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CWT jiongezeni, wanachama wanahitaji kujua ujasiriamali

MZAZI INAKUHUSU
 Na ChristiNa 
MwakaNgale

 

M
ARA nyingi kinamama 
wakijifungua familia 
au jamii huamini kuwa 
ili maziwa yatoke ni lazima kula vyakula vya aina fulani,  akiwa ni pamoja na uji wenye pilipili mtama na  mbegu za mafuta kama alizeti.

Yote hayo, wataalamu wanasema hayasababishi mama aliyejifungua kuanza kutoa maziwa kwa vile uzalishaji na utoaji maziwa ni kazi inayofanywa na ubongo na hisia hivyo si lazima kula pilipili manga.Dk. Sifa Eli, kutoka Hospitali ya Magomeni jijini Dar es Salaam, akizungumza na Nipashe kuhusu maziwa na unyonyeshaji watoto wachanga anasema ni lazima ufanyike ndani ya  saa moja baada ya kujifungua na mama ahakikishe kuwa amemnyonyesha mtoto.
“Mtoto anapozaliwa baada ya saa moja anyonyeshwe hata kama maziwa ya mama hayatoki.”
Anaonya kuhusu dhana au fikra potofu kwa baadhi ya kinamama kwamba, anapotoka kujifungua maziwa yanakuwa hayajaanza kujitengeneza na kutoka.

Anasema, msongo, furaha 
kupitiliza hupoteza maziwa na iwapo mama aliyejifungua akipata msongo wa mawazo au furaha iliyopitiliza anaweza kusababisha uzalishaji wa maziwa kutofanyika ipasavyo na kwa wakati.

“Kinachofanya maziwa yaanze kutoka ni ubongo, hisia, baadhi wanadhani hadi mama ale vyakula vya aina fulani, au uji wa pilipili manga si lazima. Cha msingi, awe huru kifikra bila msongo,” anasema Dk. Sifa.
Anataja baadhi ya mambo yanayoweza kusababisha maziwa yasitoke kuwa ni pamoja na 

mama kuwaza kupindukia 
mathalani, wapi atapata pesa ya kula, matunzo ya mwanawe na matokeo yake ni kuzuia maziwa kujitengeneza.

Anasema pia maziwa ya mama yanaweza yasitoke kutokana na baadhi ya kinamama kutumia dawa za tiba mbalimbali, bila kufuata ushauri wa kitabibu na kuwakumbusha kuwa kama 
unayenyonyesha usinunue  dawa na kumeza ila cha muhimu 
ni kufika hospitalini au kituo cha afya na daktari atafahamu dawa gani atampatia kwa kuwa ananyonyesha.

“Mtoto agusishwe chuchu 
saa moja ya kwanza,” Dk. Sifa anafafanua na kuongeza kwamba zipo sababu ambazo zinaweza kusababisha maziwa ya mama aliyetoka kujifungua yasitoke, akitaja msongo wa mawazo au 

ambaye hajajiandaa kunyonyesha, anaweza kusababisha maziwa yasitoke sababu yanaanza 
kutokana na hisia baada ya taarifa kupelekwa ubongoni, kuwa mtoto amezaliwa.

Kadhalika anasema saa ya 
kwanza ya mwanzo mtoto 
atakapozaliwa  apelekwe kwenye ziwa chuchu ili aanze kunyonya, aiguse hata kama hayajaanza kutoka. Hatua hii itapeleka ujumbe moja kwa moja kwenye ubongo kwamba mtoto amezaliwa hivyo maziwa yatengenezwe.

Sifa anaongeza kuwa, mama akichelewa kunyonyesha maziwa yatachelewa pia kuanza kutoka na kuwataka kinamama waliotoka kujifungua kuwaweke watoto wao kwenye chuchu mara kwa mara ili ujumbe uende mara nyingi ubongoni maziwa yatengenezwe, 

la Kuhudumia Watoto Duniani (UNICEF) pamoja na Shirika la Afya Duniani (WHO) linatathmini kuwa, ongezeko la kiwango cha unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee, linaweza kuokoa maisha ya watoto 820,000 kila mwaka.

MAZIWA NI LISHE
Mkurugenzi wa Elimu na 

Mafunzo ya Shirika la Chakula na Lishe (TFNC), Sikitu Kihinga, anasema katika Siku ya 
Unyonyeshaji Duniani mwaka huu, anakumbusha kuwa miezi sita ya kumlisha mtotto maziwabila kumpa chakula kingine ni 

kuimarisha kinga dhidi ya 
magonjwa na kukuza afya ya akili.Anaungwa mkono na Ofisa Mtafiti Mwandamizi wa shirika hilo, Gelagister Gwarasa, 

anayeeleza kuwa madhara ya kumlisha vyakula vingine badala ya maziwa mtoto wa chini ya miezi sita,
ni utapiamlo, mzio au aleji, kuhara na kupunguza uhusiano kati ya mama na mtoto.
Katika hilo, Ofisa Lishe 

wa UNICEF-Tanzania, Tuzie 
Edwin, anasema kukosa muda wa kunyonyesha watoto ni 
changamoto inayowakabili wazazi wanaofanya kazi na kuwataka waajiri kuweka mazingira hata ikibidi kuwajengea eneo kwa ajili ya kinamama kunyonyesha.

 “Licha ya jamii kuelewa 
umuhimu wa mama 
kumnyonyesha mtoto lakini bado kuna changamoto mbalimbali ambazo mara nyingi zinakwamisha utekelezaji wake,” anasema Edwin.“UNICEF tuna chumba 

maalum kwa ajili ya kinamama kunyonyesha watoto wao, lakini kukamua maziwa. Tumezingatia mazingira ambayo ni rafiki kwa mama na mtoto pia.Tunaiasa jamii, familia na serikali kuhamasiha mazingira rafiki kwenye sehemu za kazi, ili kufanikisha kumnyonyesha motto miezi sita.”

FAIDA ZA KUNYONYESHAUmoja wa Mataifa, unazitaja kuwa ni pamoja na kuleta afya, kinga imara, kuimarisha hisia kati ya watoto na kinamama lakini huweka mfumo endelevu wa chakula kwa watoto.
Taarifa ya Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Afya Duniani (WHO), Dk. Tedros Ghebreyesus, katika siku ya unyonyeshaji anasema kinamama wanahitaji msaada ili kuanza na kuendelea kunyonyesha.

“Wakati unyonyeshaji ni 
mchakato wa asili, lakini sio 
rahisi wakati wote,” anasema Ghebreyesus.

Pia anatoa wito kwa serikali kulinda na kuongeza fursa za kupata ushauri nasaha kuhusu unyonyeshaji.
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ya maziwa 
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si lazima. Cha 
msingi, awe 
huru kifikra 
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ndani ya nusu saa yanategemewa kuwa yanatengenezwa.
 
MZAZI USILALE FOFOFO
Aidha, Sifa anasema wakati wa usiku mama anayenyonyesha hatakiwi kulala usingizi muda mrefu au kwa saa nyingi, kwa kuwa itasababisha uzalishaji wa maziwa kupungua.“Kulala fofofo, yaani mama anasema usiku na mwanangu tumelala usingizi mzito hadi asubuhi hii sawa. Mama unayenyonyesha asilale usiku kucha, nyonyesha kila mara, usiku na mchana,” anahimiza Dk. Sifa.

Anawataka waliojifungua kwa njia ya upasuaji kunyonyesha watoto wao katika muda wa saa moja.
“Kikubwa ni mama kujiamini hata kama umefanyiwa upasuaji utasaidiwa na wahudumu wa afya ili uendelee kunyonyesha, saa ya kwanza ni muhimu sana kwa maendeleo na mchakato wote wa ukuaji.”

SAA MOJA UKIJIFUNGUADk. Sifa 
anahimiza kumnyonyesha  mtoto saa moja  baada ya kuzaliwa kuwa ni lazima kwa  michakato ya ukuaji na ni hatua muhimu ya mwanzo ya kujenga kinga imara katika mustakabali wa kukua kwa watoto.

Katika ngazi za kimataifa, kutokana na umuhimu wa kunyonyesha Umoja wa Mataifa (UN) uliitangaza wiki maalumu ya unyonyeshaji duniani inayofanyika kuanzia Agosti Mosi kila mwaka, kutoa msisitizo kwa jamii kuunga mkono kuwanyonyesha watoto wachanga kwa afya ya mataifa na dunia kote ili kuwa na watu wenye afya.
Aidha, Shirika la Umoja wa Mataifa 

Kunyonyesha baada ya kujifungua kunasisimua maziwa kutoka, pia mama kuwa na amani na utulivu wa akili ya mwili. PICHA: MTANDAO

l  Mama ukijifungua ndani ya saa moja uwe umenyonyesha
l	Mgusishe mtoto chuchu hata kama hazitoi maziwa

kuwa na furaha kupindukia 
baada ya kumuona mwanawe kuchangia.

Anaainisha kwamba, mama 
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JPM: Vitambulisho vya wamachinga si lazima
 Na Gwamaka Alipipi, TABORA

R
AIS John Magufuli amewake-
mea baadhi ya wakuu wa wilaya 
wanaowalazimisha wafanyabi-
ashara wadogo kununua vitam-

bulisho, kwa kuwaeleza kuwa ni hiari kwa 
mfanyabiashara kuwa nacho au la.

Amesema serikali ilianzisha mchakato wa 
kuuza vitambulisho kwa wafanyabiashara 
wadogo kwa lengo la kuwasaidia kutosum-
buliwa na askari mgambo wa jiji, pindi wan-
apouza bidhaa zao mitaani.

Alitoa kauli hiyo jana mkoani Tabora, 
wakati akizungumza na maelfu ya wana-
chama wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) na 
wananchi waliojitokeza katika Uwanja wa 
Ali Hassan Mwinyi, kumsikiliza akimwaga 
sera na kuomba ridhaa ya kuchaguliwa kwa 
awamu ya pili kuwa rais.

“Vitambulisho havilazimishwi, elimu 
itolewe kwa wafanyabiashara juu ya 
umuhimu wa kuwa na vitambulisho hivyo. 
Tunatoa vitambulisho ili wafanyabiashara 
wasisumbuliwe, vitambulisho havitole-
wi kwa bunduki bali vinatolewa kwa Sh. 
20,000,” alisema Rais Magufuli na kuongeza:

“DC  (Mkuu wa Wilaya) wa hapa azinga-
tie maelekezo haya. Kama kuna mfanyabi-
ashara ambaye hataki kitambulisho aende 
kwa mgambo akamwagiwe chakula chake, 
anyang’anywe bidhaa zake.   Ndiyo maana 
tukasema walipe kiasi hicho, ndiyo faida 
utafanya biashara popote, hayo ndiyo maa-
gizo yangu.” 

KUINUA ZAO LA TUMBAKU
Katika hatua nyingine, Rais Magufuli 

aliwahakikishia wakulima wa zao la tum-
baku wa mkoa huo, kuwa changamoto zina-
zowakabili ikiwamo kukosa wanunuzi, bei 
ndogo, kuchelewa kwa malipo zitatatuliwa.

Alisema katika kutatua changamoto hizo 
ndiyo sababu alimteua Hussein Bashe kuwa 
Naibu Waziri wa Kilimo, kutoka mkoa huo.

“Najua kuna changamoto hapa ya soko la 

tumbaku, limekuwa tatizo sugu kwa mkoa 
huu, watu wanalima wanakosa wanunuzi, 
bei inakuwa ndogo, malipo yanachelewa, 
wekeni imani kwangu tutalibeba kwa nguvu 
zote, mnafahamu nilimteua Bashe afuatilie 
ili tujue chanzo cha tatizo,” alisema Rais 
Magufuli.

Rais Magufuli alibainisha kuwa bei ya 
masoko mengi ya mazao kama tumbaku, 
pamba, korosho ilishuka kwa sababu ya 
mlipuko wa ugonjwa wa corona, hali hiyo 
ilisababisha wazungu ambao ni wanunuzi 
kujifungia ndani, ndege, meli zilishindwa 
kusafiri.

Rais Magufuli alisema: “Sasa utapeleka 
wapi wakati wanunuzi wamejifungia? Mnao-
jua sababu za msingi mnasema serikali 
haitaki kununua tumbaku, walipaswa wase-
me ukweli kuwa mambo yamevurugika kule 
maana corona ilikuwa utumwa wa kishetani 
na wa ajabu.”

AKEMEA UBAGUZI
Aidha, Rais Magufuli alikemea baadhi ya 

wanasiasa wanaotoa sera za kibaguzi, kuwa-
gawa Watanzania.

Alisema sera za kuligawa Taifa ni mbaya 
na inapaswa kukemewa vikali na Watanza-
nia, Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere, aliyaunganisha makabila ya Watan-
zania zaidi ya 121, kuwa kitu kimoja.

“Kuna watu nawasikia wanasema wakip-
ewa nchi eti wataanzisha serikali za majim-
bo, yaani kila mkoa uwe na utawala wake, 
nawaomba Watanzania tusigawanywe kwa 
ukabila, udini wala ukanda, sisi ni ndugu,” 
alisema Rais Magufuli na kuongeza:

“Tabora mngekuwa na jimbo lenu, uk-
ishagawanywa ni mwanzo wa mfarakano 
kwa sababu kila jimbo litakuwa linajitege-
mea lenyewe. Likiwa maskini litakuwa mas-
kini wa kutupwa. Nyerere alipokuwa akiom-
ba uhuru wa Taifa hili, angeamua kuligawa 
kwenye majimbo tusingefika hapa,” alisema 
Rais Magufuli.

KUIJENGA TABORA
Kadhalika, Rais Magufuli aliwahakikishia 

wananchi wa Tabora kuwa na miundom-
binu ya kisasa, upatikanaji wa umeme wa 
uhakika pamoja na maji.

Rais Magufuli alisema: “Tumetenga Sh. 
bilioni 567 kwa ajili ya ujenzi wa barabara 
za lami kilometa zaidi ya 300 katika mkoa 
wa Tabora, tumeupanua uwanja wa ndege 
na sasa tunajenga jengo la abiria pamoja na 
njia ya kuruka ndege tunazidi kuipanua, tu-
nataka ndege kubwa zilete watalii.”

Aliongeza: “Tumeanzisha hifadhi za wan-
yama Kigosi, Mto Ugala, lengo kuu ni kuwa-
vutia watalii kuja Tabora.   Mradi wa maji 
kutoka Ziwa Victoria utafika Tabora mjini 
utaenda hadi Urambo, nataka wananchi 
waoge maji.”

MAFANIKIO MIAKA MITANO
Rais Magufuli alisema serikali imefani-

kiwa kuimarisha miundombinu ya usafiri na 
huduma ya maji katika mkoa wa Tabora.

Alisema Sh. bilioni 600 zimetumika katika 
kutoa maji katika Ziwa Victoria hadi mji wa 
Nzega-Tabora Mjini-Igunga, kwamba asil-
imia 92 ya ujenzi wa mradi huo umeshaka-
milika.

Alisema miradi ya maji 50 imetekelezwa 
katika mkoa huo kwa gharama ya Sh. bilioni 
11.5 ikiwamo vijiji vya Igombe, Kaliua.

Kuhusu barabara, Rais Magufuli alisema 
kupitia mradi wa kuendeleza miundombinu 
kwenye miji nane, mkoa wa Tabora umefan-
ikiwa   kujengwa barabara za lami pamoja 
na taa.

Alisema: “Zamani barabara ya Tabora-
Itigi-Manyoni- ilikuwa vumbi, Tabora Nzega 
ilikuwa vumbi,  sasa hivi ni lami.  Sasa hivi 
tunataka kujenga barabara ya lami hadi 
Nyakanazi-Kigoma, mkandarasi yuko eneo 
la kazi.”

Kabla ya mkutano wa mjini Tabora jana,  
Rais Magufuli alihutubia mikutano kadhaa  
ya kampeni mkoani humo.

Mgombea mwenza wa kiti cha urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Makamu wa 
Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na wanachama wa chama hicho na wananchi wa kijiji cha Makoga Jimbo la Wanging’ombe, 
alipokuwa njiani akielekea wilayani Makete, mkoani Njombe jana, kwa ajili ya kampeni za uchaguzi mkuu. PICHA: OMR. 

 

CUF yajitapa 
kuwekeza 
kwa vijana 
 Na Boniface Gideon, KIGOMA

MGOMBEA mwenza wa urais 
kwa tiketi ya Chama cha Wananchi 
(CUF), Hamida Abdallah Huweish, 
amesema iwapo chama hicho kita-
pata ridhaa ya kuingia madarakani, 
serikali  yake itawekeza kwa vijana 
kwa kuwapatia ajira   na kunufaika   
na rasilimali za nchini katika kujen-
ga uchumi wa watu  na siyo vitu.

Huweish aliyasema hayo wakati 
akiomba kura za rais, wabunge na 
madiwani katika Wilaya ya Uvinza 
mkoani Kigoma.

Alisema viongozi wengi wame-
sahau kuwekeza kwa vijana am-
bao ndio waathirika wakubwa 
wa kukosa ajira na badala yake 
wamewekeza  kwenye ununuzi wa 
uchumi wa vitu badala ya uchumi 
wa watu.

“Serikali ya CUF itarudisha uchu-
mi kwa wananchi na tutawekeza 
kwa vijana zaidi ambao wengi wao 
ni waathirika wa kukosa ajira, lakini 
mtamiliki uchumi wenu na sio seri-
kali imiliki uchumi na kupelekea 
ugumu wa maisha,” alisema  Ham-
ida.

Alisema  jambo kubwa la seri-
kali ya CUF itakuwa  ni kurudisha 
mzunguko wa fedha kwa wananchi 
na kutengeneza  mazingira rafiki 
kwa wafanyabiashara  ambayo 
yatawarahisishia katika  mzun-
guko wao wa fedha ikiwamo 
kutengeneza miundombinu mi-
zuri  ya  masoko,  kodi  za bidhaa   
zao na barabara za  vijijini.

  “Wananchi wa Kigoma najua 
wengi wenu ni wakulima, ipo adha 
mnayoipata niwahakikishie sera ya 
CUF ni kuboresha miundombinu, 
kapigeni kura ili tufanye mabadi-
liko na kubadilisha uchumi wenu,” 
alisema.

  Akizungumzia nyongeza za 
mishahara ya wafanyakazi, Ham-
ida  alisema ikiwa chama hicho ki-
tapata ridhaa kitahakikisha kinab-
adilisha maisha ya wafanyakazi 
ikiwamo kupandisha mishahara.

Kuhusu matibabu kwa wazee, 
alisema sera ya chama hicho ni ku-
hakikisha mzee kuanzia miaka 60 
anakuwa na kitambulisho maalum 
kwa ajili ya kutibiwa bure.

  “Endapo tukipata ridhaa ya 
kuongoza nchi elimu ya msingi 
na sekondari itakuwa bure, lakini 
kwenye suala la afya tutahakikisha 
huduma kwa mama mjamzito hadi 
mtoto atakapofikisha miaka miwili 
inakuwa bure,” alisema.

  Naye, Naibu Katibu Mkuu wa 
CUF, Magdalena Sakaya, alisema 
sera ya chama hicho endapo kita-
pata ridhaa ni kuhakikisha wazee 
kuanzia miaka 60 wanakuwa na vi-
tambilisho maalum kwa ajili ya ku-
pata matibabu.

Alisema hali ya uchumi imekuwa 
ngumu hasa kwa wafanyabiashara 
wadogo kutokana na kutozwa fedha 
kwa ajili ya kitambulisho.

“Ukishindwa kupanga mmecha-
gua kufeli, wapo wafanyabiashara 
mtaji wao haufiki hata elfu kumi, 

lakini unamwambia atoe elfu 
ishirini kwa ajili ya kitambul-
isho huu ni unyonyaji,” alisema 
Sakaya.

Aliongeza: “Wanatangaza vi-
wanda, lakini hakuna ajira, na 

kuwa ajira itapatikana katika 
ilani ya CUF kwa sababu ilani 
yake ni kuboresha maisha ya 
Mtanzania ambayo yatamfanya 
kuendesha maisha yake.”

Mgombea ubunge Jimbo la 

Kigoma Kusini, Gerald Serikali, 
akiomba kura alisema akipata 
ridhaa ndani ya kipindi cha 
miezi kumi atasimamia ujenzi 
wa bweni la wasichana Shule ya 
Sekondari Nguruka.

Alisema pamoja na ujenzi wa 
bweni atahakikisha anasima-
mia ujenzi wa Zahanati ya Lu-
gongoni ‘A’ kwa kushirikiana na 
wananchi pamoja na fedha za 
mfuko  wa jimbo.
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Lissu kutoa vitambulisho vya wamachinga bure

Mgombea aliyeenguliwa na kurejeshwa afunguka

Maalim Seif 
ajinadi
kuuboresha 
utalii

 
Na Rahma Suleiman, 

ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zan-
zibar kupitia Chama cha 
ACT-Wazalendo, Maalim 
Seif Sharif Hamad, amese-
ma kuwa endapo ata-
pata ridhaa za wananchi 
ataimarisha sekta ya utalii.

Aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza ka-
tika mkutano wa hadhara 
wa kampeni uliofanyika 
viwanja vya Mwanakombo 
Mkoa wa Kaskazini Unguja 
wakati akinadi sera zake.

Alisema ataifanya sekta 
hiyo kuwa ni chanzo cha 
kukuza uchumi kwa ajili ya 
maslahi ya wananchi.

Alieleza kuwa kuna 
vikwazo mbalimbali vya 
utalii Zanzibar, hivyo ak-
iwa rais ataandaa nembo 
maalum ya Zanzibar katika 
utalii akitolea mfano kwa 
India.

“Sisi tumebahatika kuwa 
tuna jina zuri ambalo hu-
vutia wageni, lazima uku-
bali kuwekeza na ughara-
mike. 

Kama huwekezi na uka-
shiriki na ukaipeleka Zan-
zibar katika macho ya 
watu duniani, utaalii uta-
baki chini,” alisema Maalim 
Seif.

Aidha, alisema atahakiki-
sha anatoa mafunzo ya kil-
imo na ufugaji kwa vijana 
ili wajiajiri na kuondokana 
na changamoto ya ajira.

Alieleza kuwa atakifanya 
kilimo kiwe na tija zaidi ili 
vijana kujiajiri karika sekta 
hiyo na kupata kipato.

Alisema kilimo kitaima-
rishwa ili wananchi wasi-
lalamike kuwa wana njaa 
na maisha yao yatakuwa 
mazuri.

“Pia tutahakikisha tu-
nakuwa na soko zuri ili 
wakulima wetu waweze 
kuuza mazao yao,” alise-
ma.

Alisema ataanzisha vi-
wanda vya kuhifadhi 
mazao pamoja na vya 
kutengenezea juisi ya 
matunda mbalimbali ili 
wakulima wanufaike na 
kilimo.

Mgombea huyo pia alise-
ma ataanzisha kilimo cha 
maua na kuimarisha soko 
la kilimo hicho ili kuuza nje 
ya nchi ikiwamo Dubai.

Mgombea mwenza wa urais kwa tiketi ya Chama cha Wananchi (CUF), Hamida Abdalah Huweish, akihutubia mkutano wa kampeni za 
uchaguzi mkuu wilayani Uvinza, mkoani Kigoma jana. PICHA: BONIFACE GIDEON  

 Na Elizabeth Zaya

MGOMBEA wa urais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
kupitia Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Tundu 
Lissu, amesema akichaguliwa 
kushika nafasi hiyo atatoa bure 
vitambulisho vya wajasiriamali.

Lissu alitoa kauli hiyo jana 
wakati akihutubia wananchi wa 
Ngara mkoani Kagera.

“Kwenye uchaguzi mkuu huu 
tunahitaji kufanya mabadiliko 

makubwa sana, mojawapo ya 
mabadiliko hayo ni pamoja na 
kuondoa manyanyaso ikiwamo ya 
wananchi kuuziwa vitambulisho 
vya wajasiriamali,” alisema Lissu.

“Kwa nini muuziwe 
vitambulisho, nchi hii 
vitambulisho vinatolewa bure 
lakini kwa sasa vinauzwa, hayo 
yote mwisho ni Oktoba 28, 
mwaka huu, mkituchagua.”

Pia Lissu alisema serikali 
yake itasaidia watu wenye shida 
hususani wanapokumbwa na 

balaa ikiwamo, mafuriko, njaa na 
majanga mengine ya kibinadamu.

“Mojawapo ya kazi ya rais ni 
kusaidia watu wenye shida na 
imetungiwa sheria. Kuna sheria 
ambayo imetungwa na bunge 
ambayo imewekewa utaratibu 
wa namna ya kusaidia watu 
panapotokea balaa au mafuriko, 
tetemeko la ardhi, mafuriko, njaa 
au matatizo mengine,” alisema 
Lissu.

“Kazi nyingine ambayo 
serikali inaweza kufanya katika 

kipindi cha majanga kama hayo 
ni kununua chakula ambacho 
wananchi watanunua kwa bei 
rahisi wanapokutwa na majanga.”

Mgombea huyo wa urais 
wa CHADEMA, jana, alifanya 
mikutano katika maeneo 
mbalimbali ikiwamo Ngara 
na Nyakanazi ambako 
alisimamishwa na wananchi 
wakati akielekea katika mikoa 
ya Kagera na Geita kuendelea na 
kampeni zake za kunadi sera za 
chama chake na kuomba kura.

 Na Mwandishi Wetu

MGOMBEA ubunge wa Jimbo 
la Morogoro Mjini kupitia 
CHADEMA, Devotha Minja, 
aliyakuwa ameenguliwa na 
Msimamizi wa Uchaguzi wa Jimbo 
hilo na baadaye kurejeshwa 
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), amefunguka kwa kuiomba 
tume kumwondoa msimamizi 
huyo kwa madai ya kuonyesha 
upendeleo mapema.

  Akizungumza na Nipashe, 
alisema sababu zilizoeleza 
kuhusu kuenguliwa kwake 
ni kudaiwa kuwa fomu 
zilizobandikwa hazikuwa na 
picha zake na kwamba alikuwa 
na nakala ambazo zilikuwa na 
picha, baada ya kukata rufani 
zilionekana.

  “Naishukuru NEC ila sina 
imani na msimamizi wa uchaguzi 
wa Jimbo la Morogoro Mjini, kama 
ameweza kuondoa picha zangu 
maana yake hata nikishinda 
hatanitangaza, ninaomba NEC 

imwondoe tupewe msimamizi 
mwingine,” alisema Minja.

  Aidha, alisema kwa sasa 
ameanza kampeni za nyumba 
kwa nyumba kuhakikisha 
anawafikia wananchi wengi zaidi, 
na kwamba jana alikuwa katika 
Kata ya Lukobe na anatarajia 
kufanya kampeni katika kata za 
Kihonda na kwingineko.

Minja ambaye alikuwa mgom-
bea wa viti maalum mkoani Mo-
rogoro kwa miaka mitano, alise-
ma vipaumbele vyake vitakuwa 
ni kuhakikisha Morogoro ina 
hospitali ya wilaya tofauti na hali 
ilivyo sasa kuna hospitali ya mkoa 
ambayo ni ya rufani.

  Alisema kipaumbele kingine 
ni kuboresha huduma za maji na 
kwamba mji huo kuna mito 52 in-
ayotiririsha maji, lakini wananchi 
hawana maji nyumbani.

Pia atahakikisha viwanda vyote 
vilivyokufa vinafufuliwa ili kufan-
ya wanawake wengi wapate ajira.

Akiwa kwenye mkutano wa 
kampeni jana, alisema kuwa 

mkoa huo umebarikiwa kuwa na 
viwanda vingi, lakini havifanyi 
kazi kwa kuwa vilichukuliwa na 
watu wasiokuwa na uwezo wa ku-
viendesha.

“Mkoa wa Morogoro hususani 
Manispaa ya Morogoro kuna vi-
wanda vingi ambavyo havizalishi, 
nikichaguliwa kuwa mbunge wa 
jimbo hili nitajitoa kuhakikisha 
viwanda hivyo vinafanya kazi ili 
kinamama wa Morogoro wapate 
ajira katika viwanda hivyo,” alise-
ma Minja.

Pia alisema viwanda ni mkom-
bozi wa ajira kwa wanawake kwa 
kuwa takwimu zinaonyesha kuwa 
hupata ajira kwa wingi viwandani 
kuliko ofisini na hivyo kuwawez-
esha kujikimu katika maisha yao 
ya kila siku.

“Mfano kiwanda cha tumbaku 
ambacho kwa sasa kimesimama 
uzalishaji kilikuwa kinaajiri 
watu 5,000, wengi wao wakiwa 
wanawake, ambao wanaweza 
wakapata hata kazi ya kupepeta, 
kufanya usafi, kufunga na 

mengineyo ni viwandani,” 
alisisitiza.

Kadhalika, alisema maisha ya 
wakazi wa Morogoro yamekuwa 
magumu kwa kuwa wengi 
wao hawana ajira kutokana na 
viwanda vingi kufungwa.

“Mimi nitakuwa mstari wa 
mbele kuhakikisha kwamba 
tunafufua hivyo viwanda, 
kwa sababu vilijengwa kwa 
jasho na kodi za Watanzania, 
vilibinafsishwa vikiwa vinafanya 
kazi, lakini waliovimaliza 
na kuviua viwanda hivyo 
lazima tupambane nao, kama 
walishindwa kuviendeleza 
walitakiwa kuvirudisha 
serikalini,” alisema.

Aliyekuwa mfanyakazi wa 
kiwanda cha tumbaku, Zaituni 
Hussen, alisema athari ni kubwa 
katika maisha yao kutokana na 
kukosa ajira baada ya kiwanda 
hicho kufungwa na kuwafanya 
kutetereka kimaisha, huku 
wakiomba Mungu kila siku 
serikali ifungue kiwanda hicho.
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Serikali yatoa angalizo waganga jadi
Kampeni 
Jimbo la 
Mpendaye 
kuanza leo 
 Na Betrina Bishubo, SJMC

TUME ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), imesema kuwa 
kampeni za uchaguzi katika 
Jimbo la Mpendaye visi-
wani Zanzibar, zinaanza leo 
baada ya Chama Cha Map-
induzi (CCM), kupata jina la 
mgombea ubunge mwing-
ine.

Kauli hiyo ilitolewa na 
Mwenyekiti wa NEC, Jaji 
Semistocles Kaijage, al-
ipokuwa akihojiwa kuhusu 
uchaguzi mkuu.

Mgombea wa jimbo hilo, 
Salimu Abdullah Turky (57), 
kwa jina maarafu ‘Mr White’ 
alifariki Septemba 15, mwa-
ka huu na kufanya nafasi 
hiyo kuwa wazi.

Kwa mujibu wa Jaji Kai-
jage, uteuzi wa mgombea 
wa CCM umefanyika jana 
na vyama vyote vitaruhusi-
wa kuendelea na kampeni 
baada ya mgombea huyo 
kupatikana.

“Huyu aliyepoteza maisha 
na Tume imeshajulishwa 
imeshaweka ratiba ya uteu-
zi kwa chama kilichopoteza 
mgombea wake,” alifafanua.

Alisema ratiba ya uch-
aguzi mkuu kwa jimbo hilo 
itabaki kama ilivyo na msi-
mamizi wa uchaguzi ame-
shafuata taratibu zote za 
kuhakikisha kampeni zi-
naendelea.

Kipenga cha kampeni za 
uchaguzi kilipulizwa Agosti 
25, mwaka huu, kwa vyama 
kuanza kunadi ilani na sera 
zao kwa ajili ya wananchi 
kuwachagua katika nafasi 
za urais, ubunge na udiwani.

Kwa mujibu wa ratiba ili-
yotolewa na NEC pamoja na 
Tume ya Uchaguzi Zanzibar 
(ZEC), uchaguzi mkuu uta-
fanyika Jumatano ya Ok-
toba 28, mwaka huu.

Moja ya majukumu ya 
NEC kipindi cha uchaguzi 
ni kuvikumbusha mara kwa 
mara vyama vya siasa she-
ria na taratibu zinazotakiwa 
kufatwa wakati wote wa 
kampeni.

Mgombea mwenza wa kiti cha urais kwa tiketi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Salum Mwalimu, akihutubia mkutano 
wa kampeni za uchaguzi mkuu katika viwanja vya Shule ya Msingi Kakola, Jimbo la Msalala mkoani Shinyanga jana. PICHA: FRANCIS DANDE 

 Na Happy Severine, ITILIMA

S
ERIKALI imewatahadhari-
sha waganga wa tiba asilia 
na mbadala kuacha ku-
tumia nyara za serikali ka-

tika shughuli zao zikiwamo ngozi 
za wanyama wa porini kwa kuwa 
kufanya hivyo ni kosa.

Tahadhari hiyo imetolewa jana 
Wilaya ya Itilima, mkoani Simiyu 
na Ofisa Maliasili wa wilaya hiyo, 
Goodluck Malisa, alipozungumza 

na waganga hao.
Alisema kumiliki na kubeba 

nyaraka hizo bila kibali maalum 
ni kosa na ni kinyume cha sheria 
kifungu cha 86 (1), 2 (b) cha Sheria 
ya Uhifadhi wa Wanyamapori na 5 
na kifungu cha 57 (1) na 60 (2) cha 
Sheria ya Uhujumu Uchumi.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Benson 
Kilangi, aliwataka waganga hao 
kufanya kazi kwa kufauata sheria 
ikiwamo kusajiliwa.

Aliwaambia kuwa taaluma 

hiyo inapaswa kuheshimiwa 
na kwamba njia pekee ya 
kuwawezesha kufanya kazi vizuri 
ni kufuata sheria za nchi.

Meneja Msaidizi kutoka ‘Doctors 
with Africa’ (CUAMM) Mkoa wa 
Simiyu, Flora Mayanda, alisema 
wataendelea kushirikiana na 
serikali ya mkoa kuhakikisha 
mafanikio na matokea chanya 
yanafikiwa.

Kwa upande wao, waganga 
wa tiba asili na mbadala mkoani 

Simiyu, wameahidi kupitia umoja 
wao kuchangia shughuli za 
maendeleo ikiwamo uchangiaji 
damu wenye lengo la kuokoa 
maisha ya wahitaji wa huduma 
hiyo.

Waliahidi kuendelea kujitokeza 
kwa wingi kujisajili, ili watambulike 
kisheria hatua itakayowasaidia 
kufanya kazi zao kihalali kwa 
kuzingatia kanuni na taratibu za 
nchi na kwamba mkoa nzima una 
jumla ya waganga 4,353. 

Kesi ya Kubenea yapigwa kalenda
 Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA

KESI ya aliyekuwa Mbunge wa 
Ubungo jijini Dar es Saalam, Said 
Kubenea, imepigwa kalenda hadi 
Oktoba 19, mwaka huu, baada ya 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Aru-
sha, kuelezwa jalada la upelelezi 
wa kesi hiyo bado haujakamilika.

Hakimu Mkazi wa Mahakama 
hiyo, Martha Mahumbuga, alilazi-

mika kuahirisha shauri hilo baada 
ya Wakili wa Serikali, Innocent 
Njau, kuiomba mahakama hiyo ku-
panga tarehe nyingine.

“Mheshimiwa Hakimu, tunaom-
ba tarehe nyingine ya kutajwa kesi 
hii kwa sababu bado hatujakamili-
sha upelelezi,” alisisitiza.

Wakili wa Utetezi, Shecky Mfi-
nanga, akisaidiana na Allute Mung-
hwai, waliieleza mahakama hiyo 
kuwa katika jopo lao ameongezeka 

wakili William Mwisijo.
Baada ya ombi hilo, Hakimu Ma-

humbuga alisema kesi hiyo, itata-
jwa tena Oktoba 19, mwaka huu.

Septemba 7, mwaka huu, Kube-
nea alisomewa mashtaka yake na 
Wakili wa Serikali Innocent Njau, 
likiwamo kosa la kuingia nchini 
kinyume cha kifungu cha 45(1)(i) 
na (2) cha Sheria ya Uhamiaji, Sura 
ya 54.

Alidai kuwa mshtakiwa alikamat-

wa katika mpaka wa Namanga uli-
opo mkoa wa Arusha, Septemba 5, 
mwaka huu na baada ya kupekuli-
wa alikutwa na fedha za kigeni.

Katika shtaka la pili, anadaiwa 
kuingiza nchini fedha za kigeni bila 
kutoa tamko kinyume na kanuni ya 
utoaji tamko la fedha mpakani za 
mwaka 2016.

Kubenea aliachiwa kwa dhama-
na Septemba 11, mwaka huu, baada 
ya kulipa Sh. milioni 14.5.

 Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
limeeleza kuwa kupungua kwa kasi 
ya magonjwa ya mlipuko hususani 
kipindupindu  nchini, kumetokana 
na usimamiaji mzuri wa sheria na 
kanuni za mazingira na utoaji wa 

elimu.
Akizungumza jijini Dar es Sa-

laam, Mkurugenzi wa NEMC, Dk. 
Samuel Gwamaka, aliwapongeza 
Watanzania kwa  kuweka mazin-
gira safi na salama kwa hiari. 

“Tabia ya kuchukia uchafu na 
kutunza mazingira ambayo ime-
jengeka katika jamii yetu, ni jambo 

zuri sana. Kuheshimu sheria ya 
mazingira na kanuni zake kwa hiari 
ni kitu muhimu katika kulinda na 
kutunza mazingira, kulinda afya za 
watu na viumbe wengine,” alikiam-
bia kikundi cha watu alichokikuta 
kinasafisha eneo lao kwa hiari.

 “NEMC katika kipindi cha mia-
ka mitano tumetoa elimu kupitia 

vyombo vya habari na kuandaa 
mikutano mbalimbali ya wadau 
wa mazingira na wananchi kwa 
ujumla wake. Tumepata mafani-
kio makubwa kwani takwimu zi-
naonyesha magonjwa ya milipuko 
kama kipindupindu kasi ya kuenea 
kwake imepungua sana, sikumbuki 
kama tumekumbana na kipund-

upindu miaka mitano iliyopita,’’ 
alisema.

Aliongeza kuwa chanzo kikubwa 
cha magonjwa ya milipuko nchini 
ni utiririshaji wa majitaka katika 
maeneo ya makazi ya watu pamoja 
na maji ya kemikali zenye sumu ku-
toka viwandani ambayo hueleke-
zwa katika mito na makazi ya watu. 

NEMC: Elimu imedhibiti magonjwa ya mlipuko
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Majaliwa: Agizo upunguzaji kodi 
sekta ya uvuvi limetekelezwa

NCC kufundisha  
mbinu bora 
utatuzi migogoro 
kibiashara

 Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Ujenzi la Taifa 
(NCC), linatarajia kutoa mafunzo 
ya siku tatu utatuzi wa migogoro 
ya kibiashara jijini Dar es Sa-
laam, kuanzia Septemba 23 kwa 
makundi yote ya wahandisi na 
wataalamu wa sekta nyingine 
nchini, waliothibitisha ushiriki 
wao.

Mtendaji Mkuu wa Baraza hilo, 
Dk. Matiko Mturi, alisema mafun-
zo hayo yataendeshwa na wataal-
amu wabobezi wa masuala ya 
sheria na utatuzi wa migogoro ya 
kibiashara, jijini Dar es Salaam na 
kuhusisha wadau wote wa sekta 
ya ujenzi; wahandisi, wakadiriaji 
majengo, mameneja majengo na 
miradi, wasanifu majengo, wajen-
zi, wakaguzi wa viwango pamoja 
na wataalamu wa sekta nyingine 
mbalimbali wakiwamo wanashe-
ria, maofisa bima na wanaotoka 
katika sekta ya usafirishaji majini.

Alisema washiriki waliotaka 
kuhudhuria mafunzo hayo kwa 
kipengele cha kutahiniwa pekee, 
yaani kufanya mitihani, wamer-
uhusiwa kufanya hivyo kulingana 
na masharti na vigezo vilivyo-
tolewa na NCC kwa kulipa ada ya 
Sh. 350,000 kwa mshiriki, tofauti 
na iliyopaswa kulipwa na wanao-
hudhuria mafunzo yote, ambayo 
ni Sh. 750,000.

Kwa mujibu wa Dk. Mtiru, len-
go la mafunzo hayo ni kuandaa 
watatuzi bora wa migogoro ya 
kibiashara kwa njia mbalimbali 
zinazokubalika kisheria, ikiwamo 
usuluhishi, watakaozingatia she-
ria na haki watatuapo migogoro, 
kutokana na misingi bora wata-
kayofundishwa.

“Baraza linaendesha mafunzo 
haya kwa mara ya 14 sasa na ya-
mekuwa ya mafanikio wakati 
wote, kutokana na mrejesho tu-
naoupata kupitia watatuzi wa 
migogoro husika, wasuluhishwa, 
utafiti tunaoufanya kutafuta 
mrejesho na njia nyingine za 
kupata taarifa ikwamo kupokea 
maoni ya wadau,” Dk. Mtiru alise-
ma.

Akifafanua kuhusu ada, alise-
ma ni kwa ajili ya kulipia vifaa na 
gharama za chakula.

Vile vile, alisema wahitimu 
watapewa mitihani itakayogu-
sia mambo muhimu waliyo-
fundishwa kulingana na mion-
gozo ya kozi husika.

Alitaja baadhi ya maeneo ya-
takayofundishwa kuwa ni pamoja 
na jinsi ya kuandaa utatuzi wa 
migogoro hiyo kwa njia mbalim-
bali, ikiwamo usuluhishi, sheria 
za kufuata, namna ya kuzitekeleza 
kufikia muafaka kusudiwa, vi-
pengele muhimu katika utatuzi 
wa migogoro hiyo, gharama, jinsi 
ya kumpata msuluhishi, nguvu ya 
msuluhishi, namna ya kumaliza 
mgogoro ulio mahakamani na 
maeneo mengine.

Ofisa Vipimo wa Wakala wa Vipimo (WMA) mkoani  Geita, Lightness Justine (kulia), akitoa elimu kuhusu mawe maalum yanayotumika 
kuhakiki mizani ya madini, wakati wa maonyesho ya madini yanayoendelea kwenye viwanja vya Bombambili, mkoani humo juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU.   

 Na Mwandishi Wetu

M
JUMBE wa Kamati Kuu ya Halmashauri 
Kuu Taifa ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Kassim Majaliwa, amesema Ilani 

ya chama hicho ya mwaka 2015 -2020 ilielekeza 
upunguzaji wa kodi kwenye sekta ya uvuvi, na 
agizo hilo limetekelezwa.

Alitoa kauli hiyo jana, wakati akizungumza na 
wakazi wa Kata ya Bukima, wilayani Musoma, 
mkoani Mara katika mkutano uliofanyika 
kwenye viwanja vya Shule ya Msingi Majita.

Majaliwa ambaye yuko mkoani Mara 
kumwombea kura mgombea urais kwa tiketi ya 
CCM, Dk. John Magufuli, aliwaombea kura pia 

mgombea ubunge wa Jimbo la Musoma Vijijini, 
Prof. Sospeter Muhongo na madiwani wengine 
wa wilaya hiyo. 

Mgombea udiwani wa kata ya Bukima, Januari 
Simla alipita bila kupingwa. 

“Katika kutekeleza Ilani ya CCM, tumepunguza 
kodi kwenye malighafi na zana za uvuvi, kwenye 
injini za uvuvi, nyuzi za kushonea nyavu za 
kuvulia samaki, vifungashio na kwenye ada za 
leseni za kuvulia samaki,” alisema.

Akielezea mambo mengine yaliyofanyika 
kwenye sekta hiyo, amesema kazi kubwa 
iliyofanyika ni kuwatambua wavuvi na 
kuwaweka kwenye vikundi kazi ambayo alisema 
imesaidia kuongeza vikundi hivyo kutoka 37 

hadi kufikia 113.
“Ni kwa nini tuliamua kuwaweka kwenye 

vikundi ni kwa sababu inakuwa rahisi 
kuwafikia, kuwaelimisha na kuwahudumia. 
Hii imefanikisha idadi ya samaki wanaovuliwa 
iongozeke kutoka 415,000 hadi 800,000.”

Alisema kiwango cha uvuaji samaki 
kimeongezeka kutoka tani 300 na kufikia 448, 
467. “Kikubwa ninachowaomba ni kwamba, 
tumieni vyombo vya kisasa kuvua samaki ili 
kutunza mazalio yao.”

Akiwa njiani kuelekea Musoma Mjini, 
Majaliwa katika kata za Kusenyi, Mugango na 
Mkirira, pia aliwaombea kura wagombea wa 
urais, ubunge na udiwani kwa tiketi ya CCM. 

Mgombea aahidi wanawake SACCOS 
 Na Timothy Itembe, 
SERENGETI

MGOMBEA wa ubunge wa Jimbo 
la Serengeti mkoani Mara, Cath-
erine Ruge (CHADEMA), amejinadi 
kwa wanawake na kuahidi kuwa 
endapo akichaguliwa kuwa mwak-
ilishi wa wananchi wa jimbo hilo, 
ataanzisha SACCOS maalum kwa 
ajili yao ili kuwawezesha kupata 
mikopo.

Akizungumza kwenye mkutano 
wa ndani uliowajumuisha baadhi 

ya wanawake Jimbo la Serengeti 
bila kujali itakadi zao za vyama, 
Ruge aliwaomba kumchagua na 
kuwa mbunge wao ili ahakikishe 
anawaletea maendeleo ikiwamo 
kuunda SACCOS kwa lengo la ku-
kopa kwa riba nafuu.

“Niwaombe wanawake wen-
zangu mnipigie kampeni kwa wa-
pigakura ili nikichaguliwa kuwa 
mbunge nitatue matatizo yenu kwa 
sababu nayajua ikiwamo ukosefu 
wa mitaji, lakini mkinichagua ni-
taenda kuwatetea bungeni pamoja 

na kuanzisha SACCOS kwa lengo 
la kukopa na kulipa kwa riba ya 
gharama nafuu,”  alisema Ruge.

Alisema, Jimbo la Serengeti li-
nakabiliwa na changamoto ya 
majisafi na salama jambo ambalo 
akiingia bungeni atalipigania na ku-
hakikisha kuwa wanawake wana-
pata huduma hiyo. Mgombea huyo 
aliongeza kuwa sababu kubwa in-
ayomsukuma kuanzisha SACCOS, 
ni kutaka kuwasaidia wanawake 
ambalo ni kundi linalobeba familia.

Kwa upande wake, Magreth 

Juma, alimwomba mgombea huyo 
kuwatetea na kuhakikisha anatimi-
za ahadi na asije akawageuka.

Magreth aliongeza kuwa wa-
nawake na wananchi wa Serengeti 
kwa ujumla wanahitaji kupata 
uwanja wa ndege ili kuongeza ma-
pato kutokana na watalii kuingia na 
kutoka mbuga ya Serengeti.

Weisiko Genya, alisema kuwa 
umeme wanaotumia wilayani hapo 
unasumbua endapo mbunge huyo 
atafanikiwa kuchaguliwa awasaidie 
kutatua tatizo hilo.
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 LENGO namba nne la Maendeleo En-
delevu ya Umoja wa Mataifa  ni kuwapo 
elimu bora yenye usawa na kutoa fursa 
kwa wote kujiendeleza ili kumwezesha 
kila raia kusoma na kujifunza ili wote 
wafikie vipawa vyao kikamilifu.

Kutokana na hilo, serikali za mitaa zina 
nafasi ya kuhamasisha elimu ya ufundi 
stadi katika mikakati ya maendeleo ya 
kiuchumi na kuhakikisha kuwa mafunzo 
yanaleta tija katika soko la ajira.

Vilevile serikali za mitaa zinatakiwa 
kufanye utambuzi ili kuyafikia makundi 
yalio pembezoni na katika mazingira ha-
tarishi ili yapewe nafasi na kupata elimu 
na mafunzo yanayokidhi mahitaji yao.

Hata hivyo, kumekuwapo na changa-
moto kama vile upungufu wa walimu, vi-
faa vya kufundishia na kujifunzia ambazo 
zinatakiwa kupatiwa ufumbuzi ili kuon-
dokana na hali hiyo.

Katika harakati za kufikia lengo hilo, 
serikali za mitaa zimepewa jukumu la ku-
hakikisha wasichana na wavulana wote 
wanahitimu elimu ya msingi na sekond-
ari yenye ubora na usawa unaoleta tija 
ifikapo mwaka 2030.

Madhumuni mengine ni kuongeza 
mahudhurio ya wanafunzi shuleni, pia 
kuona kuwa wasichana na wavulana wote 
wana fursa sawa ya kupata elimu bora ya 
awali ili iwaandae kwa elimu ya msingi.

Yapo mengi ambayo yanaelezwa kwe-
nye lengo hilo namba nne, lakini suala la 
utoro ndilo linaloweza kuhatarisha ma-
fanikio  kama halitapigwa vita na jamii 
nzima kwa vile litakwamisha malengo 
hayo kutimia.

Utoro shuleni ni moja ya tishio la 
kutimiza  mpango huo wa malengo ende-
levu kama hautadhibitiwa kwa kudhani 
kwamba wanaohusika ni watu fulani na 
kumbe ni tatizo la wote.

Serikali ilishaamua kulivalia njuga sua-
la la utoro na  imekuwa ikiifanya kampeni 
za kuihamasisha jamii kuelewa umuhimu 
wa elimu, kuwafikisha mahakamani wa-
zazi wasiohimiza watoto kwenda shule.

Hata wanaowafanyisha kazi watoto 
badala ya kuwapeleka shule, na wakati 
mwingine kuwapo kwa maandamano ya 

amani yenye lengo la kuhamasisha vion-
gozi wa serikali, walimu, wazazi kuhimiza 
umuhimu wa elimu.

Kwa hali kama hiyo ni wazi kwamba 
kila mmoja kuanzia kwa wazazi na walezi 
wanahusika kukemea vitendo hivyo, ili 
watoto wahudhurie masomo kwa muda 
wote bila utoro usio wa lazima.

Wakati akizundua mbio za Mwenge wa 
Uhuru mwaka juzi, Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa anaitaja mikoa inayoongoza 
kwa utoro ukiwamo  Tabora, Geita, Mt-
wara na Shinyanga.

Mikoa hiyo inatajwa kuongoza kwa uto-
ro wa wanafunzi wa sekondari na kuwa-
taka wakazi wake wakiwamo wazazi na 
walezi kuhamasisha watoto wao kuhusu 
umuhimu wa elimu na mahudhurio.

Kutokana na utoro huo,   Desemba 
mwaka jana, Mkurugenzi Msaidizi Msingi 
na Uendelezaji  wa Sera, Wizara ya Elimu, 
Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya Ufun-
di, Yesse Kanyuma, anasema serikali ipo 
kwenye utaratibu wa kurekebisha waraka 
wa kudhibiti utoro.

Waraka huo utabainisha wajibu wa kila 
mdau, na kwamba ili kudhibiti utoro shu-
leni, serikali iko katika hatua za mwisho 
za kukamilisha andiko hilo.

Lengo ni kuja na mkakati wa kuhakiki-
sha utoro unadhibitiwa, hivyo wara-
ka   utabainisha wajibu wa kila mdau, 
ukielezea ni namna gani walimu wa ma-
darasa, nidhamu, wakuu wa shule, wa-
naweza kutimiza wajibu wao katika kuka-
biliana na utoro shuleni.

Kutokana na mikakati hiyo, ni wazi 
kwamba kila mmoja anahusika katika ku-
dhibiti utoro kuanzia nyumbani, ndani ya 
jamii hadi shuleni.

Ikumbukwe kuwa wapo wanafunzi, 
ambao wanaweza kusingizia kuwa wa-
naumwa na kutohudhuria masomo na 
wakati mwingine ni ujanja, pia kuna  wa-
naoaga kwenda shuleni lakini huishia nji-
ani.

Katika mazingira hayo, kuna haja ya ku-
wapo ushirikiano mkubwa kati ya wazazi, 
walezi, jamii  na walimu, ili kupeana taar-
ifa za maendeleo ya mwanafunzi kama 
njia mojawapo ya kudhibiti utoro.

Utoro unapeperusha
azima lengo namba 4  

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba wanateketea, 
hatua zichukuliwe
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Na Sabato 
Kasika

JANA tulichapisha ripoti maalum iliyoonyesha jinsi simba 
wanavyozidi kupungua kutokana na kuuawa kwa kuwekewa 
sumu na wananchi katika ikolojia ya Tarangire Manyara yenye 
ukubwa wa kilomita za mraba 35,000.

Mtafiti wa simba katika eneo hilo, Dk. Bernard Kassui am-
baye ni Mkurugenzi wa Kituo cha Masomo ya Usimamizi wa 
Wanyamapori cha SFS, alisema mwaka 2003 eneo hilo lilikuwa 
na simba zaidi ya 200, lakini kwa sasa inakadiriwa kuwa 180.

Utafiti umeonyesha  idadi ya mifugo katika eneo hilo im-
eongezeka na watu kujenga makazi na kufungua vijiji katika 
mapito ya wanyama ya Kwakuchinja na maeneo ya mtawanyiko 
jambo ambalo ni tishio kubwa kwa ustawi wa wanyama.

Inapotokea simba wakati anapita kutoka eneo moja lililohi-
fadhiwa kwenda jingine wakala wa mifugo basi jamii huweka 
sumu na wanapokula simba wengine na wanyama wengine 
kama fisi, bweha na ndege mbalimabli hufa kwa wingi.

Mwaka 2009 katika Kijiji cha Kimotorok waliuawa simba 
watano ikiwa ni mama, baba na watoto yaani familia nzima 
na 2015 waliuawa simba watano kwa kula mzoga uliowekewa 
sumu ikiwa ni mama na watoto wake.

Matukio haya yamekuwa yakijirudia kiasi cha simba walio-
valisha kifaa maalum cha utambuzi wa mienendo yao kuuawa, 
na chanzo kikuu ni wanyama hao kula mifugo wakiwa katika 
njia kutoka eneo moja kwenda kwingine.

Mtaalamu huyo anaeleza kuwa shoroba ya Kwakuchinja 
inaendelea kupungua upana wake na sasa wanyama wanapita 
kwa tabu kwa kuwa kuna makazi na mashamba, huku kukiwa 
na kikazo kingine cha barabara ya Arusha Babati ambayo kila 
siku mnyama mmoja huuawa.

Kwa ufuatiliaji wa mwaka jana ulibaini wanyama 380 wali-
uawa kwa kugongwa na magari, ikiwa ni namba nyingine ya 
kuendelea kuwapunguza.

Utafiti mbalimbali duniani umeonyesha  kuna zaidi ya simba 
30,000 kati yake 15,000 wako Tanzania hasa katika ikolojia ya 
Serengeti, na yapo maeneo duniani simba walishapotea na im-
ebaki historia.

Kazi ya watafiti ni kufanya uchunguzi na kuleta matokeo ya 
walichokibaini hadharani, tayari wameweka hadharani kile 
walichokiona na ameshauri hatua za kuchukua kama kujenga 
njia za chini au juu kwa wanyama kupita, jambo ambalo lina-
hitaji ushiriki wa wadau wote.

Tayari Shirika la Misaada la Watu wa Marekani kupitia mra-
di wa USAID Protect wamesaidia kuonyesha hali halisi katika 
eneo hilo, ikiwamo maeneo ambayo wanyama wanapita kwa 
wingi, ikiwa kutoa takwimu za ajali za barabarani.

Kutokana na umuhimu wa wanyamapori katika uchumi wa 
Tanzania, ni lazima hatua madhubuti zichukuliwe, vinginevyo 
wanyama watabaki kwenye visiwa yaani hataweza kuhama ku-
toka eneo moja lililohifadhiwa kwenda jingine na madhara ni 
kuwa na kizazi dhaifu na hata kupotea kabisa.

Katika ikolojia hiyo yapo maeneo yanayohifadhiwa na 
jamii yaani Wildlife Management Area (WMA), kama ya Bu-
runge iliyoundwa kutokana na vijiji 10 vilivyotoa eneo na sasa 
vinanufaika na uhifadhi kwa kupata mapato ya Sh. milioni 
103 wanazozipangia shughuli za maendeleo na kuachana na 
uchangishanaji.

Faida za moja kwa moja za wanyama hawa zipo kwa kuwa 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori (TAWA) na Hal-
mashauri ya Babati wanapata fedha zinazotokana na jamii ku-
tunza eneo hilo.

Simba na wanyama wengine ni muhimu sana kwa utalii kwa 
kuwa wapo watalii wanatoka nchi za mbali kuja kumuona tem-
bo, kufanya utalii wa picha na uwindaji ambao kisheria mtalii 
anapewa siku 21 na malipo yake ni Dola za Marekani 12,0000 
(sawa na zaidi ya Sh. milioni 28), inapotokea mnyama huyu 
anauawa basi ni harasa kwa taifa, lazima hatua zichukuliwe.
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HEKA HEKA ZA KAMPENI UCHAGUZI MKUU

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Kassim Majaliwa, akikabidhi 
nakala ya ilani ya uchaguzi ya CCM ya 2020-2025 kwa mgombea ubunge wa Jimbo la 
Musoma Vijijini, Sospeter Muhongo, kwenye mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu 
katika viwanja vya Bukima, wilayani Musoma Vijijini jana. PICHA: OWM

Mbunge mteule wa Viti Maalum Mkoa wa Dodoma kupitia Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Fatuma Tofiq, akimwombea kura Diwani wa Kata ya Nzuguni, Aloiyce Luhenga 
(wa pili kulia waliokaa mbele), kwenye mkutano wa kampeni uliofanyika uwanja wa 
Shule ya Msingi Nzunguni B, Dodoma mjini jana. PICHA PETER MKWAVILA

Mwenyekiti wa Chama cha United Democratic Party (UDP), John Cheyo akimnadi 
mgombea ubunge Jimbo la Itilima, mkoani Simiyu kupitia chama hicho, Ngangani 
Charles, katika mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu katika Kata ya Ruguru juzi. 
PICHA: HAPPY SEVERINE 

Mgombea udiwani Kata ya Ngamiani Kaskazini jijini Tanga kwa tiketi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Fahad Abdalah, akinadi sera zake wakati wa ufunguzi wa kampeni 
za uchaguzi mkuu katika viwanja vya Mwafrika, Barabara ya Nne, jana. PICHA: 
BONIFACE GIDEON

Mgombea ubunge Jimbo la Kibamba, kupitia Chama cha Sauti ya Umma (SAU), Kunje 
Ngombale Mwiru (kushoto), akiomba kura kwa wauza mboga eneo la Kibamba 
Hospitali, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Mgombea udiwani wa Kata ya Elerai Mkoa wa Arusha kupitia Chama cha ACT-
Wazalendo, Yasin Ally, akinadi sera zake wakati wa ufunguzi wa kampeni za uchaguzi 
mkuu katika kata hiyo, juzi. PICHA: GETRUDE MPEZYA
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Norway yaifagilia Tanzania 
kielelezo cha amani Afrika
 Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imetajwa kama 
nchi ya kielelezo cha amani na 
demokrasia katika Bara la Af-
rika kutokana na mchakato wa 
kampeni za uchaguzi mkuu un-
avyofanyika kwa amani, utulivu 
na usawa kwa wagombea wa 
vyama vyote, huku wananchi 
wakijitokeza kwa wingi kusiki-
liza sera za wagombea.

  Balozi wa Norway nchini, 
Balozi Elisabeth Jacobsen, ali-
yasema hayo alipokutana na 
kufanya mazungumzo na Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, 
Prof. Palamagamba Kabudi, na 
kuongeza kuwa maandalizi ya 
uchaguzi mkuu yamefanyika 
kwa kufuata taratibu za kishe-

ria, huku Tume  ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) ikishughulikia baa-
dhi ya malalamiko yaliyokuwa 
yakitolewa na baadhi ya vyama 
vya siasa na wadau mbalimbali, 
jambo ambalo linaifanya Tan-
zania kuwa kinara wa demokra-
sia katika mchakato mzima wa 
uchaguzi,” alisema.

Pamoja na masuala ya kisiasa 
balozi huyo alisema katika ma-
zungumzo yao wamegusia pia 
masuala ya ushirikiano wa kidi-
plomasia na kiuchumi husu-
sani katika suala la elimu, afya, 
nishati na uwekezaji pamoja 
na biashara baina ya nchi hizo 
mbili.

Prof. Palamagamba Kabudi 
alimwomba Balozi huyo wa 
Norway kuendelea kushiriki-
ana na Tanzania na kumshuk-

uru kwa nchi hiyo kukubali 
kutoa kiasi cha dola za Mare-
kani milioni 7 kwa ajili ya mradi 
wa TASAF, jambo litakalosa-
idia kupunguza umaskini kwa 
Watanzania hususani katika 
kipindi hiki ambapo nchi ny-
ingi zimeathiriwa na janga la 
corona.

Mbali na Balozi huyo wa Nor-
way pia Prof. Kabudi alikutana 
na kufanya mazungumzo na 
Balozi wa Sweden nchini, Ba-
lozi Anders Sjöberg, ambapo 
amezungumzia masuala ya ma-
badiliko ya tabianchi, haki za 
binadamu na uhuru wa vyom-
bo vya habari, na kuvipongeza 
vyombo vya habari nchini kwa 
kuandika habari za wagombea 
wa vyama vyote bila ya uba-
guzi na ameonyesha kufura-

hishwa kwake na mwitikio wa 
wananchi katika mikutano ya 
kampeni na kuomba maamuzi 
ya wananchi katika sanduku la 
kura yaheshimiwe.

 Kuhusu suala la haki za bi-
nadamu, Prof. Kabudi alisema 
taswira inayotolewa kuhusu 
suala hilo haiakisi hali halisi 
iliyopo nchini, na kwamba Tan-
zania inaheshimu na kulinda 
misingi ya haki za binadamu ki-
asi cha suala hilo kuingizwa ka-
tika ilani ya uchaguzi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), ili kiki-
ingia madarakani kitekeleze na 
kulinda misingi hiyo.

Katika tukio jingine Wa-
ziri Kabudi alipokea nakala za 
hati za utambulisho za Balozi 
Mteule wa Uswis hapa nchini, 
Didier Chassot. 

Wachimbaji wadogo wapata fursa ya kupata uzoefu nje
 Na Mwandishi Wetu, GEITA

SERIKALI imeunga mko-
no mpango wa kuwasafiri-
sha   wachimbaji wadogo na wa-
jasiriamali wa sekta ya madini 
nchini katika mataifa yanayofan-
ya vizuri kwenye sekta ya ma-
dini ikiwamo Zimbabwe, Ghana 
na Msumbiji   ili wakajifunze na 
kutafuta namna bora zaidi ya 
kuendesha biashara zao kwa 
ufanisi na kiwango cha kimataifa.

Fursa hiyo imetolewa na Benki 
ya NBC, huku serikali ikisema iko 
tayari kushirikiana na benki hiyo 
katika kufanikisha ziara hizo.

Akizungumza alipotembe-
lea banda ya benki hiyo, lililopo 
kwenye viwanja vya maonyesho 
ya dhahabu na teknolojia yanay-
oendelea mkoani Geita, Waziri 
wa Madini, Dotto Biteko, alisema 
pamoja na kushirikiana kufani-
kisha ziara hizo, serikali itashau-
riana na wadau wote wakiwamo 
wachimbaji hao ili kuongeza tija 
katika safari hizo.

“Ili safari hizi ziwe na tija zaidi 
kwa walengwa, serikali ipo tayari 
kushirikiana na pande zote waki-
wamo wachimbaji ili kufahamu 
nchi sahihi ambazo zimefanya 
vizuri kwenye sekta hii ili waleng-
wa wapate wasaa wa kujifunza 
mambo ambayo yatawasaidia 
zaidi…hivyo nawapongeza sana 
benki ya NBC kwa mpango huu,” 
alisema Biteko.

Mkurugenzi wa Idara ya wa-
teja binafsi wa benki ya NBC, Eli-
bariki Masuke, alisema mpango 
huo umekuja kufuatia mafunzo 
maalum ya siku tatu yaliyotolewa 
na benki hiyo kwa wachimbaji 
wadogo na wajasiriamali katika 
sekta ya madini yaliyofanyika 
kwenye maonyesho hayo.

 “Malengo ya safari hizo haswa 
ni kutusaidia sisi sote yaani benki 
ya NBC na wateja wetu kwenye 
sekta ya madini ili kwa pamoja 
tukabadilishane uzoefu na wen-
zetu ambao pia wanafanya vizuri 
kwenye sekta hii. Kupita safari 

Ndikilo 
aridhishwa 
kiwanda 
kudhibiti 
uharibifu 
mazingira

  Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, 
Mhandisi Evarist Ndikilo, 
amesema uwekezaji wa kiwanda 
cha kutengeneza mitungi ya gesi 
unaofanywa na kampuni ya Lake 
Group, utaondoa changamoto ya 
uharibifu wa mazingira ndani na 
nje ya mkoa wa Pwani.

Ndikilo aliyaeleza hayo 
mwishoni mwa wiki baada ya 
ziara ya siku moja ya kutembelea 
baadhi ya viwanda katika 
Halmashauri ya Mji wa Kibaha.

Alisema, kiwanda hicho ambacho 
ni cha kwanza nchini mitungi 
itakayokuwa inatengenezwa 
itawafikia wananchi kwa urahisi 
na kwa bei nafuu ukilinganisha na 
inayoagizwa kutoka nje ya nchi.

“Ukataji miti uliokithiri 
unakwenda kumalizika uharibifu 
wa mazingira kutokana na 
matumizi ya kuni na mkaa, sasa 
unaisha baada ya Lake Group 
kuanzisha kiwanda hiki ambacho 
kwa nchini ni cha kwanza,” 
alisema Ndikilo.

Mkurugenzi wa Lake Oil, 
Frank Nyabundege, alisema, 
kiwanda hicho ni kati ya viwanda 
vinavyomilikiwa na kampuni ya 
Lake Group kikiwamo cha nondo, 
mabomba ya maji na cha mitungi 
ya gesi.

Nyabundege  alisema 
kiwanda cha Lake cylinder 
(kinachotengeneza mitungi) ni 
kiwanda pekee Afrika Mashariki 
kuzalisha  mitungi ya gesi, na 
kwamba kitakapokamilika katika 
awamu zote kitakuwa na uwezo 
wa kuajiri wafanyakazi 250 
na katika awamu ya kwanza 
wafanyakazi 25 wamepata ajira 
rasmi na 90 ni ajira zisizo rasmi.

Alisema kiwanda hicho kina 
uwezo wa kutengeneza mitungi 
50,000  kwa mwezi na 600,000 
kwa mwaka, na kwamba mitungi 
hiyo ni asilimia 30 ya mitungi 
inayoagizwa nchini.

Alibainisha kuwa Lake Group 
kupitia viwanda vyake vitatu 
vyote vikianza kufanya kazi, 
vitakuwa na uwezo wa kulipa kodi  
zaidi ya Sh. bilioni 2.8.

Ndikilo alitembelea pia kiwanda 
cha kutengeneza dawa za 
binadamu cha Kairuki, ambacho 
kikikamilika pia kitapunguza 
gharama za kuagiza dawa nje ya 
nchi.

Waziri wa Madini, Dotto Biteko (kushoto), akikaribishwa katika maonyesho ya dhahabu na 
teknolojia yanayoendelea mkoani Geita, alipotembelea banda la Benki ya NBC jana. Kulia ni 
Mkurugenzi wa Idara ya Wateja Binafsi wa benki hiyo, Elibariki Masuke. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU  

hizo tunatarajia makundi haya 
mawili wachimbaji yatajifunza 
namna mpya na bora zaidi 
ya kuendesha biashara zao 
ikiwamo namna ya kulifikia 
soko,’’ alibainisha.

  Alisema kupitia mafunzo 
hayo, benki hiyo kwa kushiriki-
ana na wadau wengine wame-
baini baadhi ya changamoto zi-
nazowakabili wadau hao, hivyo 
kuwajengea uelewa wa namna 
ya kukabiliana na changamoto 
hizo wao wenyewe huku pia 

benki hiyo ikiahidi kutumia 
changamoto hizo katika kubu-
ni huduma mahususi zinazo-
lenga kuziondoa kabisa.

“Aidha kwa sasa benki ya 
NBC ipo kwenye hatua za 
mwisho kuzindua huduma 
maalum kwa ajili ya wadau wa 
sekta ya madini nchini ambayo 
kwa kiasi kikubwa inalenga ku-
jibu changamoto zilitojwa na 
wachimbaji wadogo pamoja 
na wajasiriamali wakati wa 
mafunzo yetu,’’ alisema.

Baadhi ya washiriki wa 
mafunzo hayo pamoja na 
kuishukuru benki hiyo wal-
isema kupitia mafunzo hayo 
wameweza kufahamu namna 
bora ya kuweka mipango na 
mikakati ya kukuza biasha-
ra zao, namna ya kutafuta 
masoko ya bidhaa ndani na nje 
ya nchi, mambo yanayoangali-
wa na benki kabla ya kupatiwa 
mkopo pamoja na kufahamu 
sababu zinazosababisha bi-
ashara zao zife.
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Lugha chafu zawakera 
wanawake sokoni

Waomba mafunzo 
nishati mbadala

Ukaguzi wa 
mizani kwa 
kushtukiza waja

Na Yasmine Protace

KIKUNDI cha Sauti ya Jamii Kipun-
guni, jijini Dar es Salaam, kimeomba 
wabunge watakaofanikiwa kuch-
aguliwa na wananchi, mwaka huu, 
wawaandalie wananchi  mafunzo  
ya kutengeneza taka kuwa mkaa na 
waache kukata miti ovyo.

Pia wameomba halmashauri nazo 
zianzishe mafunzo ili taka zitu-
mike kwa ajili ya kuokoa ukataji wa 
mkaa.

Hayo yalisemwa na Bishagazi 
Selemani, Mkurugenzi wa Kituo cha 
Sauti ya Jamii Kipunguni jijini Dar es 
Salaam katika mafunzo yaliyotolewa  
kwa wanakikundi jinsi ya kutengeneza 
mkaa kwa kutumia taka za majumbani 
na chenga za mkaa.

“Kukitolewa  mafunzo jinsi ya 
kutumia taka za  nyumbani, taka za  
mitaani na chenga za mkaa  kuten-
geneza mkaa, tatizo la ukataji miti 
litapungua,” alisema.

Aliongeza kuwa kikundi cha Sauti ya 
Jamii Kipunguni, kimetoa mafunzo ya 
kutengeneza mkaa kwa kutumia taka 
na chenga za mkaa.

Alisema mafunzo hayo yametolewa 
katika vikundi 12, ambapo lengo ni 
kuzibadilisha taka kuwa fursa.

Alisema  mafunzo ya kutengeneza  
nishati mbadala waliyapata kutoka 
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), 
na wao wameyatoa kwa washiriki 65 
kutoka vikundi 12 vilivyopo katika 
Gongo la Mboto Manispaa ya Ilala.

Alisema  ukataji miti imekuwa uki-
sababisha hali ya ukame na takwimu 
zinasema  asilimia 60  ya wakazi wa 
Dar es Salaam wanatumia mkaa am-
bao  unatoka  Singida.

Na Mwandishi Wetu, GEITA

WAKALA wa Vipimo nchini (WMA), 
umeanza kufanya operesheni za 
kushtukiza kukagua mizani inay-
otumika kupima dhahabu, ili ku-
hakikisha serikali inapata kodi yake 
stahiki na kuwachukulia hatua za 
kisheria wale wanaojaribu kuchezea 
mizani.

Hayo yalisemwa jana na Ofisa 
Vipimo wa WMA Geita, Chrispinus 
Aloyce, wakati akizungumzia ush-
iriki wa taasisi yake kwenye mao-
nyesho ya tatu ya madini ambayo 
yanafanyika katika viwanja vya 
Bomba Mbili Mwatulole, mkoani 
Geita.

Alisema WMA inamchango mkub-
wa katika sekta ya madini, ambapo 
biashara hiyo haiwezi kufanyika 
bila kuwa na mizani sahihi na 
iliyohakikiwa na wakala ili kuweza 
kutambua uzito halisi wa dhahabu 
inayonunuliwa au kuuzwa.

Alisema jukumu kuu la WMA 
katika sekta hiyo ni kuhakikisha 
mizani yote inayotumika kuuzia na 
kununulia vito na madini inahakiki-
wa na inapima madini kwa usahihi 
na pia taasisi hiyo inatoa ushauri 
wa kitaalamu juu ya mizani zinazo-
paswa kutumika kuuzia madini.

Alisema baada ya uhakiki wa 
mizani hiyo kukamilika huwekewa 
alama maalumu ambayo inaonyesha 
utambuzi kuwa mizani imehakikiwa 
na inafaa kutumika kununulia ma-
dini.

Na Christina Haule, MOROGORO

MHASHAMU Askofu wa Jimbo la Katoliki 
Morogoro, Telesphory Mkude, amewa-
taka wazazi hasa wa kike kuendelea ku-
walea watoto kimaadili, ili wamjue Mun-
gu na kujiepusha na mambo yasiyofaa.

Askofu Mkude alisema hayo jana 
wakati wa uzinduzi wa Ofisi ya Redio 
Maria, Kanda ya Morogoro zilizopo kwe-
nye Kanisa Katoliki la Mtakatifu Maria 
Modeko, mkoani hapo. Alisema siku zote 
mama anapaswa kutambua kuwa ndiye 
katekista wa kwanza wa mafundisho ya 

mambo ya Mungu kwa mtoto kabla wa 
kanisani.

Kadhalika, alisema wazazi wananafasi 
kubwa ya kuwalea watoto katika maadili 
mema ya njia za kumpendeza Mungu.

“Sisi sote ni watoto wa Mungu na kwa 
sababu Yesu ni mwana wa Mungu, sisi 
sote ni wana wa Mungu na hivyo ni wana 
wa Mama Bikira Maria…hivyo wazazi ha-
wana budi kuwalea watoto kama Mama 
Maria alivyomlea vyema mtoto Yesu,” 
alisema.

Aliwataka wazazi wawazoeshe watoto 
wao kusikiliza redio za dini ili wajifunze 

mambo muhimu ya kumjua Mungu na 
kuyaishi.

Alisema redio za kanisa zina nafasi 
kubwa ya kuielimisha jamii ikiwamo wa-
toto hata wawapo nyumbani mambo ya 
kumpendeza Mungu.

Naye Katibu wa Halmashauri Walei 
Parokia ya Modeko, Martha Mkoma, 
aliupongeza uongozi wa Redio Maria 
makao makuu kwa kufungua ofisi katika 
Parokia ya Mtakatifu Maria - Modeko na 
kuwa heshima kubwa kwao wanaparokia 
ya Modeko kwa kuukaribisha utume wa 
Redio Maria.

Ataka watoto kusikiliza redio za dini

Mzalishaji Mkuu wa Kiwanda cha Said Salim Bakhresa Ltd, George Otieno (aliyeinama chini), akiwaelekeza jambo 
baadhi ya wafanyabiashara wa bidhaa zinazotengenezwa kwa unga wa ngano wa kampuni hiyo, walipotembelea 
kiwanda cha Buguruni, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

kwa siku, ila namna ya kutunza hizo 
fedha na kutambua kuwa wanapata 
faida ndio changamoto, wanakuwa 
na matumizi ambayo ni mengi na 
hawajayapanga,” alisema Buhembo 
na kuongeza. 

“Tulikutana na lugha wanazope-
wa zisizo na staha wanaitwa majina 
yasiyo na heshima kinamama hawa, 
tunaendelea kutoa elimu kwa jamii 
itambue kuwa kazi hii ni kama shu-
ghuli nyingine, tuwape heshima ki-
namama.”

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa Me-
diaSpace, Vicensia Fuko, akifun-
gua mkutano huo ulioshirikisha 
asasi hizo, waandishi wa habari na 
wataalamu wa takwimu mtandaoni, 
alisema kuwa mradi huo ulilenga 
kuinua sauti za makundi ya kijamii 
yanayofanya vizuri shughuli za ku-
wakwamua Watanzania kiuchumi.

“Ulikuwa mchakato mrefu wa 
kuzipata asasi hizi ambazo zina 

ujumbe mzuri kwa jamii na kue-
limisha, lakini wanakosa jukwaa la 
kusikika au kuwasogeza mbele, wa-
pige hatua zaidi,” alisema Fuko.

Alisema mrejesho uliotolewa na 
washiriki wa mradi huo, umebaini-
sha umuhimu wa shughuli za asasi 
hizo kusikia kwenye vyombo vya 
habari, ili kufikisha ujumbe.

Pia alisema kuwa mradi huo uli-
jikita kufanya kazi na waandishi wa 
habari ili kukuza uhuru wa habari 
na uelewa.

“Kuna vijana wadogo ambao 
wepesi wa kutuma taarifa mtandao-
ni, ziwe za kweli au uongo, lakini 
jamii utakuta hata kama ni uongo 
wanazishabikia, tukaona tunawapa-
je elimu kundi hili ambao ni waandi-
shi jamii,” alisema Fuko.

Alisema ukuaji wa teknolojia 
umeongeza fursa ya jamii kuhabari-
sha, ingawa kunahitajika usahihi na 
mafunzo kwa wanaotoa taarifa hizo.

Mrejesho 
uliotolewa 
na wa-
shiriki wa 
mradi huo, 
ume-
bainisha 
umuhimu 
wa shu-
ghuli za 
asasi hizo 
kusikia 
kwenye 
vyombo 
vya habari, 
ili kufikisha 
ujumbe.

Na Christina Mwakangale

L
UGHA zisizo na staha, elimu 
duni ya utunzaji fedha na 
kupanga bajeti ni kati ya 
changamoto zinazowakumba 

kinamama wafanyabiashara kwenye 
masoko.

Ofisa Utawala wa Asasi ya Equal-
ity for Growth (EfG), Evah Busembo, 
aliyasema hayo hivi karibuni jijini Dar 
es Salaam wakati akielezea mafanikio 
na changamoto katika mkutano ulio-
kutanisha asasi za kiraia zilizoshiriki 
mradi wa changamoto za kueleza 
habari ‘Story Telling Challenge’.

Alisema walibaini hayo katika 
masoko 18 yaliyopo Wilaya ya Ilala 
na Temeke, jijini Dar es Salaam, lengo 
likiwa ni kuwapa elimu kinamama 
wanaofanya shughuli za kujipatia ki-
pato sokoni na kutunza fedha.

“Kinamama wanaofanya shughuli 
zao sokoni wanapata kipato kizuri 
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habari kitaifa

Na Sabato Kasika

M
GOMBEA ubunge wa Jimbo 
la Kibamba, jijini Dar es 
Salaam kupitia Chama cha 
Sauti ya Umma (SAU), Kunje 

Ngombale Mwiru, ameahidi kifuta ma-
chozi kwa wakazi wa jimbo hilo, wali-
omolewa nyumba katika upanuzi wa 
barabara ya Morogoro.

Kunje alitoa ahadi hiyo mwishoni mwa 
wiki walipotembelea maeneo mbalim-
bali ya jimbo hilo, kusalimiana na wa-
nanchi ikiwa ni sehemu ya maandalizi 
yake ya kujiandaa kufanya kampeni.

Alisema, akichaguliwa atapeleka bun-
geni hoja ya kutaka watu wote waliovun-
jiwa nyumba wapewe kifuta machozi 
kwa vile wanahitaji kusaidiwa badala ya 
kuachwa walivyo wakiendelea kusonon-
eka.

Kunje kuwafuta machozi 
waliobomolewa Kibamba

“Mkinichagua nitafanya mengi 
kwa ajili ya maendeleo ya jimbo 
hilo, ikiwamo kupeleka hoja bungeni 
ya kutaka wale wote waliovunjiwa 
nyumba wapewe kifuta machozi, 
kwani wameumia,” alisema Kunje.

Mgombea ubunge huyo alifafanua 
kuwa siyo rahisi kufanya tathmini, kwa 
madai kwamba nyumba zilishavunjwa, 
hivyo kinachotakiwa ni kila mhusika 
kipewa kifuta machozi kutokana na 
adha aliyopata.

Alisema, yapo mengi ambayo chama 
kimeahidi kupitia katika ilani, mion-
goni mwake ikiwa ni kuboresha maisha 
ya Watanzania, hasa wanyonge kwa ku-
wapa mikopo bila riba wala dhamana.

Aidha, alisema, akichaguliwa atawe-
ka mikakati ya kuhakikisha wajasiri-
amali wanapata shilingi milioni moja 
za mkopo bila riba wala dhamana ili 

waweze kufaidi matunda ya nchi yao.
“Watu wa hali ya chini wanahangai-

ka sana kupata mikopo kutokana na 
masharti ya riba na dhamana...wanaji-
kuta wanakwama na kuendelea kubaki 
maskini, lakini sisi   SAU hilo halitaku-
wapo tena,” alisema.

Alisema, kutakuwa na utaratibu 
maalum wa kumtambua kila mmo-
ja   atakayekopeshwa ili usiwepo 
udanganyifu wa aina yoyote, kwamba, 
mkopaji akipewa shilingi milioni moja, 
atarejesha kiasi hicho baada ya mwaka 
mmoja.

“Hayo yamo katika ilani ya chama 
chetu, lengo ni kuwainua wanyonge 
wote, hivyo hatuwezi kuwapa mzigo wa 
riba au kikwazo cha kuweka dhamana 
ya nyumba ama kitu kingine, bali tut-
aweka mfumo ambao ni rahisi kwa kila 
mmoja kukopa,” alisema. 

Na Christina Mwakangale

JAMII imetakiwa kuhudhuria kampeni za 
uchaguzi zinazoendeshwa na wagombea 
kupitia vyama mbalimbali vya kisiasa, ili ku-
fahamu sera, ilani na vipaumbele vyao kwa 
ajili ya kufanya uamuzi sahihi ndani ya san-
duku la kura, Oktoba 28, mwaka huu.

Pia, wameshauriwa kuuliza maswali kwa 
wagombea hao, kila wanapopata fursa hiyo 
kwa kuwa ni haki yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Sauti ya 
Mama Africa Foundation (SAMAFO), Tabitha 
Bugali, aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 
akielezea fursa ya wananchi na ushiriki wao 

katika uchaguzi mkuu.
Alisema kupitia mikutano ya hadhara ya 

kampeni, watatambua wa kumpa kura siku 
ya kupiga kura na kumchagua kiongozi bora 
na si bora kiongozi. 

“Elimu kwa wapigakura, ambao wananchi 
wenye sifa za upigaji kura, inasaidia kuwapa 
mwanga na uhuru wa kuchagua wanachoo-
na kinafaa,” alisema Bugali.

Alisema kuwa shirika hilo limeyafikia 
makundi maalumu katika jamii, yakiwamo ya 
wanawake, watu wenye ulemavu, vijana na 
wazee katika maeneo tofauti ya jijini Mbeya.

Bugali alisema maeneo hayo ni katika Kata 
ya Forest, Mbalizi Road, Mabatini, Mbeya Viji-

jini, Utengule-Usongwe na Nsalala.
“Tumeelimisha Kata ya Forest kwenye 

mitaa saba, mitaa sita Mabatini na wiki ijayo 
tutakuwa Kata ya Mbalizi Road yenye mitaa 
minne,” alisema Bugali.

Kadhalika, Bugali alisema elimu wanay-
owapa wapigakura ni kufahamu sifa za 
mpigakura, umuhimu wa kitambulisho cha 
mpigakura, kituo cha kupigia kura na kuzin-
gatiwa muda wa kuanza na kumaliza upigaji 
kura.

“Tunasisitiza jamii kuheshimu makundi 
maalumu wapewe kipaumbele wasikae fo-
leni ndefu, hasa wenye ulemavu, wajawazito, 
wenye watoto na wazee,” alisema Bugali.

Wananchi watakiwa kushiriki 
kwenye kampeni kusikiliza sera

Mamalishe Fasia Bakari akisonga ugali kwa ajili ya mlo wa mchana kwa wateja wake, kwenye eneo la wazi la Kiluvya, jijini Dar es 
Salaam juzi, bila ya kuchukua tahadhari ya vumbi, kitendo ambacho ni hatari kwa afya za walaji. PICHA: SABATO KASIKA

Devota Minja 
kufungua duka la 
dawa hospitali

Mkakati kuongeza 
uzalishaji korosho

Na Christina Haule, MOROGORO 

MGOMBEA ubunge wa Jimbo 
la Morogoro Mjini kwa tiketi 
ya CHADEMA, Devotha Minja, 
amesema akipata ridhaa ya 
kuliongoza jimbo hilo, atatumia 
fedha za miaka miwili za mfuko 
wa jimbo  Sh. milioni 57 kwa 
mwaka kufungua duka la dawa 
kwenye geti la Hospitali ya 
Rufani Mkoani hapa ili wananchi 
wapate dawa kwa wepesi na kwa 
bei rahisi.

Minja alisema hayo wakati 
akizungumza na wananchi 
kwenye mkutano wa uzinduzi 
wa kampeni za chama hicho 
zilizofanyika kwenye viwanja 
vya Shule ya Msingi Kiwanja cha 
Ndege Manispaa ya Morogoro.

Alisema licha ya kuwa na hos-
pitali, lakini upatikanaji wa dawa 
umekuwa mgumu na kwamba 
kwa kuweka duka la dawa la 
serikali kutasaidia wananchi ku-
pata dawa zote wanazoandikiwa 
hospitali.

Alisema atahakikisha anajenga 
hospitali ya wilaya kwani haipo 
na kama ipo haina uwezo wa 
kutoa huduma ukiwamo upas-
uaji licha ya eneo kuwa mbali na 
makazi ya watu.

Naye mgombea ubunge wa 
Jimbo la Iringa Mjini, Mchungaji 
Peter Msigwa, aliwataka wakazi 
wa Morogoro kumchagua 
Devotha Minja kuwa mbunge 
wao ili waone mabadiliko.

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imeanza mkakati wa 
kuongeza uzalishaji wa zao la ko-
rosho nchini kutoka tani 315,000, 
ili kufikia tani milioni moja 
ifikapo mwaka 2023 lengo ikiwa 
kukuza uchumi wa wakulima.

Kupitia mkakati huo Wizara ya 
Kilimo kupitia Taasisi ya Utafiti 
wa Kilimo Tanzania (TARI) kwa 
kushirikiana na Bodi ya Korosho 
Tanzania pamoja na halmashauri 
imeamua kuendesha mafunzo na 
kutoa mbinu za kilimo bora cha 
zao la korosho hapa nchini.

Akizungumza katika mafunzo 
ya kilimo bora cha korosho 
yaliyohusisha maofisa ugani na 
wakulima katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mlimba, Ifakara, Mal-
inyi na Ulanga, mratibu wa zao la 
korosho kutoka TARI Naliendele, 
Dk. Geradina Mzena, alisema len-
go la uzalishaji uongezeke kutoka 
mikoa mitano inayolima korosho 
hivi sasa na kufikia mikoa 17.

Alihitaja mikoa iliyowekewa 
mikakati ya kuongeza uzalishaji 
wa zao la korosho ni Morogoro, 
Iringa, Dodoma, Singida, Tabora, 
Katavi, Kigoma, Songwe, Ruvuma 
Mbeya, Kilimanjaro na Njombe.

Naye Mkuu wa Kituo cha Mo-
rogoro kutoka Bodi ya Korosho 
Tanzania, Luseshelo Silomba, 
alisema ili kufikia malengo yali-
yokusudiwa kwa wakulima wa 
korosho ni lazima kuunganisha 
nguvu za pamoja kwa kuanzisha 
vyama vya msingi ili kuwa na 
umoja wenye nguvu na kupata 
mikopo katika taasisi za fedha 
kwa ajili ya kuendeleza kilimo 
hicho cha korosho.

Yapo men-
gi ambayo 
chama 
kimeahidi 
kupitia ka-
tika ilani, 
miongoni 
mwake 
ikiwa ni 
kuboresha 
maisha ya 
Watanza-
nia, hasa 
wanyonge 
kwa kuwa-
pa mikopo 
bila riba 
wala dha-
mana.
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CWT jiongezeni, wanachama 
wanahitaji kujua ujasiriamali

MZAZI INAKUHUSU Na Christina 
Mwakangale

 

M
ARA nyingi kinamama 
wakijifungua familia 
au jamii huamini kuwa 
ili maziwa yatoke 

ni lazima kula vyakula vya aina 
fulani,  akiwa ni pamoja na uji 
wenye pilipili mtama na  mbegu 
za mafuta kama alizeti.

Yote hayo, wataalamu wanasema 
hayasababishi mama aliyejifungua 
kuanza kutoa maziwa kwa vile 
uzalishaji na utoaji maziwa ni kazi 
inayofanywa na ubongo na hisia 
hivyo si lazima kula pilipili manga.

Dk. Sifa Eli, kutoka Hospitali 
ya Magomeni jijini Dar es Salaam, 
akizungumza na Nipashe kuhusu 
maziwa na unyonyeshaji watoto 
wachanga anasema ni lazima 
ufanyike ndani ya  saa moja baada 
ya kujifungua na mama ahakikishe 
kuwa amemnyonyesha mtoto.

“Mtoto anapozaliwa baada ya 
saa moja anyonyeshwe hata kama 
maziwa ya mama hayatoki.”

Anaonya kuhusu dhana au fikra 
potofu kwa baadhi ya kinamama 
kwamba, anapotoka kujifungua 
maziwa yanakuwa hayajaanza 
kujitengeneza na kutoka.

Anasema, msongo, furaha 
kupitiliza hupoteza maziwa na 
iwapo mama aliyejifungua akipata 
msongo wa mawazo au furaha 
iliyopitiliza anaweza kusababisha 
uzalishaji wa maziwa kutofanyika 
ipasavyo na kwa wakati.

“Kinachofanya maziwa yaanze 
kutoka ni ubongo, hisia, baadhi 
wanadhani hadi mama ale vyakula 
vya aina fulani, au uji wa pilipili 
manga si lazima. Cha msingi, awe 
huru kifikra bila msongo,” anasema 
Dk. Sifa.

Anataja baadhi ya mambo 
yanayoweza kusababisha maziwa 
yasitoke kuwa ni pamoja na 
mama kuwaza kupindukia 
mathalani, wapi atapata pesa ya 
kula, matunzo ya mwanawe na 
matokeo yake ni kuzuia maziwa 
kujitengeneza.

Anasema pia maziwa ya mama 
yanaweza yasitoke kutokana na 
baadhi ya kinamama kutumia 
dawa za tiba mbalimbali, bila 
kufuata ushauri wa kitabibu na 
kuwakumbusha kuwa kama 
unayenyonyesha usinunue  dawa 
na kumeza ila cha muhimu 
ni kufika hospitalini au kituo 
cha afya na daktari atafahamu 
dawa gani atampatia kwa kuwa 
ananyonyesha.

“Mtoto agusishwe chuchu 
saa moja ya kwanza,” Dk. Sifa 
anafafanua na kuongeza kwamba 
zipo sababu ambazo zinaweza 
kusababisha maziwa ya mama 
aliyetoka kujifungua yasitoke, 
akitaja msongo wa mawazo au 

ambaye hajajiandaa kunyonyesha, 
anaweza kusababisha maziwa 
yasitoke sababu yanaanza 
kutokana na hisia baada ya taarifa 
kupelekwa ubongoni, kuwa mtoto 
amezaliwa.

Kadhalika anasema saa ya 
kwanza ya mwanzo mtoto 
atakapozaliwa  apelekwe kwenye 
ziwa chuchu ili aanze kunyonya, 
aiguse hata kama hayajaanza 
kutoka. Hatua hii itapeleka ujumbe 
moja kwa moja kwenye ubongo 
kwamba mtoto amezaliwa hivyo 
maziwa yatengenezwe.

Sifa anaongeza kuwa, mama 
akichelewa kunyonyesha maziwa 
yatachelewa pia kuanza kutoka 
na kuwataka kinamama waliotoka 
kujifungua kuwaweke watoto wao 
kwenye chuchu mara kwa mara 
ili ujumbe uende mara nyingi 
ubongoni maziwa yatengenezwe, 

la Kuhudumia Watoto Duniani 
(UNICEF) pamoja na Shirika la 
Afya Duniani (WHO) linatathmini 
kuwa, ongezeko la kiwango cha 
unyonyeshaji wa maziwa ya mama 
pekee, linaweza kuokoa maisha ya 
watoto 820,000 kila mwaka.

MAZIWA NI LISHE
Mkurugenzi wa Elimu na 

Mafunzo ya Shirika la Chakula 
na Lishe (TFNC), Sikitu Kihinga, 
anasema katika Siku ya 
Unyonyeshaji Duniani mwaka huu, 
anakumbusha kuwa miezi sita 
ya kumlisha mtotto maziwabila 
kumpa chakula kingine ni 
kuimarisha kinga dhidi ya 
magonjwa na kukuza afya ya akili.

Anaungwa mkono na Ofisa 
Mtafiti Mwandamizi wa shirika 
hilo, Gelagister Gwarasa, 
anayeeleza kuwa madhara ya 
kumlisha vyakula vingine badala 
ya maziwa mtoto wa chini ya miezi 
sita,

ni utapiamlo, mzio au aleji, 
kuhara na kupunguza uhusiano 
kati ya mama na mtoto.

Katika hilo, Ofisa Lishe 
wa UNICEF-Tanzania, Tuzie 
Edwin, anasema kukosa muda 
wa kunyonyesha watoto ni 
changamoto inayowakabili wazazi 
wanaofanya kazi na kuwataka 
waajiri kuweka mazingira hata 
ikibidi kuwajengea eneo kwa ajili 
ya kinamama kunyonyesha.

 “Licha ya jamii kuelewa 
umuhimu wa mama 
kumnyonyesha mtoto lakini bado 
kuna changamoto mbalimbali 
ambazo mara nyingi zinakwamisha 
utekelezaji wake,” anasema Edwin.

“UNICEF tuna chumba 
maalum kwa ajili ya kinamama 
kunyonyesha watoto wao, lakini 
kukamua maziwa. Tumezingatia 
mazingira ambayo ni rafiki kwa 
mama na mtoto pia.Tunaiasa jamii, 
familia na serikali kuhamasiha 
mazingira rafiki kwenye sehemu za 
kazi, ili kufanikisha kumnyonyesha 
motto miezi sita.”

FAIDA ZA KUNYONYESHA
Umoja wa Mataifa, unazitaja 

kuwa ni pamoja na kuleta afya, 
kinga imara, kuimarisha hisia kati 
ya watoto na kinamama lakini 
huweka mfumo endelevu wa 
chakula kwa watoto.

Taarifa ya Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Afya Duniani (WHO), Dk. 
Tedros Ghebreyesus, katika siku ya 
unyonyeshaji anasema kinamama 
wanahitaji msaada ili kuanza na 
kuendelea kunyonyesha.

“Wakati unyonyeshaji ni 
mchakato wa asili, lakini sio 
rahisi wakati wote,” anasema 
Ghebreyesus.

Pia anatoa wito kwa serikali 
kulinda na kuongeza fursa za 
kupata ushauri nasaha kuhusu 
unyonyeshaji.

Kinachofan-
ya maziwa 
yaanze kuto-
ka ni ubongo, 
hisia, baadhi 
wanadhani 
hadi mama 
ale vyakula 
vya aina fu-
lani, au uji wa 
pilipili manga 
si lazima. Cha 
msingi, awe 
huru kifikra 
bila msongo

ndani ya nusu saa yanategemewa 
kuwa yanatengenezwa.

 
MZAZI USILALE FOFOFO
Aidha, Sifa anasema wakati wa 

usiku mama anayenyonyesha hatakiwi 
kulala usingizi muda mrefu au kwa 
saa nyingi, kwa kuwa itasababisha 
uzalishaji wa maziwa kupungua.

“Kulala fofofo, yaani mama anasema 
usiku na mwanangu tumelala usingizi 
mzito hadi asubuhi hii sawa. Mama 
unayenyonyesha asilale usiku kucha, 
nyonyesha kila mara, usiku na 
mchana,” anahimiza Dk. Sifa.

Anawataka waliojifungua kwa njia 
ya upasuaji kunyonyesha watoto wao 
katika muda wa saa moja.

“Kikubwa ni mama kujiamini 
hata kama umefanyiwa upasuaji 
utasaidiwa na wahudumu wa afya ili 
uendelee kunyonyesha, saa ya kwanza 
ni muhimu sana kwa maendeleo na 
mchakato wote wa ukuaji.”

SAA MOJA UKIJIFUNGUA
Dk. Sifa 

anahimiza kumnyonyesha  mtoto 
saa moja  baada ya kuzaliwa kuwa ni 
lazima kwa  michakato ya ukuaji na ni 
hatua muhimu ya mwanzo ya kujenga 
kinga imara katika mustakabali wa 
kukua kwa watoto.

Katika ngazi za kimataifa, kutokana 
na umuhimu wa kunyonyesha Umoja 
wa Mataifa (UN) uliitangaza wiki 
maalumu ya unyonyeshaji duniani 
inayofanyika kuanzia Agosti Mosi kila 
mwaka, kutoa msisitizo kwa jamii 
kuunga mkono kuwanyonyesha 
watoto wachanga kwa afya ya mataifa 
na dunia kote ili kuwa na watu wenye 
afya.

Aidha, Shirika la Umoja wa Mataifa 

Kunyonyesha baada ya kujifungua kunasisimua maziwa kutoka, 
pia mama kuwa na amani na utulivu wa akili ya mwili. PICHA: 
MTANDAO

l 	 Mama ukijifungua ndani ya saa 
moja uwe umenyonyesha

l	Mgusishe mtoto chuchu hata kama 
hazitoi maziwa

kuwa na furaha kupindukia 
baada ya kumuona mwanawe 
kuchangia.

Anaainisha kwamba, mama 
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C
HAMA cha Walimu 
Tanzania (CWT) ni 
moja ya taasisi za 
wafanyakazi zenye 

jukumu la kusimamia wajibu, 
haki na maslahi ya walimu 
na kuwajengea mustakabali 
mwema wanachama wake na 
taifa pia.

CWT imekuwa kiungo katika 
jitihada za kuwaunganisha 
walimu na serikali ili kuhakikisha 
walimu wanapata haki zao kwa 
kuzisikiliza na pia kuziwasilisha 
hoja, kutetea maslahi, kufikisha 
madai na ushauri unaotolewa na 
walimu kwa serikali na wadau 
wengine ili yafanyiwe kazi.

Zipo changamoto mbalimbali 
zinazowakabili walimu hapa 
nchini, mojawapo ni ugumu wa 
maisha ambao wakati mwingine 
limekuwa tatizo likiathiri ufanisi 
wa utekelezaji wa majukumu yao 
kwenye vituo vya kazi.

Walimu kwa upande wao 
wanawaj ibika  kuhakiki sha 
wanakabiliana na changamoto 
hiyo ya kiuchumi, lakini kwa 
upande mwingine, chama cha 
walimu kama mdau na mtetezi 
wao kinapaswa kuchukua hatua 
za kuwasaidia wanachama 
katika nyanja ya kiuchumi kwa 
kuwasaidia walimu kujua na 
kujikita kwenye ujasiriamali. 
Hivyo wanahitaji semina za 
ujasiriamali na mbinu za utafutaji 
ili kuwaonyesha na wenyewe 
kuziona zilipo fursa za kiuchumi.

M w a l i m u  a m b ay e  n i 
mw a n a c h a m a  w a  C W T 
anachangia asilimia mbili katika 
mshahara wake, ili kuendesha 
shughuli za chama. Ipo haja sasa 
ya mwanachama anayechangia 
fedha zake aanze kunufaika 
kiuchumi kwa kupata mafunzo 
na semina za ujasiriamali kutoka 
kwa wataalamu wa uchumi 
wanaogharamiwa na CWT.

Uongozi wa CWT taifa uamke 
sasa uweke utaratibu wa 
kuhakikisha kila mwanachama 
wao popote alipo anafikiwa 
na semina za ujasiriamali ili 
kumsaidia kujikomboa kiuchumi 
na kumalizana na changamoto za 
umaskini.

Viongozi wa CWT Taifa 
watafute wabobezi wa masuala ya 
ujasiriamali, mbinu za utafutaji, 
uwekezaji na uchumi kwa ajili ya 
kuwafundisha na kuwaonyesha 
walimu fursa mbalimbali 
wanazoweza kuzitumia katika 
kukuza uchumi ili kuwapunguzia 
ugumu wa maisha.

Michango wanayochangia 
itenge asilimia kadhaa kwa ajili 
ya kugharamia mafunzo na 
semina hizo. Wafanyabiashara 

CWT jiongezeni, wanachama 
wanahitaji kujua ujasiriamali

elimu

 Na Mwandishi 
Wetu

 

K
ATIKA kipindi ambacho 
kulikuwa na matumizi 
makubwa ya huduma za 
mitandao zinazopatikana 

kupitia simu na kompyuta ni 
wakati wa mlipuko wa COVID-19 
ulioripotiwa nchini kuanzia Machi 
17, mwaka huu.

Wakati huo matumizi ya simu 
na kompyuta kwa ajili ya ma-
wasiliano iwe ya kujitafutia 
habari, ya kikazi ofisini, biashara, 
huduma za kijamii na mikutano 
mubashara ya kimataifa na kitaifa 
yalikuwa hayakwepeki, hivyo 
iliwalazimu watumiaji hasa wa 
kawaida kujiunga na vifurushi 
vyenye gharama tofauti.

Pia mawasiliano ya mitandao 
yalitegemewa na taasisi za elimu 
ambazo ziliwafundisha kwa njia 
ya madarasa mtandao.

Watoto hao wa shule za misingi 
hadi wanavyuo kwa takribani 
miezi mitatu walikuwa nyumbani, 
ili kuepusha kuenea kwa kasi   vi-
rusi vya corona.

Mfano wa mikutano iliyofanyika 
kwa njia za mtandao ni pamoja na 
ya  kikanda, kimataifa ukiwamo 
ile ya Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) na pia 
Umoja wa Mataifa nao ulikuwa 
ukifanya mikutano kwa njia ya 
mtandao huku mamilioni ya wa-
fanyakazi pote duniani na wen-
gine mpaka sasa wakifanyia kazi 
nyumbani kwao.

 Aidha, miamala ya fedha inay-
ofanywa kwa njia za kielektroniki 
nayo ikipewa nafasi.

Pamoja na athari zilizojitokeza 
kwa kipindi hicho hasa kwa mtu 
mmoja mmoja, taasisi, kampuni 
na mashirika ni wazi kulikuwa 
na fursa zaidi za kiuchumi kwa 
kampuni zinazotoa huduma za 
mitandao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Zai-
na Foundation, Zaituni Njovu, 
akizungumza hivi karibuni 
kwenye mafunzo ya wanahabari 
wanawake ambayo yalilenga 
kuwaongezea ujuzi, kulinda vifaa  
vya kazi pamoja na kuzingatia 
usahihi wa vyanzo vya habari 
mitandaoni, anasema kutumia 
mitandao ni jambo jema lakini 
usalama kwanza.

Anasema matumizi ya mtandao, 
ni lazima yahakikishe kuwa yana 
ulinzi, kuna faragha na  kwa kuwa 
wanawake ni muhimu.

Zaituni anasema lengo la taasisi 
yao ni kuwawezesha wanawake 
kwa kuwapa ujuzi wa namna 
ya kuhakikisha usalama katika 
matumizi ya mtandao kwenye 
ulimwengu wa  kidigitali, ikizin-
gatiwa kuwa wengi hawajajihu-
sisha kikamilifu na Teknolojia ya 
Mawasiliano (IT).

 “Haki ya kupokea, kutuma, 
kutoa taarifa ni ya kila mmoja. 
Lakini tunahitaji kuwapo us-
alama wa matumizi ya mtandao, 

Pasipo matumizi sahihi ni hatari kwa watumiaji
TEKNOLOJIANa Reubeni Lumbagala

Mwalimu ni 
kioo cha jamii 
kutokana na 
majukumu 
anayoy-
atekeleza na 
manufaa yake 
kwa jamii 
na nchi kwa 
ujumla. Tham-
ani ya mwal-
imu itaende-
lea kukua pale 
anapokuwa na 
mafanikio ya 
kiuchumi pia

na wajasiriamali wadogo, wa 
kati na wakubwa wamekuwa 
na utaratibu wa kujifunza mara 
kwa mara mbinu za kiuchumi 
na kibiashara ili waendelee 
kufanikiwa zaidi kiuchumi 
kupitia wataalamu wa uchumi 
na ujasiriamali.

Aidha, njia hiyo inapaswa 
kutumiwa na viongozi wa CWT 
ili kuwasaidia walimu kuwa na 
uelewa wa kutosha wa namna 
bora wanavyoweza kujikomboa 
kiuchumi kupitia semina na 
mafunzo ya ujasiriamali na 
uchumi.

Mwalimu ni kioo cha jamii 
ku t o k a n a  n a  m a j u ku mu 
anayoyatekeleza na manufaa yake 
kwa jamii na nchi kwa ujumla. 

Thamani ya mwalimu itaendelea 
kukua pale anapokuwa na 
mafanikio ya kiuchumi pia. 
Kutokana na ukweli kuwa 
hakuna mshahara unaotosheleza 
mahitaji ya binadamu, na pia 
kuwapo na umuhimu wa kuwa 
vyanzo vya mapato zaidi ya 
kimoja, walimu nao hawana 
budi kuwa na shughuli nyingine 
za kujiongezea kipato tofauti na 
mshahara wanaoupata katika 
taaluma yake.

Vilevile, CWT imeanzisha 
benki ya walimu ya Mwalimu 
Commercial Bank (MCB) ambayo 
ni nyenzo muhimu ya kuwasaidia 
walimu kiuchumi. Kwa kutumia 
wataalamu wa MCB, mafunzo ya 
ujasirimali yanaweza kutolewa 

kwa mafanikio makubwa kwani 
taasisi za fedha zina wajibu wa 
kuwafundisha wateja wao ili 
kuwainua kiuchumi.   Viongozi 
wa CWT wawajibike kuhakikisha 
walimu wananufaika moja kwa 
moja na benki yao kwa kujengewa 
uwezo kupitia mafunzo ya 
ujasiriamali na uchumi.

Katika kujikomboa kiuchumi, 
walimu wamekuwa wakikopa 
mikopo kutoka taasisi mbalimbali 
za kifedha hasa benki na 
wanapaswa kuwezesha kiuchumi 
kwa kukopeshwa mikopo yenye 
riba nafuu ili kuwekeza mikopo 
hiyo katika nyanja za kilimo, 
ufugaji na biashara ili kuinua hali 
za kiuchumi za walimu.

Benki ya Walimu inapaswa 

kuwa chachu ya kuwakomboa 
walimu kwa kuhakikisha inatoa 
mikopo yenye riba nafuu kwa 
wanachama wake ili kuwasaidia 
walimu kuboresha maisha yao.

Endapo walimu watapata 
mafunzo ya mbinu za utafutaji, 
ujasiriamali na uchumi, vilevile 
kukopeshwa mikopo yenye 
unafuu kutoka benki yao, hali za 
maisha za walimu zitaimarika na 
kuwa bora zaidi.

MCB iwe na manufaa kwa 
walimu kwa kuhakikisha inatoa 
motisha kwa wanachama kwa 
kuwakopesha mitaji yenye riba 
nafuu ili waanzishe, kukuza na 
kuendeleza shughuli za kiuchumi.

Aidha, walimu waelimishwe 
faida za kuwa wanahisa wa 

MCB kama njia ya kujiimarisha 
kiuchumi, CWT ikumbuke ina 
deni la kuwasaidia walimu katika 
nyanja ya kiuchumi.

Naamini kabisa, kutokana na 
uongozi Rais wa CWT Mwalimu 
Leah Ulaya, Katibu Mkuu 
Mwalimu Deus Seif na viongozi 
wengine wa kitaifa, uwezeshwaji 
wa walimu kuiuchumi utapewa 
msukumo wa kipekee katika 
kuhakikisha hali za wanachama 
zinaimarika kupitia uanzishwaji 
wa shughuli za ujasiriamali na 
kiuchumi kwa ustawi wa wa taifa.

Reubeni Lumbagala ni 
Mwalimu wa Sekondari ya 
Mlali iliyoko Wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma.

Maoni: 0765-409249

Mwalimu anafundisha darasani, lakini baada ya kazi anahitaji kuwa mjasiriamali. PICHA: MTANDAO 

kulindwa kwa faragha, kwa 
kuwa wanawake ni kati 
ya waathiriwa wakubwa 
wa picha zisizo na maadili 
zikisambazwa mitandaoni 
bila mtu kujua. Usiri wa data 
zako ni muhimu, ili zisiduku-
liwe,” anasema Zaituni.

 Anasema mteja anayeji-
unga na huduma za mtandao 
ana haki ya kulindwa usala-
ma wake, kupata huduma ya 
uhakika bila kukatikakatika 
na iwapo inatokea tatizo la 
kiufundi, taarifa itolewe kwa 
mtumiaji ili kufahamu anapi-
tia kipindi gani na namna ya 
kujiwekea utaratibu.

 “Mtumiaji ameamua kuji-
unga na kifurushi cha siku 
au hata wiki, lakini baada ya 
muda unaambiwa mtandao 
wa kampuni fulani haupati-
kani bila taarifa yoyote kabla 
ni haki yake kupata taarifa, 
wakati wowote siyo kush-
tukizwa,” anasema Zaituni.

 Anafafanua kwamba 
mafunzo hayo ambayo ni ya 
awali kutolewa kwa wana-
habari, yanawaongezea uju-
zi ili kukabiliana na changa-
moto zilizopo mtandaoni 
pamoja na kujiongezea fursa 
za kiuchumi na kuongeza :” 
Tunawaelimisha wanawake 
wanahabari kuelimika kuhusu 
matumizi ya teknolojia na 
mtandao. Wakati matumizi 
ya teknolojia yakikua ipo 
haja ya kuwa makini na 
matumizi na wavamizi hasa 
wale wa kimtandao wanaoiba 
na kuvujisha siri za mteja,” 
anasema Zaituni.

 
IDADI YA WATUMIAJI

Zaituni anasema hivi sasa 
takwimu duniani zinaonye-
sha watumiaji wa intaneti 
wameongezeka Tanzania 
ikiwa na wateja milioni 23 
na duniani kote ni bilioni 4.5 
na kwamba wakati matumizi 
yakikua duniani ni muda wa 
kuongeza usalama kimtandao 
kwa mtumiaji na wadau kwa 

kuwawezesha namna ya 
kuweka usiri wa taarifa na 
data zao.

Akizungumzia changa-
moto Zaituni anasema 
baadhi ya taarifa zilizopo 
katika mtandao zina usalama 
mdogo, huku wanawake 
kadhaa wakiathiriwa zaidi 
kutokana  na elimu ndogo ya 
matumizi ya huduma hizo 
akitaja changamoto kubwa 
kuwa ni uelewa mdogo 
kwa  wanaotakiwa kufikisha 
habari kupitia mtandao, ili 
kutoa taarifa sahihi, kuelimi-
sha umma kipindi ambacho 
dunia inahitaji kufahamu na 
elimu zaidi.

Zaituni anasema kuto-
kana na watu wengi kuwa 
na elimu ndogo ya kulinda 
taarifa, picha zao imekuwa ni 
kawaida kuona picha za ku-
wadhalilisha hasa wanawake 
zikisambaa maeneo tofauti 
bila wao kujua na kwamba 
changamoto hiyo inawahusu 
hawa mabinti ambao wakati 
mwingine hudanganyika kwa 
urahisi kutumia au kupiga 
picha bila kufahamu athari 
zake.

Katika mafunzo hayo 
wanahabari wanaona kuwa 
yamewafungua macho. 
Mmoja wa washiriki wa 
mafunzo hayo, Zahara Tunda, 
anasema  yamemwongezea 
uelewa wa kulinda mifumo 
yote ambayo inahusisha 
mtandao na kwamba katika 
kazi zake  mara nyingi anat-
egemea mtandao na kwamba 
amekuwa na  uelewa zaidi 
wa namna ya kuimarisha 
shughuli zake.

Ibrahim Samatta anasema 
waandishi wa habari wame-
kuwa wakifanya kazi kubwa 
ya kupasha habari jamii, 
hivyo kupata mafunzo hayo 
ni kuongeza uelewa na haja 
ya kuwa na umakini zaidi 
katika kazi  na kuomba elimu 
hiyo isambae kwa watetezi 
wa haki za binadamu, ili 

kuwaongezea uelewa zaidi 
katika masuala ya usalama wa 
mitandao.

Samatta anasema mafunzo 
ya usalama wa mitandao kwa 
wanahabari ambao watakuwa na 
jukumu kubwa la kutoa taarifa 
za uchaguzi na kuwa katika 
hali ya hatari na vyombo vyao 
vinaweza kudukuliwa na ku-
wataka  washiriki wa mafunzo 
hayo wazingatie, elimu na kui-
fanyia kazi kikamilifu ili kuwae-
pusha na hatari za usalama wa 
kimtandao.

 Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), katika chapisho la 
mwongozo wa matumizi ya hu-
duma na bidhaa za mawasiliano, 
unasema miaka ya hivi kar-
ibuni kasi ya kukua kwa sekta 
ya mawasiliano hapa nchini 
na duniani imekuwa kubwa na 
kwamba kumekuwa na ongezeko 
la huduma zinazowezeshwa na 
Tekinolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) na fursa zi-
nazotokana na kuongezeka idadi 
ya watumiaji na watoa huduma.

Katika mwongozo huo 
unaelezea matumizi ya mitandao 
ya kijamii na masuala ya jumla 
ya intaneti, kwamba mitandao 
ya kijamii ambayo imewez-
eshwa na kuwapo kwa intaneti 
imechangia katika kubadilishana 
taarifa, kufungua fursa za ku-
jiendeleza na kwamba umekuwa 
chombo cha kupata na kubadil-
ishana elimu, masuala ya kijamii 
na pia kama chanzo cha kipato 
kwa wajasiriamali na wateja 
wa magazeti, kusikiliza redio 
na kutazama televisheni kazi 
inayofanywa kupitia mitandao 
ya kijamii.

  Mwongozo unakumbusha 
kuwa unapotumia kifaa cha 
mawasiliano kupata intaneti 
na kuwezesha kupata huduma 
za intaneti, ikiwa ni pamoja na 
simu za kiganjani, yanatakiwa 
pia kuzingatia sheria na staha na 
pia kumhakikishia mtumiaji fara-
gha. Mitandao ya kijamii kama 
vile WhatsApp, Facebook, Twit-
ter na Instagram na mingineyo 
inawezeshwa kupitia intaneti.

 Kwamba mtumiaji wa intaneti 
anashauriwa kuzingatia kutoku-
weka taarifa nyingi za binafsi 
na za undani kwenye mitandao 
ya jamii, kuwa makini kwenye 
matumizi ya neno la siri , lakini 
pia kujiepusha na kuweka picha 
chafu kama za utupu, ngono 
na matendo mengine yanay-
oweza kumwingiza kwenye jinai 
mitandaoni.

 Unafafanua kuwa na staha na 
heshima kwa wahusika wa taar-
ifa zinazosambazwa, kwa mfano 
kutokusambaza taarifa ambazo 
zinatia simanzi na taharuki kama 
picha zinazoonyesha kwa karibu 
sura au miili ya waathirika wa 
ajali au majanga pamoja na pi-
cha au video za matukio ambayo 
yanachangia kuharibu maadili 
na kujenga misingi potofu kwa 
watoto.  

Wateja wanahitaji ulinzi wa taarifa za mawasiliano na faragha 
wanapotumia mitandao. PICHA: MWANDISHI WETU
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Na Sabato Kasika

Ilani zinavyochagiza elimu bora vyuo vikuu

Ilani ya Chama cha 
Wananchi (CUF), 
inawaaminisha 
Watanzania kuwa 
hakuna haja ya wa-
nafunzi wa elimu 
ya juu kuchangia 
gharama.

U
PATIKANAJI wa mikopo 
kwa ajili ya wanafunzi 
wa elimu ya juu na hata 
urejeshwaji wake ni  sin-

tofahamu.
Hali  hiyo inasababisha usum-

bufu kwa Bodi ya Mikopo ya Elimu 
ya Juu (HESLB) na pia kwa wanu-
faika wakiwamo wanaodai kukosa 
mikopo hiyo na kuwasababishia 
usumbufu, lakini wahitimu wa 
vyuo wakiendelea kudaiwa na HES-
LB  na kusababisha wasakwe.

Kwa ujumla kila upande una 
malalamiko yake kwenye elimu ya 
juu, ambayo hadi 2020 hayajapa-
tiwa ufumbuzi wa kudumu, kwa 
kuwa bado yanaendelea.

Kwa mfano Januari mwaka jana, 
Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, 
Abdul- Razaq Badru, anasema 
msako mkali utaanza kuwasaka 
wanufaika zaidi ya 109,980 ambao 
hawajaanza kurejesha Sh.  bilioni 
291.5 walizokopeshwa.

Utaratibu unataka wanufaika ku-
pewa mikopo iwapo wametimiza 
vigezo, lakini wanapohitimu vyuo 
wanatakiwa kuirejesha ili itumiwe 
na wanafunzi wengine, tena wasin-
gojee kusakwa.

Wakati hayo yakiendelea kati ya 
bodi  na wasomi, baadhi ya vyama 
vya siasa vimekuja na kile ambacho 
vinaamini kuwa ni suluhisho la 
changamoto kwenye elimu ya juu.

Kila chama kimeandaa ilani 
ikiwa imesheheni matarajio mengi 
kwa Watanzania likiwamo suala 
la elimu ya juu na mikakati ya kui-
boresha ili kuondoa changamoto 
mbalimbali kwa bodi na wanufaika.

ELIMU YA JUU BURE
Ilani ya Chama cha Wananchi 

(CUF), inawaaminisha Watanzania 
kuwa hakuna haja ya wanafunzi wa 
elimu ya juu kuchangia gharama.

Inaliona hilo kama jukumu la 
serikali na kwamba wakiingia 
madarakani  wataweka utaratibu 
utakaowawezesha vijana wenye 
sifa na waliochaguliwa kujiunga 
katika chuo kikuu chochote ndani 
ya nchi wanapata elimu ya juu bila 
vikwazo.

Aidha, serikali ya umoja wa ki-
taifa ya CUF, itagharamia mahitaji 
yote ya msingi ya mwanafunzi wa 
elimu ya juu bila mkopo, ikiwa ni 
pamoja na kugharamia bima ya 
afya ya kila mwanafunzi. Kuboresha 
eneo hili la elimu ya juu kutafanyi-
ka hatua kwa hatua, kwa kuzingatia 
hali halisi ya kukua kwa uchumi na 
mahitaji mengine ya taifa.

Ilani inasema serikali yao, ita-
hakikisha wanafunzi wa elimu ya 
juu wanapatiwa posho zinazokidhi 
mahitaji wanapokuwa vyuoni ka-
tika mafunzo kwa vitendo.

KUIMARISHA MFUMO
Ndani ya Ilani ya CCM, kuanzia 

ukurasa wa 127, kifungu (h), ki-
nasema, serikali ya chama hicho, 
itaimarisha na kuboresha mfumo 
wa kugharamia elimu ya juu.

Ilani hiyo inagusa Bodi ya Mikopo 
ya Elimu ya Juu, kwa lengo la ku-

 Mwenyekiti wa Chama cha Sauti ya Umma (SAU), Derpha Mpata, akikata utepe kuashiria uzinduzi wa ilani ya chama hicho. Wa pili kulia ni 
mgombea urais kupitia SAU, Muttamwega Mgaywa. PICHA: MPIGA PICHA WETU 

Inasema, kundi kubwa 
la wahitimu wa kidato cha 
sita wenye sifa limekuwa 
likikosa mikopo ya kuende-
lea na  masomo. Hata hivyo, 
vigezo vya utoaji wa mikopo 
kwa wanafunzi hauzingatii 
hali halisi ya maisha na uw-
ezo wa kifedha wa wazazi wa 
wanafunzi.

Inasema jukumu la 
kugharamia elimu ya juu 
ndiyo changamoto kubwa 
kwenye sekta ya elimu, hivyo 
kusababisha watu wenye sifa 
za kusoma kushindwa kupata 
ufadhili wa serikali.

Ilani hiyo inafafanua kuwa, 
kwa muktadha huo, serikali 
ya chama hicho itahakikisha 
wale wote wenye sifa za ku-
jiunga na vyuo vya kati, vyuo 
vya ufundi na vyuo vikuu 
wanapewa mikopo bila ya 
ubaguzi.

CHADEMA inasema, fedha 
hizo ni za mikopo na si bure, 
hivyo serikali yao  itapungu-
za kiwango cha marejesho ya 
mikopo hadi kufikia asilimia 
tatu ya mshahara wa mnufai-
ka na kutanua wigo wa muda 
wa marejesho hadi kufikia 
miaka 25 tangu mnufaika ap-
ate ajira.

Serikali yao itafuta riba na 
tozo zote zitokanazo na adha-
bu ya kuchelewesha mareje-
sho ya mkopo wa elimu ya 
juu. Lengo kuu la kupunguza 
kiwango cha marejesho na 
kuongeza muda wa kulipa ni 
kuweka mazingira wezeshi ili 
kila mhusika alipe na usiwe 

mzigo wa kumfanya asiweze 
kuwekeza katika shughuli 
zingine za uzalishaji.

MIKOPO KUFUTWA
Chama cha ACT-Wazalen-

do katika ilani yake kinaahidi 
kufuta mikopo yote ya wahit-
imu watakaoingia mikataba 
maalum na serikali ya ku-
fanya kazi kwa miaka mitatu 
mfululizo katika maeneo ya 
pembezoni na yenye mazin-
gira magumu ya kazi, kwa zile 
sekta mahsusi kama utabibu, 
ualimu, maofisa ugani kwa 
kilimo, ufugaji na uvuvi.

Aidha, kitatunga sheria 
kuhakikisha kuwa mikopo ya 
elimu ya juu inakuwa ni kwa 
ajili ya kugharamia chakula 
na malazi.

Chama hicho kinakusudia 
pia kughamia mafunzo kwa 
vitendo kwa fani zote kwa 
kipindi kisichopungua miezi 
sita ili wanafunzi wote wapi-
tie mafunzo hayo  kikamilifu.

Vilevile kinaahidi kuweka 
utaratibu wa kutumia ma-
tokeo ya mafunzo kwa vi-
tendo katika utoaji ajira, ili 
kuhimiza wanafunzi kuona 
umuhimu wa mafunzo kwa 
vitendo.

KUDHIBITI NGONO
Mbali na hayo, chama hi-

cho kinaahidi kuwa vyuo 
vikuu vyote vinaweka sheria 
na taratibu mahususi kuzuia 
rushwa ya ngono, huku vyuo 
vikuu vyote vikiwa na pro-
gramu maalum inayolenga 

kutengeneza mazingira rafiki 
kwa watu wenye ulemavu ku-
pata elimu ya juu katika fani 
walizochagua kwa urahisi na 
ufanisi.

WOTE KUINGIA CHUO 
KIKUU

Chama cha Sauti ya Umma 
(SAU), katika ilani yake ki-
naamini kwamba, elimu bora 
ndiyo msingi wa maendeleo 
ya taifa hili, hivyo kinakusu-
dia kuwekeza zaidi katika 
elimu bora.

Lengo kuu ni kupata 
wataalamu bora wataka-
oshiriki kukamilisha mipan-
go mbalimbali ya maendeleo 
ya taifa,  lakini kikubwa zaidi 
kinataka kila Mtanzania afik-
ie elimu ya chuo bila malipo.

Elimu hiyo inayotajwa 
na chama hicho ni ya vyuo 
vya ufundi stadi, mafundi 
mchundo hadi chuo kikuu, 
kwa lengo la kusaidia kupata 
wataalamu wengi zaidi wa 
fani mbalimbali.

Hayo yamo ndani ya uku-
rasa wa 11 wa ilani ya chama 
hicho ikifafanua kuwa lengo 
ni kila Mtanzania kwa uwezo 
wa elimu yake achangie pato 
la taifa kwa kuajiriwa ama ku-
jiajiri.

SAU katika ilani hiyo in-
asema, itahakikisha maslahi 
ya walimu yanazingatiwa, 
wanapata huku wakiwa ka-
tika mazingira bora ya ku-
fundishia wakiwa na viten-
dea kazi kama vitabu, vifaa 
vya maabara na kemikali.

elimu

hakikisha wanafunzi wengi zaidi wenye sifa stahiki 
wanapata fursa ya kujiunga na elimu ya juu.

Katika ukurasa wa 129 hadi 130, kifungu (f ) ilani 
hiyo inazungumzia kuongeza udahili katika elimu ya 
juu kwa makundi yote yakiwamo ya wanafunzi ku-
toka nje ya nchi.

Ndani ya kifungu (g), CCM inasema, itaimarisha 
mfumo wa malezi kwa wanafunzi vyuoni kwa ku-
wapa stadi za maisha na huduma za ushauri nasaha 
ili kupata wahitimu wenye maadili.

MAREJESHO MKOPO
Sehemu ya 5.5.2 ya ilani ya CHADEMA, ndani ya 

ukurasa wa 34, inasema kuundwa kwa bodi hiyo ya 
mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu, hakujasaidia 
kuondoa tatizo la wanafunzi kushindwa kuendelea 
na masomo.



Na Renatha Msungu, DODOMA

C
HAMA cha Walimu Tanzania 
(CWT), kimewahimiza walimu 
kuhakikisha wanajitokeza kwa 
wingi kupiga kura kwenye uch-

aguzi mkuu utakaofanyika Oktoba 28, 
mwaka huu, ili kuchagua viongozi bora. 

Aidha, chama hicho ndani ya miezi 
mitatu ( Julai-Septemba, 2020) kimelipa 
zaidi ya Sh. milioni 600 kwa wastaafu 
1,775 kama mkono wa kwaheri.

Walimu wahimizwa kupiga kura
Tunaendelea 
kusisitiza wal-
imu kujiunga 
na CWT tuna-
hitaji kuona 
uchaguzi 
huu walimu 
wanashiriki 
kwa wingi ili 
kupata vion-
gozi bora.

Akifunga semina ya siku mbili iliyo-
fanyika jana wilayani Kondoa na kuju-
muisha walimu kutoka mikoa ya Kanda 
ya Kati, Katibu Mkuu wa CWT, Deus Seif, 
alisema walimu hao wajitokeze kushiriki 
ipasavyo kwenye uchaguzi huo ili kupata 
viongozi watakaoongoza kwa miaka min-
gine mitano ijayo.

“Tunaendelea kusisitiza walimu kuji-
unga na CWT tunahitaji kuona uchaguzi 
huu walimu wanashiriki kwa wingi ili ku-
pata viongozi bora,” alisema Seif. 

Naye Makamu wa Rais wa CWT, Dinah 
Mathaman, alisema CWT itaendelea ku-
saidiana na serikali kuwahudumia wal-
imu kwa ukaribu na ufanisi ili kuondoa 
kero mbalimbali zinazowakabili.

Mathaman alisema wao kama viongozi  
kwa umoja wao wamejipanga kuwatetea 
na kulinda maslahi ya walimu kwa weledi 
ili kuhakikisha walimu wanakuwa sala-
ma. Alisema kwa muda mfupi uongozi 
wao   wamekutana na viongozi mbalim-
bali wa serikali wanaohusika na masu-

ala ya walimu kujadiliana namna bora 
ya kutatua kero hizo na baadhi zimeanza 
kutatuliwa ikiwamo ajira za walimu, ul-
ipwaji wa malimbikizo ya mishahara na 
ulipwaji wa madeni yasiyo ya mishahara.

Kwa upande wake, Naibu Katiba Mkuu 
wa CWT, Japhet Maganga, aliwaasa wa-
nachama kuendelea kuuamini uongozi 
uliopo madarakani.

Aliwataka kuwa waadilifu kwenye usi-
mamizi wa mitihani ya taifa inayotarajia 
kuanza mapema Oktoba, 2020.
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Mwalimu 
mkuu mbaroni 
tuhuma za 
rushwa
Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), Mkoa wa 
Dodoma, inamshikilia Mwalimu Mkuu 
wa Shule ya Msingi Karume Wilaya 
ya Kongwa, Mwakangale Mwasikila, 
kwa tuhuma za kushawishi kupokea 
rushwa ili atoe cheti cha kuhitimu 
darasa la saba.

Akizungumza jana na waandishi wa 
habari, Mkuu wa Taasisi hiyo mkoani 
humo, Sosthenes Kibwengo, alisema 
mwalimu huyo alishawishi kupokea 
rushwa ya Sh. 55,000 ili atoe cheti 
hicho kwa kijana ambaye alihitaji 
atumie cheti hiko kuomba nafasi ya 
kujiunga na mafunzo ya Jeshi la Ku-
jenga Taifa (JKT).

Kibwengo alisema katika uchun-
guzi wao wamebaini mwalimu huyo 
alishatoa vyeti vingi kwa watu ambao 
sio sahihi na hawakusoma katika 
shule hiyo. Katika hatua nyingine, 
taasisi hiyo imesaidia wakazi wa 
Kelema Kuu wilayani Chemba, kupata 
maji baada ya kukosa takribani miaka 
mitano, kutokana na mradi wa maji 
kutekelezwa chini ya kiwango.

Kibwengo alisema taasisi hiyo 
ilipokea taarifa kuhusu mradi huo, 
ambao ulikuwa unatekelezwa na 
Kampuni ya Juan na ilianza uchun-
guzi ambao ulibaini kuwapo kwa via-
shiria vya rushwa ambavyo vilisaba-
bisha mkandarasi wa awali kutandika 
mabomba ambayo hayana uwezo wa 
kusukuma maji kupanda katika tangi.

“Baada ya kugundua hilo mkandara-
si aliamriwa kurejesha kiasi cha fedha 
zaidi ya Sh. milioni 15 pamoja na 
kutandika mabomba mengine yenye 
uwezo wa kusukuma maji,” alisema.

Hata hivyo, alisema baada ya 
kutekeleza hilo hivi sasa wakazi 
takriban 3,500 wanapata maji katika 
vituo vitano bila msongamano wow-
ote.

Aidha, alisema mkandarasi huyo 
ametakiwa kuhakikisha maji hayo 
yanatoka ili wananchi wasipate kero 
yoyote na kwamba wataendelea  ku-
fuatilia mradi huo kuhakikisha hakuna 
hujuma itakayofanyika kuzuia maji 
yasitoke.

Naye Mwenyekiti wa Kijiji cha Kele-
ma Kuu, Kirwa Kibunde, alishukuru 
TAKUKURU kwa kusimamia mradi huo 
ambapo awali wakazi hao walikuwa 
wakifuata majisafi na salama kwa 
umbali mrefu.

“Tunawashukuru sana TAKUKURU 
kwa kutusaidia kupata maji wa-
nawake walikuwa hawakai nyumbani 
kutwa kucha kutembea kutafuta maji,” 
alisema Kibunde. 

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Mary Maganga (kulia), akikabidhi taarifa ya mpango mkuu wa miaka 
10 wa maendeleo ya sekta ya fedha nchini kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania Plc, Hisham Hendi kwa 
niaba ya watoa huduma za mawasiliano, baada ya mpango huo kuzinduliwa rasmi jijini Dodoma mwishoni mwa wiki. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Paul Mabeja, DODOMA

MGOMBEA ubunge Jimbo la Dodoma Mjini 
kupitia Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Aisha Madoga, amesema 
akichaguliwa atahakikisha anaboresha sek-
ta ya elimu, afya pamoja na maji.

Madoga, aliyasema hao juzi jijini hapa 
kwenye uzinduzi wa kampeni zake uli-
ofanyika Kata ya Chang’ombe.

Alisema, akichaguliwa ataipa kipaumbele 
sekta ya elimu ili watoto wapate elimu bora 
na siyo bora elimu.

Alisema, hivi sasa elimu nchini inakabili-
wa na kero mbalimbali ikiwamo uhaba wa 
madawati, vyumba vya madarasa, nyumba 
za walimu, uhaba wa walimu hasa katika 
masomo ya sayansi pamoja na matundu ya 
vyoo.

“Mimi nikiwa mbunge wa jimbo 

hili nitahakikisha kuwa hizo kero zote 
tunazifanyia kazi ili watoto wetu wasome 
katika mazingira mazuri na yatakayo 
wawezesha kujifunza katika mazingira 
rafiki kuliko sasa,” alisema.

Vile vile, alisema kuwa kutokana na 
elimu kuwa ufunguo wa maisha, yeye kama 
mwakilishi wa wananchi atahakikisha kuwa 
maeneo yote yenye kero anayafanyia kazi 
katika kipindi chake cha ubunge na kubaki 
historia.

Pia, Madoga alisema kuwa kero nyingine 
atakayoifanyia kazi ni sekta ya maji ambapo 
atahakikisha kuwa anaishughulikia kwa 
kuboresha miundombinu ya huduma za 
maji ikiwa ni pamoja na uchimbaji wa vi-
sima hasa katika maeneo ya vijijini.

“Hivi sasa maji imekuwa ni kero kubwa 
sana hasa katika maeneo ya vijijini mimi 
nikiwa mbunge nitahakikisha kwa kush-

irikiana na wadau wengine huduma za maji 
zinaboreshwa ili kuwasaidia kinamama am-
bao wamekuwa wakitembea umbali mrefu 
kila siku,” alisema Madoga.

Aidha, alisema atahakikisha kuwa wa-
nanchi wanapata huduma za matibabu 
bora katika maeneo wanayoishi na kuon-
doa adha ya kutembea umbali mrefu ku-
fuata matibabu.

“Sekta ya afya ndiyo msingi wa maen-
deleo, mtu bila kuwa na afya bora hawezi 
kushiriki hata katika shughuli za maende-
leo, hivyo basi mimi nitahakikisha kuwa 
suala la sekta ya afya linakuwa kipaumbele 
chake,” alisema Madoga.

Chama hicho kimezindua rasmi kampeni 
zake za ubunge jijini Dodoma, baada ya 
mgombea wake wa ubunge kurejeshwa na 
Tume ya Taifa ya uchaguzi (NEC) baada ya 
rufani yake kukubaliwa.

Madoga wa CHADEMA kuipaisha 
Dodoma kwa huduma za jamii

HABARI dodoma



Na Grace Mwakalinga, MBEYA

C
HUPA 500 zinatarajiwa kuku-
sanywa na benki ya damu 
salama Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini  zilizopo 

Hospitali ya Wazazi Meta mkoani 
Mbeya,   huku   chupa 100 za damu 
ambazo ni sawa na uniti 500 zinata-
rajiwa kukusanywa kila siku kati-
ka wiki ya uchangiaji damu.

Wiki ya uchangiaji damu ilianza 
jana  Septemba 21 hadi 25 mwaka 
huu.

Mkuu wa Kitengo cha   kuchangia 
damu Nyanda za Juu Kusini, Bahati 
Tembo, aliyasema hayo jana wakati 
wa maadhimisho ya  Wiki la Uchangi-
aji Damu, ambapo alisema wana-
lenga kuokoa maisha ya mama na 
mtoto,  majeruhi wa ajali pamoja na  
wagonjwa wengine wenye mahitaji ya 
damu.

Bahati alisema wiki ya uchangiaji 
damu mwaka huu iwameamua ku-
lifikia kundi la askari mgambo kwa 
sababu lina watu wengi na wanafikika 
kirahisi na kwamba wamefikia umri 
wa kuanzia miaka 18   ambayo ni 

Chupa za damu 500 kukusanywa 
siku saba Nyanda za Juu Kusini

sifa mojawapo inayohitajika katika ku-
changia damu.

“Mwaka huu katika Wiki ya Uchangi-
aji Damu tumeamua kuwafikia askari 
mgambo kwa sababu ni kundi ambalo 
linajitolea kwenye masuala mbalim-
bali, tutafika kila makambi ya askari 
mgambo ili kukusanya damu kwa wingi 
ili kuokoa maisha ya Watanzania wen-
zetu,” alisema Tembo.

Aliongeza kuwa kwa Mkoa wa Mbeya 
jumla ya askari mgambo 1,000 wanata-
rajiwa kuchangia damu, na kwamba 
kwa siku watahakikisha wanakusanya 
uniti   500 ambazo ni sawa na chupa 
100 za damu katika kila wilaya watakay-
ofika.

Akizungumzia mwitikio wa wa-
nanchi kuchangia damu, alisema ni 
mdogo na kwamba wananchi wa Mkoa 
wa Mbeya ni wabishi kushiriki zoezi 
hilo licha ya kuendelea kutoa elimu juu 
ya umuhimu wa kuchangia damu.

Aliongeza kuwa mwaka huu hawawe-
zi kulifikia kundi la wanafunzi hususani 
wa sekondari kwa sababu wengi wao 
wanajiandaa na mitihani, lakini asilimia 
kubwa ya wanafunzi hawajafikia umri 
wa miaka 18 ukilinganisha na askari 

mgambo ambao wengi wamevuka umri 
huo.

Mmoja wa askari mgambo ambao 
walishiriki zoezi la kuchangia damu, 
Charles Mgogo kutoa eneo la Sabasaba, 
alisema aliamua kuchangia damu kwa 
sababu ya kuokoa maisha ya mama na 
mtoto na kwamba   utayari huo un-
aweza kuwa fadhila na kwake atakapo-
pata matatizo.

Aliwahamasisha wananchi kuen-
delea kuchangia damu kwa madai 
kuwa mahitaji bado ni makubwa na 
wataoweza kuokoa maisha ya wenzao 
ni wale ambao wanasifa ya kuchangia.

Mustafa Mgweno, alisema yeye ni 
mara ya kwanza kuchangia damu na 
alishawishika kufanya hivyo baada ya 
kupewa elimu juu ya faida za kuchangia 
damu kutoka kwa wataalamu wa kiten-
go hicho walipowatembelea.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto na wenye Ulemavu 
Kitengo cha Damu Salama, mwaka 2020 
kimelenga kukusanya chupa 32,700 
huku timu za mikoa ni chupa 150, timu 
za damu salama vituo vya kanda chupa 
500 Hospitali za Kanda  chupa 150.

Mwaka huu 
katika Wiki 
ya Uchangi-
aji Damu 
tumeamua 
kuwafikia 
askari 
mgambo 
kwa sababu 
ni kundi 
ambalo 
linajitolea 
kwenye 
masuala 
mbalimbali, 
tutafika 
kila 
makambi 
ya askari 
mgambo ili 
kukusanya 
damu kwa 
wingi ili 
kuokoa 
maisha ya 
Watanzania 
wenzetu.
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Wafugaji nyuki 
wapewa mbinu
kuepuka 
umaskini
Na Grace Mwakalinga, SONGWE 

VIKUNDI vitano vya wafugaji 
wa nyuki katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Songwe vimepatiwa 
mafunzo ya namna bora ya ufu-
gaji, mizinga na soko ili waweze 
kujikwamua na umaskini.

Kampuni ya uchimbaji wa 
madini ya Shanta Gold Mine 
(New Luika) ndio iliyovisaidia 
vikundi hivyo  kuwapatia miz-
inga, mafunzo na soko baada ya 
kuona hawanufaiki na ufugaji 
wa nyuki.

Akizungumza jana wakati 
wa ufunguzi wa mafunzo kwa 
vikundi hivyo, Kaimu Meneja wa 
Shanta Gold Mine (New Luika), 
Exupery Lyimo, alisema kam-
puni hiyo iliviwezesha vikundi 
hivyo, ili sasa waanze kupata 
faida na kuweza kujikwamua 
na umaskini  kutoka maeneo ya 
Saza na Mbangala.

Alisema kampuni hiyo ilianza 
kuviwezesha vikundi hivyo 
mwaka 2017 kwa kuanza kuvipa 
mizinga ya nyuki na kwamba 
kampuni yenyewe ndio mnunu-
aji wa asali ambazo zinazal-
ishwa na vikundi hivyo.

Lyimo alisema baada ya kuan-
zisha vikundi hivyo kampuni ya 
Shanta ilitoa jumla ya mizinga 
250 kwa vikundi hivyo katika 
maeneo ya Saza na Mbangala 
pamoja na mashine 10 zinazotu-
mika kuvuna asali.

“Mkuu wa Wilaya ya Song-
we,  alitufuata sisi  wadau wa 
maendeleo ili tuone ni kwa 
namna gani tunashirikiana na 
jamii katika eneo la ufugaji 
nyuki, pamoja na kutoa mizinga 
hiyo, pia tuliwaleta wataalamu 
wa nyuki kutoka Tabora kwa 
ajili ya kutoa elimu,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Songwe, 
Samwel Jeremiah, alizitaka 
taasisi za kifedha wilayani humo 
kupunguza masharti ya kukopa 
ili vikundi hivyo vinufaike na 
mikopo bila kuumia.

“Ufugaji wa nyuki ni fursa, 
hivyo nawasihi wafugaji mzin-
gatie elimu mliyopewa ili mfuge 
kisasa na kupata faida kwa 
sababu mmehakikishiwa soko na 
kampuni hii,”  alisema Jeremiah.

Rai kuwafichua watoto wenye ulemavu

Mtaalamu wa Mishipa kutoka Kitengo cha Damu Salama Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Aloyce Fabian, akiwahudumia 
mgambo walioshiriki zoezi la uchangiaji damu lililoandaliwa na kitengo hicho, jijini Mbeya jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JAMII imeshauri kuwafichua na ku-
wapeleka kwenye ofisi za ustawi wa 
jamii watoto wenye ulemavu  am-
bao wanafichwa na wazazi au 
walezi wao, ili wapatiwe haki zao 
za msingi ikiwamo elimu, chakula 
na malazi.

Hakimu wa Mahakama ya Wilaya 
ya Kyela, Paul Mabula, aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki wakati 
akitoa mafunzo kwa waandishi wa 
habari vijana ambao  ni wanufaika 

na Mradi wa Sauti Mpya kutoka 
mkoani Mbeya.

Alisema watoto wenye ulemavu 
hukosa haki zao za msingi kwa 
sababu ya jamii kutozifahamu she-
ria ambazo zinaelekeza  kundi hilo 
la watoto    kupata huduma hata 
kwenye ofisi za Ustawi wa Jamii. 
Alisema maofisa Ustawi wa Jamii 
wanapaswa kutoa elimu kwa wa-
nanchi kufika katika ofisi zao kwa 
lengo la kuwapatia misaada  kwa 
sababu serikali ilielekeza huduma 
hizo zitolewe pale inapobidi kuto-

kana na mazingira husika.
“Jamii inapaswa kufahamu kuwa 

watoto waliofichwa aidha na wa-
zazi au walezi  wana haki ya kupata 
huduma zote za msingi na kama 
familia ni maskini basi jukumu la 
kuhudumia litakuwa ni la maofisa 
ustawi wa jamii kwa sababu serikali 
iliekeleza na nina imani bajeti ipo,” 
alisema Mabula.

 Aliongeza kuwa katika Sheria ya 
Mtoto ya Mwaka 2009 kifungu cha 
8 (v) hadi cha (vi) kimeelekeza waji-
bu wa ofisa ustawi wa jamii jukumu  

la kumhudumia mtoto mwenye ul-
emavu ambaye kwa namna moja 
au nyingine familia imemtelekeza 
au haina uwezo wa kumpatia ma-
hitaji yake.

Vilevile, aliwaomba wanahabari 
kupitia kalamu zao kuelimisha 
jamii  kutowaficha watoto ndani 
badala yake wawafichue ili waweze 
kupata misaada kutoka kwa wadau 
mbalimbali yakiwamo mashirika ya 
binafsi na serikali.

Aidha, aliiomba jamii pamoja na 
familia ambazo zina watoto wenye 

ulemavu kulisaidia kundi hilo kati-
ka kutimiza ndoto zao ikiwamo ku-
wapatia elimu, chakula na malazi.

Baadhi ya wanahabari wal-
ishiriki mafunzo hayo akiwamo 
Baraka Mwambungu alikiri kuwa 
elimu hiyo ya watoto wenye ule-
mavu wanapaswa kuhudumiwa na 
maofisa ustawi wa jamii kutokana 
na sababu mbalimbali kama vifo 
kwa wazazi au walezi, umaskini na 
vificho kwa watoto hao haikuwapo 
hivyo elimu hiyo itasaidia kuongeza 
uelewa.

habari mbeya
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habari zanzibar

Mwinyi kuifanyia maboresho 
Sheria ya Magazeti ya 1988Mgombea urais 

CUF ajinadi 
kujenga vyuo 
vikuu Pemba
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar 
kupitia Chama cha Wananchi 
(CUF), Mussa Haji Kombo, amese-
ma iwapo wananchi watam-
chagua kuwa Rais wa Zanzibar 
ataimarisha sekta ya elimu na 
kuanzisha vyuo vikuu kisiwani 
Pemba.

Aliyasema hayo wakati wa 
ufunguzi wa kampeni za chama 
hicho zilizofanyika Viwanja vya 
Tibirinzi Kisiwani Pemba.

Aliwataka wananchi kisiwani 
humo kuachana na ubaguzi na 
kuwa wamoja ili Zanzibar iweze 
kupata maendeleo na kumpi-
gia kura katika uchaguzi mkuu 
ambazo zitamwezesha kupata 
ushindi.

Naye mgombea urais wa Ja-
muhuri ya Muungano wa Tanza-
nia kupitia chama hicho, Profesa 
Ibrahim Lipumba alisema chama 
hicho kitaendelea kusimamia 
sera yake ya haki sawa kwa wa-
nanchi wote.

Alieleza kuwa katika jambo 
ambalo CUF walifanikiwa ni ma-
badiliko ya katiba inayozungum-
zia uwapo wa Serikali ya Umoja 
wa Kitaifa Zanzibar.

Mgombea huyo aliwasihi wa-
nanchi kutokuwa tayari kusikiliza 
kauli za uchochezi zinazotolewa 
na baadhi ya wanasiasa ambazo 
zinaweza kupelekea fujo na 
machafuko.

Aidha, Profesa Lipumba 
aliziomba tume za uchaguzi ku-
tenda haki kwa vyama vyote ili 
kufanya uchaguzi huru na haki.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Sera, Mipango 
na Utafiti wa Wizara ya Katiba na 
Sheria, Daima Mkalimoto, amese-
ma migororo ya ardhi, watoto wa 
kike kutokushirikishwa katika mi-
rathi na watoto kukosa matunzo 
baada ya wanandoa kuachana ni 
miongoni mwa changamoto kub-
wa ambazo zinaikabili jamii.

Aliyasema hayo katika hafla ya 
kufunga mradi wa kukuza upa-
tikanaji wa haki kwa wanawake 
kupitia wasaidizi wa sheria, ul-
iokuwa ukifanywa kwa pamoja na 
wasaidizi wa Sheria na Jumuiya 
ya Wanasheria Wanawake Zanzi-
bar (ZAFELA) chini ya ufadhili wa 
shirika linalosaidia upatikanaji wa 
huduma za kisheria (LSF), iliyo-

fanyika ukumbi wa studio ya fila-
mu Rahaleo mjini Unguja.

Alisema  juhudi za makusudi 
zinahitajika kuchukuliwa katika 
kuhakikisha masuala hayo yana-
patiwa ufumbuzi kwa haraka.

“Ni faraja kubwa sana kuona 
kwamba wasaidizi wa sheria wa-
nafanyakazi nzuri ya kusaidia 
jamii katika kushughulikia masu-
ala mbalimbali ya kisheria iki-
wamo kutatua migogoro ya ardhi 
hasa kwa kutumia njia mbadala 
za usuluhishi bila kuihusisha ma-
hakama,” alisema.

 Hata hivyo, aliwataka wasaidizi 
wa sheria kuendelea kuwasaidia 
wananchi kutambua haki zao za 
kisheria na kuweza kuzifuata.

 Alisema upatikanaji wa haki ni 
nguzo muhimu ya maendeleo ya 

kiuchumi na kupunguza umaskini 
nchini.

  Alisema suala la msaada wa 
kisheria limetamkwa bayana ka-
tika mkakati wa kukuza uchumi 
na kupunguza umaskini Zanzibar 
(MKUZA), kwa kuwa na kaulim-
biu hiyo ya upatikanaji wa haki ni 
nguzo muhimu kwa maendeleo ya 
nchi ambayo inapaswa kuheshim-
iwa na kuendelezwa.

Mkalimoto alisema wakati wa-
naandaa sera ya msaada wa kishe-
ria ilibainika kuwa ipo changa-
moto ya idadi ndogo ya watoa 
huduma za msaada wa kisheria 
ambayo haiwezi kukidhi mahitaji 
ya wananchi.

Alieleza kuwa ni fursa kwa 
watoa huduma za msaada wa 
kisheria kujisajili na kufanya kazi 

kwa kuzingatia maadili, ili kufani-
kisha azma ya serikali ya kuwafikia 
wote wenye kuhitaji huduma za 
sheria na msaada wa kisheria.

Kadhalika, alisema kwa kuwa 
serikali imeainisha serikali za mi-
taa ili kuwasogezea wananchi hu-
duma karibu zaidi, asasi kama Ju-
muiya ya Wanasheria Wanawake 
Zanzibar (ZAFELA) na wasaidizi 
wa sheria wanayofursa kufanya 
kazi na mamlaka husika zilizopo 
katika maeneo yao.

Akisoma risala ya wanajumuiya 
ya wasaidizi sheria, Bikubwa Haji 
Kheri, alisema kupitia mradi huo 
ambao unashirikisha wilaya tatu 
za Unguja ikiwamo Wilaya ya Kati, 
Kusini na Magharibi ‘B’, wamepata 
fursa kubwa ya kujifunza mambo 
mbalimbali ambayo ni changamo-

to kwa wananchi wa maeneo hayo 
na kuwapa miongozo ya kutatua 
changamoto hizo.

Aidha, alisema jumuiya hizo 
zimeshafikishiwa mashauri, 
manung’uniko na kesi nyingi am-
bazo kati ya hizo kesi, 184 ni za 
uzalilishaji ambapo 32 zinawahu-
su wanaume na 152 wanawake.

Alisema kuna kesi 160 zinaende-
lea katika taasisi zao ambazo kati 
ya hizo 47 ni za watoto wa kiume 
na 111 zinawahusu wanawake na 
kesi 43 wamezipatia rufani katika 
taasisi mbalimbali kwa kupatiwa 
ufumbuzi zaidi.

Mkurugenzi wa ZAFELA, Jamila 
Mahmoud, alisema mradi huo 
umesaidia kutambulika na kua-
miniwa kwa wasaidizi wa sheria 
katika jamii.

Wizara ya Katiba yajipanga kuzitatua kero sugu 

hivyo atakapoingia madarakani ata-
hakikisha anaondoa urasimu huo na 
kiongozi yoyote atakayekataa kutoa 
habari kwa waandishi wa habari 
atamwajibisha.

Aidha, alisema atahakikisha Zan-
zibar ina sheria ambayo itatetea ma-
slahi ya waandishi wa habari ikiwamo 
wamiliki wote wa vyombo vya habari 
kwa kushirikiana na serikali inawaen-
deleza waandishi wao kielimu wakati 
akiwa kazini.

“Nafahamu kuwa hivi sasa waandi-
shi wa habari hasa wa vyombo binafsi 
mna wakati mgumu wa kujiendeleza 
kielimu, hivyo nitahakikisha mnaen-
delea kupata elimu huku mkiwa ka-
zini,” alisema Dk. Mwinyi.

Alieleza kuwa fursa ya kujiende-
leza kielimu kwa waandishi wa habari 
wakiwa bado wapo kazini ipo kwa 
waandishi wa habari wa vyombo vya 
serikali, lakini kwa vyombo binfasi ni 

vigumu, hivyo mwandishi analazimi-
ka kuacha kazi ndio ajiendeleze bila 
ya kuwapo kazini.

Mgombea huyo aliwataka waandi-
shi wa habari kufanya kazi zao kwa 
kufuata maadili ya taaluma yao na 
kutojihusisha kuandika au kuchapi-
sha machapisho ambayo yataashiria 
uvunjifu wa amani.

“Kalamu ya mwandishi wa habari ni 
moja ya nyenzo muhimu ikiitumika vi-
zuri, lakini kalamu hiyo hiyo inaweza 
kubomoa zaidi kuliko upanga au sila-
ha na kusababisha machafuko makub-
wa na ndicho kilichofanyika Burundi 
na nchi zingine zenye machafuko,” 
alisema.

Hata hivyo, mgombea huyo aliwa-
taka waandishi wa habari kuihabari-
sha jamii kuhusu kuhubiri na kuilinda 
amani ya nchi iliyopo hasa katika kip-
indi hiki cha kuelekea katika uchaguzi 
mkuu.

Nafahamu 
kuwa 
hivi sasa 
waandishi 
wa habari 
hasa wa 
vyombo 
binafsi 
mna waka-
ti mgumu 
wa ku-
jiendeleza 
kielimu, 
hivyo nita-
hakikisha 
mnaende-
lea kupata 
elimu huku 
mkiwa 
kazini.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
GOMBEA urais wa Zan-
zibar kupitia Chama Cha 
Mapinduzi, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema 

kuwa endapo atapata ridhaa ya Wa-
zanzibari kuwa rais wa Zanzibar, ata-
hakikisha anaifanyia maboresho She-
ria ya Magazeti ya Zanzibar ya Mwaka 
1988, kutokana na kupitwa na wakati.

Akizungumza na waandishi wa 
habari Mjini Zanzibar, alisema kuwa 
kufanyiwa kwa marekebisho kwa she-
ria hiyo kutatoa uhuru kwa vyombo 
vya habari.

Alisema kupitia sheria hiyo ata-
hakikisha anaboresha maslahi na ul-
inzi kwa waandishi wa habari Zanzi-
bar, ili kufanya kazi zao kwa uweledi 
bila ya kubugudhiwa.

Alieleza kuwa anafahamu kuna 
urasimu mkubwa wa kupata habari, 

Mkurugenzi wa Sera, Mipango na Utafiti wa Wizara ya Katiba na Sheria Zanzibar, Daima Mkalimoto (kushoto), 
akizungumza katika mkutano wa kufunga mradi wa kukuza upatikanaji wa haki kwa wanawake, mjini Zanzibar jana.  
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mgombea huyo aliwasi-
hi wananchi kutokuwa 
tayari kusikiliza kauli za 
uchochezi zinazotolewa 
na baadhi ya wana-
siasa ambazo zinaweza 
kupelekea fujo na 
machafuko.
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Kinshasa, DRC

MSHIRIKA mkuu wa serikali ya 
Rais Felix Tshisekedi, Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC), Vital 
Kamerhe, alitarajiwa kufika ma-
hakamani jana, baada ya kushindwa 
kuhudhuria Ijumaa kutokana na 
sababu za kiafya.

Kamerhe alihukumiwa kifungo 
cha miaka 20 kwa kosa la ufisadi na 
wizi wa takriban dola milioni 50 za 
Marekani.

Aidha, Kamerhe hatoruhusiwa ku-
wania wadhifa wowote kwa miaka 
10, baada ya kuhudumia hukumu 
yake na hata kushikilia wadhfa 
wowote wa serikali.

Kamerhe ndiye aliyesababisha 
Tshisekedi, awe Rais wa DRC. BBC

Darfur, Sudan

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Watoto (UNICEF), lime-
peleka misaada katika eneo la Jebel 
Marra, Darfur, Sudan ili kuokoa 
maisha ya watu waliokimbilia katika 
maeneo ya milima kukimbia mapi-
gano katika maeneo yao.

Ngamia waliobeba misaada mbal-
imbali kutoka shirika hilo, walika-
tiza katika mabonde na vilima vya 
mawe.    

Mkuu wa Ofisi ya UNICEF, Antony 
Spalton, alisema walipeleka vifaa 
vya muhimu kwa ajili ya shule, 
kliniki, dawa na mahitaji mengine 
ya kuokoa maisha vikiwamo vifaa 
vya kupima usalama wa maji na pia 
dawa ya kutibu maji.   

Hii ni mara ya kwanza katika 
miaka 10, watoa misaada ya 
kibinadamu kuzifikia jamii hizo 
zilizotawanywa na mgogoro 
Kusini mwa Jebel Marra, Darfur, 
Sudan. UN

Vital Kamerhe 
asikiliza kesi yake

Msaada UN Darfur 
baada ya miaka 10

Kampala, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni, am-
etangaza kuwa shule na taasisi zingine za 
elimu ya juu, zitafunguliwa tena kuanzia 
mwezi ujao. 

Hatua hiyo inakuja wakati Uganda ku-
fikia sasa ikiwa imerekodi visa 5,380 vya 
maambukizi ya virusi vya corona.  

Hata hivyo, wanafunzi milioni 1.2 wal-
ioko kwenye madarasa ya mwisho ya ku-
fanya mitihani, ndio watakaoruhusiwa 
kurejea tena shuleni, baada ya serikali 
nchini humo kulegeza zaidi ya masharti 
ya kupambana na janga la corona.

Museveni alisema wanafunzi hao, wa-
tarejea shuleni kuanzia Oktoba 15, mwa-
ka huu, na mikakati imewekwa kuhakiki-

Virusi 
vipya vya 
corona 
vinavyo-
sababisha 
ugonjwa 
wa COV-
ID-19, vili-
gunduliwa 
mwaka 
jana, Wu-
han, China. 

sha kuwa wanakuwa salama.
Shule zilifungwa nchini humo 

Machi mwaka huu, baada ya ku-
zuka kwa janga hilo ambalo lime-
waambukiza watu 6,287 na wen-
gine 63 kupoteza maisha.

Virusi vya corona ni jamii kubwa 
ya virusi vinavyojulikana kusababi-
sha magonjwa yanayoanzia homa 
ya kawaida hadi homa kali kama 
vile homa kali ya upumuaji ya 
Mashariki ya Kati (MERS) na homa 
kali ya mfumo wa upumuaji (SARS).

Virusi vipya vya corona vinavyo-
sababisha ugonjwa wa COVID-19, 
viligunduliwa mwaka jana, Wuhan, 
China. 

Uganda, ilitangaza kifo cha kwan-

za kinachohusiana na COVID-19, Ju-
lai 23. mwaka huu.

Halmashauri ya Manispaa ya Jiji 
la Kampala ilianza kusambaza bara-
koa katika vitongoji vya jiji hilo. 

Mamlaka pia iliongeza kampeni 
za kuwahimiza wananchi kupam-
bana dhidi ya corona.

Mwishoni mwa mwezi Julai, Rais 
Museveni alitangaza kulegeza se-
hemu ya hatua zilizochukuliwa ku-
dhibiti janga hilo, kurejesha hali ya 
kawaida kwa kufungua baadhi ya 
biashara, kulegeza sheria ya kutoto-
ka nje na kuwaruhusu waendesha 
pikipiki za kukodiwa kufanya tena 
shughuli yao. 

RFI

Iran kuijibu Marekani baada ya vikwazo

Wakazi wa Kijiji cha Jawa, Jebel Marra Mashariki mwa  Jimbo la Darfur Sudan ambao wamefikiwa na misaada ili-
yopelekwa na Umoja wa Mataifa (UN), ili kuokoa maisha ya watu waliokimbilia katika maeneo ya milima kukwepa  
mapigano katika maeneo yao. PICHA: UN

Uganda kufungua 
shule, vyuo Oktoba

Tehran, Iran

RAIS wa Iran Hassan Rouhani amesema 
Marekani “imeshindwa” katika juhudi zake 
za kuiwekea tena vikwazo nchi hiyo, baada 
ya washirika wake wa Ulaya kusema hatua 
hiyo haiambatani na msingi wa kisheria.

Katika hotuba iliyopeperushwa kupitia 
televisheni, Rouhani alisema Iran “itajibu 
vikali uonevu wa Marekani”.

Utawala wa Marekani umesema vikwazo 
hivyo vinarejeshwa tena chini ya mkataba 

wa nyuklia ambao Marekani ilijiondoa.
Uingereza, Ufaransa na Ujerumani 

zimesema hazina uwezo wa kutekeleza 
hatua kama hiyo.

Nchi hizo tatu, pamoja China, Urusi na 
Marekani, zilitia saini mkataba mwaka 2015 
kudhibiti mpango wa nyuklia wa Iran.

Lakini Rais Donald Trump, mkosoaji wa 
mkataba huo ulioafikiwa wakati wa utawa-
la wa Obama, aliiondoa Marekani kwenye 
makataba huo mwaka 2018.

Kutokana na hilo, Iran ilianza kukiuka 

baadhi ya ahadi ilizotoa ikiwa ni pamoja na 
urutubishaji wa madini ya uranium zaidi ya 
kiwango kilichowekwa.

Siku ya Jumamosi, ofisa wa ngazi ya juu 
wa Marekani ambaye jina lake halikuta-
jwa aliiambia shirika la habari la Reuters 
kwamba, kuanzia jana, Washington huen-
da ikaanza kuwawekea vikwazo baadhi 
ya watu na mashirika yatakayojihusisha 
na zana za nyuklia za Iran, makombora 
na mpango wake wa uundaji silaha ndogo 
ndogo.  BBC

Yamoussoukro, Ivory Coast

WAPINZANI wakuu wa uchaguzi wa 
urais nchini Ivory Coast, wamewataka 
raia kuandamana, ili kumzuia Rais 
Alassane Ouattara, kuwania muhula 
wa tatu wa nafasi ya urais katika uch-
aguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi 
ujao.

Henri Konan Bédié rais wa zamani 
wa taifa hilo, alitangaza kuwa vyama 
vya upinzani viliungana ili kulinda 
amani.

Takribani watu 10 wameuawa tangu 
ghasia zianze mwezi uliopita, baada 
ya Ouattara kutangaza kuwania tena 
nafasi ya urais baada ya mrithi ali-
yechaguliwa kufariki ghafla.

Uchaguzi huo unaonekana kuwa 
mtihani mkubwa wa kulinda amani 
ya mataifa ya Afrika Magharibi, tangu 
mapigano ya wenyewe kwa wenyewe 
yaliosababishwa na uchaguzi, miaka 
10 iliyopita. BBC

Upinzani Ivory 
Coast wapinga rais 
kuwania muhula 3



LONDON, England 

JURGEN Klopp amepaza sauti 
kumsifia Fabinho kwa “kiwango 
bora” kwenye safu ya beki wa 
kati wakati Liverpool ikiibuka na 
ushindi wa mabao 2-0 kwenye Ligi 
Kuu England dhidi ya Chelsea, juzi 
Jumapili.

Huku Joe Gomez na Joel Matip 
wakiwa majeruhi, Fabinho aliham-
ishiwa kwenye safu ya mlinzi wa 
kati kucheza pamoja na Virgil van 

Dijk na alionyesha kiwango cha 
kuvutia pale katika dimba la Stam-
ford Bridge.

Mabao mawili ya Sadio Mane 
kipindi cha pili yaliinyanyua Liv-
erpool katika ushindi wa pili mfu-
lulizo kwenye mwanzo wa Ligi Kuu 
England, huku straika huyo awali 
alidondoshwa na Andreas Chris-
tensen na kufanya mlinzi huyo 
kutolewa nje kwa kadi nyekundu.

Klopp alimsifia Fabinho kwa 
kiwango chake, ingawa Liverpool 

ilihitaji Alisson kuokoa penalti 
ya Jorginho kuwafanya wamalize 
mchezo bila nyavu zao kutikiswa.

“Kama Sadio asingefunga ma-
bao mawili, nafikiri Fab alipaswa 
kuwa nyota wa mchezo,” alisema 
kocha huyo wa Liverpool aki-
waambia waandishi wa habari.

“Nilipenda kiwango chake, 
alicheza kwa ubora mzuri kabisa. 
Alitusaidia sana sisi kuzuia mipira 
langoni mwetu, ndio, alionyesha 
kiwango cha kuvutia sana.”

Jumanne Septemba 22, 2020
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NAPLES, Italia 

KOCHA Mkuu wa Napoli, 
Gennaro Gattuso, anatambua 
kwamba, Kalidou Koulibaly 
anakaribia kuondoka kwa 
klabu hiyo ya Serie A, lakini 
atakuwa na furaha kama 
akimbakiza mlinzi huyo.

Koulibaly amekuwa akihu-
sishwa sana na mpango wa 
kwenda kwa miamba wa Ligi 
Kuu England, Manchester 
City pamoja na Mabingwa 
wa Ligi Kuu ya Ufaransa, 
Ligue 1, Paris Saint-Germain, 
wakati Napoli wakiangalia 
uwezekano wa kutafuta fed-
ha baada ya kumsajili, Victor 
Osimhen kwa ada iliyoweka 
rekodi klabuni hapo.

Koulibaly mwenye umri 
wa miaka 29 alicheza wakati 
Napoli wakifungua msimu 
mpya wa Serie A kwa ushin-
di wa 2-0 dhidi ya Parma 

Jumapili na Gattuso alimsifia 
mlinzi huyo wa kati, ambaye 
pia anatajwa kuwaniwa na 
Manchester United.

“Sikuwa na shaka, yeye ni 
mmoja wa mabingwa wa du-
nia kwenye nafasi ya ulinzi 
wa kati,” alisema Gattuso 
akiiambia Sky Sport.

“Mara zote amekuwa 
akiipa timu wakati mzuri. 
Nitasikitika kumpoteza 
kama mchezaji na kama mtu 
muungwana.

“Lakini unajua namba 
ni muhimu kwa klabu na 
wakati huu kitu fulani kina-
hitajika kuongeza namba ya 
wachezaji, lakini ningependa 
kumbakiza.”

Osimhen aliichezea mechi 
yake ya kwanza Napoli, 
akitokea benchi wakati 
Dries Mertens na nahodha 
Lorenzo Insigne kila moja 
akifunga bao moja.

Gattuso: Ningependa 
Koulibaly abaki Napoli

TURIN, Italia 

M
KURUGENZI wa soka wa 
Juventus, Fabio Paratici, 
amethibitisha nyota wa 
Barcelona, Luis Suarez 

hatajiunga na mabingwa hao wa 
Serie A, huku akisisitiza klabu hiyo 
hamfikirii straika wa Roma, Edin 
Dzeko.

Ripoti za nchini Hispania zime-
bainisha miamba hao wa LaLiga, 
Barca wamemwambia mkongwe Su-
arez anaweza kuondoka na amekuwa 
akihusishwa kuungana na Cristiano 
Ronaldo kule Juve, baada ya kuon-
doka kwa Gonzalo Higuain aliyetua 
timu ya David Beckham, Inter Miami 
kwenye Ligi Kuu Mare-
kani, (MLS).

Lakini kwa kushindwa kupata 
pasi ya kusafiria ya Italia, nyota 
huyo wa kimataifa wa Uruguay 
mwenye umri wa miaka 33 sasa 
mipango hiyo imesitishwa, 
huku Paratici akithibitisha 
kabla ya mchezo wao wa 
ufunguzi wa Ligi Kuu 
England wa ushindi 

wa 3-0 dhidi ya Sampdoria, Jumapili.
“Suarez anaweza kuondolewa 

kwenye orodha hiyo, kwa sababu 
muda uliobaki ni mfupi mno kum-
wezesha yeye kupata hati ya kusa-
firia ya Italia au muda wa kumweka 
kwenye kikosi cha Ligi ya Mabingwa 
Ulaya,” amesema Paratici.

“Tumetathmini hali halisi ya Su-
arez, tumeona kwamba itamchukua 
muda kupata uraia wa Italia, hivyo 
tumeachana na mpango wa kum-
chukua. 

“Haiwezekani kwa sasa, na wala 
hakukaribia kutua hapa.”

Huku Suarez akiondolewa kwenye 
orodha hiyo, kocha mpya wa Juve, 
Andrea Pirlo – ameendelea kuhu-

sishwa na nyota wa Roma, Dzeko. 
Lakini Paratici amebaini-

sha kwa sasa wanahitaji 
mshambuliaji wa kati 

kuwasaidia Cristiano 
Ronaldo na Paulo 

Dybala, lakini 
sio majina 

yanayota-
jwa.

Dili la Suarez 
Juve layeyuka

Klopp asifia 
kiwango 
cha Fabinho
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TURIN, Italia 

KOCHA Mkuu wa Juventus, An-
drea Pirlo anajua umuhimu wa 
kumpumzisha Cristiano Ron-
aldo na amesema mshambuliaji 
huyo ataamua ni mechi gani 
atakaa benchi.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ureno alifunga dakika za ma-
jeruhi wakati Juve ikiibuka na 
ushindi wa 3-0 dhidi ya Sampdo-
ria pale kwenye dimba la Allianz, 
Jumapili wakati Pirlo akiion-

goza kwa mara ya kwanza klabu 
hiyo katika mechi ya kwanza ya 
msimu mpya.

Awali shuti lake liligonga 
mwamba, lakini baadaye alifun-
ga katika dakika ya 88 akiungani-
sha pasi ya Emil Audero.

Huku mshindi huyo mara tano 
wa Ballon d’Or hivi karibuni 
alikuwa ameumia kidole kwe-
nye mechi za kimataifa, Pirlo 
anaonekana kufuatilia kwa ka-
ribu ‘ufiti’ wa nyota huyo.

“Tunafikiria kuhusu hilo na 

tumezungumza pamoja,” amese-
ma akiiambia Sky Sport Italia. 

“Hajachoka kwa wakati 
huu kwa sababu ndio kwanza 
tumeanza msimu mpya. Lakini 
tutakapokuwa na mechi zisizo za 
muhimu sana tutajaribu kumpa 
mapumziko.

“Ni mchezaji mwenye akili na 
ambaye anajijua vizuri, hivyo 
anajua ni muda gani wa ku-
pumzika. Wakati gani atacheza 
hilo litategemea na yeye mwe-
nyewe.”

LONDON, England 

F
RANK Lampard amesisitiza ni 
mapema mno kuanza kutoa 
hukumu kama Chelsea itaweza 
kutoa changamoto kwa Liver-

pool katika mbio za ubingwa wa Ligi 
Kuu England msimu huu.

Chelsea imetumia karibu pauni mil-
ioni 200 kujenga kikosi chake msimu 
huu, bado haikuwa kwenye kiwango 
bora mbele ya mabingwa hao watetezi 
hapo juzi usiku.

Huku Andreas Christensen aki-
tolewa nje kwa kadi nyekundu kipindi 
cha kwanza, Sadio Mane alifunga mara 
mbili akitumia makosa ya golikipa, 
Kepa Arrizabalaga na Liverpool kui-
buka na ushindi wa 2-0.

Timo Werner alipata penalti baada 
ya kufanyiwa faulo na Thiago Alcan-
tara aliyekuwa anacheza mechi yake ya 
kwanza kwa Liverpool tangu atoke Bay-
ern Munich, lakini Jorginho alishindwa 
kufunga kwenye mchezo huo uliopig-
wa Uwanja wa Stamford Bridge.

Hata hivyo, Lampard haamini kama 
matokeo hayo yanamaanisha hawezi 
kutoa changamoto ya ubingwa msimu 
huu.

“Natarajia sisi kuleta ushindani 
mkubwa kwa Liverpool. Tulishindana 
katika kila mchezo msimu uliopita,” 
alisema Lampard akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Kwa matukio ya Kepa ni makosa ya 
wazi. Kosa la wazi lililoigharimu timu 
na tukapata penalti lakini tukashindwa 
kufunga.

“Sidhani kama unaweza kutoa hu-
kumu kwa sasa kwa hali jinsi mchezo 
ulivyokuwa kwa sababu tulijikuta tuki-
cheza 10 dhidi ya 11 uwanjani.”

MILAN, Italia 

ARTURO Vidal jana Jumatatu alitua 
jijini Milan, ili kukamilisha taratibu za 
usajili wa kujiunga na Inter Milan aki-
tokea Barcelona.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Chile, ambaye awali alifanya kazi na 
Kocha Mkuu wa Inter, Antonio Conte 
kule Juventus, ametumia misimu miwili 
akicheza kule Camp Nou.

Vidal alicheza jumla ya mechi 43 kwa 
Barca msimu uliopita na ameonekana 
hayupo kwenye mipango ya kocha 
mpya wa Blaugrana hao, Ronald Koe-
man.

Nyota huyo ameondoka kwenye safu 
ya kiungo pamoja na Ivan Rakitic na 
Arthur.

Imeripotiwa kwamba, Inter italipa 
euro milioni moja kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 33, ambaye 
alikuwa kwenye mwaka wake wa 
mwisho wa mkataba pale Barca.

Uhamisho huo ulitarajiwa kuka-
milishwa jana Jumatatu kabla ya 
nyota huyo kutangazwa rasmi 
kuwa ni mchezaji wa Inter.

Pirlo aeleza Ronaldo 
atakavyocheza Juventus

Vidal atua 
Milan 
kujiunga 
Inter Milan

Lampard: 
Bado 

msiihukumu 
Chelsea



ALLI AIVURUGA SPURS

WACHEZAJI wa Tottenham wameshangazwa na ua-
muzi wa kumwacha nje kiungo wa England, Dele Alli, 
ambaye anahusishwa na mpango wa kujiunga na Paris 
St-Germain, kwenye mchezo dhidi ya Southampton 
ambao ulichezwa juzi na Spurs kuibuka na ushindi. 
(Mail)

RUDIGER NJIA PANDA

HATIMA ya beki wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, An-
tonio Rudiger, ndani ya Chelsea iko mashakani baada 
ya nyota huyo kuachwa kwenye kikosi kilichopoteza 
mechi dhidi ya Liverpool juzi Jumapili, wakati mlinzi 
huyo mwenye umri wa miaka 27 yuko fiti. (Mail)

MUSTAFI SOKONI

BEKI wa kati wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Uje-
rumani, Shkodran Mustafi (28), anatajwa kuwindwa na 
klabu za Lazio na Napoli. The Gunners wamefungua 
milango ya kupokea ofa ya kumuuza nyota huyo. (Sun)

ARSENAL KUMTOA TORREIRA

ARSENAL inataka kumjumuisha kiungo wa Timu ya 
Taifa ya Uruguay, Lucas Torreira (24), kama sehemu 
ya kufanikisha mchakato wa kumsajili kiungo Mghana 
Thomas Partey (27), kutoka Atletico Madrid. (El Gol, 
via Express)

MARLON ANUKIA FULHAM

FULHAM imewasilisha ofa ya kumsajili beki wa 
Sassuolo, Marlon (25), na kwa mujibu wa Mkurugenzi 
wa klabu hiyo ya Italia, Giovanni Carnevali, amesema 
mazungumzo kuhusiana na mchakato huo yanaende-
lea. (Sky Sports Italia, via Football Italia)

TELLES AIPOTEZEA UNITED

BEKI wa Timu ya Taifa ya Brazil, Alex Telles (27), 
anasisitiza anajiimarisha kuitumikia vyema Porto, licha 
ya kuhusishwa na mpango wa kujiunga na Manchester 
United. (Sport TV, via Metro)

CITY YAMGANDA KOUNDE

MANCHESTER City imeanza mazungumzo ya 
kusaidia ofa yake ya kumsajili beki Mfaransa, Jules 
Kounde, ambayo awali ilikataliwa na Sevilla. (Mirror)

BREWSTER AKARIBIA PALACE

CRYSTAL Palace inaongoza katika mbio za kumsajili 
straika wa Liverpool na Timu ya Taifa ya vijana ya 
England, Rhian Brewster (20), ambaye pia anawindwa 
na Sheffield United na West Brom. (Mail)

CHAMBERLAIN HAUZWI

MABOSI wa Liverpool wameweka wazi hawana 
mpango wowote wa kumuuza kiungo wa Timu ya Taifa 
ya England, Alex Oxlade-Chamberlain (27), ambaye 
anatakiwa na klabu ya Wolves. (Mirror)

LEICESTER, SPURS VITANI

LEICESTER City inajiandaa kuungana na  Totten-
ham katika mbio za kuwania saini ya beki wa klabu ya 
Beijing Guoan na Timu ya Taifa ya Korea Kusini, Kim 
Min-jae, ambaye ana umri wa miaka 23. (90min)

MORRISON AITWA UHOLANZI

KIUNGO wa zamani wa Manchester United, Ravel 
Morrison (27), anajiandaa kujiunga na klabu ya ADO 
Den Haag ya Uholanzi baada ya kumaliza mkataba 
wa kuitumikia Sheffield United. (Omroep West, via 
Football Oranje)

VIDAL ATUA MILAN

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Chile, Arturo Vidal (33), 
alitarajiwa kufanya vipimo vya afya jana ili kukamilisha 
mchakato wa kujiunga na Inter Milan akitokea Barce-
lona. (Marca)

zisikupite

haba

22

DONDOO ZA SOKA 
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MANCHESTER, England

B
EKI wa kushoto wa Man-
chester United, Luke Shaw 
(25), amesema klabu hiyo 
inatakiwa kusajili wachezaji 

wengine wapya ili kukiimarisha kiko-
si hicho cha Old Trafford au kujiweka 
kwenye nafasi ya kufanya vibaya kwe-
nye Ligi Kuu England msimu huu.
United ilianza msimu mpya

 kwa kichapo cha mabao 
3-1 kutoka kwa Crystal 

Palace katika mechi iliyo-
fanyika Jumamosi.

Klabu hiyo imesajili mchezaji 
mmoja tu mpaka sasa, huku dirisha 
la usajili lilikaribia kufungwa wakati 
ndio kwanza Donny van de Beek ak-

itua kwenye kikosi hicho akitokea 
Ajax, huku uhamisho wa winga wa 
Borussia Dortmund, Jadon Sancho 
bado haujafanikiwa.

United pia ilikuwa katika mchakato 
wa kusaka beki wa kushoto, ili ku-
chukua mikoba ya Shaw lakini tayari 
imeshindwa kumnasa beki wa Real 
Madrid, Sergio Reguilon ambaye 
Jumamosi alitangazwa kujiunga na 
Tottenham kwa mkataba wa miaka 
mitano.

“Tuna kikosi kizuri sana, lakini 
binafsi nafikiri tunahitaji kusajili 
wachezaji wengine wapya ili kukii-
marisha kikosi chetu,” alisema Shaw.

“Yaani wakati ukiziangalia namna 
timu nyingine zilivyojenga vikosi 
vyao, na sisi tunatakiwa lazima tu-
fanye kama hivyo ili kujiweka kwenye 

nafasi salama.”
Wakati United ikishindwa ku-

wasajili nyota muhimu iliyokuwa in-
awahitaji kwenye dirisha hili la usajili, 
wapinzani wao wamefanikiwa kuna-
sa nyota wenye viwango huku awali 
wakiwa imara pia.

Wiki iliyopita, Liverpool ilimsajili 
Thiago Alcantara akitokea Bayern 
Munich na Diogo Jota aliyekuwa 
Wolves, wakati Chelsea imetumia 
kiasi cha zaidi ya pauni milioni 200 
kunasa wachezaji mbalimbali vijana 
wenye vipaji ambao wanatamba kwa 
sasa barani Ulaya.

Shaw alisema United inatakiwa ku-
hakikisha inaanza vyema kwa kujenga 
hamasa na kuondoka na ushindi kwe-
nye mchezo wa Kombe la Ligi dhidi ya 
Luton Town utakaochezwa leo.

    Ni ushauri uliotolewa na beki wa timu 
hiyo kama wanahitaji kufanya vizuri kwenye...

habari michezo
Jumanne Septemba 22, 2020

‘Wachezaji wapya 
watakiwa United’
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuambulia pointi moja, Kocha 
Mkuu wa Coastal Union, Juma Mgunda 
amesema safu ya ushambuliaji imekuwa 
ni ‘butu’ na kusababisha wanakosa ushin-
di katika mechi zote tatu walizocheza za 
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Mgunda alisema hayo baada ya kutoka 
suluhu kwenye Uwanja wa CCM Mkwak-
wani, jijini Tanga dhidi ya Dodoma Jiji 
FC.

Kocha huyo alisema washambuliaji 
wake wanatengeneza nafasi nyingi, 
lakini suala la umaliziaji limekuwa ni 
tatizo.

“Ni kweli na lazima nikiri kuwa timu 
yangu upande wa ushambuliaji bado 
kuna matatizo, tunatengeneza nafasi 
nyingi, lakini hatuzitumii, lazima niseme 
kitu kimoja, mpira ni mchakato, ukileta 
maji ya moto kwenye kikombe hayo ya-
naitwa ni maji ya moto, lakini ukiweka 
majani ya chai na sukari hiyo inageuka 
inakuwa chai, kwa hiyo kidogo tutab-
adilisha hali hiyo na tutafika,” alisema 
Mgunda.

Aliongeza anaendelea kurekebisha 
makosa yaliyojitokeza na katika mchezo 
wao unaofuata watapambana kusaka 
matokeo chanya.

“Unajua baada ya kupoteza mechi 

mbili, kutokana na uchanga wa 
wachezaji wangu, kama vile morali im-
epotea au wamepoteza kujiamini, sasa 
najaribu kuijenga tena ari ili wasitoke 
kwenye malengo, wasahau yaliyopita 
na waangalie mbele, naamini baada ya 
muda mfupi tu, vijana watarudi kwenye 
hali yao ya kawaida na tutafanya vizuri,” 
Mgunda alisema.

Kabla ya kupata suluhu juzi, Coastal 
Union ilianza msimu mpya kwa kufung-
wa bao 1-0 dhidi ya Namungo FC ugen-
ini kwenye Uwanja wa Majaliwa halafu 
ikachapwa tena magoli 2-0 na Azam FC 
kwenye Uwanja wa Azam Complex jijini, 
Dar es Salaam.

Mgunda afunguka mastraika tatizo

Na Saada Akida 

W
ADAU wa soka nchini wam-
etakiwa kumuunga mkono 
aliyekuwa Mkurugenzi wa 
Ufundi wa Shirikisho la 

Soka Tanzania (TFF), Sunday Kayuni, 
kwa kununua kitabu kiitwacho ‘Kocha 
wa Soka’ ili kufahamu mambo muhimu 
kuhusu mchezo huo hapa nchini.

Kwa sasa Kayuni ni Mku-
funzi wa Kimataifa anayet-

ambuliwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam, 
Mwenyekiti wa Baraza la Michezo Nchini 
(BMT), Leodegar Tenga, alisema kitabu 
hicho kimeeleza mambo mbalimbali ya-
nayohusu sifa ya kocha, falsafa pamoja 
na njia za kocha katika kuelimisha kwe-

nye mchezo huo.
Tenga alisema kitabu hicho kitakuwa 

na maana hasa kitakaponunuliwa na ku-
fanyiwa kazi mafunzo yaliyoandikwa.

“Mimi nitanunua 10, viwili nitapele-
ka baraza ili kuelimisha vijana wetu 
tunaowapa elimu mikoani, vitatu ni-
tapeleka TFF kwa ajili ya kusoma kimoja 
apewe Rais, Katibu na Mkurugenzi wa 
Ufundi,” alisema Tenga.

Alisema anatarajia shirikisho hilo 
litanunua vitabu na kuwapa makocha 
wao kwa ajili ya kupata elimu ambayo 
anaamini itasaidia katika kulipeleka 
mbele soka la Tanzania.

“Naamini kitabu hiki kitasaidia kue-
limisha makocha na kupiga hatua kuto-
ka hapo tulipo na kusonga mbele zaidi,” 
alisema Tenga.

Aliongeza Kayuni ametimiza majukumu 
yake na watu wa michezo wengine wana-

takiwa kujitokeza kuandika vitabu kwa 
ajili ya kunyanyua michezo hapa nchini.

Naye mwandishi wa kitabu hicho, Ka-
yuni, alisema ilikuwa ni dhamira yake ya 
muda mrefu kuandika kitabu kwa lengo 
la kuelimisha makocha pamoja na wa-
dau wote wa soka.

“Safari ya kuandika kitabu haikuwa 
nyepesi, nakumbuka 1988 nilianza kuan-
dika na baadaye nikakipeleka baraza, 
kwa kunipongeza ila sikumbuki tena ile 
karatasi ya pongezi niliweka wapi, lakini 
hivi karibuni watu wakinifuata nakuni-
hitaji niandike kitabu ikiwamo Tenga na 
wengine,” Kayuni alisema.

Aliongeza amelazimika kufanya hivyo 
kwa sababu ya soka la sasa ni ajira na sio 
burudani kama ilivyokuwa miaka ya ny-
uma na amelenga kwa makocha wapya 
kupata elimu kupitia andiko la kitabu 
hicho.

Kayuni azindua kitabu
kuwafunda wanasoka

Na Shufaa Lyimo

WANARIADHA wawili wa hapa nchini, 
Gabriel Giay na Failuna Abdi wanaen-
delea vyema na mazoezi kwa ajili ya 
kwenda kuiwakilisha Tanzania kwenye 
mbio na nusu marathoni zitakazofanyi-
ka Oktoba, mwaka huu huko Poland, 
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu Shirikisho la Riadha Tanzania 
(RT), Ombeni Zavalla, alisema maan-
dalizi ya safari hiyo yako katika hatua 
za mwisho lakini amewaomba wadau 
mbalimbali wajitokeze kuwaunga 
mkono wanariadha hao.

“Sasa hivi tunaandaa wachezaji wetu 
ambao watakwenda Poland kushiriki 
mashindano ya dunia, kiujumla wa-
naendelea vizuri na kinashosubiriwa ni 
tarehe ya mbio kutangazwa,” alisema 
Zavalla.

Katibu huyo alisema mwanariadha 
ambaye atafanya vizuri na kufikia 
viwango vya juu, atapata tiketi ya 
kushiriki katika mashindano yajayo ya 
Olimpiki.

Mwanariadha Geay aliliambia gazeti 
hili anajiimarisha katika mazoezi anay-
ofanya kwa sababu anahitaji kufikia 
malengo ya kurejea na medali.

“Tunaendelea vizuri na mazoezi, 
kambi yetu iko Arusha, na hii imetokana 
na mazingira ya utulivu yaliyoko huku,” 
mwanariadha huyo alisema.

Na Adam Nyangasa, TUDARco

MABONDIA wanaoshiriki ngumi za kulip-
wa hapa nchini wanatarajiwa kuanza 
kusafiri kwenda katika mataifa mbalim-
bali kuwania mikanda ya ubingwa tofauti 
baada ya mipaka ya kutoka nje kuanza 
kufunguliwa, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, Makamu wa Kamisheni 
ya Ngumi za Kulipwa Tanzania (TPBRC), 
Aga Peter, alisema mataifa mbalimbali 
yameanza kuruhusu kuendelea kwa 
shughuli za michezo, hivyo wameanza 
kuwatafutia mabondia michezo.

Peter alisema kwa muda wote ambao 
mabondia walikuwa hapa nchini bila ya 
kupambana, waliendelea na programu 
mbalimbali za mazoezi ili kulinda vi-
wango vyao.

“Tunashukuru serikali za nchi mbal-
imbali zimeanza kufungua milango, 
mapambano ya nje ya nchi yataanza 
kuchezwa, inamaanisha mabondia wetu 
watakwenda kupigana katika mapamba-
no watakayoalikwa, ni uamuzi wa faraja 
kwetu,” alisema kiongozi huyo.

Alisema waliandaa mashindano mbal-
imbali ya hapa nchini ili kuwaweka vye-
ma mabondia wa hapa nchini na endapo 
watapata mialiko nje, hawatapata tabu 
ya kuwaweka tayari na michezo hiyo.

Alimtaja bondia Happy Daudi alipata 
nafasi ya kwenda Urusi kupigana ingawa 
mwakilishi huyo wa Tanzania alipoteza 
pambano hilo.

Hata hivyo aliwataka wadau na 
mashabiki wa mchezo huo waendelee 
kuunga mkono kwa kuwapatia udhamini 
kwa lengo la kuwaendeleza mabondia 
wa Tanzania.

Wanariadha wawili
kushindana Poland

Ngumi wafurahi 
mipaka kufunguliwa

Mwenyekiti wa Baraza la Michezo Tanzania (BMT), Leodegar Tenga (kulia), akimpongeza Mkufunzi wa Soka wa 
Kimataifa, Sunday Kayuni, baada ya kuzindua kitabu alichokiandika kiitwacho ‘Kocha wa Soka’ jijini, Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Sven: Burudani itaendelea
    Awafunga ‘midomo’ walioibeza Simba, kocha 

huyo apendekeza Chama kupewa mkataba...
Na Saada Akida 

N
I zaidi ya burudani! Mashabiki 
wa Simba walionekana kufurahi 
baada ya kumaliza mechi dhidi 
ya Biashara United huku Kocha 

Mkuu wa timu hiyo, Sven Vandenbroeck, 
akisema kikosi chake kinatarajia kuendelea 
kutoa ‘dozi’ katika mechi ya Ligi Kuu Bara 
itakayofuata.
Mabingwa hao watetezi juzi wali-

pata ushindi mnono wa mabao
 4-0 dhidi ya Biashara United na
 kufikisha pointi saba, shukrani
 kwa wafungaji, Clatous Chama

 aliyefunga magoli mawili, Med-
die Kagere na Chris Mugalu.

Sven aliliambia gazeti hili kikosi chake 
‘kimetangaza vita’ kwa mpinzani wao 
anayefuata na kusema wachezaji wake 
wamejipanga kuonyesha kiwango cha juu 
zaidi ya walichoonyesha katika mchezo uli-
opita.

Kocha huyo alisema wachezaji wake hasa 
wa kigeni wameonyesha kiwango kizuri na 

Kiungo wa Simba, Larry Bwalya (kulia), akiwatoka wachezaji wa Biashara United katika mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini, Dar es Salaam juzi 
usiku. Simba ilishinda mabao 4-0. PICHA: JUMANNE JUMA
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matumaini yake wataimarika zaidi na kuipa 
timu hiyo matokeo mazuri kwenye mchezo 
huo utakaochezwa Jumamosi usiku.

Aliongeza mbali na kucheza kwa kiwango 
kizuri na kuifunga Biashara United, kuna 
mapungufu madogo aliyaona na atafanyia 
kazi kabla ya kukutana na Gwambina ili wa-
pate kile wanachokihitaji.

“Nimeridhishwa na kiwango kizuri wali-
chokionyesha wachezaji wangu, natarajia 
hata mechi ijayo watacheza kiwango kizuri 
kama leo ( juzi), au zaidi hasa ukizingatia 
tunacheza tena kwenye uwanja wa nyum-
bani,” alisema Sven.

Alieleza malengo yao ni kuendelea ku-
pata ushindi katika kila mechi na kujiweka 
kwenye nafasi nzuri ya kutetea taji la Ligi 
Kuu Bara na kujiweka tayari na michuano 
ya kimataifa.

“Malengo yetu ni kuhakikisha tunatetea 

taji letu, tunahitaji kupambana ili kupata 
matokeo chanya katika kila mechi, hatut-
aidharau timu yoyote tutakayokutana nayo, 
kwa sababu ligi ni ngumu na imekuwa na 
ushindani mkubwa,” Sven alisema.

“Mapendekezo yangu nahitaji kiungo 
wangu, Clatous Chama kuendelea kubaki 
katika kikosi cha timu hiyo kwa msimu ujao.

“Kama mkataba wake umebaki mwaka 
mmoja uongozi unatakiwa kumwongeza 
mapema, sipendi kuingilia uongozi ila kwa 
jinsi ya uwezo anaonyesha ndani ya kikosi 
hichi, bado timu inahitaji huduma yake,” 
alisema Sven.

Alimtaja kiungo huyo kutoka Zambia 
ambaye alichagulia kuwa Mchezaji Bora 
wa msimu uliopita, amekuwa na mchango 
mkubwa ndani ya timu hiyo.

Naye Kocha Mkuu wa Biashara United, 
Francis Baraza, alisema hawezi kuwalaumu 

wachezaji wake kwa matokeo ‘mabaya’ 
waliyopata kwa sababu walizidiwa katika 
mechi hiyo.

“Tulikuja kutafuta suluhu, lakini Simba 
wakaziba mipango yetu hiyo, tumeadhibi-
wa bao hizo, hakuna tatizo ndani ya timu, 
wachezaji wamepambana kwa ajili ya kusa-
ka matokeo ila mwisho wa siku tumepoteza 
kwa kuwa tulizidiwa mbinu,” alisema 
Baraza.

Aliongeza kwa sasa wanakwenda kuji-
panga kurekebisha makosa waliyofanya 
ili kupata ushindi katika mechi inayofuata 
dhidi ya Ruvu Shooting.

Na Adam Fungamwango

USHINDI wa mabao 2-1 ambao wameupata KMC FC 
dhidi ya Mwadui FC, umeendelea kuipa wakati mgu-
mu Yanga ambayo ina pointi saba na mabao matatu 
ya kufungwa kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Matokeo hayo, yameifanya KMC kufikisha pointi 
tisa na kurejea kileleni ikifuatiwa na Azam FC yenye 
pointi tisa pia huku mabingwa watetezi, Simba we-
nye pointi saba wakiwa katika nafasi ya tatu, Dodo-
ma JIJI FC ikifuatia na Yanga inashika nafasi ya tano 
kwenye msimamo.

Dakika 25 tu alizotumia uwanjani, zilitosha kum-
fanya straika mpya wa KMC, Reliants Lusajo, kuirudi-
sha tena timu hiyo kileleni mwa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, alipofunga mabao mawili na kuifanya timu 
yake ifikishe pointi tisa na kurejea kileleni.

Akitokea benchi, Lusajo, aliyesajiliwa na KMC aki-
tokea Namungo FC ambapo msimu uliopita alimaliza 
ligi akiwa na mabao 11, alianza kufungua akaunti 
yake ya mabao msimu huu dakika ya 77 alipofunga 
bao la kusawazisha na kuirejesha timu yake mchezo-
ni. Mwadui walitangulia kupata bao dakika ya dakika 
ya 11, kupitia kwa Issa Shaaban.

Dakika sita kabla ya mechi hiyo kumalizika, Lusajo 
alifunga bao la ushindi ambalo liliifanya KMC kupata 
ushindi wa tatu mfululizo katika msimu huu wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

KMC ilienguliwa katika uongozi wa ligi na Yanga 
baada ya kupata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Kagera 
Sugar, mechi iliyochezwa Jumamosi iliyopita katika 
Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba, ambayo nayo 
ilikuja kuenguliwa kileleni Jumapili jioni na Azam FC 
waliofunga Mbeya City bao 1-0 kwenye Uwanja wa 
Sokoine mjini Mbeya.

Azam FC ambayo ilikuwa imeshinda mechi ya tatu 
mfululizo juzi, nayo iliongoza ligi kwa muda kabla ya 
KMC kurejea tena kileleni kwa kuwa na faida ya idadi 
nzuri ya mabao ya kufunga.

KMC FC yazidi 
kuipoteza Yanga
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