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(kushoto), Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki hiyo, cruiser namba PT 3798, baada ya kugongana na
Ruth Zalpuna (Waplll kUShOtO) na Ofisa Mtendajl lori aina ya Scanla yenye namba T.691 DBQ ka-

Mkuu wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhama-  tjka Kijiji cha Ibada, barabara ya Geita-Sengere-
na T(SMSA)’ Nicodemus Mkama. PICHA: MPIGAPICHA a3, mkoani Geita juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa DSE, Moremi Marwa Mabaki ya gari la Polisi aina ya Toyota Land-
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Rais wa
Zanzibar na
Mwenyekiti
wa Baraza la
Mapinduzi,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi,
akisalimiana
na Balozi

wa Tanzania
nchini Mala-
wi, Humphrey
Polepole, al-
ipofika Ikulu,
jijini Zanzibar
jana, kwa
mazungumzo
na kujitambu-
lisha. PICHA:
IKULU

Samia avunja ukimya fedha Royal Tour

Na Waandishi Wetu, HAI

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amewaziba midomo wanaozun-
gumza pembeni kuhusu filamu in-
ayotangaza vivutio wa utalii nchini,
maarufu kama The Royal Tour,
kuhusu fedha zilizotumika kuiten-
geneza.

Amesema za kuandaa mpaka ku-
kamilisha filamu hiyo zimetokana
na michango ya wafanyabiashara
mbalimbali ndani ya sekta ya utalii
na walio nje ya sekta hiyo.

Rais Samia aliyasema hayo jana,
wakati akizungumza na wananchi
wa Kata ya KIA, katika wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro, alipokuwa nji-
ani kwenda jijini Arusha, kuzindua
filamu hiyo.

Kutokana na mafanikio yaliyo-
patikana baada ya filamu hiyo, Rais
Samia, amewashukuru wafanyabi-
ashara hao kwa imani yao hiyo ya
kuwezesha kufanya jambo kama
hilo.

“Na fedha zote tulizotumia kuten-

geneza filamu hii na gharama ny-
ingine zote zimetokana na michan-
go ya wafanyabiashara mbalimbali
ndani ya sekta ya utalii na walio nje
ya sekta ya utalii. Kwa hiyo tuna-
washukuru sana kwa imani yao hii
la kutuwezesha kuweza kufanya
jambo kama hili ambalo tumeweza
kufanya,” alisema.

Rais Samia Suluhu Hassan pia
alisema idadi ya watalii wa kimataifa
wanaokuja nchini Tanzania, im-
eongezeka kutoka 600,000 hadi
zaidi ya 900,000 sawa na asilimia
48.6 kwa mwaka jana.

Alisema kutokana na ugonjwa wa
UVIKO-19, sekta ya utalii ilianguka na
awali watalii waliokuwa wanakuja
kutalii nchini hawakuzidi 600,000.

“Baada ya kuzindua filamu hii
huko nchini Marekani, tunatarajia
wataongezeka zaidi ya mara mbili ya
sasa,’alisema

Akiwa KIA, alisema katika sekta
hiyo mwaka jana, fedha zinazotoka-
na na sekta ya utalii zimeongezeka
kufikia Dola za Marekani milioni

NKAYA COMPANY LIMITED
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TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

NOTISI YA KULIPA DENI NDANI YA SIKU ISHIRINI NA MOJA [21], AU MALI
ZILIZOWEKWA KAMA DHAMANA ZITAUZWA KWA NJIA YA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na KCB BANK TANZANIA, wadaiwa wa dhamana zifuatazo wanatakiwa walipe
madeni yao ndani ya siku ISHIRINI NA MOJA [21] kutokea tarehe ya kutoka kwa hili tangazo. Kushindwa kufanya
hivyo kutapelekea kuuzwa kwa mali walizoziweka kama dhamana.

MAELEZO KUHUSU

DHAMANA USAJILI WA DHAMANA

MAHALI ILIPO DHAMANA TAREHE NA MUDA

CT NAMBA 13583-LR MOSHI NA
CT NAMBA.13583 LR MOSHI. LO
NAMBA 150443, KIWVANJA
NAMBA 757 KITALU “DDD".

NYUMBA NZURI YA KUISHI

ILIYOPO ENEO LA MOSHI

MANISPAA YA MOSHI. 27/05/2022

SAA 06:00 MCHANA

CT NAMBA 53813. LO NAMBA
449730, KIWANJA NAMBA 554 NA
555, KITALU “LLL”.

NYUMBA NZURI YA KUISHI

ILIVOPO ENEO LA KARANGA

MANISPAA YA MOSHI. 27/05/2022

SAA 04:00 ASUBUHI

CTT NO.108989, LO NO.3523815,
NYUMBA NZURI YA KUISHI | (\aNJA NO.148, KITALU 19’

TLIVOPO ENEO LA KIBADA

MANISPAA YA TEMEKE. SAA 04:00 ASUBUHI

CT NO.137835, LO NO.488058,

NYUMBA NZURI YA KUISHI
KIWANJA NAMBA.2216 NA 2217,
KITALU"A".

ILIYOPO ENEO LA PUGU
KAJIUNGENI MANISPAA YA
ILALA.

01/06/2022
SAA 06:00 MCHANA

T NO.88232, LO NO.352020,
KIWANJA NAMBA.46. KITALU "6".
NYUMBA NZURI ZA KUISHI

ILIYOPO ENEO LA
HANANASIFU MANISPAA YA
KINONDONI.

01/06/2022
SAA 04:00 ASUBUHI

CT NO.154199, LO NO.391014,
NYUMBA NZURI YA KUISHI
KIWANJA NAMBA.74, KITALU "J".

TLIVOPO ENEO LA TEMEKE
YANGA A
YA TEMEKE.

SAA 04:00 ASUBUHI

CTNO.17821, LO NO.132173,
KIWANJA CHENYE JENGO
KUBWA LA KUHIFADHIA

MIZIGO PAMOJA NA OFISI KIWANJA NAMBA.78/2, KITALU
wEE"

ILIYOPO ENEO LA NGARENARO
MANISPAA YA ARUSHA.

23/05/2022
SAA 04:00 ASUBUHI

CTNO.T769, LONOAZTTS,

KIWANJA CHENYE JENGO 3
KIWANJA NAMBA.5 NA 6, KITALU
wen

KUBWA LA KUHIFADHIA
MIZIGO PAMOJA NA OFISI

25/05/2022
SAA 04:00 ASUBUHI

ILIYOPO ENEO LA
UNGALIMITED JIJINI ARUSHA.

SHAMBA LENYE NYUMBA CT NO.20131, LO NO.250872,
NZURI YA KISASA YA

GHOROFA MOJA

SHAMBA NAMBA 1983

ILIYOPO KIJIJI CHA OLOIRIEN,
KATA YA ARUMERU JIJINI
ARUSHA

23/05/2022
SAA 06:00 MCHANA

MASHARTI YA MNADA

mnada utarudiwa.

. Dhamana itauzwa kamailivyo.

(SIS

gharama za mnada.

NKAYA MOB: 0626 180 070
0717 208 108
0788 448 341
0753 000 825

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa asilimia 25% ya bei iliyofikiwa kwenye mnada na asilimia 75% atatakiwa kumaliza ndani
ya siku kumi na nne (14) endapo atashindwa kulipa kwa muda huo uliowekwa ,pesa aliyolipa haitarudishwa na

. Ukaguzi wa dhamana zinazofanyiwa mnada utafanyika siku ya mnada.
. Gharama za kuhamisha mali au kumtoa mtu ndani pamoja na kubadilisha umiliki ni za mnunuzi mwenyewe.

. Endapo yeyote atajitokeza kuharibu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake nakulazimika kulipa

6. Dalali wa mnada ni Nkaya Company Limited ndio wenye mamlaka na maamuzi ya mwisho ya kumtangaza mshindi.

10,254 sawa na asilimia 76, kutoka Dola milioni 714
kwa mwaka 2020.

Pia alisema katika ziara nchini humo, kuna kun-
di la watumishi wa serikali lilijimega na kwenda
kufanya mkutano na Meya wa Mji wa Dallas, na
walikubaliana kuanzisha undugu na miji ya Tan-
zania, ukiwamo Jiji la Arusha, Dar es Salaam na
Dodoma.

“Meya wa Mji wa Dallas Marekani, alitueleza
wataangalia uwezekano wa kuwa na ndege zitaka-
zotoka huko hadi Tanzania kuleta watalii,” alisema
na kuongeza kuwa Kkatika safari hiyo, walitembe-
lea Taasisi ya Utafiti ya SC Johnson, inayofanya
utafiti kwenye mbu na wadudu mbalimbali.

Alisema wamekubaliana taasisi hiyo, itaten-
geneza na kukarabati kituo cha Ifakara, kituo cha
Tanga na kufanya kazi na NIMR.

“Kwa Tanzania taasisi hii inafanya kazi na vituo
vya Ifakara na kituo cha Tanga pamoja na NIMR,
na watatengeneza na kukarabati vituo hivyo katika
maeneo yote matatu,” alisema.

Rais Samia alisema akiwa nchini Marekani ali-
kutana na wafanyabiashara mbalimbali na walitia
saini mikataba ya kuwekeza Tanzania yenye tham-
ani ya Sh. trilioni 11.7.

Alisema wawekezaji hao wakija  kuwekeza
nchini anatarajia zaidi ya ajira 300,000 zitapa-
tikana hivyo aliagiza wahusika kuhakikisha wa-
nawapokea vizuri, wawahudumie kwa haraka na
wasiwasumbue ili waweze kuwekeza miradi ili-
yokusudiwa.

YALIYOJIFICHA
Rais Samia alisema wakati wakirekodi filamu
hiyo, walibaini baadhi ya mambo ambayo Wa-
tanzania hawayafahamu ikiwamo ghala kubwa la
meno ya tembo na pembe za ndovu za faru am-
bazo zilikamatwa zikivushwa kwenda nje ya nchi.

Aliyasema hayo jana jijini Arusha, wakati akizin-
dua Filamu ya The Royal Tour, iliyotengenezwa
nchini Marekani.

“Katika filamu hii, moja ya mambo ambayo
tumeona tuwaonyeshe Watanzania kwa kuwa wa-
likuwa hawafahamu ni ghala kubwa la meno ya
Tembo na pembe za ndovu za Faru tulizokamatwa
zilikuwa zikivushwa kwenda nje ya nchi.

“Tumeona tuwaonye Watanzania jinsi tunavy-
oteketeza wanyama na Ulimwengu uone namna
biashara hii kuwa siyo nzuri kwa kuwa inamaliza
wanyama.

“Katika filamu hii baada ya kubaini meno hayo
na pembe hizo za ndovu za Faru, Piter aliniuliza
kuwa tutakwenda kuzifanyia nini na mimi nilim-
weleza kuwa hatuwezi kuziuza bali tunataka kui-
onyesha dunia namna biashara hii inavyomaliza
wanyama na siyo nzuri,” alisema.

Alisema baada ya kuonyeshwa kwa filamu hiyo,
katika miji miwili ya Marekani ukiwamo wa New
York, aliporejea nchini alipokea salamu zaidi ya
3,000 kutoka maeneo mbalimbali duniani.

EImeandikwa na Allan Issack, Cynthia
Mwilolezi na Godfrey Mushi (ARUSHA)

]
Sheria ya uchaguzi, vyama
vya siasa kufanyiwa mapitio

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SERIKALI imeiagiza Tume ya Kurekebisha She-
ria kuipitia Sheria ya Vyama vya Siasa na Sheria ya
Uchaguzi, baada ya kuwapo kwa malalamiko kutoka
kwa wabunge.

Wabunge kadhaa wamelalamika kwamba haim-
tendei haki mwanambke katika medani za siasa.

Maelekezo hayo yalitolewa jana bungeni na
Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Damas Ndumba-
ro, wakati akijibu hoja za wabunge waliochangia
makadirio ya mapato na matumizi ya wizara yake
kwa mwaka 2022/23.

Dk. Ndumbaro alisema: “Nimewasikia wabunge
hususani Neema Lugangira akieleza kwamba she-
ria hizi mbili hazimtendei haki mwanamke ka-
tika uwanja wa siasa. Tumesikia na tumeuchukua
ushauri wako kwa uzito mkubwa. Naomba nichuk-
ue fursa hii kuiagiza Tume ya Kurekebisha Sheria
kuanzia kesho (leo), kuanza kuzifanyia kazi sheria
hizi mbili kwa kuwashirikisha wadau wote waki-
wamo wabunge wanawake ili tujue wapi kuna tatizo
turekebishe.”

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Neema Lugangira,
alisema: “Nampongeza Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuleta usawa wa kijinsia katika siasa, nasema
hivi kwa sababu ndani ya mwaka mmoja wa uongozi
wake ameunda kikosi kazi cha Taifa ambacho kime-
pewa jukumu la kupokea maoni na ushauri juu ya
hali ya demokrasia ya vyama vya siasa hapa nchini.”

Lugangira alisema kwa mujibu wa Ripoti ya Uch-
aguzi Mkuu ya mwaka 2015, kati ya wagombea 11,933
waliogombea nafasi mbalimbali kuanzia ngazi ya
urais, ubunge na udiwani asilimia 7.5 walikuwa ni
wanawake.

Alisema pia takwimu za Tume ya Taifa ya Uchagu-
zi (NEC) zinaonyesha kuwa asilimia kubwa ya wa-
nawake wanaopitishwa na vyama vyao kugombea
nafasi mbalimbali za uchaguzi huwa wanakuwa na
nafasi kubwa za kushinda uchaguzi.

“Kwa mfano mwaka 1995 CCM ilikuwa na wagom-
bea wanawake saba na wote walipita, mwaka 2000
ilikuwa na wagombea wanawake 13 ambao wote
walishinda. Mwaka 2005 ilikuwa na wagombea wa-
nawake 19 na kati ya hao 17 walishinda. Mwaka 2010
walikuwa na wagombea wanawake 24, kati ya hao
wagombea 19 walishinda.

“Mwaka 2015 walikuwa na wagombea wanawake
24 na kati ya hao 18 walishinda. CHADEMA waliku-
wa na wagombea wanawake 13 na kati ya hao sita
walishinda.”

Lugangira alisema hali hiyo inadhihirisha kwam-
ba wanawake wana uwezo mkubwa wa kushinda
kwenye uchaguzi endapo watateuliwa kugombea.

Lugangira alisema Sheria ya Vyama vya Siasa ya
mwaka 1992 iliyofanyiwa marekebisho = mwaka
2019, imeeleza umuhimu wa vyama vya siasa kujali
masuala ya jinsia wanapoteua wagombea kwa ajili
ya uchaguzi na pia uchaguzi ndani ya vyama.

“Licha ya Sheria ya Vyama vya Siasa kuweka maz-
ingira wezeshi bado matakwa haya yamekuwa ni
magumu kutekelezeka. Kwa hiyo ili tufikie dhamira
ya Rais Samia kuwa na usawa kijinsia katia siasa
yapo mambo ya msingi yanayopaswa kufanyika,”
alisema Lugangira.

Hivyo, alishauri kwenye Sheria ya Vyama vya
Siasa kuwekwe takwa la sheria ambalo litakitaka
kila chama cha siasa kiwe na sera ya jinsia, pamoja
na vyama vya siasa kuweka kiwango cha kadhaa
cha wagombea watakaoteuliwa na vyama vya siasa
wawe wanawake.

Pia, alishauri katika mapato wanayopata vyama
vya siasa kupitia ruzuku, kutengwe kiasi fulani
cha fedha kitakachowainua na kuwajengea uwezo
wanawake. Kadhalika, Lugangira alisema katika
uchaguzi hususani wakati wa kampeni kunatokea
matukio mengi ya ukatili wa kijinsia dhidi ya wan-
wake ikiwamo matusi ya kufedhehesha.

Hivyo, alishauri katika Sheria ya Uchaguzi ku-
wekwe wazi adhabu zitakazotolewa kutakapoku-
wapo udhalilishaji wa kijinsia dhidi ya wanawake .
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Polisi, mahabusi wafa ajalini

Na Joctan Ngelly, GEITA

ASKARI polisi wawili na mahabusi
wawili wamefariki dunia na wengine
wanne kujeruhiwa baada ya gari waliloku-
wa wakisafiria kugongana na roli katika
ema mkoani hapa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Geita, Hen-
ry Mwaibambe, alisema jana kuwa tukio
hilo lilitokea juzi majira 10:30 jioni.

Mwaibambe aliwataja waliyofariki du-
nia kuwa ni askari polisi idara ya upele-
lezi Koplo Mussa na Konstebo Faraja wote
wa mkoa wa Mwanza. Aliwataja wengine
kuwa ni Twaha Said na Tesha Luiza am-
bao walikuwa watuhumiwa wa makosa
mbalimbali yakiwamo ya mauaji na ugaidi.

Alisema gari namba za usajili T.691 DBQ
aina ya Scania lori lililokuwa na tela lenye
namba za usajili T.865 mali ya kampuni ya
Nyanza Botling, likitokea Mwanza, liligon-
gana na gari namba PT 3798 Toyota Land-
cruiser, mali ya Jeshi la Polisi Tanzania.

Pia aliwataja waliojeruhiwa katika ajali
hiyo kuwa ni Inspekta Msaidizi wa Polisi
Baraka Apila na Konstebo Berison Sanga
wote askari polisi wa Mwanza, Moranja
Katemi (52) dereva wa gari la kampuni ya
Nyanza Bottling na mkazi wa Igoma mkoa-
ni Mwanza na Paulo Charles (30) mfan-
yakazi wa gari hilo la kampuni ya Nyanza
Bottling mkoani Mwanza.

Alisema watuhumiwa hao walikuwa
wanakabiliwa na kesi ya jinai kwa madai
ya makosa ya kujihusisha na vitendo vya
kigaidi na mauaji. Aidha, Kamanda Mwai-
bambe alitaja  chanzo cha ajali hiyo ni
gari lenye namba za usajili TP. 3798 Toy-
ota Landcruise ambalo lilikatika ‘sterling
rod na kuhama kutoka upande wake na
kwenda upande mwingine. Baada ya ku-
hama liligongana na Scania likiwa na tela.

Alisema majeruhi wanaendelea na mat-
ibabu katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Geitana miili ya marehemu ilipelek-
wa kuhifadhiwa katika Hospitali ya Rufani
ya kanda ya Bugando mkoani Mwanza.

Shekhe wa msikiti wa Khoja Shia Ishnashri Jamaat ya nchini Marekani, Sheikh Syed Ali
Raza Rizvi (katikati), akiangalia zawadi ya Tasbihi, baada ya kukabidhiwa na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa kampuni ya Gf Truks & Equipments Ltd, Mehboob

Salaam juzi. Kushoto ni Mkurugenzi wa kampuni ya Rent Machine Ltd, Alli Jawad Kar-

mal. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwanafunzi chuo kikuu afa
kwa Kuangukiwa na jiwe

Na Christina Haule, MOROGORO

MWANAFUNZI wa Chuo Kikuu Mzumbe,
Nicas Lubangu (22), amefariki dunia baada
ya jiwe kutoka katika maporomoko ya
Mlima Uluguru kuporomoka na kumpiga
kichwani walipokuwa wakifanya utalii.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi (SACP)
Fortunatus Musilim, alisema jana kuwa
tukio hilo lilitokea Jumanne wiki hii majira
ya saa 6:00 mchana katika maporomoko
Lagure, manispaa ya Morogoro.

Alisema mwanafunzi huyo wa shahada
ya pili ya usimamizi wa biashara katika
Chuo Kikuu Mzumbe, akiwa na wenzake
12, walikwenda kutembelea maeneo ya
maporomoko kwa ajili ya utalii.

Kamanda Musilim alisema akiwa ana-
piga picha, jiwe liliporomoka kutoka mlim-
ani na kumpiga kichwani sehemu ya sikio
upande wa kushoto na kumsababishia
jeraha. Musilim alisema kutokana na jera-
ha hilo, wanachuo wenzake walimchukua
na kumpeleka hospitalini kwa matibabu
lakini wakiwa njiani, alifariki dunia na
kwamba mwili wake unafanyiwa uchun-
guzi kabla ya mazishi.

Kutokana na tukio hilo, Kamanda ali-
itaka jamii kuchukua tahadhari za kiusala-
ma wanapokwenda kufanya utalii katika
maporomoko hayo.

Katika hatua nyingine, polisi mkoani
hapa wanawashikilia watu sita akiwamo
mtoto wa miaka 11 kwa tuhuma za kujihusi-
sha na uhalifu ikiwamo wizi wa majumba-
ni wa simu kwa kutumia bajaji na pikipiki.

Kamanda Musilim alisema watuhumiwa
hao wamekamatwa kwenye oparesheni na
misako mbalimbali inayoendelea iliyoanza
mwezi huu na kwamba watano kati yao
walikamatwa kwa kujihusisha na wizi
wa simu na bajaji mbili ambazo pia zime-
kamatwa.

Alisema mtoto huyo, mkazi wa barabara
ya Mazimbu na mwanafunzi wa dasasa la
tano (shule inahifadhiwa) anashikiliwa na
polisi kwa tuhuma za kutumiwa na wa-
halifu kufanya wizi majumbani.

Kamanda Musilim alisema mtoto huyo
amekuwa akitumiwa na wahalifu kum-
wingiza ndani ya nyumba na kukamilisha
wizi kwa kuchukua vitu mbalimbali.

Alisema polisi wanaendelea kumhoji
mtoto huyo ambaye anaonyesha ushiriki-
ano wa kutosha kukamata mtandao mzi-
ma anaoshirikiana nao.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na I1SO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MSAMAHA WA RIBA

NA ADHABU KWA WAMILIKIWA VYOMBO VYA MOTO
VILIVYOINGIZWA NCHINI KINYUME CHA SHERIA

Dar es Salaam, 25 Aprili, 2022:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), inautaarifu umma kuwa, imetoa
msamaha wa adhabu na riba ya kodi kwa vyombo vya moto
vilivyoingizwa nchini bila kufuata taratibu za forodha.

Vyombo hivyo vinahusisha vile vilivyoingizwa kwa njia zisizo rasmi,
vilivyokusudiwa kwenda nchijirani lakini vikaingizwa nchini kinyume na
taratibu, vilivyoingizwa nchini kwa muda na kuzidisha muda wa kukaa
nchini (Temporary importation) na vilivyotumia msamaha wa kodi
kinyume na sheria au kubadilishwa umiliki bila kufuata taratibu.

Msamaha huu unatolewa kwa mujibu wa kifungu cha sheria namba 70
(2) cha Sheria ya usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015, kama ilivyofanyiwa
marekebisho na Sheria ya Fedha ya mwaka 2021 pamoja na kifungu cha
249 cha Sheria ya Usimamizi wa Ushuru wa Forodha ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki ya mwaka 2004 ambazo zinampa Kamishna Mkuu wa
TRA mamlaka ya kusamehe riba na adhabu.

Msamaha huu unatolewa kuanzia leo hadi Juni 30, 2022 ukiwa nalengo la
kutoa unafuu kwa wamiliki wa vyombo hivyo vya moto vyenye madeni
ya kodi na adhabu, kulipa kodi waliyokadiriwa tu bila adhabu na riba.

Vilevile, msamaha huu umelenga kujenga ushirikiano na uhusiano
mwema kati ya TRA na walipakodi hao, kuwapa motisha ya kulipa kodi
kwa hiari na wakati pamoja na kuweka kumbukumbu au taarifa sahihi za
umiliki wa vyombo hivyo.

Kwa taarifa hii, Mamlaka ya Mapato Tanzania inatoa wito kwa wamiliki
wote wa vyombo hivyo vya moto kujitokeza ndani ya muda wa msamaha

uliotolewa na Kamishna Mkuu ili waweze kulipa kodi halisi inayodaiwa
na hatimaye kukomboa vyombo yao.

Kwa maelezo zaidi juu ya msamaha huu, tafadhali tembelea ofisi za TRA
zilizopo karibu yako au piga simu bure namba 0800 78 00 78 au 0800 75
0075 au unaweza kutuma ujumbe kwa njia ya WhatsApp namba 0744 23
33 33 au wasiliana na TRA kwa baruapepe huduma@tra.go.tz.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:
IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI

216825402
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Mhariri wa Habari
wa gazeti la
Nipashe, Sanula
Athanas (kushoto),
akipokea zawadi
kwa niaba ya
Mshindi wa Jumla
wa Tuzo za Mam-
laka ya Dawa na
Vifaa Tiba (TMDA)
Mwaka 2022,
Grace Mwakalinga,
kutoka kwa Mku-
rugenzi Mkuu wa
TMDA, Dk. Adam
juzi, kwa ajili ya
waandishi wa
habari walioandika
habari zinazohusu
masuala yanayosi-
mamiwa na mam-
laka hiyo. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Sirro aagiza wanaotoka
magerezani kufuatiliwa

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Jeshi la Polisi, In-
spekta Jenerali (IGP) Simon
Sirro, amewaagiza makaman-
da wa jeshi hilo kuwa na ripoti
itakayowezesha kuwafuatilia
kwa ukaribu wanakoishi wa-
naotoka gerezani.

IGP Sirro alitoa agizo hilo
chache baada ya Rais Samia
Suluhu Hassan, kutoa msama-
ha wa vifungo kwa wafungwa

3,826 wakati wa maadhimisho
ya miaka 58 ya Muungano
Jumanne. Akizungumza na
maofisa waandamizi wa jeshi
hilo, Sirro aliwataka wafung-
wa watakaopata msamaha
wafuate sheria, kanuni na tara-
tibu za nchi kwa kutojihusisha
tena na vitendo vya kihalifu.

Aliwakumbusha kuwa Rais
Samia amewaachia kwa nia
njema wafungwa waliokaa
muda mrefu gerezani na wal-
iokidhi vigezo hivyo wasisaba-
bishe matatizo.

“Nitoe angalizo na onyo
kwa wale wanaotoka gerezani,
mnapotoka wananchi wa-
nawaangalia mnafanya nini, na
mnaporudia kufanya makosa
mnakuwa ni kero kwa Watan-
zania na wakishawachoka
mwisho wa siku wanaamua ku-
chukua sheria mkononi.

“Kama umetoka gerezani
kwa msamaha muwe watulivu
na mfanye kazi kwa mujibu wa
sheria, lakini niwape angalizo
endapo mtajihusisha na ma-
tendo ya kihalifu Jeshi la Polisi

hatutakuwa na muhali na mtu
wa namna hiyo, kazi yetu ni
kusimamia sheria tutakush-
uhulikia tu,” alisisitiza.

IGP Sirro alitoa angalizo
kwao kuwa watambue kwam-
ba jeshi lina taarifa zao na lin-
awafuatilia, na watakapofanya
matukio ya uvunjifu wa sheria
watashuhulikiwa kwa mujibu
wa sheria. Pia alitoa angalizo
kwa wazazi wasilalamike pale
watoto au familia zao zitaka-
porudishwa gerezani kwa ku-
sumbua watu baada ya kupata

Mashahidi 20, vielelezo vitatu Jamhuri
kujenga ushahidi kesi dhidi ya Zumaridi

Na Richard Ma-
kore, MWANZA

MASHAHIDI 20 wanatarajia
kutoa ushahidi katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Mwanza dhidi ya Diana Bun-
dala, maarufu kama Mfalme Zu-
maridi Mungu Chini ya Jua, na
wenzake wanane.

Wakili wa Jamhuri, Emma-
nuel Luvinga, alidai jana katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoani Mwanza kuwa mbali
na mashahidi hao, wanatarajia
kuwasilisha vielelelzo vitatu
ikiwamo amri ya Mahakama
ya Mwanzo ya Mkuyuni iliyo-
tolewa kwa ajili ya kumfuata
mtoto wa mshtakiwa namba
sita aliyekuwa nyumbani kwa
Zumaridi.

Upande wa Jamhuri, jana
uliwasomea maelezo ya awali
washtakiwa hao tisa katika kesi
inayowakabili ya shambulio la
askari polisi, kuzuia ofisa wa
umma kutimiza majukumu
yake.

Maelezo ya awali ya washtak-
iwa katika kesi hiyo, yalisomwa
na Wakili Mwandamizi wa

Serikali, Emmanuel Luv-
inga, mbele ya Hakimu Mka-
zi Mfawidhi Monica Ndi-
yokobora.

Luvinga alidai kuwa Februari
23, mwaka huu, katika eneo la
Buhongwa wilayani Nyamaga-
na, Mwanza, washtakiwa kwa
pamoja walimshambulia askari
James Mgaya katika sehemu
mbalimbali za mwili na kum-
zuia ofisa wa umma kutekeleza
majukumu yake.

Alidai kuwa siku ya tukio,
askari huyo pamoja na Ofisa
Ustawi wa Jamii,  Christina
Mwisongo, walifika nyumbani
kwa mshtakiwa Bundala kwa
ajili ya kuchukua mtoto wa Ali
Abas Shabani ambaye ni mzazi
mwenzake na mshtakiwa
namba sita katika kesi hiyo.

Hata hivyo, Wakili Luvinga
alidai kuwa washtakiwa hao
walianza kuwashambulia aki-
wamo askari Mgaya na kumzuia
kutimiza majukumu yake kama
alivyoagizwa na Mahakama ya
Mwanzo ya Mkuyuni wilayani
Nyamagana mkoani Mwanza.

Katika hatua nyingine kati-
ka kesi hiyo wafuasi watano wa

mchungaji huyo wamegoma
kudhaminiwa licha ya kuwa
dhamana zao zipo wazi mpaka
jana.

Mpaka jana walikuwa wame-
baki washtakiwa watano ma-
habusu kati ya 91 waliokataa
kudhaminiwa siku ya kwanza
Machi 3, mwaka huu walipofik-
ishwa mahakamani hapo.

Wafuasi hao watano am-
bao dhamana zao mpaka jana
zilikuwa wazi, wameendelea
kushikilia msimamo wao wa
kutokubali kudhaminiwa kwa
madai kwamba wako tayari
kufa na mfalme wao mahabusu
katika Gereza Kuu la Butimba.

Siku ya kwanza, wafuasi 91
walikataa kudhaminiwa lakini
kadri walivyokuwa wakipele-
kwa mahakamani, idadi hiyo
ilizidi kupungua na hadi jana
walibaki watano ambao bado
wameshikilia msimamo wao.

Machi 31, mwaka huu, wafua-
si hao walikuwa wamebaki
saba, lakini jana wawili wali-
geuka na kukubali dhamana.

Zumaridi anakabiliwa na
kesi ya kusafirisha binadamu
ambayo haina dhamana na

kumfanya abaki mahabusu
Butimba katika kipindi chote
tangu mwishoni mwa Febru-
ari alipokamatwa pamoja na
wafuasi wake. Kwa mara ya
kwanza, Machi 3, ,mwaka huu,
wafuasi 92 pamoja na Zumari-
di walifikishwa katika Mahaka-
mayaHakimuMkazi Mkoawa
Mwanza na kusomewa mashta-
ka matatu.

Mashtaka hayo ni pamoja
na kumshambulia polisi, ku-
zuia polisi  kufanya kazi yao
na kusafirisha binadamu am-
balo linamkabili Zumaridi peke
yake.

Washtakiwa hao walifik-
ishwa mahakamani Machi 3,
mwaka huu ikiwa ni takribani
siku saba tangu walipokamat-
wa nyumbani kwa Zumaridi

Mwanza, jana alionekana ma-
hakamani hapo akiwa na fura-
ha na hakujifunika uso wake
kama ilivyokuwa mwezi ulio-
pita alipofikishwa akiwa ameji-
funika ‘gubigubi’ kwa kitenge.

]
Maombi umeme

sasa kidijitali

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), limefanya maboresho makub-
wa kwenye eneo la kuunganishia hu-
duma ya umeme kwa wateja.

Hayo yalisemwa jana na Mkurugenzi
Mtendaji wa Shirika hilo, Maharage
Chande, wakati wa kikao na wadau
mbalimbali wa umeme ambapo pia al-
itoa mrejesho wa utekelezaji uboreshaji
wa huduma ya umeme nchini.

“Mwezi wa nne mwanzoni TANESCO
ilizindua mfumo wa Nikonekti ambao
ni mfumo rahisi wa kuomba umeme
kidijitali pasipo kumlazimu mteja kufika
ofisini mfumo unaokwenda vizuri sana
na utasaidia wananchi wengi ,” alisema
Chande.

Aliongeza kuwa miongoni mwa
malengo ya menejimenti ya TANESCO
ni kuona huduma zinaboreka kwa vi-
wango vya kimataifa na zinakidhi haja
za watanzania.

Alitaja eneo lingine la huduma kwa
wateja lililoboreshwa kuwa ni kuan-
zishwa kwa kituo cha miito ya simu cha
kisasa ambacho kinaweza kurekodi ma-
zungumzo kati ya mteja na mhudumu
wa Shirika hilo hivyo kuongeza ufanisi.

Alisisitiza kuwa katika kuimarisha
upatikanaji wa huduma ya umeme,
TANESCO kwenye ununuzi wa nguzo
itazingatia ubora lakini pia itawapa ki-
paumbele watanzania.

Aidha, alisema TANESCO imejipanga
kutumia nguzo za zege kwa mtandao
wa umeme wa Kilovolti 11, 33 na 66 na
kutumia nguzo za miti kwenye mtandao
wa umeme mdogo.

“Hiyo ni katika kuweka uwiano wa
gharama na huduma kwa wateja lakini
pia tutazingatia uwekaji wa nguzo za
zege kwenye maeneo hatarishi, maeneo
yenye maji maji na mbuga za wanyama,”
alisema Maharage.

Kuhusu mradi wa kimkakati wa kufua
umeme kwa maji wa bwawa la Julius Ny-
erere alisema mradi huo ni wa nne kwa
ukubwa Barani Afrika na kwamba kabla
la mradi huo bwawa kubwa nchini lili-
kuwa ni Kidatu linalozalisha Megawati
200.

Alisema bwawa la Julius Nyerere ni
sawa na mabwawa kumi ya kidatu.

Aliongeza kuwa mradi wa Julius Ny-
erere umegawanyika katika maeneo
nane ambayo ni ujenzi wa tuta kuu, jen-
go la kuendeshea mitambo, kingo za ku-
zuia maji, njia za kupitisha maji kupele-
ka kwenye mitambo, daraja la kudumu,
barabara na nyumba za wafanyakazi.

Kwa upande wake, Naibu Mkurugenzi
Mtendaji Usambazaji na Huduma kwa
Wateja, Mhandisi Athanasius Nangali
alisema mikoa 13 kutoka Kanda za
Mashariki, Kusini na Nyanda za Juu Kusi-
ni imeanza kutumia kituo cha miito ya
simu. “Wastani wa simu 2,500 kwa siku
zinapokelewa katika kituo hiki ambapo
asilimia 97 zinapokelewa na asilimia
tatu haziingii, malengo yetu ni kufikia
asilimia 100 ya simu zote kujibiwa,”
alisema.

Mkutano huo ni moja ya malengo
ya kimkakati ambayo TANESCO imeji-
wekea katika kuhakikisha inakutana na
wadau wake mbalimbali kwa nyakati
tofauti kwa nia  ya kuwapa taarifa na
majibu ya changamoto zinazolikabili
shirika hilo.
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Mahakama kuanza kupokea

maoni

mwezi Mei ya waftmgwa, mahabusu

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUANZIA mwezi Mei, mwaka
huu, mahakama itaanza utara-
tibu maalum wa kupokea maoni
kwa wafungwa na mahabusu
kwa kutumia mfumo wa dodoso
kuhusu mwenendo wa utoaji
haki.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kuhusu muende-
lezo wa huduma kwenye kituo
cha kupokea maoni ya wateja
wa mahakama, Mtendaji Mkuu
wa Mahakama, Prof. Elisante
Ole Gabriel, alisema uamuzi
huo wameufikia baada ya kuona
umuhimu wa makundi hayo
kuyapa fursa ya kupokea maoni
yao kwa kuwa ni vigumu wao
kupiga simu ama kutuma barua
pepe.

Alisema kituo hicho sio
mbadala wa rufani bali ni cha
kiutawala ikiwa ni kumulika
mnyororo wa utoaji haki nchini.

“Mara nyingi tunategemea
kwamba wale ambao ni wafung-
wa pengine wasiwe na njia ra-
hisi ya kupiga simu au kutembe-
lea kituo hiki kwa hiyo sasa
tumewasiliana na Katibu wa
Wizara ya Mambo ya
Ndani na utaratibu unafanywa
haraka iwezekanavyo ili kuanzia
mwezi ujao tutakuwa na utarat-

ibu maalum tumetengeneza do-
doso zuri lenye maswali 10 am-
balo litakuwa linapelekwa kule
mahabusu na kwa wafungwa ili
kupata nafasi ya kutoa mreje-
sho,” alisema.

Alisema kuwa kituo kinatoa
huduma tano ikiwamo suala la
mirathi na talaka.

Alisema kituo hicho kina wa-
tumishi wabobezi wa kuwapatia
huduma sahihi na ushauri kadiri
itakavyohitajika.

“Kituo kinatoa huduma kama
kuuliza jambo lolote linalohusu
upatikanaji wa huduma za kima-
hakama ikiwepo suala la mirathi
na talaka, kupokea mrejesho wa
jinsi huduma zetu zinavyokidhi
matarajio ya mteja malalamiko
kuhusu jambo mahsusi ambalo
kiutawala mteja hajaridhika
nalo na angependa kufahamu
utaratibu wa kulishughulikia,”
alisema.

“Kutoa taarifa ya vitendo vyo-
vyote vinavyoashiria ukiukwaji
wa kimaadili katika mnyororo
wa utoaji huduma ndani ya ma-
hakama.”

Alisema mpango huo sio
mbadala wa rufani wala njia ya
kupingana na maamuzi halali ya
kisheria bali ni kuhakikisha haki
inatendeka kwa uwazi na mteja
anaridhika.

[
Wapewa mchongo fursa elimu India

Na Romana Mallya

WATANZANIA hususani vijana,
wametakiwa kuchangamkia fursa
ya kusoma India yenye teknolojia
za kisasa zinazoweza kuzalisha
wataalam watakaosaidia serikali
na sekta binafsi kukua kiuchumi.
Dar es Salaam katika hafla iliyoan-
daliwa na Balozi wa India nchini
Tanzania, Binaya Pradhan, iliyo-
kutanisha mtandao wa wanafunzi
waliosoma huko, taasisi za elimu
zinazotoa mafunzo pamoja na zile
zinazosaidia wanafunzi kusoma
nje. Aprili 18, 2018, India ilizindua
programu ijulikanayo ‘Study in
India’ ambayo inatoa zaidi ya kozi
2,600 katika maeneo ya akili ban-
dia, uhandisi, famasia, sayansi ya
siasa kwenye vyuo vyake vikubwa
zaidi ya 150.

Kwa siku mbili kuanzia juzi
ubalozi huo uliandaa maonyesho

lengo la kuangalia fursa za elimu

na kuweza kuziomba.
Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu  Huria cha  Tanza-

nia (OUT), Prof. Elifas Bisanda,
ambaye alikuwa mgeni rasmi kati-
ka hafla hiyo, alisema India ni taifa
kubwa na teknolojia yao imekua
kwa sababu wameikuza elimu yao
ya juu kwa viwango vikubwa.
“Wana ubora wa elimu, ubora
wa elimu unautizama kwa namna

gani? Unawaangalia wahitimu
namna wanavyoweza kuingia na
kufaa katika mazingira yao kazi,
elimu haina maana kama inaku-
fanya tu uwe na karatasi lakini
kichwani huna kitu,” alisema.

Prof. Bisanda alisema elimu
ya nchi hiyo imekuzwa na utafiti
umefanyika mpaka wakapata
mada ambazo zimewasaidia kue-
ndeleza sayansi na teknolojia yao.

“Nchi ya India ilikuwa na njaa,
hivyo ilikuwa vigumu kuzungum-
zia elimu wakati watu wana njaa.
Cha kwanza walitibu njaa, kwa
sasa India inatoa chakula nje ya
mipaka, wanajilisha. Teknolojia
yao ya kilimo ipo juu,” alisema.

Prof. Bisanda alisema kwa
upande wa teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA) nchi
hiyo ndiyo inayoendesha dunia
kwa sababu wataalam wengi wa
TEHAMA wanatoka huko.

Jambo lingine alisema elimu ya
India ni stahimilivu ambayo kila
mtu anaweza kumudu kulipa ikil-
inganishwa na nchi nyingine.

Mhadhiri Msaidizi wa Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, Ibrahim
Mwasubira, ambaye ni miongoni
mwa wanafunzi waliowahi ku-
soma India na kuhitimu mwaka
2019, alisema alijifunza wanavy-
oendesha mambo yao ya kielimu.

Alisema yako baadhi ya mas-
omo walikuwa wakisoma la-
kini walikuwa hawaingii darasani

kuyafanyia mtihani.

“Nilifurahia sera zao wana kitu
kinaitwa solar city ‘mji wa ni-
shati ya jua’ ambao wana lengo
la kutengeneza umeme ambao
watu wasiopungua milioni 60 kwa
kutumia nishati ya jua.

“Ukileta ~ kwetu  Tanzania
tayari tuna nishati ya jua kubwa
tunaweza kufanya vitu vikubwa na
kuepuka kukatika kwa umeme,”
alisema. Alisema mafunzo hayo
yamemwezesha kufanya utafiti
mbalimbali na kuzichapisha kwe-
nye majarida ya kimataifa na kwa
sasa anaufanya unaojikita katika
kupunguza nishati za umeme kwa
kutumia joto la kawaida kuende-
sha majokofu majumbani.

Aliwashauri Watanzania hasa
vijana kuchangamikia fursa ya
nafasi za kwenda kusoma India
zinapotoka ili nchi iendelee ku-
zalisha wataalam wengi zaidi ka-
tika maeneo mbalimbali watakao-
saidia kuinua uchumi.

Balozi Pradhan alisema kwa
miaka mingi wanafunzi wengi wa
Tanzania wamekuwa wakiichagua
India kwenda kusoma.

“Haya ni matokeo ya ushiriki-
ano mzuri uliopo kati ya Tanzania
na India hususan katika elimu.
Mfumo wa elimu wa India unatoa
fursa kwa yoyote anayetaka kuso-
ma kwa sababu gharama zake ni
himilivu,” alisema.

NOTISI/TANGAZO

LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALElI AUCTION MART
RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MARTHEDANE ENTERPRISES
LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND
DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI
AUCTION MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa
Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia
tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

ya siku 14.

TAWIALILOKOPA [JINA LA MTEJA AINAYADHAMANA  |JINALA MWENYEDHAMANA  [MAHALI DHAMANA ILIPO | TAREHE YA MNADA
MAIN RWEZAULA ASELY VICENT ~ [DFF, WILLIAMS HUBERTS MTENDAMEN MAGOMENI MIKUMI 13/05/20225AA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO JOHN SOSTEN ASSEY NYUMBA JOHN SOSTEN ASSEY MLANDIZI 12/05/20225AA 10:00 ASUBUH NA KUENDELEA
UBUNGO AMINA CLEMENS NAZA NYUMBA AMINA CLEMENS NAZA KIBAMBA SHULE 12/5/2022 SAA 01:00 MCHANA NA KUENDELEA
UBUNGO ALPHANI JAFARI JUMA NYUMBA ABAS ZUBERI CHANZI KIBAMBA 17/05/2022 SAA 10:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO DAVID ANDREW LEKASI NYUMBA DAVID ANDREW LEKASI KIBAHA 17/05/2022 SAA 01:00 MCHANA NA KUENDELEA
UBUNGO ALPHANI JAFARI JUMA NYUMBA ALPHANI JAFART JUMA MIEMBE SABA 19/05/2022 SAA 10:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO GEOFREY MATHIAS KATOTO |NYUMBA GEOFREY MATHIAS KATOTO  [MBEZIBEACH 20/05/2022 SAA 10:00 ASUBUHI NA KUEDNELEA
UBUNGO AMINA CLEMENS NAZA NYUMBA AMINA CLEMENS NAZA KIBAMBA SHULE 24/05/2022 SAA 10:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja au Gari ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani

2 lkiwamnunuziatashindwakutimizashartilolote la mnada kuhusiana na malipo yaawali,hatarudishiwapesayoyotealiyokwishailipa
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0785242219/0754497396/0714939933
4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.
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ipashe

MWANGA WA JAMII

Diaspora waondolewe
vikwazo kuwekeza nchini

HIVI karibuni Rais Samia Suluhu Hassan, alikutana na Watanzania
wanaoishi Marekani na kutoa ujumbe ambao unawagusa wote wa-
naoishi nje ya nchi na waliokosa haki mbalimbali, lakini sasa kilio
chao kimesikika isipokuwa uraia pacha.

Haya yanakuja baada ya taarifa ya serikali ya Oktoba mwaka jana,
ambayo ilisema inakamilisha mchakato wa kupitia maoni ya diaspo-
ra, kuhusu kupewa hadhi maalum itakayowawezesha kushiriki masu-
ala mbalimbali ya maendeleo nchini.

Rais Samia alisema Watanzania hao watapata hadhi maalum am-
bayo itahusisha haki nyingine za msingi ikiwamo haki ya kupata ar-
dhi, mirathi na kuwa na mstari wao katika kiwanja cha ndege.

Alisema Sera ya Diaspora itakapokamilika itasambazwa nchi zote
ili waboreshe kwa kadri wanavyotaka, lakini aliwapa tahadhari kuwa
sio kila watakachopendekeza kitakubalika.

Aidha, alisema serikali inatengeneza mtandao wa kidijitali kwa
ajili ya kuwasajili Watanzania waishio nje ya nchi ili kutatua tatizo la
kutojulikana idadi yao ubalozini, huku akieleza kuwa wanatambua
mchango wao kwenye maendeleo ya nchi.

Tunaipongeza serikali kwa hatua hii kwa kuwa inakwenda kusaidia
nchi kwa kuwa tunaamini Watanzania hao wanakuwa na fedha au wa-
naona fursa ambazo wanaweza kuziendeleza nchini mwao ambazo
zitasaidia nchi kupata mapato, kuajiri wengine na kukuza maendeleo.

Ombi kubwa la diaspora ni kupata uraia pacha ambalo liliibuka
wakati wa Bunge Maalum la Katiba ikiwa ni hoja kutoka kwa Watan-
zania hao na ipo kwenye Rasimu ya Katiba ya Tume ya Marekebisho
ya Katiba, iliyotengenezwa na Tume ya Mabadiliko ya Katiba chini ya
uenyekiti wa Jaji Joseph Warioba.

Taarifa ya mwaka jana ya serikali ilieleza kuwa Watanzania waishio
nje ya nchi ni zaidi ya milioni mbili ambao walisaini waraka maalum
wapate haki ya kupiga kura kwa kuwa walizaliwa nchini hivyo wana-
paswa kuwa na haki hiyo, lakini imekosa nguvu baada ya kupata uraia
wa nchi nyingine ambako walikwenda kimasomo au kutafuta maisha.

Tunaamini kila Mtanzania anayeishi nje ya nchi atatumia vyema
nafasi hiyo kuboresha sera hiyo ili kusiwe na atakayeachwa nyuma na
kuwa na malalamiko kuwa kilichopitishwa hakikuwa jumuishi.

Baada ya kukamilika kwa sera hiyo Watanzania hao watatumia vy-
ema nafasi ya hadhi maalum kuwekeza nyumbani kwa manufaa yao
ya sasa na baadaye, huku wakitoa ajira kwa wenzao.

Tunaamini zipo fursa nyingi za kuleta nchini, lakini walishindwa
kutokana na kukosekana utaratibu maalum hasa wa umiliki wa
uwekezaji watakaoufanya, sera hiyo itakapokamilika itasaidia kuleta
mabadiliko makubwa kwa manufaa ya pande zote.

Lakini ni muhimu kwa serikali kuangalia upya suala la uraia pacha,
kujifunza kwa nchi nyingine ambazo zimeruhusu suala hilo, faida wa-
nazopata na hasara, kwa kuwa mtu anapokuwa na uhakika wa uraia
maana yake anawekeza kwa moyo wote.

Pia, ni muhimu kuendelea kuhamasisha Watanzania walioko nje
kuona umuhimu wa kuwekeza nchini kwa kuwaondolea vikwazo
vinavyosababisha washindwe kurudi nyumbani kuwekeza kwenye
viwanda, biashara na kampuni kwa kuhamisha maarifa kutoka nchi
zilizoendelea na kuyaleta nchini kwa faida ya watu wake.

Tunaamini huenda wapo Watanzania wanaoishi nje hawajui wa-
naweza kuwekeza au kuna vikwazo vimeondolewa ili wanapopata
fursa wailete nchini kwa manufaa yao, familia zao na taifa kwa ujumla.

Wapo walioenda kwenye nchi hizo kwa masomo na kuamua kuba-
ki huko, walioenda kwenye mikutano na makongamano, lakini wapo
waliozaliwa huko kwa kuwa wazazi walikuwa masomoni, lakini wao
wana asili ya Tanzania, kwa kuzaliwa huko kwa mujibu wa sheria zetu
sio raia, wanapaswa kufuata taratibu za kuomba kupata uraia.
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SUALA la usafi lina maana kub-
wa na inatakiwa jamii ielewe
nini mantiki yake kwa undani na
uelewa wa kina.

Usafi unapofanyika ipasavyo,
ni wazi jamii inakuwa salama na
kinyume chake, jamii hiyo in-
aweza kupata madhara, kwani
inajulikana vyema aina ya shida
inayoiangukia jamii husika.

Suala la usafi wa mazingira, li-
nalenga katika mbinu za kuzuia
kupanuka maradhi hasa kwa
kupitia majitaka na uchafu kama
vile kinyesi, jamii inabaki na maji
aina zote safi na salama.

Maji yanapokuwa machafu na
yanapatikana katika mazingira
yetu, ni wazi bakteria zinazotoka-
na na mazingira machafu yenye
taka yanatuingiza katika maeneo
hatarishi na kutusababishia mad-
hara pasipo kutarajia .

Pia, uchafu wa kinyesi cha
binadamu, hata cha wanyama,
taka ngumu, maji machafu, taka
za viwandani, shambani, nazo
si salama hata kidogo kwa uhai
wake binadamu.

Hapo ndipo inapojenga hoja
ya haja ya udhibiti wa maji taka
na kinyesi, kwa sababu kuna
viini vinavyosabisha magonjwa
ya binadamu katika vitu hivyo
na kusababisha maambukizo ku-
toka kwa mtu mmoja kumuendea
mwingine.

Usafi ukiwa ni njia ya kuzuia
maradhi, namna ya kuufaniki-
sha huwa ni kwa kuengua hatari
yake ambayo ni uchafu. Njia inay-
otumika ni kwa ufumbuzi halisi,
kama vile utiririshaji majitaka na
tiba ya maji machafu kwa dawa.

Teknolojia rahisi kama ya ku-
tumia vyoo, au matendo ya usafi
binafsi, ikiwamo kuosha mikono
kwa sabuni inaweeza kuleta maji-
bu sahihi.

Usafi wa mazingira kama una-
vyoelezwa kwa ujumla wake na
Shirika la Afya Duniani (WHO),

Usafi wa
mazingira
kama una-
vyoelezwa
kwa ujumla
wake na
Shirikala
Afya Duni-
ani (WHO),
unahusu
utoaji vifaa
na huduma
ya usalama
wa mkojo
na Kinyesi
cha bin-
adamu,
kunusuru

athari zake.

Biashara kwenye mazingira safi
ni heri, Mabibo sokoni muamlke

unahusu utoaji vifaa na hu-
duma ya usalama wa mkojo na
kinyesi cha binadamu, kunu-
suru athari zake.

Mapungufu katika matendo
ya usafi mbalimbali na wa
mazingira, ndiyo sababu kuu
ya maradhi kuibuka kwa wingi
duniani kote.

Hapo inazaa hoja kwamba
uboreshaji  mazingira una
manufaa makubwa kwa afya ya
wote katika kaya na jamii kwa
ujumla.

Pia, kunahusika mbinu ya
kudumisha ratiba ya usafi, kwa
matendo kama ya ukusanyaji
taka ngumu na maji machafu.

Sasa kwa kutumia nadharia
hiyo, nawarejea hawa wafanya-
biashara walio nje na ndani ya
Soko la Mabibo maarufu Soko
la Ndizi, jijini Dar es Salaam,
namna wanavyopanga bidhaa
zao chini, katika mazingira
machafu hata kwa kuangalia
yanakiuka wazi kanuni za usafi.

Kuna baadhi yao wamewe-
ka bidhaa wanazouza kwenye
matope, huku wengine nao
wakiuza katika maeneo jirani
kabisa na maji machafu, am-
bayo yanajulikana vyema katika
afya ndio wakala wa maradhi.

Sasa kama hao wafanyabi-
ashara wanashindwa kufanya
biashara katika maeneo rafiki,
wajue bayana wanafanya ma-
kosa kwa watumiaji bidhaa zao.
Wanatakiwa kujali afya za walaji
na sio tu kuwaza kupokea tu ku-
toka wa wanunuzi.

Hivi sasa mvua zinaendelea
katika sehemu nyingi za nchi,
huu uchafu umechukua na-
fasi kubwa sehemu hiyo ya bi-
ashara. Hakuna ubishi kwamba
kuna kila aina ya haja watu hao
watengenezewe miundombinu
sahihi, ili waweze kufanya bi-
ashara katika maeneo yaliyo na
usafi.



ljumaa Aprili 29, 2022

Nipashe 7

TANGAZO

©2 Ba,
< %o

3
S %

“Kwa Maendeleo Yako”

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31/12/2021

MUCOBA BANK PLC

P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075
Mafinga, Tanzania.

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31-03-2022

(Kiasi kwa shill

ingi milioni)

Robo Mwaka ya’Mwaka Robo yamwakasasa | Roboya Mwaka | Limbikizo lamwaka | Limbikizo la
wa sasa Robo Mwaka/Mwaka iliyopita wa sasa mwaka linganishi
iliopita (Mwaka uliopita)
31/03/2022 31/12/2021 31/03/2022 3111212021 31/03/2022 31403/2021
|_[Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za uendeshaji
A MALI Mapato/ (Hasara) Halisi (183) 304 (183) 240
isho kwa Ajili ya:
1 |Fedha Tastim 365 841 Hasara Katika Mali 265 156 265 289
2 [Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 1 6 Badiliko Halisi Katika Mikopo 135 1,168 135 (1,407)
3 |Uwekezaji katika Amana za Serikali . . Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali = - 5 5
4_|[Salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 2,003 3,215 Mabadiliko Halst Kattka Amana _ (2,437) 491 (2,437) (1,001)
5 _|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa , . Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizeafkive 5 5 5 5
6 [Miamala baina ya Matawi . . Mabadiliko halisi Katika Dhirma Nyingine 111 88 111 (448)
7 1Biti zilizo afikiva - - /tggaﬂmkﬁ Halisi Katika Mali Nyingine 4?8 (5;;) 4§g ;;
8 | Dhima za Wateja Zilizo kubalika 5 - i iyolipwa (30) G0) (0) (28)}
L Mengineyo (Bainisha) E (56) - (579)
9 _|Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine - - Fedha Halisi zil Jowa shughuli 1688 1573 1688 2,922
10 ji katika Amana nyingine B - edha Halisi wa shughuli (1.688) (1.688) (2.922)
11_Mikopo Halisi Iliyopo L5 15,051 Il_| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
12__|Mali nyingine 4,090 4,528 awio lililopokewa
13 [Uwekezaji wa Hisa_ - - jnunuzi wa Mali za Kudumu @ 1) @ %
14_[Akaunti za udhamini _ - - apato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu - - - -
15 _|Mali Mitambo na Vifaa. 528 569 nunuzi wa Amana zisi 2 mavakala
16 |JUMLA YA MALI 21,681 24,289 apato Kutokana na Mauzo ya amana na mawakala
kengineyo ( bainisha) = - 2 -
B. DHIMA Fedha Halisi Zilizotolewa kwa Shughuli za Uwekezaji (@) (1) (4) 24
17__|Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 303 1,003
18_|Amana za Wateja 13,553 15,269 Ill_[Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha (100) (100) (100) (100)|
19_|Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
0 [Amana Maalumu 117 138 Mapato Kutokana na Utoaji wa madent ya Muda Mrefu
1_|Maagizo ya Malipo/Fedha za - - apato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa
2 |Hundi na Hawala za Benki Zilizotolewa 5 - awio Lililolipwa kwa Fedha Tastimu
3 |Limbiko la Kodi na Gharama i 272 536 abadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - -
24| Dhima la Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na mteja - - fengineyo (bainisha) 20 (83) 20
5| Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. . . ‘edha Halisi_Zilizotolewa Kwa shughuli zakifedha Kifedha (80) (183) (80) (100)|
6 |Mapato ia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Baadae - -
7 [Dhima Nyingine 847 472 IV_[Fedha Taslimu na Mali i na Fedha Taslimu.
8 [Madeni 2 427 2527 Ongezeko /Punguzo Halisi Katika
20 [JUMLA YA DHIMA 17.519 19 945 Fedha taslimu na mali na fedha taslimu (1,773) 1,359 4,773) (2,998)]
30 | MALI(DHIMA) HALTSI (16 Kutoa 29) 4162 4535 Fedha na Mali na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 4142 2,506 4,142 4,714
— Fedha na Mali na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwak 2,369 3,864 2,369 1,716
C. | FEDHA ZA WANAHISA 8,789 8,789
1_|Mtaji wa Hisa Uliolipwa - -
2 |Akiba ya Mtaji
3 |Mapato Yali (4,558) (5,280)
4 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (183) 742 SAVINGS ACCOUNT CHARGES AND FEES Malengo account interest rates are as follows:
35 _|Akaunti nyingine za Mtaji 13 93 Individual Savings Account period Rat
6 _|Stahiki ya Wenyehisa Chache Account opening minimum amount 20,000 ;r::mhs ;%e
7 _[JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 4,162 4,535 Minimum operating balance 5,000 et %
8 | Dhima Zisizo Dhahiri Minimum Interest Bearing balance 20,000
9 [Mikopo Chechefu 1513 1562 Monthly Service Fee 500 (SMS Alert 1,000) 1,800 12months 0%
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 727 1,051 Credit Interest Rate 2% FIXED DEPOSIT ACCOUNTS
41_[Mali Nyingine Chechefu = - Group Savings Account (GS09) Period Range Rate
Account opening minimum amount Free 3 months Up to Tzs 9,999,999.00 4.00%
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Minimum operating balance Free 6 months Up toTzs 9,999,999.00 4.50%
(i) _|Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 19.19% 18.57% Minimum Interest Bearing balance N/A 9 months Up to Tzs 9,999,999.00 5.00%
(ii) _|Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 10.30% 9.70% Cash Withdrawal Fee Refer cash withdrawal fee below 12 months Up to Tzs 9,999,999.00 6.00%
- - " 105.16% Credit Interest Rate 24 months Up to Tzs 9,999,999.00 7.00%
(iti) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana _ 6 91.72% B U to 1ot 9,999/996.00 oo
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 67.77% 61.62% Joint Savings Account
(v) |Uwiano wa Mali Zili isha na Jumla ya Mali 92.45% 82.06% ‘Account opening minimum amount 20,000 FDR of Tz510,000,000 and above is negotiable at management discretion.
(vi) |Ongezeko la Amana -14.85% 8.78% Minimum operating balance 5,000 GENERAL CHARGES AND FEES
(vii) |Ongezeko la Mali -10.74% 6.27% Minimurm Interest Bearing balance 20,000
Monthly Service Fee 500 (SMS Alert 1,000) 1,800 GENERAL CHARGES/ FEES Tzs
Credit Inte t Rat 2%
recnteres e Dishonored/Unpaid cheque
-032- Juvenile’s/ Minor Savings Account Fund related NA
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31-03-2022 "
(Kiasi kwa shilingi milioni) m?:‘rxzzne":m'"b'::"mc:mum ;ggg DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS
Robo yamwakasasa | Roboyamwaka | Limbikizo lamwaka Limbikizo la Minimum Interest Bearing balance 20,000 Ez::zz‘ﬂ;‘: ;:1:::: Tas 1500.000) ];rggo
linganishi (Mwaka sasa mwaka linganishi Ir:lnrte:\(v Rs;r:-ce Fee Fzr:/e Cheque cloaring (above T2s 1,500,000 %
uliopita) (mwaka uliopita) i Cash withdrawal- (less Tzs 5,000,000 ,500
31/03/2022 31/03/2021 31/03/2022 31/03/2021 Biashara Savings Account Cash withdrawal: from T2 3,000,000 and sbove) 0.08%, Max 14 150,000
Account Opeming Mt amourt 65,000 Dormant account reactivation 5,000
" Minimum operating balance 50,000 D ( monthly F: 1,500
|1 [Mapatoya Riba 586 964 586 964 Minimum Interest Bearing balance 50,000 emeturoconce '"°"F‘x!d ::pos,( Fee No interest given
2 |Gharama za Riba (148 (278) (148) (278) Monthly Service Fee 5,000 Bank Statement Fee /page 1,200
3 |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 438 686 438 686 Interest Rate 2% Audit Fee 10,000
iza Yali - _ - . Balance certificate Fee 20,000
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa _ Group Savings Account Reference Letter NA
5 _|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo ()] (119) (222) (119) Account opening Fee Free TT Outward local-TIsS NA
- - - - Account Opening minimum amount 10,000 TT Outward local- EFT NA
Yasyo ya Riba: Minimum operating balance 10,000 TT Inward local- 1SS NA
Lﬁmyo_ya_ﬂ)a " - = m ) m Minimum Interest Bearing balance 20,000 TT Outward local- EFT NA
6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigen - - - - Monthly Service Fee 500 (SMS Alert 1,000) 1,800 Salary Processing (per entry) 2,500
6.2 Ada na Kamisheni 23 177 m 177 Interest Rate Bank Guarantees NA
. . . Balance Inquiry. 200
.. W
b3Gavio___ Saccos Savings Account Money Transfer 15,000
6.4 Mapato Mengine 2 49 12 L] ‘Account opening Fee Free ATM card Cost 15,000
7 _|Gharma Zisizo za Riba: (622) 672 (622) 672 Account Opening minimum amount 55,000 Searching Fee 10,000
7.1 Mishahara na Mafao (314) (269) (314) (269) Minimum operating balance 50,000 Coins deposit fee 10%
Minimum Interest Bearing balance 100,000 ATM card replacement 10,000
7.2 Ada na Kamisheni (29) (41) (29 41 ATM
ST Monthly Service Fee 2,000 w/drawal Fee (on us) 1,300
7.3 Gharama Nyingine 1273ﬂ (363) (zﬁﬂ (363) Interest Rate 2% To other bank ATMs w/drawal Fee 1,300
8 |Faida/ (Hasara) ya Uendeshaii (183) 240 (183)] 240 ATM mini statement
Mo ] : Elimu Savings Account Wallet to Bank 1,000
9 |Tengo la Kodi ya Mapato (30 (48) (30) (48)
——g—y—P— - Account opening Fee Free SMS alart 1,000
10_|Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (213 192 (213) 192 ‘Account Opening minimum amount 10,000 Bank to Wallet (Below Tzs 100,000) 1,000
T - N " 0 " . Bank to Wallet (Tzs 100,000-199,999) 1,300
11_|Mapato Meng'me Yaliyoj urrfx{vxh‘wa (I{amlsha | Minimum operating balanc: : 5,000 ok ta Wallot (T 200,000.25.339] 700
12_|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (213)] 192 (213)] 192 x'o"r“;”}“:‘;"s::‘z:?;ea””g alance 1’;22" Bank to Wallet (Tzs 300,000-399,999) 2,000
[ e s ¥ 2y —) S b e 100 L0
{14 _{Mapato kwa Hisa - 2 - 2 Bank to Wallet (Tzs 600,000-699,999) 3,500
15 _[Idadi ya Matawi 2 2 2 2 Malengo Savings Account Savings account interest rates 2%
Account opening Fee Free ATM Balance Inquiry 200
Account Opening minimum amount 5,000
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Minimum operating balance 5,000 LOAN CHARGES AND COMMISION
0.79% 1.03% 0.79% 1.03% Minimum Interest Bearing balance 20,000 /o | CHARGIES
420% 2.54%) 420% 2.54%) Monthly Service Fee Free 1 “Loan processing fee 2%
— - - Interest Rate See Table below -Loan application fee 20,000/=
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 76.89% 56.47% 76.89% 56.47% 10,000
Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 2.42%) 3.98% 2.42%) 3.98%

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho

kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31-03-2022

(Kiasi cha shilingi milioni)

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA

kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandadii ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe

Mtaji wa hisa Mapato Ziada ya kisheria Jumla ina Na Cheo Saini Tarehe
Mwaka wa sasa 2022 oo " .
Salio la mwanzo wa mwaka 8,795 (4,558) 107 4344 Philip Ray (Imesainiwa) 28/Apr/2022
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (183) - (183)] Meneja Mkuu
Mapato mengine - - - -
[Miamala na Wanahisa - - - - Kelvin Mushi (Imesainiwa) 28/Apr/2022
[Gawio lililolipwa - - - - Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala
[Ziada ya Kisheria - - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - . - . .
Mengmew‘ > . = . . Saleh S. Abdallah. (Imesainiwa) 28/Apr/2022
Salio la mwisho wa mwaka 8,795 (4,741) 107 4,162 Mkaguzi Mkuu wa Ndani
Mwaka Uliopita 2021 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini
Satio la myianzo v rwaka 858 (5280 & 269 taarifa hIZ\, na kwq uelewq naimani yetu kubwa mmeanda\}wo kulingana naviwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa

ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hali halisi

Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 742 742
Mapato mengine i - - Jina Tarehe
Miamala na wanahisa 1) - 91)
Gawio lililolipwa - - 1. Prof. Dominicus Kasilo. (Imesainiwa) 28/Apr/2022
Ziada ya Kisheria (20) 20 Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi
| Tengo la ziada ya Jumla -
engineyo _ _ _ 2. Kitova Munggl (Imesainiwa) 28/Apr/2022
Salio la mwisho wa mwaka 8,795 (4,558) 107 4,344 Mkurugenzi
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA (MAHESABU YALIYO KAGULIWA)
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

TANZANIA COMMERCIAL BANK PLC

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31DESEMBA, 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA, 2021

(Kiasi kwa shilingi milion, (Kiasi kwa shilingi milioni)
Mwaka Mwaka uliopit: T .
wal 31:1;:?;; wal 3: I;:Cv_lzg Limbikizo la Limbikizo la Mwaka
A MALIL Mwaka wa sasa Linganishi
1 Fedha Taslimu 49,972 41,717 (Mwaka Uliopita)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 16,522 19,080 31-Dec-21 31-Dec-20
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 133,175 100,455
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 73,882 114,106 - . s
5 Hundina Miamala ya Kushughulikiwa o 5 I:  Mtiririko wa Fedha K.u.fokana na Shughuli za Uendeshaji:
6 Miamala Baina ya Matawi N ~ Mapato/(Hasara) Halisi 19,665 21,008
7 Bili Zilizoafikiwa B - Marekebisho kwa Ajili ya:
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Hasara Katika Mali 13,913 10,358
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 124,636 85,732 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (102,603) (199,157)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 4 (1)
11 Mikf)ptv »Ha‘disx Tliyopo 718,600 617,814 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 114,617 360,908
g l‘éal‘ I:y‘"g‘m" . EEY 41,820 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (22,531) (91,189)
B A s - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (12,704) 22,131
15  Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 22,509 22,951 'I\]/([a'?;‘;]‘;'k‘;Hal‘s‘ Katika Mali Nyingine (72é%%§ ﬂé;?;;
Haki ya matumizi ya mali - Kodi Iliyolipwa " g
16  JUMLA YA MALI 1,180,715 1,043,679 - Kodi kadirio la mbeleni la mafao ya mtumishi (529) (861)
- Gharama ya mafao ya mtumishi 1,137 1,088
B DHIMA - Mengineyo (Mapato ya ruzuku & hifadhi nyingine) kutoka muunganiko wa 85 13
17 Amanaza Benkinyingine na Taasisi za Fedha - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 5,759 98,528
18 Amana za Wateja 738,724 676,665
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu B R
20 AmanaMaalumu . TR 126,420 II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaii:
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 3,967 5,885 Gawio Lililopok.
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa _ R awio Lilllopokewa - N
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,502 2,757 Ununuz{ wa Mah Z? !(udu.mu (7,709) (4,502)
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja B B Ununuzi wa Mali Zisizoonekana (855) (208)
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0 2
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 8,362 6,806 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
27  Dhima Nyingine 27,057 36,108 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
Dhima ya kukodisha - - Mengineyo (bainisha) - -
28 Madeni 108,912 84,738
29 JUMLA YA DHIMA ez 939,380 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Urvekezaji (8,563) (4,708)
30  MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 113,213 104,299
III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
c. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,072 28,072 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
32 Akiba ya Mtaji - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
33 Mﬂ;’ﬂm Yaliyobakizwa § N 65,567 60,667 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husi 5 IR .
aida (Hasara) ya Kipindi Husika 9,141 5,866 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu = -
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 10,433 9,694 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengi
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache - - abadiliko Halisi Ratika Madeni Mengine - -
37  JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 113,213 104,299 Malipo ya Dhima ya Kukodisha (6,791) (7,545)
Zz :)Ah:“‘ Z;i:o ;—”f‘“hk i 207,028 147,219 Mengineyo (Kodi katika Hisa za Ziada &Ruzuku Iliyopokelewa) 267 505
ikopo Chechefu 80,859 89,979 R L - n .
40 Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu pra— 17370 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (6,524) (7,040)
41 Mali Nyingine Chechefu 11 44
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
()  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali OES 9:99% Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 10.94% 14.09% Tasl
(i)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 80.52% 79.53% asimu o ) _ (9,329) 86,780
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 69.20% 59.20% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 82.70% 77.04% Mwaka/Mwaka 120,526 33,746
(vi)  Ongezeko la Amana QAARS 53.03% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 111,197 120,526
(vii)  Ongezeko la Mali 13.13% 61.26%

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA, 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

N . . L . . Tengo la Mengineyo
Limbikizo la Mwaka Limbikizo la Mtaji wa Hisa | MAlPo juuya BEFEEED Ziada ya Kisheria Ziadga ya 1bai§\ish:) Tetonlal
Mwaka Mwaka beiyahisa  Yaliyobakizwa Jumia
Wa Sasa Linganishi
[Mwaka Uliopital
31-Dec-21 31-Dec-20 Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 66,533 - - 9,694 104,299
1 Mapato va Riba 135178 122171 Fotda / (t1acare) ks Basda v Kodi va : : : : :
2 Gharama za Riba (39,787 (37,841) Mapato mengine yaliyojumuishwa = - (253) - = - (253)
3 Mapato Halisi va Riba (1kutoa 2) 95,391 84,330 Miamala na wanahisa ) ) N ) ) ) X
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - Hisa za ziada . . - . . B
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (13,669) (8,420) Ziada ya Kisheria - - . - B
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 34,506 32,740 Tengo la Ziada ya jumla - - - - -
N = . . Gawio lililolipwa - - - -
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala va Fedha za Kigeni 2,246 2339 e manufas yalifafanuliwa . . . . . _
6.2 Ada na Kamisheni 26,021 19,828 Kurudishwa kwa Gawio liilosimani . . : . : .
6.3 Gawio - - Mengineyo - - - - - - -
6.4 Mapato Meng:ine 6,238 10'572 Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 75,447 - - 9,694 113,213
7 Gharama Zisizo za Riba: (96,563) (87,641)
7.1 Mishahara na Mafao 50,912 40,802 Mwaka Uliopita
7.2 Ada na Kamisheni 581 399 Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 60,601 - - 10,220 98,893
ot N oo Nl T g i : : : : -
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaii 19,665 21,008 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya = - 5,866 - = - 5,866
9 Tengo la Kodi ya Mapato 10,498 15,142 Mapato mengine yaliyojumuishwa o - 66 - B - 66
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 9,167 5,866 Miamala na wanahisa - - - - - - -
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) (253) 66 ;‘;;:3:;22;@ - - - - - - -
11.1 Hasara va sasa kutoka kwa wajibu wa faida (362) 95 Tengo Ia Ziada va Jumia : , i . . . B
11.2 Kodi kadirio la mbeleni la mafao ya mtumishi 108 (28) Gawio lililolipwa - - - - - B
113 Gharama ya zamani juu ya wajibu wa faida - . faida ya sasa ya manufaa yalifafanuliwa - - - - - -
11.4 Kodi iliyopungua kwa gharama ya zamani kwenye wajibu - - Hamisho kutoka/kwenda hifadhi ya udhibit - - - - - - -
" ra Bhe a Mengineyo - - - - (526) (526)
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 8,914 5,932 Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 66,533 - - 9,694 104,299
13 Idadi va Waaiiriwa 1,091 1,039
14 Mapato kwa Hisa 326 211
15 1dadi ya Matawi Y 8 BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA UNAOISHIA DESEMBA, 2021
BAADHIYA VIASHIRIO VYA UFANIST ) ' . Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile : Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,
O Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali ) ooy 070% zilizotumika wakati wa uandaaiji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa ' tunathibitisha usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 7.87% 5.84% (S : I . Lo oTie PRl e 1e e
P Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 2 56.89% za mwzika u!|op|ta (kama k.ul|kqu na mabadiliko katika sera za 1 tumezitathimini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa
(v)  Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 9.77% 10.03% uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka 1 zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji

wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8) wa Taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na Taasisi za

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa idadi ya miezi

katika kipindi hicho. Jina na Cheo Saini Tarehe fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
MR.S.K.MOSHINGI Imesainiwa 20.04.2022 DR. EDMUND B. MNDOLWA
Afisa Mtendaji mkuu Mwenyekiti wa Bodi Imesainiwa 20.04.2022
t C b b an k MS. REGINA E. SEMAKAFU  Imesainiwa 20.04.2022 MR. Macrice b. Mbodo
Mkuu wa Fedha Mjumbe wa Bodi Imesainiwa 20.04.2022
MR. S.NYENYEMBE Imesainiwa 20.04.2022
Head Office, Millenium Tower II, 10th Floor, Kijitonyama Opp. Makumbusho Village, Mkaguzi Mkuu wa Ndani

P.O. Box 9300, Dar Es Salaam | Telephone; +255 22 216 2940
E-mail: info@tcbbank.co.tz | www.tcbbank.co.tz | Customer Care: +255 787 669977 | +255 788 767 683 | +255 658 767 683
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MINIMUM DISCLOSURE OF RATES AND CHARGES

PRODU MINIMUM OPENING BALANCE MONTHLY MAINTANCE FEES PERATING BALANCE LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES
TZS UsD e usD BANKS (EXPORT LCS)
Call account 100,000.00 100.00 10,000.00 500 100,000.00 100.00 Commission on LC discounting/Negotiation 0.75% Min USD 200 Max 600 or foreign eqv
Business Current Account 100,000.00 100.00 20,000.00 20.00 100,000.00 100.00 Negotiation Bills under an Export Letter of Credit N/A
Personal current Account 100,000.00 100.00 7,000.00 5.00 50,000.00 100.00 (Discounting Bills)
Vikundi Current Account 100,000.00 N/A FREE N/A 50,000.00 N/A Extension - Commission for unconfirmed LC 0.5% per quarter and part thereof, Min of
Quick Account 20,000.00 10.00 1,560.00 0.86 20,000.00 10.00 USD 200 or foreign eqv
Salary Account FREE N/A 1,560.00 N/A 0 N/A Extension - Commission for confirmed LC 1% per quarter and part thereof Min. of
Tabasamu Individual 10,000.00 N/A FREE N/A 10,000.00 N/A USD 100 or foreign eqv
Tabasamu Group Account 50,000.00 N/A FREE FREE 50,000.00 N/A
Platinum Account 15,000.00 N/A 1,560.00 N/A 15,000 N/A COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT) CHARGES
Minor Account 20,000.00 N/A FREE N/A 20,000 N/A Documents processing 1% Min USD 15 Max 200
group Account ::I?EED o N;A EEEE NjA ?0 o N;‘\ Courier services Actual cost plus USD 10
5223: rclzg:::cuunt 3[]’ Uﬂﬁ 00 : /: FREE x /ﬁ 30' 000 : /2 Outward Documentary bills for collection (OFBC)
Wavuvi Account 1U'DDDﬁU N/A 1560.00 N/A 10'000 N/A Document handling commission 0.5% Min USD 150 Max USD 350 or foreign eqv
Wadu Account 20,000.00 N/A FREE FREE 20,000 N/A Courier services Actual cost plus USD 10 or foreign eqv
Kivulini Account FREE N/A 700.00 N/A 1500.00 N/A Chaser/Tracer USD 60 or foreign eqv.
Inward Documentary bills for collection
Bill discounted handling commission 0.5% Min USD 150 Max USD 600 or foreign eqv
Document returned unpaid or unaccepted 0
CASH SERVICES DORMANT ACCOUNT For each amendment of previous instructions 0
DESCRIPTION BANDS CHARGES Dormant account fee FREE Every presentation or reminder protest fee 0
Cash deposit FREE Re-activation FREE Delivery of documents for non - customers USD 250 or foreign eqv
Withdrawal below 400,000 1800.00 Swift charges USD 60 or foreign eqv.
it Crawa D00 TR800,000 E00000 ACCOUNT CLOSURE 1Z8 USD Payment commission for documents value greater 0
Withdrawal from 800,001 - 1200,000 4400.00 Closing account fee 1300000 USD equivalent | | than USD 50,000
Withdrawal from 1,200,001 - 10,000,000 5,000.00 Payment commission for documents value less 0
Withdrawal from 10,000,001 - 50,000,000 6,000.00 thaniUS050,000
Withdrawal from 50.000,001 100,000,000 14,000.00 OTHER SERVICES TZS usD Avalisation commission per quarter or part thereof ~ 1.20%
Cash withdrawal TZS Withdrawal from above 100,000,000 30,000.00 ﬁg\:]%?rr]r;egessecurities transaction 50,000.00 N/A Risk margin on acceptance (per quarter) 1.20%
Withdrawal below 50 1.00 ) . . .
Confirmation to Auditors 45,000.00 USD equivalent
Withdrawal from 51-1,000 250 . ) . .
Withdrawal from 1,000 -2.250 500 Ir;tiodycthn letter/Confirmation 45,000.00 USD equivalent
ihdravel from 22515000 1900 FUND TRANSFER SERVICE | /5 usD GUARANTEE
Cash withdrawal USD Withdrawal Above 5,000 0.25% _ : - 3 I ( )
__m TISS-Outwart 10,000. USD Equivalent COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT, CHARGES
Sas STATEMENT TIsS-Inward FREE FREE I firmation of foreign C 1.0% rts rt thereof Min TZS 250,000
Balance enquiry over the counter 300.00 USD equivalent = ssuance or confirmation of foreign Currency .0% per quarter or part thereof Min )
Sy 3 . EFT-Outward 2,000.00 N/A guarantee Commission(per quarter) or USD 110, foreign eqv
Statement per page 2,000.00 USD equivalent EFT-Inhouse 1,500.00 N/A
Cheque book per leaf 500.00 USD equivalent TT-Inward N/A 5 (per quarter) for Bid bond Min TZS 150,000 of USD 64 foreign eqv
h Jeari e Internal Transfer FREE FREE
Cheque clearing FREE Standing Order - Within the Bank FREE FREE Issuance of guarantee commission (per quarter)  1.0% per quarter or part thereof Min TZS 350,000
Unpaid cheque/insufficient fund 150,000.00 USD equivalent Standing Order - To other Bank 13,000.00 USD Equivalent Lt;rnier:‘;;r;illgz?dvance Payment and any other  or USD 150, foreign eqv
Stop Payment order 30,000.00per leaf Max 300,000.00 USD equivalent Salary Handling-Cheque list 1,000.00 USD Equivalent e
Amendment fee per quarter on the tenor 1.0% per quarter or part thereof Min TZS 250,000
AGENT BANKING SERVICE POPOTE ATM SERVICE extended or amount increased or USD 110, foreign eqv
DESCRIPTION BANDS CHARGES DESCRIPTION CHARGES
Deposit PER TRANSACTION FREE Popote ATM card Issuance/Replacement 5,000.00 Text amendment fee TZ5 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
Withdrawal 0.01 - 10,000.00 800.00 PIN Re-issue FREE Other amendments USD 60 or foreign eqv
10,000.01 - 20,000.00 1,250.00 Collection of ATM Card at non-Domicile Branch 6,500.00
2000001 - 50,000.00 1500.00 Uncollected and Destroyed ATM Card 6,500.00 Guarantee advisisng fee (from other Banks) USD 200 or foreign eqv
50,000.01 - 100,000.00 2,250.00 Balance Enquiry 300.00 Courier services (Direct delivery to Beneficiary) 0
UWIONGY - Anjin 223000 [CBATRIWRdiawal (20000 Open ended guarantees(charged per annum) 3%pa
200,000.01 - 300,000.00 £4200.00 Withdrawal to Other Bank Umoja Switch ATMs 1,300.00
300,000.01 - 400,000.00 5500.00 Cancellation TZS 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
400,000.01 - 500,000.00 6,000.00
500,000.01 - 700,000.00 6,500.00 POPOTE VISA CARD
700,000.01 - 1,000,000.00 7500.00 DESCRIPTION CHARGES Tanzania
1,000,000.01 - 1500,000.00 8500.00 Popote VISA issuance/Replacement 20,000.00 Commercial
1500,000.01 - 2,000,000.00 9,000.00 ATM Withdrawal - Domestic 3350.00 Bank .
Growing stronger together
2,000,000.01- 3,000, 000.00 10,000.00 Balance Inquiry - Domestic 1,000.00 ¢ ?
Balance Enquiry 100.00 ATM Withdrawal - International 5,500.00 Ll v 4
Mini Bank Statement 200.00 Balance Inquiry - International 2,000.00
POPOTE MOBILE BANKING / INTERNET BANKING LETTER OF CREDIT ISSUED (IMPORT LCS) RGES
DESCRIPTION BANDS CHARGES Charges on Draft LC USD 60
Registration FREE LC commission per quarter 1% per quarter or part thereof.
Min USD 150 or foreign eqv
500 -10,000.00 850.00 LC commission per quarter with cash cover 1% per quarter or part thereof.
10,000.01 - 50,000.00 1200.00 MInUS IS0 onforelniEqy
Amendment fee per quarter on the tenor 1% perquarter Min USD 150 or foreign eqv
50,000.01 - 100,000.00 1,500.00 extended or amount increased
100,000.01 - 250,000.00 2800.00 Other amendments usD equ!v 60 or foreign eqv
Discrepancy fee per pack USD equiv 60 or foreign eqv
250,000.01 - 500,000.00 4600.00 Documen examination Fee per pack 0
500,000.01 - 750,000.00 7500.00 Cancellation charges USD 60 or foreign eqv.
Swift charges USD 60 or foreign eqv.
Transfer Bank to MNO 750,000.01 - 1,000,000.00 10,000.00 Non-Payment of Bills Due Date 0
From MNO to Bank (Deposit) FREE Expire unutlised Letters of Credit 0
LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES
TOANS CATEGORY INTEREST RATE BANKS (EXPORT LCS)
Consumer loans Consumer loan Admnistartion fee 1.5% of the Approved Loan Advising|Fee or,commission USD200/aforeianieqy
Minimum TZS 10,000.00 Bank client for LC available with us USD 150 or foreign eqv SopoteCard [ It
Loan Application fes 17510,000.00 Client for LC available with other Bnaks N/A ﬁ'ﬂ'—‘ ) )
; . r Non Bank Customer USD 250 or foreign eqv 0 Do more with our TCB Bank
Wast: L Loan Administration fee 1.5% Mini TZ510,000.00 N = 1 i
astaalu Loans ministration Maxin:LnJIrT;?S 100.000.00 Confirmation Fee(per quarter)USD eqv 1% per quarter and part thereof,Min USD 250 VISA POpOte V|Sa Deb|t Ca I’d
< or foreign eqv
MiCiloan'Application fee 125 25,000.00 Amendment advising Fee USD 120 or foreign eqv Accepted at all Visa outlets Point of Sales (POS) and Online platforms worldwide
Other Charges On individual MIC loan processing/Administration fee  15% Minimum TZS 50,000.00 Cancellation Fee USD 60 or foreign eqv T T T (R0 ) e ) e G (e s e [T e Yl
Micro Credit Transfer Fee (per quarter) 0.75% per quarter, Min USD 250 or foreign eqv
Loan Applicationfee for Business and  TZS 50,000.00 Courier services Actual costs plus USD 10 or foreign eqv
Personal Loans Swift charges USD 60 or foreign eqv
Interest Rates and Charges On Loan Administration fee- Business  15% of the Approved Amount Document Handling commission N/A Huduma kwa Wateja: +255 22 787 669977, +255 788767683, +255 658 767683, Namba bila Malipo: 0800110160 Website: www.tcbbankco.z
Business Loan and Personal loans Discrepancy Fee per document N/A

Dar es Salaam, Tanzania. +255 22 2162940,

PSSSEF, Millenium Towers Il, Barabara ya Bagamoyo,

9300,
+255 22 2114814

+255 22 787 669977, +255 788767683, +255 658 767683
0800110160

216827701
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HABARI KITAIFA

Warundi 6,000
wakamilisha
mchakato wa

maombi ya uraia%

Na Agusta Njoji, DODOMA

1ZARA ya Mambo ya Nda-

ni ya Nchi imesema raia

6,000 kutoka Burundi

wanaoishi katika Jimbo la
Ulyakulu wamekamilisha mchakato wa
maombi ya uraia , huku hatua za uamuzi
zikiwa mbioni kukamilika.

Aidha, imeeleza kuwa watu hao wa-
likuwa watoto wa wakimbizi wa Bu-
rundi 162,156 waliopewa uraia mwaka
2009/10.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Ju-
manne Sagini, alitoa taarifa hiyo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Ulyankhulu CCM), Rehema
Migila.

Katika swali lake, Mbunge huyo aliho-
ji, ni lini serikali itakalimilisha mchakato
wa kuwapatia uraia, raia wapatao 6,000
kutoka Burundi, ambao wamekamilisha
mchakato wa maombi ya uraia katika
Jimbo la Ulyakulu.

Sagini alisema watu hao pamoja
na watoto wapatao 6,620 waliozali-
wa baada ya wazazi wao kuwasilisha
maombi ya uraia, waliwasilisha maombi
ya uraia Serikalini.

Alibainisha kuwa watu hao walikamil-
isha kujaza ipasavyo fomu za maombi ya
uraia na kuziwasilisha serikalini.

Aliongeza kuwa maombi yao yalifany-
iwa kazi, na kwamba yapo katika hatua
za uamuzi, na kwamba yatakapofanyi-
ka, watajulishwa hatma ya maombi yao.

Halmshauri mbili
zanufaishwa
bil. 4/- za GGM

Na Mwandishi Wetu

Halmashauri mbili za mkoa wa Geita
zimelipwa zaidi ya Shilingi bilioni 4 na
Kampuni ya Geita Gold Mining Limited
(GGM) kwa mwezi Julai 2021hadi Mchi
mwaka huu.

Halmashauri zilizonufaika kwa fedha
hizoni za Geita Mji na Geita Wilaya ya
Geita kwa kipindi hicho, zikiwa ni jiti-
hada za kampuni hiyo kutimiza wajibu
wake wa kulipa kodi na tozo mbalim-
bali kwa serikali.

Kampuni hiyo imefafanua kwam-
ba malipo hayo ni tozo za huduma
ambazo zinalipwa kwa halmashauri
husika.

Akizungumzia malipo hayo kwa hal-
mashauri husika, Makamu wa Rais wa
AngloGold Ashanti - GGML anayeshu-
ghulikia nchi za Tanzania na Ghana,
Simon Shayo, alisema kampuni hiyo
inatambua na kuthamini umuhimu
wa kulipa kodi na tozo mbalimbali
kwa serikali ikiwamo tozo ya huduma
kwa kuwa mapato hayo yanaiwezesha
serikali katika kuwaletea maendeleo
wananchi.

“Mchango huu unaonesha dhahiri
jinsi kampuni yetu ilivyo mstari wa
mbele katika kulipa kodi na tozo mbali
mbali kwa ajili ya maendeleo ya wa-
nanchi wa Geita ikiwa pia ni mwitikio
wetu wa kutii na kutekeleza sheria za
nchi ya Tanzania,” alisema Shayo.

“Mbali na kodi na tozo mbalimbali zi-
nazolipwa moja kwa moja kwa serikali
kuu na halmashauri zetu, Kampuni ya
GGML inao mpango mahususi wa ku-
changia maendeleo ya jamii kupitia ut-

aratibu wa kurudisha kwa jamii, yaani
Corporate Social Responsibility (CSR).

Kampuni imejikita katika kusaidia
jamii kwa kuboresha miundombinu na
huduma hususan katika nyanja za afya,
elimu, maji na barabara. Kampuni pia
inao mpango wa kusaidia kukuza fursa
za kiuchumi kwa wafanyabiashara wa-
zawa ambapo kampuni hiyo imetumia
jumla ya Sh bilioni 863 katika manunu-
zi ya bidhaa na huduma kutoka kwa
kampuni za kitanzania ambapo jumla
ya Sh bilioni 69 zimetumika mjini Geita
kwa kipindi cha mwaka 2021,” alisema
Shayo.

Aidha, alisema katika kuendeleza
biashara za Kitanzania kwenye mnyor-
oro wa thamani ndani ya mgodi, GGML
imeshirikiana na Baraza la Taifa la
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi

(NEEC) na kuwajengea uwezo wafan-
yabiashara zaidi ya 500 kutoka Geita
kwa kuwapatia mafunzo na ujuzi mbal-
imbali ili waweze kushindana vyema
na wafanyabiashara wengine wa Kitan-
zania katika mchakato wa manunuzi.

“Lakini pia tunafarijika kwa kuwa
serikali na wadau wetu wengine wa-
natambua mchango huu ambapo
mapema mwaka huu, GGML iliibuka
mshindi wa jumla katika kampuni zina-
zofanya vizuri kwenye sekta ya madini
nchini Tanzania kwa mwaka wa fedha
2020/2021 baada ya kunyakua tuzo ka-
tika vipengele vya uwajibikaji wa kam-
puni kwa jamii, mazingira, usalama,
mlipaji bora wa mapato (kodi) na uen-
delezaji wazawa, ikiwa ni mara ya pili
mfululizo” alisema Shayo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI

s

TANGAZO LA KOZI JUU YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA
KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1. UTANGULIZI:

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Taasisi ya Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi yenye makao yake makuu katika Manispaa ya Morogoro. Taasisi inawatangazia wananchi wote kuwa
inatarajia kuendesha kozi maalumu ya vikundi vya wanawake na vijana juu ya Ukarabati na Matengenezo ya
Barabara za Udongo / Changarawe kwa kutumia Tekinolojia Stahiki ya Nguvukazi. Mafunzo yamepangwa
kufanyika kuanzia tarehe 23 Mei hadi tarehe 17 Juni 2022 kama ifuatavyo: -

Tareheya kuanza na
kumaliza mafunzo

Mahali Mafunzo yatakapo

Jina la kozi fanyika

Kozi maalumu ya vikundi vya
1 [ wanawake na vijana juu ya Ukarabati na
Matengenezo  ya Barabara za

Changarawe kwa Kutumia Teknolojia
Stahiki ya Nguvukazi

2|Kozi maalumu ya vikundi vya
wanawake na vijana juu yaUkarabati na
Matengenezo  ya Barabara za

Changarawe kwa Kutumia Teknolojia
Stahiki ya Nguvukazi

Wiki Nne (4)
23/05/2022 - 17/06/2022

Mkoani Mbeya (ICoT —Mbeya)

Wiki Nne (4)
23/05/2022-17/06/2022

Mkoani Morogoro (ICoT -
Morogoro)

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA:

(a) Kozi maalumu ya vikundi vya wanawake na vijana katika kituo cha Mbeya na Morogoro, Washiriki
watajifunza maada mbali mbali juu ya ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe kwa
kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na maada shirikishi ambazo ni utaratibu wa kufungua
kampuni kwa vikundi, utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, Uashi (Masonry), Teknolojia ya Udongo na
Zege. Kipekee, kozi hii imelenga kumwezesha mshiriki kupata ujuzi wa kufanya na kusimamia kazi za
matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Reccurent maintenance’.

3. NJIAZA UFUNDISHAJI
Katika vituo vyote, mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) na
awamu ya pili itakuwa ni mafunzo ya vitendo (‘Site’).

4. MALENGO YA KOzI
Masomo katika kozi hizi yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Tekinolojia Stahiki ya
Nguvukazi katika:

i.  Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani
‘Routine/Reccurent, Periodic and Emergency maintenance’;

ii.  Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;

iii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara;

iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara
zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR BASED
CONTRACTORING FIRMS" kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati
wa barabara zinayotolewa na TARURA au TANROADS.

5.  WALENGWA WA MAFUNZO:

a) Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

b) Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

c) Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,

d) Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo/ ukarabati wa
barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

e) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza
zaidi kazi za barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO:

Lugha itakayo tumika katika kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe kwa Kutumia
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi ambayo itaendeshwa kwa muda wa wiki kumi (10) ni Kiingereza; kozi maalumu ya
vikundi vya wanawake na vijana itaendeshwa kwa kutumia mchanganyiko wa lugha ya Kiingereza na Kiswahili.

7. ADA ZA USHIRIKI
Katika vituo vyote vya mafunzo (Mbeya na Morogoro) ada za ushiriki zitakuwa kama ifuatavyo:-

i.  Mshiriki atakaye jitegemea huduma za chakula na malazi, atalipa ada kiasi cha Tsh. 350,000; na
ii. ~ Mshiriki atakayepata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Chuo atalipa ada kiasi cha Tsh.
500,000

Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘control number’ itakayotolewa kwa mtu yeyote atakayehitaji mafunzo kwa
kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya
kozi kuanza.

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:
Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi yoyote kati ya hizi zilizotajwa hapo juu wanatakiwa kutuma maombi yao
kwa kutumia anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa kutumia
namba zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi.

WASILIANA NASI
MKUU WA CHUO

Institute of Construction Technology Institute of Construction Technology

ICoT, ICoT,
S.L.P 963, S.L.P 1957,
MOROGORO. MBEYA.
Simu : 023- 2935229/023- 2935226 Simu  : 025295 7484/5
: 0762 409087/0786 384 062 : 0787 059 555/0769 317 404/ 0765 251 509
Nukushi : 023-2935227 Nukushi : 0252957486
Barua pepe : mwti@morogoro.net Barua pepe : attimbeya@mow.go.tz,
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TANGAZO

Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

AL

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

1 Fedha Taslimu

2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania

3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali

4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiva

6 Miamala Baina ya Matawi

7 Bili Zilizoafikiwa

8 Dhima za Wateja Zilizokubalika

9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine

1 Mikopo Halisi lliyopo

12 Mali Nyingine

13 Uwekezaji wa Hisa

14 Akaunti za udhamini

15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
16 JUMLA YA MALI

17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha
18 Amana za Wateja

19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

20  Amana Maalumu

21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

27 Dhima Nyingine

28 Madeni

29  JUMLA YA DHIMA

30  MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa
32  Akiba ya Mtaji
33  Mapato Yaliyobakizwa
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
35 Akaunti Nyingine za Mtaji
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

38 Dhima Zisizo Dhahiri

39 Mikopo Chechefu

40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
41 Mali Nyingine Chechefu

D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

2z22s

24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja

26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipy

Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.03.2022
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwak Robo Mwak Lninmbi:im la Limbikizo |
o . obo Mwaka ya | Robo Mwaka | Mwaka wa imbikizo la
Mwaka wa sasa Mwaka iliyopita sasa iliyopita sasa  |Mwaka Linganishi
31-Mar-22 31-Dec-21 31-Mar-22 31-Dec-21 | 31-Mar-22 31-Mar-21
I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za L
13,458 13,193 Mapato/(Hasara) Halisi 586 33 586 -2,604
8,567 13,046 Marekebisho kwa Ajili ya: 0 0 0 0
- Hasara Katika Mali 484 394 484 630
46,850 41,088 - Badiliko Halisi Katika Mikopo -1,274 -2,839 1,274 4,132
446 479 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -0 -20 -0 0|
88 61 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 2,460 1,377 -2,460 -581
23 14 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa -5,763 -11,142 -5,763 -3,080
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine -400 4,019 -400 -960|
0 0 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 2,787 1,585 2,787 -535|
0 0 - Kodi lliyolipwa 0 38 0 0
0 0 - Mengineyo (bainisha) -436 384 -436 -127|
0 0 Fedha Halisi ziti: kwa iza -6,476 -6,172 -6,476 -3,125
78,982 77,709 Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa 0 0 0 0|
13,208 18,220 Ununuzi wa Mali za Kudumu -140 -104 140 -76
39 39 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0 18 0 0|
0 0 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwva na Mawakala 0 0 0 0
14,828 15,076 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0|
1 > ineyo (bainisha) 0 0 0 0
176,490 178,924 Fedha Halisi Ziliz it ika) kwa i za ji 140 86 -140 -76
Ill: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0|
1,285 756 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
118,813 121,897 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 5,960 0 5,960 0|
0 0 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 0 1 0 0|
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0 0 0|
130 35 Mengineyo (bainisha) 544 742 544 -390|
0 0 Fedha Halisi Zili: kwa i za Kifedha 5,415 =725 5,415 -390
5 0 IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
3,297 3,091 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 1,201 -6,984 -1,201 -3,591
0 0 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu i mwa Robo 20,395 27,379 20,395 36,259
0 0 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 19,195 20,395 | 19,195 32,668
7,983 8,246
10,062 10,044
5,630 5,980 I I
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
147,206 150,051
29,284 28,874 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.03.2022
Malipo juu | Mapato i
" __|yabeiya |valiyobakizwa |Ziadaya
27,797 27,797 Mtaji wa Hisa |hisa Kisheria Jumla
Mwaka wa sasa
0 0 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2022 27,797 2,432 (12,107) 4,857 5,888 28,874
-12,432 -12,101 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 [ 41 0 [ 41
411 0 Mapato mengine yaliyojumuishwa ] [¢] 0 0 0 0
I i 0 0 -72 0 72 -
13,508 13,177 Miamala na wanahisa
’ ’ Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 0
0 0 Ziada ya Kisheria 0 0 -260 260 0 0
29,284 28,874 Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 o] 0 0 0|
Mengineyo 0 0 0 0 o] 0
616 . Salio la mwisho wa mwaka 31.03.2022 27,797 2,432 (12,022) 5117 5,960 29,284 |
11,993 13,191 Mwaka Uliopita
5,61 8 6’21 4 Salio la mwanzo wa mwaka 01.07.2027 10,984 2,432 -5,627 3,684 16,992 28,465|
: 73 ! 73 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato o 0 -2,604 o 0 -2,604
Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 o 0 0
Miamala na wanahisa 11,558 5,448 o o 16,992 15
Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 0|
16.6% 16.1% Ziada ya Kisheria 0 0 -7 7 0 0
: ' Tengo la Ziada ya Jumla [ 0 0 0 0 0|
14.2% 15.7% Mer?gineyo Y 0 0 0 0 0 0
69.1% 67.4% Salio la mwisho wa mwaka 31.03.2021 22,543 7,880 -8,238 3,691 -0 25,875
47.8% 46.9%
71.6% 66.4%
-2.0% 2.1% BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2022
-1.4% 5.4%

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI

KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

1 Mapato ya Riba
2 Gharama za Riba
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)
4 Madeni Viza Yaliyofutwa
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
6 Mapato Yasiyo ya Riba:
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
7 Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Ada na Kamisheni
7.3 Gharama Nyingine
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji
9 Tengo la Kodi ya Mapato
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka

13 Idadi ya Waajiriwa
14 Mapato kwa Hisa
15 Idadi ya Matawi

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali
(if) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha

Limbikizo la

Robo ya Robo ya mwaka |Mwakawa |Limbikizo la

Mwaka sasa |Linganishi sasa Mwaka Ling
31-Mar-22|  31-Mar-21 31-Mar-22 31-Mar-%1
-1,737 2,172 -1,737 2,172
5,195 3847 5,195 3,847
0 0 0 0
-30 -1,438 -30 -1,438
1,609 1,152 1,609 1,152
79 63 79 63
1,115 768 1,115 768
0 0 0 0
415 320 415 320
-6,187 -6,166 -6,187 -6,166
3473 -3,103 3473 3,103
0 0 0 0
2,714 -3,063 2,714 -3,063
586 -2,604 586 -2,604
-176 0 -176 0
L3kl -2,604 L3kl 2,604
0 0 0 0
411 -2,604 41 2,604
397 413 397 413
15 -116 15 -116
18 18 18 18
0.9% -6% 0.9% 6%
5.6% -38% 5.6% -38%
90.9% 123% 90.9% 123%
16.9% 14% 16.9% 14%

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zlizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka
uliopita

Jina na Cheo Saini Tarehe
Mr. Silvest Arumasi

(Mkurugenzi Mtendaji)

Mr. Arnold Makanda
(Afisa Mkuu wa Fedha)

Mr. Chemo Mutani
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini
taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na
matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Jina na Cheo Saini Tarehe
1. Mr. Ernest Massawe

2. Prof. Josephat Daniel Lotto
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) TANGAZO

Robo Mwakaya

sasa 31.03.2022

Robo
iliyopita31.

Mwaka
12.2021

NMB BANK PLC
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka
iliyopita31.12.2021

Robo Mwakaya
sasa 31.03.2022

NMB

Karibu yako

Imetolewa Chini ya Kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuniza Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya Robo Mwaka Robo Mwaka ya Robo Mwaka)

sasa 31.03.2022 iliyopita31.12.2021

sasa 31.03.2022 iliyopita31.12.2021

A
1 FedhaTaslimu 411,405 484,254 411,405 484,254 FEDHAZ AWANAHISK
2 SalioKatika Benki Kuu ya Tanzania 886,237 999,775 886,237 999,775 31 Mtajiwa Hisa Uliolipwa 20,000 20,000 20,000 20,000
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 1,886,692 1,739,280 1,886,692 1,739,280 32 Akibaya Mtaji = - E -
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 484,403 307,050 484,403 307,050 33 Mapato Yaliyobakizwa 1,330,019 1,037,870 1,330,828 1,040,642
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 16,493 22,51 16,493 22,521 34  Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 101,216 292,149 100,460 290,186
6 Miamala Bainaya Matawi 1,535 - 1,535 - 35 Akaunti Nyingine za Mtaji 1118 564 1,118 564
7 BiliZilizoafikiwa : ) ) ) ) 36 Stahikiya Wenyehisa Chache 3,983 3,983 - -
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 13741 30,205 13,741 30,205 37  JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 1,456,336 1,354,566 1,452,406 1,351,392
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine = - - R
11 Mikopo Halisi lliyopo CTNTD 4,653,933 T 4,653,933 38 Dhima Zisizo Dhahiri 1,366,006 1,233,761 1,366,006 1,233,761
12 MaliNyingine 202,355 248,593 233,121 281,716
13 Uwekezaji wa Hisa 2,920 2,920 42,558 42,559 39 Mikopo Chechefu 186,182 194,548 186,182 194,548
14 Akauntiza udhamini - - - - o
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 187,105 192,890 155,761 161,038 40 Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu 201,112 209,986 201112 209,986
16 JUMLAYAMALI 8,884,615 8,681,421 8,923,675 8,722,331 4 MaliNyingine Chechefu 3,453 4,809 3453 4,809
BEENDHIMA BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 53,141 408 53,141 408
18 AmanazaWateja 6,568,063 6,506,582 6,569,222 6,507,956 () Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16% 16% 16% 16%
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 84,426 149,408 84,426 149,408
20 Amana Maalumu 61,564 6,899 61,564 6,899 (i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3.7% 41% 3.7% 4.1%
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - - -
22 HundinaHawala za Kibenki Zilizotolewa 2,168 2178 2,168 2,178 (i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 74% 69% 74% 69%
23 Limbiko laKodi na Gharama Zitakazolipwa 66,117 47,700 68,716 47,700
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja = - = - (iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 54% 54% 54% 53%
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - - -
iyoingi. ipindi Kij ingil (V) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 81% 77% 81% 77%
2% Mapato y.allyomgla ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 13,674 12,642 13,674 12,602 v) Y
Zitakazolipwa Baadaye
27 Dhima Nyingine 72,737 76,823 111,969 119,533 (vi)  Ongezekola Amana 2% 25% 2% 25%
28 Madeni 476,389 494,215 476,389 494,215
29  JUMLA YA DHIMA 7,428,279 7,326,855 7,471,269 7,370,939 (vii)  Ongezeko la Mali 2% 23% 2% 23%
30 MALI/DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 1,456,336 1,354,566 1,452,406 1,351,392
Trilioni 8 l9 Trilioni [ Trilioni 4- 8 3- ; /O Uwiano wa
Jumla ya o Amana 270 Mikopo S Mikopo Chechefu na
mali +29%|.., za Wateja ¥2 /1%l Halisi lliyopo +16 % ., Jumla ya Mikopo Ghafi

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

KUNDI BENKI
Roboya Limbikizo Roboya Limbikizo Limbikizol
Roboya mwaka Limbikizo la Roboya Roboya . mw?ka' Limbikizo la !a Mw'aka Limbikizo la la Mwakal
Mwaka  Linganishi |\ " %" Linganishi  Mwakawa Linganishi Mwaka Mwakasasa Linganishi  Mwakawa  Linganishi ~ Mwakawa Linganishi
sasa (Mwaka 20022 202 (Mwaka sasa (Mwaka sasa SR (Mwaka sasa (Mwaka 5353 1 Ul )
31.03.2022 Uliopita) = Uliopita)  31.03.2022 Uliopita)  31.03.2022 31.03.2022 Uliopita)  31.03.2022 Uliopita)  31.03.2022 31.03.2021
31.03.2021 31.03.2021 31.03.2021 31.03.2021 31.03.2021
1 MapatoyaRiba 223,902 190,769 223,902 190,769 223,902 190,769 223,902 190,769 12 IdadivaWaajiriwa 3492 3474 3492 3474 3492 3474 3492 3474
2 GharamazaRiba (36,640) (32,859) (36,640) (32,859) (36,640) (32,859) (36,640) (32,859)
3 :'1':::;: ;’"" DERIES 187,262 157,910 187,262 157,910 187,262 157,910 187,262 157,910 13 Mapato kwaHisa 202 131 201 129 202 131 201 129
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - - - - -
5 E:{;Eﬂ“ﬁfoggele“ latengo (14044)  (22870)  (14,044)  (22,870) (14,044) (22870)  (14,044) (22870) 14 Idadiya Matawi 226 226 226 226 226 226 226 226
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 87,319 65,687 87,319 65,687 87,319 65,687 87,319 65,687
61 Faida AHasara) Zitokanazo 10,232 5574 10,232 5574 10,232 5,574 10,232 5,574
na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni 71,867 55,821 71,867 55,821 71,867 55,821 71,867 55,821
6.3 Gawio E - 4 - = - < -
6.4 Mapato Mengine 5,220 4,292 5220 4,292 5,220 4,292 5220 4,292
7 Gharama Zisizo za Riba: (115,457) (107,034) (116,419) (107,737) (115,457) (107,034) (116,419) (107,737) BAADHI YA VIASHIRIO VYA
7.1 Mishahara na Mafao (64,663) (56,463) (64,663) (56,463) (64,663) (56,463) (64,663) (56,463) UFANISI
7.2 Ada na Kamisheni (3,414) (3,548) (3,414) (3,548) (3,414) (3,548) (3,414) (3,548) i Faida baad
o 'wiano wa Faida baada ya
7.3 Gharama Nyingine (47,380) (47,023) (48,342) (47,726) (47,380) (47,023) (48,342) @7726) ) Kodi na Wastani wa Mali & 4% & 4% X 4% 22 4%
Faida /(Hasara) ya
Uendeshali 145,080 93,693 144,118 92,990 145,080 93,693 144,118 92990 Uuianowa Faida baada ya
9 Tengo laKodi ya Mapato (43,864) (28,306) (43,658) (28,306) (43,864) (28,306) (43,658) (28,306) (i) ";;’d' n; Wastani wa Fedha za 28% 22% 28% 22% 28% 22% 28% 22%
" s anahisa
10 ;:':: ;;;‘:;‘;:L’::"" Eaas 101,216 65,387 100,460 64,684 101,216 65,387 100,460 64,684
P . Uwiano wa Matumizi Yasiyo
Mapato Mengine (il ; 42% 48% 42% 48% 42% 48% 2% 48%
" Yaliyojumuishwa 554 (334) 554 (334) 554 (334) 554 (334) ya Riba na Mapato Ghafi
Faida/(Hasara) . .
uthamanishaji Dhamana za - o - . . . : ~ Uwiano wa Mapato Halisi
Kuuzwa (iv) ya Riba na Wastani wa Mali 10% 1% 1% 1% 10% 1% 1% 1%
Zinazozalisha
o Svele el s 101,770 65,053 101,014 64,350 101,770 65,053 101,014 64,350
iliyojumuishwa kwa mwaka
—_
Uwiano wa
0 Matumizi yasiyo ya
- - - - - H
BEE Bilioni @ Bilioni Riba na

Faida

kabla ya Kodi
ya Mapato

+55 %

YoY

Faida

Baada ya Kodi
ya Mapato

+55

% YoY

Mapato Ghafi

2%

www.nmbbank.co.tz
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) TANGAZO

NMB

Karibu yako

Imetolewa Chini ya Kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuniza Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

NMB BANK PLC

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Roboya

3 mwaka
{ Linganishi
(Mwaka

Roboya
mwaka Limbikizo
Linganishi
(Mwaka

Roboya Limbikizo
Robo ya mwaka Limbikizo la laMwaka Limbikizola
Mwaka Linganishi Mwaka wa Linganishi Mwaka wa
sasa (Mwaka sasa (Mwaka sasa
Uliopita) Uliopita)

Robo
Mwaka
sasa

Roboya
Mwaka
sasa

Roboya Limbikizo la laMwaka Limbikizo la
Mwaka Linganishi Mwaka wa Linganishi Mwaka wa
sasa (Mwaka sasa (Mwaka sasa

Uliopita) Uliopita) Uliopita)

Uliopita)

31.03.2022 31.12.2021 31.03.2022 31.12.2021 31.03.2022 31.03.2021 31.03.2022 31.03.2021 31.03.2022 31.12.2021 31.03.2022 31.12.2021 31.03.2022 31.03.2021 31.03.2022 31.03.2021

ko wa Fedha Kutokana na
Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi 145,080 115,924 144118 114,986 145,080 93,693 144118 92,990
Marekebisho kwa Ajili ya:

ko wa Fedha Kutokana na
Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - - = - = -
Mapato Kutokana na Utoaji wa

- Hasara Katika Mali 6,641 5,615 6,133 5158 6,641 9,869 6,133 9,377 Madeni ya Muda Mrefu - - - - S - = -

- Badiliko Halisi Katika Mikopo (151,537)  (155760)  (151,537)  (155,360) (151,537) (67,773) (151,537) (67,702) Mapato Kutokana na Utoaji wa

- Faida/Hasara Kwenye Mauzo i . i ) i . i . Mtaji wa Hisa = - - - = - - -
YAl ko Halisi Kati Gawio Lililolipwa kwa Fedha

- Mabadiliko Halisi Katika Amana 103,897 388,465 103,682 387,957 103,897 (173,379) 103,682 (169,795) Taslimu P - - = - = - = -

- Mabadiliko Halisi Katika Amana B _ o _ a - c - Mabadiliko Halisi Katika Madeni

za Muda Mfupi Zilizoafikiwa Monat (17,826) 52,473 (17,826) 52,473 (17,826) (21,120) (17,826) (21,120)
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima B (17459) e (20653 - 36762 - 38,675 engine N
Nyingine 2 G 4 . g g % 4 Mengineyo (Mabadiliko yato- R R R . R R R R
~Mabadiliko Halisi Katika Mali BED 41,514 S 45,842 B 3728 B 3181 kanayo na bei za fedha za kigeni)
Nyingine Fedha Halisi Zilizotolewa
- Kodilliyolipwa (38,097)  (46,479)  (37,890) (46,110) (38,097) (26,436) (37,890) (26,436) (zilizotumika) kwa Shughuli za (17,826) 52,473 (17,826) 52,473 (17,826) (21,120) (17,826) (21,120
-Mengineyo (SMR) (448) 10,973 (448) 10,973 (448) 9,296 (448) 9,296 Kifedha
Fedha H; ilizotolewa
(zilizotumika) kwa shughuli za 124,188 342,793 124,188 342,793 124,188 (187,764) 124,188 (187,764)
uendeshaji IV: Fedha Taslimu na Mali
nana na Fedha Taslimu:
Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Ongezeko/Punguzo Halisi Katika
Shughuli za Uwekezaji: Fedha taslimu na Mali Zinazofa- (47,121) 80,803 (47,121) 80,803 (47,121) (116,869) (47,121) (116,869)
Gawio Lililopokewa N - N - S - N - nana na Fedha Taslimu
Ununuzi wa Mali za Kudumu (6,626) (5,260) (6,626) (5,260) (6,626) 3.919) (6,626) 3,919)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali i ~ i ~ i ~ i _
za Kudumu . Fedha na Mali Zinazofanana na
Ununuzi wa Amana Zisizoshughu- - - - - - - - - FedhaTaslimuMwanzonimwa 1,406,497 1,325,694 1,406,497 1,325,694 1,406,497 907,029 1,406,497 907,029
likiwa na Mawakala Robo Mwaka/Mwaka
Mapato Kutokana na Mauzo ya
Amana Zisizoshughulikiwa na - - - - 4 - R R
Mawakala el
: - katika Hi Fedha na Mali Zinazofanana na
r::rgn':::';’ (Uwekezaji katika Hisa (146,857)  (309,203)  (146,857)  (309,203) (146,857) 95,934 (146,857) 95,934 Fedha Taslimu Mwishoni mwa 1,359,376 1,406,497 1,359,376 1,406,497 1,359,376 790,160 1,359,376 790,160
Robo Mwaka/Mwaka
(zilizotumika) kwa Shughuli za (153,483)  (314,463) (153,483) (314,463) (153,483) 92,015 (153,483) 92,015
Uwekezaji

TAARIFA YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI TAARIFA YA BENKI YA MABADILIKO YA MTAJI

KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2022 KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
el Mengineyo ipoj Mengineyo
Malipo juu A Tengo la Malipo juu Tengo la )
o N : Mapato Ziadaya g (Uthamanishaji Mapa (Uthamanishaji
MeajiwaHisa yabeiva voliyobakizwa Kisheria  Zi20aY2  Amanaza MtajiwaHisa yabelya yaiiyobakizwa Zacay? " Amanaza
Kuuzwa) Kuuzwa)
Mwaka wa sasa 2022 Mwaka wa sasa 2022
Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 1,330,019 - - 4,547 1,354,566 Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 1,330,828 - - 564 1,351,392
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 101,216 - - - 101,216 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 100,460 - - - 100,460
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 554 554 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 554 554
Miamala na wanahisa - - - - - - ° Miamala na wanahisa - - - - - - °
Gawio lililolipwa - - - - - E ° Gawio lililolipwa - - - - - - °
Ziada ya Kisheria - - - - - E = Ziada ya Kisheria - - - - - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - - Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
Mengineyo - - - - - g = Mengineyo - - - - - - =
Salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 1,431,235 = o 5101 1,456,336 Salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 1,431,288 - - 1,118 1,452,406
Mwaka Uliopita 2021 Mwaka Uliopita 2021
Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 1,106,441 - - 4,704 1,131,145 Salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 1,109,142 - - 792 1,129,934
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 65,387 - - - 65,387 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 64,684 - - - 64,684
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (334) (334) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (334) (334)
Miamala na wanahisa - - - - - E ° Miamala na wanahisa - - - - - E °
Gawio lililolipwa - - - - - E = Gawio lililolipwa - - - - - - s
Ziada ya Kisheria - - - - - - - Ziada ya Kisheria - - - - - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - = Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - =
Mengineyo = = = = = = = Mengineyo = = = = = = =
Salio lamwisho wa mwaka 20,000 > 1,171,828 = > 4,370 1,196,198 Salio lamwisho wa mwaka 20,000 > 1,173,826 = > 458 1,194,284
K.a_tik.a kuapdaa taarifa hizi za fedha, sera za daaji ni zile zili ika wakati wa daaji wa Taarifa za Fedha Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
zili zamwaka tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa
Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
JinanaCheo Saini Tarehe
Jina Saini Tarehe
Ruth Zaipuna m Aprili 27,2022
Afisa Mtendaji Mkuu Dr. Edwin P. Mhede Aprili 27,2022
. Mwenyekiti wa Bodi
Juma Kimori — . Aprili 27,2022
Afisa Mkuu wa Fedha - Benson Mahenya Aprili 27,2022

Mkurugenzi
Benedicto Baragomwa % \ Aprili 27,2022 \

Mkaguzi Mkuu wa Ndani

TUZO 7 ZA

Asante kwa kuchagua
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danc 7. AidSIMd g
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka yasasa  Robo Mwaka iliyopita
Robo Mwaka ya Robo Mwaka/Mwaka 31-Mar-22 31-Mar-21
/Mwaka wa sasa uliopita
31-Mar-22 31-Mar-21 " i .
A MALI 1 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1 Fedha Taslimu 9,736 2,911 Mapato/ (Hasara) Halisi (672) (9,078)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 9,688 12,287 Marekebisho kwa Ajili ya: - -
3  Uwekezaji Katika Amana za Serikali 44,262 43,436 - Hasara Katika Mali 835 3,718
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 14,715 9,018 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 55 4,285
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - -  Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali R B
g Miamala Baima ya Matawi - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 5,761 (19,295)
ili Zilizoafikiwa - -
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika ) R - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi ~ Zilizoafikiwa (826) (258)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 108,539 105,536 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 7,752 3,537
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (281) 6,049
11 Mikopo Halisi lliyopo 129,613 129,669 - Kodi Miyolipwa (65) (279)
- - - Mengineyo (bainisha) - -
12 Mali Nyingine 25,269 25,189 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 12,659 (11,321)
13 UWCkCZ_aJ‘ wa Hlsa_ . 1,000 1,000 II Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
14  Akaunti za udhamini - - Gawio Lililopoke
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 6,125 6,342 Ua““) A ‘)PI::[ T_""a ud ((;18) 6 8'81)
16 JUMLA YA MALI 348,947 335,386 nunuzi wa Malt za Rudumu 4
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
B DHIMA Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 73,415 69,416 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
18 Amana za Wateja 134,054 132,293 Mengineyo (bainisha) R -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (618) (6,881)
20 Amana Maalumu - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamist - -
Y ipo/Fedha za Kuhamisha I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
undi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Ulinact sea Maclont va Moda Mrofu
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - - 1paji wa Madent ya Muda Vre . - )
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - - Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
27 Dhima Nyingine 14,104 6,352 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 885 25,713
28 Madeni 101,239 100,354 Mengineyo (bainisha) R -
29 JUMLA YA DHIMA 322,812 308,414 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 885 25,713
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 26,135 26,972 A 3
C  FEDHA ZA WANAHISA IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 122,954 122,954 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
32 Akiba ya Mtaji 3,151 3,151 Taslimu 12,926 7,511
33 Mapato Yaliyobakizwa (99,334) (89,776) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (637) 9,357) Muwaka/Mwaka 129,751 122,240
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - - . . P
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache R ~ Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 26,135 26,972 Mwaka/Mwaka 142,677 129,751
38 Dhima Zisizo Dhahiri 342 674
39 Mikopo Chechefu 18,141 16,315 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2022
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 11,856 11,862 .. I
41 Mali Nyingine Chechefu - - (Kiasi kwa shilingi millioni)
Mtaji wa Hisa  Malipo juu ya beiy Mapato  Ziada yaKisheria ~ TengolaZiadaya ~ Mengineyo  Jumlaf
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA W Yalyobakizwa Juria
(I) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 7.49% 8.04% !
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 12.82% 11.53% Movaka wa sasa
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 68.19% 70.17% Salio la mwanzo wa mwaka % - 99,334 2163 - % %I
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 37.14% 42.20% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (637) - - - (637)
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 49.76% 49.00% Hisa 72 upendeleo
(vi) Ongezeko la Amana 2.86% 15.91% Mapato mengine yaliyojumuishwa
(vii) Ongezeko la Mali 4.04% 0.18% Miamala na wanahisa
Gavwio lililolipwa
Ziada ya Kisheria
Tengola Ziada ya Jumla
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2022 Venginejo - - - - - - -
. . e e et s Salio la mwisho wa mwaka 12,954 - %9m) 2163 - % 2615
(Kiasi kwa shilingi milioni) - - - - 0
Robo ya mwaka Limbikizo la Limbikizo la .\Iv\.'aka Uliopita
Robo ya Mwaka sasa  Linganishi (Mwaka ' Mwaka Linganishi Salio l mwanzo wa mwaka 1294 . #9329) 171584 . ® %3
Uliopita Mwaka wa sasa (Mwaka Uliopita) Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 9.357) - - 937)
31-Mar-22 31-Mar21 31-Mar22 31-Mar-21 Hia 2z upendeleo )
Mapato mengine yaliyoumuishwa
1 Mapato ya Riba 10,149 10133 10,149 10133 g’“’f‘a‘lalqal}"af‘a“’*
2 Gharama za Riba 4,928) 48%) 4,928) 8% Z“‘g‘“ “}i’l‘i“a ) . - w
akid . .
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5,201 5,301 5,201 5,301 T:g“o‘lj by d:‘:a] s 7 !
Mengineyo - - - - - - B
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - ———
) lio a mwisho wa mwak; %! - 3] 1 - 8 %91
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 311 77 311 77 Salo o va mvala 5 B8 L L
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 882 1,251 882 1,251
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 137 292 137 292 . .
62 6.2 Ada na Kamisheni 289 200 289 200 Jina Sahihi Tarehe
6.3 Gawio - - - - Ofisa Mtendaji Mkuu I John 28th April 2022
6.3 6.4 Mapato Mengine 456 760 456 760
7 Gharama Zisizo za Riba: (6,986) (7,349) (6,986) (7,319)
7.1 Mishahara na Mafao (2,547 (2,575) (2,547 (2,575)
7.2 Ada na Kamisheni - - - - Mkuu wa Fedha H. Kharbush 28th April 2022
7.3 Gharama Nyingine 4,439) 4,775) (4439) 4775)
8  Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 672) (719) 6572) (719)
9 Tengo la Kodi ya Mapato (65) - - - Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 28th April 2022
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (637) ©12) (637) (812
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - N Sisi, tuliotajiwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka &) 1) %) 12 hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya
Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
13 Idadi ya Waajiriwa 168 161 168 161
14 Mapato kwa Hisa (0.26) 033) (0.06) ©)
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - -
16 Idadi ya Matawi 6 6 6 6
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Jina Sahihi Tarche
() Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.74% 0.98% 0.74% 1 Mkurugenzi P. Ishengoma 28th April 2022
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 9.60% 8.33% 9.60%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 114.47% 112.15% 114.47% . ' .
(i¥) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 282% 295% 282% 2 Murugenzi MrR. Dave 2th April 222
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HABARI DODOMA

Mwongozo waja kufuatilia miradi 2022/23

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imeandaa mwongozo wa
ufuatiliaji na tathmini ya miradi na
programu za maendeleo unaoainisha
majukumu ya kila mdau kwenye usi-

kupewa kipaumbele ikiwamo kupima utend-
aji wa serikali.

“Lengo kuu la kufikia malengo tarajiwa
ni kutumia rasilimali zilizopo lakini pia kwa
ufanisi ili kufanya tathmini ya thamani ya fed-
ha zaumma zinazotumika kwenye utekelezaji

BancABC

part of

PRICING (TZS)

NalesmenQ

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED

MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

PRICING (US $ /

PRICING (GBP)

mamizi wa miradi ambao utaanza kutumika  wa miradi,”alisema. EUR)
mwaka wa Fedha 2022/23. Alisema bila kuwapo usimamizi na ufuatil- PERSONAL BANKING
Aidha, inakusudia hivi karibuni kuwa na iaji madhubuti itakuwa ni vigumu sana kwa EATART T
mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utakaoon-  nchi kuelewa ilipo na hasa kwenye utekelezaji Socoun Dpenna e e e —
1 1 1 inimum perating Balance a i $ K K
doa fikra za nadharia kwenda kwenye viten- ~ wamipangoyote. T L
do halisia. “Tunaungana na nchi nyingine duniani ka- Monthly Service Fee Free Free Free
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alitoa kauli  tika kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na tath- MWANGAZA TUNTOR ACCOUNT
. . . . POTY . Account Opening Fee Free Free Free
hiyo jana alipokuwa akifungua Kongamanola  mini..tuna uhaba wa wataalamu wabobezi Opening balance Tzs 3000000 | 5 5000 [ £ 5000
. . e D TPET] . D TP e . Minimum Operating Balance TZS 20,000.00 b 50.00 £ 50.00
kwanza la kitaifa la wiki ya ufuatiliaji na tath- ~ katika ufuatiliaji na tathmini hivyo kongama- Minimum Tnterest Bearing Balance Tzs 2000000 | 5 S00.00 [ £ 500.00
mini !ililoandaliwa na Umpjg wa Tathmini no hili linaakisi maono ya Rais Samia Suluhu Sronty Service e O free s /drawa perquarien) L TN 1 Preo
nchini (TanEA) kwa kushirikiana na Ofisi ya  Hassan kuhusu kuimarisha tasnia ya ufuatil-
. .. . . . .. . e . WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP)
Rais, Menejimenti ya Utumishi na Utawala iaji na tathmini,”alisema. Account Opening Fes Frec Frec /A
. : . . . pening balance ree ree
Bora.Alisema tayari umesambazwa kwenye Bado tuna changamoto ya udhaifu katika Minimum Operating Balance NIL NIL N/A
. . Py . . .. . ) . Minimum Interest Bearing Balance TZS 50,000.00 b 25.00 N/A
Wizara, Halmashauri na taasisi zote za serikali  matumizi taarifa sahihi tunazo zipata baada Monthly Service Fec* Troe Troe 2N
na utaanza kutumika kwa mwaka huo. ya kufanya tathmini hii inatokana na kuwa tu- CORRETACCOUNT
“Mwongozo huo umeainisha umuhimu wa  likuwa hatujajipanga vizuri katika zoezi hili.” A s — = —
kushirikisha wananchi katika hatua zote za Alisema na vitengo vitakavyoundwa lazima S TZe 2000000 A A
utekelezaji wa miradi inayotekelezwa kwenye  kufanyike upekuzi wa kupata watu watakao Minimum Interest Bearing balance 77— N/A N/A
. I . : e onthly Service Foe S 500:
maeneo yao na lengo hapa ni kufanya serikali ~ kaa katika maeneo mbalimbali ili kupata ura-
. . MARIDHAWA
kutumia mwongozo huo kuongeza uelewa, tibu. Account Opening Foe Froe Froc N/A
T I PE ) s . . .. e . . . Opening balance TZS 25,000.00 b 25.00 N/A
umiliki, uwajibikaji na thamani ya miradi in- Naye, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mene- Minimum Operating Balance 75 500000 S00 | N/A
ayotekelezwa ifahamike kwa wananchi kwe-  jimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala i terest Searing Palance A 2
nye maeneo yao, alisema. Bora, Jenista Mhagama alisema Ofisi yake e —
“Taasisi zote za umma zihakikishe zi- imeanza kubaini na kukusanya mifumo na Account Opening Fee __Free Free Free
. ye e .. . . . . . Opening balance rzs 35,000.00 $ 30.00 £ 30.00
naandaa mipango ya ufuatiliaji na tathminiya taarifa ili kuwa na taarifa sahihi na kwa wakati Minimum Operating Balance NIL NIL NI
. . ” . .y . . Minimum Interest Bearing Balance TZS __ 3,000,000.00 $ 3,000.00 £ 3,000.00
miradi na program za maendeleo. ambazo zitasaidia kufanya maamuzi ya kis- Monthly Service Fee* TZs 1000000 | s To00 | £ T0.00
Majaliwa aliagiza Taasisi simamizi za seri- era na kimkakati. Alisema kongamano hilo SME BANKING
kali zinazohusika na masuala ya ufuatiliajina  litawasaidia kuwashauri na kutoa msukumo AMANA D12 ACCOUNTS — — —
tathmini kutafuta namna bora ya kuimarisha  zaidi kwenye kuhakikisha wanakuwa na timu Opening balance _ T I Loy
. . .. . . . ye ee Minimum Operating Balance Irzs 1,000,000.00 1,000.00 £ 1,000.00
zaidi masuala hayo nchini. ambayo itawasaidia kufanya kazi ya ufuatiliaji Minimum Inforest Bearing balance TZ5 500000000 500000 [ 5.000.00
B TPET . . ) . . qe on Y Service “ee’ h i K K
Kuhusu mfumo wa ufuatiliaji, alisemanivy-  na tathmini kwa karibu zaidi.
ema nchi kuwa na mfumo huo unaotoa fursa Awali, Mwenyekiti wa Bodi ya TanEA, Prof. oo RPORAIL BANKING
ya kushirikisha wananchi na wadau wengine ~ Deus Ngaruko, alisema kuna matatizo kadhaa Ascoun Opening oo I e
ili kuongeza uwajibikaji katika utekelezaji wa  kwenye ufuatiliaji na tathmini nchini ikiwamo Minimum Operating Balance __ NIL NI NI
majukumu ya serikali na sekta binafsi. kukosa uhitaji na utumiaji wa taarifa za ufua- Monthly Service Fec® TZ5 2500000 | s 2000 [ & 15.00
Awali, alibainisha kuwa ili kufikia malengo  tiliaji na tathmini kwenye kupanga mipango CORPORATE CALL ACCOUNTS
. . . . . Account Opening Fee Free Free Free
yaliyokusudiwa ya Mpango wa tatu wa taifa ya maendeleo. Pia alisema kutokuwapo na Opening balance T75 10,000,00000 | 5 1000000 | £ 1000000
. . . B TPET] .. PRTY Minimum Operating Balance TZS 10,000,000.00 $ 10,000.00 £ 10,000.00
wa maendeleo wa miaka mitano kuanzia Sera ya ufuatiliaji na tathmini nchini Tanza- Minimum Interest Bearing Balance NiL NIT N
mwaka 2021/22 unaoishia mwaka 2025/26, nia na kutotambulika kwa tasnia ya Ufuatiliaji Aol men e b —— e sy Lo
masuala ya ufuatiliaji na tathmini yanapaswa  na Tathmini kwenye mfumo wa ajira ni tatizo. GENERAL CHARGES _
I Bankers Cheque TZS 50,000.00 $ 25.00 N/A
DISHONORED /UNPAID CHEQUE
(] . L[] L[] . LX) (] [N ] Fund related TZS 120,000.00 $ 120.00 N/A
Watumishi wa umma wasisitizwa uwajibikaji @ ==
Che que book Processing Fee:
25 leaves TZS 15,000.00 15.00 £ 15.00
Na Renatha ma. Pia, kuhakikisha malengo nachama wenzangu ni kufanya TR Dre iy I e
Msungu'DODO MA ya Ul(usanyaji wa mapato yana_ l(aZi l(Wa bldll na kuleta USh' Uncollected cheque book Vaﬂer 3 nwonlhje _ I/S 15,000.00 $ _ 15.00 £ _ 15.00
. . . . e 3rd party encashment (with 3rd party indemnity) rzs 25,000.00 10% Per Cheque 10% Per Cheque
fanyika kwa ufanisi. irikiano kati yetu na mwajiri ili Stop Payment Charges TZ5 6000000 | s 6000 | £ 50.00
WATUMISHI ~ wa Alisema kuwa pamoja na kufikia malengo tuliyojiwekea TRANSACTIONAL SERVICE FEES
o e, . P ) . ‘With banks via Standi Orders
umma wamesisitizwa mambo mengine, wanashiriki- nakupeleka chama katika hatua Sianeling Ordder — interm oame st (oo up e onceom | 725 ieooeno | S so0 | = 500
uwajibikaji katika se- ana na mwajiri katika kuzingatia  nyingine na kila mjumbe awe o e e o emamens (per ransacyon) = e ey S
hemu zao za kazi ili weledi wa kazi. balozi wa kukisemea chama,” Amendment e 5/000.00 | % 500 £ 5:00
utendaji wao uwe na “Ujumbe ninaobeba kwa wa-  alisema. D PRSI TV THDRAWAL TRANSACTIONS: _ _ _
. it : h Deposit at Branch roe o e
tl.]a kWa ITlaSlahl ma ;— - Cash Deposit at Branch small denominations 500 above 500, 0.5% Min 1,000 :e:‘::::;:‘;’lg N/A
pana ya Talfa' . P 4 5 . % A - Cash Deposit at Branch small denominations (2,000 and belo N . 3% O‘f S“‘f“"
Mwenyekltl wa KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA 0.3% Min 1,000 denominations N/A
I = — - Cash Deposit at Branch coins above 100,000 0.3% Min 1,000 N/ A N/A
chama cha wafan- A e T R R R
yakazi Wa Mamlaka e -5 - gas:'i w%t::rawa: ]l:crsona: g:nlljng (over the counter) up to § TZS 2,500.00 1% M%n 10 1% n\%n 10
. - Cash wi rawa ersona nking (over the counter) btn 5n| TZS ,000.00 1% Min 10 1% min 10
ya Mapato Tanzan]a L“ 9D - Cash wiihdrawal Personal Bankin; (over the coun;r) a;ove 0.15% MAstnu,OOO 1% Min 1:) 1% min 10
SHAURI LA MADAI NAMBAR] ..o n i c YA 20 52 - Cash withdrawal SME (over the counter) 0.15% Min 3000 Max
(TAREWU), Alex Den- 1% Min % min 1
i ibaini - ~Cash withdrawal Corporate Banking o1 5"2;3[“3(;,500 feMnle . o
Is, alibainisha hayO GQWRF/W‘LL‘AHHY‘NSHEEE WADAMDAL Max 200,000 1% Min 10 1% min10
Wakaﬁ akifungua ~ Deposit charges - Financial Institution. Free Free Free
mkutano a kwan a D|’|Hj| YA - Deposit charges - Financial Institution - small denominationg 29%On small 5% On small
W, Z. Free denominations® denominations®
wa chama hicho uli- Scipn  Sons TR s MDAIWA AWADAIWA Ao e T T R
ofanyikajjini hapa. B e L e 2
Alisema dhana ya WA SHAURINI ")”eﬂ““ml’e/fﬂ“fe;'a‘k"l‘ﬂxed deposit fee 50‘; Accrued Inter(est 50% Accrule(d ’_50% Accr:ed :
ibikaii | REATWAN SR is Forfeited. Breaking | Interest is Forfeited. | Interest is Forfeited.
uwajibikaji kwa wa- r\ 1st month all interest | Breaking 1st month | Breaking 1st month
L. . . A My DAMIAM M ErFA forfeited all interest forfeited | all interest forfeited
tumishi imekuwa iki- Yhn o POPOTE Monthly statements Froc . T B B T
P o Interim Statements (per page) TZS 5,000.00 3.00 £ 3.00
sisitizwa ili kuboresha MLIPOULIPO ........C..".PLTE‘EY wiLLiarn HT"‘;"*E‘E IIIIIIIIII arvieblirigua Search fee documents (after 3 months) TZS 80,000.00 30.00 z 10.00
(13 L] Audit confirmation TZS 75,000.00 50.00 £ 50.00
utenda]l wa kazi. - e " 2 ; e Balance Certificate TZS 75,000.00 50.00 £ 50.00
“Leo ni mkutano shauri mbele ya Bareza la Ardhi na Nyumba HIIQFT leeke [Usalama}. ' Shauri ;:Zrir;l::::mnsfers 'r'/liee 75,000.00 s _ 50.00 lL;ree 50.00
wa B.araza .t.umeku- huska limepangws Jewiktewe tarehe 2V 1613M3 o Bleo TTOuwardlocal Tiss Tz T E TN - 1000 TR/~
- T T Inward local TISS ‘ree ‘ree
tanaili ku‘]adlh malen asubuhi/mchana. Unatakiwa ufike/mflke wewe/nyinyi au wakili wako/wenu Salary processing (per entry) T£5 1,000.00 ;; 1.00 £N/A 1.00
gO yetu, TRA kama International Outward T T Comm 0.25% comm 0.25% min
Taasisi nyingine’ PN SRRl PR R, International Inward T T Eji '\:::QSO Max 500 Fffcmax o
haiwezi kujitel’]ga Travellers Chq. Deposit N/A N/A N/A
Foreign BankDrafts N/A $ 50.00 £ 30.00
na jamii’kama wa- AMRI hii imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza hili leo tarehe Gutward Cheque for Collection N/A N/A N/A
tumlshl Wa Mamlaka - k.. ,2 |Jﬂ . Outward Bills for collection ;625% min 50 +$ - 50 s
. . g N/ (courier charge) 50 (courier charge)
tulianzisha  chama . o aral BT for Colfection Na CEETAVINED 025 % MiN 50
i - o IR P Advising fee (Inward Bill & LCs ) N/A 200.00 £ 200.00
k'Wfl leHgO la I(ulma e \ Travcllcgrs Chq. (Issue) N/A N/A N/A
risha mahusiano ka- Kon L LW Cotters of Credit 1% per qtr + 550 | 1% per qir +$ 50
.. . Pt MOWEN' 2 N/A (total min $250) (total min $250)
zini na kutenda kazi AR DEL R e Bank Guarantees 1% Fer QR Mins | 1% per i min T per ge min

kwa ufanisi,” alise-
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HABARI MBEYA

Udumavu kwa watoto watafutiwa mwarobaini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ALMASHAURI ya Wilaya ya

Mbeya, imeanza kukabiliana na

udumavu kwa watoto kwa ku-

gawa mizani 95 kwenye vituo vya
afya na zahanati kwa ajili ya kuwasaidia
wataalamu kufuatilia uzito wa watoto we-
nye umri wa chini ya miaka mitano.

Mizani hiyo ilinunuliwa na halmashauri
hiyo na kukabidhiwa kwenye vituo hivyo na
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera,
wakati wa uzinduzi wa awamu ya pili
wa Kituo cha Afya cha Swaya katika Hal-
mashauri hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Stephen Katemba, alisema waliamua
kununua mizani hizo kwa ajili ya kutambua
uzito halisi wa watoto na kulinganisha na
umri wao ili kujua kama wana tatizo lolote
la kiafya.

Alisema mkakati huo ni sehemu ya mipa-
ngo ya halmashauri ya kudhibiti udumavu
wa watoto na utapiamlo huku akidai kuwa
wataalamu wa afya wa vituo vyote wataku-
wa wanatunza kumbukumbu za kila mwezi.

“Sisi kama halmashauri tumebuni utara-
tibu huu kwa sababu wataalamu wanasema
kila umri wa mtoto kuna uzito anaotakiwa
kuwa nao, sasa ili kuwasaidia wataalamu
wetu tulionao ni vema tununuwe mizani hii
kwa ajili ya kutusaidia,” alisema Katemba.

Aidha, alisema halmashauri hiyo ni mion-
goni mwa halmashauri ambazo zimenufai-
ka kwa kujenga vituo vingi vya afya kulin-
gana na jiografia yake ilivyo.

Alisema Kituo cha Afya cha Swaya ni
miongoni mwa vituo vya afya ambavyo
vimejengwa na Serikali katika Halmashauri
hiyo huku akieleza kuwa ndicho kituo cha

kwanza kujengwa kwa kutumia fedha za tozo.
Homera aliupongeza uongozi wa hal-
mashauri hiyo kwa ubunifu huo na kwamba
imekuwa ya kwanza  kuja na mkakati bora
wa kukabili udumavu na utapiamlo.
Alizitaka halmashauri zingine za mkoa huo
kuiga utaratibu huo kutokana na tatizo la
udumavu kuwepo kwenye maeneo yote ya

saidizi wako kwa kuja na mkakati huu mzuri
sana naamini mizani hizi zikitumika vizuri
zitatusaidia kukabili tatizo hili kwa kiwango
kikubwa, sasa naagiza halmashauri zingine
ziige mfano huu,” alisema Homera.

Aidha kuhusu ujenzi wa Kituo cha Afya
cha Swaya, Homera alisema kituo hicho
kimejengwa kwa viwango vinavyostahili na

Alisema katika taarifa aliyonayo ni kwamba
kituo hicho kimekamilika kwa asilimia 100 na
kipo tayari kuanza kutumika na hivyo akaa-
giza Shirika la Umeme nchini (TANESCO)
kupeleka umeme ili wananchi waendelee
kupata huduma.

“Nakupongeza sana Mkurugenzi na wa-

kwamba ndio mradi wa kwanza uliojengwa
kwa fedha za tozo na kukamilika.

Swaya kushirikiana kulinda miundombinu ya
kituo hicho ili isiharibiwe na wananchi waen-
delee kunufaika nayo kwa muda mrefu.
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Fully owned subsidiary of Bank of India (Public Sector Bank)
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2022 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya| Robo Mwaka
sasa iliyopita Fr—— Roba Mwaka ya | Roba Mwaka | Limbikiza in
31-Mar-22 31-Dec-21 Roboya  |Robovamwakal L Lkl s liyopia wak e s
A Mwaka wa Linganishi Mwaka wa Linganishi 31-Mar22 31-Dec21
1 1,983 1,905 sasa Mwaka sasa (Mwaka
2 10,994 16,405 Uliopita) Uliopita) ! 72 Uendeshait 393 759 393 759
2 53,283 51,053 31-Mar-22 31-Mar-21 31-Mar-22 31-Mar-21 - - - -
4 1675 1,663 TVopaya TR S0 o B o e e L ES
> - - 1,192 1,230 1,192 1,230 - . o -
6 Miamala Baina ya Matawi - o o o o
7 Bili Zilizoafikiwa * N * * e a7
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - .
o Mikopo Hiyotolewa kwa Benki Nyingine 27,890 23,072 e e e e oo i “oen Pyt
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - p 10 p 0 as) @19) a7 @)
11 74,812 70,515 - s - b §
12 3,240 2,622 o - o os os) 5335
13 - - - - - " B - - -
b - N 1,350 1,176 1,350 1,176 @s2) (3 (@s2) ®
15 _Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,460 2,021 e e = e . " . ik
16 JUMLA YA MALL 175,343 171,156 5 * 5 :
o83 689 o83 689
B. B. DHIMA 393 759 393 759 - - - -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 66,682 57,0932 187 219 187 210 @s2) ©3) @s2) @
18  Amana za Wateja 68,101 70,619 10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 206 540 206 540 .
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 11 Mapato Mengine Yaliyojumulshwa (bainisha) - - - -
20  Amana Maalumu - - 12 Jumia ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka 206 a0 200 s40
21 110 s 32 30 52 30
22 25 25 a8 100 a8 100
>3 2,246 2,588 > 2 2 2
24 aya - -
VIASHIRIO VYA UFANIST .
25 hughulikiwa Baina ya Matawi Kabla ya Kodi n ali : (@367)] 7,977 @367 3,332
26 Mapato yal a Kipindi Kijacho na Tozo
Nyingine Zitakazolipwa Baadae 45,004 37,118 45,004 32.540
27 Dhima Nyingine 371 2,436 o oo . -
28 Madeni .
29 JUMLA YA DHIMA 137,536 133,628
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 37,807 37,508 ( )
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2022 BANK OF INDIA (TANZANIA
c. FEDHA ZA WANAHISA DAR ES SALAAM
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500 Meajt Malipo Mapato Ziada ya Tengo ld \engineyo
s | om L on [ P g ys a0 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2022
/63 3 fios
33 14,470 12,860 Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za vandagii ni zilezile zilizotumika wakati wa vandaaiji wa Taarifa za Fedha
34 206 1,517 zilizokaguliwa za mwaka uliopita
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - i ya Mapato B 206 206} Jina na Cheo Saini Tarehe
B ] Mr. Antaryami Sarangi
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 37,807 37,508 - Mkurugenzi Mkuu Imesainiwa 27.04.2022
38 “Dhima Zisizo Dhahiri G087 5516 ’
39 Mikopo Chechefu 6,438 2,080 - Mr. Mahadhil M.Karwani
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 875 638 o e Mkuu wa Fedha Imesainiwa 27.04.2022
41 Mali Nyingine Chechefu N N 21,500 14,676 1,631 37,807 Mr. Allen Richard
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA Mkaguzi Mkuu wa Ndani Imesainiwa 27.04.2022
KIFEDHA
@ . 21.56% 21.02% 21,500 13,495 2222 37.157| Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenz, tunathibifsha usahihi wa taarifa za hapo juu, funatamka kwamba
()  Uwiano wa Mikopo Chechefu na J a Mikopo 8.51% 2.92% - 1 - s fumezitathmini taorifa hiz, na kwa uelewa na imani yetu kubwa Zmeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataita vya Uwasilishaji wa
P re < Y ¥ . : Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasii za Fedha ya mwaka 2006, na Znaonesha hali hali.
1) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana -
() Dweiane wa Mikope Hattet ma Tamia ya Nia oo sna saii Tarehe
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 89.46% 85.40% 1. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenzi Imesainiwa 27.04.2022
S Smmei T — G| | 200 Koto - Marugens imesciniva
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TANGAZO

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED UBA "

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 31.03.2022

Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2006

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
iasi k hilini . KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi mi i)
Robo Robo Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya Mwaka ya Mwaka yasasa | Mwaka linganishi | Mwaka wa sasa | Mwaka linganishi
31-Mar-22 31-Dec21 31-Mar-22 31-Dec21 31-Mar-22 31-Mar-21
A MALL 1: Mtiririk/t:]:va Fe;ﬂ: ll(umkana na Shughuli za Uendeshaji: — — — —
e Mapato/ (Hasara) Halisi , ,
1 Feéha TéShmu . . S 4150 Marekebisho kwa Ajili ya:
2[Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 7,935 5,692 - Hasara Katika Mali 73 1,69 7 13
3| Uwekezaji Katika Amana za Serikali 32,312 28,671 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (714) (15,732) (714) (11,883)
4|Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 3,565 - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - 10,144 - Mabadiliko Halisi Katika Amana (6,820) 6,451 (6,820) (15,361)
6|Miamala Baina ya Matawi - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 3,641 (4,295) 3,641 (5,960)
7|Bili Zilizoafikiwa = - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (1,029) (1,655) (1,029) 17
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika - _ ~Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 23,791 (13,710) 23,791 (1,657)
9|Mikopo Tiyotolewa kwa Benki Nyingine 9,056 36,033 - Kodi lliyolipwa &) 1 7 @)
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Mengineyo (bainisha) | . n ) - -
Fedha Halisi zilizotolexon (zilizotumika) keva shughuli za uendeshaji 19,704 (27,157) 19,704 (32,885)
11|{Mikopo Halisi Iliyopo 70,994 71,708
12| Mali Nyingine 42,690 18,899 L Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji
13 [Uwekezaji wa Hisa - - Gawio Lililopokewa - - - -
14| Akaunti za udhamini = - Ununuzi wa Mali za Kudumu (2,332) (1,371) (2332) (51)
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,611 2,714 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
16(JUMLA YA MALI 172,949 178,011 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala . - - B
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
B. DHIMA Mengineyo (bainisha) - - - -
17| Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 16,000 25,469 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizohumika) ko Shughuli za Uroekezaji (2332) (1,371) (2332) 1)
18| Amana za Wateja 116,726 113,060
19|Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu ~ R [11. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
’ Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - (1,248) - -
20| Amana Maalumu 5,628 6,644 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu . - . .
21|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
22[Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 32 - Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,796 19 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mengineyo (bainisha) 0 - - -
25| Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi B B Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha - (1,248) - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 5,315 5,036
27|Dhima Nyingine 2,268 3,007 IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
28| Madeni ~ ~ Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 17,372 29,775) 17,372 (32,936)
29(JUMLA YA DHIMA 147,764 153,525 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 30,312 60,088 60,088 119,074
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 47,685 30,312 77,460 86,138
30| MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25,184 24,485

C. FEDHA ZA WANAHISA

31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2022
32| Akiba ya Mtaji 29,104 29,104 (Kiasi kwa shilingi millioni)
33|Mapato Yaliyobakizwa (36,039) (37,053)
34|Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 699 1,015 Mtaji wa Malipo juu | Mapato |Ziada ya Tengo la Mengineyo Jumla
35| Akaunti Nyingine za Mtaji - - Hisa yabeiya |yaliyobaki|Kisheria ziada ya
36|Stahiki ya Wenyehisa Chache = - hisa i jumla
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 25,184 24,485
Mwaka wa sasa 2022
38| Dhima Zisizo Dhahiri 987,320 949,658 Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (36,039) 487 (487) - 24,485
39|Mikopo Chechefu 4,840 4,208 Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 699 - - - 699
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 414 579 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
41|Mali Nyingine Chechefu - - Miamala na wanahisa - - - - - - -
Gawio lililolipwa - - - - - - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA . . .
. . . . . Ziada ya kisheria - - - - o - -
(i)  |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 15% 14% ) .
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.78% 5.90% Te“g‘f la ziada ya jumla - N : - : - -
(iii) [Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 0% 60% Mengineyo - - - - - - -
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 41% 40% Share issued = =
(v)  |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 65% 77% Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (35,339) 487, (487) - 25,184
(vi) |Ongezeko la Amana 2% 6%
vii Ongezeko la Mali 3% 4% ..
(vii) 3 Mwaka uliopita 2021
Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (37,053) - - - 23,471
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 1,015 - - - 1,015
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2022 Miamala ra wanahisa - - - - - - -
(Kiasi kwa shilingi milioni) Gavwio lililolipwa - - - - - - -
S N Ziada ya kisheria - - - 487| - - 487
Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la e )
Mwaka sasa Mwaka linganishi | Mwaka wa sasa | Mwaka linganishi Tengo la ziada ya jumla - - - - (487) - (487)
31-Mar-22 31-Dec-21 31-Mar-22 31-Mar-21 Menei _ R R R 8 - -
1 |Mapato ya Riba 3,568 2,859 3,568 2,803 Share issued o - o - - - -
2 |Gharama za Riba (1,063) (1,025) (1,063) (765) Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (36,039) 487 (487) - 24,485
3 |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,505 1,834 2,505 2,038
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - Lina na Cheo Saini Tarche
5 | Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - - - -
6 [Mapato Yasiyo ya Riba: 2,518 119 2,518 3,068 1| Gbenga Makinde Imesainiwa 29th April 2022
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo —na Miamala ya Fedha za Kigeni 414 364 414 312 Mkurugenzi Mtendaji
6.2 Ada na Kamisheni 2,080 @54 2,080 2,719
© : ;ZW’“ e ” ; e I 2| Chomete Hussein Imesainiwa 29t April 2022
© pato Mengine Mkuu wa Fedha
7 | Gharama Zisizo za Riba: ,288) (,786) (3,288) (,352)
7.1 Mishahara na Mafao (1,969) (1,866) (1,969) (1,615) 3| Joseph Ringa Imesainiwa 29th April 2022
7.2 Ada na Kamisheni (393) @13) (393) (@05) Mkaguzi Mkuu wa Ndani
7.3 Gharama Nyingine (1,926) @507 (1,926) (1,43 |
[T o) 2 Bendeshai = ea = = Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji i zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za
10 | Fatan (tseatay Hlhs Baad ya Kodi ya Mapato o w9 T s Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji aarifa za fedha katika
1 Mapato SV ini = - - - kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 699 2,799) 699 1,727
13 [Idadi ya Waajiriwa 127 128 127 114
14 [Mapato kwa Hisa 111 (445) 111 275 Lina na Cheo Saini Tarehe
15 |1dadi ya Matawi 7 7 7 5
1| Amb.Tuvako Manongi Lmesainiwa 29th April 2022
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Mkurugenzi
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.40% 1.56% 0.40% 1.06% &
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2.82% 1.34% 2.82% 7.10%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 70.44% 160.67% 70.44% 57.09% 2| Oliver Alawuba ILmesainiwa 29th April 2022
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 201% 1.37% 201% 1.50% Mkurugenzi

United Bank for Afca (1) Lidis a subsidiary of United Bank for AfMca Pic. o eading Pan Ancan  bank offering universal ibanking 1o more than
13 milion customeEss In over 1000 branches and outlels In Amca . Acand Europe .

West Arica usa
SGhona, Serneaal K. Merw York
Bexnin Ml 3
Burkina Faso,

10 Tvoire

Zaambea
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]
Watoa taarifa

Microfinance

@ Acces

ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED

Bank Tanzania

uhalifu sasa
kulindwa

TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA ROBO MWAKA YA KWANZA IR S
SERIKALI imeanza kuandaa

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2022
(Kiasi kwa shilingi milio

mwaka uliopita

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA31MACHI 2022

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za

kanuni za kutekeleza sheria ya
kuwalinda mashahidi na watoa
taarifa za uhalifu nchini.

Waziri wa Katiba na Sheria,

ok oMW aKalva Robo Mwaka iliopita Limbikizo la robo Dk' Damas Ndumbaro’ alitoa
sasa [Robo Mwaka ya Robo Mwaka Limbikizo la Mwaka . . . . .
Mivaka Linganishi
31MACHI2022 31 DISEMBA 2021 | iyopia i taarifa hiyo jana bungeni wakati
A MALI 31MACHI2022|  31DISEMBA2021| 31 MACHI2022] 31 MACHI 2021 akiwasilisha makadirio yYa ma-
1 Fedha Taslimu 4,600 5,210 P . .
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 4,491 6,39 I:Mtirriko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji: pato na matumizi ya wizara hlyo,
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Wapalo Hasara) Hals 13) (249) 13) 97)
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 319 477 Warekebisho ki Al ya: kwa mwaka wa fedha 2022/23.
i iki - Hasara Katika Mali 878 499 878 911 i
Z ;L‘I::‘IaT: l\é:;ﬂaalyaay’:::;?ughuhklwa -60 -60 Db Hels Keika ko 024) (12) 240 e Dk. Ndumbal‘o allsema hatua ya
oo 2 ) - FaidalHasara Kvenye Mauzo ya Mal . . .
Faidaasar Kvenye Matzo ya il ) kuandaa kanuni hizo imetokana
7 Bili Ziizoafikiwa ~Mabadiiko Halsi Katika Amana 559 (1.251), 550 2.463)
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika » = ~Mabadilko Halisi Katika Amana za Muda Miupi Zizoafikina . ) . a7 na kukosekana kwa ulinzi na us-
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine = - Mabadilio Halisi Katika Dhima Nyingine (748) (16) (748) (4.456) 1 X ifah
10  Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Mabadiiko Halii Katika Mal Nyingine (958) o7 (958) 3742 alama kwa watoa taarifa hao.
11 Mikopo Halisi lliyopo 39,735 37,495 - Kodi liyolipwa - (20) - (20) 3 4 =
12 Mali Nyingine 9,715 8,782 - Mengineyo (biishe) k3 (&) k3 365 Kukosekana kwa ulinzi na
13 Uwekezaji wa Hisa N _ Fedha Halisi zilizotolewa (zilzotumika) kwa shughui za vendeshaji 60 a2 ) o) usalama kwa watoa taarifa na
14 Akaunti za udhamini - - ) ) ‘1. s P s .
16 Mal Zsizonamishia, Mitambo na Visa 1019 o1 I Wirkows s Kaotar 1 Sl s Ut _ A _ mashahidi, hali hii inasababisha
16 JUMLA YA MALI 59,939 50,522 Uronuzva Vil 2 Ko ) (1) ) watoa taarifa na mashahidi kusita
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - 41 - . e .
B.  DHMA Uninziva A Zsizoshguiv nia avla : au kutokutoa ushirikiano unaohi-
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,000 ) Wapalo Kulokana nia Mauzo ya Amana Zsizoshughliiva nia Mavakela - - E - I PP
1 s aral | i W @ @ g [ (kalkwavyombo ¥ya hatd il
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu B - echa Hali Zilzololewa zilzofumike) ki Shughuli za Unekezal ) (16) ) (539) katika kutoa taarlfa Za uhallfu
20 Amana Maal - » AT
21 M::;io ya: p\l;:\:]po/;edha za Kuhamisha _ Ill: Miririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: kwa kuhofia usalama wao, alise-
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Uiga v Madeni ya Muda Mre ma Dk. Ndumbaro.
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,299 1,900 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu q q q
54 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mapato Kutokana na Utoal wa Mtz wa Hisa Kadhallka, alisema katika
Mteja - Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu q . . .

25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - x::;’"":yz [::‘"f‘s:gm Wadeni Mengine kUhr.lda VA . ya Utawala. wa
26 g;i‘:ooﬁ"y:‘ggfdzz Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 1,879 1,650 Fedha Halisi Zilzotolewa (zizotumika) kova Shughul 72 Kiecha sheria ambayo ni nguzo muhimu
1ZOlIpWe . . .

27 Dhima Nyingine £:285 6,662 IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: ya kUdumISlila alglanl’ UtUhVU lila
28 Madeni - - : s umoja wa kitaifa, wizara yake

29 JUMLA YA DHIMA 53,736 52,925 Ongezeko | Punguzo Halisi Katika Fecha taslimu na Meli Zinazofanana na Fecha Tasii @) (1,438) @m) (1.863) .‘] . . . Y
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 6,203 6,597 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo MwakalKipind 10411 11,849 10411 1,501 kupltla Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
|__Fedha na Meli Znazofanana na Fecha Taslmu Maishoni mwa Robo Makafkipind 1682 fo4t 1.8 17,638 il : :
iliendelea kuratibu shughuli za
C.  FEDHA ZA WANAHISA . g .
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 40,000 40,000 upelelezi wa makosa ya jinai, ku-
%2 AkibayaMai - - TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2022 fungua na kuendesha mashauri
33 Mapato Yaliyobakizwa (33,904) (33,549) . . - 0 o~ q e . .
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (213) (543) (Kiasi kwa shilingi milioni) ya jinai mahakamani.
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 320 689 Malipo . . sy :
36 Staniki ya Wenyehisa Chache . . Waiive jouye MBIz Tengols Alisema katika kipindi cha
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 6,203 6,507 bsa  beiya  (20OPIK ey Zadaya Jumla Julai, 2021 hadi Machi, mwaka
hisa izwa Jumla . . .
gg ’\Dﬂhlima Z(i:sr\‘zo hDrfvjhiri ;111;2 6%3 Kipindi cha sasa hadi 31 MACHI 2022 {(luuj wlzaga. ya K;U_?a na S;[lerllla
ikopo Cheche g g Salio | ka 2022 40,000 (34,273) 689 6415 =
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5,019 5,222 F;;oﬁ/a(r:;v:;zt)):;gvg;;a ya Kodi ya Mapato B ¢ (213)' (13) uDltl:.l g O SF ya o ya g as..
41 Mali Nyingine Chechefu 64 64 e ya Kibors : % () ° talfa, 1l!endesha mashauri ya ji-
b, BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio la mwisho wa 31 Machi 2022 40,000 (34118 320 6,203 nai katika mahakama za w1laya,
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.35% 11.08% Kiindl cha Mwaka ulopita hadi 31 Machi 202 hakimu mkazi, Mahakama Kuu
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 13.75% 15.70%)| ol 2001 m 101 I 71 f q
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumia ya Amana 101.09% 100.01% Salio la muanzo va mwaka 2021 LD (Sh01%) R bi%0 na Mahakama ya Rufani na
(iv) Uw?ano wa Mikgpo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 66.29% 62.99% E;dz/‘;HZ::;a):js:‘zaada ya Kodiya Mapato (?57) i (9_57) kwamba mashauri ya jinai 42,138
() Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 66.29% 62.99% 9 Y , . . Lo
(i) Ongezeko la Amana 3.65% 2.85% Salio la mwisho wa 31 Machi 2021 40,000 (34970) 1,152 6,182 yaliendeshwa. Katika kipindi
(vii) Ongezeko la Mali 0.70% -2.48%

hicho, alisema mashauri 11,676
yalihitimishwa, kati ya hayo 7,117
yalihitimishwa kwa washtakiwa
kutiwa hatiani. Dk. Ndumbaro

Lmbikao Jina Cheo Sahihi Tarene alisema katika kipindi cha Julai,
Robo ya Mwaka m*;‘m s}"'i“"““a Limbikizola  Mwaka Julius Justine Ruwaichi  Ofisa Mtendaji Mkuu Zimesainwa 27 Aprill 2022 2021 hadi Machi, mwaka huu, ofi-
sasa . Mwaka wa sasa  Linganishi P q g
(waka Uiopta) (Mwaka Uliopita) Tajinder Singh Bhachu  Kaimu Mkuu wa Fedha Zimesaniwa 27 Aprili 2022 siiliendesha mashauri 871 katika
INACHIZV2N $1MACH2021  SIMACHZU22NNN 31MAGH 2021 Catherine Temu Mkaguzi Mkuu wa Ndani Zimesainiva 27 Aprili 2022 mahakama za W?t(.)t.O’ . kwamba
S I ‘ R . _ ‘ mashauri 315 yalihitimishwa na
1 Mapato ya Riba 453 3,638 453 3,638 Sisi, tuliotajwa hapo phln\, \{vaju_m_be wa bodi ya wak_uruggnzw, tunalmblysha usa_h\h\ wa taarifa za _hapo juu, tuqatamka . .
2 Gharama za Riba (656) (©9) (656) (©69) kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa mashauri 556 yapo katika hatua
3 Mapato Halis ya Riba (fkutoa 2) 3880 2070 3,880 2970 \}:ﬁ H;mi?hsmﬂ wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha mballmball mahakamani.
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - . . R
§ PunguzolOngezeko la tengo kaika Mikopo (610) (646) (610) (646) Jina Cheo Sahihi Tarehe Ahlsema WlZHI‘a Ya Katll.)a Ikl
§ Mapato Yasiyo ya Riba: 928 629 928 629 - ) h Sheria kupitia Ofisi ya Taifa ya
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fecha za Kigeni 13 @ 1 @ Thomas Engelhardt Mwenyekit Zimesainiva 27 Aprili 2022 Mashtaka pia imeendelea kush-
Z ;g:::)a Kamisheni 2_73 2_33 2_73 2>33 Johannes Mainhardt Mkurugenzi Zimesainiwa 27 Aprili 2022 ughuhkla masuala ya ruShWa
64 Mapato Mengine 641 35 o41 356 kwa kushirikiana na Taasisi ya
7 Gharama Zisizo za Riba: (4,411) (3,910) (4,411) (3,910) .
7.1 Mishahara na Mafao @707) (1,784) @707 (1,784)] @ A M wekez a na U H i kin e Kupambana na Kuzuia Rushwa
7.2 Ada na Kamisheni (131) (166) (131) (166)] CCess i J g (TAKUKURU).
7. ?Ghamma Nyingine - (1,573) (1,959) (1,573) (1,959)] “I(atlka klpindi hllSlka OﬁSl
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (213) (957) (213) (957), . .
¢ Tengo la Kt ya Mapeto . . . } FAIDAZAKE ilifanya kikao na vyombo vya
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 213) 957) @13) 957) Ml s o i upelelezi ambavyo ni TAKUKURU
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - N N . Py .
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (213) (957) (213) (957), E'u.n.a yfm{s.lsh.a BURE sy Wsinad na JeShl la POhSl’ majalada 28 ya
il pllon < mashauri za rushwa yalifanyiwa
13 dadi ya Wesiiiva 35 306 35 308 Ohme o s e S PR e mapitio na majalada 14 yalian-
14 Mopalo v @ ) @ ) o M S daliwa hati za mashtaka, ma-
15 Idadi ya Matawi 8 8 8 8 Bima ya Elimu Bure kwa watolo 4 alad i licudish ! i
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI (Kila micta shilirgi 800,000) Jalada sita Ya llill. 18 Wa Kwa ajilt
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -1.4% 6.0% -1.4% 6.0% s L ya UDEIEIGZI Zaldl katlka maeneo
Brsurance . . .
(if) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -13.6% 51.8% -13.6% -51.8% o ed “VIGELD MA MASHART! KUZINGATMA yallyObalnlka kuWa na mapungu-
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 80.7% 91.6% 80.7% 91.6% e Kwa mawas'lla no fu’ Jalada m.()‘]fi llllfung.wa kwa I(U'
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 40.6% 20.5% 40.6% 29.5% Tupigle: +255 746 985840 I +255 659 074 000 kpsa UShahldI na ma.]alada IIl'en-
gine saba yanaendelea kufanyiwa

kazi,” alisema.
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KCO3L

Together, Transforming Lives

KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED

PUBLICATION OF FINANCIAL STATEMENTS

Issued pursuant to regulations 7 and 8 of the Banking and Financial Instituions (Disclosures) Regulation

CONDENSED STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT THE QUARTER ENDED 31/03/2022
(Amounts in '000" shillings)

CONDENSED STATEMENT OF CASH FLOW STATEMENT FOR THE QUARTER ENDED 31/03/2022

(Amounts in '000" shillings)

CONDENSED STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER COMPREHENSIVE INCOME

FO

R THE QUARTER ENDED 31/03/2022

(Amounts in '000

shillings)

Current Previous
A. |ASSETS Date: 31.03.2022 Date: 31.12.2021 Quarter Quarter
N 7 ™ Date:31.03.2022 Date:31.12.2021
1 |cash 106.219 140,497 I: ﬁais.h flow fr;)nz operating acti e —
2 [Balances with Bank of Tanzania 636,114 607.886 stincome/ {Loss) - :
3 - o Adjustments for: -
Investments in Government securities - - - —
) N . - Impairment/Amortization - 18,898
4 _|Balances with other banks and financial institutions 2,169,568 580,651 ~ Depreciation (7,058) ~
5 |Cheqgues and items for clearing - - - Net change in Loans and Advances (309,695) 73,201
6 |Inter branch float iterms - - - (Gain)/loss on Sale of Assets - (4.317,293)
7 |Bills negotiated - - - Net change in Deposits (549.,584) -
8 |Customers liabilities for accepiances ~ _ - Net change in Short Tefm .Nggoflable Securities 2,006,543 80,518
o [intoro L = oD - Net change in Other Liabilities (4,509) (489.,787)
nlerbank Loans Recolvablos - - - Net change in Other Assets (21.029) (629.119)
10 |Investments in other securities - 2,006,543 " Tax Paid (6,828) (47,282)
1 ILOoSc;enss) advances and overdrafts (net of allowances for probable 4947 680 4637 085 ~ Others ( specify] (20,871) (17,480)
- - - - - Minority Interst 11,406
12 |Other assets 275,503 254,474 ~ Due fo ofher banks N
13 [Equity Investments - - Net cash provided (used) by operating activities 1,113,339 (5.010,299)
14 |Underwriting accounts - -
15 |Property, Plant and Equipment 235,861 242,919 Il: |Cash flow from investing activities:
Dividend Received - (28,440)
16 [TOTAL ASSETS 8,370,945 8,470,955 =
Purcharse of Fixed Assets - (205,158)
LIABILITIES Proceeds from Sale of Fixed Assets - -
Deposits from other banks and financial institutions - - Purchase of Non-Dealing Securities - -
Customer deposits 4,877,387 5,426,971 Proceeds from Sale of Non-Dealing Securities - -
19 |Cash letters of credit - - Others (specify) - - — - -
- Net cash provided (used) by investing activities - (233,598.00)
20 |Special deposits - -
21 |Payment orders/transfers payable - - 1ll: [Cash flow from financing activities:
22 |Bankers' cheques and drafts issued 5.552 293 Repayment of Long-term Debt - -
23 | Accrued taxes and expenses payable 20,449 27,277 Proceeds from Issuance of Long Term Debt - -
24| Acceptances outstanding _ _ Proceeds from Issucfmvce of Share Capital 469,528 217,328
25 |Interbranch float items - - Payment of Cash Dividends - —
- Net Change in Other Borrowings - N
26 |Unearmed income and other deferred charges - - Others N
27 |Other liabilities 264,237 268,747 Net Cash Provided (used) by Financing Acities 469,528 217,328
28 |Borrowings - - IV: | cash and Cash Equivalents:
29 |TOTAL LIABILITIES 5,167,625 5,723,288 Net Increase/ (Decrease) in Cash and Cash Equivalents 1,582,867 (5.026,569)
30 |[NET ASSETS/(LIABILITIES)(16 minus 29) 3,203,320 2,747,667 Cash and Cash Equivalents at the Beginning of the Quarter/Year 1,329,034 6,355,603
Cash and Cash Equivalents at the end of the Quarter/Year 2,911,901 1,329,034
31 [Paid up share capital 14,448,518 13,978,990 Name and Tifle Signature Date
32 |Capital reserves 29,769 26.581
33 |Retained earnings (11,289,930) (11,551,455)
34 |Profit (Loss) account 14,963 293,551 Godfrey J. Ng'urah 28th April 2022
35 |Other capital accounts - - GENERAL MANAGER
36 |Minority Interest - -
37 |[TOTAL SHAREHOLDERS' FUNDS 3,203,320 2,747,667 Apolinary S. Kityamwi 28th April 2022
38 |Contingent liabilities - - HEAD OF INTERNAL AUDIT
392 |[Non performing loans & advances 176,595 167,103
40 |Allowances for probable losses 66,2987 74,732 )
41 |Gross Loans and advances 5,045,622 4,743,668 Janeth J. Minja 28th April 2022
42 [Other non performing assets Ag. HEAD OF FINANCE AND ADMINISTRATION
We, the under-named, non-executive members of the board of directors, attest fo the correctness of the above
D. SELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS statements. We declare that the statements have been examined by us, and fo the best of our knowledge and belief
(i) _|Shareholders Funds to total assets 38.27% 32.44% have been prepared in conformance with the instructions and are frue and correct.
(i) [Non performing loans to total gross loans 3.50% 3.52%
(i) | Gross loans and advances to total deposits 103.45% 87.41% Name Signature Date
iv) | L d ad to total + 59.11% 54.75%
(iv)jLoans and advances fo total assets 1. Dr GERVAS M. MACHIMU, CHAIRMAN, BOARD OF DIRECTORS 28th April 2022
(v) |Earning assets to Total Assets 59.80% 55.51%
(vi) | Deposits Growth -10.13% 1.55%
(vii)| Assets growth -1.18% -0.44% 2.CPA. MWAMINI J. MUSSA, DIRECTOR 28th April 2022

MINIMUM DISLOSURES OF CHARGES AND FEES

Average figures shall be computed by summing up the end balances for respective months in the period divided by number of months
in the period.

CONDENSED STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY AS AT 31/03/2022

INTRODUCTION LETER AND CERTFICATE OF BALANCE.

NS SAT 1 Afica Communy Counires 15
Comparative Comparative Year T — 755 e
Sument Quarter vl (Previous Year) A
c (Previous Year) v Cumulative VAT inciusi
Date: 31.03.2022 Date:31.03.2021 Date: 31.03.2022 Date:31.03.2021
1_|interest Income 1 HG Yot 18488 1 HG Yot 18458 VAT nciusve
2 |interest Expense 14.533 13.222 14,533 13,222 . l
3 |Net interest Income (1 _minus 2) 182,941 94,283 182,941 94,283 e v
4_|Bad Debts written -Off - - - - = .
5_|impairment Losses on :Loans and Advances 7.744 - 7.744 -
6 _|Non interest 50,040 55,158 50,040 55,158 rorges) e o e Pt
6.1 Foreign Cumency Dealings and e = oriy satement for curent Accou Farfoge 50 [ 1770
Translation Gains/ (Loss) 2.267 - 2,267 - Gomentaccount - S oz A Toemen ARG TS0 -
6.2 Fees and Commissions 28,013 19.297 28.013 19.297 AT o £ T
aroxcivine Vatnciic
6.3 Dividend Income L anc CROB AT Soo-z0.000 o e Mool Solay Processng per iy 5% —=
6.4 Ofher Operating Income 19.760 35,861 19.760 35,861 220 25 T R A5 Akl
7 |Non Interest 228.028 126 247 528 028 126 247 G e B AT % (CASH COUNTING/DEPOSIT OF SWALLDENOMNATIONS
7.1 _salaries and Benefits 125,969 79.719 125,969 79.719 z o o0 T
7.2 Fees and Commission - - - - o gz
7.3 Ofher Operaling Expenses 102,059 46.528 102,059 46,528
8 |o ncome/ (Loss) 14.964 23,194 14,964 23,194
5 [Income Tax Provision e Homalon iAo St
10 |Net Income / (Loss) After Income Tax 14.964 23,194 14,964 23,194 L e
11 |otherc ive Income (itemi Somesmon
12 [Total Comprehensive Income/(loss) 400000 Loon Focessing s
for the year 14,964 23,194 14.964 23,194 oo OIS = T2
13 [Number of Employees 23 22 23 22 o vom o2 o 19799997 i — 700 Tonding rere aies
14 |Basic Earnings Per Share 054 .84 054 o84
15 [Number of Branches 1 1 1 1 B - : -
SELECTED PERFORMANCE INDICATORS SToB/BIaEK eheaue et Fertea o 4000 -
(i) _|Return on Average Total Assets 0.18% 0.60% 0.18% 0.60% Ferboms o e
(i) |Return on Average shareholders' Fund 1.40% 2.08% 1.40% 2.08% ” ’
(iii) |Non Interest Expense fo Gross Income 92.13% 77.61% 92.13% 77.61% e Somer o Lot e croaes | o o Loon Take Over by Ofher B Feronclloan, SWER Co |~ 3 of fake Over bakarce
(iv) [Net Interest Income to Average Earning Assets 0.91% 4.91% 0.91% 4.91% — o e ST T3 N3
e — T e e — Gnocr
SANKERS CHEGUE E T e —

)
VAT nciusive

Share Capital Share | Retained Eamings | Rggulatory Provinsion Others Total i ot £ ) POSTAGE AND COURIER CHARGES VAT incus
Curent Guarter Premium o8 R w £ 55 Nocotrasioge
g Ferfem B 50
Balance as at the of the period 145 %8H#S S Q1) s ) ¥4+ ot i e T e oo i i
: e A A T 5 s

Profi for the year 14.943 188, o £ TR Dicrepancy D 100
Other Comprehensive Income. - Document ProcesimgFes UsD 100

Forvorsocion Reverdments Generol Amendments o
Transactions with owner 469.528 (28.838) s Berson Valdhy G257 porivoth

ividends Pait - 2@ |
Dividends Paid T perosrs VAt xcusive VATncusive
Regulatory Reserve (3.188) 388 Inerest on 0% o SSRSE
General Provision Reserve g
o
Others We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the
Balance as af the end of the current Quarter 14,448,518 - (11.274,967) 29,769 - - asiies [ wm— | information is irue and correct fo the best of our knowledge and information. NB:All charges are
VAT exclusive.
Previous Quarter
Name Designation Signature Date
Balance as at the of the period 13.761.662 - (11.636.135) 111,261 - - 2,236,788
Profit for the year 293,551 - - 293.551 5000000 1| Godirey J. Ng'urah GENERAL MANAGER 28th April 2022
Other Comprehensive Income - - - - - - - TR
Transactions with owners 217,328 217,328 T 2 | Apolinary . Kityamwi HEAD OF INTERNAL AUDIT | 28th April 2022
Ag. HEAD OF FINANCE AND

Dot orieds Peied - - - - - - - 3 | Janeth J. Minja ADMINISTRATION 28th April 2022
Regulatory Reserve 54,680 (84.650) Name Signature Date
General Provision Reserve - - - - j
o 1. | Dr GERVAS M. MACHIMU, | CHAIRMAN, BOARD OF DIRECTORS 281h April 2022
Balance as at the end of the previous Quarter 13.978.990 - (11.257.904) 26,581 - - 2.747.667 2. | CPA. MWAMINI J. MUSSA, | DIRECTOR 28th April 2022

Corficato of Boonce Pertem 57,000
Sotus Report Fer Repart 000 5000
e 000 000

Ay ofbe oduction Fertom 00 00
= = Ferfem 000 F000
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Ci CITIBANK TANZANIA LIMITED

Tanzu ya Citigroup, Kampuni iliyoshirikishwa nchini Marekani

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo arcboyal|  Roboya Limbikizo a RobeMwaka | Robo Muwaka | Limbikizo s | Limbikeo s
ya /Mwaka wa Mwaka/Mwaka Linganishi Linganishi sasa | Linganishi
sasa uliopita (Mwaka (Mwaka
31-Mac-22 31-Des-21 Uliopita) Uliopita) 1. Milririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Usndeshait: SEMAEESS—o1:Dendl SREKERES T —atMaca
A. MALI 31-Mac-22 31-Mac-21 31-Mac-22 31-Mac-21 Mapato/(Hasara) Halisi 4,716 1,503 4,716 2,411
1 Fedha Taslimu 11,981 27,893 Mrouors Ketka it 1™ 484 s18 484 a5
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 132,126 157,378 1 Mapato ya Riba 7,350 6,820 7,350 6,820 _Badilko Halisi Katika Mikopo (11,702) 17,966 (11,702) 12,053
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikal 196.643 184,309 2 Gharama za Riba (1,505) (2,224) (1,505) (2,224) “Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 245,009 398,406 3 Mapato Hallsi ya Riba 5845 4,59 5,845 4,596 e Holot Ko e Muda Miupi (GRAHZED 299.075 (7zes8)  (301.005)
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 290 145 4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - Mabadil i Katika Dhima Nying . (21.079) y (13,905)
6 Miamala Baina ya Matawi ~ N 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 325 93 325 93 “Mabadilico Halist Katika Mali Nyingine (10:261) 12/608 (10:261) .
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 5,357 3,382 5,357 3,382 “Kodi liyolipwa (886) (2.084) (886) (605)
7 Bili Zilizoafikiwa I 17,364 6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 2,166 2,107 2,166 2,107 -Mengineyo - - = -
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 21,445 9,114 02 Adm o Koo i s e T Fodha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 48,867 46,099 6.3 Gawio - < - - uendeshaji (181.142) 308,507 (181.142) | (202.582)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine = - 6.4 Mapato Mengine 1,764 . 1764 - I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaii
11 Mikopo Halisi lliyopo 302,201 290,499 Gawio Lililopokewa - - - -
7 Gharama Zisizo za Riba: ©812) | (5660) |  (6812) (5.660) N e s ot va Ml za Kudurmu Z o0 : .
12 Mali Nyingine 12,026 13,179 7.1 Mishahara na Mafao (2,970) (2,233) (2,970) (2,233) Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (11,387) (10.631) (11,387) (23,181)
13 Uwekezaiji wa Hisa - - 7.2 Ada na Kamisheni B R - R Mapato Kulokana na Mauzo ya Amana Ziszoshughulkiwa na
14 Akaunti za udhamini - - 7.3 Gharama Nyingine (3,842) (3,427) (3,842) (3427) NMengineyo . i - i
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 7,090 7,610 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 4,716 241 4,716 2,41 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za
16 JUMLA YA MALL 993,297 1,151,996 9 Tengo a Kodi ya Mapato (1.541) (640) | (1.541) (640) Uwekezait (1.387) ao.961) (1387 | (23.181)
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 3175 1,771 3,175 1,771
B. DHIMA I . Mtiririko wa Fedha_Kutokana na Shughul za Kifedha
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 886 793 Mapato ambayo hayajakamiika 946 (1,157) 946 (1,157) Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
18 Amana za Wateja 740,653 918,394 tapato Kutokana na Utoaji wa Miaji wa Hisa - - - -
Tengo la Kodi ya mapato ambayo hayajakamiika (284) 347 (284) 347 e e el Ve vl wa s , y z ,
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato mengine baada ya kodi ya mapato 662 (810) 662 (810)
20 Amana Maalumu 9 9 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa 3,837 961 3,837 961 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 880 (69.353) 880 25,000
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha B - 13 Idadi ya Waajiriwa 55 44 55 44 Mengineye . B - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2,472 2,412 :‘5‘ maza‘° ::’a Hisa 3”-”? 177,05(15 31“7? 177‘05f Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za 880 (69,353) 880 25,000
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,556 3,566 ladi ya Matawi Kifedha
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 21,450 9,114 V. Fedha Taslimu na Mall Zinazofanana na Fedha Tastimu: (191,649) 228,283 (191,649) (290,763)
D . BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIS| 1% 6% 1 6% Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Maii (191,649) 228,283 (191,649) |  (290,763)
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2% .6% 2% .6% Zinazofanana na Fedha Taslimu
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = - 5 o o o e na Mal Zinazotanana na Fedha Tastimu Mwanzoni mwa
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 632 634 (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 12.3% 7.2% 12.3% 7.2% ezt Fedna Taslimu M 629,921 401,638 629,921 808,060
Fodha na Mall Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa
) ) iil) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 60.8% 70.9% 60.8% 70.9% Robo Mwaka/Mwaka asszrz o2e.021 asszrz orzer
27 Dhima Nyingine 25,036 23,188 iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 42% 2.2% 42% 2.2%
28 Madeni 93,080 92,200
29 JUMLA YA DHIMA 887,774 1.050.310
Ktk kuanda tarfa 2 hziza fech i niziie izoumi vak ’ Taarfa 22 Fetha sfzokac TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2022
30 MALI(DHIMA) HALISI e 101,686 atika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni ziizie ziizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha ziizokaguiiwa (Kiasi kwa shilingi milioni)
zamwaka uliopita
Mtaji wa | Malipo juu Mapato Ziada ya Tengola | Mengineyo Jumla
C . FEDHA ZA WANAHISA Hisa| ya hﬂﬁ: Yaliyobakizwa | Kisheria z‘:‘:"")::
" ] ) i
31 - Mtaji wa Hisa Uliolipwa 9,660 9,660 Imesainiwa na: ~ Geofrey Mchangia Date : 28 Aprili 2022
32 - Akiba ya Mtaji - - (Ofisa Mtendajf Mkuu) Mwaka wa sasa
0 " Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 - 89,400 605 - 2,021 101,686
33 - Mapato Yaliyobakizwa 90,005 81,837 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
34 - Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 3,175 7.564 Imesainiwa na:  lddi Msonga Date : 28 Aprii 2022 Mapato 5 - 3475 - - - 3475
35 - Akaunti Nyingine za Mtaji 2,683 2,625 Mapato mengine yaliyojumuishwa s - = - s 662 662
36 - Stahiki ya Wenyehisa Chache B - (Mkuu wa Fedha) Miamala na wanahisa ) ) - . - - .
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 105,523 101,686 Gawio liiolipwalltakalolipwa - B - - B o
i . i . 0 Ziad: Kishe - - 605 (605) - - -
Imesainiwa na: Godwin Rutashobya Date : 28 Aprili 2022 T o sl i . o ©3) : . X
38 Dhi Zi Dhahi 99,181 87,607 q " - - - - - - -
|ma 2isizo Dhahi (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) Mengineyo
39 Mikopo Chechefu - - Salio la mwisho wa mwaka 9,660 - 93,180 - - 2,683 105,523
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 884 1,209 .
41 Mali Nyingine Chechefu - - Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba Mwaka Uliopita
D . BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zmeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa fZJEL‘?(EZf;S :’:h':"ézk;a Jakodiya ey - 5 20 1582 - 1759 | 98917
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.6% 8.8% Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2008, na zinaonesha hali halisi. Mapato - - 1,77 - - - 1,171
(i) UL no wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.0% 0.0% N
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 40.8% 31.6% Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (810) (810)
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 30.4% 25.2% . X Miamala na wanahisa - - - - - - -
Imesainiwa na:  Andulile Mwakalyeye Date : 28 Aprili 2022 gf‘:m ““'i“f’:a“"ﬁkﬁ“’"wa - - “-giz) - - - (6.057)
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 74.9% 75.8% iada ya Kisheria - - (544) - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
(Vi) Ongezeko la Amana -24.0% 32.5% Imesainiwa na: Wilson Chola Date : 28 Aprili 2022 Mengineyo o ' . N . N ;
(Vi) Ongezeko la Mali -16.0% 18.1% Ap Salio la mwisho wa mwaka 9,660 - 83,174 1,038 - 949 94,821

CHARGES AND FEES- CITIBANK TANZANIA LIMITED

1.0 [Current Accounts CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 4.0 [Foreign T i CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 6.0 [Trade Finance CHARGE/FEE
(a) Required minimum opening Waived Waived (a) Purchase/sale of TCs transaction  NA NA Documentary Collections
balance over the counter
(b) Monthly service fee (breakdown TZS 20,000 USD $20 (b) Purchase of foreign cheque NA NA Imports Handling: $130, Acceptance $65, Telex:
per customer type) 0.325% minimum $98 and maximum $650
(c) Cheque withdrawal over the TZS 4,000 USS$ 5.00 (c) Salelpurchase of cash passport NA NA
counter
(d) Fees per ATM withdrawal N/A N/A (d) Telegraphic transfer Exports Allin fee: $100 ($50 courier and $50
(e) ATM mini statement N/A N/A -Inward Telegraphic Transfers [FTIN]  US$ 30 US$ 30 handling) per set of documents
() Interim statement per page TZS 7,000 USS$ 5.00 -Outward International TT / Electronic  0.25% of transfer, Min US$  0.25% of transfer, Min
[ROCT] 60.00 and Max US $ US$ 60.00 and Max US $
500.00 500.00 Imports Letters of Credits
(g) Periodic scheduled statement ~ Waived Waived (e) Telex/SWIFT NA NA Opening fees LC issuance - 0.5% per quarter Min. $325
(h) Cheque book TZS 35,000 (100 leaves) USS$ 35 (100 leaves) (f) Transfer from foreign currency NA NA Handling fees Handling: $130
(i) Dishonoured cheque TZS 52,000 USS$ 50 denominated account to local current Amendment Fees Simple amendment $100, extension 0.5%
() Special clearance TZS 60,000 USS$ 60 per quarter if it extends to other quarter (s)
5.0 Personal Loans
(k) Counter cheque TZS 2,500 per leaf USS 2 per leaf (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee Confirmation fees Confirmation 0.39% per quarter Min. EUR
(1) Stop Payment TZS 30,000 US$s 30 (i) Personal loans NA NA 390 per quarter
(m) Standing order EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 (ii) Overdrafts NA NA Risk margin on Acceptance 0.25% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000 (iliy Mortgage finance NA NA Other Bank LC re-issuance 0.1% per Quarter, min. $200
Cross Border Fund Transfers: 0.25% of Cross Border Fund Transfers: 0.25% of (iv) Asset finance NA NA Bills Availization (Pour Aval) 0.5% per Quarter or part thereof
transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00 transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ (b) Unpaid loan instalment NA NA
USD TISS: US $ 10.00 500.00 USD TISS: US $ 10.00
(n) Balance enquiry Waived Waived (c) Early repayment NA NA Exports Letters of Credits
(0) New ATM card issuance N/A NiA (d) Valuation fees NA NA Handling fees $500
(P) ATM card renewal or N/A NiA (e) Other NA NA Courier $100
ranlacement
(q) Overdrawn account interest 4.67%-8.92% 1.75%-7.78% Confirmation fees 0.25% per Quarter or part thereof
charae
(r) Unarranged overdraft 15% 10% Additional Disclossures Negotiation fees 0.1% Min. $1000
(s) Interbank transfer Waived Waived 1 _Deposit Rates Lcy FCY
() Bill payments through ATM N/A N/A -Current Account Deposits 0%-3.00% 0%-0.5% Liquidity financing
(u) Deposit fee US $20 and below: 3% of deposited amount  US $20 and below: 3% of deposited -Time Deposits Suppliers finance Prevailing market rates and negotiable
TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited amount based on riskness of the transaction
amount TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited
Coins: 3% of the deposited amount minimum  amount (a) 1 - Months 2.3% -2.5% 0.27%-0.30% Accounts Receivable Finance  Prevailing market rates and negotiable
TZS 10,000 Coins: 3% of the deposited amount based on riskness of the transaction
minimum TZS 10,000
(v) Other (please specify) N/A N/A (b) 3 - Months 2.50% -2.80% 0.60%-0.66%
(w) BRELA Search fees. Per TZS 30,000 Uss 15 (c) 6 - Months 3.12% -3.42% 0.94%-1.04% Guarantees and Letters of Credits
search
(x) Foreign Loan Registration fees ~ US$ 700 USsS$ 700 (d) 9 - Months 3.42% -3.72% 1.2%-1.34% sBLC 0.5% per Quarter or part thereof
(DRN)
(e) 12 - Months 3.72% -4.02% 1.47%-1.63% Bid Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
2.0
(a) Required minimum opening NA NA Performance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
balance
(b) Monthly service fee NA NA 2 Lending Rate LCY FCY Maintanance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
(c) Interim statement NA NA Base lending rate 8.92%-9.92% 4.16%-5.16% Advance Payment Guarantee  0.5% per Quarter or part thereof
(d) Account clossure NA NA Short term ( up to one year ) 8.92%-9.92% 4.16%-5.16% Amendments fees on Simple amendments $100 and 0.5% per
Medium term ( 2 to 3 years ) 9.42%-10.42% 4.66%-5.66% Guarantees Quarter or part thereof, if it extends into next
h % % %-6.16% quarter(s)
3.0 Electronic Bankin. Long term ( 3 - 5 years ) 9.92%-10.92% 5.16%-6.16%
(a) Internet banking monthly fee Waived Waived Term loans ( over 5 vears ) 10.92%-11.92% 5.66%-6.66% Custom Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
(b) Internet transfers EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 Warehouse Bond 0.5% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000
Cross Border Fund Transfers: 0.25% of Cross Border Fund Transfers: 0.25% of
transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00 transfer, Min US$ 60.0 and Max US$
USD TISS: US $ 10.00 500.00 USD TISS: US $ 10.00 Transit Bond 0.5% per Quarter or part thereof
Facility fees 1.5% per annum
(c) SMS banking N/A NiA
(d) Other Managers Cheques: TZS 4,000 Managers Cheques: US$ 5.00
We the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information
Name Date
1 Iddi Msonga CFO Date : 28th April 2022
2 Michael Mungure TTS Head PR e F P ..... Date : 28th April 2022
3 James Rutta Head of Treasury Date : 28th April 2022
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PHILLIPS ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United inataka kutoa pauni mil-
ioni 50 kwa ajili ya kiungo wa Leeds United na Timu ya
Taifa ya England, Kalvin Phillips mwenye umri wa miaka
26 msimu ujao. (The Athletic)

DORTMUND, UNITED VITANI

BORUSSIA Dortmund itachuana na Manchester
United kusaka saini ya mshambuliaji wa Ajax na Timu ya
Taifa ya Ivory Coast, Sebastien Haller mwenye umri wa
miaka 27. (Sun)

PEPE, ARSENAL KUTETA

ARSENAL itafanya mazungumzo na nyota wake
anayeshikilia rekodi ya uhamisho klabuni hapo, Nicolas
Pepe mwenye umri wa miaka 26 mwishoni mwa msimu
kuhusu hatima ya winga huyo wa Ivory Coast. (Stand-
ard)

LEWANDOWSKI KUTUA BARCA

BARCELONA inapambana kumsajili mshambuliaji wa
Bayern Munich, Robert Lewandowski mwenye umri wa
miaka 33, lakini bado hawajapeleka ofa kwa ajili ya nyota
huyo wa kimataifa wa Poland. (Fabrizio Romano)

CALVERT-LEWIN AITAKA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Everton na Timu ya Taifa ya Eng-
land, Dominic Calvert-Lewin mwenye umri wa miaka 25
angetamani kutua Arsenal kuliko Newcastle. (Football
Insider)

RODRIGUEZ AJIPANGA

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Everton, James
Rodriguez mwenye umri wa miaka 30, anataka kurejea
Ulaya ambapo Mcolombia huyo itamlazimu kushusha
mshahara wake ili kufanikisha mchakato huo. (Star)

RICE AKARIBIA UNITED

KLABU ya Manchester United inajua msimu huu ni
nafasi nzuri kwao kumsajili kiungo wa kimataifa wa
England, Declan Rice, kwa sababu washindani wao
wanaomsaka kiungo huyo wa West Ham mwenye miaka
23 wamejielekeza zaidi kuboresha nafasi zingine kwenye
vikosi vyao kama vipaumbele vyao. (Standard)

XHAKA ATAKIWA ROMA

AS Roma inamtaka kiungo wa Arsenal na Timu ya
Taifa ya Uswisi, Granit Xhaka mwenye umri wa miaka
29. (Calciomercato)

ALCANTARA AFUNGUKA

KIUNGO wa Liverpool na Hispania, Thiago Alcantara
mwenye umri wa miaka 31, awali alitakiwa na Man-
chester United kabla ya kutua Anfield, amesema Rio
Ferdinand ndio mchezaji aliyemvutia. (Vibe with Five
podcast)

SALIBA KUREJEA ARSENAL

MLINZI wa Ufaransa wa Arsenal, William Saliba mwe-
nye umri wa miaka 21 ambaye kwa sasa anacheza kwa
mkopo Marseille - anapanga kurejea mwishoni mwa
msimu huu. (Teamtalk)

GUEDES KUTUA WOLVES

KLABU ya Wolves inataka kumsajili mshambuliaji wa
Valencia, Goncalo Guedes mwenye umri wa miaka 25.
(Telegraph)

LIVERPOOL, England

OCHA Jurgen Klopp amesiti-

za Liverpool bado wana kila

kitu cha kufanya katika mch-

ezo wao wa pili wa hatua

ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa

Ulaya dhidi ya Villarreal, licha ya ku-
pata ushindi mnono wa mabao 2-0.

Wekundu hao walipata faida yao

katika kipindi cha pili cha dakika

mbili ambapo Pervis Estupinan aliji-

funga na Sadio Mane akafunga la pili.

Wageni walipiga shuti moja pekee

katika dakika 90, moja ambalo hali-

kuweza kumjaribu golikipa, Alisson

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA . LAYA

KLOPP AINYOOSHEA

LIVERPOOL

® ® ® Asema licha ya ushindi waliopata
bado wanakibarua kizito cha dakika 90...

kwenye lango la Wekundu hao.

Hata hivyo, Klopp hachukulii cho-
chote kabla ya mechi ya marudiano
nchini Hispania wiki ijayo, akisema
“Kazi kamili bado imebakia kufanya”.

“Unacheza mchezo na ni
2-0 wakati wa ma
pumziko, lazima uwe ma
cho kabisa, lazima uwe
katika hali nzuri kwa asil
imia 100, uwe na mchezo
kipindi cha pili kama ul
ivyocheza cha kwanza.

“Hakuna cha kutetea, ukifanya

hivyo unatoa faida zote ambazo un-
aweza kuwa nazo mara moja.

“Tunajua tunaenda huko na itaku-
wa hali ngumu kwetu, tofauti ya leo
(juzi) usiku.

“Wachezaji hao, umewaona usiku
wa leo (juzi), wanapigana kwa ajili
ya kocha kwa kila walichonacho.
Ninachopenda ni kwamba kila mtu
aliona tunapambana kwa kila kitu
tulichonacho na ni sawa kila wakati.

“Ikiwa watatushinda kwa matokeo
ambayo yanawapeleka fainali basi
wanastahili na kama sivyo, basi tu-
nastahili. Hivyo ndivyo ushindani
ulivyo.”
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
(010 [¢] (o]

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

onywa.

CHEZA USHINDE

JACKPOT

ROONEY,
ARIGIWA

UPATU

BURNLEY

LONDON, England

Championship, Wayne Rooney

anaongoza katika watu wa-

aopigiwa upatu kuinoa klabu

ya Burnley baada ya Sean Dyche ku-
timuliwa.

Burnley inayonolewa na kocha wa
muda, Mike Jackson imedumu na Sean
Dyche kwa takribani miaka 10, lakini
kibarua chake kilifikia tamati baada ya
kufanya vibaya na kukaribia kushuka
daraja.

Taarifa zinasema Rooney atachukua
mikoba hiyo ya kuinoa Burnley endapo
tu klabu hiyo itashindwa kusalia ndani
ya Ligi Kuu England.

Rooney alijiunga na Derby kama
mchezaji na baadaye kocha mwaka
2020, baada ya kusajiliwa mwaka 2019
akiwa na mkataba wa miaka miwili,
ukiwa umesalia kwenye mkataba wake
wa sasa.

Derby imeshuka mpaka Ligi Daraja
la Kwanza baada ya kukatwa alama 21
pamoja na kupambana kusalia katika

I OCHA wa Derby inayoshiriki

" Ligi ya Championship, lakini ilikuwa

vigumu kutokana na alama walizopok-

éonte akanusha kdai kitita

PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Tottenham Hotspur,
Antonio Conte aliripotiwa yuko
njiani kujiunga na PSG huku
akidai anataka alipwe mshahara
mara mbili anaolipwa sasa.

Habari ilianza kusambazwa
nchini Ufaransa na Le Parisien
kuwa kocha huyo alijipeleka
mwenyewe kwenye klabu hiyo
inayoshiriki Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1, huku akihitaji mkataba
wa miaka miwili.

Inadaiwa kocha huyo kutoka
nchini Italia alitaka alipwe kiasi
cha euro milioni 30 kwa msimu,
karibia mara mbili ya mshahara
wake wa sasa ambao ni euro mil-
ioni 17 anaolipwa na Spurs.

Pia kulikuwapo na taarifa

kuwa Conte, aliiomba PSG ku
sajili mshambuliaji wa Chelse
Romelu Lukaku ambaye alifan
kazi naye akiwa na Inter Mil
na kiungo wa sasa wa Ner:
zurri, Nicolo Barella, na Mkus
genzi wa Michezo wa zama
wa Roma, Gianluca Petrachi
kuweka mikakati ya usajili.

Lakini gazeti la La Gazzef
dello Sport, limethibitisha I
zungumza na watu wa Kkaril
wa Conte, ambao walisisiti
hakuna mazungumzo yoyc
na kwamba habari hizo ni
uzushi.

“Conte hajafanya mazur
umzo yoyote na PSG, hizo
habari za uongo,” liliandi
gazeti la La Gazzetta dello Spo
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475,840

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

NAC Breda vs FC Oss
ADO Den Haag vs Almere City
Telstar vs Jong Utrecht
VVV Venlo vs SBV Excelsior
n- FC Winterthur vs FC Schaffhausen
a, Kikosi cha Fountain Gate Princess va jijini Dodoma kikifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi za Ligi Kuu NK Celje vs NK Mura
ya ya Wanawake Tanzania ambayo inaendelea kwenye viwanja mbalimbali hapa nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU Gornik Zabrze vs Radomiak Radom
n, ? Union Berlin vs Greuther Furth
\Z- Arbroath vs Morton
| Tambwe fiti kuivaa Gwambina
ni Dunfermline vs Queen of South
ili Na Adam Fungamwango Yanga, wachezaji wengine ambao nao  baada ya kuwa majeruhi, Gyan naye Eath Rovore ve Kimamock
wametoka kwenye majeruhi na wa- amerudi alikuwa majeruhi, “ alisema :
ta | STRAIKA wa DTB FC, Amissi Tambwe merejea kikosini ni Mghana Nicolaus Kanu. Inverness vs Hamilton
u- | amerejea katika kikosi cha timu hiyo ~Gyan na Shafik Batambuze, ambaye DTB FC inaongoza katika msima- SIS 15 [
ou | tayari kujiandaa na mechi ya Ligi ya alikuwa anatumikia adhabu ya kadi mo wa Ligi ya Championship, yenye Bohemians FC vs UCD Dublin
za Championship dhidi ya Gwambinaita-  tatu za njano. pointi 59 ina nafasi kubwa ya ku- SERIEbheiielditid
te kayochezwa wiki ijayo. “Malengo yanakwenda vizuri, tu- panda moja kwa moja ikifuatiwa na A Unigeee) Vs (PErdiels itisite
za Ofisa Mtendaji wa DTB FC, Muhibu = meshinda mabao 3-1 dhidi ya Mwadui, Thefu yenye pointi 56 huku Kitayosce bundalk FC vs Drogheda Utd
Kanu, alisema baada ya kushinda tumeingia kambini sasa kujiandaa yenye pointi 53 wakishika nafasi ya Sligo Rovers vs Shamrock Rovers
\g- mabao 3-1 dhidi ya Mwadui FC, sasa  kuivaa Gwambina. Tunajua hawapo tatu. Sevilla FC vs Cadiz CF
ni kilichobaki ni kusaka ushindi dhidi kwenye nafasi nzuri kwa hiyo kwetu Hata hivyo Gwambina, ambaye Strasbourg vs Paris St Germain
ka ya Gwambina na kutimiza malengo itakuwa ni mechi ngumu sana, wao msimu uliopita ilicheza Ligi Kuu Tan- Famalicao vs GD Estoril
rt. ya kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara wanataka kujipapatua kutoshuka zania iko katika hali mbaya, ikishika Las Palmas UD vs Malaga
msimu ujao. daraja na sisi tunataka kukaa vizuri nafasi ya 15 kwenye ligi hiyo yenye
Mbali na Tambwe raia wa Burundi, kileleni ili twende Ligi Kuu. Kwa bahati  timu 16 baada ya kujikusanyia pointi @ CHEZAKWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
__} ambaye aliwahi kuzichezea Simba na  nzuri straika wetu Tambwe amerejea  18.

ZAKUBALIANA

o1

30/04/22

Watford vs Burnley

02.

30/04/22

Wolverhampton vs Brighton

03.

30/04/22

Southampton vs Crystal Palace

04.

30/04/22

Barnsley vs Preston

05.30/04/22 Coventry vs Huddersfield
KUNOA VIJANA

07.30/04/22 Athletic Bilbao vs Atletico Madrid
Na Hawa Abda"ah, 08.01/05/22 Elche vs Osasuna
ZANZIBAR sho hilo limedhamiria kutekeleza kwa wa miguu kwa kupata wachezaji 09.01/05/22 60 Ahead Eagles vs Vitesse Arnhem

HIRIKISHO la Mpira wa Miguu
Zanzibar (ZFF), limesema lit-
aendelea kushirikiana na Wiz-
ara ya Elimu kupitia Idara ya
Michezo ili kukuza maendeleo ya
soka la vijana hasa waliopo mashuleni.

ZFF hivi sasa inataka kutekeleza
mpango wake wa soka la vijana
mashuleni kuanzia ngazi za awali kwa
watoto wa kike na wakiume.

Hayo yameelezwa katika kikao cha
pamoja kilichowakutanisha watend-
aji wa Idara ya Michezo ya Wizara
ya Elimu pamoja na watendaji wa
ZFF.

Akizungumza katika kikao hicho,
Kaimu Mkurugenzi wa Ufundi wa
ZFF, Salum Ali Haji, alisema shiriki-

vitendo katika suala la soka la vijana.

Haji alisema tayari wame
shaandaa mwongozo wa
mchezo huo wa ku
fundishia mashuleni ili vi
jana wapate mafunzo sahii
tangu wakiwa darasa la
kwanza.

Aliongeza mwongozo huo unalenga
kufundisha katika shule za michezo
zilizopo katika wilaya 11 za Zanzibar
ili kuwapata wachezaji na waamuzi
vijana waliopata mafunzo yanayo-
takiwa.

“Mwongozo huu utasaidia sana
kukuza sekta ya michezo hasa mpira

wadogo na wenye kiu ya kushiriki kati-
ka soka mapema sana na hii itatusaid-
ia hata kunyanyuka kisoka,”alisema
Haji.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Idara ya Michezo wa Wizara ya Elimu,
Ahmed Abdallah alisema wizara ya
elimu tayari imeanzisha mpango wa
michezo mashuleni kwa ngazi ya
mikoa, hivyo kuwapo kwa mwongozo
kutoka ZFF itasaidia kuongeza ufanisi
wa somo hilo.

Alisema baada ya ZFF kuanzisha
mafunzo katika ngazi za wilaya, ua-
muzi huo utasaidia kwa kiasi kikubwa
kuongeza hamasa kwa wanafunzi ku-
jihusisha na soka pamoja na uamuzi
wa mchezo huo wakiwa katika umri
sahihi wa kujifunza.

10.

01/05/22

Empoli vs Torino

11.01/05/22

Granada vs Celta Vigo

12.

01/05/22

Rayo Vallecano vs Real Sociedad

13.

01/05/22

Waalwick vs Groningen

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -29/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
GAMEID

MICHEZO

Hajduk Split vs Hrvatski Dragovoljac|

1

X

2

Warta Poznan vs GKS Piast Gliwice]

SKN St Polten vs Kapfenberg

Hannover vs Karlsruher SC

St. Pauli vs Nurnberg

Sandhausen vs Schalke 04

Werder Bremen vs Holstein Kiel

Heidenheim vs Fortuna Dusseldorf

Annecy FC vs Sete 34 FC

Viseu vs Porto B

Villefranche Sur Saone vs Chateauroux

Red Star vs Sedan

Avranches vs Saint Brieuc

Cholet vs Le Mans

Boulogne vs Concarneau

Orleans vs Bourg Peronnas

Bastia Borgo vs Creteil

Fenerbahce vs Gaziantep BB

Giresunspor vs Adana Demirspor

Maastricht vs Jong Ajax

De Graafschap vs Jong PSV

Jong AZ Alkmaar vs Helmond Sport]

Utrecht vs NEC Nijmegen

FC Eindhoven vs Emmen

Dordrecht vs FC Volendam

Zrinjski Mostar vs Siroki Brijeg

Den Bosch vs Roda Kerkrade




Mic

Nipag

-
™
~

ljumaa Aprili 29, 2022

F

ey

» g g B e ’ n "
TR 1o e T .-,-1.1sf."_.p ..i'.' T " f_—‘ A _‘“:.;3!;;&’

Kiungo wa Simba, Jonas Mkude (kushoto), akiwania mpira dhidi ya Muzamiru Yassin wa timu hiyo katika

mazoezi ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Yanga itakayochezwa kesho kwenye

SIMBA YAJIPANGA
KULINDA HESHIMA

® ® ® Pablo afunguka watakuwa mwiba katika
dabi hiyo ili kuwavuruga watani zao ambao...

Na Mwandishi Wetu

AKATT joto la mechi ya

watani wa jadi likien-

delea kupanda, Kocha

Mkuu wa Simba, Pablo
Franco amesema timu yake imejipan-
ga imara kuhakikisha wanaibuka na
ushindi katika mechi dhidi ya watani
7a0, Yanga itakayochezwa kesho kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini
Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Pa-
blo alisema anaifahamu vyema Yanga
na ameshajua ubora na madhaifu ya
wapinzani wao kupitia mechi mbal-
imbali za ligi hiyo walizocheza.

Pablo alisema kikosi chake hakina
presha yoyote kuelekea mchezo huo
na mafanikio ambayo wameyapata
katika Ligi Kuu Tanzania Bara na
michuano ya kimataifa hivi karibuni
yamekuwa ‘mwiba’ unaowasumbua
watani zao.

Kocha huyo alisema amewaandaa
wachezaji wake kucheza soka la
kisasa na kuongeza uzoefu wal-
ioupata kwenye mechi za kimataifa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 9

walizocheza umewaongezea ari ya
kupambana kusaka ushindi.
“Tumejipanga kutorudia makosa,
tunajua tunakutana na timu yenye kiu
ya ubingwa na mafanikio, ninaamini
tutaonyesha mchezo mzuri na tuta-
pata matokeo bora, hatuna presha,
tunajua kiwango chetu ni cha aina
gani,” alisema Pablo.
Aliongeza anajuwa wapin
zani wao wana kikosi imara,
hivyo wataongeza umakini
kila watakapopoteza mpira.

“Tunahitaji kupata ushindi katika
mchezo huo na matokeo hayo yata-
tusaidia kupunguza kasi ya Yanga
kuelekea mbio za ubingwa, kama tut-
ashinda yatakuwa ni matokeo mazuri
ingawa nafahamu haitakuwa kazi
rahisi, kikosi changu kinaendelea
kuimarika lakini tumetoka kutumia
nguvu nyingi kwenye michuano ya
kimataifa,” alisema Pablo.

Naye Mwenyekiti wa zamani wa
klabu hiyo, Ismail Rage, amewatahad-
harisha Simba kutowadharau Yanga
ambao msimu huu imeonekana kuji-

panga kuwavua ubingwa.

“Simba ina faida ya kutoka kwenye
mechi za kimataifa, ikipata ushindi
dhidi ya Yanga itawasaidia kurejea
kwenye ushindani hapa nyumbani,
ni lazima wafahamu bado mbio za
ubingwa hazina mwenyewe kwa
kuangalia idadi ya mechi zilizobakia,”
Rage alisema.

Naye Mwenyekiti wa Simba, Mur-
taza Mangungu amewatoa hofu wa-
nachama na mashabiki wa timu hiyo
kwa kusema wamejiandaa kikamilifu
kupata ushindi na kutotishwa na tam-
bo na wapinzani wao.

“Mikakati ipo sawa, timu inajiandaa
vizuri na tutahakikisha tunafanya
vizuri, huku yale maeneo muhimu
yaliyotakiwa kufanyiwa kazi yame-
shafanyiwa na yanaendelea kufany-
iwa. Wachezaji wetu wanajitambua
na kujielewa, tunaamini watafanya
kila linalowezekana kuhakikisha tu-
napata ushindi kwenye mechi hiyo,”
alisema Mangungu.

Katika mechi ya mzunguko wa
kwanza iliyochezwa Desemba 11,
mwaka jana timu hizo zilitoka suluhu.

Nabi : Tutaingia
uwanjani kibabe

Na Saada Akida

UONGOZI wa Yanga umesema timu yao
itashuka dimbani kivingine tofauti na
ilivyozoeleka ili kuhakikisha wanafikia
malengo ya kuvuna pointi tatu dhidi
ya watani zao, Simba katika mechi ya
marudiano ya Ligi Kuu Tanzania Bara
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja

Mgeni rasmi katika mechi hiyo ni
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa, Innocent
Bashungwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Yanga, Nesreddine Nabi
alisema licha ya kutokuwa sehemu ya
mchezo huo, atamaliza mikakati yake
mazoezini kwa kuwapa mbinu za kiu-
fundi ‘mpya’ ili kuhakikisha wanafikia
malengo yao.

Nabi alisema anafurahi kuona
wachezaji wake wote wako kamili
kucheza mchezo huo na sasa anaendelea
kuwaimarisha kwa kuwaongezea mbinu
tofauti ambazo hazifahamiki.

“Nina uhakika wa kumkosa mchezaji
mmoja pekee katika timu yangu, Ya-
couba Sogne, lakini wengine wote wako
tayari kwa mchezo, nina kikosi kamili
nafikiri kutakuwa na mabadiliko ma-
dogo katika kikosi kulingana na mbinu
tutakazoingia nazo katika mchezo huo,”
alisema na kuongeza.

“Tuna nafasi kubwa ya kuchagua watu
bora ambao tutawaona wako tayari
kutupa ushindi, hii mechi tunatakiwa
kushinda kwa namna yoyote, licha ya
mchezo huo kuwa mgumu kwa sababu
ya wapinzani wetu Simba wako vizuri
na wametoka kucheza michuano ya
kimataifa,” alisema Nabi.

Aliongeza kwa sasa bado hajapata
mwanga wa Kiungo gani anaweza kuan-
za katika kikosi cha kwanza kwa sababu
kila mmoja anafanya vizuri katika ma-
zoezi na kuhakikisha kuwapo na mab-
adiliko katika nafasi hiyo.

“Nahitaji kupata ushindi katika mch-
ez0 huu, kuna kazi ya kuchagua maw-
inga wa pembeni ambao watakuwa na
kasi kulingana na uchezaji wa mpinzani
wangu Simba anavyocheza,” alisema
kocha huyo.

Mwenyekiti wa Yanga, Mshindo Msolla
alisema msimu huu wamejipanga Vizuri
kuhakikisha wanatwaa ubingwa lakini
pia watapenda kuona mashabiki wakiji-
tokeza kwa wingi katika mchezo huo wa
kesho.

“Kulingana na ukubwa wa mechi hiyo
tunaomba mashabiki wajitokeze kwa
sababu tunadhamira ya kushinda mch-
ez0 wa Jumamosi,” alisema Msolla.
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