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Rais John Magufuli, akizungumza na Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), na Mbunge
wa Hai, Freeman Mbowe, Wakatl alipokwenda kuhani msiba wa Meja Jenerali mstaafu marehemu Albert Lameck

l\/lbowe nyumbani Salasala
Julai 28 2019, katika Hospltall ya Taifa Muhimbili alikokuwa akipatiwa matibabu. Kulia ni Mkuu wa Majesm ya

Ulinzi, Jenerali Venance Mabeyo. PICHA: IKULU
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JPM, Mbowe wakutana msibani

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli, jana alikwenda nyum-
bani kwa marehemu Meja Jenerali Mstaa-
fu, Albert Mbowe, kutoa salamu zake za
pole na kupokewa na Mwenyekiti wa Taifa
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Freeman Mbowe.

Meja Jenerali mstaafu Mbowe alifariki
dunia Jumapili katika Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili (MNH).

Baada ya kuwasili nyumbani kwa mare-
asubuhi, Rais Magufuli alikutana na famil-
ia hiyo ilioongozwa na Mbowe ambaye ni

mdogo wa marehemu.

Akiwa kwenye familia hiyo, Rais Magu-
fuli alitoa pole kwa kupeana mikono na
Mbowe ambaye ni pia ni Mbunge wa Hai
mkoani Kilimanjaro.

Rais Magufuli pia alisalimiana na ndugu,
jamaa na marafiki waliofika kutoa pole na
baadaye aliingia ndani kukutana na familia
ambayo alizungumza nayo na kutoa neno
la faraja kwao.

Kabla ya kuondoka, Rais Magufuli aliun-
gana na familia hiyo kufanya sala ya pamo-
ja huku wakiwa wameshikana mikono, wa
pembeni yake akiwa ni Mbowe.

Baada ya sala hiyo, Rais Magufuli ali-

itaka familia hiyo iendelee kuwa na umoja
kama ilivyokuwa wakati wa uhai wa Meja
Jenerali mstaafu Mbowe na wamtangulize
Mungu.

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali Ve-
nance Mabeyo, alisema pamoja na kustaa-
fu Meja Jenerali Mbowe alikuwa mshauri
wa karibu wa jeshi.

Alisema katika utumishi wake wa mi-
aka 36 na siku 27 jeshini, alitoa mchango
mkubwa katika masuala ya fedha.

Meja Jenerali mstaafu, Mbowe, alizaliwa
Januari mwaka 1953 na alijiunga na Jeshi la
Ulinzi la Wananchi (JWTZ) mwaka 1973 na
alistaafu utumishi jeshini mwaka 2009.
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PATRICK LUCIAN MATERU
21st MARCH 1986 - 31st JULY 2011
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Nape asema
hana Kinyongo
na serikali

Na Mary Geofrey

MBUNGE wa Mtama, Nape

Nnauye, amesema Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) ni chama cha wakulima na
wafanyakazi ndiyo maana amekuwa
akiwatetea wakulima wa korosho,
zao ambalo kwa asilimia kubwa lin-
azalishwa mikoa ya kusini.

Nape aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na wananchi wa jimbo
hilo katika mkutano wa hadhara
kuhusu zao la korosho na kusema
hana ubaya na mtu wala kinyongo na
serikali zaidi ya kuwatetea wananchi
wake.

“CCM ni chama cha wakulima na
wafanyakazi, sina jambo baya na
mtu, sina kinyongo na serikali yangu,
[akini tuliwaahidi tutasimamia haki
yvenu,” alisema Nape.

Alisema ana matumaini na serikali
kuwa itarekebisha kasoro zilizo-
jitokeza hasa kuondoa korosho
zilizoko kwenye maghala kabla ya
msimu mpya wa zao hilo haujafika.

“Kazi yangu kuhakikisha watu
wangu wanalipwa na mimi matu-
maini yangu baada ya muda huu wa
milima na mabonde, serikali imeji-
funza watarekebisha mambo. Ninayo
matumaini kwamba korosho zilizoko
kama bado nzima itapata soko. Ni
matumaini yangu juhudi zinazofany-
wa na serikali kuondoa hizo korosho
zifanyike mapema maana zisipotoka
korosho mpya hazina pa kukaa,”
alisema.

“Nilipokuwa bungeni ndiyo maana
mbunge wenu nikawa mkali. Wako
watu wanasema Nape mkali na
wakati mwingine wakubwa wana-
chukia, lakini nasema bora nichukiwe
lakini watu wangu waone nimesima-
mia haki yao.”

Polisi wataja sababu
mwandishi kukamatwa

la Polisi na wanamtilia shaka.

YOU ARE FONDLY REMEMBERED AND MISSED BY YOUR BELOVED FATHER,
MOTHER, BROTHER, SISTER, RELATIVES ,FRIENDS AND YOUR CO WORKERS IN
THE MINISTRY OF HEALTH. WE CAN NOT FORGET THE TIME WE SPENT AS

The Lord gave and has taken away, may God rest your soul in eternal peace

115351902

BELOVED PATRICK, TODAY IT IS EXACTLY EIGHT YEARS SINCE YOU DEPARTED
FROM US. WE LOVED YOU DEARLY, BUT IT PLEASED THE LORD TO CALL YOU
BACK HOME. WE THANK THE LORD FOR PRECIOUS GIFT OF ALLOWING US TO
SHARE YOUR LIFE, BEING BLESSED IN MANY DIFFERENT WAYS TILL THE DAY HE
TOOK YOU FROM US. THE TIME SEEMS TO BE SHORT LIVED, YOUR MEMORY
UNFORGETABLE, EXPERIENCES LEARNED AND LIVES TO BE TREASURED IN

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam limesema linam-
shikilia Mwandishi wa Habari za
Kiuchumi, Erick Kabendera (39),
kutokana na kitendo chake cha
kukaidi wito baada ya kumwandia
barua.

Juzi,  kulisambaa  kwenye
mitandao ya kijamii taarifa zili-
zomhusu mwandishi wa habari
huyo na vitendo vya utekaji baada
ya kudaiwa kuchukuliwa nyum-
bani kwake Mbweni jijini na watu
wasiojulikana.

Hata hivyo, akizungumza na
waandishi wa habari jana, Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa,
alisema Kabendera hajatekwa bali
alikamatwa kutokana na kitendo
chake cha kukaidi wito wa jeshi hilo.

Alisema awali mwandishi huyo
aliandikiwa barua ya wito wa ku-
fika Jeshi la Polisi kwa ajili ya ma-
hojiano lakini alikaidi.

“Mtuhumiwa huyu kuna masha-
ka makubwa kuhusiana na uraia
wake, tutakapobaini mara moja
tutamkabidhi kwenye Idara ya
Uhamiaji ili kushughulika naye
na ndiyo maana alikuwa akikaidi
wito wa polisi na kujihami kuwa
ametekwa,” alisema.

“Niseme kuwa mwandishi huyu
hajatekwa ila tumemkamata kwa
mahojiano. Utii wa sheria bila shu-
ruti ni muhimu sana kuzingatiwa
kwani ukishindwa kutii sheria
inakuwa shuruti.”

AJIFANYA POLISI
Katika tukio lingine, jeshi hilo
linamshikilia Ramadhan Iddy

(23), mkazi wa Tabata Segerea,
kwa tuhuma za kujifanya ofisa wa
polisi.

Kamanda Mambosasa alisema
Iddy alikamatwa Julai 19 baada ya
kupata taarifa kutoka kwa askari
wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
Makao Makuu Mlalakuwa kuwa
kuna kijana amevaa sare za Jeshi

“Makachero walifika Makao
Makuu ya JKT na kumkamata na
alipohojiwa, mtuhumiwa huyo
alikiri kujifanya ni ofisa wa polisi
na kufanya utapeli,” alisema.

Kamanda Mambosasa alisema
kijana huyo alikiri alipitia mafun-
70 ya JKT huko Mafinga mwaka
2006 na kujitolea kwa mujibu wa
sheria katika kambi hiyo.

“Upekuzi ulipofanyika, alikutwa
na sare moja ya polisi aina ya kaki,
vyeo vya Koplo, Sajenti na mkagu-
zi msaidizi, pea moja ya kombati
Jungle Green, pingu moja, kofia
moja ya askari wa usalama bara-
barani, redio ya upepo aina ya
Motorola, mikanda miwili ya JKT,
mkanda mmoja wa bendera ya
Jeshi la Polisi na buti na viatu vya
kawaida,” alisema.

Kamanda Mambosasa alisema
upekuzi wa kina unaendelea ku-
fanyika na kwamba mtuhumiwa
atafikishwa mahakamani baada ya
upelelezi kukamilika.
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PSSSF yvalipa mafao kwa

vikokotoo viwili

Na Salome Kitomari

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) umesema unalipa
mafao kwa kutumia viko-
kotoo viwili kutokana na
kuunganishwa kwa mifuko
minne kuunda.

Akiwasilisha mada ya
mwamko na mafao ya mfuko
wa hifadhi ya jamii kwa wa-
tumishi wa umma kwenye
semina ya waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam
jana, Meneja Matekelezo wa
PSSSF, Victor Kikoti, alisema
hali hiyo itaendelea hadi
yatakapofanyika marekebi-
sho ya sheria mwaka 2023.

Alisema waliokuwa wa-
nachama wa PSPF na LAPF,
kikokotoo chao ni cha mku-
puo wa asilimia 50 na wan-
alipwa kwa kiwango hicho
kutokana na maelekezo ya
serikali ya kurudi kwenye
kikokotoo cha zamani kwa
kila mfuko.

Alisema kwa wanachama
wa mifuko ya PPF na GEPF,
wanalipwa kwa kikokotoo
cha asilimia 25 kwa mku-

chokuwa kinatumika kabla
ya kuunganishwa.

“Kabla ya sheria mpya,
kila mfuko ulikuwa na kiko-
kotoo chache, taratibu zake
na mifumo yake, baada ya
kuunganisha ilipaswa kuwe
na kikokotoo kimoja, lakini
kwa agizo la Rais John Ma-
gufuli ni kwamba kila mfuko
utarudi kwenye kikokotoo
chake hadi mwaka 2023
kutakapokuwa na mwafaka
wa fomula,” alisema.

Katika hatua nyingine,
PSSSF imekusanya zaidi ya
Sh. bilioni 1.7 kwa miezi nane
kutoka kwa waajiri 106 am-
bao hawakupeleka michango
ya wanachama kwa mujibu
wa sheria.

Meneja wa Sheria wa
PSSSF, Mkenda Kileo, alisema
jana kuwa Sheria Na. 2 ya Hi-
fadhi ya Jamii ya Mwaka 2018
inamtaka mwajiri anayech-
elewesha michango kutoa
fedha anazodaiwa kabla ya
kupata haki ya kusikilizwa.

Alisema kwa sheria hiyo,
wagjiri  waliofikishwa ma-
hakamani kabla ya kupewa
haki ya kujitetea, walilipa

pamoja na faini ya asilimia 1.5
na ndipo walipata haki ya ki-
jitetea na kesi kuendelea.

Alisema wengi wa waajiri
wameomba muda wa ziada
kwa kuandikisha mbele ya
mahakama ili walipe kido-
gokidogo fedha wanazaodai-
wa na kwamba sheria mpya
imesaidia kuondoa usumbu-
fu na kesi sugu.

Alisema kuna kesi 80
zilizoko mahakamani amba-
7o zilianza kwa sheria ya za-
mani na zilitoka kwenye mi-
fuko ya GEPF, PPF, PSPF na
LAPF na wanaendelea nazo.

Kwa mujibu wa Kileo,
PSSSF imerithi michango,
mali na uwekezaji ulikuwa
chini ya mifuko iliyoungan-
ishwa na kuunda mfuko.

“Wanachama wa PSSSF ni
wale walioko kwenye sekta
ya umma na mashirika am-
bayo serikali ina hisa kuan-
zia asilimia 30 kwenda juu,”
alisema.

“Kama mwajiri atatimiza
wajibu wake, mfuko utataki-
wa kulipa mafao ndani ya siku
60, zaidi ya hapo mfuko una-
tozwa faini ya asilimia tano ya

Samia awaonya wanaume
Wwahaopapasa mama ntilie

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, ameonya tabia ya wanaume
kuwadhalilisha wafanyabiashara wa
kike sokoni kwa kuwashika viungo
vyao huku akiwataka wanaofanyi-
wa vitendo hivyo watoe taarifa ili
hatua za kisheria zichukuliwe.

hapa alipozindua mradi wa ku-
tokomeza vitendo vya unyanyasaji
na udhalilishaji dhidi ya wanawake
na watoto kwenye maeneo ya

na katika Mkoa wa Shinyanga.

Mradi huo unatekelezwa na
Jumuiya ya Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Alat) kwa ufadhili
wa Shirika la UN-Women.

Samia alisema matumizi ya lugha
chafu, kuwashika maungo pamoja
na vitendo vya kiudhalilishaji
dhidi ya wanawake havikubaliki
kwa kuwa wanawake na wanaume
nchini wanalindwa na katiba na
wana fursa sawa kushiriki shu-
ghuli za kiuchumi. Alisema mama
ntilie ndiyo wamekuwa waathirika
wakubwa wa vitendo vya udhalil-
ishaji huo.

puo, kwa kuwa ndicho kili- michango

wanayodaiwa  malipo stahiki,” alisema.

Mawakili 15
wanyukana saa 5

Na Enock Charles

KESIyakupinga wakurugenziwa majiji, miji
na manispaa kusimamia uchaguzi imechu-
kua sura mpya baada ya serikali kutoa hoja 11
katika rufani dhidi ya uamuzi uliotolewa na
Mahakamu Kuu Kanda ya Dar es Salaam.

Katika uamuzi huo, Mahakama Kuu ilifuta
kifungu cha 7(1) na 7(3) cha Sheria ya Taifa
ya Uchaguzi kinachoipa mamlaka Tume
ya Uchaguzi (NEC) kuteua  wakurugen-
zi hao kusimamia uchaguzi.

Jopo la mawakili 10 wa serikali likion-
gozwa na Wakili Mkuu wa Serikali, Dk.
Clement Mashamba, jana lilitoa hoja hizo
katika Mahakama ya Rufani kuiomba kutu-
pilia mbali uamuzi huo pamoja na kuamuru
wafungua mashtaka kulipa gharama za kesi
hiyo.

Wakitoa hoja zao, mawakili wa serikali
walidai kuwa wakurugenzi hao si wahusika
pekee katika uchaguzi na kwamba kuna
wahusika wengine ambao kwa mujibu wa
kanuni za uchaguzi katika mchakato wa uch-
aguzi. Pia walidai kuwa mahakama imepora
mamlaka ya bunge ya kutunga sheria ya ku-
weka taratibu za kusimamia uchaguzi.

Pia mawakili hao wa serikali walidai Ma-
hakama Kuu ilishindwa kutambua kazi nzuri
zinazofanywa na wakurugenzi wa majiji,
miji na manispaa katika kuwaletea maende-
leo wananchi na kwamba imeshindwa kut-
ambua nguvu ya kiapo wanachokiapa waku-
rugenzi hao kabla ya kusimamia uchaguzi
nchini.

Walidai kuwa iko sheria inayowawajibisha
wakurugenzi hao wanapokwenda kinyume
cha sheria na taratibu zinazosimamia ucha-
guzi huo na kuwa hapakuwa na haja ya ku-
waondoa katika mchakato mzima wa kusi-

mamia uchaguzi.

Katika kesi ya msingi, iliyofunguliwa na
Mkurugenzi wa Jukwaa la Katiba Tanzania,
Bob Wangwe, aliitaka Mahakama kubatilisha
kifungu cha 7(1) na 7(3) cha Sheria ya Ucha-
guzi kinachoipa mamlaka Tume ya Taifa ya
Uchaguzi kuteua wakurugenzi wa majiji, miji
na manispaa kuwa wasimamizi wa ucha-
guzi jambo alilodai linakiuka Katiba ya nchi
inayotaka Tume ya Taifa ya Uchaguzi kuwa
huru na wasimamizi wa uchaguzi  kutoji-
unga na vyama vya siasa.

Katika kesi hiyo iliyosikilizwa kwa saa
tano mfululizo na jopo la majaji watano wa
Mahakama ya Rufani wakiongozwa na Jaji
Augustine Mwarija, upande wa wajibu rufani
ukiwa na mawakili watano wakiongozwa na
Wakili Fatma Karume uliibuka majibizano
makali ya hoja za kisheria baina yao mawakili
wa serikali.

Wakijibu baadhi ya hoja hizo, mawakili
wa wajibu rufani walidai kazi nzuri zinazo-
fanywa na wakurugenzi haziwezi kuhalali-
sha kuvunjwa kwa Katiba ya nchi inayotaka
uchaguzi kuwa huru na haki.

Kuhusu kiapo wanachoapa wasimamizi
haokablayakusimamia uchaguzi, mawakili
hao walidai ni kinyume cha Katiba kwa kuwa
hairuhusu wasimamizi hao kuwa na vyama
na kwamba hakuna haja ya kuwa na msi-
mamizi anayetiliwa shaka badala yake, tume
iweke watu wasiokuwa na rekodi ya kuwa na
uanachama wa chama chochote cha siasa.

Kuhusu hoja ya kuwapo sheria inayoweza
kuwawajibisha wasimamizi wa uchaguzi
pindi wanapobainika kuvunja sheria za
uchaguzi, wajibu rufani hao walidai kuwa ni
muhimu kudhibiti uwezekano wa kuvunjwa
kwa sheria kuliko kutegemea kujibu ma-
tokeo ya kuvunjwa kwa sheria.

“Vitambulisho vya ujasiriamali ni

kwa wote - wanaume na wanawake
na wote wana haki ya kukaa
kwenye soko na kufanya biashara,
sasa anayekuja kukudhalilisha huyo
anavunja sheria, ni lazima ashughu-
likiwe," alisema.

“Bado tunashuhudia wanawake
wanakumbana na vitendo visivy-
oridhisha vinavyowarudisha nyuma
kimaendeleo na hivyo kuwanyima
fursa za kiuchumi.”

Alisema mama ntilie wamekuwa
wakifanyiwa vitendo hivyo na
ubabe na maneno ya kejeli yame-
kuwa yakielekezwa kwao na baadhi
va wateja baada ya kula na kukataa
kulipa.

“Masuala hayo yanavunja
heshima ya wanawake kwenye
masoko, yanamfanya ajisikie vibaya
hata pale mwanawe anapokuja
kumpokea anapotoka kazini kwa
kuwa wanashuhudia wazazi wao
wakitolewa lugha chafu, kushikwa
matiti. “Hivi ni kwanini msishi-
kane wanaume kwa wanaume?
Wanawake wanaumia kisaikolojia.
Unakaa sokoni unavurumsha matusi
kwa viungo vya mwanamke, wewe
ulitoka wapi au mwanamke unay-
emtukana ana tofauti gani na mama
aliyekuzaa?

EBRAHIM HAJI CHARITABLE HEALTH CENTRE KWA KUSHIRIKIANA NA SHALBY
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Diwani aeleza alivyoacha nyumba,
mali kukataa kurithiwa na shemeji

Na Friday Simbaya, KILOLO

DIWANI wa Kata ya Mahenge, Kilolo
mkoani Iringa, Shella Ngailo, amesema
alikimbia nyumba na kuacha mali zote
walizochuma na mumewe kwa kukwepa
kurithiwa na shemeji yake ambaye ni
mdogo wa marehemu.

Ngailo alitoa ushuhuda huo hivi kari-
buni wakati wa Kikao Kazi cha Shirika la
lisilo la kiserikali la Iringa Civil Society
Organization (ICISO-Umbrella) kilicho-
fanyika katika mji mdogo wa Ilula, wilay-
ani Kilolo.

Alisema baada ya mume wake ku-
fariki dunia mwaka 1997 na baada ya
kumalizika msiba, alipewa kikombe cha
pombe ya kienyeji na upande wa mume
wake na kumtaka akabidhi kikombe
hicho kwa mtu yeyote wa kiume isipoku-
wa mtoto.

Kutokana na maelekezo hayo, alisema
alimpa kikombe mdogo wa marehemu
mumewe (shemeji) ndipo walipom-
weleza kuwa huyo ndiye mume wake
mbadala.

Shirika la ICISO linatekeleza mradi wa
umiliki sawa wa ardhi na mali zinginezo
kwa wanawake na watoto wa kike tangu
mwaka 2017 wilayani humo.

Alifafanua kuwa yeye ni miongoni
mwa watu walionufaika na mradi wa
umiliki wa ardhi na mali zinginezo un-
aotekelezwa na ICISO kwa Wilaya ya

Kilolo.

Ngailo alisema tangu mradi huo
umeanza kutekelezwa katika wilaya
hiyo, wanawake wengi wameanza
kudai haki ya kumiliki ardhi na uelewa
umeongezeka tofauti na hapo mwanzo
wanawake walikuwa gizani.
kugawa ardhi na kuwatazama wan-
awake wakati wa ugawaji wa ardhi ya
zimeondokana na mfumo dume wa ku-
pendelea wanaume tu na kuwanyima
haki ya kumiliki ardhi wanawake na
watoto wa kike.

“Kabla ya mradi wa usawa wa kumiliki
ardhi na mali zinginezo katika Kata ya
Mahenge, wanawake na watoto wa kike
wengi walikuwa gizani. Hawakupata
haki ya kumiliki ardhi isipokuwa wanau-
me na watoto wa kiume,” alisema.

Alisema mwaka 1997 ni mwaka ali-
yefariki dunia mumewe na mali zote
kuchukuliwa na baba mkwe baada ya
kukataa kurithiwa na shemeji yake.

“Niliondoka nyumbani na watoto
wangu na kwenda kuishi kwa wazazi
wangu na kuanza maisha mapya na kuji-
husisha na masuala ya kisiasa ndipo nili-
chaguliwa kuwa diwani viti maalum na
baada nikagombea nafasi tena pamoja
na wanaume na kuchaguliwa kuwa di-
wani wa Mahenge-Kilolo, mwanambke ni
kujiamini kila ulifanyalo utafanyikiwa,”

alijigamba.

Naye Ofisa Mtendaji wa Kata ya Image,
Ahmad Abdallah, ameishukuru ICISO
kwa kutoa elimu ya usawa wa umiliki wa
ardhi na mali zinginezo katika kata hiyo
ambako kumekuwa na mabadiliko chan-
ya. Alisema kumekuwapo na mabadiliko
kwa kiasi kikubwa wanawake pamoja
na wanaume wamepata elimu ya usawa
hivyo kupunguza migogoro katika mae-

Iyai, ambapo kulikuwa na matatizo ya
migogoro ya ardhi na kufanya Baraza
la Ardhi kuzidiwa na mzigo wa kutatua
migogoro pamoja na mfumo dume wa
kuwapendelea wanaume kuliko wan-
awake.

vingi vilizidiwa na migogoro ya ardhi la-
kini baada ya ICISO kufika katika mae-
neo yao kutoa elimu ya umiliki wa ardhi
kwa kuzingatia jinsia mambo yameb-
adilika.

Katibu Mtendaji wa ICISO-Umbrella,
Raphael Mtitu, alisema shirika lake lime-
kuwa likifanya kazi mkoani Iringa tangu
2017 na linatekeleza mradi umiliki sawa
vya wilaya za Kilolo na Iringa.

Alisema kuwa kipindi chote wame-
kuwa wakifanya mikutano, midahalo,
mafunzo mbalimbali kwa vikundi na mi-

Wanafunzi 190
kuonyesha ubunifu
wa Kisayansi

Na Elizabeth Zaya

WANAFUNZI 190 kutoka katika shule
mbalimbali za sekondari nchini wanata-
rajiwa kuonyesha kazi zao za kisayansi
katika maonyesho ya tisa ya wanasay-
ansi chipukizi yanayotarajia kufanyika
kwa siku mbili kuanzia leo na kesho

Kazi hizo ni walizoziandaa kwa Kip-
indi cha mwaka mmoja kupitia mpango
wa mafunzo ya kisayansi shuleni
unaoendeshwa na taasisi ya Young Sci-
entists Tanzania (YST).

Akizungumza na waandishi wa habari
Bodi ya YST, Prof. Yunus Mgaya, alisema
wanafunzi watakaoshiriki maonyesho
hayo watapata fursa ya kuboresha ujuzi
wao wa kisayansi.

“Tulipoanza tulipokea miradi 327, na
washindi walichujwa mara mbili, mchujo
wa kwanza 120 na wa pili ulikuwa wa
miradi 95 kutoka shule 79 ambao ndiyo
ulikuwa na wanafunzi 190 walioshinda
na wataambatana na walimu 85 kutoka
shule mbalimbali nchini,” alisema.

Alisema wanasayansi chipukizi wa-
takaokuwa na ugunduzi mzuri
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POPOTE ULIPO SIKILIZA RADIO ONE
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

HUSGMA

‘-,':1"?_,‘_"“‘_ k 1040 Ml
MWANZA
ARUSHA
T HOEH
SHINYAMGA 1011 Mhz 34.2 M
KIGOMA
1075 Mhe
TABORA fANGA
98.1 Mhz  Smoma ¥06.3 Mh3
978 Mk
DODOMA D
1004 Mha DR E5 SALAAN
MOBOCORD g g4.7 F"“'!.'_
IRINGA - 1032 Mhg
§7.4 Mha
MBEYA
832 Mhz
SONGEA
a5.4 Mhz W HTwARA

2.1 Mhe i

www.radioone,co.tz ﬁmﬂm@]ﬂm
b S

INAENDELEA UK. 8

kabla ya mazishi yake yaliyofanyika katika makaburi ya Kwa Kondo Bahari
Beach. Marehemu Kabigi alikuwa Meneja Mawasiliano wa Shirika la AGPAHI.
PICHA: SELEMANI MPOCHI

Mil. 500/- kujenga hosteli

Na Romana Mallya

SERIKALI imeahidi kukipatia Sh. milioni
500 Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu
Nyerere, Kampasi ya Karume Zanzibar ili
kujenga hosteli za wanafunzi ambazo ni
moja ya changamoto zinazokikabili.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Dk. Leonard Akwilapo, aliyas-
ema hayo jana muda mfupi baada ya kutem-
belea kampasi hiyo na kukagua maeneo
yake na kuzungumza na wafanyakazi.

“Wizara inatambua umuhimu wa elimu
na ndiyo maana inajitahidi kwenda na kasi
na kauli ya Rais John Magufuli ya hapa kazi
tu,” alisema.

Aliongeza kuwa fedha hizo zitatolewa
mapema ili kuunga mkono jitihada za chuo
za kutumia mapato yake ya ndani kwa ku-
jenga miundombinu ya kutolea elimu bora.

Alisema Wizara ya Elimu inafanya kazi
katika kuendeleza falsafa ya Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere ya kufuta ujinga,

umaskini na maradhi.

Alisema wizara itasaidia ujenzi wa hosteli
hizo ili uanze mapema na kutatua changa-
moto ya makazi kwa wanafunzi.

Pia, aliwapongeza wafanyakazi wa kam-
pasi hiyo ya Zanzibar kwa jitihada zao ku-
hakikisha chuo kinajulikana hadi kuaminika
na wananchi visiwani huko.

Mkuu wa Chuo cha Kumbukumbu ya
Mwalimu Nyerere, Prof. Shadrack Mwaka-
lila, alisema katika kampasi hiyo, idadi ya
wanafunzi wanaodahiliwa imeongezeka ku-
toka 22 hadi ya 1,000.

Alisema changamoto zinazoikabili kam-
pasi hiyo ni kukosekana kwa hosteli za wa-
nafunzi, uvamizi wa maeneo ya chuo na
upungufu wa wafanyakazi.

Mkuu wa Kampasi ya Karume Zanzibar,
Rose Mbwete, aliahidi kuwa chuo hicho ki-
tashirikiana na mamlaka zote husika katika
kuhakikisha kinatekeleza majukumu yake
vyema kwenye jamii ili kuinua viwango vya
elimu nchini.
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HABARI KITAIFA

Serikali yasema ombaomba
wamevuka mipaka

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema wapo baadhi ya
watu wanaofanya biashara haramu
ya usafirishaji binadamu kwa kuchu-
kua watoto na walemavu kuwapele-
ka nje ya nchi kuwa ombaomba.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Kangi Lugola, aliyasema hayo
maadhimisho ya kitaifa ya siku ya
kupinga biashara haramu ya us-
afirishaji binadamu.

Katika maadhimisho hayo, waziri
huyo alisema wanaofanya biashara
hiyo haramu, mwisho wao umefika
na kuwataka watafute shughuli ny-
ingine.

Alisema katika kipindi cha miaka
mitatu kuanzia 2016, wadau wameo-
koa jumla ya waathirika 390. Kati
yao, wanawake ni 373 na 320 wali-
kuwa chini ya umri wa miaka 18.

“Biashara haramu ya usafirishaji
wa binadamu inafanyika dhidi ya
watoto au walemavu wa miguu kwa
ajili ya kuwatumikisha kama om-
baomba kwenye mitaa yenye mku-
sanyiko wa watu au barabara zenye
foleni.

“Serikali inafanya mawasiliano na
mamlaka za Kenya ili kuwarejesha
watoto watatu wa Kitanzania walioo-
kolewa huko wakiwa wanatumikish-

wa kuomba fedha ambapo kati yao
wawili ni walemavu.

“Ninatoa onyo na ole wao, yeyote
ambaye anamchukua mtoto au mtu
yeyote kwa kumdanganya na kum-
fanya mtumwa ama wa kumbebea
dawa za kulevya au kuuza pombe
haramu ya gongo au kufanya uhalifu
mwingine wowote pamoja na dangu-
ro, waache kwa sababu tunakaribia
kuwafikia,” alisema.

Alisema baadhi wamewachukua
watu na kwenda kuwatumikisha
kwenye mashamba, viwandani na
wengine nyumbani.

Waziri Lugola alitaja mikoa inay-
oongoza kwa utumikishaji wa bi-
ashara hiyo kuwa ni Dar es Salaam,
Mwanza, Kigoma, Geita, Dodoma,
Singida, Shinyanga, Tanga na Moro-
gOro.

Pia alisema katika kipindi cha mi-
aka minne kilichoanzia mwaka 2016,
Jeshi la Polisi lilifanya upepelezi wa
matukio 50 ya aina hiyo dhidi ya
watuhumiwa 76.

“Watuhumiwa 60 walipatikana na
hatia na kuhukumiwa kulipa faini au
kutumikia kifungo. Kati ya hao 60,
wanawake ni saba.

“Waathirika wengi wanaosafirish-
wa nje ya nchi wanatoka Dar es Sa-
laam, Tanga na Dodoma (hususan
wilaya ya Kondoa) na wachache

mikoa mingine,” alisema.

Lugola aliongeza kuwa waathirika
wengi wa biashara hiyo ni wanawake
wenye umri kati ya miaka 16 hadi
26 ambao hupelekwa nchi za India,
Thailand, China, Indonesia na Malay-
sia kwa ajili ya kutumikishwa biasha-
ra ya ukahaba.

Alisema wengine hutumikishwa
kazi za ndani katika nchi za Oman na
baadhi uarabuni ikiwamo Irak.

“Vyombo vya ulinzi na usalama
vitaendelea kuwasaka na kuwachu-
kulia hatua wote wanaohusika na
biashara hii, Watanzania wasidhani
vita hii ni nguvu ya soda mapam-
bano haya ni endelevu hadi mfanya-
biashara haramu wa mwisho ataka-
potiwa mkononi au yeye mwenyewe
kujisalimisha,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa
ya Kupambana na Biashara hiyo,
Vincent Magere, alisema mwaka
2018/19, wahalifu waliokamatwa ni
36, kesi zilizofikishwa mahakamani
ni 33, waathirika waliookolewa ni 147.
Kati yao, 141 walikamatwa Tanzania
na sita nje ya nchi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge
ya Mambo ya Nje, Ulinzi na Usalama,
Mussa Zungu, alisema changamoto
hiyo itakwisha kwa asilimia 100 ikiwa
wananchi watasaidia kutoa taarifa
kwa vyombo vya ulinzi na usalama.

Mamia wamzika
Agnes Kabigi

Na Elizabeth Zaya

MAMIA ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam wakion-
gozwa na wanahabari, jana walijitokeza kwa wingi
kuaga na kuzika mwili wa mwanahabari mbobezi,
Agnes Kabigi, aliyefariki dunia wiki iliyopita akiwa
kazini, Kahama mkoani Shinyanga.

Kabigi (52), alizikwa katika makaburi ya Kondo,

Wakati mamia hao wakimsindiza mpendwa wao
kwa mara ya mwisho, aliyewahi kuwa Mkuu wa
Wilaya ya Bahi, Betty Mkwasa, akitoa siri ya mipa-
ngo waliyopanga kwa mara ya mwisho na Kabigi.

Akitoa salamu za rambirambi kwa niaba ya
kundi la fursa ambalo Kabigi alikuwamo, Mkwasa
alisema wiki chache zilizopita, alimshirikisha
mipango yake ya kufungua bucha ya kisasa, hivyo
wakapanga kwa pamoja kwenda nchini China kwa
ajili ya kununua mashine.

“Wiki chache zilizopita, Agnes (kabigi) mbali
na kufanya kazi za kuajiriwa pia alinishirikisha
kwamba anataka kufungua bucha ya kisasa kwa
sababu alikuwa anafanya pia mambo ya uja-
siriamali. Tulipanga kwamba Oktoba tungesafiri
kwenda China, lakini cha kushangaza aliniambia
tena kwamba anaona kwamba ni mbali na leo
(Jana) nimegundua kwa nini alisema Oktoba ni
mbali,"alisema Mkwasa.

Akisoma risala kwa niaba ya familia katika ibada
ya kuaga iliyofanyika nyumbani kwa marehemu,
Mbezi Beach jijini Dar es Salaam, mmoja wa
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NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya BOSTON AUCTION COMPANY & JOSINA AUCTION MART, kwa niaba ya AccessBank
Tanzania Limited watauza kwa njia ya mnada wa hadhara, Nyumba na viwanja vilivyowekwa kama
dhamana ya mikopo ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba
husika. Hivyo basi ifahamike kua utakapopita muda wa siku kumi na nne (14) kwa dhamana ya nyumba
au kiwanja. Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada kwa siku husika iliyopangwa. Mnada

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya ANDAN GROUP COMPANY LIMITED & BOSTON AUCTION MARTS, kwa niaba ya AccessBank Tanzania
Limited watauza kwa njia ya mnada wa hadhara, Nyumba na viwanja vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja
husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kua utakapopita muda wa siku
kumi na nne (14) kwa dhamana ya nyumba au kiwanja. Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada kwa siku husika
iliyopangwa. Mnada utafanyika sehemu nyumba husika ilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

JINA LA MWENYE

AINA YA
DHAMANA

TAREHE

MAHALI ILIPO
DHAMANA NA
KAMPUNI INAYOUZA

MUDA WA MNADA

AUCTION COMPANY

MAKELELE/INGOMBE KA

NYUMBA

16/08/2019

ISAKA

KUANZIA SAA 05:00
ASUBUHI NA
KUENDELEA

ANDAN GROUP
LIMITED

BUNDALA/R,ALLY

SHAMBA

19/08/2019

SUNGE

KUANZIA SAA 5:00
ASUBUHI NA
KUENDELEA

ANDAN GROUP
LIMITED

LUTEGE/M,ADAM

NYUMBA

14/08/2019

BULUNGWA/USHETU

KUANZIA SAA 5:00
ASUBUHI NA
KUENDELEA

ANDAN GROUP
LIMITED

DUWA/J,ROSEMARY &
MAGENLI/D,ALEXANDER

NYUMBA(2)

15/08/2019

MAJENGO & MBULU

KUANZIA SAA 5:00
ASUBUHI NA
KUENDELEA

ANDAN GROUP
LIMITED

PELEKA/N,ROBERT

NYUMBA

13/08/2019

SEGESE

KUANZIA SAA 5:00
ASUBUHI

ANDAN GROUP
LIMITED

WILLY/W,ELIAS

NYUMBA

15/08/2019

MALUNGA

KUANZIA SAA 9:00
MCHANA

ANDAN GROUP
LIMITED

malipo kamili.

kipindi cha siku 14 kutoka siku ya mnada. Kiasi cha asilimia Ishirini na tano (25%) kitakachokuwa
kimelipwa hakitarejeshwa iwapo mshindi atashindwa kulipa salio katika kipindi cha siku kumi na nne
(14) toka tarehe ya mnada. Malipo yote yanayohusu nyumba ni lazima yafanyike kwenye akaunti
maalum ya makusanyo itakayotolewa na Afisa wa benki.

ii. Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za mnunuzi.

ii. Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa Nyumba au kifaa/vifaa alivyonunua mara tu baada ya kufanya

WOTE MNAKARIBISHWA.

Kwa maelezo na ufafanuzi zaidi tafadhali wasiliana na
Mratibu wa MIKOPO,
AccessBank Tanzania Limited-Makao Makuu

S.L.P. 95068,
Dar Es Salaam.

Simu: 022 2774355, Nukushi: 022 2774340

Barua pepe: info@accessbank.co.tz
Simu: JOSINA COMPANY LIMITED & AUCTIONEER 0713203040/ 0768203040
BOSTON AUCTION MART 0766547732/ 0717494900/ 0786600606
e —

WASILE/Z,LEONARD

NYUMBA(2)

17/08/2019

RUNZEWE

KUANZIA SAA 05:00
ASUBUHI NA
KUENDELEA

ANDAN GROUP
LIMITED

H. \TA,AS

NYUMBA

17/08/2019

RUNZEWE

KUANZIA SAA 9:00
MCHANA

ANDAN GROUP
LIMITED

DOTTO/CHARLES,RENATUS

NYUMBA

19/08/2019

MALUNGA

KUANZIA SAA 5:00 ASUBUHI

ANDAN GROUP LIMITED

utafanyika sehemu nyumba husika ilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini. Na | JINALAMDAIWA PN
MAHALI LIPO 1. | MAKELELE/INGOMBE KA
Na | JNALANDAIWA ONALAWMENYE DHAVANA | ANAYA | TREHE | po v MUDAWAMNADA | AUCTION COMPANY. SHINDYE SHINDYE
DRAIAA KANPLN INAYOUZA P P ——
1| MAHEGEREMARWAFRANCIS | NPEMBEMICHAELJERENIAH | NYUVBA | 1682019 | BUSWELU SAAS00ASUBUHI | BOSTON AUCTION
COMPANY 3 LUTEGE/M,ADAM
2 | KISUMHONROZA KISUMHON ROZA KIWANJA | 17582019 | KATORO SASO0ASUBUHI | JOSINA AUCTION MART
4 DUWA/J,ROSEMARY
3| MASOTAELIKANABENJAMIN | DICKSONUMARY NYUMBA | 16582019 | IGONA SAAS00ASUBUHI | BOSTON AUCTION
COMPANY
5 PELEKA/N,ROBERT
4 | ISONZOUMAYUNGA MTONULHASSANI NYUMBA | 19182019 | BUNDA SAAS00ASUBUHI | BOSTON AUCTION e Twirvawenas
COMPANY
7 'WASILE/Z,LEONARD
MASHARTI YA MNADA
8 H TAAS
i. Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alichoshinda mara tu dalali | | =T o
atakapomtangaza kuwa mshindi (on fall of the hammer), na salio la 75% ni lazima lilipwe ndani ya PO [ ——

NYEREMA/MATIKU,MTONDI

GARI T915CBU
TOYOTA

09/08/2019

MWANZA

KUANZIA SAA 5:00 ASUBUHI

BOSTON AUCTION
MARTS

215351402

MASHARTI YA MNADA

Dhamana zitauzwa mahali zilipo

Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alichoshinda mara tu dalali atakapomtangaza kuwa
mshindi (on fall of the hammer), na salio la 75% ni lazima lilipwe ndani ya kipindi cha siku 14 kutoka siku ya mnada.
Kiasi cha asilimia Ishirini na tano (25%) kitakachokuwa kimelipwa hakitarejeshwa iwapo mshindi atashindwa kulipa
salio katika kipindi cha siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada. Malipo yote yanayohusu nyumba ni lazima
yafanyike kwenye akaunti maalum ya makusanyo itakayotolewa na Afisa wa benki.

Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za mnunuzi.

Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa Nyumba au kifaa/vifaa alivyonunua mara tu baada ya kufanya malipo kamili.

WOTE MNAKARIBISHWA.

Kwa maelezo na ufafanuzi zaidi tafadhali wasiliana na
Mratibu wa MIKOPO,
AccessBank Tanzania Limited-Makao Makuu
S.L.P. 95068,
Dar Es Salaam.

Simu: 022 2774355, Nukushi: 022 2774340

Barua pepe: info@accessbank.co.tz
Simu: ANDAN GROUP LIMITED 0684 078 494
BOSTON AUCTION MART 0766547732/ 0717494900/ 0786600606

215351401
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MAONI & UCHAMBUZI

Ipas

MWANGA WA JAMII

Sheria ya kudhibiti

udukuzi mawasiliano

kamwe haikwepeki

HIVI karibuni kumekuwa na malalamiko kutoka kwa
watu mbalimbali wakiwamo waliowahi kuwa viongozi
katika nafasi za juu serikali kuhusu kudukuliwa kwa ma-
wasiliano yao.

Miongoni mwa watu ambao wamekuwa wakidai
kudukuliwa kwa mawasiliano yao ni pamoja na aliyekuwa
Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa ka-
tika serikali ya awamu ya nne, Bernard Membe.

Mwanasiasa na mwanadiplomasia huyo alikiri kuwa
mawasiliano yake yalidukuliwa na watu wasiojulikana
hivyo kusababisha taharuki katika jamii kwa ujumla.

Licha ya Membe, wanaharakati wa haki za binadamu
wakiongozwa na Mtandao wa Watetezi wa Haki za Bin-
adamu Tanzania (THRDC) pamoja na Mbunge wa Ubungo
(Chadema), walilizungumzia kwa kina suala hilo huku
wakilaani na kutaka sheria itungwe kuwabana watu we-
nye tabia hizo.

Wengine waliodai mawasiliano yao kudukuliwa ni ali-
yekuwa Katibu Mkuu wa CCM, Yussuf Makamba na Katibu
Mwenezi wa chama hicho, Nape Nnauye ambaye aliwahi
pia kuwa Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo
katika serikali ya sasa.

Suala hilo limesababisha baadhi ya watu wakiwamo wa-
nasiasa kulaani na kuiomba serikali kutunga sheria kwa
kuwa vitendo hivyo ni kinyume cha sheria za kimataifa na
mikataba mbalimbali juu ya faragha ya mtu.

Membe, akiwa mwathirika wa vitendo hivyo, alisema ni
wakati mwafaka kwa serikali kutunga sheria kuwadhibiti
watu wanaoendesha vitendo hivyo vinavyokinzana na
haki za binadamu.

Mwanasiasa huyo alisisitiza kuwa jambo hilo ni kosa
la jinai ndio maana dunia nzima inapiga vita na ni vigu-
mu kusikia watu wanafanya udukuzi waziwazi, lakini
akaishangaa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
iliyopewa dhamana ya kusimamia sekta ya mawasiliano
ikikaa kimya.

Alishauri kuwa kuendelea kwa vitendo hivyo kunaha-
tarisha pia maendeleo ya sekta hiyo na kampuni za simu
kwa kuwa watu wanaweza kukosa imani na baadhi yao,
hivyo kujikuta zikikosa wateja na kufunga biashara.

Kutokana na malalamiko hayo, TCRA kupitia idara yake
ya mawasiliano kwa umma, iliruka kimanga na kusema
haiwezi kuingilia suala hilo kwa kuwa ni la kijinai, hivyo
vyombo vya dola kama polisi ndivyo vinavyopaswa ku-
chukua hatua. Pia ilisema wanaolalamika wafuate tara-
tibu ikiwamo kwenda mahakamani kufungua kesi.

Kwa ujumla, suala hilo halipaswi kufumbiwa ma-
cho kwani kama wahusika wataachiwa wakaendelea
kutekeleza uhalifu huo, kuna uwezekano madhara
makubwa yakajitokeza ikiwamo siri za serikali pia
kudukuliwa.

Kama wahenga wasemavyo ni heri kuzuia kuliko ku-
tibu, ni wakati mwafaka sasa kwa serikali kusikia kilio cha
wadau, wakiwamo walioathirika na vitendo hivyo, kwa
kutunga sheria kali itakayowabana watu wanaoendesha
mambo hayo.

Ni imani serikali ya awamu ya tano ambayo siku zote
imekuwa ikisikiliza vilio vya wananchi na kutetea wan-
yonge, itapokea mawazo yaliyotolewa na hatimaye ku-
dhibiti uhalifu huo kwa kutunga sheria.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

L

"~ Mabadiliko ya sheria yachagize
= kudhiti ulevi kwa madereva

Na Mashaka

Mgeta

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

KWA kipindi cha takribani miezi
mitatu, nimeshiriki fursa ya uha-
masishaji wenye lengo la kuleta
mabadiliko ya fikra, sera, kanuni
na sheria ili kukidhi azma ya kui-
fanya Tanzania iondokane na
ajali za barabarani.

Mabadiliko hayo yanalenga
kuchagiza kasi ya utekelezaji wa
mipango mbalimbali inayofany-
wa na polisi wa usalama bara-
barani, asasi za kiraia, vyombo
vya habari na wadau wengine
kupunguza kama si kuondoa
kabisa uwapo wa ajali hizo zina-
zogharimu maisha na uharibifu
wa mali.

Shirika la Afya Duniani (WHO)
limeainisha vyanzo kadhaa vya
ajali za barabarani ambavyo
kama vitashughulikiwa na kada
tofauti, kila moja kwa nafasi
yake, basi ni rahisi kuipata se-
hemu ya dunia kama Tanzania
isiyokuwa na ajali hizo.

Kwa mujibu wa WHO inay-
ofanya kazi na kuwa na mafunga-
mano ya mahusiano na Tanza-
nia, vyanzo hivyo ni pamoja na
mwendokasi, kutovaa kofia ngu-
mu upande wa pikipiki, kuto-
funga mikanda ya kwenye gari,
ulevi, miundombinu mibovu,
miongoni mwa mengine mengi.

Nikiwa katika ushiriki huo un-
aoratibiwa na Wakfu wa Vyombo
vya Habari (TMF), nimefanikiwa
kujikita zaidi katika nafasi ya
ulevi kwa jinsi inavyochangia
kutokea na ongezeko la ajali za
barabarani.

Nimepitia maandiko kadhaa,
nimezungumza na vyanzo vya
habari kutoka kada tofauti na

kubaini kuwa, hatari bado ina-
zidi kulikabili taifa ikiwa suala
la ulevi kama sehemu ya vyanzo
vya ajali za barabarani, halitape-
wa kipaumbele na nguvu zaidi
za kisheria katika udhibiti wake.

Mathalani, kifungu cha 44
hadi 49 ya Sheria ya Usalama
Barabarani vinaeleza kuwa uko-
mo wa kiwango cha kilevi kina-
chopaswa kubainika kwa dereva
ni kinachofikia 0.008, zaidi ya
hapo kunakuwa na mwanya wa
kutolewa adhabu kwa mhusika.

Lakini kwa upande wake,
WHO imeweka kiwango kwa
ajili ya udhibiti wa ulevi kwa ma-
dereva kuwa ni 0.005. kiwango
hiki kinatumika pia kwenye nchi
kadhaa duniani.

Pasipoweka taarifa za kitaal-
amu kuhusu ujazo wa kiwango
hicho, tafsiri rahisi inayoweza
kueleweka kwa haraka ni kwam-
ba Tanzania inatumia kiwango
kikubwa cha utambuzi wa kilevi
kwa madereva kuliko ilivyo kwa
WHO.

Nilipozungumza na Kamanda
wa Kikosi cha Usalama Barabara-
ni, Fortunatus Musilimu, akase-
ma miongoni mwa mabadiliko
ya sheria ya usalama baraba-
rani yanayopendekezwa sasa ni
kuhusu kupunguza kiwango hi-
cho angalau kufikia 0.005 kama
ilivyo kwa WHO.

Lakini kwa mtazamo wake bi-
nafsi, Kamanda Musilimu akase-
ma ingefaa sana kiwango hicho
kuwa 0.00, lakini kwa vile kuna
sababu za kibaiolojia kuhusu
mwili wa binadamu kuwa na
mingemenyo inayotengeneza ki-

levi mwilini, basi angalau 0.005
itafaa kwa nchi.

Inapofikia hatua ya Kamanda
wa kikosi cha usalama baraba-
rani kufikiria hivyo, ni ishara
kwamba nafasi ya kilevi katika
kusababisha ajali nchini bado
ipo kwa kiwango kisichofaa.

Lakini hoja kama hiyo ipo
pia kwa mukhtadha wa athari
za kiuchumi, ambapo Daktari
Bingwa wa Upasuaji wa Mifupa
na Magonjwa ya Ajali wa Taasisi
ya Mifupa (MOI), Dk. Kennedy
Nchimbi, anasema matibabu ya
mifupa kwa majeruhi wa ajali
zikiwamo zilizosababishwa na
ulevi, yanagharimu fedha nyingi
zinazoweza kuelekezwa kwa hu-
duma nyingine za kijamii.

Dk. Nchimbi anatoa mfano
kuwa, chuma kimoja Kkina-
chowekwa kwenye eneo la mfu-
pa unaovunjika hasa kwenye aja-
li, kinagharimu Sh. milioni mbili
wakati matibabu yake yanagha-
rimu Shilingi laki tatu.

Hata hivyo, Dk. Nchimbi anase-
ma gharama za chuma hazifaha-
miki kwa watu wengi kwamba
zinatolewa kwa msaada wa watu
wa Marekani, ndio maana kiasi
cha Sh. laki tatu pekee kinatozwa
kwa majeruhi hao.

Ni kwa mifano hiyo mich-
ache inatoa taswira kwamba
umefika wakati wa kila mwenye
dhamana ya udhibiti wa ajali za
barabarani, kusimama, kupaza
sauti na kuhakikisha anachangia
kwa namna yoyote, kutokemeza
gjali na kuifanya Tanzania ma-
hali salama kwa usafiri na usa-
firishaji.
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Kanda ya ziwa
changamkieni

-

elimu toka
Bt

rel

Ofisa Habari na Mawasiliano wa BRELA, Robertha Makinda (kushoto), akitoa ufafanu-
zi kwa baadhi ya wageni waliotembelea banda la Usajili wa Leseni na Biashara
(BRELA) katika Maonyesho ya 43 ya Biashara ya Kimataifa hivi karibuni katika

Na Sabato Kasika

MKOA wa Simiyu ni mwenyeji wa mao-
nyesho ya wakulima, wavuvi na wafugaji
(Nanenane) kitaifa kwa mwaka huu wa 2019,
ambayo yatahusisha shughuli mbalimbali iki-
wamo utoaji wa elimu.

Elimu hiyo itatolewa na Wakala wa Usajili
wa Biashara na Leseni (Brela) ikilenga ku-
wawezesha wakazi wa mikoa ya Kanda ya
Ziwa kujua jinsi ya kusajili kampuni, kupata
leseni na namna ya kupata soko zuri la bid-
haa zao.

Wataelimishwa pia jinsi ya kurasimisha
shughuli zao ambazo mara nyingi zimekuwa
kwa matumizi ya nyumbani, na inawezekana
baada ya elimu hiyo watabadilika na kusajili
shughuli zao ili ziwaletee manufaa zaidi.

Hivyo ndivyo anavyosema, Kaimu Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Brela, Emmanuel Kakwe-
zi na kufafanua kuwa taasisi hiyo ya Serikali
imejipanga vizuri kutoa elimu kuhusu shu-
ghuli zinazofanywa na wakala.

Maonyesho hayo yalitarajiwa kuzinduliwa
jana, hivyo hii ni nafasi ya pekee kwa wakazi
wa Kanda ya Ziwa kupata elimu hiyo kwa
ajili ya kuboresha shughuli zao ili ziweze ku-
wanufaisha.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan
atayazindua rasmi Agosti Mosi, huku wao-
nyeshaji zaidi ya 300 wakiwa tayari wameji-
andikisha kushiriki katika maonyesho hayo,
Brela ikiwa miongoni mwao.

Kakwezi anasema taasisi yake hiyo ya
umma imejiandikisha kushiriki ili kutoa
elimu hiyo kwa Watanzania na hasa wa
mikoa ya kanda ya ziwa wanaojishughulisha
na biashara mbalimbali.

Anasema Brela itakuwa na banda la kutoa
elimu pia huduma ya usajili majina ya bi-
ashara, kutoa leseni, kusajili alama za biasha-
ra, kutoa hati na leseni za viwanda.

Mengine yanayotarajiwa kufanyika ka-
tika maonyesho hayo ni washiriki kuonyesha
teknolojia, huduma na bidhaa zao.

Hivyo ni vyema wadau kuchangamkia
fursa hiyo ili waweze kufanya shughuli zao
kwa ufanisi.

Kimsingi wafanyabiashara, wakulima,
wavuvi na wafugaji hii ni nafasi muhimu
kwao kwa ajili ya kuwezeshwa kwa kuele-
kezwa taratibu mbalimbali zikiwamo za
jinsi ya kusajili kampuni na namna ya kupata
masoko.

Ujasiriamali unaweza kuwa suluhisho la
ajira nchini, lakini inawezekana baadhi ya
Watanzania hawana elimu ya ujasiriamali,
hivyo zinapotokea fursa za kuelimishwa
bure kama hizo za Brela, ni muhimu kuz-
ichangamkia.

Kwa mujibu wa Kakwezi, Brela ina mfumo
wa kuuza bidhaa nje ya nchi na wanatoa
elimu hiyo ili kuwafanya Watanzania wajue
namna gani wanavyoweza kuuza bidhaa zao
nje ya mipaka ya nchi.

Anasema kuwapo kwa Brela katika mao-
nyesho hayo ni habari njema kwa wakazi wa
mikoa ya kanda ya ziwa, hivyo wanatakiwa
kufika ili wapate elimu itakayowanufaisha
katika shughuli zao.

Kwamba banda la Brela litakuwa limeshe-
heni wataalamu, ambao watasaidia kutoa
maelezo yote yanayohusu huduma zina-
zotolewa na Brela na kupata elimu itakay-
owasaidia kurasimisha shughuli zao. Sasa
ni mara ya pili Simiyu kuwa mwenyeji wa
maonyesho hayo, kwani mwaka jana ofisi
ya mkoa huo ikishirikiana na Mamlaka ya
Maendeleo ya Biashara Tanzania (TanTrade)
iliandaa maonyesho hayo kitaifa.

Kilichosistizwa na mkuu wa mkoa huo,
Anthony Mtaka na ambacho pia safari hii am-
ekirudia ni kufanya maonyesho yawezeshe
Watanzania kupata fursa ya kuona teknolo-
jiambalimbali kwenye eneo la kilimo, mifugo
na uvuvi.

Brela inasema, wafanyabiashara wana-
posajili biashara zao wanatambuliwa kirahisi
na kuwa na uwezekano mkubwa wa kufanya
biashara kwa ushindani wa kitaifa na ki-
mataifa.

Hatua hiyo pia inaweza kwenda sambam-
ba na kile ambacho Rais John Magufuli ame-
kuwa akisisitiza cha kuwa na Tanzania ya
viwanda, hivyo kuchangamkia elimu kutoka
Brela ni muhimu.

Ukiangalia kwa umakini utagundua
kwamba Brela, inataka kuhakikisha wadau
wote kuanzia wakulima, wavuvi, wafanyabi-
ashara na wengine wengi wanaojishughuli-
sha na shughuli mbalimbali, wanapata elimu.

Ikumbukwe kuwa elimu kwa maana pana
ni tendo au uzoefu wenye athari ya kujenga
akili, tabia au uwezo wa kimaumbile wa mtu
binafsi, ingawa kwenye dhana ya kiufundi,
elimu ni njia inayotumiwa kupitisha maarifa,
ujuzi na maadili kutoka kwa kizazi kimoja
hadi kingine.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA
TASAC

TAARIFA KWA UMMA

1.0 Utangulizi

Katika siku za hivi karibuni baadhi ya watu wamekuwa wakitoa taarifa zisizo sahihi kupitia njia
na vyombo vya habari kuhusu utekelezaji wa Sheria ya Uwakala wa Meli Tanzania Na. 14 ya
Mwaka 2017 na namna Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) litakavyofanya kazi.

Taarifa hizo zinapotosha umma kuwa utekelezaji wa Sheria ya Uwakala wa Meli utasababisha
madhara kama vile urasimu katika utoaji huduma, watumiaji wa bandari kupungua, makampuni
ya forodha kufungwa, msongamano wa shehena bandarini na kutokuwepo kwa usawa
miongoni mwa watoa huduma kwa kuwa Mdhibiti anashiriki katika utoaji wa huduma .

2.0 Sheria ya Uwakala wa Meli Na. 14 ya Mwaka 2017

Tunapenda umma ufahamu kwamba Sheria ya Uwakala wa Meli Tanzania Na. 14 ya Mwaka
2017, ambayo imeanzisha Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC), ina lengo la
kuhakikisha kuwa nchi inanufaika ipasavyo kutokana na sekta ya usafiri na usafirishaji majini.
Sheria imeainisha majukumu na kazi za TASAC ni usimamizi wa usalama wa vyombo majini
na ulinzi wa mazingira kutokana na shughuli za usafiri majini, udhibiti wa huduma za usafiri na
usafirishaji kwa njia ya maji nchini, udhibiti wa nyaraka za usafirishaji shehena kwa njia ya maji,
kazi za uwakala wa meli, kazi za uhakiki wa shehena na uwakala wa forodha.

3.0 Matokeo ya Utekelezaji wa Sheria ya Uwakala wa Meli

Kinyume na vile inavyopotoshwa, utekelezaji wa Sheria ya Uwakala wa Meli utaleta matokeo
yafuatayo:

(i) Kuchochea utoaji wa huduma bora miongoni mwa watoa huduma na kuvutia watumiaji wa
bandari zetu kwa kuimarisha udhibiti wa shughuli za usafiri na usafirishaji kwa njia ya maji
nchini. Hatua hii itaongeza watumiaji wa bandari zetu kutoka ndani na nje ya nchi kwa
kuwa huduma zitatolewa kwa viwango vinavyostahili. Aidha, watumiaji wa huduma
wanayo fursa ya kuwasilisha malalamiko na kupatiwa ufumbuzi iwapo hawakutendewa
haki na watoa huduma wanaodhibitiwa na TASAC.

(i) Kuongezeka kwa biashara ya usafirishaji kwa njia ya maji kutokana na kuwepo kwa
uwazi, njia sahihi za mawasiliano na uwazi ili kuondoa urasimu katika shughuli za
uwakala wa meli, uhakiki wa shehena zinazosafirishwa kupitia bandari zetu na uwakala
wa forodha. Kuongezeka kwa biashara ya usafirishaji kunatoa fursa kwa makampuni
mengi zaidi ya forodha kushiriki katika utoaji wa huduma. Ni kwa sababu hiyo, mwaka
2019 idadi ya makampuni ya wakala wa forodha imeongezeka kwa zaidi ya asilimia 20
ikilinganishwa na mwaka 2018.

(i) Kuimarisha ulinzi, usalama, mazingira, afya za watanzania na mapato ya taifa kwa
kuruhusu TASAC kushiriki katika utoaji huduma zenye maslahi mapana kwa taifa ili
kuzuia udanganyifu, uwasilishaji wa nyaraka na taarifa zisizo sahihi kwa mamlaka
mbalimbali nchini. Sheria imeainisha bidhaa na maeneo ya huduma ambazo zitafanywa
na TASAC pekee (exclusive mandate) kutokana na kuwa na maslahi mapana kwa umma
ili kuepuka dhana ya Mdhibiti kuwa mshindani katika soko. Bidhaa kama madini,
makinikia, na mitambo yake, silaha, nyara za Serikali n.k. yanahusika. Maeneo mengine
ya biashara ambayo hayakuainishwa kuwa ya TASAC pekee yanaendelea kufanywa na
sekta binafsi.

(iv) Kuchochea ushindani miongoni mwa watoa huduma katika sekta na kuhakikisha utendaji
kazi wenye tija kwa wadau wote, hivyo kuongeza ufanisi katika shughuli za bandari na
uondoshaji wa shehena. Hatua hii itaondoa changamoto ya msongamo wa shehena na
meli katika Bandari zetu kwa kuwa watumiaji wanayo haki ya kupewa huduma bora kwa
saa 24 kwa siku na siku 7 kwa wiki.

(v) Kuongeza ushiriki wa wananchi kwa kuwawezesha kuwa wabia wakubwa katika biashara
muhimu katika mnyororo wa thamani (value chain) katika uchumi wa bahari (Blue
Economy).Kwa sasa, wawekezaji kutoka nje ya nchi wanapaswa kushirikisha Watanzania
katika umiliki wa makampuni yote yatoayo huduma zinazodhibitiwa.

(vi)Kuimarisha udhibiti kwa kuwepo kwa Sheria mahsusi kwa ajili ya udhibiti wa sekta ya
usafiri na usafirishaji kwa njia ya maji nchini tofauti na hapo awali ambapo sheria moja ya
udhibiti ilitumika kusimamia sekta mbili, yaani sekta ya usafiri majini na sekta ya usafiri
nchi kavu.

(vii)Kuimarisha usalama wa huduma za usafiri kwa njia ya maji nchini ambapo miongozo
mbalimbali inayotolewa na Shirika la Bahari Duniani (International Maritime
Organization-IMO) itazingatiwa hivyo kuwa na huduma salama na rafiki kwa mazingira
kutokana na kuimarika kwa udhibiti.

4.0 Hitimisho

Kwa ujumla, utekelezaji wa Sheria ya Uwakala wa Meli Na. 14 ya Mwaka 2017 utaongeza
ufanisi na kuboresha huduma za usafiri na usafirishaji kwa njia ya maji. Aidha, utawezesha
upatikanaji wa takwimu na taarifa sahihi kuhusu shehena zinazosafirishwa kwa njia ya maji na
hivyo kuliwezesha taifa kuchukua hatua sahihi kwa kuzingatia taarifa sahihi. Utekelezaji wa
Sheria hii, umewapa Watanzania wengi zaidi fursa ya kushiriki katika uchumi utokanao na urithi
wa bahari na maji yaliyopo Tanzania na shughuli za sekta ya usafiri kwa njia ya maiji nchini.

IMETOLEWA NA: MKURUGENZI MKUU
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HABARI KITAIFA

RC mbogo madiwani
kumkataa mkurugenzi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab
Telack, amewaagiza madiwani wa Manis-
paa ya Shinyanga, kutengua uamuzi wa
kumkataa mkurugenzi wa halmashauri
hiyo, Geoffrey Mwangulumbi, kwa madai
kwamba hawakufuata kanuni na tara-
tibu.

Amesema walichokifanya madiwani
hao ni ukiukaji wa kanuni na taratibu,
kwa kuwa walipaswa kuitisha kikao
maalumu na kumpelekea malalamiko ili
ayafanyie kazi, lakini alishangaa kusikia
tu kikao cha baraza kimevunjika madi-
wani wakimkataa mkurugenzi kutokuwa
na imani naye.

Telack alibainisha hayo jana kwenye
kikao cha kawaida cha baraza la madi-
wani la Manispaa ya Shinyanga, ambao
waliamua kuendelea na baraza hilo
baada ya kutengua uamuzi wao wa juzi
wa kumkataa Mwangulumbi.

Alisema baraza hilo haliwezi kuende-

lea kuwapo endapo hawatatengua uamu-
zi wao wa kumkataa mkurugenzi ikiwa
kanuni na taratibu zilikosewa kufuatwa.

Madiwani hao walitengua uamuzi wao
kisha baraza kuendelea na kujadili ajen-
da mbalimbali kwa ajili ya maendeleo ya
manispaa hiyo.

“Taarifa hizi za kumkataa mkurungen-
zi nilizipata toka majuzi nikaona ngoja
niwapime upeo wenu madiwani kama
mtafuata kanuni na taratibu. Nilishangaa
tu mmechukua uamuzi mkavunja kikao
cha baraza bila ya kufuata taratibu, hivyo
naagiza uamuzi wenu muutengue kwan-
za ndipo mwendelee na kikao. Tofauti
na hapo, baraza lenu ni batili,”alisema
Telack.

“Ninachotaka kusema madiwani tu-
achane na malumbano yasiyo na maana
kwa kuvunja tu vikao bila kufuata tara-
tibu. Pale penye upungufu tuwasiliane ili
twende pamoja. Nafahamu changamoto
za manispaa hii. Ni kweli yale ambayo
mnalalamikia juu ya maazimio yenu

kutotekelezwa mko sahihi kabisa,” al-
iongeza.

Mkuu huyo wa mkoa pia alisema tatizo
ambalo linasababisha migogoro hiyo ku-
wapo ni kutoelewana kati ya watumishi
wa halmashauri na mkurugenzi wao kwa
sababu kila mtu ni mbabe, hivyo kusaba-
bisha miradi mingi kuwa na usimamizi
mbovu na kutotekelezeka ndiyo maana
maazimio mengi hayafanyiwi kazi.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa wa Shin-
yanga, Albert Masovela, aliwataka wa-
tumishi wa manispaa hiyo, madiwani na
mkurugenzi, kuzungumza lugha moja
ili kuondoa makandokando yaliyopo na
kutekeleza miradi ya maendeleo kwa wa-
nanchi.

Naibu Meya wa Manispaa ya Shinyan-
ga, John Kisandu, alisema wametengua
uamuzi wao wa kumkataa mkurugenzi
huyo na kukiri kwamba hawakufuata
kanuni na taratibu, hivyo wataendelea
kufanya naye kazi na kumtaka maazimio
yao awe anayafanyia kazi.

Waziri wa Mambo ya Ndani, Kangi Lugola (wa pili kulia), akipata maelezo kutoka kwa Msimamizi Mkuu wa Kituo Jumui-
shi cha kutunza watoto na vijana waathirika wa usafirishaji, Regina Mandia (wa pili kushoto), wakati wa maadhimisho ya

Wanafunzi 190 kuonyesha ubunifu

INATOKA UK. 4

watazawadiwa fedha taslim na me-
dali, huku wanasayansi chipukizi wanne
wakipata udhamini wa masomo ya chuo
kikuu unaotolewa na Shirika la Karimjee
Jivanjee Foundation ili kuwawezesha ku-
soma masomo ya sayansi na teknolojia
ngazi ya vyuo vikuu.

Alisema washindi wa jumla wa mao-
nyesho hayo pia wataiwakilisha Tanza-

nia kwenye maonyesho ya kimataifa ya
Eskom Expo Young Scientists yatakay-
nesburg, Afrika Kusini.

Mwazilishi ~Mwenza wa  YST,
DK.Gosbert Kamugisha, alisema kuna
haja sasa kuona namna ya kufanya mab-
adiliko kwa masomo ya sayansi ili yawe
ya vitendo.

Meneja wa Taasisi ya Karimjee Jivan-
jee Foundation ambao ni wadhamini

wa maonyesho hayo ya wanasayansi
chipukizi, Devota Rubama, alisema tayari
wameshatoa udhamini kwa wanafunzi
27 walioshinda tuzo hizo.

Alisema lengo la kudhamini wanafunzi
hao ni kuunga mkono jitihada za YST
pamoja na serikali zinazolenga kukuza
ujuzi na vipaji vya vijana wadogo kwa
kuzingatia uchumi wa nchi kwa njia ya
utafiti wa kisayansi na maendeleo ya
teknolojia nchini.

Mamia wamzika
Agnes Kabigi

marafiki, Jane Mihanji, alisema Ka-
bigi alizaliwa Julai 13, 1967 mkoani
Mbeya.

Alisem Kabigi alianza elimu
va msingi katika Shule ya Msingi
kifungiro mwaka 1975 hadi 1981,
alijiunga na shule ya Sekondari ya
Wasichana ya Kibosho mwaka 1982
hadi mwaka 1985 na mwaka 1986
hadi 1988 alihitimu kidato cha sita
katika Shule ya Sekondari ya Zanaki

Mwaka 1989 na mwaka 1991
alisomea stashahada ya habari na
baada ya hapo alifanya kazi kwa
muda mfupi na kujiunga na Chuo
cha Diplomasia na kupata Stasha-
hada ya Uhusiano wa Kimataifa na
Diplomasia mwaka 1994.

Mwaka 2008 hadi 2010, alisoma
na kupata Shahada ya Uzamili (Mas-
ters) ya masuala ya Mawasiliano
ya Umma katika chuo Kikuu cha
Mtakatifu Augustine.

Baadhi ya sehemu alikofanya
kazi ni pamoja na katika magazeti
va Uhuru na Mzalendo mwaka 1991
hadi 1994 na mwaka 1994 hadi
mwaka 2003 katika na kampuni
va IPP Media katika magazeti ya
Nipashe akiwa mwandishi mwan-
damizi.

Juni 2018, aliajiriwa na shirika la
Ariel Glaser Pediatric AIDS Health-
care Initiative (AGPAHI) akiwa
Meneja Mawasiliano na Ushawishi
alikofanya kazi mpaka kufariki
dunia.

Mume wa marehemu, Julius
Mwanjila (JB), alisema kwa mara
va kwanza kukutana na mkewe
ilikuwa mwaka 2000 na hapo ndipo
walianza urafiki hadi kufunga ndoa
na kwamba alimpenda mkewe ku-
liko kitu chochote na alikuwa mahiri
sana kumwongoza katika kila jambo
hususani alipoonekana kutetereka.

“Watu wanasema Mungu amem-
penda zaidi mke wangu, lakini mimi
nampenda zaidi. Ni ngumu sana
kuhimili hali hii, naomba Mungu
anisaidie,” alisema huku akilia.

Baadhi ya taasisi ambazo zilitoa
salamu za rambirambi ni pamoja na
Jukwaa la Fursa, Zanaki, Chama cha
Wanahabari Wanawake (Tamwa) na
AGPAHI.

Mkurugenzi wa AGPAHI, Dk.
Sekela Mwakyusa, alilambia Ni-
pashe kuwa Kabigi alifariki dunia
akiwa amekaa kwenye Kiti ndani ya
gari la ofisi.

Alisema Kabigi na wenzake wa-
likuwa Shinyanga kwa shughuli za
kikazi ikiwa ni pamoja na kutem-
belea sehemu mbalimbali na wadau
wa shirika hilo linalojishughulisha
na masuala ya kudhibiti virusi vya
ukimwi (VVU) na Ukimwi.

Alisema Kabigi aliwasili Ka-
hama Alhamisi ya wiki iliyopita na
kwamba alikuwa akijisikia vibaya,
ingawa hali haikuwa mbaya, hivyo
hakwenda hospitali.

Alisema pamoja na hali hiyo
aliendelea na kazi hadi ljumaa asu-
buhi hakuwa na tatizo na aliondoka
na wenzake kwenda kwenye kazi
wakipitia hospitali ya Wilaya ya Ka-
hama kwa ajili ya kuchukua nyaraka
walizokuwa wanazihitaji.
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Mkuchika
achangisha
mil. 26/-
ujenzi kanisa

Na Steven William, MUHEZA

ZAIDI ya Sh. milioni 26 zimepatikana
katika hafla ya kuchangia ujenzi wa
kanisa jipya la Anglikana la Mtakat-
Ubembe, Muheza mkoani Tanga.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Utumishi na Utawala Bora, George
Mkuchika, aliwaongoza waumini
katika kuchangia ujenzi huo kwenye
hafla iliyofanyika Jumapili iliyopita.

Mkuchika alitangaza hadha-
rani mbele ya waumini kwamba Sh.
milioni 26 zilipatikana kutokana
na michango ya watu mbalimbali
kwa lengo la ujenzi wa nyumba va
Mungu.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa kanisa
hilo jipya, Katibu wa Ujenzi, Frank
Ngulizi, alisema jumla ya Sh. milioni
126 zinahitajika ili kukamilisha kazi
hiyo.

Ngulizi alisema katika harambee
hiyo zilikuwa zinahitajika Sh. milioni
33 kwa ajilli ya kupaua na kwamba
ujenzi wake unakwenda vizuri chini
ya usimamizi wa Mchungaji Charles
Mhanusi.

Alisema ujenzi huo wa kanisa am-
balo litakuwa na uwezo wa kuingiza
waumini 400, mpaka sasa ujenzi
wake umegharimu Sh. milioni 20
kwa kufanyika kazi ya kuzungusha
boma lakini ujenzi unaendelea.

Kwa upande wa Waziri Mkuchika
alisema lazima waumini hao kuji-
tolea fedha katika kujenga nyumba
ya Mungu kwa kuwa ni faida kwao
katika kupata pepo nzuri wataka-
pokufa.

Alisema kutoa ni moyo si utajiri
kwa maana hiyo lazima wananchi na
waumini wachangie katika ujenzi wa
kanisa hilo ili likamilika haraka.

Naye Mbunge wa Muheza, Balozi
Adadi Rajabu, alisema katika suala
la Mungu, lazima watu wachangie
fungu lao katika ujenzi wa kanisa
na kwamba na yeye si mgeni na
amechangia sana kanisa hilo.

Alisema kuhusu ujenzi wa kanisa
hilo, wataendelea kuchangia na
ujenzi kwa kuwa ni nyumba za
Mungu ambaye amewapa pumzi bin-
adamu hapa duniani, hivyo ni lazima
aheshimiwe.

katika harambee
hiyo zilikuwa zina-
hitajika Sh. milioni
33 kwa ajili ya ku-
pauva na kwamba
uvjenzi wake unak-
wenda vizuri chini
ya usimamizi wa
Mchungaji Charles
Mhanusi.

Waziri akunwa maandalizi
sherehe Nanenane kitaifa

Na Mwandishi Wetu, BARIADI

AZIRI wa Kilimo, Japhet
Hasunga, juzi aliwasili
mkoani Simiyu kwa ajili
ya kujionea maandalizi
ya Maadhimisho ya 26 ya Sikukuu ya
Wakulima, maarufu (Nanenane), am-
bayo kitaifa yatafanyika mkoani hapa.

Maonyesho hayo yanalengo la ku-
watambua na kuwaenzi wadau wa sekta
ya kilimo ambao ni wakulima, wafugaji,
wavuvi, wanaushirika, wasindikaji wa
mazao ya kilimo, mifugo, uvuvi na ma-
liasili kwa mchango wanaoutoa katika
kuendeleza uchumi wa nchi.

Mwaka huu, maonyesho hayo yana-
fanyika mjini hapa katika Viwanja vya
Maonyesho ya Kilimo Nyakabindi. Baada
ya kuwasili, Hasunga aliupongeza uon-
gozi wa mikoa ya Simiyu, Shinyanga na
Mara kwa kufanikisha kuingiza uwanjani
huduma za msingi za maji na umeme.

Alisema jukumu hilo kwa serikali na
wadau wa sekta binafsi ni kuendeleza vi-
wanja hivyo vya Nyakabindi kwa kujenga
mabanda ya maonyesho ya kudumu na
kuboresha huduma muhimu za kijamii
ili kuwe na maonyesho endelevu yenye

sura ya kitaifa na kimataifa.

Alisema serikali kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali, imeendelea
kuongeza na kuboresha viwanja vya
maonyesho katika kanda mbalimbali
nchini. Alisema kwa sasa kuna viwan-

Kwa wafan- Ja vinane vya maonyesho ya kilimo
yabiashara ambavyo ni Themi (Arusha) Kanda
itakuwa ya Kaskazini inayohusisha mikoa
ni fursa ya Arusha, Kilimanjaro na Manyara;
nzuri ya Mwalimu Nyerere (Morogoro) Kanda
kutangaza  ya Mashariki ambayo mikoa yake ni
bidhaazao g es Salaam, Pwani, Morogoro na
hususani Tanga.

R:Tab:;eo Viwanja vingine ni John Mwakan-
mbalim- gale (Mbeya) Kanda ya Nyanda za
bali za uzal- Juu Kusini inayojumuisha mikoa ya
ishaji na Iringa, Mbeya, Ruvuma, Njombe,
usindikaji Katavi, Songwe na Rukwa; Nzuguni
wamazao (Dodoma) katika Kanda ya Kati yenye
yakilimo, mikoa ya Dodoma na Singida; na
mifugo, Nyakabindi (Bariadi) Kanda ya Ziwa
um‘g'lllvals“? Mashariki yenye mikoa ya Simiyu,

Shinyanga na Mara.

Pia vipo viwanja vya Nyamuhongo-
lo (Mwanza) Kanda ya Ziwa Maghari-
bi yenye mikoa ya Mwanza, Kagera na
Geita; Ngongo (Lindi) Kanda ya Kusini
inayojumuisha mikoa ya Mtwara

na Lindi na Fatma Mwasa (Tabora)
Kanda ya Magharibi yenye mikoa ya
Tabora na Kigoma.

Waziri Hasunga alisema wakati wa
sherehe hizo, wakulima, wafugaji,
wavuvi, wanaushirika na wadau wen-
gine katika sekta za kilimo, watapata
fursa nzuri zaidi ya kuona na kuji-
funza mbinu na teknolojia sahihi za
uzalishaji na usindikaji wa mazao ya
kilimo, mifugo, uvuvi, maliasili na bid-
haa nyinginezo.

Pia alisema kwa wafanyabiashara
itakuwa ni fursa nzuri ya kutangaza
bidhaa zao hususani pembejeo na
zana mbalimbali za uzalishaji na
usindikaji wa mazao ya kilimo, mifu-
g0, uvuvi na maliasili.

Hasunga alisema kaulimbiu ya
maonyesho hayo kwa mwaka huu ni
“Kilimo, Mifugo na Uvuvi kwa Ukuaji
wa Uchumi wa Nchi”.

Alisema kaulimbiu hiyo imech-
aguliwa baada ya kutafakari kwa
undani uchumi wa viwanda una-
vyoweza kuchangia katika kukuza
uchumi wa mtu mmoja mmoja, pato
la taifa na sambamba na kupambana
na umaskini.
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Mratibu wa mradi wa Mwanamke Amka kutoka Shirika lisilo la Kiserikali la Huheso Foundation, Wilberth Wanga, akizungumza
na wajumbe kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali na watumishi wa Halmashauri ya Mji wa Kahama, mkoa wa Shinyanga jana,
wakati wa uzinduzi wa mradi huo, ambao utahudumia kata tano zilizopo halmashauri hiyo. PICHA: SHABAN NJIA

PM amtaka DED kusimamia ujenzi hospitali

Na Said Hamdani, RUANGWA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, am-
emwagiza Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Ruangwa mkoani Lindi, An-
drew Chezue, kusimamia  kwa karibu
ujenzi wa hospitali ya wilaya hiyo ili ukami-
like mapema.

Majaliwa alitoa agizo hilo juzi alipotem-
belea kukagua na kujionea maendeleo ya
ujenzi huo. Ujenzi wa hospitali hiyo unato-
kana na Sh. bilioni 1.5 zilizotolewa na Seri-
kali Kuu kwa ajili ya utekelezaji wake, huku
halmashauri ikichangia eneo la ujenzi le-
nye ukubwa wa ekari 100.

Baada ya kukagua na kujionea ujenzi
unavyoendelea, Waziri Mkuu alisema kuna
haja ya kusimamia kazi hiyo kwa karibu zai-

di ili kuhakikisha utekelezaji wake unaka-
milika mapema.

Aidha, Majaliwa aliwataka mafundi am-
bao utekelezaji wa kazi zao wako nyuma
kuongeza kasi ikiwamo kufanya kazi usiku
na mchana ili kuhakikisha zinakamilika
mapema kama ilivyokusudiwa.

Majaliwa ambaye pia ni Mbunge wa Ru-
angwa, alisema muda uliowekwa na seri-
kali kukamilisha miradi hiyo umekwisha,
huku akiushauri uongozi wa halmashauri
kupeleka maombi wa kuongezewa muda ili
kukamilisha ujenzi huo.

“Muda uliopo ni mdogo hivyo kuna
umuhimu kwa halmashauri mkapeleka
serikalini ombi la kuongezewa muda kuka-
milisha kazi hii,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za

Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, aliagiza hospitali zote za wilaya
na vituo vya afya vinavyojengwa nchini,
hadi Julai 30, mwaka huu (jana) viwe vime-
kamilika ujenzi wake.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Ruangwa,
Dk. Mahela Godfrey, alimwelezea Waziri
Mkuu Mjaliwa kuwa kazi ya ujenzi wa hos-
pitali hiyo, ulianza Januari 12, mwaka huu
na unafanyika kwa kuzingatia ramani maal-
umu iliyotolewa na Tamisemi.

Alisema hadi sasa majengo matano ya-
mepauliwa na yanaendelea na hatua ya
umaliziaji, wakati mawili yako hatua ya
upauaji na umaliziaji na kwamba fedha zi-
lizokwishatumika ni Sh. 1,361,929,666.38
kati ya Sh. bilioni 1.5 zilizotolewa na Serikali
Kuu.



1 O NipaShe JUMATANO JULAI 31, 2019

HABARI KITAIFA

Wataka mgogoro umalizwe
kudumisha amani, utulivu

Na Rose Jacob, SERENGETI

ERIKALI imeombwa kuutafutia
ufumbuzi wa haraka mgogoro

usalama wa maisha yao.

“Tunaiomba  serikali itusaidie
maana tunashindwa kufanya shughuli
zozote za maendeleo na watu tunai-
shi kwa kujifichaficha kutokana na

na Machochwe katika Wilaya ya Tunaiomba mgogoro huu wa mpaka. Kinamama
Serengeti mkoani Mara uliodumu kwa serikali wameshindwa hata kuchota maji
zaidi ya miaka 30. iliangalie wakihofia usalama wao maana wak-
Imeelezwa kuwa kuendelea kwa SYalahili — jenda hata kusaga katika kijiji cha Ma-
mgogoro huo kunaweza kuchochea E:'aeisa:(mg" chochwe wamekuwa wakinyanyaswa

uvunjifu wa amani, yakiwamo mapigano
ya koo za kabila la Walenchoka na Wa-

hati mbili za
usajili maana

kwa kurudishwa nyuma ya foleni hadi
usiku unaingia kisha wanafukuzwa

kira kutokana na kugombea ardhi. kilisajiliwa wanaondoka bila hata kusaga,” wal-
Ombi hilo lilitolewa juzi na wakazi wa geptemba isema Marco Nyabili na Mary Magige.
kijiji cha Merenga kwenye mkutano wa 15, 1993 Kwa Naye Mwenyekiti wa Serikali ya

hati ya kuan-

kali ya kijiji hicho ili kupata mustakabali dikishwa

hivyo.

Baadhi ya kinamama wa kitongoji vya
Mabatini, Merenga na sehemu ya Ny-
amihuru wanaoishi katika eneo lenye

Merenga na Machochwe, walidai kuhofia

406.

alisema taswira hasi ya mgogoro huo
inatajwa kuchangiwa zaidi na baadhi
ya maofisa ardhi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Serengeti kwa kutoa hati

hivyo.
“Tunaiomba serikali iliangalie suala

za usajili maana kilisajiliwa Septemba
15, 1993 kwa hati ya kuandikishwa ki-
jiji namba 406, lakini cha kushangaza
Septemba 15, 2005 ikatoka hati ny-
ingine namba 342 jambo ambalo lime-
kuwa likileta migogoro ambayo haina
tija,” alisema Kipuko.

Aidha, sakata la mgogoro huo wa
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Angelina Mabula, am-
baye amemwagiza Kamishna Msaidizi
wa Ardhi Kanda ya Simiyu, Tumaini

delea na shughuli zao za maendeleo,
ikiwamo ufugaji, kilimo na uchimbaji
mdogo wa dhahabu wakati serikali ik-
iendelea kushughulikia mgogoro huo
ulioanza tangu mwaka 1987.

s u

Katapila likikusanya kifusi baada ya kubomoa baadhi ya vibanda vya wafanyabiashara katika eneo la Mbezi Mwisho, jijini

L A ) -

Dar es Salaam juzi, ili kupisha upanuzi unaocendelea wa Barabara ya Morogoro. PICHA: SABATO KASIKA

Askofu aonya wanaobeza wasomi

Na Gurian Adolf, SUMBAWANCA

ASKOFU wa Kanisa la Moravian Jimbo la
Rukwa, Conrad Nguvumali, amekemea
tabia ya baadhi ya wananchi ya kuwabeza
wasomi ambao hawajapata ajira na kudai
kuwa kitendo hicho kimekuwa kikiwaathiri
kisaikolojia na kujiona kuwa hawana maana.

Kauli hiyo aliitoa juzi katika mahafali ya
Chuo cha Theolojia Mlimani kilichoko mjini
Sumbawanga. Katika mahafali hayo, wahit-
imu 42 watunukiwa vyeti baada ya kumaliza
kozi mbalimbali zikiwamo za masomo ya
kiroho na ujasiriamali.

Alisema kutokana na ugumu wa upati-
kanaji wa ajira, baadhi ya watu wamekuwa
wakiwabeza wasomi na kuona kuwa walik-
wenda vyuoni kupoteza muda hali inayo-
sababisha kuwaathiri kisaikolojia.

Askofu Nguvumali alisema dhana iliyo-
jengeka katika jamii ni changamoto kubwa
kwa kuwa wananchi wanaamini kuwa kila
mtu anayekwenda chuoni lazima apate ajira
kumbe inawezekana akasoma na kisha ku-
Jjiajiri.

“Kuna mtindo wa kuwabeza wasomi
waliohitimu vyuo na bado hawajapata ajira,
sambamba na kufanikiwa maisha kuwa wa-
likwenda vyuoni kupoteza muda. Dhana hii
ni hatari na lazima kuikemea kwani inaweza
kusababisha vijana wasione umuhimu wa
elimu na matokeo yake tukakumbatia ujin-
ga,” alisema.

Alisema kwenda vyuoni kupata elimu ni
kumpa mtu fursa ya kukabiliana na maz-
ingira, hivyo ni vyema wahitimu wa vyuo
wawe wanajikita katika mambo mengine
ikiwamo ujasiriamali na kwamba watapata

wigo mkubwa wa kujiajiri na kuajiri hata
hao wanaowabeza.

Nguvumali alisema kuna tofauti kubwa
ya mjasiriamali ambaye amesoma chuo na
yule ambaye hana elimu, japo asiyekuwa
na elimu anaweza kuwa na mtaji lakini
atakuwa akipiga hatua polepole tofauti na
msomi.

Mmoja wa wahitimu wa mafunzo ya uja-
siriamali katika chuo hicho, Peter Mayanja,
alisema elimu waliyopata chuoni hapo kwa
muda wa mwaka mmoja imewafungua na
kujiona kuwa wanaweza kuzikabili changa-
moto zilizokuwa zikiwasumbua awali.

Alitoa wito kwa vijana wengine wa mikoa
ya Rukwa na Katavi kujiendeleza kielimu
ili kushindana katika ulimwengu huu wa
utandawazi kwa kuwa bila elimu ni ngumu
kufanikiwa hivi sasa.

]
Ndugu
wadaiwa
chanzo
cha matukio
va Ukatili

Na Yasmine Protace

MATUKIO ya ukatili wa kijinsia kwa
watoto yanafanywa na baadhi ya
wana ndugu, imeelezwa.

Hayo yalisemwa jana na Deo-
datha Simeon ambaye ni Ofisa wa
Dawati la Jinsia kutoka Kituo cha
Polisi cha Magomeni, Dar es Sa-
laam, katika mkutano ulioandaliwa
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP) na kuwashirikisha vion-
gozi wa dini kutoka madhehebu
mbalimbali.

Katika mkutano huo wa siku
moja mada ilikuwa nafasi ya vion-
gozi wa dini katika kupinga ukatili
wa kingono.

Deodatha alisema katika matukio
yanayoripotiwa, inaonyesha kuwa
watoto wanatendewa vitendo
vibaya na baadhi ya wanandugu.

“Baadhi ya wazazi wamekuwa
busy (wana mambo mengi), masu-
ala ya watoto hawayafuatilii na
hali hiyo imekuwa ikichangia hata
baadhi ya wanandugu kuwafanyia
ukatili watoto,” alisema.

Aliongeza kuwa wazazi wana-
paswa kujifunza kuwaosha watoto
wa kike kwa kuwakagua sehemu
mbalimbali na kwamba hali hiyo
itasaidia kuujua mwili wa mtoto
uko katika hali gani.

Pia alitaka elimu kwa mtoto
itolewe kuanzia miaka miwili na
hali hiyo itamjenga na kumsaidia
kusema chochote anachofanyiwa.

Alisema katika kupambana na
matukio hayo, polisi imejipanga
vizuri na inatoa huduma ya mkono.

Mkurugenzi wa ldara ya Haki,
Amani na Uadilifu wa Uumbaji wa
Baraza la Maaskofu Katoliki Tanza-
nia (TEC), Camillus Kasala, alisema
mwaka 2017 kanisa liliandaa sera
na mwongozo dhidi ya ulinzi wa
mtoto katika kupinga ukatili.

Alisema kwa sasa wanasimamia
suala hilo kwa kupitia vyama vya
kitume ambapo kanisa hilo limeg-
awanyika katika majimbo 34.

Mwenyekiti wa Wanawake katika
Baraza Kuu la Waislamu Tanzania
(Bakwata), Shamim Khan, alisema
wamekuwa wakifanya matembezi
na kutumia maigizo ambayo yana-
lenga kupinga ukatili kwa watoto
na wanawake.

Baadhi ya wazazi wame-
kuwa busy (wana mam-
bo mengi), masvala ya
watoto hawayafuatilii
na hali hiyo imekuwa
ikichangia hata baadhi
ya wanandugu kuwa-
fanyia ukatili watoto.
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Muro amtaka
DMO ziara za
kushtukiza

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Arumeru, Jerry
Muro, amemwagiza Mganga Mkuu wa
Halmashauri ya Meru wilayani humo,
Dk. Maneno Focus, kufanya ziara za
kushtukiza katika hospitali zilizoko
wilayani humo, ili kubaini wauguzi
wanaolala na wanaotegea zamu za
usiku na kuwachukulia hatua.

Pia amemtaka mganga huyo kwa
kushirikiana na Katibu wa Afya kuwa-
patia semina wauguzi katika hospitali
zilizoko wilayani humo, kutumia lugha
ya unyenyekevu kwa wagonjwa na
kuwapatia faraja kama saikolojia ya
utabibu inavyotaka.

Akizungumza kwenye hafla fupi
ya kuzindua kampeni maalum ya
kitaifa ya kuzuia vifo vya mama na
mtoto inayojulikana kama ‘Jiongeze
Tuwavushe Salama’, Muro alisema
tangu ameteuliwa katika nafasi hiyo
ameshafanya ziara nyingi kwenye
hospitali nyakati za usiku.

“Kuna siku nimetembelea pale
hospitali ya Tengeru usiku nikajifanya
ni mgonjwa nikakuta madaktari
wamelala, mlinzi akaniambia nika-
kae eneo fulani nitatibiwa asubuhi,
ndiyo nikampigia simu daktari mmoja
ambaye alikuja na yeye akajionea
mwenyewe,” alisema.

Alisema ziara za mara kwa mara
za kushtukiza zitawafanya wauguzi
kuwa makini na kazi yao na watawa-
hudumia wagonjwa kwa muda wote
wa saa 24 kama inavyotakiwa na
walivyoelekezwa.

Aidha, Muro alimwagiza Mganga
Mkuu wa Halmashauri ya Meru,
kupeleka wauguzi katika zahanati

hivyo kukamilika.

Dk. Focus alisema ofisi yake imeji-
panga kuwahudumia vyema wananchi
wa Meru na kwamba wafanyakazi wa-
zembe watadhibitiwa katika uongozi
wake. Alisema chini ya uongozi wake,
wamejitahidi kuboresha huduma
katika Hospitali ya Wilaya ya Meru,
kwa kuongeza vifaa tiba lakini pia
vituo vya afya na zahanati zimeende-
lea kujengwa kwa kasi, ili kuhakikisha
wananchi wanapata huduma.

“Katika hospitali, zahanati na vituo
vya afya tumeboresha huduma zetu
kwa hali ya juu na vifaa hususani vya
mama na mtoto vinapatikana kwa
zaidi ya asilimia 98. Tunataka mama
akifika kujifungua kusitokee kabisa
kifo cha mtoto au mama,” alisema.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

AZIRI wa Nishati, Dk.
Medard Kalemani,
ameiagiza Kampuni ya
Nipo Group kutoa ajira

hiyo.
Alitoa agizo hilo jana alipotembe-
lea wilaya hiyo na kuzindua mradi

katika Shule ya Sekondari ya Baray
Khusumay.

Dk. Kalemani alisema ameagiza
utoaji wa ajira hiyo kwa sababu
mkandarasi huyo amepewa kumal-
iza kazi ya uwekaji miundombinu
ya umeme na kuwaunganishia wa-
nanchi nishati hiyo kwa muda wa
miezi 24, lakini mpaka sasa hajafikia
hata nusu ya kazi.

“Sasa naagiza ajiri vijana 50 wa
eneo hili ili muda wako tuliowekeana
mkataba umalize ni Juni, 2020 lakini

nataka umalize kazi hii Desemba 30,
mwaka huu, sasa hawa vijana wa-
takusaidia na wakati huo watanufai-
ka na ajira na Meneja wa REA Wilaya
simamia hawa,” alisema.

Dk. Kalemani aliahidi kurudi ki-

Sasa naa- jijini hapo kufuatilia kama kazi hiyo
giza ajiri imeisha kwa wakati muafaka ili wa-
vijana 50 nanchi wapate umeme na kuzalisha
Wa eneo

hili ili muda

mali kupitia viwanda vidogo vidogo.
Pia alimwagiza Meneja wa Shirika

wako tulio- la Umeme Tanzania (Tanesco) wa
wekeana . - .
mkataba wilaya hiyo, Edward Mwakapuja,
umalizeni  kufungua vituo kwenye vijiji husika
Juni, 2020 ili wananchi wapate unafuu wa ku-
lakini na- wafikia na kulipa Sh. 27,000 ili waun-
takaumal- ganishiwe umeme huo wa REA.

ize kazi hii Sambamba na hilo, Waziri Kalema-
Desemba ni aliwataka wafanyakazi wa Tanesco
IBI?I'U mwaka  yhakikisha wanafanya kazi za kuhu-

dumia wananchi na kuepuka kuvaa
suti kama wanakwenda kanisani.

“Nimepiga marufuku wafanyaka-
zi Tanesco kuvaa suti labda kama
mnaenda kanisani Jumapili, sababu
hapa kazi tu. Suti na kazi wapi na
wapi? Acheni kabisa pigeni kazi,”
alisema.

Waziri Kalemani aagiza
mkandarasi kuajiri vijana

Aliwasihi pia wananchi hao ku-
tunza miundombinu ya umeme wak-
iwekewa ili waendelee kunufaika nao
na kupata maendeleo.

Dk. Kalemani aliwaagiza wanafun-
zi wa Shule ya Sekondari ya Baray
Khusumay kuhakikisha wanafanya
vizuri masomo yao na kufaulu vizuri
kwa sababu umeme wameshapata.

Kuhusu suala la kukatika kwa
umeme, aliagiza Tanesco kuhakiki-
sha wanamaliza tatizo hilo haraka
kwa sababu umeme upo wa kutosha
hadi ziada. Mkuu wa Wilaya ya Kara-
tu, Theresia Mahongo, alishukuru
serikali kwa kuwafikishia umeme ki-
jiji hicho ambacho tangu Uhuru haki-
jawahi kupata umeme. Pia aliomba
waziri kufuatilia changamoto ya ku-
katika kwa umeme mara kwa mara
wilayani humo.

Akijibu suala la kukatika kwa
umeme, Meneja wa Tanesco Mkoa
wa Arusha, Mhandisi Herin Mhina,
alisema  sababu ya kukatika kwa
umeme huo ni kutokana na  uten-
genezaji wa zaidi ya nguzo 600 am-
bazo zimewekwa mpya.

Mwenyekiti wa Chama cha Wachimbaji Madini Mkoa wa Manyara (Marema), Justin Nyari, akifurahia kwa kumtunza msanii
kwenye kikao cha wadau wa madini ya Tanzanite Mji Mdogo wa Mirerani wilayani Simanjiro juzi. PICHA: GIFT THADEY

Makandarasi barabara lami wapewa somo

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAKANDARASI wanaotengeneza bara-
bara kwa kiwango cha lami katika Jiji la
Arusha, wametakiwa kuzingatia maelekezo ya
mikataba yao inayowataka kutoa kipaumbele
cha ajira kwa wananchi wanaoishi maeneo ya
mradi.

Ofisa Tarafa wa Themi, Felician Mtahenger-
wa, alisema hayo wakati wa ziara ya Kamati
ya Siasa ya CCM Kata ya Levolosi ya kutembe-
lea miradi ya maendeleo inayotekelezwa na
serikali.

Miradi waliotembelea ni pamoja na ku-
kagua barabara zenye urefu mita 585, zinazo-
jengwa katika kata hiyona Kampuni ya Ravji

ya Moshi mkoani Kilimanjaro, soko la Kil-
ombero na ukarabati wa kituo cha Polisi cha
Kilombero, alichobaini kuwa na changamoto
kubwa ya kuvuja wakati wa mvua.

Mtahengewa aliitaka kampuni hiyo kuwa-
patia ajira vijana waliko katika eneo la miradi
katika kata hiyo bila kujali itikadi zao za ki-
siasa. Pia aliitaka kampuni hiyo kukamilisha
mradi huo kwa wakati na kwa ubora unaohi-
tajika. Alisema kunaumuhimuwa wadau
wa maendeleo kuona uwezekano wa kukara-
bati Kituo cha Polisi cha Kilombero kwa kuji-
tolea samani za ofisi sambamba na ukarabati
wa paa na kusaidia ulipaji wa deni la maji, kwa
kuwa kituo hicho kinasaidia usalama katika
eneo hilo.

“Unajua suala hili si la lazima ni hiari ya
wadau wa maendeleo kuona umuhimu wake
kwani kituo hiki kinasaidia sana katika kulin-
da mali zao na usalama katika eneo hili, hivyo
waone umuhimu wa kuisaida serikali kuji-
tolea,” alisema.

Naye msimamizi wa kampuni hiyo, Peter
Mahushi, alisema atahakikisha wanamaliza
kazi katika muda uliopangwa na kwamba ifi-
kapo Septemba 14, mwaka huu, watakabidhi
miradi hiyo.

Alisema wamejipanga kuhakikisha wa-
natoa kipaumbele kwa vijana wa kata hiyo
kwa kuanza na vijana watano na kuwa-
taka viongozi kuwapelekea majina yao ili
yaangaliwe uwezowao nakuahidi changa-

moto zote kuzifanyia kazi ndani ya muda uli-
opangwa.

Mwenyekiti wa CCM Kata ya Levolosi, Tabu
Simile, alisema CCM imeridhishwa na ujenzi
wa miradi ya barabara kwa kuona thamani ya
fedha inayotolewa ikitumika kama ilivyoku-
sudiwa.

Alitaka changamoto ndogo walizokutana
nazo wahusika wazitatue kama walivyoahidi
ndaniyamudaili kwendasambamba nakasi
ya ujenzi wenye viwango vinavyokubalika.

Miradi hiyo ya ujenzi wa barabara za lami
katika Jiji la Arusha, inatekelezwa kwa ki-
wango kikubwa na serikali chini ya Wakala wa
Barabara za Mijini na Vijijini (Tarura), jambo
ambalo linazidi kuung’arisha Mji wa Arusha.
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DC ahimiza ukulima
wa Kisasa migomba

Na Godfrey Mushi, ROMBO

KUU wa Wilaya ya Rombo,

Agness Hokororo, ame-

wataka wakazi wa wilaya

hiyo ambao kwa asilimia
90 ni wakulima, kujikita zaidi katika
matumizi ya mbinu bora za kilimo cha
migomba.

Pia amwataka kujielekeza kwenye
mafunzo ya uboreshaji wa kilimo am-
bayo yanatolewa na Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania (Tari) kituo cha
Tengeru mkoani Arusha.

Hokororo alisema hayo juzi, wakati
wa maadhimisho ya Siku ya Wakulima
wa Migomba, alipokwenda katika Kata
ya Mengeni kuzindua machapisho
mbalimbali yanayohusu mradi wa uha-
masishaji wa mbinu bora za kilimo cha
migomba.

“Ndizi kwetu ni jambo la msingi
sana. Kila mmoja wetu atapaswa ku-
weka nguvu zake zote kuhakikisha tu-
naendelea kuboresha kilimo chetu cha
migomba kwa kutumia mbinu bora za
kilimo na teknolojia tuliyoletewa na
wenzetu wa Tari-Tengeru. Wakulima
ni lazima tuhudhurie mafunzo katika
mashamba darasa 50 yaliyoanzishwa
na wataalamu wa kilimo kwa ajili ya
kufundisha wakulima,” aliagiza.

Kila mmoja
wetu ata-
paswa Ku-
weka nguvu
zake zote
kuhakikisha
tunaendelea
kuboresha
kilimo chetu
cha migom-
ba kwa
kutumia
mbinu bora
za kilimo na
teknolojia
tuliyo-
letewa na
wenzetu wa
Tari-Tenge-
ru.

Alisema wakulima wa Wilaya ya
Rombo, wana kila sababu ya kuima-
risha kilimo cha migomba kwa kuwa
ubora wa ndizi zitakazozalishwa ndiyo
mabadiliko yanayotakiwa katika ku-
fikia uzalishaji endelevu wenye mchan-
go chanya katika ukuaji wa uchumi, us-
alama wa chakula na lishe bora.

“Na hili nalisukuma pia kwa watend-

vimetajwa kwenye huu mradi na nam-
na hasa ya kuifanya hiyo migomba iwe
bora, kuna haja ya kuhimiza wananchi
wetu wazingatie matumizi ya teknolo-
jia za kuboresha kilimo cha migomba
zinazofundishwa na watafiti wa Tari-
Tengeru,” aliagiza.

na eneo ambalo unatekelezwa mradi
wa uhamasishaji wa mbinu bora za kil-
imo cha migomba ni kata za Mamsera,
Challa, Mengwe, Mengeni, Mandan na
Aleni. Mpaka sasa, mashamba darasa
50 yameanzishwa na wakulima 3,402
wamefikiwa na mradi huo.

“Kwa bahati mbaya sana taarifa zetu
zote hapa inaonekana kwamba bado
wakulima hawajawa na mwamko wa
kutosha. Sasa mimi kwenye maeneo ya
namna hii huwa najiuliza, hivi kwa sasa
tungependa tupewe nini? Tumepata

mradi unaofadhiliwa na Bill & Mellinda
Gates, tumepata wadau ambao wa-
natufanyia utafiti kwenye eneo letu na
tumeona haya mashirika yote manne
yameamua kufanya kazi ili kuboresha
uzalishaji wa kwenye Wilaya ya Rom-
bo.

“Shida yetu kubwa, hawa wamekuja
kwetu, tena wanatupatia ujuzi bure na
maelezo bure, utaalamu bure, hatu-
nunui lakini wakulima hawajiongezi
na kukubali kutoka kwenda kusiki-
liza utaalamu wanaopewa. Wote tu-
nakubaliana kwamba ndizi ni zao la
chakula, ndizi ni ajira na ndizi ni bi-
ashara, tubadilike na tuanze kuona ma-
badiliko ya zao hili katika wilaya yetu,”
alisisitiza.

Kwa mujibu wa msimamizi wa mra-
di huo, Juma Kitundu, moja ya mambo
yanayosisitizwa kwa wakulima hasa
kuhudumia shina la mgomba ni ku-
punguza miche ya ziada, kuondoa ma-
tunguu, kuondoa ua dume na kuweka
miega.

Mambo mengine ni kuchimba mi-
taro shambani ili kuzuia upotevu wa
maji ya mvua kwa kutumia makinga
maji, kuweka samadi, matandazo na
kudhibiti visumbufu vya migomba kwa
kusafisha miche kuzuia mdudu fukusi
na minyoo ya ardhini.

Waziri wa Madini, Doto Biteko (kulia), akikagua shamba la chumvi la kiwanda cha Uvinza, akiwa katika ziara ya kikazi mkoani

-
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Kigoma juzi, kusikiliza changamoto zao na kuzitafutia ufumbuzi. Wa pili kulia anayetoa maelezo ni Meneja Mkuu wa kiwanda
hicho, Mukash Mamlani na Meneja wa kiwanda hicho, Ben Mwaipopo. PICHA: WM

Polepole
ajitosa
madai ya
walimu

Na Paul William, MOSHI

KATIBU wa Halmashauri Kuu ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (NEC), Itikadi na
Uenezi, Humphrey Polepole, amejipa
kibarua cha kufuatilia madai yote ya
walimu wa mkoa wa Kilimanjaro iki-
wamo malimbikizo ya fedha za likizo
ambayo bado wanaidai serikali.

Polepole aliahidi kushughulikia
madai hayo juzi baada ya kuzindua
Jukwaa la Walimu wazalendo mkoa
wa Kilimanjaro.

“Nileteeni orodha ya majina va
walimu wa mkoa wa Kilimanjaro am-
bao wanaidai serikali ili niyafuatilie
na walipwe stahiki zao,” aliagiza.

Alisema serikali imekuwa ikiwa-
pandisha madaraja walimu, lakini
imekuwa haitoi malipo stahiki kwa
madaraja hayo mapya kwa kipindi
kirefu tangu walipopanda madaraja

yao.

Mbali na ahadi hiyo, Polepole
akiwa mkoani Kilimanjaro aliongoza
uchangishaji wa fedha kwa ajili ya
kusaidia ujenzi wa kituo cha Polisi
Usangi kilichoko wilayani Mwanga,
ujenzi wa Shule ya Sekondari ya
Umoja wa Vijana (UVCCM) Wilaya va
Siha na ujenzi wa choo cha wanafun-
zi katika Wilaya ya Rombo.

Katika hafla za uchangishaji wa
fedha kwa ajili ya miradi hiyo ya
ujenzi, Polepole amefanikisha kuku-
sanya mifuko 315 ya saruji.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wal-
imu Wazalendo Taifa, Asha Feruzi,
alisema jukwaa hilo la walimu wazal-
endo ni sehemu ya watu wa kwanza
kutengeneza kura za CCM.

“Tunataka walimu kuonyesha kwa
vitendo jambo hili. Hatutaki tena
lawama tulizopewa mwaka 2015
wakati wa uchaguzi mkuu wala hazi-
tajirudia katika uchaguzi wa serikali
za mitaa mwaka huu na uchaguzi
mkuu mwakani. Tutahakikisha CCM
inashinda kwa kishindo,” alisema.

Tunataka walimu kuonye-
sha kwa vitendo jambo
hili. Hatutaki tena lawama
tulizopewa mwaka 2015
wakati wa uchaguzi mkuu
wala hazitajirudia katika
uchaguzi wa serikali za mi-
taa mwaka huu na uchaguzi
mkuu mwakani.

Manispaa Moshi vaja Kivingine uwekezaji

Na Godfrey Mushi, MOSH|

MEYA wa Manispaa ya Moshi,
Raymond Mboya, amesema hal-
mashauri hiyo imeanza mchakato
wa kuainisha fursa za uwekezaji wa
miradi miwili ya kimkakati ya ujenzi
wa kiwanda cha kuchakata takataka
na kutengeneza mbolea pamoja na
mradi wa machinjio ya kisasa itakay-
ojengwa Kata ya Bondeni.

Akizungumza na Nipashe jana
kuhusu miradi hiyo, Mboya alise-
ma kiwanda cha kuchakata taka-
taka nakuzalisha mbolea, kinaweza
kuigharimu zaidi ya Sh. milioni 900.

Meya huyo alisema mchakato
huo ukikamilika pamoja na ujenzi
wake, mradi huo utaongeza uwezo
wa halmashauri kuzoa taka kutoka
tani 168 kwa siku hadi tani 230.

“Mkakati wa Halmashauri ya

Manispaa ya Moshi ni kutaka kue-
ndelea kubakia kileleni na kutetea
heshima yake ya kuwa kinara wa
usafi wa mazingira kitaifa. Tulianza
mchakato huo kwa kuagiza malori
makubwa matatu China ambayo
yana uwezo wa kuchukua tani 100,”
alisema Mboya.

Kuhusu ujenzi wa majengo ya
uwekezaji kibiashara, Meya huyo
alisema halmashauri hiyo ina mpan-

go wa kujenga jengo la uwekezaji wa
kibiashara katika eneo la stendi kuu
ya mabasi.

Katika sekta ya masoko, Mboya
alisema mpango uliopo kwa sasa ni
kujenga soko la kisasa eneo la Shan-
ty Town, kujenga soko la Mbuyuni
kwa mfumo wa ghorofa na soko la
kati kwa mfumo wa ghorofa.

Kwa sasa, alisema halmashauri
hiyo imeanza kutekeleza mkakati

wake wa ujenzi wa stendi ya ki-
mataifa ya mabasi ya Ngangam-
fumuni ambayo itakuwa mradi
mkubwa kuliko yote iliyopangwa
kutekelezwa.

Stendi hiyo ya mabasi yaendayo
mikoani, ambayo serikali imetoa Sh.
bilioni tisa kwa ajili ya kuanza ujenzi
wake, inajengwa na kampuni ya
ujenzi ya kimataifa ya CRJE (East Af-
rica) Ltd kwa mkataba wa miezi 24.
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YAKUBU GOWON

HABARI BORA NA KAMILIFU

MEAC isipuzier
mgogorohuu wa
Rwanda, Uganda

Pius Msekwa
aeleza misumari

IUS Msekwa (84), ni miongoni mwa wakongwe waliobeba

wasifu mkubwa katika kulitumikia taifa, ikiwamo kuwa

Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) na
Katibu Mtendaji wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), pia mshauri
muhimu wa Serikali na chama (TANU na CCM) kwa mengi.

Pia, Msekwa ana sifa nyingine ya kipekee, kuwa mdau anaye-
fahamu fika picha kamili ya dhana ya Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar, ambao mzizi wake kwa hatua, wengi hawaufahamu
kwa kina kutokana na umri na si yote yaliyokuwa bayana.

Il kuliweka hilo wazi kwa kina tangu vuguvugu na kuundwa
Muungano huo, ameamua kuandika kitabu alichokizin-

dua siku chache zilizopita, kiitwacho Historia
8

ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar,
kinachoweka undani wa historia kwa hatua.
Gazeti hili limeamua kuchapisha maudhui
yake kwa hatua, kila siku kama ya leo
katika jarida hili la Siasa na leo hii
tunaendelea kutokea tulipoishia wiki
iliyopita. Endelea na sehemu hii

ya saba ya kitabu hicho inayoan-
zia na Changamoto ya Rais wa
Zanzibar kutokuwa Makamu

wa Rais wa Jamhuri ya Muun-

gano.
I’

5.3 Rais wa Zanzibar
kutokuwa Makamu wa

Rais wa Jamhuri ya P Ty
Muungano T - ' ’

Hii nayo imekuwa 1*“‘"-.. T Il' 11
ni kero kubwa kwa i F L - ;
upande wa Zan- |
zibar. Tarehe 2 h‘i . ]
Desemba, 1994,
Bunge la Jamhuri
ya Muungano
lilipitisha ma-
badiliko kumi

i
s
Spika wa Bunge
ius Msekwa. "

PICHA MTANDAO E h‘
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Na Mashaka Mgeta

UKOSEKANA kwa ush-

irikiano kati ya nchi wa-

nachama wa Jumuiya ya

Afrika Mashariki (EAC),
kunaweza kuwa kikwazo katika
utekelezaji wa majukumu, mipa-
ngo na mikakati ya kufikia lengo
la kuundwa kwake.

Ingawa ni ukweli usiopingika
kwamba katika jumuiya yenye
nchi sita zilizo wanachama kama
ilivyo EAC haiwezi kukwepa kuto-
fautiana, lakini misingi na kanuni
za usuluhishi wa migogoro in-
apojitokeza inapaswa kutekele-
zwa kwa haraka na ukali, ili iwe
kwa maslahi ya jumuiya nzima.

Kuendelea kupuuzia migogoro
iliyopo kwenye ukanda kama
EAC, ni sawa na kukaribisha ie-
nee kwenye mataifa mengine
yakiwamo yenye uhusiano mzuri
miongoni mwao na kati ya wa-
nanchi wake.

Kwa bahati mbaya, mgogoro
wa kidiplomasia uliopo kati
ya Rwanda na Uganda una-
zidi kukua, ukihusisha matukio
mapya yanayoashiria kutoweka
kwa uwezo wa kurejea hali ya
maelewano kati yao.

Kila nchi imekuwa ukiishu-
tumu nyingine kwa kuhusika na
vitendo vya jinai vinavyokiuka
sheria za kimataifa na hata ubin-
adamu.

Shutuma hizo zimekuwa ziki-
tolewa kwa njia mbalimbali
ikiwamo hotuba, matamko ya
maandishi na uenezi wa propa-
ganda hasa kupitia vyombo vya
habari.

Jumanne ya wiki iliyopita,
vikosi vya usalama vya Uganda
vinadaiwa kuwakamata raia 40
wa Rwanda waliokuwa kwenye
eneo la Kabuye, karibu na jiji la
Kampala.

Kukamatwa kwa wanachama
hao wa kanisa la ADEPR unadai-
wa kuratibiwa na mawakala wa
kikundi cha upinzani cha Rwan-
da National Congress (RNC) cha
Kayumba Nyamwasa, gazeti la
New Times limeripoti.

Mawakala hao wakatajwa
kuongozwa na Frank Ruhinda
na ‘MchungajiBusigo. Wawili
hao wanashukiwa kujihusisha na
harakati za kuipinga serikali ya
Rwanda inayoongozwa na Rais
Paul Kagame, wakifadhiliwa na
guwezeshwa na serikali ya Ugan-

a.

Waumini hao walio raia wa
Rwanda, wanadaiwa kukamatwa
na majeshi ya usalama ya serikali
ya Uganda inayoongozwa na Rais
Yoweri Museveni kwa tuhuma
kwamba ni
DMI.

Gazeti hilo likaandika kuwa
taarifa zilizopatikana kutoka
kwa watu wanaosadikiwa kuwa
waumini wa kanisa hilo wasio-
taka kujulikana kwa sababu za
kiusalama, zinadai kuwa, siku
chache zilizopita, Ruhinda na
Busigo walifika mara kwa mara
huko Kibuye wakiwa na mipango
ya kuichafua serikali ya Rwanda.

Tkaelezwa kwamba kwa wenye
uelewa kuhusu shughuli za RNC
nchini Uganda, kikundi hicho
kilikabiliwa na wakati mgumu
kwenye eneo la mpaka na nchi
ya DRC miezi michache iliyopita
kwa kudhibitiwa na jeshi la nchi
hiyo (FARDC) na sasa kinajijenga
tena.

Lakini wakati wafuasi wa
RNC walipojaribu kuingiza siasa
zao kanisani, wakihusisha zai-
di suala la ‘mabadiliko nchini

‘mashushushu’ wa

EAC isi
huu wa

'IW e

Rais Yoweri Museveni wa Uganda (kushoto), akiwa na Rais Paul Kagame wa Rwanda. PICHA: MTANDAO

Rwanda’'uongozi wa kanisa hilo
uliwakatalia.

Vyanzo mbalimbali vikaka-
ririwa vikidai kuwa Ruhinda na
Busigo wamekuwa wakiwasum-
bua baadhi ya waamini wa kani-
sa hilo kushirikishana nao kuhu-
su mikakati yao ya kiintelijensia.

Inaelezwa kwamba waamini
hao waliwaambia kwamba im-
etosha kwa Rwanda kuwa na vita
na umwagaji damu, kwa maana
mambo hayo yalishatokea na
kuliathiri taifa hilo.

Pia wanadaiwa kujulishwa
kwamba, “ni dhana potofu
kwa mtu yeyote kupanga na
kutekeleza vitendo vya umwagaji
damu kupitia kwenye nyumba ya
kumwabudu Mwenyezi Mungu.”

Kwa kikwazo hicho, gazeti hilo
likaeleza kwamba vyanzo mbal-
imbali vililiarifu kwamba wawili
hao, walikasirika kiasi cha ku-
watishia viongozi wa kanisa hilo
kwamba watakabiliwa na mam-
bo mabaya.

Waangalizi wa shughuli za RNC
nchini Uganda wanakaririwa na
gazeti hilo wakiainisha ushahidi
wa mazingira unaokifunganisha
kikundi hicho na taasisi za us-
alama na kitengo cha intelijensia
cha jeshi la nchi hiyo.

Rwanda imekuwa ikilalamika
kuwapo raia wa nchi hiyo wa-
naoteswa kwenye mahabusu ya
kambi ya kijeshi iliyopo Mbuya
ambapo ni Makao Makuu ya jeshi
la Uganda.

Inaelezwa kwamba, baada ya
kushindwa kutimiza matakwa
yao kwenye kanisa la ADEPR,

wanaotajwa kuwa mawakala wa
RNC ‘wakawachomea utambi’
wafuasi wa kanisa hilo walioku-
wapo Kibuye.

Wafuasi hao wanadaiwa kuz-
ingirwa na wana usalama wa
Uganda majira ya mchana wakati
wakiwa kwenye ibada.

Gazeti hilo likaeleza kwamba
mashuhuda waliona magari
matatu ya kiraia kama yanay-
otumiwa kwa usafiri wa umma
nchini Uganda na mengine
matatu ya polisi maarufu kama
“panda gari” yakifika mahali
walipokuwa waamini hao wa
ADEPR huko Kibuye.

Mwanaume aliyekuwa ame-
valia nguo za kiraia pamoja na
mwingine mwenye sare za polisi
wa nchi hiyo walitoka nje ya
magari hayo na kuweka ‘uzio’
kwenye eneo la kuingilia mahali
hapo.

Inaripotiwa kuwa wakati umati
ukishuhudia tukio hilo, askari wa
usalama waliingia kanisani hadi
kufika kwenye gorofa ya kwanza
na kuwatoa nje.

Waamini hao wanadaiwa kutii
agizo la maofisa wa usalama wa
Uganda na kushuka hadi eneo la
chini ya jengo walimokuwamo
na kuingizwa ndani ya magari
Lniawili yaliyowasili kwenye eneo

ilo.

Kwa mujibu wa gazeti hilo,
kwenye kundi la waamini hao
walikuwamo wanaume, Wwa-
nawake na watoto na baada ya
kila mmoja kuingia kwenye gari,
wakapelekwa eneo lisilojulikana.

Baada ya hapo, mitandao ya

kijamii ikiwamo blogu ya Com-
mandPost na magazeti kama
Daily Monitor, yaliandika kuwa
kitengo cha intelijensia cha
jeshi la nchi hiyo na polisi wali-
wakamata wanaintelijensia wa
Rwanda.

Shutuma hizo zinadaiwa ku-
muibua Mchungaji John Karang-
wa aliye mwanasheria wa ADEPR
jijini Kigali, Rwanda kuhoji man-
tiki ya kuwatangaza waamini hao
kuwa ni mashushushu.

Mchungaji Karangwa akaka-
ririwa na vyombo vya habari
vya Rwanda akisema, “ Ni wazi
kwamba taasisi za usalama zili-
walenga wafuasi wa ADEPR tu
kwa sababu walikuwa na majina
ya Kinyarwanda. Lakini nataka
kuwaambia kwamba wapo Wa-
ganda ambao ni wafuasi wa kani-
sa hilo. Lengo letu ni kuwainjili-
sha watu wote wa dunia.”

Rwanda imekuwa na muende-
lezo wa kuishutumu Uganda kwa
kuwatesa raia wake wanaoingia
nchini humo, lakini pia kuvisaid-
ia vikundi vya uasi vyenye lengo
la kuuangusha utawala wa Rais
Kagame. Uganda imeyakanusha
madai hayo mara kwa mara.

Lakini kwa upande wake,
Uganda nayo imekuwa ikiishutu-
mu Rwanda kwa kupanga njama
za kuuangusha utawala wa Rais
Museveni kupitia mashushushu
wanaoingia nchini humo kwa
shughuli mbalimbali za kijamii.

Rwanda kadhalika imekanu-
sha madai hayo na hivyo kuwa
sehemu ya kuzidi kuenea kwa
mgogoro wa kidiplomasia kati ya

puuzie mgogoro
Rwanda Uganda

mataifa hayo.

Serikali ya Kagame inaamini
kuwa RNC inahusika na masham-
bulio ya mabonu nchini Rwanda
yakiwamo yaliyowaua watu watu
17 na kuwajeruhi wengine wana-
okadiriwa kufikia 400.

Mmoja wa Wanyarwanda
anayedaiwa kuteswa na vikosi
vya ulinzi vya Uganda ni Roger
Donne Kayibanda, ambaye kupi-
tia mitandao ya kijamii alidaiwa
kwenda nchini humo Januari
mwaka huu kushiriki hafla ya
harusi ya kaka yake, lakini akaji-
kuta mikononi mwa wana usala-
ma kwenye kitongoji cha Kisaasi
karibu na Kampala.

Inaelezwa na gazeti hilo kuwa,
akiwa anastarehe na rafiki zake,
watu watano walimzunguka na
kumchukua.

Wakati Kayibanda alipojaribu
kuwakatalia, anadaiwa kuchuku-
liwa kwa nguvu na kuingizwa
ndani ya gari lililokuwa na vioo
vyenye vizuizi vya kuona ndani.

Ni wazi kwamba mwendelezo
wa mgogoro huu wa kidiploma-
sia hauna tija kwa EAC.

Ipo haja kwa jumuiya hiyo
kutafakari ushiriki wake katika
kuusuluhisha kabla haujazigawa
nchi wanachama na hivyo ku-
wepo hatari ya kuenea kwenye
mataifa mengine zaidi.

Makala haya yameandikwa
kutoka vyanzo mbalimbali.
Mwandishi wake anapati-
kana kupitia simu namba
+255 754 691540 ama barua
pepe:mgeta2000@yahoo.com.
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WISHONI mwa mwa-

ka jana simu yangu ya

smartphone ilizima

ghafla na kushindwa
kuwaka tena.

Kwa kuwa ilitokea ghafla sana,
ilinichukua miezi miwili kuji-
panga upya ili kununua smart-
phone nyingine.

Kitendo cha kukosa smart-
phone kwa miezi miwili Kkili-
kuwa pigo kubwa sana kwangu
kwani, matumizi ya simu ya
kawaida (tochi) ambayo hayana
huduma ya intaneti yalininyima
fursa ya kupata habari na mi-
jadala mingi ya kisiasa kupitia
mitandao ya kijamii kama nili-
vyozoea.

Hakika nimekuja kuithamini
sana mitandao ya kijamii, hasa
kipindi kile cha miezi miwili
niliyoshindwa kuipata huduma
yake (wanasema ukose kitu ndio
ujue umuhimu wake).

Kushindwa kuitumia
mitandao hii kulinifanya kui-
tazama mitandao ya kijamii kwa
namna ya kipekee na lazima
nikiri kuwa msukumo wa kuan-
dika makala hii unatokana na
shauku ya kuelezea umuhimu
wa mitandao ya kijamii ul-
iongezeka maradufu kipindi
niliposhindwa kuipata huduma
yake.

Mitandao ya kijamii inatafsiri-
wa kama nyenzo ya kuungani-
sha watu kwa kuwaleta pamoja
na kujenga urafiki miongoni
mwao ndani na nje ya nchi.

Pia inaunganisha watu we-
nye shauku ya aina moja, kwa
maana mtumiaji anapaswa ku-
jitambua mapema, na kujiweka
katika kundi analodhani linam-
faa au lina manufaa zaidi kwake.

Binafsi ninapenda kufuatilia
mambo ya siasa, kwa maana hii
niliigeuza mitandao ya kijamii
kama chombo cha habari kwa
kupafanya pahala pa kujifunza,
kuhabarika na kijiwe cha kujadi-
li mambo ya siasa.

Ingawa zipo faida nyingi za
mitandao ya kijamii, itakuwa
ni ajabu sana nikijisahaulisha
kuwa hakuna changamoto zili-
zoletwa na mitandao ya kijamii.

Hivyo makala hii italenga
kuchambua faida na hasara zi-
lizoletwa na mitandao hiyo ya
kijamii kwa upande wa siasa na
wanasiasa kwa ujumla.

TAMU ZA MITANDAO YA
KIJAMII

Mitandao ya kijamii inatoa
fursa ya kupata habari nyingi za
kisiasa ndani ya muda mfupi.

Katika moja ya makala ya
mwandishi Christian Bwaya
inayohusiana na mambo ya
teknolojia anasema:

“Mitandao hii hasa ya ki-
jamii ni kama ‘maporomoko’
ya habari mpya kila sekunde
yanaitwa ‘streaming’, ‘TL’ na
majina mengine.

Kadri unavyofuatilia habari
moja, ndivyo unaletewa
‘mafuriko’ ya zingine mpya.

Hukutani na ishara kuwa sasa
umekaribia kufikia mwisho,
kapumzike. Matokeo yake un-
aweza kujikuta muda wote un-
aunganisha habari moja kwen-
da nyingine.

Ingawa mwandishi huyu
alikuwa anajaribu kuzungum-
zia changamoto za kutumia
mitandao hii (nitayajadili mwis-
honi) lakini kwa upande mwing-
ine, maneno hayo yanaelezea
faida kubwa iliyoletwa na
mitandao ya kijamii kwa wadau

Mitandao va Kkijamii ijenge
utangamano, si chungu katika jamii

TCRA ina jukumu pia la kuratibu matumizi ya mitandao. PICHA: MTANDAO

wa siasa.

Mtumiaji ana uhakika wa
kupata habari nyingi za kisia-
sa kadri muda na nafasi yake
itakavyomruhusu.

Mtumiaji halazimiki kusubiri
au kutegemea taarifa ya habari
kwa kuwa ana uhakika wa ku-
pata habari ‘mithili ya mafuriko’
muda wowote anaojisikia kigan-

jani.

Mitandao ya kijamii kwa
upande mwingine imezidisha
fursa kwa wadau wa siasa kutoa
maoni yao kuhusiana na habari,
mijadala au makala mbalimbali
kwa njia ya ujumbe mfupi ‘com-
ments’.

Kwa maana hii ushirikishwaji
wa watu kutoa mawazo yao
kuhusiana na mambo ya kisiasa
umeongezeka maradufu. Pia
inatoa fursa kwa mtoa habari,
mjadala au makala kujua maoni
ya watu kuhusiana na taarifa
husika.

Faida nyingine inayotokana
na mitandao ya kijamii ni kuibu-
ka kwa kundi la watu wanaojiita
‘wanaharakati’.

Kwa kujua na kutambua ngu-
vu ya mitandao ya kijamii ka-
tika kufikisha ujumbe, ‘wanaha-
rakati wa mitandao ya kijamii’
hufanya kila wawezalo Kkuitu-

mia ipasavyo kufikisha sauti
zao zisikike na hatimaye kuleta
tofauti inayokusudiwa kwa nia
njema.

Hii imesaidia kufikisha kero
mbalimbali kwa Serikali au
viongozi wao ili kusaidia kuzipa-
tia ufumbuzi.

Kwa maana hii, mtu akishind-
wa kufikisha kilio chake kupi-
tia vyombo vya habari, bado
anaweza kuwatumia ‘wanaha-
rakati wa mitandao ya kijamii’
kufikisha kero zake kwa vion-
gozi na wanasiasa kwa ajili ya
ufumbuzi.

Isitoshe mitandao ya kijamii
imewarahisishia wananchi kuo-
na kazi mbalimbali zifanywazo
na viongozi wao.

Kupitia ukurasa wa instagram
wa mbunge wa Segerea Bonnah
Kaluwa, napata fursa ya kuona
kazi mbalimbali zinazofanywa
na mbunge huyo katika jimbo
lake.

Anaitumia pia kutoa taarifa
mbalimbali kama ratiba ya mi-
kutano kati yake na wananchi
wa jimbo lake. Kwa maana hii
mitandao ya kijamii imewasaid-
ia wanasiasa kufikisha taarifa
zao kwa urahisi na kuwaonye-
sha wapigakura kazi mbalimbali
za kimaendeleo wazifanyazo
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kwenye maeneo yao.

Mitandao ya kijamii pia in-
atoa fursa kwa wananchi na
wadau wa siasa kuona vikao na
kampeni za kisiasa ‘mubashara’.

Hii imewarahisishia wanasia-
sa kutangaza sera na kufikisha
jumbe zao kwa urahisi. Nakum-
buka mwaka 2016 nilifuatilia
kwa karibu kampeni za Rais
Donald Trump wa Marekani
kupitia facebook ‘mubashara’.

Hata hivyo, hakuna zuri lisi-
lokosa kasoro. Zipo changamoto
zilizoletwa na mitandao ya ki-
jamii kwa upande wa siasa na
wanasiasa.

CHUNGU ZA MITANDAO YA
KIJAMII

Moja ya changamoto kubwa
inayoikabili mitandao ya kijamii
kwa upande wa siasa (na kwa
ujumla wake) ni kuwepo kwa
habari nyingi ‘feki’ na za kizushi.

Kwa kuwa mitandao ya kijamii
haina uchujwaji wa habari (fil-
tration) kama ilivyo kwa vyom-
bo vya habari, mchanganyiko
wa habari za ukweli, uwongo au
zilizozidishwa chumvi ni nyingi
sana.

Shida inazidi kuwa kubwa
kwa wapokeaji wa habari hizo
ambao wanaupokea uwongo

uliotolewa kwa nia mbaya kama
ulivyo.

Hii inatokana na watu wengi
kuwa wavivu kuchambua kwa
undani au kufuatilia ukweli wa
taarifa mbalimbali.

Wapo watu kwenye mitandao
ya kijamii ambao kwa nyakati
nyingine huitumia vibaya ku-
wadhalilisha viongozi wenye
heshima na hadhi kubwa kwe-
nye jamii. Ingawa yawezekana
baadhi ya tuhuma zinazoanzia
kwenye mitandao ya kijamii zi-
kawa na ukweli, lakini lugha in-
ayotumika kuwasilisha ikawa si
nzuri (matusi).

Wapo wenye chuki binafsi
ambao huzusha kwa makusudi
habari zilizojaa chuki kwa vion-
gozi mbalimbali kwa lengo la
kuwadhalilisha au kuwashushia
hadhi yao.

Mara nyingi watu wa aina hii
hung’ang’ania ishu zisizo na
msingi, lakini zenye madhara
kwa hadhi na heshima ya mwa-
nasiasa husika katika jamii.

Hakika hili si jambo zuri
kwani viongozi na wanasiasa
hawa ilichukua muda mrefu
kuitengeneza hadhi na heshima
waliyonayo, hivyo kutokea mtu
au kikundi cha watu kuja kum-
chafua kirahisi kwa sababu bin-
afsi si jambo zuri.

Kwa sisi wadau wa kufuatilia
mambo ya siasa huwa tunaku-
tana na ‘watumiaji wasumbufu’
kwenye mitandao hii.

Hawa ni wasumbufu kwa
maana ya watu wanaovuka
mipaka katika kupishana hoja
kistaarabu hadi kufikia kashfa,
matusi na udhalilishaji.

USHAURI
Kutokana na mitandao ya
kijamii  kutengenezwa kwa

mfumo wa kumvutia mtumiaji,
wadau wanapaswa kuchukua
tahadhari na kujidhibiti ili kue-
puka kunogewa na kujikuta wa-
naitumia kila saa.

Wanapaswa  kujizuia  ku-
gusagusa simu zao kuepuka
‘mafuriko ya habari’ za kisiasa
zinazotoka kila saa, ambazo
yawezekana nyingine mtumiaji
hazihitaji.

Hii itasaidia wadau kuzidisha
uzingativu wa shughuli wana-
zofanya kwenye maeneo yao ya
kazi.

Lazima wadau wakumbuke
kuwa mitandao ya kijamii ina
mchanganyiko wa habari nyingi
za ukweli na uwongo na hivyo
watumiaji wanapaswa kuwa
makini na ikiwezekana kufua-
tilia habari iliyotolewa kwa kina
ili kujua ukweli wa taarifa iliyo-
tolewa.

Vipo vyanzo makini kwenye
mitandao ya kijamii ambavyo
vina hadhi (status) ya kutoa
habari za ukweli, hivyo nashauri
zitumike hizo.

Kwa upande wa kumdhibiti
mtumiaji msumbufu njia pekee
ya kukabiliana naye ni ‘kum-
block’ kwa sababu jaribio lolote
la kumuelimisha hata liwe la
kistaarabu kiasi gani litaishia
kuzua balaa zaidi.

Kwa maoni zaidi napati-
kana kwa barua pepe fransis-
compangala08@gmail.com
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Inatoka Uk. 13

na moja ya Katiba ya Nchi.
Miongoni mwa mabadiliko
yaliyofanywa ni badiliko
lililomuondoa Rais wa
Zanzibar asiwe moja kwa
moja ni Makamu wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano,
kama ilivyokuwa hapo

likipingwa wakati wote na
upande wa Zanzibar.

BAADA YA MIAKA 55

Pius Msekwa aeleza misumari

- _yasiri iliyoshikilia Muungano-7

Maelezo yake ni kwamba,
badiliko hilo lilifanyika
kama sehemu ya maandalizi
ya Uchaguzi Mkuu wa kwan-
za chini ya mfumo mpya wa
Vyama vingi vya siasa, kwa
lengo la kuwezesha Rais
wa Jamhuri ya Muungano,
pamoja na Makamu wake,
wote wawili wawe wame-
toka katika Chama cha siasa
kimoja, ili kuepusha uweze-
kano wa kuwa na Serikali
ya Muungano ambayo ni ya
mseto wa vyama vya siasa
viwili tofauti.

Uamuzi huo ulifikiwa
baada ya kuzingatia kwam-
ba, katika ushindani wa uch-
aguzi wa Rais wa Zanzibar
baina ya vyama vya CCM
na CUF, kulikuwa na uweze-
kano mkubwa wa chama cha
CUF kupata ushindi; wakati
kwa upande wa uchaguzi
wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano, kulikuwa na
uwezekano mkubwa wa CCM
kupata ushindi. Maana yake
ni kwamba, Rais wa Jamhuri
ya Muungano angetoka CCM,
wakati Rais wa Zanzibar
angetoka CUF. Hali hiyo
ingeifanya Serikali ya Jam-
huri ya Muungano kuwa na
Serikali ya mseto wa vyama
Viwili.

llionekana kuwa hilo
lingekuwa ni tatizo. Kwa
sababu kwa kawaida,
Serikali ya mseto huundwa
baada ya mazungumzo na
makubaliano baina ya vy-
ama husika vitakavyounda
Serikali hiyo, na siyo kwa
kulazimishwa na Katiba.
Kwa mfano, Serikali ya
Umoja wa Kitaifa iliyoundwa
Zanzibar baada ya Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka 2010
ilitokana na mazungumzo na
makubaliano baina ya CCM
na CUF.

Kwa hiyo, ili kuwezesha
Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no na Makamu wa Rais wote
wawili watoke katika chama
kimoja cha siasa, ndipo
ulipotengenezwa utaratibu
mpya wa Makamu wa Rais
kuwa ni mgombea mwenza
wa mgombea Urais, kwani
wote watakuwa wameteuli-
wa na Chama chao kimoja.
Endapo mgombea Urais
atateuliwa kutoka Tanzania
Bara, mgombea mwenza
atateuliwa kutoka Zanzibar;
na endapo mgombea Urais
atateuliwa kutoka Zanzibar,
mgombea mwenza atateuli-
wa kutoka Tanzania Bara.

Lakini, pamoja na uzuri wa
sababu hiyo, badiliko hilo
limeendelea kulalamikiwa
na upande wa Zanzibar hadi
sasa.

Tatizo kubwa
linaloonekana

wazi ni hofu va
/anzibar kumezwa.
Hofu hiyo imezaa
unyeti pekee
katika mtazamo
wa baadhi va
Wazanzibari kuhusu
Muungano..Hofu ya
Zanzibar kumezwa
imekuwapo tangu
Muungano huu
ulipoundwa...

SURA YA 6

MCHAKATO WA MADAI YA
SERIKALI TATU

6.1 Madai Serikali Tatu

Baada ya kufifia kwa
matumaini ya kupata
muundo wa Muungano wa
Serikali moja; juhudi kubwa
sasa zilihamia kwenye kudai
muundo wa Serikali tatu.

Muundo huo wa Serikali
tatu ndio uliopendekezwa
na Tume ya Warioba katika
Rasimu yake ya Katiba mpya
iliyowasilishwa kwenye
Bunge Maalum la Katiba.

Lakini, yafaa ieleweke
kwamba, madai ya Serikali
tatu maana yake ni madai
va kurejesha Serikali ya
Tanganyika iliyokuwapo
kabla ya Muungano. Madai
hayo yamekuwa yakitolewa
mara kwa mara, lakini, pia
yamekuwa yakikataliwa na
Serikali, katika kipindi chote
cha awamu zote nne za
Uongozi wa nchi yetu, kama
ifuatavyo:
« Madai ya mara ya

kwanza yalitolewa

mwaka 1984 na Rais wa
Zanzibar Aboud Jumbe,
wakati wa Awamu vya
Kwanza ya Uongozi wa
Rais Nyerere.

Madai ya mara ya pili
yvalitolewa mwaka 1991
na Tume va Jaji Mkuu
Nyalali, wakati wa
Awamu va Pili ya Uon-
gozi wa Rais Ali Hassan
Mwinyi.

- Madai ya mara ya tatu
yalitolewa mwaka 1993
kupitia Azimio la Bunge
la Muungano, wakati wa
Awamu ya Uongozi wa
Rais Ali Hassan Mwinyi.
Madai ya mara ya nne
yalitolewa mwaka 1999

na Tume va Jaji Kisanga,

wakati wa Awamu va
Uongozi wa Rais Benja-
min William Mkapa.
Madai ya mara ya tano
yalitolewa na Tume ya
Jaji mstaafu Warioba
wakati wa Awamu va
Uongozi wa Rais Jakaya
Mrisho Kikwete.

Hapa chini ninaeleza sababu
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zilizotumika katika kupende-
keza muundo wa Muungano wa
serikali ya tatu; na sababu za
kukataliwa kwa madai hayo.
6.2 Sababu za kupendekeza
Muundo wa Serikali Tatu
Sababu kubwa inayojitokeza
katika maelezo ya wale wote
waliopendekeza kuwapo kwa
muundo wa Serikali tatu katika
nyakati hizo mbalimbali, ili-
kuwa ni kwamba, muundo wa
Serikali tatu ndio ungekuwa
jawabu la kuondoa malalamiko
mengi yvaliyvokuwapo Katika
muundo wa serikali mbili.
Tume ya Nyalali ndiyo iliku-
wa va kwanza kuwasilisha hoja
hii, kwa maneno yafuatayo:
“Tatizo kubwa linaloone-
kana wazi ni hofu ya Zanzibar
kumezwa. Hofu hiyo imezaa
unyeti pekee katika mtazamo
wa baadhi ya Wazanzibari
kuhusu Muungano..Hofu va
Zanzibar kumezwa imeku-
wapo tangu Muungano huu
ulipoundwa, na ndiyo ili-
yowafanya waasisi wa Muun-
gano wakubaliane kwamba,
Zanzibar itabaki na serikali

yake, ikiwa na mamlaka ka-
mili ndani ya Zanzibar juu ya
mambo yote yasiyokuwa ya
Muungano..Lakini, muundo huo
hadi leo hii, miaka 27 baadaye,
bado haujaweza kuondosha
hofu hiyo..Wapo watu wana-
osema kwamba, malalamiko
na matatizo yaliyopo katika
Muungano yanasababishwa
na mambo madogomadogo
ambayo yanaweza kurekebi-
shwa bila kubadilisha mfumo
mzima wa Muungano..Tunaami-
ni kwamba, tatizo lenyewe
limejengeka ndani ya muundo
wa serikali mbili .Ndiyo sababu
tunapendekeza mabadiliko ya
kwenda kwenye serikali tatu.”

Tume zote zilizofuata, yaani,
Tume va Kisanga (1999) na
Tume ya Warioba (2013) zime-
kuwa zikitumia hoja hiyohiyo
kama sababu yao kubwa ya
kupendekeza muundo wa seri-
kali tatu.

6.3 Sababu za kukataliwa
kwa madai yaliyotangulia

Kuna sababu tatu kubwa na
muhimu ambazo zimekuwa
zikizuia madai ya muundo wa

muungano wa serikali tatu
yasikubaliwe. Sababu hizo ni:

6.3.1 Kukataa kukiukwa kwa
Mkataba wa Makubaliano ya
Muungano (Articles of Union)

Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar, ni Muungano wa
hiari, uliofikiwa baada ya ma-
zungumzo na maafikiano baina
ya Rais Nyerere wa Jamhuri ya
Tanganyika kwa niaba ya watu
wa Tanganyika na Rais Karume
wa Jamhuri ya Watu wa
Zanzibar kwa niaba ya watu
wa Zanzibar. Baada ya hapo,
vilevile kwa hiari, uliridhiwa
na vyombo vya kutunga sheria
vya nchi hizi mbili kwa niaba
ya wananchi wote wa nchi
zao. Hakuna upande mmoja
uliolazimisha upande mwingine
kuingia katika Muungano huo.

Kama tulivyokwishakuo-
na, muundo wa Muungano
uliwekwa na Mkataba wa
Makubaliano ya Muungano (Ar-
ticles of Union) na ambao ndio
pia, uliridhiwa na vyombo vya
kutunga sheria vya nchi hizi,
zilizoungana, ni muundo wa
serikali mbili, yaani, Serikali
ya Muungano na Serikali ya
Zanzibar

Hiyo ndiyo sababu kubwa
va kukataliwa kwa madai yote
hayo. Sababu nyingine ni hizi
zifuatazo:

6.3.2 Kwamba, madai hayo
hayakuwa yakitoka kwa wa-
nanchi walio wengi.

Ushahidi wake ni kama
ifuatavyo:

(i)Madai ya Rais Aboud
Jumbe wa Zanzibar, 1984

Tukianza na madai vali-
yoibuliwa mwaka 1984 na Rais
Jumbe wa Zanzibar, ni dhahiri
kabisa kwamba, madai hayo
hayakutokana na Wazanzi-
bar walio wengi, kwa sababu
hakuna ushahidi unaoonesha
kwamba, wananchi wa Zanzi-
bar waliulizwa watoe maoni
yao juu va suala hilo. Badala
yake Rais Jumbe alifanya
maandalizi yake kimyakimya
tu, kwa kumtumia Mwanasheria
Mkuu wa Zanzibar wakati huo,
kuandaa rasimu ya mabadiliko
ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano kwa madhumuni hayo.

Maandalizi hayo ya siri
valipojulikana, na ushahidi wa
rasimu ya mabadiliko hayo ya
Katiba kutolewa katika kikao
cha Halmashauri Kuu ya CCM
cha mwezi Februari, 1984;
Kiongozi huyo alilazimika
kujivzulu nyadhifa zake zote.
Hoja va Rais Aboud Jumbe
ilikuwa ni kutaka kuwapo kwa
Serikali ya Tanganyika kuone-
kane wazi katika Muungano
huu, ili Serikali ya Tanganyika
isiendelee kuonekana “imevaa
koti la Muungano.”

Viongozi wa Kijeshi na wa Kiraia nchini Sudan ambao wamekubaliana namna ya kuongoza taifa
hilo kwa kugawana katika kipindi cha miezi 36.PICHA: MTANDAO

Ripoti ya mauaji yazusha
maandamano mapya Sudan

AMATI iliyoundwa kufanya uchungu-
Zi wa mauaji Sudan, imesema jumla
yva watu 87 waliuawa na wengine
168 walijeruhiwa wakati vikosi vya
usalama viliposhambulia maandamano va
amani katika Jiji la Khartoum hapo Juni 3.

Ukandamizaji huo ulitokea wakati maofisa
wa ngazi va juu walipokiuka amri iliyo-
tolewa na Baraza la Mpito la Kijeshi (TMC),
anasema mkuu wa kamati hiyo ya uchun-
guzi iliyoundwa na TMC, Fath al-Rahman
Saeed.

Kwenye ripoti yake, Saeed anasema ma-
jenerali wanaongoza nchi hawakutoa amri
ya kutawanya maandamano ya Juni 3 na
kuwatuhumu askari wa Kikosi cha Kupam-
bana na Fujo (RSF) kwa mauaji hayo.

Anaongeza kuwa maofisa wanane wa RSF
walikaidi amri ya kutawanya maandamano
ya amani siku hiyo ya Juni 3 Jijini Khar-
toum.

Ingawa hakutoa maelezo ya kina jinsi
uchunguzi utakavyoendelea dhidi ya maofi-
sa wanaotuhumiwa.

Aidha, Saeed anasema vikosi vya usalama
vilipewa maagizo ya kutawanya watu eneo
la karibu na walikopiga kambi waanda-
manaji linaloitwa Colombia, lakini si kuva-
mia na kushambulia kambi hiyo kwa sababu
ilikuwa ni alama ya vuguvugu lililochangia
jeshi kumuondoa kiongozi wa muda mrefu
Omar al-Bashir.

Baraza la majenerali linaloiongoza nchi
limekuwa likisisitiza kwamba, halikutoa
amri ya kutawanya umati wa waandamanaji
lakini lilitoa agizo ya operesheni ikiwemo
ya RSF na vikosi vingine ya kusafisha eneo
la Colombia, ambalo wanasema lina shughuli
za dawa za kulevya na ghasia.

“Waliondoa vizuizi, wakafyatua gesi ya
kutoa machozi na kufyatua risasi kiholela,
hivyo kusababisha mauaji ya waandamanaji
na wengine kujeruhiwa na kuchomwa kwa
matenti,” anasema.

UPINZANI WAKATAA UCHUNGUZI

Muungano wa upinzani wa uhuru na mab-
adiliko (FFQ), hata hivyo umeikataa ripoti ya

kamati ukisema watu zaidi ya 100 walivawa
na kutaka uchunguzi huru.

Siku hiyo ya Juni 3, askari waliokuwa
wamevalia sare za kijeshi walivamia eneo
ambalo waandamanaji waliketi hapo kwa
muda mrefu, nje ya makao makuu ya jeshi
na kuanza kuwafyatulia risasi na kuwapiga
waandamanaji.

Nalo Shirikisho la Wanataaluma wa Sudan
(SPA), limekataa uchunguzi huo likisema:

“Uliagizwa na baraza la kijeshi lenyewe,
na hii inatoa doa vadilifu wake kwasababu
jeshi linatuhumiwa katika kesi hiyo.”

Kwa upande wao, waandamanaji walio-
jawa na ghadhabu waliandamana Jumamosi
iliyopita wakiikataa idadi iliyotolewa kama
anavyosema mwandamanaji mmoja Amam
al-Tahir:

“Uchunguzi huu hauna maana kwasababu
tunafahamu kilichotokea dhidi ya waanda-
manaji.”

Awali, waandamanaji na makundi ya haki
za binadamu yalikituhumu kikosi cha RSF
kwa ukandamizaji uliofanywa, lakini madai
hayo yalikanushwa na mkuu wa kikosi hicho
Jenerali Mohamed hamdan Daglo.

Lakini uchunguzi wa pamoja uliofanywa
na waendesha mashtaka na baraza la kijeshi
umedhihirisha kuwa kikosi hicho sambamba
na vikosi vinginevyo vilishiriki mauaji ya
Juni 3.

Umati wa waandamanaji ulipiga kambi nje
ya makao makuu ya jeshi kuanzia Aprili 6,
wakilitaka jeshi kuungana nao kumuondoa
Al-Bashir.

Bashir aliondolewa Aprili 11, lakini
waandamanaji waliendelea kupiga kambi
wakilishinikiza baraza la kijeshi lililochukua
madaraka kukabidhi madaraka kwa raia.

Mauaji hayo ya Juni 3 yalisababisha
kuvunjika kwa mazungumzo baina ya jeshi
na viongozi wa Kiraia, lakini wiki kadhaa
baadaye mazungumzo hayo valiendelea
chini ya upatanishi wa Umoja wa Afrika
(AU) na wanadiplomasia wa Ethiopia.

Pande zote mbili zimekubaliana kugawana
madaraka kwa kipindi cha mpito cha miezi
39. DW
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Washirika wa Marekani wamtaka
Jenerali Haftar, waipuuza UN

« NJ katika mgogoro wa Libya

Na Nimi Mweta

Kati ambazo pia ni washirika

wakubwa wa Marekani zi-
naonekana wazi kupendelea kufaulu
kwa Jenerali Khalifa Haftar, kiongozi
wa kundi la uasi lenye uelekeo wa
kuiondoa madarakani serikali inay-
otambuliwa na Umoja wa Mataifa

N CHI zenye nguvu Mashariki ya

Taarifa za wiki chache zilizopita
zinasema kuwa jenerali huyo sasa
anashikilia zaidi ya theluthi mbili
ya eneo lote la Libya, lakini inaele-
kea hana subira ya kuteka maeneo
mapana yaliyobaki kabla ya kuanza
kuuzingira mji mkuu.

Ni kanuni ya kawaida inayotumika
katika ‘vita ya muda mrefu’ kubadili
kabisa mfumo wa utawala ndani ya
nchi kwa harakati ya kutwaa silaha.

Ukiangalia kinachoandikwa ka-
tika mitandao, tayari unapata picha
Jenerali Haftar ni nani hasa, kwani
alikuwa sehemu ya jeshi (makaman-
da) wa kiongozi wa zamani wa Libya,
Kanali Muammar Gaddafi.

Wakati wa uasi ulioanzia jiji la
Benghazi Mashariki ya nchi hiyo
akawa pamoja na waasi, na baadhi ya
wanaomchukia katika mitandao wa-
nasema yeye ndiye alimwua Gaddafi,
ambayo ina maana alikuwa kamanda
wa vikosi vilivyomsaka Gaddafi.

Hata hivyo, si yeye au kamanda
mwingine wa huko aliyemmaliza
Gaddafi ila ndege za kivita za Ufar-
ansa.

Kilichoelezwa wakati huo kuwa kil-
itokea ni kuwa Kanali Gaddafi, hasa
kwa kupitia mwanae

Saif al-Islam, alikuwa amepeleka
mkondo wa vifaru kwenda kumaliza
uasi jijini Benghazi, na ilihofiwa
kuwa kama mkondo huo ungewasili
kungekuwa na mauaji ya kutisha.

Kwa hali hiyo, wakati bado mku-
tano wa umoja wa kujihami wa nchi
za Magharibi (NATO) bado ukiendelea
London nchini Uingereza, Ufaransa
ikatuma ndege zake za kivita (Rafale)
kwenda kuangamiza mkondo wa Vvi-
faru ili usifike karibu na Benghazi.

|[kawa sasa ni watu wa Gaddafi
kukamatwa na nchi kuparaganyika,
baada ya Gaddafi mwenyewe kuuawa
katika handaki alipojificha msafara
uliposhambuliwa angani akiwa anaji-
tahidi kufika mpaka wa Niger, Kusini
%/a nchi hiyo, kwa mujibu wa nyakati

izO0.

Kuanzia hapo hadi kufikia hapa
ni historia ndefu, lakini la msingi ni
kuwa makundi ambayo yalifaidika na
mabadiliko nchini Libya yaliendana
na mazingira ya kisiasa eneo la
Mashariki ya Kati wakati huo.

Haikuwa jambo la kushangaza
kuwa makundi ya kisiasa yaliyojiinua
katika kipindi hicho yakawa ya wale
ambao katika ukanda huo wanaitwa
ni wanademokrasia, yaani wanapen-
da sana kutumia nyenzo ya demokra-
sia kufikia malengo ya kiharakati
ambayo katu hawajawahi kuyakana.

Ndiyo mwelekeo wa Rais Re-
cep Tayyip Erdogan wa Uturuki na

aliyekuwa rais nchini Misri, hayati
Mohammed Mursi, akatawala mwaka
mmoja, akapinduliwa.

Invyoelekea ni kuwa serikali
iliyoko madarakani nchini Libya ili-
kuwa ikijiambatanisha na matumaini
hayo ya demokrasia ya kimapinduzi
kwa mfano ilivyo Iran, Misri wakati
wa uchaguzi wa 2011 au nchini Tuni-
sia ambako chama chenye mwelekeo
wa kiharakati kiko madarakani.

[la hakuna uharibifu mkubwa, kama
ilivyo Uturuki, kwani jamii hizo zina
mahusiano ya muda mrefu na nchi za
Magharibi. Na licha ya vuanaharakati
kisiasa, jamii hizo hazina udhati wa
kidini.

Kwa maana hiyo kulikuwa na
‘kukuna vichwa' kati ya nchi zinazo-
pakana na Libya jawabu liwe nini,
wakati nchi za Ulaya na mashirika ya
Umoja wa Mataifa kimsingi hazina
ugomvi na siasa za kiharakati mradi
zisivuke mipaka.

Bunge la Misri wakati wa Mursi lili-
vuka mpaka na kuanzisha tena maan-
damano, baada ya kupitisha sheria
kuwa binti wa miaka 12 anaweza
kuolewa kwa ruhusa ya baba yake
- yaani aamue kama hakuna tatizo
lolote.

Maandamano yaliposhona jeshi
likapata nafasi kuingilia kati, kwani
haklitaki kamwe siasa za kiharakati,
n.k.

Kutokana na uwepo wa makundi
tofauti ya kijeshi nchini Libya yasi-
yokuwa na utawala rasmi wa Kitaifa,
na uwezekano wa kuingiza silaha
kiasi jemadari yeyote anachotaka,
na kupewa fedha na nchi zisizotaka
kuona wanaharakati wako madara-
kani, haikuwa vigumu kwa Jenerali
Haftar kujiimarisha.

Kulikuwa na muda wa kutosha
kwani utawala wa Libya haujawahi
kutengemaa, ni kama ilivyo Somalia,
tofauti ikiwa ni kwa upande wa rasili-
mali, kuwa Libya ni tajiri wa mafuta
na kuna fedha nyingi zinazoingia au
kuizunguka nchi hiyo.

Haiwezi kukaa imeparaganyika
bila mwelekeo kama Somalia au kwa
upande mwingine Afghanistan; na
ndiyo anapoingia Haftar.

Wapinzani wa Jenerali Haftar ha-
wana shaka yoyote katika mitandao
huyu ni mtu gani au anasimamia nini
hasa, kwani hakuna kingine ila lugha
ya wanaharakati ambao kimsingi ni
dirisha la kiharakati la mapambano
yenye msingi wa kitamaduni.

Ni kupinga jamii za Mashariki ya
Kati kufuata mwenendo wa Kijamii
wa nchi za Magharibi, hata kama
inabidi kutumia nguvu za ziada ku-
hakikisha kuwa jamii hizo zinabakia
katika uelekeo wake wa jadi.

Kwa njia hiyo Jenerali Haftar
akawa chaguo la tawala za kiimla
zinazotaka mabadliko, kuondoa mbali
harakati.

Ukiangalia katika kurasa tofauti
unakuta masikitiko makubwa ya
wachangiaji ambao kwa ujumla wao
ni wanaharakati wa jadi hiyo na chu-
ki hiyo ya nchi za Magharibi, tofauti
na nchi za Kusini ya jangwa la Sahara
ambazo zimeathiriwa kwa undani na
utamaduni wa Magharibi.

Jenerali Khalifa Haftar.
PICHA: MTANDAO

Wakati wa uasi
ulioanzia jiji la
Benghazi Mashariki
va nchi hiyo akawa
Damoja Na waasi,

na baadhi ya
wanaomchukia katika
mitandao wanasema
yeye ndiye alimwua
Gaddafi, ambayo

ina maana alikuwa
kamanda wa Vikosi
vilivyomsaka Gaddafi.

Harakati katika eneo hili ni ku-
pigania uhuru wa mtu binafsi na
demokrasia, siyo kutetea jadi iliyoin-
giliwa na nchi za Magharibi.

Kwa maana hiyo wanaharakati
walio na makao nchi za nje, siyo
Libya kwenyewe wanamkaanga Haf-
tar kila kukicha ni kibaraka wa nchi
za Magharibi, kifaa cha CIA.

Moja ya mashambulio makubwa
ambayo Jenerali Haftar amefanya

hivi karibuni ilikuwa ni kupiga kambi
va kuhifadhi wakimbizi waliookolewa
baharini na wasiojulikana wapelekwe
wapi.

Baadhi ya taarifa zenye uhusiano
na kundi la Jenerali Haftar zilisema
kulikuwa na depot (ghala) va silaha
zinazotumiwa na jeshi la serikali
rasmi ya Libya, hivyo ikaonekana
kuwa kwa vile kambi hiyo ilikuwa
karibu na depot ilipigwa kimakosa.

Bado suala hilo halijamalizika
kwani hakuna mazingira Libya ya
kufanya uchunguzi halisi na kujua
dhamira halisi ya kupiga mabomu.

Ukiangalia kwa jinsi vita inavyok-
wenda nchini Libya hakuna shaka
kuwa kwa mwenendo uliopo ni Jen-
erali Haftar anayeelekea kushinda,
kwani nje ya shauku ya kuteka Tripoli
kwa haraka, kimsingi ameshika nchi
karibu yote.

Kutokana na kuungwa mkono na
washirika wa karibu wa Marekani
barani Ulaya na Mashariki ya Kati,
hata wasio washirika wa karibu kama
Ufaransa, siyo rahisi kuona ni kwa
njia gani serikali ya Tripoli inajiku-
sanya, ianzishe mwamko mpya nchini
Libya na kurudisha nyuma majeshi
va Jenerali Haftar hadi yaishilie.
Hawana pumzi hiyo.

Utawala wa Tripoli ulikuwa ni
tokeo la harakati ya kumwondoa
Gaddafi ambayo ilikamilika kwa
hatua ya vikosi vya Ufaransa kum-
sambaratisha Gaddafi, na hapakuwa
na mkutano halisi wa kikatiba wa
kupambanua hali ya baadaye ya nchi
hiyo kwani vita haijawahi kusimama
tangu aanguke Gaddafi.

Kwa maana hiyo ni suala hilo am-
balo sasa linamalizwa kwa mbinu zile
zile za awali, kuwa serikali iliyopo
Tripoli ni kama vile ina baraka za
wafuasi wa Gaddafi, wanaharakati
wanaojipambanua kwa kutokuwa
tayari kutoa mafuta kwa bei poa kwa
nchi za Magharibi wakati bei inaji-
panga yenyewe kupitia mivutano ya
wingi na uhaba katika soko la dunia,
tena kwa aina za mafuta, si bei moja
kwa mafuta ghafi yote. Ni kukosa tu
la kuongea dhidi ya Jenerali Haftar.
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Na Raphael Kibiriti

LIKUWA kiongozi wa tatu
wa taifa la Nigeria katika
serikali ya Shirikisho
iliyoongozwa na Jeshi la
Nigeria, kipindi cha kati ya mwaka
1966-1975. Jenerali Yakubu Gowon
alizaliwa Oktoba 19, 1934.

Aliingia madarakani, baada
ya kufanya mapinduzi ya kijeshi
dhidi ya Serikali iliyokuwa ikion-
gozwa na Johnson Aguiyi-Ironsi.

Wakati wa utawala wake, seri-
kali ya ilifanikiwa kusitisha vita
vya wenyewe kwa wenyewe katika
eneo la Biafra, ambavyo vilianza
mwaka 1967 hadi mwaka 1970.

MAISHA YAKE

Gowon ni wa kabila la Ngas (An-
dogo chini ya Serikali ya mitaa ya
Kanke katika Jimbo la ‘Plateau’.

Wazazi wake, walihamia
Wausasa, mji katika eneo la Zaria,
wakiwa watumishi wa Kanisa la
Mtume ‘Church Missionary Soci-
ety’ (CMS), wakati Gowon mdogo.

Baba yake alijawa na faraja,
baada ya kugundua kuwa siku
aliyomuoa mkewe ndiyo siku am-
bayo aliyekuwa Malkia mtarajiwa
Elizabeth wa Uingereza aliolewa
na Mfalme mtarajiwa King George
VI

Gowon ni mzaliwa wa sita kati
ya watoto 11 na alipata malezi ya
awali Zaria, ambako ndiko alipata
elimu yake ya msingi.

Akiwa shuleni, Gowon alipenda
michezo, na alikuwa mwanariad-
ha mzuri, pia golikipa wa kutege-
mewa wa timu ya mpira wa miguu
ya shule yao.

Aidha, alikuwa mabhiri wa ku-
rusha mkuki na mkimbiaji wa
kutegemewa wa mbio ndefu.

Aliwahi kuvunja rekodi ya
kukimbia umbali wa maili moja,
mwaka wa kwanza wa masomo
yake ya chuo kikuu.

Aidha, alikuwa kiongozi wa
mchezo wa ngumi.

KUINGIA KATIKA SIASA

Alijiunga na Jeshi la Nigeria
mwaka 1954 na ilipofika Oktoba
19, 1955, alipata kamisheni ndani
ya Jeshi hilo katika cheo cha Lu-
teni Usu. Vilevile siku hiyo ilikuwa
ni sherehe yake ya kutimiza miaka
21ya kuzaliwa kwake.

Alifanya mafunzo ya kijeshi
katika Chuo cha Unadhimu cha
kijeshi cha Sandhurst, nchini Uin-
gereza, kati ya 1955 na 1956.

Aidha, mwaka 1962, aliende-
lea na mafunzo katika Chuo cha
Camberley nchini humo kabla
ya kwenda katika chuo cha Joint
Staff, mwaka 1965.

Gowon alishiriki katika op-
eresheni ya Walinzi wa Amani wa
Umoja wa Mataifa nchini Congo
(sasa DRC), katika awamu zote
mbili kuanzia mwaka 1960 hadi
mwaka 1961, na nyingine mwaka
1963.

MADARAKA

Mwaka 1966, alikuwa Mkuu wa
Kikosi, akiwa na cheo cha Luteni
Kanali.

Hadi wakati huo, Gowon hakuji-
husisha kwa hali yoyote na masu-
ala ya siasa hadi pale mambo
yalipoanza kwenda mrama nchini
humo hali iliyomlazimu ajiingize
katika majukumu ya uongozi.

Akiwa mtu asiyefungamana na
upande wa makabila ya Hausa au
Fulani, hakuweka mbele pia suala

YAKUBU GOWON

Jenerali Yakubu Gowon. PICHA: MTANDAO

la uzawa wala la itikadi ya kidini.

Na ndiyo maana ikawa rahisi
kwake kuchaguliwa kuwa kion-
gozi wa taifa ambalo wakati huo
lilikuwa kwenye mgawanyiko na
mvutano mkubwa wa u-dini na u-
kabila.

Januari 1966, aliteuliwa kuwa
Mnadhimu Mkuu wa Jeshi la nchi
hiyo, akiwa na umri mdogo wa
miaka 32.

Hiyo iljjitokeza kutokana na
mapinduzi ya kijeshi yaliyofanik-
ishwa na wanajeshi wa vyeo vya
chini, wengi wao wakiwa wa kabi-
lala Igbo chini ya uongozi wa Meja
Chukwuma Kaduna Nzeogwu,
ambaye ndiye hasa aliyefanikisha
kuiangusha serikali ya kiraia.

Wakati wa harakati za mapin-
duzi hayo, viongozi wengi wenye
asili ya Kaskazini na Magharibi
waliuawa, wakiwemo Sir Abuba-
kar Tafawa Balewa, Waziri Mkuu

Sir Ahmadu Bello, Sardauna wa
Sokoto, aliyekuwa Waziri Mkuu
wa eneo la Kaskazini, pamoja na
Samuel Akintola, Waziri Mkuu wa
Jimbo la Magharibi.

Wengine ni Luteni Kanali Ar-
thur Unegbe na viongozi wengine
wengi.

Sababu kubwa zilizosababisha
mapinduzi hayo ni kukosekana
kwa mwakilishi kutoka Kaskazini
kwenye uongozi wa Kkitaifa, kitu
ambacho kilikuwa ni doa kwani
kwa mara ya mwisho kwa kion-
gozi kuongoza kutoka eneo hilo,
ilikuwa mwaka 1919.

Aidha, sababu nyingine ilikuwa
ni kushindwa kwa Meja Jenerali
Johnson Aguiyi-Ironsi (ambaye
alikuwa mkuu wa nchi wakati
wa mapinduzi ya Januari 1966 na
Gowon akiwa Mnadhimu Mkuu
wake), kutanzua madai na malala-
miko ya wananchi wa Kaskazini.

Ikumbukwe kuwa mapinduzi
hayo yaliungwa mkono na wa-
nanchi wa Jimbo la Mashariki,
pamoja na waliokuwa wa mlengo
wa kushoto.

Baadaye ikaja amri namba 34 ya
Ironsi, ambayo ilitoa mapendek-
ezo ya kufuta utaratibu wa serikali
ya Shirikisho kwa ajili ya kupata
serikali moja.

Hatua hiyo ilikuwa ikipiganiwa
na wananchi wengi, hasa wale wa
Kusini mwa nchi hiyo, wengi ku-
toka kabila la Igbo, ambalo ndilo
lenye nguvu zaidi huko.

Hali hiyo inawezekana kabisa
ilitafsiriwa vibaya na watu wa
Kusini, (na hasa wa-Ibo) katika ku-
chukua madaraka ya nchi kwenye
ngazi zote za uongozi.

Wananchi wa Kaskazini waliku-
wa wakiburuzwa na maamuzi ya
watu wa Magharibi na Mashariki
katika nyanja za elimu, na hilo lil-

itokea kwa sababu wao walijikita
zaidi kwenye itikadi za kidini
ambazo awali zilisusia elimu ili-
yokuwa ikitolewa na nchi za Ma-
gharibi.

Wakati huo huo, wananchi
wengi wa Mashariki walikuwa
tayari wameajiriwa katika sekta
mbalimbali ndani ya serikali ya
Shirikisho.

Ilipofika Julai 29, 1966, wakati
Ironsi akiwa katika nyumba ya
serikali huko Ibadan, majeshi ku-
toka Kaskazini ambayo yalikuwa
yakiongozwa na Meja Theophi-
lus Danjuma, pamoja na Kapteni
Martin Adamu, waliivamia nyum-
ba aliyokuwa akiishi na mwenyeji
wake Luteni Kanali Adekunle Fa-
juyi.

Katika uvamizi huo waliwavua
nguo na kuwapiga na mwishowe
wakawaua kwa risasi.

Majeshi mengine toka Kaska-
zini, chini ya Luteni Kanali Mur-
tala Mohammed, kiongozi halisi
aliyepanga mapinduzi na baadaye
kuchukua madaraka ya kuongoza
nchi toka kwa Yakubu Gowon, ya-
liuteka uwanja wa ndege wa Ikeja,
jijini Lagos.

Wengi wa maofisa kutoka kabi-
la Ia Igbo na wachache wa kutoka
Mashariki waliuawa wakati wa
mapinduzi hayo.

Sababu kubwa
zilizosababisha
mapinduzi hayo
ni kukosekana
kwa mwakilishi
kutoka Kaskazini
kwenye uongozi
wa Kitaifa,

Kitu ambacho
Kilikuwa ni doa
kwani kwa mara
va mwisho

kwa kiongozi
kuongoza kutoka
eneo hilo,
ilikuwa mwaka
1919.
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Na Anil Kija

JUMBE wa Baraza la
Wawakilishi wa jimbo
la Minnesota, Ihlan
Abdullah Omar mwe-
nye asili ya Somalia amepata sifa
duniani kote kwa majibizano
na Rais Donald Tump kwanza
kuhusu utendaji kazi wa rais huyo
wa Marekani, halafu kuhusika na
masuala kadhaa ya nchi za nje.

Baada ya Rais Trump kumsuta
kuwa ‘ana bahati kuwa hapo al-
ipo’ kwani alizaliwa Mogadishu
mwezi Oktoba mwaka 1982, na
kumtaka arudi kwao, Thlan Omar
ameelekeza macho yake kwing-
ine. Hana kazi na Somalia ambayo
bado ana uraia wake wa kuzaliwa;
anajielekeza Israel.

Wakati nchi kama Kenya na
hata Tanzania zinazoelewa kwa
karibu hatari na madhara ya
ugaidi unaotokea Somalia, kuwa
endapo yuko mbunge Mare-
kani mwenye asili ya nchi hiyo
anaweza kutoa mchango adhimu
kutatua suala hilo, matarajio hayo
yameyeyuka.

Kutatua suala la Somalia siyo
jambo linaloleta sifa kwa mbunge
mwenye asili ya Afrika nchini
Marekani ila kuongezea katika
sauti lukuki za kutaka haki kwa
watu wa Palestina, na kuongeza
chuki dhidi ya Israel na Wayahudi
kwa jumla. Thlan Omar ameamua
kutupa nyavu zake huko, kwani
kuna tija endelevu.

Mbunge huyo amependekeza
azimio la Bunge linaloweza kupit-
ishwa kuwa sheria likipata kura za
kutosha, kusisitiza vikwazo dhidi
ya Israel, kutotembelewa na kuk-
wepa bidhaa au huduma zake,
na pia kuondolewa kwa mitaji
kutoka Marekani (na kwingineko
duniani) nchini Israel kutokana
na kuikalia kwa mabavu ardhi ya
Palestina.

Azimio au muswada huo wa
sheria pia una wapendekezaji
wenza, ambao ni Rashida Tlaib
(mchakazwaji mwingine katika
‘tweet” za Trump) na mbunge
mwenzao, John Lewis.

Muswada huo umejikita katika
rekebisho la kwanza la Katiba ya
Marekani; linawawezesha raia wa
Marekani kutetea haki za binada-
mu ndani na nje.

Wachunguzi wa habari wanase-
ma kuwa licha ya kuwa muswada
huo hauhitaji kampeni ya BDS
(kususia, kuondoa mitaji na ku-
weka vikwazo dhidi ya Israel)
kwa jina, unaonekana ni jibu kwa
muswada mwingine uliopendeke-
zwa kupinga kampeni hiyo dhidi
ya Israel.

Ni kazi ambayo kwa kiasi kikub-
wa inaendeshwa na watu wenye
asili ya Kiyahudi nchini Marekani.

Hivyo wabunge wanne wa-
nawake vijana, watatu wakiwa
wamezaliwa Marekani lakini
wana asili ya nje, pamoja na Ihlan,
wanaunganisha ajenda tata za
utendaji wa Trump kwa upande
mmoja, halafu Israel.

Wabunge hao vijana walivuka
mpaka kwa kutoa mwito kuwa
Rais Trump ashtakiwe katika
Bunge la Marekani (yaani kwa
azimio la pamoja la mabaraza
yote mawili, Wawakilishi na Sen-
ate kuwa anafaa kufikishwa ma-
hakamani, hali itakayomlazimi-
sha ajiuzulu). Ni suala ambalo
limezuka miezi ya karibuni kuto-
kana na uchunguzi wa mwende-
sha mashtaka maalum Robert
Mueller iliyohoji udhati wa Rais
Trump kuona uchunguzi wa

Mbunge aliyeng'ong’wa ha Trump
aipania Israel, haigusi Somalia

kuingiliwa uchaguzi mkuu 2016
unaendeshwa vyema kufikia tama-
ti sahihi.

Wabunge wakahisi anaweza
kushtakiwa kwa suala hilo, lakini
wabunge hao wanawake vijana
wanakwenda mbali, wanaona uta-
wala wake ni balaa, uozo mtupu,
rushwa na uzembe usio kifani.
Trump alikasirika, akasema ‘wana-
kotoka kumeoza.’

Hivi sasa wabunge hao wa-
naonekana kuwa vinara wa
kampeni ya wazi ya kujenga chuki
dhidi ya Israel, na pendekezo lao
linaonekana kutaka kuziba mdo-
mo watetezi wa Israel dhidi ya
wakinzani wake, kufanya kampeni
ya BDS iwe ni sehemu ya Katiba ya
Marekani, isipingwe.

Hata wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi wa chama cha Demo-
cratic hawatazamii kuwa muswa-
da huo wa kina Thlan utaenda
mbali katika ngazi ya kamati, na
wajumbe wa Democratic ndio
wenye viti zaidi Baraza la Wawak-
ilishi.

Mbunge Brad Sherman (Demo-
cratic, California) alisema hana
wasiwasi na kampeni ya BDS ka-
tika ngazi ya uchumi, ila kuvuruga
sura ya Israel.

Mbunge Lee Zeldin (Republican,
New York) ambaye alizungumza
bungeni mara baada ya Ihlan
Omar kuwasilisha pendekezo lake,
alisema harakati ya BDS haijajiten-
ganisha kwa uwazi na kundi la
Hamas, akikumbusha kuwa kundi
hilo linatumia wanawake na wa-
toto kama ngao.

Mbunge kutoka chama cha
Democrat kutoka Jimbo la
Minnesota nchini Marekani
aliye mpinzani wa Rais Donald
Trump, Ihlan Abdullah Omar
(katikati) akiwa pamoja na
Spika wa Bunge la Mare-

kani, Nancy Pelosi. PICHA:
MTANDAO

Wabunge
wakahisi anaweza
kushtakiwa kwa
suala hilo, lakini
wabunge hao
wanawake vijana
wanakwenda
mbali, wanaona
Utawala wake

ni balaa, UOZ0
mtupu, rushwa na
uzembe usio kifani.
Trump alikasirika,
akasema
‘wanakotoka
kumeoza.

Alieleza kwa udani hatari kwa
Israel inayotokana na makundi
ya kigaidi kama Hezbollah nchini
Lebanon, Hamas katika ukanda
wa Gaza na mengineyo. Akasisitiza
mshikamano zaidi na Israel.

Alikataa hoja kuwa tatizo lote
Mashariki ya Kati ni kukalia Ukin-
go wa Magharibi kwa mabavu,
akikumbusha kuwa mwaka 2008
Israel ilikuwa tayari kuachia asil-
imia 93 ya eneo hilo kwa Palestina.

Israel inaliita Judea na Samaria
na baadhi wanapinga kuwa linaka-
liwa kwa mabavu, na tayari sheria
inakamilishwa kuunganisha eneo
kubwa la Ukingo wa Magharibi na
Israel kama eneo halisi la nchi hiyo,
kuondoa mjadala kuwa walowezi
wa Kiyahudi waondolewe huko.

Wapalestina miaka yote wam-
etaka eneo lote hilo pamoja na Ye-
rusalemu Mashariki kama mji wao
mkuu, jambo ambalo halikuba-
liki kwa Israel, kuwa wakishafika
hapo, watainyonga Israel.

Wachunguzi wa habari walise-
ma kuwa hatua ya wabunge hao
wanaharakati ilitokana na kuwasil-
ishwa miswada na maazimio ma-
tano na Kamati ya Mambo ya Nje
ya Baraza la Wawakilishi kuunga
mkono Israel.

Mapendekezo matatu yalikuwa
ni kutafuta azimio la Bunge na
mawili ni miswada ya sheria ya
kuweka adhabu kwa wanaounga
mkono Hamas na kuboresha mis-
aada ya ulinzi na usalama kwa Is-
rael. Azimio la 246 la Baraza, lililo-
pendekezwa na Bradley

Schneider (Democratic, Illinois)

linapinga harakati ya BDS, likiaini-
sha vitendo vinavyolenga “kam-
puni za Marekani zinazofanya
biashara halali chini ya sheria ya
Marekani, na juhudi zote za kuon-
doa uhalali wa kuwepo kwa Dola
ya Israel.”

Pendekezo linasisitiza pia ma-
zungumzo kama njia ya kutatua
mzozo wa Palestina wakati Mam-
laka ya Palestina haiongei na uta-
wala wa Trump.

Liko pendekezo jingine lin-
aloendana kiasi fulani na hatua za
kina Thlan Omar, la mbunge Alan
Lowenthal (Democratic, Califor-
nia) linalosema kuwa ni kuundwa
kwa nchi mbili tofauti katika eneo
hilo ndiyo kutawezesha Israel ku-
dumu na kuwa salama kama taifa
la Wayahudi, kwa kuzingatia ma-
dai halali ya Wapalestina ya kuwa
na nchi yao wenyewe.

Azimio linapinga hali ya sasa
ya sera ya Marekani katika eneo
hilo, kuwa Marekani imetoa pen-
dekezo (kupitia kwa mshauri wa
Rais Trump, mkwe Jared Kushner
katika mkutano wa Bahrain mwezi
uliopita) ambalo halina dhamira
ya kuundwa kwa nchi mbili kama
lengo lake.

Lilicharura pia hali ya kuunga
mkono au kudengulia hatua za
kumega maeneo (Ukingo wa Ma-
gharibi) kinyume cha muafaka wa
kimataifa kuhusu utatuzi wa suala
la Palestina.

Azimio hilo linasema kuwa kwa
mwelekeo huo, hapatakuwa na
uwezekano wa kufikia suluhu ya
suala hilo kwa amani milele.



Wafurahia
maandalizi
va Nanenane

Na Grace Mwakalinga, KYELA

BAADHI ya wafanyabiashara
katika Jiji la Mbeya, wame-
pongeza hatua za maandalizi
ya sherehe za Maonyesho ya
Wakulima (Nanenane) ambayo
yanatarajiwa kuanza kesho na
kwa Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini yanafanyika kwenye vi-
wanja vya John Mwakangale
mkoani Mbeya.

Akizungumza na Nipashe
jana, Allyrich Mulungu ambaye
ni Mkurugen2| wa Kampuni ya
Allyrich Sanaa Group inayojihu-
sisha na uchapishaji na usam-
bazaji wa mabango, matangazo
na kalenda, alisema sherehe za
mwaka huu zimefana kulingani-
sha na miaka ya nyuma.

Mulungu alisema serikali
imejitahidi kuboresha miun-
dombinu ya barabara, maji na
umeme hali ambayo imeshawi-
shi kuvutia wafanyabiashara
wengi kushiriki maonyesho ya
mwaka huu.

“Tumeyafurahia maonyesho ya
mwaka huu kwa sababu seri-
kali imeboresha miundombinu
muhimu kwa ajili ya kufanya bi-
ashara zetu ambayo kipindi cha
nyuma ilikuwa kikwazo kwetu.
Naamini wakulima na wananchi
wengine watafurahia na kujifun-
za vingi kutoka kwetu,” alisema
Mulungu.

Aliwahamasisha wananchi
kujitokeza kwa wingi kwenye
maonyesho hayo ili kujifunza
masuala mbalimbali ya utengen-
ezaji bidhaa na kuwahakikishia
kupewa elimu ya ujasiriamali
bure.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, alisema mao-
nyesho ya Nanenane Kanda va
Nyanda za Juu Kusini, yame-
fungua wigo mpana kwa wa-
fanyabiashara na wajasiriamali
kutangaza na kuuza bidhaa zao.

Alisema wakuu wote wa
mikoa saba ya Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini watashiriki na
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Christina Mdeme, anatarajlwa
kuwa mgeni rasmi kwenye ufun-
guzi wa maonyesho hayo.

Tumeyafurahia mao-
nyesho ya mwaka
huu kwa sababu seri-
kali imeboresha mi-
undombinu muhimu
kwa ajili ya kufanya
biashara zetu ambayo
kipindi cha nyuma ili-
kuwa kikwazo kwetu.
Naamini wakulima

na wananchi wengine
watafurahia na ku-
jifunza vingi kutoka
kwetu.
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Daktari ashangaa kifafa
kuhusishwa na ushirikina

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

GANGA Mfawidhi wa

Hospitali Teule ya

Wilaya ya Mbeya Ifisi, Dk.

Khamis Ally, ameishauri

jamii kuachana na tabia ya kuhusi-

sha ugonjwa wa kifafa na imani za

kishirikina na badala yake wafike kwe-

nye vituo vya afya ili kupata matibabu.

Dk. Ally alitoa ushauri huo mwisho-

ni mwa wiki alipokuwa akizungumza

na waandishi wa habari wanawake wa

mkoa wa Mbeya ambao walitembelea

hospitali hiyo kwa lengo la kuzun-

gumza na kinamama wajawazito na
waliojifungua.

Chama ki-

Alisema dhana ya kuhusisha
ugonjwa wa kifafa na imani za kishiriki-
ana, imechangia kwa kiasi kikubwa
watu kupoteza maisha na wengine

natambua kupelekwa hospitalini wakiwa na hali
mchango  mbaya.

wao na Ki- “Kifafa ni ugonjwa ambao unasaba-
taendelea  ;hyy na vitu mbalimbali ikiwamo
::,l:l?l’aan%s::; ulevi wa kupindukia, matumizi ya
kuwasihi dawa za kulevya na mtoto kuminywa
kuendelea Kkichwa wakati mama anajifungua,
kuwa- hivyo hautokani na imani za kishiriki-
hudumia na,” alisema.

wagonjwa Naye Muuguzi Mkuu wa Hospitali
kwamoyo hiyo, Stella Mhina, aliwashauri wa-
waupendo. nanchi hususani vijana kuacha tabia

ya unywaji wa pombe kupita kiasi kwa

kuwa ni miongoni mwa mambo yanay-
osababisha ugonjwa wa kifafa.

Alisema baadhi ya wagonjwa wa-
naotibiwa kifafa hospitalini hapo, chan-
zo kikubwa ni ulevi kutokana na mtu
kulewa hadi ubongo kuvurugika na
kupata ugonjwa huo.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM) Mkoa wa Mbeya, Jacob Mwaka-
sole, alipongeza mafanikio yaliyopa-
tikana katika hospitali hiyo ikiwamo
ukarabati wa majengo kwenye wodi
mbalimbali za wagonjwa.

Alisema chama kinatambua mchango
wao na kitaendelea kutoa ushirikiano
na kuwasihi kuendelea kuwahudumia
wagonjwa kwa moyo wa upendo.

vuana wakazi wa Goba Tegeta A, j

bani j

ijini humo jana. PICHA: MII!A.II MSALA

Wafundwa sheria za usalama barabarani

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAISLAMU jijini Mbeya, wamekum-
bushwa kuzingatia sheria za usala-
ma barabarani ili kujiepusha na ajali za
mara kwa mara ambazo zimekuwa zikigha-
rimu maisha ya Watanzania wengi.

Hayo yalisemwa jana na Sheikh wa
Msikiti wa Baraa Ibn Aazb ulioko Kata
wakati wa Sala ya [jumaa 111y0fany11<a
mwishoni mwa wiki.

Sheikh Issa alisema licha ya kuhubiria
waumini kufuata Maandiko Matakatifu,
sualala kuzingatia sheria na kanuni za us-
alama barabarani ni muhimu kwa ajili ya
kuokoa maisha yao.

Alisema Waislamu wanatakiwa kuwa

kielelezo cha kutii sheria bila shuruti
kwa kuhakikisha wanakidhi vigezo vya
matumizi ya vyombo ya moto barabarani.

“Lazima tuwahubirie waumini wetu
masuala ya kuzingatia sheria za usalama
barabarani ili wasipate vilema au kupoteza
maisha hatuna budi kuunga mkono jiti-
hada za serikali katika vita dhidi ya ajali za
barabarani,” alisema Sheikh Issah.

Aliongeza kuwa madereva wanatakiwa
kuzingatia sheria kwa kuhakikisha wana-
tumia vyombo vya moto wakiwa na leseni
badala ya kuendesha holela.

Alisema madereva kuwa na elimu ya
kuendesha vyombo vya moto kabla ya
kutumia  huku akiwashauri watembea
kwa miguu kuheshimu alama zilizowekwa
barabarani.

“Madereva wasio na leseni waende
vyuoni wakasome ili waongeze ujuzi na
kupata cheti cha kuhitimu hii itasaidia
kukabiliana na changamoto mbalimbali zi-
nazojitokeza barabarani,” alisema Sheikh
Issa.

Naye Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, aliwataka madereva
wote hususani wanaotumia magari ya
abiria kuacha tabia ya kupakia abiria wa-
naozidi idadi ya viti.

Alisema tabia ya madereva kuzidisha
abiria kwenye magari inaweza kuleta
madhara makubwa pindi inapotokea
hitilafu kwenye chombo cha usafiri na
kusisitiza kuwa Jeshi la Polisi litaendelea
kuwatoza faini wale watakaokaidi
utaratibu huo.
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Watamba kuleta
mapinduzi kilimo

Na Augusta Njoji, DODOMA

AASISI ya kimataifa ya map-
induzi ya kijani barani Afrika
(Agra) imeingia makubaliano
na Serikali ya Tanzania ili ku-
leta mapinduzi katika sekta ya kilimo

Wameaf-
ikiana na

manne.

“Kwa kipindi cha muda mfupi, tume-
kubaliana kuanza na mazao manne
ikiwamo alizeti, mahindi, mpunga
na maharage ya soya ambayo kwa
msimu mmoja tunaweza kupata ma-
vuno ambayo yatakwenda kwenye

mi wa viwanda.

Alisema taasisi hiyo imetoa ruzuku
ya Dola za Marekani 600,000 kwa ajili
ya kuimarisha utekelezaji wa ASDP 11
kwa kusaidia serikali katika masuala ya
kiufundi yanayohusu programu mbal-
imbali za kilimo.

hususan kwenye mazao ya kimkakati taasisi hiyo viwanda, alisema. Naibu Waziri Bashe alisema mazao

kwa ajili ya viwanda. kuangalia Alibainisha kuwa mkakati wa serikali ~ ya chakula ndiyo biashara kubwa duni-
Makubaliano hayo yalifikiwa jana M@MRAYaA ;i kypunguza uagizaji wa mafuta ya  ani kuliko jambo jingine lolote.
baada ya mkutano ulioshirikisha Il:"ubsglléuma kula nje ya nchi ambapo zao la alizeti “Tumejadiliana namna ambavyo sek-
mawaziri watatu wa Tanzania na ASDP Il na ndiyo lina fursa kubwa ya kuongeza ta binafsi itaingia kwenye uzalishaji na
ujumbe wa taasisi hiyo ukiongozwa na pia kuwez- uzalishaji wa viwanda nchini. wao Agra kusaidia wanaozalisha mbe-
Rais wake, Dk. Agnes Kalibata. esha mazao Waziri huyo alisema wameafikiana gu ili kuweza kufikia malengo hayo,
Timu ya Tanzania iliongozwa na hayo na taasisi hiyo kuangalia namna ya sisi kama Wizara ya Kilimo tunafanya
Waziri wa Viwanda na Biashara, In- kutumika kusukuma mbele ASDP 1l na pia ku- pamoja na Wizara ya Viwanda ili kuon-
nocent Bashungwa na Manaibu Wa- katika wezesha mazao hayo kutumika katika dokana na matatizo ambayo yameku-
ziri wa Kilimo, Hussein Bashe na Omar Viwanda viwanda vilivyopo nchini. wa yakiwakumba wakulima, alisema.
Mgumba. :1"c|||1‘i"\(i°|’° Dk. Kalibata kwa upande wake, Aliongeza kuwa kumekuwa na

Akizungumza baada ya kuingia aliipongeza serikali kwa kuweka uta- changamoto ya masoko na wameijadili

makubaliano hayo, Waziri Bashun-
gwa alisema utekelezaji wake umeg-
awanywa kwa vipindi vya muda mfupi
na mrefu na utaanza kwa kuimarisha
na kuzalisha kilimo kwenye mazao

ratibu mzuri kati ya wakulima, serikali
na sekta binafsi. Alisema wanalenga
kuwezesha mabadiliko katika kilimo na
kuwakomboa wakulima kwa kuongeza
tija na kuipeleka Tanzania katika uchu-

na kuangalia namna ambavyo fedha zi-
nazotolewa na wafadhili kwenye sekta
ya kilimo kuwa na uratibu wa pamoja
na kufahamika malengo yake ili kupata
matokeo yanayotarajiwa.

Mwenyekiti wa Kampuni ya Sekta ya Ulinzi Binafsi (TSIA) Kanda ya Kati, Lukanus Kayombo, akizungumza na paadhi va askari

wa kutoka sekta hiyo walipokutana kufanya mazoezi ya pamoja na kujengeana mbinu shirikishi za kiulinzi, jijini Dodoma mwis-
honi mwa wiki. PICHA NA IBRAHIM JOSEPH

Kongwa waomba chakula bei nafuu

Na Augusta Njoji, KONGWA

WAKAZI wa Kongwa wameiomba Seri-
kali kuwapatia msaada wa chakula cha bei
nafuu kutokana na mavuno ya mwaka huu
kutokuwa mazuri, hivyo kukabiliwa na up-
ungufu wa chakula.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti kati-
ka ziara ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, wilayani humo iliyokuwa
na lengo la kukagua miradi ya maendeleo
na kusikiliza kero za wananchi, wakazi hao
walisema wanakabiliwa na hali ngumu ku-
tokana na ukame.
wa, alisema wana hali ngumu kwa kuwa
mvua haikunyesha vya kutosha na mavuno
yao si mazuri.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, tatizo tu-
lilonalo ni ukame, kuna upungufu mkubwa
wa chakula, tumelima lakini mavuno haku-
na, serikali inatusaidiaje ili angalau tupate
chakula cha kununua kwa bei rahisi,” ali-
omba.

Akizungumzia suala hilo, Mkurugenzi
wa Halmashauri hiyo, Dk. Omary Mkulo,
alisema tayari wameshapokea maelekezo
kutoka serikalini ya kufanya tathimini ya
hali ya chakula.

“Maelekezo hayo tumeshayapokea tu-
naendelea na tathimini kujua kuna upun-
gufu wa kiasi gani na katika maeneo yapi na
mara tukikamilisha tutawasilisha serikalini
ili tupate chakula cha bei nafuu,” Dk. Mkulo
alisema.

Kwa upande wake, Dk. Mahenge aliwa-

taka wananchi kuwa na subira wakati hal-
mashauri inaendelea kufanya tathimini
na kuhimiza tathimini hiyo kufanyika kwa
haraka.

“Ndugu zangu, mmesikia tathimini ina-
fanywa ili kujua upungufu upo kwa kiasi
hitaji huo msaada, hivyo tusubiri tathimini
itakamilika mapema,” Dk. Mahenge alise-
ma.

Aliwataka wananchi kubadilika kwa kuli-
ma mazao yanayostahimili ukame ili tatizo
kama hilo lisiweze kutokea tena.

“Ni lazima tukubali kubadilika kulingana
na hali ya hewa inavyokwenda, yapo mazao
ikinyesha mvua kidogo yanaweza kustawi,
tubadilike, tusikubali kushindwa hata siku
moja,”alisema.

]
Kampuni
za ulinzi
zataka
mKkakati
kumaliza
uvhalifu

Ibrahim Joseph, DODOMA

KAMPUNI binafsi za ulinzi
nchini (TSIA) zimeshauriwa
kuweka utamaduni wa kubadil-
ishana mbinu za ulinzi kwa
askari wao ili kukabiliana na
uhalifu.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Mwenyekiti wa Kampuni hizo
Kanda ya Kati, Lukanus Kay-
ombo, wakati askari wa kam-
puni hizo wakifanya mazoezi
ya pamoja na kushirikishana
mbinu zaidi za kiulinzi jijini
Dodoma.

Kayombo alisema kuna haja
kampuni hizo kubadilishana
mbinu za kiulinzi kwa askari
wake na kuwapo na mafunzo
ya mara kwa mara.

“Siku hizi kuna aina nyingi
za kiuhalifu na wizi, hivyo
askari wetu wanatakiwa
kujengewa mbinu za mafunzo
na mbinu mpya za kupam-
bana na aina za matukio kama
hayo yanayoweza kujitokeza
kwenye maeneo yetu va kazi,”
alishauri.

Alisema mafunzo hayo
na mazoezi hufanyika kila
mwisho wa mwezi na hush-
irikisha kampuni za ulinzi zaidi
va 20.

Mwenyekiti huyo alisema
katika mafunzo hayo ya mwezi
huu, jumla ya askari 381 wal-
ishiriki na walianza mazoezi
hayo ya pamoja majira ya saa
moja asubuhi wakipita kwe-
nye baadhi ya mitaa ya Jiji la
Dodoma.

Alibainisha kuwa mazoezi
hayo yanalenga kuwajengea
ukakamavu askari wao ili
kupambana na matukio ya
kiuhalifu pindi yanapojitokeza
kwenye maeneo yao ya kazi.

Alisema sekta hiyo ipo
chini ya Jeshi la Polisi na
wamekuwa wakipata ushiriki-
ano mkubwa katika kupewa
mafunzo ya kikazi pamoja na
silaha.

Meneja wa Kampuni ya
Ulinzi ya SGA, Issa Samadu,
alisema utaratibu huo unasaid-
ia kudumisha umoja wao am-
bao umekuwa na faida kubwa
ya kushirikishana mbinu ya
kusimamia kampuni pamoja na
askari wengi kujuana.

Samadu alisema kutokana
na umoja huo, wamekuwa
wakipeana taarifa za namna ya
kuwaajiri askari wapya ili kue-
puka kuchukua wanaojihusisha
na vitendo vya kihalifu.

“Hapa Dodoma tumekuwa na
utaratibu wa tupeana taar-
ifa au kuuliza kwa kampuni
nyingine kabla ya kumwajiri
askari mpya,” alisema.



RC Ayoub
apongeza
wanafunzi
kujitolea

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa Mjini Magharibi,
Ayoub Mohammed Mahmoud,
amesema ujumbe wa wanafunzi
kutoka nje ya nchi na kujitolea
katika shughuli za kijamii, unaunga
mkono juhudi za serikali za kuon-
doa changamoto za sekta mbalim-
bali ikiwamo va elimu.

Ayoub alisema hayo juzi wakati
wa sherehe ya kuwaaga wanafunzi
wa shule ya Charles Darwin ya
Uingereza waliokuja kujitolea
katika ujenzi wa ukuta na ufundis-
haji wa masomo mbalimbali katika
shule za Fuoni na Kijitoupele.

Alisema serikali ya mkoa wa
Mjini Magharibi inathamini juhudi
zinazochukuliwa na wanafunzi
hao katika kujitolea kwenye shu-
ghuli za kielimu, hatua ambayo
itaongeza ufanisi wa upatikanaji
wa elimu na kupunguza baadhi ya
matatizo yaliyomo katika shule
mbalimbali za mkoa huo.

“Sisi viongozi wa serikali ya
mkoa huu tunapenda kuwahakik-
ishia kuwa tunathamini juhudi
zilizochukuliwa na ujumbe huu
kusaidia maeneo mbalimbali ya
mkoa wetu hasa katika ufundishaji
wa Vvijana wetu, hatua ambayo
inatawaongezea ujuzi,” alisema
Ayoub.

Pia Ayoub (pichani chini) aliwa-
kumbusha wananchi wa mkoa huo
kuendeleza utamaduni wa kush-
iriki na kujitolea katika shughuli
mbalimbali za kijamii ili kuongeza
kasi ya maendeleo katika maeneo
yao na kuimarisha ustawi wa jamii.

“Ninatoa wito na kuwakumbusha
wananchi wenzangu tuendelee ku-
jitolea katika kazi za kijamii. Hili ni
jukumu letu kwani maendeleo ya
nchi hii tutayaleta sisi wenyewe.
Tumeona wenzetu hawa wame-
toka nchini kwao wanatuonyesha
mfano katika kufanya shughuli
za kimaendeleo kwa kujitolea,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Ayoub
aliipongeza Taasisi ya African
Adventures kwa kusimamia na
kuratibu shughuli mbalimbali za
wageni hao kujitolea kwenye
ujenzi wa taifa na ufundishaji wa
wanafunzi kwa baadhi ya masomo.

Naye Mkurugenzi wa African Ad-
ventures, Samson Zubeir, alisema
taasisi hiyo imekuwa ikifanya kazi
kwa karibu na wageni hao ikiwa ni
sehemu ya kuunga mkono juhudi
za serikali za kuwaletea maende-
leo wananchi wake.
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Waziri afurahia mafanikio
uchunguzi wa saratani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Afya, Hamad

wakiwa katika hatua ya juu na wana-
hitaji matibabu.
“Wagonjwa 15 ambao wamegun-

Rashid Mohamed, dulika wanayo saratani katika hatua
amesema  uchunguzi . ya matibabu, watapelekwa katika
wa saratani ya shingo ﬂ:,'g ongeza Taasisi ya Saratani ya Ocean Road,
ya kizazi kwa Zanzibar umefanikiwva ghati kabisa Dar €s Salaam kwa matibabu zaidi,”
kwa kiasi kikubwa kugundua mara- yyjzaraya  alisema.
dhi mbalimbali ya kinamama na ku- Afya kwa Akizungumza katika sherehe za
patiwa tiba. kufanya kuwaaga madaktari hao, Naibu Spi-
Hamad alisema hayo jana wakati juhudi za ka wa Baraza la Wawakilishi, Mgeni
akiwatunuku vyeti timu ya madak- makusudi Hassan Juma, aliwataka wananchi
tari kutoka Jimbo la Jiangsu, China Z@ kuleta  yyzitumia fursa za kupima afya am-
pamoja na madaktari na wauguzi wa ?adaktirl bazo zinatolewa bure.
Zanzibar ambao wamemaliza mradi tt;lll(gvglalinl:l- Mgeni alisema hatua hizo zina-
wa awamu ya pili ya kutoa huduma kuja nchini zotokana na malengo ya Serikali ya
za upimaji wa saratani ya shingo ya pa'kutoa Mapinduzi ya Zanzibar ya kupima
kizazi. hudumaza afya za wananchi wake ikiwa ni mi-
Alisema wananchi wengi waki- matibabu kakati ya kutoa matibabu bure kwa
wamo wa kutoka vijijini, wameji- kwa wa- wananchi wake.
tokeza kupata huduma hiyo ambayo hawake. “Naipongeza kwa dhati kabisa

ilikuwa ikifanywa katika Hospitali ya
Mnazi Mmoja, mjini hapa.

Kwa mujibu wa Hamad, wanawake
5,181 walichunguzwa maradhi hayo,
72 kati yao waligundulika kuwa ka-
tika saratani hatua ya awali, huku 15

Wizara ya Afya kwa kufanya juhudi
za makusudi za kuleta madaktari
bingwa kutoka China kuja nchini na
kutoa huduma za matibabu kwa wa-
nawake,” alisema.

Mratibu wa Madaktari kutoka

China, Jasmine Qi Xiaomin, alisema
uchunguzi wa afya za wananchi
mapema zinasaidia kujua hali ya
maradhi na kupata tiba sahihi kwa
wakati.

Aidha, aliipongeza Wizara ya Afya
kwa ushirikiano mzuri katika kipindi
chote walichokuwapo nchini na ku-
saidia kutoa matibabu ya wananchi
mbalimbali wakiwamo wanawake
katika saratani ya shingo ya uzazi.

“Ushirikiano wetu tuliopata ume-
tusaidia kwa kiasi kikubwa kufanya
kazi zetu kwa mafanikio makubwa
ya kutoa huduma za uchunguzi wa
saratani ya shingo ya kizazi,” alise-
ma.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Mara-
dhi yasiyo ya Kuambukiza, Omar
Mwalimu, alisema Tanzania in-
aongoza katika saratani ya shingo
ya kizazi katika ukanda wa Afrika
Mashariki. Alisema watu 35,000
hupata saratani ya shingo ya kizazi
kila mwaka lakini ni asilimia 20 tu
ndio wanaofika hospitalini kupata
matibabu.
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Diwani wa Kata ya Ndembezi (CCM), Manispaa ya Shinyanga, David Nkulila, akizungumza kwenye kikao cha kawaida cha
Baraza la Madiwani la Manispaa ya Shinyanga juzi, huku akivua joho kwa madai ya kutokuwa na imani na Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, Geofley Mwangulumbi, kutokana na kutotekeleza maadhimio ya madiwani hao na hasa kwenye utekelezaji
wa miradi ya maendeleo. PICHA: MARCO MADUHU

Apigia chapuo utalii Pemba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WADAU wa utalii  wametakiwa kuandaa
miundombinu bora katika kuutangaza
utalii katika kisiwa cha Pemba ili uimarike
na kukua kwa kasi zaidi kisiwani humo.
Mkurugenzi wa Masoko Kamisheni ya
Utalii Zanzibar, Dk. Miraji Ukuti, alisema
hayo juzi katika mkutano uliowashiriki-
sha wadau wa utalii katika ukumbi wa
Baraza la Mji Chake Chake ikiwa ni mion-
goni mwa shamra shamra za Bonanza la
Tatu la Utalii kisiwani Pemba.
Alisema utalii ni sekta mama ambayo
inasababisha kukuza na kuunyanyua
uchumi wa Zanzibar kwa asilimia 27 na

kuzalisha ajira kwa wananchi wake.

Aidha, alisema serikali inatoa miongozo
katika sekta binafsi inayoweza kutengen-
eza mazingira mazuri katika kukitangaza
kisiwa cha Pemba juu ya dhana nzima ya
utalii kwa wote.

Naye Ofisa Takwimu kutoka Kamisheni
ya Utalii kisiwani Pemba, Hamad Khamis
Rashid, alisema kutoa takwimu sahihi
ndiko kunakoweza kupima mafanikio
ya kazi ya msingi ya kuutangaza utalii
ikiwamo uhakiki, uchambuzi, ulingan-
ishwaji na usambazaji wa taarifa zinapo-
hitajika kwa muda na wakati uliopangwa.

Nao maofisa mapato kutoka Bodi ya
Mapato Zanzibar (ZRB) na Mamlaka ya

Mapato Tanzania (TRA), waliwataka wa-
dau wa utalii kulipia kodi zinazohusiana
na sekta hiyo kwa kuwa mapato hayo
hutumika katika huduma za kijamii kama
vile afya, elimu, maji, miundombinu ya
barabara na kuweka kumbukumbu sahihi
za uingiaji wa wageni.

Mdau wa utalii kutoka Mozet Tours,
Omar Ali Khamis, aliitaka Kamisheni
ya Utalii kuwaandaa watu maalumu wa
kupokea wageni watakaoelezea uhalisia
wa kianzio cha utalii, kuwaandalia mazin-
gira mazuri ya kuvifikia vianzio ikiwamo
usafiri sambamba na kupunguzwa wingi
wa kodi. Alisema kufanya hivyo kutawez-
esha kufikiwa malengo ya utalii kwa wote.
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Waomba suluhu mgogoro
wakulima, wafugaji

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

cha Hanga Ngadinda

katika Halmashauri

ya Madaba mkoani
Ruvuma, wamelalamikia kuwapo
mgogoro kati yao na wafugaji am-
bao uongozi wa serikali umedaiwa
kukaa kimya na kushindwa kuwa-
saidia kumaliza mgogoro huo.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti kijijini hapo, wakulima hao wal-
isema kwa muda mrefu wamekuwa
na changamoto kubwa kutokana
na wafugaji kuwaachia ngombe
kwenye mashamba na kusababisha
mazao yao kuharibiwa.

Samuel Moyo, mkazi wa kitongoji
cha Hanga Ngadinda alisema Julai
7, mwaka huu, majira ya saa 8:00
usiku, kundi kubwa la ngombe li-
likutwa katikati ya shamba lake na
kuwasiliana na majirani ambao wali-
wakamata na kuwapeleka kwenye

Hata hivyo, alisema baadaye amri
ilitoka wilayani kuwa ng'ombe hao
waachiwe ambao walikuwa zaidi ya

Mfugaji
huyo
alikataa
kwamba
hawezi
kulipa

kwa madai
kuwa tayari
amesha-
wasiliana na
uongozi wa
wilaya na
ana mpango
wa kwenda
mahakam-
ani kupinga
tozo hizo.

60, mali ya mfugaji Saguda Mayanda.

Alisema baadaye uongozi wa seri-
fidia ya gharama ya mazao yaliyo-
haribiwa, lakini hakulipa na ng'ombe
waliamuliwa kurudishwa kwa mfugaji
huyo.

Melkion Mnenuka, mkazi wa ki-
tongoji cha Stand, naye alisema Julai
19, mwaka huu, majira ya usiku, zaidi
ya ngombe 200 waliingia shamba-
ni mwake na kuharibu mazao.

Alisema wakati ngombe hao wa-
naingia kwenye shamba, yeye mwe-
nyewe alikuwa katikati ya shamba
akiwa analinda, hivyo alifanikiwa ku-
wakamata baada ya kuwasiliana na
majirani pamoja na ofisa mtendaji wa
alifika eneo la tukio na kuwakuta
ngombe 215. Alisema walipowahoji
waliokuwa wakichunga ng'ombe hao,
walidai kuwa ni ngombe wa Saguda
Mayanda.

Mnenuka alisema mtendaji

wa

polisi ambao walifika kwenye eneo la
tukio na kuwakamata watuhumiwa
wawili na kuwafunga pingu.

Hata hivyo, alisema mmoja kati yao
alikimbia akiwa na pingu mkononi na
baadaye ngombe hao waliamuriwa
bako mmiliki wa ng'ombe alitakiwa
kulipa Sh. 10,000 kwa kila ng'ombe
mmoja kama ushuru wa serikali ya ki-
jiji na halmashauri Sh. 5,000.

Alisema mfugaji huyo alikataa
kwamba hawezi kulipa kwa madai
kuwa tayari ameshawasiliana na uon-
gozi wa wilaya na ana mpango wa
kwenda mahakamani kupinga tozo
hizo.

Kelvin Mapunda, Mwenyekiti wa Ki-
tongoji cha Mchweka, alisema kutoka-
na na kuwapo matukio mengi ya idadi
kubwa ya mifugo kukutwa kwenye
mashamba ya watu, anaiomba serikali
kuchukua hatua za haraka ili kuondo-
hicho kati ya wakulima na wafugaji.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Madaba, Shafii Mpenda, alipoulizwa
na waandishi wa habari kuhusu suala
hilo, alithibitisha kuwapo kwa tatizo
hilo lakini alisema kuna changamoto
zimeanza kufanyiwa kazi tofauti na
wanavyolalamika wananchi.

zi wa Hospitali ya Wilaya ya Ruangwa eneo la Nachingwea mkoani

Lindi juzi. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Ruangwa, Hashim Mgandilwa. PICHA: OWM

Polisi waua
mtuhumiwa
wa ujambazi

Na Timothy Itembe, TARIME

JESHI la Polisi katika mkoa wa
kipolisi wa Tarime na Rorya,
wamemuua mtu anayedaiwa kuwa
jambazi, Joshua Nyamanche,
anayekadiriwa kuwa na umri kati
cha Korotambe, Tarime mkoani
Mara.

Kamanda wa Polisi wa Tarime na
Rorya, Henry Mwaibambe, aliwaam-
bia waandishi wa habari ofisini
kwake jana kuwa tukio hilo lilitokea
Julai 28, majira ya saa 9.20 mchana
katika barabara ya Nkerege wakati
askari wakiwa katika msako.

“Julai 28 majira ya saa 09:20
katika maeneo ya Mtana, barabara
va Nkerege, askari polisi wa vyeo
mbalimbali wakiwa kwenye doria,
walipata taarifa kutoka kwa wasa-
maria wema kuwa kuna majambazi
wapatao watatu wamepanga kuva-
mia kituo kimoja cha mafuta mjini
Tarime.

“Polisi hao walifanikiwa kuwaona
walipo na baada ya majambazi
hao kugundua kuwa wanafuatiliwa,
walianza kurusha risasi kwa askari
polisi hao ndipo askari walianza
kujibu mashambulizi na kufani-
kiwa kumpiga risasi jambazi moja
mgongoni aitwaye Joshua Nya-
mache,” alisema Mwaibambe.

Kamanda Mwaibambe aliongeza
kuwa katika tukio hilo, majambazi
wengine wawili walitoroka na Jeshi
la Polisi linaendelea kuwatafuta
huku likiwataka wasamamria wema
kuendelea kutoa ushirikiano kwa
jeshi hilo ili kukomesha uhalifu.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai Ta-
rime/Rorya, Mrakibu Mwandamizi
(SSP) George Katambazi, alisema
kuwa jambazi huyo alikutwa
akiwa na bastola ambayo imefutwa
namba ikiwa na risasi tatu kwenye
magazine, huku katika eneo la tukio
kuliokotwa maganda mawili ya
risasi za bastola.

Katambazi aliongeza kuwa
jambazi huyo alifariki dunia muda
mfupi akiwa njiani akipelekwa ka-
tika hospitali ya wilaya kwa ajili ya
matibabu.

Mamilioni yatengwa kumaliza utapiamlo

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Ushetu, Kahama mkoa-
ni Shinyanga, imetenga Sh. milioni 342.4
kwa mwaka wa fedha 2019/20 kwa ajili ya
kuwahudumia watoto 65,315 wenye umri
chini ya miaka mitano wenye ugonjwa wa
utapiamlo mkali.

Mratibu wa Lishe kutoka Halmashauri

ya Ushetu, Hadija Nasibu, alibainisha hayo
jana wakati wa utiaji saini katika mi-
kataba ya kupambana na utapiamlo na
zilizoko katika halmashauri hiyo.

Alisema halmashauri imekuwa ikitenga
bajetiyalishe kuvukalengo la Sh.500 kwa
kila mtoto aliye chini ya umri wa miaka
mitano na kuongeza kuwa kwa mwaka wa

fedha uliopita, zilitengwa Sh. milioni 276.8
na Sh. 1,000 zilitolewa kwa kila mtoto.
Nasibu alisema asilimia 28 ya watoto
chini ya umri wa miaka mitano mkoani
Shinyanga wamedumaa na kuongeza
kuwa kiwango cha utapiamlo mkali kwa
Halmashauri ya Ushetu ni asilimia 0.076
na hali hii inaonyesha utapiamlo katika
halmashauri hiyo ni mkubwa kulinganisha

IJUE SHERIA: SAA 12:30 JIONI

JE, UNAFAHAMU SHERIA YA MIRATHI, SHERIA ILIUNDWA KWA
MALENGO GANI, WAHUSIKA WAKUU NI KINA NANI NA MAMLAKA GANI
INA UWEZO WA KUSIKILIZA MASHAURI YAHUSUYO MIRATHI.

na halmashauri zingine.

Hata hivyo, alisema kwa mwaka 2015/16 hal-
mashauri ilitenga Sh. milioni 57.2 kwa watoto
73,056 na kila mtoto alipata shilingi 784, huku
mwaka 206/17 walitenga Sh. milioni 70.8 kwa
watoto 73,056 na kila mtoto alipata Sh. 970.

Pia alisema katika mwaka wa fedha wa
2017/18, walitenga Sh. milioni 140.05 kwa ajili
ya watoto 73,056 na kila mtoto alipata Sh. 2,040
huku mwaka 2018/19 zilitengwa Sh. milioni
276.8 kwa watoto 64,550 na kila mtoto alipata
Sh. 4,280.

Kaimu Mganga Mkuu wa Halmashauri hiyo,
Dk. Nicodemus Senguo, alisema asilimia kubwa
ya wananchi wa Ushetu wamekuwa wakilima
chakula kingi lakini lishe iko chini kulinganisha
na wingi wa chakula kilichopo.
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Wafungwa
57 wafariki
dunia
kwenye
ghasia _
gerezani

SAO PAULO, Brazil

HALI ya wasiwasi inaen-
delea kutanda katika jela
ya Altamira, Kaskazini mwa
Brazil, baada ya wafungwa
57 kuuawa Jumatatu wiki hii
katika makabiliano kati ya
makundi hasimu.

Hali hiyo imeendelea ku-
jitokeza katika eneo hilo Ia
kimkakati ambako makundi
hasimu ya wahalifu ya-
naendelea kupigana kuhusu
biashara ya dawa za kulevya.

Mamlaka ya magereza im-
eeleza kuwa kati ya wafung-
wa hao, 16 wamepatikana
wakiwa wamekatwa vichwa.

Uhasama huo, ambao ul-
janza majira ya saa 7:00 asu-
buhi saa za Brazil katika jela
la Altamira iliyopo Jimbo la
Para, katikati mwa msitu wa
Amazon, ulimalizika mapema
mchana.

“Inawezekana kwam-
ba wafungwa wengi
wamefariki dunia kwa
kukosa hewa,” alisema
msemaji wa mamlaka
ya magereza.

“Askari magereza wawili
walitekwa, lakini waliachiliwa
haraka kwa sababu lengo
ilikuwa ulipizaji kisasi kati ya
makundi hasimu na sio gha-
sia za kupinga mazingira ya
kizuizini,” alisema Gavana wa
Para, Jarbas Vasconcelos.

Wafungwa kutoka kundi
la wahalifu waliingia ka-
tika sehemu walikokuwa
wanafungwa wafungwa wa
kundi lingine hasimu kabla ya
kuwachoma moto.

“Inawezekana kwamba
wafungwa wengi wamefariki
dunia kwa kukosa hewa,”
alisema msemaji wa mamlaka
ya magereza.

Video iliyorushwa kwe-
nye mitandao ya Kijamii
ilionyesha vichwa sita vya
wafungwa vimewekwa Kkaribu
na ukuta.

Wizara ya Sheria nchini
Brazil imesema kuwa
mchakato wa kuwahami-
sha wafungwa waliohusika
na ghasia hizo kwenda jela
mbalimbali umeanza.

Ilieleza kuwa hali hiyo hai-
tojirudi tena katika magereza,
kwani usalama wa kutosha
utaimarishwa.

RFI

KHARTOUM, Sudan

UMOJA wa Mataifa (UN) ume-
taka kufanyike uchunguzi wa
mauaji ya wanafunzi watano
yaliyotokea wakati wa maan-
damano ya raia nchini Sudan
ya kushinikiza serikali ya kiraia
kabla ya mazungumzo kuhusu
serikali ya mpito nchini humo.

Taarifa iliyotolewa na Shirika
la Umoja wa Mataifa la Kuhu-
dumia Watoto, (UNICEF) limetoa
wito kwa mamlaka kuchunguza
na kuwatia hatiani watuhumiwa
waliohusika na ukatili huo dhidi
ya watoto na kuongeza kuwa
hakuna mtoto atakayezikwa ak-
iwa na sare za shule.

Wanafunzi waliouawa wali-
kuwa wa umri wa miaka kati ya
15-17.

Wakati UNICEF ikitoa wito
huo, kiongozi wa baraza la
kijeshi nchini Sudan, Jenerali
Abdel Fattah al-Burhan ame-
laani mashambulizi dhidi ya wa-
nafunzi hao na kuyaita ni uhalifu
usiokubalika, hii ikiwa ni kulin-
gana na kituo cha televisheni cha
serikali. Jenerali Abdel Fattah
al-Burhan alinukuliwa na kituo
hicho wakati akizungumza na
waandishi wa habari wa Sudan
akisema kile kilichotokea Al-
Obeid ni cha kusikitisha.

Jenerali Abdel Fattah al-
Burhan alisema: “Kuwaua raia
walioandamana kwa amani ni
uhalifu usiokubalika na wahalifu
wanatakiwa kuwajibishwa mara
moja”.

Waandamanaji wanavituhu-

mu vikosi vya jeshi vinavyoongo-

zwa na Jenerali mwenye mam-
laka makubwa nchini humo,
Mohamed Hamdan Dagalo kwa
mauaji hayo ya vijana watano,
wakati wa maandamano hayo
katika mji wa Al-Obeid.

Jana katika Mji Mkuu wa Khar-
toum, mamia ya raia walianda-
mana kwenye mitaa ya al-Riyadh
na Burri kufuatia mauaji ya
waandamanaji, pamoja na wa-
nafunzi hao.

Mmoja wa waandamanaji,
Hassan Osman, aliliambia Shiri-
ka la Habari la AFP kwamba:
“Mahitaji yetu ni serikali ya kiraia
kwa sababu itatoa haki kwa
mashahidi hawa waliouawa. Kila
siku watu wanauawa, tunataka
chombo huru ama cha kimataifa
kuchunguza, kwa sababu hatu-
uamini mfumo wa mahakama.

UN yataka uchunguzi
mauaji ya wanafunzi

Kila siku watu wanakufa, kama
huko al-Obei.

Wanafunzi hao waliuawa
wakati viongozi wa kiraia waki-
jiandaa kufanya mazungumzo
na majenerali wa baraza la
kijeshi ya kukamilisha mchaka-
to wa kuanzishwa kwa serikali
ya kiraia, wiki mbili baada ya
kutiliana saini makubaliano ya
kugawana madaraka mwanzoni
mwa mwezi.

Serikali ilitangaza amri ya ku-
totembea nyakati za usiku ka-
tika miji minne iliyopo Jimbo la
Kordofan Kaskazini kufuatia vifo
hivyo, wakati makundi ya waan-
damanaji yakiitisha maandama-
no ya nchi nzima dhidi ya mauaji
hayo. Shule zote za eneo hilo pia
zimeamriwa kusitisha masomo.

Wananchi wa Sudan wakifanya fujo barabarani kwa kuchoma moto mataili ya magari kuashiria kuchukizwa na kitendo
cha wanajeshi wa nchi hiyo kuwaua wanafunzi. PICHA: REUTERS

Kabila, Tshisekedi wakubaliana muundo wa serikali

KINSHASA, Congo

HATIMAYE Rais wa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Felix Tshisekedi na
mtangulizi wake, Joseph Kabila
wamekubaliana kuhusu muun-
do wa serikali ya mseto ambayo
itakuwa na mawaziri na manai-
bu waziri 65.

Wajumbe kutoka pande mbili
hizo wametia saini mkataba
rasmi wa madaraka, ambao
wamesema kutakuwako na
kamati ya ufuatiliaji wa mbka-
taba huo. Serikali imetarajiwa
kutangazwa mnamo wiki mbili
zijazo.

Mkataba huo umefanyika
majira ya saa 6:00 usiku kuam-
kia jana baada ya siku kadhaa
za mazungumzo ambayo hay-
akuwa mepesi.

Mwakilishi wa Chama cha
FCC, Nehemie Mwinyala, alise-
ma Rais Tshisekedi na Kabila
walionyesha uzalendo ili ku-

fikia sio tu mageuzi ya amani
kwenye uongozi wa taifa bali
pia makubaliano kwa ajili ya
serikali ya muungano baina ya
vuguvugu la FCC na lile la CASH
baada ya kufanyika kwa mazun-
gumzo marefu.

Mkataba huo wa kuwapo
na serikali ya mseto unaelezea
kwamba Baraza la Mawaziri
litakuwa na mawaziri 65.

Katika mgawanyo huo, FCC
inayoongozwa na Kabila ita-
chukuwa mawaziri 42 na CASH
ya Rais Tshisekedi wizara 23.

Hata hivyo, mkataba huo
haukufafanua ni wizara gani
kila upande utachukua.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa
Rais Tshisekedi atamteua Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani, Waziri
wa Mambo ya Nje, Waziri wa
Bajeti na Uchumi na Gavana wa
Benki Kuu, huku Joseph Kabila
akipewa wadhifa wa kumteua
Waziri Mkuu, Wizara ya Ulinzi,
Sheria, Fedha na Akiba.

Jean-Marc Kabund A Kabund,
kiongozi wa muda wa chama
cha UDPS na aliyemwakilisha
Rais Tshisekedi kwenye mazun-
gumzo hayo alisema kwamba
lengo la serikali hiyo ya mseto ni
pamoja na kuendesha mageuzi
ya sekta ya sheria na uchumi.

Alisema mkataba huo una-
zingatia mikakati itakayom-
wongoza Waziri Mkuu katika
kuunda baraza lake la mawaziri
ambalo litaidhinishwa na Rais.

Ni miezi sita sasa tangu kua-
pishwa kwa Rais Tshisekedi la-
kini hakujakuweko na serikali
mpya.

Waziri Mkuu Sylvestre [lunga
aliyeteuliwa Mei 20 alishindwa
kuunda serikali.

Alitakiwa kusubiri hadi ku-
wapo na makubaliano ya ugavi
wa madaraka ili kuteua baraza
lake la mawaziri.

Katiba ya Congo inaelezea
kwamba chama chenye wingi
wa viti bungeni ndicho kinam-

teua Waziri Mkuu.

Vuguvugu la FCC la Rais
mstaafu Joseph Kabila ndilo
limeshikilia wingi wa viti bun-
geni na pia kwenye baraza la
seneti.

Jumamosi iliyopita, aliyeku-
wa Waziri wa Sheria, Alexis Th-
ambwe Mwamba ndiye aliyech-
aguliwa kuwa Spika wa Bunge.

Viongozi wa upinzani wa
vuguvugu la Lamuka wanata-
rajiwa kukutana mjini Lubum-
bashi ili kutoa msimamo wao
kuhusu hali ya kisiasa nchini
humo. Mkutano huo utaka-
oongozwa na Moise Katumbi,
umehudhuriwa pia na Martin
Fayulu na Adolphe Muzito.

Lakini, Jeanpierre Bemba
hatoweza kuhudhuria kikao
hicho kwa kile alichokieleza
ni ndege yake kuwa na hiti-
lafu huku akiwakilishwa na Eve
Bazaiba Katibu Mkuu wa chama
chake cha MLC.

DwW
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BN MOl kutoa huduma X-Ray kwa mtandao

Mahakama
yaridhia mali
Mbevya Club
kuchukuliwa

Na Salome Kitomari

MAHAKAMA Kuu ya Tanza-
nia Kanda ya Mbeya, imeridhia
ombi la Wakala wa Usajili Ufilisi
na Udhamini (Rita) kumiliki wa
mali za iliyokuwa Mbeya Club
kama Mdhamini wa Umma
(Public Trustee) kwa niaba ya
serikali.

Mbeya Club ni taasisi iliyoku-
wa inamiliki maeneo mbalimbali
yakiwamo ya michezo katika
Mkoa wa Mbeya.

Rita kama mdhamini wa umma
ilifungua shauri Mahakama Kuu
kuomba kuzisimamia mali za
iliyokuwa Mbeya Club kutokana
na uhai wa bodi ya wadhamini
wake kuisha kisheria hivyo
kukosa mamlaka ya kuendelea
kusimamia mali za taasisi hiyo.

Mahakama imeridhia ombi hilo
kupitia hukumu iliyotolewa na
Jaji Dustan Ndunguru ya Juni
26, mwaka huu.

Kaimu Kabidhi Wasii Mkuu
ambaye ndiye Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Rita, Emmy Hudson,
alisema taasisi hiyo kwa muda
mrefu imekuwa haina bodi ya
wadhamini, hivyo kushindwa
kutekeleza majukumu yake ya
kikatiba na kisheria ya kusima-
mia mali za taasisi.

Alisema taasisi hiyo kwa
kipindi kirefu imeshindwa kuipa
uhai bodi kwa kutokufanya
marejesho ya kila mwaka kama
inavyoelekezwa katika Sheria
va Muunganisho wa Wadhamini
Sura ya 318 Toleo la 2002.

Kwa mujibu wa Hudson, Rita
ilitangaza kusudio la kuzifuta
Bodi ya Wadhamini ya Mbeya
Club na kuipa muda ya kureke-
bisha upungufu uliyoko kwa
wakati, lakini ilishindwa kutimi-
za matakwa hayo kwa wakati,
hivyo kulazimika kuifuta bodi
hiyo kupitia tangazo la serikali
Na.1104 la 5 Agosti, 2016.

Rita ilifungua shauri la
kuomba kuzisimamia mali zote
ya taasisi hizo kwa mujibu wa
Sheria ya Mdhamini wa Umma
Sura ya 31 kifungu cha saba na
hukumu kutolewa na Jaji Ndun-
guru.

“Rita ndiyo taasisi yenye dha-
mana ya kusajili na kusimamia
utendaji kazi wa bodi za wad-
hamini wa taasisi na tunazisihi
taasisi zote zinazomiliki mali
kusimamia mali kwa uadilifu na
ufanisi,” alisema.

“Rita ndiyo taasisi yenye dha-
mana ya kusajili na kusimamia
utendaji kazi wa bodi za wad-
hamini wa taasisi na tunazisihi
taasisi zote zinazomiliki mali
kusimamia mali kwa vadilifu
na ufanisi,” alisema.

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa Muhimbili
(MOI), imejipanga kuanza kutoa huduma
za mionzi kwa njia ya mtandao kwa ajili ya
kusoma picha za X-Ray.

Kupitia huduma hiyo, mashine za kisasa
zitafungwa katika taasisi hiyo kwa ajili ya
kupokea picha zitakazotumwa kutoka ka-
tika hospitali mbalimbali nchini na madak-
tari bingwa wa mionzi watazisoma na ku-
rudisha majibu kwa muda mfupi.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faus-
tine Ndugulile, alibainisha hayo juzi wakati
akikagua chumba hicho maalum cha ku-
somea picha za X-Ray katika taasisi hiyo.

Alisema kuwapo kwa chumba hicho na
mashine za kisasa kutawezesha mgonjwa
kupata majibu ya tatizo alilo nalo ndani
ya muda mfupi na kuanza kupatiwa mat-

ibabu.

“Serikali imejikita kununua mashine
za Kigitali za X-Ray zitakazofungwa katika
mtandao kwa ajili ya kusoma picha zitaka-
zopigwa katika hospitali yoyote nchini,
zitatumwa, zitasomwa na majibu kurud-
ishwa ndani ya muda mfupi,” alisema Dk.
Ndugulile.

Alisema huduma hiyo itaokoa gharama
za kuajiri idadi kubwa ya madaktari bing-
wa wa mionzi, lakini wataondokana na
mifumo ya zamani ya kusafisha picha na
kurudisha majibu kwa daktari.

“Badala ya kuweka picha katika chumba
cheusi katika mfumo ambao unatumika
sasa, madaktari wetu wataanza kutumia
kompyuta kusoma picha hizo zitakazo-
tumwa kutoka maeneo mbalimbali ndani
na nje ya nchi,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa MOI, Res-
picious Boniface, alisema wana madaktari

bingwa wa mionzi ambao wana uwezo wa
kutoa huduma hizo kwa ufanisi na wapo
tayari kwa ajili ya kufanya kazi kwa saa 24.

Naye daktari wa mionzi, Mechris Mango,
alisema kitengo hicho kinaweza kusoma
picha 300 za X-Ray kwa siku na kurudisha
majibu kwa mgonjwa kwa muda mfupi.

“Kitengo chetu tunapokea picha za
X-Ray ambazo tunatumia teknolojia ya
kompyuta kuzisoma na kurudisha maji-
bu muda mfupi, urahisi wake ni kama
kupokea ujumbe mfupi wa maneno na
kurudisha majibu kwa uharaka huo huo,”
alisema Dk. Mango.

Alisema picha zitakazotumwa ni zile
ambazo madaktari wameshindwa kuzi-
soma kwa urahisi, hivyo kutakiwa kutumia
utaalamu zaidi kusoma kutoka katika
kitengo hicho kuziandikia ripoti ya majibu
ya tatizo lililobainika.

a L 3

Maofisa mauzo wa Zantel wakitoa elimu kuhusu promosheni ya kampuni hiyo ya mawasiliano kisiwani Pemba jana.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima 80,000 kunufaika
mradi wa PASS na AFDB

Na Zuwena Shame

ZAIDI ya wakulima wadogo 80,000
wanatarajiwa kunufaika na mikopo kupi-
tia mradi uliozinduliwa na Taasisi ya
Kilimo(PASS) kwa kushirikiana na Benki ya
Maendeleo ya Afrika(AfDB).

Mradi huo mpya unakusudia kuwawez-
esha kifedha wakulima wadogo pamoja na
sekta nzima ya kilimo kupitia mikopo ya
miradi ya dhamana na malipo ya bima.

Katika mkataba uliotiwa saini na pande
hizo mbili zinazoshirikiana kuendesha

mradi huo, PASS itakuwa na jukumu la
kuangalia namna ya utekelezaji wa mradi
huo nchini na katika nchi nyingine za kia-
frika ikiwamo Ghana, Uganda na Zimba-
bwe.

Meneja wa AFDB nchini, Alex Mubiru,
alisema lengo la mradi huo ni kuboresha
kilimo na kuwa na uhakika wa mazao kwa
wakulima wadogo nchini.

“Huu ni ukuaji mkubwa kwetu sisi PASS
na pia tunashukuru kwa kupewa nafasi
kuongoza mradi huy, tutafanya kazi pamo-
jana kushirikiana kwenye matokeo mazuri

na nchi nyingine,” Mubiru alisema.

Aliongeza kuwa mradi huo wenye tham-
ani ya Dola Marekani 980,000, unakadi-
riwa kuwa wa miaka miwili na nusu.

Alisema PASS itakuwa inafanya kazi na
taasisi mbalimbali ikiwamo kampuni za
bima na taasisi za mikopo ili kuwezesha
uchukuaji kilimo na kupunguza upotevu
wa mazao na kupunguza matatizo yanayo-
sababishwa na mnyororo wa hali ya hewa.

Wadau wengine wakubwa katika mradi
huo ni Benki ya Dunia (WB), Umoja wa Ul-
aya (EU) na Serikali ya Japan.
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NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA
YAKO KWA BEI NAFUU SANA

CHETI KIMEPOTEA KUPOTEA KWA CHETI CHETI KIMEPOTEA

115350802

MEDYLINE = MATHIAS  KAZULA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S.0800.0039.2016  kilichotolewa na
LOYOLA HIGH SCHOOL mwaka 2016.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya  polisi:
DAR/MSI/RB/158710/2019.
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115351302

Kulwa Mahila Ntambi anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.1334/0015
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa katka ~ Shule ya sekondari
Mhongolo Progressive. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi.

Polisi Taarifa: DAR/KIG/RB/15778/2019

53
\"--
115350702

ABDALLAH MAGANGA
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba S.0367-055 kilichotolewa
na KILOSA SEKONDARI mwaka
1989. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya

polisi: DAR/JNI/RB/170169/2019.

VYETI VIMEPOTEA

115347302

JUSTINE PHILEMON RUNDA anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba S.1840/0168
kilichotolewa na KIMASEKI SEKONDARI mwaka 2009. Cheti
cha Chuo namba TIA/SGD/DA/2011/2012/251 kilichotolewa
na TANZANIA INSTITUTE OF ACCOUNTANCY - SINGIDA
CAMPUS mwaka 2013.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi (kidato cha nne: MBI/RB/904/2019. Cheti cha
Chuo: MBI/IR/803/2019.

JAMUHURU WA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAMAKA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI

Usimamizi wa Mirathi No. 50/2019

Ombi la YUSUPH RAMADHANI MBUGE kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi Marehemu RAMADHANI
YUSUPH RAMANI

Watu wote wanaodai kuwa na mahusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja kuhudhuria
kesi wakitaka mnano tarehe 01/08/2019 kabla huyo
mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamni waweza
kukaguliwa.
Tarehe 23/07/2017

115350302

KUPOTEA KWA CHETI

115352202

Mashukura Habibu anatangaza kupotea kwa
cheti cha Ualimu kilichotolewa mwaka 2015 na
chuo cha Ualimu Patandi mchenye namba ya
mthihani  E.0526/0020 cheti chenye namba
GC150000020.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: UD/RB/1607/2019

KUPOTEA KWA CHETI

115352302

Jacob Florian Chawala anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.138/0079 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 1994 katika shule ya
Sekondari Mpwapwa.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo choctote cha Polisi.
Polisi Taarifa: UD/RB/614/09

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

FINNIE AMEN URASSA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 293 BBU NISSAN
X-TRAIL. Chassis namba
NT30041482. Engine namba
QR20115469A.
Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi.

115352002

Taarifa ya polisi:
DAR/KIJ/RB/173407/2019.

Summons to show cause why execution of
Decree should not issue (0 21r37)
TANZANIA
IN THE RESIDENT/DISTRICT MAGISTRATES COURT OF
AT MOSHI
FRANCIS PAUL KANGONGOLE ) PLAINTIFF
VERSUS
DEMETRIUS STEPHEN MGALAMI) DEFENDANT

T0:

DEMETRIUS STEPHEN MGALAMI

WHEREAS: FRANCIS PAUL KANGONGOLE

Has have made application to this Court for execution of the
decree in the above Case, you are hereby required to appear
before this Court on the 15 day of August 2019 at o clock in
........ noon to show Cause why execution of the said decree
should not issue.

GEVEN under my hand and the seal of the
Court this 18 day of July 2019

215352502

JAMHURI UA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCAJ63)
Mahakama ya Mwanzo ya BUKOBA MJINI
Wilaya BUKOBA
MIRATHI NAMBA. 37 YA 2012
AMIDAIDD ALLY........cocvvnnnec MDAI
Anamdai
MWANNE IDD ALLY..
Kwa

Kwa kuwa Mdai/ Wadai* ameleta /wameleta madai* yakelyao kwamba.
Eleza hapa habari za madai:-

MIRATHI

Kwa hiyo* unaitajika/mnaitajika kuhudhuria binafsi katika mahakama hii siku
ya JUMA TATU tarehe 26/8/2019 saa 2:30 asubuhi kujibu madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo, ni lazima kuleta
mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya
kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria / hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
mahakama ikithibitisha kama umepokea/ mmepokea kuitwa shaurini,
itaweza kutoa kuwa* umeshindwa/mmeshindwa.

Kuitwa shaurini kumetolewa kwa maombi ya AMIDA IDD ALLY
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo terehe
24112019

115352702

UPOTEA KWA CHE

115350602

Raif A. Abdallah anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$1060/0187 kilichotolewa na  Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2009 katika shule ya
St. Mary’s Sekondari.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa Control Namba: 991089019543

Eneo la biashara
(Yard Plot) mita za
Mraba 2,723 linauzwa.

Eneo (yard) Lina hati miliki, Kuna
maji na umeme pia.

Eneo lipo Msamvu Morogoro,
kandokando ya barabara ya Iringa,
karibu na BM Garage

215338701

Eneo linafaa kwa matumizi ya
kiwanda, maegesho ya malori,
Hoteli, Hostel, maofisi, maghala n.k,

Kwa mawasiliano:
godlisten.minja@greenresources.no

+255 714 432 979

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA MOSHI.
WILAYA YA MOSHI
MAOMBI NA. 163{2018 NA 293 OF 2018
ESTER MARTIN ASSENGA.........coommrrreerrssnnennnnsd MLETA MAOMBI
DHIDI YA
BEATRICE DONATH SHUWA ALIS & WENZAKE
L L1y — MJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI

KWA: BEATRICE DONATH CHUWA ALIS
BEATRICE MARTIN ASENGA
CDJ CLASSIC GROUP LIMITED
POPOTE ULIPO

Kwa kuwa mleta maombi ameleta madai ya kesi na yameelezwa katika
nakala ya madai ambayo inapatikana katika Baraza la Ardhi na Nyumba
Moshi.Shauri limepangwa kutajwa tarehe 20/08/2019 saa mbili na
nusu(2:30)asubuhi mbele ya Mheshimiwa Mwenyekiti P MKWANDI
hivyo unatakiwa kufika mahakamani nyie au mawakili wenu.

ANGALIA: Kama hutohudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu Mahakama
itasikiliza shauri hili na kutoa uamuzi upande mmoja.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili leo 25 mwezi Julai

215352602

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa Tupigie 0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE CGUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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YAMWANIA MALCOM

T al —tl——
. MOSCOW, Urusi

kwenye hatua nzuri na tunapitia kwenye awamu
muhimu ya maamuzi. ssssms—m

RAIS wa Zenit St Peters- Akizungumza bei wanaoitaka Barcelona, Med-
burg, Alexander Medvedev, vedev amesema kwamba, pauni milioni 36 ni ny-
amethibitisha kwamba  ingi zaidi kwako na haina uhalisia.” s
wapo kwenye mazungumzo Zenit sio klabu pekee inayomwania Malcom kip-

na Barcelona juuyampango  indi hiki cha majira ya joto, huku klabu kadhaa za

wa kumsajili, Malcom. Ligi Kuu ya England zimekuwa zikihusishwa nae,
Klabu hiyo ya Urusi ambazo ni Everton, Arsenal na Tottenham.
imekuwa ikihusishwa na Malcom anataka kupata nafasi ya kucheza mara
mpango wa kutaka kumsajili =~ kwa mara jambo ambalo pale Barcelona inaone-
mchezaji huyo wa kimataifa = kana kuwa ngumu kwake tangu atue kipindi cha
wa Brazil, lakini Medvedev = majira ya joto kilichopita.
amebainisha kwamba, ada Msimu uliopita Malcom alicheza mechi 15 pekee

wanayoitaka ~Barcelona = ya @ kwenye Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, na alifunga
r "“ pauni 36 imekuwa kikwazo cha
a ef . makubaliano.
» Medvedev = ameiambia § tel-
T

bao moja pekee. e
evisheni Fontanka: “Mazungumzo

Licha ya mkataba wake pale Nou Camp kuende-
lea hadi mwaka 2023, Malcom anaweza kuondoka
Barcelona moja kwa I'HO_]a kabla ya kufungwa kwa

} kuhusu Malcom na Barcelona yapo ¥ dirisha la usajili.

GODIN ATAJA SABABU
KUITOSA MAN UNITED

MADRID, Hispania

GWIJI wa Atletico Madrid, Diego Godin, amebainisha
kwanini alikataa fedha kubwa na kuipiga chini ofa ya kuji-
unga na Manchester United msimu uliopita.

Mchezaji huyo wa Uruguay aliamua kuondoka Madrid
na kutua Milan mwishoni mwa msimu wakati mkataba ul-
ipomalizika na Atletico, lakini alikuwa na nafasi ya kutua
pale Old Trafford mwaka mmoja uliopita.

Badala yake, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33
akaamua kuendelea na mwaka mwingine pale kwenye
dimba la Wanda Metropolitano, na kukataa nafasi ya ku-
ungana na kocha, Jose Mourinho.

“Ndio mwaka mmoja uliopita kulikuwa na ofa kutoka
Juventus, Manchester United na mwanzoni kutoka Man
City,” alisema Godin akiliambia Gazzetta dello Sport.

“Lakini wakati ule nilikuwa bado nina mkataba na
Atletico, sikufikiria kuhusu kuondoka. Wakati huu mam-
bo yalikuwa tofauti, nilikuwa nakaribia mwisho wa mka-
taba wangu.”

Godin amejiunga na Inter Milan kwa uhamisho huru
mwanzoni mwa kipindi hiki cha majira ya joto, na kumal-
iza kipindi chake cha miaka tisa ya kucheza pale Atletico.

Kwa beki huyo wa kati mkongwe mambo yalikuwa to-
fauti wakati alipofuatwa na Inter Milan.

“Naweza kusema hakuna klabu iliyoweza kunishawishi
kama ilivyofanya Inter,” aliongeza kusema.

“Walikuja kwangu na walikuwa na ushawishi mkubwa
zaidi kuliko klabu nyingine zilivyofanya. Walinionyesha
mipango yao na matarajio yao yalivyo makubwa.

“Na nilipenda wazo la kuwa sehemu ya wachezaji am-
bao wanaweza kuisaidia Inter na nikaamua kujiunga nao.”

KHEDIRA KUPUNGUZIWA
MSHAHARA ATUE ARSENAL

LONDON, England

SAMI Khedira yupo tayari kupunguziwa mshahara wake
ili ajiunge na klabu ya Arsenal kipindi hiki cha majira ya
joto.

Kiungo huyo wa Juventus kwa sasa anaingiza mfukoni
pauni milioni 5.5 kwa mwaka ikiwa na maana kila wiki ana-
lipwa pauni 106,000.

Kwa mujibu wa La Gazzetta dello Sport, washikabundu-
ki hao wanataka kumpa mkataba wa miaka miwili wenye
thamani ya euro milioni 3.7 kwa mwaka na atakuwa aki-
chukua pauni 70,000 kwa wiki.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32 yupo katika
msimu wake wa mwisho katika mkataba wake pale Turin
na anaona atakuwa na wakati mgumu wa kupata nafasi ya
kucheza katika dimba la Allianz.

Kikosi hicho cha kocha, Maurizio Sarri tayari kimemsaji-
li Aaron Ramsey kutoka Arsenal na Adrien Rabiot kitu am-
bacho kinaonyesha kuwa safu ya kiungo ya kibibi kizee hi-
cho ina wachezaji wengi, kwa kuwa Miralem Pjanic, Blaise
Matuidi, Rodrigo Bentancur na Emre Can tayari wapo pale
Juventus.

Khedira alionekana kwenye uwanja wa Emirates Ju-
mapili wakati Arsenal ilipocheza mechi ya kirafiki dhidi ya
Lyon.

Akizungumza baada ya mchezo huo, kocha wa Arsenal,
Unai Emery alisema: "Ni mchezaji mzuri, lakini leo ndio
kwanza nimemsikia akitajwa.”

Kitu kingine kinachoweza kumfaya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 32 kutua kwa miamba hao wa London
Kaskazini kwa sababu ni rafiki wa karibuni mno na Mesut
Ozil.




Jumatano Julai 31,2019 NipaShe 29

HABARI MICHEZO

JUVENTUS="

TURIN, Italia

JUVENTUS imemwambia Paulo Dy-
bala kwamba wanajiandaa kusikiliza
ofa zitakazotolewa kwa ajili yake kip-
indi hiki cha majira ya joto, baada ya
kuongezeka kwa sintofahamu kuhusu
wapi atafiti kwenye timu hiyo chini ya
kocha, Maurizio Sarri.

Dybala ' alikuwa * na = changamoto
msimu uliopita kucheza sambamba na
Cristiano Ronaldo na timu za Totten-
ham Hotspur na Manchester United
zinaaminika kwamba zinasaka saini ya
mchezaji huyo.

Kwa mujibu wa Goal.com Juventus
inataka kumtumia Dybala kupata fedha
za kununulia wachezaji wengine, in-
gawa mchezaji mwenyewe amebaini-
sha mpango wake wa kutotaka kuon-
doka klabuni hapo.

Taarifa zaidi zinasema kwamba, Dy-
bala mwenyewe anapanga kukutana na

Sarri baada ya kutoka likizo na anataka
kuzungumza naye kuhusu namna gani
atafiti kwenye timu hiyo chini ya kocha
huyo raia wa Italia msimu ujao.

Juventus |, wameripotiwa * kwamba
wamepokea ofa ya kumuuza Dybala la-
kini haijafikia kiwango wanachokitaka
cha euro milioni 100.

Juvetus pia wanapanga kuangalia |
namna nyingine ya kuachana na Dy-
bala hata kama hawatakuwa na ofa wa-
nazozitaka.

Juventus ® wanapanga ® kumuuza
mchezaji huyo ili waweze kumsajili
nyota wa United, Romelu Lukaku, am-
baye anaonekana kutakiwa kwa udi
na uvumba na miamba hao wa soka la
Italia.

Thamani ya Lukaku inatajwa kuwa
ni euro milioni 82 na wao wanataka
kwanza Dybala auzwe ili waweze ku-
pata fedha za kumsajili nyota huyo wa
kimataifa wa Ubelgiji.

PSG YAMSAJILI RASMI GUEYE ™

PARIS, Ufaransa

PARIS Saint-Germain ime-
tangaza kukamilisha usajili wa
kiungo, Idrissa Gueye kutoka
Everton kwa ada ya uhamisho
ya euro milioni 32, ambazo
zinaweza kuongezeka kupitia
bonasi.

Kwa mujibu wa ESPN FC,
mchezaji huyo wa kimataifa
wa Senegal alifanyiwa vipimo
vya afya yake Jumatatu nchini
Ufaransa kabla ya kusaini mka-
taba wa miaka minne na timu
yake hiyo mpya inayotumia
uwanja wa Parc des Princes.

PSG ilishindwa kumsajili
Gueye mwenye umri wa miaka
29 Januari mwaka huu, lakini

mchezaji huyo wa zamani wa
Aston Villa sasa atarudi tena
kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa,
Ligue 1, kwa mara ya kwanza
tangu alipoondoka Lille kwen-
da pale Villa Park mwaka 2015.

“Najisikia fahari kusaini
Paris Saint-Germain,” alisema
Gueye.

“Baada ya kuitumikia Sen-
egal kwenye michuano ya AF-
CON, nilitaka kupata changa-
moto mpya na sasa nimejiunga
na Paris Saint-Germain, moja
ya timu iliyojiimarisha na kuji-
wekeza zaidi barani Ulaya.

“Napenda kuwashukuru
wakurugenzi, kocha pamoja
na benchi lake la ufundi kwa
imani waliyoonyesha kwangu.

“Nitafanya kila niwezalo
kuthibitisha imani yao kwangu
na kuhakikisha natumia vizuri
kipaji changu kwa kuisaidia
timu hii. Baada ya miaka minne
ya kucheza kwenye Ligi Kuu ya
Engand, mitatu akicheza pale
Everton, Gueye amejiunga na
PSG kwa maombi ya kocha,
Thomas Tuchel baada ya Mku-
rugenzi wa michezo wa zama-
ni, Antero Henrique kushind-
wa kumsajili Januari.

Baada ya kuwa na tatizo
kwenye nafasi ya kiungo kwa
muda mrefu, PSG sasa wataku-
wa wameiimarisha nafasi hiyo,
kwani sasa itakuwa chini ya
Gueye, Paredes, Marco Verratti
na Ander Herrera.

MARCOS ROJO ATAKA'KUONDOKA'MAN UNITED

MANCHESTER, England

MARCOS | Rojo T anaﬁklrla1

uwezekano wa kuondoka hapo
Manchester United kipindi hiki
cha majira ya joto, wakati klabu |
hiyo ya Old Trafford ikiwa kwe-
nye harakati za kumsajili Harry
Maguire. e——

Beki huyo wa kati raia wa
Argentine anaamini kwamba
nafasi yake ya kucheza msimu
ujao itakuwa finyu licha ya
kuonyesha kiwango kizuri kwe-

i

nye mechi za maandallzlj_-vdelof Chrls Smalllng Phil Jones,
msimu mpya nchini Australia na
Mashariki ya mbali. United wa-
nakaribia kukamilisha usajili wa
beki wa Leicester City na timu ! za nchini Italia, Ufaransa na
ya taifa ya England, Maguire, i Hispania kama atachagua kuon-
ambaye alikosa kufanya mazoe-
zi Jumatatu kwa sababu ya kuwa
mgonjwa. =
Ujio wake kwa namna yoyote ' 29, alisaini kujiunga na United I alicheza mechi 14 tu za ligi kuu
utaifanya nafasi ya Rojo kucheza |
ni ndogo ambapo pia anaka- i
biliwa na ushindani wa kuwania
namba kutoka kwa Victor Lin- {

{

il g
majlra ya joto mwaka 2014.
Eric Bailly na Axel Tuanzebe. Muargentina huyo amecheza
Kwa mujibu wa ESPN FC, Rojo ' jumla ya mechi 113 kwa klabu
amekuwa anawaniwa na klabu | hiyo, akishinda taji la FA na lile
la EFL. =
Lakini kutokana na kusum-
buliwa na majeruhi nafasi
yake ya kucheza imekumbwa
na ushindani na hivyo Rojo

! doka United baada ya miaka mi-
tano.
Rojo mwenye umri wa miaka

kutoka Sporting Lisbon kwa ada 1_' tangu mwanzoni mwa msimu
ya uhamisho ya pauni milioni 16 , wa 2017-18. —epr——_y-
wakati Louis van Gaal alipoch- ?— Kocha, Ole Gunnar Solsk-

aguliwa kuwa kocha kipindi cha ' jaer alibainisha kwamba beki

I

huyo amelchukua nafa51 yake
baada ya kuonyesha kiwango
cha kuvutia katika dakika 45 za
mwanzo wakati United ikiibuka
na ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya Tottenham Hotspur mjini
Shanghai wiki iliyopita. - g

Rojo pia alijumuishwa kwe-
nye kikosi cha wachezaji 26 wa
United ambacho kimesafiri mji-
ni Oslo kwa mchezo wa kirafiki
dhidi ya timu ya mji wa nyum-
bani kwake, Solskjaer, Kristian-
sund jana Jumanne.
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DONDOO ZA SOKA
MACAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

PEPE KUPIMWA AFYA ARSENAL

Nicolas Pepe anajiandaa kupimwa afya tayari ku-
jiunga na Arsenal baada ya dili la pauni milioni 72
kukubaliwa na Lille. (Sky Sports)

MAGUIRE AISHUKIA LEICESTER

BEKI wa Leicester City, Harry Maguire, 26, ame-
poteza uvumilivu na klabu hiyo na sasa beki huyo
wa kati wa England amewataka ‘Mbweha’ hao
kuongeza msukomo wa kumwezesha kutua Man-
chester United. (Sun)

UNITED YAIGOMEA LEICESTER

MANCHESTER United ipo tayari kulipwa pauni
milioni 70 ili kumpata Harry Maguire, 26, na si pau-
ni milioni 90 kama ambavyo Leicester City inataka.
(Mirror)

VERRATTI ATAKA NEYMAR AUZWE

MCHEZAJI mwenza wa Neymar hapo Paris St-
Germain, Marco Verratti, amesema klabu hiyo la-
zima imuuze Mbrazil huyo kama hana furaha na
miamba hiyo ya Parc des Princes, licha ya kocha
Thomas Tuchel kutamani kumbakisha. (Express)

RODRIGUEZ KUBAKISHWA MADRID

Real Madrid imemwambia kiungo mshambuliaji
Mcolombia James Rodriguez, 28, atabaki hapo Ber-
nabeu. (AS - in Spanish)

ARSENAL ‘YAKAZA' KWA PEPE

DAU la pauni milioni 72 ambazo Arsenal inataka
kulipa kwa Lille ili kuipata saini ya winga Nico-
las Pepe, litajumuisha ‘Gunners’ hao kutanguliza

kwanza pauni milioni 20 na kisha pauni milioni 52
zitafuata kwa kulipwa kwa awamu kwa kipindi cha
miaka mitano. (Mail)
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RONALDO ATANGAZA

KURUDI TENA MADRID

@® @ @O\ ilijuta nilipoondoka, ninazikosa zote Manchester na
Madrid, lakini watoto wangu na mchumba wangu walizaliwa

hapa, hivyo...

MADRID, Hispania

Cristiano Ronaldo amesema “anatu-
mai kurudi Madrid mapema” kauli hiyo
akiitoa baada ya nyota huyo wa Juventus
kutunukiwa tuzo ya Marca Leyenda.

Ronaldo alipewa heshima hiyo ji-
jini Madrid, ambapo mshindi huyo mara
tano wa tuzo ya Mchezaji Bora wa Dunia
[‘Ballon d’'Or’] aliitwaa kutokana na “ma-
fanikio yake katika soka la kulipwa na ki-
wango alichokipata duniani kote.”

Mshambuliaji huyo mwenye umri wa
miaka 34 kwa sasa, amefurahia mafani-
kio yake ya kushangaza wakati akiwa na
Madrid kabla ya kujiunga na Juve msimu
wa 2018-19, ambapo alikuwa mfungaji wa
wakati wote kwenye klabu hiyo ya Hispa-

nia akicheka na nyavu mara 450 katika
mechi 438 alizoichezea.

Ronaldo pia alitwaa Kombe la Ligi ya
Mabingwa Ulaya mara nne na ubingwa
wa La Liga mara mbili hayo yakiwa ni
miongoni mwa mafanikio yake hapo San-
tiago Bernabeu.

Baada ya kupokea tuzo hiyo ya Marca
Leyenda, mshambuliaji huyo wa zamani
wa Manchester United, Ronaldo aliwaam-
bia waandishi wa habari katika hafla hiyo:
“Nilijuta nilipoondoka Real Madrid.

“Ninazikosa zote [Manchester na Ma-
drid] lakini kwa sababu hali ya maisha
nimeishi miaka mingi zaidi Madrid, wato-
to wangu na mchumba wangu walizaliwa
hapa, hivyo ninaikosa Madrid zaidi.

“Tuzo hii itakuwapo kila sehemu nzuri

kwenye jumba langu la kumbukumbu.
Madrid ni ya kipekee, nimesafiri sana la-
kini kuna miji michache kama Madrid.

“Zaidi ya tuzo hii inatokana na kila nili-
chokifanya Madrid. Ni taji la Hispania na
inaniacha nikiwa na heshima sana. Shuk-
rani kwa wote walioniwezesha kupata
mafanikio haya. Ni fahari kwangu. Na
ninatumai nitarudi Madrid mapema.”

Ronaldo alifanya kipindi cha mpito ku-
toka Madrid kwenda Juve, kwa kuisaidia
miamba hiyo ya Italia kutwaa taji la Serie
A kwa mara ya nane mfululizo msimu wa
2018-19.

Nguli huyo alifunga mabao 28 katika
mashindano yote msimu uliopita, 21 kati
ya hayo akitupia katika ligi.

JUVE YAKIRI OFA KWA DYBALA

Juventus imethibitisha uwapo wa ofa kwa
mshambuliaji Muargentina Paulo Dybala, 25, huku
kukiwa na kuvutiwa kwa huduma yake kutoka kwa
Manchester United na Tottenham. (Mirror)

ROJO ATOA MSIMAMO UNITED

BEKI Muargentina Marcos Rojo, 29, atazinga-
tia kuondoka Manchester United kama ataamini
uwapo wa nafasi katika kikosi cha kwanza utakuwa
finyu msimu ujao. (ESPN)

MILINKOVIC-SAVIC AWEKWA SOKONI

RAIS wa Lazio, Claudio Lotito amesema amewe-
ka wazi wazo la kumuuza kiungo Mserbia Sergej
Milinkovic-Savic, 24,- anayewindwa na Manchester
United endapo patakuwapo na ofa sahihi. (Mail)

MUSTAFI ATAKIWA MONACO

Arsenal imepokea maombi kutoka Monaco ya
kuhitajika kwa huduma ya beki wao kati, Mjeruma-
ni Shkodran Mustafi, 27. (CEquipe, via Mirror)

MARIANO AFUATWA MADRID

Real Madrid imepokea ofa kutoka kwa Roma na
Monaco kwa mshambuliaji wao rai wa Jamhuri ya
Dominican, Mariano, 25. (AS - in Spanish)

BRUCE AWAITA MASHABIKI

KOCHA Newcastle, Steve Bruce haamini mashabi-
ki wa klabu hiyo wataisusia mechi ya kwanza ya
msimu dhidi ya Arsenal. (Talksport)

PALACE YAMGEUKIA CLARK

Crystal Palace inajiandaa kutoa ofa ya pauni mil-
ioni tano kwa beki wa kati wa Newcastle United na
Jamhuri ya Ireland, Ciaran Clark, 29. (Sumn)

EVERTON KWA LEMINA, TOMORI

Everton watazingazitia kumfuata kiungo wa
Southampton na Gabon, Mario Lemina, 25, na beki
wa Chelsea na England U-21, Fikayo Tomori, 21. (Sky
Sports)
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AZAM, POLISI TANZANIA

KUTOANA JASHO CHAMAZI

Na Shufaa Lyimo

MABINGWA wa Kombe la FA, Azam FC, wa-
natarajia kuwakaribisha Polisi Tanzania ka-
tika mechi ya kirafiki ya kujiandaa na msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara itakayoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa Azam Com-

Polisi Tanzania pamoja na Namungo FC ya
mkoani Lindi, ndio timu zilizopanda daraja
kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Ko-
cha Msaidizi wa Azam FC, Idd Cheche, alise-
ma mchezo huo utakaoanza majira ya saa
1:00 usiku, utawapa sura halisi ya kuelekea
kwenye mchezo wao wa Kombe la Shirikisho

TUZO

Afrika, ambao umepangwa kuanza na Ethio-
pia 1 kutoka Ethiopia.

Cheche alisema pia utasaidia kuwaimari-
sha wachezaji wao kuelekea mchezo wa ku-
fungua msimu mpya ambapo watakutana na
mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba
ili kuwania Ngao ya Jamii.

Kocha huyo alisema kikosi chake kinaen-
delea vizuri na mazoezi na anaamini wataan-
za vema kampeni ya kuwania ubingwa wa
michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika na
Ligi Kuu Bara.

“Alhamisi (kesho) tutacheza mchezo
wa mwisho wa kirafiki kabla ya kuanza
mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika, ni
mchezo ambao utatupa picha halisi ya huko

tuendapo,” alisema Cheche.

Aliongeza kuwa wamepandisha wachezaji
vijana wengi msimu huu na uamuzi huo
unalenga kuongeza ushindani katika kikosi
chao.

“Tumeamua kucheza na Polisi Tanza-
nia baada ya kuridhishwa na viwango vya
wachezaji waliopo katika timu hiyo, ni timu
yenye ushindani ndio maana tukapendekeza
tucheze nao, tunaamini itakuwa ni mechi
nzuri, itakayotusaidia kujitathimini kiufundi,”
Cheche alisema.

Alisema kila mchezaji amejiandaa kufanya
vema na malengo yao ni kufika mbali kwenye
michuano hiyo ya kimataifa.

Mrisho Ngassa akikabidhiwa tuzo ya Mchezaji Bora wa Mechi katika Uwanja wa Jamhuri mjini Morogoro juzi, baada ya kuiongoza
timu yake kuibuka na ushindi wa bao 1-0 kwenye mechi ya kirafiki dhidi ya Mawenzi Market, kabla ya jana tena kikosi hicho cha mtaa
wa Twiga na Jangwani jijini Dar es Salaam kuichapa Friends Rangers ya Daraja la Kwanza mabao 2-0 katika Uwanja wa Chuo cha Bib-
lia, Bigwa, ikiwa ni muendelezo wa ushindi katika michezo yake ya kujiandaa na msimu mpya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mazoezi KMC yaongeza ubora

Na Mwandishi Wetu

MAMBO yanakwenda vema! Hiyo ni kauli
ambayo inajiandaa na mechi ya mashindano
ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya AS Ki-
gali ya Rwanda, ambayo itachezwa Agosti 10,

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Msemaji wa KMC FC, Anwar Binde, alisema
wachezaji wa timu hiyo ambao hivi karibuni

walishiriki mashindano ya Kombe la Kagame,
wamezidi kuimarika na wanaamini wataanza
vema michuano hiyo.

Binde alisema ushindani waliokutana nao
kwenye mashindano ya Kombe la Kagame,
umewasaidia kuwapa uzoefu wachezaji wake
na sasa wana kikosi kinachotoa matumaini ya
kupeperusha vema bendera ya Tanzania ka-
tika michuano hiyo.

“Wanafanya mazoezi mazuri, wanaonye-
sha ushindani, kikosi kina hamasa na kwa ki-

fupi kuelekea kwenye michuano ya kimataifa,
vijana wanaonyesha utofauti kila iitwapo leo,
dozi ya asubuhi na jioni wanayoipata pale
Uwanja wa Bora inawajenga vema, matu-
maini yetu makubwa ni kufanya vema katika
mechi zinazotukabili,” alisema Binde.

Mbali na KMC, timu nyingine inayoiwak-
ilisha Tanzania Bara katika mashindano ya
Kombe la Shirikisho Afrika ni Azam FC wakati
Simba na Yanga zenyewe zitachuana kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa.

]
Mlandege yaja
kivingine Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Mlandege, Abdul-
hamid Rashid, amesema ana matu-
maini makubwa ya timu yake kufanya
vizuri katika msimu ujao wa Ligi Kuu
Zanzibar tofauti na ilivyokuwa katika
msimu uliopita.

Mlandege ilimaliza katika nafasi ya
saba kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Zanzibar msimu uliomalizika ambao
ilishirikisha timu 19.

Rashid aliliambia gazeti hili jana
kuwa, tayari kikosi chake kilishaanza
mazoezi na kila mchezaji anaonekana
yuko tayari kupambana kuwania ub-
ingwa wa ligi hiyo baada ya kufahamu
kilichowakosesha taji hilo msimu uli-
opita. “Tunajifua sawa sawa kuelekea
msimu mpya wa Ligi Kuu Zanzibar
ambao utaanza kutimua vumbi Agosti
25, mwaka huu, tunajua kila timu
imejiimarisha, lakini kwa upande
wetu tumejipanga kutorudia makosa,”
Rashid alisema.

Kocha huyo alisema ili kuwa na
kikosi imara, amesajili wachezaji
wapya saba na kati ya hao, watatu
wanatoka Tanzania Bara.

“Timu ipo vizuri, tuna wiki moja tan-
gu tuanze mazoezi, matumaini yangu
msimu huu tutafanya vizuri zaidi, na
ikiwezekana tumalize hata nafasi ya
juu, kuhusu wachezaji wapya, nime-
sajili nyota saba na bado ninaendelea
kuangalia wengine watakaonifaa,
niwasajili,” kocha huyo alisema na
kuongeza kuwa wachezaji wake wana
morali na wanaonyesha ushindani
katika kuwania namba kwenye kikosi
cha kwanza.

Namungo yapata
pigo ufunguzi Bara

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Namungo ambayo ime-
panda daraja kucheza Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu ujao, itamkosa
kiungo wake, Danny Joram, katika
mechi za awali za ligi hiyo kutokana
na kuumia mguu katika mechi ya
Kirafiki ya kimataifa dhidi ya Aigle
Noir, imeelezwa.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
imeeleza kuwa, Joram atakaa nje
ya uwanja kwa muda wa wiki nne,
na baada ya hapo ataanza mazoezi
mepesi ili kuungana na wenzake ka-
tika mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
ambayo itakuwa imeshaanza.

“Mchezaji wetu Danny Joram Gus-
tavo amefungwa plasta ngumu ita-
kayomweka nje ya uwanja kwa muda
wa wiki nne, uchunguzi wa kina
wa matibabu umeonyesha alipata
maumivu kwenye mfupa mdogo wa
mguu, tunamwombea apone, arejee
kuitumikia Namungo,” ilisema taarifa
va klabu hiyo.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Mrundi Thierry
Hitimana, ameshaungana na Kikosi
hicho baada ya kumaliza likizo ali-
yopewa.

Katika kuhakikisha inafanya vema
na kukabiliana na ushindani, Namun-
g0 imesajili wachezaji mbalimbali
wenye uzoefu ndani na nje ya nchi
akiwamo nyota Bigirimana Blaise
akitokea Mbao FC.
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Rais wa Real Madrid, Florentino Perez (kushoto), akimpongeza mshambuliaji wa zamani wa timu hiyo, Cristiano Ronaldo, kwa kumkum-
batia mara baada ya kutunukiwa tuzo ya Marca Leyenda juzi na kueleza matarajio yake ya kurejea Madrid. HABARI UK. 30

AUSSEMS AREJEA
NA SIMBA MOTO

® ® ®Waishika Orlando Pirates kwao, asema sasa
wameiva kuivaa UD Songo huku akifafanua kuwa...

NA Somoe Ng'itu

BAADA ya jana kuhitimisha kambi yao
Afrika Kusini ya kujiandaa na msimu mpya
kwa kutoka sare ya bao 1-1 kwenye mechi
ya kirafiki dhidi ya Orlando Pirates, Kocha
Mkuu wa Simba, Mbelgiji Patrick Aussems,
amesema “tumeiva” na kwamba wako tayari
kuanza kampeni ya kuwania taji la mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika yanayotarajiwa
kuanza mapema mwezi ujao.

Katika mchezo huo mkali ambao ulitawali-
wa na ufundi wa hali ya juu, Simba ilikuwa ya
kwanza kupata bao la kuongoza dakika ya 33
kupitia kwa kiungo Mzambia Clatous Chama
huku shukrani zikimwendea pia mshambu-
liaji raia mweza wa Zambia, Augustine Mu-
lenga aliyeisawazishia Orlando Pirates dakika
tano kabla ya timu hizo kuelekea mapumziko.

Matokeo hayo yameifanya Simba kuhiti-
misha kambi yake Afrika Kusini bila kupoteza
mchezo wowote kati ya minne iliyocheza
ikiwa nchini humo ambapo ilianza kwa
kuichapa Orbret TVET 4-0 kisha ikaikandam-
iza Platinum Stars 4-1 kabla ya kuanza kutoka
sare ya bao 1-1 dhidi ya Township Rollers ya

Botswana na kisha Orlando Pirates.

Simba, mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara ambao msimu uliopita walifanikiwa
kufika hatua ya robo fainali ya michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, imepangwa kuanza
ugenini dhidi ya UD Songo ya Msumbuji ka-
tika hatua ya awali ya michuano hiyo msimu
huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Aussems,
alisema kuwa kikosi chake kimeimarika na
anaamini kitaanza vema katika mashindano
hayo ya kimataifa yanayoandaliwa na kusi-
mamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (Caf).

Aussems alisema mechi za kirafiki ambazo
timu yake imecheza, zimempa “picha halisi”
ya viwango vya wachezaji wake kuelekea
msimu mpya wa Ligi ya Mabingwa na Ligi
Kuu Tanzania Bara ambayo itafanyika kuan-
zia Agosti 23, mwaka huu.

Mbelgiji huyo aliongeza kuwa ushindani na
morali ya wachezaji wako iko juu na hali hiyo
inamfanya aamini kila mmoja yuko tayari
kutekeleza majukumu yake katika kiwango
chajuu.

“Nimeridhika na mazoezi ambayo tume-
fanya, tumepata vipindi vya mazoezi 19, kila

mchezaji aliyesajiliwa ameshiriki na amepata
muda wa kufanya mazoezi na kuonyesha
sasa wako tayari kupambana, tunajua msimu
utakuwa mgumu na wenye ushindani, hatu-
na wasiwasi na hilo, kwa sababu tuko tayari,”
alisema Aussems.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Crescen-
tius Magori, aliliambia gazeti hili kuwa, kikosi
cha timu hiyo kitarejea leo baada ya kumaliza
kambi yao iliyokuwa kwenye mji wa Rusten-
burg, Afrika Kusini.

“Kikosi kitarejea kesho (leo) usiku ku-
toka Afrika Kusini, hii ni baada ya kumaliza
programu yake ya maandalizi ya msimu
mpya, tunaamini matunda ya kambi hii yat-
aonekana kwenye mechi za Ligi Kuu Bara
na mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
tumejipanga,” alisema Magori.

Mara baada ya kurejea, kikosi hicho kitaan-
za kufanya shughuli mbalimbali za kuelekea
Wiki ya Simba (Simba Day) ambayo itahitim-
ishwa na mchezo wa kirafiki dhidi ya Power
Dynamo, utakaochezwa Agosti 6, mwaka huu
na kisha kuifuata UD Songo tayari kwa mechi
hiyo ya Ligi ya Mabingwa.
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Na Shufaa Lyimo

HUKU akiiongoza kwa mara
va kwanza katika maandalizi
ya msimu mpya na kuiwezesha
timu yake kuibuka na ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Mawenzi Mar-
ket kwenye Uwanja wa Jamhuri
mjini Morogoro juzi, kabla ya jana
tena kuichapa Friends Rangers
ya Daraja la Kwanza mabao 2-0
safari hii wakicheza Uwanja wa
Chuo cha Biblia, Bigwa, Kocha
Mkuu wa Yanga, Mwinyi Zahera
amesema kazi ya kukiweka sawa
kikosi chake kuelekea michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika na
Ligi Kuu, ndiyo imeanza rasmi.

Zahera alijiunga na timu hiyo
juzi baada ya kurejea kutoka
mapumzikoni Ufaransa.

Akizungumza na Nipashe jana
kwa njia ya simu kutoka mkoani
Morogoro kwa niaba ya kocha
huyo Mratibu wa timu hiyo,
Hafidh Saleh alisema, Zahera
amesema hana wasiwasi na timu
yake.

“Kocha leo ameanza kazi rasmi
baada ya kurudi na amesema
mikakati yake ni kuhakikisha
tunafanya vizuri kwenye Ligi
ya Mabingwa na msimu ujao,”
alisema Hafidh.

Alisema Zahera amefurahishwa
na kiwango kinachoonyeshwa na
kila mchezaji, na kueleza kuwa
endapo wakiendelea hivyo ana
matumaini makubwa ya kufika
mbali.

Hafidh alisema kocha huyo
ameahidi kufunga mahesabu
va usajili kwa kushusha nyota
mmoja.

“Malengo makubwa ya kwenye
usajili kwa kisasi kikubwa yame-
kamilika, kwa sasa kuna nafasi
moja tu ya mchezaji kwa nafasi
ya ushambuliaji kisha baada ya
hapo tunafunga hesabu jumla,”
alisema.

Dirisha la usajili kwa timu zina-
zoshiriki Ligi Kuu Bara pamoja na
Ligi Daraja la kwanza linatarajiwa
kufungwa rasmi leo Julai 31
majira ya saa sita usiku.
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