
TZS. 567,947,180
MID WEEK JACKPOT! 

KWA  TZS. 1000 TU!

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

Chai  ‘yaliza’ walimu
Zaidi ya walimu 900 
kutoka mikoa ya Iringa 
na Njombe...

Ndoto ya Samia kuifufua 

Wenye fani wafungua kinachowasibu darasani

Jumanne Mei 2, 2023
NYAYO ZA MEI MOSI NA KUSHUKA ELIMU…

Ukurasa 13

INAENDELEA UK.13

K
UNAPOZUNGUMZIWA suala la haki sawa kwa jamii ya wenye ulemavu, kuna maana kubwa ka-tika jamii. Ni tafsiri pia, inayobeba maana kubwa kwa watoto wana-osoma shuleni. Mara zote huta-jwa, kila anapowezeshwa huwa hashindwi.

Ndiyo inayosogeza udadisi wa Nipashe katika maisha ya kijana Abdul -Azizi Khamis Ali (18), mwenye ulemavu wa uziwi, ambaye licha ya hali hiyo, sasa anaingia katika orodha ya vinara waliofanya vizuri shuleni kwake.Shule ya Sekondari ya Dk John Joseph Magufuli, alikohitimu Abdul, wamekuwa jumla 103, katika matokeo ya elimu kidato cha nne, imemtoa mwanafunzi mmoja mwenye ufaulu daraja la kwanza, kijana huyo akiwamo, katika orodha watahiniwa tisa waliopata daraja la pili, sita wenye daraja la tatu 28, daraja la nne 59 na sita daraja sifuri.Akizungumza na Nipashe nyumbani kwao Mwanakwerekwe mkoa wa Mjini Magharib Unguja, Abdul anasema hakutarajia ngazi hiyo ya ufaulu, kwani alilenga daraja la kwanza, lakini changa-moto za elimu, zilimkwamisha.Kijana Abdul -Azizi akisimulia alikopita shuleni, alikabiliwa na changamoto kukosa  mkalimani wa lugha ya alama shuleni na kumsababisha achukue hatua ya ziada apate uelewa, jambo lil-ilompa ugumu masomoniAnaeleza, namma ugumu huo ulivyo, ni mwalimu anapofundi-sha bila ya mkalimani, inamuacha nyuma kimawasiliano, tofauti na wanafunzi wengine, hata ikambidi 

kutafuta wakalimali wa kujitolea kumfafanulia anachozungumza mwalimu.
Kuhusu siri ya mafanikio yake, anadokeza ni juhudi za kusoma, pia msaada wa walimu wake, wazazi na wakalimani, walioji-tolea shuleni, hali kadhalika ush-irikiano kutoka kwa wanafunzi wenzake shuleni.

“Mwalimu anapomaliza kuso-mesha darasani huwa sioni tabu kuuliza pale ambapo sijafahamu au huwauliza wanafunzi wezangu na wakinipa ushirikiano mzuri bila ya kuninyanyapaa”anasema.Sasa anasema malengo yake ya baadae ni kuwa daktari wa binad-amu, kwa ajili ya kutoa huduma za matibabu ya afya kwa wananchi hasa watu wenyeu ulemavum akishauri ni vyema Wizara ya Elimu ikaandaa mitihani maalum kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum, ili kuwathmini kwa haki zaidi.
Anasema, wasiwasi wake sasa ni masomo ya kidato cha tano, akifafanua: “Kila ukipanda juu zaidi, masomo ndio yanakuwa magumu kutokana na mazingira ya kupata elimu kwa watu wenye ulemavu, bado sio rafiki sana.”Mwanafunzi huyo  anasema awali alifaulu kuingia shule ya vipawa maalum darasa la saba na kubahatika kupelekwa shule maalum, lakini akashindwa kusoma huko, kutokana na changamoto za walimu wanao-fundisha lugha ya alama.

WAZAZI  WA WANAFUNZIMama wa mwanafunzi huyo, 

tunampa haki zake zote zinazos-tahiki ikiwamo elimu,” anasema mama huyo, huku baba wa mwa-nafunzi huyo, Khamis Ali (67), anaelekeza pongezi kwa serikali kupitia Baraza la Watu wenye Ulemavu, kwa msaada wa kuwa-jali watoto wenye ulemavu na kufuatilia maendeleo yao.“Dada yake Abdulazizi ambaye nae ni kiziwi, anasoma elimu ya juu Chuo Kikuu cha Zanzibar (ZU), lakini ada ya chuo ana-lipiwa na Katibu Mtendaji wa Baraza la Watu, Wenye Ulemavu maana hali zetu za kiuchumi ni duni sina uwezo wa kumlipia ada,” anasema, akiiomba serikali kuajiri wakalimani kuwawezesha darasani wanafunzi wenye uziwi.
JUMUIYA WAKALIMANIMuhammed Wahabi kutoka jumuiya ya wakalimani wa lugha ya alama Zanzibar ( JUWALAZA), anasema lugha ya alama alianza kujifunza darasani wakati huo akisoma shule pamoja na wanafunzi viziwi lakini baada ya kuingia kidato cha tatu aliacha kuwasiliana na viziwi kwa sababu hawakufanikiwa kuendelea na masomo.

Anasema baada ya kukutana na mwanafunzi Abdul-Azizi mwaka 2021 wakati akimfundi-sha masomo yake katika muda wa masomo ya ziada (Tuisheni) ndipo alipomshauri kwenda kusoma lugha ya alama ili kum-saidia katika mawasiliano hasa katika masomo yake.Wahabu anasema, hakupuuza ushauri wake na ndipo alipoanza 

Mwanafunzi asiyesikia awapiku wazimakwenye mtihani, akilenga kuwa daktari 

Abdul-Aziz Khamis Ali, akiwa katika chumba cha maabara 
shuleni, alikosoma. PICHA: RAHMA SULEIMAN

• Adokeza ana ndugu kama yeye yuko Chuo Kikuu
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Maua Abdallah (53), anasema mwanawe huyo ni wa sita kati ya watoto wake saba, wawili wana shida ya kusikia tangu kuzaliwa na 

hajajua sababu, licha ya kuhangai-kia matibabu katika hospitali mbalimbali.
“Hali yake tumeipokea na 
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YALIYOMO

SERIKALI imeiwezesha Kampuni ya 
Ranchi za Taifa (NARCO) Sh. bilioni 
4.65 kununua vitendea kazi na 
ng’ombe wazazi ili kuboresha..

MWANACHAMA mstaafu wa NSSF, 
Anselmi Fungosita, ameushukuru 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) kwa kuendelea kumlipa pen-
sheni yake ya uzee kila mwezi kwa..
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Wafanyakazi kutoka Wizara, Taasisi mbalimbali za Serikali na Binafsi, wakipita mbele ya Jukwaa Kuu kutoa 
ujumbe kuhusiana na masuala mbalimbali ya Wafanyakazi wakati wa Maadhimisho ya Sherehe za Siku ya 
Wafanyakazi Duniani Mei Mosi, ambapo Kitaifa yamefanyika Mkoani Morogoro jana. PICHA: IKULU

NYONGEZA 
KIMYAKIMYA

ACT yatangaza utayari wake
timu maalum hali siasa Z’bar

• Samia atangaza mshahara mpya kila 
mwaka, aonya wafanyabiashara... Uk. 2   
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Wafanyakazi wa sekta ya Uchukuzi wakishiriki katika maadhimisho ya sherehe za Mei Mosi, jana jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mishahara sasa kuongezwa kimya kimya
Na Waandishi Wetu

RAIS Dk. Samia Suluhu Has-
san, ametangaza neema kwa wa-
fanyakazi nchini ya nyongeza ya 
mshahara kila mwaka na kulipa 
malimbikizo katika kipindi cha 
bajeti ya mwaka wa fedha ujao.

Rais Samia alitangaza neema 
hiyo kwa wafanyakazi katika 
maadhimisho ya Siku ya Wafan-
yakazi Duniani (Mei Mosi) am-
bayo kitaifa yalifanyika mkoani 
Mororogoro.

Rais Samia alisema ongezeko 
hilo la mshahara na marupurupu 
litapandishwa bila kutangazwa 
hadharani ili kuepuka wafanya-
biashara wanaotumia mwanya 
huo kupandisha bidhaa.

Alisema tayari serikali il-
ishaongeza nyongeza ya asil-
imia 23 kwa wafanyakazi wenye 
mishahara ya chini na wame-
shaanza kunufaika na nyongeza 
hizo katika bajeti ya sasa.

“Tulishaongeza asilimia 23 ya 
mshahara kwa wafanyakazi wa 
chini na wameanza kunufaika 
na ongezeko hilo na kupandisha 
marupurupu kwa wafanyakazi 
wa ngazi ya juu, hivyo natumia 
nafasi kusema tutapandisha tena 
mishahara, lakini kimya kimya ili 
kudhibiti wafanyabiashara ku-
pandisha bei ya bidhaaa,” alise-
ma Rais Samia.

Kadhalika, alisema serikali ina-
tambua kuwapo madai ya wafan-
yakazi katika sekta zote na tayari 
imeshaanza kuhakiki na kulipa 
madai yao baada ya kujiridhisha 
na uhakiki wake.

Hata hivyo, aliagiza madai 
yote yaliyobaki ya wafanyakazi 
kuanzia sasa yalipwe ndani ya 
siku 90 baada ya kuhakikiwa ili 
kuongeza tija katika sehemu ya 
kazi.

Alisema serikali inathamini 
wafanyakazi na inakusudia ku-

pandisha madaraja na vyeo vya 
mseleleko kila mwaka ili wafan-
yakazi waendelee kunufaika.

Kuhusu kodi, Rais Samia al-
imuagiza Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa na Waziri wa Fedha, 
Dk. Mwigulu Nchemba, kukaa 
pamoja na viongozi wa vyama 
vya wafanyakazi ili kuangalia 
namna ya kupunguza kodi zisizo 
na ulazima kuwaondolea kero 
wafanyakazi.

Alisema kwa hivi sasa serikali 
inafanya kila jitihada ya kuzun-
gumza na kuvutia wawekezaji 
kutoka nje ya nchi wawekeze 
nchini ili kusaidia Watanzania 
kupata ajira.

Awali, Katibu Mkuu wa Shirik-
isho la Wafanyakazi Tanzania 
(TUCTA), Henry Mkunda, alise-
ma wataendelea kuunga mkono 
jitihada za serikali kuongeza 
ajira za Watanzania.

Mkunda aliomba serikali 
kuboresha kitengo cha Idara ya 
Kazi kwa kuwa hivi sasa kinafan-
ya kazi katika mazingira magu-
mu kutokana na kukosekana 
kwa vitendea kazi na rasilimali 
watu. Akizungumzia kuhusu 
bima ya afya kwa wafanyakazi, 
alisema wapo baadhi ya waajiri 
licha ya kuwakata wafanyakazi 
hawawasilishi kwa wakati katika 
vituo vya kutolea huduma na ku-
sababisha changamoto kwa wa-
fanyakazi kushindwa kupatiwa 
huduma za afya.

MWANZA
Mkoani Mwanza maadhim-

isho hayo yamefanyika kimkoa 
wilayani Sengerema ambako 
wafanyakazi wametakiwa kuwa 
waadilifu na waaminifu katika 
sehemu zao za kazi ili kuleta 
ufanisi kazini na kuboresha hali 
ya utendaji kazi na huduma kwa 
wananchi.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Adam Malima, alitoa rai hiyo ya 

kuwataka wafanya kazi wote 
kutimiza majukumu lengo likiwa 
ni kuinua huduma katika sekta 
binafsi na serikali kwa ujumla

Kadhalika alizitaka sekta bi-
nafsi kuendelea kuwaboreshea 
maslahi wafanyakazi wake kuto-
kana na malalamiko ya kudorora 
kwa utenda kazi wa sekta hizo 
kwa sababu ya maslahi yao kuwa 
chini.

Katibu TUCTA Mkoa wa Mwan-
za, Zebedayo Athuman, alisema 
pamoja na serikali kuongeza 
mishahara bado haikidhi kue-
ndesha gharama za maisha kwa 
sasa kwa kuwa kila kitu kipo juu 
na kuiomba serikali kuendelea 
kushughulikia suala hilo husu-
sani katika kipindi hiki.

ARUSHA
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 

John Mongella ametoa siku saba, 
kwa Halmashauri za Karatu, Lon-
gido na Halmashauri ya Arusha, 
zinazolalamikiwa kutolipa wa-
fanyakazi wake kwa mapato ya 
ndani, walipe madeni yote ndani 
ya siku hizo.

Aidha, ameiagiza Halmashauri 
ya Ngorongoro kuwalipa wa-
fanyakazi bora wa mwaka jana 
zawadi zao hadi ifikapo Ijumaa, 
wiki hii.

Agizo hilo alilitoa jana kwenye 
maadhimisho ya Siku ya Wafan-
yakazi Duniani, ambayo kimkoa 
yaliadhimishwa jijini Arusha na 
kuhudhuriwa na umati wa wa-
fanyakazi, huku yakipambwa 
kwa ndege ya Taasisi ya Utafiti ya 
Wanyamapori (TAWIRI) iliyokua 
ikizunguka uwanja wa mpira 
Shekhe Amri Abeid.

Alisema ni vizuri kila kiongozi 
akawajibika katika eneo lake 
kwa kuwasimamia vizuri wafan-
yakazi wake.

Kuhusu wafanyakazi bora 
kutajwa kwenye maadhimisho 
halafu waajiri wanawarusha au 

kuwapiga danadana wafanyaka-
zi hao, alisema hapendi kulisikia 
likijirudia na halikubaliki.

“Kwa kuwa Ngorongoro im-
elalamikiwa na Shirikisho la Vy-
ama vya Wafanyakazi Tanzania 
(TUCTA), nawaagiza hadi kufika 
Ijumaa wiki hii, muwe mmelipa 
stahiki zao wafanyakazi wenu 
bora wa mwaka jana na sio mki-
walipa hao iwe sababu ya ku-
tolipa wengine wa mwaka huu, 
hapana, mliwajua na kila mwaka 
mnajua kuna siku hii na hii kwa 
wote mnaowataja wafanyakazi 
bora halafu mnakaa kimya, sita-
taka kusikia. Ni bora msiwataje,” 
alisema.

Aidha kwa sekta binafsi, alizi-
taka lazima zifuate maazigo ya 
serikali ya ulipaji wa kima cha 
chini cha mishahara, kwa kuto-
fanya hivyo ni kukiuka maagizo 
ya serikali.

Pia, kampuni zilizofungwa 
yakiwamo mashamba ya maua 
na kudaiwa na wafanyakazi wao, 
alishauri menejimenti zao zifuat-
we kufahamu zaidi shida ziana-
zowakwamisha kutekeleza hilo.

Alionya waajiri hasa wa sekta 
binafsi wanaozuia kuanzishwa 
kwa matawi ya vyama vya wa-
fanyakazi wahakikishe yanaku-
wapo, kwa kuwa sio takwa la 
mtu, bali ni sheria ya nchi na kwa 
kuzuia ni ukiukwaji.

Mwenhekiti wa TUCTA Mkoa 
wa Arusha, Lotha Lazier, alilala-
mikia Halmashauri ya Karatu, Jiji 
Arusha na Karatu, kuwachelew-
eshea stahiki wafanyakazi wao 
wanaolipwa  kwa mapato ya 
ndani na kusababisha adha 
kubwa kwao, huku Halmashauri 
ya Ngorongoro ikiwapiga danad-
ana wafanyakazi bora wa mwaka 
jana kuwalipa stahiki zao.

Mratibu wa TUCTA Mkoa wa 
Arusha, Daud Kamwela, aliomba 
serikali kuhakikisha wastaafu wa 

sekta binafsi wanapata huduma 
ya Bima ya Afya ya Taifa (NHIF) 
kama ilivyo kwa wastaafu wa 
sekta ya umma kwasababu wote 
wanachangia.

“Kitendo cha kuwanyang’anya 
wastaafu wa sekta binafsi vitam-
bulisho vya bima ya afya, huku 
wakiachiwa wale wa sekta ya 
umma, ni ubaguzi tunaomba 
hili lifanyiwe kazi, kwani wote 
wamechangia wakiwa kazini,” 
alisema.

RUKWA
MKUU wa Mkoa wa Rukwa, 

Qeen Sendiga, amewataka waku-
rugenzi wa halmashauri zilizoko 
mkoani humo kuwaepushia 
maradhi ya kudumu na vifo vya 
ghafla baadhi ya wastaafu kuto-
kana na kutowalipa kwa wakati 
stahiki zao.

Sendiga alisema kitendo cha 
waajiri kutowalipa kwa wakati 
wastaafu ambao walikuwa se-
hemu ya watumishi wao kume-
sababisha wengi wao kubaki 
wakidhalilika mitaani na wakati 
mwingine kufariki kabla ya 
muda wao kutokana na kupata 
maradhi mbalimbali.

Alisisitiza  wafanyakazi wen-
gine wanaodai madai yao, 
walipwe kwa wakati ili kuondoa 
manung’uniko sehemu za kazi 
ambayo yanayosababisha kuko-
sekana kwa ufanisi kazini.

Awali, Katibu wa TUCTA Mkoa 
wa Rukwa, Amini Msando, alise-
ma watumishi wa umma mkoani 
humo wana madai ya stahiki zao 
za muda mrefu ikiwamo fedha 
za likizo na malimbikizo ya 
mishahara.

*Imeandikishwa na Ashton 
Balaigwa, MOROGORO, Eliza-
beth Seleman, SENGEREMA, 
Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA na Gurian Adolf

SUMBAWANGA.
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Na Mwandishi Wetu,  
ZANZIBAR

CHAMA cha ACT Wazalendo kimeahidi 
ushirikiano katika kuundwa kwa timu maal-
um kutoka vyama vikuu vya siasa Zanzibar 
ili kuyafanyia kazi masuala yanayohusu 
demokrasia na hali ya kisiasa Zanzibar.

Taarifa iliyotolewa jana kwa vyombo vya 
habari na Salim Bimani, Katibu wa Habari, 
Uenezi, Mawasiliano na Umma wa chama 
hicho Zanzibar, alisema chama chao kinawa-
hakikishia watanzania wote kitatoa ushiriki-
ano kufanikisha kuundwa kwa timu hiyo 
na katika kuyafanyia kazi masuala yaliyoku-
sudiwa ili kujenga misingi madhubuti ya 
demokrasia, umoja wa kweli na amani ya ku-
dumu inayotokana na utendaji wa haki.

Alisema kuwa Kamati ya Uongozi ya chama 
hicho imemwelekeza Kiongozi wa Chama, 
Zitto Kabwe, kufuatilia uamuzi wa Kamati 
Kuu uliotaka viongozi wa kitaifa wa chama 
kukutana na Rais Hussein Ali Mwinyi ili ku-
jadili kwa kina suala hilo na mengine yanayo-
husu maslahi ya Zanzibar.

Bimani alifafanua kuwa wakati anazun-

gumza na vyombo vya habari Jumamosi iliyo-
pita, Rais Dk.Mwinyi, alisema ameunda timu 
maalum kutoka vyama vikuu vya siasa Zan-
zibar; CCM na ACT Wazalendo ili kuyafanyia 
kazi masuala yanayohusu demokrasia na hali 
ya kisiasa Zanzibar.

Alibainisha kuwa baada ya kauli hiyo, 
waandishi kadhaa waliwasiliana na vion-
gozi mbalimbali wa ACT Wazalendo kwa  
madhumuni ya kutaka uthibitisho wa suala 
hilo.

“Jana ( juzi) Kamati ya Uongozi ya chama 
chetu ilikutana na tumejiridhisha kwamba, 
pamoja na kutambua nia na kuanza mchaka-
to tokea mwezi Februari 2023 utakaopelekea 
kuundwa kwa kamati ya namna hio, kwa 
upande wetu hakuna taarifa kuwa timu hiyo 
imeshaundwa.

“Tulitarajia kwamba Kamati hiyo iwe ime-
shaundwa tokea mwezi Februari mwaka huu 
na kuanza kazi na kwa sasa iwe imeshaka-
milisha kazi zake. Hivyo, tunaikaribisha kauli 
hii ya Mheshimiwa Dk. Hussein Mwinyi na 
kuamini kwamba itaharakisha hatua ya ku-
undwa timu hiyo na kuanza kufanya kazi bila 
ya kuchelewa zaidi,” alisema.

Bimani alisema tayari miaka miwili na 
nusu imeshapita tangu kuundwa kwa Seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa Zanzibar na muda 
uliobaki kuelekea Uchaguzi Mkuu wa 2025 si 
mrefu huku mazingira yaliyosababisha shida 
mwaka 2020 yakiwa hayajabadilika kwa vile 
hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa kuyab-
adilisha.

Alisema ACT Wazalendo inaamini hatua za 
kufanya marekebisho makubwa ya mifumo 
na sheria za uchaguzi ikiwamo Tume ya Uch-
aguzi ya Zanzibar (ZEC), marekebisho ya ma-
hakama na mfumo wa hakijinai Zanzibar.

Pia alisema wanaamini katika marekebi-
sho ya idara maalum na vyombo vingine vi-
navyohusika na ulinzi na usalama Zanzibar,  
uimarishaji wa muundo wa Serikali ya Umo-
ja wa Kitaifa, na masuala ya kulipwa fidia 
waathirika wa matukio mbalimbali ya uvun-
jwaji wa haki za binadamu yaliyotokea mwa-
ka 2020.

Alisema marekebisho hayo yanapaswa 
kufanyiwa kazi kwa haraka, kwa kina na kwa 
uadilifu ili Zanzibar na Tanzania kwa ujumla 
ziepuke fedheha na maafa kama yale yal-
iyoshuhudiwa katika vipindi vilivyopita.

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB, moja kati ya taasisi kubwa 
zaidi za kifedha nchini, imetangaza kuten-
geneza faida ya Sh. bilioni 133 kabla ya kodi 
katika robo ya kwanza mwaka 2023.

Faida hiyo ni sawa na ongezeko la asilimia 
3.1 kulinganishwa na iliyoipata kipindi kama 
hicho mwaka jana. Ufanisi huo, pamoja na 
mambo mengine, ukitajwa umechangiwa na  
mapato halisi ya riba yaliyofika Sh. bilioni 192 
yakiongezeka kwa asilimia 9.7 kutoka mwaka 
jana.

Akizungumza kuhusu ufanisi huo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya CDRB, Ab-
dulmajid Nsekela alisema jana kuwa una-
dhihirisha uimara wa benki sokoni ambayo 
inatekeleza mpango mkakati wake wa 
muda wa kati kuanzia mwaka 2022 mpaka 
2027, ambao inalenga kuuendeleza kwa ku-
wekeza zaidi kwenye fursa zinazojitokeza 
katika ukanda wa mashariki mwa Afrika  
hasa kwenye sekta za kipaumbele. 

Aliema kuwa mapato yasiyo ya riba yalifika 
Sh. bilioni 106 katika robo ya kwanza, sawa 
na ongezeko la asilimia tatu kutoka Sh. bilioni 

103 zilizopatikana mwaka 2022. Ongezeko 
limetokana na kuimarika kwa matumizi ya 
huduma mbadala hasa majukwaa ya kidi-
jiti zikiwamo huduma za SimBanking, CRDB 
Wakala na huduma za benki kwa njia ya in-
taneti.

Vilevile, Nsekela alisema uwekezaji un-
aoendelea kufanywa na benki kwenye 
teknolojia, huduma za kidijiti pamoja na 
uboreshaji wa mfumo wa operesheni za ben-
ki utaimarisha huduma kwa wateja. 

Mkurugenzi wa Fedha wa Benki ya CRDB, 
Frederick Nshekanabo alisema utoaji wa 
mikopo kidijiti umechangia kwa kiasi kikub-
wa kurahisisha kufikisha huduma kwa wateja 
na kukidhi mahitaji yao kwa wakati, hivyo 
kuipa benki faida hiyo nono huku ikipunguza 
vihatarishi.

Alisema uwiano wa mikopo isiyolipika 
umepungua na kufika asilimia 2.8, chini ya 
wastani wa soko kwa sasa ambao ni asilimia 
35 na kukidhi masharti ya kikanuni yanayota-
ka usizidi asilimia tano. Jumla ya mikopo ghafi 
iliyotolewa katika kipindi hicho ni Sh. trilioni 
7.2, sawa na ongezeko la asilimia 4.6 kulin-
ganishwa na Sh. trilioni 6.9 zilizokopeshwa 

mpaka Desemba 31, 2022. 
Benki ya CRDB imewekeza zaidi kwenye 

teknolojia ili kuwaruhusu wateja kutumia 
huduma zake mahali popote walipo na kwa 
urahisi kukamilisha malengo yao. 

Vilevile, benki hiyo inachukua hatua 
muhimu kuhakikisha inakuza mizania yake 
kwa kuboresha huduma na kukidhi mahitaji 
ya wateja. Katika robo hii ya kwanza, mali za 
benki ziliongezeka kwa asilimia 9.3 na ku-
fika Sh. trilioni 11.96 kutoka Sh. trilionio 11.69 
zilizokuwapo mpaka Desemba 2022, huku 
amana za wateja nazo zikipanda kwa asilimia 
1.3 na kufika Sh. trilioni 8.3 kutoka Sh. trilioni 
8.2 zilizokuwapo Desemba 2022.

Nsekela alisema kesho ya benki ina matu-
maini zaidi kwa kuwa kwa miaka mitano ili-
yopita ilikuwa na changamoto nyingi ambazo 
menejimenti ilijitahidi kukabiliana nazo.

Kutokana na mikakati inayofanya kuwa-
hudumia wafanyabiashara wadogo na wa 
kati, Benki ya CRDB imetunukiwa zawadi ya 
Benki Bora kwa Wajasiriamali Wadogo na wa 
Kati kwa mwaka 2023 na Taasisi ya Global 
Finance ya Uingereza. Tuzo hiyo ilitolewa ka-
tika robo hii ya kwanza.

ACT yataka timu maalum
ya kufuatilia hali ya kisiasa 

Hoja ya ukata 
ilivyoteka 
kampeni 
uchaguzi TLS
Na Elizabeth Zaya

WAGOMBEA wa nafasi ya urais 
wa mwaka 2023/24 wa Chama 
cha Wanasheria Tanganyika 
(TLS) jana walichuana kunadi 
sera zilizotekwa na hoja ya 
kukikomboa chama hicho ku-
toka katika ukata kiuchumi una-
okikabili kwa sasa.
Wagombea wa nafasi hiyo ni 

Anold Sungusia na Reginald 
Shirima. Kila mmoja alitoa ahadi 
hiyo ya kukinasua chama hicho 
wakati akinadi sera zake kwe-
nye mdahalo ulioandaliwa na 
TLS mkoani Dar es Salaam.
Akizungumza katika mdahalo 

huo baada ya kuulizwa mipango 
aliyonayo kwa chama hicho, 
Sungusia alisema TLS kuwa hoi 
kiuchumi ni jambo la aibu.
“Ninakubali kwamba TLS kwa 

sasa ina hali mbaya kiuchumi. 
Hii ni aibu. Hatupaswi kuwa 
hivi. Chama chetu kuwa hoi 
kifedha ni kituko, ni aibu kubwa 
kwetu,” alisema Sungusia.
Aliahidi kuwa akichaguliwa 

kuwa rais wa chama hicho, 
lazima aweke misingi na mion-
gozo imara itakayosaidia kuki-
patia fedha za kujiendesha bila 
mkwamo ikiwamo kuwa na 
miradi mbalimbali ya uzalishaji 
kiuchumi.
Pia alisema ataweka misingi 

ya kupambana na maadui sita 
ambao wamechangia kwa ki-
wango chama chao kuwa na 
hali mbaya kiuchumi. Aliwataja 
ni kukosa umakini, uvivu, ku-
chukulia mambo kawaida, tabia 
ya kupenda kujitetea, uoga wa 
kuthubutu kufanya mambo, na 
kufanya vitu vya kujifurahisha 
ambavyo havileti fedha.
“Kwa hiyo wakinichagua, ni-

takachokifanya cha kwanza 
ni kutengeneza sera ambayo 
itapambana na hao maadui sita 
pamoja na kuwatengenezea 
mawakili uhakika wa kufanya 
shughuli zao bila bughuza na 
kujipatia kipato chao. Na hiyo 
haihitaji miaka mingi ni kuweka 
tu misingi,” alisema Sungusia.
Mgombea mwingine wa nafasi 

hiyo, Shirima, alisema miongoni 
mwa mambo atakayoyashughu-
likia ya kusaidia kuinua TLS ni 
kutafuta vyanzo vya mapato 
kujazia pale chama hicho kili-
popungiwa.
Pia alisema atazungumza na 

serikali ili isaidie kuipatia fedha 
TLS kwa ajili ya kuendesha 
shughuli mbalimbali za chama 
hicho.
Uchaguzi wa viongozi wa TLS 

unatarajiwa kufanyika mwezi 
huu jijini Arusha kumpata ata-
kayechukua mikoba ya Prof. 
Edward Hoseah anayemaliza 
muda wake katika nafasi hiyo 
ya urais.
Viongozi wengine wanaotaraji-

wa kuchaguliwa katika uchaguzi 
huo ni nafasi ya makamu wa 
rais, viongozi wa kanda na vion-
gozi wa mawakili vijana.

Mwakilishi wa 
Mkurugenzi wa 
Shirika la Kazi 
Duniani kanda ya 
Afrika Mashariki, 
Jealous Chirove 
akitoa hotuba 
siku ya maa-
dhimisho ya Siku 
ya Wafanyakazi 
Duniani, am-
bapo ameiomba 
serikali kurejea 
mikataba na 
kurekebisha she-
ria za kazi na ka-
nuni ili kuongeza 
tija mahala pa 
kazi. Maadhim-
isho hayo yali-
fanyika kitaifa 
mjini Morogoro 
jana.PICHA:
MPIGAPICHA 
WETU.
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Uhakiki leseni udereva wakwaa
kigingi, polisi wabaini udanganyifu 
Na Elizabeth Zaya

MAMALAKA ya Udhibiti wa 
Usafiri Ardhini (LATRA) im-
eongeza muda wa miezi mitatu 
wa kuthibitisha na kuwasajili 
madereva.

Wakati LATRA ikifanya hivyo, 
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani nalo limeongeza 
muda wa ukaguzi wa leseni.

Kwa mujibu wa LATRA, ua-
muzi huo umetokana na idadi 
ndogo ya madereva walioji-
tokeza kujisajili na ukaguzi wa 
leseni zao. Mwisho wa usajili na  
ukaguzi za leseni kwa madereva 
hao ulikuwa Aprili 30 mwaka 
huu.

Machi mwaka huu, Mkuu 
wa Jeshi la Polisi, IGP Camillus 
Wambura alitoa maagizo kwa 
wakuu wa vikosi vya usalama 
barabarani vya mikoa kufanya 
ukaguzi na uhakiki wa shule zote 
za udereva nchini ili kujua kama 
zinakidhi ubora. 

Agizo hilo lilitolewa baada ya 

Jeshi la Polisi kugundua mfumo 
mbovu wa upatikanaji wa ma-
dereva kuwa ni chanzo kingine 
cha ajali nchini zinazogharimu 
maisha ya wananchi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
juzi jioni, Kamanda Kikosi cha 
Usalama Barabarani, Ramad-
hani Ng’anzi alisema hadi kufikia 
Aprili 30, jumla ya leseni za ma-
dereva 20,944 sawa na asilimia 
1.2 pekee ndio zilizohakikiwa. 

Alisema leseni za madereva 
17,726 zimebainika kuwa na sifa 
na kupewa barua ya uthibiti-
sho, huku leseni 3,214 zikifutiwa 
madaraja kutokuwa na sifa ya 
daraja C na E, kwa kutosomea 
madaraja hayo.

“Tanzania tunao madereva wa 
mabasi na malori zaidi ya mil-
ioni mbili, hadi sasa waliohakiki-
wa keseni zao haijafika asilimia 
mbili,” alisema.

“Nitoe ufafanuzi kwa madere-
va wote nchini kuwa na ukaguzi 
wa shule au vyuo vinavyotoa 

mafunzo ya udereva na uhakiki 
wa leseni, sio wa kumkomoa 
dereva au kampuni mojawapo, 
lengo ni kujua madereva wa-
naoendesha magari barabarani, 
kama wana sifa au wanamiliki 
leseni kihalali na walizipata kwa 
kufuata utaatibu,” alisema Ka-
manda Ng’anzi.

Kuhusu uhakiki wa shule 
na vyuo vya udereva, Ng’anzi 
alisema kuwa jumla ya shule na 
vyuo 297 vilivyohakikiwa, 134 
pekee ndivyo vyenye sifa, na 161 
vilifungwa kutoa mafunzo kuto-
kana na kukosa sifa na kukidhi 
vigezo.

“Vyuo na shule hizi zimefung-
wa kutokana na sababu mbalim-
bali ikiwamo kutokuwa na ma-
darasa badala yake wamekuwa 
wanatolea mafunzo kwenye 
flemu, kuwa na magari mabovu 
na kutofuta mtaala,” alisema.

Akizungumzia ukaguzi wa 
madereva na kuwathibitisha, 
Mkurugenzi wa Udhibiti wa 
Barabara wa LATRA, Johansen 
Kahatano alisema wameamua 
kuongeza miezi mitatu kutoka-

na na changamoto mbalimbali 
zilizojitokeza.

Alisema hadi kufikia Aprili 30, 
jumla ya madereva 3,334 ndio 
waliokaguliwa na kuthibitishwa, 
idadi aliyoitaja ni ndogo.

“Tumegundua madereva 
wengi hawana vyeti, lakini kuna 
urasimu kwenye kupima afya 
kutokana na gharama, suala la 
afya tumeliondoa tutalifanya 
baadaye, hivyo tutaongeza 
muda wa miezi mitatu hadi Julai 
31,” alisema Kahatano.

Alisema lengo sio kuwakomoa, 
bali watambue kinachofanyika 
endapo wanataka kuifanya kazi 
ya udereva ili itambulike kama 
taaluma nyingine.

Katibu Mkuu wa Shirikisho la 
Vyama vya Madereva Tanzania 
(TDF), Jackson Ruhahas, alisema 
Tanzania ina zaidi ya leseni mil-
ioni nne na kwamba kuhakiki 
kwa mwezi mmoja ni kitu kisi-
chowezekana.

Alisema mifumo ya LATRA na 
Jeshi la Polisi ni haifanyi kazi kwa 
ufanisi; na wakaguzi wenyewe ni 
wachache.

Mvua yaua bibi  
na wajukuu    

Na Samson Chacha, TARIME

WATU watatu, bibi na 
wajukuu zake wawili, 
wakazi wa Mtaa wa Bom-
ani katika Halmashauri ya 
Mji Tarime, wamefariki 
dunia baada ya kusombwa 
na maji ya  mvua iliyonye-
sha Jumapili  jioni. 
Waliofariki ni Ghati 

Magabe (60), Johnson 
Daniel (10) na Vailent Dan-
iel (3) huku mama watoto 
wa watoto hao wawili, 
Neema  Daniel akinusurika 
baada ya kushika mti na
kuomba msaada.
Mbali na vifo hivyo, 

mvua hiyo pia imesaba-
bisha mabwawa matatu 
na vizimba vya samaki 
kubomoka na hivyo wafu-
gaji samaki kupata hasara.
Katika Hospitali ya 

Wilaya  Tarime mjini hapa 
jana, mume wa Ghati, ali-
yejitambulisha kwa jina 
Magabe na mjukuu wake, 
Joseph Robhi, walisema 
familia yao imepata pigo 
kubwa kutokana na vifo 
hivyo.
“Mimi nina familia ny-

ingine, tunaishi Kijiji cha 
Kewamamba, tulipa taarifa 
ya Ghati na wajukuu wetu 
hao wawili wamesombwa 
na maji ya mvua iliyo-
nyesha na kusababisha 
Mto Bomani kujaa na maji 
kubomoa mabwawa ya sa-
maki na mengine kukumba 
nyumba walimokuwa 
wanaishi na wajukuu zake 
hao na binti yetu, mama 
wa watoto hao (Neema) 
aliyenusurika baada ya 
kung’ang’ania kwenye 
mlingoti uliokuwa ndani 
ya nyumba huku akipiga 
kelele za kuomba msaada 
wa kuokolewa.
“Tulifika na kuwakuta 

wananchi, polisi na askari 
wa
Zimamoto na Uokoaji 

wakiwa wanafuatilia ku-
watafuta  hao ndugu zetu 
waliosombwa na maji. 
Mtoto mmoja, Johnson ali-
patikana akiwa amefariki 
dunia. 
“Tuliendelea kuwatafuta 

wengine  na leo (jana) tu-
mefanikiwa kuikuta miili 
ya Ghati na Vailent ikiwa  
pembeni mwa mto huo 
wakiwa wamefariki. Miili 
hiyo ipo hapa Hospitali ya 
Wilaya na tumeitambua 
kuwa ni ya Ghati na wa-
jukuu zake wawili, John-
son na Vailent,” alisema 
Magabe.
Mmiliki wa  Chuo cha 

Ufundi na Radio Sachita 
wilayani Tarime, Peter 
Mwera alisema: “Mvua 
iliyonyesha Jumapili
jioni imeleta madhara 

makubwa kwetu na jamii 
ikiwamo kusombwa ma-
bwawa, vizimba vyetu 
vitatu vya samaki, ukuta 
kubomoka na kusababi-
sha samaki kusombwa na 
maji.”

Utouh amsifu mkulima kushtaki aliowataja CAG
Na Jenifer Gilla

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) 
mstaafu, Ludovick Utouh, 
amesifu uamuzi aliouchukua 
mkulima Thomas Nkola, kua-
mua kufungua kesi mahakamani 
kushinikiza waliotajwa kuhusika 
na ubadhirifu wa mabilioni ka-
tika ripoti ya mwaka 2021/22 ya 
CAG kuchukuliwa hatua.

Nkola, mkulima na mkazi wa 
Mtaa wa Majengo wilayani Mas-
wa mkoani Simiyu, ameamua 
kufungua kesi hiyo kwa kuzinga-
tia Ibara ya 27(I) na (2) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano.

Ibara ya 27(1) inatamka: “Kila 
mtu ana wajibu wa kulinda mali 
asilia ya Jamhuri ya Muungano, 
mali ya Mamlaka ya Nchi na mali 
yote inayomilikiwa kwa pamoja 
na wananchi, na pia kuiheshimu 
mali ya mtu mwingine.”

Ibara ya 27(2) inatamka: “Watu 

wote watatakiwa na sheria ku-
tunza vizuri mali ya mamlaka ya 
nchi na ya pamoja, kupiga vita 
aina zote za uharibifu na uba-
dhilifu, na kuendesha uchumi 
wa taifa kwa makini kama watu 
ambao ndio waamuzi wa hali ya 
baadaye ya taifa lao.”

Katika mazungumzo na Ni-
pashe jana, Utouh aliyekuwa 
CAG kwa miaka minane kuanzia 
mwaka 2006 hadi 2014, aliutaja 
uamuzi wa mkulima huyo kuwa 
ni wa kihistoria na mfano wa 
kuigwa.

Alisema mwananchi huyo 
wa kawaida anafanya jambo la 
maana lililopaswa kufanywa na 
viongozi husika. Alisema mkuli-
ma huyo ametuma ujumbe kwa 
serikali na watekelezaji wa sera 
na sheria kwamba  wananchi 
wamechoshwa na vitendo vya 
ubadhirifu vinavyojitokeza kila 
mwaka na havichukuliwi hatua 
stahiki za kuvikomesha.

Alisema kitendo hicho kina-
paswa kifungua akili za wadau 
ikiwamo wanasheria. Aliwataka 
wasome Katiba na Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma na kutumia 
utaalamu wao kuchanganua kitu 
hicho alichokifikiria mwananchi 
wa kawaida.

Hata hivyo, Utouh ambaye 
kwa sasa ni Mkurugenzi Mtend-
aji wa Taasisi ya WAJIBU, alise-
ma changamoto atakayokutana 
nayo mkulima huyo katika kesi 
hiyo, ni kukosa ushahidi ulioji-
tosheleza ikiwa atategemea ku-
tumia nyaraka za ripoti ya CAG 
kama ushahidi wa kupeleka ma-
hakamani waliotajwa.

“Lakini, kwa kuwa ni kitu am-
bacho kimetokea kwa mara ya 
kwanza, kinaweza ishangaza ma-
hakama. Kama mtu wa kawaida 
anaweza kujipanga mpaka apate 
mawakili, kwanza ni gharama.

“Inaonyesha amedhamiria na 
anajua nini anataka kufanya. 

Kwa hiyo, matokeo yoyote ata-
kayopata bado itabaki kuwa ni 
tukio la kihistoria,” alisema

Utouh alisema majibu yata-
kayotokana na kesi hiyo pia ya-
takuwa somo kwa wakaguzi na 
wadhibiti wa hesabu; na vyombo 
vya usalama kufanya majukumu 
yao ipasavyo ili kuzuia kuende-
lea kwa ubadhirifu wa fedha za 
umma na kuitia serikali hasara 
huku wananchi wakiteseka na 
umasikini.

Utouh alisema kuwa ili Tanza-
nia ipate maendeleo na kuepu-
kana na vitendo vya ubadhirifu, 
viongozi wapewe majukumu 
kulingana na utaalamu na uzoe-
fu walionao katika nafasi hiyo.

Kwa mashirika ya umma ya-
nayoendeshwa kibiashara, Ut-
ouh alishauri viongozi wake 
wasipatikane kwa kuteuliwa, 
bali nafasi hizo ziwe zinatanga-
zwa na kuombwa na watu am-
bao watafanyiwa usaili.

lLATRA yaongeza muda 

Naibu Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu, Patrobas Katambi, 
akiongea na wafan-
yakazi wa Barrick wakati 
alipotembelea banda la 
kampuni hiyo kwenye 
maonesho  ya OSHA mjini 
Morogoro jana ambapo 
alifurahia teknolojia 
mbalimbali za usalama 
zinazotumiwa na kampuni 
kuhakikisha usalama ma-
hali pa kazi pia alipongeza  
kampuni kushinda tuzo 
ya jumla katika maonesho 
hayo. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

WAKATI jana dunia ikiadhimisha Siku ya Wafanyakazi iliyokuwa na 
kaulimbiu ‘Mishahara Bora na Ajira za staha ni Nguzo ya Maendeleo 
kwa Wafanyakazi’ ni muhimu maombi yao yakasikilizwa na kufanyiwa 
kazi.

Katika baadhi ya maombi yao ni pamoja na serikali kuongeza moti-
sha kwa wafanyakazi kwa kuwawekea mazingira mazuri, kuwasikiliza 
na kutekeleza makubaliano kwa mujibu wa sheria na mkataba wa kazi.

Kilio cha wafanyakazi wanaofanya sekta ya elimu ni kuishi katika 
mazingira duni na wanachohitaji ni motisha ya mishahara na ku-
waboreshea mazingira ya ufanyaji kazi wao.

Pia, kuna haja ya serikali kuboresha sheria ya kazi ili kumlinda mfan-
yakazi hasa katika suala la mikataba ya kazi iwapo atasitishiwa mka-
taba wake alipwe stahiki zake kwa wakati.

Wakitoa malalamiko yao baadhi ya wafanyakazi walidai kuwa 
serikali inaweza kuvunja makubaliano yalioko kwenye mkataba na 
mfanyakazi wake, lakini hakuna hatua itakayochukuliwa. Kwa mfano 
mfanyakazi ana haki ya kupata nyongeza ya mshahara kila mwaka 
unavyoanza, maana yake inavyofika Julai mosi, wanategemea mfan-
yakazi huyo aanze kuona nyongeza ya mshahara.

Pia, mfanyakazi anapotenda kosa, anahukumiwa kwa mujibu wa 
sheria na mkataba alioingia, lakini serikali inapokiuka mkataba huo 
hakuna kinachoamuliwa na mtu anapokosa anaweza fukuzwa kazi au 
kuishia kwenye mazingira magumu.

Kadhalika suala la nyongeza ya mishahara limekuwa kama hisani 
kutokana na kutangazwa, lakini utekelezaji wake unachukua muda 
mrefu.

Wafanyakazi wa sekta ya elimu wamedai, kuna mambo makuu mata-
tu ambayo ni mazingira, mtaala, na washikadau, ambavyo vikiweza ku-
fanyika kwa ufanisi nchi itapata kusudio halisi la taifa kwenye elimu.

Kwa upande wa sekta ya afya, nao wameomba  madaktari kukum-
bukwa hasa walioko vijijini ambao imedaiwa wanafanya kazi katika 
mazingira magumu ikiwamo kuishi kwenye nyumba zenye ubora 
hafifu.

Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), limesema 
malalamiko makubwa ya wafanyakazi wengi nchini ni kutaka kupewa 
mishahara bora na ajira zenye staha.

Kadhalika, wafanyakazi wengi kufanyishwa kazi bila mikataba hali 
inayowafanya washindwe kupata haki zao na wengine hata kudhulu-
miwa pale inapotokea shida na mwajiri wake.  

Chama hicho kimedai kupokea malalamiko mengi kutoka kwa wa-
fanyakazi kwenye taasisi mbalimbali na sekta binafsi wakitumikishwa 
kwa muda mrefu bila kupewa mkataba jambo ambalo liko kinyume 
cha sheria.

Pia, chama hicho kimewataka waajiri nchini kujali maslahi ya wafan-
yakazi na kufuata makubaliano kwa mujibu wa mikataba waliyokubali-
ana, kutowanyanyasa wafanyakazi na kuwalipa fedha za kufanya kazi 
nje ya muda.

Shirika la Kazi Duniani (ILO), pia limetaja njia bora za kufanyika ili 
kutoa kazi bora, kukabiliana na ukosefu wa usawa kazini na kupun-
guza umaskini kwa jamii ili ijikimu na kujenga maisha yao ya baadaye.

Ujumbe uliotolewa na Mkurugenzi wa Shirika hilo, Gilbert Houngbo, 
umetaja njia hizo kuwa ni kufanyika mabadiliko ya kimuundo ya muda 
mrefu ikiwamo kubuni teknolojia mpya itakayosaidia kuongeza ajira 
na kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa.

Pia, sera na matendo lazima yazingatie ubinadamu, ili kuruhusu 
watu kufuatilia ustawi na maendeleo yao ya kiroho katika hali ya uhu-
ru na heshima, usalama wa kiuchumi na fursa sawa.

Hoja ujenzi sanamu ya Nyerere
makao makuu ya AU ina mashiko

 Muungwana Lazima Nilonge

Ombi la wafanyakazi 
kuboreshewa sheria  

za kazi lifikiriwe
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KATIKA  kuenzi juhudi za Hayati 
Mwalimu Nyerere, serikali ya Tanzania 
ikatumia mkutano wa Jumuiya Nchi 
za Kusini mwa Afrika (SADC), ambao 
unaofanyika Jamuhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), kukumbusha 
ujenzi wa sanamu yake kwenye makao 
makuu ya Umoja wa Afrika (AU).

Mwakilishi kwenye mkutano huo 
kutoka Tanzania, Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha na Mipango, Amina 
Shabani, akaahidi ujenzi wa sanamu la 
Nyerere ni miongoni mwa hoja ataka-
zowasilisha kwenye mkutano huo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, alitoa kauli 
hiyo kwenye ufunguzi wa mkutano wa 
Kamati ya Kudumu ya Makatibu Wakuu 
wa SADC, uliofanyika huko nchini DRC. 

Akasema pamoja na kujadili kuhusu 
sanamu hilo, pia watakumbushia Taf-
siri ya Nyaraka muhimu za SADC, ku-
wekwa katika lugha ya Kiswahili am-
bayo ni hatua muhimu ya utekelezaji 
wa matumizi ya lugha ya hiyo kwenye 
Jumuiya.

Mengine ni Mpango wa Kanda wa 
Ununuzi wa Pamoja wa Bidhaa za Afya 
unaoratibiwa na Bohari Kuu ya Dawa 
(MSD) na mkakati wa pamoja wa Kan-
da wa Kusimamia Sekta ya Mbolea.

Mwenyekiti wa Mkutano huo am-
baye pia ni Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Mtangamano wa Kikanda wa DRC, 
Balozi Songhu Kayumba, aliwasihi wa-
jumbe kushiriki kikamilifu kwa kutoa 
maoni yatakayolenga kufanikisha 
utekelezaji wa agenda zitakazojadiliwa.

Alisema, makatibu wakuu na wa-
jumbe watajadili ajenda mbalimbali, 
ambazo ni pamoja na hatua zilizofiki-
wa katika utekelezaji wa maamuzi ya 
wakuu wa nchi na serikali, waliyotoa 
katika mikutano iliyopita.

Ni fahari tunayopaswa kujivunia 
kama Watanzania, pale taifa lin-
apoamua kuunga mkono juhudi za 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, 
kwenye kupigania uhuru wa taifa hili 

Na Halfani 
Chusi

Nikirejea 
kile Tanza-
nia inadai 
kuanzia 
na jukwa 
la SADC, 
Nyerere 
yumo ka-
tika kundi 
la waasisi 
wali-
ohangaikia 
kuasisiwa 
kwa 
chombo hi-
cho, kikiwa 
na umri 
wa miaka 
60, kizazi 
cha sasa 
tukifaidi 
matunda 
yake.

na mengineyo jirani.
Kwa kuwa mikutano hii huhud-

huriwa na viongozi wakubwa ku-
toka nchi mbalimbali, jambo hilo 
litaiongezea heshima hadhi ya lugha 
yetu kwenye maeneo tofauti tofauti 
ya nchi.

Pia, litaongeza ajira kwa wasomi 
wa lugha hiyo, kwa kuwa watu kuto-
ka mataifa mbalimbali watataka ku-
jifunza kama ilivyo kwa sasa, mataifa 
mengi yana shauku ya kuijua.

Katika maisha ya kawaida na his-
toria zaidi ya nchini na bara Afrika, 
Nyerere anabaki kioo na mtu aliye-
fanya makubwa ya kihistoria kwa 
Waafrika wenzake watafutao haki 
zao, katika pande mbalimbali.

Haishiii katika nchi za Afrika 
Mashariki na kato pekee, Nyerere 
hakujenga wazo la kutaka kuona 
jirani yake anataabika mbele yake. 
Hata imefika hatia nchi za Kusini 
mwa Afrika, ni ngumu sana kuzun-
gumzia uhuru wao, bila kumtaja Ny-
erere na Tanzania yake kwa namna 
moja na nyingine.

Miji ka Mpwapwa imebaki kuna 
na nyayo za weakati kutoka ukanda 
huo, mataifa ya Namibia, Angola na 
Afrika Kusini iliyoelemewa na lindi 
ya ubaguzi dhidi yao, huku Msum-
biji nayo ina kila sura ya msaada wa 
Nyerere, hata mpaka leo inabak8i 
kuwa rafiki kiopenzi wa taifa hili.

Nikirejea kile Tanzania inadai 
kuanzia na jukwa la SADC, Nyerere 
yumo katika kundi la waasisi wali-
ohangaikia kuasisiwa kwa chombo 
hicho, kikiwa na umri wa miaka 60, 
kizazi cha sasa tukifaidi matunda 
yake.

Katika hilo binafsi katika mawazo 
yangu, naamini ni haki na sawa ka-
bisa kukubaliana hatua  ya muasisi 
huyo wa taifa letu, akiwa na rekodi 
ya wema kimataifa barani Afrika ae-
nziwe kama tunavyofanya sisi, ikiwa 
ni ishara ya shukurani na utambul-
isho wake kimataifa. 
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Mstaafu: Bila NSSF ningeadhirika

KABWELA Fadhili Mohamed

Ndoto 
ya Samia 
kuifufua 
NARCO 
yaanza 
kutimia
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeiwezesha 
Kampuni ya Ranchi za Taifa 
(NARCO) Sh. bilioni 4.65 
kununua vitendea kazi na 
ng’ombe wazazi ili kuboresha 
na kuongeza uzalishaji wa 
kampuni hiyo.
Hayo yamefahamika wakati 

wa ziara ya Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi, Abdallah Ulega, 
aliyoifanya katika Ranchi ya 
Kongwa wilayani Kongwa 
jijini Dodoma mwishoni mwa 
wiki.
Wakati akizindua matreka 

mapya matano na kupokea 
ngo’mbe 1,000 kwa ajili ya 
kuboresha uzalishaji wa kam-
puni ya NARCO, Ulega alim-
shukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kuiwezesha kam-
puni hiyo iweze kujiendesha 
kibiashara.
Alisema lengo la Rais Samia 

ni kuiimarisha NARCO kwa 
kuboresha miundombinu 
na vitendea kazi ili waweze 
kunenepesha ng’ombe, kuima-
risha biashara ya nyama bora 
ya Kongwana kuzalisha mal-
isho ya mifugo kwa wingi na 
kuyauza ndani na nje ya nchi.
“Hivi sasa tumeshafika ka-

tika kiwango cha kuuza nje 
ya nchi nyama tani 12,000 na 
kuanzia mwaka ujao na kue-
ndelea tutatoka kwenye tani 
hizo na kutafuta tani 50,000 
na ikiwezekana mpaka tani 
100,000,” alisema.
Pia, alisema katika mkakati 

wa kuifufua kampuni ya NAR-
CO wataanzisha skimu za un-
enepeshaji wa mifugo ili ny-
ama itakayokuwa inazalishwa 
kutoka NARCO iwe na ubora 
wa kuiuza nje ya nchi.
“Tunakusudia kwamba 

mchango wa sekta ya mifugo 
uongezeke kutoka asilimia 
saba hadi kufikia asilimia zai-
di ya 10, na hilo linawezekana 
kwa sababu rasilimali ya kutu-
wezesha kufikia huko tunayo,” 
alisisitiza. 
Alisema, serikali ina mipango 

ya kuanzisha skimu za umwa-
giliaji wa malisho ili yaweze 
kuzalisha kwa wingi kwa ajili 
ya kuyauza ndani na nje ya 
nchi.
“Kama tunavyosafirisha ma-

hindi kutoka maeneo mbalim-
bali na kuwapelekea wahitaji 
tunataka pia tuzalishe malisho 
kwa wingi na kuyasafirisha 
kuyapeleka kwa wahitaji 
waliopo ndani na nje ya nchi,” 
alifafanua.

Ofisa Mkuu Utawala wa NSSF, Daniel Shaidi (kushoto) akimkabidhi mfuko mwanachama mstaafu, mzee Anselmi Fungo-
sita, baada ya kutembelea banda lao wakati wa Maonesho ya Usalama na Afya Mahala pa Kazi (OSHA) yaliyofanyika 
viwanja vya Tumbaku Morogoro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu,  
MOROGORO

MWANACHAMA mstaafu 
wa NSSF, Anselmi Fungosita, 
ameushukuru Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) kwa 
kuendelea kumlipa pensheni 
yake ya uzee kila mwezi kwa kip-
indi cha miaka 14 bila ya kupata 
usumbufu na kuendelea kuishi 
maisha mazuri.

Fungosita alibainisha hayo 
mjini Morogoro, wakati ali-
potembelea banda la NSSF ka-

tika Maonesho ya Usalama na 
Afya Mahala pa Kazi (OSHA), ya-
nayoendelea katika viwanja vya 
Tumbaku.

“Ninamshukuru sana Mwe-
nyezi Mungu kwa uhai huu na 
kuifanya Serikali yetu ya Tanza-
nia kuweka mifuko hii ya Hifadhi 
ya Jamii kama NSSF, kwa sababu 
mimi nimestaasfu miaka kumi 
nne iliyopita na nilivyoenda ka-
tika ofisi za NSSF nilikutana na 
wafanyakazi ambao walinishauri 
vizuri, waliniambia baba usi-
chukue fedha zako zote chukua 

kiasi fulani na kilichobaki 
utakuwa unapokea pensheni ya 
uzee kila mwezi. Nilikubali ndio 
maana mpaka leo hii nina faidi 
matunda kwa kupata malipo 
yangu ya pensheni kila mwezi 
ambayo yana nisaidia kupata 
mahitaji yangu,” alisema Fungo-
sita. Aidha, aliupongeza Mfuko 
kwa kuyafikia makundi mbalim-
bali ya wajasiriamali na kuwapa 
elimu ili waweze kujiunga na ku-
changia kwa ajili ya maisha yao 
baadaye. 

“NSSF mmefanya kitu kizuri 

sana ninawapongeza kwa kutoa 
fursa kwa watu waliojiajiri we-
nyewe ili waweze kunufaika na 
hifadhi ya jamii ikiwemo mafao 
ya uzee,” amesema.

Alisema, bila ya pensheni 
anayolipwa na Mfuko maisha 
yake yangekuwa magumu hasa 
ikizingatiwa kuwa hana nguvu za 
uzalishaji mali.

Katika hatua nyingine, Fun-
gosita amesema kuwa NSSF in-
ampa fursa mbalimbali ikiwamo 
kupata mkopo benki kupitia 
pensheni yake.
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Mkuu wa Wilaya ya Ngara, Kanali Mathias Kahabi, akitia saini majedwali ya fidia ya Mradi wa Kabanga Nickel un-
aoendeshwa na Kampuni ya Tembo Nickel, ikiwa ni ishara ya kutoa fursa kwa Mthamini Mkuu wa Serikali kuyapitia 
na kutia saini ili kampuni ilipe wananchi fidia kabla ya kupisha shughuli za mradi. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Na Mwandishi Wetu, 
NGARA

MKUU wa Wilaya ya Ngara, 
Kanali Mathias Kahabi, am-
etia saini majedwali ya fidia ya 
Mradi wa Kabanga Nickel un-
aoendeshwa na Kampuni ya 
Tembo Nickel, hatua inayotoa 
fursa kwa Mthamini Mkuu wa 
Serikali kuyapitia majedwali 
na kuyaidhinisha kwa lengo la 
kuiruhusu kampuni kulipa fidia 
stahiki kwa wanaoguswa na 
mradi.

Akizungumza baada ya kutia 
saini majedwali hayo, Kanali Ka-
habi alisema anafarijika kuona 
shughuli za uthamini zimeka-
milika na sasa zimebaki hatua 
chache kabla ya wananchi kulip-
wa fedha zao na mradi uanze 
shughuli zake.

“Hatua hii ilikuwa inasubiriwa 
kwa hamu kubwa, si tu kwa wa-
nanchi wanaoguswa na mradi 
huu, bali pia kwa wanangara 
nzima.  “Tunaamini Kampuni 
ya Tembo Nickel ambayo ndiyo 
inaendesha huu mradi itaka-
poanza shughuli zake, itakuwa 
na mchango mkubwa kwa mai-

sha ya wananchi wetu na taifa 
kwa ujumla. 

“Kwa hiyo, leo kuona wana-
niletea haya majedwali nitie 
saini, inamaanisha kweli sasa 
mambo yameiva, tunakaa mkao 
wa kuanza kuona shughuli za 
mradi zinaanza, watu waone 
matunda yenyewe sasa.

“Kikubwa, nimshukuru sana 
Meneja Mkazi wa Kampuni ya 
Tembo Nickel, Benedict Busun-
zu, na timu yake. Wameonyesha 
kweli wako makini na wanataka 
mradi huu uanze kama ilivyo 
nia ya Rais wetu, Dk. Samia Su-
luhu Hassan, ambaye anataka 
mgodi huu uanze ili wananchi 
wanufaike na taifa pia lipate ma-
pato,” alisema Kanali Kahabi.

Alisema kuwa baada ya kutia 
saini majedwali hayo, kwa sasa 
anawataka wananchi wanao-
guswa takribani 1,300 wanaota-
rajiwa kupisha mradi huo, kuwa 
na subra na kumpa Mthamini 
Mkuu wa Serikali muda wa 
kuyapitia na kuyaidhinisha ili 
kila anayeguswa, alipwe fidia 
stahili na kupisha shughuli za 
mradi.

“Lengo la serikali ni kuona 

kila mwananchi analipwa kile 
anachostahili kabla ya kuachia 
ardhi yake kuchukuliwa na mra-
di. Pia tunafahamu kuwa uchim-
baji wa madini ya nikeli ukianza 
hautonufaisha tu wananchi wa 
Ngara, bali taifa zima.

“Huu ni mradi mkubwa na wa 
kimkakati ambao tunatarajia 
utainua uchumi wa nchi hii, 
ndiyo maana Mheshimiwa Wa-
ziri wa Madini, (Dk. Doto Biteko) 
na Waziri wa Ardhi Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angeline Mabula, walikuwa wa-
nafuatilia kwa ukaribu uthamini 
ulipokuwa unaendelea na kwa 
kweli viongozi hawa wametupa 
ushirikiano wa kutosha na ku-
tuongoza hadi leo hii ninapotia 
saini majedwali haya,”  alisema.

Msimamizi Mshauri wa 
Mkandarasi Elekezi, Basil Shio, 
kutoka Kampuni ya RSK, alise-
ma kabla ya Mkuu wa Wilaya,  
Kanali Kahabi, kutia saini ma-
jedwali hayo, kulikuwa na hatua 
mbalimbali za uthamini ambazo 
zimefuatwa kama sheria ina-
vyotaka ikiwamo kuwaonyesha 
wanaoguswa fidia zao stahili na 
kupata idhini yao.

Shio pia alisema kabla ya uli-
paji wa fidia wanaoguswa wote 
watapewa elimu ya matumizi 
ya fedha na baadaye kufunguli-
wa akaunti maalum  hususani 
akaunti ya pamoja kwa wenye 
wenza ambayo ndiyo itakayotu-
mika kulipa fidia hizo.

“Tunajua kuwa watu wana 
akaunti za benki, lakini  lengo 
letu sisi mtu kama alipaswa 
kulipwa kiasi fulani cha fedha, 
tunataka zile fedha zote zim-
fikie, ndiyo maana tunafungua 
akaunti maalum ambazo mwa-
nanchi hatolipa makato yoyote 
yale, kama mtu una mwenza 
wako itafunguliwa akaunti ya 
pamoja,”  alisema Shio.

Wathamini wa Mradi walian-
za shughuli za uwandani Julai 
mwaka 2022. Walitambua na 
kupima  eneo lote la mradi 
na kutambua wanaoguswa, 
kuandaa majedwali ya fidia 
kisha kuyaweka wazi kwa wa-
guswa kwa kuzingatia misingi 
ya sheria kabla ya majedwali 
kuidhinishwa na watendaji wa 
vijiji na kata husika, Mthamini 
wa Mkoa na Ofisa Ardhi Mteule 
wa Wilaya.

Kumekucha fidia Mradi wa Kabanga

RC amulika rushwa ya ngono kazini 
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

MKUU wa Mkoa wa Singida, Pe-
ter Serukamba, ameiagiza Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) kuhakiki-
sha rushwa ya ngono mahali pa 
kazi  inatokomezwa katika mkoa 
huo.

Akizungumza jana wakati wa 
sherehe za maadhimisho ya Siku 
ya Wafanyakazi Duniani ambayo 
kimkoa ilifanyika mjini hapa, 
Serukamba alisema tatizo la 
rushwa ya ngono ni lazima liko-

meshwe Singida.
Serukamba pia aliliagiza 

Shirika la Bima Mkoa wa Sin-
gida kufanya uhakiki wa wafan-
yakazi ambao bima zao zimeiva 
ili walipwe; na wakurugenzi wa 
halmashauri ambao hawawali-
pi watendaji posho za kila  
mwezi kuanza kufanya hivyo 
haraka.

Mratibu wa Shirikisho la Vy-
ama vya Wafanyakazi (TUCTA) 
Mkoa wa Singida, Maria Bange, 
akisoma risala ya wafanyakazi, 
alimesema rushwa ya ngono 
katika harakati za kutafuta ajira 

imepungua katika kipindi cha 
2022/23.

Alisema katika kipindi hicho 
kumekuwa na changamoto kad-
haa ikiwamo baadhi ya viongozi 
kuwaweka ndani wafanyakazi 
bila kufuatia utaratibu na sheria 
za kazi.

Alisema changamoto nyingine 
ni nyongeza ya mishahara ili-
yofanyika mwaka jana kutoki-
dhi matarajio ya wafanyakazi, 
kutolipwa kwa wakati fedha za 
uhamisho, likizo na malimbikizo 
ya mishahara, hata baadhi ya  
watumishi kustaafu na huku 

malipo ya pesheni zao yak-
icheleweshwa.

Changamoto nyingine ni Shiri-
ka la Bima kutowalipa watumishi 
waliokata bima ya maisha wakati 
bima zao zinapoiva, waajiri bi-
nafsi kutowasilisha makato ya 
asilimia 10 kwenye mifuko ya hi-
fadhi ya jamii, waajiri kutopeleka 
michango ya hifadhi ya jamii kwa 
wakati na kusababisha tozo kub-
wa (penalti).

Bange alisema pamoja na 
changamoto hizo, wafanyakazi 
wanaomba serikali iongeze 
nyongeza ya kima cha chini Cha 

mshahara inayoendana na hali 
ya uchumi wa sasa, kuhamisha 
wafanyakazi kuendane na ulipaji 
wa stahiki zao na madeni ya wa-
tumishi yalipwe.

Alisema waajiri wa sekta bin-
afsi watoe mikataba ya kudumu 
kwa wafanyakazi, likizo na kima 
cha chini cha mshahara kizin-
gatiwe na sekta binafsi na ma-
baraza ya wafanyakazi yafanyike 
kwa wakati, malipo ya posho ya-
tolewe kwa mujibu wa sheria na 
usiwe hisani ya mwajiri na kodi 
kwenye mishahara iendelee ku-
punguzwa.

GGML kinara wa
kuzingatia SDG
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya AngloGold Ashanti 
- Geita Gold Mining Limited 
(GGML) imeibuka mshindi wa 
jumla katika tuzo za kampuni za 
kibiashara zilizoonyesha kwa 
vitendo mchango wake kwa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDG) kwenye kipengele cha ku-
jali watu.
Tuzo hiyo iliyotolewa na Shirika 

la UN Global Compact Network 
Tanzania mwishoni mwa wiki 
jijini Dar es Salaam, imetajwa 
kuthibitisha nia ya GGML kuji-
tolea kuisaidia jamii inayozun-
guka mgodi huo.
Pia imetajwa kuthibitisha nia ya 

kampuni hiyo kuimarisha mazin-
gira mahali pa kazi kuwa salama 
na shirikishi huku wafanyakazi 
wake wakitekeleza majukumu 
yao kwa kuzingatia utu.
Akipokea tuzo hiyo, Mkurugenzi 

wa Bodi ya GGML, Felix Mlaki 
alisema: “Tuzo hii ni ushuhuda 
wa dhamira yetu ya kusaidia 
jamii inayozunguka mgodi wetu 
pamoja na juhudi zetu za kuwa 
na mahali pa kazi panapozinga-
tia afya na usalama kwa wafan-
yakazi wetu.”
Alisema kuwa baada ya kupata 

tuzo, kampuni hiyo itaende-
lea kuimarisha dhamira yake 
kama sehemu ya Uwajibika wa 
Kampuni kwa Kijamii (CSR) kwa 
kutekeleza miradi inayofanana 
na juhudi za serikali katika kue-
ndeleza jamii. 
“Tuzo hii inatambua juhudi zetu 

za kuheshimu haki za binadamu 
na uendelevu wa mazingira 
huku tukishirikiana na jamii 
kutekeleza miradi mbalimbali 
kupitia mpango wa uwajibikaji 
kwa jamii,” alisema.
Alibainisha kuwa kampuni 

itaendelea kuboresha maisha 
ya makandarasi wa ndani, ikiwa 
ni pamoja na kuwapa kipaum-
bele katika fursa za zabuni ili 
waweze kuchangia upatikanaji 
wa ajira kwa watanzania wengi 
katika shughuli za uchimbaji 
madini.
Tuzo hizo zilizozinduliwa Feb-

ruari mwaka huu, zinalenga 
kuendeleza ushirikiano kati ya 
wadau wa sekta binafsi na seri-
kali katika utekelezaji malengo 
ya maendeleo endelevu.
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Jumuiya ya wanafunzi mahitaji 
maalumu yalia na fursa sawa ajira
Na Godfrey Mushi, MOSHI

J
UMUIYA ya wanafunzi 
wenye mahitaji maalum 
katika Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi (MoCU), 

imeanza kupaza sauti, ikiitaka 
serikali kutafuta ‘mwarobaini’ 
wa tatizo la kukosekana kwa 
ushindani sawa kwenye fursa 
mbalimbali kwa kundi hilo, 
hasa ajira na maeneo mengine 
muhimu.

Aidha, kimeiomba serikali 
kutatua pia tatizo la upungufu 
wa vifaa saidizi, unyanyapaa, 
ukosefu wa fursa sawa za 
elimu, ajira na maeneo men-
gine muhimu katika taasisi 
mbalimbali nchini.

Akizungumza juzi, wakati 
wa warsha ya kuwajengea 
uwezo wanafunzi wa MoCU 
wenye mahitaji maalum, Millu 

Luhende, ambaye ni mwakili-
shi wa wanafunzi wenye mahi-
taji maalum, alisema matatizo 
hayo kwa namna fulani yame-
kuwa yakiwafanya washindwe 
kujipatia mahitaji fulani ama 
huduma fulani.

“Kwanza tunaishukuru 
menejimenti ya MoCU, kwa 
kuwa kwa mwaka wa mas-
omo 2022/2023, wenye ma-
hitaji maalum tuko jumla ya  
wanafunzi 35 kutoka idadi 
ya 29 mwaka wa masomo 
2021/2022.

“Idadi hii ilikuwa ndogo zaidi 
kipindi cha nyuma. Ongezeko 
hili ni ishara ya jitihada mad-
hubuti za serikali pamoja na 
chuo chetu kuhakikisha wa-
nafunzi wenye mahitaji maal-
um wanapata fursa sawa na 
wanafunzi wengine.”

Kwa mujibu wa Millu, MoCU 

kwa sasa ina wanafunzi 15 we-
nye tatizo la usikivu, lakini ki-
faa walichopewa na serikali ni 
kimoja, huku wanafunzi 10 we-
nye tatizo la viungo, wana viti 
mwendo vitatu, bajaji mbili.

Katika semina hiyo, Makamu 
Mkuu wa Chuo cha MoCU, 
Utawala na Fedha, Prof. Fredy 
Kilima, alisema menejimenti 
ya chuo hicho inathamini na 
kutambua mchango wa watu 
wenye mahitaji maalum na 
tayari wanayo sera inayoon-
goza namna ya kuwatambua 
na kuwahudumia watu wenye 
mahitaji maalum.

“Tumekuwa na mikakati 
mbalimbali ya kuboresha hu-
duma za watu wenye mahitaji 
maalum. Tumefanya mabore-
sho kwenye njia nyingi zina-
zoelekea kwenye huduma 
muhimu ili watu ambao wana-

tumia viti mwendo na wenye 
changamoto za viungo waweze 
kupita vizuri.

“Kwenye majengo yetu ya 
zamani tunafanya maboresho 
kwa mfano sehemu nyingi 
tumeweka ramps (njia mtel-
ezo) ili wenye viti mwendo 
waweze kupita bila tatizo. Mak-
taba yetu, pia tumetoa mlango 
ambao ni mahususi kupitisha 
viti mwendo,” alisema Prof. 
Kilima.

Kwa mujibu wa Prof. Kilima, 
lengo la kuwa na siku hiyo, ni 
kuwaweka pamoja wenye mah-
itaji maalum ili kuwatumia wa-
dau kutoa nasaha, kwa maana 
ya kuwashauri, kuwatia moyo 
na kuwajenga, licha ya mata-
tizo wanayopitia, bado wa-
naweza kumudu masomo na  
kushiriki kwenye fursa mbal-
imbali.

BoT yatakiwa 
kusimamia kanuni 
kuhudumia wateja
 Na Allan lsack, ARUSHA

SERIKALI imeiagiza Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT), kusimamia ka-
nuni, utaratibu na sheria ili benki 
zote nchini zifanye kazi zao kwa 
kuzingatia weledi kuwahudunia 
wananchi.
Hayo yalisemwa juzi na Waziri 

wa Fedha na Mipango, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, wakati akizindua 
tawi jipya la benki ya Mwanga 
Hakika Benki.
Katika hatua nyingine waziri 

huyo, ameitaka benki hiyo, ku-
jiendesha kwa kutoa huduma 
nzuri na bora kwa wateja wake.
Pia alitoa rai kwa wateja wal-

iokopa katika taasisi za fedha 
kurejesha mikopo hiyo kwa 
wakati ili kuwezesha wengine 
kukopa kwa kuwa benki zime-
saidia ukuaji wa pato la taifa na 
kwa mtu mmoja mmoja.
“Watu wanaomba fedha kwenye 

taasisi za kifedha, lakini hawana 
malengo ninatoa kwa maofisa 
wote wa benki kuhakikisha kuwa 
kila mkopaji awe na lengo lin-
aloeleweka ili aweze kurejesha 
kwa wakati,”alisisitiza Nchemba.
Hata hivyo, Waziri Nchemba, 

aliwataka wananchi kuwa na  
nidhamu ya mikopo kwa kuwa 
watu wengi wanachukua na 
hawajui chakuifanyia kutokana 
na kutojiandaa kwa shughuli za 
kuifanyia.
Naye Mwenyekiti wa Bodi ya 

Mwanga Hakika Benki, Ridhi-
wan Mringo, alisema benki hiyo, 
imejipambanua kuwahudumia 
wateja wengi zaidi, pia itatoa 
faida kwa wenye hisa na wateja 
wengine wa benki hiyo.
Alisema benki zimesaidia ukuaji 

wa uchumi pamoja na kuongeza 
pato la mtu mmoja mmoja na 
taifa kwa ujumla.
Mkurugenzi Mtendaji wa benki 

hiyo, Jagjit Singh, alisema benki 
hiyo, ilianzishwa mwaka 1998 
ikiwa ni ya kijamii na mwaka 
2020 ilikuwa ni Microfinance 
na kuanzia mwaka 2022 mpaka 
sasa ni benki ya biashara.
Alisema lengo ni kuifanya benki 

kuwa ya kimataifa zaidi nchini 
na ifanikiwe kutoa huduma zake 
ukanda wa Afrika Mashariki kwa 
ajili ya kuhudumia watu kwa 
wingi, pia inatoa riba ya asilimia 
12 kwa atayeweka akiba.

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

MKUU wa Wilaya ya Arusha, 
Felician Mtahengerwa, ame-
waonya baadhi ya wanasiasa, 
kuacha tabia ya kuhujumu jita-
hada za Rais Samia Suluhu Has-
san za kuwaletea maendeleo 
wananchi wa jiji la Arusha, hasa 
kwenye eneo la utalii.  

Aidha, amekanusha kuwapo 
mfanyabiashara ndogo ndogo 
aliyeuawa kama baadhi ya 
mitandao ya kijamii ilivyoripoti 
mwishoni mwa wiki.

Mtahengerwa, alisema hayo 
jana jijini hapa jana wakati aki-
zungumza na Nipashe baada ya 
taarifa zilizozagaa, kutokana na 
baadhi ya machinga kuandama-
na usiku wa kuamkia Aprili 29 
eneo la Karakana ya jiji, maarufu 
kama Depot.

Wafanyabiashara hao, wana-
daiwa kulalamikia kunyanyas-
wa na askari wa jeshi la akiba 
(mgambo).

Akijibu hoja hiyo, Mkuu huyo 
wa wilaya alisema; “Hizo ni 
mbinu zinazotumiwa na baadhi 
ya wanasiasa wenye nia ovu za 

kuhujumu na kudidimiza juhudi 
za Rais Samia katika sekta ya 
utalii, iliyoongezewa chachu na 
filamu maarufu ya ‘The Royal 
Tour’ ambayo imeongeza idadi 
kubwa ya watalii nchini.

“Kuna baadhi ya wanasiasa we-
nye nia ovu ya kuhujumu juhudi 
za Raisa Samia Suluhu Hassan ka-
tika kuwaletea wananchi maen-
deleo sekta mbalimbali ikwamo 
ya utalii kwa kutumia machinga 
kuvuruga amani inayosababisha 
taharuki kwa umma. Niwaombe 
waaache siasa za maji taka kwa 
sababu hatutaki kutumia nguvu 

katika kuwakalibili.”
Kuhusu machinga anayedaiwa 

kuuawa kwa kipigo na askari 
mgambo, anayetajwa kuwa 
mkazi wa Kata ya Sombetini, 
Mtahengerwa, alisema amefua-
tilia na kubaini kuwa taarifa hizo 
ni za uongo na uzushi uliojaa 
uchochezi kwa lengo la kuchafua 
taswira ya Jiji la Arusha.

“Kamati ya ulinzi na usalama 
tumefuatilia kwa karibu madai 
ya machinga kwamba kuna ki-
jana ameuawa. Tumebaini kuwa 
taarifa hizo ni za uongo na zina 
lengo la kufanya uchochezi usio 

na tija yoyote, kwa sababu mach-
inga waliandamana kuelekea De-
pot ya jiji iliyoko jirani na Kituo 
cha Afya Ngarenaro, ambako 
wagonjwa wawili wajawazito  
walikuwa wanahamishiwa kwen-
da hospitali ya Rufani Mount 
Meru.

Mwenyekiti wa Machinga, 
Mkoa wa Arusha, Amina Njoka, 
alipoulizwa alisema hakuna 
machinga yeyote aliyeuawa, 
taarifa hizo ni za uzushi kwa 
sababu amezifuatilia kwa kina na 
hajawahi kusikia machinga anay-
enyanyaswa na mgambo.

Wanasiasa waonywa hujuma eneo la utalii

Waziri wa Fedha na Mipango Dk. Mwigulu Nchemba kulia akikata utepe kuzindua tawi jipya na la kisasa la benki ya 
Mwanga Hakika Benki (MHB), jijini Arusha mwishoni mwa wiki.Kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
Benki ya Mwanga Hakika, Ridhiwan Mringo PICHA: MPIGAPICHA WETU
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habari kanda YA ZIWA

Watoza ushuru 19 matatani ubadhirifu mamilioni
Na Renatus Masuguliko, GEITA 

T
AASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa 
Geita, inaendeela na 

uchunguzi kwa watoza ushuru 
19 kutoka Halmashauri ya Wilaya 
Geita kwa tuhuma za ubadhirifu 
wa zaidi ya Sh. milioni 20 baada 
ya kukiuka kanuni za fedha za 
serikali kwa kushindwa kuwasili-

sha benki fedha zilizokusanywa 
ndani ya saa 24.

Hayo yalibainishwa mwis-
honi mwa wiki na Kamanda wa 
TAKUKURU Mkoa wa Geita, Leo-
nidas Felix, wakati akitoa taarifa 
ya utendaji kazi wa taasisi hiyo 
kwa kipindi cha miezi mitatu 
kuanzia Januari hadi Machi 2023 
na kuwa wamefanikiwa kuokoa 
zaidi ya Sh. milioni 53 zinazoto-
kana na makusanyo ya ushuru 

wa serikali za mitaa mkoani 
humo.

Alisema kati ya fedha zilizo-
okolewa Sh. milioni 33 kutoka 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Nyang’wale ambazo zilipelekwa 
katika halmashautri hiyo yakiwa 
ni mapato yanayotokana na 
makusanyo ya ushuru.

Kadhalika, alisema walifua-
tilia utekelezaji wa miradi 63 
yenye thamani ya Sh. bilioni 11.7 

inayotekelezwa katika sekta za 
elimu, afya, miundombinu ya 
barabara na maendeleo ya jamii 
huku wakijiwekea mikakati ka-
tika kipindi cha mwaka 2023 ya 
kuwashirikisha wadau kwa kutoa 
elimu kwa lengo la kuziba mian-
ya ya rushwa.

“Hali hii inaonesha kuwa vi-
tendo vya ubadhirifu unaoen-
delea katika katika halmashauri 
mbalimbali huku akiwaonya 

watumishi wa umma kufanya 
kazi kwa uadilifu na kutekeleza  
majukumu yao kwa mujibu wa 
sheria.

Baadhi ya wananchi mkoani 
humo wameiomba serikali kuz-
idisha uchunguzi katika miradi 
ya serikali kwa kuwashirikisha 
wananchi wa maeneo husika 
kwa lengo la kutoa taarifa za uba-
dhirifu mapema kabla ya serikali 
kuingia hasara.

Askofu Dk. Yohana Nzelu akisimikwa kuwa Askofu wa Kanisa la Kiinjili ya Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Kusini 
Mashariki ya Ziwa Victoria inayounganisha Mikoa ya Shinyanga na Simiyu, akichukua nafasi ya Askofu Dk Emmanuel 
Makala ambaye amestaafu, tukio hilo limefanyika jana. PICHA: MARCO MADUHU

Na Ibrahimu Mmamba, SAUT

SERIKALI imeahidi kutoa 
msaada wa kifedha wa zaidi ya 
Sh. bilioni 900 kupitia asilimia 
10i ya ununuzi ya bajeti ya mwa-
ka 2023 kwaajili ya kuwawez-
esha vijana kuendeleza ubunifu 
wao.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Mkurugenzi Msaidizi wa Idara 
ya Uwezeshwaji Uchumi kutoka 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Eliakim 
Mtawa, wakati wa kuhitimisha 
mafunzo ya uanagenzi kwa vija-
na 15 yaliyofanyika jijini Mwanza 
katika Shirika la Kuhudumia Vi-

wanda Vidogo (SIDO).
Alisema serikali inafanya 

juhudi mbalimbali vijana kuwez-
eshwa kiujuzi ili wasaidie kusu-
kuma gurudumu la maendeleo 
kupitia programu mbalimbali 
ikiwa ni pamoja ya mikopo ya 
mapato ya ndani ya halmashauri 
ambayo kwa sasa imesimama 
kwa muda. “Licha ya mikopo 
hiyo kusimama kwa muda upo 
mfuko wa maendeleo ya vijana 
ambao upo chini ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu ulioandaliwa kwa vi-
jana wenye umri kati ya miaka 15 
hadi 35 ambako mkopo huo kwa 
kiwango cha chini kukopa ni Sh. 

milioni 50 ambao italipwa kwa 
miezi 36 kwa riba ya asilima tano 
kwa mkopo mzima,” alisema.

Mtawa aliongeza kuwa serikali 
imetenga Sh. bilioni 900 kwaajili 
ya vijana ubunifu na fedha zili-
zotolewa na serikali kwa vijana 
hao ni zaidi ya Sh. bilioni 150 
ambazo imekuwa ni kinyume na 
matarajio ya serikali.

Aliwataka wote wanaohitaji 
mitaji kwa lengo la kuendeleza 
ubunifu wao kutoa taarifa kwa 
serikali ili kuona namna ya ku-
fanya waweze kutengeneza 
mpango kazi wa biashara zao 
utakao wawezesha kupata mitaji 

na kuendeleza ubunifu wao.
Meneja wa SIDO mkoani 

Mwanza, Bakari Songwe alisema 
tangu kituo kianze kimekuwa 
na programu mbili za kuhata-
mia mawazo ya vijana ambako 
baada ya kukamilisha programu 
ya uhatamishaji wanatarajia 
kutengeneza mpango wa kibi-
ashara.

Faustin Mellita, mnufaika wa 
mafunzo hayo, alisema atajikwa-
mua kutoka kuwa mjasiriamali 
mdogo hadi kuwa mfanyabi-
ashara na mbunifu mkubwa na 
matarajio yake ni kujiajiri baada 
ya mafunzo hayo.

Bil. 900/- kuwawezesha vijana kufanya ubunifu

Na Restuta Damian,  
BUKOBA

JUMLA ya Sh. milioni 
35 zinatarajiwa kutumika 
katika ujenzi wa jengo 
la ofisi ya wajasiriamali 
maarufu kama Machinga 
mkoani Kagera kuwawez-
esha kuendesha shughuli 
zao na utunzaji wa kumbu-
kumbu.
Akizungumza juzi na 

Umoja wa wamachinga 
Mkoa wa Kagera, Katibu 
Tawala wa mkoa huo, Toba 
Nguvila, alisema fedha 
hiyo ni sehemu ya Sh. mil-
ioni 10 iliyotolewa na Rais 
Samia Suluhu Hassan ikiwa 
ni ahadi ya kuboresha 
mazingira ya wamachinga 
nchini. 
“Katika ujenzi wa ofisi 

hiyo itatumika Sh. milioni 
10 iliyotolewa na Rais Sa-
mia pamoja na Sh. milioni 
25 ambayo itatoka katika 
Halmashauri za Wilaya 
kuongeza na kufikia ki-
wango Sh. milioni 35 
ambako ujenzi utaanza 
mwezi Mei, mwaka huu,” 
alisema Nguvila.
Alisema fedha hiyo ili-

takiwa kwenda moja kwa 
moja kwa wamachinga, 
lakini uongozi wa mkoa 
huo ukaona uweke jengo 
la ofisi ambalo watakuwa 
huru kupanga shughuli zao 
na kuweka mkazo katika 
kazi kwa kuwa wataweka 
kumbukumbuku na sheria 
za kuwasimamia.
Mwenyekiti wa Shirik-

isho la Wamachinga Taifa 
(SHIUMA), Erenest Masanja 
alisema, wanatambua 
nguvu ya serikali kwa 
kuchangia upatikanaji wa 
ofisi ambayo itawaungani-
sha wamachinga wa mkoa 
huo na kuwa na kauli moja 
katika kukuza uchumi.
Pia, kupata ofisi, mkoa 

huo una machinga zaidi ya 
100,000 ambao wanakabil-
iwa na matatizo ya upati-
kanaji maeneo ya kufanyia 
kazi, katika kila wilaya na 
kuiomba serikali kuona 
umuhimu wa kutatua adha 
hiyo kwa kuwapa uhuru 
wa kufanya shughuli zao.

Wamachinga 
kujengewa 
ofisi Kagera
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INAENDELEA UK.13

K
UNAPOZUNGUMZIWA 
suala la haki sawa kwa 
jamii ya wenye ulemavu, 
kuna maana kubwa ka-

tika jamii. Ni tafsiri pia, inayobeba 
maana kubwa kwa watoto wana-
osoma shuleni. Mara zote huta-
jwa, kila anapowezeshwa huwa 
hashindwi.

Ndiyo inayosogeza udadisi 
wa Nipashe katika maisha ya 
kijana Abdul -Azizi Khamis Ali 
(18), mwenye ulemavu wa uziwi, 
ambaye licha ya hali hiyo, sasa 
anaingia katika orodha ya vinara 
waliofanya vizuri shuleni kwake.

Shule ya Sekondari ya Dk John 
Joseph Magufuli, alikohitimu 
Abdul, wamekuwa jumla 103, 
katika matokeo ya elimu kidato 
cha nne, imemtoa mwanafunzi 
mmoja mwenye ufaulu daraja la 
kwanza, kijana huyo akiwamo, 
katika orodha watahiniwa tisa 
waliopata daraja la pili, sita wenye 
daraja la tatu 28, daraja la nne 59 
na sita daraja sifuri.

Akizungumza na Nipashe 
nyumbani kwao Mwanakwerekwe 
mkoa wa Mjini Magharib Unguja, 
Abdul anasema hakutarajia ngazi 
hiyo ya ufaulu, kwani alilenga 
daraja la kwanza, lakini changa-
moto za elimu, zilimkwamisha.

Kijana Abdul -Azizi akisimulia 
alikopita shuleni, alikabiliwa na 
changamoto kukosa  mkalimani 
wa lugha ya alama shuleni na 
kumsababisha achukue hatua 
ya ziada apate uelewa, jambo lil-
ilompa ugumu masomoni

Anaeleza, namma ugumu huo 
ulivyo, ni mwalimu anapofundi-
sha bila ya mkalimani, inamuacha 
nyuma kimawasiliano, tofauti na 
wanafunzi wengine, hata ikambidi 

kutafuta wakalimali wa kujitolea 
kumfafanulia anachozungumza 
mwalimu.

Kuhusu siri ya mafanikio yake, 
anadokeza ni juhudi za kusoma, 
pia msaada wa walimu wake, 
wazazi na wakalimani, walioji-
tolea shuleni, hali kadhalika ush-
irikiano kutoka kwa wanafunzi 
wenzake shuleni.

“Mwalimu anapomaliza kuso-
mesha darasani huwa sioni tabu 
kuuliza pale ambapo sijafahamu 
au huwauliza wanafunzi wezangu 
na wakinipa ushirikiano mzuri 
bila ya kuninyanyapaa”anasema.

Sasa anasema malengo yake ya 
baadae ni kuwa daktari wa binad-
amu, kwa ajili ya kutoa huduma za 
matibabu ya afya kwa wananchi 
hasa watu wenyeu ulemavum 
akishauri ni vyema Wizara ya 
Elimu ikaandaa mitihani maalum 
kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalum, ili kuwathmini kwa haki 
zaidi.

Anasema, wasiwasi wake sasa 
ni masomo ya kidato cha tano, 
akifafanua: “Kila ukipanda juu 
zaidi, masomo ndio yanakuwa 
magumu kutokana na mazingira 
ya kupata elimu kwa watu wenye 
ulemavu, bado sio rafiki sana.”

Mwanafunzi huyo  anasema 
awali alifaulu kuingia shule ya 
vipawa maalum darasa la saba 
na kubahatika kupelekwa shule 
maalum, lakini akashindwa 
kusoma huko, kutokana na 
changamoto za walimu wanao-
fundisha lugha ya alama.

WAZAZI  WA WANAFUNZI
Mama wa mwanafunzi huyo, 

tunampa haki zake zote zinazos-
tahiki ikiwamo elimu,” anasema 
mama huyo, huku baba wa mwa-
nafunzi huyo, Khamis Ali (67), 
anaelekeza pongezi kwa serikali 
kupitia Baraza la Watu wenye 
Ulemavu, kwa msaada wa kuwa-
jali watoto wenye ulemavu na 
kufuatilia maendeleo yao.

“Dada yake Abdulazizi ambaye 
nae ni kiziwi, anasoma elimu ya 
juu Chuo Kikuu cha Zanzibar 
(ZU), lakini ada ya chuo ana-
lipiwa na Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Watu, Wenye Ulemavu 
maana hali zetu za kiuchumi ni 
duni sina uwezo wa kumlipia 
ada,” anasema, akiiomba serikali 
kuajiri wakalimani kuwawezesha 
darasani wanafunzi wenye uziwi.

JUMUIYA WAKALIMANI
Muhammed Wahabi kutoka 

jumuiya ya wakalimani wa lugha 
ya alama Zanzibar ( JUWALAZA), 
anasema lugha ya alama alianza 
kujifunza darasani wakati huo 
akisoma shule pamoja na 
wanafunzi viziwi lakini baada ya 
kuingia kidato cha tatu aliacha 
kuwasiliana na viziwi kwa sababu 
hawakufanikiwa kuendelea na 
masomo.

Anasema baada ya kukutana 
na mwanafunzi Abdul-Azizi 
mwaka 2021 wakati akimfundi-
sha masomo yake katika muda 
wa masomo ya ziada (Tuisheni) 
ndipo alipomshauri kwenda 
kusoma lugha ya alama ili kum-
saidia katika mawasiliano hasa 
katika masomo yake.

Wahabu anasema, hakupuuza 
ushauri wake na ndipo alipoanza 

Mwanafunzi asiyesikia awapiku wazima
kwenye mtihani, akilenga kuwa daktari 

Abdul-Aziz Khamis Ali, akiwa katika chumba cha maabara 
shuleni, alikosoma. PICHA: RAHMA SULEIMAN

• Adokeza ana ndugu kama yeye yuko Chuo Kikuu

ELIMUELIMU
NA HALFANI 
CHUSI

Watumia 
pikipiki 
waingiziwa 
darasa
la kiufundi 
kufikia 
ufanisi 
kutumia  Ukurasa 14

Maua Abdallah (53), anasema 
mwanawe huyo ni wa sita kati ya 
watoto wake saba, wawili wana 
shida ya kusikia tangu kuzaliwa na 

hajajua sababu, licha ya kuhangai-
kia matibabu katika hospitali 
mbalimbali.

“Hali yake tumeipokea na 
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Ni suala lil-
iloibuliwa 
tena katika 
hotuba ya 
wadau, kwa 
Rais Dk, Sa-
mia Suluhu 
Hassan, jana 
kwenye 
maadhim-
isho ya Siku 
ya Wafan-
yakazi, am-
baye naye 
akawaahidi 
kuishughu-
likia.

Wenye fani wafunguka kinachowasibu 

Mwalimu akiwajibika darasani. PICHA: MTANDAO

ELIMUELIMU
NA SABATO 
KASIKA

K
ILA mahali nchini ki-
taifa na kimataifa kuna 
kilio ‘kiwango cha elimu 
kimeshuka’. Hapo ina-

kumbusha nafasi yake kwa maisha 
ya kawaida ya watu kuanzia sasa 
hadi wakati ujao. 

Ndiyo maana muasisi wa taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere, tangu 
akabidhiwe usukani kuongoza 
nchi, mipango na sera zake hazi-
kuiweka kando. Itakumbukwa ni 
sekta inayobeba asilimia kubwa 
ya bajeti ya nchi kufika asilimia 
25 katika zama hizo.

Inaporejewa kitaaluma, elimu 
ambayo Nyerere akaibatiza ‘ufun-
guo wa maisha’, ni maarifa, ujuzi 
na utashi (kama falsafa, itikadi 
na imani) wa maono ya maisha 
anayopewa binadamu kuyamudu 
na kuyasimamia.

Hata haja ya elimu kumfikia bi-
nadamu, kunahusika nyenzo kuu 
tatu ambazo ni: Mwanafunzi 
anayefunzwa; mtoaji elimu am-
baye ni mwalimu; pia msimamizi 
na mmiliki mkuu wa mfumo wa 
elimu hiyo, kwa maana ya mahi-
taji kama miundombinu hitajika, 
mitaala, huduma za mahitaji yote, 
ikiwamo ujira kwa mwalimu.

Utatu huo mara zote unatakiwa 
kila moja utende yake kwa ufani-
si, usahihi na tija ya ziada inapo-
bidi, vilevile mapengo yanayoleta 
kasoro daima yaepukwe kadri 
inavyowezekana.

Bado elimu ndio inayozalisha 
kila kitu kinachoendelea duniani, 
kuanzia uelewa wa msingi, kuzali-
sha wataalamu, mwendelezo wa 
utafiti na stadi za kiteknolojia, hali 
kadhalika ushauri wa kitaalamu.

Pia, ikirejewa utafiti wa kiu-
chumi unaotafsiri nyenzo za 
maendeleo ikiwamo fedha za 
kuhudumia, nguvukazi ya mwa-
nadamu inatajwa kuwa ngazi ya 
juu, kwa sababu ndio inatenda 
kikazi, vilevile inasimamia mahi-
taji yote. Mfano, licha ya kuwapo 
vyote hospitalini, daktari na wa-
tendaji wa kitalaamu wanabaki 
ni watendaji wanaoendesha shu-
ghuli, vilevile wanasimamia vy-
ote.

Mtazamo huo anaporejesh-
ewa mwalimu na watendaji wen-
gine kitaalaamu, pia wasiokuwa 
wataalam, wanabeba mzigo wa 
ufanisi, ikiwamo kuendesha mi-
himili mitatu yote inayohitajika 
kisekta.

Katika sura ya pili, mwalimu 
huyo ni binadamu aliyewekeza 
nafsi yake katika sekta yake, hata 
akirejeshewa kiajira, anahitaji ya 
kukidhi mahitaji yake ya kila siku 
kama binadamu yeyote.

Vilevile ikiazimwa nadharia ya 
rasilimali watu, hata saikolojia 

kwa ujumla, binadamu akiwamo 
mwalimu, ufanisi wake unapati-
kana anapokidhi mahitaji yake ya 
kimaslahi, mazingira sahihi kika-
zi, hata akawawezesha wanafunzi 
wake kupokea ufanisi wake, kupi-
tia mwongozo wa mitaala, sheria, 
taaluma na utashi binafsi.

Je, hicho kinawafikia walimu? 
Kuna usemi, “hoja kwa viele-
lezo”. Jana katika toleo la Mei 
Mosi, gazeti hili lilikuwa na sim-
ulizi mahsusi ya mwalimu kutoka 
wilaya ya Tanganyika mkoa wa 
Katavi, aliyefungiwa mshahara 
wa miezi kadhaa, kisa na mkasa 
anadai ni kufuatilia stahiki zake 
za uhamisho kisheria uliofanywa 
na mwajiri.

Ni sakata lililochukua zaidi ya 
mwaka mmoja na mmoja wa wa-
husika wakuu wa magumu hayo, 
anatajwa ni ofisa elimu husika, 
ambaye pia ni mwalimu aliyepe-
wa dhamana kiuongozi kwenye 
halmashauri, kusimamia sekta ya 
elimu mahali hapo.

Mwalimu amalalamika ame-
kuwa akihangaika kila mara kwe-
nye kituo kipya cha kazi, akiacha 
familia nyumbani, kashindwa 
kuihamisha mizigo yake na kuna 
wakati analazimika kurejea 
kwenye kituo cha zamani, hata 
akaelezwa na wakuu wake kuen-
delea kufundisha kwa muda. 

Pale, akalalamika kila anapo-
fuatilia zaidi stahiki za kuhama, 
anaishia kusimamishiwa msha-
hara kwa miezi kadhaa, hata 
chama cha walimu kikaamua 
kumsaidia kwa ngazi ya kisheria. 

Hapo inarejesha mtazamo 
kama huo kuendelea hadi sasa 
kwenye sekta ya elimu, ilhali 
ngazi ya kitaifa kukisikika ma-
pambano ‘kumsaka mchawi’ 
anayeangusha elimu, ulinganifu 
inatoa tafsiri gani? 

MSTAAFU AFUNGUKA
Philomena Mosha, ni mwalimu 

mstaafu mkoani Dar es Salaam, 
anasema maslahi ya walimu ni 
nyenzo muhimu kwa maendeleo 
kitaaluma kwa wanafunzi, hapo 
anashauri ni muhimu kutafakari 
kwa kina kuhusu mustakabali 
wa maendeleo ya taaluma, kwa 
kusimamia nyenzo hiyo yenye 
mchango mkubwa kuinua elimu.

“Walimu hawapati hata chai 
shuleni, badala yake wanatoka 
nayo nyumbani na kiporo cha 
wali au kama kuna shule kuna 
wafanyabiashara wadogo, wa-
natozwa ushuru, halafu pesa 
inayopatikana, mwalimu mkuu 
anawanunulia walimu sukari,” 
anasema Mwalimu Philomena.

Anafafanua uzoefu wake, alian-
za kazi mwaka1985 na kustaafu 
2020, hakuwahi kusikia posho ya 
kufundishia. Haoo anaendelea: 
“Katika hali hiyo malalamiko ni 
mengi. Ni vigumu walimu kusima-
mia vizuri masomo darasani, ma-
tokeo ni kushuhudia kiwango cha 
kufaulu kikishuka siku hadi siku.”

Mwalimu huyo anasimulia hali 
hiyo inayodhoofisha tija ya mto 
elimu, anasema  walimu hukutwa 
na mahangiko ya kutafuta stahiki 
zao pasipo mafanikio na wanaji-

kuta wakitumia muda mrefu nje 
ya madarasa, wakikata tamaa na 
kutofundisha kwa moyo.

HALI YA UFAULU
Mwalimu Philomena anasema, 

hali ya taaluma na viwango vya 
ufaulu wa wanafunzi si nzuri, 
akitoa mfano ufaulu wa wanao-
hitimu darasa la saba na kupata 
wastani wa daraja A hadi C ume-
shuka kwa miaka mitatu mfu-
lulizo.

Anafafanua matokeo yaliyo-
tangazwa na Baraza la Mitihani la 
Tanzania (NECTA) kati ya mwaka 
2020, 2021 na 2022, ufaulu ul-
ishuka kutoka asilimia 81.97 hadi 
asilimia 79.62.

“Uwiano wa mwalimu kwa 
wanafunzi nao unaendelea ku-
zorota, kwani unaweza kukuta 
mwalimu mmoja kwa wanafunzi 
65 kwa shule za umma mwaka 
2022 ukilinganisha na wanafunzi 
62 mwaka 2021. Hizo ni taarifa zi-
lizopo TAMISEMI,” anasema.

Anatoa mfano, kuna wakati 
mwalimu huyo mwenye maslahi 
duni anafundisha wanafunzi 200 
darasani, hali inayoua ari, ingawa 
ni taaluma ya wito. Kwa mujibu 
wa viwango vilivyopo, darasa 
moja linapaswea kuwa na wa-
nafunzi wasozidi 45, akiendelea: “ 
Ni vigumu kufundisha kwa moyo 
bila maslahi, huku wakiona wa-
tumishi wa kada nyingine wana 
maisha mazuri, wao wakibaki 
nyuma.”

MBUNGE ALIA NA POSHO 
Katika kikao cha bunge hivi 

karibuni jijini Dodoma, Mbunge 
wa Kilwa Kusini mkoani Lindi, 
ambaye pia ni  mwalimu mstaafu, 
Ally Kasinge, akichangia Makadi-
rio ya Mapato na Matumizi ya Ofi-
si ya Rais Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora 
kwa mwaka ujao wa fedha, ana-
taka kuwapo posho ya ufundis-
haji, kwani kukosekana kwake 
kunachangia kushuka kiwango 
cha elimu nchini.

Ni suala lililoibuliwa tena katika 
hotuba ya wadau, kwa Rais Dk, Sa-
mia Suluhu Hassan, jana kwenye 
maadhimisho ya Siku ya Wafan-
yakazi, ambaye naye akawaahidi 
kuishughulikia.

Kwa mujibu wa mbunge Kis-
senge, kuondolewa posho hiyo 
ni kikwazo kwa tija darasani na 
ikirejeshwa, itasaidia msukumo 
wa ufaulu, kwani kutaleta ufanisi, 
akikumbusha iliwahi kuuwapo 
huko awali. Pia, anashauri haja 
ya kuwapo mpango wa masomo 
wenye vifaa visaidizi vya ku-
fundishia, ikiwamo midoli kwa 
wanafunzi wadogo.
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Idadi ya 
viziwi Zan-
zibar in-
aongezeka, 
hivyo ni vy-
ema kuwa 
na wakali-
mani ambao 
watakidhi 
mahitaji 
katika kila 
sekta na si 
kwa  sekta 
ya elimu 
pekee.

Mwanafunzi asiyesikia awapiku wazima
kwenye mtihani, akilenga kuwa daktari 
kujifunza lugha hiyo ya alama, 
baada ya kuona jitihada zake 
kutafuta elimu na ufahamu wake 
ni mzuri kuliko kwa wale wasio 
na ulemavu.

Anasema alijifunza lugha ya 
alama kutokana na msukumo 
wa mwanafunzi Abdul-Azizi na 
alipoijua lugha hiyo, akamshawi-
shi tena akaombe shuleni anako-
soma, ili kuwasaidia wanafunzi 
viziwi w Shule ya Dk. Magufuli.

“Nashukuru nil ipoenda 
kuomba kujitolea shuleni hapo, 
niliruhusiwa nikawa nawasaidia 
wanafunzi viziwi katika masomo 
yao kwa muda wa miaka mitatu 
tokea mwaka 2020 hadi 2022 
baada ya serikali kupitia wizara 
ya elimu kusitisha vijana wanao-
jitolea ambao hawajaajiriwa,” 
anasema.

Anafafanua kuwa, nje ya Shule 
Abdul-Azizi alianza kumfundi-
sha lugha ya Kiingereza na yupo 
vizuri katika lugha hiyo ambayo 
imemuwezesha kufanya vizuri 
katika mitihani yake.

Pia, anafafanu kwamba, ingawa 
hayakuwa matarajio yake mwa-
nafunzi wake kupata daraja la 
pili la ufaulu, akitarajia daraja la 
kwanza, hata anayatathmini  ni 
matokeo ambayo yamemfiji sana.

Sasa anashauri kiseriali, elimu 
mjumuisho iboreshwe zaidi ili 
watu wenye ulemavu kuwekewa 
miundombinu rafiki katika 
kupata elimu.

Swafinia Ali Salum, ni Mwalimu 
wa Shule ya Sekondari ya Dk. 
Magufuli ambae anashughu-
likia wanafunzi wenye mahitaji 
maalum ambapo shule hiyo kwa 
sasa inawanafunzi saba wenye 
ulemavu wakiwemo viziwi na 
waviungo.

Anasema shule hiyo inafuata 
muongozo wa elimu mjumuisho 
ambapo wanafunzi wote wenye 
ulemavu na wasio na ulemavu 
kuchanganywa darasa moja kwa 
kupata elimu.

ALIYEMFUNDISHA SHULE
Mwalimu huyo anamuelezea 

mwanafunzi wake Abdul-Azizi 
licha ya kwamba ana ulemavu 
lakini ni mwanafunzi hodari 
anayependa kujifunza na hufanya 
vizuri kuliko wanafunzi wasio na 
ulemavu, akifafanua shule hiyo 
hutoa elimu kwa wanafunzi wasio 
na ulemavu na hakuna tabia ya 
kuwanyanyapaa, bali wanapewa  
ushirikiano.

Akizungumzia kuhusu vifaa 
au visaidizi kwa watu wenye 
ulemavu, anasema kwa upande 
wa viziwi, hakuwa na visaidizi 
vya aina yoyote, ila kwa kwa 
walemavu wa viungo, shule hiyo 
ina miundombinu rafiki, ikiwamo 
katika majengo yke ya ghorofa.

Anasema shuleni hapo kuna 
changamoto kubwa ya wakali-
mani kwa wanafunzi viziwi hasa 
baada ya kuondoka kwa walimu 
wa kujitolea ambao waliokuwa 
wakiwasadia wanafunzi viziwi 
katika lugha ya alama.

“Mimi nawashughulikia 
wanafunzi wote wenye ulemavu 
na wasio na ulemavu na mimi 
nasomesha somo la Kiswahili 
na historia sasa ninapofundisha 
huwa natumia sauti na ishara 
yaani lugha ya alama ili wanafunzi 
viziwi nao kufaidika ingawa 
mimi sijasomea lugha ya alama 
lakini nimejifunza kutoka kwa 
wanafunzi viziwi”anasema.

Anasema matarajio yake ni 
kwenda kusomea lugha ya alama 
ili kuwaondoshea vikwazo katika 
shule hiyo kwa wanafunzi viziwi 
kupata elimu.

Aidha anasema amefarajika 
sana ufaulu wa mwanafunzi wao 
Kiziwi hivyo wanafunzi wenye 
ulemavu wakiwekewa mazingira 
mazuri wanauwezo wa kufaulu 
vizuri katika masomo yao.

WIZARA YA ELIMU
Kwa mujibu wa Wizara ya 

Elimu na Mafunzo ya Amali, kuna 
wanafunzi 26,169 walifanya miti-
hani ya kidato cha nne Zanzibar 
mwaka jana, kati yao 14  ni wenye 
ulemavu kutoka shule za serikali 
za Unguja, akiwemo Abdul-Azizi.

Juma Salum Ali, ni Kaimu Mkuu 
wa Kitengo cha Elimu Mjumuisho 
na Stadi za Maisha, anasema 
kabla ya mwaka 2004 kuanza 

mfumo huo wa elimu mjumuisho, 
wanafunzi wenye ulemavu wali-
kuwa wanasoma katika mazingira 
magumu zaidi.

Ali anadems, mfumo umesaidia 
wanafunzi wengi wenye mahitaji 
maalum, fursa ya kupata elimu na 
sasa, kuna wanafunzi 7,314 wenye 
ulemavu mbalimbali katika shule 
za serikali, kuanzia ngazi ya 
maandalizi, msingi na sekondari 
na wanafanya vizuri katika miti-
hani, mchangio kmkuu ni msaada 
wanaopata.

Pia, anataja mkakati wanao-
tumia katika kupunguza 
changamoto hiyo, ni kuwafundi-
sha  walimu lugha ya alama nai 
elimu hiyo haishii kwa walimu 
pekee, hata kwa wanafunzi wasio 
na uziwi, ili wawasaidie wenzao 
wahitaji wa msaada.

Katika vifaa visaidizi kwa 
wanafunzi wenyeulemavu, mkuu 
wa kitengo hicho, anasema seri-
kali imejitahidi kuwanunulia 
wanafunzi hao vifaa, hata anakiri 
havitoshelezi mahitaji, ikiiwamo 
kwa wenye shida ya kusikia.

“Wizara imenunua vifaa vingi 
kwa wanafunzi wenye ulemavu   
kwa Shule za Unguja na Pemba 
ambapo gharama ya vifaa hivyo 
ni zaidi ya shilingi milioni 400,” 
anadems, hukia kirejea upande 
wa pili, kwa sasa wazazi wengi 
wanahamasika kuwapeleka shule 
watoto wao wenye ulemavu.

WADAU WASAIDIZI
Mwenyekiti wa Umoja wa watu 

wenye Ulemavu Zanzibar, Salma 

Saadati, anasema elimu kada 
hiyo kwa sasa inatoa matokeo 
chanya, ikilinganishwa na nyuma 
wanafunzi hao walikosa haki.

Anasemas, Wizara ya Elimu, 
ina jukumu la kuajiri wakalim-
ani, kuwasaidia wanafunzi viziwi 
kupata elimu na kufaulu mitihani 
yao vizuri.

Mwadawa Khamis, Mwenyekiti 
wa Shirikisho la Jumuiya za Watu 
Wenye Ulemavu Zanzibar (SHI-
JUWAZA), anasema wanafunzi 
wenye uziwi, wanahitaji jiti-
hada za ziada kuwapatia elimu 
na kwenye lugha ya alama, iwe 
somo la lazima kwa wanafunzi 
wote.

Anasema, wanafunzi wengi 
viziwi huvunjika moyo, hata 
kuwafanya kutoroka shule kuto-
kana na changamoto za kupata 
elimu, hasa kukosa mawasiliano 
yao.

Katibu Mtendaji wa Baraza la 
Watu Wenye Ulemavu Zanzibar, 
Ussi Khamis Debe, anashauri 
Baraza la Mitihani Zanzibar, wan-
apotoa matokeo ya wanafunzi, 
waweke mahsusi ufaulu wa  
wenye ulemavu kwenye mitihani 
hiyo ya taifa.

Anasema hali ilikofika, jamii 
imeshapata mwamko kuona 
watu wenye ulemavu wana haki 
ya kupata elimu, ingawa kiwango 
chao cha ufaulu bado kidogo, 
kwani kuna changamoto nyingi 
kwao katika kujifunza.

“Idadi ya viziwi Zanzibar 
inaongezeka, hivyo ni vyema 
kuwa na wakalimani ambao 
watakidhi mahitaji katika kila 
sekta na si kwa   sekta ya elimu 
pekee”anasema.

Anasema tayari Sheria mpya 
Namba Nane ya Mwaka 2022 
ya Watu Wenye Ulemavu, ime-
shapitishwa na kutiwa saini na 
Rais, ikiopatia meno ya kusi-
mamia majengo yote ya umma 
kuzingatia mahitaji ya watu 
wenye ulemavu, akishauri kila 
mzazi anapaswa kusimamia 
masklahi ya watoto wao wenye 
ulemavu.

WAZIRI WA ELIMU
Waziri wa Elimu na Mafunzo ya 

Amali, Leila Muhammed Mussa, 
anasema wizara hiyo inaende-
lea kuboresha sekta ya elimu, ili 
watoto wote kupata elimu bora, 
ikitarajia kuajiri walimu mahsusi 
wa lugha ya alama shuleni, pia 
inamalizia ujenzi wa shule mbili 
za elimu mjumuisho, za Jendele, 
Unguja na Pujini, Pemba.

“Shule hizi zitakuwa na vifaa 
vya kisasa kwa watu wenye 
ulemavu katika kupata elimu 
lakini pia shule hizo zitakuwa na 
bweni ili wanafunzi wenye mahi-
taji maalum kupata mda wa ziada 
wa kufundishwa masomo yao,” 
alisema Waziri huyo.

Mwanafunzi Abdul-Aziz Khamis Ali, akiwa darasani katika Shule ya Sekondari Dk. John Magu-
fuli, mjini Unguja.  PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Watumia pikipiki waingiziwa darasa
la kiufundi kufikia ufanisi kutumia

WANENAVYO MALENGA

MAMA MKWE KIVURUGE
Mama mkwe kivuruge, huyo ni hasara kubwa, 
Ni sawa na kula zege, na wala siyo ubwabwa,
Nyumba aleta matege, na hata vurugu kubwa,
Mama mkwe mkorofi, ni bora kumuepuka.
 
Mama mkwe mkorofi, ni bora kumuepuka,
Utasema mbona hafi, uweze kupumzika,
Sawa na bidhaa ghafi, haifai kutumika,
Akija ni tumbo joto, amani inatoweka.
 
Akija ni tumbo joto, amani inatoweka,
Jinsi anawasha moto, yake mwanae ashika,
Linatawala fukuto, hadi atapoondoka,

Amri nyumbani kwake, ndizo zinahamishika.
 
Amri nyumbani kwake, ndizo zinahamishika,
Ndoa yenu yawa yake, afanya analotaka,
Yadumu mipango yake, yenu chini anaweka,
Kuoa na kuolewa, kunakuwa kuteseka.
 
Kuoa na kuolewa, kunakuwa kuteseka,
Yake ndiyo yaenziwa, hata kutekelezeka,
Ya mwenza yanafukiwa, hata ya kueleweka,
Kuja kwake wajutia, badala kushereheka.
 
Kuja kwake wajutia, badala kushereheka,
Aja unafikiria, ni lini ataondoka,
Ili yako familia, ipate stareheka,

Mama mkwe huyo zigo, gumu sana kubebeka.
 
Mama mkwe huyo zigo, gumu sana kubebeka,
Tena huyo ni kigogo, kwa mwanaye apendeka, 
Lazima uweke logo, ya kwake kuvumilika,
Akisema hakutaki, ndoa yaweza vunjika.
 
Akisema hakutaki, ndoa yaweza vunjika,
Yake kwa mwanaye tiki, ndiyo yanaaminika,
Tamani akulaiki, usibaki takataka,
Mama ni mvunja ndoa, pia aweza simika.
 
Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
lwagha@gmail.com 0767223602

Fundi pikipiki wa kampuni ya TVS (mwenye tisheti ya bluu),  Yusuph Bakari, akitoa elimu ya 
utunzaji chombo hicho kwa baadhi ya madereva,  ili kuwawezesha kutunza vyombo vyao. 
PICHA: HALFANI CHUSI

TEKNOLOJIATEKNOLOJIA
NA HALFANI 
CHUSI 
BAADA KASORO ZISIZOISHA KILA SIKU…

U
NAPOTAJA pikipiki leo 
hii, imekuwa sehemu 
ya maisha ya umma. Ni 
chimbuko la usafiri ‘hapa 

na pale’, imeajiri wengi kuanzia 
wanaoendesha, mafundi wake 
wanaoziuza hadi mnyororo mrefu 
wa kuiagiza ng’ambo ya mbali.

Hata hivyo, kukosekana elimu 
sahihi ya kutunza chombo hicho, 
kunatajwa kuwa sehemu ya ustawi 
wake. Moja ya sababu inatajwa kwa 
vyombo vingi vya moto kutodumu 
kwa muda mrefu au kusababisha 
ajali na kutokugunduliwa tatizo 
mapema.

Sasa kuna hatua inapigwa ya 
kuwapo elimu mahsusi, kumsaidia  
yule aliyekosa stahiki hiyo, pikipiki 
tajwa haidumu muda mrefu, kwa 
kukosekana elimu ambayo wengi 
wameikosa, lawama zikiwarejea 
wanaotengeneza.

Moja ya kampuni husika inay-
otengeneza pikipiki imeamua 
kuchukua hatua, Nipashe ikiwa 
shuhuda wa hatua hiyo, kutokana 
na kukosekana elimu tajwa. Kupata 
undani, hapo ndipo Nipashe 
ikalazimika kufunga safari mpaka 
makao makuu ya kampuni  inayo-
husika na biashara za kampuni ya 
TVS, ikataka ufafanuzi.

Fundi wa pikipiki kutoka 
kwenye kampuni hiyo, Yusuph 
Bakar anaelezea:“Ikiwa unataka 
kutumia pikipiki kwa muda mrefu, 
unahitaji kujua jinsi ya kuitunza. 
Hii itakupunguzia shida na safari 
za mara kwa mara  kwenda gereji, 
pia kuihudumia mtumiaji mwe-
nyewe bila kwenda kwa fundi. 
Utahitaji tu kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara na mabadiliko ya 
kiufundi.” 

Anaanzisha darasa, katika 
kipengele cha ufuatiliaji injini. 
Hapo anafafanua kwamba, injini 

ndio moyo wa pikipiki na ndiko 
kwenye msingi  na jinsi mashine 
ya chombo inavyofanya kazi kue-
ndesha pikipiki na injini iliyohar-
ibiwa inatia ugumu wa safari. Hapo 
anasema ndiko kuna sababu mtu 
anapaswa kuangalia kila wakati 
hali ya injini ya pikipiki yake.

Pili, anataja kwenye kilainishi 
(oil) kwamba, nilazima ibadilishwe 
kulingana na maagizo ya muuzaji 
pikipiki au kufuata maagizo yali-
yoko kwenye kitabu cha maten-
genezo ya pikipiki.

Anasema, huduma hiyo ina-
paswa kufanywa kila baada ya wiki 
mbili, ikiwa mtumiaji ataenda na 
kilainishi pendekezwa kama alivy-
oshauriwa na muuzaji chombo.

Vilevile hoja hiyo inaendana 
na udhibiti wa vichujio; hapo 
kunatajwa ni kuangalia chujio la 
hewa na chujio la mafuta. Hapo 
fundi Bakari anafafanua jukumu 
la chujio la hewa ni kuhakikisha 
uhamishaji sahihi wa hewa kwa 

injini na lazima itunzwe vizuri, 
ili kuepuka matumizi mengi ya 
petroli. Anasema, hiyo itaruhusu 
injini ya pikipiki kufanya kazi 
vyema, ikiwa na nguvu zaidi.  

Ili kushughulikia chujio la hewa, 
anasema inapaswa kusafishwa 
mara moja kwa wiki kama ina-
vyoshauriwa na mtengenezaji au 
msambazaji, pia inapaswa kubadil-
ishwa baada ya safari kilomita 
12,000.

Kwa upande wa chujio la mafuta, 
anasema inasaidia kuondoa 
uchafu wote unaotokana na 
matumizi ya kimiminika hicho na 
kazima ikaguliwe na kusafishwa 
mara moja kila wiki, ili kupatikana  
ufanisi bora wa chombo.

Pia, anataja ili kukifanya chombo 
chako kidumu, mtumiaji anapaswa 
kujenga utamaduni wa kukagua na 
kubadili chombo plagi, kuhakiki-
sha uchomaji moto kwenye 
chombo unakuwa wa uhakika,

Hili ni jambo linalopaswa kuz-

ingatiwa sana Maisha ya plag ya 
pikipiki ya TVS ni kimomita 12,000, 
hivyo mteja anapaswa kubadili 
baada ya kufikia muda huo. Pamoja 
na kutumia vipuri halisi kutoka 
kwa wasambazaji walioidhinishwa.

Anashauri mwendesha pikipiki 
anapswa kuangalia kiwango cha 
betri kila mara, ili pikipiki husika 
ifanye kazi kwa ufanusi, wastani 
ya miaka miwili. Hapo mtumiaji 
anapaswa kukagua kiasi cha maji 
na kiwango cha chaji, pia anashau-
riwa kujaza maji kweneye betri 
yanapokuwa yamepungua

Ligine linatajwa ni ukaguzi na 
kurekebisha ‘gepu’ la kucheza kwa 
mnyororo, kusafishwe na kulain-
ishwa mara moja ndani ya wiki 
mbili, pia mnyororo unapolegea, 
unaongeza ulaji mafuta kwenye 
chombo, vilevile mnyororo huo 
unapokazwa sana, nao unaleta 
athari kwenye vipuri vilivyo-
fungwa kwenye pikipiki husika.

Fundi Bakari anaeleza kwamba, 

penye mfumo wa taa ya pikipiki, 
nao unatajwa kuhitaji uangalifu 
akiwa na angalizo kwa dreva aliye-
zoa kutumia taa usiku, kamwe mtu 
asiendeshe barabarani na taa zilizo 
na kasoro, bali akague mfumo wa 
taa ya pikipiki kabla ya kuiendesha. 

Anasema, ni hali inayomruhusu 
mwendeshaji kuona vizuri, kwa taa 
zote zinafanya kazi kwa usahihi 
anapogundua balbu zake haifanyi 
kazi au inaonekana kwa dhaifu, 
daima ashughulikie kuibadilisha.

USAFIRI NA BREKI
Rai ya fundi huyo ni kuwapo 

utaratibu bora wa kukakgua 
breki,  ilikumuweka dereva na 
chombo chake salama hivyo 
wakati wa uendeshaji inapaswa 
kuwa katika hali nzuri, haijalishi 
unasonga haraka vipi.  

“Tunapendekeza kufuata 
maagizo ya mtengenezaji ya 
kuangalia breki,  lakini kwa 
ujumla,  breki zake zinahitajika 
kuchunguzwa kila baada ya kilo-
mita 1,000 au kila baada ya wiki 
mbili. Hiyo inakufanya kujua 
kama pedi zimechoka au la,” 
anasema Fundi Bakari.

Anaendelea” “Kwa kuongeza, 
kuna mambo kadhaa yanay-
oweza kuonyesha kuwa ni 
wakati wa kubadilisha breki. Kwa 
mfano,  ikiwa unasikia kelele ya 
‘rimu’ wakati wa kushika breki, 
pamoja na kuchelewa kusimama 
unapofunga breki.” 

Pia, anataja uamkini kuisafisha 
pikpiki nzima, baada ya kukagua 
vifaa vyote vya pikipiki, ili kui-
fanya nadhifu. Bakari anafafanua 
faida nyinginezo, ambazo ni 
kutoa mchanga kwneye sehemu 
mbalimbali za pikipiki, kukiwapo 
tahadhari ya kuepuka kutumia 
maji yenye chumvi.
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Zimamoto yataka michoro majengo
shule kukabiliana majanga ya moto
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

JESHI la Zimamoto na Uokoaji 
limeshauri uongozi wa shule 
mpya zinazojengwa kuwasilisha 
michoro ya majengo yake kwe-
nye jeshi hilo ili lishauri mifumo 
na miundombinu ya kukabiliana 
na majanga ya moto shuleni.

Kamanda wa Jeshi hilo mkoa-
ni Singida, Mrakibu Devotha 
Bigawa, aliyasema hayo juzi mji-

ni hapa alipokuwa akizungumza 
kwenye mkutano wa wadau wa 
elimu.

Alisema suala la kukabiliana 
na majanga ya moto sio la Zi-
mamoto pekee bali linahitaji 
ushirikiano wa watu wote ku-
hakikisha miundombinu ya 
umeme inakuwa salama kwenye 
majengo.   Bigawa alisema sheria 
ya majengo ya mwaka 2015 ka-
nuni ya 248 na marekebisho yali-
yofanyika 2022 inaelekeza kabla 

mamlaka nyingine hazijapitisha 
kuanza kwa ujenzi wa jengo fu-
lani inatakiwa mchoro wa jengo 
husika upelekwe Zimamoto ili 
kushauri namna ya kuweka mi-
undombinu hiyo.

Bigawa aliwahimiza walimu 
wajenga utamaduni wa kufan-
ya ukaguzi miundombinu ya 
umeme kwenye shule zao kwa 
kuwa licha ya baadhi ya shule 
kutoruhusu wanafunzi kuwa 
simu wanapokuwa shule, lakini 

wanafunzi wamekuwa wakitu-
mia ujanja wa kuzichaji kwenye 
dali na kukata umeme hali am-
bayo ni hatari.

Aidha, aliwataka walimu kush-
irikiana na klabu za moto amba-
zo zimeanzishwa kwenye shule 
kwa kuwa wapo wanafunzi 
wamepewa mafundisho ya nam-
na ya kuzima moto katika hatua 
ya awali kabla Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji halijafika katika eneo 
la tukio.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (kulia), akisalimiana na Mbunge wa Liwale mkoani Lindi, Zuberi Kuchauka, nje ya ukumbi 
wa  Bunge, jijini Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA  WETU

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI imeshauriwa 
kutenga bajeti kwa ajili 
ya wanafunzi wa shule za 
sekondari wenye uwezo 
wa kubuni mifumo ya 
kuondoa kero za jamii ili 
kuwasaidia kukuza vipaji 
vyao na kuingia kwenye 
soko la ushindani.
Mkuu wa taaluma wa 

Shule ya Sekondari ya 
St. Peter Claver, Jeanett 
Dmello, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki ali-
popokea tuzo ya ushindi 
wa pili ya wanafunzi 
wa shule hiyo waliobuni 
mfumo wa upigaji kura 
kwa njia ya kieletroniki 
pamoja na mashine ya 
kufyonza vumbi.
 Alisema ili kukuza vipaji 

vya wanafunzi ambavyo 
wanavionyesha kwenye 
wiki za ubunifu, serikali 
inapaswa kuendeleza ili 
ujuzi wa vijana wadogo 
usipotee kadri wana-
vyokua.
Dmello alisema shule 

hiyo imejipanga kumten-
geneza mwanafunzi katika 
nyanja tofauti ili awe bora 
darasani, lakini pia awe 
bora kwenye ujuzi mbal-
imbali kwa ajili ya faida 
yake ya baadaye.
“Tumekuwa tukiwafundi-

sha darasani wanafunzi 
wetu, lakini kwenye 
kitengo cha sayansi na 
vitengo vingine shuleni 
hapo wanafunzi wame-
kuwa wakibuni mawazo 
yao na walimu kuwapatia 
nini cha kufanya ili bunifu 
zao ziboreshwe na kuin-
gia katika mashindano au 
maonyesho ya ubunifu,” 
alisema D’mello.
Naye, Mkuu wa shule 

hiyo, Father Buberwa 
Karongo, alisema shule 
hiyo inatoa nafasi kwa 
wanafunzi ya kuhudhuria 
makomangamano mbal-
imbali ya ubunifu lengo 
ni kutaka kubadilishana 
mawazo na watu ili kuzidi 
kuongeza ujuzi walionao.
Alisema katika ubunifu 

wa mashine ya kufutia 
vumbi walioibuni ina-
tumia umeme na betri.
Akizungumzia ubunifu 

wa mashine hiyo, mwa-
nafunzi wa kidato cha nne 
wa shule hiyo, Patricia 
Mhilu, alisema mashine 
hiyo ni nzuri kwa ajili ya 
kufutia vumbi na inatumi-
ka mahali popote na ina-
saidia kuwapunguzia adha 
wale ambao wanaumwa 
mgongo na hawawezi 
kuinama kupiga deki.

Na Augusta Njoji, DODOMA

M
AMLAKA ya Serikali 
Mtandao (eGA), im-
ebuni mifumo nane 
ya mawasiliano iki-

wamo mtandao wa kijamii ‘Oxy-
gen’ wenye usalama wa hali ya 
juu kwenye maongezi ya sauti na 
ujumbe mfupi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari katika kilele cha maa-
dhimisho ya wiki ya ubunifu ki-
taifa jijini hapa juzi, Ofisa TEHA-
MA wa mamlaka hiyo, 

Tumaini Masinsi, alisema 

mtandao huo wa kijamii uli-
undwa kwa lengo la kufanya 
mawasiliano kwa ujumbe mfupi, 
sauti pamoja na kutumiana pi-
cha.

“Mtandao huu unapatikana 
kwa njia ya tovuti na programu 
ya simu kwa android na IOS,” 
alisema.

Aidha, alisema wamebuni 
mfumo wa kuratibu shughuli 
za kimawasiliano kwa kupiga 
simu kwa taasisi mbalimbali za 
umma. 

“Mfumo huu ni mahususi kwa 
ajili kuongeza ufanisi wakuhu-

dumia wananchi wenye malala-
miko, maulizo mapendekezo, na 
pongezi,” alisema.

Pia alisema mfumo mwingine 
unaotumia teknolojia ya akili 
bandia kusaidia mamlaka hiyo 
kujibu maswali ya mara kwa 
mara kuhusiana na utendaji kazi 
wa mamlaka. 

“Tumebuni mfumo wa ku-
tuma, kupokea na kufuatilia 
malalamiko, mapendekezo, 
maulizo na pongezi kwenda kwa 
taasisi mbalimbali za umma,” 
alisema.

Masinsi alisema kuna mfumo 

wa kuratibu vikao vya bodi na 
kamati zake, menejimenti na 
kamati zake pamoja na madi-
wani.

“Mfumo huu umekua suluhu 
kubwa kupunguza gharama za 
utendaji kazi kwenye eneo hili la 
vikao,” alisema.

Naye, Ofisa TEHAMA wa Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa umma na Utawala Bora, 
Osea laizer alisema ubunifu 
umelenga kusaidia makundi 
mbalimbali wakiwamo watumi-
shi wa umma.

Mtandao wa kijamii wenye 
usalama maongezi wabuniwa

Serikali 
yaombwa 
kutenga 
bajeti shule 
za sekondari

Jumanne Mei 2, 2023
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Mkurugenzi wa Kitengo cha Wateja  Wakubwa wa Benki ya NBC, James Meitaron (kulia ) akiwa na Mkuu wa Wilaya ya 
Mbeya, Benno Malisa ( wa Pili kulia)  pamoja na Mkurugenzi wa Biashara wa Benki ya NBC, Elvis Ndunguru (Kushoto) 
na  Mkurugenzi wa Bodi ya NBC, Dk Kassim Hussein wakati wa uzinduzi wa NBC Connect , jukwaa la kidigitali la kisasa 
linalotoa huduma za benki kwa urahisi na salama, wakati wowote na mahali popote kwa kutumia simu ya mtandao (in-
ternet). Hafla hiyo ya uzinduzi ilifanyika jijini Mbeya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Nebart Msokwa, KYELA

U
JENZI wa Ofisi ya Cha-
ma cha Mapinduzi 
(CCM) Wilaya ya Kyela, 
mkoani Mbeya ul-

iokuwa umekwama kwa muda 
wa miaka mitatu kutokana na 
mvutano wa kisiasa ya baadhi 
ya viongozi, umeanza.

Jengo hilo lililopo Kyela mjini 
lilianza kujengwa mwaka 2020, 
lakini likasimama baada ya ku-
fika kwenye mtambaa wa panya 
kutokana na sintofahamu am-
bayo mpaka sasa bado haijawek-
wa wazi.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya Chama hicho Taifa (NEC) 
anayewakilisha Mkoa wa Mbeya, 

Ndele Mwaselela, alipokuwa 
kwenye ziara ya kujitambulisha 
wilayani humo aliagiza ujenzi 
huo uendelee na kuahidi kutoa 
mbao kwa ajili ya kuanza kuez-
eka.

Mwishoni mwa wiki Mwase-
lela alikabidhi zaidi ya mbao 
1,200 na kuagiza waanze kupiga 
kenchi na kuwaagiza viongozi 
wa chama wilaya kuezeka hara-
ka.

Alisema endapo viongozi wa 
chama hicho wilaya watashind-
wa kukamilisha ujenzi wa jengo 
hilo, ofisi zilizopo zitabomolewa 
ili wasiwe na eneo la kukaa na 
kufanya kazi.

“Hizi mbao nimezinunua kwa 
Sh. milioni 3.55 kwahiyo hiki ni 

kipimo tosha kwenu viongozi 
hasa Katibu, hizi fedha zilikuwa 
zinatosha kujenga ukuta kwe-
nye eneo lingine lakini nime-
wapatia ninyi, nataka wiki ijayo 
muanze kupigilia makenchi,” 
alisema Mwaselela.

Katibu wa CCM Wilaya ya Kye-
la, Amos Kusakula, alimshuk-
uru Mwaselela kwa mchango 
huo na kuahidi watakamilisha  
jengo hilo haraka ili lianze 
kuwahudumia wananchi wa 
wilaya hiyo.

Alisema jengo wanalotumia 
kwa sasa lina hadhi ndogo am-
bayo haiendani na ukubwa wa 
chama hicho tawala na wata-
fanya kila linalowezekana waka-
milishe.

Alisema kabla ya kuanza kue-
zeka wamepandisha jengo hilo 
kutokana na ushauri walioupata 
kutoka kwa wataalamu ili liwe 
na hadhi zaidi.

Katibu wa Itikadi na Uenezi 
wa CCM Wilaya ya Kyela, Em-
manuel Mwamlinge, alisema 
migogoro isiyokuwa na msingi 
wowote imekuwa ikikitesa cha-
ma hicho katika wilaya hiyo kwa 
muda mrefu.

Alisema kwa sasa migogoro 
hiyo imeanza kupungua baada 
ya viongozi wa chama mkoa 
kuingilia kati na kuanza kuwa-
saidia kukamilisha mradi huo 
ambao ni muhimu kwa ustawi 
wa chama.

Jengo CCM laanza kujengwa 
baada ya kuwa na mvutano

NBC yazindua huduma kibunifu za kidijitali
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

BENKI ya Taifa ya Biashara ya 
(NBC) imezindua huduma ya NBC 
Connect, ikiwa ni ingizo jipya la 
huduma za kibunifu za kidijitali 
katika mkoa wa Mbeya.

Mkurugenzi wa wateja wakub-
wa wa benki hiyo, James Metai-
ron, amesema huduma hiyo ya 
kisasa ya kidigitali inalenga ku-
wezesha huduma mbalimbali 
salama za kibenki na ambazo 
zinaweza kufanyika sehemu yoy-
ote, muda wowote kwa kutumia 
simu ya mkononi na vifaa vingine 
vinavyotumia intaneti.

Akizungumza kwenye hafla 
fupi ya uzinduzi wa huduma hiyo 
iliyofanyika mwishoni mwa wiki 
jijiji hapa, Metairon alibainisha 
kuwa kupitia NBC Connect, wa-
teja wa mkoa huo na maeneo ya  
jirani watapata fursa ya kuwa na 

uwezo wa kufanya miamala yao 
ya kifedha kwa urahisi zaidi na 
kupata uzoefu  mpya katika ku-
pata huduma za kibenki.

“Huduma hii itawapa wateja 
wetu uwezo wa kufanya aina 
zote za malipo ikiwa ni pamoja 
na malipo ya ndani na nje ya 
nchi, malipo ya serikali pamoja 
na malipo kwa mitandao mbali 
mbali ya simu za mkononi kwa 
kutumia simu kompyuta, au 
simu zao za mkononi. Wateja pia 
watapata mwenendo wa miamala 
waliyofanya popote pale walipo 
pasipo kulazimika kwenda ben-
ki,” alisema.

Alisema NBC Connect imeten-
genezwa kwa teknolojia ya kisasa 
na yenye usalama wa hali ya juu 
ambayo imezingatia na kutoa kip-
aumbele kwenye usiri wa taarifa 
za mteja. Ubunifu wa huduma 
hiyo kuhakikisha taarifa za kifed-

ha za wateja zinalindwa wakati 
wote.

“Tunafuraha kutambulisha 
NBC Connect kwa wakazi wa 
Mbeya na maeneo ya jirani. 
Mfumo huu wa kibenki wa kidiji-
tali ni uthibitisho wa dhamira ya 
kuwapatia wateja wetu huduma 
bora za kibenki ambazo ni rahisi, 
salama, na zinazofaa na kukidhi 
mahitaji ya wateja. NBC Connect 
itawawezesha wateja wetu ku-
fanya huduma zakibenki popote 
pale, wakati wowote, na kufura-
hia huduma hizo bila matatizo,” 
alisema.

Alisema pamoja na huduma ra-
hisi na za kisasa, ujio wa huduma 
hiyo unatajwa kuwa utatoa usaidi-
zi wa binafsi kwa wateja kupitia vi-
tuo vyao vya huduma kwa wateja 
ambapo kupitia mameneja katika 
vituo hivyo watawasaidia wateja 
kulingana na mahitaji yao na pia 

kutoa mwongozo wa jinsi ya ku-
tumia jukwaa hilo kwa ufanisi.

Alisema ili kusherehekea uzin-
duzi wahuduma hiyo jijini Mbeya, 
Benki hiyo ilitumia uzinduzi huo 
kutoa maelezo ya kina juu ya hu-
duma hiyo kwa wateja waliokuwa 
tayari kujiunga na huduma hiyo ili 
kuwapa uelewa mpana wa namna 
ya kuitumia na kufurahia huduma 
hiyo.

Akiwa katika uzinduzi huo 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Benno 
Malisa, aliishukuru kwa ubunifu 
wao mzuri na kuwahimiza wateja 
kutumia mfumo huo mpya wa 
kibenki ili kurahisisha shughuli 
zao za kila siku.

“Uzinduzi wa NBC Connect ji-
jini Mbeya unawakilisha mpango 
mkakati wa upanuzi wa benki ya 
NBC ili kuwafikia wananchi wengi 
zaidi  na kuchangia ukuaji wa 
uchumi wa nchi,” alisema.

Rungwe yapata 
fedha kukamilisha 
ujenzi madarasa
Na Nebart Msokwa,  
RUNGWE

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Rungwe mkoani Mbeya, 
imepokea Sh. milioni 970 ku-
toka Serikali Kuu kwa ajili ya 
ukamilisha ujenzi wa vyumba 
vya madarasa katika baadhi 
ya shule za msingi ndani ya 
wilaya hiyo ili kupunguza 
matatizo yanayowakabili wa-
nafunzi.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

ya Rungwe, Mpokigwa 
Mwankuga, aliyasema hayo 
alipowasilisha taarifa ya mi-
radi kwenye kikao cha Baraza 
la Madiwani wa halmashauri 
hiyo cha robo ya nne ya 
mwaka wa fedha 2022/2023.
Mwankuga alisema fedha 

hizo tayari wameshazipokea 
na wanatarajia kuanza 
utekelezaji wa miradi hiyo ili 
waikamilishe mapema na wa-
nafunzi waanze kuitumia.
“Fedha hizi hazikuwamo 

kwenye bajeti yetu isipokuwa 
mheshimiwa rais ametuletea 
kwa ajili ya kutuunga mkono 
kwa kazi nzuri tuliyoifanya 
ya ujenzi wa vyumba vya 
madarasa na tayari tume-
shazipokea zipo kwenye 
akaunti,” alisema Mwankuga.
Kaimu Katibu Tawala wa 

Mkoa wa Mbeya, CPA Edward 
Malima, aliwataka vongozi 
wa halmashauri kusimamia 
vizuri vyanzo vya mapato 
na fedha za miradi ya maen-
deleo wanazopokea kutoka 
serikali kuu.
Aliwataka wafenya kazi kwa 

kuzingatia sheria ikiwamo vi-
kao vya kisheria kama kamati 
za mipango na fedha, ukaguzi 
wa miradi pamoja na taratibu 
zingine za kisheria.
“Lakini pia vikao vya 

kupokea na kujadili ripoti ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
hakikisheni mnakamilisha 
kabla ya Mei 27, mwaka huu,” 
alisema Malima.
Akiwasilisha salam za seri-

kali kwenye kikao hicho, 
Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, 
Jaffar Haniu, aliwataka madi-
wani kushirikiana na wadau 
wengine kusimamia maadili 
kwa watoto ili kuepuka viten-
do visivyoendana na utama-
duni wa Kiafrika.
Aliwataka kutoa taarifa en-

dapo watabaini kuwa kuna 
makundi ya aina yoyote 
yanayotoa elimu kwa wa-
toto ama makundi mengine, 
lakini elimu hiyo haiendani 
na maadili ili hatua zichuku-
liwe mapema kabla madhara 
hayajatokea.
Katika ripoti ya CAG Hal-

mashauri ya Rungwe imepata 
hati safi na Mkurugenzi wa 
halmashauri hiyo, Renatus 
Mchau, alisema ushirikiano 
baina ya wataalamu, madi-
wani na watumishi wengine 
wa wilaya hiyo ndiyo wali-
osaidia kupatikana kwa ma-
fanikio hayo.
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SMZ, SJMT kuweka mazingira 
bora kwenye sekta ya habari
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Mapinduzi 
Zanzibar na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania zimesema 

kuwa zitaendelea kuweka maz-
ingira bora ya kisera na kishe-
ria ili kuviwezesha vyombo 
vya habari na wanahabari 
kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi.

Waziri wa Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo Zanzi-
bar, Tabia Maulid Mwita, alise-
ma hayo jana wakati akifungua 
kongamano la maadhimisho ya 
miaka 30 ya siku ya uhuru wa 
habari duniani kitaifa lilofanyi-
ka mjini hapa.

Alisema hatua hiyo inalenga 
kujenga uwezo wa vyombo 
vya habari kufuatilia na kuibua 
utekekezaji wa mipango, mi-
kakati na miradi ya kitaifa na 
kimataifa kuwasaidia wananchi 

kupata maendeleo.
“Serikali zote mbili zi-

natekeleza miradi ya maendeleo 
inayowalenga wananchi hivyo 
waandishi wa habari vinapaswa 
kufuatilia na kuibua changamo-
to za utekelezaji wa miradi hiyo 
ili kuongeza ufanisi,” alisema 
Waziri Tabia.

Akizungumzia sheria mpya 
ya habari Zanzibar, alisema 
mchakato wa kupata sheria 
hiyo umekamilika kwa asilimia 
80 na ambayo alisema itakuwa 
sheria bora itakayorahisisha  
utendaji kazi wa waandishi wa 
habari.

“Inakuja sheria moja nzuri 
sana ambayo itakua rafiki kwa 
waandishi wa habari na wala 
msiwe na mashaka kwa hili,” 
alisema Waziri Tabia.

katika hatua nyingine, Tabia 
alieleza umuhimu wa wana-
habari kuendelea kuhamasisha 
jamii kudumisha amani, utulivu 
na kutoa habari sahihi zitakazo-

chochea kasi ya maendeleo ya 
jamii.

Aliwapongeza waandishi wa 
habari kwa kuendelea kufanya 
kazi kwa umma na kuimarisha 
sekta ya habari kupitia maa-
dhimisho hayo.

Alisema wananchi wana uhi-
taji mkubwa wa kupata taarifa 
sahihi na ukweli kuhusu hatua 
za maendeleo za miradi iliyo-
fanywa na serikali chini ya uon-
gozi wa Dk. Samia.

Aidha, Waziri Tabia, alisema 
dunia hivi sasa inakabiliwa na 
changamoto kubwa ya uchafuzi 
wa mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi na chanzo cha 
changaamoto hizo yanatokana 
na binadamu.

Akizungumza katika kon-
gamano hilo Mbunge wa Viti 
maalum kutoka asasi za kiraia, 
Neema Lugakingila, alisema 
vyombo vya habari visipeleke-
shwe na kasi ya mitandao ya 
kijamii na baadala yake wafanye 

habari za uchunguzi ili wa-
nanchi wapate taarifa sahihi na 
zenye manufaa kwa mustakbali 
wa maisha yao.

Fursa za waandishi wa habari 
bado hazijafikiwa hasa waliopo 
maeneo ya pembezoni hivyo 
ni vyema zikawafikia wa pande 
zote.

Alisema wanahabari wana-
takiwa kujengewa uelewa katika 
mfumo wa kidigitali ili kwenda 
na wakati.

Mkurugenzi Idara ya Habari 
(MAELEZO) na Msemaji Mkuu 
wa Serikali, Greyson Msigwa, 
alisema Tanzania Bara kwa sasa 
wamefanikiwa kupunguza ugu-
mu wa waandishi wa habari ku-
pata taarifa kutoka kwa viongozi 
wa taasisi za serikali na kwa sasa 
pia wametengeneza mkakati wa 
mawasiliano kitaifa ili kuondoa 
pia ugumu wa mawasiliano kati 
ya vyombo vya habari na taasisi 
za serikali.

Vyombo vya 
bahari kupigwa 
‘stop’ kumwaga 
mafuta baharini
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar, imese-
ma itazuia tabia ya baadhi 
ya wamiliki wa vyombo vya 
baharini kumwaga mafuta 
baharini ili kulinda mazingira 
na viumbe vyake.
Waziri wa Uchumi wa Bu-

luu na Uvuvi, Suleiman Ma-
soud Makame, alisema hayo 
wakati akifungua mkutano wa 
mashauriano na wadau wa 
maendeleo ya Kilimo.
Alisema Zanzibar inajenga 

Bandari ya mafuta Mangap-
wani ambayo itakuwa na 
matumizi makubwa ya mafuta 
na serikali kwa kushirikiana 
na wadau wa maendeleo 
watadhibiti yasiingie baharini 
kwa kulinda viumbe vya ba-
harini.
Alisema kipaumbele cha 

kwanza ni kuona viumbe 
vipo salama katika bahari na 
kwamba suala la ulinzi wa ba-
hari linahitaji ushirikiano wa 
pamoja na kudhibiti vitendo 
hivyo ambavyo vinaongezeka 
kwa kasi baharini.
“Mafuta yanayozagaa baha-

rini yanaweza kuuwa viumbe 
na kuharibu mikoko inayotoa 
hewa safi ya carbon dioxide 
hivyo tuna kila sasabu ya 
kulinda baharini,” alisema.
Alisema malengo ya serikali 

yanakwenda sambamba na 
utekelezaji wa malengo ya du-
nia ikiwamo kuondoa umasi-
kini, njaa na maradhi ushiriki-
ano na wadau wa maendeleo 
ya kitaifa yataleta maendeleo 
kwa serikali kupitia Wizara ya 
Uchumi wa Buluu na Uvuvi.
Katibu Mkuu wa wizara hiyo, 

Aboud Suleiman Jumbe, alise-
ma malengo ya Serikali ya 
Zanzibar kufikia shabaha zote 
za mpango wa maendeleo ya 
taifa ZADEP hasa katika mae-
neo ya utalii, usafiri wa baha-
rini, uvuvi endelevu, mazao 
ya bahari na nishati mbadala 
na mafuta na gesi asilia.
Alisema kuwapo kwa wadau 

wa maendeleo kumeongeza 
uwezo wa serikali kufanya 
utafiti muhimu wa maliasili 
za bahari na kupata taarifa za 
utekelezaji wa sera za uchumi 
wa buluu.
Ofisa kutoka Shirika la Ki-

taifa la Maendeleo ya Kilimo 
(IFAD), Jacqueline Morc Hon-
gu, alisema lengo la kukutana 
na wadau wa maendeleo ni 
kufahamu changamoto inay-
ojitokeza kuendesha miradi 
ya maendeleo ya Wizara ya 
Uchumi wa Buluu.

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Ayoub Mohammed 
Mahmoud, amesema serikali 
inaimarisha miundombinu ka-
tika sekta ya kilimo kwa kujenga 
mindombinu ya umwagiliaji iki-
wamo visima katika mabonde 
ya wakulima ili kukifanya cha 
kisasa chenye kuleta tija kwa 
wakulima na taifa.

Akizungumza baada ya kuka-
bidhiwa mradi wa umwagiliaji 
katika bonde la mpunga la ki-

bokwa mkoani humo na Wizara 
ya Kilimo baada kukamilika kwa 
ujenzi wa miundombinu ya um-
wagiliaji, alisema kilimo ni sekta 
inayotegemewa nchini, licha 
ya changamoto zinazowakabili 
wakulima ikiwamo kuingiziwa 
mifugo, kuchimbwa mchanga 
pembezoni mwa miundombinu 
ya umwagiliaji jambo linalosaba-
bisha athari katika miundombi-
nu hiyo.

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo 
Umwagiliaji Maliasili na Mifugo, 
Seif Shaaban Mwinyi, alisema 

bonde hilo kwa sasa litakabi-
dhiwa rasmi kwa wakulima ku-
tokana na kukidhi mahitaji yote 
yanayo hitajika katika kilimo 
cha mpunga wa umwagiliaji kwa 
kuwa na miundombinu imara 
na visima vya kutosha vya usam-
bazaji maji.

Naye kiongozi mshauri ele-
kezi wa mradi wa kilimo cha 
umwagiliaji kutoka kampuni ya 
KRC, kutoka nchini Korea, Jang 
Jeongryeol, alisema wakulima 
waanze kulima kilimo cha kisa-
sa ili kuzalisha mpunga kwa 

mwingi.
“Naamini kwamba mradi huu 

wa umwagiliaji utazalisha zaidi 
ya mavuno ya mara mbili ukilin-
ganisha na kilimo cha zamani,” 
alisema.

Wakulima wa umwagiliaji 
bonde la Kibokwa, walisema 
wameridhishwa na hatua za 
serikali kwa kuwajali wakulima 
na sasa wako tayari kwa ajili ya 
kuanza shughuli za kilimo ili  
kuleta mageuzi katika sekta 
hiyo.

Serikali yaimarisha miundombinu sekta kilimo

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu Prof. Joyce Ndalichako  akikabidhi tuzo ya 
OSHA  mshindi wa jumla  wa maonesho ya OSHA  Mkufunzi wa Usalama mahali pa kazi wa Barrick  Bulyanhulu,  Azaely 
Kitenge,kwa niaba ya kampuni ,katika hafla ya kukabidhi zawadi  wa washindi iliyofanyika mjini Morogoro mwishoni 
mwa wiki (katikati) ni Mwenyekiti wa Bodi ya OSHA, Dk. Adelhelm Meru.Mgodi wa Barrick Bulyanhulu umeibuka mshindi 
wa kwanza wa jumla katika maonesho hayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri wa Uchumi wa 
Buluu na Uvuvi, Sulei-
man Masoud Makame, 
alisema hayo wakati 
akifungua mkutano wa 
mashauriano na wa-
dau wa maendeleo ya 
Kilimo.



RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, akihutubia katika Sherehe za Maadhimisho ya Siku ya 
Wafanyakazi Duniani, katika viwanja vya Nungwi, Mkoa wa Kaskazini 
Unguja jana. PICHA: IKULU

Wafanyakazi wa Wizara ya Ujenzi wakipita na bango lao katika maadhimisho ya Mei Mosi . PICHA: MPIGAPICHA WETU

Baadhi ya Mawaziri wa SMZ wakishangilia wakati Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani) akihutubia. PICHA: 
IKULU  

Mwenyekiti wa Chama Cha Walimu Tanzania (CWT), Wilaya ya Muheza, Mashauri 
Kanyama aliyenyanyua mkono juu akizungumza neno la mshikamano kwa walimu 
mahali pa kazi jana katika viwanja vya Bomani, Muheza kabla ya kuelekea Tanga 
mjini katika maadhimisho ya Sherehe ya Siku ya wafanyakazi. Kulia ni Katibu wa CWT 
wilaya hiyo, Selemani Mashaka. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wafanyakazi wa PSSSF wakiwa katika Maandamano ya Sherehe za 
Maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani, wakipita mbele ya 
mgeni rasmi Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk.Hussein Ali Mwinyi. PICHA: IKULU
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Maisha feki ya wazazi chanzo watoto kufeli 
Na Mary Geofrey

MAISHA feki ya wazazi kwa wa-
toto wao yametajwa kuwa chan-
zo cha mmomonyoko wa maadi-
li na kufeli kwa wanafunzi wengi 
katika mitihani ya taifa.

Jijini Dar es Salaam juzi, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Shule Hu-
ria ya Skillful Ukonga, Diodorus 
Tabaro, alitoa kauli hiyo wakati 
wa mahafali ya 15 ya wanafunzi 
wa kidato cha tano na sita wali-
osoma kwa mwaka mmoja na 
miezi mitatu.

“Wazazi watumie muda mwin-
gi kuwaonyesha au kuongelea 
uhalisia wa maisha yenu kwa 
sababu vijana wengi ambao ha-
wajafanikiwa katika masomo 
ukiwafuatilia kwa makini una-
baini kwa namna moja au ny-
ingine malezi yao yalikuwa feki, 
sababu mojawapo ni kulelewa 
na mzazi mmoja pasipo kuzinga-
tia maadili,” alisema Tabaro.

Aliwataka wazazi waishi mai-
sha halisi na watoto wao ili wajue 
wana wajibu wa kuitafuta kesho 
yao kupitia masomo badala ya 

kukaa wakitegemea wazazi wao 
watawasaidia na kuendelea ku-
fanya mambo yasiyofaa ndani ya 
jamii.

Tabaro aliwataka vijana wa-
naonza mtihani wa kidato cha 
sita nchini leo, kuzingatia wali-
yofundishwa na kutulia wakati 
wa kujibu maswali ili wafanye 
vyema.

Alisema shule hiyo inachukua 
wanafunzi waliofeli masomo ya 
kidato cha nne, kidato cha sita 
na ambao hawajapata elimu ya 
sekondari ambao wanasoma 

elimu ya sekondari kwa miaka 
miwili.

Alitaja sifa za kufanya vizuri 
kwa kundi hilo la vijana ambao 
wanaonekana wameshindwa ku-
fanya vizuri kwenye masomo ni 
kuwashirikisha elimu ya dini ili 
kuwa na hofu ya Mungu, kuwapa 
ushauri, malezi bora ya maisha 
na ushauri na kubadili tabia.

“Sisi shule yetu tunaona tabia 
na malezi vinaenda sambamba. 
Kila kikoma kikimwacha mwen-
zake hawatoweza kufanya vizuri, 
hivyo jambo la kwanza tuki-

chukua wanafunzi waliofeli mas-
omo tunawabadili kwanza tabia 
ndio sababu wanafanya vizuri,” 
alisema Tabaro.

Mhitimu wa Kidato cha Sita, 
Anold Mwangile, aliishukuru 
shule hiyo kwa kutoa malezi 
bora na kumfanya azingatie mas-
omo kwa kuamini kuwa atafanya 
vyema katika mitihani yake.

Mwanafunzi Ritha Mahunda 
alitoa ahadi ya kufanya vizuri 
katika masomo yake baada ya 
kujiandaa vyema katika mitihani 
hiyo.
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Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Benno Malisa (wa tatu kushoto) akifungua pazia kuashiria uzinduzi wa tawi jipya la Benki 
ya NBC eneo la Mwanjelwa mkoani Mbeya mwishoni mwa wiki. Wengine ni Mjumbe wa Bodi ya NBC, Godfrey Male-
kano (wa tano kulia), Mkurugenzi Wateja Binafsi wa benki hiyo, Elibariki Masuke (wa tatu kulia), Mwenyekiti Bodi 
ya Wakurugenzi wa Benki hiyo, Dk. Kassim Hussein (kulia) na viongozi wengine waandamizi wa benki hiyo. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Vodacom waja 
na kampeni 
kwa wanafunzi 
vyuo vikuu
Na Halfan Chusi

KATIKA kuongeza matumizi ya 
simu za mkononi nchini, kampu-
ni ya teknolojia na mawasiliano 
ya Vodacom Tanzania na Infinix, 
imezindua toleo jipya la simu 
aina ya Infinix HOT 30 ikiam-
batana na kampeni maalum kwa 
wanafunzi wa vyuo vikuu. 

Kuongeza matumizi ya simu 
janja ni moja ya chachu kwa 
Vodacom kufikia mafanikio ya 
azma yake ya kuifanya Tanza-
nia kuwa ya kidijitali. Inalenga 
kutoa simujanja zenye ubora na 
kwa gharama nafuu. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari wakati wa uzinduzi huo, 
Mkuu wa Mauzo na Usambazaji 
wa Vodacom Tanzania, George 
Lugata alisema jijini Dar es Sa-
laam jana kuwa: “Tuna historia 
kubwa katika uendelezaji na 
uongezaji wa upatikanaji wa 
huduma za kiteknolojia kupitia 
simu. Tunaishi katika ulimwengu 
unaotaka kutuunganisha pamoja 
ambapo simu za kisasa sio 
anasa tena; bali ni hitaji muhimu 
la kiuchumi. 

“Simujanja huwawezesha watu 
kuwasiliana, kujenga urafiki na 
pia kunufaika na fursa kadha wa 
kadha zinazotuzunguka kulin-
ganisha na kipindi cha nyuma.”

Lugata alisema wanaamini 
kuwa kila mtu anastahili ku-
miliki simujanja zenye ubora 
na ndio sababu kampuni hiyo 
inakuja na uvumbuzi mbalimbali 
ili kumwezesha kila mtanzania 
kumiliki simujanja. 

Alisema kampuni itatoa zawa-
di kwa wateja watakaonunua 
simu hiyo, ikiwa ni pamoja na 
GB 96 kwa muda wa miezi 12 ili 
kufurahia huduma za kidijitali 
wanazozitoa. 

Alisema kuwa Vodacom kwa 
kushirikiana na Infinix wa-
taendesha kampeni ‘Chemsha 
Bongo’ kwa vyuo vinne vya 
elimu ya juu vilivyopo Dar es 
Salaam ambavyo ni Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM), Chuo 
cha Uhasibu Tanzania (TIA), 
Chuo cha Elimu ya Biashara 
(CBE) na Chuo cha Usimamizi wa 
Fedha (IFM).

Na Mwandishi Wetu, MBEYA 

BENKI ya Taifa ya Biashara 
(NBC) imezindua tawi jipya 
eneo la Mwanjelwa mkoani 
Mbeya, uongozi wa serikali 
ukiwaita wafanyabiashara 
na wakazi wa mkoa huo ku-
changamkia fursa za kiuwez-
eshaji kiuchumi inazozitoa 
mkoani hapa.

Hafla ya uzinduzi wa tawi 
hilo uliofanyika mwishoni 
mwa wiki, iliongozwa na 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya Mji-
ni, Benno Malisa aliyemwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa, Juma 
Homera  na kuhudhuriwa na 
wadau mbalimbali wakiwamo 
viongozi wa serikali, viongozi 
waandamizi wa benki hiyo na 
wafanyakazi, wawakilishi wa 
jumuiya ya wafanyabiashara 
na wananchi

Akizungumza kwa niaba 
ya Homera, Malisa alisema 
mitaji ya fedha ni kichocheo 
muhimu cha maendeleo ya 
kiuchumi, hivyo kuwapo kwa 
NBC  eneo hilo la Mwanjelwa 

kutakuwa na tija zaidi iwapo 
wakazi wataitumia vyema 
fursa hiyo.

“Ninajua fika kwamba ku-
sogezwa karibu huduma za 
kifedha ikiwamo benki kama 
hivi ni jambo moja na kutumia 
ipasavyo kuwapo kwa hudu-
ma hizi ni jambo lingine. 

“Ndiyo maana ninawaomba 
sana wananchi wa Mwan-
jelwa kutumia vyema fursa 
inayotolewa na Benki ya NBC 
kutunza akiba zenu na pia ku-
kopa ili kuwekeza na kukuza 
biashara zenu,” alisema.

Malisa alitoa rai kwa NBC 
kuendelea kubuni mipa-
ngo mbalimbali ya utoaji wa 
elimu kwa umma kuhusu 
umuhimu wa kutumia benki 
na kuongeza huduma zina-
zowagusa wananchi wenye 
hali ya kawaida kiuchumi ili 
wakuze uchumi binafsi na ku-
panua uchumi wa nchi.

“Ninafahamu Benki ya 
NBC mmekuwa mkibuni njia 
mbadala za kuwahudumia 
wateja kupitia njia mbalimbali 

ikiwamo kupitia mawakala na 
huduma kupitia simu, yaani 
NBC Kiganjani, NBC Shambani 
na nyingine nyingi.

“Ninawapongeza sana. Hata 
hivyo, ninaomba sana end-
eleeni kuwaelimisha wateja 
wenu namna ya kutumia fursa 
za kibenki na kujikomboa kiu-
chumi.

“Mkoa wa Mbeya kwa 
sasa unakua kwa kasi sana 
na wakazi wanaongezeka 
kila siku huku shughuli za 
kiuchumi pia zikiongezeka. 
Ongezeko hili la watu na 
ukuaji wa kiuchumi unahitaji 
kwenda sambamba na hu-
duma mbalimbali ikiwamo 
hii ya kifedha. Tunawashuk-
uru sana na NBC kwa kuliona 
hili na kutusogezea huduma 
za kifedha Mwanjelwa,” al-
ipongeza.

Akizungumza niaba ya Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya 
NBC, Mkurugenzi Wateja Bi-
nafsi wa benki hiyo, Elibariki 
Masuke alisema benki hiyo 
ambayo inamilikiwa na seri-

kali kwa asilimia 30 inaende-
lea kuunga mkono dhamira ya 
serikali ya kuwawezesha waja-
siriamali na wakulima na wa-
zalishaji wengine katika sekta 
za uchumi kwa kutoa mitaji ya 
kifedha na mikopo nafuu.

“Jitihada hizi tunazitekeleza 
kwa urahisi zaidi kutokana 
wingi wa matawi yetu katika 
mikoa mbalimbali nchini. 
Tawi hili jipya la Mwanjelwa 
tunalolifungua leo linafanya 
benki sasa kuwa na jumla ya 
matawi mawili hapa Mbeya 
na hivyo na kufanya jumla ya 
matawi yetu kufika 52 kote 
nchini.

“Kupitia matawi haya tume-
kuwa tukihudumia makundi 
yote ya jamii ikiwamo taasisi 
za serikali, watumishi wa 
serikali, wakulima, wafanya-
biashara, wanafunzi sambam-
ba na  kukusanya maduhuli 
ya serikali kupitia Mfumo 
wa Ukusanyaji wa Fedha za 
Umma (GePG) na kodi kwa 
niaba ya Mamlaka ya Mapato 
(TRA),” alisema.

NBC yazindua tawi jipya jijini Mbeya



Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Simba 
imesema kwa sasa 
imeamua kusaka 
wachezaji bora zaidi 

ili kuungana na waliopo kwa 
ajili ya kuwatoa hapo walipo 
na kuwapeleka hatua ny-
ingine kubwa zaidi.

Imeweka wazi kuwa 
tayari imeshaanza

 mchakato wa kufanya 
usajili wa wachezaji 

bora na wenye uwezo
 zaidi barani Afrika

 ambao wanawazidi
 hawa waliopo, baada
 ya misimu mitano ya

 kuishia hatua ya robo
 fainali, huku ikishind-
wa kuvuka hatua hiyo
 mara tatu Ligi ya Ma-

bingwa Afrika na mara
 moja Kombe la Shirik-

isho barani Afrika.
 Meneja Habari na Mawasi-

liano wa Klabu hiyo, Ahmed 
Ally, amesema kwa sasa wana-
saka wachezaji watakaoweza 

kuwasaidia kuvuka kwenye 
hatua ya robo fainali na hata 
kutwaa ubingwa wa Afrika 
ili waje kuungana na hawa 
waliopo ambao ni wanarobo 
fainali.

Amekiri kuwa kwa kiasi ki-
kubwa usajili wa msimu huu 
haukuwaridhisha viongozi 
wa klabu hiyo, hivyo kwa sasa 
wamejifunga vibwebwe ku-
hakikisha kiu ya wanachama 
na mashabiki wa Simba inai-
sha.

“Usajili mkubwa ambao 
tumeufanya msimu huu asil-
imia kubwa haujaenda vile 
ambavyo Simba tulihitaji na 
ndiyo maana tumeishia pale 
pale kwenye robo fainali. Kwa 
hiyo viongozi wetu wamelio-
na hilo na wao wanaumizwa 
na mgando huu tulionao na 
sasa wanapambana kuona 
kwamba tunatafuta wachezaji 
waliokuwa bora zaidi waweze 
kutupeleka katika hatua am-
bayo Wanasimba tunaihitaji.

“Tutafanya kila linaloweze-
kana ili kutoka hapa tu-
napoishia kwa miaka mitano 
sasa. Tunafanya usajili ulioku-

wa bora, tutatafuta wachezaji 
watakaoweza kutusaidia ku-
toka hapa kwenda kwenye 
hatua inayofuata, wachezaji 
tuliokuwa nao hivi sasa pasi 
na shaka yoyote wanaweza 
kutufikisha robo fainali, hata 
Ligi ya Mabingwa ikianza hii 
leo, 

“Tuna uwezo wa kucheza 
robo fainali, sasa nini kina-
takiwa? Ni kusajili na kupata 
nyota wengine wapya wenye 
viwango bora na vya juu, kuja 
kuungana na hawa wanarobo 
fainali kuja kutupeleka nusu 
fainali na hata fainali,” alise-
ma Ahmed.

Alisema kwenye dirisha hili 
la usajili walifanya usajili wa-
kiamini utakwenda kuwasaid-
ia, lakini kwa bahati mbaya 
usajili siku zote ni kamari.

“Viongozi wetu wameliona 
na kulijua hilo na kwenye diri-
sha hili la usajili ndicho tuna-
choenda kufanya. Msimu huu 
tulifanya usajili tukiamini ya 
kwamba utakuja kutusaidia 
kutupeleka huko ambako 
tulikuwa tunakusudia, lakini 
nyote mnafahamu usajili ni 

kamari, unaweza kutoa mtu 
kwao ni mzuri tu na uwezo 
mkubwa, lakini akija hapa 
mambo yanamkataa,” alise-
ma Ahmed.

Mwaka 2019 Simba ilitole-
wa kwenye hatua kama hiyo 
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 
ya TP Mazembe ya Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo, 
ikifungwa ugenini mabao 4-1, 
baada ya suluhu ya nyumbani 
na 2021, ilichapwa mabao 4-0 
dhidi ya Kaizer Chiefs ya Af-
rika Kusini, licha ya ushindi 
wa mabao 3-0 nyumbani 
haikutosha kuwapeleka nusu 
fainali na msimu huu imetole-
wa na Mabingwa Watetezi, 
Wydad Athletic Club ya Casa-
blabca nchini Morocco kwa 
mikwaju ya penalti 4-3 baada 
ya kila timu kushinda bao 1-0 
nyumbani.

Mwaka jana, Simba pia 
iliishia robo fainali ya Kombe 
la Shirikisho barani Afrika 
ilipotolewa kwa mikwaju ya 
penalti 4-3 na Orlando Pirates 
ya Afrika Kusini, baada ya kila 
kitu kushinda bao 1-0 nyum-
bani.

SIMBA YAANIKA WACHEZAJI
ITAKAOWASAJILI MSIMU UJAO

Na Saada Akida 

BONDIA wa Ngumi za Kulipwa 
nchini, Mfaume Mfaume ‘Mapafu ya 
Mbwa’, anatarajia kupanda ulingoni 
dhidi ya Nkululeko Mhlongo raia wa 
Afrika Kusini katika pambano linalo-
tarajiwa kupigwa Juni 30, mwaka 
huu kwenye Ukumbi wa Mlimani 
City, Dar es Salaam.

Mfaume anarejea ulingoni katika 
pambano hilo lililopewa jina la “Hata 
usipo lala patakucha”, ikiwa imepita 
miezi sita tangu alipozichapa De-
semba mwaka jana katika pambano 
lililovunjika dhidi ya Idd Pialali kwa 
madai ya kupigana vichwa.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mkurugenzi wa Kampuni ya Paf  
Promotion Entertainment Company 
Ltd, Fadhili Maogola, alisema bondia 
huyo atarejea ulingoni kwenye 
pambano walilomuandalia dhidi ya 
Nkululeko kutoka Afrika Kusini liki-
ambatana na mapambano mengine 
ya utangulizi.

Alisema wameanza kazi ambayo 
waliahidi kwa muda mrefu wa 
kuanda pambano kali la kimataifa 
kati ya Mfaume na bondia huyo 
kutoka Afrika Kusini.

“Tumeanza maandalizi na tayari 
bondia ameshaingia kambini ku-
fanya maandalizi pamoja na ma-
bondia wengine ambao watacheza 
mapambano ya utangulizi, lakini 
kwa upande wetu tunaendelea na 
maandalizi pamoja na kutafuta wad-
hamini  bado milango ya kudhamini 
ipo wazi, tunawakarihisha kwa 
wingi kwa sababu hii kwetu ni mara 
ya kwanza kufanya tukio la aina 
hii,” alisema Maogola.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kundemba FC imetolewa 
kwenye michuano ya Kombe la 
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF) 
maarufu FA Cup, baada ya kukubali 
kipigo cha mabao 4-3 dhidi ya ma-
jirani zao, Mwembeladu FC, katika 
mchezo wa kwanza wa hatua ya 
16-bora uliopigwa juzi.

Kundemba FC inakuwa timu 
ya kwanza ya Ligi Kuu Zanzibar 
kuotolewa katika hatua hiyo na 
kushindwa kutinga robo fainali.

Akizungimza na gazeti hilo Kocha 
Mkuu wa Kundemba FC, Ali Vua 
Shein, alisema mechi ilikuwa ngumu 
na amekiri kuzidiwa katika dakika za 
mwisho za mchezo.

Alisema tangu hapo awali alijua 
mchezo huo walitakiwa wacheze 
kwa tahadhari kubwa, lakini ilione-
kana wapinzani wao waliwasoma 
mbinu zao mapema.

“Lengo katika michuano hii ya FA 
ni kutinga fainali, lakini haikuwa 
bahati kwetu tumetolewa mapema, 
hivyo kilichabaki ni kuhakikisha 
nguvu zetu tunazipeleka katika 
michezo ya Ligi Kuu iliyobaki ili 
tuweze kufanya vizuri,” alisema.

Mfaume ulingoni 
na bondia Msauzi

Kundembwa 
yatupwa nje FA 
Cup Zanzibar
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Kocha Mkuu wa Simba, Robertinho Oliveira (kulia), akiwa na msaidizi wake, 
Ouanane Sellami, tayari kwa safari ya kuelekea Lindi kuiongoza timu yao 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Namungo FC, itakayopigwa kesho 
katika Uwanja wa Majaliwa. MPIGAPICHA WETU

TUPO TAYARI...

Na Adam Fungamwango

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu Tan-
zania (TFF), limesema linafuatilia kwa 
ukaribu suala la tuhuma za rushwa 
kwenye mechi ya Ligi ya Champion-
ship kati ya Fountain Gate FC na Kitay-
osce, iliyochezwa Jumamosi iliyopita 
katika Uwanja wa CCM Gairo, Moro-
goro na timu hizo kutoka suluhu.

Taarifa iliyotolewa na TFF kupitia 
kwa Afisa Habari na Mawasiliano wake, 
Cliford Ndimbo, imeeleza kuwa Sekre-
tarieti ya TFF itafanya uchunguzi wa 
tukio hilo hadi dakika za mwisho na 
itachukua hatua kwa mujibu wa tara-
tibu za mpira wa miguu.

Ni mechi ambayo imeendelea kui-
weka Kitayosce yenye maskani yake 
mkoani Tabora, kwenye nafasi ya pili 
ya msimamo wa ligi hiyo ikiwa na poin-
ti 54, ikipigana vikumbo na Pamba ya 
Mwanza iliyopo nyuma yao na alama 
zake 53.

Ligi hiyo iliendelea tena juzi kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba wakati we-
nyeji Copco ilipoichapa Green Warri-
ors mabao 2-1.

Ni matokeo ambayo yanaifanya Cop-
co kufikisha pointi 23 ikiwa kwenye 
nafasi ya 11, huku Green Warriors ikiwa 
nafasi ya 13 na pointi zake 23 pia, lakini 
timu hizo zimeachana kwa tofauti ya 
mabao ya kufunga na kufungwa.

TFF ilitangaza kuwa itakuwa ma-
kini kwenye mechi za mwisho ambazo 
kuna timu zinazowania kupanda Ligi 
Kuu Tanzania Bara, huku JKT Tanzania 
ikiwa tayari imepanda, na zingine zi-
kicheza kuepuka kushuka daraja.

TFF yashtukia 
upangaji 
matokeo 
Championship



HAALAND MKATABA MPYA

KLABU ya Manchester City inajiandaa kufanya 
mazungumzo na mshambuliaji wa Norway, Erling 
Haaland, mwenye umri wa miaka 22, kuhusu mka-
taba mpya. (Football Insider)

ZAHA ANAHUSUDIWA

MSHAMBULIAJI wa Crystal Palace na Ivory Coast, 
Wilfried Zaha anahusudiwa na Klabu za Arsenal, Ju-
ventus, Chelsea na Barcelona huku mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 30, akitarajiwa kuondoka 
Selhurst Park mwishoni mwa msimu mkataba wake 
unapomalizika. (Telegraph)

MOUNT KUBAKI CHELSEA

KLABU ya Chelsea ina imani kuwa kiungo wake 
wa kati wa England, Mason Mount, mwenye umri 
wa miaka 24, atazikataa Bayern Munich na Liver-
pool na kusaini mkataba mpya ili kusalia katika 
klabu hiyo. (Football Insider)

KUPELEKWA SOKONI

MSHAMBULIAJI wa Juventus, Dusan Vlahovic, 
mwenye umri wa miaka 23, anataka kuuzwa 
kwenda Arsenal au Bayern Munich huku muda 
wa Mserbia huyo katika klabu hiyo ya Italia 
ukionekana umefikia mwisho (Tutto Mercato 
Web)

EVANS AFUATILIWA EPL

CHELSEA ni miongoni mwa klabu kadhaa za Ligi 
Kuu England zinazomfuatilia kwa karibu msham-
buliaji wa kati wa Stevenage, Makise Evans mwenye 
umri wa miaka 16. (Sun)

ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inafikiria kumnunua 
mshambuliaji wa AS Roma mwenye umri wa 
miaka 29 kutoka Argentina Paulo Dybala. (Calcio 
Mercato)

HAKIMI AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inataka kumsajili 
beki wa pembeni wa Paris St-Germain, Achraf 
Hakimi, 24. (Football Insider)

MCBURNIE KUONGEZEWA

SHEFFIELD United iko tayari kumuongezea 
mkataba mshambuliaji wa Scotland, Oli McBurnie, 
mwenye umri wa miaka 26, baada ya kufanikiwa 
kupanda daraja kucheza Ligi Kuu England msimu 
ujao. (Sun)

MANE ATAJWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea inahusishwa na mshambu-
liaji wa Bayern Munich na Senegal, Sadio Mane, 
mwenye umri wa miaka 31, ambaye alijiunga na 
timu hiyo ya Ujerumani akitokea Liverpool msimu 
uliopita wa majira ya joto. (Football London)

TELLES AWINDWA SAUDIA

KLABU ya Saudi Arabia, Al Nassr inamfuatilia 
beki wa kushoto wa Brazil, Alex Telles, mwenye 
umri wa miaka 30, ambaye yuko kwa mkopo 
Sevilla akitokea Manchester United na huenda 
akaungana tena na mchezaji mwenzake wa 
zamani wa ‘Mashetani Wekundu’, Cristiano Ron-
aldo. (AS)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

K
OCHA wa Manchester Unit-
ed, Erik ten Hag amesema 
kiwango alichoonesha, 
Bruno Fernandes, kwenye 

mechi ya ushindi dhidi ya Aston 
Villa kimeonesha jinsi gani mjadala 
wa hivi karibuni kuhusu unahodha 
wake ulivyokuwa  “wa kichaa”.

‘Mashetani Wekundu’ 
walijiimarisha katika 

nafasi ya kufuzu Ligi ya
 Mabingwa Ulaya Jumapi-
li, wakati bao la mchezaji 

huyo mwenye umri wa 
miaka 28, katika kipindi 
cha kwanza lilitosha ku-
wapatia ushindi wa 1-0

 pale Old Trafford.
Ilikuwa ni moja ya kiwango bora 

na chakuvutia cha Fernandes, am-
baye kwa namna fulani alipona ku-
tokana na kuendeleza malalamiko 
ya kifundo cha mguu alichoumia 
katika nusu fainali ya Kombe la FA 
Jumapili iliyopita dhidi ya Brighton.

Ten Hag alimwagia sifa mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ureno baada 
ya sare ya mabao 2-2 dhidi ya Tot-
tenham, akimwita “msukumo” na 
mfano ambao wachezaji wenzake 
wanapaswa kufuata.

Kocha huyo wa United alitoa sifa 
zile zile Jumapili na akataja jinsi ma-
zungumzo ya kuchekesha kuhusu 
kufaa kwake unahodha yalivyokuwa 
kutokana na kipigo cha mabao 7-0 
kutoka kwa Liverpool.

   Anaipa timu nguvu nyingi 
zaidi ya ujanja wake, lakini pia 
dhamira yake, mapenzi yake na...
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TEN HAG: BRUNO NDIYE 
NAHODHA BORA ZAIDI

Alipoulizwa kuhusu uthabiti wa 
Fernandes kucheza baada ya wiki 
moja ya kugongwa kwa kifundo cha 
mguu, Ten Hag alisema:

“Yeye ni mgumu sana. Wiki 
chache zilizopita kulikuwa na mas-
wali kuhusu unahodha wake. Ni 
kichaa kwa sababu yeye ni kiongozi 
mkubwa na wa mfano.

“Anaipa timu nguvu nyingi zaidi 
ya ujanja wake. “Lakini pia dhami-
ra yake, mapenzi yake na uimara 
wake, kwa hiyo nadhani sisi kama 
timu tuna furaha sana.

“Tunahitaji wachezaji kama hao 
ikiwa unataka kushinda michezo, 
ikiwa unataka kushinda mataji.”

Ten Hag aliongeza: “Ni furaha ku-
fanya kazi na wachezaji kama Fer-
nandes, ambaye alikuwa nahodha 
tena huku Harry Maguire akiwa 
benchi na kuwapa United ushindi 
ambao unawaweka katika nafasi 
nzuri ya kufuzu Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

“Lazima tuendelee kutoka mch-
ezo hadi mchezo, lakini nadhani 
hii ni wiki nzuri kwetu,” alisema 
Mholanzi huyo.

“Unapokuwa kwenye nusu fain-
ali katika mchezo mgumu dhidi ya 
mpinzani mzuri (Brighton) kama 
tulivyoona katikati ya wiki, tuli-

cheza mchezo mzuri sana na kufika 
fainali.

“Kisha Tottenham, katika kipindi 
cha kwanza tulicheza vizuri sana na 
leo ( juzi) tulicheza mchezo wa ku-
vutia, sifa kubwa kwa timu.”

United wanaelekea Brighton Al-
hamisi usiku wakitafuta kudumisha 
kasi, huku Villa wakiwa na nafasi ya 
kurejea kutoka kupoteza kwa mara 
ya kwanza ndani ya wiki 10 wakiwa 
Wolves Jumamosi.

Vijana wa Emery wanamaliza 
wikendi wakiwa nafasi ya saba kwe-
nye msimamo na mshindi huyo 
mara nne wa Ligi ya Europa hajaka-
ta tamaa katika kufuzu kucheza mi-
chuano ya Ulaya.

“Ni ngumu zaidi unapojaribu 
kuwa katika 10 bora,” bosi wa Villa 
alisema.

“Lakini ni ngumu sana unapotaka 
kuwa katika nafasi za Ulaya kwa 
sababu lazima ushinde na kushinda 
na kushinda.

“Tulikuwa tukifanya hivyo, lakini 
sasa tunapaswa kufanya hivyo tena. 
Hiyo ni hatua ngumu zaidi mbele 
ambayo tunayo, lakini tunastahili.

“Leo ( juzi) dhidi ya Manchester 
United hatukucheza kwa ushindani 
kama tulivyofanya katika mechi 
zingine.”



HABARI MICHEZO

22 Jumanne Mei 2, 2023

PARIS, Ufaransa

K
ADI nyekundu ya Achraf Hakimi 
wakati Paris Saint-Germain wakiche-
zea kichapo kutoka kwa Lorient 
ilikuwa “ya kijinga sana”, kwa mu-

jibu wa kocha Christophe Galtier, ambaye 
anataka kikosi chake kiwe na malengo 
makubwa zaidi.

Mabingwa hao wa Ligue 1 
waliteleza kwa kichapo cha mabao 
3-1 baada ya kumpoteza Hakimi 
ndani ya dakika 20 za kwanza 
kwa kosa la pili la kadi ya njano.

Kupoteza huko kunaiacha PSG 
ikiwa bado inaongoza kwa alama 
tano kwenye msimamo wa ligi baada 
ya wapinzani wao Marseille kuibuka na 
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Auxerre 
baadaye Jumapili.

Akitafakari nyekundu ya Hakimi, ambayo 
ilikuja baada ya kuwafanyia madhambi Ro-
main Faivre na Darlin Yongwa, Galtier alikiri 
kukerwa kwake na mchezaji huyo na uchezaji 
wa timu yake.

“Hakukuwa na sababu kwa Achraf,” alisema. 
“Kadi ya pili ni ya kijinga sana. Hakukuwa na 
dalili wiki hii kwamba atakuwa na wasiwasi.

“Inasikitisha sana, na inabidi tuchukue hat-
ua haraka kwa sababu hatujui ni pointi ngapi 
tutakuwa nazo. Nusu yetu ya pili ya msimu 
imekuwa mbaya sana.

“Kuna haja ya kuwa na umoja lakini pia 
mwamko wa mtu binafsi. Wachezaji wengi 
sana wanaangalia ndani. Lazima tuangalie 
mbele.

“Mechi ya Troyes inakuja. Tumekuwa wa 
kwanza tangu kuanza kwa michuano, lakini 
tunapaswa kumaliza na ushindi. Tuna nia ya 
kufanya zaidi.”

HAKIMI 
AMKERA 
KOCHA PSG

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amemb-
watukia mwamuzi Paul 
Tierney baada ya kufanya 
msururu wa maamuzi tata 
katika ushindi wa Liver-
pool wa 4-3 dhidi ya Tot-
tenham Hotspur, akisema: 
“Kwa kweli sijui mtu huyu 
ana nini dhidi yetu.”

Wakiwa wametaza-
mia kupata ushindi wa 
kawaida walipofunga 
mara tatu ndani ya dakika 
15 za kwanza, Liverpool 
walipoteza uongozi wao 
kabla ya kupata ushindi 
wa dakika za lala salama.

Diogo Jota alitumia 
makosa ya Lucas Moura 
kupachika bao la ushindi, 
jambo lililomfanya Klopp 
afurahie mbele ya ofisa 
wa nne - kitendo ambacho 
kilimfanya bosi huyo wa 
‘Wekundu’ hao kuumia 
mguu na kupewa kadi ya 
njano kutoka kwa Tierney.

Klopp alikasirishwa na 
uamuzi wa Tierney kutoa 
faulo dhidi ya Mohamed 
Salah katika maandalizi ya 
bao la kusawazisha la Tot-
tenham, ingawa mchezaji 
wake mwingine Ryan Ma-
son alihisi Jota angetolewa 
mapema kwa kumpiga Oli-

ver Skipp kichwani.
Akikumbuka kushindwa 

kwa Tierney kumtoa kwa 
kadi nyekundu mshambu-
liaji wa Tottenham, Harry 
Kane, walipokutana  mwa-
ka 2021 kati ya timu hizo, 
Klopp alisema mwamuzi 
huyo ana “historia” na Liv-
erpool.

“Ilikuwa hisia sana, bila 
shaka, hasa hali kabla ya 
bao lao la tatu,” Klopp alil-
iambia Sky Sports. 

“Wanawezaje kumfany-
ia madhambi Salah mbele? 
Mchezaji wa mstari yupo 
moja kwa moja na anawe-
ka bendera yake chini.

Klopp alia na mwamuzi Tierney
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KUZIMIKA TAA YANGA, RIVERS 
UNITED KWAONDOA 7 KAZINI 
Na Adam Fungamwango

W
AZIRI wa Utam-
aduni, Sanaa na 
Michezo, Dk. 
Pindi Chana, 

ameelekeza kusimamishwa 
kazi wafanyakazi saba wa 
Uwanja wa Benjamin Mka-
pa Dar es Salaam kutokana 
na jenereta la uwanjani 
hapo kushindwa kufanya 
kazi juzi wakati wa mechi 
ya robo fainali ya Kombe 
la Shirikisho Afrika  kati ya 
Yanga na Rivers United ya 
Nigeria.

Waliosimamishwa
 kazi ni Salum 

Mtumbuka ambaye
 ni Kaimu Meneja
 wa uwanja, Man-
yori Juma Kapesa

 ambaye ni Mhandi-
si wa Umeme na

 Tuswege Nikupala
 ambaye ni Afisa

 Tawala wa uwanja
 huo.

Taarifa iliyotolewa na 
Kitendo cha Mawasiliano 
Serikalini kwenye Wizara 
ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo chini ya Eleuteri 
Mangi, imesema Waziri 
Chana amemuelekeza Ka-
tibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Said Yakubu, kuwasimisha 
kazi wahusika ili kupisha 
uchunguzi kwa wafanyakazi 
wanaohusika na uendeshaji 
mwanga.

Aidha, Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, pia amewasi-
mamisha kazi wafanyakazi 
wengine ambao wana 
majukumu ya uendeshaji 
kwenye uwanja huo ambao 
ni Gordon Mwangamilo, 
Gabriel Mwasele, Yanuari 
Imboru na Dk. Christina Lu-
ambano.

Kufuatia hatua zilizo-
chukuliwa, Katibu Mkuu, 
Yakubu amemteua Milinde 
Mahona kuwa Kaimu Me-
neja wa Uwanja wa Benja-
min Mkapa na uteuzi huo 
unaanza mara moja.

Aidha, maagizo mengine 
ni Katibu Mkuu kuwasili-
ana na wadau wote husika 
ili mechi zitakazochezwa 
kwenye uwanja huo sasa 
zichezwe majira ya alasiri 
au jioni badala ya usiku kati-
ka kipindi ambacho wizara 
inakamilisha taratibu za ku-
pata mzabuni atakayefanya 
ukarabati mkubwa kwenye 
uwanja huo kabla ya kuanza 
kwa msimu ujao wa ligi na 
michuano ya kimataifa.

Waziri pia ameagiza 
mamlaka za nje ya wiz-
ara kufanya uchunguzi wa 
kukatika umeme kwenye 
uwanja huo na kuchukua 
hatua.

Wizara pia imeomba ra-
dhi mashabiki wa soka nchi-
ni, hususan wa timu ya Yan-
ga kwa kadhia iliyojitokeza, 
na imeahidi Watanzania 
wote kwamba itaendelea 
kufanya ukarabati mdogo 
na mkubwa ili uwanja huo 
uendelee kutoa huduma na 
burudani kwa Watanzania 

wote pamoja na nchi jirani 
zinazotumia uwanja huo.

Kwenye mechi hiyo am-
bayo ilimalizika kwa suluhu 
na Yanga kufanikiwa kut-
inga hatua ya nusu fainali, 
baadhi ya taa za uwanja huo 
zilizimika na zingine kutoa 
mwanga hafifu saa moja na 
dakika 27 kwa saa za Afrika 
Mashariki na Kati, ikiwa ni 
dakika ya 27 ya mchezo,  
kama ilivyotokea Machi 28, 
mwaka huu kwenye mechi 
ya kusaka tiketi ya kufuzu 
Fainali za Mataifa ya Afrika 
kati ya wenyeji Tanzania, 
Taifa Stars dhidi ya Uganda, 
The Cranes.

Mechi ya Taifa Stars na 
Uganda ilisimama katika 
dakika ya 37, na iliende-
lea tena baada ya mambo 
kukaa vema dakika 35 
baadaye, lakini kwenye 
mechi ya juzi mwanga wa 
taa ulirejea tena na mechi 
ikaendelea saa 20:00 usiku, 
ikiwa ni baada ya dakika 33 
kupita.

Nabi aigeukia Marumo
INATOKA  UKURASA 24

Kikosi cha Simba kimeon-
doka jana mchana kuelekea Lindi 
tayari kwa mchezo huo, ambapo 
baadaye kitaunganisha kwenda 
Mtwara kwa ajili ya kuivaa Azam 
FC kwenye mechi ya nusu fainali 
ya Kombe la FA itakayopigwa 
Uwanja wa Nangwanda Sijaona 
Jumamosi.

INATOKA  UK. 24

Chama awatuliza 
mashabiki Simba

ver Skipp kichwani.
Akikumbuka kushindwa 

kwa Tierney kumtoa kwa 
kadi nyekundu mshambu-
liaji wa Tottenham, Harry 
Kane, walipokutana  mwa-
ka 2021 kati ya timu hizo, 
Klopp alisema mwamuzi 
huyo ana “historia” na Liv-
erpool.

“Ilikuwa hisia sana, bila 
shaka, hasa hali kabla ya 
bao lao la tatu,” Klopp alil-
iambia Sky Sports. 

“Wanawezaje kumfany-
ia madhambi Salah mbele? 
Mchezaji wa mstari yupo 
moja kwa moja na anawe-
ka bendera yake chini.

Klopp alia na mwamuzi Tierney

na kwamba mikakati aliyoingia 
nayo katika robo fainali itakuwa to-
fauti na atakavyocheza nusu fainali.

Kocha Mkuu wa Rivers United, 
Stanley Azunda Eguma, alisema 
matokeo ya kutolewa katika 
mashindano hayo si mazuri kwao 
huku akiipongeza Yanga kwa ku-
songa mbele.

Alisema mechi walishapoteza 

wakiwa kwao Nigeria baada ya 
kuruhusu kufungwa mabao 2-0, 
licha ya juzi kucheza kwa nidha-
mu na kutengeneza nafasi lakini 
wakashindwa kuzitumia.

“Kupoteza mabao 2-0 Nigeria 
ndio ilikuwa shinda, leo wachezaji 
walipambana kufikia malengo, laki-
ni ilishindikana, sasa tunachukuwa 
mapungufu yetu na muda mwing-
ine tutafanya vizuri,” alisema Egu-
ma.



Akizungumza na Nipashe 
juzi baada ya dakika 90, Nabi 
alisema mechi yao ilikuwa 
ya ushindani mkubwa kwa 
sababu alitambua wapinzani 
wao hao wangekuja kucheza 
kwa kushambulia zaidi, hivyo 
ikamlazimu kucheza mfumo 
wa kuzuia zaidi.

“Mechi ilikuwa ngumu 
tangu awali nilisema kuwa 
Rivers hawana cha ku-
poteza wangecheza mpira, 
ikatulazimu kucheza kwa 
kuzuia kwa sababu ninge-
funguka wangepata bao la 
kwanza na baadaye wange-
funga la pili.

“Hatukucheza kwa kukaba 
pekee, pia niliweka washam-
buliaji [wawili] ili tukipata 
nafasi tuweze kufunga na 
tulitengeneza nafasi mbili 
hatukuweza kuzitumia.

“Mechi iliyopita tulitengen-
eza nafasi mbili ugenini na 

kufanikiwa kushinda, hii tu-
litengeneza nafasi tano, lakini 
hatukuzitumia, tungefunguka 
basi tungepoteza mchezo. 
Hizi mechi nimewahi kush-
uhudia kushinda ugenini na 
kufungwa nyumbani,” alise-
ma kocha huyo.

Nabi alimkingia kifua 
mshambuliaji chipukizi, 
Clement Mzize, na kudai kuwa 
kushindwa kutumia nafasi 
walizotengeneza inatokana ni 
sula la kimpira na si kucheza 
kwa kiwango cha chini.

“Mzize ni kijana wa Kitan-
zania na tegemeo la baadaye, 
kwangu hakucheza vibaya 
kwa sababu alipata nafasi 
mbili na kutozitumia vizuri, 
lakini nafasi kama hizi zinam-
jenga na kujiamini, kuhusu 
mikakati yangu ya hatua ya 
nusu fainali inaendelea.

“Sijajua hadi sasa ( juzi) na-
kutana na nani kati ya Maru-

mo Gallants au Pyramids, 
itanilazimu kabla ya kuanza 
mipango ya mechi hiyo la-
zima niwafuatilie wapinzani 
wangu ubora na madhaifu 
yao,” alisema Nabi.

Aliongeza kuwa hatoishia 
kuangalia hayo, bali pia mbi-
nu za kiufundi wanavyocheza 
ugenini na nyumbani wanaku-
waje ili kuanza rasmi mipango 
yao kuelekea mchezo huo wa 
nusu fainali 

“Kazi nitaanza kuifanya 
baada ya mchezo huu na 
kuona wapinzani wetu hao 
na kuanza kuangalia jinsi gani 
ya kujipanga na kuingia kwa 
mfumo gani katika mchezo 
wetu huo tutakaoanzia nyum-
bani,” alisema Nabi.

Alisisitizia kuwa kila mechi 
wanaingia na mipango yake 
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Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akikokota mpira dhidi ya beki wa Rivers United kwenye mechi ya mkondo 
wa pili ya robo fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi na kumalizika kwa 
sare tasa. MPIGAPICHA WETU

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Saada Akida na Adam Fun-
gamwango

B
AADA ya kutinga nusu 
fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, 

Nasreddine Nabi, amesema 
hesabu zake sasa ni namna ya 
kuhakikisha anatinga fainali 
dhidi ya Marumo Gallants ya 
Afrika Kusini ambao wamet-
inga hatua hiyo kwa kupata 
matokeo ya jumla ya mabao 
2-1 dhidi ya Pyramids ya Misri.

Marumo ililazimisha 
sare ugenini ya bao
 1-1 dhidi ya Pyra-
mids kabla ya juzi 

ikiwa nyumbani Afri-
ka Kusini kuibuka na
 ushindi wa bao 1-0,

 wakati Yanga iliibuka
na ushindi wa mabao

2-0 ugenini nchini
 Nigeria dhidi ya Riv-

ers United na kisha
 kutoka suluhu katika
 Uwanja wa Benjamin

 Mkapa, Dar es Salaam
 juzi.

Nabi aigeukia Marumo, 
kuzima taa kwaondoa 7
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‘Bruno ni nahodha bora zaidi’

   Ni wakati mechi ya Yanga na 
Rivers ikipigwa kwa Mkapa, serikali 
yatoa tamko mechi sasa mchana huku...

Chama 
awatuliza 
mashabiki 
Simba
Na Saada Akida 

KIUNGO wa Simba, Clatous Chama, 
amewatuliza mashabiki wa timu 
hiyo baada ya kudai kuwa ma-
tokeo waliyoyapata wikiendi hii 
ya kutolewa kwenye mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ni 
chachu kwao ya kuendelea kuima-
rika kwa kikosi chao.

Simba imetolewa kwenye mi-
chuano hiyo nchini Morocco na 
Wydad Casablanca kwa mikwaju 
ya penalti 4-3, baada ya kumaliza 
dakika 180 kwa sare ya bao 1-1, 
90 za kwanza Simba ikishinda 1-0 
nyumbani na kisha kupoteza kwa 
kipigo kama hicho ugenini.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Chama alisema mashindano hayo 
yalikuwa ni safari ndefu yenye 
mambo mengi ndani yake, hisia 
mchanganyiko kuanzia mwanzo 
hatua ya makundi hadi kutolewa 
kwenye hatua ya robo fainali.

Alisema Ijumaa walifanya kila 
kitu wanachokijua lakini mwisho 
wa siku ilibidi wakubaliane na 
ukweli ili kuweza kusonga mbele, 
na bahati haikuwa kwao na sasa 
wanarudi kujipanga upya kwa 
msimu ujao.

“Shukrani za dhati kwa 
wachezaji, benchi la ufundi, Rais 
wa Heshima Mohamed ‘Mo’ Dewji 
na mashabiki, maombi na upendo 
wenu ndio umetufikisha hapa leo. 
Tutachukulia matokeo haya kama 
chachu ya kuendelea kuimarika 
, asanteni kwa ushauri na kutia 
moyo,” alisema Chama.

Kiungo huyo alisema wachezaji 
walipambana na kujitoa zaidi 
katika mechi hiyo, lakini waka-
tolewa kwa mikwaju ya penalti na 
kwamba anaimani haikuwa bahati 
kwao, hivyo matokeo hayo kwao 
imekuwa ni sehemu kubwa ya 
wao kujifunza.

Aliongeza baada ya kutolewa 
kwenye michuano hiyo, sasa 
akili na nguvu zao wanazielekeza 
katika michezo iliyosalia ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara ambapo kesho 
watashuka Uwanja wa Majaliwa 
mkoani Lindi kuivaa Namungo FC 
kabla ya Jumamosi kucheza nusu 
fainali ya Kombe la FA dhidi ya 
Azam FC. 

HUNIWEZI...
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