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Tume hiyo imulike
zaidi na kwe-

nye wizara zote

ili kuhakikisha
vadilifu unatawala
na kila kiongozi
anayepewa dha-
mana anaitekeleza
kwa weledi, haki
na vadilifu.
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si ha viongozi
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Rais Samia
Suluhu Has-
san akiagana
na Jaji Mkuu,
Ibrahim
Hamis Juma
(wa pili
kulia), baada
ya Kilele cha
Maadhim-
isho ya Siku
ya Sheria
Tanzania
kwenye
viwanja vya
Chinangali,
Jana. Kulia
ni Spika wa
Bunge, Dk.
Tulia Ack-
son. PICHA:
IKULU

Na Elizabeth Zaya

SIKU moja baada ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kubainisha
madudu yaliyomo ndani ya taasi-
si nyeti za serikali, amewaibua
wadau ambao wametoa mao-
ni huku wakimpongeza kwa
hatua aliyochukua ya kuunda
tume ya kuzichunguza.

Licha ya kupongeza kwa ua-
muzi wa kuunda tume, wadau
hao wamesema anapaswa pia
kuzifumua na kuzisuka upya ili
kuleta ufanisi katika utendaji.

Miongoni mwa taasisi ambazo
zilitajwa na Rais Samia ni Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP),
Jeshi la Polisi na Tume ya Ku-
zuia na Kupambana na Dawa za
Kulevya (DCEA).

Rais Samia alisema ndani ya
taasisi hizo kumekuwa na mmo-
nyoko wa maadili, upendeleo
katika upandishaji vyeo, kuwa-
bambika watu kesi zikiwamo za
uhujumu na dawa za kulevya
na mambo mengine ambayo ya-
mesababisha jamii kukosa ima-
ni nazo.

Wakizungumza na Nipashe
juu ya uamuzi wa Rais Samia,
baadhi yao walimpongeza huku
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wengine wakitoa ushauri kwam-
ba tume hiyo iende hadi katika
wizara mbalimbali.

Waziri wa zamani wa Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Charles
Kitwanga, alisema hatua ili-
yochukuliwa na kiongozi huyo
wa nchi ni nzuri na kushauri
tume hiyo imulike zaidi na kwe-
nye wizara zote ili kuhakikisha
kwamba uadilifu unatawala na
kila kiongozi anayepewa dha-
mana anaitekeleza ipasavyo kwa
weledi, haki na uadilifu.

Pia alishauri kwamba wataka-
obainika kuchangia kushuka
kwa weledi na kukithiri kwa
‘madudu’ yaliyotajwa na Rais
Samia katika taasisi hizo, wa-
chukuliwe hatua za haraka iki-
wamo kufikishwa kwenye vyom-
bo vya sheria.

Kitwanga alisema kuna tabia
ya kulegea kwa uadilifu na
utendaji ambayo imeanza kujio-
nyesha kwa baadhi ya watendaji
katika baadhi ya taasisi za seri-
kali na kwamba hilo halipaswi
kuachwa bali linatakiwa kushu-
ghulikiwa kwa uharaka ili lisiote
mizizi na kuharibu yale mazuri
yanayofanyika.

“Kwanza hawa viongozi wali-
opo kwenye hizi taasisi wana-
takiwa wamshukuru Rais kwa

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
LILILOKO DODOMA

MAOMBI NA. 254 YA MWAKA 2022
NADO MACHELA

VERSUS
MNADI MKWAIMPILIMU ......counernnrrrrrinsssssissensanead MDAIWA

KWA:
MNADI MKWAI MPILIMU
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya maombi
ambayo inapatikana katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 17.02. 2023 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa
maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu, Baraza likidhibitisha kuwa umepokea hati ya Wito,
Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yanqgu na lakiri /Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 17 ya mwezi wa JANUARI, 2023.

¢ na DPP, hizi ni taasisi
: natajwa kuwa na madudu, kukosa uadilifu au
: kutajwa tena kwenye vitendo vya rushwa. Hii
¢ ni hatari na nafikiri ifike mahali hata wale wa-
¢ naoteuliwa kwenye hizi waangaliwe viwango
¢ vyao vya uadilifu na ikibidi ziwe zinapimwa
: kila mwaka,” alisisitiza.

sababu amekuwa mstaarabu sana lakini wa-
sichukulie ustaarabu na upole wake kutaka
kumkanyaga kichwani. Nimpongeze kiongozi

unda tume ya kuchunguza suala hilo.
“Lakini asiishie kwenye hizo taasisi nyeti al-
izozitaja, aingie hata kwenye wizara zote huko

aongeze na kaukali kidogo maana wameanza
kuchukulia kama ‘busness as usual’ (kufanya
kazi kwa mazoea). Wameanza kulegea maka-
zini, hiyo siyo nzuri kwetu inabidi tupambane
kukomesha,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga, al-
impongeza Rais Samia kwa uamuzi huo la-

madudu hayo kwenye hizo taasisi ni kukose-
kana kwa uadilifu kwa baadhi ya watendaji.
“Tatizo kubwa linalochangia hali hiyo
ni uadilifu hafifu wa baadhi ya watendaji, pia
sheria zilizopo za uwajibishanaji hazina meno
kuwachukulia hatua, hivyo mfumo mzima
unatakiwa ufumuliwe. Tuna imanina tume ili-

mrefu,” alisema Henga.

Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo Kikuu
Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam (DUCE), DKk.
George Kahangwa, alisema hatua ya Rais ku-
fikia hatua ya kutoa kauli kali kuhusu taasisi
hizo tayari ana taarifa za kutosha kuhusu
uwapo wa tatizo.

Alisema hivyo ni vema Rais Samia akazi-
fumua ili kurejesha uadilifu kwenye taasisi
hizo na uwajibikaji kwa viongozi wanaopewa
nafasi.

“Watanzania hatupendi kuona taasisi zenye

¢ madudu, wala viongozi wasio waadilifu, tuna-
: taka taasisi na viongozi walioimarika kila eneo.
¢ Ninaami kwamba tayari Rais ana taarifa zina- :
¢ zojitosheleza juu ya taasisi hizo, azifumuwe
¢ na kama ikiwezekana anaweza na yeye kuwa
: na kauli mbiu yake ya kuwajibisha watend-
: aji wake kama ilivyokuwa kwa watangulizi
¢ wake,” alisema. Dk.Kahangwa alisema taasisi
: zilizotajwa na Rais Samia ni nyeti na ndizo zi-
: nategemewa na nchi kwa suala la kusimamia
¢ uadilifu hivyo kama zenyewe ndizo zitakuwa
¢ kinara wa kubomoa ni hatari kwa taifa.

“Kwa mfano unapotaja polisi, TAKUKURU

... AKkomalia sheria
kikwazo utoaji haki

: Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, amezidi kuwasha

: moto wa kutaka sheria zinazokwamisha utoaji haki
¢ kufanyiwa marekebisho.

Katika kutaka kutekelezwa jambo hilo, ameitaka

: Wizara ya Katiba na Sheria, Wizara ya Fedha na Mi-
: pango, na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kushiriki-
: ana ili kuzifanyia marekebisho sheria zote zenye
: mizunguko zinazochelewesha mashauri yanayohusu
: masuala ya fedha na kodi.

Dk. Samia alitoa maagizo hayo jana jijini hapa al-

. ipokuwa akihutubia wananchi na viongozi mbalim-
: bali kwenye maadhimisho ya kilele cha Siku ya She-
¢ ria nchini.

Rais Samia awaibua Kitwanga, LHRC |

: pamoja na watu wote wanaohusika kushirikiana na
¢ kuzifanyia marekebisho sheria zote zenye mizun-
: guko inayochelewesha kesi na upatikanaji wa haki
: mapema.

huyu mkuu wa nchi kwa kuliona hilo na ku- :

“Ni kweli kwamba mashtaka mengi hasa yanayo-
husu uchumi kama fedha na kodi yanapitia hatua
nyingi mpaka kukamilika kwake, hivyo nitoe wito
kwa Wizara ya Katiba na Sheria, Wizara ya Fedha
na Mipango, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali

“Wenyewe mnasema kucheleweshwa kwa kesi

¢ ni kuchelewesha haki si ndiyo? Kwa kizungu mimi
¢ nimeitafsiri kwa kiswahili nilivyoelewa,” alisema Sa-
: mia.

nako kuna madudu mengi sana, tena ikibidi :
: mrefu mahakamani, ni vyema usuluhishi ukapewa
: kipaumbele kutokana na faida zake ikiwamo kupun-
¢ guza gharama na muda, hivyo wananchi kupata haki
: zao mapema na kuondoa malalamiko.

Alisema kutokana na kesi nyingi kuchukua muda

Pia aliwataka majaji, Mahakimu na wadau wote

: katika sekta ya sheria kupitia upya taratibu ambazo
¢ mashauri hupitia ili kuyafupisha kwa lengo la kuha-
: rakisha upatikanaji wa haki.

kini akasema tatizo linalochangia kuwapo na :
: tia haki inayodumisha amani tuliyo nayo. Amani
: hutoweka endapo tu migogoro inafikishwa ma-
¢ hakamani lakini haitatuliwi kwa haraka. Ukiangalia
. panapotokea uvunjifu wa amani mara nyingi ku-
: nakuwa haki imepotezwa kwa hiyo tujitahidi sana
¢ haki ipatikane mapema ili amani iwapo nchini,”
: alisema.

yoteuliwa italeta majibu na suluhisho la muda :

“Nchi yetu imejengwa kwa misingi inayozinga-

Kadhalika, alisema serikali inafanya jitihada

: mbalimbali za kuhakikisha kuwa haki inapatikana
¢ kwa wananchi kwa kupitia upya mifumo iliyopo ya
: utoaji haki nchini. “Kama mnavyojua au mlivyoona
: jana (juzi) nilizindua tume ya kuangalia mienendo
: ya taasisi za haki jinai inayoongozwa na Mwenyekiti
¢ wake Jaji Mkuu Mstaafu wa Tanzania, Othman Chan-
: de na makamu wake Balozi Ombeni Sefue, itafanya
. kazi yake kwa muda wa miezi minne. Itaangalia mi-
¢ fumo, maslahi ya watumishi na uhaba wa watumi-
: shi” alisema.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma, alise-

. ma iko haja utatuzi wa kesi za migogoro kutumia njia
¢ ya usuluhishi badala ya mahakama ili kuokoa muda
: ambao umekuwa ukitumika kutolewa kwa uamuzi.

Alisema ziko baadhi ya kesi za migogoro ya kazi

: ambazo kama zingeamuliwa kwa kutumia njia ya
¢ usuluhishi kama vile Tume ya Usuluhishi na Uamu-
: zi zingetumia muda wa siku 30, lakini kutokana na
. kupelekwa Mahakamani zilitolewa maamuzi baada
¢ ya miaka saba. “Hasara za kesi za migogoro kuletwa
* Mahakamani ni pamoja na kutumia muda mwingi,
: gharama za uendeshaji kesi lakini baadhi ya mali
¢ kushikiliwa hadi kesi itakapoisha hivyo wawekezaji
: wengi hawawezi kuvumilia kuona mitaji yao inakufa”
. alisema Prof. Juma

hatutarajii kuona zi- :

Hata hivyo, alisema Bunge lilipitisha sheria ya

: marekebisho ya sheria mbalimbali Na.l ya mwaka
2020 iliyozifanyia marekebisho sheria ya mwenendo
: wa mashauri ya madai sura ya 33 kwa kuongeza ki-
: fungu kipya cha 64A, kinachotamka kuwa wadaawa
¢ sasa wana hiari ya kutatua mgogoro nje ya mahaka-
: ma.
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ACT Wazalendo ‘yafufua makaburi’ ya waathirika mabomu ya Mbagala

Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimese-
ma kimepokea malalamiko kutoka kwa
waathirika wa mabomu ya Mbagala kuhu-
su kutolipwa fidia huku wengine wakidai
kutolipwa viwango stahiki.

Sambamba na kuibua hayo, chama hi-
cho pia kimesema kumekuwa na madai
ya baadhi ya watu waliolipwa ambao ha-
wakuathirika na wala si wakazi wa eneo
hilo. Athari za mabomu kwa wananchi
zilitokea Aprili 29, 2009 kutokana na kuli-
puka kwa ghala la silaha katika kambi ya
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ) Kikodi 671 KJ kilichoko Mbagala.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana mkoani Dar es Salaam, Waziri Mkuu
Kivuli wa ACT-Wazalendo, Dorothy Semu
(pichani), alisema milipuko hiyo ilisaba-
bisha vifo, majeruhi, uharibifu wa mali
za wananchi zikiwamo nyumba, athari za
kiafya kama magojwa ya kifua, upofu wa

Mfumo matokeo NECTA

macho na saratani.

Semu alisema wastani wa kaya 12,000
ziliathiriwa na milipuko hiyo katika eneo
la Mbagala na sehemu za jirani na kwam-
ba kutokana na athari hizo, serikali ilia-
mua kuangalia ustawi wa watu hao kwa
kuwapatia fidia, vifuta machozi na ahadi
za kushughulikia matibabu.

“ACT-Wazalendo ilifuatilia suala hilo
kwa kuchambua taarifa mbalimbali kama
orodha ya waathirika, malipo, risiti za
malipo, kiasi cha bajeti kilichotumika
na ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) na baadaye
kutembelea baadhi ya waathirika hao.

Alibainisha kuwa baada ya kutembelea
wakazi wa eneo hilo, aliona wananchi wal-
iopatwa na ulemavu kutokana na athari za
mabomu, makazi yaliyoharibiwa ambayo
wamiliki wameshindwa kuyakarabati ku-
tokana na kucheleweshewa fidia.

Pia alisema wamekabidhiwa nyaraka
pamoja na risiti za malipo zinazoonyesha

waathirika hao kulipwa Sh. 1,400; 2,700
na 1,900 tu. Alikumbusha kuwa katika
bunge la 2022/23, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Ura-
tibu), George Simbachawene, alijibu
maswali kwa niaba ya Waziri Mkuu kwa
kusema waathirika walikuwa 12,647 ili-
hali hawakufika 10,000.

Pia alisema aliyekuwa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Uratibu na
Bunge), William Lukuvi, aliwahi kusema
kima cha chini walicholipwa waathirika
wa mabomu ni Sh. milioni 40, huku ak-
idai kwamba kilichofanyika ni kinyume
cha maelezo hayo.

“Malalamiko mengi ya wananchi
yanathibitishwa na ripoti ya CAG ya
2012/13 iliyoonyesha malipo ya fidia
kwa waathirika wa mabomu ya Mba-
gala kiasi cha Sh. bilioni nane hayakuwa
na nyaraka muhimu za kuthibitisha
kama kweli malipo hayo yalifanyika
kwa walengwa. Kinyume chake adhabu

wazua jambo bungeni

Na Romana Mallya, DODOMA

UTARATIBU mpya wa kutangaza ma-
tokeo ulioanza kutumiwa na Baraza
la Taifa la Mitihani Tanzania (NECTA)
mwaka jana, umehojiwa bungeni baada
Getere, kutaka ufafanuzi wa serikali ku-
tokana na kuwapo kwa minongono
mingi.

Getere alisema kutoka Januari 28,
mwaka huu, baada ya NECTA kutan-
gaza matokeo ya mitihani ya kidato cha
nne, kumekuwa na minong'ono mingi
kutoka kwa wananchi mpaka wabunge
wenyewe na mitandao.

“Ninaomba mwongozo wako kujua
baraza limekuwa likitangaza kwamba
hawatatoa matokeo ya shule kutanga-
zwa kwa shule 10 bora. Minongono hiyo
imekuwa ikinongona kwamba kutotan-
gaza 10 bora au mwisho kutaleta mata-
tizo mengi, lakini kutadhoofisha elimu
ya nchi yetu,” alisema.

Getere alisema kwa kuwa serikali ipo
ndani ya Bunge, kwa nini isitoe tamko au
taarifa kwa wananchi wajue ni kipi bora
kuhusu minong'ono hiyo inayoendelea.

Baada ya mwongozo huo, Mwenyekiti
wa Bunge, Najma Murtaza Giga, alise-
ma: “Ninafikiri hili litajibiwa vizuri na
wenyewe niwape fursa kama wanalo
la kujibu, Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia karibuni mjibu swali hilo.”

Waziri wa Elimu, Prof. Adolf Mkenda
akitoa maelezo kuhusu uamuzi huo
wa kutokutangaza shule bora kwa
kutegemea matokeo ya mwisho ya mti-
hani alisema kuanzia miaka ya 90 iliku-
wa ni kawaida baraza kutangaza shule
kwa kuonyesha ipi imefanya vizuri kwe-
nye mtihani.

“Baadaye  kwenye ‘Big  Result
Now’ kukawa ni mkakati wa kupima
ubora na ufanisi wa shule kwa kuanga-
lia wanafunzi wamefaulu vipi, kwenye
mtihani wa mwisho, na kutangaza shule
zipi zimefanya vizuri na zipi zimefanya
vibaya, halmshauri ipi imefanya vizuri

na ipi vibaya na mkoa upi umefanya vi-
zuri na upi vibaya,” alisema.

Alisema kigezo kilikuwa ni kuangalia
matokeo ya mtihani wa mwisho, lakini
Novemba mwaka jana baraza katika ki-
kao chake, kiliamua kuacha kuchukua
jukumu la kutangaza kwa utaratibu huo
wa kutumia tu matokeo ya mwisho ya
mtihani.

“Matokeo ya darasa la saba yaliyo-
tangazwa Desemba Mosi, mwaka jana
baraza halikutangaza shule 10 bora au
shule 10 za mwisho, kadhalika matokeo
yaliyotoka juzi ya kidato cha nne ha-
likutangaza shule zipi bora na zipi za
mwisho,” alisema.

Lakini alisema takwimu zote zinazo-
husu kutangaza shule gani imepata A
nyingi zaidi na ipi imepata kidogo na ipi
ya mwisho zipo hadharani.

“Siyo siri baraza limejiondoa kwenye
jukumu la kusema ni shule ipi bora, lak-
ini mtu yeyote akitaka kuangalia ataona
ni shule ipi bora, takwimu hazijafichwa
mtu yeyote kuangalia shule gani ni
bora,” alisema na kubainisha kwamba
baraza limejivua jukumu hilo kutokana
na utata wa namna ya kutathmini shule
bora.

“Chukua kwa mfano shule yenye wa-
nafunzi 100 waliomaliza kidato cha
nne nyingine ina wanafunzi 20, ya
wanafunzi 100 wanafunzi 70 wamepa-
ta A na 30 hawakupata A, shule yenye
wanafunzi 20 wote wamepata A kwa
kuangaliwa wastani ni wazi shule yenye
wanafunzi 20 itatangazwa kuwa ni shule
bora kuliko yenye wanafunzi 100.

“Wengine watasema shule iliyoweka
wanafunzi 70 wakapata A si bora zaidi
kuliko shule ambayo imeleta A 20 tu,
ukiacha utata huo Mheshimiwa Mwe-
nyekiti. Aina hii ya tathmini inaweka
shinikizo kwa shule ya wanafunzi 100
mfano, kuhakikisha kwamba inawaon-
doa wale 30 ambayo imeshaona wazi
kupata A waondoke ili iweze kutanga-
zwa shule bora kwa kupata A 70 ambayo
itakuwa ni asilimia 100,” alisema.

hiyo wanapewa wananchi kwa kuny-
imwa stahiki zao, vitisho na kebehi,”
alisema Semu.

HATUA ZA KUCHUKUA

Kiongozi huyo wa upinzani alitoa
wito kwa Waziri Mkuu Kassimu Majali-
wa, kulifuatilia suala hilo na kuchukua
hatua za kiuwajibikaji kwa watendaji
waliolishughulikia, akidai kwamba
kuna harufu ya udanganyifu, ubaguzi
na uonevu.

Pia alitoa rai kwa CAG kufanya ukagu-
zi maalum wa fungu la Katibu Tawala
wa Dar es Salaam kuona namna malipo

ya fidia ya wahanga wa mabomu ya Mbagala
yalivyofanyika.

Vile vile, alitoa wito kwa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
kukamilisha uchunguzi wake ili kubaini wa-
husika na mchakato mzima wa utoaji malipo
kwa fidia kwa watu wasiohusika na mabomu
ya Mbagala, taarifa mbalimbali za ushahidi
ikiwemo ya majina 1,571 yaliyolipwa mwaka
2017 na 2018 ambayo si ya wakazi wa kata 19
zilizokumbwa na kadhia hiyo, ambazo zilifik-
ishwa ofisini kwao na waathirika waliopun-
jwa fidia.

“Tunawataka watumishi wa serikali kusiki-
liza madai ya wananchi na kutoa ufafanuzi
na hatua stahiki zichukuliwe kwa wahusika
wa kitengo cha maafa wanaotoa vitisho, ku-
waapisha kinyume cha sheria na kuwany-
amazisha viongozi wa wahanga waliopun-
jwa fidia ili kuwavunja moyo wanapodai haki
7ao.

617072202
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Mkurugenzi Mkuu
wa Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHO),
Nehemia Mchechu
(kulia), akizungumza
na waandishi wa
habari, jijini Dar

es Salaam jana,
kuhusu mafanikio
va shirika hilo kwa
mwaka 2021/2022
na mwelekeo wa
utekelezaji kwa

mwaka 2023. PICHA:

JOSEPH MWENDA-
POLE

Thamani ya NHC yapanda hadi tril. 5/-

Na Joseph Mwendapole

MIZANIA ya Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC), imeen-
delea kuimarika na thamani
ya mali za shirika hilo kwa
mujibu wa hesabu zilizok-
aguliwa, sasa imefikia Sh. tri-
lioni 5.04 hadi kufikia Januari
31, mwaka huu.

Mkurugenzi Mkuu wa NHC,
Nehemia Mchechu, alisema
laam wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
ufanisi wa shirika hilo sam-
bamba na mafanikio ya mwa-
ka 2021/22 na mwelekeo wa
utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya shirika kwa mwaka
2022/23.

Alisema kwa mujibu wa
hesabu zilizokaguliwa na
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
mizania hiyo imeendelea
kukua mwaka hadi mwaka
kwa wastani wa asilimia 12 ka-
tika kipindi cha miaka mitatu
kuanzia 2019.

“Thamani hii inahusisha
vitegauchumi vya majengo
na ardhi ghafi inayomilikiwa
na Shirika ambayo bado hai-
jaendelezwa ikiwa ni pamoja
na miradi ya nyumba inay-
oendelea,” alisema.

Sambamba na thamani ya
shirika kuongezeka, Mche-
chu alisema mtaji wa shirika
pia umeongezeka kutoka Sh.
trilioni 2.9 Juni, 2019 hadi
Sh. trilioni 3.4 Juni, 2022 na
kwamba kutokana na mtaji
huo, shirika limetumia Sh.
milioni 415 kama sehemu
ya kurudisha fidia kwa
jamii kupitia sekta za elimu
na afya. Mchechu pia alisema
mapato ya shirika hilo ya-
meendelea kuongezeka hadi
kufikia Sh. bilioni 2574 kwa
mwaka 2022 na kwamba
mwaka 2022/23 mapato ya
kodi yameongezeka hadi Sh.
bilioni 90.7 kutoka bilioni
89.2 kwa mwaka 2020/21.

“Kadhalika, NHC imeen-
delea kupata faida kabla ya
kodi na kufikia Sh. bilioni 92.9
licha ya kwamba kwa mwaka
wa 2020/21 faida ilishuka ku-
tokana na kuporomoka kwa
kwa hali ya soko la nyumba
nchini,” alisema.

Hata hivyo, alisema faida
halisi iliyotokana na shughuli
za shirika iliongezeka hadi
kufikia Sh. bilioni 60.7 mwaka
2021/22 kutoka Sh. bilioni 31.7
kwa mwaka 2020/21.

“Ongezeko hili limekwenda
sambamba na ongezeko la
majengo na kwa sababu hali

ya soko la nyumba inaen-
delea kuimarika matarajio
yetu ni kwamba kwa mwaka
wa fedha wa 2022/23 shirika
litaendelea kupata faida,”
alisema Mchechu.

Kuhusu mwelekeo
wa 2023, Mchechu alisema
ili kuongeza mapato katika
mwaka 2023, shirika limeji-
panga kendelea kukamilisha
ujenzi wa miradi iliyokuwa
imesimama ukiwamo mradi
wa Morocco Square ambao
ujenzi wake uko kwenye hat-
ua za mwisho.

Alisema mradi huo una-
tarajiwa kuanza kutumika
rasmi mwishoni mwa Machi,
mwaka huu na kwamba shiri-
ka litaendelea na utekelezaji
wa mradi wa Samia Housing
Scheme (SHS) katika maeneo
mbalimbali nchini. Katika
kutekeleza mradi huo, alise-
ma wameanza ujenzi wa ny-
umba 560 eneo la Kawe, Dar
es Salaam.

“Pia tutaanza ujenzi wa
nyumba 240 eneo la Medeli,
uza. programu ya nyumba za
Samia Housing Scheme(SHS)
imelenga kutatua changamo-
to ya makazi bora kwa watu
wa kipato cha chini na kati
na tunatarajia kuwa asilimia

50 ya nyumba za program
hii zitajengwa Dar es Salaam,
Dodoma asilimia 20 na mikoa
mingine nchini asilimia 30,”
alisema. Alisema programu
hiyo inayotekelezwa kwa
awamu itakuwa na jumla ya
nyumba 5,000 zitakazogha-
rimu takriban Sh. bilioni 466
na kwaamba programu hiyo
inaenzi kazi nzuri anayoi-
fanya Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan katika kuijenga nchi
kiuchumi na kijamii.

Mchechu alisema NHC
inatarajia kuanza ujenzi wa
jengo kubwa la kisasa la kibi-
ashara (shopping mall) jijini
Dodoma ili kuwapa wakazi
wa jiji hilo eneo zuri na kub-
wa la kujipatia huduma mbal-
imbali za kijamii.

Mbali na miradi hiyo, alise-
ma shirika litaendelea na
ukusanyaji madeni ya kodi
ya pango la nyumba yanay-
ofikia Sh. bilioni 21 na madeni
mbalimbali yatokanayo na
uuzaji wa nyumba na viwanja
yanayofikia takriban Sh. bil-
ioni 11. “Msisitizo utakuwa
kuhakikisha kila anayedaiwa
analipa deni lake ili kuliwez-
esha Shirika kuendelea kuwa-
hudumia Watanzania wote
kwa kutumia rasilimali hizi za
umma,” alisema.

Uraia aliyemshtaki Makonda waibua utata

Na Grace Gurisha

URAIA wa  mfanyabi-
ashara Patrick Kamwelwe,
aliyemfungulia kesi ya madai
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Paul Ma-
konda na William Malecela,
umeibua utata baada ya
mawakili wa wadaiwa hao
kuiomba mahakama imtan-
gaze kwenye vyombo vya
habari na mitandao ya kijamii
kwa sababu wameshindwa
kumpata.

Makonda na Malecela am-
baye ni mmiliki blogu ya Le-
mutuz, walifungua maombi
madogo baada ya kuwa na
shaka na uraia wa Kamwelwe
na kutokuwa na mali zinazo-
hamishika nchini, kwa saba-
bu kisheria anatakiwa kulipa

gharama za uendeshaji wa
shauri hilo.

Taarifa hiyo ilitolewa
jana na wakili wa wajibu
maombi hao, Reuben Sim-
wanza, mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Rhoda
Ngimilanga wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar
es Salaam wakati kesi hiyo
ilipoitwa kwa ajili ya kusikili-
Zwa.

Simwanza alidai kuwa
wameshindwa kumpata
Kamwelwe, hivyo wanaiom-
ba mahakama hiyo kumtan-
gaza kwenye vyombo vya
habari na kwenye mitandao
ya kijamii kwa sababu jitiha-
da zao zimeshindikana.

“Tumefanya jitihada za
kumtafuta Kamwelwe lakini
imeshindikana, hivyo naiom-

ba mahakama itupe ruhusa ili
tuweze kumtangaza kwenye
vyombo vya habari pamoja
na kwenye mitandao ya ki-
jamii,” alidai Simwanza.

Alidai kuwa kesi ilipoitwa
kwa mara ya mwisho, wakili
anayemwakilisha Kamwelwe,
Wabeha Kunge, alijiondoa
kwenye kesi ya msingi na kesi
ndogo iliyofunguliwa.

“Kwa hivyo tunaomba tum-
tangaze kwenye magazeti na
mitandao ya kijamii ili aweze
kulipa gharama za uende-
shaji wa shauri alilolifungua
na tunaomba mahakama hii
itumie busara ili kesi iendelee
upande mmoja,”alidai Sim-
wanza.

Desemba 8, 2022 Wakili
Kunge aliyekuwa akimwak-
ilisha Kamwelwe alijiondoa

kwa sababu mlalamikaji
(mteja wake) alishindwa
kumpatia maelezo sahihi ili
kujibu hoja zilizotolewa na
wajibu maombi (Makonda na
Lemutuz).

Baada ya maelezo hayo ma-
hakama hiyo iliahirisha shau-
ri hilo hadi Machi Mosi, 2023
kwa ajili ya usikilizwaji mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Rich-
ard Kabate ambaye ndiye
anayesikiliza shauri hilo.

Kamwelwe anayeishi New
York, Marekani, amefun-
gua kesi ya madai namba
234/2022 dhidi ya Makonda
na Malecela maarufu kama
Le Mutuz akiwataka wamlipe
fidia ya Sh. milioni 247.2 kwa
madai kuwa wamemdhu-
lumu gari lake aina ya Range
Rover Sport.

Vodacom, NALA
waingia ubia
kuwezesha
malipo
Kimataifa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya kimataifa ya NALA ili-
yozaliwa Tanzania, ikijishughulisha na
mfumo wa malipo duniani, imeingia
makubaliano ya kushirikiana na Kam-
puni ya Mawasiliano ya Vodacom Tan-
zania kuwezesha huduma ya kutuma na
kupokea fedha kimataifa (IMT).

Uamuzi huo unatarajiwa kusogeza hu-
duma zake kwa wateja walioko nchi za
Umoja wa Ulaya (EU) kutuma na kupokea
fedha kwa njia rahisi, haraka na kwa
gharama nafuu.

Kampuni ya NALA ambayo ni taasisi
ya huduma za kifedha kidijitali (Fintech
company), imetanua huduma zake ka-
tika Bara la Ulaya kwa kuongeza nchi 19
zilizoko barani humo baada ya kuanza
kutoa huduma Marekani ikitokea Uin-
gereza.

Kwa mujibu wa Ofisa Mtendaji Mkuu na
Mwanzilishi mwenza wa NALA, Benjamin
Fernandes, NALA ina nia ya kuiungani-
sha dunia kwa kuwawezesha Waafrica
wanaoishi nchi za Ulaya kutuma fedha
kwenda kwenye nchi zao.

Alisema jana kuwa kwa kushiriki-
ana na Vodacom M-Pesa, upanuzi huo
unaongeza umuhimu wa kutuma na
kupokea fedha kwa haraka na gharama
rahisi kupitia huduma hii.

Alisema NALA inakuja kama mshirika
wa muhimu sana katika wakati huu am-
bapo huduma za kifedha ziko kiganjani.

Alisema kampuni hizo mbili zina lengo
moja la kuhakikisha utumaji pesa unaku-
wa wa haraka, salama, wenye kuaminika
na wenye gharama nafuu nchini.

Benki ya Dunia inaeleza kwamba
gharama ya kutuma pesa ni wastani wa
asilimia 9 ya kile unachotuma, zaidi mifu-
mo mingi iliyoko imekuwa na ada/ghara-
ma zilizojificha na hivyo kukosekana kwa
gharama halisi ya utumaji pesa.

NALA imekuwa ikifanyia kazi juhudi za
kubadilisha namna utumaji wa fedha un-
avyofanyika kwa kuleta huduma za wazi
za kifedha.

Ofisa Mtendaji Mkuu na Mwanzilishi
mwenza wa NALA, Fernandes, alisema:
“Nikiwa Mtanzania, inanipa furaha ku-
wafikia robo ya Waafrica wenzangu wa-
naoishi Ulaya kwa kuwapa huduma rahisi
na ya kuaminika ya kutuma fedha nyum-
bani.

“Kupitia Vodacom M-Pesa tunaiungani-
sha miundombinu na hivyo kuleta daraja
la malipo kati ya nchi za Uingereza, Mare-
kani na EU kwa ujumla tunainganisha na
Tanzania.

Mkurugenzi wa M-Commerece, Epi-
mack Mbeteni, aliupongeza ushirikiano
huo huku akiongeza kwamba unaendana
na mipango ya kampuni katika kukuza
huduma ya IMT.

Alisema wateja wa Vodacom M-Pesa
sasa wanaweza kutuma na kupokea fedha
kutoka nchi zaidi ya 200 moja kwa moja
kwenda kwenye akaunti zao za M-Pesa.
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Nape ataka kampuni
za simu kuwabana
matapeli mtandaoni

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye,
(pichani) ameiagiza Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA) kuzichukulia
hatua kampuni za mawasiliano ya simu
zinazoruhusu meseji za matapeli na ma-
tangazo yanayotumwa kwa watumiaji.

Agizo hilo alilitoa juzi bungeni ji-
jini Dodoma wakati akitoa ufafanuzi wa
michango ya baadhi ya wabunge kuhusu
sekta ya mawasiliano.

Alisema kwa mtoa huduma za mawasi-
liano ambaye ataruhusu hilo atachuku-
liwa hatua ikiwa ni kama suluhisho la
suala hilo.

“Inatosha meseji zimekuwa nyingi na
mtandao wetu kwa hali ilivyo tukiende-
lea kuruhusu nadhani tutakuwa hatu-
watendei haki watumiaji wa huduma za
mawasiliano.

“Nimepokea malalamiko kutoka kwa
wananchi kuhusu ongezeko la meseji za
matangazo mbalimbali na za matapeli
ambazo wanawatumia bila ridhaa yao,”
alisema.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson alita-
ka meseji hizo zidhibitiwe huku akieleza
kuwa kadri wanavyokwenda yako mam-

bo mengi inabidi yafanyiwe kazi ikiwa
ni pamoja na watoa huduma.

“Matangazo kwenye simu zetu ni
mengi sana, matangazo ya kila aina
yanatumwa, mkatazame kama kuna
namna ya kujitoa wawe wanatutanga-
zia kwamba mtu ambaye hataki ma-
tangazo ya namna hii piga namba hii
namba yako itaondolewa,” alisema.

Hata hivyo, baadhi ya wabunge wali-
ochangia taarifa hiyo wameunga mko-
no suala la kuzimwa kwa laini ambazo
hazifanyi kazi, mchakato unaotarajia
kutekelezwa mwezi huu.

Zanzibar yajivunia ongezeko la
ufaulu mitihani kidato cha nne

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar imetoa tathmini ya ma-
tokeo ya mtihani wa kidato cha nne kwa
upande wa Zanzibar huku ikibainisha
kuwa ufaulu umeongezeka na idadi ya
wanafunzi waliopata daraja sifuri im-
epungua.

Matokeo hayo ni ya wanafunzi wali-
ofanya mtihani mwaka jana ambayo yali-
tangazwa hivi karibuni na Baraza la Taifa
la Mitihani Tanzania (NECTA).

Akizungumza jana na waandishi wa
habari ofisini kwake, Mazizini, Zanzibar,
Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali,
Lela Muhammed Mussa, alisema licha
ya kupunguza daraja sifuri watahiniwa
wenye sifa za kujiunga na kidato cha
tano wameongezeka ikilinganishwa na
mwaka jana.

Waziri Lela alisema idadi hiyo im-
eongezeka kutoka wanafunzi 4,403
mwaka 2021/22 hadi kufikia wanafunzi
6,094 mwaka 2022/23 na watahiniwa
wengi wamepata sifa za kujiunga na
elimu ya juu.

Alisema watahiniwa 18,901 kutoka
shule za Zanzibar wamefaulu kati ya wa-
nafunzi 26,169 waliofanya mitihani hiyo
ya kidato cha nne.

“Kati ya wanafunzi hao waliofaulu
wasichana ni 11,414 na wavulana 7487.
Ufaulu huo umeongezeka kwa asilimia
6.1 ukilinganisha na mwaka 2021 ambao

ulikuwa asilimia 66.09,” alisema.

Kuhusu ubora wa ufaulu, alisema
watahiniwa waliopata daraja la kwanza
hadi la tatu ni 6,094 sawa na asilimia 23,
daraja la nne ni 18,901 na daraja sifuri ni
7,268 sawa na asilimia 27.7.

Mkoa wa Kusini Unguja ambako ana-
tokea Rais Dk. Samia, umejitahidi na
umeondoka katika nafasi ya mwisho za
mikoa mitano ya Zanzibar huku mkoa
wa Kaskazini Unguja ukishika mkia ka-
tika matokeo hayo.

Pamoja na mafanikio hayo, Waziri
Lela alisema bado kuna kazi ya kufanya
kwa kuwa malengo ya wizara ni kuondo-
sha daraja sifuri katika mitihani ya kidato
cha nne na sita.

Katika kufikia azma hizo, alisema wiz-
ara inanunua alama A kwa masomo
ya hisabati na fizikia kwa matokeo ya
mitihani ya taifa ya kidato cha nne na
pili  kutoka kwa walimu wa masomo
hayo.

Waziri Lela alisema bado kuna changa-
moto zinazozikabili shule za sekondari
na ndiyo sababu ya kutofikiwa kwa azma
zikiwamo uhaba wa walimu wa masomo
ya sayansi, uhaba wa wasimamizi wa
maabara na maktaba na ukosefu wa vy-
umba vya maabada na maktaba.

Changamoto nyingine, alisema ni ni
utoro wa wanafunzi hali iliyoababisha
wanafunzi 779 kutokufanya mitihani ya
kidato cha pili na kwamba sababu kuu ni
utoro na ushirikiano duni kati ya wazazi
na walimu.

i.
ii.

jii.
iv.

vi.

vii.

Xi.

Xii.

1.4

VACANCY ANNOUNCEMENT

Muhimbili National Hospital (MNH) is a tertiary Specialised and Super Specialist Hospital in
Tanzania with bed capacity of 2,178 out of which 1,570 beds are at the Main Upanga Hospital
and 608 beds are at the Mloganzila facility which is 30 km away from the main Hospital. The
Hospital serves between 2,000-3,000 Outpatients and 1,500 - 2,000 Inpatients per day.

The Hospital is looking for a competent and experienced person to fill the position below for 3
years contract (renewable on mutual agreement)

1: 0 ECONOMIST/HEALTH ECONOMIST (1POST)

1:1Duties and Responsibilities

The Economist/Health Economist shall be stationed in the Strategy and Business
Development Section and shall perform the following duties and responsibilities;-

viii.

1:2 Qualifications and Experience
Holder of Bachelor Degree in Economics/Health Economics with Minimum of at least 3 years
of working experience

Holder of a master's degree in Economics/Health Economics will be an added advantage

1:3 Experience and Skills

Attractive package in accordance with Hospital salary structure.

1.5 MODE OF APPLICATION

Assigned application letter with certified copies of academic certificates and up-to-date
Curriculum Vitae (CV) with three referees with reliable contacts, postal address, e-mail, and
mobile numbers should be addressed to:

Executive Director,
Muhimbili National Hospital,
P.0.Box 65000,

Dar es Salaam.

Via the following email address:
Email: hrt@mnh.or.tz

Application Deadline: 15*" February, 2023.

MUHIMBILI NATIONAL HOSPITAL

Planning, budgeting and Investment

Collect economic statistics and information for development of Hospital economic policy
Writing of Economic/Investment and Grant Proposals

Design and execute research studies on economic matters to identify and explore
available economic opportunities

Utilize research programs on implementation of Hospital economic policies that guide
effective use of economic information and resources.

Evaluate and establish priorities on Hospital investment in areas of production,
infrastructure and business development

Pro-actively identify market access opportunities for the Hospital through effective
planning and development of financially sound business proposals

Effectively allocate and deploy resources including people, activities, projects and investment
Consulting experts’ in economics on the efficacy of policies, products and services
provided by the hospital

Develop and present reports on economics activities of the Hospital and Communicating
datain the form of presentations, technical reports, and non-technical reports.

Studying the economic impact of laws and regulations and advising Management on
businesses and economic decisions.

To performany other related duties as may be assigned by his/her supervisor.

« He/she should come with at least three years of working experience in economic activities.

« Working experience in Health economics will be an added advantage

« Good understanding of the subject of economics and international relations

+ Good understanding of Planning and Budgeting

+ Right balance of mathematical and analytical aptitude to comprehend the economic
aspects thoroughly

« Abreast with the national economic policies and its impact on the organization sector

«+ Fluent verbal and written communication skills

« Ability to work on multiple projects and meet deadlines

« Strong orientation to team work

« Ability to handle pressure, complex situations and problem-solving capacity

« Ability to think analytically and strategically

RENUMERATION

217259102
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MWANGA WA JAMII

Tume ya Jaji Chande ilete
matokeo chanya utoaji haki

RAIS Samia Suluhu Hassan, juzi alizindua tume ya kuangalia
uboreshaji wa taasisi zinazosimamia utoaji wa haki ili kuaini-
sha vikwazo vilivyoko pamoja na sheria ambazo zinasaba-
bisha kukwamishwa katika upatikanaji wa haki ambazo ni
msingi mkubwa katika ustawi wa jamii.

Katika hafla ya uzinduzi wa tume hiyo iliyosheheni vigogo
nguli katika sheria na masuala ya utawala bora ikiongozwa
na Jaji Mkuu Mstaafu, Othman Chande Mohammed, Rais ali-
bainisha madudu yaliyomo ndani ya taasisi hizo ambazo ni
muhimu katika kuhakikisha jamii inapata haki stahiki na kwa
wakati. Taasisi hizo ni Jeshi la Polisi, Ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP), Mahakama, Magereza na Tume ya Kudhibiti
na Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA).

Rais aliweka bayana kwamba ndani ya taasisi hizo kuna
madudu mengi ambayo yanasababisha kucheleweshwa
utoaji wa haki lakini pia wanaostahili kupata haki kushind-
wa kuipata kwa mujibu wa sheria. Alitolea mfano wa DCEA
kwamba tume hiyo imekuwa kinara katika kuwabambikia
watu kesi za dawa za kulevya na matokeo yake watu kuingia
katika majanga wasiyohusika nayo huku wahusika wakiende-
lea kula maisha.

Kadhalika katika Jeshi la Polisi, aliainisha matatizo mengi
ambayo mengi yametokana na mfumo na kwamba hata aki-
teuliwa mkuu ambaye ni safi kiasi gani, hawezi kufanya kazi
kwa ufasaha na ufanisi.

Hii haikuwa mara ya kwanza kwa Rais Samia kukinyooshea
kidole chombo hicho ambacho kimepewa dhamana ya kulin-
da usalama wa raia na mali zao. Mara baada ya kuingia ma-
darakani takriban miaka miwili iliyopita, Rais aliweka bayana
kwamba jeshi hilo limekithiri kwa madudu yakiwamo askari
kubambikia watu kesi zikiwamo za mauaji, rushwa, watu ku-
fia mahabusu, maofisa kupoteza ushahidi wa kesi na upele-
lezi kuchukua muda mrefu.

Ni dhahiri kwamba Rais amedhamiria kuhakikisha kila
Mtanzania anapata haki kadri anavyostahili badala ya mfumo
uliozoeleka wa wasiostahili kupata haki ilihali wastahilio
wakiikosa. Hatua hii ilisababisha kuwapo kwa msemo kwam-
ba mahakamani kuna sheria lakini hakuna haki, ikimaanisha
kwamba mtu anaweza kupata haki hata kwa kuinunua ili
mradi ana uwezo wa kifedha au kiuchumi.

Katika hili, Rais Samia anastahili pongezi kwa sababu ame-
dhihirisha kwa vitendo kwamba haki ni hitaji la msingi kwa
kila Mtanzania mradi anastahili kuipata. Kwa maneno men-
gine, Rais Samia amedhamiria kwa dhati kuhakikisha taasisi
zote zinazohusika na utoaji haki zinafanya kazi kwa weledi
huku urasimu, umangimeza na rushwa vikiwekwa kando.

Ni imani kwamba Tume ya Jaji Chande ambayo pia ita-
shirikisha wakuu wa taasisi zilizotajwa kuwa zinahusika kuk-
wamisha haki, itafanya kazi yake kwa weledi na hatimaye ku-
toa mapendekezo kama ilivyoainishwa katika hadidu rejea.
Jambo la msingi, tume ipewe ushirikiano ili kukamilisha kazi
yake na hatimaye Tanzania ifikie hatua ya kuwa nchi ya ku-
pigiwa mfano katika utoaji haki duniani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701
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Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Tuliyoambiwa Mloganzila mazito jamani,

sasa tubadili nyendo kui

KWA kawaida mfumo wa
jinsi mtu anavyoishi, ndio
ambavyo una mchango
mkubwa katika maisha yake
ya baadaye. Pia, anaweza ku-
sababisha ama afanikiwe au
asifanikiwe .

Ni muhimu mtu anapokaa
chini na kujiuliza mfumo
upi wa maisha anaishi sasa.
Kama anaenda kinyume,
basi ni wakati muafaka ab-
adilike na kurudi kwenye
mstari, kwa mustakabali
wa maisha yake ya sasa na
baadaye.

Nimeligusa hilo, kutokana
na tulichoelezwa umma na
daktari bingwa wa magonjwa
ya akili kutoka Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH) Tawi
la Mloganzila, Fileuka Nga-
kongwa, kuhusu ongezeko
la idadi ya wagonjwa wa
akili wanaopokewa, kutoka
wastani wa watano hadi 25
kwa siku. Ni kwamba wag-
onjwa wameongezeka mara
tano zaidi, au kwa tafsiri ya
kisomi asilimia 500.

Kwa kurejea wataalamu,
afya ni hali ya kujisikia vizuri
kimwili, kiakili, kiroho na
kiutu bila kusumbuliwa na
ugonjwa wowote, ni vyema
hayo yakazingatiwa.

Vilevile wataalamu wa afya
wanasema, dawa za kulevya
ni  kemikali  inayoingia
mwilini na kuathiri ubongo
wa mtumiaji, hata kumsaba-
bishia nyendo batili kutokea
matendo, hisia, fikra kutoka
kwenye mwongozo wa akili.

Dk. Ngakongwa anataja
visababishi vya ugonjwa wa
akili ni ulevi wa pombe, ku-
tumia dawa za kulevya kama
bangi na heroin, sehemu
kubwa ya wanaopokewa

hospitalini hapo, wanabaini-
ka kitabibu walitumia vilevi
hivyo. Pia, anataja kichocheo
kingine ni msongo wa mawa-
70, tatizo la hisia na wasiwasi
uliopitiliza, kwamba vyote
hivyo vinaweza kusababisha
ugonjwa wa akili.

Kwa kuwa matumizi ya
dawa za kulevya yametajwa
kuwa miongoni mwa visaba-
bishi vya ugonjwa wa akili,
nadhani kuna haja sasa kwa
jamii kubadili mfumo wa
maisha na kushiriki katika
vita dhidi ya matumizi ya
dawa hizo.

Jamii inaweza Kkushiriki
katika vita hivyo, kwa kutoa
taarifa biashara ya dawa za
kulevya inakofanyika na wa-
husika wakuu, iwe rahisi ku-
wanasa wahusika, wanaowa-
haribu watu kusababisha
wajiingize katika matumizi
ya dawa hizo.

Njia hiyo ya kushirikiana
na serikali katika vita ya
dawa za kulevya inaweza ku-
saidia watu kubadili mfumo
wa maisha yao, kutoka kwe-
nye mazingira hatarishi hadi
yaliyo salama.

Ni maoni yangu, taarifa
hizo za Mloganzila zisaidie
kubadilisha mfumo wa mai-
sha ya jamii, kwa kila mmoja
wetu kutambua madhara ya
dawa hizo na hata pombe, ili
waepuke matumizi yake, ha-
timaye kulinda afya zao.

Ushirikiano huo unafaa
kujumuisha, utoaji elimu
kuhusu madhara ya dawa za
kulevya na pombe, ubadil-
ishaji tabia za wale ambao
walikuwa na mpango wa ku-
jiingiza huko na hata wanao-
tumia waweze kubadilika.

Siku ya Kimataifa ya Afya

linda akili zetu

ya Akili, huadhimishwa
kila Oktoba 10 ya mwaka
na kaulimbiu stahiki ni ku-
tokomeza vyanzo vya tatizo
hilo. Siku hiyo isaidie kuleta
matokeo chanya hasa kwa
jamii kutambua umuhimu
wa kulinda afya.

Mfano hai, ni kwenye maa-
dhimisho ya mwaka jana,
yalinogeshwa na kaulimbiu
“Fanya afya ya akili na ustawi
kwa wote kipaumbele cha ki-
mataifa.”

Ina maana kwamba, hiyo
ni hali ya kuwa sawa kiakili
na kisaikolojia au kutoku-
wapo usumbufu wa akili ya
mtu kwamba inakuwa mson-
£0 Wa mawazo.

Hivyo, jambo la ushiriki
wa kila mmoja katika vita
dhidi ya dawa za kulevya na
utoaji elimu stahiki ya afya,
vinaweza kuwa na mchango
mkubwa katika vita hiyo.

Takwimu za kimataifa
kupitia ujumbe wa Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa,
Antonio Guterres, katika
maadhimisho ya Siku ya
Kimataifa ya Akili Duniani
mwaka jana, ni kwamba
wastani wa watu bilioni
moja duniani kote wanaishi
na matatizo ya akili.

Hapo anaelekeza hatua
stahiki ~ zichukuliwe, ku-
hakikisha kunakuwapo hu-
duma bora ya afya ya akili
kwa wote, ili kuboresha afya
ya akili, pia kuwapo mkakati
wa kuunusuru umma kutoka
katika janga hilo.

Inaelezwa kuwa, afya ya
binadamu itakuwa njema
kama jamii itafuatilia kanuni
na taratibu bora za afya, pa-
sipo kusahau suala la mlo
kamili.




wmsrenzoo - INIPASHE 7

HABARI KITAIFA

Kamati Bunge yabaini
udumavu wa samaki

Na Romana Mallya, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Kilimo, Mifugo na Maji, imesema utafiti
unaonyesha katika Bwawa la Mtera
lililoko Mpwapwa mkoani Dodoma,
samaki wamepungua lakini waliopo
wamekumbwa na udumavu.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Dk.
Christine Ishengoma (pichani) aliyase-
ma hayo juzi bungeni wakati akiwasili-
sha taarifa ya shughuli zilizotekelezwa
na kamati hiyo katika kipindi cha Feb-
ruari 2022 hadi Januari, mwaka huu.

Dk. Ishengoma alisema utafiti un-
aonyesha kupungua kwa kiwango
kikubwa cha samaki katika maziwa,
mabwawa na mito nchini kutokana na
usimamizi hafifu wa raslimali hizo.

Alisema katika Ziwa Victoria, samaki
wazazi ni chini ya asilimia nne na ka-
tika Bwawa la Mtera samaki wamepun-
gua lakini waliopo wamekumbwa na
udumavu.

“Kwa kuwa, hali hiyo imeathiri upati-
kanaji wa malighafi kwa ajili ya viwan-
da vya kusindika minofu ya samaki,
watu kupoteza ajira, kukosekana kwa
lishe na kuvuruga uchumi wa wavuvi,
Bunge linaishauri serikali kuwekeza
kwenye utafiti na teknolojia ya uzal-
ishaji wa samaki na viumbe maji wen-
gine. Serikali iwezeshe TAFIRI (Taasisi
ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania) kupata
meli ya uvuvi ili kutekeleza majukumu
ya kiutafiti katika Ukanda wa Maji ya
Bahari,” alisema.

Pia alisema itenge fedha na kuha-
masisha na kuwawezesha wafugaji
wa samaki kwa njia ya vizimba katika
mabwawa na maziwa kwa lengo la
kuongeza uzalishaji wa samaki pamoja
na kudhibiti uvuvi haramu kwa ku-
tumia njia sahihi ambazo hazitwezi utu
wa wananchi lakini zinaleta matokeo
chanya.

“Thamasishe sekta binafsi kuwekeza
katika uzalishaji wa samaki na vyakula
vya samaki,” alisema.

Pia alishauri serikali iimarishe hu-
duma za ugani kwa kuwapatia maofisa
ugani utaalamu na vifaa vya ukuzaji wa
viumbe maji kwani wananchi wameha-
masika kufuga samaki kwenye vizimba
lakini hakuna wataalamu wa kutosha
kuwasaidia mbinu bora za ufugaji.

“Serikali ifanye marekebisho ya She-
ria ya Kitengo cha Kulinda uhifadhi
wa raslimali za Uvuvi baharini “Ma-
rine park reserve unit” ili kukiwezesha
kitengo hicho kusimamia uhifadhi wa
raslimali za uvuvi katika maji baridi
kwa lengo la kulinda sehemu za mazal-
ia ya samaki,” alisema.

Alisema mapendekezo hayo yanato-
kana na ukweli kwamba, kitengo hicho
kilifanikiwa kwa sehemu kubwa kudhi-
hiti uvuvi wa kutumia mabomu katika
Bahari ya Hindi.

Akichangia taarifa hiyo, Mbunge wa
Viti Maalum Mkoa wa Dodoma, Kunti
Majala alisema alihoji kama Kamati
imesema kuna udumavu wa samaki
kuna athari gani kwa wanaokula ki-
toweo hicho.

“Je, sisi tunaokula wanakuaje? Tu-
jlandae na sisi kuwa wadumavu wa
afya kwa sababu tunachokula kinajaza

tumbo hatuli chakula bora tuna lishe
duni, ndiyo maana tunaona hapa, sijui ni
kwa sababu ya udumavu wa samaki ndio
maana tunaambiwa,” alisema.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega akitoa ufafanuzi wa hoja
hiyo wakati muda wa mbunge huyo uki-
wa umekwisha baada ya kupewa dakika
moja na Spika, alisema mbunge Kunti
ameiongezea chumvi hoja hiyo.

“Anasema kama samaki wanadumaa,
na sisi tutadumaa pia, kesi iliyoibuliwa na
Mheshimiwa Kiswaga (Jackson) imeeleza
kwamba katika bwawa la Mtera ipo mito
inayoingiza maji kwenye bwawa lile.

“Kuna wakulima wanaonekana wana-
tumia kemikali, zinapoingia kwenye maji
zinasababisha kudumaa au kutokuwa
sawasawa kwa samaki, si kwamba ni sa-
maki wote,” alisema.

Baada ya maelezo hayo, Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson alisema: “Si sa-
maki wote, hoja ninadhani ni ya kamati.
Mheshimiwa Mwenyekiti si ipo kwenye
taarfa zenu (ndio), ipo kwenye taarifa ya
kamati, Mheshimiwa Ulega hii ipo kwe-
nye taarifa ya kamati na wao wameeleza
mahususi, nadhani wamesema Mtera,
hata wao hawajasema samaki wote,
wabunge wanazungumzia samaki wali-
odumaa Mtera.”

Baada ya maelezo, Ulega alisema ame-
kubaliana na hoja ya kamati ambayo ina-
zungumzia Bwawa la Mtera na kuahidi
kwenda kufanya utafiti na kuja na hatua
za kuondoa tatizo hilo.

Mwishoni mwa mwezi Oktoba mwaka
jana, Nipashe iliandika habari ikiangazia
shida zianzoikabili jamii ya Mtera wilaya-
ni Mpwapwa mkoani Dodoma kutokana
na kuadimika kwa samaki kwenye bwawa
hilo.
gela Minja alisema licha ya mabadiliko
ya nchi kuathiri upatikanaji wa samaki
kwenye bwawa hilo, shida nyingine ni
matumizi ya nyavu zinazoitwa ‘timba’
ambazo hutumika kwenye uvuvi haramu
na kusababisha uhaba huo.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO

LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya STICK UP AUCTION MART, J&J RECOVERIES, JADA INVESTMENT
LIMITED na HOLLYNESS AND RESPISHERS CO. LTD Kwa idhini tuliyopewa na FINCA
MICROFINANCE BANK LTD tunatoa muda wa siku 14 kwa wadaiwa walioorodheshwa
kwenye jedwali hapo chini wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na FINCA
MICROFINANCE BANK LTD. Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada
wa hadhara mali walizoweka kama dhamana ya mkopo. Tarehe za kufanya minada

zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya matangazo kwenye sehemu

dhamana zilipo.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
STICK UP AUCTION MART
AINA YA DHAMANA

MAHALIILIPO DHAMANA

1 LUCIANA L FRANCES KIWANJA CHENYE HKATABA WA MAUZANO | KIYEGEYANMOROGORO
2 STEPHANOE SABUN NYUNBA YENYE HKATABA WA NAUZANO FOREST- NOROGORO
3 AVINA S SALUNU NYUNBA VENYE MKATABA WA NAUZIANO NYANDIRA-OROGORO
4] AFROGIANT INURANCE | NYUMBA VENYE NKATABA WA NAUZIANO KIRANYFARUSHA
AGENCY LTD
| JaJ RECOVERIES
GRANT R MUSHI VIWANJA VIWILI VYENYE HKATABA WA MAUZIANO | NZNGA NA MASEYU-MOROGORO

KIMOJA MALI YA MDHAMINI- BAKARI ISSA
KONGELA

=

ALLY SHABANI KITONGE NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO UBENA- ZOMOZI-CHALINZE

-~

HUSSEN SALUM KIPARAMOTO | KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO
JADA INVESTMENT LIMITED

MKUNDI-KIHONDA-MOROGORO

8 GLORY REMIY SWAY KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO KUNGURL-GOBA-DAR ES SALAAN
9| HONEST K HUBERT NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO CHAMA-DARAJAN-DAR ES SALAAN
JOEL GEORGE NDAOMBWA | KIWANJA CHENYE MSINGI CHENYE MKATABA WA | MADALE-KISAUKE-DAR ES SALAAM
10 MAUZIANO
11| SUBIRA JAMES JOHN KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO KINYAMWEZI-DAR ES SALAAM
12| FATMA MNMWILU KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO GALAGAZA NA ZOGOALL-DAR ES SALAAM
13 | AMANI P DAUDI NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO NZASA-ZINGIWA-DAR ES SALAAM
NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI MALI YA ALLY
14| TANDISANUSIKALANGWE | 1) A HEMERA MZINGAKTTUNDADAR ES SALAAN
VUWANJA VIWILI VYENYE MKATABA WA
5| EVARBTWEVE HAZANO VIANZINA MLALEN-DAR S SALAAW
HOLLYNESS AND RESPISHERS CO.LTD
16 | EBELINO B MWALONGO KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO LYOTO-MBEYA
17| MWILE Y MWASHIBANDA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO MBALIZI- MBEYA
NYUMBA YENYE HATI MILIKI KIWANJA NA: 219
i BURTON CHOMBE KITALU D MBALIZI- MBEYA
19 | JANKEN MWALENGO NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO TONYA- MBEYA
20| ELIAS MWAKASEKELE NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO IWINDI -VETA- MBEYA
MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Dhamana itauzwa kamaiilivyo.
3. Mnunuzi atayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya mnada, na 75%
iliyosalia atalipwa kulingana na makubaliano ya benki na mnunuzi.
4, Gharama zozote ikiwemo kubadilisha Hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu

5.

kwenye nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi.

Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA NAMEA

Mkurugenzi Mtendaji,
Stick Up Mart

S.LP Dar es Salaam
Namba za simu; 0788493699

S.L.P Arusha
Namba za simu: 0786559593 NA

NA

Mkurugenzi Mtendaiji,

J&J Recoveries

S.L.P Dar Es Salaam

Namba za simu: 0714292260

Mkurugenzi Mtendaji

Hollynes and Respishers Co.Ltd
S.L.P Mbeya

Namba za simu: 0762058614

Finca Microfinance Bank Ltd

NA P.0. Box 78783

Mkurugenzi Mtendaiji,

Namba za simu: 0768790399, 0754774949

Jada Investment Limited
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Kamati tathmini uchumi wa vyombo vya habari yanena

Na Christina Mwakangale

KAMATI ya Kutathmini Hali ya
Uchumi wa Vyombo vya Habari
nchini imezinduliwa rasmi huku
mwenyekiti wake, Tido Mhando,
akiahidi kutoa mapendekezo ya-
takayotekelezeka kwa ustawi wa
tasnia hiyo.

Tido alitoa ahadi hiyo juzi
mkoani Dar es Salaam baada ya
kamati hiyo kuzinduliwa rasmi
huku akisema matarajio ya
kamati hiyo ni kufanyiwa kazi
kwa mapendekezo itakayotoa
na kuondoa wasiwasi miongoni
mwa wanatasnia na Watanzania

kwa ujumla.
“Ninakumbuka wakati
Mheshimiwa  Waziri ~ (Nape

Nnauye) alipoteua kamati hii,

baadhi ya waandishi wa habari
waliuliza ‘mbona walioteuliwa
wote viongozi? Hatudhani kama
wanaelewa hali halisi ya yale am-
bayo waandishi wa habari wan-

apitia’.
“Ninaomba niwahahakishie
waandishi wenzetu kwamba

sote tumepitia huko, sisi kwanza
tunaumia sana. Ni sawa sawa na
mwenye nyumba au baba, ndiye
mlezi inafika sikukuu huwezi ku-
nunua chakula, ada ya shule hu-
wezi kulipa, inakuumiza sana.
“Hakuna wakati unakuwa mgu-
mu unapofika mwisho wa mwezi,
una wafanyakazi, unatakiwa ku-
wakarimu na huna uwezo huo.
Sisi tumeweka dhamira kwamba
yote tutakayoyapendeza yana-
timizika,” alisema Tido ambaye
pia ni Mtendaji Mkuu wa Azam

Media.

Alikiri kuwa hali ni mbaya kiu-
chumi kwa vyombo vya habari
vingi nchini, akisisitiza kuna haja
hatua zichukuliwe kunusuru hali
hiyo.

Tido alisema kuundwa kwa
kamati hiyo ni faraja kubwa kwa
sekta ya habari nchini, akibaini-
sha kwamba vipo baadhi ya vy-
ombo vya habari vimeshindwa
kulipa mishahara ya wafanyakazi
kwa kipindi kirefu.

Mkurugenzi wa Idara ya Habari
(MAELEZO), Gerson Msigwa,
akimkaribisha mgeni rasmi waka-
ti wa uzinduzi wa kamati hiyo,
alisema kuwa baada ya kuundwa
kwa kamati hiyo, matumaini ya
waandishi wa habari ni makubwa
kutokana na kikwazo cha uchumi
kilichoko kwenye tasnia hiyo.

“Changamoto zimefikia kut-
ishia uhai wa vyombo vya habari.
Kwa hiyo, kamati hii imejenga
matumaini kwa waandishi wa
habari na wawekezaji wa sekta
hii ya habari,” alisema Msigwa
ambaye pia ni Katibu wa Kamati
hiyo.

Awali, Naibu Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Moham-
med Khamis Abdulla, alisema
kamati hiyo inatarajiwa kufanya
kazi kwa ufanisi na kuja na su-
luhisho dhidi ya matatizo kwenye
sekta hiyo.

Alisema wanatarajia kamati
hiyo itapata taarifa za waandishi
wa habari walioajiriwa na wa-
sio na mikataba na wawakilishi
mikoani kwa kufahamu vipato
vyao na kupatikana suluhisho ka-

tika sekta hiyo.

Kamati hiyo iliyoundwa Januari
24, mwaka huu, na Waziri Nape.
Mbali na Tido na Msigwa, wa-
jumbe wengine ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA), Dk. Rose Reuben,
Mkurugenzi Mtendaji wa ITV/Ra-
dio One, Joyce Mhavile, Mkuu wa
Maudhui Clouds Media Group,
Sebastiana Mganga.

Wengine ni Mtendaji Mkuu wa
Mwananchi ~ Communications,
Bakari Machumu; Mkurugenzi
Mtendaji wa Umoja wa Klabu za
Waandishi wa Habari Tanzania
(UTPC), Keneth Simbaya; Mku-
rugenzi Mtendaji wa Multichoice
Tanzania, Jackline Woiso na
Mwandishi wa Habari mzoefu,
Richard Mwaikenda.

g ]

Aliyekuwa
Mkuu wa
Wilaya ya
Naching-
wea, mkoani
Lindi, Hashim
Komba (kulia),
akikabidhi
nyaraka za
kazi kwa
Mkuu mpya
wa Wilaya
hiyo, Mo-
hamed Moyo,
wakati wa
hafla ya
makabidhi-
ano va ofisi
wilayani humo
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Kanisa Katoliki laiburuza CCM kortini

Na Kulwa Mzee

KANISA Katoliki Jimbo la
Kigoma limefungua shauri Ma-
hakama Kuu kupinga Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Kigoma kuchukua eneo la kani-
sa bila ridhaa yake.

Shauri hilo limefunguliwa chi-
ni ya hati ya dharura katika Ma-
hakama Kuu Kanda ya Kigoma
na limepangwa kutajwa mbele
ya Jaji Lameck Mlacha.

Walioshtakiwa katika shauri
hilo ni Bodi ya Wadhamini ya
CCM, Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Uvinza
na Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali.

Waombaji katika shauri hilo
wanadai mjibu maombi namba
mbili, Wizara na Halmashauri
ya Uvinza, wamepanga ku-
chukua eneo lao kuipa CCM bila

ridhaa yake kwa ajili ya kujenga
madarasa ya Shule ya Sekondari
ya Chumvi.

Kanisa Katoliki wanaiomba
Mahakama ikubali kutoa amri
ya zuio la muda kwa wajibu
maombi na mawakala wao au
watu wengine kujenga au kuen-
deleza eneo hilo lenye ukubwa
wa ekari 39.6.

Inadaiwa eneo hilo linalo-
bishaniwa liko jirani na eneo
lingine la mwombaji lenye eka-
ri 214 lenye hati namba 4231
Wilaya ya Uvinza mkoani Kigo-
ma.

Mwombaji anaomba Mahaka-
ma iamuru wajibu maombi
wasifanye kitu chochote katika
eneo hilo hadi shauri la msingi
litakaposikilizwa na kutolewa
uamuzi.

Kanisa Katoliki katika maom-
bi hayo, limewasilisha hati tatu
za viapo zilizoapwa na Padri
Experius Hamenyande, Chris-

topher Mibanda na Emmanuel
Kimpanti.

Katika viapo vyao, Padri Ha-
menyande anadai mwaka 1920
Kanisa Katoliki waliomba eneo
kwa kiongozi wa jadi wakati
huo wakapewa ekari 61 mae-
neo ya Nyambutwe kwa ajili ya
kujenga kanisa, shule, nyumba
za watumishi, kituo cha afya na
kuacha eneo lingine kwa ajili ya
makaburi.

Wanadai mwaka 1934 ekari
214 zilipimwa na kupewa hati
namba 4231, eneo ambalo hali-
kupimwa ekari 396 liliendelea
kubakia chini ya kanisa.

Mwaka 2020, CCM waliomba
eneo hilo kwa ajili ya Shule ya
Sekondari ya Wazazi ya Chumvi
lakini walikataliwa.

Inadaiwa Januari 4, 2021 Kani-
sa Katoliki liliandika barua kwa
Katibu Mkuu wa Jumuiya ya
Wazazi ya CCM wakitaka shule
hiyo ihamishwe kutoka kwenye
ardhi ya mgogoro lakini hilo ha-

likufanyika.

Inadaiwa Julai mwaka 2022
Waziri wa Ardhi kupitia barua
yenye kumbukumbu namba
CBA 166/171/01/57 alitoa maelek-
ezo kwa Kanisa na Katibu Mkuu
wa CCM akihimiza chama hicho
kuhamisha miundombinu yao
kwenye eneo lenye hati miliki
ya kanisa.

“Alielekeza Halmashauri ya
Uvinza iandae mpango wa
matumizi ya ardhi kwenye
eneo ambalo halijapimwa na li-
gawiwe kwa watu wengine.
Waziri alielekeza eneo la maka-
buri lisitumike kwa maziko,
maelekezo hayo yalichochea
mgogoro,” alidai Padri Hamen-
yande Kkatika kiapo chake.

Waombaji  wanadai  ha-
wakukubaliana na uamuzi
huo wanaona hawakutendewa
haki, wanaomba Mahakama
ikubali maombi yao. Mahakama
imepanga shauri hilo litajwe
Februari 15, mwaka huu.

DC Moyo aomba
ushirikiano

Na Steven William, NACHIN-
GWEA

MKUU mpya wa Wilaya ya
Nachingwea mkoani Lindi,
Mohamed Moyo, amewaomba
viongozi na wananchi kumpa
ushirikiano katika utendaji kazi
ili kuiletea maendeleo.

Moyo aliyasema hayo
juzi alipofika kuripoti wakati
akitokea Wilaya ya Iringa am-
bako alikuwa akifanya kazi
mwanzoni alipoteuliwa na Rais
Samia Suluhu.

Alisema kuwa anaomba ush-
irikiano mkubwa kutoka kwa
viongozi wenzake, watumishi,
madiwani, viongozi wa chama,
wananchi na wazee ili ku-
hakikisha anafanikisha wilaya
kukua kiuchumi na kukuza
maendeleo kwa wananchi.

Mkuu huyo wa wilaya aliwa-
hakikishia wananchi wa wilaya
hiyo kuwa nao bega kwa bega
na milango iko wazi wakati
wowote kusikiliza kero zao.
Alisema kuwa ametokea CCM
na yuko tayari kuhakikisha
anatekeleza vilivyo ilani ya
Chama Cha Mapinduzi ili ku-
leta maendeleo kwa wananchi
wa wilaya hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Naching-
wea aliyehamishwa, Hashim
Komba, alikabidhi ofisi kwa
Moyo huku akisema anakabi-
dhi wilaya kwa mikono miwili
ikiwa salama kabisa na watu
wa Nachingwea ni wachapa-
kazi na wakarimu.

Komba alisema anawashukuru
watumishi wa idara zote, wa-
nanchi na wazee na viongozi
wa CCM, Kamati ya Ulinzi na
usalama kwa kumpa ushiriki-
ano kwa muda wote aliokaa
Nachingwea.
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NN AKO kutekeleza miradi

W'biashara Soko Ia
Samunge wapewa
msaada mil.100/-

Na Woinde Shizza, ARUSHA

KIONGOZI wa Kanisa la Ngurumo
ya Upako, Dk. GeorDavie Kasambale
amekabidhi stakabadhi ya malipo ya
benki ya Sh. milioni 100, aliyoahidi
kwa wafanyabiashara wa Soko la Sa-
munge, Jijini Arusha.

Fedha hizo ni kwa ajili ya kuwafu-
ta machozi wafanyabiashara wali-
opoteza mali na mitaji yao mwaka
2019, kutokana na ajali ya moto
iliyoteketeza soko hilo na kuwaacha
masikini.

Katika fedha hizo, Sh. milioni 20
zitatumika kwa ajili ya kukarabati
miundombinu ya soko hilo na kuwe-
ka milango na ujenzi wa miundom-
binu ya mifereji ya majitaka.

Kabla ya makabidhiano hayo kwa
Mwenyekiti wa Soko la Samunge,
Sekela Ntondolo, Dk. GeoDavie, ali-
wapa somo wafanyabiashara hao
kutumia fedha hizo kwa malengo
yaliyokusudiwa ili kujikwamua kiu-
chumi.

Kwenye nasaha zake, Nabii huyo
aliwasihi wafanyabiashara hao ku-
fanya kazi kwa malengo yaliyoku-
sudiwa.

“Fanyeni yale yanayowapasa
kwa nguvu zote na msimuingize
shetani kwenye pesa hii, ambayo
nimeitoa. Mungu amenipa mimi
uwezo na ndio maana na mimi
nawasaidia wahitaji kama ninyi
wafabiashara,”alisema.

Baada ya makabidhiano hayo,
Mwenyekiti wa wafanyabiashara,
Njola Miraji, alimshukuru kiongozi
huyo wa dini kwa kutimiza ahadi
yake.

“Fedha hii tutaigawa kwa wafan-
yabiashara 1,261 wa soko hili. Kati ya
wafanyabiashara hao wako wafan-
yabiashara wa vyombo 95, mama
lishe 86, vyakula vikavu 56, viongozi
23, wafanyabiashara wa viatu 85 wa-
fanyabiashara wa nguo 397 na wa
mboga 519,”alisema.

Mwenyekiti wa soko hilo, Restuta
Nyoni, aliwasihi wafanyabiashara
hao ambao watapata fedha hizo
kuziingiza katika mitaji yao huku
akiwasisitiza kutotumia fedha hizo
kufanya anasa.

Na Godfrey Mushi, HAI

MIRADI mipya ya ujenzi wa
shule na uboreshaji wa miun-
dombinu ya sekta ya elimu katika
Wilaya za Hai na Moshi, mkoani
Kilimanjaro, inayotekelezwa na
Shirika la AKO Tanzania Com-
munity Support, italigharimu Sh.
milioni 490.

DkGeorDavie alitoa ahadi
hiyo Januari 23 mwaka huu ka-
tika soko hilo, baada ya kupokea
ombi kutoka kwa wafanyabiasha-
ra hao juu ya uhitaji wa mitaji ili-
yopotea kutokana na kuunguliwa
kwa soko hilo mwaka 2019 na
kupoteza mali zao . Jana, Mkuru-
genzi wa shirika hilo, Hilda Kim-
athi, alisema katika Wilaya ya Hai,
miradi mipya ya ujenzi ni shule
jumuishi ya wenye ulemavu in-
ayojengwa katika Shule ya Msingi
Kibaoni, kwa gharama ya Sh. mil-

ioni 100.

Zingine ni Shule ya Msingi
Darajani, unatekelezwa mradi
wa ujenzi vyumba viwili vya ma-
darasa, choo cha wanafunzi na
walimu pamoja na ofisi ya wal-
imu, ambavyo vyote vitaigharimu
Sh.milioni 150.

Mwingine ni mradi wa ujenzi
wa jiko la kisasa, vyumba vya ma-
darasa na ofisi za walimu katika
Shule ya Msingi Uchau iliyoko
Sh. milioni 240.

“Miongoni mwa sababu am-
bazo zimetusukuma kutekeleza
miradi hii ya elimu ni pamoja na
uchakavu wa miundombinu na
kukosekana kwa miundombinu
rafiki katika shule zetu. Jambo
ambalo tunaona limekuwa
likichangia kushuka kwa kiwango
cha elimu nchini.

“Shule nyingi za serikali zi-

natishiwa na uchakavu wa mi-
undombinu yake, ndiyo maana
tumeamua kuweka mkono wetu
kuunga mkono serikali na kuwat-
ua mzigo wa kuchangia gharama
za ukarabati wananchi wa mae-
neo hayo yatakayonufaika.”

Miradi mingine ambayo in-
atekelezwa na AKO Tanzania
Community Support katika eneo
shule tatu chakavu za msingi, zi-
lizokuwa zikihatarisha maisha ya
wanafunzi na walimu kutokana
na vyumba vya madarasa kuka-
tika nyufa na kuharibika vibaya
miundombinu yake.

Miradi hiyo pia inaigha-
rimu AKO Tanzania Community
Support, Sh. milioni 350, inazi-
husisha Shule ya Msingi Sungu,
Shule ya Msingi Kibosho na Shule
ya Msingi Singachini.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi

ya mil.490/- sekta ya elimu

huyo, AKO Tanzania Commu-
nity Support, inatekeleza mradi
wa ukarabati wa Shule ya Msingi
Sungu (Sh. milioni 100), Shule ya
Msingi Kibosho (Sh. milioni 50)
na Shule ya Msingi Singachini
(Sh. milioni 200).

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Uchau, Agness Mbwambo
alisema: “Tumepata mradi ku-
toka Shirika la AKO Tanzania
Community Support, wametu-
jengea jiko la kupikia chakula
cha wanafunzi na walimu. Kabla
ya mradi huu, chakula kilikuwa
kikipikwa katika vyumba vya ma-
darasa.” Mwenyekiti wa Bodi ya
Shirika hilo, Hans Simmer, alise-
ma AKO Tanzania Community
Support, imejikita kusaidiana na
jamii, kukarabati shule za msingi
ambazo hali ya majengo yake ni
mbaya ili kuboresha mazingira ya
kufundishia na kujifunzia.

Makamu Mwenvyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Jacob Kimeso (katikati), akizungumza kwenye kikao cha Baraza
. la Madiwani la kupitia taarifa za kata zao 18, wilayani humo juzi. Kulia ni Ofisa Utumishi wa Halmashauri hiyo, Dominica Ngaleka na Katibu wa
: UWT wa Wilaya hiyo, Leokadia Fissoo. PICHA: GIFT THADEY

Japan yajitosa kufadhili mtambo wa kuchuja floride

Na Allan Isack, ARUMERU

JAPAN imejitosa  kufadhili
mtambo maalum wa kuchuja maji
yenye madini ya floride kabla ya
matumizi, ili kawasaidia wananchi
wa Lemanda katika Kata ya Oldo-
nyosambu, Wilaya ya Arumeru,
mkoani Arusha waliokuwa waki-
pata tabu kwa miaka mingi.

Tafiti za kisayansi zinao-
nyesha kuwa ‘floride’ ni ma-
dini yenye madhara makubwa
kwenye mifupa, uti wa mgongo na
meno kuwa kahawia na kuyafanya

yasiwe magumu.

Akizungumza wakati wa hafla
ya kuzindua na kukabidhi mradi
huo, Balozi wa Japan nchini Tan-
zania, Yashushi Misawa, alisema
Japan imefikia hatua hiyo baada
ya kugunduliwa kiasi kikubwa cha
madini hayo kwenye maji, ambayo
yanatumiwa na wananchi hao.

“Utafiti  unaonyesha kwamba
maji ya eneo hilo yana madini ya
floride yaliyozidi miligramu 24 kwa
lita moja, ambayo yana madhara
kwa binadamu.

“Lakini mtambo uliofungwa kati-

ka eneo la mradi, utaondoa madini
hayo mpaka kufika miligramu 0.1
kwa lita. Kiasi ambacho kinakuba-
lika kimataifa kwa  matumizi ya
binadamu,” alieleza  Balozi Mis-
awa.

Alisema uwapo wa mtambo huo
utasaidia kuondoa tatizo la wa-
toto wanaozaliwa kupinda miguu,
mgongo kuwa na vichwa vikubwa
na kuharibika meno.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Aru-
meru, James Mchembe, akizun-
gumza katika hafla hiyo alisema
Tanzania inatambua na kuthamini

juhudi na mchango unaotolewa na
za Serikali ya Japan kwa Watanzan-
zia.

Alisema serikali itaendelea ku-
weka mazingira rafiki ili kudumi-
sha ushirikiano huo kwa lengo la
kutatua matatizo ya kijamii nchini.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Arusha, Ojung’u Salekwa, alisema
mtambo huo utakuwa neema ya
kipekee wananchi wa Lemanda
na aliomba ubalozi huo kuanga-
lia namna ya kuongeza mtambo
ambao utawafikia wananchi wa
vitongoji vyote vitatu vyenye tatizo

kama hilo.

Akisoma risala ya wananchi wa
Lemanda, Ofisa Mtendaji wa Kata
hiyo, Lomunyaki Ndiyogi, alisema
kuwapo kwa tatizo hilo kume-
waathiri watoto kwa kushindwa
kutembea kwenda shuleni.

Mtambo huo wa kuchuja
maji umetengenezwa na Chuo
Kikuu cha Shunshi cha Japan, una
uwezo wa kuzalisha lita 300 kwa
saa na kuhudumia wananchi zaidi
ya 400 wa Kitongoji cha Lemanda
umegharimu Dola za Marekani
115,000 (Sh. milioni 264).
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Waogopa kueleza taizo a ugonjia kisa mavat ya ieshi

Na Shaban Njia, KAHAMA.

ANANCHI wa Kata
ya Nyahanga Man-
ispaa ya Kahama
mkoani Shinyanga
wanaogopa kueleza ugonjwa
unaowasumbua mbele ya wata-
laamu wa afya katika Zahanati
ya Jeshi la Polisi kutokana na wa-
hudumu kuvaa sare za jeshi.

Zahanati hiyo inatoa huduma
ya mama na mtoto, maabara,
uzazi wa mpango na kliniki kwa
ajili ya watoto wadogo chini ya
miaka mitano.

Zahanati hiyo imesaidia ku-
punguza msongamano wa wag-
onjwa katika Hospitali ya Kaha-
ma hususani wagonjwa wa nje
(OPD) wanaotoka mikoa mbal-
imbali ikiwemo Geita, Tabora,
Kigoma na maeneo ya Wilaya ya
Shinyanga.

Diwani wa Nyahanga, Helena
Bundala aliyabainisha hayo jana
katika mkutano wa hadhara wa
kusoma mapato na matumizi ya
kata hiyo uliofanyika katika vi-
wanja vya Shule ya Msingi Nya-
hanga A.

Alisema wajawazito wengi
wanafika katika zahanati hiyo
kupata huduma kulinganisha
na wale wanaofika Hospitali ya
Wilaya.

Alisema wagonjwa  wengi
wanaofika katika zahanati hiyo
kupata matibabu, wamekuwa
wakiingiwa na hofu baada ya
kuhudumiwa na muuguzi ali-
yevaa sare za Jeshi la Polisi hali
ambayo baadhi yao wamekuwa
wakishindwa kujieleza ana-
choumwa na wakati mwingine
wamekuwa wagumu Kkusub-
iria majibu baada ya kutoka
maabara.

“Sisi kinamama tunatembea
tukiwa na madeni ya vikoba sasa
tunapofika zahanati ya polisi
kutibiwa kwa kuepuka msonga-
mano wa wagonjwa Hospitali ya
Wilaya tunawaogopa wauguzi
wakiwa wamevalia sare za poli-
si, hivyo wawe wanavaa mavazi
ya kidaktari ili tuwaeleze vyema
kile kinachotusumbua,” alisema
Bundala.

Kadhalika, alisema hata kama
sheria inawataka kuvaa sare
za polisi wakati wakitoa hu-

duma kwa wagonjwa ni vyema
wakavaa nguo za kidaktari mara
mbili kwa wiki hususani siku za
Kliniki kwa wajawazito na wato-
to wadogo ili kuwaondolea hofu.

Fatuma Mohamed mkazi wa
eneo hilo, alisema kipindi chote
cha ujauzito wake alikuwa ana-
hudhuria kliniki katika zahanati
hiyo kujua maendeleo ya mtoto
wake.

Alisema baada ya kujifungua
pia aliendelea kuhudhuria klini-
ki ya mtoto wake na wanapata
matibabu vyema kama ilivyo
katika Hospitali ya Manispaa ya
Kahama.

Diwani wa kata hiyo, Pancras
Ikongoli aliwaomba wananchi
kuondoa hofu wanapofika ku-
pata matibabu ya kiafya na hivi
karibuni wanatarajia kupandi-
sha zahanati hiyo kuwa kituo
cha afya cha kata na kitakuwa
kinaendeshwa na halmashauri
kwa kushirikiana na Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi.

Akijibu hoja hiyo Mganga
Mfawidhi wa zahanati hiyo, Dk.
James Luhaja, alikiri wauguzi
wake kutoa huduma kwa wag-

onjwa wakiwa wamevalia ma-
vazi ya Jeshi la Polisi na kusema
kuwa atahakikisha analisimamia
hilo japo wawe wanavaa sare
za kidaktari mara tatu kwa wiki
kwani hakuna sheria inayowa-
taka kutoa huduma wakiwa
wamevalia nguo hizo za kijeshi.

Alisema wagonjwa wana-
zidi kuongezeka kila siku hali
ambayo imewafanya kuomba
kuongezewa watumishi watano
kati ya hao, madaktari wawili,
mtalaamu wa maabara mmoja
na wahudumu wawili na maom-
bi hayo wameyafikisha ofisi ya
Mkurugenzi wa Manispaa ya Ka-
hama.

Akisoma mapato na matumi-
zi, Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa
Nyahanga, Ellen Mugenyi alise-
ma wamekusanya na kutumia
Sh. milioni 1.13 ambazo wali-
zielekeza katika ukarabati wa
choo cha walimu katika Shule ya
Msingi Nyahanga A.

Alisema shule hiyo haikuwa
na choo na walimu walilazi-
mika kwenda kujisaidia katika
choo cha walimu shule jirani ya
Nyahanga”B”.

Meneja wa Mam-
laka ya Udhibiti
wa Huduma

za Nishati na
Maji (EWURA),
Kanda va Ziwa,
George Mhina
(kushoto), akiwa
na wanafunzi wa
shule ya sekond-
ari Kabela Gold,
wakifungua maji,
wakati wa uzin-
duzi wa mradi
wa maji shuleni
hapo, wilayani
Kahama juzi,
unaotekelezwa
na Mamlaka ya
Maji Safi na Us-
afi wa Mazingira
Mjini Kahama
(KUWASA) na
kufadhiliwa na
EWURA. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Diwani matatani madai ya kumwozesha mwanafunzi

Na Vitus Audax, BUKOBA

MKUU wa Mkoa wa Kagera, Al-
bert Chalamila ameliagiza Jeshi
la Polisi mkoani humo kumsaka
na kumtia mbaroni Diwani wa
Kata ya Ibwera iliyopo katika
Halmashauri ya Wilaya ya Bu-
koba mkoani humo kwa tuhuma
za kushirikiana na wazazi kumu-
ozesha mwanafunzi wa darasa
la sita.

Chalamila alitoa agizo hilo juzi
kwa kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani humo wakati akiwaapi-

sha wakuu wa wilaya walioteuli-
wa hivi karibuni na Rais Samia
Suluhu Hassan na kusema kuwa
diwani huyo amekuwa akishiriki
kuwatetea wazazi hao pindi wa-
napoulizwa juu ya upotevu wa
mwanafunzi huyo.

Aidha, alisema mwanafunzi
huyo ambaye jina lake limehifa-
dhiwa alikuwa akisoma katika
Shule ya Msingi ya Bubaga na
kwamba alitoroshwa kwa ajili
ya kuozeshwa katika Wilaya ya
Karagwe.

Alisema wazazi wa mtoto

huyo wakiulizwa wanasema
yupo mkoani Mwanza ilihali
yupo wilayani karagwe baada
ya kuachishwa masomo yake na
kupokea mahari sambamba na
kufungishwa ndoa huku diwani
huyo akidaiwa kujua kila kitu.
“Katika suala hili diwani ana-
jua lakini ‘anafurukuta’
kuwatetea wazazi hawa polisi
kwa kushirikiana na Mkuu
wa Wilaya mtafuteni Diwani wa
Ibwera mkamatenina hatua za
kisheria zitumike,” alisema.
Katika hatua nyingine

Chalamila alilitaka Jeshi la Polisi
kuwachukulia hatua wazazi wa-
naofanya udanganyifu kwa ku-
chukua RB wakidai kupotelewa
na watoto kwa ajili ya ku-
poteza ushahidi  baada ya ku-
waozesha.

“Huo mchezo wa RB kwa sasa
umekuwa wa uhongo wakidai
kuwa wanapeleka taarifa kituo
cha polisi ili kujivua tuhuma
hizo kumbe wamemtorosha,
wamemuozesha, ni mjamzito na
hawachukui majukumu yoyote,”
alisema.

EWURA
yakoshwa
na matumizi
ya fedha
KUWASSA

Na Mwandishi Wetu,
KAHAMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) Kanda ya Ziwa im-
eridhishwa na utekelezaji wa
fedha zilizotumiwa na Mam-
laka ya Maji na Usafi wa Maz-
ingira Kahama (KUWASSA)
kwa ajili ya kurejesha hudu-
ma kwa jamii (CSR).

Hayo yalibainishwa jana
na Meneja wa EWURA Kan-
da ya Ziwa, George Mhina
alipokagua utekelezaji wa
miradi katika Shule ya Se-
kondari ya Kabela Gold
iliyopo katika Kata ya Mwine
na Shule ya Sekondari Bu-
gisha iliyopo katika Kata ya
Mwenda Kulima wilayani
Kahama.

Mhina alieleza  kuwa
Marchi mwaka 2022, EWU-
RA ilitoa Sh.milioni 15 kwa
KUWASSA kama tuzo baada
ya kuibuka mshindi wa pili
kati ya mamlaka 26 za mkoa
zilizopitiwa na kushindan-
ishwa katika utoaji wa hu-
duma za maji safi na usafi wa
mazingira kwa mwaka wa
fedha 2020/2021.

Mbali ya Shule ya Sekond-
ari ya Kabela Gold, ny-
ingine zilizonufaika na fedha
hizo ni Shule za Sekondari
Bugisha, Mama Kalembo na
shule ya watoto yenye uhitaji
maaalum ya Mwine na zaidi
ya wanafunzi 1,500 walinu-
faika na mpango huo.

Wakieleza kwa nyakati to-
fauti walimu wakuu wa shule
za Bugisha na Kaleba wal-
ishukuru EWURA kwa ku-
peleka huduma ya maji
katika shule hizo kwa kuwa
imesaidia kupunguza utoro
wa wanafunzi na kuboresha
mazingira ya shule kwa ku-
panda miti na usafi wa vyoo
na madarasa.

Kwa upande wa wanafunzi
wameeleza kuwa upatikanaji
wa uhakika wa maji safi na
salama shuleni umewasaidia

kuepukana na magonjwa.
Akizungumzia  msaada
huo, Mhandisi Maginge

Marwa kutoka KUWASSA
alisema shule zilizonufaika
na mradi huo ni zile zilizopo
umbali wa zaidi ya kilomita
moja kutoka bomba kuu la
KUWASSA linapopita.



AFYA NA MAZINGIRA

Mazingira; ajenda ya

Rais Samia akiishikilia
kila kona tangu kuapa

MJUE FRANK CHAMBIKA
Balozi Fistula CCBRT
anayevuma kazini, akiguswa
na yaliyomkuta mzazi wake

O VA WASEIE

Ulivyo uzuri wa maua
majumbani na angalizo
lao ‘hatari ya sumvu’

UUZAJI KUNI, MKAA, MILUNDA NA MAGOGO..

Kukosekana mbadala wenye nguvu
kwaweka rehani mazingira Kisarawe

Na Amri Lugungulo, Kisarawe

NAPOTAJWA Kisarawe, in-

arejewa wilaya ya kimazin-

gira inayotawaliwa na utajiri

wa misitu, pia mimea. Hapo
nako kibinadamu shughuli za ku-
choma mkaa, pia ukataji mkubwa
wa kuni, magogo na miti ya ku-
jengea choo, maarufu milunda
zimetawala.

Zao lake, ni tishio la eneo hilo
kutokea jangwa, kutokana na
uharibifu wa mazingira unaoto-
kana na kukata miti ovyo.

Jamii mbalimbali  huvuna
mazao ya misitu wilayani hapa
wakiegemea madai ya kujikwa-
mua kiuchumi, pasipo kupewa
uzito athari za uharibifu, zikiwa-
mo zinazosababisha ukame.

Inatajwa hadi sasa kuna she-
hena nyingi za mazao hayo husa-
firishwa kwenda mkoani Dar es
Salaam, ambako wako wanunuzi
wengi, ikizingatiwa ni wilaya iliyo
jirani na mkoa mkuu wa kibiasha-
ra kitaifa.

Kinachofanyika kutoka
Kisarawe, ni kwamba wavunaji
hukusanya mazao yao na kisha
wachuuzi wanayafuata huko
huko misituni. Hapo zinatajwa
bidhaa kama kuni, mbao, mkaa
na magogo, wanayasomba kwa
magari na pikipiki na wakati
mwingine huyasogeza kando ya
barabara yakibebwa na mabasi ya
abiria.

Uzoefu unaonyesha ni hali in-
ayozua hoja kinzani, baadhi ya
abiria wa mabasi wakisikika ku-
lalamika wanachafuliwa na vum-

Sehemu ya mandhari ya wilaya ya Kisarawe, iliyotawaliwa na misitu. PICHA: MAKTABA

bi la mkaa yanayobebwa kwenye
mabasi. Kwa kifupi, si hali rafiki
kwa usafiri wa umma.

Mkaa huo unaopakiwa kwenye
magunia, maarufu viroba, huingi-
zwa na kufichwa ama chini ya viti
vya abiria au kwenye sehemu ya
kuweka mizigo ya abiria na hupita
kwenye vituo vya ukaguzi, pasipo
kukaguliwa na mamlaka husika.

Sasa kuna kikundi kilichoji-
tokeza kukagua walakini huo una-
jitokeza kwenye huduma tajwa.
Abdallah Mijayo na Seifu Mkali
na wezao wengine wameanzisha
Shirika la Maendeleo la Utunzaji
wa Mazingira Tanzania (CMT)
Wilaya Kisarawe.

Mijayo, ambaye ni mwenyekiti
wa shirika hilo, anasema uharibifu
wa misitu wilayani humo, ume-
shamiri kiasi cha kuwalazimisha

wao kujitokeza kujinusuru na hali
hiyo, kwa njia mbadala ya nishati.

Anasema, mtazamo ni haja ya
watu wabadilike ili kuepukana
na uharibifu unaotishia jangwa
wilayani humo.

Mijayo anasema, hofu ya uhar-
ibifu huo imezidi kupanda kuto-
kana na ushuhuda wa shehena za
magunia ya mkaa, kuni, magogo
na milunda kusombwa kuelekea
Dar es salaam.

Anasema kwamba, hilo lin-
awalazimisha kuanzisha shirika
hilo, ili kuwahamasisha watu kua-
cha matumizi ya mkaa na kuni,
badala yake wabadilike na kuanza
kutumia nishati safi ya gesi.

OFISA MISITU ANENA
Kaimu Ofisa Misitu wilayani
Kisarawe, Waziri Mkumbwa,

anasema mwaka jana zaidi ya ma-
gunia 121,000 sawa na tani 60,000
za mkaa, pia kuni mita za ujazo
51,000; pamoja na ujazo wa mita
770 za magogo; na mita 10,000 za
milunda, vyote vilibebwa kwenda

Aidha, inatajwa kwamba kuna
wastani wa pikipiki 150 zinazobe-
ba magunia matatu makubwa kila
moja kutoka wilayani hapa kila
siku, kwenda Dar es Saaam.

Mkumbwa anaeleza kwamba,
ni mazao yanayoongoza kwa kuli-
patia kipato kwa asiimia 68 wilaya
hiyo, licha ya kwamba yanaharibu
mazingira husika.

SEMINA YA KUWANOA

Hivi karibuni, shirika hilo la
utunzaji mazingira liliitisha sem-
ina ya siku moja mjini Kisarawe,

kujadili utunzaji wa mazingira kwa
wakata mkaa na watengenezaji wa
majiko ya mkaa.

Ni kazi ya kitaaluma iliyoandal-
iwa na shirika hilo likishirikiana
na Chuo Kikuu cha Dar es salaam,
Shule Kuu ya Uchumi, ambako wa-
shiriki wakaiomba serikali kupun-
guza bei ya gesi, ili kuongeza idadi
ya watumiaji wake, hali inayowa-
punguza watumiaji kuni na mkaa.

Pia, wakaiomba serikali kutoa
elimu ya matumizi ya gesi kwenye
shule na kwenye makazi ya watu,
ili kuepukana na ajali zinazoweza
kusababishwa na matumizi ya ni-
shati hiyo. Maombi hayo wameya-
toa, baada ya mwezeshaji wa sem-
ina kuutaka umma ubadilike kwa
kutumia nishati safi na salama.

Mtaalamu mwezeshaji, Dk.
Onesmo Selejio, anatoa angal-
izo kwamba matumizi ya kuni
na mkaa ni hatari kwa afya ya
mtumiaji, kwani moshi wa mkaa
una sumu na zinazidi kuwapo kila
matumizi ya mkaa na kuni, zinavy-
oongezeka.

Kitaifa inaelezwa, hadi sasa asil-
imia 64 ni watumiaji mkaa; asil-
imia 26 wanatumia kuni; asilimia
tano wako kwenye gesi; asilimia
tatu umeme; wakati asilimia mbili
zilizobaki ziko katika nishati ny-
inginezo.

Dk. Selejio anatahadharisha
kuwa, afya ya wananchi itakuwa
salama, endapo umma utabadilika
kwa kutumia nishati safi, ikiwamo
ya gesi.

” Mkaa na kuni zina sumu hivyo
hakuna usalama kwa watumiaji,”
anasisitiza.
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Mazingira; ajenda ya Rais Samia
akiishikilia kila kona tangu kuvapa

Rais Samia Suluhu Hassan, alipokutana na Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa (UNEP), Joyce
Msuya, mwaka juzi Ikulu Dodoma. Katikati Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango. PICHA: MTANDAO

Na Mwaandishi Wetu

ANGU mwaka 1995 nchini,

sekta ya mazingira nchini

imekuwa ikipewa uzito iki-

wa chini ya Ofisi ya Maka-
mu wa Rais. Ni mwendelezo wa
mtazamo na mikakati mbalimbali
ya kimazingira, tangu kupatikana
uhuru wa nchi.

Kwa mujibu wa tovuti ya Ofisi
ya Makamu wa Rais, inaanika ku-
patikana muungano uliounda
Tanzania, kutoka Tanganyika na
Unguja, mazingira ikijumuisha
mambo muhimu ya kuyashughu-
likia kimuungano.

“Mazingira ni sehemu ya mi-
kakati minne ya maendeleo ya ku-
jenga manufaa sawa yanayohusu
manufaa ya kiuchumi na kijamii,
pasipo kuathiri maslahi ya kizazi
kijacho,”inafafanua sehemu ya
maelezo hayo.

Hadi sasa inatajwa kusimamia
masuala ya mazingira na hapo
ndiyo imechangia mwaka 1997
kuanzishwa sera yake, pia mwaka
2004 kukapitishwa Sheria ya Taifa
ya Kusimamia Mazingira. Zao lake,
inatajwa kuibuliwa mipango na
miradi mbalimbali ya mazingira,
ufahamu mpana na elimu inayohu-
siana nayo.

Daima, dhana utekelezaji na usi-
mamizi wake umekuwa ukiendele-
zwa kitaifa katika awamu tofauti za
kiutawala nchini, ikiwamo ya sasa.

ZAMA ZA SAMIA

Rais Samia Suluhu Hassan, ana-
fafanua umuhimu wa kuwa na
namna shirikishi ya kutafutia ma-
jibu ya mabhitaji yanayojitokeza,
akihimza haja ya ushirikiano mad-
hubuti kijamii, katika utunzaji maz-
ingira nchini na ugenini.

Kwenye Mkutano wa 20 wa
Shirikisho la Mabaraza ya Maaskofu

Niwaombe
sana kuen-
delea kush-
irikiana na
serikali,
kama mna-
vyofanya
sasa katika
kuendeleza
mapambano
ya uharibifu
wa mazin-
gira...

Katoliki Afrika Mashariki na Kati
(AMECEA), uliofanyika Dar es Sa-
laam, Julai mwaka jana, Rais Samia
akasisitiza wajibu wa kila mtu ku-
tunza mazingira, hivyo ni vyema
kuwapo ushiriki wa pamoja.

Anarejea mtazamo mpana wa
hoja akitaja maandiko ya kidini,
nayo yanasisitiza utunzaji mazingi-
ra, hivyo akawaomba viongozi hao
kushirikiana na serikali kuandaa
mikakati ya kukabiliana na uhar-
ibifu wa mazingira.

“Niwaombe sana kuendelea
kushirikiana na serikali, kama mna-
vyofanya sasa katika kuendeleza
mapambano ya uharibifu wa maz-
ingira..” anasema Rais Samia

Anadokeza madhara ya mazin-
gira, akitahadharisha kuwa ma-
gonjwa mengi ya mlipuko ni zao la
uchafu, unaosababishwa na mazin-
gira kutotunzwa kwa usahihi.

Pia, anaitaka sekta binafsi kuiga
mfano wa viongozi wa dini kuwa
mstari wa mbele kwenye utunzaji
mazingira, akitoa wito kwa vion-
gozi mbalimbali katika maeneo yao
kuhakikisha wanasimamia na utun-
zaji wa mazingira, pasipo kuchoka.

Ni fursa hiyo, Rais akaupongeza
mkoa wa Dar es Salaam kushika na-
fasi ya sita kwa usafi barani Afrika,
huku naye akipokea pongezi za na
wito kutunza mazingira kutoka kwa
Papa Francisko.

Rais Samia, anawataka viongozi
wa kidini na kisiasa, kuthamini na
kuyajali mazingira, akinena:“Dunia
ndiyo nyumba yetu sote pamoja.
Hakika sisi hapa Tanzania tu-
nathamini maisha ya kijamii yanay-
oendana na mkakati huo wa Kanisa
Katoliki, kwamba sasa tuijenge ny-
umba yetu sote.”

KWANINI MAZINGIRA?
Katika mjumuiko wake na
viongozi hao wa dini, Rais Samia

anawaambia kuwapo amani katika
jamii, kunasaidia kukabili ikolojia
na uharibifu wa mazingira, kama
vile ukataji miti unaoathiri hali ya
hewa duniani.

Hapo anadokeza athari za kina
cha bahari, hivyo ni wajibu wa kila
mmoja kuyalinda mazingira, ili ku-
tohatarisha maendeleo kwa ujum-
la, muhimu ni kutunza vyanzo vya
maji na misitu, kupanda miti na
kulinda maeneo yanayoizunguka
jamii, kama yanavyoelekezwa kwe-
nye Sera ya Taifa ya Mazingira.

Rais Samia ambaye kabla ya wa-
dihfa wa sasa, alikuwa Makamu
wa Rais, nafasi yenye mamlaka na
kusimamia mazingira, anasema
hadi sasa serikali inafuata siasa
ya maendeleo jumuishi, hivyo ipo
tayari kuzipokea na kufanya kazi
na taasisi zisizo za kiserikali, ziki-
wamo za kidini.

Hadi sasa nchini  kuna
sera, pia sheria Shirikishi ya
Umma na Binafsi. Rais Samia
anaendelea:“Niwaombe  serikali
yenu ni sikivu, ni serikali inay-
opokea! Leteni maoni yenu kwe-
nye utunzaji mazingira, tukae kwe-
nye vikao.”

ALIKOANZA MKAKATI

Kipindi kifupi tangu aingie ma-
darakani, Rais Samia katika tukio
la kuwaapisha wakuu wa mikoa na
makatibu tawala wa mikoa, moja
ya maagizo ya wajibu aliyowapa ni
kuhakikisha wanatunza mazingira
katika maeneo ya uongozi wao.

Katika tukio Ikulu ya Chamwino
viongozi hao na wa taasisi mbal-
imbali, akiwaagiza “kasimamieni
mazingira yetu ya Tanzania kwa
sababu mazingira yetu ndio uhai
wetu.”

Vilevile, Makamu wa Rais Dk.
Philip Mpango, mwenye dhamana

na ustawi wa mazingira katika
tukio hilo, akasisitiza:”Wajibu wa
viongozi hawa ni kuhakikisha maz-
ingira yanakuwa endelevu.”

Miezi michache baadaye, Rais
Samia akakutana na Naibu Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika la Mazin-
gira la Umoja wa Mataifa (UNEP),
kushirikiana katika mipango ya
utunzaji na uhifadhi wa mazingira
nchini. Rais akaiomba UNEP katika
Mpango wa Umoja wa Mataifa wa
Miaka Mitano waliokuwa wanaana-
da wakati huo mnamo Julai 2021,
uwe endelevu na wenye kuleta tija
katika kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi nchini.

MAJALIWA ASIMAMIA

Ni katika mwaka huo 2021, Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa, mwezi
mmoja kabla ya Rais Samia kuku-
tana na bosi wa UNEP, akaziagiza
taasisi nchini kuanza kuingia kwe-
nye nishati mbadala kuachana na
kuni.

Akiwa ni mtendaji mkuu wa ki-
serikali nchini, Majaliwa, akaziagiza
wizara, taasisi na mashirika yote
ya kiserikali na sekta binafsi, pia
vikundi vya uzalishaji zinazotumia
nishati ya kuni na mkaa, zianze ku-
tumia nishati mbadala kwa kupikia
na shughuli nyingine za uzalishaji.

Ni tamko alilotoa Juni Mosi, 2021,
kwenye maadhimisho ya Wiki ya
Mazingira Duniani, zilizofanyika
Dodoma, akitoa mfano wa taasisi
kama shule, vyuo, hospitali na ma-
jengo makubwa zinapaswa kuzin-
gatia ufungaji mifumo ya nishati ya
gesi kwa ajili ya kupikia.

“Kila wizara ifanye ufuatiliaji
kwenye taasisi zake na nipatiwe
taarifa ya hali ya utekelezaji kila
baada ya miezi sita, inayoonyesha
ni taasisi ngapi zimefikiwa, zime-
badili mifumo au zimejenga majen-
go kwa kuzingatia hitaji la nishati
mbadala.

Waziri Mkuu akawataka viongozi
wa jiji la Dodoma, wahakikishe wa-
naweka mkakati ya maeneo yote
yanayopimwa, yapandwe miti na
kila anayepata kiwanja aelimishwe
umuhimu wa kupanda miti.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
Selemani Jafo, katika hilo akaahidi
kuifanyika semina kwa maofisa
mazingira kutoka Ofisi za Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) walemishwe dhana hiyo.

“Maofisa mazingira hawa ha-
wakuwa wanatumika vizuri, kupitia
maadhimisho haya tutabadilishana
mawazo na kujua nini cha kwenda
kufanya kuhusu ajenda ya mazingi-
ra,” anasema, akidokzea itaendana
na kampeni mahsusi ya itakayohu-
sisha wadau mbalimbali wa maen-
deleo katika mtazamo endelevu.
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MJUE FRANK CHAMBIKA

Balozi Fistula CCBRT anayevuma kazini,
akiguswa na valiyvomkuta mzazi wake

Na Mwandishi Wetu

GONJWA fistula ya uza-

zi nchini, kama ilivyo

kwingineko, umeshika

sana maisha ya jamii. Ni
kuwapo tundu lisilo la kawaida
kati ya njia ya uzazi na kibofu
cha mkojo au njia ya haja kubwa
ya mwanamke, ikisababishwa na
uchungu wa muda mrefu na uza-
zi pingamizi, pasipo msaada wa
haraka.

Katika sekta ya afya nchini, vita
inapiganwa vilivyo kuikabili na
moja ya wadau wakubwa, ni Hos-
pitali ya CCBRT, Dar es Salaam, pia
kuna vita vya mtu mmoja mmoja.

Mzazi mwenye fistula hutokwa
na haja ndogo au kubwa, au vyote
kwa pamoja kupitia faragha yake,
akikosa uwezo kujizuia. Ni hali
inayomdhalilisha, hata anashind-
wa kushiriki shughuli za kijamii,
wakati mwingine anatengwa na
mume au familia.

Nchini, inakadiriwa wanawake
2400 wanaishi na fistula na wen-
gine kati ya 1500 hadi 3000 hu-
pata fistula ya uzazi kila mwaka.
Kati yao, wanaotibiwa kwa mwaka
ni chini ya 1400. Hivyo, maelfu ya
wanawake wenye fistula hubakia
katika jamii wakiteseka.

Matibabu yake nayo yamekuwa
magumu nchini, kutokana na
sababu nyingi, zikiwamo kukose-
kana taarifa sahihi za matibabu
hayo yasiyo na malipo.

Hapo kuna simulizi ya hela za
matibabu, unyanyapaa na ima-
ni potofu, kuwa fistula ya uzazi
inasababishwa na kulogwa, laana
na mwanamke kufanya mapenzi
na wanaume wengi wakati wa
ujauzito.

CCBRT ilianza kutibu fistula
mwaka 2003 na ilipofika 2012,
ikaanzisha mradi rasmi kuhamasi-
sha na kutibu, kukiwapo mabalozi
maalum wa kuhamasisha tiba.

Kimsingi, Balozi wa Fistula wa
CCBRT, ni mtu atokaye kwenye
jamii au mhudumu afya, aliyepati-
wa mafunzo ya namna ya kuwa-
baini wagonjwa hao, akawafikisha
katika kituo maalumu cha mat-
ibabu, kama ilivyo Hospitali ya
CCBRT au washirika wengine.

Mnamo Juni ya mwaka 2013,
mke wa Rais wa Awamu ya Nne,
Mama Salma Kikwete, alizindua
kampeni za kuhamasisha matib-
abu ya fistula akitoa wito: Hakuna
mwanamke hata mmoja anay-
etakiwa kuishi na hali hiyo ya ud-
halilishaji inayomuondolea hadhi
na utu wake.”

Mradi wa Fistula wa CCBRT, un-
alenga kuboresha afya na elimu ya
wanawake wanaoishi na fistula ya
uzazi nchini, kwa kuwahamasisha
watibiwe na kuondoa vikwazo vi-

Mkurugenzi wa Rasilimaliwatu wa Hospitali ya CCBRT (kushoto), Anastasia Melis na Meneja Miradi,

Chambika, aliyeshika cheti cha umahiri. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tangu mwa-
ka 2003,
CCBRT na
hospitali wa-
shirika ime-
toa matibabu
kwa kinama-
ma zaidi ya
10,000 wal-
iokuwa na
fistula. Ina-
tajwa, idadi
hiyo ni ndo-
go, ikilin-
ganishwa na
ukubwa wa
tatizo kitaifa.

kuu vitatu vinavyowazuia matiba-
bu yao: Gharama za usafiri kwen-
da hospitali; ukosefu elimu yake;
ugumu wa kupata matibabu, na
dhana potofu kuhusu fistula.

Tangu mwaka 2003, CCBRT
na hospitali washirika imetoa
matibabu kwa kinamama zaidi
ya 10,000 waliokuwa na fistula.
Inatajwa, idadi hiyo ni ndogo, ikil-
inganishwa na ukubwa wa tatizo
kitaifa.

Nipashe imezungumza na ba-
lozi katika vita vya kukabili shida
fistula, Frank Chambika (35),
mwenye maelezo lukuki. Fuatilia
mazungumzo yao ya ana kwa ana:

SWALI: Tueleze historia ya mai-
sha yako?

JIBU: Nilizaliwa mwaka 1988

Rukwa. Mimi ni mjasiriamali na
mkulima mdogo mwenye elimu
ya kidato cha nne. Nina mke na
watoto wanne, ambao hivi sasa
wanaendelea na masomo ya
elimu ya msingi kijijini kwetu.

SWALI: Ulikutana wapi na
CCBRT?

JIBU: Hapo awali nilikuwa na-
fanya kazi za kujitolea kwenye
shirika moja la lishe, ambako
tulikuwa tunafanya kazi za kue-
limisha jamii juu ya masuala ya
lishe bora. Baada ya mradi huo
kumalizika, wakapendekeza jina
langu kwa CCBRT na huo ulikuwa
mwaka 2015. Nikapatiwa mafunzo
na CCBRT, wakatufundisha nam-
na ambavyo tunaweza kuwabaini
wagonjwa wa fistula katika jamii,
kisha kuwasafirisha  kwenda
CCBRT Dar es Salaam kwa mat-
ibabu.

SWALI: Tangu wakati huo hadi
sasa, umeleta wagonjwa wangapi
wa fistula kwa matibabu?

JIBU: Kumbukumbu zangu
zinaonyesha zaidi ya kinama-
ma 400 kutoka mkoani Rukwa
wamepitia katika mikono yangu
kwa kipindi cha miaka saba iliyo-
pita na mwaka jana, yaani 2022
nimeleta wagonjwa 28 nikiwa ba-
lozi wa fistula, aliyeleta wagonjwa
wengi mwaka uliopita.

SWALI: Kinamama 28? Hongera
sana! Nimeelezwa wewe ndiye ki-
nara wa kuleta wagonjwa wengi
kwa mwaka jana hiyo ni idadi
kubwa au ndogo kwako?

JIBU: Kwangu mimi naona hiyo
ni idadi ndogo, maana mwaka
jana sikuweza kufanya kazi vizuri,
kwani nilikuwa namuuguza mtoto
wangu kwa takribani kipindi cha
miezi sita.

SWALI: Wewe ni mjasiriamali
na kazi hii ya kutafuta wagonjwa
unajitolea, kitu gani kinakupa
msukumo na unagawaje muda
wako wa kutafuta riziki na waka-
ti huohuo kupita kwenye jamii
kutafuta wagonjwa?

JIBU: Kusema kweli, kazi ya
kutafuta hawa wagonjwa ni ya ku-
jitolea, nami niliguswa sana baada
ya mama yangu mzazi kupata
ugonjwa huu, wakati huo hatuku-
jua chanzo chake ilikuwa ni nini
na wala hatukuwa na taarifa kuwa
ugonjwa huu unatibika. Yalikuwa
ni mambo ya kienyeji tu.

Nilipokuja kuambiwa habari
za fistula, nikaihusisha moja kwa
moja na ugonjwa wa marehemu
mama yangu na huo ndio ukawa
msukumo wa kujitolea kuwa-
saidia kinamama wanaoteseka na

‘gonjwa’ hili.

Kuhusu suala la muda, mimi
hutenga muda wa wiki mbili kwa
mwezi na kuanza kuzungua ka-
katika magulio, zahanati na miku-
sanyiko mingine, nikifanya uha-
masishaji pale ninapo pata taarifa
ya mgonjwa na kudhibitisha kuwa
ndiye hufanya mawasiliano na
CCBRT, wananitumia nauli nafan-
ya mpango wa kumsafirisha.

SWALI: Changmoto gani una-
kumbana nazo katika kazi yako hii
ya kutafuta wagonjwa?

JIBU: Ziko nyingi, ila nitaje
chache;kwanza ni usafiri, ujue
mbaya sana za vumbi, matope
wakati wa mvua, madaraja ma-
imbali sana.

Bila ya usafiri walau wa pikipiki,
huwezi kufika sehemu waliko
wagonjwa. Kumbuka, wengi wao
bako wakati mwingine huduma za
afya ziko mbali.

Pili ni suala la utambulisho.
Kuna wakati tunakuwa na changa-
moto ya kutambulika, kama kweli
sisi tunafanya kazi na CCBRT, kwa
maana hatuna vitambulisho ras-
mi, mbali na vipeperushi vyenye
nembo ya CCBRT na Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia.

Binafsi nilipata barua kutoka
kwa Mkurugenzi na DMO (Ofisa
Afya wa Wilaya ), ambayo inani-
tambulisha mimi ni nani nnapoku-
wa kwenye jamii, kuwashawishi
wagonjwa hadi wakubali kupanda
gari kuja Dar es Salaam kutibiwa,
ni kazi kubwa sana.

Unakuta mtu tangu anazaliwa
hajawahi kutoka nje ya wilaya
yake, leo hii unamueleza suala la
kusafiri kuja Dar es Salaam, bin-
afsi hiyo hunipa wakati mgumu
sana.

SWALI: Nini ombi lako?

JIBU: Ombi langu kwa wahusika
wa mradi, yaani CCBRT wajita-
hidi hasa watupatie usafiri walau
pikipiki moja kila wilaya, ili kama
mabalozi tuwe tunapeana zamu
kuichukua pale kwa DMO na
kwenda kutafuta wagonjwa viji-
jini, kwani naweza kusema usafiri
ndiyo changamoto kubwa ya upa-
tikanaji wagonjwa.

Pia, tuwe na utambulisho rasmi.
Suala la posho ya motisha au ‘in-
centive’ kama ambavyo wao huita
tunashukuru kuanzia mwezi No-
vemba mwaka 2022 walipandi-
sha posho hiyo kutoka 10,000
hadi 20,000 pale balozi anafani-
kiwa kumpata na kumsafirisha
mgonjwa.

INAENDELEA UK.14
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TOCHI YA WASOMI:

Ulivyo uzuri wa maua majumbani
na angalizo lao ‘hatari ya sumvu’

Na Mwandishi Wetu

AUA na nyasi daima

zinapendeza ku-

pandwa majumbani

ni sehemu ya nyenzo
za kupendeza majumbani. Ina-
potajwa mimea hiyo, iko ya aina
mbalimbali kwenye makazi, ziko
za staili kuanzia upenuni hadi ma-
barazani.

Washauri wa kitaalamu wana
maoni, kwamba maua na mimea
hutunzwa katika muda wa ziada,
ikiwa na manufaa kwa kuwajen-
gea wakazi wastarehe na wahisi
furaha na kupunguza msongo wa
mawazo.

Kila mtu akitaka kupanda maua,
huchagua kwa kuangalia uzuri wa
mwonekano na harufu, pasipo
kujali madhara ya kiafya ya maua
husika. Mtazamo mpana unafikia
penye watoto wadogo wengi;
mimea inatajwa kuwa nyongeza
nzuri binafsi, iwe ndani au nje.

FAIDA ZA MAUA

Zao la kwanza, mtu anapata
hewa safi na ya asili. Pia, anapata
sehemu nzuri ya kupumzikia nje
ya nyumba yake, ikiendana na ku-
pendezesha mwonekano wa ndani
na nje ya nyumba.

Ni hali inayosaidia kupangilia
na kuainisha matumizi mazuri ya
ardhi ya nje, pia maua hupunguza
msongo wa mawazo kwa uzuri
wake, ikileta burudani ya macho
kwa mtazamaji.

Kuna baadhi ya maua yanatajwa
nayo ni hatari kuwa nayo. Inatajwa,
iwapo mtu awe mzazi mama au
baba, hata mzoefu katika ulimwen-
gu wa maua, miti na mitishamba
basi angalizo hilo linamhusu.

Ingawa yanaweza kuonekana
yenye kuvutia kwa harufu, bado
yaweza kuleta mauti. Baadhi ni
sumu kwa wanyama, mfano, paka
wanaweza kuteseka kutokana na
kudhurika figo au hata kuchangia
kifo.

Hivyo, ni busara mtu kuboresha
mandhari ya kijani kibichi isiyo
na madhara kwa jamii wakazi na
wanyama waliopo au yanayoweza
kujitokeza.

Kuna aina mbalimbali za maua

Maua yaliyopendezeshwa kwenye mandhari ya nyumba. PICHA: MTANDAO

Zaidi, maua
mengine
huleta mata-
tizo ya ku-
washwa na
magonjwa
mengi ya
ngozi kwa
watu wa-
takaoyagu-
sa, hapo iki-
wajumuisha
hata watu
wazima.

yenye sumu, ambayo yanaweza
kudhury, au hata kuua kwa wa-
nadamu na wanyama wanaioshi
nao, pale yakimezwa au kuguswa.

Kwa kuzingatia yote hayo, ni
muhimu mtu akajielimisha mad-
hara ambayo maua yenye sumu
yanaweza kuwa nayo kwa afya zetu
na wanyama pia.

YAKOJE MADHARA?

Haipendekezwi kuwekwa maua
ndani ya nyumba na ikiwa kuna
watoto majumbani wanaoyala
kwa bahati mbaya, huwa ni hatari
kwa afya zao.

Baadhi ya maua yanatajwa si
rafiki kwa afya za binadamu, hasa
watoto wadogo. Kisaikolojia, wa-
toto wanatajwa wanapenda kuya-
shika na kuchezea maua, hata
kuyalamba na kuyaweka mdomo-
ni. Hiyo kiafya, inaelezwa kwamba
inaweza kuleta madhara kwao.

Zaidi, maua mengine huleta ma-
tatizo ya kuwashwa na magonjwa
mengi ya ngozi kwa watu wataka-
oyagusa, hapo ikiwajumuisha hata
watu wazima.

Baadhi ya maua yanayojulika-

na kwa sumu kali ni pamoja na
‘matumbawe’ ya msimu wa ba-
ridi, pia huitwa: Cherry ya Matum-
bawe; Lavender ya usiku; Olean-
der, ambayo pia inajulikana kama
"Plum ya Willow’, na manukato ya
kifaransa jasmine.

Maua ya Ole kwa Kifaransa au
Plum ya Willow, huwa na mata-
wi na majani yanayopendeza.
Mara nyingi, yanaonekana katika
bustani au mikanda ya kijani.

Kuna watu wanaopenda ku-
kaa nyumbani kufanya kazi ya
mapambo, kwenye maeneo yao,
barazani hadi kwenye sufuria.

Hapo ndipo kuna Oleander,
mmea wenye sumu kali, una-
osababisha hata vifo kwa wan-
adamu na wanyama, ikiwa italiwa
kimakosa; ni mmea, uliojaa sumu,
hasa penye shina lake na majani.

Sifa ya kuweka maua nyum-
bani, daima haishii katika hali ya
kuchanua vizuri, ni zaidi ya hapo
ama madhara au usalama kiafya .

NINI KIFANYIKE?
Inatajwa kwamba ni lazima
kwenye kila nyumba, kabla ya

kupandwa maua kwenye jengo,
jambo muhimu la kuanza ni ku-
fanyika utafiti kupata usalama
wake, ndipo upandaji unapo-
chukua nafasi.

Sura ya utafiti inapanuka, hata
kupata maoni kuhusi ufafanuzi
wa usalama wa maua hayo ku-
toka kwa majirani wanaokuzun-
guka.

FAIDA ZA KUTAFITI

Hapo inatajwa baadhi ya faida
za kufanyika utafiti na kupata
taarifa kamili juu ya usalama wa
maua unayotaka kupanda nyum-
bani kwako.

Faida moja, ni ama kupun-
guza au kuepuka baadhi ya ma-
gonjwa, hasa kwa matatizo ya
ngozi maarufu kwa jina la mzio
(allergy). Pia, inasaidia kuepuka
madhara ya afya za watoto, wasi-
chezee na kushika kwa mikono,
halafu kulamba au kwenda kula
bila ya kunawa mikono vizuri.

Manufaa hayo hufikia hatua
ya kunusuru afya ya wanyama
wanaoishi hapo, huku inaisaidia
jamii kuwa na uhakika wa us-
alama wa vitu. Kitaalamu, inatan-
gazwa jamii kuwa na uchaguzi
sahihi wa aina ya maua wanayoya-
panda majumbani na muhimu ka-
tika hilo kuwalinda wanyama wao
wanaowafuga.

Hivyo, ni lazima wapandaji
maua hayo kufanya utafiti mdogo
ili kujua aina ipi ya maua inaweza
kufaa kupandwa katika maeneo
yao ya kuishi hasa kuzunguka ny-
umba.

Hiyo inatajwa itasaidia kupun-
guza madhara ya kiafya yatoka-
nayo na maua. Baadhi ya athari
hizo ni kuwashwa na baada kuy-
agusa au kuwadhuru watoto,
baada ya kuyagusa na kuweka
mdomoni.

» Waandishi ni; Dk. Mourice
Victor (0784864417) Mhadhiri
katika Taasisi ya Dawa Asili,
Chuo Kikuu cha Sayansi na
Tiba Muhimbili na Pankras
Luoga (0757645746), Mhadhiri
Msaidizi wa Usimamizi, Ufua-
tiliaji na Tathimini ya Miradi
ya Afya, ya Chuo Kikuu cha
Sayansi na Tiba Muhimbili.

Balozi Fistula - CCBRT anayeng’ara, akiguswa na vyaliyomkuta mzazi wake

INATOKA UK.13

DARASA LA MABALOZI

[jumaa wiki iliyopita, Hospi-
tali ya CCBRT iliyoko Msasani,
Dar es Salaam, iliendesha
mafunzo kwa mabalozi wa
fistula zaidi ya 100 nchini

kote, Bara na Visiwani. Frank
Chambika, kutoka mkoani
Rukwa, ni miongoni mwa
wahudhuriaji, aliyeng'ara kwa
kuleta wagonjwa wengi zaidi.
Ni mafunzo yaliyolenga
kuwakutanisha wabadilis-
hane uzoefu, changamoto na

namna ya kukabiliana nazo.
Pia, inagusa kuwakumbu-
sha mbinu za kutambua na
hatimaye kuwafikisha wag-
onjwa Kkatika vituo vya kutoa
huduma.

Baada ya kugundua ki-
namama wengi wenye tatizo

hilo na jamii inayowazungu-
ka, hawana uelewa mzuri juu
ya ugonjwa huu na upati-
kanaji wa matibabu yake,.

hospitali hiyo inatumia
mtandao wa mabalozi
kutafuta wagonjwa wa fistula
katika jamii.

Mbinu nyingine inaju-
muisha radio za mikoa na
Kitaifa, vipeperushi, mikutano
ya uhamasishaji jamii na
mafunzo mbalimbali, ujumbe
mfupi wa simu za mkononi,
pia matangazo ya televisheni
na magazeti.
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HABARI DODOMA

IS ‘Taasisi za umma hazina mkataba huduma kwa mteja’

Ufaransa yafungua
ubalozi mdogo
mkoani Dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

UBALOZI wa Ufaransa umefungua
ofisi ndogo mkoani Dodoma ikiwa ni se-
hemu ya kuunga mkono jitihada za Rais
Samia Suluhu Hassan za kuimarisha
ushirikiano wa kidiplomasia na mataifa
mbalimbali.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Dk. Stergom-
ena Tax, akizungumza wakati wa hafla
ya uzinduzi wa ofisi hiyo juzi jijini hapo,
alisema tukio hilo ni sehemu ya jitihada
zinazofanywa na Rais Samia katika kui-
marisha ushirikiano wa kimataifa.

Dk. Tax alisema serikali imekuwa iki-
fanya jitihada katika kuimarisha ushiri-
kano na mataifa mbalimbali pamoja na
masuala ya kidiplomasia.

“Leo hii tumekuwa na tukio la ufun-
guzi wa ofisi ya kuanzia ya ubalozi wa
Ufaransa hapa Dodoma tunawashuk-
uru sana kwa tukio hili lakini haya ni
matokeo ya Rais Samia na jitihada zake
za kutaka kuimarisha ushirikiano na
mataifa mbalimbali na kurahisisha ma-
wasiliano kati ya serikali yetu na mataifa
mengine,”alisema.

Aidha, alisema serikali inaendelea na
jitihada za kuboresha miundombinu
mbalimbali mkoani hapa ili kuwezesha
mabalozi ambao watakuwa tayari kuha-
mia kupata huduma zote bila kikwazo.

“Nilipoambiwa manakuja leo na mna-
tumia uwanja huu wa ndege nikasema
msifikilie kuwa huu ndiyo uwanja pe-
kee tulio nao hapana tunajenga uwanja
mkubwa sana wa ndege Msalato lakini
pia tunaendelea kuboresha huduma ny-
ingine kama vile ujenzi wa barabara,reli
,shule pamoja na huduma nyingine za
kijamii ambazo mtaweza kuzitumia
mkihamia hapa,”alisema.

Kadhalika, aliwataka mabalozi kuun-
ga mkono jitihada za serikali kuhamia
makao makuu Dodoma kwa kuanzisha
ofisi zao na serikali itakuwa mstari wa
mbele kutoa ushirikiano kufanikisha
jambo hilo.

“Niwahakikishie kuwa serikali kupitia
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki itaendelea
kutoa ushirikiano mtakao uhitaji muda
wote lakini pia kwa balozi ambazo zi-
takuwa tayari kutaka kufungua ofisi
hivyo~alisema

Hata hivyo Dk. Tax alisema serikali
inatambua jitihada mbalimbali za ki-
maendeleo ambazo zimekuwa zikifany-
wa na ubalozi huo nchini katika sekta za
nishati,maji pamoja na usafirishaji.

Naye, Balozi wa Ufaransa nchini Tan-
zania Nabil Hajloui, alisema ufunguzi
wa ofisi hiyo ni matunda ya Rais Samia
Suluhu Hassan alipotembelea ofisi ya
ubalozi huo alipofanya ziara mwaka
jana nchini Ufaransa.

Alisema mataifa ya Tanzania na
Ufaransa yamekuwa na ushirikiano wa
kidiplomasia kwa muda mrefu hivyo
Dodoma kutaendeleza kuimarisha ma-
husinano yaliyopo kimataifa.

Na Augusta Njoji, DODOMA

AKUU wa shule za
sekondari zinazo-
milikiwa na taasisi
za dini nchini
wametakiwa kusimamia maadili
ya wanafunzi na walimu ili kuwa
na kizazi chenye maadili.
Msaidizi wa Askofu wa Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Dayosisi ya Kaskazini,
Mchungaji Deogratius Msanya
aliyasema hayo alipokuwa aki-
fungua mkutano mkuu wa mwa-
ka wa wakuu hao ulioandaliwa
na Kamisheni ya Huduma za
Jamii ya Kikristo (CSSC).
Alisema jambo kubwa linalo-
sumbua kwa sasa ni maadili kwa
wanafunzi na walimu, hivyo
kuna haja ya wakuu hao kupaza
sauti ili kukomesha vitendo
hivyo. “Mtoto ambaye amejeng-
wa kwenye misingi ya kiimani
na kimaadili atakuwa vizuri na

atakuwa na hofu ya Mungu
na hata mahali pa kazi utaona
utendaji kazi wake utakuwa ni
wa hali ya kujali na ataonesha
kuwajali wale anaowahudumia,”
alisema.

Alisema kama kuna mambo
yasiyo mazuri ni vyema ku-
chukua hatua za haraka kushu-
ghulika ili kutokuwa na kizazi
chenye shida baadaye.

Hata hivyo aliishauri seri-
kali kutafuta ufumbuzi wa kero
mbalimbali ambazo zinajitokeza
katika jamii ikiwamo suala la
ukosefu wa maadili na vitendo
ambavyo havimpendezi Mungu.

“Changamoto  naona  ni
utandawazi taarifa zipo kigan-
jani wanafunzi wanajifunza
mambo mengi sana, watoto
kuwapa simu wakiwa na umri
mdogo nayo ni shida, ukweli
tungependa sana shule zetu
zisitajwe kwenye mambo kama
hayo wakuu wa shule zetu an-

galieni elimu yenye maadili,”
alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa CSSC, Peter Maduki, alisema
taasisi hiyo ilianzishwa mwaka
1992 kwa ajili ya kuimarisha
huduma za utoaji wa elimu na
afya zinazotolewa na taasisi za
kanisa.

Alisema  wana taasisi za
elimu 1,033 ambazo zimesa-
jiliwa na serikali katika ngazi ya
elimu ya awali msingi, sekondari
vyuo vya kati, ufundi na vyuo
vikuu. Alibainisha ili elimu iwe
bora wanashughulikia suala
la maadili kwa kufuata sera ya
ulinzi wa mtoto na kufundisha
elimu ya dini kwa wanafunzi na
mafunzo ya kanuni za kazi na
maadili kwa walimu ili kuhakiki-
sha wanafunzi wanalelewa ka-
tika misingi ambayo wanatara-
jiwa na jamii.

Alisema wanajaribu kuimari-
sha mafunzo ya dini ili wanafun-

zi waishi kulingana na maadili
na wanakuwa na upendo ku-
waepusha kwenda kinyume na
msingi wa kanisa.

“Tumenzisha klabu za ulinzi
wa watoto shuleni ili waweze
kuelimishana juu ya mambo
hayo, wito wangu kwa jamii
na wazazi, malezi lazima ya-
husishe jamii nzima malezi
mazuri yanatolewa nyumbani
wasiwaachie walimu peke yao,”
alisema Maduki. Mkuu wa Idara
ya Elimu Baraza la Maskofu Tan-
zania (TEC), Sista Joyce Mboya,
alisema kupitia mkutano huo
wamejifunza kuhusu malezi
kwa vijana na watahakikisha
shule wanazozisimamia kwa
vitendo. “Ndio maana sisi tuna
sera inayotuongoza na tuna vita-
bu vya kufundishia ili wakienda
popote waweze kufanya
kazi wawe wawajibikaji na
wabunifu kwa ajili ya kuende-
leza taifa,” alisema.

Waziri

wa Elimu,
Sayansi na
Teknolojia,
Prof. Adolf
Mkenda
(kulia),
akiwa na
megeni
wake,
Waziri wa
Finland
anayes-
hughulikia
masuala
ya uchumi,
Mika
Lintila,
baada ya
kumaliza
mazungum-
z0o ofisini
kwake,
doma jana.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Chamwino yapokea mapendekezo ongezeko bajeti

Na Peter Mkwavila, CHAM-
WINO

MKURUGENZI wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Chamwino, Dk.
Semistatus Mashimba ame-
pokea mapendekezo ya baraza
la madiwani kuhusu kuonge-
zwa kwa bajeti ya mapato na
matumizi ya mwaka wa fedha
wa 2023/24 ya Sh.bilioni 3.5.

Dk. Mashimba alisema hayo
juzi alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari baada
ya kumalizika kwa kikao cha
baraza la madiwani wa hal-
mashauri hiyo.

Alisema kuwa halmashauri
imekubali kuhusu mapendek-
ezo hayo ya madiwani ya kutaka
kuongeza fedha katika bajeti
hiyo ya mapato na matumizi kwa

kuwa itaenda kufikia malengo ya
kuwahudumia wananchi kwe-
nye sekta mbalimbali.

Alisema nyongeza hiyo itawez-
esha kuwahudumia wananchi
kwa asilimia 100, kimaendeleo
kupitia miradi inayotekelezwa
na ile ambayo itakayoanzishwa
kwenye maeneo yao.

“Halmashauri yetu kwa asil-
imia 100, hatuna sababu ya kup-
inga ongezeko hili ambalo madi-
wani wetu wameomba bajeti ya
mwaka huu wa 23/24 liongezeke
ukizingatia kuwa kwa mwaka
wa pili tumekuwa wa kwanza na
tunaongoza kwa kukusanya ma-
pato kupitia vyanzo vyetu vya
mapato.

“Sisi  kama  halmashauri
tunawahakikishia kuwa ombi
hilo tutatekeleza mapendekezo

hayo, ukizingatia kuwa madi-
wani ndiyo wenye mamlaka ya
kutoa ushauri katika utekelezaji
wa miradi mbalimbali iliyopo
kwenye kata zao”alisema

Alisema halmashauri itaenda
kuongeza bajeti kwa kadri ya
mahesabu kupitia vyanzo vyake
vya mapato kwa ajili ya kuleta
udhamani wa fedha za maku-
sanyo zaidi.

Kadhalika, alimpongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kui-
wezesha halmashauri hiyo kwa
kuwapatia fedha nyingi kwa ajili
ya utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ikiwemo ya elimu, afya na
miundombinu mbalimbali.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chamwino, Hedson
Sweti, alisema mapendekezo ya
kuiomba halmashauri kuongeza

bajeti yake ya fedha kwa kuwa
wamejiwekea  mikakati ya
kuibua vyanzo vipya vya uku-
sanyaji na kuwawezesha kufikia
malengo.

“Halmashauri imeombwa
kuongeza bajeti hiyo ya Sh.bilioni
3.5 lengo letu kuwafikia wa-
nanchi kwa asilimia zote kwa aji-
li ya kuwatekelezea miradi mbal-
imbali inayoendelea kufanyika
na ile itakayofanyika“alisema

Vilevile, alisema matarajio ni
kuiongezea halmashauri hiyo
vyanzo vya mapato vipya am-
bavyo kwa mwaka wa fedha ha-
vikuwepo ili kufikia malengo.

Alisema bajeti waliyoiomba
wanaamini miradi waliyonayo
watafikia malengo, kwakuwa
wanakwenda kusimamia kwa
ufasaha na nidhamu ya juu.
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H'shauri Mbeya yapiga ‘stop’ usajili wa bajaji mpya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ALMASHAURI ya Jiji la

Mbeya, imesitisha usa-

jili mpya wa pikipiki za

magurudumu  matatu
(bajaji) kutokana na ongezeko
la vyombo hivyo kutoendana na
mahitaji, huku zikihusishwa na
vitendo vya uhalifu.

Uamuzi wa kusitisha usajili
wa vyombo hivyo ulifikiwa juzi
kwenye kikao cha Baraza la
Madiwani wa Halmashauri hiyo
baada ya baadhi ya madiwani
kuibua uhalifu unaofanywa na
madereva wa vyombo hivyo
pamoja na watumiaji wengine.

Diwani wa Kata ya Nsalaga,
Mchungaji Davis Ngogo alisema
licha ya bajaji hizo kusaidia ku-
punguza tatizo la ajira kwa vija-
na lakini kwa upande mwingine
zimekuwa zikichochea uhalifu
hasa ongezeko la ajali kwenye Jiji
hilo ambazo zimekuwa zikisaba-
bisha vifo na majeruhi.

Alisema baadhi ya waende-
sha pikipiki hao wamekuwa
wakishiriki kwenye vitendo
vya ubakaji, uporaji na ukabaji,
hivyo akashauri hatua zichuku-
liwe kudhibiti ongezeko hilo lisi-
loendana na mabhitaji.

“Kamati ya Ulinzi na Usalama
ilishatoa maagizo ya kusitishwa
usajili wa vyombo hivi lakini
bado tunaona zinaendelea kusa-
jiliwa, lakini pia kuna baadhi
wanatumia namba za bajaji am-
bazo zilishaharibika, jambo hili
lazima tuliangalie vizuri,” alise-
ma Ngogo.

Diwani wa Kata ya Mwasanga,
Joel Okola alisema asilimia kub-
wa ya bajaji zilizopo katika Jiji
hilo zinaendeshwa na madereva
ambao hawana leseni jambo
ambalo ndilo linasababisha
ongezeko la ajali.

Vilevile alisema baadhi ya
watoto wamekuwa wakitoroka
shuleni na kwenda kuendesha
vyombo hivyo jambo ambalo li-

nasababisha kuzorota kwa sekta
ya elimu kwenye Jiji hilo.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya,
Wakili Triphonia Kisiga alisema
makubaliano ya madiwani hao
ya kusitisha usajili wa bajaji
mpya ni utekelezaji wa maagizo
ya Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Wilaya.

Alisema walishaanza
kutekeleza ushauri huo wa kusi-
tisha usajili lakini kuna baadhi
ya watu walikuwa wanafanya
ujanja wa kutumia namba za us-
ajili wa bajaji zilizoharibika kwe-
nye bajaji mpya jambo ambalo
lilikuwa linasababisha udhibiti
kuwa mgumu.

“Sasa hivi tunaanza rasmi
kutekeleza katazo hili, hakuna
bajaji itakayosajiliwa kwa sasa
na hata huu utaratibu wa watu
kutumia namba za zamani hau-
tatakiwa kabisa kwa sababu ni
kosa kufanya hivyo,” alisema
Wakili Kisiga.

Meya wa Jiji la Mbeya, Shek- :
he DorMohamed Issa alisema :
bajaji zimekuwa zikisababisha :
mgogoro wa vyombo vya usafiri :
kwenye jiji hilo hasa mgomo da- :
ladala kutokana na kuingiliana :
kwenye njia na hivyo wamewe- :

ka utaratibu wa kudhibiti.

Alisema kwa sasa wameziten- :
ganisha bajaji kulingana na mae- :
neo ili kusiwepo na mwingiliano :
wa shughuli hizo kwenye mae- :
neo hayo jambo ambalo lime- :
kuwa likisababisha migogoro ya :

usafirishaji.

Alisema kwa sasa Jiji la Mbeya :
linatakiwa kuwa na bajaji zi- :
sizozidi 3,000 lakini kutokana :
na usajili kuwa holela zinazidi :
idadi hiyo jambo ambalo lime- :

kuwa kero.

Jiji la Mbeya limekuwa liki- :
kumbwa na migomo ya mara :
kwa mara ya madereva bajaji :
na madereva daladala ambapo :
migomo ya vyombo hivyo im- :

ekuwa ikitokea mara kwa mara.

Mwenyekiti
wa Chama
Cha Mapin-
duzi (CCM)
Mkoa wa
Mbeya, DK.
Stephene
Mwakajumilo
(kushoto),
akitoa
salamu za
chama hicho,
katika hafla
ya Kuwaapi-
sha wakuu
wa wilaya
watatu wa
mkoa huo,
juzi. PICHA:
NEBART
MSOKWA

CCM yawataka ma-DC kutokomeza vitendo ukiukwaji maadili

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Mbeya, kimewa-
taka wakuu wa wilaya kukabili-
ana na vitendo vya ukiukwaji wa
maadili ya mtanzania ikiwemo
ongezeko la mapenzi ya jinsia
moja ambalo limekuwa tatizo
kwenye jamii.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Dk. Stephene Mwaka-
jumilo aliyasema hayo wakati
wa hafla ya kuwaapisha wakuu
wa wilaya tatu za mkoa huo wal-
ioteuliwa hivi karibuni na Rais
Samia Suluhu Hassan.

Wakuu wa wilaya walioap-
ishwa ni Jaffar Haniu ambaye
ni Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
Bono Malisa ambaye ni Mkuu
wa Wilaya ya Mbeya na Mkuu
wa Wilaya ya Kyela, Josephine
Manase ambao waliapishwa na
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma

Homera.

Dk. Mwakajumilo alisema
vitendo hivyo vimekuwa vi-
kiongezeka kutokana na
matumizi mabaya ya mitandao
ya kijamii ambayo imekuwa ik-
ionyesha tamaduni za kigeni.

“Tunaomba mkasaidie kuka-
biliana na mambo haya, vijana
wetu wamekuwa wakiyaiga baa-
dhi kutokana na utandawazi,
hatukatai matumizi ya teknolo-
jia lakini tunachotaka ni vijana
wetu kuiga mambo mazuri na
kuachana na yale yanayoki-
uka tamaduni zetu,” alisema DKk.
Mwakajumilo.

Katika hatua nyingine, Dk.
Mwakajumilo aliwataka wakuu
hao wa wilaya kwenda kuka-
biliana na tatizo la ongezeko la
biashara za magendo ambazo
zimeshamiri kwenye mipaka na
nchi jirani hasa katika vipenyo
visivyo rasmi wilayani Kyela.

Alisema mara nyingi wafanya-
biashara wamekuwa wakisafiri-
sha bidhaa hizo kupitia kenye
vipenyo hivyo na kusababisha
serikali kukosa mapato ambayo
ingeweza kukusanya kupitia
bidhaa hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera aliwataka wakuu
hao wa wilaya kuhakikisha wa-
nasimamia ukusanyaji wa ma-
pato kwenye maeneo yao na
kuhakikisha fedha hizo zinatu-
mika vizuri kwa ajili ya maende-
leo ya wananchi.

Homera alisema mwaka wa
fedha uliopita halmashauri zote
za mkoa huo zilikusanywa zaidi
ya Sh. bilioni 43 na hivyo wa-
natakiwa kuhakikisha kiwango
hicho hakishuki na badala yake
kinapanda kwa kuwa wabunifu
wa vyanzo vipya vya mapato.

Aliwataka wateule hao kwe-
nye wilaya na halmashauri

kushirikiana na kuheshimiana
wakati wa kutekeleza majuku-
mu yao ili kuepuka migogoro
isiyokuwa ya lazima.

“Wakuu wa wilaya nawaomba
mkafanye maamuzi sahihi kwe-
nye maeneo yenu, hakikisheni
mnatoa maamuzi hayo kwa kuz-
ingatia sheria, mkasimamie ma-
pato na kusimamia utekelezaji
wa miradi ya maendeleo,” alise-
ma Homera.

Vilevile aliwataka kuhakikisha
wanafuatilia uandikishaji wa wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza
na wa shule darasa la kwanza ili
kuhakikisha wote wanaostahili
kujiunga na madarasa hayo wa-
najiunga. Wakuu hao wa wilaya
waliahidi kwenda kutekeleza
majukumu yao kwenye maeneo
waliyopangiwa kwa kufuata she-
ria, huku wakiomba ushirikiano
kutoka kwa wafanyakazi wa
kwenye maeneo yao.

. TARI yaanza
utafitl
mahindi
lishe
kukabiliana
ha udumavu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
nchini (TARI) Kituo cha Uyole
utafiti wa mahlndl lishe (ma-
hindi ya njano) ili kusaidia wa-
nanchi wa mikoa ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini kukabili-
ana na udumavu.

Mtafiti wa mahindi katika
kituo hicho, Leonald Sabula
aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na Nipashe kuhusu shu-
ghuli mbalimbali zinazofanywa
na taasisi hiyo hasa utafiti wa
mbegu za mazao.

Alisema walianza kufanya
utafiti huo mwaka juzi na wana-
tarajia kutoa matokeo ya awali
mwaka huu hasa katika kipindi
cha maonyesho ya wakulima
(Nane nane).

Alisema wanakusudia kuka-
milisha utafiti huo mwakani
na kuanza kusambaza mbegu
hizo kwa wakulima ili zianze
kulimwa kwenye maeneo am-
bayo watabaini kuwa yanafaa
kuzalishwa.

“Kwa sasa tunapambana
zaidi na tatizo la udumavu
hasa kwa watoto, haya mahindi
yamebainika kuwa yana viru-
tubisho vingi ambavyo vinafaa
kwa watoto kwenye mikoa yetu
hii,” alisema Sabula.

Sabula alisema mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
inazalisha chakula kwa wingi
lakini ndiyo inayokabiliwa na
udumavu kwa kiwango kikub-
wa.

Alisema mbali na mahindi
hayo, pia kituo hicho kinaz-
alisha mazao mengine yenye
virutubishi mhimu kwa watoto
ikiwemo viazi lishe na maha-
rage.

Alisema mazao hayo yote ya-
natakiwa kuliwa na watu wote
bila kujali umri huku akisisitiza
kuwa ni muhimu zaidi kwa wa-
toto wenye umri wa chini ya
miaka mitano.

Hata hivyo Sabula alisema
mahindi hayo yana soko kubwa
duniani ambalo watanzania
wanatakiwa kuchangamkia
kuzalisha hasa katika nchi ya
Misri.

Mikoa ya Nyanda za Juu Kusi-
ni inaongoza kwa uzalishaji wa
chakula na inajulikana kama
ghala la taifa la chakula lakini
inaongoza kwa kuwa na idadi
kubwa ya watoto wenye udu-
mavu.
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Chanzo migogoro va ardhi nchini chatajwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRT wa Ardhi
na Maendeleo ya
Makazi  Zanzibar,
Rahma Kassim
Ali, amesema kuongezeka kwa
migogoro ya ardhi nchini ku-
nasababishwa na baadhi ya wa-
nanchi kununua rasilimali hiyo
bila ya kufuata sheria.

Waziri huyo, alisema hayo
jana wakati akiwasilisha taarifa
ya utekelezaji wa bajeti kwa
kipindi cha Julai hadi Desemba
2022, mbele ya Kamati ya Ma-
wasiliano, Ardhi na Nishati ya
Baraza la Wawakilishi.

“Asilimia 80 ya migogoro ya
ardhi inatokana na mauziano
baina ya wananchi yanafanywa

kinyume na sheria na kwa ba-
hati mbaya sana hao wanashe-
ria ndio wanaozidisha balaa la
migogoro”, alisema waziri huyo.

Alisema kuwa mbali na un-
unuzi huo wa ardhi usiofuata
sheria, pia ujenzi holela usiozin-
gatia mipaka ya maeneo husika
umekua ukichangia kuwepo
kwa migogoro hiyo ambapo wiz-
ara yake imejipanga kudhibiti
hali hiyo.

Waziri Rahma alisema wizara
hiyo tayari imeshakutana na
taasisi mbalimbali zinazohusika
na masuala ya ardhi ikiwemo
tawala za mikoa, Mamlaka ya
Uwekezaji (ZIPA) na Wizara ya
Kilimo  na kutoka na azimio
kuwa vibali  vyote vya ujen-
zi viweze kutolewa sehemu
moja.

Alisema kwa upande wa Ma-
hakama ya Ardhi, imepokea
kesi mpya za migogoro ya ardhi
108 kwa kipindi cha Julai hadi
Desemba 2022, ambapo baa-
dhi ya kesi hizo zimeshatolewa
maamuzi huku kesi nyengine
zikiendelea katika Mahakama ya
Ardhi.

Katibu Mkuu Wizara hiyo, Dk.
Mngereza Mzee Miraji, alisema
wamejipanga  kutafuta wa-
shiriki wa kimaendeleo pamoja
kutekeleza miradi mbalimbali
ikiwemo upimaji wa ardhi na
ujenzi wa nyumba za bei nafuu
na usalama wa ardhi.

Alisema kuwa katika kutatua
changamoto ya ujenzi holela
wizara tayari imeshatiliana saini
na Kampuni ya ‘Propertie Inter-
national’ kutoka Tanzania Bara

kwa ajili ya kushirikiana katika
kazi ya kupima na kupanga mji.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Mawasiliano, Ardhi na Ni-
shati, Yahya Rashid Abdalla
ameipongeza wizara hiyo kwa
namna inavyofanya kazi zake
pamoja na kuishauri wizara
kuhakikisha matumizi ya wr-
dhi yanalingana  na mabhitaji
husika.

Wizara ya Ardhi na Maende-
leo ya Makaazi kwa kipindi cha
Julai hadi Septemba 2022 ilikadi-
riwa kukusanya shilingi bil-
lioni 1.168 kutoka katika vyanzo
mbalimbali vya mapato ndani ya
taasisi zake ambapo hadi kufikia
Desemba, 2022 jumla ya shilingi
millioni 700.550 zimekusanywa
ambazo ni wastani wa asilimia
60 ya makadirio.

Waziri wa
Elimu na
Mafunzo ya
Amali Zan-
zibar, Lela
Muhammed
Mussa aki-
zungumza na
waandishi

wa habari
ofisini kwake,
Mazizini
unguja jana,
wakati akitoa
tathmini ya
matokeo ya
kidato cha
nne kwa shule
za Zanzibar.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Mwinyi ataka ongezeko uzalishaji mboga, matunda

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, amese-
ma kuna haja ya kuongeza uzal-
ishaji wa mazao ya mboga na
matunda ili kukidhi mahitaji ya
soko la mazao hayo nchini.

Alisema hayo juzi wakati ak-
izindua kituo cha taarifa na
maarifa ya kilimo cha mazao
hayo (Horticulture) kilichopo
Mpendae Kwa Binti Ham-
ran, Wilaya ya Mjini Unguja
na kusema Zanzibar inahitaji
tani 276,000 kwa mwaka ili
kukidhi mabhitaji kwa wananchi
wake.

Dk. Mwinyi alisema takwimu
zinaonesha kuwa kila mkazi
wa Zanzibar anahitaji kilo 146
za mazao hayo kwa mwaka na
kwamba uwepo wa hoteli za ki-
talii, inakadiriwa wastani wa tani

2,000 zinatumika kwa mwaka
katika eneo hilo.

Aliongeza kuwa kiwango hi-
cho kina thamani ya shilingi
bilioni 1.6 kwa wastani wa bei
za mwaka 2022 ambapo kuto-
kana na kasi ya ukuaji wa watu
ya asilimia 3.7 kwa mwaka na
hivyo kufikia watu milioni 2.1
mwaka 2026 ambapo uhitaji huo
utaongezeka hadi kufikia tani
319,000 mwaka 2026.

Aidha alisema Zanzibar ipo
nyuma katika matumizi ya mbo-
ga na matunda hivyo anaamini
wakulima wataongeza kasi ya
uzalishaji wa kilimo cha mazao
hayo kukidhi ukubwa wa mabhi-
taji unaokua kila siku.

Dk. Mwinyi alisema kuwa
mwaka 2021/2022, uzalishaji wa
mazao ya ‘horticulture’ Zanzibar
ulifikia tani 148,000 kiasi amba-
cho ni ongezeko la asilimia 68.2
katika kipindi cha mwaka 2012.

Alisema ongezeko la uzalishaji
limepunguza utegemezi ambapo
uagizaji wa matunda na mboga
kutoka nje ya nchi umepungua
kutoka asilimia 80 mwaka 2014
hadi kufikia asilimia 26 mwaka
2021.

Alisema kilimo hicho pia ni
muhimili kwa lishe na afya bora
kwa wananchi kwani utumiaji
wa mazao ya mboga, matunda
na viungo huwapa virutubisho
muhimu kwa ajili ya kujenga na
kutunza miili na kutufanya wawe
na afya njema.

Akizungumzia upatikanaji wa
masoko alisema huchochea kwa
kiasi kikubwa uzalishaji wa bid-
haa za aina yoyote katika nchi
kwani inakadiriwa kuwa asilimia
zaidi ya 90 ya mazao na bidhaa
zote za ‘horticulture’ zinazozal-
ishwa hapa Zanzibar

Waziri wa Kilimo, Umwagil-
iaji, Maliasili na Mifugo, Shamata

Shaame Khamis, alisema wizara
yake ni moja ya taasisi inayopa-
ta fursa kutoka kwa wadau wa
maendeleo ikiwemo TAHA
kuendeleza sekta ya kilimo nchi-
ni.
Mtendaji Mkuu wa TAHA, Jac-
queline Mkindi, alisema taasisi
hiyo imefanikiwa kuwaungani-
sha wakulima zaidi ya 1,000 kwa
kuwapatia mafunzo ya kilimo
cha mboga na matunda ambao
wanaendelea na kazi hiyo katika
maeneo ya Zanzibar.

Mkindi aliongea kuwa kabla ya
kuanzishwa kwa miradi ya kili-
mo biashara, Zanzibar ilikuwa
inaagiza mazao ya matunda na
mboga kwa asilimia 80 kutoka
maeneo mbali mbali.

Alieleza kuwa asilimia 42 ya
wakulima wa Zanzibar wanalima
kilimo cha ‘hortculture’ ambao
wanaendelea na kunufaika na
kilimo hicho kupitia TAHA.

ZMA yatoa
ufafanuzi
meli ya
Tanzania
lllyozama
Irani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAIMU Mkurugenzi wa Us-
ajili wa Meli, Vyombo Vidogo
na Mabaharia wa Mamlaka
ya Usafiri Baharoni Zanzi-
bar (ZMA), Kapteni Khamis
Simba Khamis amesema meli
ya mizigo iliyopata ajali Irani
ilisajiliwa Zanzibar na ZMA.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza ana waandishi
wa habari kuhusu taarifa ya
meli hiyo iliyozama Januari
24, mwaka huu.

Alisema meli hiyo yenye
jina la Anil inayomilikiwa
na raia kutoka Iran imesa-
jiliwa kupitia wakala wa meli
kwa njia ya open registry
ilipata ajali wakati ikishusha
shehena ya mizigo ya makon-
tena.

Alisema meli hiyo imesa-
jiliwa Mei, 6 mwaka 2021 na
wakati inapata ajali hakuna
majeruhi kwa mabaharia.

“Ni kweli meli ya mizigo ya
jumla yenye uwezo wa kube-
ba tani ya mizigo 924 ambayo
imesajiliwa na mamlaka ya
ZMA na kupeperusha bend-
era ya Tanzania imezama ka-
tika Bandari ya Iran kwa mu-
jibu wa taarifa tulizozipata
ikiwa na mabaharia wa nje na
wapo salama,” alisema.

Aidha, alisema tangu mam-
laka hiyo ya usafiri wa baha-
rini ZMA kuruhusiwa kuanza
tena kufanya usajili  tokea
Novemba mwaka 2021 wame-
shasajili meli za nje, 350 am-
bazo zinapeperusha bendera
ya Tanzania.

Alisema usajili wa meli
za nje unaendelea vizuri
ambapo mamlaka imepata
mafanikio hayo baada ya ku-
fanya ufuatiliaji zaidi wa meli
hizo kwa kuzingatia masharti
na vigezo vyake.

Kapteni huyo alisema
mamlaka hiyo imefanikiwa
kuvifika vigezo vyote vi-
navyotakiwa kwa mujibu
wa masharti ya kimataifa
ikiwemo ukaguzi wa meli
pamoja na ubora wake.

Hata hivyo alisema pia
wamesajili vyombo vya usa-
firi bahari na meli za ndani
50 ikiwemo meli za uvuvi wa
bahari kuu.
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-
DC awachimba mkwara watumishi WaShtaklwa

Na Steven William, MUHEZA

MKUU wa Wilaya ya Muheza,
Juma Irando, amewaonya
wakuu wa idara katika
Halmashauri ya Wilaya ya
Muheza kwamba atakay-
etumia vibaya fedha za
serikali za miradi anajipalia
makaa ya moto. o

I[rando alisema hayo juzi
mjini hapo alipofika kuripoti
wakati akitokea Wilaya ya
Hai ambako alikuwa akifanya
kazi mwanzoni.

Alisema Rais Samia Su-
luhu anatoa fedha nyingi za
miradi katika halmashauri,

hivyo mkuu wa idara am-
baye atashindwa kusimamia
matumizi mazuri ya fedha
hizo atakiona cha moto.

Irando alisema amekuja ka-
tika Wilaya ya Muheza kum-
saidia kazi Rais Samia Suluhu
sasa kama kuna mkuu wa
idara ama mtumishi yeyote
atachezea fedha za serikali
za miradi, aache mara moja
kwa kuwa zitamtokea puani.

Mkuu huyo wa wilaya
aliwaomba viongozi na wa-
nanchi kumpa ushirikiano ka-
tika utendaji kazi ili kuiletea
maendeleo wilaya.

I[rando amewaomba vion-

gozi na wananchi wa wilaya
va Muheza kumpa ushiriki-
ano katika utendaji kazi ili
kuiletea maendeleo wilaya
hiyo katika sekta mbalim-
bali. Pia aliwahakikishia
wananchi kuwa nao bega
kwa bega na milango iko
wazi wakati wowote kusiki-
liza kero zao.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Muheza anayeondoka, Halima
Bulembo, alikabidhi ofisi kwa
mkuu wa wilaya mwenzake
akisema anakabidhi wilaya
hiyo kwa mikono miwili
ikiwa salama na watu wa
Muheza ni wakarimu sana.

: MAHAKAMA ya
: Mkazi Kisutu, Dar es Salaam,
. imewaachia huru washtakiwa
¢ 13 waliokuwa wanakabiliwa
: na kesi ya wizi wa mapi-
: pa 20 ya mabaki ya madini
: aina  ya
¢ trates (makinikia).

Na Grace Gurisha

Hakimu

tantalite concen-

Washtakiwa hai wameachi-
wa baada ya upande wa mash-
taka kushindwa kuthibitisha

kesi dhidi yao.

Washitakiwa hao ni Jacob
Kihombo, Yahya Masoud,
Mbaraka Lipinda, = Ramad-

hani Zombe, Waziri Kigua, Jo-
seph Kimario, Ramadhani Jon-
g0, Mustapha Mnyika, Richard
Sangana, Mussa Hamad, God-
frey Mambosho, Ramadhani
Muro na Jimmy Mwanjala.

Mbali na kwaachia huru,
mahakama pia imeamuru
washitakiwa hao  warud-
ishiwe magari yao baada ya
kupata nakala ya hukumu ya
kesi hiyo.

Akisoma hukumu hiyo
jana, Hakimu Mkazi Mkuu
Pamela Mazengo, alisema
washtakiwa walikuwa wanak-
abiliwa na mashitaka matatu
ambayo upande wa mash-
taka umeshindwa kudhibiti-
sha dhidi yao.

Alisema katika shtaka la
kwanza la kula njama kwa
nia ya kutenda kosa, upande

‘wizi makinikia
‘waachiwa huru

wa mashtaka umeshind-
wa kuthibitisha jinsi gani
washtakiwa walivyopanga
njama kutenda kosa hilo.

Kutokana na upande wa
mashtaka kushindwa kuthibit-
isha kosa hilo, Hakimu Mazen-
go alisema makosa mengine
ya wizi wa mali na kushindwa
kuzuia wizi, pia hayajathibit-
ishwa.

“Upande wa mashtaka
umeshindwa kuthibitisha ma-
kosa dhidi ya washitakiwa 13,
hivyo mahakama inawaachia
huru na baada ya washtakiwa
kupata nakala ya hukumu,
warudishiwe magari yao,”
alisema Hakimu Mazengo.

Kwa mujibu wa hati ya
mashtaka, inadaiwa kati ya
Februari 6 na 7, 2019 ndani
ya mkoa wa Dar es Salaam,
washtakiwa walikula njama ya
kuiba mali inayosafirishwa.

Pia wanadaiwa kuiba ma-
pipa 20 ya mabakiya madi-
niaina ya tantalite concen-
trates yenye thamani ya S.h.
938,339,907 mali ya Kampuni
ya Bollore Transport and Lo-
gistics.

Katika shitaka la tatu lin-
alomkabili Zombe ambaye ni
mlinzi, inadaiwa katika tare-
he hizo, akiwa mwajiliwa wa
kampuni ya Bollore, alishind-
wa kuzuia kutendeka kwa
kosa la wizi wa mapipa hayo
ya madini.

Kitaraka kutumika
kuzalisha mifugo
kibiashara nchini

Na Mbaraka Kambona, SINGIDA

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, amese-
ma serikali imedhamiria ku-
litumia eneo la kupumzishia
mifugo la Kitaraka wilayani
Manyoni, kwa ajili ya vijana
watakaohitimu mafunzo ka-
tika vituo atamizi kufanya shu-
ghuli za uzalishaji wa mifugo
kibiashara.

Ulega alibainisha hayo juzi
wakati wa kikao baina yake
na Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, alipokutana
naye katika ofisi ya Mkuu wa
Wilaya ya Manyoni.

Katika mazungumzo yao,
Ulega alimweleza mkuu wa
mkoa kuwa lengo la ziara yake
ni kujadiliana kuhusu dhamira
ya serikali ya kutaka kulitumia
eneo la Kitaraka kwa ajili ya
kufanya shughuli za uzalishaji
wa mifugo ili kuwawezesha vi-
jana kujipatia ajira.

Sambamba na hilo, alisema
lengo pia ni kuzalisha ma-

lighafi ya uhakika kwa ajili ya
viwanda vya nyama na kuifan-
ya sekta ya mifugo kuchangia
ipasavyo katika pato la taifa na
la mtu mmoja mmoja.

Alisema kupitia programu
ya vituo atamizi iliyoanzishwa
na serikali kwa ajili ya ku-
wafundisha vijana ufugaji wa
kisasa, serikali imetenga Sh.
bilioni 19 kwa ajili ya kuwawez-
esha vijana kufuga kibiashara
kwa ajili ya kuuza ndani na
nje ya nchi.

“Programu hii ya vituo
atamizi ni ya miaka mitatu
(2022/23-2024/25) na hizi Sh.
bilioni 19 zinatolewa na wadau
mbalimbali. Serikali inatoa
Sh. bilioni 6.3 na Sh. bilioni
12.6 zitachangiwa na wadau
wengine kutoka sekta binafsi,”
alisema Ulega.

Aliongeza kuwa mpango wa
kutumia eneo la Kitaraka una-
tarajiwa kuzalisha marobota
500,000 ya malisho ya mifu-
go na kunenepesha ngombe
8,000 kwa wakati mmoja.
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Raila Odinga kuburuzwa kortini

NAIROBI, Kenya

MKUU wa Tume ya uchaguzi wa
zamani nchini Kenya ametishia
kuchukua hatua za kisheria
dhidi ya kiongozi wa upinzani

hili linazua
maswali kama

kea kupoteza nafasi yake ya
tano ya kuwania urais.
Licha ya Mahakama ya
Juu kutupilia mbali madai
yake ya wizi wa kura, Od-
inga hivi karibuni alisema

Raila Odinga, baada ya kudai ni kweli, hamtambui Rais William
kuwa timu yake walimtembe- hawa vion- Ruto, kama kiongozi halali
lea nyumbani kwake wakati wa &%z'::}'aa#k:wa na kumtaka ajiuzulu.

uchaguzi uliokua na ushindani nini nyu%- Jumapili, alitishia kutoa
mkali mwaka jana. bani kwako video inayoonyesha Che-

Odinga amefanya misururu ya
mikutano akidai Wafula Chebu-

?
kati, alibuni ulaghai uliompele- wako?

kwa mwaliko

bukati na timu yake wal-
ipomtembelea nyumbani
kwake.

Hata hivyo, Chebukati
amekanusha kufanya ziara
hiyo akisema madai hayo
ni ya uongo na kwamba
ilishusha hadhi yake na
kudhuru sifa yake.

“Mteja wetu anasiki-

delea kupata sifa isiyofaa,
kwa kuzingatia hadhi na na-
fasi yake kama mwenyekiti
wa zamani wa IEBC,”
alisema wakili Ste-

ve Ogolla.
Mawakili  wa

tika kwamba huku- Chebukati  pia
chukua tahadhari au walimpa 0od-
kuwajibika ulipokuwa inga siku saba

kuthibitisha ma-
dai yake la
sivyo wa-
tachukua

ukitoa matamshi ma-
baya kwa sababu
mteja wetu ame-
teseka na anaen-

hatua za kisheria.

Rais Ruto alishangaa ni
kwa nini Odinga angefanya
timu ya uchaguzi kumtem-
belea nyumbani kwake.

“Basi suala hili linazua
maswali kama ni kweli,
hawa viongozi walikuwa
wanafanya nini nyumbani
kwako kwa mwaliko wako?
Ukiwa mgombea uliishia-
je kuwaalika maofisa wa
chombo huru? Alihoji Rais
Ruto. BBC

Wapemba

watambuliwa

rasmi kabila
la Kenya

NAIROBU, Kenya

SERIKALI ya Kenya imewatam-
bua rasmi watu wenye asili

va kisiwa cha Pemba, ambao
hawakuwa na uraia wa nchi
yoyote kama kabila la Kenya.

Kupitia taarifa rasmi ya
serikali, Rais William Ruto
amesema kuwa uamuzi huo
umefikiwa baada ya kuanga-
lia hoja zilizowasilishwa na
kamati mbali mbali za bunge
kwa ajili ya kutambuliwa kwa
jamii hiyo.

Kutambuliwa kwa Wapemba
kutawawezesha kuingizwa
kuwa moja ya makabila mengi
nchini humo na kupata hu-
duma muhimu kama vile elimu,
afya, maslahi ya kijamii, hu-
duma za kifedha, na ajira.

Watu wa jamii ya Pemba
zaidi ya 8,000 wanaishi katika
kaunti za pwani ya Kenya
za Kwale, Kilifi, Mombasa na
Lamu wameishi bila utaifa kwa
miongo kadhaa.

Wengi wao wamekuwa waki-
jishugulisha na uvuvi wa ba-
harini na kilimo kama shughuli
zao kuu za kiuchumi.

Walikuwa wakilalamikia
kuhusu kukamatwa na polisi
wa Kenya na walinzi wa
mwambao kwa kukosa nyaraka
za utambulisho.

Uamuzi huo umepokelewa
kwa furaha na Shirika la
Umoja wa Mataifa la Wakim-
bizi na makundi ya haki za
binadamu ambayo yalikuwa
yvakishinikiza kutambuliwa
kwa Wapemba.

Watu wa jamii hiyo wanadai
ni vizazi vya wahamiaji kutoka
Zanzibar waliokuja wakati wa
utawala wa Sultan Bin Khalifa
katika miaka ya 1800.

Katika miaka ya hivi karibuni
serikali ya Kenya iliyatambua
makabila mengine ya watu
ambao hawakuwa na uraia wa
nchi yoyote wakiwemo Wama-
konde, Washona, na jamii ya
watu wa Asia Kusini. BBC

Kiongozi wa Katoliki Duniani, Papa Francis akiwa na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Felix Tshesekedi
muda mfupi baada ya kuanza ziara ya siku nchini humo. PICHA: DW

Papa Francis akemea mataifa
tajiri kuinyonya Afrika

KINSHASA, DRC

KIONGOZI wa Kanisa Kato-
liki duniani, Papa Francis
ameyataka mataifa ya kigeni
yenye nguvu kuacha ku-
pora rasilimali za Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
pamoja na kulinyonya bara
lote la Afrika.

Matamshi hayo ameyatoa
juzi siku ya Jumanne baada
ya kuwasili kwenye mji mkuu
wa DRC, wa Kinshasa, katika
ziara yake ya siku sita barani
Afrika.

Akizungumza na vion-
gozi wa serikali, wanasiasa,
wanadiplomasia, pamoja
na wawakilishi wa vyama
vya kiraia na mashirika ya
kimataifa, katika Ikulu ya
DRC, Papa Francis alisema ni
jambo la kusikitisha kwamba
bara la Afrika linaendelea
kuvumilia aina  mbalim-
bali za unyonyaji wa kisiasa
ambao umetoa nafasi kwa

kile alichokiita ukoloni wa
kiuchumi ambao ni sawa na
utumwa.

Kiongozi huyo mwenye
umri wa miaka 86, alisema
DRC  hainufaiki na utajiri
mkubwa wa rasilimali zake
na madini yake kwa sababu
ya sumu ya uchoyo, inay-
ochochea mzozo nchini
humo na kwamba mataifa
tajiri hayawezi tena kufumbia
macho hali mbaya ya mataifa
mengi ya Afrika.

Ametaka wanaonufaika na
rasilimali hizo kuacha kui-
kaba koo DRC na Afrika kwa
ujumla, kwani bara hilo sio
mgodi wala eneo lenye ardhi
ya kuporwa.

Kwa mujibu wa Papa, ume-
fika wakati sasa wa kuondoa
mirija ya unyonyaji nchini
humo na Afrika ili Waafrika
wenyewe waweze kuwa wa-
dau wa ustawi, maendeleo na
mafao yao wenyewe.

Alisema ulimwengu utam-

bue kwamba kwa miaka
mingi bara la Afrika lime-
nyonywa, na hivyo tabia
hiyo lazima sasa ifikie uko-
mo wake.

Aidha, Rais wa DRC, Felix
Tshisekedi, pia ameishutu-
mu jumuia ya kimataifa kwa
kuisahau nchi yake na kuto-
chukua hatua kutokana na
kukaa kimya kuhusu ukatili
unaoendelea kwenye eneo la
mashariki .

“Mbali na makundi yenye
silaha, mataifa ya Kkigeni
yenye uchu wa madini katika
ardhi yetu, yanafanya uka-
tili mkubwa kwa msaada wa
moja kwa moja wa jirani yetu
Rwanda, hali inayolifanya su-
ala la usalama kuwa changa-
moto kubwa kwa serikali,”
alifafanua Tshisekedi.

Kabla ya kutoa hotuba
hiyo, Papa Francis alilakiwa
na maelfu ya watu walioku-
wa wamejipanga barabarani
huku wakimshangilia.

Jana asubuhi, Papa Fran-
cis aliongoza Ibada ya Misa
Takatifu katika uwanja wa
ndege wa kijeshi wa Ndolo,
ambako zaidi ya waumini wa-
patao milioni mbili wanatara-
jiwa kuhudhuria, katika moja
ya mikusanyiko mikubwa ya
aina yake kuwahi kushuhudi-
wa nchini humo na moja ya
Ibada kubwa zaidi ya Papa
Francis kuwahi kutokea.

Takribani nusu ya wa-
nanchi milioni 90 wa DRC i
waumini wa madhehebu ya
Kanisa Katoliki.

Baba Mtakatifu alitarajiwa
kuuzuru mji wa mji wa Goma
ulioko mashariki mwa DRC,
lakini mazingira ya usalama
katika jimbo la Kivu Kaskazi-
ni yamegubikwa na mapiga-
no kati ya vikosi vya serikali
na kundi la waasi wa M23,
pamoja na mashambulizi ya
wanamgambo wanaofunga-
mana na kundi linalojiita
Dola la Kiislamu, IS.
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SINGIDA

]
Dulla Boys
kamili kuikabili
ChipukKizi

STARS FC
TUZO

Na Adam Fungamwango Dar es Salaam. ibuni anachezeshwa kama na vinara ni mabingwa wa-
Taarifa imesema mshambuliaji msaidizi, tetezi, Yanga yenye pointi Na Hawa Abdallah, ZANZ|BAR
CHEZAJI Bru- Gomez alichaguliwa aliwashinda Ibrahim Abdal-  56. _
no Gomez baada ya kuonyesha lah wa Namungo na Henock Singida Big Stars sasa ina- TIMU ya Dulla Boys ambayo ina
anayeichezea Mayala, straika Mkongom- jiandaa kuwakabili Simba hali tete inatarajia kuikaribisha

kiwango Kizuri kwa
mwezi husika, akitoa
mchago mkubwa
kwa timu yake, ikiwa
ni pamoja na kufunga
mabao mawili na kui-
saidia Singida Big
Stars kupata pointi
sita kwenye mechi
mbili ilizocheza.

Mchezaji huyo
anayecheza nafasi za kiun-
la Mpira wa Miguu Tanzania go mkabaji, kiungo msham- mamo wakati Simba yenye na musuala yanayohusu mi-
(TFF) kilichofanyika wiki hii ~ buliaji na kwa siku za kar- pointi 50 iko nafasi ya pili undombinu uwanjani.
_______________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Chipukizi kutoka Pemba katika
mechi ya raundi ya 19 ya Ligi Kuu
Zanzibar itakayochezwa leo kuan-
zia saa 10:00 jioni kwenye Uwanja
wa Amaan.

Kocha Mkuu wa Dulla Boys,
Rashid Lato, aliliambia gazeti
hili wamejipanga kufanya vyema
katika mechi hiyo ili kujinasua
kwa sababu kwa sasa timu yake
iko katika wakati mgumu baada
ya kupata matokeo mabaya tangu
kuanza kwa msimu huu.

Lato alisema anahitaji kubadili-
sha upepo ili kuinusuru timu hiyo
na janga la kushuka daraja ingawa
alikiri kila mechi wanayocheza ni
ngumu.

“Ingawa utakuwa mchezo mgu-
mu, lakini tumejipanga kupata
alama tatu muhimu ili kufufua
matumaini, tunajua pia wapinzani
wetu kutoka Kisiwani Pemba na
mashabiki wao wanahitaji ku-
fanya vyema, maandalizi ya timu
zote katika mzunguko huu wa lala
salama ni mazuri,” Lato alisema.

Aliongeza timu yake imekuja
kivingine na itacheza mechi hiyo
kwa kufanya mashambulizi mengi
ili kupata mabao yatakayowasaidia
kuvuna pointi tatu muhimu.

ani wa Polisi Tanzania, am-
baye alisajiliwa kipindi cha
dirisha dogo la usajili.

Pluijm, aliwashinda
Nasreddine Nabi wa Yanga
na Roberto Oliveira wa Sim-
ba ambao aliingia nao hatua
ya fainali.

Ushindi wa mechi mbili
uliifanya Singida Big Stars
kufikisha pointi 43 sawa
na Azam FC iliyoko katika
nafasi ya tatu kwenye msi-

Singida Big Stars
amechaguliwa kuwa Mcheza-
ji Bora wa Januari wa Ligi
Kuu Tanzania Bara huku
kocha wake, Mholanzi Hans
van Pluijm akiibeba tuzo ya
Kocha Bora kwa mwezi huo,
imefahamika.

Taarifa iliyotolewa na Bodi
ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB),
imesema washindi hao wali-
teuliwa katika kikao cha
Kamati ya Tuzo za Shiriklisho

katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayoche-
zwa kesho kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa.
Kamati hiyo ya tuzo pia
imemchagua meneja wa
Uwanja wa Highland Es-
tates ulioko Mbarali, Mbeya,
Malule Omari kuwa Meneja
Bora wa uwanja wa Januari
kutokana na kufanya vyema
kwenye manejimenti ya
matukio ya michezo pamoja

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Huduma za Afya ya Aga Khan Tanzania ( AKHST) Sisawo Konteh na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’ (Kushoto), wakibadilishana nyaraka baada ya kusaini mka-

| IEEeeeeessssmsss  Azam FC, Agha Khan
(AKHST) waungana

Ruvu Shooting yahamia Dodoma

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kufanya
vibaya katika mechi
zake mbalimbali
walizocheza kwenye
Uwanja wa Uhuru, Dar
es Salaam kama uwan-
ja wake wa nyumbani,
Ruvu Shooting imetan-
gaza kuhamia kwenye
Uwanja wa Jamhuri
mkoani, Morogoro.
Ofisa Habari wa
Ruvu Shooting, Ma-
sau Bwire, alisema
mechi yao ya kwanza
kutumia Uwanja wa
Jamhuri itakuwa dhidi
yva KMC FC ya Dar
es Salaam ambayo

itachezwa Jumapili.

"Tayari taratibu zote
zimeshakamilika, Ju-
mapili tutaanza kuu-
tumia rasmi Uwanja
wa Jamhuri, Morogoro
kama uwanja wetu wa
nyumbani, nadhani
baada ya hapo tut-
akuwa na mwendelezo
mzuri kwa sababu
kule ni kama nyumba-
ni tu Pwani," alisema
Bwire.

Hata hivyo, Bwire
alikwepa kuhusisha
uamuzi wa kuhama
uwanja umetokana na
matokeo mabaya wali-
yopata wakati wak-
icheza kwenye Uwanja

wa Uhuru baada ya
Uwanja wao wa Ma-
batini ulioko Mlandizi,
Pwani kufungiwa.
"Uwanja hauchezi,
unaocheza ni mpira,
kama uwezo mdogo
hata wakupeleke
chumbani mwako
watu watakufunga tu.
Sisi tumejidhatiti kwe-
nye uwezo na wala
si kwa sababu tuna-
poteza sana Uhuru, ila
Uwanja wa Jamhuri
tuliuchangua tangu
awali wakati uwanja
wetu wa Mabatini
Mlandizi ulipofungi-
wa," aliongeza ofisa
huyo.

Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC
umeingia mkataba na
Taasisi ya Utoaji Hudu-
ma za Afya ya Aga Khan
Tanzania (AKHST), kwa
lengo la kushirikiana
katika huduma za mat-
ibabu na mafunzo ya
kisasa kwa wanamich-
ezo wake.
Akizungumza na
gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Mkurugen-
zi Mtendaji wa AKHST,
Sisawo Konteh, alisema
mkataba wa taasisi yao
na Azam FC unalenga
kuimarisha  uhusiano
na upatikanaji wa hu-
duma mbalimbali za

matibabu katika vituo
vyao vyote hapa nchini.

Konteh alisema hu-
duma zitakazotolewa
ni pamoja na upimaji
wa afya, upatikanaji wa
huduma za maabara
na mionzi, mafunzo,
ukarabati, uchunguzi,
uhamasishaji wa afya na
elimu na ushauri wa ki-
taalam utakapohitajika.

“Tunafuraha na tu-
najivunia  kushirikiana
na Azam FC, moja ya
timu zinazofanya vizuri
zaidi Tanzania, AKHST
imejitolea sana kutoa
huduma za matibabu
za kiwango cha ki-
mataifa katika hospitali
na kliniki zetu, kwa ku-

fikia jamii zetu kwa njia
mbalimbali kama vile
shughuli za michezo na
afya njema, ” alisema
Konteh.

Naye Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Azam FC, Ab-
dulkarim Popat, alise-
ma siku zote wanahitaji
kuona  wanaimarisha
afya za wachezaji wao
na wanamaliza michezo
wakiwa salama uwan-
jani.

Popat alisema ush-
irikiano huo utasaidia
kuongeza utimamu wa
mwili na afya kwa timu,
wafanyakazi na benchi
la ufundi la klabu hiyo
na kukamilisha maju-
kumu yao kwa weledi.
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MAGUIRE KUBAKI UNITED

UHAMISHO wa mkopo kwenda Inter Milan hauku-
wa chaguo kwa beki wa Timu ya Taifa ya England,
Harry Maguire, na mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29, atasalia Manchester United hadi angalau
mwisho wa msimu. (Fabrizio Romano kupitia
Twitter)

MADDISON ATAKIWA CITY

MANCHESTER City wanapanga kumnunua
mchezaji wa Leicester City, James Maddison, katika
majira ya joto wakati mchezaji huyo wa kimataifa
wa England mwenye umri wa miaka 26 atakuwa
amebakiza mwaka mmoja kwenye mkataba wake na
Foxes. (Mail)

INTER YAIBANIA CHELSEA

CHELSEA imewauliza Inter Milan kuhusu nia
yao ya kumuuza kiungo wa kati wa Timu ya Taifa
ya Italia, Nicolo Barella, lakini klabu hiyo ya Serie A
haikuwa tayari kumruhusu mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 25 kuondoka. (Tuttomercatoweb)

ZANIOLO AGOMA KUONDOKA

BOURNEMOUTH ilikataa nafasi ya kumsajili
kiungo wa kati wa AS Roma, Nicolo Zaniolo, baada
ya mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia mwenye
umri wa miaka 23 kubadili mtazamo wake kuhusu
kujiunga na klabu hiyo. (Sky Sport Italia)

AC MILAN YAMTAJA LEAO

AC Milan wamekanusha kuwapo kwa mvutano
katika mazungumzo kuhusu mkataba mpya na
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno, Rafael
Leao, mwenye umri wa miaka 23 na mazungumzo
yanafanyika “kwa njia ya kitaalamu”. (Football
Italia)

BARCA ILIMTAKA AMRABAT

BARCELONA ilijaribu kumsajili kiungo wa kati wa
Timu ya Taifa ya Morocco, Sofyan Amrabat, mwenye
umri 26 kutoka Fiorentina kwa mkopo, lakini klabu
hiyo ya Italia ilikataa ofa hiyo. (Sport)

BERGE KUMRITHI SHELVEY

NEWCASTLE United inamwona kiungo wa kati wa
Sheffield United na Timu ya Taifa ya Norway, Sander
Berge, mwenye umri wa miaka 24 kama mbadala
mzuri wa Jonjo Shelvey (30). (Newcastle Chronicle)

FELIPE ALIKARIBIA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest ilikaribia kumsajili
beki wa Atletico Madrid, Felipe mwenye miaka 33,
baada ya Mbrazil huyo kupoteza nafasi yake kwenye
kikosi cha kwanza cha Diego Simeone msimu huu.
(Mail)

MACNEILL KUONDOKA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Charlie
McNeill mwenye umri wa miaka 19 yuko kwenye
mazungumzo ya kujiunga na Newport County.
(Mail)

BAYERN YAMBANIA PAVARD

BAYERN Munich iliikatalia Inter Milan katika daki-
ka za mwisho kuhusu uhamisho wa mlinzi wa Timu
ya Taifa ya Ufaransa, Benjamin Pavard mwenye umri
wa miaka 26. (LEquipe)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

USAJILI

LONDON, England

HELSEA imekubali kutoa

kiasi cha Euro milioni 121 na

kuvunja rekodi ya England

kwa ajili ya kumsajili kiungo

wa Benfica na Timu ya Taifa ya Ar-
gentina, Enzo Fernandez.

Mkataba huo unapita kiasi

cha pauni milioni 100

ambacho Manchester City

walilipa ili kumnasa, Jack

Grealish, mwaka 2021.

Benfica ilisema katika taarifa yake
“imefikia makubaliano na Chel-
sea FC kwa uuzaji wa haki zote za
mchezaji Enzo Fernandez”.

Fernandez, ambaye alijiunga na
Benfica kwa dau la pauni milioni 10
hapo Agosti, mwaka jana, alitawa-

FERNANDEZ

MPYA

® ® ® Nyota huyo anatarajia
kuongeza nguvu katika safu ya
ushambuliaji ambayo...

zwa mchezaji chipukizi bora wa mi-
chuano ya Kombe la Dunia wakati
Argentina ikitwaa taji hilo nchini
Qatar.

Kuwasili kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 22 ku-
naifanya Chelsea kutumia kiasi cha
pauni milioni 288 hadi Januari, kwa
mujibu wa tovuti ya uhamisho wa
wachezaji ya Transfermarket.

Hiyo inafuatia gharama ya pauni
milioni 292 walizotumia msimu wa
joto, rekodi kwa klabu ya England
katika dirisha la majira ya joto.

Huu ni usajili wa sita kwa bei ghali
zaidi wa muda wote, sawa na euro
120 ambayo Barcelona ililipa kwa
fowadi wa Ufaransa, Antoine Griez-
mann mnamo mwaka 2019.

Nyota huyo sasa anatarajiwa
kuimarisha safu ya ushambuliaji
ya Chelsea ambayo msimu huu in-
aonekana kutokuwa katika ubora
wake.

Kuwasili kwake sasa kutamfanya
kuwa mmoja wa wachezaji wa-
naolipwa mshahara mkubwa zaidi
kwenye Ligi Kuu England.
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JORGINHO:

LONDON, England

ORGINHO anafurahia nafasi ya kuche-
za chini ya Mikel Arteta katika kikosi
cha Arsenal baada ya uhamisho wake
“wa kushangaza” kutoka kwa wap-
zani wao wa Ligi Kuu England, Chel-
sea juzi.

Arsenal wameripotiwa kulipa pau-
ni milioni 12 kwa Chelsea ili kuka-
milisha dili hilo kwa wakati, baada
ya kushindwa katika jaribio lao la
kumnunua, Moises Caicedo, kutoka
Brighton.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia
anatoa chaguo jingine kwa viongozi hao
wa Ligi Kuu England katika safu ya kati
baada ya kumpoteza, Mohamed Elneny
kutokana na jeraha la goti.

“Arteta alikuwa na ushawishi mkubwa.
Najua alijaribu mara chache kunipata
hapo awali na haikufanyika kutokana na
sababu nyingine, si kwa sababu ya matak-
wa yangu,” alilambia tovuti ya Arsenal.

Jorginho anajivunia uzoefu wa kutosha,
akiwa amecheza zaidi ya mechi 500 katika
maisha yake ya soka na kuiwakilisha Italia
mara 46.

Nia ya Arsenal kumnunua kiungo huyo
mzaliwa wa Brazil ilitangazwa hadharani
Jumatatu na akasaini mkataba wa miezi
18 kwenye Uwanja wa Emirates siku iliyo-
fuata.

“Kila kitu kimetokea haraka sana. Nilis-
hangaa kidogo, lakini nilichukua fursa ya
changamoto hii ya ajabu,” aliongeza.

“Nitajaribu kuleta nguvu chanya, bidii na
uzoefu wangu kusaidia timu. Hiki ndicho
ninachokuja nacho kila mara.
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Eriksen nje hadi April

MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manches-
ter United, Christian
Eriksen  ameripotiwa
anaweza kukaa nje ya
uwanja mpaka mwis-
honi mwa Aprili au Mei
mwanzoni

Eriksen alipata ma-
jeraha katika mchezo
wa Kombe la FA dhidi
ya Nottingham Forest
baada ya kuchezewa
rafu mbaya na msham-
buliaji wa timu hiyo,

Andy Carrol.

Kiungo huyo ikum-
bukwe alishindwa
kumaliza mchezo huo
baada ya rafu hiyo.

United imethibitisha
hilo baada ya jopo la
madaktari wa klabu
hiyo kuchunguza ma-
jeraha ambayo amey-
apata na imethibitika
fundi huyo atakuwa nje
ya uwanja kwa muda
wa miezi miwili hadi
mitatu.

Eriksen ni wazi ataa-

cha pengo kubwa n¢
ni ya United kutoka
na ubora ambao an
kua akiuonyesha tan
ajiunge na timu hi
mwanzoni mwa msir
huu akitokea Brentfc

aliyoitumikia  musir
uliomalizika.
United inaelez:

ilihitaji kuingia sok
kwa ajili ya kupata
ungo mwingine nd:
ya dirisha la Janu
ambalo  limefung
juzi.
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SINGIDA =5 YAKAMILISHA
IKIMKOSA

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Singida Big
Stars, Hans van Pluijm, am-
etaja mambo mawili yatakay-
omsaidia kiufundi ikiwamo
kucheza kwa nidhamu kubwa katika
mchezo wao wa Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Simba utakaochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam na hatimaye
kupata ushindi.
Kikosi cha Singida Big Stars
tayari kiko jijini na jana
asubuhi kilifanya mazoezi
kwa saa tatu ili kujiandaa

na mchezo huo.
Ili kujiimarisha, wachezaji wa Sin-
gida Big Stars walionekana kufanya

SportPesa

| yaiwakia

@,

la- Za mwisho za maandalizi ya kuanza mazoezi wiki iliyopita, wanahitaji kutengeneza ari ya Adana Demirspor vs Fenerbahce

na mechi hiyo na hawataidharau tayari afya ya miili yao imere-  ushindi kuelekea mashindano AEL Limassol ve Akritas Chiorakas

le- Singida Big Stars kwa sababu jea na wako tayari kwa ajiliya  ya CAF na haipendezi utoke e e

gu ushindi kwenye mchezo huo mechi hiyo ngumu. kwenvye Ligi Kuu Bara ukiwa e e e ®

yo utawasaidia kuongeza morali Hata hivyo Ahmed alimtaja umefungwa na kwenda katika Anorthosis Famagusta vs Omonia Nicosia

nu kuelekea mashindano ya Ligi Mosses Phiri bado hali yake mechi ya kimataifa. AS Tel Aviv University W vs Maccabi Kishronot Hadera W

rd va Mabingwa Afrika ambapo ya utimamu wa mwili bado Hata hivyo, Simba itacheza Al Hala Muharraq vs Al Hidd Club

nu wataanza kwa kuifuata Horoya  haimruhusu. mechi ya kirafiki ya kimataifa Vitoria ES vs Vilavelhense ES
AC. “Mchezo dhidi ya Singida dhidi ya Al Hilal ya Sudan e R e Port

wa “Mchezo utakuwa wa Big Stars ndio utakuwa wa itakayofanyika Jumapili na . ~e

ni ushindani mkubwa kwa sababu  mwisho kabla ya kuelekea itashuka tena dimbani kwa Internacional vs Ypiranga RS

ki- Singida Big Stars inaundwa na Guinea kucheza mechi yetu ya ajili ya mchezo wa kwanza wa Zulte Waregem vs Mechelen

ni wachezaji wazuri, wamekuwa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi hatua ya makundi wa michuano Real Madrid vs Valencia

ari wakifanya vizuri, hata sisi tuko  ya Horoya, kinachofurahisha va Ligi ya Mabingwa Afrika, Juventus vs Lazio

wa vizuri na nimekuta timu iko zaidi ni maendeleo ya afya Februari 11, mwaka huu.

Yanga SC

kana wamewaiga watani zao, Simba
ambao tayari walianza kutumia
ujumbe huo katika michezo yake ya
kimataifa.

Yanga itaanza kampeni yake ya
kuwania taji hilo la Kombe la Shirik-
isho Afrika hatua ya makundi kwa
kucheza ugenini dhidi ya US Monas-
tir ya Tunisia.

- ]
Robertinho arejea na kuitisha Singida
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kwa kumfunga Coastal Union,
kikubwa ni ushindi uliotuwez-
esha kusonga mbele, hili ndio
jambo la msingi, na nime-
furahi bila kujali tumechezaje,”
alisema Robertinho.

Aliongeza wako katika hatua

mazoezi magumu huku nyota anayeo-
nekana kukosea anapewa adhabu ya
kupiga ‘pushup’.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Pluijm alisema maandalizi ya mchezo
huo yamekamilika na kikosi chake
kipo tayari kukabiliana na Simba na
anaamini ataondoka na pointi tatu ili
kujiimarisha katika malengo yao ya
kumaliza katika nafasi nne za juu.

Pluijm alisema watacheza mch-
ezo huo kwa ufundi na nidhamu
kwa sababu ya ukubwa na ubora wa
wapinzani wao ambao hivi karibuni
wamepata kocha mpya ambaye
ameongeza mbinu mbadala.

“Hii ni mechi ngumu na ushinda-
ni mkubwa kwa sababu Simba,
timu kubwa na wachezaji
wake wazuri, tunafaha-

Deus Kaseke. PICHA: MTANDAO

kwenye uwiano mzuri, ninaim-
ani kurejea kwangu kutaongeza
NgUVU na mbinu ya kupata
matokeo bora dhidi ya wapin-
zani wetu.

Meneja Habari na Mawasi-
l[iano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema wachezaji wao wal-
joumia kwa nyakati tofauti na

mu ubora wao na vijana wangu wako
tayari kwa ajili ya mchezo wetu huo ili
kurejea nyumbani na pointi muhimu.
Tutamkosa Deus Kaseke (pichani),
anayetumikia adhabu ya kadi za nja-
no,” alisema Pluijm.

Naye beki wa timu hiyo, Pascal
Wawa, alisema wamejiandaa vi-
zuri dhidi ya timu yake ya zamani
na malengo yao kurejea Singida na
ushindi.

“Simba ni timu kubwa, ina
wachezaji wazuri kila
eneo, mchezo huo tu-
naenda kwa tahadhari
kubwa ya kupata ma-
tokeo chanya tunawa-
heshimu wapinzani wetu
kwa ubora wao,” alisema
Wawa.

za wachezaji wetu, iliyobaki
ni jukumu la mwalimu ku-
waanzisha, kuwaingiza kama
wachezaji wa akiba, au kuamua
kuwaweka mpaka mechi ijayo,
lakini tayari wameshapona na
kurejesha fiziki kwa asilimia
100,” alisema Ahmed.
Aliongeza katika mechi hiyo

01.04/02/23

Preston North End vs Bristol City

02.04/02/23

Huddersfield Town vs Queens Park Rangers

03.04/02/23

Reading FC vs Watford FC

04.04/02/23

KAS Eupen vs KVC Westerlo

05.04/02/23

FC Emmen vs Vitesse Arnhem

06.04/02/23

Excelsior Rotterdam vs RKC Waalwijk

07.04/02/23

Stade Rennes vs Lille OSC

08.04/02/23

Estoril Praia vs Vitoria SC Guimaraes

09.05/02/23

Aletico Lanus vs CA San Lorenzo de Almagro

10.05/02/23

Argentinos Juniors vs Racing Club Avellaneda

11.05/02/23

Royal Antwerp FC vs Club Brugge

12.05/02/23

Villarreal CF B vs Granada CF

13.05/02/23

FC Sion vs FC Zurich

14.05/02/23

Go Ahead Eagles vs NEC Nijmegen

15.05/02/23

Nottingham Forest vs Leeds United

16.05/02/23

AC Ajaccio vs FC Nantes

17.05/02/23

Torino FC vs Udinese Calcio

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Rajasthan United vs Sudeva Delhi FC

1

SARE

X

ALHAMISI - 02/02/2023

NYUMBANI

UGENINI

2

MES Rafsanjan vs Zob Ahan

Peykan FC vs Naft Masjed Soleyman FC

CA Barracas Central Reserve vs CA Sarmiento de Junin

CA Platense vs Independiente Reserve

KF Tirana vs Lushnja

Colon de Santa Fe Reserve vs CD Godoy Cruz

Kukesi vs Apolonia Fier

KS Kastrioti Kruje vs Din. Tirana

Al Jabalain vs Al Faisaly (KSA)

CS Sfaxien vs US Tataouine

Abha vs Al Khaleej Club

AS Slimane vs ES Metlaoui

ES Hammam Sousse vs CS Chebba

EO Sidi Bouzid vs US Monastir

US Ben Guerdane vs Africain

Avenir Rjich vs Olympique de Beja

Stade Tunisien vs ES Sahel

Esperance Tunis vs Club A Bizertin

Sanat Naft Abadan vs Havadar

Gelbison Vallo D L vs Usd Audace Cerignola

Manama Club vs Sitra Club

Sanat Mes Kerman FC vs Esteghlal Tehran

Chennaiyin FC vs Delhi Dynamos FC

Kayserispor vs Basaksehir

Monopoli vs AZ Picerno

Coventry U23 vs Hull City U23

Rudar Prijedor vs Rudar Pljevlja

Konyaspor vs Istanbulspor

Atletico San Luis U20 vs Puebla U20

AL Baten vs Al Taawon

Al Shabab Riyadh vs Dhamk

Al Ahli Jeddah vs AL Akhdood

Rostov vs Spartak Moscow

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Usajili Fernandez rekodi mpya Chelsea

UKURASA 21

Robertinho
arejea Dar na
kuitisha Singida

Saada Akida na Adam Fungamwango

WAKATI wachezaji kadhaa wa Simba
waliokuwa majeruhi wakirejea kikosi-
ni, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Roberto
Oliveira ‘Robertinho’ ametamba kikosi
chake kitaonyesha soka la aina mpya
watakaposhuka dimbani katika mechi
va Ligi Kuu Bara dhidi ya Singida Big
Stars itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Nyota ambao walikuwa majeruhi na
kesho huenda wakaonekana uwanjani
ni pamoja na Peter Banda na Henock
Inonga.

Robertinho aliliambia gazeti hili
katika kuongeza ujuzi alipokuwa kwao
Brazil, alikuwa akiwasiliana na wa-
saidizi wake ili kukamilisha programu
mbalimbali za mazoezi.

Kocha huyo alisema amerudi Dar es
Salaam na NgUvVU mpya na anaamini
itaongeza hamasa kuelekea michezo
inayofuata ya timu yake na wataanza
kwa kupata matokeo mazuri wataka-
poikabili Singida Big Stars.

“Nimerudi nikiwa na nguvu mpya
pamoja na hamasa va kazi, nilikuwa
nawasiliana na walimu waliopo ili
kutekeleza programu za mazoezi,
nilikuwa nafuatilia nikiwa huko,
nimefurahi timu kufuzu hatua ya 16

Straika Mkenya wa Simba Queens, Jentrix Shikangwa (kulia), akishangilia baada ya kufunga bao la tatu katika
mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania dhidi ya Alliance Girls iliyochezwa kwenye Uwanja wa Nyamaga-
na, Mwanza jana. Kushoto ni Mwanahamisi Omary. Simba Queens ilishinda mabao 4- 0. PICHA: SIMBA SC

SportPesa yaiwakia Yanga

Na saada akida ® ® ® Yatangaza kudai fidia kutokana na mkataba
wake kukiukwa, Hersi awaambia...

imesema itaidai fidia timu hiyo kwa kuki-
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Yanga kusaini mkataba mpya na Kam-
puni ya Haier, wadhamini wakuu wa

IKIWA imepita siku moja baada ya
klabu hiyo, Kampuni ya Kubashiri

Ilisisitiza kampeni ya ‘Visit Tanzania’® muzi utakaotolewa na viongozi wao.

Michezoni ya SportPesa imesema ma-
bingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara wamekiuka makubaliano ya
mkataba, imeelezwa.

Juzi usiku Yanga ilitangaza
kuingia mkataba mpya na
Haier wenye thamani ya
Sh. bilioni 1.5 na ni maalu-
mu kwa ajili ya timu hiyo
itakapokuwa na mechi zake
za kimataifa za Kombe la
Shirikisho Afrika.
Yanga pia kupitia mkataba huo mpya, il-
itambulisha jezi aina tatu ambazo itaanza
kuzitumia kwenye michezo yake ya hatua
ya makundi ambayo inatarajiwa kuanza
hivi karibuni.
Taarifa iliyotolewa na SportPesa leo

uka makubaliano ya mkataba kama am-
bavyo walikubaliana awali.

SportsPesa ilisema kampuni hiyo bado
ni mdhamini mkuu wa Yanga na ina haki
ya kipekee ya kukaa kifuani katika jezi ya
timu hiyo kwa msimu wa kuanzia mwaka
2022 hadi 2025, ikiwa ni baada ya mwaka
jana kuongeza mkataba.

“Ombi la Yanga kupata mfadhili kwa
ajili ya hatua ya makundi ya mashindano
ya Kombe la Shirikisho, ilikuwa ni kukiu-
ka makubaliano yetu na lilikatisha tamaa
lilipowasilishwa kwetu.

SportsPesa inafahamu kikamilifu maa-
gizo ya Shirikisho la Soka Afrika (CAF)
kuhusu utangazaji au ufadhili uliopo na
ilikuwa imetumia kauli mbiu ya “Visit Tan-
zania’ kuchukua nafasi yetu kwa lengo la
kufuata masharti ya CAF,” ilisema sehemu
ya taarifa hiyo.

ilifanikiwa kuitangaza nchi kwa misimu
miwili iliyopita, lakini pendekezo hilo li-
likataliwa kwa kuwa klabu ilikuwa tayari
imeamua kuuza haki hizi bila kujali
masharti ya kimkataba yaliyopo na Sport-
Pesa,” ilisema taarifa hiyo.

Kupitia taarifa hiyo , SportsPesa inahifa-
dhi haki yake ya kuomba fidia na msaada
kutoka kwa mamlaka husika kwa uhar-
ibifu uliosababishwa.

Akizungumza na Nipashe jana, Rais wa
Yanga, Hersi Said, alisema viongozi wa
klabu hiyo wanaendelea na vikao kwa ajili
ya kupata suluhisho kutokana na sintofa-
hamu hiyo na watakapokuwa tayari wata-
toa taarifa rasmi.

Said alisema anaamini sakata hilo lita-
malizika kwa kuzingatia maslahi ya pande
zote mbili na wanawataka wanachama na
mashabiki wa Yanga kutulia kusubiri ua-

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

“Kwa sasa hatuwezi kuzungumza lolote,
tutatoa taarifa rasmi juu ya suala hilo
baada ya kumaliza kikao, Wanayanga
wanatakiwa kuwa na subira, kila kitu ki-
tawekwa wazi,” alisema Hersi.

Vinara hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
inadaiwa walikataa kukubali kuweka
neno Visit Tanzania, wakiamini wataone-
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