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• Watanzania milioni 
29 kuchagua viongozi leo, 
wagombea watumia muda 
wa lala salama kuomba 
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habari kitaifa

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini, (IGP) Simon Sirro, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, akiwataka wananchi 
kudumisha amani wakati wa kupiga kura katika uchaguzi mkuu unaofanyika leo nchini kote. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

MGOMBEA urais wa Zanzibar kupi-
tia ACT-Wazalendo, Maalim Seif Sharif   
Hamad, jana alikamatwa na Jeshi la Poli-
si kisha kuachiwa.

Hata hivyo, Maalim Seif aligoma kutoa 
maelezo kwa maofisa wa upelelezi 
baada ya kukamatwa katika kituo cha 
kupigia kura Garagara, na kuachiwa kwa 
dhamana ya Sh. milioni 15 ya maandishi.

Akizungumza na waandishi wa habari 
muda mfupi baada ya kuachiwa jana 
jioni,  alisema alikamatwa majira ya 
saa mbili na nusu asubuhi na Mkuu wa 
Upelelezi Mkoa wa Mjini Magharibi na 
kupandishwa katika gari la polisi kuele-
kea makao makuu ya Jeshi la Polisi, Zi-
wani Zanzibar.

“Nilipofika nilitakiwa kupanda ghoro-
fa ya mwisho, baada ya kufika niliin-
gizwa katika chumba maalum nikiwa 
na walinzi wangu wanne, lakini tulikaa 
muda mrefu bila ya kufahamu kinach-
oendelea,” alisema.

Aidha, alisema kwamba wakati akita-
fakari kilichotokea, ndipo Naibu Mkuru-
genzi wa Upelelezi Zanzibar alipoonana 
naye majira ya saa 6:00, kisha kukabi-
dhiwa kwa  maofisa maalum wa upele-
lezi ili wamuhoji.

“Niligoma kutoa maelezo bila ya ku-
wapo wakili wangu na ndipo nilipoanza 
kumtafuta, lakini mwanzo alipofika ali-
fukuzwa na polisi wakati akifuatilia ku-
kamatwa kwangu,” alisema Maalim Seif.

Hata hivyo, alisema baada ya wakili 
wake kufika aliendelea kusimamia msi-
mamo wake kuwa hayupo tayari kuho-
jiwa na yupo tayari kutoa maelezo ma-
hakamani.

Baada ya kukamilisha masharti ya 
dhamana, Maalim Seif alisema polisi 
walimtaka aende nyumbani kwake, 
huku akisindikizwa na askari kadhaa na 
walinzi wake, lakini aliwahoji kwanini 
wanamzuia kwenda ofisini kwake.

“Waliponifikisha nyumbani walion-
doka, na mimi nikatoka na wasaidizi 
wangu kuelekea ofisini kuzungumza na 
waandishi wa habari saa 11 jioni,” alise-
ma.

Kuhusu uchaguzi mkuu wa leo, 
alisema ACT-Wazalendo itashiriki kama 
kawaida licha ya kasoro zilizojitokeza na 
kuwataka wanachama wake kujitokeza 
mapema.

Alisema uchaguzi wa kura ya mapema 
ya jana, umekumbwa na misukosuko iki-
wamo watu kadhaa kushikiliwa na Jeshi 
la Polisi.

Maalim Seif 
akamatwa, 
aachiwa

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

NI siku ya uamuzi! Ndivyo una-
vyoweza kuiita siku ya leo ambayo 
imepangwa na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kuwa ya Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka huu.

Ni siku ambayo Watanzania wa-
natumia haki yao ya kikatiba kucha-
gua, Rais, wabunge na madiwani 
watakaowaongoza kwa kipindi cha 
miaka mitano ijayo.

Katika uchaguzi huo, wagombea 
15 wanachuana kuwania nafasi ya 
Rais wa Tanzania akiwamo Dk. John 
Magufuli (CCM) anayeomba kuch-
aguliwa ili aendelee kukalia kiti hi-
cho kwa miaka mitano mingine.

Wagombea katika nafasi hiyo 
na vyama vyao kwenye mabano ni 
pamoja na (Benard Membe (ACT-Wa-
zalendo), Twalib Ibrahim (UPDP), 
Seif Maalim (AAFP), John Shibuda 
(ADA-TADEA), Queen Sendiga (ADC) 
na Tundu Lissu (CHADEMA).

Wengine ni Yeremia Maganja 
(NCCR-Mageuzi), Leopold Ma-
hona (NRA), Hashimu Rungwe 
(CHAUMMA), Ibrahim Lipumba 
(CUF), Philipo Fumbo (DP), Khalifa 
Mohamed Mazarui (UMD), Cecilia 
Mwanga (Demokrasia Makini) na 
Mutamwega Migahwya (SAU).

Akihitimisha kampeni zake jijini 
Dodoma jana, Dk. Magufuli amewa-
taka Watanzania kuendelea kudum-
isha amani, upendo, mshikamano 

na kuhakikisha wanawakataa wag-
ombea wanaohubiri vurugu.

Dk. Magufuli pia aliwakumbusha 
Watanzania kwamba kuna maisha 
baada ya uchaguzi, hivyo wasiruhu-
su kuvurugwa wala kuchongan-
ishwa na wagombea wenye maslahi 
binafsi.

“Kesho (leo) Watanzania watacha-
gua viongozi wao, nipende kutoa 
rai kwamba kamwe msikubali ku-
chonganishwa wala kuvurugwa 
na baadhi ya wagombea, nendeni 
mkachague viongozi watakaow-
aletea maendeleo,” alisema.

Dk. Magufuli aliwataka Watanza-
nia kuwapuuza wagombea ambao 
wamekuwa wakihubiri masuala ya 
kuigawa nchi, kubinafsisha rasili-
mali za nchi na kufanya vurugu.

Katika mkutano huo, Dk. Magufuli 
pia aligusia mafanikio katika kipindi 
cha miaka mitano ya uongozi wake, 
akisema serikali imedhibiti mauaji 
ya wazee na vikongwe hususani ka-
tika mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Alisema serikali pia imehamishia 
makao makuu katika Jiji la Dodoma, 
mkakati ambao ulikwama  kwa mi-
aka 47.

Alisema serikali imefanikiwa 
kulinda Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar, ambao uliasisiwa na 
viongozi wa Taifa, Hayati Mwalimu 
Julius Nyerere na Hayati Abeid Am-
ani Karume.

“Utawasikia baadhi ya viongozi 

wanasema wakipewa madaraka, 
watahakikisha wanauvunja Muun-
gano, ninaomba muwapuuze, kwani 
Muungano huu umekuwa na manu-
faa kiuchumi na kijamii,” alisema.

Alisema serikali imefanikiwa ku-
jenga hospitali za wilaya 99, kutoka 
77 zilizokuwapo tangu nchi inapata 
uhuru, vituo vya afya 487, hospitali 
za mikoa 10, hospitali za rufani tatu 
pamoja na bajeti za dawa kuongeze-
ka kutoka Sh. bilioni 31 hadi Sh. bil-
ioni 270 kwa mwaka.

Alisema serikali pia imefanikiwa 
kujenga barabara zenye urefu wa 
kilometa 3,500 na miradi ya maji 
1,400 kutekelezwa nchini.

“Tunataka Tanzania ibadilike, 
tunataka kuionyesha Benki ya Du-
nia kwamba Tanzania tunaweza, 
tunataka kuipeleka Tanzania katika 
uchumi wa kisasa,” alisema.

Kuhusu watumishi, Dk. Magufuli 
alisema serikali imefanikiwa kuwa-
pandisha vyeo watumishi zaidi ya 
309,000 na kulipa Sh. trilioni 1.2 za 
wastaafu.

Alisema wafanyakazi wapya 
82,179 wameajiriwa, sekta ya elimu 
wakiwa zaidi ya 17,000 na afya zaidi 
ya 14,000.

Dk. Magufuli alihidi kupeleka 
maji ya Ziwa Victoria katika Jiji la 
Dodoma ili kutatua kero ya maji ka-
tika jiji hilo, akichaguliwa tena kuwa 
Rais wa nchi.

Ni siku ya uamuzi
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Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WATU 72 wanashikiliwa na 
Jeshi la Polisi  Mkoa wa Mjini 
Magharibi wakituhumiwa ku-
fanya makosa mbalimbali ya 
kuchochea uvunjifu wa amani 
ikiwamo kuchoma matairi bara-
barani na kuwarushia mawe 
askari waliokuwa doria.

Kamanda wa Polisi  wa Mkoa 
huo, Awadhi Juma, alisema jana 
kuwa watu hao wamekamatwa 
katika maeneo ya Daraja Bovu, 
Kinuni,  Darajani na Mtendeni.

“Tulilazimika kutumia ma-
bomu baada ya kuona viashiria 
vya uvunjifu wa amani na tuna-
washikilia watu 72 na watafik-
ishwa mahakamani baada ya 
uchunguzi kukamilika,” alise-
ma.

Kamanda huyo alisema hali 
ya usalama katika vituo vya upi-
gaji  wa kura ya mapema mpaka 
saa 10:00 jioni ilikuwa ya utu-
livu na wapigakura walikuwa 
wanaendelea kujitokeza kabla 
ya kufungwa kwa vituo.

Pia aliwataka wananchi ku-
tokuwa na  hofu kwa kuwa 
hali ya usalama imeimarishwa  
kuelekea uchaguzi mkuu un-
aofanyika leo, huku akiwasihi 
wananchi baada ya kupiga kura 
kurejea nyumbani ili  kuepusha 
mikusanyiko isiyo ya lazima.

Hata hivyo alisema katika 
purukushani hizo hakuna mtu 
yeyote aliyepoteza maisha, la-
kini chama cha ACT-Wazalendo 
kilisema mtu mmoja aliyetam-
bulika kwa jina la Muhammed 
Juma, amefariki dunia baada ya 
kupigwa na askari.

“Tuna taarifa ya kwamba Mu-
hammed Juma amepigwa na ku-
fariki (dunia) na tunazo taarifa 
mwili  wake umefikishwa Hospi-
tali  ya Mnazi Mmoja,” alisema 
Salum Bimani,  Mkurugenzi wa 
Mawasiliano ya Umma wa cha-
ma hicho. 

Katika Mji Mkongwe wa Zan-
zibar, Nipashe ilishuhudia 
nyumba na maduka yakiwa 
yamefungwa huku baadhi ya 
watu wakionekana kuchungulia 
madirishani na Soko Kuu la 
Darajani limefungwa.

… Wengine 
72 watiwa 
mbaroni
Unguja

Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini (IGP) Si-
mon Sirro, amesema wanawashikilia watu 
42 visiwani Pemba baada ya kudaiwa kufan-
ya fujo kwa kutupa mawe.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam, IGP Sirro alisema 
katika tukio hilo lililotokea juzi, hakuna mtu 
aliyefariki dunia.

Aliyasema hayo wakati akizungumzia 
kuhusu hali ya usalama katika uchaguzi 
mkuu, unaotarajia kufanyika leo nchini.

“Tumewakamata na sheria itachukua 

mkondo wake. Ninavionya vikundi vilivyo-
panga kufanya fujo au vurugu wasijiingize 
katika uhalifu huo.

“Mkumbuke vijana mnafamilia na wen-
gine mna ndoto zenu, usizikatishe kwa ku-
jiingiza kwenye matatizo, msitumiwe na wa-
nasiasa,” alisema.

IGP Sirro aliwataka viongozi wa siasa, 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), wasimam-
izi wa uchaguzi na wananchi kwa ujumla, 
kila mmoja atimize wajibu wake kwa sababu 
Jeshi la Polisi halitegemei uvunjifu wa amani.

“Tumejipanga vizuri, watakaoleta vurugu 
tutawashughulikia, mpigakura ukimaliza 

kupiga kura yako hakuna haja ya kusimama 
mita 200 eti unalinda, kura yako italindwa 
na mawakala, ukipiga kura kwa usalama 
wako rudi nyumbani,” alisisitiza.

Vile vile, alisema kauli za baadhi ya 
viongozi wa siasa kuwatangazia wananchi 
walinde kura, ni dalili ya kufanya fujo, hivyo 
wasiifuate.

“Baadhi ya vyama vya siasa vimeona 
vitandishwa hivyo nia yao ni kufanya fujo. 
Timu zetu za operesheni na upelelezi zime-
anza kazi tangu jana kuhakikisha uchaguzi 
unamalizika kwa amani na utulivu,” alisema.

Na Elizabeth Zaya

MGOMBEA urais kupitia Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, amesema hatima ya mwisho 
ya ushindi wa chama hicho imebaki kwa 
mawakala wao watakoingia katika vituo vya 
kupigia kura.

Lissu alisema hayo jana wakati akifunga 
kampeni za lala salama jana katika viwanja 
vya Tanganyika Parkers, Kawe jijini Dare es Sa-
laam, kwa ajili ya uchaguzi mkuu unaofanyika 
leo.

 Lissu alisema wao wamefanya kazi ya ku-
zunguka nchi nzima kwa miezi miwili kunadi 
sera zao, na wananchi wamewaelewa, lakini 
hatima ya mwisho imebaki kwa mawakala.

Alisema katika uchaguzi mkuu wa leo, 

mawakala wao wana kazi ya kuhakikisha wa-
natekeleza wajibu wao kwa haki bila kukubali 
kurubuniwa  kwa namna yoyote.

  “Sisi tumefanya kazi yetu, lakini tumaini 
letu kubwa kwa sasa limebaki kwa mawakala 
wetu,” alisema Lissu.

“Tunawategemea mawakala wetu kuikom-
boa Tanzania, kwa uchache wao, lakini wao 
ndiyo watakaowakomboa Watanzania walio 
wengi.”

“Tunaomba mtimize wajibu wenu wa kuwa 
askari wa mstari wa mbele kwa kusimamia na 
kuwa macho kuliko katika  kipindi chochote 
katika maisha yenu. Tunategemea muwe na 
msimamo na ujasiri kuliko kipindi chochote 
katika maisha yenu.”

 Lissu alisema katika tathmini iliyofanywa 
na wataalamu wa chama hicho katika kipindi 

chote cha kampeni, wamebaini kwamba cha-
ma hicho kinakubalika kwa asilimia kubwa.

Alisema kila mahali ambapo wamefanya 
mikutano, ameona matumaini makubwa kwa 
Watanzania.

“Watanzania wanaamini kesho itakuwa 
bora kuliko jana na juzi, na haya matumaini 
lazima tuwapatie majawabu,” alisema Lissu.

Mgombea mwenza wa chama hicho, Salum 
Mwalimu, alisema endapo Watanzania wata-
wachagua, watahakikisha wanamaliza kezo 
ambazo wamekutana nazo katika siku 60 za 
kampeni.

Alisema serikali ya chama hicho haitamba-
gua mwananchi yeyoye, na kwamba itahakiki-
sha kila mtu anasikilizwa na kutatuliwa mata-
tizo yake.

 

Watu 42 washikiliwa 
madai kufanya fujo Pemba 

Lissu: Hatima 
yetu ni mawakala

Askari Magereza akipiga kura kwenye kituo cha kupigakura cha Miembeni, wakati wa kura ya mapema iliyopigwa Zanzibar jana, kwa ajili 
ya watendaji wa tume ya uchaguzi na askari wa vyombo vya ulinzi na usalama. PICHA: ANTHONY SIAME

“Tuna taarifa ya kwamba 
Muhammed Juma ame-
pigwa na kufariki (dunia) 
na tunazo taarifa mwili 
wake umefikishwa Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja,” 
alisema Salum Bimani, 
Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Umma wa 
chama hicho. 
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Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Stella Ikupa, akifungua mafunzo ya 
usalama na afya kazini kwa makundi mbalimbali ya watu wenye ulemavu wilayani Rufiji, mkoani Pwani jana. 
Kushoto ni Kaimu Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA), Khadija Mwenda. PI-
CHA: MPIGAPICHA WETU

Dodoma 
Mjini 
mambo 
ni safi 

Na Augusta Njoji, DODOMA

MSIMAMIZI wa Uchaguzi Jimbo 
la Dodoma Mjini, Msekeni Mkufya, 
amesema vifaa vyote kwa ajili ya 
uchaguzi vimewasili kwa ajili ya 
kusambazwa kwenye vituo 911 
vya jimbo hilo.

Mkufya alisema jana kuwa ku-
tokana na kuwasili huko, tayari 
vifaa hivyo vimeshasambazwa 
katika baadhi ya kata.

“Hili jimbo lina kata 41 na jana 
(juzi) tulisambaza kwa kata 19 na 
leo (jana) tumemalizia kusambaza 
kwenye kata 22 zilizokuwa zime-
baki. Niwatoe hofu wakazi wa 
jimbo hili, kuwa vituo vitafunguli-
wa mapema wajitokeze kwa wingi 
kupiga kura,” alisema.

Pia alisema vifaa vyote viko 
salama kwenye ofisi za kata na 
ulinzi utaimarishwa kwenye vituo 
vyote vya kupigia kura.

“Kuhusu karatasi za kupigia kura 
zimefika pamoja na zile za nukta 
nundu. Lakini kama hawataweza 
kutumia, pia Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) imeruhusu kuja na 
wasaidizi wanaowaamini kwenye 
vituo ili wawasaidie,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

  TAASISI mbalimbali za kimataifa 
na nchini zimezitaka mamlaka zinazo-
husika na uchaguzi mkuu, kuhakikisha 
uchaguzi unakuwa huru na haki.

  Aidha, baadhi ya taasisi zimeonya 
juu ya matukio ya uvunjifu wa haki za 
binadamu yaliyoanza kujitokeza.

 Katika ukurasa wa Twitter, Balozi wa 
Marekani nchini, Dk. Donald Wright, 
aliandika: “Nimeshtushwa na taarifa 
kutoka Zanzibar na kwingineko za fujo, 
vifo na watu kukamatwa. Hatujachele-
wa kuzuia umwagikaji zaidi wa damu.”

Aliongeza kuwa: Vyombo vya usala-
ma vijizuie kutumia nguvu kupita kiasi 
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi (ZEC), ziti-
mize wajibu kwa uadilifu. Sote tuombe 
kuwapo kwa uchaguzi wa amani na 
haki.”

  Hata hivyo, Mkuu wa Polisi nchini, 
IGP Simon Sirro, akizungumza na 
waandishi wa habari jana, alisema 
hakuna vifo bali watu 42 wamekamat-
wa kwa kufanya vurugu.

Naye Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonio Gutierrez, katika taar-
ifa yake iliyotolewa na msemaji wake, 
Stephane Dajarric, aliwataka wadau 
wote wa uchaguzi kuhakikisha unaku-
wa huru na haki. 

“Mamlaka zote zinazosimamia 
mchakato wa uchaguzi mkuu, vyama 
vya siasa na wagombea wana nafasi ya 

kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa 
misingi ya demokrasia na maendeleo 
endelevu,” alisema. 

“UN inawataka viongozi wote wa ki-
siasa na wafuasi wao kushiriki kuhakik-
isha amani na kukataa vurugu. Tunazi-
taka mamlaka kutoa ulinzi na kuondoa 
mazingira ya kuwanyima haki ya kisiasa 
wananchi,” alisema Dajarric.

  Katika ukurasa wake, Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Haki za Binada-
mu (UNHR), liliandika: “Tumekuwa 
tukifuatilia kudumaa kwa demokrasia 
nchini Tanzania. Tumepokea taarifa za 
matukio ya watu kuumizwa, kupoteza 
maisha na kushambuliwa kwa waandi-
shi wa habari, wanasiasa na haki za wa-
nawake kuminywa.”

Taasisi za kimataifa zatoa
neno kuhusu uchaguzi mkuu

Na Mwandishi Wetu 

BAADHI ya Watanzania wanaotumia 
mtandao wa intaneti, wamemtabiria 
ushindi mgombea wa urais wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Dk. John Magufuli. 

Kwa mujibu wa kura ya maoni iliyofanyi-
ka kwa njia ya mtandao (kutayamtandao.
com), mpaka jana mchana watu 27,877 
walikuwa wamepiga kura na Rais Magu-
fuli ameongoza kwa kupata kura 20, 230 
sawa na asilimia 72.57.

Matokeo ya kura hizo yanaonye-
sha kwamba mgombea wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CADEMA), 
Tundu Lissu, anafuatia kwa kuwa na kura 
5,080 sawa na asilimia 18.22.

Uchaguzi mkuu wa mwaka huu ni 
wa sita tangu Tanzania iliporejea katika 
mfumo wa vyama vingi vya siasa mwaka 
1992. Uchaguzi Mkuu wa kwanza ulikuwa 
mwaka 1995 na tangu wakati huo, umeku-

wa ukifanyika kila baada ya miaka mitano 
kwa mujibu wa Katiba.

 Katika uchaguzi wa mwaka huu, wag-
ombea 15 wamejitokeza kuwania urais 
wakiwamo Magufuli na Lissu ambao ndio 
wanaoonekana kuchuana vikali kutokana 
na kampeni walizozifanya maeneo mbal-
imbali nchini.

Rais Magufuli anagombea urais kwa 
mara ya pili akiomba achaguliwe tena, ili 
kuendeleza mafanikio yaliyopatikana ka-
tika ngwe yake ya kwanza ya uongozi ali-
yoianza mwaka 2015. 

Katika miaka mitano iliyopita, Rais 
Magufuli anajivunia kuwapo kwa ubore-
shaji wa miundombinu ya barabara na 
reli, maji, elimu na afya, umeme vijijini, 
ongezeko la makusanyo ya mapato, nidha-
mu katika utumishi wa umma na matumi-
zi ya serikali. 

Lissu kwa upande wake, anajaribu ku-
rusha turufu yake ili achaguliwe huku 

hoja yake kubwa ikiwa maendeleo, haki 
na uhuru wa watu.

Katika uchaguzi wa mwaka huu, Watan-
zania 29,188,347 wamejiandikisha kupiga 
kura kuamua hatima ya uongozi wa Tan-
zania kwa miaka mitano ijayo. Uchaguzi 
huo utafanyika katika vituo vituo 80,155 
ambavyo kwa Tanzania Bara ni 79,670 na 
Zanzibar ni 1,412.

Mtindo wa kura ya maoni kwa njia ya 
mtandao unakua kwa kasi sehemu nyingi 
duniani na umekuwa na ushawishi mkub-
wa katika kuamua ushindi wa mgombea 
au chama.  Wanasayansi wa siasa wa-
naamini kuwa maoni ya mtandao yenye 
sampuli ya uwakilishi, hutoa mwelekeo 
wa picha ya uchaguzi na matokeo ya 
mchakato huo kwa ujumla. 

 Takwimu za TCRA zinaonyesha kwam-
ba hadi Juni, mwaka huu, Watanzania wa-
naotumia intaneti ni 27,100,146.

Watumiaji mtandao watabiri ushindi

Mwisho.

 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

WANANCHI wa Mkoa wa Kusini 
Unguja wametakiwa kujitokeza 
kwa wingi kupiga kura leo, ili 
kutimiza haki yao ya kuwachagua 
viongozi wanaowataka.

Hayo yalielezwa na Mwenyekiti 
wa Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Mkoa wa Kusini Unguja am-
baye ni Mkuu wa Mkoa huo, 
Ayoub Mohammed Mahmoud, 
ofisini kwake Tunguu, nje ya mji 
wa Zanzibar.

Alisema katika kujitokeza kwao 
kupiga kura ni muhimu kuzingatia 
sheria za uchaguzi, ili kuhakiki-
sha amani ya mkoa huo inaima-
rika muda wote.

Mkuu wa Mkoa alisema vyombo 
vya ulinzi na usalama mkoani 
humo vimejipanga kuhakikisha 
amani na utulivu vinaimarika na 
kwamba watawadhibiti wale wote 
watakaonyesha viashiria vya 
uvunjifu wa amani.

Pia aliwataka wafanyabiashara 
wa vileo nje ya hoteli za kitalii 
katika mkoa huo, kufanya biasha-
ra hiyo hadi saa nne 4:00 usiku.

Aidha, Mkuu huyo wa Mkoa 
jana, alisitisha shughuli za muziki 
katika kipindi hiki cha uchaguzi.

Wananchi Kusini
Unguja watakiwa
kufika kwa wingi
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Watanzania 
wapewa neno 
uchaguzi
Na Christina Mwakangale

KITUO cha Sera za Kimataifa 
Barani Afrika (CIP), kimetoa wito 
kwa wapigakura waliojiandikisha 
kujitokeza kwenye vituo walivyoji-
andikisha na kupiga kura kwa am-
ani huku wasimamizi wakitakiwa 
kutokupendelea na kupindisha ka-
nuni na sheria.

  Aidha kimesema wapigakura 
hao wakumbuke kuweka mbele 
maslahi ya nchi kwa kuchagua 
viongozi watakaofaa katika kipindi 
cha miaka mitano ijayo. 

Mkurugenzi Mtendaji wa CIP, 
Omar Mjenga, aliyasema hayo jana 
akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam.

 “Kuna maisha bada ya uchaguzi, 
weka maslahi ya nchi yako mbele. 
Tanzania inapaswa kuendelea 
kuwa mfano wa kuigwa katika ku-
tunza amani katika kanda ya Afrika 
na dunia nzima,” alisema.

Mjenga alisema pamoja na 
maandalizi mazuri ya kufanyika 
uchaguzi mkuu leo, kituo hicho 

kina matarajio kwamba Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC) na Tume 
ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) zita-
hakikisha unakuwa huru na haki 
kuanzia siku ya upigaji kura na 
utangazaji matokeo.

“Tunasisitiza kuedelea amani na 
kufuatwa taratibu zitazosaidia ku-
wapo uhuru na haki. Tunawaomba 
kufuata taratibu hizo,” alieleza 
Mjenga.

  Alisema kulingana takwimu 
za NEC, Tanzania Bara kuna wapi-
gakura 29,188,347 na vituo vya kupi-
gia kura 80,155 huku Zanzibar ikiwa 
na 566,352 ambao walijiandikisha 
kupiga kura pamoja na vituo 1,413.

  Alisema kituo hicho kwa mara 
ya kwanza kinafanya utazamaji 
wa uchaguzi mkuu kwa  kuwa na 
watazamaji 93 ambao watapelekwa 
Zanzibar na katika mikoa 17 ya Tan-
zania Bara.

  Mjenga alisema wito kwa wa-
naogombea kuanzia nafasi ya urais, 
ubunge na udiwani pamoja na wa-
dau kuheshimu taratibu na uamuzi 
wa wapigakura na kwamba siku 
zote mshindi huwa ni mmoja.

Na Edina Alex, SINGIDA 

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU), Mkoa 
wa Singida imeokoa Sh. milioni 
33.5 walizokopeshwa na watumishi 
wa umma wastaafu na kampuni za 
kukopesha fedha zenye riba kubwa 
maarufu kama mikopo umiza bila 
ya kufuata sheria.

Akitoa taarifa ya utekelezaji huo 
juzi, Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa 
Singida, Adili Elinipenda, alisema 
operesheni hiyo wameifanya kufua-
tia agizo la Mkuu wa Mkoa huo la 
kuwatokomeza wakopeshaji hara-
mu ambao  wanawakandamiza wa-
nanchi hasa watumishi wa umma  
wanao karibia kustaafu.

“Tumejipanga kikamilifu ku-
hakikisha hawa wakopeshaji umiza 
tunawamaliza kabisa ndani ya Mkoa 
wa Singida na kwa kukuhakikishia 
leo utawakabidhi wahanga kiasi 
cha Sh. milioni 33.5 zilizotoka kwa 
wakopeshaji haramu,” alisema Elin-
ipenda.

Alizitaja kampuni ziliyorudisha 
fedha za wananchi na watumishi wa 
umma kuwa ni kampuni ya Bomang 
Microfinance ya Singida mjini am-
bayo ilimkopesha Mwalimu mstaa-

fu Albert Mpashi, Sh. 7,200,000 na 
kumtaka arejeshe Sh. 17,000,000 
huku Sh. milioni 18,800,000 
zimeokolewa kutoka kwa mkope-
shaji Biseko Mungeta Kazungu wa 
Singida mjini, ambaye alimkopesha 
Mwalimu mstaafu Sh. 2,000,000 na 
kumtaka arejeshe  Sh. 31,000,000.

Wengine ni kampuni ya Magirei 
Company Ltd (Micro Credit) ya Sin-
gida mjini imerejesha fedha za Ga-
rase Kajuna, Sh. 17,000,000, huku 
Widop Company Ltd ikirejesha Sh. 
2,400,000 kwa Lucia Nyika, Muugu-
zi mstaafu, wengine ni Angelva Fi-
nancial Ltd na Mwita Creditors ya 
Manyon.  

Kwa upande wao waathirika hao 
Sungi, Kajuna na Nyika walimshuk-
uru Rais Magufuli na uongozi wa 
serikali yake kwa kuwakumbuka 
wanyonge kwa kuwa baadhi yao 
walishapoteza matumaini ya kuishi 
kama watumishi wastaafu.

“Tunamshukuru Rais wetu Magu-
fuli hakika Mungu ametuletea nabii 
sio tu rais kwa kuwa kwetu ame-
kuwa baba wa wanyonge, tulipoteza 
matumaini kabisa, lakini kwa uon-
gozi wake makini tunacheka na 
kutabasamu,” alisema mmoja wa 
waathirika hao.

Aliwashauri watumishi wengine 
ambao wapo katika utumishi, ku-
jiandaa vuzuri ili wanapoachana 
na utumishi wasijiingize kwenye 
mikopo hiyo.

Akikabidhi fedha hizo kwa 
waathirika hao, Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Dk. Rehema Nchimbi, ali-
wapa pole na kuwahakikishia kuwa 
wakopeshaji haramu ndani ya mkoa 
huo lazima wabadilike na kufanya 
kazi zingine huku akiwapongeza 
watumishi wa TAKUKURU kwa 
utekelezaji kazi hiyo.

“Mbadilike nyie wakopeshaji 
umiza, hivi hamuogopi Mungu, 
alichokopa mtu na anachorejesha 
mbona haviringani lazima tuwa-
tokomeze, hii sio serikali ya mchezo 
mchezo,” alisema Nchimbi.

Katika hatua nyingine Nchimbi 
alitoa agizo kwa maofisa utumishi 
wote ndani ya mkoa  huo kuwaanga-
lia watumishi wao ili wasirubuniwe 
na wakopeshaji hao haramu.

Nchimbi aliutaka uongozi wa 
mkoa huo kuanzisha dawati lengo 
likiwa kuwabaini wakopeshaji hao 
haramu na kuwataka kujisalimisha 
na wasipofanya hivyo serikali ya 
mkoa itashughulika nao.

TAKUKURU yaokoa 
mil. 33/-  za wastaafu
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LEO ndiyo siku ya ukamilishaji wa mchakato muhimu wa 
kidemokrasia wa kuwachagua viongozi.

Ndiyo ngwe ya wapigakura halali kuwapa haki yao, wagombea 
waliowavuta na kuwaahidi mambo mengi ili wawapigie kura.

Kwa hiyo wapigakura halali waliojisajili kwenye rejista ya wapi-
gakura ndiyo wanaokwenda kupiga kura kuchagua wabunge, madi-
wani, wawakilishi, rais wa Tanzania pamoja na wa Zanzibar.

Serikali pamoja na Rais John Magufuli, tangu kuanza mwaka huu 
waliihakikishia dunia kuwa uchaguzi wa Tanzania utakuwa huru, wa 

haki, uwazi na unaokubalika.
Ni ahadi iliyotolewa kwa mabalozi wa mataifa mbalimbali kwenye 

karamu ya kuukaribisha mwaka mpya wa 2020.
Sisi tunawatakia Watanzania kila la heri kwenye uchaguzi huu na 

kusisitiza kuwa la muhimu ni kuzingatia sheria, kanuni, taratibu za 
uchaguzi zinazotolewa na vyombo vya kusimamia zoezi hilo.

Kwa wasimamizi hasa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), kum-
bukeni kufanya mambo kwa haki na uwazi ili kuwapa wapigakura 
viongozi waliowachagua.

Aidha, kwa uwazi na haki, wagombea wavune kile walichopanda 
baada ya siku 63 za kupiga kampeni zilizoanza Agosti na kuhitim-
ishwa jana.

Tunaamini kuwa kila mpigakura hasa wakongwe wanafahamu 
kuwa leo siyo wakati wa kampeni, wala kuhamasisha wapigakura 
kuunga mkono chama chako bali ni siku ya kumchagua kiongozi un-
ayemtaka akuwakilishe kwenye kata, jimbo na kuliongoza taifa.

Kwa hiyo ni ombi letu na kukumbusha kukaa mbali na fulana, ma-
bango ya chama, picha za wagombea, maneno au kauli za kufanya 
kampeni.

Cha kufanyika leo ni kupiga kura kwa kuweka alama ya tiki kwe-
nye kisanduku kilichoko kwenye jina na picha ya mgombea unayem-
chagua.

Ni muda wa kuhakikisha kuwa kila mtu anapiga kura bila kuwa-
tenga wengine hasa kinamama ambao wakati mwingine wenza wao 
huwalazimisha kukaa nyumbani na kutoshiriki kwenye uchaguzi 
kwa madai kuwa watawachagua wale ambao hawawaungi mkono 
(chaguo wasilolitaka).

Yapo madai kuwa wanaume au wenza huwanyang’anya wake zao 
kadi za kupigia kura ili kufanikisha lengo hilo.

Tunawashauri kinamama wasinyamaze wanaponyimwa haki 
zao hizo. Tunawakumbusha kuwa NEC imewapa wigo mpana wa 
kutumia kitambulisho cha taifa, leseni na hata pasi za kusafiria ili 
kuchagua viongozi wanaowataka.

Pengine si jambo jema kukaa kimya ni vyema kueleza mamlaka 
za kiserikali iwapo mwenza atakukatili na kuchukua kitambulisho ili 
usipige kura, kwa madai kuwa utakataa chaguo lake.

Aidha, ni wakati wa kuhakikisha kuwa watu wenye mahitaji maal-
umu kama wazee, wajawazito, wagonjwa na walemavu wanapewa 
nafasi na kusaidiwa ili kupiga kura zao na asibakie hata mmoja am-
baye hakutumia haki yake hiyo kikatiba.

Lengo la uchaguzi ni kuleta maendeleo, hivyo watu wazima wenye 
miaka 18 na kuendelea wajitokeze kuchagua viongozi wa kuliongoza 
taifa.

Unapopiga kura hakikisha kuwa unafanya mchakato huo kwa am-
ani na kulinda haki ya kila mmoja ya kuwa salama, furaha na kuende-
lea na shughuli zake bila bughudha zozote wakati huu wa uchaguzi.

Tuna angalizo, kwa Tanzania tunaona kuwa baada ya miaka ka-
ribu 60 ya uhuru ni wakati wa serikali kuangalia uwezekano wa 
kuruhusu walioko magerezani na hata Watanzania wanaoishi ughai-
buni kupiga kura na kuchagua viongozi.

Inaonekana kuwa watu hawa kushirikishwa kupigakura ni jambo 
linalokuwa la kawaida katika mataifa mbalimbali duniani, hivyo nasi 
tuwafikirie.

Pengine kazi hiyo inaweza kuwa itahitaji ushirikiano na vyombo 
vya kusimamia uchaguzi wanapoishi Watanzania hao, lakini cha 
muhimu ni kuona uwezekano wa kuwashirikisha Watanzania hao.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu ubariki uchaguzi mkuu leo.

Na Sabato 
Kasika

AMANI, utulivu na mshikamano 
wakati wote na hata kwenye uch-
aguzi mkuu ni miongoni mwa mam-
bo muhimu, ambayo wadau wa 
siasa waliyahimiza na wanaendelea 
kuyasisitiza.

Waliyasisitiza katika kipindi chote 
cha siku 63 za kampeni hata leo 
kwenye sanduku la kupigia kura 
kwani ni ajenda muhimu kwa kila 
Mtanzania, kwa kuhakikisha kuwa 
anailinda wakati wote kwa kutam-
bua kwamba, kuna maisha baada ya 
uchaguzi.

Amani ni hali ya kutokuwa na 
vita, mafarakano au chuki na hivyo 
utulivu, umoja na mshikamano 
ndivyo vinavyotawala bila kadhia 
ambazo zinaweza kukwamisha 
watu kufanya shughuli za kujiletea 
maendeleo.

Nikirejea kwenye hoja, ni kwamba 
katika kampeni za uchaguzi mkuu 
kuliwapo na baadhi ya vitendo, 
ambavyo vilionekana kuwa, visipo-
dhibitiwa vinaweza kuhatarisha am-
ani, utulivu, umoja na mshikamano 
miongoni mwa Watanzania.

Hivyo, leo wakati Watanzania 
wakipiga kura katika uchaguzi 
mkuu wa rais, wabunge na madi-
wani, ni vyema kukumbushana 
umuhimu wa kuepuka vurugu kwa 
kupiga kura zao kwa usalama na ku-
rudi nyumbani kwa amani.

Kwa maana hiyo, kila Mtanzania 
atambue na kuzingatia umuhimu 
wa amani, utulivu, umoja na mshi-
kamano, na kutojihusisha na viten-
do ambavyo vinaweza kusababisha 
tunu hiyo ikatoweka nchini.

Amani, utulivu, umoja na mshi-
manano viwe ni ajenda ya kila 
mmoja kuanzia viongozi wa serikali, 
dini na wanasiasa, wasimamizi wa 
uchaguzi na wapigakura, kwa lengo 

la kuendelea kuvienzi kwa manufaa 
ya vizazi vilivyopo na vijavyo.

Mathalani, hivi karibuni, Mkuu 
wa Mkoa wa Mara, Adam Malima, 
alikutana na viongozi na wadau wa 
siasa na kukubaliana kulinda amani 
na utulivu kwenye uchaguzi mkuu 
unaofanyika leo na hata baada ya 
kuukamilisha.

Katika mkutano huo, Malima 
anasema, viongozi hao wana wajibu 
wa kuwaongoza wanachama katika 
misingi ya sheria ili kuepuka kuji-
husisha na vitendo vya kuhatarisha 
amani na utulivu mkoani humo.

Anasema anataka mkoa wake 
uwe wa mfano kwa kufanya uch-
aguzi wa amani na salama badala 
ya kuwa chanzo cha uvunjifu wa 
amani, na kwamba hilo litaweze-
kana iwapo viongozi na wananchi 
watashiriki kikamilifu.

Matamanio hayo ya mkuu wa 
mkoa ni ya Watanzania wote waki-
wamo wakuu wa mikoa mingine, vy-
ombo vya ulinzi na usalama pamoja 
na raia ili kila hatua hadi kukamilika 
kwa uchaguzi wa leo, mambo yote 
yawe salama.

Ni vyema vijana, kwa kuwa ndiyo 
ambao wamekuwa wakitumika 
kama mtaji wa baadhi ya wana-
siasa kama madaraja ya kuwavusha 
na hata wakati mwingine kufanya 
mambo yasiyofaa wasikubali ku-
tumiwa.

Ni vyema wakajitambua na ku-
kataa kutumika kwenye uchaguzi 
huu, bali wawe wapigakura ama 
wagombea ili wachague au wach-
aguliwe na kukataa kushiriki katika 
fujo za aina yoyote.

Vijana wawe chachu ya kuhama-
sisha amani kwa kusikiliza maele-
kezo ya viongozi wa dini, ambayo 
kimsingi yamejikita zaidi kwenye 

amani na utulivu ambavyo vime-
dumu na kuendelea kuwapo miaka 
mingine mingi.

Kama kuna haja ya kufanya ma-
badiliko, basi wayafanye kwa ku-
fuata njia halali kuliko zile ambazo 
zinaweza kusababisha Watanzania 
waingie katika mtatizo yasiyo ya la-
zima.

Vilevile ni muhimu vijana kutam-
bua kuwa, wapo baadhi ya wana-
siasa, ambao wako tayari kutumia 
njia zozote kupata madaraka, hivyo 
wawaepuke ili wasiwaingize mte-
goni.

Hivyo leo ambayo ni siku ya kup-
iga kura, wanasiasa wanaendelea na 
harakati za kuhimiza amani, utulivu 
na mshikamano miongoni mwa Wa-
tanzania ili wachague rais, wabunge 
na madiwani bila bughudha.

Wawahimize vijana kujitenga na 
mambo, ambayo yanaweza kuwain-
giza katika matatizo na kuhatarisha 
umoja na mshikamano wa taifa, kwa 
kuwa Watanzania ni watu ambao 
wanaishi kwa pamoja bila kuba-
guana.

Tanzania yenye amani, utulivu, 
umoja na mshikamano inawezeka-
na, hivyo ni muhimu hayo yakapewa 
kipaumbele, kisha masuala mengine 
baadaye na ikiwezekana yale yasiyo-
faa yasipewe nafasi.

Vijana ambao ni nguvukazi ya 
taifa, wawe makini na wanasiasa 
wenye lengo la kuwatumia vibaya, 
wawapuuze, ili wasisababishe 
mgawanyiko miongoni mwa Watan-
zania, kwa maslahi ya watu binafsi.

Nyufa ambazo zimejitokeza 
kwenye kampeni na kukomeshwa, 
zisionekane leo kwenye uchaguzi 
mkuu, badala yake Watanzania 
waungane popote walipo kuchagua 
viongozi wao kwa amani na utulivu.

 Muungwana Lazima Nilonge

Leo uwe uchaguzi wa 
kuheshimika duniani

Amani ndiyo maua kuupamba
uchaguzi mkuu, kutoa matokeo 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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EISA watua Tanzania 
kutathmini uchaguzi 
Mwandishi Wetu

TAASISI ya Uchaguzi na Demokrasia 
Endelevu barani Afrika (EISA), imetua 
nchini kwa ajili ya kuangalia uchaguzi 
mkuu unaofanyika leo. 

EISA wamefika nchini baada ya kupa-
ta kibali kutoka kwa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kufanya tathmini huru 
ya mchakato wa uchaguzi. 

Ujumbe wa EISA unajumuisha 
waangalizi 14 waliotoka katika asasi 
mbalimbali za kiraia na menejimenti 
za uchaguzi kutoka nchi mbalimbali za 
Afrika. 

Waangalizi hao wametoka Uganda, 
Afrika Kusini, Zimbabwe, Rwanda na 
Malawi. 

Septemba mwaka huu, Waziri wa 

Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, Profesa Palamagamba 
Kabudi, alisema nchi 15 kupitia balozi 
zao, zimeruhusiwa kuleta waangalizi 
wa kimataifa katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu. 

Ujumbe huo wa waangalizi wa uch-
aguzi kutoka EISA unaongozwa na Pan-
sy Tlakula, aliyewahi kuwa Mwenyekiti 
wa Tume ya Uchaguzi ya Afrika Kusini 
na Kaimu Kiongozi wa ujumbe huo ni 
Grant Masterson.  

Hii ni mara ya nne kwa ujumbe wa 
EISA kuwa waangalizi wa uchaguzi 
nchini tangu uchaguzi wa mwaka 2000. 

Katika uangalizi wao, watajikita ku-
fanya tathmini ya muundo wa sheria zi-
nazosimamia uchaguzi na maazimio ya 
Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika ya-

nayosimamia uchaguzi wa kidemokra-
sia. 

Pia, watajikita katika itifaki ya ECO-
WAS juu ya demokrasia, uchaguzi na 
utawala na tamko la kimataifa la kanuni 
za uangalizi wa uchaguzi wa kimataifa.

Waangalizi wa EISA watafanya kazi 
yao katika mikoa saba ya Tanzania Bara 
na Zanzibar, ili kuangalia michakato ya 
awali, kuanzia kampeni, shughuli za 
kabla ya upigaji kura, siku yenyewe ya 
kupiga kura na baada ya upigaji kura.

Oktoba 30, ujumbe wa EISA utatoa 
tamko la ripoti ya tathmini yao ya 
awali na maoni yao kuhusu mchakato 
wa uchaguzi, upigaji kura na kuhesabu 
kura.

Ujumbe huo utaendelea kuwapo 
nchini hadi Novemba 2 mwaka huu.

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA 

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Ruvuma, im-
etoa mafunzo ya namna ya kuripoti habari 
za uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika 
leo.

Mafunzo hayo ambayo yamefanyika kwe-
nye ukumbi wa TAKUKURU Mkoa wa Ru-
vuma mjini Songea, yametolewa na Mwa-
nasheria wa TAKUKURU, Herman Malima.

Malima alisema waandishi wa habari wa-
natakiwa kuwa mstari wa mbele kuwaelimi-
sha wananchi madhara ya kupata viongozi 
kwa njia ya rushwa na kuwa mfano wa kuig-
wa katika mapambano dhidi ya rushwa kwa 
sababu wao ni kioo cha jamii.

Alisisitiza waandishi wa habari wa-
siandike taarifa ambazo zinaleta uchochezi 
kwa wanasiasa na jamii kwa sababu kwa ku-
fanya hivyo wataleta machafuko na ukosefu 
wa amani nchini.

“Sheria ya uchaguzi  namba moja ya mwa-
ka 1985 inahusika na kuongoza uchaguzi wa 
Rais, wabunge na madiwani, inatoa tara-
tibu za uchaguzi na mamlaka mbalimbali 
ikiwamo kuanzishwa kwa Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC). Sheria hii inakemea vi-
tendo vya rushwa wakati wa uchaguzi na 
inaelekeza adhabu,” alikumbusha.

Malima pia alisema viongozi wanaopit-
ishwa kwa njia ya rushwa, hawafai kwa 
sababu wanasababisha  kudumaza uchumi 
wa taifa kutokana kwa kuwa watakuwa 
viongozi wasiopambana na rushwa kwa 
ukamilifu.

Akizungumza wakati anafungua mafunzo 
hayo, Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Ru-
vuma, Hamza Mwenda,  alitoa rai kwa wa-
nahabari kuhakikisha wanaripoti habari 
za uchaguzi kwa weledi na maadili ili ku-
tosababisha machafuko katika kipindi hiki 
cha uchaguzi mkuu.

Alisema mafunzo hayo yataongeza uma-
kini na uangalifu katika kutafuta, kuchuja 
na kusambaza habari mbalimbali  zitaka-
zokuwa zinaandikwa katika kipindi hiki cha 
uchaguzi mkuu unaofanyika leo.

TAKUKURU 
yatoa 
mafunzo 
uandishi 
habari 
uchaguzi

Na Frank Monyo

SERIKALI imewahakikishia watu we-
nye ulemavu kuwa itaendelea kuwawez-
esha kwa namna mbalimbali ikiwamo ku-
wapatia elimu ya usalama na afya kazini, 
ili watoe mchango wao kikamilifu katika 
maendeleo ya nchi.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Watu Wenye Ulemavu), Stella Ikupa, 
aliyasema hayo jana wakati akifungua 
mafunzo ya usalama na afya yaliyotolewa 
na Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa 
Kazi (OSHA) kwa watu wenye ulemavu 
wilaya ya Rufiji mkoani Pwani.

Ikupa alisema serikali inatambua 
mchango mkubwa wa watu wenye ule-
mavu katika maendeleo ya nchi kiuchumi 
na kijamii, hivyo itaendelea kuliwezesha 
kundi hilo kwa kuweka mazingira rafiki 
ya uzalishaji kupitia taasisi zake ikiwamo 
OSHA.

“Serikali kupitia taasisi kama OSHA 

na nyinginezo na kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali kama vile Chama cha 
Viziwi Tanzania (CHAVITA), tutaendelea 
kuwapa mafunzo mbalimbali yakiwamo 
mafunzo kuhusu masuala ya usalama na 
afya kazini. 

“Pia, tutaendelea kuwawezesha kiu-
chumi kwa kuwatafutia masoko ya mazao 
na bidhaa mnazozalisha na kuhakikisha 
kwamba kunakuwapo na fursa za uwez-
eshaji ikiwamo upatikanaji wa mitaji,” 
alisema Ikupa.

Akihitimisha hotuba yake ya ufun-
guzi wa mafunzo hayo, Ikupa aliwaagiza 
OSHA kuendelea kutoa mafunzo ya ku-
jilinda dhidi ya vihatarishi vya kiusala-
ma na afya katika sehemu za kazi kwa 
makundi mbalimbali ya watu wenye ul-
emavu nchini, ili kuwawezesha kufanya 
kazi katika hali ya afya njema na usalama 
unaostahili.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa OSHA, 
Khadija Mwenda, alisema mafunzo hayo 

ni sehemu ya mkakati wa taasisi yake 
wa kuyafikia makundi mbalimbali katika 
jamii na kutoa mafunzo ya usalama na 
afya yatakayowawezesha kufanya shu-
ghuli zao kwa kuzingatia kanuni za afya 
na usalama.

“Hii siyo mara ya kwanza kwa taasisi 
yetu kutoa mafunzo kama haya kwa watu 
wenye ulemavu. Tumeshafanya mafunzo 
hayo katika mikoa mingine ikiwamo Kag-
era na Dar es Salaam na kwa kuwa ni se-
hemu ya mkakati wa OSHA.

“Niwahakikishie kwamba mafunzo 
haya yataendelea kutolewa katika mae-
neo mbalimbali ya nchi kwa makundi 
mbalimbali ya watu,” alisema Mwenda.

Mshiriki wa mafunzo hayo, Walusimbi 
Abdul, aliipongeza OSHA kwa kuwapa 
mafunzo na kutoa wito kwa mamlaka 
hiyo kuendelea kutoa mafunzo hayo kwa 
makundi mbalimbali wakiwamo watu 
wenye ulemavu nchi nzima.

Serikali kuwawezesha 
watu wenye ulemavu

Msajili wa Bodi ya Makandarasi (CRB), Rhoben Nkori (katikati), akizungumza na Msajili Msaidizi wa bodi hiyo, David Jere, 
katika hafla ya kufunga mafunzo ya siku moja kwa makandarasi wazalendo, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mhandisi 
Leonard Lucas wa bodi hiyo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

“Sheria ya uchaguzi  namba 
moja ya mwaka 1985 inahusika 
na kuongoza uchaguzi wa Rais, 
wabunge na madiwani, inatoa 
taratibu za uchaguzi na mam-
laka mbalimbali ikiwamo kuan-
zishwa kwa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC). Sheria hii inake-
mea vitendo vya rushwa wakati 
wa uchaguzi na inaelekeza 
adhabu,” alikumbusha.
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Mkumbo aahidi zahanati 
kupandishwa hadhi

Mweka Hazina wa Benki ya NMB, Azizi Chacha, akizungumza wakati wa ziara maalum ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Uwekezaji), Angellah Kairuki, pamoja na ujumbe kutoka Kituo cha Uwekezaji nchini (TIC) walipotembelea Benki ya NMB kupata 
uelewa kuhusu mwendo wa sekta ya fedha nchini.  Kushoto ni Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara, Filbert Mponzi na 
Kaimu Ofisa Mkuu wa Fedha, Benedict Baragomwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NIT yaanzisha
kozi mpya kwa 
uchumi wa bluu

Waziri ataka mikopo mitaji 
kwa wafanyabiashara wadogo 
Na Mwandishi Wetu

TAASISI za fedha nchini zimeshauri-
wa kutoa mitaji kwa biashara zinazoanza 
na kuzisaidia kukua ikiwa ni jitihada za 
kukuza uchumi nchini.

Ushauri huo ulitolewa jana na Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Uwekezaji), Angellah Kairuki, alipotem-
belea taasisi za fedha nchini.

Kairuki alizitaka taasisi hizo kuwaun-
ga mkono wawekezaji wanaoanza wak-
iwa na ubunifu mbalimbali na wenye 
mawazo mazuri ya biashara††ambao 
wanakosa mitaji ya kutekeleza mawazo 
yao.

Alisema watu wenye mawazo mazuri 
ya ubunifu wanaweza kufanya mambo 
makubwa iwapo watapewa mitaji na 
miongozo sahihi kuendeleza ajenda ya 

serikali kwenye ukuaji wa uchumi.
Kairuki alisema kusaidia biashara zi-

nazoanza ni muhimu kwa ajili ya kukuza 
uchumi na kutengeneza nafasi††za ajira 
nchini.

Alisema lazima kuwe na mipango ya 
kusaidia wawekezaji watarajiwa wa sek-
ta na ngazi zote.

ìTanzania itajengwa na Watanzania 
hivyo tafuteni namna ya kuwasiaidia 
mitaji Watanzania wenye mawazo 
mazuri††ambao wanashindwa kuanzi-
sha biashara kwa sababu tu hawana mi-
taji ya kufanya hivyo,î alisema.

Waziri aliipongeza benki ya TIB kwa 
kazi nzuri inayofanya ya kutoa fedha 
kwaajili ya utekelezaji wa miradi mikub-
wa licha ya kwamba ina mtaji mdogo.

Mkurugenzi Mtendaji wa TIB, Charles 
Singili, alisema benki hiyo inahitaji fedha 

nyingi ili iwe na uwezo wa kutoa fedha 
kwaajili ya miradi ya muda mrefu na 
itemize malengo yake.

ìTunahitaji angalau trilioni moja lakini 
mtaji wa kuanzia ulikuwa Sh. bilioni 200. 
Na kufikia Septemba, mwaka huu, benki 
ilikuwa imewekeza kwenye miradi yenye 
thamani ya Sh. bilioni 628.9,î alisema.

Alisema asilimia††75††ya miradi hiyo 
iko kwenye sekta binafsi na asilimia 25 
miradi ya umma wakati asilimia 80 ya 
miradi hiyo ni ya muda mrefu kuanzia 
miaka mitano.

Akiwa kwenye benki ya TPB, Waziri 
Kairuki alisifu ubunifu wa huduma za 
benki hiyo ikiwemo Songesha ambayo 
ni huduma ya mkopo kwa njia ya simu 
inayotoa kwa kushirikiana na kampuni 
ya mawasiliano inayoongoza.

Na Enock Charles

MGOMBEA ubunge Jimbo la Ubungo 
kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Profesa Kitila Mkumbo, ameahidi ku-
pandishwa hadhi kwa baadhi ya zahanati 
katika jimbo hilo, kuongezwa kwa zahan-
ati katika baadhi ya mitaa  zisaidie kuima-
risha huduma za afya jimboni humo.

Akizungumza katika kuhitimisha 
kampeni zake jana, Profesa Mkumbo 
alisema kutokana na kuongezeka kwa 
kasi ya idadi ya watu katika jimbo hilo, 
ni muhimu kupanua mtandao wa hudu-
ma za afya jimboni hapo ili ziendane na 
kasi ya ongezeko la watu kwa kuboresha 
hospitali, vituo vya afya na zahanati na 

kuongeza nyingine zaidi.
“Tunataka tukapandishe hadhi baadhi 

ya zahanati katika Jimbo la Ubungo, ziki-
wamo zahanati za Mabibo, Mavurunza 
na Makurumla ili tuongeze idadi ya vituo 
vya afya na kupanua huduma za afya ka-
tika Jimbo la Ubungo,” alisema Profesa 
Mkumbo.

Alisema akipewa ridhaa katika jimbo 
hilo atasimamia nidhamu na uwajibikaji 
kwa wataalamu wa afya, ili watoe  hudu-
ma kwa wananchi kwa kadri inavyotak-
iwa na sheria za nchi pamoja na kanuni 
zilizopo za huduma za afya.

Kuhusu tatizo la ajira Profesa Mkumbo 
aliwataka vijana na kinamama kuanzisha 
kampuni za usafi ili kupewa tenda za usafi 
kutoka manispaa ambazo alisema ni ny-

ingi kutokana na jimbo hilo kuwa na idadi 
kubwa ya viwanda akitolea mfano wa kata 
ya Mabibo pekee kuwa na viwanda na ma-
ghala yapatayo 16.

Kuhusu kero ya maji katika baadhi ya 
kata katika jimbo hilo, aliahidi kuwa itak-
wisha na pia hakutakuwa na usumbufu 
katika tozo za bili ya maji akijigamba kuwa 
na uzoefu katika eneo hilo baada ya ku-
pewa nafasi na Rais John Magufuli katika 
Wizara ya Maji kama Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo kwa kipindi cha miaka mitano.

Kuhusu miundombinu katika jimbo 
hilo, Profesa  Mkumbo alisema atahakiki-
sha barabara katika kata zote nane na 
mitaa yote 42 ya jimbo hilo inapitika kwa 
urahisi kwa kujenga barabara zikiwamo 
za kiwango cha lami na cha changarawe.

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuunga mkono juhudi za 
taifa za kukuza uchumi wa bluu, Chuo 
cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) kime-
panga kuanza kutoa kozi za ujenzi na 
utengenezaji wa meli.

Kozi hiyo maalumu katika kukuza 
uchumi wa bluu ama ‘Blue economy’ 
inatarajiwa kuanza kutolewa chuoni 
hapo kwa ngazi ya astashahada katika 
mwaka huu wa masomo wa 2020/21.

Akizungumza na waandishi wa 
habari katika kampasi kuu ya chuo 
hicho Mabibo jijini Dar es Salaam jana, 
Mkuu wa Chuo, Prof. Zacharia Mga-
nilwa, alisema:

 “Uchumi wa bluu ni muhimu sana 
kwa maendeleo ya Taifa na ustawi wa 
nchi, ndiyo maana baada ya kuliona 
hilo chuo kimeamua kuanza kutoa 
kozi hiyo muhimu kwa mwaka huu wa 
masomo.”

Prof. Mganilwa amesema mbali na 
kuanzisha programu hiyo, chuo kitaan-
zisha shahada ya kwanza ya Usi-
mamizi na Usafirishaji katika Bandari 
(BSPLM).

“Katika mwaka huu wa masomo 
wa 2020/21, tutaanza kutoa astasha-
hada itakayohusu shughuli za usa-
firishaji bandarini pamoja na shahada 
ya mafundi na wahandisi ambao 
wataweza kujenga meli,” alisema.

Alisema vigezo vingine kwa mwa-
nafunzi kujiunga na kozi hiyo, lazima 
awe amemaliza kidato cha nne na 
kufaulu angalau masomo manne ukion-
doa somo la dini.

Katika astashahada ya ujenzi na 
ukarabati wa meli, alisema mwanafun-
zi lazima awe amemaliza kidato cha 
nne na kufaulu masomo 4 au alama D 
katika Fizikia/ Uhandisi, Sayansi, Hisa-
bati, Kemia na Kiingereza.

“Ili kusoma kozi hii, mwanafunzi 
anatakiwa ama awe amemaliza elimu 
ya ufundi (NVA) kwa kiwango cha 
level 3 katika nyanja zinazohusiana 
na uhandisi kama ufundi wa umeme 
pamoja na ufaulu kwa somo la hisabati 
kidato cha nne.”

Mkuu wa Chuo cha NIT alisema: 
“Mbali na kuanzisha kozi hizo katika 
mikakati ya chuo kusaidia kukuza 
uchumi wa bluu, zitaanzishwa kozi 
zingine kusaidia mpango huo ikiwamo  
stashahada ya kawaida katika shughuli 
za usafirishaji wa barabara na reli 
pamoja na shahada katika usimamizi 
na usafirishaji wa barabara na reli 
(BRRTLM).

 “Uchumi wa bluu ni 
muhimu sana kwa maen-
deleo ya Taifa na ustawi 
wa nchi, ndiyo maana 
baada ya kuliona hilo 
chuo kimeamua kuanza 
kutoa kozi hiyo muhimu 
kwa mwaka huu wa mas-
omo.”
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Kiwanda cha zabibu 
kujengwa Chamwino

TAKUKURU 
yaokoa 
mil. 11/- h/
shauri
Na Jumbe Ismailly, MKALAMA 

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Wilaya ya Mkal-
ama, mkoani Singida imeokoa zaidi ya 
Sh. milioni 11 zikiwamo Sh. 1,729,000 za 
makusanyo ya ushuru wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkalama na kutoingizwa 
kwenye akaunti ya halmashauri hiyo.

Mkuu wa TAKUKURU Wilaya ya 
Mkalama, Yassin Mohamed Mtaun, 
aliyasema hayo alipokuwa akimkabidhi 
Mkuu wa wilaya hiyo, Jackson Masaka, 
Sh. 11,879,000 kwenye ukumbi wa 
mikutano wa halmashauri hiyo ili aweze 
kuzikabidhi fedha hizo kwa wahusika.

Mtaun alifafanua kwamba kati ya kiasi 
hicho kilichokabidhiwa kwa mkuu wa 
wilaya huyo, Sh. 1,729,000 ni fedha za 
makusanyo ya halmashauri, Sh. 150,000 
za mwananchi wa Kijiji cha Ishenga na 
shilingi milioni kumi ni za wachimbaji 
wa madini wa Kijiji cha Tumuli.

Kwa mujibu wa mkuu huyo, taasisi 
hiyo pia imeokoa Sh. 150,000 za mwa-
nanchi mmoja wa Kijiji cha Ishenga, Ra-
fael Mussa Nsunza, ambazo alidhulumi-
wa na askari polisi (jina limehifadhiwa), 
aliyekuwa anafanya kazi kituo cha polisi 
Ndudguti baada ya kwenda kuripoti 
polisi tukio la kuibiwa simu yake.

“Rafael Mussa Nsunza mkazi wa Kijiji 
cha Ishenga alidhulumiwa Sh. 150,000 
na askari polisi aliyekuwa anafanyakazi 
Kituo cha Polisi Nduguti baada ya mwa-
nanchi kwenda kuripoti tukio la kuibiwa 
simu yake na ndipo askari huyo alipom-
taka kutoa fedha hiyo kama gharama 
ya askari huyo kwenda kufuatilia simu 
hiyo,” alisema.

Mtaun alisema TAKUKURU, Wilaya 
ya Mkalama imeokoa pia Sh. milioni 
10 za wachimbaji wadogo kutoka Kijiji 
cha Tumuli, wilayani Mkalama ambazo 
ni sehemu ya Sh. 90,000,000 ambazo 
kampuni ya madini ya Dubu Mining 
inatakiwa kuwalipa kama kifuta jasho 
wachimbaji hao wadogo baada ya 
mwekezaji huyo kuchukua machimbo ya 
wachimbaji hao.

Vile vile, alisema taasisi hiyo imeokoa 
magunia mawili na nusu ya mahindi 
yaliyokuwa yamechangwa na wazazi 
wenye watoto wanaosoma katika Shule 
ya Msingi Mkunguru kwa ajili ya chakula 
kwa wanafunzi wanapokuwa shuleni 
hapo baada ya viongozi wa kamati ya 
lishe ya shule hiyo kudai kwamba mahi-
ndi hayo yameliwa na wadudu.       

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WATAFITI wa Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo (SUA), kutoka 
kwenye utafiti wao wamepende-
keza Wizara ya Kilimo kupitia sera 
za kilimo zianze kuhimiza mafun-
zo ya kilimo shadidi cha mpunga 
nchi nzima, ili kuongeza uzalishaji 
wa zao hilo nchini, hatua ita-
kayosaidia  kuboresha maisha ya 
wakulima. 

Mapendekezo hayo yametole-
wa na Mtafiti Mwandamizi wa 
masuala ya kilimo na jinsia kutoka 
kilimo shadidi cha mpunga, Dk. 
Devotha Kilave, kwenye warsha 
ya siku moja kwa waandishi wa 

habari wa vyombo vya habari 
nchini iliyoandaliwa na mradi wa 
kutafsiri sera za kilimo barani Af-
rika (APRA) kwa lengo la kufikisha 
matokeo ya utafiti wao kwa jamii.

Dk. Kilave alisema kuwa utafiti 
uliofanyika kuhusu kilimo shad-
idi cha mpunga umeonyesha 
wakulima waliopata mafunzo 
wameongeza uzalishaji kwa ku-
pata mavuno mazuri na kuingia 
kwenye kilimo biashara na kwam-
ba ni wakati sasa wa sera za kilimo 
kuhimiza kutoa elimu ya kilimo 
hicho. 

“Kutokana na mafanikio hayo 
inapaswa Wizara ya Kilimo kuten-
geneza mkakati wa nchi nzima 

wa kutoa mafunzo ya kilimo cha 
mpunga shadidi, ili kuwafanya 
wakulima kuipenda teknolojia 
hiyo na kuifanyia kazi ili kuongeza 
uzalishaji,” alisema Dk. Kilave. 

Alisema jitihada zozote za ku-
punguza gharama za uzalishaji na 
masoko ili kuboresha miundom-
binu na kupeleka umeme zitasaid-
ia kukifanya kilimo cha mpunga 
kuwa na faida kubwa kwa jamii.

“Kwenye utafiti wetu tumebaini 
kuwa mafunzo yana mchango 
mkubwa sana kwenye kuongeza 
tija kwenye kilimo, mfano wakuli-
ma waliopata mafunzo ya kilimo 
shadidi cha mpunga wamepata 
asilimia 8.7 zaidi ya wale ambao 

hawakupata mafunzo ya kilimo 
hicho,” alifafanua Dk. Kilave.

Alisema kwenye msimu wa kili-
mo wa mwaka 2016/2017 asilimia 
45.8 ya wakulima walianza kilimo 
hicho, lakini mbinu hiyo baadaye 
ilisambaa kutoka kwenye vikundi 
vilivyo pata mafunzo ambao ni 
asilimia 61.6 na kufikia vikundi 
vingine 36 ambavyo havikupata 
mafunzo na vikaanza kilimo hi-
cho.

Dk. Kilave, alisema wakulima 
wa kilimo shadidi cha mpunga 
walipata mavuno tani 2.9 kwenye 
hekta moja wakati ambao hawa-
kutumia mbinu hiyo walipata tani 
2.3 kwa hekta moja.

Akizungumzia faida nyingine 
za kilimo hicho, Mkuu wa Mradi 
huo, Prof. Aida Isinika, alisema 
kinasaidia kuokoa upotevu wa 
maji na uharibifu wa mazingira 
ikizingatiwa kuwa kilimo hicho 
cha mpunga kinafanyika jirani na 
ardhi oevu ya (RAMSA) ambayo 
inatunzwa.

Kilimo shadidi cha mpunga  ni 
mbinu unayotumia maji na mbe-
gu kwa kufuata kanuni bora za 
kilimo kama kulima kwa wakati, 
kupandikiza miche ikiwa na siku 
siku saba hadi kumi kutoka kwe-
nye kitalu na kupanda kwa na-
fasi na mistari na kupata mavuno 
makubwa kuliko cha mazoea.

Watafiti wapendekeza elimu itolewe kilimo cha mpunga

Mratibu Elimu wa Kata ya Segerea, jijini Dar es Salaam, Hadija Kadia (wa pili kushoto), akimkabidhi cheti mwanafunzi 
wa Shule ya Msingi ya Kiislam ya Al- Faruku, Annas Binmalik, baada ya kuibuka mshindi wa kwanza katika mitihani ya 
kumaliza darasa la saba, katika hafla iliyofanyika shuleni hapo, eneo la Tabata juzi. Kushoto ni Mkurugenzi wa shule 
hiyo, Ali Betiti. PICHA: JUMANNE JUMA

ka Arusha anaitwa Kimaro ambaye 
ndiye anayetengeneza K-Vant ana-
jenga kiwanda chenye thamani ya 
Sh. bilioni 20 pale Chamwino,”  Ma-
vunde alisema.

Mavunde alisema kupitia 
kuongezeka wa wawekezaji  
wa zabibu mkoani humo, 
inatarajiwa kuwa uhitaji wa zao 
hilo utaongezeka jambo ambalo 
litasababisha kupanda kwa bei 
ya zao hilo na kumnufaisha 
mkulima tofauti na hali ilivyo sasa, 
ambapo kwa mujibu wa Mavunde 
wakulima hao wamekuwa wakiuza 
zabibu yao hadi shilingi 600 kwa 
kilo ambayo ni bei ya hasara.

Mavunde alijigamba kuwa ka-
tika kipindi chake cha miaka mi-
tano kama mbunge, alifanikiwa 
kukitambulisha kinywaji cha wine 
ya Dodoma kwa kuanzisha tama-
sha la wine (wine festival), am-
bapo wasanii mbalimbali nchini 
akiwamo Naseeb Abdul almaarufu 
‘Diamond’ alihudhuria tamasha 

hilo, hivyo  kukiongezea thamani 
kinywaji hicho.

Mgombea kupitia CHADEMA 
katika jimbo hilo, Aisha Madoga, 
alisema  aliahidi  kuboresha ma-
slahi ya wafanyakazi wakiwamo 
walimu wa shule za msingi na se-
kondari katika jimbo hilo, ili wa-
fanye kazi kwa ufanisi akieleza 
kuwa sehemu kubwa ya jimbo hilo 
inakaliwa na wafanyakazi  pamoja 
na wafanyabiashara.

“Mtu kama hawezi kumudu ma-
hitaji yake hawezi kuwa na ufanisi 
katika kazi yake, mwalimu asi-
popata maslahi mazuri hawezi ku-
fundisha wanafunzi wake vizuri,” 
alisema Madoga.

Mgombea huyo pia aliahidi ku-
tatua migogoro ya ardhi aliyodai 
ni tatizo sugu kwa wananchi wa 
jimbo hilo baada ya ardhi kudaiwa 
kugawiwa kwa watu wawili katika 
eneo moja au mara nyingine ardhi 
moja kugombewa na taasisi mbal-
imbali na kundi la watu binafsi.

Mtu kama 
hawezi ku-
mudu ma-
hitaji yake 
hawezi 
kuwa na 
ufanisi 
katika 
kazi yake, 
mwalimu 
asipopata 
maslahi 
mazuri 
hawezi 
kufundisha 
wanafunzi 
wake 
vizuri.

Na Enock Charles 

K
IWANDA chenye thamani ya 
Sh. bilioni 20 cha kuchakata 
zao la zabibu ili kuzalisha 
vinywaji mbalimbali kinata-

rajiwa kujengwa wilayani  Chamwino 
mkoani  Dodoma, ili kuwawezesha 
wakulima kupata tija ya zao hilo.

Akizungumza katika mdahalo 
kati yake na mgombea mwenzake 
wa ubunge kupitia CHADEMA  ul-
ioratibiwa na chombo kimojawapo 
cha habari, mgombea ubunge Jimbo 
la Dodoma Mjini kwa tiketi ya CCM, 
Anthony  Mavunde, alisema kuwa 
kwa wakulima wa zabibu wamekuwa 
wakipata hasara ya zao hilo kutokana 
na kukosa soko la uhakika.

“Tumeanza kuvishawishi viwanda 
vingi kuja kuwekeza hapa Dodoma 
kwa ajili ya usindikaji; tuna Mg-
wabi Holdings, Dani Holdings  na 
hivi sasa anaku- j a 
mwekezaji ku- to-
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habari kitaifa

Facebook yahakikisha uadilifu
kuelekea uchaguzi mkuu Ongezeko 

la faida 
NMB lapaa
Na Elizabeth Zaya

BENKI ya NMB imepata 
ongezeko la asilimia 76 la 
faida kabla ya kodi kwa kip-
indi kilichoishia Septemba 30, 
mwaka huu. 

Akitangaza matokeo ya 
robo ya tatu ya mwaka 2020 
ya benki hiyo, Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Benki hiyo, Ruth 
Zaipuna, alisema matokeo 
hayo yamesababishwa na 
kukua kwa haraka kwa uchumi 
wa Tanzania, sera wezeshi 
na mwendelezo wa ukuaji wa 
pato la taifa kwa miaka ya hivi 
karibuni.

 Zaipuna alisema pia utend-
aji mzuri wa kifedha wa benki 
hiyo kwa mwaka huu, ubora 
wa wafanyakazi na imani ya 
wateja kuendelea kutumia hu-
duma zao zimechangia mafani-
kio hayo.

 “Kwa miaka mitano sasa, 
Tanzania imeshuhudia ukuaji 
imara wa uchumi uliowez-
eshwa na sera thabiti za 
kiuchumi za serikali ya awamu 
ya tano. Maendeleo haya, 
mazingira rafiki ya kibiashara, 
pamoja na utekelezaji mzuri 
wa mikakati ya benki yetu ni 
sababu kuu za ongezeko hili 
la faida katika robo ya tatu ya 
mwaka 2020,” alisema Zai-
puna. 

 “Katika kipindi hiki faida 
kabla ya kodi ya Benki ya 
NMB imepanda kwa asilimia 
76 kutoka Sh. bilioni 118 katika 
robo ya tatu ya mwaka 2019 
hadi Sh. bilioni 208 mwaka 
huu, wakati faida baada ya 
kodi imepanda kutoka Sh. 
bilioni 82 hadi Sh. bilioni 145 
ambayo ni sawa na ongezeko 
la asilimia 77.

Zaipuna alisema katika 
kipindi hiki, mkakati wa Benki 
ya NMB wa kukuza vyanzo 
vya mapato umejidhihirisha 
kwa ongezeko la mapato 
yatokanayo na uendeshaji 
kwa asilimia 14 kutoka Sh. 
bilioni 527 katika robo ya tatu 
mwaka 2019 hadi Sh. bilioni 
600 katika robo ya tatu ya 
mwaka huu.

 Zaipuna alisema katika 
kipindi hiki, programu za benki 
hiyo za kudhibiti gharama 
za uendeshaji na matumizi 
ziliimarishwa na kusababisha 
uwiano mzuri wa gharama na 
mapato kwa asilimia 52.

“Benki ya NMB kama mwez-
eshaji mkubwa wa maendeleo 
na uchumi nchini, imekuza 
rasilimali zake kwa asilimia 15, 
kutoka Sh. trilioni 6.1 kipindi 
kama hiki mwaka jana hadi Sh. 
trilioni 7 katika robo ya tatu 
ya mwaka 2020 na imesaba-
bishwa na ongezeko la amana 
za wateja kwa asilimia 15 na 
ongezeko la mikopo kwa wa-
teja la asilimia 16.

Pia alisema eneo jingine 
ambalo benki hiyo imepata 
mafanikio ni katika ukope-
shaji kwa kupunguza lengo la 
mikopo chechefu kwa asilimia 
22 ukilinganisha na kipindi 
hicho kwa mwaka 2019.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi Evarist 
Ndikilo, ametoa rai kwa viongozi wa dini ku-
washirikisha waumini wao kwenye nyumba 
za ibada kuliombea taifa kuelekea uchaguzi 
mkuu wa leo, ili ufanyike kwa utulivu na 
amani.

Ndikilo alitoa rai hiyo katika kikao cha 
kamati ya amani ya mkoa huo, mjini Kibaha. 
Alisema mkoa huo umekamilisha maandali-
zi yote kwa ajili ya kupiga kura, na yote hayo 
hayawezi kufanyika bila huruma ya Mungu.

Mkuu huyo wa Mkoa alisema ni jukumu 
la  viongozi wa dini kuzidisha maombi 
kuomba amani, ili kura zipigwe kwa amani 
na utulivu na mshindi atangazwe bila shini-
kizo.

Alisema serikali itahakikisha uchaguzi 
unafanyika kwa amani na utulivu, na kwam-
ba mkoa huo unatarajia baada ya kupiga 
kura zihesabiwe kwa utulivu na mshindi 
kutangazwa bila kikwazo ili mkoa huo uen-
delee kubaki na hali ya amani baada ya uch-
aguzi.

Aliwasisitiza wananchi wenye sifa kuji-
tokeza kupiga kura kutimiza wajibu wao 
na kuzingatia kikamilifu maelekezo kutoka 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Mwenyekiti Mwenza wa Kamati ya Amani 
ya Mkoa wa Pwani, Hamis Mtupa, alisema 
kipindi chote cha kampeni hapakuwa na 
uvunjifu wa amani, hivyo kuwaomba wa-
nanchi kuendeleza amani siku ya uchaguzi 
leo.

Alisisitiza wananchi kurudi nyumbani 

baada ya kupiga kura, huku akitoa tahadha-
ri kwa Jeshi la Polisi kuhusiana na mkesha 
wa Maulidi ambao utakuwa siku ya kupiga 
kura.

Naye Padri Benno Kikudo, alisema wa-
naendelea na maombi kuiombea nchi ku-
fanya uchaguzi kwa amani, huku akiwasihi 
wagombea kuwa tayari kupokea matokeo 
baada ya kura kupigwa.

Ahmad Seif, mmoja wa wajumbe wa 
kamati ya amani, aliiomba serikali kuwez-
esha kamati hiyo ya mkoa kufika maeneo 
ya shule kuwaelimisha vijana umuhimu wa 
kulinda amani.

Seif alisema serikali inatakiwa kuangalia 
namna ya kutengeneza amani kuanzia shu-
leni kwani kundi la vijana ndio linalochang-
ia kupotea kwa amani.

RC awaomba viongozi dini uchaguzi mkuu

Wafanyabiashara wa samaki aina ya pweza, dagaa kamba na aina nyinginewakiwaandaa kwa ajili ya kuwauzia wateja 
katika eneo la Mwananyamala Mwinjuma Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

kuwakumbusha Watanzania siku ya 
kupiga kura.

Alisema kutakuwa na taarifa 
muhimu za upigaji kura zitakazoku-
wa shirikishi kwa watumiaji wa  Fa-
cebook  kwa kuwa unawaruhusu 
kuusambaza ujumbe huo kwenye 
kurasa zao za mitandao ya kijamii kwa 
njia ya picha na watasambaza picha 
kuonyesha furaha ya upigaji kura hat-
ua itakayohamasisha ushiriki wa Wa-
tanzania wengine kwenye uchaguzi 
mkuu.

Ndegwa alisema katika kukabiliana 
na upotoshaji wakati wa uchaguzi 
mtandao huo, itafuatilia taarifa kwa 
kuangalia ufanisi wa taarifa zina-
zotumwa kwenye kurasa za  Face-
book  na Instagram na watakaorusha 
ujumbe usiofaa hatua zitachukuliwa.

“Habari hiyo inazuiliwa kusambaa 
kwake ili kuizuia habari hiyo isiend-
elee kupotosha jamii na wakati huo 
huo habari sahihi zinazoendana na 
habari husika itakayotajwa kupotosha 
zitatafutwa na kupostiwa ili kuifafan-
ua,” alisema.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo, 
wataongeza uwazi kwenye matanga-
zo ya kisiasa na kwamba  kila anay-
etaka kutoa tangazo la siasa anapaswa 
kuthibitishwa kuwa wao ni kina nani 
na kama wanaishi Tanzania.

Katika kuhakikisha usalama wa wa-
nanchi, wanawahakikishia matumizi 
salama ya mitandao, kipaumbele 
kikubwa kwetu hasa wakati wa uch-
aguzi mkuu, na kwamba kidunia, Fa-
cebook imeongeza idadi ya watu wa-
naoshughulikia usalama wa matumizi 
ya mtandao wake kufikia hadi 35,000 
ikijumuishwa na wazungumzaji wa 
lugha ya Kiswahili.

“Tunafurahia kazi zetu Tanzania. 
Kama kampuni tumewekeza pakubwa 
kuhakikisha kwamba  Facebook  ni 
sehemu watu wanajiskia salama, 
wanapata taarifa sahihi na sauti zao 
zinasikika. Tunaamini kwamba kazi 
tunayoifanya kuhakikisha uadilifu wa 
uchaguzi Tanzania itasaidia kupun-
guza usambazaji wa habari potofu, ku-
zuia uingiliaji wa uchaguzi na kukuza 
ushiriki wa raia,” alisenda Ndegwa.

Habari 
hiyo 
inazuiliwa 
kusambaa 
kwake ili 
kuizuia 
habari 
hiyo 
isiendelee 
kupotosha 
jamii na 
wakati huo 
huo habari 
sahihi zina-
zoendana 
na habari 
husika ita-
kayotajwa 
kupotosha 
zitatafut-
wa na ku-
postiwa ili 
kuifafanua.

Na Mwandishi Wetu

M
TANDAO wa  Face-
book  umesema kuwa 
utahakikisha uadilifu 
unakuwapo katika 

maudhui inayorushwa mtandaoni, ili 
kulinda demokrasia kwenye uchaguzi 
mkuu nchini.

Aidha, mtandao huo umezindua 
njia zitakazotumika kuzuia kuenea 
kwa upotoshaji wa maudhui ya siasa 
au uingiliaji wa masuala ya uchaguzi 
mkuu.

Mkuu wa Sera za Jamii wa  Face-
book kwa ukanda wa Afrika Mashari-
ki na Pembe ya Afrika, Mercy Ndegwa, 
aliyasema hayo hivi karibuni katika 
mjadala wa waandishi wa habari 
juu ya shughuli zinazofanywa na 
mtandao huo.

Alisema kuwa mtandao huo una-
fanikisha ushiriki wa kiasiasa,  kama 
njia ya kujenga jamii yenye uelewa 
na ushiriki sahihi katika masuala ya 
kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu na 
kwamba watazindua ujumbe maalum 



Na Mwandishi Wetu

U
CHAGUZI Mkuu ni mchaka-
to wa kuchagua viongozi wa-
takaowawakilisha wananchi 
kwenye ngazi mbalimbali za 

uwakilishi kuanzia bunge, udiwani 
na urais ambayo ni mamlaka ya juu 
kwenye uongozi.

Mara nyingi kwenye uchaguzi hu-
ibuka misemo ya kuhamasisha wa-
pigakura, mwaka 2015 hamasa kama 
‘toroka uje’ zilitumiwa kuwachagiza 
wananchi kushiriki kwenye kampeni 
na kupiga kura.

Uchaguzi Mkuu wa 2020 kib-
wagizo cha ‘tuna jambo letu’ ndicho 
kinachotawala anga la Tanzania ku-
hamasisha umma kujitokeza kupi-
gakura.

Wakati wa sherehe za kuukaribi-
sha mwaka 2020, Rais John Magufuli, 
alipokutana na mabalozi wa mataifa 
mbalimbali jijini Dar es Salaam, ali-
waahidi kuwa uchaguzi utakuwa wa 
huru na haki na hilo ndilo Watanza-
nia wanaloliamini.

Wakati Watanzania wanapoelekea 
kwenye sanduku la kura asubuhi hii 
wanapenda kuushuhudiwa uchaguzi 
ulio uhuru, wa haki na matokeo yake 
yanayokubalika na wadau wote.

Leo ndiyo Jumatano Oktoba 28, 
siku ya kupiga kura, cha kwanza 
watu wafahamu ili uwe mpigakura 
ni lazima uwe Mtanzania, ufikie mi-
aka 18, uwe mkazi unayefahamika na 
uongozi wa serikali za mitaa unako-
pigia kura  na la muhimu uwe ameji-
andikisha na kujihakiki kwenye daft-
ari la kudumu la wapigakura. Wewe 
ni halali kapige kura yako.

Kwa hiyo hatua ya kwanza ya kuu-
fanya uwe huru na wa haki inaanza 
na wapigakura  wanaoelekea kwenye 
vituo vya  uchaguzi leo, wawe wame-
sajiliwa kwenye daftari au rejista ya  
kudumu ya wapigakura.

Ili uwe na sifa hizo na matokeo 
ya uchaguzi  yakubalike na wadau 

hasa wapigakura na wanasiasa wali-
ogombea ni lazima wahusika wakuu 
na wasimamizi ikiwamo Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC), wawajibike 
na kutenda kila jambo kwa haki na 
uwazi.

Jambo jingine linaloufanya uwe 
wa haki ni vyombo vya kusimamia 
uchaguzi, asasi za kiraia, vyama vya 
siasa, tasnia ya habari na wanasiasa 
viwe vimeshiriki kikamilifu kuueleza 
umma na wapigakura uzuri  wa kush-
iriki kwenye jukumu la kuchagua 
viongozi ili watu wengi wajitokeze 
kupiga kura.

Baada ya siku 63 za kampeni…

Habari bora na kamilifu Jumatano Oktoba 28, 2020

Ukurasa 13

LEO NDIYO SIKU YA JAMBO LETU

Usisahau wajibu wako kuleta
uchaguzi ulio huru, wazi, haki

Ndiyo elimu ya uraia, na 
kwamba haki inasimama 
pale taasisi na vyombo vya 
usimamizi vitakapofanyakazi 
kwa maadili na uwazi bila 
woga, hofu wala upendeleo.

VYOMBO VYA HABARI
Ili kura zinazopigwa leo 

zilete uchaguzi ulio huru na 
haki vyombo vya habari am-
balo ni daraja muhimili kuan-
zia sasa viruhusiwe kutoa 
taarifa na mwenendo mzima 
wa  uchaguzi bila kukwazwa.

Viwe huru kuelezea 
mchakato huo kwa kusiki-
liza  maoni ya wananchi, vy-
ama vya siasa na wagombea 
na kuwafikishia wananchi 
taarifa sahihi na za zilizo na 
ulinganifu na zisizoleta hisia 
za chuki.

Asasi za kiraia ambao ni se-
hemu ya waangalizi wa ndani 
pamoja na wale wa kimataifa 
waruhusiwe kufanya jukumu 
lao kwa uhuru na haki.

Vyombo vya usimamizi wa 
uchaguzi viwajibike kwa ku-

Mazoea 
yalipobadilishwa 
kusikiliza kuliko 

kuhutubia

Ukurasa 12

hakikisha wasimamizi vituoni 
wanawahi na kuvifungua mape-
ma iwezekanavyo.

Vifaa vya uchaguzi ikiwamo 
rejista ya wapigakura kwa kila 
kituo iwe imefikishwa  ili kufani-
kisha uhakiki na upigaji kura 
unafanyika bila vipingamizi.

Vitu vingine kama karatasi 
za majina ya wagombea, wino, 
muhuri na peni viwahi kwenye 
vituo na siyo kuletwa baadaye ili 
kuepusha kuchelewa kupigaku-
ra au kuendelea hadi siku ijayo.

Usalama ni jambo la muhimu 
hivyo  NEC ihakikishe uwepo 
wa usalama wa kutosha vituoni, 
lakini siyo wa kuwatishia wa-
nanchi maana wakati mwing-
ine kinaweza kuwa chanzo cha 
watu kuvikimbia vituo vya kura.

MATOKEO KUCHELEWA
Mara nyingi kumekuwa na 

matatizo ya kukawia kutoa ma-
tokeo, hili liepukwe matokeo 
yatangazwe haraka ili kuondoa 
sintofahamu na lawama zinazo-
husishwa na wizi wa kura.

Wakati matokeo yakitanga-
zwa walioshindwa wawe huru 
kupinga matokeo mahakamani 
kwa mujibu wa sheria na tara-
tibu haraka iwezekanavyo.

Kupiga kura ni haki japo ni 
mchakato wenye gharama, 
hakuna sababu ya kuharibu 
karatasi la kura. Kinachohitajika 
ni kuweka tiki kwenye kisan-
duku kilicho mbele ya jina na 
picha ya mgombea, hilo pekee 
ndilo la kufanya.

Kwenye karatasi ya kura haku-
na sababu ya kuchora, kuandika 
au kutukana wagombea kufanya 
hivyo ni kuiharibu kura yako. 
Cha muhimu ni kuweka tiki 
kwenye kisanduku kilichoko 
mbele ya watu unaowachagua, 
kwa rais na mgombea mwenza.

Kadhalika, kwenye ubunge 
unaweka tiki kwenye kisanduku 
kilicho mbele ya picha yake na 
vile vile kwa diwani wako.

Baada ya kupiga kura kunja 
karatasi kwa marefu mara moja 
na itumbukize kwenye sanduku 
la kura, hakuna kingine zaidi ya 
hapo ni kurudi nyumba au kue-
ndelea na shughuli zako ukisub-
iri matokeo.

Vifaa vya kupigia kura , wasimamizi kuwahi vituoni  na kufanyakazi kwa uwazi pamoja na 
ulinzi na usalama ni miongoni mwa mambo yanayohitajika leo  uchaguzi mkuu unapofanyi-
ka nchi nzima. PICHA: MTANDAO.
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Lameck Airo akihutubia kwenye moja ya mikutano yake alipokuwa mbunge wa jimbo la Rorya. PICHA: MTANDAO

KUELEKEA UCHAGUZI MKUU...

Na Sabato Kasika

Z
AIDI ya Watanzania milioni 
29 waliojiandikisha kupi-
gakura leo wanawachagua  
viongozi kwenye  uchagu-

zi mkuu wa sita ndani ya mfumo 
vyama vingi vya siasa.

Mwaka huu idadi ya wapigakura 
imeongezeka zaidi ikilinganishwa 
na ile   ilioandikishwa katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2015, am-
bayo ilikuwa ni milioni 23.1, hali 
inayoonyesha kuwa kumekuwapo 
na mwamko zaidi.

Idadi hiyo ya wapigakura ili-
tangazwa hivi karibuni na Mwe-
nyekiti wa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC), Jaji Mstaafu wa 
Mahakama ya Rufaa, Semistocles 
Kaijage, ikiwa ni ongezeko la asil-
imia 26 ya wapiga kura wapya.

Mwenyekiti huyo anasema hao 
ndiyo ambao watapiga kura kwe-
nye uchaguzi mkuu mwaka huu 
katika vituo takribani 80,155,   na 
kwamba   kila kituo kitakuwa na 
wapigakura wasiozidi 500.

Leo ni siku ya kupiga kura baada 
ya kampeni za siku 63 zilizoanza 
Agosti 26 na kumalizika jana, 
zikiwapa nafasi wagombea urais, 
ubunge na udiwani wa vyama 
mbalimbali vya siasa kunadi ilani 
na sera za vyama vyao.

Zaidi ya vyama 10 vimeweka 
waagombea urais katika uchaguzi 
huo unaofanyika leo, kikiwamo 
Chama cha Alliance for Demo-
cratic Change (ADC) kinachowak-
ilishwa na Queen Sendinga.

Vyama vingine ni cha Demokra-
sia Makini, mgombea wake ni 
Cecilia Mwanga, CCM Rais  John 
Magufuli na CHADEMA ni Tundu 
Lissu.

Katika mlolongo huo, kipo 
Chama cha Wananchi (CUF), Prof. 
Ibrahim Lipumba, Sauti ya Umma 
(SAU), mgombea   ni Muttam-
wega Mgaywa na NCCR- Mageuzi 
kinachowakilishwa na Jeremiah 
Maganja.

SINTOFAHAMU ZILIZOIBUKA
Katika hatua za mwanzo za ku-

pendekeza na kuwasilisha majina 
ya wagombea urais, ubunge na 
udiwani, Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi ilipokea rufaa 557 kutoka 
kwa wagombea kuhusu uteuzi wa 
wagombea wa nafasi hizo katika 
uchaguzi mkuu unaofanyika leo.

Rufaa   hizo zinatokana na baa-
dhi ya wagombea ubunge na udi-
wani kutoridhika na maamuzi 
ya wasimamizi wa uchaguzi na 
kwamba baada ya kupokea rufaa 
ilianza kuzifanyika kazi na kuzi-
tolea uamuzi mapema.

Ndivyo Mwenyekiti wa NEC Jaji 
Kaijage alivyowahi kukaririwa na 
vyombo vya habari akisema, ji-
jini   Dar es Salaam, kutokana na 
malalamiko ya baadhi ya wagom-
bea.

Hali hiyo ilitokana na baadhi 
ya wagombea ubunge na udiwani 
kulalamikia wakurugenzi wa hal-
mashauri kwamba waliwaengua 
ama kukataa kupokea fomu zao 
bila sababu za msingi.

Si hilo tu, bali pia kulikuwa 
na malalamiko kwamba, baadhi 
ya wakurugenzi wao walifunga 
ofisi na kusababisha wagombea 
kushindwa kurejesha fomu zao 
za uteuzi kwa wakati na hivyo ku-
kosa sifa.= Hali hiyo ilisababisha 
NEC kuingilia kati na kuwarejea 
baadhi ya wagombea kwenye 
kinyang’anyiro, lakini pia kukiwa 
na majimbo na kata,  ambazo wag-
ombea walipita bila kupingwa.

MAWAKALA KUTOAPISHWA
Ndani ya sintofahamu hiyo, 

hatimaye kampeni za uchaguzi 
zilianza na sasa zimehitimishwa 
lakini pia kukiwa na malalamiko 
mengine ambayo ni ya mawakala 
wa baadhi ya vyama kudai kutoap-
ishwa.

CHADEMA ni miongoni mwa 
vyama vinavyolalamikia ‘figisu’ ka-
tika kuapishwa kwa mawakala wa 
vyama vya siasa watakaosimamia 
uchaguzi mkuu katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Katika mkutano wake na 
waandishi wa habari, Katibu Mkuu 
wa chama hicho, John Mnyika ana-
dai kwamba, baadhi ya mawakala 
hawapewi ushahidi wa nakala ya 
barua za kuapishwa.

Mnyika anaamini kwamba, hali 
hiyo itasababishwa wakataliwe ku-
ingia katika vituo vya kupigia kura, 

kwa kigezo cha kutotambuliwa 
kwenye vituo husika, hivyo   ni 
mihumu tatizo hilo likatatuliwa 
mapema. Kwa upande wa NEC, 
iliongeza siku tatu za kuapishwa 
kwa mawakala kwa vile baadhi ya 
maeneo yana tatizo la kutofikika 
kirahisi, kutokana na jiografia 
hali iliyosababisha wasimamizi 
kutowafikia maeneo husika kwa 
wakati.

KUOMBA KURA KIAINA
Kampeni hizo zilizohitimishwa 

jana, zilijaa vimbwanga vya aina 
mbalimbali, ikiwamo wanasiasa 
kurushiana vijembe, kebehi na 
baadhi yao kuwapigia magoti 
wananchi wakiwaomba wawach-
ague.

Wapo waliofikia kulala chini 
katika mikutano ya kampeni na 
kuomba kura, huku wengine wak-

itembea kwa magoti kuonyesha 
heshima kwa wapigakura   ikiwa 
ni moja ya mbinu kutafuta kura.

Katika mbinu hizo za kutafuta 
kura, baadhi ya wagombea   ama 
wapambe wao walikuwa waki-
waita wapinzani wao majina ya 
kudhalilisha ili wananchi wawad-
harau na kuachana nao.

Pamoja na hayo na mengine 
mengi, jambo kubwa ambalo wa-
nasiasa walikuwa wakihimizwa na 
wadau wa siasa wakati wote kulin-
da amani, utulivu na mshikamano 
uliopo nchini, wakati wa kampeni 
na baada ya uchaguzi.

Miongoni mwa wadau hao ni 
Waziri Mkuu Mstaafu John Ma-
lecela, ambaye   akiwa nyumbani 
kwake jijini Dodoma anajitokeza 
kuuasa umma wa Watanzania 
kuepuka wanasiasa wenye nia ya 
kuvuruga amani.

Anasema, Baba wa Taifa Mwal-
imu Nyerere, ameiacha nchi  ka-
tika misingi ya umoja na amani, 
hivyo ni muhimu kuendeleza hali 
hiyo kwa maslahi ya vizazi vilivy-
opo na vijavyo.

“Uchochezi na ubaguzi kwa mis-
ingi ya udini na ukabila ni mambo 
ya kukemea kwani vinaweza ku-
sababisha mpasuko katika makun-
di ya jamii   na wakati mwingine 
hata machafuko,” anasema Ma-
lecela.

Anawataka Watanzania kupuu-
za kauli za uchochezi na hakuna 
watu wanaoweza kuwalazimisha 
kumchagua mgombea kwa msingi 
wa dini yake bali, waangalie vig-
ezo, ambavyo wanavipenda iki-
wamo maendeleo na umoja wa 
kitaifa na   kuacha kujadili vitu 
visivyokuwa na manufaa kwa nchi.

Baada ya siku 63 za kampeni…

Mgombea urais kwa tiketi ya ADC Queen Sendiga, akifanya kampeni mitaani .  PICHA: MTANDAO.

•Leo kila mgombea kuvuna alichopanda

Boniface Jacob, mgombea ubunge wa CHADEMA jimbo la Ubungo (mwenye kofia nyekundu) ni miongoni mwa wagombea walio-
wasilisha rufani NEC kupinga kuenguliwa, Tume ya Uchaguzi ilimrudisha kwenye nafasi hiyo.  PICHA: MTANDAO.
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Mazoea yalipobadilishwa 
kusikiliza kuliko kuhutubia

 Na Mwandishi Wetu  

K
AMPENI za uchaguzi 
mkuu wa    mwaka 2020 
zimemalizika na leo kazi 
ni moja kupiga kura na 

kusubiri matokeo yatakapotanga-
zwa wakati wowote baada ya kazi 
hiyo kukamilika.

Ni hatua kubwa kwenye suala la 
kuienzi na kuiendeleza demokra-
sia ambayo inawapa Watanzania 
uhuru wa kuchagua viongozi wa-
takaowaongoza kwa miaka mi-
tano.

Katika hekaheka za kutafuta 
kura na kuwavutia wananchi kwe-
nye kampeni kuna mambo kadhaa 
yaliyojitokeza mengine ikiwa ni 
mara ya kwanza mathalani mgom-
bea urais wa CCM visiwani Zanzi-
bar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, ku-
wasikiliza badala ya kuwahutubia 
wapigakura.

Hatua, hiyo ni mkakati wa kip-
ekee ambao mgombea huyo aliu-
tumia kukutana na kuzungumza 
na makundi mbalimbali ya wa-
fanyakazi, wajane na wafanyabi-
ashara.

Katika kampeni hizo Dk. Mwinyi 
aliozungumza nao ni pamoja cha-
ma cha walimu Zanzibar, jumuiya 
ya wawekezaji, sekta ya utalii, ush-
irika wa vyama vya wafanyakazi, 
wavuvi, wafugaji, wakulima, vion-
gozi wa dini, wajasiriamali, jumui-
ya ya wajane   na   Wazanzibari 
wanaoishi ughaibuni diaspora.

Baadhi ya maoni yanayotolewa 
na wanajumuiya ya wajane Zanzi-
bar, yanamshawishi Mwinyi kuahi-
di kusimamia haki zao na kutunga 
sheria za kulinda maslahi yao na 
kwamba itafanikisha kuwabana 
baadhi ya wanaume wanaotele-
keza watoto wanapowaacha wa-
nawake.

Baadhi ya mambo yanayobain-
ishwa kuwa yanawakwaza wajane 
ni kukoseshwa haki zao, kuporwa 
mali na kufukuzwa kwenye ny-
umba huku na mateso mengine na 
udhalilishaji dhidi yao.

Wanajumuiya ya Wazanzibari 
wanaoishi nje ya nchi anasema  
wapo Wazanzibari wanaoishi 
nchi mbalimbali kama Denmark 
,Oman, Uingereza Ethiopia, China 
na Canada  wanaoeleza changa-
moto kama kunyimwa vibali vya  
kumiliki ardhi kwa kisingizio kuwa 
si wazawa na hata kukanwa na 
masheha  maeneo wanakotoka.

Chama cha Walimu wanam-
weleza mgombea kuiangalia tena 
sekta ya elimu na kuwajali walimu 
ambao ni muhimu wanaozalisha 
viongozi bora, wasomi na wana-
husika na kila eneo la maendeleo 
ya nchi.

Akizungumzia hatua hiyo  ya 
kuwasikiliza wananchi badala ya 
kuwahutubia, Mkurugenzi Mtend-
aji wa  Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu (LHRC), Anna Hen-
ga, anasema ni mkakati    wenye 
ongezeko la thamani kwa kuwa 
unampa mgombea nafasi ya ku-
wasikiliza watu waseme wana-
chotaka badala ya kuwaeleza kile 
anachodhani ndicho wanachotaka 
awafanyie.

Anapozungumza na Nipashe, 
aidha anasema ni mbinu bora ya 
kampeni ambayo inawasogeza 
karibu zaidi    wagombea na wa-
pigakura wao na kuongeza uhuru 
wa kutoa mawazo na maoni na 
kusikilizwa.

“Inawezekana katika kampeni 
mgombea anapanga  vipaumbele 
anavyohisi vinavutia kuwapelekea 
wananchi lakini wao wakaona 
kuna jambo jingine hivyo katika 
mijadala hiyo ni fursa ya kufaha-

mu zaidi maoni ya wapigakura.”
Mkurugenzi wa LHRC anasema 

mkakati huo unaongeza wigo wa 
demokrasia kwa vile unawapa 
wananchi fursa pana zaidi ya 
kutoa maoni yao, kukosoa serikali 
na kuelekeza namna bora ya ku-
wajibika zaidi.

Anasema mara nyingi katika 
kampeni imekuwa ni mazoea 
kusikiliza wagombea zaidi , la-
kini utaratibu wa Dk. Mwinyi 
umewapa wapigakura haki ya 
kutoa maoni, kusikilizwa, kuko-
soa serikali na tasisi zake pamoja 
na  kuishauri.

Anakumbusha kuwa hiyo ni njia 
ya kuifanya serikali yake iwapo 
itachaguliwa kuongoza kwa miaka 
mitano, kuwajibika kwa makundi 
mbalimbali na kukumbushwa 
kile mgombea alichowaahidi wa-
pigakura kwenye vikao vya  ndani, 
aliposikiliza maoni ya makundi 
mbalimbali.

Aidha, anashauri kupanua 
wigo na kuyafikia makundi yenye 
uhitaji kama walemavu (bubu) 
wasioweza kuongea, viziwi bubu  
wasiosikia wala kuzungumza am-
bao wanahitaji kuwapo watu wa 
kuzungumza lugha ya alama.

Anasema wanahitaji  kwenye vi-
tuo vya polisi, mahakamani, hospi-
tali na kwenye kampeni za siasa ili 
watoe maoni yao, wakosoe na kue-
leza kile wanachoona kinawakwa-
misha au kikifanyika kitaboresha 
maisha yao.

Henga anadhani ni muhimu pia 
wakati huu  wa kupiga kura na 
kutangaza matokeo kuwe na wa-
naotafsiri na kuzungumza lugha 
ya alama ili wahitaji hao wawe se-
hemu ya mchakato.

Kwa upande mwingine , Glad-
ness Munuo, Mratibu wa Kituo 
cha Utatuzi wa Migogoro (CRC) , 

anasema wakati wa kampeni kila 
mmoja anaweza kubuni mbinu 
yake ya kufikia wapigakura lakini 
pamoja na vikao vya ndani vya 
kukutanisha wadau na makundi 
mbalimbali, wananchi wamer-
uhusiwa    kutumia simu na ku-
wafikishia ujumbe  wagombea.

Munuo anaeleza kuwa ni fur-
sa kuwapa maoni yao, kero na 
changamoto zao , kukosoa na ku-
pendekeza mambo wanayotaka 
mgombea ubunge, urais na hata 
udiwani kuwatimizia.

“Hii inawezekana kupitia twita, 
wasap, ujumbe mfupi (SMS) na 
hata kupiga simu kwa wagombea 
na wengi naamini walijibiwa, yote 
hayo yaliongeza ukaribu baina ya 
wagombea na wapigakura.

“Si hivyo tu kukutana na makun-
di ni njia mojawapo ya kuendeleza 
uhuru wa kutoa maoni na kushauri 
pale inapoonekana kuna uhitaji…,” 
anasema Munuo. 

Kwa upande wake anaouna uta-
ratibu wa kusikiliza wapigakura 
kuwa ni bora na unaohitaji kutumi-
wa zaidi siku zijazo ili kuongeza 
uwajibikaji wa watakaochaguliwa 
na ufuatiliaji wa ahadi kwa upande 
wa makundi  ya walioahidiwa.

Ni njia bora kuliko na inafaa 
kuendelezwa  na kudumishwa  ili  
wagombea wawasikilize zaidi wa-
pigakura badala ya kusikilizwa  na 
wananchi muda wote.

KUFUNGIA KAMPENI
Kwa mara ya kwanza kwenye 

historia ya uchaguzi mkuu wapo 
waliofungiwa wakati wa kampeni 
kutokana na maelekezo yaliyo-
tolewa na Tume ya Uchaguzi ya 
Taifa (NEC)   nao ni wagombea 
wa CHADEMA   Tundu Lissu , 
anayegombea urais wa Jamhuri 
ya Muungano na Halima Mdee 
mgombea ubunge jimbo la Kawe, 
pamoja na mgombea urais Zan-
zibar Seif Sharif Hamad   wa ACT 
Wazalendo.

Kilichowafanya wafunguwe kwa 
mujibu wa NEC ni kwa kufuatana 
na kanuni za maadili ya uchaguzi 
ambazo vyama na wadau ikiwamo 
serikali wamejiwekea   kulinda 
amani wakati wa kampeni na 
kwamba lengo kushughulikia 
changamoto kama hizo.

Baadhi ya wadau wakizungum-
zia suala hilo wanasema   nia ya 
kuwa na maadili hayo   haikuwa 
mbaya licha ya kwamba wengine 
walikosoa hatua hiyo wakisema 
kuwa katika nchi nyingine hakuna 
utaratibu kama huo.

Baadhi ya wachambuzi wanase-
ma siyo kila kitu kinachofanyika 
nchi nyinginezo kinafaa kwa Tan-
zania  na pia siyo kila linalofanywa 
linafaa  hapa nchini, hivyo kuigwa 
na mataifa mengine, bali wanaona 
kuwa kila nchi ina mipango yake 
na mbinu zake kufanikisha uch-
aguzi kuendana na sababu, maz-
ingira ya kisiasa, utamaduni na 
changamoto zake ambazo   haz-
ifanani.

Sasa, swali ambalo linafaa ku-
ulizwa ni je, kanuni hizo zinaweza 
kuchukuliwa kama chanzo cha 
kusababisha pengine washiriki 
kuona kuwa zinapunguza haki ya 
uhuru wa kutoa maoni, kukosoa 
na kuleta uelekeo mbadala wakati 
wa kampeni au kitu kinachostahili 
kudumishwa na kuboreshwa zaidi.

Mgombea urais Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, katika kampeni za uchaguzi mwaka huu. Aidha, alitumia fursa hiyo kukutana na 
makundi mbalimbali kusikiliza maoni yao badala ya kuwahutubia. PICHA: MTANDAO.

“Inawezekana 
katika kampeni 
mgombea anapan-
ga  vipaumbele 
anavyohisi vina-
vutia kuwapele-
kea wananchi 
lakini wao waka-
ona kuna jambo 
jingine hivyo ka-
tika mijadala hiyo 
ni fursa ya kufa-
hamu zaidi maoni 
ya wapigakura.”
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Na Ani Jozeni

A
LIKUWA ni  Jenerali wa 
Ufaransa, Charles de 
Gaulle, kiongozi wa wa-
najeshi walioitoa nchi 

yao kwenye  makucha ya kifash-
isti ya Wajerumani wakati wa vita 
vikuu vya pili vya dunia, aliyese-
ma ‘wiki moja muda mrefu katika 
siasa’.

Aliyasema hayo miaka iliyo-
fuata akiwa kiongozi mkuu wa 
nchi hiyo. Kuthibitisha kuwa ni 
mhenga aliyeelewa mambo, watu 
waliokuwa hawataki aondoke ma-
darakani kwa kutotaka kushiriki 
serikali za mseto (na vyama vya 
kimapinduzi), aliwatahadharisha 
kuwa hakuna  ambaye atatamba 
kuwa bila yeye mambo yatakwa-
ma tu. 

Katika kugombea uongozi nafa-
si yoyote, kuna hulka ambayo mtu 
binafsi anaijenga, kwa kutumia 
vigezo ambavyo inawezekana ni 
sahihi kwa kipindi kilichopo, la-
kini haviwezi kudumu kwa muda 
mrefu  au vinaonekana kuen-
delea kudumu na halafu ghafla 
vinakwama. Ndivyo ilivyotokea 
kwa aliyekuwa mgombea wa 
ACT-Wazalendo Bernard Membe, 
aliyejitosa kwenye nafasi ya urais 
Muungano.

Membe, ambaye alikuwa na 
uhakika wa kuvuta watu wa ku-
tosha kwake ,wajumbe wa NEC 
wakati wa uteuzi mwaka 2015, 
akiwa na uhakika kuwa wengine 
wangekatwa kwa tuhuma mbal-
imbali, asingejua kuwa unaweza 
kutokea mvutano wa huko ku-
katwa, akatafutwa mtu mwingine 
badala ya aliyependelewa na yule 
‘mkataji.’ 

Na kwa njia hiyo angetazamia 
pia kuwa baada ya kuwa kinara 
wa ukosoaji wa sera na rekodi 
ya awamu ya tano hata ikafikia 
kufukuzwa katika chama ta-
wala na huku akijua kuwa Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman 
Mbowe aliwahi kuingia katika 
kinyang’anyiro cha urais akak-
wama, alidhani ndiye angefaa 
kuinua bendera upinzani.

 Alifaulu hadi hapo, ila asinge-
jua kuwa mbunge machachari 
Tundu Lissu, angethubutu kurudi 
mwisho wa Julai na akirudi ‘ndio 
ule mwisho,’ kuwa hakuna mshi-
ka bendera upinzani zaidi yake.

 Ni kitu ambacho hakikufaha-
mika kinagaubaga, hadi wakuu 
wa vyama upinzani wakaangalia 
watu wanavyokuja kampeni, wa-
nachozungumza na  nani wanam-
sikiliza pamoja na kumfuatilia.

Katika mazingira hayo, kukawa 
kuna ufa mkubwa kati ya alicho-

tazamia Membe na kinachoone-
kana waziwazi na licha ya kuwa 
kanuni za uchaguzi mwaka huu 
zinamsaidia kubakisha jina lake 
katika karatasi ya kura, haikuwa 
sababu ya kutosha kwa chama 
chake kuendelea na kampeni 
isiyo na tija.

Suala hilo likaamuliwa ‘kiaina’ 
katika kikao cha pamoja ambacho 
mgombea huyo wa ACT-Wazalen-
do inasemekana alikuwepo.

 Ikawa kama historia inajiru-
dia, kuwa mwaka 2015 wagombea 
watarajiwa wa CUF na CHADEMA 
Lipumba na Dk. Wilbroad Slaa, 
walikuwepo katika kikao cha 
kumpitisha Edward Lowassa, la-
kini nafsi zikawasuta wakasepa.

Kwa njia hiyo Membe alijikuta 
nafsi inamsuta kuwa juhudi zote 
alizofanya na utaratibu mzima 
wa kampeni ulivyo, halafu aji-
toe mwenyewe wakati jina lake 
litakuwa kwenye karatasi ya kura 
ni kitu ambacho kinaendelea 
kutafakariwa.

Mstaafu huyo wa Wizara ya 
Mambo ya Nje, akatafuta njia ya 
kuendelea na mpango wa kupiga 
kampeni wakati vyama vime-
shakubaliana kuwa ni mgombea 
wa CHADEMA ndiye asimame 
apigiwe debe. 

Pia kuna sura ya  usiache 
mbachao kwa msala upitao,  kati-

ka suala hilo, kwani mradi alisha-
tumikia nafasi ya uwaziri miaka 
mingi na alikuwa chama tawala, 
anafahamu kwa undani nini ki-
naendelea serikalini, aliona vig-
ezo vinatosha kwa kampeni.

Ndiyo hapo usemi wa pili wa 
de Gaulle unapokuja, kuwa hata 
kama mtu ni muhimu kiasi gani, 
chama chake kikishamkana 
hawezi tena kusimama mbele za 
watu akafanya jambo, kwani ni 
kama yeye ni mgombea binafsi 
asiyeruhusiwa kisheria au muasi 
aliyekataliwa na chama chake. 

Chama ni kundi la marafiki 
linalotoa utambulisho kitaifa 
mgombea husika ni mtu wa aina 
gani, anadhaminiwa na nani na 
siyo ajilete vile anavyotaka.

Uendeshaji chama tayari ni 
shughuli ya kitaifa, ni muungano 
wa kizalendo ambao unampa  
mhusika sifa za kuzungumza kwa 
niaba ya wengi na mgombea  aki-
kampeni kivyake hajulikani ana-
tokea wapi.

Ikilinganishwa na 2015, safari 
hii aliyetokea CCM ndiye aliye-
takiwa kuacha azma ya kugom-
bea kwani anayetoka  upinzani 
ndiye mwenye nguvu ya angalau 
kupambana na CCM, wakati aliye-
tokea CCM.

 Hakufika huko na jeshi lolote, 
hasa kwa vile aliondoka kutokana 
na matazamio yake na siyo hali ya 
madai yenye mashiko kiasi fulani 
ya kutotendewa haki, kama yule 
waliomtangulia walivyofanya.

Hivyo historia inajirudia ila siyo 
katika maazingira yanayofanana 
na mhenga mmoja akisema histo-
ria inapojirudia ,mara ya kwanza 
inakuwa mkasa, halafu baadaye 
ni  mzaha.

Ndiyo tofauti ya ujuo wa Lo-
wassa kupeperusha bendera ya 
CHADEMA uchaguzi mkuu uliopi-
ta na ujio wa Membe kuwakilisha 
upinzani akishikilia  bendera ya 
ACT-Wazalendo uchaguzi mkuu 
wa sasa.

Halafu kuna suala jingine lime-
jificha, kuwa kukwama ugom-
bea urais wa Membe ni kielelezo 
kingine kuwa kuna tofauti kati ya 
chama na kukubalika kwa kiongo-
zi mmoja au wawili katika chama 
hiki au kile.

 Wakati Membe anaanza kuteta 
na Zitto Kabwe kupeperusha ben-
dera ya chama chake, CHADEMA 
ilikuwa katika sononeko la ki-
historia kutokana na mtafaruku 
ndani ya chama uliohusu uasi wa 
wabunge wa chama chake kwa 
sera au mkakati wa mwenyekiti 
Mbowe kuhusu corona.

 Kurudi Lissu kukabatilisha 
masuala yote hayo, chama kika-
pata nguvu mpya.

Ni tukio jingine la historia kujir-
udia, kwa ’mkasa’ wa ujio wa Lo-
wassa halafu ‘mzaha’ wa kurudi 
Lissu, ambaye kabla ya madhila ya 
‘watu wasiojulikana’ kumtwanga 
risasi zaidi ya 30 hakuwahi kuwa 
na sura ya ‘mkombozi’ wa chama 
na mpiga kampeni za urais.

JUKWAA LA UONGOZI

KIBWAGIZO CHA MEMBE 
• Wiki moja ni muda mrefu kisiasa
  aliyagundua urais uliposambaratika 

Wagombea urais Bernard Membe wa ACT-Wazalendo  (kushoto mbele) na Tundu Lissu  wa CHADEMA, wakipeana mikono kuji-
panga kufanikisha  kampeni za uchaguzi mkuu unaofanyika leo . PICHA: MTANDAO.

 Alifaulu hadi hapo, 
ila asingejua kuwa 
mbunge machachari 
Tundu Lissu, an-
gethubutu kurudi 
mwisho wa Julai 
na akirudi ‘ndio 
ule mwisho,’ kuwa 
hakuna mshika ben-
dera upinzani zaidi 
yake.



Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Masoko wa Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma, James Yuna, ametaka makundi 
ya wafanyabiashara wadogo (machinga) 
kuzingatia sheria ndogo za masoko kwenye 
majukumu yao.

Yuna aliyasema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na makundi hayo kwenye 
masoko yaliyopo ndani ya jijini hapa.

Alisema masoko bado yana nafasi za 
kufanya biashara mbalimbali zikiwamo za 
mamalishe, hivyo hakuna sababu za kuvu-
tana na halmashauri kwa kufanya biashara 
zao kwenye maeneo yasiyo rasmi.

“Hatuna sababu ya kuvutana kati yetu 

na makundi yaliyopo ya wafanyabiashara 
kuhusu ufanyaji wenu wa biashara, kina-
chotakiwa kila mmoja asimame kwenye 
nafasi yake, ili kuleta ufanisi pande zote 
mbili lengo likiwa kuinuana kiuchumi kwa 
upande wenu,” alisema.

Alibainisha kuwa bado kuna baadhi ya 
makundi ya wamachinga yanakiuka tara-
tibu za Jiji.

Naye mamalishe wa Soko la Sabasaba, 
Mwanahamisi Yusuph, alisema wamekuwa 
wakizingatia maagizo ya Jiji, hatua am-
bayo imesaidia kufanya biashara zao bila 
kubugudhiwa.

Alisema wamekuwa wakitunza mazin-
gira na ufanyaji biashara kwenye maeneo 

rasmi, imechangia kujikwamua kiuchumi 
na usalama wa afya za walaji.

“Tunaishukuru Halmashauri ya Jiji kwa 
kutuwezesha elimu ya kufanya biashara 
zetu bila kubughudhiwa, hii ni baada ya ku-
fuata kanuni, sheria na kuweka mazingira 
katika hali ya usafi,” alisema.

Kwa upande wake, mfanyabiashara 
Hashimu Hussen wa Soko la Miembeni, 
alisema uwapo wa kitambulisho cha mja-
siriamali kimesaidia kuwapa uhuru na ku-
fanya kazi bila kuvunja sheria zilizopo.

“Pia wamachinga wengi hivi sasa biasha-
ra zao zimekuwa zikifanywa kwa ushindani 
wa soko kwa kuboresha, hii ni baada ya ku-
patiwa maelekezo kutoka Jiji,” alisema.

Na Paul Mabeja, KONDOA

S
HIRIKA la Compassion Inter-
national Tanzania, limetoa 
msaada wa baiskeli 52 kwa wa-
nafunzi wa shule za msingi na 

sekondari wilayani Kondoa Mkoa wa 
Dodoma, ambao wanatembea umbali 
wa zaidi ya kilometa sita kwenda shule.

Mkurugenzi wa kituo cha huduma ya 
mtoto AICT Pahi, Cosmas Rocket, ali-
bainisha hayo jana kwenye hafla fupi ya 
kukabidhi msaada huo wenye thamani 
ya Sh. milioni saba, iliyoambatana na 
kumuaga Askofu mstaafu wa Kanisa la 
AICT Dayosisi ya Pwani, Charles Salala.

Alibainisha baskeli hizo zitasaidia 
wanafunzi hao kufanya vizuri kitaal-
uma na kuondokana na vishawishi vi-
takavyokatisha ndoto zao.

Alisema, kutokana na wanafunzi 
wengi kutembea umbali mrefu wa zaidi 
ya kilomita sita, kwenda na kurudi kila 
siku.

Mkurugenzi huyo alisema kutokana 
na hali hiyo kituo cha huduma kwa 
mtoto waliandaa andiko la kuomba 
msaada, ili kuwasaidia watoto hao.

“Msaada huu wa baiskeli kutoka 
Shirika la Compassion International 

Wanafunzi Kondoa wapata 
ukombozi kero ya usafiri

Pia tu-
nakabiliwa 
na tatizo la 
madarasa 
ya kutosha 
kwa ajili 
ya watoto 
wa ma-
darasa ya 
chekechea 
na huduma 
ya mtoto, 
siku ya 
Jumamosi 
japo kanisa 
limejitahi-
di kujenga 
vyumba 
vya 
madarasa 
mawili am-
bayo bado 
hayajaka-
milika.

Tanzania, utawasaidia watoto ambao 
wamekuwa wakilazimika kutembea 
umbali wa zaidi kilomita tatu kwenda 
shule, ili kuwapunguzia uchovu wa sa-
fari,” alisema Rocket.

Alisema pamoja na msaada huo wa 
baiskeli, lakini watoto kutoka kaya 
zenye mahitaji ya malazi wamepati-
wa magodoro 15, ambapo kila moja 
limegharimu kiasi cha Sh. 150,000.

Mary Masala, kutoka kitengo cha 
huduma ya mama na mtoto akisoma 
risala ya kituo hicho cha AICT Pahi, 
alisema pamoja na mafanikio mbal-
imbali bado wanakabiliwa na tatizo la 
uchakavu wa mabweni katika Shule ya 
Wasichana Tana.

“Pia tunakabiliwa na tatizo la ma-
darasa ya kutosha kwa ajili ya watoto 
wa madarasa ya chekechea na hudu-
ma ya mtoto, siku ya Jumamosi japo 
kanisa limejitahidi kujenga vyumba 
vya madarasa mawili ambayo bado 
hayajakamilika,” alieleza Masala.

Naye Modesta Luvanda, Mwezeshaji 
Kanda ya Kati (PF) kutoka shirika hilo, 
aliwataka wazazi wa wanafunzi wilay-
ani Kondoa kuacha tabia ya kuwalazi-
misha kufanya vibaya katika masomo 
yao.

“Wazazi lazima tuwasimamie wa-
toto wetu ili wafanye vizuri katika 
masomo yao na kutimiza ndoto zao 
na si kuwa kikwazo cha kuwakwami-
sha katika safari yao kupata elimu, ka-
tika watoto hawa ambao wanalelewa 
na Compassion nisingependa kuona 
mtoto anaishia darasa la saba,” alise-
ma Luvanda.

Kwa upande wake, Askofu mstaafu 
wa Kanisa hilo, Charles Salala, alisema 
kuwa ipo haja ya jamii kubadili mi-
tazamo yao ili kufikia maendeleo ya 
kweli.

Askofu Salala, alisema kuwa maen-
deleo ya kweli yanaletwa na Watan-
zania wenyewe na siyo kutegemea 
msaada kutoka mataifa mengine.

“Rai ni Watanzania tunatakiwa 
kubadilika katika fikra zetu na kuacha 
kuishi katika mazoea kwani pamoja 
na serikali kuboresha vitu mbalimbali 
ikiwamo miundombinu, ununuzi wa 
ndege, lakini maendeleo hayawezi 
kuja kama mitazamo ya jamii itabaki 
kama ilivyo sasa,” alisema.

Aliwataka wazazi nchini kusimamia 
malezi ya watoto toka wakiwa wadogo 
ili kuwajengea misingi bora ya elimu 
na malezi.
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Baraza la 
vyama 
lasisitiza 
amani
Na Augusta Njoji, DODOMA

IKIWA leo Watanzania watafanya 
maamuzi ya kuchagua viongozi wa 
ngazi ya urais, ubunge na udiwani, 
Baraza la Vyama vya Siasa, limetaka 
kuzingatia amani na utulivu uliopo ili 
Tanzania iendelee kuwa kisiwa cha 
amani.

Vilevile, wagombea wameaswa ku-
jiandaa kisaikolojia na kukubali ma-
tokeo yatakayotangazwa na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC), ili kuepusha 
vurugu zitakazosababisha uvunjifu 
wa amani.

Mwenyekiti wa baraza hilo, John 
Shibuda, alitoa rai hiyo alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa habari 
jijini hapa.

Alieleza wagombea wote wanapas-
wa kujiandaa kisaikolojia na wawe 
tayari kupokea matokeo ya ushindi 
au kushindwa.

Alisema kila mgombea anapaswa 
kukubali somo kuwa asiyekubali 
kushindwa siyo mshindani na asi-
yekubali subra za kuongozwa na 
mwenzake hana sifa za kuitwa kion-
gozi wa jamii.

“Washindani wote wa nafasi za 
kushika mamlaka ya dola mkum-
buke kuwa siasa sio imani za kidini 
za kuenzi nguzo kuu kwa Utukufu 
wa Mwenyezi Mungu, hivyo wana-
siasa tuache kufarakana kwa mambo 
yasiyo na thawabu kwake, wote 
tukumbuke usemi usemao kuvunjika 
kwa jembe siyo mwisho wa uhunzi,” 
alisema Shibuda ambaye anagombea 
urais kupitia Chama cha ADA-TADEA.

Shibuda ambaye hakufanya 
kampeni za majukwaani, alieleza 
kuwa ni vyema busara za wanasiasa 
na busara za mashabiki wa vyama 
vyote zikatambua kuwa kura za 
ushindi hazitatokana na kigezo cha 
taswira ya hadhara zilivyokuwa ka-
tika vipindi vya mwitikio wa mahud-
hurio ya wasikilizaji wa mikutano ya 
kampeni.

“Kama ambavyo Simba na Yanga 
hupeana mikono baada ya kutifuana 
katika kushindania ubingwa wa Taifa 
ndio hivyo hivyo na sisi tupongezane 
kwa kutakiana heri kwa matokeo 
kutokana na maamuzi matamu ama 
kupatikana matokeo machungu ya 
utashi wa umma yatakayotolewa na 
Tume.”

Aliongeza: “Maajabu ya siku ya ku-
pigwa kura hutoa somo ambalo lina 
jawabu la jibu lisemalo kuwapo umati 
wa watu wengi katika mikutano ya 
kampeni siyo nyenzo ya matokeo ya 
tarakimu halisia za namba za tak-
wimu za hesabu za idadi ya wapi-
gakura za ndio na za kutoa ushindi.”

Askofu mstaafu wa Kanisa la AICT Dayosisi ya Pwani, Charles Salala (kushoto), akizungumza na wanafunzi wa shule 
za msingi na sekondari wilayani Kondoa, pamoja na wazazi wao, baada ya kuwakabidhi msaada wa baiskeli kutoka 
Shirika la Compassion International Tanzania, mkoani Dodoma jana, ili kuwawezesha kuwahi shuleni kutokana na 
kuishi mbali. PICHA: PAUL MABEJA

Watakiwa kuzingatia sheria za masoko

HABARI dodoma

Kila mgombea anapas-
wa kukubali somo kuwa 
asiyekubali kushindwa 
siyo mshindani na asi-
yekubali subra za kuon-
gozwa na mwenzake 
hana sifa za kuitwa 
kiongozi wa jamii.



Na Grace Mwakalinga, MBEYA

K
AIMU Mkurugenzi Mkuu wa 
Bodi ya Korosho Tanzania 
(CBT), Francis Alfred, amese-
ma wakulima wa zao hilo 

ndio wenye uamuzi wa mwisho kuuza 
korosho baada ya kuridhika na bei in-
ayopendekezwa na wanunuzi kwenye 
minada mbalimbali inayoendelea.

Alfred alisema hayo jana wakati wa 
mkutano na wanahabari jijini hapa 
kwamba  kwenye   mfumo wa stak-
abadhi ghalani, serikali haitawapangia 
wakulima wala wanunuzi bei badala 
yake itaendelea kutoa mwongozo kul-
ingana na soko la dunia.

Mkurugenzi huyo alisema lengo kuu 
la miongozo hiyo ni kuweka ushindani 
katika masoko ya minada mbalimbali 

Wakulima wapewa 
uhuru kuamua bei

ya korosho na kwamba uamuzi wa ku-
uza au kutokuuza uko mikononi mwa 
wakulima wenyewe.

“Sisi bodi tunahakikisha tunaongeza 
ushindani wa soko kwa kuhakikisha 
tunaweka ushindani wa masoko ya 
minada ili wanunuzi wanunue kwa bei 
elekezi ya kumnufaisha mkulima kuliko 
ununuzi holela,” alisema.

Kuhusu Kituo cha Mnada cha Tundu-
ru kukataa kuuza korosho kuwa si cha 
kulalamikiwa bali ni uamuzi uliofikiwa 
na wakulima kwa madai hakuna she-
ria inayowabana, hivyo waliamua kuu-
za  kwa wakati mwingine watakaoona 
bei ya zao ni nzuri. 

Alfred alisema uzoefu   unaonyesha 
kuwa zinapokaribia sikukuu cha Kris-
masi na  Mwaka Mpya, bei za korosho 
hushuka na kushauri wakati mzuri wa 

kuuza ni mapema Januari, muda am-
bao bei huwa nzuri. 

Msimu wa sikukuu za kumaliza 
mwaka, alisema wakulima wengi 
huondoka mashambani,  hivyo 
huamua kuuza korosho kwa bei ya 
hasara. Kutokana na hali hiyo, alishauri 
wakulima kuwa wavumilivu na kusubiri 
mwanzo wa mwaka mwingine kuuza 
kwa bei nzuri.

Mratibu wa CBT kutoka Kituo cha 
Utafiti wa Kilimo (TARI) Naliendele, Dk. 
Geradina Mzena,   alisema wakulima 
wanapaswa kuzingatia ubora  wa uzal-
ishaji wa zao hilo.

Alisema kwa kuzingatia kanuni za 
kisasa katika upandaji, utunzaji na uvu-
naji wa zao hilo ili kusaidia kupata ma-
vuno mazuri ambayo yatamudu soko la 
ushindani ndani na nje ya nchi.

Sisi bodi 
tunahakik-
isha tu-
naongeza 
ushindani 
wa soko 
kwa ku-
hakikisha 
tunaweka 
ushindani 
wa 
masoko ya 
minada ili 
wanunuzi 
wanunue 
kwa bei 
elekezi...
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Viongozi 
wa dini 
wataka 
amani 
uchaguzi
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KAMATI ya Amani ya Mkoa wa 
Mbeya inayoundwa na viongo-
zi wa dini zote imetoa tamko la 
kuomba Watanzania kudumisha 
amani wakati huu wa uchaguzi 
mkuu na kuiendeleza baada ya 
kumalizika kwa uchaguzi.

 Hayo yalibainishwa jana na 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Sheikh Mohamed Mwansasu, 
wakati wa kongamano la 
kuliombea taifa uchaguzi wa 
leo ufanyike kwa amani, lakini 
hata baada ya uchuguzi amani 
iendelee kuwapo.

Sheikh Mwansasu alitoa 
tamko  kuwa  wanahitaji amani 
iendelee baada ya uchaguzi 
kwa kuwa ndiyo tunu pekee 
inayounganisha maendeleo ya 
wananchi.

“Wakati huu ambao tu-
naanza kushiriki kupiga kura 
kuwa nawaomba Watanzania 
na wana Mbeya kwa ujumla 
kufanya uchaguzi kwa amani. 
Tuepuke vurugu na mapi-
gano huku tukisubiri matokeo 
kutangazwa na baada ya hapo 
kuna maisha baada ya uchu-
guzi,” alisema Mwansasu.      

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Padri Gasper 
Mwangoka, alikemea tabia ya 
vijana kuwaibia wazee kadi 
zao za kupigia kura ili wa-
sishiriki kupiga kura kwa madai 
kuwa kwa kufanya hivyo ni 
kuwanyima haki ya kuchagua 
au kuchaguliwa.

Alisema baadhi ya wazee 
walisema vijana wao wana-
warubuni kuwa wanahitaji 
vitambulisho vyao ili wakawa-
pigie kura jambo ambalo ni 
kinyume na taratibu za tume 
ya uchaguzi.

Naye Katibu wa Kamati, 
Askofu Dk. Edward Mwai-
kali, akidai kuwa ana imani 
wananchi watailinda amani 
kwenye uchaguzi huu na baada 
ya kukamilisha kwa kuwa kila 
mara walitoa hamasa mad-
habahuni.

Alisema licha ya kuhubiri 
amani madhabahuni, pia 
waimbaji wa muziki wa injili 
walikuwa na jukumu la kutunga 
maudhui ya namna hiyo lengo 
likiwa kufikisha ujumbe.

Baadhi ya wajumbe walisema 
moja ya sababu zinazoifanya 
nchi kuendelea kuwa na amani 
ni kuheshimu sheria za nchi 
kwa kuhakikisha kila mtu 
anatimiza wajibu wake bila 
kuingilia mipaka ya vyombo 
vya sheria.

Dk. Tulia atamba kuiboresha Mbeya

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kushoto), akibadilishana mawazo na waendesha bodaboda katika moja 
ya vijiwe vya Kata ya Iyela, jijini humo juzi, alipokuwa kwenye ziara ya kukagua miundombinu ya barabara. PICHA: 
NEBART MSOKWA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MGOMBEA ubunge Jimbo la Mbeya Mjini 
kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Dk. Tulia Ackson, ameahidi kuboresha mi-
undombinu ya maji na barabara, afya na 
elimu kwa kata zote 36 za Halmashauri ya 
Jiji la Mbeya endapo leo atachaguliwa.

Pia amewaomba wananchi wa jimbo hilo 
kupitia sanduku la kura kumchagua ili ahadi 
hizo azitimize na kuwaletea maendeleo wa-
nanchi.

Dk. Tulia aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na Nipashe akieleza vipaum-
bele alivyoviweka kwa kuzingatia Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020/25 en-
dapo atachaguliwa kuwa mwakilishi wa wa-
nanchi kupitia jimbo hilo.

“Mimi ni mbunge ambaye natulia bun-
geni, naombeni ridhaa ya kwenda ku-
wawakilisha nikazishughulikie hizi kero za 

barabara za mitaa, maji, elimu na hata afya 
kwa sababu tayari ninayo ‘koneksheni’,” 
alisema Tulia.

Alisema matamanio yake ni kuomba 
Mbeya inapendeza na kuvutia kwa kujeng-
wa barabara safi za mitaa wananchi kupata 
huduma safi za maji, matibabu ya uhakika 
na watoto kusoma kwenye mazingira ma-
zuri na yenye utulivu, lakini uwepo wa shule 
katika kila kata za mitaa kwa shule za msingi 
na sekondari.

Alisema wananchi hawahitaji nguvu kub-
wa kufahamu masuala mbalimbali ya maen-
deleo aliyayafanya kwa wananchi wa Jimbo 
la Mbeya Mjini katika kuwaletea maendeleo 
ikiwamo mikopo ya bodaboda na bajaji, vi-
kundi kukopeshwa ujenzi wa shule na vituo 
vya afya.

Alisema  shughuli hizo zimechangia  hali 
ya usalama na utulivu kwa vijana kwani 
tabia za wizi zimepungua  kundi hilo sasa   

liko bize na shughuli za kujitafutia  ridhiki 
kupitia mikopo waliyokopeshwa na Taasisi 
ya Tulia Trust.

Mgombea ubunge Jimbo la Mbarali kupi-
tia CCM, Francis Mtega, aliwaahidi Wan-
ambarali kuwa endapo atachaguliwa leo   
atatimiza ahadi zote alizoziahidi ikiwamo   
gharama nafuu ya ruzuku za pembejeo kwa 
wakulima.

Alisema tatizo ya pembejeo za kilimo kwa 
wakulima wa Mbarali ni sugu hali inayo-
sababisha kuchelewa kuanza msimu mpya 
wa kilimo na kupata mavuno kidogo.

Alisema kero hilo ataifikisha katika vi-
kao vya bunge, ili kuangalia namna bora 
ya  kuwahisha mbolea na mahitaji mengi 
ya kilimo cha mpunga   na kuwawezesha 
kulima kwa tija na waweze kunufaika vi-
levile aliwaahidi kushughulikia migogoro ya 
wakulima na wafugaji kwa kutenga maeneo 
maalum kwa ajili ya malisho.

habari mbeya
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habari zanzibar

Balozi Iddi awaachia 
ujumbe watumishi

Wengi 
wajitokeza 
kura ya 
mapema
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UPIGAJI kura wa mapema ulifanyika 
jana katika maeneo yote ya vituo  
407 yaliyopangwa na Tume ya 
Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC), idadi 
kubwa ya wapigakura  wanaohusika 
na walioomba kushiriki, walijitokeza 
kwa wingi vituoni.

Mkurugenzi wa ZEC, Thabit Ida-
rous Faina, wakati akitembelea ka-
tika vituo vya kupigia kura alisema 
wapigakura walijitokeza kwa wingi 
kutokana na Tume kujiandaa vizuri 
katika kufanikisha kura hiyo.

Alisema zoezi hilo lipo kisheria na 
linawahusu wapigakura maalum wal-
ioainishwa katika Sheria ya Uchaguzi 
Na. 4 ya mwaka 2018 kifungu cha 
82(2)(a)(b) na kuwaasa wale ambao 
hawakutajwa katika kifungu hicho 
kubaki nyumbani na badala yake 
wasubiri hadi leo.

Mkurugenzi huyo alisema kwa mu-
jibu wa utaratibu wa kura ya mape-
ma mawakala wa vyama vya siasa 
baada ya kukamilika upigaji kura 
wataweka lakiri (vifungio) vyenye 
namba maalum katika masanduku 
ya kura, ili kuhifadhi na kulinda 
usalama wa kura zilizopigwa.

Hata hivyo, Mkurugenzi Faina 
aliviasa vyombo vya habari vi-
navyoripoti matukio ya uchaguzi 
kutoripoti matokeo ya idadi ya kura 
zilizopigwa kwani mwenye jukumu 
la kufanya hivyo ni ZEC.

Akizungumzia hali ya utulivu 
katika vituo vya kupigia kura, Ka-
manda wa Mkoa wa Mjini Magharibi, 
Awadhi Juma Haji, aliwatoa hofu 
wananchi kuwa hali ya ulinzi na us-
alama imeimarika katika vituo vyote 
vya kupigia kura, ambapo Jeshi la 
Polisi limejipanga kuendelea kuima-
risha katika maeneo yote Zanzibar 
na kuwadhibiti wale wote wanaota-
ka kujaribu kuivuruga amani nchini.

Baadhi ya wapigakura ya mapema 
waliofika vituoni kupigakura, walise-
ma, utaratibu uliotumika kuendesha 
kura ya mapema ni mzuri na wali-
wasisitiza wananchi kuzifuata sheria 
na taratibu zilizowekwa na Tume, ili 
kufanikisha zoezi la uchaguzi katika 
hali ya amani na utulivu.

Tume inatarajia kuendesha upigaji 
kura wa pamoja leo kwa wapigakura 
waliomo katika daftari la kudumu la 
wapigakura ambao hawakupiga kura 
ya mapema.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAUMINI wa dini ya Kiislamu am-
bao hawakwenda kwenye ibada ya 
Hija katika Mji mtukufu wa Maka 
nchini   Saudi Arabia  mwaka huu, 
wametakiwa kuwa na nia hiyo  hadi 
ugonjwa wa corona utakapoisha.

Ushauri huo ulitolewa na Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Balozi Seif Ali Iddi, na kueleza kuwa 
hadi sasa zipo baadhi ya nchi  zi-
naendelea kuzuia raia wao kusafiri 
nje ya mataifa yao na kutoruhusu 
wageni kuingia kwenye nchi hizo 

kutokana na janga hilo lililogharimu 
maisha ya watu wengi na kuacha ta-
haruki.

Balozi Iddi alisema hayo wakati 
akizungumza na mahujaji wataraji-
wa kwenye ukumbi wa Sheikh Id-
rissa Abdulwakili Kikwajuni, kikao 
alicho alikitumia kuwaaga rasmi 
akikamilisha muda wake wa utumi-
shi wa Serikali .

Aliwataka mahujaji watarajiwa 
hao kutoona machungu kutokana 
na matukio hayo ya kuzuka kwa 
Covid-19 unaosababishwa na virusi 
vya corona na dunia  haijakaa sala-

ma kutokana na janga hilo.
Aidha aliwakumbusha wananchi 

kuzingatia umuhimu wa kutekeleza 
masharti yote yaliyowekwa na 
wataalamu wa afya katika mapam-
bano dhidi ya virusi vya corona ili 
visirejee tena katika ardhi ya Tanza-
nia. Alisema wananchi wa Zanzibar 
na Tanzania kwa ujumla wanachok-
ihitaji kabla na baada ya uchaguzi 
mkuu ni kuona maisha yao yanaen-
delea kama kawaida bila ya wasi-
wasi katika muelekeo wa misingi ya 
amani na utulivu waliouzoea.

Akitoa maelezo ya mwenendo wa 

mahujaji hao watarajiwa, Waziri wa 
Katiba na Sheria Zanzibar,  Khamis 
Juma Maalim,  alisema Zanzibar ina 
taasisi 23 zinazosafirisha mahujaji 
kwenda kutekeleza ibada ya Hijja 
Maka nchini Saudi Arabia.

Khamis alisema mahujaji wata-
rajiwa 1,600 walijiandikisha mwaka 
jana katika taasisi 19 ambapo jumla 
ya mahujaji 933 wamewahi kuka-
milisha gharama za malipo kwa ajili 
ya safari hiyo ya kidini.

Kwa upande wake, Katibu Mtend-
aji wa Kamisheni ya Wakfu na Mali 
ya Amana Zanzibar, Sheikh Abdul-

lah Talib Abdullah,  alimpongeza 
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar kwa jitihada zake zilizosaidia 
uratibu mzuru katika usimamizi wa 
Ibada ya Hija.

Sheikh Talib alisema jitihada hizo 
ndizo zilizosaidia kuibuliwa kwa 
wazo la kuanzishwa kwa mfuko wa 
Hija Zanzibar ambao tayari Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar imeshari-
dhia jambo hilo muhimu kwa mus-
takabali wa ibada ya Hija ambayo 
ni nguzo ya mwisho ya uislamu in-
ayomuwajibikia muumini mwenye 
uwezo kuitekeleza.

Mahujaji walioahirisha safari ya hija wapewa ushauri

katika kuwahudumia wananchi na 
matokeo yake watu hushangilia na 
wengine kudiriki hata kupita chakula 
kitamu kujipongeza kutokana na 
kuondoka kwake katika jukumu husi-
ka.

Balozi Iddi aliwakumbusha watend-
aji hao licha ya mabadiliko ya uongozi 
wa juu yanayofanyika kutokana na 
sheria, kujiepusha na tabia ya majun-
gu, dhana mbaya, fitina na hata kusen-
genyana, mambo ambayo alisema ya-
nayochangia kuzorotesha uwajibikaji 
wao unaotarajiwa na wananchi.

Aliwashukuru na kuwapongeza 
wafanyakazi wote wa idara ya falagha 
kutokana na mchango mkubwa wali-
ompa uliomuwezesha kutekeleza ma-
jukumu yake kwa ufanisi.

Balozi Iddi alisema wakati tame-
shaamua kustaafu, baada ya kutoa 
mchango wake mkubwa ndani ya 
Serikali zote mbili na Chama Cha Map-
induzi tokea mwaka 1965, aliwaomba 
watendaji hao kuendelea kutoa ush-
irikiano kwa kiongozi mwingine mpya 
atakayewasimamia ili kutimiza mata-
rajio ya wananchi.

“Nimeamua kustaafu baada ya 
kutoa mchango mkubwa wa Serikali 
na CCM kwa muda mrefu tokea Mwa-
ka 1965 nilipoanza na kazi ya ualimu, 
baadae afisa wa wizara ya mambo ya 
nje, nafasi ya diplomasia na hatimae 

siasa. Kiongozi mzuri Mtu asisubiri ku-
fukuzwa,” alisema Balozi Iddi.

Katika risala yao watendaji  na wa-
saidizi hao wa Ofisi ya Makamu wa Pili 
wa Rais wa Zanzibar Pemba na Unguja 
walisema mambo mengi ya mafanikio 
yaliyopatikana ndani ya miaka 10 ni 
msingi mzuri wa   Balozi Iddi.

Walisema kipindi chake kimemu-
wezesha   kusimamia mambo mengi 
yaliyoleta tija na hatimae taasisi zilizo 
chini ya Ofisi ya Makamu wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar zikatekeleza maju-
kumu yake kwa ufanisi mkubwa.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Mo-
hamed Aboud Mohamed, aliwaomba 
watendaji na wasaidizi hao kuendelea 
kupendana na hiyo ndio sifa ya ufanisi 
mzuri wa majukumu ya watumishi ka-
tika kutumikia umma.

Waziri Aboud alisema yapo upun-
gufu mdogo unaomkumba mtumishi 
wakati wa utekelezaji wa majukumu 
yake,   lakini kinachozingatiwa na 
kutiwa maanani ni suala la uvumilivu 
likiwa chachu ya kupata maendeleo 
ya haraka.

Alibainisha kwamba kusameheana 
ndani ya uwajibikaji baina ya watend-
aji  katika sehemu za kazi ni sifa na fal-
safa inayofuta chuki, kero na maone-
vu mambo yanayonyoosha ustawi wa 
jamii.

Kusame-
heana 
ndani ya 
uwajibikaji 
baina ya 
watendaji  
katika 
sehemu za 
kazi ni sifa 
na falsafa 
inayofuta 
chuki, kero 
na maone-
vu mambo 
yanayo-
nyoosha 
ustawi wa 
jamii.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Balozi Seif 
Ali Iddi, amesema mtumi-
shi  wa taasisi ya umma 

na binafsi katika   ngazi yoyote ana-
paswa kuzingatia dhima ya kutekeleza 
wajibu wake katika kuutumikia umma 
ili pale atakapoondoka aache athari 
itakayoendelea kuleta tija na kukum-
bukwa muda wote.

Alisema zipo sifa za baadhi ya wa-
tumishi katika sehemu za kazi ambazo 
hubakia kuwa kielelezo cha utumishi 
uliotukuka na wakati mwingine hu-
saidia hata jamii pale inapohitaji hu-
duma katika sehemu hizo au fursa za 
ajira, jambo ambalo humjengea histo-
ria ya kudumu katika mioyo ya jamii.

Balozi Iddi alitoa kauli hiyo wakati 
akizungumza na watendaji wa taasisi 
zilizo chini ya Ofisi yake kwa upande 
wa Pemba, kikao ambacho kimefanyi-
ka  Pagali Chake Chake Pemba na kwa 
Unguja kilifanyika Kikwajuni akiwaaga 
baada ya kufanyakazi nao pamoja ka-
tika kipindi cha utumishi wake wa mi-
aka 10 akiwa Makamu wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar.

Alisema jamii imekuwa ikishuhudia 
vituko vya baadhi ya watumishi wa 
umma katika ngazi tofauti wanaolala-
mikiwa kutokana na tabia yao mbaya 

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mwanamwema Shein, akitia ubani katika chetezo kuashiria kufungua kisomo cha dua 
ya kuitakia amani nchi kipindi cha uchaguzi mkuu na baada ya uchaguzi, iliyoandaliwa na Umoja wa Wanawake wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (UWT), jijini Zanzibar juzi. Kushoto kwake ni Makamu Mwenyekiti wa UWT, Thuwaiba Editon Kisasi 
na (wa tatu kulia) ni Mke wa Mgombea Urais wa Zanzibar kwa tiketi ya CCM, mama Maryam Mwinyi. PICHA: IKULU
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VIWANJA NA MASHAMBA

Uza, Chenye 

Thamani  

Kubwa Kwa 

Kutangaza 

Nasi 

Kwa  Bei Poa  

Tupigie  

0782253676

N I P A S H E  N I  J I B U  L A K O
NJOO UTANGAZE NASI  

KWA  BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail:  advertise@guardian.co.tz,  au piga simu: 0782253676

NYUMBA INAUZWA IKO KAHAMA 

MAJENGO VYUMBA VITATU INA 

MAJI NA UMEME, PLOT No 759, 

BLOCK “E”, KIWANJA NI MEDIUM 

SIZE. MAWASILIANO ZAIDI; 

0759359933/0713553819

SHAMBA L INAUZWA LIPO  KIBAHA 

KONGOWE Shamba linauzwa 

lenye ekari 10 Tsh 25,000,000 lipo 

kibaha kongowe umbali kutoka 

barabarani hadi shamba KM 9 Kwa 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA                                                   
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI 

 (S.M.M.1984 NYONGEZA) 
YA 5 KANUNI YA 2

 
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;310/2020
Ombi la SALIMA MICHAEL 
MGANGA ,Kuteuliwa msimamizi wa 
mirathi marehemu PERPETUA 
HASSAN.
Watu wote wanaodai kuwa na 
uhusiano wowote na mirathi ya 
marehemu kuwa wanaarikwa kuja 
na kuudhuria shaurini mnamo 
tarehe 02/11/2020 kabla ya muom-
baji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu 
huyo upo mahakamani waweza 
kukaguliwa tarehe 15/10/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA                                                    

            MAHAKAMA USIMAMIZI WA 
MIRATHI

   (S.M.M.1984 NYONGEZA) 
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MIKESE.
Usimamizi wa mirathi No;05/2020
Ombi la PETER NEJI MAGUNGULI 
,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi 
marehemu EMERITHA FIVAWO 
MAGUNGULI.
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote na mirathi ya marehemu kuwa 
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini 
mnamo tarehe 03/11/2020 kabla ya 
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi 
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu 
huyo upo mahakamani waweza 
kukaguliwa tarehe 08/10/2020.

MAHAMUD JAHA SERWENDWA
ANATANGAZA KUPOTELEWA 

NA KADI   YA  GARI  YENYE  
NAMBA ZA USAJILI    T 510        

CJH  AINA YA NISSAN  PATROL
 YENYE  CHASIS  NO 

LBRSPJB55J9018859NA 
ENGINE  NO 

SLI57FMII8922214
 KWA YEYOTE  ATAKAYE IONA  

ATOE  TAARIFA  KITUO  
CHOCHOTE  CHA POLISI 
TAARIFA  YA POLISI    KA 

H/RB//6112/2020

TANGAZO LA  
KUPOTELEWA NA 

KADI  YA  GARI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI         FORM 11
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo ya 
CHAMWINO MJINI 
Usimamizi wa Mirathi 97/2020.
Ombi la HASSANI MOHAMED kuteuliwa 
kuwa 
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu 
MOHAMED THABIT MOHAMMAD
KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA 
BARA.
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria shauri 
wakitaka mnamo tarehe 09/11/2020 
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa Mirathi hiyo.
Tarehe 22/10/2020.
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Donald Trump akiwa na Jaji Mkuu mpya. PICHA: MTANDAO

SANAA, Yemen

RIPOTI ya Umoja wa Mataifa 
iliyotolewa jana imeeleza kwamba 
sehemu za Yemen zinakabiliwa na 
kiwango kikubwa cha utapiamlo 
kwa watoto na kuongeza tahadhari 
kwamba nchi hiyo inaelekea kwenye 
baa kubwa la mgogoro wa usalama 
wa chakula. 

Vichocheo vya utapiamlo nchini 
Yemen vimeongezeka katika mwaka 
2020 wakati janga la virusi vya 
Corona, kushuka kwa uchumi, 

mafuriko, kuongeze-
ka kwa mgogoro 
na ufadhili mdogo 
wa shughuli za 
msaada mwaka 
huu vikizidisha 
hali ya njaa nchini 
humo baada ya 
takriban miaka sita 
ya vita. 

Mratibu wa 
shirika linalo-
husika na masuala 

ya kibinadamu kwa ajili ya Yemen, 
Lise Grande alisema tangu mwezi 
Julai wameonya kwamba Yemen 
inakaribia kutumbukia kwenye janga 
kubwa la mgogoro wa usalama wa 
chakula.

Aliongeza kuwa ikiwa vita havi-
tamalizwa hivi sasa katika taifa hilo 
basi itaelekea kwenye hali ambayo 
haitaweza kubadilishwa na kuingia 
kwenye hatari ya kupoteza kizazi 
kizima cha watoto nchini humo.

Umoja wa 
Mataifa 
wasema Yemen 
ina hali ngumu

Jaji Mkuu athibitishwa na Seneti
WASHINGTON, Marekani

AMY Coney Barret, amethibitishwa na 
Baraza la lililogawanyika la Seneti kuwa 
Jaji wa Mahakama Kuu ya Marekani.

Hilo limewezekana baada ya 
wanachama wa Republican kuwashinda 
nguvu Democrat  na kumwidhinisha 

mteule huyo wa Rais Donald Trump kabla 
ya uchaguzi.

Hatua hiyo huenda ikawapa wahafidhi-
na wingi wa majaji katika mahakama hiyo 
kwa miaka kadhaa ijayo.

Barret ambaye ni chaguo la Trump ku-
jaza nafasi ya mliberali Ruth Bader Gins-
burg aliyefariki, anafungua enzi mpya za 

hukumu kuhusu utoaji mimba, sheria ya 
bima ya afya na hata uchaguzi wake mwe-
nyewe. 

Wademocrat walishindwa kuzuia ma-
tokeo, ambayo ni jaji wa tatu wa Trump 
kwenye mahakama hiyo wakati warepub-
lican wakishinda mbio za kuiunda upya 
mahakama hiyo.

NAIROBI, Kenya

RAIS Uhuru Kenyatta na Waziri 
Mkuu wa zamani nchini Kenya Raila 
Odinga, wamezindua rasmi ripoti 
ya maridhiano, maarufu kama BBI 
inayolenga kuwapatanisha wakenya 
wote bila kujali makabila yao.

Rais Uhuru Kenyatta aliwalaumu 
viongozi kwa kuchangia kuongeze-
ka kwa ukabila nchini humo na 
kwamba iwapo suala la ukabila hali-
tachukuliwa kwa uangalifu, huenda 
likawa bomu litakalolipuka.

Safari ya kufanyika kwa kura ya 
maoni nchini Kenya, ilianza rasmi 
jana wakati zaidi ya wakenya 6,000 
walipojumuika katika ukumbi 
wa Bomas jijini Nairobi, kwenye 
uzinduzi wa ripoti ya maridhiano ya 
BBI.

Ripoti hiyo ambayo imekuwa iki-
tayarishwa kwa kipindi cha miaka 
miwili sasa, na ambayo imewafura-
hisha viongozi wote waliopata na-
fasi ya kuhutubia, inapendekeza 
marekebisho kwenye muundo wa 
utawala wa serikali.

Ripoti hiyo inapendekeza kuwepo 

Kinyume na 
katiba ili-
yopitishwa 
mwaka 
2010, ripoti 
ya BBI in-
apendekeza 
ofisi ya 
kiongozi 
wa upinzani 
ambaye ata-
wajibisha 
serikali.

kwa nafasi za Waziri Mkuu na ma-
naibu wake wawili na waasisi wake  
wanasema sababu kubwa ni kuzima 
ghasia za kila baada ya Uchaguzi 
Mkuu. 

Rais Uhuru Kenyatta (pichani) al-
imtaka Naibu wake Ruto kupunguza 
kampeni za siasa kabla ya uchaguzi 
mkuu ujao.

Hata hivyo,  baadhi ya wachan-
ganuzi wa siasa walisema  mapende-
kezo ya ripoti ya BBI yanampa rais 
mamlaka zaidi, kwani atakuwa na 
uwezo wa kumchagua na kumfuta 
kazi Waziri Mkuu. 

Aidha, wapinzani wa ripoti hiyo 
walisema  kuongezwa kwa nafasi 
za uongozi kutaongeza mzigo kwa 
walipa kodi. 

Aidha, ripoti hiyo imependekeza 
kuboreshwa kwa serikali za 
majimbo kwa kuongeza mga-
wo kwa asilimia 35 kutoka 
kwa asilimia 15 huku uwakil-
ishi wa wanawake ukipigiwa 
debe kwenye ripoti hiyo.

Katika majimbo 47, wa-
tachaguliwa maseneta 
wawili mmoja wa 

kike na mwingine wa kiume, huku 
gavana wa kiume akihitajika kum-
chagua naibu wa kike. 

Raila Odinga aliwataka wakenya 
kukabiliana na ugonjwa wa ukabila, 
ambao alisema umekuwa ukilitafuna 
taifa hasa wakati wa uchaguzi.

Mapendekezo mengine kwenye 
ripoti hiyo ni kuwapo kwa Waziri 
Mkuu, ambaye atakuwa kiongozi wa 
bunge na baraza la mawaziri kwa 
niaba ya serikali. 

Kinyume na katiba iliyopitishwa 
mwaka 2010, ripoti ya BBI inapende-
keza ofisi ya kiongozi wa upinzani 
ambaye atawajibisha serikali.

Kiongozi wa upinzani atakuwa 
mgombea wa pili kwenye uchaguzi 
mkuu ama atachaguliwa kutoka kwa 
muuungano wa vyama wenye asil-

imia 25 ya wabunge wote. 
Mchakato wa Ripoti hiyo 

ulianza wakati Rais Kenyatta 
na Raila walipoamua kuzika 
tofauti zao za siasa kwenye 
uchaguzi uliokumbwa na 
mvutano mwaka 2017, katika 

kile kilichoitwa ku-
peana mkono.
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LIVERPOOL England 

KOCHA wa Liverpool amesisitiza 
kwamba beki wa kati Virgil van Dijk, 
anaendelea na matibabu na hakuna 

taarifa kamili juu ya lini anaweza 
kuwa sawa akiongeza kwamba 

majeraha yake hadi kupona 
yatachukua muda mrefu.

Beki huyo wa Liverpool 
alipata majeraha katika mch-
ezo dhidi ya Everton baada 
ya kukumbana na kipa wa 
timu hiyo, Jordan Pickford 
wiki iliyopita na ripoti ambazo 

hazikuthibitishwa zilidai atakaa 
nje kwa miezi nane au saba.

Suala hilo linazidi kumuumiza 
kichwa kocha huyo kwa kuwa 

Van Dijk kwake ni miongoni mwa 
wachezaji muhimu wa kikosi cha 

kwanza ambaye uwapo wake uli-
kuwa unaifanya safu ya ulinzi ya 

Liverpool kuwa imara zaidi.
Licha ya nafasi yake kuchukuliwa na 

Fabinho ambaye alionyesha kiwango 
kikubwa katika mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa dhidi ya Ajax wakati ikishinda 
kwa bao 1-0, mambo yalionekana kuwa 
sio katika mchezo uliopita.

“Nafahamu kwamba mashabiki wengi 
wanapenda kumwona Virgil akiwa 
anacheza. Upasuaji utafanyika katika 
muda maalumu uliopangwa na wala 
hatuwezi kusema atacheza baada ya 
muda gani kwa kuwa watu wanatofau-
tiana kwenye kupona,” alisema.

Fabinho ambaye anatumiwa kama 
mbadala wa beki huyo Mholanzi na 
kuonekana anaweza kuifanyia kazi 
vizuri eneo hilo, mchezo uliopita dhidi 
ya Sheffield United alionyesha kuwa 
na makosa mengi ikiwa pamoja na lile 
la kumchezea vibaya Oli McBurnie na 
kusababisha mwamuzi kuipa penalti 
Sheffield.

Lakini Klopp alimtetea na kusisitiza, 
refa wa mchezo huo hakuwa sahihi 
akiongeza kwake haikuwa penalti wala 
faulo.

“Ilikuwa ni katika harakati za kuu-
wania mpira. Kwenye mpira kuna 
vipindi tofauti. Unaweza kutotendewa 
haki kama hivi, lakini unatakiwa 
unyanyuke na usonge mbele,” alisema 
kocha huyo.

Klopp 
hajui lini
Van Dijk 
atarejea

MILAN, Italia

LAUTARO Martinez amesema ana furaha pale Inter Mi-
lan, lakini “hajui nini kitatokea kesho” kauli hiyo akiitoa 
wakati akizungumzia majaliwa yake hapo katika klabu 
hiyo ya Ligi Kuu ya Italia, Serie A.

Martinez amekuwa akihusishwa sana na mpango wa 
kuhamia kwa miamba wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, 
Barcelona, ingawa straika huyo wa Inter amebakia pale 
Milan.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23, ambaye 
amefunga mabao matano kwenye Ligi Kuu msimu huu, 
aliulizwa kuhusu majaliwa yake hapo Milan kabla ya 
mchezo wa jana, Jumanne wa Ligi ya Mabingwa Uaya 
dhidi ya Shakhtar Donetsk.

“Nilijituma sana kila siku ili kujiimarisha zaidi,” alise-
ma Martinez akiwaambia waandishi wa habari. 

“Nataka kujiweka kwenye nafasi nzuri ya kuitumia 
vizuri klabu yangu pamoja na wachezaji wenzangu wa 
Inter Milan.

“Nina furaha hapa Inter. Tunafanya kazi kubwa kwa 
sababu tunataka kushinda mataji zaidi na Inter.

“Hiki ndicho ninachokifikiria leo hii. Sijui nini kita-
toke kesho, lakini naweza kuwaambia kwamba nina 
furaha hapa Inter.”

MADRID, Hispania 

L
ICHA ya kupata ushindi katika 
mchezo wa Classico dhidi ya 
Barcelona, ripoti za ndani ku-
toka kikosi cha Real Madrid 

zinadai uongozi wa miamba hiyo upo 
kwenye harakati za kutaka kumchu-
kua kocha wa zamani wa Tottenham 
Hotspur, Mauricio Pochettino.

Pochettino anatajwa kwamba ana-
onekana kufiti zaidi kuchukua mikoba 
ya Zinedine Zidane ambaye yupo hata-
rini kufukuzwa kutokana na mwenendo 
wa matokeo mabaya wanayoyapata.

Real Madrid ilipoteza michezo mi-
wili ya mwisho kabla ya mechi ya Bar-
celona ikiwa ni baada ya ule wa Ligi ya 
Mabingwa dhidi ya Shakhtar Donetsk 
ilipofungwa mabao 3-2, sambamba na 
mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya Cadiz, am-
bapo ilikubali kichapo cha bao 1-0. 

Ripoti zilizochapishwa kwenye tovuti 
ya SunSport zinadai Real Madrid ime-
waweka kwenye rada Pochettino na 
mkongwe wa klabu hiyo, Raul kama 
mbadala wa Zidane. 

Lakini Pochettino ndiye anaonekana 
kuwa kwenye nafasi kubwa zaidi ya ku-
sainishwa kutokana na uzoefu wake na 
mafanikio aliyoyapata tofauti na ilivyo 
kwa Raul.

Pochettino hana timu ya kufundisha 
tangu Novemba mwaka jana baada ya 
kufutwa kazi na Spurs kutokana na 
matokeo mabovu ya timu hiyo, ikiwa 
ni miezi michache baada ya kuifikisha 
kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa am-
bapo ilipoteza dhidi ya Liverpool.

Martinez 
azungumzia 
majaliwa yake 

Madrid 
yakomaa na 
Pochettino
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LONDON, England 

JOSE Mourinho anaamini upatina 
wa Harry Kane na Son Heung-min 
umeimarika zaidi kwa sababu ya 
urafiki wao imara dimbani.

Tottenham walipata ushindi 
wa 1-0 dhidi ya Burnley Jumatatu 
shukrani kwa bao la dakika za ma-
jeruhi la Son, ambalo lilitengenezwa 
na Kane.

Ilikuwa ni mara ya tisa kwa wawili 
hao wa Spurs kutengenezeana bao 
msimu huu.

Na Mourinho anaamini urafiki 
wao ndio umekuwa nguzo kubwa 

ya wawili hao kufanya vizuri zaidi 
msimu huu.

“Walikuwa katika timu ambayo 
ni tofauti kabisa na timu ya msimu 
huu, lakini wanacheza pamoja kwa 
muda mrefu,” alisema Mourinho, 
ambaye kikosi chake kipo nafasi ya 
tano kwenye msimamo wa ligi aki-
waambia waandishi.

“Kwa uhakika kabisa urafiki wao 
ndani ya dimba ni mkubwa zaidi na 
ndio unaipa mafanikio makubwa 
zaidi Tottenham.

“Na hilo ni jambo la muhimu zaidi 
kwa timu kwa sababu wanaisaidia 
kupata mafanikio makubwa zaidi.”

MANCHESTER, England

K
LABU ya Manchester Unit-
ed inataka kuingia kwenye 
vita na Barcelona katika 
harakati za kuiwania saini 

ya winga wa Wolves, Adama Traore 
katika dirisha lijalo la majira ya joto.

Traore amekuwa ni miongoni 
mwa wachezaji ambao wanaonye-
sha kiwango kikubwa katika Ligi 
Kuu, England akisifika kwa uwezo 
wake mkubwa wa kuwa na kasi ya 
mashambulizi. 

Kwa mujibu wa gazeti la Daily 
Mail, kocha wa Man United, Ole 
Gunnar Solskjaer, amekuwa akiihu-
sudu sana saini ya mwamba huyo 
kwa kuwa anaamini anaweza kuwa 
msaada kwenye timu yake baada ya 
dili la Sancho kushindikana. 

Mkataba wa mchezaji huyo un-
atarajiwa kumalizika mwaka 2023 
na Wolves inaripotiwa kuhitaji kiasi 
kisichopungua pauni milioni 70, ili 
kumuuza, Barcelona ilikuwa inaita-
mani sana saini yake katika dirisha 
lililopita, lakini dili hilo halikufani-
kiwa.

MANCHESTER, England 

MAMBO si shwari tena ndani ya Klabu 
ya Manchester City, ambapo nyota 
wake, Sergio Aguero anatarajia kuwa 
nje ya dimba kwa muda.

Ahuero alipata majeraha katika mch-
ezo wao uliomalizika kwa sare ya bao 
1-1 dhidi ya West Ham United mwis-
honi mwa wiki.

City imeshinda michezo miwili katika 
mechi tano za ufunguzi wa mwanzoni 
mwa ligi ikiwa inashika nafasi ya 12 
kwa alama nane.

Sare hiyo iliifanya kuwa kwenye hali 
mbaya na hofu imezidi kuwa kubwa 
baada ya mfungaji wao bora wa muda 
wote kupata majeraha katika kipindi 
cha kwanza cha mchezo uliopita na 
yanaweza kumweka nje kwa muda 
mrefu zaidi.

Kocha wa kikosi hicho, Pep Guardiola 
alipoulizwa kuhusiana na suala hilo, 
alisema hajajua itachukua muda gani 
kupona.

“Alikuwa amepona kabisa kuan-
zia mchezo na Arsenal na huu, lakini 
anaonyesha kupata majeraha tofauti 
na hayo aliyowahi kupata hapo awali. 
Sijajua itamchukua muda gani. Nafikiri 
taarifa kamili itatoka baada ya ku-
fanyiwa vipimo,” alisema akinukuliwa 
na Sky Sport.

Hii si mara ya kwanza kwa Aguero 
kupata majeraha ndani ya mwaka 
huu. Juni mwaka huu alikumbana na 
jeraha la goti lililomweka nje kwa 
zaidi ya miezi minne, kabla ya kurejea 
tena mwezi huu na kucheza mechi ya 
kwanza dhidi ya Arsenal.

Pep amekuwa na mzimu wa majer-
aha unaokiandama kikosi chake tangu 
msimu uliopita akiwa na wachezaji 
wengi wa kikosi cha kwanza wana ma-
jeraha miongoni mwao ni kiungo wake 
tegemeo, Kevin De Bruyne, Aymeric 
Laporte, Fernandinho na Nathan Ake.

 “Nilipenda kuwa napata ushindi 
katika michezo hii mitano hasa mchezo 
na West Ham, lakini imekuwa ni tofauti 
kwa kuwa wachezaji wangu wengi 
wamekumbana na majeraha na ratiba 
inaonekana kuwa ngumu,” alisema.

Mourinho akunwa na
urafiki wa Kane, Son

Aguero 
pigo kwa 
Guardiola

United sasa 
kuingia  

vitani kwa 
Traore



Mustafi kuondoka Arsenal

MLINZI wa Ujerumani, Shkodran Mustafi, mwenye 
umri wa miaka 28, amekataa ofa ya mkataba mpya 
Arsenal na ameitaarifu klabu hiyo kwamba ana mpango 
wa kuondoka mkataba wake wa sasa utakapomalizika 
mwishoni mwa msimu huu. (Football London)

Lampard, Rudiger wateta

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard, yuko tayari 
kumjumuisha Antonio Rudiger kwenye mipango yake 
ya kikosi cha kwanza, baada ya mazungumzo ya kina 
na mlinzi huyo wa kati wa Ujerumani mwenye umri wa 
miaka 27, ambaye amekuwa akihusishwa na timu za Tot-
tenham na Paris St-Germain. (Mail)

Palace, andros kumalizana

KLABU ya Crystal Palace imeanza mazungumzo na 
winga wa England, Andros Townsend mwenye umri wa 
miaka 29, kuhusu mkataba mpya baada ya kufanikiwa ku-
zima mipango ya West Brom iliyokuwa inamtaka kipindi 
cha majira ya joto. (Football Insider)

Rose, Spurs kimeeleweka

KLABU ya Tottenham Hotspur ina matumaini ya kufikia 
makubaliano ya kusitisha mkataba na mlinzi wa kushoto 
raia wa Uingereza, Danny Rose, 30, anatarajia kulipwa 
zaidi ya pauni 2.5 ya thamani ya mkataba wake uliobaki, 
ambao unamalizika mwakani. (Football Insider)

Liverpool yampotezea Kabak

LIVERPOOL haina mpango wa kumsajili mlinzi wa 
Schalke, Ozan Kabak, mwenye umri wa miaka 20 raia wa 
Uturuki. (Liverpool Echo)

Wachezaji Wamkubali Moyes

WACHEZAJI wa West Ham wanamuunga mkono kocha 
wao, David Moyes na wanataka aongezewe mkataba 
mpya. (Mail)

Umtiti aikataa Arsenal

MLIZI wa kati wa Barcelona na Ufaransa, Samuel Um-
titi mwenye umri wa miaka 26, amekataa mazungumzo 
ya kujiunga na Arsenal. (Canal+, via Football London)

Ronaldo achunguzwa Italia 

WAZIRI wa michezo wa Italia, Vincenzo Spadafora, 
amesema mshambuliaji wa Juventus na Ureno, Cristiano 
Ronaldo, 35, anachunguzwa kwa kurudi nchini humo 
wakati akiwa na virusi vya corona. (Star)

Lasnbury aikatalia Villa

KIUNGO wa Uingereza, Henri Lansbury, 30, amekataa 
ofa kutoka Aston Villa ya kumaliza mkataba wake na 
klabu hiyo. (The Athletic, via Birmingham Mail)

Guardiola atoa siri City

PEP Guardiola amesisitiza Manchester City ilifikiria 
kumsajili straika kipindi cha majira ya joto, lakini haiku-
weza kumpata wanayemhitaji. (Manchester Evening 
News)

Essien ampa mbinu Lampard 

KIUNGO wa zamani wa Chelsea, Michael Essien, 
amemtaka Frank Lampard kutafuta mfumo mzuri pale 
Stamford Bridge baada ya kuwa na mwanzo mgumu. 
(Goal.com)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

M
SHAURI wa zamani wa 
Barcelona, Ariedo Braida, 
amedai miamba hao wa 
LaLiga walikataa nafasi 

ya kumsajili Erling Haaland kabla ya 
nyota huyo wa Norway kung’ara, kwa 
sababu walimwona hafiti kucheza 
pale Camp Nou.

Haaland haraka alicho-
moza kama mmoja wa

 mastraika bora duniani, 
aking’ara kule kwa ma-

bingwa wa Austria, Salz-
burg kabla ya kujiunga
 na miamba ya Ligi Kuu
 ya Ujerumani, Bundes-

liga, Borussia Dortmund, 
Januari mwaka huu.

Dogo huyo mwenye umri wa miaka 

20, amefunga mabao 44 katika mechi 
za mashindano yote msimu wa 2019-
20 – kati ya hayo 16 yakija katika 
mechi 18 za Salzburg kabla ya kutua 
Dortmund.

Haaland tayari ana mabao ma-
tano kwenye Bundesliga msimu huu, 
huku akifunga mabao saba katika 
mashindano yote.

Braida, ambaye aliondoka Barca 
mwaka 2019, alibainisha kwamba mi-
amba hao wa Catalunya hawakuwa 
na mpango na Haaland wakati ak-
icheza pale Molde.

“Nilikuwa mfuatiliaji wa wachezaji 
na niliandika majina ya wachezaji 
kama Haaland kutoka Borussia Dort-
mund, wakati akiwa bado anacheza 
kule Norway,” alisema Braida akiliam-
bia gazeti la Marca.

“Lakini klabu iliniambia mimi, hap-
ana, kwamba hana uwezo wa kucheza 

Barcelona, pia nilishauri wachezaji 
kutoka Italia, kama (Nicolo) Barella, 
ambaye kwa sasa anacheza Inter 
Milan, au (Nicolo) Zaniolo, ambaye 
anacheza AS Roma.

“Lakini kama huna majukumu ya 
kufanya haya inapelekwa kwa watu 
wengine na ndivyo nilivyofanyiwa 
mimi. Yaani nilitengwa kwa ushauri 
wangu.”

Haaland anatarajia kucheza mechi 
yake ya 10 kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhiai ya Zenit leo, Jumata-
no.	

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Norway tayari ana nafasi ya kuwa 
mchezaji aliyefunga mabao mengi 
zaidi kuliko mchezaji yeyote wa kiko-
si hicho kuelekea mechi yake ya 10 
katika mashindano hayo, huku Haal-
and akiwa kafunga mabao 11 katika 
mechi tisa hadi sasa.

    Nilipeleka jina lake, lakini niliambiwa hana 
uwezo wa kucheza hapa, yaani nilitengwa kwa...

habari michezo
Jumatano Oktoba 28, 2020

Barca ilivyomkataa 
Haaland Camp Nou



Wanafunzi wa Shule ya Msingi ya Kiislam ya Al- Faruku, wakionyesha uwezo wao wa michezo mbalimbali 
wakati wa mahafali ya nane ya kumaliza elimu ya msingi na madarasa ya awali yaliyofanyika shuleni hapo, 
Tabata jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Ruvu Shooting, 
Boniface Mkwasa, amesema wali-
ingia na mkakati wa kuwamaliza 
Simba kipindi cha kwanza, jambo 
ambalo lilifanikiwa na kupata ma-
tokeo kwenye mechi hiyo ya juzi 
iliyopigwa Uwanja wa Uhuru jijini 
Dar es Salaam.

Akizungumza baada ya mechi 
hiyo ambayo timu yake iliichapa 

Simba bao 1-0 shukrani zikimwen-
dea Fully Maganga aliyepeleka 
msiba Msimbazi, dakika ya 35 
baada ya timu yake kufanya sham-
bulizi la kushtukiza, Mkwasa alise-
ma waliisoma Simba na kugundua 
kuwa wanakuwa wazuri mno kip-
indi cha kwanza, hivyo ukiwabana 
na kushindwa kupata bao, basi wa-
nakuwa hawana cha zaidi kipindi 
cha pili.

“Unajua ni rahisi kumsoma 

mkubwa, lakini si rahisi mkubwa 
kumsoma mdogo. Sisi tuliwasoma 
Simba na tukaingia na mkakati 
wetu wa kuimaliza kipindi cha 
kwanza na kweli tulipata bao tu-
kawa tumekaa sehemu nzuri,” 
alisema Mkwasa ambaye ni 
mchezaji na kocha wa zamani wa 
Yanga.

Alisema katika mechi hiyo wa-
ligawana vipindi, wao wakicheza 
kipindi cha kwanza na Simba 

wakikitawala kipindi cha pili, 
huku akikiri ulikuwa ni mpira wa 
kutumia nguvu zaidi.

“Ulikuwa ni mpira wa nguvu, 
Simba waliingia kipindi cha pili 
kwa nguvu na kusukuma zaidi 
mashambulizi na naweza kusema 
kipindi cha pili sasa walicheza 
kama timu mpaka wakapata pen-
alti, lakini wakakosa,” alisema.

Rekodi zinaonyesha kuwa ka-
tika mechi za Ligi Kuu msimu huu, 

Simba inaonekana kupata mabao 
zaidi kipindi cha kwanza kuliko 
cha pili.

Baada ya kipigo hicho, Simba 
inakuwa kwenye nafasi ya nne 
ikiwa imebaki na pointi zake 13, 
Azam pamoja na kufungwa bao 1-0 
na Mtibwa Sugar, badi ipo kileleni 
na pointi 21, Yanga ikishika nafasi 
ya pili na alama zake 19, huku Bi-
ashara United ikiwa nafasi ya tatu 
na pointi 16 kibindoni.

Mkwasa aanika siri Ruvu Shooting kuichapa Simba

Na Saada Akida, Morogoro 

K
OCHA Msaidizi wa Azam 
FC, Vivier Bahati, amefichua 
kilichopo nyuma ya kipigo 
chao dhidi ya Mtibwa Sugar 

kuwa ni kuzidiwa katika idara ya kiungo 
pamoja na mabadiliko ya mfumo ambao 
waliotumia katika mechi hiyo tofauti na 
michezo iliyopita ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.
Ikiwa ugenini katika Uwanja
 wa Jamhuri mjini Mororogo

 juzi, Azam ilipoteza mechi
 yake ya kwanza msimu huu
 kwa kipigo cha bao 1-0 dhi-

di ya Mtibwa Sugar, shuk-
rani zikimwendea Jafar

 Kibaya aliyeipa ushindi ka-
tika dakika ya 61 kwa shuti

 kali la mbali ambalo lilim-
shinda kipa David Kisu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Vivier 

alisema Mtibwa walikuwa vizuri katika 
idara ya kiungo, jambo ambalo lilichang-
ia kupata ushindi huo, lakini mfumo 
waliotumia hakuwa rafiki kwao katika 
mechi hiyo.

Alisema hawakukiona kile ambacho 
walikihitaji katika mfumo huo, licha ya 
kupata nafasi nzuri na kushindwa kuzi-
tumia kupata ushindi.

“Ni kweli kuchoka ni sehemu ya mechi, 
maana tumepiga pasi nyingi kisha zikai-
shia njiani, lazima uchoke kutokana na 
kutumia nguvu nyingi kwa kukaba pia.

“Wachezaji wamefanya kazi nzuri 
mwisho wa siku matokeo hayakuwa 
upande wetu. Tumepoteza mchezo 
wetu wa kwanza kwa msimu huu,” alise-
ma Vivier.

Aidha, alisema kutokuwapo kwa nyo-
ta wao wawili, Obrey Chirwa na Salum 
Abubakar “Sure Boy” hakukuiathiri timu 
hiyo, ila sababu kubwa ni bahati kutoku-
wa upande wao.

Lakini kwa upande wa Kaimu Kocha 
Mkuu wa Mtibwa Sugar, Vincent Barna-

ba, alisema licha ya kupata ushindi wa 
mechi mbili mfululizo tangu kuachia 
ngazi kwa Kocha Mkuu, Zuberi Katwila, 
bado ana safari ndefu ya kuipa mafani-
kio.

Barbana alisema kushinda mechi 
mbili mfululizo hakutamfanya kujiona 
bora zaidi, bali anaamini bado safari ni 
ndefu kufikia malengo ya kufanya vizuri 
na kutoishia kuwa washiriki katika ligi 
hiyo.

“Bado nina uwoga, si kazi rahisi kukaa 
miaka mitano na kuaminiwa, kusimamia 
timu ni ngumu, ukiangalia waliopita wa-
likaa miaka zaidi yangu wakiwa wasaid-
izi akiwamo Salim Mayanga aliyekuwa 
kocha msaidizi kwa miaka 10, hata kwa 
Mecky Maxime na Katwila walikaa mia-
ka saba.

“Kwangu ni muda mfupi sana ukizin-
gatia na waliopota mbele yangu, hivyo 
kikubwa ni kuzungumza na wachezaji 
wapambane tupate matokeo mazuri ka-
tika mechi zetu zote za ligi hiyo,” alisema 
Barnaba.

Na Shufaa Lyimo

HUKU akipata alama moja katika mechi 
mbili tangu aanze kuinoa Ihefu FC, Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo, Zuberi Katwila, 
amewaomba mashabiki wao kuvutia 
subira wakati huu akijitahidi kurekebi-
sha makosa yaliyopo katika kikosi hicho.

Katwila alianza kuinoa Ihefu katika 
mchezo wa kwanza Ligi Kuu dhidi ya 
Azam FC, ambao waliangukia kichapo 
cha mabao 2-0 kabla ya kutoka sare 
tasa dhidi ya Namungo FC, mechi zote 
zikipigwa Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katwila alisema mapungufu aliyoyakuta 
ni vigumu kuisha haraka, hasa kutokana 
na kutokuwa na muda wa kujiandaa na 
msimu, hivyo kulazimika kutumia mechi 
hizo za ligi kadri zinavyoendelea.

“Mpaka sasa nina kazi moja ya ku-
hangaika na makosa ambayo niliyakuta, 
hayawezi kuisha haraka ninaomba 
mashabiki wetu wavute subira mambo 
mazuri yanakuja,” alisema Katwila.

Alisema anafurahishwa na ushirikiano 
anaoendelea kupewa na viongozi pamo-
ja na wachezaji kitu ambacho kinampa 
matumaini ya kupata mafanikio.

Alisema kwa sasa anaelekeza nguvu 
zake kujiandaa na mchezo ujao wa-
takaokutana nao dhidi ya Mbeya City 
Novemba 2, mwaka huu.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya JKU imesema mkakati wake 
msimu huu ni kuhakikisha inafanya vizuri 
ili kuunyakuwa ubingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar msimu wa 2020/2021.

Akizungumza na gazeti hili juzi, Katibu 
Mkuu wa timu hiyo, Sadu Ujudi, alisema 
timu yake imefanya usajili mzuri ambao 
utatoa ushindani katika ligi hiyo ambayo 
inatabiriwa kuwa ngumu kutokana na 
uchache wa timu zinazoshiriki msimu 
huu.

Alisema katika kuhakikisha timu hiyo 
inafanya vizuri kwenye michezo yake, 
tayari imecheza mechi sita za kirafiki na 
yote kupata matokeo mazuri huku kocha 
aridhika na viwango vya wachezaji wake.

Aidha, alisema kikosi ambacho kwa 
sasa kimesimamisha mazoezi ili kupisha 
uchaguzi mkuu, kimesajili wachezaji wa-
tano kutoka madaraja tofauti ili kutimiza 
lengo lake la kuunyakuwa ubingwa wa 
Zanzibar kwa msimu huu.

Ligi Kuu Zanzibar inatarajiwa kuanza 
rasmi Novemba 14, mwaka huu.

Katwila ataka 
subira Ihefu FC

JKU yapania 
ubingwa Z’bar

Azam yatoa sababu 
kipigo kwa Mtibwa

UWEZO...
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Kaze apata dawa 
ya Biashara United

    Lakini akiri Ligi Kuu Bara ni ngumu, Sarpong 
aungana naye huku akifunguka mabao sasa...
Na Mwandishi Wetu

H
UKU kikosi chake kikiendelea kuji-
fua jijini Mwanza kabla ya kuifuata 
Biashara United, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Cedric Kaze, amesema 

mechi iliyopita dhidi ya KMC FC iliyopigwa 
katika Uwanja wa CCM Kirumba, imempa 
mbinu ya nanma ya kukabiliana na wapin-
zani wao wakiwa viwanja vya ugenini.

Katika mechi hiyo ambayo Yan-
ga ilishinda mabao 2-1, safu yao
 ya ushambuliaji ilikuwa chini ya

 washambuliaji wawili, Michael
 Sarpong pamoja na Waziri Jun-
ior ambaye aliifungia timu yake
 bao la ushindi baada ya Tuisila

 Kisinda kusawazisha lile la awali
 lililofungwa na Hassan Kabunda

 dakika ya 18.
Kaze alisema Waziri Junior amempa su-

luhisho la namna ya kukabiliana na mechi 
za ugenini hususan wanapokuwa nje ya Dar 
es Salam, na kwamba sasa atakuwa akichez-

esha washambuliaji wawili badala ya mmoja 
kama ambavyo alifanya dhidi ya Polisi Tan-
zania katika Uwanja wa Uhuru.

Alisema amegundu Ligi Kuu Bara ni 
ngumu tofauti na alivyokuwa akiichukulia, 
lakini kuchezesha washambuliaji wawili na 
kucheza pasi ndefu na mpira wa kasi akiwa 
ugenini ni mbinu ambazo zinaweza kuende-
lea kuwapa matokeo.

Alisema hiyo inatokana na wapinzani 
wao kucheza mipira mirefu, hivyo inakuwa 
vigumu kucheza na straika mmoja, jambo 
ambalo atakuwa akitumia mastraika wawili.

“Waziri Junior alinipa ‘options’ (mbadala) 
wa kucheza na straika wawili, kwa viwanja 
kama hivi unapaswa kuanza na washambu-
liaji wawili kulingana na namna wapinzani 
wanavyocheza,” alisema Kaze, ambaye ni 
raia wa Burundi. 

Wakati Kaze akieleza hayo, straika namba 
moja wa timu hiyo, Sarpong naye amekiri 
Ligi Kuu Bara ni ngumu lakini anaamini 
wakati wake wa kuifungia mabao timu hiyo 
sasa umewadia.

Licha ya kuanza mechi zote za Yanga, 

Sarpong amefunga bao moja tu hadi sasa, 
ambalo alilipata wakati wakitoka sare ya 1-1 
dhidi ya Tanzania Prisons kwenye mechi ya 
ufunguzi wa ligi hiyo iliyopigwa Uwanja wa 
Mkapa. Sarpong ambaye msimu uliopita ali-
ichezea Rayon Sports ya Ligi Kuu Rwanda, 
alisema: “Mambo yanabadilika kadiri muda 
unavyokwenda, kawaida yangu huwa sina 
woga nikiwa uwanjani kwa sababu napenda 
kuipigania timu kupata matokeo bila ya ku-
jali nimefunga mimi ama la.

“Ninachokiangalia kwa sasa ni kufunga, 
naamini sasa muda umewadia wa kufanya 
hivyo, nimeshajua ugumu wa mabeki ul-
ipo na namna ya kukabiliana nao katika 
kuhakikisha nafunga, kwa kuwa hilo ndilo 
jambo kubwa katika akili yangu,” alisema 
straika huyo raia wa Ghana.

Yanga ambayo ni timu pekee hadi sasa 
Ligi Kuu Bara haijapoteza mechi yoyote, ina 
pointi 19 katika nafasi ya pili, ikiwa ni alama 
mbili nyuma ya vinara Azam FC ambao juzi 
walionja kipigo cha kwanza wakiwa ugenini 
dhidi ya Mtibwa Sugar kwenye Uwanja wa 
Jamhuri mjini Morogoro.

Mshambuliaji wa AC Milan, Zlatan Ibrahimovic, akimiliki mpira dhidi ya mabeki wa AS Roma wakati wa mechi ya Ligi Kuu 
Italia, Serie A iliyopigwa Uwanja wa Giuseppe Meazza juzi na timu hizo kutoka sare ya mabao 3-3. Kwa mabao hayo sasa 
yanamfanya Ibrahimovic kukaa kileleni mwa orodha ya wafungaji katika ligi hiyo. PICHA: MTANDAO

MILIKI...

Na Faustine Feliciane

WAKATI Kocha Mkuu wa Simba, 
Sven Vandenbroeck, akiwaomba 
radhi mashabiki wa timu hiyo 
kutokana na kupoteza mechi 
mbili za Ligi Kuu mfululizo, uon-
gozi wa klabu hiyo umemtimua 
Meneja wao, Patrick Rwey-
emamu.

Simba juzi ilikubali kipigo 
cha bao 1-0 kutoka kwa Ruvu 
Shooting katika mechi iliyopigwa 
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es 
Salaam ikiwa ni siku tano baada 
ya kuangukia pua kwa kichapo 
kama hicho kutoka kwa Tanzania 
Prisons kwenye Uwanja wa Nel-
son Mandela mjini Sumbawanga.

Lakini Sven alisema kupoteza 
mechi hiyo ya juzi, si suala 
la wachezaji wake kutokuwa 
fiti na kama ingekuwa hivyo, 
wasingeweza kushambulia kwa 
kasi kipindi cha pili kama am-
bavyo walifanya.

“Kupoteza mechi mbili mfu-
lulizo si jambo zuri, mashabiki 
watusamehe wasivunjike moyo, 
kuna mambo ambayo siwezi 
kuyaongea kwa vyombo vya 
habari tutakwenda kuyashughu-
likia kikosini.

“Sikutarajia kuona tunapoteza 
mchezo mwingine tena, lakini 
ndio mpira ulivyo muda mwing-
ine una matokeo ya kuumiza, 
tuendelee kuwa na umoja benchi 
la ufundi linafanyia kazi upun-
gufu uliopo,” alisema Sven.

Kwa upande wa Meneja wa 
Simba, Rweyemamu alipoulizwa 
na Nipashe, alikiri kupokea ba-
rua ya kuachishwa kazi kutoka 
kwa uongozi wa klabu hiyo.

“Ni kweli baada ya mechi ya 
jana (juzi) dhidi ya Ruvu Shoot-
ing, nilipokea barua kutoka kwa 
uongozi ya kuachishwa kazi,” 
alisema Rweyemamu bila ku-
fafanua zaidi.

Hata hivyo, chanzo chetu nda-
ni ya klabu hiyo kilieleza sababu 
ya meneja huyo kuachishwa kazi 
ni kutokana na mambo kutok-
wenda sawa kambini.  

Simba inajiandaa kukutana na 
Mwadui FC Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es 
Salaam na baada ya hapo ita-
bakisha mchezo mmoja dhidi ya 
Kagera Sugar kabla ya kukutana 
na watani zao, Yanga Novemba 
7, mwaka huu katika dimba la 
Mkapa.

Meneja Simba 
atimuliwa, 
Kocha Sven 
aomba radhi

Barca ilivyomkataa Haaland Camp Nou
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