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SHAMSA
 NI WEWE?

S
IKU chache zilizopita msanii mkongwe wa 
filamu za Bongo Muvi, Shamsa Ford, ameji-
anika hadharani kuwa yeye ni mjamzito.Kupitia ukurasa wake wa Instagram, 

Shamsa ameweka picha akiwa amevaa nguo ya 
rangi nyeupe iliyoachia mbele na kuonyesha wazi 
tumbo lake.

Hatua ya kuonyesha ujauzito katika mtindo 
wanaofanya mastaa wengi kuweka wazi eneo la 
mbele la tumbo, imesababisha baadhi ya mashabi-
ki wake kughadhabika  kwa kile walichosema 
kutokana na umri wake hakupaswa kufanya hivyo.

Idadi kubwa ya watu waliochangia maoni picha 
hiyo, wamesema kutokana na umri na jinsi ana-
vyojiweka hakustaili kuweka picha ya aina hiyo 
kwani sawa na kujianika hadharani.Shabiki mmoja anayefahamika Reb4385 amean-
dika “Kwa staha yako umejiaibisha kufanya namna 
hivi,”

Huruma Sigala, yeye amehoji “Ameanzaje hayo 
mambo Shamsa jamaniii?.
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Bunge lataka riba  Bunge lataka riba  
mifuko ya hifadhi mifuko ya hifadhi 
uchelewaji mafaouchelewaji mafao

“Kuna watumishi 
wanaostaafu kwa sasa 
wanasotea mafao 
kuanzia miezi sita hadi 
mwaka.” – Spika Tulia.
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ACT yasema bajeti haitoshi 
kumaliza tatizo la maji nchini 
Na Romana Mallya

CHAMA cha ACT Wazalendo 
kimesema katika uchambuzi 
wake, bajeti iliyotengwa kwa ajili 
ya Wizara ya Maji kwa mwaka wa 
fedha 2024/25, haitoshi kumaliza 
tatizo la maji nchini.

Kutokana na hali hiyo, chama 
hicho kimetoa hoja sita kuhusu 
nini kifanyike katika kumaliza 
tatizo hilo. 

Kimesema  katika uchambuzi 
wake umeonyesha, miradi mingi 
bado haijakamilika na ile iliyoka-
milika baadhi haitoi maji, huku 
kasi ya wananchi kuvuta maji 
ikionesha ni ndogo kutokana na 
gharama kubwa za kuunganishwa 
na huduma hiyo.

Kutokana na mwenendo 
huo,  Waziri Kivuli wa Maji wa 
chama hicho, Yasinta Awati, jana 
wakati akichambua Makadirio ya 
Mapato na Matumizi ya Wizara 
hiyo kwa mwaka 2024/25, alise-
ma chama kinapendekeza  serika-
li itenge Sh. trilioni 10 kwa miaka 
mitano ili kumaliza kero za maji.

Katika hoja yao ya kwanza 
inayohusu kasi ndogo ya usamba-
zaji na upatikanaji duni wa maji 
mijini na vijijini, Awati alise-
ma mahitaji ya maji kwa umma 
yanaongezeka kwa asilimia saba 
kila mwaka, lakini uzalishaji wake 
umeongezeka kwa asilimia 2.6 
kwa mwaka 2024/25.

“Sababu kubwa ya uzalishaji 
kuwa chini ni uwezo mdogo wa 
Wizara ya Maji kusimamia miradi 
mbalimbali ya maji na ufinyu wa 
bajeti. Hii ni kutokana na miradi 
mingi ya maji kutokamilika ka-
bisa au kuzalisha kiwango kidogo 
cha maji. Kwa mwaka wa fedha 
wa 2024/25, uzalishaji wa maji 
nchini ni asilimia 58 tu ya uhitaji 
wa maji wa wananchi,” alisema.

Alisema hilo limesababisha 
tatizo la upatikanaji wa maji au 
tatizo la mgawo na kupelekea 
wananchi kutumia muda mwingi 
na gharama kubwa .

Pia alisema hali ya upatikanaji 
wa huduma za maji safi na sala-
ma vijijini ni asilimia 79.6 tu na 
hizo zinatajwa kwa maana miradi 
iliyofika siyo upatikanaji wa hu-
duma ya maji.

Alisema taarifa ya Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu (NBS 2023) inao-
nyesha miradi ya maji iliyoweke-
zwa vijijini takribani asilimia 
38 haifanyi kazi kwa ufanisi au 
imekoma kabisa kutoa huduma na 
zaidi ya vijiji 497 havijafikiwa na 
mradi wowote wa maji.

Kutokana na changamoto hiyo, 
Yasinta alisema chama chao 
kinaitaka serikali itoe ruzuku kwa 
Mamlaka za Majisafi na Usafi wa 
Mazingira ili kuziwezesha ku-
panua usambazaji na kuboresha 
miundombinu katika maeneo yao.

Kadhalika, alisema wizara 
isimamie uwajibikaji wa mam-
laka hizo na kuwachukulia hatua 
watendaji na wasimamizi wa-
naozembea katika kuhakikisha 
upatinaji wa uhakika wa maji kwa 
wananchi.

Katika hoja yao ya pili inayo-
husu mwendelezo wa uzembe na 
ubadhirifu wa fedha za miradi ya 
maji, Awiti alisema kila mwaka 

wa ukaguzi wa matumizi ya fedha 
zinazoidhinishwa na serikali kwa 
ajili ya miradi mbalimbali, wizara 
hiyo imekuwa ikikutwa na hoja 
zenye thamani ya mabilioni ya 
shilingi zilizotafunwa.

Pia alisema katika mwaka 
ulioshia Juni 2023, Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) ameonyesha mae-
neo ya uzembe yaliyosababishia 
mamlaka mbalimbali hasara.

Alisema kutokana na kasoro 
zilizojitokeza katika matumizi 
mabaya ya fedha za umma, ACT 
Wazalendo imemtaka Waziri wa 
Maji, Jumaa Aweso, ajitathmini 
kama anafaa kuendelea kuion-
goza wizara hiyo muhimu kwa 
maslahi mapana ya wananchi.

“ACT Wazalendo inaitaka seri-
kali kuwawajibisha wakandarasi, 
watendaji na watumishi wote 
waliohusika na uzembe huu,” 
alisema.

Katika hoja yao ya tatu inayo-
husu gharama kubwa, kubam-
bikiwa ankara na ucheleweshaji 
katika utoaji wa huduma kwa 
wananchi, Yasinta alisema chama 
chao kinaunga mkono mfumo 
wa mita za malipo ya kabla na 
kuitaka serikali kuzigharamia 
na kuwafungia wananchi ambao 
wanalipia huduma za maji.

Kadhalika,  wameitaka serikali 
itangaze bei elekezi na nafuu ya 
kuunganishwa na huduma  
ya maji mijini na vijijini, ili iwe 
rahisi wananchi kuvuta maji ma-
jumbani.

“Hoja yetu ya nne ni kuchelewa 
kukamilika miradi ya maji, ACT 
Wazalendo tunataka wizara 
itengewe Sh. trilioni  mbili kila 
mwaka yaani Sh. trilioni  
10 kwa miaka mitano kumaliza 
kabisa tatizo la maji nchini,” 
alisema.

Yasinta alisetaja hoja ya tano 
ni hasara kubwa ya upotevu wa 
maji Sh. bilioni 324.39, huku 
chama hicho kikiitaka serikali 
kufanya ukaguzi na ukarabati wa 
miundombinu kama vile, mita, 
mabomba, matanki, kuzuia up-
otevu wa maji na pia, kuhakikisha 
upatikanaji wa maji kwa wa-
nanchi unafika kwa wakati.

Pia, alisema mamlaka zichukue 
hatua za haraka kufanya ukaguzi 
na ukarabati katika maeneo am-
bayo yana uvujaji na upotevu wa 
maji.

Katika hoja yao ya sita inayo-
husu mifumo mibovu ya maji taka 
katika miji, alisema utafiti unao-
nyesha ili kupata ufanisi katika 
usimamizi wa mifumo ya uku-
sanyaji wa taka kunahitaji bajeti 
ya kutosha, ambapo iliyotengwa 
mwaka huu wa fedha kwa ajili ya 
usimamizi wa mifumo ya taka ni 
finyu.

“Tunaitaka serikali iongeze jiti-
hada ya kibajeti na kiusimamizi 
katika uboreshaji wa miundom-
binu katika miji ili kuwezesha 
mifumo ya maji taka ya moja kwa 
moja kwa kujenga mitaro mikub-
wa itakayopita mijini,” alisema.

Yasinta alisema pia, alisema 
hatua kali za kisheria zichuku-
liwe kwa wabebaji wa maji taka 
watakapobainika kuyatirirsha 
mitaani.

Bunge lataka riba mifuko 
kuchelewesha mafao

Waziri Kivuli wa Maji wa Chama cha ACT-Wazalendo, Yasinta Awiti, akizun-
gumza na waandishi wa habari, Dar es Salaam jana, kuhusu uchambuzi wa 
Bajeti ya Wizara ya Maji katika maeneo sita. PICHA: IMANI NATHANIEL  

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. 
Tulia Ackson, ameshauri 
serikali kuandaa mpango 
wa kubadili sheria ili ku-
weka riba kwenye mifuko 
ya hifadhi ya jamii itakayo-
chelewesha mafao kwa 
wastaafu.

Dk. Tulia aliyasema hayo 
jana baada ya majibu ya 
Naibu Waziri, Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Pa-
trobas Katambi, aliyekuwa 
akijibu swali la Mbunge wa 
Viti Maalum (CCM), Husna 
Sekiboko.

Katika swali lake, 
mbunge huyo alisema 
wapo wastaafu waliokuwa 
kwenye  Mfuko wa  Akiba 
wa Wafanyakazi (NPF) na 
baada ya kuanzishwa mi-
fuko ya PSSSF na NSSF 
mafao yao yalihamishiwa 
huko, lakini wana madai 
ya muda mrefu hadi leo ha-
wajalipwa na kuhoji kauli 
ya serikali.

Akijibu swali hilo, Katam-
bi aliomba mbunge ampe 
taarifa ya watumishi hao 
kwa kuwa taarifa zinaonye-
sha madeni yaliyorithiwa 
na NSSF na PSSSF mwaka 
2018 zaidi ya asilimia 78 
wamelipwa na wengine 
malipo yao yanaendelea 
kufanyiwa uhakiki.

“Hakuna sehemu kubwa 
ya malalamiko ya watu 
ambao walionyesha taarifa 
zao ni sahihi na wote wal-
ishalipwa,” alisema.

Kutokana na majibu 
hayo, Spika Tulia alisema 
kuna watumishi wana-
ostaafu kwa sasa wana-
sotea mafao kuanzia miezi 
sita hadi mwaka.

“Kuna wanaostaafu 
hivi sasa wanasubiri mie-
zi mitatu, sita, mwaka. 
Kwa sababu inajulikana 
anastaafu lini, mtu miezi 
sita hajapata mshahara 

ili maisha yake aliyokuwa 
nayo hapo nyuma ya-
sishuke, anatakiwa kufan-
yaje maana wabunge wa-
nachoka kupokea ujumbe 
kwa nini hamjajipanga 
muda wote mtu akistaafu 
aanze kulipwa fedha zake? 
” alihoji.

Akifafanua hoja ya Spika, 
Katambi alisema serikali 
ilishaboresha na taarifa 
za wastaafu zinaandaliwa 
miezi sita kabla ya kustaafu 
na ndani ya siku 60 mstaa-
fu analipwa mafao yake.

Hata hivyo, Spika Tulia 
alisema: “Ushauri wa jum-
la kama ambavyo waajiri 
wakichelewesha sheria 
inataka walipe riba, kwa 
upande wa mifuko wa-
napomcheleweshea mtu 
fedha nao wawekewe riba 
ili wawe wanawahisha.

“Kwa hiyo tunawatara-
jia kwenye mabadiliko ya 
sheria ili wakibanwa nao 
hawatachelewesha fedha 
za wananchi,” alisema.

KIKOKOTOO
Awali, katika swali la 

msingi, Mbunge wa Ngara 
(CCM), Ndaisaba Ruhoro, 
alihoji serikali ina mpan-
go gani wa kuirekebisha 
kanuni ya kikokotoo ili 
kuongeza kiwango cha 
mafao ya mkupuo kwa 
wastaafu.

Akijibu swali hilo, 
Katambi alisema serikali 
inatambua umuhimu wa 
kuboresha mafao ikijumui-
sha malipo ya mkupuo kwa 
wastaafu.

“Sheria inaitaka mifuko 
kufanya tathmini ya kupi-
ma uhimilivu kila baada 
ya miaka mitatu na kutoa 
ushauri na mapendekezo 
mbalimbali ikiwamo ma-
boresho ya mafao ya wa-
nachama na kanuni mpya 
ilianza kutumika Julai 
2022,”alisema.

Alisema ni muhimu kuz-
ingatia ushauri wa wataal-
amu kuhusu uendeshaji, 

usimamizi na uendelevu 
wa mifuko ya hifadhi ya 
jamii kwa kuwa unazinga-
tia utaalamu wa sayansi ya 
watakwimu - bima (actu-
arial science).

Pia alisema uamuzi wa 
kubadilisha Kanuni ya 
Kikokotoo cha Mafao ya 
Wastaafu ni lazima uto-
kane na tathmini ya kina 
ya kisayansi ya watakwimu 
bima kama ilivyoelezwa na 
Makamu wa Rais, wakati 
wa Sherehe za Mei Mosi, 
mwaka huu.

Katika hatua nyingine, 
Mbunge wa Malinyi (CCM), 
Zeno Mgungusi, alihoji 
kama serikali haioni haja 
ya kurejesha fao la kujitoa 
kwa watumishi na kupati-
wa michango yao mara tu 
wanapoacha kazi bila ku-
subiri umri wa miaka 55 
au 60.

Naibu Waziri Katambi, 
alisema mfumo wa kinga 
ya jamii unalenga katika 
kuhakikisha wanachama 
wa mifuko ya hifadhi ya 
jamii wanapata sifa ya 
kulipwa pensheni badala 
ya michango yao.

“Hata hivyo, inapotokea 
mwanachama kuondoka 
kazini kabla ya umri wa 
kustaafu, serikali imeta-
yarisha Kanuni za Mafao 
za Mwaka 2023 ambazo zi-
namwezesha wanachama 
kupata mafao ya mkupuo 
maalum kulingana na sifa 
alizo nazo kwa wakati 
huo,” alisema.

Alisema lengo kuu la 
serikali ni kuwakinga wa-
nanchi wake dhidi ya ma-
janga kama umaskini ul-
iokithiri, uzee, ugonjwa na 
kukosa kipato.

Katambi rai kwa wa-
nanchi kuwa na utamaduni 
wa kuendeleza uchangiaji 
wao katika mifuko ya hifa-
dhi ya jamii wanapobadili-
sha waajiri, ili kutopoteza 
haki yao ya kupata pen-
sheni pindi wanapostaafu.
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Na Waandishi Wetu 

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Paul 
Makonda, ameagiza kurejeshwa 
kwa nyumba ya Kalisti Nassoro, 
yenye thamani ya zaidi Sh. milioni 
50 iliyouzwa na madalali kinyume 
cha utaratibu kwa Shilingi milioni 
tatu.

Kadhalika, ameagiza madalali 
wote wakiwamo wa mahakama 
wanapokwenda kukamata mali 
za wananchi kutoa taarifa kwenye 
ofisi ya wilaya husika.

Akisikiliza kero za wananchi ka-
tika operesheni maalum iliyoanza 
Mei 8, mwaka huu hadi jana, jijini 
Arusha, Makonda alisema kuliku-
wa na kesi ya mtu aliyeuziwa ny-
umba yake kwa mkopo wa Kijenge 
Saccos.

“Nilikutana na mwenyekiti wa ile 
Saccos, ofisa mikopo na watendaji, 
hawajawahi kutoa kibali cha kuu-
zwa kwa ile nyumba,” alisema.

Makonda alisema mwanasheria 
amejiridhisha na wamemjulisha, 
hawakubaliani kuuzwa kwa nyum-
ba hiyo na mhusika alipatiwa kibali 
cha kukusanya madeni sio kwenda 
kuiuza.

“Nimeagiza akamatwe, ashi-
takiwe na bahati nzuri, Taasisi ya 
Kuzua na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), ilifanya uchunguzi 
ikabaini, hana mamlaka ya kuuza 

nyumba ile, nyumba inarejeshwa 
kwa mmiliki.

“Mambo haya huwezi kuyaona 
kama upo ndani unakunywa wine 
(mvinyo) hujui shida za wananchi, 
lazima tukubaliane ndiyo maana 
sheria imempa nafasi kiongozi 
kusikiliza kero za wananchi,” alise-
ma.

Nyumba ya Nassoro iliuzwa 
mwezi Oktoba, mwaka 2016, akiwa 
katikati ya kurejesha mkopo bila 
kushirikishwa katika tukio hilo na 
kutolewa vitu vyake nje na mifugo.

“Ninataka niwajulisha mada-
lali wote wa mahakama, lazima 
tuwasajili na kuwatambua, na 
hakuna kufanya jambo lolote ka-
tika eneo la Arusha bila kujulisha 
Mkuu wa Wilaya katika eneo lake 
husika ili tubaini matapeli.

 “Tunapowahudumia wananchi 
wasikasirike, wakati tunapewa 
maelekezo ya kusikiliza kero za 
wananchi hatukuambiwa usikilize 
kero gani na kero fulani usisiki-
lize,” alisema.

Makonda alisema mtaalamu wa 
sheria yupo na wote kwa pamoja 
wakiulizwa wanajua Mkuu wa 
Mkoa kwa cheo chake ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Mwenendo 
wa Nidhamu wa Mahakama za 
Mwanzo katika mkoa wake.

“Ana nafasi ya kusikiliza malala-
miko ya wananchi alafu Jaji Mfawi-

dhi katika ngazi yangu ya mkoa 
ni mjumbe kwenye kikao changu 
au ni katibu. Ninadhani sheria 
ipo wazi, kwa maana kama una 
malalamiko umeenda mahakam-
ani ukaona hakimu amehukumu 
akiwa amelewa una haki ya kuja 
kwa Mkuu wa mkoa,” alifafanua.

Makonda alisema Sheria Na. 4 ya 
Uendeshaji wa Mahakama ya Mwa-
ka 2011 imeunda vyombo mbalim-
bali vya kusimamia kwa mujibu wa 
sheria hiyo, Mkuu wa Mkoa ndiye 
mwenye wajibu wa Mwenyekiti wa 
Maadili wa Mkoa.

“Kama kuna kiongozi aliwadhu-
lumu akisikia tangazo la Mkuu wa 
Mkoa Arusha, wananchi wote wali-
odhulumiwa waje, unafikiri huyo 
kiongozi anafanyaje.

“Si anaanza kupiga simu kwa 
watu, ‘Mheshimiwa Waziri wa 
TAMISEMI, Mohamed Mchenger-
wa, hili jambo analolifanya Makon-
da lipo kwa mujibu wa taratibu’ 
hapo anataka kumpiga presha 
waziri wangu kumuonyesha nina-
chokifanya siyo sahihi.

Ama anapiga simu kwa Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Dotto Biteko, ‘huyu kijana tumuan-
galie’ kumbe aliyepiga simu ni 
mwizi mla rushwa na kupora mali 
za watu.”

“Atajidai kupiga simu kwa vion-
gozi wangu utadhani ana jambo la 

maana, wewe kama una jambo la 
maana mtafute Makonda, mshauri 
aboreshe nini, wananchi wapate 
haki zaidi,” alisema.

“Kupiga simu kwa viongozi wan-
gu wakubwa na kupeleka video 
kwamba, nitatengeneza mgogoro 
kati ya mahakama na serikali, 
kasomeni sheria ya mwaka 2011, 
imenipa mamlaka na nafasi ya 
kusikiliza na yale nitakayoyabaini 
nitamwambia Jaji Mfawidhi,” ali-
sisitiza.

Makonda alisema moja ya ahadi 
ya Ilani ya Chama cha Mapinduzi 
(CCM) ni kuhakikisha wanaongeza 
msukumo wa upatikanaji wa haki 
ili kuongeza faraja kwa wananchi.

Alisema kwa mujibu wa ilani, 
katiba ya nchi na sheria ya uta-
wala, yupo sahihi kuwasikiliza 
wananchi na kutatua kero, huku 
akieleza kama hawataki afanye 
hivyo, wang’oe vifungu.

AONYA MATAPELI
Alisema yupo mwananchi am-

baye ametapeliwa kiwanja chake 
alichouziwa Sh. milioni 26 amba-
cho kiliuzwa kwa mtu mwingine 
na amekuwa akihangaika kupati-
wa haki yake kwa muda mrefu.

“Huyu mtu ameingia katika anga 
zangu, nilisema kwenye suala la 
haki ni mara kumi kurudi nyum-
bani nikalee watoto wangu watatu 

kuliko kukaa kwenye kiti cha watu 
wanalia na kunyanyasika huku ni-
kichekelea kuitwa Mkuu wa Mkoa, 
hii haina faida wanashindwa ku-
pata haki kwa vile hawatoi rushwa 
hii sio sawa.”

Makonda alisema aliwasiliana 
na mwanasheria ambaye alim-
weleza kuwa, mhusika amekiuka 
kwa kujipatia mali wa njia ya udan-
ganyifu na kuagiza akamatwe.

 “Jana amekuja, tayari ameka-
bidhi eneo la watu. Kama upo ka-
tika mkoa huu, kuna tapeli anaji-
andaa kufanya utapeli namwomba 
ahame nikimkamata kwenye kumi 
na nane zangu, sitajali wewe ni 
nani ilimradi sheria, taratibu na 
kanuni zinazompatia kila mtu haki 
zake,” alionya.

Alisema kama viongozi wana-
takiwa kusimamia haki za wa-
nanchi na watatangaza vituo vya 
sheria ili kila mwanachi asiingie 
kwenye mkataba ama manunuzi 
yoyote kabla ya kupatiwa msaada 
wa kisheria.

“Kuna hili tukio limeniuma sana 
wamepewa eneo na kaka yao 
wakajenga nyumba mtu na mume 
wake. Mume amefariki dunia, 
jamaa ameenda kuvunja nyumba 
akachukua kiwanja chake, fikiri an-
gewapata wanasheria wangemten-
genezea utaratibu leo hii tungejua 
pakuanzia,” alisema.

Makonda aagiza nyumba iliyouzwa mil. 3/- irejeshwe
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“Kwa ma-
slahi ma-
pana ya 
nchi yetu 
tunam-
womba 
ajiuzulu 
kama 
ameshind-
wa kuom-
ba radhi 
kwasa-
babu lime-
leta taha-
ruki na 
itatusum-
bua sisi 
kwenye 
chama,” 
alisema.

Mwenyekiti UVCCM 
abanwa kauli uchochezi

Fundi wa Shirika la Ugavi la Umeme nchini (TANESCO), akikarabati nyaya za umeme kwenye nguzo eneo la 
Kitunda, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA  

Mbaroni madai 
kuwatesa walipa 
ushuru
Na Vitus Audax

MAOFISA watano wa kitengo cha 
ukusanyaji mapato katika Hal-
mashauri ya Msalala, Kahama mkoa-
ni Shinyanga, wametiwa mbaroni  
kwa tuhuma za kuwatesa na kuwaa-
dhibu wananchi wanaodaiwa kuk-
wepa kulipa ushuru wa mazao.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Mboni Mhita, amethibitisha ku-
kamatwa kwa maofisa hao ambao 
hawakutajwa kwa majina kwa njia 
ya simu akiwa safarini, baada ya 
kudaiwa kuhusika katika kipande 
cha video kilichosambaa mitandaoni 
kikionyesha watumishi wakiwatesa 
wananchi mbele ya halmashauri 
hiyo.

Mhita alikiri jana kupokea kipande 
hicho cha video na kuwa baada ya 
kukipata serikali ilichukua hatua 
kupitia jeshi la polisi wilayani hapa 
ambao walifika kwa wakati na 
kuwakamata watumishi hao kwa 
taratibu zaidi za kisheria.

“Wahusika wako watano ambao ni 
watumishi wa ukusanyaji wa kodi 
na Mei 7, mwaka huu, walipelekwa 
polisi wakapata dhamana na mpaka 
sasa suala hilo liko mikononi mwa 
polisi. Kuhusu suala la utumishi wao 
tumewapumzisha tukipisha uchun-
guzi kwani kitendo hicho si maelek-
ezo ya serikali,” alisema Mhita.

Aidha, alisema katika kipande 
hicho cha video, ilibainika kuwa 
watumishi hao waliwapa adhabu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kuwaviringisha katika mchanga la 
kuwarusha kichurachura na kutaja 
hatua hiyo kuwa si jukumu lao kuji-
chukulia sheria mkononi.

“Ni kweli tuko katika ukusanyaji 
wa mapato na tunayahitaji zaidi 
lakini si kwa namna hiyo waliyoitu-
mia watumishi hao kwani ziko njia 
mbalimbali zikiwamo kuwaelimisha 
na wananchi wanajitoa na wanahi-
taji elimu zaidi lakini kile si jukumu 
lao kama maofisa,” alisisitiza.

Aliwataka watumishi wote kufan-
ya kazi kwa kufuata sheria, taratibu 
na kanuni zilizowekwa kwa mujibu 
wa sheria katika hatua za ukusan-
yaji mapato na wala si kujichukulia 
sheria mkononi.

Juzi bungeni,  Mbunge wa Msalala, 
Idd Kassim, aliweka mezani hoja 
hiyo ili Bunge liahirishe shughuli 
zake na kuanza kuijadili kwa kile 
alichokieleza kuwa wakulima jim-
boni kwake wanaviziwa wakitoka 
shambani na kudaiwa ushuru kiny-
ume cha utaratibu.

Hoja hiyo pia iliibuliwa na Mbunge 
wa Sengerema, Hamisi Tabasamu, 
aliyeilitaka Bunge kujadili juu ya 
hatua hizo alizozitaja kuwaumiza 
wananchi na wakulima jimboni 
kwake.

Spika wa Bunge, Dk.Tulia Ackson, 
aliiagiza serikali kupitia Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) kufuatilia suala 
hilo katika halmashauri husika na 
kulitolewa maelekezo.

Pia alisema kwa mujibu wa sheria, 
ushuru wa mazao unatozwa pale 
mhusika anapokwenda kuuza mazao 
husika wala si shambani, hivyo ku-
toa wiki moja serikali kutoa maelek-
ezo juu ya utaratibu huo.

Na Mwandishi Wetu,  
BUKOBA

UMOJA wa Vijana wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (UVCCM)  
Mkoa wa Kagera, wamemtaka 
Mwenyekiti wa jumuiya hiyo 
mkoa, Faris Buruhan, kuomba 
radhi au kujiuzulu nafasi yake 
kwa matamshi yake ya hivi 
karibuni kutaka kuwapoteza 
watu wanaotukana viongozi 
mitandaoni.

Buruhani alitoa kauli hiyo 
hivi karibuni akiwa kwenye 
ziara katika mji mdogo wa Ru-
lenge wilayani ya Ngara.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana mkoani hapa, ki-
jana ambaye ni kada wa chama 
hicho, Mohamed Ismail, alise-
ma kauli hiyo imewashangaza 
watu wengi na isipochukuliwa 
hatua, watu wabaya wanaweza 
kuitumia kuichafua serikali 
ambayo haikumtuma kusema 
maneno hayo.

Ismail alisema vijana wa 
mkoa huo wanasikitishwa na 
kauli iliyotolewa na mwenyeki-
ti wa UVCCM wa Mkoa huo na 
kwamba wanalaani kauli hiyo 
inayoleta taswira mbaya na ku-
waweka kwenye wakati mgu-
mu vijana wa chama hicho.

Alisema kauli ya mwenyekiti 
huyo imekiuka  Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia ibara ya 77 inayompa kila 
mtu haki ya kuishi na kwamba 
ingawa wanapinga watu wa-

naotukana mitandaoni,  si 
busara kusema atawapoteza.

Kada mwingine wa CCM, In-
nocent John, alisema hata Ka-
tibu Mkuu wa CCM, Dk. Emma-
nuel Nchimbi, alikemea kauli 
hiyo mara tu alipoitoa lakini 
wanamshangaaa hajajitokeza 
na kuomba radhi hadharani 
ingawa muda umepita.

  “Dk. Nchimbi akiwa mikoa 
ya kusini alikemea kauli hiyo 
akisema ni ya kijinga lakini 
mwenyewe amekaa kimya. 
Kwa  hiyo sisi tulitarajia baada 
ya kauli ya Dk. Nchimbi am-
baye ndiye mtendaji mkuu wa 
chama, Buruhan angejitokeza 
na kuombaa radhi lakini ame-
kaa kimya tu hali inayoonyesha 
dharau sasa hii itatuletea shida 
sisi vijana, “ alisema John

“Tunaelekea kwenye uch-
aguzi wa serikali za mitaa na 
uchaguzi mkuu wa 2025. Sasa  
anapozungumza Mwenyekiti 
wa UVCCM Kagera inaone-
kana hilo jambo linatuwakili-
sha sisi wote. Kwa  hiyo lazima 
ajitokeze aombe radhi na ak-
ishindwa ajiuzulu,.

“Kwa maslahi mapana ya 
nchi yetu tunamwomba ajiu-
zulu kama ameshindwa kuom-
ba radhi kwasababu limeleta 
taharuki na itatusumbua sisi 
kwenye chama,” alisema.

Kijana mwingine wa UVCCM, 
Ibrahm Rweyongeza, alisema 
moja ya kanuni za maadili ya 
chama hicho inasema kazi 

ya kiongozi wa chama ni 
kulinda chama, kukijenga na 
kukilinda, kuwa na maadili na 
kutotenda maovu na kuwa na 
maadili na kutimiza wajibu 
wake.

“Ibara ya tano ya Kanuni za 
UVCCM inasema kazi ya umo-
ja huo ni kulinda na kujenga 
ujamaa, ujamaa tunaujua 
unasema watu wote ni sawa 
hakuna mwenye mamlaka ya 
kumpoteza mtu yeyote kwa 
hiyo tunaona mwenzetu ame-
kwenda kinyume na maadili 
ya chama chetu,” alisema Rw-
eyongeza.

“Sisi vijana tunaomba Bu-
ruhan ajitokeze hadharani 
aombe radhi laakini kama 
atashindwa kufanya hivyo 
aachie ngazi kwasababu si 
kwamba anatuharibia sisi 
wanaCCM mkoa wa Kagera tu 
anaharibia vijana wa nchi nzi-
ma. Kazi ya UVCCM ni kupika 
viongozi na viongozi wenye 
maadili mema siyo wa aina 
hii,” alisema.

Alisema Dk. Nchimbi ali-
wahi kuwa  Mwenyekiti wa 
UVCCM kwa muda mrefu na 
alifanya kazi kwa uadilifu hali 
ambayo imewavutia viongozi 
kumpa nafasi mbalimbali 
za uongozi na sasa ni Katibu 
Mkuu wa CCM,  hivyo wana-
taka kuona vijana wanafuata 
mfano wa Dk. Nchimbi.
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Mgodi Alcaeda waua watu 
watano, kujeruhi wanne

Watano akiwamo 
mhadhiri wa chuo
mbaroni tuhuma 
za ubakaji watoto

Na Idda Mushi,  
MOROGORO

WATU watano wamefariki 
dunia na wengine wanne 
kujeruhiwa wilayani Ulan-
ga, mkoani hapa baada ya 
kuangukiwa na ngema na 
kufukiwa na kifusi wakati 
wakichimba madini katika 
Mgodi wa Alcaeda.

Taarifa zilizopatikana 
wilayani humo na kuthibit-
ishwa na Kamanda wa Polisi 
wa Mkoa wa Morogoro, Kam-
ishna Mwandamizi wa Polisi 
(SACP), Alex Mkama, zilise-

ma tukio hilo lilitokea Mei 
8, mwaka huu, katika mgodi 
huo, Kata ya Nawenge, wilay-
ani Ulanga.

Kamanda Mkama ali-
wataja wachimbaji wali-
ofariki dunia kuwa ni, Ishiwa 
Kadege (30), mkazi wa Tabo-
ra, Ismail Bashiri (35), mkazi 
wa Arusha, Stephen Mpi-
ondi (34), mkazi wa Epanko 
Ulanga na Shabani Andrea, 
mkazi wa Masasi, Mtwara na 
miili yao imehifadhiwa Hos-
pitali ya Ulanga.

Alisema uchunguzi kuhu-
su tukio hilo unaendelea 

ikiwamo kujua kama mgodi 
huyo upo kihalali au la.

“Kuna baadhi ya wachim-
baji huwa wanakwenda hadi 
chini kabisa na hivi sasa 
mvua inaendelea kunyesha, 
lakini pia ardhi haijajishika 
vizuri, kwa hiyo mtikisiko 
wowote ukitokea, lolote lin-
aweza kutokea. Kwa hiyo 
kwa tukio hili, udongo uli-
jimega na kuwafunika wal-
iokuwa chini na kusababisha 
wakose hewa na kufariki du-
nia,” alisema Kamanda.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Ruby Interna-

tional Limited katika mgodi 
wa Epanko wanaomiliki 
pia, Mgodi wa Alcaeda, Be-
told Matambala, alisema 
ajali hiyo ilisababishwa na 
kumegeka kwa mwamba, 
huku akikanusha kuwa ajali 
hiyo kusababishwa na mvua 
inayoendelea.

“Ajali ilitokea saa kumi 
jioni. Shughuli za uchimbaji 
hutekelezwa kwa kutumia 
vilipuzi, hivyo kulitokea 
mtikisiko na kusababisha 
jiwe kumegeka na kuwafuni-
ka wachimbaji,” alifafanua 
Matambala.

Bashungwa aitaka TEMESA kuongeza ubora 
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Ujenzi, In-
nocent Bashungwa, ameu-
taka Wakala wa Ufundi 
na Umeme (TEMESA), 
kubadilisha mtazamo wao 
katika utoaji huduma ili 
waweze kujiendesha kibi-
ashara kama sekta binafsi 
na kuongeza ufanisi katika 
utoaji wa huduma za usafiri 
wa vivuko nchini.

Bashungwa alitoa agizo 
hilo jana jijini Dar es Salaam 
wakati alipoikutanisha TE-
MESA na Kampuni ya M/S 
Azam Marine, kujadili nam-
na ya kuendelea kushiriki-
ana kwa pamoja kuboresha 

utoaji wa huduma za usafiri 
wa vivuko katika eneo la Ma-
gogoni- Kigamboni.

Kikao hicho kiliwaku-
tanisha Katibu Mkuu wa 
Ujenzi, Balozi Mhandisi Ai-
sha Amour, timu ya wata-
laam kutoka TEMESA na 
uongozi wa Azam Marine, 
ukiongozwa na Mkurugenzi 
Mwendeshaji wa Kampuni 
ya Azam Marine, Abubakar 
Aziz.

“TEMESA nyie ni wa-
toa huduma, hivyo lazima 
mbadili mitazamo yenu na 
kujiendesha kama sekta bi-
nafsi  sambamba na kuweka 
mifumo madhubuti itayosa-
idia utoaji wa huduma zenu 

kuwa bora,” alisema waziri 
huyo.

Kaimu Mkurugenzi Uende-
shaji na Ujenzi wa Vivuko 
kutoka TEMESA, Mhandisi 
Sylvester Simfukwe, alisema 
TEMESA ililazimika kutafuta 
njia mbadala ya kuhakikisha 
huduma inaendelea katika 
eneo la Magogoni-Kigambo-
ni mara baada ya Kivuko cha 
MV. Kazi kupelekwa kufanyi-
wa ukarabati mkubwa.

Alisema waliingia 
makubaliano na Kampuni ya 
Azam Marine ya kushiriki-
ana kutoa huduma ya usafiri 
wa vivuko kulingana na ma-
hitaji.

Mkurugenzi Mwendeshaji 

wa Kampuni ya Azam Ma-
rine, Abubakar Aziz alisema 
Azam kwa sasa wanakodisha 
Sea tax mbili kwa TEMESA 
katika kituo cha Magogoni 
–Kigamboni, ambavyo vina-
toa huduma masaa manane 
kwa siku na kusafirisha 
abiria 3,000 kwa saa na 
abiria 24,000 ndani ya siku 
moja.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, SACP Alex Mkama, akizungumza na waandishi wa habari, mjini Mo-
rogoro jana. PICHA: IDDA MUSHI  

Na Idda Mushi, MOROGORO 

JESHI la Polisi Mkoa wa Morogoro 
linawashikilia watu watano akiwamo 
mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Jordan, 
mjini hapa Morogoro kwa tuhuma za 
kuhusika na matukio ya ubakaji na ula-
witi kwa watoto katika maeneo mbal-
imbali ya mji.

Kamanda wa Polisi mkoa wa Moro-
goro Kamishna mwandamizi wa Polisi, 
SACP, Alex Mkama, alisema miongoni 
mwa waliokamatwa ni mtumishi wa 
chuo kikuu cha Jordan, Stanley Mbena 
(39), mkazi wa Kola A Manispaa ya 
Morogoro anayetuhumiwa kumlawiti 
mtoto wake mwenye umri wa miaka 
tisa. Alisema tukio hilo lilitokea Mei 3 
mwaka huu.

Alimtaja mtuhumiwa mwingine kuwa 
ni Alex Doglas mwenye umri wa miaka 
34 mkazi wa Kigurunyembe, Manispaa 
ya Morogoro, anayedaiwa kumbaka 
mtoto wake wa miaka 12 ambaye ni 
mwanafunzi wa shule ya msingi Kiguru-
nyembe, Mei 2, mwaka huu.

Alisema watuhumiwa wengine watatu 
wanahusishwa na matukio ya ubakaji 
na wote walikamatwa ikiwa ni jitahada 
za jeshi hilo katika kupambana na 
matukio ya ukatili wa kijinsia.

“Uchunguzi unaendelea na ukikamilika 
watuhumiwa hawa wote watafikishwa 
mahakamani,” alisema SACP Mkama.

Aliwaasa wazazi kuwa karibu na wa-
toto wao ili waweze kugundua viashiria 
wanapofanyiwa vitendo vya ukatili na 
kupewa vitisho.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, 
baadhi ya watu wa karibu na familia 
ya mhadhiri wa Jordan walisema awali 
mama wa mtoto anayedaiwa kula-
witiwa alikuwa akimuogesha mwanawe 
na kugundua anatoka uchafu sehemu 
za haja kubwa na alipombana alidai 
kufanyiwa vitendo hivyo na wanafunzi 
wenzake shuleni.

Walisema aliamua kumpeleka mtoto 
wake shuleni ili walimu wamhoji na 
kubaini watoto hao, lakini walimu wal-
ipombana alimtaja baba yake mzazi 
kuhusika na kwamba tukio la mwisho 
alimpatia Sh. 30,000 akimuonya asise-
me.

Inadaiwa pia baba na mama wa 
mtoto huyo walitengana kutokana na 
changamoto za kimahusiano na mama 
kuondoka na watoto wao wote watatu, 
wakiwamo wadogo zake anayedaiwa 
kufanyiwa ukatili, lakini baadaye baba 
aliwachukua wote kwenda kuishi nao.

Taarifa zaidi zikadai kuwa mzazi huyo 
wa kiume baada ya kugundua tukio hilo 
limefikishwa shuleni, aliwaambia baa-
dhi ya walimu walipuuze kwasababu 
mzazi mwenzie alikuwa na tatizo la 
ugonjwa wa akili.

Ilidaiwa mzazi huyo wa kike hakuwa 
akijua kama mumewe alihusika na tukio 
hilo na alikwenda shuleni ili walimu 
wasaidie kuwabaini watoto wanao-
daiwa kuhusika na vitendo hivyo, kabla 
ya baadaye shuleni kugundua mhusika 
na mumewe.
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WAKATI msimu wa Ligi Kuu Tanzania Bara wa 2023/2024 ukita-
rajiwa kumalizika ifikapo Mei 28, mwaka huu, tayari klabu mbal-
imbali zimeshaanza mchakato wa kusajili wachezaji wapya kwa 
ajili ya kuwatumia kwenye msimu mpya.

Usajili huo wa wachezaji utahusisha pia Ligi ya ‘Championship’ 
ambayo tayari imemalizika kwa KenGold ya Jijini Mbeya kutwaa 
ubingwa na kupanda daraja rasmi sambamba na Pamba Jiji FC ya 
Mwanza iliyoshika nafasi ya pili.

First League au Ligi Daraja la Pili kama ilivyozoeleka pamoja na 
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania pia hutakiwa kufanya usajili wa 
wachezaji wake katika dirisha hilo ambalo hutambuliwa rasmi na 
Shirikisho la Soka la Kimataifa (FIFA).

Huu ni wakati muhimu kwa klabu kufanya mipango ya kujii-
marisha wakati kwa upande wa wachezaji kila mmoja huitaji ku-
pata timu inatayompatia dau nono la usajili lakini pia mshahara 
mnono wa kila mwezi.

Kipindi cha usajili ni kipindi kinachohitaji utulivu kwa timu 
kwa sababu ndio kitakachotoa taswira ya kikosi chake kuelekea 
msimu mpya kama kitafikia malengo au kitakuwa kimecheza 
pata potea.

Usajili wa wachezaji unaweza kuita pia ni kitendo cha bahati na 
simu au ‘kubeti’ kwa sababu baadhi ya klabu husajili wachezaji 
waliowika katika klabu zao na wanapofika kwao mambo huwa 
tofauti na hadi kufikia hatua kuambiana wamesajili ‘bomu’ kuto-
kana na kushuhudia kiwango cha chini cha nyota husika.

Na kwa upande wa wachezaji unaweza kukuta anakubali kuin-
gia mkataba na timu iliyompa kiwango kikubwa cha pesa lakini 
akiwa hana uhakika na kupata namba hali ambayo hupelekea 
kushusha kiwango chake na kupoteza jina lake lililokuwa lime-
shakaa ‘midomoni’ mwa mashabiki wake wa soka.

Kitu muhimu ni kila upande kuhakikisha inakuwa makini na in-
aweka mbele busara katika kukamilisha mchakato huu muhimu 
ambao ndio hutoa hatima ya mafanikio ya msimu mpya wa 
mashindano.

Timu zinatakiwa kufanya usajili kwa kuzingatia mashindano 
mbalimbali yaliyoko mbele yao na si kwa kukomoana baada ya 
kufahamu mpinzani wake ana dhamira gani.

Usajili wa kukomoana mara kadhaa umeonekana ama kuigha-
rimu klabu kwa kutumia fedha ambazo wangewekeza katika jam-
bo lingine au kumgharimu mchezaji aliyehusika kwa kushindwa 
kupata kila alichokitarajia.

Huku klabu ikipoteza fedha kwa kumhudumia mchezaji 
ambaye amesajiliwa nje ya mipango ya benchi la ufundi, kwa 
mchezaji yeye huenda akajipotezea au akajiondoa kwenye ubo-
ra wake kutokana na changamoto atakazokutana nazo kwenye 
timu mpya.

Mchezaji mwenye malengo hawezi kukubali kusajiliwa na timu 
kwa kuangalia upande mmoja wa maslahi, atalazimika kuongo-
zwa na busara katika maamuzi yake ambayo hatayajutia katika 
siku za usoni kwa sababu atakuwa ameweka mbele maendeleo 
ya kipaji chake.

Lakini bila kusahau kusajili wachezaji wakigeni wenye ubora na 
viwango vya juu vitakavyowasaidia nyota wazalendo kukutana 
na changamoto mpya, klabu zinatakiwa kutofukuza hovyo ma-
kocha kwa kufuata ‘kelele’ za mashabiki ambao asilimia kubwa 
hawana weledi wa kubaini uwezo halisi wa walimu hao.

Klabu zenye timu za wanawake pia zinatakiwa ziweke  kip-
aumbele usajili wa kuboresha vikosi vya timu za wanawake am-
bazo pia kwa sasa ligi yake imekuwa na ushindani kutokana na 
wachezaji kuonyesha uwezo mkubwa kwa kutotabiri mshindi wa 
mechi tofauti na ilivyoanza ambapo timu zilikuwa zinafungana 
idadi kubwa ya mabao.

Timu ziongezwe Ligi  
ya Wanawake

 Muungwana Lazima Nilonge

Utulivu, busara wahitajika
dirisha la usajili likikaribia
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LIGI Kuu Tanzania Bara ina timu 16,  ‘Cham-
pionship’ nayo ina idadi hiyo hiyo ya timu.

Ligi Daraja la Pili ‘First league’ ina timu 16, 
zinazogawanywa makundi manne, baadaye 
kila kundi zinatoka timu mbili na kuunda 
timu nane, ambazo nazo zinakuwa katika 
makundi mawili.

Hapo utagundua kuwa ligi zote hizo zina 
timu zaidi ya 15. Ni Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania ndiyo ina timu 10 tu.

Kwa maana hiyo timu zinacheza mechi 
chache sana na akina dada wanalazimika 
kukaa muda mrefu bila kucheza soka.

Ukiwa na ligi ya timu kumi, ina maana 
timu zinacheza mechi 18 tu, tisa kila mzun-
guko kati ya mizunguko miwili.

Tuliona baada ya kumalizika mzungu-
ko wa kwanza, kulikuwa na mapumziko 
marefu mno, kiasi kwamba kuna baadhi 
ya mashabiki wakaanza kujiuliza kama ligi 
hiyo imemalizika, au imesimamishwa.

Ni hivi karibuni tu mzunguko wa pili 
umeanza, lakini zimebaki raundi tatu tu ili 
ligi hiyo ifikie mwisho. 

Binafsi naona idadi ya timu 10 kwenye Ligi 
Kuu ya soka Wanawake ni ndogo sana ikilin-
ganishwa na ukubwa wa ligi yenyewe.

Mimi nadhani labda Ligi Daraja la Pili 
ndiyo ingekuwa na timu 10, lakini Ligi Kuu 
ya Wanawake, angalau ingekuwa na kuanzia 
timu 12 hivi, mpaka 14.

Nina sababu nyingi za kutetea hili. Kwanza 
kabisa ikumbukwe kuwa ligi ya wanawake 
kwa sasa imeshaanza kukubalika miongoni 
kwa mashabiki wa soka nchini tofauti na 
zamani.

Hivi sasa tunaona uwanjani mashabiki 
wakijazana kwenda kuangalia timu za wa-
nawake zikicheza.

Hata mashabiki wa Simba na Yanga, 
wamekuwa wakiziunga mkono timu zao za 
wanawake, Simba Queens na Yanga Prin-
cess ingawa si kwa kiwango kile kile kama 
wanachofanya kwenye timu za wanaume.

Tunaona baadhi ya mashabiki wa Simba 
wale wale wanaoonekana wakati timu ya 
wanaume ikicheza wakiwa na ngoma zao, 

Na Adam 
Fungamwango

wakiisapoti timu ya wanawake, Simba 
Queens kila inapocheza hapa Dar es Sa-
laam, kiasi cha kuwafanya akinadada 
hao kujisikia fahari na kila mechi inapok-
wisha wanakwenda kuwashukuru.

Hivi sasa mashabiki kwenye vibanda 
umiza wanalipa viingilio na wanakuwa 
wengi wakati timu Simba Queens au Yan-
ga Princess zinacheza mechi zao, na hata 
zinapocheza ‘dabi’ upinzani, au ushabiki 
unakuwa ni ule ule kama wa timu za wa-
naume.

Kinachotakiwa hapa sasa ni mamlaka 
za soka, Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Tanzania (TFF), kutafuta wadhamini tu 
kwa ajili ya kuziwezesha timu hizo ku-
jiendesha na wachezaji kupata malipo 
mazuri.

TFF ina uwezo huo, kwani ina kitengo 
chake cha biashara, na yapo makampuni 
yanayotengeneza bidhaa zinazoendana 
na wanawake kama taulo za kike, nguo, 
vipodozi, sabuni, na hata bidhaa za wa-
toto, ambayo yakikaribishwa vizuri na  
kuelezwa faida zake, yanaweza ku-
wekeza.

Uwepo wa timu nyingi kwenye Ligi Kuu, 
utasababisha wachezaji kupata wakati 
mwingi wa kucheza soka na kuwa imara 
kwani timu bingwa anakwenda kuiwak-
ilisha nchi kwenye mashindano ya Afrika 
Mashariki na Kati (CECAFA), na baadaye 
kama ikiwa bingwa, inauwakilisha ukan-
da kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika, hivyo 
wachezaji wanahitaji mechi nyingi kwa 
ajili ya kuwa fiti zaidi.

Kama msimu wa 2020/21 ambako 
hakukuwa na mwamko wowote wa soka 
la wanawake kulikuwa na timu 12, kwa 
nini msimu huu ambao wengi wameone-
kana kulikubali soka la wanawake kuna 
timu 10 tu?.

Nadhani TFF waliangalie hili, wakati 
umefika wa kuongeza timu, msimu 
ujao angalau ziwe 12, na unaofuata ziwe  
14 kwa ajili ya kuleta msisimko na 
ushindani.
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Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, Dk. 
Ashatu Kijaji, amesema serikali inaen-
delea na mchakato wa kuandaa mfumo 
mmoja wa ukusanyaji wa kodi kwa wa-
fanyabiashara ili kuondoa kero ya taasisi 
mbalimbali za serikali kukusanya kodi.

Alisema hayo jana jijini hapa kwenye 
mkutano wa majadiliano kati ya sekta 
za umma na sekta binafsi uliokuwa na 
lengo la kujadiliana namna ya kutatua 
kero mbalimbali zinazowakabili wafan-
yabiashara nchini.

Dk. Kijaji alisema kero hiyo imeku-
wa ikilalamikiwa kwa muda mrefu na 
wafanyabiashara na wadau mbalim-
bali kuwa ilikuwa ikichangia kuua bi-
ashara na kufukuza wajasiriamali na 
wawekezaji.

“Kilio hiki tumeshakisikia na serikali 
tunaendelea na majadiliano ya kuanzi-
sha mfumo mmoja wa kukusanya ma-
pato. Yatakusanywa  kwenye kapu moja 
kisha kila taasisi itapata mgawo wake, 
hivyo kupunguza usumbufu,” alisema 
Dk. Kijaji.

Pia alisema Tanzania na Marekani 
zimeanzisha chemba moja ya wafanya-
biashara nchini Marekani kurahisisha 

ushirikiano wa biashara na kupunguza 
mlolongo wa usafirishaji wa bidhaa 
mbalimbali.

Aliwataka Watanzania kuwa 
waaminifu kwenye biashara ili kuepuka 
kuharibu masoko   ya kimataifa akidai 
kuwa fursa hiyo ya soko la marekani ni 
muhimu kulindwa pamoja na masoko 
mengine ya kimataifa.

Waziri Kijaji alisema wizara inaen-
delea na mazungumzo na Shirika la 
Ndege la Uturuki kwa ajili ya kuanza 
usafirishaji wa maparachichi yanayozal-
ishwa nchini kwenda uturuki ambako 
kuna soko kubwa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwan-
da na Biashara, Dk. Hashil Abdallah, 
alisema wizara hiyo imekuwa ikishiriki-
ana na vyombo mbalimbali kufanya 
oparesheni za kukamata bidhaa bandia 
zinazoingizwa nchini ili kulinda viwan-
da vya ndani na afya za wananchi.

Alisema hivi karibuni walifanya uk-
aguzi kwenye mikoa mbalimbali nchini 
na kuwakamata baadhi ya wafanya-
biashara wakiuza simu feki, hivyo ku-
wachukulia hatua za kisheria ikiwamo 
kutaifisha bidhaa hizo na kuwasweka 
ndani.

Aliagiza taasisi zinazohusika na usi-

mamizi wa ubora wa bidhaa nchini kue-
ndelea kuchukua hatua kwa wale wana-
okiuka ili kukuza viwanda vya ndani na 
kulinda usalama wa wananchi.

“Hatuwezi kuacha watu wanaingiza 
bidhaa feki nchini. Bidhaa  hizo ni hatari 
kwa uchumi wetu na kwa maisha ya wa-
nanchi. Kwa hiyo niwahakikishie kwam-
ba tutaendelea kuchukua hatua maana 
usalama wa Watanzania uko mikononi 
mwetu,” alisema Abdallah.

Mwenyekiti wa Chemba ya Wafanya-
biashara, Viwanda na Kilimo Tanzania 
(TCCIA) Mkoa wa Mbeya, Erick Sich-
inga, alisema utitiri wa kodi umekuwa 
ukisababisha kutoelewana kati ya wa-
fanyabiashara na taasisi za serikali.

Alisema baadhi ya taasisi zinazoku-
sanya kodi na tozo zimekuwa zikifanya 
kazi bila kuwashirikisha watu wa sekta 
binafsi ili na wao watoe maoni yao 
hali ambayo inaendelea kusababisha 
migogoro.

Alisema moja kati ya taasisi ambazo 
zimekuwa zikiwakwamisha wafanya-
biashara na wamiliki wa viwanda ni  
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na 
Taasisi ya Afya na Usalama mahali pa 
kazi (OSHA) ambazo zimekuwa zikiwa-
toza tozo kubwa.

Ummy awa mbogo kadi kliniki kuuzwa

Serikali yaandaa mfumo mmoja wa kodi 

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Afya Ummy Mwalimu, 
amesema anakerwa na tabia iliyozuka 
katika hospitali na vituo vya afya kuuza 
kadi za kliniki kwa wajawazito na watoto 
chini ya miaka mitano kinyume cha Sera 
ya Afya.

Kutokana na hali hiyo amepiga maru-
fuku tabia ya watumishi katika kada hiyo 
muhimu kuuza kadi hizo.

Ummy alibainisha hayo jana jijini hapa 
alipokuwa akizungumza kwenye hafla ya 
ugawaji wa vitabu vya kufuatilia maende-
leo ya mama mjamzito na watoto chini ya 
miaka mitano, iliyofanyika kwenye Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma.

 “Kuna jambo ambalo linanikera sana. 
Hivi  sasa kadi za kliniki kwa ajili ya wa-
jawazito na watoto chini ya miaka mitano 
hazipatikani. Wanasema  hazipo lakini 
kadi zinauzwa na sera inasema kadi ni 
bure. Nasisitiza  Katibu Mkuu Wizara ya 
Afya sitaki kusikia mjamzito anauziwa 

kadi ya kliniki. 
“Mjipange leo hapa tunagawa kadi 

milioni 1.2 lakini kwa  mwaka makadirio 
ya mahitaji ya kadi ni milioni 1.4. kati  ya 
bidhaa ambazo sitaki kusikia haipatikani 
ni kadi hizi za kliniki kama nilivyoelekeza 
kwenye upatikanaji wa damu hata kama 
bajeti itatoka kidogo mhakikishe kadi zi-
nakuwapo za kutosha. Moja  ya vitu vya ki-
paumbele ni kadi za wajawazito na watoto 
chini ya miaka mitano,” alisisitiza.

Pia alisema waganga wakuu lazima 
wafuatailie usambazji wa kadi pamoja na 
makisio yao ya wajawazito na watoto chini 
ya miaka mitano kwa mwaka.

Akizungumzia kuhusu hali ya wajawa-
zito kuhudhuria kliniki, alisema kwa hivi 
sasa asilimia 80 ya wanaenda kliniki an-
galau mara nne katika kipindi chao cha 
ujauzito.

“Lakini bado hatufanyi vizuri kwa 
kuwa mahudhurio ya kwanza ni asilimia 
41 tu ndiyo wanahudhuria chini ya wiki 
12 au miezi mitatu tangu kupata ujauzito. 

Twendeni  tukahamasishe kinamama 
kwenda kliniki mapema.

  “Ukiwahi kuna changamoto ya ku-
zaa watoto wenye vichwa vikubwa na 
mgongo wazi unazipunguza, hivyo kama 
mama mwezi wa kwanza hujaona wa-
geni (hedhi), wa pili hujaona wageni, basi 
nenda kliniki utafanyiwa vipimo na kama  
mjamzito utaanza kliniki mapema,” alise-
ma.

Kadhalika, alisema upatikanaji wa vi-
tabu vya kliniki kwa ajili ya wajawazito na 
watoto chini ya miaka mitano utatumika 
kuwapima utendaji wa Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Afya pamoja na yule wa Ofisi ya 
Rais Tawala za Miko ana Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI).

“Naelekeza mjipange vizuri kuhakikisha 
vitabu hivi vinapatikana mapema kwenye 
maeneo yote. Hilo ndilo tutampima Ka-
tibu Mkuu Afya na TAMISEMI. Hii  kero 
tunaimudu kuitatua, hatupaswi kuona 
upungufu wa vitabu vya kliniki nchini,” 
alisema.

Walia upungufu 
wa wataalamu 
dawa usingizi
Na Gwamaka Alipipi

CHAMA cha Wanataaluma Watoa Dawa 
za Usingizi na Ganzi Tanzania (SATA), 
kimesema licha ya serikali kuweka 
miundombinu ya kutosha katika kada 
yao, lakini inakabiliwa na upungufu wa 
wataalamu wa dawa za usingizi ambapo 
kwa sasa wapo 85 kati ya 1,200  wanao-
takiwa kuwapo.
Rais wa chama hicho, Dk. Edwin Lu-

gazia, aliyasema hayo jana mkoani 
Dar es Salaam wakati akizungumza na 
waandishi wa habari katika mkutano wa 
mwaka wa nane wa chama hicho.
“Serikali imeweka miundombinu ya 

kutosha ya usingizi salama ikiwamo 
mashine za kutosha pamoja na vitendea 
kazi pamoja na dawa za kutosha, lakini 
bado tunakabiliwa na chagamoto ya ku-
tokuwa na watoa huduma wenye weledi 
wa kutosha,” alisema Dk. Edwin.
Hata hivyo, alisema katika kukabilina 

na chagamoto hiyo, wamekuwa waki-
jengeana uwezo katika aina tofauti za 
upasuaji, ikiwa ni pamoja na namna ya 
kutoa usingizi salama, pamoja na kuwa-
hudumia wagonjwa mahututi ambao 
wanahitaji dawa za usingizi.
“Kwa sasa vituo vingi vimeongezwa, 

tunahitaji kukimbizana kufundisha wa-
toa huduma ambao wataweza kutoa 
huduma hizi kila mahali,” alisema.
Dk. Lugazia alisema kupitia mkutano 

huo ambao unafanyika kwa siku mbili 
na kujumuisha washiriki 250, watajadili-
ana na kupata mafunzo ya vitendo kwa 
nadharia na kubadilisha mawazo.
“Mkutano huu umekuwa ukifanyika kila 

mwaka kwa wanataaluma kwa lengo 
la kujadiliana na kubadilisha uzoefu 
sambamba na mafunzo tofauti pamoja 
na kujengeana uwezo katika ngazi ya 
chini mpaka ya juu hadi ya kimataifa,” 
alisema Dk. Edwin.
 Pia alisema kupitia mkutano huo wata-

jadiliana changamoto wanazokumbana 
nazo pamoja na zile zinazokabili taifa 
katika huduma za kutoa dawa za usin-
gizi na wagonjwa mahututi na kutafuta 
mbinu mbadala za kukabiliana nazo.
Katibu Mkuu wa SATA, Dk. John Kwey-

amba, alisema madaktari bingwa ambao 
wamekuwa wakiingia katika chama hi-
cho wamekuwa wakipata fursa mbalim-
bali zilizolenga kuwajengea uwezo zaidi.
“Wataalamu hawa wanapojiunga na 

chama chetu wamekuwa wakipata fursa 
ya kwenda kujiendeleza katika nchi 
mbalimbali ambazo wana uhusiano nazo 
kama chama na kuiwezesha nchi kupata 
wataalamu wabobezi zaidi,” alisema Dk. 
Kweyamba.
Alisema licha ya kuwapo kwa changa-

moto, chama kimekuwa kikizifanyia 
kazi na kupata suluhisho ikishirikiana na 
serikali.
 “Tunakiri kuwa changamoto zipo, la-

kini kwa sasa zimepungua kutokana na 
madaktari bingwa nchini kuongezeka. 
Tumekuwa tukiwajengea uwezo ka-
tika mikoa hasa wauguzi kwa kuwapatia 
mafunzo ya muda mfupi,” alisema.
Katika hatua nyingine, Dk. Kweyamba 

alitoa wito kwa wataalam kuzidi ku-
ungana pamoja ili kujenga taifa lenye 
wataalam bora na kutengeneza afya 
bora za wananchi.

Mafundi 
wakien-
delea na 
ujenzi wa 
kituo cha 
mabasi 
ya mwen-
dokasi, 
eneo la 
Posta 
Mpya, jijini 
Dar es Sa-
laam jana. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA



Jumamosi Mei 11, 20248

HABARI KITAIFA

Bunge lapitisha bajeti Wizara ya Maji 
Na Augusta Njoji, DODOMA 

BUNGE limepitisha Bajeti ya 
Wizara ya Maji ya Sh. bilioni 
627.78 kwa mwaka 2024/25, 
huku likiagiza  Kamati ya 
Bajeti kufanya majadiliano 
na serikali kuhusu hoja tatu 
zilizoibuliwa na wabunge iki-
wamo kutoridhishwa na ku-
punguzwa kwa bajeti hiyo.

Spika wa Bunge, Dk. Tu-
lia Ackson alilazimika ku-
toa maelekezo hayo baada 
ya Mbunge wa Viti Maalum 
(CHADEMA), Halima Mdee, 
kuomba mjadala wa wizara 
hiyo  uahirishwe hadi Jumata-
tu ili kuruhusu Wizara ya Fed-
ha kukaa na Kamati ya Bajeti 
kuangalia  maeneo ambayo 
yanahitaji kuongezewa fedha.

Katika maelezo yake, Mdee 
alisema michango iliyotolewa 
na wabunge inazungumza 
namna ambavyo wizara   im-
epewa bajeti pungufu ya bajeti 
ya Sh. bilioni 137.

“Bunge tukipitisha bajeti hii 
itaonyesha bajeti ni pungufu 
hatutaweza kumwambia Wa-
ziri wa Fedha aongeze, hivyo 
tunaomba liahirishwe hadi Ju-
matatu ili kamati ya bajeti ikae 
na wizara ya fedha tuambiwe 
kiasi hicho cha fedha kinapa-
tikana wapi ili kujazia fedha 
zilizoombwa,”alisema Mdee.

Hata hivyo, Spika Tulia 
alisema pamoja na kupitishwa 
makadirio hayo, kuna nafasi 
ya kufanyika marekebisho 
kupitia Kamati hiyo kabla ya 
kusomwa kwa bajeti ya seri-

kali.
Akiahirisha kikao cha 

Bunge, Spika Tulia alisema 
hoja zingine za wabunge ni 
kupendekeza kuongezwa 
kwa sh. 50 kwa lita ya mafuta, 
kamati hiyo itakwenda kuan-
galia kama tatizo ni fedha ku-
tokwenda kwa wakati licha 
wizara kutengwa.

Spika alisema kabla ya ku-
pendekeza ongezeko hilo, 
mijadala imeashiria kwamba 
fedha haziendi wizara ya 
maji licha ya kutengwa na 
zinazotoka kwenye mfuko 
ni vyema kanuni ya ugawaji 
unafanyikaje. “Kamati yetu 
ikatazama hilo, kwamba fed-
ha iongezeke kwenye mafuta 
ama isiongezeke, kama tatizo 
ni kanuni ya ugawaji kamati 
ilitizame vizuri, kama ni fedha 
kutokwenda haitakuwa na 
uhusiano na kuongezeka kwa 
sh. 50 ili fedha ziende kwa 
mujibu wa taarifa aliyotoa Wa-
ziri wa Maji kuwa zipo fedha 
nyingi ambazo zipo wizarani 
kwa ajili ya kufanya miradi 
mbalimbali.

“Kwa hiyo tutaipelekea 
kamati yetu ifanye hivyo, na 
hoja nyingine ambayo im-
ezungumzwa hapa kuhusu 
RUWASA ambayo ndio inain-
gia kwenye kanuni ya ugawaji 
kwa sababu hadi sasa inapewa 
licha ya kutopewa kwa uta-
ratibu ambao unaweza kuleta 
tija,” alisema. 

“Suala hilo litapelekwa 
kwa kamati ikalitazame kwa 
sababu kuenda fedha alizoe-

leza waziri kwamba zinatoka 
Benki ya Dunia na wadau 
wengine inawezekana inaku-
ja kwa sura inabidi bajeti 
ipungue,”alisisitiza. 

Alibainisha kuwa hatua 
hiyo itawezesha bunge kufan-
ya maamuzi kwa kutumia ka-
nuni ya 124 na kuwatoa wasi-
wasi wabunge kuwa kamati 
itafanyia kazi.

Awali, katika mjadala wa 
bajeti hiyo, Mbunge wa Kis-
esa (CCM), Luhaga Mpina, 
alishauri uongezwaji wa bajeti 
ya maji hadi kufikia Sh. trilioni 
1.5 kwa kuwa sekta yam aji ina-
gusa watu wengi.

“Bunge lisimame kidete 
kutetea bajeti ya Wizara ya 
Maji ambayo imepungua ku-
toa Sh.Bilioni 756.2 kwa mwa-
ka 2023/24 hadi Sh.Bilioni 
627.7 kwa mwaka 2024/25, hii 
haikubaliki na ni kinyume cha 
nia ya Rais Samia Suluhu Has-
san ya kumtua mama ndoo 
kichwani kwa maana ya ku-
maliza changamoto ya maji 
nchini,” alisema.

Mbunge wa Mwibara (CCM), 
Charles Kajege alisema bajeti 
ikiongezwa itasaidia Wizara 
kutekeleza majukumu yake 
ya kusambazia wananchi maji 
kwa ufanisi.

Naye Mbunge wa Maswa 
Mashariki (CCM), Stanlaus 
Nyongo alisema kitendo cha 
Rais kupeleka maji vijijini ni 
hatua muhimu ya mapam-
bano dhidi ya magonjwa ya 
kuambukiza.

Nyongo alisema ukipele-

ka Dola moja kwenye maji, 
unakuwa umeokoa Dola nne 
kwenye kumtibu mtu ambaye 
anapata huduma ya maji.

Mbunge wa Donge (CCM), 
Soud Mohamed Juma, alisema 
watanzania wanaona namna 
wizara inavyofanya kazi ya 
kuhakikisha huduma za maji 
zinaboreshwa kwa wananchi 
huku akishauri bajeti kuonge-
zwa na sera ya maji ya mwaka 
2002 ifanyiwe maboresho 
kwa maana ina miaka 20 sasa 
ili kuendana na mwelekeo 
mpya wa huduma za usamba-
zaji maji.

Kwa upande wake, Mbunge 
wa Bukene (CCM), Selemani 
Zedi aliungana na wabunge 
wengine ambao hawari-
dhishwi na bajeti hiyo ya maji 
kupungua na hivyo kuishauri 
serikali kuongeza bajeti 
ya maji kwa kuwa ni sekta 
muhimu kwa wananchi.

“Kuna tatizo lingine 
pia,pamoja na bajeti ya 
maji kupungua hata hiyo 
iliyopangwa maeneo mengi 
haiendi kikamilifu kama 
ilivyopangwa,kwa mfano ka-
tika halmashauri yangu ya 
wilaya ya Nzega huu mwaka 
unaoisha mwezi ujao tulita-
rajia kupata bilioni 10 za maji 
lakini mpaka sasa umebaki 
mwezi mmoja tumepata bil-
ioni tano tu, ushauri wangu 
kwa serikali maji ni muhimu 
mno na fedha zote zinazo-
pangwa kwa ajili ya maji zina-
paswa kwenda kwa asilimia 
100,”alisema Zedi.

Serikali 
yasikia 
kilio cha 
makandarasi 
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesikia kilio cha 
wabunge kuhusu makandarasi wa-
naotekeleza miradi ya maji nchini 
kutolipwa fedha zao kwa wakati 
kwa kutoa Sh. bilioni 68 ili kulipa 
madeni yao.
Akijibu hoja za wabunge katika 

mjadala wa makadirio ya mapato na 
matumizi ya Wizara ya Maji, Waziri 
Jumaa Aweso alisema kutokana na 
michango ya wabunge, Wizara ya 
Fedha imetoa hakikisho la kuwalipa 
makandarasi hao ili kuongeza kasi 
ya utekelezaji wa miradi.
“Niwaombe wakandarasi mmeona 

jinsi wabunge walivyowapigania, 
mmesikia kilio cha wabunge namna 
wanavyowatetea niwaombe sana 
fedha hizi tumezipata, ) nendeni 
mkafanye kazi, tutaendelea kuwa 
marafiki kwa wanaofanyakazi na 
wale wasiofanyakazi tunaendelea 
kushughulika nao ili kufikia azma ya 
Rais Samia Suluhu Hassan ya kum-
tua mama ndoo kichwani,” alisema.
Alimwagiza Katibu Mkuu wa Wizara 

hiyo, kusimamia ulipwaji wa ma-
kandarasi huku akiwataka wahandisi 
wa maji wa mikoa na wilaya kuto-
ibua visingizio.
Kadhalika, Aweso alisisitiza moja 

ya kipimo cha wakurugenzi wa 
mamlaka za maji ni kuhakikisha ka-
tika maeneo hayo hakuna upotevu 
wa maji na huduma kwa wateja 
zinaimarika. Naye, Naibu Waziri 
Mhandisi Kundo Mathew, alisema 
Wizara ya Maji imejipanga katika 
miradi ya visima 900 vitakavy-
ochimbwa majimboni itakamilika 
ndani ya miezi sita ili watanzania 
wapate majisafi na salama.
Awali, Mbunge wa Bahi (CCM), Ken-

neth Nollo, alisema ili miradi ya maji 
ikamilike kwa wakati na kumnufai-
sha mwananchi, serikali inapaswa 
kuwalipa wakandarasi wazawa kwa 
wakati. “Kumekuwa na changamoto 
katika kuwalipa wakandarasi wa-
zawa kwa wakati, hali inayochochea 
miradi mingi kushindwa kukamilika 
katika muda uliopangwa,”alisema.
Kadhalika, Mbunge wa Viti Maalum 

(CHADEMA), Esther Bulaya alilalami-
ka vyombo vya ulinzi na taasisi za 
serikali kuwa na madeni makubwa 
wanayotakiwa kulipa kwa kutumia 
huduma ya maji.
Alisema taasisi za serikali zinadai-

wa Sh.Bilioni 26 na kuhoji kwanini 
wasisitishiwe huduma kama wa-
nanchi wanavyokatiwa kwa kutolipa 
ankra za maji.
“Mheshimiwa Spika kwa mfano 

Jeshi la Wananchi wa Tanzania wa-
nadaiwa Sh. bilioni 12, Magereza Sh. 
bilioni sita, Polisi Sh. bilioni 5.3, seri-
kali za mitaa Sh. bilioni 1.5, hospitali 
za nikoa Sh. milioni 635, Ikulu ndogo 
Sh. milioni 102 na Mifugo Sh. milioni 
44,”alisema.

Mkurugenzi wa shirika la Akili Platform, Roghat Robert (katikati) akishiriki kupanda miti na Mwalimu wa Shule ya Msingi 
Kitete, Manispaa ya Tabora, Marcyana Chidemi (kushoto) na baadhi ya wanafunzi wa shule hiyo wakati wa zoezi la kupanda 
miche ya miti shuleni hapo, juzi. Zaidi ya miche 300 ya miti ya matunda ilipandwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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FCT yasajili mashauri 443 
migogoro ya biashara
Na Augusta Njoji, DODOMA

B
ARAZA la Ushindani 
wa Biashara (FCT) 
limesajili mashauri 
443 yanayotokana na 

migogoro ya kibiashara na kati 
ya hayo, 429 yamesikilizwa na 
kutolewa uamuzi  katika kipin-
di cha Mwaka 2007 hadi Machi, 
mwaka huu.

Mkuu wa Idara ya Uchumi 
FCT, Kulwa Msogoti, aliyasema 
hayo jana jijini hapa alipokuwa 
akiwasilisha mada ya majuku-
mu yanayotekelezwa na baraza 
hilo kwenye semina ya wadau 
wa mkoa wa Dodoma.

Alisema mashauri hao yal-
iyoshughulikiwa ni sawa na 
asilimia 97.1 huku mashauri 13 
yakiwa kwenye hatua mbalim-

bali za usikilizwaji.
“Katika mashauri  yali-

yopokewa, masuala ya nishati 
na maji ndiyo yanayoongoza 
kwa kuwa tulipokea mashauri 
174 na tayari 168 yameamuli-
wa na yamebaki sita ambayo  
yako hatua za usikilizwaji,” 
alisema.

Akifungua semina hiyo, Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Dodo-
ma, Kaspar Mmuya, alipongeza 
baraza hilo kwa kutoa elimu ita-
kayowasaidia Watanzania kwe-
nye biashara kwa kuongeza kasi 
ya uwajibikaji ili kujiepusha na 
migogoro ya kiushindani.

“Serikali imeweka mazingira 
rafiki kwa wafanyabiashara na 
wawekezaji kwa kuunda chom-
bo hiki na Rais Samia Suluhu 
Hassan ametoa nafasi kupitia 

FCT kutoa maoni ili kudhibiti 
soko na ushindani na kuleta 
usawa,”amesema.

Naye Kaimu Msajili wa Baraza 
hilo, Kunda Mkenda, alisema 
elimu inayotolewa na FCT ni 
sehemu ya utekelezaji wa maju-
kumu yake kisheria kwa kuwa 
ni chombo cha rufaa kilicho-
anzishwa chini ya kifungu cha 
83(1) cha Sheria ya Ushindani 
namba nane ya Mwaka 2003.

Alisema lengo la kukutana 
na wadau hao ni kukuza na  
kulinda ushindani wa kibiasha-
ra na kumlinda mtumiaji wa 
bidhaa. 

Ofisa Sheria Mkuu wa FCT, 
Hafsa Said, alisema mashauri 
hayo yamekuwa yakiamuliwa 
ndani ya miezi sita na kwa  
sasa baraza linaboresha maz-

ingira ya kuwafikia wadau ili 
kusajili mashauri kwa njia ya 
mtandao.

“Baraza linaendesha mashau-
ri kama mahakama lakini kiu-
tendaji liko chini ya Wizara ya 
Viwanda na Biashara. Kwa sasa 
tumefanya mapitio ya Sheria 
ya Ushindani na tuko kwenye 
mchakato wa kupitia kanuni ili 
ziendane na wakati kwa kuwa 
zimekuwa za muda mrefu tan-
gu mwaka 2012.

Washiriki wa semina hiyo, 
Faustine Mwakalinga na Grace 
Onea walipongeza baraza kwa 
kutoa elimu hiyo na kushauri 
kuendelea kukutana na wadau 
kwa kuwa wengi bado hawa-
jajua majukumu na umuhimu 
wa FCT ili kuepuka migogoro 
ya kiushindani.

Kampeni  
kupinga njaa 
kuzinduliwa 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SHIRIKA la World Vision 
Tanzania linatarajia kuzin-
dua kampeni ya Enough kwa 
ajili ya kupinga njaa kwa 
watoto katika maeneo mbal-
imbali nchini ili kuwasaidia 
watoto kukua vizuri.

Mkurugenzi  Mtendaji 
World Vision, James Anditi, 
aliyasema hayo jana jijini 
hapa kwenye mkutano na 
wadau wa. masuala ya lishe.

Alisema shirika hilo limed-
hamiria kupambana na 
tatizo la lishe kwa watoto 
shuleni na nyumbani.

“Tumekutana na wadau ku-
toka serikalini kuangalia jinsi 
ambavyo tunaweza kuen-
deleza ile kampeni ambayo 
inaitwa Enough inayowapa 
nafasi wananchi kuangalia 
jinsi gani wanaweza kuko-
mesha mambo ya njaa na 
utapiamlo kwa watoto kuan-
zia umri wa mwaka moja 
hadi nane,”alisema.

Alisema takwimu zinao-
nyesha kwamba baadhi ya 
mikoa kama Njombe, Iringa 
na Rukwa bado ina kiwango 
kikubwa cha utapiamlo licha 
ya kuwa na uzalishaji mkub-
wa wa mazao na kwamba 
hatua zisipochukulia, watoto 
hawatakua vizuri.

Naye Mkurugenzi wa Idara 
ya Watoto kutoka Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Sebastian Kitiku, 
alisema ili mtoto akue  
vizuri, anahitaji kupata lishe 
bora.

“Tunawashukuru sana 
World Vision Tanzania kwa 
kuja na hii kampeni ya ku-
hamasisha masuala ya lishe 
kwa kipindi cha mwaka  
2024 mpaka mwaka 2026, 
tunaamini kampeni hii tukii-
simamia vizuri itatuletea 
matunda ambayo tunatarajia 
na tutajivunia Watanzania 
wote,”alisema.

Alibainisha kuwa asilimia 
90 ya ukuaji wa ubongo 
wa binadamu unakua kwa 
kipindi cha mwaka 0 mpaka 
miaka 8 na moja ya vitu 
ambavyo vinasisitizwa ni 
lishe bora.

“Lakini kuna mikoa mingine 
inakwenda mpaka asilimia 
56 maana yake nusu ya wa-
toto walio katika Mkoa huo 
wanakabiliwa na changa-
moto za utapiamlo hiyo siyo 
ishara nzuri,’ alisema.

Mtaalam wa Afya na Lishe 
kutoka World Vision Tanza-
nia Kanda ya Kati, Salome 
Mtango, alisema lishe si 
tu kula na kushiba bali ni 
muhimu kujua makundi sita 
ya vyakula wanavyokula.

Uzalishaji maji safi, salama waongezeka
Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa ri-
poti ya utendaji wa Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
ya mwaka 2022/23 iliyotolewa 
na Mamlaka  ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA), imebainisha kuwapo 
na ongezeko la uzalishaji wa 
maji kwa lita bilioni saba sawa 
na asilimia 1.78.

Akiwasilisha bungeni juzi 
utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
2023/24 na makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Wizara ya 
Maji kwa mwaka 2024/25, Wazi-
ri Jumaa Aweso, alisema taarifa 
hiyo imeonyesha pia kuongeze-
ka kwa uwezo wa miundom-
binu ya kuzalisha maji kwa 

lita bilioni 126 sawa na asilimia 
16.94 na kuongezeka kwa idadi 
ya wateja wanaopata huduma 
ya maji kwa asilimia 11.

Hata hivyo, alisema taarifa 
imebainisha changamoto zi-
nazokabili mamlaka za maji 
zikiwamo kuongezeka kwa up-
otevu wa maji ambao umefikia 
asilimia 37, upungufu wa miun-
dombinu ya huduma ya usafi 
wa mazingira na uwiano usiori-
dhisha wa ongezeko la mahitaji 
ya maji ikilinganishwa na uzal-
ishaji wa maji.

Aweso alifafanua kuwa 
huduma za maji mijini zina-
dhibitiwa na EWURA kupitia 
Kifungu namba 414 cha Sheria  
Na.11 ya EWURA ya mwaka 
2001.

“Sheria hiyo inaitaka EWURA 
kudhibiti utoaji wa huduma 
kwenye Sekta za Maji na Nishati 
katika maeneo ya maji na usafi 
wa mazingira, umeme, mafu-
ta ya petroli pamoja na gesi 
asilia,”alisema.

Alieleza kuwa majukumu ya 
EWURA ni pamoja na kutoa 
leseni, kusimamia utekelezaji 
wa masharti ya leseni, kudhibiti 
ubora na ufanisi wa utoaji hu-
duma, kutathmini na kupiti-
sha bei za huduma na kutatua 
migogoro baina ya watoa hu-
duma na wateja wao.

“Hadi mwezi Aprili 2024, 
EWURA ilitoa leseni nne za ku-
toa huduma ya majisafi na us-
afi wa mazingira kwa Mamlaka 
za Majisafi na Usafi wa Mazin-

gira za Miji ya Rombo, KyelaKa-
sumulu, Njombe na Busega,” 
alisema.

Kadhalika, alisema EWURA 
ilitathmini na kuidhinisha bei 
mpya za huduma ya maji kwa 
Mamlaka za Majisafi na Usafi wa 
Mazingira saba ambazo ni Do-
doma, Makonde, Sumbawanga, 
Orkesumet, Mombo, Bariadi na 
Lindi.

Pia alisema katika kipindi hi-
cho, EWURA ilifanya mapitio ya 
mipango biashara ya mamlaka 
za majisafi na usafi wa mazin-
gira 11 na kuidhinisha mikataba 
sita ya huduma kwa mteja kwa 
mamlaka za Musoma, Liwale, 
Makambako, Lindi, Biharamulo 
na Geita.

Waziri wa Madini, Antony Mavunde (kulia), akikata utepe kuzindua gari la wagonjwa  ‘Ambulance’, lililokabidhiwa katika Hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya Benjamini Mkapa, jijini Dodoma juzi. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali hiyo, Dk. Alphonce Chandika 
na Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma, Kaspar Muya. PICHA: RENATHA MSUNGU 
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Kampuni uzalishaji 
vifaranga yabanwa 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMPUNI ya Zanzibar Marine 
Hatchery inayojishughulisha na uzal-
ishaji wa mazao ya baharini iliyoko 
Beit El Ras visiwani hapa, imetakiwa 
ndani ya miezi miwili kuleta matokea 
ya uzalishaji wa vifaranga vya ma-
jongoo bahari ili kuleta mafanikio 
kwa wafugaji na serikali.

Agizo hilo lilitolewa jana na Wa-
ziri wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi, 
Shaaban Ali Othman, baada ya ku-
fanya ziara ya kushtukiza katika 
kituo hicho na kutoridhishwa na hali 
ya uzalishaji.

Waziri Shaaban alisema serikali ina 
nia njema na mwekezaji huyo katika 
kuiendesha ‘hatchery’ ili kuleta kuleta 
matokeo yaliotarajiwa na serikali kwa 
kiwango kikubwa.

 “Niseme wazi sijaridhika na uende-
shaji wa kituo hiki cha kutotoleshea 
vifaranga si mzuri na nitachukua hat-
ua kwenye eneo la Hachery”alisemwa 
waziri huyo.

Aidha alsiema hatchery hiyo imekua 
na malalamiko makubwa ambayo 
yanahitaji kuchukuliwa hatua kuto-
kana na uongozi uliopo umegawa 
matabaka ya watendaji wa Kampuni 
na waserikali jambo ambalo linaleta 
changamoto kwa wasimamizi wa 
kituo na watendaji.

Shabaani alsiema lengo serikali 
kuunga ubia na Kampuni hiyo kuwa 
pamoja na watumishi wa serikali ili 
kuwarithisha utaalamu wa uzalishaji 
wa vifaranga kwa watumishi hao.

Naye Mkurugenzi wa kampuni hiyo, 
Sheha Idrisa Hamdani, alisema agizo 
la Waziri amelipokea na watalifanyia 
kazi kwa muda sahihi waliokubaliana 
na uzalishaji wa vifaranga vya ma-
jongoo bahari katika kituo hicho.

Wakati huo huo, waziri huyo alitem-
belea Kampuni ya Zanz International 
iliyoko Mtoni Unguja inayojishuhuli-
sha na usafirishaji wa kaa nje ya nchi 
na kuweka bayana kuwa kituo hicho 
hakijaleta matokea ya uwekezaji hadi 
sasa.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

K
ASI ya mfumuko 
wa bei kwa mwaka 
kutoka Aprili 2023 
hadi Aprili 2024, im-

epungua kufikia asilimia 4.88 
kutoka asilimia 4.92 iliyor-
ekodiwa Machi, mwaka huu 
pekee.

Mkuu wa Takwimu za Bei 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali, Hassan Jamal Has-
san, alisema jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi 
wa Habari, Mazizini, nje ya 
mji wa Zanzibar.

Alisema bidhaa zilizosaba-
bisha kupungua kwa mfum-

ko wa bei na asilimia kwenye 
mabano ni mchele wa Mbeya 
(11.5), unga wa ngano (3.0), 
unga wa sembe (7.5), mafuta 
ya kupikia OKI (5.6), ndizi za 
mkono mmoja (21.3) na ndizi 
za mtwike  (30.4).

Alisema kwa ujumla faha-
risi za bei zimeongezeka na 
kufikia   111.42 kwa mwezi 
Aprili 2024 ikilinganishwa 
na 106.24 ambayo iliripoti-
wa  katika mwezi kama huo 
mwaka jana.

Hassan alisema kundi la 
bidhaa za chakula na viny-
waji visivyo na kileo kwa 
Aprili, 2024 zimeongezeka 
na kufikia asilimia 7.82 ikilin-
ganishwa na asilimia 7.38 ili-

yorikodiwa katika mwezi wa 
Machi 2024.

Kwa upande wa mfumuko 
wa bei Aprili, mwaka huu, 
umeongezeka na kufikia asil-
imia 1.81 ikilinganishwa na 
asilimia hasi 0.09 iliyorikodi-
wa katika kipinjdi kama hi-
cho, mwaka jana. 

Pia alisema mfumuko wa 
bei wa bidhaa  za chakula na 
vinywaji visivyo na kileo kwa  
Aprili, 2024 umeongezeka na 
kufikia asilimia 3.80 ikilin-
ganishwa na asilimia hasi 0.51 
iliyorikodiwa katika Machi, 
mwaka huu. 

Meneja Msaidizi – Uchumi 
Benki Kuu ya Tanzania (BOT) 
Tawi la Zanzibar, Shamy 

Chamicha,  alisema kupun-
gua kwa kasi ya mfumuko wa 
bei ni hatua nzuri ya kiuchu-
mi na malengo yaliokuwepo 
ya kubakia kwenye tarakimu 
moja.

“Ni ahueni kwa wananchi 
na hii inatokana na kuwepo 
kwa bidhaa za kutosha kwe-
nye masoko. Lakini kwa 
ujumla hali ya uchumi im-
eendelea kubakia vizuri na 
hata upatikanaji wa dola hivi 
sasa upo vizuri,” alisema.

Mfumuko wa bei wa Zanzi-
bar ni kipimo kinachotumika  
kupima mabadiliko  ya bei za 
bidhaa  na huduma mbalim-
bali  zinazokusanywa  katika 
masoko ya miji ya Zanzibar.

Wataalamu ujenzi kuwezeshwa maarifa zaidi
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais Zan-
zibar,  Hemed Suleiman Abdul-
lah, amesema Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar zitaendelea kuweka mazin-
gira mazuri kwa kuziimarisha 
taasisi za ujenzi ili kuhakikisha 
wataalamu wazawa wanakuza 
taaluma zao na kushiriki kika-
milifu katika ujenzi wa miradi   
inayojengwa na Watanzania.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifungua mafunzo ya kuwaen-
deleza wataalamu wa usanifu, 
uhandisi na wakadiriaji majengo 
Tanzania katika Viwanja vya 

Maonyesho Nyamanzi,  nje ki-
dogo ya Zanzibar.

Hemed alisema serikali zote 
mbili zimetoa kipaumbele kwa 
wataalamu wa ujenzi na kam-
puni za ndani kupitia wizara na 
taasisi ambazo zimefanya jitiha-
da maalum za kuweka sera, she-
ria na kanuni zenye vigezo rafiki 
ili kurahisisha maombi ya kazi za 
ujenzi nchini.

Makamu wa Pili wa Rais pia 
aliwataka washiriki wa mafunzo 
hayo kuitumia vyema nafasi 
waliyoipata ili kupata uwelewa 
mkubwa  na mbinu za ujenzi iki-
wamo utumiaji wa njia mbadala 
ya vyuma hasa Zanzibar am-
bako kumekuwa na uhaba   

mkubwa wa matumizi ya mali  
zisizorejesheka kama vile 
mchanga.

Alisema matumaini makubwa 
ya serikali kuwa mafunzo hayo 
yatasaidia kuonyesha mbinu za 
kuhifadhi, kuitunza na   kuien-
deleza miji ya urithi ambayo 
inachangia kuongeza pato la  
taifa kupitia watalii wanaofika 
nchini.

Hata hivyo aliyataka Makam-
puni na wataalamu wa ujenzi 
kuendelea kuwa waadilifu ka-
tika kutekeleza majukumu yao 
ikiwamo kuzingatia ubora un-
aohitajika na muda wa mradi 
uliopangwa ili kutumika kama 
ilivyokusudiwa na kudumu kwa 

muda mrefu kwa faida ya vizazi 
vya sasa na baadae.

Akiwasilisha taarifa ya Wiz-
ara ya Ujenzi, Mawasiano na 
uchukuzi, Katibu Mkuu Wizara 
hiyo, Dk Mngereza Mzee Miraji, 
alisema kufanyika kwa mafunzo 
hayo kunatokana na ushiriki-
ano uliopo kwa pande mbili za 
Muungano kuhakikisha kunaku-
wa na wataalamu wabobevu 
hasa katika masuala ya kutunza 
na  kuboresha miji ya urithi wa 
dunia.

Dk. Mngereza alisema ushiriki-
ano uliopo katika sekta za ujenzi 
kwa Tanzania Bara na Zanzibar 
umesaidia kuimarika kwa miun-
dombinu ya barabara na kusaba-

bisha  kuongezeka kwa kipato 
kwa  mwananchi na taifa pamo-
ja na kuimarika kwa  huduma za 
kijamii.

Wenyeviti wa bodi za usajili 
wasanifu, wahandisi na wakadi-
riaji majengo kutoka Zanzibar 
na Tanzania Bara, walizishauri 
serikali kutumia wataalamu wa-
zalendo katika shughuli za ujenzi 
ili majengo na miji ya urithi yawe 
bora zaidi.

Pia walisema wakati umefika 
kwa serikali kuangalia sheria 
na miongozo katika masuala ya 
ujenzi ili kupunguza changa-
moto ya kujengwa kwa majengo 
yasiokidhi viwango na ubora na 
kuendelea kulitia hasara taifa.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Balozi Dk. Batilda Buriani (katikati), akipata maelezo kuhusu maboresho ya Bandari ya Tanga ku-
toka kwa Kaimu Meneja wa Bandari hiyo, Peter Milanzi (kulia), alipotembelea bandarini, jijini Tanga jana. Kushoto ni Katibu 
Tawala wa Mkoa huo, Pili Mnyema. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA 

Mfumuko wa bei wapungua Zanzibar

 “Niseme wazi sijaridhika na 
uendeshaji wa kituo hiki cha ku-
totoleshea vifaranga si mzuri na 
nitachukua hatua kwenye eneo la 
Hachery”alisemwa waziri huyo.
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SHAMSA

 NI WEWE?

S
IKU chache zilizopita msanii mkongwe wa 
filamu za Bongo Muvi, Shamsa Ford, ameji-
anika hadharani kuwa yeye ni mjamzito.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, 
Shamsa ameweka picha akiwa amevaa nguo ya 
rangi nyeupe iliyoachia mbele na kuonyesha wazi 
tumbo lake.

Hatua ya kuonyesha ujauzito katika mtindo 
wanaofanya mastaa wengi kuweka wazi eneo la 
mbele la tumbo, imesababisha baadhi ya mashabi-
ki wake kughadhabika  kwa kile walichosema 
kutokana na umri wake hakupaswa kufanya hivyo.

Idadi kubwa ya watu waliochangia maoni picha 
hiyo, wamesema kutokana na umri na jinsi ana-
vyojiweka hakustaili kuweka picha ya aina hiyo 
kwani sawa na kujianika hadharani.

Shabiki mmoja anayefahamika Reb4385 amean-
dika “Kwa staha yako umejiaibisha kufanya namna 
hivi,”

Huruma Sigala, yeye amehoji “Ameanzaje hayo 
mambo Shamsa jamaniii?

.



VITA kati ya watayarishaji 
wawili maarufu wa muziki wa 
Bongo Fleva, Abbah Process na 
S2Kizy imeingia katika sura mpya, 
baada ya Abbah kueleza kwamba 
kazi yake moja ni sawa na ny-
imbo 10 za mpinzani wake.

Kupitia ukurasa wake wa Ista-
gram, Abbah ameandika kwamba 
nyimbo 50 alizofanya S2Kizy ni 
sawa na zake 10 ambazo zinam-
nyima usingizi kwa sasa.

 “Ninachomaanisha hapo kuwa 
wimbo wangu mmoja sawa na 
zake nyingi, natoa midundo ya 
milele lakini yeye anatoa ‘bubble 

Gum’ (bazooka). Sitaongea tena naomba mniamini,” amese-
ma Abbah.

WANAMUZIKI maaru-
fu wa Bongo Fleva, 
Diamond Platnumz na 
Zuchu, wamewaacha 
midomo wazi mashabiki 
wao baada ya kuonekana 
wakiwa pamoja katika 
hisia kali za kimahaba.

Wasanii hao kila 
mmoja aliweka kipande 
cha video ikiwaonyesha 
wawili hao wakiimba 
wimbo wao mpya unao-
itwa raha, katika hali ya 
kimahaba na kuashiria 
kwa sasa wamemaliza 
tofauti zao.

Zuchu na Diamond 
hivi karibuni walionekana 
kuwa tofauti na kusababisha kuwepo kwa tetesi kwamba 
wanamuziki hao ambao wapo katika uhusiano wa kimap-
enzi wameachana.
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Na Adam Fungamwango

SIMBINLANI Shujaa ni filamu inay-
otufundisha kila mmoja kuheshimu 
hisia za mwenzake. Kuna kitu 
ambacho kwako kinaweza kuwa si 
kizuri, lakini kwa mwenzako hakina 
tatizo, basi mwache tu. Haiwezekani 
kitu ambacho kwako hukipendi, basi 
ulazimishe watu wote wakikatae 
kama wewe.

Imechezwa na wasanii Anita 
Ngereza, Agnes Makalla, Ayoub Kiny-
amagoha, Jesco Maryego, Madaraka 
Manase, Enea Msukwa, Haidari 
Mlingo, Sakina Njoka na wengineo  

Ndani ya himaya fulani, mfalme 

anafariki. Baada ya msiba kumalizika 
anamuachia urithi kijana wake wa 
kiume.

Tofauti na baba yake aliyetawala 
kwa busara, mfalme huyo kijana 
anatawala kwa mkono wa chuma.

Wananchi hawana amani. Kwenye 
himaya hiyo kuna kijana mmoja 
aitwaye Simbi. Ni kijana mwenye 
nguvu, busara na anayependwa na 
wengi. Dada wa mfalme kijana ana-
tokea kumpemda Simbi. Awali Simbi 
alikataa. Lakini alipotaka kujiua 
akakubali. Penzi halijaribiwi. Simbi 
akaanza kumpenda zao.

Penzi halina siri na siri si ya watu 
wawili, Mfalme akagundua. Akam-

piga mkwara dada yake asiendelee 
kuwa na mahusiano na Simbi, kwani 
ni kijana wa kimasikini na dhalili. 
Akamwambia atamuozesha kwenye 
himaya nyingine ya mfalme. Zao 
akakataa. Akamwambia moyo wake 
uko kwa Simbi.

Kijana mfalme akaamua kuitesa 
familia ya Simbi pamoja na yeye 
mwenyewe. Kazi yake ikawa ni 
kutuma walinzi wake watiifu kwenda 
kutesa dada za Simbi, pamoja na 
yeye mwenyewe.

Hali ilizidi kuwa mbaya, lakini Zao 
na Simbi hawakuacha kupendana. Ili-
kuwa ni kama kumpigia gitaa mbuzi.

Mfalme naye hakukoma, aliwaan-

dama kweli kweli. Dada wa mfalme 
uzalendo ulimshinda na kuamua 
kujiua. Lilikuwa pigo kubwa kwa 
mfalme. Kwa hasira akawasingizia 
Simbi na dada zake wawili ndiyo 
waliosababisha dada yake ajiue. 
Pamoja wazee wa kimila kudai 
hakuna ushahidi wa kuwatia hatiani, 
mfalme hakuridhika, akataka kuwaua 
mwenyewe kwa upanga wake.

Ndipo mzimu wa dada yake, Zao 
ulipotokea wakati panga lipo juu 
kutaka kukata kichwa cha Simbi, 
ukazuia. Mfalme alichanganyikiwa 
na kukubali kuwa alifanya makosa 
kutosikiliza hisia za dada yake.

BASI SAWA

Abbah apigilia Abbah apigilia 
msumari mwinginemsumari mwingine

Diamond, Zuchu kwa Diamond, Zuchu kwa 
raha zaoraha zao

MPAMBAJI wa video za wanamuziki 
kutoka Kenya, Vera Sidika, amesema 
angetaka kuwa na watoto wazuri ana 
uwezo wa kwenda kununua mbegu za 
kiume hospitali.

Vera amesema hayo baada ya mtu 
mmoja kutaka maelezo kwa nini ali-

achana na Mauzo, au kwa sababu tu 
alitaka kupata watoto wenye sura nzuri. 

“Kama ni jeni nzuri hadi benki ya 
mbegu za kiume ziko, kwa kweli un-
aweza hata kuchagua rangi ya macho 
unayotaka mtoto wako awe nayo.” 
Amesema Vera

   

TUKIO la mwanamuziki wa 
Bongo Fleva nchini,  Reyvanny 
kusimamisha shoo yake kwa 
muda baada ya warembo kuva-
mia jukwaa  limekuwa na maoni 
tofauti.

Katika shoo yake kubwa 

iliyofanyika nchini Burundi hivi 
karibuni, Rayvanny alijikuta 
katika wakati mgumu baada ya 
warembo kuvamia jukwaa na 
kwenda kumkumbatia huku wen-
gine wakiangua kilio kutokana na 
mahaba naye.

Baadhi ya watu walioshiriki 
kutoa maoni katika video hiyo, 
wamesema kitendo hicho kinao-
nyesha jinsi gani Rayvanny alivy-
okuwa mkubwa kisanii tofauti na 
watu wengine wanavyomuona.

Na Adam Fungamwango
KWENYE miaka ya 1980, hadi katikati ya miaka ya 1990, 

kabla ya televisheni kuenea majumbani kuanzia katikati ya 
miaka ya 1990, vijana na watoto wengi walikuwa wakienda 
maeneo mbalimbali ili kuona sinema.

Wengine walienda kwenye majumba makubwa ya sin-
ema. Hao ni kwa wale kwenye uwezo. Wengine walikwenda 
maeneo ambayo yalikuwa yana afadhali kidogo. Lakini wengi 
wao hasa watoto walikuwa wakienda kwenye sehemu am-
bazo kwa sasa zinaitwa ‘vibanda umiza’.

Huko utakuta mtu kazungushia tu magunia na ndani 
kaweka televisheni yake, akionyesha filamu mbalimbali.

Achilia mbali filamu za Kichina, ambazo nyingi ni za sanaa 
za mapigano, na kihindi ambazo tutakuja leo  tutaziangalia 
filamu za kizungu.

Kulikuwa na filamu nyingi maarufu za kizungu ambazo 
hakuna kijana au mtoto ambaye alitaka kuzikosa. Leo tunak-
wenda kuangalia filamu hizo.

War Bus

Ni filamu maarufu sana kwa Wabongo, ambayo ilitoka 
mwaka 1985. Mastaa wa picha hii ni Daniel Stephen, Romano 
Kristoff na Urs Althaus.

Msingi wa picha hii ni vita ya Vietnam. Ni makomandoo 
watatu wa Kimarekani waliokwenda kuwaokoa mateka wali-
oshikiliwa na ‘wavete’, kama walivyokuwa wakiitwa watoto 
wakati huo.

Kilichovutia zaidi watazamaji wengi wa filamu hiyo, siyo 
operesheni hiyo, bali ni staili ya makomandoo hao ambao 
waliamua kuteka basi ya shule na kulitumia kama usafiri wa 
kwenda kuwaokolea watu wao. IIe staili ya ulinzi wa mmoja 
kukaa mbele ya boneti la basi, mwingine juu kwa ajili ya 
ulinzi, mwingine ndani, pamoja na mbwembwe zao, ndiyo 
msingi wa picha hii kupendwa.

American Ninja

Hii pia ni filamu ambayo iliwanyima watu usingizi, ikitoka 
mwaka 1985 kama ‘War Bus’.

Wakubwa, vijana na watoto wa Kibongo waliipenda sana 
filamu hii, ikimhusisha staa mmoja anaitwa Michael Dudikoff. 
Huyu ni askari wa Kimarekani ambaye pia ana ujuzi mwing-
ine wa kupigana na watu wanaitwa maninja, ujuzi alioupata 
akiwa mdogo.

Humu anatwangana na maninja kisawasawa na kuwshinda, 
kiasi cha kuwa moja ya filamu bora sana na kukumbukwa 
hadi leo.

No reareat, no surrender

Filamu hii ilitoka mwaka 1986. Hii siyo ya kivita kama 
‘War Bus’. Wala siyo ya mapanga na sanaa za kininja. Picha 
hili ni la sanaa wa mapigano. Humo ndano zimepigwa balaa. 
Stelingi kwenye filamu huu ni staa aliyekuwa maarufu sana 
wakati huo, Jean Claude van Damme. Huyu alisifika sana kwa 
mateke ambayo ndiyo yaliyokuwa yanampa zaidi ushindi. Ni 
moja kati ya filamu maarufu na iliyopendwa sana.

Komando Kipensi

Jina halisi ya picha hili ni ‘Deadly Pray’. Lakini nadhani 
hadi leo si wengi wanaojua jina halisi ya filamu hii. Lakini 
ukiwaambia ‘Komando kipensi’, kila mtu atasema anaifa-
hamu.

Sidhani kama kuna mtoto au kijana wa miaka ya 1980 
mpaka 2000, ambaye haifahamu filamu hii. Ilitoka mwaka 
1987.

Jamaa anaitwa Troy Donahue, au kwa jina la picha ni Mike 
Danton. Huyu ni jeshi la mtu mmoja. Anapigana akiwa ame-
vaa pensi tu, ndiyo maana wakamwita hivyo. Alimchokoza 
wenyewe. Walikuwa hawajui kuwa ni mwanajeshi mstaafu. 
Walitaka kumfanya chambo. Ikawa ni vita vya ajabu.

Delta Force

Ilitoka mwaka 1986. Ni moja kati ya filamu maarufu sana 
kwa Wabongo wakati huo. Staa wa filamu hii ni mkongwe 
Chuck Norris. Ni picha la kivita.

PICHA 5 KALI  
ZILIZOTIKISA BONGO 

Simbinlani Shujaa: Haramu kwako, halali kwetuSimbinlani Shujaa: Haramu kwako, halali kwetu

RAYVANNY SUKARI 
YA WAREMBO

FILAMU

Vera usikasirike lakini….Vera usikasirike lakini….
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RAPA maarufu wa Nigeria, 
Skales, amesema amekuwa 
na uhusiano wa kimapenzi na 
wanawake zaidi ya 100, na 
kujifananisha na Mfalme Sulei-
man aliyetajwa katika kitabu 
cha Biblia.

“Nimetoka kimapenzi na 
wanawake wapatao 100 
hivi. Kama nisingeoa labda 
ningekuwa kwenye njia ya 
Mfalme Suleiman,” amesema 
wakati akihojiwa na radio 
moja.

Katika Biblia inaeleza 
mfalme Suleiman alikuwa na 
wake 700 na masuria 300.

TUKIO ufyatuaji risasi ka-
ribu na jumba la kifahari la 
rapa maarufu nchini Marekani, 
Drake, limeibua hali ya wasiwa-
si kuhusu usalama wa maisha 
ya msanii huyo.

Ripoti zinasema mtu mwenye 
silaha alifika katika eneo lililo-
jengwa jumba hilo linaloitwa 
Toronto katika kitongoji cha 
Bridle Path na kumlenga mlinzi 
wa rapa huyo kwa kumpiga 
risasi na kumjeruhi vibaya.

Ingawa haijafahamika iwapo 
Drake alikuwepo wakati wa 
tukio hilo, vyanzo vinaeleza 
kuwa mwanamuziki huyo 
anashirikiana na polisi katika 
uchunguzi wa tukio hilo.

Mtu huyo alitoweka mara 
alipofanya tukio hilo na polisi 
wametangaza kufanya msako 
wa kumtafuta.

Aliyemjeruhi mlinzi
 wa Drake asakwa

Skales una 
wanawake 100?

MWANAMUZIKi kutoka Ni-
geria, Nasboi ameweka wazi 
kwamba hahitaji ruhusa kutoka 
kwa wazazi wake kuoa mwan-
amke anayempenda.

Katika mazungumzo yake 
hivi karibuni, mwimbaji huyo 
alieleza kwa nini anaweza ku-
funga ndoa na mwanamke hata 
kama mama yake hajamkubali.

Amesema katika historia 
ya familia yake haina tatizo 
la ukabila na anaweza ku-
kutana na kupanga ndoa na 
mwanamke anayempenda bila 
kupata ruhusa ya wazazi.

Nasboi huo ni 
utovu wa nidhamu

Davido asherehekea
 kujaza Wembley

MKALI wa Afrobeats, David 
Adeleke, maarufu kama Davido, 
amekuwa na furaha baada ya 
kuingia kwenye rekodi ya wasa-
nii wa Nigeria waliofanikiwa 
kujaza watu katika uwanja wa 
Wembley, nchini Uingereza.

Akitumia ukurasa wake wa In-
stagram, Davido amewapongeza 
mashabiki zake waliokwenda 
kwenye onyesho lake na ha-
timaye kuujaza  uwanja huo 
wenye uwezo wa kuingiza watu 
90,000 kwa mara moja.

Mwimbaji huyo mwenye ma-
fanikio kwa miaka 12, amesema 
kwa mafanikio hayo sasa ame-
jiunga na wasanii kama Burna 
Boy na Wizkid ambao walifani-
kiwa kuujaza katika maonyesho 
yao.

JUMAMOSI MEI 11, 2024

Mpho 
Sebeng 
afariki 
dunia

MWIGIZAJI mkong-
we wa Afrika Kusini, 
Mpho Sebeng, ame-
fariki dunia.

Kulingana na familia 
yake, msanii huyo wa 
filamu alifariki Mei 5, 
baada ya kupata ajali 
ya gari katika eneo la 
Potchefstroom katika 
jimbo la North West.

“Familia ya msa-
nii wa uigizaji wa 
Afrika Kusini, Mpho 
Sebeng, kwa majonzi 
tunathibitisha kwa 
umma kuwa mtoto 
wetu ameaga dunia,” 
ilieleza taarifa ya 
familia hiyo.
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Wataalamu afya ya akili wataka 
sera kudhibiti wanafunzi kukariri 
Na Tumaini Mafie, ARUSHA 

W
ATAALAM wa 
afya ya akili, 
w a m e i s h a u r i 
Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia, kuandaa 
mpango maalum wa kisera, 
utakaowadhibiti walimu wa 
shule za msingi na sekondari 
kutowalazimisha wanafunzi 
kukariri silabasi fulani kwenye 
masomo ili kuisaidia shule ku-
fanya vizuri katika mitihani ya 
kitaifa.

Daktari bingwa   wa afya ya 
akili wa Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya Kaskazini ya KCMC, 
Aloyce Ambokile, alisema baa-
dhi ya walimu hawatumii kanu-
ni za kisaikolojia, badala yake 
wanatumia nguvu kubwa ya 
kuchapa viboko, kitu ambacho 
kinaathiri afya ya akili.

Dk. Ambokile alikuwa aki-

zungumza jana katika konga-
mano la mwaka la utendaji wa 
mashirika ya kiraia.

“Wako wanafunzi wa-
naochapwa ili kulazimishwa 
kuelewa masomo fulani,  
jambo ambalo siyo sahihi. Kwa 
kuwa wanapaswa kujengwa 
kisaikolojia na siyo  kulazimish-
wa.

“Mtu anafanya vibaya shu-
leni, halafu watu wanachapa 
tu wakati anatatizika kwenye 
akili. Kuna wenye tatizo la nam-
ba (hesabu) Sasa matokeo ya 
kulazimishwa, ni kuanza kufeli 
masomo mengine mfano Jio-
grafia, Fizikia, Kemia, Biolojia 
na mengine. Lakini kumbe 
angepelekwa kwenye kituo 
cha huduma angepata tiba ya  
kisaikolojia,” alisema Dk. Am-
bokile.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha, Dk. Charles Mkom-

bachepa,  aliwataka wananchi 
kutokuwanyanyapaa wag-
onjwa wa akili na kuwaita ma-
jina yanayoonesha kuwatenga 
na badala yake wawahimize 
kwenda Vituo vya kutolea hu-
duma Ili waweze kupatiwa 
matibabu.

“Nitoe rai kwa wananchi 
tusiwanyanyapae wagonjwa 
wa akili Kwa kuwaita vichaa,  
chizi, tahira hii inawafanya 
wajitenge na kujiona hawafai 
na hata wakupata Ushauri wa 
kwenda kwenye matibabu ha-
wakubali.

Kwa kuwa wanahisi wataen-
da kuitwa majina hayo hayo, 
ni vyema tukawatia moyo na 
kuwaelekeza sehemu sahihi 
za kwenda kupata matibabu,” 
alisema.

Alisema mkoa wa Arusha una 
vituo vingi vya kutolea huduma 
ya afya ya akili ikiwamo Hospi-

tali ya Rufani ya Mkoa wa Aru-
sha ya Mount Meru, Kituo cha 
Afya Levolosi na Hospitali ya 
Wilaya ya Longido.

Katika kongamano hilo, 
Mkurugenzi wa Shirika la 
Self  Awareness for Every one 
(SAFE), Julieth Kiswaga, alise-
ma  matatizo ya akili husaba-
bisha mtu mmoja kati ya 100 
kufariki dunia.

Kwa mujibu wa Kiswaga, 
utafiti uliofanywa na wataal-
amu wa afya ya akili duniani, 
ilibainika kuwa kila watu wa-
nane, mmoja ana tatizo la afya 
ya akili.

Naye Mkurugenzi wa Shirika 
la Mental Health Tanzania, 
Onesmo Petro, alisema lengo 
la kuandaa kongamano hilo,ni 
kuongeza uelewa kwa jamii 
kuhusu afya ya akili na kuon-
dokana na unyanyapaa katika 
jamii.

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
Paul Makonda, amesema kuwa 
yuko tayari kupoteza wadhifa 
huo,kwa kuwa atasimama bega 
kwa bega kuwatetea wananchi 
waliopokwa haki kimabavu na 
watu wenye uwezo wa kifedha 
na watendaji serikalini ili wa-
pate haki zao.

Makonda alitoa kauli hiyo 
jana jijini hapa wakati wa 
kliniki maalum ya kusikiliza na 
kutatua kero zinazowakabili 
wananchi na asilimia kubwa 
zilikuwa za migogoro ya ardhi, 
kudhulumiwa nyumba, mafao 
kwa wastaafu na mirathi.

Aidha, alisema wadhifa na 
cheo chake hakitakuwa na fai-
da kwake endapo atashindwa 
kuwasaidia wananchi wa mkoa 
huo, waliodhulumiwa na watu 
wenye vyeo na nguvu ya kifed-
ha kupata haki zao.

“Wako baadhi ya watendaji 
serikalini wanaowasilikiza watu 

kutokana na kipato chao kwa 
kuwa msingi wa uongozi wow-
ote au taasisi ni haki na pale 
inapokosekana kunakuwapo 
na majonzi,maumivu,kukata 
tamaa,ugomvi na vita na wakati 
mwingine watu wanapoteza 
maisha.

“Kwa kiwango kikubwa wa-
naofanya hayo sio wananchi 
bali ni sisi watendaji na rush-
wa ni adui wa haki kwa kuwa 
jamii inayoongoza kwa ruswa 
ni jamii isiyotoa haki na tuna 
tamani mkoa huu uwe mfano 
kwa kumthamini mtu na utu 
wake ili kupunguza maumivu 
ya wananchi,” alisema.

Mkonda alisema katika klini-
ki hiyo,kutakuwa na chemba 75 
na mabanda 23 ambapo kwe-
nye kila banda kutakuwapo na 
mwanasheria wa kujitegemea 
wakishirikiana na wa Serikali 
na huduma itatolewa bure kwa 
wananchi kwa siku tatu kuan-
zia Mei 8 mpaka 10.

“Tumeamua kila banda tu-

tamchomeka    mwanasheria 
mmoja  wa kujitegemea kwe-
nye kila idara ili wakawe watu 
wa upande wa pili wa kusikiliza 
na kuangalia kama watendaji 
wa serikali wanatenda haki.

“Ninaomba wananchi msi-
kubali kutoka kwenye dawati 
bila ya kuridhika na kupata 
haki yako yote iliyokamilika 
iwe mbivu au mbichi ni lazima 
upambane kuhakikisha una-
pata haki yako.

“Rais Dk.Samia Suluhu Has-
san, tangu mwanzo alishaji-
pambanua kuwa hataki mali 
ya dhuluma hivyo na kwa wa-
tumishi wa serikali tusiwadhu-
lumu wala kutumia nafasi zetu 
kuwakandamiza wananchi,” 
alisema. 

Honorata Temu, alisema 
yeye ni mjane alifiwa na mume 
wake mwaka 1984 akiwa kazini 
na alifuata utaratibu wa kishe-
ria kwa kipindi chote kudai 
malipo ya fidia lakini haku-
saidiwa.

“Nimezunguka kwenye ofisi 
mbalimbali za serikali nikiwa 
na nyaraka muhimu lakini 
mpaka sasa imepita miaka min-
gi bado sijapata haki ya kulipwa 
mirathi ya fidia ya malipo ya 
mume wangu kufia kazini,” 
alisema.

Shedrack Letioni, mkazi wa 
Mtaa wa Lemara Kati, alisema 
wamedhulumiwa na ndugu 
yao shamba ambalo lilikuwa la 
familia lililoachwa na baba yao.

“Tulikwenda kwa wazee wa 
ukoo walitupeleka ofisi ya kata 
na lilikwenda kugawanywa 
shamba lile na kila mwanafa-
milia akigawiwa eneo lenye 
upana wa mita 25 na urefu mita 
261 lakini baada ya hapo, ndugu 
yetu aliendelea kung’ang’ania 
shamba hilo.

Dina Nnko, alisema baada ya 
mume kufariki dunia, ndugu wa 
marehemu walimnyang’anya 
mali ikiwamo nyumba ambayo 
anategemea kuishi na watoto 
wake.

Makonda aweka msimamo kuhusu madaraka 

Madiwani wataka 
kusitishwa haraka
ugawaji mashamba 

HABARI KASKAZINI

Na Steven William, MUHEZA  

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Muheza mkoani 
Tanga, wametaka kusitishwa 
haraka kwa ugawaji  wa 
mashamba kwa shughuli mbal-
imbali kwa wawekezaji 28 
walioomba mpaka upatikane 
mwafaka. 

Hayo yalitokea juzi katika 
kikao cha Baraza la Madiwani 
kilichofanyika katika ukumbi 
wa Halmashauri  chini ya Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya 
Muheza, Erasto Mhina na kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Cyprian Mselem. 

Madiwani hao walimwagiza 
mwenyekiti asitie Saini 
muhtasari wa Agosti 24, mwa-
ka jana wa makubaliano ya 
wawekezaji hao kupewa ardhi 
katika wilaya hiyo kwa kuwa 
una makosa na utawatia katika 
matatizo wawakilishi hao wa 
wananchi.

Pia waliagiza wawekezaji 
waliopatiwa maeneo hayo kwa 
shughuli mbalimbali ambao wa-
naendelea hivi sasa waandikiwe 
barua ya kusitisha shughuli zao 
mpaka mwafaka utakapofikiwa 
kati yao na madiwani kufuata 
utaratibu upya wa kuomba 
maeneo. 

“Tunaagiza mwenyekiti usi-
tie saini muhtasari  huo wa 
makubaliano ya wawekezaji 
kupatiwa ardhi kwa shughuli 
mbalimbali  utatuletea matatizo 
sisi madiwani hapo baadaye  
kwa kuwa hatukushirikishwa 
katika ugawaji wa mashamba 
hayo kwa wawekezaji,” alisema 
Diwani wa Makole, Shabani 
Achimwene.

Diwani wa Magila, David 
Kilua, aliibua hoja  hiyo al-
ipouliza swali  katika muhtasari 
wa kamati ya Uchumi, ujenzi 
na mazingira  wa Oktoba 19, 
mwaka jana, kuwa ni taratibu 
gani zilizotumika kugawa ardhi 
kwa wawekezaji katika sekta 
mbalimbali.

Kutokana na swali hilo, hoja 
hiyo iliibua mjadala na kuung-
wa mkono na Diwani Achim-
wene, Diwani wa Kisiwani, 
Shabani Chewaja, na madiwani 
wote, uliodumu takribani saa 
mbili. 

Akijibu hoja za madiwani, Mhi-
na  alisema taratibu zilizotu-
mika kuwapata wawekezaji hao 
ni zile walizokubaliana katika 
kikao cha baraza la Madiwani 
Agosti 24, na kuthibitishwa na 
baraza la madiwani

Diwani wa Kicheba, Hamisi 
Mkodingo, alisema ugawaji wa 
ardhi kwa wawekezaji ume-
shaingia shaka kwa madiwani, 
hivyo mchakato uanze upya  na 
kutupilia mbali ule wa zaman. 
Hoja  hiyo iliungwa mkono na 
Diwani  wa Kwafungo, Gabriel 
Mswagala, Diwani wa Kilulu, 
Fuad Rashid na Diwani wa 
Genge Moses Kisiki.

Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Serengeti, 
mkoani Mara, 
Anjelina Marko 
(kushoto), akipokea 
majarida mbalimbali 
kutoka kwa Meneja 
Miradi wa Shirika la 
Frankfrut Zoo-
logical Society (FZS), 
Masigeri Rurai, 
wakati wa ufunguzi 
wa ofisi ya Kidijitali 
ya kudhibiti wany-
amapori wahari-
bifu wilayani humo, 
juzi. Katikati ni 
Kaimu  Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hal-
mashauri ya wilaya 
hiyo, Bwenda 
Ismael na (kulia) ni 
Ofisa Uhusiano wa 
taasisi hiyo, Samira 
Papillon. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU 
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Unajua Marijani,  
Maneti, Bitchuka 
walicheza soka?

Marijan Rajabu

Hemed Manet Hassan Bichuka

Na Adam Fungamwango

H
IVI usingekuwa na kazi unayoi-
fanya sasa, ungefanya shughuli 
gani?

Hili ni swali linaloulizwa sana 
au ambalo wewe mwenyewe unajiuliza.

Mfano daktari anajiuliza kama 
asingekuwa hivyo angefanya kazi gani? 

Wengine wanaweza kuonekana na 
kipaji fulani, lakini baadaye akaangukia 
kwenye kipaji kingine kabisa na kukiacha 
kile cha mwanzo hadi watu wakashangaa.

Leo nakuletea mfano wa wanamuziki 
watatu wakubwa tu nchini ambao wali-
kuwa wanamuziki maarufu sana, lakini 
kabla ya kuwa hivyo walikuwa wacheza 
soka wazuri kiasi kwamba awali walita-
biriwa kuwa wanaweza kuchezea hata 
klabu kubwa nchini za Simba na Yanga.

Nikisema hivyo nina maana halisi kuwa 
walicheza kwa kiwango cha juu sana.

Hao ni Marijani Rajab, Hemed Maneti 
na Hassan Bitchuka. Leo sitaki kuwaeleza 
sana kuhusu kazi zao za muziki, ila yale 
ambayo wengi hawayafahamu.

Marijani, aliyezaliwa Machi 23, 1955 na 
kufariki mwaka 1995, aliondokea kuwa 
mwanamuziki mkubwa nchini ambaye 
hata watoto wanaokuwa leo wanakuja 
kukuta jina lake ‘likiimbwa’, pamoja na 
nyimbo zake kama ‘Georgina’, ‘Siwema’, 
‘Zuwena,’ ‘Hanifa’, na nyingine nyingi.

Kifupi ni kwamba Marijani alikuwa 
mwanamuziki wa bendi ya STC, Safari 
Trippers na Dar International. Alizaliwa 
Dar es Salaam maeneo ya Kariakoo. Ali-
kuwa mtoto wa mjini haswa.

Mbali wakati anaanza muziki, alikuwa 
pia ni golikipa mzuri mno. Alizidakia timu 
mbalimbali Karikaoo na Ilala, ikiwemo 
timu maarufu ya Kahe FC. Kuna wakati 
alikuwa akitoka kucheza mpira, anaoga 
na kwenda dansini. Alishaanza pia kuda-
kia timu ya vijana wa Simba. Kutokana 
na mahaba yake na klabu ya hiyo, wengi 
walitarajia kuwa angekuja kuwa kipa wa 
klabu ya Simba. Hata hivyo kwa kauli yake 
mwenyewe akiwa hai ni kwamba, sauti ya 
muziki, iliizidi ya soka, akawa mwana-
muziki.

Mwingine ni Hemed Maneti. Mwa-
namuziki mwimbaji wa bendi za Cuban 
Marimba, TP Limpopo za Morogoro, na 
Vijana Jazz. Alifariki Mei 31, 1990 kwenye 
Hospitali ya Mwananyamala, Dar es Sa-
laam.

Mbali na kuimba na kutunga nyingi ny-
ingi, Maneti aliyezaliwa Muheza Tanga, 
alikuwa pia mcheza soka mahiri.

Huenda kama asingekuwa mwana-
muziki angekuwa mchezaji mzuri kama 
ambavyo angekuwa Marijani. 

Historia inasema kuwa aliwahi kucheza 
timu moja ya Omari Gumbo ambaye 
baadaye alikuwa winga hatari wa klabu ya 
Simba, lakini pia akaiongoza klabu hiyo ya 
Msimbazi.

Lakini waliachana, Gumbo akaendea 
na mpira, Maneti kwa kuwa alikuwa pia 
na kipaji ya muziki, akaendelea nacho. 
Haijajulikana Maneti alikuwa shabiki wa 
timu gani.

Mtoto wake aitwaye Maneti Hemed 
alichukua kipaji cha soka cha baba yake 
na kuchezea klabu mbalimbali, Dar es 
Salaam, ingawa hakubahatika kuchezea 
klabu kubwa.

Mwingine ni Bitchuka. Huyu kwa ba-
hati nzuri yupo hadi leo. Pamoja na kuwa 
mwimbaji mwenye sauti nyororo, akizi-
pigia bendi karibuni zote kubwa nchini, 
Msondo Ngoma Music Band, na Mlimani 
Park Orchestrta, historia yake inaonyesha 
kuwa alitoka Kigoma alikozaliwa kwenda 
Arusha kwa masuala ya soka, ingawa pia 
alikuwa anajua muziki, akitega kote kote. 

Alikuwa winga hatari, hivyo alipata 
timu mjini Arusha, lakini wakati huo huo 
akiendelea na kipaji chake cha muziki, 
ndipo alipoonekana na kujiunga na bendi 
ya National ya huko. Ni bendi ambayo 
ilimfanya NUTA Jazz ‘Msondo Ngoma’ 
kumnyakua na safari ya ustaa ikaanzia 
hapo. Hadi leo ni mwanachama na shabi-
ki wa klabu ya Simba.

Kwa maoni piga 0716 350534
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Jenerali Deby 
mshindi nafasi 
ya urais Chad
N’DJAMENA, Chad

KIONGOZI wa kijeshi wa Chad, 
Mahamat Deby ametangazwa 
kuwa mshindi wa uchaguzi wa 
urais na kuendelea kuongoza 
nchi hiyo kwa kipindi kingine.

Baraza la Uchaguzi la nchi 
hiyo lilimtangaza Jenerali Deby 
mshindi kwa kupata asilimia 61.3 
ya kura, akimbwaga mpinzani 
wake Waziri Mkuu Succes Masra, 
ambaye alipata asilimia 18.53 za 
kura zote.

Masra alitangaza kwamba 
yeye ndiye mshindi katika duru 
ya kwanza ya upigaji kura, na 
kwamba ushindi aliopata Deby 
ulitokana na wizi wa kura.

Jenerali Deby (40), alitawazwa 
kama kiongozi wa Chad na jeshi 
baada ya baba yake, Idriss Deby 
Itno, kuuawa wakati wa vita na 
vikosi vya waasi Aprili,  2021.

Matokeo ya uchaguzi huo uli-
ofanyika Jumatatu, yalitangazwa 
wiki mbili mapema kuliko ilivyo-
tarajiwa.

Kabla kutangazwa matokeo 
hayo, mgombea wa upin-
zani Waziri Mkuu Masra alidai 
kushinda kwa kupitia matan-
gazo ya moja kwa moja kwenye 
mtandao wa Facebook, na ku-
toa wito kwa wafuasi wake na 
vikosi vya usalama kupinga kile 
alichosema ni jaribio la Jenerali 
Deby kuiba ushindi kutoka kwa 
watu wa Chad.

Chad inakuwa nchi ya kwanza 
kati ya nchi ambazo jeshi lilin-
yakua mamlaka katika Afrika 
Magharibi na Kati katika miaka 
ya hivi karibuni kufanya uch-
aguzi na kurejesha utawala wa 
kiraia. BBC

Netanyahu aonyesha jeuri, asisitiza kuivamia Rafah
TEL AVIV, Israel

WAZIRI Mkuu wa Israel, Ben-
jamin Netanyahu, amesema nchi 
yake  inaweza kujitegemea baada 
ya Marekani kutishia kusitisha 
usambazaji wa silaha ikiwa jeshi 
litafanya uvamizi kamili katika 
mji wa Rafah.

Netanyahu amekuwa katika 
shinikizo kali kutoka Marekani 
kuacha mpango wake wa kuuva-
mia kijeshi mji huo ulioko kusini 
mwa Ukanda wa Gaza.

“Tukihitaji tutajitegemea. Ni-
mesema ikibidi tutapigana kwa 
jino na ukucha,” alisema Netan-
yahu.

Rais wa Marekani, Joe Biden 
alisema atazuia baadhi ya silaha 
ikiwa ni pamoja na mizinga ikiwa 
mji wa Rafah utavamiwa.

Marekani tayari imesitisha 
shehena ya mabomu kutokana 
na hofu ya kusababisha vifo vya 
raia.

Akizungumza juzi, Netanyahu 
alikariri vita vya mwaka 1948 
na kutupilia mbali onyo 
kutoka Marekani ambaye 
ni mshirika wa karibu wa 
Israel.

“Katika Vita vya Uhuru 
miaka 76 iliyopita, tu-
likuwa wachache 
dhidi ya wengi, 
hatukuwa na si-
laha. Kulikuwa 
na vikwazo vya 
silaha kwa Israel, lakini kwa 
nguvu kubwa ya kiroho, ushujaa 
na umoja kati yetu sisi tulikuwa 
washindi.” alisema

Alisisitiza kuwa Israel ina 

zaidi ya kucha zao na ikiwa Rais 
Biden atasitisha usambazaji wa 
silaha,kwa nguvu hiyo ya kiro-
ho, na kwa msaada wa Mungu, 

watashinda.
Waziri wa Mambo ya 

Nje wa Israel, Yoav Gal-
lant, alisema maadui 

wa Israel pamoja na 
marafiki wao bora 

wanapaswa kuelewa 
kwamba nchi yao 

haiwezi kuta-
waliwa. 

“ T u t a s i -
mama ima-

ra, tutafikia 
malengo yetu.” Alisema Gallant.

Maoni hayo yanawadia saa 
chache baada ya Umoja wa 
Mataifa, kueleza zaidi ya watu 
80,000 wamekimbia mji wa Ra-

fah tangu Jumatatu huku kukiwa 
na mashambulizi ya mara kwa 
mara ya anga na vifaru vikiende-
lea kukusanyika karibu na mae-
neo ya makazi.

Umoja wa Mataifa pia ulionya 
kwamba chakula na mafuta ya-
naelekea kwisha na watu zaidi ya 
milioni moja bado wamejificha 
ndani ya jiji hilo.

Wakati huo huo, Baraza Kuu la 
Umoja wa Mataifa, linatarajiwa 
kulipigia kura azimio litakalotoa 
haki na hadhi mpya kwa Pales-
tina.

Pia azimio hilo linataka Baraza 
la Usalama, kuangalia upya ombi 
la Palestina kuwa mwanachama 
wa Umoja wa Mataifa.

Mnamo Aprili 18, Marekani il-
ipinga azimio lililopata uungwaji 
mkono kutoka nchi mbalimbali 

ambalo lingetoa mwanya kwa 
Palestina kutambuliwa kama 
mwanachama kamili wa Umoja 
wa Mataifa, kitu ambacho Wapal-
estina wanapigania kwa muda 
mrefu.

Naibu Balozi wa Marekani ka-
tika Umoja wa Mataifa Robert 
Wood, alisema kwamba nchi 
yake inapinga azimio hilo la 
Baraza Kuu, akiongeza kuwa njia 
pekee ya kupata uanachama ka-
mili wa Palestina ni kupitia ma-
zungumzo na Israel.

Uhispania, Ireland na nchi 
nyingine wanachama wa Umoja 
wa Ulaya, zinapanga kulitam-
bua taifa la Palestina Mei 21,  
kulingana na mkuu wa sera za 
kigeni wa Umoja wa Ulaya Josep 
Borrell.

BBC

Mazungumzo ya amani Sudani Kusini yaanza
NAIROBI, Afrika Kusini

MAZUNGUMZO ya ku-
leta utulivu nchini Sudani 
Kusini yameanza, huku 
wito ukitolewa na marais 
wa nchi za Kiafrika kumali-
zwa kwa mzozo ambao 
umedumaza uchumi wa 
taifa hilo.

Mkutano wa mazungum-
zo hayo ulifunguliwa jana 
jijini Naorobi nchini Kenya.

Katika mkutano huo, 
Rais wa Sudan Kusini, Salva 
Kiir pamoja na kumshuku-

ru mpatanishi mkuu Rais 
wa Kenya, William Ruto, 
ameahidi  serikali yake ita-
fanya mazungumzo hayo 
kwa nia njema na kwa 
uwazi. 

“Makundi ya upinzani 
yana nia sawa na hamu ya 
amani nchini Sudan Kusini 
ambayo  baada ya kupa-
tikana kikamilifu, italeta 
utulivu wa wakati wote na 
maendeleo ya kiuchumi 
katika eneo hilo” alisema 
Kiir.

Kiongozi wa kundi 

Wafuasi wa Chama cha ANC, Afrika Kusini wakiwa katika harakati za kampeni za uchaguzi utakaofanyika Mei 29 
mwaka huu. PICHA: GATTY IMAGES. 

la Real SPLM, Pa-
gan Amum Okiech, 
alisema wanahitaji 
kuacha mawazo ya 
migogoro, kujiona 
maadui kwa sababu 
wote ni ndugu.

“Rais Kiir, sisi ni 
ndugu na jamaa,” 
alisema Okiech. 

Mazungumzo hayo 
yanavikutanisha vi-
kundi vya waasi na 
serikali kujadili nam-
na ya kumaliza ma-
pigano ya wenyewe 

kwa wenyewe yali-
yodumu kwa miaka 
mingi.

Marais wa nchi 
mbalimbali za kia-
frika walihudhu-
ria mkutano huo 
akiwamo Lazarus 
Chakwera (Malawi),  
Hakainde Hichilema 
(Zambia), Nangolo 
Mbumba wa Namibia 
na Rais wa Jamhuri ya 
Afrika ya Kati, Faustin 
Archange Touadera.

DW

Mkutano 
wa ma-
zungumzo 
hayo uli-
funguliwa 
jana jijini 
Naorobi 
nchini 
Kenya.
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Kambi ya siku tisa, watu
300 wakutwa na kisukari
Na Halfani Chusi 

KATI ya wagonjwa 1,050 waliopimwa 
kupitia kambi ya matibabu bure iliyofanyika 
katika Hospitali ya Istiqama, Magomeni, 
mkoani Dar es Salaam, watu 300 wamekut-
wa na matatizo ya kisukari na presha.

Kambi hiyo ya siku tisa iliyomalizika jana, 
ilifanywa na jopo la madaktari bingwa sita 
kutoka Ujerumani kwa kushirikiana na wa 
kutoka hospitalini hapo.

Mkurugenzi wa Hospitali hiyo, Abdalah 
Mohamed, aliyasema hayo katika hafla ya 
kuwaaga madaktari hao, hafla iliyohudhuri-
wa pia, na viongozi kutoka Wizara ya Afya.

Alisema katika operesheni hiyo, wame-
fanikiwa kuwafanyia upasuaji wagonjwa 45 
na tayari wameruhusiwa, huku wengine 25 
wakiendelea na matibabu chini ya uangalizi 
wa hospitali hiyo.

“Katika kambi hii, tumewafikia wagonjwa 
mbalimbali wa presha na kisukari wapa-

tao 300, wenye matatizo ya mifupa 200, 
masikio, pua na koo 150, figo 100. Madak-
tari hawa pia, wamebaini kuna wagonjwa 
wengi wa saratani, lakini kwa bahati mbaya 
wataalamu  wake hawakuwapo, tunatarajia 
kambi ijayo watakuja,” alisema.

Mohamed alisema katika utafiti uliofany-
wa na   madaktari hao, wamebaini watan-
zania wengi wana matatizo ya afya, lakini 
kutokana na huduma za matibabu kuwa juu 
wanashindwa na hivyo, kupeleka wengi ku-
poteza maisha.

Alizitaja huduma nyingine zilizotolewa 
katika kambi hiyo ni za upasuaji wa nyama 
ya pua, na uvimbe ndani ya tumbo na nje.

Mratibu wa Tiba Utalii na Mratibu wa Tiba 
Nje ya Nchi, Dk. Asha Mahita, akizungumza 
kwa niaba ya Wizara ya Afya, aliushukuru 
uongozi wa hospitali kwa kuratibu kambi 
hiyo na kusaidia kuwapatia matibabu  wa-
tanzania 1,050.

“Tunawashukuru sana kwa kushirikiana, 

ninaomba mwendelee hivihivi isiwe tu Dar 
es Salaam, ikiwezekana tuzunguke nchi nzi-
ma. Huduma za afya ni gharama kwa bahati 
mbaya wengi hatujui thamani ya afya, ifike 
mahali tuzingatie ushauri wa wataalamu ili 
kuepukana na maradhi yanayoweza kuzui-
lika,” alisema.

Aidha, alisema anatamani mbali na mat-
ibabu hayo, elimu itolewe kuhusu mfumo 
wa maisha na vyakula, akisistiza Istiqama 
ni taasisi ya muda mrefu, ina vitu vingi vya 
kusaidia wananchi.

Mkurugenzi wa Elimu Bridge Words, 
Dk.  Fahdy Hemed, alisema lengo la kambi 
hiyo lilikuwa kuwasaidia wagonjwa wasio 
na uwezo wa kifedha kupata matibabu ya 
kibingwa.

“Hatukutegemea watu wengi, wagonjwa 
wamefika kwa wingi, safari ijayo tutajipanga 
zaidi kufanya mambo makubwa. Tume-
fanya hivi pia  kuiunga mkono serikali,” 
alisema.

CHADEMA wajifungia kujadili mambo mazito
Na Elizabeth Zaya

KAMATI Kuu ya Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), inatarajia kufanya 
kikao chake kwa zaidi ya siku 
tatu mfululizo kuanzia leo, huku 
ikidaiwa miongoni mwa hoja 
zitakazojadiliwa ni pamoja na 
kauli ya Makamu Mwenyekiti, 
Tundu Lissu, kuhusu fedha cha-
fu ndani ya chama.

Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje wa 
CHADEMA , John Mrema, katika 
taarifa yake kwa vyombo vya 
habari jana alisema pamoja na 
mambo mengine, kamati hiyo 
itajifungia kujadili hoja kuu tatu.

Alitaja miongoni mwa hoja 
hizo ni pamoja na kupokea taar-
ifa ya chaguzi katika ngazi mbal-
imbali za chama, kupokea taari-
fa ya tathmini ya maandamano 
ya awamu ya kwanza ya mikoa 

katika wiki ya maandamano na 
kuweka mwelekeo wa awamu 
ya pili ya maandamano hayo.

Hoja nyingine alisema ni ku-
fanya usaili na kuteua wagom-
bea nafasi za uongozi katika 
kanda nne za Nyasa, Serengeti, 
Victoria na Magharibi.

  Kikao hicho kimeitishwa 
kukiwa bado na mjadala un-
aoendelea kwenye mitandao ya 
kijamii na katika ‚vijiwe‘ mbal-
imbali juu ya kauli zilizotolewa 
hivi karibuni na Lissu na mion-
goni ni  madai ya uwapo wa 
fedha chafu katika chaguzi za 
ndani za chama hicho zinazoen-
delea.

Tangu Lissu atoe kauli za ku-
dai kwamba ndani ya chama 
hicho kuna fedha chafu, hakuna 
kauli nyingine iliyotolewa na 
viongozi wengine wakuu wa 
CHADEMA.

Katibu Mkuu wa Chadema, 

John Mnyika, alipoulizwa msi-
mamo wa chama kuhusu jambo 
hilo, hakuwa tayari kusema 
lolote, japokuwa katika moja 
ya magazeti nchini alinukuliwa 
akisema, jambo hilo pamoja na 
mengine yatajadiliwa kwenye 
vikao vya chama.

Moja ya mjadala kwenye 
mitandao ya kijamii, baada ya 
kutoka kwa taarifa ya kikao hi-
cho cha Kamati Kuu, ni matara-
jio ya kujitokeza kwa mjadala 
wa madai ya kuwapo wa fedha 
hizo chafu kwenye chaguzi za 
ndani zinazoendelea.

Akiwa kwenye mkutano wa 
hadhara Mpwapwa mkoani Do-
doma, Mei 8, mwaka huu, Lissu 
alisema anashangaa kusham-
buliwa na watu baada ya kauli 
yake hiyo na wengine wakise-
ma, hakuwa na haja ya kusema 
hadharani, bali kwenye vikao 
ndani ya chama chake.

“Nimeshangaa sana watu wa-
nanishambulia kwa sababu ya 
kauli yangu niliyoitoa Iringa Mei 
2, mwaka huu, kwamba ndani 
ya chama chetu kuna fedha 
chafu, eti wanasema kwa nini 
nisingeisemea ndani kwenye vi-
kao. “Rushwa si ya kunyamazia, 
tutaikemea ndani ya CHADEMA 
na tutaikemea nje ya CHADE-
MA, na tutaikemea hadharani 
halafu baada ya hapo ndio tu-
nakwenda kwenye vikao,” alise-
ma Lissu.

Uchaguzi unaoendelea ndani 
ya chama hicho ni pamoja na 
wa ngazi ya kanda ambao  Kan-
da ya Nyasa ndiyo ina ushinda-
ni mkubwa kulinganisha na 
zingine. Mbunge wa zamani wa 
Mbeya Mjini, Joseph Mbilinyi 
(Sugu) na Peter Msigwa anay-
etetea nafasi hiyo ambaye pia 
ni mbunge wa zamani wa Iringa 
Mjini ndio wanaochuana. 

Na Mwandishi Wetu 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, ameahidi kuchangia 
nguvu za uendeshaji wa Masjid Quba 
ili kuongeza ari na hamasa kwa 
viongozi na waumini wanaoutumia 
msikiti huo.

Dk. Mwinyi pia amesifu uongozi 
wa msikiti huo kwa weledi wao 
wa kutoa taaluma bure kwa vijana 
na waumini wa dini ya kiislamu na 
kuwaahidi kuwaongezea nguvu za 
mahitaji ya msikiti huo.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka 
Idara ya Mawasiliano Ikulu, Zanzibar, 
Dk. Mwinyi alitoa ahadi hiyo jana 
baada ya ibada ya sala ya Ijumaa 
katika msikiti huo, Mbweni mkoa wa 
Mjini Magharibi.

“Maadam na mimi mmenieleza 
haya mnayoyafanya basi na mimi 
nitakuchangieni ili tuzidi kuliendesha 
gurudumu hili,” aliahidi.

Akizungumzia suala la kuwaom-
bea dua viongozi wa serikali, Alhaj 
Dk. Mwinyi aliwasihi waumini na 
viongozi wa msikiti huo wasichoke 
kuwaombea dua viongozi wa nchi 
ili Mwenyezi Mungu azidi kuwapa 
wepesi wa kutekeleza na kuzika-
milisha ahadi walizoziahidi kwa 
wananchi.

Alhaj Dk. Mwinyi alisema ahadi 
nyingi tayari zimetekelezwa na ku-
kamilishwa kwa wakati lakini bado 
zipo nyingi pia zinahitaji kukamil-
ishwa kwa mafanikio makubwa na 
kueleza maombi mema kutoka kwa 
wananchi kwenda kwa viongozi 
wao, bado yanahitajika katika kufika 
malengo ya nchi iliyojiwekea na 
kufanyakazi kwa uadilifu.

Awali, akizungumza kwenye ibada 
hiyo ya sala ya Ijumaa msikitini 
hapo, Katibu Mtendaji kutoka Ofisi 
ya Mufti Zanzibar, Sheikh Khalid Ali 
Mfaume, alisifu juhudi za Alhaj Dk. 
Mwinyi kwa weledi wake wa kush-
irikiana na wananchi na waumini wa 
dini ya Kiislamu kwenye ibada ya 
sala ya Ijumaa kwa maeneo mbalim-
bali nchini kutokana na dhamira na 
nia yake njema kwa watu wa Zan-
zibar. Alisema uongozi wa Alhaj Dk. 
Mwinyi ni juhudi zake za kuwafikia 
wa watu wote pamoja na hudumia 
kwani ni kiongozi wa wote.

Akitoa hutba kabla ya sala ya 
Ijumaa, Khatib wa sala hiyo, Sheikh 
Ali Masoud, amewasihi waumini wa 
dini ya Kiislam kuwaombea mema 
na kuwatii viongozi wa nchi, kwani 
kufanya hivyo ni kulitakia heri na 
baraka taifa na watu wake.

Baada  ya ibada ya Sala hiyo ya 
Ijumaa, Dk. Mwinyi aliwatembelea 
wazee, akiwamo Mbunge wa zamani 
wa Chama Cha  Mapinduzi (CCM), 
jimbo la Amani, Mzee Hassan Rajab, 
nyumbani kwake, Kisauni wilaya ya 
Magharibi B” na Mjumbe wa Baraza 
la Wazee kupitia Chama Cha CCM 
Kisiwandui, Maryam Hengwa, nyum-
bani kwake, Kwa Mchina, mkoa wa 
Mjini Magharibi.

Mwinyi aahidi 
kuchangia 
uendeshaji msikiti 
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (kushoto) akijadiliana jambo na Mbunge wa jimbo la Handeni Mjini, Reuben Kwagilwa, katika 
viwanja vya Bunge, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Ukiwahi unakuwa umejiwekea mazin-
gira mazuri ya kumsoma au kuwasoma 
uliowaita, waliokuita au kukualika, na 
jitahidi wewe uwaone kabla wao hawa-
jakuona, unaweza kujua nia yao ni nini. 
Kwa sababu wanaweza kufanya kitu am-
bacho ukahisi siyo watu wazuri kwako 
na wanakuita kwa ajili ya kukudhuru.

Kuchelewa pia kuna manufaa, kwani 
wanaokusaka kwa mabaya wanakuwa 
hawako kwenye hali ya kawaida, wame-
shaanza kuhamanika na kuulizana. Hili 
unaweza kulitambua pale utakapofika 
na kuanza kuwaona kabla wao hawa-
jakuona.

Wakati anapanda basi kwenda Kon-
gowe akampigia Paulina kuwa bado kitu 
kimoja afike Mbagala Rangi Tatu. Lengo 
ni kumfanya kufahamu kuwa mgeni 
wake bado yupo mbali.

Alipofika Kongowe, akateremka na 
kuzima simu yake. Sababu ili kuwa ni 
kutaka kumuwinda na kumuona mtu 
aliyeahidiana naye kabla hawajakutana. 
Alifahamu fika ni mmoja kati ya watu 
waliokuwa pale kwenye kituo cha ku-
teremkia, au pembeni yake akimsubiri 
mgeni wake, hivyo kitendo cha kuicha 
simu yake wazi, anayemsubiri anaweza 
kupiga ili kufahamu yupo wapi, halafu 
ikaanza kuita, kumbe wote wapo karibu.

Akavuka barabara na kwenda ng’ambo 
ya pili. Akaenda kusimama pembeni 
kidogo ya kibanda cha wakala wa simu. 
Akawasha simu na haraka akaipiga. huku 
macho yake yakiangalia kule alikoterem-
kia.

Akatabasamu. Kwa macho yake, akam-
shuhudia msichana mmoja, akiweka 
simu yake sikioni. Alichomwambia ni 
kwamba ameshapanda basi la kwenda 
Kongowe. Tayari alikuwa amekamilisha 
kazi ya kwanza. Ni kumfahamu mwenye-
ji wake. Kazi ya pili ilikuwa ni kufahamu 
kama ni mwenyeji salama au la? Kum-
buka Kamal anaishi kwenye njia zile zile 
za ushushushu, kazi ambayo aliipenda 
sana, lakini hakufanikiwa kuipata kwa 
ajili ya kuitumikia nchi. Kilichobaki aliku-
wa akitumia mbinu hizo yeye mwenyewe 
kwa ajili ya usalama wake au watu wake 
wa karibu, wakati mwingine kujifura-
hisha kwani ni mpenzi sana wa michezo 
hiyo. Vitabu vya kipelelezi na filamu za 
kishushusu, zilimfundisha mambo men-
gi anayoyahusudu.

Alichofanya sasa ni kuvuka barabara 
na kumfuata mwenyeji wake. Lengo ni 
kumuagalia kwa karibu, pamoja na ku-
fuatilia nini anafanya kabla ya yeye ku-
fika. Alijua atafanya kwa uhuru mkubwa 
kwa sababu hatojulikana. Alichokiona, 

M
ashushushu huonekana 
kama wachawi hivi kwani 
anaweza kuepuka jambo 
baya lililotarajiwa kumpata. 

Waswahili wanasema machale. Lakini 
mara nyingi wao hutumia mlango wa 
sita wa fahamu.

Kwa kawaida binadamu huwa 
ana hisia tano yaani kuona, kuonja, 
kusikia,kunusa, kuhisi kwa kutumia 
ngozi.

Watu wa itelejensia, mashushushu au 
wapelelezi hutumia hisia ya sita. Ni ipi?

Wataalam wanasema hisia ya sita 
wanakuwa nayo binadamu wa kawaida 
tu wenye hisia tano, lakini wao wa-
nafundishwa, kujifunza au kufundwa 
namna ya kutumia akili waliyonayo ku-
jiongeza, kuwa na uwezo hali ya juu ya 
kutambua, kuona, au kuhisi jambo am-
balo si la kawaida ambalo kwa mtu wa 
kawaida hawezi kufanya hivyo. Inaseme-
kana wapo waliozaliwa kuwa na uwezo 
huo wa kuwa na machale, lakini pia un-
aweza kujifunza. Kamal alikuwa mtu wa 
aina hiyo.

Alishawahi kuepuka balaa moja lil-
iloelekea kumpata, alipoitwa na demu 
mmoja kule Bonyokwa.

Kama angekuwa mtu asiye na hisia ya 
sita, angeweza kupata fumanizi feki, ku-
pigwa, kuibiwa, kujeruhiwa au kuuawa. 
Ilikuwaje?

Alimpata demu kupitia mitandao 
ya kijamii kabla ya kumpata Mariamu. 
Kama kawaida ya baadhi ya vijana am-
bao huopoa wanawake kwa kutumia 
mitandao hiyo. Mapenzi yao yakawa 
motomoto, lakini kupitia simu zao na 
mitandao.

Demu akamuomba aende nyumbani 
wake maeneo ya Kongowe, Dar es Sa-
laam. Wakapigiana simu na kukubali-
ana Jumamosi moja amtembelee. Siku 
ya tukio, saa 12:00 jioni, Kamal alitoka 
nyumbani kwake kuelekea kwa mpenzi 
wake aliyejitaja kwa jina la Paulina. 

Alipanda basi la kwenda Mbagala 
Rangi Tatu na alipofika, ilibidi achukue 
basi lingine linaloelekea Kongowe hadi 
Tuangoma.

Wakati huo wote, Paulina alikuwa 
akimpigia simu kumuuliza amefika 
wapi. Kama kawaida yake, Jamaa anaishi 
kiitelejensia sana. Kanuni ni ile ile.

Unapotaka kwenda sehemu yoyote, 
iwe ya mualiko au kukutana na mtu 
kwa sababu za kikazi, au zinazofanana 
na hizo, au hata wewe mwenyewe ume-
waita kukutana nao, na una mashaka,  
basi usalama wako ni kuchelewa kwe-
nye ahadi au kuwahi.

“Saa hizi yupo 
njiani, amepan-
da basi ya kuja 
huku, akija 
tu akishuka 
nitamkumbatia, 
mtapiga picha 
ya video. Ni-
tampeleka pale 
kwenye kioski 
cha Mpemba 
kunywa juisi, 
pale nyinyi mta-
tokea, mmoja 
akijifanya 
mume wangu, 
tutafanya 
fumanizi feki, 
mimi nitajifanya 
nalia na kuomba 
msamaha, kama 
kawaida, mtam-
komba kila kitu. 
Mimi nitatoka 
hapo najifanya 
kukimbia, hala-
fu nyinyi mtajua 
la kumfanya, 
tutakutana 
mbele.”

Damu ya Mariamu-12

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo 
ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi 
alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa 
na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama 
halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, 
itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

pamoja na kumtisha, lakini ndicho kili-
chofanya afurahie kuiishi kishushushu.

Kwa macho yake alishuhudia yule 
dada akiwaita wanaume wawili na ku-
wataka wakajifiche mahali kabla yeye 
hajafika.

“Saa hizi yupo njiani, amepanda basi 
ya kuja huku, akija tu akishuka nita-
mkumbatia, mtapiga picha ya video. 
Nitampeleka pale kwenye kioski cha 
Mpemba kunywa juisi, pale nyinyi 
mtatokea, mmoja akijifanya mume 
wangu, tutafanya fumanizi feki, mimi 
nitajifanya nalia na kuomba msamaha, 
kama kawaida, mtamkomba kila kitu. 
Mimi nitatoka hapo najifanya kukim-
bia, halafu nyinyi mtajua la kumfanya, 
tutakutana mbele.”

Meneno hayo ya Paulina yalisikika 
vizuri tu masikioni mwa Kamal. Ya-
likuwa ni ya hatari lakini yalimfanya 
afurahi na kuangua kicheko cha chini 
chini. Akajipongeza mwenyewe kwa 
kuwa mtu wa tahadhari kwa kila kitu 
kama shushushu wa kimataifa. Kumbe 
kule kuitwa kote na mwanamke aliye-
fahamiana naye mtandaoni alikuwa ni 
kama mbuzi anayepelekwa machin-
jioni. Alijipongeza kwa kuwa mtu wa 
machale. Angekuwa mtu wa kawaida, 
yangempata makubwa.

Alichofanya ni kupanda basi lingine, 
na kurejea Mbagala, kabla ya kurudi ny-
umbani kwake. Alipopigiwa na Paulina 
amefika wapi akamwambia amerejea 
nyumbani kwake kwa sababu amepigi-
wa simu ya dharula, hivyo wangeonana 
wakati mwingine. Mshtuko, lawama, 
maneno na matusi, aliyoyapata kutoka 
kwa mwanamke huyo, yalithibitisha 
kuwa hakuwa mtu nzuri.

Alifika mapema mno. Saa nzima 
kabla ya Teddy kufika. Lengo ni lile lile. 
Pamoja na kumuamini Teddy, lakini 
kanuni moja ya ushushushu inasema 
usimumini mtu yoyote, hata kama ni 
baba au mama yako mzazi. Hiyo tu ilito-
sha kumuelekeza kuwa hata Teddy asi-
aminike. Hata kama si yeye kutumwa, 
lakini anaweza kuwa kuna watu wa-
nafutilia nyuma, hasa baada ya kutoka 
nyumbani kwake kuchukua vitu vyake 
na kumletea pale alipo.

“Umeshafika?” Kamal alimuuliza 
kwa njia ya kumpigia simu. “Bado ila 
niko njiani karibuni nifike, wewe je?” 
“Mimi ndiyo bado kabisa.” “Basi mimi 
nitakusubiri.” “Sasa unasikia Teddy, 
ukifika kaa pale kwenye benchi la kituo 
cha mwendokasi hapo, mimi nitaku-
kuta hapo hapo.” “Sawa shemeji.” Akai-
tikia Teddy. 

Itaendelea Jumamosi
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Na Saada Akida 

Simba Queens inahitaji pointi tatu tu 
kwenye michezo mitatu iliyobaki ya Ligi 
kuu ya wanawake kuweza kutangaza ub-
ingwa msimu wa 2023/2024.

Mpaka sasa SImba Queens inaongoza 
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi 43 
wakiwazidi kwa alama tisa JKT Queens in-
ayoshika nafasi ya pili kwenye msimamo 
wa ligi hiyo.

Simba Queens wamebakiza mechi dhi-
di ya Alliance Girls watakaocheza ugenini 
Mei 29 kabla ya Juni 3 kuumana na Foun-
tain Gate Princess nyumbani na baadae 

kucheza mchezo wa mwisho Juni 7 dhidi 
ya Geita Gold Queens kwenye uwanja wa 
Azam Complec jijini Dar es Salaam.

Wekundu hao wa Msimbazi kama 
watafanikiwa kushinda michezo yote 
mitatu watafikisha pointi 52 wakati wap-
inzani wao wa karibu, JKT Queens kama 
watashinda mechi zao tatu zilizobakia 
watafikisha pointi 43.

Msimu huu Simba imedhamiria kureje-
sha heshima yao kwa kuhakikisha wana-
fanikiwa kutwaa ubigwa baada ya msimu 
uliopita kuupoteza mbele ya JKT Queens.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha 
Mkuu wa Simba Queens,  Mussa Hassan 

‚Mgosi‘, alisema malengo yao ni kuona wa-
natwaa taji hilo bila ya kupoteza mechi.

Alisema katika soka sio rahisi lakini 
wanaweza kufikia malengo hayo kama 
wachezaji wake wataendeleza umakini na 
kasi waliyonayo ambayo imekuwa chachu 
ya matokeo mazuri msimu huu.

“Hatuangalii mechi, tunahitaji kushin-
da kila mechi bila ya kujali tunakutana na 
timu ipi, hatupaswi kubweteka kwa ma-
tokeo na nafasi tuliyo sasa, wachezaji wa-
natakiwa kutambua ligi haijaisha na kama 
tutapoteza umakini tunaweza kupoteza 
malengo, “ alisema Mgosi.

NAHODHA SIMBA AFURAHISHWA NAMNA 
WALIVYOPAMBANA KUIFUNGA AZAM FC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA wa timu ya Mafunzo SC, 
Shekha Khamis, amevilalamikia 
Viwanja vya Mau vinavyotumika 
kwenye michezo ya Ligi Kuu Zanzi-
bar kuwa vinachangia kuumia kwa 
wachezaji kutokana na ubovu wake 
eneo la kuchezea

Akizungumza na Waandishi wa 
habari jana, alisema nyasi bandia 
zilizopo katika uwanja huo zime-
choka na kuchanika na ardhi ngumu 
ya chini ya nyasi hizo kuja juu na 
kusababisha majeraha ya mara kwa 
mara kwa wachezaji.

„Kulingana na hali ya uwanja huu, 
majeruhi hawakauki kwa timu mbal-
imbali ikiwemo timu yangu, nadhani 
wahusika wanapaswa kulitazama hili 
na kulifanyia kazi,“ alisema Khamis.

Alisema hivi sasa katika kikosi 
chake kuna wachezaji wengi ambao 
ni majeruhi na wengi wanalalamika 
maumivu ya miguu pamoja na ny-
ama za paja nan sababu kubwa ya 
kuumia ni mindombinu ya uwanja.

Alisema Bodi ya Ligi Zanzibar 
iangalie tena hali ya Uwanja huo kwa 
hivi sasa katika kipindi hiki ambacho 
ligi imekuwa katika kasi kubwa.

“Kila baada ya mechi tunawatibu 
wachezaji wetu, wanaumwa  na 
maumivu makali ya mwili, tunacheza 
mpira  katika uwanja ambao ni 
hatari mtu akianguka vibaya basi 
anaweza kupata majeraha mabaya 
sana”alisema kocha huyo.

Aidha Akizungumza na gazeti 
Nipashe, Mtendaji Mkuu wa Bodi ya 
Ligi, Issa Kassim, alisema Shirikisho 
la Soka Zanzibar (ZFF) linaangalia 
uwezekano wa kuhamisha michezo 
inayochezwa kwenye uwanja huo.

Kocha alalamikia 
viwanja Zanzibar 

Pointi 3 tu Simba Queens bingwa 

Na Faustine Feliciane

NAHODHA wa Simba, Mohamed Hus-
sein ‚Zimbwe Jr‘ amesema amefurahish-
wa na namna walivyopambana kuhakiki-
sha wanapata alama tatu mbele ya Azam 
FC.

Zimbwe alisema ushindi walioupata 
juzi umetokana na wachezaji kujituma 
muda wote wa mchezo na kufuata maele-
kezo ya makocha wao.

„Ni ushindi muhimu sana kwetu, kila 
mmoja alijitoa kuhakikisha tunapata 

matokeo mazuri, tunashukuru tumefani-
kisha hilo na sasa tunaangalia michezo 
iliyobakia mbele yetu,“ alisema Zimbwe.

Simba juzi ilifanikiwa kupata ushindi 
wa mabao 3-0 dhidi ya Azam katika mch-
ezo uliochezwa uwanja wa Benmjamin 
Mkapa jijini dar es Salaam.

Magoli ya Simba katika mchezo huo 
yalifungwa na Sadio Kanoute, Fabrice 
Ngoma na David kameta ‚Duchu‘.

Zimbwe alisema licha ushindi huo, 
mchezo ulikuwa mgumu kutokana na 
ubora wa wapinzani wao ambao nao wa-

likuwa na kiu ya kupata ushindi.
„Tuliwafunga kwenye mchezo wa 

fainali Ligi ya Muungano kule Zanzibar,. 
hivyo tulitegemea mchezo huu ungeku-
wa mgumu kwa sababu wasingekubalui 
kirahisi kupoteza tena, walipambana 
lakini nadhani sisi tulikuwa bora zaidi,“ 
alisema Zimbwe.

Matokeo hayo ya juzi yameifanya Sim-
ba kufikisha pointi 56, pointi moja nyuma 
ya Azam FC inayoshika nafasi ya pili laki-
ni wekundu haowakiwa na faida ya kuwa 
na mchezo mmoja mkononi.

Wachezaji wa mpira wa Kikapu kwa Walemavu wakifanya mazoezi katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam 
kama walivyokutwa na mpiga picha jana. PICHA: JUMANNE JUMA

New City FC na matumaini 
kubaki Ligi Kuu Zanzibar
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA msaidizi wa New City 
FC, Razak  Salum  Rajab ‘Wenger’  
amesema bado wana matumaini 
makubwa ya kubaki Ligi Kuu ya 
Zanzibatr licha ya matokeo ma-
baya waliyoyapata hivi karibuni.

Kauri hiyo ya Rajabu imekuja 
siku moja baada ya kikosi chake 
kuibuka na ushindi wa bao 2-0 
dhidi ya Kipanga FC.

Kwa matokeo hayo ya juzi, New 
City FC imepanda kwa nafasi mbili 
juu kutoka nafasi ya 12 mpaka 
nafasi ya 10 baada ya kufikisha 
pointi 27.

Akizungumza mjini hapa, 
Kocha huyo alisema  bado ndoto 
na malengo yao ni kuhakikisha 
wanafanikiwa kuinusuru timu hiyo 
kutoshuka daraja.

Alisema katika michezo mi-
tatu waliyocheza wamefanikiwa 
kuvuna alama tano alama ambazo 
zinaendelea kumpa matumaini 
makubwa ya kubaki Ligi kuu.

Aidha, alisema kikubwa wa-
nachofanya hivi sasa ni ku-
waongezea hamasa wachezaji wao 
na kusahahu matokeo ya michezo 
ya nyuma ambayo hawakufanya 
vizuri.

KIKAPU
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ARSENAL KUMPIGA BEI JESUS
ARSENAL ipo tayari kusikiliza ofa za kumuuza 

mshambuliaji wao raia wa Brazil, Gabriel Jesus 
mwenye umri wa miak 27 msimu huu wa majira 
ya joto. (Football Insider)

WATAKIWA SAUDI ARABIA
KIUNGO wa kati wa Ghana, Thomas Partey 

mwenye umri wa miaka 30, na Gabriel Jesus wa-
nasemekana kuwa kwenye rada za klabu kadhaa 
nchini Saudi Arabia. (Express)

CALLUM WILSON HAKIELEWEKI
MUSTAKABALI wa mshambuliaji wa New-

castle United, Callum Wilson bado haujulikani 
huku Mwingereza huyo mwenye umri wa miaka 
32 akihusishwa na uwezekano wa kuondoka 
pale St James‘ Park. (Mirror)

TUCHEL NA MAN UNITED
KOCHA anayeondoka wa Bayern Munich, 

Thomas Tuchel ndiye anayeongoza kuwania 
nafasi ya kocha ajaye wa Manchester United 
huku klabu hiyo ya Ligi ya Kuu England iikilenga 
kuiziba nafasi ya Erik ten Hag. (Football Insid-
er)

SANCHO KUBAKI DORTMUND
KLABU ya Borussia Dortmund inataka kusalia 

na winga wa England, Jadon Sancho mwenye 
umri wa miaka 24 kwa mkopo msimu ujao kwa 
sababu uhamisho wa kudumu kutoka Manches-
ter United kwa sasa hauwezekani na gharama 
yake ni ya juu kwa klabu hiyo ya Ujerumani. 
(Sky Sport Ujerumani)

MAN FEDHA KIBAO
KLABU ya Manchester United inatumaini ku-

pata pauni milioni 100 kwa kumuuza mshambu-
liaji Jadon Sancho na Muingereza Mason Green-
wood mwenye umri wa miaka 22, msimu huu wa 
majira ya joto. (Give Me Sport)

GUIRASSY ATAKIWA ARSENAL
MSHAMBULIAJI wa Stuttgart kutoka Guinea, 

Serhou Guirassy mwenye umri wa miaka ​​28, 
ameonekana kutakiwa na Arsenal huku Mikel 
Arteta akijaribu kuimarisha safu yake ya usham-
buliaji. (Fichajes)

KELVIN PHILLIPS NA LEEDS
MATUMAINI ya kiungo wa kati wa England, 

Kelvin Phillips kuungana tena na Leeds United 
msimu huu wa joto yanategemea timu hiyo ya 
Elland Road kupata nafasi ya kurejea Ligi Kuu. 
(Football Insider)

MARIO HERMOSA AWINDWA
KLABU ya Aston Villa inakaribia kumsajili beki 

wa Atletico Madrid, Mario Hermoso mwenye 
umri wa miaka 28. (AS)

DAVID ATAKIWA MILAN
KLABU ya AC Milan ipo tayari kufikiria kum-

sajili mshambuliaji wa Canada, Jonathan David 
mwenye umri wa miaka 24 kutoka Lille katika 
dirisha la usajili la kipindi cha majira ya joto 
(Calciomerca)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

KIUNGO wa kati wa Arsenal, 
Jorginho ameongeza mkataba 
mpya utakaomweka klabuni hapo 
hadi msimu wa joto wa 2025.

Jorginho aliwasili kutoka kwa 
wapinzani wao wa London, 
Chelsea Januari 2023 na ame-
kuwa mchezaji muhimu wa ko-
cha Mikel Arteta kwenye kikosi 
chake, akicheza mara kwa mara.

“Tunafuraha kwamba Jorgi 
ametia saini mkataba mpya nasi,“ 
Arteta aliiambia Arsenal.com.

“Jorgi ni sehemu muhimu ya 
timu yetu, mfano wa kuigwa na 

ujuzi mkubwa wa uongozi na uw-
ezo wa kipekee wa kucheza am-
bao unafanya kila mtu kuwa bora 
zaidi karibu naye uwanjani.

Tunafurahi sana kwamba Jorgi 
na familia yake wamejitolea na 
sisi. wote tunafurahi kuendelea 
na safari hii pamoja.“

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Italia mwenye umri wa miaka 
32 alisema muda wake Arsenal 
umekuwa „chanya“ hadi sasa, aki-
sisitiza haukuwa uamuzi mgumu 
kujitolea tena.

“Nilihisi sehemu ya kitu kikub-
wa mara moja. Nilihisi kuhusika 
na kwa kweli mahali pazuri. Sio 

hivyo kila wakati, kwa hivyo un-
apohisi kitu kama hiki, ni kitu 
muhimu,“ alisema.

“Nimefurahi sana kubaki, kwa 
sababu ni bahati kuwa sehemu 
ya familia hii. Familia yangu ina 
furaha, tumekaa vizuri na kuna 
mengi yanakuja! Hakukuwa na 
mengi ya kujadili kuwa mkweli 
kwa sababu nahisi kweli, vizuri 
kuwa hapa. Kujua tu kwamba 
wananithamini na kunitaka ni-
kae kwa muda mrefu vilevile, ni 
jambo kubwa kwangu ninahisi 
kwamba nina mengi ya kufanya, 
kwa hiyo ndiyo sababu ninakaa,“ 
alisema Jorginho

   Nyota huyo wa zamani wa Chelsea sasa kubaki kwa 
‚washika bunduki‘ hao mpaka...

KIUNGO JORGINHO ASAINI 
MKATABA MPYA ARSENAL



LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta 
amewataka washambuliaji wake, 
Gabriel Jesus na Gabriel Martinelli 
‚kuzungumza‘ zaidi uwanjani ili kum-
shawishi kuwapa nafasi kwenye kikosi 
cha kwanza huku timu hiyo ikiende-
lea kutafuta taji la Ligi Kuu England 
msimu huu.

Jesus na Martinelli wamejikuta nje 
ya kikosi cha kwanza cha Arteta katika 
wiki za hivi karibuni huku Leandro 
Trossard, Kai Havertz na Bukayo Saka 
wakiibuka kama chaguao la kwanza la 
Muhispania huyo.

Alipoulizwa na ESPN Brasil ikiwa 

wawili hao walikuwa wamechang-
anyikiwa na utaratibu uliopo, Arteta 
alisema: „Nadhani kuna sehemu mbili. 
Moja, wanafuraha kwa sababu ya ma-
hali tulipo kama timu na kile tunacho-
pigania. Na nyingine kwa sababu sasa 
wanataka kucheza.

„Kila mtu ambaye hachezi anataka 
kucheza zaidi. Lakini huo ni uamuzi 
wangu na kile ninachohisi kila wakati.

„Wote wawili wamekuwa muhimu 
sana msimu huu, na pia itakuwa mich-
ezo miwili iliyosalia na hii ndio ina-
husu, unapopata nafasi ya kucheza 
lazima uzungumze kwa vitendo uwan-
jani,“ alisema Arteta.

Mustakabali wa Jesus katika klabu 

hiyo umekuwa shakani huku mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Brazil akikabili-
wa na matatizo ya goti tangu afanyiwe 
upasuaji wa jeraha alilolipata kwenye 
Kombe la Dunia la 2022 nchini Qatar. 

Alifanyiwa upasuaji mdogo wa pili 
Januari na alikiri mwezi uliopita kuwa 
hakumbuki ni lini siku ya mwisho ali-
cheza soka bila maumivu.

Katika mkutano wake na wana-
habari Ijumaa iliyopita, Arteta alisema 
klabu hiyo haina nia ya kumruhusu Je-
sus kuondoka, na aliiambia ESPN Bra-
sil kwamba jeraha ndio sababu kuu 
ambayo imemfanya asitumike zaidi 
msimu huu.
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AMSTERDAM, Uholanzi

PSV Eindhoven itaachana na 
mpango wake wa kutaka kumpa 
mkataba wa kudumu Sergiño 
Dest baada ya beki huyo wa 
Marekani kuumia mguu  kwe-
nye mazoezini mwezi uliopita, 
vyanzo viliiambia ESPN.
Dest mwenye umri wa miaka 23, 
amekuwa tegemeo kubwa katika 
kikosi cha PSV msimu huu wali-
poshinda Ligi Kuu, huku kocha 
Peter Bosz hivi majuzi akionesha 
nia ya kutaka kusalia naye zaidi 
ya majira ya kiangazi.

Hata hivyo, kwa kuwa Dest sasa 
anakabiliwa na miezi ya nje ya 
uwanja, badala yake atarejea 
rasmi katika klabu yake kuu ya 
Barcelona kuanzia Julai mosi.
PSV ilimsaini Dest kwa mkopo 
wa msimu uliopita mwaka 
jana katika mkataba ambao 
ulijumuisha chaguo lao kufanya 
uhamisho huo kuwa wa kudumu 
msimu huu wa majira ya joto 
kwa Euro milioni 11.
Dest alicheza mechi 36 kwa 
mabingwa hao wa Uholanzi 
katika mashindano yote kabla ya 
kuumia mazoezini Aprili 20.

Beki huyo wa pembeni alithibiti-
sha wiki iliyopita kwamba aliku-
wa anahitaji kufanyiwa upasuaji, 
hivyo basi ataondolewa kwenye 
kikosi cha Marekani kinachota-
rajia kushiriki michuano ya Copa 
America msimu huu wa kiangazi.
Vyanzo vimeongeza kuwa PSV 
inaweza kumtaja tena Dest 
atakapokuwa fiti, ingawa hakuna 
uwezekano wa kumtumia tena 
katika kipindi kilichosalia.
Mkataba wa Dest na Barca 
unamalizika 2025, kwa hivyo 
anaweza kuondoka katika klabu 
ya Kataluny kama mchezaji huru.

Dest kurejea Barcelona

Pickford 
asakwa 
Stamford 
Bridge
LONDON, England

KLABU ya Chelsea imeen-
delea kufanya mazungum-
zo na golikipa wa Everton, 
Jordan Pickford, ili kum-
shawishi ajiunge nao dirisha 
lijalo la majira ya kiangazi 
kwa ajili ya kuboresha eneo 
lao la ulinzi.
Pickford mwenye umri wa 
miaka 30 ni mmoja kati ya 
makipa wilioonesha kiwan-
go bora msimu huu na hadi 
sasa anashika nafasi ya pili 
kwa kucheza mechi nyingi 
bila ya kuruhusu bao akiwa 
amefanya hivyo katika mechi 
12 za EPL, nyuma ya David Raya.
Kipa huyo amekuwa tegemeo katika 
kikosi cha timu ya taifa ya England na 
klabu yake msimu huu ambapo amecheza 
mechi 40 za michuano yote.
Licha ya uwepo wa Djordje Petrovic 
na Robert Sanchez, benchi la ufundi la 
Chelsea limeonyesha kutoridhishwa na 
viwango vyao, hivyo wanahitaji kufanya 
maboresho zaidi.
Mkataba wa Pickford unamalizika mwaka 
2027 na Everton huenda ikahitaji zaidi ya 
Pauni 50 milioni kwa ajili ya kumuuza.

ARTERA AWATAKA JESUS, MARTINEL 
‘KUZUNGUMZA’  ZAIDI UWANJANI

==
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SIMBA KUIBOMA AZAM 
DIRISHA LA USAJILI

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Yanga yapania 
kutangaza 
ubingwa Dodoma

Mgunda afichua siri 
mabadiliko Simba

Na Saada Akida 

UONGOZI wa klabu ya Simba umepan-
ga kupiga hodi kwenye klabu ya Azam 
kwa ajili ya kuangalia uwezekano wa 
kumsajili kiungo mshambuliaji wa timu 
hiyo, Ayoub Lyanga, imefahamika.

Mkataba wa Lyanga na Azam unafikia 
mwishoni mwa msimu huu na tayari 
mabosi wa Azam wameanzisha mazun-
gumzo ya kumuongezea mkataba licha 
ya Simba nao kuweka dau lao mezani 
kwa nyota huyo.

Taarifa zilizopatikana jana mchana ku-
toka ndani ya klabu ya Simba, zinasema 
viongozi wa timu hiyo wanataka hudu-
ma ya Lyanga kufuatia maamuzi ya ku-

taka kuongeza idadi ya mawinga kwenye  
timu hiyo.

“Ayoub mkataba wake unaisha mwis-
honi mwa msimu huu, kuna ofa zimefika 
mezani ikiwemo ya Simba na pia inaele-
zwa Yanga nao wanamtaka, lakini  Azam 
nao wanataka kubaki naye na wame-
shaanza mazungumzo ya kuongeza mka-
taba,“ alisema mtoa taarifa kutoka ndani 
ya klabu hiyo.

Aliongeza kwa kuwa timu zote zimeo-
nyesha nia ya kumtaka, mchezaji huyo 
kwa sasa anaangalia kwenye ofa nzuri in-
gawa ameipa kipaumbele klabu yake ya 
sasa ya Azam FC.

Nipashe lilimtafuta Ofisa habari wa 
Azam FC,  Thabit Zakaria ‘Zaka‘, ambaye 

amethibitisha timu hiyo kuwa kenye 
mazungumzo na Ayoub kwa ajili ya ku-
muongezea mkataba licha kuwepo kwa 
tetesi za kutakiwa na timu nyingine.

„Tuko naye kwenye mazungumzo, su-
ala la kuendelea kutumikia Azam FC au 
vinginevyo litakuwa jukumu lake, tuna-
muhitaji badop na ndio maana tumean-
zisha mazungumzo kwa ajili ya mkataba 
mpya,“ alisema Zaka na kuongezea, 

“Nyota huyo yupo kwenye mipango 
yetu ya msimu ujao , tunafanya jambo 
la haraka kuzungumza naye ili kuweza 
kusalia ndani ya kikosi, kama ataona ofa 
nzuri na kutaka kubadilisha changamoto 
kwetu hatuna pingamizi, “ alisema Ofisa 
huyo.

Vijana wanaolelewa katika Kituo cha michezo cha Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam wakifanya mazoezi ya 
mpira wa miguu katika viwanja vya Kituo hicho jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

BAADA kutoa kipigo kizito cha mabao 
3-0 kwa Tabora United, Ofisa Habari wa 
Mtibwa Sugar, Thobias Kifaru amesema 
wamefufua matumaini ya kubaki Ligi Kuu 
huku akitamba watahakikisha wanashin-
da mechi zote nne walizosalia nazo kabla 
ya ligi kufikia tamati.

Akizungumza mara baada ya mechi 
hiyo iliyochezwa Uwanja wa Manungu 
Complex, Morogoro, Kifaru amesema 
wapo watu walioanza kuwakatia tamaa, 
lakini kwa ushindi huo wana uhakika wa 
kubaki Ligi Kuu, kwani tayari umewapa 
wachezaji wao ari ya kupambana na kule-
ta matumaini mapya kwa mashabiki wao.

“Ushindi wa jana ( juzi)umefufua matu-
maini ya mashabiki wetu, tuko kwenye 
Ligi Kuu takriban miaka 29, hatujawahi 
kushuka, matokeo tuliyokuwa tunayapata 
yalileta simanzi kubwa kwa mashabiki wa 
Mtibwa na wadau wa soka nchini, lakini 
ushindi wa jana ( juzi), huku tukisaliwa 
na michezo minne, tunaweza kubaki kwa 
sababu matokeo haya yameongeza mora-
li kubwa kwa wachezaji wetu na yameleta 
matumaini mapya kwa mashabiki wetu,“ 
alisema Kifaru.

Aliutaja ushindi huo kuwa haukuwa 
wa kubahatisha kwani wameifunga timu 
bora, iliyokuwa imesheheni wachezaji 
wakubwa kutoka mataifa mbalimbali 
ya nje ya nchi. “Tumeifunga timu yenye 

wachezaji wengi wakubwa kutoka mataifa 
mbalimbali ya nje, lakini pia tumecheza 
mpira mkubwa sana. Kuna watu walianza 
kutukatia tamaa wakisema tunashuka, 
mambo bado tutapambana kuhakikisha 
hatushuki,“ alisema Kifaru.

Pamoja na tambo za Kifaru na ushindi 
huo wa Mtibwa, lakini klabu hiyo inaen-
delea kuburuza mkia ikiwa imefikisha 
pointi 20 baada ya kucheza michezo 26 
mpaka sasa.

Timu hiyo imebakisha michezo minne 
dhidi ya Yanga kesho kutwa, Mei 20 ina-
tarajiwa kucheza dhidi ya Namungo siku 
tano baadae itaumana na Mashujaa FC na 
itamaliza msimu kwa kucheza na Ihefu 
kwenye uwanja wa Liti, Singida.

Kifaru aanza nyodo Mtibwa kupata ushindi

ushindani mkubwa, ila sasa tumekaa 
vizuri kabisa, ukipiga mahesabu 
bado pointi nne hivi kuweza kuwa 
mabingwa, kwa hiyo niwaambie 
wanachama na mashabiki wetu kazi 
bado inaendelea, tuna mechi mbili 
dhidi ya Mtibwa Sugar na Dodoma 
Jiji, kama tukishinda hizi, basi 
ubingwa tutautangazia Dodoma,“ 
alisema Kamwe.
Endapo Yanga itashinda mechi 
yake ya Jumatatu dhidi ya Mtibwa 
Sugar kwenye uwanja wa Manungu 
Complex, Turiani, Morogoro, itahi-
taji sare tu dhidi ya Dodoma Jiji ili 
kutawazwa kuwa wafalme wa nchi 
kwa mara ya tatu mfululizo.
Kama matokeo yatakuwa tofauti ka-
tika michezo hiyo miwili, basi Yanga 
itawabidi wasubiri mechi zingine 
mbili zinazofuata ili kuona uweze-
kano wa kutangazwa mabingwa kwa 
mara ya tatu mfululizo.

gea na wachezaji wake wote na ku-
wakumbusha umuhimu wa michezo 
iliyobakia na kuwataka kupambana 
kwa ajili ya timu bila kuangalia jambo 
lolote.

„Nashukuru wananisikiliza, nimeku-
wa nikiongea nao kama mzazi, huwa 
nawaambia kila mchezaji aliyesajiliwa 
na timu hii ana wajibu wa kucheza na 
kuitumikia, hii imesaidia hata wale 
ambao walikuwa hawapati nafasi ya 
kucheza, nikiwapa nafasi wananipa 
matokeo chanya,“ alisema Mgunda na 
kuongeza,

„Mfano mchezo wa jana ( juzi) dhidi 
ya Azam, nilikaa na wachezaji na kuwa-
kumbusha umuhimu wa mchezo huo, 
bahati nzuri na wenyewe walikuwa 
wanaitaka sana hii mechi, niliwaambia 
hii mechi ni muhimu sana kushinda 
kwa sababu itatupa kitu kuelekea kwe-
nye michezo yetu ya mwisho, na wote 
tumeona kile wachezaji wangu wali-
chokifanya.., kwa kweli nawapongeza 
sana,“ alisema Mgunda.

Alisema anajivunia wachezaji ambao 
walikuwa hawapati nafasi lakini kwa 
sasa kila anayempa nafasi anaenda ku-
fanya kazi kubwa kwa ajili ya timu.

„Kwa sasa tunaangalia michezo inay-
ofuata, tunashukuru kwa ushindi dhidi 
ya Azam, naamini tutaendelea kufanya 
vizuri kwenye michezo iliyobakia ili 
tuone mwisho wa ligi tutakuwa kwe-
nye nafasi gani,“ alisema Mgunda.

Ushindi wa juzi umeifanya Simba 
kufikisha pointi 56 ikiwa ni pointi moja 
nyuma ya Azam FC inayoshika nafasi 
ya pili nyuma ya vinara Yanga wenye 
pointi 68, hata hivyo Simba ipo nyuma 
kwa mchezo mmoja dhidi ya Azam na 
michezo miwili dhidi ya Yanga.

SOKA



UKURASA    22

Jumamosi Mei 11, 2024

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Faustine 
Feliciane

KAIMU kocha 
mkuu wa klabu 
ya Simba, Juma 
Mgunda, amefi-
chua kile ambacho 
amekifanya kwa 
wachezaji wake 
ambao sasa wame-
kuwa wakipambana 
uwanjani na kupata 
matokeo mazuri 
kwenye michezo 
yao ya Ligi kuu.

Mgunda amesema 
kuwaweka wachezaji 
wake karibu na kuon-
gea nao kama mzazi 
kumesaidia kubadili 
upepo wa wachezaji 
wake na kupambana 
kumpatia matokeo ma-
zuri kwenye michezo 
minne aliyoisimamia timu 
hiyo tangu kuondoka kwa 
kocha Mkuu Abdelhak Ben-
chikha.

Katika michezo hiyo minne am-
bayo Mgunda amesimama kama ko-
cha mkuu wa Simba, amepata ushin-
di kwenye michezo mitatu na kupata 
sare moja.

Mgunda alianza kwa sare ya bao 
2-2 dhidi ya Namungo, akapata 
ushindi wa mabao 2-0 kwenye mich-
ezo dhidi ya Mtibwa Sugar na Tabora 
United kabla ya juzi kuifunga Azam 
FC mabao 3-0.

Mgunda alisema amekuwa akion-

INAENDELEA UK. 23
INAENDELEA UK. 23

Pickford asakwa Stamford Bridge

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi 
wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Yanga, 
wamesema nia 
yao ni kutangaza 

ubingwa Mei 
22, wakiwa 

Makao 
Makuu ya 

nchi, jijini 
Dodoma 
wa-
taka-

pocheza 
dhidi ya 

Dodoma 
Jiji kwenye 

uwanja wa Jam-
huri.

Yanga imebakisha 
michezo minne ambapo 

katika hiyo itaanza kucheza 
na Mtibwa Sugar keshokutwa 

Manungu na baadae kwenda 
Dodoma kucheza na Dodoma 
jiji huku ikisaka pointi nne tu 
kuweza kutangaza ubingwa.
Ofisa habari wa klabu hiyo, 
Ali Kamwe, amesema in-
gawa kwa sasa ligi imekuwa 
ngumu sana kwa kipindi hiki 
ambacho inaelekea ukingoni, 
watafanya kila njia kuhakiki-
sha wanashinda mechi mbili 
zijazo ili watangaze ubingwa 
wakiwa Makao Makuu, Do-
doma.
„Mechi za mwisho zina 
presha yake na ugumu 
wake,tunatarajia kupata 

MGUNDA 
AFICHUA SIRI 
MABADILIKO 
SIMBA SC

Yanga 
yapania 

kutangaza 
ubingwa 
Dodoma

     Aelezea namna 
alivyobadilisha 
upepo kwa wache-
zaji wake,sasa aahidi 
kuwa.....

MGUNDA
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