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Na Dk. Felician Kilahama 

M
ASILAHI kwa taifa letu 
yanatakiwa yawe ni 
sehemu ya katiba ya 
Tanzania, ni suala nil-ilolianza wiki iliyopita, hivyo huu ni mwendelezo wa makala hiyo.Kimtazamo baadhi ya mae-neo muhimu kitaifa au nguzo yanayobeba masilahi hayo ni pamoja na usalama kwa Watan-zania wote, hivyo mkazo uwe ni kulinda usalama wa taifa na watu wake.

Kipaumbele ni uhai wa Wa-tanzania ikiwamo walioko nje ya  nchi ili  kwamba ikitokea jambo fulani linalohatarisha usalama wao taifa lichukue hatua za hara-ka kuwahakikishia usalama. Vilevile  ihakikishe maliasili  muhimu zinahifadhiwa kwa faida ya kizazi hiki na vitakavyo-fuata, dhamira kuu iwe ni ku-wezesha watu kuishi kwa amani, utulivu na kujiletea maendeleo endelevu. 

MUUNGANO UDUMU
Tanzania mipaka yake iwe imara na salama na ndani ya nchi kumetulia. Kwa usalama zaidi su-ala la kuimarisha Muungano lina-hitaji kutiliwa mkazo. Kwa wakati wote taifa liwe tayari kukabiliana na chochote ambacho kinaweza kuhatarisha usalama wa nchi na watu wake. Nia iwepo, uwezo uwepo na ari ya kutosha iwepo.

KUTOKOMEZA UMASKINIKuhakikisha wananchi wa-nakuwa na maisha bora mijini na vijijini ni suala la masilahi ya taifa: Maisha bora kwa kila  Mtanzania ni suala muhimu sana ikiwa ni pamoja na uhakika wa chakula na makazi bora. Turejee kwenye misingi ya mwasisi wa 
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Ulinzi muungano, rasilimali, maisha bora kufuta umaskini 
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Taifa, Hayati Mwalimu Julius Ny-erere, mathalani, Azimio la Aru-sha na kanuni zake, ikumbukwe ni muhimu na hayajapitwa na wakati yazingatiwe.
Kuutokomeza ufisadi, rushwa, dawa za kulevya na ubadhirifu wa fedha na mali za umma ni la-zima, kuwapo siasa safi, uongozi bora na madhubuti pamoja na uwajibikaji imara kwa ngazi zote. Tuwe wakweli na bila kudhulu-mu misingi muhimu ya uongozi turejee kwenye kanuni zilizoku-wapo mfano, miiko ya uongozi na maadili mema katika utumishi wa umma. Kuwa na mali au tajiri si dhambi ila zipatikane kihalali na siyo kinyume cha hapo, huku haki ikitendeka kwa masilahi ya 

wote;
Kutunza, kusimamia, kulin-da na kutumia vizuri maliasili pamoja na rasilimali nyingine za taifa, kama fedha na watu kwa masilahi ya wote.

Mfamo, ardhi ipo tena ya kuto-sha itumike na vyote vilivo juu au chini yake kwa manufaa ya wote. Nguvu kazi hasa vijana, itumike ipasavyo kwa bidii na kwa akili na maarifa ili yote yanayofanyika yalete tija kwa mhusika na taifa. Watanzania wote tuone mali-asili tuliyonayo kuwa ni urithi wa kitaifa hivyo tuwajibike kuilinda na kuitumia kwa njia endelevu na kwa faida ya wengi;
kuboresha masilahi ya wa-tumishi serikalini na katika sekta 

ile, yenye nia ya kuvuruga na ku-tugawa Watanzania aidha kupitia masuala ya utamaduni, math-alani, kurejesha itikadi za kichifu na mambo yanayofanana na hayo au kutetea ukabila na masu-ala yanaendana na hayo ikiwemo kuchochea udini, kwa manufaa binafsi. 
Haya ni miongoni mwa  masu-ala ambayo madhara yake kwa taifa na watu wake ni makubwa, utu wa Mtanzania uambatane na hali ya kuheshimiana; wakubwa kwa wadogo; walionavyo na wa-sionavyo pamoja na watu wa itikadi tofauti kisiasa, kidini bila kujali rangi, elimu au wadhifa wa mhusika. 

Kwa ujumla, tuwe na “miiko ya kitaifa” inayotambulika kikatiba maana taifa bila miiko inayoe-leweka na kukubalika siyo jambo jema. Baba wa Taifa, aliwahi ku-tuasa kwamba taifa bila miiko mambo yake huwa ‘ovyo ovyo’ . Hivyo, katiba inayotarajiwa iweze kuziba mapengo kama hayo kwa mustakabali, masilahi kwa taifa na wananchi wake. Makala hii iwe kichocheo kwa Watanzania kujadili suala la masilahi mapana ya nchi yao ili iwe sehemu ya katiba inay-opendekezwa’. Kwa kuzingatia misingi na nguzo za  taifa ndipo mipango mahususi ya muda mfu-pi na mrefu, pamoja na miradi ya kimkakati vitakapoandaliwa ili kukidhi mahitaji na malengo.Pamoja na mipango itakayoi-dhinishwa, pia kuandaliwe ratiba za utekelezaji na bajeti husika kwa kila eneo kulingana na masi-lahi ya wengi. Vilevile, kuwapo na programu kabambe ya ufua-tiliaji ili kuhakikisha wahusika 

KATIBA KWA MASILAHI YA TAIFA 

WAZIRI MWIGULU NCHEMBA 
Anatisha jimboni anabebwa juu juu  asijikwae, wapigakura wakiri 

amefanya  maajabu Iramba

binafsi ni muhimu. Ikumbukwe mishahara na ‘marupurupu’ viendane na hali halisi ya maisha. Kupunguza tofauti kubwa iliyopo kati ya viongozi wa juu kwenye siasa, watendaji ngazi za juu seri-kalini na watumishi ngazi za kati na chini. 
Watumishi wa ngazi za juu mishahara ni mikubwa na maru-purpu pia manono, wakati ngazi za kati na chini mishahara haiki-dhi mahitaji ya kila siku na maru-purupu kama yapo ni finyu. Je, hali hiyo kwa mustakabali na masilahi ya taifa letu ni sahihi? Hivyo, sera na kanuni za utumishi wa umma pia kwa sekta binafsi, ziandaliwe kwa umakini mkub-wa ili kuleta uwiano kimasilahi kwa ngazi zote za utumishi. Suala hili liangaliwe kwa kina ukizinga-tia kwamba wote tunajenga taifa letu kwa faida ya wote. Kusiwe na mwelekeo wa kuwepo mata-baka ya makabila na makabwela haipendezi.

kuimarisha na kudumisha utamaduni na utu wa Mtanza-nia, kinachotatakiwa, kwa mus-takabali mzima wa taifa hili ni kuimarisha tamaduni zilizo na mielekeo mizuri kwenye dunia inayobadilika.
 Wakati huo tukiheshimiana, wake kwa waume, tukithamini-ana kwa uhalisia wetu wa rangi, kabila, imani, wageni tkuoka mataifa mbalimbali na wenye imani tofauti; kuwe na itikadi zi-nazodumisha utu, ubinadamu na siyo kinyume.

 Taifa lisiendekeze udini bali watu wake wawe na uhuru wa kuabudu kulingana na imani zao, bila kuvunja sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa kulingana na katiba itakayokubaliwa na wengi. 
Tusiruhusu mienendo, yoyote 

Katiba mpya imalize umaskini na maisha duni ya Watanzania. PICHA: MTANDAO

Uhalifu wa ADF Uganda 
unavyotishia usalama EAC
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Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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MBUNGE wa Kisesa, Luhaga Mpina, 
amemtaka Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Mwigulu Nchemba, ku-
wasilisha bungeni jedwali linaloonye-
sha matumizi ya Sh. trilioni 2.75 
za mikopo iliyochukua serikali kwa 
mwaka huu wa fedha.
Fedha hizo ni za mikopo ya Extend-

ed Credit Facility (ECF) na Uboreshaji 
wa Usalama wa Milki ya Ardhi (LTP) 
ambazo Mpina aliliambia Bunge jana 
kuwa zilipaswa kutumika kwa miradi 
ya maendeleo lakini zimetumika kwa 
mambo yasiyo na tija.
Mpina ambaye kitaaluma ni mchumi, 

pia alimtaka Waziri wa Fedha na Mip-
ango, Dk. Mwigulu aeleze alipata wapi 
mamlaka ya kuidhinisha mikopo hiyo 
ambayo ripoti ya Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Bajeti imeonyesha fedha 
zake zilitumika kwa matumizi yasiyo 
na tija.

TRAB NA TRAT
Akichangia bungeni jana asubuhi 

hoja ya mapendekezo ya bajeti ya 
serikali kwa mwaka ujao wa fedha, 
Mpina pia alionyeshwa kushangazwa 
na kitendo cha serikali kushindwa 
kukusanya fedha zinazotokana na 
malimbikizo ya kikodi Sh. trilioni 7.35 
hadi kufikia Aprili 2023, ilhali kesi 
zipo katika mahakama za rufani za 
kodi, yaani TRAB na TRAT.
“Sasa unajiuliza Mheshimiwa Mwe-

nyekiti, mwaka mzima umeisha 
tumeshindwaje kukusanya fedha 
hizi za TRAB na TRAT? Hizi mamlaka 
zetu zina changamoto gani kiasi cha 
kushindwa kukusanya hizi fedha?” 
Mpina alihoji.
Alisema uwezo wa Mamlaka ya 

Mapato (TRA) kushinda kesi katika 
mashauri hayo ni asilimia 81. Ni hali 
aliyoitaja katika kesi hizo zenye 
malimbikizo ya Sh.trilioni 7.35, wana 
uwezo wa kukusanya Sh. trilioni sita 
alizotegemea zikusanywe katika kip-
indi cha mwaka mmoja.
Mbunge huyo aliyewahi kuwa Wa-

ziri wa Mifugo na Uvuvi katika uon-
gozi wa Rais John Magufuli, alisema 
serikali imeweka mkazo katika ku-
wawekea kodi nyingi wananchi ili ku-
pata mapato ilihali kuna fedha nyingi 
imeacha katika mahakama za rufani 
za kodi.
Mpina pia alisema kuwa hadi kufikia 

Aprili 2023, nchi ilikuwa na miamala 
ya fedha haramu Sh. trilioni 280 huku 
hakuna mikakati yoyote iliyowekwa 
na serikali kushughulikia fedha hizo. 
Inajikosesha mapato.
Alisema katika kipindi hicho, miama-

la iliyochambuliwa na FIU ni 769 kati 
ya miamala 16,035, hali inayoonyesha 
kuwa kuna ukwepaji na utoroshwaji 
fedha nje ya nchi uliopitiliza, hivyo 
kuchangia kuikosesha serikali mapato.
Aliishauri serikali kuweka wanajeshi 

kutoka Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 
katika mipaka na bandari bubu zi-
lizopo nchini, ili kudhibiti biashara za 
magendo na kukusanya fedha nyingi 
za kuiletea nchi maendeleo.

Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Dk. Samwel Shelukindo, 
akizungumza na Balozi wa Canada nchini, Kyle Nunas katika ofisi ndogo za wizara jijini Dar es Salaam. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Waandishi Wetu

SHIRIKISHO la Wenye Viwanda 
(CTI) limeorodhesha hatua kadhaa za 
kikodi zinazohitaji kuangaliwa upya 
katika utekelezaji wa bajeti ya serikali 
iliyopendekezwa kwa mwaka ujao wa 
fedha, likihadharisha zinaweza kuathiri 
maendeleo ya viwanda.

Katika mkutano na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana kuhusu 
mapendekezo ya bajeti ya serikali yali-
yowasilishwa bungeni wiki iliyopita, 
Makamu Mwenyekiti wa CTI, Hussein 
Sufian, aliipongeza serikali kwa kufan-
ya mageuzi mbalimbali katika muundo 
wa kodi, ada, tozo na marekebisho ya 
sheria na kanuni ili kuboresha mazin-
gira ya biashara.

“Hatua za kodi zinazochukuliwa na 
serikali zitawezesha viwanda vya nda-
ni kupunguza gharama za uzalishaji, 
kuboresha ustawi wa walaji, kukuza 
matumizi ya vifaa vya ndani, kuongeza 
ushindani na ukuaji wa uchumi la-
kini kuna mengine ambayo yanahitaji 
kuangaliwa upya,” alisema.

Sufiani alibainisha baadhi ya hatua za 
kikodi ambazo CTI inataka ziangaliwe 
upya ili kutoathiri viwanda na uchumi 
wa nchi, zikijumuisha pendekezo la ku-
fanya marekebisho ili kutoza asilimia 
10 ya viwango maalum vya ushuru wa 
bidhaa zisizo za petroli na asilimia 20 
kwa bia na bidhaa za tumbaku.

Pia wanakosoa pendekezo la kuan-
zishwa ushuru wa bidhaa kwa kiwango 
cha Sh. 20 kwa kilo ya saruji inay-
oagizwa kutoka nje na inayozalishwa 
nchini.

Hatua nyingine ambazo CTI inataka 
ziangaliwe upya ni pamoja na kuahiri-
sha utumaji maombi wa kiwango cha 
asilimia 50 cha Cheti cha Forodha cha 
Afrika Mashariki (EAC CET) na kutoza 
ushuru wa asilimia 35 kwa vitenge ku-
toka nje.

Alisema CTI pia inaona ukakasi ka-
tika pendekezo la kupunguza uthamini 
wa pamba, kanga na kitenge, waki-
amini kutaifanya Tanzania kuwa soko 
la vitenge na kanga nyingi kutoka nje 
huku viwanda vya ndani vikikosa soko. 

CTI pia inataka kutoa zuio la maombi 
ya EAC CET kiwango cha asilimia 10 
na kutoza ushuru wa asilimia 25 kwa 
mwaka mmoja kwenye uzi wa pamba 
chini ya kichwa cha 52.05,52.06 na 
52.07 isipokuwa kichwa kidogo cha 
5205.23.00.

Jambo lingine ambalo wanataka li-
angaliwe upya ni uanzishwaji ushuru 
wa mapato wa asilimia 10 kwa mapato 
yanayotokana na Kupunguza Uzalishaji 
Uliothibitishwa (VER).

Baadhi ya hatua ambazo CTI ilisema 
imefurahishwa nazo ni pamoja na vi-
wango vya sifuri vya Kodi ya Ongezeko 
la Thamani (VAT) kwa bidhaa za nguo 
zinazotengenezwa kwa pamba inayo-
zalishwa nchini kwa kipindi cha mwa-
ka mmoja.

Nyingine ni marekebisho ya jedwali 
la ada za serikali za mitaa za mabango 
na kuhodhi ili kupunguza viwango ku-
toka Sh. 10,000 hadi Sh. 7,000 kwa kila 
futi za mraba zisizo na mwanga na ku-
toka Sh. 13,000 hadi Sh. 10,000 kwa futi 
za mraba kwa mabango yenye mwanga.

MJADALA BUNGENI
Wakati CTI wakieleza mtazamo 

wao huo, bungeni jijini Dodoma jana 
wabunge waliendelea na mjadala wa 
mapendekezo ya bajeti hiyo, waki-
ishauri serikali isizuie wafanyabiashara 
kuuza chakula nje ya nchi.

Mbunge wa  Kalambo (CCM),  Jose-
phat Kandege, aliitaka serikali isiwazuie 
wafanyabiashara kuuza mazao nje ya 
nchi kwa kuwa uamuzi wake umesaba-
bisha kushuka kwa bei ya bidhaa hizo 
nchini.

Alisema kuwa kabla ya taarifa hiyo, 
mkulima alikuwa anauza gunia la mahi-
ndi kwa Sh. 70,000, lakini sasa limefika 
Sh. 40,000 hadi 30,000. Aliitaja ni hali 
inayowakatisha tamaa kuendelea na 
shughuli hiyo.

Mbunge wa  Maswa Magharibi 
(CCM), Mashimba Ndaki, aliishauri 
serikali kuanzisha mfuko wa kuwa-
saidia wakulima pale bei za mazao zi-
naposhuka na kuweka ruzuku katika 
mbolea na pembejeo, ili kuwapa moti-
sha wa kuendelea na shughuli hiyo.

Mbunge wa Viti Maalum, Kunti Maja-
la, alimtaka Waziri wa Fedha kupandi-
sha kodi ya mafuta ya kula yanayoingi-
zwa nchini kutoka ya asilimia 25 hadi 
50, ili wawekezaji wachukue malighafi 
zinazozalishwa ndani ya nchi na kuwa-
pa motisha wakulima.

“Leo Waziri wa Kilimo anahamasi-
sha watu kulima alizeti halafu Waziri 
wa Fedha anakwenda kuondoa tozo 
kwenye kilimo mnatuchanganya, 
zungumzeni, njooni na kauli moja ili 
tuokoe taifa letu kwenye suala la uzal-
ishaji,” alisema.

Ni hoja iliyomwinua Waziri wa Fed-
ha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba,  akisema serikali haijapandisha 
wala kushusha kodi ya mafuta yanayo-
ingizwa kutoka nje.

“Ninataka nitoe taarifa sio kwamba 
tumeshusha, tumebakiza ya mwa-
ka jana kwa ajili ya kukabiliana na 
gharama za maisha, kwa maana hiyo 
wabunge wamesema hapa tupandishe 
sisi tumechukua hilo,” alisema.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe 
alisema serikali haijazuia wananchi 
kuuza bidhaa nje ya nchi isipokuwa 
wakulima wanatakiwa kufuata utara-
tibu wa serikali.

“Anayefuata utaratibu wa serikali 
kwa kupata kibali cha kusafirisha  nje 
ya nchi, leseni ya biashara na TIN, kiny-
ume cha hapo hatutoruhusu mazao ya 
kilimo kutoka nje ya nchi kinyume cha 
utaratibu,” alisema Bashe.

Mbunge wa Segerea (CCM), Bonnah 
Kamoli, alimwomba Waziri wa Fedha 
kutoa fedha za ujenzi barabara mape-
ma, ili kuharakisha utekelezaji wake 
kwa kuwa mara nyingi fedha zinateng-
wa, lakini utekelezaji unachelewa.

Mbunge wa Manyoni Mashariki 
(CCM), Dk. Pius Chaya, aliitaka serikali 
kuboresha mfumo kukusanya mapato 
unaojulikana kama Local Government 
Revenue Collection Information Sys-
tem kwa kuwa umekuwa na changa-
moto nyingi ikiwamo kutoa kumbu-
kumbu namba ya malipo tofauti na 
iliyoandikwa.

*Imeandaliwa na Romana Mallya 
(DAR) na Jenifer Gilla (DODOMA)
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BoT yasisitiza marufuku dola
kutumika kulipia mahitaji

Kibano chaja wanaochelewa
kulipa mafao ya wastaafu
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

SIKU moja baada ya 
Naibu Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, 
Patrobas Katambi, ku-
tangaza namba yake ya 
simu kwa umma kwa ajili 
ya kupokea malalamiko ya 
wanachama na wastaafu 
wa mifuko ya pensheni, 
amepokea ujumbe kutoka 
kwa watu 28.

Katambi alitangaza 
juzi bungeni namba hiyo 
baada ya wabunge na 
Spika wa Bunge, Dk. Tu-
lia Ackson, kuhoji suala la 
wastaafu kusotea mafao 
kutokana na waajiri ku-
towasilisha kwa wakati 
michango yao katika mi-
fuko ya PSSSF (Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma) na 
NSSF (Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii).

Katambi alisema jijini 
hapa jana kuwa serikali 
imetoa maelekezo tisa kwa 
mifuko hiyo na waajiri, iki-
wamo kuhakikisha ndani 
ya siku saba kila meneja 
wa mkoa anawasilisha 
majina ya waajiri sugu 
wanaodaiwa michango ya 
wafanyakazi wao ili hatua 
stahiki zichukuliwe dhidi 
yao.

Katambi aliwaambia 
waandishi wa habari jijini 
kuwa hadi jana, alikuwa 
amepokea ujumbe wa 
simu kutoka kwa watu 
28. Kati yao, wanane wa-
nailalamikia NSSF na 20 
wana malalamiko dhidi 

ya PSSSF na tayari malala-
miko saba yamefanyiwa 
kazi na kutatuliwa.

Alisema mifuko ina 
jukumu la kuhakikisha 
michango ya wanachama 
inawasilishwa na mwajiri 
kwa wakati.

“Ninafahamu pameku-
wapo changamoto kwa 
baadhi ya waajiri kuto-
wasilisha michango au ku-
wasilisha michango pun-
gufu ya watumishi wao 
na kusababisha usumbufu 
kwa wastaafu na wana-
chama.

“Ninaelekeza wakuru-
genzi wakuu wa PSSSF na 
NSSF kuhakikisha mame-
neja wote wa mikoa wa-
nasilikiza na kutoa elimu 
kuhusu taarifa za wana-
chama, yaani michango 
na mafao,” alisema.

Pia aliagiza mameneja 
hao kuondoa malalamiko 
ya wanachama katika 
mikoa wanayoongoza na 
ndicho kitakuwa kipimo 
cha utendaji kazi wao. 
Pia waajiri wote walipe 
na kuwasilisha madeni ya 
michango ya watumishi 
wao kila mwezi.

“Baada ya Rais kupata 
meseji za wastaafu kum-
lalamikia au Makamu wa 
Rais au Waziri Mkuu au 
yeyote kupata malala-
miko, tafsiri yake mteja 
huyo hajahudumiwa ip-
asavyo. Wapo ambao una-
baini huyu mwananchi 
kwa meseji yake hii kama 
angekutana na ofisa wa 
PSSSF au NSSF angepata 
huduma bila usumbufu 
wowote.

“Kila mfuko uhakikishe 
mwanachama analipwa 
mafao ndani ya siku 60 
za kisheria kwa wana-
chama ambao nyaraka 
zao zimewasilishwa ki-
kamilifu kwenye mfuko 
na watumishi wa mifuko 
watapandishwa vyeo 
kwa kuzingatia utend-
aji na uwajibikaji katika  
kuwahudumia wateja,” 
aliagiza.

Kuhusu waajiri, Katam-
bi aliwataka kuwasili-
sha taarifa za kustaafu 
mtumishi miezi sita kabla 
ya tarehe ya kustaafu ili 
kuondoa ucheleweshaji 
wa mafao.

“Kutowasilisha michan-
go ya wafanyakazi katika 
mifuko ni kosa kisheria, 
michango iwasilishwe ka-
tika mifuko bila shuruti 
na waajiri wasiotoa mi-
kataba kwa wafanyakazi 
wao ni kinyume cha She-
ria ya Ajira na Uhusiano 
Kazini Na. 6 ya Mwaka 
2004,” alisema.

Aliongeza kuwa baada 
ya mkutano wa Bunge la 
Bajeti kuhitimishwa, yeye 
na waziri wa ofisi hiyo, 
Prof. Joyce Ndalichako, 
watazunguka mikoa yote 
na watakapobaini kuna 
udhaifu hatua zitachuku-
liwa.

“Kuna waajiri hawa-
wasilishi michango kwa 
kisingizio cha kujuana na 
kiongozi fulani wa serika-
li, sasa kujuana au urafiki 
na kiongozi haikusababi-
shi wewe kuvunja sheria,” 
alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS,

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA
MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Wananchi wote mnatangaziwa kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) itauza kwa njia ya mnada wa hadhara wa vifaa chakavu 
yakiwemo magari, samani za ofisi pamoja na vifaa vingine siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dar es 
Salaam na Alhamisi tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma. 

Wananchi wote watakaoshiriki mnada huo wanaombwa kufika siku ya Jumapili tarehe 25 Juni, 2023 katika Jengo la UTUMISHI 
Kivukoni Dar es Salaam kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo ambavyo ni viti vya ofisini “Office Chairs”, “Printers” na “Laptops” na 
siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni katika Ofisi za e-GA Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo, ambapo pamoja na vifaa vingine, magari yote yameegeshwa katika ofisi za e-GA. 

Maelezo zaidi ya magari hayo ni kama yanavyoonekana katika jedwali: 

MASHARTI YA MNADA
1. Magari hayajalipiwa ushuru na kodi ya ongezeko la thamani (VAT), hivyo Mnunuzi atatakiwa kulipa ushuru na kodi zingine 

kabla ya kulichukua toka Mamlaka ya Serikali Mtandao
2. Magari yatauzwa kama yalivyo mahali yalipo
3. Mnunuzi wa gari atalazimika kulipa papo hapo amana “deposit” isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya 

gari na atakamilisha malipo yote ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa 
kutimiza sharti hilo atakosa haki zote za ununuzi wa gari na amana iliyolipwa haitarudishwa.

4. Mnunuzi wa gari atatakiwa kuondosha au kuchukua gari ndani ya muda wa siku saba (07) kuanzia siku ya kukamilisha 
malipo.

5. Ruhusa ya kuangalia gari itatolewa kwa siku mbili (02) kabla ya tarehe ya mnada husika.
6. Kwa Mnunuzi wa vifaa vingine atatakiwa kulipia kifaa alichopata baada tu ya kumtangaza dalali kuwa  mshindi (on fall of the 

hammer). Kifaa ambacho hakijalipiwa kitanadiwa upya. Pia mnunuzi atakiwa kuchukua kifaa alichonunua papo hapo mara 
tu baada ya kulipia (cash and carry) 

7. Mnada utaanza saa nne (4:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 27 Juni katika ofisi zake za Dar es Salaam, 2023 na Alhamisi 
tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU

Na Aina Modeli Namba ya Usajili Mahali lilipo Hali ya Gari 

1 TOYOTA station wagon 
Diesel Engine LAND CRUISER V8 STL2039 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

2 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine,  

PAJERO ST 
WAGON STL2011 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma Halitembei 

3 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine 

PAJERO ST 
WAGON STL2010  e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

Mji wa Serikali, Mtaa wa Mtandao, S. L. P. 2833, Dodoma, Simu: +255222129868, Nukushi: +255222129878,
Barua Pepe: info@ega.go.tz, Mkurugenzi Mkuu: dg@ega.go.tz, Tovuti: www.ega.go.tz

“Uadilifu na Ubunifu kwa Utoaji Huduma Bora kwa Umma” 

Na Elizabeth Zaya

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT), 
imesema Shilingi ya Tanzania 
ndiyo fedha pekee inayoruhusi-
wa kutumika nchini.
Katika taarifa yake kwa vyom-

bo vya habari jana, Gavana wa 
BoT, Emmanuel Tutuba, alisema 
hakuna mtu au kampuni yoyote 
inayoruhusiwa kuikataa kwa 
malipo halali na kufanya hivyo 
ni kuvunja sheria ya benki hiyo 
ya mwaka 2006.
“Serikali ilishatoa tamko kuhusu 

katazo la matumizi ya fedha za 
kigeni kwa wakazi wa Tanzania 
katika kulipia bidhaa na huduma 
nchini. Maagizo yaliyokwisha 
kutolewa hapo awali kuhusu 
matumizi ya fedha za kigeni 
yanapaswa kuendelea kuzin-
gatiwa kwa kuhakikisha bei zote 
hapa nchini zinatangazwa kwa 
Shilingi ya Tanzania,” alisema.

“Bei hizi zinajumuisha kodi za 
kupangisha ardhi, nyumba na 
ofisi, gharama za elimu, huduma 
za afya, vifaa tiba na vitendani-
shi, gharama za usafiri, lojistiki 
na bandari, vifaa vya kielek-
troniki na huduma za mitandao 
ya mawasiliano.”
Alisema malipo yanayoweza 

kufanyika kwa fedha za kigeni 
zinawahusu watalii na wateja 
wasio wakazi wa Tanzania.
“Bei hizi zinajumuisha gharama 

za hoteli, usafiri, viwanja vya 
ndege na visa kwa wageni, 
usafirishaji kwenda nchi za nje 
kupitia Tanzania na gharama 
za mizigo bandarini. Walipaji 
wanaotumia fedha za kigeni 
watambuliwe kwa vitambulisho 
vyao kama pasi za kusafiria na 
nyaraka za usajili kwa kampuni,” 
alisema.
Alitaka viwango vya kubadili-

sha fedha vitakavyotumika vi-
wekwe wazi na visizidi vya soko.

Na Adela Madyane, KIGOMA 

MKURUGENZI wa Idara ya huduma kwa 
wakimbizi nchini, Suddy Mwakibasi, amese-
ma serikali haitatoa uraia kwa wakimbizi 
wanaoomba hifadhi kutoka nchini Burundi 
na kuwahamasisha waridhie kurejea nchini 
kwao.

Akizungumza kwenye Siku ya Wakimbizi 
Duniani ambayo kitaifa imefanyika kambi ya 
Nyarugusu wilayani Kasulu, amesema nchi ya 
Burundi kwa sasa ina amani na wanapaswa 
kurudi nchini humo kama suluhisho la ku-
dumu.

“Nawasihi mwondoe ndoto ya kupewa 
uraia kwa kuwa kuna amani Burundi, nasiki-
tika kuona kwanini mnaendelea kuishi kama 
wakimbizi badala ya kurejea nchini mwenu 
na kuendelea kujenga amani,” alisema Mwak-
ibasi. “Kigezo mnachotumia cha kupewa uraia 
kwasababu ya kuishi muda mrefu nchini hak-
ipo kwenye sheria ya nchi kwa kuwa kukaa 
muda mrefu hakuondoi hadhi ya ukimbizi 
na nchi ndiyo inayotoa kibali cha uraia hivyo 
nawasihi mjiandikishe mrudi nyumbani,” ali-
fafanua Mwakibasi.

Alisema ikiwa wanataka kuwa raia wa Tan-
zania itawapaswa kwanza kurejea nchini kwao 
na kujivua hadhi ya ukimbizi na kisha kuomba 
uraia wakiwa raia huru kwa kufuata kanuni na 
taratibu za nchi.

Mwakibasi alisisitiza kuwa mwezi Novemba, 
mwaka huu, Serikali ya Tanzania na Burundi 
zitakutana katika kikao cha pamoja kutafuta 
namna bora ya kuwarejesha wakimbizi wa-
takaokuwa bado wako kambini kwa kuwa kili-

chokuwa kinawafanya kukimbia nchini humo 
hakipo tena.

“Tulikaa kikao mwezi wa tano mwaka huu 
na kuweka mikakati ya urejeaji wa wakimbizi 
itakayoanza kupimwa mwezi wa sita, ikifika 
mwezi Novemba, tutakaa tena kuona namna 
nyingine yakufanya.”

Hatua hiyo imefikiwa baada ya Mwenyekiti 
wa Wakimbizi Kambi ya Nyarugusu, Asende 
Meshak, kuomba serikali na Shirika linalo-
hudumia Wakimbizi Duniani (UNHCR) kutoa 
suluhisho la kudumu kwa wakimbizi kwa ku-
wapatia uraia au kuwawezesha kwenda kuishi 
nchi ya tatu.

Alisema hiyo ni kutokana na changamoto 
za uraia usioleweka kwa wakimbizi wengi ku-
tokana na wengi wao kuzaliwa na kukuliaTan-
zania jambo linaloleta mkanganyiko katika 
kutambua uraia wa mtu husika.

Ndikubwayo Kiza, raia kutoka nchini Burun-
di alisema yupo kambini Nyarugusu kwa mi-
aka 36 na kwamba hayupo tayari kurudi nchini 
kwao kwa kuwa hajui namna ya kuanza mai-
sha.

Charles Robart kutoka Congo DR alisema ni 
ngumu kurejea nchini kwao kutokana na vu-
rugu za chinichini ambazo zinasababisha ku-
kosa amani, kushindwa kufanya maamuzi ya 
kurudi nyumbani au wengine kuamua kwen-
da kuwa wakimbizi nchini Uganda.

Hata hivyo, Ndikumana Bhikulayo mkimbizi 
kutoka Burundi aliiomba serikali kuwasikiliza 
ili kubaini wenye matatizo wapewe uraia na 
ambao hawana warundi nchini mwao, kwa 
kuwa sio wote wanaogoma kurudi nyumbani 
hawana sababu za msingi.

Serikali yatoa msimamo 
wakimbizi toka Burundi
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habari kitaifa

Meneja wa Mradi 
wa Amani Yetu, 
Mshikamano Wetu 
unaofadhiliwa na 
Umoja wa Ulaya, 
Maria Kiombo, 
akizungumza na 
waandishi wa 
habari kuhusu hafla 
ya ufungaji wa 
mradi huo itakay-
ofanyika Juni 27, 
mwaka huu, mradi 
huo umesaidia 
kuimarisha masuala 
ya kidemokrasia. 
Kulia ni mratibu wa 
mradi huo, Al-
mas Mohammed. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa amewahakikishia Wa-
tanzania serikali haitodharau 
maoni na ushauri wanaoutoa 
kuhusu maeneo yenye  
hofu kwenye mradi wa 
uwekezaji wa Bandari ya Dar 
es Salaam.

Pia amewataka Watanza-
nia kuendelea kuwa na imani 
na serikali na wawakilishi 
wao ndani ya Bunge, kwa 
kuwa imejizatiti kuhakikisha 
bandari inakuwa na ufanisi 
unaoendana na mahitaji ya 
sasa na kwa kuzingatia manu-
faa ya kijiografia ya nchi.

Waziri Mkuu aliyasema 
hayo jana wakati wa sherehe 
za maadhimisho ya miaka 
40 ya Chuo cha International 
Evangelism Centre kilichoko 
Sakila jijini Arusha. 

Alisisitiza bandari haijau-

zwa, bali serikali inataka 
kubadilisha mwekezaji ili 
iendeshwe kwa ufanisi na tija 
zaidi.

Alisema pamoja na ma-
boresho yaliyofanyika, hali ya 
utendaji wa Bandari ya Dar es 
Salaam imeendelea kuwa ya 
kiwango cha chini kulingan-
ishwa na bandari shindani 
kikanda. 

“Kwa mfano, wastani wa 
meli kusubiri nanga kwa 
Bandari ya Dar es Salaam ni 
siku tano kulinganishwa na 
wastani siku moja na nusu 
kwa Bandari za Mombasa na 
Durban,” alifafanua.

Alisema udhaifu huo uli-
opo katika bandari hiyo una-
sababisha meli kusubiri muda 
mrefu nangani na hivyo 
kuongeza gharama, kwa siku 
moja ni takriban Dola za 
Marekani 25,000 kwa siku.

Waziri Mkuu alisema kiten-

do cha meli kutumia muda 
mrefu kupakia na kupakua 
shehena gatini kwa wastani 
wa siku tano, kulinganishwa 
na siku moja inayokuba-
lika kimataifa, kinasababisha 
meli kubwa kutokuja katika 
Bandari ya Dar es Salaam.

Majaliwa alisema hali hiyo 
huikosesha nchi mapato am-
bayo yangeweza kutumika 
katika utekelezaji wa miradi 
mikubwa ya kimkakati nchini 
ambayo ingesaidia kukuza 
uchumi na kuboresha hudu-
ma za wananchi.

Waziri Mkuu alisema ili 
kutatua changamoto za 
bandari zilizopo na kuongeza 
ufanisi katika mapato, ajira na 
kuchagiza sekta nyingine za 
kiuchumi, serikali ilifanya ua-
muzi wa kutafuta wawekezaji 
wapya wanaoendana na dhi-
ma yake.

Majaliwa alisema Juni 10, 

2023, Bunge liliridhia mkata-
ba unaohusu makubaliano ya 
uhusiano baina ya Serikali ya 
Tanzania na Serikali ya Dubai 
(IGA), ili kuwezesha majadil-
iano ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali.

Alisema miradi hiyo ni 
pamoja na ya uendelezaji na 
uboreshaji wa huduma za 
bandari nchini. 

“Kilichofanyika sasa ni ku-
wezesha tu baadaye kuwa na 
mikataba ya maeneo maalum 
ambayo itazingatia maslahi 
ya nchi kisheria na kibiashara 
bila kuathiri usalama Taifa,” 
alisema.

Majaliwa pia alisema wakati 
wa kuingia mikataba utaka-
pofika, wataalamu wa uchu-
mi nchini wataishauri serikali 
kuhusu muda wa uendeshaji 
wa uwekezaji huo, hivyo aka-
wataka wananchi waendelee 
kuwa na subira.

Majaliwa: Serikali haitodharau
maoni, ushauri suala Bandari

Sheria Makosa ya Mtandao kupitiwa 
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeliarifu Bunge 
kuwa kupitia mradi wa Tanza-
nia ya Kidijitali (DTP) inaende-
lea kupitia sera, sheria na mi-
kataba ya kikanda na kimataifa 
inayohusu TEHAMA ikiwamo 
Sheria ya Makosa ya Mtandao 
ya Mwaka 2015.

Naibu Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Kundo Mathew, 
alibainisha hayo bungeni jana 
alipojibu swali la Mbunge wa 
Viti Maalum (CCM), Neema Lu-
gangira.

Mbunge huyo alihoji mpan-
go wa kuhuisha Sheria ya Ma-
kosa ya Mtandao na Sheria ya 
Ulinzi wa Taarifa Binafsi pamo-
ja na Mkataba wa Malabo.

Akijibu swali hilo, Kundo 
alisema serikali imekamilisha 
utungwaji wa Sheria ya Ulinzi 
wa Taarifa Binafsi iliyotiwa 
saini Novemba mwaka jana 

na kutangazwa katika Gazeti 
la Serikali Desemba 2, mwaka 
jana na sheria hiyo imeanza 
kutumika rasmi Mei Mosi 
mwaka huu.

Naibu Waziri huyo alisema 
kuwa hayo yanafanyika kwa 
lengo la kuweka mazingira 
wezeshi zaidi ya utekelezaji wa 
masuala mbalimbali yanayo-
husiana na TEHAMA, nchini 
ikiwamo kufanikisha kufikia 
azma ya uchumi wa kidijitali.

“Serikali kupitia mradi wa 
DTP inaendelea na mapitio ya 
sera, sheria na mikataba mbal-
imbali ya kikanda na kimataifa 
inayohusu TEHAMA. Sheria zi-
nazofanyiwa mapitio kwa ajili 
ya kuhuishwa ni pamoja na 
Sheria ya Makosa ya Mtandao 
ya Mwaka 2015,” alisema.

Vilevile, alisema mikataba 
ambayo utaratibu umeanza 
kwa ajili ya kuridhiwa ni pamo-
ja na Mkataba wa Malabo.

Katika swali la nyongeza, 

mbunge huyo alisema kwa 
kuwa mkataba wa Malabo 
unaweka msingi wa makosa 
ya mtandao, ulinzi wa taarifa 
binafsi pamoja na biashara 
mtandao.

“Kwa kutambua fursa zina-
zotokana na soko huru la Af-
rika la biashara mtandao lini 
serikali italeta azimio hapa 
bungeni la kuridhia mkataba 
huu wa Malabo ili Tanzania 
isiendelee kuchelewa kupata 
fursa hizo?” alihoji.

Pia alihoji lini Sheria ya Ul-
inzi wa Taarifa Binafsi imeanza 
kutumika na hatua za seri-
kali kutunga kanuni ili kulinda 
taarifa hizo na kukabiliana na 
vitendo vya ukatili wa kijinsia 
mtandaoni.

Akijibu maswali hayo, Kun-
do alisema Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nape Nnauye, Mei 6, 
mwaka huu alitia saini Kanuni 
za Sheria ya Ulinzi wa Taarifa 

na zipo tayari kwa ajili ya ku-
tumika.

Kuhusu azimio, Naibu Wa-
ziri alisema serikali iko katika 
mchakato wa kupeleka azi-
mio la Mkataba wa Malabo 
bungeni. Sheria ya Makosa ya 
Mtandao ni miongoni mwa 
sheria zinazolalamikiwa na 
wadau wa haki za binadamu 
kwa madai ya kuminya uhuru 
wa habari nchini.

Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Janeth Mahawanga, 
alihoji lini Kanuni za Sheria ya 
Huduma ya Habari ya Mwaka 
2016 zitahuishwa na wadau 
kushirikishwa ipasavyo.

Akijibu swali hilo, Kundo 
alisema wiki iliyopita Bunge 
lilipitisha marekebisho ya she-
ria hiyo na inatarajiwa baada 
ya Rais kutia saini, waziri ata-
tangaza siku ya kuanza kutu-
mika na mchakato wa kanuni 
zitakazoendana na mabadiliko 
hayo utashirikisha wadau.

Serikali yashauriwa 
kupitia upya masharti 
ya WB, IMF
Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imeshauriwa kupitia 
upya sera na masharti ya mikopo 
inayopokea kutoka Shirika la Fedha 
Duniani (IMF) na Benki ya  Dunia 
(WB), ili kuimarisha sekta ya umma, 
huduma za jamii na maslahi ya wa-
tumishi.
Pia, imeshauriwa kuweka mikakati 

ya kuongeza mishahara kwa wa-
tumishi wa umma kila mwaka bila 
kujali masharti kutoka IMF na WB ili 
kuwapa motisha, kukuza ufanisi na 
kuwawezesha watumishi wa umma 
kukidhi mahitaji yao.
Ushauri huo ulitolewa jana jijini 

Dar es Salaam na kikundi kazi cha 
haki kodi cha Policy Forum, wakati 
wakizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kufanya utafiti 
kuhusu sera za WB, IMF na hali ya 
watumishi kwenye sekta ya umma 
katika nchi 15 duniani ikiwamo Tan-
zania.
Akizungumza katika mkutano huo, 

Ruth Mlemba, alisema miaka 40 ili-
yopita Tanzania ilijiunga na mpango 
wa mabadiliko ya kiuchumi uliolen-
ga kupunguza gharama na ukubwa 
wa sekta ya umma, kuboresha uku-
sanyaji wa mapato ya ndani pamoja 
na kukuza sekta binafsi.
Alisema mpango huo uliratibiwa 

na WB pamoja na IMF, kutokana na 
sera hizo za kubana matumizi sekta 
ya umma Tanzania imeathirika zaidi 
na kupunguzwa kwa wafanyakazi 
wengi.
“Sekta ya umma haikuajiri wafan-

yakazi wapya na wale waliobaki 
ndani ya ajira walibaki na misha-
hara midogo isiyokidhi mahitaji. 
Sera hizo za kubana matumizi zime-
leta matokeo hasi hususani kwenye 
utoaji wa huduma za jamii zikiwamo 
afya na elimu,” alisema Mlemba.
Alisema utafiti walioufanya umeo-

nyesha kwamba sekta ya elimu na 
afya kwenye nchi nyingi duniani 
ndizo zilizoajiri watu wengi kati 
ya theluthi moja hadi nusu ya wa-
fanyakazi wote, wengi wakiwa ni 
wanawake.
Hivyo, alisema serikali inapaswa 

kuongeza idadi ya wafanyakazi wa 
umma ili kukabiliana na madhara 
yatokanayo na ugonjwa wa virusi 
vya corona, mabadiliko ya tabi-
anchi.
Alisema pia WB, IMF zinapaswa 

kufanya tathmini ya sera zao kuona 
ufanisi wake, namna ya kuepusha 
madhara yaliyotokea kwa zaidi ya 
miaka 40 iliyopita.
Alisema serikali, IMF na WB zi-

napaswa kuongeza uwazi ili kujua 
masharti yaliyopo katika kukopa pia 
kuwapo kwa mazungumzo ya mzigo 
mkubwa wa madeni kwa nchi mas-
kini kama Tanzania.
“Ikiwezekana madeni yaweze ku-

futwa au kuongeza muda wa kulipa. 
Hii itasaidia kuboresha utoaji wa 
huduma za jamii.”
Naye Israel Ilunde kutoka muun-

ganiko wa kikundi hicho alisema 
sera za WB, IMF zimekuwa zikiathiri 
watumishi wengi wa umma hasa 
kwenye sekta ya elimu na afya.
Alisema sera hizo zimeleta athari 

ikiwamo ongezeko la mshahara kwa 
sekta ya umeme imekuwa ndogo 
kutoka Sh. trilioni 9.83 mwaka 
2022/23 hadi Sh.trilioni 10.882 kwa 
mwaka 2023/24.



Mkuu wa Mauzo Airtel Zanzibar, Mussa Sultan na Balozi wa Airtel, Lukas Muhavile maarufu (Joti), 
wakigawa zawadi ya pikipiki mpya kwa mshindi wa kwanza Nickson Molel kwenye hafla maalum 
iliyofanyika Zanzibar. Upige Mwingi ni promosheni ya miezi mitatu ambayo inatoa fursa kwa 
mtumiaji yeyote wa huduma za Airtel kujishindia zawadi kama muda wa maongezi, pikipiki, TV, 
friji na fedha taslimu kuanzia Shilingi milioni moja kwa siku mpaka milioni 50. Kulia ni Meneja 
Mauzo, Nassoe Twahil. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Maulid Mmbaga, aliyekuwa 
DODOMA

WAKULIMA wa alizeti nchini 
wamesema thamani ya zao hilo 
imeshuka kutokana na uingizwaji 
wa mafuta ya kula kutoka nje ya 
nchi.

Ili kulinda ajira na ustawi wao, 
wakulima hao wameiomba seri-
kali kudhibiti uagizaji wa mafuta 
nje ya nchi.

Omari Issa, mkazi wa Chamwi-
no, aliiambia Nipashe juzi kuwa 
msimu uliopita walikuwa wanau-
za alizeti kwa bei inayoendana na 
gharama walizotumia wakati wa 
kulima, lakini msimu huu ime-
shuka baada ya mafuta mengi ku-
toka nje kuingia nchini.

Issa ni Mwenyekiti wa Kikundi 

cha Izaku kinachojihusisha na 
kilimo cha alizeti. Alisema kuwa 
awali kulikuwa na uhaba wa 
mafuta ya kula nchini na serikali 
ikaruhusu kuingizwa mafuta ya 
nje na madhara yake imewaletea 
shida kwa bei ya alizeti.

Alishauri utaratibu huo usitish-
we kwa manufaa ya wakulima wa 
ndani kwa kuwa kwa sasa uzal-
ishaji wa alizeti umeongezeka.

“Awali uhaba wa mafuta uliku-
wa unatokana na kwamba tuliku-
wa tunapanda mbegu za kienyeji, 
lakini kwa sasa kupitia ufadhili 
wa Taasisi ya Kuboresha Mifumo 
ya Masoko ya Kilimo Tanzania 
(AMDT) kwa kushirikiana na Kit-
uo cha Utafiti wa Kilimo (TARI), 
Rubi na Tafamo wametuletea 
mbegu bora za alizeti ikiwamo 

Super fine ambayo imetuongezea 
mavuno kwa kiasi kikubwa.

“Mwanzo tulikuwa tunapata 
magunia matatu kwa ekari moja 
lakini sasa baada ya kuanza ku-
tumia mbegu bora, tunavuna ma-
gunia 10 kwa ekari moja.

“Tanzania tuna uwezo wa ku-
zalisha mafuta mengi kupita hata 
Ukraine, hivyo tunaiomba serika-
li na wadau wa kilimo kuendelea 
kutuletea mbegu bora,” alitamba 
Issa.

Aliongeza kuwa kupitia mra-
di wa AMDT wa kuhamasisha 
matumizi ya mbegu bora ya 
alizeti, kwa sasa mavuno ya-
meongezeka kwa kiasi kikubwa 
na wamefanikiwa kupata zaidi ya 
kilo milioni 12 kwa msimu huu.

Alieleza kuwa baada ya kupata 

mavuno kwa wingi, malengo yao 
ni kutengeneza mnyororo wa 
thamani wa zao hilo, ikiwamo ku-
weka miundombinu ya maghala 
na mashine zitakazowawezesha 
kukamua mafuta kwa wingi na 
kuongeza ajira kwa vijana.

Makamu Mwenyekiti wa Kikun-
di cha Izaku, Happiness Sadala, 
alisema kupitia mradi wa AMDT, 
vijana wengi wamepata ajira 
huku wengine wakilima masham-
ba yao wenyewe baada ya kuwez-
esha mbegu bora na vifaa vya 
kisasa vya kulimia.

“Pia kwa wanawake imetu-
saidia kwa sababu awali tulikuwa 
hatuna vikundi, lakini baada ya 
kuanza huu mradi tumeunda 
vikundi mbalimbali na kupi-
tia hivyo tumepatiwa elimu na 

kutumia mbegu bora na vifaa 
vya kisasa na kuacha kutumia 
jembe la mkono, imesaidia sana 
kuongeza kiwango cha mavuno 
katika msimu huu.

“Awali ugumu ulikuwa unapan-
da eneo kubwa lakini unapata 
mazao machache kutokana na 
vifaa na mbegu iliyokuwa inatu-
mika, lakini kwa sasa unapanda 
ekari chache unapata mazao 
mengi kwa kuwa tumepatiwa vi-
faa vya kisasa na mbegu bora,” 
alisema Happiness.

Serikali imekuja na mikakati 
mbalimbali kuhakikisha kunaku-
wa na uzalishaji mkubwa wa 
mafuta ya kula nchini. Takriban 
Sh. bilioni 400 hutumika kila 
mwaka kuagiza mafuta ya kupikia 
nje ya nchi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    Tarehe 21/06/2023

TAARIFA KWA UMMA
1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatano tarehe 21/06/2023 kampuni 

ya HAINAN INTERNATIONAL LTD itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo 
vikubwa kutoka SINGIDA kuelekea DAR ES SALAAM, gari hilo lenye namba za 
usajili:

Gari hizo zenye namba za usajili:
T 175 DFN  /  T 168 DFN.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu   -  mita     18.00,     Upana   -     mita 2.80,     Kimo   -    mita 5.00

3. Njia itakayotumika: SINGIDA hadi DAR ES SALAAM kupitia MOROGORO. 
Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

INVITATION FOR SUPPLY OF 
FOREST GARDEN ITEMS

The Clinton Development Initiative (CDI), an initiative of the Clinton Foundation in 
partnership with the Forest Trees For The Future (TFTF) are implementing Forest Garden 
project in Iringa and Kilolo Districts. The project aims at providing families with 
sustainable food sources, livestock feed, products to sell, fuel wood and up to a 400% 
increase in their annual income. The CDI in Iringa under the auspices of the TFTF now 
invites interested suppliers to apply for the supplying and delivery of Forest Garden Items 
as presented in the table below:

The invitation to supply the said items shall be valid for a period of seven days from the 
date of appearing in the newspaper. Interested supplier must submit a letter of 
application giving quotes for the items in full. Late applications shall be rejected. 
Applications will be opened at the below address on  June 27th, 2023 10:00am in the 
presence of the suppliers who wish to attend. CDI reserves the right to accept or reject 
any applications, and to cancel the procurement process and reject all applications at any 
time prior to award of Contract, without obligation to inform the affected supplier/s of 
the ground for CDI action. 

Send sealed application letter with quotation to:
Country Agribusiness Manager

Clinton Development Initiative | Clinton Foundation
Hailey Selassie Street 

Gangilonga Area
P.O Box 792 Iringa

Tanzania

Item No. Item Description Qnty Unit 

1 Biodegradable trees sacs 6992 Packs 
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‘Mshtakiwa alibadilisha nguo 
kabla gwaride la utambulisho’
Na Grace Gurisha 

MKAGUZI wa Polisi, 
Henry Kambalire, ame-
dai mahakamani kuwa 
mfanyabiashara Revo-
catus Muyela (40), anay-
etuhumiwa kumuua 
mdogo wa marehemu 
Erasto Msuya, Aneth 
Msuya, alibadilisha nguo 
kabla ya kufanyiwa gwar-
ide la utambulisho. 

Mshtakiwa mwingine 
katika kesi hiyo ni 

aliyekuwa mke wa bil-
ionea huyo, Miriam Mri-
ta. Inadaiwa kuwa Aneth 
aliuawa Mei 25, 2016 kwa 
kuchinjwa shingoni ny-
umbani kwake Kibada 
Kigamboni mkoani Dar 
es Salaam. 

Imedaiwa mahakama-
ni kuwa shahidi ambaye 
alikuwa ni dada wa kazi 
wa marehemu Aneth, 
Getruda Mfuru, aliweza 
kumtambua mshtakiwa 
huyo licha ya kwamba 
alibadili nguo kabla ya 
utambuzi. 

Mkaguzi huyo alidai 
hayo jana mbele ya Jaji 
Edwin Kakolaki wa Ma-

hakama Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam wakati 
akitoa ushahidi wake, 
akieleza jinsi alivy-
oandaa gwaride la utam-
bulisho na mshtakiwa 
Muyela katika Kituo cha 
Polisi Kilwa Road. 

Alidai kuwa Agosti 
21, 2016, alikuwa katika 
kituo chake cha kazi, am-
bapo kwa wakati huo 
alikuwa na cheo cha Mk-
aguzi Msaidizi wa Polisi, 
alipata maelekezo kuto-
ka kwa Mkuu wa Upele-
lezi wa Mkoa (RCO), 
Mchovu, kuwa aendae 
gwaride la utambulisho. 

Akiongozwa na Wakili 
wa Serikali, Generosa 
Montano, Kambalire 
alidai alimwamuru Sa-
jenti Emmanuel amlete 
mshtakiwa eneo la gwar-
ide ambapo alijitambu-
lisha kwake na yeye aliji-
tambulisha kwake kuwa 
ni Revocatus Ernest. 

Alidai kuwa alim-
weleza haki zake za 
msingi mshtakiwa kuhu-
su gwaride la utambu-
lisho kuwa ana haki ya 
kwenda kusimama sehe-

mu yoyote kwa washiriki 
wanane, aliowaandaa 
kwa ajili ya utambuzi 
kulingana na mwone-
kano na maumbile yao. 

Pia alidai alimweleza 
kuwa ana haki ya 
kubadilisha nguo ku-
toka kwa washiriki hao 
na haki yake nyingine 
ni kwamba anaweza 
kumwita ndugu au wak-
ili kushuhudia gwaride 
hilo. 

“Mshtakiwa aliamua 
kubadilisha mavazi (sha-
ti) kutoka kwa washiriki 
hao na alipomaliza alim-
weleza kwamba ‘hakuna 
shida wanaweza kuende-
lea’ na alisimama nafasi 
ya pili kutoka mwisho.

Baada ya hapo, Zakati 
alimleta shahidi Getruda 
Mfuru katika gwaride, al-
izunguka mbele na nyu-
ma kwenye mstari na ki-
sha kumgusa mshtakiwa 
Muyela kwenye bega na 
kudai kuwa huyo ndiyo 
mhusika. 

Alidai mshtakiwa ali-
rudishwa mahabusu na 
yeye alijaza fomu ya poli-
si namba 186 kuhusiana 

na gwaride hilo, ambapo 
kabla ya Mfuru kufanya 
zoezi hilo Kambalire 
alimweleza majukumu 
yake ya kufanya. 

Akijibu maswali ya 
Wakili wa Utetezi, Pe-
ter Kibatala, shahidi 
huyo alidai kuwa kazi 
yake ilikuwa ni kusima-
mia gwaride sio kujua 
historia za watu kama 
mshtakiwa alikuwa hana 
ndugu wala wakili Dar es 
Salaam. 

Pia alidai aliyekuwa na 
jukumu la kuingiza ma-
jina katika fomu ya polisi 
namba 186 ni msimamizi 
wa kesi hiyo na siyo yeye 
na pia gwaride hilo la 
Agosti 21, 2016 ndiyo li-
likuwa la kwanza kwake 
kulifanya. 

Katika maelezo ya 
onyo, Miriam anadaiwa 
aliamua kumuua wifi 
yake kwa sababu ali-
kuwa anamfuatafuata 
katika suala la usimamizi 
wa mirathi ya mumewe, 
Bilionea Msuya na katika 
kutekeleza mauaji hayo 
alimkodi mtu ambaye 
alimlipa Sh. milioni 20. 

MAUAJI DADA WA BILIONEA MSUYAMAUAJI DADA WA BILIONEA MSUYA

Wakulima waeleza kero uingizwaji mafuta nchini
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MAONI & UCHAMBUZI

MWEZI Juni unaelekea ukingoni na kuashiria kuanza msimu 
wa kuvuna mazao na kuwapa Watanzania punguzo la bei 
ya vyakula sokoni lakini pia fedha mifukoni kwa wakulima 
popote walipo. 

Ni matumaini yetu kuwa baadhi ya mazao ya chakula 
kama mtama, mihogo, ngano, viazi, magimbi, mpunga, ma-
hindi na  ya biashara kama  pamba, alizeti, ufuta yatavunwa 
vya kutosha na bei za vyakula kuwa na ahuweni sokoni.

Wakati msimu wa masika unaondoka na kukaribisha ma-
jira ya kipupwe, tungeshauri kila mmoja kujitazama, amenu-
faikaje na mvua za msimu huu?

Ni kwa sababu inasikitisha kuwa bado watu hawapendi 
kujihusisha na kilimo hata kama mvua zipo za kutosha.

 Mathalani, kwenye majiji mfano Dar es Salaam, licha ya 
mvua kubwa kunyesha tena kwa miezi karibu mitatu wengi 
hawana hata mche wa mboga kama maboga, matembele na 
bamia au matunda hasa papai na matango.

Si kwamba ardhi yote mijini ina wakazi, kuna sehemu 
kuna viwanja lakini havijajengwa, yapo mapori na masham-
ba ambayo wamiliki hawajayaendeleza ni vyema kuyatumia 
kulima.

Tunakumbusha kuwa wakati mwingine kunapokuwa na 
neema ya mvua kama mwaka huu viongozi wa kiserikali 
wilayani na mikoani wawahamasishe wananchi mijini kuli-
ma kwa kukumbuka kuwa kilimo kina mchango mkubwa 
katika ukuaji wa uchumi wa taifa na familia.

Kumbukeni kilimo ndicho kinachoajiri asilimia 65.5 ya 
watu na huchangia asilimia 29.1 ya pato la taifa,  30 ya mazao 
yanayouzwa soko la nje na asilimia 65 ya malighafi za viwan-
dani, hivyo kuna haja ya kuongeza hamasa hasa mijini ili 
watu walime.

Vijana jijini Dar es Salaam  pengine wana mitizamo kuwa 
kilimo huenda ni cha watu maskini, wanaona ni bora kue-
ndesha bodaboda au kuuza pweza na ngisi pembeni ya 
barabara ili kupata fedha haraka kuliko kuingia shambani 
kulima mihogo, mbaazi, ufuta, papai na viazi.

Ni vyema kukiwa na majira ya mvua kama ilivyotokea 
msimu huu wanasiasa wakawahamasisha watu kulima hasa 
wakazi wa mijini, ni kwa sababu  walio wengi hawajihusishi 
na kilimo kwa sababu wana fikira kuwa ni kazi ya wanaoishi 
vijijini.

Hata hivyo, licha ya kuona kuna mvua ya kutosha zile fikra 
kuwa kilimo ni cha watu wa rika fulani kama  wazee au wa-
nawake zinatawala na kufifisha ari ya vijana wengi kulima, 
hivyo kwa pamoja tuhimizane kulima na kuzalisha chakula 
chetu wenyewe.

Ni wakati wa  kuachana na fikra potofu ambazo zi-
nashuhudia mvua zikimalizika na kuacha watu wengi 
mikono mitupu. Kilimo si cha watu waliofeli darasani, wengi 
wanaichukulia hii dhana kana kwamba kilimo ni kwa jili ya 
walioshindwa  maisha  si hivyo.

Maisha yanazidi kuwa magumu iwapo watu hawatajishu-
ghulisha na uzalishaji mathalani wa mazao kama mihogo, 
viazi na mbaazi hasa wakazi wa ukanda wa pwani ambao 
wengi mko mijini.

Leo hii bei ya mahindi ya kuchoma jijini Dar es Salaam iko 
juu kama kijana ungelima mahindi ni wazi ungeinuka kiu-
chumi kwa kuuza moja 500 na kama yapo mashina 2,000 
unaweza kupata hata Shilingi 800,000 baada ya kutoa 
gharama.

Kilimo cha mapapai nacho kingekuinua mkazi wa mjini 
iwapo ungepanda msimu mvua ilipoanza kwani  yangekuwa 
yanaanza kuchanua na kutoa maua kisha matunda.

Kwa hiyo msimu wa mvua unapomalizika utukumbushe 
kuwa tusirudie makosa tunapoona mvua zinanyesha kama 
ilivyotokea mwaka huu.

Na Sabato 
Kasika 

SUALA la nchi kuwa na mfumo 
unaoruhusu mgombea binafsi, 
ni la muda mrefu ambalo hadi 
sasa halijapatiwa ufumbuzi, 
huku ikielezwa kuwa kuwapo 
kwa mgombea huyo kunaweza 
kupanua demokrasia.

Baadhi ya wadau wa siasa wa-
nafafanua kuwa Ibara ya 21(1) 
ya Kàtiba ya Tanzania, inaruhu-
su kila Mtanzania kushiriki 
shughuli mbalimbali ikiwamo 
kuwania uongozi katika vyama 
vya siasa au kuchaguliwa.

Mfumo unaotumika katika 
kupata uongozi wa kisiasa, 
ni lazima kupitia chama, uta-
ratibu ambao  wanaeleza kuwa 
unawafanya baadhi ya Watan-
zania wasio kwenye vyama ku-
kosa nafasi hizo.

Binafsi ninaunga mkono 
mtazamo huo, kwani kupitia 
katika vyama hakuwezi kupan-
ua wigo wa demokrasia, kwani 
baadhi ya wanasiasa wameku-
wa wakilalamika kubaniwa na 
viongozi wa vyama vyao.

Kwa mfano, mtu anaweza 
kujitokeza kuwania uongozi, 
lakini kama kiongozi wa chama 
hamtaki, hawezi kuteuliwa au 
kuchaguliwa, hivyo ni wazi 
kwamba suala la kuwapo mfu-
mo wa mgombea binafsi lina-
faa.

Hivyo, ninadhani ni vyema 
iwapo Watanzania wakawa 
huru wa kushiriki katika siasa 
bila kupitia vyama, kwani mfu-
mo huo unaweza kurudisha 
nyuma harakati za kila Mtanza-
nia kushiriki shughuli za maen-
deleo.

Mgombea binafsi ni sakata 
lililoibuliwa na aliyekuwa 
mwenyekiti wa Chama cha DP, 
Mchungaji Christopher Mtikila 

(marehemu), zaidi ya miaka 
20 iliyopita, ingawa sasa halina 
nguvu kama enzi ya uhai wake.

Kimsingi, suala la mgombea 
binafsi, ni mjadala wa muda 
mrefu tangu ambao uliibuliwa 
na mwanasiasa huyo pale al-
ipofungua kesi ya kikatiba ka-
tika Mahakama Kuu Kanda ya 
Dodoma.

Kesi hiyo ilisikilizwa na Jaji 
Kahwa Lugakingira, ambaye 
alikubaliana na hoja zake na 
kusema kugombea kama mtu 
binafsi ni haki ya kila raia kwa 
mujibu wa katiba na kufafanua 
kuwa aliye na haki ya   kucha-
gua viongozi ana haki pia ya 
kugombea uongozi.

Lakini baadaye serikali ili-
wasilisha bungeni mapendeke-
zo ya kubadilisha Ibara ya 34 ya 
Katiba kwa kuzuia wagombea 
binafsi. 

Lakini mwaka 2005, Mtikila 
alifungua tena kesi nyingine 
katika Mahakama Kuu Kanda 
ya Dar es Salaam akipinga 
marekebisho hayo.

Baada ya kufungua kesi hiyo, 
lilikaa jopo la majaji watatu 
waliokuwa wakiongozwa na 
Jaji Amir Manento, ambao nao 
kwa pamoja walikubaliana na 
hoja za mwanasiasa huyo, la-
kini baadaye serikali ikakata ru-
fani kupinga hukumu hiyo.

Hoja ya serikali katika Ma-
hakama ya Rufani, ilikuwa ni 
kwamba hakuna mahakama 
yenye uwezo wa kusikiliza 
shauri la mgombea binafsi kwa 
maelezo kuwa inaingilia kazi za 
kibunge.

Aidha, pamoja na Mahakama 
ya Rufani kukubali haki ya kila 
raia kuchagua na kuchaguliwa 
bila kuwa mwanachama wa 

chama cha siasa, ilisema si 
jukumu la mahakama kujiele-
keza katika mambo ya kisiasa.

Baada ya hukumu hiyo, sa-
fari ya milima na mabonde 
ya mgombea binafsi ikaanza, 
kwani Mchungaji Mtikila   ali-
fungua kesi namba 011 katika 
Mahakama ya Afrika na Haki za 
Binadamu, mwaka 2011.

Mwaka 2013, hukumu ya kesi 
hiyo ilitolewa akawa ameshin-
da, huku serikali ikitakiwa ku-
chukua kuijulisha mahakama 
kuhusu utekelezaji wa hukumu 
hiyo iliyompa ushindi Mchun-
gaji Mtikila.

Lakini serikali ikaeleza kuwa 
mfumo wa mgombea binafsi 
ungeangaliwa katika katiba 
mpya, kwa kuwa mchakato 
wa katiba hiyo ulikuwa ukien-
delea. Hata hivyo, mwanasiasa 
huyo alifariki dunia mwaka 
2015 huku suala mgombea bi-
nafsi likiwa halijapatiwa ufum-
buzi hadi leo.

Tangu wakati huo, ni kama 
hakuna mwanasiasa aliyebeba 
mikoba ya Mchungaji Mtikila ya 
kuendeleza harakati za kutaka 
serikali kuruhusu mfumo wa 
mgombea binafsi.

Nguvu kubwa za wanasiasa 
ni kama zimeelekezwa katika 
kudai tume huru ya uchaguzi 
na katiba mpya. 

Yote hayo ni muhimu, lakini 
hata suala la mgombea binafsi 
lingepewa uzito, ili kuondoka-
na na mfumo wa sasa.

Kuwapo kwa mfumo, 
kunaweza kusaidia kuondoa 
ukiritimba wa kubaniana kati 
ya viongozi wa vyama na wana-
chama, ambao unatajwa kush-
amiri kwenye baadhi ya vyama 
hivyo.

Ingefaa mgombea huru akubalike

Jiulize umeitumiaje 
mvua msimu huu?

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 	    0745 700710
Matangazo:   	    0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Chongolo apokewa 
kwa mabango ya kero

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ulianzishwa kwa 
madhumuni ya kuhakikisha usalama wa chakula nchini kwa 
kununua, kuhifadhi na kuzungusha akiba ya chakula ili 
kukabiliana na upungufu wa chakula na majanga mengine ya 
Kitaifa yanayoweza kujitokeza.

NFRA hununua nafaka kila mwaka kwa ajili ya akiba ya chakula ya 
Taifa. Kwa mzimu huu wa mavuno ununuzi utaanza rasmi tarehe 
tarehe 22 Juni, 2023.

Mazao na Malengo ya Ununuzi:
•  Mahindi tani 200,000
•  Mpunga tani 200,000

Njia za Ununuzi Zitakazotumika:
•  Kutumia vituo vya ununuzi-Muuzaji yeyote anaweza 

kupeleka nafaka zake kuuza;
•  Vikundi vya Wakulima/Ushirika-Vitaingia makubaliano 

maalum na NFRA;
•  Mawakala/wafanyabiashara wa mazao - Wataingia 

makubaliano maalum na NFRA.

Vituo vya Ununuzi:
Kwa kuanzia, NFRA itafungua vituo vya ununuzi wa mahindi 
kwenye kanda zifuatazo zenye uzalishaji na upatikanaji mkubwa 
wa nafaka; Songea (Mkoa ya Ruvuma), Makambako (Mikoa wa 
Njombe na Iringa), Songwe (Mikoa wa Songwe na Mbeya), 
Sumbawanga (Mikoa ya Rukwa na Katavi), Dodoma (Dodoma na 
Manyoni), Arusha (Arusha na Manyara) na Shinyanga (Mkoa wa
Kigoma na Tabora). Aidha, mpunga utanunuliwa katika Mikoa ya 
Iringa, Morogoro, Songwe, Mbeya na Tabora.

Utaratibu wa Ununuzi:
Nafaka zote zitakazofikishwa katika vituo vya NFRA, 
zitapokelewa iwapo zitakidhi vigezo vya ubora kama 
vitakavyobainishwa kupitia Kanda za NFRA. Bei elekezi 
zitakazotumika zitapangwa kwa kuzingatia umbali kutoka ghala 
kuu la NFRA na bei za soko katika eneo husika. Utaratibu wa 
ununuzi wa nafaka kupitia Vyama vya Ushirika/Vikundi vya 
Wakulima na Mawakala utafanyika kupitia makubaliano 
yatakayofikiwa baina ya Kanda ya NFRA na Vyama/Vikundi 
husika.

TANGAZO KWA UMMA
KUANZA KWA UNUNUZI WA AKIBA YA CHAKULA YA 

TAIFA KWA MSIMU WA 2023/2024

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

KATIBU wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Daniel Chongolo, amepokewa na 
mabango yenye kuelezea kero ya zahan-
ati na shule ya sekondari, akiwa kwenye 
ziara yake Kata ya Dalai, wilayani Chemba 
mkoani hapa wakati msafara wake ukiwa 
njiani kwenye Kijiji cha Chandama.

Akizungumza kwa niaba ya wananchi 
wenzake wa Kijiji cha Dalai jana, Diwani 
wa Kata ya Dalai, Shabani Mateleka 
alisema, kijiji hicho hakina zahanati na 
wananchi wanalazimika kutembea zaidi 
ya kilometa 20 kufuata huduma za afya 
Kata ya Mrijo.

“Wajawazito wanapata shida wakati 
wa kujifungua na kulazimika kutumia 
gharama kubwa kutafuta usafiri kwenda 
hospitali,” alisisitiza.

Mateleka alisema wananchi walianza 
kujitolea juhudi zao na ujenzi upo 
kwenye msingi na nguvu hiyo imeshia 
hapo na kuiomba serikali kuwasaidia 
ujenzi huo.

Kero nyingine alitaja ni shule ya sekond-
ari kuwa mbali na kuwalazimu wanafunzi 
kutembea kilomita zaidi ya saba kwenda 
Shule ya Sekondari Mondo.

Alisema walianza ujenzi kwa nguvu ya 
wananchi na wameahidiwa kusaidiwa 
ujenzi huo, lakini hawaoni juhudi hizo 
kukamilika.

Mbunge wa Jimbo la Chemba, Moha-
medi Moni, alisema eneo hilo pia lin-
akabiliwa na tatizo la kituo cha afya na 
hulazimika kufuata huduma hiyo Mrijo 

kilomita zaidi ya 20. 
Moni alisema, eneo hilo kuna kata 

zaidi ya sita na hakuna kituo na kuomba 
huduma hiyo kwenye makao makuu ya 
kata eneo la Mondo.

Pia alisema halmashauri ya wilaya 
hiyo inakabiliwa na tatizo la maji kwenye 
baadhi ya vijiji hasa kipindi cha kiangazi 
inawachulia muda mwingi kutafuata 
huduma hiyo.

Chongolo aliwashukuru wananchi hao 
kwa kuwasilisha kero zao.

“Mlichofanya ni sahihi mimi nipo hapa 
kwenye ziara ya kukagua na kusikiliza 
kero za wananchi na tupo wilayani kilio 
chenu nimekisikia wananchi,” alisema.

Katibu Mkuu huyo wa CCM, ali-
wachangia mifuko ya saruji 50 na fedha 
tasilimu Shilingi milioni moja kwa ajili ya 
kuendeleza ujenzi wa Zahanati ya Kijiji 
cha Dalai.

Kuhusu shule ya sekondari alimwagiza 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule, kushughulika hilo pamoja 
na uongozi wa Halmashauri ya Chemba 
kukamilisha mapema ili wanafunzi 
waanze masomo.

Akiwa kwenye ziara hiyo, Chongolo ali-
wahamasisha wazazi kuwajengea maadili 
mema watoto wao ili kuondoa vijana 
wanaovaa ovyo mitaani.

“Nashukuru nimeona vijana wa hapa 
wamevaa kistaha inaonekana mme-
wafundisha vizuri, lakini siku hizi kuna 
vijana wanavaa vibaya njiani hivyo 
naomba msiache kuwajengea maadili 
vijana watoto wenu,”alisihi.

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

TAASISI za serikali 369 zimeunga 
mkono agizo la kuacha kutumia 
kuni na mkaa na kuingia katika 
matumizi ya nishati safi na salama 
(gesi).

Serikali kupitia Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muungano na Mazingira, 
iliagiza taasisi zote za serikali kua-
cha matumizi ya mkaa na kuni ili 
kuokoa mazingira yanayoharibiwa.

Akizungumza kwenye mafunzo 
ya waandishi wa habari wa Mkoa 
wa Morogoro kuhusu kampeni ya 
utunzaji wa mazingira na matumi-
zi ya nishati safi na salama, 
Meneja wa mauzo kwa wateja 
wa Taifa Gas Tanzania Limited, 
Moses Massawe, alisema lengo 
lake ni kukomesha uvunaji wa miti 
kiholela.

Massawe alisema, Taifa Gas 
inaunga mkono juhudi za serikali 
katika suala la uhifadhi na utunzaji 
wa mazingira na kuweka mkakati 
wa utoaji wa elimu ya madhara ya 
matumizi ya kuni na mkaa.

Alisema kutokana na elimu in-
ayotolewa na kuendelea kutolewa, 
taasisi 369 za umma zimeungan-
ishwa na nishati safi na salama.

Alisema katika kukabiliana na 
changamoto hizo, Taifa Gas kuan-
zia Julai hadi Desemba, mwaka 
huu imeweka mkakati kuzifikia 
taasisi 460 na kuwa jumla ya 
taasisi 829.

Mkuu wa Chuo cha Ualimu 
Morogoro, Augustine Sahili, am-
baye chuo chake kimeachana na 
matumizi ya kuni na mkaa baada 
ya kuunganishiwa gesi, alisema 
tangu kuanza kutumia nishati 
hiyo wameokoa Sh. milioni 15 kwa 
mwaka.

“Kwa sasa tunapika chakula 
kwa muda mfupi na nafuu kuliko 
mkaa na kuni kwa mwezi ni Sh. 
milioni 4.5 hadi milioni 4.8 na sasa 
tunatumia Shilingi milioni tatu kwa 
matumizi ya gesi na kuokoa Sh. 
milioni 15 kwa mwaka,” alisema 
Sahili.

Meneja wa Corporate Affairs wa 
Taifa Gas, Angela Bhoke, alisema 
taifa linaendelea kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi, wana 
wajibu kusaidiana na serikali 
kudhibiti ukataji miti kwa ajili ya 
kuboresha mazingira.

Bhoke alisema, Mkoa wa Mo-
rogoro umetajwa kuwa miongoni 
mwa mikoa iliyoathirika zaidi kwa 
ukataji miti na ni mkoa wenye 
mito mingi ambayo ni vyanzo 
vya maji yanayotegemewa kwa 
wananchi wa mikoa mingine ya 
Pwani na Dar es Salaam.

Pia alisema, kampeni ya utun-
zaji wa mazingira na matumizi 
ya nishati salama kwa mazingira 
safi katika awamu ya kwanza 
inahusisha mikoa ya Dar es Sa-
laam, Pwani, Morogoro, Tanga na 
Tabora.

Taasisi 300 serikali zatumia
gesi kulinda mazingira
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habari kitaifa

Waziri Mkuu wa Serikali ya Wanafunzi wa Chuo cha Kampala, kilichopo Gongo la Mboto jijini Dar es Salaam, 
Anna Sombe (katikati), akitwanga kwenye mafunzo ya kutengeneza mkaa mbadala kwa kutumia maboksi am-
bayo yanafanyika katika Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo TIB, 
imeanza kuadhimisha Wiki ya 
Utumishi wa Umma kwa mwaka 
2023 kwa kufanya usafi kwenye 
Kituo cha Daladala Simu 2000, 
Ubungo jijini Dar es Salaam.

Akizungumza baada ya kuka-
milika kwa zoezi hilo lililofanyika 

mwishoni mwa wiki, Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji wa TIB, Lilian 
Mbassy, alisema benki imeamua 
kushiriki kufanya usafi katika 
eneo hilo ili kutekeleza kwa 
vitendo maelekezo ya serikali 
kipindi hiki cha Wiki ya Utumi-
shi wa Umma inayoadhimishwa  
kuanzia Juni 16 hadi 23, kila mwa-
ka.

“Tukiwa sehemu ya watumi-
shi wa umma tunaunga mkono 
juhudi za serikali katika masuala 
ya usafi na mazingira hasa katika 
wiki hii ya utumishi wa umma 
nchini,” alisema.

Aliongeza kuwa TIB itaendelea 
kuwa mdau wa maendeleo wa 
Manispaa ya Ubungo kwa kuwa 
Balozi wa Usafi wa Manispaa 

hiyo.
Kaimu Mkurugenzi wa Manis-

paa ya Ubungo, Voster Mgina, ali-
ipongeza benki hiyo kwa kujitoa 
kwao kwenye masuala ya usafi 
na alitumia nafasi hiyo kuwakari-
bisha kushiriki shughuli nyingine 
za kijamii katika Manispaa ya 
Ubungo.

TIB walikabidhi vifaa mbalim-

bali vya kufanyia usafi vitakavyo-
saidia shughuli za kuiweka Man-
ispaa ya Ubungo katika hali ya 
usafi.

Vifaa vilivyokabidhiwa ni ma-
toroli (2), mifagio (80), vikusanya 
usafi (20) na ndoo za kuhifadhi 
uchafu (12), vifaa vyengine ni 
pamoja na reki (20), glovu (200) 
na viatu vya kufanyia usafi (30).

TIB yaadhimisha utumishi kwa usafi

Wanawake kuhamasishwa 
udereva taxi mtandao
Na Romana Mallya

MENEJA Mkazi wa Kam-
puni ya usafiri kwa njia ya 
Taxi-Mtandao (Bolt) upande 
wa Tanzania, Charles Ma-
tondane, amesema kampuni 
yao inahakikisha suala la us-
awa wa kijinsia ndani ya nchi 
linafikiwa kwa kuhamasisha 
wanawake wengi kujiunga 
na kutoa huduma hiyo.

Matondane aliyasema 
hayo baada ya kuteuliwa na 
kampuni hiyo kushika wa-
dhifa huo mpya upande wa 
Tanzania.

Alisema Bolt inathamini 
madereva wake wote na ina-
tambua kuwa wana jukumu 
muhimu katika ukuaji endel-
evu wa kampuni na kuhakik-
isha wanafikia usawa wa 
kijinsia na kuwawezesha wa-
nawake na wasichana wote 
kujingiza kwenye biashara 

hiyo ili kujiongezea kipato.
“Malengo ya Maendeleo 

Endelevu (SDGs) yaliyopit-
ishwa na Umoja wa Mataifa 
(UN) hasa lengo la tano 
linalotaka kuwapo na usawa 
wa kijinsia na uwezeshaji wa 
wanawake ni nguzo kuu ya 
kazi.

“Tunaamini kwamba tuna 
fursa ya kuchangia katika 
kuziba pengo la kijinsia kwa 
kuruhusu wanawake kuji-
ajiri katika nafasi ya kidijitali 
ya kutuma taxi mtandao,” 
alisema.

Pia alisema wanajitahidi 
kuwahimiza na kuhakikisha 
kuwa madereva wanawake, 
wasafirishaji vifurushi, 
pamoja na abiria wanafura-
hia huduma.

Kuhusu usalama wa wa-
tumiaji alisema hicho ni ki-
paumbele chao kwa kuwa 
kampuni hiyo imetekeleza 

vipengele vya usalama vina-
vyoendelea kutathminiwa 
na kuboreshwa.

“Madereva wote kwenye 
kampuni hii hupitia mchaka-
to mkali wa uthibitishaji na 
wanatakiwa kuwasilisha hati 
husika kabla ya kujiunga. Ma-
dereva ambao hawazingatii 
sheria na masharti ya ush-
iriki wamezuiwa kutumia 
mfumo wetu,” alisema.

Alisema wana mfumo wa 
kutoa alama kwa dereva 
na mteja ambao huruhusu  
madereva na waendeshaji 
kukadiria kila baada ya sa-
fari.

“Tunachukua ukadiriaji 
huu kwa umakini sana na ku-
zuia madereva na watumiaji 
ambao wana alama za chini 
sana kutumia mfumo wetu. 
Tunawatia moyo madereva 
wafanye kazi kwa heshima 
wakati wote wanapokuwa 

kwenye mfumo wetu,” alise-
ma.  

Matondane mwenye 
Shahada ya Kwanza katika 
Biashara na IT pamoja na 
Diploma ya Uzamili katika 
Sayansi ya Data na Uchan-
ganuzi wa Biashara, alisema 
lengo la kampuni yao ni 
kutegemea ukuaji katika 
soko na kutoa fursa za kiu-
chumi kwa wote.

“Kwa kushirikiana na 
kampuni vijana wakitan-
zania wanaweza kuongeza  
uwezo wao wa kuongeza 
mapato kupitia utaratibu 
wa kufanya kazi ambao un-
anufaisha pande zote mbili,” 
alisema.

Alisema kampuni hiyo 
inatoa fursa ya wazi ya kuji-
ajiri kwa watu wa rika zote 
kujiunga na biashara na ku-
tumia ubunifu wao na fikra 
kujiongezea kipato.

Kampuni kuboresha 
sekta huduma  
vyakula nchini
Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuboresha huduma za vyaku-
la vya hotelini nchini, kampuni ya 
Foodex imetangaza mkakati mpya wa 
kuchangia jitihada za serikali za kuku-
za uchumi na maendeleo ya taifa.
Akizungumza na waandishi wa habari 

jana, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Foodex, 
Safa Erzurumlugil, alisema kampuni 
yake kwa kuona Tanzania imeboresha 
mazingira ya kufanya biashara na 
uwekezaji, ni muda mwafaka kushiriki 
katika juhudi za kuiunga mkono Seri-
kali ya Tanzania. 
“Tumedhamiria kufanya mapinduzi 

katika utoaji wa huduma za chakula 
na hoteli Tanzania na kuzifanya ziki-
dhi viwango vya kitaifa, kikanda na 
kimataifa na pia kwa lengo la kuvutia 
wageni, watalii na wawekezaji katika 
sekta mbalimbali za uchumi. Lengo ni 
kutoa huduma bora za vyakula zina-
zowavutia wageni wengi, wanaokuja 
kufanya biashara na kutalii hapa kwe-
tu,” alisema Erzurumlugil.
“Tumejizatiti kuisaidia serikali 

kutimiza ndoto zake kwa kufanya 
mapinduzi na maboresho makubwa 
katika huduma za chakula na hoteli…
kutoa huduma zenye viwango na bora 
kwa wageni, watalii na wawekezaji 
kutoka sehemu mbalimbali duniani 
kuja kutembelea na kuwekeza nchini 
Tanzania.”
Alisema huduma nzuri ya vyakula 

zinazokubalika kitaifa na kimataifa ni 
jambo lisiloepukika.
“Ukuaji wa biashara na uwekezaji 

utahitaji utoaji wa huduma bora za 
chakula na zingine zinazoendana na 
mahitaji ya soko. Ndiyo maana Foo-
dex imekuja na mkakati mpya ambao 
utahakikisha Watanzania na wageni 
wanaofanya biashara nchini wanapata 
huduma bora na tuko hapa kwa kazi 
hiyo.”
Alisema huduma zitakazotolewa na 

kampuni hiyo zitatumiwa na aina zote 
za matukio ya kijamii, kitaifa, kikanda 
na kimataifa na kwamba wateja (watu 
binafsi, taasisi za serikali, mashirika 
ya kitaifa na kimataifa) watapata 
uzoefu wa aina yake (wa vyakula) 
kwa sababu kampuni hiyo imejipanga 
kutoa huduma tofauti na zenye ubora.
Kadhalika, alisema huduma wali-

zonazo ni pamoja na zinazoendana na 
upishi wa kimataifa wa nchi za Italia, 
India, China na milo mbalimbali inay-
olenga mahitaji ya wateja.
 “Foodex imekuja na mikakati itakay-

oiwezesha kushindana kikamilifu kwa 
kutoa huduma nzuri za chakula na 
hoteli Tanzania, huku ikizingatia sera, 
sheria, kanuni, usalama wa afya na ku-
weka mazingira katika hali ya usafi.”
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Wabunge EALA wajitosa 
sakata uwekezaji bandari
Na Allan Isack, ARUSHA

B
AADHI ya wabunge 
wa Bunge la Ju-
muiya ya Afrika 
Mashariki (EALA) 

kutoka Tanzania, wametoa 
hadhari kwa wanasiasa 
wanaozungumzia vibaya 
uwekezaji wa Bandari ya Dar 
es Salaam, kwa muktadha wa 
ubaguzi, udini na eneo analo-
tokea kiongozi husika.

Kundi hilo la wabunge, 
limeeleza wasiwasi wake 
kama hatua zisipochukuliwa 
mapema hali hiyo inaweza 
kuleta madhara kwenye sua-
la la muungano.

Wakizungumza jana jijini 

Arusha, baadhi ya wabunge 
akiwamo Dk. Makame Abdul-
lah Hasnuu, alisema baada ya 
Bunge la Tanzania kupitisha 
azimio kuhusu pendekezo la 
kuridhiwa kwa mkataba bai-
na ya Serikali ya Tanzania na 
Dubai, kumezuka mijadala 
yenye lengo la udini na uba-
guzi inayoendeshwa na baa-
dhi ya wanasiasa.

Dk. Makame, alisema vion-
gozi wa dini, kisiasa na wa-
nanchi, wanapaswa kuima-
risha umoja, amani, upendo, 
utawala bora na kukemea 
kila aina ya ubaguzi.

“Tunakemee jambo hilo 
na tunapaswa kurejea ka-
tika umoja wetu, tuheshimu 

katiba yetu, sheria na tuke-
mee aina zozote za ubaguzi 
ya kumbagua Mtanzania 
kutokana na dini, kabila na 
ukanda wake,” alisisitiza.

Aidha, mbunge mwing-
ine, Machano Ali Machano, 
alisema kiuhalisia Tanzania 
ni nchi ya kidemokrasia na 
kila mtu ana haki ya kutoa 
maoni au mawazo yake kwe-
nye jambo husika, ila kuna 
baadhi ya watu wanatumia 
vibaya uhuru huo.

“Kuna maeneo yanazun-
gumzwa mitaani na kwenye 
mitandao ya kijamii, yenye 
sura ya ubaguzi wa kikanda 
na udini. Jambo hili halina 
afya kwetu,” alieleza Mach-

ano.
Wakati Nadra Juma Mo-

hammed, alisema kutokana 
na tamko hilo tayari wam-
emwomba Msajili wa Vyama 
vya Siasa, kuangalia sheria 
na kuwachukulia hatua kali, 
hasa viongozi wa kisiasa wa-
naokwenda kinyume na uta-
ratibu.

Juni 10, mwaka huu, Bunge 
la Tanzania, lilipitisha azi-
mio  kuhusu pendekezo la 
kuridhiwa kwa mkataba  wa 
DP World,  baina ya Serikali 
ya Tanzania na Serikali ya 
Dubai, kwa lengo la kuan-
zisha ushirikiano katika 
uendelezaji wa maeneo ya 
bandari nchini.

Waziri afichua siri vituo 
vya afya huduma mbovu
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI wa Nchi ya Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Angel-
lah Kairuki, amesema usimamizi hafifu wa vi-
tuo vya  afya nchini husababisha vituo hivyo 
kutoa huduma zisizoridhisha.

Amesema pia kutotumia fedha kwa wakati zi-
nazotokana na mapato ya uchangiaji wa hudu-
ma za afya, mfuko wa afya wa pamoja na Global 
Fund inachangia vituo kuwa na bakaa kubwa.

Aliyasema hayo jana  jijini Arusha wakati aki-
fungua kikao kazi cha siku mbili cha  waganga 
wakuu na waratibu wa UKIMWI wa halmashau-
ri nchini, kilichoenda sambamba na uzinduzi 
wa mfumo wa kielektroniki wa usimamizi wa 
taarifa za mfumo wa mshitiri.

Alisema katika kipindi cha kuanzia Januari, 
2021 hadi Januari 2023 kupitia Mfuko wa Global 
Fund, Sh. bilioni 32.2 zilitumwa katika Tawala 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, kwa 
ajili ya  kutekeleza shughuli   mbalimbali, iki-
wamo uboreshaji wa miundombinu.

Pia alisema hadi kufikia Januari, 2023 Sh. bil-
ioni 4.9 bado hazijatumika, kwamba hali hiyo 
inasababisha nchi kukosa fedha zingine za 
ujenzi wa miundombinu husika. 

Vile vile, alitumia fursa hiyo kuwaagiza waku-
rugenzi wa halmashauri, waganga wakuu  wa 
mikoa na halmashauri nchini, waganga wafawi-
dhi wa vituo kuongeza uwajibikaji na kusima-
mia vituo hivyo ipasavyo na kuhakikisha fedha 
zote zilizopo vituoni, zinatumika kwa wakati na  
kuzingatia mipango.

Alisema Ofisi ya Rais, TAMISEMI imeendelea 
kusimamia huduma za ustawi wa jamii katika 
eneo la familia, malezi, makuzi, maendeleo ya 
awali ya mtoto, huduma kwa wazee na watu 
wenye ulemavu.

Alisema hadi kufikia Februari mwaka 2023 
watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi 
335,971 walitambuliwa kati yao 26,000 sawa 
na asilimia 7.7 walipewa huduma mbalimbali 
kama chakula, malazi, mavazi na matibabu.

Vilevile, alisema mashauri 13,926 ya ukatili 
wa kijinsia yaliripotiwa, kati ya hayo 7,142 sawa 
na asilimia  56 yalikuwa ni mashauri dhidi ya 
wanawake na 6,784 sawa na asilimia 51 yaliku-
wa  ukatili dhidi ya watoto, ambapo  mashau-
ri 1,199 yalifikishwa mahakamani  kati ya hayo  
430 sawa na asilimia 36 yalitolewa hukumu. 

“Naendelea kuwasisitiza waganga wakuu wa 
halmashauri  moja kuhuisha kamati za ulinzi  
kwa wanawake na watoto, katika ngazi zote 
mbili, kuhakikisha mashauri  ya kesi za watoto, 
ukatili wa kijinsia kwa wanawake na watoto,   
unasimamiwa ipasavyo mahakamani, huku 
wakiendelea kuwatambua watoto wanaoishi 
katika mazingira hatarishi na kuwaunganisha 
na huduma stahiki,” alisema.

Pia alisema uzito pungufu umepungua ku-
toka asilimia 14 mwaka 2015 hadi asilimia 12 
mwaka 2022 na ukondefu umepungua kutoka 
asilimia    tano    mwaka 2015,    hadi asilimia 
tatu mwaka 2022.

Kadhalika alisema, jukumu kubwa la  TAMI-
SEMI ni kuendelea kusimamia afua za lishe, 
ikiwa ni pamoja na kupeleka huduma za lishe 
katika ngazi ya wananchi.

Alisema ili kufikia dhima hiyo ni lazima vion-
gozi ngazi ya mikoa na halmashauri kuhakiki-
sha  wanatekeleza haraka zaidi afua za lishe 
katika vituo vyote vya kutolea huduma za afya.

Hivyo aliagiza halmashauri ziendelee kuten-
ga Sh.1,000 kwa kila mtoto mwenye umri chini 
ya miaka mitano, katika maeneo yao na ku-
hakikisha kuwa usimamizi unafanyika, ili zitu-
mike kutekeleza afua za lishe zenye kuleta ma-
tokeo chanya  na ya haraka. 

Na Cynthia Mwilolezi, 
LONGIDO

TISHIO la wanyamapori 
kuvamia makazi ya watu 
katika Wilaya ya Longido, 
mkoani Manyara, limewasu-
kuma watoto wilayani humo 
kuiomba serikali kuwadhibi-
ti ili kunusuru maisha yao.

Waliwasilisha ombi hilo 
kwa serikali jana wakati 
wa maadhimisho ya Siku 
ya Mtoto wa Afrika yaliyo-
fanyika kiwilaya katika Kata 
ya Tingatinga. Kauli mbiu 
ya mwaka huu ni ‘zingatia 
usalama wa mtoto katika ul-
imwengu wa kidijitali.’

Kwa nyakati tofauti, 
Paskalina Ismail, mwa-
nafunzi  wa darasa la sita 
katika Shule ya Msingi Lon-
gido na Ngaangaa Mseeni, 
ambaye ni  mwanafunzi wa 

Shule ya Msingi Ngereiyani, 
walisema wamekuwa waki-
kutana na wanyama wakali, 
wakati wa kwenda shule 
kama tembo, chui na duma, 
hali ambayo inahatarisha 
usalama wao.

Kutokana na tishio hilo 
wameiomba serikali kuima-
risha ulinzi maeneo yote 
ya elimu ili wasivamiwe na 
wanyama na kujeruhiwa au 
kuuawa.

Vilevile, Paskalkna alise-
ma  watoto wa wilaya hiyo 
wapo kwenye mazingira 
magumu, kwa kuwa licha ya 
kuzungukwa na wanyama 
wakali pia baadhi yao wa-
nashinikizwa na wazazi ku-
tokwenda shule ili waolewe 
na kuchunga mifugo.

“Hali hii inasababisha 
baadhi yetu kukatisha mas-
omo  na kukimbilia nchi 

jirani ya Kenya, ambako wa-
nafanya shughuli za uchim-
baji wa madini.

Aidha, wamelishukuru 
shirika lisilo la kiserikali la 
Casee, kwa kuwasaidia  ku-
pata elimu, huku wakiwa-
himiza wadau wengine 
kujitokeza kusaidia wa-
nafunzi wanaotokea jamii ya  
kifugaji ya Kimasai kupata 
elimu. 

Ofisa Elimu, Ulinzi na Us-
alama wa Mtoto wa Shirika 
la Casee Child Fund Korea, 
Wivini Mtende, akizun-
gumza na jamii ya wakazi wa 
Tingatinga, alisema  mradi 
huo umekuwa ukihu-
dumia shule nne za msingi 
za Kata ya Tingatinga na Na-
manga.

Shule zinazonufaika na 
mradi huo ni Buguruni, 
Tingatinga, Namanga  na 

Ngareiyani, ambako kume-
jengwa  shule tano shikizi 
ili wanafunzi wa jamii ya 
Kimasai waweze kusoma   
karibu na maeneo wanay-
otokea.

Diwani wa Tingatinga, 
Peter Lekaneti, alisema mi-
radi ya elimu  inayosimam-
iwa na shirika hilo, imetoa 
mwangaza mkubwa katika 
kata yake, huku likimaliza 
pia  tatizo la uhaba wa vy-
umba vya madarasa na ma-
tundu ya vyoo. 

 Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Longido, Atuganile Chisun-
ga, alisema hadi kufikia sasa 
wameokoa wavulana 21 
ambao walikuwa wakienda 
nchi jirani ya Kenya, kwa 
ajili ya kufanya kazi za ku-
chunga mifugo pamoja na 
ulinzi.

Watoto waiomba serikali 
kuwadhibiti wanyamapori 

Mkuu wa Mkoa 
wa Manyara, 
Queen Sendiga 
(kushoto), aki-
karibishwa na 
Mkurugenzi wa 
Mji wa Mbulu, 
Yefred Myenzi, 
kwenye kikao 
cha Baraza la 
Madiwani cha 
kujadili taarifa 
ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za 
Serikali (CAG) 
kwa mwaka 
wa fedha 
2021/2022, 
halmashauri 
hiyo ilipata 
hati safi jana. 
PICHA: GIFT 
THADEY
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Wanafunzi walioacha masomo
kwa ujauzito warejeshwa
Na Timothy Itembe, MARA

W
ANAFUNZI 26 
wilayani Tarime 
w a l i o a c h i shw a 
masomo baada 

ya kupata ujauzito wamere-
jea shuleni, kuendelea na 
masomo huku wengine nane 
wameokolewa kutoka nchini 
Kenya walipokuwa wakitumik-
ishwa kwenye ajira, ombaom-
ba.

Akizungumza na Nipashe 
juzi, Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Wilaya ya Tarime mkoani Mara, 
Antoni Nyange, alisema kuwa 
katika halmashauri hiyo im-
efanikiwa kuwarudisha shuleni 
wanafunzi hao na sasa wanaen-

delea na masomo ili kutimiza 
ndoto zao za kielimu.

“Wengine nane wenye ul-
emavu wa viungo wameokole-
wa kutoka nchi jirani ya Kenya 
walipokuwa wamepelekwa 
kinyamera kutumikishwa na 
kufanya biashara ya ombaom-
ba na wamerudishwa makwao 
Bariadi,” alieleza.

Aidha, alitoa wito  kwa wa-
zazi na walezi kuhakikisha wa-
nawalinda watoto wao dhidi ya 
ukatili wa kijinsia unaowazun-
guka na ambao umekithiri kwa 
sasa unaosababisha wanafunzi 
hao kushindwa kupata haki zao 
za kimsingi.

Alisema watoto hao wenye 
ulemavu walipatikana nchini 

Kenya kwa ushirikiano baina 
yao na maofisa wa Serikali ya 
Kenya na kuongeza kuwa wa-
zazi na walezi wanapaswa kusi-
mamia maendeleo ya watoto 
wao wanapokuwa shuleni.

Naye Ofisa Miradi kutoka 
Shirika la AICT Dayosisi ya 
Mara na Ukerewe, Rebeca Za-
kayo, alisema kuna haja jamii 
kujua maendeleo yanayotoka-
na na ulimwengu wa kidijitali 
na kuwafundisha watoto wao 
kuepuka athari zinazotokana 
na maendeleo ya vifaa vya kidi-
jitali. Rebeka aliongeza kuwa 
wana mradi wa kuwafunza 
watoto kujua kusoma na kuan-
dika kwa lengo la kukuza ubora 
wa elimu jumuishi, kwamba 

wanatoa vifaa saidizi kwa wa-
toto wenye ulemavu wa viungo 
mbalimbali katika miili yao.

Aidha, Diwani Kata ya Itiryo, 
Shadrack Marwa alisema kuna 
haja jamii kuachana na mila 
zilizopitwa na wakati badala 
yake itumie muda huo kuso-
mesha watoto bila kujali jinsia 
zao ili kuwatimizia haki zao za 
kimsingi.

Alisema: “Pia jamii iondoe 
dhana hasi kwa watoto wenye 
ulemavu kwani sasa hivi tunao 
viongozi wengi wenye ulemavu 
na hili ni zao la kuwasomesha, 
bila elimu hawezi akawa kwe-
nye nafasi yoyote lazima tuwa-
jali kwa maslahi yao na taifa 
kwa ujumla.”

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Biashara Tanzania (TANTRADE), Latifa Khamis (katikati), akishika mkasi kwa ajili ya 
kuzindua rasmi tuzo za Consumer Choice Awards Africa (CCAA) jana jijini Dar es Salaam. Kulia ni Diana Laizer ambaye 
ni mwanzilishi wa tuzo hizo na wengine ni wadhamini wa tuzo hizo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

SERIKALI mkoani Shinyanga 
imesema eneo lililokuwa liki-
tumiwa kwa ajili ya uchimbaji 
dhahabu la Buzwagi lililopo 
wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga lililositishwa shughuli zake 
za uchimbaji litakuwa eneo la 
uwekezaji.

Imesema lengo likiwa ni ku-
hakikisha eneo hilo linaendelea 
kutumika. Hayo yalibainishwa 
juzi na Mkuu wa Mkoa wa Shin-

yanga, Christina Mndeme, wakati 
akizungumza na viongozi wa 
dini, wazee maarufu na machifu 
kutoka mkoani humo na kueleza 
kuwa kwa sasa serikali inatafuta 
mwekezaji atakayekuwa tayari 
kutumia eneo hilo.

Alisema serikali kuu imetoa Sh. 
bilioni 612.3 na kutekelezwa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo, 
lengo likuwa ni kuukuza Mkoa 
wa Shinyanga kiuchumi na ku-
sogeza huduma mbalimbali na za 
muhimu kwa wananchi.

“Eneo hilo ni zaidi ya hekta 

1,330 ambalo lilikuwa likitumiwa 
na mgodi wa Buzwagi kuchimba 
madini ya dhahabu eneo hilo 
tumeligeuza kuwa kitovu cha 
uchumi, litaitwa ‘Samia Special 
Economic zone’ na vitajengwa 
viwanda vingi kwa sasa tunaka-
ribisha wawekezaji,”alisema Mn-
deme.

Aidha, alisema hivi karibuni 
akiwa na viongozi wengine wa 
Wilaya ya Kahama, walitembelea 
Falme za Kiarabu katika eneo la 
Dubai Textile City, ili kujifunza 
na kukaribisha wawekezaji waje 

kuwekeza katika eneo hilo la 
machimbo ya Buzwagi na pia 
atakutana na wafanyabiashara 
mkoani humo ili kuwahamasisha 
wachangamkie fursa hiyo.

Alisema pia serikali mkoani 
humo katika Wilaya ya Kahama, 
wametenga tena zaidi ya ekari 
2,000 kwa ajili ya kujengwa 
bandari kavu  ambayo itakuwa 
chanzo cha ukuaji wa uchumi 
mkoani Shinyanga pamoja na ku-
karabati viwanja vya ndege.

Katika hatua nyingine Mn-
deme, aliwataka viongozi wa 

dini, wazee maarufu na machifu 
mkoani humo, kumuunga mko-
no Rais Samia katika uwekezaji 
wa bandari ambao umelenga 
kukuza uchumi wa wananchi na 
kupuuza maneno ya upotoshaji.

Nao wazee maarufu, viongozi 
wa dini, na machifu wakitoa tam-
ko lilisomwa na Chifu Charles 
Njange Kidola, alisema hatua ya 
serikali kuendelea kutoa fedha 
za maendeleo mkoani humo 
sambamba na kutekeleza miradi 
mbalimbali itasaidia kuupaisha 
mkoa huo kimaendeleo.

Machimbo ya dhahabu kugeuzwa kuwa eneo la uwekezaji

Na Titus Mwombeki, KAGERA

SERIKALI mkoani Kagera kwa 
kushirikiana na wadau wa 
maendeleo wamezindua rasmi 
mpango maalumu wa M-MA-
MA unaolenga kutoa huduma 
kwa ukaribu zaidi na mjamzito 
na watoto ili kupunguza vifo 
vya mama na mtoto mkoani 
humo.
Akizindua mpango huo mwis-

honi mwa wiki, Katibu Tawala 
Mkoa wa Kagera, Toba Ngu-
vila, alimesema kuwa viongozi 
wa mkoa huo wanatakiwa 
kuunga mkono mpango huo 
ili kuweza kumweka salama 
mama na mtoto na kuokoa 
maisha yao.
“Maelekezo ya Rais Samia 

Suluhu Hassan ni kuhakikisha 
hakuna vifo vya mama na 
watoto wakati wa kujifungua 
ambavyo vimeweza kuzuirika 
hivyo hii ni huduma muhimu 
sana ya kuhakikisha mama 
anakuwa salama katika kipindi 
cha ujauzito na kuhakikisha 
anakuwa salama,” Nguvila.
Aidha alieleza kuwa kwa 

sasa vifo vimepungua mkoani 
humo kutoka 55 kwa mwaka 
2020 hadi vifo 42 kwa mwaka 
2022 na kwa Januari mpaka 
Machi mwaka huu vimetokea 
vifo 13.
Aliwataka viongozi wa hal-

mashauri wanatakiwa kutenga 
fungu la kutosha kuwasaidia 
kinamama wajawazito wan-
apoitaji msaada wa kwenda 
kujifungu huku akisisitiza 
kuwa wataingia mikataba na 
watu binafsi wenye magari 
yatakayotumia kama magari 
ya kusafirishia wagonjwa.
Mratibu wa mama na mtoto 

Mkoa wa Kagera, Neema Ky-
amba, alisema kuwa zimeku-
wapo sababu mbalimbali zina-
sababisha vifo kwa mama na 
mtoto ikiwa pamoja na uwezo  
mdogo kwa watoa huduma 
za uzazi kwa mama na mtoto, 
uzembe pamoja na uchache 
wa watumishi katika vituo 
vya afya suala linalosababisha 
kuelemewa na wateja.

M-Mama 
yazinduliwa 
kudhibiti 
vifo vya  
mama, mtoto



Na Dk. Felician Kilahama 

M
ASILAHI kwa taifa letu 
yanatakiwa yawe ni 
sehemu ya katiba ya 
Tanzania, ni suala nil-

ilolianza wiki iliyopita, hivyo huu 
ni mwendelezo wa makala hiyo.

Kimtazamo baadhi ya mae-
neo muhimu kitaifa au nguzo 
yanayobeba masilahi hayo ni 
pamoja na usalama kwa Watan-
zania wote, hivyo mkazo uwe ni 
kulinda usalama wa taifa na watu 
wake.

Kipaumbele ni uhai wa Wa-
tanzania ikiwamo walioko nje ya  
nchi ili  kwamba ikitokea jambo 
fulani linalohatarisha usalama 
wao taifa lichukue hatua za hara-
ka kuwahakikishia usalama.

 Vilevile  ihakikishe maliasili  
muhimu zinahifadhiwa kwa 
faida ya kizazi hiki na vitakavyo-
fuata, dhamira kuu iwe ni ku-
wezesha watu kuishi kwa amani, 
utulivu na kujiletea maendeleo 
endelevu. 

MUUNGANO UDUMU
Tanzania mipaka yake iwe 

imara na salama na ndani ya nchi 
kumetulia. Kwa usalama zaidi su-
ala la kuimarisha Muungano lina-
hitaji kutiliwa mkazo. Kwa wakati 
wote taifa liwe tayari kukabiliana 
na chochote ambacho kinaweza 
kuhatarisha usalama wa nchi na 
watu wake. Nia iwepo, uwezo 
uwepo na ari ya kutosha iwepo.

KUTOKOMEZA UMASKINI
Kuhakikisha wananchi wa-

nakuwa na maisha bora mijini 
na vijijini ni suala la masilahi 
ya taifa: Maisha bora kwa kila  
Mtanzania ni suala muhimu sana 
ikiwa ni pamoja na uhakika wa 
chakula na makazi bora. Turejee 
kwenye misingi ya mwasisi wa 
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Ulinzi muungano, rasilimali, 
maisha bora kufuta umaskini 

INAENDELEA  UK. 12

Taifa, Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere, mathalani, Azimio la Aru-
sha na kanuni zake, ikumbukwe 
ni muhimu na hayajapitwa na 
wakati yazingatiwe.

Kuutokomeza ufisadi, rushwa, 
dawa za kulevya na ubadhirifu 
wa fedha na mali za umma ni la-
zima, kuwapo siasa safi, uongozi 
bora na madhubuti pamoja na 
uwajibikaji imara kwa ngazi zote. 

Tuwe wakweli na bila kudhulu-
mu misingi muhimu ya uongozi 
turejee kwenye kanuni zilizoku-
wapo mfano, miiko ya uongozi 
na maadili mema katika utumishi 
wa umma. Kuwa na mali au tajiri 
si dhambi ila zipatikane kihalali 
na siyo kinyume cha hapo, huku 
haki ikitendeka kwa masilahi ya 

wote;
Kutunza, kusimamia, kulin-

da na kutumia vizuri maliasili 
pamoja na rasilimali nyingine za 
taifa, kama fedha na watu kwa 
masilahi ya wote.

Mfamo, ardhi ipo tena ya kuto-
sha itumike na vyote vilivo juu au 
chini yake kwa manufaa ya wote. 
Nguvu kazi hasa vijana, itumike 
ipasavyo kwa bidii na kwa akili 
na maarifa ili yote yanayofanyika 
yalete tija kwa mhusika na taifa.

 Watanzania wote tuone mali-
asili tuliyonayo kuwa ni urithi wa 
kitaifa hivyo tuwajibike kuilinda 
na kuitumia kwa njia endelevu 
na kwa faida ya wengi;

kuboresha masilahi ya wa-
tumishi serikalini na katika sekta 

ile, yenye nia ya kuvuruga na ku-
tugawa Watanzania aidha kupitia 
masuala ya utamaduni, math-
alani, kurejesha itikadi za kichifu 
na mambo yanayofanana na 
hayo au kutetea ukabila na masu-
ala yanaendana na hayo ikiwemo 
kuchochea udini, kwa manufaa 
binafsi. 

Haya ni miongoni mwa  masu-
ala ambayo madhara yake kwa 
taifa na watu wake ni makubwa, 
utu wa Mtanzania uambatane na 
hali ya kuheshimiana; wakubwa 
kwa wadogo; walionavyo na wa-
sionavyo pamoja na watu wa 
itikadi tofauti kisiasa, kidini bila 
kujali rangi, elimu au wadhifa wa 
mhusika. 

Kwa ujumla, tuwe na “miiko ya 
kitaifa” inayotambulika kikatiba 
maana taifa bila miiko inayoe-
leweka na kukubalika siyo jambo 
jema. Baba wa Taifa, aliwahi ku-
tuasa kwamba taifa bila miiko 
mambo yake huwa ‘ovyo ovyo’ . 

Hivyo, katiba inayotarajiwa 
iweze kuziba mapengo kama 
hayo kwa mustakabali, masilahi 
kwa taifa na wananchi wake. 
Makala hii iwe kichocheo kwa 
Watanzania kujadili suala la 
masilahi mapana ya nchi yao 
ili iwe sehemu ya katiba inay-
opendekezwa’. Kwa kuzingatia 
misingi na nguzo za  taifa ndipo 
mipango mahususi ya muda mfu-
pi na mrefu, pamoja na miradi ya 
kimkakati vitakapoandaliwa ili 
kukidhi mahitaji na malengo.

Pamoja na mipango itakayoi-
dhinishwa, pia kuandaliwe ratiba 
za utekelezaji na bajeti husika 
kwa kila eneo kulingana na masi-
lahi ya wengi. Vilevile, kuwapo 
na programu kabambe ya ufua-
tiliaji ili kuhakikisha wahusika 

KATIBA KWA MASILAHI YA TAIFA 

WAZIRI MWIGULU NCHEMBA 
Anatisha jimboni anabebwa juu 

juu  asijikwae, wapigakura wakiri 
amefanya  maajabu Iramba

binafsi ni muhimu. Ikumbukwe 
mishahara na ‘marupurupu’ 
viendane na hali halisi ya maisha. 
Kupunguza tofauti kubwa iliyopo 
kati ya viongozi wa juu kwenye 
siasa, watendaji ngazi za juu seri-
kalini na watumishi ngazi za kati 
na chini. 

Watumishi wa ngazi za juu 
mishahara ni mikubwa na maru-
purpu pia manono, wakati ngazi 
za kati na chini mishahara haiki-
dhi mahitaji ya kila siku na maru-
purupu kama yapo ni finyu.

 Je, hali hiyo kwa mustakabali 
na masilahi ya taifa letu ni sahihi? 
Hivyo, sera na kanuni za utumishi 
wa umma pia kwa sekta binafsi, 
ziandaliwe kwa umakini mkub-
wa ili kuleta uwiano kimasilahi 
kwa ngazi zote za utumishi. Suala 
hili liangaliwe kwa kina ukizinga-
tia kwamba wote tunajenga taifa 
letu kwa faida ya wote. Kusiwe 
na mwelekeo wa kuwepo mata-
baka ya makabila na makabwela 
haipendezi.

kuimarisha na kudumisha 
utamaduni na utu wa Mtanza-
nia, kinachotatakiwa, kwa mus-
takabali mzima wa taifa hili ni 
kuimarisha tamaduni zilizo na 
mielekeo mizuri kwenye dunia 
inayobadilika.

 Wakati huo tukiheshimiana, 
wake kwa waume, tukithamini-
ana kwa uhalisia wetu wa rangi, 
kabila, imani, wageni tkuoka 
mataifa mbalimbali na wenye 
imani tofauti; kuwe na itikadi zi-
nazodumisha utu, ubinadamu na 
siyo kinyume.

 Taifa lisiendekeze udini bali 
watu wake wawe na uhuru wa 
kuabudu kulingana na imani zao, 
bila kuvunja sheria, kanuni na 
taratibu zilizowekwa kulingana 
na katiba itakayokubaliwa na 
wengi. 

Tusiruhusu mienendo, yoyote 

Katiba mpya imalize umaskini na maisha duni ya Watanzania. 
PICHA: MTANDAO

Uhalifu wa ADF Uganda 
unavyotishia usalama EAC

Tanzania kufuta 
maelfu  ya asasi 
kulivyoistua dunia
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Na Ani Jozeni

U
JIO wa hivi karibuni wa 
maofisa wa ngazi ya 
juu kutoka serikali ya 
Marekani, Benki ya Du-

nia (WB) na Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kupambana na UKIM-
WI (UNAIDS)  haujatazamwa au 
kupewa kipaumbele katika vy-
ombo vya habari, lakini inavyoe-
lekea una lake jambo.

Inawezekana wapo walioelewa 
sababu halisi za ujio huo wakati 
wengine wangedhania ni wa 
kawaida, kwani Makamu wa Rais 
Kamala Harris alikuwapo nchini 
miezi kadhaa iliyopita.

 Ukiangalia kwa ‘jicho la tatu’ 
unakuta yako masuala yaliyoji-
ficha, na kilichokuwa kinaende-
lea nchini wiki za kwanza za ku-
wasilisha makisio ya wizara kwa 
mwaka wa fedha ujao, unaweza 
kupata picha.

Sababu ni kuwa ujumbe huo 
ulilenga kuzungumza na vikundi 
vya kujitolea visivyo vya kiseri-
kali Asasi za Kiraia (AZAKI) am-
bavyo zaidi vinashiriki mapam-
bano na UKIMWI na penginepo 
kutoa ushauri kwa vijana, au 
kuwawezesha, wasipotee katika 
mustakabali wa kimaisha. 

Ndiyo hapo unagusa mizozo ya 
kiitikadi kuwa mashirika yasiyo 
ya kiserikali yanatoa miongozo 
mibovu kwa vijana na taarifa 
za kuzuiwa usajili kwa takriban 
AZAKI (NGOs)  4,000 katika kip-
indi cha miezi sita iliyopita. 

Ni hali ambayo inaweza kutilia 
shaka uhuru wa mashirika ya 
kijamii kufanya kazi nchini kwa 
uhuru unaoridhisha bila kuwa 
hatarini kufutwa wakati wowote. 

Ndiyo hapo serikali ya Mare-
kani, WB na UNAIDS wakaamua 
kuja wao wenyewe kuangalia 
na kuzungumza na wahusika, si 
kutumia tu taarifa za kibalozi au 
za ukaguzi wa ndani kuhusu mis-
aada inavyotumika.

Yapo mambo katika uhusiano 
wa kimataifa yanayofanywa wa-
ziwazi na yako mengine yanay-
ofanyika kimya, bila kutangazwa 
dhamira halisi. 

Mojawapo ya njia za kugundua 
hali hiyo ni suala la wajumbe wa-
naofika nchini ambao ni zaidi ya 
kiwango kinachotazamiwa, kwa 
mfano misaada kwa mashirika ya 
kujitolea au yasiyo ya kiserikali, 
inasimamiwa na maofisa katika 
balozi au mashirika sambamba 
ya Umoja wa Mataifa nchini, 

huenda  hayahitaji kukaguliwa na 
maofisa watendaji waandamizi 
kutoka wizara nchini Marekani 
kwa mfano. 

Wakipeleka ujumbe wa aina 
hiyo, kuna tatizo la ziada, kuwa 

wanataka tathmini ya kisiasa, 
haki za makundi yanayohusika 
zilivyo si kupima ufanisi.

Ndicho kilichoonekana hivi ka-
ribuni wakati taarifa za msisimko 
wa makundi yasiyo ya kiserikali 

kutokana na ujumbe wa mashiri-
ka ya wa fadhili hasa kuhusiana 
na mapambano dhidi ya UKIM-
WI duniani. Ujumbe mzito wa 
mashirika hayo ulileta tumaini 
kwa makundi ya hapa nchini 
kuweza kuonyesha wanachoki-
fanya na labda wapate nafasi 
muhimu zaidi katika uwasilishaji 
wa huduma wanazotoa.

Deogratius Rutatwa, Ofisa 
Mtendaji Mkuu Baraza la Watu 
Wanaoishi na Virusi Vya Ukimwi 
(NACOPHA) anawaambia wa-
nahabari kuwa NGOs nchini zi-
likuwa na matazamio makubwa 
kwa ugeni mahsusi. Asingeweza 
kueleza nini cha ziada kimewale-
ta, kwani wasingeweza kuwa 
wakaguzi wa shughuli zao na 
usimamizi unaweza kufanywa na 
ubalozi au uwakilishi maalum. Ila 
watendaji wizarani wangekuwa 
na habari, wasiseme nini hasa 
kilihusishwa.

Kiashiria muhimu cha dhima 
ya ujio wa ujumbe huo ni kuwa 
ulizungumziwa na wenyeji wao, 
hasa NACOPHA na Wizara ya 
Afya hawakuita hafla yoyote juu 
ya ujio huo. Hiyo ni pamoja na 
kwamba aliyeuongoza ni Balozi 
Dk. John Nkengasong, mzaliwa 
wa Cameroon mwenye uraia wa 
Marekani ambaye ni Mkurugenzi 
wa Mtandao wa Vituo vya Kuzuia 
Magonjwa ya Mlipuko Barani Af-
rika vyenye uhusiano na Mare-
kani (Africa CDCs), ambaye ni 
Mtawala Mkuu wa Mpango wa 
Dharura wa Rais wa Marekani 
kuhusu UKIMWI (PEPFAR), na 
hasa ni katika nafasi hiyo amba-
ko alikuwa mgeni wa NACOPHA.

 Ila kwa suala tu la ukaguzi wa 
shughuli za mapambano dhidi ya 
UKIMWI wasaidizi wake wange-
tosha kwa kazi kama hiyo. Isi-
toshe, kwa nafasi zake hizo, Balo-
zi Dk. Nkengasong ndiye mratibu 
wa shughuli za Marekani kuhusu 
UKIMWI duniani kote, na mwak-
ilishi maalum wa Marekani kwa 
masuala ya kidiplomasia kuhusu 
afya duniani.

 Ndiyo maana kwa hali hiyo 
anakuwa ofisa mwandamizi 
zaidi katika serikali ya Marekani 
anayeweza kuongea na vikundi 
huria nchini vinavyotegemea 
misaada ya mashirika au nchi 
wahisani kwa shughuli tofauti 
kama UKIMWI, afya ya mama na 
mtoto, uhusishwaji wa vijana na 
haki za wote.

Walioshiriki wengine katika 
ugeni huo ni Peter Sands, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Global Fund 
(mfuko wa kusaidia mapambano 
na UKIMWI ulio chini ya WB na 
Angeli Achrekar, Naibu Mkuru-
genzi Mtendaji wa UNAIDS.

Huenda suala lililowaleta 
inaelekea ni kufutwa kwa AZAKI 
zaidi ya 4,000 katika kipindi cha 
miezi sita, hali aliyokiri, Profesa 
Joyce Ndalichako,  Waziri  wa 
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu) 
katika hotuba ya kuwasilisha 
makisio ya wizara hiyo.

Kufutwa kwa NGOs kwa mael-
fu kuliendana na mzozo wa kii-
tikadi kuhusu kuenea au kuene-
zwa kwa ushoga miongoni mwa 
vijana kuanzia watoto wa shule 
za msingi nchini, ambako kidole 
kilinyooshewa mitandao ya ki-
jamii, baadhi ya vitabu na ma-
jarida ya mitaala tofauti shuleni 
na hasa shule binafsi. 

Wanaofuatilia mahusiano kati 
ya serikali na AZAKI watakum-
buka kuwa upo ushindani kati 
ya idara tofauti za serikali na vi-
kundi huria au binafsi katika ku-
pigania upatikanaji wa misaada 
ya kijamii katika eneo hili au lile.

 (

Tanzania kufuta maelfu 
ya asasi kulivyoistua dunia

wanawajibika ipasavyo ikiwa-
mo kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu pamoja na kudumisha 
maadili na miiko ya taifa. 

Ni muhimu tukazingatia 
masuala haya kwa umakini ili 
kusiwapo na fursa za kupelekea 
au kuchochea wizi, rushwa, na 

udanganyifu kwa masilahi bin-
afsi. Wawekezaji wakaribishwe 
lakini waelekezwe vizuri jinsi ya 
uwekezaji wao unavyoweza ku-
changia uboreshaji wa maisha 
kwa kila mtanzania. 

Kama ni kutengeneza bidhaa 
za kuuza nje ya nchi, matokeo 

yake, kwa kiasi kikubwa, yalete 
tija kwa nchi na kuboresha mai-
sha ya Watanzania, kadhalika, 
tujifunze kutokana na makosa 
tusirudie makosa ili vizazi vi-
takavyofuata viweze kunufaika 
na rasilimali za kitaifa pamoja 
na kuwapo mazingira endelevu. 

Yatakayokubalika na Watan-
zania walio wengi yawe ndiyo 
maeneo muhimu ya masilahi 
kwa nchi hii ikiwa ni pamoja na 
kudumisha haki, amani na fura-
ha pamoja na kuwepo mshika-
mano wa kitaifa kwa faida ya 
wote.

INATOKA  UK. 11

Ulinzi muungano, rasilimali, 
maisha bora kufuta umaskini 

•Vigogo Marekani, WB, UN-AIDS watua nchini kufanya ukaguzi 

Balozi Dk. Nkengasong 
PICHA: MTANDAO

Mwisho 
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Uhalifu wa ADF Uganda 
unavyotishia usalama EAC

Na Gaudensia Mngumi

U
GANDA imeshambuliwa 
na waasi wa ADF katika 
tukio linalotajwa na vy-
ombo vya habari kuwa 

ni baya zaidi katika kipindi cha 
zaidi ya miaka 10 iliyopita, linal-
oua watu 41 wengi wao wakiwa 
wanafunzi mwishoni mwa wiki 
iliyopita.

Wanafunzi wa bweni la Se-
kondari ya Lhubiriha, iliyoko 
kilomita 2 kutoka mpakani na 
DRC lililochomwa moto Ijumaa 
usiku, na waasi hao wanaoua, 
kujeruhi na kuharibu miun-
dombinu ya shule ni taarifa za 
vyombo mbalimbali vya habari 
duniani.

Mauaji hayo yanafanyika ka-
tika mji wa Mpondwe, karibu 
na mpaka na DRC, likifanywa na 
Allied Democratic Forces (ADF), 
kundi la waasi linalohusishwa 
na Dola la Kiislam la ISIL au ISIS 
ni taarifa za habari zilizoenea 
dunia kupitia media mbalimbali.

Wanafunzi walikuwa wamela-
la wakati watu wanaohusishwa 
na wapiganaji wa ADF walip-
owavamia, baadhi yao wa-
likatwakatwa hadi kufa, huku 
wengine wakichomwa moto 
na kuunguzwa na mabomu ya 
petroli, hata wale walionusurika 
walijificha chini ya miili ya wen-
zao.

NI KAMA MAZOEA
Ukiangalia mtiririko wa 

matukio unaona kuwa hili ha-
likuwa shambulio la kwanza 
dhidi ya shule nchini Uganda 
kutoka ADF, Juni 1998, wanafun-
zi 80 walichomwa hadi kufa 
mabwenini katika shambulio la 
Taasisi ya Ufundi ya Kichwamba 
karibu na mpaka wa DRC. Aidha 

Mazishi ya baadhi ya wanafunzi wa Sekondari ya Lhubiriha waliouawa na ADF. PICHA: AFP

Afrika nzima ni majanga kuan-
zia pembe ya Afrika, eneo la Sa-
hel hasa Mali, Sudan Kusini na 
Sudan kwenyewe hata Msum-
biji itakumbukwa kulikuwa na 
mashambulizi ya uasi licha ya 
kwamba yamedhibitiwa.

ATHARI KWA WOTE
Kukosekana kwa utulivu 

Uganda, DRC, Msumbiji, Su-
dan Kusini na Sudan, Ethiopia, 
Kenya ni hatari zaidi kwa Afrika 
Mashariki.

Hata hivyo bara lote si sala-
ma Ukanda wa Sahel wenye 
mataifa ya Burkina Faso, Cam-
eroon, Chad, Gambia, Guinea 
Mauritania, Mali, Niger, Nigeria 
na Senegal kutokana na uasi na 
wanamgambo waasi kupigana ili 
kuchukua udhibiti hakuna zaidi 
mbali anguko la ustawi na maen-
deleo kutokana na ongezeko la 
wakimbizi kwa Afrika yote lakini 
hata kwenye nchi za Ulaya zina-
zopakana na bara hili.

Ikumbukwe ukimbizi un-
aongeza hofu na kusambaa sila-
ha hasa bunduki zisizodhibitika, 
unadhoofisha miundombinu ya 
kijamii kama ukosefu wa chaku-
la, maji, uharibifu mkubwa wa 
mazingira, kukwamisha elimu, 
tiba, barabara na madaraja.

Kuwepo kwa migogoro hiyo 
na uasi kunazidi kuumiza miun-
dombinu ya kiuchumi ambayo 
tayari iko taabani kwenye nchi 
zote za Afrika.

Enzi za uhai wake Waziri wa 
Mambo ya Nje wa awamu ya 
nne, Bernard Membe, aliwahi 
kuushauri Umoja wa Afrika (AU) 
kuwa na kikosi kabambe cha 
kushughulikia na kukabiliana na 
migogoro, uasi na uvunjifu wa 
amani.

Alishauri kuwa wakati ume-
fika wa kujipanga na kuwa na 
kikosi au kamandi iliyofunzwa, 
yenye vifaa, uwezo wa kufanya 
utafiti, wataalamu wa kijasusi 
na intelijensia na mbinu zote za 
kukabiliana uasi na mashambu-
lizi badala ya kutegemea muda 
wote musaada wa Umoja wa 
Mataifa na nchi za Magharibi.   

Ni vyema kuanzia sasa ku-
fikiria wazo hilo ikiwezekana 
kila mara kuwaleta pamoja wa-
chunguzi au majasusi, makach-
ero kubadilishana ujuzi na 
utaalamu. Kushirikiana mbinu 
bora, kubainisha upungufu ka-
tika upelelezi ili kudhibiti vyema 
na kukwamisha shughuli na 
mashambulizi ya kigaidi na kiasi 
katika nchi zao.

Afrika mara nyingi in-
autegemea Umoja wa Mataifa na 
nchi za Magharibi kuingilia kati 
migogoro, uasi na vita vya we-
nyewe kwa wenyewe ijiulize hivi 
mazoea ya kuvitegemea zaidi 
vyombo hivyo yameleta ma-
fanikio gani? Jibu lilete uelekeo 
mpya wa nini cha kufanya.

Licha ya AU, EAC na Umoja 
wa Mataifa baadhi ya vikosi vya 
SADC kukabiliana na waasi wa 
DRC wakimo ADF, M23 hatua 
hizo hadi sasa zimeshindwa ku-
komesha mashambulizi ya ADF 
kwa Uganda na DRC pia.

Waasi wa ADF wanadaiwa 
walianzisha uasi dhidi ya Rais 
Yoweri Museveni katika miaka 
ya 1990 kupinga utawala wake 
wakijijenga kutoka kambi ya 
awali katika Milima ya Rwenzori.

Kundi hilo lilishambuliwa na 
kudhibitiwa kwa kiasi kikubwa 
na wanajeshi wa Uganda lakini 
mabaki yalikimbia ndani misitu 
mikubwa ya mashariki mwa 
Kongo ambako wanadumisha 
uasi wakishambulia raia na 
majeshi nchini Kongo na Ugan-
da.

zaidi ya wanafunzi 100 walitek-
wa nyara kwenye tukio hilo.

Halikadhalika, Uganda il-
ilituhumu kundi hilo kwa 
mashambulizi mabaya ya ku-
jitoa mhanga katika mji mkuu 
Kampala mwaka 2021, uhalifu 
uliotokea baada ya kuanzisha 
operesheni ya pamoja ya kijeshi 
nchini DRC.

Waziri wa Elimu wa Uganda, 
Janet Museveni, mke wa Rais, 
anasema wanafunzi 17 wa ki-
ume walichomwa katika bweni 
lao huku wanafunzi wa kike 20 
wakikatwakatwa kwa mapanga 
hadi kufa baada ya ADF kuva-
mia Sekondari ya Lhubiriha.

SOMO KWA EAC
Kinachotokea Uganda sasa 

kutoka kwa ADF na pia Kenya 
ambayo ni mashambulizi yanay-
ofanywa na kundi la al- Shabab 
kisipuuzwe, ni lazima nchi za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) zifanye kazi kwa pamoja 
kushughulikia uhalifu wa uasi, 
migogoro ya kivita na ukosefu 
wa usalama kwenye ukanda 
huo.

Wafanye kazi pamoja tena 
waongeze nguvu ya kwa misingi 
endelevu ikiwezekana kuwa na 
kamandi au kikosi maalumu cha 
kukabiliana na waasi hao.

Ni vyema Tanzania, Burundi, 
Rwanda, Uganda, DRC Sudan 
Kusini, kuimarisha mifumo ya 
tahadhari ya mapema (early 
warnings) ya kubaini, ku-
tumia mbinu za kukabiliana na 
mashambulizi ya kigaidi, kushu-
ghulikia na kudhibiti masham-
bulizi hayo kwani kinachotokea 
ndani ya nchi wanachama ni 
kama msemo wa ukiona mwen-
zio ananyolewa tia maji.

Hali ilivyo leo inataka kuwe 
na mifumo ya kukabili uasi kwa 
mbinu madhubuti kwa kuwa 

Waziri wa 
Elimu wa 
Uganda, 
Janet Mu-
seveni, mke 
wa Rais, 
anasema wa-
nafunzi 17 
wa kiume 
walichomwa 
katika bweni 
lao huku 
wanafunzi 
wa kike 20 
wakikat-
wakatwa 
kwa mapan-
ga hadi kufa 
baada ya 
ADF kuvamia 
Sekondari ya 
Lhubiriha.

Ikumbukwe 
ukimbizi un-
aongeza hofu 
na kusambaa 
silaha hasa 
bunduki zi-
sizodhibitika, 
unadhoofi-
sha miun-
dombinu ya 
kijamii kama 
ukosefu wa 
chakula, maji, 
uharibifu 
mkubwa wa 
mazingira, 
kukwamisha 
elimu, tiba, 
barabara na 
madaraja.
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WAZIRI MWIGULU NCHEMBA 

Waziri wa Fedha na Mipango,  Mwigulu Nchemba. PICHA: MTANDAO

“Tangu uhuru 
barabara 
za kijiji hiki 
hazikuchong-
wa, tulikuwa 
tunapita njia 
za ng’ombe, 
sasa tuna 
barabara, za-
hanati, shule, 
amechukua 
watoto wa 
watu zaidi ya 
2,000 katika 
jimbo...

Na Claudia Kayombo

M
IAKA 48 iliyopita Kijiji 
cha Makunda wilayani 
Iramba mkoa wa Sin-
gida, alizaliwa mtoto 

wa kiume kwenye familia ya baba 
Madelu Mhene na mama Asha 
Ramadhani, ndiye Waziri wa 
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba.

Mwalimu wake Godfrey Mitula, 
aliyemfundisha kuanzia la kwan-
za hadi saba, anasema Mwigulu 
ni wa sita kati ya watoto 11 kwa 
wazazi hao na kwamba  alionye-
sha makeke ya kuwa mwanasiasa 
akiwa darasa la nne, mwaka 1990.

“Nakumbuka mwaka huo aliku-
ja aliyekuwa mbunge wa Iramba 
Magharibi Nalaila Kiula, akapata 
mapokezi makubwa akitandikiwa 
nguo ili apite kutoka kwenye gari 
hadi jukwaani. Baada ya kuon-
doka Mwigulu aliniuliza hivi, ‘mtu 
hadi awe mbunge inabidi asome 
hadi darasa la ngapi?”

Anasema akamjibu awe na 
elimu ya kutosha, lakini hakujua 
kama ndiyo ilikuwa mwanzo wa 
kupenda siasa na angefika alipofi-
ka leo.

Anaongeza kuwa wakati Kiula 
alikuwa akitandikiwa nguo katika 
ziara zake kijijini, Dk. Mwigulu 
anabebwa juu juu asikanyage chi-
ni.

Anafafanua kuwa mwanasiasa 
huyo kijana anayetokea familia 
ya wafugaji, wakati anamfundi-
sha alikuwa mwepesi kuelewa na 
kuyashika anayofundishwa, mwe-
nye adabu tena asiye na woga.

“Wakati mwingine anapochele-
wa  shule tukimuuliza umechele-
wa wapi? Anajibu bila woga, nili-
kuwa nakamua maziwa,’ anasema 
mwalimu Mitula.

Uwezo wake katika masomo 
yote ulidhihirika katika matokeo 
ya mtihani wa taifa wa la saba am-
bapo alichaguliwa kujiunga na Se-
kondari ya wenye vipaji maalum 
ya Iliboru.

Licha ya uwezo mkubwa wa 
kupokea anayojifunza, mwalimu 
wake anasema pia alikuwa na kip-
aji cha uongozi na kila alipokuwa 
na wenzake aliwaunganisha.

Mwalimu huyo anaongeza 
kuwa anajivunia kumfundisha 
Dk .Mwigulu ambaye hadi sasa 
anawajali na kuwapenda walimu 
wake. Tukikutana naye anapenda 
kuzungumza nasi Kinyiramba 
tena kwa furaha,” anaeleza.

Yohana Msengi mmoja wa wa-
zee wa kijiji hicho, anasema Dk. 
Mwigulu ni kijana aliyepewa ki-
paji cha kipekee kwani alikuwa ni 
mwenye huruma na upendo kwa 
wenzake tangu akiwa mdogo.

Msengi anasema ameyashuhu-
dia makuzi ya Dk. Mwigulu, akiwa 
ana hudumu katika nyadhifa 
mbalimbali ikiwamo mwenyekiti 
wa kijiji cha Makunda anayesema 
mtunza hazina huyo wa serikali 
hakuwahi kupenda vurugu.

Kijana huyo aliyezaliwa baada 
kuundwa vijiji vya ujamaa, Msen-
gi anamwelezea kuwa ameifanya 
Makunda upya na Iramba yenye 
maendeleo yasiyotarajiwa hapo 
awali.

“Wabunge wamepita wengi 
katika jimbo la Iramba lakini 

hayupo aliyejitahidi kufanya 
kazi hata japo nusu ya alizofanya 
Mwigulu. Kinamama walitembea 
na vibuyu kufuata maji vijiji jirani 
kilomita zaidi ya nane leo maji 
tunayo hapa kijijini, ametuletea 
mtoto wetu.”

“Tangu uhuru barabara za ki-
jiji hiki hazikuchongwa, tulikuwa 
tunapita njia za ng’ombe, sasa 
tuna barabara, zahanati, shule, 
amechukua watoto wa watu 
zaidi ya 2,000 katika jimbo hili 
anawasomesha kwa fedha zake.” 
Anaongeza.

Anamsifu kwa kuwa chachu 
ya vijana wa familia nyingi kuz-
induka katika lindi la ujinga na 
kupenda kusoma tofauti na ilivy-
okuwa hapo kabla kwa mujibu wa 
Msengi.

Nasema ukweli na wala simsifii 
bure, Mwigulu ameyafanya mengi 
ambayo watangulizi wake hawa-
kutenda: “Ombi langu kwake atu-
boreshee barabara, aongeze maji 
katika kijiji chetu, zahanati yetu 
aifanye kuwa kituo cha afya ili 
hata huduma za upasuaji zipati-
kane hapa na atujengee chuo cha 
ufundi ili wanafunzi wanaomaliza 
sekondari wajifunze ujuzi hapa 
hapa,” anasema mwenyekiti huyo 
mstaafu.

Nuhu Said mmoja wa vijana 
aliyekua pamoja na Dk. Mwigulu 
anasema wakati anasoma kidato 
cha tano aliwahi kuwakutani-

alimtangulia moja akiwa la saba 
Waziri Mwigulu alikuwa la sita.

Elisha anabainisha kuwa elimu 
haikuwa imempa kiburi Mwigulu, 
alipokuwa anarudi likizo alikuwa 
anakwenda machungaji na daf-
tari zake hadi mwisho wa likizo 
yake, huku akiwa na wenzake bila 
kubagua au kujikweza.

“Akiwa kidato cha tano alise-
ma nataka kuibadilisha Iramba 
nzima, ukimtazama alikuwa na 
maono ya kuwa kiongozi mkub-
wa ambaye anaifundisha jamii 
umuhimu wa kuzingatia elimu,” 
anasema Elisha.

Mwigulu ambaye ni mpenzi 
wa Yanga tangu mdogo, wakati 
anaanza harakati zake za kisiasa 
aliwaunganisha vijana kupitia 
michezo, anasema Ofisa Mtendaji 
wa Kijiji cha Makunda, Abel Sha-
lua.

“Anapokuja haji kwa siri kama 
wanavyofanya baadhi ya vion-
gozi, kutokana na tabia zake  hata 
viongozi wa dini katika maeneo 
mbalimbali ya jimbo hilo wa-
nawataka wana Iramba kum-
wombea,” anasema.

Shalua anafafanua kuwa jambo 
la ajabu ni kwamba Dk. Mwigulu 
anafanya mambo mengi bila uba-
guzi, yapo anayoyafanya zaidi 
katika maeneo mengine kuliko 
katika kijiji na kata aliyozaliwa.

Anamwomba Waziri Mwigulu 
kutia mkono wake katika ofisi 
ya kata, awatafutie wakulima 
masoko ya mazao yao kama al-
izeti, dengu, mahindi na maha-
ragwe.

Akizungumzia utatuzi shida ya 
maji anasema:“Tulikuwa tuna-
chota maji Kyengege kilomita 10 
kutoka hapa Makunda, wakati 
mwingine tukiwa njiani tunajik-
waa, yanamwagika na kurudi ny-
umbani mikono mitupu.”

“Wajawazito walikuwa wanaji-
fungulia njiani kwa kukosa zahan-
ati, sasa aibu hiyo hatuna tena, 
zahanati tuliyojengewa hapa ki-
jiji na mheshimiwa Mwigulu ipo,” 
anasema.

Katibu wa machimbo ya dhaha-
bu mgodi wa Sekenke One, Joseph 
Mnemba, anasema Dk Mwigulu 
amekuwa akiwaunga mkono kila 
wanapohitajia msaada wake.

“Wakati tunafuatilia kupata 
leseni ya Sekenke One, tulim-
fuata Dodoma, alitusaidia kila 
hatua hadi tukafanikiwa, kabla 
ya kupata leseni tulikuwa na hali 
mbaya sana. Januari mwaka huu 
tulikwenda tena kumweleza haja 
ya serikali kufanya uwekezaji wa 
kati badala ya huu mdogo unao-
fanyika sasa, akatuunganisha na 
Waziri wa Madini Dotto Biteko 
katika mchakato wa kufanikisha 
jambo hilo.”

Katibu huyo anasema iwapo 
uwekezaji wa kati utaanza kazi 
katika mgodi huo ni dhahiri kuwa 
utakuwa na zana za kisasa am-
bazo zitaondoa maji ambayo ni 
kikwazo lakini pia mapato ya dha-
habu yataongezeka marudufu.

Anafafanua kuwa hali iliyoko 
sasa machimboni hapo siyo nzuri 
kwa sababu wachimbaji wengi 
wanashindwa kuendelea na kazi 
katika mgodi huo ulioanza enzi za 
wakoloni wa Kijerumani.

Anatisha jimboni anapobebwa juu juu asijikwae,
wapigakura wakiri amefanya maajabu Iramba

sha katika mkutano usio rasmi 
akawaambia kuwa ana dhamira 
ya kuibadilisha Makunda na 
Iramba kwa ujumla lakini hawa-
kumwelewa.

Said anasema kwa kuwa 
Mwigulu alikuwa msomi pekee 
miongoni mwa wenzake, wapo 
walioona kuwa jambo analosema 
haliwezekani ila walimsikiliza tu.

“Wakati anagombea Rais Kik-
wete mwaka 2005 Mwigulu waka-
ti huo alikuwa bado yupo shule, 
alipokuja likizo aliitisha mkutano 
katika bwawa la Makunda akatu-
ambia kuwa tumuunge mkono 
Kikwete, huku akiahidi bwawa 
hilo angekuja kuliboresha.

Anaongeza kuwa mwaka 2010 
Mwigulu alijitosa kutia nia ya ku-
gombea ubunge miongoni mwa 
wazee tisa wenye uzoefu na mas-
uala ya kisiasa akiwa wa 10, wapo 
walioamini kuwa asingewashin-
da, lakini aliwabwaga.

Wakati huo hakuwa na fedha 
wala gari katika mikutano yake 
alikuwa anatumbia wimbo 
“Namgulu, namgulu mpaka Do-
doma.  Wimbo wa Kinyiramba uli-
omaanisha atatembea kwa miguu 
hadi Dodoma kufikisha shida za 
wana Iramba na alishinda kweli.

Eliudi Elisha aliyesoma shule 
moja na kuchunga ng’ombe na 
Mwigulu anasema licha ya ku-
chunga walikuwa wakiwinda 
ndege pamoja mbugani, anasema 

JUKWAA LA VIONGOZI

•Walitumia njia za ng’ombe, leo wana barabara, amekomesha vibuyu mtoni kwa kusambaza maji 
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‘Wazazi zungumzeni na watoto kuwaepusha na ukatili’
Paul Mabeja na Renatha 
Msungu, DODOMA

WAZAZI na walezi nchini wam-
etakiwa kuzungumza na watoto 
wao na kufuatilia mienendo yao 
kila mara ili kuwaepusha na vien-
do vya ukatili ikiwamo ubakaji, 
ulawiti pamoja na mimba za uto-
toni.

Takwimu zilizotolewa na Jeshi 
la Polisi zinaonyesha kuwa ka-
tika kipindi cha Januari hadi De-
semba  2022, jumla ya matukio 
ya ukatili kwa watoto 12,163  ya-
liripotiwa ambapo kati ya hayo 
wavulana walikuwa 2,201 na wa-
sichana 9,962 ukilinganisha na 
matukio 11,499 kwa mwaka 2021 
sawa na ongezeko la matukio 664 
kwa asilimia ya 5.8.

Ofisa Tarafa ya Farkwa, Mathi-
as Kasuga, alibainisha hayo juzi 
wakati wa     maadhimisho ya 
Siku ya Mtoto wa Afrika pamoja 
na ugawaji wa vifaa vya shule 
kwa wanafunzi 150 yaliyofanyi-
ka katika Kijiji cha Rofati Kata 
ya Gwandi Wilaya ya Chemba 
mkoani Dodoma yaliyoratibiwa 
na Dorcas Aid Tanzania pamoja 
na Tunajali Development Initia-
tives.

Kasuga alisema watoto bado 
wanakabiliwa na kero ya uka-
tili wa aina mbalimbali ikiwa ni 
pamoja ulawiti, ubakaji utumik-
ishwaji katika ajira hatarishi, 
ndoa na mimba za utotoni.

“Vitendo hivyo vinaweza 
kumshawishi kufanya ngono au 
kubakwa, kulawitiwa na hata ku-

uawa pia watoto waheshimu wa-
zazi, walezi na jamii, kufanya kazi 
na kutii maelekezo wanayopewa 
ili kuwa salama kwa ustawi  wa 
maendeleo yao,” alisema Kasuga.

Akizungumzia kauli mbiu ka-
tika maadhimisho hayo ‘Zingatia 
Usalama wa Mtoto katika ulim-
wengu wa Kidigitali’, Mratibu 
wa miradi ya watoto na wazee 
kutoka Dorcas Aid Tanzania 
Pamoja na Tunajali Development 
Initiatives, Goodluck Kivuyo, 
alisema waliamua kutumia kauli 
mbiu hiyo ili kuwakumbusha wa-
zazi kutumia digitali bila kuathiri 
malezi ya watoto.

“Unakuta mtoto anaangalia 
filamu mzazi hafuatilii ile filamu 
inamaudhui gani hivyo kama 
wazazi watoe elimu kuhusu 

matumizi sahihi ya mitandao na 
mtoto apewe uhuru ili kuweza 
kufanya maamuzi pamoja na ku-
jengewa uwezo ili kuelewa athari 
za mitandao,” alisema Kivuyo.

Akisoma risala mwanafunzi 
wa darasa la saba  wa  Shule ya 
Msingi Rofati,   Sarah Mathew, 
aliwataka viongozi wa dini kutoa 
elimu ya malezi na ndoa kwa wa-
nandoa ili kupunguza migogoro 
inayosababisha kushindwa kulea 
watoto.

Mratibu wa kituo cha maen-
deleo ya mtoto na kijana Ki-
jiji cha Rofati Wilaya ya Chemba, 
Ombeni Sifaeli, aliwataka wazazi 
kutoruhusu mtoto kutumia vifaa 
vya kielektroniki kama simu, in-
taneti na runinga ili kumwepu-
sha kujiingiza kwenye maeneo 

hatari ya kufanyiwa ukatili wa 
mitandaoni.

Katika hatua nyingine,  Ofisa 
Maendeleo ya Jamii wa Wilaya ya 
Kongwa, Joseph Mshana, alisema 
serikali kushirikiana na wadau 
mbalimbali imeanzisha kikosi 
kazi cha taifa cha kukabiliana na 
vitendo vya ukatili na ukiukwaji 
wa haki za watoto mitandao ili 
kuhakikisha wanatokomeza ka-
bisa ukatili wa aina hiyo.

Pia mwezeshaji kutoka Shirika 
la World Vision, Pepetua Mod-
estus, aliwaomba wazazi ku-
wafuatilia watoto wao juu ya 
usalama wa mtoto kidijitali kwa 
kuwa kuna baadhi ya watoto wa-
naangalia picha na video za ajabu 
kwenye vibanda umiza na kwe-
nye simu za watu mbalimbali.

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi, Daniel Chongolo, akizungumza wakati wa kikao cha nje na wakazi wa Kata ya 
Keikei, Kondoa mkoani Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Ibrahim Joseph, KONDOA

WANANCHI wa Wilaya ya 
Kondoa mkoani Dodoma, 
wametakiwa kuchangamkia 
fursa ya uwepo wa barabara 
kuu kwa kujenga vitega uchu-
mi vikubwa ili kujikwamua 
kiuchumi.
Katibu Mkuu wa Chama Cha 

Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, aliyasema hayo alipoku-
wa akizungumza na wananchi 
na wanachama wa chama 
hicho kwenye  mkutano  wa 
hadhara wilayani humo.
Chongolo aliwataka wananchi 

wa wilaya hiyo kuchangamkia 
uwepo wa barabara kuu  ku-
toka Misri hadi Afrika ya 
Kusini  inayopita hapo kwa 
kujenga vitega uchumi vya 
biashara. 
Alisema barabara hiyo in-

apitisha watu wengi hivyo 
wanatakiwa kujenga vitega 
uchumi karibu na barabara 
hiyo ikiwamo hoteli kubwa 
ambazo zitatoa huduma za 
chakula na malazi kwa wa-
geni.
Aidha, alisema uwapo wa 

miradi hiyo itatoa ajira kwa 
wananchi wa wilaya hiyo na 
Watanzania wengine.
Mkuu wa Wilaya ya Kondoa, 

Khamisi Mkanachi, alisema 
wamejipanga katika kuanza 
kuitumia fursa ya barabara 
hiyo kwa kutoa elimu ya bi-
ashara.
Mkanachi alisema kwa ku-

tambua hilo Halmashauri ya 
Mji Kondoa wamejenga kituo 
kikuu kipya cha mabasi eneo 
la Bicha ili kunufaika na ma-
pato ya ushuru wa mabasi  na 
magari mengine yanayotumia 
kituo hicho.
Alisema lengo ni kuhakikisha 

wanawajengea uwezo wa-
nanchi na wajasiriamali kuleta 
ushindani kwa kuwekeza kwe-
nye maeneo yenye fursa za 
kiuchumi kwenye wilaya hiyo.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

M
ADIWANI wa 
Manispaa ya Sin-
gida wameonywa 
kuacha kuwa se-

hemu ya kuwasaidia wafanya-
biashara kutokulipa kodi na 
ushuru kwa halmashauri, kwa 
kufanya hivyo kunazorotesha  
maendeleo, kukwama kwa 
miradi inayotekelezwa kwa 
kutegemea fedha za mapato ya 
ndani.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, alitoa onyo 

hilo jana wakati wa kikao maal-
um cha Baraza la Madiwani wa 
Manispaa ya Singida kilichoku-
wa kikijadili hoja za ukaguzi 
zilizoibuliwa na Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) kwa manispaa 
hiyo.

“Madiwani msiwe sehemu 
ya kufanya watu wasilipe kodi, 
nakumbuka wakati nimekuja 
hapa kuna watu walikuwa ha-
walipi ‘service levy’ mkubwa 
mmoja akaenda kunishtaki kwa 
waziri kwamba nawaonea wa-
fanyabiashara lakini nilipompa 
ufafanuzi waziri jambo hili 

alibaki kushangaa na kucheka,” 
alisema.

Aliongeza:  “Unamtetea 
mtu ambaye anainyonya hal-
mashauri, mtu unakuta ana-
daiwa Sh.milioni 30 anakuja 
anakula Sh.500,000 wewe un-
amtetea na kusema msipam-
bane na mfanyabiashara wan-
gu, msidanganyike kwa vitu 
vidogo vidogo.”

Alisema halmashauri hiyo ina 
uwezo wa kukusanya fedha ny-
ingi ukilinganisha na Sh.milioni 
500 zinazokusanywa kwa  
mwezi, hivyo ni wajibu wa 
madiwani kuwasimamia wakuu 

wa idara ili kutekeleza maju-
kumu yao.

“Wakati wangu nikiwa Singi-
da kama kuna jambo tutagom-
bana ni hoja za CAG kutofung-
wa, kutokusanya mapato na mji 
kuwa mchafu,” alisema.

Naye Katibu Tawala Mkoa 
wa Singida, Dk. Fatma Mganga, 
alisema kinachosababisha hoja 
za ukaguzi ni katika matumizi 
ya fedha na kuwataka madi-
wani kwa kushirikiana na wa-
tendaji kuhakikisha wanazijibu 
hoja kwa wakati na kuzizalisha 
nyingine.

Madiwani Singida wanaowasaidia 
w’biashara kutolipa kodi waonywa

Wakazi Kondoa 
watakiwa 
kuchangamkia 
fursa barabara

Jumatano Juni 21, 2023
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Mkuu wa 
Mkoa wa 
Mbeya, Juma 
Homera, 
akizungumza 
na wananchi 
wa Kata ya 
Kabula katika 
Halmashauri 
ya Busokelo 
wilayani 
Rungwe juzi 
alipoka-
gua ujenzi 
wa Shule 
ya Msingi 
Ndembo am-
bayo imean-
za kujengwa 
kwa nguvu 
za wananchi. 
PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
AASISI ya Utafiti wa Kilimo nchini 
(TARI) Kituo cha Uyole jijini Mbeya, 
kimeanza kushirikiana na wadau 
mbalimbali kukabiliana na tatizo la 

tindikali iliyokithiri kwenye mashamba.
Uwapo wa tindikali hiyo kunasababisha 

uzalishaji wa mazao mbalimbali katika 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini kushuka.

Kwa mujibu wa taarifa ya utafiti iliyo-
fanywa na taasisi hiyo ni kwamba zaidi ya 
asilimia 14 ya ardhi inayofaa kwa kilimo ka-
tika mikoa ya ukanda huo imeathirika kwa 
kuwa na kiwango cha juu cha tindikali hali 
inayosababisha wakulima kukosa tija ya 
uzalishaji wa mazao.

Mtafiti wa Afya ya Udongo wa TARI Uy-
ole, Fredric Mlowe, aliyasema hayo juzi 
jijini Mbeya kwenye mkutano wa wadau 
mbalimbali wa kilimo uliokuwa na lengo la 
kuwasilisha taarifa ya ugunduzi wa chokaa 
ya kudhibiti tindikali hiyo.

Wadau walioshiriki kwenye kikao hi-
cho ni wataalamu wa utafiti kutoka TARI, 
wataalamu kutoka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya na maofisa kutoka katika Kiwan-
da cha Saruji cha Mbeya ambacho ndicho 
kitazalisha chokaa hiyo.

Alisema hali hiyo inasababisha uzal-
ishaji wa mazao mbalimbali yakiwamo ya 
chakula kushuka kutokana na mazao hayo 
kushindwa kufyonza virutubisho vinavy-
owekwa kwa ajili ya kunenepesha mazao.

“Utafiti unaonyesha kwamba ekari moja 
ya mahindi mtu anatakiwa kuvuna tani tatu 
na zaidi lakini kiwango hicho katika mikoa 
yetu hakifikiwi kwa sababu mazao hayo 
yanashindwa kufyonza vizuri mbolea inay-
owekwa na hivyo nyingi inapotea,” alisema 
Mlowe. Alisema njia pekee ya kupunguza 
tindikali hiyo ni kutumia chokaa ambayo ki-
taalamu inafanya kazi ya kufyonza tindikali 
kutokana na kuwa na madini ya kalsiamu 
ambayo yanashusha tindikali hiyo chini na 
hivyo kuchuja udongo.

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa TARI 
Kituo cha Uyole, Dk. Juliana Mwakasendo, 
alisema baada ya kubaini hali hiyo kwenye 
udongo, wameanza kuhamasisha wananchi 
kutumia chokaa kupunguza tindikali hizo.

Alisema teknolojia hiyo ya kutumia 
chokaa ni muhimu na ikitumika ipasavyo 
itasaidia kupunguza tindikali hizo na 
kuongeza uzalishaji wa mazao mbalimbali 
yakiwamo ya chakula.

“Baada ya kukamilisha utoaji wa elimu 
tutaanza kusambaza chokaa hii kwa 

wakulima, tunaamini kwamba wakulima 
wetu wakihamasika kuitumia na wakafuata 
utaalamu wote hata uzalishaji wa mazao 
utaongezeka,” alisema Dk. Juliana.

Alisema jukumu la kuzalisha chokaa hiyo 
na kuwafikishia wakulima, wamelikabi-
dhi kwa Kiwanda cha Saruji cha Mbeya na 
wamekubaliana viwango vinavyotakiwa na 
kwamba wataendelea kufuatilia.

Mkurugenzi wa kiwanda hicho, Khaled 
Ghareob alisema watahakikisha wanazali-
sha chokaa ya kutosha na kuisambaza kwa 
wakulima ili waendelee kuitumia kwenye 
mashamba yao na hivyo kukidhi malengo 
ya kupunguza tindikali.

Alisema mbali na kufanya biashara pia 
wanafanya kazi ya kuisaidia jamii kwa ku-
hakikisha wanawasaidia wakulima ambao 
ni sehemu ya jamii hasa kuwasaidia kwenye 
uzalishaji.

Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Mbeya 
kwenye hafla hiyo, Jaffari Haniu ambaye 
ni Mkuu wa Wilaya ya Rungwe aliwasisiti-
za wakulima kutumia teknolojia hiyo ili 
kuongeza tija ya uzalishaji wa mazao.

Alisema matumizi ya chokaa hiyo ni sawa 
na kukarabati nyumba na hivyo akawataka 
wananchi kufanya hivyo ili kuongeza viru-
tubisho kwenye udongo.

TARI-Uyole yaanza ‘vita’ 
dhidi ya tindikali shambani

Serikali yaombwa kuwasaidia wajane wanaosomesha
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAFUNZI wa vyuo vikuu 
mkoani Mbeya wameiomba seri-
kali kuandaa utaratibu maalumu 
wa kuwasaidia wajane kusomesha 
watoto katika ngazi mbalimbali za 
elimu ikiwamo elimu ya chuo ki-
kuu na vyuo vya kati ili kuwapun-
guzia mzigo.

Walitoa ombi hilo juzi kwenye 
maombi maalumu ya kuwaombea 
wajane ikiwa ni sehemu ya maan-
dalizi ya kongamano la wajane 
nchini ambalo linatarajiwa ku-
fanyika kitaifa jijini Mbeya Juni 23, 
mwaka huu.

Wanafunzi walioshiriki kwenye 
maombi hayo ni kutoka Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam Ndaki ya 
Afya na Sayansi Shirikishi (MCHAS) 

na wa Chuo Kikuu cha Mzumbe 
Kampasi ya Mbeya ambao walifan-
ya maombi ya pamoja na wawakili-
shi wa wajane kutoka mikoa mbal-
imbali.

Maombi hayo yalifanyika ka-
tika Hospitali ya Kanda ya Rufani 
ya Mbeya mahali ilipo Ndaki ya 
MCHAS ambapo wanafunzi hao 
walisema asilimia kubwa ya wajane 
hawana uwezo wa kuwasomesha 
watoto wao hasa katika ngazi ya 
chuo kikuu kutokana na uchumi 
wao kuwa mdogo.

Colnel Uzilo ambaye ni mwa-
nafunzi wa MCHAS alisema ili 
kuwasaidia wajane hao, serikali 
inatakiwa kuanzisha utaratibu 
maalumu wa kuwasomesha watoto 
wanaotokana na familia hizo za wa-
jane ili na wao wapate haki yao ya 

kupata elimu.
Alisema watoto wengi wa wa-

jane wengi huwa wanakuwa na 
ndoto ambazo huwa wanahitaji 
kuzifikia lakini zinaanza kupotea 
wanapokuwa hususani wanapom-
poteza mzazi mmoja hasa ambaye 
alikuwa ndiye mtafutaji mkuu wa 
familia.

Naye Nuru Mwamli ambaye ni 
mwanafunzi wa Chuo cha Mzumbe, 
alisema kundi la wajane linatakiwa 
kuwezeshwa mitaji ili kuwa na uw-
ezo wa kujikimu kiuchumi na kuwa 
na uwezo wa kulea familia ambazo 
wanakuwa wameachiwa na wenza 
wao.

Alisema baadhi ya wajane huwa 
wanaporwa mali zao baada ya 
waume zao kufariki jambo am-
balo linawafanya waishi maisha  

magumu na kushindwa kulea fa-
milia.

Alisema kundi hilo linahitaji pia 
msaada wa kisheria ili kuokoa mali 
zao ambazo wanakuwa wameach-
iwa na wenza wao kwa maelezo 
kuwa mali hizo zikiokolewa zitawa-
saidia wajane hao kulea familia zao 
vizuri.

Mwakilishi wa Rais wa Serikali ya 
Wanafunzi wa Chuo cha MCHAS, 
Linus Michael, aliiomba serikali 
kuwasaidia wajane hao kwa ku-
waunganisha kwenye vikundi vya 
ujasiriamali na kuvikopesha mitaji 
ambayo itawasaidia kuendesha 
maisha ya familia zao.

Alisema kundi hilo linatakiwa 
kuwa miongoni mwa makundi ya-
nayonufaika na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF) pamoja na 

mikopo inayotolewa na halmashau-
ri kwa wajasiriamali wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu.

Baadhi ya wajane walioshiriki 
ibada hiyo walisema wanahitaji 
misaada mbalimbali kutoka seri-
kalini na kwa wadau wengine kwa 
ajili ya kuendesha maisha ya fa-
milia zao.

Mmoja wa wajane hao, Nuru 
Kalekenya alisema wajane wengi 
wanalea watoto ambao wengine 
ni wa waume zao pamoja na wa-
jukuu lakini uchumi wao ni mdogo 
na hivyo wanapata wakati mgumu 
kuzihudumia familia hizo.

Aliiomba serikali kuwasaidia 
mitaji ili na wao waingie kwenye  
biashara ambazo zitawasaidia ku-
pata kipato cha kuendeshea mai-
sha yao.

Wakulima mboga, 
matunda walia bidhaa 
kutotambulika
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS), 
limetakiwa kutoa nembo ya ubora kwa 
bidhaa zinazozalishwa na wajasiriamali 
wa kiwanda cha kuchakata mboga na 
matunda cha Mbeya, ili bidhaa hizo 
ziaminike katika soko la ndani na nje 
ya nchi.
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 

Homera alitoa agizo hilo juzi alipofanya 
ziara kwenye kiwanda hicho kilichopo 
katika eneo la uwanja wa ndege wa 
zamani wa Mbeya.
Kiwanda hicho kimejengwa na shirika 

lisilokuwa la kiserikali linalojihusisha na 
hamasa ya kilimo cha mboga na matun-
da HELVETAS ambalo ni miongoni mwa 
mashirika yanayotekeleza programu 
ya kuboresha mnyororo wa thamani 
wa kahawa, chai na mazao ya bustani 
(AGRI-CONNECT) chini ya udhamini wa 
Umoja wa Ulaya (EU).
Homera alisema wajasiriamali kwenye 

kiwanda hicho wanazalisha bidhaa am-
bazo zinahitajika katika masoko mbal-
imbali lakini kutokana na kukosa nembo 
ya ubora hawawezi kuzipeleka.
“Hiki kiwanda ni kikubwa na 

kinawaunganisha wakulima, wasindikaji 
na wafanyabiashara, sasa TBS ni vizuri 
mkawawahishia nembo ya ubora ili 
bidhaa hizi ziwe na soko linalostahili,” 
alisema Homera.
Mkurugenzi wa mradi wa KIBOWAVI 

ambao upo chini ya HELVETAS, Daniel 
Kalimbya alisema kiwanda hicho ni 
cha kwanza katika ukanda wa Afrika 
Mashariki na hivyo akawataka wasindi-
kaji wengi kwenda kusindika bidhaa 
zao hapo ili kuongeza thamani ya 
mazao yao.
Alisema kiwanda hicho kina uwezo 

mkubwa wa kuongeza ajira kwa wa-
nanchi lakini tatizo lililopo ni kukose-
kana kwa nembo ya ubora kutoka TBS 
ambayo ndiyo itawapa uhalali wajasiri-
amali hao kupeleka bidhaa hizo kwenye 
soko la nje.
“Hivi karibuni tuliwapeleka wajasiri-

amali wetu Malawi kwenye maonyesho 
ya viwanda, bidhaa zetu zilipendwa 
sana lakini tatizo ilikuwa ni kukose-
kana kwa nembo ya ubora kutoka TBS,” 
alisema Kalimbya.
Mkaguzi wa TBS, Peter Namombo, 

alisema wanaendelea na utoaji wa 
nembo kwa wajasiriamali wanaozalisha 
bidhaa zao kwenye kiwanda hicho kul-
ingana na namna wanavyokidhi vigezo.
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‘Wasimamizi wa sheria imarisheni 
ulinzi, mfumo wa Mahakama’
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

M
WENYEKITI wa 
Baraza la Watoto 
Mkoa wa Kusini 
Unguja, Minna 

Amour Haji, amesema taasisi 
zinazosimamia mwenendo wa 
masuala ya sheria zinapaswa 
kuimarisha hatua ya ulinzi na 
mfumo wa Mahakama ili ku-
punguza mzigo wa ushahidi 
kwa wasichana katika kesi za 
udhalilishaji.

Alitoa wito huo juzi katika 
maadhimisho ya Siku ya Mtoto 
wa Afrika visiwani Zanzibar 
ambayo yaliandaliwa na Cha-
ma cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania (TAMWA, 
Zanzibar).

Alisema bado mwenendo 
wa kesi za udhalilishaji wa ki-
jinsia unachukua muda mrefu 
hadi kukamilika kutokana na 
kuwapo kwa taasisi nyingi zina-
zoshughulikia mwenendo wa 
kesi hadi kutajwa mahakamani.

Haji alisema ipo haja ya 
kuwapo kwa kasi ya kufanya 
upelelezi na kukamilisha kwa 
ajili ya kufikishwa kwa Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP) na 

yeye kuipeleka mahakamani 
kwa ajili ya kusomwa.

Alisema mchakato wa kufun-
guliwa kwa kesi mahakamani 
unachukua muda mrefu kiasi 
cha kuwavunja moyo wazazi 
na wengine kufika wakati wa 
kuanza kufanya mazungumzo 
na wahusika kwa ajili ya kuy-
amalizia kienyeji.

‘’Mchakato wa kesi za udhalil-
ishaji bado unachukuwa muda 
mrefu licha ya kuwapo kwa 
juhudi za makusudi ikiwamo 
kuanzishwa kwa Mahakama ya 
Watoto Zanzibar,’’ alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Upele-
lezi wa Makosa ya Kimtandao 
kutoka Jeshi la Polisi Zanzibar, 
Issa Mohamed Salum, alisema 
hali ya udhalilishaji makosa 
ya kimtandao ni mbaya na 
wanawake ndiyo waathirika 
wakubwa.

Alisema hali ya ukatili na ud-
halilishaji wa kupitia teknolojia 
ya kimtandao sio nzuri kwa 
sababu watumiaji wengi wa 
mitandao ya kijamii hawa-
jui sheria na kanuni na tara-
tibu za matumizi salama ya 
kimtandao.

‘’Wakati umefika jamii ina-
takiwa itumie vizuri na salama 

mitandao ya kijamii ili kuepuka 
kubanwa na sheria bila ya kuji-
jua, huu ni wakati wa kutumia 
simu kwa ajili ya kuchambua 
fursa za maendeleo ya kiuchu-
mi na elimu,’’ alisema.

Naye Mkuu wa Dawati la Jin-
sia, Mkoa wa Kaskazini Unguja, 
Salum Khamis Machano, alise-
ma matumizi ya teknolojia kwa 
watoto na wanafunzi kwa sasa 
hayaepukiki lakini elimu zaidi 
inahitajika ili yatumike vizuri 
kwa wakati sahihi.

Aidha, alisema Jeshi la Polisi 
limefanya maboresho makub-
wa katika madawati yake yote 
yaliopo katika vituo vya wilaya 
kwa ajili ya kuona yanaongeza 
ufanisi wa kazi na kuleta ma-
tokeo mazuri.

Mwenyekiti wa Mahaka-
ma za Watoto, Zuwena Ab-
dulkadir, alitaka kuwapo kwa 
matumizi sahihi ya kidijitali 
katika matumizi ya mitandao 
ikiwamo simu, kwamba utafiti 
unaonyesha baadhi ya watoto 
wanaofikishwa mahakamani 
wanapoulizwa kwa nini wame-
fanya vitendo hivi wanajibu 
kwamba wameona katika 
mitandao.

Alisema wakati umefika wa-

toto watumie mitandao ya kidi-
jitali ya simu kwa kupata idhini 
ya wazazi wao katika maeneo 
maalumu ya ufafanuzi wake.

‘’Vitendo vingi vya udhalil-
ishaji wa kijinsia watoto kwa 
watoto wanafanyiana baada ya 
kuviona kupitia mitandao ya  
kijamii ikiwamo simu,’’  alise-
ma.

Akiwasilisha ripoti inayohu-
siana na ulinzi wa mtoto, Mha-
dhiri Mwandamizi wa Chuo Ki-
kuu cha Taifa Zanzibar (SUZA), 
Dk. Sikujuwa Omar, alisema 
marekebisho na mapitio ya 
sheria mbalimbali zinazomlin-
da na kumhusisha mtoto zina-
hitaji kupitiwa upya.

‘’Marekebisho ya sheria 
mbalimbali zinazomlinda mto-
to na vitendo vya udhalilishaji 
wa kijinsia zinahitaji kureke-
bishwa haraka kwa ajili ya ku-
hakikisha mtoto anakuwa sala-
ma zaidi ikiwamo na matumizi 
ya mawasiliano ya teknolojia 
ya simu,’’ alisema. 

Mwenyekiti wa Bodi ya TAM-
WA - Zanzibar, Asha Abdi, ali-
wataka wazazi kuishi karibu na 
familia zao ikiwamo watoto na 
kuangalia mwenendo wa mai-
sha yao ya kila siku.

Serikali 
kuikarabati gati 
ya kisiwa cha 
Tumbatu
Na Rahma Suleiman, 
 ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma gati ya kisiwa kidogo cha 
Tumbatu Mkoa wa Kaskazini 
Unguja itafanyiwa matengen-
ezo ili kuruhusu meli ndogo 
pamoja na majahazi kutia 
nanga na kushusha bidhaa na 
mizigo ya wananchi.
Hayo yalisemwa jana katika 

kikao cha Baraza la Wawakili-
shi na Naibu Waziri wa Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi, 
Nadir Abdulatif Yussuf, wakati 
akijibu swali la mwakilishi wa 
Wingwi, Kombo Mwinshehe 
aliyetaka kujua lini gati ya 
Kisiwa cha Tumbatu itafanyi-
wa ukarabati na kutoa huduma 
kwa wananchi.
Akijibu swali hilo, Naibu Wa-

ziri Nadir alikiri gati ya Tum-
batu kuchakaa akisema haiwe-
zi kutoa huduma za ufanisi 
kwa wananchi katika shughuli 
za usafiri kwa wananchi wa 
eneo hilo na maeneo mingine.
Alisema Wizara ya Ujenzi na 

Mawasiliano imejipanga kuzi-
fanyia ukarabati gati ndogo 
ambazo ni muhimu katika 
kutoa huduma kwa wananchi 
katika maeneo ya visiwa vi-
dogo.
Alisema katika Kisiwa cha 

Tumbatu gati iliopo imejengwa 
zaidi ya miaka 10 ambayo hai-
kidhi tena mahitaji ya kutoa 
huduma kwa wananchi pamoja 
na kupokea bidhaa.
Aidha, alizitaja gati nyingine 

ambazo zimeingizwa ka-
tika mpango wa ukarabati ni 
Kisiwa Panza Mkoa wa Kusini 
Pemba ili kuruhusu wafanya-
biashara wanaotoka sehemu 
nyingine kutia nanga na kush-
usha bidhaa.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, Othman Maosud, 
anatarajia kufunga mradi wa 
jenga amani yetu Juni 27, mwaka 
huu.

Mradi huo uliokuwa ukifa-
dhiliwa na Umoja wa Ulaya (EU) 
umedumu kwa miezi 19, kwam-
ba siku ya kuhitimishwa unata-
rajiwa kuhudhuriwa na washiriki 
200 ambao ni wanufaika kutoka 

vyama vinne vya siasa ikiwamo 
CCM, ACT-Wazalendo, CUF na 
CHADEMA.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kuhusu hafla hiyo, 
Mratibu wa mradi huo, Almasi 
Mohammed, alisema mradi huo 
ulioanza mwanzoni mwa mwaka 
jana, ulilenga kuchangia usuluhi-
shi wa migogoro ya kisiasa na 
ustawi wa Zanzibar.

“Mradi huu unatekelezwa 
ukiwa ni mwitikio wa uzoefu 
wa migogoro ya kisiasa iliyo-

dumu kwa muda mrefu na hali 
ya vurugu ambayo imekuwapo 
zaidi katika nyakati za uchaguzi,” 
alisema.

Alisema hali hiyo iliathiri usta-
wi wa jamii na kusababisha uwe-
po wa mradi huo ili kuchangia 
juhudi nyingine zilizofanywa na 
wadau. 

“Mradi huu wa amani yetu, 
mshikamano wetu umefanya 
mambo kadha kwa kadha am-
bayo yalihusu kujenga uelewa 
kwa watendaji wa kisiasa kupitia 

mafunzo ya kuwajengea uwezo 
na kuwashirikisha katika mazun-
gumzo  ili kuimarisha mahusi-
ano ya kuaminiana hasa katika 
vyama vya siasa,” alisema.

Aidha, alisema timu ya mradi 
inatoa shukrani za dhati kwa 
wadau wote walioshiriki katika 
utekelezaji wa mradi huo aki-
wamo Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, Ofisi ya Mufti, 
Mrajis wa Asasi za Kiraia, Mam-
laka ya Serikali za Mitaa, vyama 
vya siasa na waandishi wa habari.

Hata hivyo alisema miongoni 
mwa mafanikio yaliopatikana 
katika mradi huo ni maridhiano 
ya kisiasa visiwani Zanzibar na 
kuimarika kwa hali ya amani na 
usalama na kuondosha tofauti za 
kisiasa kwa wananchi.

Mradi huo umefadhiliwa na 
EU kwa kushirikiana na Taasi-
si ya Konrad Adenauer Stif-
tung (KAS) na Jumuiya ya Wa-
nasheria Wanawake Zanzibar  
(ZAFELA) na uligharimu Sh. bil-
ioni 1.5.

Makamu wa Rais kufunga mradi wa jenga amani yetu

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Kampuni 
ya Mysol, 
Godfrey 
Mugambi, 
akizun-
gumza ka-
tika hafla ya 
ufunguzi wa 
duka jipya 
la vifaa vya 
umeme 
wa jua na 
huduma za 
kampuni 
hiyo Zan-
zibar  jana. 
Hafla hiyo 
ilihudhuriwa 
na viongozi 
mbalimbali 
wa serikali 
na wananchi. 
PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Alisema Wizara ya 
Ujenzi na Mawasiliano 
imejipanga kuzifanyia 
ukarabati gati ndogo 
ambazo ni muhimu ka-
tika kutoa huduma kwa 
wananchi katika mae-
neo ya visiwa vidogo.



KUPOTEA KWA 
VYETI

SUBIRA A. NYAMADYAKI,  Anatangaza 
kupotea kwa cheti cha Diploma chenye Index 
namba 0506013484 kilichotolewa na Dar es 
Salaam Institute of Technology mwaka 2009. 
na cheti cha Barchelour chenye Index namba 
0906026438 kilichotolewa na Dar es Salaam 
Institute of Technology mwaka 2012
Kwa yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi.
 TAARIFA YA POLISI MBE/MBE/RB/330955/2022.
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TANGAZO

Uza, 
Chenye 
Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza 
Nasi Kwa  
Bei Poa  
Tupigie  

0782253676

KUPOTELEWA 
KWA KADI YA GARI

BARAKA MWAKITWANGE 
anatangaza kupotelewa na 
kadi ya Gari yenye Jina la 

DIAMOND MOTORS LIMITED, 
namba za usajili T 462 AVS 
aina ya MITSUBISHI, Chasis 
No.MMBJNKB408D074165. 

Kwa yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi. 

Taarifa ya polisi 
MWA/NYA/RB/206973/2023.  

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO WILAYA YA BUKOBA

KITUO CHA KARABAGAINE
SHAURI LA TALAKA NO. 05/2023

DERIA ARCHELAUS ……...MDAI
DHIDI YA

DAVID CATHBERT…………MDAIWA 

DAVID CATHBERT unatakiwa kuhudhuria 
katika mahakama hii tarehe 19/07/2023 saa 
08:30 asubuhi kuja kujibu madai ukiwa na 
mashahidi wako.

Kwa kuwa ni siku ya kusikiliza shauri fika na 
hati zote zinazohusiana na shauri hili na kama 
hautahudhuria shauri hili litaendelea 
kusikilizwa upande mmoja.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na mhuri wa 
mahakama hii leo tarehe 19 Juni 2023.

……………………………………...
C. R. RICHARD

HAKIMU MFAWIDHI
MAHAKAMA YA MWANZO KARABAGAINE.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
IN THE REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE DISTRICT COURT OF ARUSHA
AT ARUSHA

PROBATE AND ADMINISTRATION 13 OF 2023.
PROLIMINA JUMA MTEY PLAINTIFF/APPLICANT/D/HOLDER

VERSUS
FEBRONIA JUMA MTEY 

DEFENDANT/RESPONDENT/J/DEBTOR
NOTICE OF MENTION

TO:FEBRONIA JUMA MTEY
TAKE NOTICE that tje above case has been fixed for mention in 
the District Magistrate's Court of Arusha at Arusha on the 6day 
of 7 2023 at 9:00am O'clock in the forenoon.

You may appeal in person or by Advocate or agent duly 
authorized to appeal on your behalf and you are directed to 
produce on that day all the documents upon which you intend 
to rely in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE That in default of your appearance on 
that day time before mention or hearing the Court may 
proceed in your absence.

GIVEN under my hand and the seal of the court this 20 day of 6 
2023.  

DISTRICT MAGISTRATE I/C
ARUSHA.

OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM.  

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

NAFASI 
YA KAZI

KAMPUNI YA 
MADAWA ILIYOPO 
DAR ES SALAAM 

INATAFUTA SALES 
MAN. AWE ANAJUA 

KUENDESHA 
PIKIPIKI NA AWE NA 

LESENI.
PIGA SIMU NAMBA: 

+255 713 786 300

TANGAZO LA MNADA
JOFORTE AUCTION MART COMPANY LTD Kwa niaba ya Benki 
ya CRDB, Tunatoa taarifa kwa wadaiwa/wadhamini wafuatao 
kulipa madeni yao yote wanayo daiwa na benki hiyo kuwa 
ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya tangazo hili, 
Iwapo watashindwa kufanya hivyo tutauza kwa njia ya mnada 
wa hadhara dhamana zao kama inavyo onesha kwenye jedwali 
hapa chini.

Masharti ya Mnada.
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.
2. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au 

kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% 
itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

3. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la 
mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa 
pesa yoyote aliyokwishailipa.

4. Gharama zote za kubadili hatimiliki ni za mnunuzi
5. Gharama za umiliki na kumtoa mwenye dhamana ni za 

mnunuzi
6. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 
 0659706393 / 0734232220

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
JUDICIARY 

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF MOROGORO 
AT MOROGORO

MISC. CIVIL APPLICATION NO. 7 OF 2023

SAKAYA KISAIRO SHERU....................APPLICANT
VERSUS

JONAS JAMES MSAGANZI................RESPONDENT

NOTICE OF DATE MENTION

THE NOTICE that the above named case has been fixed 
for Mention on the 23th day of June, 2023 at 08:30 am
Before Hon. L .B. Lyakinana - PRM
YOU ARE required to appear in this court without fail 
and you must produce on that day all the documents 
upon which you intend to rely in support of  your case. 

Given under my hand and the seal of the Court this 13th 
day of June , 2023

S\N JINA LA 
MDAIWA\MDHAMINI 

DHAMANA MAHALI ILIPO TAREHE YA MNADA 

1. JOSIA GERALD 
LUHUNGA 

KIWANJA NA 263, KITALU ‘G’ 
ENEO LA ILOLO, MPWAPWA  

18\07\2023 kuanzia 
saa 4:30 asubuhi na 
kuendelea. 

2. ZEPHANIA 
EMANUEL NGOGO 

 DHAMANA ILIYOPO KWENYE 
KIWANJA KISICHOPIMWA 
ENEO LA  LUKOBE, MANISPAA 
YA MOROGORO. 

12\07\2023 kuanzia 
saa 4:30 asubuhi na 
kuendelea. 

3. ABDALLAH 
KIBWANA KELEMJI 

DHAMANA ILIYOPO KWENYE 
KIWANJA KISICHOPIMWA 
ENEO LA RUHEMBE – 
MADUKANI, WILAYA YA 
KILOSA. 

14\07\2023 kuanzia 
saa 4:30 asubuhi na 
kuendelea. 

 

 

   

  

LAKATO SAFARIS LIMITED
P.O.BOX 7337

ARUSHA - TANZANIA
THE COMPANIES ACT { CAP 212 R.E 2002}

CALL FOR A FINAL GENERALMEETING OF LACATO 
SAFARIES LIMITED COMPANY NUMBER 138889
(Made under section 345 of the Companies Act 

[CAP  212 R.E 2002])

Where  LAKATO SAFARIS LIMITED is a company 
limited by shared incorporated under the 
Companies Act [ cap 212 R . E 2002], with its 
registered office located at House No. 3, Lowasa 
street, Sakina Arusha which is duly registered by 
the Registrar of Companies with present two 
shareholders.  

Whereas, on 28th day of February 2023  passed a 
special resolution to wind up its afairs and Mr. 
PETRO ROBERT KITINGALLA was appointed as the 
Liquidator for the purpose of winding up the affairs 
and distributing the assets of the Company

Therefore, it is from thet capability, the Liquidator 
calls for a General Meeting of the Company on 14th 

day of April 2023 for the purpose of laying before it 
the account and giving all other relevant 
explainations relating to the winding up of the 
affairs and distributing the assets of the Company 
thereto. 

Dated at Arusha this 20th  Day of March, 2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

BENJAMINI MADUKANI 
MWINULA anatangaza 

kupotelewa na kadi ya Gari 
yenye namba za usajili T 520 

DDN aina ya TOYOTA- IST, 
Chasis No.NCP600038514. 

Kwa yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi. 

Taarifa ya polisi 
MWA/NYA/RB/206978/2023

KUPOTEA KWA 
CHETI

PATRICK JAMES NYANGUBHA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita 
chenye index namba: S0140-0601 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia MZUMBE SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2017. Kwa yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 9910837283827

KATIKA MAHAKAMA  KUU YA TANZANIA
MWANZA

SHAURI LA MADAI YA ARDHI NA 17 YA 2023
SAMWEL MAKOYE MIHAYO………MUOMBAJI 1
YOHANA JACKSON…………………MUOMBAJI 2

DHIDI YA 
GERALD YUSUPH………MJIBU MAOMBI  1

VEDASTUS J MSHOLA………MJIBU MAOMBI 2
 DISMAS MAYUNGA MAGESA………MJIBU MAOMBI 3

GRESI ENOS…………MJIBU MAOMBI 4
EDINA JONATHAN SAYI KAMINI………MJIBU MAOMBI 5
STELLA MISILIKALE MAGESA ………MJIBU MAOMBI  6

Kwa
GERALD YUSUPH
VEDASTUS J MSHOLA
 DISMAS MAYUNGA MAGESA
GRESI ENOS
EDINA JONATHAN SAYI KAMINI
STELLA MISILIKALE MAGESA 
POPOTE WALIPO

KUITWA SHAURINI
Fahamu kwamba, shauri tajwa hapo juu ambalo wewe ni mjibu rufaa 
namba 2 limepangwa kusikilizwa mbele ya mahakama hii tarehe 
03/07/2023 saa 3:00 asubuhi, mbele ya Mh Jaji N.N 
KILEKAMAJENGA
Hivyo manatakiwa kuhudhuria mahakamani wewe wenyewe au 
mwakilishi wako siku hiyo bila kukosa kutohudhuria kwako 
kutaifanya mahakama hii iendelee na shauri hili bila wewe kuwepo
Imetolewa kwa amri na mhuri wa mahakama hii leo tarehe 06 mwezi  
juni, 2023

NAIBU MSAJILI
MWANZA

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
JUDICIARY 

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF MOROGORO 
AT MOROGORO

MISC. CIVIL APPLICATION NO. 7 OF 2023

SAKAYA KISAIRO SHERU....................APPLICANT
VERSUS

JONAS JAMES MSAGANZI................RESPONDENT

NOTICE OF DATE MENTION

THE NOTICE that the above named case has been fixed 
for Mention on the 23th day of June, 2023 at 08:30 am
Before Hon. L .B. Lyakinana - PRM
YOU ARE required to appear in this court without fail 
and you must produce on that day all the documents 
upon which you intend to rely in support of  your case. 

Given under my hand and the seal of the Court this 13th 
day of June , 2023
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HABARI KIMATAIFA

KYIV, Ukraine

SIKU chache baada ya jopo 
la viongozi wa Afrika kujaribu 
kumaliza vita ya Ukraine, Russia 
imefanya mashambulio makali 
kwa kutumia ndege zisizo na ru-
bani na kulenga miji muhimu ya 
Kyiv, lviv na Zaporizhia.

Taarifa kutoka nchini 
Ukraine, zilisema jeshi la wa-
nahewa la Ukraine limehesabu 
zaidi ya ndega 35 zisizo na ruba-
ni zilirushwa na zote isipokuwa 
tatu ziliharibiwa.

Hakuna mtu aliyejeruhiwa 
katika shambulio la Lviv.

Lakini mkuu wa mamlaka 
ya Lviv, Maksym Kozytskyi, 
alisema maeneo muhimu ma-
tatu yalioshambuliwa yalifikiwa 
na ndege zisizo na rubani za 
Shaheed za Iran na kulipua baa-
dhi ya majengo.

Zaidi ya ndege zisizo na ru-
bani 20 zilirushwa katika mji 
mkuu kwa mpigo kutoka eneo 

la Urusi kuelekea kaskazini na 
kutoka pwani ya Bahari ya Azov, 
kusini-mashariki, kulingana na 
jeshi la anga. 

Mamlaka ya Kyiv ilisema hilo 
lilikuwa tukio la kwanza ndani 
ya siku 18.

Maofisa wa kijeshi walisema, 
Zaporizhzhia ilishambuliwa na 
idadi ya makombora ya bales-
tiki ya Iskander-M.

Ndege tatu zisizo na rubani 
pia zilidunguliwa katika eneo la 
kusini la Mykolaiv, gavana huyo 
alisema.

Eneo la Zaporizhzhia ndilo 
kitovu cha mashambulizi mengi 
ya sasa ya jeshi la Ukraine ya 
kujaribu kukomboa maeneo 
yaliotekwa na Russia mwanzoni 
mwa uvamizi wake kamili mna-
mo Februari 2022.

Naibu Waziri wa Ulinzi, Han-
na Malyar, alisema saa chache 
vikosi vya Ukraine vilifanikiwa 
kukikomboa kijiji cha Piatykhat-
ky walipokuwa wakijaribu 

kuvunja mstari wa mbele wa 
majeshi ya Russia katika eneo 
la kusini.

Alisema kilikuwa kijiji cha 
nane cha Ukraine kutekwa tena 
katika wiki iliyopita. Hakuna 
taarifa za uthibitisho huru zi-
lizotolewa kuhusu mapigano 
hayo.

Katika hotuba yake ya kila 
siku kwenye runinga ya usiku, 
Rais wa Ukraine Volodymyr 
Zelensky alisema kuwa katika 
baadhi ya maeneo wanajeshi 
walikuwa wakisonga mbele 
huku katika maeneo mengine 
wakishikilia misimamo yao dhi-
di ya mashambulizi ya Russia.

Waziri wa ulinzi, alisema 
msukumo wa Ukraine umeson-
ga mbele kiasi cha kilomita saba 
sawa na maili 4.3 katika njia 
mbili huko Zaporizhzhia, kue-
lekea miji inayokaliwa ya kusini 
ya Melitopol na Berdyansk.

Meya aliyehamishwa wa 
Melitopol, Ivan Fedorov, alise-

ma wakazi wameona vikosi vya 
Russia vikiondoka eneo la Kher-
son magharibi zaidi kuelekea 
mstari wa mbele huko Zapor-
izhzhia.

Melitopol na Berdyansk ziko 
kwenye njia ya pwani kutoka 
Russia hadi Crimea inayoone-
kana kuwa muhimu kwa jeshi 
la Russia kwa sababu daraja la 
Mlango wa Bahari wa Kerch ku-
toka nchini humo hadi Crimea.

Mbunge wa Urusi alisema 
mapema mwezi huu kwamba 
daraja hilo halikuzingatiwa 
kuwa salama lakini “ukanda wa 
ardhini” ulikuwa unafanya kazi 
kama kawaida.

Maofisa wa kijasusi wa nchi za 
Magharibi wanasema wanajeshi 
wa Russia wameondoka kwe-
nye mstari wa mbele wa Kher-
son katika maeneo ya karibu na 
mto Dnipro baada ya kujaa maji 
kufuatia  bwawa la Kakhovka 
kuharibiwa Juni 6, mwaka huu.

BBC

ABUJA, Nigeria

RAIS wa Nigeria, Bola Ahmed Tinubu, 
amewafuta kazi wakuu wa usalama wa nchi 
hiyo katika mabadiliko makubwa katika 
majeshi ya nchi hiyo.

Waliotenguliwa katika majukumu yao ni 
mkuu wa ulinzi, mkuu wa jeshi la majini na 
mkuu wa kikosi cha anga, ambao wote wal-
istaafishwa na nafasi zao kuchukuliwa na 
maofisa wapya.

Taarifa rasmi ilisema Rais Tinubu amei-
dhinisha kustaafu mara moja kwa wakuu 

wote wa polisi akiwamo inspekta Jenerali 
wa polisi, washauri, mdhibiti mkuu wa 
forodha.

Rais Tinubu pia amevunja bodi za taasi-
si zote za serikali, lakini hakujumuisha 
zingine zikiwamo baraza la mahakama, 
baraza la uchaguzi na tume ya huduma ya 
polisi.

Mabadiliko hayo katika idara za usalama 
yanajiri wiki mbili baada ya kiongozi huyo 
kukutana na wakuu wa usalama na ku-
waamuru kufanya kazi kwa pamoja ili ku-
kabiliana na changamoto za ugaidi, uasi, 

ujambazi, wizi wa mafuta na uharamia.
Nigeria imekuwa ikikabiliwa na wimbi la 

mashambulizi yanayodaiwa kufanywa na 
makundi ya kijihadi na magenge mengine 
ya wahalifu, wakiwamo majambazi ambao 
hujihusisha zaidi na utekaji nyara ili kujipa-
tia fidia.

Kumekuwa na miito ya mara kwa mara 
kutoka kwa mashirika ya kiraia wakati wa 
serikali iliyopita kutaka wakuu wa usalama 
wabadilishwe kwa sababu ya kutokuwa na 
uwezo wa kukabiliana na hali hiyo.

BBC

Russia yatembeza kipigo
kila mji muhimu Ukraine

China, 
Marekani 
zakubaliana 
utulivu
BEIJING, China

NCHI za China na Marekani 
zimekubaliana kuleta hali ya 
utulivu katika ushindani wao na 
kuepuka kutumbukia katika mzo-
zo utakaosababisha vita baridi.
Hata hivyo, mataifa hayo ya-

meshindwa kuafikiana kuhusu 
mambo muhimu ikiwa ni pamoja 
na mahusiano ya kijeshi.
Wakati akikamilisha ziara yake 

nchini China, Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Marekani, Antony 
Blinken, alikutana kwa mazun-
gumzo na Rais wa China Xi Jin-
ping, na wawili hao wamekubali-
ana kurejesha mahusiano mema 
kati ya mataifa hayo ambayo 
kwa muda yamekuwa yakizozana.
Blinken alimaliza ziara yake 

huku ombi lake kuu la kutaka 
kurejesha mawasiliano ya kijeshi 
likikataliwa na China. Marekani 
inayapa umuhimu mahusiano 
hayo ya kijeshi ili kuepuka 
migogoro hususan kuhusu Tai-
wan.
Marekani na China pia 

zimeshindwa kufikia makubaliano 
kuhusu masuala kadhaa huku 
kila upande ukionekana kusalia 
na msimamo wake hasa kuhusu 
masuala ya kibiashara, mzozo 
wa Taiwan, haki za binaadamu 
huko China na Hong Kong na 
hata uvamizi wa Russia nchini 
Ukraine. 
Blinken alisema aliibua wasi-

wasi wake kuhusu namna China 
inavyowatendea watu wa jamii 
ya wachache wa Uyghur.
Viongozi hao walisisitiza 

umuhimu wa kuwa na uhusiano 
thabiti kati ya nchi hizo mbili 
na kusisitiza kuwa mzozo wa 
aina yoyote kati ya mataifa hayo 
unaweza kusababisha matatizo 
makubwa kimataifa.

DW

Rais Tunubu awatumbua wakuu wa jeshi

Baadhi ya wakazi wa Kijiji cha Mpondwe nchini Uganda wakishiriki mazishi ya mmoja wa wanafunzi waliouawa katika Shule ya 
Sekondari ya Lhubiriha, baada ya waasi kuvamia na kuchoma moto mabweni na kuua wanafunzi 42. PICHA: MTANDAO

Marekani na China 
pia zimeshindwa 
kufikia makubaliano 
kuhusu masuala kad-
haa huku kila upande 
ukionekana kusalia 
na msimamo wake 
hasa kuhusu masuala 
ya kibiashara, mzozo 
wa Taiwan, haki za 
binaadamu huko Chi-
na na Hong Kong na 
hata uvamizi wa Rus-
sia nchini Ukraine. 



Na Adam Fungamwango

T
IMU ya Mashujaa FC 
ya Kigoma imeahidi 
kuishangaza tena 
Mbeya City nyum-

bani kwao wakati wa mechi 
ya marudiano ya ‘play off’, 
itakayopigwa kesho kwenye 
Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya.

Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Meja Mstaafu, Abdul 
Mingange, amesema soka 
lililochezwa juzi kwenye 
Uwanja wa Lake Tanganyi-
ka, Kigoma, ndilo litakalok-
wenda kuchezwa Uwanja 
wa Sokoine Mbeya, akiweka 
wazi dhamira ya timu hiyo 
na wakazi wa Kigoma kutaka 
kuiona Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao.

Mashujaa iliichapa
 Mbeya City mabao 3-1 

kwenye Uwanja wa 
Lake Tanganyika ka-

tika mechi ya kwanza 
ya ‘play off’ kwa ma-
bao ya Abiud Mtam-

buka dakika ya 24,
 Asanga Stalon (dk. 69)
 na Shadrack Ntabindi
 (dk. 78) kwa mkwaju

 wa penati wakati goli 
la kufutia machozi la 

Mbeya City likiwa ni la
 kujifunga kupitia kwa

 Aziz Sibo dakika ya 63.
“Tulistahili kushinda na 

kuna watu wana wasiwasi 
kuwa labda tutakwenda ku-
poteza Mbeya kwa sababu 
mechi ya kwanza ya ‘play off’ 
dhidi ya Pamba tulishinda 

mabao 4-0, lakini tukaenda 
kuruhusu mabao 4-1, bao 
moja la ugenini likatuvusha, 
lakini kwa hili nawahakikishia 
tunakwenda kuwashangaza 
huko huko kwao, hii timu yan-
gu ina uwezo wa kupata bao 
ugenini, tukifanikiwa kufunga 
tu huko bao moja au zaidi, 
tayari ndoto zetu zitakuwa 
zimetimia,” alisema Mingange 
ambaye alikuwa akiifundi-
sha pia timu ya Mbeya City, na 
Ndanda FC.

Mashujaa iliyokuwa Ligi ya 
Championship, ilifanikiwa ku-
fika hatua hiyo baada ya kuion-
doa Pamba kwenye mechi ya 
mchujo kwa jumla ya mabao 
5-4, sasa inatakiwa kushinda, 
kupata sare au kufungwa bao 
lisilozidi moja ili kupanda Ligi 
Kuu, ikiifuata JKT Tanzania na 

Kitayosce ambayo kwa sasa 
imebadilishwa jina na kuitwa 
Tabora United.

Kwa upande wa Mbeya City, 
hii ni mara ya pili kucheza 
‘play off’, msimu wa 2019/20 
ilicheza dhidi ya Geita Gold 
wakati huo ikiwa Champion-
ship, lakini ilifanikiwa kubaki 
kwa jumla ya mabao 2-1, 
kwa sare ya bao 1-1 ugenini 
na kushinda 1-0 nyumbani, 
Mbeya.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Kigoma, Thobias Andengenye, 
ameahidi kutoa usafiri kwa 
mashabiki wa soka mkoani 
humo kwenda jijini Mbeya 
kuipa hamasa na kuishangilia 
Mashujaa FC, baada ya kufura-
hishwa na ushindi, lakini uma-
ti uliojitokeza na kushangilia 
kwa aina yake.

MASHUJAA YATAMBA KWENDA 
KUIDUWAZA TENA MBEYA CITY 

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu ya 
Namungo FC limesema linatarajia 
kuongeza wachezaji wanne kwa 
ajili ya kuiongezea nguvu timu hiyo 
kuelekea msimu ujao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara unaotarajiwa kuanza 
Agosti mwaka huu.

Akizungumza na gazeti la Ni-
pashe jana, Kocha Mkuu wa Na-
mungo FC, Denis Kitambi, alisema 
ataongeza washambuliaji watatu 
pamoja na beki mmoja.

“Nafasi hizo ndizo ambazo ziliku-
wa na mapungufu msimu uliopita, 
malengo yangu ni kuwa na kikosi 
bora,” alisema Kitambi.

Kocha huyo alisema tayari 
wameanza kufanya mazungumzo 
na baadhi ya wachezaji ambao 
wanawahitaji na kwamba muda 
wowote kuanzia sasa watamalizana 
nao. Alisema wachezaji ambao 
atawasajili wanatoka kwenye klabu 
kubwa hapa nchini na baadhi nje 
ya nchi.

“Malengo yangu ni kufanya vema 
msimu ujao na kushika nafasi ya 
juu kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, ninapaswa kufanya 
maandalizi mapema,” alisema.

Akizungumzia msimu uliopita 
alisema ulikuwa mgumu na wenye 
upinzani mkubwa kwani kila timu 
ilikuwa inacheza kwa ushindani 
jambo ambalo linawafanya wazidi 
kujizatiti zaidi kuelekea msimu ujao 
wa 2023/24.

Na Frank Monyo

KLABU ya Wasichana ya Mpira 
wa Wavu ya Korosho Queens ya 
mkoani Mtwara, imefuzu kushiriki 
Ligi ya Taifa ya Mpira wa Wavu 
Tanzania (TVNL), kwa msimu wa 
2023 inayotarajia kuanza Juni 26, 
mwaka huu jijini Dar es Salaam.

Korosho Queens ni moja kati 
ya klabu 10 za wanawake zitaka-
zoshiriki ligi hiyo itakayofanyika 
katika viwanja vya Gwambina 
zamani TCC Klabu Chang’ombe, 
kwa mtindo wa mizunguko minne.

Meneja wa Klabu ya Korosho 
Queens, Hussein Kibombwe, 
ambaye ni Mkufunzi wa Chuo 
cha Ualimu Mtwara, alisema: 
“Tumeanzisha Klabu ya Korosho 
Queens ili kuendeleza vipaji vya 
wasichana mahiri wanaopatikana 
kupitia mashindano ya UMISSETA 
na UMITASHUMTA pamoja na 
mashindano ya vyuo vya ualimu 
UMISAVUTA ambao wamekua 
wakikosa nafasi ya kuendelea 
kuonesha vipaji vyao baada ya ku-
maliza masomo,” alisema Kibombe.

Aliongeza: “Tunaishukuru kwa 
dhati kabisa Bodi ya Korosho 
Tanzania ambayo ndio mdhamini 
mkuu wa Klabu ya Korosho 
Queens kwa msimu wa 2023”.

Alisema Bodi ya Korosho Tan-
zania ilitoa jezi, mipira, viatu na 
kufadhili gharama zote za chakula, 
malazi na safari za timu.

Namungo kusajili 
wapya wanne tu

Korosho Queens 
yafuzu Taifa Wavu
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Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Ndege Tanzania (ATCL), Ladislaus Matindi (wa pili kushoto), Waziri Mstaafu, Mary 
Nagu (kushoto), Paroko wa Parokia ya Mtakatifu Petro Oysterbay, Alista Makubi (wa pili kulia) na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Waleyi Parokia ya Mtakatifu Petro, Edwin Sanda, wakikata keki ikiwa ni sehemu ya uzinduzi wa albamu 
ya pili ya Kanuni ya Dhahabu ya Kwaya ya Mtakatifu Cecilia Oysterbay, hafla hiyo ilifanyika Dar es Salaam juzi. 
PICHA: MIRAJI MSALA

UZINDUZI...

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Timu ya JKT 
Tanzania umeweka wazi kuwa 
Ijumaa wiki hii wataanza 
rasmi mchakato wa kupitia 
mapendekezo ya wachezaji 
walioainishwa katika ripoti 
ya kocha Hamsini Malale kwa 
ajili ya kuimarisha kikosi chao 
kuelekea msimu wa 2023/24 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Tetesi zilizopo ni kwamba, 
baadhi ya majina ya wachezaji 
ambao wanatajwa kuwaniwa 
ndani ya timu hiyo ni pamoja 
na winga wa zamani wa Sim-
ba, Hassan Dilunga, Ismail 

Aziz Kader kutoka Azam FC na 
Deusdedith Okoyo wa Geita 
Gold FC.

Taarifa zinadai tayari nyota 
hao wameshamalizana na 
uongozi wa timu hiyo kwa 
kusaini mkataba wa miaka mi-
wili kila mmoja tayari kukitu-
mikia kikosi hicho kilichorejea 
tena Ligi Kuu kikitokea Cham-
pionship.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Katibu Mkuu wa JKT 
Tanzania,  Speratus Lubinga, 
alisema wametoa majukumu 
ya usajili kwa benchi la ufundi 
linaloongozwa na Malale am-
balo limependekeza baadhi ya 

nafasi ili kuimarisha kikosi cha 
timu hiyo kwa msimu ujao wa 
Ligi Kuu Bara.

Alisema wanatarajia Ijumaa 
wiki hiii kuanza mchakato wa 
kupitia majina yote yaliyo-
pendekezwa ikiwamo nyota 
hao wanaotajwa kabla ya ku-
ingia nao makubaliano rasmi 
kuelekea msimu ujao.

“Usajili tulianza nao mape-
ma kipindi ambacho tuko Ligi 
ya Championship, tulianza 
kutengeneza timu yetu huko 
na baada ya kucheza Kombe la 
Shirikisho (FA Cup) na timu za 
Ligi Kuu, kocha Malale ameo-
na mapungufu yetu na ni aina 

gani ya wachezaji ambao tuna-
hitaji kuwasajili iwe ndani au 
nje ya taasisi,” alisema.

Kwa upande wa Kocha 
Malale, alisema ameshakabi-
dhi ripoti ambayo imeeleza 
aina ya wachezaji anaowahita-
ji kwa viongozi wao, hivyo wa-
nachosubiri ni dirisha la usajili 
lifunguliwe.

“Katika usajili maeneo yote 
matatu ambayo ni ulinzi, kiun-
go na ushambuliaji tutasajili, 
lakini kwa sasa siwezi kusema 
ni kina nani, dirisha likifun-
guliwa tutafanya usajili ambao 
utaleta ushindani katika Ligi 
Kuu,” alisema Malale.

JKT Tanzania na mkakati wa usajili



KANE AWANIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain imemfanya msham-
buliaji wa Tottenham Hotspur ya England, Harry 
Kane, 29, kuwa kipaumbele chao msimu huu baada 
ya kuondoka kwa mshambuliaji wa Argentina, Lionel 
Messi, 35. (Le Parisien)

WALKER ATAKA KUBAKI

MLINZI wa England, Kyle Walker, 33, anataka kuba-
kia Manchester City na yuko kwenye mazungumzo 
juu ya kuongezewa mkataba, licha ya Bayern Munich 
kuonesha nia ya kutaka kumsajili. (Mail)

SILVA ATAKIWA SAUDIA

KIUNGO wa kati wa Manchester City na Ureno, Ber-
nardo Silva, 28, amepokea ofa ya kujiunga na Ligi Kuu 
ya Saudi Arabia, Saudi Pro League. (Athletic)

RASHFORD KUJIFUNGA TENA

MSHAMBULIAJI wa England, Marcus Rashford, 25, 
yuko mbioni kusaini mkataba mpya wa muda mrefu 
katika Klabu ya Manchester United. (Mail)

KAI AIFUNGUA NJIA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani, Kai Havertz, 24, 
hana nia ya kusaini mkataba mpya Chelsea, huku 
mchezaji huyo akinyatiwa na Arsenal. (ESPN)

ARUHUSIWA KUONDOKA

ARSENAL imempa ruhusu kiungo wa kati wa 
Ghana, Thomas Partey, mwenye umri wa miaka 30, 
kutathmini uhamisho wa kwenda Ligi Kuu Saudi 
Arabia. (90 min)

PICKFORD KUBAKI EVERTON

GOLIKIPA wa Everton na England, Jordan Pickford, 
mwenye umri wa miaka 29, amesema atabaki Goodi-
son Park na hajawasiliana na Manchester United. 
(Mail)

OSIMHEN KUBAKISHWA

KLABU ya Napoli ina matumaini ya kufikia mka-
taba na mshambuliaji wao, Victor Osimhen, lakini 
wamekiri kwamba, watazingatia ofa ya Mnigeria huyo 
mwenye umri wa miaka 24, msimu huu wa majira ya 
joto. (Metro)

GRAVENBERCH NA LIVERPOOL

LIVERPOOL inataka kumsajili kiungo wa Uholanzi, 
Ryan Gravenberch, mwenye umri wa miaka 21, 
kutoka Bayern Munich msimu huu wa majira ya joto. 
(Mirror)

HAITAKI BUNDESLIGA

KIUNGO wa Manchester City na Ujerumani, Ilkay 
Gundogan, mwenye umri wa miaka 32, amesema 
wakala wake alitafutwa na Borussia Dortmund, lakini 
“sina mpango” wa kurudi Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga. (Goal)

DOHERTY ATAJWA SAUDIA

MLINZI wa zamani wa Tottenham Hotspur na 
mchezaji wa Kimataifa wa Jamhuri ya Ireland, Matt 
Doherty, mwenye umri wa miaka 31, ambaye kwa sasa 
ni mchezaji huru, anahusishwa na kutakiwa Ligi Kuu 
Saudi Arabia. (Sun)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

K
YLIAN Mbappe ameweka 
rekodi mpya wakati Ufaran-
sa ikidumisha rekodi yake 
kwa asilimia 100 kwenye 

kufuzu kwa euro 2024 Kundi B kwa 
ushindi wa nyumbani wa bao 1-0 
dhidi ya Ugiriki iliyomaliza mchezo 
na wachezaji 10, Jumatatu.

Mbappe alifunga penalti 
kipindi cha pili na kuweka

 rekodi ya kuwa mfun-
gaji bora wa Ufaransa

 kwa msimu mmoja akiwa
 na mabao 54 kwa klabu
 na taifa, akivunja ile ili-

yowekwa na Just Fontaine
 msimu wa 1957-58.

Pia ilimsaidia fowadi huyo wa Par-
is Saint-Germain kumfikia msham-
buliaji wa Norway na Manchester 
City, Erling Haaland. Ingawa Haal-
and alikuwa na nafasi ya kuongeza 
idadi ya mabao mengi kwa msimu 

   Pia mshambuliaji huyo 
wa PSG amemfikia nyota wa 
Norway na Man City, Haaland...
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MBAPPE AWEKA REKODI 
MPYA NCHINI UFARANSA

mmoja kama mfungaji bora kati ya 
wale wanaocheza kwenye ligi tano 
bora za Ulaya wakati timu yake ya 
taifa jana, Jumanne ilipocheza na 
Cyprus.

Matokeo hayo yameiacha Ufar-
ansa kileleni mwa Kundi B ikiwa 
na pointi 12, sita mbele ya Ugiriki 
inayoshika nafasi ya pili, ambapo 
ilimpoteza Konstantinos Mavropa-
nos aliyetolewa kwa kadi nyekundu 
kipindi cha pili.

“Ulikuwa msimu mrefu kwa 
wachezaji,” alisema kocha wa Ufar-
ansa Didier Deschamps. 

“Tulifanya kile tulichohitaji 
kushinda mchezo huu hata kama 
tunaweza kujuta hatukupata bao 
lingine kwa sababu huwezi kujua 

nini kinaweza kutokea mwishoni 
mwa mchezo.”

Randal Kolo Muani alipata nafasi 
ya wazi dakika ya 25 kwa mpira wa 
kichwa kutokana na pasi ya Mbap-
pe, lakini mpira ulitoka nje.

Ilikuja baada ya fursa za awali 
kwa Mbappe na Kingsley Coman, 
lakini watatu hao hawakuweza ku-
lenga goli.

Baada ya ushindi wa mabao 3-0 
Jumamosi dhidi ya Gibraltar, Ufar-
ansa sasa wamefunga mabao tisa 
na kutoruhusu nyavu zao kutikiswa 
katika michezo yao yote minne ya 
kufuzu.

Septemba 7, mwaka huu wa-
tacheza na Ireland nyumbani, huku 
Ugiriki ikisafiri hadi Uholanzi.
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MANCHESTER, England

PEP Guardiola amekiri kuwa yuko 
tayari kupambana kumbakisha 
Ilkay Gundogan katika Klabu ya 
Manchester City zaidi ya msimu 
huu.

Mkataba wa sasa wa Gundogan 
katika Klabu ya City unatarajiwa 
kumalizika mwishoni mwa Juni 
hii baada ya msimu wa kihistoria 
kwa mchezaji huyo na klabu, la-
kini Barcelona wametoa ofa kwa 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32, ili akacheza kule Camp 
Nou.

Guardiola hivi majuzi alifichua 
kwamba Mkurugenzi wa Michezo, 
Txiki Begiristain, anafanyia kazi 
mkataba mpya wa mchezaji huyo, 
lakini licha ya jitihada zao nzuri, 
90min inaelewa kuwa Barcelona 
kwa muda mrefu wamekuwa na 
uhakika wa kupata huduma yake 
msimu huu wa majira ya joto.

Barcelona wamempa Gun-
dogan mkataba wa miaka mi-

wili pale Camp Nou, pamoja na 
chaguo la mwaka mmoja zaidi. 
Vyanzo vya habari pia vimethibiti-
sha kuwa familia ya mchezaji 
huyo inataka kuishi Hispania.

Hata hivyo, Guardiola hayuko 
tayari kukubali kushindwa kwa 
sasa na aliapa kupigana vita kum-
zuia nahodha huyo wa City kuon-
doka.

“Tuna nia ya kuongeza mka-
taba wake na (Barcelona) pia 
ina nia,” alisema Guardiola ka-
tika mashindano ya Gofu ya Puma 
Legends. 

“Natumaini atabaki nasi. 
Bado tunapigania abaki nasi. Ni 
mchezaji tunayetaka abaki, na 
tutafanya kila tuwezalo, lakini tu-
najua Barca wanamtaka.

Gundogan ni mmoja wa 
wachezaji kadhaa wa City wanao-
husishwa na kuondoka pale kwe-
nye Dimba la Etihad msimu huu 
wa majira ya joto, huku Bernardo 
Silva pia akitafuta kuondoka ka-
tika klabu hiyo msimu huu. 

LONDON, England

A
RSENAL wamempa ruhusa ki-
ungo, Thomas Partey, kutathmini 
uhamisho wa kwenda kucheza 
kwenye Ligi Kuu ya Saudi Arabia, 

Saudi Pro League, kwa mujibu wa 90min.
Saudi Arabia inaingiza fedha kwenye 

ligi yake, ambayo tayari imeshuhudi-
wa Cristiano Ronaldo na Karim Ben-
zema wakipeleka maisha yao huko 
mwaka huu. 

Kulikuwa pia na nia ya kumchu-
kua Lionel Messi, lakini ameamua 
kwenda Marekani, huku wache-
zaji wengine wengi wakiwamo 
Hakim Ziyech, Kalidou Koulibaly 
na Ruben Neves wakitajwa kuele-
kea huko.

Partey alijiunga na Arsenal kwa 
uhamisho wa pauni milioni 45 kutoka Atlet-
ico Madrid mwaka 2020 na kushiriki katika 
mechi 33 kati ya 38 za Ligi Kuu msimu ulio-
pita.

Lakini Arsenal wanatafuta kutengeneza 
kikosi cha vijana cha kutumainiwa na wako 
tayari kumwachia Partey mwenye umri wa 
miaka 30, licha ya kurejea Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na ni miaka mitatu tu baada ya kumfan-
ya kuwa mchezaji wa nne ghali zaidi katika 
historia yao.

90min inaelewa kuwa mpango wa Partey 
kuelekea Saudi Arabia kwa uhamisho wa 
kudumu, badala ya kubaki Ulaya, ni kwamba 
‘Washikabunduki’ hao wana matumaini ya 
kupata faida ya kumuuza kwa zaidi ya paui 
milioni 45 walizolipa.

Chelsea 
kuwaachia 
Ziyech na 
Koulibaly
LONDON, Engand 

HAKIM Ziyech anakaribia kukamilisha 
uhamisho wa kutoka Chelsea kwenda 
Klabu ya Al-Nassr ya Saudi Arabia, 
huku mlinzi Kalidou Koulibaly pia 
akikaribia kuhamia huko Mashariki ya 
Kati, kwa mujibu wa ESPN.

Chelsea inatazamia kuingiza fedha 
msimu huu wa majira ya joto, katika 
kukabiliana na madirisha mawili 
ya matumizi makubwa na kufadhili 
biashara zaidi mwaka huu, huku Zi-
yech na Koulibaly wakiwa miongoni 
mwa wachezaji kadhaa waliowaweka 
sokoni.

Mmiliki mwenza wa ‘Blues’ hao, 
Todd Boehly, hivi majuzi alikuwa 
nchini Saudi Arabia kwa mikutano na 
maofisa kadhaa wa soka, na kupati-
kana kwa wachezaji hao wa pembeni 
wa Chelsea ilikuwa miongoni mwa 
mada za mazungumzo.

Wakuu wa Saudi wamekubaliana na 
mpango huo haraka na vyanzo vime-
thibitisha kwamba Ziyech atakuwa 
mchezaji wa kwanza wa Chelsea kue-
lekea Mashariki ya Kati msimu huu 
wa majira ya joto.

Ziyech amekubali mkataba wa 
miaka mitatu kuungana na Cristiano 
Ronaldo katika Klabu ya Al-Nassr na 
hivi karibuni atafanyiwa uchunguzi 
wa kimatibabu kabla ya kuweka 
bayana kuhusu uhamisho huo.

Kwa Koulibaly, mazungumzo ya-
naendelea kuhusu kuhamia Al-Hilal. 
Beki huyo wa kati wa zamani wa 
Napoli amekataa uhamisho wa mkopo 
kwenda Serie A ili apate uhamisho wa 
kudumu kwenda Saudi Arabia.

Makubaliano kuhusu maslahi bi-
nafsi yanakaribia kukamilishwa, na 
mkataba wa miaka mitatu hadi 2026 
pia uko mezani kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 31.

Kipa Edouard Mendy pia amekubali 
kusaini mkataba wa miaka mitatu 
na Al Ahli, ambao sasa wanatafuta 
makubaliano juu ya ada ya uhamisho 
na Chelsea. Mkataba unatarajiwa 
kukamilika baadaye wiki hii.Guardiola: Nitapambana 

kumbakisha Gundogan
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na sasa niko Tanga 
baada ya ma-

pumziko na muda utakapofika nitare-
jea kwenye majukumu yangu Simba,” 
alisema kocha huyo.

Nipashe lilimtafuta Meneja wa timu 
ya Simba Queens, Selemani Makanya, 
ambaye alisema hata yeye amekuwa 
akizisikia tetesi za Mgunda kuwa se-
hemu ya benchi la ufundi la timu hiyo 
kuchukua mikoba ya Lukula, lakini 
hajapewa taarifa rasmi.

“Bado sijapewa taarifa zozote kuhusu 
kocha mkuu maana ninachojua uongozi 
uko kwenye mchakato, kuhusu Mgun-
da hata mimi nimesikia hivyo, kuwa 
anakuja kwenye timu yetu ila bado sina 
taarifa kamili na ninaimani viongozi wa-
najua nini wanafanya kwenye mabore-
sho ya mabenchi ya ufundi ikiwamo la 
kwetu la Simba Queens,” alisema meneja 
huyo.

mwa viongozi wa timu yake hiyo 
zikihitaji huduma yake.

Alisema baada ya kumaliza ma-
jukumu ya timu ya Taifa anatara-
jia kukutana na viongozi wa timu 
yake kwa ajili ya mazungumzo 
kuhusu ofa za klabu zilizomhitaji.

“Watu wanasubiri ‘Thank You’ 
ya kwangu ila hatima yangu ipo 
chini ya viongozi wa Yanga, nili-
kuwa na majukumu na timu ya 
taifa, lakini sasa narudi Tanzania 
maana familia yangu iko huko, na-
jua watu wengi wanasubiri neno 
hilo ambalo kwa sasa limekuwa 
maarufu.

“Ofa zipo nitakutana na tuta-
zungumza na viongozi wangu juu 
ya hatima yangu kama kusalia 
ndani ya kikosi au la,” alisema 

Mshambuliaji huyo.
Aliongeza kuwa baada ya ku-

malizana na kujua hatima yake, 
ataenda visiwani Zanzibar kumsa-
poti mchezaji mwenzake wa zam-
ani wa Yanga, Feisal Salum ‘Fei 
Toto’, ambaye ameandaa mechi 
kwa ajili ya kuwasaidia kinamama 
wajawazito.

“Nitaenda visiwani Zanzibar 
kucheza mechi Juni 24, mwaka 
huu katika Uwanja wa Mao Ze-
dong na baada ya hapo nitaelekea 
Morogoro kwenye mechi ya hisani 
Juni 30, mwaka huu mchezo ul-
iondaliwa na Shomari Kibwana 
na Dickson Job,” alisema Mayele 
huku akitania na wachezaji 
wenzake hao kwa kudai kuwa 
atacheza timu ya yule atakayempa 
pesa nyingi kati ya Kibwana na Job 
kwa sababu anapenda sana pesa.

Mayele sasa aanika 
hatima yake Yanga
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‘THANK YOU’ SASA YAANZA 
KUANGUKIA NYOTA SIMBA

Na Adam Fungamwango

H
ATIMAYE Klabu ya Simba 
imeanza kupitisha panga 
kwa wachezaji wake am-
bao hawatokuwa sehemu ya 

kikosi msimu ujao, baada ya kutangaza 
kuachana na beki wa kati Mohamed 
Quattara na kiungo mkabaji Victor Ak-
pan aliyekuwa akiichezea Ihefu FC kwa 
mkopo.

Baada ya kutoa mkono wa kwa-
heri kwa baadhi ya watu wa benchi la 
ufundi hivi majuzi, Meneja Habari na 
Mawasiliano wa klabu hiyo, Ahmed 
Ally alitanabaisha kuwa itaanza kutan-
gaza wachezaji mmoja mmoja, ambao 
hawatokuwa nao kuanzia Jumatatu, 
lakini ilishindikana na jana, Jumanne 
imeanza kuwapa ‘thank you’ wakianza 
na mchezaji huyo.

Kutangazwa kwa wachezaji hao 

Mohamed Quattara
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Bares 
ajiweka 
sokoni klabu 
za Ligi Kuu 
Bara
Na Adam Fungamwango

WAKATI baadhi ya klabu za Ligi Kuu 
zikihaha kutafuta makocha wakuu 
na wasaidizi, Kocha Mkuu wa Tan-
zania Prisons, Abdallah Mohamed 
‘Bares’, amesema yupo tayari kui-
fundisha timu yoyote ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara kama atafuatwa na 
kuelewana maslahi.

Bares aliyeitoa Prisons mkiani na 
kufanya kuwa timu tishio kwenye 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu, alise-
ma jana kuwa wala hahitaji kujipigia 
debe sana kwani watu wote kazi 
yake wameiona, hivyo yupo tayari 
kufanya kazi na klabu yoyote.

“Ligi imemalizika, mwenye kuona 
kazi ya Bares ameiona kama anahi-
taji mazungumzo mimi niko tayari, 
watu wa mpira sisi tunaangalia zaidi 
maslahi na si kitu kingine, pamoja 
na kwamba bado ni kocha wa Pris-
ons, lakini wapo watu wanaweza 
kunipa maslahi mazuri zaidi ya haya 
ninayoyapata, haya ndiyo maisha ya 
wacheza soka na makocha, milango 
iko wazi,” alisema Bares.

Akiwazungumzia pia mabingwa wa 
Kombe la Mapinduzi, timu yake ya 
zamani ya Mlandege, alisema ni kati 
ya jambo ambalo atabaki analikum-
buka hasa kwa uamuzi wake kuacha 
kuinoa timu ambayo ilikuwa bingwa 
na mshindi wa pili wa Ligi Kuu 
Zanzibar, na kwenda kuinoa Prisons 
iliyokuwa inashika nafasi ya mwisho 
kwenye Ligi Kuu Bara.

“Tujipongeze Prisons kwa sababu 
tumetoka kwenye nafasi mbaya 
sana, kuna wakati tulikuwa mkiani, 
tukapanda, inafika wakati mechi za 
kumalizia ligi hatukuwa miongozi 
hata mwa timu zilizo kwenye hatari 
ya kucheza ‘play off’’, na umekuwa 
msimu ambao nimeweka kumbu-
kumbu ambayo sitoisahau kwenye 
soka la Tanzania tangu nilipoanza 
kufundisha mpira wa miguu, nilii-
chukua timu kwenye wakati mgumu, 
ilikuwa ni kama nimejivisha mwe-
nyewe mabomu,” alisema.

Mgunda anukia

tayari kumefungua mlango wa mfu-
lulizo wa klabu hiyo kutangaza 
wachezaji wengine wengi ambao  
wataachwa kuelekea msimu ujao wa  
mashindano kupisha usajili mpya.

“Tulikuwa na matarajio makubwa na 
Quattara kutokana na uwezo aliokuwa 
nao kabla ya kujiunga nasi, lakini hali 
ilikuwa tofauti huku majeraha nayo 
yakichangia sehemu kubwa,” ilieleza 
taarifa ya Simba jana.

Kuhusu Akban ilieleza: “Baada ya 
kuwa kwenye kikosi chetu kwa msimu 
mmoja, Victor Akpan hatakuwa sehe-
mu ya timu yetu ya msimu ujao.”

Hata hivyo, wanakuwa 
wachezaji wa pili na wa
 tatu kupewa mkono wa 

kwaheri baada ya Augus-
tine Okrah raia wa Ghana,

 ambaye ndiye alikuwa wa
 kwanza kuachwa kabla
 hata ligi haijamalizika.

Majuzi, klabu hiyo ilitangaza ku-
waacha kocha wa magolikipa, Chlouha 
Zakaria, Kelvin Mandla ambaye ni ko-
cha wa viungo, mtaalamu wa viungo, 
Fareed Cassim na Kocha Mkuu wa timu 
ya wanawake, Simba Queens, Charles 
Lukula. Akpan raia wa Nigeria, alisa-
jiliwa na klabu hiyo Julai mwaka jana 
kwa mkataba wa miaka miwili akitokea 
Coastal Union.

Hata hivyo, alikaa nusu msimu tu 
huku akishindwa kuonyesha kiwango 
kilichowashawishi makocha Zolan 
Maki aliyekuwapo wakati huo, Juma 
Mgunda mwenyewe ambaye alikuwa 
naye Coastal Union na hata Robertinho 
Oliveira aliyejiunga Novemba mwaka 
jana, hivyo haikushangaza alipopele-
kwa Ihefu FC kwa mkopo Januari mwa-
ka huu.

Ukiacha Akpan, wachezaji wengine 
ambao wanatajwa kuwa miongoni ya 
walioanza kupewa neno ‘thank you’ ni 
pamoja na Ismael Sawadogo, Gadiel 
Michael, Habib Kyombo, Jonas Mkude, 
Nassor Kapama na wengineo.

Simba imedhamiria kupitisha panga 
la nguvu baada ya kutokuwa na taji 
lolote kwa misimu miwili mfululizo.



Na Saada Akida 

WAKATI uongozi wa Simba ukien-
delea kuhakikisha unaboresha na 
kuongeza nguvu ya benchi la ufundi 
la timu hiyo, inadaiwa Kocha Msaid-
izi wa kikosi hicho, Juma Mgunda, 
anatarajiwa kwenda kuchukua 
nafasi ya Charles Lukula aliyekuwa 
akikinoa kikosi cha Simba Queens. 

Simba Queen inayoshiriki Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania Bara, am-
bayo msimu huu imemaliza nafasi 
ya pili na kushindwa kutetea taji lao 
la ubingwa, hivi karibuni uongozi 
wa klabu hiyo ulitangaza kuachana 
na kocha Lukula pamoja na mako-
cha wengine wa timu ya wanaume 
wakiwamo kocha wa makipa , 
Chlouha Zakaria, wa viungo, Kelvin 
Mandla na mchua misuli, Fareed 
Cassiem.

Taarifa kutoka chanzo chetu ndani 
ya uongozi wa Simba, zimeeleza 
kuwa Mgunda ataendelea kusalia 
ndani ya Wekundu wa Msimbazi 
hao kwa kupewa jukumu la kukinoa 
kikosi cha timu ya wanawake kwa 
msimu ujao.

Zilisema hiyo ndiyo mipango ya 
Bodi ya Wakurugenzi wa klabu hiyo 
baada ya kukutana wiki iliyopita 
na huku kocha wa viungo wa timu 
ya wanaume, Simba akitajwa kuwa 
atakuwa ni yule wa Vipers FC ya 
Uganda, Raia wa Rwanda, Hategeki-
mana Corneille, ambaye atatua 
kuchua nafasi ya Kelvin.

Kwa upande wa Mgunda alisema 
bado yupo sana Simba na sasa 
yuko kwenye mapumziko baada ya 
msimu wa 2022/23 kumalizika hivi 
karibuni.

“Bado ni mfanyakazi wa Simba 

kila mashindano aliyocheza msimu huu 
kuanzia ngazi ya klabu hadi timu ya taifa.

Mshambuliaji huyo amekuwa na ki-
wango kizuri kwa msimu huu kwa kut-
waa Kiatu cha Ufungaji Bora Ligi Kuu Bara 
akishirikiana na kiungo wa Simba, Saido 
Ntibazonkiza baada ya kina mmoja kuwe-
ka nyavuni mabao 17, lakini Mkongomani 
huyo pia akionyesha ubora pia kwa kuwa 
kinara wa ufungaji kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika akimaliza na 

mabao saba.
Kiwango hicho kimemfanya
 kuhusishwa na kutakiwa na 

klabu mbalimbali ikiwamo 
Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini 
ambayo Kocha wake, Nasred-
dine Nabi, huku timu nyingine
 inayohitaji huduma yake iki-
tajwa kuwa ni Mamelodi Sun-

downs ya nchini humo.
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Na Saada Akida 

H
UKU akiendelea kuhusishwa 
na klabu kadhaa nje ya nchi zi-
nazohitaji huduma yake kuele-
kea msimu mpya wa 2023/24, 

mshambuliaji wa Yanga raia wa DR Con-
go, Fiston Mayele, ameweka hatima yake 
ya kuendelea kusalia ndani ya kikosi cha 
timu hiyo kwa msimu wa mashindano wa 
2023/24 kuwa upo mikononi mwa vion-
gozi wa klabu hiyo.

Mayele ameibuka kuwa miongoni mwa 
wa washambuliaji bora kwa sasa barani 
Afrika na ameweka rekodi nyingine ya 
kuwa mchezaji ambaye amefunga katika 

Arsenal yamruhusu Partey kuondoka 
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Mayele aanika hatima yake
   Asema anatambua wengi wanasubiri neno 

‘Thank You’ na kwamba tayari amepata ofa...

INAENDELEA  UKURASA 23

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akipishana na aliyekuwa Kocha Mkuu wa timu hiyo, Nasreddine Nabi, ka-
tika Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere, Dar es Salaam jana baada ya kutua akitokea kwenye majukumu ya Timu 
ya Taifa, DR Congo, huku Nabi akiondoka rasmi nchini baada ya kumaliza mkataba wake na klabu hiyo na kukataa 
kuongeza. Wengine ni mke wa Mayele na wanawe waliofika kumlaki uwanjani hapo na kumkabidhi mumewe kiatu 
cha ufungaji bora alichotwaa msimu huu. PICHA: NA MPIGAPICHA WETU

Mgunda anukia
Simba Queens

Akizungumza na Nipashe jana, Mayele 
alisema ana mkataba wa mwaka mmoja 
umesalia ndani ya klabu yake hiyo na tayari 
amepata ofa nyingi ambazo ziko mezani 

TANGULIA NAJA...
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