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]
KESI YA MAUAJI:

Mahakama
yaelezwa
mshtakiwa
aliKiri kumpiga
mjukuu

Na Hellen Mwango

es Salaam imeambiwa kwamba mshtakiwa Ester
Lyimo, alipotoa maelezo ya onyo wakati akiho-
jiwa na Inspekta wa Palisi Salma Sechonge (43),
alikiri kumpiga mjukuu wake Naomi John (7)
(wakati wa uhai wake) mara kwa mara pamoja
kumfinya sehemu mbalimbali za mwili wake.

Kadhalika amedai kuwa alipomhoji mshtakiwa
alikiri kurudia kumpiga na kumfinya sehemu
zenye majeraha katika mwili wa Naomi.

Inspekta Sechonge alitoa ushahidi katika kesi
ya mauaji ya Naomi mbele ya Naibu Msajili
Pamela Mazengo, anayesikiliza kesi za mauaji
baada ya mahakama hiyo kupewa mamlaka ya
kusikiliza kesi hizo.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Cecilia Mkonongo, akisaidi-
ana na Wakili wa Serikali, Joyce Nyumayo.

Akiongozwa na Nyumayo, shahidi alidai kuwa
Machi 25, 2017 akiwa ofisini kwake Kituo cha
Polisi Mbagala, Mkoa wa Kipolisi Temeke, aliitwa
na bosi wake akapewa amri ya kwenda kumhoji
mtuhumiwa wa mauaji.

Alidai kuwa saa moja usiku alikwenda Kituo
cha Polisi Charambe, alikohifadhiwa mtuhumiwa
kwa ajili ya kumhoji na kuandika maelezo.

“Nilimkuta mtuhumiwa na nilijitambulisha
kwake kwamba namwandikia maelezo ya onyo
ana haki ya kuita wakili wake, ndugu au akiwa
mwenyewe, nilimfahamisha maelezo hayo
yatatumika mahakamani kama kielelezo, ali-
kubali kuyatoa bila uwakilishi,” alidai shahidi na
kuongeza.

“Mshtakiwa alianza kutoa maelezo yake kwa
kukiri kuwa alimchapa Naomi (wakati wa uhai
wake) mara kwa mara na alikuwa anarudia se-
hemu zenye makovu na majeraha kwenye mwili
wake,” alidai Inspekta Sechonge.

Alidai kuwa baada ya kumaliza kumhoji alimpa
akayasoma, alithibitisha na kuyasiani.

Shahidi mwingine, mtaalamu wa kupiga picha
na kuchora ramani wa Jeshi la Palisi, Sajenti
Mgeni (52), alidai kuwa alipewa kazi ya kupele-
leza tukio la mauaji.

Alidai kuwa Machi 26, 2017, alipofika ofisini
bosi wake alimkabidhi jalada la kupeleleza
likiwa na watuhumiwa watatu wote wanawake,
Ester Lyimo, Victoria John na Jacgline.

Alidai kuwa kabla ya kuwahoji alimfahamisha
bosi wake Mkuu wa Upelelezi Mbagala, Afande
Walelo, kwamba anataka kwenda eneo la tukio.

Shahidi huyo, akiongozwa na Mkonongo alidai
kuwa aliongozana na askari mwenzake Aloyce
na mtoto wa mshtakiwa Victoria kwenda nyum-
bani kwake kwa sababu hawakupafahamu.

“Tulipofika tulipokelewa na watoto wawili wa
kiume akiwamo Andrew ambaye alikuwa na
mikwaruzo usoni, shingoni na mkononi nilianza
kumhoji akanieleza majeraha hayo yametokana
na kupigwa na mama mdogo, nilipomfunua
alikuwa anatisha zaidi ngozi ilikiwa ina majeraha
kama kenge,” alidai shahidi na kuongeza:

“Nilipomwona Andrew katika hali ile nikabaini
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Mazungumzo kina Nape,
Makamba yaibua jambo

Na Mary Geofrey

MBUNGE wa Ubungo, Saed Kube-
nea (Chadema), ameitaka Mamlaka
ya Udhibiti wa Mawasiliano (TCRA) na
vyombo vya dola nchini kuchukulia
hatua dhidi ya waliohusika kudukua
mawasiliano yanayodaiwa ya viongozi
wastaafu na watu mashuhuri.

Wiki iliyopita, mazungumzo yali-
yokuwa na sauti zinazodaiwa za
Mbunge wa Mtama, Nape Nnauye
(CCM) na makatibu wakuu wa zamani

wa CCM, Abdulrahman Kinana na Yu-
suph Makamba, yalikuwa yanasamba-
zwa kwenye mitandao ya kijamii.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana kuhusu
changamoto hiyo, Kubenea alisema vy-
ombo vya dola vinapaswa kuwachuku-
lia hatua waliodukua mazungumzo ya
viongozi hao.

Alisema kuwapo kwa vitendo hivyo
vinavyoendelea kushika kasi nchini ni
kinyume cha katiba ya nchi ibara ya 16
na ili kudhibiti suala hilo, anafikiri ipo

haja wahusika kuchukuliwa hatua za
kisheria.

“Kuvuja kwa mawasiliano ya watu
ni kinyume cha sheria ya mawasiliano
nchini. TCRA inayosimamia sheria
hii na vyombo vya ulinzi na usala-
ma waeleze nani anafanya kazi hii
kwa sababu haiwezekani wakawa
wamerekodi vipande vifupi tu, lazima
wamerekodi mazungumzo marefu,”
Kubenea alisema.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza wakati alipotembelea mnara wa fuvu la binadamu wa kale (Zinjanthropus
Boisei), uliopo katika Bonde la Olduvai-Ngorongoro, mkoani Arusha jana. Kutoka (kushoto) ni Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo, Waziri wa Maliasili na

Utalii, Khamis Kigwangala. PICHA: OWM

Maagizo 6 ya JPM kwa Bashe, Simbachawene

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amewaapisha
George Simbachawene na Hussein
Bashe kushika nyadhifa alizowateua
juzi, huku akiwataka kutekeleza mam-
bo sita katika wizara zao.

Simbachawene ameteuliwa kuwa
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), aki-
chukua nafasi ya January Makamba
ambaye uteuzi wake umetenguliwa
wakati Bashe ameteuliwa kuwa Naibu
wa Kilimo.

Akizungumza wakati wa kuwaapi-
sha mawaziri hao Ikulu jijini Dar es Sa-
laam jana, Rais Magufuli alitoa maagizo
manne kwa Simbachawene ikiwa ni
pamoja na kwenda kusimamia vizuri
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.

“(Suala la) Muungano ukalisimamie
vizuri, ukawe chachu ya kuuimari-
sha, usiwe chachu ya kuuharibu,” Rais
Magufuli aliagiza.

Kiongozi huyo wa nchi pia alimtaka
Simbachawene akahakikishe fedha
zinazotolewa na serikali kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya wizara yake

zinatoa matokeo chanya na yanayoone-
kana.

Alimtaka waziri huyo wa zamani wa
Nishati na Madini na Ofisi ya Rais-Tam-
isemi kwenda kushughulikia miradi
hewa, akiutolea mfano mradi wa Rufiji
ambao wahusika walidai wamepanda
mikoko, lakini haipo.

Katika agizo lake la tatu kwa Sim-
bachawene, Rais Magufuli alimtaka
waziri huyo kuhakikisha anakwenda
kutatua changamoto ya ucheleweshaji
wa vibali kwa wawekezaji inayolikabili
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (Nemc).

“Vibali kwa mfano vya Nemc, pasi-
we na ucheleweshaji utoaji vibali kwa
viwanda vyetu, tunataka kuwa na vi-
wanda vya kutosha na wawekezaji wasi-
wekewe vipingamizi kwa visingizio vya
Nemc, vibali hivi vitoke kwa wakati,”
Rais Magufuli alionya.

Alisema haoni sababu wawekezaji
kucheleweshwa kuwekeza kwa saba-
bu ya vibali, akishauri ikiwezekana
wawekeze kwanza ndipo vitolewe
baadaye.

“Nimekuwa nikipata matatizo sana

kwenye suala hili mpaka uzungumze,
ukishazungumza utasikia kibali kime-
tolewa baada ya siku tano, unajiuliza
kwanini hakikutolewa mwaka mzima
uliopita? Nenda kalisimamie hili, uka-
kae na wataalamu wako,” aliagiza.

Rais Magufuli pia alimtaka Sim-
bachawene kwenda kuyasimamia vy-
ema masuala ya mazingira na changa-
moto zake.

“Nakumbuka suala la mifuko ya
plastiki lilichukua miaka minne, licha
ya kutia saini, lakini halikutekelezwa.
Makamu wa Rais (Samia Suluhu Has-
san) akazungumza, haikutekelezwa,
Waziri Mkuu (Kassim Majaliwa) akaen-
da kuzungumza bungeni halikutekele-
zwa, mpaka mwishoni nilipotoa amri
ya lazima ndipo likaanza kutekele-
zwa,” alisema.

“Usiende ukafanye hivyo wewe,
kayatekeleze haya kwa sababu ni yale
uliyoyaapa leo (jana), bahati nzuri
utajifunza mengi kutoka kwa Makamu
wa Rais ambaye ni msimamizi mzuri,
kashirikiane naye katika kutekeleza
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Mkuu wa Idara ya Mazingira wa Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Dar es Salaam (DAWASA), Mhandisi Mod-
ester Mushi, akitoa maelezo kuhusu eneo la Mtoni Mashine ya Maji ambalo linapata maji kupitia mtambo
wa maji wa Mtoni, kwa kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2019, Mzee Mkongea Ali, baada ya

kutunza na kuhifadhi mazingira. PICHA: FRANK MONYO

Mhandisi wa MV Mapinduzi
akutwa amejinyonga melini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MHANDISI wa Umeme wa meli ya MV
Mapinduzi, Haji Abdallah Khatib (50), ame-
daiwa kujinyonga wakati meli hiyo ikiwa
katika safari yake ya kutoka Unguja kwenda
Pemba.

Kutokana na tukio hilo, Meli hiyo MV
Mapinduzi 2 imelazimika kukatisha safari
yake na kurejea kutia nanga ili kutoa mwili
huo na kisha kuendelea na safari.

Alisema baada ya mwili wa marehemu
kuteremshwa, meli hiyo iliendelea na safari
kuwapeleka abiri Pemba.

Katibu Mkuu huyo alisema baada ya ku-
tokea kwa tukio hilo, abiria walipewa taarifa
na hali ilikuwa shwari na hakukuwa na taha-
ruki yoyote. Meli hiyo ambayo ilikuwa ifike
majira ya saa sita kisiwani Pemba, baada ya
kutokea kwa tukio hilo ilitarajiwa kufika saa
10:00 jioni. Mmoja wa waliokuwamo katika
meli hiyo, ambaye hakutaka kutajwa jina

I
Majaliwa akata mzizi

wa fitina Ngorongoro

Na Waandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim
Majaliwa, amewataka
wananchi wanaoishi ndani
ya Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro (NCAA), kuwa
watulivu wakati serikali in-
aandaa utaratibu shirikishi
wa matumizi ya eneo hilo.

Akizungumza jana
wakati wa uzinduzi wa
maadhimisho ya miaka
60 na makumbusho mpya
ya kambi ya Dk. Lous
Leakey na mkewe DK.
Mary Leakey, waliogundua
fuvu la binadamu wa kale
Zinjathropus, katika eneo la
Olduvai Gorge lililoko ndani
ya Hifadhi ya Ngorongoro
mkoani Arusha.

Majaliwa alisema wa-
nanchi wa eneo hilo wa-
napaswa kutambua kuwa
hakuna atakayewatupa,
kwa kuwa serkali ni yao,
inawapenda, inawatunza
na kulinda haki zao, na
kuwataka kutokuwa na

wasiwasi kwa kuwa maslahi
yao yatalindwa.

Hivi karibuni, serikali
iliunda tume ya kuja na
matokeo ya kisayansi juu
ya matumizi sahihi ya eneo
la Ngorongoro kutokana na
ongezeko la changamoto za
mMIigogoro baina ya wa-
nanchi wanaoishi ndani ya
hifadhi na wanyama.

NCAA inasema mwaka
1959 wakati hifadhi hiyo
inaanzishwa, idadi ya watu
ilikuwa 8,000 lakini kwa
sasa kuna zaidi ya watu
95,000, huku kukiwa na
uhitaji wa kubadili muundo
wa maisha kwa kula vyaku-
la vingine na siyo mazao ya
mifuko na nyama, kujenga
kisasa na mabadiliko ya
utamaduni.

Waziri Mkuu aliahidi wa-
nanchi hao kuwa watafanya
kikao cha pamoja ili watoe
yaliyomo vifuani mwao juu
ya mgogoro uliopo kwa
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NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya JAGA AUCTION MART COMPANY LIMITED and TINCOM COMPANY LTD
,kwa niaba ya Access Bank Tanzania Limited watauza kwa njia am nada wa hadhara,

Nyumba

na viwanja vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja husika

wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kua
utakapopita muda wa siku kumi am na(14) kwa dhamana ya nyumba au kiwanja; . Dhamana
husika zitauzwa kwa njia am nada kwa siku husika iliyopangwa. Mnada utafanyika sehemu
nyumba husika ilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

Meli hiyo ambayo iliondoka jana katika lake, alisema baada ya kupewa taarifa ya Na | JINALAMDAIWA [ JINALAMWENYE | AINAYADHAMANA | TAREHE | MAHALIILIPO MUDA WA MNADA | AUCTION COMPANY.
Bandari ya Unguja majira ya saa 2:00 asu- tukio hilo, walipata taharuki kubwa lakini DHAMANA zmr:xl‘\m:\‘;ouz;\
b,uhl ikiwa na abiria 4‘,18: %l!karlbla katika wal_ltull_zwa baadaya kuelezw;_l hali ha}1s1 ya 1. KIGODAABBASS, | HOUSE 03/08/2019 | VIGWAZA KUANZIA SAA 2:00 | JAGA AUCTION MART
kisiwa cha Pempa, lakini 1115h1ndwa kue- tgklo't'nlo na kukawa na utulivu hfldl meli KIGODAVABBASS, | KIGODA ASUBUHI NA COMPANY LIMITED
ndelea na safari baada ya kubaini kuwa hiyo ilipotia nanga katika Bandari ya Ma- KIGODA KUENDELEA
mhandisi huyo amejinyonga na kufariki du-  lindi, Unguja na maiti kutolewa. 2. | BISWALOUEREMI | BISWALOJEREMI | IST T657 DDF 29/07/2019 | TABATA BIMA KUANZIA SAA 2:00 | JAGA AUCTION MART
nia. Akizungumza na waandishi wa habari, “Tunashukuru meli imefika salama ka- AHCHARLES | AH.CHARLES ASUBUHI NA COMPANY LIMITED
Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasilianona  tika Bandari ya Malindi na hivi sasa tupo KUENDELEA
Uchukuzi, Mustafa Aboud Jume, alisema safarini tunakwenda Pemba baada ya maiti 3. | MWAKIMBWALAA | MWAKIMBIALAA | HOUSE 04/08/2019 | TABATA KUANZIA SAA 2:00 | JAGA AUCTION MART
s " ’ - NTONY,LUSEKEL | NTONY,LUSEKEL ASUBUHI NA COMPANY LIMITED
tukio hilo limetokea majira ya saa 3:30 asu-  kutolewa,” alisema. 0 0
buhi wakati meli hiyo ikiwa katika eneo la Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mjini Ma- KUENDELEA
AR . L . ; o 4. | HAULE/D.DESDEL | KELVINSTEPHEN | HOUSE 060812019 | MBAGALA KUANZIA SAA 2:00 | JAGA AUCTION MART
bahari ya kisiwa cha Tumbatu ikiwa safarini ~ gharibi, Thobias Sedeyoka, alithibitisha ku- Us MGADALA ASUBUHI NA COMPANY LIVITED
kwenda Pemba. tokea kwa tukio hilo na kusema uchunguzi KUENDELEA
Alisema baada ya kukuta mhandisi huyo  unaendelea ili kubaini chanzo cha kifo hi- 5. | SENYAGWABLE | SENYAGWABLE | MOTOVEHICLE T450 | 290742019 | ITETEMIA KUANZIA SAA 6:00 | TINCOM COMPANY LT
ameshajinyonga na kufariki dunia, nahod-  cho. Hilo ni tukio la nne kutokea kwa watu SSEY SSEY CYG & T495 ADM NCHANA NA
ha wa meli hiyo, Abubakar Zuberi Mzee, wanaodaiwa kujinyonga katika Mkoa wa KUENDELEA
alitoa taarifa na kutakiwa meli hiyo irudi  Mjini Magharibi kwa mwaka huu ikiwamo 6 | NJUWILLAMES | NJUWILLIAMES | COASTERT810ASW | 30/7/2019 | TABATA KUANZIA SAA 6:00 | WAUNGWANA
Unguja. tukio la Kamishna Msaidizi wa Polisi Azizi THER THER MCHANA NA AUCTION MART
“Tayari meli imeshafika katika Bandariya  Ali kukutwa nyumbani kwake akiwa ame- KUENDELEA

Unguja na maiti imeshashushwa kwa ajili ya
kupelekwa Hospitali ya Mnazi Mmoja kwa

shafariki dunia. Pia msichana mmoja huko
Kisauni alikutwa akiwa amejinyonga nyum-
bani.

MASHARTI YA MNADA

Dhamana zitauzwa mahali zilipo

uchungu 7" alisema. i. Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alichoshinda mara tu dalali atakapomtangaza
kuwa mshindi (on fall of the hammer), na salio la 75% ni lazima lilipwe ndani ya kipindi cha siku 14 kutoka siku
ya mnada. Kiasi cha asilimia Ishirini na tano (25%) kitakachokuwa kimelipwa hakitarejeshwa iwapo ~ mshindi
atashindwa kulipa salio katika kipindi cha siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada. Malipo yote yanayohusu
nyumba ni lazima yafanyike kwenye akaunti maalum ya makusanyo itakayotolewa na Afisa wa benki.

Ajali ya Hiace yaua

.j ® ® ii. Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za mnunuzi.

S I t a a W a e r U h I ! 4 jii. Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa Nyumba au kifaa/vifaa alivyonunua mara tu baada ya kufanya malipo kamili.
?

WOTE MNAKARIBISHWA.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WATU sita wakiwamo watoto wadogo
watatu, wamefariki dunia papo hapo,
baada ya magari mawili kugongana wilay-
ani Kahama, Mkoa wa Shinyanga.

Tukio hilo lilitokea juzi usiku katika

Kahama-Kakola Tarafa ya Kahama Mjini,
na kuhusisha gari aina Toyota Land Cruiser
namba T.477 ATC, mali ya Thomas Evarist
Katoto (47), mkazi wa Kahama na gari aina
ya Toyota Hiace namba T.710 AZZ, ambayo
mmiliki wake hajafahamika.
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Kwa maelezo na ufafanuzi zaidi tafadhali wasiliana na

Mratibu wa MIKOPO,

AccessBank Tanzania Limited-Makao Makuu

S.L.P. 95068,

Dar Es Salaam.

Simu: 022 2774355, Nukushi: 022 2774340

Barua pepe: info@accessbank.co.tz

Simu: JAGA AUCTION MART COMPANY LIMITED
0713123427
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Wanafunzi
wenye ufadhili nje
watahadharishwa

Na Mary Geofrey

WANAFUNZI wanaopata ufadhili wa
kwenda kusoma nje ya nchi wametakiwa
kujiepusha na shughuli za kufanya
vibarua katika nchi za watu kwa lengo la
kujipatia kipato na badala yake wazinga-
tie kile kilichowapeleka.

Wito huo umetolewa na Kaimu Maka-
mu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Mtakatifu
Joseph (SJUIT), Prof. Innocent Ngalinda,
wakati akiwaaga wanafunzi watano kati
yva 80 wa Stashahada ya Uhandisi wa
Sayansi ya Kompyuta, wanaoenda nchini
India kwa ajili ya kumalizia mwaka wa
mwisho wa masomo yao kwa lengo la
kuwaongezea ufanisi katika taaluma
hiyo.

Alisema kila mwaka chuo hicho kime-
kuwa kikiwapeleka wanafunzi wote wa
mwaka wa mwisho ngazi ya Stadhahada
na Shahada wa Uhandisi wa Sanyasi
yva Kompyuta nchini India kwa ajili ya
kumalizia masomo yao ili wapate uzoefu
wa kuendana na teknolojia ya masomo
hayo.

“Nina waasa, chuo kinawapeleka India
kwa ajili ya kupata elimu, kuongeza
taaluma ili kuwa wahitimu mnaoendana
na teknolojia ya Sayansi ya Kompyuta,
acheni kwenda kufanya kazi za vibarua,
acheni kwenda kufanya uhuni na mambo
ambayo hayaendani na kilichowapeleka
kazi yenu iwe kusoma na mrejee nchini
mkiwa mmepata elimu na si vinginevyo,”
alisema Prof. Ngalinda.

Alisema kumekuwapo na tabia za
vijana wanaokwenda katika nchi mbalim-
bali duniani kwa ajili ya masomo kujihu-
sisha na vitendo visivyo na maadili na
matokeo yake kuharibu mipango yao na
malengo tarajiwa.

Vile vile, alisema chuo hicho kinazin-
gatia ubora wa elimu wanayotoa na ndio
sababu wamekuwa wakipeleka wa-
nafunzi nje ya nchi ili kuwapatia elimu
inayoendana na ukuaji wa teknolojia na
kukidhi matakwa ya soko la ajira nchini.

“Gharama za masomo wanayolipia
ndizo zinazotumika kuwapeleka India
kwa ajili ya kumalizia masomo yao na
si kwamba tunawatoza fedha nyingine.
Huu ni mkakati wa chuo kuhakikisha
wanafunzi wanapata elimu iliyo bora
na wala hakuna haja ya kusafiri kuifata
mataifa mengine kwa sababu tunakidhi
mahitaji yote,” alisema.

Kwa upande wa wanafunzi wanaok-
wenda nchini India, Sky Karoli, mbali
na kuushukuru uongozi wa chuo hicho
kwa kuwawezesha kupata uzoefu kutoka
chuo cha nchini India alisema ni fursa
nzuri kwao.

Alisema wanaamini watapata elimu
iliyo bora itakayo wawezesha kuwa wa-
hitimu wanaoweza kutatua changamoto
zilizopo ndani ya jamii.

Naye George Temu, alisema wanaenda
kujifunza namna nchi nyingine zilivyo-
piga hatua katika ukuaji wa teknolojia ili
kupata elimu itakayowawezesha kui-
fanyia kazi wakirudi nchini.

Pia, alivitaka vyuo vingine kuiga mfano
huo wa kupeleka wanafunzi wake nje
ya nchi kwa lengo la kuboresha sekta ya
elimu nchini.

Mpina awashukia anaodai
wanataka kumhamisha JPM

Na Mwandishi Maalum,
SIMIYU

WAZIRI wa Mifugo na
Uvuvi, Luhaga Mpina, ame-
washukia baadhi ya watu
waliowahi kupewa nyadhifa
za juu serikalini na kwenye
Chama cha Mapinduzi (CCM)
kuendesha mikakati na nja-
ma za kutaka kumkwamisha
Rais John Magufuli kwenye
ajenda kuu ya kuwahudumia
wananchi na kutaka taifa li-
jadili mambo ya watu binafsi.

Mpina ambaye pia ni

Mbunge wa Kisesa (CCM)
Wilaya ya Meatu Mkoa wa
Simiyu, alitoa kauli hiyo jana
wakati akizungumza na wa-
nanchi wa jimbo hilo katika
mkutano wa hadhara ulio-
wilo Kata ya Tindabuligi.
Mpina alisema Watanzania
wana imani kubwa na Seri-
kali ya awamu ya tano, na
kwamba mikakati na njama
hizo kamwe hazitafanikiwa.
Mpina alisema viongozi
hao waliwahi kupewa nafasi
za juu ndani ya CCM na Seri-

kali, lakini Watanzania wal-
ishuhudia usimamizi dhaifu
wa shughuli za chama na ku-
sababisha makundi makub-
wa ya viongozi na wana-
chama kuhamia vyama vya
upinzani na kuisababishia
CCM na Serikali kuchukiwa
na wananchi.

Mpina alisema baada ya
Rais Magufuli kufanikiwa ku-
suka upya mifumo, kufumua
mikataba na sheria mbalim-
bali na kuongeza udhibiti na

na rushwa kwa vitendo na kukome-
sha mambo machafu yaliyokuwa
yanaumiza wananchi, ndipo wanai-
buka watu wachache kutoa waraka
na kutaka kuwahamisha wananchi
kwenye ajenda kuu ya maendeleo
ili wajadili mambo binafsi kwa ma-
slahi yao.

“Walanguzi na wala rushwa wal-
iokuwa wanaiba fedha za taifa hili
wamedhibitiwa, mishahara hewa
ililipwa miaka nenda rudi vion-
gozi wakawa wanaiba mishahara
hewa kana kwamba hakuna mtu

usimamizi wa rasilimali za
nchi pamoja na kupambana
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Mkurugenzi wa Maendeleo wa Kampuni ya TICTS, Donald Talawa, akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari llela, baada
va kukabidhi msaada wa mifuko ya saruji 1,200 na mabati 1,200, shuleni hapo, wilayani Mlele Mkoa wa Katavi wikiendi, kwa ajili
ya ujenzi wa hosteli ya wasichana ambayo itatoa malazi kwa takriban wasichana 200. Wengine ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Rachel
Kasanda (wa pili kulia), Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Mlele, Alexius Kagunze (kulia) na (kushoto) ni Mwenyekiti wa
Halmashauri hiyo, Deus Bundala. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bashe akaribishwa na ujumbe mzito

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo, Japhet

Hasunga, amemkaribisha
Naibu Waziri mpya wa wiz-
ara hiyo, Hussein Bashe, kwa
kumweleza kwamba jambo la
muhimu katika kutekeleza ma-
jukumu yake ni kufanya kazi
kwa bidii na weledi.
Dar es Salaam alipoongoza ki-
kao kazi cha uongozi wa juu
wa Wizara ya Kilimo ili kutoa
taswira ya mwelekeo wa wiz-
ara hiyo.

Kikao hicho kilichofanyika
kwa saa kadhaa, kilihudhuri-
wa na Naibu Mawaziri Omary
Mgumba na Hussein Bashe
pamoja na Katibu Mkuu wa
Wizara, Mhandisi Mathew
Mtigumwe.

Hasunga aliwataka Mgumba

na Bashe kuhakikisha wana-
fanya kazi kwa bidii na ush-
irikiano ili kutimiza azma ya
serikali ya kuimarisha uchumi
wa wananchi kadhalika maen-
deleo kwa ujumla wake.

Alitoa taswira ya mwelekeo
wa wizara hiyo katika mipa-
ngo ya muda mfupi na muda
mrefu ili kuwa na weledi na
utendaji  uliotukuka katika
utekelezaji wa Ilani ya Uchagu-
zi ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ya mwaka 2015/2020.
Rais John Magufuli alimteua
Bashe kuwa Naibu Waziri wa
Kilimo kuchukua nafasi ya In-
nocent Bashungwa ambaye
sasa ni Waziri wa Viwanda na
Biashara.

Moja ya mambo aliyoya-
bainisha Hasunga ni pamoja
na haja ya kuanzishwa kwa
Sheria ya Kilimo itakayotoa

suluhisho la changamoto zi-
nazombkabili mkulima na sekta
hiyo kwa ujumla.

“Kuna kila sababu ya kuan-
zishwa haraka sheria ya kilimo
na tayari tuko katika hatua za
mwisho kwa sababu hatuna
sheria na inayotumika sasa
ni Sera ya Kilimo iliyotungwa
mwaka 2013 ambayo pia ina-
hitaji kupitiwa upya,” alisema

Pia alisema sheria zinazo-
tumika kwa sasa ni za bodi za
mazao mbalimbali, ambazo
pia zina changamoto zake na
kuna mazao ambayo hayana
bodi kiasi kwamba kuwatetea
wakulima wa mazao hayo
inakuwa vigumu.

Mazao yaliyo katika uta-
ratibu wa bodi ni pamoja na
pamba, kahawa, chai, koro-
sho, pareto na tumbaku kwa
upande wa mazao ya biashara,

mazao ambayo hayana bodi ni
yale ya chakula ambayo nayo
yana mchango mkubwa katika
uchumi wa taifa.

Kadhalika ameeleza kuhu-
su usgjili wa wakulima wa
mazao yote na bodi hizo zil-
iagizwa kuwapatia vitambul-
isho kwa ajili ya kuwatambua
wakulima hao na wanapo-
fanyika kazi zao ili iwe rahisi
kuwahuduma.

Pamoja na mambo men-
gine, Hasunga  alielezea
umuhimu wa Wizara ya
Kilimo kuanzisha bima ya
mazao itakayokuwa suluhisho
kwa wakulima nchini ambao
kwa muda mrefu wamekosa
utetezi pindi wanapopatwa na
majanga kutokana na uchache
wa mvua au vinginevyo, jambo
linalosababisha  kukosekana
kwa mazao ya kutosha.
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kupiga marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Reli Tanga- Moshi kuongeza
pato kwa mikoa kaskazini

Na Mwandishi Wetu

UZINDUZI wa huduma za reli kati ya
Tanga na Moshi utaongeza kipato kwa mikoa
miwili hiyo, kuchagiza kukua kwa sekta ya
ujenzi majumbani na kuifanya Tanga ijit-
walie hadhi yake ya zamani enzi zao la katani
katika soko la dunia.

“Wakati ule Tanga ulikuwa ni mji maaru-
fu,” alisema Mkurugenzi Mtendaji wa Tanga
Cement , Reinhardt Swart akizungumzia
kuhusu uzuduzi huo uliofanywa na Waziri
Mkuu, Kassim Mjaliwa, Jumamosi.

Alisema Kampuni ya Tanga Cement ili-
kuwa ni mteja wa kwanza wa huduma hizo
mpya ambazo zilisita miaka 12 iliyopita, am-
bapo treni hiyo ilipowasili katika stesheni ya
treni ya moshi mjini ikikokota mabehewa
yaliyosheheni jumla ya tani 800 kwa mpigo,
mzigo ambao ni sawa na ule ambao ungesa-
firishwa na malori 30.

“ Ninaamini usafirishaji kwa urahisi
wa bidhaa kati ya vituo hivyo viwili
utaongeza kiwango cha watu kuzalisha
kipato kwa mikoa yote miwili. Sisi tunahi-
taji watu wengi zaidi wajipatie pesa mifu-
koni mwao ambayo itawasaidia kujenga
nyumba bora ambazo bila shaka zinahi-
taji saruji, hivyo tutaongeza mauzo yetu,
kuongeza kipato cha wanahisa wetu kupi-
tia gawio, serikali ya Tanzania itavuna
kodi ambayo itasaidia katika maendeleo
ya nchi,” alisema mkurugenzi huyo.

Aliongeza kuwa Tanga ni eneo
muhimu la kiuchumi na ina miundom-
binu yote muhimu ambayo ni bandari,
barabara na reli.

Alisema wahusika wakiisimamia mi-
undombinu hiyo vyema na kuitumia ip-
asavyo, ana uhakika kuwa baada ya
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Bosi wa Benki ya Standard Chartered atunukiwa tuzo

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Global Brand Awards, limem-
tunuku Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya
Standard Chartered, Sanjay Rughani, tuzo
ya kiongozi bora katika masuala ya kibenki
Tanzania kwa mwaka 2019.

Taarifa iliyotolewa jana na Benki ya
Standard Chartered, ilieleza kuwa Rughani
ni miongoni mwa washindi wa tuzo hiyo
ambayo imekuwa ikiwapatia tuzo kampu-
ni, watu kutoka taasisi mbalimbali ambao
wamekuwa na mchango mkubwa katika
taasisi zao.

Akizungumza baada ya kupokea tuzo
hiyo, Rughani alisema: “Ninajisikia furaha
kupokea tuzo hii na ninaiwasilisha kwa
wafanyakazi wenzangu wa Standard Char-
tered Tanzania, pia ninaiwasilisha kwa wa-
fanyakazi wenzangu wa sekta ya benki tu-
lio chini ya taasisi za benki, huu ni ushindi
wetu na ninawashukuru wote.”

Taarifa hiyo ilieleza tuzo hizo ni za saba
tangu zilipoanza kutolewa, ambapo kam-
puni na washindi watakabidhiwa zawadi
zao kwenye sherehe maalumu zitakazo-
fanyika mwezi ujao.

Rughani alichaguliwa kuwa Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Standard Charteres Tanzania
Januari 2016, alianza kufanya kazi katika
benki hiyo tangu mwaka 1999 na amewahi
kushika nafasi mbalimbali kama vile Mkuu
wa Idara ya fedha, Mkurugenzi Mtendaji
wa Fedha nchini Ghana.

Pia amewahi kuwa Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Fedha Afrika Magharibi katika nchi
za Ghana, Gambia, Sierra Leone na Ivory
Coast, Mkurugenzi Mtendaji wa Fedha
Standard Chartered Tanzania.

Rughani pia amewahi kuwa Mwenyekiti
wa Maofisa Watendaji Wakuu Tanzania,
Makamu Mwenyekiti wa Taasisi za Benki
Tanzania, Mkurugenzi wa Bodi ya Taasisi
ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF).

Hapi awashambulia
Makamba, Kinana

Na Silvanus Kigomba,
IRINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa,
Ally Hapi, amewashukia
viongozi hao wastaafu aki-
hoji uhalali wa waraka wao
uliosambazwa hivi karibuni
kupitia vyombo vya habari
na mitandao ya kijamii.

Hapi alieleza hayo jana
mjini Iringa wakati aki-
Zungumza na vyombo vya
habari na kueleza kuwa
hatua hiyo ya viongozi
wastaafu wakiwamo maka-
tibu wakuu wa chama hicho
kwa nyakati tofauti Yusuph
Makamba na Abdulrahman
Kinana, inalenga kukigawa
chama hicho.

Aliongeza kuwa Kkitendo
hicho kina lengo mahususi
la kukigawa chama hicho
na taifa kwa ujumla, jambo
ambalo halipaswi kufum-
biwa macho na wana-CCM
na Watanzania wanaolitakia
mema taifa.

Alisema viongozi hao
wastaafu walikuwa na

CAPITAL,

fursa ya kukutana na Rais
John Magufuli kueleza
duku duku lao, lakini njia
waliyoitumia inaonesha lipo
jambo ambalo linapikwa ili
kumwondoa kwenye mstari
Rais kwa kumtisha kwamba
chama kimegawanyika na
nchi imepasuka.

“Ndugu zangu kustaafu
ni heshima, na ukistaafu
lazima usemwe. Kama
hujasemwa ina maana
hukufanya vitu, maana
kama usiposemwa wewe
uliyewahi kupewa dhamana
wakati fulani unataka nani
asemwe?” alihoji Hapi.

“Mimi niseme kama kion-
gozi kijana. Hawa wastaafu
wetu wametuangusha sana,
tumefedheheka sana wame-
poteza heshima yao wali-
yoijenga kwa miaka mingi.”
Aliongeza kuwa Watanzania
wanatakiwa kusimama na
Rais Magufuli kwani ame-
onesha kushughulikia mad-
haifu yaliyoonekana hasa
katika kusimamia rasilimali
za taifa.
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MWANGA WA JAMII

Halmashauri zote zifuatiliwe
kwa karibu kodi pango ardhi

KATIKA toleo letu la jana, tulichapisha habari iliyoeleza kuwa
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, An-
geline Mabula, ameagiza kupelekwa timu maalum kuchunguza
idara ya ardhi katika Manispaa ya Shinyanga mkoani Shinyanga
kutokana na idara hiyo kubainika kupunguza kiasi cha fedha
kwa baadhi ya wadaiwa wa kodi ya pango la ardhi katika madeni
wanayodaiwa.

Mabula alitoa maagizo hayo wakati akifunga mkutano wa siku
tatu wa wataalamu wa sekta ya ardhi jijini Dodoma, na kusema
sekta ya ardhi katika Manispaa ya Shinyanga kumekuwapo na
mchezo mchafu wa kuwapunguzia wadaiwa sugu kodi ya pango
la ardhi kwa kucheza na mfumo, hivyo kuikosesha serikali ma-
pato kupitia sekta hiyo.

Alisema katika Manispaa ya Shinyanga kuna mchezo wa ku-
punguza madeni kwa mfano, mtu anadaiwa Sh. milioni 20 hala-
fu anapunguziwa deni lake.

Mabula pia alifichua kuwa Manispaa hiyo imekuwa ikiandaa
hati nyingi kwa udanganyifu na kusisitiza kuwa timu maalum
ya uchunguzi lazima ipelekwe ili kubaini udanganyifu huo kwa
kuwa manispaa hiyo imetia aibu na kuondoa uaminifu kwa seri-
kali.

Kadhalika, Mabula alishangazwa na idara ya ardhi katika man-
ispaa hiyo kushindwa kufuatilia hati za madai ilizowapelekea
wadaiwa sugu wa kodi ya pango la ardhi na kusubiri Mwenyekiti
wa Baraza la Ardhi Wilaya kuwakumbusha, jambo alilolieleza
kuwa ni kinyume cha taratibu za utendaji kazi.

Mchezo alioufichua Mabula katika Manispaa ya Shinyanga
inawezekana kinafanyika katika manispaa zingine nchini, na ni
mchezo unaofanywa na mtandao wa watumishi zaidi ya mmoja,
kwa lengo la kujipatia fedha ambazo wanaziweka kwenye mi-
fuko yao binafsi.

Hilo linapaswa kuchukuliwa na serikali kuwa ni funzo na
namna ambavyo kila uchao baadhi ya watumishi wanaendelea
kubuni njia ya kuiibia serikali, na mwisho wa siku inakosa ma-
pato ya kujiendesha na kutoa huduma kwa jamii.

Kwamba licha ya kuanzishwa kwa mifumo kadhaa ya kudhibiti
mapato ya serikali, bado kuna wajanja wanatumia upungufu wa
mifumo hiyo kuihujumu serikali kupitia wizi wa fedha za umma.

Kimsingi kodi ya pango la ardhi ni miongoni mwa vyanzo vya
mapato mapya ya serikali iliyobuniwa na kusimamiwa kwa kari-
bu na serikali ya sasa, lakini bado ufuatiliaji wa karibu na makini
bado unahitajika.

Tunaona kuwa ukiwapo usimamizi makini na wa karibu wa
makusanyo ya kodi ya pango la ardhi kwa halmashauri zetu zote,
kwa muda mfupi serikali inaweza kukusanya mapato ya kuri-
dhisha, ambayo yataiwezesha serikali kutekeleza miradi min-
gine mikubwa inayowagusa sana wananchi.

Ifike mahali sasa wakurugenzi wa halmashauri zetu kila mmo-
ja apangiwe malengo ya makusanyo ya kodi ya pango la ardhi, na
hicho kiwe moja ya vigezo vya kupima utendaji wao.

Tusidanganyike kamwe kuwa rasilimali zinazipaswa kuwa
tegemeo la serikali kukusanya mapato makubwa kuwa ni mafu-
ta, gesi na madini, bila kuhusisha ardhi.

Taarifa kuwa tangu kuanza kwa operesheni maalum ya kufua-
tilia wadaiwa sugu wa kodi hiyo, shilingi bilioni 20 zimekusany-
wa ndani ya mwezi mmoja, ni uthibitisho kuwa upo umuhimu
wa kuekeleza nguvu katika makusanyo ya kodi hiyo.

Pamoja na changamoto zilizopo, serikali hainabudi kuhakiki-
sha kuwa mifumo ya makusanyo ya kodi ya pango la ardhi in-
afuatiliwa kwa karibu na pale inapoonekana ina upungufu, basi
ibadilishwe ili taifa lisiendelee kupoteza mapato kwenda katika
mifuko ya watu binafsi wachache.
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THE GUARDIAN LIMITED
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- Muungwana Lazima Nilonge

Ma-RC, DC, simamieni agizo la
serikali ununuziwa pamba

KWA zaidi ya wiki nne zi-
lizopita, safu hii imekuwa
ikibainisha kwa mapana kilio
cha wakulima wa pamba, kina-
chotokana na kusuasua kwa
ununuzi wake katika mikoa
inayolima zao hilo.

Hali hiyo imesababisha
pamba nyingi kuendelea kuba-
ki mikononi mwa wakulima
lakini pia katika maghala ya
Vyama vya Msingi vya Ushirika
(AMCOS), baada ya baadhi ya
wakulima kuipeleka kwa mi-
najili ya kuiuza, lakini wakai-
shia kukopwa.

Kwamba wakaishia kukop-
wa baada ya kampuni za un-
unuzi kutopeleka fedha zikidai
bei ya kununulia zao hilo ya
Sh. 1,200 kwa kilo iliyowekwa
na Serikali, haina faida kwao
kutokana na kuporomoka bei
katika soko la dunia.

Ni vyema kwamba Serikali
hii sikivu ya Dk. John Magu-
fuli iliyojinasibu kwa maneno
na vitendo kuwa iko kwa ajili
ya Watanzania wote na hasa
wanyonge ambao kwa sehemu
kubwa ni wakulima imeingilia
kati suala hili.

Suala ambalo lilikuwa li-
naelekea kukatisha tamaa
juhudi za wakulima wa pamba
za kuongeza uzalishaji, hivyo
kipato na hatimaye kuboresha
maisha yao na ya taifa kwa
ujumla, wakati taifa likielekea
kwenye uchumi wa viwanda.

Si kwenye uchumi wa vi-
wanda tu, lakini katika dhima
nzima ya kuwa nchi ya kipato
cha kati ifikapo mwaka 2025,
takribani miaka sita ijayo.

Usikivu na utetezi wa seri-
kali kwa wakulima wa zao hili,

wengi wakiwa wadogo wadogo
umeonekana katika msimamo
wake ambapo bila kumumu-
nya maneno imeendelea ku-
sisitiza kwa wanunuzi kwamba
bei ya kilo moja ya pamba ni
kuanzia Sh.1,200 na si ving-
inevyo.

Kuna  taarifa =~ kwamba
wanunuzi wamesuasua ku-
nunua zao hili kwa bei hiyo
elekezi ya Serikali wakitaka
walinunue kwa chini ya Sh.
1,000 ambayo kimsingi haim-
lipi mkulima ukilinganisha
na gharama na nguvu ana-
zowekeza kwenye uzalishaji
wa zao hilo.

Lakini eneo jingine ambalo
Serikali imeonyesha inatem-
bea katika maneno yake Ili-
napokuja suala la kupigania
maslahi ya wanyonge ni baada
ya kulipatia ufumbuzi tatizo la
kusuasua kwa masoko ya zao
hilo.

Ni baada ya kuwa imefan-
ya mazungumzo na wadau
muhimu wa zao hilo na kufikia
muafaka katika dhima nzima
ya kuhakikisha pamba yote ya
wakulima inanunuliwa ifikapo
mwishoni mwa mwezi huu na
wakulima wanalipwa fedha
7ao zote.

Hakikisho hili la Serikali lili-
bainishwa na Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa katika ziara yake
ya kukagua mwenendo wa un-
unuzi wa zao hilo, aliyoifanya
wilayani Igunga, mkoani Tab-
ora Julai 15.

Akasema kuwa baada ya ma-
zungumzo, walikubaliana na
Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
kuanza kutoa dhamana kwa

benki nchini ili zitoe mikopo
kwa wanunuzi wa zao hilo
na hivyo  kuwawezesha kui-
nunua pamba yote kwa pesa
taslimu.

Aidha, akawaonya wanunuzi
kutumia pesa watazopata kwa
madhumuni lengwa.

Vilevile akawaagiza wakuu
wa mikoa na wilaya katika mae-
neo yote yanayolima zao hilo
wasimamie ipasavyo wanunu-
zi wote ili fedha zinazotolewa
zitumike kwa manunuzi ya
pamba na si vinginevyo.

Hata hivyo, taarifa ambazo
Muungwana amezipata kutoka
katika maeneo mbalimbali ni
kwamba fedha zimeanza ku-
pelekwa katika baadhi ya mae-
neo lakini si kwa kiwango cha
kutosha.

Kwa hali hiyo bado kuna
wakulima wengi waliokuwa
tayari wamepeleka pamba yao
kwenye maghala ya AMCOS
hawajalipwa mpaka sasa, pia
bado kuna wakulima wengi
walio na pamba yao majumba-
ni, wakisubiri fedha zipelekwe
ili waiuze.

Muungwana anatoa rai kwa
wakuu wa mikoa na wilaya ku-
wasimamia wanunuzi wa pam-
ba ambao tayari wamepata
mikopo ili kuhakikisha fedha
hizo zinafanya kazi iliyoku-
sudiwa ya kununua pamba ya
wakulima.

Ni muhimu wafanye hivyo ili
kuhakikisha ahadi ya Serikali
inatimia kwamba ifikapo Julai
30 pamba yote ya wakulima
iwe imenunuliwa kwa ustawi
wa wakulima wa zao hilo na
maendeleo ya taifa kwa ujum-
la.
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Wengzetu hawa
wanaikwaza jamii

Mhariri,

UKISOMA vitabu vya dini
na hata kusikiliza mahubiri na
mawaidha ya viongozi wetu wa
dini ni dhahiri utafahamu jinsi
ambavyo misahafu na maelekezo
ya viongozi hao inavyosisitiza juu
ya umuhimu wa kulinda uhai wa
binadamu.

Inafafanuliwa kwamba uhai wa
binadamu ni lazima ulindwe kwa
kuwa ndivyo yalivyo maagizo ya
Muumba na kwamba hata sheria,
kanuni na taratibu mbalimbali
katika jamii na makabila zina-
sisitiza juu ya hilo.

Ninaandika katika ukurasa
huu kuelezea namna ninavyo-
chukizwa na watu ambao hutupa
watoto ovyo jalalani ama kwenye
vyoo wakati mwingine na hivyo
kukatisha maisha ya watoto wa-
sio na hatia. Tatizo hili kimsingi
liko sana kwa wasichana ambao
matukio mengi yamekuwa yakiri-
potiwa mara kwa mara juu yao
katika vyombo vya habari.

Ninawatahadharisha watu wa-
naofanya unyama huo wakum-
buke kwamba Mwenyezi Mungu
anawaona.

Ninaomba Serikali yetu tukufu
iwachukulie hatua kali watu wa
aina hii wasiothamini kabisa uhai
wa binadamu.

Pawa Nkanda- Majimoto

Wavuta sigara hadharani
wananikwaza

Mhariri

NAOMBA unipatie nafasi kwe-
nye gazeti letu linalotupatia fursa
sisi wasomaji wake ya kueleza
dukuduku na kero mbalimbali
zinazotukabili katika jitihada za
kuhakikisha kuwa tunapiga hatua
kubwa za kimaendeleo kama watu
binafsi na taifa kwa ujumla.

Kero niliyonayo kwa leo ni ile
ya watu wanaovuta sigara kila
mahali hata kwenye sehemu za
wazi au za umma ambazo kim-
singi haziruhusiwi kwa wavutaji
kufanya starehe yao hiyo. Tabia hii
inakera katika mazingira yoyote
kwa sababu inasumbua wengine
wasio wavutaji wa sigara, hali in-
ayowasababishia adha isiyokuwa
na sababu, eti tu kwa baadhi ya
watu kuendeleza starehe zao.

Tkumbukwe kuwa kwa mujibu
wa utafiti toka vyanzo mbalimbali
vya kiafya, inabainishwa kwamba
moshi wa sigara unapomfikia mtu
asiyevuta, humuathiri zaidi kiafya
kuliko hata huyo mtumiaji mwe-
nyewe.

Joseph Baltazari- Shy

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Taasisi zitoe elimu sahihi ya
mpigakura, si vinginevyo

Na Sabato Kasika

WAZIRI Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Kassim
Majaliwa, amezionya asasi za kiraia
zilizopewa jukumu la kutoa elimu
ya mpigakura kutokisemea chama
chochote cha kisiasa.

Badala yake zinatakiwa kuele-
keza wananchi umuhimu wa kuji-
andikisha, kupiga kura na kuwach-
agua viongozi wanaowataka na si
kuwashawishi ili wampigie kion-
gozi, ambaye asasi hizo zinamtaka.

Anazitaka asasi hizo kuwaele-
keza Watanzania kujua umuhimu
wa kujiandikisha, kupigakura na
kuwachagua viongozi wanaowa-
taka wenyewe bila kuwapo kwa
ushawishi wa aina yoyote.

Hivyo ndivyo alivyoagiza Wa-
ziri Mkuu wakati akizindua rasmi
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Mpigakura akiwa mkoani Kiliman-
jaro.

Uboreshaji huo unakwenda sam-
bamba na utoaji wa elimu hiyo,
ambayo inatolewa na asasi 28 zi-
lizopewa vibali na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) na kutangazwa

Juni mwaka huu.

“Tume imetoa vibali vya kutoa
elimu ya mpigakura kwa baadhi ya
asasi za kiraia, rai yangu kwa asasi
zilizopata vibali hivyo, kuendelea
kutoa elimu hiyo kwa wananchi
kwa kuzingatia mwongozo,” anase-
ma Majaliwa.

Anafafanua kuwa mwongozo
umetolewa na NEC, hivyo asasi
hizo zisikisemee chama chochote
cha kisiasa, bali zielekeze wananchi
umuhimu wa kujiandikisha, ku-
pigakura na kuwachagua viongozi
wanaowataka wenyewe na siyo ku-
washawishi ili wampigie kiongozi
ambaye asasi hizo zinamtaka.

Anasema zikifanya hivyo zinaku-
wa zimejiepusha na ushabiki wa
kisiasa na kufanya kazi hiyo kwa
ufanisi mkubwa na mwisho wa siku
Watanzania watajitokeza kwa wingi
kuchagua viongozi wanaowataka.

Anaamini kwamba wananchi
wakipata elimu kuhusu uboreshaji
wa daftari hilo, watahamasika ku-
tumia haki yao ya kikatiba ya ku-
jlandikisha na hatimaye kushiriki
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2020.

Nikumbushe tu kwamba, siku
ambayo asasi hizo zikikabidhiwa
jukumu la kutoa elimu ya mpigaku-
ra, ziliagizwa kuzingatia mambo
muhimu ili kufanikisha kazi hiyo,
ikiwamo kufuata sheria, kanuni na
taratibu na kutojihusisha na itikadi
za kisiasa, udini, ukanda na ukabila.

Hadi sasa zinaendelea kuonywa
kutojiingiza katika mijadala ya ki-
siasa na ushabiki na kutakiwa ku-
fuata miongozo, ambayo zimepewa
na NEC, lengo likiwa ni utoaji wa
elimu kufanyika kwa ufanisi.

Hivyo kwa kauli ya Waziri Mkuu
ambayo inaendelea kusisitiza kile
ambacho NEC imekisema, wa-
husika wasikie na kuzingatia ili
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapigakura ufanyike kama inavyo-
takiwa.

Asasi hizo zikienda kinyume na
hayo, basi zijue kwamba zitakuwa
zimechangia kuvuruga maana hal-
isi ya elimu hiyo ya mpigakura in-
ayokusudiwa kuwafikia wananchi.

Kushabikia vyama vya siasa kati-
ka utoaji wa elimu ya uraia ni sawa
na kufanya kampeni, hivyo asasi
zifanye kazi zake na kuwaachia wa-

nasiasa kampeni zao wakati mua-
faka kufanya hivyo utakapotimia.

Watanzania na hasa vijana wali-
otimiza umri wa miaka 18 au wale
ambao watatimiza umri huo ifi-
kapo Oktoba, 2020 wahamasishwe
kujitokeza kwa wingi na kujiandiki-
sha katika daftari hilo.

Hayo ni miongoni mwa yale
ambayo Waziri Mkuu amesisitiza
na kusema vijana ndio walengwa
wakuu kwa vile wanaingia kwa
mara ya kwanza katika uchaguzi,
hivyo ni muhimu kuyazingatia ili
elimu hiyo iwe na matokeo mazuri.

Kama anavyosema Waziri Mkuu,
bila kujiandikisha hawataweza ku-
tumia haki yao ya msingi ya kuch-
agua viongozi wanaowataka, na
kwamba kujiandikisha kwao kuta-
wahakikishia ushiriki wao katika
uchaguzi wa viongozi.

Walengwa pia wasiwe tayari
kusikiliza mambo ambayo yataele-
zwa yakiwa kinyume na malengo
la elimu ya mpigakura, vinginevyo
wanaweza kuingizwa katika mtego
bila wao kujua.

Watoaji wa elimu ya mpigakura
watakaoweka pembeni, sheria, ka-
nuni na taratibu na kujihusisha na
itikadi za kisiasa, udini, ukanda na
ukabila, waogopwe kama ukoma ili
wasilipeleke taifa kubaya.

Ikumbukwe kuwa Watanzania
wanaunganishwa na Utanzania
wao, siyo kwa itikadi za kisiasa, udi-
ni, ukanda na ukabila, hivyo jambo
la muhimu ni kuendelea kuwaun-
ganisha kama walivyo.

Vilevile wapo baadhi ya Watan-
zania ambao hawana dini wala
hawako kwenye vyama vya siasa,
lakini wote wanaunganishwa na
Utanzania wao na siyo ukanda,
ukabila, udini wala itikadi za vyama

vya siasa.
Kwa maana hiyo watoaji wa
elimu, ambao hawatazingatia

mwongozo kama wanavyotakiwa,
basi waogopwe kama ukoma ili
wasilipeleke taifa kubaya, kwani
watakuwa wanalenga kuwagawa
Watanzania.

Niseme tu kuwa hata wana-
siasa nao wanatakiwa kuhakikisha
kwamba mambo yote ya kisiasa wa-
nayosimamia, kuyatetea na kuyasi-
fia yanatakiwa kuwakilisha maslahi
ya Watanzania wote kwa ujumla.

KABWELA NA FADHIL MOHAMMED

HEBV NIAMEBIE.KWANINI
KILA SIKV VNAKWA OFISINI
VEKIWA VMELEWA?

NAZICHANGAMSHA SHERIA
ZA KAZI BOSI.
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Maagizo 6 ya JPM kwa Bashe, Simbachawene
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yanayotakiwa kutekelezwa.”

Katika hafla ya kuwaapisha
viongozi hao jana, Rais Magu-
fuli alimwagiza Bashe kwenda
kutekeleza mambo mawili ikiwa
ni pamoja na kutatua changa-
moto ya masoko ya mazao ya
biashara.

Rais alisema amekuwa aki-
fuatilia michango ya Mbunge
huyo wa Nzega Mjini anayoitoa
bungeni kuhusu sekta ya kilimo,
hivyo kumtaka sasa akaitekeleze
wizarani kwa vitendo.

“Nimekuwa nakusikiliza sana
bungeni, michango yako ni miz-
uri, umekuwa ukitoa uchambuzi
wa namna ya kuleta mafanikio
ya kilimo, ndiyo maana nimeku-
weka Wizara ya Kilimo,” alisema.

“Sekta ya kilimo ina wizi mwin-
gi, ninafahamu changamoto inay-
oipata Bodi ya Sukari, inapigwa
vita sana, nilikuwa nasubiri wazi-
ri aivunje na yeye angekipata cha
mtema kuni, lakini hajaivunja.

“Nataka nieleze ukweli kwa
sababu ile bodi inafanya kazi
nzuri lakini inapigwa vita na wa-
fanyabiashara wa sukari walio-
zoea kutumia sukari kama ‘white
gold’, tumesema hapana kwa
sababu ‘gape’ (pengo) kubwa la

sukari tuliyonayo katika nchi ni
ndogo, haiwezi ikawa ‘exaggerat-
ed’ (lisikuzwe) tunaletewa sukari
ambayo ni ya ovyo, imeshaisha
muda wanawaletea wananchi.”

Rais Magufuli alimtaka Bashe
na watendaji wengine wa Wizara
ya Kilimo kuhakikisha wanasima-
mia mazao ya kilimo ili wananchi
wapate soko.

“Kilimo ni biashara, mkulima
akilima korosho, mahindi, wapa-
te faida ili kusudi wapate utajiri,
kaendeleze kilimo cha kisasa.

“Nina uhakika mkishirikiana
na wizara nyingine kama Wizara
ya Viwanda na Jeshi la Magereza
ambao bado kilimo hakijaleta
matokeo, mnaweza kuleta matu-
maini makubwa kwa wananchi,”
alisema. “Sasa hivi kuna changa-
moto kule Kagera, tuliwaambia
wauze kahawa, wawekezaji wa-
naotaka kununua waje, lakini ni
lazima wanunue kwa Sh. 1,500
na kuendelea kwa sababu ipo
michango inatakiwa kulipwa
kwenye halmashauri na serikali.

“Wafanyabiashara wachache
wameanza kuwadanganya wa-
nanchi. Fedha zimeshapelekwa
za kulipia kahawa. Wafanyabi-
ashara wa namna hii ambao
wanawadanganya wananchi wa-
siziuze kuwa hao watazinunua,

lazima washughulikiwe kwa
mkono mkubwa bila kuwaonea
huruma.” Alisema changamoto
za aina hiyo zipo pia kwenye zao
la pamba ambalo serikali ime-
agiza kilo moja inatakiwa iuzwe
kuanzia Sh. 1,200.

“Nitoe wito ingawa nilishazun-
gumza, wafanyabiashara waki-
nunua pamba na kuwakopesha,
mkampata mtu mwingine anaye-
taka kuwalipa, iuzeni hiyo pamba
ili mpate fedha zenu ili wananchi
msibaki kukopesha kwa wafan-
yabiashara.

“Ninawapongeza, nawata-
kia kazi njema, mkamtangulize
Mungu, mtapigwa vita, mtazun-
gumzwa, mengine myavumilie,
mmwachie Mungu kwa sababu
ndiye aliyetaka muwe katika na-
fasi zenu, kashirikianeni na wan-
yonge, nina uhakika mtafanya
makubwa,” alisema.

Awali, Simbachawene alisema
amekuwa Mwenyekiti wa Kamati
ya Bunge ya Bajeti kwa muda na
ameona fedha nyingi zinateng-
wa, lakini hazitatui matatizo kwe-
nye mazingira.

“Nitashirikiana na kumshauri
Makamu wa Rais na wenzangu
watanisaidia ili Muungano wetu
uweze kudumu kwa sababu ha-
tuna chaguo lingine la nchi ny-

ingine mpya itakayotokea zaidi
ya Muungano wa Zanzibar na
Tanganyika,” alisema.

Naye Bashe alimwahidi Rais
Magufuli kuwa atatimiza yale am-
bayo yako ndani ya mamlaka ali-
yopewa ili kusukuma gurudumu
la maendeleo.

“Ninaifahamu sekta ya Kkili-
mo, ninamshukuru Spika (Job
Ndugai) alinipa nafasi ya kukaa
kwenye Kamati ya Bajeti, nam-
shukuru Simbachawene, kaka
yangu amekuwa mwenyekiti
wangu katika kamati hiyo, imen-
ipa elimu ya kufahamu changa-
moto zinazoikabili nchi hii,”
alisema.

WAFUGAJI

Katika hatua nyingine, Rais
Magufuli alitangaza jana kuwa
amepanga kukutana na wafu-
gaji wa Tanzania ili kuzungumza
nao kama alivyofanya kwenye
makundi mengine yakiwamo ya
wadau wa sekta ya madini na wa-
fanyabiashara.

“Hatuwezi kuzidharau changa-
moto zao hasa katika kushu-
ghulikia maeneo ya kuchungia
mifugo yao kwa sababu ngombe
wapo wengi, mpaka sasa tak-
wimu zinaonyesha wapo milioni
5.5,” alisema.

Mahakama yaelezwa mshtakiwa alikiri kumpiga mjukuu

INATOKA UK. 2

kwamba walifanyiwa ukatili
wa hali ya juu tofauti ni kwamba
huyu mzima na yule amefariki,
nilimpigia simu afande Walelo
akaniamuru nirudi kituoni na
huyo mtoto,” alidai Sajenti Mgeni
huku akitokwa na machozi kuo-
nyesha uchungu wa ukatili wa
mshtakiwa.

Alidai kuwa alimhoji jirani
yake mshtakiwa Mwanahamisi
kuhusu mahusiano yake na
mshtakiwa, alidai kuwa alim-
weleza jinsi alivyokuwa akiwap-
iga Andrew na marehemu mara
kwa mara.

Alidai kuwa alishuhudia jinsi
Naomi (marehemu kwa sasa)

alivyotumikishwa kazi za watu
wakubwa tofauti na umri wake.

Vile vile, alidai kuwa Mwana-
hamisi alijaribu kumsihi asiwap-
ige, lakini aliambulia kununiwa,
alipomsalimia  hakuitikia na
ikawa hawana uhusiano wa uji-
rani tena.

Pia alidai alipomfikisha An-
drew kituoni bosi wake alipom-
wona, aliagiza apelekwe hospi-
tali na alilazwa.

“Machi 28, 2017 niliungana
na jopo la madaktari kufanya
uchunguzi kwa kweli hali ya
mwili wa marehemu ilisikiti-
sha, alikuwa na uvimbe mkub-
wa kichwani walipomfunua
walibaini damu ilivilia kwenye
ubongo, vidonda mwili mzima

vilivyokosa matibabu na mkono
wa kulia ulikuwa umevunjika,”
alidai shahidi huku akitokwa ma-
chozi.

Kadhalika alidai kuwa alipiga
picha kama ilivyo taratibu na
kuziwasilisha kwa wakuu wake.

Mahakama hiyo ilipokea ram-
ani ya eneo la tukio na picha tisa
za marehemu kama vielelezo ka-
tika kesi hiyo.

Shahidi mwingine kutoka Da-
wati la Jinsia Polisi, Chang'ombe
Koplo Joyce, alidai kuwa siku ya
tukio alipigiwa simu na Dk. Ruth
anayehusika na ustawi wa jamii
Hospitali ya Temeke niende
kuna tukio.

Alidai kuwa alikwenda kiten-
go cha dharura akafahamishwa

kwamba wamepokea mtoto, la-
kini mshtakiwa na wenzake wa-
nadai ni mgonjwa wakati tayari
ameshafariki.

“Nilivyomuona mtoto al-
ionekana amepata mateso na
ukatili mkubwa kabla ya kufa
kwake, niliwachukua watuhu-
miwa, mshtakiwa na wanawe ni-
kawapeleka kituoni na baadaye
nilikwenda kuwakabidhi polisi
Mbagala eneo lilikofanyika
tukio,” alidai Koplo Joyce.

Kesi hiyo inaendelea leo usha-
hidi wa Jamhuri.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa
kuwa Machi 25, 2017 Tuangoma
es Salaam mshtaklwa alimuua
mjukuu wake kwa kumpiga.

Mpina awashukia anaodai wanataka kumhamisha JPM
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aliyetakiwa kuchukua hatua...
leo Mheshimiwa John Magufuli
amekuja, mishahara hewa yote
imekuwa historia,” alisema Mpi-
na.

Pia alisema Rais Magufuli
amerekebisha mifumo  kwe-
nye maeneo mbalimbali iki-
wamo sekta ya madini, hali ili-
yowezesha Serikali kuwa na hisa
kwenye migodi hiyo, ambapo
sasa Serikali inapata mabilioni
ya fedha kutoka kwenye madini,
rasilimali zetu zilikuwa zinaibwa
kana kwamba hakuwapo mtu
wa kuchukua hatua.

“Uvuvi haramu kila kona, sa-
maki walikuwa hakuna Taifa
lenye maziwa makubwa kuliko

nchi yoyote Afrika na Dunia,
Taifa lenye bahari samaki tuna-
nunua za kutoka nje,” alisema na
kuongeza:

“Mheshimiwa Magufuli akase-
ma uvuvi haramu hapana, Mpi-
na nenda pale kakomeshe uvuvi
haramu, uvuvi haramu umeko-
ma nchi hii, wananchi wanakula
samaki wengi na wakubwa kila
sehemu na mauzo ya nje ya-
meongeka.”

Mpina alisema mambo men-
gine makubwa yaliyosimamiwa
na Rais Magufuli kudhibiti
utoroshaji fedha nje ya nchi,
biashara ya dawa za kulevya,
matumizi ya pombe za viroba,
utoroshaji magogo nje ya nchi,
uingizaji holela wa bidhaa toka
nje na kuua viwanda vya ndani.

Pia mikopo ya serikali, matumizi
holela ya fedha za umma yote
yameshughulikiwa na Serikali ya
awamu ya tano.

“Sasa wengine wanaanza
kujitokeza na mawaraka yao
wataendelea kuyasoma we-
nyewe, Watanzania wako bize na
maendeleo hawabhitaji waraka
hatuhitaji waraka sisi, tunahi-
taji umeme wa uhakika, sisi tu-
nahitaji elimu bora na maji,
sisi tunahitaji soko na bei nzuri
ya pamba, sisi tunahitaji mal-
isho ya mifugo, sisi tunahitaji
usafirishaji ~ wa uhakika treni,
ndege, barabara, madaraja na
viwanda.

Sisi tunahitaji hospitali nzuri,
tunahitaji dhuluma zote dhidi ya
wananchi zikomeshwe, mambo

hayo Magufuli amekuwa akishu-
ghulika nayo kufa na kupona..
sisi hatuhitaji waraka..waraka
wakasome wao na familia zao.”

Alisema mageuzi makubwa al-
iyoyafanya Rais Magufuli katika
kipindi kifupi cha uongozi wake
Tanzania haitamsahau na wana-
CCM hawatamsahau kwa juhudi
kubwa alizofanya za kuweka mi-
fumo imara ndani ya Serikali na
CCM.

“Kama ni kwenye chama nani
katika historia ya nchi yetu ali-
yeweza kufanya kama Mheshim-
iwa Magufuli, nani katika utawa-
la ambaye ameweza kurudisha
wabunge 10, madiwani 200 na
halmashauri nne kutoka up-
inzani na kujiunga na CCM?”
alihoji.

Mazungumzo
kina Nape,
Makamba
yaibua jambo

INATOKA UK. 2

Alitahadharisha kuwa kuwapo kwa
vitendo hivyo kunahatarisha usalama
wa raia na uhusiano na mataifa men-
gine, akidai kuwa kama viongozi wa-
naweza kudukuliwa mawasiliano yao
binafsi, inawezekana hata mabalozi
na watu binafsi wakafanyiwa vitendo
hivyo.

“TCRA itoe taarifa sahihi juu ya nani
aliyefanya kazi hiyo, kama Kinana na
Nape wamerekodiwa, nani ana uhaki-
ka kama Balozi wa Marekani hajare-
kodiwa, Balozi wa Uingereza hajare-
kodiwa?

“Viongozi wetu wa vyombo vikubwa
hawajarekodiwa? Kama wamerekodi-
ana wenyewe kwa wenyewe, Sisi vipi,
wengine vipi? Tuache huu utama-
duni,” Kubenea alisema.

Mbunge huyo alisema vitendo hivyo
vikiendelea kufumbiwa macho, vitaha-
tarisha kufungiwa kwa TCRA na Mam-
laka ya Mawasiliano ya Kimataifa ku-
tokana na kushindwa kutimiza wajibu
wake.

“Nitakuwa mtu wa mwisho kuunga
mkono suala hili linaloweza kuligawa
taifa kwa sababu za tofauti za kisiasa.
Minyukano ndani ya vyama ipo, kuse-
mana kupo, kuteta kupo.

“Na hata mimi nakumbuka sauti nili-
yokuwa nikizungumza na rafiki yangu
Antony Komu (Mbunge wa Moshi

""" iliwahi kusambaa kwenye
mtandao lakini tuliyamaliza ndani ya
chama kwa kukiri na kuomba radhi,”
Kubenea alisema.

Mazungumzo yaliyorekodiwa yenye
sauti zinazodaiwa za kina Nape, Ki-
nana na Makamba, yalianza kusambaa
kwenye mitandao ya kijamii baada ya
Kinana na Makamba kwa pamoja kum-
wandikia barua Katibu wa Baraza la
Ushauri la Viongozi Wakuu wastaafu
wa CCM, Pius Msekwa, wakilalamika
kudhalilishwa na mtu anayejiita mwa-
naharakati huru.

Nipashe jana ilimtafuta Msemaji wa
TCRA, Semu Mwakyanjala, kuzungum-
zia changamoto ya udukuzi wa mazun-
gumzo hayo ya simu, lakini akasisitiza
kuwa suala hilo ni la kijinai, hivyo li-
napaswa kushughulikiwa na kutolewa
ufafanuzi na vyombo vya dola.

“Uhalifu wowote au jinai yoyote ile
ni Jeshi la Polisi ndilo limepewa mam-
laka ya kisheria kusimamia suala hilo
kwa kuchunguza na kukamata.

“Mtu akifanyiwa uhalifu anaenda
polisi kuripoti na si TCRA na mtu aki-
fanya uhalifu mtandaoni, polisi ndiyo
wenye jukumu la kufuatilia,” Mwaky-
anjala alisema.

Nipashe pia ilimtafuta Mkurugenzi
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI),
Robert Boaz, kuzungumzia suala hilo,
lakini akasema yuko kikaoni na kum-
womba mwandishi amtafute baadaye.

Baadaye DCI Boaz alimpigia simu
mwandishi na kumtaka aende ofisini
kwake leo kwa ajili ya ufafanuzi wa
suala hilo kwa maelezo kuwa jana
hakuwa na uhakika kama kweli ali-
kuwa anazungumza na mwandishi wa
habari.
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Takukuru ilivyookoa bil.
4.5/- Kwenye uchakachuaji

Na Christina Haule,
MOROGORO

AIDI ya Sh. bilioni 4.5
zimeokolewa na Taasi-
si ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa
nchini (TAKUKURU), baada ya
kunusurika kufujwa kwa njia
tofauti kwenye miradi minne
ya maendeleo iliyokusudiwa
kuboresha huduma mbalimbali
za kijamii mkoani hapa.
Kamanda wa Takukuru
Mkoa wa Morogoro, Janeth Ma-
chulya, alisema katika kipindi
cha robo ya mwaka yaani Aprili
hadi Juni Takukuru imetekeleza

kazi yake ambapo fedha hizo
shilingi 4,545,987,652.06 zilifu-
jwa kwenye mradi wa Hospitali
ya Wilaya Morogoro, ukara-
bati wa Shule ya Sekondari
Morogoro, Shule ya Sekondari
Mjimpya na mradi wa maji Di-
hinda wilayani Mvomero.
Kamanda huyo alisema ufu-
jwaji wa fedha hizo umetokana
na ukiukwaji mkubwa wa tara-
tibu za manunuzi na mikataba,
kufanyika malipo bila taratibu,
fedha nyingi kutumika pasipo
kazi kuonekana, kazi duni na
makandarasi kutekeleza mi-
radi kinyume cha taratibu au
matakwa ya mkataba. Aidha,

Machulya alifafanua  kuwa
Hospitali ya Wilaya Morogoro
ilitengewa Sh. 1,500,000,000,
Shule ya Sekondari Morogoro
Sh.  1,042,554,532.80, Shule
ya Sekondari Mjimpya Sh.
1,400,000,000 na mradi wa
maji Dihinda ulikuwa wa Sh.
603,433,119.29.

Hata hivyo Machulya alise-
ma Takukuru inaendelea na
uchunguzi zaidi kuhusiana na
ufujaji huo licha ya kwamba ka-
tika hatua za awali wapo vion-
gozi kadhaa waliosimamishwa
kazi kwa kumjibu wa kanuni
na taratibu za sehemu zao za
kazi.

Bulemeo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

AAR, Damu Salama wachangia damu, kutoa huduma za afya bure

Na Enock Charles

KAMPUNI ya Bima ya AAR na
Taasisi ya Damu Salama zimesh-
irikiana kuchangia damu katika
laam.

Shughuli hiyo ilifanyika mwis-
honi mwa wiki ambapo taasisi
hizo ni wadau muhimu wa sekta
ya afya nchini pia zilitoa hudu-
ma ya kupima afya za wakaazi
wa eneo hilo bure na kutoa hu-
duma nyingine za kitabibu ikiwa
ni pamoja na ushauri wa kitaala-
mu kuhusu afya.

Akizungumza na waandishi
wa habari muda mfupi baada ya
kukamilika kwa zoezi hilo, Me-
neja wa Maendeleo ya Biashara
wa Kampuni ya Bima ya AAR,
Hamida Rashid, alisema kuwa
hatua hiyo ni sehemu ya utama-

duni wa taasisi hizo wa kujali
afya ya jamii na kushiriki kwa
vitendo kuboresha na kulinda
maisha ya jamii.

“Tunaendeleza  utamaduni
wetu wa kujali ustawi wa jamii
kwa sababu uwepo wetu unato-
kana na jamii inayotuzunguka.
Hivyo, kama wadau muhimu
wa sekta ya afya, tumeamua
kushiriki kwa vitendo kuchangia
damu ili kusaidia kuokoa maisha
ya jamii yenye uhitaji,” alisema
Hamida. “Tunafahamu kuna uh-
itaji mkubwa wa damu salama
nchini na ni jukumu letu kama
kampuni ya Bima kushiriki-
ana na wadau wenzetu, Damu
Salama kushiriki kwa vitendo
katika upatikanaji wa damu,”
aliongeza.

Aidha, Hamida alisema kuwa
taasisi hizo zimetoa huduma

Pia alisema, kufuatia uchun-
guzi uliofanywa kwenye sekta
kadhaa katika kipindi hicho
taarifa 128 zilipokelewa kwa
njia mbalimbali ikiwamo simu
taarifa 42 na 86 kupitia njia
mbalimbali zikiwamo barua,
watu kufika ofisini.

“Kwa taarifa zote hizi seri-
kali za mitaa wanaongoza kwa
kulalamikiwa, malalamiko 44
yaliwahusu, Mahakama 16,
mabaraza ya migogoro kwe-
nye kata 15, Polisi 13, ardhi 9,
utawala 6, vyama vya ushirika
sita, elimu 5, afya 5, fedha 4,
maji 3, na Tanesco 2, ” alisema
Machulya.

nyingine za afya ikiwa ni pamo-
ja na ushauri wa kitabibu kwa
wakazi wa Mombasa-Ukonga
kwani wanaamini kuwa jamii
inapaswa kupata elimu ya ku-
tosha ya jinsi ya kujikinga na
magonjwa na kuimarisha afya
zao ili kupunguza idadi ya watu
wanaosumbuliwa na magonjwa
yatokanayo na kutozingatia au
kutofahamu masuala ya msingi
ya kuimarisha afya zao.

Kwa upande wake, mtaalamu
mwelekezi wa uchangiaji damu
kutoka Damu Salama, Mariam
Juma, alisema kuwa pamoja na
kuchangia damu, taasisi hizo
zimetumia fursa hiyo kutoa
elimu kwa umma kuhusu nam-
na bora ya kuimarisha afya zao,
faida ya kuchangia damu na
kuhuisha usalama wa damu ili
kuongeza upatikanaji wa damu

salama. Lister Gilbert, mkazi
wa eneo la Mombasa, Ukonga
ambaye ni mmoja kati ya wali-
oshiriki zoezi la kuchangia
damu, alizipongeza taasisi hizo
kwa jinsi zilivyoendesha zoezi
hilo kwa kutoa elimu iliyom-
wongezea sababu zaidi za ku-
changia damu.

Mwishoni mwa Juni, 2019,
Wizara ya Afya kupitia Mpan-
go wa Taifa wa Damu Salama
(NBTS) ilieleza kuwa kwa mwa-
ka jana Tanzania ilikuwa na up-
ungufu wa damu kwa asilimia
42, ikieleza kuwa kupitia zoezi
la uchangiaji damu nchini, kiasi
cha chupa 307835 kilipatikana
ambacho ni sawa na asilimia
58 ya mahitaji. Kwa mujibu wa
NBTS, ili kukidhi mabhitaji ya kila
mwaka, taasisi hiyo inapaswa
kukusanya chupa 526,000.

Sababu kupungua
ujangili wa tembo
Hifadhi ya Ruaha

Na Friday Simbaya, [RINGA

KAMISHNA Mwandamizi wa
Kanda ya Kusini, Dk. Christopher
Timbuka, amesema vitendo vya
ujangili wa tembo katika Hifadhi
ya Ruaha vimedhibitiwa kuto-
kana na mikakati mbalimbali kwa
kushirikiana na wadau ikiwamo
vanzishwa wa Jeshi Usu.

Alisema kubadili kwa mfumo
wa utendaji kazi kutoka ule
wa Kiraia na kuwa Jeshi Usu
kumeweza kupunguza tatizo sugu
l[a ujangili wa wanyamapori hasa
tembo.

Dk. Timbuka alisema hivi Kkar-
ibuni Wizara ya Maliasili na Utalii
iliridhia maombi ya Shirika la Hi-
fadhi la Taifa (TANAPA) kubadili
mfumo wa utendaji kazi kutoka
wa Kiraia na kuwa Jeshi Usu ili
kukabiliana na tatizo sugu la
ujangili wa wanyamapori, misitu,
na rasilimali nyingine za nchi.

Alisema kuwa muundo mpya
unahusisha Kanda ya Kaskazini
yenye hifadhi za Arusha, Taran-
gire, Ziwa Manyara, Kilimanjaro
na Mkomazi, Kanda ya Mashariki
inayojumuisha Hifadhi za Saadan,
Mikumi na Udzungwa, Hifadhi
za Ruaha na Kitulo na Katavi
zitakuwa chini ya usimamizi wa
Kanda ya Kusini.

Dk. Christopher aliwapongeze
maofisa na askari waliovishwa
vyeo vya kijeshi hivyo na kuse-
ma kuwa vyeo hiyo sio mapambo
ila ni vya kiuhifadhi kwa ajili ya
rasilimali za hifadhi za taifa.

Kanda ya Magharibi itasimamia
Hifadhi za Taifa za Gombe, Ma-
hale, kisiwa cha Saanane, Kisiwa
cha Rubondo, Serengeti pamoja
na Hifadhi mpya za Burigi,
Kimisi, Biharamulo, Ibanda na
Rumanyika.

Alifafanua kuwa lengo kuu la
mafunzo hayo ni kuwawezesha
wahitimu kufanya kazi kwa
mfumo wa Jeshi-Usu katika
kuboresha utendaji kazi na maju-
kumu ya Dk. Timbuka alifafanua
kuwa kuwapo kwa mfumo wa
jeshi hilo kumeboresha usi-
mamizi na thabiti wa maliasili
zilizopo hifadhini kwa kuwajen-
gea maofisa na askari uwezo wa
kimwili, kisaikolojia, kimaadili na
uzalendo.

Katika hatua nyingine, Dk.
Timbuka aliendesha zoezi la
uvishwaji vyeo kwa maofisa
wahifadhi na askari wasio wahi-
fadhi limefanyika katika Uwanja
wa Msembe, Hifadhi ya Ruaha
(RUNAPA) na kuhudhuriwa na
viongozi mbalimbali wa serikali,
wilayani Iringa mkoani Iringa.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya ya Mbarali, Reuben Mfu-
ne, ametoa rai kwa maofisa na
askari wa Jeshi Usu la Uhifadhi
la Tanapa kwa kufanya kazi kwa
weledi na nidhamu kwa kuzinga-
tia kiapo cha utii walichokula ili
kulinda rasilimali.
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]
Serikali
yamkuna
Waziri
Mkuchika
jimboni

Na Hamisi Nasiri, NEWALA

MBUNGE wa Newala
Mjini, George Mkuchika,
ambaye pia ni Waziri Nchi
Ofisi ya Rais (Utumishi wa
Umma na Utawala Bora),
ameipongeza serikali kwa
kutekeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo kwenye
jimbo lake ikiwamo ujenzi
wa Mahakama ya Mwanzo
iliyojengwa Kata ya
Mkunya. Mkuchika alitoa
pongeza hizo mwishoni
mwa wiki mjini Newala
alipokuwa akizungumza
na wananchi wa kata hiyo
ikiwa sehemu vya ziara
yake ya kusikiliza kero
mbalimbali zinazowakabili
wananchi wa jimbo hilo.

Alisema serikali
imesikiliza kilio na kero
mbalimbali za wananchi
wa jimbo hilo kwa
kutekeleza miradi ya
maendeleo ambayo im-
eanza kuleta manufaa kwa
wananchi.

“Nikiwa mbunge mara
kwa mara nimekuwa nikii-
omba serikali kutekeleza
miradi ya maendeleo kwe-
nye jimbo langu, nashuk-
uru imesikia naona miradi
mingi inatekelezwa kwa
NguVvU zote, naipongeza
serikali kwa hili," alisema
Mkuchika. Mkuchika
alisema amefurahishwa
na kitendo cha serikali
kwa kutekeleza ujenzi
wa jengo la mahakama
ya mwanzo, na kwamba
tayari limeshafikia hatua
va kukamilika na muda
wowote kuanzia sasa
litaanza kutoa huduma za
kimahakama. Alisema
wananchi wa Kata ya
Mkunya moja ya Kilio
chao kikubwa ilikuwa ni
kupatiwa mahakama ili
kuwawezesha kusikilizwa
kwa madai yao na tayari
serikali imeshasikiliza
Kilio hicho, na kuamua ku-
jenga mahakama hiyo na
kwamba kazi ya serikali
iliyobaki ni kuharakisha
kupeleka wafanyakazi
ikiwamo hakimu.

Alisema wananchi wa
Jimbo la Newala Mjini,
na hasa Kata ya Mkunya
wamekuwa na kero kad-
haa za kijamii, afya, maji,
barabara na miundombinu
mbalimbali, hivyo mara
kwa mara wamekuwa
wakimweleza mbunge
huyo kuwatatulia, lakini
sasa baadhi ya huduma
wameshaanza kuzipata

wakiwa kwenye kata yao.

Marufuku mgodi North Mara
kutumia bwawa la tope sumu

Na Mwandishi Wetu, TARIME

ARAZA la Uhifadhi na

Usimamizi wa Mazingira

nchini (NEMC) limesiti-

sha matumizi ya bwawa
la kuhifadhia tope sumu katika
Mgodi wa Acacia North Mara
baada ya sampuli mbalimbali za
vipimo kuonyesha kuwa bado
kuna utiririshaji wa maji yenye
kemikali sumu.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kutembe-
lea bwawa hilo lililopo eneo la
Nyamongo mwishoni mwa wiki,
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,

Mhandisi Dk. Samuel Gwamaka,

amesema kampuni imeshindwa
kudhibiti utiririshaji wa maji hayo
yenye kemikali za sumu zinazo-
totililika kuelekea katika makazi
ya wananchi na kuathiri mazingira
pia. “Kama NEMC tumesimamisha
matumizi ya bwala la tope sumu
mpaka pale watakapoweza ku-
dhibiti utiririshaji wa maji yake au
kujenga bwawa jingine jipya am-
balo litaweza kudhibiti utiririshaji
maji ya kemikali za sumu na
kuathiri mazingira na afya za wa-
nanchi,” alisema Dk. Gwamaka.
Akiwa ameambatana na maofi-
sa waandamizi kutoka Tume ya
Madini, Ofisi ya Mkemia Mkuu wa
Serikali na pia Baraza, Dk. Gwam-

aka amesema NEMC haitamwonea
aibu wala huruma mtu au kampu-
ni yoyote inayofanya shughuli

zake bila kufuata kanuni na tara-
tibu za kimazingira.

“Mfano Bwawa la kuhifadhia
tope sumu, Septemba 2018, Feb-
ruari, Machi, Mei na Juni mwaka
huu mwaka huu wataalamu wali-
chukua sampuli katika bwawa hilo
na zote zilibaini kuwapo na kemi-
kali zenye sumu,” alisisitiza.

Mwakilishi kutoka Ofisi ya
Mkemia Mkuu wa Serilikali,
Boniventure Masambu, alisema
sampuli zote zililizochukuliwa
kwa nyakati tofauti na kufanyiwa
uchunguzi zimeonyesha kuwapo

kwa kemili na hivyo kutoa ushauri.

“Tumefurahi kuona ushauri
wetu umefanyiwa kazi mara moja
na mamlaka uhusika,” Masambu
alisema na kuongeza afya za wa-
nanchi na utunzaji wa mazingira
ni muhimu kwa mustakabali wa
taifa.

Naye Kaimu Meneja wa Acacia,
Reuben Ngusaro, aliahidi kufanyia
kazi maelekezo yaliyotolewa iliku-
weza kukabiliana na athari zote
za kimazingira zinazotoka na tope
sumu. “Tutayafanyia kazi maa-
gizo yote kwani tunathamini afya
ya wananchi na mazingira. Yote
tuliyoyakuta tutayarekebisha,”
alisema.
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Mkurugenzi wa Masoko wa Benki ya TPB, Deo Kwiyukwa (kulia), akikabidhi msaada wa ndoo 50 za rangi kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Chama
Kikuu cha Ushirika Mkoa wa Shinyanga (SHIRECU), Richard Luende, kwa ajili ya upakaji rangi katika majengo ya Shule ya Sekondari Buluba
Shinyanga Mjini. Halfa hiyo fupi ilifanyika katika shule hiyo mkoani Shinyanga mwishoni mwa wiki. MPICHA PICHA WETU

Wafanyabiashara waliopewa leseni, vyeti TBS wafundwa

Na Zuwena Shame

SHIRIKA la Viwango Tanzania
(TBS), limewataka wafanyabiasha-
ra waliotunukiwa vyeti na leseni
za biashara kutumia fursa hiyo
kwa kuongezea uzalishaji zaidi
wa bidhaa sokoni na kuwa chachu
ya mendeleo ya biashara zao na
uchumi kwa ujumla.

Aidha, baada ya kutunukiwa
vyeti na leseni za ubora, bidhaa
za wafanyabiashara hao zitatam-
bulika kitaifa na kimataifa kwa ku-
weka nembo ya TBS ambayo hua-
shiria ubora na usalama wa bidhaa
husika.

laam na Kaimu Mkurugenzi wa
Udhibiti Ubora wa TBS, Lazaro
Msasalaga, wakati wa kuwatunuku
vyeti na leseni 113 kwa wafanyabi-
ashara nchini.

Msasalaga alisema itakuwa ni
aibu kubwa iwapo mfanyabiasha-
ra ataacha kuzingatia matakwa ya
ubora baada ya kutumia cheti na
leseni na kujiingiza kwenye hatari
ya kunyang’anywa leseni au cheti
au hata bidhaa yake kuharibiwa
na kutozwa faini ama kuondolewa
sokoni. “Hii ni hasara kubwa am-
bayo manejimenti ya TBS isinge-
penda kuona inatokea,” alisema

Msasalaga.

Alisema TBS ina jukumu kubwa
la kusimamia na kuandaa viwango
vya kitaifa ili kuhakikisha kwamba
maslahi ya nchi yanazingatiwa ki-
taifa, kikanda na kimataifa.

Aliongeza kuwa pamoja na
kuandaa viwango, TBS inasima-
mia utekelezaji wa viwango ili
kulinda afya na usalama wa walaji,
kuongezea pato la taifa sambamba
na ukuaji uchumi wa viwanda.

Alisema kuwa hadi sasa waja-
siriamali 300 nchini wameshapata
leseni na kutumia alama ya ubora
ya TBS na kuzitumia kwenye
bidhaa zao, hivyo kuzifanya ku-

penya kwenye masoko mbalim-
bali yakiwamo ya Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC) na Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

“Haya ni mafanikio makubwa
kwa taifa katika malengo yetu ya
taifa ifikapo 2025 tuwe tumejenga
uchumi wenye nguvu, imara na
ushindani,” aliongeza Msasalaga.

Aliwataka wafanyabiashara am-
bao vyeti vyao vimekwisha muda
wake kwenda ofisi za karibu za
shirika hilo ili wapewe barua ya
kielelezo kwa ajili ya kutumia kip-
indi cha mpito hadi leseni na vyeti
vyao vitakapokuwa tayari.
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Mbunge atuliza wananchi
sakata la uchomwaji makazi

Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

BUNGE wa Jimbo la

Simanjiro  mkoani

Manyara, James Ole

Millya, amewaomba
wananchi zaidi ya 300 wa jamii
ya Barabaig na Maasai wa vi-
jiji vya Vilima Vitatu na Mijingu
wilayani Babati kuwa watulivu
na kuepuka kuleta vurugu katika
kipindi hiki cha uchomwaji wa
nyumba zao.

Akitoa ombi hilo jana wilayani
humo, wakati akiongea na wafu-
gaji hao katika semina ya siku
mbili iliyoandaliwa na shirika
lisilo la kiserikali la Mtandao wa
Wafugaji na Wawindaji wa asili
(Pingo’s Forum), kwa ajili ya kue-
limisha umuhimu wa kutafuta
haki zao kupitia vyombo husika,

Millya alisema katika kipindi hiki
walichonacho cha kukosa maka-
zi ni vema wakawa watulivu na
kumwachia Mungu na serikali.

Alisema anaamini wakazi 34
kati ya hao waliochomewa moto
maboma yao Julai 7, 8 na 9, mwa-
ka huu kwa madai ya kujenga
katika mapito ya wanyama kue-
lekea Ziwa Manyara, wakitulia na
kuiachia serikali lazima viongozi
watatoa ufumbuzi wa tatizo hilo.

“Mimi nawaomba mtulie na
mwachieni Mungu na Rais wetu
sababu msikivu na anawapenda
sana wafugaji na watu wote, hili
suala atalishughulikia tu, msi-
fanye fujo ya aina yoyote,” alise-
ma.

Millya aliomba viongozi wa
ngazi zote kuanzia ya vitongoji
hadi taifa kuchunguza tukio hilo
kwa makini ili wananchi hao

o -_1'.‘1

wapate haki yao ya kuishi kwa
amani katika makazi yao kama
wananchi wengine nchini wana-
vyoishi.

Alisema jamii hizo huishi
vizuri na wanyama kutokana
na kutokula nyama zao, hivyo
wamekuwa marafiki wazuri wa
mazingira. .

Vile vile, alisema wanyama ni
rasilimali muhimu nchini kwa
kuwa ikitunzwa na kulindwa ina-
saidia kuchangia uchumi wa nchi
na kubadilisha hali ya taifa kwa
kujengwa vituo vya afya, bara-
bara nzuri na kuboresha sekta
mbalimbali. Naye Mwenyekiti
wa Wafugaji Wilaya ya Babati,
Lomnyaki Ngoiseye, alimwomba
mbunge huyo kupeleka kilio
chao katika kamati ya kutetea
wafugaji cha kunyanyasika kila
mara kwa kuchomewa makazi

yao na kuwafanya wakose uhuru
wa kuishi vema katika nchi yao.

Kwa upande wa waathirika
wa tukio hilo, mfugaji mmoja na
mwindaji ambao hawakutaka
majina yao kutajwa, walisema
tangu makazi yao yachomwe
moto Julai 7, mwaka huu,
wamelazimika kulala chini ya
miti na kuhatarisha maisha yao
kutokana na wanyama wakali
kupita katika maeneo hayo na
kupigwa na baridi kali.

Waliomba serikali isikie kilio
chao na ikiwezekana vion-
wakajionee hali halisi na kuzun-
gumza nao.

Wafugaji, wawindaji na wa-
vuvi waliochomewa makazi yao
walisema walikuwapo kabla ya
Tanganyika kupata uhuru mwa-
ka 1961.

Mratibu na msi-
mamizi wa mradi
wa ujenzi wa njia
ya umeme wa
msongo wa Kilo-
volti 400, kutoka
Shirika la Umeme
Tanzania (Tanesco),
Mhandisi Peter Ki-
gadye, akimfafan-
ulia jambo Kam-
ishna wa Umeme
na Nishati Jadidifu,
Mhandisi Innocent
Luoga, alipotem-
belea na kukagua
ujenzi wa Lot T1
iliyopo Nangwa,
wilayani Babati
mkoani Manyara
jana. PICHA: WOIN-
DE SHIZZA

Waomba kupatiwa elimu vifungashio

Na Mary Mosha, BABATI

WAKULIMA wa  Kijiji cha
Magugu, Kata ya Magugu Wilaya
ya Babati, mkoani Manyara wam-
ekiri kutumia vifungashio vya
viuatilifu na kuiangukia serikali
kupitia Taasisi ya Ukaguzi na
Uthibiti wa Viuatilifu nchini
(TPRI) kuendelea kutoa elimu
kwa wakulima ili kupunguza
madhara yatokanayo na vifun-
gashio hivyo.

Amosi Sadani, alisema elimu
iliyotolewa ni ndogo pia wa-
mechelewa kuipata hali inayo-
sababisha baadhi yao kupata
magonjwa mbalimbali yakiwamo
ya saratani, huku wengine waki-
amini ni ushirikina kutokana na
ongezeko la vifo vya wakulima na
jamii zao.

“Tumekuwa tukiamini wakuli-
ma wenzetu wanatumia ushiriki-
na, ili kupoteza maisha ya wen-
gine baada ya kulima mashamba
makubwa kumbe ni madhara ya
kuwapo ongezeko la matumizi
ya viuatilifu mashambani, huku
vifungashio vikiwa havisafishwi
ipasavyo kwa kuwa baadhi yetu
wanasafisha kwa maji ya moto,”
alisema Sadani na kuongeza:

“Tumeteseka vya kutosha, tu-
najuta kuikosa elimu hii muda
mrefu na tunaiomba serikali
kuangalia uwezekano wa kuitoa
nchi nzima kwa kuwa kuna baa-
dhi ya wakulima nchini wana-
tumia vifungashio vya viuatilifu
hasa vya plastiki wakitumia kwa
kufungashia vitu mbalimbali iki-
wamo mafuta,” alisema Martha
Mchimbi. Prisca Saidi, aliiomba

serikali kupitia watafiti wanaotoa
elimu, lakini pia kuangalia namna
ya kupata viuatilifu ambavyo
havina athari kwa wakulima ili
kupunguza madhara kwa jamii
inayowazunguka wakulima.

“Pamoja na kuwa tumepata
elimu ya usafishaji wa vifun-
gashio vya viuatilifu pia wauzaji
na wasambazaji wa viuatilifu
wapewe mafunzo ili kuwasaidia
wakulima elimu mara wanapofi-
ka kwa ajili ya manunuzi ya viua-
tilifu,” alisema Prisca.

Kwa upande wake Ofisa Kili-
mo wa Kata, Mary Temu, alikiri
kupokea elimu iliyotolewa na
TPRI na kusema kuwa udongo wa
magugu haufai kuotesha kitu cho-
chote bila kuuchanganya na vi-
uatilifu hali ambayo inawalazimu
wakulima kuvitumia zaidi.

Alisema kutokana na madhara
yaliyoelezwa hapo, inaonyesha
kuwa magugu ni miongoni mwa
wananchi walioathirika kwa asil-
imia 85 kwa vifungashio vya vi-
uatilifu. Vile vile Kaimu Mkuu wa
Kitengo cha udhibiti wa viuatilifu
na utunzaji wa mazingira kutoka
TPRI, Mwema Felix, alisema seri-
kali ya awamu ya tano, ipo kwa
ajili ya kuwajali watu wa chini
kabisa ambao ni wazalishaji na
kwa sasa baada ya kufanya tafiti
na kubaini kuwa wakulima wa
Babati hawana elimu ya kutosha,
walijikita katika kutoa elimu.

Alisema utoaji wa elimu huo
tunatarajia kulete mabadiliko
makubwa, kwa wakulima na jami-
ii zao na tutaweza kulisaidia taifa
katika kwenda kwenye uchumi
wa kati.

.
Vitendo vya ubakaj,
Ulawiti vyashika kasi

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

VITENDO vya ubakaji na
ulawiti kwa watoto wilayani
Babati, mkoani Manyara,
vinaendelea kushika kasi,
ndani ya wiki mbili, watoto
watatu wenye umri wa miaka
(6) wamebakwa na kula-
witiwa.

Hayo valielezwa jana
na Ofisa Ustawi wa Jamii
mjini hapa, ambaye hakuwa
tayari kuandikwa jina lake
gazetini, wakati akizungumza
na Nipashe kuhusu unyama
wanaofanyiwa watoto.

Alisema watoto wawili kati
ya hao walifanyiwa unyama
huo, wakati wanatoka shuleni
wakielekea nyumbani kwao
mtaa wa Miomboni.

“Huyo mtu aliyewalawiti na
kuwabaka aliwapiga fimbo
na huku akiwalazimisha
kuwaingiza kwenye shamba
la mbaazi na wao walituam-
bia alipowafikisha shambani
hapo akawafanyia ukatili na
kuwatisha wasiende kusema
wakisema anawaua,” alisema
ofisa huyo.

Alisema watoto hao wali-
kuwa wanatoka shuleni na
wanasoma shule moja iliyopo
mjini hapa, darasa la awali.

Vile vile, alisema watoto
hao hawakuweza kumtambua
mtu aliyewalawiti, lakini
walisema alikuwa kijana am-
baye alikuwa amevaa sweta
jekundu.

Alimtaja mtoto mwingine
aliyefanyiwa unyama huo
kuwa anasoma darasa la
kwanza, ambaye alikutana na
baba mmoja aliyemwita kum-
tuma na baadaye akamfuata
na kumtendea unyama huo.

Kamanda wa Polisi mkoani
Manyara, Augustino Senga,
alithibitisha kutokea kwa
matukio hayo na kusema
wanawashikilia watu wawili
wanaodhaniwa kuwa ndio
walifanya ukatili huo.

Watuhumiwa hao aliwataja
kuwa ni Patrick Paul (23),
fundi ujenzi na mkazi wa Gal-
lapo na Abdalla Bakari (18),
mkazi wa Endakiso.

Alisema watoto hao walil-
iambia jeshi hilo kuwa watu
waliowafanyia unyama huo
waliwaona wamefuga rasta.

Senga alisema uchunguzi
wa daktari ulibainisha kuwa
ni kweli watoto hao waliin-
giliwa, hivyo ametoa wito
kwa jamii kushirikiana kuke-
mea uhalifu wa aina yoyote,
huku akiwasisitiza viongozi
wa dini na serikali kukemea
vitendo viovu kwa nguvu
zote.

“Lakini tunawaomba wa-
nanchi tushirikiane kuwafi-
chua watu hawa wanaowa-
fanyia ukatili watoto wetu,
kwa kuwa wanaharibu kizazi
kijacho na hatuwezi kuende-
lea kuwaficha,” alisema.



zungumza na waandishi wa habari jana, kwa niaba ya wenyeviti wa AMCOS mkoa huo, kuhusu masikitiko ya agizo la Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga la kuwazuia kununua zao la dengu. PICHA: MARCO MADUHU

Aweso atengua kutendawili hujuma ya maji

Na Godfrey Mushi, SAME

AIBU Waziri wa Maji, Ju-
maa Aweso, ametegua
kitendawili cha hujuma
ya maji kilichomchefua
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
na kuamua kumsimamisha kazi,
Mhandisi wa Maji wa Wilaya ya
Same, Mussa Msangi kwamba
kilisababishwa na kuziba kwa
lango la chanzo cha maji na hivyo
kufanya msukumo wa maji kuwa
mdogo.
Kitendo cha kutotoka kwa
maji baada ya kuzinduliwa kwa
mradi huo uliojengwa na seri-

kali kwa gharama ya Sh. bilioni
1.7 kulimkwaza Waziri Mkuu,
akieleza kutopendezwa na udan-
ganyifu uliofanyika.

Aweso alifanikiwa kutekeleza
agizo la Waziri Mkuu juzi mchana
la kuhakikisha maji hayo yana-
toka kwa msukumo mkubwa na
kutoondoka Hedaru hadi hapo
maji yatakapopatikana.

Mradi huo uliojengwa kwa fed-
ha za serikali ulikuwa na uwezo
wa kuhudumia zaidi ya wananchi
20,000. Naibu Waziri Aweso, alik-
wenda katika chanzo hicho akiwa
ameongozana na timu maalum ya
ufuatiliaji wa maelekezo hayo ya

Waziri Mkuu akiwamo Mkuu wa
Wilaya ya Same, Rosemary Seny-
amule.

Baada ya kumsimamisha
kazi, Waziri Mkuu alimkabidhi
mhandisi huyo kwa Aweso na
kumtaka waziri huyo asiondoke
katika mji mdogo wa Hedaru
hadi hapo maji yatakapopatikana
lakini pia uchunguzi dhidi yake
uanze mara moja.

Akiwa katika Mji wa Hedaru
wiki iliyopita, Waziri Mkuu pia ali-
vunja bodi tatu za watumia maji
katika Wilaya ya Same, kutokana
na kushindwa kuwajibika na mi-
radi hiyo kugubikwa na hujuma

mbalimbali ikiwamo matumizi ya
fedha za umma.

“Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kilimanjaro, (RPC-Hamisi Issah)
upo hapa, nitafutie viongozi hao
wa bodi za maji na walete kwan-
gu, waniambie kwa nini wanani-
danganya, utaondoka nao hawa,”
aliagiza Waziri Mkuu akionekana
kuchukizwa na kitendo hicho.

Alipomuuliza Mhandisi wa
Maji (Msangi) kwa nini amemdan-
ganya, Msangi alijitetea akisema,
“Mheshimiwa, maji yapo lakini
tatizo mradi huu unatumia Solar
(umeme wa jua) na kunapokuwa
na mawingu, maji yanasumbua.”

Kada CCM awapa somo viongozi wastaafu

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

KADA wa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM), David Msuya, amewapa
somo makatibu wakuu wastaafu
wa chama hicho na baadhi ya
viongozi waliowahi kupewa dha-
mana ya uongozi serikalini, kua-
cha majaribio ya kutaka kukivu-
ruga. Msuya alitoa rai hiyo kwa
viongozi hao wastaafu akiwa ka-
tika mji wa Moshi, wakati huu am-
bapo CCM na vyama vya upinzani
vikijipanga kuelekea kwenye uch-
unaotarajiwa kufanyika baadaye
Oktoba mwaka huu.

“Mimi rai yangu kwa viongozi
hao wastaafu ni kwamba wana-

paswa kukaa na kutulia, wakifura-
hia maisha yao baada ya kulitu-
mikia taifa na chama tawala kwa
muda mrefu na sio kuibua mi-
jadala isiyokuwa na mashiko kila
siku kwenye vyombo vya habari
na hivyo kuwatia hofu wanacha-
ma wa CCM,” alisema.

Ingawa hakuwataja kwa majina,
lakini Makatibu wakuu wastaafu
wa CCM, Abdulrahman Kinana
na Yusuph Makamba kwa siku
kadhaa sasa wamekuwa gumzo
katika vyombo vya habari nchini,
baada ya kusambaa kwa waraka
unaodaiwa kuwa wa kwao, huku
wao wenyewe wakieleza kusikit-
ishwa na kauli za kuwachafua
na kuwadhalilisha zinazotolewa
dhidi yao.

Tayari makatibu hao wakuu,
wamedai wameshaandika barua
kwenda kwa Baraza la Ushauri la
Wazee wa CCM, kuwasihi watum-
ie busara katika kushughulikia
jambo hilo linaloendelea kuha-
tarisha umoja, mshikamano na
utulivu wa chama hicho. Aidha,
Msuya alitoa rai kwa viongozi hao
wastaafu wasijaribu kuivuruga
CCM, wakati huu taifa linapokar-
ibia kwenye uchaguzi wa serikali
za mitaa ambapo chama hicho
kinataka kupata viongozi makini
wenye uwezo wa kukizungum-
zia chama kwa kufuata katiba ya
CCM na utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi.

Alisema viongozi watakaoch-
aguliwa ni lazima wakayasemea

mambo mazuri yanayofanywa
na Rais John Magufuli ikiwamo
ujenzi wa barabara za lami katika
maeneo mengi nchini.

Pia imo miradi ya ujenzi wa reli
ya kisasa (SGR), ujenzi wa hospi-
tali za wilaya, rufani, zahanati na
vituo vya afya.

Alisema Rais Magufuli ame-
pambana na kuja na miradi ya
ujenzi wa barabara za juu, ku-
fufua Shirika la Ndege nchini
(ATCL), kuanzisha Hifadhi mpya
ya Taifa ya Burigi/Chato ambayo
itafungua fursa za utalii katika
mikoa ya Kanda ya Ziwa, upanuzi
wa bandari na ujenzi wa viwanja
vya ndege, mambo ambayo haya-
jawahi kufanyika katika kipindi
kirefu.

HABARI KILIMANJARO

I
Mwenyekiti ZEC
aridhishwa na
maboresho ya
daftari mpigakura

Na Mwandishi Wetu, HA|

MWENYEKITI wa Tume ya
Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Hamad
Mahmood, ameridhishwa na
huduma zinazotolewa kwa
wananchi kwenye vituo vya
kuandikishwa wapiga kura ka-
tika Halmashauri ya Wilaya va
Hai, mkoani hapa.

Mahmoud alieleza kuri-
dhishwa kwake na maendeleo
ya zoezi hilo jana, alipofanya
ziara ya kikazi kuangalia maen-
deleo ya zoezi la kuboresha
daftari la kudumu la wapigakura
linaloendelea kwenye mikoa ya
Arusha na Kilimanjaro.

Zoezi hilo lilizinduliwa rasmi
Julai 18, mwaka huu na Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, katika
Manispaa ya Moshi mkoani
Kilimanjaro.

Akiwa wilayani Hai, alitem-
belea vituo mbalimbali vina-
vyoshughulikia maboresho ya
daftari hilo na kupokea taarifa
za utekelezaji wa kazi kwenye
Kituo husika ikiwa ni pamoja na
kusikiliza changamoto zinazoji-
tokeza kwenye zoezi hilo.

Aidha, Mahmood alikwenda
katika vituo vya Kata ya
Machame Kaskazini ambako ali-
furahishwa kuona namna zoezi
linavyoendeshwa kwa uwazi
hasa baada ya kukutana na
mawakala wa vyama tofauti vya
siasa, wakifuatiliza utekelezaji
wa zoezi hilo.

Kutokana na hali hiyo, ali-
wataka watendaji wanaoshiriki
zoezi hilo kutekeleza kwa
uvaminifu majukumu waliyopewa
na Tume vya Taifa ya Uchaguzi
(NEQ) ili kufanikisha zoezi hilo.

Pamoja na hayo, Mahmood
aliwakumbusha watendaji hao
kutumia kwa uangalifu vifaa
vinavyotumika kwa zoezi hilo,
kwa kuwa vimepatikana kwa
fedha nyingi.

Wakati anazindua zoezi hilo,
Majaliwa alisema mpiga kura
yeyote atakayejiandikisha vituo
zaidi ya kimoja na ikathibitika
katika zoezi la uboreshaji wa
daftari la kudumu la wapiga
kura lililoanza jana katika mikoa
va Kilimanjaro na Arusha, wata-
kutana na mkono wa dola.

Kwa mujibu wa NEC, kwa
upande wa Tanzania Bara, tume
imeongeza Vvituo vya kuan-
dikisha wapigakura kutoka
36,549 hadi 37,407, vituo 6,208
vimebadilishwa majina, vituo
au mtaa mmoja kwenda mwing-
ine na vituo 19 vimehamishwa
kutoka kata moja kwenda kata
nyingine,” alisema.

Kwa upande wa Tanzania
Zanzibar, tume imeongeza vituo
vya kuandikisha wapigakura ku-
toka vituo 380 hadi vituo 407.
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ELIMU KUTOKA POLISI

Epuka mauaji wenye ualbino
kwa |man| za klshlrlkma
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Msemaji wa Jeshi la Polisi nchini, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Palisi (SACP), David

Misime. PICHA: MTANDAO

ILA mwaka tarehe Juni 13, kunaku-

wapo na Maadhimisho ya siku ya watu

wenye Ualibino duniani na Tanzania

ikiwa ni miongoni mwa nchi zinazoa-
dhimisha siku hii.

Mwaka huu Maadhimisho hayo yalifanyika
elimu pamoja na kujadili changamoto zinazowak-
abili watu wenye ualbino zikiwapo za kijamii,
kiuchumi na kiusalama.

Kuhusiana na changamoto za kiusalama katika
maeneo mbalimbali duniani kumekuwapo na
changamoto hiyo na Tanzania ikiwapo.

Matatizo ya kiusalama kwa watu wenye ualbino
yalianza kujitokeza matukio ya kujeruhiwa na
kuuawa kuanzia mwaka 2006.

Matukio hayo kulingana na uchunguzi ulio-
fanywa na Jeshi la Polisi ulibaini kuwa yalitokana
na imani potofu kwa baadhi ya watu kuamini
kuwa akiwa na nywele za mtu mwenye ualbino
atakuwa tajiri na atapata mgodi wenye madini
mengi au atapata samaki wengi kwenye uvuvi.

Msemaji wa Jeshi la Polisi nchini, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa Polisi (SACP), David
Misime katika mahojiano na mwandishi wa
makala haya, alieleza juhudi za Jeshi la Polisi
kwa kushirikiana na wadau wengine na wananchi
kwa ujumla zilivyosaidia kupunguza matukio
hayo kwa kuwakamata watuhumiwa waliotenda
matukio ya aina hiyo na kutoa elimu endelevu
kwa jamii ili kuondokana na kujihusisha na imani
hizo potofu.

Pamoja na kuhakikisha kuwa wanaotenda
makosa hayo wanakamatwa, tumeona pia utoaji
elimu ni njia kubwa ya kuzuia matukio kama
hayo.

Tunawafanya wananchi waelewe kuwa watu
wenye ualibino ni binadamu kama wengine
na kwamba kiungo cha mtu mwenye ualibino
hakiwezi kukufanya kuwa tajiri, kwani kama
ingelikuwa hivyo ungelikutana na familia zenye
watu wenye ualbino waliokuwa matajiri kinyume
chake ni watu wenye maisha ya kawaida kama
walivyo watu wengine.

“Tunawafanya watu waelewe kuwa utajiri
unatokana na kufanya kazi kwa bidii, weledi
na ubunifu na si vinginevyo. Pia watu wanatak-
iwa watambue kuwa wakiendeleza imani hizo
potofu wataishia kuwa maskini kwa kutengana
na familia zao na kupelekea kunyongwa hadi
kufa kama waliofanya matukio kama hayo” SACP
Misime alisema.

Huko mkoani Mwanza walikamatwa na wali-
fikishwa mahakamani na wameshahukumiwa na
kunyongwa hadi kufa. Huko Geita watuhumiwa
Saba wamehukumiwa kunyongwa hadi kufa na
huko Shinyanga watatu nao hivyo hivyo.

Mbeya nako watuhumiwa wanne wa matukio

ya kujeruhi na huko Kagera mtuhumiwa mmaoja
alihukumiwa kifungo cha miaka 20 jela.

Kama unavyoona jumla ya watu 21 wamehuku-
miwa kunyongwa hadi kufa na kesi zingine bado
ziko mahakamani hii inaonyesha wazi kuwa hata
kama hujui kusoma wala huoni kuwa imani hizo
potofu matokeo yake sio utajiri bali ni kunyongwa
hadi kufa.

Jeshi la Polisi limeweka mikakati mbalimbali ya
kuendelea kupiga vita vitendo vya mauaji ya watu
wenye ulemavu wa ngozi ikiwemo kuendelea
kukusanya taarifa za kiintelejensia zitakazosa-
idia kuwabaini wanaofanya vitendo hivyo, Kutoa
elimu kwa jamii kwa kushirikiana na wadau
wengine ili waachane na imani za kishirikina
zilizojengeka kuwa unapotumia viungo vya
albino vinaweza kusaidia katika biashara, shu-
ghuli za uchimbaji madini, uvuvi na katika uch-
aguzi.

Pia, Jeshi la Polisi mikoa yote inaendelea na
Operesheni za kuwakamata waganga wa jadi
wanaopiga ramli chonganishi na kuwafundisha
albino mbinu mbalimbali za kuchukua tahadhari
na kutoa taarifa mapema pindi wanapowatilia
mashaka watu wanaotaka kuwadhuru.

Wito wa Jeshi la Polisi kwa jamii ni kuepukana
na imani potofu, watu wathamini ubinadamu,
utu wafanye kazi kwa bidii kwani ndio njia pekee
ya kukufikisha kwenye maendeleo na kuendelea
kuishi ukiwa huru.

Tuendelee kupeana elimu ya kuachana na
imani potofu ambazo zinaaibisha nchi yetu
ambazo hazina ukweli ndani yake na elimu hiyo
tarafa.

Mtu mwenye ualbino ni binadamu kama alivyo
binadamu mwingine, hivyo tuheshimu utu wao
kama ulivyo wa wengine, tusifanye mambo yata-
kayoleta laana katika familia zetu.

Jeshi la Polisi kupitia kitengo cha Ushirikishwaji
wa jamii, kwa jamii ambayo bado haina uelewa
katika masuala ya maumbile ya watu hususani
wenye ualbino sambamba na kuwaelimisha
wenye kuamini ushirikina ambao husababisha
kuwaondolea uhai binadamu wengine.

Aidha, Jeshi la Polisi limeendelea kuwaongezea
ulinzi watu wenye ualibino na pia limewataka
wanasiasa kuendelea kushirikiana na Jeshi la
Polisi katika kuelimisha jamii kuhusiana na jambo
hilo kwasababu wanaishi karibu na jamii.

Pia wanasiasa wanatakiwa kushirikiana na
Jeshi la Polisi kuwapatia elimu waganga wa jadi
kuacha imani za kishirikina.

Imetolewa na:-

Kitengo cha Uhusiano,

Makao makuu ya Jeshi la Polisi,
Dar es Salaam,
habariphq@gmail.com

o8 TUJIFUNZE

KISWAHILI

BARNABAS MARO

marobarnabas@yahoo.com

Maneno yawapayo
watu shida

WA mujibu wa Kamusi la

Kiswahili Fasaha (Zan-

zibar), lugha ya Kiswa-

hili imepanuka sana na
matumizi yake yameenea kwa
kasi duniani kuliko watu wengi
walivyotarajia. Imevuka kiwango
cha kuwa lugha va taifa na kuwa
na hadhi ya kimataifa.

Sasa Kiswahili kimevuka mipaka
ya Afrika Mashariki na kusambaa
katika mabara yote ulimwen-
guni. Tayari kimekuwa miongoni
mwa lugha zinazotumika katika
mikutano ya kimataifa na ma-
wasiliano ya intaneti (mtandao
wa mawasiliano kimataifa wa
kikompyuta).

Kutokana na mabadiliko na
maendeleo hayo, pameibuka
matumizi ambayo si fasaha, na
mara nyingine si sahihi, katika
mfumo wa sarufi, matamshi na
hata maana ya maneno vya lugha
hiyo. Kwa mfano neno ‘kwa’
hutumiwa mno na wazungumzaji
kama ilivyo vyombo vyetu vya
habari. Neno hili lina maana nne:
Linaunganisha sentensi mbili;
neno linalotumika kuhusisha
tendo na kifaa kinachotumika
kutendea.

Neno linaloeleza namna tendo
lilivyofanyika k.m. (“Amesoma
kwa shida sana;” anaishi kwa
mashaka (shida zinazompata mtu
katika maisha); neno linaloeleza
pahali tendo lilipofanyika: “Ame-
pelekwa kwa daktari; ingawa ni
mbali lakini amekwenda kwa
miguu.”

Neno linaloonesha kwenda,
kutoka au kukaa mahali panapo-
milikiwa na mtu mwingine: “Atak-
wenda kwa baba yake.” Namna,
jinsi ya kutenda jambo: “Tembea
kwa maringo.” Neno linalobainisha
uwiano baina ya mambo mbalim-
bali: “Wamefungana mabao mawili
kwa mawili.” Neno linaloonesha
sehemu za hesabu kitarakimu kwa
mfano: “Nne kwa tano (4/5)."

Neno linalotumika kuunganisha
vitu viwili katika kulinganisha:
“Walishindana nyumba kwa gari;”
neno linalounganisha kitu kimoja
na kingine katika utendaji. Pamoja
na ufafanuzi huu, bado neno ‘kwa’
hutumiwa tofauti na maudhui
(mambo yanayoelezwa katika ha-
dithi, riwaya, hotuba, tamthilia au
masimulizi yoyote yale) yake.

Hukereka (sumbuliwa na jambo;
chukizwa) kila nisikiapo redioni,
kwenye runinga au kusoma
magazetini jinsi wanadamu wa-
navyolinganishwa na mtambo/
mitambo! Mfano: “Bony atupia
Ivory Coast ikitesti mitambo.”
Neno ‘tupia’ nilikwisha eleza jinsi
linavyotumika kwa hiyo niwieni
radhi kwa kutolitanzua tena.

Testi’ si Kiswahili ingawa hu-
tumiwa sana na magazeti yetu ya

michezo. Maana yake ni jaribu, ta-
hini; pima. Aidha ‘'mtambo’ ni kifaa
chenye kutoa nguvu za kuendesha
vitu vinavyofanya kazi mbalim-
bali; kamba inayotengenezwa

kwa chane za miyaa na hutumiwa
kuvutia mtego wa samaki.

Vilevile ‘tupia’ nililitolea maana
yake kwenye matoleo yaliyopita.
Neno hilo latokana na ‘tupa’ lenye
maana va peleka au vugumiza kitu
kisichohitajika kwenye kikapu au
shimo la taka; acha bila kutunza;
rusha kitu kutoka ulipo kwenda
mbali. Pia ni kifaa kigumu cha
chuma cha kukerezea au kunolea
Vitu vingine, mfano kisu, panga,
jembe n.k.

“Yanga mpya balaa” ni kichwa
Kilichofuatiwa na habari ifuatayo:
“Licha ya maneno va kejeli
kutokana kwa watani zao, Yanga
wametamba kujua wanachokifan-
va kuhusiana na usajili wanaoen-
delea nao, hasa wa wachezaji wa
kigeni.”

‘Balaa’ ni jambo, kitu au mtu
anayefikiriwa kuleta maafa,
mkosi au hasara; kisirani, nuksi.
Pia ni jambo lenye kuleta hali ya
kutoelewana; kizaazaa, mtafaruku,
beluwa. Je, ni kweli kuwa Yanga
mpya ni ‘hasara, kisirani au nuksi?’

Aidha sentensi ya mwandishi
imeandikwa shaghalabaghala
(shelabela; upogoupogo; bila
mpango). Ingeandikwa: “Licha ya
maneno ya watani wao, Yanga
wanasema wanajua wanachofan-
va kuhusu usajili, hasa wachezaji
wa kigeni.”

“Okwi: Sina bifu na Simba.”
Wasiwasi wangu ni waandishi
wa leo kushabikia sana maneno
ya mitaani ambayo Waingereza
huyaita ‘slang.’ Imenilazimu
kutumia neno la Kiingereza ili ku-
wazindua waandishi wanaopenda
sana matumizi ya kigeni ingawa
yapo va Kiswahilil Mwandishi
angeandika: “Okwi hana kinyongo
na Simba kwa kutoshirikishwa
kwenye tuzo za MO Simba Award
msimu huu.

Hata hivyo habari hiyo yenye
aya (paragrafu) tano, mwandishi
haelezi mtu aliyesema au wana-
osema Okwi ana kinyongo kwa
kutoshirikishwa kwenye tuzo za
MO Simba Award. Malalamiko hu-
fuatiwa na kinyongo. Mwandishi
haelezi jinsi Okwi anavyolalamika
hata kuwa na kinyongo alichokiita
‘bifu.

Maana va ‘beef’ ni nyama ya
ng'ombe lakini pia kwa maana
nyingine (kwa Waingereza we-
nyewe), ni maneno ya mitaani
yakimaanisha kuwa na dukuduku,
lalamika. Kwa mfano maana ya
‘beef up’ ni imarisha.

Methali: Maji ya pondo hayataki
tanga. marobarnabas@yahoo.
com. 0784 334 096
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Hatua va COSTECH, chachu va
ubunifu, sayan5| na teknolona

ABUNIFU ni wa-

dau muhimu katika

ukuzaji wa sayansi

teknolojia na maen-
deleo kwa ujumla.

Kutokana na umuhimu wa
wabunifu, kuwawezesha ni jambo
la kutiliwa mkazo mkubwa ili kazi
zao ziweze kuleta manufaa kwa
nchi na sehemu zingine zinazohitaji
kazi zao za kisayansi na teknolojia.

Dira ya nchi yetu ni kuifanya
Tanzania kuwa nchi ya viwanda na
ya uchumi wa kati ifikapo mwaka
2025.

Dira hii itaweza kufikiwa
mapema ikiwa kazi za wabunifu
zitatambulika, kuthaminiwa na
kuendelezwa na serikali kwa kush-
irikiana na sekta binafsi ambayo ni
mdau muhimu wa maendeleo ya
nchi katika nyanja zote za kijamii,
kiuchumi na kisiasa.

Wabunifu wakiwekewa utaratibu
na mazingira mazuri ya kuwawez-
esha, nchi itapiga hatua kubwa
katika nyanja ya sayansi na teknolo-
jia ambayo ni muhimu katika suala
zima la kuchagiza uchumi wa
viwanda hatimaye uchumi wa kati
kwa maendeleo endelevu nchini.

Naungana na Serikali kupitia
Tume ya Taifa ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH) kwa hatua
yake ya kuwaunga mkono wabunifu
60 baada ya kutoa Sh. milioni 700
ili ziwasaidie kuendeleza tafiti na
bunifu zao kwa minajili ya kuleta
tija na manufaa kwa Taifa letu.

Neema hiyo ilitangazwa Julai
10 mwaka huu na Naibu Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
William Ole Nasha katika Konga-
mano Maalum la Ubunifu lililoan-
daliwa na Mamlaka ya Maendeleo
ya Biashara Tanzania (TANTRADE),
likishirikiana na COSTECH katika
Maonyesho ya 43 ya Biashara ya
Kimataifa Dar es Salaam (DITF).

Katika kongamano hilo, Naibu
Waziri Ole Nasha anasema:
“Mwaka jana tuliandaa mashindano
maalum ya ubunifu na walipatikana
washindi wa kitaifa 60... kwa kutam-
bua umuhimu wa kazi zao, pamoja
na kutoa fedha pia tumeanza
mchakato wa kutoa mwongozo
maalum wenye utaratibu wa kue-
ndesha vituo vya teknolojia na
ubunifu.”

Sh. milioni 700 zilizotolewa na
serikali kwa ajili ya kuwasaidia
wabunifu ni kiashiria kuwa serikali
yetu imedhamiria pasi na shaka
kuhusu nia ya kukuza sayansi na
tekonolojia ili kufikia uchumi wa
viwanda.

Kutokana na ukweli kuwa
wabunifu wapo wengi na serikali
imeonyesha kuwajali na kuwaunga
mkono katika kazi zao, kasi ya
uvumbuzi na uandaaji wa kazi
zilizo bora utaongezeka na hapo
ndipo ukuaji wa sayansi na teknolo-
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Mmoja wa wanasayansi (kulia), akikata chuma kwa ajili ya kujitengenezea kifungua chupa (opener). PICHA: MTANDAO

Jambo Ia
msingi ka-
bisa ni kwa
wabunifu
kuzitumia
vizuri fedha
Wanazo-
Data kutoka
serikalini na
wadau wen-
gine katika
kukuza kazi
7a0.

jia nchini utakapokuwa ni suala
dhahiri na si nadharia tu.

Aidha, mpango wa serikali wa
kuandaa mwongozo maalum
wenye utaratibu wa kuendesha
vituo vya teknolojia na ubunifu ni
jambo litakalokuza kwa kiwango
kikubwa maendeleo ya sayansi na
teknolojia.

Ni lazima mwongozo uwepo ili
vituo hivyo viendeshe shughuli zao
kwa mujibu wa maono na malengo
ya serikali, ili sekta ya umma na
sekta binafsi ziwe na sauti moja
katika kukuza sayansi, teknolojia,
ubunifu na maendeleo.

Pia, kitendo cha serikali kui-
agiza COSTECH kukaa pamoja na
Wakala wa Usajili wa Biashara na
Kampuni (BRELA) ili kukomesha
wizi wa kazi za wabunifu ni jambo
litakalokuza sayansi na teknolojia
kwa kiwango kikubwa.

Wapo watu wasio waaminifu
ambao wanaweza kutumia shida
za wabunifu kuwaibia kazi zao na
hatimaye kufaidi jasho lao huku

wenyewe wakiendelea kuishi
maisha ya shida.

Hivyo basi, wito huu ni muhimu
kuzingatiwa zaidi na wabunifu
ambao ni waathirika wa kuibiwa
kazi zao.

Utaratibu maalum wa kulinda
kazi za wabunifu, ni vyema
ukawekwa mapema ili wabunifu
waanze kula matunda ya kazi zao
haraka iwezekanavyo.

Jambo la msingi kabisa ni kwa
wabunifu kuzitumia vizuri fedha
wanazopata kutoka serikalini na
wadau wengine katika kukuza kazi
Zao.

Kupata fedha za kuendeleza kazi
za wabunifu ni jambo moja lakini
kuzitumia fedha hizo katika lengo
mahsusi ni jambo la msingi zaidi,
kwani kwa kwenda kinyume na
malengo ya fedha hizo ni kurudi-
sha nyuma maendeleo ya mbunifu
mwenyewe na ya nchi pia.

Kama ambavyo serikali kwa
kushirikiana na wadau wengine
walivyo na nia ya kuwasaidia

wabunifu katika kazi zao, vilevile
wabunifu nao waone umuhimu wa
kujituma zaidi katika bunifu zao
na wale watakaobahatika kupata
ufadhili wa kuendeleza kazi zao,
watumie fursa hiyo vizuri ili uen-
delezaji wa kazi za wabunifu liwe
suala endelevu.

Wadau wengine wajitokeze
kuiunga mkono serikali katika
kutoa ufadhili wa kazi za wabunifu
ili idadi ya wanaopata ufadhili
iongezeke.

Ushirika wa sekta ya umma
na binafsi ukiwa imara, utakuza
sayansi, teknolojia na maendeleo
kwa kasi kubwa zaidi.

Wabunifu, uwanja ni wenu,
andaeni kazi nzuri ili kupata ufa-
dhili na pia kushiriki moja kwa
moja katika ukuaji wa uchumi na
maendeleo. Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwalimu
wa Shule ya Sekondari Mlali
iliyoko wilaya ya Kongwa mkoa wa
Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.
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Taasisi ya Ustawi wa Jamili,
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Baadhi ya wahitimu wa kozi na ngazi mbalimbali kutoka

Taasisi ya Ustawi wa Jamii (ISW). PICHA: MANENO SELANYIKA

CHANGO wa taasisi
mbalimbali za umma
unahitajika katika ku-
unga mkono jitihada
za Serikali ya Awamu ya Tano zi-
nazolenga kuboresha maisha ya
wananchi sanjari na ujenzi wa
uchumi wa viwanda.

Taasisi za elimu ya juu ikiwamo
Taasisi ya Ustawi wa Jamii (ISW)
zina mchango muhimu katika
ujenzi wa Tanzania mpya, inay-
olenga kufikia uchumi wa kati hadi
ifikapo mwaka 2025.

Miradi mikubwa inayotekelezwa
kwa sasa na serikali itakapokami-
lika, yumkini itaifikisha nchi kwe-
nye kiwango hicho cha uchumi
kinacholengwa na taifa letu.

Miradi hiyo ni pamoja na Ujenzi
wa Reli ya Kisasa (SGR), ujenzi wa
miundombinu, mradi wa uzal-
ishaji umeme wa Stiegler’s Gorge
na uboreshaji wa huduma za
jamii mathalani huduma za afya
na elimu lengo likiwa ni kuboresha
ustawi wa jamii yetu.

ISW ni chuo ambacho kime-
kuwa kikitoa wahitimu walioiva
kitaaluma katika kozi za ustawi wa
jamii na hivyo taasisi kujijengea
heshima si kwa Tanzania tu bali
ulimwenguni kote.

Mkuu wa Chuo hicho, Dk. Joyce
Nyoni, anasema Chuo kinafundi-
sha kozi za Ustawi wa jamii, mene-

~Wahitimu
huandaliwa
i waweze
kutengeneza
Drogramu
zenye tija
kwa makundi
mbalimbali
vakiwamo
makundi
maalum

i yaweze
kuwa na
mchango
katika maen-
deleo.

nuru ya ukuaji wa

Jengo la Utawala la ISW.

jimenti ya rasilimali watu, Sheria,
Uamuzi na Usuluhishi, ambazo ni
muhimu katika ujenzi wa uchumi
imara.

“Kwa mfano kozi ya Ustawi wa
Jamii inaandaa vijana wetu ku-
weza kufanya kazi kwa karibu zai-
di na jamii... wahitimu huandaliwa
ili waweze kutengeneza programu
zenye tija kwa makundi mbalim-
bali yakiwamo makundi maalum
ili yaweze kuwa na mchango ka-
tika maendeleo,” anasema na
kuongeza:

“Wahitimu wetu pia wanaan-

Mkuu wa Taasisi ya Ustawi wa Jamii
nchini (ISW), Dk. Joyce Nyoni.
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daliwa ili watoe huduma za
utengamao na mabadiliko ya tabia
(rehabilitation and behavioural
changes) ili kudumisha amani,
utulivu na kujenga ustahimilivu
katika jamii ambao ni muhimu ka-
tika kukuza uchumi wa nchi.”

DK. Joyce anafafanua kuwa kozi
hiyo ni kozi mama na mtambuka
kuanzia ngazi ya Astashahada
mpaka Shahada ya Uzamili am-
bayo imetoa maofisa ustawi wa
jamii waliobobea kwenye masuala
mbali mbali ya kijamii.

Kwamba maofisa wanaoweza
kuishauri jamii kukabiliana na
maovu kama ukatili wa kijinsia,

utunzaji wa wazee, watu wanaoishi
kwenye mazingira magumu na wa-
toto waishio kwenye mazingira hata-
rishi.

“Wahitimu hawa wanajumui-
sha idadi ya wataalamu wa ustawi
wa jamii ambao wanatoa huduma
kwa jamii yetu, katika halmashauri,
wilaya, mikoa na mashirika mbali
mbali hapa nchini,” anabainisha.

SHERIA ZA KAZI

Kwa upande wa Mafunzo ya sheria
za kazi ambayo ni kozi za Stashahada
ya Uzamili ya Sheria, Uamuzi na Usu-
luhishi Dk. Joyce anasema yanalenga
kuandaa wataalamu wenye uwezo
wa kutatua migogoro mahali pa kazi,
sheria ambazo ni muhimu katika
ujenzi wa uchumi imara.

Anabainisha kwamba migogoro
ni kikwazo cha ustawi iwe mahala
pa kazi au katika jamii husika, hivyo
Chuo kinafundisha wataalam wa usu-
luhishi, baadhi yao wakifanya kazi ka-
tika Mahakama ya Kazi na Usuluhishi,
vyama vya wafanyakazi na pia katika
ofisi mbalimbali kama washauri wa
masuala ya mahusiano kazini.

“Wataalam wa kozi hizi wa-
nachangia tija mahala pa kazi iwe
kwenye viwanda au kampuni kwani
pasipokuwepo na migogoro ya kikazi,
ufanisi huwa ni maradufu,” anasema
na kuongeza:

“Hawa watu ni muhimu sana maha-
la pa kazi ..bila hawa hakuna tija ka-
zini na hawa ni wataalam wa kutatua
migogoro mahala pa kazi... natoa wito
kwa kampuni na taasisi mbalimbali
nchini, kauwatumia maofisa hawa.”

KOZI ZA BIASHARA

Dk. Joyce anabainisha kwamba
kozi za biashara pia zinatolewa na
taasisi yake, zinawawezesha wahit-
imu kujiajiri na kutengeneza ajira
kwa wengine.

Anasema katika zama hizi za uchu-
mi huria wanawajenga wanafunzi
kitaaluma kiasi kwamba pindi wa-
napohitimu na kutaka kujiajiri ha-
wahitaji mtaji mkubwa kwani tayari
wanaweza kutoa huduma ambayo
thamani yake ni kubwa na kuwawez-
esha kupata fedha nyingi katika soko.

“Hivyo kama taasisi, tuna wajibu
wa kushiriki uchumi wa viwanda na
moja ya ushiriki wetu ni kuwajenga
vijana wetu wawe washiriki katika
ujenzi wa uchumi huo kwa vitendo,”
anasema

Anabainisha  kuwa  wahitimu
wa chuo chake wana uwezo wa
kushindana katika soko la ajira
kokote Afrika Mashariki na hali hiyo
inatokana na ubora wa mafunzo wa-
nayopata.

“Hapa tunazingatia sana mafunzo
kwa vitendo ili kuwajengea wahit-
imu uwezo wa kufanya kazi kwa ku-
jiamini na ndiyo maana kila Alhamisi
wanafunzi wetu huenda kwenye
maeneo ya jamii na ofisi mbali mbali
kufanya mazoezi (concurent field
work),” anasema na kuongeza:

“Vile vile wanafunzi wetu hupata
mafunzo ya muda mrefu wakati wa
likizo zao (block field work) na kuji-
funza kwa vitendo.”

JIELIMISHE

Fahamu ukweli wa dhana 5 kuu kuhusu nyoka

KWA kawaida nyoka
hutazamwa kwa hatari
kubwa, werevu na mara
nyingine hata kuhusishwa
na imani potofu na uchawi
katika baadhi ya jamii za
Kiafrika.

Kwa kawaida nyoka
anakuwa juu ya orodha ya
mambo ambayo mtu huyao-
gopa maishani mwake.

Maelfu ya watu duniani
hufariki kutokana na sumu
kali ya nyoka baada ya
kuumwa kila mwaka kwa
mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO).

Ukosefu wa matibabu
na hata matibabu mabaya
hufanya vifo hivyo kutok-
ingika.

Kuumwa na nyoka huenda
kusionekane kuwa janga
baya la kiafya.

Lakini katika maeneo
mengine duniani ni hatari ya
kila siku na huenda husa-
sababisha maafa ama hata
kubadilisha maisha ya mtu.

Pengine ndio sababu ya
kuwapo dhana tofauti, baa-
dhi zikiwa potofu kuhusu
wanyama hawa.

Kuna mambo ambayo
yanahitajika kuwafahamu
zaidi wanyama hawa.

HAWATAMBAI KWENYE
MAWE NA KAMBA

Wanaweza kutambaa juu
na hata chini ya mawe, kwe-
nye miti na majengo. Nyoka
hupenda kujificha ardhini.

Ni rahisi kwao kujificha
chini ya vichaka, na vigumu
kutambaa chini ya mawe
madogo kwenye bustani.

WAZIRI

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu wakati akizin-
dua bodi ya Magavana ya Taasisi
mapema mwaka huu alisema bado
kuna uhitaji wa Maofisa Ustawi wa
Jamii nchini na hivyo akakishauri
chuo kufanya kazi zaidi ya kuandaa
wataalam hao.

Alibainisha kwamba wataalam wa
kozi ya ustawi wa jamii ni muhimu
katika ujenzi wa Tanzania ya viwan-
da.

MALENGO

Dk. Joyce anayataja malengo ya
taasisi kuwa ni kuendelea kubadili
maisha ya jamii na watu wake kwa
kufanya tafiti, kutoa elimu na ushau-
ri na weledi kwa ubora wa hali ya
juu itakayochochea ujenzi wa uchu-
mi wa viwanda.

Anawashauri viongozi, Wakuu wa
Mikoa na Wilaya kuandaa mazin-
gira yatakayowawezesha wataalam
wa ustawi wa jamii kutoa ushauri
nasaha katika maeneo wanayoishi
wananchi.

“Tunataka kufundisha watu wen-
gi zaidi wajue masuala ya ustawi wa
jamii na wanaoweza kutusaidia kwa

Ni vyema kuzikata nyasi
ziwe ndogo na uondoshe
masalio yoyote ya nyasi zi-
lizokatwa au majani makavu
yaliyoanguka na kujikusanya.

Kadhalika ni vyema
uvondoshe sehemu za mti
zilizoanguka juu ya paa au
zinazoning'inia kutoka ny-
umba yako.

UKIONA MTOTO WA NYOKA,
FAMILIA NZIMA IPO HAPO
lwapo nyoka huzaa watoto
au kutaga mayai, kawaida
anapojifungua huwaondoa
watoto na kuwaacha kivyao.
Iwapo utamuona nyoka
mkubwa karibu na mdogo
basi huenda ni sadfa tu.
Wao hutawanyika punde
wanapojifungua.

NYOKA HUTELEZA
Kawaida, watu ambao
hawajawahi kumgusa nyoka

hilo ni viongozi wakuu wa mikoa na
wilaya,” anasema.

Anabainisha kwamba wataalam
watakaowafundisha kitaalam wa-
naitwa ‘Para Social Workers” am-
bao watasaidia kutoa mafunzo ya
ushauri nasaha kwa jamii kwani,
wanawafikia wananchi hadi kwenye

“Ushauri nasaha si upande wa
masuala ya Ukimwi tu, kuna mam-
bo mengi hapo, kuna masuala ya
ushauri kwa vijana, ushauri kwa
wanandoa na mengine kama hayo,”
anasema.

Anabainisha kwamba chuo kina
mpango wa kupeleka huduma zake
maeneo mbalimbali ya nchi na kwa
kuanzia wana mpango wa kufungua
matawi kwa Kanda.

Dk. Joyce anasema taasisi yake pia
anaandaa mitaala mipya itakayoku-
ja na kozi ambazo mbali na mambo
mengine zitaangalia masuala ya wa-
toto kwa mapana zaidi.

Anasema Chuo kimekuwa kiki-
boresha miundombinu kutegemea
upatikanaji wa fedha na hadi sasa,
kimeboresha miundombinu yake
kwa kiwango kikubwa.

“Tunaendelea kuboresha mazin-
gira ya kufundishia kwa kuongeza
vyumba vya madarasa, mabweni

hudhani kwamba wanyama
hao huteleza ukiwagusa.
Ngozi ya nyoka huonekana
kuwa kavu, lakini kwa kui-
gusa ni Nyororo.

NYOKA HUOGOPA BIN-
ADAMU

Nyoka wanaogopa binada-
mu zaidi ya binadamu wana-
vyowaogopa. Kwa kawaida
huwa wana haya au aibu
sana na iwapo wangekuwa
na nafasi wanaweza kutoroka
wasionekane.

Ni iwapo tu amekwama
au ametishiwa, kama ilivyo
kwa kiumbe chochote, nyoka
hushambulia kujilinda.

Lakini mara nyingi baadhi
huona afadhali kutoroka
kuliko kushambulia.

KUTAGA MAYAI
Licha ya kwamba reptilia
wengi hutaga mayai, si nyoka

Tunaende-
lea kubore-
sha maz-
INgira va
kufundishia
Kwa
kuongeza
Vvyumba vya
madarasa,
mabweni na
kumbi za
mihadhara..

wote wanaotaga. Baadhi ya
nyoka kama aina ile ijulika-
nayo Oriental Vine, huzaa
nyoka wadogo.

MENGINE KUHUSU NYOKA

Je unafahamu kwamba
kuna zaidi ya aina 3000 za
nyoka duniani?

Sasa kati yao, 375 wana
sumu.

Nchini Australia, kuna aina
140 za nyoka na 100 huwa
na sumu. Nyoka mwenye
sumu kali duniani ni wa Aus-
tralia - Inland Taipan.

Nyoka huwa na urefu wa
kati ya sentimita 10 mpaka
mita 7 aina ya chatu.

Nyoka huishi katika mazin-
gira tofauti ikiwemo vicha-
kani, jangwani na hata ndani
ya maji.

Hutumia ulimi wao kum-
nusa adui kabla ya kumsham-
bulia. BBC

na kumbi za mihadhara... muhimu
zaidi tunatamani tuwe na ma-
bweni ya kutosha kwa wasichana,”
anasema.

MWANZO WAKE

Dk. Joyce anasema chuo hicho
(ISW), kilianzishwa mwaka 1973
kwa sheria namba za 26 na ku-
fanyiwa mapitio mwaka 2006, kwa
lengo la kuandaa wataalamu wa
kuimarisha utoaji huduma za jamii
chini ya Wizara ya Afya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia na Wazee na Wa-
toto.

Anabainisha kuwa taasisi yake
inashirikiana na taasisi mbalimbali
zandani na nje ya nchiili kuongeza
ufanisi.

Anataja baadhi ya taasisi wana-
zoshirikiana nazo kuwa ni Chuo
Kikuu cha Bergen, Chuo Kikuu cha
Oslo vyote vya nchini Norway.

“Tumekuwa tukishirikiana na
kubadilishana ujuzi, uzoefu na
taasisi hizo,” anasema.

Dk.Joyce anasema moja ya ma-
jukumu makuu ya taasisi za elimu
ni kufanya utafiti sanjari na kutoa
mafunzo.

Mwandishi anapatikana
kupitia namba 0716386409,
0786461073
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UTAFITI

Mtindo wa maisha unaweza
kKuzuia matatizo ya akili

Mazoezi ya mwili ni moja ya njia za kupunguza hatari ya kupata maradhi

ARIBU kila mmoja anaweza ku-
punguza ugonjwa wa matatizo
yanayotokana na kuathirika
kwa akili (dementia), hata
kama ni ya kurithi katika familia, kulin-
gana na utafiti wa maisha ya kiafya.

Utafiti wa watu karibu 200,000 unao-
nyesha hatari ya kupata matatizo ya kiak-
ili inashuka kwa kiwango cha robo tatu.
Watafiti kutoka Chuo Kikuu cha Exeter
wanasema matokeo ya utafiti wao yali-
kuwa ni ya kusisimua, kutia msukumo
na yalionyesha kuwa watu hawawezi ku-
hangaishwa na hofu ya kupata maradhi
ya kuathirika kwa akili (dementia).

Matokeo yalifichuliwa katika Konga-
mano la Kimataifa la Jumuiya ya Ma-
gonjwa Yanayodumaza Akili yanayofa-
hamika kwa lugha ya kitaalamu kama
-alzheimer’s

YALIYOZINGATIWA

Watafiti waliwapa alama watu juu ya
mtindo wa maisha kwa kuzingatia ma-
zoezi ya mwili, lishe, pombe na uvutaji
sigara.

Na miongoni mwao mfano wa mtu
aliyepata alama nzuri ni yule ambaye
alikuwa na sifa zifuatazo:

Kwamba havuti sigara kwa sasa na
anayeendesha baiskeli kwa kasi ya
kawaida kwa muda wa saa mbili na nusu
kwa wiki. Kwamba ambaye hula mlo
kamili ambao unajumuisha aina tatu za
matunda na mboga kwa siku, na ni nadra
kula nyama za kusindikwa.

Kwamba hunywa glasi moja ya bia kwa
siku, asiyevuta sigara mara kwa mara na
hafanyi mazoezi ya mara kwa mara.

Kwamba hula chakula chenye ma-
tunda chini ya mara tatu na mboga kwa
wiki, na hujumuisha mara mbili au zaidi
nyama za kusindikwa na nyekundu kwe-
nye mlo wake kwa wiki.

Aidha, hunywa walau glasi tatu za bia
kwa siku. Sue Taylor, mwenye umri wa
miaka 62, kutoka eneo la Exeter, ame-
shuhudia athari za magonjwa ya akili
katika familia yake kwani mama yake
na bibi yake walikuwa na maradhi hayo.

Anahudhuria darasa la mazoezi ya
mwili kwenye bustani mara tatu kwa
wiki hata katika majira ya baridi na
hutembea kwa muda wa dakika 45 kabla
ya kwenda kazini.

“Inahitaji juhudi kubwa, unapaswa
kufikiria kuhusu mazoezi haya na ku-

hakikisha yanaingia akilini na maishani
mwako,” anasema.

Hata hivyo, Taylor anasema faida zake
ni muhimu, hususan kwa wajukuu wake.

“Ninataka tu kutunza akili yangu ka-
tika hali nzuri kwa muda mrefu iweze-
kanavyo...sitaki wajukuu wamkose bibi
kimwili na kiakili,”anasema.

MAISHA BORA YA KIAFYA YAN-
ALETA TOFAUTI GANI?

Utafiti ulifuatilia maisha ya watu
196,383 wenye umri kuanzia miaka 64
kwa muda wa miaka minane.

Ulitathmini vipimo vya vinasaba (DNA)
vya watu kupima hatari za maumbile yao
ya urithi za kupata hatari ya ugonjwa.

Utafiti huo ulionyesha kuwa kuna
visa 18 vya maradhi ya dementia kati ya
watu 1,000, ikiwa watazaliwa na jeni za
ugonjwa na baadaye kuishi mtindo wa
maisha ya kutozingatia afya.

Lakini kiwango hicho kilishuka hadi
kufikia visa 11 kati ya watu 1,000 wakati
wa utafiti, ikiwa watu hao wenye hatari
ya kupatwa na ugonjwa huo wangeishi
mtindo wa maisha unaozingatia afya.

Huenda idadi ikaonekana kuwa ni
ndogo, lakini hiyo ni kwasababu watu
wenye umri wa miaka chini ya 70, huwa
wanakuwa na uwezekano mdogo wa ku-
pata maradhi ya dementia yanayoathiri
akili. Watafiti wanasema kuwa kupun-
guza viwango vya dementia kwa kiwango
cha theluthi moja duniani, kunaweza
kuwa na athari nzuri miongoni mwa
watu wenye umri wa uzee ambao kwa
kawaida huathiriwa na ugonjwa huo.

“Kiwango hicho kinaweza kuwa ni
maelfu ya watu,” anasema Dk. David
Llewellyn.

Pia aina hii ya utafiti haiwezi kuidhini-
sha moja kwa moja sababu za mtindo
wa maisha unaosababisha hatari tofauti
za dementia. Ni sehemu chache katika
data zilizobainika. Lakini matokeo, yali-
yochapishwa katika jarida la shirika la
kitabibu la Marekani (Journal of the
American Medical Association) yamefa-
nana na yale ya utafiti na ushauri wa
Shirika la Afya Duniani (WHO).

JEUNAWEZA KUEPUKA DEMEN-
TIA KABISA?

La kusikitisha ni kwamba, unaweza
kuishi maisha ya mtakatifu, lakini bado
ukapata ugonjwa huu. Mtindo wa maisha

va kiakili PICHA: MTANDAO.

hubadili tu tabia mbaya.

Hata hivyo, hakuna dawa za kubadili
sababu ya ugonjwa huu. Kupunguza
uwezekano ya kuupata ndicho kila mtu
anachoweza kukifanya.

Hata hivyo, matokeo huenda yasiwe
sawa kwa kila mtu kwa watu wote mion-
goni mwa watu wenye umri wa miaka juu
ya 40 na juu ya 50 ambapo ndipo mtu
anaweza kuupata, wanasema watafiti.

UJUMBE MUHIMU

Hata kama una wasiwasi juu ya de-
mentia, labda una historia ya ugonjwa
huu katika familia yako, utafiti huu un-
asema haijalishi kuwa utaupata, Dk. Da-
vid Llewellyn ameiambia BBC.

“Bado una uwezekano wa kupunguza
hatari ya dementia kama utaweza kuishi
maisha ya kiafya na hilo kusema kweli
linatia moyo.” Anaongeza.

Mtafiti mwenzake Dk. Elzbieta Kuzma
anasema mara ya kwanza kwa mtu kuku-
onyesha kuwa anaweza kukabiliana na
hatari ya urithi wa dementia, matokeo
yake husisimua.’

WATAALAMU WANASEMA NINI?

Fiona Carragher, kutoka shirika la ku-
kabiliana na magonjwa ya ubongo na
akili -Alzheimer’s Society, anasema:

“Kwa hali iliyopo sasa ya kwamba mtu
mmoja hupata dementia kila baada ya
dakika tatu nchini Uingereza, kufahamu
jinsi ya kupunguza hatari za dementia ni
jambo muhimu sana.”

“Kwa hiyo kula mboga, badala ya ku-
nywa mchanganyiko wa vileo, kunywa
mchanganyiko wa juisi ya matunda na
kuwa na vifaa vya mazoezi ili kufanya
mazoezi ya mwili ni muhimu zaidi!”
anaongeza.

Dk. Carol Routledge kutoka kituo
cha utafiti wa magonjwa ya akili nchini
Uingereza- Alzheimer’s Research UK,
anasema matokeo ya utafiti ni muhimu.

“Huu ni ushahidi mwingine zaidi
kwamba kuna mambo ambayo sote
tunaweza kuyafanya kupunguza hatari
ya kupata ugonjwa, huku asilimia 34 pe-
kee ya watu wazima wakidhani kuwa hili
linawezekana,” anaongeza:

“Japo hatuwezi kubadili Jeni tuli-
zorithi, utafiti unaonyesha kuwa kubadili
mtindo wetu wa maisha bado kunaweza
kusaidia kuleta mabadiliko ya mambo
mabaya kwa ajili ya manufaa yetu.” BBC

JE, WAJUA?

Wenza wapata
watoto wao
waliopandikizwa
Kimakosa

45

Juu ni godoro lililochakaa. Chini; Godoro
jipya. PICHA: MTANDAO.

WENZA wenye asili ya Asia ambao walijar-
ibu kupata watoto kwa njia ya kupandikiza
(IVF), wamedai kuwa kumetokea mkang-
nchini Marekani, mkanganyiko uliofanywa
wapate watoto wasio wao.

Mashtaka yaliyofunguliwa na wenza hao
katika jiji la New York, yanasema wawili hao
walipata mshtuko baada ya kuzaa watoto
wawili wa kiume ambao hawakuwa na
chembe yeyote ya Asili ya Asia kama ilivyo
kwa wazazi hao.

Vyombo vya habari nchini Marekani,
vimeripoti.

Vipimo vya vinasaba (DNA) vinathibitisha
kuwa watoto hao hawakuwa na uhusiano
wowote na wapenzi hao.

Hospitali hiyo haijasema chochote kuhusu
shutuma hizo.

Wapenzi hao ambao wamepewa majina ya
AP na YZ wanasema kwa muda mrefu wali-
kuwa wakitafuta watoto, kisha wakatumia
kiasi cha pauni 80,000 kama gharama za
hospitali na kupandikiza.

Inaripotiwa kuwa baada ya kujifungua
Machi 30 mwaka huu, wapenzi hao wal-
ishtuka kuona watoto ambao waliambiwa
walipandikizwa kwa kutumia jeni (genes)
730, hawakuwa waliowatazamia.

Kulikuwa na dalili awali kuwa vitu havi-
kuwa sawa baada ya kufanyiwa uchunguzi
wakati wa ujauzito na kuambiwa kuwa
walitegemea watoto wa kiume, ingawa
madaktari waliwaambia hawakupandikiza
viinitete vya kiume wakati wa matibabu yao.

Madaktari wameripotiwa wakiwaambia
wapenzi hao kuwa uchunguzi huo umetoa
majibu yasiyo sahihi, kabla ya kwenda kuji-
fungua watoto wawili wa kiume.

Mbali na kuwa watoto hawakufanana na
wazazi hao, watoto wenyewe pia hawakufa-
nana.

Kwenye tovuti ya kliniki hiyo ya uzazi,
jiitwayo CHA imesema inatoa huduma hizo
kwa umakini wa hali ya juu na huduma zilizo
bora kabisa. BBC
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Nachingwea yapania ufaulu
wa asilimia 90 darasa la saba

« Yaanzisha kambi za taaluma shule ya msingi

AMBI za kitaaluma zime-
kuwa na mchango mkub-
wa katika maendeleo ya
elimu kwa kuwezesha wa-
nafunzi kufanya vizuri kwenye miti-
hani yao, kwa vile wanapata muda
wa kutosha kujifunza na kujisomea.

Wanafunzi ambao wamekuwa
wakiwekwa katika kambi hizo maal-
um kwenye baadhi ya mikoa hapa
nchini ni wale wa shule za msingi na
sekondari, lengo likiwa ni kuhakiki-
sha ufaulu unaongezeka.

Kwa kuzingatia hilo, kambi hizo za
kitaaluma zimekuwa zikiandaliwa
kwa kushirikisha wadau mbalim-
bali wa elimu wakiwamo wazazi na
walezi, ambao huchangia vyakula
na fedha.

Mchango wao huo unawafanya
wawe wadau muhimu kwenye
maendeleo ya elimu kwa vile vyaku-
la wanavyochangia na fedha wana-
zotoa vinatumiwa na watoto wao
kambini wanapokuwa wananolewa
kitaaluma.

Nachingwea ni wilaya ambayo
kwa mara ya kwanza imeweka wa-
nafunzi wa shule za msingi katika
kambi za taaluma ili wajiandae kwa
ajili ya mtihani wa kuhitimu elimu
ya msingi kwa mwaka huu wa 2019.

Jumla ya wanafunzi 4,133 wa
darasa la saba kutoka shule za
msingi 106 katika Halmashauri ya
Wilaya ya Nachingwea mkoani Lindi,
wameingia kambini tangu Julai 9 na
watakuwa huko hadi Septemba 10
mwaka huu.

Kambi hizo ambazo ni 34
zimewekwa maeneo mbalimbali ya
kata za Nachingwea, ambapo Mkuu
wa wilaya hiyo, Rukia Muwango, am-
etoa Sh. milioni moja kama mchango
wake kwa ajili ya kufanikisha kambi
hizo.

“Tunataka watoto wetu wasi-
poteze muda kwa mambo yasiyowa-
husu, ndio maana tumewaweka
katika kambi ili wapate muda wa
kutosha kujiandaa na mtihani wa
mwisho wa darasa la saba,” anasema.

Muwango pia anatoa wito kwa
walimu kufundisha kwa kufuata
ratiba waliojiwekea na wawe walezi
wazuri wa watoto ili kambi hizo
ziweze kuwa na matunda mazuri
hapo baadaye.

“Pamoja na mimi kuchangia,
ninawaomba wadau wengine wa
elimu kujitolea vilevile kwa hali na
mali, kwani bado tuna upungufu
wa vyakula na mabhitaji mengine
muhimu,” anasema.

MARATAJIO BAADA YA
KAMBI

Makwasa Bulenga ni Ofisa Elimu
Msingi, Wilaya ya Nachingwea, am-
baye anasema wanatarajia ufaulu
wa asilimia 90 katika mtihani wa
mwaka huu kwa maandalizi wanay-
oyafanya.

“Hayo ndio makisio yetu, kwani
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Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, Rukia Muwango, akisalimiana na wanafunzi walioko kambini. PICHA: SABATO KASIKA

matokeo ya mwaka jana, jumla ya
wanafunzi 3,611, wavulana wakiwa
1,667 na wasichana 1,944 walifan-
ya mtihani wa kumaliza elimu ya
msingi.. waliofaulu walikuwa ni
2,669, wavulana wakiwa 1,260 na
wasichana 1,409... matokeo hayo ya-
likuwa ni ufaulu wa asilimia 73.91,”
anasema Bulenga.

Anabainisha kwamba, kabla ya
kuweka kambi za kitaaluma mwaka
huu, Nachingwea imekuwa ikishika
namba tatu kimkoa kati ya wilaya
sita za mkoa wa Lindi.

“Nina uhakika kambi hii itatun-
yanyua nafasi za juu..ni mara ya
kwanza kuweka kambi kwani tulik-
wama kuanza miaka ya nyuma ku-
tokana na changamoto mbalimbali
zikiwamo za baadhi ya wananchi
kutoona umuhimu wa kambi hizo
na hivyo kujiweka pembeni,” anase-
ma.

Bulenga anasema wazazi wa-
meelimishwa na sasa mwitikio wao
katika uchangiaji wa kambi za ki-
taaluma unaridhisha, kwa vile hadi
sasa zaidi ya asilimia 80 wameka-
milisha michango yao.

“Mtazamo wa wazazi kuhusu
kambi hizi ni chanya, kwani wengi
wao wamechangia vyakula, kuan-
zia mahindi, maharage au mbaazi
na sukari kwa ajili ya watoto wao
watakaokuwa kambini kwa muda
wa miezi miwili,” anasema.

CHANGAMOTO ZA ELIMU
Kiongozi huyu wa elimu anase-

ma, kuna changamoto kadhaa zina-
zoendana na mazingira ya uende-
shaji wa vituo hivyo, baadhi yake
ikiwa ni uhaba wa walimu shuleni,
hali inayosababisha wanafunzi ku-
topata maarifa yanayohitajika kwa
ukamilifu.

“Tumeanzisha kambi ili walimu
wa shule mbalimbali, wale ambao
ni mahiri kufundisha wanafunzi
waweze kutoa mchango wao kwe-
nye kambi hizo kwa ajili ya ku-
waandaa vizuri wanafunzi wetu,”
anasema.

Anaongeza kuwa upungufu wa
miundombinu ikiwamo ya madar-
asa umekuwa ukisababisha wengi
wa wanafunzi kusongamana dar-
asani na hivyo kuwafanya wakose
usikivu na ufuatiliaji wa vipindi.

Changamoto nyingine anayoitaja
Bulenga ni ile ya baadhi ya wazazi
na walezi kuwashawishi watoto
wao kufanya vibaya katika mtiha-
ni wa mwisho kwa kisingizio cha
kutoweza kuwagharimia elimu ya
sekondari.

Anafafanua kuwa hatua ya ku-
weka kambi hizo inawafanya wa-
zazi na walezi wenye mawazo hayo
kutopata nafasi ya kuwashawishi
watoto wao kwa lengo la kutaka
wafanye vibaya kwenye mtihani.

“Kwa utaratibu tuliouweka ni
kwamba, tumewaweka kambini
wanafunzi wote wakiwamo wale
ambao bado wazazi wao hawa-
jachangia chochote, huku tuk-
iendelea kuhamasisha michango

Tunataka
watoto wetu
wasipoteze
muda kwa
mambo yasi-
vOowahusu,
ndio maana
tumewaweka
katika kambi
Il wapate
muda wa
kutosha ku-
Jlandaa na
mtihani wa
mwisho wa
darasa la
saba.

zaidi,”anasema.

WABUNIFU WA KAMBI ZA
TAALUMA

Mkoa wa Simiyu ni moja ya
mikoa iliyobuni kambi hizi kwa
kushirikisha wadau mbalimbali
wa elimu na kufanikiwa kuongeza
ufaulu kwa wanafunzi wa sekond-
ari mkoani humo hadi kushika na-
fasi ya 10 kitaifa.

Hiyo ilikuwa katika matokeo ya
Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Sita
mwaka 2018, kutoka nafasi ya 26
mwaka 2017.

Wadau waliofanikisha matokeo
hayo ni viongozi na watendaji wa
serikali ngazi ya mkoa na wilaya,
wakuu wa shule na walimu wa
shule za sekondari za kidato cha
tano na sita.

Pia wadhibiti ubora, maofisa
elimu wilaya na kata, wenyeviti wa
bodi za shule, viongozi wa dini na
viongozi wa chama cha walimu.

Kufanikiwa kwa kambi za taal-
uma kumesababisha wilaya na
mikoa mbalimbali nchini kuiga
utaratibu huo ili kuongeza ufaulu
kwa wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari.

Mojawapo ni wilaya zilizoiga
mpango huo mzuri ni Naching-
wea ambayo kwa mara ya kwanza
imeweka wanafunzi wa shule za
msingi ambao sasa wako kambini
wakinolewa kwa ajili ya kufanya
Mtihani wa Taifa wa kuhitimu dar-
asa la saba.
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Sauti za
wadau

KWA mara ya
kwanza, Sekond-
ari za Kata 52
zimeingia katika
shule 100 bora
kwenye ma-
tokeo ya kidato
cha sita ya mwa-
ka huu.

HAMZA NIZAR (MKAZI WA JUJINI DARES
SALAAM)

NINAAMINI kwamba wengi wetu tumesoma ka-
tika shule za kata na zimesaidia sana kutuweka
sawa kielimu kama wahitimu wa sekondari.

Zilianza zikiwa na matatizo mengi, lakini
angalau zimetufikisha hapa tulipo kwa kupata
elimu ya sekondari ambayo sasa inatusaidia
kuendesha maisha.

Pengine wengine tungehitimu elimu ya
msingi na kubaki nyumbani. Ninaheshimu sana
uamuzi wa serikali wa kuanzisha shule hizi,
imesaidia vijana wengi, ambao sasa wame-
kuwa wakijishughulisha kwa kufanya biashara
mbalimbali.

Kuanzishwa kwa shule za kata kume-
saidia kuibua hata vipaji vya vijana ambavyo
wasingeweza kuvionyesha iwapo wangeishia
elimu ya msingi. Serikali ilikuwa na maana
nzuri sana kuzianzisha, lakini tatizo lilikuwa ni
mpango kazi wa kuhakikisha zinakidhi mahitaji
ya wanafunzi na walimu.

Lakini sasa mwelekeo ni mzuri hasa kufua-
tia baadhi ya shule kufanya vizuri na kuleta
ushindani kwenye elimu. Kilichofanywa na
shule 52 za kata kwenye matokeo ya kidato
cha sita mwaka huu kiwazindue wazazi ambao
wamekuwa wakidharau sekondari za kata au
léptotambua umuhimu wa kuwapo kwa shule

izi.

Ninaamini kwamba elimu bora ya wa-
toto wa Kitanzania ndio lengo la kila mzazi
anayethamini elimu.

AKAROLY GODFREY (MKAZI WA
JIJINI DAR ES SALAAM)

SEKONDARI za kata bado zina changamoto
nyingi, ambazo kila mmoja wetu anazijua
na nyingine ziko ndani ya uwezo wetu sote
kama jamii na wadau wa elimu kwa ujumla,
lakini ndani ya changamoto, bado kuna
baadhi ya shule zimeingia katika shule 100
bora kwenye matokeo ya kidato cha sita
mwaka huu.

Hii inaonyesha kuwa sasa jamii imeanza
kutambua wajibu wa kujali elimu, lakini
vinginevyo zingeendelea kufanya vibaya.
Pia matokeo hayo yawe chachu ya kuzidi
kuboresha shule hizo badala ya kuridhika
na kudhani kwamba sasa mambo yanak-
wenda vizuri.

Ikumbukwe kuwa umbali mrefu kati ya
shule za sekondari za kata na makazi ya
wanafunzi umechangia kwa kiasi kikubwa
kuwafanya wanafunzi wawe na matokeo
mabaya kila mwaka.

Hapa inahitajika kujengwa mabweni ya
kutosha iwe ni kwa ushirikiano wa serikali
na wazazi.

Kwa upande wa wanafunzi, wanatakiwa
kujitahidi kujisomea bila kujali mazingira
waliyomo, bali watambue kuwa wanacho-
tafuta ni elimu, hivyo wawe na moyo wa
kupenda shule ingawa zina uhaba wa vitu
mbalimbali au uhaba wa walimu.

Wao wanatakiwa kuwa na juhudi za
ziada za kutafuta elimu badala ya kusubiri
kufundishwa darasani tu.

Wakiwa na moyo huo, sekondari za kata
zitaendelea kufanya vizuri na hatimaye
kupendwa na watu wengi.

SIMON NDALLU MKAZI WA JIJINI DAR
ES SALAAM

SASA ni wazi ile dhana kwamba shule zote za kata
ziko katika mazingira magumu na hazifanyi vyema
katika maendeleo ya elimu siyo sahihi.

Kwani ingawa shule nyingi za kata hazifanyi vy-
ema na zinakabiliwa na changamoto nyingi, zipo
baadhi ya shule za sekondari za kata zenye maen-
deleo mazuri kitaaluma hata kuzidi zile kongwe za
serikali zikiwamo pia za binafsi.

Mojawapo va shule za kata ni zile ambazo zime-
fanya vizuri katika matokeo ya kidato cha sita ya
mwaka huu na kuingia katika 100 bora na sasa
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Seleman Jafo
amewahakikishia wazazi na walezi kwamba siyo
wakati wa kuwasumbua watoto wao kwa kuwa-
hamisha shule za serikali na kuwapeleka binafsi,
kwasababu kila kitu kinakwenda vizuri.

Anawahakikishia kuwa sekondari za kata
zimeanza kufanya vizuri baada ya changamoto za
muda mrefu ambazo zilichangia kuzifanya kama
hazifai kutatuliwa kwa kiwango kikubwa.

Ninakubaliana naye kwamba zilikuwa katika
kipindi cha mpito, sasa zinaelekea katika mazin-
gira ambayo kila Mtanzania atazipenda, kwani
serikali imefanya uwekezaji mkubwa hadi kufikia
baadhi yake kuwa na matokeo mazuri ya mti-
hani wa kidato cha sita. Serikali inasema shule
zake zimefanya vizuri ikilinganishwa na ufaulu
wa kipindi cha nyuma ambacho zilikuwa ni kama
mzigo usiobebeka, lakini ninadhani sasa zimeanza
kubadilika na kutoa wahitimu walioiva kielimu.

VICTORIA JOHN (MKAZI WA JUINI
DARES SALAAM)

MATOKEQ ya kidato cha sita ya mwaka huu
yamezipa heshima sekondari za kata ambazo
tangu zianzishwe zimekuwa zikidharauliwa
sana, kutokana na jinsi, ambavyo zimekuwa
zikifanya vibaya na hata baadhi ya wanafunzi
kudaiwa kuingia sekondari bila kujua kusoma
na kuandika.

Kwa hali kama hiyo ni vigumu kupenda
shule kama hizo. Kwa matokeo hayo sasa kuna
haja ya kuendelea kuziboresha ili ziendelee
kuwa na matokeo mazuri zaidi kuanzia kidato
cha kwanza hadi cha sita. Tangu kuanzishwa
kwa shule hizo, wahitimu wengi wamekuwa
wakiambulia ufaulu hafifu.

Hili suala la ufaulu hafifu athari zake ni
kubwa ikiwamo wahitimu kukosa fursa
katika sekta rasmi, huku wengine wakikosa
kabisa sifa ya kupokelewa katika taasisi za
juu za elimu na mafunzo. Kwa hiyo matokeo
yanapoanza kuwa mazuri ni muhimu sasa
kuzitafutia ufumbuzi wa kudumu changamoto
ambazo zimekuwa zikiwasumbua wanafunzi.

Imekuwa ni kawaida wanafunzi kutembea
umbali mrefu kwenda na kurudi shuleni kwa
miguu, lakini kutokana na hali ya uchumi ya
wazazi na walezi ya kutokuwa na kipato cha
kutosha, hushindwa kumudu gharama iki-
wamo va nauli za bodaboda na matokeo yake
wanafunzi wa kike hujikuta kwenye mtego
wa mahusiano ya kimapenzi na madereva wa
bodaboda, mwisho wake ni kupata mimba na
kukatisha masomo.

Ninatamani kila sekondari ya kata iwe
na mabweni ili wanafunzi waondokane na
changamoto zinazoweza kukatisha ndoto zao.

NURU KITAMBO (MKAZI WA JUJINI
DAR ES SALAAM)

SIYO siri kwamba sekondari za kata zina
changamoto lukuki, nyingine zina mazin-
gira magumu ambayo wanafunzi wakifika
na kuona hukimbia. Baadhi zina upungufu
wa walimu, nyumba za walimu na upungufu
mwingineo.

Hata hivyo, bado zimejitahidi kwani kati
ya shule 100 bora, 52 ni za kata. Hizo zote ni
juhudi za serikali na wadau wa elimu, zime-
fanikisha sekondari za kata kuanza kuwa na
matokeo mazuri na inawezekana huo ukawa
ndio mwanzo wa kuzifanya zizidi kung'aa na
kupata umaarufu mkubwa nchini.

Sasa ni wajibu wa wanafunzi kuongeza bidii
katika masomo hata kama bado kuna mazin-
gira, ambayo yanachangia shule hizo zisiwe
na ufaulu mzuri.

Lakini jambo moja wajue kuwa bado wana
nafasi ya kuongeza bidii katika masomo, ili
mwisho wa siku waweze kufaulu.

Shule za kata zina umuhimu hasa kutokana
na ukweli kwamba hata kama bado zina
changamoto, wanafunzi wanahitaji kupata
elimu.

Hivi kweli kama shule hizi zisingekuwepo
watoto wangekwenda wapi? Hivyo hata kama
Zipo zile ambazo hazifanyi vizuri, ni bora
kuliko watoto kuhitimu elimu ya msingi na
kukaa nyumbani.

Kwa kawaida mwanzo huwa ni mgumu
kama ilivyotokea kwenye shule hizi, lakini
sasa baadhi zimeanza kufanya vizuri.
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RC apongeza
wazee Kwa
ushirikiano
naye

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, ame-
washukuru wazee mkoani hapa
kwa ushirikiano wanaoutoa
kwa serikali katika kuhakiki-
sha mkoa unaendelea kuwa
na amani na mshikamano na
hatimaye kuwaletea wananchi
maendeleo.

Chalamila alitoa shukurani
hizo juzi alipokutana na ku-
fanya kikao na wazee zikiwa
zimebaki siku chache kutimiza
mwaka mmoja tangu alipo-
teuliwa na Rais kushika wadhifa
huo.

Alisema katika kipindi chote
cha utendaji kazi wake, ame-
kuwa akiungwa mkono na wa-
zee hao wenyeji kwa kupewa
ushauri na kushirikiana naye
katika usimamizi na utekelezaji
wa majukumu mbalimbali.

“Nimefurahi sana kukutana
nanyi wazee wangu. Kila wakati
nimekuwa nikitafuta fursa ya
kukutana nanvyi ili kuwashukuru
kwa moyo wenu na bidii katika
kuunga mkono shughuli zote za
kufanya maendeleo. Mmekuwa
watu muhimu sana kwangu kwa
sababu mnajua mwelekeo wa
taifa letu,” alisema Chalamila.

Pia Chalamila alisema kupi-
tia ushirikiano huo, mkoa wa
Mbeya umekuwa na mabadi-
liko mengi kwa muda mfupi iki-
wamo ongezeko la ukusanyaji
wa mapato, kupunguza uhalifu,
ukuaji wa elimu na utendaji wa
watumishi wa sekta mbalimbali
kuboreka.

Alisema pia uchumi wa mkoa
huo umekuwa ukikua kwa kasi
kutokana na ushirikiano wa wa-
nanchi wakiongozwa na wazee
hao ambao wamekuwa wakiwa-
hamasisha.

Alisema tangu walipotekeleza
agizo la Rais Magufuli la ku-
fungua soko la madini, mkoa
huo umeuza zaidi ya kilo 250
za madini na serikali imepata
Sh. milioni 64 ikiwa ushuru wa
bidhaa hiyo.

Aidha, aliomba ushirikiano
huo ili kufikia azma yake ya
kuendeleza utu, nidhamu na
vadilifu katika utendaji wa
watumishi mbalimbali wa sekta
zote na kufikia lengo la kukuza
uchumi na maendeleo kwa ku-
unga mkono juhudi za serikali
ya awamu vya tano.

Mwenyekiti wa wazee hao,
Isakwisa Mwambulukutu, alise-
ma umoja huo unampongeza
Rais John Magufuli kwa utend-
aji wake kwa madai kuwa
anafanya kazi kubwa ambayo
haikutarajiwa.

Vilevile alimpongeza Chalami-
la kwa kuwashirikisha katika
shughuli mbalimbali za maen-
deleo huku akisisitiza kuwa
wataendelea kushirikiana naye
ili maendeleo ya mkoa huo
yaendelee kuwa juu.
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JuKwaa laundwa Kupaisha alizeti

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ADAU wa alizeti

mkoani Mbeya

wameunda jukwaa

maalumu la kushu-
ghulikia changamoto zinazolika-
bili zao hilo ili kuongeza uzalishaji
na kuliwezesha taifa kupunguza
kiwango cha uagizaji wa mafuta
ya kupikia kutoka nje.

Jukwaa hilo liliundwa mwishoni
mwa wiki kwa ufadhili wa Shirika
la Maendeleo la Uholanzi (SNV)
kupitia mradi wake wa ubore-
shaji wa mifumo ya masoko katika
maziwa na alizeti (Tam).

Ofisa Mshauri wa Sera ka-
tika mradi huo nchini, Renatus
Mbamilo, alisema jukwaa hilo
linawahusisha wadau mbalimbali
wakiwamo wakulima wa alizeti,
wazalishaji wa mbegu, wafanya-
biashara wa zao hilo na mafuta
pamoja na wasindikaji wa mafuta
ya alizeti.

Mbamilo alisema jukwaa hilo

litazinduliwa mwishoni

mwa

wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, pamoja na kuwasimika
rasmi viongozi wa muda walioch-
aguliwa.

Alisema  lengo la kuanzisha
jukwaa hilo ni kuboresha uzal-
ishaji wa alizeti kwa kuwafanya
wadau kuwa na sauti moja ili ku-
hakikisha zao hilo linazalishwa
kwa ubora na kibiashara tofauti
na ambavyo linazalishwa kwa
mazoea. “Tumeamua kuanza ku-
unda majukwaa haya kwa sababu
tumebaini kuwa yana tija kubwa,
yanawaleta wadau pamoja, yana-
wasaidia kujifunza vitu mbalimba-
li pamoja na kuzibaini kwa pamo-
ja changamoto zinazowakabili na
kuzitafutia ufumbuzi,” alisema
Mbamilo.

Alisema mbali na jukwaa hilo,
pia yako majukwaa mengine am-
bayo yameshaundwa likiwamo
jukwaa la wadau wa maziwa ka-
tika Mkoa wa Kilimanjaro ambalo

alisema linafanya vizuri katika
kuendeleza sekta ndogo ya mazi-
wa.

Naye Katibu Tawala Msaidizi
wa Mkoa wa Mbeya anayeshughu-
likia Uchumi na Uzalishaji, Said
Madito, alisema katika mkoa wa
Mbeya, alizeti ni miongoni mwa
mazao ya kipaumbele kutokana
na umuhimu wake.

Alisema wilaya zinazozalisha
kwa wingi zao hilo ni Chunya na
Mbeya ambayo inazalisha kiwan-
go kidogo na kwamba viwanda
vya kusindika mafuta ya zao hilo
vinapatikana zaidi jijini Mbeya.

Alisema mafuta yatokanayo na
alizeti yana ubora kuliko mafuta
mengine na kwamba yanahitajika
sana duniani licha ya uzalishaji
wake kuwa mdogo kuliko mahi-
taji.

Alisema zaidi ya asilimia 66 ya
mafuta ya kupikia yanayotumika
nchini yanaagizwa kutoka nje ya
nchi na kwamba jukwaa la wa-
dau linaweza kusaidia kuongeza

uzalishaji wa zao hilo na kuongeza
kiwango cha mafuta ili kupunguza
kiwango cha uagizaji wa bidhaa
hiyo kutoka nje.

Madito alisea asilimia 16 mpaka
18 ya mafuta yote yanayotumika
duniani yanatokana na alizeti na
kwamba mafuta hayo yana soko
kuliko aina zingine.

“Tunataka jukwaa hili liwe cha-
chu ya uboreshaji wa zao hili ka-
tika Mkoa wetu, hata teknolojia
za usindikaji tunataka ziboreshwe
kama ilivyo kwa mikoa ya Singida
na Dodoma ambayo ndiyo inay-
oongoza,” alisema Madito.

Kwa upande wake, Ofisa Bi-
ashara wa Mkoa wa Mbeya, Stan-
ley Kibakaya, alisema biashara ya
alizeti katika Mkoa wa Mbeya ni
kubwa na kwamba uzalishaji uko
chini kuliko mahitaji ya soko.

Aliwataka wakulima watumie
fursa ya soko hilo kuongeza uzal-
ishaji ili kujiinua kiuchumi kwa
kuzalisha zaidi pamoja na kuepu-
ka kuuza zao hilo likiwa ghafi.

Wanafunzi

wa kidato cha
nne wa Shule
ya St Anne
Marie Acad-
emy ya Mbezi
kwa Msuguri,
wakimpongeza
MWeNzao,
Maria Shuma,
aliyepata daraja
la 1.7 kwenye
mtihani wa ma-
jaribio (Mock)
uliofanyika
hivi karibuni
na shule hiyo
kufanikiwa
kuwa va sita
kwa Mkoa wa
Dar es Salaam
kati ya shule
302. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Ataka sheria ya ununuzi ifumuliwe

Na Nebart Msokwa,
TUKUYU

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,
Mhandisi  Elius = Mwakalinga,
ameshauri Wakala wa Taifa wa
Barabara (Tanroad) kupitia upya
Sheria ya Ununuzi (PPA) kwa kile
alichoeleza kuwa baadhi ya vi-
pengele vyake havina tija.

Mwakalinga alitoa  ushauri
huo mwishoni mwa wiki wilay-
ani Rungwe, alipokuwa anazun-
gumza na kampuni na vikundi
vya makandarasi wanaofanya
kazi za ukarabati na usafi wa bara-
bara. Alisema baadhi ya vipengele
vya sheria hiyo vinawabana ma-
kandarasi hasa wazawa.

Alitoa ushauri huo kutokana
na malalamiko ya baadhi ya ma-

kandarasi ambao walidai kuwa
Tanroads inawanyima kazi za
barabara kwa kisingizio cha she-
ria ya ununuzi.

“Ili kuondoa malalamiko haya
kwenye mikataba yetu kuna mata-
tizo itabidi tukae wizara, bodi ya
barabara na Tanroads kuangalia
upya sheria hii kwani inawapa
makandarasi wa kigeni nafasi kub-
wa ya kupata kazi kuliko wazawa,”
alisema Mwakalinga.

Mwakalinga aliwashauri ma-
kandarasi wazawa kuwa wabuni-
fu na kuungana na makandarasi
wakubwa na kubuni miradi min-
gine badala ya kuendelea kulala-
mika kunyimwa kazi na Tanroads.

Mkurugenzi wa  Barabara
nchini, Mhandisi Rogatus Malavi-
la, alisema serikali kupitia mkakati
wa kukuza na kuinua matumizi ya

teknolojia stahiki na nguvu kazi,
inatekeleza sera na mipango mi-
kakati mbalimbali ambayo ina-
lenga kuwa na matumizi bora ya
teknolojia.

Alisema teknolojia hiyo itakuwa
inatumika kwenye ukarabati wa
barabara, madaraja na majengo
ambapo alidai itasaidia kupati-
kana kwa ajira kwa makandarasi
hao.

Baadhi ya makandarasi wa
matumizi ya teknolojia stahiki
na nguvu kazi walilalamikia Tan-
roads na Wakala wa Barabara za
taasisi hizo zina urasimu katika
kuwapatia kazi na badala yake wa-
nawapatia makandarasi wakub-
wa.

Meneja wa kampuni ya visima
kutoka mkoa wa Morogoro, Villa

Majitaka, alisema serikali ina-
watambua makandarasi hao, la-
kini kila wakienda kuomba kazi
za kutekeleza baadhi ya miradi,
zinanyimwa.

“Sisi tunatambuliwa na serikali
na tunalipa kodi lakini kila tuki-
omba kazi tunanyimwa na badala
yake wanapewa makandarasi
wakubwa pekee. Hali hii inatupa
wakati mgumu na tunashindwa
hata kulipia kampuni zetu kwa
kukosa fedha,” alisema Majitaka.

Aliongeza kuwa makandarasi
wa teknolojia stahiki na nguvu
kazi jukumu lao ni kukarabati
madaraja, majengo na barabara
lakini kwa sasa kazi hizo wanape-
wa makandarasi wakubwa ambao
wanatakiwa kutekeleza miradi
mikubwa.
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Vijana
waomba fursa
uchaguzi ujao

Na Peter Mkwavila, BAH|

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimeombwa kutoa fursa kwa vijana
kuwania nafasi mbalimbali za
uvongozi katika uchaguzi mkuu ujao
2020, kama ambavyo Rais John
Magufuli, ameamua kuwaamini ka-
tika nafasi mbalimbali za uongozi.

Ombi hilo lilitolewa jana na
Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana
wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM),
wilayani Bahi, Hassan Kadoke,
wakati alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari.

Alisema vijana wamejipanga
katika uchaguzi mkuu wa mwaka
2020 kumpa kura zote Rais Magu-
fuli kutokana na kazi iliyotukuka
anayoifanya kwa Watanzania wote
bila kujali itikadi za chama.

Kadoke alisema wao kama vijana
kwa sasa wanatembea kifua mbele
kutokana na kazi kubwa inayofany-
wa na Rais Magufuli pamoja na
wasaidizi wake.

Alisema viongozi hao wamekuwa
wakijenga heshima kwa nchi na
chama kwa kuhakikisha wanasi-
mamia falsafa na misingi ya CCM
kwa kuimarisha mshikamano kwa
Watanzania.

Mwenyekiti huyo alisema Wilaya
va Bahi tangu ianze imekuwa haina
kituo cha afya hivyo serikali imet-
enga zaidi ya Sh. bilioni mbili kwa
ajili ya ujenzi huo.

“Tuseme nini tena ujenzi wa hos-
pitali ya wilaya unaendelea ujenzi
wa vituo vya afya vinne unaen-
delea, huu ni mtaji mkubwa kwetu
wakati tukielekea katika uchaguzi
wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi
Mkuu, tuna imani CCM itashinda
kwa kishindo,” alisema.

Aliyekuwa mgombea ubunge kwa
tiketi ya Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema) 2015, Mathi-
as Lyamunda, ambaye kwa sasa
amejiunga na CCM, alisema amerudi
kwa mapenzi yake kwa Rais Magu-
fuli.

Alisema mpaka anarudi CCM ali-
fanya uchunguzi wa kina kwa zaidi
va miaka mitatu hivyo kuridhishwa
na utendaji kazi wa Rais Magufuli.

“Nachosema Magufuli ndicho
anachotenda unabaki upinzani
unafanya nini mimi sijashawishiwa
na mtu yeyote kumbuka mimi ni
kijana, lakini naiona nuru ya CCM,
vale niliyokuwa nikiyaomba wakati
wa kampeni mwaka 2015 mengi
Rais ametayekeleza kwa vitendo,”
alisema Lyamunda.

Vile vile, Lyamunda aliwataka
vijana kuchangamkia fursa kwa
kugombea nafasi mbalimbali katika
uchaguzi wa Serikali za Mitaa na
Uchaguzi Mkuu.

“Sioni ushindi kwa wapinzani
59 na vitongoji 200 kote huko tut-
ashinda tena kwa kishindo katika
uchaguzi wa Serikali za Mitaa na
Uchaguzi Mkuu,” alisema.

Na Peter Mkwavila,
KONGWA

AKAZI wa vi-

jiji vya wilaya ya

Kongwa mkoani

Dodoma wame-

onywa tabia ya kujisaidia vi-
chakani na kutakiwa kujenga
vyoo vyenye ubora ili kuepu-
kana na magojwa ya mlipuko.
Rai hiyo ilitolewa juzi na
Askofu wa Kanisa la Pente-
coste Holiness Association
Mission Tanzania (PHAM)
(T), Julias Bundala, alipokuwa
akizungumza na waumini wa

madhehebu mbalimbali ka-
hapa.

Bundala alisema, ujenzi wa
vyoo vya kisasa utasaidia kue-
puka magonjwa ya milipuko
kama watavitumia katika mae-
neo yao.

“Kwa kweli hapa lazima
nisema karibu wakazi wengi
vyoo vyao havina hadhi na
havistahili kutumiwa kwa
kuwa vinaweza vikahatarisha
maambukizi ya magonjwa, la-
kini pia wengine wanajisaidia
porini,” alisema.

HABARI DODOMA
Waonywa kujisaidia vichakani

Alisema kuwa ni wakati sasa
wa wakazi hao kubadilika kati-
ka matumizi hayo yaliyopitwa
na wakati na kuiunga mkono
serikali ambayo imekuwa iki-
sisitiza kuwapo kwa afya bora
kwenye jamii.

“Ninawaomba jengeni vyoo
imara badala ya kuvijenga
vyoo ambavyo kuta zake zi-
naishia nusu mtu akiingia
mwili mzima uko wazi kwa
kweli kwa upande wa waumi-
ni wangu sipendi kuona vyoo
hivyo,” alisema.

Aliwataka wachungaji wa
kanisa hilo kuhakikisha wa-

nakuwa na vitambulisho,
Katiba na vyeti vya usajili kwa
kuwa watakuwa wamejiweka
wazi kwa wakati huu serikali
ilivyoanza kuhakiki madhe-
hebu ya dini.

Alisema hivi karibuni seri-
kali imetangaza azima yake
ya kufanya uhakiki wa madhe-
hebu ya dini, hivyo ni muhimu

kila mchungaji akazingatia
hilo.
Aliwataka waumini wa

kanisa hilo kuepuka na imani
ambazo zimekuwa zikinyosh-
ewa vidole ambazo zimekuwa
zikipotosha jamii.

'
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Wanafunzi wa ushonaji kituo cha Mama Arno, Mji Mdogo wa Kibaigwa mkoani Dodoma, wakifanya mafunzo kwa vitendo kituoni
hapo, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wajasiriamali nchini wapewa somo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAJASIRIAMALI nchini
wametakiwa kushiriki mafun-
70 yanayotolewa na Shirika
la kuhudumia Viwanda Vi-
dogo (SIDO), ili kuwasaidia
kuongeza ujuzi kwenye bid-
haa wanazotengeneza ziweze
kuleta ushindani katika soko
la kimataifa.

Hayo yalisemwa na Meneja
wa SIDO Mkoa wa Dodoma,
Sempeho Manongi, wakati
akizungumza na gazeti hili
kuhusu wajasiriamali wadogo
wanaotengeneza bidhaa kwa
lengo la kuziuza katika mae-
neo tofauti.

Alisema pamoja na kuwa
wana ujuzi, lakini wanapaswa
kuendelea kupata mafunzo
mengine toka SIDO kwa saba-

buyatawajengea uwezo mkub-
wa wa kuweza kushindana na
wafanyabiashara kutoka nchi
jirani.

“Nawaomba wajasiriamali
wajitokeze katika mafunzo,
tunahita kuona wengi wana-
shiriki katika maonyesho ya
kimataifa ili kutangaza bidhaa
7a0 pamoja na taifa kwa ujum-
la,” alisema Sempeho.

Alifafanua kuwa hivi sasa
taifa linaingia katika uchumi
wa viwanda kwa hiyo waja-
siriamali wanapaswa kutumia
fursa ya mafunzo yanayotole-
wa na SIDO ambayo yatawa-
saidia kuingia katika maonye-
sho ya kimataifa.

Alisema kuwa hakuna saba-
bu ya wao kubweteka wana-
chotakiwa ni kutumia fursa za
mafunzo mbalimbali yanayo-
tolewa ili waweze kufanya

mabadiliko katika biashara
wanazofanya.

Alisisitiza wajasiriamali
kuwa na nembo ya TMDA
ambayo itawasaidia kupanua
soko la nje na ndani ya nchi
kulingana na bidhaa wanazo-
fanya kwa sababu itawasaidia
kushiriki katika maonyesho
mbalimbali ya biashara.

Manongi alisema nembo
ya TMDA itawasaidia kupata
masoko makubwa katika bid-
haa wanazotengeneza na ku-
uza kutokana na kwamba bid-
haa zao zitakuwa na viwango
vyenye ubora.

“Nawaomba myjitahidi kuwa
na nembo za TMDA mkifani-
kiwa kuwa na nembo hizo
itawasaidia bidhaa zenu kuju-
likana kutokana na kwamba
mtakuwa mnashiriki katika
maonyesho mbalimbali ya ki-

mataifa ya kibiashara,” alise-
ma Manongi.

Alisema serikali ya awamu
ya tano inasisitiza viwanda,
hivyo ni vema wajasiriamali
wakawa na nembo hiyo ili ku-
jitanua kibiashara na kufika
mbali kwa kile wanachoki-
fanya.

Alieleza wao kama SIDO
lengo lao ni kuona kila mjasiri-
amali anakuwa na nembo ka-
tika bidhaa zake ambazo zita-
wasaidia kuendana na kasi ya

serikali ya awamu ya tano
inayosisitiza uchumi wa vi-
wanda.

Vile vile, alisema waja-
siriamali wanapaswa kutobe-
tweka na kile wanachoki-
fanya hivi sasa na badala yake
wajiongeze katika mafunzo ili
waweze kusonga mbele katika
biashara wanazofanya.
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Meli ya MV Mapinduzi namba mbili ikiwa imefunga nanga katika Bandari ya Malindi, baada ya kusitisha safari yake ya kwenda Pemba,
kutokana na injinia ya meli hiyo, Haji Abdullah Khatib, kudaiwa kujinyonga wakati boti hiyo ikiwa safarini. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Sekta ya elimu yaboresha fani ya Sayansi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Balozi Seif Ali Iddi,

amesema Serikali
ya Zanzibar imeanza kuonye-
sha kwa vitendo utekelezaji
wa msingi wa uimarishaji wa
miundombinu katika sekta ya
elimu kwenye fani ya Sayansi
ili kwenda sambamba na ma-
badiliko ya teknolojia yaliyopo
ulimwenguni.

Alisema utekelezaji huo
umezingatia mwelekeo wake
katika ujenzi wa majengo 24
ya maabara ya Sayansi (School
Hurb), katika visiwa vya Ungu-
ja na Pemba yatakayojikita na
masomo ya Kemia, Fizikia na
Biologia.

Balozi Iddi alisema hayo kisi-
wani Pemba wakati akikagua
miradi ya maendeleo pamoja
na ufuatiliaji wa mashamba na
heka tatu ambazo bado haliko
kwenye miliki ya serikali.

Alisema wakati umefika
kwa wanafunzi wa shule za se-
kondari Unguja na Pemba ku-
changamkia fursa hiyo ambayo
katika siku za baadae itaziba
pengo la upungufu wa wataal-
amu wa fani ya sayansi nchini.

Balozi Iddi alisema ameridhi-
ka na kiwango kizuri cha ujenzi
kilichofikiwa na wahandisi wa
majengo hayo kampuni ya ki-
zalendo ya Salim Contructor
na kuzitaka kampuni nyingine
zitakazopewa jukumu la ujenzi
wa majengo ya serikali na taasi-
si za umma kuzingatia ubora
wa kiwango kinachokubalika.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa
maabara ya sayansi ya Shule
ya Kilindi, Ofisa Mdhamini
Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali Pemba, Mohamed
Nassor, alisema maabara hiyo
ni miongoni mwa majengo
24 yanayoendelea kujengwa
katika maeneo mbalimbali ya
Zanzibar. Mohamed alisema
Maabara ya Sayansi (School
Hurb) yameanzishwa kama vi-
tuo vya kutoa huduma katika
masomo ya sayansi likiwamo
pia somo mama la Kiingereza
kwa wanafunzi hasa walioko
wamekuwa wakikosa fursa
hizo. Mkuu wa Mkoa Kusini
Pemba, Hemed Suleiman Ab-
dulla, alisema wananchi wa
mkoa huo wanafurahia maen-
deleo makubwa yanayopati-

kana chini ya uongozi wa Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali
Mohamed Shein.

Alisema huduma za majisafi
na salama, umeme, barabara
za lami pamoja na miundom-
binu ya miradi ya kiuchumi
imekuwa ikileta matumaini ya
kuongezeka kwa kipato cha
wananchi hao jambo ambalo
limestawisha maisha yao ya
kila siku.

Hemed alisema wananchi
wana kila sababu ya kujivunia
maendeleo hayo makubwa
yanayoonekana kila pembe ka-
tika dhana nzima ya utekelezaji
wa vitendo wa ahadi zilizotole-
wa na Serikali ikiwamo kuwasi-
li kwa vifaa vya kutengenezea
miundombinu ya mawasiliano
Kisiwani Pemba.

Tamwa yatoa ushauri kwa serikali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA cha Wanahabari
Wanawake Tanzania (Tam-
wa) upande wa Zanzibar,
kimeishauri Serikali kuboresha
miundombinu ya utendaji wa
jeshi la polisi ili liweze kufanya
kazi zake kwa weledi na ufanisi
na kuhakikisha haki inatendeka
kwa wakati mwafaka.

Kauli hiyo imetolewa na Me-
neja utetezi wa chama hicho,
Hawra Shamte, wakati akitoa
taarifa ya utafiti kuhusiana
na ukatili wa kijinsia kwa wa-

nawake na watoto kwa vyombo
vya habari. Alisema hatua hiyo
itasaidia kesi za ukatili kwa wa-
nawake na watoto kusimamiwa
ipasavyo. “Jumla ya kesi tano za
mauaji ya wanawake zipo katika
vituo vya polisi na watuhumiwa
bado hawajapatikana,” alisema.

Alisema kuwa kesi hizo ni zile
ambazo matukio yake yalifanyi-
ka kuanzia mwaka 2016 hadi
2019, katika maeneo tofauti ya
Zanzibar, huku kesi tano zikiwa
zipo polisi, moja kwa Mku-
rugenzi wa Mashtaka na tatu
zimefutwa.

Alisema, Zanzibar kuna she-

ria nzuri za makosa ya jinai,
tatizo lipo katika utekekezaji wa
sheria hizo, hivyo ni wajibu wa
watekelezaji wa sheria kuhakik-
isha kuwa zinafanyiwa kazi.

Alizitaja kesi ambazo zipo
mahakamani ni ya kuuawa kwa
Samira Sultan Abdalla, ilitokea
Juni 2017, huko Kiembesamaki,
ambaye mifupa yake ilikutwa
katika shimo la karo na kesi ipo
Mahakama ya Vuga kwa ajili ya
kutolewa ushahidi.

Kesi nyingine ni ya Wasila
Mussa, aliyeuawa Julai 18, 2018
huko Tunguu, uchunguzi wa
awali umekamilika na kesi im-

eanza kusikilizwa.

Vile vile, alisema kesi ya tatu
ambayo ipo mahakamani ni
ya mtoto wa miezi tisa, Arman
Mohammed Hassan, aliekutwa
ameshafariki dunia huko Fuoni
akiwa anaelea katika ndoo ya
maji, kesi hiyo ilitokea Oktoba
2017, ipo katika Mahakama ya
Vuga, inasubiri ushahidi.

Naye Mkurugenzi wa chama
hicho, Dk. Mzuri Issa, alisema
utafiti huo uliofanywa na Tam-
wa umelenga kumkomboa
mwanamke na mtoto dhidi ya
vitendo hivyo na kuhakikisha
vinaondoka nchini.

Elimu uhifadhi
mazingira
yahitaji nguvu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Ma-
gharibi ‘A" Unguja, Abeid Juma
Ali, amesema jitihada zinahitaji
kuongezwa katika utoaji elimu
va uhifadhi wa mazingira kwa
jamii.

Sheha wa Shehia ya Mwakaje,
Asha Ali Mohammed, aliyasema
hayo kwa niaba ya Mkuu wa
Wilaya hiyo, baada ya zoezi la
upandaji miti pamoja na utoaji
wa elimu ya mazingira lililoan-
daliwa na mradi wa maendeleo
kwa jamii (RAA) kutoka Uje-

rumani, lililofanyika Shule ya
Mtopepo wilaya ya magharibi
‘A’ Unguja.

Alisema kuna tatizo la uhar-
ibifu wa mazingira hasa mae-
neo ya bahari na kusababisha
kuharibu viumbe vya bahari
ikiwamo samaki na matumbawe
hali inayosababisha kuua sa-
maki kwa upande wa bahari.

Alisema kuna utupaji ovyo wa
taka na chupa, hivyo aliwasishi
wananchi na wafanyabiashara
kuzihifadhi vizuri ili kuhakiki-
sha haziathiri mazingira.

Aliwaomba kila mmoja
kutumia nafasi yake kuhakiki-
sha anasafisha maeneo yake
anayoishi ili kuepuka athari za
mabadikilo ya tabianchi.

Alisema iwapo jamii, wal-
imu na wanafunzi watakuwa
waadilifu katika kuhamasika
kufanya usafi kutaepusha mara-
dhi mbalimbali yanayoweza
kutokea ikiwamo ya mripuko.

Aliwaomba walimu, wanafunzi
wa skuli ya Mtopepo kuwa na
ushirikiano wa karibu na wa-
nafunzi wa Ujerumani ikiwamo
kubadilishana fursa.

Naye Diwani wa wadi ya
Munduli, Juma Fikirini Khamis,
alisema serikali imeanzisha
vikundi vya mabaraza ya vijana
ili kukusanya taka na kuzihifa-
dhi mahala salama.

Mwenyekiti wa mradi wa
maendeleo kwa jamii (RAA) ku-
toka Ujerumani, Birigit Mitawi,
alisema lengo la mradi huo
ni kutoa elimu ya uhifadhi ya
mazingira ili kuhakikisha Zanzi-
bar inaendelea kuwa salama.

Aliwashauri wananchi na
jamii kwa ujumla kutumia
vyakula vya matunda muda
mwingi ili kutunza mazingira.

AKizungumzia matumizi ya
palastiki, aliwaomba wananchi
kutumia mikoba ya asili ya ukili
ambazo yanapunguza athari za
mazingira.

Kwa upande wao wanafunzi
kutoka Ujerumani walisema
Zanzibar inaweza kunusurika na
mabadiliko ya tabianchi iwapo
wananchi watakuwa wana-
punguza matumizi ya vitu vya
plastiki.
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Mawakili wa
kujitegemea
waaswa maadili

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

KAMANDA wa Taasisi ya Ku-
ZUia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru) Mkoa wa Kigoma,
Raphael Mbwambo, amewata-
hadharisha mawakili wa ku-
jitegemea kuzingatia maadili ya
taaluma zao.

Akizungumza na waandishi
wa habari ofisini jana, alisema:
“Tunawatadharisha mawakili wa
kujitegemea kuzingatia maadili
ya taaluma zao na kuepuka kwa
namna yoyote ile kushirikiana na
watumishi wasio waadilifu kwa
lengo la kutaka kipato kinyume
cha sheria, vinginevyo Takukuru
haitasita kuwachukulia hatua za
kisheria.”

Aidha, aliwakumbusha waku-
rugenzi wa halmashauri zote za
Mkoa wa Kigoma kuhakikisha
watumishi wote na wao we-
nyewe wanapolipwa fedha za
posho ya masurufu ya safari au
matumizi mengine, wanafanya
marejesho pamoja na kufanya
uhakiki wa uhalali wa matumizi
ya fedha hizo kwa mujibu wa
sheria.

Aidha, alisema kukiuka kanuni
na taratibu za fedha za umma,
Takukuru haitasita kuchukua
hatua dhidi yao pale itaka-
pothibitika kuwa wamezembea
kwa namna yoyote ile katika
usimamizi wa fedha za umma au
nao wameshiriki katika uvujaji
huo. Pia Mbwambo aliwataka
viongozi wa vyama vya siasa
kushirikiana na Takukuru katika
kuchunguza na kuhakiki uadilifu
wa wanachama wenye nia ya
kuwa wagombea katika uchaguzi
katika ngazi mbalimbali.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kubaini wanachama wasiyo
waadilifu na kuwaengua mapema
katika mchakato wa uchaguzi,
wanachama wa vyama vya siasa
na wananchi wote wanahimizwa
kushiriki katika mapambano
dhidi ya rushwa, wakati wa uch-
aguzi kwa kukemea na kukataa
kushawishiwa kwa vitendo vya
rushwa kabla na wakati wa uch-
aguzi. Aidha, alisema wanachama
wanahimizwa kutoa taarifa dhidi
ya watu watakao onekana kutaka
kushawishi kwa njia yoyote ile
kwa nia ya kujenga mazingira
yva kuchaguliwa kwa kuwapa
zawadi au Kitu chochote, na
kamwe wasikubali kutumiwa
kuwapigia debe watu wenye nia
ya kugombea kwa misingi ya
kutoa rushwa. Alisema zaidi: “Ni
vema wananchi watambue kuwa
rushwa katika uchaguzi ina mad-
hara makubwa katika maendeleo
ya jamii kwa ujumla.”

Alisema katika kipindi cha
Aprili hadi Juni mwaka huu,
Takukuru imepokea jumla ya
taarifa 47 ya vitendo vya rushwa
na zinaendelea kufanyiwa kazi
katika hatua mbalimbali.

Watumishi waonywa dhidi ya siasa

Na Gurian Adolf, KALAMBO

ERIKALI wilayani Kal-

ambo mkoani Rukwa,

imewataka  watumishi

wa umma wilayani humo
kujikita  katika ~ kuwatumikia
wananchi na si kujiingiza
kwenye  siasa kwa sababu wa-
nanchi  wanahitaji kutatuliwa
changamoto zao na wakati wa
siasa bado.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Ka-
tibu Tawala msaidizi wa wilaya
hiyo, Wilhem Kijazi, wakati wa
kikao kazi kwa ajili ya kuwakum-

busha watumishi wa umma ma-
jukumu yao mbalimbali.

Alisema kuwa muda si mrefu
utafanyika uchaguzi wa serikali
za mitaa na uchaguzi mkuu ili
kuwapata viongozi wa serikali za
wa umma watambue kuwa wa-
najukumu kubwa la kuwatumikia
wananchi na wala si kuanza kuji-
husisha na siasa.

Katibu tawala huyo msaidizi
alisema kuwa bado kuna changa-
moto kubwa ambazo zinawaka-
bili wananchi, hivyo wazishughu-
likie badala ya kuanza kufikilia

siasa kwani wakati wake bado.

“Nichukue nafasi hii kuwakum-
busha watumishi wa umma kuwa
wana wajibu wa kuwatumikia
wananchi ili kuziondoa changa-
moto walizonazo na si kuanza
kufikilia siasa kwani muda bado,
wao waendelee kupiga kazi,”
alisema.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, Nicholaus
Mlango, aliwakumbusha watumi-
shi hao kuhakikisha kuwa wana-
jaza fomu za OPRAS ili kujipima
utendaji kazi wao na kuona kuwa
wanayopata wanastahili kutoka-

na na kujaza fomu hizo.

Alisema kuwa serikali ipo ma-
kini nao na inajitahidi kutatua
changamoto zao, na kinacho-
takiwa ni kuongeza kasi katika
utendaji kazi sambamba na
ubunifuili nchiipige hatua kwa
kasi zaidi.

Kaimu mkurugenzi huyo aliwa-
taka watumishi hao kuheshimu
sheria na kuwawaadilifu katika
utumishi wao kwani tofauti na
hivyo, watapoteza sifa ya kuwa
watumishi wa serikali kwa saba-
bu serikali inahitaji watumishi
wenye maadili.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji, akihutubia katika uzinduzi pamoja na makabidhiano ya madarasa mawili na ofisi
ya walimu vya Shule ya Msingi Lusangi yaliyojengwa kwa msaada wa Kampuni ya Bima ya Sanlam kwa gharama ya Sh. milioni 49, shu-
leni hapo, Tarafa ya Pahi, Wilaya ya Kondoa, mkoani Dodoma mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU.

Kibano kwa wananchi kuvamia hifadhi

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

NAIBU Waziri wa Maliasili na
Utalii, Constantine Kanyasu, ame-
wapiga marufuku wananchi ku-
vamia hifadhi ya Samina iliyopo
Halmashauri ya Mji wa Geita na
kuendesha shughuli za kuchun-
gia mifugo na kulima.

Alisema Rais John Magufuli
hivi karibuni alitoa muda kwa
wakulima wote nchini waliokuwa
wamevamia kwenye maeneo ya
hifadhi na kuendesha shughuli za
kilimo kuvuna mazao yao kisha
kuondoka.

Kanyasu alitoa kauli hiyo
wakati akiwahutubia wananchi

kwenye mkutano wa hadhara
katika Kata ya Mtakuja Hal-
mashauri ya Mji wa Geita baada
ya wakulima kuwalalamikia waf-
ugaji kuwalishia mazao yao wali-
olima kwenye hifadhi ya Samina
wakimtaka Naibu Waziri huyo
kutatua mgogoro huo kabla hau-
jaleta maafa.

Naibu Waziri huyo mbali na
kuwapiga marufuku wananchi
hususan wafugaji kuvamia hi-
fadhi hiyo, aliwaagiza maofisa
kilimo, maofisa watendaji wa kata
kusimamia na kufuta sheria kwa
wafugaji wanaochungia mifugo
kwenye mashamba ya wakulima
na kuharibu mazao yao, huku
akisema wanaoingia kwenye hi-

fadhi hiyo bila utaratibu wote ni
wavamizi.

Naibu Waziri huyo akijibu kero
za wananchi wa kata hiyo, alise-
ma Mji wa Geita unakua kwa kasi
kubwa kutokana na shughuli za
uchimbaji wa madini ya dhahabu
na kusababisha uhitaji mkubwa
wa matumizi ya majisafi na sa-
laama. Alibainisha kuwa awali
upatikanaji wa majisafi na salama
ulikuwani asilimia 15, lakini sasa
umefikia asilimia 55, ambapo ali-
wahakikishia wanachi kuwa seri-
kali imetenga Sh. bilioni 100 kwa
ajili ya kutekeleza mradi mkubwa
wa maji kutoka Ziwa Victoria, na
iwapo utakamilika kero ya maji
itakuwa historia Mjini Geita.

Kuhusu huduma ya afya, alise-
ma serikali inatarajia kukibore-
sha kituo cha afya cha Kata ya
Nyankumbu ambacho kinatoa
huduma ya hospitali ya wilaya
baada ya hospitali ya wilaya ku-
pandishwa hadhi na kuwa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa Geita,
huku akisema kuwa mitaa yote
katika Jimbo la Geita Mjini itapata
umeme.

Diwani wa Kata ya Mtakuja,
Constantine Molandi, akamuom-
baNaibu Waziri huyo kutatua kero
ya ukosefu wa huduma ya maji,
ukosefu wa umeme na kuboresha
miundombinu ya barabara za mi-
taa barabara ya kutoka Mtaa wa
Mbabani kwenda Nyantorotoro.
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Waziri wa fedha akamatwa kwa ufisadi

NAIROBI, Kenya

WAZIRI wa Fedha wa Kenya, Henry
Rotich, amejisalimisha kwa maafisa wa
upelelezi jana, muda mfupi baada ya
Mkurugenzi wa Mashtaka Kenya kuagiza
akamatwe.

Kwa mujibu wa mtandao wa Nairobi
News, Rotich alipelekwa kwa gari hadi
makao makuu ya idara ya upelelezi
ambako alihojiwa kuhusu malipo yali-
otolewa kwa ujenzi wa mabwawa mawili
nchini.

Rotich anatuhumiwa kukiuka muon-
gozo wa utoaji wa kandarasi iliopewa
kampuni ya Italia, CMC de Ravenna
yenye thamani ya zaidi ya dola milioni
450 kwa ujenzi wa mabwawa.

Hapo awali, Mkurugenzi wa Mashtaka
Kenya aliagiza kukamatwa kwa Rotich na
ashtakiwe kuhusu ufisadi.

Mkurugenzi huyo wa mashtaka, ame-
kuwa akizungumza katika vyombo vya
habari kuhusu uamuzi wa kumshtaki

Kila kesi
inatuma
ujumbe
mzito

kwa walio
mafisadi...
au kwa wa-
naovutiwa
kuingia
katika
ufisadi...
kwamba
watashi-
takiwa...

Waziri wa Fedha na maafisa wengine wa
serikali kuhusu kandarasi zilizotolewa
kwa kampuni ya Italia kujenga mab-
wawa mawili.

Noordin Haji ameeleza kwamba
watashtakiwa kwa kupanga kufanya
udanganyifu, kushindwa kutii muon-
gozo unaotumika katika upatikanaji wa
kandarasi miongoni mwa mambo men-
gine. Mashtaka hayo yanahusiana na
ujenzi wa mabwawa mawili nchini uli-
ogharimu fedha nyingi.

Imeelezwa kuwa machi mwaka huu,
Waziri Rotich alikana kupitia tangazo
kwenye gazeti kuhusika kufanya ma-
kosa. Hata hivyo kampuni hiyo ya Italia
CMC de Ravenna pia imekana tuhuma
hizo.

“Katiba yetu inasisitiza baadhi ya
maadili yetu yakiwamo uadilifu... kuya-
timiza hususani kwa walio uongozini...
Kutimiza maadili haya ni muhimu kwa
uhai wetu...Rushwa inatishia msingi
wa taifa letu - ufisadi unatugawanya na

kuangamiza utu” alisema na kuongeza.

“Kila kesi inatuma ujumbe mzito kwa
walio mafisadi.. au kwa wanaovutiwa
kuingia katika ufisadi... kwamba watashi-
takiwa...”

Haji alieleza kuwa kashfa kuhusu ujen-
zi wa mabwawa hayo umewagharimu
wananchi wa Kenya ambao walitoa ma-
bilioni ya fedha kupitia makato ya kodi.

Maofisa wengine walioagizwa ku-
kamatwa na kushitakiwa ni pamoja na
Katibu Mkuu katika Wizara ya Fedha,
Kamau Thugge, Dk. Susan Jemutai
Koech kutoka Wizara ya Jumuiya ya Afri-
ka Mashariki na Mkurugenzi Msimamizi
wa Mamlaka ya Maendeleo ya Kerio Val-
ley (KVDA), David Kimosop.

Taarifa kuhusu gharama ya ujenzi wa
mabwawa hayo zilizua mijadala katika
vyombo vya habari na mitandao ya ki-
jamii Kenya, kuanzia Machi mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa na KVDA ilieleza
kuwa iliilipa kampuni hiyo ya Italia Sh.
bilioni 21 za Kenya.

I
Helikopta |
kutumika
kuwaokoa
samaki

OTTAWA, Canada

IDADI ya samaki aina ya salmon
nchini Canda wanatarajiwa kuokolewa
kwa ndege baada ya kukwama mtoni
kutokana na maporomoko ya ardhi.

Juni mwaka huu maofisa, waligun-
dua kuwa miamba iliyoshushwa na
maporomoko imeziba kipande cha
mto Fraser katika Jimbo |a British
Columbia, na kuwazuia maelfu ya sa-
maki hao kuelekea juu ya mto ambao
hutaga mavyai.

Vikosi vya uokozi vimepiga kambi
katika eneo hilo kupanga mkakati wa
namna ya kuwaokoa samaki hao kwa
kuwasafirisha mpaka upande wa pili
wa mto kwa kutumia helikopta.

Haijulikani ni samaki wangapi
ambao wamenasa, lakini inaaminika
kuwa ni 700 tu ambao wameweza
kuvuka kikwazo hicho bila ya msaada
wowote.

Makabila mengi ya asili nchini Can-
ada wanategemea samaki hao kama
chakula na bidhaa muhimu kwenye
sherehe zao za jadi.

Waziri wa Uvuvi wa Canada, Jona-
than Wilkinson, alisema serikali im-
ekuwa ikifanya kazi usiku na mchana
kuwasaidia samaki hao.

Hata hivyo, bado haijatangazwa
tarehe rasmi ambapo uokozi huo wa
kutumia ndege utafanyika. Vikosi
Vvya uokozi kwa sasa vinatengeneza
bwawa la kuwazuia samaki hao.

Baada ya kuwekwa kwenye bwawa
hilo, watawekwa matanki ya lita 780-
2,700 na kunyanyuliwa na helikopta
kutoka eneo hilo la maporomoko.

Matanki hayo yatapuliziwa hewa ya
oxyegen ili kuwasaidia samaki watulie
na kufika salama.

Wakati bwawa hilo likitengen-
ezwa, maofisa sasa wanafunga vifaa
maalum baadhi ya samaki hao ili
kufuatilia myenendo yao baada ya
kuokolewa. BBC

llisema mkandarasi huyo, CMC Di
Ravenna, alilipwa kwa mafungu mawili
kujenga mabwawa hayo ya Arror na
Kimwarer katika jimbo la Elgeyo Marak-
wet Kaskazini mwa Kenya.

Wananchi Kenya waliingiwa na huzu-
ni baada ya kupata taarifa kuwa mabilio-
ni ya fedha yaliopangwa kufadhili mradi
wa bwawa la maji katika eneo la Bonde
la ufa magharibi mwa Kenya zimechuku-
liwa na wajanja.

Wakenya walijitosa katika mitandao
ya kijamii kuelezea hasira na kuchoshwa
kwa kile wanachotaja kuwa ni vitisho
vya bure kwa viongozi wafisadi katika
serikali.

Akizungumzia kuhusu uchunguzi
kuhusu namna kandarasi za ujenzi wa
mabwawa hayo zilivyotolewa, Noordin
amesema: “Imebainika kwamba namna
mpango ulivyoidhinishwa, ulivyopatika-
na na malipo yalivyotolewa kwa mradi
wa mabwawa hayo, umegubikwa kwa
ukiukaji mkubwa wa sheria.” BBC

Wanajeshi wa Kenya wakiwa katika operesheni ya kuwasaka wanajeshi wa kikundi cha kigaidi cha Al-Shabaab

nchini Somalia. PICHA: AP

Kenya yawasaka Al-Shabab

NAIROBI, Kenya

VYOMBO vya usalama nchini Kenya vina-
fanya operesheni kwenye eneo la Kaska-
zini Mashariki mwa nchi hiyo ambako
inapakana na nchi ya Somalia.
Operesheni hiyo inalenga kuwasaka

wapiganaji wa Al-Shabab wanaojipenyeza
kuingia nchini humo.

Tangu juzi vikosi vya wanajeshi kutoka
Kenya vimekuwa vikifanya doria kwenye
maeneo ya rasi ya Kamboni, Kiunga na
Ishakani, huku baadhi ya raia kwenye
maeneo hayo wakisema ni kama kuna

Ufaransa, Burundi warudiana

BUNJUMBURA, Burundi

WAKATI Burundi ikiwa chini ya
vikwazo vya Umoja wa Ulaya (EU)
tangu mwaka 2015, serikali ya Ufar-
ansa imetangaza kurejesha ushiriki-
ano wake na nchi hiyo katika sekta
va ulinzi.

Ufaransa imeamua kuchukuwa
hatua hiyo kwa kutoa upya msaada
wake wa moja kwa moja kwa Burundi
tangu mwanzoni mwa mwaka 2019,
kwa matumaini ya kuimarisha uchumi

ambao unaelezwa kufikia kiwango
cha chini kabisa.

Ushirikiano huo ni katika lengo la
kuinua uchumi na uelewano wa Ki-
siasa katika nchi hiyo ambayo inaele-
zwa kuwa inaendelea kuvunja haki za
binadamu kwa mujibu wa mashirika
va kimataifa ya haki za binadamu.
Hatua ya Ufaransa kutoa msaada kwa :
Burundi imetokana na ziara iliyofany- :
wa na Waziri wa Mambo ya Nje wa
Burundi, Ezekiel Nibigira, mjini Paris
Oktoba mwaka jana. RFI

katazo la kutotembea usiku licha ya kuwa
haijatangazwa.

Kwa mujibu wa idara ya ujasusi nchini
Kenya, wapiganaji wa Al-Shabab wana-
daiwa kuingia nchini Kenya ili kutekeleza
mashambulizi.

Kwa mujibu wa wakazi wa eneo hilo
milio ya risasi na milipuko ya mabomu
ilisikika siku ya Jumamosi, hata hivyo
chanzo bado hakijafahamika.

Kwa mujibu wa mashahidi, Jeshi la
Ulinzi la Kenya, Kenya Defense Forces
(KDF) limewataka wakazi wa maeneo
hayo kutokwenda mbali na makazi yao.

Operesheni hiyo imefanyika kufuatia
mfululizo wa mashambulizi yaliyotokea
wiki mbili zilizopita.

Mnamo Julai 15, mwaka huu mapigano
kati ya wapiganaji wa Al-Shabab na vikosi
vya ulinzi vya Kenya yalisababisha wapi-
ganaji watatu wa kundi hilo kuuawa na
askari wawili wa Kenya kujeruhiwa.

Uhasama kati ya Al-Shabab na majeshi
ya Kenya umekuwa ukitokea mara kwa
mara katika eneo hilo, hasa tangu jeshi la
Kenya kutumwa kusaidia nchini Somalia
mnamo mwaka 2011. RFI
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Mwinyi adai Makamba kamkwaza

Na Mwandishi Wetu

RAIS Mstaafu wa Awamu ya Pili, Alhaji Ali
Hassan Mwinyi, ameelezea kutofurahishwa
kwake na kitendo kilichofanywa na aliyeku-
wa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais
- Muungano na Mazingira, January Makam-
ba, kutumia picha yake katika mitandao
ya kijamii muda mfupi baada uteuzi wake
kutenguliwa na Rais John Magufuli.

Akizungumza nyumbani
Dar es Salaam jana, Mwinyi alisema picha
iliyotumiwa na January Makamba katika
mitandao ya kijamii ikimwonyesha yeye
ameketi naye wakicheka muda mfupi baada
ya kufukuzwa uwaziri imemkwaza kutokana
na kutumiwa katika mazingira na wakati
usiostahili.

Mwinyi alisema picha hiyo ilipigwa zam-
ani wakati Makamba alimpomtembea kwa

ajili ya kupata uzoefu wake kwa kuwa naye
aliwahi kuwa Waziri wa Muungano na Maz-
ingira na pia alikwenda kumwomba aandike
dibaji katika kitabu chake.

Kuhusu waraka ulioandikwa na Makatibu
Wakuu wastaafu wa CCM, Abdulrahman
Kinana na Yusuf Makamba kwenda kwa
Baraza la Viongozi Wastaafu, Mwinyi alise-
ma “huo ni utoto”.

Mwinyi alipongeza majibu yalitolewa na

Katibu wa Baraza hilo, Pius Msekwa kwen-
da kwa wawili hao na kusema walioandika
waraka huo wameshindwa kufuata katiba
na taratibu za chama na kwamba “viongozi
wastaafu hawawezi kupoteza muda wao
kwa masuala ya kitoto”.

Mwinyi aliwataka Watanzania kumuunga
mkono Rais John Pombe Magufuli kwa juhu-
di kubwa anazozifanya kuleta maendeleo
kwa muda mfupi.

'!'

Mkurugenm Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania (TRC), Massanja Kadogosa (kulia), akishikana mikono na
Meneja Mauzo Taifa wa Kampuni ya Tanga Cement (TCPLC), Leslie Massawe, wakati wa hafla ya ufunguzi
wa safari za treni za mizigo katika reli ya Dar- Tanga- Kilimanjaro uliofanyika mjini Moshi, mwishoni mwa
wiki. Wengine kutoka kushoto ni Meneja Uhusiano na Mawasiliano ya Nje wa Tanga Cement, Mtanga
Noor, Meneja Kiwanda cha Tanga Cement, Mhandisi Ben Lema, Meneja Rasilimali Watu wa Kampuni ya
Tanga Cement, Diana Malambugi na Meneja Biashara wa Kampuni hiyo, Peet Brits. NA MPIGAPICHA WETU

Majaliwa akata mzizi wa fitina

INATOKA UK.3

watumiaji wa eneo hilo kwa maana
ya wanyama na binadamu.

“Nataka nije niwasilikize, tuelim-
ishane na migogoro mingine ni ya
kutokuelewa. Kuna sheria, kanuni
na taratibu zetu. Tutazungumza
umuhimu wa hapa (Ngorongoro),
umuhimu wenu na umuhimu wa
rasilimali ili wote tuwe na uelewa wa
pamoja,” alisema.

Aidha, alisema hairuhusiwi mtu
yeyote kupotosha au kuongoza kun-
di lolote kuhusu jambo lolote, na
wanapaswa kusubiri kikao chake na
wananchi hao.

Akizungumzia eneo hilo, alisema
sifa ya Tanzania duniani ni kuwa
ni chimbuko la dunia imechangiwa
kwa kugundulika kwa masalia ya bi-
nadamu wa kale, na kwamba haku-
na binadamu atakayejisifu kuwa asili
yake ni kwake bia kuitaja Tanzania.

“Tunapoadhimisha umri wa
miaka milioni 2.8 toka kugundu-
lika kwa mwaka 1959, liligunduliwa
na wataalamu wa ikolojia. Uelewa
mkubwa kwa wanasayansi na wana
historia kuhusu mchango wa Afrika
na Tanzania duniani,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Masalia ya Zin-
jathropus na zana za mawe walizo-
tumia ni uthibitisho kwamba Tan-
zania ndiyo chimbuko la binadamu,
imehifadhi kumbukumbu hizo kwa
miaka milioni mbili iliyopita.”

Alisema eneo la Olduvai linao-
nyesha nyayo za zamadamu milioni
300.6 iliyopita alianza kusimama na
kutembea na kwamba zina manufaa
ya kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni
kwa Watanzania.

Aidha, aliwataka  wataalamu
kuendelea na utafiti wa namna ya

kuzihifadhi nyayo hizo kwa uwazi
ili zitembelewe na watu wengi zaidi
kwa kuwa ndiyo chanzo cha kuji-
tambua, kujua uhusiano wa dunia
na mazingira.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, Dk.
Luis na Dk. Mary Leakey waliishi
kwenye kambi hiyo wakifanya utafi-
ti kuanzia mwaka 1930 hadi 1984 na
walifanya kazi zote na kugundua
mambo muhimu ambayo yanaone-
kana, kukumbukwa na kupewa hes-
hima kubwa.

“Ni vyema nyumba walizotumia
wataalamu hao na vifaa vingine
yakiwamo magari vikaendelea kuhi-
fadhiwa. Nakiri kuvutiwa na mnara
wenye sanamu ya Zinjathropus,
unavutia watalii wengi. Ushauri
wangu paboreshe pasiachwe wazi,
pajengewe sengenge na kuwe na
kibanda cha msimamizi akitoa mael-
ezo, ni eneo lenye upepo mkali na
vumbi,” alisema.

Aidha, Waziri Mkuu alitaka ajira
kutolewa zaidi kwa wenyeji ili kue-
ndelea kuwahusisha kwenye uhifa-
dhi, huku akieleza mapato ya eneo
la Olduvai kuwa yameongezeka ku-
toka Sh. milioni moja hadi Sh. bilioni
2.5 kwa mwaka.

Kadhalika, aliagiza kuboreshwa
Bonde la Olduvai kwa kulifanya la
kuvutia zaidi bila kupoteza sura
yake kwa kujenga banda la kivuli
kwa wageni wanaotembelea, huku
eneo lenye udongo ukionyesha ma-
tabaka ya miaka milioni 1.8 utengen-
ezwe vizuri kwa kuvutia zaidi.

Waziri Mkuu alisema pia ni vyema
kwenye maeneo hayo kukawa na
maelezo ya lugha ya Kiswahili, huku
akiwataka Watanzania kuwajibika
kutunza maeneo yote yaliyohifadhi-
wa kwa manufaa endelevu.

Aidha, alisema serikali imeon-
doa vikwanzo vya magari ya watalii
kusimamishwa njiani kwa ajili ya
ukaguzi kwa kujenga vituo maalum
vya ukaguzi kwa kuwa awali wali-
simamishwa na askari wa usalama
barabarani zaidi ya mara 20 kutoka
KIA hadi Manyara.

“Tumeshaelekeza gari lolote la
utalii litasimamishwa kwa utaratibu
maalum ambako mawakala wote
wanajua, kwa kufanya hivyo kuta-
punguza usumbufu barabarani,”
alisema.

Awali, Waziri wa Maliasili na Utal-
ii, Dk. Hamis Kigwangala, aliwatoa
wasiwasi wananchi wa Ngorongoro
juu ya uhusiano na ushirikiana kati
ya wizara na wao, na kwamba ume-
fanyika utafiti mkubwa wa kisayansi
juu ya hatima ya uhifadhi na maisha
ya watu.

“Kumekuwa na migongano kuto-
kana na sababu zilizo wazi, wakati hi-
fadhi inatangazwa wananchi waliku-
wa 8,000 kwa sasa kuna watu zaidi
ya 95,000 eneo ni lile lile, mazingira
ya mifugo, mahitaji yameongezeka
na utamaduni wa wananchi wa asili
unabadilika,” alisema.

Alisema zamani chakula kilito-
kana na utamaduni wa kuwa na
mifugo lakini kwa zaidi ya asilimia
25 hawana mifugo yoyote, wanakula
vyakula vingine.

Waziri Kingwangala alisema
migogoro iliyopo inafahamika ndiyo
maana serikali iliona kuna haja ya
kutumia mbinu za kisayansi zaidi
kutafuta suluhisho na kwamba
majibu ya kisayansi yatatoa majibu
sahihi.

Salome Kitomari (Dar) na Cyn-
thia Mwilolezi (Ngorongoro)

]
Reli Tanga- Moshi
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miaka michache, Tanga itakuwa zaidi ya ilivyoku-
wa enzi zake za katani, kitu kilichofanya Tanga uwe
mji maarufu nchini Tanzania na Afrika Mashariki.

Kampuni ya Tanga Cement ni kati ya wateja
wakubwa wa Shirika la Reli Tanzania (TRC) na mwa-
ka 2016 ilisaini mkataba wa iliyokuwa TRL (Kampu-
ni ya Reli) kuwezesha usafirishaji wa saruji kutoka
Tanga Cement kuwaendea wateja wa kampuni hiyo
waliopo mikoa ya Mwanza na Kigoma

Mkataba huo wa makubaliano ulitiwa saini ili
kuwezesha usafirishaji wa zaidi ya tani 35,000 za
saruji kwa mwezi.

Kampuni ya Tanga cement ilitengewa vichwa
vitano vya treni na kichwa cha treni cha kupangia
mabehewa ili kuwezesha usafirishaji watani 20,000
kwa mwezi kutoka Ponge hadi kigoma, na tani
15,000 kwenda Mwanza.

“Hii ilikuwa ni hatua muhimu ya mafanikio katika
kupatia ufumbuzi usafirishaji wa saruji. Tumejenga
uhusiano mzuri sana na TRC ambapo tunakutana
mara kwa mara kuhakikisha kuwa kila jambo
l[inakwenda sawa hasa kuhusiana na utekelezaji wa
mkataba huo, wa makubaliano na tunatoa map-
endekezo yanapohitajika na kushauri marekebisho
ya hapa na pale, aliongeza Swart.

Akizungumza katika uzinduzi huo, Majaliwa alise-
ma kuwa wachambuzi wa kimataifa wanakadiria
kuwa kutumia reli badala ya barabara kunapunguza
gharama za usafirishaji kwa kiwango cha asilimia
30-40.

Kwa mujibu wa wadau wa sekta ya usafirishaji,
kusafirisha tani moja ya saruji kutoka Tanga hadi
Moshi kwa barabara kunagharimu Sh. 40,000,
wakati reli inakadiriwa kugharimu Sh. 28,000. Tan-
ga Cement yenyewe inatarajia kusafirisha jumla ya
tani 1,600 kwa wiki na 80,000 kwa mwaka kutoka
kiwandani Tanga hadi Moshi.

Ajali ya Hiace yaua
INATOKA UK.3

Kamanda wa Polisi mkoani Shinyanga, Richaed Ab-
wao, alithibitisha kutokea kwa ajali hiyo, na kusema
kuwa Hiace iliyokuwa akitoka Kakola kuelekea mjini
Kahama uligongana uso kwa uso na Land Cruiser.

Hata hivyo, Abwao alisema waliofariki dunia
majina yao hayajatambuliwa na kuongeza kuwa miili
imehifadhiwa katika Hospitali ya Halmashauri ya Mji
wa Kahama ikisubiri ndugu.

Kuhusu chanzo cha ajali, Kamanda Abwao alisema
ni mwendokasi wa magari yote mawili na kuwataka
madereva wa vyombo vya moto kuwa makini wan-
apokuwa barabarani ili kuepusha ajali ambazo sio za
lazima, ambazo zimekuwa zikitokea kwa uzembe wa
madereva.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Halmashauri
yva Mji wa Kahama, Dk. George Masasy, alithibitisha
kupokea miili sita juzi usiku, huku miili mitatu ikiwa
ni watoto wadogo na mingine mitatu ya watu wa-
zima.

Aidha, Dk. Masasy, alisema alipokea majeruhi 24,
lakini wawili waliruhusiwa usiku ule ule na 22 wal-
iobaki hali zao zinaendelea vizuri.

Hata hivyo, alisema watatu wakitarajiwa kuham-
ishiwa katika Hospitali ya Rufani ya Bugando mkoani
Mwanza kutokana na hali zao kuwa mbaya.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO,
Uuguzi  na  Ukunga

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA
YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Chuo cha
MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za

masomo Kwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

CHETI KIMEPOTEA

VYETI VIMEPOTEA KUPOTEA KWA CHETI KIMEPOTEA CHETI KIMEPOTEA
CHETI CHA URAIA

anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha sita chenye index
namba S.158/0663 kilichotolewa
na TOSAMAGANGA SEKONDARI
mwaka 1996. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa

kilichotolewa na ANNE MARIE SEKONDARI
mwaka 2008. Cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S.0800-0675
kilichotolewa na LOYOLA SEKONDARI
mwaka 2011. Form four Living Certificate
iliyotolewa na ANNE MARIE SEKONDARI
mwaka 2008. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/STA/RB/148508/2019.

Cheti No. CT 0000661 ya ndugu LEONILA
DEGUZMAN SERUHERE iliyotolewa Dar es
salaam mwaka 2005. llipotea tarehe
12.10.2018 Kawe. Tukio hili limeripotiwa kituo
cha polisi Kawe na kupewa Kumb.
KW/RB/4586/2019.  Yeyote  atakayeiona
aipeleke kwenye kituo chochote cha polisi
kilicho karibu naye au awasiliane na ndugu
Leonila kwa simu No. 0753 685576.

S 3 S
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= 9 = =
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LEONCE FELIX SWAI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne MWANAKOMBO MOHAMED
YUSUPH J. MWENDA chenye index namba S.1343-0178

anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$.0907/0023 kilichotolewa na
ZINGIBARI SEKONDARI mwaka 2013.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
TAN/TAN/RB/101942/2019.

kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S3733-0028  kilichotolewa na
MAHENJE HIGH SCHOOL mwaka
2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: MB/RB/1829/2019.

ya polisi: KIN/RB/4675/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO KAWE

(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo: KAWE

i O
KWwWa Habarl Motomot

Usimamizi wa Mirathi No. 129/2019

Ombi la JOTI SEVERINI KADUNGALA kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya Marehemu FIKIRI
SEVERINI KADUNGALA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi  wakitaka ~mnamo tarehe
............................. kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo ya
FIKIRI SEVERINI KADUNGALA.

usikoSs€ Gazeti jako la

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 6/8/2019.
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BIDHAA YAKO
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Motomoto
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lako la
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kila siku
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PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LONDON, England

EKI Laurent Koscielny ameripoti-
wa kwamba amefikia makubaliano
binafsi ya kujiunga na klabu ya
Rennes ya Ufaransa.

Arsenal ilitangaza mapema mwezi
huu kwamba mchezaji huyo wa zamani
wa Ufaransa alikataa kusafiri na kikosi
kwenda nchini Marekani, sababu
kubwa ya kukataa ni baada ya klabu
hiyo kushinda kumwongezea mkataba
mpya.

Mchezaji huyo ambaye amebakiwa na )
mwaka mmoja kwenye mkataba wake, ana-
fanya kila linalowezekana ili arudi kwenda
kucheza nyumbani kwao Ufaransa na ame-
kuwa na majadiliano na Rennes, kwa mu-
jibu wa RMCsport.

Gazeti hilo la Ufaransa limedai kwam-
ba, pande hizo mbili zimefikia
makubaliano na sasa kilichobaki
ni kuishawishi Arsenal ili kuka-
milisha uhamisho wake.

Ilibainisha Jumanne
wiki hii kwamba, kocha
wa Arsenal, Unai Emery |
alizungumza mara tatu |
na Koscielny ili kum- |
shawishi kujiunga na i *
timu hiyo kwenye ziara ¥
yamaandaliziyamsimu 7 Tw
mpya. £ J‘Eg

Baada ya washika-
bunduki hao kushinda -
mabao 3-0 dhidi ya
Colorado Rapids, Em-
ery alisema kwamba
alijaribu  kuzungumza
na beki huyo mwenye
umri wa miaka 33, lakini
alishindwa kumshawishi. X

“Alianza kufanya mazoe-
zi na sisi na nilizungumza
naye mara tatu kuhusu hali
yake ya mkataba mpya,”
alisema Emery akiwaambia
waandishi wa habari.

Bosi wa Bayern asema
Sane ataondoka City

MUNICH, Ujerumani

“Sijui kama Pep anajua kila kitu kina-
choendelea ndani ya klabu yake,” al-
iongeza kusema Rummenigge. “Hajui
chochote. Ngoja tusubiri.”

Sane emabakiwa na miaka mitatu
kwenye mkataba wake wa sasa, lakini

PEP Guardiola hivi karibuni alisema
anatarajia Leroy Sane kubakia katika
Klabu ya Manchester City kipindi hiki
cha majira ya joto, hata hivyo, Mwe-
nyekiti wa Bayern Munich, Karl-Heinz  City wameshindwa kumshawishi ku-
Rummenigge ana mtazamo tofauti ka-  saini mkataba mpya hadi sasa.
bisa. “Klabu hiyo ilimpa ofa mwaka jana,”
Bayern imekuwa ikimwania mchezaji  alisema Guardiola.
huyo wa kimataifa wa Ujerumani, lakini “Tunataka watu wawe na furaha
matamshi ya Guardiola ya hivi karibuni  hapa. Tutamsaidia kwa kadili ya uw-
yameonekana kama yakiwaonya. ezo wetu kuhakikisha kwamba anaijua
Kwa mujibu wa gazeti la The Sun, thamaniyake.
Mwenyekiti huyo wa klabu hiyo ya Uje- “Malengo ni kuhakikisha anabakia
rumani amesema: “Sitaki kuzungumza na sisi hapa. Nimezungumza na klabu
chochote kwa sasa. Lakini kama kuna  mara 10, kwamba nataka watu wawe na
jambo la kutangaza tutafanya hivyo. La-  furaha hapa, kama hawataki tunaweza
kini sio muda mrefu kutoka sasa. kuwaachia waondoke.”

Juventus
yapanga
Kumuuza
Higuain

TURIN, Italia

JUVENTUS inapanga kumuuza Gon-
zalo Higuain kipindi hiki cha majira
ya joto licha ya kuonyesha kiwango
kizuri kwenye mchezo wa Kirafiki
dhidi ya Tottenham.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31, ambaye alivaa kitambaa
cha unahodha alipoingia kipindi cha
pili, alifunga wakati wakichezea
kichapo cha mabao 3-2 na alione-
kana kuwa kwenye kiwango cha
kuvutia.

Hata hivyo, gazeti la Gazzetta dello
Sport limedai kwamba mchezaji huyo
hayupo kwenye mipango ya Juven-
tus msimu huu na ataondoka kabla
ya kufungwa kwa pazia la dirisha la
usajili mwezi ujao.

Higuain, ambaye alitumia msimu
uliopita akicheza kwa mkopo kule
C Milan na baadaye Chelsea, ame-
julishwa na maofisa wa klabu hiyo
kwamba hayupo kwenye mipango ya
baadaye ya klabu hiyo.

Klabu ya AS Roma kwa sasa ndiyo
inayotajwa kuwa inamwania raia
huyo wa Argentina, na imeripotiwa
kwamba, klabu hizo zimefikia
makubaliano ya ada ya usajili ya
pauni 5.4.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya lItalia,
Serie A, inapanga kumuuza msham-
buliaji wake, Edin Dzeko kwenda
Inter Milan wiki hii kwa ada ya pauni
milioni 13.5 na Higuain ndio anaone-
kana kuwa mbadala wake.

tu
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Bale atakiwa
Shanghai
Shenhua

SHANGAI, China

GARETH Bale anakaribia kumaliza
Kipindi chake cha uchezaji katika Klabu
va Real Madrid na sasa anawaniwa na
klabu tajiri ya nchini China.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30 raia wa Wales amekuwa
kwenye wakati mgumu pale katika
dimba la Bernabeu na Jumapili kocha
wake, Zinedine Zidane alibainisha
kwamba mchezaji huyo anaondoka.

Wakala wake, Jonathan Barnett
alimshutumu Zidane kwa kuonyesha
zarau kwa Mfaransa huyo kwa
kumlazimisha aondoke.

Gazeti la Daily Mail limeripoti
kwamba, Bale kwa sasa ana
uwezekano mkubwa wa kutua kwenye
Ligi Kuu ya nchini China.

Na imebainishwa kwamba, klabu
hiyo ipo tayari kumlipa mchezaji
huyo mshahara wa pauni milioni
350,000 kwa mwezi na kumfanya
kuwa mchezaji atakayelipwa fedha
nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu ya China
maarufu kama Super League.

Imeripotiwa kwamba, Klabu hiyo
ipo tayari kulipa kiasi hicho cha
mshahara kwa sababu hawatalipa
ada ya uhamisho.

Bale, ambaye mkataba
wake wa sasa na Real Madrid
ulikuwa unamalizika mwaka
2022, hatakiwi tena na
Manchester United au
Tottenham.

(i

MATA ANA
IMANI POGBA
*ATABAKI MAN
UNITED

MARINA BAY, Singapore

UAN Mata ana matumaini
makubwa na kiungo, Paul
Pogba atabakia Manchester
United na kulisaidia jiji hilo
wa la rangi nyekundu tena.
Miaka mitatu baada ya ku-
rudi pale Old Trafford kwa ada
iliyoweka rekodi ya pauni mil-
ioni 89, mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 26 ametamka
hadharani nia yake ya kuon-
doka klabuni hapo ili kwenda
kutafuta changamoto mpya.
Uvumi zaidi ulikolezwa na
wakala wake, Mino Raiola am-
baye mara kwa mara amekuwa
akisema kuwa mteja wake ana-
taka kuondoka klabuni hapo na
anawaniwa na klabu za Real Ma-
drid na Juventus.
Lakini Pogba ameonekana
kama vile amezipa kisogo taari-
fa za uhamisho wakati huu ak-
iwa na United kwenye ziara ya
maandalizi ya msimu mpya
na ameonekana kuwa na mo-
lari nzuri. Lakini mchezaji
mwenzake Mata, akimzun-
gumzia mshindi huyo wa
Kombe la Dunia akiwa na
timu ya taifa ya Ufaransa,
— amesema ana imani kub-
~ wa kuwa atabakia kwa
mashetani hao wekundu.
“Wote tunamjua Paul
na ni kiungo wa kuvu-
tia na ni mtu mzuri pia,
mwenye mawazo chan-
ya, na mwenye ush-
awishi kwa kila mtu,”
amesema Mata.
“Nafikiri ana furaha,
anawafanya watu wote
wakusanyike pamoja na
nina imani naye kubwa
zaidi.
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Milner hajui hatima yake Liver

BOSTON, Marekani

JAMES  Milner amebainisha
kwamba hajui majaliwa yake
ndani ya klabu ya Liverpool kwa
sababu mazungumzo kwa ajili ya
mkataba mpya bado hajafanyika.

Nahodha huyo msaidizi wa kla-
bu hiyo ameingia kwenye mwaka
wake wa mwisho wa mbkataba
wake akiwa amebakiwa na miezi
12 ambao aliusaini mwaka 2015
wakati alipowasili hapo akitokea
Manchester City.

Hadi sasa hakuna ishara yoyote
ya mazungumzo kuhusu mka-
taba wake mpya na kwamba hali

hiyo inazidi kumweka kwenye
sintofahamu, ingawa yeye mwe-
nyewe anataka kubakia klabuni
hapo.

Wakati wawakilishi wa Milner
walijaribu  kuanzisha mazun-
gumzo ya mkataba mpya msimu
uliopita, lakini Liverpool hadi
sasa haijaonyesha nia yoyote ya
kutaka kufanya mazungumzo ya
mkataba mpya.

Milner alikuwa akihusishwa na
mpango wa kutaka kurudi katika
klabu yake ya zamani ya Leeds
kipindi hicho cha majira ya joto.

Lakini baada ya klabu yake
hiyo ambayo ndiyo ya kwanza

kuichezea soka la kulipwa kushin-
da kupanda Ligi Kuu, mpango
huo ulishindikana.

Lakini sasa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 33 ame-
bainisha wazi hofu yake, kwani
haoni jitihada zozote za kuanza
kwa mazungumzo ya kusaini
mkataba mpya.

Milner amesema: “Mwaka jana
tulizungumza na klabu na tuli-
wauliza kama wanataka kufanya
jambo lolote na walisema hapana.

“Hadi sasa hatujasikia cho-
chote, hivyo sijui hatima yangu,
maana kwa sasa nina miezi 12 tu
iliyobaki katika mkataba wangu.”
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® ® ® Yabainisha bado ni mchezaji wao
halali hata kama...

PARIS, Ufaransa

KURUGENZI wa Klabu

ya Paris Saint-Germain,

Leonardo amesisitiza

kwamba hakuna kilicho-

badilika kuhusu usajili wa mchezaji
wao anayetaka kuondoka, Neymar.

Nyota huyo wa kimatifa wa Brazil

amekuwa akihusishwa na mpango

wa kusajiliwa kwa kiasi kikubwa cha

fedha kurudi Barcelona, ikiwa ni mi-

aka miwili tu baada ya kuondoka kwa

Klabu hiyo ya Katalunya kujiunga na

waajiri wake wa sasa kwa ada iliyowe-

ka rekodi ya dunia pauni milioni 198.

Ripoti zilibainisha kwamba, Barce-

lona wametuma ofa kwa klabu hiyo

Neymar, lakini Leonardo amesisitiza
kuwa hakuna ofa iliyotolewa kwa ajili
ya mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27.

Leonardo ameiambia
SKky Sports: “Hakuna
tofauti yoyote, hakuna
chochote hadi sasa.
Hakuna ofa kamili iliyo-
tolewa kwa ajili ya Ney-
mar. Ana mkataba na sisi
na ni mchezaji wetu.
“Narudia, hakuna ofa yoyote ka-

mili. Hali imekuwa hivyo hivyo kwa
kipindi cha siku 10.”

Naye kocha wa PSG, Thomas
Tuchel aliongeza: “Ni suala kati ya
Klabu na Neymar.“Alifanya mazoezi
na timu kwa mara ya kwanza jana,
mwanzo alikuwa akifanya peke yake,
na tunakwenda nae kwenye ziara
nchini China.

“Hivyo kwa sasa naweza kusema ni
mchezaji wetu na tutaendelea kum-
tumia, kwani hakuna kilichojitokeza
hadi sasa kuhusu hatima yake klabu-
ni hapa.”

Klabu ya Barcelona wiki iliyo-
pita iliripotiwa kwamba, imetoa ofa
kwa Barcelona kwa ajili ya kumsajili
Neymar ambayo itawahusisha pia
wachezaji wawili ili kubadilishana
naye.

BALE ATAKIWA CHINA

KLABU ya nchini China ya Beijing Guoan imeripotiwa
imepanga kumsajili winga wa Real Madrid, Gareth Bale.
Klabu hiyo, ina mpango wa kumfanya winga huyo mwe-
nye miaka 30 kuwa mchezaji anayelipwa zaidi katika ligi
kuu ya China. (Telegraph)

YAKUBALI MASHARTI YA HARRY

KLABU ya Manchester United imeripotiwa kuwa im-
ekubali masharti ya kumsajili beki wa Leicester na timu ya
taifa ya England, Harry Maguire. Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 26 atawasili katika uwanja wa Old Trafford
kwa dau la pauni milioni 80. (Daily Mail)

AMALIZANA NA ARSENAL

BEKI wa Klabu ya Arsenal, Laurent Kolscielny, amemali-
zana na timu hiyo baada ya kuigomea kwenda kwenye
ziara ya maandalizi ya msimu mpya wa Ligi nchini Mare-
kani na sasa atajiunga na miamba wa Ufaransa, Rennes.
(RMC Sport)

MILNER HAJUI HATIMA YAKE

KIUNGO wa kati wa Klabu ya Liverpool na timu ya taifa
ya England mwenye umri wa miaka 33, James Milner,
amesema hajui hatma yake katika timu hiyo, kwani hadi
sasa hakuna ishara yoyote ya mazungumzo kwa ajili ya
kusaini mkataba mpya na yeye bado anataka kuendelea
kubakia hapo Anfield. (Sky Sports)

BAYERN YAJITOSA KWA ZAHA

MIAMBA wa Ligi Kuu ya Ujerumani, Bayern Munich,
wamejitosa kwenye mbio za kuwania kumsajili winga wa
kimataifa wa Ivory Coast, Wilfried Zaha mwenye umri wa
miaka 26, baada ya kushindwa kupata saini ya Leroy Sane
wa Manchester City na Gareth Bale kutoka Real Madrid.
(Bild)

CRYSTAL PALACE WAKATALIWA

OMBI la Klabu ya Crystal Palace la kutaka kumsajili beki
wa kimataifa wa England, Reece James kwa pauni milioni
20, limekataliwa na klabu yake ya Chelsea. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 19 alihudumu msimu uliopita
akiichezea Wigan.(Daily Star)

SHAPARENKO AGOMBEA EPL

TIMU za Arsenal, Chelsea, Manchester United na West
Ham zote za Ligi Kuu ya England, zimejitosa kwenye mbio
moja ya kuwania kumsajili nyota wa klabu ya Dynamo
Kiev, Mykola Shaparenko. (Daily Mail)

WAKATAA OFA KWA ASENSIO

KLABU ya Real Madrid imekataa ofa sita za kumuuza
kiungo wa kati wa Hispania, Marco Asensio, ambaye
anahusishwa na uhamisho wa kuelekea katika timu ya
Liverpool. (Daily Mail)

IWOBI AITISHA ARSENAL

WINGA wa kimataifa wa Nigeria na klabu ya Arsenal,
Alex Iwobi, ameonya kwamba ataihama Arsenal iwapo
mchezaji anayedaiwa kuwa na thamani ya pauni milioni
80, Wilfried Zaha atajiunga na Arsenal. (Daily Star)

MAN CITY KUMSAJILI ALMADA

MANCHESTER City inakaribia kumsajili kiungo wa kati
wa Argentina, Thiago Almada, ambaye kwa sasa anai-
chezea Velez Sarsfield ya nyumbani kwao. Mabingwa hao
wa Ligi Kuu ya England wameripotiwa kutaka kumsajili
mchezaji huyo kwa pauni milioni 16. (Sky Sports)
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AS Kigali

yaitisha KMC

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa timu ya KMC umese-
ma mchezo wao wa kwanza wa
Kombe la Shirikisho Afrika wa-
takaoucheza ugenini dhidi ya AS
Kigali ya Rwanda kati ya Agosti 9,
10 na 11 utakuwa ni mgumu kwao.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Jack-
son Mayanga alisema timu ya AS
Kigali ni miongoni mwa timu nzuri
ukanda wa Afrika Mashariki.

“Nitaendelea na programu zangu
kama kawaida kwa ajili ya msimu
Ujao pamoja na mchezo wa kombe
la shirikisho lengo ni kupata
matokeo mazuri na timu yangu,”
alisema Mayanga.

Mayanga alisema timu yake
inaendelea na mazoezi ya nguvu
ikiwa pamoja na kusaka mechi
mbalimbali za kirafiki, kabla
mashindano hayo hayajaanza.

“Mchezo wetu wa kwanza wa
Kombe la Shirikisho utakuwa
mgumu, lakini naahidi kuwapa
wachezaji wangu mbinu ambazo
zitawalinda na maadui,” alisema
Mayanga.

Kwa upande wa msemaji wa
timu hiyo, Anuari Binde aliwa-
taka mashabiki wake waendelee
kuwapa ushirikiano ili warudi na
matokeo mazuri.

“Tunaomba mashabiki wetu
wazidi kutupa ushirikiano turudi
na ushindi nyumbani,” alisema
Anuari.

Alisema watatoa taarifa ya
michezo yote ya Kirafiki wata-
kayoicheza, ambayo wanatarajia
kucheza nje na ndai ya Mkoa wa
Dar es Salaam.

“Tutatoa taarifa zote kuhusu
maendeleo yetu endapo kama
tutakwenda kucheza nje ya Dar es
Salaam tutawafahamisha,” alisema
msemaji huyo.

Na Shufaa Lyimo

IMU ya Taifa ya Tanzania (Taifa

Stars) jana imeanza mazoezi

kwenye Uwanja wa Boko Vet-

erani uliopo Bunju jijini Dar es

Salaam tayari kwa kujiandaa na mchezo

wao wa kuwania tiketi ya kushiriki fain-

ali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Taifa Stars itaikaribisha Harambee

Stars Julai 28, mwaka huu, kwenye

Uwanja wa Taifa na mchezo wao wa
marudio utachezwa Agosti 2 mwaka huu
jijini Nairobi nchini Kenya.
AKizungumza na Nipashe
jana kocha msaidizi wa Taifa
Stars, Juma Mgunda alisema
wachezaji wote wameripoti
kambini na jana jioni walian-
za rasmi mazoezi.
“Wachezaji wote wameripoti kambini
leo jioni rasmi (jana) tutaanza kufanya

STARS YAANZA KAMBI
HKUIWINDA KENYA

mazoezi kwa gjili ya kujiandaa kukutana
na Harambee Stars,” alisema Mgunda.

Alisema wachezaji wote wameripoti
wakiwa na afya nzuri, na kudai kila
mchezaji ameahidi ushindi.

Kocha huyo aliwataka Watanzania
kuwapa ushirikiano ili waweze kufanya
vizuri katika mchezo huo na kuweza kui-
wakilisha vema nchi yetu.

“Tunaomba Watanzania watupe ush-
irikiano ili tuweze kufanya vizuri tupepe-
rushe bendera ya Tanzania,” alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Utalii, Prof. Adolf Mkenda (kulia), akitoa tamko la kuridhia kuunganishwa kwa
Tamasha la Urithi Festival kwa mwaka kufanyika pamoja na Tamasha la Utamaduni la Jumuiya ya Afrika (JAMAF-
EST) mbele ya Katibu Mkuu Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na Michezo, Susan Mlawi (kushoto), wakati wa
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Wachezaji wa timu KCCA ya Uganda wakishangilia ushindi. PICHA: MTANDAO

KCCA yajiwekea historia

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya KCCA ya Uganda ilifanikiwa kut-
waa taji la Klabu Bingwa Afrika Mashari-
ki na Kati, Kombe la Kagame baada ya
ushindi wa 1-0 dhidi ya Azam ya Dar es
Salaam Uwanja wa Nyamirambo mjini
Kigali juzi.

Bao lililoipa ushindi huo timu hiyo ya
Mamlaka ya Jiji la Kampala lilifungwa na
Mustafa Kiiza dakika ya 62 aliyemtungua
kipa Mghana wa Azam FC, Razack Aba-
lora kwa shuti la mguu wa kushoto.

Kwa ushindi huo, KCCA wamezawadi-
wa dola za Kimarekani 30,000, huku
washindi wa pili, Azam wakipewa dola
20,000 na washindi wa tatu, Green Ea-
gles ya Zambia dola 10,000.

Ushindi huo unamaanisha KCCA wa-
natwaa taji lao la pili tu la kombe la Kag-
ame kihistoria baada ya awali kulitwaa
mwaka 1978 ilipoifunga Simba ya Tanza-
nia pia katika fainali.

Aidha, kwa ushindi huo KCCA wa-
meendeleza ubabe wao kwa Azam FC
baada ya kuilaza 1-O pia Julai 9 katika
mchezo wa Kundi B na kumaliza kileleni

wakifuatiwa na timu hiyo ya Tanzania.

Azam walikuwa wakilishikilia taji hilo
tangu mwaka 2015 baada ya kulitwaa
mara mbili mfululizo nyumbani, Dar es
Salaam 2015 wakiifunga Gor Mahia ya
Kenya 2-0 na 2018 walipoichapa Simba
2-1, mechi zote zikipigwa Uwanja wa Taifa.

Azam imeshindwa kuwa timu nyingine
ya Tanzania, baada ya Yanga kutwaa
Kombe la Kagame nje ya ardhi ya nyum-
bani. Yanga ilibeba taji hilo mara mbili nje
ya nyumbani, mwaka 1993 na 1999 mjini
Kampala, Uganda.

Azam waliiingia fainali baada ya ushin-
di wa penalti 5-4 [jumaa kufuatia sare ya
0-0 ndani ya dakika 120 dhidi ya AS Man-
yema Union ya DRC hapo hapo Uwanja
wa Nyamirambo, wakati KCCA iliifunga
Green Eagles ya Zambia 4-3 katika mch-
ezo uliodumu kwa dakika 120 baada ya
sare ya 2-2 ndani ya dakika 90.

Mapema jioni ya leo Green Eagles ili-
fanikiwa kumaliza nafasi ya tatu baada ya
kuichapa Manyema Union 2-0, mabao ya
Edward Mwamba dakika ya 28 na Amity
Shamende dakika ya 69 Uwanja wa Ny-
amirambo pia.
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Mshambuliaji wa Tottenham Hotspurs, Harry Kane (kulia), akiifungia bao la tatu timu yake dhidi ya Juventus wakati

wa mchezo wa kirafiki baina ya timu hizo uliopigwa nchini Singapore juzi Jumapili. Spurs iliibuka na ushindi wa mabao

3-1. PICHA: MTANDAO

Yanga: Hatuwahofii
Townships Rollers

® ® ® Yasema inawamudu, inajipanga...

Na Shufaa Lyimo

ONGOZI wa timu ya Yanga
umesema kwamba, kikosi chake
kipo kamili ‘gado’ kuivaa timu
ya Townships Rollers ya nchini

Botswana kwenye mchezo wao wa raundi

ya kwanza ya mchujo wa Ligi ya Mabingwa

Afrika.

Shirikisho la Soka la Afrika, Caf,
juzi lilitangaza ratiba hiyo am-
bapo wawakilishi wa Tanzania
Bara kwenye michuano ya Ligi

ya Mabingwa Afrika, Simba
na Yanga zitaanza raundi ya
kwanza ya mchujo kuwania
kucheza hatua ya makundi ya
michuano hiyo.

Pia kwa timu za Azam na KMC nazo zi-

taanza kwenye hatua hiyo ya mchujo ili ku-
fuzu kucheza hatua ya makundi ya Kombe
la Shirikisho.

Mechi za kwanza zitachezwa kati ya Ago-
sti 9 na 11 na Yanga itaanzia nyumbani jijini
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana kwa njia
ya simu kutoka mkoani Morogoro ambako
Yanga imeweka kambi yake, Mratibu wa
timu hiyo, Hafidh Salehe alisema kuwa
timu inaendelea vizuri na mazoezi kwa ajili
ya mchezo huo.

“Wachezaji huku wanaendelea vizuri
na mazoezi kwa ajili ya mchezo wetu na
timu hiyo ya Botswana, tunaamini kwamba
mchezo huu utakuwa na ushindani mkub-
wa, lakini tunajiandaa vizuri kuwakabili,”
alisema Hafidh.

Aidha, aliongeza kuwa, licha ya kocha
wao mkuu, Mwinyi Zahera kutokuwapo na

timu hiyo, hakuna kilichoharibika na ame-
bainisha programu ya mazoezi inaendelea
kama kawaida.

“Programu za mwalimu wetu zinaende-
lea kama kawaida na muda wowote kocha
Mwinyi Zahera ataungana na timu yake,”
alisema Mratibu huyo.

Alisema wachezaji wote wana morali ya
hali ya juu na wameahidi kufanya vizuri
katika mchezo huo wa Ligi ya Mabingwa.
Alisema amewasiliana na Zahera kuhusu
kutoka kwa ratiba ya mashindano hayo na
amesema anawaamini wachezaji wake na
hakuna kitakachoharibika.

Endapo Yanga itashinda raundi hiyo, ita-
kutana na mshindi kati ya Green Mamba ya
Eswatini na Zesco ya Zambia. Na mchezi za
raundi ya pili zitachezwa kati ya Septemba
13, 14 na 15 na marudiano kati ya Septemba
27,28 na 29.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

' H
PSG yasisitiza hakuna ofa kwa Neymr . UKURASA 30

. &
-

Simba SC sasa
yawabadilishia
kibao do Songo

Na Mwandishi Wetu

KOCHA wa Simba, Patrick Aussems, amese-
ma kuwa baada ya kutoka kwa ratiba ya
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, sasa
wanalazimika kufanya mabadiliko kwenye
programu ya maandalizi yao.

Ratiba ya michuano hiyo iliyotolewa na
Shirikisho la Soka la Afrika, Caf, inaonye-
sha kuwa Simba itacheza mchezo wake wa
awali kati ya Agosti 9, 10, 11 dhidi ya UD do
Songo ya Msumbiji.

Akizungumza kupitia mtandao wa ki-
jamii wa Instagram wa Simba kutoka nchini
Afrika Kusini jana, Aussems alisema watala-
zimika kubadili programu ya mazoezi yao
ili kwenda sawa na ratiba hiyo.

“Mchezo huu ni muhimu tunatakiwa
kubadili kidogo programu yetu sababu tu-
natakiwa kuwa tayari kwa hiyo michezo mi-
wili. “Hatukutarajia hilo ni kama mshangao
kwetu, lakini haina namna, tunahitaji
kubadili ratiba yetu ili kuwa tayari kwa mi-
chuano mikubwa,” alisema.

Simba imeweka kambi nchini Afrika
Kusini kwa ajili ya maandalizi ya msimu
mpya unaotarajiwa kuanza Agosti 23.

Ratiba hiyo ya Ligi ya Mabingwa Afrika
itailazimisha Simba pia kupanga tarehe
nyingine ya tamasha lao la kila mwaka la
kutambulisha kikosi kipya maarufu kama
Simba Day, ambalo hufanyika Agosti 8, kwa
sababu siku hiyo watakuwa nchini Msum-
biji kwa ajili ya mechi dhidi ya UD do Songo.

770856|541002




