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Wabaini tatizo 
mabasi nchini

Na Romana Mallya

BARAZA la Ushauri la Watumi-
aji wa Huduma za Usafiri Ardhini 
(LATRA-CCC) limeishauri serikali 
katika kukabiliana na ajali za bara-
barani, ifanye utafiti wa mabasi 
yaliyojengwa kwa kutumia chesesi 
ya malori ili iliyafute kwa madai si 
salama.

Mwenyekiti wa LATRA-CCC, Dk. 
George Makuke, aliyasema hayo 
mkoani Dar es Salaam jana wakati 
wa uzinduzi wa Jukwaa la Wanafun-
zi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM) ambao ni wadau wa usafiri.

Alisema baadhi ya mabasi ya-
nayotoa huduma za usafirishaji, ya-
mejengwa kwa kutumia chesesi za 
malori ambayo siyo salama.

“Suala hili limetokea kwa sababu 
utafiti wa kina haujafanyika, kilicho-
tokea ni kwamba ushuru wa kuagi-
za lori ni kidogo kulinganishwa na 
kuagiza basi.

“Wenye mabasi wamechukua 
mwanya huo kwa kwa kuziangalia 
chesesi zinafanana lakini muundo 
ni tofauti,” alisema.

Kuhusu ubora wa basi, Makuke 
alisema abiria anaweza kubaini 
anapoingia ndani yake ama kwa 
namna lilivyo au bei ya nauli kutoka 
sehemu moja kwenda nyingine.

“Unakuta usafiri kutoka Dar es 
Salaam kwenda Mwanza, abiria 
unaambiwa lipa hata Sh. 30,000 
badala ya Sh. 50,000, unapaswa uji-
ulize ‘tatizo ni nini?’ Maana mafuta 
yanayotumika ni hayo hayo ya di-
zeli, vipuri ni bei ni ile ile,” alisema.

Kaimu Mwenyekiti wa Bodi ya 
LATRA-CCC, Henry Bantu, alisema 
sheria inayoleta matatizo ni ya zam-
ani ambapo walisisitiza maendeleo 
ya vijijini yanayohitaji malori.

“Mabasi mengi mnayoyaona sasa 
chesesi zake ni za lori lakini yale 
mabasi yaliyoumbwa kama mabasi 
yana vikorombwezo vingi vya us-
alama,” alisema.

Kaimu Katibu Mtendaji wa 
LATRA-CCC, Leo Ngowi, alisema 
kaulimbiu yao ni ‘LATRA-CCC Sauti 
ya Jamii’ kwa maana kwamba wapo 
tayari kupaza sauti kwa ajili ya wa-
tumiaji kwa yale mambo ambayo 
hawafurahishwi nayo.

Alisema jukwaa hilo ni mwendel-
ezo wa mengine ambayo watayazin-
dua katika vyuo kikiwamo Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM) kwa 
lengo la kupata wadau wengi waso-
mi katika sekta ya usafiri ili kufanya 
utafiti utakaosaidia kuleta mabadi-
liko chanya katika uchumi.

Mwenyekiti na Mwasisi wa Juk-
waa hilo, Faizaki Musa, alishukuru 
LATRA-CCC kwa kuona umuhimu 
kwa wanafunzi ambao ni waathiri-
ka wa ajali za barabarani, kutoa 
maoni na ushauri kwa serikali ili 
kubadilisha mfumo, sera na kanuni 
mbalimbali katika utoaji huduma za 
usafiri.

Samia aliamsha Bandari ya Bagamoyo 
Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Biashara Tanzania (TNBC), Rais Samia Suluhu Hassan, akifungua mkutano wa 12 wa Baraza hilo, Ikulu jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: IKULU

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amesema serikali imeanza ma-
zungumzo ya kutekeleza mradi wa 
Bandari ya Bagamoyo na ule wa 
Mchuchuma na Liganga.

Aliyasema hayo jana Ikulu jijini 
Dar es Salaam alipofungua mku-
tano wa 12 wa Baraza la Taifa la Bi-
ashara ambalo Rais ni mwenyekiti 
wake.

Rais Samia alisema wanakwen-
da kuanza mazungumzo na taasisi 
iliyokuja kwa ajili ya mradi wa Bag-
amoyo ili waufungue na kwenda 
nao kwa manufaa ya taifa.

Kuhusu Liganga na Mchuchuma, 
Rais alisema ameshatoa maele-
kezo kwa sekta husika ambazo 
zinaendelea na mazungumzo na     
wawekezaji             kuona     tatizo 
lilipo.

“Waone tatizo ni nini hasa na 
serikali inaweza kujitoa mpaka 

wapi na mwekezaji ajitoe mpaka 
wapi, lakini ule mradi uende ku-
fanya kazi na taarifa zilizopo du-
niani sasa chuma kimepanda bei, 
hivyo ni wakati mzuri wa kuha-
rakisha na kufanya huo mradi,” 
alisema.

Akizungumzia baraza hilo, Rais 
Samia alisema ufanisi wake uta-
tokana na mabaraza ya mikoa na 
wilaya na kuwaagiza wakuu wa 
mikoa na wilaya kushirikiana na 
sekretarieti ya taifa kuhakikisha 
mabaraza katika ngazi hiyo yana-
fanya kazi.

“Kupitia baraza hili na kupitia 
taasisi binafsi, kumeundwa ma-
jukwaa ya wanawake peke yao. 
Kwa hiyo, wakuu wa mikoa na 
wilaya wakiendelea kuyasimamia 
mabaraza haya yatafanya kazi vi-
zuri, nami nimejitolea kuwa mlezi 
wa mabaraza haya ya wanawake,” 
alisema.

Rais Samia alisema alikutana na 

sekretarieti ya sekta binafsi na al-
ipokea mambo mengi na aliagiza 
yafanyiwe kazi na yameingizwa 
katika bajeti ya mwaka wa fedha 
2021/22.

Pia alisema wamefanya kazi 
kubwa ya kuikuza Benki ya Maen-
deleo ya Kilimo na ya Uwekezaji 
kwa kuziongeza mitaji na wanata-
rajia kuiongeza zaidi ili kuwaweze-
sha wafanyabiashara kutoka hatua 
moja kwenda nyingine kujenga 
uchumi wa nchi.

Alisema jambo lingine ambalo 
serikali inakwenda kuliwekea 
mkakati mkubwa ni sekta ya utalii 
ambayo iliathiriwa na janga la co-
rona.

Rais pia aliahidi kufanyia kazi 
uanzishwaji wa sera ya maendeleo 
ya sekta binafsi.

Pia aliahidi serikali kuiangalia 
Sheria ya Shirika la Uwakala wa 
Meli (TASAC) ikiwa ni pamoja na 
kujua kwa nini ilitungwa.

“Suala la ukaguzi wa magari, 
yalikuwa yanakaguliwa huko na 
baadaye yanafanyiwa ukaguzi wa 
pili hapa  (Tanzania), ni wafanyabi-
ashara nyie mlilipigia kelele miaka 
ile kwa nini yanafanyiwa ukaguzi 
wa awali kule serikali ikawasiki-
liza, tunafanya hapa sasa ni kelele 
nyingine.

“Tutakaa tuangalie wapi pana-
potuchoma, tupunguze makali ili 
twende vizuri,” alisema.

Rais Samia alisema kwa sasa 
wapo katika wimbi la nne la map-
induzi ya viwanda ambalo limean-
gukia Afrika.

“Lazima tulitumie vizuri wimbi 
hili la mapinduzi ya nne ya vi-
wanda kwa sababu limekuja na 
maendeleo ya teknolojia, ni vyema 
tukajipanga kwa uwezo wetu tu-
kalitumia kwenye ICT (Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano), lengo 
ni mazingira ya biashara yawe ma-
zuri tukuze uchumi,” alisema.

Na Romana Mallya

SEKTA Binafsi imeainisha mam-
bo 18 ambayo inayatarajia kwa 
serikali katika utekelezaji na ma-
boresho, huku ikilalamikia uamuzi 
wa Shirika la Viwango (TBS) kuka-
gua magari yanayoingizwa nchini, 
kwamba unasababisha magari ma-
bovu kuingizwa kwa wingi nchini.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta 
Binafsi (TPSF), Angelina Ngalula, 
aliwasilisha matarajio yao hayo 
jana Ikulu jijini Dar es Salaam 
mbele ya Rais Samia Suluhu Has-
san, wakati wa mkutano wa 12 wa 
Baraza la Taifa la Biashara.

Akizungumzia taasisi za udhibi-
ti, Ngalula alisema sekta binafsi in-
aomba zijikite kwenye kutoa elimu 
na maarifa ya kuongeza ubora wa 
bidhaa za Tanzania ili zishindane 
kwenye soko la kanda na kimataifa 

badala ya kufanya biashara.
Kiongozi huyo alisema Shirika 

la Uwakala wa Meli (TASAC) nalo 
limekuwa ni kero kwa kuwa badala 
ya kushughulika na kuboresha usa-
firi wa majini, limeingia kwenye bi-
ashara na kusababisha hasara kwa 
wafanyabiashara.

Jambo la pili alilitaja kuwa ni 
uharakishwaji wa Blue Print na la 
tatu ni uharakishwaji wa sera na 
sheria ya uwezeshaji wa Tanzania.

Jambo la nne na la tano ni ku-
wapo sera tulivu zinazotabirika 
ili kukuza na uwekezaji na miradi 
inayotekelezwa kwa ushirikiano 
wa sekta binafsi na sekta ya umma 
(PPP) iainishwe ili sekta binafsi 
ziungane na wawekezaji wa nje 
kushiriki kwa ubia na serikali, 
mtawalia. Ngalula alitaja jambo la 
sita ni uendelezaji na uwekezaji 
kwenye miundombinu wezeshi ya 

barabara na reli ya kisasa.
Jambo la saba waliloomba seri-

kalini ni kutoa kipaumbele kwa 
vijana kupatiwa ujuzi na stadi za 
kazi.

“Jambo la nane, mifuko ya ud-
hamini kwa ajili ya mitaji kwa ajili 
ya biashara ndogo na za kati, tisa ni 
urasilimishaji wa biashara za waja-
siriamali wadogo ili kuwatengen-
ezea mazingira bora na kupanua 
wigo la walipa kodi, jambo la 10 ni 
kuongeza mtaji katika benki ya kil-
imo kwa ajili ya miradi mikubwa,” 
alisema.

Alitaja hoja yao ya 11 ni serikali 
kuwekeza katika utafiti kwa wizara 
kuwa na vitengo ambavyo vitaku-
wa na jukumu la kuibua fursa za 
kiuchumi.

Mengine ni kuiamini sekta bin-
afsi katika eneo la ujenzi, kutumia 
takwimu na teknolojia ili kufanya 

makadirio ya kodi hasa eneo la 
forodha, serikali kutilia mkazo 
utalii wa fukwe na wizara na sekta 
binafsi kushirikiana kutengeneza 
mkakati wa pamoja ili kuongeza 
watalii wa ndani na nje kwenda 
Mikumi na Ruaha kupitia reli ya 
kisasa.

Lingine ni ushirikiano wa kiu-
chumi na wa kibiashara kikanda 
kwa kuangalia ufanisi wa sheria.

Alitaja hoja nyingine ni malipo 
ya malimbikizo ya madeni ya 
wafanyabiashara na marejesho 
ya Kodi la Ongezeko la Thamani 
(VAT).

“Suala la 18 ni Bandari ya Baga-
moyo, inahitajika sana, tulileta 
hoja za sekta binafsi kutokana na 
maendeleo yanayoendelea kwe-
nye kanda na Bandari ya Dar es 
Salaam kuwa ni ndogo na haiwezi 
kuongezwa.

Hoja 18 za sekta binafsi kwa Rais Samia
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akihutubia katika hafla ya kilele cha maadhimisho ya Siku 
ya Kupiga Vita Matumizi na Usafirishaji wa Dawa za Kulevya Duniani, jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU 

Ajali zapunguza nguvu za kiume 
Na Christina Mwakangale

IMEBAINIKA kuwa baada ya matibabu ya 
kibingwa ambayo hufanyiwa madereva wal-
iopata ajali, wanaopona hukumbwa na adha 
ya kupungukiwa au kukosa kabisa nguvu za 
kiume.

“Chumba cha upasuaji MOI mara nyingi 
huwa kiko ‘busy’, iwe dharua au upasuaji wa 
kawaida. 

“Mrejesho wa wale tunaowatibu kuto-
kana na matukio ya ajali, wanasema wa-
nashindwa kushiriki tendo la ndoa.

“Mtu anakuja anakwambia sasa hivi siwe-
zi kabisa, dokta nimepona, ninatembea la-
kini siwezi...”

Ni kauli ya Bingwa wa Magonjwa ya Ajali 
na Mifupa katika Taasisi ya Tiba ya Mifupa, 
Upasuaji wa Ubongo na Mishipa ya Fahamu 
Muhimbili (MOI), Dk. Kenedy Nchimbi.

Alitoa kauli hiyo wakati wa mafunzo ya 
siku tatu kuhusu usalama barabarani kwa 
madereva wa safari ndefu za ndani na nje ya 
nchi jirani iliyofanyika jijini Dar es Salaam 
wiki hii.

Takwimu zilizotolewa na Kitengo cha 
Uhusiano cha MOI Desemba mwaka jana, 
zilionyesha katika kipindi cha kuanzia 
mwaka 2008 hadi 2019, majeruhi 110,679 
walipokewa MOI.

Kati yao, waliotokana na ajali za bodabo-
da ni 59,671, magari 21,711 na ajali zinginezo 
walikuwa 29,297.

Akitoa mada katika mafunzo hayo, Dk. 
Nchimbi alisema elimu hiyo endelevu kwa 
madereva wanaoendesha vyombo vya 
moto, inaelimisha namna ya kutoa huduma 
ya kwanza.

Alisema mara nyingi ajali hutokea baada 
ya dereva kupata tatizo la afya ya akili.

Bingwa huyo anasema kwamba aina ya 
majeraha ambayo hupata madereva huju-
muisha kiuno, miguu eneo la paja na miko-
no ambayo hushika usukani.

“Ajali za barabarani zinatia hasara taifa, 
gari linalobeba abiria 30 na hao wote ni wa-
tegemezi, akipata ajali hatokwenda kazini, 

mshahara hatapata, kumbuka nyumbani 
tumeacha wanaotutegemea,” alionya.

“Huduma kama hamna kwa jamii, uchu-
mi unashuka, magonjwa ya ajali na majeruhi 
wengi yanachangia kudhoofisha uchumi wa 
nchi kuliko magonjwa kama kisukari, pre-
sha, UKIMWI, TB na malaria.

“Dereva akipata ajali anakuwa hana kitu 
kingine cha kusaidia kuendesha maisha. 
Amekatwa mguu au umevunjwa. Hizi ni 
sababu za kushusha uchumi na utegemezi 
ngazi ya familia utaongezeka,” alifafanua.

MIVUNJIKO AINA YAKE
Bingwa huyo alibainisha kuwa taasisi 

hiyo katika utafiti iliowahi kufanya, wame-
kumbana na aina za kipekee za mivunjiko 
waliyopata majeruhi wa ajali za barabarani, 
ambayo haijawahi kushuhudiwa wala kure-
kodiwa kwenye vitabu vya kitabibu nchini.

Alibainisha kuwa kwa siku, MOI hupokea 
majeruhi wa ajali wapatao 20 na wengi wao 
huhitaji huduma ya dharura ya upasuaji na 
kuwekewa vifaa mbadala kama vile chuma.

“Kipindi cha miaka 20 ambacho nime-
hudumu kwenye fani hii, kuna mivunjiko 
ambayo sijakutana nayo wala hata kuwapo 
katika vitabu, unakuta mivunjiko hiyo ndiyo 
kwanza inaingia kwenye rekodi, kwamba 
karne nyingi zimepita haijashuhudiwa mi-
vunjiko hiyo katika tiba.

“Ukiangalia katika takwimu unakuta ni 
mvunjiko unaohitaji kuingia kimataifa na 
tunaingiza katika vitabu na Tanzania kure-
kodiwa kwa mivunjiko hiyo. 

“Lakini ikumbukwe ni sifa ambayo 
haipendezi kwa sababu aliyepata jeraha ni 
ndugu yako, mwendokasi haufai kushang-
iliwa,” alionya.

NGUVU ZA KIUME 
Dk. Nchimbi alibanisha kiwango kikubwa 

cha majeraha eneo la nyonga (kiuno), hu-
sababisha matatizo ya uzazi baada ya tiba.

“Wengi hupata mvunjiko wa kiuno ama 
nyonga ambao unabeba mfumo wa uzazi, 
haja kubwa na ndogo. 

“Tatizo kubwa linalobainika baada ya 
tiba ya kibingwa kwa majeruhi wa ajali ni 
kushindwa kushiriki tendo la ndoa.

“Wengi wanakuja wanasema wamepona 
lakini hawawezi kushiriki tendo. Anaumia 
kiasi ambacho hata haijawahi kutokea, idadi 
ya waopata ajali inaongezeka, hivyo ni vy-
ema kuepukwa,” alionya.

GHARAMA ZA TIBA
Dk. Nchimbi alisema madhara ya ajali 

hayaishii katika mwili pekee bali ni tatizo 
la kisaikolojia na hasara kwa taifa kutokana 
tiba ya kibingwa anayopatiwa mgonjwa kuh-
itaji vifaa na wataalamu wabobevu.

“Gharama zilizopo katika sekta ya afya 
hasa upande wa matukio ya ajali ni pesa 
nyingi, huku familia zikipata umaskini na 
kuongeza idadi ya yatima.

“Kinga ni bora kuliko tiba. Mfano kuweka 
chuma katika mfupa wa paja ni si chini ya 
Sh. milioni mbili hadi tatu, ambazo kati 
yake, mgonjwa anachangia Sh. 200,000, 
pesa nyingine inatolewa na serikali.

“Gharama za matibabu ni kubwa kuliko 
hata za wagonjwa 10 wa TB, malaria, maje-
ruhi 10 wa ajali waliovunjika vibaya watahi-
taji Sh. milioni 20 au 30,” alisema.

Dk. Nchimbi aliwataka madereva kue-
puka vilevi na uvutaji wa bangi kwa kuwa 
ni hatari kwa afya ya akili na uendeshaji wa 
vyombo vya moto.

LATRA
Meneja Usalama Barabarani na Mazingira 

Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini 
(LATRA), Geoffrey Silanda, alisema madere-
va kuendesha gari kwa kujiamini kupiti-
liza na matumizi ya vilevi ni miongoni mwa 
sababu za ajali za barabarani.

Mkuu wa Ukaguzi wa Magari Tanzania 
kutoka Kikosi cha Usalama Barabarani, ASP 
Ibrahimu Samwix, alisema mwendokasi 
na kitendo cha dereva kutaka kulipita gari 
ni chanzo cha ajali nyingi na kwamba ajali 
mbaya zaidi ni magari kukutana uso kwa 
uso.

Vigezo vyachuja 
120,000 ajira 9,400
Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Prof. 
Riziki Shemdoe, ametaja vigezo vitano vilivy-
owapa ajira 9,475 wataalamu wa afya na wal-
imu wa shule za msingi na sekondari nchini.

Maombi ya ajira hizo yalitangazwa Mei 9, 
mwaka huu baada ya Rais Samia Suluhu Has-
san kutoa kibali cha ajira kwa walimu 6,949 na 
wataalamu wa afya 2,726. 

Akitoa taarifa hiyo jana jijini hapa, Prof. 
Shemdoe alisema waombaji wa kada ya ual-
imu walikuwa 99,583 na wataalamu wa kada 
ya afya walikuwa 37,437 wakiwamo wenye ul-
emavu 1,099.

Alitaja vigezo vilivyotumika kuwapata wa-
tumishi waliokidhi sifa kuwa ni pamoja na 
mwaka wa kuhitimu chuo ambapo waombaji 
waliomaliza mapema zaidi kati ya mwaka 2012 
na 2019 walipewa kipaumbele huku mahitaji 
yaliyopo katika kada husika nayo yakizingati-
wa.

Alisema umri wa mwombaji umezingatiwa 
kwa kutoa kipaumbele kwa waombaji wenye 
miaka zaidi ya 40.

“Sababu ni kuwa kama hawataajiriwa 
mapema, wakifikisha miaka 45, hawataweza 
kuajiriwa tena serikalini kwa ajira ya masharti 
ya kudumu,” alisema. 

Kiongozi huyo alisema waombaji wali-
ofungana kwa sifa zilizobainishwa awali, yaani 
mwaka wa kuhitimu na umri, amepewa kip-
aumbele mwanamke bila kuathiri uwiano wa 
asilimia 50.

“Endapo waombaji wamefungana kwenye 
sifa ya mwaka wa kuhitimu, umri na jinsia basi 
amepewa kipaumbele mwenye umri mkubwa 
zaidi kwa kuangalia tarehe ya kuzaliwa,” ali-
fafanua.

Alisema kilichosababisha baadhi ya waom-
baji kupoteza sifa ni pamoja na kutoweka kwa 
usahihi viambatisho vyote vinavyohitajika 
kwa mujibu wa tangazo la ajira na waombaji 
kutofuata maelekezo ya mfumo wa maombi 
ya ajira.

“Pia kutofautiana kwa taarifa za mwombaji 
alizojaza kwenye mfumo wa maombi ya ajira 
na taarifa zilizopo kwenye viambatisho pamo-
ja na waombaji kuandika taarifa zisizo sahihi 
kuhusu masomo anayoomba kufundisha na 
yaliyopo kwenye vyeti mafunzo au hati za ma-
tokeo,” alisema.

Prof. Shemdoe alisema baada ya kukamili-
sha taratibu zote za uchakataji wa maombi, 
serikali imewapangia vituo vya kazi walimu 
3,949 wa shule za msingi na 3,000 wa shule 
za sekondari na wataalamu wa kada za afya 
2,726.

Aliagiza waajiriwa wapya kuripoti kwa 
Wakurugenzi wa Halmashauri na kufanya kazi 
kwenye vituo walivyopangwa na siyo katika 
Makao Makuu ya Halmashauri.

“Mwajiriwa mpya atakayechukua posho 
ya kujikimu na baadaye asiripoti katika kituo 
chake cha kazi, alichopangiwa atachukuliwa 
hatua stahiki kwa mujibu wa sheria na tara-
tibu,” alisema na kusisitiza waripoti ndani ya 
siku 14 kuanzia Julai Mosi hadi 14 mwaka huu.

“Wajiriwa wapya wanatakiwa kuripoti ka-
tika vituo vyao vya kazi wakiwa na vyeti halisi 
vya kidato cha nne na sita, vyeti halisi vya ki-
taaluma vya kuhitimu mafunzo katika kada 
husika, kitambulisho cha taifa au namba ya 
utambulisho ya NIDA pamoja na cheti halisi 
cha kuzaliwa,” alisema.
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Rais Samia Suluhu Hassan, akila kiapo cha kuwa Rais wa Tanzania Machi 19 mwaka huu.. PICHA: MAKTABA

Na Sanula Athanas

L
EO zinatimu siku 100 tangu 
Samia Suluhu Hassan, aap-
ishwe kuwa Rais wa Tanzania 
Machi 19, mwaka huu.

Kushika kwake madaraka hayo 
kumetokana na matakwa ya ki-
katiba, kwamba Makamu wa Rais 
ataapishwa kuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kumali-
zia kipindi kilichosalia kabla ya ku-
fanyika kwa uchaguzi mkuu mwing-
ine pale Rais aliyepo madarakani 
anapofariki dunia.

Kwa wafuatiliaji wa mchezo 
wa mpira wa miguu, mchezaji 
anayeng’ara katika mechi husika, 
tunasema ‘jamaa ameupiga mwingi 
leo’.

Na hicho ndicho kinachoonekana 
unapozimulika siku 100 za Rais Sa-
mia Ikulu. Tangu aapishwe kushika 
madaraka hayo makubwa, Mkuu wa 
Nchi huyo amefanya mambo mengi 
kwa mustakabali wa taifa. Leo tu-
nayaangazia machache kwa baadhi 
ya sekta.

DIPLOMASIA
Chini ya Rais Samia, serikali im-

efanikiwa kuimarisha uhusiano 
wa Tanzania na nchi zingine, kuk-
ishuhudiwa ongezeko la misaada na 
mikopo nafuu kutoka kwa washirika 
wa maendeleo.

Huku akibadili baadhi ya viongozi 
kwenye eneo hilo, yakiwamo mab-
adiliko ya waziri mwenye dhamana 
ya ushirikiano wa kimataifa, ni kati-
ka kipindi hicho vikwazo 30 visivyo 
vya kikodi vilifutwa kati ya Tanzania 
na Kenya.

UCHUMI
Katika siku za mwanzo za uon-

gozi wake, Rais Samia aliweka wazi 
kwamba hahitaji kodi itokanayo na 
dhuluma, akiwataka watendaji wa 
Mamlaka ya Mapato (TRA) kuku-
sanya kodi kwa weledi na kuachana 
na matumizi ya nguvu katika kudai 
kodi.

Licha ya uamuzi wake huo ambao 
yeye alibashiri ungepunguza ma-
pato ya serikali kwa kiwango fulani, 
TRA imebainisha hali ya makusanyo 
inakwenda vizuri na hayajashuka.

UWEKEZAJI, BIASHARA
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kwa mwaka 2019/20, inabainisha 
kupungua kwa asilimia 48 ya mi-
radi ya uwekezaji na biashara nchini 
iliyosajiliwa kwenye Kituo cha 
Uwekezaji (TIC) katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita.

Kudorora huko kwa miradi pia 
kumeporomosha ajira kutoka 
waajiriwa 63,223 mwaka 2015/16 
hadi waajiriwa 32,115 mwaka 
2019/20.

Kwa kulitambua hilo, ndani ya kip-
indi hicho cha siku 100, Rais Samia 
ametilia mkazo suala hilo akiagiza 

Rais Samia ‘ameupiga mwingi’
lKila sekta ameigusa kwa namna yake...

kutengenezwa mazingira rafiki ya 
uwekezaji na biashara nchini.

Ni katika kipindi hicho kuna mi-
radi mipya imeanzishwa ikiwa ni 
pamoja na ujenzi wa kiwanda cha 
bia Dodoma kitakachotumia ma-
lighafi ya ndani na upanuzi wa Ki-
wanda cha Sukari Kilombero, huku 
tozo na kodi kero kibiashara na 
uwekezaji zikifutwa.

UDHIBITI WA MAPATO
Rais Samia amejipambanua 

kwamba hana urafiki na mafisadi 
na wala rushwa.

Katika mwezi wake wa kwanza 
madarakani, aliagiza kufanyike 
uchunguzi maalum aliouita ‘spe-
cial kazi’ kwenye Benki Kuu (BoT) 
kufuatilia fedha zote zilizotolewa 
katika benki hiyo miezi mitatu ya 
mwanzo ya mwaka huu.

Uchunguzi mwingine umeagizwa 
na serikali yake ufanyike katika Wiz-
ara ya Fedha na Mipango, baada ya 
kubainika kutumika kitatanishi ma-
bilioni ya shilingi mwezi uliopita.

USAWA KIJINSIA
Rais Samia pia ametilia mkazo us-

awa kijinsia, akilipa nafasi kundi la 
wanawake ambalo bado liko nyuma 
katika uongozi na ushiriki kwenye 
vyombo vya uamuzi.

Wakati wa mkutano wake na ki-
namama jijini Dodoma, Rais Samia, 
alilifafanua kwa kina suala hilo na 
mikakati yake ya kuwainua watoto 
wa kike, hasa kuwapatia elimu ya 
sayansi na teknolojia huku akiunda 
timu kwa ajili ya kumsaidia ku-
wakomboa wanawake kiuchumi 

nchini na barani Afrika.
UTUMISHI

Ripoti ya CAG ya mwaka 2019/20 
iliyowasilishwa bungeni Aprili 
mwaka huu, ilibainisha kuwapo 
uhaba mkubwa wa watumishi, hasa 
kwenye mamlaka za serikali za mi-
taa, kunakosababisha kushuka kwa 
ufanisi katika utendaji.

Rais Samia ndani ya siku 100 za 
uongozi wake ameanza kulifanyia 
kazi suala hilo, jana tu serikali iki-
tangaza kuwapangia vituo vya kazi 
watumishi wapya zaidi ya 9,400 wa 
kada za elimu (walimu) na afya.

Watumishi wapya hao ni sehemu 
ya 40,000 ambao Rais Samia amea-
hidi kuwaajiri katika bajeti yake ya 
kwanza ya 2021/22.

Ni ndani ya kipindi hicho cha siku 
100 za Rais Samia Ikulu, watumishi 
maelfu wameshuhudia kupanda 
madaraja na hivyo kuwa na ongeze-
ko katika mishahara yao kuanzia 
mwezi huu, huku serikali ikiahidi 
kulipa malimbikizo ya madeni kwa 
watumishi na watoa huduma (wa-
fanyabiashara).

UTAWALA WA SHERIA
Katika uongozi wake, Rais Samia 

amejipambanua kufuata misingi 
ya utawala wa kisheria, akizionya 
mamlaka dhidi ya kadhia ya ubam-
bikaji kesi na kuonea wananchi.

Katika hilo, kumeshuhudiwa 
ndani ya siku 100 kesi nyingi za 
uhujumu uchumi na utakatishaji 
zikifutwa katika mahakama mbal-
imbali nchini, huku Rais akimsi-
mamisha kazi aliyekuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro ili 

kupisha uchunguzi dhidi ya tuhuma 
zinazomkabili.

HABARI, MICHEZO
Katika kuhakikisha kunakuwa na 

uhuru wa habari nchini, Rais Samia 
alianza kwa kuagiza kufunguliwa 
kwa baadhi ya vyombo vilivyo-
fungiwa na serikali huku akiwataka 
watendaji wa serikali kuvipa ush-
irikiano vyombo vya habari.

Ni katika siku 100 za uongozi wa 
Rais Samia, serikali kupitia kwa Wa-
ziri Mkuu, imeagiza taasisi za serika-
li zikiwamo wizara, kulipa madeni 
zinayodaiwa na vyombo vya habari.

Serikali yake pia imeondoa kodi 
katika nyasi za bandia ili kutoa msu-
kumo wa uimarishaji wa viwanja 
vya michezo nchini na kutanua 
fursa za ajira kwa vijana.

CORONA 
Virusi vya corona vimeathiri 

sekta nyingi duniani tangu vilipuke 
Wuhan, China mwishoni mwa mwa-
ka 2019.

Rais Samia ametilia mkazo kuz-
ingatiwa kwa ushauri na maelekezo 
ya wataalamu katika kukabiliana na 
janga hilo na Watanzania kuendelea 
kumtanguliza Mungu.

SEKTA YA ELIMU 
Mbali na kuajiri walimu wapya 

zaidi ya 6,000 ndani ya siku 100 za 
uongozi wake, Rais Samia ameimu-
lika kwa kina sekta hii.

Serikali yake imelazimika 
kuongeza bajeti ya ziada ya Sh. bilio-
ni 125 ili kuanza ujenzi wa maboma 
ya madarasa ya kupokea wanafunzi 

wa kidato cha kwanza watakaohit-
imu kwa mara ya kwanza darasa la 
saba tangu kuanzishwa kwa Mpan-
go wa Serikali wa Kutoa Elimumsin-
gi Bila Malipo, maarufu Elimu Bure.

Serikali ya Rais Samia pia imela-
zimika kuongeza bajeti ya nyongeza 
ya Sh. bilioni 70 ili wanafunzi wote 
wenye sifa waliokosa mkopo wa 
elimu ya juu, waupate mwaka ujao 
wa masomo.

Rais Samia pia amefuta makato 
yaliyolalamikiwa kuwa ya kinyon-
yaji katika urejeshaji wa mkopo wa 
elimu ya juu. 

Hapo unazungumzia deni 
kuongezeka kwa asilimia sita kila 
mwaka kuanzia tarehe ambayo 
mnufaika alianza kupokea fedha za 
mkopo pamoja na penalti ya asilim-
ia 10 kwa wanufaika wanaoshindwa 
kuanza kulipa madeni baada ya 
kumalizika kwa kipindi cha neema 
cha miaka miwili baada ya kuhitimu 
masomo yao.

ULINZI, USALAMA
Siku za mwanzo za uongozi wake, 

kulionekana kuanza kurejea kwa 
matukio ya ujambazi. Alionya ali-
chokiita ‘kutikisa kibiriti’, akisitiza 
hali ya usalama mikoani ndicho ki-
takuwa kipimo kwa makamanda wa 
polisi wa mikoa. 

Katika siku 100 za uongozi wake, 
neema imewaangukia Jeshi la Polisi 
na Magereza walioshuhudia ku-
pandishwa vyeo.

Yapo mengi yaliyofanywa na Rais 
Samia katika kipindi hicho cha siku 
100 Ikulu. Hakika ‘ameupiga mwin-
gi!’.
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‘Changamkieni 
fursa za PSSSF’
Na Mwandishi Wetu, 

DODOMA

MBUNGE wa Dodoma Mjini, 
Anthony Mavunde, amewaha-
masisha watumishi wa Kituo cha 
afya Makole kuchangamkia fursa 
ya kununua nyumba na viwanja 
vya makazi, katika mpango un-
aoendeshwa na Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) na Benki ya Azania.

Mavunde alisema hayo juzi 
jijini hapa alipopokea vifaa tiba 
vilivyotolewa na PSSSF kwa Kituo 
cha Afya Makole kama sehemu ya 
maadhimisho ya Wiki ya Utumishi 
wa Umma. “Ndugu wafanyakazi 
wa Kituo cha Makole, ninawaha-
masisha jitokezeni kutumia fursa 
hii ya kumiliki nyumba na viwanja 
kama walivyosema wenzetu wa 
PSSSF, kwa mpango huu wa kuli-
pa kidogo kidogo, ninaamini kila 
mmoja anaweza kupata anacho-
taka, hivyo jitokezeni,” alisisitiza 
Mavunde. Alisema PSSSF kwa 
kushirikiana na Benki ya Azania 
wana utaratibu wa kukopesha 
nyumba zilizojengwa na mfuko 
na viwanja kwa wanachama wake 
na wananchi kwa ujumla kwa 
riba nafuu na masharti rafiki zaidi 
kwenye soko. “Lengo la mpango 
huo ni kuwawezesha wanachama 
na wananchi kumiliki nyumba na 
viwanja kwa utaratibu wa kulipa 
kidogo kidogo kwa riba nafuu ya 
asilimia 10. Bei ya nyumba ni kati 
ya milioni 36 hadi 61 kutegemeana 
na ukubwa wa nyumba,” alisema.

Alibainisha kuwa nyumba zina-
zouzwa zipo katika mikoa ya Dar 
es Salaam, Morogoro, Shinyanga, 
Tabora, Mtwara na Iringa.

Alisema viwanja vipo Ruvuma, 
Kagera, Tabora, Iringa, Katavi, 
Morogoro, Dar es Salaam, Rukwa, 
Lindi na Mtwara. Kuhusu msaada 
huo, Mavunde aliishukuru PSSSF 
kwa kuendelea kusaidia kituo hi-
cho ambacho kinatoa huduma 
kwa watu wengi zaidi wakiwamo 
watumishi wa PSSSF. 

 “Msaada huu utakwenda kuleta 
matokeo chanya kwa wananchi 
wote. Ninaomba mkifanye kituo 
hiki kiwe rafiki kwenu kwa kue-
ndelea kutoa misaada mara kwa 
mara,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF, 
Hosea Kashimba, alisema wa-
metoa msaada huo ili kuboresha 
huduma zitolewazo kwenye kituo 
hicho. “Kama mjuavyo, nia ya seri-
kali ni kuhakikisha kila Mtanzania 
anapata huduma bora za afya. 

“Ili kuhakikisha tunaendeleza 
azma hiyo, katika maadhimisho 
ya Wiki ya Utumishi wa Umma 
mwaka huu, tunachangia vifaa 
tiba katika kitengo cha kinamama 
wajawazito na kitengo cha meno 
kwa lengo la kuboresha utoaji wa 
huduma za tiba ya meno ikiwamo 
utengenezaji wa meno bandia,” 
alisema.

Waandamana kudai kuajiriwa mgodini 
Na Marco Maduhu, KAHAMA

VIJANA wanaozunguka mgodi 
wa dhahabu wa Bulyanhuru wilay-
ani Kahama mkoani Shinyanga, 
wameandamana wakiwa na ma-
bango kushinikiza wapewe ajira.

Maandamano hayo yalifanyika 
juzi, vijana hao wakibeba maban-
go yenye ujumbe mbalimbali wa 
kutaka ajira ndani ya mgodi huo 
wa dhahabu.

Hata hivyo, maandamano yao 
hayo yaliingia dosari baada ya 
Jeshi la Polisi kuingilia kati na ku-
watawanya.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti, vijana hao walisema wanao-
na haiwezekani kuvumilia kuende-
lea kuishi maisha magumu wakati 
wanazungukwa na mgodi wenye 

madini ya dhahabu, huku wak-
ishuhudia wenzao kutoka maeneo 
mengine wakipata ajira kwenye 
mgodi huo na kuishi vizuri.

Mmoja wa vijana hao, Kulwa 
Batromayo, alisema wameamua 
kuandamana ili kufikisha ujumbe 
kwa serikali na kwenye mgodi huo.

“Sisi vijana ambao ni wazawa 
na ni wakazi wa Bulyanhuru, ha-
tunufaiki kabisa na madini yetu 
ambayo    yanachimbwa na mgodi 
huu.

“Tunaishi maisha magumu sana 
badala yake watu kutoka maeneo 
mengine, na sisi tuna uwezo mzuri 
tu wa kufanya kazi,” alilalamika.

Gradisa Kamugisha, mkazi 
mwingine wa eneo hilo, alidai ki-
namama wamekuwa wakinyimwa 
fursa ndani ya mgodi huo hata 

kuanzisha migahawa na kwamba 
nafasi hizo wanapewa watu ku-
toka Dar es Salaam.

Alisema vijana wanaozunguka 
mgodi huo wanaishia ‘kuponda 
mawe’ kwenye migodi midogo ili 
wapate  pesa ya kujikimu kimai-
sha.

“Hapa mgodini kuna kazi pia za 
usaidizi, lakini tunaambiwa mpaka 
tuwe na ujuzi wa miaka miwili 
hadi mitatu na wakati kazi usaidizi 
siyo za mtu aliyesoma.

“Kazi wanapewa watu wengine, 
tunaomba serikali iweke mpango 
mkakati wa kutoa ajira moja kwa 
moja kwa vijana wa hapa kupata 
ajira kwenye mgodi huu,” alisema.

Meneja wa Mgodi wa Bulyan-
huru, Zumbi Musiba, alikanusha 
madai ya kutowaajiri vijana wa-

naozunguka mgodi huo, akibaini-
sha kuwa asilimia 50 ya vijana 
walioajiriwa kwenye mgodi wana-
toka katika vijiji vyote vinavyowa-
zunguka.

Alisema mgodi huo una uwezo 
wa kuajiri watu zaidi ya 3,000, lak-
ini ni ngumu kwao kutoa ajira kwa 
watu wote wanaouzunguka, hivyo 
wameajiri wachache, tena kwa 
kuandikiwa barua na wenyeviti 
wao wa vijiji.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Shinyanga, George Kyando, alikiri 
kutokea kwa maandamano hayo 
na kubainisha kuwa jeshi liliingilia 
kati kuyatuliza na hakuna mtu 
yeyote aliyekamatwa kwa sababu 
vijana walikuwa na lengo la kufiki-
sha ujumbe tu kwenye mamlaka 
husika.

Wapata mbinu usawa kijinsia
Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE wameshauri mambo 
kadhaa kufanyika ili kuongeza na-
fasi ya wanawake kwenye vyombo 
vya uamuzi ikiwamo kuweka ka-
nuni za uchaguzi zinazomwondoa 
mgombea anayefanya kampeni za 
kumdhalilisha mwenzake kijinsia.

Ushauri huo ulitolewa jana ji-
jini hapa kwenye mkutano wa 
wabunge juu ya kuongeza ush-
iriki wa wanawake katika nafasi za 
uongozi ili   kufikia usawa wa 50 
kwa 50. Mkutano huo uliandaliwa 
na Chama cha Wanahabari Wa-
nawake (TAMWA) kwa kushiriki-
ana na Kituo cha Usuluhishi (CRC) 
na Young & Alive Initiative (YAI), 
kwa ufadhili wa Shirika la Kihabari 
la Femnet. Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Ng’wasi Kamani, alisema 
wanawake wapo tayari kuongoza 
lakini kuna tatizo wanapokwenda 
kwenye majukwaa ya kisiasa, hud-
halilishwa kijinsia na kuwafanya 
wakate tamaa au jamii kutowapa 
fursa ya kuwa viongozi.

Alisema wanawake wengi huji-

tokeza kugombea lakini vitendo 
vya udhalilishaji ndivyo vinavy-
owakatisha tamaa.

“Mwanamke akijitokeza kugom-
bea kuna mambo fulani, anafanyi-
wa na jamii na kukatishwa tamaa.

“Mimi ninashauri kama wabunge 
tuangalie namna ya kutunga sheria 
au kanuni iwekwe ili anayemfanyia 
mwanamke udhalilishaji wa kijin-
sia kwenye kampeni, aondolewe 
kwenye kinyang’anyiro.

“Nimezunguka mikoa mingi ku-
piga kampeni mwaka jana, kuna 
jimbo nilipita yule mama aliyeku-
wa anagombea alikuwa mjane 
lakini yule mgombea mwenzake 
mwanamume alikuwa anasema 
yule mwanamke ni msimbe (ame-
fikia umri wa kuolewa hajaolewa).

“Ni kashfa kubwa sana usukum-
ani, ni moja ya vitu vilimuumiza 
kwenye kampeni kwa kuwa wa-
naume walikuwa wanasema hatu-
wezi kwenda kwenye kampeni ya 
mtu msimbe wakati yule mama ni 
mjane,” alisema.

Mbunge wa Chakechake, Rama-
dhan Suleiman Ramadhan, alise-

ma tatizo lililopo ni utayari wa 
vyama vya siasa katika kufanya 
mifumo yake ya ndani iwezesha 
wanawake kufikia 50 kwa 50.

Mbunge wa Mlalo, Rashid 
Shangazi, alisema mwanamke ni 
kiongozi na uongozi wake unaan-
zia ngazi ya familia.

Mbunge wa Viti Maalum, Aysha-
rose Matembe, alishauri ili kufikia 
usawa wa 50 kwa 50, watoto wa 
kike wajengewe uwezo kuanzia 
shuleni ili kujiamini.

Mbunge wa Viti Maalum, Agness 
Hokororo, alisema kuna haja ya 
viongozi wanawake kuwawezesha 
zaidi wenzao ili kuingia kwenye 
nafasi za uamuzi. Akihitimisha 
majadiliano hayo, Mwenyekiti wa 
Umoja wa Wabunge Wanawake 
Bungeni (TWPG), Shally Raymond, 
alisema usawa wa 50 kwa 50 kwa 
Tanzania utafikia kutokana na 
kuwa na Rais mwanamke.

Hata hivyo, alishauri wabunge 
kuzingatia kwamba Tanzania 
kuingia uchumi wa kati, ufadhili 
kwenye baadhi ya maeneo uta-
pungua hivyo waangalie namna 

Rais wa 
Rotary Klabu 
ya Dar es 
Salaam (Mzi-
zima), Wak-
ili Michael 
Kamazima 
(kulia), akim-
valisha cheni 
rasmi Rais 
mteule wa 
klabu hiyo, 
Dk. Hawa 
Banyani, 
katika hafla 
iliyofanyika 
jijini Dar es 
Salaam juzi. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
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ya kuishauri serikali kutenga fedha 
kwa ajili ya mashirika yasiyo ya ki-
serikali yanayotetea wanawake.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa 
TAMWA, Rose Reuben, alisema tak-
wimu kwa sasa zinaonyesha asilimia 
37 ya wanawake ndiyo wapo kwe-
nye ngazi za uamuzi bungeni.
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MAONI & UCHAMBUZI

SASA ni wazi kwamba kila 
Mtanzania anatakiwa kuchukua 
tahadhari zote ambazo zimeku-
wa zikielekezwa na wataalamu 
wa afya, kwa ajili ya kujikinga na 
ugonjwa hatari wa corona.

Hii ni kutokana na wizara 
yenye dhamana ya afya za 
Watanzania kuwakumbusha 
kutopuuza ugonjwa huo, kwa 
kuwa imeanza kuona viashiria 
vya kutokea kwa wimbi la tatu 
la mlipuko wa corona nchini.

Mkurugenzi wa Kinga wa 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee  na Watoto, 
Dk Leonard Subi, anatoa maa-
gizo kadhaa ikiwamo kuwataka 
Watanzania kuvaa barakoa na 
kuepuka mikusanyiko isiyo ya 
lazima.

Mbali na maagizo hayo, men-
gine ni kunawa kwa maji tiririka 
na sabuni, kutumia vitakasa 
mikono kila mara kwa ajili ya us-
alama wao, kwa kuwa viashiria 
vya kutokea kwa wimbi la tatu 
la mlipuko wa corona nchini 
vimeanza kuonekana.

Wizara imechukua hatua hiyo 
kutokana na taarifa za ufuatil-
iaji wa mwenendo wa ugonjwa 
huo zinazofanywa na wizara na 
mwingiliano kati ya Watanzania 
na watu wa mataifa mengine.

Maelekezo hayo ya wizara 
yenye dhamana ya afya za Wa-
tanzania, yanafaa kuzingatiwa, 
kwa kuzingatia kuwa, afya 
njema ni ya muhimu, hivyo kila 
mmoja wetu hana budi kujita-
hidi kulinda afya yake.

Ikumbukwe kwamba, mtu 
akiugua, hakuna wa kumsaidia 
kubeba ugonjwa wake, kwani 

ataugua mwenyewe na maumi-
vu ni yake mwenyewe na hata 
akifariki atapelekwa kaburini 
mwenyewe.

Kwa maana hiyo, ni muhimu 
kwa kila mmoja wetu kuzingatia 
tahadhari zote zinazotolewa na 
wataalam wa afya kuhusu njia 
ya kujikinga na ugonjwa huo 
hatari ili kuendelea kulinda afya 
zetu.

Wizara inabainisha kuwa 
idadi ya wagonjwa wanaopati-
kana na vizuri vya corona bara-
ni Afrika imeongezeka ndani ya 
wiki tano mfululizo zikiwamo 
nchi zinazopakana na Tanza-
nia, na kwamba maambukizi 
yanaongezeka maradufu kuliko 
ilivyokuwa wimbi la pili.

Kuna msemo wa Kiswahili 
usemao; ‘Mwenzako akinyole-
wa, zako tia maji’, hivyo wakati 
majirani zetu wakiendelea ku-
umizwa na ugonjwa huo, Wa-
tanzania hatuna budi kuchukua 
tahadhari zote za kujinga nao.

Lakini pamoja na maelekezo 
ya wizara yenye dhamana ya 
afya zetu, bado kuna sehemu 
nyeti ambayo ninaona kuwa 
kuna haja ya kuirekebisha ili 
kusaidia umma wa Watanzania 
kuepusha maradhi hayo hatari.

Hii inahusu usafiri hasa wa 
daladala, kwani abiria wameku-
wa wakijzana kupita kiasi jambo 
ambalo ni hatari kwa afya zao 
hasa wakati huu dunia inapo-
sumbuliwa na ugonjwa huo.

Mwaka jana, Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini nchini 
(LATRA), ilitoa maelekezo 
mbalimbali kwa wadau wa usa-
firishaji zikiwamo daladala ku-

hakikisha wanabeba abiria kul-
ingana na idadi ya viti.

Lengo lilikuwa ni kujikinga 
na maambukizi ya virusi vya 
corona ambavyo viliingia nchini 
na kusababisha serikali kufunga 
shule zote ili kuepusha wa-
nafunzi kukumbwa na maradhi 
hayo.

Wakati huu ambao wizara 
imetoa tahadhari la maelekezo, 
ni vyema wadau wa usafirishaji 
wa abiria hasa ndani ya jiji la 
Dar es Salaam ambalo lina shida 
ya usafiri wakachukua hatua za 
kuongeza usafiri huo.

Tunakumbushwa kutopuuza 
ugonjwa huo, kwa kuwa wizara 
husika imeanza kuona viashiria 
vya kutokea kwa wimbi la tatu 
la mlipuko wa corona nchini, 
lakini msongamano wa abiria 
ndani ya daladala ni ule ule wa 
miaka yote.

Ninadhani wakati muafaka 
kwa wakazi wa jiji la Dar es Sa-
laam kuongezewa usafiri wa 
umma ili waache mtindo wa 
kubanana ndani ya daladala au 
mwendokasi, hali ambayo ni 
hatari kwa afya zao hasa kipindi 
hiki cha corona.

Pamoja na hayo, elimu juu ya 
kujikinga na virusi vya corona 
iendelee kutolewa ndani ya vy-
ombo vya usafiri kwa kutumia 
redio na runinga zilizomo ndani 
ya  vyombo hivyo badala ya ku-
piga muziki wa kizazi kipya tu.

Kwa wale wanaotumia usa-
firi wa daladala, watakubaliana 
nami kwamba, asilimia kubwa 
zinapiga muziki huo ambao ny-
imbo zake nyingi hazina mafun-
zo bali ni kuburudisha tu.

Tahadhari ya wizara ya afya 
dhidi ya corona si ya kuzembea

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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RAIS Samia Suluhu Hassan, jana aliongoza mkutano wa ma-
jadiliano kati ya serikali na wafanyabiashara. Mkutano huo ul-
ioandaliwa na Baraza la Taifa la Biashara (TNBC) ulikuwa wa 
kwanza akiwa mwenyekiti tangu aliposhika madaraka Machi 
19, mwaka huu. 

Katika mkutano huo uliofanyika jana Ikulu, Dar es Salaam, ju-
muiya ya  wafanyabiashara kupitia Taasisi ya Sekta Binafsi Tan-
zania (TPSF), iliwasilisha hoja 17 juu ya mambo ambayo Serikali 
ya Awamu ya Sita chini ya Rais Samia, inapaswa kuyafanya kwa 
lengo la kukuza uchumi na kuboresha mazingira rafiki ya bi-
ashara.

Hoja hizo, pamoja na mambo mengine, ni ujenzi wa bandari 
mpya ya Bagamoyo ambao mpango wake ulisitishwa na serika-
li ya awamu iliyopita kwa madai kwamba masharti ya mkataba 
hayakuwa na maslahi kwa taifa.

Wafanyabiashara hao, katika kujenga hoja yao, walisema 
ujenzi wa bandari hiyo ni muhimu na kwamba kama kulikuwa 
na upungufu katika mkataba ni vyema ukarejewa au wakatafut-
wa wabia wapya katika uwekezaji wa mradi huo. 

Pia waliweka bayana kwamba hivi sasa kuna mageuzi 
makubwa katika sekta ya uchukuzi Afrika, hivyo kama Tanza-
nia itaendelea kutegemea bandari ya Dar es Salaam itakuwa 
nyuma kiushindani kutokana na baadhi ya nchi kama Kenya, 
Msumbiji na Namibia kufanya upanuzi wa bandari zao. 

Kutokana na upanuzi huo, walibainisha kuwa bandari ya 
Dar es Salaam itakuwa kama kituo cha daladala kwa kuwa meli 
ndogo pekee zitakuwa zinaingia ilhali kubwa zitakuwa zinatia 
nanga Mombasa na Lamu nchini Kenya kisha meli ndogo ku-
leta mizigo nchini. 

Jambo la pili ambalo wafanyabiashara waliliwasilisha ni 
udhibiti hasa ukaguzi wa magari unaofanywa na Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS) nchini badala ya kufanyika kabla ya 
kusafirishwa kama ilivyokuwa awali. Hatua hiyo, imeelezwa na 
wafanyabiashara hao kwamba imesababisha kuingizwa kwa 
magari mabovu nchini, hivyo kusababisha hasara kwa waagi-
zaji. 

Wafanyabiashara hao wameshauri kwamba ukaguzi ufanyike 
na kampuni zinazoteuliwa kabla ya kuanza kusafirishwa na ku-
ingizwa nchini huku TBS ikibaki na jukumu la udhibiti. 

Suala la tatu  ni uwezeshaji wa kampuni za kizawa kushiri-
ki katika miradi ya kiuchumi na biashara pamoja na kupewa 
zabuni katika kazi mbalimbali. Hiyo ni kutokana na baadhi 
ya kazi kama vile za ulinzi, ukusanyaji madeni na uwakala wa 
forodha kufanywa na taasisi za serikali kama vile SUMA JKT na 
Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC),  hivyo kuiacha 
sekta binafsi kukosa kazi.

Hayo ni baadhi ya mambo ambayo yameonyesha wazi 
kwamba yanaweza kufanyiwa marekebisho na kufanyiwa kazi 
kwa yale ambayo yaliwekwa kando kwa sababu mbalimbali.          

Pamoja na Rais Samia kukubali kuwa atazifanyia kazi, hoja 
hizo za wafanyabiashara ni za msingi, ni vyema serikali ika-
zichukulia kwa uzito wa kipekee na kuharakisha utekelezaji 
wake ili kuleta maendeleo ya kweli na endelevu kupitia ush-
irikiano kati ya sekta ya umma na sekta binafsi (PPP). 

Ni ukweli usiopingika kwamba katika mazingira ya sasa ya 
uchumi wa soko, sekta binafsi inapaswa kupewa kipaumbele 
huku serikali ikibaki na jukumu kuu la udhibiti na kuweka maz-
ingira rafiki katika biashara na uwekezaji pamoja na kutunga 
sheria na sera ambazo zitatoa vivutio katika ukuaji wa uchumi. 

Sambamba na hilo, ujenzi wa bandari ya Bagamoyo, ku-
tokana na ushindani uliopo duniani, Afrika ikiwamo, kama 
ilivyobainishwa na wafanyabiashara, unapaswa kupewa 
umuhimu wa kipekee. Katika hili, siasa zinatakiwa kuwekwa 
kando kwa maendeleo endelevu ya uchumi wa nchi.

Hoja za wafanyabiashara
zipewe uzito unaostahili



Jumapili Juni 27, 2021 7

SAFU

 KWA MASLAHI YA TAIFA

Wabunge wetu muwe na kiasi basi! MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Baadhi ya Majaji, Mahakimu hawana jicho la haki!

N
I kwa kuwa tu Serikali 
inatafuta fedha kwa ajili ya 
kuendeleza na kukamili-
sha miradi ya kimkakati, 

na ndiyo sababu Mwigulu Nchemba 
akaja na mapendekezo ambayo kwa 
kweli ni vunja mgongo, lakini hakuna 
namna.

Isingekuwa hivyo na ningekuwa 
na uwezo, ningemwambia Mwigulu 
ependekeze hizo fedha zitakazopa-
tikana kwenye laini na miamala ya 
simu, na kwenye kodi ya majengo 
kupitia LUKU, ziitishe uchaguzi mkuu 
mpya wa wabunge tu.

Kila nikikaa na kusikiliza wabunge 
wetu, najiwa na wazo kama lililom-
jia Rais Samia Suluhu Hassan wakati 
mmoja kuwa wanademka, wanajadili 
wakati mwingine mambo ambayo 
ukiwaangalia usoni hawafanani nayo!

Kuna wakati nikaacha tu kusikitika, 
kwa sababu hata baada ya Rais ku-
waambia wanademka, ndipo kudem-
ka kukazidi. Nikakumbuka siku moja 
kuna mtu aliniambia ukiendelea 
kumfokea mwanao kuhusu kosa fu-
lani hataliacha.

Juzikati nikasikia mbunge akilala-
mikia mshahara akisema ni mdogo, 
akisema posho inayolipwa ni kiduchu 
haimtoshi, akataka alipwe kama ma-

bunge mengine yakiwamo ya Afrika 
Kusini na Kenya, mbunge wetu aka-
taka alipwe kwa dola ya Marekani!

Akasema tena, aliomba ubunge 
kwa ridhaa yake kabisa tena kwa 
moyo mweupe. Nikajiuliza, hakujua 
kuwa anakwenda kupokea mshahara 
mdogo? Hakujua kabisa kwamba 
anakwehda kupokea mamilioni ya 
kodi ya Mtanzania ambayo kwake ni 
madogo?

Mbunge wetu huyu, ambaye anata-
ka kutwambia kuwa huko alikotoka, 
huko anaowawakilisha wanalipwaje? 
Wana kipato gani hapo Watanzania 
waliojilawa asubuhi kufoleni kum-
chagua, wana mapato makubwa kiasi 
gani?

Ndiyo sababu mimi husema kila 
siku, hivi kwa nini hii Katiba mpya 
isiharakishwe, ili iwe na kipengele 
kisemacho ubunge ni kujitolea? 
Yaani ufikapo mkutano wa ubunge, ili 
kwenda Dodoma yapelekwe mabasi 
au treni mikoani kuwakusanya na ku-
waleta Dodoma.

Wakiwa Dodoma walale hata ka-
tika chuo kimoja hivi bwenini, wa-
pande daladala, ndipo wajue usiri 
wa matatizo ya wananchi, na hapo 
ndipo waanze kuomba mamilioni ya 
kujikimu, huku wakitetea wananchi 

waliowachagua kuingia mjengoni.
Hivi mbunge akilalamika, kuwa 

mshahara na posho wanazolipwa 
hazitoshi, mkulima ambaye analima 
kwa jasho na hatimaye kukosa soko 
asemeje? Vijana waliohitimu vyuo na 
kurudi mitaani kusaka ajira ambayo 
haipo wafikirieje?

Yaani badala ya kumtoa nje 
mbunge aliyevaa tofauti na kanuni 
zinavyotaka, ni vema mbunge kama 
huyu atolewe nje akafikirie wananchi 
wake walivyo, ndipo arudi bungeni, 
aone kama inafaa kuomba marupu-
rupu au kusaidia wananchi masikini.

Wakati naiandika hii, kuna mtu 
sijui kaniona, akanipenyezea hii am-
bayo sina uhakika nayo vizuri labda 
wajuvi watanisaidia, eti mbunge wa 
Tanzania analipwa mshahara wa Sh 
milioni 12 kwa mwezi, eti na posho ya 
kikao Sh. 340,000 kwa siku!

Mheshimiwa sana mbunge wetu 
anasema hakuna kitu hapa, na kwam-
ba alitarajia kitu kikubwa zaidi ya 
hapo lakini hivi vijisenti vya mboga, 
vimilioni kumi na mbili kwa mwezi 
ni kitu gani kwake. Anataka Serikali 
iongeze. Sikatai kama ipo wapewe tu, 
tufanyeje sasa sisi!

Nikifikiria sifa ya kuwa mbunge, 
nguvu inaniishia kabisa. Ujue kusoma 

na kuandika tu. Mshahara Sh. mil-
ioni 12 na posho hujasema! Madaktari 
mpo? Walimu je? Askari? Wauguzi je? 
Mtasemea wapi?

Mara nyingine, ninaposikia ukakasi 
kama huu, hubaki kufikiria kwa nini 
tuwe na Bunge? Badala yake tuwe 
na kamati ya wataalamu wasomi 
wawe wanatutungia sheria ili tubane 
matumizi, au kama lazima tuwe na 
wabunge wa kuchaguliwa, basi wawe 
wa mikoa. Kila mkoa mbunge ili tu-
punguze matumizi.

Ndiyo, tufanye hivyo, ili fedha tut-
akazookoa, tuzipeleke kwenye miradi 
ya kimkakati. Hivi nini kitaishinda 
hiyo kamati, kukaa na kuona hili lina-
faa hii halifai na kuligagadua kisomi, 
na kuja na sheria badala ya hii ya 
wangapi mnaafiki, semeni ndiyo na 
wanaoafiki wameshinda!

Waheshimiwa wabunge tusigeuke 
wana Tumbo Street, hebu tufikirie 
maisha ya wapiga kura vijijini na miji-
ni, hali ni mbaya, nyie wenyewe mme-
pitisha bajeti ya kuwaparura kwenye 
laini na miamala, kwenye majengo na 
vingine, sasa mnataka zilipe posho 
badala ya kuwasaidia!! Tufikirie basi 
angalau eh! 

Alamsiki!

Na Pascal 
Mayalla

B
AADA ya makala kuhusu Ofi-
si ya DPP, wiki hii, naugeukia 
Mhimili wa Mahakama. 

Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan wakati akiwaapisha majaji 
wapya 28 wa Mahakama Kuu na Ma-
hakama ya Rufani, alisema na hapa 
ninanukuu

“Tatizo la ucheleweshwaji wa kesi 
katika mahakama zetu bado lipo, 
kama mnavyosema wanasheria 
haki inayocheleweshwa ndio haki 
inayokataliwa, hivyo ni imani yangu 
kuwa baada ya upatikanaji wa ma-
jaji hawa ucheleweshaji wa kesi ma-
hakamani utapungua na hatimaye 
haki kupatikana kwa wakati,” alisema 
Mhe. Rais Samia.

Rais Samia akaendelea kwa kuitaja 
Ibara ya (107) A ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kuwa 
mamlaka ya utoaji haki ni mahaka-
ma, “hivyo jukumu lililopo mbele 
yenu ni kubwa sana, basi ni vyema 
mkatekeleze majukumu yenu mli-
yopewa kwa uaminifu, mkaongoze 
vyema na mkaongozwe na utu na 
nafsi zenu katika kuwatumikia wa-
nanchi,” mwisho wa kunukuu. 

Kwa upande wake, Jaji Mkuu wa 
Tanzania, Mhe. Prof. Ibrahim Hamis 
Juma alimshukuru Mhe. Rais kwa 
uteuzi wa Majaji hao wapya huku 
akiwa na imani kuwa idadi hiyo ital-
eta mabadiliko makubwa ambayo yat-
aonekana mara moja.

Jaji Mkuu, Prof. Juma alisema “Mhe. 
Rais napenda nichukue fursa hii kuku-

shukuru kwa kutupatia Majaji hawa, 
idadi hii itasaidia kupunguza mzigo 
wa mashauri kwa majaji waliopo na 
hivyo kusaidia kuleta mabadiliko am-
bayo yataonekana mara moja,” alise-
ma Mhe. Jaji Mkuu.

Prof. Juma, aliendelea “Mhe. Rais 
idadi ya Majaji inapanda na kupun-
gua kulingana na sababu mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kustaafu kwa Ma-
jaji pamoja na wengine kupangiwa 
majukumu mbalimbali, hivyo bado 
tunaomba kuendelea kupatiwa kadri 
nafasi zinapopatikana ili kuendelea 
kutoa huduma ya haki kwa kuwa wa-
nanchi wengi kwa sasa wanafahamu 
haki zao na hivyo kufungua kesi kwa 
wingi,” alieleza Jaji Mkuu. 

Kwa vile hoja yangu ya makala hii 
ni kuangazia uwezo mdogo wa baadhi 
ya Majaji na Mahakimu wetu, kutoku-
wa na jicho la ndani, lenye uwezo wa 
kuona haki, kunakochangia uchelew-
eshaji wa kesi na ukosefu wa haki, 
naomba kutoa historia fupi ya maisha 
yangu na jicho la ndani.

Mimi nimezaliwa katika familia ya 
watumishi wa serikali kwa baba na 
mama, Baba Mzee Andrew Mayalla 
(RIP), akihusishwa na ile kesi ya mauaji 
Mwanza ya 1976. Enzi za Nyerere, 
mtumishi wa umma ukistaafishwa 
kwa manufaa ya umma, breki ya pili 
ni kurejeshwa kijijini, hivyo tuka-
rejeshwa kijijini usiku kufuatia kesi 
hiyo. Baba yetu mdogo mzee Mateo 
Kasanga, akatufuata kijijini mimi na 
dada yangu Maria, na kutuleta jijini 
Dar es Salaam kuishi na familia yake. 

Mimi nikaanza kuifuatilia “Kesi ya 
Mauaji Mwanza” kwenye gazeti la 
Mzalendo kila Jumapili, Baba alikuwa 
anatetewa na Wakili Murtaza Lakha, 
kati ya washtakiwa wote, ni baba yan-
gu pekee ndio alinasuka, kutokana 
na umahiri wa wakili Lakha, wengine 
wote walifungwa vifungo virefu. Toka 
wakati huo, nikaanza ku ‘develop in-
terest’ ya kuwa kama Lakha ili nisaidie 
watu kupata haki mahakamani. 

Familia ya Mzee Kassanga ilikuwa 
na watoto sita ukijumlisha na watoto 
wawili, tunakuwa watoto wanane, ni 
familia kubwa. Ukitokea wizi wowote, 
udokozi, automatically unajihisi una-
hisiwa ni wewe, maana kabla ya ujio 
wenu hakukuwa na wizi wala udoko-
zi. Kuna siku usiku mama K, alisahau 
fedha mezani, asubuhi akakuta zime-
pungua, kuna mtu amedokoa!. Wote 
hatujui ni nani, Baba alishika fimbo, 
na watoto wote tuliitwa, na kuambiwa 
tutachapwa wote hadi tumtaje aliye-
dokoa. Kwa vile hakuna aliyemuona, 
wakubwa wote tulikula mboko!. 

Baada ya kula bakora, sisi wa-
naume tuliambiwa “msilie lie kama 
wanawake”, hivyo unajikaza, lakini 
usiku nikakumbuka nimepigwa bila 
kosa, nikajikuta nalia sana, iweje akose 
mmoja, halafu tuadhibiwe wote bila 
hatia?. 

Baadhi ya adhabu, nikaanza ku 
note huku wengine tunasosoneka 
kuonewa, kuna mwingine amelia 
kidogo tu, akanyamaza na kuanza 
kutucheka. Nikamwambia mama K, 
aliyefanya kitendo hicho ni fulani. 

Mama akaniuliza ulimuona, nikasema 
sikumuona, ila najua tu ni fulani. Ni-
kaulizwa umejuaje, nikasema najua 
tu. Akaulizwa akakataa. 

Tukiwa shule, mwenzetu kila saa 
anatafuna kitu, mara big G, mara 
mihogo, mara kashata, karanga, kila 
nikumuuliza anasema amenunuliwa 
na rafiki zake. Nikamuuliza mmoja 
wa marafiki zake, akasema ni fulani 
kaja na hela nyingi ananituma mimi 
ninunue na kugawia wengine. Hiyo 
ikapita.

Siku nyingine tena kukatokea 
udokozi tena, tukaitwa wote, baba 
fimbo mkononi kama kawaida msi-
posema, wote tutakula mboko. Baada 
ya kuwatazama wote usoni, wengine 
wote wanaogopa kuchapwa, mmoja 
wetu amekauka tu, huku hana wasi-
wasi wala haogopi. Nikanyoosha 
kidole na kusema ni fulani. Akaruka, 
mama akaniuliza ulimuona, nikasema 
hapana, akasema si nilikukataza kum-
singizia mtu bila ushahidi?.

Baba akaruhusu niseme ni kwanini 
nimesema ni fulani, nikasema sisi wen-
gine wote tunaogopa, mwenzetu hana 
wasiwasi, Nikaruhusiwa kuthibitisha, 
nikaomba kumsachi, huwezi amini, 
niliibua fedha ya noti imesundwa kati 
kati ya daftari!.  Mhusika aliruka kuwa 
hajui imefikaje, nikageuziwa kibao ni 
mimi!. Ikawa likitokea tukio, naitwa 
kuendesha uchunguzi na nikaanza 
kuitwa Inspecta Pasikali. 

Tukutane wiki ijayo, kuendelea 
na simulizi hii.

Mimi nikaanza 
kuifuatilia “Kesi ya 
Mauaji Mwanza” 
kwenye gazeti la 
Mzalendo kila Ju-
mapili, Baba alikuwa 
anatetewa na Wakili 
Murtaza Lakha, kati 
ya washtakiwa 
wote, ni baba yangu 
pekee ndio alinas-
uka, kutokana na 
umahiri wa wakili 
Lakha, wengine wote 
walifungwa vifungo 
virefu.

Juzikati nikasikia 
mbunge akilalamikia 
mshahara akisema 
ni mdogo, akisema 
posho inayolipwa ni 
kiduchu haimtoshi, 
akataka alipwe kama 
mabunge men-
gine yakiwamo ya 
Afrika Kusini na 
Kenya, mbunge wetu 
akataka alipwe kwa 
dola ya Marekani!
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Tubuni miradi, tusisubiri uteuzi

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
0744000066

KUISHI MBALI NA MWENZI HUATHIRI USTAWI WA FAMILIA

W
ATU ni rasilimali 
muhimu mahali 
pa kazi. Bila rasili-
mali watu, hakuna 

taasisi, shirika, kampuni au 
serikali. Taasisi zimeundwa na 
zinafanyakazi kwa njia ya watu. 
Mafanikio yoyote mahali pa kazi 
yanategemea watu. Kwa hiyo, 
watu ni chachu ya mafanikio 
katika maeneo ya kazi.

Waajiri makini huwekeza ka-
tika rasilimali watu kwa kuwa-
jengea uwezo na kuhakikisha 
watumishi wana furaha mahali 
pa kazi. Furaha ni kichocheo 
cha kufanya vizuri. Furaha in-
apokuwapo, nafsi ya mtu hubu-
rudika. Ni vigumu mtumishi 
asiye na furaha kutoa huduma 
bora. 

Furaha inapokosekana kwa 
mtumishi huathiri utendaji 

R
AIS wa Awamu ya 
Sita, Samia Suluhu 
Hassan, hivi karibuni 
alitangaza mkeka wa 

zaidi ya wakuu wa wilaya 100.
Uteuzi uliofanywa na Rais Sa-

mia ni mwendelezo wa kuisuka 
serikali yake ili anaowateua 
wamsaidie katika harakati za 
kuwaletea wananchi maende-
leo.

Inapofikia wakati Rais anaun-
da serikali yake kwa kuteua 
mawaziri, wakuu wa mikoa 
na wilaya, unakuta wana-
siasa na wasomi na wananchi 
wa makundi mbalimbali kila 
mmoja anatolea macho uteuzi 
huo akitegemea pengine ataku-

wake wa kazi na kupunguza uzal-
ishaji; huondoa hali ya kujithami-
ni (personal value), kujiamini 
(confidence), huvuruga uhusiano 
wake na watu wengine; hukosa 
hamasa (motivation) na kusababi-
sha hasara mahali pa kazi.

Upangaji wa vituo vya kazi na 
uhamisho wa watumishi usiojali 
ustawi wa   familia, huchangia 
kuondosha furaha ya mtumishi 
mahali pa kazi. Ninapozungum-
zia familia katika makala hii nina 
maana ya baba, mama na watoto. 
Tunashuhudia leo baadhi ya wa-
tumishi wanandoa  wanaoishi 
mbali na familia zao. Kwa mfano; 
unakuta kituo cha kazi cha mume 
kiko Pwani huku   kituo cha kazi 
cha mke kikiwa Kigoma au mume 
anaishi Njombe na   mke anaishi 
Arusha. 

Kwa namna yoyote ile, umbali 
wa jinsi hii hauwezi kuiacha famil-
ia salama. Watumishi wa umma ni 
wahanga zaidi katika suala hili ku-
liko watumishi wa sekta binafsi. 
Wengi wao kazi zimewatenga na 
familia zao.  

Kitendo cha mume au mke 
kuishi mbali na mwenzi wake ni 
changamoto kubwa na mtihani 
mzito. Mara nyingi hali hii imeleta 
vishawishi na kuathiri uhusiano 
wa wanandoa wengi kwa sababu 
ya matatizo yanayozalishwa na 
umbali. Umbali na hali ya upweke 
vimechochea baadhi ya wanan-
doa kuanzisha uhusiano mpya nje 

ya ndoa ikiwa ni sehemu ya ku-
fidia pengo la umbali. Waathirika 
wakubwa katika hali hii huwa ni 
wanawake na watoto. 

Uhusiano huu ukiishakolea na 
kuota mizizi, husababisha mwa-
nandoa kupoteza   mvuto na 
thamani ya mwenzi wake. Hali 
hii hutengeneza mazingira ya 
migogoro isiyo ya lazima katika 
ndoa. Baadhi ya ndoa zimebaki 
kuwa za heshima tu na kupoteza 
uhalisia wake. Athari zake ni kub-
wa kwa wanandoa wenyewe na 
watoto waliozaliwa katika ndoa 
hizo.  

Wako wanandoa ambao wame-
vurugwa, wamejeruhiwa nafsi na 
ndoa kuvunjika kwa sababu ya 
kuishi mbali na wenzi wao. Wa-
nandoa wanapoishi huyu huku 
na huyu kule huongeza gharama 
za maisha, hali ambayo huathiri 
tabia na mienendo yao. Umbali 
husababisha msongo wa mawazo 
ambao huathiri afya ya akili na 
mwili; hupunguza kiwango cha 
mshikamano wa wanandoa, mvu-
to, upendo na joto la ndoa. 

Mume na mke wanapoishi 
mbalimbali huathiri watoto kisai-
kolojia na kimakuzi kwa sababu 
ya kukosa malezi ya wazazi wote 
wawili. Wako watoto ambao 
wamewachukia wazazi wao na 
kupoteza mvuto na baba au mama 
au wote kwa pamoja kwa sababu 
ya kuhisi kutokupendwa, kupuu-

zwa na kutelekezwa.   Malezi ma-
baya ya watoto huchangia mmo-
monyoko wa maadili katika jamii. 

Natambua kuwa utumishi ni 
popote na kwamba mazingira 
ya kikazi kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na taratibu   za kazi hula-
zimu mume au mke kuishi mbali 
na familia yake.

 Hata hivyo, upo umuhimu 
mkubwa kutafakari kwa makini 
na kulipa uzito unaostahili suala 
hili   kwa kuzingatia kuwa wako 
watumishi wanandoa waliopang-
wa vituo vya kazi lakini hawana 
furaha ya kazi na maisha. 

Ufanisi wa utendaji wao wa kazi 
umeshuka na kuleta athari mahali 
pa kazi. Hali hii hujitokeza kwa 
kuwa mtumishi anatumia muda 
wake mwingi zaidi kufikiri kuhu-
su familia na matatizo ya nyum-
bani kwake kuliko kazi. 

Kwa kuzingatia mazingira halisi 
wanayokutana nayo baadhi ya 
watumishi wanandoa wanaoi-
shi mbali na familia zao, natoa 
ushauri kwa Serikali yetu sikivu 
kuchukua hatua za makusudi ili 
kurekebisha hali iliyopo sasa. Ni 
muhimu zitungwe sheria na ka-
nuni zenye lengo la kuweka utara-
tibu mzuri zaidi utakaolinda ndoa 
na ustawi familia kwa madhumuni 
ya kuongeza tija na ufanisi kazini. 
Mwanandoa anayetamani kuishi 
mbali na mwenzi wake atakuwa 
anatafuta matakwa yake.

Ndoa ni kitovu na msingi wa 

familia, jamii, taifa na maende-
leo.   Msingi wa ndoa ukiyumba, 
kila kitu kitayumba. Kazi zitayum-
ba, ustawi wa familia utayumba, 
jamii itayumba, taifa litayumba na 
maendeleo yatayumba kwa saba-
bu ya kukosekana kwa nguvu kazi 
yenye utulivu na amani. Furaha 
na amani ya mtumishi ni chachu 
ya mafanikio mahali pa kazi na 
maendeleo ya taifa.  

Mungu alianzisha ndoa ili 
mume na mke waishi pamoja kwa 
furaha. Mafanikio na baraka ka-
tika kazi zetu huanzia nyumbani. 
Mafanikio na baraka hizi hudhi-
hirika pale ndoa zinapokuwa 
imara. Nyumbani kukiwa vizuri 
kuna uwezekano mkubwa kazini 
kukawa vizuri pia.   Kazi zipo ili 
kuleta furaha na siyo kuleta up-
weke na maumivu. Kwa hiyo, Kazi 
zisiondoe utu na thamani ya fa-
milia. Mungu ibariki Tanzania.

l Dk. Mlyuka ni mchun-
gaji wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) na 
Mkurugenzi Mtendaji   wa Tan-
zania Marriage and Child Care 
Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishughulisha na masuala 
ya ndoa, familia na malezi. Kwa 
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo 
zaidi katika tamcaretv online. 
Kwa maoni na ushauri wasili-
ana naye kwa: info@tamcare.
or.tz au +255744000066].

wamo katika orodha, marufu 
kama mkeka kama unavyoitwa 
siku hizi. 

Mfano wa karibuni baada ya 
taarifa rasmi ya uteuzi wa wakuu 
wa wilaya kutoka hadharani, 
kumekuwa na miluzi mingi ku-
toka kwa wanaharakati kwenye 
mitandao ya kijamii, wanachama 
na wafuasi wa vyama kama Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) kupitia 
Umoja wa Vijana UVCCM na Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA). 

Baadhi ya wanachama wa 
CHADEMA, hususani vijana, 
wamekuwa wakiwabeza vijana 
wa UVCCM kuwa licha ya kwamba 
wamo ndani ya chama tawala na 
kuwa mstari wa mbele kukinadi 
chama chao, bado hawapewi na-
fasi kwenye uteuzi na badala yake 
wanateuliwa vijana kutoka vyama 
vya upinzani hususani waliokuwa 
CHADEMA kabla ya kuunga juhu-
di na kurejea CCM.

Binafsi, nimekuwa nikijiuliza 
huu utamaduni wa malumbano 
kwa wanasiasa kuhusu uteuzi 
umetoka wapi, mbona huko ny-
uma mambo kama haya hayaku-
wapo.

Nadhani tusimchoshe Rais kwa 

malumbano yasio na tija kwa nchi. 
Rais Samia aliweka wazi mapema 
kwamba katika uteuzi wake ku-
unda serikali atakuwa anachang-
anya hata wapinzani ili mradi tu 
wawe na sifa zinazitakiwa.

Wanaozusha hoja hizo zisizo na 
msingi, wanashindwa kufahamu 
kuwa anachokifanya Rais Samia 
ni kutengeneza safu ya viongozi 
watakaoweza kumsaidia katika 
kuleta maendeleo, hivyo hakuna 
chama wa vijana wenye kusema 
wao ndio wana hatimiliki ni lazi-
ma wateuliwe, hawajielewi.

Kimsingi, katika hili naona ka-
bisa ‘Something is wrong some-
where’. Hivi ni nani aliyewahi 
kusema nafasi za Ma-DC ni za 
UVCCM au CHADEMA?

Tunaposema UVCCM ni taasisi 
ya kulea viongozi wa leo na ke-
sho, isitafsiriwe kama taasisi ya 
kuandaa wakuu wa wilaya au 
viongozi wa kuteuliwa peke yake. 
Tunahitaji  UVCCM itupe viongozi 
wakubwa wa mashirika ya umma, 
asasi za kiraia na mashirika bin-
afsi, si ukuu wa wilaya pekee.

Ndani ya CCM kama ilivyo 
CHADEMA na ACT, hakuna wana-
chama wa daraja la kwanza wala 
daraja la pili. Wote  ni Wana CCM. 

Mfano Edward Lowassa alihamia 
CHADEMA akapewa nafasi ya ku-
gombea Urais, Frederick Sumaye, 
Lazaro Nyalandu na wengine 
wakawa viongozi wa Kamati Kuu 
ya CHADEMA.

Pale ACT kwa Zitto alienda Be-
nard Membe akawa ‘top leader’ 
ndani ya wiki moja. Kule Zanzibar 
Maalim Seif alitoka CUF akapewa 
nafasi ya kugombea urais moja 
kwa moja. Tuseme wote walioku-
wa CHADEMA na ACT hawakuwa 
na uwezo wa kugombea nafasi 
hizo hadi wana CCM ndio wakawa 
tegemeo la vyama hivyo? 

Tujiulize, kuna mwanachama 
wa CCM aliyetoka CHADEMA au 
ACT ambaye kwa sasa ni Mjumbe 
wa Kamati Kuu ya CCM? Au kuna 
aliyetoka upinzani akapata nafasi 
ya kugombea urais CCM? Tuelew-
eshane hapo.  

 Mambo ya uteuzi yaacheni kwa 
Rais, hata kama mpigadebe ange-
teuliwa kuwa DC  sioni tatizo ili 
mradi atatekeleza Ilani ya CCM 
ambayo ni serikali ya chama kili-
chopo madarakani. 

Nasema tuache siasa zisizo na 
maslahi. Nafasi za ukuu wa wilaya 
si mali ya waliokulia UVCCM wala 
CHADEMA. Ni mali ya Watanzania 

wote kupitia makundi mbalimbali 
wanaotosha katika nafasi hizo. 

Lakini kinachooenekana hadi 
watu wapigane vikumbo katika 
uteuzi wanadhani kuwa akishape-
wa cheo basi ameshaukata kimai-
sha. Nadhani hizi ni fikra potofu 
sana. Hivi sasa kuna maelfu ya 
vijana wasomi wenye madigrii 
wako mitaani na wao pengine wa-
nasubiri wateuliwe. Huu ni ujinga 
uliovuka mipaka.

Kama wako wasomi wa aina 
hiyo, nadiriki kusema wazazi wao 
waliharibu hela kuwasomesha. Ni-
litegemea msomi baada ya kumal-
iza tu masomo yake, abuni mradi 
ambao utakuwa unamwongezea 
kipato badala ya kumsubiri mama 
(Rais) amteue kuwa DC au RC.

Mfano siku moja nilikuwa 
naangalia taarifa ya habari kwe-
nye luninga nikamsikia kijana 
mmoja msomi ameamua kuan-
zisha mradi wa kufuga panya 
wekundu ambao wanampatia kip-
ato. Kijana kama huyu hawezi ku-
subiri kuteuliwa ameshajiongeza.

Mungu ibariki Tanzania
Kwa maoni na ushauri 

tumia barua pepe  mwanakat-
we2015@gmail.com
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H
IZI ndizo sheria ya mpira wa chandimu mitaa ya 
uswahilini.

1. Mwenye mpira Lazima acheze ata kama 
hajui mpira

2. Dogo mnene Lazima awe golikipa
3. Mwenye mpira ataamua nani acheze na nani 

asicheze
4. Kama haujashiriki kufuma mpira unaweza usi-

pate namba
5. Ukichaguliwa mwishoni ujue uwezo wako ni 

mdogo kuliko wote
6. Mwenye mpira akikasirika mpira umeisha
7. Inaruhusiwa kubadili golikipa kama ikitokea 

penati na baada ya apo ataendelea kudaka yule yule
8. Mechi itaisha pale giza linapoingia
9. Wale ambao wamekosa namba kazi yao ni kufata 

mpira ukitoka
10. Yule mtaalam wa soka huwa hakosi namba.

SWALI
Kobe anaishi kwa muda wa miaka mingapi?
Ukiikumbuka lazima utabasam!

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
katika safu yetu hii ya Mai-
sha Ndivyo Yalivyo. Leo hebu 
tujadili ‘wakati’, eneo ambalo 
watu wengi hawaelewi kama 
limebeba sehemu kubwa sana 
ya hatima ya maisha yetu.

N
ENO wakati (nyakati), 
katika kamusi ya Kiswa-
hili sanifu limetafsiriwa 
kama muda, majira. Hata 

katika maandiko ya Mungu neno 
hili limeainishwa vyema linavy-
oweza kutumika.

Kwamba kwa kila jambo kuna 
majira yake na wakati kwa kila ku-
sudi chini ya mbingu. Kwa mfano, 
kuna wakati wa kulia na wakati 
wa kucheka, wakati wa kupanda 
na wakati wa kuvuna, wakati wa 
kupenda, wakati wa kuchukia, 
wakati wa vita   na wakati wa 
amani.

Kuna wakati ambao adui hum-
fanyia mtu vita wakati wa amani. 
Yaani haangalii kuna amani au la, 
yeye ni vita tu. Kuna  mbinu am-
bazo adui hutumia hata kwenye 

majira. Anaweza asikupate kwe-
nye maeneo mengine, lakini aka-
hakikisha anakupotezea majira 
yako ya kufanya kitu sahihi.

Adui anaweza kuona vitu vyote 
umeshinda. Umepata nafasi nzuri 
iwe ni cheo na kadhalika. Lakini 
kitu atakachokupiga nacho ni ku-
hakikisha kuwa anakupindisha 
kwenye majira.

Watu wengi kwa sababu ya 
kutofanya mambo kwa majira na 
wakati sahihi, wamejikuta wana-
pata gharama kubwa sana huko 
mbele ya safari. Na wanatumia 
nguvu kubwa sana kwa sababu 
kipindi cha kwenda kupanda wao 
wamelala.   Kipindi cha kuvuna, 
wao ndio wanakwenda kupanda. 
Ni ngumu sana mtu wa aina hii 
kufanikiwa. Hapo adui anaweza 
kutumia nafasi hiyo kukubadil-
ishia saa au muda. 

Yako majira ulipaswa upate 
kitu kizuri asubuhi lakini adui 
atakufanya uwe na uvivu fulani ili 
uchelewe ule muda wa kukutana 
na kile kitu kizuri. Ni takriban saa 

moja tu lakini tayari ameshavu-
ruga faida ya wiki na hata mwezi.

Mpenzi msomaji, kuna mtu ata-
fanya uzembe mdogo sana kwa 
kupoteza dakika mbili au hata 
tano, kumbe muda huo ndio uli-
kuwa akutane na mtu sahihi aliye-
beba baraka zake.

Siri ambayo anatumia adui 
ni kwamba anaweza kukuachia 
kwenye mambo mengine lakini 
kwenye eneo la majira, kufanya 
jambo kwa wakati, hapo ataanza 
sana kushindana nawe. Ndiyo 
maana utaona mtu anapoinuka 
kimafanikio hupata upinzani 
mkali sana.

Yako mambo unapaswa kuji-
uliza mapema sana; kwamba hivi 
kipindi hiki ambapo una nguvu, 
iwe ni kijana au nani, una nguvu 
ya kufanya jambo, je, unazitumia  
hizo nguvu kufanya nini?

Kuna majira ambayo unajikuta 
unafanya kazi nzuri, umeajiriwa 
na unalipwa mshahara mzuri, 
hamna shida maisha ni mazuri 
kabisa. Lakini je, huo mshahara 

unaufanyia nini? Tatizo si kupata 
nafasi nzuri na kulipwa vizuri 
bali kile ambacho unafanyia huo 
mshahara.

Adui anaangalia kile unachoki-
fanya mara baada ya kupata ile 
nafasi. Yupo tayari afanye vita yoy-
ote kuhakikisha anakupindisha 
usifanye chochote. Matokeo yake 
unashangaa upo pale pale. Yule 
anayelipwa laki mbili anafanya 
kitu lakini wewe wa shilingi mil-
ioni na zaidi  upo pale pale. Huna 
hata kiwanja, bado mpangaji.

Wako watu wa aina hiyo. Jiulize 
swali; wakati ulipata nafasi nzuri 
ya kazi, unaketi kiti cha kunesane-
sa, ulifanya nini? Kumbuka hicho 
kipindi kinapita.

Watu wengi wakishakuwa kwe-
nye nafasi nzuri, maisha mazuri 
wanajua watakuwa hivyo daima. 
Wanasahau kuwa kipindi cha ku-
weka msingi ni cha muda mrefu. 
Ni kipindi cha maandalizi kwa 
hatua nyingine ya maisha.

Ni kweli kipindi kinapita, na 
kikishapita utaanza kukumbuka 

zile hela ulizokuwa unajaza kwe-
nye mkoba, au kwenye droo ama 
za nyumbani au ofisini. Utaanza 
kuvuta droo kukumbuka lakini ki-
uhalisia hazipo tena kwani majira 
yalishapita.

Cha kujiuliza hapo ni je, ul-
ipokuwa nazo ulizifanyia nini. 
Moja ya kitu ambacho adui ata-
pigana nacho ni ile tunaita vita ya 
kujenga. Ni pale unapofanya au 
kupanga kitu chenye hatma yako 
ya kesho.

Kwa mfano unafanya kazi uka-
pata fedha, nunua basi hata ki-
wanja ambacho utakikuta kesho. 
Zaidi pia jenga nyumba ili uondo-
kane na kodi. Mungu alikupatia 
muda mzuri kazini ili ujiwekee 
msingi wa kesho yako.

Msomaji, niishie hapa. 
Wiki ijayo nitaendeleza kwa 
mifano ya watu wanaojutia 
kutumia muda vibaya. Je, una 
maoni, kisa cha kimaisha? 
Tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Unatumiaje wakati wako katika maisha?

W
IKI iliyopita Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es 
Salaa, Amos Makala, 
alitoa maelekezo ya 

kuwa na utaratibu maalum wa 
wafanyabiashara wadogo maaru-
fu kama machinga na mama lishe 
ili kuhakikisha jiji limepangika.

Agizo hili limekuja kwa wakati 
mwafaka kwa kuwa jiji la Dar es 
Salaam na kwa mkoa kwa ujum-
la, linaonekana chafu na halina 
mpangilio kwamba mtu yeyote 
anaweza kufanya biashara kokote 
bila kuulizwa na yeyote na kutoli-
pa kodi yoyote.

Kwa sasa njia za watembea kwa 
miguu hazipo. Ndiko  wafanya-
biashara hao wamejaa na mbaya 
zaidi walirudi hata katika mae-
neo wasiyotakiwa kama Posta 
na kubwa ni siasa kupewa nafasi 
kubwa kuliko uhalisia kwamba 
hawa ni wapigakura wasibugu-
dhiwe.

Ukienda Kariakoo, idadi ya 
machinga imeongezeka kiasi 
kwamba hakuna pa kupita. 
Wamepanga bidhaa zao nje ya 
maduka, wateja wengi wadogo 
wanaishia kununua kwao huku 
wenye maduka ndio wanaolipa 
kodi.

Mwenge nako idadi inaongeze-
ka kiasi kwamba kwa sasa 
hakuna sehemu za maegesho ya 
magari, huku maeneo ya watem-
bea kwa miguu yaliyojengwa hivi 
karibuni kutokana na upanuzi wa 
barabara ya Mwenge - Morocco 
wameshajaa.

Ukienda Mbagala ndiyo kabisa 
wamejipanga hadi eneo la katika-
ti ya hifadhi ya barabara na huku 
maeneo ya watembea kwa miguu 
yakimezwa yote.

Hali hii si ya kuridhisha kabisa 
kwa kuwa Dar es Salaam inakuwa 
na miavuli au mifuko ya nailoni 
mingi iliyosambazwa ili kupata 
kivuli huku usiku wakisambaza 
umeme ili kupata mwanga, jam-
bo ambalo ni hatari sana.

Wafanyabiashara wenye 
maduka wanalipa kodi lakini 
wanashindwa kufanya biashara 
kiasi kwamba baadhi wamefunga 
maduka na kugeuza kuwa stoo za 
kuhifadhi mizigo ambayo husam-
bazwa kwa wafanyabiashara wa-
dogo na sasa ile kodi ambayo seri-
kali ilikuwa inapata, haipati tena.

Ni muhimu sana kukawa na ut-
aratibu kwa kuwapanga wafanya-
biashara hawa kwa kuwa si kweli 
kuwa wanaruhusiwa kufanyabi-

ashara zao kila mahali. Ni  lazima 
kuwe na nidhamu ya ufanyaji 
biashara, na siyo kwamba waki-
fanya hivyo ndiyo wapigakura 
wazuri.

Haya yalifanyika kwenye map-
ito ya wanyama na maeneo ya 
mtawanyiko, ambayo yanapotea 
kwa kuwa vimesajiliwa vijiji, ku-
fungiliwa mashamba na ofisi za 
serikali, kwa kisingizio cha wapi-
gakura.

Hali hii iko katika miji yote na 
wakati utaratibu unafanyika ni 
muhimu kufungananisha sekta 
kama miundombinu mizuri na 
nishati, ili kuongeza mzunguko 
wa biashara kwenye miji midogo 
kwa ajili ya kupunguza wimbi la 
vijana wanaokimbilia mjini.

Mathalani, ukitembelea 
masoko ya Mabibo, Buguruni, 
Kariakoo na kwingine kuna idadi 
kubwa ya wavulana wanauza mi-
fuko na kubeba mizigo baada ya 
muda hao ndiyo hugeuka kuwa 
machinga na kuanza kupanga 
bidhaa kando ya barabara.

Kwa sasa masoko mengi yana 
idadi kubwa ya wafanyabiashara 
walio nje ya masoko hayo. Math-
alani, soko la Mabibo licha ya 
miundombinu duni lakini kwa 

Siasa iwekwe kando suala la machinga, mama lishe
sasa wafanyabiashara wanaanzia 
kwenye mchepuko wa barabara 
ya mwendokasi na wamefungua 
vibanda na kujaza mazao humo.

Kwa ujumla, serikali inapoteza 
mapato mengi kwa kuruhusu 
watu hawa kuongezeka na wako 
ambao hawakubali kuonyesha 
wamekuwa kibiashara kwa kuwa 
wanajua kinachofuata ni kulipa 
kodi.

Agizo la kuwapanga ni muhimu 
sana likatekelezwa hata kwa 
kujifunza nchi zingine ambazo 
zimefanikwa kwamba waliweka 
kando siasa ya kwamba hawa wa-
sibugudhiwe ni wapiga kura.

Ukitembelea jiji la Bangkok, 
Thailand, wametenga maeneo ya 
mama lishe ambao wako kwenye 
jengo kubwa katikati ya mji huku 
kwenye mitaa kuna eneo maalum 
na si kila mtu kujipangia bidhaa 
au kuanza kuuza chakula pale 
anakoona yeye kunafaa.

Pia kwa machinga wamepanga 
vizuri sana kiasi kwamba un-
aingia kwenye jengo kubwa lina 
machinga wa kila aina, na ndicho 
kinatakiwa kufanyika kwamba 
Kariakoo kuwe na maduka ya 
wauzaji wakubwa na machinga 
ambao wako kwenye eneo moja.

Hali ya sasa inaumiza nchi 
kwamba wale wanaotakiwa ku-
fanya biashara ili walipe kodi wa-
nashindwa na sasa kuna ujanja 
wa kufunga maduka na kubaki 
na stoo ya kuhifadhi mizigo inay-
osambazwa kwa machinga, hali 
ikiachwa hivi si sawa.

Dar es Salaam inapaswa ku-
pangwa na ndiyo itakuwa mfa-
no kwa miji na majiji mengine. 
Kuacha hali ilivyo ni kuharibu 
muonekano ambao siyo lazima 
mgeni atembelee bali akiwa an-
gani anaona jinsi tulivyokosa 
mpangilio.

Machinga ni Watanzania wana 
haki ya kutafuta kipato lakini 
lazima kuangalia kasi ya vijana 
kukimbilia mjini, na kuhakikisha 
kuna kuwa na ukuaji sawa wa miji 
na majiji na kujenga mazingira 
wezeshi kwa vijana kubali viji-
jini kuzalisha na kupata mkate wa 
siku.

Wengi wanakimbilia mjini kwa 
kuwa ndiko kuna uwezekano wa 
kupata kipato, na bado shughuli 
za kilimo, uvuvi na ufugaji hazi-
jajengewa mazingira wezeshi ya 
kuendelea kusalia waliko.

Mungu ibariki Tanzania
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HARUSI

ILI-
KUWA shang-

we na vigeregere 
wakati Maisala Juma 
na Said Ally Lwembe, 

walipofanya sherehe ya kuji-
pongeza kudumu katika ndoa 
yao. Sherehe hiyo ilifanyika 
katika ukumbi wa Kivulini 
ulioko Mbagala Charambe 

jijini Dar es Salaam 
wiki iliyopita.
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Mbunifu wa mavazi 
anayetamani kuona 
Tanzania inakuwa kinara

U
KOSEFU wa sera, ubin-
afsi na kutopendana ni 
baadhi ya sababu zina-
zofanya tasnia ya mavazi 

kushindwa kusonga mbele kwa 
haraka.

Hayo yamesemwa na mbunifu 
maarufu wa mavazi nchini, Musta-
fa Hassanali, katika mahojiano 
maalum yaliyofanywa na gazeti 
hili. Hassanali ambaye anandaa 
jukwaa la maonyesho la Kimataifa 
la Swahili Fashion, alisema fani 
ya mavazi inashindwa kukua kwa 
haraka kama iliyo kwa mataifa 
mengine, kutokana na kutoku-
wapo sera inayowatambua na wa-
dau kushindwa kufanya kazi kama 

ndugu.
Anasema imefikia wakati 

serikali kupitia Wizara ya 
Habari, Michezo, Utamaduni 
na Sanaa, inatakiwa kuwa na 
sera inayowatambua pamo-

ja na kuwawekea mazin-
gira rafiki ya kufanya kazi.

Mbunifu huyo, anase-

ma kama kutakuwa na sera inay-
ozungumzia umuhimu wa ubunifu 
na mitindo, ingetoa urahisi wa upa-
tikanaji wa malighafi zinazotengen-
ezwa na viwanda vya hapa nchini 
kuuzwa ndani.

Anasema, wabunifu wa mitindo 
pamoja na wadau katika fani ya 
mavazi, wanamuomba Rais Samia 
Suluhu Hassan, kuliangalia suala 
hilo kwa umakini ili ifikie siku moja 
Tanzania inakuwa kinara wa kubu-
ni mavazi katika Afrika na kujiingi-
zia kipato.

“Kama mazingira yatawekwa 
sawa, naamini Tanzania siku moja 
itakuwa kinara katika sekta ya ma-
vazi na kuiingizia nchi kipato ki-
kubwa,” anaongeza kusema.

UBINAFSI, KUTOPENDANA
Aidha, amesema tatizo la ubi-

nafsi na kutopendana mion-
goni mwa wabunifu ni sugu lin-
alowarudisha nyuma siku hadi 
siku.

Anasema inafikia wakati baa-

dhi ya watu wanafanya hila 
katika kazi, ili kuhakikisha 
mwenzake asipate.

“Tatizo la ubinafsi na ku-
chukiana ni jambo baya sana, 
sasa inafikia watu kutibua mika-
taba ya kazi ili mwenzake akose. 
Nawaomba sana tuache tabia 
hii,” anasisitiza.

Anasema kama kungekuwa 
na ushirikiano, kazi zinapopa-
tikana zingefanyika kwa ush-
irikiano  kulingana na uwezo 
wa mtu na kuondoa dhana ya 
kukomoana.

HATMA YA MAVAZI
Akizungumzia hatma ya fani ya 

mavazi nchini,  Hassanali alisema 
mwenendo wake sio mbaya licha 
ya vikwazo mbalimbali vinavyoji-
tokeza kila siku.

Anaamini siku moja fani hiyo 
itakuwa moja ya uwanja mpana 
wa ajira kwa vijana baada ya 
kuanzishwa viwanda vingi vya 
ushonaji na ubunifu wa mavazi.

MUSTAFA HASSANALI
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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kimoja. 
Chukua nyanya nusu kilo na 

katakata vipande vikubwa. 
Karoti nusu kilo zikatekate 

saizi kubwa za kutafuna na maji 
lita tano. Kama una chombo ki-
dogo, basi tumia maji lita mbili 
na nusu halafu gawanya kila 
kilichopo hapo juu kwa mbili.

Weka chumvi na pilipili kiasi, 
kaanga mbogamboga na vitun-
guu kwenye mafuta (mafuta 
ya nazi ni mazuri zaidi) kidogo 
(usiweke kabeji na nyanya). 

Hakikisha vitunguu vinaiva 
lakini havibadiliki rangi kabisa. 
Ongeza nyanya, kabeji na maji 
na chemsha mpaka mbogam-
boga zilainike. 

Vyakula vya 
kupunguza 
unene
LEO nakupa mbinu ya kupungu-
za unene kwa kutumia vyakula. 
Haya ni baadhi ya mapishi am-
bayo yanasaidia kuondoa tatizo 
hilo kwa walaji.

SUPU YA MAHARAGWE
Maharagwe yana protini, ny-

uzinyuzi na hayana mafuta. Ni 
chakula kinachoshibisha haraka 

K
ATIKA kipindi hiki cha baridi 
na upepo wa kipupwe, watu 
wengi wanapata shida 
kutunza ngozi yao kutokana 

na kuwa kavu.
Mara nyingi baadhi ya watu wa-

naothamini urembo, wanatumia 
gharama kubwa kununua mafuta 
na vipodozi mbalimbali ili kuhakiki-
sha ngozi inakuwa laini.

Hata hivyo, asali ni chakula ki-
zuri, lakini inaweza kutumiwa kama 
kilainishi kizuri kuzuia ngozi kukau-
ka au kupauka.

HATUA YA KUCHUKUA
Kama unataka kulainisha ngozi 

ya uso, unatakiwa kuchukua asali 
mbichi kijiko kimoja, paka usoni.

Baada ya kupaka kaa kwa dakika 
15 hadi 20, halafu  safisha uso wako 
kwa maji safi.

Hatua hii utafanya ngozi kujitibu 
na kuzuia kuota kwa chunusi.

Kama unataka kutoa uchafu 
kwenye ngozi, unatakiwa kuchang-
anya asali mbichi kijiko kimoja cha 

chakula na mafuta ya nazi vijiko 
viwili.

Mchanganyiko huo unapakwa 
usoni, kisha unatakiwa kujisu-
gua taratibu kwa kufanya kama 
viduara huku ukiepuka ku-
fikisha machoni. ukimaliza 
osha uso wako.

Unashauriwa kufanya 
hivyo mara kwa mara 
ili kupata matokeo 
mazuri kwa haraka. 
Kumbuka asali hai-
na athari katika 
mwili na badala 
yake ni ina viru-
tubisho vingi vi-
navyoleta faida 
mwilini.

baada ya kuongeza chumvi. Pia 
unaweza kuchuja maji na kuweka 
hayo maharagwe na vinginevyo 
katika supu ya nyama uliyoandaa 
pembeni na kuinywa. 

 
SUPU YA KABEJI
Supu hii inasifika kwa kuwa na 

mbogamboga nyingi zinazopun-
guza uzito. Unavyoinywa zaidi ndi-
vyo unavyopungua zaidi. 

UANDAAJI
Kabeji moja kubwa ikatekate vi-

zuri na vipande visiwe vidogodogo 
sana. Kitunguu maji kimoja ki-
kubwa, kikatekate kama kawaida. 
Pilipili hoho moja kubwa ikatekate 
vizuri, kitunguu swaumu kifundo 

haragwe, njugu mawe na mbaazi 
na chemsha kwa masaa kadhaa 
mpaka uone maharagwe na 
mbaazi zimetengana. 

Weka karoti moja nzima ili 
inyonye gesi wakati wa kuchem-
sha. 

Hapa unaweza kutumia supu 
hiyo uliyochemshia na kunywa 

na kwa muda mrefu bila kusaba-
bisha uzito kuongezeka. 

UAANDAJI
Chukua viwango sawa vya ma-

Asali inatosha kulainisha, 
kukung’arisha

EPUKA NGOZI KAVU
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

P
AMOJA na mambo mengine 
muhimu yanayohitajika katika 
kumjenga mtoto, ni chumba 
chake cha kulala.  Anapofikia 

katika hatua fulani hususani ya kutam-
bua kibaya na kizuri, ni kipindi mwafaka 
pia kwa ajili ya kumwandalia vitu vyake 
muhimu.

Ni vyema kutambua kuwa chumba 
hiki ndicho mtoto hutumia kufanyia 
shughuli zake nyingine ikiwamo ku-
soma na kucheza.

Mtoto ni baraka lakini ujio wake 
unahitaji pia maandalizi.   Pamoja 
na hayo, ni vyema akawa na chumba 
chake ili pia   kumjengea hali ya ku-
jitegemea akiwa angali mdogo na pia 
kurahisisha uhifadhi wa vitu vyake bila 
kuchanganyika na vya wengine.

Chumba cha mtoto kinatakiwa kiwe 
ambacho atajisikia huru na kuhakiki-
sha vitu vinavyowekwa ndani kwake 
vinavutia na vya kumfurahisha yeye.

Kitu cha kwanza kabisa katika 
kutengeneza chumba cha mtoto ni 
‘kudesign’ mpangilio na kuhakikisha 
rangi zilizoko kwenye chumba hicho 
ni zile zenye utulivu na   hakipaswi 
kufanana na cha watu wazima. Kina-
takiwa kuwekwa vionjo hasa michoro 
ya kitoto kwenye kuta.

Weka midoli na michoro iliyo kwe-
nye vibao vinavyohamishika au fremu 
za kuning’iniza.

Hakikisha samani zinazowekwa 
kwenye chumba hicho ni zile ambazo 
hazihatarishi usalama wake. Kwa mfa-
no unaponunua kitanda cha mtoto, 
unanunua kile kinachozuia  hata an-
apojigeuza. Anapokuwa amelala asian-
guke

Shuka, mito navyo vinatakiwa viwe 
rafiki kwa mtoto hasa kwenye rangi. 
Usichukue  zile zinazotumiwa na watu 
wazima ukaweka kwenye chumba cha 

mtoto.
Kabati ya nguo na meza yake ya ku-

somea, navyo vinapaswa vitengenezwe 
kulingana na kimo cha mtoto ili iwe ra-
hisi kwake kufikia vitu vilivyomo ndani 
yake.

Nunua samani ambazo zinaendana 
na mapambo yaliyomo katika chumba 
cha mtoto kulingana na jinsi yake kama 
ni wa kike hakikisha rangi zinakuwa za 
kike na kama ni wa kiume vivyo hivyo.

Mfano chumba cha mtoto wa kike 
hupendelea kuwa na rangi ya pinki. Ni  
vizuri mapambo na   vitu vingine vili-
vyomo katika chumba chake vishabihi-
ane na rangi hiyo ili kuleta muonekano 
mzuri na wa kumfurahisha.

Epuka kujaza samani kwenye chum-
ba hicho cha mtoto kwa ajili ya usalama 
wake.

Baada ya hayo yote, weka vitu (toys) 
bora vya kuchezea mtoto wako.

Hivi ndivyo 
unapaswa kuandaa 
chumba cha mtotoDondoo muhimu 

namna ya kuchagua 
milango ya mbele

1: Hakikisha unachagua mlango wa mbele 
kwa umakini hasa kwa kuzingatia unakuwa 
na mbao ngumu na ujazo mkubwa.

2: Mlango unatakiwa kuwa na vipaa vya 
chuma vigumu kama komeo za ndani, 
kitasa na bawaba zenye viwango.

3: Mwonekano wa mlango uwe wa kuvutia, 
inatakiwa kuweka polishi au rangi ya mbao 
ambayo si ya kung’aa sana.

4: Flemu ya mlango wa mbele iwe ya mi-
lango miwili ili kumpa mtumiaji urahisi wa 
kuingiza vitu ndani.
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HABARI KIMATAIFA

Baa la njaa lazidi 
kuitesa Madagascar

MAPUTO, Msumbiji

RAIS wa Msumbiji, Filipe Nyusi, 
ameapa kuwamaliza wanamgambo 
wanaofungamana na kundi la 
kigaidi linalojiita dola la kiislamu 
kaskazini mwa nchi yake.

 Rais Nyusi, alisema kazi ya 
kuwamaliza wanamgambo hao 
itafanywa kwa msaada wa wa-
shirika wake wa kikanda wanaoji-
andaa kupeleka jeshi la pamoja la 
ardhini. Jumuiya ya maendeleo ya 
nchi za kusini mwa Afrika (SADC) 
Jumatano ya wiki hii, iliidhini-
sha hatua ya kupeleka wanajeshi 
kusaidia kupambana na uasi una-
osababisha umwagikaji wa damu 
katika mkoa wa Cabo Delgado 
tangu mwaka 2017. 

Jumuiya hiyo haikuweka wazi 
ni kikosi cha wanajeshi wangapi 
kitakachopelekwa nchini humo, la-
kini Rais Nyusi jana katika hotuba 
yake ya maadhimisho ya miaka 46 
ya uhuru wa nchi yake kutoka kwa 
Wareno , alisema wanamgambo 
wataangamizwa kwa msaada kuto-
ka nje. Ureno na Marekani zinatoa 
mafunzo kwa wanajeshi wa Msum-
biji, lakini ni mara ya kwanza kwa 
kiongozi huyo kuridhia msaada 
wa kijeshi kutoka nje kwa ajili ya 
kupambana na wanamgambo hao.

DW.

Rais Nyusi aapa 
kuwatokomeza 
mbali wanamgambo 
Msumbiji

ANTANANARIVO,               
Madagascar

SHIRIKA la mpango wa 
chakula duniani (WFP) limeonya 
baa la njaa linazidi Kusini mwa 
Madagascar na kutishia maisha 
ya maelfu ya watu ambao wako 
hatarini kuangamia kwa kukosa 
chakula.

Shirika hilo la Umoja wa 
Mataifa, lilieleza kwamba eneo 
hilo linakabiliwa na ukame kwa 
mara nyingine na kutishia kuwa-
tumbukiza watu 400,000 kwe-
nye njaa. 

Tayari vifo vimeshuhudiwa 
kutokana na ukosefu wa chakula.

Mkurugenzi wa (WFP) kanda 
ya Kusini mwa Afrika, Lola Cas-
tro, aliwaambia waandishi habari 
siku ya ijumaa kwamba ame-

shuhudia hali mbaya ya watu wa-
naohitaji chakula alipoitembelea 
nchi hiyo hivi karibuni  akiwa 
pamoja na mkuu wa shirika hilo 
David Beasley.

 Madagascar ni kisiwa ilichoko 
kwenye ukanda wa bahari ya 
hindi, kikiwa na watu milioni 26. 

Castro alisema alishuhudia 
mamia ya watu wazima na wa-
toto wakiwa katika hali mbaya 
na wengine wakionekana wan-
yonge waliokondeana na wali-
kuwa wakipewa msaada wa lishe.

Mkurugenzi huyo anayefanya 
kazi kwenye shirika hilo kwa 
miaka 28 sasa, alisema hajawahi 
kuona hali kama hiyo maishani 
mwake, ukiachana na ile hali ali-
yoishuhudia mwaka 1998, katika 
eneo la Bahr  al-Gazal huko Su-
dan Kusini.

Umoja wa Mataifa na serikali 
ya Madagascar siku chache zijazo 
wataanzisha  mwito wa kuchang-
isha fedha kiasi dola milioni 155 
zitakazosaidia kununua chakula 
na kuyanusuru maisha ya watu.

Maelfu ya watu wameyakim-
bia makaazi yao kwenye maeneo 
ya vijijini na kukimbilia mijiji kwa 
lengo la kutafuta chakula, kwa 
mujibu wa mkurugenzi  huyo.

Siku ya Ijumaa Beasley  
aliandika kwenye mtandao wa 
kijamii wa Twitter akieleza watu 
400,000 wanaelekea kukosa 
chakula, huku 14,000 hawana 
kabisa chakula na ikiwa hatua 
za haraka hazitochukuliwa, idadi  
ya watu watakaoathiriwa na njaa 
itafikia 500,000, katika kipindi 
cha miezi michache ijayo.

Kwa mujibu wa maelezo ya 

mkurugenzi huyo wa WFP, fa-
milia zinaishi kwa kula matunda 
pori, majani na nzige kwa miezi 
kadhaa sasa. 

Amesisitiza kwa  hali hiyo hai-
sababishwi na vita au migogoro, 
bali inatokana na mabadiliko ya 
tabia nchi. Aidha alikumbusha 
kwamba eneo hilo halijawahi 
kuhusika kwa namna yoyote ku-
sababisha mabadiliko hayo ya 
tabia nchi, lakini sasa watu wake 
ndio wanaoandamwa na athari.

Shirika hilo pia limebaini 
kwamba watu milioni 1.14 kusini 
mwa Madagascar hawana chaku-
la cha kutosha.

Ikumbukwe kwamba nchi 
hiyo  haina migogoro lakini bado 
wananchi wake wanakabiliwa na 
janga la kibinadamu.

DW

Merkel aitaja Hungary kama tishio
BERLIN, Ujerumani

KANSELA wa Ujerumani, An-
gela Merkel, amesema anaamini 
kuwa msimamo wa Hungary 
katika mwelekeo wa Umoja wa 
Ulaya (EU) katika siku za usoni 
inaibua changamoto.

Kiongozi huyo alisema tatizo 

hilo linaleta tofauti kubwa baina 
ya taifa hilo na nchi nyingine 
wanachama. Akizungumza na 
waandishi wa habari baada ya 
mkutano wa wakuu wa nchi wa 
Umoja wa Ulaya, alisema kuna 
tofauti pana ya mitazamo juu ya 
hatma ya Umoja huo na mfano 
wa wazi ni misimamo ya serikali 

ya Hungary. Merkel alitolea mfa-
no wa mapendekezo ya kupun-
guza nguvu za Bunge la Umoja 
wa Ulaya yaliyotolewa na nchi 
hiyo kupitia mkakati unaoende-
lea hivi sasa wa kukusanya maoni 
ya kuzifanyia mageuzi taasisi za 
umoja huo.

Matamshi ya Merkel yanafua-

tia mjadala mkali wa usiku wa 
Alhamisi uliochochewa na sheria 
mpya ya Hungary inayowapiga 
marufuku vijana kupata taarifa 
zinazohusu masuala ya wapenzi 
wa jinsia moja ambayo imeko-
solewa vikali na karibu wanacha-
ma wote.

DW

Mfanyakazi wa Shirika la Chakula Duniani (WFP), akiwa katika kijiji ambacho kimeathiriwa na baa la njaa kusini mwa Madagascar hivi 
karibuni. PHOTO:WFP.

UN yataka 
mazungumzo 
Syria

NEWYORK, Marekani

MJUMBE maalum wa Umoja wa 
Mataifa katika mgogoro wa Syria, 
Geir Pederson, ametowa wito wa 
kufanyika mazungumzo mapya ya 
kimataifa kuhusu kuchukua hatua 
za kuleta suluhisho la kisiasa.

Pederson, alitoa mfano wa hatua 
za kuchukuliwa ikiwa ni pamoja 
na kubadilishana wafungwa na 
usitishaji wa mapigano nchi nzima 
ambazo serikali na upinzani wa-
naweza kukubaliana kama juhudi 
za mwanzo.

Wito huo unatolewa wakati 
kukiwa hakuna hatua iliyopigwa 
kuelekea kuumaliza mgogoro wa 
miaka 10 nchini humo.

Pederson aliliambia Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa 
kwamba anaamini maeneo 
aliyoyagusia na mengine,ndiyo 
yenye umuhimu zaidi kwa raia 
wa kawaida wa Syria na yana 
uwezekano wa kuleta msimamo 
wa pamoja miongoni mwa pande 
zinazozozana.

DW
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KATIBA NI MUHIMU KULIKO UTASHI WA MTU MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Visa vya kina Mzee Jongo, Jangala BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Kuna mch-
ezo mmoja wa 
jamaa ambaye 
alimtelekeza 
mkewe na kwen-
da kuishi kwa 
kimada, lakini 
baada ya pesa 
kumalizika ali-
rudi kumwomba 
radhi mkewe. 
Mzee Jongo ni 
mmoja wa wa-
zee walioitwa ili 
kumaliza tatizo 
hilo. 

Ibara ya 107 B 
inasema” “Katika 
kutekeleza mam-
laka ya utoaji 
haki, mahakama 
zote zitakuwa 
huru na zitalazi-
mika kuzingatia 
tu masharti ya 
Katiba na yale ya 
sheria za nchi.”

H
AKUKUWA na televisheni 
wakati huo Tanzania Bara.   
Televisheni Bongo zilianza 
kuingia mwanzoni mwa mi-

aka ya 1990 tena kwa watu wachache 
tu. Zilianza kutapakaa sasa angalau 
unaweza kukuta baada ya nyumba 10,  
mmoja anayo.

Mwanzoni mwa miaka ya 1990 hata 
zilipoingia hakukuwa na vituo vya tel-
evisheni. Labda Zanzibar tu. Na hata 
kupatikana kwenyewe ilikuwa shida. 
Wengi TV walizitumia kwa kuangalia 
mikanda ya video. Ndio wakati ilipoin-
gia mikanda mingi ya picha za kizungu, 
kihindi pamoja na muziki kutoka Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC) 
hasa ya kina Aurlus Mabele, Kanda Bon-
goman, Pepe Kalle na Soukous Stars.

Mada hii ni pana na ipo siku nitai-
zungumzia kwa urefu, jinsi ujio wa 
televisheni nchini ulivyotangaza sana 
miziki ya Kikongo nchini Tanzania.

Wakati nchi ikiwa bila TV, kitu pekee 
kilichokuwa kikiwahabarisha  Wabon-
go ni redio, tena nazo huwezi kukuta 
kila mtu anayo. Vijijini inawezekana 
anayo Mwenyekiti wa Kijiji tu na ili-
kuwa vipindi maalum na wakati husika 
wa kwenda kusikiliza.

Walimu na watu waliokuwa waki-
fanya kazi serikalini au bomani, ndio 
walioonekana kumudu kuwa nazo. Si 
mikoani tu, hata Dar es Salaam. Un-
aweza kutembelea nyumba 10 ukakuta 
moja tu ndiyo yenye redio.

Zilipoingia televisheni, nchi ilipata 
mastaa wa tamthilia na filamu kama 
kina Steven Kanumba, Vincent ‘Ray’ 
Kigosi, Wema Sepetu, Irene Uwoya na 
wengine wengi. Hawa walikuwa wa-
naonekana kwa macho, baada ya kuin-
gia kwa televisheni. Kabla ya hapo kuli-
kuwa na mastaa wa michezo ya kuigiza.

Hawa hawakuwa wanaonekana 
kwa macho. Walikuwa wanasikika tu 
kwenye redio. Lakini michezo yao ili-
kuwa maarufu sana wakati huo na wao 
kuwa maarufu. Kwa bahati mbaya hata 
wakionekana kwenye macho ya watu 
hawajulikani. Labda mpaka uambiwe 
huyu ndiye fulani. Hawa ndio mastaa 
wa zamani.

Mmoja wa waigizaji waliokuwa 
maarufu wakati huo ni Ibrahim Raha 
ambaye alijulikana kwenye michezo ya 
kuigiza kama Mzee Jongo. Mwingine ni 
Bakari Mbelemba, maarufu kama  Mzee 
Jangala. Ni waigizaji waliojichukulia 
umaarufu mkubwa wakati huo kuto-
kana na aina yao ya uigizaji.

Mzee Jongo ambaye ni marehemu, 
alikuwa mzee mwenye vituko, mtata, 
ambaye pia alikuwa na tabia ya kum-
weleza ukweli mtu hapo hapo, bila 
kuzungusha maneno au kusubiri 
wakati fulani. Lafudhi yake ya Kizara-
mo ilikuwa burudani tosha pamoja na 
kushindwa kutamka baadhi ya maneno 
ya Kiswahili kwa ufasaha.

Kuna mchezo mmoja wa jamaa am-
baye alimtelekeza mkewe na kwenda 

kuishi kwa kimada, lakini baada ya 
pesa kumalizika alirudi kumwomba 
radhi mkewe. Mzee Jongo ni mmoja wa 
wazee walioitwa ili kumaliza tatizo hilo. 
Jamaa akawa anamwambia mkewe 
“mke wangu nipokee.”

Mzee Jongo akamwambia “We 
mwombe vizuri mkeo ili akusamehe. 
Unamwambia  akupokee, kwani ume-
kuja na treni?” Hivi ni moja kati ya vi-
tuko vya mzee huyo.

Mchezo mwingine ni wa jamaa 
aliyekuwa mwizi. Alikwenda kuiba 
bandarini wakamkamata, wakam-
piga na kulazwa Muhimbili. Majirani 
walipoambiwa waliogopa kwenda 
kumpa habari mkewe.

Mzee Jongo kama kawaida yake akaji-
tolea akaenda kumwambia: “Mumeo 
kenda homola bandarini. Basi wam-
emkamata. Wamembomoa kweli kweli. 
Ukimwona mumeo hivi sasa utamsa-
hau. Mumeo kana songo. Migulu bo-
gojo. Mizino fumu.”

Hapa alikuwa anampa habari mke 
wa jama huyo mwizi kwa kiswahili 
kilichochanganyika na Kizaramo.  Ali-
kuwa anamwambia mumewe ameenda 
kuiba bandarini, wamemkamata na 
kumpiga. Mumewe sasa ana chongo. 
Miguu imevunjwa na baadhi ya meno 
yametoka.

Ilifika wakati mchezo wa kuigiza 
wowote wa Redio Tanzania Dar es 
Salaam (RTD) bila Mzee Jongo kwa 
mashabiki ilionekana kama haujakami-

lika.
Mwingine ni Mzee Jangala. Huyu 

bado yupo. Tabia zake hazitofautiani 
sana na Mzee Jongo. Ni mtata. Yeye lafu-
dhi yake ni ya watu ya Rufiji mkoani 
Pwani na kidogo kama Ifakara mkoani 
Morogoro. Ni mzee mtata, mbishi mwe-
nye msimamo mkali. Alikuwa na uw-
ezo wa kusimamia anachokiamini hata 
kama atakuwa peke yake watu wote 
waliobaki wako upande mwingine.

Moja ya mchezo wake au igizo lake 
kwenye redio liliitwa ‘Niachieni Mwe-
nyewe.’ Alikuwa na kijana wake Msha-
mu ambaye alimdekeza kupita kiasi. 
Lakini baadaye matokeo yake aliyaona.

Kingine ni kwamba Mzee Jangala 
hata kama atasimamia jambo ambalo 
liko kinyume cha jamii na watu wote 
hawakubaliani nalo, bado ana uwezo 
mkubwa wa kujenga hoja nzito kuliha-
lalisha, kiasi kwamba hata baadhi ya 
wanaosikiliza wanaweza kuamini kuwa 
yuko sahihi. Hii ndiyo maana halisi ya 
mwigizaji au msanii.

Wasanii hawa wawili walisababisha 
watoto, vijana na kinamama siku ya 
mchezo kufanya kazi zao mapema na 
kukaa kusubiri muda wa mchezo wa 
kuigiza.

Walisaidiana na baadhi ya wasanii 
kama Janja, Zena Dillip, maarufu kama 
Siwema Binti Mtayaona, ambaye uigi-
zaji wake hautofautiani sana na Bi Hin-
du. Wengine ni Hamisi Tajiri, Ally Keto, 
Mzee Igunanilo na wengineo.

D
UNIANI kote sheria zozote 
zile haziko kama mapambo ya 
urembo harusini. Kazi kubwa 
ya sheria mahali popote, ziwe 

za nchi ama  za kimila au za mahali fula-
ni, zipo  kwa ajili ya kudhibiti mwenen-
do na hulka za binadamu.

Kwa vyovyote vile, sheria hizo lazima 
ziwe na uwezo wa kuwadhibiti wanao-
simamiwa pamoja na wale wanaozisi-
mamia. Kosa kubwa ambalo tumekuwa 
tukilifanya ni kudhani kwamba wanao-
simamia sheria hawapaswi kudhibitiwa 
na sheria hizo na kwamba wao wako juu 
ya sheria, hivyo kuwatoa kwenye kundi 
la ubinadamu kama walivyo wengine.

Tanzania tunayo Katiba ya Nchi ya 
mwaka 1977. Katiba hii kwa jinsi ilivyo 
sasa na mamlaka iliyompatia Rais, ni 
wazi kwamba inamfanya yeye mwe-
nyewe asiitumie na badala yake kuon-
goza nchi kwa kutumia utashi wake, bila 
kuitumia kama sheria mama ya sheria 
zingine zote.

Miaka yote tumekuwa tukiamini 
kwamba mihimili ile mitatu kwa maana 
ya Serikali, Mahakama na Bunge kila 
mmoja uko huru kumbe si kweli, bali 
miwili kwa mujibu wa Katiba ya sasa 
haiko huru katika utendaji wake wa 
shughuli za kila siku na ushahidi wake 
ni huu.

Ibara ya 107 B inasema” “Katika 
kutekeleza mamlaka ya utoaji haki, ma-
hakama zote zitakuwa huru na zitalazi-
mika kuzingatia tu masharti ya Katiba 
na yale ya sheria za nchi.”

Lakini ukisoma Ibara ya 118(2) in-

asema: “Jaji Mkuu atateuliwa na Rais na 
atakuwa ndiye Kiongozi wa Mahakama 
ya Rufani na pia Mkuu wa Idara ya Ma-
hakama kama ilivyofafanuliwa katika 
ibara ya 116 ya Katiba hii.” 

Si Jaji Mkuu tu anayeteuliwa na Rais 
bali hata majaji wengine wa Mahakama 
ya Rufani na Mahakama Kuu watateuli-
wa na Rais, baada ya kushauriana na 
Jaji Mkuu, kutoka miongoni mwa watu 
ambao wanaweza kuteuliwa kuwa Ma-
jaji wa Mahakama Kuu ya Jamhuri ya 
Muungano kama ilivyoelezwa katika 
ibara ya 109 ya Katiba hii na hii ni kwa 
mujibu wa ibara ya 118(3)

Kwa upande wa Bunge, mtendaji 
mkuu wa ofisi ya Bunge huteuliwa na 
Rais na hii ni kwa mujibu wa ibara 87(1). 
Ibara hiyo inasema: “Kutakuwa na Ka-
tibu wa Bunge ambaye atateuliwa na 
Rais kutoka miongoni mwa watu wenye 
madaraka ya juu katika utumishi wa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano.”

  Katibu wa Bunge ni nani? Ibara ya 
87(2) inafafanua: “Katibu wa Bunge 
atakuwa ndiye mtendaji mkuu ka-
tika Ofisi ya Bunge na atawajibika kwa 
utendaji bora wa shughuli za Bunge 
kwa kuzingatia masharti ya Katiba hii 
na ya sheria inayohusika”

Ibara ya 37(1) inasema: “Mbali na kuz-
ingatia masharti yaliyomo katika Katiba 
hii, na sheria za Jamhuri ya Muungano 
katika utendaji wa kazi na shughuli 
zake, Rais atakuwa huru na hatalazimi-
ka kufuata ushauri atakaopewa na mtu 
yeyote, isipokuwa tu pale anapotakiwa 
na Katiba hii au na sheria nyingine yoy-

ote kufanya jambo lolote kulingana na 
ushauri anaopewa na mtu au mamlaka.”

Funga kazi ni ibara ya 46(1), (2) na (3). 
Ibara hii inapiga marufuku kwa namna 
yoyote ile kumfungulia mashitaka Rais 
ama akiwa madarakani au akiwa ameto-
ka kuhusu makosa yoyote aliyoyatenda 
ama kabla ya kuwa Rais au akiwa na ma-
daraka ya urais.

Huo ni baadhi ya upungufu niliouona 
katika Katiba yetu unaoweza kumfanya 
Rais akaendesha nchi kwa kutumia 
utashi wake kuliko kudhibitiwa na 
Katiba. Huwezi kuwa na mahakama 
huru ambayo inaongozwa na mtu ali-
yeteuliwa na Rais. Kwa maana nyingine, 
ajira ya Jaji Mkuu ambaye kisheria ndi-
ye mtendaji mkuu wa mahakama iko 
mikononi mwa Rais.

Huwezi kuwa vilevile na Bunge huru 
kama mtendaji mkuu wa bunge naye 
anateuliwa na Rais, halafu ukawa na 
Katiba inayosema katika utendaji wake 
Rais hatalazimika kufuata ushauri wa 
mtu yeyote na pia mwenye kinga ya ku-
toshitakiwa. Ina maana Rais ana uwezo 
wa kukataa hata ushauri wa Jaji Mkuu 
au Mwanasheria Mkuu wa Serikali au 
wa Spika wa Bunge.

Kuna umuhimu mkubwa sana wa 
kukubaliana kama nchi kwa pamoja ku-
fanya mabadiliko ya Katiba kwa sababu 
yeyote anaweza kuwa Rais katika nchi 
hii. Bahati mbaya tu ni kwamba wenye 
madaraka wanafikiri kwamba hitaji la 
mabadiliko ya Katiba ni la wale wasiyo 
na madaraka, lakini wanapoyakosa 
madaraka ndiyo huona umuhimu wa 

mabadiliko hayo kwa sababu na wao 
huathirika na mabadiliko ya uongozi.

Tunapaswa kuwa na Katiba ambayo 
itamfanya yeyote kuwa Rais na asilete 
tabu katika nchi kwa kutumia utashi 
wake, bali adhibitiwe na Katiba. Mfano, 
tutakapokuwa na Katiba itakayoruhusu 
Rais kushtakiwa, maana yake wakati wa 
uongozi wake atakuwa na tahadhari 
kubwa kuepuka kuchukuliwa hatua za 
kisheria

Kwa Katiba ya sasa kama haitafany-
iwa marekebisho, kuna siku tunaweza 
kumpata Rais atakayetuamrisha wote 
nchi nzima tutale saa 8:00 mchana 
kwamba ni usiku kwa sababu Rais wa 
Tanzania anatolewa kwenye kundi la 
ubinadamu na kwamba yeye sasa ni 
malaika hatendi makosa. 

Katiba imetufanya wananchi ku-
toziamini tena taasisi zingine, badala 
yake kila jambo likifanyika mathalani, 
mishahara ikiongezwa, mahakama iki-
waachia watu huru, waliodhulumiwa 
wakirudishiwa fedha zao, utasikia tu-
namshukuru Rais.

Si jambo baya kumshukuru Rais la-
kini hii shukuru ya sasa ni ushahidi 
kwamba tunaamini yote yanayofanyika 
katika nchi yana mkono wa Rais, yawe 
mema au mabaya. Katiba bora itaweka 
misingi ya mihimili yote kuonekana ina-
fanya kazi ikiwa huru na itaaminiwa.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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akipita na kumuona, atatoa bastola 
na kufanikisha mpango wake.

Alilazimika kubadili mbinu. Ali-
panda pikipiki yake na kuifuata. 
Mikononi akiwa na glovu. Alivaa 
kofia nyeusi kwa ajili ya kuzuia sura 
yake kuonekana. Hakuna yeyote 
aliyehisi chochote ambacho si cha 
kawaida.

Wakati anakaribia kuwafikia, 
aliwaza jinsi atakavyomaliza kazi. 
Hakutaka windo la pili kudhurika. 
Alikumbuka maneno ya bosi wake 
mzee Peterson kuwa dereva alitaki-
wa ashughulikiwe mbali na hapo.

Kitendo cha kumchapa risasi msi-
chana, kingemfanya dereva naye 
kuanguka na bodaboda kwa hofu, 
akaumia, au kujeruhiwa vibaya, kitu 
ambacho hakikupangwa.

Kwa uzoefu wa mambo hayo 
ndiyo maana alibadili mpango. Al-
ipofika karibu alizidisha mwendo na 
kuigonga kwa makusudi kwa nyuma. 
Ikayumba. Kwa ustadi alimsukuma 
Tausi na mkono wake wa kushoto, 
ambaye tayari alikuwa ameingiwa 
na hofu kwa kilichotokea. Kutoka-
na na spidi ya bodaboda alipaa na 
kwenda kuangukia kwenye mtaro.

Said alikuwa bado anajitahidi kui-
weka vizuri bodaboda yake iliyoku-
wa ikiyumbayumba bila mpangilio.

“Umeua.” Bogota alipaza sauti 
kumwambia dereva wa bodaboda. 

Lengo ilikuwa ni kumchanganya.
Said alijua ni kweli ameua. Akawa 

hajui asimame na bodaboda yake au 
akimbie.

“Tulia tulia kwanza. Simama.” 
Bogota alimwambia.  Akasimami-
sha. Alikosea. Hakujua lengo la Bo-
gota. Ni jamaa mwenye akili kama 
mchwa. Kama angeitumia akili hiyo 
vizuri angekuwa mbali sana. Haku-
taka Said aondoke muda huo kwani 
anamhitaji. 

Lakini kwanza alitaka kukamilisha 
kazi ya kwanza. Hivyo angemuachia, 
Said angekuwa kilometa nyingi 
kabla hajamalizana na Tausi. “Ngoja 
kwanza nimuangalie, inawezekana 
kachubuka tu.” Bogota alisema 
huku akirudi nyuma na kuangalia 
kwenye mtaro mrefu. Kwa mbali al-
imuona Tausi akijikunjakunja kuug-
ulia maumivu. Ndipo alipojua kuwa 
bado yu hai, ingawa yuko kwenye 
maumivu makali.

Kitendo bila kuchelewa, alitoa 
bastola yake na kuachia risasi mbili 
zilizosababisha atulie kimya.

Milio la risasi ilimchanganya Said. 
Hakumuona Bogota alichofanya. 
Alidhani labda ni majambazi am-
bayo yamevamia kwenye moja ya 
baa zilizotapakaa Sinza “Kimbia.” 
Sauti ya Bogota ilimuamuru. 

Kama umeme. Said alipanda 
pikipiki yake na kuondoka kwa kasi. 

P
esa iongezwe mzee.”

“Wee, nisikilize kwanza, 
pesa haina tatizo. Ni kwam-
ba awali huyo kijana haku-

wa kwenye mipango, lakini naona 
anaweza kuwa hatari kwako na 
kwangu kama tukimuacha.”

Peterson na Bogota walikuwa wak-
iongea maneno hayo kwenye simu 
kwa tahadhari, wakikwepa kutamka 
maneno halisi kwa kuhofia sauti zao 
kunaswana mamlaka husika na ku-
weza kufuatiliwa.

Mpango wa kuondoa uhai wa 
dereva wa bodaboda aliusuka mwe-
nyewe mzee Peterson kwa kuhofia 
siri kuvuja. Alihofia kumhusisha mk-
wewe mtarajiwa Doroth kwa sababu 
ni mtu wake anayemuamini, hivyo 
alijua hatoweza kukubali na huenda 
mpango huo ukavurugika.

“Cha kufanya ni kumalizana kwan-
za na huyo dada, halafu huyo boda-
boda kwanza muache. Atakapotoka 
hapo mfuatilie na kwenda kumali-
zana naye sehemu nyingine kabisa, 
sawa Bogota?”

“Mimi pia si nina pikipiki? Nitakula 
naye sahani moja.”

Baada ya kukata, kwenye simu 
yake hiyo aliangalia saa. Ilimuonye-
sha kuwa ilitimia tatu kasorobo.

Aliitengeneza bastola yake vizuri 
kwa ajili ya kuifanya kazi aliyotum-
wa.

Zilipita zaidi ya bodaboda kumi. 
Asilimia 90 abiria wake walikua ni 
wa kike. Lakini si aliyemhitaji.

Wakati akitaka kujisahau, alisikia 
sauti ya bodaboda nyingine. Ilikuwa 
mbali kidogo, lakini alipigwa na 
mwanga mkali wa taa.

Ilipofika karibu alijitahidi kukaza 
macho. Alichokiaona ndicho alicho-
ambiwa. Abiria aliyekuwa nyuma ni 
yule aliyeambiwa na mzee Peterson.

Ghafla alijikuta akitoa bastola yake 
kutaka kuitumia. 

Alisita. Si kwa sababu alikuwa na 
huruma. Bogota hakuwahi kuwa na 
huruma hata mara moja. kazi yake 
hiyo haikumtaka kuwa hivyo.

Ni kwamba kasi ya bodaboda ili-
kuwa kubwa mno. Aliona akipiga 
risasi anaweza kumkosa na mipango 
ikavurugika. Ni kwa sababu sauti in-
gekuwa imewashtua watu wengi, la-
kini mlengwa akiwa bado yu hai.

Awali alidhani itakuwa rahisi tu 

Ghafla aliji-
kuta akitoa 
bastola yake 
kutaka kuitu-
mia. Alisita. Si 
kwa sababu 
alikuwa na 
huruma. 
Bogota haku-
wahi kuwa na 
huruma hata 
mara moja. 
kazi yake hiyo 
haikumtaka 
kuwa hivyo.

Sumu ya mapenzi-12

HADITHI
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu 
wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote anayetaka 
kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa makubwa.
Donald. Kijana msomi aliyetoka Marekani, anarejea nchini Tanzania. Anakabidhiwa kuendesha 
kampuni za baba yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. Usikose hata 
nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa akirejea alikotoka.
Ndicho Bogota alichokuwa akiki-

taka. Naye alipanda pikipiki yake na 
kumfuata. 

Alipofika Sinza Kijiweni alikata 
kona kushoto kuelekea njia ya kwen-
da Tandale.

 Ni ile ile aliyojia.
Bogota pia aliifuata. Alikuwa 

akitafuta sehemu nzuri ambayo an-
getekeleza alichotumwa na mzee 
Peterson. Sehemu aliyokuwa akiihi-
taji ni daraja la Manzese Uzuri. Mita 
chache kabla ya kufika, akiwa amem-
karibia kwa hatua kama 15 hivi, ali-
punguza mwendo akashika stelingi 
ya pikipiki upande mmoja, mwingine 
ukiwa na bastola, alilenga chini ya 
bodaboda ya Said na kuachia risasi 
moja.

 Hiyo ilitosha kupasua gurudumu 
na vyuma kadhaa chini, ikiifanya 
bodaboda kukosa uelekeo na kuy-
umba. Ilikwenda kugonga kingo za 
daraja. Alisogea karibu na ajali ile. 
Alichofanya ni kuongeza risasi ny-
ingine kwenye mwili ya Said ambao 
ulikuwa uko chini kando kingo hizo, 
bodaboda ikiwa pembeni yake. Kwa 
uzoefu wake alijua tayari amemaliza 
kazi. Aliondoka kwa kasi na pikipiki 
yake kuelekea maeneo ya Tandale 
Magharibi.



HABARI BURUDANI
20

DUNIANI kuna vituko! Wiki hii mwanamuzi-
ki mkongwe wa Bongo Fleva, Tundaman, 
amejikuta akitembea na pochi la wanawake 
baada ya kuiba kwa ajili ya kuhifadhi simu 
zake.

Tundaman ametokelezea na pochi hiyo 
kwenye shoo ya Friday Night Live, inayor-
ushwa na East Africa TV na East Africa Radio 
siku ya Ijumaa.

“Mke wangu ndio huwa anajua kwamba 
kabla sijatoka natakiwa nivae nini ili niwe 
sawa ananisimamia kwenye upande wa 
mavazi, nimetoka na hii pochi kwa sababu 
simu yangu kubwa na mfukoni haikai, nime-
kikuta sehemu yake anayoweka pochi ni-
kakichukua kukivaa na hajui kama nimeki-
chukua” amesema Tundaman.

WAIMBAJI wa kundi la muziki wa Injili ku-
toka kambi ya wakimbizi ya Nyarugusu 
nchini, New Generation Gospel Band For 
Christ ( NGGBC), wanatarajia kufanya tama-
sha kubwa  kwa ajili ya kumtukuza Mungu.

Mwandalizi wa tamasha hilo, Thomas 
Mwene, alisema tamasha hilo limeandaliwa 
mkoani Kigoma kuanzia Julai 4, kwenye 
kambi Nyarugusu ndani ya jengo la kanisa la 
CADAF. Amesema burudani hiyo itaanza saa 
saba mchana hadi 12 jioni.

NGGBC NI NINI?
Kundi hili lilianzishwa mwanzoni mwa 

mwaka 2014, likiwa na lengo la kufundisha 
vijana kumjua Mungu kupitia muziki.

NGGBC lilianza na vijana waliojiunga ku-
toka makanisa mbalimbali ambao walikuwa 
hawajaokoka na wengine wamerudi nyuma 
kiroho, kupitia kundi hilo sasa hivi wanazidi 
kuimarika. Kundi lilianzishwa na M’msa Ma-
kobola chini ya mbeba maono Yoheli Make-
ci Ebuela, maarufu kama  Joel Makeci.

CHANGAMOTO
Kundi hili lililoanza kama bendi ya muziki 

wa Injili likiwa na matumaini ya kujitege-
mea kama taasisi zingine za kidini.

Hata hivyo, wakati linaimarika likapata 
changamoto ya viongozi wakuu kwenda 
nchi za Ulaya na Marekani mwaka 2017.  

Tamasha la Injili 
kutikisa Nyarugusu

M
KALI wa kuchez-
eshga mashabiki, 
Romy Jones, 
amesema muziki 

umebadilika sasa watu 
wanataka muziki wenye 
staha na unaochezeka nje.

Tundaman aiba 
pochi la mkewe

ROMY JONES 
KUJA KIVINGINE

Jumapili Juni 27, 2021

Amesema anatarajia 
kuanzisha kiwanja maal-
um cha watu kufurahia 
maisha kwa kuwacheze-
sha watu sehemu ya wazi 
badala ya ukumbini kama 
ilivyokuwa zamani.

“Muziki umebadilika, 
watu wanataka mapiano 
na mwendo wa taratibu 
kama ilivyo sasa, nadhani 
nitaanzisha burudani ya 
nje ili kila mtu aburudike 
bila kutokwa jasho,” 
amesema Jones.
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HABARI MICHEZO

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amewaambia 
mabosi wa klabu yake ya Paris 
Saint-Germain kwamba ana-
taka kuondoka.

Hilo linasemwa wakati mkali 
huyo wa kimataifa wa chama la 
Les Bleus akihusishwa na mi-
amba ya soka ya Hispania, Real 
Madrid.

Mbappe mwenye umri wa mi-
aka 22, mkataba wake kwenye 
kikosi hicho cha PSG utafika 
tamati mwakani na haonekani 
kabisa kuwa na dalili ya kusaini 
dili jipya la kuendelea kukipiga 
kwenye timu hiyo inayonolewa 
na Mauricio Pochettino.

PSG iliweka wazi kwam-
ba haitaki kumpoteza bure 
Mbappe, lakini bado haitaki 
kuchekelea ofa zinazoletwa 
kwenye timu hiyo kwa ajili ya 
kutaka saini ya mshindi huyo 
wa Kombe la Dunia.

Lakini, kwa sasa Mbappe 
amewaambia miamba hiyo 
ya Ligue 1 anataka kuon-
doka, kwa mujibu wa RMC 
Sport – huku mchezaji 
mwenyewe akivutiwa 
na mpango wa kwenda 
kukipiga Santiago Ber-
nabeu.

Mwandishi wa RMC Sport, 
Daniel Riolo alifichua: “Nafa-
hamu kwamba Mbappe 
ameomba kuondoka.

“Lakini, habari 
ni kwamba hataki 
kubaki – kwa sababu 
mchezaji mwenyewe 
haamini mipango ya Leonar-
do.”

“Kama hataondoka kwenye 
dirisha hili la uhamisho wa 
majira ya kiangazi, atakuwa 
mchezaji huru msimu ujao – na 
huko Doha (kwa wamiliki wa 
PSG) hawataki kabisa kusikia 
hicho kitu.

LONDON, England 

C
HELSEA inakusudia ku-
fanya kila linalowezekana 
kupata saini ya Erling Haa-
land msimu huu wa joto, 

kwa mujibu wa Eurosport.
Vyanzo vya karibu na Chelsea 

vinasema vina matumaini kwam-
ba klabu hiyo itajaribu kina cha 
maji kwa Borussia Dortmund iwa-
po inaweza kuruka foleni na kum-
sajili nyota huyo raia wa Norway 
mwaka mmoja kabla, klabu nyingi 
zikitarajia kuingia sokoni kwa ajili 
ya mshambuliaji huyo.

Dortmund haina mpango wa 
kumuuza Haaland msimu huu, 
bado hali hiyo haina maana 
uhamisho hauwezekani.

Na sasa Chelsea ina uwezekano 
mkubwa zaidi wa kufuatilia dili 
hilo. 

Real Madrid ni moja ya klabu 
inayotajwa kuwa kwenye nia ya 
kutaka kumsajili Haaland.

LONDON, England 

KIERAN Tierney amesaini dili la muda 
mrefu kuitumikia Klabu ya Arsenal 
inayonolewa na kocha Mkuu, Mikel 
Arteta.

Tierney amesema kuwa ilikuwa 
ni jambo la haraka kwake kuamua 
kukubali kubaki ndani ya kikosi cha 
Arsenal kwa kuwa anaona milango 
ya mafanikio kwake akiwa ndani ya 
Emirates.

Alijiunga na Arsenal msimu wa 
2019 akitokea Klabu ya Celtic na 
amekuwa ni mchezaji muhimu mbele 
ya Arteta licha ya kwamba amekuwa 
akisumbuliwa na majeraha ya mara 
wa mara, akiwa amecheza jumla ya 
mechi 62 na alitwaa taji la FA katika 
msimu wake wa kwanza.

Beki huyo wa kushoto amesema 
kuwa anaamini kwamba uwepo wake 
ndani ya Arsenal ni faida kwake 
kwa wakati huu na ujao hivyo hana 
mashaka ya kusaini dili la muda 
mrefu kwenye kikosi 
hicho.

Kwa upande wa 
Arteta amesema 
kuwa Tier-
ney ni moja 
ya wachezaji 
muhimu kwake 
na anaamini 
watafanya vizuri 
jambo ambalo 
limemfanya ampe dili 
la muda mrefu.

“Ni mchezaji mzuri anastahili 
kupewa mkataba mrefu hivyo im-
ani yangu ni kuona kwamba hapo 
baadaye atafanya kazi nzuri ndani ya 
Ligi Kuu England,” alisema.

Tierney 
asaini 
miaka 5 
Arsenal

Mbappe ataka 
kuondoka PSG

CHELSEA 
YAJIPANGA 

KWA 
HAALAND



VARANE AITAKA MAN

MLINZI wa Real Madrid, Raphael Varane, 28, anataka 
kujiunga na Manchester United wakati huu wa majira 
ya joto, lakini huenda mchezaji huyo raia wa Ufaransa 
akakwamishwa na mshahara anaoutaka wa euro 
400,000 kwa wiki. (Independent)

SPURS WAMTAKA GERRARD

KLABU ya Tottenham Hotspur wanamtaka kocha wa 
Rangers, Steven Gerrard, kama watashindwa kumpata 
kocha wa zamani wa Wolves, Nuno Espirito Santo. 
(Evening Standard)

COOPER ANUKIA PALACE

CRYSTAL Palace, huenda wakabisha hodi kwa kocha 
wa Swansea, Steve Cooper, baada ya kukwaa kisiki kwa 
kocha wa zamani wa Borussia Dortmund, Lucien Favre.

MARTIAL KUUZWA

MANCHESTER United huenda wakakubali kitita cha 
fedha ili kumtoa mshambuliaji wao raia wa Ufaransa, 
Anthony Martial, 25, na kiungo Mholanzi, Donny van de 
Beek mwenye umri wa miaka 24.(Mail) 

MESSI KUSAINI

LIONEL Messi ameanza mazungumzo na Barcelona 
kwa ajili ya kusaini mkataba mpya. Mkataba wake una-
malizika mwisho wa mwezi huu. (Marca)

WERNER HAONDOKI CHELSEA

LICHA ya kuhusishwa na kuhamia Real Madrid, 
wakala wa mshambuliaji, Timo Werner rai wa Ujeruma-
ni amesisitiza kuwa atabakia Chelsea. (BT Sport)

SMALLING AWANIWA EVERTON

KLABU ya Everton inahusishwa na uhamisho wa 
mlinzi wa AS Roma ya Italia, Chris Smalling, 31. (Mail).

KOUNDE ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur wanataka kuimari-
sha sehemu ya ulinzi kwa kumsajili mlinzi wa kati rai 
wa Ufaransa anayekipiga katika klabu ya Sevilla, Jules 
Kounde, 22. (Sky Sport)

BENITEZ ATAJWA EVERTON

EVERTON imeingia kwneye rada za kuwania kum-
chukua Rafael Benitez kuwa kocha wao mpya.(BBC 
Sport)

DANCHEZ ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL imevutiwa na kiwango cha kiungo raia wa 
Ureno, Renato Sanches, ambaye ameonesha kiwango 
kikubwa wakati wa michuano ya mataifa ya Ulaya 
yanayoendelea akiichezea Ureno. (Mail)

ROWE AWANIWA ASTON VILLA

ASTON Villa inataka kuweka dau la pili ili kumnyakua 
kinda wa Arsenal raia wa England, anayecheza nafasi 
ya kiungo mshambuliaji, Emile Smith Rowe, 20. Dau la 
awali la euro milioni 25 lilikataliwa. (Sun)

ZISIKUPITE

HABA

22

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER United, 
wamekubali kutoa kitita 
cha pauni milioni 77 kwa 
ajili ya kupata saini ya 

nyota wa Borussia Dortmund, Ja-
don Sancho.

Inaelezwa kuwa United wana-
taka saini ya Sancho mwenye umri 
wa miaka 21 ikiwa ni usajili wao wa 
kwanza na tayari Dortmund im-
ekubali kumuuza nyota huyo.

Habari zimeeleza kuwa awali 

Dortmund walikuwa wanahitaji 
pauni milioni 100 lakini sasa wame-
shusha mpaka pauni milioni 77.

Awali Man United ilipeleka
 ofa kwa mabosi wake kump-
ata nyota huyo na ilikataliwa

 na sasa imeelezwa kuwa
 imejibu na kilichobaki ni ku-

saini mkataba wa miaka
 mitano na timu hiyo inay-

oshiriki Ligi Kuu England.

Man United walikaribia kumsajili 
Sancho kuelekea msimu wa 2020-

21, lakini dili hilo lilishindikana.
Lakini sasa miamba hao wa Ligi 

Kuu ya England, wamejiweka kwe-
nye nafasi nzuri zaidi ya kumsajili 
kuelekea msimu wa 2021-22.

Mwandishi wa habari wa Sky 
Sport Italia, Fabrizio Romano am-
ethibitisha kwamba, dili la Sancho 
kutua Man United limefanikiwa.

Romano amesema kwamba San-
cho atasaini mkataba na Man Unit-
ed mara baada ya kumalizika kwa 
michuano ya Euro 2020 ambapo 
yeye yupo na kikosi cha England.

    Dortmund yakubali kitita kipya na atasaini 
mara baada ya…

HABARI MICHEZO
Jumapili Juni 27, 2021

SANCHO AKARIBIA 
KUSAINI MAN UTD
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Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kutinga hatua ya fain-
ali kwa kuichapa Biashara Unit-
ed bao 1-0 kwenye Uwanja wa 
Ali Hassan Mwinyi mjini Tabo-

ra, nahodha wa Yanga, Bakari Mamny-
eto amesema yeye na wachezaji wen-
zake wako tayari kwa fainali.

Akizungumza mara baada
 ya mechi hiyo kumalizika,
 beki huyo wa kati alisema

 kwenye mechi hiyo hali ya
 hewa ilichangia sana wao 

kupata ushindi kiduchu.

“Hali ya hewa ilichangia 
sana kipindi cha pili sisi ku-
kata upepo, ndiyo maana 
unaona wapinzani wetu wali-
tushambulia sana, lakini tu-
nashukuru kwa kupata pointi 
tatu,” alisema.

Kuhusu mechi ya fain-
ali, alisema wao tayari wameshatinga  
hatua hiyo, hivyo wako tayari kwa 
mechi hiyo inayotarajia kupigwa kwe-
nye Uwanja wa Lake Tanganyika, mjini 
Kigoma.

“Sisi tuko tayari kwa fainali, wala ha-
tuna matatizo lolote.” Alisema.

Naye nahodha wa Biashara United, 

Abdulmajid Mangalo alisema wal-
ijitahidi kwa kadri ya uwezo wao, 
lakini wameshindwa.

“Tumefungwa kimchezo tu, 
unajua tulianza taratibu sana, 
jamaa wakatuwahi. Tulijitahidi 
kipindi cha pili kufunguka baada 
ya kocha wetu kutuambia kuwa 

wakitushambulia na sisi tushambulie. 
Kweli tuliwakamata kipindi cha pili, la-
kini hatuweza kutumia nafasi ambazo 
tulizipata kama ile kipa aliyocheza na 
moja ikagonga mwamba,” alisema Man-
galo ambaye anahusishwa kujiunga na 
klabu tatu kubwa nchini, Simba, Yanga 
au Azam FC mwishoni mwa msimu.

TUKO TAYARI KWA 
FAINALI - MWAMMNYETONa Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar, ZFF, Leo 
Jumapili linafanya uchaguzi wa Rais 
atakayeongoza kwa kipindi cha miaka 
minne. 

Uchaguzi huo unafanyika baada ya 
kujiuzulu kwa liyekuwa rais wa shirik-
isho hilo, Seif Kombo Pandu mapema 
Februari mwaka huu. 

Uchaguzi huo utafanyika katika 
ukumbi wa Chuo cha Mafunzo kili-
chopo Kilimani chini  na unawashiriki-
sha wajumbe 24 ambao ndio watakao-
piga kura kutoka katika klabu pamoja 
na vyama vya ZFF.

Wajumbe hao ni 24 ikiwamo wa-
jumbe 10 kutoka katika klabu 10 za ligi 
kuu ya Zanzibar. 

Wajumbe wengine ni kutoka vyama 
vya soka kwa mikoa yote mitano ya 
Zanzibar. 

Kwa upande wa vyama vingine ni 
Chama cha Madaktari wa Michezo 
mjumbe mmoja, Chama cha Makocha 
mjumbe mmoja, Chama cha Soka cha 
Watu Wenye ulemavu, mjumbe mmoja 
pamoja na Chama cha haki na hadhi za 
wachezaji mjumbe mmoja. 

Jumla ya wagombea watano wame-
jitosa katika kinyang’angiro hicho 
ambao ni Abdulatif Ali Yassin, Sulei-
man Mahmoud, Jabil, Suleiman Shaban 
Suleiman, Abdulkadir Mohmed Ab-
dulkadir “Tash” na Haji Shehe Hamad. 

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, Hemed 
Morocco amsema mechi mbili zilizoba-
kia za Ligi Kuu Tanzania Bara, zinampa 
wakati mgumu kuhakikisha anatafuta 
pointi 6, zitakazomuweka kwenye 
mazingira mazuri ya kushiriki michua-
no ya kimataifa msimu ujao.

Namungo iko nafasi ya tano ikiwa 
na pointi 43 na  imebakiza mechi hizo 
mbili dhidi ya Ruvu Shooting mchezo 
utakaopigwa Julai 14 na 18 dhidi ya 
Simba.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Morocco  alisema mechi zilizipo mbele 
yao ni ngumu na wanahitaji kupata 
pointi sita kwa lengo la kumaliza ligi 
wakiwa kwenye nafasi ya nne.

“Kwa sasa tuna pointi 43,  kufikia 
nafasi ya nne za juu lazima nishinde 
mechi zote hizo, tunahitaji kupambana 
na hali ambayo akili na nguvu kuele-
keza katika malengo hayo bila kujali 
aliyekuwa juu yetu anafanya nini,” 
alisema.

“Kwanza tunahitaji kushinda mechi 
zetu, tunacheza na Ruvu Shooting ni 
wazuri pia tunakuja kumaliza ligi dhidi 
ya Simba, zote ni mechi ngumu na 
ushindani mkubwa tunatakiwa kushin-
da ili kufikia malengo yetu hayo ya 
msimu ujao kucheza kombe la Shirik-
isho,” alisema Morocco.

Alisema kufikia malengo hayo lazima 
wapambane na kushinda mechi hizo 
na kupambania nafasi ya nne ambayo 
itawaweka mazingira ya kucheza 
kimatifa.

ZFF kuchagua rais leo 

Morocco: Mechi 
zilizobaki ni ngumu 

Bondia Ranjit Maige (kushoto) na Oscar Kitale, wakitwishana ngumi wakati wa bonanza la uzinduzi wa Gym 
Kivule jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Sabato Kasika

BENDI ya muziki wa dansi ya Walugu-
ru Original ya mjini Morogoro, imese-
ma, onyesho maalum la ‘Wafia dansi’ 
lililofanyika hivi karibuni mjini humo, 
limeiongezea umaarufu na kujipatia 
mashabiki wengi zaidi.

Mkurugenzi wa bendi hiyo, Killer 
Man aliliambia gazeti hili kuwa, tangu 
kufanyika kwa onyesho hilo, Waluguru 
Original imekuwa aikipata mialiko 
mingi ya kutoa burudani mjini humo.

“Tulitumia vizuri onyesho hilo lil-
ilokuwa na lengo la ‘kufufua’ muziki wa 
dansi, kwa kuburudisha mashabiki wa 
dansi inavyotakiwa na sasa wanaende-

lea kujitokeza kwa wingi katika mao-
nyesho yetu,” alisema.

Alisema, pamoja na kwamba onye-
sho hilo lilishirikisha bendi tatu iki-
wamo ya Bogos kutoka jijini Dar es Sa-
laam, Sky Melody ya jijini Dodoma na 
vikundi vingine, anaamini limesaidia 
kuwaongezea mashabiki.

“Kwa ujumla, tulitumia fursa hiyo 
vizuri ya kuwafanya mashabiki wa 
muziki wa dansi kujua kuwa Waluguru 
Original tuko vizuri na pia muziki huu 
bado una nguvu ingawa haupewi nafa-
si kubwa kama zamani,” alisema Killer 
Man.

Alisema, kwa sasa wanajipanga ku-
tanua maonyesho yao hadi kwenye 

miji mbalimbali ikiwamo pia jiji la Dar 
es Salaam, na kwamba ikiwezekana 
wataandaa bonanza la kila Jumapili ka-
tika jiji hilo.

Mkurugenzi huyo alisema, kwa 
sasa bendi yake inataamba na albamu 
mpya iitwayo ‘Kikao cha Wahenga’ 
yenye nyimbo za ‘Morogoro Yetu, 
Mwanzo wa Mapenzi, Cha Kupewa, 
Ngalile Mwanangu Ndole, Supu na 
Nataka Nilewe’.

Alisema, wimbo wa ‘Morogoro Yetu’, 
unaelezea sifa za mkoa wa Moro-
goro wenye milima ya kupendeza, na 
kwamba albamu yao ni maalum kwa 
ajili  ya kuhamasisha muziki wa dansi 
ili urejee kwenye chati.

Wafia dansi yaipaisha Waluguru 



Iddy Seleman ‘Nado’ wa Azam FC (kushoto), akiwania mpira na Shomari Kapombe wa 
Simba wakati wa mchezo wa nusu fainali ya Kombe la FA, uliopigwa jana uwanja wa 
Majimaji mjini Songea. Simba ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO
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    Yatinga fainali baada ya mechi kali iliyojaa 
ufundi, nguvu, ubabe…

Jumapili Juni 27, 2021

Sancho akaribia kusaini Man Utd

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Nesreddine Nabi amesema 
kazi iliyopo mbele yake ni 
kufanyia kazi mapungufu 
ya kikosi chake kwa ajili ya 
kucheza fainali na kutwaa 
ubingwa wa Kombe la 
Shikisho.

Yanga juzi ilitinga fain-
ali baada ya kuibuka na 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Biashara United, bao pekee 
limefungwa na Yacouba 
Songne.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Nabi alisema 
anafanyia kazi mapungufu 
yaliyojitokeza katika mich-
ezo iliyopita na kujiimarisha 
zaidi kwenye mchezo wao 
wa fainali na kuhakikisha 
wanatwaa taji hilo.

Alisema tayari wana 
uhakika wa kucheza fainali 
na hali ambayo malengo 
yao makubwa kufikia hatua 
hiyo sasa wanafanyia kazi 
mapungufu yao na kutaka 
kutwaa taji hilo ambalo 
linashikiriwa na Simba.

“Siwezi kuzungumza 
mpinzani wangu, tunafurahi 
kufikia fainali, wachezaji 
wamepambana na sasa 

tunarejea mazoezini ku-
fanyia kazi mapungufu 
yetu,” alisema Nabi.

Licha ya kujivunia timu 
yake kucheza vizuri na 
kuona mabadiliko makub-
wa, pia amempa majukumu 
mengine kiungo wake, Fei-
sal Salum ‘Fei Toto’ kucheza 
nafasi ya kiungo mcheze-
shaji. Nyota huyo ameeanza 
kuzoea majukumu yake 
mapya  na sasa yanga 
imeanza kuonyesha sura 
tofauti inaposhambulia.

Nabi amemtumia Fei Toto 
kucheza kiungo mchez-
eshaji katika miechi tatu 
akianza kwenye dhidi ya 
Ruvu Shooting na akafunga 
mabao mawili.

Pia alicheza katika nafasi 
hiyo kwenye mchezo dhidi 
ya Mwadui akasaidia  ku-
pata ushindi wa mabao 3-2 
na amemtumia katika mechi 
ya nusu fainali ya Shirikisho 
dhidi ya Biashara United na 
amechangia Yanga kuondo-
ka na ushindi wa bao 1-0. 

Pasi ya Fei Toto katika 
dakik 22 ya kipindi cha 
kwanza ilitumiwa na Yo-
couba kufunga bao pekee 
ambalo limewapeleke 
fainali.

Nabi: Malengo ya 
Yanga kubeba kombe

Simba yaifuata Yanga FA
Na Adam Fungamwango

R
ASMI sasa Simba na Yanga zinak-
wenda kucheza fainali ya Kombe 
la Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF) maarufu kama Kombe la FA 

kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika mjini 
Kigoma.

Hii na Baada ya Simba jana 
jioni kwenye Uwanja wa Maji-
maji, Songea mkoani Ruvuma

 kutinga fainali hiyo, ilipoicha-
na Azam FC bao 1-0 kwenye

 mechi kali, iliyojaa ufundi, 
nguvu na ubabe pia.

Ilionekana kama inaweza kuchezwa kwa 
dakika 120, lakini dakika mbili kabla mechi 
hiyo kukamilika kwa dakika 90, Simba ili-
pata bao pekee kwenye mechi hiyo.

Luis Miquissone alipata pasi fupi ya faulo 
kutoka kwa Bernard Morrison na kuupiga 
mpira kiufundi,  ukawapita kipa Mathias 
Kigonya wa Azam na mabeki wake, ukajaa 

wavuni.
Faulo hiyo ilitokana na Morrison ku-

fanyiwa faulo na Bruce Kangwa nje kidogo 
ya eneo pembeni mwa eneo la hatari.

Bao hilo liliamsha hoi hoi na nderemo 
kutoka kwa mashabiki wa Simba walio-
jazana kwa wingi kwenye uwanja huo.

Hata hivyo, wachezaji wa Azam walim-
zonga mwamuzi, Ahmed Arajiga kutoka 
Manyara kwa madai Morrison alianzisha 
mpira kabla hawajajipanga.

Marudio ya picha za televisheni yalio-
nyesha kuwa mwamuzi huyo aliamuru 
faulo ipigwe. Kosa la wachezaji wa Azam 
walionekana kwenda kwa mwamuzi kabla 
ya faulo kupigwa kuliko kuzuia na kuwak-
aba wachezaji wa Simba.

Kwenye mechi hiyo, Simba ilianza 

kuliandama lango la Azam kuanzia mwan-
zo wa mchezo, hadi dakika ya 30, Azam 
ilipozinduka.

Mzamiru Yassin aliikosesha Simba bao 
dakika ya tatu tu ya mchezo, baada ya ku-
pata pasi safi kutoka kwa Clatous Chama 
na akiwa nje kidogo ya eneo la mita 18 ali-
achia shuti kali lililotoka pembeni kidogo 
la lango la Azam.

Dakika ya 16, Thadeo Lwanga alikosa 
bao la wazi baada ya kupiga kichwa akiwa 
hajakabwa na walinzi wa Azam, lakini 
mpira ulitoka nje. Shambulio hili lilito-
kana na mpira wa adhabu uliopigwa na 
Shomari Kapombe, kufuatia Daniel Amo-
ah kumchezea vibaya Luis Miquissone.

Azam ilifanya shambulio la kwanza 
kali kwenye lango ya Simba dakika ya 30, 

baada ya shuti kali ya Salum Aboubakar 
kupanguliwa kwa ustadi na kipa Aishi 
Manula aliyekuwa likizo kwa muda mrefu.

Sure Boy, alimegewa mpira wa kona ili-
yopigwa na Idd Nado akiwa nje kidogo ya 
eneo la hatari.

Kipindi cha pili, pamoja na kufanya ma-
badiliko ya wachezaji, timu zote zilione-
kana kucheza mchezo uliofanana kwa ku-
piga mipira mirefu na kushambuliana kwa 
zamu, hadi ilipofika dakika ya 88.

Simba itacheza na Yanga ambayo siku 
ya Ijumaa ilifanikiwa kuingia hatua hiyo 
kwa kuidungua Biashara United bao 1-0 
kwenye Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, 
mjini Tabora.


