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Ruksa hati ardhi kwa wanandoa wote
Na Waandishi Wetu, SIHA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi,  amesema ni ruksa hati 
ya ardhi kuandikwa zaidi ya jina 
moja na kwamba wanandoa pia 
wanaweza kufanya hivyo. 

Lukuvi alisema hilo jana mjini 
hapa wakati wa kutoa uamuzi 
juu ya mgogoro wa shamba la 
Kirari kati ya wananchi wa Ki-
jiji cha Mlangoni na Watawa wa 
Kanisa Katoliki, uliodumu kwa 
zaidi ya miaka 40.

Alikuwa akifafanua taarifa 
zilizokuwa zimetanda kwenye 
mitandao ya kijamii kuwa wa-
nadoa wanaruhusiwa kuwa  na 
hati ya pamoja ya umiliki wa 
ardhi, tofauti na ilivyo kuwa 
zamani. 

Waziri Lukuvi alisema wizara 
yake inakubali kusajili majina 
zaidi ya moja yakiwamo ya 
wenza katika hati za ardhi ili 
kuepusha matatizo ya mirathi 
baadaye.  Alisema  hiyo ni fur-
sa kwa wanawake kushawishi 
waume zao   katika kutekeleza 
suala hilo kwa kuwa sheria iko 
wazi  na hakuna ofisa ardhi ata-
kayehoji suala hilo. 

Alisema hata mtoto chini ya 
miaka 18 anaweza kusajiliwa 
katika hati kwa masharti kuan-
dikwa pia jina la msimamizi.

“Kinamama mna ushawishi 
mkubwa,  washawishini waume 
zenu waandike majina mawili 
ili kuepuka mgogoro hata kama 
una mke zaidi ya mmoja,” ali-
sisitiza. 

Aidha, Waziri Lukuvi alisu-
luhisha mgogoro uliodumu 
kwa takriban miaka 40 ambao 
ulileta uhasama na chuki baina 
ya Shirika la Watawa  wa Kanisa 
Katoliki na wananchi wa kijiji 
cha Mlangoni, Siha mkoani wa 
Kilimanjaro kuhusiana na sham-
ba la Kirari.

Katika shamba hilo, wananchi 
wanaioshi eneo lenye ukubwa 
wa ekari 347 na Watawa kuba-
kia na ekari 1,063 ambapo kwa 
mara ya kwanza hati ya shamba 
hilo ilitolewa tarehe Oktoba 26, 
1950 kwa ajili ya shughuli za ufu-
gaji na kilimo.

Lukuvi alifikia hatua hiyo na 
pande hizo mbili baada ya ku-
kutana na viongozi wa kijiji na 
watawa hao kwa lengo la kutafu-
ta suluhu baada ya Mahakama 
ya Rufania Tanzania kuwapatia 

ushindi watawa, hivyo kulazimu 
wananchi wanaokadiriwa kuwa 
3,700 kutakiwa kuondoka katika 
shamba la Kirari.

Waziri alifika katika kitongoji 
cha Kirari jana akiwa katika zi-
ara yake ya kutembelea wilaya 
za Hai na Same mkoa wa Kili-
manjaro kwa ajili ya kushughu-
likia migogoro ya ardhi.

Katika mkutano wake na 
wananchi na watawa, Lukuvi 
alisema katika kutafuta suluhu 
ya mgogoro wa eneo hilo liloku-
wa limegawanywa katika hati 
mbili, moja ikiwa na ekari  347 
na nyingine ekari 1,063, serikali 
iliamua kuingilia kati mgogoro 
huo ili kunusuru nyumba 268 
kuondoshwa katika eneo hilo. 

“Hatukuingilia wala hatupin-
gani na hukumu ya Mahakama 
ya Rufani, bali tumekuja ili wata-
wa wapate haki yao kwa njia to-
fauti, hii ni ‘win win situation’,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Lukuvi, baada 
ya serikali kufanya mazungum-
zo na watawa kuhusu  suluhu ya 
mgogoro huo, Shirika la Watawa 
wa Kanisa Katoliki lilikubali 
kuachia sehemu ya maeneo yal-
iyovamiwa kwa lengo la kurud-

ishiwa thamani ya eneo husika 
kwa gharama za serikali.

Katika ufumbuzi wa mgogoro 
huo, mbali na wavamizi kuam-
uliwa kulilipa shirika la watawa 
kwa kurudishiwa thamani ya 
eneo husika, pia shirika   hilo 
limekubali kulipa fidia kwa ny-
umba 10 zilizokuwa karibu na 
shirika la watawa ili kuepuka 
mwingiliano.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi alisema, 
wananchi waliovamia shamba 
hilo watamilikishwa kwa hati 
hawatalipa tozo ya mbele (pre-
mium) bali watalipa thamani ya 
ardhi pamoja na fedha ya kumi-
likishwa na kusisitiza kuwa eneo 
hilo limetengewa pia maeneo ya 
barabara, soko, kuzikia, shule na 
ofisi ya kijiji.

Kwa mujibu wa Lukuvi, 
watawa  wamekubali kupoteza 
kidogo na kukubali wananchi 
wabaki kwa masharti ya kufidia 
thamani ya ardhi waliyoachiwa 
kwa kuwa kubomoa nyumba za 
wananchi ni gharama kubwa na 
kusisitiza fidia italipwa kwa vi-
wango vya serikali. 
nImeandikwa na Munir 

Shemweta, Mary Mosha.

Mwakilishi 
Mkaazi wa 
Shirika la Umo-
ja wa Mataifa 
linaloshughu-
lika na masuala 
ya wanawake 
(UN WOMEN), 
Hodan Addouh 
(kulia), akim-
sikiliza Waziri 
wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee 
na Watoto 
Dk. Dorothy 
Gwajima (kush-
oto) pamoja na 
Naibu Waziri 
wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee 
na Watoto, Dk. 
Godwin Mol-
lel, (katikati) 
jijini Dodoma 
jana. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Jaji Mkuu awaonya 
wasimamizi mirathi
Na Sabato Kasika

JAJI Mkuu wa Tanzania, amesema wasi-
mamizi wa mirathi ni chanzo cha kuwapo kwa 
mashauri mengi ya madai katika mahakama 
mbalimbali nchini kutokana na kushindwa 
kugawa vizuri mali za marehemu na kufunga 
mirathi.

Vilevile, amesema eneo la mirathi lime-
gubikwa na uadui au kutoelewana kwa ndugu 
na jamaa kunakochangia kutokubaliana na ua-
muzi wa mahakama za mwanzo ama zinazos-
ikiliza mirathi. Amesema hali hiyo inawafanya 
wahusika kushindana kwa kufungua mashauri 
ya rufani au maombi mbalimbali katika ma-
hakama za juu. Profesa Ibrahim Juma aliyase-
ma hayo juzi alipofungua kikao cha kamati ya 
kitaifa ya kusukuma mashauri ya madai kili-
chokutanisha wadau mbalimbali.

Akisoma hotuba kwa niaba ya Jaji Mkuu, Jaji 
Kiongozi wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Dk. 
Eliezer Feleshi, alisema tatizo kubwa katika mi-
rathi huwa linasababishwa na ndugu na jamaa 
wa marehemu wanaposhindwa kuelewana.

“Kwa kawaida, sheria na taratibu zinazoon-
goza mirathi hazina tatizo, tatizo linakuja pale 
ndugu na jamaa wa marehemu wanaposhind-
wa kuelewana katika vikao vyao vya familia na 
ukoo,” alisema. Alifafanua kuwa kuchelewa ku-
kamilika kwa mirathi huwanyima warithi man-
ufaa yao chini ya mirathi, hivyo akataka kikao 
hicho kije na mapendekezo juu ya namna bora 
ya kumaliza tatizo hilo ambalo mawakili wam-
etajwa pia kuchangia  kuchelewesha mirathi.

Aliwataka wadau hao kutambua kuwa 
mashauri yote ya madai na  ucheleweshwaji 
wa mashauri hayo hausababishwi zaidi na up-
ungufu wa sheria, bali udhaifu wa wasimamizi 
wa utoaji haki na wateja.

“Maahirisho marefu yasiyokuwa na sababu 
za msingi na mapingamizi yasiyo ya lazima, ni 
miongoni mwa sababu kuu za ucheleweshwaji 
wa mashauri, na kwa kuwa hiki ni kikao cha 
wadau muhimu wa haki, ni matarajio yangu 
kuwa mtakuja na maazimio ya namna bora ya 
kumaliza tatizo hili,” alisema.

Profesa Ibrahim alisema ili kamati hiyo 
itekeleze majukumu yake kwa mafanikio, ni 
lazima ijiulize na kujibu swali la umuhimu wa 
mashauri ya madai kwa maendeleo ya nchi.

“Malengo makuu ya serikali ni kuiwezesha 
nchi yetu iliyoingia katika ya uchumi wa kati 
mwezi Julai mwaka huu, kupanda zaidi. Azma 
hii imeelezwa sehemu mbalimbali kama vile 
katika Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 inay-
olenga kuwa na uchumi imara wenye ushinda-
ni,” alisema.

Mitambo ya Symbion kunadiwa kulipa mishahara wafanyakazi
 Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania, 
Divisheni ya Kazi, imeamuru Kam-
puni ya kufua umeme Symbion 
Power Tanzania Limited, kuwalipa 
waliokuwa wafanyakazi wake zaidi 
ya Sh. bilioni 12 ambazo ni malim-
bikizo ya mishahara yao.

Wafanyakazi hao 43, wanaidai 
kampuni hiyo Sh. 12,249,890,439 
tangu mwajiri huyo aliposimama 
kuwalipa mwaka 2016 baada ya seri-
kali kupitia Shirika la Umeme (TA-
NESCO) kusitisha mkataba. 

Hata hivyo, kutokana na kampuni 
hiyo kutokufanya kazi, imeamuriwa 
kuwa mitambo ya kampuni hiyo 
ipigwe mnada na fedha zitakazo-
patikana zitumike kuwalipa fidia 
wafanyakazi hao.  Katika uamuzi 
wa shauri Na. 60 la mwaka 2019, uli-
otolewa Novemba 13, mwaka huu na 
gazeti hili limeona nakala yake, Nai-
bu Msajili wa Mahakama hiyo, War-
sha Ng’humbu, alisema mawakili wa 
upande wa wadai na mjibu maom-
bi, hawakuwa na pingamizi lolote 
juu ya jambo hilo hivyo kuamuru 
wafanyakazi hao kulipwa haki zao.

Ng’humbu alisema awali, wafan-
yakazi hao waliungana na mwen-
zao, Maganga Kadogosa ambaye 
aliwasilisha kesi kudai kulipwa mal-
imbikizo ya Sh. milioni 24 za misha-
hara yake.  Kutokana na kushinda 
shauri hilo, wafanyakazi hao, waki-
wakilishwa na Alex Kisinga,  wali-
ungana na kufungua shauri hilo nao 
wakitaka kulipwa malimbikizo yao 
ya mishahara. 

“Shauri hili lilifunguliwa na 
Maganga Kadogosa ambaye aliomba 
mahakama kutoa amri ya kulipwa 
kwa malimbikizo yake ya mishaha-

ra yaliyofikia Sh. 24,000,000. Kwa 
kuwa wafanyakazi hao walithibit-
ishwa kama ilivyokuwa kwa Kadog-
osa kuwa walikuwa wafanyakazi wa 
mjibu maombi, mahakama iliwaun-
ganisha katika shauri la madai wak-
iliwakilishwa na Alex Kisinga.

“Kutokana na pande zote zikiwak-
ilishwa na Mary Awe (mleta maom-
bi) kupitia Kamishna wa Kazi na 
Makene Emmanuel upande wa mji-
bu maombi kutokuwa na pingamizi, 
mahakama inatoa amri ya wafan-
yakazi hawa 43 kulipwa jumla ya 
Sh. 12,249,890,439 kama kiasi cha 

kila mmoja kilivyoonyeshwa katika 
karatasi la madai ya malimbikizo 
yao,” alisema Naibu Msajili katika 
uamuzi huo.  Mmoja wa maofisa wa 
kampuni ya Udalali ya Kishe Auc-
tion Mart, iliyopewa kazi ya kunadi 
mitambo na mali za Symbion, am-
baye hakutaka kutajwa jina lake kwa 
vile siyo msemaji wa mahakama, 
alikiri kupata amri ya mahakama. 

Hata hivyo, alisema mchakato wa 
kunadi mitambo hiyo bado haujaan-
za kwa sababu kuna hatua mbalim-
bali za kufuata kisheria mpaka ku-
fikia hatua hiyo.
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Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa (picha-
ni) ameipa wiki mbili kuanzia juzi Mam-
laka ya Bandari (TPA) ihakikishe ifikapo 
Januari Mosi, mwakani, Bandari ya Kim-
kakati ya Kagunga iliyoko Kata ya Kagun-
ga wilayani Kigoma iwe imeanza kutoa 
huduma.

“Leo ( juzi), nimekuja hapa kuona 
bandari, hii bandari ilikamilika mwaka 
2017 imekaa tu, nyumba zimejaa popo tu 
na mle ndani kumejaa takataka na mmef-
agia jana baada ya kusikia mimi ninakuja.

“Ovyo kabisa, ninawauliza hapa wanaji-
kanyaga tu, tuna mtumishi hapa? Hakuna 
mtumishi, alikuja jana baada ya kusikia 
ninakuja, ovyo kabisa hawa,” alifoka. 

Kiongozi huyo wa serikali alitoa agizo 
hilo baada ya kukagua mradi wa Bandari 
ya Kagunga iliyoko kwenye mwambao wa 
Ziwa Tanganyika. 

Waziri Mkuu alisema mbali na bandari 
hiyo kuanza kazi Januari Mosi mwakani, 
pia ameagiza soko la kisasa la Kagunga 
nalo lianze kazi siku hiyo hiyo ili ku-
wawezesha wananchi wa Kagunga kufan-
ya biashara na kuinua kipato chao.

Waziri Mkuu pia alishangazwa na ku-
chukizwa na kitendo cha Meneja wa 
Bandari kutoka Makao Makuu ya TPA am-
baye hajawahi kufika katika bandari hiyo 
na haijui. 

“Kama kweli wewe ni Meneja wa 
Bandari Tanzania, bandari zako huzijui 
na una miaka chungu nzima, unafanya 

kazi gani? Ovyo kabisa,” Majaliwa alifoka.
Waziri Mkuu alisema mradi wa ujenzi 

wa bandari hiyo ulikamilika mwaka 2017 
ukihusisha ujenzi wa jengo la abiria na la 
mizigo, nyumba ya kuishi mtumishi na 
jengo maalum lakini hakuna mtumishi 
katika bandari hiyo ambayo ujenzi wake 
uligharimu Sh. bilioni 3.8.

“Tarehe moja ya mwezi wa kwanza 
mwaka 2021, ninataka bandari hii ianze 
kazi, nenda mkajipange. Hapa hakuna 
mtumishi, hamisha watumishi kama 
wapo Dar es Salaam, kama wapo Kigoma 
leta watumishi hapa wawatumikie wa-
nanchi kwenye bandari hii,” aliagiza.

Aliwaagiza watendaji wa TPA kuruhusu 
meli na boti za watu binafsi zifanye kazi 
ya kutoa huduma katika bandari hiyo 
ili kuwawezesha wananchi kusafiri na 
kusafirisha mizigo kwa urahisi. Alisema 
serikali inataka majengo hayo yatumike 
kama ilivyokusudiwa. 

“Hizi fedha za Watanzania, Sh. bilioni 
3.8 watu wanafanya nazo mchezo tu, 
ninataka nione bandari hii inafanya kazi,” 
aliagiza.

Pia, Waziri Mkuu aliwataka raia wa 
Burundi wanaohitaji kuingia nchini, wa-
hakikishe wanafuata taratibu zote za uha-
miaji kabla ya kuingia nchini. 

“Sisi Tanzania na Burundi ni ndugu, ili 
kudumisha amani na kuimarisha ujirani 
mwema, kila mmoja afuate sheria na tara-
tibu zilizopo,” Majaliwa aliagiza.

Waziri Mkuu pia alimwagiza Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Kigoma, Pendo 

Ma-RC, ma-DC wanavyohaha ujenzi wa madarasa 

Majaliwa achukizwa bandari 
kutofanya kazi miaka mitatu

Na Waandishi Wetu 

WAKUU wa mikoa na wilaya 
wameanza kutekeleza agizo la 
ujenzi wa madarasa kwa ajili ya 
wanafunzi waliokosa nafasi za 
kujiunga na kidato cha kwanza 
mwakani licha ya kufaulu.

Zaidi ya wahitimu 74,000 wa 
darasa la saba mwaka huu, hawa-
jachaguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza kutokana na uhaba 
wa vyumba vya madarasa.

Tayari serikali imeshawaa-
giza wakuu wa mikoa, wilaya na 
wakurugenzi kuhakikisha vyum-
ba vya madarasa zaidi ya 1,000 
vinajengwa kufikia Februari 28 
mwakani.

Katika utekelezaji wa agizo hilo 
la serikali, Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira,   
amewaagiza viongozi wa ngazi 
zote mkoani mwake kuhakikisha 
wanafunzi wote waliofaulu,  wa-
najiunga na kidato cha kwanza 
mwaka ujao. 

Akizungumza katika kikao cha 
kutangaza matokeo ya darasa la 
saba mkoani Kilimanjaro jana, 
Dk. Mghwira alisema wamebaini 
kuna upungufu wa madarasa 

60 kwa ajili ya kutumiwa na wa-
nafunzi 3,100 kwa mkoa mzima. 

“Nimepokea taarifa kuna up-
ungufu wa madarasa, Same ni 
madarasa 28, Hai madarasa 18, 
Siha madarasa saba na Moshi 
saba. Hakikisheni hii haiwi saba-
bu ya wanafunzi kushindwa ku-
ingia darasani kwani mnapaswa 
kuleta mipango mikakati yenu 
ambayo mmeiweka toka mli-
popata matokeo.

“Viongozi wote hakikisheni 
wanafunzi waliohitimu darasa la 
saba 2020, wanajiunga na kidato 
cha kwanza 2021 na kwa mtu yey-
ote atakayesababisha wanafunzi 
wasiripoti kidato cha kwanza, 
achukuliwe hatua za kisheria,” 
aliagiza.

Alizitaka halmashauri kuhakik-
isha zinatatua tatizo la uhaba wa 
madarasa kwa shule zote kwa ku-
kaa na wataalamu kuona namna 
ambavyo wanafunzi watakavy-
oendelea kutumia mabwalo au 
kuingia kwa ratiba ya kuachiana 
darasani wakati ujenzi wa ma-
darasa ukiendelea. 

Ofisa Elimu Mkoa wa Kiliman-
jaro, Paulina Mkwama, alisema 
katika mkoa huo, kulikuwa na 

watahiniwa 34,744 na waliofaulu 
ni 30,834, sawa na asilimia 88.84 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 
moja kulinganisha na matokeo 
ya mwaka 2019.

Wakati hali ikiwa hivyo Kili-
manjaro, wilayani Muheza, 
mkoani Tanga, kumetolewa agizo 
kwa maofisa watendaji wa kata, 
vijiji, maofisa tarafa, waratibu 
wa elimu kata, wakuu wa idara 
na madiwani kuanzisha ujenzi 
wa vyumba vya madarasa katika 
shule za msingi na sekondari.

Jana, Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Mwanasha Tumbo, aliwaagiza 
watendaji hao kuwahamasisha 
wananchi na wadau mbalimbali 
wa maendeleo kujitolea nguvu 
zao kwa ajili ya ujenzi wa vyum-
ba vya madarasa.

Alisema hataki kusikia mtoto 
ameshindwa kwenda shule ku-
soma kutokana na upungufu wa 
vyumba vya madarasa na mada-
wati .

Mkoani Shinyanga, wanafunzi 
234 waliofaulu kujiunga na se-
kondari mwakani wamekosa na-
fasi kutokana na tatizo hilo hilo la 
uhaba wa vyumba vya madarasa.

Katibu Tawala Mkoa wa Shin-

yanga, Albert Msovela, alisema 
juzi kuwa katika mkoa huo, wa-
nafunzi waliofanya mtihani wa 
darasa la saba mwaka huu ni 
33,435 na waliofaulu kujiunga na 
kidato cha kwanza ni 26,382.

“Wanafunzi hawa 234 ambao 
wamekosa shule, watajiunga 
na masomo haya ya kidato cha 
kwanza pale ujenzi wa vyumba 
vya madarasa utakapokamilika, 
mkoa umejipanga hadi kufikia 
Januari     28   tatizo      hili liwe 
limeshatatuliwa,” alisema Msove-
la.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Mohamed Kahundi, alise-
ma mkoa huo una upungufu wa 
vyumba vya madarasa 5,881 na 
madawati 16,672.

Kwa miaka mitatu mfululizo, 
ripoti za ukaguzi wa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) zimekuwa zik-
ionyesha nchi inakabiliwa na 
uhaba wa samani na miundom-
binu katika shule zake.

zImeandikwa na Mary Mo-
sha (MOSHI), Steven William 
(MUHEZA) na Marco Maduhu 
(Shinyanga).

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu 
jijini Dar es Salaam, imeamuru madini 
ya almasi yenye uzito wa Carats 7,654.45 
yaliyokamatwa Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere yakisafirishwa 
kwenda Ubelgiji, wenye thamani ya Sh. 
bilioni 61.97 kuwa mali ya serikali.

Madini hayo yalikamatwa wakati yak-
isafirishwa na vigogo wawili  akiwamo 
Mkurugenzi wa Uthaminishaji Almasi na 
Vito Tanzania (TANSORT), Archard Kaku-
gendo na Mthamini Almas wa Serikali, Ed-
ward Rweyemamu.

Mbali na kutaifisha madini hayo, ma-
hakama hiyo iliyoketi chini ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi Mfawidhi, Godfrey 
Isaya, imewahukumu vigogo hao kulipa 
faini ya Sh. milioni moja kila mmoja au 
kwenda jela kutumikia kifungo cha miaka 
mitatu, baada ya kufanya makubaliano na 
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) na kukiri 
makosa yao.

Mahakama hiyo pia iliwatia hatiani kwa 
kosa la kuisababishia serikali hasara Sh. 
bilioni 61.9.

Kabla ya hukumu hiyo kutolewa juzi, 
Wakili wa Serikali Mkuu, Monica Mbogo, 
alidai kuwa kesi hiyo ilipangwa kwa ajili 
ya kutajwa na upelelezi wake umekami-
lika na kwamba DPP ametoa kibali iend-
elee kusikilizwa na Mahakama ya Kisutu.

Wakili wa Serikali, Jaqline Nyantori, al-
idai kuwa washtakiwa wote wanakabiliwa 
na shitaka la kuisababishia serikali hasara 
kwamba Agosti 25 na 31, 2017,   mahali 
tofauti Dar es Salaam na Shinyanga, kwa 
pamoja wakiwa wathamini wa Wizara ya 
Nishati na Madini, walisababisha hasara 
ya Dola za Marekani 29,509,821.84 (Sh. 
bilioni 61.9).

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-
kyo Simon, aliiomba mahakama kupokea 
kielelezo hicho cha madini kama ushahidi 
ambapo kilipokewa na washtakiwa wal-
itiwa hatiani kama walivyoshtakiwa.

Nyantori aliomba mahakama itoe amri 
ya kutaifisha madini hayo kuwa mali ya 
serikali na washtakiwa wapewe adhabu 
kama mahakama itakavyopanga ili iwe 
fundisho kwa wengine ambao wanataka 
kuihujumu nchi kwa kutorosha madini.

Mshtakiwa Kalugendo kabla ya ku-
tolewa kwa adhabu, aliomba mahakama 
impunguzie adhabu kwa kuwa amekaa 
mahabusu miaka mitatu na amefanya 
kazi wizarani huko kwa miaka 22 na haku-
wahi kukosea zaidi ya kosa hilo alilodai la 
kwanza.

Mshtakiwa wa pili, Rweyemamu pia 
aliomba mahakama impunguzie adhabu 
kwa kuwa ni kosa lake la kwanza na ame-
fanya kazi wizara hiyo kwa miaka 22, 
hivyo mahakama imwonee huruma.

Hakimu Isaya baada ya kusikiliza pande 
zote mbili, aliwahukumu kulipa faini ya 
Sh. milioni moja kila mmoja au kwenda 
jela miaka mitatu na kutoa amri ya kutaifi-
sha madini hayo kuwa mali ya serikali.

Washtakiwa walifanikiwa kulipa faini 
na waliachiwa huru.

Katika kesi ya msingi, washtakiwa 
walikuwa wanakabiliwa na kesi ya 
kuisababishia serikali hasara ya Sh. 
2,486,397,982.54 kati ya Agosti 25 na 31, 
2017 wakiwa Dar es Salaam na  Shinyanga.

Mahakama yataifisha 
almasi ya bilioni 62/-

Mangali, kuhakikisha anashughulikia madai ya vi-
jana waliokuwa wanafanya kazi za vibarua katika 
ujenzi wa miradi hiyo ya maendeleo wanalipwa 
stahiki zao.

“Mkurugenzi hapa lazima uje tena, kajipange 
Jumatatu tarehe 21, Desemba, uje hapa ukutane 
na walalamikaji wote, uratibu mzuri uwekwe ili 
hawa wapate haki zao na Mheshimiwa Mkuu wa 
Wilaya simamia hawa vijana wapate stahili yao,” 
aliagiza.

Waziri Mkuu yuko mkoani Kigoma kwa ziara ya 
kikazi ya siku mbili.
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Wauguzi wachunguzwa tuhuma 
kuuza dawa na kupokea rushwa 
Na Neema Hussein, KATAVI

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) Mkoa wa Katavi, inachun-
guza tuhuma za wizi wa dawa, 
kuomba na kupokea rushwa 
kutoka kwa     wagonjwa zi-
nazowakabili watoa huduma 
watatu wa Kituo cha Afya Ilem-
bo, Halmashauri ya Manispaa 
ya Mpanda.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Katavi, Christopher Nakua, 
alisema jana kuwa Hussein Has-
san, mmoja wa wauguzi hao, 
anadaiwa kukamatwa akiwa na 
begi lenye dawa za binadamu 
alizokuwa akiwauzia wagonjwa 
kwenye wodi ya wazazi nyakati 

za usiku.
“Hussein Hassan, muugu-

zi kwenye wodi ya wazazi 
alikamatwa Desemba 14 mwa-
ka huu      na baada ya kuanza 
kuhojiwa na uongozi wa kituo 
hicho       na Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Mpanda, alikiri kutenda kosa 
hilo lakini alikimbia kwa lengo 
la kujaribu kutoroka na aliacha 
pikipiki yake,” Nakua alidai.

Alisema muuguzi wa pili 
ni Charles  Daniel aliyekuwa 
kwenye wodi ya wazazi katika 
kituo hicho ambaye anadaiwa 
kuomba rushwa kwa mume wa 
mgonjwa aliyekuwa amelazwa 
katika kituo hicho.

“Tarehe 13 Desemba mwaka 

huu, majira ya saa mbili usiku, 
aliomba rushwa ya Sh. 20,000, 
lakini alipewa Sh. 10,000 na 
mume wa mgonjwa huyo ili 
amsaidie mgonjwa wake kuji-
fungua salama,” alidai.

Nakua alisema uchunguzi wa 
awali umeonyesha kuwa baada 
ya muuguzi huyo kubanwa na 
Muuguzi Mfawidhi na Kaimu 
Mganga Mkuu wa Kituo hicho, 
alirudisha fedha Sh. 10,000 kwa 
mhusika.

Alisema muuguzi wa tatu, 
Isack Muhigi anakuwa kuwa 
Desemba 13 mwaka huu, 
majira ya mchana alimwomba 
mgonjwa rushwa ya Sh. 10,000 
na kupokea fedha hiyo ili am-
saidie kupatiwa huduma ya 

kujifungua salama na kwamba 
baada ya kubanwa, alimrud-
ishia mgonjwa huyo fedha 
mbele ya Kaimu Mganga Mkuu 
wa Kituo hicho.

Alisema taasisi hiyo inaende-
lea na uchunguzi wa tuhuma 
hizo na pindi utakapokamilika 
na kuthibitika, watuhumiwa 
watafikishwa mahakamani, 
akiupongeza uongozi wa kituo 
hicho kwa ushirikiano katika 
kupambana na vitendo vya 
rushwa.

Alitoa wito kwa watumishi 
wa umma mkoani hapa na jamii 
kwa ujumla, kutojihusisha na 
vitendo vya jinai kama kuomba 
na kupokea rushwa pamoja na 
kuiba vifaa vya serikali.

RC apiga ‘stop’ madalali kupewa vizimba
Na Mwandishi Wetu 

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Salaam,  Aboubakar Kunenge, 
amepiga marufuku baadhi ya 
masoko kupangisha vizimba 
kwa madalali kisha watu hao 
kuwapangishia wananchi kwa 
bei ya juu. 

Amesema jambo lin-
alowaumiza wafanyabiashara 
wakati lengo la serikali kujenga 
masoko hayo ni kuwasaidia 
wafanyabiashara na si kuwa-
kandamiza.

 Kunenge alitoa onyo hilo 
jana jijini Dar es Salaam  wakati 

wa ziara yake ya kikazi na ku-
waagiza wakurugenzi wa man-
ispaa zote kukaa pamoja na 
kufanya mapitio ya bei elekezi 
za kupanga kwenye masoko 
ili kusiwe na kupishana kwa 
gharama za upangaji.

Alisema masoko yanay-
ojengwa yakikamilika na wa-
fanyabiashara wakapangiwa 
sehemu za kuuza bidhaa zao, 
ni marufuku kwa mfanyabi-
ashara kufanyabiashara nje 
ya masoko au sehemu zisizo 
rasmi.

Akiwa kwenye Mradi wa 
Soko la Tandale, alimtaka 

mkandarasi kukamilisha kazi  
ifikapo Aprili, mwakani kuto-
kana na umuhimu mkubwa wa 
soko hilo. 

Pia akiitaka kampuni ya 
MECCO inayojenga soko la 
Kibada kwa gharama za Sh.  
bilioni 6.6 naye kuhakikisha 
anakamilisha kabla ya Mei ili 
wananchi wanufaike na manis-
paa ipate mapato.

Kunenge pia alitembelea 
Mradi wa Ujenzi wa Barabara 
tano zenye urefu wa kilomita 
10.5 za muungano chini ya 
DMDP na kukasirishwa na ku-
suasua kwa mradi huo huku 

wahusika wakitoa kisingizio 
cha corona na mvua

Alimtaka mkandarasi, Kam-
puni ya CRJE kufanya kazi 
usiku na mchana na kukabidhi 
mradi mwishoni mwa Januari 
pasipo kisingizio chochote.

Pia alitembelea barabara ya 
Mikadi Beach  Sheraton yenye 
urefu wa mita 800 inayotekele-
zwa na mkandarasi kutoka 
Osaka Ltd na ujenzi wa daraja 
la Malimbika linalounganisha 
Kata ya Somangila na Kisarawe 
II chini ya Lumo Cons Ltd na 
kuwataka makandarasi kuka-
milisha miradi kwa wakati.

Wanaougua uti wa 
mgongo waomba 
kukumbukwa ajira 

Na Somoe Ng’itu 

TAASISI ya Watu Wanaougua Uti wa 
Mgongo (KASI), imeomba kundi hilo 
likumbukwe fursa za ajira zinapotokea 
nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Katibu 
Mkuu wa KASI, Abdulazizi Shambe, ali-
popokea msaada wa vifaa mbalimbali 
na fedha taslimu kutoka kampuni ya 
michezo ya kubahatisha Meridian.

Alisema taasisi yao ina wanachama 
1,300 nchini na miongoni mwao wapo 
vijana wasomi wenye uwezo wa 
kuajiriwa, lakini wengi wao wanakutana 
na vikwazo vya kukubalika kila wan-
apoomba ajira.

“Tunao madereva, walimu, waandishi 
wa habari na hata mimi nina leseni B 
ya ukocha ya UEFA ambayo nilisoma 
Sweden mwaka 2001 hadi 2003 kabla 
ya kuugua.

“Mkurugenzi wetu taifa (Goodwill 
Linus) ana digrii ya uandishi wa habari, 
mzee wetu kwenye taasisi, Mohammed 
Tega ni dereva mzuri wa malori, ila 
wapo wengi wenye taaluma mbalimbali 
ingawa wachache sana ndiyo wanapata 
ajira akiwamo mwalimu Furaha Mbil-
inyi anayefundisha Shule ya Msingi 
Lugalo,” alisema.

Kiongozi huyo alisema wamekuwa 
wakikabiliwa na vikwazo vingi kutoka 
kwa baadhi ya waajiri wanaoshindwa 
kuwapa ajira watu wenye tatizo hilo 
wakihofia namna ya kuwahudumia.

Alisema kuwa wanapokuwa kazini, 
jambo ambalo waajiri hawalifahamu ni 
kwamba wakiingia eneo la kazi hawa-
toki hadi muda wa kazi uishe.

“Hiyo ni faida ambayo waajiri wengi 
hawaielewi wanapoajiri mtu anayeugua 
uti wa mgongo,” alisema huku aki-
washukuru Meridian Bet kwa msaada 
wao aliouelezea kuwa umewapa faraja 
na kuona bado kuna jamii inawakum-
buka watu wenye tatizo hilo.

Kampuni hiyo iliwakabidhi vyakula 
mbalimbali ikiwa unga, sukari, mafuta 
na vitu vingine vya mahitaji ya kibi-
nadamu na pesa taslimu kwa ajili ya 
kuendeleza taasisi hiyo iliyoanzishwa 
mwaka 1991 na kusajiliwa mwaka 1997.

Meneja uendeshaji mwandamizi 
wa Meridian Bet, Carlo Njatu, alisema 
wametoa mkono wa faraja kwenye 
taasisi hiyo ili kuwafariji na kuendelea 
kusaidia jitihada za taasisi hiyo kama 
ambavyo sera ya kampuni yao inataka.

“Meridian Bet imekuwa ikishiriki kati-
ka kusaidia jamii pia, ukiachana na kazi 
ambazo imekuwa ikifanya za michezo 
ya kubashiri, imekuwa ikirudisha kwa 
jamii na kutoa mkono wa faraja kwa 
wahitaji,” alisema.

Alisema mwaka huu wametoa mis-
aada mbalimbali ikiwamo kusaidia 
hospitali ya wazee Kinyerezi, wag-
onjwa wa kansa wanaotibiwa Ocean 
Road, watu wenye ualbino Kigamboni, 
waathirika wa dawa za kulevya Kigam-
boni, kushiriki kusaidia upimaji macho 
bure na kutoa miwani kwa waliotakiwa 
kutumia jijini Dar es Salaam.

Ofisa  Mradi wa Vodacom Tanzania Foundation, Salome Mtali (kushoto),  akitoa maelezo kwa wanafunzi wa shule mbalimbali za sekond-
ari kuhusu namna ya  kujiunga na  huduma ya  Instant School, inayomwezesha mwanafunzi kupata masomo mbalimbali Kidijitali bure 
kupitia mtandao wa Vodacom, wakati wa  tamasha la utoaji wa Tuzo za  Uwezo  2020,  zilizoandaliwa na Taasisi ya Great Hope Founda-
tion,   lililofanyika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Pangani kicheko kupata huduma ya X-Ray 

Serikali yawapa somo wahitimu CBE
Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewahimiza wa-
hitimu wa Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE), kutumia elimu 
waliyoipata kujiajiri na kuajiri 
Watanzania wenzao badala ya 
kutembea na vyeti kutafuta ajira.

Ushauri huo ulitolewa jana ji-
jini Dar es Salaam na Waziri wa 
Viwanda na Biashara, Geoffrey 
Mwambe, katika mahafali ya 55 
ya chuo hicho.

Alisema kuna fursa nyingi am-
bazo wahitimu wanaweza kuzi-
tumia na kuwa na maisha mazuri 
wakiwa wabunifu kwa kuwa sekta 
binafsi ndiyo mwajiri mkuu na si 

serikali.
“Mimi ningetamani kusikia kila 

mmoja hapa anaanzisha kampuni 
yake. Wewe  uliyesomea uhasibu 
anzisha kampuni ya kutengeneza 
hesabu za kampuni mbalimbali, 
uliyesomea ukaguzi anzisha kam-
puni ya kukagua hesabu na hata 
waliosomea masoko vivyo hivyo,” 
alisema Mwambe.

Waziri alisema kazi ya serikali 
itakuwa kuweka mazingira ma-
zuri kwa ukuaji wa sekta binafsi ili 
kuiwezesha kuongeza uzalishaji, 
kuongeza tija ili hatimaye Tanza-
nia iwe na uchumi mkubwa Af-
rika Mashariki, Kusini mwa Afrika 
na duniani ikiwezekana.

Aliupongeza uongozi wa chuo 

hicho kwa namna walivyomudu 
kukiongezea hadhi chuo hicho 
na kupanda kuwa miongoni mwa 
vyuo bora nchini kutoka nafasi ya 
53 ndani ya miaka mitano hadi 
kuwa nafasi ya 14.

Alisema inawezekana kabisa 
Tanzania kuondokana na umas-
kini iwapo kila mmoja atawajibi-
ka na kuwa mbinifu kwenye eneo 
lake la kazi.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya 
Chuo hicho, Esther Ishengoma, 
alisema kwa kuwa taifa linaz-
alisha nafasi chache za ajira kuna 
uhitaji mkubwa sana wa kuten-
geneza nafasi hizo kwa kuzalisha 
wajasiriamali watakaojiajiri mara 
baada ya kuhitimu.

Alisema kwa kuzingatia hilo, 
CBE kwa kushirikiana na Shule ya 
Biashara        ya Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam   (UDBS), waliandi-
ka andiko la    namna wanavy-
oweza kufanya kutatua tatizo la 
ajira     nchini na kwamba wana 
imani wakiwa makini watalimali-
za.

Vile vile, alisema chuo hicho 
kimekuwa kikisimamia vizuri 
mapato na matumizi yake kwa 
kuhakikisha kila fedha inayopati-
kana inatumika kama ilivyopang-
wa hali iliyosababisha wapate 
hati safi kutoka kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) na kwenye manunuzi 
ya umma.

Na Steven William,          
PANGANI

SERIKALI imepeleka mashine 
ya   kisasa X-Ray katika Hospitali 
ya Wilaya ya Pangani mkoani 
Tanga kwa ajili ya kutoa huduma 
kwa wananchi ambao walikosa 
huduma hiyo kwa muda mrefu.

Mbunge wa Pangani na Waziri 
wa Maji, Jumaa Aweso, alisema 
jana kuwa serikali imepeleka 
mashine hiyo, hivyo kuondoa 
kero iliyokuwa ya muda mrefu 
kwa wananchi kutokana na ku-
kosa huduma hiyo.

Alisema kutokana na ukosefu 
wa huduma hizo, wananchi wa-
likuwa wanafunga safari kufuata 
huduma ya X-Ray Tanga mjini 

umbali wa kilomita 50. Hali hiyo 
alisema  wananchi wa hali ya 
chini kiuchumi, hususani wazee 
na kinamama, walikuwa wa-
nashindwa      gharama   ya fedha 
ya usafiri.

Baada ya kuona wananchi wan-
apata shida kukosa huduma hiyo, 
alisema alianza  kazi ya kupigania 
serikalini na hatimaye imepati-
kana, sasa wananchi wa vijijini 
na mjini  wanapata huduma kwa 
raha.

Alisema kuwa mashine hiyo 
ya kisasa kubwa imeletwa katika 
hospitali ya wilaya na imeanza 
kazi rasmi wananchi wanapata 
huduma bora. Aliahidi kuibore-
sha hospitali hiyo kwa kupigania 
kuongeza vifaa tiba na dawa ili 

wananchi wapate huduma bora 
na nafuu.

Waziri alimwagiza mganga 
mkuu wa Wilaya ya Pangani 
kuhakikisha X-Ray hiyo inatu-
mika kama ilivyokusudiwa kutoa 
huduma kwa wananchi na si 
kuiweka stoo ikawa nyumba 
ya panya hapo hawataelewana 
watazinguana hataki mchezo wa-
nanchi wake wapate tabu.

Halima Selemani, mkazi wa 
Kata ya Bushiri, alisema wanam-
shukuru mbunge kwa kupigania 
kupatikana kwa huduma hiyo ka-
tika hospitali ya wilaya kwa kuwa 
kinamama na wazee walikuwa 
wanapata shida kufuata huduma 
hiyo Tanga mjini.

Naye Juma Athumani, mkazi wa  

Pangani mjini, alisema mbunge 
huyo amefanya   jambo kubwa 
na imesaidia kupata huduma kwa 
kuwa watu waliokuwa wanafunga 
safari kwenda Hospitali ya Rufani 
ya Bombo, jijini Tanga.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Pangani, Akida Bahore-
ra, alisema mashine hiyo itasaidia 
kutoa huduma bora na za kisasa 
na kuwataka watumishi kuitunza 
idumu muda mrefu.

Kwa upande wake, Katibu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Pangani, Mohamed 
Moyo,   alisema serikali kuleta 
mashine hiyo, ni utekelezaji wa 
serikali katika utoaji wa huduma 
bora kama ilivyoainishwa katika 
ilani ya CCM.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Geoffrey Mwambe, akimkabidhi zawadi mwanafunzi wa Chuo cha Elimu ya Biashara, Ali Hemedi Ali, ambaye ali-
ibuka mshindi wa jumla kwa ngazi ya Shahada ya Uzamili kwenye mahafali ya 55 ya chuo hicho, yaliyofanyika jijini Dar es Salaam.

Jafo akerwa viongozi 
kubeza ‘Force Account’
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa(TAMISEMI), Selemani Jafo, 
amekerwa na baadhi ya viongozi 
wa serikali wanaobeza matumizi ya 
mfumo wa ‘Force Account’ katika 
utekelezaji wa miradi mbalimbali.

Jafo alibainisha hayo jana ali-
potembelea na kukagua ujenzi wa 
mradi wa Hospitali ya Uhuru jijini 
hapa ambao umekamilika kwa asil-
imia 99. Alisema mfumo wa Force Ac-
count umekuwa mkombozi hasa ka-
tika kuokoa kiasi kikubwa cha fedha 
za miradi mbalimbali iliyotekelezwa 
na serikali. Alisema mfumo huo ndi-
yo huwa unamwelekeza mtu akienda 
eneo la mradi anapata kitu kwa bei 
fulani huku akieleza kushangazwa 
na baadhi ya viongozi hao wa serikali 
wanaokashifu utaratibu huo.

“Zamani, jengo kama hili tulikuwa 
tunajenga kwa Sh. bilioni 10 hadi 20, 
lakini leo kwa thamani ndogo, halafu 
unakuta viongozi wengine wanasi-
mama jukwaani wanakashifu ‘Force 
Account’,” alisema.

Jafo alisema lengo la Rais John 
Magufuli ni kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma za afya kupitia 
hospitali hiyo na nyinginezo zilizo-
jengwa mkoani hapa.

Alibainisha kuwa katika uongozi 
wa Rais Magufuli, wamejenga kwa 
kutumia mfumo huo vituo vya afya 
487 na kwamba awali kwa kutumia 
wakandarasi, majengo kama hayo 
yalikuwa yanajengwa kwa gharama 
kubwa. “Ninaomba viongozi wenzan-
gu wengine mnaokaa mnakashifu 
utaratibu wa ‘Force Account’, msion-
gopewe, hivi hamfikiri zamani jengo 
la Sh. bilioni mbili leo linajengwa kwa 
Sh. milioni 500?

“Halafu leo watu wanasimama wa-
nasema utaratibu huu hauna maana, 
unajua kuna watu wa ajabu sana na 
inawezekana wengine hawajui mai-
sha halisi ya Watanzania, huu utara-
tibu umetusaidia shule kongwe zime-
karabatiwa,” alifafanua Jafo.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Dk. Binillith Mahenge, alisema mradi 
huo haujakamilika kutokana na kuto-
tolewa kwa kiasi cha fedha kinachoh-
itajika. “Fedha zilizotolewa bado haz-
itoshi maana kuna zilizoongozeka za 
ujenzi wa barabara na ununuzi wa vi-
faa, hivyo tunaomba utusaidie zitoke 
tumalizie ujenzi huu,” alisema Dk. 
Mahenge. Akitoa taarifa fupi ya umal-
iziaji jengo hilo tangu Waziri Mkuu 
afike Novemba 20, mwaka huu na 
kutoa maagizo, Mkandarasi kutoka 
Suma JKT, Girimu Kanansi, alisema 
mradi umekamilika kwa asilimia 99.

“Kwa upande wa rangi imekamili-
ka kwa  asilimia 99, vigae asilimia 99 
maana kuna upungufu wa vigae vi-
chache, mfumo wa maji taka asilimia 
97, umeme asilimia 98, ambapo kuna 
upungufu wa baadhi ya taa, milango 
nayo inamaliziwa,” alisema.
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MIKOPO ya kibiashara kutoka, 
katika benki ama taasisi rasmi za 
kifedha, ni miongoni mwa vyan-
zo vikuu vya mitaji inayowezesha 
mfanyabiashara ama vikundi vya 
wafanyabiashara kuboresha shu-
ghuli zao.

Kutokana na umuhimu huo, 
halmashauri mbalimbali nchini 
zimekuwa zikihimiza uwezeshaji 
wa fedha za mikopo kwa vikundi 
vya ujasiriamali vikiwamo vya 
wavuvi ili vijiletee maendeleo.

Wako vijana wengi wanaohi-
taji mikopo lakini bahati mbaya 
hawana dhamana za umiliki wa 
nyumba, mashamba au mali za 
thamani, hivyo kupitia vikundi 
wanaweza kukopesheka na ki-
kundi kikawa ndicho dhamana 
ya mikopo.

Kikundi ni muunganiko wa 
watu, wasio ndugu wa karibu, 
ambao kwa hiari yao wameamua 
kujiunga na kuunda kikundi na 
wanafanana kwa makazi, mahi-
taji, malengo, shughuli au itikadi.

Njia ya watu kujiunga katika 
vikundi inaelezwa kuwa inarahi-
sisha wao kupata mikopo ya hal-
mashauri na hata kwenye taasisi 
za fedha ili kuboresha biashara 
na kujiletea manufaa zaidi.

Kwa kutambua hilo, wiki hii 
vikundi 79 vya wavuvi, vyenye 
wanachama 1,035 vya Wilaya 
ya Musoma mkoani Mara, vili-
jiandikisha kwa ajili ya kupata 
mikopo kutoka katika taasisi za 
fedha.

Vikundi hivyo vinaorod-
heshwa na maofisa wa Benki ya 
Equity katika ziara hiyo na sasa 
kinachoendelea ni maofisa hao 
kuonana na Mkuu wa Wilaya ya 

Musoma, Dk. Vincent Anney na 
Mbunge wa Musoma Vijijini, Prof. 
Sospeter Muhongo, kujadili fursa 
ya upatikanaji wa mikopo kwa vi-
kundi hivyo vya wavuvi.

Katika ziara hiyo, Ofisa Maen-
deleo ya Jamii, Tanna Nyabange, 
anahimiza uanzishwaji wa vikun-
di ili watekeleze majukumu yao 
kwa ufanisi na pia kupata mikopo 
toka halmashauri ya Musoma na 
taasisi nyingine za fedha.

Ingawa kumekuwapo na tatizo 
kwa watu na hasa vijana kujiunga 
katika vikundi kutokana na saba-
bu mbalimbali, jambo la muhimu 
ni wao kutambua fursa na kuz-
ichangamkia ili kupanua wigo wa 
shughuli zao.

Serikali na taasisi zingine 
za fedha zimekuwa zikitenga 
fedha kwa ajili ya mikopo ya bi-
ashara kwa vikundi mbalimbali 
ili kuyawezesha yajikwamue na 
umaskini, lakini baadhi hufa 
baada ya kupata fedha.

Kufa au kusambaratika kwa 
baadhi ya vikundi, kunaweza ku-
sababishwa na kushindwa kusi-
mamia malengo ya mkopo, hivyo 
wavuvi waliojiandikisha kwa ajili 
ya kupata mikopo walione hili ili 
lisiwakute. Lakini pia ni vyema 
elimu ikatolewa zaidi, isiwe ya 
siku moja tu kama hiyo iliyo-
tolewa wakati wa kuhamasisha 
wavuvi kujiunga katika vikundi, 
kwa ajili kupata mikopo kutoka 
halmashauri ama taasisi za fedha.

Namna ya kupata fedha ni jam-
bo la msingi kuliko yote katika 
shughuli za biashara, japo lin-
aweza lisiwe jambo rahisi sana, 
kimsingi linaweza kuwa jambo 
gumu na la kukatisha tamaa 

wakati mwingine.
Hata hivyo, kama wavuvi wa-

takuwa wameelimishwa na kuji-
panga vizuri, kupata fedha kwa 
ajili ya biashara zao, itakuwa 
rahisi kukopa na kuendesha shu-
ghuli zao na kurejesha mikopo 
kwa wakati.

Wavuvi wamethubutu, 
wameweza kujiandikisha kwa 
wingi kiasi hicho, kinachotakiwa 
sasa ni elimu ya kutosha ambayo 
itakuwa na faida kwao na kwa 
taasisi za fedha (kutokuwapo 
mikwaruzano).

Tayari vikundi hivyo vinafanya 
biashara ya uvuvi na sasa vinata-
ka kuiboresha ili iwe na manufaa 
zaidi, hivyo msisitizo zaidi uwe 
katika elimu ambayo itavisaidia 
kuona mabadiliko baada ya ku-
kopeshwa.

Mabadiliko hayo ni kubore-
sha maisha ya wavuvi na wa-
naweza kuwa na mchango katika 
kuongeza pato la serikali kupitia 
kodi zao, baada ya kuelimishwa 
na kupata mikopo wa fedha ya 
kuitumia inavyotakiwa.

Serikali imewahi kusema, ina-
tamani kuona uanzishwaji wa 
viwanda vidogo vidogo vya wafu-
gaji na wavuvi kupitia mikopo 
inayotolewa na benki ikiwamo ya 
Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
(TADB) ili kuyaongezea thamani 
mazao yanayotokana na sekta za 
mifugo na uvuvi.

Kwa hiyo kupitia mikopo, 
wavuvi waliojiandikisha ili ku-
kopeshwa fedha,   wanaweza 
kuendesha uvuvi huku wakiwa 
na viwanda vyao wenyewe vya 
kuchakata minofu ya samaki na 
kufaidika zaidi.

Wavuvi wasirudi nyuma katika
fursa hii kuboresha kazi zao 

 Muungwana Lazima Nilonge

Kwa kauli hii ya Waziri, mifuko
hifadhi ya jamii sasa ibadilike

Na Sabato 
Kasika
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KWA muda mrefu kumekuwa na malalamiko kutoka kwa baadhi 
ya wastaafu kuwa wamekuwa wakipigwa danadana na hata ku-
kata tamaa wanapofuatilia  malipo ya mafao yao kwenye mifuko 
ya hifadhi ya jamii. 

Hatua hiyo imekuwa ikisababisha usumbufu mkubwa kwa 
wastaafu wengi ambao wamelitumikia taifa kwa muda mrefu na 
hata wengine kupoteza maisha wakiwa hawajapata fedha hizo ili 
kuendesha maisha yao baada ya utumishi kwenye sekta binafsi 
au serikalini. 

Baadhi ya wastaafu ambao wengine wana takriban miaka 
miwili tangu kukoma kwa utumishi wao sasa, wameeleza kuwa 
wamekuwa wakihangaishwa na mifuko ya hifadhi ya jamii kwa 
muda mrefu wakati wa kufuatilia mafao hayo.  Hata wale walioa-
chishwa ajira pia wameingia kwenye mkumbo huo wa kufuatilia 
mafao yao kwa muda bila mafanikio. 

Miongoni mwa sababu ambazo zimekuwa zikitolewa na 
baadhi ya maofisa wa mafuko hiyo ni kukosekana kwa taarifa 
muhimu za wahusika kutoka kwa waajiri. Wastaafu na walioa-
chishwa kazi, hasa kutoka sekta binafsi, huzungushwa na mifuko 
hiyo kwa madai kuwa waajiri hawakuwakilisha baadhi ya fedha 
za makato. 

Sababu zinazotolewa na baadhi ya maofisa wa mifuko, ambao 
wamepewa dhamana ya kuwahudumia wastaafu na waliokosa 
ajira, zinaonyesha dhahiri kuwa kuna jambo lililojificha nyuma 
ya pazia. Kwa maneno mengine, huenda maofisa hao wanafanya 
hivyo ili kutoa mwanya wa kupata chochote kutoka kwa wastaa-
fu. 

Hata hivyo, baada ya kuwapo kwa kilio hicho cha wastaafu, 
angalau sasa kuna mwanga wa unafuu wa kutokuhenyeshwa juu 
ya mafao yao. Hali hiyo inatokana na serikali kuikemea mifuko 
hiyo na kuitaka kuacha ujanja ujanja na badala yake kuwalipa 
bila usumbufu wahusika fedha zao ambazo waliziwekeza kwa 
kukatwa kupitia mishahara yao na kiasi kingine cha fedha kutoka 
kwa waajiri.

Jambo  la kufurahisha zaidi, serikali kupitia Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Ajira na Wenye Ulemavu, 
Jenista Mhagama, imeonyesha sasa haina mzaha na mafao ya 
wastaafu.

Hatua hiyo inatokana na kauli aliyoitoa juzi ya kuwataka 
wakuu wa vyombo hivyo kuwachukulia hatua, ikiwamo ku-
wafukuza kazi kwa mujibu wa sheria, mameneja na wale wote 
wanaohusika kuchelewesha haki za watu hao. 

Wakati akifunga semina ya viongozi wa Shirikisho la Mifuko 
ya Hifadhi ya Jamii Tanzania (TSSA), Mhagama licha kukerwa na 
ucheleweshaji huo, alionyesha kushangazwa na wafanyakazi wa 
mifuko ya hifadhi kuwadai barua za miaka 40 iliyopita wanacha-
ma  wanaostaafu kama moja ya kielelezo.

Katika zama za sasa za sayansi na teknolojia, ni imani yetu 
kwamba mifuko ya jamii iko kidigitali, hivyo itakuwa na kanzi-
data zinazoonyesha maelezo ya kila mwanachama amebakiza 
muda fulani kustaafu. 

Kwa mantiki hiyo, inapaswa kuwasiliana na waajiri wa wana-
chama hao kupata taarifa zile zinazokosekana kwenye kanzidata 
zao ili unapofika muda wa kustaafu, wahusika  wasizungushwe 
kuhusu hali zao.

Ni wakati sasa, kama alivyosema waziri, mifuko ya jamii 
kubadilika na kuacha umangimeza kwa kufanya vitendo vilivyo-
gubikwa na harufu ya rushwa kwa kuwafanya wanachama ku-
sotea mafao yao na hata wengine kufariki dunia kabla ya kufaidi 
jasho lao. 
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Bashungwa karibu sekta 
ya habari lakini…

 FIKRA MBADALA

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

H
IVI karibuni akiunda 
Serikali yake mpya ya 
kumalizia muhula wa pili 
wa Awamu ya Tano anay-

oiongoza, Rais John Magufuli, alim-
teua Innocent Bashungwa, kuwa 
Waziri wa Habari, Utamaduni, San-
aa na Michezo.

Hii ni moja ya wizara nyeti katika 
nchi na inayofuatiliwa na wengi, 
kwanza kwa kuwa ndiyo inasimam-
ia habari, lakini pia michezo na bu-
rudani zote. Hivyo kuwa na wafuasi 
wengi.

Bashungwa amechukua nafasi ya 
Dk Harrison Mwakyembe ambaye 
alitoa mchango wake kwa kipindi 
alichohudumu na kuondoka, kwa 
sababu zinazojulikana zihusuzo 
uchaguzi.

Waziri Bashungwa ni kijana, 
hivyo anastahili kuwa katika nafasi 
hiyo, na pia kongole kwa kuteuliwa 
tena kuwa Waziri, ambaye katika 
muhula wa kwanza alihudumu ka-
tika sekta ya biashara na viwanda.

Bila shaka Rais amemwamini, 
akijua kuwa ataitendea haki wizara 
hii, ambayo wanahabari na wadau 
wa habari wamekuwa wakiibebe-
sha mzigo wa kusimamia mhimili 
wa nne (usio rasmi).

Umekuwa ukijulikana kama 
mhimili wa nne, baada ya Dola, 

Bunge na Mahakama, kutokana na 
mchango wake kwa jamii, na haku-
na sekta ambayo imekuwa ikifanya 
wajibu wake, bila kuuhusisha mhi-
mili huu. Wapo walioupenda, wapo 
waliouchukia.

Namshauri tu Bashungwa, asikae 
ofisini kusubiri taarifa za wasaidizi 
wake, atoke nje kama ambavyo 
Rais Magufuli amekuwa akisisitiza, 
akakutane na wadau awasikilize 
nini wanazungumza kuhusu wiz-
ara yake. Nampongeza ameshaan-
za, asiishie serikalini na chamani 
tu, afike hata vyombo binafsi, tena 
vyote.

Angalau katika michezo, Rais 
alishahadharisha kuwa anataka 
kuona timu za Taifa zinashinda 
mashindano yao na kutishia kum-
futa kazi siku timu ya Taifa itaka-
poadhiriwa, lakini pia akasisitiza la 
wasanii kulindwa hasa katika ma-
slahi yao.

Kwa upande wa habari, hayaku-
zungumzwa mengi, zaidi ya kuhim-
iza wanahabari kuendelea kuchapa 
kazi katika kuhabarisha, kuelimisha 
na kuburudisha, kama ilivyo dhima 
yao ya kila siku.

Bashungwa atakapokuwa ana-
zunguka kuzungumza na wadau 
wa habari, kwa maana ya kam-
puni za habari, taasisi za kusima-

mia habari na wanahabari lakini na 
wananchi, ambao ndio wasomaji, 
watazamaji na wasikilizaji habari, 
afungue masikio sawasawa.

Si siri, kwamba tasnia ya habari 
leo, si kama ilivyokuwa huko nyu-
ma. Vyombo vingi vya habari vime-
dorora kama si kufa au kuuawa. 
Habari za wananchi haziandikwi 
kama inavyofanyika kwa za vion-
gozi.

Inaeleweka, kuwa tangu zamani 
viongozi walihitaji kusikia wa-
nanchi wao wanataka nini na wali-
pata taarifa kupitia vyombo vya 
habari na mara moja walichukua 
hatua, na mrejesho ulirudi kwa wa-
nanchi kupitia njia hiyo hiyo.

Vyombo vya habari ni njia ya 
ukombozi wa mwananchi katika 
kuondokana na unyonge kimai-
sha, kwamba kupitia njia hiyo, 
ndipo uovu au matatizo huibuliwa 
na kuondolewa, na kumwezesha 
mwananchi kuzalisha mali bila 
matatizo wala malalamiko.

Tangu zamani, vyombo vya 
habari vilitumika kama njia ya 
ukombozi kisiasa duniani, na baada 
ya hapo vikatumika kuhamasisha 
uzalishaji mali katika kujikomboa 
kiuchumi. Hivyo vinapaswa kuen-
delea na jukumu hilo muhimu bila 
kunyamazishwa.

Kwa kuwa naamini Bashungwa 
analijua hili, atakuwa tayari kuji-
panga na wadau wake, kuhakikisha 
au kuwezesha wanahabari kufanya 
kazi yao ya msingi bila kutetereka, 
huku akiangalia uwezekano wa ku-
wasaidia kiuchumi.

Si siri, kwamba vyombo vingi 
kama si vyote, hususan binafsi, vina 
hali mbaya sana kiuchumi, hata 
kushindwa kujiendesha na hivyo 
kufungwa, na hiyo imetokana na 
kukosa matangazo ambayo awali 
yalikuwa injini za kiuchumi katika 
kampuni za habari.

Mtangazaji mkuu ambaye ni Seri-
kali, ni kama amepunguza kunyoo-
sha mkono wa kutangaza kama si 
kuukata kabisa, huku sekta binafsi 
ambayo nayo ilikuwa ikichangia, 
ikijikuta ikishindwa kukunjua 
mikono yake na kukosa kutangaza.

Kama hali hii itaendelea na men-
gine ambayo ni dhahiri Bashungwa 
atayasikia katika ziara zake kwenye 
vyombo vya habari, tutarajie kush-
iriki misiba ya vyombo na kuacha 
wananchi wapate taarifa kupitia 
ama mitandao ya kijamii au ny-
imbo za wasanii. Serikali na sekta 
binafsi wakiungana, ukombozi 
utawezekana. 

Alamsiki!

Mitutu ya nini baa jamani? MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

N
I saa saba mchana jua kali, 
joto kali. Niko katika moja 
ya baa maarufu katika ki-
unga maarufu cha Jiji la 

Dar es Salaam na rafiki yangu James.
James kaja kunitembelea akitoka 

nchi jirani, ambako anafanya kazi ya 
uandishi wa habari. Ananisimulia 
anavyoridhishwa na hali ya utulivu, 
lakini na ukarimu walionao Watan-
zania.

Baada ya kupata ugali na samaki, 
chakula anachokiri kukipenda sana, 
tunaendelea kubadilishana mawazo 
huku kila mmoja akinywa kinywaji 
anachokipendelea. Lakini si kiny-
waji baridi.

Wakati nikiendelea kumsimulia 
chanzo cha utulivu na amani nchini 
tofauti na kwao, na kumweleza 
kuwa ni matunda ya waasisi wa 
Taifa hili la Mwalimu Julius Nyerere, 
mara kwa nje linasimama gari rangi 
ya maziwa aina ya Toyota Land 
Cruiser la wazi.

Mara wanashuka watu takriban 
wanane, ambao wanajipambanua 
kuwa askari Polisi, kwani watatu 
wana bunduki aina ya SMG huku 
wengine waliosalia, wakiwa na pin-
gu na wamevalia kiraia.

Kama kawaida ya polisi, wa-
naingia baa tuliyokaa kwa tambo 
na kukusanya vinywaji vya wateja, 
huku baadhi wakiwafunga pingu. 
Wakati nimepigwa butwaa nisijue 
la kufanya mbele ya mgeni wangu 
niliyemsimulia amani na utulivu, 
wateja wanaelekezwa kwenda ku-
panda lile gari na pingu zao.

Namsihi mgeni wangu atulie, 
huku nikivunga kuwa sijui kina-
choendelea, lakini askari wawili 
wanasogelea meza yetu na mmoja 
ananiambia: “Mzee si unajua utii 
wa sheria bila shuruti? Mnakunywa 
pombe wakati si wake, haya garini.”

Namwambia nimekuelewa ili 
nisisababishe mtafaruku ambao 
unaweza kumfanya mgeni wangu 
kubaki na taswira mbaya kichwani 
na kwenda kusimulia nyumbani 
kwao. Namfuata kiongozi wa askari 
hao garini, najieleza ananielewa, 
kwa nini tuko pale. Anatuacha twen-
delee. Namshukuru sana kwa kuwa 
ameniokoa kwa James.

Natumia fursa ile kumdanganya 
mgeni wangu kuwa kuna mhalifu 
wanamtafuta eneo lile lakini wam-
emkosa, na kauli ya pombe ni mbi-
nu tu ya kuficha wanachokitafuta. 
Ananiamini lakini nabaki na siri 

moyoni.
Polisi wanatekeleza tamko lil-

ilotolewa na Serikali mwaka 2016 
kuhusu kunywa pombe saa za kazi, 
likilenga kutekeleza kaulimbiu ya 
Hapa Kazi Tu. Natafakari kama tam-
ko hilo bado lina mashiko hasa kwa 
wasio na kazi au kwa wenye kazi za 
zamu au binafsi.

Mtu analazimishwa kunywa 
pombe kwa kengele, kwamba ikifi-
ka saa 10 ndipo aanze kunywa, kwa 
kuwa wakati wa kazi ataathiri utend-
aji kazi. Najiuliza wa wapi, wakati 
kila mwenye kazi anajua alikoajiriwa 
na aina ya kazi anayoifanya.

Najua kabisa ni jukumu la mwajiri 
kufuatilia mwajiriwa wake na en-
dapo ataharibu kazi, kuna stahiki 
yake ataipata. Lakini pia ni nani 
hivi sasa wakati huu ambao kazi au 
ajira ni shida, atachezea kazi? Nani 
atatoka kazini aende baa kunywa 
wakati kazi inamsubiri na kazi ndiyo 
inampa riziki?

Hivi bado kweli kuna haja ya 
kushurutishana kufanya kazi, waka-
ti tukihubiriwa kuwa asiyefanya kazi 
na asile na asiyekula na afe, kweli? 
Kuna haja gani basi ya kushikiana 
mitutu baa, wakati mnywaji ana-
nunua kwa pesa yake ambayo ndiyo 

pia huchangia pato la mmiliki wa 
baa, ambaye hatimaye hulipa kodi 
inayoongeza pato la nchi?

Watu wakiachiwa wanywe 
pombe saa 24/7 hatuoni kuwa 
ajira zitaongezeka na pato la nchi 
litaongezeka na hivyo miradi 
kutekelezwa? Kama kuna mwajiri 
anayeruhusu wafanyakazi wake ku-
nywa au kulewa wakati wa kazi, bila 
shaka anajua anafidia vipi kipato 
chake.

Lakini kama mimi ni daktari, 
naingia kazini usiku na mchana 
nalala, na nina fedha zangu, nitaku-
wa nafanya dhambi gani kwenda 
baa kunywa wakati walio kazini 
wakiendelea kuwajibika? Je, kama 
mimi ni mstaafu nina fedha zangu, 
niko nyumbani saa 24/7, nikiamua 
kushinda au kukesha baa nikinywa, 
namkwaza nani?

Kama sheria zipo na zinaheshimi-
ka kwa maana hakuna mtu anayek-
wazika na unywaji wa mwingine, je 
sababu za kuzuia kunywa pombe 
saa za kazi tena nje ya eneo la kazi, 
bado zina mashiko katika kipindi 
hiki? Ni vema tukatafakari ili tu-
sishikiane mabunduki baa. 

Alamsiki!

Najua kabisa ni juku-
mu la mwajiri kufua-
tilia mwajiriwa wake 
na endapo ataharibu 
kazi, kuna stahiki 
yake ataipata. Lakini 
pia ni nani hivi sasa 
wakati huu ambao 
kazi au ajira ni shida, 
atachezea kazi? Nani 
atatoka kazini aende 
baa kunywa wakati 
kazi inamsubiri na 
kazi ndiyo inampa 
riziki?

Inaeleweka, kuwa 
tangu zamani 
viongozi walihitaji 
kusikia wananchi 
wao wanataka nini 
na walipata taarifa 
kupitia vyombo vya 
habari na mara moja 
walichukua hatua, na 
mrejesho ulirudi kwa 
wananchi kupitia njia 
hiyo hiyo.
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias Mwanakatwe 
mwanakatwe2015@
gmail.com

Fitina hizi zinaiangamiza CCM Kyela

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Uongozi wa familia wenye mafanikio

M
PANGO asilia wa Mungu 
ni kwamba mume na 
mke waishi pamoja ka-
tika amani na utulivu. 

Mume na mke wanategemeana. 
Mungu aliumba mwanamume 
na mwanamke ili wahitajiane na 
kutegemeana katika maisha. 

Pamoja na kwamba wajibu na 
majukumu yao hutofautiana, wana 
umuhimu sawa katika familia na 
jamii.Wote ni muhimu katika ustawi 
wa familia na jamii bora. 

Maadiko matakatifu ya Mungu 
yanaonyesha na kuainisha nafasi 
na wajibu wa mume na mke katika 
familia. Jukumu kubwa alilopewa 
mwanamume ni kuwa kiongozi wa 
familia yake. 

Katika kutekeleza jukumu la uon-
gozi, mume amepewa mamlaka na 

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) ni chama kikongwe  
nchini ambacho kiliund-
wa mwaka 1977 baada ya 

kuunganishwa kwa vyama vya 
Tanganyika African National Un-
ion (TANU) cha iliyokuwa Tang-
anyika na Afro-Shiraz (ASP)  cha 
Zanzibar.

Chama hiki kimejizolea 
umaarufu, heshima ndani na nje 
ya nchi hasa kutokana na kuende-
sha siasa za kistaarabu ambazo 
zimelifanya taifa kuwa na amani 
na utulivu   wa kujivunia barani 
Afrika.

Kulingana na katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
kila baada ya miaka mitano nchi 
hufanya uchaguzi mkuu wa Rais, 
wabunge na madiwani.

Kabla ya kuanza kwa kampeni 
ambazo ratiba yake hutangazwa 

na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
kila chama cha siasa kunachoshiriki 
uchaguzi husika huendesha kura za 
maoni kwa ajili ya kupata wagom-
bea ambao hupambana na vyama 
vingine. CCM naweza kuweka wazi 
kwamba ni chama pekee ambacho 
kimekuwa kikiendesha mchakato 
wa kura za maoni kistaarabu.

Kwa utamaduni uliojengeka ndani 
ya chama na wanaCCM kwa ujumla 
ni kwamba baada ya kumalizika 
kura za maoni na kupatikana mgom-
bea anayependekezwa na chama, 
makundi yote ya wanachama am-
bayo hujigawa kwa wagombea hu-
vunjwa na kubaki kundi moja la CCM 
kwa ajili ya kumpigania mgombea 
aliyependekezwa na chama.  Hata 
pale penye ushahidi wa   uonevu 
kwa mgombea mmoja, CCM wame-
lelewa kumezea na hiyo ndiyo siri ya 
mafanikio ya chama hiki kikongwe.

Katika utaratibu huo, wakati wa 
kampeni za mgombea wa CCM ni 
nadra  kusikia mgombea aliyepende-
kezwa na chama kuanza kuwaponda 
wanachama wenzake walioshindwa 
kwenye kura za maoni kwa saba-
bu mgombea anayefanya hivyo 
anaweza kuwa sumu kwa chama 
baadaye.

Lakini katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu uliofanyika Oktoba 28, 
hali ilikuwa tofauti katika jimbo la 
Kyela. Mgombea  aliyependekezwa 
na chama kuwania ubunge katika 
jimbo hilo, Ally Mlagila maarufu Ki-
nanasi, ambaye mbali na kutamba 

kuwa ni Mwenyekiti pekee wa CCM 
wa Wilaya aliyeruhusiwa kugombea 
ubunge, aliendesha kampeni ya ngu-
vu kumponda mtangulizi wake, Dk. 
Harrison Mwakyembe, akidai kuwa 
hakufanya kitu chochote cha maen-
deleo kwenye jimbo hilo.

Mgombea wa CHADEMA baada 
ya kusoma upepo wa kisiasa katika 
jimbo hilo, alitumia nafasi hiyo kuji-
nadi kwa kusifia miradi iliyofanywa 
na Dk. Mwakyembe, hatua ambayo 
ilionekana wazi kuanza kuungwa 
mkono na wananchi hususan wale 
ambao walikuwa hawapendezwi na 
kauli za kejeli zilizokuwa zinatolewa 
na Kinanasi.

Kilichonisukuma niandike ucham-
buzi huu ni kwamba hata baada ya 
uchaguzi kumalizika na Kinanasi 
kuibuka Mbunge wa Kyela, badala 
ya kuhangaikia maendeleo ya jimbo 
lake, ameendeleza kampeni dhidi ya 
mtangulizi wake na wote waliokuwa 
wanamuunga mkono. Kinanasi hivi 
sasa anatamba kuwa ni yeye na 
Magufuli tu ambao wana kofia mbili 
nchini hivyo ole wao ving’ang’anizi 
wanaomtetea Mwakyembe. Kwa 
kuwa nimeishi Mkoa wa Mbeya na 
Kyela, bado Mwakyembe ana ush-
awishi mkubwa kwa wapigakura (to-
fauti na wajumbe) na chama kinam-
hitaji leo na kesho.

Sina ushahidi kama kuna kiongozi 
yeyote wa ngazi ya mkoa au taifa am-
baye ameibuka na  kumkemea Mwe-
nyekiti wa CCM Wilaya ya Kyela kwa 
jinsi anavyokiendesha chama kibabe 
hivi sasa. Kibaya zaidi ni imani inay-

ojengeka Kyela kuwa  anayoyafanya 
yamebarikiwa “huko juu” japo mimi 
sitaki kuamini hivyo.

Mfano wiki iliyopita kulifanyika 
vikao viwili muhimu vya chama, ki-
kao cha Kamati ya Siasa ya Wilaya 
na Halmashauri Kuu ya Wilaya am-
bavyo agenda kuu ilikuwa  kufanya 
tathimini ya uchaguzi mkuu.

Vikao hivyo badala ya kujikita 
kwenye agenda vikaishia kumjadili 
Dk. Mwakyembe na wale ambao 
wanaamini walikuwa wakimuunga 
mkono. Kinachotafutwa hapo ni 
kutaka kuwashughulikia na pengine 
wafukuzwe katika chama, hatua 
ambayo haitakuwa na tija kwa CCM 
kwani Kinanasi bado ni mchanga 
sana kwenye CCM!

Taarifa kutoka ndani ya kikao cha 
Kamati ya Siasa ya Wilaya ni kwam-
ba hoja hiyo ilikwama kwa wajumbe 
walio wengi kusisitiza kuwa Dk. 
Mwakyembe alishiriki vizuri kwenye 
kampeni kukisaidia chama.

 Baada ya hoja hiyo kukwama, im-
eelezwa kuwa suala hilo lilifikishwa 
kibabe katika kikao cha Halmashau-
ri Kuu ya CCM Wilaya na   mbunge 
huyo ambaye vilevile ni Mwenyekiti 
wa CCM wa Wilaya pamoja na wa-
pambe wake, walitaka Mwakyembe 
aazimiwe kwa kushindwa kuifanyia   
kampeni  CCM kata kwa kata. 

Hata hivyo, wapambe hao, walita-
ka Dk. Mwakyembe aadhibiwe licha 
ya kwamba ni wao wenyewe wa-
naotajwa kumzuia kufanya kampeni 
kwenye kata kwa madai kuwa angeli-
waharibia kura. 

Kimsingi, kwa muda mrefu kume-
kuwa na mvutano ambapo wana-
chama wengi wa CCM  wanamtaka 
Mlagila aache sasa porojo za kisiasa 
zinazoelekea kukigawa chama bada-
la yake ahangaikie changamoto za 
maendeleo za wananchi. 

Baadhi ya wanachama wa CCM 
wanaulaumu uongozi wa juu wa 
chama chao kwa kuwa na ndimi 
mbili kuhusu Kyela kutokana na 
kumruhusu Mwenyekiti wa CCM 
Wilaya kugombea ubunge kinyume 
cha kanuni na tararibu za chama.

Ikumbukwe kwamba Mbunge na 
Mwenyekiti huyo alishawahi kumsi-
mamisha Dk. Mwakyembe na baadhi 
ya viongozi wa CCM  , wajumbe wa 
Kamati ya Siasa ya Wilaya, uamuzi 
ambao ulitenguliwa na vyombo vya 
juu vya CCM. 

Akihutubia mkutano huo wa Hal-
mashauri Kuu, mwenyekiti huyo 
alielekeza mashambulizi yake kwa 
baadhi ya wajumbe wa Kamati ya 
Siasa ya Wilaya kwa kuendelea 
kumtetea Dk.  Mwakyembe na kua-
hidi kuwa atawashughulikia.  

Kutokana na minyukano ya kisia-
sa isiyoisha wilayani Kyela ambayo 
wengi wanaamini inachochewa na 
majeruhi wa Richmond, Makamu 
wa Rais Mama Samia Suluhu Has-
san Septemba 21, mwaka huu, akiwa 
kwenye kampeni wilayani humo, 
aliwaonya viongozi na wanachama 
wa CCM kuacha vidomodomo vya 
ufitini.

Mungu ibariki Kyela, Mungu 
ibariki Tanzania

Mungu ya kuongoza familia yake 
kwa upendo na si kiimla. Uongozi 
wa kiimla ndani ya familia nyingi 
umeharibu familia na watoto. Ume-
ondoa mvuto wa baba kwa familia 
yake. Uongozi wa kiimla katika fa-
milia huua pendo la mke na watoto.

Mahali pengi uongozi wa namna 
hiyo umemfanya mke ajisikie ni mtu 
duni asiye na thamani na mchango 
katika familia. Wanawake wengi 
wamepoteza hali yao ya kujiamini 
kama mke na mama wa familia. 

Pamoja kwamba baba ni kiongozi 
wa familia, hana budi kufahamu 
kuwa mafanikio katika kutekeleza 
majukumu yake ya uongozi katika 
familia yanategemea mke aliyenaye. 
Kwa hiyo, kujua kuishi na wake zetu 
kwa akili ni jambo la busara.

Ili mume aongoze familia yake 
kwa mafanikio, anahitaji kumfa-
hamu mke wake na kutambua 
umuhimu wa uwapo wake katika fa-
milia. Wanandoa wanahitaji  umoja 
na mikakati ya pamoja ili kukabili 
changamoto na kufanikiwa katika 
maisha yao. 

Njia nzuri ya kushinda vita   na 
maadui ni wanandoa kuishi kama 
timu moja yenye lengo na mwele-
keo mmoja. Siku zote timu yoyote 
ina lengo la kushinda. Na familia 
kama ilivyo timu haina budi kuwa 
na malengo tene shirikishi ya kufikia 
kilele cha mafanikio. 

KANUNI 8 ZA UONGOZI WA 
FAMILIA WENYE MAFANIKIO 
Katika kufikia kusudi lolote lile 

kwenye maisha, mtu au jamii hawa-
na budi kuwa na kanuni, miongozo 
na njia za kufuata ili kufikia mafani-
kio. Kadhalika, hata familia inapas-
wa kuwa na kanuni. Kwa kiongozi 
wa familia yenye mafanikio, kanuni 
zifuatazo ni muhimu;- 

Mume amfahamu mke wake
Mume amfahamu mke wake 

anachokipenda na asichokipenda. 
Afahamu mahitaji yake ya msingi 
na kujitahidi kuyatimiza kadiri ya 
uwezo na hali inavyoruhusu. Mume 
afahamu uzuri na upungufu ya mke 
wake.  Katika hilo pia, Mume am-
saidie mke wake katika upungufu 
na kuonyesha upendo. Wanawake 
wana hitaji kubwa la kupendwa na 
mahaba (love and affection). Njaa 
ya mwanamke yeyote ni kupendwa. 
Wanaume wengi hawajui hitaji hili la 
wanawake.

Waume wasiwe wakatili kwa wake 
zao kwani ukatili huondoa hisia za 
mke kwa mumewe. Mwanamke an-
apoonyeshwa upendo, huridhika na 
maisha ya ndoa na  hujisikia yeye ni 
mtu wa thamani na wa pekee. Kadiri 
mwanamke anavyopendwa, hali 
hiyo humwongezea hisia za map-
enzi, huvutiwa na   mume wake na 
kutoa ushirikiano mzuri.

Kwa asili, wanawake hupendwa 
kuguswa vizuri, kutomaswa tomas-

wa, kukumbatiwa, kuambiwa mane-
no mazuri, kupongezwa na kutam-
bulika. Maneno yenye kuonyesha 
upendo, ni ya maana sana kwa wa-
nawake. Pamoja na hayo, wanawake 
wanapenda ukaribu wa waume zao, 
hivyo wababa watengeneze maz-
ingira ya kuwa karibu na wake zao. 
Ukiona mke hapendi ukaribu wa 
mume wake, basi ujue kuna tatizo la 
msingi linalohitaji kushughulikiwa.

Zaidi sana, wanawake wanapenda 
mwanaume mwenye kujua maju-
kumu yake. Ni muhimu wanaume 
wafahamu kuwa, kinachowafanya 
waitwe wanaume ni majukumu wal-
iyo nayo katika familia. Kwa hiyo, ku-
tunza familia huongeza heshima na 
thamani ya uwepo wa baba katika 
familia yake.

USHIRIKISHWAJI
Wanawake wanapenda sana kush-

irikishwa hasa wale wenye umri 
kati ya miaka 40 hadi 50. Uongozi 
shirikishi katika familia una baraka 
nyingi kuliko uongozi wenye misingi 
ya ubinafsi. 

Ushirikishwaji unapokosekana 
huzaa migogoro ndani ya familia. 
Wanaume wanaotambua nafasi za 
wake zao katika familia huwashiriki-
sha katika uamuzi na usimamizi 
wa familia.  Hata hivyo, mke akiona 
hashirikishwi inabidi ajitathmini 
na kumuuliza mume wake ili kujua 
sababu za kutokushirikishwa kwani 
inawezekana wakati mwingine tati-

zo liko kwa mwanamke mwenyewe. 
Mwanamke akijua tatizo ni vyema 
ajisahihishe ili ashikirishwe.

Wanawake wanaposhirikishwa 
wanajisikia kutambulika, wanajiami-
ni na kufanya vizuri zaidi. Wanaume 
wanaowashirikisha wake zao, hufan-
ikiwa sana. Mume amtambue mke 
wake kuwa ni mwenzake mwenye 
mchango katika masuala ya familia 
na mwenye haki ya kushirikishwa. 
Mwanamke husikia fahari ana-
poshirikishwa mambo yanayohusu 
mustakabali wa familia yake.

MAWASILIANO BORA
Mawasiliano katika ndoa ni daraja 

muhimu linalounganisha ndoa. Ni   
injini inayofanya ndoa iwe katika 
mwendo. Kumjua mwenzi kunaan-
zia na mawasiliano. Mume na mke 
wanapokuwa hawana mawasiliano 
mazuri baina yao, wanakosa kufaha-
miana vizuri, uhai katika uhusiano 
huondoka hivyo hudumaza pendo 
la ndoa. Mawasiliano mazuri yan-
apokuwapo heshima na thamani ya 
uhusiano huongezeka.

Itaendelea Jumapili ijayo 
•	 Dk.	Mlyuka	ni	Mchungaji	

wa	 Kanisa	 la	 Kiinjili	 la	 Kilutheri	
Tanzania (KKKT) na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Tanzania Marriage 
and	 	 Child	 Care	 (TaMCare)	 Foun-
dation	inayojihusisha	na	Masuala	
ya	 Malezi	 ya	 Watoto.	 Kwa	 maoni	
na	 ushauri	 wasiliana	 naye	 kwa	
baruapepe:	info@tamcare.or.tz	
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NA HAMIS KIDAGO

Mazungumzo kati ya marafiki wawili 
yalikua kama ifuatavyo;

Juma: Habari yako kijana? 
John: Safi tu nambie,
Juma: Aiseee! muda kweli naona 

unahangaika na bodaboda tatizo nini 
kwani?,

John: Dah! Namsaidia huyu kijana 
Raymond kutafuta kiki za haraka 
aonenekane kwenye gazeti eti.

Juma: Ooohhhh!! Kweli huyu mzima!

PAKA RANGI
Le Verbe Suivre – Kitenzi “Fuata”
1. Kamilisha unyumbuaji wa kitenzi 

“Fuata” katika nyakati mbalimbali 
kama zilivyoainishwa hapo chini.

Indicatif
present
je ……………………………………
tu …………………………………….
il/elle …………………………………….
nous ……………………………………..
vous ……………………………………..
ils/elles ……………………………………..
imparfait
je …………………………………………
tu …………………………………………
il/elle ………………………………………….
nous …………………………………………
vous …………………………………………
ils/elles …………………………………………
futur simple
je ………………………………………
tu ……………………………………….
il/elle ……………………………………….
nous ……………………………………….
vous ………………………………………..
ils/elles ………………………………………..
passé simple
je …………………………………………
tu …………………………………………
il/elle ………………………………………….
nous ………………………………………….
vous …………………………………………..
ils/elles …………………………………………..
passé compose
j’ ai ………………………….
tu as …………………………..
il/elle a …………………………..
nous avons ……………………………
vous avez ……………………………
ils/elles ont ……………………………
plus – que – parfait
j’ avais ……………………………..
tu avais …………………………….
il/elle avait …………………………….
nous avions …………………………….
vous aviez ……………………………
ils/elles avaient ……………………………
futur anterieur
j’ aurai …………………………….
tu auras …………………………….
il/elle aura …………………………….
nous aurons …………………………….

vous aurez ……………………………
ils/elles auront ……………………………
passé anterieur
j’ eus ………………………..
tu eus ………………………...
il/elle eut ………………………...
nous eumes ………………………...
vous eutes ………………………..
ils/elles eurent ………………………..
Conditionnel
present
je …………………………….
tu ……………………………
il/elle ……………………………
nous …………………………….
vous ……………………………
ils/elles ……………………………
passé
j’ aurais ………………..
tu aurais …………………
il/elle aurait …………………
nous aurions …………………
vous auriez …………………
ils/elles auraient …………………
Infinitif
present
…………………………….
passé
……………………………
Participe
present
………………………………..
passé
……………../……………
……………../…………….
……………………………..
Imperatif
present
………………………
……………………….
……………………….
passé
…………………………………………..
ayons ……………
……………………………………………
Subjonctif
present
que je …………………….
que tu …………………….
qu’ il/elle …………………….
que nous …………………….
que vous …………………….
qu’ ils/elles …………………….

Na Moses Ismail

Ni kawaida kwamba katika umri wa 
kuanza kutambaa hadi miaka miaka mi-
tano, tunawachukulia watoto wetu kuwa 
hawajui zuri wala baya katika matendo 
yao wanayofanya. 
Tunawaita jina zuri tu la’malaika’ tuki-
maanisha hawajui lolote na hawawajibiki 
sana katika yale wanayoyafanya tukiamini 
hulifanya bila kujua uzuri au ubaya wake.  
Kwa sababu hiyo, watoto wa umri huo 
hatu waonyi kwa ‘ukali sana’ kwa yale 
anayoyafanya, tunawachukulia poa tu 
tukisema; “ni utoto tu, akikua ataacha”. 
Bahati mbaya wapo wanaokua na tabia 
zao za utoto ambao hawakataziki tena 
pale wanapofanya ukorofi katika umri usi-
opaswa kufanya tena ukorofi. Wanakuwa 
manunda!
Idadi ya watoto hao, manunda, ni kubwa 
na hiyo inasababisha malalamiko ya ku-

wapo kwa watoto watukutu katika jamii.
Hili linajenga swali la msingi, kwamba 
umri hasa wa kumfundisha mtoto tabia 
njema kwa kumfundisha kuwajibika kwa 
tabia zake ni upi? 
Kwa elimu ya tabia ya asili ya mwan-
adamu, inaonyesha kwamba mtoto huanza 
kupokea mafunzo ya mema na mabaya 
tangu akianza kutambaa tu na hujifunza 
‘kuwajibika’ kwa kufuatilia makatazo ya 
wakubwa zake kwa kila analolifanya.
Kwa mfano, chukulia mtoto huyo anayet-
ambaa, katika kutambaa kwake anaelekea 
kwenye sufuria iliyowekwa maji, lakini 
kabla hajaifikia sufuria hiyo anageuka na 
kukutazama wewe mzazi wake usoni.
Mnapokutanisha macho yenu, anakuanga-
lia kwa makini na kusoma kinachoongele-
wa na uso wako, anapogundua kuwa 
hutaki aendelee kutambaa kusogelea sufu-
ria hiyo anaamua kujichekesha na kufanya 
jambo jingine kabisa tofauti na kuifuatilia 

sufuria hiyo.
Na iwapo kama utakuwa makini na tendo 
hili la mwanaoa asiyezidi miezi tisa 
utagundua kuwa kwa kila jambo analo-
taka kufanya, katika mazingira ya karibu 
yako,  basi ni lazima ageuke na kuangalia 
uso wake kabla ya kuamua kufanya ama 
kuacha.
Unaweza kuonyesha dalili zote za 
kumkataza asisogelee sufuria hiyo, kwa 
kumtazama tu, lakini akajaribu kulifuata 
ili apata uhakika kama uso na macho yako 
yanamaanisha kweli anachokiona?
Katika hali hiyo, mzazi utatoa sauti ya 
‘acha’ au ‘rudi hapa’, pia atakuwa makini 
kuliko wewe kwa kusikiliza sauti hiyo, 
akiona ina upole na haina msisitizo au 
taharuki, basi atajichekesha na kuendelea 
na mambo yake.
Hii ndiyo saikolojia ya watoto ‘wachanga’ 
wanapoanza kujifunza ni lipi zuri la kufan-
ya na nilipi baya analotakiwa asilifanye. 

Ni hatua muhimu sana katika kumjenga 
mtoto kitabia.
Unapomjengea mtoto misingi ya kujua 
la kufanya au la kuacha katika umri huu, 
unamfanya awe mwepesi wa kusikiliza na 
kuwa na adabu na wala haihitaji kiboko ili 
kumfanya atii kile anachotakiwa au asi-
chotakiwa kufanya na hili uganda katika 
ubongo wake hadi ukubwani.
Kwa kumtengeneza mwanao akiwa katika 
umri huo wa kutambaa kwake, miezi saba 
au tisa ya mwanzo ya maisha yake, ni 
jambo muhimu na linalopaswa kufanywa 
na kila mzazi kwa mustakabali wa kuwa 
na tabia nzuri na mwenye kusikia.
Usichukuli kabisa kwamba kile anachoki-
fanya mwanao huku akiwa anakutizama 
usoni kama ni kitu cha kitoto, hapana. An-
apokuangalia usoni ni kwamba anajaribu 
tu kujiridhisha kwa akili yake ya tabia za 
maumbile kama anachofanya ni sawa au 
si sawa.

 WATOTO  

H
ifadhi ya Gombe ina-

patikana mkoa gani?

KIDOGO
CHEKA

Katika umri huu mtoto hujua zuri, baya 
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada zetu za Maisha 

Ndivyo Yalivyo. Tumekuwa 
tunajadili vyanzo vya matatizo 
yanayotutesa hivi leo kumbe 
mengine yalianzia huko tuliko-
toka enzi za mababu na mabibi 
zetu.
Mfano mzuri nilioukazia sana 
ni roho ya mitala, yaani ndoa 
za wake wengi. Kama bibi au 
mama aliolewa akaachika, ki-
sha akaolewa tena, uwezekano 
ni mkubwa mabinti au wajukuu 
zao wakarithi hiyo roho.
Msomaji wetu mmoja akasema; 
“Mimi yalinikuta nilioa mke 
ambaye kwao hawaishi kwa 
mume. Huyu wangu alishaole-
wa mara mbili na kote huko 
alizaa watoto wawili kwa kila 
mwanamume. 
“Mimi nina watoto wane naye 
akanikimbia akaenda kupanga 
nyumba. Baadaye akanifuata 
eti tuendelee kuwa wapenzi 
akae kwake nami nikae kwangu 
ila tuwe tunaonana. Naomba 

ushauri. Naitwa Douglas”, 
Hivyo ndivyo anavyomaliza 
ujumbe wake. 
Ukichimbua historia ya mwan-
amke huyu upande wa wazazi 
wake, utagundua kwamba ni 
tatizo ambalo linawapata 
wengi wa wanafamilia hiyo 
tokea enze za mababu. Ni 
mnyororo ambao bila kukatwa 
kwa maombi utaendelea kuteza 
kizazi hata kizazi.
Ni mambo mengi sana yame-
wakumba vijana wasijue cha 
kufanya. Kumbe kipo chanzo 
cha matatizo yanayowasibu 
leo. Hebu kwanza hapa ni-
weke ujumbe wa baadhi yao 
kwa yale wanayopitia.”Mimi 
naomba msaada. Yaani mimi 
sijui nina tatizo gani. Hakuna 
mwanamke ninayetaka awe 
mpenzi wangu ananikubali, 
hayupo. Naumia sana na sijui 
la kufanya. Kila mwanamke 
ananikataa, wengine hata 
nikiwaita tu, nakutana na tusi. 
Nifanyeje? Niko Mbeya.
Mpenzi msomaji, unaona jinsi 

watu wanataabika katika mae-
neo mbalimbali ya maisha yao. 
Hata hivyo, bado tunarudi pale 
pale kwamba hakuna tatizo 
lisilo na chanzo. Kijana anaye-
hangaika katika uhusiano, kila 
anayemsogelea ama hamtaki 
au anamtukana. 
Hapa ameghubikwa pia na roho 
ya kukataliwa. Pia roho ya ush-
irikina au nguvu ya maneno. 
Pengine katika familia upo ush-
irikina. Yawezekana miongoni 
mwa wanafamilia ni mshirikina 
anayemtesa kijana huyu.
Wapo watu wanaoonea wivu 
watoto wa wenzao pengine 
wanasomeshwa vizuri, wana 
akili shuleni lakini wale watoto 
wao hawana neema hiyo. Kwa 
mantiki hiyo huweza ku-
tumia kila mbinu, ikiwamo ya 
ushirikina kuhakikisha kuwa 
wanaharibu hatma za wale 
wanaosoma shule nzuri.
Wengine hudiriki hata ku-
tumia maneno kulaani watoto 
wa wenzao. Inawezekana ni 
wivu tu hata mtu kufikia 

hatua ya kurushiana maneno 
na jirani yake. Mfano, “tuone 
kama mwanao atamaliza shule, 
watoto wako hawatafika chuo 
kikuu” na kadhalika.
Maneno yanapotamkwa lazima 
mwishoni yatakuwa ni kizuizi 
kibaya sana. Hii ni kutokana 
na ukweli kwamba maneno ni 
roho. Hii inamaanisha kwamba 
maneno ni nguvu. Maneno 
yana uwezo wa kumtia mtu 
nguvu ya kuendelea kwenye 
kufanikiwa au kumrudisha 
nyuma.
Kabla mtu hajafungua mdomo 
wake na kuongea, yampasa 
kutafakari kwanza na kujiuliza; 
Je, maneno yangu yanatia 
moyo, yanakwanza watu, 
yanaua watu kiimani, yanatia 
hofu, yanavunja watu moyo, 
yanajenga au nayabomoa?
Yamkini yapo maneno yali-
yotamkwa na wazee wetu zam-
ani ambayo yanaishi hata leo, 
kwani kama nilivyosema hapo 
juu kuwa  maneno ni roho. Ma-
neno yanafuatilia kizazi hata 
kizazi. Kama yapo maneno 
yaliyoitamkwa au maagano 
yaliyowekwa na wazee wetu 
enzi hizo kwamba katika ukoo 
wetu hatatoka daktari, hakika 
itakuwa kama ilivyotamkwa. 
Kama ilitamkwa familia fulani 

hawatafikia elimu ya chuo 
kikuu, itakuwa hivyo hivyo. 
Maneno hayafi hadi yafutwe. 
Utaona familia nyingi wa-
nafikia darasa la saba ha-
waendi zaidi ya hapo. Wengine 
wanaishia sekondari, wengine 
hadi chuo kikuu lakini wanapo-
tafuta kazi hawapati. Wengine 
hadi wanazeeka hawaoi wala 
hawaolewi.
Hebu msikie mpendwa huyu 
katika ujumbe wake aliotuma 
wiki hii. Anasema hivi,”Dada 
Flora, mimi naitwa kaka Paty 
wa Bagamoyo, nimesoma kwe-
nye NIPASHE Maisha Ndivyo 
Yalivyo. Ni kweli mnyoroo ni 
mbaya sana. Mimi nina umri 
wa miaka 38 sijaoa wala sina 
mtoto. Mjomba wangu ana 
miaka siyo chini ya miaka 
50 hajawahi kuoa wala hana 
mtoto. Hii ni nini?
Msomaji wangu, Lazima watu 
watafute sana nguvu ya  
Mungu kufuta hayo maneno. 
Mungu ni mwaminifu, hu-
chunguza mioyo, tukiomba 
kwa dhati laana za aina hiyo 
hufutika.
Tuishie hapa hadi wiki ijayo. 
Ukiwa na kisa, maoni, ushauri 
nitumie ujumbe kupitia 
0715268581. Namba hii pia 
ipo WhatsAPP.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Wengi wanateswa kwa 
maneno yaliyotamkwa 

B
EI ya saruji bado 
haijashuka kama 
ilivyoelekezwa huku 

sababu kubwa, ikiwa ni 
kuadimika kwa kuwa bado 
viwanda havijazalisha kwa 
kiwango kinachotakiwa.
 Hali hii ni maumivu 
makubwa kwa wajasiriamali 
wa biashara ya matofali 
ambao wanashindwa kuzali-
sha kwa wingi na wanala-
zimika kupandisha bei ili 
kufidia gharama zingine 
zilizosababishwa na bidhaa 
hiyo.
 Wakati hali ikiwa hivyo 
bei ya nondo imeanza 
kupaa kutoka Sh. 19,500 
hadi 20,500 huku tani moja 
ikipanda kutoka Sh. milioni 
1.6 hadi milioni 1.9 jambo 
ambalo ni maumivu makali 
kwa watu wa kawaida am-
bao wanapambana kujenga 
makazi yao.
 Kupanda kwa bei hizi kuna 
madhara makubwa kiuchu-
mi kwa kuwa athari yake 
inakwenda moja kwa moja 
hadi kwa mtu wa kawaida 

ambaye mkate wake wa 
siku unategemea shughuli 
za siku.
 Kama watu watasitisha 
ujenzi wa nyumba wak-
isubiri kushuka bei ya 
bidhaa hizo maana yake 
walioajiriwa katika vijiwe 
vya kufyatua matofali 
ambao hulipwa kwa idadi 
ya matofali waliyofyatua 
watasimama kufanya kazi. 
Wauza mchanga na kokoto 
nao watasimama maana 
yake hawatapata kipato cha 
siku.
 Pia kuna mafundi ujenzi 
ambao hawataendelea na 
kazi kwa sababu watakosa 
kipato cha familia zao. La-
kini pia kuna vibarua wen-
gine ambao katika ujenzi 
hujipatia chochote kwa ajili 
ya maisha yao wote hao 
atakuwa nyumbani hawana 
fedha.
 Aidha, maduka yanayouza 
bidhaa za nondo na ujenzi 
kwa ujumla yatapunguki-
wa wateja kwani katika 
kukabiliana nahali ngumu 
watalazimika kupunguza 

wafanyakazi, ambao nao 
watakwenda kuungana na 
waliokosa cha kufanya na 
kukaa nyumbani bila kipato.
 Kama baba na mama kazi 
zao ni katika sekta ya 
ujenzi na wamepunguzwa, 
hali ya maisha yao itakuwa 
ngumu kiasi cha kuwafanya 
kushindwa kumudu mahitaji 
ya msingi ya familia, baadhi 
wanaweza kushawishika 
kufanya mambo yasiyofaa 
katika jamii.
 Kama haitoshi mtu huyu 
bado atashindwa kupika 
ka mafuta kwa kuwa nayo 
yampanda bei, maana yake 
itamlazimu kuchemsha 
chuku chuku ili siku ipite na 
mwishowe mwili utakosa 
mafuta na kuingia maradha, 
na mtu huyu ambayee hana 
fedha ya kwenda hospi-
tali kwa kuwa hana bima 
basi huenda ikawa ndiyo 
mwisho wa maisha yake.
 Ni muhimu sana suala la 
kupanda kwa bidhaa hizi 
kukaangaliwa kwa jicho la 
mnyororo wa athari zina-
zowakumba wengi ambao 

maisha yao ya kila siku 
yanatarajia kutoka kwenye 
sekta ya ujezi.
 Viongozi wa kitaifa wali-
tangaza hatua mbalimbali 
lakini bado bidhaa hiyo 
imesimama kwenye bei ya 
awali ambayo kwa Dar es 
Salaam ni Sh. 17,000 hadi 
17,500, jambo ambalo ni 
maumivu.
 Ni vyema kushughulikia 
mzizi wa tatizo kwa kuwa 
ndio utakuwa tiba sahihi 
kwa tatizo hilo. Si rahisi 
kwa wauzaji kupandisha bei 
ikiwa bidhaa hiyo inapa-
tikana kwa wingi, wengi 
wanaleza kuwa haipatikani 
na wanalipia bidhaa hiyo 
viwandani wanakaa hadi 
mwezi mmoja ili kupata.
 Kukosekana kwake 
ndiyo sababu kubwa, 
hivyo la kushughulikiwa ni 
kwani  inaadimika katika 
maeneo mbalimbali nchini 
wakati kasi ya uzalishaji 
kwenye viwanda ikiwa ni 
ile ile, ni vyema mzizi wa 
tatizo ukajulikana na kushu-
ghulikiwa.

 Hali ikiachwa ilivyo, 
mnyororo wa manufaa 
utaumiza wengi kwa kuwa 
wapo wengi katika sekta 
hiyo inawapa kipato cha 
kupata mahitaji ya msingi 
kama nguo, chakula na 
malazi.
 Tunakwenda Januari am-
bayo wazazi wanatakiwa 
kuwajibika kulipa ada na 
kununua mahitaji ya msingi 
ya watoto wao. Kama ha-
watakuwa na fedha , hata 
namna ya watoto kusoma 
itakuwa taabu kwa kuwa 
wapo watakaoshindwa 
kutokana na kukosa chakula 
na kama una njaa ni wazi 
kuwa mwanafunzi hawezi 
kuelewa kinachofundishwa 
darasani.
 
Ni muhimu athari zikaangal-
iwa kwa kina na isiwe kwa 
wajenzi pekee bali kwa 
watu wa kawaida ambao 
sekta hiyo inawategemea 
kwa ajili ya maisha ya kila 
siku.
 
Tutafakari!

Bei ya saruji, nondo sasa maumivu
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Picha ambazo hujawahi kuziona  
kuhusu harusi ya Msemaji wa Timu 

ya Simba, Haji Manara.

HAJI MANARA
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U
MAKINI siku hizi 
nguo za kubana mwili 
maarufu kama ‘Modo’ 
zimepata umaarufu 
na kupendwa na kila 

rika hasa vijana.
Ni jambo la kawaida kukutana na 
watu walipigilia suruali, shati, fu-
lana au suti zikiwa katika mtindo 
wa kubana mwili.
Uvaaji wa nguo za aina hii 
unaonekna ni wa kisasa zaidi, 
hivyo kila mtu anataka kuoneka-
na anakwenda na wakati katika 
suala zima la uvaaji.
Wachambuzi wa mavazi wanase-
ma mitindo ya nguo ya kubana 
siyo mipya duniani, ilikuwa ina-
tumiwa zamani lakini kwa sasa 
imeboreshwa kwa kuongezewa 
vikorombwezo mbalimbali in-
ayovutia.
Hata hivyo, aina haya ya mavazi 
yana athari kwa watumiaji en-
dapo watatumia muda mrefu.

Nguvu za kiume
Wataalamu wanasema endapo 
mtu akipenda kuvaa suruali ya 
kubana kila wakati, kuna hatari 
ya kupungukiwa na nguvu za 
kiume kutokana na mishipa ya 
fahamu kubanwa na kukosa 
nguvu ya mawasiliano.

Mwili kukosa uwezo wa kutoa 
uchafu
Kwa kawaida mwili unatoa 
uchafu kwa kusaidiwa na vitundu 
kwenye ngozi, hivyo inapobanwa 
kazi hiyo haifanyika taratibu na 
kusababisha mishipa ya damu 
kujaa mafuta.
Unashauriwa nguo za aina hiyo 
kuvaa kwa muda fulani na kasha 
kutumia nguo inayoacha wazi 
mwili.

Saratani ya ngozi.
Kurundikana kwa uchafu katika 
vitundu vilivyopo kwenye ngozi 
inasababisha seli zilizoharika 
kutopata nafasi ya kutoka nje, 
hivyo kuna hatari ya kugeuka 
kuwa saratani.
Ni muhimu kila unapotumia nguo 
za kubana kwa muda mrefu ku-
fanyiwa massage ya mwili wote 
ili kuondoa uchafu.

MITINDO

KUWA MAKINI
MAVAZI YA ‘MODO’ 

YANA RAHA, LAKINI 
YANA KARAHA
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MAPISHI

V
ITUMBUA vilivyowekwa nazi na kiungo 
cha hiliki vinapendwa na watu wengi 
kutokana na ladha yake nzuri.

Mara nyingi tumezoea kupika vitu-
mbua vya kawaida lakini leo tutaelezana namna 
nzuri ya kupika vitumbua vya nazi na iliki.

Maandalizi
Vikombe 2 mchele, vijiko vya chai kimoja na 

nusu
kikombe kmoja na nusu cha  la nazi, kijiko cha 

chai nusu cha chumvi na nusu kikombe cha su-
kari.

Pia weka kijiko kimoja cha hiliki iliyosagwa, 
nusu kikombe cha mafuta ya kupikia. Osha na 
loweka mchele usiku kucha. 

Chuja maji, weka pembeni, chemsha tui la nazi 
kwa sekunde 30 au mpaka liwe ya uvuguvugu 
kiasi katika moto wa wastani.

Namna ya kupika
Chukua mashine ya kusagia, weka mchele, tui 

la nazi, iliki, sukari, chumvi na hamira na saga 
mpaka ilainike vizuri. 

Kama mashine yako ni ndogo, weka kidogo 
kidogo mpaka umalize mchanganyiko  wote na 
mimina mchanganyiko kwenye bakuli, funika ba-
kuli, acha mchanganyiko uumuke kwa lisaa moja 
au mpaka ujazo uzidi mara mbili yake.

Weka mafuta kwenye kila shimo la chuma cha 
vitumbua, mwagia mchanganyiko kwa ujazo robo 
tatu ya kila shimo.

Acha vitumbua vianze kuiva kwa dakika mbili 
hadi tatu au mpaka vianze kuwa na rangi ya ka-
hawia na kona zianze kukauka kiasi.

Kwa kutumia kijiti cha mishikaki, geuza kitu-
mbua upande wa pili, acha viive kwa dakika ny-
ingine 3, au mpaka viwe na rangi ya kahawia

Ipua vitumbua, weka kwenye bakuli lenye tis-
sues za jikoni ila mafuta yachuje. Vinaweza kuliwa 
vya moto au vya baridi.

VITUMBUA VYA NAZI
Na Mary Geofrey

Chukua mashine ya kusagia, weka mchele, tui 
la nazi, iliki, sukari, chumvi na hamira na saga 

Kama mashine yako ni ndogo, weka kidogo 
kidogo mpaka umalize mchanganyiko  wote na 
mimina mchanganyiko kwenye bakuli, funika ba-
kuli, acha mchanganyiko uumuke kwa lisaa moja 
au mpaka ujazo uzidi mara mbili yake.

Weka mafuta kwenye kila shimo la chuma cha 
vitumbua, mwagia mchanganyiko kwa ujazo robo 

Acha vitumbua vianze kuiva kwa dakika mbili 
hadi tatu au mpaka vianze kuwa na rangi ya ka-
hawia na kona zianze kukauka kiasi.

Kwa kutumia kijiti cha mishikaki, geuza kitu-
mbua upande wa pili, acha viive kwa dakika ny-mbua upande wa pili, acha viive kwa dakika ny-mbua upande wa pili, acha viive kwa dakika ny
ingine 3, au mpaka viwe na rangi ya kahawia

Ipua vitumbua, weka kwenye bakuli lenye tis-
sues za jikoni ila mafuta yachuje. Vinaweza kuliwa 

YA NAZI

Unadhifu wa 
mwanamke 
akiwa ofisini

UREMBO

N
I jambo zuri kwa mwanamke kuwa 
nadhifu wakati wote, iwe nyumbani, 
kazini au sehemu nyingine.

Kwa mwanamke jambo la kujiweka 
nadhifu wakati wote ni muhimu  sana, haijalishi 
unapitia katika hali gani.

Ni vema kukumbuka kwamba unapojiweka 
nadhifu hata kama una matatizo si rahisi mtu 
mwingine kufahamu.

Wanawake ndio taswira sahihi ya kila ofisi, 
wanapokuwa nashifu kuanzia mwili hadi mavazi 
kila mtu anapoingia anakuwa na imani ya kupata 
huduma bora.

Jambo la muhimu unapokwenda ofisini ni la-
zima kuhakikisha mwili wako upo safi na unao-
vutia.

Unashauriwa sura na maungo yaonyeshe yana 
furaha wakati wote ikiwemo tabasamu pana.

Pia pangilia vyema nguo zako, pamoja na kuz-
inyoosha vizuri.

Unashauriwa kuwa kila siku kuwa na nguo za 
aina na rangi tofauti, viatu vinavyokupa uhuru wa 
kufanya kazi na manukato yenye harufu nzuri.

Mwanamke anayejipenda hawezi kuwa na uja-
siri au kujiamini kama akiwa mchafu.

Kuwa nadhifu hakuhitaji gharama yoyote, ni 
wewe tu kuamua na kujituma katika hilo.
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D
IRISHA la kioo ni moja ya vitu vina-
vyochangia kung`arisha nyumba.

Ili dirisha liendelee kuwa bora 
na kung`arisha nyumba lazima 

lisafishwe.
Usipoweka kipaumbele katika jambo hilo 

usishangae kuona mvuto wa nyumba yako 
ukaanza kufifia kidogokidogo na mwisho 
wake ukaichukia nyumba kabisa.

Usafishaji wa dirisha ni lazima uwe na 
muda maalum ambao hakuna jua kali.

Kwa sababu unaposafisha wakati wa jua 

kali, maji unayomiminia katika dirisha lako 
hukaushwa kabla ya kupitisha sponji na 
hivyo kukuchukulia muda mwingi na pia 
haliwezi kung`aa vizuri na huacha ukungu.

Wakati unasafisha unatakiwa uwe pia na 
dawa maalum au kama unatumia maji si 
vibaya ukadondoshea kidogo vitone hata vi-
wili vya maji spesho yenye mchanganyiko wa 
limao, maarufu kama ‘vinegar’.

Baada ya hapo unalowanisha ‘sponji’ yako 
ama kitambaa laini kwa kuchovya kwenye 
maji hayo na kuanza kusafisha katika dirisha 

lako.
Hakikisha unasafisha kuanzia juu kushuka 

chini, ili uchafu wote utiririkie kwenda chini 
na kukuhakikishia kuwa hakuna uchafu 
utakadondokea kwenye sehemu ambayo 
imeshasafishwa tayari.

Kama eneo la dirisha unalotaka kusafisha 
ni chafu sana ama kuna vumbi jingi au utan-
do wa buibui, futa kwanza kwa kitambaa ki-
kavu kabla ya kusafisha na maji.

Uwe makini kuchunguza uchafu uliopo 
kwenye kona za madirisha yako.

Epuka kuweka maji mengi kwenye sponji 
ama kitambaa unachotumia kusafishia ili 
yasimiminikie chini sehemu ambayo siyo ya 
dirisha iwe ukutani ama sehemu nyingine 
isiyohusika.

Hakikisha unasuuza na kukausha dirisha 

lako kwa kutumia kitambaa kikavu na laini 
na baada ya hapo rudia tena kwa ajili ya 
kuling`arisha.

Kama utakuwa na dawa maalum ya 
kusafishia itapendeza zaidi kuipulizia kidogo 
katika dirisha huku ukifuta kwa kutumia ki-
tambaa cha pamba ambacho hakitoi nyuzi.

Hakikisha dawa unayotumia kusafishia ni 
ile ambayo haiwezi kuharibu ama kupausha 
mbao za dirisha lako.

Kama dirisha lako ni la kioo, hakikisha 
sponji ama kitaamba ulichotumia kusafishia 
kioo ni tofauti na kile unachosafishia kwenye 
flemu ama kona za dirisha lako.

Katika maeneo ya flemu na kona, safisha 
kwa kutumia kitambaa kigumu zaidi amba-
cho kitabeba uchafu wote kwa sababu eneo 
hilo huhifadhi uchafu mwingi.

JINSI YA KUNG’ARISHA DIRISHA
Na Elizabeth Zaya

DONDOO MUHIMU KWA AJILI YA KUONGEZA 
MWANGA CHUMBANI WAKATI WA MCHANA

W
akati wa kutundika 
pazia hakikisha una-
tumia fimbo sahihi. 
Hii ina maana kuwa 

fimbo za pazia ziwe laini za kuteleza 
kwa kuruhusu pazia kufunguka kwa 
urahisi.
Maeneo kama sebuleni paka rangi 
nyepesi  inayoakisi mwanga, na hata 
kama unapendelea rangi nzito basi 
waweza kuziweka kwenye maeneo 
mengine.
Sawambaza mwanga unaoingia kwa 
kutukia kioo kikubwa kwa kurudisha 
chumbani mwanga kidogo unaopa-
tikana. 
Weka pazia nyepsesi lakini zenye 
maua mengi madogodogo na yaliyo 
karibu karibu chumbani ili kuruhusu 
mwanga kupita.
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HABARI KIMATAIFA

Marekani yaidhinisha chanjo ya pili

BANGUI, Jamhuri ya      
Afrika ya Kati

VIONGOZI wa waasi kutoka 
vikundi vitatu nchini Jamhuri 
ya Afrika ya Kati, wametangaza 
kuunda muungano kabla ya ku-
fanyika kwa uchaguzi mkuu.

Shirika la Habari la AFP li-
menukuu taarifa iliyotolewa 
jana na viongozi hao ambao 
vikundi vyao vinadhibiti eneo 
kubwa katika nchi hiyo dogo na 
masikini barani Afrika.

Hatua hiyo inaweza kuzidisha 
machafuko ambayo tayari ya-
meongezeka kuelekea uchaguzi 
wa rais na wabunge utakao-
fanyika Disemba 27 mwaka huu. 

Upinzani tayari umetangaza 
kususia uchaguzi huo kutokana 
na wasiwasi wa kuwapo udang-
anyifu na wizi wa kura. 

Hayo yanajiri wakati Umoja 
wa Mataifa umetuma ujumbe 
wake wa kulinda amani nchini 
humo baada ya kuongezeka 
kwa mashambulizi ya waasi ya-
nayolenga kuvuruga uchaguzi 
huo.

DW

Waasi Afrika 
ya Kati 
waungana

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI  imeidhinisha chan-
jo ya pili ya corona ya Moderna 
ambayo itasambazwa na kupewa 
raia wake mapema mwakani.

Mamlaka ya Kusimamia Usala-
ma wa Chakula na Dawa nchini 
humo, (FDA) iliidhinisha chanjo 
hiyo iliyotengenezwa Marekani 
karibu wiki moja iliyopita.

Chanjo ya kwanza kuidhin-
ishwa ni ile ya Pfizer/BioNTech 
ambayo imeanza kutolewa kwa 
raia wake.

Taifa hilo limekubali kununua 

dozi milioni 200 ya chanjo ya 
Moderna, na milioni sita kati ya 
hizo huenda ziko tayari kusa-
firishwa.

Nchi hiyo ina idadi kubwa ya 
vifo vilivyotokana na ugonjwa 
wa corona, huku ikishuhudia vi-
wango vya juu vya maambukizi ya 
virusi vya ugonjwa huo.

Kamishena wa FDA, Stephen 
Hahn, alisema kuidhinishwa kwa 
dharura kwa chanjo hiyo siku ya 
Ijumaa kunaashiria kufikiwa kwa 
hatua nyingine muhimu katika 
juhudi za kukabiliana na janga 
hilo.

Hatua ya kuidhinishwa kwa 
chanjo hiyo ilifikiwa baada ya 
jopo la wataalamu kupiga kura 
siku ya Alhamisi, huku wito uki-
tolewa kwamba ubora wa chanjo 
ya Moderna        unazidi madhara 
yake kwa watu waliyo na umri 18 
na zaidi.

Wadhibiti waliripoti mapema 
wiki hii kwamba chanjo ya Mod-
erna ilikuwa salama na inafanya 
kazi kwa asilimia 94.

Rais wa Marekani Donald 
Trump, aliandika katika mtandao 
wake wa Twitter saa kadhaa kabla 
ya kut\olewa tangazo rasmi, kuwa 

chanjo hiyo imeidhinishwa kwa 
kishindo na itaanza kusambazwa 
mara moja.

Rais mteule Joe Biden, ambaye 
anajiandaa kupewa chanjo siku ya 
Jumatatu, alisema kuidhinishwa 
kwa chanjo za sindano za Pfizer 
na Moderna inawahakikishia siku 
njema huko mbele. Hata hivyo, al-
ionya vita dhidi ya Covid-19 havi-
jaisha.

Kampuni ya Moderna inatarajia 
kuzalisha hadi dozi bilioni moja 
kiasi kinachoweza kutumiwa ul-
imwenguni kote ifikapo mwakani.

BBC

Yemen waomba msaada kuokoa watoto mapacha 
SANAA, Yemen

MADAKTARI wa Hospitali 
moja nchini Yemeni, wameomba 
msaada wa dharura wa kimataifa 
kuokoa maisha ya mapacha wawi-
li waliozaliwa wakiwa wameun-
gana.

Mkuu wa hospitali ya Al-Sa-
been, iliyopo mji mkuu wa Sanaa, 
ambako watoto hao wa kiume 

walizaliwa alisema watoto hao 
wako katika hali hatari na wanahi-
taji upasuaji wa dharura..

Uwanja wa ndege wa Sanaa 
umefungwa kutokana na vita 
vya muda mrefu vinavyoendelea 
nchini humon na kusababisha ku-
haribu miundombinu na mfumo 
wa afya.  Kituo cha misaada cha 
Saudi Arabia, kilicho na makao 
yake nchini humo, kilisema kina-

tathmini ikiwa itaweza kusaidia 
“Uchunguzi wa kimatibabu 

umeonyesha kuwa mapacha hao 
wameungana lakini kila mmoja 
ana moyo wake, lakini sehemu 
ilipo na moyo wa mmoja wao sio 
wa hali ya kawaida,” Mkurugenzi 
wa hospitali hiyo aliliambia shiri-
ka la habari la AFP .

Alisema hospitali hiyo haina 
vifaa muhimu vinavyohitajika ili 

kuokoa maisha ya mapacha hao 
kwa kutoa taswira kamili ya vi-
ungo gani vilivyoungana.

Ikijibu ombi hilo, Shirika la mis-
aada la mfalme Salman,  liliandi-
ka kupitia mtandao wa Twitter, 
“KSrelief itajitolea kusaidia watoto 
hao kuchunguzwa na wataalamu 
wa Saudi Arabia na kutathmini 
uwezekano wa kuwatenganisha,”

BBC

WASHINGTON, Marekani

WAZIRI wa Mambo ya Nchi za 
Nje wa Marekani, Mike Pompeo, 
ameilaumu Urusi kwa shambulio 
kubwa la mtandao dhidi ya ma-
shirika ya serikali ya nchi hiyo.

Akizungumza katika kipindi 
cha redio, Pompeo alisema Urusi 
ilifanya majaribio kadhaa ya 
kudukua mifumo ya kompyuta ya 
idara ya usalama wa taifa hilo. 

Wataalamu wa usalama wal-
isema shambulizi lililofanywa lin-
aweza kuruhusu wadukuzi kufikia 
mifumo ya kompyuta bila mipaka 
pamoja na mifumo muhimu ya 
serikali na huduma nyengine. 

Idara ya Usalama wa Taifa iliwa-
taka watumiaji wa mitandao kuwa 
makini ili kuzuia kudukuliwa kwa 
data za kijeshi na nyenginezo. 

Rais mteule Joe Biden, alielezea 
wasiwasi wake juu ya udukuzi 
huo, huku Seneta wa Republican, 
Mitt Romney, aliituhumu nchi ya 
Urusi kutumia fursa ya ukimya wa 
Marekani kuendesha uhalifu huo.

DW.

Marekani 
yaikemea 
Urusi kwa 
udukuzi

Askari wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Afrika ya Kati, akizungumza na watoto kama njia ya kuwa karibu na jamiii. Nchi hiyo 
itafanya uchaguzi wake mkuu Desemba 17 mwaka huu. (PICHA: AFP)
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Hujachelewa MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

K
ATIKA kuzungumza mam-
bo mbalimbali na baadhi ya 
watu wenye umri mkubwa, 
kuhusu maisha, nimegun-

dua kwamba watu wengi wanapo-
zeeka huwa wanajilaumu kwa mam-
bo ambayo hawakuyafanya katika 
maisha na hawajutii kwa mambo am-
bayo waliyafanya ama kwa makosa 
au kwa kupatia.

Utasikia anasema ningekuwa kija-
na, ningefanya hivi na vile au ungeku-
wa wakati wangu ningefanya hili na 
lile. Ni kweli kwamba kuna umuhimu 
wa kufanya kila jambo kwa wakati, la-
kini swali je, ni wakati gani sahihi wa 
kufanya jambo lipi?

Kuna mambo katika maisha un-
aweza kuyafanya kwa wakati, lakini 
matokeo ya mambo hayo yakachele-
wa kutokea.

Mfano unaweza kuoa ili upate wa-
toto mapema lakini ukapata watoto 
katika uzee wako. Katika maandiko 
kuna hadithi ya Sara na Abraham, 
katika umri wa miaka 99 ya Abra-
ham na 89 ya Sara ndipo walipopata 
mtoto, baada ya kupewa taarifa na 
malaika kwamba: “Mwaka ujao waka-
ti kama huu mtapata mtoto.”

Desemba 8, mwaka huu, katika 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Mzee 
Samuel Mutasa, mwenye umri wa 
miaka 82, alitunukiwa Shahada ya 

Udaktari (PhD). Pengine wengi wetu 
tunaweza kushangaa imewezekanaje 
katika umri huu kwa mzee ambaye 
alistaafu kazi toka mwaka 1993 akiwa 
na umri wa miaka 55 leo baada ya 
miaka 37 anatunukiwa shahada hiyo? 
Tuna la kujifunza hapa.

Kutokuwa na ndoto yoyote ya 
kutimiza katika maisha, inaweza 
kuwa sababu mojawapo ya kuona 
umechelewa, hivyo hustahili kufanya 
jambo fulani katika umri fulani. La-
kini kama unadhani kwamba kabla 
hujaondoka katika dunia hii, unataki-
wa uwe umekamilisha ndoto yako au 
kusudi halisi la kuwapo duniani, basi 
msamiati wa kuchelewa unaweza 
kuwa sehemu ya maisha yako.

Wako watu wengi sana wanao-
fanya kazi ambazo kwa hakika 
wameshagundua hazitawafikisha 
wanakokutaka, lakini kinachowa-
fanya waogope kubadili kazi hizo ni 
kuona kwamba wamekwishachele-
wa kubadili kazi hizo na hasa wengi 
ambao wameajiriwa katika maeneo 
mbalimbali. 

Unapofika muda fulani kazini, 
unaona siwezi kubadili tena kazi na 
kwamba ngoja nistaafie tu huku, 
japo unajua ndoto zako hazijatimia 
na unafahamu wapi zingetimia la-
kini unaogopa kwenda, hujachelewa 
chukua hatua. Utajiri au mafanikio 

huwa yanakuja kama unavyokatika 
umeme bila tangazo la TANESCO!

Dhana ya kwamba umeshachele-
wa katika kupata mafanikio pia im-
ewasababishia watu wengi matatizo 
makubwa. Wengine wamepoteza 
maisha kwa kufanya kazi haramu, 
kujidhalilisha, kuugua peresha, su-
kari na matatizo mengine ya kiafya 
na hasa pale wanapowaona rafiki, 
ndugu na jamaa wa karibu wakiwa 
na mafanikio makubwa, hata wen-
gine ndoa zimevunjika kwa kukosa 
subira kwa kudhani mahala walipo 
si sahihi.

Ukweli ni kwamba tunapaswa ku-
jifunza maisha kwa wengine lakini ni 
mwiko kuiga maisha hayo. Kila mtu 
ana siri ya mafanikio yake na wengi 
wanapoeleza juu ya mafanikio yao, 
huwa hawasemi ukweli na mara ny-
ingi husema sehemu tu ya yale watu 
wanayoyaona juu yao.

 Lakini ya sirini hayasemwi maana 
asili ya binadamu ni mbinafsi kwa 
hiyo si mara zote anapenda ufani-
kiwe kama yeye maana anataka 
tuheshimiane mjini.

Tunachopaswa kufahamu ni 
kwamba hakuna siku tutayawahi 
maisha, ndiyo maana hata wale 
wanaodhani wameyawahi hakuna 
siku wamepumzika kuyatafuta. 
Tutapumzika tu pale tutakapokuwa 

tumekata pumzi. Hata kama ungeku-
wa tajiri, profesa au kiongozi mwe-
nye madaraka kiasi gani harakati 
zote hizo hazitakoma kwa kufani-
kiwa kimaisha bali kifo.

Ni kweli kwamba kila mtu anaya-
hitaji maisha mazuri, lakini tusiyat-
afute kwa fujo kwa hofu kwamba 
tumekwishachelewa na hasa vijana 
wenzangu. Wakati mwingine sio kila 
nafasi inayotokea ni ya kutumia lazi-
ma tuwe na muda wa kutafakari kab-
la ya kuchukua hatua, vinginevyo tut-
asababisha matatizo makubwa sana 
katika jamii kwa kudhani kwamba 
kila ambaye hajafanikiwa hakutumia 
nafasi yake vizuri, lazima tukumbuke 
kila jambo lina wakati wake.

Hakuna binadamu aliyeko du-
niani kimakosa, suala la msingi ni 
kutafuta kusudi la kuwepo (purpose) 
ili ulitimize kabla ya kuondoka hai-
jalishi una umri gani unaweza ku-
fanya maajabu katika umri wowote 
na wakati wowote na historia yako 
ikaandikwa na pengine ukaacha 
msaada mkubwa sana kwa watakao-
baki. Maisha ya jirani yako yasiku-
umize tafuta yako taratibu kila mmo-
ja na fungu lake! Mbarikiwe nyote.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Watoto wa zamani viwanjani
wa sasa kutwa ‘play station’ 

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

K
UNA wakati huwa wana-
wasikiliza wadau wa michezo 
wakitoa maoni yao juu ya ku-
zorota kwa michezo nchini 

kama vile soka, riadha na ngumi jinsi 
wanavyozunguka sana.

Wanaeleza vitu ambavyo ni sababu 
ya nne au ya tano. Lakini wengi ha-
waelezi sababu kuu ya kwa nini kwa 
sasa Tanzania imeshindwa kupata wa-
nasoka bora au wanariadha bora.

Wakae wakijua kuwa huwezi kupata 
wanamichezo bora kama hawajazal-
ishwa kutoka chini kabisa. Huwezi 
kupata mchezaji bora siku zote kama 
hakuna mipango thabiti.

Unaweza kupata mmoja au wawili 
baada ya miaka kumi. Huwa wana-
tokea kwa bahati tu. Ndiyo maana hadi 
leo kuna Mbwana Samatta tu. Ame-
kuwa kama mtoto pekee kwa baba na 
mama. Ni kama mboni ya macho yetu. 
Anafuatiwa na Simon Msuva. 

Hawa tunaweza kusema tu kuwa wa-
metokea kwa bahati mbaya. Na wala 
hawakutengenezwa kwenye mfumo 
rasmi tangu walipokuwa wadogo.

Ukimsikiliza baba wa Samatta, mzee 
Ali Samatta, utajua kuwa mzee huyo 
ndiye alikomaa mwenyewe ili mtoto 
wake awe hivyo alivyo. Mzee huyo 
ukimsikiliza utajua kuwa alimlea mtoto 
wake ile wazazi wa zamani wanaita ‘Ki-
jerumani’.

 Anaonekana kabisa kuwa ni mzee al-
iyekuwa na misimamo mikali kiasi cha 
kumlea mtoto wake kwa kutomdekeza.

Kwa sasa taifa la Tanzania halina 

wachezaji bora, wenye 
uwezo na vipaji vya hali ya juu kama 
zamani, kwani kabisa ni malezi ya wa-
zazi. Wazazi wengi wa sasa wamekuwa 
wakiwadekeza mno watoto wao. Wa-
naogopa watoto wao wakicheza soka 
watavunjika miguu.

Hawataki watoto wao wapate shu-
ruba ambazo wao walizipata wakati 
wakiwa watoto. Hapo ndipo tunapoan-
za kufeli. 

Cha pili ni kutokuwa na viwanja vya 
michezo ambavyo kuna kipindi vili-
kuwa vinabinafsishwa au kuuzwa kwa 
kampuni, au matajiri ambao walikuwa 
wanabadilisha matumizi.

Sehemu ambazo zilikuwa viwanja 
vya kucheza watoto wa sasa vimegeu-
ka nyumba za kulala wageni au ger-
eji. Zamani nchi ilikuwa na wachezaji 
wengi mahiri kwa sababu wazazi wali-
kuwa hawawazuii watoto wao kwenda 
kucheza au kuwafungia magetini.

Mfano wakati wa likizo, watoto wa-
takutana na kufanya kikundi cha watu 
kuanzia kumi na kuendelea. Wataanza 
kutembea huku na huko wakitafuta 
viwanja pamoja na watoto wenzao na 
kucheza nao.

Vikundi vya watoto vinaweza kuwa 
hata sita. Watacheza hawa, wakifungwa 
wanatoka, wanaingia wengine kiasi 
cha kujikuta wanacheza kutwa nzima, 
kuanzia asubuhi hadi karibu na jioni, 
ndipo watakaporudi makwao.

Hali hii inakwenda mwezi mzima, 
hadi shule zitakapofunguliwa, watoto 
wanaanza kwenda mashuleni ambako 

nako huko watacheza tu michezo mbal-
imbali.

Kwa sehemu ambazo zilikuwa vi-
wanja kwenye shule mbalimbali hasa za 
msingi, kumejengwa tena shule zingine. 
Watoto hawana pa kuchezea. Zamani 
kulikuwa na sehemu za kupumzikia, 
maarufu kama ‘garden’ ambapo mbali 
na michezo ya watoto kama mabem-
bea, lakini pia kulikuwa na viwanja vya 
soka. Kwa sasa hakuna.

Miaka ya 1970 hadi 1990, huwezi 
kutembea mitaa mitatu au minne haku-
na uwanja wa soka.

Hii iliwafanya watoto wengi wao-
nyeshwe vipaji vya tangu wadogo na 
hata wanapokuwa wacheza soka, au 
wanariadha wanakuwa wenye viwango 
vya juu      kiasi cha kuifanya nchi kupata 
sifa.

Lakini pia ilisaidia hata maumbile ya 
wachezaji kujengeka kimichezo kwa 
sababu walianza tangu wakiwa wadogo.

Cha kushangaza kwa sasa kuna 
utandawazi, lakini viwango vya 
wachezaji wa sasa ni vidogo ukilingani-
sha na vile vya wa zamani. Hii inatokana 
na kwamba baadhi ya wachezaji wetu 
wanaanza kucheza soka wakiwa na 
umri mkubwa. Na wanaanza kucheza 
soka baada ya kufeli sehemu mbalim-
bali za kutafuta riziki.

Kama mchezaji ameandaliwa tangu 
mdogo kuwa mcheza soka, tusingeweza 
kuona hadi leo baadhi ya wachezaji 
hata kutuliza mpira tu wanashindwa 
wakati hilo ni somo la msingi kabisa 

ambalo mchezaji anatakiwa kujifunza 
wakati anaanza soka akiwa mdogo.

Wazazi wa sasa wanapowafungia 
watoto wao magetini na kutowaruhusu 
hata kucheza, hawawasaidii bali wana-
takiwa kuwaacha ili waonyeshe vipaji 
vyao.

Zamani ilikuwa ni kawaida wakati 
hata mvua inanyesha kuwaona makun-
di ya watoto wakijitosa na kufurahia 
kwa kuimba na kucheza ‘mvua njoo 
katarina usije’ na baada ya mvua ku-
malizika  wanakwenda kubadilisha 
nguo zao bila       matatizo na maisha 
yanaendelea.

Leo hii huwezi kuona hilo, ambapo 
wazazi wengi wa sasa wanadai kuwa 
wataumwa, huku wakitetea kuwa mai-
sha ya zamani na ya sasa ni tofauti. Lak-
ini hawa hawa wazazi ndiyo wanaolala-
mika kuwa soka letu au michezo nchini 
Tanzania kwa ujumla imeshuka.

Hawa hawa wazazi ndiyo walionunua 
maeneo ya wazi, lakini hawa hawa ndi-
yo ambao wanawakataza watoto wao 
kucheza michezo mbalimbali, badala 
yake kuwaacha tu ndani wacheze ‘play 
station.’

Hapa ndipo tunapofeli. Na kama wa-
zazi wakiendelea hivyo, basi hata timu 
zetu za Tanzania zitaendelea kusajili 
wachezaji wengi kutoka nje ya nchi 
kwa sababu wenzetu huko bado kuna 
viwanja vya michezo na hawadekezi 
watoto wao kwenye malezi, kama am-
bavyo wazazi wa zamani walivyokuwa 
hawawadekezi watoto wao.

Cha kushangaza 
kwa sasa kuna 
utandawazi, 
lakini viwango 
vya wachezaji 
wa sasa ni 
vidogo ukilin-
ganisha na vile 
vya wa zamani. 
Hii inatokana na 
kwamba baadhi 
ya wachezaji 
wetu wanaanza 
kucheza soka 
wakiwa na 
umri mkubwa. 
Na wanaanza 
kucheza soka 
baada ya 
kufeli sehemu 
mbalimbali za 
kutafuta riziki.

Ukweli ni kwamba 
tunapaswa kujifun-
za maisha kwa wen-
gine lakini ni mwiko 
kuiga maisha hayo. 
Kila mtu ana siri ya 
mafanikio yake na 
wengi wanapoeleza 
juu ya mafanikio 
yao, huwa hawa-
semi ukweli na 
mara nyingi husema 
sehemu tu ya yale 
watu wanayoyaona 
juu yao. 
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Wakati wengine wakidandia da-
ladala kukimbia hatari, waliokuwa 
kwenye daladala nao waliteremka 
chini, baadhi kwa kupitia dirishani.

Walidhani labda majambazi 
wamevamia daladala kwa ajili ya ku-
taka kuwapora. Hiyo ilitokea na da-
ladala zote zilizokuwa eneo hilo

ili mradi tu ilikuwa tafrani juu ya 
tafrani. 

Ndicho alichokuwa akihitaji yule 
mtu mweupe mrefu. 

Alikuwa amevaa koti la bluu, ndani 
akiwa na fulana nyeupe, suruali aina 
ya jeans na raba za rangi ya bluu.

Yeyote aliyedhani kuwa alikuwa 
jambazi aliyekwenda hapo kupora 
watu pesa au kupora pesa kwenye 
vibanda vya mawakala wa simu, au 
maduka alikosea.

Alichofanya ni kwenda kwa mwa-
namke mmoja ambaye alikuwa na 
miaka usiyozidi 25. Mwanamke huyo 
alikuwa amemshika mtoto mwenye 
umri wa mwaka mmoja hivi.

Milio ya risasi ilikuwa imesham-
changanya mwanamke yule, hivyo 
ilikuwa rahisi mno kwa mtu yule 
kumpora mtoto huyo na taratibu 
kurejea kwenye gari alilokuwa ame-
shuka. Ilikuwa kama mwewe hivi 
aliyempora kuku kifaranga.

Mkono mmoja akiwa ameshikilia 
mtoto, mkono mwingine ukiwa 
umeshika bastola iliyokuwa tayari 
kukohoa kwa yeyote yule atakayeo-
nekana kutaka kukwamisha mipa-
ngo yake.

Mlango ukafungwa na gari aina ya 
IST lenye rangi ya bluu likaondoka 

eneo hilo kwa madaha na kuwaacha 
watu wakizidi kuweweseka.

Hakuna yoyote yule aliyenakili 
namba. Kila mtu alikuwa anatafuta 
nafasi ya kujiokoa nafsi yake kwenye 
mdomo wa mauti.

“Mama mwanangu.” Ilikuwa sauti 
ya kwanza kusikika, dakika tano 
baada ya milio mitatu ya baslota.

“Mwanangu jamani, wamem-
chukua mwanangu.” Sauti ya kilio 
cha mwanamke ilizidi kuchukua 
nafasi yake, huku kila mmoja bado 
akiwa amegubikwa na hofu.

Pembeni ya mwanamke huyo ali-
simama mwanamume mmoja ali-
yekuwa amevaa fulana ya kijani na 
suruali ya mazoezi.

“Baba Diana, nimenyang’anywa 
mtoto.” Ni sauti iliyomshtua mwa-
namume huyo aliyekuwa bado ame-
pigwa na butwaa asiamini kile kili-
chotokea.

“Unasemaje mama Diana?”
“Diana kachukuliwa mume wangu, 

mama yangu weee Diana wangu...” 
Mwanadada alizidi kuangua kilio.

Ndipo taratibu baadhi ya watu 
walipoanza kurejea kwenye eneo la 
tulio, baada ya kujidhihirisha kuwa 
hapakuwa na hatari tena.

Baba Diana aliona yote yaliyo-
tokea. Ambacho hakukiona ni jinsi 
gari lilivyopaki tu. Lakini alimwona 
yule jamaa mrefu alivyomsogelea 
mkewe. Wakati akishangaa. Aliona 
jamaa yule akitoa bastola, ndipo aki-
li yake ikampaa na woga kumwingia.

 Woga ulimpofusha macho kiasi 
cha kushindwa kuona nini kimet-

J
OTO la Dar es Salaam liliwaka 
kama pasi. Kila mmoja alihitaji 
kitambaa cha kujifutia jasho. 
Wengine walionekana kupita 

barabarani wakiwa na miavuli. Hai-
kuwa miamvuli ya mvua bali ni ya 
kujikinga na jua. Wako waliokuwa ha-
wajali hilo. Hakuwa na vitambaa vya 
kujifutia jasho. Hao walipita baraba-
rani huku wakivuja jasho kama vile 
kijito kinavyotiririsha maji.

Ilikuwa maeneo ya kituo cha Keko 
jijini Dar es Salaam, kituo cha mabasi 
ya kwenda Kariakoo, Makumbusho, 
Magomeni na sehemu zingine. Eneo 
hilo liliitwa Keko Bora. Ilikuwa kweli 
barabara kubwa ya kutoka Mbagala, 
Uwanja wa Taifa kwenda Ilala.

Ilikuwa saa tano asubuhi. Lakini 
jua lilipiga kiasi cha kuonekana kama 
ni saa saba au nane mchana.

Baadhi ya abiria walikuwa wamesi-
mama wakisubiri mabasi au daladala 
ya kuelekea wanakokwenda. Baadhi 
walikuwa wanazungumza, wengine 
walikuwa peke yao.

Hakuna aliyelitulia shaka gari aina 
ya Toyota IST lililofika kituoni hapo 
na kupaki mbele kidogo ya kituo hi-
cho.

Ilionekana kama dereva alishuka 
na kwenda kununua kitu kando ya 
kituo hicho. Wengine walidhani 
kuwa ni  mtu tu ambaye aliomba lifti 
alikuwa anashuka na kufika sehemu 
ambayo anakwenda. 

Mtu mmoja mrefu alishuka. Ali-
kuwa amevaa miwani myeusi. Aliku-
wa na nywele nyingi na alionekana 
mtanashati kiasi cha kutomtoa mtu 
yoyote wasiwasi.

Alikwenda eneo ambalo alitaka 
kwenda. Alipofika hakuna aliyeona 
alivyotoa bastola kwa haraka sana. 
Akanyoosha mkono wake juu na 
kupiga risasi tatu juu. Sauti ya risasi 
hizo zilirindima kwenye kituo chote 
cha Keko na maeneo jirani.

Aliyeonekana amekaa au kulala, 
basi alikuwa ameishiwa nguvu. Kila 
mmoja alitimua mbio. Hakukuwa 
na msalie mtume. Harufu ya hatari 
tayari ilikuwa inanukia. Tayari shari 
ilishaanza kunuka.

Baadhi walidandia daladala ili kue-
pukana na kifo kwa sababa wengi 
wao hawakuona ni nani aliyefanya 
vile. Mlio la risasi peke yake ulitosha 
kuwakimbiza bila kutaka kufahamu 
ni nani na anataka nini.

Yeyote aliyed-
hani kuwa ali-
kuwa jambazi 
aliyekwenda 
hapo kupora 
watu pesa 
au kupora 
pesa kwenye 
vibanda vya 
mawakala 
wa simu, 
au maduka 
alikosea.
Alichofanya ni 
kwenda kwa 
mwanamke 
mmoja am-
baye alikuwa 
na miaka 
usiyozidi 25. 
Mwanamke 
huyo alikuwa 
amemshika 
mtoto mwe-
nye umri 
wa mwaka 
mmoja hivi.

Nina Jambo Langu-1

HADITHI
NEEMA ni mwanamke aliyeamua kuolewa ili atulie. Lakini ndani ya ndoa kuna raha na 
karaka. Ni uvumilivu tu ndio unaotakiwa, wakati mwingine uamuzi mgumu.
Neema anakutana na mitihani ya hali ya juu, ambayo anajuta hata kuzaliwa. 
Mumewe Benson naye anakuwa moja ya  matatizo kwenye ndoa hiyo. Kumbe kabla ya 
kumuoa alikuwa na mwanamke mwingine ambaye alitelekezwa. Mwanamke huyo, Halima, 
anaamua kuiweka ndoa hiyo kwenye tafrani na kuifanya isiwe na amani.
Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua na kuhuzunisha.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

endeka.
Sauti za risasi tatu pia zilizidi 

kumchanganya na kumtisha.  Mara 
ya mwisho alichoona ni gari ya IST 
kuondoka, kabla ya mkwewe kupiga 
mayowe.

“Dada nini kimetokea.” Mmoja wa 
watu waliokuwa kwenye umati ulio-
jitokeza hapo baada ya jamaa kuon-
doka aliuliza.

“Mimi nilikuwa nimesimama hapa 
na mume wangu huyu, akaja mtu 
mmoja mrefu, akapiga risasi juu na 
kuninyang’anya mtoto, akaondoka 
naye.” Alisema dada huyo ambaye 
sasa alikuwa amekaa chini kabisa 
baada ya kuonekana kukosa nguvu 
kutokana na woga, kulia na kufad-
haika. “Huwezi kuwa unamfahamu 
mtu huyo?” Mwigine aliuliza.

“Hapana simfahamu, halafu pia 
alikuwa amevaa mawani.” Alijibu 
kwa kwikwi.

“Basi hapa cha kufanya kwanza 
kabisa ni lazima kwanza mka-
pige ripoti polisi mengine yafuate 
baadaye.” Mwingine alidakia.

“Wewe ndiye mume wa huyu 
dada?” Bado watu walizidi kuuliza 
maswali.

“Ndiyo, tulikuwa tumetoka nyum-
bani, mtoto alikuwa anaumwa na 
hivi tulikuwa tunampeleka hospi-
talini, hapa tulikuwa tunasubiri da-
ladala kwenda Hospitali ya Amana, 
lakini ndiyo tumekutana na haya 
yaliyotukuta.” Alisema aliyeone-
kana kuwa ni mume wa dada aliye-
porwa mtoto. Hapo sasa kila mmoja 
alikuwa na tafsiri yake.

 “Inaonekana labda jamaa kaja 
kumpora mtoto wake, labda huyo 
mumewe kabambikiwa tu, jamaa 
anazinguliwa mtoto wake, sasa 
kaamua kuja kumchukua kwa ngu-
vu.”

Hizo zilikuwa dhana baada ya 
tukio hilo la aina yake kutokea. Ka-
tika sakata hilo ni mtu mmoja tu al-
iyeliona tukio hilo kwa usahihi zaidi.

Alimwona dada huyo na mumewe 
walivyokuwa wamevuka barabara 
na na kwenda hadi kituoni. Aliliona 
vizuri gari lilivyokuwa limepaki na 
mtu yule walivyoshuka na kumfuata 
dada aliyekuwa na mtoto. 

Hadi mtu yule alivyopanda kwe-
nye gari alimwona vizuri zaidi. Na 
wala hakutetemeka sana na milio ya 
risasi kwa sababu eneo ambalo ali-
kuwapo asingeweza kudhurika.

ITAENDELEA JUMAPILI
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MSANII wa muziki wa Bongo Fleva, Gigy 
Money, amewaomba wanamtandao wa Ins-
tagram, kuchangia Sh. 1000 kwa kila mmoja 
ili kumnusuru Amber Rutty na mumewe, 
kuendelea kutumikia kifungo.

Gigy Money ameongea hilo baada ya 
kwenda Live kupitia ukurasa wake wa 

mtandao huo ambapo amesema kuwa 
“Nimem-miss Amber Rutty hivi ndiyo at-

olewi tena, miaka mitano jamani tuchangeni 
Instagram tucheke tukichanga bukubuku tu-
namtoa Amber Rutty atakuwa ameshajifunza 
jamani, tuchangeni tuwatoe wale” amewaam-
bia mashabiki wake.

MPENI BUKU GIGY MONEY
AMNUSURU AMBER RUTTY

AMJIBU KIADABU BABA YAKE
MWANAMUZIKI staa wa muziki 

wa Bongo Fleva, Barnaba Clas-
sic, ameamua kujibu kufuatia 
video fupi inayosambaa kwenye 
mitandao ya kijamii ikimuonye-
sha baba yake mzazi akilalamika 
kwamba hapati msaada kutoka 
kwake.

Akizungumzia suala hilo, 
Barnaba Classic, amekiri kuwa 
yule aliyeonekana katika video ni 
baba yake mzazi, lakini anachoki-
amini hana tatizo lolote na baba 

yake mzazi.
“Yule ni baba yangu mzazi 

kabisa wala sio jambo la kiki 
, waswahili wanasema mzazi 
hakosei, hasemwi na hakosolewi, 
ukiachana na hayo mnayoyasikia 
mimi sina tofauti wala matatizo 
na baba yangu, namshukuru 
Mungu kwa kila jambo ila sitaki 
kulizungumzia sana suala hili, 
nilikuwa sijui kinachoendelea” 
amesema Barnaba Classic

Prince Harry, Meghan wazidi kujazwa noti
WANAFAMILIA wa ufalme wa Uingereza 

ambao wapo katika mchakato wa kujitoa, 
Prince Harry na mkewe Meghan Markle, 
wamelamba dili nono la katika mtandao wa 
Spotify.

Mkataba huo wenye thamani ya Paundi za 
Uingereza milioni 30 ambazo sawa bilioni 
92, unaanza kufanya kazi baadaye mwezi 
huu.

Awali mwezi Septemba mwaka huu, 
iliripotiwa kwamba wamelamba mkataba 
mwingine mnono kutoka kutika mtandao wa 
Netflix.

Netflix imeingia mkataba kwa ajili ya 
kutengeneza maudhui mbalimbali ikiwemo 
makala, filamu, na Vipindi ukiwa na thamani 
ya Dola Milioni 100 ambazo sawa na takrib-
an Sh. bilioni 231.

BARNABA
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Kinda 
Mcameroon 
aweka 
rekodi mpya 
Bundesliga
DORTMUND, Ujerumani

MSHAMBULIAJI wa Borussia 
Dortmund, Youssoufa Moukoko, 
ameweka rekodi ya kuwa mfungaji 
wa kwanza mwenye umri mdogo 
zaidi kwenye Ligi Kuu Ujerumani, 
Bundesliga.

Moukoko aliweka rekodi hiyo 
wakati Borussia Dortmund 
ikichezea kichapo cha mabao 2-1 
kutoka kwa Union Berlin, usiku wa 
kuamkia jana. 

Moukoko ambaye ni mzaliwa wa 
Cameroon na mchezaji wa timu ya 
Taifa ya Vijana ya Ujerumani, alifun-
ga bao hilo akiwa na umri wa miaka 
16 na siku 28.

Aliivunja rekodi ya awali iliyowek-
wa na Florian Witz wa Bayer Lev-
erkusen ya miaka 17 na siku 34. 

Dortmund wako katika nafasi ya 
nne, pointi sita nyuma ya vinara 
Bayer Leverkusen ambao jana Ju-
mamosi walikuwa wanacheza na 
mabingwa watetezi, Bayern Munich.

Berlin wako katika nafasi ya tano 
pointi moja nyuma ya Dortmund. 

RB Leipzig ambao wako katika 
nafasi ya tatu, walitarajiwa kucheza 
jana dhidi ya Köln.

BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa Hispania, Sergio Busquets, ame-
ingia kwenye rekodi mpya za Barcelona, baada 
ya kucheza michezo zaidi ya 500, tangu alipo-
pandishwa kwenye kikosi cha kwanza mwaka 2008.

Busquets mwenye umri wa miaka 32, ameingia 
kwenye rekodi hiyo, baada ya kufikisha idadi ya 
michezo 594, aliyocheza klabuni hapo, huku akim-
shusha beki na nahodha wa zamani wa Barca, Car-
les Puyol katika nafasi ya nne kwa wachezaji wal-
ioichezea Barcelona michezo mingi zaidi katika 
historia ya klabu hiyo.

Kiungo huyo alifikisha idadi hiyo ya michezo al-
ipokuwa sehemu ya kikosi cha Barcelona kilicho-
pambana dhidi ya Real Sociedad waliposhinda 2-1 
katikati ya wiki.

Miongoni mwa michezo 594 ya Busquets, imeto-
kana na ushiriki wake kwenye michuano sita duni-
ani. 

Michezo 390 ya Ligi ya Hispania (La Liga), 117 ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, 64 ya Kombe la Mfalme 
(Copa del Rey), 15 ya Super Cup, mitano ya Klabu 
Bingwa Dunia na mitatu ya Super Cup ya Ulaya.

Mchezaji huyo alicheza mchezo wake wa kwan-
za akiwa na miaka 20, Septemba 13 msimu wa 
2008/09, chini ya kocha, Pep Guardiola dhidi ya 
Racing na Barcelona walifanikiwa kuchukua mataji 
matatu msimu huo.

Wanaoongoza kwenye orodha ya wachezaji wali-
ocheza michezo mingi wakiwa na Barcelona ni  
Xavi Hernandez (767), Lionel Messi(747), Andreas 
Iniesta (674), Sergio Busquets (594) na Carles Puyol 
(593).

BUSQUETS AINGIA ANGA ZA MESSI

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United inapan-
ga kumpa mkataba mpya na mnono, 
Marcus Rashford, kwa mujibu wa Daily 
Star.

Mkataba wa sasa wa Rashford na 
Man United unamalizika mwaka 2023 
na hivyo wanaangalia uwezekana wa 
kumpa mpya.

‘Mashetani Wekundu’ hao wameri-
potiwa kwamba, wanataka kumpa mka-
taba mnono zaidi Rashford ili aendelea 
kubaki hapo kwenye viunga vya Man-
chester.

Rashford amekuwa na kiwango cha 
kuvutia pale kwenye dimba la Old Traf-
ford tangu alipoanza kuichezea kwa 
mara ya kwanza United mwaka 2015.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 
23, katika mkataba huo mpya anaweza 
kupewa mshahara wa pauni 300,000 
kwa wiki.

KUSAINI MKATABA MPYA
RASHFORD
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

  Nafikiri hizo ni klabu kubwa, nani anajua nini 
kitatokea baadaye, lakini kwa sasa akili yangu...

KWA UFUPI

LIVERPOOL, ENGLAND 

NYOTA wa Liverpool, Mohamed 
Salah, amekataa kuondoa uwezeka-
no wa kujiunga na mabingwa wa Ligi 
Kuu Hispania, LaLiga, Real Madrid au 
Barcelona.

Salah amekuwa na kiwango cha 
kuvutia zaidi tangu alipojiunga na 
Liverpool akitokea AS Roma mwaka 
2017, akiwaongoza ‘Wekundu’ hao 
kutwaa taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya 
na Ligi Kuu England.

Nyota huyo wa kimataifa wa Misri 
amekuwa akihusishwa na uweze-
kano wa kuondoka hapo Anfield na 

kutimkia kwa miamba ya Hispania, 
Madrid na Barca.

Alipoulizwa kama ameondoa 
uwezekano wa kwenda LaLiga, Salah 
aliiambia Diario AS: “Nafikiri Madrid 
na Barcelona ni klabu kubwa.

“Nani anajua nini kitatokea 
baadaye, lakini kwa sasa akili yangu 
ni kushinda tena taji la Ligi Kuu na 
Ligi ya Mabingwa Ulaya nikiwa na 
Liverpool.”

Alipoulizwa kwa muda gani ataen-
delea kucheza Liverpool, Salah ali-
jibu: “Hilo ni swali gumu, lakini kwa 
sasa naweza kusema kila kitu kipo 
mikononi mwa klabu.

“Bila shaka nataka kuvunja rekodi 
hapa, na narudia, rekodi zote za 
klabu, lakini kila kitu kipo mikononi 
mwa klabu.”

Salah amefunga mabao 11 kwenye 
Ligi Kuu kwa Liverpool msimu huu, 
baada ya kufunga wakati wakiibuka 
na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
Tottenham katikati ya wiki.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28, amefunga mabao 14 kwe-
nye mashindano yote msimu huu.

Liverpool inaongoza msimamo wa 
Ligi Kuu kwa pointi tatu (kabla ya 
mechi za jana) dhidi ya Tottenham 
baada ya mechi 13.

RASHFORD KUONGEZWA MKATABA
MSHAMBULIAJI wa England, Marcus Rashford 
mwenye umri wa miaka 23, ambaye mkataba 
wake unamalizika mwaka 2023, anajiandaa 
kusaini mkataba mpya na Manchester United. 
(Mirror)

DYBALA, FEDERICO NA UNITED
NYOTA wa Argentina, Paulo Dybala mwenye 
umri wa miaka 27, na kiungo wa Italia, Federico 
Bernardeschi mwenye miaka 26, ni miongoni 
mwa wachezaji waliopewa ofa na Manchester 
United wakati Juventus ikiangalia njia ya 
kumsajili tena kiungo Paul Pogba, 27. (ESPN)

ANCELOTTI AMTAKA KHEDIRA
KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti, ameonyesha 
nia ya kutaka kumsajili kiungo, Sami Khedira, 
mwenye umri wa miaka 33 kutoka Juventus. 
(Mail)

BUSSOUMA KUTUA LIVERPOOL
KIUNGO wa Brighton na Mali, Yves Bissouma, 
mwenye umri wa miaka 24, anafuatiliwa kwa 
karibu na Liverpool kuelekea usajili wa Januari 
ili kuziba pengo la kiungo Georginio Wijnaldum, 
30, ambaye mkataba wake unamalizika kipindi 
cha majira ya joto. (ESPN)

INTER YAJITOSA KWA WIJNALDUM
INTER Milan imeingia kwenye mbio za kuwania 
saini ya Georginio Wijnaldum mwenye 
miaka 30, ambaye anawaniwa na Barcelona. 
(Tuttomercato)

LINGARD HUYO SHEFFIELD
KLABU ya Sheffield United inawania kumsajili 
straika wa Manchester United na England, Jesse 
Lingard mwenye umri wa miaka 28 kwa mkopo 
Januari. (Manchester Evening News)

OZIL KUBAKI ARSENAL
KIUNGO Mesut Ozil anapanga kubakia Arsenal 
hadi mkataba wake utakapomalizika mwishoni 
mwa msimu huu, licha ya nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 32, kuwaniwa na klabu kadhaa 
ikiwamo Fenerbahce. (Eurosport)

KABAK HAITAKI LIVERPOOL
OZAN Kabak anayewaniwa na Liverpool, 
anakaribia kuamua hatima yake, na mlinzi huyo 
wa Schalke mwenye umri wa miaka 20 raia wa 
Uturuki, anataka kwenda AC Milan. (Express)

FERNANDES KUONDOKA SPURS
KIUNGO wa Tottenham Hotspur na Ureno, 
Gedson Fernandes, mwenye umri wa miaka 21, 
ataondoka Spurs Januari. (Jornal de Noticias, 
via Sport Witness)

CITY KUMUUZA ZINCHENKO
KLABU ya Manchester City inajiandaa kusikiliza 
ofa kwa mlinzi wake wa kushoto, Oleksandr 
Zinchenko mwenye umri wa miaka 24. (90 Min)

PALACE KUMUUZA TOMKINS
KLABU ya Crystal Palace ipo tayari kumuuza 
kiungo wake, James Tomkins mwenye umri wa 
miaka 31, huku kocha mpya wa West Brom, Sam 
Allardyce akihusishwa kumuwania mchezaji 
wake huyo wa zamani. (London Evening 
Standard)

LIVER KUMGOMEA ELLIOT
LIVERPOOL haina mpango wa kumuuza winga, 
Harvey Elliot mwenye umri wa miaka 17, 
ambaye anacheza kwa mkopo pale Blackburn 
Rovers. (Liverpool Echo)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SALAH: NAWEZA KWENDA 
MADRID AMA BARCELONA
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MKWASA: AZAM INABAHATI 
KUEPUKA KIPIGO KWA RUVU 

Adam Fungamwango na 
Saada Akida

WAKATI mashabiki wa Azam 
wakilia na sare ya mabao 2-2, 
iliyopatikana juzi Ijumaa kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex 
jijiji Dar es Salaam, huku Kocha 
Msaidizi wa timu hiyo, Vivier 
Bahati akiwaangushia lawama 
wachezaji wake, mwalimu wa 
Ruvu Shooting, Boniface Mkwa-
sa amesema wapinzani wao wa-
likuwa na bahati, kwani kikosi 
chake kingeongeza utulivu king-
eondoka na ushindi si chini ya 
mabao 4-2.

Akizungumza na gazeti hili 

jijini juzi usiku katika Uwanja 
wa Azam, baada ya mechi hiyo 
kumalizika, Vivier alisema 
wachezaji wao wamekuwa waki-
fanya makosa binafsi na kuwapa 
nafasi wapinzani kusawazisha.

Alisema makosa waliyoyafan-
ya katika mechi iliyopita dhidi 
ya Namungo na kutoka sare ya 
mabao 2-2, yamefanana na wali-
yofanya dhidi ya Ruvu Shooting 
juzi. “Tunapata mabao magumu 
sana, lakini tunaruhusu kufung-
wa mabao mepesi, hiyo haisaba-
bishwi na mbinu za kocha mpya, 
ni kutokana na unapowapa 
maelezo wanaenda kufanya to-
fauti,” alisema Vivier.

Alisema ana imani Kocha 
Mkuu, George Lwandamina, 
ameona upungufu huo na atau-
fanyia kazi mapema ikiwamo 
kuongea na wachezaji, lakini pia 
suala la usajili kipindi cha diri-
sha dogo.

Azam imecheza mechi nne 
mfululizo na kuambulia sare, 
dhidi Biashara United na Gwam-
bana FC ugenini kabla ya kuzi-
karibisha Namungo FC na Ruvu 
Shooting katika Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi jijini 
Dar es Salaam na kutoka sare ya 
mabao 2-2.

Kwa upande wa Mkwasa, alise-
ma wachezaji wake wangekuwa 

wanaachiana mipira kwa hara-
ka, wangewafunga Azam mabao  
mengi. “Mechi ilikuwa ya kwetu 
kabisa, tungekuwa tunaachiana 
mipira kwa haraka tungeweza 
kupata mabao mengi, lakini hizi 
dakika za mwisho za kipindi cha 
pili tumekosa mabao mawili ya 
wazi ambayo yangeweza ku-
tupatia ushindi kabisa,” alisema 
Mkwasa.

Baada ya sare hiyo, mashabiki 
wa Azam walikitupia kikosi hi-
cho lawama nyingi kwa kushind-
wa kuwapa raha wakati wakitoa 
sapoti zote kama mchezaji wa 12 
uwanjani ikiwa ni pamoja na ku-
nunua jezi za timu hiyo.

Kipigo 3-0 
fedheha 
kwetu - 
Mbeya City
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mbeya City imesema im-
esikitishwa na kufedheheshwa na kipin-
go cha mabao 3-0 ilichokipata kutoka 
kwa Biashara United kwenye Uwanja 
wa Karume mjini Musoma mkoani Mara 
juzi, Ijumaa.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Shaha 
Mjanja amesema hayakuwa matokeo 
mazuri hasa ukizingatia kuwa walitoka 
kucheza dhidi ya Simba na kufungwa 
kwa tabu bao 1-0 Jumapili iliyopita, huku 
wakicheza kandanda safi na la kuvutia.

“Tumeyapokea matokeo kwa masiki-
tiko makubwa, tumetoka kucheza mch-
ezo wa maana na Simba, tumecheza 
vizuri, lakini leo tumekuja kufungwa 
mabao 3-0 kwenye mechi ambayo 
wachezaji wetu hawakucheza kama 
walivyocheza dhidi ya Simba. Ni jambo 
linalofedhehesha sana,” alisema Mjanja.

Alisema hata kocha wao mkuu Mathi-
as Lule, ambaye ilikuwa ni mechi yake 
ya pili kukiongoza kikosi hicho, ameo-
nyesha kusikitishwa jinsi wachezaji 
walivyocheza, kwani hawakujituma na 
kucheza kama alivyotarajia.

“Kwenye mechi dhidi ya Simba 
wachezaji wetu walicheza kwa namna 
ya kushangaza sana, walicheza kwa 
kujituma na uwezo wa hali ya juu, la-
kini mechi hii mambo ndiyo hivyo tena 
kama ilivyotokea, itabidi tujitazame,” 
alisema msemaji huyo.

Mshambuliaji wa Kimataifa wa Tanzania, Mbwana Samatta, anayechezea Fenerbahce ya Uturuki, akiwa ameanza mazoezi mepesi, 
baada ya kuwa nje kwa muda sasa akiuguza majeraha. Hadi sasa Samatta amecheza mechi saba tu na kufunga mabao mawili tangu 
ajiunge na timu hiyo msimu huu. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi wetu

BONDIA nyota nchini, Ibrahim ‘Class’ Mgen-
der, ameanza rasmi mazoezi ya kumwinda 
mpinzani wake, Mmalawi Dennis Mwale, 
lengo likiwa ni kutwaa mkanda wa dunia wa 
uzito wa Light unaotambuliwa na Shirikisho la 
Ngumi za Kulipwa Duniani (WBF).

Mabondia hao watapanda jukwaani Januari 
29, mwakani kwenye ukumbi wa kisasa wa 
Next Door Arena uliopo Masaki jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na mwandishi wetu mwisho-
ni mwa wiki, Class alisema amemsoma mpin-
zani wake na kugundua kuwa ni bondia mkali, 
hivyo imemlazimu kuanza mazoezi mapema 
chini ya kocha wake, Habib “Master” Kinyo-
goli.

Alisema mazoezi hayo yanafanyika kwenye 

Gym ya Amana, Ilala na anatarajia kuweka 
kambi rasmi ili kujiweka sawa katika pambano 
hilo ambalo limedhaminiwa na Kampuni ya 
Azam Media Limited.

Class alisema kwa sasa umebaki mwezi 
mmoja tu ili pambano hilo lifanyike kutokana 
na Desemba kuwa una siku za nyingi ma-
pumziko.

“Nimeamua kuanza mazoezi mapema ili 
kujiweka fiti, mpinzani wangu ni mzuri, ili 
kujiweka sawa na kulinda heshima ya nchi, 
nimeanza mazoezi ya stamina na baadaye yat-
afuata ya ufundi,” alisema Class.

Kwa upande wa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Jackson Group Sport, Kelvin Twissa, alisema 
wameanza maandalizi ya pambano hilo am-
balo litakuwa la pili kwa kampuni yao kuan-
daa. “Tumeanza maandalizi ya pambano 
hilo na tunauweka ukumbi katika mandhari 

ya kisasa zaidi na mashabiki watakuwa kama 
wapo MGM Grand Las Vegas, Marekani,” alise-
ma Twissa.

Alisema siku hiyo kutakuwa na mapam-
bano mengine makali ya utangulizi ambapo 
bondia wa kike wa Tanzania Stumai Muki 
atazichapa na bondia wa Zimbabwe Revai Ma-
dondo katika uzito wa fly wa raundi sita.

Pia kutakuwa na pambano kali kati ya 
bondia kutoka Kenya, Rayton Okwiri ambaye 
ataonyeshana kazi na Jimmy Mabundji wa DR 
Congo katika uzito wa Middle wa raundi nane 
wakati bondia nyota wa Tanzania Shaaban 
Jongo atazipiga na Mmarekani Shawn Miller 
katika uzito wa Cruiserweight la raundi 10.

Twissa alisema pambano lingine litakuwa 
kati ya bondia Nasibu Ramadhan dhidi ya 
Nkosinathi Biyana wa Afrika Kusini katika uz-
ito wa Feather la raundi 10.

Bondia Class aanza 
kuuwinda  ubingwa WBF

Yanga Princess yazidi 
kutesa Ligi Wanawake

Na Saada Akida 

YANGA Princess wameendelea kuo-
nyesha kuwa wana jambo lao msimu 
huu baada ya kuendeleza kipigo kwa 
timu pinzani za Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania Bara.

Kikosi hicho kinachonolewa na Ko-
cha Mkuu, Edna Lema, akisaidiwa na 
Mohammed Hussein ‘Mmachinga’ kime-
kuwa kikifuata nyayo za kaka zao ambao 
wanaongoza Ligi Kuu Bara na kuzifanya 
timu hizo za mtaa wa Twiga na Jangwani 
zote kuwa kileleni mwa msimamo wa ligi 
hiyo hadi sasa msimu huu.

Katika kuonyesha msimu huu wamed-
hamiria kutwaa ubingwa, juzi kikosi cha 
Yanga kikiwa ugenini  kiliibuka na ushin-
di wa mabao 5-0 dhidi ya ES Unyanyem-
be, mabao yakifungwa na Grace Yusuph 
(2), Fatuma Bushiri, Philomena Daniel na 
Emiliana Mdimu.

Kocha Mkuu wa Yanga, Edna, alisema 
ana imani ligi itakuwa na ushindani 
mkubwa kwa sababu timu zote zimeji-
panga kuonyesha ushindani mkubwa.

“Malengo yetu ni kutwaa ubingwa  
msimu huu, hivyo tunaenda kupambana 
kuhakikisha tunapata pointi kila mechi,” 
alisema Edna.

Yanga Princess ipo kileleni mwa msi-
mamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi 13, 
ikifuatiwa na JKT Queens yenye alama 12  
huku Simba ikishika nafasi ya tatu kwa 
pointi zake 11.

KAZI INAANZA...



  Aizima Dodoma Jiji akitupia moja na kutengeneza 
lingine, Lamine Moro azidi kuweka rekodi...
 Na Adam Fungamwango

HUKU akitokea benchi kipindi cha pili, kiun-
go mshambuliaji mpya wa Yanga, Mrundi Saidi 
Ntibazonkiza, ameonyesha hakuja Yanga kutalii 
baada ya kuifungia bao moja na kutengeneza 
lingine wakati ikiibuka na ushindi wa 3-1 dhidi ya 
Dodoma Jiji jana.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini Arusha, hadi Ntiba-
zonkiza anaingia timu hizo zilikuwa zimekwen-
da mapumziko matokeo yakiwa bao 1-1.

Mabeki wawili wa timu hiyo, Lamine Moro 
na Bakari Mwanyeto, kila mmoja alifunga bao 
moja, huku Ntibazonkiza hiyo ikiwa mechi yake 
ya kwanza kuichezea timu hiyo kwenye Ligi Kuu 
na kufungua akaunti yake ya mabao.

Lakini pia lilikuwa ni bao lake la pili, baada ya 
lile alilofunga kwenye mechi ya kirafiki dhidi ya 
Singida United.

Ikitumia uwanja huo kama wake wa nyum-
bani, badala ya Benjamin Mkapa ama Uhuru 
jijini Dar es Salaam, Yanga ilishtukizwa bao la 
dakika ya nne, baada ya krosi ndefu iliyopigwa 
kulia mwa uwanja kumkuta kipa Metacha Mna-
ta ambaye aliudaka na kuundunda bila kuanga-
lia, ambapo karibu yake kulikuwa na straika 

mzoefu nchini aliyewahi kuzichezea klabu ya 
Ruvu Shooting na Azam FC, Seif Abdallah Kari-
he, ambaye aliuwahi na kuupiga kichwa, ukajaa 
wavuni.

Bao hilo la ghafla liliwaamsha Yanga usin-
gizini kwa kuanza kulishambulia lango la Do-
doma Jiji kama nyuki, lakini wachezaji wengi wa 
timu hiyo walikuwa wamerudi nyuma kujihami 
zaidi baada ya kutangulia kufunga.

Yanga ilisawazisha dakika ya 27, bao likifung-
wa na kapteni wa timu hiyo, Lamine ambaye 
anafikisha mabao manne msimu huu, akiwa 
ndiye beki anayeongoza kwa kufunga kwenye 
orodha ya wafungaji wa Ligi Kuu.

Aliupata mpira ndani ya eneo la hatari kuto-
kana na mkwaju wa faulo iliyopigwa na Deus 
Kaseke akiwa hajakabwa vizuri na mabeki wa 
Dodoma Jiji, akageuka na kupiga shuti hafifu lil-
ilojaa wavuni.

Ntibazonkiza ambaye aliingia mwanzoni 
mwa kipindi cha pili kuchukua nafasi ya Michael 
Sarpong, aliunyanyua umati wa mashabiki wa 
Yanga dakika ya 69 alipofunga bao la pili kwa 
mkwaju maridadi wa faulo iliyotokana na yeye 
mwenyewe kuangushwa nje kidogo ya eneo la 
hatari. Ni bao ambalo lilionekana kuwavuruga 
wachezaji wa Dodoma Jiji na kuanza kucheza 

bila malengo.
Kwa upande wa Yanga, iliongeza mashambu-

lizi kwenye lango la wapinzani wao na kujipatia 
bao la tatu dakika ya 75 lililowekwa wavuni na 
Bakiri Mwamnyeto akiutendea haki mpira wa 
faulo uliopigwa na Ntibazonkiza ambao ulimku-
ta mfungaji aliyepiga shuti lililojaribu kuokolewa 
na kipa Kalambo, lakini ulimshinda nguvu na 
kujaa wavuni.

Dodoma Jiji ilikaribia kufunga mabao yao 
kama si kukosa umakini kwenye safu yao ya 
ushambuliaji dakika ya 55 na 64 kupitia kwa 
Dickson Ambundo ambaye alikuwa akiisumbua 
mno ngome ya Yanga.

Dakika ya 55 akiwa ndani ya eneo la hatari 
aliachia shuti kali lililookolewa na kipa Meta-
cha, lakini kwenye dakika ya 64, mlinda mlango 
huyo alifanya kosa la kupiga mbele mpira dhaifu 
uliomfikia Hamisi Mcha ambaye alimsogezea 
Ambundo na kupiga shuti kali lililowababatiza 
mabeki wa Yanga na kurudi uwanjani.

Kwa matokeo hayo, Yanga bado imeendelea 
kuongoza msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
ikifikisha pointi 40 kwa mechi 16 ambazo im-
echeza, huku pia ikiendelea na rekodi yake ya 
kutopoteza mechi yoyote ile kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara mpaka sasa.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Simba vs 
Majimaji,  
Yanga na 
Singida FA
Na Somoe Ng’itu, KIGOMA

MABINGWA watetezi wa Kombe la 
FA Tanzania Bara, wataanza kampeni 
ya kutetea ubingwa wa mashindano 
hayo msimu huu kwa kuwakaribisha 
Majimaji FC kutoka Songea katika 
mchezo wa raundi ya tatu utakaoche-
zwa mwishoni mwa mwezi huu.

Bingwa wa mashindano hayo hu-
pata tiketi ya kuiwakilisha Tanzania 
Bara katika mashindano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika ambayo 
hufanyika kila mwaka chini ya usi-
mamizi wa Shirikisho la Soka barani 
Afrika, CAF.

Msimu uliopita Simba ilifanikiwa 
kutwaa taji hilo lakini kwa sababu il-
itetea pia ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, nafasi yake ilichukuliwa na 
Namungo FC ya Lindi ambayo ilikubali 
kichapo cha mabao 2-1, katika mchezo 
wa fainali uliochezwa Agosti 2, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Nelson Man-
dela Mjini Sumbawanga.

Kwa mujibu wa ratiba hiyo iliyochez-
eshwa jana mjini hapa, Yanga itawaka-
ribisha Singida United kutoka Singida 
wakati Magereza FC itawafuata Azam 
FC huku Namungo FC ikiwavaa Green 
Warriors ya jijini Dar es Salam.

Ruvu Shooting yenyewe itacheza 
dhidi ya Mlale FC ya Ruvuma, Coastal 
Union itawaalika Stand United huku 
Dodoma Jiji wakiwavaa Hollywood 
FC ya Songea, Geita Gold itasafiri ku-
wafuata Mtibwa Sugar wakati JKT Tan-
zania itachuana na Magic Pressure na 
KMC FC itacheza dhidi ya Lipuli FC.

Hatua hiyo itaendelea tena kwa Bi-
ashara United kuwaalika Pan African 
huku Gwambina FC ikikutana na Us-
alama FC ya Dodoma, Kagera Sugar 
itawavaa Pamba FC wakati Mwadui 
FC itawasubiri Boma FC ya Mbeya 
huku Mawenzi ikipambana na Tanza-
nia Prisons kwenye Uwanja wa Nelson 
Mandela na Polisi Tanzania itawakari-
bisha Ndanda FC.

Mbao FC wao watawakaribisha 
Njombe Mji, Cosmopolitan wataivaa 
Tunduru, Mbeya Kwanza watawaalika 
Mashujaa United, Alliance FC wata-
wakabili African Lyon, Kengold ita-
chuana na Chato Stars, Amboni Stars 
itacheza dhidi ya Sahare Stars huku 
Kurugenzi FC wakiwafuata Kitayosa 
na ndugu wote wa Tanga Kwamndol-
wa watachuana na African Sports.

NTIBAZONKIZA ANOGA 
YANGA AKIIPA USHINDI

Salah: Naweza kwenda Madrid ama Barcelona HABARI  UK  22

Wachezaji wa Simba, Kiungo mnyumbulifu, Clatous Chama na beki wa kati, Joash Onyango (kulia), wakiwa mazoezini Harare 
nchini Zimbabwe jana, kujiandaa na mechi ya raundi ya Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya wenyeji FC Platinum, itakayo-
pigwa Jumatano ijayo kwenye Uwanja wa Taifa wa Zimbabwe. PICHA: SIMBA

WATAKIONA...


