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HABARI KITAIFA

Kabudi, Gavana
wakaliwa kooni

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMBI Rasmi ya Upinzani Bungeni, im-
ewataka viongozi wote walioshiriki kutia
saini makubaliano na Kampuni ya Indo
Power ya Kenya kwa ajili ya ununuzi wa ko-
rosho kujiuzulu kutokana na kuisababishia
serikali hasara kubwa kwa uamuzi huo.

Akiwasilisha bungeni jijini Dodoma jana
hotuba kuhusu makadirio ya Wizara ya
Viwanda na Biashara kwa mwaka ujao wa
fedha, Cecil Mwambe, kwa niaba ya Mse-
maji Mkuu wa Kambi hiyo, Anthony Komu,
alisema uamuzi huo umeisababishia seri-
kali hasara ya Dola za Marekani milioni
500 (Sh. trilioni 1.1).

Waziri kivuli huyo alilieleza Bunge kuwa
Juni, mwaka jana, serikali ilizindua awamu
ya pili ya mpango wa kuendeleza sekta ya
kilimo ambao unatekelezwa kwa miaka
10 ambao malengo yake ni pamoja na
kuongeza tija katika uzalishaji na kufanya
kilimo kiwe cha kibiashara.

Hata hivyo, wakati serikali ikifanya hivyo,
Mwambe aliliambia Bunge kuwa mapema
mwaka huu, serikali kupitia Bodi ya Nafaka
Mchanganyiko (CPB), iliingia makubaliano
na kampuni hiyo ya Kenya kwa ajili ya un-
unuzi wa korosho tani 100,000 kwa bei ya
Dola za Marekani milioni 180.2 (Sh. bilioni
418).

Alisema ilichukuliwa

hatua  hiyo

baada ya mipango, mikakati na maelek-
ezo ya serikali kuhusu korosho kushind-
wa kutekelezeka na kusababisha hasara
kubwa kwa wakulima wa zao hilo wanalo-
litegemea kama zao la biashara.

“Hata hivyo, miezi minne baadaye seri-
kali imevunja mkataba na kampuni hiyo
kwa kile kilichoelezwa kuwa kampuni
hiyo kushindwa kutekeleza mkataba huo,”
alisema.

Mwambe alisema mkataba huo ambao
serikali iliingia, ulitiwa saini mbele ya Wa-
ziri wa Katiba na Sheria (kipindi hicho Prof.
Palamagamba Kabudi), Naibu Waziri wa
Kilimo, Dk. Innocent Bashungwa, na Waziri
wa Viwanda na Biashara, Joseph Kakunda.

Tukio la kutiwa saini kwa mkataba huo
na Gavana wa Benki Kuu (BoT), Prof. Flo-
rens Luoga, Naibu Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Balozi wa Kenya nchini, Dan
Kazungu na makatibu wakuu wa wizara
zinazohusika.

“Lakini tunaamini pia vyombo vyetu
vya ulinzi na usalama vina jukumu katika
mikataba hii ambayo taifa linaingia. Taar-
ifa za kwamba kampuni hii imeshindwa
kutekeleza vifungu vya kimkataba inatia
ukakasi kwa kuwa lilikuwa wajibu wa seri

INAENDELEA UK 8

twigeor

HEDELBERGCEMENT Group

Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa utafanyika:

Jangwani Beach, Plot 170-171,
Mbezi Beach, Dar es Salaam,

DONDOO

Mkutano imetimia.

(9]

lilivyopendekezwa na wakurugenzi:

Kwa Niaba ya Bodi
Tarehe: 15 Mei, 2019

Brian Kangetta
Katibu wa Kampuni

TANZANIA PORTLAND CEMENT PUBLIC LIMITED COMPANY

TAARIFA KWA WANAHISA

Taarifa inatolewa kwa wanahisa wote wa Tanzania Portland Cement Public Limited Company kwamba Mkutano

Ramada Beach Resort, Grand Ocean Hall, Ground Floor
siku ya ljumaa, tarehe 7 June 2019, saa nne asubuhi.

1. Ufunguzi wa Mkutano: Katibu asome taarifa iliyotolewa kuuita Mkutano Mkuu na kuhakiki kama akidi ya

2. Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa 26 uliofanyika tarehe 30 Mei 2018.

3. Kupokea, kujadili na kama zitaafikiwa kupitisha taarifa ya wakurugenzi, taarifa ya wakaguzi na taarifa ya
fedha kwa mwaka ulioisha tarehe 31 Desemba 2018.

4. Kupokea, kujadili na kama litaafikiwa kuthibitisha gawio la mwaka 2018.

. Kuthibitisha uteuzi wa wakaguzi wa mahesabu kwa mwaka unaoisha tarehe 31 Desemba 2019.

6. Kuthibitisha kuchaguliwa upya kwa wakurugenzi Bi Ruth Zaipuna na Bw Oswald Urassa watakaowakilisha
wanahisa wenye hisa chache kwenye Bodi ya Wakurugenzi hadi mkutano mkuu wa mwaka 2022.

7. Azimio Maalum: Kujadili na kama itaafikiwa, kupitisha azimio lifuatalo kama azimio maalum, kama

“Kwamba jina la kampuni libadilishwe kutoka “Tanzania Portland Cement Company Limited” na liwe
“Tanzania Portland Cement Public Limited Company” kuanzia tarehe tajwa kwenye Cheti cha Mabadiliko ya
Jina ambacho kilitolewa na ofisi ya Msajili wa Makampuni”.

8. Kujadili mambo mengine ya kampuni ambayo taarifa zake zimepokelewa.

215228202

1. Mwanahisa yeyote aliye na haki ya kuhudhuria na kupiga kura kwenye mkutano, anaruhusiwa kuteua

mwakilishi au wawakilishi kuhudhuria na kupiga kura kwa niaba yake. Fomu ya kuteua mwakilishi
inapatikana kwenye tovuti ya kampuni (https://www.twigacement.com). Mwakilishi atakayeteuliwa siyo
lazima awe mwanahisa wa kampuni. Fomu ya kuteua mwakilishi ambayo imejazwa na mwanahisa
inatakiwa iwasilishwe kwenye ofisi za kampuni, Wazo Hill, Dar es Salaam angalau masaa 24 kabla ya muda
wa kuanza mkutano, la sivyo fomu itakuwa haijakidhi vigezo.

. Kwa ajili ya utambulisho, mwanahisa anatakiwa kuja na cheti cha umiliki wa hisa pamoja na kitambulisho

chake (pasi ya kusafiria, leseni ya udereva, au kitambulisho cha taifa, cha kazi, au cha mpiga kura).

. Mahesabu kamili ya kampuni, ambayo yamepitishwa na wakaguzi, yanapatikana kwenye ofisi za kampuni,

Wazo Hill, Dar es Salaam, au pia kupitia tovuti ya kampuni (https:/www.twigacement.com).

Makamu Rais wa Kampuni ya mafuta ya Total Kanda ya Afrika, Kaskazini, Kati na Afrika

Mashariki, Jean Philippe Torres (kushoto), akibadilishana mawazo na Mwenyekiti na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Total Tanzania, Tarik Moufaddal, wakati wa maadhimisho ya miaka 50 ya
kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali, Total kufanya
utafiti wa mafuta

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kwa kushirikiana na
Kampuni ya mafuta ya Total inatarajia
kufanya utafiti wa mafuta nchini na ki-
wango kitakachogundulika kuwezesha
kuubadili uchumi wa nchi.

Waziri wa Nishati, Titus Kalemani,
alisema hayo wakati wa hafla ya ku-
wapongeza wafanyakazi na wadau wa
Total Tanzania, katika Maadhimisho
Total ya miaka 50 nchini.

Waziri Kalemani alisema utafiti ume-
thibitisha, kila mahali ilipogunduliwa
gesi asili, chini yake kuna mafuta,
hivyo serikali imeanza mazungumzo
na kampuni ya Total Tanzania, ili
kufanya utafiti wa mafuta na kuwa-
taka Watanzania kuipatia ushirikiano
kampuni hiyo.

Aliipongeza kampuni hiyo kwa kazi
zake kubwa sita inazozifanya nchini

Tanzania, ikiongozwa na kuuza mafuta,
vilanishi vyenye ubora, kujenga
bomba la mafuta la Uganda, kusam-
baza nishati mbadala ya nishati jua,
kutoa ajira za kudumu na za muda kwa
Watanzania na kuchangia huduma kwa
jamii.

Kwa upande wake Mwenyekiti na
Mkurugenzi Mtendaji wa Total Tanza-
nia, Tarik Moufaddal, alisema katika
kipindi cha miaka 50, kampuni hiyo
imefanya makubwa na kuongoza kwa
wingi wa vituo vya mafuta, kuuza
mafuta yanayoongoza kwa ubora
na vilanishi vyenye ubora na kutoa
huduma za jamii.

Sherehe za Maadhimisho hayo,
zilizinduliwa wiki iliyopita na Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa, ambaye pia
aliwakabidhi zawadi mbalimbali wa-
fanyakazi wa muda mrefu wa kampuni
hiyo na wadau wake.

CAGaweka
msimamo mzito

Na Renatha Msungu, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi wa Hesabu za
Serikali (CAG), Profesa Mussa Assad,
amesema maofisa wa ofisi yake wana-
takiwa kufanya kazi kwa kujiamini na
kutoogopa chochote wanapotekeleza
majukumu yao.

Profesa Assad aliyasema hayo jana ji-
jini Dodoma wakati akifungua Baraza la
Wafanyakazi wa ofisi yake na kusisitiza
kuwa wanapaswa kuhakikisha wanajibu
hoja kwa wakati ili kuonyesha msimamo
kwenye kazi zao.

Alisema hakuna sababu ya watumishi
wa ofisi hiyo kuwa na woga katika utend-
aji wao, hivyo wanapaswa kuwa mfano ili
kufanya kazi kwa ufanisi.

Kwa mujibu wa CAG, kuna baadhi ya
mifumo ambayo inahitajika katika uk-
aguzi ambayo alisema wakiipata wata-

fanya kazi vizuri.

Mbali na hilo, Prof. Assad ali-
wapongeza viongozi waliochaguliwa kwa
ajili ya kuongoza baraza hilo na kuwata-
ka kufanya kazi na wasibweteke.

Alisema viongozi wa baraza hilo wa-
napaswa kuwa mstari wa mbele kuhakik-
isha wanasukuma gurudumu hilo kwa
maslahi ya wafanyakazi.

“Nawaomba mchape kazi na
msibweteke,” alisema Professa Asad.

Naye mgeni rasmi katika mkutano
huo, Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais
(Utumishi), Dk. Francis Michael, alisema
utovu wa nidhamu na rushwa katika ma-
baraza havitakiwi kabisa.

Alisema kinachotakiwa ni kufanya
kazi kwa bidii ili waweze kusaidia wafan-
yakazi kwa ujumla.

Alisema bajeti zinatakiwa zijadiliwe
na Baraza kabla ya kupelekwa bungeni ili
kuhakikisha wanazitendea haki.
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Mto Msimbazi kujengwa kwa bil. 200/-

Na Mary Geofrey

CHANGAMOTO ya mafuriko katika bonde
la Mto Msimbazi, inatarajiwa kufika kikomo
baada ya serikali kuahidi kuanza kufanya
upembuzi yakinifu mwezi ujao kwa kuanza
ujenzi.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, wakati alipofanya ziara ya kuka-
gua athari za mvua katika eneo la Jangwani,
alisema tayari Sh. bilioni 200 zimeshatolewa
kama mkopo na Benki ya Dunia (WB) kwa ajili
ya kazi hiyo.

Alisema maeneo yote ya bonde hilo yat-
aboreshwa kwa kujengwa majengo ya miun-
dombinu ya kisasa ili kuondokana na changa-
moto ya mafuriko yanayoleta athari kwa
wananchi na wakazi wa maeneo hayo.

“Kuanzia mwezi ujao tutaanza kufanya up-
embuzi yakinifu kwaajili ya ujenzi wa bonde
la mto Msimbazi wenye urefu wa kilometa
19 na tayari fedha zipo kwa ajili ya kazi hiyo,”
alisema Makonda.

Alisema pia serikali imeanza kufanya ukara-
bati wa miundombinu iliyoathiriwa na mvua
zinazoendelea kunyesha ikiwamo madaraja,
barabara, mito na mifereji.

Aidha, Makonda aliwapa pole wananchi
waliokumbwa na athari za mafuriko waki-
wamo ambao mali zao zimeharibiwa na wen-
gine kulazimika kuyahama makazi yao.

Makonda pia aliwataka wananchi wanaoi-
shi maeneo hatarishi kuhama huku akiwataka

DK. Bashiru
awatemea
cheche
wanasiasa

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu wa Chama cha Mapinduzi
(CCM), Dk. Bashiru Ally, amekemea wana-
siasa wanaoingilia na kuwadhalilisha watoa
huduma za afya wakiwamo madaktari na
wauguzi.

Dk. Bashiru alieleza kusikitishwa na vi-
tendo hivyo baada ya Chama cha Madaktari
Tanzania (MAT) na Taasisi isiyo ya kiserikali
ya Sikika, kufanya mazungumzo naye ofisi

Walifanya mkutano huo kwa ajili ya kujadi-
li uhusiano na mawasiliano kati ya wanasiasa
na watoa huduma za afya.

Katika mazungumzo hayo, pia walijadili
kuhusu bajeti ya afya na changamoto mbal-
imbali zinazoikabili sekta ya afya Tanzania.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo iliyotiwa saini
na Rais wa MAT, Dk. Elisha Osati na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Sikika, Irenei Kiria, Dk.
Bashiru alisema hakuna mtu anayewatuma
wanasiasa kufanya hivyo na kuwataka wadau
wote kushirikiana na kuwalinda wataalamu
wa afya na kuwakinga dhidi ya udhalilishaji.

“CCM iko tayari kushirikiana na wataalam
wa afya kutengeneza mazingira bora ya ush-
irikiano kati yenu na wanasiasa ili kuwahu-
dumia wananchi ipasavyo,” alisema.

Katika kuondokana na mgongano huo, Dk.
Bashiru aliwataka wadau wa afya kutengen-
eza mkakati wa kutoa elimu ya namna bora
ya mawasiliano kati ya wanasiasa na wataal-
am wa afya.
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gira yao ili kuepuka magonjwa ya mlipuko.

Kwa upande wa wananchi wanaoishi Jang-
wani, walilieleza Nipashe kuwa, serikali imeku-
wa ikitoa ahadi hewa ya kuboresha bonde hilo.

Mmoja wa wananchi hao, Jumanne Mrisho
alisema, hawapo tayari kuhama kwa sababu
serikali imekuwa ikiwafukuza na kuwabo-
molea nyumba zao bila kufanya muendelezo
wowote katika eneo hilo.

“Sisi tumekaa Jangwani kwa muda mrefu,
lakini hakuna siku ambayo serikali imelien-
deleza eneo hili. Kama wameahidi watajenga
waje ila hatutaondoka mpaka tuwaone waki-
fanya kazi,” alisema Mrisho.

Mwaka jana Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Selemani
Jafo, alikaririwa na vyombo vya habari akise-
ma ndoto yake ni kuona eneo la Mto Msimbazi
linaboreshwa na kuwekwa vivutio mbalim-
bali, maeneo ya kupumzika, maduka na hoteli
kupitia fedha zitakazotolewa na Benki ya Du-
nia.

Agosti mwaka jana, Mhandisi Mshauri Mus-
sa Nati, aliwasilisha andiko la utekelezaji wa
mradi uboreshaji wa bonde hilo katika mkuta-
no wa udhibiti wa maafa hatarishi uliofanyika

Alisema utafiti uliofanyika unaonyesha
kuwa baadhi ya makazi ya watu yataondole-
wa ili kupisha ujenzi wa mradi huo ambao

utawezesha maji kwenda katika mkondo wake
hadi baharini.

Nati alisema mradi huo ulianza kwa ku-
tambua eneo lenye tatizo, namna ya kupun-
guza kwa kuishirikisha jamii na wataalamu,
kufundisha jamii na kuandaa wataalamu wa
baadaye pamoja na mitaala kwa ajili ya kutu-
mika kwenye vyuo mbalimbali nchini.

Mwaka 2015, Baraza la Usimamizi na Uhi-
fadhi wa Mazingira (Nemc), liliendesha bo-
moabomoa kwa wakazi wa eneo la Bonde
la Msimbazi, Kinondoni, ikiwa ni pamoja na
maeneo mengine ya usawa wa mto Msimbazi
na nyumba zaidi ya 150 zilibomolewa.

IPP Media tunatoa shukurani za dhati kwa Vyombo vyote vya Habari vilivyoshirikiana nasi katika kuchapisha
na kurusha mubashara MSIBA MZITO wa MPENDWA WETU MWENYEKITI MTENDAJI WA IPP - DKT.
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Waliobinafsishwa viwanda sasa
wanukia Mahakama ya Mafisadi

Na Sanula Athanas, DODOMA

SERIKALI imetangaza kuwachukulia hat-
ua kali za kisheria wawekezaji waliobinaf-
sishiwa viwanda kisha kuvichukulia mikopo
mikubwa benki na kushindwa kulipa.

Akiwasilisha bungeni jijini Dodoma jana,
hotuba ya makadirio kwa mwaka ujao wa
fedha, Waziri wa Viwanda na Biashara, Jo-
seph Kakunda, aliwataka wawekezaji hao
kuhakikisha wanamalizana na benki waliko-
chukua mikopo kufikia Mei 31, mwaka huu.

Alisema hatua kali zitachukuliwa dhidi ya
wote watakaokaidi agizo hilo la serikali kwa
kuwa kwa kuchukua mikopo hiyo mikubwa
walitenda kosa la uhujumu uchumi, hivyo
kuwa hatarini kufikishwa kwenye Mahaka-

ma ya Mafisadi.

“Nachukua nafasi hii kuwatahadharisha
wahusika wote walioko ndani na nje ya nchi
kwamba kwa kufanya hivyo walitenda kosa
la uhujumu uchumi. Nawaonya kwamba
wahakikishe wamemalizana na mabenki
kwa kulipa mikopo yao yote ifikapo Mei 31,
mwaka huu,” alisema.

Kakunda aliongeza kuwa  serikali
haitaongeza muda ambao walipaswa kuleta
maelezo yenye kueleweka serikalini kuhusu
viwanda hivyo.

Kakunda alibainisha kuwa kati ya viwan-
da 156 vilivyobinafsishwa, 88 vinafanya kazi
huku 68 vikiwa havifanyi kazi.

Alisema kati ya viwanda 88 vinavyofanya
kazi, 42 vinafanya kazi vizuri sana, 46 vina-

fanya kazi kwa kiasi cha kuridhisha na 20
vimefutwa kwa sababu ubinafsishwaji wake
ulifanywa kwa kuuza mali moja moja na
vingine kuruhusiwa kubadili matumizi.

“Viwanda  vingine 48 wamiliki
wameshindwa kuviendesha kwa mujibu wa
mkataba wa mauziano na hivi sasa, tayari
viwanda 16 vimerejeshwa serikalini na
vingine 32 wamepewa notisi ya kuwasilisha
mipango ya kuviendeleza kabla ya Mei 31,
mwaka huu,” alisema.

Aliongeza kuwa viwanda 13 havikubinaf-
sishwa kutokana na sababu mbalimbali na
hivyo kuendelea kuwa mali ya umma chini
ya Msajili wa Hazina. Pia alisema baadhi ya
viwanda hivyo vinafanya kazi kwa kusuasua
na vingine havifanyi kazi.

ajili ya futari kipindi hiki cha mfungo wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani. PICHA: SABATO KASIKA

Shahidi adai Mbowe
alishawishi maandamano

SHABAN Abdallah (19), amedai ma-
hakamani katika kesi ya uchochezi in-
ayowakabili vigogo tisa wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chadema)
kuwa alimwona Mwenyekiti wa Taifa wa
chama hicho, Freeman Mbowe, akiwaha-
masisha wananchi kuendelea kuandamana
kuwasogelea askari hata baada ya tangazo
la kuwaamuru kutawanyika kutolewa.

Abdallah ambaye fundi wa kuchomea
vyuma na mkazi wa Kinondoni Moscow,
Dar es Salaam, ni shahidi wa pili wa upande
wa Jamhuri katika kesi hiyo, alidai hayo jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas
Simba katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali Mkuu
Paul Kadushi, shahidi huyo alidai kuwa
Februari 16, 2018 asubuhi alikuwa katika
eneo lake la kazi Kinondoni Moscow ana-
koendesha shughuli zake za kumwingizia
kipato kwa kutengeneza vitanda na vyuma.

Siku hiyo, alidai kuwa saa 11 jioni, alipewa
fedha na bosi wake kwa ajili ya kwenda
Mkwajuni kununua vifaa vya kazi na alifika
dukani kwa mtu aliyemtaja kwa jina la baba
John na kununua vitu hivyo.

“Nikiwa pale dukani wakati tunaendelea
kufanya hesabu kabla ya kuchukua mzigo,
kwa mbuali tulisikia vurugu lakini hatukuzi-
fuatilia sana. Muda ulivyozidi kwenda vuru-
gu zilizidi kutusogelea, tulitoka dukani na
kwenda nje kuangalia tukaona watu wengi

rocco wakielekea Magomeni huku wakiwa
wameshika mawe na marungu,” alidai.

“Waandamanaji hao walionekana kuwa
katika hali ya ugomvi na shari. Walikuwa
wakiimba ‘Hatupoi mpaka mmoja afe
watatuua’. Kwa kuwaangalia mimina baba
John tuliweza kuwatambua kuwa ni watu
wa Chadema kwa kuwa walikuwa wamevaa
sare za chama hicho, skafu na bendera huku
viongozi wao wakiwa mbele. Nilimwona na
kumtambua Mbowe, Halima Mdee, John
Mnyika na Esther Matiko,” alidai shahidi
huyo.

Alidai kuwa wakati wakiendelea ku-
waangalia waandamanaji hao waliona gari
la askari likija nyuma yao huku likiwatanga

katikati ya barabara wakitokea eneo la Mo- INAENDELEA UK 8

I —
Vigogo 7
watumbuliwa
Tumeya
Umwagiliaji

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, amewasimamisha kazi
Wakurugenzi saba wa Tume vya
Umwagiliaji akiwamo Kaimu
Mkurugenzi Mtendaji, ili
kupisha uchunguzi wa tuhuma
zinazowakabili.

“CAG afanye haraka uchun-
guzi wa kina, tunataka kujua
ni nani alikuwa mlango wa
ubadhirifu huu. Hatutamuonea
mtu, wote watakaothibitika
kuhusika na matumizi ma-
baya ya fedha watachukuliwa
hatua.”

Waziri Mkuu alifanya ua-
muzi huo jana wakati wa kikao
na viongozi wa tume hiyo
na kuhudhuriwa na Mawaziri,
Manaibu Waziri na Makatibu
Wakuu.

Mbali na kuwasimamisha
kazi wakurugenzi hao, pia
Waziri Mkuu ameagiza wa-
tumishi wengine 21 wa tume
hiyo wachukuliwe hatua za
kinidhamu kutokana na utend-
aji usioridhisha kwenye miradi
mbalimbali inayosimamiwa na
tume hiyo.

Waziri Mkuu amesema
Serikali imechukua hatua
hiyo kutokana na udhaifu wa
kiutendaji ndani ya tume hiyo
ikiwamo matumizi mabaya
va fedha za miradi, rushwa,
matumizi mabaya ya ma-
daraka, upendeleo na kukosa
umakini. “Hatua kali zita-
chukuliwa dhidi ya ubadhirifu
uliofanyika katika miradi ya
umwagiliaji.”

Alisema hali ya kilimo cha
umwagiliaji nchini hairidhishi
na Serikali haijafurahishwa na
utendaji wa Tume ya Umwagil-
iaji licha ya kuwekeza nguvu
kubwa, hivyo inataka kuona
mabadiliko.

“Miradi mingi inayotekele-
zZzwa na Tume ya Umwagiliaji
nayo ina hali mbaya zaidi.
Miradi mingi ya tume hiyo im-
ejikita katika mafunzo, semina
na warsha badala ya kujenga
na kuendeleza skimu za um-
wagiliaji."

Alisema tume hiyo
imeshindwa kusimamia miradi
takribani 10 katika maeneo
mbalimbali nchini na kusaba-
bisha sekta ya umwagiliaji
kushindwa kupata mafanikio
valiyotarajiwa kutokana na
ubadhirifu.

Miongoni mwa miradi hiyo
ni pamoja na mradi wa umwa-
giliaji wa Luiche unaokadiriwa
kumwagilia hekta 3,000 am-
bao upo katika hatua za awali
za utekelezaji lakini tayari
pamekuwapo na matumizi ma-
baya va fedha za mradi.
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akizungumza na Spika wa

jana. PICHA: OWM

Bunge lataka
ushuru 15% vagizaji
sukari ufutwe

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

Fatma Karume atishia
kuishtaki upya serikali

Na Enock Charles

WAKILI wa kujitegemea, Fat-
ma Karume, ametofautiana na
Mwanasheria Mkuu wa Serika-
li na kutishia kufungua kesi ny-
ingine mpya.

Amesema  atafanya  hivyo
iwapo kifungu cha 7(1) cha
Sheria ya Uchaguzi kinachoi-
pa mamlaka Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (Nec), kuwateua waku-
rugenzi wa majiji, manispaa,
miji kuwa wasimamizi wa uch-
aguzi na 7(3) kinachoipa mam-
laka Nec kuteua wasimamizi wa
uchaguzi miongoni mwa watumi-
shi wa umma vitaendelea kutu-
mika.

Akizungumza na gazeti hili
nasheria huyo alisemani makosa
kuendelea kutumia sheria iliyo-
batilishwa na Mahakama mpa-
ka hapo rufaa inayohusu kesi
hiyo itakaposikilizwa.

“Nimesikia Dk. Kilangi anase-
ma kuwaile sheria itaendelea ku-
tumika sasa nitampeleka ma-
hakamani kwa kukiuka amri ya
mahakama kwa sababu chini ya
sheria yetu kama athari ya uvun-

jifu wa Katiba ni athari endelevu,
sheria hiyo haiwezi kuendelea
kutumika,” Fatma alisema.

Akizungumza na  waandi-
shi wa habari jijini Dar es Sa-
laam juzi, Mwanasheria Mkuu
wa Serikali (AG), Dk. Adelardus
Kilangi, alisema kuwapo kwa
hukumu ya Mahakama Kuu
iliyobatilisha vifungu 7(1) na 7(3),
hakutaweza kuathiri chaguzi ny-
ingine zijazo zikiwamo za maru-
dio kwa kuwa baada tu ya kuwasil-
isha taarifa hiyo utekelezaji wa
hukumu hiyo husimama.

Katika  kesi ya msingi ili-
yofunguliwa na mwanachama
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo  (Chadema), Bob
Wangwe, akitetewa na Wakili Fat-
ma Karume, mwanachama huyo
aliomba mahakama kubatili-
sha vifungu7(1)na7(3)vya Sheria
ya Uchaguzi vinavyoipa mamlaka
Nec kuwateua wakurugenzi wa
majiji, manispaa, miji kuwa wasi-
mamizi wa uchaguzi na 7(3) kina-
choipamamlaka Nec kuteua wasi-
mamizi wa uchaguzi.

Akisoma hukumu hiyo wiki
iliyopita mbele ya jopo la majaji
watatu , Jaji  Atuganile Ngwala,
alisema kwa mujibu wa Sheria

ya Uchaguzi kifungu 7(1) na 7(3)
ni batili kwa sababu kinatoa na-
fasi kwa wateule wa Rais ambao
si waajiriwa wa Nec kusimam-
ia uchaguzi wakati Katiba inase-
ma Necinapaswa kuwa huru.

Jaji Ngwala alisema kutoka-
na na vielelezo vilivyowasilishwa
mahakamani hapo na upande wa
waleta maombi, vimeonyesha
pasina shaka kuwa wasimami-
zi wa uchaguzi wana masilahi na
wateule wao na kutokana na hali
hiyo mahakama imeona vifungu
hivyo ni batili.

Akizungumza na Nipashe jana,
wakili mwingine wa kujitegemea
Jebra Kambole, alisema Mwa-
nasheria Mkuu wa  Serikali
anayo haki ya kukata rufaa kuhusu
uamuzi huo wa mahakama, lakini
hana mamlaka ya kusimamisha
hukumu hiyo bila kuiomba ma-
hakama kufanya hivyo.

“Mahakama yenyewe ndiyo
inaweza kutoa amri ya kuipa
muda serikali wa kubadilisha she-
ria kama hukumu inasema hivyo
hapo sawa, lakini kama mahaka-
ma ilibatilisha sheria hiyo, lakini si
sahihi kusema iendelee kutumika
eti kwa kuwa imekatiwa rufaa,”
Wakili Kambole alisema.

Mil. 800/- kutumika
kuwalinda tembo

Na Happy Severine, MEATU

BUNGE limeishauri  serikali
kuachana na mfumo wa ushuru wa
forodha wa asilimia 15 kwa waagi-
zaji wa sukari ya viwandani.

Vilevile, limeshauri serikali kuwa
makini wakati wa upangaji wa vi-
wango vya kodi kwa kulinganisha
na Jumuiya za Kikanda ambazo
Tanzania ni mwanachama ili kue-
ndana na masoko mengine na kue-
puka kuwa soko la bidhaa za wen-
gine.

Akiwasilisha taarifa ya Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Bi-
ashara na Mazingira bungeni jijini
Dodoma jana kuhusu makadirio ya
bajeti ya Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara kwa mwaka ujao wa fedha,
Makamu Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Kanali mstaafu Masoud Alli
Khamis, alisema mfumo huo ulian-
zishwa kwa lengo la kuwasimamia
waingizaji wa sukari ya viwandani
kuhakikisha wanaingiza nchini bid-
haa hiyo kwa kuzingatia mabhitaji
halisi ya kiwanda.

“Utaratibu huu ni kuwa waagi-
zaji wanatoa asilimia 15 ya import
duty na fedha hizo zitarudishwa
baada ya kuwasilishwa matumizi
ya sukari hiyo. “Kamati inatambua
nia njema ya serikali ya kuanzisha
mfumo huu, lakini utekelezaji wake
umekuwa na changamoto ambapo
kwa miaka minne mfululizo tangu
umeanzishwa, serikali imeshindwa
kurejesha fedha hizi kwa wahusika,
jambo lililopelekea kiasi cha mitaji
wazalishaji kushikiliwa na serikali

na kuwapunguzia mitaji yao.
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ZAIDI ya Sh. milioni 800 zinatarajiwa kutumika
kwenye zoezi la kuwafungia tembo mkanda wenye
mawasiliano na satelaiti, unaotumika kurusha taari-
fa ya mahali mnyama alipo.

Zoezi hilo lilizinduliwa jana kwenye Hifadhi ya
Jamii ya Makao wilayani Meatu Mkoa wa Simiyu na
Waziri wa Maliasili na Utalii, Khamis Kigwangalla.

Waziri Kigwangalla alisema idadi ya tembo im-
eongezeka kutokana na kupungua kwa ujangili, na
kuongeza kuwa teknolojia hiyo itasaidia kujua tem-
bo aliko au anakoelekea.

Alisema zoezi hilo litasaidia pia kuwalinda tembo
sambamba na mali za wananchi, huku ikitambua
idadi halisi ya tembo wanaoongezeka.

“Makundi ya tembo yameongezeka, ukijaribu
kupita kwenye hifadhi zetu utaona idadi kubwa ya
watoto wa tembo ...ukiona tembo wadogo ni wengi
na taswira nzuri ya kujua ongezeko ni kubwa, hapa
tunajua kuna uhai na mwendelezo,” alisema Kig-
wangalla. Naye Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony
Mtaka, alisema uwapo wa hifadhi hizo katika mkoa
wake umekuwa chachu ya kuongeza kasi ya maen-
deleo mkoani hapo ukiwamo ujenzi wa miundom-
binu ya shule na hospitali.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Simiyu, Enock Yakobo, aliomba mkoa uongezewe
vifaa vya GPS kutokana na uwapo wa idadi kubwa ya
tembo, huku akiongeza kuwa vifaa hivyo vitasaidia
kuwawezesha wananchi kupata msaada kwa haraka
kutokana na kuonekana walipo.

Dk. Emmanuel Masenga, kutoka Taasisi ya Utafiti
wa Wanyamapori (TAWIRI), alisema wanatarajia ku-
wafungia tembo 18 kifaa hicho kwenye Pori la Akiba
la Maswa na Hifadhi ya Jamii ya Makao, na kuongeza
kuwa zoezi hilo limefadhiliwa na Fredkin Conserva-
tion Fund kwa kushirikiana na serikali ya Tanzania.

Wakuu wa wilaya, Joseph Chilongani (Meatu) na
Festo Kiswaga (Bariadi), walishukuru matukio ya
ujangili wa tembo kupungua, na kubainisha kuwa
matukio yaliyobakia ni tembo kuvamia na kuharibu
mashamba na nyumba za watu.

HIFADHI ZA TAIFA TANZANIA

(ol &

TAARIFA KWA UMMA

Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) linapenda kutoa taarifa kwa
Umma kwamba matangazo ya ajira yanayosambaa katika vyombo
mbalimbali vya mawasiliano SI SAHIHI na kwamba TANAPA haijatangaza
nafasi zozote za kazi kama inavyosambazwa.

Aidha, Shirika linaufahamisha umma kuwa mara baada ya kuainisha nafasi
mbalimbali za ajira zinazotakiwa kujazwa, matangazo hutolewa kwenye
vyombo mbalimbali vya habari kama magazeti na tovuti ya Shirika. Maombi
ya nafasi za kazi hutumwa kwa njia ya mtandao “Aruti recruitment Portal” na

SI VINGINEVYO.

Hivyo, tunapenda kutoa angalizo kwamba utaratibu wowote wa matangazo
ya ajira kwa Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania utakaoenda kinyume na

huu, tafadhali upuuze.

Imetolewa na

Kamishna wa Uhifadhi
Hifadhi za Taifa Tanzania

S.L.P3134
ARUSHA.

Barua pepe: info@tanzaniaparks.go.tz
dg@tanzaniaparks.go.tz

Simu: +255 (27) 297 0404-07

215229302




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Miundombinu iboreshwe
kuepusha mafuriko Dar

KWA takribani siku nane ambazo mvua za masika zime-
nyesha mfululizo katika Jiji 1a Dar es Salaam, athari zilitokea,
vikiwamo vifo vya watoto wawili, hivyo funzo tunalolipata ni
kuwa mwarobaini ni kuboreshwa kwa miundombinu.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, Lazaro Mambosasa, tukio la kwanza lilitokea Mei
8, mwaka huu, saa 9:00 alasiri maeneo ya Goba wilayani
Kinondoni, ambapo mtoto mmoja alifariki dunia, baada ya
kutumbukia kwenye kisima cha futi 30 kilichokuwa wazi ny-
umbani kwao.

Kamanda Mambosasa alisema mtoto mwingine ambaye
anakadiriwa kuwa na umri wa miaka (4-5), alifariki dunia Mei
12, maeneo ya Mongo la Ndege, kwamba mwili wake ulikutwa
ukielea katika Mto Msimbazi bila kuwa na jeraha lolote.

Mbali na vifo hivyo, wakazi wa maeneo kadha ya Jiji la Dar
es Salaam wameathirika kutokana na nyumba zao kuzingirwa
na maji.

Kadhalika, mvua hizo zimesababisha usumbufu mkubwa
kwa wakazi wa Jiji kutokana na maji kuathiri miundombinu
hususan baadhi ya barabara, hivyo baadhi kufungwa kwa
muda, huku baadhi wakikwama kupita kwenye baadhi ya
maoeneo kwenda kwenye shughuli zao za ofisi, biashara na
za kijamii.

Baadhi ya miundombini ya taasisi iliathirika. Kwa mfano,
Kamanda Mambosasa alisema, mvua hizo zimesababisha
uharibifu wa baadhi ya majengo ya Shule ya Msingi Mwale
iliyopo Kiwalani, Majani ya Chai Kiwalani na Shule ya Sekond-
ari Kibasila iliyopo Manispaa ya Temeke ambayo imejaa maji
na kusababisha kushindwa kuendelea na masomo.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda, ametoa tahadhari kwa wakazi wa jiji hilo
waishio mabondeni kuhama maeneo yao.

Aliyataja maeneo yaliyofurika ni Jangwani, Magogoni
Kigamboni, Ilala Kata ya Mchikichini, Kipunguni, Viwege, Ma-
johe, Kata ya Tabata Madona na Temeke Shule ya Sekondari
Kibasila.

Mengine ni Kinondoni Kata ya Kigogo, Tandale, Bunju
eneo la Basihaya, Mwananyamala Mitaa ya Bwawani, Kam-
bangwa, Msisiri ‘A’, Mbezi darajani na katikati ya Jiji.

Alisema Serikali inaendelea kuchukua hatua kurekebisha
athari zilizojitokeza ili kuwaondolea adha wananchi kwa ku-
hakikisha mifereji iliyoziba inazibuliwa, kuweka madaraja ya
muda pale madaraja yalipoharibiwa na maji, na kurekebisha
barabara ili wananchi waendelee na shughuli zao.

Suala la kuboresha miundombimu lina umuhimu wa pekee
katika kukabiliana na athari za mara kwa mara pale mvua zi-
napokuwa zinanyesha.

Hatua hizo zonaweza kuwa ujenzi wa madaraja ya muda
katika maeneo ambayo yanakumbwa na mafuriko kama
akivyosema Makonda, lakini pia ipo haja ya kujenga madaraja
katika maeneo sugu kwa kuathiriwa na mafuriko kama Jang-
wani ili kurahisishia wananchi usafiri wakati wa mvua. Tukio
la Jumatatu lililowasababishia usumbufu wakazi kadhaa wa
jiji na kulazimisha kulipa nauli ya Sh. 1,000 hadi 2,000 kuto-
ka Jangwani hadi Posta na Kariakoo baada ya barabara kujaa
maji na kufungwa kwa muda, linapaswa kuchukuliwa kama
somo, ili kujengwa miundombimu ya uhakika.

Ushauri wetu ni kuwa pamoja na mamlaka zetu kuwataka
wananchi kuondoka katika maeneo ya mabondeni, pia zi-
jishughulishe na kujenga mitaro ya maji katika maeneo men-
gi yanayoathirika kwa maji na barabara kutokupitika wakati
wa mvua, ingawa sio ya mabondeni.

Ni matumaini yetu kuwa hatua za dharura zinaweza ku-
chukuliwa sasa kutokana na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanza-
nia (TMA), kueleza kuwa mvua kubwa za masika zitaendelea
kwa siku kadhaa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Raphael
Kibiriti

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Wakati umepita wa kila
kitu kufanywa na serikali

MOJA ya mada zinazovuta
mjadala mkubwa sehemu yoy-
ote ile na katika kada mbalim-
bali za kimaisha, huwa ni ya
maendeleo.

Ukianzisha mada ya kwa nini
kwa mfano kanda fulani imeen-
delea ama mkoa, wilaya, tarafa,
hata mtu binafsi, utakumbana
na hoja zenye mtazamo tofauti
juu ya mada hiyo.

Si ajabu kukumbana na miti-
zamo isiyokubaliana juu ya
vigezo vya maendeleo ya nchi
zilizoendelea, zinazoinukia na
hata jamii au mtu aliyeendelea.

Aidha, kuna mitazamo tofauti
juu ya nani anayeleta maende-
leo ya mtu ama watu katika jamii
au maeneo yao.

Na ndiyo maana ya kusikia
watu  wakiilalamikia serikali
kutojenga daraja, kutuchonga
barabara, kutoleta kariveti kwe-
nye mtaro ama hata kwa nini
haijakata miti inayohifadhi viba-
ka katika maeneo yao.

Kwamba kila changamoto
ya maendeleo, hata iwe ndogo
kiasi gani iliyo kwenye uwezo
wa wananchi, bado kuna watu
katika baadhi ya maeneo wata-
baki wakisubiri serikali itatue
changamoto hiyo.

Binafsi mtazamo huo si-
kubaliani nao, nikiongozwa
na dhana kuwa, maendeleo ya
watu huletwa na wao wenyewe
kwa ushirikiano na serikali.

Ninajua kwamba, serikali ina
wajibu na majukumu yake ya
kufanya katika dhana nzima ya
kuchangia maendeleo ya watu
wake.

Na baadhi ya majukumu na
wajibu wa serikali katika hilo ni
pamoja na kudumisha amani
kupitia sheria na amri zake
mbalimbali na kulinda maisha

na mali za watu wake.

Lakini pia kukuza demokra-
sia, haki za binadamu, kuzali-
sha ajira, kukuza maendeleo ya
kiuchumi na kutoa huduma za
kijamii kwa wananchi.

Huduma kama zile za kujenga
miundombinu, hospitali, ma-
bomba ya maji, umeme, elimu
na zingine zenye mchango
mkubwa wa kuboresha kiwango
cha maisha ya wananchi.

Hivyo ni kweli kuwa serikali
ina wajibu na majukumu ya ku-
fanya kwa watu wake katika hiyo
dhana nzima ya kuleta maende-
leo.

Lakini, ambacho sikubaliani
nacho ni kitendo cha wananchi
kuiachia serikali kila kitu, hata
kwa vitu ambavyo kimsingi viko
kwenye uwezo wao.

Mara nyingi  nimesoma
malalamiko katika vyombo vya
habari, nimesikia redioni na
hata kuona kwenye televisheni

la mbao au miti kwenye bonde
dogo linalopitisha maji wakati
wa masika, na hivyo kusababi-
sha watoto wao wasiende shule,
wakati wangeweza ‘kujiongeza’
kidogo tu na kutatua changa-
moto hiyo.

Nimesikia malalamiko ya wa-
nanchi dhidi ya serikali kwamba
imeshindwa kudhibiti utoro
wa wanafunzi wanaozagaa ka-
tika mitaa yao wakati walipaswa
kuwa shuleni, kana kwamba hilo
hawawezi kulidhibiti, wakisubiri
serikali ije isaidie kupiga doria.

Muungwana hakubaliani na
hili asilani la kuacha kutatua
baadhi ya changamoto kwa
msingi wa kuisubiri serikali
izitatue, wakati wananchi we-
nyewe wangeweza kuzitatua
mapema iwapo ‘wangejiongeza’

Tuna maeneo hapa nchini
ambayo yaliona umuhimu wa
‘kujiongeza” muda mrefu kwa
kutoitegemea serikali, na sasa

wananchi  waki- yamepiga hatua kubwa
ilalamikia seri- sana za kimaendeleo.
kali kwa changa- Maeneo hayo hayaku-
moto ambazo fungwa na upofu wa
wangeweza  kuzi- kuitegemea serikali kwa
tatua kwa kutumia Lakini, kila kitu na hata kwa
rasilimali zao. ambacho changamoto zilizo chini
Kwamba sikubaliani ya uwezo wao.

wananchi nacho ni Maeneo hayo yame-
wameshindwa l‘::;fl';ﬂglfiha piga hatua kubwa za
‘kujiongeza’  hata kuiachia za kimaendeleo katika
katika suala la ku- serikali kila nyanja nyingi kama vile
nunua koki ya maji kitu, hata elimu, afya, maji na mi-
ili bomba liendelee kwa vitu undombinu kutokana na
kuwahudumia kwa ami:ng kulibaini hilo mapema.
muda mrefu, bada- viko kwenye Muungwana anatoa
la yake wanasubiri uwezo wao. rai kwamba, sasa si

serikali ilete koki,
ili waendelee ku-

pata maji.
Unakuta wa-
nanchi wanailala-

mikia serikali ku-
towajengea kivuko
ama daraja dogo

muda wa wananchi ku-
subiri kila kitu kifanywe
na serikali, na badala
yake  wahamasishane
wao wenyewe kutatua
changamoto za kimaen-
deleo zilizo chini ya uw-
ez0 wao.
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TANGAZO

USHETU DISTRICT COUNCIL

INVITATION OF TENDER FOR GEOPHYSICAL

SURVEYING,DRILLING OF TWO (2) BOREHOLES
AND PUMPING TESTING FOR BUTIBU VILLAGE IN
USHETU DISTRICT COUNCIL.

Tender No: LGA/162/2018/2019/W/RWSSP/01-1

Date: 15th May 2019

1. The Government of the United Republic of Tanzania has set aside
funds for the operation of the Ushetu District Council during the
financial year 2018/2019. It is intended that part of the proceeds of the
fund will be used to cover eligible payment under the contract for the
Geophysical Surveying, drilling of two (2) boreholes and pumping
testing for Butibu Village in Ushetu District Council.

2. Ushetu District Council now invites sealed Tenders from eligible
National contractors (Surveying and drilling) registered or capable of
being registered in Class VII( Seven) and above for carrying out
Geophysical Surveying, drilling of two (2) boreholes and pumping
testing for Butibu Village in Ushetu District Council.

3. Tendering will be conducted through the National Competitive Tender
specified in the Procurement Regulations, 2013 — Government Notice
No.446 and is open to all Tenderers as defined in the Regulations
unless otherwise stated in the Tender Data Sheet.

4. Interested eligible Bidders may obtain further information from and
inspect the Tendering Documents at the office of the Secretary of the
Tender Board at Ushetu District Council Office from 07:30 to 03:30pm
on Mondays to Fridays inclusive except on public holidays.

5. A complete set of Tendering Document(s) in English and additional
sets may be purchased by interested Tenderers on the submission of
a written application to the address given under paragraph 7 below
and upon payment of a non-refundable fee of TSh. 100,000.00.
Payment should either be by Cash, Banker’s Draft, or Banker’s
Cheque, payable to District Executive Director — Ushetu District
Council.

6. All Tenders must be accompanied by a Tender securing Declaration in
the format provided in the Tender Documents.

7. All Tender in one original plus Three (3) Copies, properly filled in, and
enclosed in plain envelopes marked Geophysical Surveying, drilling of
two (2) boreholes and pumping testing for Butibu Village in Ushetu
District Council and must be delivered to the address of Secretary of
the Ushetu District Council Tender Board (PMU’S Office) P. O. Box 50
— Ushetu-Kahama before 28th May 2019 at 11:30 hrs.Tenders will
be opened promptly thereafter in public and in the presence of
Tenderers’ representatives who choose to attend in the opening at
Ushetu District Council Head quarter’s PMU’s Office.

8. Late Tenders, portion of Tenders, electronic Tenders and Tenders not
received, Tender not opened at the Tender opening ceremony shall not
be accepted for evaluation irrespective of the circumstances.

MICHAEL MATOMORA
District Executive Director

215229402

HALMASHAURI YA WILAYA YA KAHAMA

TANGAZO LA ZABUNI 2019/2020

ZABUNU Na. LGA/162/2019/2020/NC/01-10
KWA AJILI YA ZABUNI YA UWAKALA WA
KUKUSANYA MAPATO

Tarehe: 15/05/2019

Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu inawatangazia wananchi wote,Taasisi, Mashirika na
watu binafsi, inatarajia kukusanya mapato yake ya ndani kupitia vyanzo vyake vya mapato
kwa ajili ya kuendesha shughuli zake mbalimbali za kimaendeleo kwa njia ya kubinafsisha
vyanzo hivyo kwa mwaka wa fedha 2019/2020 kwa kipindi cha Julai 2019 — Juni 2020.

2. Unakaribishwa kuleta maombi yako ukitaja kiasi ambacho unaweza kukusanya na kulipa
Halmashauri ya Ushetu kwa utekelezaji wa kazi kama ilivyoelezwa hapo juu, kwa vyanzo
mbalimbali vya mapato kama ilivyoainishwa hapa chini;

A. ZABUNI ZA WAKALA WA KUKUSANYA USHURU WA MIFUGO KATIKA MINADA.

S/N JINA LA ZABUNI KIJIJI KATA NAMBA YA ZABUNI

1 Ushuru wa mifugo mnada Uyogo Uyogo LGA/162/2019/2020/NC/01
wa Uyogo

2 Ushuru wa mifugo mnada Kasigili Chona LGA/162/2019/2020/NC/02
wa Chona

3 Ushuru wa mifugo mnada Bugomba Ulewe LGA/162/2019/2020/NC/03
wa Bugomba “A”

4 Ushuru wa mifugo mnada Nyamtengera Idahina LGA/162/2019/2020/NC/04
wa Nyamtengela

5 Ushuru wa mifugo mnada Chambo Chambo LGA/162/2019/2020/NC/05
wa Chambo

1. ZABUNI ZA WAKALA WA KUKUSANYA USHURU WA KATIKA MAGETI, IKIWA NI MAZAO
MCHANGANYIKO, MAZAO YA MISITU NA MATUNDA

S/N JINA LA ZABUNI KIJIJI KATA NAMBA YA ZABUNI

1 Ushuru katika geti la Kisuke Kisuke LGA/162/2019/2020/NC/06
Kisuke

2 Ushuru katika geti la Igunda Igunda LGA/162/2019/2020/NC/07
Igunda

3 Ushuru katika geti la Busenda Chona LGA/162/2019/2020/NC/08
Busenda

4 Ushuru katika geti la Ifunde Mpunze LGA/162/2019/2020/NC/09
Mpunze

5 Ushuru katika geti la Mwabomba Idahina LGA/162/2019/2020/NC/10
Mwabomba

3. Maombi yote ya zabuni yazingatie masharti yafuatayo:-

VL.

VIL.
VIIL.

XI.

Xll.Zabuni zitakazochelewa ,zabuni zitakazo letwa sehemu ya zabuni tu, zabuni za kieletroniki, na

. Zabuni zitawasilishwa kwa katibu wa bodi ya zabuni Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu kwa

Nyaraka za zabuni zinapatikana kwa kulipa ada ya Tsh 50,000/= ambazo hazitarejeshwa na
zinapaswa kulipwa kwenye ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Ushetu kuanzia saa mbili
asubuhi hadi saa tisa na nusu alasiri kwa siku za kazi kuanzia Jumatatu mpaka ljumaa. Kila
uwakala utakao omba unajitegemea, kwa waombaji wa mawakala wa kukusanya ushuru,
wanashauriwa kutembelea eneo la Biashara kabla ya kuchukua nyaraka ya zabuni ambayo
itatolewa katika ofisi ya katibu wa Bodi ya zabuni iliyopo katika jengo la ofisi ya Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Ushetu, iliyopo mtaa wa Nyamilangano.

Ombi la zabuni liwe na jina na anuani halisi ya mwombaiji, aidha aonyeshe mahali ofisi zake
zilipo au anapoweza kupatikana (Physical address)

Mwombaji awe na leseni hai ya biashara ,TIN ya TRA pamoja na dhamana ya fedha taslimu
ambayo ni sawa na kiasi atakacho taja kulipwa kwa kila mwezi,ambapo atatakiwa kulipia miezi
miwili kwanza kama dhamana.

Mwombaiji atakaye chaguliwa atalipwa asilimia kumi(10%) ya makusanyo yaliyo wasilishwa.
Zingatia kuwa fomu ya maombi ya zabuni inajazwa na kusaniniwa na mwenye uhalali wa
kisheria (Power of attoney) katika zabuni hii.

Mwombaji wa zabuni, endapo atachaguliwa atahitaji kulipa fedha za makusanyo yote kwenye
akaunti ya Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu namba 30610004660, UDC OWNSOURCE
COLLECTION ACCOUNT katika benki ya NMB- Kahama.

Makusanyo yote yatakusanywa kwa kutumia mashine za kielectronic (Pos)

Mwombaji awasilishe zabuni zote ziwe na nakala halisi moja (orginal na nakala kivuli mbili
zinazofanana, zilizojazwa kwa usahihi na zilizowekwa kwenye bahasha isiyo na maandishi juu
na kuandikwa NAMBA NA JINA LA ZABUNI HUSIKA, kazi inayoombwa kwa orginal na copy
na anwani iliyotajwa hapo chini bila kuwekwa alama yoyote na kufungwa kwa lakiri.

Mwombaiji atakayeshindwa masharti haya atakuwa amejiondoa mwenyewe kwenye mchakato
mzima wa zabuni.

Halmashauri hailazimiki kuchagua zabuni yoyote.

anuani ifuatayo:

KATIBU WA BODI YA ZABUNI
HALMASHAURI YA WILAYA YA USHETU
S.L.P 50, KAHAMA

Siku ya mwisho ya kuwasilisha maombi haya ni tarehe 28/05/2019 saa 5.30 asubuhi siku ya
Jumanne. Maombi yote yatafunguliwa hadharani muda mfupi baadae, mbele ya wawakilishi wa
wazabuni wanaoamua kuhudhuria katika ufunguzi wa zabuni katika ukumbi wa Halmashauri
iliyopo kata ya Nyamilangano barabara ya Ulowa kwa gharama zaowenyewe.

zabuni zisizofunguliwa katika tukio la ufungaji wa zabuni, kwa hali yoyote ile zabuni hizo
hazitakubaliwa kwa tathimini.

N

MICHAEL MATOMORA )
MKURUGENZI MTENDAJI (W) 8
USHETU N
S —
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HABARI KITAIFA

Kabudi, Gavana wakaliwa kooni

INATOKA UK 2

kali kwa kutumia vyombo vyake kufanya
uchunguzi wa kampuni hiyo.

“Haiingii akilini kwamba vyombo vyote wal-
ishindwa kujua uwezo wa kampuni husika. Ni
kwa bahati mbaya haya yanatokea na mawaziri
waliohusika wako ofisini utadhani hakuna kili-
chotokea

“Pamoja na udhaifu huo, matamko na
maelekezo ya serikali kuhusu biashara ya
zao la korosho yamesababisha hasara kubwa
kwa wakulima na taifa kwa sababu ambazo
zingeweza kuepukwa.

“Kutokana na sakata hili la korosho, Kambi
Rasmi ya Upinzani Bungeni inawataka wahusi-
ka wote wajitafakari kama wanatosha kuende-

lea kushika nyadhifa walizo nazo ama wana-
paswa kupisha ofisi hizo za umma kuongozwa
na watu wengine kwa kuwa uamuzi wa CCM
umelisababishia taifa hasara ya Sh. trilioni 1.18.

“Kambi Rasmi ya Upinzani Bungeni pia ina-
taka kufahamu ni gharama kiasi gani ambazo
serikali ilitumia kukusanya zao hili la kibiasha-
ra kutoka kwa wakulima na kuzipeleka kwenye
maghala ya serikali?

“Baada ya gharama zote zilizotumiwa na
serikali, je, serikali ilitegemea kuuza korosho
kwa bei gani? Mwambe alihoji.

Waziri Kivuli huyo pia alisema kambi yao
inaishauri serikali kuboresha kwanza sekta ya
kilimo na kujielekeza katika viwanda ambavyo
vitaongeza thamani katika mazao ya mifugo

kama vile maziwa, nyama, ngozi, damu, kwato,
pembe na kusindika mazao yatokanayo na
Uvuvi.

Mwambe pia aliitaka serikali kuongeza ba-
jeti ya wizara hiyo huku akiitaka ilieleze Bunge
kiwango ambacho viwanda vyote vilivyopo
nchini vinachangia kwenye Pato la Taifa.

Mwambe pia alisema bado wafanyabiasha-
ra wanakumbana na kadhia utitiri wa kodi
na manyanyaso kutoka Mamlaka ya Mapato
(TRA).

Alisema kwa kipindi kirefu, TRA imeshind-
wa kubuni mkakati wa makusanyo ya kodi na
badala yake wanatumia vibaya mamlaka katika
kutekeleza majukumu na kusababisha malala-

0
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miko ya kuwapo vitendo vya rushwa.

-
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Wafanyausafi wakiondoa mchanga kwenye mitaro ya maji ya mvua kando ya Barabara ya Uhuru, eneo la Ilala Bungoni, jijini Dar es Salaam jana.

PICHA: JOHN BADI

Shahidi adai Mbowe alishawishi maandamano
Mbunge wa Tarime Mjini, Esther Matiko;

zia watawawanyike lakini waliendelea
kuandamana

kulisogelea gari la askari na kuanza ku-
warushia chupa za maji na mawe.

Akifafanua zaidi, alidai kuwa alipoanga-
lia, alimwona Mbowe akiwahamasisha
wananchi kuendelea kuandamana kuwa-
sogelea askari huku wakiwa na viongozi
wengine.

“Baada ya waandamanaji kukaidi amri ya
polisi tusikia askari wakipiga mabomu ya
mochozi na kila mtu alitawanyika kukim-
bilia njia yake,” alidai Abdallah.

Kesi hiyo inaendelea kusikilizwa kesho
ushahidi wa Jamhuri.

Mbali na Mbowe, washtakiwa wengine
ni katibu Mkuu wa Chadema Djk. Vincent
Mashinji; Mbunge wa Bunda, Ester Bulaya;

Mbunge wa Iringa Mjini, Peter Msigwa;
Naibu Katibu Mkuu Zanzibar; Salum Mwal-
imu; Mbunge wa Kibamba, John Mnyika;
Mbunge wa Kawe, Halima Mdee na John

Katika kesi ya msingi, washtakiwa hao wa-
nadaiwa kuwa kati ya Februari Mosi na Feb-
ruari 16, mwaka jana, wakiwa Kinondoni,
Dar es Salaam, kwa pamoja walikula njama
ya kutenda kosa la jinai ikiwamo kuendelea
na mkusanyiko isivyo halali na kusababisha
chuki na uchochezi wa uasi.

Ilidaiwa kuwa Februari 16, Bulaya
alishawishi kutenda kosa la jinai katika vi-
wanja vya Buibui vilivyopo Kinondoni, ji-
jini Dar es Salaam alishawishi wakazi wa
eneo hilo kutenda kosa la jinai kwa kufanya
maandamano yenye vurugu.

Ilidaiwa Februari 16, barabara ya Kawawa

eneo la Kinondoni Mkwajuni, kwa pamoja
washtakiwa walifanya mkusanyiko na ku-
kaidi amri halali ya ofisa wa jeshi la polisi
Gerald Ngiichi na kusababisha kifo cha
Akwilina Akwiline na askari polisi wawili
Konstebo Fikiri na Koplo Rahim Msangi ku-
jeruhiwa.

Ilidaiwa siku ya tukio la kwanza na la
pili, katika viwanja vya Buibui vilivyoko
Kinondoni jijini Dar es Salaam, kwenye
mkutano wa hadhara mshitakiwa Heche
alitoa lugha ya kuchochea chuki alitamka
matamshi kwamba “Kesho patachimbika
upumbavu ambao unafanywa kwenye nchi
hii..wizi unaofanywa na serikali ya awamu
ya tano..watu wanapotea..watu wanauawa
wanaokotwa kwenye mitaro lazima ukome...
“alinukuliwa na kudaiwa kuwa maneno yali-
yoelekea kuleta chuki kati ya serikali na Wa-
tanzania.

Bunge lataka ushuru
15% Uagizaji
sukari ufutwe

“Sekta ya sukari pia imegubikwa na
malalamiko juu ya viwango vya sukari
inayoingia nchini ukilinganisha na ma-
hitaji halisi ya nchi. Kamati inaishauri
kuweka umakini wakati wa kutoa vibali
vya kuingiza bidhaa hiyo nchini na
kwamba vibali hivyo vitolewe baada
ya serikali kufanya tathmini na kubaini
upungufu wa sukari uliopo,” alisema.

Kamati hiyo pia ilisema Tanzania
imeendelea kushuka katika orodha ya
nchi zenye mazingira mazuri ya kufany-
ia biashara, ikieleza kuwa kumechangi-
wa na changamoto zinazolalamikiwa
na wafanyabiashara.

Kanali Masoud pia alisema ma-
hitaji ya mafuta ya kula nchini ni tani
700,000 na uzalishaji wa bidhaa hiyo
nchini ni tani 210,000.

Alisema takwimu hizo zinadhihiri-
sha kuwa ili kukidhi mahitaji ya soko,
ni lazima tofauti iliyopo ishughulikiwe
kwa kuruhusu kuingizwa kwa bidhaa
hiyo kutoka nje ya nchi.

“Changamoto ni kwamba viwanda
vya mafuta ya kula vinavyoingiza mafu-
ta kutoka nje ya nchi, vimekumbana na
changamoto ya mgongano wa uamuzi
baina ya mamlaka za udhibiti juu ya
vipimo vinavyobainisha aina ya mafuta
yaliyoingizwa, jambo ambalo linapele-
kea ucheleweshaji wa kutoa mafuta
hayo bandarini na kuongeza gharama
za uhifadhi,” alisema.

Kiongozi huyo wa kamati aliishau-
ri serikali kuzisimamia kwa uka-
ribu mamlaka hizo kuhakikisha wa-
natekeleza majukumu kwa maslahi
mapana ya nchini.

Akichangia mjadala wa makadirio
ya bajeti ya wizara hiyo jana, Mbunge
wa Nzega Mjini, Hussein Bashe (CCM),
alisema bado kuna ukiritimba katika
utoaji vibali kwa wawekezaji wanaoan-
zisha viwanda nchini.

Alisema ili kuondokana na vikwazo
hivyo katika utoaji vibali kutoka taasisi
mbalimbali za serikali, ni muhimu kwa
serikali kuweka mfumo wa pamoja kwa
taasisi hizo kukusanya tozo na kutoa
vibali.

Mbunge wa Monduli, Julius Kalan-
ga (CCM), alisema hakuna ushiriki-
ano kwenye wizara za serikali katika
kutekeleza miradi ya maendeleo.

Alisema wananchi wa Monduli wal-
itoa ardhi kwenye mradi wa magadi
ulipo Engaruka, lakini hakuna hata
kilometa moja ya barabara kutoka Mto
wa Mbu kwenda kwenye eneo la mradi
iliyojengwa.

“Hivi kuna  mwekezaji  gani
anayeweza kwenda kuchukua magadi
wakati hakuna hata kilometa moja ya
barabara iliyojengwa kuelekea kwenye
mradi? Ni bora wananchi wetu waam-
biwe waendelee kuyatumia maeneo
yao ambayo wameyatoa kwa bei ra-
hisi,” alisema.

Mbunge huyo pia aliishauri serikali
kuruhusu ngozi kuuzwa nje ya nchi
hadi pale viwanda vya ndani vitaka-
pokuwa na uwezo wa kununua ngozi
kama hatua ya kuwasaidia wafugaji.

Naye Mbunge wa Gairo, Ahmed Sha-
biby (CCM), aliitaka serikali kuchukua
hatua kutokana na kufungwa kwa bi-
ashara na kuhakikisha kiwanda cha

kinafufuliwa.
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Wawekezaji wa madini
wahakikishiwa usalama

Na Boniface Gideon, MKINGA

KAMANDA wa Polisi Mkoa wa Tanga, Ed-
ward Bukombe, ametoa onyo kali kwa watu
watakaojaribu kutishia amani ya mkoa huo,
akisema kwamba hawatasalimika bali wa-
takamatwa na kushughulikiwa.

Bukombe aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa halfa ya ufunguzi wa soko la
madini ya vito wilayani Mkinga uliofanywa
na Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martine Shi-
gella, uliohudhuriwa na wadau wa madini

Alisema sehemu kunapokuwa utulivu
na amani, wapo watu ambao wanataka
kujaribu kuiondoa, hivyo aliwatahadhari-
sha kwamba hawatafanikiwa badala yake

PICHA: PAUL MABEJA

wataishia kwenye vyombo vya dola.

“Kwa wale ambao watajaribu kutishia
usalama wa Mkoa wa Tanga niwaambie
kwamba tutawashughulikia kweli kweli,
na hakuna atakayesalimika,” alisema Bu-
kombe.

Aliwaambia wadau wa madini kwamba
mkoa huo upo salama na wamejipanga ku-
hakikisha unakuwa kivutio cha wawekezaji,
na kwamba mazingira ya usalama wa-
taendelea kuyasimamia kwa kuwa huwezi
ukawekeza maeneo yasiyokuwa usalama.

Kwa mujibu wa Bukombe, watafanya
hivyo kwa sababu huwezi kuwekeza mahali
pasipokuwa na usalama, hivyo wamejipan-
ga kuhakikisha Amani iliyopo inaendelea

kuwapo ili kuwavutia wawekezaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mkinga, Rashid Gembe, alisema
uwapo wa fursa ya soko la madini utawanu-
faisha wachimbaji wadogo wasiokuwa na
soko la uhakika kwa kuwa watapata mahali
pa kuuzia.

Alisema kwa sababu awali walikuwa na
wanategemea watu wa kati (brokers), hivyo
uwapo wa soko hilo utasaidia kuwafanya
wanunuzi kutoka nje ya nchi kwenda ku-
nunua madini hapo. Kadhalika, Mkuru-
genzi huyo alisema uwapo wa soko hilo uta-
wasaidia kuiongezea mapato halmashauri
kwa kuwa awali walikuwa wakiuziana kiny-
emela.

Wanaume wa Vvijijini waonywa michepuko

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

ya kuendekeza masuala ya kuwa na maha-
wala nje ya ndoa maarufu kama ichepuko,
hasa wanapovuna mazao yao na kuyauza.

Kwamba hali hiyo ni hatari kwa kuwa
inaweza kusababisha magonjwa ukiwamo
Ukimwi.

Imedaiwa kuwa asilimia kubwa ya wa-
naume wa vijiji wanapouza mazao yao,
wamekuwa na tabia ya kuendekeza ngono
ikiwamo kuwa na wake nje ya ndoa, vitendo

ambavyo ni hatari kwa afya zao.
Onyo hili lilitolewa juzi na Kaimu Mtend-

andaliwa na Shirika la Agape la mjini hapa,
kwa lengo la kutoa elimu ya afya ya uzazi na
jinsia ikiwamo kuacha ngono zembe.
Aliwataka wanaume hao kuachana na
michepuko badala yake wabaki na wake
zao ili wawe salama, na kuacha vitendo vya
kupapatikia wanawake wa nje hasa pale wa-
napokuwa na fedha za mavuno ya mazao.
“Mbali na kuendekeza masuala ya
michepuko, pia nawaomba muache tabia

ya kutongoza wanafunzi na kuwaozesha
ndoa za utotoni, bali muwaache kwanza
wamalize masomo yao,” alisema.

Mmoja wa  wanaume waliohudhulia
mkutano huo, Jumanne Dotto, alilipongeza
Shirika la Agape kwa kuwapatia elimu ya
afya ya uzazi na jinsia, kwa kuwa wanaishi
pembezoni mwa miji, kwa kuwa hawapati
elimu hiyo tofauti na wa mjini, na kuahidi
kuitekeleza kwa vitendo.

Mratibu wa mradi wa afya ya uzazi na
jinsia kutoka Shirika hilo, Lucy Maganga,
alisema wametoa elimu hiyo ili wanaume
waache ngono zembe pamoja na kumaliza
tatizo la mimba na ndoa za utotoni.

]
Ujenzi holela

kikwazo kwa
Jeshi
Zimamoto

Na Lilian Lugakingira,

BUKOBA

TATIZO la ujenzi holela
wa nyumba za makazi katika
Mkoa wa Kagera, limetajwa
kusababisha kukwamisha
jitihada za kikosi cha zi-
mamoto na uokoaji, kwenda
kuzima moto pindi unao-
potokea katika baadhi ya
maeneo, hali inayohatarisha
maisha na mali za wananchi.

Akitoa elimu kwa wakazi
wa mkoa huo kuhusu namna
va kukabiliana na majanga
ya moto, mkaguzi msaidizi
Jeshi la cha Zimamoto na
Uokoaji, Thomas Majuto,
alisema wamekuwa wakitoa
ushauri kwa halmashauri
zote ili ziweke mipango
itakayowezesha maeneo
kupangwa kabla watu hawa-
jajenga, ili kupunguza athari
zinazotokana na majanga va
moto.

“Tunachokifanya tu ni
kushauri halmashauri husika
ili zipange miji kwanza
ndipo wananchi waende
kujenga, tukifikia hatua
hiyo wananchi watakuwa
salama kabisa kuliko mfumo
wa sasa wa mtu akipata
hela ananunua kiwanja na
kujenga, anapanga ataon-
gea na jirani waanchi njia
va kupita bodaboda au gari
ndogo, wakati magari yote
ya zimamoto ni makubwa,”
alisema.

Askari wa Jeshi hilo,
Sajenti Ramadhan Karata,
ametoa elimu kwa vitendo
namna ya kutumia mitungi
va kuzimia moto, huku aki-
wataka wananchi kuzingatia
maelekezo wanayopewa ili
kukabiliana na majanga va
moto.

“Mitungi hii mnayotakiwa
kuwa nayo katika majum-
ba yenu inatumika moto
unapoanza kabla haujawa
mkubwa, moto ukiwa mkub-
wa haiwezi kutumika tena,
mnachopaswa kufanya pindi
unapotokea moto, mnapaswa
kutoa taarifa haraka kwetu
ili tuweze kufika haraka na
kuokoa maisha ya watu na
mali zenu,” alisema Karata.

Mmoja wa wananchi
walioshiriki mafunzo hayo,
Fadhili Christopher, aliwasi-
hi wananchi wenzao kufuata
taratibu za ujenzi ili kuli-
wezesha Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji kuwafikia kwa
urahisi kabla moto haujaleta
madhara makubwa zaidi,
ikiwamo uharibifu wa mali
na vifo.

Naye Mugisha Kasaju,
mkazi wa Manispaa ya Bu-
koba, aliliomba Jeshi hilo
kuendelea kutoa elimu kupi-
tia njia mbalimbali ikiwamo
vyombo vya habari na mi-
kutano va serikali za mitaa

kuwafikia wananchi wengi.
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Azam sasa
kuonyesha
chaneli za

ndani bure

WIZARA ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano imesema kituo cha
televisheni cha Azam kimepokea
leseni ya kuonyesha chaneli za
ndani bure na ndani ya miezi saba
watajenga mfumo wa kurusha
chaneli hizo.

Naibu Waziri wa wizara hiyo, Ata-
shasta Nditiye, alisema hayo jana
bungeni alipokuwa akijibu swali
|a nyongeza la Mbunge wa Mlalo
(CCM), Rashid Shangazi.

Shangazi katika swali lake, alihoji
serikali ina mkakati gani kuruhusu
kuonekana kwenye visumbuzi
mbalimbali chaneli hiyo.

Akijibu swali hilo, Mhandisi
Nditiye alisema kati ya watu wali-
opeleka maombi kutaka waruhusi-
we kuonyesha chaneli zao kwenye
visumbuzi ni Azam TV.

“Jana (juzi) kituo hiki kimepokea
leseni ya kuonyesha chaneli za
ndani bure na wametuhakikishia
ndani ya miezi saba watajenga
mfumo wa kurusha chaneli hizo,”
alisema Nditiye.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Nyamagana (CCM), Stanslaus
Mabula, alisema serikali kupitia
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) imefungia chaneli za ndani
kutoonekana kwenye baadhi ya
ving'amuzi nchini zikiwamo Azam
TV na DSTV.

“Je, serikali haioni kwa kufanya
hivyo imewanyima wananchi fursa
ya kujua mambo yanayoendelea
kwenye taifa lao na je, ni lini itatoa
mwafaka wa jambo hili?” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Nditiye
alisema serikali inatambua
umuhimu wa wananchi kupata fursa
ya kujua mambo yanayoendelea
kwenye taifa. Alisema kwa misingi
hiyo imetoa leseni zenye masharti
tofauti ikiwamo ya utangazaji wa
umma na matangazo huruhusiwa
kurushwa na watoa huduma wote.

“Kwa hivi sasa matangazo ya
umma ni TBC1 na TBC3 maarufu
kama Safari Channel. Kampuni
zinazomiliki visimbuzi vya DSTV,
Zuku na Azam hayakustahili kutoa
huduma ya kubeba chaneli za ndani
zisizolipwa kutokana na masharti
ya leseni zao,” alisema.

Alibainisha kuwa utoaji wa hu-
duma za maudhui kupitia visumbuzi
vyao uko kwenye mfumo wa Kuki-
dhi soko la kimataifa na maudhui
yake kuwa ya kulipia.

Nditiye alifafanua kuwa masharti
ya leseni hizo na mfumo wa
kutofautiana na masharti ya leseni
za watoa huduma za maudhui ya
ndani ya nchi.

Pia alisema kuruhusu chaneli za
ndani kuonyeshwa kwa kutumia
leseni za matangazo ya kimataifa
kutazifanya kuwa za kulipia badala
ya kuonekana bure.

Aliongeza kuwa serikali kupitia
TCRA imefanya jitihada ikiwa ni
pamoja na kukaribisha maombi
va leseni ya kubeba maudhui ya
chaneli za ndani kutoka kwa wa-
naohitaji kutoa huduma zikiwamo
kampuni za Azam, DSTV na Zuku
ili kupata leseni stahiki na kuweza
kutoa huduma za kubeba/kuonesha
maudhui ya ndani kupitia visumbuzi
vyao. Naibu Waziri huyo alisisitiza
kuwa kwa sasa TCRA inashughulikia
maombi yaliyopokewa ili kushauri
kuhusu utoaji wa leseni stahiki.

Mbunge ahoji ukosefu wa vipimo

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum (Chadema),
Devotha Minja, ameitaka serikali ichukue
hatua za haraka kuhakikisha Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Morogoro ambayo ina-
hudumia wagonjwa 500 kwa siku inaku-
wa na vipimo vyote muhimu kikiwamo
cha ‘full blood picture’.

Akiuliza swali la nyongeza jana bun-
geni, Minja alisema hospitali hiyo licha ya
kuwa na wagonjwa wengi, kwa takriban
miezi minne sasa haina kipimo hicho na
mashine ya oksijeni.

“Naomba kujua serikali ina mpango
gani wa haraka wa kusaidia hospitali hiyo
iweze kutoa huduma kwa wagonjwa?” ali-
hoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Faustine Ndugulile, alisema
hana taarifa juu ya hayo anayozungumza

mbunge huyo na kuahidi kufuatilia ili ku-
hakikisha wananchi wanapata huduma.

“Sina taarifa ya hili analolisema sasa
hivi. Nimwombe mbunge baada ya kikao
hiki tufuatilie ili kuhakikisha hiyo huduma
ambayo ni ya msingi kwa wagonjwa ipati-
kane katika hospitali hii,” alisema.

Aidha, katika swali la nyongeza, Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Ester Mahawe, ali-
taka kujua ni lini serikali itapeleka watum-
ishi katika kituo cha afya cha Dongobesh.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), Josephat Kandege,
alisema katika mwaka wa fedha 2019/20,
Tamisemi imepeleka maombi ya kuajiri
watumishi 15000 wa kada ya afya na
kibali kitakapopatikana, kituo hicho haki-
taachwa.

Katika swali la msingi la Mahawe, alihoji
ni lini serikali itapandisha hadhi kituo cha
afya Dongobesh ili kuhudumia wananchi

mano katika Hospitali ya Rufani ya Hay-
dom.

“Je, ni lini serikali itaongeza watumishi
wa Afya, dawa na vifaa tiba katika kituo
hicho cha afya?” alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Kandege
alisema kwa kuwa hospitali ya wilaya ina-
jengwa katika eneo la Dongobesh, hakuna
sababu ya kituo hicho kupandishwa hadhi
kuwa hospitali.

Hata hivyo, alisema serikali imeendelea
kuongeza idadi ya watumishi katika kituo
hicho na mwaka 2017/18 watumishi sita
waliajiriwa na kufanya jumla ya watumi-
shi kuwa 37.

Pia alisema serikali inatuma Sh. Million
320 Bohari Kuu ya Dawa (MSD) kwa ajili
ya kununua vifaa tiba na hadi sasa vifaa
vyenye thamani ya Sh. milioni 73 vime-
pokelewa kituoni hapo.

Waziri: Hakuna kesi madhara va raia

BUNGE limeelezwa kuwa

zohusu kuvunjwa kwa haki za

adamu dhidi ya vyombo vya

mbalimbali ili kuhakikisha

katika kipindi cha mwaka
20102015, Tume ya Haki za
Binadamu na Utawala Bora
haijafungua kesi yoyote ma-
hakamani kuhusu madhara
yanayofanywa na vyombo vya
dola dhidi ya raia.

Waziri wa Katiba na Sheria,
Dk. Augustine Mahiga, alise-
ma hayo jana bungeni jijini
hapa alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Viti Maalum
(Chadema), Dk. Immaculate
Semesi.

Mbunge huyo alisema kwa
mujibu wa Ibara ya 13(1) ya
Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, watu wote
ni sawa mbele ya sheria na
wanayo haki bila ya ubaguzi
wowote, kulindwa na kupata
haki sawa mbele ya sheria.

“Kumekuwa na kiwango cha
juu cha matukio na kesi zina-

kiraia kwa kufanywa na vyom-
bo vya dola. Kwa kipindi hicho
kesi ngapi zimefunguliwa na
kuchukua muda gani kutole-
wa hukumu?

“Je, kesi hizo zimekuwa
zikigharamiwa kwa kiasi gani
kutoka mfuko wa fedha za
umma tangu mwaka 2010-
2015 na je, serikali inafanya
jitihada gani kuhakikisha wa-
nanchi wake pamoja na vy-
ombo vya usalama wanapata
elimu ya uraia?”Alihoji.

Mbunge huyo alihoji pia
kama serikali haioni ni wakati
mwafaka kuja na mikakati
thabiti wa kufanya tathmini
kuhusu masuala yanayohusu
haki za binadamu.

Akijibu maswali hayo, Dk.
Mahiga alisema tume im-
ekuwa inapokea malalamiko
ya uvunjwaji wa haki za bin-

dola na kuyashughulikia kwa
kufanya uchunguzi wa kawai-
da, usikilizwaji hadharani na
kufanya usuluhishi na upa-
tanishi.

“Mbinu hizi zimeonesha
mafanikio makubwa katika
kuwapatia wananchi haki zao,
hivyo kutokuwa na umuhimu
wa kufungua mashauri ma-
hakamani. Tkumbukwe kuwa
ufunguaji wa mashauri ma-
hakamani ni hatua ya mwisho
iwapo njia zingine zote
zimeshindikana,” alisema.

“Kama ambavyo nimesema
hakuna kesi yeyote iliyofun-
guliwa kwa kipindi hicho,
hivyo basi hakuna gharama zo-
zote za ufunguaji wa mashauri
mahakamani  zilizotumika,”
aliongeza. Waziri huyo ali-
bainisha kuwa kwa kipindi
hicho, tume imefanya jitihada

wananchi pamoja na vyombo
vya usalama wanapata elimu
ya uraia.

“Jithada hizo ni pamoja
na kuelimisha umma kupi-
tia vyombo mbalimbali vya
habari, mikutano, maadhim-
isho, machapisho na warsha
mbalimbali,”alisema.

Alieleza kwa kipindi hicho
vipeperushi 48,638, nakala
18,300 za Mpango Kazi wa
Taifa wa Haki za Binadamu na
vipindi vya redio na runinga
115. Alilihakikishia bunge kuwa
wataendelea kubuni mbinu
na mikakati mbalimbali ita-
kayowezesha kuendelea ku-
wafikia wananchi wengi zaidi.

Kadhalika, alisema wanata-
rajia kuanzisha somo la haki
za binadamu ambalo litawek-
wa kwenye mitaala yote katika
shule mbalimbali nchini.
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Mbulu walia na
vitambulisho vya
wajasiriamali

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

E
o

Watalii wafurahia
wanyama Ngorongoro

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MWENYEKITI wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbulu Mkoani Man-
yara, Joseph Mandoo, amesema
wamepoteza vyanzo vya mapato
kwa kuwapo kwa vitambulisho
vya wajasiriamali kwenye eneo
hilo na kusababisha upungufu wa
mapato ya halmashauri hiyo.

Mandoo aliyasema hayo jana
kwenye kikao cha Baraza la Madi-
wani wa halmashauri hiyo cha
robo mwaka kilichofanyika mjini
Mbulu.

Alisema uwapo wa vitambulisho
hivyo vya ujasiriamali umesaba-
bisha changamoto ya kupoteza
Vyanzo vyao vya mapato hasa
kwenye minada na magulio mbal-

Alisema hivi sasa hawana
uwezo wa kukusanya mapato
waliyokuwa wanakusanya kwa
wajasiriamali hao zaidi ya kufani-
kisha vyanzo walivyobaki navyo
katika halmashauri hiyo.

“Hata hivyo tunatakiwa ku-
jipanga upya ili kuhakikisha
tunakusanya mapato ya ndani
tuliyonayo kwa ajili ya miradi ya
maendeleo na kutoa asilimia 10
kwenye mikopo ya wanawake, Vi-
jana na wenye ulemavu,” alisema
Mandoo.

Alisema vyanzo vya mapato Vvil-
ivyopo chini ya halmashauri hiyo
vinapaswa kusimamiwa kikamilifu
ili makusanyo hayo yapelekwe
kwenye miradi mbalimbali iliyopo

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbulu, Hudson Ka-
moga, alisema hivi sasa wameji-
panga kuhakikisha wanaendelea
kukusanya vyanzo vya mapato
vilivyopo ili malengo ya maku-
sanyo yafikie.

Kamoga alisema kwa kush-
irikiana na madiwani pamoja na
watumishi wa halmashauri hiyo
watafikia lengo la kukusanya asil-
imia 80 ya makusanyo ya ndani
kama walivyodhamiria.

“Ushirikiano mkubwa tulionao
hivi sasa tuuendeleze ili ku-
hakikisha tunakusanya mapato
ya halmashauri yetu ipasavyo na
kwa moyo mmoja na Nguvu moja
kama tunavyoshirikiana kwenye
mambo mengine,” alisema.

Diwani wa Viti Maalum wa
Tarafa ya Dongobesh, Emili-
ana Shishi (Chadema), alisema
wanapaswa kubuni vyanzo vipya
baada ya vingine kuchukuliwa
kwenye vitambulisho vya waja-
siriamali.

Shishi alisema baada ya vyanzo
hivyo kuchukuliwa hawatakiwi
kukata tamaa zaidi ya kusonga
mbele ili kuhakikisha hawatetere-
ki kwenye ukusanyaji wa mapato.

“Hata hivyo tunatakiwa
kujipanga upya ili ku-
hakikisha tunakusanya
mapato ya ndani tuliyo-
nayo kwa ajili ya miradi
ya maendeleo na kutoa
asilimia 10 kwenye mikopo
ya wanawake, vijanana
wenye ulemavu,” alisema
Mandoo.

WATALII zaidi ya 200 kati ya 336 ku-
toka nchini China jana wametembelea
Mamlaka ya Hifadhi Ngorongoro na ku-
furahia wanyama mbalimbali waliowao-
na kwenye shimo kubwa lililopo hifadhi
hiyo maarufu kwa jina la Kreta.

Watalii hao waliwasili hifadhini hapo
saa 5 :00 asubuhi wakitokea Arusha Mji-
ni walikokuwa wamelala, kwa magari
maalumu ya kitalii waliyoandaliwa
nchini na kupokelewa kwa ngoma za asili
za kabila la Kimasai na Watatoga.

Baada ya kuingia lango kuu la hifadhi
walionekana wakiwa na furaha, huku
baadhi yao wakionekana wakipiga picha
msitu mnene waliouona na wanyama.

Aidha, walilazimika kushuka baadhi ya

maeneo na kupiga picha kwenye miti mi-
kubwa na magogo ya miti iliyolala.

Baadhi ya watalii hao walihudhuria
kongamano la uwekezaji lililofanyika
ukumbi wa kimataifa wa mikutano
AICC uliopo Mjini Arusha, huku wen-
zao wakitangulia Mamlaka ya Hifadhi
Ngorongoro.

Awali Mwenyekiti wa Kampuni ya
Touchroard International  Holdings
Groups ya China, He Lei Hiu, alisema
wamefurahishwa na ukarimu wa Wa-
tanzania na mapokezi makubwa wali-
opatiwa. Alisema katika ziara hiyo, jana
wameanza kwa kutembelea vivu-
tio vya utalii vya Mamlaka ya Hifadhi
Ngorongoro na kujionea wanyama wa
kila aina waliowavutia.

Alisema leo watatembelea hifadhi ya

Serengeti na baadaye wataenda Zanzibar
kujionea vivutio vya asili vilivyopo Tan-
zania.

Kwa upande wake Meneja Mkuu wa
Hoteli ya Serena iliyopo Ngorongoro am-
bayoilihudumia chakula chamchanakwa
wageni hao, Nickson Kanika, alipongeza
serikali kufanilisha kuleta kundi kubwa
la watalii toka China.

“Hatujawahi kupokea kundi kubwa la
watalii toka China, lakini kwa jitihada za
serikali kupitia wizara husika TANAPA na
Bodi ya Utalii (TTB) wamefanikisha zoezi
hili muhimu la kihistoria,” alisema.

Alisema anaamini kwa ujio huo kila
Mtanzania atanufaika kwa namna moja
au nyingine kupitia fedha watakazo-
ziacha kwa kununua vitu mbalimbali na
kuangalia vivutio hivyo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Manyara, Augostino Senga, akielezea namna majambazi wawili walivyoshambuliwa kwa risasi na polisi
ambapo mmoja alikufa na mwingine kujeruhiwa katika wilaya ya Kiteto juzi. Kulia ni Mkuu wa Upelelezi na Makosa ya Jinai wa mkoa
huo, Joshua Mwafulambo. PICHA: GIFT THADEY

Vijana 28,000 wanolewa ujasiriamali

Na Allan Isack, ARUSHA

TAASISI isiyokuwa ya kiserikali ya Aru-
sha Municipal Community (AMCF), kwa
kushirikiana na Shirika la Foundation for
Civil Society (FCS), kupitia mradi wa ma-
jukwaa ya vijana, wametoa mafunzo ya
ujasiriamali kwa vijana 28,000, wa kata
tatu za Halmashauri ya Jiji la Arusha kwa
lengo la kuwakomboa na wimbi la umasi-
kini.

Akizungumza wakati wa mashindano
ya maonyesho ya bidhaa kutoka kwa vija-
na hao, Ofisa Tawala Msaidizi wa Shirika
la AMCF, Anna Mushi, alisema mafunzo
hayo, walitoa kupitia majukwaa ya vi-
jana wa Kata za Lemara, Unga limited
na Sokoni One, lengo likiwa kuwasaidia
vijana kiuchumi kwa kuwafundisha njia
za uhakika za kuzalisha bidhaa bora ili
waweze kujiajiri.

Alisema, kupitia mradi huo, wamekuwa
wakiwakusanya vijana kwa pamoja katika
kata hizo, kwa ajili ya kutoa mafunzo ya
uongozi, utawala bora, mafunzo ya kush-
iriki katika shughuli za kiserikali kwa ajili
ya maendeleo, kutambua fursa zilizopo
kwenye jamii na kushiriki katika ngazi za

kutoa maamuzi.

Aliongeza kuwa kupitia mradi huo,
wamefanikiwa kutoa elimu kwa vijana
ya ujasiriamali na masoko, biashara na
ubunifu ili waweze kukuza na kuongeza
vipato vyao vya kiuchumi.

“Tunawahamasisha vijana  nchini
kuwa wajasiriamali wasitegemee kuajiri-
wa waliopo vyuoni, tuanze kufikiria hili ili
serikali inapofanya kampeni ya kuwa
na nchi ya viwanda tunawashauri kuji-
unga katika makundi mbalimbali kwa ajili
ya kuanzisha viwanda vidogo ambavyo
vitaifanya nchi uchumi wake kukua kwa
kasi,” alisema Anna.

Ofisa Idara ya Maendeleo ya Jamii Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha, Hanifa Rama-
dhani, alisema katika bajeti ya mwaka
2018/19, halmashauri hiyo, ilitoa mikopo
ya Sh. milioni 665 kwa vikundi 118, kutoka
kata 25 za Jiji la Arusha.

Alisema maelekezo ya serikali mwaka
wa bajeti kila halmashauri inatakiwa
kutenga asilimia 10 ya mapato kwa vi-
kundi vya vijana, wanawake na wenye
ulemavu.

“Muongozo wa serikali katika asilimia
hizo 10 ya mapato tuliyokusanya. tunatoa

asilimia nne kwa vijana, nne zingine kwa
wanawake na asilimia mbili kwa wenye
ulemavu,” alisema Hanifa.

Wakizungumza kwa niaba ya vijana
wengine walioshiriki katika maonyesho
hayo, Ibrahimu Kikoti na Sara Mosess,
walisema kuwa kupitia mafunzo hayo,
wameongeza maarifa ya kuwa wabunifu
wa kuchangamkia fursa kwa kuzalisha
bidhaa bora na kutafuta masoko ya uhaki-
ka.

Walisema kilichowafanya kuingia ka-
tika ujasiriamali ni kutokana na faida ny-
ingi ikiwamo kuwa na uhuru wa kufanya
kazi ambayo utaweza kuirithisha kizazi.

“Kilichonifanya mimi kuingia katika
ujasiriamali ni mafanikio na maendeleo
yanakuja pindi watu wanapochukua ju-
kumu la kujiajiri inawasaidia kukuza ki-
pato kwa kuwa kazi anayoifanya ni yake
hivyo ataweza kuimudu kwa njia yoyote,”
aliongeza Sara.

Alisema vijana wengi wamekuwa wak-
ilalamika kuwa ajira zimekuwa chache
na hazipatikani kwa urahisi, suala hilo
linatokana na wengi kutokujishughulisha
na kazi na kuwa na ubunifu mdogo na
kushindwa kutumia fursa.

*k
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I
NMB sasa
yachangamkia
ujio watalii

WAKATI watalii 343 kutoka i
nchini China, wakiendelea na ziara
yao va siku tano katika baadhi ya
Hifadhi za Taifa nchini pamoja na
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro
(NCAA), Benki ya NMB imejitwisha
jukumu la kupeleka huduma za ;
kubadili fedha za kigeni katika kila
eneo wanakapofika watalii hao.

Taarifa iliyopatikana jana na
kuthibitishwa na Meneja wa NMB
anayeshughulikia Dawati la China, !
Agness Mulolele ilieleza kuwa 1
lengo la kusogeza huduma hiyo
kwa Wachina hao ni kuunga mkono
jitihada za serikali katika kuendelea
na kukuza utalii nchini. 1

“Ni kweli tumeamua kusogeza |
huduma karibu ili kuweza kuwahu-
dumia watalii wote katika huduma
zote za kifedha. Huduma hiyo ya
kubadili fedha za kigeni itawa-
husu zaidi wafanyabiashara na '
watu maarufu, wawekezaji kutoka
kampuni 27, waandishi wa habari
40, maofisa wa serikali ya China
na mawakala wa kampuni za utalii
waliokuja kutembelea vivutio mbal-
imbali vya utali,” alisema Mulolele !

Alisema wameamua kwenda |
kutoa huduma zao kama sehemu
va kusaidia nchi kufikia malengo
makubwa ya maendeleo ikiwemo
kuweka mazingira bora kwa watalii
wanapotembelea nchini ili waweze
kupata huduma bora za kibenki .
ikiwemo kubadirisha fedha za
Kigeni.

Juzi, Waziri Mkuu, Kassim
Mjaliwa, akizungumza na watalii
hao baada ya kuwapokea katika 1
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Kilimanjaro (KIA), alisema Tanza-
nia na China ni nchi zenye historia
ndefu na ni marafiki wa siku nyingi.

Waziri wa Maliasili na Utalii,
Hamis Kigwangalla, akimkaribi-
sha Waziri Mkuu kuzungumza na
watalii hao, alisema bado Tanzania
itazidi kufanya mambo makubwa
hasa katika sekita ya utalii.

Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii
nchini (TTB), Jaji mstaafu Thomas
Mihayo, alisema, “Labda niseme
kuwa sasa serikali imeanza kutu-
elewa sisi watu wa sekta ya utalii 1
maana mbali na wageni hawa am-
bao ni zaidi ya 300, bado muda si '
mrefu tutapokea watalii tena 1000
l[akini pia mwishoni mwa mwaka
huu tutakwenda Russia kwa masu-
ala ya utalii. Kwa hiyo naomba
nitoe wito pia Watanzania kuwa ]
ni muda sasa wa kujifunza lugha
tofauti tofauti ili iwe fursa nzuri ya
kujipatia ajira.”

Aidha, alisema dhamira ya Bodi
hiyo ya Utalii nchini ni kutangaza .
utalii katika soko la China na 5
kwamba Juni mwaka huu, wanata-
rajia kufanya ziara ya kutangaza i
utalii katika miji ya Nanjing, Han-
zhou na Changsha,”

“Ni kweli tumeamua ku-
sogeza huduma karibu ili ku-
weza kuwahudumia watalii
wote katika huduma zote

za kifedha. Huduma hiyo :
ya kubadili fedha za kigeni !
itawahusu zaidi wafanya- :
biashara na watu maarufu, :
wawekezaji kutoka... :

Mghwira azipa somo taasisi za
ubora bidhaa kupunguza urasimu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa mkoa wa Kilimanjaro, Anna
Mghwira, ameagiza mamlaka nne za seri-
kali zinazosimamia ubora wa bidhaa za
chakula na vifaa, kuanzisha haraka Kituo
cha Pamoja (One Stop Centre) cha kuhu-
dumia kada hiyo ili kumaliza urasimu un-
aolalamikiwa.

Mghwira alikuwa akizungumza mji-
ni hapa na wadau mbalimbali, wakati
akifungua kikao cha mawakala wa uin-
gizaji wa bidhaa kupitia mipaka ya Ho-
lili, Tarakea na Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Kilimanjaro (KIA).

“Tunahitaji iundwe mara moja One
Stop Centre (kituo cha pamoja), wekeni
Ofisi ya TBS, Mamlaka ya Chakula na

Dawa (TFDA), Mamlaka ya Afya na Us-
alama Mahali pa Kazi (OSHA) na Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC). Acheni urasimu na rahi-
sisheni upatikanaji wa huduma zenu,”
alisema.

Mghwira akieleza kuwa urasimu un-
aofanywa na baadhi ya watendaji wa
serikali, unakwamisha ukuaji wa maen-
deleo ya sekta ya biashara na uwekezaji.

Aidha, Shirika la Viwango nchini
(TBS), limetakiwa kujitathmini na
kuboresha huduma zake ikiwamo kuwa-
chukulia hatua wafanyakazi wachache
wanaoharibu taswira ya shirika.

Alisema kumekuwa na tabia ya baa-
dhi ya viongozi na watendaji kukwami-
sha taratibu au vibali, jambo ambalo lin-

aathiri ustawi wa biashara na ukuaji wa
kisekta hasa biashara.

Alitaka TBS kukutana na mamlaka
nyingine za serikali ili kujiridhisha kama
mahitaji ya huduma baina ya mamlaka
moja na nyingine hazifanani ili kupun-
guza usumbufu kwa wateja wao.

Pia Mghwira aliwataka wafanya-
biashara kufuata taratibu za kuingiza
bidhaa na kuacha kushawishi kukwepa
kutimiza matakwa ya kisheria ya uingi-
zaji wa bidhaa kwa kutoa rushwa kwa
watendaji wanaosimamia. Kaimu Mku-
rugenzi Mkuu wa TBS, Jabir Jabir, alise-
ma kikao hicho kina lenga kutoa elimu
kwa wafanyabiashara kufuata taratibu ili
kuepuka hasara inayotokana na kwenda
kinyume cha sheria za nchi.

Watoto wa jamii ya wafugaji kutoka mikoa ya Shinyanga na Tabora, wakichunga ng'ombe katika eneo la Zinga, wilayani Kilwa, Mkoa wa
Lindi. PICHA: SABATO KASIKA

Wamiliki mabasi, madereva
waingia mgogoro mpya

Na Mwandishi Wetu, SIHA

MGOGORO mpya unafukuta kati ya
madereva na wamiliki wa mabasi mado-
go katika kituo cha mabasi cha Sanya Juu
katika Wilaya ya Siha, baada ya kikundi
cha watu wachache kudaiwa kukusanya
kila siku Sh.l, 000 kwa kila basi dogo,
wakidai zinakwenda kusaidia madereva.

Kutokana na hali hiyo, baadhi ya ma-
dereva wameeleza kukasirishwa na jam-
bo hilo la ukusanyaji wa kiasi hicho cha
fedha na wengine kuwanyanyasa ma-
dereva wanaoonyesha kupingana nao,
wamemuomba Mkuu wa Wilaya hiyo,
Onesmo Buswelu kuingilia kati.

Mmoja wa madereva hao aliyejitam-
bulisha kwa jina moja la Mmari, amei-
taka serikali kukichunguza kikundi hicho
ikiwa ni pamoja na wanaojiita Umoja
wa Madereva na Wasimamizi wa Stendi
kama wamefuata taratibu kwa mujibu
wa sheria.

Kwa nyakati tofauti jana, baadhi ya
madereva ambao wengine hawakutaka
kutajwa majina yao, wamelalamikia ki-
wango hicho cha fedha kinachokusany-

wa kila siku, wakitaka kufanyika uchun-
guzi kubaini wanaokusanya fedha hizo
kama wanatambuliwa na mamlaka za
serikali.

“Tunalipa ushuru wa halmashauri
Sh. 500 kwa siku, lakini kwa hawa watu
wanaojiita umoja wa madereva au wasi-
mamizi wa stendi ni tofauti, watu hawa
wanataka uwalipe tena Sh. 1,000 kwa
kila mzunguko utakaoufanya kwa gari
aina ya Noah na kwa Toyota Hiace ni Sh.
2,000 kwa kila mzunguko utakaoenda.
Wengi hatukubaliani nao tunaomba seri-
kali itusaidie,” alisema Frank Samson.

Inadaiwa watu hao wanafanya kazi
hiyo katika vituo mbalimbali Wilaya ya
Siha ambavyo wanakusanya fedha katika
vituo vidogo vya magari yanayofanya
safari za kutoa huduma kwa abiria wa-
naokwenda Naibili, Karansi, Ngarenai-
robi na kituo cha Sanya Juu kwenda
Bomag'ombe.

“Tunanyanyaswa na hawa watu, kula-
zimishwa kulipa fedha hizo na ukikataa
wanapiga simu kwa askari Polisi wa us-
alama barabarani na unakuja kukamat-
wa na kupigwa faini kwa madai kuwa
umevuruga utaratibu.

“Kuna mwenzetu majuzi alipigwa na
hawa jamaa, baada ya kupishana kauli
lakini tunashangaa hawajakamatwa licha
ya taarifa kufika kituoni,”alisema

Alipotafutwa kuzungumzia tukio hilo
Hassam Hassan ambaye anadaiwa kush-
ambuliwa na wanaodaiwa kuwa wasi-
mamizi wa stendi ya Sanya Juu, alisema
alipigwa na watu watatu na gari lake ku-
haribiwa.

Hata hivyo, mmoja wa watu ambaye
alisema yeye siyo kiongozi lakini ni
mwanachama wa Umoja wa Madereva,
Ramadhan Rashid, alikiri kupokea fedha
hizo kama kikundi cha madereva cha ku-
saidiana.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Onesmo
Buswelu, alipoulizwa kuhusiana na suala
hilo alisema: “Sina taarifa ya malalamiko
ya madereva kutozwa 1000 kwa kila trip
(mzunguko).

“Lakini Kitendo cha kupiga mtu siyo
cha kiungwana, pia kuhusu kikundi cha
hao madereva kama kipo kisheria hilo
nalifuatilia ila naonya wasifanye kazi
kinyume na katiba yao, nalifuatilia hili
jambo ili nijue ukweli wake.”
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

PRILI 26 mwaka huu,
Rais John Magufuli,
alifanya Mkutano wa
adhara katika uwanja

Mbeya, ikiwa ni mwendelezo wa
ziara yake ya kihistoria katika
Mkoa huo tangu alipochaguliwa
kuongoza taifa mwaka 2015.

Mkutano huo ulipambwa na
sare za vyama vya siasa hasa
Chama cha Mapinduzi (CCM)
na Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), ambacho
ndicho chama Kikuu cha Upinza-
ni nchini.

Mbali na sare za vyama hivyo
kupamba mkutano, lakini pia
kulikuwa na vijembe na kejeli za
chini chini kati ya wanachama,
wafuasi na wakereketwa wa vy-
ama hivyo viwili, ambapo wana-
chama wa CCM walikaa mbele
na wa Chadema walisimama
nyuma.

Wanachama wa Chadema wa-
likuwa wanalalamika kutengwa
kwenye mkutano huo ambapo
Mbunge wa Jimbo la Mbeya Mji-
ni, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ alilise-
ma suala hilo mbele ya Rais, ak-
idai Wanachadema wamewekwa
nyuma ili wasionekane.

Ukiacha mbwembwe hizo za
wanachama wa vyama hivyo
pamoja na vituko vingine vili-

vyokuwa vinaonekana kwenye
mkutano huo, uliohudhuriwa pia
na mawaziri na manaibu waziri
kadhaa, wanasiasa wenye nguvu
katika Jiji la Mbeya nao walione-
kana kuchuana.

Viongozi hao wenye nyadhifa
tofauti za kitaifa, kila mmoja ali- E
kuwa anaonyesha kujifagilia bi-
nafsi na kuwasaidia wananchi
kuwasilisha kero zao kwa
Rais.

kwa madai kuwa baadhi ya wa-
nanchi hao yeye ni mtoto wao,

INAENDELEA UK.16

DK. TULIA

Naibu Spika, Dk. Tulia
Ackson, ndiye aliyeku-
wa wa kwanza kujim-
waga jukwaani ambapo
alianza kwa kumshukuru
Rais Magufuli kwa kum-
teua kuwa mmoja wa
wabunge wa Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tan-
zania na kisha akachaguliwa
kuwa Naibu Spika.

Alisema wananchi wa
Jiji la Mbeya wanafurahia
heshima waliyopewa na
Rais Magufuli ya
kumteua kati-
ka nafasi
hiyo

[4

Rais John Magufuli. PICHA: MTANDAO
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Upinzani, hatima va Uchaguzi

Mkuu katika jumuiya va

A\

Viongozi wa upinzani Tanzania, Mwenyekiti wa CUF, Prof. Ibrahim Lipumba (kushoto), Mwenyekiti wa Chadema, Freeman

Mbowe (katikati) na Mwenyekiti wa NCCR-MAGEUZI, James Mbatia. PICHA: MTANDAO

Na Mashaka Mgeta

WA takribani miaka minne

mfululizo kuanzia mwa-

kani, nchi tano zilizo wa-

nachama wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC), zitakuwa
na Uchaguzi Mkuu wa marais na
wabunge.

Tanzania na Burundi zitafanya
uchaguzi huo mwakani, wakati
Uganda itakuwa mwaka mmoja
baadaye (2021), Kenya (2022) na
Rwanda (2024).

Pamoja na changamoto za Uch-
aguzi Mkuu kutofautiana kati ya
nchi moja hadi nyingine, lakini
‘tishio’ la nguvu za upinzani lime-
kuwa kubwa kwa muda mrefu, kiasi
cha kutishia ‘uhai’ wa utawala kwa
mataifa hayo.

Hata hivyo, wakati mataifa hayo
yakijiandaa kwa uchaguzi huo, maz-
ingira ya kisiasa yanaonyesha ku-
pungua kwa nguvu za upinzani ku-
nakotokana na mikakati tofauti ya
kisiasa inayoundwa na kutekelezwa
na viongozi waliopo madarakani.

Mwanaharakati ambaye pia ni
mchambuzi wa masuala ya siasa
na uchaguzi, Thomas Munanka,
anasema ingawa kuna tofauti ya
mfumo na ushiriki wa wananchi ka-
tika siasa na uchaguzi, mazingira ya
jumla yanadhihirisha kuwapo kazi
kubwa kwa wapinzani kushindana
na watawala.

“Ukiona matukio mengi ya ki-
siasa yanayotokea kama kule
Kenya ambapo Rais Uhuru Keny-
atta alishikana mkono wa amani na
mpinzani mkubwa wa siasa nchini
humo, Raila Odinga na hapa kwetu
ukiona kurejea kwenye Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kwa wapinzani

Septemba
MOSI, mwaka
Juzl, Jaji Da-
vid Maraga
aliyafuta
matokeo ku-
fuatia shauri
lililofunguli-
Wa na wap-
INzanl husu-
sani 0dinga,
na Kuamuru
kufanyika
uchaguzi

wa marudio
ambao hata
hivyo, Odin-
g3 aliususia.

akiwamo Waziri Mkuu mstaafu Ed-
ward Lowassa, ni dhahiri kwamba
kunapunguza nguvu za wapinzani,”
anasema.

Munanka anasema kabla ya
kushikana mkono kwa Rais Kenyat-
ta na Odinga, palikuwa na uhasama
wa kisiasa uliochagiza vuguvugu la
mageuzi kuwapo nchini humo, la-
kini hivi sasa ni kama Wakenya wa-
naongea lugha moja.

“Kwa wafuasi wa Odinga, ilikuwa
mshtuko sana pale kiongozi wao
alipojitokeza hadharani na kushi-
kana mkono na Rais Kenyatta, kwa
maana waliamini na wengine bado
wanaamini kwamba Odinga alista-
hili kuwa mtawala lakini akaibiwa
kura,” anasema.

Katika Uchaguzi Mkuu wa Agosti
8, mwaka juzi, Tume Huru ya Uch-
aguzi na Mipaka (IEBC) ya Kenya
ilimtangaza Rais Kenyatta kushinda
katika awamu ya pili ya utawala kwa
tofauti ya kura milioni 1.4 dhidi ya
Odinga, lakini wapinzani walikwen-
da Mahakama ya Juu ya nchi hiyo
kupinga ushindi huo.

Septemba Mosi, mwaka juzi, Jaji
David Maraga aliyafuta matokeo ku-
fuatia shauri lililofunguliwa na wap-
inzani hususani Odinga, na kuamu-
ru kufanyika uchaguzi wa marudio
ambao hata hivyo, Odinga aliususia.

IEBC ilitangaza uchaguzi wa
marudio kufanyika Oktoba 26,
mwaka juzi ambapo Rais Kenyatta
alishinda kwa asilimia 98, ingawa
idadi ya watu waliojitokeza kupiga
kura ilitajwa kupungua kwa takrib-
ani asilimia 40.

Matokeo hayo yaliibua ghasia
nchini Kenya huku upinzani ukim-
tangaza na kumuapisha Odinga
kuwa Rais wa Wananchi.

B N

Hata hivyo, vurugu hizo ‘zilizimwa
ghafla’ Machi 9, mwaka jana wakati
Rais Kenyatta alipopeana mkono na
QOdinga, kisha ‘wakawekeana ahadi’
ya kushirikiana kuwaunganisha
Wakenya na kushiriki shughuli za
maendeleo ya taifa hasa zinazokuza
uchumi na ustawi wa wananchi.

Pamoja na Wakenya kushtushwa
na tukio hilo na baadaye kulipokea
kwa namna tofauti, wapo ambao ha-
wakulifurahia.

Miongoni mwa mwanaotajwa ni
wanasiasa wa chama cha Jubilee
kilichoanzishwa Septembe 8, 2016,
wanaomuunga mkono Naibu Rais,
William Ruto kuwania urais katika
Uchaguzi Mkuu ujao.

Pia, kushikana mkono kwa Rais
Kenyatta na Odinga, kuliwaleta
pamoja wanasiasa hao wanaotoka
kwenye "familia rafiki’ za wapigania
uhuru wa taifa hilo, Jaramogi Og-
inga Odinga na Rais wa kwanza wa
taifa hilo, Jomo Kenyatta. Wote hao
wamefariki.

Kuwa pamoja kwa Rais Keny-
atta na Odinga kunatanua wigo wa
kutofautiana kati ya mtawala huyo
(Kenyatta) na Naibu wake (Ruto)
huku Odinga na washirika wake
wakidaiwa kupewa fursa nyingi
zinazowafanya washiriki kampeni
zisizo rasmi za kumsaidia Odinga
dhidi ya Ruto anayeonekana kuwa
na nguvu kubwa za kisiasa.

Mwanasiasa kijana nchini, So-
phia Shamte, anasema tathmini ya
hali hiyo inaonyesha kumuathiri
Odinga, kwa vile wafuasi wake
wengi waliokuwa wanamtegemea,
wanaweza ‘kumuona’ kuwa msaliti
mwenye kujali maslahi yake zaidi ya
watu wengine.

“Unajua Odinga ana wafuasi wen-

EAC

gi, sasa kama ikitokea kule kupeana
mkono na hizi fursa anazozipata, na
Wakenya wanasema nyingine ni ny-
ingi zaidi ya zile za Ruto, basi tafsiri
rahisi ni kwamba anaweza kuoneka-
na mesaliti, hivyo wasimwamini sana
kama awali,” anasema.

Kwa namna itakavyokuwa, Od-
inga bado atakuwa na ushindani
mkubwa dhidi ya Ruto kutokana
na ukweli kwamba Rais Kenyatta
atakuwa anamaliza utawala wake,
hivyo kutotumia nguvu kubwa ku-
muunga mkono mgombea urais
yeyote kati ya watakaojitokeza, hasa
wawili hao.

WAPINZANI KUMUUNGA
MKONO MAGUFULI

Nchini Tanzania, kasi ya walioku-
wa wapinzani katika ngazi tofauti
hasa za uwakilishi wa wananchi ku-
rudi ama kujiunga CCM ili kuunga
mkono jitihada za serikali ya Rais
John Magufuli, kunaelezwa kufifisha
nguvu za upinzani.

Kuporomoka kwa wabunge na
madiwani wanaojiondoa kwenye
vyama vya upinzani hasa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) ambacho ni chama ki-
kuu cha upinzani na Chama cha Wa-
nanchi (CUF), kunaakisi kufifia kwa
nguvu za kambi hiyo dhidi ya cha-
ma tawala katika Uchaguzi Mkuu wa
mwakani.

Kujiunga katika CCM kwa aliyeku-
wa mgombea urais wa Chadema
mwaka 2015, akiungwa mkono na
vyama vinne vilivyounda Umoja
wa Katiba ya Wananchi (Ukawa),
Edward Lowassa, kunaweza kusaba-
bisha kupungua kwa idadi ya watu
watakaowachagua (wapinzani)
na ikiaminika kwamba mwana-
siasa huyo ana wafuasi wengi wa-
naomuunga mkono.

Pia kuna ‘kusambaratika’ kwa
CUF kulikotokana na mgogoro wa
uongozi uliodumu muda mrefu kati
ya pande mbili zilizomuunga mko-
no Profesa Ibrahim Lipuma (Mwe-
nyekiti aliyekuwa akitambuliwa na
Msajili wa Vyama vya Siasa) na ile ya
aliyekuwa Katibu Mkuu, Maalim Seif
Sharif Hamad.

Hata hivyo, kambi ya Maalim Seif
ilijiondoa CUF na kujiunga Alliance
for Change and Transparency (ACT-
Wazalendo), hatua ambayo inataf-
siriwa na baadhi ya wachunguzi wa
masuala ya siasa kwamba inaweza
kurudisha nyuma jitihada za kuji-
panga’ kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu
wa mwakani.

Mbali na hayo, Mhadhiri mmoja
wa sayansi ya siasa ambaye hataki
jina lake kuandikwa gazetini, anase-
ma mazingira yaliyopo sasa hayatoi
fursa pana kwa wanasiasa wa upin-
zani kuwafikia wananchi ama sauti
zao kusikika, hivyo kuweza kuwa
sababu ya kutofanya vizuri katika
uchaguzi huo.

KAGAME NA MSAMAHA
WA WAFUNGWA WA KI-
SIASA

Ingawa hatua ya Rais Paul Kag-
ame kuongezewa muda wa utawala
kufika mwaka 2034 iliwachukiza
baadhi ya raia wa nchi hiyo, lakini
‘machozi yao yalifutwa’ na tamko la
msamaha wa waliokuwa wafungwa
wa kisiasa 2140.

INAENDELEA UK.15
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ANC yazidi kupungua hguvu lakini
bado inadhibiti siasa Afrika Kusini

Na Ani Jozeni

HAMA cha Ukombozi wa
Afrika Kusini, ANC kimepata
kura chini ya asilimia 60 kwa
mara ya kwanza.

Takwimu zote za kiwango cha
matokeo ya awali wakati kura zilipo-
pigwa Mei 8 zilionyesha kuwa itaku-
wa tabu kwa chama hicho kufikia
asilimia 60, licha ya asilimia 62.5
ilizopata wakati wa uchaguzi mkuu
mwaka 2014.

Hapa nchini, mabadiliko hayo ya
uungwaji mkono wa ANC miongoni
mwa wapiga kura nchini Afrika Kusi-
ni yalimwibua kwa mara nyingine
tena aliyekuwa katibu mtendaji
mkuu wa CCM ilipoanzishwa mwa-
ka 1977 na pia mmoja wa waliosuka
katiba yake, Pius Msekwa.

Aliwaasa viongozi CCM ‘kujifun-
za’ kutoka uchaguzi wa viti vya ANC.

Hata hivyo, zipo tofauti za kina
kati ya Afrika Kusini na Tanzania,
kiasi ambacho kuwaasa viongozi
wa CCM wajifunze jambo kutoka
uchaguzi mkuu ambako ANC im-
epoteza umaarufu kwa kiwango fu-
lani kunaweza kubishiwa, wengine
wakisema ni kulinganisha maembe
na mananasi.

Yumkini, kuna kanuni ya jumla
ambayo mwanazuoni Msekwa ali-
kuwa akiitanguliza, kuwa hata hivi
vyama kongwe vya kupigania uhuru
ambavyo kimsingi ni pacha, ANC na
CCM kupitia TANU, navyo hatimaye
vitasombwa na mageuzi.

Itakumbukwa kuwa kiongozi wa
kihistoria wa ANC, Nelson Mandela,
alipata mafunzo ya kijeshi Algeria
kwa hati ya kusafiria ya hapa.

Nchini Algeria chama chake cha
ukombozi kimekaa madarakani
tangu waishinde Ufaransa katika
vita vya mitaani Algiers ambako Wa-
zungu wengi walidhurika kwa ku-
chomwa visu na Waalgeria wengi
waliteswa katika vituo vya polisi
vya Wafaransa ili waeleze mifumo,
mitandao ya FLN, jeshi la ukombozi.

Chama hicho kimekuwa madara-
kani na kuona viongozi kadhaa hasa
wakitokana na jeshi la ukombozi,
wa kiraia mara kadhaa wakipin-
duliwa, na aliyekaa muda mrefu wa
miaka 20.

Ni Abdelaziz Bouteflika aliondole-
wa madarakani mwezi uliopita, kwa
njia ya katiba kumaliza maandama-
no ya muda mrefu. Pia yuko Jenerali
Omar al Bashir.

Alichosema Msekwa na kina-
choonekana bayana ni kile am-
bacho katika sayansi kinajulikana
kama ‘sheria ya mpauko,” (law of
atrophy) kuwa hakuna kitu kina-
chodumu kuwa chema wakati wote,
kwani kila kitu kina udhaifu mahali,
na baada ya muda kupita udhaifu

Spika mstaafu wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Pius Msekwa. PICHA: MTANDAO

Ni Abdelaziz
Bouteflika
aliondolewa
madara-
kani mwezl
uliopita, kwa
Njia ya kati-
ba kumaliza
Mmaandama-
No ya muda
mrefu. Pia
vUuko Jener-
all Omar al

Bashir.

huo unakuwa kero.

Udhaifu kwa vyama vya siasa
unaendana na mazingira ya nchi
husika, hivyo inakuwa vigumu kue-
leza ‘makosa’ ya ANC na kufanani-
sha na CCM, au kumlinganisha Ny-
erere na Mandela, Mbeki na Mwinyi,
Zuma na Mkapa au Kikwete, halafti/
mwisho Ramaphosa alinganishwe
na Magufuli. Itakuwa ni jaribio la
kulazimisha hisia, hivyo iishie katika
kujikanganya.

Katika mazingira hayo, unaweza
kusema kuwa somo analotaka kutoa
Msekwa ni la kweli kutokana na ka-
nuni ya jumla ya mpauko wa vyama
vya siasa, kama ulivyo mpauko wa
uongozi kwa jumla, kama ilivyo ka-
tika awamu tofauti.

Ni kawaida kuwa utawala mpya
unaanza kwa shangwe na mambo
mapya na kwa jumla hutawala jinsi
watu wanavyofikiri, kuweka vigezo
vipya vya kuangalia kipi kinaenda
na kwa kasi gani, na kipi bado, hala-
fu kuna maeneo yasiyotawaliwa na
kinachofanywa na serikali bali ni
matokeo ya jinsi kazi yake inavyoin-
giliana na hali halisi.

Ndiyo hapo matokeo yanaoneka-
na katika uchaguzi mkuu unaofuata,
kuwa watu wamechoka kiasi gani.
Somo la jumla ambalo mwanazuoni

huyo alitaka kuainisha inaelekea ni
hili suala la kushuka kutoka asilimia
50 na kuingia katika asilimia 50 na
zaidi, ikiwa na maana kuwa ku-
hakikisha ANC ina robo tatu ya viti
kama wakati ubaguzi ulipoondole-
wa na uchaguzi mkuu kufanyika
1994 sasa ni historia.

Na kushuka kutoka asilimia 62.5
(kama CCM ilivyopata katika uch-
aguzi mkuu wa 1995 halafu pia
wa 2015, upinzani ukishuka na
kupanda katika vipindi tofauti) ni
ishara kuwa kimsingi chama tawala
kinaweza kushindwa.

Tume ya Uchaguzi ya Afrika Kusi-
ni iliorodhesha vyama 48 vilivyowe-
ka wagombea katika uchaguzi wa
majimbo na kitaifa, ambako Afrika
Kusini hakuna majimbo kwa maana
ya mbunge wa eneo fulani ila mikoa
au kanda ndizo zinatoa orodha ya
wagombea wa chama husika.

Idadi ya wanaoingia bungeni au
mabaraza ya uwakilishi kikanda in-
aamuliwa na asilimia gani ya kura
zinazopatikana, hivyo kuweka asi-
milia ya walioorodheshwa kuingia
bungeni endapo chama hicho king-
echukua viti vyote, au nusu yake,
nk.

Baadhi ya vyama vya upinzani
vina wapiga kura wengi katika

majlmbo kadhaa, lakini ni ANC peke
yake inayoungwa mkono kwa dhati
kote nchini.

Ripoti zinaonyesha kuwa ANC
iliongeza wingi wa viti katika uch-
aguzi mkuu 1999 na pia 2004 lakini
baada ya hapo imekuwa inapoteza
viti kiasi tu, uchaguzi wa 2009 na
pia 2014.

Alichokuwa anasema Msekwa
ni kuwa hali hii ya kupungua ush-
awishi wa ANC ndiyo sasa hali yake
ya ‘kukomaa,” kuwe ule ujana wa
kuchukua madaraka na wananchi
kuogopa njama za makundi yanay-
ojazwa manoti kupambana na A
NC, au wengine walipelekwa kwa
mihemko ya kikanda na kikabila,
walikuwa wanapungua.

Lakini ukinzani ndani ya ANC
ulikuwa lazima uongezeke chama
hicho kinavyodumu madarakani,
hasa kupigana na kivuli chake cha
sera za kimapinduzi.

Kivuli hicho kilizaa ukinzani wa
kina ndani ya ANC ambako kiongozi
wa vijana, Julius Malema alianza
kuwa maarufu kwa kutaka ANC
irudi katika mwelekeo wake wa jadi
wa kutwaa ardhi iliyochukuliwa
kwa mabavu na Wazungu wakati wa
ukoloni na ubaguzi wa rangi.

Ni chama cha EFF (economic
freedom fighters) ambacho wafuasi
wa Malema walianza kugawanyika
katika vikundi na vyama tofauti,
kama ni ardhi tu au ni pamoja na
njia kuu za uchumi ziwe za taifa.

Kwa upande mwingine makundi
ya Wazungu pia yamekuwa yaki-
tafuta uelekeo na kuna chama
kinachotaka eneo la Wazungu au
ukanda/majimbo/miji ambako ni
wengi yajitegemee, yawe na tawala
za ndani (hali inayokumbusha sera
za Bantustan, za majimbo yenye
uhuru bandia wakati wa ubaguzi).

Kwa vile vyama vyote hivyo hasa
ni vya makundi tofauti ya jamii ya-
nayoweka madai ya kupunguza ku-
wezo wa serikali kuu kwa sababu hii
au ile, bado hayana uwezo wa kim-
singi wa kuipangua ANC madara-
kani, hata kama wako wengi ndani
ya ANC wanaohofia mwenendo wa
utawala.

Mfano mmoja ulikuwa ni tatizo la
rushwa wakati wa utawala uliopita
wa Jacob Zuma, lakini ukiangalia
unakuta Malema amejazwa mapesa
yasiyojulikana yalikotoka, na huwe-
zi kusema kuwa waliomjaza mapesa
hayo wana dhamira njema ya ki-
siasa na kiuchumi endapo atafika
madarakani.

Hivyo, CCM haiwezi kujifunza
chochote moja kwa moja kutoka
uchaguzi mkuu wa Afrika Kusini,
nje ya kwamba chama tawala ‘kina-
chokwa’ na madai ya makundi maal-
um yanapozidi, ni hatari

Upinzani na hatima ya Uchaguzi Mkuu katika jumuiya ya EAC

INATOKA UK.14

Msamaha huo uliotolewa
mwaka jana, uliwahusisha
watu tofauti wakiwamo
waliohukumiwa kwa ma-
kosa mbalimbali.

Miongoni mwa wal-
iokuwa wafungwa hao ni
Mwenyekiti wa chama cha

Force Democratique Unies
du Rwanda (FDI) Victorie
Ingabire ambaye pamoja
na mwanamuziki Kizito
Mihigo, walihukumiwa
mwaka 2010.

Ingabire alifungwa baada
ya kupatikana na hatia
va kuchochea raia kuiasi
serikali, kuunda makundi

va silaha ili kuivuruga
nchi na kupuuza mauaji
va kimbari ya 1994 dhidi
ya Watutsi.

Lakini kwa sehemu
kubwa, hatua ya Ma-
hakama nchini humo
kumuachia huru mpinzani
mKkuu wa Rais Kagame,
Diana Rwigara, Desemba

mwaka jana, kuliibua hisia
mpya za upinzani kupata
nguvu nchini humo.
Mwanasiasa huyo
(Rwigara) alihukumiwa
kifungo cha miaka 22
jela baada ya kuzuiwa
kuwania urais katika
Uchaguzi Mkuu uliopita
nchini humo, akitajwa

kuwa mpinzani mkuu wa
Rais Kagame

Itaendelea Jumatano
ijayo.....

Mwandishi wa

makala haya anapati-
kana kupitia simu namba
0754691540 ama barua
pepe:mgeta2000@yahoo.
com.
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Wanasiasa katika Jiji

la Mbeya
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dada yao, mama yao na baadhi ni
shangazi yao.

“Mheshimiwa Rais, jana (Aprili
25) ulipokewa kwa kishindo na uli-
simama maeneo mbalimbali kwa
sababu wananchi hawa walitamani
sana wakuone na wazungumze na
wewe,” alisema na kuongeza:

“Hata hivyo kutokana na muda,
wanafahamu wazi kuwa fursa in-
aweza ikawa ndogo.. kwa sababu
hiyo mimi kijana wao, dada yao na
mtoto wao nitawasilisha salamu
730.”

Baada ya salamu hizo aliwasilisha
changamoto za wananchi akianzia
na za wananchi wa Kata ya Nzo-
vwe ambao waliathirika kufuatia
mafuriko yaliyotokea hivi karibuni
kutokana na mvua zilizokuwa zik-
iendelea kunyesha.

Dk. Tulia alisema zaidi ya kaya
100 ziliathiriwa na mafuriko hayo na
kwamba ameshafuatilia na kubaini
kuwa kuna mipango ambayo Seri-
kali inaendelea kuifanya ili kudhibiti
sababu za mafuriko katika eneo hilo.

“Taarifa zilizopo ni kuwa ita-
chukua miezi 18 kutengeneza mita-
ro ili maji yasiingie kwenye makazi,”
anasema.

Mbali na taarifa hiyo, pia Dk. Tu-
lia aliwasilisha kilio cha wafanya-
biashara wadogo wadogo maarufu
‘machinga’, akidai kuwa kundi hilo
linakabiliwa na changamoto ya ku-
kosa maeneo ya kufanyia biashara
Zao.

Alimuomba Rais Magufuli kuwa-
saidia wafanyabiashara hao kwa kui-

-
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Sehemu ya umati wa wananchi waliojitokeza kumlaki Rais John
Magufuli katika mojwapo ya maeneo aliyopita.
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wa Jiji la Mbeya wanamkubali tofau-
ti na taarifa ambazo zimekuwa ziki-
zushwa kuwa kuna mgawanyiko wa
kisiasa na akaomba yeye atumike
kuandaa majadiliano ya kisiasa
kuondoa mafundo fundo hayo ya
kisiasa.

DK. MARY MWANJELWA

Baada ya Mbunge Mbilinyi mtaal-
amu wa muziki wa ‘Hip Hop’ kujim-
waga, alifuata Mbunge wa Viti Maal-
umu wa Mkoa wa Mbeya (CCM), Dk.
Mary Mwanjelwa ambaye alianza
kwa kumwaga sera zake mithiri ya
mhubiri.

Mwanjelwa alimumwagia sifa
mbalimbali Rais Magufuli kuwa ni
Rais wa wanyonge, kipenzi cha Wa-
tanzania na akamshukuru kwa ku-
fanya ziara katika Mkoa wa Mbeya
kwa mara ya kwanza tangu alipoch-
aguliwa mwaka 2015.

Kama ilivyokuwa kwa Naibu Spi-
ka, pia alimshukuru kwa kumteua
kuwa Naibu Waziri, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora kwa madai kuwa
uteuzi huo ni heshima kwa wana
Mbeya.

“Mtunosisye bha kukaja,
Mheshimiwa Rais tunakushukuru
kwa heshima uliyotupa wana-
Mbeya, kwanza kwa kufanya ziara
ya siku nane ambapo utapita ka-
tika wilaya zote... ulipokuwa unain-
gia ulipokewa na umati mkubwa
akiwamo mbunge wa Jimbo hili na
madiwani wote,” alisema Dk. Mwan-
jelwa.

Baada ya kumwaga sifa hizo al-
imuomba Rais Magufuli kuharaki-
sha mradi wa upanuzi wa barabara
katikati ya Jiji la Mbeya ili kupungu-
Za msongamano wa magari.

Vilevile aliomba mradi wa ujenzi
wa barabara ya mchepuko kwa ajili
ya magari ya mizigo kutoka Uyole
mpaka Songwe uharakishwe ili ku-
punguza ajali za barabarani ambazo
zimekuwa zikitokea mara kwa mara.

CHALAMILA ANG’AKA

Kabla ya Kumkaribisha Rais
Magufuli kuhutubia umati wa wa-
nanchi waliokuwa wamehudhuria
Mkutano huo, Mkuu wa Mkoa Al-
bert Chalamila, alizungumzia masu-
ala mbalimbali.

Chalamila alitoa takwimu za mi-
radi mbalimbali pamoja na fedha
zilizotumika kuitekeleza, ikiwamo
miradi ya barabara, elimu na afya
ambapo alisema serikali imetoa
fedha nyingi.

Alikumbushia ufisadi uliofanywa
na baadhi ya watendaji wa Soko
la Kimataifa la Mwanjelwa am-
balo alidai kuwa ni miongoni mwa
masoko katika Afrika Mashariki na
Kati ambayo yalijengwa kwa ufisadi
mkubwa.

Aliwataka wafanyabiashara wa
Jiji la Mbeya kuendelea kuitumia
fursa ya soko hilo licha ya ufisadi uli-
ofanyika na waache kutaka kupanga
bidhaa zao chini kuzunguka soko
hilo.

“Unapoamua kujenga choo ki-
zuri ndani basi ubaki humo humo
ndani, lakini ukianza tena kwenda
kwenye migomba watu watakuona
kama mchawi... soko lile lilijengwa
kwa Sh. Bilioni 19.5 lakini hiyo si
sababu ya watu kulikimbia,” alisema
Chalamila.

Hata hivyo, alionyesha kumkuna
zaidi Rais Magufuli alipotoa tak-
wimu za ukusanyaji wa mapato ka-
tika Jiji la Mbeya ambapo alisema
makusanyo yamepanda kwa kiasi
kikubwa.

Alisema kabla hajateuliwa kuwa
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Waandamanaji Sudan wakiwa mtaani. PICHA: MTANDAO

Duru mpya va mazungumzo yaanza

« Waandamanaji wasalia Makao Makuu ya Jeshi

VIONGOZI wa kijeshi wa
Sudan na waandamanaji
wameanza duru mpya ya
mazungumzo kwa ajili ya
kufikia makubaliano ya kuka-
bidhi madaraka kwa utawala
wa Kiraia, huku waanda-
manaji wakiendelea kupiga
kambi nje ya Makao Makuu
va Jeshi.

Jumamosi iliyopita, Muun-
gano wa Uhuru na Mabadi-
liko ambao ni mwamvuli wa
VUBUVUEU la waandamanaji,
ulisema viongozi wa kijeshi
walituma mwaliko wa ma-
ZUNgUMZzO mapya baada ya
mkwamo wa siku kadhaa.

Msemaji wa muungano
huo Rashid al-Sayed alisema
awali mazungumzo hayo
yalikuwa yafanyike siku
hiyo ya Jumamosi, la-

Kini yakaahirishwa hadi juzi
yalipoanza rasmi tena.

Sayed hakufafanua
kwanini mazungumzo hayo
valisogezwa mbele, la-
kini vyanzo tofauti ndani ya
muungano vinasema kulihi-
tajika muda zaidi kwa ajili ya
mashauriano ya kiutawala.

Msemaji wa Baraza la
Kijeshi linalotawala nchini

Mkuu wa Mkoa huo, Jiji la Mbeya li-
likuwa linakusanya Sh. milioni nane
mpaka 10 kwa mwezi, lakini baada
ya kuingia yeye na kudhibiti mian-
ya ya upotevu soko hilo linaingiza
milioni 40 mpaka milioni 42 kwa
mwezi.

Aidha, alisema katika Soko la
Sido vilijengwa vibanda zaidi ya
900 baada ya Soko la Mwanjelwa
kuungua mwaka 2007 na kwamba
wafanyabiashara hao walikuwa ha-
walipi kodi na kwamba wakihojiwa
wanadai wao ni wahanga.

“Nilisema huo uhanga una
mwisho wake na mpaka sasa
ninapozungumza kodi iliyokwisha-
wasilishwa kwa Mkurugenzi wa Jiji
ni milioni 422, lakini kodi ambayo
imekusanywa na TRA, wakiwa ha-
wajawahi kukusanya huko nyuma
ni Sh. milioni 687,” anasema.

JPM ANENA

Baada ya Chalamila kumaliza ku-
jimwaga alimkaribisha Rais Magu-
fuli awahutubie wananchi ambapo
mbali na mambo mengine alianza
kwa kuwahakikishia wananchi wa
Mkoa wa Mbeya kuwa hawezi ku-

humo, Luteni Shamsed-
dine Kabbash, alithibitisha
kuanza kwa duru mpya va
mazungumzo na kuongeza
kuwa yanafanyika kwenye
mazingira yenye kutia moyo
ili kufikia makubaliano ya
kipindi cha mpito.

“Tunakubaliana nao juu ya
muundo wa jumla wa mfu-
mo wa Kiutawala wakati wa
Kipindi cha mpito kwa kuz-
ingatia baraza huru, mfumo
wa serikali, mfumo wa
bunge na mifumo mingine,”
anasema na kuongeza:

“Tulichogundua ndani ya
pendekezo lao lililowasil-
ishwa kwetu ni kwamba
waliondoa chanzo cha
sheria..maoni yetu ni
kwamba Sheria ya Kiislamu
na tamaduni katika Jamhuri
ya Sudan, viwe ndio chanzo
cha sheria.”

Duru hiyo mpya ya ma-
Zungumzo inakuja wakati
maelfu ya waandamanaji
wakiendelea kupiga kambi
nje ya makao makuu ya
Jeshi jijini Khartoum.

Wanasema wamedhamiria
kulishinikiza Baraza la
Kijeshi kukabidhi madaraka,

Taarifa ziliz-
Opo Ni kuwa
itachukua
miezi 18
kutengen-
eza mitaro
Il maji yasi-
ingie kwe-
nye makazi.

kama ambavyo walivy-
omuondoa Omar al-Bashir.

Viongozi wa Kijeshi na
waandamanaji wanatofau-
tiana juu ya nani atalion-
goza baraza la mpito.

Jeshi linapendekeza
baraza jipya liongozwe
kijeshi, huku waanda-
manaji wakitaka uwakilishi
mkubwa wa raia ndani ya
baraza hilo.

Mwishoni mwa mwezi
uliopita, muungano wa
upinzani uliwasilisha
mapendekezo yao kwa
jeshi kuhusiana na serikali
ya mpito, itakayoongozwa
kiraia.

Wakati huohuo, waan-
damanaji wamezuia mtaa
mkubwa ulioko kando
ya mto Nile kwa kutumia
mawe na miti, baada ya
vikosi vya usalama kuwa-
zUia kuingia eneo ambalo
wenzao wamepiga kambi.

Baraza la kijeshi lime-
l[aani kitendo hicho
likisema hakikubaliki na
kinachochea vurugu, hivyo
kufanya maisha kuwa
magumu kwa raia wengine.
AFP

muondoa Chalamila katika Mkoa
huo.

Alisema kiongozi huyo anafanya
kazi nzuri na wote wanaompiga
vita wamekwama na akamtaka aen-
delee kuchapa kazi ya kuunyosha
mkoa huo kama alivyokuwa ame-
omba mwenyewe awali.

Vilevile aliwashukuru wananchi
mkoani humo kwa kujitokeza kwa
wingi kumpokea kuanzia Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Songwe
(Sia) mpaka alipoingia mjini wak-
iongozwa na viongozi mbalimbali
akiwemo mbunge Sugu pamoja na
madiwani wa upinzani.

Alimtania Sugu kuwa anaoneka-
na ni mpinzani kwa sura lakini moy-
oni ni CCM na kwamba ndio maana
alishiriki mapokezi na kumsindikiza
mpaka Ikulu ndogo.

Hata hivyo, alikata kiu ya wam-
achinga kwa kuidhinisha eneo la
Uwanja wa ndege wa zamani amba-
lo waliombewa na viongozi litumike
kwa ajili ya wamachinga na akaagiza
miundombinu muhimu iwekwe na
Serikali, tamko ambalo linasaba-
bisha shangwe kulipuka uwanjani
hapo.
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Tamu, chungu za mitandao
ya kuamu kwenye siasa
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Baadhi ya wabunge wakiwa katika majukumu yao. PICHA: MTANDAO

Na Fransisko Mpangala

WISHONI mwa mwaka
jana, simu yangu ya
smartphone ilizima
ghafla na kushindwa
kuwaka tena. Kwa kuwa ilitokea
ghafla sana, ilinichukua miezi mi-
wili kujipanga upya ili kununua
smartphone nyingine.

Kitendo cha kukosa smartphone
kwa miezi miwili kilikuwa pigo kub-
wa sana kwangu kwani, matumizi
ya simu ya kawaida (tochi) ambayo
hayana huduma ya intaneti yalin-
inyima fursa ya kupata habari na
mijadala mingi ya kisiasa kupitia
mitandao ya kijamii kama nilivyo-
zoea. Hakika nimekuja kuithamini
sana mitandao ya kijamii, hasa
kipindi kile cha miezi miwili nil-
iyoshindwa kuipata huduma yake
(wanasema ukose kitu ndipo ujue
umuhimu wake).

Kushindwa kuitumia mitandao
hii kulinifanya kuitazama kwa nam-
na ya kipekee na lazima nikiri kuwa
msukumo wa kuandika makala hii
unatokana na shauku ya kuelezea
umuhimu wa mitandao ya kijamii
ulioongezeka maradufu kipindi
niliposhindwa kuipata huduma
yake.

Mitandao ya kijamii inatafsiriwa
kama nyenzo ya kuunganisha watu
kwa kuwaleta pamoja na kujenga
urafiki miongoni mwao ndani na
nje ya nchi. Pia inaunganisha watu
wenye shauku ya aina moja, kwa
maana mtumiaji anapaswa kuji-
tambua mapema, na kujiweka ka-
tika kundi analodhani linamfaa au
lina manufaa zaidi kwake.

Binafsi ninapenda kufuatilia
mambo ya siasa, kwa maana hii nil-
iigeuza mitandao ya kijamii kama
chombo cha habari kwa kupafanya
mabhali pa kujifunza, kuhabarika na
‘kijiwe’ cha kujadili mambo ya siasa.

Ingawa zipo faida nyingi za
mitandao ya kijamii, itakuwa ni
ajabu sana nikijisahaulisha kuwa
hakuna changamoto zilizoletwa
na mitandao hiyo. Hivyo, makala
hii italenga kuchambua faida na

Mitandao

nil hasa va
Kijamil ni
kama ‘mapo-
romoko’ va
habari mpya
kila sekunde
vakiitwa
‘streaming’.
TL na maji-

na mengine...

hasara zilizoletwa na mitandao ya
kijamii kwa upande wa siasa na wa-
nasiasa kwa ujumla.

TAMU ZA MITANDAO YA
KIJAMII

Mitandao ya kijamii inatoa fursa
ya kupata habari nyingi za kisiasa
ndani ya muda mfupi.

Katika moja ya makala ya
mwandishi Christian Bwaya inayo-
husiana na mambo ya teknolojia
anasema: “Mitandao hii hasa ya
kijamii ni kama ‘maporomoko’ ya
habari mpya kila sekunde yakiitwa
‘streaming’, ‘T’ na majina men-
gine... Kadri unavyofuatilia habari
moja, ndivyo unaletewa ‘mafuriko’
ya zingine mpya..hukutani na
ishara kuwa sasa umekaribia ku-
fikia mwisho, kapumzike...matokeo
yake unaweza kujikuta muda wote
unaunganisha habari moja kwenda
nyingine.”

Ingawa mwandishi huyu alikuwa
anajaribu  kuzungumzia changa-
moto za kutumia mitandao hii
(nitajadili mwishoni) lakini kwa
upande mwingine maneno hayo
yanaelezea faida kubwa iliyoletwa
na mitandao ya kijamii kwa wadau
wa siasa.

Mtumiaji ana uhakika wa kupata
habari nyingi za kisiasa kadri muda
na nafasi yake itakavyomruhusu.

Mtumiaji halazimiki kusubiria
au kutegemea taarifa ya habari
kwa kuwa ana uhakika wa kupata
habari ‘mithili ya mafuriko’ muda
wowote anaojisikia kiganjani.

FURSA

Mitandao ya kijamii kwa upande
mwingine imezidisha fursa kwa
wadau wa siasa kutoa maoni yao
kuhusiana na habari, mijadala au
makala mbalimbali kwa njia ya
ujumbe mfupi ‘comments’.

Kwa maana hii ushirikishwaji wa
watu kutoa mawazo yao kuhusiana
na mambo ya kisiasa umeongezeka
maradufu.

Pia inatoa fursa kwa mtoa habari,
mjadala au makala kujua maoni ya
watu kuhusiana na taarifa husika.

WANAHARAKATI

Faida nyingine inayotokana na
mitandao ya kijamii ni kuibuka kwa
kundi la watu wanaojiita ‘wanaha-
rakati’.

Kwa kujua na kutambua nguvu
ya mitandao ya kijamii katika ku-
fikisha ujumbe, ‘wanaharakati wa
mitandao ya kijamii’ hufanya kila
wawezalo kuitumia ipasavyo kufiki-
sha sauti zao zisikike na hatimaye
kuleta tofauti inayokusudiwa kwa
nia njema.

Hii imesaidia kufikisha kero
mbalimbali kwa serikali au vion-
gozi wao ili kusaidia kuzipatia
ufumbuzi. Kwa maana hii, mtu
akishindwa kufikisha kilio chake
kupitia vyombo vya habari, bado
anaweza kuwatumia ‘wanaharakati
wa mitandao ya kijamii’ kufikisha
kero zake kwa viongozi na wana-
siasa kwa ajili ya ufumbuzi.

KAZI ZA VIONGOZI

Isitoshe mitandao ya kijamii im-
ewarahisishia wananchi kuona kazi
mbalimbali zifanywazo na viongozi
wao. Kupitia ukurasa wa instagram
wa mbunge wa Segerea Bonnah
Kaluwa, napata fursa ya kuona
kazi mbalimbali zinazofanywa na
mbunge huyo katika jimbo lake.

Anaitumia pia kutoa taarifa
mbalimbali kama ratiba ya mikuta-
no kati yake na wananchi wa jimbo
lake. Kwa maana hiyo mitandao
ya kijamii imewasaidia wanasiasa
kufikisha taarifa zao kwa urahisi
na kuwaonyesha wapigakura kazi
mbalimbali za kimaendeleo wazi-
fanyazo kwenye maeneo yao.

KAMPENI ZA KISIASA

Mitandao ya kijamii pia inatoa
fursa kwa wananchi na wadau wa
siasa kuona vikao na kampeni za
kisiasa ‘mubashara’.

Hii imewarahisishia wanasiasa
kutangaza sera na kufikisha jumbe
zao kwa urahisi. ~ Nakumbuka
mwaka 2016 nilifuatilia kwa karibu
kampeni za Rais Donald Trump
wa Marekani kupitia facebook
‘mubashara’.

CHANGAMOTO

Hata hivyo, hakuna zuri lisiloko-
sa kasoro, zipo changamoto zilizo-
letwa na mitandao ya kijamii kwa
upande wa siasa na wanasiasa.

Moja ya changamoto kubwa in-
ayoikabili mitandao ya kijamii kwa
upande wa siasa (na kwa ujumla
wake) ni kuwepo kwa habari nyingi
‘feki’ na za kizushi.

Kwa kuwa mitandao ya kijamii
haina uchujwaji wa habari (filtra-
tion) kama ilivyo kwa vyombo vya
habari, mchanganyiko wa habari
za ukweli, uongo au zilizozidishwa
chumvi ni nyingi sana.

Shida inazidi kuwa kubwa kwa
wapokeaji wa habari hizo ambao
wanaupokea uongo uliotolewa kwa
nia mbaya kama ulivyo.

Hii inatokana na watu wengi
kuwa wavivu kuchambua kwa un-
dani au kufuatilia ukweli wa taarifa
mbalimbali. Wapo watu kwenye
mitandao ya kijamii ambao kwa
nyakati nyingine huitumia vibaya
kuwadhalilisha viongozi wenye
heshima na hadhi kubwa kwenye
jamii.

Ingawa yawezekana baadhi
ya tuhuma zinazoanzia kwenye
mitandao ya kijamii zikawa na uk-
weli, lakini lugha inayotumika ku-
wasilisha zikawa si nzuri (matusi).

Wapo wenye chuki binafsi am-
bao huzusha kwa makusudi habari
zilizojaa chuki kwa viongozi mbal-
imbali kwa lengo la kuwadhalilisha
au kuwashushia hadhi yao.

Mara nyingi watu wa aina hii
hungang’ania mambo yasiyo na
msingi, lakini yenye madhara kwa
hadhi na heshima ya mwanasiasa
husika katika jamii.

Hakika hili si jambo zuri kwani
viongozi na wanasiasa hawa ili-
chukua muda mrefu kuitengeneza
hadhi na heshima waliyonayo,
hivyo kutokea mtu au kikundi cha
watu kuja kuwachafua kirahisi kwa
sababu binafsi si jambo zuri.

Kwa sisi wadau wa kufuatilia
mambo ya siasa huwa tunakutana
na ‘watumiaji wasumbufu’ kwenye
mitandao hii. Hawa ni wasum-
bufu kwa maana ya watu wanao-
vuka mipaka katika kupishana hoja
kistaarabu hadi kufikia kashfa, ma-
tusi na udhalilishwaji.

USHAURI

Kutokana na mitandao ya kijamii
kutengenezwa kwa mfumo wa
kumvutia mtumiaji, wadau wana-
paswa kuchukua tahadhari na ku-
jidhibiti ili kuepuka kunogewa na
kujikuta wanaitumia kila saa.

Wanapaswa kuepuka kugusa-
gusa simu zao kuepuka ‘mafuriko
ya habari’ za kisiasa zinazotoka kila
saa, ambazo yawezekana nyingine
mtumiaji hazihitaji.

Hii itasaidia wadau kuzidisha uz-
ingativu wa shughuli wanazofanya
kwenye maeneo yao ya kazi.

Lazima wadau wakumbuke
kuwa mitandao ya kijamii ina
mchanganyiko wa habari nyingi za
ukweli na uongo na hivyo watumi-
aji wanapaswa kuwa makini na
ikiwezekana kufuatilia habari iliyo-
tolewa kwa kina ili kujua ukweli wa
taarifa iliyotolewa.

Vipo vyanzo makini kwenye
mitandao ya kijamii ambavyo vina
hadhi (status) ya kutoa habari za
ukweli, tuvitumie.

Kwa upande wa kumdhibiti
mtumiaji msumbufu, njia pekee ya
kukabiliana naye ni kumzuia kwa
sababu jaribio lolote la kumuelimi-
sha hata liwe la kistaarabu kiasi
gani, litaishia kuzua balaa zaidi.

Kwa maoni, mwandishi ana-
patikana kwa barua pepe fran-
siscompangala08@gmail.com
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Mahakama kuwaengua Wakurugenzi
kusimamia uchaguzi, wadau wanena

« Serikall kukata rufaa

Na Sabato Kasika

ATIKA vikao vya Bunge,

Juni mwaka jana, Waziri

wa Nchi, Ofisi ya Rais, Me-

nejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, George
Mkuchika, alikaririwa na vyombo
vya habari akiwashauri wabunge
wanaopinga wakurugenzi wa hal-
mashauri kusimamia uchaguzi,
kupeleka hoja bungeni ili sheria
ibadilishwe.

Alikuwa  akimjibu =~ Mbunge
wa Mtambile, Masoud Abdalah
Salum (CUF), aliyeuliza kama Seri-
kali iko tayari kubadilisha sheria
iliyowaweka wakurugenzi kuwa
wasimamizi wa uchaguzi.

Mbunge mwingine Ruth Mol-
lel, Viti Maalum (Chadema), alidai
wakurugenzi hao ni wanachama
wa CCM walioshindwa katika kura
za maoni, na kisha akauliza kama
serikali iko tayari kutoa kauli en-
dapo atapeleka orodha wakuru-
genzi wa aina hiyo.

“Mkurugenzi  yeyote  anay-
eteuliwa ni lazima awe na chama
anachokipenda... nchi zote du-
niani rais aliyepo madarakani
anapanga watu wake, hivyo kwa
yeyote anayeona hakutendewa
haki aende mahakamani,” ndivyo
Mkuchika alikaririwa na vyombo
vya habari akijibu.

Sasa ni karibu mwaka tangu
waziri atoe kauli hiyo, hatimaye
Mahakama imetoa uamuzi kuhusu
wakurugenzi hao kufuatia kufun-
guliwa kwa kesi ya kupinga waku-
rugenzi kusimamia uchaguzi.

Kumekuwapo na malalamiko ya
muda mrefu kutoka vyama vya up-
inzani kuhusu utendaji wa waku-
rugenzi, wakidai kwamba wanap-
endelea upande mmoja.

Wiki iliyopita Mahakama Kuu
Kanda ya Dar es Salaam, imetoa
hukumu iliyobatilisha uhalali wa
wakurugenzi wa majiji, manispaa
na halmashauri kuwa wasimami-
zi wa uchaguzi nchini.

Mahakama hiyo ilibatilisha
kifungu cha Sheria ya Uchaguzi
Namba 7 (1) na 7(3) kinachow-
aruhusu wakurugenzi wa majiji,
manispaa na halmashauri kuwa
wasimamizi wa uchaguzi nchini.

Uamuzi huo ulitokana na Kesi
Namba 8/2018, iliyofunguliwa na
mwanachama wa Chama cha
Demokrasia na  Maendeleo
(Chadema), Bob Wangwe, akiwak-
ilishwa na wakili wa kujitegemea,
Fatma Karume.

Katika kesi hiyo, walipinga ki-
fungu cha Sheria ya Vyama vya
Siasa, kinachotumiwa na Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (Nec), kuwateua
wakurugenzi hao kusimamia Uch-
aguzi.

Akisoma hukumu hiyo, Jaji Atu-
ganile Ngwala, alisema kwa muji-
bu wa Sheria ya Uchaguzi, Kifungu
namba 7(1) na 7(3) ni batili kwa
sababu kinatoa nafasi kwa wateule
wa rais ambao pia si waajiriwa wa
Nec, kusimamia uchaguzi.

Kwamba kifungu cha 7(1), ki-
nasema kila Mkurugenzi wa
Jiji, manispaa na halmashauri
anaweza kusimamia uchaguzi,
wakati viongozi hao ni wateule wa
rais na si waajiriwa wa Nec, huku
Katiba inasema Nec inapaswa
kuwa huru na haki.

Kutokana na hali hiyo, Jaji Ngwa-
la alisema kifungu hicho kinak-
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Jaji Kiongozi Eliezer Feleshi. PICHA: MTANDAO

Sijajua seri-
kall i1ta-
chukua
hatua gani,
lakini ni-
Ishauri
kKwamba
landae
muswada wa
marekebisho
va sheria nii
na kuupele-
ka bungeni
Il kupata
wasimamizi
watakaoam-
INiwa na
UMmMma Wa
Watanzania.

inzana na Katiba mama ambayo
inasimamia nchi.

Aliongeza kuwa kifungu cha 7(3)
kinasema kuwa Nec inaweza ku-
teua mtu yeyote kuwa msimamizi
wa uchaguzi bila ya kuainisha ni
mtu wa aina gani.

Alifafanua kuwa Katiba inasema
mtu yeyote aliyekuwa msimamizi
wa uchaguzi hapaswi kuwa mwa-
nachama wa chama chochote cha
siasa.

Kutokana na vielelezo vilivyo-
wasilishwa mahakamani hapo na
upande wa waleta maombi, vime-
onyesha pasi na shaka kuwa wasi-
mamizi wa uchaguzi wana maslahi
na wateule wao.

Kufuatia hukumu hiyo kuwapi-
ga ‘stop’ wakurugenzi kusimamia
uchaguzi, wadau mbalimbali wa
siasa walizungumza na gazeti hili
na kutoa maoni yao kulingana na
jinsi wanavyoichukulia hukumu
hiyo.

DEUSI KIBAMBA

Huyu ni Mjumbe wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Jukwaa la Katiba
Tanzania, ambaye anasema uamu-
zi wa Mahakama ni sehemu ya kazi
kubwa ambayo wao wanaendelea
kuifanya ya kupigania Katiba.

“Huu ni ushindi wa wapenda
demokrasia.. Tunaendelea ku-
nyofoa kidogo kidogo vitu am-
bavyo vimekuwa ni kikwazo
katika demokrasia na sasa tunaen-
delea na utaratibu wa kuwezesha
mawakili ili kufungua kesi zenye
maslahi ya ummaili ziweze kupati-
wa ufumbuzi,” anasema Kibamba.

Kibamba anasema suala waku-
rugenzi kusimamia uchaguzi
wamelipigia kelele kwa miaka min-
gi ikiwamo kushawishi wabunge

wawaunge mkono, lakini juhudi
hizo zilikuwa hazijazaa matunda.
“Tunaamini kwamba wakuru-
genzi hawawezi kutenda haki kati-
ka uchaguzi, lakini ushawishi wetu
kwa wabunge ulikuwa haujazaa
matunda..bahati nzuri Bob Cha-
cha Wange akafungua kesi na ha-
timaye Mahakama ikatoa uamuzi
huo,” anasema na kuongeza:
“Sijajua serikali itachukua hatua
gani, lakini niishauri kwamba ian-
dae muswada wa marekebisho ya
sheria hii na kuupeleka bungeni ili
kupata wasimamizi watakaoam-
iniwa na umma wa Watanzania.”
Anaishauri serikali isihangaike
kukata rufaa kwa madai kwamba
kufanya hivyo ni sawa na kupoteza
fedha za umma, ikizingatiwa kuwa
Rais wa nchi anapinga matumizi
mabaya ya fedha za umma.

JOHN MREMA

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi wa Mambo ya Nje, Mawasiliano,
Itikadi na Uenezi wa Chadema,
John Mrema, anasema chama hi-
cho kinapongeza uamuzi huo wa
mahakama kwa uamuzi huo na
kupendekeza mambo kadhaa ya-
nayoweza kusaidia nchi kuende-
sha uchaguzi vizuri.

“Unaweza kuwekwa utaratibu
mpya wa kuteua wajumbe wa
tume watakaosimamia uchaguzi
nchini, tofauti na huu uliopo sasa
na hili litafanikiwa kwa kufanya
utafiti kwa majirani zetu,” anase-
ma Mrema.

Anatolea mfano Kenya na kuse-
ma Tanzania inaweza kujifunza
kutoka huko jinsi walivyopata
wajumbe wa tume yao, ikiwamo
kuangalia vigezo na kufanyiwa
udabhili.

“Nchi za wenzetu kama Ghana
na Afrika Kusini wanafanya hivyo
na siyo vibaya ukawapo mfuko
maalum wa tume hiyo na pia ni
vyema kuondolewa kwa zuio la
kuishtaki tume mahakamani,”
anasema.

Anataja mapendekezo mengine
kuwa ni matokeo ya urais kup-
ingwa mahakamani, wanaopita
bila kupingwa wapigiwe kura ya
ndiyo au hapana na wasipofiki-
sha asilimia 50, wahesabiwe kuwa
wameshindwa.

“Jambo lingine ni kuruhusiwa
kwa mgombea binafsi katika
ngazi zote za uongozi ili kwamba
makundi mbalimbali kwenye jamii
yaweze kupata wawakilishi kuliko
kutegemea kupitia katika vyama
vya siasa,” anasema.

DK. ATHUMAN KIHAMIA

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Tume ya Uchaguzi (Nec), Dk.
Athuman Kihamia, baada ya huku-
mu hiyo alikakaririwa na vyombo
vya habari akisema anasubiri na-
kala ya hukumu kutoka mahakam-
ani.

Anasema hukumu hiyo ambayo
imebadilisha kifungu cha Sheria ya
Uchaguzi namba 7(1) na 7(3) kina-
chowaruhusu wakurugenzi wa
majiji, manispaa na halmashauri
kuwa wasimamizi wa uchaguzi
ataipata  kupitia Mwanasheria
Mkuu wa Serikali (AG) ndipo ata-
jua cha kufanya.

MWANASHERI MKUU WA
SERIKALI

Profesa Adelardus Kilangi, ni
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
(AG), anasema serikali imewasili-
sha notisi Mahakama ya Rufaa
kupinga sehemu ya uamuzi wa
Mahakama Kuu katika kesi hiyo.

“Maamuzi ambayo serikali im-
eyakatia rufaa kuwa ni pamoja na
Mahakama Kuu kubatilisha vifun-
gu 7(1) na 7(3) vya Sheria ya Taifa
ya Uchaguzi vinavyowataka waku-
rugenzi wa majiji, halmashauri,
miji, wakurugenzi wa wilaya na
wateuliwa wa Nec kutoka katika
utumishi wa umma kusimamia
uchaguzi kwa vile vinakinzana na
Ibara ya 74(14) ya Katiba inayozuia
anayehusika na uchaguzi kujiunga
na chama chochote cha siasa,”
anasema.

Profesa Kilangi anasema pamoja
na kwamba Ofisi yake haijapokea
nakala ya hukumu, lakini tayari
imewasilisha Mahakama ya Rufaa
kupinga baadhi ya vifungu vilivyo-
batilishwa na Mahakama Kuu.

Mwanasheria huyo anasema
mlalamikaji, Wangwe alitaka Ma-
hakama ibatilishe Kifungu cha 6(1)
cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi
kinachomtambua Mkurugenzi wa
Uchaguzi ambaye anateuliwa na
Rais

kwa madai kinakinzana na Ibara
ya 21(1), 21(2) na 26(1) ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia ya mwaka 1977.

“Serikali inapinga hoja hizo
kwani wakurugenzi ambao mlala-
mikaji anataka wanyanganywe
jukumu la kusimamia uchaguzi,
hutekeleza jukumu hilo kwa
kubanwa na masharti yanayosi-
mamia uchaguzi chini ya Sheria
za Uchaguzi na huwajibika chini
ya sheria hiyo si vinginevyo,” Prof.
Kilangi anasema.
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Hadhi yva Bobi Wine upinzani
nchini Uganda vapanda zaidi

Kiongozi wa upinzani nchini Uganda Dk. Kizza Besigye (kushoto), Rais wa Uganda, Yoweri Museveni (katikati) na mwanasiasa
kijana anayeinukia nchini humo Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine. PICHA: MTANDAO

Na Nimi Mweta

ADHI ya kiongozi wa upin-

zani kijana nchini Uganda,

inapanda kwa kasi baada

ya mgombea urais wa mi-
aka mingi, Dk. Kizza Besigye kufan-
ya mazungumzo rasmi na mbunge
huyo wa Kyadondoi Mashariki,
Robert Kyagulanyi maarufu kama
Bobi Wine.

Pia kuna chama kinachoitwa
Uganda Meritocracy Party (UMP),
ambacho mwezi Februari kilifanya
mazungumzo na mbunge huyo
kuhusu matumizi ya nembo ‘peo-
ple power’ ambayo ipo siku nyingi
ila sasa imeanza kuambatanishwa
na kampeni ya Bobi Wine.

Isitoshe, kupanda haraka katika
chati ya siasa nchini Uganda kwa
Bobi Wine kuanzia 2017 kumempa
umaarufu duniani kama mbadala
wa rais wa sasa.

llifikia mahali, tena ni mwaka
2017 akawaasa wananchi wa Ugan-
da na hasa vyombo vya habari
kumwita kiongozi na siyo mwana-
siasa, huku wachunguzi wa habari
katika nchi kadhaa wakimfanani-
sha na kiongozi wa upinzani Afrika
Kusini, Julius Malema.

Malema alikuwa kiongozi wa
umoja wa vijana ANC na sasa ‘wa-
nagawana nyara.’

Chama chake cha ‘kupigania
uhuru wa kiuchumi’ (RFF) kimezidi
kupanda chati katika chaguzi tangu
2014 wakati aliposhiriki kwa mara
ya kwanza alipohama kutoka ANC
mwaka 2012 na kuunda EFF mwa-
ka uliofuata.

Viongozi hawa wanafuata jadi
ya Erneto Che Guevara aliyevuma

Mwaka jana
Bobl Wine
alikwepa

au Kukataa
kKujlunga

na chama
kKikongwe
cha upin-
7ani cha FDC
(Forum for
Democratic
Change)
kinachoon-
gozwa Kihis-
toria na Dk
Besigye.

kwa ‘beret’ nyekundu Cuba hadi
akafa 1967 akiongoza vikundi vya
kimapinduzi katika mapori Bolivia
dhidi ya utawala unaoendeleza
‘ukoloni mamboleo.’

Suala la matumizi ya nembo ya
‘people power’ ilitokana na msisiti-
zo wa Kyagulanyi katika hotuba
zake na mahojiano kuwa ‘nguvu
ya watu ni zaidi ya nguvu ya watu
walioko madarakani, ambayo wa-
chambuzi wa habari wanasema il-
itoka kwa mwanaharakati wa Misri.

Ni Wael Ghonim ambaye alikuwa
mstari wa mbele katika ‘maan-
damano yasiyoisha’ ya mwaka
2011 yaliyomwondoa Rais Hosni
Mubarak madarakani.

Ni mshiriki wa mitandao na
mtaalamu wa mifumo ya kompy-
uta, akaandika kumbukumbu ya
harakati hizo kwa jina taaluma la
Mapinduzi 2.0 (kana kwamba ni
somo la mwaka wa pili chuo kikuu)
usemi huo ulitolewa na ukaenea
duniani.

Kuingia katika siasa rasmi za vy-
ama vya siasa kulianza tangu Bobi
Wine aliposhinda kiti cha ubunge
mwaka 2017 na ‘kumkanyagia mba-
1" mgombea wa chama tawala, Na-
tional Resistance Movement (NRM)
kilichoko madarakani tangu kuzifa-
gia serikali za kijeshi na kiharamia
1986.

Mwaka jana Bobi Wine alikwepa
au kukataa kujiunga na chama
kikongwe cha upinzani cha FDC
(Forum for Democratic Change)
kinachoongozwa  kihistoria na

Dk.Besigye.
Licha ya kuwa chama hicho hivi
majuzi kilitangaza mwenyekiti

mwingine, bado inaelekea Dk. Be-

sigye ndiye kiongozi halisi ambaye
ana uwezo wa kujadili masuala ya
kimkakati na Bobi Wine.

Ni miezi miwili iliyopita ambako
Bobi Wine alianza kuonekana ki-
kamilifu katika shughuli za vyama
vya siasa, pale mwanaharakati ali-
poshinda jimbo la Arua (manispaa).

Ni Kassiano Wadri ambaye aliap-
ishwa kuwa mbunge mwezi Agosti,
wakati miezi michache kabla hapo
aliwahi kukamatwa na kuteswa
na polisi, kwa mujibu wa maelezo
yake mwenyewe, kama ambavyo
Bobi Wine aliwahi kukamatwa na
kufunguliwa kesi ya uhaini katika
mahakama ya kijeshi.

Ni jambo ambalo katika mazingi-
ra tofauti ingekuwa ndiyo mwisho
wa kumsikia, lakini mazingira ya ki-
taifa na kimataifa hayawezeshi kwa
urahisi siasa za mkato za aina hiyo,
zisiwashe moto nchini.

Kimsingi wabunge hao wawili wa
kujitegemea wana wafuasi wengi
lakini hawana nguvu ya chama cha
siasa, ingawa wamekuwa wanaha-
rakati katika vyama vilivyopo huku
kisiasa wakisimama kama watu bi-
nafsi.

Kutokana na umaarufu wake ku-
panda na kuhitajika kutokuchukua
mwelekeo wa kugawa wafuasi wa
vyama vikubwa vya upinzani vili-
vyopo sasa, Bobi Wine ameanza
kutafuta maafikiano na vyama vi-
kubwa vya upinzani, ikiwemo FDC
ili kujiunga katika mwelekeo chan-
ya unaoleta matumaini ya mabadi-
liko nchini humo.

Badala ya kupinga chama tawala
cha NRM, Bobi Wine muda wote
ameelekeza nguvu kutaka Rais Mu-
seveni atoke madarakani.

Ni kwa njia hiyo ambako inaele-
kea Bobi Wine anatazamia kuunda
umoja mpana dhidi ya utawala huo
katika kipindi kuelekea uchaguzi
mkuu ujao, na ameshatangaza
kuwa ana uwezo wa kumuondoa
Museveni kitini endapo kunakuwa
na uchaguzi huru na wa haki.

Ni mjadala mpana nchini humo
ambako wengi wa washiriki hasa
katika mitandao wanaonyesha
hisia kuwa mfupa uliomshinda Dk.
Besigye inawezekana Bobi Wine
akawa na uwezo wa kuutafuna, iwe
ni kumshinda Museveni kama uch-
aguzi ni huru na wa haki, au kuki-
patia taabu chama tawala kibaki na
kichembe tu cha wingi wa viti bun-
geni. Ni mazingira ambayo yana-
jengeka polepole.

Mazungumzo ya hivi karibuni
kuhusu matumizi ya nembo ya
‘people power’ yanatokana kwa
upande mwingine na muungano
wa kimkakati kati ya Bobi Wine na
Dk. Besigye, wakati kuna kundi au
chama cha siasa ambacho kinapen-
da kujitambulisha kwa nembo hiyo.

Ikafikia mahali kiongozi wa cha-
ma cha kisomi (Uganda Meritoc-
racy Party) kinacholenga nchi hiyo
kutawaliwa au kuongozwa na watu
wenye weledi wa kutosha, kikase-
ma kuwa anayetaka kutumia nem-
bo ya ‘people power ajiunge na
chama hicho, na punde akakatal-
iwa katika jitihada ya kutaka hati-
miliki ya ‘people power’ kuwa ya
chama hicho. Ni kama “Movement
for Change (M4C)” hapa, 2015.

Alipoona ugomvi huo hautam-
fikisha mbali, kiongozi wa UMP
akaona aanze majadiliano na
Bobi ‘Wine pamoja na Dk. Besigye
kuhusu matumizi ya nembo hiyo,
kwani kuna wakati Dk. Besigye
alianza harakati ya kuunda ‘serikali
mbadala’ ya wananchi wa Uganda,
kama ilivyokuwa Kenya na kwa
ufinyu zaidi, Maalim Seif kule Zan-
zibar kwa miaka mingi.

Akizungumzia suala hilo Bobi
Wine alisema amekuwa akifanya
majadiliano na vyama tofauti vya
siasa ikiwa ni pamoja na wafuasi
na viongozi wa NRM, ambako
kuna makubaliano mapana ya
kuelekeza nguvu za upinzani
katika kumwondoa madarakani
Rais Museveni. Siyo suala la katiba
mpya, mihula.

Moja ya vyanzo vinavyomsaidia
Bobi Wine kupanda kisiasa ni kuwa
anatokea katika familia ya wafuasi
wa Democratic Party (DP), amba-
cho kimsingi ndiyo chama kikong-
we cha upinzani wakati wa awamu
ya kwanza ya Jamhuri ya Uganda
hadi Jenerali Idi Amin alipopindua
nchi mwaka 1971.

Wakati NRM imefagilia mbali
utawala wa kijeshi uliovaa gwanda
la kiraia la wafuasi wa Dk. Obote
mwaka 1986, upinzani ulikuwa
umeungana lakini miaka minane
baadaye (2004) tofauti zikawa kub-
wa, na FDC ikaundwa na wafuasi
wa NRM wasiokuwa na uvumilivu
kwa kilichokuwa kinaendelea.

Kimejikita zaidi Kusini ya nchi
hiyo, ambako miji mikuu ya Kam-
pala na Entebbe pia ipo, lakini NRM
imeshika viunga takriban vyote vili-
vyobaki kuacha Jinja, ambayo pia
iko Kusini. Kuunda umoja mpana
wa upinzani dhidi ya urefu wa uta-
wala wa Museveni ni suala moja; la
itikadi ni jingine.
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Kila kijiji kuwa
na zahanati
Mbarali 2020

Na Grace Mwakalinga,

MBARALI

SERIKALI wilayani Mbarali
imejihakikishia kuwa hadi
kitakuwa na zahanati na kila
kata itakuwa na kituo cha afya
lengo likiwa ni kusogeza huduma
za afya karibu na wananchi.

Hayo valisemwa na Mkuu
wa Wilaya ya Mbarali, Reuben
Mfune, wakati wa Maadhimisho
ya Siku ya Wauguzi Duniani
ambayo kiwilaya yalifanyika
kwenye ukumbi wa polisi uliopo
Kata Rujewa.

Mfune alisema katika kubore-
sha utoaji huduma za afya, ata-
hakikisha ifikapo mwaka 2020
na Kila kata itakuwa na kituo
cha afya na kwamba ataendelea
kuhimiza pia ujenzi wa nyumba
za watumishi wa sekta ya hiyo.

Alisema wauguzi ambao ndio
kada yenye watumishi wengi
kuliko zote wanatakiwa kutoa
huduma rafiki kwa wagonjwa
ikiwamo kuwahi maeneo ya kazi
na kutoa lugha zenye staha.

“Kwa kipindi cha miaka mitatu
nilichofanya kazi hapa mbarali
sijawahi kupokea malalamiko
yoyote yanayowahusu wauguzi,
nawaomba muendelee kuwa-
saidia wagonjwa kwa kutumia
weledi na ufanisi na utendaji
kazi wenu uendane na mabadi-
liko ya sayansi na teknolojia,”
alisema Mfune.

Aidha, Mfune alimtaka Mgan-
ga Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Godfrey Mwakalila, kuweka
utaratibu wa kutoa motisha
Kkwa wauguzi ambayo wana-
fanya vizuri kwenye kazi zao
na kwamba motisha hiyo italeta
uwajibikaji.

Katika risala yao wau-
guzi walibainisha changamoto
zinazowakabili ambazo ni ku-
topandishwa vyeo kwa wakati,
kutolipwa malimbikizo ya
nyongeza ya mishahara, uhaba
wa maofisa tabibu, uhaba wa
nyumba za watumishi, upungufu
wa wauguzi kwenye vituo vya
kutolea huduma za afya.

Risala hiyo ilifafanua kuwa
baadhi ya wazazi huchelewa
kufika kwenye vituo vya ku-
jifungulia hali inayosababisha
baadhi yao kujifungulia njiani na
kusababisha vifo.

“Kwa Kipindi cha mia-
ka mitatu nilichofanya
kazi hapa mbarali
sijawahi kupokea
malalamiko yoy-

ote yanayowahusu
wauguzi, nawaomba
muendelee kuwa-
saidia wagonjwa kwa
kutumia weledi na
ufanisi na utendaji
kazi wenu uendane na
mabadiliko ya sayansi
na teknolojia,” alisema
Mfune.
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Mvua zasababisha
mawasiliano kukatika

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MVUA zinazoendelea kunyesha katika
wilaya za Rungwe na Kyela mkoani Mbeya,
zimesababisha maafa ikiwamo nyumba
kuezuliwa, mifugo kusombwa na uharibifu
wa mazao na shughuli kusimama.

Wakizungumza na Nipashe jana wa-
nanchi wanaoishi katika Kata za Mwaya,
Tenende na Ipande, wilayani Kyela wal-
isema kuendelea kunyesha kwa mvua hizo
kunaweza kusababisha majanga zaidi.

Miongoni mwa wananchi hao, Lutusyo
Mwainyekule kutoka Kata ya Mwaya,
alisema kuwa mvua hizo zimesababisha
kukatika kwa mawasiliano kwenye bara-
bara ya Ipinda- Matema katika eneo la
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Tenende ambayo ilizinduliwa hivi Karibu-
nina Rais Dk. John Magufuli.

Mwainyekule alisema eneo lote Ia
Tenende ambalo ndio tegemeo kwa kili-
mo cha Mpunga kwa kiasi kikubwa lime-
athiriwa na mvua na kusababisha mpunga
kufunikwa. “Kwa sasa wananchi wanaoishi
maeneo ya Ipinda na Mwaya wanashindwa
kufika mjini Kyela kwa sababu ya kukatika
kwa mawasiliano ya barabara katika kip-
ande cha Tenende na kulazimu kutumia
mitumbwi au baiskeli kuvushwa,” alisema
Mwainyekule.

Nao wananchi wa maeneo ya Kata ya
Bujonde, walisema mvua hizo zimesaba-
bisha madhara kwao kutokana na mifugo
yao kusombwa na maji kuelekea maeneo

na kuwaozesha ndoa za utotoni. PICHA: MARCO MADUHU

ya mto Kiwira na Ziwa Nyasa.

Katika taarifa yake Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mbeya, Ulrich Matei, alisema
mvua zinazoendelea kunyesha wilayani
Kyela zimesababisha uharibifu wa makazi
ya watu na majengo hasa Shule ya Msingi
Mwaya na Sekondari ya Mwaya zilizopo
katika Kata ya Mwaya ambazo zote mpaka
sasa zimezingirwa na maji.

Aidha, alisema katika Wilaya ya Rungwe
maeneo ya Igamba, Tukuyu mjini ime-
sababisha maafa ikiwamo kubomoka kwa
nyumba za wakazi wa maeneo hayo.

Aliwataka wazazi na walezi katika wilaya
za Kyela na Rungwe kuwa makini na wato-
to wao kwa kuhakikisha hawachezi kando
ya mito au mabwawa.

TAG watoa msaada vifaa vya matibabu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAUMINI wa Kanisa la Tanzania Assem-
blies of God ‘TAG’ Jerusalem Tempo lililopo
msaada wa vifaa huduma kwa ajili ya wag-
onjwa katika Kituo cha Afya cha Kiwanja
Mpaka ikiwa ni sadaka kwaajili ya ma-
dhimisho ya miaka 80 tangu kuanzishwa
kwa kanisa hilo nchini.

Akizungumza katika maadhimisho hayo,
Makamu Askofu wa Kanisa la TAG, Jimbo la
Mbeya Kaskazini, Mchungaji Adson Mwa-
junga, alisema vifaa ambavyo vimetolewa
ni pamoja na magodoro, mashuka na vy-
andarua na kwamba waumini walitoa
kama sadaka ikiwa ni maadhimisho ya mi-
aka 80 tangu kuanzishwa kwa kanisa hilo.

Alisema Kanisa la TAG kama sehemu ya

jamii ambayo imekuwa ikishiriki kwenye
shughuli mbalimbali za maendeleo katika
maadhimisho ya miaka 80 tangu kuan-
zishwa kwa kanisa hilo wameamua ku-
saidiawatumbalimbali hasa wenye uhitaji.

“Tunapoadhimisha miaka 80 tangu
kuanzishwa kwa kanisa la TAG tunajivua
mambo mbalimbali ambayo tumefani-
kiwa kimwili na kiroho, lakini hatuwezi
kufurahia peke yetu wakati wengine wana-
teseka hospitalini ndio maana mwaka huu
tumeamua kuwatembelea wagonjwa na
kutoa misaada,” alisema Mchungaji Mwa-
junga. Akipokea msaada huo Ofisa Maen-
la, kwa niaba ya Mkurugenzi wa Jiji, James
Kasusura, alisema msaada huo ni muhimu
na umekuja wakati muafaka kutokana na
uhitaji uliopo.

Msolla alisema kuna changamoto mbal-
imbali zinazoikabili Sekta ya Afya hasa
kwenye zahanati na vituo vya afya iki-
wamo uhaba wa vifaa tiba na miundom-
binu mingine ya kutolea huduma alisema
msaada huo utasaidia kupungua baadhi ya
changamoto ikiwamo mashuka.

Naye Mganga Mfawidhi wa Kituo cha
Afya cha Kiwanja Mpaka, Stella Moses,
alisema kituo hicho kinakabiliwa na
changamoto ya vifaa tiba na kwamba hali
inayosababisha baadhi ya huduma kuto-
tolewa kwa wakati.

Aliiomba serikali kutenga bajeti kwa ajili
ya kukisaidia kituo hicho kwa kuongeza
wahudumu wa afya, vifaa tiba na miun-
dombinu mingine ya afya ili kituo hicho
kiweze kutoa huduma bora kwa sababu ki-
nahudumia wakazi wengi wa Jiji la Mbeya.
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Wanawake
watakiwa
kuchangamkia
fursa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WANAWAKE nchini wame-
shauriwa kuchangamkia fursa ya
sera ya serikali ya kuanzishwa
viwanda kwa kulima mazao ya-
takayowezesha kuzalisha bidhaa
zitakazoendana na soko la ndani
ya nchi na nje.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Mbunge wa Viti maalumu kutoka
Mkoa wa Mara, Agnes Marwa,
wakati alipokuwa akizungumza
na kikundi cha kinamama wa
Jumuiya ya Wanawake Tanzania

walipofika kutembelea shamba
la Waziri Mkuu mstaafu Mizengo

Marwa, aliwashauri wanana-
wake kote nchini kuchangamkia
fursa ya kuanzishwa kwa viwanda
kwa kuzalisha bidhaa na kulima
mazao yatakayonunuliwa na we-
nye viwanda kama malighafi.

“Mmefika hapa kutoka Mkoa
wa Mara kwa ajili ya kujifunza
Kilimo na ufugaji kila mtu ajifunze
na kwenda kuufanyia kazi mradi
atakaoona anaweza kuendesha,”
alisema.

Alisema mikoa mingi nchini
ina makundi mengi ya wakulima
na wafugaji hivyo wanawake
wanatakiwa kuitumia fursa ya
viwanda kwa kuzalisha bidhaa
zinazoendana soko.

Alizitaja fursa hizo kuwa ni
kulima mazao yanayoweza kupata
soko kwenye viwanda kama Kili-
mo cha miwa, maembe, machun-
gwa na maparachichi pamoja na
kilimo cha mahindi na mtama.

Alisema mazao hayo pamoja
na kuhitajika viwandani, lakini
yanaweza kununuliwa na watu
binafsi kwa matumizi ya kawaida
bila kutegemea soko la viwanda.

Aidha, alitaja fursa nyingine
kuwa ni kuanzisha viwanda vi-
dogo vidogo vya kuzalisha bidhaa
ﬁinazoendana na soko la wakati

uu.

Alibainisha kuwa mafunzo hayo
yatafanyika kwa awamu kwa Ki-
namama wa mkoa huo kwenda ku-
jifunza kilimo cha shamba darasa
kwenye shamba hilo la Pinda.

Mwajuma Shabani, mmoja wa
kinamama aliyefika kujifunza
kilimo cha shamba darasa, alisema
wamejifunza kilimo na ufugaji am-
bacho wataenda kuanzisha miradi
kule wanakotoka.

Kwa upande wake mmoja wa
wasimamizi wa shamba la Waziri
Mkuu mstaafu Pinda, Mariamu
Fissoo, alisema katika shamba hilo
kuna kilimo cha mazao ya kudumu
na ya muda mfupi.

Aliongeza kuwa katika shamba
hilo kuna ufugaji wa mifugo ya
aina mbalimbali kama ng'ombe,
mbuzi, kuku, bata na kondoo.

“Mmefika hapa kutoka
Mkoa wa Mara kwa ajili
ya kujifunza kilimo na
ufugaji kila mtu ajifunze
na kwenda kuufanyia kazi
mradi atakaoona anaweza
kuendesha,” alisema.

HABARI DODOMA

Waziri Lugola aonya
ubadhirifu wa fedha

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Kangi Lugola, amewataka watumishi wa
ofisi yake kujiepusha na ubadhirifu wa
fedha za umma na matumizi mabaya ya
madaraka kwa kisingizo cha ukosefu wa
fedha.

Lugola alitoa kauli hiyo jana alipokuwa
akifungua kikao cha Baraza la Wafanyaka-
zi wa wizara hiyo jijini hapa.

Alisema katika kipindi hiki ambacho
serikali inaendelea kutekeleza miradi
mikubwa ya kiuchumi kumekuwapo na
matatizo ya kifedha.

“Hata hivyo matatizo hayo ya kifedha
sio kichaka kwa watumishi wa umma ku-
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kosa uaminifu, kutumia vibaya madaraka
yao, kufanyakazi kwa upendeleo na kue-
ndekeza maslahi binafsi,” alisema.

Waziri Lugola alisema katika mwaka
huu wa fedha unaoishia Juni 30, kume-
kuwa na mtiririko mzuri wa fedha za
bajeti ambazo zimewezesha watumishi
kulipwa baadhi ya stahiki zao.

Alisema mabaraza ya wafanyakazi
katika kila chombo na taasisi za wizara
hizo yanapaswa kujadili kwa uhuru na
uwazi upungufu mbalimbali na kutoa njia
mbadala za utatuzi.

Alisema upungufu na udhaifu usemwe
kwa uhuru na uwazi ili ufahamike na ku-
tatuliwa.

“Pia watumishi hakikisheni mmnazin-
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gatia sheria, kanuni na nidhamu katika
kutimiza majukumu yenu kwa kuwa seri-
kali inaendelea kuboresha mazingira
bora kwa watumishi wa umma,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa baraza hilo,
Ramadhani Kailima, alisema kuwa katika
kikao hicho watajadili bajeti na changa-
moto za watumishi na kuishauri wizara
hatua za kukabiliana na changamoto
hizo. Kailima ambaye pia ni Naibu Katibu
Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani,
alisema changamoto zote zitapokelewa
na kutekelezwa.

Alieleza huwa baraza hilo ni chombo
huru na kuwaomba watumishi wote
waeleze changamoto zao kwa uwazi na
zitafanyiwa kazi.

Ikupa aisaidia UWT
kujenga kituo cha watoto

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na Watu Wenye
Ulemavu, Stella Ikupa, am-
etoa msaada wa mifuko 30 ya
saruji kwa Jumuiya ya Umoja
wa Wanawake wa Chama cha
Mapinduzi Mkoa wa Dodoma
(UWT), kwaajili ya kujenga
hapa.

Akizungumza na waandishi

wa habari jana baada ya kuka-
bidhi mifuko ya saruji, Ikupa
alisema kuwa, anaupongeza
uongozi wa UWT Mkoa wa
Dodoma kwa ubunifu mkub-
wa ambao wameendelea kuu-
fanya ikiwamo wa kujenga
kituo cha kulelea watoto am-
bacho kitakuwa kama mradi.

“Nampongeza sana Mwe-
nyekiti pamoja na wale
ambao anaambatana nao,
kutokana na na mradi huu
naamini wataondokana na

utegemezi,” alisisitiza Tkupa.

Aidha, alisema msaada huo
wa saruji utawasaidia kuwa-
sogeza na kuwaomba wadau
mbalimbali waweze kuji-
tokeza kusaidia.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa UWT Mkoa wa Do-
doma, Neema Majura, alisema
wanamshukuru Waziri Ikupa
kwa kuwa na moyo wa kip-
ekee kwa kuwaletea msaada
huo kwaajili ya kukamilisha
ujenzi wa madarasa matatu.

Alisema ingawa mradi huo
ni wa CCM mkoa, lakini uta-
saidia wilaya zote saba zilizo-
po Dodoma.

“Na lengo letu mara baada
ya mradi huu kuanza ambao
utakuwa na thamani ya Sh.
Mil. 200, utaweza kufanya
UWT Dodoma kuwa endel-
evu na utasaidia miradi min-
gine kila wilaya ili wanawake
waweze kupata vitega uchumi
kwa kujitegemea,” alisema
Majumre.
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Serikali yadhlbltl Kasi
va ugonjwa wa ukoma

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar, imesema
imefanikiwa kwa kiwango kikubwa ku-
dhibiti kasi ya ugonjwa wa ukoma na kwa
sasa wapo wagonjwa 82 walioripotiwa
Zanzibar.

Naibu Waziri wa Afya, Harusi Said Sulei-
man, alisema hayo wakati akijibu swali la
mwakilishi wa Viti Maalumu Wanawake,
Sada Ramadhan Mwenda, aliyetaka ku-
jua wizara hiyo imefanikiwa kwa kiasi
gani kutokomeza ukoma.

Suleiman alisema jumla ya wagonjwa
82 wameripotiwa na kutambuliwa kuu-
gua ugonjwa wa ukoma na Mkoa wa Mjini
Magharibi unaoongoza kwa kuwa na wag-
onjwa 43.

Aliutaja Mkoa wa Kusini Unguja ukiwa
na jumla ya wagonjwa 26, wakati huo uk-
ionyesha kuwapo kwa unafuu mkubwa
kwa kisiwa cha Pemba chenye wagonjwa
wanne.

“Tumepiga hatua kubwa ya mafanikio
ya kupambana na ugonjwa wa ukoma ki-
asi ya kusema kwamba tumeutokomeza,’

‘alisema.

Alieleza kuwa wagonjwa waliopo
wanaendelea na matibabu na dawa za
ugonjwa huo zinatolewa bure.

Alisema si kweli kwamba wagonjwa
wa ukoma wametengwa kwa sababu za
kunyanyaswa kama wanavyodai watu
wengine.

“Wagonjwa wa ukoma hawajatengwa
hata kidogo..waliwekwa sehemu mbali
na wananchi kwa ajili ya uangalizi zaidi
wa ugonjwa huo pamoja na kupata tiba
sahihi, ‘alisema.

Rais Shein
apongezwa ha
Wawakilishi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawakilishi wam-
empongeza Rais wa Zanzibar, Dk.Ali Mohamed
Shein, kwa utekelezaji wa ilani ya uchaguzi iki-
wamo kufanikisha kazi za utafiti wa nishati ya
mafuta na gesi.

Wakichangia bajeti ya Rais na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi kwa mwaka wa fed-
ha 2019-2020, Mwakilishi wa Jimbo la Chake
Chake, Suleiman Said Sarhani, alisema Dk.
Shein ameonyesha mfano wa utekelezaji wa
ilani pamoja na ahadi zake katika kusimamia
miradi mingi ya maendeleo ambayo ipo kwa
maslahi ya taifa.

Alisema kuanza kazi za utafiti wa nishati
ya mafuta na gesi nchini ni moja ya ahadi ya
Rais Shein ambayo imo katika mpango wa
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya mwaka
2015-2020.

Sarhani alisema wapo watu waliokejeli na
kusema kwamba Zanzibar haiwezi kufanya kazi
za utafiti wa nishati na mafuta.

“Mheshimiwa Spika, Rais wa Zanzibar, Dk.
Ali Mohamed Shein, amefanya kazi kubwa ya
kutekeleza Ilani ya chama cha Mapinduzi na
leo hii tunaendelea na kazi ya utafiti wa mafuta
na gesi katika ardhi ya visiwa vya Unguja na
Pemba,” alisema.

Aidha, Mwakilishi wa Viti Maalumu Wa-
nawake, Amina Iddi Mabrouk, alimpongeza Dk.
Shein kwa juhudi zake katika kufanya kazi kwa
maslahi ya wananchi wa Unguja na Pemba.

Alipongeza kazi za ujenzi wa barabara pamo-
ja na madaraja likiwamo la Fuoni Kibonde
Mzungu ambalo sasa limewawezesha wananchi
kupita bila ya matatizo.

“Tunampongeza kwa dhati kabisa Rais Shein
kwa juhudi zake za kuimarisha miundombinu
ya barabara kwa kujenga madaraja ambayo ya-
mesaidia kurahisisha usafiri wa wananchi na
mawasiliano,” alisema.

Mwakilishi wa Jimbo la Konde, Omar
Seif Abeid, alimpongeza Dk. Shein kwa ku-
fanya maadhimisho ya sherehe za miaka 55 ya
Mapinduzi ya Zanzibar katika kisiwa cha Pem-
ba.

Alisema wapo wapinzani ambao walidiriki
kusema kwamba Pemba hakutafanyika shere-
he za Mapinduzi ya Zanzibar na maadhimisho
yote yatafanyika Unguja.

“Tunampongeza kwa dhati Rais Shein kwa
kuonyesha uzalendo wa kuwapenda wananchi
wake wa visiwa viwili vya Unguja na Pemba na
mwaka huu sherehe za miaka 55 zilifanyika
Pemba kwa mara ya kwanza katika kipindi cha
miaka minane ya uongozi wake,” alisema.

Wawakilishi Simai Mohamed Said wa Tunguu (kushoto), Ahmada Yahya Ab-
dulwakil (katikati) na Suleiman Sarhani Said wa Chakechake, wakibadilishana
mawazo nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi mjini Zanzibar jana.

PICHA: MARTIN KABEMBA

Ziara ya
Indonesia
yaleta
ushirikiano
kiuchumi

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais
na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Issa Haji Ussi Gavu,
ameliambia Baraza la Wawakili-
shi kwamba ziara iliyofanywa na
Rais Ali Mohamed Shein nchini
Indonesia imeleta faraja kubwa
na manufaa katika sekta ya ush-
irikiano wa kiuchumi na kilimo.

Gavu alisema hayo wakati
akiwasilisha makadirio ya mapato
na matumizi ya bajeti ya Ofisi ya
Rais kwa mwaka wa fedha 2019-
2020.

Aliyataja maeneo yaliyozun-
gumzwa na kufikiya makubaliano
ya ushirikiano ni pamoja na
kilimo cha Mwani, Minazi pamoja
na mpunga ambapo nchi hiyo
imepiga maendeleo makubwa.

Katika kilimo cha mwani,
Indonesia imeonyesha utayari
kusaidia kazi za utafiti katika zao
hilo na kuona wakulima wanapiga
hatua katika kujenga viwanda
vya kusarifu zao hilo kwa ajili ya
kuongeza thamani.

Aidha, katika sekta ya uvuvi,
kampuni ya uvuvi ya Indonesia
pamoja na Shirika la Uvuvi la
Zanzibar (ZAFICO), wametia saini
hati ya maelewano kati ya pande
mbili hizo katika kufanya utafiti
na kujua kiwango cha samaki
kilichopo Zanzibar.

Alisema malengo ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ni ku-
wawezesha wavuvi wadogo
kuvua samaki katika kina kirefu
cha maji baada ya kuwezeshwa
kwa kupewa boti.

"Hiyo ndiyo mikakati na
malengo yetu ni kuwawezesha
wavuvi wetu kuvua samaki kwa
kutumia mbinu za kisasa na vifaa
vitakavyowawezesha kufika ka-
tika bahari kuu,” alisema.

Alisema tayari makubaliano
kati ya Zanzibar na Indonesia
katika sekta ya uvuvi yameanza
kufanyiwa kazi na Mwanasheria
MKuu wa Zanzibar.

Dk. Shein alifanya ziara nchini
Indonesia Agosti 6, mwaka 2018
kwa mwaliko wa mwenyeji wake
Makamu wa Rais wa nchi hiyo,
Muhamad Yussuf Kalla.

Aidha, Gavu alisema Rais Shein
alifanya ziara nchini Kenya
akimuwakilisha Rais wa Jamhuri
va Muungano Dk. John Magufuli
na kufanya mazungumzo vya ujira-
ni mwema na viongozi wa kaunti
ya Mombasa.Alizitaja akaunti
ambazo Rais Shein alikutana na
viongozi wake kuwa ni jumuiya
va kaunti ya ukanda wa Pwani,
ambazo ni Mombasa, Lamu,
Taveta pamoja na Tana River.

Aidha, walikubaliana kuanzi-
sha ziara kwa viongozi ikiwamo
magavana, wakuu wa mikoa na
watendaji wengine.
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Na Marco Maduhu, SHINYANGA

BAADHI ya kampuni za kununua
pamba mkoani Shinyanga, zimet-
ishia kugoma kununua zao hilo
kutoka kwenye vyama vya msingi
vya ushirika (Amcos), kutokana na
kuondoa gharama ya usindikizaji
pamba hiyo hadi kwenye kampuni
yao.

Hali hiyo ni tofauti na awali,
hivyo kumwachia mzigo huo
mnunuzi mwenyewe na Kuogopa
kuingia hasara.

Awali kampuni za kununua
pamba zilikuwa zikitoa Sh. 45,000
kwa kila Amcos, ikiwamo gharama
ya usindikizaji wa pamba hiyo
hadi kwenye kampuni, lakini kwa
mwaka huu wameondoa gharama
hiyo na kumwachia mnunuzi mzigo
huo wa kuwa anaisindikiza mwe-
nyewe.

Mmoja wa wamiliki wa kampuni
za kununua pamba mkoani Shin-
yanga, Ally Habshy wa Kampuni
ya Afrishian, alisema jana kuwa
kuondolewa kwa gharama hizo
na Amcos Sh. 45,000 kutawatia
hasara kubwa ya kutafuta watu wa
kuwa wanaisindikiza pamba hiyo
kwa Kila gari.

Alisema utaratibu wa awali wa
kulipa Sh. 45,000 kwa kila Amcos
ulikuwa mzuri, ambapo wao wali-
kuwa wakiisindikiza pamba yote
ambayo wameinunua hadi kwenye
kampuni zao, lakini kwa kuondoa
ulipiaji wa gharama hizo kuta-
wafanya kuingia hasara na hata
kukatika mitaji yao na kufilisika.

“Tangu msimu wa kununua
pamba uanze Mei 2, mwaka
huu hakuna hata kampuni moja
ambayo unaiona inanunua pamba
kwa sababu ya kuogopa kupata

wakulima wameanza kulanguliwa
zao hilo kwa Sh. 800 kwa kilo
moja, tofauti na bei elekezi ya
Serikali 1, 200," alisema Habshy.

“Hivyo sisi kama wanunuzi wa
pamba tunaomba suala hili liangal-
iwe upya, irudishwe gharama va
kutoa Sh.45,000 kwa kila Amcos
ili kutotutia hasara,” alisema na
kuongeza:

“Na bei ya manunuzi ni kubwa
Sh. 1,200 kwa kilo moja, huku dola
kweye soko la kimataifa inakuwa
nazo hazieleweki mara inashuka.”

Meneja wa Bodi ya Pamba
Kanda ya Ziwa, Jones Bwahama,
alisema suala la Amcos kuondoa
gharama ya Sh. 45,000 iliazimiwa
kwenye mkutano wa wadau wa
pale wanapoisindikiza pamba hiyo
na kuifikisha kwenye kampuni
huambiwa kilo zimepungua.

Alifafanua kuwa kutokana na
lawama hizo za upungufu wa
kilo, ndipo wakaona ni vyema
suala la kusindikiza pamba hiyo
wawaachie wanunuzi wenyewe
ili kukwepa lawama, na kukiri un-
unuzi haujaanza, isipokuwa vikao
vinaendelea kwa kila halmashauri
kupitisha wanunuzi.

Pia aliwataka wakulima wawe
na subira kwa kutoiuza pamba yao
kwa bei ya hasara ya kulanguliwa.

Na Mathias Canal, TABORA

WAZIRT wa Kilimo, Japhet Hasunga,
amesisitiza marufuku aliyoitoa hivi karibu-
ni kuhusu ajira kwa watoto chini ya miaka
18 katika sekta ya tumbaku.

Hasunga alipiga marufuku hiyo juzi
wakati akizungumza kwenye mkutano wa
wadau wa sekta ya tumbaku katika hafla ya
ufunguzi wa msimu wa masoko ya zao hilo
mwaka 2019 iliyofanyika katika maghala ya
kampuni ya Alliance One Wilaya ya Uram-
bo mkoani hapa.

Alisema suala la ajira kwa watoto ni
miongoni mwa mambo yanazuiliwa kwe-
nye Sheria za kimataifa kupitia Shirika
la Kazi Duniani (ILO) na Sheria za Ajira
nchini, hivyo mdau yeyote atakayebainika
kukiuka maelekezo hayo atashtakiwa.

HABARI KITAIFA

Serikali yasisitiza marufuku
ajira watoto sekta tumbaku

“Nawasihi wadau wote tuendelee kupiga
vita ajira kwa watoto katika tasnia ya tum-
baku kwa kuwa ni eneo ambalo limeende-
lea kulalamikiwa na wadau,” alikaririwa
Hasunga.

Kadhalika, Hasunga alisema katika ku-
hakikisha zao la tumbaku linaendelea
kutoa mchango mkubwa katika pato la
mkulima na Taifa, Wizara imejiwekea
malengo ya haraka yanayopaswa kutekele-
zwa ambayo ni pamoja na kukamilisha us-
ajili wa wakulima wote wa tumbaku ifika-
po Juni 30, 2019, kuwapatia vitambulisho
na kuwaingiza kwenye kanzidata ili kupata
takwimu za uhakika za maeneo wanay-
olima na kuiwezesha serikali kusimamia
upatikanaji wa pembejeo kulingana na
mahitaji yao.

“Malengo mengine ni tumbaku yote in-

ayovunwa na wakulima sasa inauzwa ifi-
kapo mwisho wa masoko Julia 31, mwaka
huu, huku akiiagiza Bodi ya Tumbaku
kushirikiana na wakulima wote kusima-
mia kwa makini masoko ili tuweze kuanza
mapema maandalizi ya zao la msimu wa
2019/2020,” alisema.

Aidha, mipango mingine ni kuhakikisha
upatikanaji wa pembejeo kwa wakati kwa
kuweka utaratibu wa kumwezesha mkuli-
ma kujitegemea kwa pembejeo ili aache
kuwa tegemezi wa mikopo ya mabenki
yenye riba kubwa.

Mhe Hasunga ameiagiza Bodi na Tume
ya Maendeleo Ushirika kuhakikisha wana-
shirikisha wakulima kupitia vyama vyao
kuweka akiba ya fedha kununua pembejeo
kwa kukatwa kiasi watakachokubaliana
wakati wa mauzo ya tumbaku.
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Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda (mwenye kofia), akimsikiliza Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chongolo (kulia),
alipokuwa akimpa tathmini fupi ya mafuriko yaliyotokea katika eneo la Jangwani katika mto Msimbazi, yaliyotokana na mvua zinazoen-

PICHA: GETRUDE MPEZYA

Ujenzi hospitali ya wilaya waenda kasi

Na Sabato Kasika

KAZI ya ujenzi wa hospitali
yenye hadhi ya wilaya katika
mkoani Mara, ambayo ilianza
hivi karibuni imeshika kasi na
majengo nane yamekamilika
kwa hatua ya msingi.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Musoma, John
Kayombo, aliliambia gazeti hili
kuwa majengo hayo ambayo
msingi wake umekamilika ni
ya maabara, dawa na mama
na mtoto. “Majengo mengine
ni ya OPD, mionzi, utawala, ku-
fua nguo na la kuchomea taka,
ambayo kazi ya kumwaga
jamvi itafanyika siku chache

zijazo,” alisema Kayombo.
Kayombo alisema hospi-

tali hiyo inajengwa kwenye

kitongoji cha Kwikonero ka-

ufyatuaji wa matofali unaen-
delea, na kwamba hadi sasa
yapo 75,000.

“Juzi tulitembelea eneo la
ujenzi wa hospitali tukiwa na
Mkuu wa Wilaya ya Musoma,
Dk. Vincent Anney, Mwenyeki-
ti wa Halmashuri ya Musoma
wengine, na kushuhudia jinsi
kazi inavyofanyika kwa kasi
kubwa..wananchi wamekuba-
li kuchangia mradi huu kwa
hali na mali ili kuhakikisha

unakamilika,” alisema.
Alisema Musoma Vijijini ina
374, na taratibu za uchangiaji
zimewekwa , ambapo vion-
gozi wa ngazi mbalimbali kwe-
nye maeneo yao wanahamasi-
sha uchangiaji huo.
“Wananchi hao pia wa-
naishukuru serikali kuu kwa
kutoa Sh. bilioni 1.5 kwa ajili ya
ujenzi wa hospitali hiyo ndani
ambayo itawapunguzia kusa-
firi umbali mrefu kufuata hu-
duma ya afya,” alisema.
kituo cha Afya kikubwa cha
Murangi ambacho kimekuwa

mbalimbali na kwamba kwa
sasa zahanati za Bukima na
Mungango zimepanuliwa na
kuwa vituo vya afya.

Hii yote ni juhudi za serikali
za kuboresha huduma ya afya
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali na wananchi wa
maeneo husika, ambao wame-
hamasisha kwa ajili kushiriki
katika shughuli mbalimbali za
maendeleo,” alisema.

Alitolea mfano wakazi wa
Kata ya Nyambono ambao
kwa sasa wanajenga kituo cha
afya ambacho ujenzi wake
ulizinduliwa mwishoni mwa
mwaka 2017 na Mbunge wa

""" Prof. Sos-
peter Muhongo.
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Watu sita
wauawa Sudan
licha ya muafaka
kupatikana

KHARTOUM, Sudan

WAANDAMANAJI watano na mwa-
najeshi mmoja mwenye cheo cha
meja wameuawa nchini Sudan, katika
mvutano ulioibuka saa chache baada
va Baraza la kijeshi na viongozi wa
waandamanaji kukubaliana juu ya
taasisi za uongozi wa mpito.

Vifo hivyo vilitokea katika maka-
biliano mbele ya makao makuu ya
jeshi la Sudan mjini Khartoum, am-
bako maelfu ya waandamanaji wa-
meendelea kuweka kambi kwa wiki
kadhaa, kulishinikiza jeshi kukabidhi
madaraka kwa raia baada ya kuan-
gushwa kwa Rais Omar al-Bashir.

Msemaji wa baraza la kijeshi lil-
ilojipa mamlaka ya kuongoza Kipindi
cha mpito, Luteni Jenerali Shams al-
Deen Kabashi, alisema kwamba watu
wenye silaha wasiojulikana wameji-
penyeza katika maandamano hayo,
na ndio waliofyatua risasi.

“Makundi kadhaa yakiwamo
yanayounga mkono serikali iliyoan-
gushwa wamejipenyeza kwa lengo
la kuyahujumu mapinduzi,” alisema
Kabashi na kuongeza

“wameeneza uvumi, na siku mbili
zilizopita walishambulia gari lililoku-
wa likigawa kifungua kinywa, na ni
dhahiri jeshi halikuhusika.”

Msemaji huyo aliyashutumu
makundi hayo kueneza uvumi kwa
madhumuni ya kugonganisha jeshi
na kitengo chake cha kuingilia haraka
katika mizozo. Alisema jeshi linaunga
mKkono maandamano, na kamwe
halitowafyatulia risasi waandamanaji
kwa sababu yoyote ile, ingawa pia
halitavumilia matendo ya vurugu.

Vuguvugu la waandamanaji
lijulikanalo kama ‘Muungano kwa
AJili ya Uhuru na Mabadiliko' lime-
kubaliana na maelezo hayo vya jeshi,
kwamba waliosababisha vurugu ni
wafuasi wa serikali ya zamani, walio
na malengo ya kukwamisha majadil-
iano kati ya vuguvugu hilo na jopo la
majenerali.

Mauaji hayo ya jana valitokea
baada ya jeshi na viongozi wa waan-
damanaji kuafikiana juu ya taasisi
zitakazoiongoza nchi katika kipindi
cha mpito.

Kulingana na msemaji wa VUugu-
vugu la waandamanaji, Taha Osman,
taasisi hizo ni baraza kuu, baraza la
mawaziri pamoja na bunge. DW

' Museveni: Nchi za Afrika
ziondoe ukomo urais

KAMPALA, Uganda

MWEZI mmoja baada ya Mahakama
ya Juu nchini Uganda kuunga mkono
hatua ya bunge kuondoa ukomo wa
kuwania urais nchini humo, Rais wa
nchi hiyo, Yoweri Museveni ameyataka
mataifa ya Afrika yaondokane na she-
ria zinazowazuia viongozi wenye umri
mkubwa kuwania urais katika nchi zao.

Rais Museveni anataka nchi za Af-
rika kukubali kubadilisha katiba zao
na kuondoa vizuizi vinavyowakataza
viongozi wenye umri mkubwa na wale
ambao wametawala kwa muda mrefu
kuwania urais.

Rais Museveni amesema kwamba
ukomo uliowekwa kwenye katiba
kama vile ukomo kwa mihula na uko-
mo kwenye umri vinazuia Afrika kuwa
na viongozi wazuri na wenye uzoefu.

Rais Museveni anajiandaa kuwania
katika uchaguzi wa urais mwaka 2021
na endapo akishinda, atakuwa mmoja
wa viongozi wa Afrika waliotawala
muda mrefu zaidi (miaka 40).

Bunge la Uganda limebadilisha kat-
iba mara mbili na kumpa nafasi Rais

Kuna nchi
inayoitwa
Tunisia,
walifanya
mageuzi
lakini wal-
imtafuta
mtu mwe-
nye umri
mkubwa
wa miaka
88. Na
huyo
ndiye ana-
wasaidia
kwa sasa.

Museveni kuwania kwenye kiti cha
urais.

Mwaka 2005, bunge la Uganda lil-
iondoa ukomo wa mihula na mwaka
2017 likaondoa ukomo wa umri wa
miaka 75 na kumpa nafasi Rais Mu-
seven kuwania tena nafasi ya urais.

Rais Museveni alitoa mfano wa
nchi ya Tunisia, kuthibitisha kwa
nini watu wenye umri mkubwa wa-
napaswa kuendelea kuwa viongozi
kwa nchi za Afrika.

“Ukiwa na mwenye umri
mkubwa wa miaka 75 kwa nini
unasema aende wakati anaweza
kusaidia? Kuna nchi inayoitwa
Tunisia, walifanya mageuzi lakini
walimtafuta mtu mwenye umri
mkubwa wa miaka 88. Na huyo
ndiye anawasaidia kwa sasa,”
alisema Rais Museveni.

Mwanasiasa wa chama cha NRM,
Mike Mukul, ameunga mkono hoja
hiyo ya Rais Museveni na kusema
nchi za Afrika zinapaswa kuzingatia
nasaha ya Rais Museveni.

“Mambo ambayo Rais Museveni
ametaja ni lazima tuanze kuyafikiria

kama Waafrika sababu ukiangalia
nchi ambazo zimeendelea, hawana
ukomo kwenye katiba zao,” alisema
Mukula.

Hata hivyo, kauli ya Museveni im-
efutiliwa mbali na upinzani nchini
Uganda, ukisema kuwa kauli hiyo
inapotosha.

“Kauli hiyo ni potofu kwa sababu
itasababisha nchi nyingi Afrika
kuongozwa na watu ambao wataen-
delea kusalia madarakani, na iwapo
watafariki, kuna hatari familia zao
kuendelea kutawala, jambo ambalo
halikubaliki,” alisema Gawaya Teg-
ule, mwanasiasa wa upinzani am-
baye pia ni mwanasheria.

Wataalam kuhusu mambo ya
utawala wanasema viongozi wak-
isalia muda mrefu madarakani wa-
napaswa kujihusisha na upendeleo,
rushwa na ukiukwaji wa haki za bi-
nadamu.

Kauli ya Museveni inakuja wakati
huu nchi nyingi barani Afrika zinak-
abiliwa na maandamano ya kiraia
kushinikiza viongozi wao kuachia
ngazi. RFI

Raia wa Sudan wakiwa wamechoma moto matairi baada ya wenzao watano kuuawa, wakati wa shambulio lil-
ilotekelezwa na watu wasiojulikana. PICHA: REUTERS

Waandishi kbishtaki mamliaka ya mawasiliano

KAMPALA, Uganda

WAANDISHI wa habari kutoka
kampuni 13 za vyombo vya habari
Uganda, walioagizwa wasifanye
kazi na Mamlaka ya Mawasiliano
nchini humo (UCC), leo wanata-
rajia kufungua kesi kupinga agizo
hilo.

UCC iliziambia kampuni hizo
zichukue hatua dhidi ya baadhi
ya wasimamizi, wakuu wa vipin-
di baada ya kukiuka maadili ya
utangazaji katika kuripoti matukio
yanayomhusu mwanasiasa wa

upinzani na mkosoaji wa serikali,
Bobi Wine,

Kesi hiyo inayotazamwa kama
mtihani mkubwa kwa uhuru wa
vyombo vya habari nchini Uganda.

Waandishi kadhaa wa habari
wamepewa majukumu mbadala
ya muda kwa mwezi ila hawakusi-
mamishwa kazi, kukisubiriwa ma-
tokeo ya kesi hiyo.

Katika mkutano wiki iliyopita na
wamiliki vyombo vya habari, Mku-
rugenzi Mtendaji wa UCC, God-
frey Mutabazi, aliridhia kwamba
waandishi waliotuhumiwa wa-

kae kando wakati wa uchunguzi,
kubaini iwapo tabia ya mtu iliam-
batana na kilichokuwa kinatanga-
zwa hewani.

Muungano wa waandishi habari
Uganda (UJA) unataka mahaka-
ma iizuie mamlaka hiyo ya ma-
wasiliano dhidi ya kuagiza kusi-
mamishwa kazi mara moja kwa
waandishi habari hao.

Kadhalika, wanataka mahaka-
ma itoe agizo la kuizuia UCC ku-
pata kanda ya taarifa ya habari
iliyotangazwa Aprili 29.

Mei Mosi, 2019, mamlaka nchini

Uganda zilitoa madai ambayo uh-
uru wa vyombo vya habari nchini
humo na ukanda mzima wa Afrika
Mashariki ulivyo mashakani.
Amri iliyotolewa na Mamlaka
ya Mawasiliano ya Uganda (UCC)
imeagiza vituo 13 vya redio na
Televisheni kuwafuta kazi ndani
ya siku tatu waandishi waandam-
izi 39 kwa kutoa habari zilioitwa
kuwa ni za upotoshaji na kucho-
chea ghasia kwa kutangaza taarifa
zilizo na ujumbe wenye hisia kali.
Tume hiyo inasema kuwa vy-
ombo hivyo vya habari vilikiuka

kanuni ya kifungu cha 31ibara ya 4
ya sheria ya mawasiliano ya Ugan-
da ya mwaka 2013.

Japo kuwa haikufafanua jinsi
sheria ilivyokiukwa katika ag-
izo lake kwa vyombo hivyo vya
habari, Vituo vya redio vilivyoan-
gushiwa rungu hilo ni Akaboozi,
Beat FM, Capital FM, Pearl FM, Sa-
pientia FM and Redio Simba.

Hatua hiyo dhidi ya vyombo vya
habari imezusha tuhuma na shu-
tuma kwa serikali kwamba inaba-
na uhuru wa vyombo vya habari
nchini Uganda. BBC
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Maliasili waanza kumsaka chui Goba

Na Romana Mallya

ASKARI wanyamapori wamewe-
ka kambi usiku na mchana
maeneo ya Goba, jijini Dar es
Salaam, wakimsaka chui aliye-
daiwa kuonekana eneo la Zone C

-]
Dk. Bashiru awatemea

maarufu kwa Prof. Msanjila.
Mkurugenzi wa wanyamapori
kutoka Wizara ya Maliasili na
Utalii, Dk. Maurus Msuha, alisema
jana kuwa tangu wapate taarifa
hizo walituma askari wao wenye
silaha aina ya shotgun kwa ajili ya

kumsaka chui huyo ambaye hadi
wakati huo walikuwa hawajam-
pata.

Alisema mbali na silaha hiyo
wameagiza kuwekwe mtego ili
kusaidia kukamatwa kwake.

“Hadi sasa askari wenye silaha

wapo huko wanaendelea kum-
saka, wananchi walisema wal-
imuona amepita na baadaye al-
itokomea msituni,” alisema.

Juzi, kulizagaa habari za kuone-
kana kwa chui maeneo hayo na
kuzua taharuki kwa wananchi.

Taarifa iliyopo mtandaoni
iliwataarifu ~ wananchi  wa
Kibululu kuwa Ofisi ya Serikali
ya Mtaa imewataka wachukue
tahadhari kwa sababu kuna
chui ameonekana maeneo ya
Zone C.

INATOKA UK. 3

Pia aliwashauri kuchapisha
orodha ya mambo yanayotaki-
wa na yasiyotakiwa kufanywa
na wadau mbalimbali wan-
apokuwa katika mazingira va
hospitali na kisha kuyasambaza
katika vituo vya kutolea hu-
duma za afya nchini.

Kadhalika, aliwashauri
liundwe jukwaa
litakalojumuisha wanataaluma
wa afya, watafiti kutoka vyuo
pamoja na asasi za kiraia ili
kusaidia kutafsiri tafiti kwenda
kwenye uhalisia, kutoa elimu ya
afya kwa wananchi na ushauri
wa kisera kwa serikali.

Taasisi hizo zilimwomba Dk.
Bashiru awasisitize wanasiasa
kuwatangazia zaidi wananchi
kiasi cha fedha zinazotolewa
na serikali kuliko fedha zili-
zotengwa.

“Hii itasaidia kukuza uelewa

na kuzuia migongano kati ya
wanasiasa na wanataaluma kwa
upande mmoja na kutoa hu-
duma na wananchi kwa upande
mwingine,” ilieleza taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilieleza mambo
mengine yaliyozungumzia kuwa
ni pamoja na mwenendo wa
utekelezaji wa bajeti ya afya,
sera ya msamaha wa matibabu
kwa makundi mbalimbali na
umuhimu wa Kila Mtanzania
kuwa na bima ya afya.

“Mazungumzo hayo yaligusia
changamoto za rasilimali watu
katika utoaji wa huduma za
afya, upatikanaji wa dawa na
vifaa tiba, majengo na miun-
dombinu,” ilisema.

Pia MAT na Sikika walieleza
kuridhishwa kwao na juhudi
zinazoendelea kufanyika
katika sekta ya afya ikiwamo
uboreshwaji wa huduma za
kibingwa na ujenzi wa vituo vya
afya.

mlo Mkurugenzi Msaidizi Idara ya Ukuzaji Viumbe Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Kaji-
tanus Osewe, akichangia mada kwenye semina ya kimataifa ya wadau wa baraza

POPOTE ULIPO SIKILIZA RADIO ONE
KATIKA MASAFA YAF UATAYO

la kilimo na zao la samaki, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Serikali yaanza

uhakiki taasisi za

kel <0 Wi
[ o (] o0 ([ N )
MWANTZA
e <dini, kijamii
¥ M| 9
SHINYAMGA 1003 Mhz 942 M |
Na Romana Mallya “Stakabadhi ya mwisho ya malipo ya
. KIGDHA ada iliyolipwa hivi karibuni, katiba ya asasi
1015 Mhz SERIKALI imetangaza kuanza uhakiki wa au taasisi husika iliyopitishwa na msajili,
TABORA TANGA asasi za kijamii na za kidini nchi zimana  barua inayothibitisha uwepo wa asasi au
08, Mhz  fmsms 106.3 Mz ambazo hazitafanya hivyo kwa muda uli- taasisi hiyo toka kwa Ofisa Mtendaji wa
970 Mk opangwa zitaondolewa kwenye orodha ya Mtaa au Kata mabhali ilipo ofisi ya jumuiya
DODOMA D msajili. au taasisi husika,” ilifafanua.
100.8 Mhe JDAR E5 SALAAM Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana Kadhalika, taarifa hiyo ilieleza kuwa
HOBGGORD B 847 Mhe 38 na Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya  fomu ya uhakiki inapatikana kwenye tovuti
IRINGA 1012 Mg - Ndani ya Nchi, Meja Jenerali Jacob Kingu, ya wizara hiyo kwa anuaniwww.moha.go.tz
97.4 Mhi uhakiki huo utafanywa na Ofisi ya Msajili  na kwenye kituo cha uhakiki.
MBEYA wa asasi za kijamii na taasisi za kidini na Taarifa hiyo ilieleza kuwa kwa taasisi
693.2 Mhz wizara husika. ambazo zitashindwa kuhakikiwa kwa mu-
Taarifa hiyo ilieleza kuwa awamu ya jibu wa ratiba ya eneo husika zitalazimika
kwanza ya uhakiki huo itafanyika kuanzia kwenda Makao Makuu ya Wizara Dodoma
Mei 20 hadi 30, mwaka huu katika Mkoawa  kwa ajili ya uhakiki na iwapo zitashindwa
Dar es Salaam na Pwani. kufanya hivyo, zitaondolewa kwenye orod-
“Uhakiki utafanyika katika kituo cha ha ya msajili.
SONGEA uhakiki cha iliyokuwa Ofisi ya Wizara ya “Kwa taasisi za dini na asasi za kijamii
85 4 Mhz ‘HT‘:I‘F.I;HA. Mambo ya Ndani ya Nchi, jijini Dar es Sa- ambazo hazijasajiliwa zinatakiwa kufika
1021 . laam kuanzia saa mbili kamili asubuhi hadi ~ wakati wa zoezi la uhakiki kwa ajili ya ku-
e/ WRE saa kumi kamili jioni,” ilieleza taarifa hiyo. ~ pewa utaratibu wa kupata usajili,” ilisema.

PP

WWW.adI00Ne.COLZ | [ jutimcinaune. haisnunese (= ssienic

Pia ilisema wakati wa uhakiki huo nyara-
ka ambazo zinatakiwa kuwasilishwa ni
pamoja na cheti halisi cha usajili na kivuli
cha cheti hicho.

Pia taarifa hiyo ilieleza kuwa malipo ya
ada yatafanyika wakati wa uhakiki kupitia
mfumo wa malipo ya serikali kwa njia ya
kieletroniki.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MAGARI NA VIPURI

BASI LINAKODISHWA, Basi aina
Toyota HIACE dungu liko Dar
linakodishwa kwenda mahali

popote. Piga simu: 0784 316570 au
0754 316570 au 0715 316570 au
0629 316570.

Baruapepe: ceo@kses.co.tz.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI

i )

s u'fé'
Christina B. Mitole anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
P0203-0032 kilichotolewa na Baraza la Mitihani

Taifa mwaka 2013 katika shule ya Sekondari Iringa
Girls mwaka.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi taarifa:
MBT/RB/1727/2019

215226702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;105/2019

Ombi la VULI PHOCAS TEMU Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu PHOCAS EDWARD TEMU

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 20/05/2019 kabla
ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 09/05/2019.

215226502

SHERIA YA UANDIKISHAJI WA ARDHI (SURA 334)
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB NA:
CDAJED/LA-15/52939/4

MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: MOHAMED SHABANI
KIMOLO

ARDHI: KIWANJA NA.59 KITALU ‘A’ ENEO LA NALA
MUOMBAJI:.GIDEON CHARLES MHAGAMA -
MNUNUZI

TAARIFA IMETOLEWA, Kwamba barua ya toleo
iliyotajwa hapo juu imepotea na inakusudia kutoa hati
milki mpya badala yake iwapo hakuna kipingamizi kwa
muda wa siku thelathini (30) tokea tarehe ya taarifa hii
itakapotangazwa

BARUA YATOLEO NAKALA HALISI
ikionekana,irudishwe kwa :

Mkurugenzi,
DODOMA.
Imetolewa na:

Halmashauri ya Jiji, P.O.BOX 1249

!
THITH

115227802

KADI YA GARI
IMEPOTEA

OLIVER PAUL CHITANDA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya TOYOTA
ALTEZA. yenye namba
za usajili T875 DET.
Chassis No.10-0009740.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi

Taarifa Polisi.
TAN/RB/362/2019

215227102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA: 116..2019

Mdai: .......cccoo0rnennee.. DAUD CHAGULILO
DHIDI YA
Mdaiwa: .PHILIMON SAIMON

Kwa:  PHILIMON SAIMON - MAFIGA MOROGORO

Ombi la Mdai: DAUD CHAGULILO
Madai ya: PESA ZA PIKIPIKI TSH. 1,585,000/=
Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 23 mwezi 05 mwaka 2019 saa 02:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuriahamkuudhuria siku iliyotajwa
hapo juu.Mahakama kama

pokea kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 09 mwezi 05 mwaka 2019.
+1 -
M
i F -
-
.

115228802

KUPOTEA KWA VYETI

Bimkubwa Hamad Said anatangaza kupotelewa na
vyeti vya kidato cha nne vifuatavyo : index namba
P.0309-0005, kilichotolewa na shule ya Sekondari
Fidel Castro mwaka 2003, na cheti chenye index
namba P.1304-0015 kilichotolewa na Shule ya
Sekondari Chanja Mjawiri mwaka 2007.

Yeyote atakeviona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115226802

Polisi Taarifa :
PCHKA/A.16/VOL.IV/1676/2019

KADI YA GARI KUPOTEA KWA
IMEPOTEA KADI YA GARI

HUSSEIN HASSANI ALLY
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya TOYOTAIST.
yenye namba za usajili
T399 CNT.

Chassis No. NCP610071148.
Engine No. 1NZB109764

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi

Taarifa Polisi.
TAN/RB/858/2019

215226402

Opportunity Tanzania Ltd
inatangaza kupotea kwa kadi ya
gari yenye usajili wa namba MC

738 AUG aina ya BAJAJI

BOXER yenye chasis namba
MD2A2A822FWC72889,
Engine namba PFZWFC76384.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

215226602

Polisi Taarifa:
DAR/OST/RB/13869/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;110/2019

Ombi la LUCY FRANSIS MASSAWE Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu AFRICAN
AQWILINE MASSAWE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 17/06/2019
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa Tarehe 14/05/2019.

115228702

KWA
MATANGAZO

MADOGO
MADOGO

TUPIGIE

0767 223311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, Tupigie 0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valivochapishwa katika gazeti hili.
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LONDON, England

PANGO wa Kocha wa

Arsenal, Unai Emery ku-

hakikisha kwamba, kiun-

'-1 go Mesut Ozil anaondoka

klabuni hapo unaonekana kugonga
mwamba, baada ya mchezaji huyo ku-
sisitiza kwamba hawezi kuondoka kwe-
nye kikosi cha Arsenal.

Ozil awali aliripotiwa kwamba an-
geondoka kipindi cha majira ya joto
kinachokuja na kwamba amesisitiza
atabaki hapo kwenye dimba la Emirates
hadi mwisho wa mkataba wake.

Kiungo huyo raia wa Ujerumani ame-
kuwa kwenye mapito mengi chini ya
kocha Emery, ambaye amekuwa akidai
kwamba anapiga hesabu za kumuuza
mchezaji huyo ili kupunguza bili ya
mishahara kwenye kikosi chake.

Ozil, alisaini dili jipya linalomwingizia

Barca

kumtumia
Pique kumnasa
Griezmann

BARCELONA, Hispania

TIMU ya Barcelona imeripotiwa kumpa
kazi beki wake mkongwe, Gerard Pique
kuhakikisha anamshawishi nyota wa
Atletico Madrid, Antoine Griezmann ili
kujiunga na klabu hiyo ya Nou Camp
msimu ujao.
Griezmann, ambaye ni mchezaji wa
kimataifa wa Ufaransa aligomea uham-
isho wa kujiunga na Barcelona kwenye
dirisha la majira ya joto mwaka jana, kwa
kutangaza uamuzi huo kupitia video
maalumu iliyorushwa kwenye televisheni
katika fainali za Kombe la Dunia 2018, zi-
lizofanyika huko Urusi.
Baada ya kutupwa nje ya michuano
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, Barcelona |
wanaripotiwa kumrudisha Griezmann
kwenye mipango yao ya kumnasa
ili aende kuongeza nguvu kwenye 7
kikosi hicho. /
Barcelona wamedaiwa kuwa na
uhakika wa kumnasa mtu wao
katika dirisha lijalo la usajili na
hivyo kumpa Pique kazi ya ku-
zungumza na mshambuliaji
huyo ili ajiunge nao. {
Barca wanaamini watampa-
ta Griezmann baada ya kuthibi-
tika kwamba Diego Godin, moja
ya sababu zilizomfanya mshambuliaji huyo
asihame Atletico mwaka jana, ataondoka
mwisho wa msimu huu baada ya mkataba
wake kufika tamati.

‘ Trade Oaline | .l

lus500| &

pauni 350,000 kwa wiki kwenye kikosi
hicho Januari mwaka jana wakati timu
hiyo ilipokuwa chini ya Arsene Wenger,
lakini baada ya ujio wa Emery, mwan-
zoni mwa msimu ilionekana kama Mje-
rumani huyo anakwenda kufunguliwa
mlango wa kutokea mwishoni mwa
msimu huu.

Lakini, sasa kiungo huyo haonekani
kuwa na mpango wa kuondoka, akip-
anga kubaki hapo akivuna mshahara
wake mnono hadi mwisho wa mka-
taba wake.

Wakala wake, Dr Erkut So-
gut, amesema wazi kwamba

hakuna mpango wowote
wa mteja wake kuondoka
kwenye timu hiyo na Ozil
mwenyewe alisema:
“Nimebakiza  miaka
miwili kwenye mka-
taba wangu.
‘ “Sielewi kitaka-
chotokea baada
ya hapo, lakini
kwa wakati huu
siendi kokote,”
alisema Ozil.
Mkataba
wa sasa wa
Ozil kwenye
kikosi hicho
cha Arse-
nal utafika
tamati mwa-
ka 2021.

Guardiola: Sijafikiria

-

MANCHESTER, England

KOCHA PEP Guardiola ameripotiwa
kwamba, amewaambia mabosi wake
pale Manchester City kuwa hajawahi
kuwaza na wala hana mpango wa kui-
hama timu hiyo katika kipindi cha mia-
ka miwili fjayo.

Raia huyo wa Hispania, Jumapili ali-
weka rekodi ya kuwa kocha wa kwanza
kutetea ubingwa wa Ligi Kuu England
katika kipindi cha muongo mmoja uli-
opita wakati kikosi chake cha Man City
kilipoifunga Brighton.

Wapizani wao kwenye mbio za ubing-
wa huo, Liverpool walikuwa na mchezo
Uwanja wa Anfield dhidi ya Wolves na li-
cha ya ushindi, lakini wakazidiwa pointi
moja na Man City.

kuondoa Man City

Ubingwa wa ligi umewafanya Man
City kujiweka kwenye nafasi bora kabisa
ya kubeba mataji yote ya ndani ya Eng-
land, kwani kabla ya hilo ilikuwa tayari
imeshabeba ubingwa wa Kombe la Ligi
na imetinga fainali ya Kombe la FA.

Guardiola sasa amewatoa hofu ma-
bosi wake kwa kuwaambia bado yupo
kwenye kikosi hicho baada ya hivi kar-
ibuni kuwapo na uvumi kwamba kocha
huyo amewekwa kwenye mipango ya
Juventus wakimtaka mwishoni mwa
msimu huu.

Kutokana na hilo, Juventus sasa
wamehamishia nguvu yao kwa kocha
wa Tottenham Hotspur, Mauricio Po-
chettino, ambaye wanamwona kuwa ni
mtu sahihi wa kwenda kuchukua miko-
ba ya Massimiliano Allegri.
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mwisho kwa Aymeric Laporte aliyei-

fungia City bao la pili baada ya Sergio

Aguero kusawazisha lile la Glenn Mur-
ray na yeye kufunga kipindi cha pili.

Na licha ya kutokuwa kwenye kikosi
cha kwanza, Mahrez amesisitiza kwamba
mara zote aliamini yupo kwenye ubora
wake.

“Si rahisi kwa timu ambayo ina
wachezaji wengi wa kucheza,” alisema
akiiambia Daily Mail.

m

3\

MANCHESTER, England

IYAD Mahrez kamwe hakuwa
na shaka juu ya uwezo wake
wa kufiti kwenye kikosi cha
anchester City na hana
mipango ya kuondoka kwa ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu ya Eng-
land.

Mahrez hajaanza katika kikosi
hicho cha kocha Pep Guardiola
kwenye mchezo wa ligi tangu
Aprili 3, mwaka huu, lakini
alijumuishwa kwenye kikosi
cha kwanza cha City katika
mchezo wa mwisho dhidi ya
Brighton and Hove Albion Ju-
mapili iliyopita ambapo wal-
ishinda mabao 4-1.

Nyota huyo wa zamani
wa Leicester City ambaye
aliwaongoza kutwaa taji la
Ligi Kuu msimu wa 2015-16

na alilipa imani ya Guardiola
kwake baada ya kutoa pasi ya

“Kikosi kilifanya kila kitu msimu uli-

opita. Nilijua kwamba isingekuwa kazi ra-

hisi katika mwaka wangu wa kwanza,
lakini najiamini na sina shaka kuhusu
ubora wangu.
“Nilijua kwamba kama nilikuwa
i%  na nafasi nililazimika kutumia vi-
}.  zuri, nitajitahidi. Nilifunga dhidi
B vyaBrighton na niliisaidia timu.”
Uvumi umeenea kwamba,
Mahrez angeweza kuondoka
hapo City mwishoni mwa
msimu, lakini mchezaji huyo
raia wa Algeria amekanusha
tarifa hizo.
“Nina furaha kubwa kuwa
hapa,” ameongeza kusema
Mahrez. “Siendi popote pale
kwa sababu sichezi. Ni sehemu
ya mchezo.
“Nahitaji kuwa imara. Ni se-
hemu ya maisha yangu. Kamwe
sijawahi kuficha chochote.”
City ambao pia wameshinda
Kombe la EFL inaweza kushinda
taji lingine kwani ipo kwenye
’J fainali ya Kombe la FA dhidi ya

mosi.

Watford itakayopigwa Juma-

RObe"tSO” aiambia City  \adrid, Hazard wamalizana
Liver makuja kuwashika

LIVERPOOL, England

ANDY Robertson ameionya
Manchester City kwamba,
Liverpool bado ipo imara
baada ya ‘Wekundu’ hao
kuukosa ubingwa wa Ligi
Kuu England msimu huu
wa 2018-19 na kwamba waji-
pange vilivyo msimu ujao.
Liverpool ilipoteza mch-
ezo mmoja msimu huu na
imekusanya pointi 97, hata
hivyo, hazikutosha kuwa-
fanya vijana hao wa Jurgen
Klopp kumaliza juu ya Man
City na walitarajia kubeba
taji lao la kwanza tangu

mwaka 1990.

Licha ya kushindwa ku-
libeba taji hilo msimu huu,
beki huyo wa kushoto wa
Liverpool, Robertson ame-
sisitiza klabu hiyo ambayo
imeipita kwa pointi 25 Chel-
sea waliopo nafasi ya tatu,
itaendelea kupigana msimu
yjapo ili kulibeba taji hilo.

“Man City wanajua na
natumaini tutaendelea ku-
pigana msimu ujao; Liver-
pool ipo hapa kuhakikisha
inalibeba taji hilo, wametuz-
idi nguvu safari hii,” alisema
Robertson, ambaye timu
yake ya Liverpool itacheza

dhidi ya Tottenham kwenye
fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya Juni Mosi, mwaka huu.

“Halafu timu zote zinatak-
iwa kutukamia sisi ili kumali-
za wigo wao kati ya nafasi ya
pili na tatu. Wote tunatakiwa
kuja kwa pamoja na kama
watafanya hivyo itakuwa
bora zaidi kwenye mbio za
ubingwa msimu ujao.”

“Vidole vimefungwa na
hatutapoteza kwa yeyote,”
aliongeza kusema Robert-
son. “Sisi ni kundi gumu na
hatutaki kupoteza kwa yeyo-
te. Tutakwenda msimu ujao
tukiwa imara zaidi.”

LONDON, England

NYOTA wa Klabu ya Chelsea, Eden
Hazard anatarajiwa kutangazwa
rasmi kuhamia Real Madrid mara
baada ya mchezo wa fainali ya
Kombe la Ligi ya Europa dhidi ya
Arsenal Mei 29, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Gazeti la Marca
la Hispania, Hazard ataondoka
kwa miamba hao wa Stamford
Bridge mwishoni mwa msimu huu.

Kwa misimu kadhaa sasa Real
imekuwa ikihusishwa kutaka
kumsajili nyota huyo, na kwa sasa
ipo tayari kutoa kitita cha euro
milioni 100 ambacho ni sawa na
pauni milioni 86.

Hazard amekuwa akihusishwa
kuwa pendekezo la kocha wa sasa
wa Real, Zinedine Zidane raia wa

- .

Ufaransa.

Kwa mujibu wa Gazeti la
L'Equipe, makubaliano kati ya
nyota huyo mwenye umri wa
miaka 28 na Real Madrid tayari
yameshafanyika wiki moja
iliyopita, huku taarifa ikitarajiwa
kutolewa mara baada ya msimu
kumalizika rasmi.

Ukweli huo utawekwa wazi Mei
29, baada ya Chelsea kuikabili
Arsenal. Hata hivyo, Chelsea
imemaliza kwenye nafasi ya tatu
Ligi Kuu ya England na hivyo
kufanikiwa kukata tiketi ya kufuzu
kushiriki michuano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Hazard amebakiza mwaka
mmoja pekee wa kuendelea
kusalia pale Stamford Bridge kabla
ya mkataba wake kumalizika.

10
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HUYU RONALDO KAMA
IBRAHIMOVIC-ALLEGR!

® ® ® Msimu huu aliongezea ubingwa wa Serie
A na Kombe la Supercoppa Italiana...

TURIN, Italia

ASSIMILIANO Allegri,

amekuwa akimfananisha

Cristiano Ronaldo na Zla-

tan Ibrahimovic, ambapo
kocha huyo amemsifu nyota huyo wa
Juventus kama mwenye njaa ya ma-
fanikio.

Baada ya kutimka Real
Madrid na kujiunga

na Juventus kuelekea
msimu wa 2018-19,
mshindi huyo mara tano
wa Ballon d’Or, Ronaldo,
msimu huu aliongezea
ubingwa wa Serie A na
Kombe la Supercoppa
Italiana katika orodha ya
mafanikio yake.

Ronaldo alitwaa ubingwa wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya mara tatu mfululizo
wakati akiwa Madrid, ambapo nyota
huyo wa kimataifa wa Ureno pia alibe-

ba ‘ndoo’ ya La Liga mara mbili, hiyo
ikiwa pia sehemu ya mafanikio yake.

Straika huyo mwenye umri wa
miaka 34, bado hajaonyesha ishara
ya kuporomoka hapo Turin, akiwa
amefunga mabao 21 Serie A na 28 ka-
tika mashindano yote kwa Juventus na
Kocha Mkuu, Allegri akimfananisha na
nguli Ibrahimovic - ambaye alifanya
naye kazi wakiwa AC Milan.

“Kwa suala la mawazo, ni imara
kuliko yeyote yule. Kila siku hupata
malengo binafsi ya kuibua na anaweza
kutafuta ndani yake mwenyewe,”
alisema Allegri, ambaye mwaka 2011
alitwaa Scudetto akiwa na Milan kabla
ya kujiunga na Juve mwaka 2014.

“Mchezaji ambaye alishinda kila
kitu alichonacho kwa umri wake wa
miaka 34, atapata ugumu kujisikia
njaa, lakini ana mauti kwa maana
hiyo. Ana uamuzi huu ambao ni wa
ajabu.

“Tunapaswa kujifunza kutoka kwa
Ronaldo, na mimi pia nimejifuza, kwa
sababu si kila mtu anapata nafasi ya
kufanya kazi na mchezaji bora duni-

ani.

“Kwa mfano, Jumamosi asubuhi
tunamchezo kati ya safu ya mafun-
z0. Anafurahi, lakini furaha yake ni
kushinda mechi. Nilimuelezea hilo,
na niliandika kitu kama hicho kuhusu
Ibra katika kitabu, wazo lake la kuji-
furahisha ni kushinda, lakini nilim-
wambia si kila mmoja yuko hivyo na
kwa baadhi kuna furaha nyuma ya
kisigino.

“Nilikuwa na Ibra Milan, ambaye
kila siku anakuwa na hasira kwa ku-
topewa pasi sahihi na nilimwambia
kama kila mmoja angekuwa na kipaji
kama yeye pasingekuwa na tatizo.

“Nilimwambia yeye ndiye aliyepas-
wa kujiweka kwa wengine, kama vile
wanaofaa zaidi na wenye vipaji lazi-
ma daima wafanye na wenzao.

“Ni vigumu kwa wengine kukua
hadi kiwango hicho, kwa hiyo una-
paswa kuwa na unyenyekevu kwa
kutofanya kuwa vigumu kwa yeyote
aliye chini yako. Hiyo ni kweli ya
maisha na siyo tu kwenye soka, kwa
maana hiyo Ronaldo ni mzuri sana. “

HAZARD KIMEELEWEKA MADRID

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Mbelgiji Eden Hazard,
28, atakamilisha uhamisho wake wa pauni milioni 86
wa kujiunga na Real Madrid baada ya fainali ya Europa
League. (LEquipe - in French)

REAL YAIITIA SPURS BALE

REAL Madrid imeipa ofa Tottenham nafasi ya
kumsajili mchezaji wao wa zamani, Gareth Bale kwa
mkopo wa pauni milioni 10. Klabu hiyo ya Hispania pia
itaitaka Spurs kutoa nusu ya ruzuku ya mshahara wa
mshambuliaji huyo wa Wales kiasi cha pauni 600,000
kwa wiki. (Sun)

PSG YATEGA WATATU MADRID

PARIS St-Germain imetega mitego yao kwa wachezaji
watatu wa Real Madrid, Gareth Bale, Kiungo Mhispa-
nia Isco, 27, na Kiungo Mjerumani Toni Kroos, 29. (Le
Parisien, via AS)

UEFA KUISHUSHIA RUNGU UTD

WACHUNGUZI wa Uefa watapendekeza Manchester
City kufungiwa kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
takriban muda mdogo wa mwaka mmoja kutokana na
madai ya klabu hiyo kupotosha wasimamizi wa kifedha
wa soka Ulaya. (New York Times)

CITY KUFANYA FUJO SOKONI

MABINGWA wa Ligi Kuu England, EPL, Man City
wanapanga kutumia pauni milioni 200 majira haya ya
joto kwa kukiimarisha kikosi chao kwa sababu ya kuka-
biliwa na vita ya kufungiwa kusajili. (Mail)

COUTINHO ASIKILIZIWA CHELSEA

BARCELONA inatarajia kupokea ofa kutoka Chel-
sea kwa kiungo wao Mbrazil Philippe Coutinho, 26,
kama klabu hiyo ya Ligi Kuu England kifungo chao cha
kusajili kitacheleweshwa. (Goal)

OZIL YUPO SANA ARSENAL

KIUNGO wa Arsenal, Mjerumani Mesut Ozil, 30,
amesema hana lengo la kuondoka katika klabu hiyo.
(Dazn Dach, via Mirror)

CHEEK AIKOMALIA CHELSEA

KIUNGO wa England, Ruben Loftus-Cheek, 23,
atasaini tu mkataba mpya Chelsea kama atahakikishiwa
nafasi ya kucheza kikosi cha kwanza. (Sun)

GRIEZMANN, ATLETICO KUTETA

ATLETICO Madrid itafanya mkutano na straika Mfar-
ansa Antoine Griezmann, 28, wakati akielezwa tayari
amekubali kujiunga na Barcelona. (Cadena Ser - in
Spanish)

RYAN AKARIBIA TOTTENHAM

TOTTENHAM inakaribia kukamilisha dili linalogha-
rimu pauni milioni 25 kumnasa beki wa kushoto wa
Fulham, Ryan Sessegnon, 18. (Mail)

VERTONGHEN KUIWAHI LIVER

BEKI wa Tottenham na Ubelgiji, Jan Vertonghen, 32,
anaamini atapona majeraha ya kifundo cha mguu na
kuwa fiti kucheza mechi ya fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Liverpool Jumamosi ya Juni Mosi, mwaka
huu. (Guardian)
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HABARI MICHEZO

ZFF yamfungia
nyota Mafunzo
mechi saba

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AZAM FCWAPATA
KAULI SARE SIMBA

Na Somoe Ng'itu

KAMATI ya Kusimamia Mashindano
na Ligi ya Shirikisho la Soka Zanzi-
bar (ZFF), imemfungia mchezaji wa
timu ya soka ya Mafunzo, Moham-
med Shaibu Haji, kutocheza mechi
saba mfululizo pindi msimu ujao wa
2019/20 utakapofunguliwa.

Mchezaji huyo ambaye klabu
yvake inashiriki Ligi Kuu Zanzibar,
amefikwa na balaa hilo kufuatia
kudaiwa kufanya vitendo vya utovu
wa nidhamu.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Hussein Ahamada aliliam-

AADA ya timu yake kuambulia

pointi moja kutoka kwa Simba

msimu huu, Kocha Msaidizi wa

Azam FC, Iddi Cheche, amesema
mvua iliyonyesha juzi jijini Dar es Salam
imembharibia mipango yake ya kuibuka
na ushindi katika mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara uliowakutanisha kwenye
Uwanja wa Uhuru.

Katika mechi ya mzunguko wa
kwanza Azam FC ikiwa chini
ya Mholanzi Hans van der
Pluijm ilichapwa mabao 3-1.

Akizungumza na gazeti hili baada ya
mechi hiyo juzi, Cheche alisema ame-
huzunishwa na kitendo cha kugawana
pointi na Simba, kwa sababu timu yake
ilikuwa bora na ilistahili kupata ushindi
katika mchezo huo.

Cheche alisema aliwaandaa vema
wachezaji wake kuwabana nyota wa Sim-
ba na mara zote anapokabidhiwa kikosi
hicho hupata matokeo mazuri.

“Mvua iliharibu mchezo, wachezaji
wameshindwa kufanyia vema yale tuli-
yotarajia kwa sababu hali ya maji uwan-
jani ilisumbua, napenda niseme nime-
poteza pointi mbili, haikuwa matarajio
yangu,” alisema kocha huyo kiraka am-

baye ni maalum kwa kuandaa wachezaji
wa U-20 wa matajiri hao wa Chamazi.

Naye beki kisiki na nahodha wa Azam
FC, Aggrey Moris aliliambia gazeti ili kuwa
mechi ilikuwa ngumu kwa kila timu na
hiyo ilitokana na kila upande kuundwa na
wachezaji wenye uzoefu na wakakamavu.

Alisema walijipanga kulipiza kisasi na
hiyo iliwasaidia kutoruhusu bao lolote
kufungwa na wapinzani wao.

Azam yenye pointi 69 imebakiza mechi
mbili ili kumaliza msimu huu, lakini ikiwa
inasubiri kuwavaa Lipuli FC katika mechi
ya fainali ya mashindano ya Kombe la FA
itakayochezwa Juni Mosi kwenye Uwanja
wa Ilulu mkoani Lindi.

bia gazeti hili juzi kuwa mchezaji
huyo siku mechi ya kufunga msimu
wakati wakicheza dhidi ya Malindi
alidaiwa kumpiga kiwiko mwamuzi
wa kati, Mbaraka Haule aliyekuwa
akichezesha mchezo huo kwa madai
va kutotendewa haki.

Hussein alisema adhabu ya
mchezaji huyo imetolewa chini
va Kifungu cha 31 cha Kanuni ya
kuendeshea mashindano na ligi
ambacho kinazungumzia masuala
yva nidhamu.

Aidha, alifafanua kwamba
mchezaji huyo ataanza kutumikia
adhabu yake hiyo mara tu baada ya
kuanza kwa msimu ujao.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

Nahodha wa Simba, Mohamed Hussein, akijaribu kumtoka beki wa kulia wa Azam FC, Nicholas Wadada, kwenye
mchezo wa Ligi Kuu Bara uliopigwa Uwanja wa Uhuru juzi, huku mpira ukishindwa ‘kutembea’ kutokana na maji
yaliyosabishwa na mvua kubwa iliyonyesha kabla ya mechi. PICHA: MTANDAO

P WD L F A PTS
1. Yanga 36 26 5 5 55 25 83 _— ——
2.Simba 33 26 4 3 69 14 82 @
3.Azam 3% 19 12 5 50 21 69 1mu zas u Ca

4. Kinondoni MC 36 11 16 9 36 25 49
5. Mtibwa Sugar 35 14 7 14 36 29 49

® [
6. Lipuli 36 12 12 12 30 3 48 dara a Z“”Z’bar
7.Singida United 35 11 11 13 28 35 44
8. Ndanda 34 11 11 12 22 31 44
9. CoastalUnion 35 10 14 11 31 41 44 Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR Daraja la Kwanza Kanda zilizoshuka. msimu

10. Tanzania Prisons 36 10 13 13 27 29 43
11. Kagera Sugar 35 10 13 12 31 37 43

ujao zitacheza Ligi Daraja la Pili Taifa na zile

KATIBU wa Kamati ya Kusimamia zaDarajala Pili Taifa zitacheza shiriki ligi za

12. Mbao 35 11 10 14 23 35 43 Mashindano na Ligi ya Shirikisho la Soka  wilayani kwao zilikotoka awali.
13.RuvuShooting 36 10 12 14 33 41 42 Zanzibar (ZFF), Alawi Haidar Foum (picha- Akizungumza na mwandishi wetu juzi,
14. Alliance 35 10 11 14 28 38 41 ni), amesema jumla ya timu 13 zilizokuwa Foum alizitaja timu zilizoshuka kutoka
15.Stand United 35 11 8 16 33 44 41 zikishiriki ligi tofauti zinazosimamiwa na  Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja kuwa
16. Mbeva City 34 12 7 15 35 36 43 ZFF, zimeshuka daraja msimu huu wa ni African Coast, Zantex, Mahonda Kids na
17. Biashara United 34 10 10 14 26 31 40 2018/19. Charawe.

18. KT Tanzania 35 9 13 13 22 32 40 Miongoni wa timu hizo, nne zinatoka Ligi Kwa upande wa timu za Daraja la Pili
19. Mwadui 35 10 7 18 38 48 37 Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja na tisa  Taifa alizitaja kuwa ni Sharp Boy’s, Shanga-
20.Africanlyon 34 4 10 20 21 46 22 zikitoka Daraja la Pili Taifa. ni, Negro Fc, Kijanja, Mchangani, Mpapa,

Kwa mujibu wa katibu huyo, timu za

White Bird, Sebuleni na Supertiger.
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Aussems: Hesabu
sasa kwa Mtibwa

Na Somoe Ng'itu

Jumatano Mei 15, 2019

Nipashe

TUTAZINDUKA! Kocha Mkuu wa Simba, Pat-
rick Aussems, amesema alijiua mapema kabla
ya mchezo dhidi ya Azam FC kama atapoteza
pointi kutokana na aina ya mfumo ambao wap-
inzani hao walikuwa wakicheza katika mechi
hiyo vya Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo ilimal-
izika kwa sare ya bila kufungana.

Hata hivyo, Aussems alisema anaamini timu
vake itarejea katika kasi yake ya ushindi katika
mechi zinazofuata ambazo ni dhidi ya Mtibwa
Sugar ya Turiani, Morogoro itakayochezwa
kesho na Ndanda FC kutoka Mtwara ambayo
watavaana ifikapo Mei 19, mwaka huu, zote

Aussems alisema wachezaji wake walifanya
Kila linalowezekana kuhakikisha wanafunga
bao katika mechi hiyo dhidi ya Azam, lakini
hali ilikuwa ngumu kwa sababu mabingwa hao
wa Kombe la Kagame waliingia kwa dhamira
moja ya kujilinda.

“Tulijaribu kutumia krosi, kucheza pasi za
chini, kupiga mipira mirefu, lakini hatukufani-
kiwa, pia tulijaribu kucheza kupitia upande wa
kulia, kushoto na katikati, lakini pia tulishind-
wa kufanikiwa, na unapogundua huwezi kupata
ushindi, unajitahidi usipoteze pointi,” alisema
Aussems.

Mbelgiji huyo alisema anawapongeza
wachezaji wake kwa kutokata tamaa ya kusaka
ushindi kwa sababu wanajua bado malengo
yao va kutetea taji hilo hayajatimia.

“Tutajipanga vizuri katika mechi nyingine zi-
nazofuata, Alhamisi tutacheza dhidi ya Mtibwa
Sugar, halafu Ndanda, ingawa tunajiandaa ku-
kutana na ushindani pia,” aliongeza kocha huyo
anayesaidiwa na Dennis Kitambi.

Mechi nyingine za Simba zilizosalia msimu
huu ni dhidi ya Singida United (ugenini), Bi-
ashara United (Uhuru) halafu itasafiri kuwafua-
ta Mtibwa Sugar katika mchezo wa marudiano
ambao utafunga pazia la msimu wakati huu
ikiwa na pointi 82, na ikihitaji pointi tisa ili
iweze kutetea ubingwa.

L5 " il

Beki wa Azam FC, Aggrey Moris, akimdhibiti mshambuliaji wa Simba, Emmanuel Okwi katika mechi ya Ligi
Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Uhuru juzi na kumalizika kwa sare tasa. NA MPIGAPICHA WETU

Yanga yarudi ilipodumu

® ® ® Tshishimbi aishusha Simba kileleni Ruvu
Shooting ikiikimbiza mchakamchaka huku...

Na Adam Fungamwango

WA mara nyingine tena Yanga im-
erejea kileleni mwa Ligi Kuu Bara
ilipodumu kwa muda mrefu kabla

ya wiki moja iliyopita mabingwa
watetezi wa ligi hiyo, Simba kukalia kiti hi-
cho kwa muda mfupi.
Simba ilishindwa kuendelea
kumiliki uongozi wa ligi hiyo
baada ya juzi kulazimishwa
sare tasa na Azam FC, hivyo
kuondoka na alama moja ili-
yowawezesha kufikisha pointi
82 baada ya michezo 33.
Hata hivyo, Yanga jana iliibuka na ushindi
katika mechi yao ya 36 msimu huu baada ya
kuichapa Ruvu Shooting bao 1-0, shukrani
sikimwendea mfungaji Papy Tshishimbi ali-
yeziona nyavu dakika ya 15.

Matokeo hayo yanaifanya Yanga kurejea
kileleni mwa ligi hiyo kufuatia kufikisha
alama 83 moja mbele ya Simba huku wan-
yonge wao katika mchezo huo, Ruvu Shoot-
ing wakibaki nafasi ya 13 na pointi zao 42.

Yanga sasa imebakiza mechi mbili dhidi
ya Azam FC na Mbeya City kabla ya ligi hiyo
kumalizika, wakati Simba ambayo kesho
itashuka Uwanja wa Uhuru kuikaribisha
Mtibwa Sugar, ina jumla ya mechi tano
mkononi na ikihitaji kushinda michezo mi-
tatu tu ili kutetea ubingwa wao.

Katika mechi hiyo ya jana, Tshishimbi
aliyetumia udhaifu wa mabeki wa Ruvu
Shooting dakika ambao walikuwa wamesi-
mama kuweka mtego wa kuotea, akautegua

na kuuwahi kabla ya kufumua shuti kali
lililomshida kipa Abdallah Rashid na kujaa
wavuni.

Dakika ya tano tu ya mchezo, Ruvu
Shooting ilikosa bao la wazi, baada ya Full
Maganga kuwatoka mabeki wa Yanga na ku-
piga mpira uliomshinda kipa Klaus Kindoki,
lakini kabla haujavuka mstari wa goli, Kel-
vin Yondani aliuwahi na kuuokoa.

Haikuwa siku nzuri kwa Heritier Makam-
bo aliyeikosesha Yanga mabao manne ya
wazi ambapo kama angekuwa makini an-
geiwezesha timu yake kuibuka na ushindi
mnono.

Dakika ya 30 akiwa yeye na kipa, akipiga
shuti lililogonga mwamba na kurejea uwan-
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jani, huku mengine akikosa dakika ya 37 na
40. Kipindi cha pili pia Makambo alikosa
bao la wazi, huku Tshishimbi naye akikosa
mawili.

Ruvu Shooting, ikicheza bila straika
wake tegemeo Said Dilunga, iliwaendesha
mchakamchaka Yanga hasa kipindi cha
pili, lakini ilishindwa jinsi ya kuutumbukiza
mpira wavuni.

Mastraika wao Emmanuel Martin
anayechezea kwa mkopo akitokea Yanga na
Maganga walikosa umakini jinsi ya kumtun-
gua Kindoki ambaye alikuwa akitema sana
mashuti yao.




