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Mwalimu (kushoto) akieleza jinsi anavyoishi kwenye moja ya madarasa kwa kukosa nyumba ya kuishi.
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juhudi za serikali kuhamasisha wananchi
kupata chanjo ya UVIKO- 19...
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Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (katikati) akiwa na Naibu Waziri Mkuu ambaye pia ni Waziri anayeshughu-
corona likia masuala ya Rais wa Abu Dhabi, Sheikh Mansour bin Zayed Al Nanyan (kulia), mjini Abu Dhabi, Falme ya Nchi za Kiarabu.

Kushoto ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Fedha na Mipango) Zanzibar, Jamal Kassim Ali, Ikulu ya Abu Dhabi. Habari Uk. 8.
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Wataalamu wa magonjwa ya moyo na wazibuaji wa mishipa ya damu ya moyo wa Taasisi ya
Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) wakimfanyia mgonjwa upasuaji mgumu wa kuzibua mshipa wa
moyo uliokuwa umeziba kwa asilimia 99, hivyo kushindwa kupitisha damu vizuri kwa njia ya
tiba mtandao (Telemedicine). Wataalamu wa Shirika la Madaktari Afrika waliopo Hospitali ya
Central jimbo la Virginia nchini Marekani walikuwa wanatoa maelekezo va jinsi ya kuzibua
mshipa huo kwa wenzao wa JKCI waliopo nchini. PICHA: JKCI

Mwalimu anavyoishi darasani

Na Anjela Mhando, SIHA

MWALIMU wa Shule ya Msingi Lemosho iliyoko
eneo la West Kilimanjaro wilayani Siha, Stephano
Nyambuyu, anaishi darasani kwa takriban miezi
miwili sasa baada ya Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo kudaiwa kuifunga nyumba aliyopaswa kuishi
mwalimu huyo.

Kadhia hiyo ilibainika jana baada ya Kamati ya
Utekelezaji ya Jumuiya ya Umoja wa Vijana wa
Chama Cha Mapinduzi (UVCCM) Wilaya ya Siha
kutembelea na kukagua mradi wa ujenzi wa ma-
tundu 12 ya vyoo unaoendelea.

Kabla ya Mwalimu Nyambuyu hajaanika madh-
ila hayo, Mwenyekiti wa UVCCM wilayani humo,
Yohana Lengere, alitoa nafasi kwa walimu wa
shule hiyo kueleza kero zinazowakabili na ndipo
mwalimu huyo akafichua ukatili huo.

Akisimulia ukatili aliodai kufanyiwa na mkuu
wake wa kazi aitwaye Asantaeli Sandewa, Nyam-
buyu alidai: “Nimehamia hapa Lemosho nikitokea
Wilaya ya Ngara (Kagera) baada ya kubadilishana
kituo cha kazi na mwalimu mwingine.

“Tangu nimekuja katika shule hii, ninaishi dar-
asani, Huu ni mwezi wa pili sasa na kuna nyumba
ambayo mwalimu mwenzangu alikuwa akiishi im-
efungwa na hakuna anayeishi mle.

“Nilimweleza mwalimu mkuu anipe nyumba
hiyo iliyofungwa nikae. Mkuu wangu amekuwa
hanielewi, amekuwa akinijibu ‘hiyo nyumba
hutakiwi kuingia, endelea kujibana uishi hapo
hapo darasani’.”

Kwa mujibu wa Mwalimu Nyambuyu, ameku-
wa akiishi darasani kwa miezi miwili sasa huku
akiwa hana sehemu ya kupikia na mvua ikinye-
sha, anashindwa kupikia nje na kulazimika kulala
pasina kupata chakula.

Akionyesha kutoridhishwa na hali hiyo, mwal-
imu huyo aliieleza kamati hiyo kwamba: “Kwa vile
ni mkuu wangu wa kazi na ni mkubwa, imenibidi
ninyamaze.

“Wanafunzi wamekuwa wakichungulia se-
hemu ninayoishi darasani. Kwangu ni fedheha
kubwa kwa sababu wanafunzi hao hao ndio

ninaowafundisha.”

Mbali na kuishi darasani, kamati hiyo ilibaini
kuwa choo anachotumia mwalimu huyo kiko
mbali na darasa hilo. Kamati hiyo pia ilibaini ny-
umba ya mwalimu inayodaiwa kufungwa ina
choo, jiko na stoo.

Alipoulizwa kuhusu suala hilo, Mwenyekiti wa
Kamati ya Shule, Shaban Hassan, alikiri kuwa
na taarifa tatizo za mwalimu huyo anayeweka
makazi darasani. “Ni kweli hapo nyuma kulikuwa
na mwalimu anaishi katika nyumba iliyofungwa
lakini kwa sasa mwalimu huyo alishaondoka. Siyo
sahihi mwalimu kuishi darasani, tutafanya utara-
tibu mwalimu huyu apewe nyumba.

“Kwenye ile nyumba walikuwa wanakaa wal-
imu wa kike wawili na mmoja amehama, ameba-
kia mmoja. Tutafanya utaratibu huyu mwalimu
wa kike, tumhamishe akae na mwalimu mwen-
zake wa kike na mwalimu aliyekuja ni mwalimu
wa kiume, naye apate sehemu ya kuishi,” alisema.

Alipotafutwa kwa njia ya simu kutoa ufafanuzi
kuhusu madai dhidi yake, Mwalimu Mkuu wa
Shule hiyo, Sandewa, alidai mwalimu amewadan-
yanya wajumbe wa Kamati ya Utekelezaji ya UVC-
CM kwa kuwa nyumba hiyo haijafungwa.

“Hiyo nyumba anakaa mwalimu ambaye ni mke
wa mtu na yuko likizo. Sasa haiwezi kuwekwa mke
wa mtu na mume wa mtu kwenye nyumba moja.
Kuna utaratibu wake, lakini nipo njiani naele-
kea shuleni hapo. “Nimeshaongea na mwalimu
anayeishi hapo amesema nimweke kwa kipindi
hiki ambacho yupo likizo,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Thomas Apson, al-
ipoulizwa na Nipashe juu ya jambo hilo alisema:
“Nilikuwa sina taarifa na ndio nimelisikia sasa, ila
inasikitisha sana kwamba kuna mwalimu anaishi
darasani kwa miezi miwili.

“Niko nje ya ofisi kikazi lakini ninaahidi ni-
talifanyia kazi mara moja nikirejea kesho (leo).
Nitakwenda katika shule hiyo kuhoji ni kwa nini
mwalimu aishi darasani kwa miezi miwili wakati
nyumba ya serikali ipo? Na kwa nini ifungwe huku
mwalimu akiishi darasani akiwa hana hata sehe-
mu ya kupikia chakula?”

Maoni tofauti kusudio Rais
kuifumua Wizara ya Afya

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, amese-
ma anakusudia kuifumua Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wa-
zee na Watoto ili kuongeza ufanisi
huku wadau wakitoa maoni tofauti
juu ya kusudio hilo.

Kiongozi huyo mkuu wa nchi ali-
ipokuwa akizindua Kamati ya Ushau-
ri ya Kitaifa kuhusu utekelezaji wa
ahadi za nchi kwenye jukwaa la kizazi
chenye usawa.

Alisema kutokana na wizara hiyo
kuwa na vitu vingi, imeshindwa
kutekeleza kwa ufanisi baadhi ya mi-
pango yake.

“Unaposema afya tuu inabeba
mambo mengi na kwa dunia ya sasa
suala la afya lina vitu vingi sana, hivyo
napanga kuifumua wizara hii ambayo
ukiondoa suala la afya bado ina vitu
vingi.

“Pamoja na mipango mingi, sera,
miongozo na mikakati ya wizara
hii, bado tumeshindwa kupata ma-
fanikio kutokana na kuwa vitu vingi
katika wizara moja, hivyo nitahakiki-
sha kuwa naitenga wizara hii ya afya
ijitegemee na pia nitamshauri Rais wa
Zanzibar naye afanye hivyo ili twende
sawa,” alisema.

Rais Samia alisema ni matumaini
yake kuwa kuigawa wizara hiyo
kutaongeza ufanisi katika utekelezaji
wa majukumu mbalimbali ya wizara
husika.

Katika serikali ya awamu ya tatu na
yanne, wizara hiyo ilikuwa ikishughu-
likia mambo ya afya pekee lakini ka-
tika awanu ya tano ndipo ilipoongeze-
wa masuala la maendeleo ya jamii,
jinsia, wazee na watoto, ambayo awali
ilikuwa wizara inayojitegemea.

Akizungumzia uzinduzi wa kamati
hiyo, alisema ili kuwainua wanawake
wa Tanzania kiuchumi, mambo men-
gi yanatakiwa kutekelezwa.

“Wajumbe wa kamati hii wanatoka
katika sekta mbalimbali ambao tume-
wachagua ili kutufikisha kwenye us-
awa wa kijinsia hasa kwenye masula
ya usawa kiuchumi ambako sisi ndio
tumechagua kuwa vinara,” alisema.

Alisema wanawake wanafika asil-
imia 50 ya nguvu kazi ya taifa lakini
bado ni waathirika wakuu katika
masuala ya kiuchumi na kisiasa katika
maeneo mbalimbali.

“Licha ya kuwa wanawake ni
muhimu katika kutekeleza malengo
ya dunia, bado kwa kiasi kikubwa
ustawi wao kiuchumi, kijamii, kisiasa
haujawekwa vyema kwenye mipa-
ngo mbalimbali ya maendeleo au hai-
jatekelezwa ipasavyo,” alisema.

“Pamoja na kwamba nusu ya watu
duniani ni wanawake bado sehemu
kubwa ya dunia haijatoa nafasi stahiki
kutumia ipasavyo nguvu kazi iwapo
nguvu kazi ya wanawake itatumika
ipasavyo inaouwezo mkubwa wa ku-
changia uchumi wa dunia,” alisisitiza.

Pia alisema wataalamu wamepiga

hesabu na wamekisia kuwa nguvu
kazi ya wanawake inaweza kuchangia
dola trilioni 28 kwa mwaka, hivyo
kuagiza kamati hiyo kusimamia na
kuhakikisha ahadi za kuinua haki za
kiuchumi kwa jamii hasa wanawake
zinatekelezwa na malengo yake
yanafikiwa.

MAONI YA WADAU

Kutokana na kusudio la Rais, wadau
mbalimbali wametoa maoni tofauti
huku wengi wakipongeza na wengine
wakitaka ibaki kama ilivyo.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti jana, walisema ma-
boresho hayo ni mazuri na kwamba
hata mgawanyo wa bajeti utakwenda
vizuri na kusaidia kupunguza ukatili.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika
la Wanawake katika Sheria na Maen-
deleo Afrika (WiLDAF), Anna Kulaya,
alisema: “Hiki kilikuwa kilio chetu
kikubwa kwa kipindi kirefu sasa. Hii
sasa wizara kubwa sana na ina ma-
jukumu mengi. Kama itagawanywa
ukatili utapungua. Maendeleo ya
jamii ndiyo kila kitu.”

Alisema jamii ikielimishwa vizuri
ma rasilimali watu ikawa ya kutosha
itasaidia ustawi wa jamii.

“Hii ina maana itaboresha afya,
huduma za jamii, malezi. Hapo
ndipo penye msingi wa taifa. ita-
saidia kupunguza ukatili kwa Kkiasi
kikubwa,”alisema Kulaya.

Naye mwanataaluma mstaafu wa
Taasisi ya Taaluma za Maendeleo
(IDS) Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), Bertha Koda, alipongeza nia
hiyo na kusema wizara ilikuwa na
mambo mengi ambayo yote ni nyeti
na kusababisha bajeti kutotoshelaza.

“Ilikuwa hata ikitengwa bajeti kub-
wa haiwezi kumudu matatizo ya wiz-
ara. Kwa maoni yangu naona ni sawa
na ni jambo la busara ili kupunguza
majukumu kwa wizara na kuhimili
hata bajeti ikitengwa, alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama
cha Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA), Dk. Rose Reu-
ben, alipongeza kusudio hilo kwa
kuwa utekelezaji wake utarahisisha
utekelezaji wa shughuli za kuhudumia
wananchi na kuongeza uwajibikaji.

“Kwa mtazamo wa nje hata kama
kulikuwa na idara walikuwa wa-
nashindwa kufanya kazi kwa ufanisi
zaidi na kwa wakati. Ikigawanywa
watatoa huduma watajua waende
wapi kupata wataalamu ambao
wametengwa kwa ajili ya masuala
hayo,”alisema.

Naye Mratibu wa Kituo cha Usuluhi-
shi (CRC), Gladness Munuo, alisema
Wizara ya Afya inategemeana sana na
Maendeleo ya Jamii kwa kuwa kuna
masuala yanaingiliana ndiyo maana
hospitali zina idara ya maendeleo ya
jamii ambazo kwa pamoja husajili vi-
zazi na vifo.

s-Imeandikwa na Paul Mabeja,
DODOMA na Salome Kitomari,
DAR.
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Sabaya adaiwa kumiliki genge la uhalifu

Na Allan Isack, ARUSHA

OFISA Uchunguzi wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Ramadhani Juma
(39), amedai kuwa aliyekuwa
Mkuu wa wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya, alikuwa akimiliki genge la
vijana waliokuwa na mafunzo ya
kujihami.

Akitoa ushahidi wake jana ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha, Juma alidai kuwa
walibaini genge hilo kupitia taarifa
za siri. Pia alidai kuwa genge hilo li-
likuwa likimiliki na kutumia silaha
za moto katika matukio ya uhalifu
Arusha na Kilimanjaro.

Ofisa huyo ambaye alikuwa
mpelelezi mkuu wa uchunguzi
katika kesi ya Sabaya, alidai kuwa
alipokea jalada lenye tuhuma za
kuomba na kupokea rushwa ya Sh.
milioni 90 zilizokuwa zikimkabili
Sabaya. Juma ambaye ni shahidi
wa 13 wa Jamhuri katika kesi ya
uhujumu uchumi inayomkabili Sa-
baya na wenzake sita, alitoa madai
hayo mbele ya Hakimu Mkazi Pa-
tricia Kisinda.

Mbali na Sabaya, washtakiwa
wengine ni Sylvester Nyegu (26),
Enock Togolani (41), Watson Mwa-
homange (27), John Odemba, Jack-
son Macha (29) na Nathan Msuya
3.

Alidai kuwa jalada hilo lilikuwa
likihusu tuhuma za Sabaya kuom-
ba rushwa ya Sh.milioni 90 ku-
toka kwa mfanyabiashara Francis
Mroso.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Felix Kwetukia, al-
idai kuwa katika uchunguzi wake,

licha ya tuhuma hizo, alibaini ku-
likuwapo na genge la vijana alio-
watumia kufanya uhalifu ikiwamo
kulazimisha kupewa rushwa ya
Sh. milioni 90 na Mroso.

Shahidi huyo alidai kuwa
washtakiwa hao, wakati wakifanya
matendo ya kiuhalifu walikuwa
wakitumia majina bandia kwa len-
go la kuficha uhalisia wao.

Alitaja majina waliyokuwa wa-
kiyatumia na majina halisi kwenye
mabano kuwa ni  General (Sa-
baya), Kicheche (Nyegu), Digidigi
(Togolani), Mali Mungu (Mwaho-
mange), Maliki One (Odemba),
Chesa (Nathan), Folio B (Macha)
na Kiiza Besigye (Sadick).

Kutokana na taarifa za siri, alidai
genge hilo lilikuwa likiratibiwa na
Sabaya kutekeleza matukio ma-
baya na lilikuwa likitumia silaha
za moto.

Baada ya kupata taarifa hizo,
alidai kuwa Aprili 24, mwaka huu,
alikwenda kwa mkuu wake kum-
weleza aliyobaini na alimwomba
kumwongezea nguvu kutekeleza
wajibu wake kikazi.

“Nilimwomba bosi wangu (Mku-
rugenzi wa Uchunguzi wa TAKUK-
URU) kuniongezea nguvu kwa
kuwa niligundua watu hao wana-
fanya matukio kwa kutumia silaha
nzito tena za moto,”alidai.

Pia alidai kuwa Machi 8, akiwa
ofisini kwake, aliitwa na Mkuu wa
TAKUKURU Arusha na kumkabi-
dhi jalada kutoka polisi akimtaka
kulifanyia uchunguzi. Alidai jalada
hilo lilihusu tuhuma zinazom-
kabili Sabaya kuomba na kupokea
rushwa ya Sh. milioni 90.

“Baada ya kupokea jalada hilo,

‘Watoto wa kiume nao warudi shuleni’

Na Rose Jacob, MWANZA

SERIKALI imesema wanafunzi
wote walioacha shule kutokana na
sababu mbalimbali wakiwamo wa
kiume wanatakiwa kurudi shule
kama mwongozo wa serikali una-
vyotaka.

Kauli hiyo ilitolewa jana ji-
jini hapa na Ofisa Elimu Mkoa wa
Mwanza, Martin Nkwabi, alipozun-
gumza na Nipashe kuhusu mipan-
go iliyowekwa na serikali kuhakiki-
sha wanafunzi wote wanarudi
shule bila kujali jinsia zao.

Alisema maelekezo hayo yana-
husu vijana wote wa kike na wa ki-
ume kupitia waraka namba tatu wa
mwaka 2021 unaohusu urejeshwaji
wa wanafunzi waliokatiza masomo
shule za msingi na sekondari.

“Waraka ule wa serikali hauba-
gui aina ya wanafunzi, bali unawa-
taka wote wakiwamo wa kiume na
kike waliokatiza masomo ilimradi
wale ambao waliacha masomo ku-
tokana na makosa ya jinai,” alisema
Nkwabi.

Sababu zilizoanishwa katika
waraka huo ni pamoja na utoro,
utovu wa nidhamu na ujauzito kwa
watoto wa kike.

“Kuna masharti yamewekwa
juu urejeshwaji wa wanafunzi wal-
iokatiza masomo, hili la nidhamu
linategemea ni aina gani, kuna ma-
kosa ambayo mwanafunzi atafanya
ikiwamo ya vitendo vya jinai hao
hawataruhusiwa kurudi shuleni,
lakini makosa ya kawaida hususani
utoro, utovu wa nidhamu, ukosefu
wa sare za shule hao watapokele-
wa,” alisema Nkwabi.

Aidha, Nkwabi alisema kuna fur-
sa nyingine waliyopewa wanafunzi
waliosoma hadi darasa la saba
wakafanya mitihani na hawakufau-
lu, wamepewa nafasi ya kurudia.

Serikali ilitoa ufafanuzi huo
baada ya kuwapo malalamiko ku-
toka kwa baadhi ya wazazi mkoani
humo kuhusu suala la watoto wa
kiume walioacha shule kwa saba-
bu mbalimbali zikiwamo uvutaji
bangi, utoro, ugonjwa na ugomvi,

serikali kushindwa kuwatafutia
ufumbuzi.
Wakizungumza kwa wakati

tofauti baadhi ya wanaume wal-
isema, wanapata hofu kwamba
kunaweza kujitokeza ongezeko la
watoto wa kiume wasiokuwa na
elimu kukaa mitaani kama hawa-
tarudishwa shule.

ndani nilikuta barua ya polisi ya ku-
hamisha jalada kutoka kwao kuja
TAKUKURU ikiwa na maelezo ya
Francis Mroso, aliyoandika kituo cha
polisi Februari 11. Pia nikuta maelezo
ya karani wa Mroso anayetambulika
kwa jina la mzee Marandu na dereva
bodaboda wa Mroso, Juma,” alidai.
Baada ya kupitia taarifa fiche,
alidai Februari 24, waliwasiliana na

Mroso kufika katika ofisi za TAKUKU-
RU Arusha kufanya mahojiano juu ya
malalamiko yake.

Alidai Moroso aliwaeleza kwamba
Sabaya na vijana wake walikwenda
katika karakana yake wakimtuhumu
anafanya biashara bila kutoa risiti na
ni kosa kisheria. Pia alidai kwamba
Sabaya alimweleza Mroso kuwa ali-
teuliwa na Hayati Dk. John Magufuli,

kuunda kikosi kazi cha kupambana
na wakwepa kodi Kanda ya Kaskazini.

Pia alidai alimweleza kuwa Sa-
baya na genge lake, walijitambulisha
kwake kuwa ni maofisa wa Usalama
wa Taifa (TISS) na Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) na walimtishia
kwamba asipotoa fedha hizo, watam-
fungulia kesi ya uhujumu au kum-
poteza.

 DERMOroUp

NOTICE OF HOLIDAY SEASON CLOSURE

Derm Group wishes to inform its esteemed clients and business partners that our offices
will be closed during the festive season with effect from Friday 17th December 2021.

The business will resume on Monday 03rd January 2022.

This closure will not affect our site operations in Bagamoyo, Dar es Salaam, Dodoma,

Tanga, Songwe, Kilimanjaro, Arusha, and Zanzibar.

Any inconveniences caused are highly regretted.

We would like to thank all our clients and business partners in general for their continued

patronage of our services throughout the year 2021.
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Ujerumani yasaidia
vifaa bil. 2.3/- corona

Na Faustine Feliciane

SERIKALI ya Ujerumani kupitia
shirika lake la msaada la GIZ, limeisa-
dia Tanzani vifaa vyenye thamani ya
Sh. bilioni 2.3 kwa ajili ya kupambana
na janga la Uviko 19.

Vifaa  hivyo vilivyokabidhiwa
jana kwenye ofisi kuu ya Bohari ya
Dawa nchini (MSD) ni vya kumsaidia
mgonjwa kupumua (ventilator ma-
chine) 55 pamoja na vifaa 5000 vya
kupima wingi wa hewa ya Oksijeni
kwa mgonjwa.

Akizungumza wakati wa makabidhi-
ano hayo, Mfamasia Mkuu wa Serikali
na Mkurugenzi wa huduma za dawa,
Daudi Msasi, alisema kuwa vifaa hivyo

vimekuja wakati muafaka na vitasam-
bazwa kwenye vituo 500 vya afya.

Alisema kamati kuu ya kuratibu
ugonjwa wa Uviko-19 ndiyo watakao-
panga vituo vya kupata vifaa hivyo
muhimu.

“Waratibu hawa wa ugonjwa wa
Uviko wao wanajua maeneo gani yana
uhitaji mkubwa na wa haraka wa vifaa
hivi, vitaanza kugaiwa maeneo hayo,”
alisema Msasi.

Aidha, alisema utaratibu wa ku-
gawa vifaa hivyo ulishapangwa kwa
kuwa majadiliano ya kusaidiwa vifaa
hivyo yalifanyika tangu Agosti mwaka
huuy,kati ya Wizara ya Afya na shirika
la GIZ.

“Vifaa hivi vimeingia nchini tangu

Desemba 3, mwaka huu, leo (jana) au
kesho (leo) vitaanza kusambazwa kwe-
nye vituo mbalimbali kufuata maelek-
ezo ya kamati ya kuratibu ugonjwa wa
uviko,” alisema Msasi.

Kwa upande wake, Balozi wa Uje-
rumani nchini Tanzania, Regine Hess,
alisema nchi yake itaendelea kush-
irikiana na Tanzania na nchi nyingine
za Afrika katika mapambano dhidi ya
mlipuko wa ugonjwa wa Uviko-19.

Alisema Ujerumani kama zilivyo
nchi yingine inataka kuona watu wa-
naishi salama na ndiyo sababu wana-
himiza watu kufuata njia za kujikinga
kwa kuvaa barakoa na kuosha mikono
kwa sabuni maalumu na kuepuka mi-
songamano isiyokuwa ya lazima.

- - ———
L i

i

i

T ] .- wy

§

4

TR

i N

Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Mary Masanja,
ametembelea mabanda
ya nchi za Uganda,
Burundi, Ethiopia na
Kisiwa cha Malta kwa
lengo la kujifunza namna
nchi hizo zimeshiriki ka-
tika maonesho ya Expo
2020 Dubai. Masanja
aliongozana na Mkuru-
genzi wa Diplomasia ya
Uchumi, Balozi Edwin
Rutageruka, Mkurugenzi
wa Banda la Tanzania
kutoka Mamlaka ya
Maendeleo ya Biashara
Tanzania (TanTrade),
Getrude Ng'weshemi ku-
toka TanTrade na Afisa
Masoko Mkuu kutoka
Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro, Michael Ma-
kombe. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wizara yatoa waraka shule kukiuka miongozo

Na Christina Mwakangale

WIZARA ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia imetoa waraka kwa shule zote nchini
za msingi na sekondari kuzingatia
sheria, kanuni, taratibu na miongozo
iliyopo, badala ya ukiukwaji kwa ma-
dai ya kutafuta ubora na ufaulu wa wa-
nafunzi.

Ni hatua inayojiri wiki chache baada
ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Ummy Mwalimu, kupiga marufuku wa-
nafunzi kusoma saa za ziada usiku na
wakati wa likizo shuleni, akisema anaun-
ga mkono taarifa za athari kwa wanafun-
zi iliyotolewa na Chama cha Madaktari
Tanzania (MAT).

“Kutokana na kuongezeka kwa shule
zinazokiuka taratibu, wizara inatoa
maelekezo haya ili kusisitiza umuhimu
wa kuzingatia Sheria, Kanuni, taratibu na
miongozo iliyopo. Kalenda iliyowekwa
katika utekelezaji wa mitaala izingatiwe
kikamilifu sambamba na nyaraka zote
za elimu, anatamka Kamishna wa Elimu,
Dk. Lyabwene Mtahabwa.

Waraka wa Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia uliotolewa Jumatatu wiki

hii na Kamishna wa Elimu, Dk. Mtahab-
wa, ulisema ubora wa elimu katika shule
unategemea namna zinavyoendeshwa
bila ya kukiuka sheria zilizopo.

Anasema baadhi ya shule zinaathiri
ufanisi katika utoaji elimu nchini na
kwamba maeneo ambayo ukiukwaji wa
taratibu unajitokeza zaidi, yanajumuisha
ratiba ndefu ya masomo inayoanza al-
fajiri na kuendelea hadi usiku.

Ripoti kadhaa za uchunguzi zilizo-
tolewa na Nipashe mwaka huu kuhusu
mada hiyo ikiwamo ya tarehe 3 mwezi
huy, ilibainisha kuwapo baadhi ya shule
huendesha masomo kwa siku saba za
wiki, kati ya Jumatatu na Jumamosi, ma-
darasa yanaendeshwa kwa saa 14, kati ya
saa 12:00 asubuhi hadi saa 4:00 usiku na
nyingine zinaishia saa 2:00 usiku.

Ilibainika katika ripoti hiyo iliyoonye-
sha mbinu za kuhadaa wazazi na serikali
kutoka shule hizo, kwamba ratiba ya Ju-
mapili maisha ya wanafunzi yanaanzia
kanisani asubuhi na mchana wanaingia
darasani hadi usiku, kinyume na Sera ya
Elimu Tanzania Toleo la 2019, inayoele-
keza wanafunzi kusoma kwa siku tano
kwa wiki kwa saa zisizozidi nane kila
siku.

Mengine anayotaja ni kuzuiwa likizo
kwa wanafunzi hususani walio na ma-
darasa yenye mitihani na upimaji kitaifa,
pia shule kutoza michango kutoka kwa
wazazi au walezi bila ridhaa yao.

Kamishna wa Elimu, ambaye Sera ya
Elimu inampa mamlaka makuu ya usi-
mamizi, anafafanua katika waraka wake
huo ukiukwaji mwingine unahusu shule
kuwapo mazoea ya kufanyika majaribio
na mitihani kila mara na hata wanafunzi
kupatiwa adhabu kama vile viboko vi-
sivyozingatia taratibu rasmi.

Alisema, hiyo inajumuisha suala la
viongozi kutoa maagizo kwa shule na ku-
maliza ufundishaji wa mada zote katika
muhula wa kwanza, ili wa pili utumike
kwa mazoezi na majaribio, hasa madar-
asa yenye mitihani na upimaji kitaifa am-
bayo ni darasa la nne, saba na sekondari
kidato cha pili na nne.

“Kutokana na kuongezeka kwa shule
zinazokiuka taratibu, wizara inatoa
maelekezo haya ili kusisitiza umuhimu
wa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na
miongozo iliyopo. Kalenda iliyowekwa
katika utekelezaji wa mitaala izingatiwe
kikamilifu sambamba na nyaraka zote za
elimu.

‘Masharti yalegezwe
huduma uzazi mpango’

Na Romana Mallya, MOROGORO

WADAU wa huduma ya uzazi wa mpango,
wameiomba serikali kupitia Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto
kulegeza masharti ya upatikanaji wa huduma
hizo ili kuendelea kwa kuhusisha sekta binafsi.

Ombi hilo walilitoa juzi mjini Morogoro katika
mafunzo ya siku tatu yaliyoandaliwa na asasi
va kiraia Tanzania Men as Equal Partners and
Development (TMEPID) kwa kushirikiana na
Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu
Duniani (UNFPA) kuhusu huduma za uzazi wa
mpango na mbinu jumuishi ya masoko.

Mkurugenzi wa TMEPIDP, Cuthbert Maen-
daenda alisema, serikali imedhamiria kuongeza
matumizi ya huduma ya uzazi wa mpango na
kupanua wigo wa upatikanaji wake.

“Miaka mingi imezoeleka kwamba mtu aki-
taka huduma ya uzazi wa mpango lazima aende
kliniki, lakini akienda kuna watu wengine wana-
pata shida ya huduma, maeneo mengine vijana
wako zaidi kwenye mahusiano ya kingono
wanashindwa kuzifikia kwa sababu zinatolewa
na watu wazima,” alisema.

Alisema kama wadau wa uzazi wa mpango
kwa sasa wanataka huduma hizo zipatikane kila
mahali kupitia sekta zote binafsi na serikali.

“Huko nyuma hata kupata mpira wa kiume
(kondomu) ilikuwa mpaka uende Kliniki, lakini
sasa zinapatikana hadi duka la rejareja, tuna-
taka na huduma nyingine za uzazi wa mpango
zipatikane kila mahali tena kwa wakati wote,”
alisema.

Maendaenda alisema vipo vikwazo vya kisera
ambavyo duka la dawa muhimu haliwezi kuuza
aina fulani ya dawa za kuzuia mimba.

Alisema wanataka vikwazo vya aina hiyo
vitolewe ili mtu anayesafiri kilometa 20 aweze
kununua anapovihitaji.

“Faida ya hii ni kuokoa muda wa watu wa-
naoutumia kuifuata huduma maeneo ya mbali,
hakutakuwa na mtu kupata mimba isiyo taraji-
wa, kupunguza msongamano kliniki na kuisha
kwa dawa,” alisema.

Pia alisema watu waliopo mjini wana uwezo

“Tunajaribu kutetea mashirika ya bima kama
ulivyo mfuko wa bima wa taifa na wenyewe
katika huduma wanazotoa wahusishe huduma
Za Uzazi wa mpango, yaani bima imruhusu mtu
kupata huduma ya uzazi wa mpango na kusiwe
na sababu ya kutoa fedha kwenda kununua.

“Mfano sasa hivi kuna kilio kikubwa cha
nguvu za kiume, baba akienda kliniki wamejaa
wanawake na watoa huduma wanawake, baba
anaona aibu kumwambia mhudumu nguvu za
kiume hazitoshi, tukiongeza wigo huduma zika-
tolewa pia na sekta binafsi maana yake tutaon-
doa mrundikano kliniki.”

Alisema sekta binafsi ikiingilia italeta unafuu
wa bajeti kwa serikali katika utoaji wa hu-
duma hizo. Akizungumza katika mafunzo hayo,
Meneja Utetezi wa Shirika la Tanzania Commu-
nication and Development Center (TCDC), James
Mlali, alisema huduma za uzazi wa mpango
Tanzania zinaridhisha, lakini bado kuna haja va
kuongeza juhudi.

Alisema taarifa rasmi za afya na idadi ya
watu za mwaka 2015, ‘Tanzania Demografic and
Health Survey’ ya mwaka 2015/16, watumiaji wa
huduma za uzazi wa mpango walifikia asilimia
32 kiwango ambacho ni kama theluthi.

“Taarifa zinazotokana na matumizi ya kila
mwaka zinaonyesha kufikia 2020, idadi hiyo ili-
fikia asilimia 41 na tuna malengo ifikie asilimia
47, tunahitaji kufanya kazi zaidi ili watumiaji
waongezeke,” alisema.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001:2015

TANGAZO KWA UMMA

UZINGATIAJI WA MATAKWA YA SHERIA KUHUSU KUTUNZA
AKAUNTI YA KODI YA ONGEZEKO LA THAMANI (VAT)

Mamlaka ya Mapato Tanzania inapenda
kuwakumbusha  wafanyabiashara  wote
waliosajiliwa na Kodi ya Ongezeko Ila
Thamani (VAT) kwa upande wa Tanzania
Bara, kutunza Akaunti ya Kodi ya Ongezeko
la thamani (VAT Account) kwa kuzingatia
matakwa ya Kifungu cha 89 cha Sheria ya
Kodi ya Ongezeko la Thamani Sura ya 148.
Akaunti hizo zinatakiwa kuwa na taarifa
zifuatazo:

« Kodi kwenye mauzo kwa kipindi/mwezi
husika

« Kodi kwenye manunuzi anayostahili
kujirejeshea kwa kipindi husika

+ Marekebisho yoyote ya kodi
yanayotakiwa au kustahili kufanyika
ndani ya kipindi husika

Sambamba na akaunti za VAT, walipakodi
wote waliosajiliwa na VAT wanakumbushwa
kutunza kumbukumbu na taarifa zote za
masuala ya VAT kama inavyotakiwa katika
kifungu cha 89 cha Sheria ya Kodi ya
Ongezeko la Thamani Sura ya 148.

Wafanyabiashara wote waliosajiliwa na VAT
wanakumbushwa kuzingatia matakwa haya
ya kisheria ili kuepuka madhara au adhabu
na hivyo kupelekea kuongezeka kwa
gharama za uendeshaji biashara na
usumbufu usio wa lazima.

Kwa taarifa zaidi tafadhali tembelea ofisi
yoyote ya TRA iliyokaribu na wewe au
wasiliana nasi kupitia barua pepe na namba
za simu kama ifuatavyo:

Namba za Bure : 0800 750 075
0800 780 078
WhatsApp: 0744 23 33 33

Barua pepe : huduma@tra.go.iz

services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;
KAMISHNA MKUU
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Bravo Rais Samia

JANA Rais Samia Suluhu Hassan alitangaza kusudio kuigawanya
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ili
kuwa na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Wa-
toto kutoa msukumo wa kushughulikia vikwazo.

Alisema sekta ya Afya inachukua nafasi kubwa ya Wizara ku-
liko nyingine, na kwamba kama itatengwa na kubaki yenyewe
usimamizi wa sera na sheria utakwenda vizuri, huku akisema
atamshawishi Rais wa Zanzibar, kufanya hivyo hivyo.

Kwa mujibu wa Rais Samia, pamoja na jitihada nyingi zilizo-
fanywa, mipango na sera bado nchi haijafika inapotakiwa kufika
na ili kufikia lazima kuwe na usimamizi, uratibu, utathmini na
ufuatiliaji wa sera na utekelezaji wa mipango wa afya na mambo
mengine.

Tunapongeza uamuzi huu mzuri ambao umekuwa ni mata-
manio ya wadau wa mashirika yasiyo ya kiserikali (NGO) zina-
zojihusisha na masuala ya wanawake na watoto, ambao waliona
namna Wizara ya Afya ‘ilivyomeza’ idara nyingine kiasi cha ku-
kosa nguvu.

Kuundwa kamati na kama pia itaundwa Wizara ya kushughu-
likia masuala hayo muhimu, ni matarajio yetu kuwa wadau wote
muhimu watashirikishwa vyema kuhakikisha kuna mabadiliko
makubwa.

Tunaamini kamati itafanya kazi nzuri ikiwamo kuzitazama ° ° ° °
sheria ambazo zinahitaji marekebisho, ikiwamo Sheria ya Ndoa \ Tunashukuru maadhimisho miongo sita
ambayo inakinzana kwenye umri wa kuoa na kuolewa. ' / . o

Pia, tunaamini itafanyika tathmini ya kazi ya kamati hiyo kwa - h ’ l t ’
kupima matokeo chanya ambayo yametekelekezeka na kuisaidia uru lmevu Ca Sa ama, u]lpang e na u Ca me
jamii ya Watanzania. Anthony

Wanawake wanafikia asilimia 60 ya nguvu kazi ya kiuchumi na Gervas, SERIKALI nchinichiniyamama  Bidhaa zingine nazo zinapanda  mazao ya chakula, wanahofu
bado wanakabiliwa na vikwazo ikiwamo ustawi duni wa kiuchu- MWANZA. yetu, Samia Suluhu Hassan, kwa  bei maradufu. hawatafanikiwa msimu ujao

mi, kijamii na kisiasa na hakuna utekelezaji kama inavyotakiwa
licha ya kwamba nusu ya watu duniani ni wanawake, hawaja-
tumiwa vyema kuchangia maendeleo ya nchi.

Alisema Jukwaa la sasa la kizazi endelevu ni muhimu na
kwamba hakuna anayeachwa nyuma na lengo namba tano la
Malengo Endelevu ya Milenia (SGD) linatekelezwa, na kwa hes-
abu zilizopo duniani wanawake wanaweza kuchangia zaidi ya
Dola za Marekani trilioni 28.

Kama ilivyo maeneo mengine duniani bado kuna vikwazo
kwenye utekelezaji wa sera za kumuinua mwanamke kama kwe-
nye afya, elimu, mila kandamizi, upatikanaji wa mitaji, teknolojia
ya kurahisisha kazi, masoko, huduma na ugani, hifadhi ya jamii
na unyanyasaji wa aina mbalimbali.

Rais alisema muda umefika wa kufanyia kazi kikamilifu sera
na sheria zinazotungwa na mipango inayowekwa kwa ajili ya
kuinua hali za kiuchumi ya kuleta ustawi wa jamii na taifa kwa
ujumla.

Tunatarajia kuona mabadiliko makubwa ikiwamo Waziri,
Naibu na Katibu Mkuu watakaoteuliwa kuendesha wizara hiyo
kushirikiana na kamati kutambua changamoto za muda mrefu,
ambazo jamii inaona zinaweza kupatiwa ufumbuzi wa kudumu.
Pia, tuone mabadiliko kwenye madawati ya jinsia, idara za
maendeleo ya jamii ambazo zipo kwenye halmashauri mbalim-
bali nchini ambazo zinahusika na jamii ngazi ya chini kabisa ili
kuona mabadiliko makubwa katika ukatili wa kijinsia, uchumi,
maendeleo ya kijamii na ushiriki wa wanawake kwenye ngazi ya

uamuzi.

Ndiyo maana tunasema rais anastahili pongezi nyingi kwa
kuona jambo hili muhimu kwa maendeleo ya nchi na kulipa uz-
ito, ikiwamo kuunda kamati maalumu ambayo atakutana nayo
hivi karibuni, na sasa picha yetu kimataifa itazidi kuwa nzuri.

kushirikiana na Watanzania im-
emaliza jukumu lake kuhakiki-
sha sherehe za kutimiza miaka
60 ya Uhuru wa Tanganyika
zimefanyika salama salimini.

Kila Mtanzania ama ame-
pata au simulizi kutoka taasisi
mbalimbali za umma na wa-
zee ambao enzi zile walikuwa
ndiyo vijana, namna siku hiyo
ilikuwa nchi ikipata uhuru,
ilikuwaje kipengele pale bend-
era ya mkoloni iliposhushwa na
kupandishwa ya Tanganyika.
Sababu ilikuwa ngumu kwa
wananchi kuamini kutimizwa
ndoto hiyo.

Elimu hiyo ya miaka 60 ya
uhuru, inatupa mwanga wa ku-
jua historia tulikotoka, tulipo,
isipokuwa hatuwezi kujua kwa
uhakika tuendako, ingawaje
maisha mengine yanaendelea,
nasi tuendelee kuchapa kazi na
kufunga mkanda.

Kimsingi, Watanzania
tunawajibika kufunga mkanda
ili kazi zingine ziendelee ka-
tika kipindi kilichopo, ikiwamo
mvua zinazoendelea, hasa
mwakani tunatakiwa kujihad-
hari naishara yajanga la ukame

Wananchi

wenzangu mi-

tunategemea mazao kutoka
shambani, lakini hali ya hewa
inazidi kuwa mbaya. Hapa sasa
tunajiuliza, tusio na mishahara
itakuwa vipi kwetu?

Najua njaa ikiingia haina
dereva wa kuizuia, walala-
hoi wengi tuko mjini na kuna
uwezekano wa kula mlo mmoja
kwa siku au kushindia uji na
tukielemewa, tunalala matum-
bo tupu kabisa.

Wapo Watanzania wenzangu
waliowahi kushuhudia njaa
za watu inatimu jioni, hawana
uhakika mlo dhahiri kwao ni
nini siku hiyo, wengine wakila
wakisukumia ugali na mboga
isiyoeleweka, au kukomba
mboga za majani ili siku iende.

Huenda kwa wenye misha-
hara wengi hawawezi kuyaona
mateso ya njaa, kwa sababu
wana uhakika mwisho wa mwe-
zi kupokea walau mshiko fulani
na kununua chakula kwa bei
yeyote ile, licha ya bei ya mlo
kupanda maradufu. Niseme,
wanaoumia sana katikia hilo ni
tunaowaita walalahoi au maho-

kutokana na uhaba wa mvua.

Kuhusu kupanda maradufu
bei za mazao, hata kusababisha
wananachi kuanza kila mmoja
kupambana na hali yake, pa-
natakiwa kuwapo njia mbadala
wa mapema kudhibiti hali hiyo,
ili tusirudie zama za nyuma
wananchi kupewa misaada ya
chakula mahindi ‘kisado’ kimo-
ja au debe wakati hayatoshelezi
mahitaji.

Wakulima nao kwa na-
fasi yao, wanatakiwa kutunza
chakula, ikiwa ni jambo la kuji-
funza si kulima chakula kingi
kisha wanauza akiba yote, wa-
kiamini neema ya leo ni kama
ya kesho.

Nakumbuka wakati wa njaa
iloyowahi kutukuta ya mwa-
ka 1984, watu walipanga fo-
leni kwenye yaliyokuwa madu-
ka ya ushirika nchini kugawiwa
chakula cha msaada; unga wa
njano maarufu Unga wa Yanga.
Mateso yake yalikuwa makub-
wa, kulala njaa au kushindia uji
ilibakii ndiyo ‘habari ya mjini.

Katika mikoa ya kanda ya
Ziwa hususani Mwanza, wakuli-
ma hawana uhakika wa kulima

kama tulivyotahadharishwa, hehae wanaotegemea kilimo mazao ya chakula kama vile

kwani mvua zilizopo ni zahapa  kuvuna mazao mengi na kuleta ~ mpunga na mahindi kutoka-

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na: na pale. sokoni, ndiyo waishi vyema. na na uhaba wa mvua, ndiyo
Watanzania wenzangu in- Ndiyo maana tunapozun- maana serikali inasisitiza wal-
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atubidi tukae chonjo wakati
tukishuhudia hivi sasa kuna
yanayopanda bei sokoni kama
vile bei za chakula, ikiwamo
mahindi hapa kwetu Mwanza
yanazidi kupanda hapa kwetu;
kilo moja inafika hadi Sh. 3,000
kutoka Sh. 2000 na mchele
kilo moja Sh.1,800 kutoka 1000.

gumzia hali mbaya ya njaa, wal-
io katika kada masikini ndiyo
wa kwanza kuiona changamoto
ya maisha na familia zao.
Nirejee, hatari zaidi inakuja
mwakani kunakowezekana ku-
kumbwa na hekaheka ya uhaba
wa chakula, kwani wakulima
wengi wameshindwa kulima

ime mazao ya biashara kama
pamba, choroko, dengu, miho-
g0 na mengine yanayovumilia
ukame.

Kwa angalizo la hali ya hewa
ijjayo, tuwe makini kudhibi-
ti chakula kupelekewa nchi ji-
rani, ikiwa namna ya kujihami,
ama kuweka akiba zaidi.
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HABARI KITAIFA

Wahandisi
wasiosajiliwa
ERB waonywa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAHANDISI wanaofanya kazi
nchini bila kusajiliwa na Bodi
yva Usajili wa Wahandisi (ERB),
wametakiwa kuacha mara moja
ili kuepuka mkono wa sheria.

Mwenyekiti wa ERB, Prof.
Ninatubu Lema, alitoa tahadhari
hiyo juzi jijini Mbeya wakati wa
Mhadhara wa Chuo Kikuu cha
Sayansi na Teknolojia Mbeya
(MUST) uliokuwa na lengo la
kujadili mchango wa wahandisi
kwenye ukuzaji wa uchumi wa
nchi.

Prof. Lema alisema kitendo
cha mhandisi yeyote kusajiliwa
na bodi, kina tafsiri kuwa
anatambuliwa kuwa na sifa za
kufanya kazi za kihandisi na
kwamba kwa mtu ambaye ha-
jasajiliwa, haruhusiwi kufanya
au kusimamia kazi za kihandisi.

Alisema mpaka sasa nchini
Tanzania kuna zaidi ya wa-
handisi 31,000 ambao wame-
sajiliwa na ERB na kwamba kati
yao zaidi ya nusu ni wahandisi
ujenzi na kwamba kuna baadhi
ya fani za kihandisi zina watu
wachache na zingine hazina
kabisa.

Kutokana na maendeleo ya
sayansi na teknolojia duni-
ani, fani ya uhandisi kwenye
teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (ICT) ni muhimu
kwa taifa ya kuhakikisha nchi
inaendana na mabadiliko ya-
nayoendelea duniani yakiwamo
maendeleo ya kidigitali.

Alisema pamoja na umuhimu
wa wataalamu hao, idadi yao ni
ndogo ikilinganishwa na mahi-
taji na kwamba hata wahandisi
wa fani zingine waliopo kwa
sasa ni wachache kulinganisha
na mahitaji ya serikali kwenye
utekelezaji wa miradi.

“Kitendo cha mhandisi kusajil-
iwa na bodi na kupewa leseni ni
kuaminiwa kuwa una uwezo wa
kufanya kazi hizo. Maana yake
ni kwamba mhandisi ana elimu
na uzoefu wa kufanya kazi kwa
vitendo na kufanya kazi hizo
bila kusajiliwa ni kosa la kishe-
ria,” alisema Prof Lema.

Pia alisema wahandisi wa-
zawa wana uwezo mkubwa wa
kufanya kazi za kusimamia na
kutekeleza miradi na kwamba
wapo wanaotekeleza miradi
ya kimataifa hivyo akawataka
wale ambao hawajasajiliwa
wajitokeze na wasajiliwe.

Makamu Mkuu wa MUST, Prof.
Aloyce Mvuma, alisema mhad-
hara huo ulikuwa mfululizo
wa matukio ya chuo kuelekea
mahafali ya tisa yanayotarajiwa
kufanyika leo.

Mkuu UDOM asisitiza vijana uzalendo

Na Waandishi Wetu

MKUU wa Chuo Kikuu cha Do-
doma (UDOM), Dk. Stargomena
Tax, amewataka vijana kuwa wa-
zalendo, akisisitiza kuwa mataifa
huangukia kwenye machafuko
yanayochangiwa na kukosekana
kwa uzalendo.

Dk. Stargomena ambaye pia ni
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa, alitoa rai hiyo jana
ya 12 ya chuo hicho ambayo yalik-
wenda sambamba na kumsimika
Mkuu wa Chuo hicho baada ya
Rais Samia Suluhu Hassan kum-
teua Juni mwaka huu.

Akizungumza katika mahafali
hayo, Dk. Stargomena aliwaeleza
vijana kuwa hawana budi kuwa
wazalendo kwenye nchi yao.

“Uzalendo ni kuipenda nchi
yako, kulipenda taifa lako kwa
moyo wako wote na kulitetea

wakati wote na sehemu yoyote
uliopo, mataifa huanguka ka-
tika machafuko na miongoni
mwa sababu ni kukosekana kwa
uzalendo. “Mmemaliza maisha
ya shule kama ilivyoelezwa, sasa
mnakwenda kuanza maisha
mapya. Ni rai yangu, hata pale
mtakapokumbana na matatizo
yasiwafanye kuacha wuzalendo
wenu, bali yazidi kuwaimarisha
na kuwaongezea ubunifu na
uthubutu,” alisema.

Aliwakumbusha kuwa taifa
linategemea zaidi vijana katika
nyanja zote za jamii na uchumi.

“Vijana ni sikio, jicho na mlinzi
wa taifa lolote duniani, amani na
usalama wa nchi unawategemea
ninyi ninatoa wito huu kama
Mkuu wa Chuo lakini pia kama
Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa,” alisema.

Pia aliwaeleza wahitimu kuwa
siyo kila matatizo kwenye jamii
yanahitaji fedha, akifafanua

kuwa yapo yanayohitaji mawazo,
ubunifu, kujituma, uzalendo na
uthubutu.

“Kusoma na kuhitimu ni fursa
kwani siyo Watanzania wote wal-
iobahatika kufikia hatua hii, tumi-
eni elimu mliyopata kwa maar-
ifa na busara ili iwe na manufaa
kwenu binafsi, familia zenu na
kwa taifa,” alisema.

Aliwataka viongozi na wa-
nafunzi wanaoendelea na mas-
omo kuitunza miundombinu
iliyopo ili idumu muda mrefu na
kunufaisha vizazi vijavyo.

Dk. Stargomena pia alimshuku-
ru Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kumwamini na kumteua kuwa
Mkuu wa Chuo hicho.

“Hii ni imani kubwa na kama
mkuu wa chuo nitafanya kazi
kwa bidii na maarifa katika ku-
hakikisha chuo kinafikia malengo
yake kwa kushirikiana na baraza
la chuo na watumishi wote,”
alisema. Aliomba ushirikiano ili

kuhakikisha malengo ya chuo
yanafikiwa na kutaka matatizo
yanapotokea wajitahidi kuyab-
adilisha kuwa fursa na kuzitatua
kwa maarifa, weledi na ushiriki-
ano.

“Uimara na mafanikio ya chuo
ni muhimu kwa mustakabali wa
chuo na kuanguka kwa chuo ni
anguko letu sote hususani sisi
viongozi na wanachuo. Tangu
kuanzishwa kwa chuo mwaka
2007 kimekuwa na maendeleo
makubwa, ni jambo la kujivunia,
hatuna budi kuendeleza zaidi,”
alisema. Mwenyekti wa Baraza la
Chuo hicho, Gaudensia Kabaka,
alisema chuo kimepitisha mpan-
go mkakati wa kuanzia mwaka
2021/22 hadi 2025/26 ambao una
malengo 10.

Aliyataja malengo hayo kuwa
ni pamoja na kuwa chuo bora
Tanzania ifikapo mwaka 2026
na kuwa miongoni mwa vyuo 20
bora Afrika ifikapo mwaka 2030.

Machinga na mizigo yao wakirejea eneo waliloondolewa eneo la Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo Dar es Salaam jana, ili kupanga
bidhaa zao, ingawa wametakiwa kwenda katika masoko waliyotengewa. PICHA: SABATO KASIKA

Jumuiya Kiislamu yahamasisha watu kupata chanjo ya corona

Na Faustine Feliciane

JUMUIYA ya Waislamu ya Mad-
hehebu ya Ahmadiyya imesema
inaunga mkono juhudi za serikali
kuhamasisha wananchi kupata
chanjo ya UVIKO- 19 inayoende-
lea kutolewa maeneo mbalimbali
nchini.

Akizungumza wakati wa ku-
funga kongamano la kitaifa la kila
mwaka la wanaume wa madhe-
hebu hayo wenye umri kuanzia
miaka 40, Mwenyekiti (Sadr Maj-
lis) wa taasisi ndogo ya wanaume
wenye umri huo wa dhehebu hilo
(Majlis Ansarullah Ahmadiyya),
Ally Hamis Mbambwa, alisema

dini yao inakubaliana na hali
hatua zinazochukuliwa na seri-
kali kutokana na hali halisi ili-
yopo sasa duniani ya mlipuko wa
ugonjwa wa UVIKO-19.

Alisema wanaunga mkono
juhudi za serikali kutoa chanjo
kwa wananchi wake na wao wa-
nawahimiza waumini wao kupata
chanjo kujikinga na ugonjwa huo.

Kiongozi huyo alisema hakuna
namna wa Ahmadiyya wanaweza
kujitenga na hali inayoendelea
sasa duniani kote, hivyo wana
wajibu wa kuelimisha na ku-
washauri waumini wao kufuata
maelekezo yanayotolewa na seri-
kali kupitia mamlaka zake kujik-

inga na UVIKO-19.

“Hapa tumekutana zaidi ya
wanaume 200 wa umri kuanzia
miaka 40 na kuendelea na ka-
tika mambo yetu tunayofundisha
hapa ni pamoja na kuwataka ku-
chukua hatua zote za kujikinga na
huu ugonjwa ikiwa ni pamoja na
kuchanja na hapa asilimia kubwa
wamepata chanjo.

“Dini yetu inafuata misingi sa-
hihi ya Uislamu ikiwa ni pamoja
na kufuata taratibu na sheria za
nchi,” alisema Mbambwa.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya
Waislamu wa Ahmaddiya, Seif
Nakuchima, alisem jumuiya yao
ina ushirikiano mzuri na viongozi

wa dini zingine linapokuja suala
lenye mslahi mapana ya taifa na
wananchi wake.

“Tumekutana hapa sisi wa-
naume watu wazima, lakini pia
ipo mikutano mengine kama hii
maalumu kwa ajili ya vijana na
wanawake na wao wanapeana
elimu wanayostahili lakini pia
mambo kama haya ya UVIKO-19,
wanapewa elimu na kuhama-
sishwa kwenda kupata chanjo,”
alisema.

Kongamano hilo la wanaume
wa Ahamaddiya limefanyika kwa
siku tatu kwenye viwanja vyao
vilivyopo Msongola Manispaa ya
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Abu Dhabi yaiahidi misaada Tanzania

Na Benny Mwaipaja,
ABU DHABI

ABU Dhabi imeahidi kuende-
leza ushirikiano katika masuala
ya kiuchumi na kijamii na Tan-
zania ili kuwaletea wananchi
wake maendeleo.

Ahadi hiyo ilitolewa mijini
Abu Dhabi, Falme za Nchi za
Kiarabu na Naibu Waziri Mkuu
ambaye pia ni Waziri anayes-
hughulikia masuala ya Rais,
Sheikh Mansour bin Zayed Al
Nanyan, baada ya kupokea
ujumbe maalumu kutoka kwa
Rais Rais Samia Suluhu Has-
san, uliowasilishwa kwake na
Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, Tkulu
ya nchi hiyo.

Akizungumza baada ya ma-
zungumzo yao ya faragha, Wa-
ziri Nchemba alisema kuwa
Sheikh Mansour ameahidi ku-

tuma ujumbe maalumu nchini
kwa ajili ya kuangalia miradi
mbalimbali ya kimkakati inay-
otekelezwa hivi sasa na min-
gine mipya kwa ajili ya kutoa
fedha.

Dk. Nchemba aliitaja miradi
iliyowasilishwa kwa Serikali
ya Abu Dhabi ni ile ya uen-
delezaji wa ujenzi wa Reli ya
Kisasa (SGR), mradi wa Ujenzi
wa Bwala la Kuzalisha Nishati
ya Umeme wa Mwalimu Julius
Nyerere, ujenzi wa miundom-
binu ya barabara, viwanja vya
ndege, kilimo na uvuvi pamoja
na elimu.

“Kwenye sekta ya elimu
tumejenga madarasa mengi,
tumejenga vituo vya afya vingi
lakini hatujajenga nyumba za
watoa huduma wanaotakiwa
kufanyakazi kwenye maeneo
hayo,” alisema Dk. Nchemba.

"¢ xwasimu

-

Aidha, alisema wamejadili-
ana na Sheikh Mansour bin
Zayed Al Nanyan kuhusu fursa
za uwekezaji zilizopo nchini zi-
nazotokana na Tanzania kuwa
lango la kibiashara kwa nchi zi-
sizozungukwa na bahari amba-
zo zikitumiwa vizuri kama vile
uwapo wa nishati ya mafuta na
gesi, zitaifanya nchi ipae zaidi
kiuchumi.

“Maeneo mengine tuliyojadil-
iana ni namna ya kuitumia na
kuishirikisha sekta binafsi kati-
ka utekelezaji wa miradi mbal-
imbali kwa njia ya ubia kati ya
sekta ya umma na sekta binafsi
ili kuleta faida kwa pande zote
mbili na wananchi kwa ujum-
la,” aliongeza Nchemba.

Kwa upande wake, Waziri
wa Nchi-Ofisi ya Rais-Fedha na
Mipango wa Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar, Jamal Kassim Ali,
alisema mkutano wao na Naibu

Waziri Mkuu wa Abu Dhabi ul-
iangazia pia masuala ya Zanzi-
bar ambapo miradi kadhaa ya
kimkakati inayotaka ufadhili
iliwasilishwa.

Aliitaja miradi hiyo ni ujenzi
wa Uwanja wa Ndege wa Manga
Pwani kwa njia ya ubia kati ya
Serikali na Sekta Binafsi, ujenzi
wa nyumba za makazi za ghara-
ma nafuu zipatazo 10,000 kwa
ajili ya watumishi wa umma
pamoja na wananchi wen-
gine na uchimbaji wa mafuta
na gesi.

Aliishukuru Abu Dhabi kwa
kuendeleza ushirikiano na
Tanzania hususan Visiwa vya
Unguja na Pemba ambapo nchi
hiyo ya Kiarabu ilifadhili ujenzi
wa Hospitali ya Wete-Pemba na
kwa kuahidi kuwa tayari kuen-
deleza ushirikiano huo katika
miradi mipya iliyowasilishwa
kwao.

Meneja Mauzo wa Tigo Arusha, Salim Shangweli (kulia), akifafanua jambo KWA Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Said Mtanda (wa pili
kulia), alipitembelea banda la Tigo katika maonesho ya biashara Arusha (Arusha Trade Fair), katika Uwanja wa Sheikh Amri Abeid

juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Benki yajitosa kukabili uhaba ajira kwa vijana

Na Mwandishi Wetu, MOSHI|

KATIKA kukabiliana na tatizo
la uhaba wa ajira kwa vijana
nchini, Benki ya Ushirika ya
Kilimanjaro (KCBL) imezindua
mradi wa mikopo ya bajaji ili ku-
wakwamua kiuchumi.

Akizindua  huduma ya
mikopo hiyo katika viwanja vya
soko la Manyema jana, Mstahiki
Meya wa Manispaa ya Moshi,
Juma Rahibu, alipongeza hatua
hiyo na kudai kuwa itaongeza
fursa za ajira kwa vijana.

“Niipongeze benki ya KCBL
kwa hatua hiyo kwa kuwa
kubuni na kuanzisha mikopo hii
kutaongeza kasi ya maendeleo
kwa mtu mmoja mmoja na jamii

kwa ujumla kwa kuwawezesha
wananchi kupunguza umaskini
na kuongeza uwezo wa kujitege-
mea wenyewe,” alisema.

Meya alisema hatua hiyo ita-
saidia serikali katika kuwawez-
esha wananchi wa kipato cha
chini kujikwamua na kuiomba
benki hiyo kuendeleza jitihada
hizo kwa makundi mengine
maalumu ya wanawake na wale-
mavu.

“Niwaombe sana benki hii
msiishie hapa kwa vijana bali
huu uwe ni mwanzo wenye
uendelevu kwa kubuni bidhaa
zaidi za mikopo kwa wanawake
na watu wenye ulemavu ili tu-
unge mkono juhudi za serikali
katika kupambana na umaski-

ni,” alisema. Meneja Mkuu wa
KCBL, Godfrey Ngura, alisema
wataendelea kuhakikisha wa-
natoa huduma zenye malengo
ya kugusa maisha ya watu kwa
kuwawezesha kutoka kwenye
hatua moja kwenda hatua bora
zaidi kiuchumi.

Alisema dhamira ya benki
hiyo ni kuona wananchi wengi
wanapata huduma za kifedha
kupitia benki zenye tija zitaka-
zoendelea kubadili maisha ya
wananchi wengi.

“KCBL inafanya kazi ili kufikia
lengo la kuona kila mwananchi
anapata fursa ya kutumia mi-
fumo rasmi ya kifedha, hivyo
huduma hii ya mikopo ya ba-
jaj ni njia ya kuongeza mtaji

na kuwafikia wananchi wengi
zaidi,” alisema. Meneja alisema
KCBL imekopesha bajaj mpya
22 zenye thamani ya Sh. millioni
140 kwa vijana wa Manispaa ya
Moshi kwa lengo la kuwawez-
esha kuendelea kujiajiri kupitia
biashara hiyo ya usafiri.

“Mpango huu utafanywa kwa
awamu ya pili na ni mpango en-
delevu katika kuendeleza na ku-
panua fursa za ajira kwa vijana,”
alisema.

Katibu wa Waendesha Bajaj
na Bodaboda, Rashid Omari, ali-
wataka vijana hao kuhakikisha
wanatumia na kutunza vyema
bajaj hizo ili zidumu kwa muda
mrefu na kuwasaidia kujikwa-
mua kiuchumi.

WB kupendezesha
h/shauri 45 nchini

Na Shaban Njia, KAHAMA

BENKI ya Dunia(WB) imetenga zaidi
ya kiasi cha Sh. trioni 1.5 kwa ajili
yva utekelezaji wa mivondombinu ya
barabara, mitaro, masoko, maeneo ya
viwanda na vituo vya mabasi katika
halmashauri 45 zinazokuwa kasi hapa
nchini.

Hata hivyo, utekelezaji wa miradi
hiyo awamu ya kwanza utaanza na hal-
mashauri 12 ikiwamo ya Manispaa ya
Kahama ambayo imepata kilometa saba
za barabara za mjini, kilometa 12.6
eneo la uwekezaji Zongomela na kituo
cha mabasi Mbulu. Hayo valibainishwa
jana na mtaalamu kutoka Ofisi ya Rais
TAMISEMI Kitengo cha miradi inay-
otekelezwa kwa kushirikiana na Benki
ya Dunia, Mhandisi Rashidi Mtamila,
wakati akitoa taarifa ya miradi itakay-
otekelezwa chini ya mpango wa ubore-
shaji wa miundombinu katika miji ya
Tanzania (TACTIC) iliyofanyika katika
wilayani Kahama, mkoani Shinyanga.

Alisema, Benki ya Dunia imetenga
kiasi cha dola za Kimarekani milioni
500 sawa na zaidi ya Sh. trioni 1.5 kwa
ajili ya utekelezaji wa miundombinu ya
barabara, masoko, maeneo ya viwanda
na vituo vya mabasi katika halmashauri
45 nchini. Alisema, utekelezaji wa mira-
di ya namna hiyo imetekelezwa mikoa
ya Mtwara, Tanga, Iringa, Sumbawanga,
Mwanza, Arusha, Mpanda na Dodoma
na mradi utakaapoanza Julai mwaka
2022, viongozi wa maeneo husika,
madiwani na wananchi wataombwa
kushiriki moja kwa moja.

“Halmashauri ya Manispaa ya Kaha-
ma ni mojawapo iliyopata miradi mingi
katika fedha hizi huku halmashauri ya
jiji la Mbeya ikiongoza kwa miradi hii
kutokana na kukidhi baadhi ya vigezo
vilivyokuwa vimewekwa ikiwamo idadi
kubwa ya wingi wa watu,” alisema
Mhandisi Rashidi.

Naye Ofisa kutoka Ofisi ya Rais
TAMISEMI, Beatrice Mchome, alisema
barabara zote zitakazojengwa zitakuwa
na kiwango bora cha lami ikiambatana
na miundombinu ya mitaro mikubwa
ya kupitishia maji na taa za kisasa
ili kuimarisha usalama wa watumiaji
wakati wote. Alisema katika ujenzi huo
watawashirikisha wadau wa Mamlaka
za Maji, Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO), Mazingira na Jeshi la Polisi
Kitengo ya Usalama Barabarani ili
kutambua maeneo korofi na kuepusha
migogoro inayoweza kujitokeza wakati
wa utekelezaji wa miradi.

Kwa upande wake, Mkuu wa wilaya
va Kahama, Festo Kiswaga, aliwataka
Madiwani wa Manispaa ya Kahama
kutoa ushirikiano na wasiwe sehemu
va kikwazo cha utekelezaji wa miradi
hiyo.

Pia alisema, fedha hizo ni matunda
ya safari za Rais Samia Suluhu Hassan
nchi za nje kushawishi wawekezaji na
kutangaza fursa zilizopo hapa nchini
na kuwaomba Maofisa wa Benki ya
Dunia kuja kuwekeza wilayani hapo
kwa sababu maeneo ya uwekezaji yapo
mengi.
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Rasilimali fedha
kikwazo Kuingia
kilimo cha kisasa

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema uhaba wa rasili-
mali fedha ni kati ya vikwazo kuingia
kwenye kilimo cha kisasa chenye tija
na kuongeza pato la taifa.

Waziri wa Kilimo, Prof Adolf
Salaam wakati akizindua huduma ya
utoaji dhamana ya mikopo ya kilimo-
biashara kidigitali, inayowezeshwa na
taasisi ya PASS Trust.

Alisema sekta ya kilimo imeajiri
kwa asilimia 60 Watanzania ambao
hufanya shughuli zinazohusiana
kisekta, ingawa bado hawajanufaika,
walionufaika ni wachache ikilingan-
ishwa na umuhimu wake.

“Kilimo ni muhimu na tunakitege-
mea kwa asilimia 100. Usalama wa
nchi ni chakula pamoja na kuwapo
majeshi. Tunahitaji fedha ili kilimo
Kiingie kwenye mfumo wa umwagil-
iaji badala ya kutegemea mvua pekee
kwa sababu kuna mabadiliko ya
tabianchi duniani kwa sasa na mvua
hazitabiriki," alisema Prof. Mkenda.

Alibainisha kwamba mapinduzi ya
Kilimo yatachangiwa na matumizi
va TEHAMA, uhakika wa pembejeo
za kilimo na huduma za ugani ili
kuongeza ufanisi na uzalishaji kwe-
nye sekta hiyo.

Mkurugenzi wa PASS Trust, Yo-
hane Kaduma, alisema taasisi hiyo
inawawezesha wakulima kupata
mikopo Kkatika taasisi za fedha kupitia
udhamini wa kati ya asilimia 20
hadi 60, huku wanawake na vijana
wakipewa kipaumbele kwa kupata
udhamini hadi asilimia 80.

“Hii ni kwa wafanyabiashara za
kilimo ambao wanapata changamoto
za kukopa kwenye benki kutokana na
kukosa dhamana ya kutosha. Tuna-
wasaidia wafanyabiashara wa kilimo
katika kuandaa mipango ya biashara
ambayo anauza ili kupata mikopo
katika benki,” alisema Kaduma.

Kaduma alisema kufikia Septemba
mwaka huu, taasisi imewawezesha
Watanzania million 2.5 kupitia
udhamini wa miradi 52,440 yenye
thamani ya shilingi trilioni 1.24 kwa
dhamana ya shilingi bilioni 565.4.

“Asilimia 47 ya wanufaika hawa ni
wakinamama. Kupitia udhamini huu,
PASS imeweza kutengeneza ajira
zipatazo milioni 2.6. Dhamana za
mikopo kidigitali inachochea upati-
kanaji wa mitaji ya kilimo biashara,”
alisema Kaduma.

Meneja Mwandamizi wa Wateja
Binafsi kutoka benki ya CRDB, Farida
Mbwana, akizungumza kwenye uz-
induzi huo kwa niaba ya Mkurugenzi
Mtendaji wa benki hiyo, alisema,
asilimia 49 ya wanufaika wa mikopo
kupitia CRDB, wametokana na dha-
mana za PASS.

Alisema kupitia dhamana za
mikopo inayotolewa na benki hiyo,
zimetolewa Sh. bilioni 162.4 mwaka
huu, kwa wakulima na wadau wen-
gine katika kukuza mnyororo wa
thamani katika mazao, uvuvi, mifugo
na misitu.

Na Hellen Mwango

ATU wawili waka-

Salaam, Said Sh-

ewali na Salum

Athumani, wamefikishwa ma-

hakamani wakikabiliwa na

mashtaka ya kusafirisha dawa
za kulevya aina ya Heroine.

Washtakiwa hao walisomewa

mashtaka yao juzi jioni katika
Mahakama ya Hakimu Mka-
zi Kisutu, iliyoketi chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Romuli
Mbuya.

Upande wa Jamhuri ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali, Yusuf
Aboud, alidai kuwa Novemba
25, 2021 katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius
Nyerere washtakiwa hao kwa

Kortini madai kusa
‘dawa za kulevya

nyakati tofauti walitenda kosa
hilo.

Imedaiwa mshtakiwa Sh-
ewali alikutwa akisafirisha kilo-
gramu 3.85 za dawa za kulevya
huku Athumani yeye alikutwa
akisafirisha kilogramu 3.6 za
Heroine.

Hata hivyo, washtakiwa
hawakuruhusiwa kujibu kitu
chochote kwa kuwa Mahaka-

firisha

ma ya Hakimu Mkazi Kisutu
haina mamlaka ya kusiki-
liza kesi za uhujumu uchumi
ambazo husikilizwa Mahakama
Kuu.

Kesi hizo zimeahirishwa
hadi Desemba 29,2021 kwa ajili
ya kutajwa. Kwa mujibu wa
upande wa mashtaka, haujaka-
milika.
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MwenvyeKkiti wa Jamii ya Tamil Sangam waishio nchini Balasubramaniyan Venkadachalam (kulia) akikabidhi hati maalumu ya makabidhi-
ano ya madawati 60 kwa Mkuu wa Shule ya Zanaki, Adolf Rwegoshora kati ya madawati 157 yaliyotolewa na jamii hiyo katika shule za

Shule 4 Dar zasaidiwa madawati

Na Sabato Kasika

SHULE za msingi Zanaki,
Upanga, Maktaba na Lumum-
pata msaada wa madawati 157
yenye thamani ya Sh. milioni 18,
ambao umetolewa na taasisi ya
Tanzania Tamil Sangam.

Msaada huo ulitolewa juzi,
huku wadau wa elimu waki-
ombwa kusaidiana na serikali
kutatua kero mbalimbali zina-
zozikabili shule za umma ili
kukuza sekta hiyo na kuongeza
ufaulu kwa wanafunzi.

Akizungumza kwa niaba
ya walimu wa shule hizo,
Mwalimu Mkuu wa Shule ya

Msingi Zanaki, Adolf Rwego-
shora, alisema, wadau wa elimu
wamekuwa mfano mzuri wa
kuigwa kutokana na mchango
wao.

“Ni vyema wadau wa elimu
wakaunga mkono jitihada
za serikali za kutatua kero za
elimu kwenye shule kama
ambavyo kampuni hii inavyob-
oresha mazingira ya shule yetu
ya Zanaki,” alisema Rwegosho-
ra.

Alifafanua kuwa yeye ndiye
mwenyeji wa wafadhili hao,
amefanikiwa kuwashawishi
wakatoa msaada wa madawati
kwa shule jirani za Upanga,
Maktaba na Lumumba.

“Kampuni hiyo imeunga
mkono juhudi za serikali za
kuboresha elimu, imetoa mada-
wati 37 kwa Shule ya Msingi
Upanga, mengine 30 kwa Shule
ya Msingi Lumumba, Shule ya
Msingi Maktaba nayo imepata
madawati 30 na shule yangu
imepata 60, ambapo jumla ni
madawati 157,” alisema.

Alisema, pamoja na jitihada
zake za kushawishi wafadhili
hao, bado anaomba wadau
wengine wa elimu kusaidiana
na serikali katika kutatua kero
za elimu zinazozikabili shule
mbalimbali.

Mwenyekiti wa taasisi hiyo,
Balasubramaniyan Venka-

dachalam, alisema inaendelea
kupanua shughuli zake kadri
inavyowezekana ili kutatua
kero katika shule za msingi na
laam.

“Katika shule ya Msingi Zana-
ki tulianza mwaka jana na sasa
tumesaidia shule nyingine zaidi
za msingi kwa kutoa idadi hiyo
ya madawati yenye thamani ya
Sh. milioni 18,” alisema Venka-
dachalam.

Venkadachalam alisema,
taasisi yake pia imekuwa ikitoa
msaada wa vifaa mbalimbali ka-
tika shule za msingi na sekond-
ari ikiwamo ya Gogoni, kama
njia ya kuboresha elimu nchini.
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Makamba ataka wawekezaji
viwanda vya vifaa vvya umeme

Na Gwamaka Alipipi

AZIRI wa Nishati,
January Makam-
ba, amewataka
wawekezaji  kue-
ndelea kujitokeza na kuwekeza
katika viwanda vya kuzalisha
vifaa vya umeme, ili kufanikisha
lengo la serikali la kutumia bid-
haa za ndani katika utekelezaji

Amesema kwa kufanya hlvyo
kutafanya kuwapo kwa upati-
kanaji wa umeme wa uhakika
nchini, pamoja na vitongoji vy-
ote nchini kufikiwa na umeme.
Salaam baada ya kutembelea
kiwanda cha kuzalisha nyaya
na vifaa vya umeme cha Africab
kilichopo Kurasini jijini Dar es
Salaam.

Kwenye ziara hiyo Makamba
ambaye aliambatana na Naibu

Waziri wa Nishati, Stephen
Byabato, pamoja na mambo
mengine, alisema viwanda

vya namna hiyo ni muhimu na
vinahitajika zaidi ili kupunguza
utegemezi wa vifaa kutoka nje
ya nchi. Alisema mpango wa
serikali kwa sasa ni kuhakikisha
Wakala wa Nishati Vijijini (REA)
inasambaza umeme katika vi-
tongoji vyote nchini na hiyo ni
baada ya kufanikiwa kupeleka

“Tuna vitongoji 64 000 Kkati
ya hivyo 27, 000 vimefikiwa na
umeme, zaidi ya 30,000 bado
havijafikiwa na huduma ya
umeme...tumedhamiria katika
kipindi cha miaka minne viton-
goji hivyo lazima vifikiwe na
huduma hiyo, kwa kufanikisha
hilo inatupasa tuhakikishe tuna
vifaa vya kutosha vyenye ubora,
nimefarijika baada ya kutembe-
lea kiwanda hiki kinafanya kazi

nzuri sana,” alisema Makamba.

Waziri Makamba alisema
maeneo ambayo hayajafikiwa
na umeme zinahitajika kilome-
ta 122,000 za nyaya za umeme
mdogo na kilometa 110,000 za
nyaya kwa umeme wa kati, jum-
la zinahitajika kilometa 340,000
za nyaya za umeme.

Makamba alisema pia zina-
hitajika transfoma 38,000 ili ku-
fikisha umeme katika vitongoji
vyote nchini, watumiaji zaidi ya
milioni tatu wanatarajiwa ku-
fikiwa.

“Nimeshuhudia uzalishaji un-
aoendelea hapa ila bado tunahi-
taji kuongeza, nimefurahi kuna
mpango wa kuongeza kiwanda
na niwaombe wawekezaji wen-
gine wasisite kujitokeza na ku-
wekeza katika sekta hii ya Ni-
shati,” alisema Makamba.

Meneja Masoko wa Africab,
David Tarimo, alisema kiwanda

hicho kina uwezo mkubwa
wa kuzalisha vifaa na kwa ku-
tambua ukubwa wa uhitaji
wameongeza uwekezaji kwa ku-
fungua kiwanda kingine katika
eneo la Kimbiji.

“Kuna  kiwanda  kingine
tumeanzisha kule Kimbiji ili
kuongeza uzalishaji na tutaen-
delea kuhakikisha tunazalisha
bidhaa zetu katika ubora unao-
hitajika sokoni pamoja na kutoa
ajira kwa vijana wa kitanzania,”
alisema Tarimo.

Aidha, Tarimo aliishukuru
Serikali kwa kuendelea kush-
irikiana nao na kuiomba
iendelee kuweka mkazo wa
matumizi ya bidhaa za ndani
hasa katika kuhakikisha ubora
wa utekelezaji wa miradi mbal-
imbali kwa kuwa Tanzania kwa
sasa ina uwezo na hakuna saba-
bu ya kuruhusu bidhaa nyingi
ziingie kutoka nje ya nchi

Katibu Tawala
Mkoa wa Mtwara,
Abdallah Moham-
ed Malela (wa pili
kushoto), akijaribu
ubora wa trekta
lililotolewa na
Benki ya NBC kwa
mshindi wa droo ya
sitaya kampeniya
‘Vuna Zaidi na NBC
Shambani'ambae
ni Chama Kikuu
Cha Ushirika wa
wakulima Mtwara-
Masasi ( MAMCU)
wakati wa kuka-
bidhi zawadi hizo
mkoani Mtwara.
Wanaoshuhudia ni
| pamoja na Mkuu
wa Wilaya ya
Mtwara, Dastan
Kyobya (wa sita
kushoto), Mkuru-
genzi wa Fedha wa
benki hiyo, Waziri
Barnabas, viongozi
: wa wakulima na
wa MAMCU. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

. Waziri awahimiza
wafugaji kumiliki
maeneo ya malisho

Na Mbaraka Kambona, GEITA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki amewahimiza
wafugaji kuwa na maeneo ya
kulishia mifugo yao, jambo am-
balo litawapunguzia migogoro
inayowakumba kila uchao.

Waziri Ndaki alitoa wito huo
alipokuwa akizungumza na
na Masumbwe vilivyopo wilayani
Mbogwe, mkoani Geita juzi.

“Wafugaji tukumbuke kwamba
maeneo mengi tunayotumia
kuchungia mifugo yetu ni maeneo
huria yanayomilikiwa na Serikali,
[akini ni vizuri sasa tukaanza
kuwa na maeneo yetu na tuy-
alinde kisheria kwa kuyakatia
hati ya kimila au ya kawaida,”
alisema.

Alisema kuwa haiwezekani
mfugaji awe na ng'ombe 1,000
halafu eneo la kuchungia hana,
huo ndio mwanzo wa mahangai-
ko na kuingia katika migogoro
na watumiaji wengine wa ardhi
hususan wakulima.

“Sisi Serikali tutawasaidia, mae-
neo hayo mtakayoyanunua yar-
asimisheni, yakatieni hati ili yawe
va kwenu, angalau uwe na eneo
la kuanzia ili hata unapoiambia
Serikali kuhusu malisho una
eneo la kwako la kuanzia,” ali-
sisitiza.

Aliongeza kwa kusema kuwa
endapo wafugaji wataendelea
kufuga kwa kutegemea maeneo
huria wataendelea kuwa katika
migogoro na itafika mahala wa-
takosa pa kuchungia na hatimaye
watawauza ng'ombe wote.
Luhembela Maisha Magenya
alimueleza Waziri Ndaki kuwa
ng'ombe wanao na wanahitaji
kuendelea kufuga, lakini wana-
kosa elimu ya namna bora ya
ufugaji kwa sababu ya uhaba
wa wataalamu katika wilaya
yao.

Ushlrlka wa Mtwara wazawadiwa trekta

Na Mwandishi Wetu,
MTWARA

WASHINDI wa droo ya sita
ya  kampeni ya ‘Vuna Zaidi na
NBC Shambani’kutoka mikoa ya
Mtwara na Lindi, wamekabidhiwa
zawadi mbalimbali zikiwamo bais-
keli, pikipiki, guta na trekta.

Zawadi hizo zimekabidhiwa na
Benki ya Taifa ya Biashara (NBC),
huku serikali ikibainisha kuwa
zawadi hizo zitasaidia kwa kiasi
kikubwa kuchochoea kasi ya uzal-
ishaji wa mazao ya korosho na
mazao mengine katika mikoa hiyo.

Akizungumza katikati ya wiki
mkoani Mtwara wakati wa ku-
kabidhi zawadi hizo kwa washindi
mbalimbali wa droo hiyo ikiwamo
zawadi kubwa ya trekta kwa

Chama Kikuu Cha Ushirika wa
Wakulima Mtwara-Masasi( MAM-
CU), Katibu Tawala Mkoa wa Mt-
wara, Abdallah Mohamed Malela,
alisema zawadi hizo zimetolewa
wakati mwafaka kwa kuwa mkoa
huo upo kwenye utekelezaji wa
mkakati wake wa kuongeza uzal-
ishaji wa zao la korosho kutoka
tani 280,000 zinazozalishwa sasa
hadi kufikia tani 700,000 ifikapo
mwaka 2025.

“Zaidi pongezi nizielekeze kwa
MAMCU kwa kuwa wanapokea
zawadi hii ya trekta ikiwa ni hivi
karibuni tu kama mkoa tuliweka
azimio la msingi kwamba kuanzia
msimu ujao wa kilimo kila chama
kikuu cha ushirika lazima kiwe na
shamba darasa lenye ukubwa wa
ekari 1,500 ili kufikia malengo ya

uzalishaji wa mazao ya korosho
na mazao mengine ya kimkakati.
Kupitia zawadi hii ni wazi NBC im-
ewashika mkono naomba na ny-
inyi pia muishike mkono,” alisema.

Malela aliwasisitiza wakulima
mkoani humo kuhakikisha wa-
nahifadhi fedha zao benki sam-
bamba na kuongeza nidhamu ya
matumizi ya fedha zao hata pale
wanapozihifadhi kwenye taasisi za
kifedha na wazitumie kwenye ma-
hitaji ya msingi ikiwamo kuwekeza
zaidi kwenye zana za kilimo cha
kisasa ili kuboresha hali za maisha
yao na familia zao.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara,
Dastan Kyobya, aliahidi kutoa
eneo la ekari 1500 kwa MAMCU
ili kutumika katika kufanikisha
shughuli za kilimo cha ushirika

huo, ikiwa ni ishara pia ya kuunga
mkono nia njema ya Benki ya NBC
katika kuwasaidia wakulima hao.
“Kwa kuwa NBC tayari wamean-
za kwa kuwazawadia zana za kili-
mo ikiwemo trekta na sisi serikali
yamkoa tunawapatia eneo la kuto-
sha ekari 1500 ili muweze kufani-
kiwa azimo la kulima ekari 1500
katika msimu ujao wa kilimo...hon-
gereni sana,” alisema Kyobya.
Mkurugenzi wa Fedha wa
NBC, Waziri Barnabas, alisema
tangu kuanza kwa kampeni hiyo
jumla ya washindi 139 wamejipa-
tia zawadi mbalimbali zikiwamo
baiskeli, pikipiki, pampu za ku-
pulizia dawa  mikorosho, guta
(Toyo) pamoja na zawadi za ny-
ingine  ikiwamo kanga, mabe-
gi ya shule na madaftari vikiwa

na thamani ya takribani Sh. mil-
ioni 200.

Nae Mkuu wa Kitengo cha
Wateja Wadogo wa  Benki
ya NBC, Raymond Urassa, alise-
ma kupitia droo hiyo benki ilitoa
zawadi za aina mbalimbali zipata-
70 26 ikiwamo trekta 1, pikipiki
7, baiskeli 9, pampu za kupuli-
zia dawa  mikorosho 8, guta
(Toyo)l, pamoja na zawadiza ny-
ingine kama kanga, mabegi ya
shule na madaftari kwa wakulima
mmoja mmoja, AMCOS na vyama
vikuu ushirika katika mikoa ya Mt-
wara na Lindi.

Kwa upande wao washindi wa
droo hiyo waliishukuru NBC kwa
kuandaa kampeni hiyo kwa kuwa
imekuwa na msaada mkubwa
kwao.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA ’

uwzzasuAn WASICHANA KUPITIA KILIMO _

-« Mradi wa bil. 1.6/-1
unaohamlsha wasichana
Utoka uma5|k|n|

Kilimo shadidi ‘kinavyowatoa’ walima
mpunga vijana, hadi bodaboda mtaani
« 'Haijapata kutokea’ Mvomero guma 10 hadl 45

Na Mwandishi wetu

VIJANA wanaojishughulisha na
biashara ya kubeba abiria kwa ku-
tumia usafiri wa pikipiki maarufu
kama ‘bodaboda’, ambao pia ni
wakulima wilayani Mvomero
wameibuka na kauli wakikisifu
‘Kilimo Shadidi’ katika zao Ila
mpunga, hata kuweza kubadilisha
maisha yao.

Kilimo Shadidi ni msamiati
kwenye kilimo cha mpunga kina-
chotumia maji na mbegu kidogo
na kinahimiza matumizi sahihi ya
mbolea, viuatilifu na kanuni ny-
ingine za kilimo bora.

Fikiri Nestory (30) na Abdallah
Makago (26) ni miongoni mwa vi-
jana hao wanaoendesha bodabo-
da, kwa pamoja wanasema kabla
ya wakulima kupewa mafunzo
kuhusu kilimo shadidi cha mpun-
ga, walikuwa wakivuna gunia nane
hadi 10 kwenye ekari moja.

Makago anasema, ni mageuzi
waliyoingia katika miaka ya kar-
ibuni kwa nguvu ya Baraza la Kil-
imo Tanzania (ACT) kupitia mradi
wake wa kuendeleza mnyororo wa
thamani wa zao la mpunga

Ni mradi wanaoshirikiana na
halmashauri ya wilaya ya Mvome-
ro mkoano Morogoro, kwenye
skimu za Mkindo na Dakawa, wal-
itoa mafunzo mbalimbali yakiwa-
mo ya Kilimo Shadidi, iliyowawez-
esha wakulima katika msimu wa
mwaka 2019/20 kuongeza uzal-
ishaji kufika wastani wa gunia 38
hadi 45 kwanye ekari moja.

Makago anasema, kabla ya

kupata
wastani wa gunia nane hadi 10
na hakukuwapo fursa ya biashara
ya usafirishaji, =
wengi walisafirisha mazaoyaowe- &
nyewe. N,

Tanzania

mafunzo hapakuwapo

kwani wakulima

Anasema ongezeko hilo la ma-

Kimsingi, ACT ni jukwaa la ki-

taifa la wadau wa sekta binafsi §
wanaojishughulisha na <
ala ya kilimo na lengo mahususila p
baraza hilo ni utetezi na ushawishi ==
wa kuwapo mazingira wezeshi ya @it
kibiashara kwenye sekta ya kilimo. * 3

masu-

Mwendesha bodaboda mwing-

ine, Richard Tadei (25), anasema
‘alijiongeza’ na kuchangamkia fur-
sa ya ajira kwa vijana iliyojitokeza
ya kujaza mpunga kwenye magu-
nia kwa gharama ya sh 500 kwa
gunia na kubeba (ukuli) magunia
kutoka shambani hadi kwenye kit-
uo cha kusafirishia kwa Sh 10,000
hadi 15,000 kutegemea umbali.

Vilevile, anasema  kusafiri-

sha mpunga hadi nyumbani au
ghalani kumekuwa na gharama ya
wastani wa Sh 5,000 hadi 10,000
kutegemea umbali,
jambo la manufaa kwao.

hivyo kuwa

“Biashara hii iliwavutia vijana

wengi wa bodaboda, kwani kip-
indi hiki cha kuvuna mpunga

vuno kwa wakulima waliotumia |
Kilimo Shadidi baada ya kupata
mafunzo kutoka Baraza la Kilimo ¢
na kuunganishwa na
watoa huduma mbalimbali, waki-
wamo wakala wa pembejeo na wa-
miliki wa zana za kilimo, imetoa
fursa ya vijana kuajiriwa na watoa |
huduma wengine. :

Shughuli za K|I|mo Shadidi katika shamba la mpunga zikien-
delea mkoani Morogoro. PICHA: MTANDAO.

kunakuwa na abiria wachache,
kwa kuwa wengi wao wanakuwa
shambani.

“Kwa siku naweza kusafiri-
sha magunia 20 na kupata Sh.
100,000 hadi 160,000. Kwa
kubeba abiria, sio rahisi kupata
kiasi hicho, kama umejitahidi
kubeba abiria wengi kwa siku na
siku hiyo ni nzuri unaweza ku-
pata kati ya sh 20,000 hadi 30,
000,” anafafanua.

Maelezo ya Tadei ni kwam-
ba, msimu huo wa mavuno wa
mwaka 2020/2021, amefanikiwa
kusafirisha magunia ya mpunga

hata imemuwezesha kununua
pikipiki mpya yenye thamani ya
sh milioni 2.6.

Anasema kwa upande mwing-
ine, ongezeko hilo la uzalishaji
mpunga lilifanya biashara ya
mama na baba lishe kushamiri
kwenye skimu za Mkindo na
Dakawa, kwani kulikuwapo viba-
rua wengi wakiwasaidia wakuli-
ma kuvuna, kuweka mpunga
kwenye magunia, kubeba mzigo
(ukuli) na kusafirisha mpunga.

“Kwa kweli, mradi huu ume-
kuwa na manufaa makubwa

na Dakawa hususani kwa vijana
kwa kupanua wigo wa ajira.
Tunashukuru Baraza la Kilimo
Tanzania (ACT) kwa kuleta na
kusimamia utekelezaji wa mra-
di huu,” anasema.

Wakulima, wanasema kuko-
sekana miundombinu hususani
kwenye skimu ya Mkindo, ku-
mefanya gharama za uzalishaji
kuongezeka kwa kusafirisha gu-
nia moja kutoka shambani hadi
nyumbani au ghalani kufika kati
ya Sh. 10,000 hadi 20,000.

“Gharama hizi ni kubwa sana
na zinapunguza kipato cha
mkulima. Tunaliomba Baraza
la Kilimo Tanzania litusaidie ku-
tatua changamoto hii,” anase-
ma.

Mratibu wa Mradi wa Kuen-
deleza Mnyororo wa Thamani
Shindani na Endelevu wa zao la
mpunga, Henry Mziray, anase-
ma lengo la mradi ni kupanua
wigo wa ajira na kipato kwa
wanawake na vijana, ili waweze
kuboresha maisha yao.

“Mradi huu unaofadhiliwa na
Umoja wa Ulaya (EU) kupitia
Mfuko wa Kimataifa wa Kuende-
leza Kilimo (IFAD) na Mtandao
wa Vyama vya Wakulima Kusini
mwa Bara la Afrika (SACAU),
una lengo la kunufaisha kaya
1,600 za wakulima wadogo na
wajasiriamali wanaojishughuli-
sha na kilimo cha zao la mpun-
ga kwenye skimu za Dakawa na
Mkindo, wilayani Mvomero,”
anasema.

Kimsingi, ACT ni jukwaa la ki-
taifa la wadau wa sekta binafsi
wanaojishughulisha na masuala
ya kilimo na lengo mahususi la
baraza hilo ni utetezi na ush-
awishi wa kuwapo mazingira
wezeshi ya kibiashara kwenye
sekta ya kilimo.
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Wanaosoma Chuo Kikuu Muhimbili wajitosa

vita ukatili ngono kuokoa wenzao wasio nacho

« Wageni Dar hunasa zaidi mdomoni mwa simba
« Hafla yaja wiki hii kuchangisha pesa za kampeni
« Waupa ‘tano’ uongozi kudhibiti ufaulu kingono

Mwanahabari wa Nipashe (kushoto), akiwahoji viongozi wa Serikali ya Wanafunzi ya Chuo Chuo Kikuu cha Tiba na Sayansi
Shirikishi Muhimbili. Kutoka kulia ni Esther Moses (Katibu) na Joseph Madinda (Waziri wa Jinsia na Ustawi wa Wanafunzi).

Na Devota Mwachang’a

ILAHA kubwa dhidi ya

ukatili kijinsia, ikiwamo

ukatili kingono, ni namna

ya kujua mbinu za kuzuia

isitokee na jukumu la kuwalinda wa-

nawake na wasichana wasiangukie

ukatili huo katika jamii wanamoishi.

Kimsingi, wasichana au wanafun-

zi hurubuniwa kuingia kwenye

mtego wa kujipatia pesa na kujikuta

wanafanyiwa ukatili kingono au

unyanyaswaji - kingono, kama vile

kubakwa na kulazimishwa matendo
yenye viashiria vya ngono.

Hivyo, serikali ya wanafunzi ka-

tika Chuo Kikuu cha Tiba na Say-

ansi Shirikishi Muhimbili (MUHASSO),
imeamua kupambana kumuepusha
mwanachuo na kumlinda dhidi ya
ukatili huo wa kingono.

MWANAHARAKATI MWANAUME

Akizungumza na Nipashe, Waziri
wa Jinsia na Ustawi wa Wanafunzi wa
MUHASSO, Joseph Madinda, anataja
changamoto kubwa inayowakabili
wanafunzi ni ukosefu wa fedha, maz-
ingira yanayowaingiza kwenye hadaa
hata wakanasa kwenye mtego wa uka-
tili kingono.

“Tunaandaa hafla ya chakula tumei-
ita ‘Revo-wellness’ itakayofanyika tare-
he 18 Desemba 2021 maeneo ya hapa
chuoni, kwa lengo la kuchangisha

pesa toka kwa wahisani.

“Tunaanzisha mfuko maalumu
utakuwa chini ya wizara yetu, kwa
ajili ya kusaidia wanafunzi ambao ku-
tokana na kukosa pesa, wapo hatarini
kujiingiza kwenye mambo yasiyofaa
ili wajipatie pesa waendelee na maso-
mo,” anaeleza Madinda.

Anafafanua kwa mfano wanao-
soma diploma, hawana mikopo na
familia wanazotoka zinatofautiana
kiuchumi, baadhi wa hali ya chini,
hivyo inachangia kuwapo wanafunzi
wanakosa kabisa pesa za kuendesha
maisha yao chuoni.

“Angalau sisi wanaume tunapam-
bana kukabiliana na hali ngumu ya
maisha hapa chuoni, hata pale tu-

napokosa pesa, lakini hali ni mbaya
kwa wanafunzi wa kike.

“Wao ni ngumu kuvumilia na huji-
kuta wanajiingiza kwenye tabia hatari-
shi kama umalaya kwa ajili ya kupata
pesa. Wanaweza kujirahisisha kwa
wanaume ndani na nje ya mazingira
ya chuo,” anafafanua Madinda.

Anasema jukumu lao viongozi ni
kuwatengenezea wanafunzi mazin-
gira rafiki kupata elimu bila kuingiliwa
na tabia hasi zinazowaweka hatarini,
ikiwamo changamoto ya kukosa ada
7a Masomo.

“Tumealika viongozi na kampuni
mbalimbali ikiwamo (benki) NMB, Vo-
dacom na wengine kwa ajili ya ufadhili
wa jambo letu,” anasema Mandinda.

Anaendelea: “Fedha zitakazoku-
sanywa wakati wa hafla, zitasaidia
wanafunzi wa diploma kwa kozi za
maabara, famasia, mionzi, ukunga na
uuguzi, afya ya mazingira na meno,
ambao tuliwatambua kupitia usajili
tulioshiriki kuufanya.”

MUHASSO inasema imejipanga
kuhakikisha usalama wa wanafunzi
dhidi ya ukatili wa kingono, kwa kuan-
daa na kusambaza matangazo yanay-
owatahadharisha na kuwaelekeza
wanafunzi (hasa wapya) wanapaswa
kutoa taarifa iwapo watakutana na
ukatili dhidi yao.

Madinda anaeleza mikakati yao, ni
kutambua changamoto zinazowaka-
bili wanachuo kwa kuwabaini walio
wapya, hasa watokao nje ya Dar es
Salam, ambao wamo wasio na ndugu
jirani.

Anasema wanachuo hao hupokewa
na wanaojifanya wasamaria wema, ili
kuwafadhili makazi kipindi wakisubiri
usajili, wengi wao hutekeleza ukatili
kwa wanafunzi wa kike, hivyo matan-
gazo wanayotoa MUHASSO pia yana-
tuma ujumbe kwa watekelezaji ukatili
wa kingono.

“Jukumu letu ni kuwaambia wa-
nafunzi wote wapya na wanaoendelea
na masomo kwamba ukatili wa king-
ono hauvumiliki kwa hali yoyote ile,”
anatamka na kufafanua:

“Hivyo, tumejikita zaidi kuwapatia
uelewa juu ya ukatili wa kijinsia na
hasa ukatili wa kingono. Wanafunzi
wanapaswa kujiamini na kutoa taarifa
dhidi ya ukatili unaotendeka hapa
chuoni.”

Madinda ambaye ni nwanafunzi wa
mwaka wa pili chuoni hapo, anaeleza
kwa muda aliokuwapo masomoni,
ofisi yake haijawahi kuthibitisha
malalamiko au taarifa zilizofikishwa
na waathirika wa ukatili wa ngono.

Anasema, hali hiyo bado hali-
jawaondolea nia yao kuja na mbinu
ya tahadhari kwa wanafunzi wa kike
kuwalinda kabla hawajaingia mtegoni.

Kuhusu rushwa ya ngono, Madin-
da anaeleza chuoni kwao hakuna
anayepewa ufaulu maksi za juu kwe-
nye mitihani kwa rushwa, akiusifu
uongozi kuwa makini kuhakikisha kila
anayepata matokeo ni zao la bidii na
kujituma masomoni.

Katibbu wa MUHASSO, Esther Moses,
anasema kukosa pesa kwa wanafunzi wa
hali ya chini imekuwa changamoto inay-
obeba zingine na inachangia kuharibu
taaluma, tabia na mienendo ya wanafunzi,
hata kuwasababaishia kufanya vibaya kwe-
nye mitihani mingi.

Esther anatoa mfano, katika muhula wa
masomo uliopita walioshindwa kuendelea
na masomo ni waliotumia muda wa vipindi
vya darasani kufanya biashara.

“Tumefuatilia na kubaini wanafunzi wa-
nafanya biashara nyingi. Muda wa maso-
mo, wao wanakimbizana Kariakoo kutuma
na kuchukua bidhaa. Wanajiingiza kwenye
kufanya biashara na kuharibu ratiba zao za
masomo.

“Wapo pia ambao hutumia muda wa
masomo kwa kuwasuka wenzao nywele, ili
wapate pesa, hawafanyi hivyo kwa lengo la
kujiandalia maisha watakapohitimu maso-
mo, bali kupata pesa za kuendelea kumudu
maisha ya chuoni,” anaeleza.

“Tunaamini kupitia matangazo yetu ya
tahadhari, wanafunzi watakuwa katika
mazingira salama kujua sehemu sahihi ya
kutoa taarifa iwapo watakutana na kadhia
ya ukatili wa kingono, ikiwamo kuja ofisini
kwetu,” anaeleza katibu huyo.

NENO LA TAMWA

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA), Dk. Rose Reuben, anasema
wamekuwa wakipambana kukabili ukatili
wa jinsia miongoni mwa jamii, familia, shu-
leni na vyuoni.
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“Jambo kubwa tunalosisitiza ni kwamba,
wanafunzi wenyewe wasikae kimya kuhu-
siana na suala zima la ukatili wa kingono
wazungumze, wasikae kimya na kufanya
siri,” anasema.

Dk. Reuben anafafanua kwamba iwapo
wanaofanyiwa ukatili kingono wakizun-
gumza inaibua mijadala na mbinu za ku-
tatua jambo jipya,

Historia inaeleza kuwa TAMWA imeku-
wa ikipambana dhidi ya ukatili wa kingono
unaoambatana na kashfa za rushwa kwe-
nye vyuo vikuu.

Mwaka 1992 TAMWA iliibua mkasa uli-
omhusisha mwanafunzi wa kike wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) katika
mkasa uliodhuru uhai wake.

Mnamo Desemba 7 mwaka huu Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. Joyce
Ndalichako, alikuwa mgeni rasmi katika
Siku ya Afya ya AKkili, iliyofanyika UDSM,
ambako alitoa angalizo dhidi ya uonevu
huo.

Prof. Ndalichako anawataka wanafunzi
wa kike katika taasisi za elimu kila wan-
apokutana na kadhia ya rushwa ya ngono,
wasikubali kuingia mtegoni, bali watoe
taarifa kwa idara na vitengo husika.

Msingi Mkuu wa Sheria ya Makosa ya Ku-
jamiiana ya Mwaka 1998 na marekebisho
yaliyofanyika 2002, imeingiza vifungu vya
makosa ya kujamiana kwenye kanuni za
adhabu, kwa yeyote anayepatikana na ha-
tia, ikiwa na adhabu ya kifungo si chini ya
miaka 30 jela hadi maisha.

USIRUBUNIWE

WIZARA YA JINSIA NA USTAWI WA WANAFUNZI MUIAHSSO
INAPENDA KUTOA ANGALIZO JUU YA TABIA YA KUWARUBUNI
WANAFUNZI WA MWAKA WA KWANZA 2021/22, KUWAIBIA NA

KUWATUMIA KIMAPENZI.

HATUA KALI ZAIDI ZITACHUKULIWA KWA YEYOTE ATAKAE BAINIKA.
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Tangazo lililoandaliwa na kusambazwa na MUHASSO kwenye makun-
di ya mitandao ya kijamii ya wanafunzi, kubandikwa kwenye ubao wa
matangazo na maeneo tofauti chuoni. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Hili la vyumba vya madarasa
kamwe tusilifanyie mzaha

Kazi iendelee

MIEZI kadhaa iliyopita
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy
Mwalimu, aliagiza wakuu wa
mikoa na wilaya kuhakiki-
sha madarasa 12,000 ya
sekondari na 3,000 ya shule
shikizi yanakamilika kabla
ya Desemba 15 mwaka huu,
ili wanafunzi watakaoanza
masomo Januari wasikose
madarasa wala viti vya
kukalia.

Ummy alitoa agizo hilo
akitangaza mgawanyo wa
mgawo wa fedha Sh. bilioni
535.6 kati ya Sh trilioni 1.3
ambazo serikali imepokea
kutoka Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF) kwa ajili ya
kupambana na athari za
Uviko-19.

Alisema Ofisi ya Rais
-TAMISEMI imeidhinishiwa
kupokea jumla ya Sh. bilioni
535.68 kati ya fedha zote
zilizotolewa kwenye mkopo
huo wa masharti nafuu,
ambayo ni sawa na asilimia
41.1.

Ummy anasema kati ya
fedha hizo, Sh. bilioni 304
ni kwa ajili ya elimu msingi,
Sh. bilioni 226.68 ni kwa
ajili ya afya ya msingi na
Sh. bilioni tano ni kwa ajili
va kuboresha miundombinu
na mazingira ya kufanyia
biashara kwa wafanyabi-
ashara wadogo.

Hivyo, kinachoendelea
sasa Katika halmashauri ny-
ingi ni ujenzi wa madarasa,
ili wanafunzi wa Kidato cha
kwanza na darasa la kwanza
wasikose mahali pa ku-
somea, huku shule zikita-
rajiwa kufunguliwa mnamo
Januari 17 mwakani.

Kimsingi, ujenzi wa
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idadi ya vyumba vya ma-
darasa haya unatokana na
mahitaji kulingana na idadi

ya wanafunzi wanaotarajiwa
kujiunga na kidato cha kwanza
mwakani.

Ukamilishaji madarasa
12,000 utawezesha wanafunzi
600,000 kupata vyumba vya
kusomea na utaondoa changa-
moto ya upungufu wa vyumba
vya madarasa, kwa asilimia
100 katika sekondari. Kiasi cha
wanafunzi 1,022,936 wa-
nakadiriwa kujiunga na kidato
cha kwanza mwaka ujao.

Uamuzi huo wa serikali
katika kushughulikia ujenzi wa
madarasa mapema kabla ya
shule kufunguliwa kama am-
bavyo imekuwa ikitokea miaka
ya nyuma, shule zinafunguliwa
ndipo ujenzi wa vyumba vya
madarasa unaanza, ni hatua
mwafaka.

Pamoja na shauku ya kutaka
kuingia kidato cha kwanza
wanayokuwa nayo wengi wao,
hata hivyo hujikuta wak-
ichelewa kuanza masomo kwa
wakati, kutokana na uhaba wa
vyumba vya madarasa kama

. X & 8

1l
:
T TS AN
- ] \H_“-——.

@MSAMBA

ambavyo tumeshuhudia mi-
aka ya nyuma, hivyo kusota
kwa muda wakisubiri ujenzi
unaoendelea ukamilike.

Hali hiyo, imekuwa ikiwa-
fanya viongozi wa Kitaifa
kuingilia kati kwa kutafuta
njia za dharura, huku
wakitoa matamko ya kuwa-
taka viongozi wa chini yao
hususan wakuu wa mikoa,
wakuu wa wilaya na waku-
rugenzi kusimamia ujenzi
wa vyumba vya madarasa,
katika shule ambako kuna
upungufu huo.

Aidha, pamoja na pongezi
kwa serikali, naomba nitoe
wito wa kuwaomba viongozi
wanaosimamia mchakato wa
ujenzi huo, kwamba wa-
hakikishe madarasa yanay-
ojengwa yanakidhi viwango
vinavyotakiwa.

Hakuna sababu ya kukim-
bilia kumaliza ujenzi wa ma-
darasa bila kuzingatia ubora.
\Wasimamizi wa ujenzi huo
wasikimbilie kumaliza ili
kwenda sawa na agizo la
Waziri.

Kujenga vyumba vya ma-
darasa kwa mtindo wa ‘zima
moto’ ni wazi vyumba vya
madarasa havitakuwa bora
na itachukua muda mfupi
vitaanza kupata nyufa.

Kimsingi hilo si jambo la
dharura, kazi hiyo ifanyike
kwa umakini ili vyumba
viwe na ubora ambavyo
vitadumu kwa miaka mingi.
Pia, Waziri Ummy awape
nafasi wakuu wa mikoa na
wakurugenzi wa halmashau-
ri, ili kusimamia ujenzi huo
kwa umakini. Tukifanya
mzaha, mh! Alamsiki!
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UWEZESHAJI WASICHANA KUPITIA KILIMO
Mradi wa bil. 1.6/- unaohamisha wasichana
kutoka umasikini wa shambani hadi utajiri

« Msichana Initiative yapewa ‘koleo’ la mradi

Na Elizabeth Zaya
KATILI wa kijinsia
ni  miongoni mwa
changamoto  kubwa
ambazo zimekuwa
zikiwakumba wanawake na wasi-
chana wengi nchini.

Kwa mujibu wa takwimu amba-
zo zimekuwa zikitolewa na taasisi
mbalimbali, karibu asilimia 40
ya wanawake wamepitia vitendo
hivyo vya ukatili wa kijinsia kwa
namna mbalimbali.

Asilimia 44 ya wanawake wal-
ioolewa, pia wanatajwa waliwahi
kupitia vitendo hivyo vya ukatili
kutoka kwa waume zao.

Wanawake, pia ni miongoni
mwa kundi linaloishi katika lindi
la umasikini kutokana na wengi
kuishi kwa utegemezi kutoka kwa
waume zao.

Kilimo ni miongoni mwa sekta
zinazojulikana kuajiri idadi kubwa
ya Watanzania hata hivyo, bado
ikichimbwa kwa kina eneo hilo la
wanawake linaonekana kuwekwa
nyuma, nafasi ya haki zao hu-
chukuliwa na wanaume.

Sasa kuna makundi ya kijamii
yamejikita katika kupambana dhi-
di ya kasoro hizo, ikiwamo asasi
isiyo ya kiserikali ya Msichana Ini-
tiative, inayopambana kumsaidia
mtoto wa kike kupunguziwa mzigo
na changamoto zinazomkwami-
sha katika kutimiza malengo yake
kwenye nyanja mbalimbali.

Hapo mojawapo inachokifanya,
ni kumuonyesha njia ya kujitafutia
kipato ili aondokane na umasikini
na unyanyapaa anaokutana nao.
Katika kufanikisha hilo, Msichana
Initiative, imekuwa inaendesha
programu mbalimbali na kumwez-
esha binti kujikomboa kiuchumi
kupitia kilimo.

MRADI MPYA

Taasisi hiyo kwa kushirikiana na
taasisi ya Sustainable Agriculture
Tanzania (SAT) na PPIZ hivi kar-
ibuni ilizindua mradi unaokusudia
uwezeshaji wa wasichana wadogo
kupitia kilimo, ikilenga kusaidia
kupunguza vyanzo vya ukatili kwa
wasichana hao, pamoja na wa-
nawake.

Mradi huo unajulikana kwa jina
‘Uwezeshaji Wasichana Kupitia
Kilimo (GAPE), ambao ni wa mia-
ka miwili na unagharimu zaidi ya
Sh.bilioni 1.6, ukitekelezwa katika
mikoa ya Dodoma, Tabora na Zan-
zibar kwa ufadhili wa ubalozi wa
Ufaransa.

Rebeca Gyumi, ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Msichana Initiative,
anayesema kwamba mradi huo
uko mbioni kukamilika na mpaka
mwisho utakuwa umenufaisha
wasichana 1000 waliochaguliwa
katika mikoa miwili ya Dodoma
na Tabora na wengine idadi kama
hiyo kutoka Zanzibar.

Anasema kwamba lengo kubwa
ni kuwajengea uwezo wasichana
wenye umri wa miaka 15 hadi 24
walioko nje ya shule, ili kuwasaidia
kubuni na kutekeleza miradi mi-
dogo waliyo nayo katika biashara
na kilimo. Anataja miongoni mwa
maeneo ambayo vitendo vya uka-
tili kwa wanawake vimekuwa viki-
fanyika, ni pamoja na katika sekta
ya kilimo na kwamba tayari wame-
shajikita kutoa elimu kwa kundi
la wasichana, katika namna ya
kukabiliana au kupambana navyo

wakati wakikitumia kilimo chao

kujikwamua kiuchumi.
Rebeca anasema, tayari wame-
shawapatia semina mbalimbali

wasichana katika mikoa tofauti, =

ikiwamo Dodoma namna ya kue-
ndesha shughuli za kilimo bora na

chenye ubunifu, kinachodumu na
kuleta matunda kwao, pia kusaidia =

familia zao.

“Tunafahamu namna ambavyo |

wanawake wamekuwa wakinyan-
yasika kwenye sekta hii ambayo
ilizoeleka kuwa ni ya wanaume

pekee, lakini sisi tumejitoa kuwapa -
elimu hii ili kuvunja mwiko huu |

kwenye jamii.
“Tunataka kupitia kilimo hiki

nachangia kipato kwenye familia
7ao,” anasema Rebeca.

Anaendelea:“Tunaamini kwam-
ba, kutengeneza mazingira mazuri
kwa wanawake na wasichana kue-
ndesha shughuli zao kwa uhuru
bila kukumbana na vitendo hivyo
vya ukatili, itawaongezea ujasiri
wa kufanya kazi zaidi, pia itasaidia
jamii kuamini kwamba kazi hiyo si
ya wanaume peke yao.”

Kwa mujibu wa bosi huyo, ni ma-
tarajio ya programu hiyo kubadili-
sha mtazamo kwenye familia na
jamii, kuwasaidia wanawake na
wasichana wasifanyiwe ukatili kwa
kuwaelimisha , baada ya kuona
mchango wao na umuhimu wao

kisaidie kupunguza vitendo hivyo 22

vya ukatili, kwa sababu wasicha-

na na wanawake watakuwa wa- . e

kutokanana na kipato wanachoki-
pata kupitia shughuli za kilimo.

“Kwa miaka mingi wanawake na
wasichana walikuwa wakionekana
kama ‘magolikipa’, kwa hiyo pro-
gramu hii inalenga kujenga uelewa
kwa jamii ya Watanzania, nafasi ya
kundi hilo kwenye familia, jamii
na mchango wao kwa uchumi wa
nchi kwa ujumla,” anasema Re-
beca.

Pia, anaeleza haja ya kuwa na
nafasi sawa kwa jinsia zote kush-
iriki katika kilimo hai na haja ya
jamii kuachana na mila na tama-
duni zinazodai baadhi ya mazao
yanaweza kulimwa na wanaume
pekee na si wanawake.

“Hakuna mazao ya kulimwa
na wanaume pekee wala ya wa-
nawake pekee, wala hakuna kazi
ya kundi fulani tu, makundi yote
ya jinsia zote yanaweza kulima
mazao yote na kufanya shughuli
zote kulingana na hali inavyoruhu-
su kikubwa ni kujituma na kufuata
kanuni za kila sekta husika.

“Ifike wakati wanaume nao
waone umuhimu kwamba wa-
nawake nao wanamchango wao
katika kuchangia pato kwenye fa-
milia, jamii na kwa taifa kutokana
na kazi za mikono yao.

“Na hili ni muhimu sana kwa
sababu asilimia kubwa ya waan-
galizi na wasimamizi wa kaya
huwa ni wanawake na wako tayari
kuwajibika zaidi kwa ustawi wa fa-
milia zao kuliko wanaume.”

Anasema, ni muhimu kutambua
mchango wa wanawake na wasi-
chana kwenye uchumi unaotoka-
na na kilimo, kwa sababu, mapato
yanayotokana na mazao yanayou-
zwa na wanawake hutumika kwa
manufaa ya kaya zao.

“Wanaume huwa na tabia ya ku-
tumia pesa zao kwa masuala men-
gine ikiwamo mambo ambayo
hayanufaishi kaya zao, ikiwamo
unywaji pombe, lakini kwa wa-
nawake si wa namna hiyo,

“Ndio maana tumeliona hilo
kama Msichana Initiative, tu-
kaona tuanze kutoa elimu kupitia
mradi huu wa GAPE, kwa lengo la
kuwakomboa wanawake kuwain-
giza katika sekta hii ya kilimo, wa-
jilkomboe kiuchumi wao pamoja
na familia zao,” anasema, akiutaja
ndio mwarobaini wa kupambana
na kupunguza kama siyo kumaliza
kabisa ukatili ambao wamekuwa
wakifanyiwa.”

Rebeca anaeleza kwamba
wameanza kuvunja imani potofu
iliyojengeka ndani katika jamii,
kwamba mwanamke hawezi
kuingia kwenye sekta ya kilimo
na nyinginezo zinazoaminika
kwamba ni za wanaume pekee
yao, akisisitiza wanachokijenga ki-
tachangia kubadili mtazamo huo
na kuleta mapinduzi mapya.
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Dawa ajira kwa
vijana yatajwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, amesema ufugaji wa
kibiashara ni jawabu la ukosefu wa ajira
kwa vijana nchini.

Ulega aliyasema hayo jana wilayani
Kongwa mkoani Dodoma, alipokuwa
akizungumza na viongozi wa Taasisi ya
Utafiti wa Mifugo (TALIRI) na Taasisi ya
PASS Trust baada ya kutembelea Kituo
cha Taliri Kongwa na Kituo atamizi cha
kilimobiashara kwa vijana cha PASS-AIC.

Alisema ufugaji na uvuvi wa kibiashara
na kisasa ni suluhisho kubwa katika ajira
kwa vijana.

“Pia itasaidia nchi katika kuongeza
kipato lakini vile vile kuwasaidia watu
kuondokana na hali duni, kwa hiyo kazi
tunayoifanya hapa ya uatamizi ni kuten-
geneza wafanyabishara wa mifugo wa
kisasa.”

“Tunanenepesha mbuzi ambao wanain-
gia sokoni na kazi hii tumeianza hapa
Kongwa na tunatamani iende sehemu
nyingi sana na wengine tunawakaribisha
waje wajifunze hapa Halmashauri zi-
takazopendezwa na mradi huu waingize
kwenye maeneo yao ili kutoa ajira zaidi
kwa vijana wetu,"alisema.

Alisema serikali itawasaidia kupata
maeneo Vijana watakaovutiwa na kazi
hiyo.

“Serikali kwa sasa tutawapa ardhi wale
wanaokwenda kufuga na si kuchunga, pia
serikali yetu imefungua milango ya Kibi-
ashara tuna viwanda viwili vikubwa vya
nyama na mahitaji ni makubwa,"alisema.

Ulega alisema kwenye uvuvi yanaenda
kufanywa mapinduzi makubwa kulingana
na matakwa ya llani ya Uchaguzi ya CCM.

“Tunafufua shirika letu la Uvivu la
TAFICO litafanya ubia na makampuni
yanayoweza kufanya ubia nayo yenye
mitaji mikubwa ya kibiashara kwa lengo
la kukuza sekta na kuwaondoa wavuvi
wetu kwenye matumizi ya vyombo
duni,"alisema.

Naibu Waziri huyo alisema dhamira ya
serikali ni kuhakikisha wanapata mikopo
va kuboresha ufugaji wao na vijana
wengi kujiingiza kwenye shughuli hiyo.

Akitoa taarifa ya kituo
atamizi,Mkurugenzi wa PASS-AIC,
Tamimu Amijee, alisema kwa kipindi
cha miaka miwili ya kituo hicho zaidi ya
mbuzi 2500 wa kienyeji wamenunuliwa
na PASS kutoka kwa wafugaji katika
maeneo tofauti kwa ajili ya vijana ambao
wanaendesha biashara hiyo ya unenepe-
shaji wa mbuzi.

'TAMISEMI yaagiza wasio
‘na vyoo waadhibiwe

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Katibu Mkuu

Ofisi ya Rais Tawala

za Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMISEMI)
anayeshughulikia Afya, Dk.
Grace Maghembe, amewa-
taka maofisa afya kusimamia
sheria ya usafi wa mazingira
na kuwachukulia hatua kali
watu wote wasio kuwa na
Vy00.

Aidha, amesema kufanya
hivyo kutalisaidia taifa kuka-
biliana na magonjwa ya kuam-
bukiza, ambayo yamekuwa
mzigo kwa serikali.

Maghembe alisema hayo
juzi jijini Dodoma alipokuwa
akifungua mkutano mkuu wa
mwaka wa afya, mazingira na
usafi.

Alisema suala la mtu kuwa
na choo ni jambo la lazima

siyo hiyari, hivyo maofisa afya
wanapaswa kusimamia sheria
ya usafi wa mazingira ili kila
kaya kuwa na choo bora.

Aidha, alisema hadi sasa ni
asilimia 70 tu ya kaya nchini
ndizo zenye huduma ya choo,
hivyo jitihada za makusudi zi-
natakiwa kutoka kwa maofisa
hao ili kufika asilimia 100
ya kaya zenye huduma ya
choo.

Alisema kama maofisa hao
watazingatia usafi wa maz-
ingira ni dhahiri magonjwa
ya kuambukiza yatakwisha
katika jamii kama ambavyo
kipindupindu kilivyodhibitiwa
mkoani Dar es Saalam.

“Asilimia 70 ya kaya zenye
choo nchini bado ni kiasi ki-
dogo sana hatupaswi kujisifu
inabidi kutoka sasa kuongeza
nguvu ili asilimia hii ifikie 100
hakikisheni kila kaya inakuwa

na choo chake siyo kushea
vyoo vya kushea ni kwenye
taasisi kama vile shule, hos-
pitali lakini siyo makazi,” ali-
sisitiza.

Alisema asilimia kubwa ya
magonjwa yanasababishwa na
uchafu wa mazingira kama jiti-
hata zitawekwa kwenye sekta
hiyo hali itabadilika.

“Wakati nilipokuwa mganga
mkuu wa mkoa wa Dar es Saal-
am kipindupindu ilikuwa kila
siku, lakini tulikaa na kuweka
mikakati tukabaini kuwa saba-
bu kubwa ni uchafu na kama
mnavyofahamu mgonjwa
wa kipindupindu ni mtu ali-
yekula kinyesi kwa njia yoyote
ile,"alisema.

Kadhalika, alisema kutokana
na jitihada hizo huu ni mwaka
wa tano mkoa huo haujapata
mlipuko wa ugonjwa wa kipin-
dupindu.

Vilevile, aliwataka maofisa
hao kuendelea kuwekeza ka-
tika elimu kwa jamii juu ya us-
afi wa mazingira na kuachana
na adhabu za kuwabambikizia
watu.

“Wekezeni katika elimu
acheni kubambikiza faini watu
wa mabucha na hoteli hiyo
itakuwa biashara toeni elimu
ya kutosha kwa jamii ili watu
wabadilike, lakini wataka-
okuwa wabishi sheria itumike
mara moja,” alisema.

Akizungumzia kuhusu mli-
puko wa virusi vya corona
wimbi la nne, aliwataka maafi-
sa hao kuendelea kuelimisha
njia mbalimbali za watu kuen-
delea kujikinga.

Mkurugenzi msaidizi kiten-
go cha afya mazingira na usafi,
Dk. Khalid Massa, alisema kada
hiyo inakabiliwa na kero mbal-
imbli ikiwamo usafiri.

Baadhi ya wananchi waliojitokeza kwenye uzinduzi wa kamati ya ushauri ya kitaifa kuhusu utekelezaji wa ahadi za nchi kwenye
jukwaa la kizazi chenye usawa kilichofanyika jana Jijini Dodoma ,kamati hiyo ina jumla ya watu 25 kutoka idara na sekta mbalimbali

nchini. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Dodoma yakusanya mapato kwa asilimia 35

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKOA wa Dodoma umeku-
sanya mapato ya zaidi ya Sh. bil-
ioni 21.955 sawa na asilimia 35 ya
makisio ya kukusanya zaidi ya Sh.
bilioni 64.069 zilizopangwa kuku-
sanywa kwa mwaka wa fedha
2021/22.

Mkuu wa Mkoa wa Dodo-
ma, Anthony Mtaka, alibainisha
hayo juzi alipokuwa akiwasilisha
taarifa ya utekelezaji wa Ilani ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ka-

tika kipindi cha kuanzia Januari
hadi Novemba, mwaka huu.

Alisema Mkoa unaendelea ku-
fanya jitihada za kuongeza maku-
sanyo ya mapato yake ili kupanua
shughuli za maendeleo.

Alisema katika ya bajeti ya mwa-
ka 2021/22, mkoa umekisiwa kuku-
sanya Sh. 64,069,966,000 ambapo
hadi hufikia Novemba 2021 Sh.
21,954,702,178.37 zilikuwa zimeku-
sanywa sawa asilimia 35.

Alisema kwa mwaka wa fedha
2020/21 Sh. 27,416,259,808 ziliteng-

wa na kutolewa kwa ajili ya miradi
ya maendeleo kwenye halmashau-
ri Zote.

Aidha, katika bajeti ya 2021/22
makisio ya mapato ni Sh.
64,069,966,000 ambapo Sh. 42,
339, 858,025 zinatarajiwa kuteng-
wa kwa ajili ya shughuli za maen-
deleo.

Aliongeza kuwa kwa pindi
cha Julai hadi Novemba 2021 Sh.
9,715,664,957 zilitolewa kwa ajili ya
shughuli za maendeleo.

“Hivyo kwa kipindi cha Januari

hadi Novemba Sh. 37,131,924,765
zilitolewa na halmashauri
zote kwa ajili ya shughuli za
maendeleo”alisema

Alisema kwa mwaka wa fedha
2021/22, Mkoa wa Dodoma uli-
idhinisha Sh. 314,667,336,350 huku
kati ya hizo Sh. 128,440,880,350 ni
fedha za maendeleo.

Alifafanua kuwa kati ya fedha
za maendeleo Sh. 69,672,456,350
ni fedha za ndani na Sh.
58,768,424,000 fedha za nje

Vilevile, alisema hadi kufikia No-

vemba 2021, fedha zilizopokelewa
ni Sh. 115,016,943,291.86 sawa na
asilimia 33.66 ya Bajeti iliyoidhin-
ishwa ambapo Sh. 95,589,518,
744.52 zimetumika.

Alisema Novemba Serikali il-
itoa fedha kwa ajili ya kutekeleza
Mpango wa maendeleo ya taifa
na Mapambano dhidi ya Uviko-19
ambapo Mkoa wa Dodoma uli-
patiwa Sh. 17,667.017,106.40 hivyo
kufanya Bajeti ya Mkoa kuwa Sh.
359,334,353,456.40.
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Hekta 3,000 zatengwa
kwa ujenzi wa chuo kikuu

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

ALMASHAURI ya
Wilaya ya  Chun-
ya, mkoani Mbeya
imetenga hekta 3,000
kwa ajili ya ujenzi wa Chuo Ki-
kuu Kishiriki cha Sayansi cha
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), Kampasi ya Mbeya.
Mbunge wa Lupa, Masache
Kasaka, alisema hayo jana
alipozungumza na Nipashe
kuhusu hatua zilizofikiwa
kutoa eneo kwa ajili ya ujenzi
wa chuo hicho ikiwa ni ombi

lililotolewa na Mkuu wa Chuo
hicho, Rais Mstaafu Dk. Jakaya
Kikwete wakati wa mahafali
hivi karibuni jijini Mbeya.

Alisema tayari uongozi wa
wilaya umeridhia ombi la kupe-
wa eneo kwa gjili ya ujenzi wa
chuo hicho na kwamba tayari
wananchi wameridhia kutoa
maeneo yao.

“Uwapo wa mradi wa ujenzi
wa chuo hicho utawezesha ku-
zalisha watalaamu wengi wa
afya na kuisaidia jamii kuwa na
watu wenye afya njema,” alise-
ma Masache.

Alisema serikali imewekeza
zaidi ya Sh. bilioni mbili kwa aji-
li ya ujenzi wa chuo cha ufundi
stadiambao umefikia hatua za
mwisho na kwamba ukikami-
lika utachochea vijana kupata
ujuzi na kujiajiri.

Kasaka aliwahakikishia wa-
nanchi kuishawishi serikali
kuleta miradi mbalimbali ya
maendeleo wilayani humo ili
kujikwamua kiuchumi kupitia
fursa mbalimbali zitazoletwa.

Baadhi ya wadau wa maen-
deleo wilayani hapa walimwa-
hidi Mbunge huyo kuendelea

kutengeneza mazingira rafiki
ya kuvutia wawezekaji ili ku-
wezesha wananchi kujiongezea
kipato kupitia shughuli mbal-
imbali za ujasirimali.

Lawena Nsonda, mmoja
wa wananchi hao, alisema ka-
tika kuunga mkono jitihada za
serikali kuifanya nchi kuwa ya
uchumi wa kati, ameendelea
kuboresha ujenzi wa shule yake
ya msingi na kuongeza wigo wa
ajira ili vijana wajikwamue na
umasikini na kwamba lengo ni
kufungua miradi mbalimbali ya
uwekezaji.

MWAKALINGA

. Kanisa lasaidia
wenye mahitaji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MWENYEKITI wa Makanisa ya Pente-
koste (CPTC) wilayani Chunya, Hance
Mwakibete, ameikumbusha jamii kuen-
delea kuwasaidia watu wenye mahitaji
maalumu wakiwamo wagonjwa, wenye
ulemavu ili kuwapa faraja na kuwa-
saidia kumudu gharama za maisha.

Mwakibete alitoa rai hiyo jana wakati
anakabidhi mashuka 83 yenye thamani
ya zaidi ya Sh. 600,000 kwa Mkuu wa
Wilaya hiyo, Mayeka Simon, ili kuwa-
saidia wagonjwa katika hospitali ya
wilaya.

Alisena wameamua kuungana wa-
chungaji wote wa makanisa ya kipen-
tecoste wilayani hapa kufanya tendo
hilo ikiwa ni sehemu ya kuunga mkono
serikali kuwahudumia wananchi wenye
mahitaji maalumu.

“Ikiwa ni sehemu ya jamii ambayo
tunaihudumia kiroho, tumejichanga
kwa umoja wetu wa kanisa hili ku-
waona watu wenye mahitaji mbalim-
bali kama vile wagonjwa na wenye
ulemavu sadaka yetu haitoshi kumaliza
shida zao lakini ni sehemu ya faraja
kuonesha kwamba tuko nao pamoja,”
alisema Mwakibete.

Akizungumza mara baada ya
kupokea msaada huo, Mayeka ali-
washukuru wachungaji hao kuungana
kwa pamoja na kuwasaidia watu we-
nye mahitaji maalumu.

Mayeka alisema msaada huo utasaid-
ia kukidhi mahitaji ya wagonjwa katika
hospitali ya wilaya na kwamba ata-
hakikishia msaada huo unawafikia
wagonjwa walengwa kama ilivyoku-
sudiwa.

Pia aliwataka wauguzi kuyatumia
mashuka hayo kwa malengo yaliyoku-
sudiwa na sio vinginevyo kwa madai
kuwa wachungaji wameyatoa ili kuwa-
saidia wagonjwa.

“Ikiwa ni sehemu ya jamii
ambayo tunaihudumia
kiroho, tumejichanga kwa
umoja wetu wa kanisa hili
kuwaona watu wenye ma-
hitaji mbalimbali kama vile
wagonjwa na wenye ul-
emavu sadaka yetu haitoshi
kumaliza shida zao lakini ni
sehemu ya faraja kuonesha
kwamba tuko nao pamoja,”
alisema Mwakibete.

CCM yataka RUWASA kutafuta suluhisho kuhusu tatlzo SUZU Maji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MWENYEKETI wa Chama cha
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya
Mbeya, Akimu Mwalupindi, amea-
giza Wakala wa Majisafi na Usafi
wa Mazingira Vijijini (RUWASA),
wilayani hapa, kupanua vyanzo
vya maji vya Haporoto na Idimi ili
kuongeza wigo wa uzalishaji maji
na kuwasaidia wananchi kupata
huduma hiyo kwa uhakika.

Mwalupindi alitoa agizo hilo
juzi, baada ya kukagua mradi wa
maji katika chanzo cha Mto Mala-

gala -

Thango

lqnachohudumla

deleo. Lengo ni kubaini

wa miradi mbalimbali ya maen-
mata-

meshikilia uhai wa mwanadamu
hivyo upatikanaji wake utasaidia

wa Haporoto na Idimi (HAIDI), Eli-
ud King’ala, alisema sababu kub-

Akiwa ameongozana na Kamati
ya Siasa ya Wilaya, walianza kwa
kukagua tangi lililojengwa katika

Mwenyekiti huyo alisema baada
ya kukagua mradi huo walibaini
huduma za maji kwa watu wanao-
zunguka eneo hilo hazipatikani
mara kwa mara hali inayosababi-
sha wananchi kutembea umbali
mrefu kufuata huduma hiyo vi-
jiji vya mbali. “Kamati ya Siasa ya
Wilaya tunaendelea na ukaguzi

tizo yanayowakabili wananchi na
kuangalia namna ya kutatua huku
tukiambatana na wataalamu am-
bao hutolea ufafanuzi.

“Kiu yetu ni kuona watu wa-
naendelea kupata huduma safi za
maji, afya, elimu na miundombi-
nu ya barabara kwa ajili ya kurahi-
sisha shughului zao za kujiingizia
kipato,” alisema Mwalupindi.

Alisema miongoni mwa miradi
wanayotamani isiwe kikwazo kwa
wananchi ni maji kwa sababu ya-

maisha kuwa rahisi kutokana na
hilo aliwaomba Ruwasa kuhakiki-
sha maji yanapatikana muda
wote.

Akizungumza baada ya ukaguzi
huo, FundiMkuuwaMaji kutoka
RUWASA, Mhandisi Mwachembe
Mjeni, alisema mradi huo ulikami-
lika tangu mwaka 2015 na kuan-
za kuzalisha lita 185000 na
ulitumia gharama zaidi ya Sh.
milioni 700.

Naye fundi wa mradi wa maji

wa ya kukwama kwa uzalishaji
mkubwa wa maji kutoka kwenye
chanzo cha Mto Malagala - Ihango
ni shughuli za kibinadamu hasa
kilimo na miti isiyo rafiki kwenye
vyanzo vya maji.

Licha ya kuwapo kwa mradi
Idimi , bado huduma hiyo haijafi-
ka katika Shule ya Sekondari Than-
go na hatua ambayo inasababisha
wanafunzi kukatisha masomo ili
kufuata maji mtoni.
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SMZ yajivunia
mazingira bora
kwa uwekezaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
imweweka mazingira mazuri kwa
wawekezaji wanaotaka kuwekeza.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Uwekezaji Zanzibar
(ZIPA), Sharif Ali Shari, aliyasema
hayo jana ofisini kwake, Maruhubi,
wakati akizungumza na ujumbe
wa kampuni ya Hoteli za Triumph
kutoka Misri.

Alisema serikali imejenga
misingi imara kwa wawakezaji
wenye nia ya kuwekeza Zanzibar
na imejipanga katika kuhakikisha
wawakezaji wanaoingia nchini
wanakuwa salama na mali zao
pamoja na wanachokiwekeza.

Sharif alisema vuamuzi wa
ujumbe huo kutoka Misri ku-
wekeza Zanzibar katika mambo ya
kilimo , uvuvi na hoteli ni mzuri na
akapongeza kwa hatua hiyo.

Mkurugenzi huyo alisema
ujumbe huo umeonyesha nia
va kujenga hoteli ya nyota tano
katika maeneo ya Maisara mjini
Unguja na Kibwengo mkoa wa
Kaskazini Unguja ambayo ni moja
ya sehemu nzuri za kuwekeza
katika utalii.

Naye mwenyeji wa ujumbe huo
ambaye ni Mkuu wa Kikosi cha
Kuzuia Magendo Zanzibar (KMKM)
Komodore Azani Hassan Msingiri,
alisema wawekezaji hao wame-
kuja kutokana na mazungumzo
aliyoyafanya na balozi wa Misri
kipindi kilichopita .

Alisema ameamua kufanya
hivyo kutokana na kauli ya Rais
wa Zanzibar kuwapa nafasi ya ku-
watafuta wawekezaji katika taasisi
zao na kwamba ujumbe huo ume-
vutiwa sana kuona hali halisi ya
usalama ilivyo katika visiwa vya
Zanzibar .

Ujumbe huo umeongozwa na
Meja Jenerali Ehab Shoman ku-
toka Misri na kusema kuwa ame-
vutiwa zaidi na hali ya mazingira
ya Zanzibar .

“Hali halisi ya kisiwa cha Zan-
zibar kinaonekana kuwa ardhi
nzuri ya kuwekeza na katika,
utalii, kilimo na uvuvi wa bahari,”
alisema Jenerali Shomon.

- Wizara yaweka mikakati matumizi
mabwawa kujitosheleza kwa chakula

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Kili-

mo, Umwagil-

iaji, Maliasili na

Mifugo imesema

imeweka mikakati kuliimari-

sha bonde la mpunga la Bumb-

wisudi wilaya ya Magharibi,

Unguja ili kujitosheleza kwa
chakula.

Hayo yaliyasemwa jana ka-

tika kikao cha Baraza la Wawak-

ilishi na Waziri wa Wizara
hiyo, Dk. Soud Nahoda, wakati
akijibu swali la Mwakilishi wa
Mfenesini, Machano Othman
Said.

Machano katika swali hilo,
alitaka kujua Wizara imeji-
panga vipi katika kuhakikisha
kuona Zanzibar inajitosheleza
kwa chakula kwa kuyatumia
mabonde ya mpunga yaliyopo
likiwamo la Bumbwisudi.

Akijibu swali hilo, Waziri Na-
hoda alisema wizara imejipan-

ga kuendeleza bonde hilo ka-
tika kilimo cha umwagiliaji na
kwa sasa ekari 210 zinalimwa
na wakulima wa aina mbalim-
bali.

Waziri alisema katika mpan-
go mkuu wa kilimo cha um-
wagiliaji, wizara inaendelea
na mikakati yake ya kutafuta
wawekezaji wa aina mbalimbali
kuwekeza maeneo ya mabonde
mengine.

Alisema kwa sasa bonde
la Bumbwisudi liko chini ya

wizara huku likiwa na zaidi ya
maeneo 15 pamoja na wataal-
amu saba wa kilimo ambao
wamekuwa wakifanya kazi ka-
ribu na wakulima katika kuwa-
patia mbinu za kisasa za kilimo
chenye tija.

Nahoda aliyataja maeneo
hayo kuwa ni Kitundu, Lan-
goni, Mkanyageni na Popo
na kwamba kwa sasa kazi za
uchimbaji wa visima na ujenzi
wa miundombinu ya kusam-
baza maji inaendelea.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya ,Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia, na Watoto Fatma Mrisho akizungumza kuhusu hospltah 10 za wilaya ambazo
zitajengwa maeneo mbalimbali Unguja na Pemba ,mara baada ya kusaini mikataba ya makubaliano ya ujenzi wa hospitali hizo na wa-
kandarasi wa kampuni mbalimbali za ujenzi, ofisini kwake Mnazi mmoja mjini Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Viongozi wa dini watakiwa kufuata sheria usimamizi majukumu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla amewashauri viongozi wa
dini kufuata sheria na kanuni ka-
tika kusimamia majukumu yao.

Hemed aliyasema hayo jana
ofisini kwake, Vuga Mjini Zanzi-
bar alipokutana na kufanya ma-
zungumzo na Kamati ya Amani
ya Viongozi wa Dini iliyo chini ya
Mwenyekiti wake Mufti wa Zanzi-

bar.

Alisema kuna haja kwa viongozi
wa kamati hiyo kusimamia sheria
hasa kwa kuzingatia imani za dini
ili kuwa karibu na Mungu jambo
ambalo litasababisha kuwa na
jamii yenye imani.

Hemed alisema si jambo la ku-
ridhisha kwa baadhi ya watu we-
nye nia mbaya kwa kujivika vazi
la viongozi wa dini hali ya kuwa
kamati inayotambulika kisheria
iko chini ya usimamizi wa ya Ofisi
ya Mufti wa Zanzibar.

Alisema serikali inathamini
mchango unaotolewa na kamati
hiyo na itaendelea kutoa kila aina
ya ushirikiano ili kuhakikisha
inaendelea kufanya kazi vyema.

Sambamba na hilo, aliwakum-
busha viongozi hao kutumia na-
fasi waliyo nayo katika jamii kwa
kuendelea kuhubiri amani hasa
katika maeneo yao ya ibada na
kwamba jamii inawaamini na ku-
wasikiliza.

Hemed pia alisema maende-
leo katika nchi yoyote ili yapati-

kane ni lazima pawe na amani
na kubainisha kwamba serikali
imekuwa ikihamasisha amani na
utulivu. Alisema hadi sasa wa-
nanchi wamekuwa waelewa ka-
tika kulinda tunu hiyo na kwa sasa
serikali inaendeleza kutekeleza
miradi mbalimbali ya maendeleo.

Mjumbe wa Kamati ya Amani
ya Viongozi wa Dini, Mchun-
gaji Shukuru Maloda, alisema
kamati hiyo inaunga mkono seri-
kali katika kupiga vita udhalil-
ishaji na mwaka 2022 imeandaa

mkakati madhubuti itakaouanza
kwa wilaya za Kati Unguja na
Micheweni, Pemba kuhakikisha
vitendo hivyo vinapungua.

Naye Mjumbe wa Kamati hiyo,
Sheikh Thabit Nouman Jongo,
alisema miongoni mwa kazi za
kamati hiyo ni kutatua migogoro
katika jamii na kuhamasisha
amani. Kamati ya Amani ya Vion-
gozi wa Dini Zanzibar ilianzishwa
mwaka 2005 chini ya aliyekuwa
Mufti wa Zanzibar, Marehemu
Sheikh Harith bin Khelef.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA/MASHAMBA

NYUMBA INAUZWA Nyumba
inauzwa Morogoro Mijini Masika
Mil. 100. Ni nzuri kwa biashara,
ina vyumba kumi na nne. Kwa
mawasiliano piga simu namba: 0745
222 312 /0715 768 811.

OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI, INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 -

0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU
Usimamizi wa Mirathi Na.34/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU GERVAS KADALA WA MALAMPAKA-MASWA.

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA DENNIS JULIUS KADALA

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya h tajwa hapo juu, lik
kuja kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 22 Mwezi Desemba Mwaka 2021 kabla
huyo baji hajateuliwa kuwa izi wa mirathi hiyo.

Zingatia:
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 15 Mwezi 12 Mwaka 2021.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya mwanzo ............PONGWE
WILAYA TANGA
Usimamizi wa Mirathi...............53...........2021
Ombi la...........REHEMA D/o SHABANI ........Kuteuliwa

Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu ......SHABANI
D/o WAMBUA.......

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi ~ wakitaka ~mnamo  tarehe
21/12/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliva
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 7/12/2021
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FOMU MADAI -3

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi
Kituo cha Moshi Mjini Mkoa Kilimanjaro
Shauri la Madai / Ndoa Na 60, 2021
Jina laMdai Abeid Jalala Sudi
Jinala Mdaiwa Binuti Zuberi Suleiman
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa: Binuti Zuberi Suleiman

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta madai yake /yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai )

Mdai anadai talaka dhidi yako hivyo fika mahakamani kujibu madai hayo
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 21 mwezi
12 mwaka 2021 saa 03:00 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashaidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shauriniMahakama inaweza kusikiliza
shauri bila ya w ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 13
mwezi 12 Mwaka 2021
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PAMOJA DISPENSARY LTD
Affiliated to Now for Compassion (NFC) Tanzania
PAMOJA DISPENSARY LIMITED
NOTICE OF FINAL GENERAL MEETING

(Section 345 of the companies Act, 2002)

Notice is hereby given in accordance with section 345 (2)
of the companies Act, 2002 that the final General
meeting of the company will be held on the 10th day of
December, 2021 from 11:00am at the company's
registered office at Ngaramtoni-Oloirien village, Arusha.
The purpose of the meeting will be:

1. Receiving an account laid before them showing the
manner in which the winding up of the company has
been conducted and its property disposed of arid that
the same was done accordingly and hearing any
explanation that may be given by the liquidator.

By resolution determining the manner in which the
books, accounts and documents of the company and
the liquidator shall be disposed of and:

3. By resolution dissolving the company.

[ad

Dated on this 02" day of December, 2021

JACQUELINE MWENZEGULE
LIQUIDATOR

116621302

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

VALENTINE LEOPOLD
NDANU
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T1I25BEL
Chassis namba 01250318
Engine namba 5759970
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu
Taarifa ya Polisi —
ARU/ARU/RB/588886/2021

116620702

Uza,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Morogoro
Kituo cha KINGOLWIRA Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na......26..2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SHABAN NASSORO KIPANDE WA KINGOLWIRA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA KIPANDE SHABANI NASSORO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 11 Mwezi 12 Mwaka 2021 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia

+ Futa isiyohusika.

Imetolewa Tarehe 15 Mwezi 12Mwaka 2021
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Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMIT

Wi ipomedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Faru 24
wauawa
Afrika Kusini
kwa siku 14

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

VIFARU 24 wameuawa Afrika Kusini
kwa takriban wiki mbili, wizara ya
mazingira imethibitisha.

Inasema mizoga saba, ilipatikana
katika Hifadhi ya Kitaifa ya Kruger,
mingine saba katika jimbo la Mpuma-
langa, sita KwaZulu-Natal na minne
Cape Magharibi.

Wizara hiyo imelaani kuendelea kwa
ujangili na mauaji ya vifaru kwa ajili ya
pembe zao, ikisema washukiwa tisa wa
uhalifu huo, wamekamatwa katika siku
14 za kwanza za mwezi wa Desemba.

Imewahimiza wananchi kusaidia kwa
taarifa zozote zinazoweza kusababisha
kukamatwa na kufunguliwa mashtaka
kwa majangili.

Afrika Kusini ni makao ya karibu
asilimia 80 ya idadi ya vifaru barani
Afrika, ambayo iko chini ya 30,000.

Mamia huuawa kila mwaka kwa ajili
ya pembe zao, nyingi kati yake zikiele-
kea Asia ambako pembe za faru ni
kiungo katika dawa na tiba asilia.

Idara ya mazingira ilisema itatoa
taarifa kuhusu jumla ya idadi ya vifaru
waliouawa kwa ajili ya pembe zao
mwaka wa 2021 mapema mwaka wa
2022.

Waandishi 488
wafungwa
jela, 46
wauawa 2021

Paris, UFARANSA

SHIRIKA la Waandishi Habari Wasioku-
wa na Mipaka (RSF), limesema hadi sasa
kuna waandishi wa habari 488, wali-
ofungwa jela kote duniani.

China inaongoza katika nchi zi-
lizowafunga waandishi habari ikiwa na
127.

Linasema hiyo ni idadi kubwa zaidi,
tangu shirika hilo lilipoanza kuorodhesha
matukio hayo miaka 25 iliyopita.

RSF linasema idadi ya waandishi
waliouawa mwaka huu ni 46, ikiwa ni
ya chini tangu lilipoanza kutoa takwimu
za kila mwaka, kutokana na kutulia kwa
kiasi fulani kwa mizozo katika eneo la
Mashariki ya Kati.

Taarifa ya shirika hilo linalopigania
uhuru wa waandishi wa habari, ilisema
idadi ya waliokamatwa imeongezeka
kwa asilimia 20 ya mwaka uliopita, kwa
kiasi kikubwa kutokana na ukandami-
zaji dhidi ya vyombo vya habari nchini
Myanmar, Belarus na Hong Kong.

Pia, shirika hilo lilisema kuwa hali-
jawahi kuona waandishi habari wa kike
wakikamatwa kama ilivyo sasa, idadi yao
waliokamatwa ni 60 kwa sasa, likitaja ni
ongezeko la zaidi ya asilimia 30 ikilin-
ganishwa na mwaka 2020.

DW

ngaji adai upendo sababu

kushiriki ngono na mwanakwaya

Lagos, NIGERIA

MCHUNGAJI wa kanisa la
Christ Apostolic Bible katika
jimbo la Ogun lililopo Kusini
Magharibi mwa Nigeria, anaen-
delea kushikiliwa mahabusu
tangu Ijumaa, baada ya ku-
daiwa kumbaka msichana wa
miaka 16.

Polisi katika jimbo la Ogun,
wanaochunguza tukio hilo
wanasema mchungaji huyo
alipanga na mke wake kum-

baka msichana huyo ambaye ni
mwanakwaya katika kanisa lao.
Mchungaji Peter Taiwo na
mke wake, wanakwepa kueleza
ukweli halisi wa kilichotokea.
Mchungaji huyo anasema
yeye na msichana huyo wame-
kuwa katika mapenzi na wote
walipendana kimapenzi.
“Nilimwambia aachane na
mpenzi wake wa kiume na ani-
ombe chochote anachohitaji.”
Mchungaji huyo alisema
wakati

msichana alipoumia

mguu, aliwasaidia wazazi wake
kupata usaidizi wa matibabu
yake.

“Kuanzia siku nilipouangalia
mguu wake, msichana alianza
kunitumia jumbe za mapenzi
na nilikuwa nazijibu. Bado nina
jumbe katika simu yangu ,”
alisema Mchungaji.

“Tuliongea  nikamwambia
hakuna kushiriki ngono pamo-
ja, lakini tumekuwa tukip-
endana”, alisema Mchungaji na
kuongeza: Wakati ule tulipoan-

za hatukuwa na mahusiano ya
kingono, lakini tulionyeshana
mapenzi,” Pasta Taiwo alisema.

Hata hivyo mchungaji anakiri
kuwa waliingia katika mahusi-
ano ya ngono na msichana na
kumfahamisha mke wake, am-
baye hakuwa na la kusema.

Akizungumza na BBC mke
wa Mchungaji alisema hakuwa
anafahamu kuwa mume wake
alikuwa anamtumia vibaya msi-
chana.

BBC

Profesa Patricia Kingori wa Chuo Kikuu Oxford nchini Uingereza. Mmoja wa wanawake wachache, wenye umri mdogo zaidi kuwahi
kutunukiwa Uprofesa kamili katika historia ya miaka 925. PICHA: MAKTABA

Mwafrika aweka rekodi ya karne
9 kutunukiwa ‘uprofesa’ Oxford

Londo, UINGEREZA

MWAFRIKA mwenye asili
ya Kenya, amekuwa profesa
wa kwanza mweusi na umri
mdogo katika chuo kikuu cha
kifahari Uingereza, Oxford

University, imesema taasisi
hiyo ya elimu.
Takwimu zinaonyesha

kuwa ni asilimia moja ya
maprofesa wa vyuo vikuu vya
Uingereza ni weusi.

Patricia Kingori, pia ni
mmoja wa wanawake wach-
ache, wenye umri mdogo
zaidi kuwahi kutunukiwa Up-
rofesa kamili katika historia
ya miaka 925 ya chuo kikuu
cha Oxford.

Profesa Kingori, ambaye ni
mwanasosholojia aliyebobea
katika masuala ya wahudu-
mu wa afya, alieleza kufura-
hishwa kwake na uteuzi huo

“Kutambuliwa kwa kazi

yangu kwa njia hii ni heshima
kubwa na ninawashukuru
sana watu niliojifunza kutoka
kwao na walionisaidia hadi
sasa,” alisema.

Pia aliwahi kuwa mshauri
wa mashirika kadhaa ya kidu-
nia, ikiwa ni pamoja na Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO),
Save the Children na Mé-
decins Sans Frontiéres (MSF).

Kingori, ambaye alikulia ka-
tika kisiwa cha Caribbean cha

St Kitts kulingana na chanzo
cha habari cha eneo hilo,
amekuwa akielezewa kama
mbunifu na mwanamke ja-
siri kutoka Chuo kikuu cha
Somerville.

Kufikia mwezi Januari
mwakani, ni maprofesa 155
pekee kati ya zaidi ya 23,000
wa chuo kikuu Oxford, wal-
iokuwa ni weusi, kwa mujibu
wa takwimu rasmi.

BBC
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BADRU AFUNGUKA SIRI

YA USHINDI AZAM FC

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi wa mabao 4-0
dhidi ya Green Warriors na kusonga mbele
katika mashindano ya Kombe la FA, Kaimu
Kocha Mkuu wa Azam FC, Mohammed
Badru, amesema kazi kubwa aliyoifanya
katika kikosi chake ni kuwaweka vyema
kisaikolojia wachezaji wake.

Akizungumza na gazeti hili jana, Badru
alisema morali ya wachezaji wa Azam FC
ilikuwa chini kutokana na matokeo ma-
baya waliyopata katika mechi zilizopita na
si kwamba kikosi hicho kina uwezo mdogo.

Badru alisema Azam ina wachezaji wa-
zuri na wenye uwezo mkubwa, lakini ma-
tokeo waliyokuwa wanapata yalitokana na
akili yao haikuwa imetulia.

“Naamini kisaikolojia wachezaji ha-

wakuwa vizuri, akili ikipanguka wachezaji
hawawezi kucheza vizuri, tulichofanya
kwa siku hizi mbili ni kuwaweka vizuri
kisaikolojia, ndio maana unaona matokeo
yamekuwa mazuri,” alisema Badru.

Kocha huyo alikiri hawezi kujisifia kuto-
kana na ushindi wa juzi kwa sababu timu
yake ilikutana na wapinzani dhaifu ‘kidogo’
na sasa ameanza kukiimarisha kikosi chake
kwa ajili ya mechi za Ligi Kuu ambapo Ju-
mamosi watawakaribisha Mbeya City kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex.

“Tuna mechi tatu mfululizo, hivyo katika
mechi hizo ndiyo tutaangalia timu inab-
adilika vipi, tunataka tukusanye pointi tisa
kwenye michezo hiyoili kujiweka vizuri ka-
tika msimamo wa ligi,” Badru alisema.

Aliongeza anaamini timu yao itaanza
kucheza soka la ushindani na kurejea kwe-

nye mbio za kuwania taji la ligi ambalo kwa
sasa linashikiliwa na Wekundu wa Msim-
bazi.

“Bado hatujafanya vibaya sana, wacheza-
ji wanahitaji utulivu, hili likirejea, moto
wetu utaonekana,” aliongeza kocha huyo
wa zamani wa Mtibwa Sugar na Gwambina
FC.

Mechi nyingine ya Ligi Kuu ya NBC Tan-
zania inayofuata ya Azam itakuwa ni dhidi
ya Ruvu Shooting itakayochezwa Desemba
23, mwaka huu huku ikimfuata Simba
Januari Mosi mwakani kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Badru amepewa mikoba ya kuiongoza
Azam FC baada ya mabosi wa timu hiyo
kuachana na Mzambia George Lwandami-
na kutokana na kutopata matokeo chanya.

Dar es Salaam juzi. PICHA: MTANDAO

Wauzaji jezi feki 11 wakamatwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi limewakamata wafan-
yabiashara 11 na kuwafungulia mashtaka
kuhusiana na tuhuma za utengenezaji wa
jezi feki kwa msaada kutoka kwa viwanda
vinavyotengeneza jezi hizo halisi.

Mbali na hilo, jeshi hilo limekamata
jezi feki za Simba 279 pamoja na watuhu-
miwa 15 kutoka mikoa ya Dar es Salaam,

Dodoma, Mwanza, Tabora na Tunduma
ambao walikutwa na jezi hizo wakiziuza.
wa Jeshi la Polisi, David Misime, alisema
watu hao pia wamekamatwa na urembo
wa shingo za jezi 300.

Misime alisema ufanyaji wa kosa hilo ni
kuidhulumu serikali mapato kutokana na
ukwepaji wa kulipa kodi wanaofanya.

“Kama inavyofahamika baadhi ya timu

huingia mikataba na kampuni kwa ajili ya
utengenezaji wa jezi kwa makubaliano
rasmi na jezi zinapouzwa kiasi fulani cha
fedha hupatiwa kwa ajili ya kulipa misha-
hara ya wachezaji na huduma nyingine,”
Misime alisema.

Amewataka wananchi kuendelea kutoa
taarifa pale wanapoona jezi feki zinauzwa
ili kukomesha tabia hiyo mara moja.

]
Mjini Magharibi
mabingwa netiboli

Na Saada Akida

TIMU vya netiboli ya Mkoa wa Mjini
Magharibi, Unguja Visiwani Zanzibar
wameibuka mabingwa wa Samia
Taifa Cup katika mchezo huo baada
va kuifunga Dar es Salaam magoli 41
-32 kwenye fainali iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Ndani wa Benjamini
Mkapa jijini jana.

Mkurugenzi wa Idara ya Maen-
deleo ya Michezo katika Wizara
ya Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Yusuph Singo, alisema Kupitia
mashindano hayo wameona Vipaji
vingi.

Singo aliwapongeza Mjini Ma-
gharibi kwa kutwaa ubingwa huo na
kuongeza walionyesha ushindani na
kiwango kizuri dhidi ya wapinzani
Wao.

“Kwa jinsi nilivyoona timu ya
Mjini Magharibi ilivyoleta ushindani,
imedhihirisha jinsi gani nchi hii ina
Vipaji vingi, kupitia Samia Taifa
Cup,... baada ya mashindano haya
serikali ina mpango wa kuendeleza
mchezo huu ili kuhakikisha unafanya
vizuri katika michuano ya kimataifa,”
alisema Singo.

Kocha wa Mjini Magharibi, Ramad-
hani Zimbwe, alisema siri kubwa ya
kutwaa ubingwa huo ni wachezaji
wake kujituma na kucheza kitimu
iliwasaidia kufikia malengo hayo.

Zimbwe alisema wanashukuru
kuona malengo yao ya kucheza fain-
ali na kutwaa ubingwa kwa mwaka
huu yametimia lakini hakuacha
kuwapongeza Dar es Salaam kwa
kueleza walikuwa na kikosi ‘kigumu'.

Nyota wa zamani
Olimpiki waitwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

WANAMICHEZO wastaafu wal-
iowahi kushiriki Michezo ya Olimpi-
ki wametakiwa kuisaidia Tanzania
ili ifanye vizuri katika michezo
mbalimbali ya kimataifa, imeelezwa.

Rais wa Kamati ya Olimpiki Tan-
zania (TOC), Gulam Rashid, amesema
hayo jana wakati akifungua Mku-
tano Mkuu wa kwanza wa Kamati
va Wachezaji (Kawata).

Gulam alisema endapo wanamich-
ez0 hao watashirikiana kikamilifu
katika kuendeleza michezo katika
vyama na mashirikisho ya michezo
waliyoshiriki Olimpiki, basi wata-
saidia kuondoa changamoto zina-
zowakabili wanamichezo waliofuzu.

Kiongozi huyo alisema wanam-
ichezo wastaafu wanatakiwa kutoa
ushauri wa namna bora ya kuende-
sha shughuli za michezo ili kufikia
malengo ya ushindi kama wana-
vyofanya wenzao katika mataifa
mengine.

Katibu Mkuu wa TOC, Filbert Bayi
alisema ni muhimu kuona vyama
vya michezo vinakuwa na kam-
isheni zake za wachezaji ili kusaidia
kuondoa changamoto katika mchezo
Wao.
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TRIPPIER KITAELEWEKA

NEWCASTLE United wanazidi kuwa na uhakika wa
kumsajili beki wa Timu ya Taifa ya England, Kieran Trip-
pier, mwenye umri wa miaka 31, kutoka Atletico Madrid
ifikapo Januari. (Football Insider)

TUCHEL AMKATAA AUBAMEYANG

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel amesema atawasi-
liana na Pierre-Emerick Aubameyang baada ya msham-
buliaji huyo wa Timu ya Taifa ya Gabon mwenye umri wa
miaka 32, kuvuliwa unahodha wa Arsenal. (Mirror)

HAALAND AELEKEA BARCA

BARCELONA wanajiandaa kumnunua mshambuliaji
wa Borussia Dortmund na Timu ya Taifa ya Norway, Er-
ling Braut Haaland mwenye umri wa miaka 21.(Sport)

CITY YAMFUATA HAALAND

KLABU ya Manchester City nayo imeonyesha kuvuti-
wa na Erling Haaland, lakini wanaweza kutokuwa tayari
kutumia fedha za kutosha kumpata mshambuliaji huyo.
(Manchester Evening News)

VLAHOVIC AGOMBEWA EPL

KLABU za Arsenal, Tottenham na Manchester United
zipo tayari kumtaka Dusan Vlahovic baada ya kupata
habari za mshambuliaji huyo wa Serbia mwenye umri wa
miaka 21 amekataa “mkataba wa juu zaidi katika historia
ya Fiorentina”.(Talksport)

RUDIGER: NAONDOKA CHELSEA

MLINZI wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Ujerumani,
Antonio Rudiger mwenye umri wa miaka 28, ambaye
amebakiza miezi sita katika mkataba wake, amethibiti-
sha anafikiria kuondoka katika klabu hiyo Januari.(Sky
Sports via Mirror)

KLOPP AMZUIA GOMEZ

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amesema mlinzi
wa England, Joe Gomez mwenye umri wa miaka 24,
hataondoka na kujiunga na Steven Gerrard kule Aston
Villa katika dirisha la uhamisho la Januari.(Express)

HAIDARA ANUKIA UNITED

KIUNGO wa kati wa RB Leipzig, Amadou Haidara mwe-
nye umri wa miaka 23, amechochea uvumi unaomhusi-
sha na Manchester United baada ya kumsifu kocha wa
muda wa klabu hiyo, Ralf Rangnick. (Bild,via Express)

SANCHEZ MAMBO MAGUMU

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan, Alexis Sanchez mwe-
nye umri wa miaka 32, anaweza kurejea Barcelona kwa
mkopo, huku mshambuliaji, Luuk de Jong mwenye umri
wa miaka 31, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo Barca
kutoka Sevilla, akihamia Inter.(Sport)

PHILLIPS ATOA MSIMAMO

MLINZI Nat Phillips mwenye umri wa miaka 24 amekiri
yuko tayari kuondoka Liverpool Januari.(Sky Sports,via
Liverpool Echo)

MIDDLESBROUGH YAJIPANGA

KLABU ya Middlesbrough ipo kwenye mazungumzo
ya kusajili washambuliaji wawili kwa mkopo mwezi ujao.
(Football Insider)

SENESI ANUKIA ENGLAND

WEST Ham ni miongoni mwa klabu za Ulaya zina-
zotaka kumsajili mlinzi wa Timu ya Taifa ya Argentina
anayechezea Feyenoord, Marcos Senesi mwenye umri
wa miaka 24. (90min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA: LACAZETTE

AMEONYESHA UKOMAVU

® ® ONi katika nafasi yake mpya aliyoshika kwenye
kikosi cha Arsenal ambacho...

LONDON, England

IKEL Arteta amesifia

nguvu ya nahodha,

Alexandre Lacazette

wakati akielezea namna
wachezaji wake walivyoonyesha ki-
wango cha kuvutia wakati Arsenal
ikishinda mabao 2-0 dhidi ya West
Ham katika mchezo wa Ligi Kuu
England uliochezwa juzi.

Lacazette, ambaye penalti yake ya
kipindi cha pili iliokolewa na Lukasz
Fabianski, alivaa kitambaa cha una-
hodha katika mchezo huo baada
ya Pierre-Emerick Aubameyang
kuvuliwa wadhifa huo kutokana na
kuvunja “sheria za kinidhamu.”

Kikosi hicho cha Arteta kilitawala

mchezo wote na Gabriel Martinelli
alikiweka mbele kwa kufunga bao
lake la saba msimu huu.

Emile Smith Rowe aliyetokea
benchi alifunga bao la ushindi na
kuwawezesha washikabunduki hao
kuondoka na pointi zote tatu.

Arsenal sasa imejiweka kwenye
nafasi ya kuwania kufuzu kucheza
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa ushindi
huo na Arteta alisifia uongozi wa
wachezaji wakubwa baada ya timu
hiyo kupata ushindi wake wa 11 kati
ya mechi 12 dhidi ya wagonga nyun-
do hao wa London.

“Nafikiri walikuwa vizuri sana na
wachezaji wakubwa walionyesha
mfano,” alisema Arteta akiwaambia
waandishi wa habari.

“Tulipata mabao. Ni muhimu kwa
Gabi (Martinelli) kufunga bao kama
lile. Nimeridhishwa na kila mmaoja.

“Wachezaji wanacheza kwa ajili
ya klabu na wanajisikia fahari kwa
kile tulichotarajia kutoka kwao.

“Nilikuwa na furaha sana tangu
kipindi cha kwanza, kwa sababu
tulijua tunatakiwa kucheza vizuri ili
kuifunga West Ham.”

Akizungumzia kiwango cha Laca-
zette, Arteta aliongeza: “Alikuwa
kwenye nafasi nzuri na alionyesha
nguvu yake ya unahodha, kwa nam-
na kila mmoja alivyocheza leo (juzi)
tulikuwa na furaha kubwa na alio-
nyesha kuhimili majukumu yake.
Kwa uhakika najisikia fahari kwa
majukumu yake.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT '

,A POGBA AKATALIWA

MECHI KALI

BAYERN MUNCHEN

117 [ 7.59|12.98
VFL WOLFSBURG

LONDON, England

AARIFA zinasema, Rais wa Barce-
I I llona,]oan Laporta, amekataa kumsa-

jili nyota wa Manchester United, Paul
Pogba, katika mazungumzo yake na
wakala wa nyota huyo, kwa mujibu wa ESPN.

Wakala, Mino Raniola na Laporta walipata
fursa ya kuonana Jumanne, na wakafanya
mazungumzo juu ya biashara za majina kad-
haa ya wachezaji, huku jina la Pogba pia likii-
buka kwenye mazungumzo yao.

Nyota huyo wa Ufaransa anatazamia kuwa
mchezaji huru msimu ujao wa joto, wakati
mkataba wake wa sasa ukiwa ukingoni.

Licha ya ugumu wa swali la uwezo wa
Barcelona kufikia gharama ya mshahara wa
Pogba, Barca wanaonekana hawana kabisa
mpango naye.

Kwa mujibu wa Sport, Laporta ametajwa
amemwambia Raniola kuwa Pogba hatakiwi
pale Camp Nou.

Sababu kubwa inayotajwa ni kuwa Barca
hawaoni kama anafaa kwenye aina ya kiungo
ambaye kocha mkuu, Xavi Hernandez anay-
emhitaji.

Kwa mujibu wa bosi huyo, Xavi anahitaji ki-
ungo mwenye umbo la kawaida na mwenye
ufundi zaidi kuliko matumizi ya mwili.

Pogba licha ya ufundi aliojaliwa, pia hutu-
mia nguvu zaidi mchezoni na Xavi anahitaji
kitu tofauti hivyo nyota huyo hakidhi vigezo.

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

O g

vodacom | m-pesa

- A s
ticopesa

hal@E=se 2 airtel

EZYPESA

Dortmund, Chelsea

zapambana kwa Ziyech

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"*150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588,0677115588

0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

DORTMUND, Ujerumani

KLABU ya Borussia Dortmund
imeripotiwa inataka kujaribu kufuku-
zia saini ya nyota wa Chelsea, Hakim
Ziyech.

Katika msimu ambao amekuwa
akipambana na majeraha, Ziyech
amecheza mechi 11 huku michezo
mitano akitokea benchi katika mash-
indano yote.

Hata hivyo, taarifa zaidi zinasema
raia huyo wa Morocco anatatizwa
na kukosa muda wa kutosha wa ku-
cheza katika kipindi cha kwanza cha
msimu.

Kwa mujibu wa Bild, mchezaji huyo

mwenye umri wa miaka 28 “hajarid-
hishwa” na hali yake pale, Stamford
Bridge na yuko tayari kuondoka the
Blues hapo.

Dortmund inadaiwa kumtambua
Ziyech kama kipaumbele chao wakati
wa dirisha dogo la Januari huku waki-
taka kupambana na vinara wa Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, Bay-
ern Munich.

Hata hivyo. bila kujali kama ni dili
la kudumu au la mkopo kwa Ziyech,
kocha mkuu wa Chelsea, Thomas
Tuchel anatarajiwa kukataa kutenga-
na na mchezaji huyo ambaye amem-
sifu sana katika wiki za hivi karibuni.
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HABARI MICHEZO

781,040

MAKAMBO AANZA TAMBO YANGA

Na Dennis Fussi

SHAMBULIAJI Yanga, Heri-

tier Makambo, ametimiza

ahadi ya kuonyesha makali

katika mchezo wa Kombe
la FA dhidi ya Ihefu baada ya kufunga
mabao matatu peke yake.

Yanga iliibuka na ushindi kwa mabao
4-0 na kusonga mbele katika mchezo
huo huku goli lingine likifungwa na
Khalid Aucho, juzi Jumatano.

SportPesa

Akizungumza na gazeti hili kabla ya
mchezo huo, Makambo alisema enda-
po kocha Nasriddine Nabi angempa
nafasi ya kuanza kwenye mchezo huo
wa raundi ya tatu angeonyesha uwezo
wake.

Makambo alisema alijiandaa vy-
ema kuhakikisha anaibeba timu yake
kwa kufungua akaunti yake ya mabao
msimu huu.

“Sijafunga bao tangu nirudi tena

Yanga, na kwenye mechi za ligi sipati
muda wa kutosha wa kucheza naami-
ni hii ndio mechi yangu ya kuanza
na kumuonyesha kocha nilichokuwa
nacho,” alisema Makambo kabla ya
mchezo huo.

Bingwa mtetezi wa mashindano
hayo ambayo hutoa tiketi ya kushiriki
michuano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika ni Simba.

2l 15 /12 / 2021

JACKPOT BONUS WINNER

ol KASIM SAID LIUZILO

JACKPOT
MECHI WIKI Hil

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.18/12/2021

MUDA MICHEZO

Bristol City vs Huddersfield

1

X 2

02.18/12/2021

Watford vs Crystal Palace

03.18/12/2021

Leeds vs Arsenal

04.18/12/2021

Cagliari vs Udinese

05.18/12/2021

Sevilla FC vs Atletico Madrid

06.19/12/2021

Everton vs Leicester

07.19/12/2021

Granada vs Mallorca

08.19/12/2021

Fuenlabrada vs Real Oviedo

09.19/12/2021

Spezia vs Empoli

10.19/12/2021

SC Freiburg vs Bayer Leverkusen

11.19/12/2021

Zaragoza vs Tenerife

12.19/12/2021

Getafe vs Osasuna

13.19/12/2021

AC Milan vs Napoli

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -17 - DESEMBA 2021

TAREHE GAMEID

NYUMBANI

MICHEZO

Maccabi Jaffa vs SC Kfar Qasem

1

SARE

X

UGENINI

Geita Gold FC vs Ruvu Shooting

Ironi Tiberias vs Bnei Sakhnin

Ahi Nazareth vs Hapoel Acre

Welayta Dicha FC vs Saint George FC

FC Ashdod vs El Fahem

Bul FC vs Bright Stars

Mbarara FC vs Wakiso Giants FC

Al-Thaid vs Masafi

AL-Rams vs AL Arabi

Al-Hamriyah vs City Football Club

AL Bataeh (UAE) vs Hatta Club

beya Kwanza FC vs Namungo

ASO Chlef vs USM Alger

MC Magra vs RC Arbaa

Al Shabab Kuwait vs AL Nasr

MC Oran vs US Biskra

Nea Salamis vs Alki Oroklini

Enyimba vs Abia Warriors FC

RS Berkane vs Rapide Oued Zem

Wolkite City FC vs Ethiopia Bunna SC

Tshakhuma vs Amazulu

Dunajska Streda vs Ruzomberok

Dodoma FC vs Polisi Tanzania

Wisla Krakow vs Nieciecza KS

Slaven Belupo vs Lokomotiva Zagreb

Giresunspor vs Altay

Lazio vs Genoa

Maastricht vs Emmen

Santa Clara vs Vitoria Guimaraes

Telstar vs Jong PSV

Mshindi wa SportPesa Jackpot bonus, Kassim Liuzilo (52), kutoka Kilombero, Morogoro akishikilia mfano wa
hundi ya Sh. milioni 10.3 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyopita.
Jackpot inayoshindaniwa wiki hii ni 783,781,040/-. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ADO Den Haag vs NAC Breda
VVV Venlo vs FC Oss

Kifaru: Moto wetu hautapoa

Na Dennis Fussi

BAADA ya kupata ushindi wake wa
kwanza kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Biashara United na juzi
kuifumua Tunduma United mabao 7-1
katika Kombe la Shirikisho, Mtibwa
Sugar sasa ‘haipoi na gari imeshawa-
ka’.

Ofisa Habari wa Mtibwa Sugar,
Thobias Kifaru, aliliambia gazeti hili
‘moto’ilioanza nao timu hiyo kwa sasa,

hautapoa na wataendelea kuwa kwe-
nye kiwango hicho katika mechi zote
zinazofuata.

Akizungumza kuelezea mchezo huo
dhidi ya Tunduma uliopigwa kwenye
Uwanja wa Manungu Complex ulioko
Turiani mkoani Morogoro, Kifaru
amesema kurudi kwao kwenye dimba
la nyumbani kumewafanya kuwa na
ari kubwa mno.

“Unajua huu ni mchezo wetu wa
pili tunacheza kwenye uwanja wetu

wa nyumbani baada ya kufunguliwa
na pia ni ushindi wetu wa pili msimu
huu, ninachoweza kusema ni moto
huu hautazima, tutaendelea kwa me-
chi zote zinazofuata,” alisema Kifaru.

Aliongeza; “Tulianza msimu vibaya
kwa kupoteza mechi tano na sare mbi-
li, lakini sasa tumerudi kwenye kiwan-
go chetu na kikubwa zaidi tunacheza
mbele ya mashabiki wetu ambao wa-
natupa ari kubwa sana na ndio maana
tunashinda kwa urahisi.”

Almere City vs FC Volendam

Wisla Plock vs Lechia Gdansk

FC Aarau vs Neuchatel Xamax

Bayern Munchen vs VfL Wolfsburg

FC Thun vs FC Schaffhausen

Yverdon-Sport FC vs SC Kriens

Glentoran Belfast vs Glenavon

Larne vs Linfield Belfast

Salernitana vs Inter

Edinburgh City vs Forfar Athletic

Cefn Druids vs Bala Town

Barnsley vs West Bromwich|

Cardiff Met Uni. vs Barry Town FC

Caernarfon Town vs Aberystwyth Town

Paris FC vs Lyon

Girona vs Burgos

Celta Vigo vs Espanyol

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Arteta: Lacazette ameonyesha ukomavu

NABI: HATUACHI
KITU MSIMU HUU

® @ eKocha huyo asema ndio sababu kuu ali-

panga kikosi kamili katika...

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, amesema hakuna
mchezaji yeyote ambaye ni ‘staa’
ndani ya timu hiyo na aliamua ku-
panga ‘kikosi kamili’ katika mechi ya
Kombe la FA dhidi ya Thefu SC kwa
sababu hakuwadharau wapinzani
hao kutoka Mbarali, Mbeya.

Yanga ilipata ushindi mnono
wa mabao 4-0 na kusonga mbele
katika mashindano hayo ambayo
hutoa mwakilishi wa Tanzania Bara
kwenye michuano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Nabi alisema hakutaka kubadili-
sha kikosi chake kwenye mechi hiyo
kwa sababu aliwaheshimu Thefu
ambayo msimu uliopita ilikuwa ina-
shiriki Ligi Kuu na ina historia ya ku-
wabana Yanga.

Kocha huyo alisema walijianda
vizuri kwa ajili ya mchezo huo na
wachezaji wake wamefanya kile
alichowaelekeza mazoezini na ku-
wasisitiza kwamba katika timu yake

A B

[ 8

-

UKURASA 21

Simba SC

vajiandaa
kushusha
majembe

Na Adam Fungamwango

WAKATI Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), limefungua
rasmi dirisha dogo la usajili,
Klabu ya Simba imesema ita-
fanya usajili wa kurekebisha
kikosi chake kwa kuzingatia
mwongozo utakaotolewa na
Kocha Mkuu, Pablo Franco
pamoja na benchi lake la
ufundi.

Tayari tetesi zinasema nyota
Moses Phiri kutoka Zambia
ametua nchini kwa ajili ya ku-
kamilisha mchakato wa kujiun-
ga na mabingwa hao watetezi
wa Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara.

Mwenyekiti wa Simba,
Murtaza Mangungu, amesema
katika kipindi hiki wamepanga
kujiimarisha kwa sababu wan-
ahitaji kuona wanaendelea ku-
fanya vizuri kwenye michuano
mbalimbali wanayoshiriki.

“Tutafanya usajili wa
kuboresha kikosi chetu, lakini
hii itategemea na matakwa ya
mwalimu wetu na benchi Ia
ufundi, wao ndiyo watatuam-
bia sehemu gani ina mapun-

gufu na sisi tutawatekelezea,”
alisema Mangungu.
Simba ndiyo timu pekee ili-

hakuna mchezaji ambaye atakuwa Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Jesus Moloko (kulia), akijaribu kumtoka mchezaji wa Ihefu ka-
juu na wote kuhakikisha wanapam- tika mechi ya mashindano ya Kombe la FA iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
bania kutafuta matokeo. jiji

“Ni mechi niliyojiandaa kisa-
wasawa, sikuidharau mechi hiyo
kwa sababu Thefu ni timu nzuri na
msimu uliopita ilikuwa Ligi Kuu, si
timu ndogo, imeshuka daraja lakini
ni timu nzuri tu.

“Yanga ni timu kubwa na hakuna
staa wa timu wala mchezaji mkub-
wa, kila mmoja ni muhimu na atapa-
ta nafasi kulingana na mahitaji yetu
ya benchi la ufundi na kulingana na
timu tunayoenda kukutana nayo,”
alisema Nabi.

Aliongeza baada ya kuwa na
uhakika na ushindi ndipo alipoanza
kubadilisha wachezaji, akiwaingiza
wale ambao hawajacheza muda
mrefu akiwamo, Yassin Mustapha
ambaye kwa muda mrefu hajaone-
kana uwanjani kutokana na ma-
jeraha.

“Niliwapumzisha zaidi wachezaji
ambao wametumika sana kwenye
timu ya taifa na Ligi Kuu kama Dick-

son Job na Feisal Salum, nikawaingiza nyota am-
bao hawajacheza muda mrefu angalau na wao
wapate muda wa kucheza, lakini ni baada ya
kuwa na uhakika na ushindi,” Nabi alisema.

Kuhusu, Shomari Kibwana ambaye aliumia ka-
tika mchezo dhidi ya Simba, kocha huyo amese-
ma kutokana na majeraha yake, ataushauri uon-
gozi kumpeleka nje ya nchi kwa ajili ya kupata
matibabu bora.

Aliongeza kwa sasa wataendelea na mazoezi
kwa ajili ya mechi yao ya Ligi Kuu ya NBC Tanza-
nia Baraitakayochezwa Jumapili dhidi ya Prisons.

“Kama nilivyosema awali malengo yetu
makubwa ni kuhakikisha tunafanya vizuri katika
michezo yetu ya Ligi Kuu na Kombe la FA, tume-
vuka katika mzunguko wa nne na sasa tunaenda
kujiandaa na mchezo dhidi ya Prisons,” aliongeza
kocha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Thefu, Zuberi Katwila,
alisema ‘hakuitolea macho mechi hiyo kwa
sababu malengo yake ni kupambana na kufanya
vizuri kwenye Ligi ya Championiship ambapo
wako katika nafasi ya pili kwenye msimamo.

“Tulicheza michuano hii kwa sababu ni kanuni

inatulazimu na tumepangiwa na Yanga, ilibidi la-
zima tucheze, lakini akili yetu ipo kwenye mechi
za ligi, ndicho kipaumbele chetu, nikaamua
kuchezesha wachezaji ambao hawachezi ili ku-
walinda wachezaji wangu tegemeo,” alisema
Katwila.

EDNA LEMA AREJEA

Wakati Yanga ikiwa katika mchakato wa ku-
nasa nyota wapya, kutoa wengine kwa mkopo,
imetangaza rasmi kurejea kwa aliyekuwa Kocha
Mkuu wa Yanga Princess, Edna Lema.

Yanga pia inawatangazia wanachama na
mashabiki wake katiba yao mpya ya mwaka 2021
iliyojadiliwa katika Mkutano Mkuu wa mwaka
imesajiliwa rasmi na serikali na kukamilika huko
kunaruhusu utekelezwaji wa mabadiliko ya mfu-
mo wa uendeshwaji wa klabu hiyo.

Katika taarifa yao ya jana, Yanga imesema iko
kwenye mchakato wa kuwapeleka nje ya Tanza-
nia wachezaji wao, Kibwana na Yusufu Athumani
huku Fiston Mayele na Yacouba Songne afya zao
zinaimarika zaidi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

yobaki kwenye mashindano ya
kimataifa, ambapo wadau wa
soka wameshauri kikosi hicho
kinahitaji maboresho katika
baadhi ya idara zake ikiwamo
safu ya kiungo mshambuliaji
ambaye atakuwa na uwezo
kuichezesha timu.

TFF ilitoa taarifa ya ku-
funguliwa kwa dirisha dogo
l[a usajili kwa ajili ya Ligi
Kuu, Ligi ya Championiship,
First League na Ligi Kuu ya
Wanawake na dirisha hilo
litafungwa ifikapo Januari 15,
mwakani.

Shirikisho hilo pia limezi-
taka klabu zote kuheshimu
kalenda hiyo iliyotolewa na
watakaokuwa na changamoto
yoyote wawasiliane na Idara
ya Mashindano kwa ajili ya
kupata ufumbuzi.




