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HABARI KITAIFA

Mpango azishushia 
rungu NGO
Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango ameelekeza 
mambo manne kwa mashirika yasiyo ya kiserikali, iki-
wamo kutokubali kuwa matarumbeta ya watu wasioitakia 
mema Tanzania. 

Wakati akitoa maagizo hayo, Dk. Mpango ameitaka 
Kamati ya Bunge ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii kufan-
ya uchambuzi wa kina wa mwenendo wa mashirika hayo 
na kuishauri serikali.

Akizungumza jana kwenye jukwaa la mwaka la NGO, 
Dk. Mpango alisema; “Mashirika yetu yasiyo ya kiseri-
kali hapa nchini ninawaomba sana msikubali kutumiwa. 
Maadili  yetu ni mazuri ya Kitanzania lazima tuyatunze na 
tuyalinde. Msikubali  kuwa matarumbeta ya watu wasio-
tutakia mema.”

Alisema, NGO zinawajibika kutunza na kulinda maadi-
li kwa kuheshimu mila, desturi  za kitanzania katika 
utekelezaji wa afua na program mbalimbali.

“Niwakumbushe kuzingatia sheria za nchi kufuata 
miongozo mbalimbali inayoratibu shughuli za mashirika 
yenu. Wizara ya Maendeleo ya Jamii ninaiomba ishiriki-
ane na wadau wengine katika kusimamia hili.

“Hili ni muhimu sana Tanzania ni ya kwetu na watu 
wasitumie mlango wa mashirika yasiyo ya kiserikali ku-
penyeza ajenda zao ambazo haziendani na maadili ya 
Kitanzania. Ninaiomba Kamati ya Bunge mfanye ucham-
buzi makini wa mchango wa mashirika yasiyo ya serikali 
na kuishauri serikali ipasavyo. Sisi tumefungua masikio 
kama kawaida tuko tayari kupokea ushauri wa bunge 
juu ya mwenendo na ufanisi wa mashirika yasiyo ya 
kiserikali,”alisema.

Pia, aliagiza uwajibikaji na uwazi katika mashirika 
hayo kwa kuwa bado hakuna uwazi wa kutosha kuhusu 
rasilimali zinazopatikana na namna yanavyotumika ka-
tika kutekeleza miradi iliyokusudiwa na wakati mwingine 
matumizi ya rasilimali hizo hayawiani na malengo.

Kuhusu mabadiliko ya tabianchi, alisema eneo hilo ni 
muhimu kuangaliwa na mashirika hayo kwa jicho la kip-
ekee kwa kuwa Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo 
zinaathiriwa na tatizo hilo.

Alisema, serikali ingependa kuona ushiriki zaidi wa 
NGO katika kutoa elimu na hamasa kuhusu uhifadhi wa 
mazingira, udhibiti wa majanga, maisha endelevu, utun-
zaji wa misitu na uoto wa asili na kuchangia katika uten-
genezaji na uboreshaji wa sera mbalimbali.

“Mimi naamini mnayo nafasi ya kubuni programu 
muhimu kama ukusanyaji na urejelezaji wa taka, biashara 
za kaboni, uanzishaji na utunzaji wa vitalu vya miti pamo-
ja na usafi wa mazingira katika maeneo yetu ikiwamo 
fukwe za bahari, maziwa,” alisema.

Alielekeza serikali ngazi za mikoa na wilaya kufanya 
kazi kwa karibu na mashirika hayo na kufuatilia kazi zao. 
Pia, alisema serikali inafahamu viko vikwazo vinavyoathi-
ri ufanisi wa mashirika na kwamba ni vyema kwa pamoja 
kutafuta ufumbuzi wa kudumu.

Sambamba na hayo, alitaka mashirika kujitegemea ili 
kuacha kutegemea fedha za wafadhili ambazo zinapun-
gua mwaka hadi mwaka.

Naye Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, alisema kupi-
tia jukwaa hilo yamejadiliwa masuala mbalimbali ikiwa-
mo namna ya kuongeza ubunifu ili kuchochea ukuaji wa 
mashirika hayo na kusimamia misingi na uwajibikaji.

Aidha, alisema kuna ramani ya kidigitali ya utambuzi 
wa mashirika hayo ambayo itasaidia kutambua zilipo, mi-
radi na afua zinazotekelezwa.

Mwenyekiti wa Baraza  la  Taifa  la  Mashirika  Yasi-
yo  ya  Kiserikali (NaCONGO), Dk. Lilian Badi, alisema 
mashirika hayo yanakabiliwa na vikwazo mbalimbali am-
bavyo vinakwamisha ufanisi wa utekelezaji wa shughuli 
za mashirika hayo nchini.

“Changamoto hizi ni pamoja na  ya  kupatikana misa-
maha ya kodi, kwa mashirika yasiyo ya kiserikali, kuna 
changamoto ya muda unaotumika kupata vibali kwa aji-
li ya kutekeleza miradi na afua mbalimbali katika sekre-
tarieti za mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa,”alisema.

Pia, alisema mifumo wa ulipaji kodi si rafiki na baadhi 
ya mashirika yasiyo ya kiserikali ya kimataifa kutotekeleza 
sheria na wamekuwa watekelezaji wa moja kwa moja wa 
miradi na kuyanyima fursa mashirika ya ndani.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akikabidhi cheti kwa Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Care 
International Tanzania, Prudence Masako  kwa kutambua mchango wa shirika hilo kwa  kusaidia 
Mashirika yasiyo ya Kiserikali (NGO’s) za nchini, wakati wa mkutano wa  jukwaa la mwaka la ma-
shirika hayo, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kelele za majenereta, vipazasauti na
joto balaa umeme wa ratiba Kariakoo 
Na Jenifer Gilla

KWA sasa viunga vya biashara 
ndani ya Kariakoo, jijini Dar es Sa-
laam vinatawaliwa na kelele za ma-
jenereta, vipazasauti vya biashara 
vinavyoshindana kwenye vicho-
choro vya biashara kila umeme un-
apokatika, Nipashe imeshuhudia.

Hiyo ndio picha halisi ya ‘mkoa’ 
huo wa biashara pale huduma hiyo 
inapokosekana, huku wenyeji wa 
biashara hiyo wakifafanua kuwa 
kwa waliomo katika maduka ya 
uvunguni, shida ya joto na giza iko 
katika orodha ya magumu.

Kwa mujibu wa mfanyabiasha-
ra wa vitambaa katika Mtaa wa 
Narung’ombe na Ndanda, Awadh 
Said, ni hali inayowaathiri zaidi 
kiafya, pia kukumbana na wizi ka-
tika eneo hilo lenye kundi kubwa 
la watu.

Alimwambia mwandishi wa 
habari hizi jana kuwa analazi-
mika  kwenda nje ya duka lake 
umeme unapokatika kutokana na 
joto kuwa kali, ili kujiepusha na 
madhara ya kiafya anayokumbana 
nayo mara kwa mara joto linapoz-
idi.

“Mimi mwenye presha, joto 
likizidi nalo si zuri. Kwahiyo, kama 
hivi umeme ukikatika ninatoka 
nje, ili nipate hewa vinginevyo wa-
tanibeba wanirudishe nyumbani,” 
alisema.

Mfanyabiashara Happy Ernest 
katika Mtaa wa Narung’ombe na 
Msimbazi, eneo lililozibwa  na bi-
ashara mbalimbali, alilalamika 
kwamba umeme unapokatika 
wanakumbana na kelele zilizopiti-
liza kutoka kwenye majenereta na 
vipazasauti ambavyo ni vikwazo 
kwenye biashara zao.

Alisema kelele hizo zinakuwa 
kubwa kiasi cha kutoelewana vizuri 
na wateja wao, kushindwa kupokea 
simu za oda kutoka kwa wateja wa 

mbali, hali inayochangia wakati 
mwingine kupeleka oda tofauti 
kwa mhusika.

Mfanyabiashara wa viatu vya 
plastiki katika mtaa huo, Japhet 
Mushi, alimweleza mwandishi 
kuwa umeme unapokatika wana-
pata hasara kwa kuwa watu wasio 
waaminifu wanatumia nafasi hiyo 
kwenda kuwaibia kutokana na ku-
wapo giza.

Alisema ni rahisi watu hao kuiba 
bidhaa kwa kuwa maduka hayo ni 
madogo na bidhaa ni nyingi,  hali 
inayowalazimu kuweka baadhi 
kwenye korido ambayo watu wa 
aina mbalimbali wanapita, hivyo si 
rahisi kumwona mteja akichukua 
bidhaa umeme unapokuwa ume-
katwa.

“Kama unavyoona hapa bidhaa 
zimejaa korido nzima, hata watu 
kupita tu ni shida. Kwahali kama 
hii umeme unapokuwa umekatika, 
mtu akiokota kiatu si rahisi kum-
wona. Sasa kuna wezi wamejiandaa 
kabisa umeme ukikatika tu wa-
nakuja kuiba, unashangaa tu boksi 
limepungua bidhaa,” alisimulia 
kwa uchungu Japhet.

Alisema ni kawaida kwake kuibi-
wa pea tatu hadi tano za viatu vya 
plastiki, maarufu yeboyebo, pale 
umeme unapokatika kutokana na 
ufinyu wa eneo analofanyia biasha-
ra kumzuia kuona kwa umakini wa-
teja wake.

Alisema katika kukabiliana na 
hali hiyo, walikaa kikao na wafanya-
bisahara na kukubaliana kuchanga 
fedha ili kununua jenereta, lakini 
bado suala hilo halijakamilika na 
kuomba serikali kutowafikishia 
mgawo ili kuwaepusha na hasara 
hizo.

Mfanyabisahara wa nguo za kike 
katika Mtaa wa Msimbazi, Nancy Ja-
cob, aliishukuru serikali kwa kutoli-
weka soko hilo kwenye mgawo wa 
umeme kwa sasa akiamini imeona 
umuhimu wa eneo hilo kuwa na 

huduma hiyo muda wote.
“Tangu mgawo uanze hapa du-

kani kwangu haujawahi kukatika. 
Ninaishukuru TANESCO na serikali 
kwa kutufikiria na kuona umuhimu 
wa sisi kuendelea kupata nishati hii 
kwa sasa, tunawaombe waendelee 
kutuangalia hata siku za mbele,” 
alisema.

Wiki iliyopita Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) lilibainisha 
kuwapo na upungufu wa   uzal-
ishaji  umeme unaotokana na up-
ungufu wa maji katika mito na ma-
bwawa.

Lilisema hali hiyo imeathiri uzal-
ishaji umeme katika vituo vya ku-
zalisha umeme vinavyotumia maji, 
athari kubwa zikitokea katika vituo 
vya Kihans, Kidatu na Pangani.

Akizungumzia hali ya upatikanaji 
wa umeme     Oktoba 2 mwaka huu, 
Mkurugenzi       Mtendaji wa Shirika 
la        Umeme      (TANESCO), Gis-
sima Nyamo-Hanga, alisema  kuna 
upungufu wa megawati 300 hadi 
350 kutoka 400 za wiki  moja ny-
uma.

Alisema TANESCO ilifanya kazi 
kubwa ya kutengeneza mitambo 
na kupata gesi kwa ajili kuzalisha 
umeme zaidi ili kuondokana na 
upungufu wa megawati 400 katika 
Gridi ya Taifa, hali   iliyochangia 
kupunguza makali ya umeme wa 
ratiba.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith 
Kapinga, alilielekeza  shirika hilo 
kuharakisha urekebishaji mitambo 
kwa wakati, ili kuimarisha upati-
kanaji umeme kwa kuwa uzalishaji 
ukiwa mdogo wakati mahitaji ni 
makubwa, upungufu wa umeme 
unatokea.

Pia aliliagiza shirika hilo kufanyia 
kazi kwa haraka hitilafu zote zilizo-
tokea, ili umeme uendelee kupa-
tikana na kuboresha kitengo cha 
huduma kwa wateja ili Watanza-
nia wanapopata hitilafu ndogo za 
umeme wazitatue kwa wakati.
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DC aingilia 
kati mgogoro 
wa watawa na 
wananchi
Na Godfrey Mushi, SIHA 

SERIKALI imeingilia kati mgogoro baina ya 
wananchi wa kijiji cha Mlangoni, Siha mkoani 
Kilimanjaro na Watawa wa Shirika la Kazi ya Roho 
Mtakatifu (Holly Spirit Sisters).

Mgogoro huo umedumu kwa muda mrefu na 
ulikolezwa na tukio la mauaji ya mkazi mmoja wa 
Kitongoji cha Kilari, Nicholas Nzota.

 Mkuu wa Wilaya ya Siha, Dk. Christopher Tim-
buka (pichani), aliingilia kati na kuiomba familia 
ya Nzota, aliyeuawa kwa kupigwa risasi kichwani 
na mlinzi wa watawa hao, kuridhia kuuzika mwili 
wa ndugu yao jana. 

Juzi, familia ya Nzota iliweka mgomo ikitoa 
masharti magumu kutaka yafuatwe ili ikubali ku-
uzika mwili huo. 

Akizungumza jana, Dk. Timbuka alisema 
Watawa wa Shirika la Holly Spirit Sisters-Kilari, 
wamekubali kubeba gharama za maziko ya Nzota, 
ambaye aliuawa kwa risasi jioni ya Oktoba Mosi, 
mwaka huu.

 “Kikubwa tulichofanya ni kuwaelimisha ndugu 
kwamba hili suala limetokea na haiwezekani ku-
rudisha kitu chochote kile nyuma na kwamba 
ukichukulia kwenye taratibu za mtu aliyeuawa, 
masista (Watawa) hawakutuma mtu au askari 
kwamba aue. Wanaposema wanasusia kuzika, 
wanamsusia nani pale?  

“Na ili tumtendee haki marehemu na familia 
yake, ni vizuri wakakubali kuzika. Kwa hiyo hicho 
ndicho tulichowaambia na kikubwa tulichotaka 
ni kuwa na amani pande zote mbili, yaani upande 
wa Watawa na upande wa wanakijiji wote. 

“Wote wamekubaliana kweli mazingira wanay-
oyaishi sasa si mazuri na kwamba wako tayari 
kufanya kikao cha upatanisho. Kwa hiyo, tutaka-
pomaliza mazishi (maziko), tutaandaa kikao cha 
pande zote sasa kuwapatanisha ili waishi vizuri 
kama Watanzania. Hata leo ( jana)  baadaye ni-
taenda kwenye huo msiba nikiwa na watawa pia, 
na wamekubali kubeba gharama za maziko ya 
marehemu,” alisema Dk. Timbuka 

 Oktoba 3, mwaka huu, mdogo wa marehemu 
Nzota, alisema kifo cha kaka yake  kimewaumiza 
sana na kama familia na hawawezi kuzika mpaka 
watakapopata mwafaka wa familia yake itakavy-
oachwa kwa kuwa alikuwa tegemeo.

  Chanzo cha mzozo kinachodaiwa kusababi-
sha kifo cha Nzota ni utashi wake wa kujitokeza 
kuhoji sababu za walinzi wa shirika hilo la wata-
wa kuwashikilia wanawake wawili katika mazin-
gira yenye utata baada ya kusikika wakipiga yowe 
kuomba msaada.  

Juzi, Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kili-
manjaro, Yahya Bwanamdogo, alisema wanam-
shikilia mlinzi huyo ( jina limehifadhiwa) kwa ajili 
ya mahojiano zaidi. 

Zahanati zilizokamilika miaka 
minne iliyopita hazitoi huduma
-Mganga Mkuu: Shida watumishi, vifaa

Na Alex Sayi, MASWA

BAADHI ya wananchi wilayani Maswa mkoa-
ni Simiyu wameeleza kukerwa na kitendo cha 
kuwapo zahanati mpya mbili zilizojengwa kwa 
nguvu za wananchi, lakini hazitumiki kwa mia-
ka minne sasa. 

Walibainisha kero hiyo juzi walipozungumza 
na mwandishi wa habari hizi, wakiwalalamikia 
baadhi ya watendaji wa serikali na wanasiasa 
kuendelea kuwapa ahadi kila wanapoitisha 
mikutano ya hadhara kuwa zhanati hizo ziko 
mbioni kuanza kutoa huduma.

Walilalamika wanapata shida kupata huduma 
ya matibabu kwa kulazimika kusafiri umbali 
mrefu kufuata huduma.

Zahanati hizo ni pamoja na ya Isulilo iliyoko 
Kata ya Busangi na Zahanati ya Ng’ham iliyoko 
Kitongoji cha Ng’hami, Kata ya Nyalikungu 
wilayani hapa.

Zote zimejengwa kwa nguvu za wananchi, 
wadau wa afya na halmashauri, lakini hazitoa 
huduma iliyokusudiwa.

Kabula Ng’hungu (45), mzazi wa watoto wa-
nane na mkazi wa Kitongoji cha Ng’hami, Mtaa 
wa Ilula ambaye pia ni mnufaika wa Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) alimwambia 
mwandishi kuwa licha ya kutoa michango yao 
ya fedha na nguvu kufanikisha ujenzi wa zahan-
ati hizo, wanashangaa kuona hazitoi huduma 
kwa madai kuwa huduma ya choo haijakami-
lika.

“Ujenzi ulianza 2010 na kukamilika mwaka 
2020, lakini mpaka sasa sababu tunayopatiwa 
ni kuwa huduma ya vyoo haijakamilika na ny-
umba za watumishi hakuna, taarifa ambazo 
tunashindwa kuzielewa kama wananchi tunao-
hitaji huduma,” alilalama mama huyo.

Alisema kuwa kama wanufaika wa TASAF, 
walishiriki kuchangia ujenzi huo kwa kiasi cha 
Sh. 40,000 kila mnufaika mwaka wa fedha 
2020/21, fedha zilizokatwa moja kwa moja ku-
toka katika mgawo wao. 

Limi Lugembe (60), mkazi wa kitongoji cha 
Ng’hami alisema mara kadhaa wajawazito 
wamekuwa wanajifungulia nyumbani kwa ku-
kosa huduma kutokana na huduma za afya 
kuwa mbali na maeneo yao, hivyo kuomba 
serikali kutatua kero hiyo ili waanze kupata hu-
duma kwa karibu.

“Wananchi hadi tumekata tamaa na zahanati 
hii kila kikao kikiitishwa kinahusu kuchangia. 
Tumechangia wee.. hatuoni hatima yake. Akija 
diwani au mbunge wanaishia kutuahidi tu kituo 
kiko mbioni kutoa huduma ndani ya mwaka 
huu. Serikali imeshakipangia kituo madaktari 
lakini kila tukiangalia hatuoni chochote,” alidai 
mama huyo.

Angelina Phaustine (24), mkazi mwingine 
wa eneo hilo, alisema: “Kiukweli kinamama tu-
napata shida mno hasa wakati wa kujifungua. 
Ninakumbuka nilijisikia uchungu saa saba usi-
ku, mume wangu akamtafuta bodaboda, lakini 
hadi anafika alikuwa ameshachelewa uchungu 
ulikuwa umenizidia. Nikalazimika kujifungulia 
nyumbani.”

Mwandishi alifika katika zahanati ya kitongoji 
hicho na kujionea kinachoendelea; majengo 
yameanza kuchakaa, baadhi ya milango ime-
shaliwa na mchwa, rangi imeshachanganyikana 
na vumbi.

Ni zahanati ambayo ujenzi wake ulianza mi-
aka 13 iliyopita, ukigharimu zaidi ya Sh.milioni 
70. Kati yake Mfuko wa Jimbo ukichangia Sh. 

LEARNIT INSTITUTE OF BUSINESS AND TECHNOLOGY LIMITED
HAILE SELASSIE STREET, PLOT NUMBER 14, BLOCK NUMBER 14, HOUSE 

NUMBER 15, DAR ES SALAAM 
AT AN EXTRAORDINARY GENERAL MEETING OF THE MEMBERS OF THE 

COMPANY HELD AT THE REGISTERED OFFICE ON THE 1ST DAY OF 
OCTOBER, 2023, THE FOLLOWING SPECIAL RESOLUTION WAS DULY 

PASSED.

SPECIAL RESOLUTION:
1. It was RESOLVED that the Company be wound up voluntarily under 

sections 334 and 345 of the Companies Act 2002 as proposed by the 
Members of the Company which took effect from 1ST .day of July 
2023.

2. It was RESOLVED that ALLEN KIMBELWA under the care of Adelphos 
(T) Limited be appointed as liquidator of LEARNIT INSTITUTE OF 
BUSINESS AND TECHNOLOGY LIMITED for the purpose of winding up 
the company's affairs and distributing its assets if any.

3. It was RESOLVED that Liquidator published the notice of winding the 
company voluntarily by the members in the newspapers of Uhuru and 
Nipashe dated 18th day of August 2023 and Government gazette 
dated 18th day of August 2023. 

4. It was further RESOLVED that Liquidator has furnished the report and 
final accounts of the company before the members.

5. It was further RESOLVED that all members be informed of this devel-
opment and the necessary documents to this effect, be prepared, 
signed, and filed with the Company registry.

IT IS HEREBY CERTIFIED that the above was duly passed in accordance 
with and complied with the Memorandum and Articles of Association.
Dated and signed at Dar es Salaam this ………day of ………………. 2023.

........................................            .................................
CHAIRPERSON      MEMBER

milioni saba, wadau wa maende-
leo Sh. milioni nne, michango ya 
wananchi na wanufaika wa TAS-
AF Sh. milioni sita na halmashau-
ri Sh. milioni 50.

Mkuu wa Wilaya ya Maswa, As-
wenge Kaminyoge akiwa ziarani 
hivi karibuni katika kata hiyo, 
pamoja na mambo mengine, al-
imwelekeza Mganga Mkuu wa 
Wilaya, Dk. Ziza Zegeja kuhakiki-
sha zahanati hizo zinaanza kutoa 
huduma kwa wananchi mwis-
honi mwa mwezi uliopita, lakini 
bado hazijaanza kufanya kazi.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Maswa, Dk. Zegeja, akizungumzia 
suala hilo, alisema tayari dawa na 
vitanda vinne vimeshapelekwa 
katika Zahanati ya Ng’ham na 
madaktari wawili wamepangwa 
kituoni huko tayari kuanza kazi 
kuanzia mwishoni mwa mwezi 
uliopita.

Alisema si kwa kituo hicho tu, 
vituo vyote ambavyo vimekami-
lika wilayani mwake vimepeleke-
wa dawa na matabibu ili kuanza 
kutoa hudumu ikiwamo Zahanati 
ya Njiapanda iliyoko Kata ya Isan-
gi ambayo nayo ilitakiwa kuanza 
kufanya kazi kabla ya mwezi Ok-
toba mwaka huu.

HOJA YA CAG 

Katika ripoti yake ya ukaguzi 
kwa mwaka 2021/22 iliyowasil-

ishwa bungeni Aprili mwaka 
huu, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), ana-
bainisha kuwapo miradi ya afya 
iliyokamilika yenye thamani ya 
Sh. bilioni 4.93 katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 16 kwa muda wa 
miezi mitatu hadi miaka mitatu.

Kwa mujibu wa CAG Charles 
Kichere, miradi hiyo inahusisha 
zahanati, jengo la wagonjwa wa 
nje, maabara na kituo cha afya.

CAG ana angalizo katika hilo 
kuwa dosari hiyo inasababishwa 
na ukosefu wa

vifaa tiba, ukosefu wa wafan-
yakazi na miundombinu rafiki.

Kilichoshuhudiwa na mwandi-
shi wilayani Maswa kinakinzana 
na Lengo Na. 3 la Maendeleo En-
delevu ya Dunia (SDG) linalozi-
taka nchi wanachama wa Umoja 
wa Mataifa (UN) kuhakikisha afya

njema na ustawi wa watu wa 
rika zote.

Vilevile, hali hiyo inakinzana 
na Mpango wa Tatu wa Maen-
deleo wa Taifa wa Miaka Mitano 
(2021/22-2022/26) unaokusudia 
kuimarisha mifumo ya usimam-
izi upatikanaji na utoaji huduma 
za afya nchini.

Hali hiyo pia ni kinyume cha 
Mpango wa Maendeleo ya Afya 
ya Msingi (MMAM) wa mwaka 
2007 unaoelekeza serikali ihakik-
ishe kunakuwa na zahanati kila 
kijiji na kituo cha afya kila kata.
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Jela miaka miwili, viboko 
sita kwa kujifanya wakili
Na Samson Chacha, TARIME 

MAHAKAMA ya Mwanzo Tarime Mjini 
mkoani Mara, imemhukumu  Jefason Ka-
sera (40), kwenda jela miaka miwili na 
kuchapwa viboko sita. 

Hukumu hiyo imetolewa baada ya Kasera 
kupatikana na hatia ya kujifanya wakili wa 
kujitegemea kwa kujitambulisha mbele ya 
mahakama wakati kesi ya madai ilipokuwa 
ikiendeshwa katika mahakama hiyo.

Alisomewa hukumu hiyo jana mbele ya 
Hakimu.  Mkazi Ole Shadi Marwa katika kesi 
ya jinai namba 663/2023. 

Hakimu  Marwa alisema baada ya kusiki-
liza kesi hiyo, alikubaliana na mashahidi wa 
upande wa mashtaka kutokana na Ushahidi 
walioutoa bila kuacha chembe ya shaka. 

“Kutokana na udanganyifu na uongo 
unaofanya hata mbele ya mahakama hii 
kusema uongo kuwa wewe ni wakili wa ku-
jitegemea  huku ukijua kuwa si wakili, na-
kuhukumu kwenda jela  miaka   miwili na 
kuchapwa viboko sita mara utakapoingia 
gerezani   ili iwe fundisho kwa watu wen-
gine wenye tabia kama wewe,” alisema.

Awali, mwendesha mashtaka wa polisi, 
Sajenti Cosmas alidai kuwa katika kosa la 
kwanza  Septemba 21, mwaka huu,  Kasera 
alijifanya wakili jambo ambalo ni kosa chini 
ya kifungu cha Sheria namba 369 (1) cha Ka-
nuni ya Adhabu Sura ya 16.

Cosmas alidai kuwa shtaka jingine ni ku-
toa taarifa za uongo ambalo pia ni kosa chi-
ni ya kifungu cha 122cha Sheria ya Kanuni 
ya Adhabu Sura ya 16. 

Alidai kuwa wakati Hakimu Marwa ak-
isikiliza kesi ya madai namba 189/2023 ali-
yokuwa akikabiliwa nayo Kasera kwa kudai-
wa na Kikundi cha Luo Tarime kilichokuwa 
kikimdai na kufikishwa mahakamani hapo 
na kujitambulisha ni wakili msomi wakati si 
kweli.

Kabla ya hukumu hiyo, aliiomba ma-
hakama kumsamehe na kudai kuwa yeye si 
wakili bali anafanya kazi ya duka la kuuza  
vifaa vya shule na viandikia (stationery) 
mjini Tarime na  Kikundi hicho cha Luo ki-
likuwa kinamdai wakati akiwa na msiba wa 
mzazi wake.

TASAC yajivunia makusanyo kwa miaka mitano
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Uwakala wa 
Meli Tanzania (TASAC) lime-
kusanya zaidi ya Sh. bilioni 
43 katika kipindi cha miaka 
mitano huku likitangaza fursa 
kwa wananchi kujiajiri katika 
sekta ya usafiri kwa njia ya 
maji nchini.

Hayo yalisemwa jana 
na Kaimu Mkurugenzi wa 
TASAC, Nelson Mlali, wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari na wahariri wa 
vyombo vya habari nchini 
kuhusu mafanikio ya shirika 
hilo kwa kipindi hicho cha 
kuanzia mwaka 2019/20 hadi 
mwaka 2021/22.

Alisema kiasi hicho amba-
cho ni ongezeko la mchango 
mkuu wa serikali kilikusany-
wa katika kipindi hicho kuto-
ka zaidi ya Sh. bilioni 9.1 hadi 
Sh. bilioni 43. 4.

Mlali alifafanua kuwa shiri-
ka hilo ambalo lilianzishwa 
Februari 23, 2018, lilikusanya 
Sh. bilioni 9.1 (2018/19), Sh. bil-
ioni 20.1 (2019/20), Sh. bilioni 
31.8 (2020/21) na Sh. bilioni 
43.4 (2021/22)

Aliyataja mafanikio men-
gine ambayo TASAC imeyapa-

ta kwa kipindi hicho kuwa ni 
kuongeza idadi ya kadhia zi-
lizohudumiwa kutoka 6,000 
hadi kufikia zaidi ya 10,000.

Kuunda nyenzo za udhibiti 
wa usafiri majini ikiwa ni 
pamoja na Kanuni na Mion-
gozo ili kuwezesha utekelezaji 
wa Sheria katika kudhibiti 
usafiri majini.

Kuongeza idadi ya watoa 
huduma wanaodhibitiwa na 
TASAC kwa maana ya idadi 
ya leseni na vyeti vya usajili 
vilivyotolewa, idadi ya vyeti 
kwa mabaharia waliokidhi 
masharti kutoka 5,699 hadi 
17,689.

Idadi ya leseni za vyombo 
vidogo kutoka 2,000 hadi 
6,366, ukaguzi wa meli za ki-
geni na mchango katika Mfu-
ko Mkuu wa Serikali.

Vilevile, kuimarisha udhibi-
ti wa huduma za bandari 
baada ya urasimishaji wa 
maeneo 20 katika mwambao 
wa Bahari ya Hindi na maziwa 
nchini. Kuendelea kusimamia 
utekelezaji wa mikataba, iti-
faki na miongozo inayotolewa 
na Shirika la Bahari Duniani 
(IMO) na kuridhiwa na seri-
kali.

Kuzuia na kupambana na 

umwagikaji wa mafuta ba-
harini, kupata hati safi za uk-
aguzi wa hesabu kutoka kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kwa miaka mitatu mfululizo 
kuanzia 2018/19 hadi 2020/21.

Pia, kuwa miongoni mwa 
taasisi 10 bora nchini katika 
mwaka wa fedha 2020/21 ku-
tokana na ukaguzi uliofanywa 
na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA).

Kwa mujibu wa Mlali, ma-
fanikio hayo yamepatikana 
kutokana na serikali kupokea 
ushauri wa kitaalam, miongo-
zo na maelekezo sahihi kupi-
tia Wizara ya Uchukuzi na 
kamati za Bunge na ushirik-
ishwaji wa wadau wa sekta ya 
usafiri kwa njia ya maji nchini.

“Shirika linaendelea na 
utekelezaji wa mradi wa Ki-
mataifa wa Mawasiliano na 
Uchukuzi Ziwa Victoria unao-
tarajiwa kukamilika Desemba 
mwakani, ujenzi wa boti tano 
za uokozi, mbili Ziwa Victoria, 
nyingine mbili Ziwa Tang-
anyika na moja Ziwa Nyasa,” 
alisema.

Alizitaja fursa hizo kuwa ni 
kuanzisha usajili wa meli kwa 
masharti rafiki, maeneo ya 

ukarabati na ujenzi wa meli 
katika Ukanda wa Pwani.

Nyingine ni uanzishwaji 
wa maegesho ya boti ndogo, 
viwanda vya utengenezaji 
malighafi za ujenzi wa boti 
za plastiki, bandari rasmi za 
uvuvi na kukidhi mahitaji ya 
soko la Comoro.

“Sensa ilibaini idadi ya vy-
ombo vidogo vya majini ni 
52,189 kati ya vyombo hivyo, 
vidogo vya majini vyenye 
urefu wa mita nne na zaidi ni 
45,976 sawa na asilimia 88,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema TASAC 
inaendelea kukabiliana na 
changamoto za mabadiliko 
ya haraka ya teknolojia katika 
sekta na mahitaji makubwa 
ya mifumo ya TEHAMA na 
uhaba wa wataalamu wa nda-
ni katika baadhi ya taaluma 
hasa wakaguzi wa usalama 
wa vyombo vya usafiri majini.

Alisema kwa kushiriki-
ana na vyuo na taasisi vi-
navyotoa mafunzo ya uba-
haria kikiwemo Chuo cha 
Bahari Dar es Salaam (DMI) 
wataongeza uwezo na wigo 
wa kutoa mafunzo na kuzali-
sha wataalamu wanaohita-
jika.

Watendaji halmashauri wabainika kuhujumu miradi kuboresha shule
Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
imebaini baadhi ya watendaji wa 
halmashauri kuhujumu ujenzi 
wa miundombinu ya elimu inay-
otokana na mradi wa kuboresha 
shule za sekondari (SEQUIP) na 
mradi wa kuboresha shule za 
msingi (BOOST).

Miongoni mwa dosari zi-
lizobainika katika miradi hiyo ni 
kukosekana uadilifu kwa baadhi 
yao kuingilia mchakato wa un-
unuzi. Hadi sasa shule 194 kati 
ya 302 kupitia mradi wa BOOST 
zimekamilika licha ya muda uli-
opangwa awali kuisha.

Akifunga kikao kazi cha Maofi-
sa Elimu Mikoa na Wilaya jana 
jijini hapa, Naibu Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI anayes-
hughulikia elimu, Dk. Charles 
Msonde, alisema ofisi inajua 
kinachoendelea kwa baadhi ya 

halmashauri ambazo hazijaka-
milisha miradi hiyo.

“Mradi wa BOOST maelekezo 
tuliyokubaliana ilikuwa Juni 30 
mwaka huu iwe imekamilika. 
Tulipiga kelele na mkafanya 
kazi, tukasogeza tena Julai. Leo 
hii ni miezi mitatu baada ya Juni 
30 2023, lakini ni shule 194 tu zi-
lizokamilika kati 302.

“Kuweni jasiri. Maofisa Elimu)
simamieni sheria na taratibu zi-
lizowekwa, hakuna fedha zinazo-
letwa kwenye halmashauri bila 
mwongozo. Mtu yeyote asikutoe 
kwenye reli, simamia maelekezo 
bila kuangalia mtu.

“Si kwamba hatujui kule chini 
mnavurugwa, mnatakiwa kusi-
mama imara. Kuna halmashauri 
walipoona Sh. milioni 600 zime-
ingiwa wakapoka madaraka ya 
wakuu wa shule, wakaenda ku-
fanya kosa kubwa la kiufundi, 
wakampanga mzabuni akaleta 
tofali mchanga na bei utata,” 

alisema. Alifafanua kuwa ofisa 
elimu ambaye hakutaka kutaja 
jina lake, alikuwa jasiri -alik-
wenda kukagua matofali na ku-
kuta ni mchanga. “Wakamjengea 
zengwe watu wa ununuzi na 
mhandisi wakampa kashkashi. 
Ofisa huyo akahamisha ofisi 
‘site’ kwa kuanza kufyatua mato-
fali, watu waliotegemea kupata 
donge mdomoni limeyeyuka ha-
sira zimewakaba.

“Wakaenda kumshtaki kwa 
mkurugenzi na kumwita kuwa 
amevunja kanuni za ununuzi 
na kuharibu taratibu za ujenzi,” 
alisema.

Alifafanua kuwa ofisa elimu 
huyo alimjibu mkurugenzi kuwa 
yeye ni bosi wake, anamheshimu, 
lakini hawezi kukubali matofali 
mchanga yajenge shule ya umma 
na yuko tayari kujiuzulu.

“Niwajulishe tu shule im-
ejengwa, imeisha na mamilioni 
ya shilingi yamebaki. Huyu ofisa 

elimu ni mmoja wa majasiri am-
bao wamesimamia sheria na 
taratibu zinazowaongoza,” alisi-
fu. Dk. Msonde alisema kuwa ili 
miradi hiyo ikamilike, inahitaji 
juhudi, uzalendo na uadilifu na 
kama haikamiliki, hakuna hivyo 
vitu. “Heshimu viongozi waliopo 
juu yenu, lakini msiwaogope ili 
yale yanayoelekezwa na serikali 
yatekelezeke. 

“Lengo la hii miradi ni ya Lipa 
Kulingana na Matokeo, tukija ku-
kaguliwa na Benki ya Dunia (WB) 
wakakuta hivi, tumepigwa hatut-
apata fedha, mahitaji ya kujenga 
shule za msingi na sekondari ni 
makubwa mno,” alisema.

Alikumbusha kuwa shule hizo 
zinapaswa ifikapo Desemba 31, 
2023 ziwe zimesajiliwa na kuwa-
taka waweke mafundi wa kuto-
sha na kujenga usiku na mchana.

“Shule za SEQUIP na zile za 
sekondari kila mikoa zinatakiwa 
kukamilika kwa viwango vinavy-

otakiwa na kuwa zimesajiliwa si 
kubahatisha, shule hizi zitapangi-
wa wanafunzi. Ukifika muda 
ukasema haijakamilika utakuwa 
hutoshi,” alionya.

Aliagiza maofisa hao kufanya 
tathmini ya miundombinu iliyok-
wama ikiwamo maboma yaliyo-
jengwa na wananchi ili kupata 
gharama halisi.

“Fanyeni tathmini kupata 
gharama sahihi na ndogo amba-
zo serikali ikipata fedha itaweza 
kugharamia. Kwa mfano, miradi 
ya EP4R, na majengo yaliyoan-
zishwa kwa nguvu za wananchi,” 
alisema.

Awali Mkurugenzi wa Idara ya 
Usimamizi wa Elimu TAMISEMI, 
Vicent Kayombo, alisema katika 
kikao hicho wameangalia namna 
ya kuimarisha ubora wa elimu 
nchini na wamekubaliana ifikapo 
Desemba 31 mwaka huu kusiwe 
na wanafunzi wasiomudu stadi 
za kusoma.

Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa 
TASAC, Nelson 
Mlali, akiwasili-
sha taarifa ya 
shirika hilo 
kwa wahariri 
na waandishi 
wa habari, jana 
jijini Dar es 
Salaam. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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Mirembe yaonya 
kukithiri unyanyapaa 
wagonjwa wa akili
Na Christina Mwakangale

MKURUGENZI Mtendaji wa Hospitali 
ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe, Dk. 
Paul Lawala, amesema bado kuna kiwan-
go kikubwa cha unyanyapaa katika jamii, 
hususan kwa wanaokumbwa na changa-
moto za afya ya akili, ikiwamo mazingira 
inakotolewa tiba ugonjwa huo.

Amesema dhana iliyoko katika jamii 
ni kuyanyooshea vidole maeneo yali-
yotengwa rasmi kwa ajili ya kutoa tiba, 
imesababisha Hospitali ya Mirembe ku-
pewa majina tofauti yanayokuza unyan-
yapaa.

Mkurugenzi huyo ambaye pia ni Bing-
wa wa Magonjwa ya Afya ya Akili alibain-
isha hayo jana alipozungumza kuelekea 
Siku ya Afya ya Akili Duniani inayoad-
himishwa Oktoba 10 kila mwaka.

“Ni dhana ya kihistoria na ya kidunia. 
Ni ugonjwa ambao unaleta madhara ka-
tika maisha ya mtu, hivyo anabadilika 
tofauti na alivyokuwa awali, unapunguza 
utu na thamani yake.  Kwahiyo, eneo lin-
alotibu linatafsiriwa kwamba ni ambalo 
linatibu watu wenye dosari.

“Ni dhana ambayo inabeba tafsiri kub-
wa kuwa wanaotibiwa pale (Mirembe) 
ni watu wenye kasoro. Ni unyanyapaa, 
kwamba ni eneo la hatari na wanaoin-
gia pale wote maisha yao ndio basi tena, 
hawana thamani, ni dhana za kijamii,” 
alisema Dk. Lawala.

Alisema sababu za matatizo ya afya 
ya akili zinaweza kujumuisha kunyan-
yaswa wakati wa utotoni, kuhisi upweke, 
kutelekezwa au kutengwa na jamii, ku-
fiwa au kupoteza mtu wa karibu.

Alizitaja nyingine ni mazingira magu-
mu kijamii, umaskini, madeni, kupitia 
shida ya aina yoyote kwa muda mrefu, 
kukabiliwa na ubaguzi, unyanyapaa 
pamoja na ubaguzi wa rangi.

“Pia kupitia matukio au hali ya kutisha, 
kuogofya na kusababisha kiwewe (trau-
ma) nayo ni sababu ya magonjwa ya akili 
ambayo yapo ya aina zipatazo 200.

“Ni siku ya dunia ya kukumbushana 
kuhusu afya ya akili na kuelekezana na 
kuelekeza nguvu zetu katika kutafuta 
rasilimali ili jamii ipate elimu na ambao 
wanapitia tuone namna gani tunaweza 
kuwahudumia,” alisema Dk. Lawala.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya, tak-
wimu za dunia zinaonesha kuwa katika 
mwaka 2021 watu walioathirika na aina 
mbalimbali za magonjwa ya akili duniani 
ni takribani milioni 979.

Tanzania inakadiriwa kuwa na takrib-
ani watu milioni saba wanaoishi na ma-
gonjwa ya akili.

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la 
Afya Duniani (WHO) ya mwaka 2019, kila 
baada ya sekunde 40, kuna mtu anajiua 
kwa sababu mbalimbali na Afrika ina 
kiwango kikubwa zaidi cha watu wanao-
jiua duniani.

…Kasi wagonjwa 
wa akili yaongezeka 
Na Enock Charles

WAGONJWA wenye matatizo ya afya 
ya akili wanaoripoti katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa ya Mwananyamala, 
wameongezeka kutoka wastani wa wa-
tano hadi wanane hadi kufikia 30 hadi 45 
kwa siku.

Mganga Mfawidhi    wa Hospitali 
hiyo, Dk. Zavery Benela, alibainisha hayo 
jana alipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari Dar es Salaam jana katika 
Wiki ya Afya ya Akili na kilele chake ni 
Oktoba 10 mwaka huu ambayo ni Siku ya 
Afya ya Akili Duniani. 

Alisema ongezeko la wagonjwa wa afya 
ya akili linatokana na visababishi mbalim-
bali vikiwamo vya kibaiolojia, kisaikolojia 
na kimazingira jambo ambalo alisema li-
nahitaji kuongezwa wataalamu kulidhibi-
ti. 

“Kuanzia Juni, mwaka jana, tumeanza 
kupata ongezeko kubwa la wagonjwa wa 
afya ya akili ambalo linafikia wagonjwa 
30 mpaka 45 kwa siku. Kabla  tulikuwa tu-
napata wagonjwa watano mpaka wanane 
kwa siku jambo linaloonesha uhitaji wa 
kuwapo wataalamu wa magonjwa ya afya 
ya akili katika hospitali zetu,” alisema Dk. 
Benela.

Alitoa wito kwa wataalamu wana-
osomea fani za udaktari kusoma pia udak-

tari wa afya ya akili kwa kuwa kuna uhitaji 
mkubwa wa wataalamu hao kwa sasa ku-
tokana na kasi ya ongezeko la wagonjwa 
ambalo haliendani na kasi ya ongezeko la 
wataalamu.

Kuhusu sababu ya kibaiolojia, alisema 
kisababishi ni kutokana na kurithi, ma-
gonjwa ya muda mrefu kama UKIMWI, 
kisukari na shinikizo la damu ambavyo 
husababisha  mgandamizo wa mfumo wa 
ufahamu.

Alisema kiko pia kisababishi kinachoto-
kana na kuvunjika kwa uhusiano, kushind-
wa kupata ajira kwa wakati na matatizo ya 
kifamilia ambayo huchangia mtu kufikiria 
kwa muda mrefu na kushindwa kuhimili 
changamoto zinazomkabili.

“Iko pia sababu ya kimazingira. Watan-
zania wengi tumekuwa tukiishi mazin-
gira mabaya. Unakuta  mtu anaishi katika 
chumba chake kama stoo, yaani sufuria 
humo humo, kitanda, kochi, redio hata 
usiku kinaweza kikaanguka kitu anapata 
mshtuko na kushindwa kupata usingizi. 
Hapo  itamuathiri kisaikolojia. Wengine 
wanaishi na kulala barabarani,” alisema.

Daktari huyo alisema umaskini wa ki-
pato ni mojawapo ya sababu ya mtu ku-
patwa na  ugonjwa wa afya ya akili pale 
anaposhindwa kukubaliana na hali halisi 
na kuchukua hatua zinazostahili kujikwa-
mua.

VACANCY ANNOUNCEMENT
Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the needs of 
its Business Strategy which focus on sustaining the recorded achievements and 
remain an airline of choice that meets and exceeds customers’ expectations in line 
of its mission of provision of reliable, safe and high-quality services. Therefore, 
applications are invited from qualified Tanzanians to fill the position mentioned 
below:

1. POSITION: RECORDS MANAGEMENT ASSISTANT I     (1 POST) 

1.1 QUALIFICATIONS
• Must be a holder of Diploma in one of the following fields: Records 

Management, Records and Archives Management, Corporate Information 
Management, or equivalent qualification from recognized institutions.

• Must have working experience of at least four (4) years in related field.

1.2 RESPONSIBILITIES:
i. Ensure that a file register is in place.
ii. Receive incoming mail, stamp and record them in relevant register.
iii. Send mail preview box to preview officers and record daily movement of 

files  
iv. Ensure letters have all attached documents referred to; and letters are 

signed by relevant desk officers after attending to them
v. Ensure that envelopes are affixed with proper stamps and are 

addressed correctly
vi. Circulate flimsy files to the authorized officers.
vii. Develop individual objectives/targets and performance standards as 

part of the individual performance agreement in consultation with the 
immediate superior. 

viii. Perform any other official duties as provided by the supervisor.

2. TERMS AND CONDITIONS:
Ten (10) years contract with attractive remuneration and Fringe Benefits as per 
ATCL Salary Structure and Incentive Scheme.

 3. MODE OF APPLICATION:
Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the 
applications attached with the following:

i. A detailed curriculum vitae (CV);
ii. Certified copies of all certificates (including Secondary School and 

birth certificate), and other relevant certificates and licenses. (Appli-
cants who have studied outside Tanzania should have their certificates 
approved by relevant authorities i.e Tanzania Commission for Universi-
ties (TCU) or National Examination Council- NECTA))

iii. Two recent passport size photographs;
iv. Names and addresses of at least two reputable referees;
v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone 

numbers.

Note: Misrepresentation of facts and qualifications during application shall 
warrant legal consequences. 
Previous applicants may re-apply.

4. CLOSING DATES:
Applicants should reach the undersigned within 14 days   from the first date of this 
announcement: -

MANAGING DIRECTOR & CHIEF EXECUTIVE OFFICER
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,

P.O. BOX 543,
DAR ES SALAAM
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA mikusanyiko mbalimbali ya kijamii hasa sherehe za 
harusi na zile za kuwaaga mabinti kwenda kuanza maisha ya 
ndoa, kumekuwa na burudani mbalimbali zikiwamo muziki 
na ngoma. Baadhi ya burudani hizo, ambazo nyingi hufanyika 
wakati wa usiku, zimekuwa zikiwahusisha pia watoto kucheza 
muziki na shoo mbalimbali. 

Watoto wanaoshiriki katika sherehe hizo, wanapocheza 
muziki au shoo, baadhi ya wazazi wamekuwa wakiwarekodi na 
kuwaweka kwenye mitandao ya kijamii na umma wa watu du-
nia nzima hushuhudia. Hatua hiyo imekuwa ikisababisha watu 
mbalimbali kutoa maoni yao yakiwamo yale yanayodhalilisha 
utu wa mtu kutokana na mazingira ambayo baadhi ya watoto 
huwekwa ikiwamo kuvaa mavazi yasiyo na staha. 

Kuwapo kwa hali hiyo kumesababisha jamii na viongozi waan-
damizi serikalini kukemea na wakati mwingine kutoa matamko 
kwamba ni marufuku kuwatumia watoto katika matukio kama 
hayo.  Jana kwa mfano, Mkuu wa Mkoa wa  Pwani, Abubakar 
Kunenge, alikemea vitendo vya baadhi ya wazazi kuwarekodi 
watoto wakiwa wanaimba na kucheza kuweka picha na video 
zao  kwenye mitandao ya kijamii. Kunenge alitoa kauli hiyo 
alipokuwa akizundua Programu Jumuishi ya Taifa ya Malezi, 
Makuzi na Maendeleo ya awali ya Mtoto kwa Mkoa wa Pwani.

Bila kuuma maneno, Kunenge alisema vitendo hivyo havileti 
mafundisho mazuri katika jamii na kuwataka wazazi kuacha 
tabia hiyo mara moja na badala yake kusimamia malezi kwa 
watoto.  Aliweka bayana kwamba kitendo cha kuwarekodi wa-
toto na kusambaza video kina athari kubwa kwa mtoto kwa 
siku za baadaye, hasa atakapokuwa mkubwa kutokana na uk-
weli kwamba zinaweza kutumika kama rejea katika baadhi ya 
mambo. 

 Hii si mara ya kwanza kwa viongozi wa serikali kukemea vi-
tendo hivyo.  Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima aliwahi kuweka 
bayana kwamba   watoto kutoruhusiwa kucheza shoo’ kwenye 
sherehe hasa nyakati za usiku.

Gwajima alitoa kauli hiyo miaka michache iliyopita baada ya 
kusambaa kwa video mbalimbali kwenye mitandao ya kijamii, 
zikionyesha watoto wakitoa burudani kwenye sherehe wakati 
wa usiku na katika miondoko isiyofaa kwa umri wao.

Pamoja na kupiga marufuku hiyo, alisisitiza kuwa mambo 
hayo ni kinyume cha Sheria ya Mtoto Na.  21 ya mwaka 2009 
iliyorekebishwa mwaka 2019 ambayo inazuia kumtumia mtoto 
kwenye maonyesho ya harusi, mitindo ya nguo au maonyesho 
mengine kama hayo wakati wa usiku. Licha ya kubainisha kuwa 
sheria hiyo inakataza watoto kushiriki katika masuala hayo, 
alisema watakaobainika kufanya hivyo, adhabu yake ni faini ya 
Sh. laki tano au kifungo cha miezi sita jela au vyote kwa pamoja.

Kwa ujumla, suala hili limesemwa na kukemewa na viongozi 
mara kwa mara na sasa kinachotakiwa ni utekelezaji ili wazazi 
au watu watakaobainika kuhusika na vitendo hivyo, wachuku-
liwe hatua kwa mujibu wa sheria.  Haiwezekani kuona kwamba 
jambo limekuwa likikemewa mara kwa mara lakini wazazi 
bado wanaendelea kuwatumia watoto katika maeneo yasiyo-
faa huku viongozi wakizungumza tu badala ya kuchukua hatua. 

Ni dhahiri kwamba serikali ina macho kila sehemu na miko-
no mirefu kuiwezesha kuchukua hatua dhidi ya wanaokiuka 
sheria zilizowekwa zikiwamo za kuwalinda watoto dhidi ya 
madhara yanayoweza kuwakumba, hivyo ni wakati sasa wa ku-
chukua hatua kuliko kuendela kuzungumza.

Wahenga wanasema mzaha mzaha hutumbua usaha, hivyo 
jambo la msingi ni kwamba vitendo kama hivyo visiendelee 
kusikika au kukemewa na viongozi badala yake wanaoendelea 
kuvikumbatia wachukuliwe hatua ili iwe fundisho kwa wen-
gine. 

Mama lishe mitaani kwetu, nanyi 
maofisa afya, kuna shida ya usafi

Udhalilishaji huu dhidi ya
watoto uchukuliwe hatua 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

UKIPITA baadhi ya mitaa ya Dar es Salaam 
hasa ya kule ‘uswahilini’ utawaona baadhi 
ya kinamama maarufu ‘mama ntilie’, ingawa 
huo ni msamiati marufuku, ruksa iko katika 
mama lishe’

Hapo utawaona wanajipatia riziki kwa shu-
ghuli ya upishi wa chakula na kwa wasio na 
fedha ya kuikodisha fremu za za biashara, 
wanajenga vibanda vya mbao na kununua 
miamvuli ya jua tu tayari inatosha kufanyia 
huduma zao.

Kikawaida biashara ya chakula inahitaji us-
afi wa kiwango cha juu kuanzia mavazi, maz-
ingira yanayozunguka na vyombo vinavyotu-
mika kupika na kupakuliwa chakula, lakini 
imekuwa tofauti kwa baadhi ya mama lishe.

Siajabu kukuta mazingira pamesheheni 
uchafu katika biashara na kwa bahati mbaya, 
wahusika wa kuwasimamia ni kama wamela-
la au wamewapuuzia au sijui nisemeje?

Ninavyofahamu kwa biashara za aina hiyo, 
ni muhimu kwa bwana afya au bibi afya kupi-
ta kukagua mazingira ya biashara kila mara, 
ili kuhakikisha zinafanyika katika mazingira 
safi na salama kwa walaji .

Vinginevyo wataendelea tu kufanya kazi 
zao kwa mazoea, kwa kuwa baadhi yao ha-
wana uelewa kuhusu masuala ya usafi ana-
chojua yeye, ni kupata fedha tu.

Unaweza kupita mahali usiamini kuwa 
watu wanajipatia chakula katika mazingira 
hayo. Utakuta mabaki ya chakula yakiwa 
yamemwagwa hovyo kuzunguka jirani na 
vibanda vya kuuzia chakula , vyombo vicha-
fu vimerundikwa nje vikilambwa na mbwa 
na wenyewe wakaona ni sawa tu. 

Mara nyingi watu wanaohusika na ku-
kagua usafi wa kina- mama lishe utawaona 
pakitokea mlipuko wa maradhi kama kipin-
dupindu au ugonjwa mwingine.

Yapo magonjwa mengine ambayo pengine 
hayaonekani sana na hayapewi kipaumbele, 
lakini yana athari za afya, baadhi ya Watan-
zania wenzetu wakiangukia foleni katika za-
hanati na vituo vya afya, kwa sababu  tu ya 
kutozingatiwa usafi huo.

 Mtu anaweza asipate kipindupindu, lakini 
anaugua tumbo kila mara, hivyo anabaki mu-
hanga wa kutumia dawa kila wakati.

Dawa kama vile ‘Flagyl’ ni maarufu mion-
goni mwa Watanzania pengine ni kutokana 
na watu kuzoea kuugua tumbo,  kutokana na 
kula uchafu jambo linaloweza kudhibitiwa 
kwa kuzingatia tu usafi wa mazingira na vy-
ombo vya kulia chakula. 

‘Kinga ni bora kuliko tiba’. Kama inaweze-
kana kufanya usafi na kuepuka magonjwa 
ni kwanini ndugu zetu hawa wanashindwa 
kuzingatia usafi ?.Ni wakati sasa wahusika 
ikiwemo mabwana afya na mabibi afya ku-
chukua hatua ili kuthibiti tatizo hili sugu 
katika sehumu mbalimbali za kuuza chakula 
katika jiji la Dar es Salaam.

Mamlaka zinazohusika na kutoa vibali 
kwa biashara ya Mama/Baba Ntilie ni vy-
ema kuwasisitiza kuhusu suala la usafi , wa-
jue kwamba usafi ni moja ya vipaumbele 
muhimu katika biashara hizo. Miaka kadhaa 
iliyopita nikiwa naishi mkoani Tabora nili-
kuwa nikishuhudia mabwana afya wakifanya 
ukaguzi katika maeneo mbalimbali ikiwemo 
katika sehemu zinakofanyika biashara za 
chakula.

Mabwana afya walikuwa wakali kweli kweli 
wakikuta mathalan hakuna maji ya moto ya 
kunawia wateja, vyombo havioshwi inavyo-
paswa , mama au baba ntilie haujavaa ‘apron’ 
basi utakiona    cha mtema kuni walikuwa 
hawasiti kufunga   biashara muda huo huo 
kama wakikuta vigezo havijazingatiwa na 
mtoa huduma ya chakula, hiyo ilikuwa iki-
saidia sana kuweka mambo sawa tofauti na 
siku hizi ambapo ni nadra kuwashuhudia 
wakipita mtaani kufanya ukaguzi wa kiwan-
go hicho.

Ni vyema kuzingatia kwamba katika masu-
ala ya afya kama mmoja hayupo salama 
basi uwezekano ni mkubwa kwa wote wa-
naomzunguka kutokuwa salama pia na ndi-
yo maana pakitokea mlipuko panawekwa 
tahadhari maalumu katika eneo husika ili 
ugonjwa usienee , afya ya mtu mmoja in-
aweza kuwagharimu mamilioni ya watu.

Na Mary 
Seme
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RC akemea wazazi kuwarekodi
watoto, kuwaweka mitandaoni
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abubakar 
Kunenge, amekemea vitendo vya baadhi 
ya wazazi kuwarekodi watoto wakiimba 
na kucheza na kuweka picha na video zao 
kwenye mitandao ya kijamii.

Amesema vitendo hivyo havileti 
mafundisho mazuri katika jamii na kuwa-
taka wazazi kuacha tabia hiyo mara moja 
na kusimamia malezi kwa watoto wao 
badala ya kuacha jukumu hilo kwa wasi-
chana wasaidizi wa ndani. 

Kunenge aliyasema hayo jana mjini 
hapa wakati akizindua Programu Jumui-
shi ya Taifa ya Malezi, Makuzi na Maende-
leo ya awali ya Mtoto kwa Mkoa wa Pwani.

Alisema kitendo cha kuwarekodi wa-
toto na kusambaza video kimekuwa 
kikimuumiza kama mzazi kwa kuwa 
baadhi ya nyimbo wanazoimba watoto 
hao na umri wao ni tofauti na kwa kuwa 
teknolojia inaishi, miaka ya baadaye in-
aweza kusababisha athari kwa watoto 
hao. 

 Kunenge alisema ni lazima wazazi na 
walezi wawe karibu na watoto kufuatilia 
maendeleo sambamba na kuwakagua 
mara kwa mara kazi zao za darasani bada-
la ya kuacha wajibu huo kufanywa na wa-
saidizi wa kazi.

“Tunakimbizana sana na mambo ya 
hela kuliko watoto. Mtoto sasa yuko ka-
ribu zaidi na dada wa kazi kuliko wazazi 
wake. Dunia  inabadilika siku hizi wazazi 
wengi hawapendi kuwajibika, lazima tu-
kumbuke suala la malezi  ya watoto pia ni 
ibada,” alisema.

Katika hatua nyingine Kunenge ame-
ziagiza halmashauri za mkoa wa Pwani 
kutenga bajeti kwa ajili ya kusaidia 
utekelezaji wa programu hiyo  pamoja na 
kutoa elimu kwa jamii ya kuwaweka wa-
toto salama.

Janet Christian, kutoka Taasisi ya Anjita 
ambayo inashirikiana na Ofisi ya Mkoa 
wa Pwani katika utekelezaji wa programu 

hiyo ya malezi, alisema wamejikita zaidi 
kuwajengea uwezo wananchi kuhusiana 
na malezi.

Alisema taasisi hiyo inajishughulisha na 
kuhamasisha uwapo wa vifaa vya mich-
ezo kwenye vituo vya malezi na kwamba 
baada ya uzinduzi huo, wanatarajia kufika 
hadi ngazi ya mtaa kuimarisha huduma 
bora za malezi na makuzi. “Jamii bado 
haina uelewa kuhusiana na malezi katika 
utekelezaji wa programu hii, tutahakiki-
sha kunakuwa na ushirikiano kati ya wa-
dau wote wanaohusika ili wafanye kazi 
kwa pamoja,” alisema.

Isack Idama kutoka Shirika la Children 
In Crossfire, alisema mtandao wa malezi 
kwa kushirikiana na wadau wengine, 
walikaa pamoja wakaona ni vyema kuja 
na programu jumuishi ambayo itawaleta 
wadau wote wanaofanya kazi na mambo 
ya watoto zikiwamo wizara za kisekta, 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, na Wizara ya Fedha.

Alibainisha kwamba wizara zingine za 
kisekta zimeungana ili kutengeneza hiyo 
kwa kutambua   mtoto mwenye miaka 
sifuri hadi minane anapata huduma sta-
hiki   kama vile afya, lishe bora, ulinzi 
na usalama, ujifunzaji wa awali pamoja 
na mwitikio chanya. Alisema wanaamini  
kwamba maeneo hayo matano endapo 
yatatekelezwa kwa ukamilifu, mtoto 
atakuwa na tija baadaye.

Helen Mapambano, mwanafunzi wa 
darasa la sita Shule ya Msingi Kambarage, 
alisema wazazi wanatakiwa kujenga tabia 
ya kutowahusisha watoto kushiriki shu-
ghuli mbalimbali zinazoambatana na 
muziki.

Alisema kitendo cha watoto kushiriki 
kwenye shughuli kinawafanya kuiga 
mambo mengi ambayo hayaendani na 
umri wao na hivyo kukua katika maadili 
hayo wakiiga kila wanachokiona.

TAARIFA KWA UMMA
KUONGEZWA MUDA WA MWISHO WA KULIPA KODI YA MAJENGO 

Zanzibar,  30 Septemba, 2023.
1.0 UTANGULIZI:  
Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA), inaufahamisha umma kwamba kuanzia tarehe 1 Julai, 
2023, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango alitoa Tangazo la  Kisheria Nam. 78  la 
mwaka 2023, (LN.No 78) kuhusu viwango maalum vya kodi ya majengo kwa mwaka 2023/2024 
kwa mujibu wa kifungu cha 7A (1) cha Sheria ya Kodi ya Majengo, Nam.14 ya Mwaka 2008.

Tangazo la Kisheria la kutoza kodi ya majengo kuanzia tarehe 1 Julai, 2023, LIMESAMEHE 
KUTOZWA KODI YA MAJENGO kwa MAJENGO YA MAKAAZI yasiyo ya Ghorofa.

Majengo yafuatayo yatatakiwa kulipa kiasi maalum cha kodi kama ilivyoainishwa katika 
Jadweli hapa chini:

2.0  MUDA WA KISHERIA WA KULIPIA KODI YA MAJENGO:
Kwa mujibu wa kifungu cha 10 cha Sheria ya Kodi ya Majengo, Nam. 14 ya Mwaka 2008, kiasi 
chote cha kodi ya majengo kwa mwaka kinapaswa kulipwa kabla au siku ya tarehe 
30,Septemba ya kila mwaka, na si zaidi ya tarehe 30, Juni ya mwaka unaofuata.

3.0    KUONGEZWA MUDA WA MWISHO WA KULIPA KODI YA MAJENGO:
Kwa mujibu wa kifungu cha Sheria kilichotajwa hapo juu, kodi ya majengo inalipwa kabla au 
siku ya tarehe 30, Septemba, 2023. Hata hivyo, kutokana na ukweli kwamba, viwango vya kodi 
ya majengo vimeanzishwa hivi karibuni chini ya alitoa Tangazo la  Kisheria Nam. 78 la mwaka 
2023, (LN.No 78), hivyo basi hii ni sababu ya msingi na yenye kutosheleza kuongeza muda wa 
mwisho wa kulipa kodi ya majengo kwa mwaka 2023/2024.  

Kwa muktadha huo, na kwa mujibu wa kifungu cha 10 (2) cha Sheria ya Kodi ya Majengo, Nam. 
14 ya 2008, tarehe ya mwisho ya kulipa kodi ya majengo kwa mwaka 2023/2024, imeongezwa 
kutoka siku ya tarehe ya 30 Septemba, 2023 hadi siku ya tarehe 30 ya Novemba, 2023.

4.0 MADHARA YA KUTOLIPA KODI YA MAJENGO KWA WAKATI:
Mmiliki yeyote wa jengo lililo miongoni mwa majengo yaliyoorodheshwa katika Tangazo la 
Kisheria Nam. 78 la mwaka 2023, (LN.No 78), anapaswa kulipa kodi ya majengo kabla au siku ya 
tarehe 30, Novemba,2023, ili kuepuka adhabu kama ilivyotolewa chini ya kifungu cha 33 cha 
Sheria ya Usimamizi na Taratibu za Kodi, Na. 7 ya 2009.

5.0 HITIMISHO:
Mamlaka ya Mapato Zanzibar inawataka wamiliki wa majengo husika kutumia vizuri  nyongeza 
ya muda wa mwisho wa kulipa kodi ya majengo katika kutimiza wajibu wao.
 
Wakati huo huo, ZRA, itaanza kampeni ya uhamasishaji na utaratibu wa ulipaji  kodi hii kwa 
wamiliki wote wa majengo husika ili kuongeza uwajibikaji wa hiari kabla ya tarehe ya mwisho 
ya kulipa kodi. ZRA inawahakikishia wamiliki wote wa majengo kuendelea kuchukua hatua za 
kisheria zinazofaa katika kurahisisha ulipaji kodi ya  majengo kwa hiari. 

“Tulipe Kodi kwa Maendeleo ya Zanzibar”

Yusuph Juma Mwenda
Kamishna Mkuu

SN AINA YA JENGO KIASI CHA KODI  KWA MWAKA 

1. Majengo ya ghorofa ya makaazi au 
kondominiam 

Tzs.  10,000/= kwa kila ghorofa au  
Jengo (Unit) 

2. Majengo ya biashara yenye ghorofa Tzs.   50,000/= kwa ghorofa 

3. Majengo mengineyo ya biashara Tzs.   50,000/= 

4.

 

Majengo ya hoteli: 
(a) Hoteli ya nyota tano 
(b) Hoteli ya nyota nne 
(c) Hoteli ya nyota tatu 
(d) Hoteli ya nyota mbili  
(e)Hoteli ya nyota moja 
(f)  Hoteli nyenginezo 

Tzs.  500,000/= 
Tzs.  400,000/= 
Tzs.  300,000/= 
Tzs.  200,000/= 
Tzs.  100,000/= 
Tzs.     50,000/= 

Mawakala waomba ziada 
viwango utoaji fedha
Na Shaban Njia, KAHAMA

 MAWAKALA wa fedha wa CRDB Tawi 
la Kahama mkoani Shinyanga, wameian-
gukia benki hiyo kwa kuiomba kuongeze-
wa viwango vya utoaji wa fedha kwa 
wateja wao kutoka Sh. milioni 10 hadi 
milioni 30  ili kupunguza msongamano 
wa wateja.

  Ombi hilo walilitoa juzi wakati wa 
ufunguzi wa Wiki ya Huduma kwa wateja 
iliyofanyika ndani ya benki hiyo kwa ku-
jumuisha wafanyabiashara wakubwa, wa 
kati na wadogo na wateja wa kawaida. 

Mmoja wa mawakala hao, Mohamed 
Chalila, alisema wamekuwa wakipata wa-
teja wengi wenye kuhitaji viwango vikub-
wa vya fedha lakini kutokana na kikomo 
cha kiwango wanachotoa cha Sh. milioni 
10, inawalazimu kuwataka kwenda benki. 
Kutokana na hali hiyo, aliuomba uongozi 
wa benki hiyo kurekebisha viwango ili 
wawe wanatoa hadi Sh. milioni 30. 

“Mteja anapofika kuchukua fedha ki-
wango kikubwa ambacho hatuwezi kuki-

toa, inasababisha sisi kukosa wateja kwa 
sababu atakimbilia benki.  Tunaomba  
hili mtusaidie ili tuwe na uwezo wa kutoa 
zaidi hadi Sh. milioni 30 ikiwezekana,” 
alisema. 

Padri wa Kanisa la Katoliki Jimbo la 
Kahama, Wilbroad Kibozi, alipongeza   
huduma nzuri kwa wateja na kusababi-
sha kuwa na wateja wengi. Hata hivyo,  
alishauri benki kusikiliza malalamiko ya 
wateja na kuyatatua kwa wakati ikiwamo 
kuongeza viwango vya utoaji fedha kwa 
mawakala.

 Meneje wa CRBD Tawi la Kahama, Er-
ick Chambanenge, alisema waliweka kiko-
mo cha utoaji wa fedha kwa mawakala 
cha Sh. milioni 10 kulingana na hali ya us-
alama wa maeneo yao kwa sababu hawa-
na polisi anayewalinda wala kampuni za 
ulinzi kama ilivyo katika taasisi za kifedha.

  Alisema wakala atakayekidhi hali ya 
usalama wa fedha eneo lake la biasha-
ra, anaweza kufika benki na kuomba 
kuongezewa viwango vya fedha anavyovi-
hitaji na benki itamhudumia.
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Waziri Silaa aagiza mpango uendelezaji viwanda TAKUKURU, 
DECEA 
zaagizwa 
kutoa elimu
kwa wananchi 
vijijini
 Na Peter Mkwavila DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
na Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na na Dawa za Kulevya 
(DCEA) zimetakiwa kutoa elimu 
kwa jamii na klabu za kupinga vi-
tendo hivyo katika shule na vyuo 
ili kufikia malengo ya kukomesha 
vitendo hivyo nchini.

  Rai hiyo ilitolewa na Mkuru-
genzi  Mkuu wa (TAKUKURU) 
Kamishna Salum  Hamduni, al-
ipokuwa akizindua kampeni ya 
tokomeza rushwa na dawa za 
kulevya shuleni na vyuoni kwa 
watumishi wa taasisi hizo uli-
ofanyika jijini hapa.

Mkurugenzi huyo aliwataka wa-
tumishi hao waliopatiwa mafun-
zo hayo, kuishusha elimu hiyo 
hadi ngazi ya chini kwa klabu za 
wapinga rushwa vyuoni, shuleni 
na kwenye jamii ili kukabiliana 
na vitendo hivyo vya matumizi ya 
dawa za kulevya na rushwa. 

Alisema, elimu hiyo anaamini 
itawakomboa wale wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo ikizingatiwa 
kuwa imekuwa ikidhohofisha na 
kuleta madhara kiuchumi kijamii 
kisiasa pia na nguvu kazi ya taifa.

Mafunzo hayo, alisema yakawe 
mkombozi katika kuwaokoa wale 
wanaojihusisha na vitendo am-
bavyo vimekuwa vikisababisha 
kupoteza mapato, vifo na ghara-
ma kwa serikali katika kuwahu-
dumia.

“Watumishi ambao mmepata 
mafunzo haya kwa taasisi hizi 
mbili mkaweze pia kubadilishana 
taarifa zitakazowawezesha ku-
kabiliana na matumizi ya dawa za 
kulevya na mapambano dhidi ya 
rushwa.

“Rushwa imekuwa kichocheo 
kikubwa cha kukua kwa dawa za 
kulevya hapa nchini na duniani 
kwa ujumla, hivyo ni mategemeo 
yetu mtaenda kuweka wigo 
mkubwa na nguvu ya pamoja 
katika kukabiliana na kudhibiti 
mapambano tatizo la biashara ya 
dawa hizo za kulevya,” alisisitiza.

Awali, Kamishna   Jenerali wa 
Mamlaka ya Kudhibiti Dawa za 
kulevya, Aretas Lyimo, alisema 
lengo la kuzikutanisha pande zote 
mbili ni kuwajengea uwelewa wa 
kudhibiti matumizi ya dawa za 
kulevya na rushwa, vitendo  am-
bavyo vimekuwa vikiathiri ukuaji 
wa uchumi.

Pia, alisema hali hiyo itawawez-
esha kupitia nafasi zao kuwa-
punguza watumiaji wa dawa za 
kulevya na vitendo vya rushwa 
na hatimaye kupatikana nguvu 
kazi zitakazokuwa na uzalendo 
na kuimarisha uchumi ya nchi.

Na Munir Shemweta,  
KIBAHA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Jerry Si-
laa, ameagiza kuwapo mpango 
wa uendelezaji eneo la viwanda 
lililoko Kibaha vijijini, mkoani 
Pwani. 

Silaa ametoa agizo hilo juzi 
Mlandizi wakati alipokagua mi-
undombinu ya Kongani ya Vi-
wanda Kibaha ambayo mmoja 
wa wawekezaji ni kampuni ya 
ya KAMAKA Limited.

‘’Mhakikishe sasa kwa kuwa 
Pwani inakua na ndiyo eneo 
la viwanda katika taifa letu, tu-
hakikishe maeneo yetu yote 
ndani ya kongani hii ya viwanda 

kunaandaliwa mpango mkubwa 
wa uendelezaji,” alisema.

Kwa mujibu wa Waziri Silaa, 
mji unapokuwa wa viwanda, 
lazima uwe unajitosheleza kwe-
nye maeneo yote na kubainisha 
kuwa wakati eneo la kongani 
ya viwanda likifanyiwa kazi, 
halmashauri ziendelee kushu-
ghulikia kijamii na kuhamasisha 
watu huku akisisitiza kuwa si 
kila mwekezaji anayekuja ana-
taka kuwekeza kwenye eneo la 
viwanda.

  ‘’Kumbe kwa uwekezaji huu 
mwekezaji anaweza kujenga 
nyumba za makazi, zikapata wa-
teja kuliko hata nyumba zilizoko 
Dar es Salaam kwa sababu hapa 
viko takriban viwanda 202 vina 

wafanyakazi watakaohitaji 
makazi na hao wanaweza kupa-
ta nyumba zikawasaidia kupata 
maeneo ya kuishi,’’ alisema.

Meneja Mradi wa Kongani ya 
Viwanda Kibaha, Nelson Mollel, 
alisema lengo la mradi huo ni 
kuitikia wito wa serikali kujenga 
viwanda, kukuza uchumi na ku-
leta maendeleo ya watu kupitia 
uwekezaji.

Aliweka wazi kuwa teknolojia 
mpya pamoja na kuongeza fursa 
za kiuchumi katika kuongeza 
ajira na kulinda hifadhi ya maz-
ingira na kujenga viwanda vingi 
eneo moja badala ya kuwa na 
viwanda vingi vilivyotawanyika 
maeneo mbalimbali, ni sehemu 
ya malengo ya mradi.

Mkuu wa Wilaya ya Kibaha, 
Simon Nikson, alisema wilaya 
imetenga maeneo kwa ajili ya 
viwanda kwa lengo la kutaka 
uwekezaji sambamba na viwan-
da huku akibainisha kuwa watu 
wakipita eneo hilo wanajua ni 
kiwanda wakati ni miundom-
binu iliyoandaliwa kwa ajili ya 
Kongani ya uwekezaji viwanda.

Kwa mujibu wa Nikson, eneo 
hilo linatarajiwa kuwa na takrib-
an viwanda 200 na  huduma 
zote za msingi za viwanda zina-
patikana na kubainisha kuwa 
taasisi kama Wakala wa Usajili 
wa Leseni na Biashara (BRELA) 
na Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) zitatoa huduma kwe-
nye jengo moja.

Mkuu wa Wilaya ya Kibaha, Simon Nikson (kushoto), akimuelekeza jambo Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Jerry Silaa (katikati), alipotembelea Kongani ya Viwanda Kibaha, mkoani Pwani juzi. PICHA: WANMM

Mwanafunzi kortini madai kujeruhi mwalimu
Elizabeth Seleman,            
SENGEREMA

 MWANAFUNZI Alex Lameck 
wa Shule ya Sekondari Tamabu, 
amepandishwa kizimbani kwa 
tuhuma za kumjeruhi kwa 
kumkata panga kichwani mwal-
imu wake, Stamford Magaya.

Lamech anadaiwa kufanya 
kitendo hicho wakati mwalimu 

akiwa ofisini baada ya kumreje-
sha nyumbani kwenda kunyoa 
ndevu na kuvaa viatu. 

Mwanafunzi huyo alifikishwa 
kizimbani jana katika Mahaka-
ma ya Wilaya ya Sengerema 
mkoani Mwanza na kusomewa 
mashtaka mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi Evod Kiso-
ka.   Mwendesha Mashtaka wa 
Serikali, Morice Mtoi, alidai 

kuwa mshtakiwa alitenda kosa 
hilo Septemba 25, 2023 katika 
Shule ya Sekondari ya Tamabu 
kwa kumjeruhi mwalimu huyo 
na kumsababishia jeraha.

  Baada ya kusomewa shtaka 
hilo, mshtakiwa alikana kuten-
da kosa hilo huku mwendesha 
mashtaka akidai kuwa usha-
hidi wa kesi hiyo uko tayari na 
upande wa mashtaka uko tayari 

kuanza kuwasilisha.
  Hakimu Kisoka  aliahirisha 

kesi hiyo  hadi Oktoba 11, mwa-
ka huu, kwa ajili ya mshtakiwa 
kusomewa maelezo ya awali 
na kupokea ushahidi kuhusu 
shauri hilo.

Mshtakiwa Lameck yuko nje 
kwa dhamana na aliruhusiwa 
kuendelea na masomo wakati 
kesi hiyo ikiendelea.
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HABARI KANDA KASKAZINI

Na Mwandishi Wetu,           
PANGANI

NAIBU Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Exhaud Kigahe ameziagiza 
Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) na Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo Vidogo 
(SIDO), kufungua ofisi katika ngazi 
za halmashauri ili kuwahudumia 
wafanyabiashara wengi zaidi.

Alitoa agizo hilo jana, wakati 
akifunga Kongamano la Biashara 
na Uwekezaji katika Wilaya ya Pan-
gani mkoani Tanga, lililowakutani-

sha wafanyabishara mbalimbali 
mkoani Tanga.

Alisema kwenye ngazi za hal-
mashauri      kuna wafanyabiashara 
wengi       ambao wangependa kur-
asimisha         biashara           zao 
lakini wanashindwa kutokana na 
kukosekana kwa ofisi za taasisi 
husika.

“Ni muhimu SIDO, BRELA 
mkaweka watu wenu hadi ngazi 
za halmashauri ili kuwezesha wale 
wajasiriamali na wafanyabiashara 
wanaotaka kurasimisha biashara 
zao wafanye hivyo kwa urahisi 

zaidi,” alisema Kigahe.
Aidha, Kigahe alisema serikali 

inaendelea kuboresha mazingira 
ya biashara na uwekezaji ili sekta 
binafsi zifanye vizuri katika maen-
deleo ya biashara na uchumi.

Aidha, aliwataka wafanyabi-
ashara, wadau wa maendeleo na 
wajasiriamali kuchangamkia fursa 
za utalii, kilimo, ufugaji na uchumi 
wa buluu zinazopatikana katika 
Wilaya ya Pangani.

Vilevile, alisema ni wakati 
sasa thamani ya malighafi nchini 
iongezeke iwe maradufu na nchi 

iweze kuzalisha bidhaa zilizokami-
lika ili ziweze kuingia katika soko 
huru la biashara Afrika na masoko 
mengine ndani na nje ya Afrika

Kadhalika, alimpongeza Mkuu 
wa Wilaya ya Pangani,  Zainab 
Issah, kwa maandalizi ya konga-
mano hilo, akisema ni  Mkuu wa 
Wilaya wa kwanza nchini kuaanda 
‘Pangani Royal Tour’ itakayofun-
gua milango katika vivutio mbal-
imbali vya utalii ikiwemo Hifadhi 
ya Taifa ya Saadani, zao la mwani, 
uchumi wa buluu, kilimo na ufu-
gaji.

Baada ya ufunguzi huo, Mkuu 
wa Wilaya       ya Pangani,           Zain-
ab Issah,      aliishukuru serikali 
kwa kuifungulia maendeleo Pan-
gani, hasa katika ujenzi wa Bara-
bara Tanga- Pangani-Saadani-
Bagamoyo, Daraja la Mto Pangani 
pamoja na miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Alisema ujenzi wa barabara hizo 
ni nguzo muhimu kwa ustawi wa 
mkoa huo, kwa kuwa zitahama-
sisha uwekezaji na mwingiliano 
wa  wa kibiashara ndani na nje ya 
nchi.

BRELA, SIDO waagizwa kufungua ofisi katika halmashauri

Serikali 
yatenga 
bil. 5/- 
kuwawezesha 
vijana 
kiuchumi 

TAWA yatwaa mashamba matatu ya mwekezaji Monduli 
Na Cynthia Mwilolezi,        
ARUSHA 

M
AMLAKA ya Usi-
mamizi wa Wany-
amapori nchini 
(TAWA), imeyatwaa 

rasmi mashamba matatu makub-
wa maarufu kama mashamba ya 
‘Stain’ yaliyokuwa yakimilikiwa 
na mwekezaji raia ya kigeni katika 
Wilaya ya Monduli, mkoani Aru-
sha.

Mashamba hayo, ambayo ni 
amani lenye ekari 9,007, lente 
ekari 3,344 na loldebes ekari 
2,812, sasa yatatumika kama eneo 
maalum la kuendeleza shughuli 
za uhifadhi na utalii.

Jana, Mkurugenzi wa Ubin-
afsishaji wa Ofisi ya Msajili wa 
Hazina, Mohamed Nyasama, 
alisema Februari 27 mwaka huu, 
serikali ilitoa maelekezo masham-
ba hayo yakabidhiwe kwa TAWA, 
kwa ajili ya kuendeleza shughuli 
za uhifadhi na utalii.

Serikali iliyataifisha mashamba 
hayo mwaka 1981 na hisa zake 

zote kuhamishiwa hazina iliyoko 
chini ya Wizara ya Fedha.

“Maelekezo ya mamlaka yapo 
very clear (yanaeleweka) kuwa 
mashamba hayo ya STAIN yanak-
abidhiwa kwa TAWA, kwa ajili ya 
shughuli za uhifadhi na uende-
lezaji wa utalii  na siyo vingine,” 
alisema.

Aidha, alisema eneo hilo limek-
abidhiwa kwa TAWA, kutokana na 
mashamba hayo kutolimwa kwa 
muda mrefu, hali ya ikolojia yake 
ilibadilika  kukosa sifa  ya kuwa 
mashamba ya kilimo, na kuwa 
msitu wenye aina  mbalimbali za 
wanyama pori.

“Kutokana na hali ya utulivu wa 
mashamba hayo yaliyopo kwenye 
ushoroba unaounganisha Hifadhi 
ya Taifa ya Tarangire, Manyara, 
Ranchi, Ziwa Manyara na Msitu 
wa Hifadhi ya Essimingor hupen-
da kutumiwa na  wanyama kama 
eneo la mazalia,”alisema

Baada ya kukabidhiwa 
mashamba hayo, Kamishna wa 
Uhifadhi  kutoka TAWA, Mabula 
Nyanda, aliishukuru  serikali kwa 

kukubali TAWA, kukabidhiwa 
eneo hilo kwa ajili ya kulilinda, 
kuhifadhi na kuendeleza shughuli 
za utalii.

“Imani hiyo kubwa kutoka 
kwa serikali  kwa TAWA, imetu-
pa  matumaini makubwa na sisi 
tuna deni la kulipa. Nimwakik-
ishie kuwa tunasimamia eneo 
hili kwa ubunifu mkubwa ku-
hakikisha kuwa tunalihifadhi na 
kuongeza mapato ya nchi pamoja 
na wananchi wanaozunguka eneo 
hilo,” alisema

Kwa mujibu wa Nyanda, kuto-
kana na shughuli mbalimbali  za 
utalii zitakazofanyika katika 
mashamba hayo kuanzia sasa, 
yatajulikana kwa jina la “Maku-
yuni Wildlife Park na itakuwa ni 
bustani ya wanyama ya kipekee 
duniani.

Alisema wamejipanga kikamili-
fu kuhakikisha wanaiendeleza 
kwa ubunifu wa kipekee.

Nyanda, alitaja shughuli hizo 
kuwa ni pamoja na utalii wa ‘Night 
Game Drive’ utalii wa ndege wa 
kipekee waliopo katika eneo hilo, 

utalii wa kupanda balloon, utalii 
wa kutembea kwa kupanda mili-
ma, bush dinner, walking safaris, 
na utalii wa kitamaduni.

Alisema wameligawa eneo hilo 
katika sehemu kuu mbili, amba-
zo ni       eneo la         matumizi 
maalum na eneo     la matumizi ya 
jumla kwa     kuzingatia         rasili-
mali zilizopo na hii        imevutia 
wawekezaji wengi, kuomba ku-
wekeza katika eneo hilo na tara-
tibu zinaendelea.

Alitaja wanyama wanaooneka-
na eneo hilo, kuwa ni pamoja na 
tembo, simba, chui, twiga, punda 
milia, mbwa mwitu pamoja na 
aina mbalimbali za swala.

Mkuu wa Wilaya ya Monduli, 
Joshua Nassari, aliishukuru serika-
li kwa kutoa eneo hilo kwa TAWA, 
ambalo limekuwa na mgogoro wa 
muda mrefu.

Alisema ana imani kwamba 
Halmashauri ya Wilaya ya Mon-
duli, itapata mgawo wa mapato 
kutoka TAWA, yanayotokana na 
shughuli zitakazofanyika katika 
eneo hilo.

Na Jaliwason Jasson,          
BABATI

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Ajira, Kazi, Vijana 
na Watu wenye Ulemavu, Prof. 
Joyce Ndalichako, amesema kwa 
mwaka wa fedha 2023/24, serika-
li imetoa Sh. bilioni tano kwa ajili 
ya kuwawezesha vijana kujiinua 
kiuchumi.

Aliyasema hayo katika Mji wa 
Babati, mkoani Manyara baada 
ya kukagua uwanja mpya utaka-
otumika kuhitimisha mbio za 
Mwenge wa Uhuru, Oktoba 14 
mwaka huu.

Alisema serikali imesha-
wawezesha Sh. bilioni moja kuto-
kana na marejesho Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu imeshatoa Sh. bilioni 
2.8 kwa vijana.

Aidha, alisema serikali ina-
takiwa kutoa Sh.bilioni tisa ili 
kuwajengea ujuzi vijana ambapo 
inaangalia sekta za utalii, mapi-
shi na ujasiriamali.

  “Tumekuwa tukitoa fedha 
kwa mafunzo ya unajenzi kwa vi-
jana na ni kwa waliomaliza vyuo 
vikuu na vyuo vya kati,”alisema 
Prof. Ndalichako.

Vilevile, alisema kwa mwaka 
wa fedha 2023/24 watawaingiza 
vijana 1,500 ambapo bajeti ya 
mwaka huu ni Sh. bil. 9 ila wame-
shapewa Sh. bilioni tano.

Aliongeza kuwa wakuu wa 
mikoa yote kuangalia namna ya 
vijana kufika Manyara kwenye 
wiki ya vijana ili waweze kupata 
fursa.

Awali, Katibu Mku, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Cyprian Luhemej, 
aliwaomba vijana wote kufika 
Manyara ili kwenye wiki ya vija-
na wajadiliane namna ya kupata 
ajira ndani na nje ya nchi.

Luhemeja alisema wakifika 
wataweza kupunguza kulala-
mika maana wataziona fursa za 
ajira.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (kulia), akifurahia jambo na Mkuu wa Wilaya ya Hanang’, Janeth Mayanja (kushoto), baada 
ya kukagua miradi ya maendeleo iliyopitiwa na Mwenge wa Uhuru juzi, ambao kilele chake kitakuwa Oktoba 14 mwaka huu, mjini 
Babati. PICHA: GIFT THADEY
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Ofisa biashara anyimwa dhamana 
kesi ya ubadhirifu milioni 409/-
Na Jenesta Jasson,         
BUKOBA

W
AKATI washtak-
iwa wawili 
maofisa wa Hal-
mashauri ya 

Bukoba wakipata dhamana 
katika kesi ya ubadhilifu wa 
Sh. milioni 409 inayowaka-
bili maofisa watatu wa hal-
mashauri hiyo, Ofisa Biashara 
wa Halmashauri hiyo, Richard 
Kubona amekosa dhamana 
hiyo kwa kutokukidhi vigezo.

Kwa mujibu wa Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahaka-
ma ya Wilaya ya Bukoba, Dan-

iel Yona kesi hiyo iliposomwa 
kwa mara ya pili mahakamani 
hapo alieleza kuwa ofisa bi-
ashara huyo hawezi kupata 
dhamana kutokana na mako-
ssa yake kuwa ya uhujumu 
uchumi. Alisema kuwa katika 
kesi hiyo Kubona anakabiliwa 
na tuhuma za uhujumu uchu-
mi na kutakatisha fedha am-
bayo haina dhamana kisheria, 
huku washtakiwa wengine 
ambao ni Adelina Kasigwa 
na Mussa Kalumba wakipata 
dhamana kutokana na mako-
ssa yao kuwa tofauti.

“Watuhumiwa hawa wen-
gine dhamana zao ziko wazi 

kwani wanakabiliwa na kesi 
ambayo aiusiani na uhujumu 
uchumi na kutakatisha fedha, 
bali wao wanakabiliwa na 
tuhuma za matumizi mabaya 
ya mdaraka na kufoji nyara-
ka za serikali na kumdang-
anya mwajili kinyume cha 
sheria,”alisema Hakimu Yona.

Aidha, alisema kuwa dha-
mana hiyo ilitolewa kufuatia 
vigezo na mashariti vilivyo-
tolewa na Mahakama Kuu ya 
Tanzania Kanda ya Bukoba 
na waliopata dhamana wam-
ekidhi vigezo hivyo.

Maofisa hao kutoka kiten-
go cha biashara katika Hal-

mashauri ya Bukoba wali-
fikishwa mahakamani hapo 
kwa mara ya kwanza mwis-
honi mwa Septemba mwaka 
huu wakikabiliwa na mako-
ssa mbalimbali yakiwemo ya 
uhujumu uchumi.

Watuhumiwa hao wana-
daiwa kutoa leseni feki za bi-
hashara za Sh.milion 409 am-
bapo kesi hiyo iliishia kutajwa 
kutokana na Mahakama hiyo 
kutokua na mamlaka kisheria 
ya kusikiliza.

Hivyo, ofisa huyo alirud-
ishwa rumande kusubiri kesi 
hiyo itakapo tajwa kwa ajili ya 
kusikilizwa tena.

DC apokea 
malalamiko 200, 
mengi kuhusu 
migogoro ya 
ardhi
Na Vitus Audax, UKEREWE 

KERO zaidi ya 200 zimepokele-
wa na Mkuu wa Wilaya ya Uk-
erewe, Hassan Bomboko katika 
siku mbili za operesheni tatua 
kero, huku baadhi ya kero hizo 
zikitatuliwa moja kwa moja na 
nyingine zitatuliwa wakati mkuu 
huyo wa wilaya atakapofika ka-
tika maeneo husika.
Kero hizo zilianza kusikilizwa 

juzi na jana katika viwanja vya 
Gertrude Mongella wilayani hapa, 
zikichukua siku mbili kutokana 
na wingi wake, asilimia 90 ya 
kero hizo zikiwa ni za migogoro 
ya ardhi baina ya wananchi kwa 
wananchi na wananchi kwa hal-
mashauri.
Miongoni mwa migogoro hiyo 

ni pamoja na mgogoro wa Tagile 
Mkama na wenzake 14 walioel-
eza kuidai halmashauri hiyo fidia 
ya ardhi iliyochukuliwa na hal-
mashauri kwa ajili ya ujenzi wa 
Shule ya Msingi Kakerege iliyo-
takiwa kulipwa mwaka 2017.
Inaelezwa kuwa kwa kipindi 

hicho walifanyiwa tathimini na 
kutakiwa walipwe fidia ya 
Sh.milioni 12.3 lakini halmashauri 
haikuganya hivyo.
Vilevile, wananchi wengine 

walilalamikia viongozi wa hal-
mashauri hiyo kuwauzia viwanja 
na kushindwa kuwapatia viwanja 
vyao, huku wakichukua malipo 
ya viwanja hivyo kwa zaidi ya 
miaka mitatu.
Akijibu kero hiyo Mkurugenzi 

wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Ukerewe, Emmanuel Sherembi 
alieleza kuyatambua madai 
hayo na kueleza kuwa kama 
halmashauri tayari imetenga 
Sh.milioni 60 kwa ajili ya kulipa 
fidia hizo ambazo zitalipwa ki-
dogo kidogo.
Kuhusu waliolipia viwanja bila 

kupatiwa viwanja vyao Mku-
rugenzi huyo aliwaomba radhi 
wahusika kutokana na usumbufu 
uliosababishwa na watumishi wa 
idara husika na kuagiza pale vi-
takapotangazwa viwanja vingine 
wapewe kipaumbele wananchi 
hao.
 Mkuu wa Wilaya hiyo, Hassan 

Bomboko alimuagiza Mkurugenzi 
huyo kuwaita wananchi hao wa-
naodai fidia ofisini na kupewa 
maelezo kamili juu ya kuwalipa 
fidia kwa wakati.
Kadhalika aliagiza TAKUKURU 

kuhakikisha wanafuatilia kwa 
kina baadhi ya migogoro ambayo 
imekuwa ikikwamishwa utatuzi 
wake kwa maslahi ya baadhi ya 
viongozi na kuwachukulia hatua 
stahiki watakaobainika kuhusika.
Kero nyingine zilizopokelewa ni 

pamoja baadhi ya wanufaika wa 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF) kukatwa fedha zao kiny-
ume cha sheria kwa kile kina-
choelezwa kuwa ni makato ya 
kulima kwenye shamba la Kijiji.
Hivyo, Mkuu huyo wa Wilaya 

aliagiza kurejeshwa kwa fedha 
hizo haraka na agizo kutekelezwa 
hapohapo.

HABARI KANDA YA ZIWA

Ujumbe wa watumishi kutoka Wizara ya Madini, wakiangalia mradi 
wa maji  wa Nyangoto, wilayani Tarime, uliotekelezwa na mgodi wa 
Barrick North Mara wakati walipofanya ziara ya kikazi mgodini hapo, 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

M/kiti CCM mkoa 
ageuka mbogo wizi 
vifaa vya ujenzi
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MWENYEKI wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Shinyanga, Mabala Mlolwa, ameagiza ku-
fanyike uchunguzi kuhusu wizi wa vifaa vya ujenzi 
wa Shule ya sekondari Ihugi iliyopo Kata ya Lyami-
dati wilayani Shinyanga.

Pia, ameagiza baada ya uchunguzi kufanyika wa-
husika watakaobainika wachukuliwe hatua kali za 
kisheria. 

Alibainisha hayo juzi kwenye mkutano wake wa 
hadhara wa kusikiliza kero za wananchi wa Kata ya 
Lyamidati wilayani Shinyanga na kuzitafutia ufum-
buzi na kueleza kwamba watu wote wanaofanya 
ubadhilifu kwenye miradi ya serikali watashughu-
likiwa.

Alisema katika kero ambayo ameipokea ya wizi 
wa vifaa vya ujenzi katika shule hiyo imemkera, 
hivyo lazima aishughulikie haraka kwa kufanya 
uchunguzi ili kubaini watu wote ambao wamehusi-
ka katika wizi huo na wachukuliwe hatua kali na ku-
vitapika vifaa vyote.

“Rais Samia amekuwa akifanya ziara nje ya nchi 
kutafuta pesa za utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo ikiwamo na ujenzi wa shule hizi, lakini wa-
natokea baadhi ya watu na kuanza kuiba vifaa vya 
ujenzi, CCM Mkoa wa Shinyanga suala hili tunalishu-
ghulikia wote waliohusika watakamatwa tu,”alisema 
Mlolwa.

Aidha, aliwataka watu ambao wamekuwa waki-
husika kwenye ujenzi wa miradi yote ya Serikali 
wawe wazalendo na nchi yao na kupenda maen-
deleo na kuacha kuifanyia hujuma, ili kero za wa-
nanchi zipate kutatuliwa na wanafunzi waache ku-
soma shule umbali mrefu. 

Aliwahakikishia pia wananchi, kwamba kero zao 
zote ambazo wameziwasilisha kwenye mkutano 
wake na zingine tayari zimeshatatuliwa na wataala-
mu wa halmashauri ambao aliambatana nao. 

Naye Mbunge wa Solwa, Ahmed Salum, akijibu 
kero za wananchi wa kata hiyo likiwamo suala la 
ukosefu wa maji na umeme alisema kwa mujibu wa 
TANESCO kupitia mradi wa REA, hadi kufikia De-
semba mwaka huu umeme utakuwa tayari umewa-
ka, huku suala la maji ndani ya muda mfupi yatafika 
kutoka Ziwa Victoria.

Awali baadhi ya wananchi wa kata hiyo waliwasili-
sha kero zao likiwamo suala la wizi wa vifaa vya 
ujenzi wa shule ya Sekondari Ihugi zikiwamo mbao 
na saruji, upungufu watumishi wa afya, maboma ya 
zahanati kutokamilika, ukosefu wa umeme, maji na 
ubovu wa miundombinu ya barabara.
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Na Christina Mwakangale

KIHISTORIA kupatikana uhuru 
wa Tangayika na Zanzibar na 
hata baadaye, kuundwa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
kuna historia ndefu ya ushiriki-
ano kimaendeleo, pia urafiki na 
mataifa makubwa duniani.

Hiyo inafanyika huu ikisalia 
wastani wa wiki moja, kuadhim-
ishwa kitaifa kumbukumbu ya 
Kifo cha Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere, ambaye ndiye ali-
yesindika mzizi mkuu wa mafan-
ikio hayo ya sasa, kwa upande 
wa Tanzania.

Tanzania mpya na mataifa ya 
Kiafrika baada ya uhuru, kwa 
muda mrefu zimekuwa zikijen-
ga urafiki na mataifa hayo, iki-
wamo Uingereza iliyowatawala, 
pia yale ya mrengo wa kushoto 
yakiwa katika itikadi ya kijamaa, 
kuendelea na safari ya ukom-
bozi wao.

Daima urafiki huo wenye zaidi 
ya miongo sita sasa, bado haujai-
sha katika historia ya misaada 
ya kimaendeleo, kama ujenzi 
wa barabara na majengo ya hu-
duma kama afya, nafasi ya elimu 
ikitanuliwa  ndani ya nchi, pia 
fursa za ughaibuni.

Hapo ndipo yanatajwa mataifa 
kama China. Cuba na iliyokuwa 
Jamhuri ya Muungano wa Kiso-
vieti (USSR) na hata baada ya 
kugawanyika, ipo Russia ya sasa 
na nyiginezo zinazoendelea ku-
dumisha uhusiano huo.

Mfano hai, ni pale wakati USSR 
(katika nchi ya Russia), ilianzisha 
chuo kikuu ikikipa jina la cha Lu-
mumba, umma mkubwa wa Wa-
tanzania wamenufaika kusoma 
na kurejea nyumbani, wakiwa 
na stadi za kutumikia nchi ki-
taalamu kama kwenye udaktari 
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Simulizi TASAF Pwani 
kuwasogezea milo

mitatu, watoto wao
 kuingia chuo kikuu
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Balozi wa Russia nchini, Andrey Avetisyan, alipomtembelea, Rais wa Zanzibar, Dk, Husein Ali 
Mwinyi, Ikulu, Unguja, wakikabidhiana zawadi. PICHA: MTANDAO

Balozi Russia: Tuko vizuri na Samia,
apiga ‘polishi’ urafiki tangu Nyerere

• Ushiriki wake kongamano lao na Waafrika
• Wavutiwa na uwazi wa milango uwekezaji

wa tiba na uhandisi.
Nchi ilikofikia sasa, inafafanuli-

wa na Russia kwamba serikali ya 
awamu ya sita chini ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, ilipofun-
gua milango ya ushirikiano wa 
kidiplomasia pamoja na ukuzaji 
uchumi kwa kukuza uwekeza-
ji, imegusa ajenda nchi hiyo 
kuongeza ushirikiano na Afrika.

Balozi wa Russia nchini, An-
drey Avetisyan, anaeleza kuwa 
Kongamano la Pili la Kiuchumi, 
liitwalo ‘Russia-Afrika Summit’ 
lililofanyika Julai mwaka huu, 
mjini St. Petersburg nchini humo 
lililenga kuboresha mahusiano 

yajayo.
Balozi wa Russia nchini, An-

drey Avetisyan, anafafanua hilo 
Dar es Salaam, kwenye Kituo 
cha Utamaduni wa Russia-Tan-
zania (RTCC), akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
masuala mbalimbali, ya mwen-
delezo wa ushirikiano wao na 
Afrika.

Katika tukio hilo, Nipashe 
ilipata fursa ya kumuuliza mas-
wali Balozi Avetisyan, kupata 
ufafanuzi zaidi ya mustakabli 
huo, fuatilia maswali alioyouli-
zwa na Nipashe na namna alivy-
oyaoa ufafanuzi:

SWALI: Kwa uzoefu wako, 
unaelezeaje wewe kukaa Tan-
zania, nini maoni yako kuhusu 
uongozi wa sasa?

JIBU: Kwanza, napenda kush-
ukuru kuwa hapa Tanzania ni 
nchi ya kwanza, ikiwa pia ni 
mara ya kwanza kufika barani 
Afrika. Sikuwahi kutembelea Af-
rika hapo awali. 

Nimefurahi kukutana na Wa-
tanzania, wakarimu na tunafura-
hia Sera za Rais Samia za wageni 
kuja kuwekeza Tanzania na ndio 
miongoni mwa sera za Russia 
barani Afrika.

Kongamano lililofanyika St. 

Petersburg (alilohudhuria Rais 
Samia) nalo lililenga kukuza 
uhusiano na Afrika. Utayari wa 
Warusi kuja kufanya biashara 
Tanzania, unaendana na uhusi-
ano ulioko katika mazingira ya 
uwekezaji. 

Uhusiano wetu wa kisiasa pia 
umekuwa wa karibu zaidi tangu 
nyakati za harakati za ukombozi 
wa Tanzania chini ya Rais Ny-
erere (Mwalimu Julius), ambaye 
alikuwa rafiki wa nchi yangu. 
Tunaona fursa ambazo zina-
jengwa na sera za Rais Samia.

SWALI: Ni kwa kiwango 
gani Tanzania na Afrika kwa 
ujumla wake, imeendelea 
kupokea nafaka kutoka Rus-
sia kipindi hiki cha mgogoro 
kati yenu na Ukraine?

JIBU: Chini ya asilimia tatu 
pekee ya tani milioni 32.8, za 
usafirishaji zilizifikia nchi zenye 
mahitaji. Kwa ujumla, hakuna 
upungufu wa chakula duniani, 
isipokuwa zipo changamoto za 
usambazaji na si uzalishaji. Bei 
ya kimataifa ya nafaka inazidi 
kushuka, ikiwa imepungua kati 
ya asilimia nne hadi tano, mwezi 
Agosti.

Russia itaendelea kusafirisha 
chakula, pamoja na mbolea ili 
kuleta utulivu na athari zilizo-
jitokeza duniani ikiwamo bei, 
kwa kuhakikisha upatikanaji 
wa hizo bidhaa. Tutahakikisha 
tunasambaza bidhaa zetu bure 
kwa wanaozihitaji.

Pia, mbolea kutoka Russia 
imekwishazifikia nchi ya Ma-
lawi na Kenya kwa usafiri wa 
meli tani 20,000 na itafika tani 
34,000. Tunatarajia kutuma tani 
23,000 nchini Zimbabwe na tani 
34,000 Nigeria, hivi karibuni.



WANANCHI WALIVYOIPOKEA
Mkazi wa kijiji cha Orkine, kili-

choko katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Kiteto, Dickson Isaya,  anasema 
kujengwa Daraja la Orkine, kuna-
wasaidia kusafirisha mazao kwenda 
sokoni wilaya jirani, kama Kongwa, 
Kibaigwa na Chamwino, pia Gairo 
mkoani Morogoro.

Isaya analitaja kuwa ni daraja lilo-
rahisisha mawasiliano na shughuli 
za kibiashara na za kijamii, ambazo 
hazikuwapo.

Anasema kabla ilipokuwapo mvua, 
hawakuweza kufika ng’ambo ya pili 
kununua mahitaji, wakilazimika ku-
subiri maji yapungue mtoni, ndio 
wavuke au wanapokwama huko, wa-
naomba hifadhi kulala kwa majirani 
wakazi jirani na daraja hilo.

“Hapa wanafunzi walikuwa ha-
wawezi kuvuka mvua ikinyesha mpa-
ka wasubiri mvua iache au wanalazi-
mika kutoenda shule,”anasema Isaya

Mkazi mwingine, Petro Salun, 
anaeleza namna kukosekana daraja 
kuliwapoteza ndugu zao zaidi ya 
saba, akiwamo mjomba wake aliye-
fika eneo hilo usiku amelewa.

Anasimulia alipojaribu kuvuka 
maji yalimsomba na walimuokota 

akiwa ameshapoteza maisha, sasa 
anaishukuru serikali kuwajengea 
daraja hilo, ikimaliza kero tajwa.

TARURA / HALMASHAURI 
KITETO 

Meneja wa TARURA wilayani Kite-
to Mhandisi Edwin Magiri, anasema 
wilaya hiyo ina mtandao wa barabara 
kilometa 1300.75 na zilizohakikiwa ni 
kilometa 1200.

Anasema zaidi ya kilometa 200 ni 
changarawe, lami kilometa 2.8 na zi-
nazobaki za udongo.

Kwa mujibu wa Mhandisi Ma-
giri, kwa mwaka wa fedha 2022/23, 
wamejenga madaraja sita makubwa 
yanayosaidia kuondoa adha ya ma-
wasiliano ya umma kufanya shughuli 
zao. Anataja madaraja yaliyojengwa 
na TARURA kuwa ni la Orkine Sh. 
Mil. 229.1; Dongo Sh. Mil. 136 na Njipa 
kwenda Ndiligi Sh. Mil. 117.

Anataja yaliyojengwa kwa mawe 
ni; Mwanya kwenda Kiperesa lenye 
midomo minne,   Sh. mil.   110; Gi-
fukuza Sh. mil. 116 na la Orkine Nam-
ba Mbili Sh. mil. 235.

Mtaalamu huyo wa barabara, 
anasema wananchi kijijini Orkine, 
ilipokuwa mvua ikinyesha, hawaku-
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• Ahueni ya Mfuko Jimbo; zamani misiba na kukwama mtoni
• Walikotoka zama za kuomba hifadhi, sasa madaraja kibao

Mapinduzi bajeti yaiwezesha TARURA
Manyara ukombozi madaraja na lami
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Na Jaliwason Jasson, BABATI

HADI sasa mkoani Manyara, bara-
bara zinazosimamiwa na Wakala 
wa Barabara za Mjini na Vijijini 
(TARURA), zinaleta mabadiliko 
ya tija kiuchumi na kijamii, ku-
tokana na wepesi wa kusafiri na 
kusafirisha mazao,  mifugo, miz-
igo na wagonjwa.

Meneja wa TARURA mkoa wa 
Manyara Mhandisi Salim Byaya, 
anasema tangu TARURA ianze 
mwaka 2017 mkoa huo umejenga 
barabara za lami kilomita 30.6, 
Changarawe kilometa 1,603.4 
na zaidi ya kilometa 5000 ni za 
udongo, ambazo mtandao mzi-
ma ni zaidi ya kilomita 6759.

Meneja anasema, ni barabara 
zinazopitika hata kuwezesha wa-
nanchi kuendelea na shughuli 
zao, huku serikali ya awamu ya 
sita imewaongezea katika mwaka 
wa fedha 2020/21, Sh. bilioni 6.7; 
mwaka 2021/22 Sh. Bilioni 17.08 
na 2022/23 Sh. Bil. 21.5, akitaja ni 
ongezeko la asilimia 216.

Mhandisi Byaya anasema 
upande wa lami ulikuwa na kilo-
mita 17.3 sasa hivi ni kilometa 
30.6 sawa na ziada ya asilimia 76. 
Anakutaja Hanan’g kuna kilomita 
1.82 za lami, Magugu mita 700  za 
lami na Orkesmet kilomita 1.85.

Ni kazi ya ujenzi anayoitaja 
kuwapo madaraja makubwa ma-
tatu, wakiwezesha yafike matano 
mkoa mzima.  Pia, anataja ma-
daraja makubwa yaliyojengwa 
ni: Dahaya katika barabara ya 
Masieda Mang’ola kwa zaidi ya 
Sh. Mil. 680, Bunyoda Sh. Mil. 839 
na Daraja la Rugina, Sh. Bil. 1.19.

Katika hilo, anaorodhesha ma-
fanikio ya kujengwa barabara za 
changarawe kutoka umbali wa 
jumla kilometa 904 mpaka kilo-
meta 1603.4. 

Byaya anasema, barabara 
mpya kwa miaka miwili wame-
fungua kutoka kilometa 2873.9 
mpaka kilometa 3274.6, huku 
wakiwa na taa za barabarani 260.

Anasema mwaka huu wa fedha 
wataweka taa za barabarani Ba-
bati taa 68, Katesh taa nane na 
Mbulu taa 20.

Mhandisi Byaya anasema, ka-
tika mwaka wa fedha 2023/24, 
wametengewa zaidi ya Sh. Bil. 
20.7 za kujenga kilometa 11.7 za 
Barabara za lami.

Katika kutuma kiasi hicho, 
Mhandisi Byaya anaahidi wata-
fanya matengenezo barabara za 
changarawe kilometa 482, bara-
bara za udongo kilometa 653.6, 
pia madaraja madogo na vivuko 
125 kwa wilaya zote za Manyara.

Meneja anasema kwa mwaka 
huu, kuna Programu ya Benki ya 
Dunia (WB) ya kuondoa vikwa-
zo, ikitengwa zaidi ya Sh. Bil. 
2.8  kuhudumia mradi  mmoja 
kwa kila wilaya.

TUMEKUWA tukiambiwa tu-
napambana na maadui zetu 
watatu; ujinga, umasikini na 
maradhi. Ni kweli maadui 
hawa walitusakama sana 
katika  mazingira tulimoishi.

Na hawakuzaliwa leo au 
jana, bali ni tangu kuumbwa 
kwa dunia, wamekuwa 
wakituzingira na kutukwaza 
katika mambo yetu. 

Hata hivyo, zamani 
hatukuwa tukipambana 
nao kwa fedha kama sasa. 
Zamani ujinga tulikabiliana 
nao kwa wazee kutuasa na 
kutuonya kuhusu  mambo 
mbalimbali, ikiwamo pia 
kutuelekeza jinsi ya kuka-
biliana na matatizo yoyote 
hata kufanikiwa. 

Walitufunza adabu na 
kuheshimiana.

Umasikini tulikabiliana 
nao kwa kuzalisha vyakula 
sisi wenyewe kwa nguvu 
zetu, tukipata chakula kwa 
kuchimba, kugema, kuangua 
na hata  kubangua maganda 
ya miti.

Maradhi tulikabiliana 
nayo pia kwa kuchimba, 
kubangua na kuangua. 

Tulichimba mizizi na 
kuichemsha au kuitafuna 
mibichi, kama ambavyo tu-
libandua magamba ya miti 
na kuchuma majani ya miti 
na kuangua  matunda.

Hatukulazimika kutumia 
mitambo au mashine kupata 
mahitaji yote haya yali-
yochangia kuendeleza mai-
sha kama binadamu, hivyo 
hatukuwa na gharama ya 
kifedha, bali nguvu zetu 
wenyewe kujipatia hayo.

Tunasimuliwa jinsi bin-
adamu walivyotengeneza 
mavazi kutokana na mag-
ome ya miti, lakini pia ngozi 
za wanyama waliouawa 
kwa ajili ya  chakula na 
dawa.

 Vyote hivyo vilipatikana 
bila malipo wala masharti, 
bali uwezo wa kila 

mmoja kuchimba mizizi, 
kubangua maganda ya miti, 
kuchuma majani na hata 
kuangua matunda, pia ku-
chuna na kuwamba ngozi.

Miaka ilivyozidi kwenda, 
ulimwengu ulibadilika, 
ndivyo polepole masuala 
ya gharama kifedha yakain-
gia katika kukabiliana na 
maadui hao, zikajengwa 
shule, zahanati na hospitali, 
pia biashara ikaanza.

Yote hayo yalianzishwa 
ili kukabaliniana na madui 
hao hao;ujinga, umasikini 
na maradhi. Serikali zilizo-
anzishwa, zikaunda wizara  
zilizoshughulika na maadui 
hao, hao watatu na wen-
gine.

Kama ningebahatika kuwa 
Rais wa nchi au Taifa lolote, 
kipaumbele changu king-
ekuwa ni kwenye wizara 
tatu tu za msingi, ambazo ni 

Elimu ili kukabiliana na 
ujinga, Afya kukabiliana na 
maradhi na Chakula, kuka-
biliana na umasikini.

Ukishakuwa na wizara 
hizi tatu, hizo zingine haz-
ina ulazima kabisa, kwani 
mambo yote yanafanywa 
na watu wenyewe, tena bila 

Hivi kwanini walimu wanastaafu?
TAFAKURI YA MLALAHOI 

ya gharama.
 Lakini la msingi ni la 

afya. Binadamu akiwa 
mjinga, ujinga hauwezi 
kumwondoa duniani mara 
moja na akiwa masikini hali 
kadhalika, ingawa akikosa 
chakula kwa muda mrefu 
atapoteza maisha na akiwa 
dhaifu kiafya, ni rahisi ku-
poteza maisha.

Hivyo kwa mtazamo huu, 
tukilinganisha elimu na 
afya, bora kuwa na afya ili 
hayo mengine ya elimu na 
utajiri yatafutwe, kwa saba-
bu tajiri au  msomi asiye na 
afya ni mzigo tu kwa jamii, 
hakuna anachosaidia.

Elimu itawezesha wizara 
zingine zote kuendeshwa, 
chakula kitawapa  nguvu 
wanaosimamia wizara hizo, 
lakini afya atakuwa ndiye 
mama wa kila kitu kwa 
kuwa ndiye anayewezesha 
mambo yote hayo kufanyi-
ka.

Kwa maana hiyo, kwa 
taifa kama Tanzania linalo-
himiza watu kulipia afya na 
elimu kutolewa bila malipo, 
bado linahitaji kubungua 
bongo, kwa  sababu lina 
idadi kubwa ya masikini 
wasioweza kugharimia afya 
zao, matokeo yake wana-
poteza maisha.

Hivyo basi, linatakiwa 
kubadili gia angani kwa 
elimu na afya kubadilis-
hana, ili watu walipie elimu 
huku wakitibiwa bure na 
kuachana na  malumbano 
na makongamano ya muda 
mrefu ya bima ya afya.

Hivi sasa watu wengi 

hususan vijana, wame-
poteza mwamko wa elimu 
shuleni au vyuoni kama 
ilivyokuwa zamani, mtoto 
aliyefaulu na 

kusonga mbele kimaso-
mo alifurahi, kwani alita-
rajia baada ya hapo kwa 
mfumo ulivyo, aajiriwe 
na kujisaidia na kusaidia 
wazazi wake kimaisha.

Vivyo hivyo, wazazi 
walikazania sana watoto 
wao wafaulu na kupata 
elimu ya juu kwa mustaka-
bali huo huo, lakini hivi 
sasa, kuna wimbi kubwa la  
wasomi wasio na chochote 
wakijilaumu kupoteza 
muda madarasani na 
kuishia kurejea majumbani.

Mbunge wa Kahama 
Mjini, Jumanne Kishimba 
amekuwa akilisemea hili, 
kwamba watoto wana-
poteza miaka mingi shuleni 
na hatimaye hurejea kwa 
wazazi wao kufanya kazi 
zile zile walizofanya kabla 
ya kuanza shule. 

Kwao ni upotevu wa 
muda na rasilimali fedha.

Lakini pia husema, ni 
nani aliyetafiti na kugun-
dua, kuwa akili za mtoto 
zinahitaji kutumia mwaka 
katika darasa moja kama si 
kupoteza muda na rasili-
mali fedha?

Nami namuunga mkono, 
nikiuliza kama tunalia up-
ungufu wa walimu shuleni 
katika mazingira ya sasa 
ya ujenzi wa shule nyingi 
na mwamko wa 

idadi kubwa ya watoto 
kujisajili, ni nani aliyetafiti 
akagundua kuwa mwalimu 
akishafikia umri wa miaka 
60, anapoteza uwezo wa 
kufundisha?

Kwanini tunakubali 
walimu wastaafu, huku 
tukiwa hatuna walimu 
wa kutosha shuleni? 
Kwanini wasiombwe hao 
na kuwalipa posho kama 
mishahara na kama fedha 
hazipo, wabunge wakubali 
kupunguziwa mishahara 
wapewe? 

Au tuanze kulipa ada, 
mishahara yao ipatikane. 
Mbona Rais Godfrey Binai-
sa wa Uganda (1979-1980) 
alipostaafu, alirudi ku-
fundisha shule za msingi? 
Hivi mbona hatufikirii? 
Kila la heri!

IJUMAA OKTOBA 6, 2023

NA JOSEPH KULANGWA
(+255)  713 410008
kulangwasos@gmail.com

Kwa kuongeza, usa-
firishaji huu kwa njia 
ya meli ambao ni 
bure, utafikisha jumla ya 
tani 200,000 za ngano 
kuelekea Somalia, Afrika 
ya Kati (CAR), Burkina 
Faso, Zimbabwe, Mali na 
Eritrea, kabla ya mwaka 
huu kuisha.

Mpango huu ni mradi 
wa pamoja baina ya 
Russia, Uturuki na Qatar, 
kufikisha tani milioni 
moja za nafaka kutoka 
Russia na kufanyiwa 
uchakataji nchini Uturuki 
na kuzifikia bure nchi 
maskini.

SWALI: Nchini Russia, 
kulikuwapo chuo kikuu 
kiitwacho Lumumba, 
ambacho kililenga ku-

wafundisha viongozi wa 
Afrika. Je, kikoje hadi 
sasa na viongozi kutoka 
Afrika wanakifurahiaje?

JIBU: Bado chuo kipo 
na kilipewa jina la Lu-
mumba, baada ya mwa-
naharakati wa ukombozi 
kutoka Afrika, Patrice 
Lumumba. Si kwamba 
chuo kipo tu, bali kime-
kuwa eneo kwa Waafrika 
na wengine kutoka nje,

Kinaendelea kuwa 
eneo la mafunzo na eneo 
muhimu kwa Waafrika 
na wengineo wageni 
kutoka nje, kusoma kwa 
fani tofauti. Namba 
ya wanaofika kusoma 
vyuo vya nchini Russia 
kutoka Tanzania kupitia 
ruzuku ya masomo in-
aongezeka na kufikia 
19,000 mwaka huu, ila 
nina uhakika namba ya 

Waafrika itakuwa, kwa 
ajili ya kuja kusoma. 

Ninahamasisha wa-
nawake kwa wanaume 
wa Kitanzania kufika 
Russia na kusoma. Kila 
mmoja anajua ubora 
wa Russia katika elimu, 
madaktari wengi wali-
osoma Russia wanafanya 
kazi nzuri sasa Tanzania 
na si madktari tu hata 
wahandisi, taaluma 

yeyote ambayo inahita-
jika. 

Wahitimu wanaweza 
kutufikia na kujadili nao 
namna ya kupata vyuo 
bora nchini Russia kul-
ingana na mahitaji yao. 
Kipaumbele chetu kimo-
jawapo ni katika elimu. 
Tunashawishi Watanza-
nia wengi zaidi kutuma 
maombi, ili kujiunga na 
vyuo vilivyoko Russia.

Balozi Russia: Tuko vizuri na Samia, apiga ‘polishi’ urafiki tangu Nyerere
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Meneja 
huyo 
anaeleza 
kuwa bi-
ashara ny-
ingi zitafun-
guliwa kati 
ya Mbulu na 
Dongobesh, 
kwani Don-
gobesh kuli-
kuwa kama 
kisiwani, 
kwa kukosa 
mawasi-
liano ya 
barabara.

“Kuna madaraja na barabara zili-
kuwa hazijafunguliwa toka uhuru, 
ila (Rais) Samia amezifungua hapa 
Orkine, watu wamekufa kabla ya ku-
jengwa daraja,”anasema Mohamed.

Meneja wa TARURA wilaya ya 
Simanjiro Mhandisi Naftar Chaula, 
anasema wamejenga lami takriban 
kilometa mbili kwa Sh. Mil. 500, 
mradi uliokamilika Juni mwaka huu 
na mwaka huu wa fedha uliopo, 
2023/24 watajenga kilometa moja ya 
lami kati ya Orkesmet na mji mdogo 
wa Mirerani, ukiwa na kilometa 
moja.

Mhandisi Chaula anasema katika 
eneo la Msitu wa Tembo ambalo li-
likuwa korofi, wamejenga kilometa 
mbili za Barabara akitaja kwa awamu 
ya sita, serikali imewaongeza bajeti 
asilimia 200.

 JICHO LA MBULU
Meneja wa TARURA wilaya ya Mb-

ulu, Mhandisi Nuru Hondo, anasema 
kata ya Bunyoda ilikuwa na shida ya 
mawasiliano ya barabara inayoun-
ganisha  mikoa ya Arusha na Man-
yara, wamejengewa daraja la Bu-
nyoda kwa Sh. Mil. 839, akilitaja eneo 
hilo lilikuwa halipitiki, sasa limefun-
guka kuinua uchumi  wa jamii ma-
hali hapo.

Meneja huyo anaeleza kuwa bi-
ashara nyingi zitafunguliwa kati ya 
Mbulu na Dongobesh, kwani Don-
gobesh kulikuwa kama kisiwani, kwa 
kukosa mawasiliano ya barabara.

Hondo anasema mwaka 2017, 
TARURA ilipoanza walikuwa wana-
patiwa Sh. Mil. 300 kwa mwaka, ila 
sasa imepaa  hadi kati ya shilingi bil-
ioni tano na sita, fedha nyingi ni zao 
la tozo za Mfuko wa Jimbo.

Mkazi wa kijiji cha Bunyoda, An-
drew Awee, anasema Daraja la Bu-
nyoda linapitisha mazao yao na 
anaiomba serikali iendelee kutoa 
fedha za Barabara, akikumbusha 
kabla mahali hapo walivusha wag-
onjwa kwenda hospistali kwa ma-
chela.

WANA -BABATI
Mwenyekiti wa  Kijiji cha Gicha-

meda, Maliali Kesy, anasema kwa 
miaka mitano mpaka sita wameishi 
mfano wa kisiwani, kutokana na Mto 
Rugina kuharibu mawasiliano yao ya 
barabara.

Kesy anasimulia mikasa, namna 
mvua na mito zinapochachamaa 
kwa mafuriko, watu walikimbia 
makazi yao, huku mkazi Gichameda 
Eleso, anaeleza vijana walivyotem-
bea na kaptula za kuvuka mito. 

Meneja wa TARURA Wilaya ya Ba-
bati Mhandisi Aloyce Nombo, anase-
ma barabara ya Gichameda mpaka 

Magugu, ilikuwa haipitiki kabisa 
na eneo hilo lilikuwa la kilimo cha 
miwa, hivyo wananchi walishindwa 
kuisafirisha kwenda kwenye Kiwan-
da cha Manyara Sukari.

Nombo anasema TARURA wame-
tumia Sh. bil. 1.1 kujenga madaraja 
makubwa mawili, ili kurahisisha ma-
wasiliano hayo kwa wananchi.

Vilevile anataja wamejenga kilo-
meta 9.4 kutoka Gichameda mpaka 
Magugu na yamejengwa madaraja 
madogo tisa, kusaidia kufungua fur-
sa za kiuchumi kwa umma.

 KUTOKA HANANG’
Mwendesha bodaboda maarufu, 

Nicolaus Joseph, anaungana na hoja 
miundombinu imeboreshwa, ak-
ishauri serikali kujenga barabara 
zinazoelekea hospitali na vituo vya 
afya, zipitike kirahisi kunusuru wag-
onjwa na wahitaji kama wajawazito.

Meneja TARURA wilaya ya Hanan’g 
Mhandisi Paul Mlia, anasema wana 
mtandao wa barabara kilometa 
1005.5 na ambazo ziko hali nzuri ni 
kilometa 243.6; hali ya nafuu kidogo 
kilometa 211.42, hali mbaya zikiwa na 
kilometa 595.48.

Mhandisi Mlia anasema maeneo 
mengi yalikuwa hayapitiki ila serikali 
ilipotoa fedha za tozo na mfuko wa 
jimbo zimesaidia barabara kupitika.

Kwa mwaka wa fedha 2022/23 
wamejenga Barabara ya Gadafi mita 
700 kwa kiwango cha lami kwa Sh. 
Mil. 499.

Aidha, anasema barabara za 
Changarawe Masakta na Maskaroda 
wamejenga kilometa 17 mwaka wa 
fedha 2021/22 kwa sh. Mil. 480.

Mlia anasema mwaka wa fedha 
2023/24 watajenga kilometa 1.2  ya 
barabara ya lami na barabara za 
vumbi zitaendelea kuboreshwa ili 
zipitike.

WABUNGE MANYARA
Mbunge wa Babati Vijijini, Daniel 

Sillo, anaishukuru serikali kutoa fed-
ha za kujenga daraja la Gichameda, 
akikiri wananchi wake walikuwa kisi-
wani.

Pia, anataja daraja la Bacho lin-
alounganisha kijiji cha Bacho na 
Isamu, ikiitarajiwa kizunduliwa Ju-
matatu ijayo, Oktoba 9.

Mwenyekiti huyo wa Bajeti wa 
Bunge la Tanzania, anasema kuna 
kazi zinaendelea barabara ya Ri-
roda kwenda Duru inajengwa, Gi-
dasi Bubu hadi Dudiye inajengwa na 
Secheda mpaka Ufana.

Aliyekuwa mbunge wa jimbo la Ba-
bati Vijijini, Vrajil Jituson, anaishuk-
ru serikali kwa kutoa fedha za kujen-
ga daraja la mto Rugina katika Kijiji 
cha Gichameda.

Moja ya madaraja yanayojengwa mkoani Manyara. PICHA: JALIWASON JASSON

weza kuwasiliana na upande wa pili.
Analitaja kuwa la ukombozi kika-

zi, likiunganisha  wilaya zilizotajwa 
kibiashara na wakazi za Kongwa, 
Chamwino na Gairo, ikibeba sura ya 
kiungo hadi Dar es Salaam.

Meneja huyo anakiri namna wa-
nakijiji hicho walivyokwama kuvu-
sha mazao yao, shida ambayo sasa  
imefutwa na  daraja.

Katika hilo, anarejea malengo ya 
TARURA Manyara, barabara zake 
mpaka mwaka 2025 ziwe zinapitika 
kwa asilimia 85, akiahidi Kiteto wata-
jikita kwenye madaraja, kurahisisha 
usafirishaji mazao ya wakulima.

Mhandisi Magiri anataja kikwazo 
chao ni wafugaji kupitisha mifugo 
kwenye barabara na wakulima kuli-
ma kwenye hifadhi za barabara.

Hapo anarejea Sheria ya Bara-
bara mwaka 2007, ikitaka barabara 
za wilayani  kuachwe mita 40 kila 
upande. Kwa sasa, sheria za wilayani 
hapo, zinaagiza faini ya Sh. 5000 kwa 
kila mfugo kupitishwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
wilaya ya Kiteto Abdallah Mohamed, 
anaishukuru serikali  kuwajengea 
barabara zao, akiitaja awamu ya sita 
kufanikisha azma hiyo.  
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Simulizi TASAF Pwani kuwasogezea milo
mitatu, watoto wao kuingia chuo kikuu
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UCHUMI

Sehemu ya miradi ya wanufaika kutoka kaya masikini, wakijihudumia kwa biashara mkoani 
Pwani, inayotokana na mitaji ya TASAF. PICHA: MAKTABA

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

“FAMILIA yetu ilikuwa inat-
egemea mlo mmoja, kuna wakati 
mwingine tunakula hatushibi, 
mimi na ndugu zangu tulikuwa 
tukiishi maisha duni.

“Ilifikia wakati kaka zangu 
watatu walikatisha masomo ku-
tokana na hali ya nyumbani ku-
pata chakula kwa shida, wote 
tukimtegemea mama pekee am-
baye alikuwa anajishughulisha na 
kuuza mihogo shuleni, ambayo 
hata hivyo fedha aliyokuwa ana-
pata haikukidhi mahitaji yetu,” 
analalamika.

Huyo ni Siwema Chikawe, mka-
zi wa wilaya ya Mkuranga, mwa-
nafunzi anayekwenda kuanza 
mwaka wa kwanza katika Chuo 
kikuu cha Dar es Salam, akikum-
buka safari yake.

Anaelezea picha halisi ya 
maisha yao, kabla ya kuingizwa 
kwenye Mpango wa Kunusuru 
kaya masikini, unaotekelezwa na 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF).

Siwema anaeleza, akiwa darasa 
la sita, ndio mama yake aliingizwa 
kwenye mpango huo na kuanza 
kupokea fedha kutoka TASAF, am-
bazo zilimsaidia kununua chakula 
na daftari. Anasema, mama yake, 
ndiye mlezi wa familia kutokana 
na baba yao kuwa na ulemavu 
wa macho, alikuwa akitumia fed-
ha kidogo anayoipata kununua 
chakula, sambamba na kuanzi-
sha bustani ya mboga kuongeza 
kipato.

“Tulizaliwa sita, watatu ndio 
walishindwa kuendelea na maso-
mo kutokana na hali duni, walien-
da kujitafutia maisha yao, tukaba-
ki na wadogo zangu tukiendelea 
kumtegemea mama kwa kila kitu” 
anasimulia msomi huyo.

“Kuna wakati mama unamu-
ona kabisa hana kitu, lakini ali-
kuwa akitufariji kwamba tutapika 
chakula tu na sisi tulimuelewa, tu-
lishazoea maisha yetu.  Nilichoki-
fanya ni kupambania ndoto zangu 
za kusoma kwa bidii, nije niwasai-
die ndugu zangu” anaeleza.

MAISHA YANABADILIKA
Siwema anasema, kutokana na 

mama yake kuanza kunufaika na 
fedha za TASAF, akaona maisha 
yanabadilika na kuanza kula milo 
mitatu kama ilivyo kawaida kwa 
wengine.

Anasema, hali hiyo iliendelea 
na alipohitimu kidato cha nne, 
akafaulu kuchaguliwa kwenda ki-
dato cha tano na fedha anayopata 
mama yake haikutosha kughara-
mia mahitaji.

“Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, na Ofisi ya Wilaya ya 
Mkuranga, walichanga na kuni-
nunulia vifaa vya shule na ada, 
nikafanikiwa kwenda kusoma 
kidato cha tano na sita, mahi-
taji mengine mama akiendelea 
kugharamia” anaeleza.

Anasema kwa sasa anatarajia 

kisha.

MRADI UNAVYOENDESH-
WA

Mratibu wa TASAF Mkoa wa 
Pwani Roseline Kimaro, anase-
ma Mpango wa Kunusuru Kaya 
Masikini, unatekelezwa katika 
Halmashauri tisa za mkoa  Pwani 
zenye jumla ya vijiji 417 na hadi 
kufikia Juni 2023 kaya zinazonu-
faika na mpango ni 35,427.

Kimaro anabainisha  idadi 
hiyo imepungua   kutoka kaya 
37,663 kwa takwimu za mwaka 
2020/2021 kwa sababu mbalim-
bali, zikiwamo vifo na watu maka-
zi na baadhi yao kutohudhuria 
uhakiki kwenye daftari la mpango 
huo.

Kwa mujibu wa mratibu huyo, 
mpango unatekelezwa katika se-
hemu nne, ambazo ni miradi ya 
ujenzi wa miundombinu, mpango 
wa kuweka akiba na kukuza uchu-
mi wa kaya, Uhawilishaji fedha 
kwa kaya masikini (CCT) na pro-
gramu ya miradi ya ajira za muda 
kwa kaya za walengwa, pia utoaji 
mafunzo kujenga uwezo.

“Katika kipindi cha Julai 2022 
hadi Juni 2023 sh. Biln 13.9 zil-
ipelekwa katika madirisha ma-
tano na kulipwa kwa walengwa 
kwa njia ya taslimu, mtandao na 
kupitia wakala ambazo zimekuwa 
sababu ya walengwa kuongeza 
kipato cha kaya na kuwezesha 
uhakika wa chakula,” anasema.

Kimaro pia anaeleza kwamba 
miradi ya kutoa ajira inatekele-
zwa katika Halmashauri nne 
ambazo ni Bagamoyo, Kisarawe, 
Chalinze na Kibaha.

Akizungumzia Mpango wa Ku-
weka Akiba na Kukuza Uchumi 
wa kaya, anasema mkoa kupitia 
halmashauri tisa, umefanikiwa 
kuunda vikundi vya kuweka akiba 
1,478.

Aidha, kwa kipindi cha mwaka 
2022/2023 sh. Miln 847.8 zime-
pokewa na walengwa 4,441 kwa 
ajili ya kuongeza mtaji na kukuza 
uchumi wa kaya   na zimewajen-
gea walengwa katika utunzaji ra-
silimali.

Mafanikio anayataja ni kuima-
rika kwa kuwa na uhakika wa 
chakula ikiwamo milo mitatu 
tofauti na ilivyokuwa awali mlo 
mmoja, kuongezeka kwa idadi ya 
wanafunzi wanaohudhuria maso-
mo ya shule za msingi, sekondari 
na chuo kikuu.

“Kabla ya mpango huu wa-
nafunzi walikuwa hawapati ma-
hitaji ya shule na sasa baadhi yao 
wametimiza ndoto zao , wanafun-
zi wa shule za msingi ni 18475 na 
4806 wa Sekondari ambao wana-
hudumiwa na mpango kati yao 52 
wamechaguliwa kujiunga na vyuo 
vikuu,” anasema

Mengine ni kuimarika kipato 
na kuondoa utegemezi kwa watu 
wenye ulemavu wanaohudumiwa 
na mpango ambao ni 10,070 wa-
naonufaika na ruzuku za wenye 
ulemavu.

kwenda kuanza masomo ya chuo 
kikuu, huku mama yake akiende-
lea kuwa ndani ya mpango, lakini 
fedha anazopata hazikidhi kulipa 
ada.

“Nawaomba wadau wa maen-
deleo watakaoguswa wanisaidie 
kuanza masomo ya chuo, kwani 
pamoja na fedha mama anayoi-
pata, bado haitoshelezi kumudu 
mahitaji ya ndugu zangu wanao-
soma na mimi kukidhi gharama 
za chuo,” anasema.

Naye, Subira Saidi, mkazi wa Ki-
imbwanindi Wilaya ya Mkuranga, 
anaeleza kwamba hali ya maisha 
ya nyumbani kwao ilikuwa duni, 
kabla ya kuingizwa kwenye wanu-
faika wa TASAF.

Anataja, baada ya familia yake 
kuingizwa kwenye mpango huo, 
walibadilika na kuanza kula milo 
miliwi, huku unafuu wa vifaa vya 
shule ukianza kupatikana.

Pia, anataja kupitia TASAF, 
mama yake ameanzisha mradi 
wa kufuga kuku, unaowasaidia 
kujikwamua kutoka kwenye hali 
ya umasikini. Ni simuzi inayowa-
gusa Ashura Omari kutoka kiton-
goji cha Mwembebaraza katika  
Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha, 
akishukuru serikali kwa kuende-
leza mfuko wa TASAF, kwa kuwa 
msaada mkubwa kwao jamii mas-
kini.

BOSI TASAF
Akiwa katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Kibaha, Meneja Ufuatil-
iaji wa TASAF, Salome Mwakigom-
ba, anafafanua mradi ulivyo, aki-
piga marufuku fedha wanazopata 
kupitia mfuko huo, kuwa matumi-
zi kama vile sherehe za kuwaoze-
sha mabinti, tena wa umri mdogo.

Mwakigomba ametamka akiwa 
ziarani, akitembelea kitongoji cha 
Mwembebaraza akiwa na wara-

tibu wa TASAF, na wahasibu ku-
toka halmashauri tisa za mkoa wa 
Pwani, ikiwa sehemu ya kujifunza 
maisha ya walengwa na walivyo-
fanikiwa kwenye mradi Kilimo 
Mjini.

Mwakigomba, amewaeleza 
walengwa kuwa kazi ya fedha za 
TASAF ni kuziinua kaya maskini 
kutoka hali duni hadi unafuu, kia-
si cha kuishi kwa kula milo mitatu 
kwa siku na kuhakikisha watoto 
wanaenda shule.

Anasema; “Serikali inafanya 
kazi ya kujenga miundombinu 
mbalimbali ya elimu ikiwamo ku-
jenga madarasa, inatoa fedha kwa 
kaya maskini ili kuwawezesha 
watoto kusoma   itakuwa jambo 
la kushangaza kama malengo ya 
mpango huo hayafuatwi.

“Acheni kutumia fedha za 
TASAFkuozesha watoto wa 
kike,waacheni wasome maana 
kuna tabia ya kuchukua elfu 
ishirini mara elfu themanini kuz-
ipeleka kwenye sherehe za ku-
waozesha mabinti ,hiyo sio sawa!”

Mwakigomba,anawasisitiza 
wazazi kuweka kipaumbele cha 
kuwasimamia watoto kusoma na 
waachane na tamaduni zilizopit-
wa na wakati.

RC KUNENGE
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 

Abubakar Kunenge, anawakum-
busha waratibu wa mfuko huo 
kuwafuatilia wanufaika na kuwa-
toa wale walioimarika, ili wengine 
wapate nafasi.

Kunenge pia, anawawataka 
wakuu wa wilaya na wakurugenzi 
wapya mkoani Pwani, kutoa ki-
paumbele kwenye utokomezaji 
umasikini kwenye maeneo yao, 
sambamba na kuwa na mfumo 
wa ufuatiliaji walengwa wa TASA, 
ikkiwa  ndio njia sahihi ya kuifani-

Nawaomba 
wadau wa 
maende-
leo wa-
takaoguswa 
wanisai-
die kuanza 
masomo ya 
chuo, kwani 
pamoja na 
fedha mama 
anayoipata, 
bado hai-
toshelezi 
kumudu 
mahitaji 
ya ndugu 
zangu wa-
naosoma na 
mimi kuki-
dhi gharama 
za chuo.
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Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) na 
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya (DCEA) 
zimetakiwa kutoa elimu kwa 
jamii pamoja na vilabu vya kup-
inga vitendo hivyo katika shule 
na vyuo ili kufikia malengo ya 
kukomesha vitendo hivyo nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUK-
URU, Salumu Hamduni alitoa rai 
hiyo juzi alipokuwa akizindua 
kampeni ya tokomeza rushwa na 
dawa za kulevya shuleni na vyuo-
ni kwa watumishi kutoka taasisi 
hizo uliofanyika jijini hapa.

Mkurugenzi huyo aliwataka 
watumishi hao waliopatiwa 
mafunzo ya elimu kuhakikisha 
wanaishusha hadi ngazi ya chini 
kwa klabu za wapinga rushwa 
vyuoni, shuleni na kwenye jamii 
ili kukabiliana na vitendo hivyo 
vya matumizi ya dawa za kulevya 
na rushwa.

Alisema elimu hiyo waliyoi-
pata anaamini itakwenda kuwa-
komboa kwa wale wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo ukizingatia 
kuwa imekuwa ikidhoofisha na 
kuleta   madhara kiuchumi ki-
jamii kisiasa pia na nguvu kazi ya 
taifa.

Alisema mafunzo hayo yakawe 
mkombozi katika kusaidia ku-

waokoa wale wanaojihusisha na 
vitendo ambavyo pia vimekuwa 
vikisababisha kupoteza mapato, 
vifo na gharama kwa serikali ka-
tika kuwahudumia.

“Watumishi ambao mmepata 
mafunzo haya kwa taasisi hizi 
mbili mkaweze pia kubadil-
ishana taarifa           zitaka-
zowawezesha kukabiliana   na 
matumizi ya dawa za kulevya na 
mapambano dhidi ya vitendo 
vya rushwa.”alisema.

 “Rushwa imekuwa kichocheo 
kikubwa cha kukua kwa dawa za 
kulevya hapa nchini na duniani 
kwa ujumla, hivyo ni mategemeo 
yetu mtaenda kuweka wigo 
mkubwa na nguvu ya pamoja 

katika kukabiliana na kudhibiti 
mapambano tatizo la biashara ya 
dawa hizo za kulevya,”alisisitiza.

Awali, Kamishna   Jenerali wa 
Mamlaka ya Kudhibiti Dawa za 
kulevya, Aretas Lyimo, alisema 
lengo la kuzikutanisha pande 
zote mbili ni kuwajengea uwele-
wa wa kudhibiti vitendo hivyo 
vya matumizi ya dawa za kulevya 
na rushwa ambavyo vimekuwa 
vikiathiiri ukuaji wa uchumi.

Aidha alisema hali hiyo ita-
wawezesha kupitia nafasi zao ku-
wapunguza watumiaji wa dawa 
za kulevya na vitendo vya rush-
wa na hatimae kupatikana nguvu 
kazi zitakazokuwa na uzalendo 
na kuimarisha uchumi ya nchi.

TAKUKURU, DCEA zatakiwa kutoa elimu kwa jamii, shuleni

Watumishi 
NSSF wapewa 
angalizo 
vitendo vya 
rushwa 

‘NGOs kataeni fedha za wafadhili 
zenye masharti magumu’
Na Paul Mabeja, DODOMA

S
ERIKALI imeyataka ma-
shirika yasiyokuwa ya 
kiserikali nchini (NGOs) 
kukataa fedha za ufadhili 

wa miradi yenye masharti magu-
mu ambayo hayaendani na mila 
na desturi za kitanzania.  

Msajili wa bodi ya urataibu wa 
mashirika yasiyo ya kiserikali, 
Mwantumu Mahiza, alitoa maa-
gizo hayo jana jijini hapa alipoku-
wa akizungumza na waandishi 
wa habari kwenye jukwaa la 
mwaka la mashirika yasiyokuwa 
ya kiserikali nchini.

Alisema moja kati ya vitu am-
bavyo vimejitokeza katika juk-
waa hilo la mwaka ni masharti 

magumu yanayotolewa na baa-
dhi ya wafadhili kwenye fedha 
za miradi ambayo hayaendani na 
mila na desturi za kitanzania.

“Kumekuwa na tatizo la 
masharti magumu kwenye fedha 
zinazotolewa na baadhi ya wa-
dau ambayo mengine hayaenda-
ni na mila na desturi zetu hili 
hata Rais amekuwa akilisemea 
sana kama mtanzania lazima ku-
tanguliza uzalendo mbele.”

“Fedha unayoimboa ni kwa 
malengo gani na je lazima ui-
ombe fedha yenye masharti 
magumu kama ina masharti am-
bayo hayaendani na mila zetu na 
tamaduni zetu achana nayo,” ali-
sisitiza Mahiza.

Mahiza alisema kutokana na 

hali hiyo mashirika ambayo ya-
mekomaa yanaweza kutumia 
vyanzo vya ndani kujipatia fedha 
kwa ajili ya kuendesha miradi 
yao.

“Mfano mashirika ambayo 
tayari yameanza kufanya bi-
ashara wanaweza kwenda benki 
kukopeshwa lakini yanayotoa 
huduma yanaweza kupata fedha 
kwa kutumia vyanzo vya ndani,” 
alisema.

Aidha, alisema hoja nyingine 
ambayo imejitokeza mara nyingi 
katika jukwaa hilo ni uwazi kwa 
mashirika hayo katika utekeleza-
ji wa miradi yao katika jamii.

Pia, alisema mashirika mengi 
hayafahamu namna ya kuomba 
fedha katika vyanzo mbalimbali 

vya            ndani    na nje, hivyo 
mengi yao hugombania chanzo 
kimoja.

“Mashirika mengi hayajui 
kuomba fedha sasa changa-
moto hii tumeichukua na kama 
serikali tutaandaa utaratibu wa 
kutoa elimu kwa mashirika yetu 
ili yaweze kupata fedha kutoka 
vyanzo mbalimbali na kuzitumia 
katika kutekeleza miradi mbal-
imbali kwenye jamii ”alisema 
Mahiza

Hata hivyo, alisema akiwa 
kama mwenyekiti wa bodi ya 
uratibu wa mashirika hayo ataen-
delea kushirikiana na serikali 
kuzifanyia kazi kero mbalimbali 
ikiwemo  kutoa elimu ili wanapo-
kutana mwakani zisijitokeze.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WAFANYAKAZI wa Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) wametakiwa kutojihu-
sisha na vitendo vya rushwa 
ili kutochafua taswira ya 
mfuko huo.
Meneja wa Mfuko wa Taifa 

wa Bima ya Afya (NHIF) 
Mkoa wa Singida, Dk. Mo-
hammed Kilolile alitoa kauli 
hiyo jana kwenye hafla ya 
ufunguzi wa maadhimisho ya 
wiki ya huduma kwa wateja 
iliyofanyika Ofisi za NSSF 
mkoani hapa.
Dk.Kilolile alisema rushwa 

ina madhara makubwa kwa 
mfuko huo na kwa kila 
mmoja wao na pia ni adui 
mkubwa wa haki na kuharibu 
sifa nzuri ya mfuko ambayo 
imejengeka kwa muda mrefu.
Alisema serikali inap-

inga rushwa kwa vitendo 
hivyo mfanyakazi yeyote 
takayebainika  kujihusisha 
na rushwa atashughulikiwa 
na Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa nchini 
(TAKUKURU) kwa mujibu wa 
sheria. 
Alisema mfuko huo umewe-

ka utaratibu wa ndani wa 
kutoa taarifa dhidi ya wa-
tumishi wanaojihusisha na 
vitendo vya rushwa na un-
ashughulikia taarifa hizo kwa 
usiri ili kulinda utambulisho 
wa watoa taarifa hizo. 
Naye, Meneja wa NSSF 

mkoani hapa, Oscar Kalim-
ilwa alisema Wiki ya Huduma 
kwa Wateja ilianzishwa rasmi 
kimataifa mwaka 1984 kwa 
lengo la kutambua umuhimu 
wa huduma bora kwa wateja 
na juhudi za wafanyakazi 
wanaotoa huduma bora kwa 
wateja. Kalimilwa alisema ka-
tika kutambua umuhimu wa 
huduma bora na kazi kubwa 
inayofanywa na watumishi, 
mfuko umeandaa hafla hiyo 
ili kuwashukuru wateja kwa 
ushirikiano wanaotoa kwa 
mfuko na kuwapa hamasa, 
kutambua mchango mkubwa 
wanaoufanya katika kuwa-
hudumia wateja wao na 
kuamsha ari miongoni mwao 
ili kuendelea kutoa huduma 
boda.
Naye, Meneja wa Mfuko wa 

Hifadhi ya Jamii kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSSF) 
Mkoa wa Singida, Beda 
Mgonja  alisema kauli mbiu 
ya huduma kwa wateja kwa 
mwaka huu isemayo, ‘Team 
Work’ inawapa faida kubwa 
kwani jambo hilo linawaon-
dolea mambo mengi hata mtu 
akiwa na msongo wa mawazo 
huisha na hutoa huduma 
nzuri.

HABARI DODOMA

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Dk. John Mduma, akimhudumia mteja kwenye ofisi za mfuko huo, 
jijini Dodoma juzi, wakati wa wiki ya huduma kwa wateja. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAUME wilayani Njombe 
Mkoa wa Njombe wametaki-
wa kutokimbia majukumu ya 
malezi kwa mtoto pamoja na 
kuachana na mila potofu kwa 
wanawake kutokula mayai wak-
idai atapata shida wakati wa ku-
jifungua na kusababisha baadhi 
ya watoto kudumaa.

Wito huo ulitolewa na Mkuu 
wa Wilaya Njombe, Kissa Ka-
songwa, wakati wa mkutano wa 

kinamama na Wiki ya Kampeni 
ya Lishe Bora Kata ya Lugenge 
Halmashauri ya Mji Njombe.

Kissa aliwaomba wananchi 
wa kata hiyo hasa wanaume 
kutumia muda mwingi katika 
kuhudumia watoto kutokana na 
baadhi ya wanaume kukimbilia 
mjini baada ya kupata fedha.

“Acheni mila potofu ambazo 
zimekuwa zikichangia watoto 
kudumaa kutokana na kukosa 
lishe bora, wapendeni watoto 
kwa kuwatunza vizuri” alisema 

Kissa.
Pia aliagiza kila kata iliyopo 

katika Wilaya ya Njombe ku-
hakikisha inaunda kikundi cha 
lishe cha wanawake 10 kwa ajili 
ya kufuatilia lishe.

Kwa upande wake diwani wa 
Kata ya Lugenge, Filoteus Mligo, 
amewaomba wananchi kuacha 
kutumia muda mwingi katika 
kazi na kusahau suala la malezi 
kwa mtoto jambo ambalo lina-
sababisha kuongezeka kwa udu-
mavu katika kata hiyo.

Mkazi wa kata hiyo, Roida 
Mgaya alimuomba Mkuu wa 
Wilaya kuwapa semina wa-
naume ambao wamekuwa waki-
wapa kazi nyingi wanawake 
na kusababisha kushindwa 
kutekeleza malezi ya mtoto kwa 
wakati, huku wanaume wakipa-
ta fedha huondoka na kwenda 
mjini.

Kwa utafiti ambao imefanyi-
ka katika Halmashauri ya Mji 
Njombe asilimia 6 ya wakazi 
wake ndiyo wanaokula mayai.

DC: Wanaume Njombe msikimbie kuhudumia familia

Na Nebart Msokwa, KYELA

WAKAZI wa kata ya Mababu 
wilayani Kyela katika mkoa wa 
Mbeya, wamesema ujenzi wa 
Daraja la Mababu umesaidia 
kurejesha mawasiliano ambayo 
yalikuwa yanakatika mara kwa 
mara, hasa kipindi cha mvua 
ambacho eneo hilo huwa lin-
afurika maji.

Wakizungumza wakati wa 
uzinduzi wa daraja hilo na 
mbio za mwenge, wananchi wa 
kata hizo wamesema walipitia 
changamoto nyingi ikiwamo 
shughuli za uchumi kukwama.

Kaunda Mwiganju mkazi wa 
kata ya Mababu alisema kwa 
muda wa miaka mitatu waliko-
sa mawasiliano na shughuli za 
kiuchumi ziliyumba baina yao 
na kata nyingine zinazowazun-
guka.

Amesema kupatikana kwa 
daraja hilo litarejesha uhusiano 
na kuendeleza shughuli za kiu-
chumi na kuishukuru serikali 
kwa kutatua changamoto hizo.

“Biashara ya mpunga ni 
kama ilisimama kwa sababu 
tulibaki kwenye kata yetu bila 
mawasiliano na maeneo men-
gine, tunaishukuru serikali 
kwa kutatua kero hii,” alisema 
Mwiganju.

Naye Elizabeth Faustine 
alisema wanafunzi waliokuwa 
wakitumia njia hiyo waliku-
wa wakipata changamoto ya 
kutembea umbali mrefu hivyo 
daraja hilo limekuwa mkom-
bozi kwao.

“Kwa sasa tunaweza kutem-
bea kata moja na nyingine, 
wanafunzi wataachana na kero 
ya kutembea umbali mrefu 
kwenda shuleni na biashara zi-
taanza kuchangamka,” alisema 
Elizabeth.

Akitoa taarifa za mradi 
huo kwa kiongozi wa mbio 
za mwenge, Kaimu Meneja 
wa TARURA wilayani Kyela, 
Mhandisi Kaimu Mtungata 
alisema daraja hilo limegha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 161.

Kiongozi wa Mwenge wa 
Uhuru, Abdala Shaibu alisema 
wameridhishwa na mradi huo, 
akiomba wananchi kulilinda na 
kulitunza.

Alisema: “Tunahitaji usi-
mamizi kwenye mradi huu, 
tumekagua nyaraka tumeri-
dhika nayo, maelekezo tuliyo-
toa yazingatiwe tofauti na hapo 
sheria zitachukua mkondo 
wake kwani zipo taasisi zenye 
tabia ya kudharau”.

Askari ‘feki’ wawili wakamatwa wakifanya unyang’anyi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Mbeya limewakamata 
watu wawili wakijifanya 
ni askari polisi wakiwa 

wamemkamata mwananchi 
mmoja na kumnyang’anya Sh. 
700,000 na simu tatu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa 
Polisi, Benjamin Kuzaga alise-
ma watu hao walikamatwa juzi 
wakiwa    kwenye eneo la Stendi 
ya       Tunduma      katika mji 
mdogo wa Mbalizi    wilayani 
Mbeya wakiendelea na maju-
kumu yao.

Aliwataja watu hao walikuwa 
wakijifanya ni maofisa wa Jeshi 
la Polisi kuwa ni Juma Mapunda 
(47) na Said Mwanyika (27) wote 
wakazi wa Songea mkoani Ru-
vuma.

Alisema watu hao wa-
likamatwa na askari polisi 
waliokuwa kwenye doria, 
ambapo waliwakuta wakiwa 
wamemkamata  mwananchi 

aitwaye Meck Mpepo ambaye 
walimuweka chini ya ulinzi na 
wakamnyang’anya fedha na 
simu.

“Baada ya kuwakamata tuli-
wahoji watuhumiwa hawa am-
bao wamekiri kufanya matukio 
kadhaa ya utapeli katika mikoa 
ya Mbeya, Songwe na Ruvuma 
kwa kujitambulisha kuwa wao 
ni maofisa wa Jeshi la Polisi,” 
alisema Kuzaga.

Katika tukio lingine, Kaman-
da Kuzaga alisema jeshi hilo 
linawashikilia watu wanne kwa 
tuhuma za kusafirisha dawa 
za     kulevya     aina ya bangi, 
huku baadhi     yao wakiwa 
wamezifungasha kwa mfumo 
wa biskuiti.

Aliwataja watuhumiwa hao 
kuwa ni Blandina Silvester (25) 
mkazi wa Tarafani katika Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mbalizi, 
Samson Samwel (23) na Bruno 
Zubery (30) wote wakazi wa Itu-
mbi    wilayani Chunya pamoja 
na Jofrey Omondi (25) ambaye 
ni mkazi wa Migori nchini Ken-

ya.
Alisema watuhumiwa wote 

kwa pamoja walikutwa na bangi 
zenye uzito wa kilo 87 na gramu 
60 na kwamba Omondi ambaye 
ni raia wa Kenye alikutwa na 
gramu 30 akiwa amezifungasha 
kwenye mifuko na kuzisafirisha 
kwenye basi.

Kamanda Kuzaga alisema 
jeshi hilo pia linawashikilia watu 
wengine watatu kwa tuhuma 
za kufanya ramli chonganishi 
kwenye maeneo mbalimbali ya 
Mkoa wa Mbeya.

Aliwataja watuhumiwa hao 
kuwa ni Erick Sinkala (33) mkazi 
wa Sumbawanga mkoani Ruk-
wa, Saidi Mihayo (41) na Amos 
Nyazandu (25) wote wakazi wa 
Mbagala jijini Dar es Salaam am-
bao walikuwa wanafanya ramli 
hizo na kujipatia fedha.

Alisema watuhumiwa wame-
kuwa wakiwalaghai wananchi 
kwa kufanya kafara za kuwaua 
ndugu zao ili kuwa matajiri 
na kumiliki mali hali ambayo 
inachochea mauaji na uhasama 

miongoni mwa wananchi wa 
maeneo mbalimbali ndani ya 
mkoa huo.

Alisema watuhumiwa wali-
popekuliwa walikutwa na vitu 
mbalimbali ambavyo wana-
fanyia kazi zikiwemo dawa za 
kienyeji na makaratasi ambayo 
yametengenezwa kwa mfumo 
wa fedha aina ya noti ambazo 
ndizo walikuwa wanazitumia 
kudanganya watu.

“Tuliwakuta na mabunda 15 
ya karatasi zilizotengenezwa 
mfano wa noti, chekeche moja 
ya kufanyia shughuli za ugan-
ga, dawa za kienyeji za aina 
mbalimbali ambazo walikuwa 
wameziviringisha kwenye mag-
azeti, cheti cha uganga wa tiba 
asili pamoja na vipeperushi,” 
alisema Kamanda Kuzaga.

Aliwataka wananchi kufanya 
shughuli halali za kujiingizia ki-
pato badala ya kufanya shughuli 
ambazo ni halamu kwa maelezo 
kuwa jeshi hilo litaendelea ku-
wachukulia hatua kali za kishe-
ria.

Ujenzi wa 
daraja 
warudisha 
tabasamu 
wakazi kata 
ya Mababu

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa benki ya Maendeleo TIB, Robert Ndaki (katikati), akikata utepe kuzindua wiki ya huduma kwa wateja 
2023, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. Wengine ni wafanyakazi wa benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Mwandishi Wetu, ZANZI-
BAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema Zanzi-
bar bado ina mahitaji makubwa 
ya uwekezaji kwenye sekta ya 
uchumi wa buluu kupitia utalii, 
uvuvi na ufugaji wa vifaranga vya 
samaki, Bandari, mafuta na gesi 
pamoja na sekta ya usafirishaji 
wa majini.

Aliyasema hayo Ikulu, Zanzi-
bar alipozungumza na mabalozi 
wateule waliofika kujitambuli-
sha, kupokea nasaha pamoja na 
kuaga kuelekea vituo vyao vya 
kazi kwenda kuiwakilisha Tanza-
nia kimataifa.

Rais Dk. Mwinyi aliwataka ma-

balozi hao kuzichangamkia fursa 
za uwekezaji huko kwenye vituo 
vyao vya kazi na kuzileta nchini 
ili kuiimarisha utalii wa Zanzibar 
ambao ni tegemeo kwa uchumi 
wa nchi unaochangia asilimia 30 
ya pato la taifa.

Aliwataka mabalozi hao kuan-
galia zaidi soko jipya la utalii 
mbali na kutangaza utalii wa 
fukwe na urithi lakini pia kuan-
galia fursa mpya za utalii wa mi-
kutano, michezo na uwekezaji 
ili kuitangaza zaidi Zanzibar na 
kuiingiza watalii wengi wa mae-
neo mengine ya dunia ikiwemo 
China ambayo ina watalii wach-
ache Afrika.

Kuhusu sekta ya uvuvi na ufu-
gaji wa samaki Rais Dk. Mwinyi 

aliwataka  mabalozi hao kuitan-
gaza zaidi fursa hiyo pamoja na 
kutafuta wawekezaji na masoko 
ya kilimo cha mwani ambapo 
Zanzibar inaongoza kwa kuzali-
sha mwani Afrika.

Pia, aliwataka mabalozi hao 
kuangalia fursa ya masoko ya 
bidhaa za Tanzania kwa ujumla 
ikiwemo mazao ya viungo.

Aidha, aliwaelekeza mabalozi 
hao kuzichangamkia fursa za fed-
ha, mitaji na mikopo pamoja na 
kuimarisha ushirikiano mwema 
kwa nyanja zote zikiwemo elimu 
ili kubadilishana uzoefu baina ya 
Tanzania na mataifa wanayok-
wenda kuiwakisha huko duniani.

Aidha Dk. Mwinyi aliizungum-
zia fursa ya Bandari jumuishi kwa 

Zanzibar akisema kwa sasa inahi-
taji Bandari kubwa ili kukidhi ma-
hitaji ya uchumi.

Akizungumzia suala la mafu-
ta na gesi pamoja na sekta ya 
usafirishaji wa majini, Rais Dk. 
Mwinyi alisema Zanzibar ina-
hitaji uwekezaji mkubwa kwenye 
sekta hiyo ili kuimarisha sekta ya 
biashara na uchumi wake kupitia 
Bandari za Zanzibar, Pemba, Tan-
ga, Dar es Salaam, Mtwata.

“Zanzibar inahitaji vyombo 
vya usafiri wa majini kwa safari 
za Pemba, Tanga, Dar es Salaam, 
Mtwara na kwengineko kama 
Msumbiji, Komoro na sehemu 
nyengine za visiwa zilizozun-
gukwa na bahari kwa maeneo 
karibu, Uchumi wa Buluu ume-

jikita kwenye maeneo mengi ya 
uchumi unahitaji wawekezaji” 
alisema.

Hata hivyo Rais Dk. Mwinyi ali-
wataka mabalozi hao kuendelea 
kuimarisha ushirikiano mzuri na 
kuimarisha ujirani mwema uli-
opo kwa watakaoiwakilisha Tan-
zania kwenye nchi jirani.

Akizungumza kwa niaba 
ya mabalozi wenzake, Balozi 
Khamis Mussa Omar anaek-
wenda kuiwakilisha Tanzania 
jijini Beijing, China alimuahidi 
Rais Dk. Mwinyi  mbali na kuz-
ichangamkia fursa za uchumi na 
uwekezaji kwenye vituo vyao vya 
kazi pia watakwenda kuboresha 
zaidi uhusiano na ushirikiano wa 
kidiplomasia.

Dk. Mwinyi: Bado kuna uhitaji wa uwekezaji uchumi wa buluu

Wakazi 
Uwanja wa 
Ndege Pemba 
kujazwa 
‘manoti’

Makamu wa Pili wa Rais atoa 
hadhari mvua za El-Nino

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema mchakato wa kulipa 
fidia kwa wananchi watakaopisha 
ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Pem-
ba umekamilika.

Imesema ujenzi wa uwanja 
huo kwa sasa upo katika ngazi ya 
mthamini mkuu wa serikali kwa hat-
ua za malipo.

Hayo yalisemwa katika kikao cha 
Baraza la Wawakilishi na Naibu 
Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi, Nadir Abdulatif Al-Wardi 
wakati akijibu swali la mwakilishi wa 
Wawi, Bakari Hamad Bakari, aliye-
taka kujua wananchi wangapi wata-
husika na kulipwa fidia kwa ajili ya 
kupisha ujenzi wa Uwanja wa Ndege 
wa Pemba.

Alisema awali kazi ya kufanya tath-
mini imefanywa na kampuni binafsi 
na kuwasilisha taarifa zake serikalini.

Alisema tayari mtathmini mkuu 
wa serikali ameipokea taarifa hiyo 
kwa ajili ya kufanya ukaguzi na kuith-
ibitisha kabla ya kuipeleka serikalini 
kwa ajili ya kufanya malipo.

Aidha, alisema baada ya kuka-
milika kwa utaratibu huo ripoti ya 
tathmini hutakiwa kutangazwa kwa 
wananchi na taasisi za umma kwa 
mujibu wa miongozo ya fidia na 
taratibu zake sambamba na kuwapa 
elimu wananchi kuwajazisha fomu 
maalumu kwa ajili ya malipo.

Hata hivyo alisema kiwango ana-
cholipwa mwananchi hubaki kuwa 
ni siri kwa mujibu wa kanuni za 
malipo ya fedha pamoja na kuz-
ingatia usalama wake ili kuepuka 
matukio ya uhalifu.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
inatekeleza mradi mkubwa wa ujen-
zi wa Uwanja wa Ndege wa Pemba 
ambao ni mkopo kutoka Benki ya 
Uingereza ya UKEF ambao ni sehe-
mu ya mikakati ya kukifungua Kisiwa 
cha Pemba katika sekta ya anga na 
usafirishaji.

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman 
Abdullah amewata-

ka wananchi kusafisha mitaro 
na maeneo wanayoishi, wavuvi 
kusikiliza vyombo vya habari 
ili kupata taarifa za mwenendo 
wa hali ya hewa.

Aliyasema hayo wakati 
akifunga Mkutano wa 12 wa 
Baraza la 10 la Wawakilishi na 
kutoa tahadhari hiyo kufuatia 
uwepo wa taarifa ya tahadhari 
kutoka Mamlaka ya Hali ya 

Hewa kwamba kuna uweze-
kano Zanzibar kupata mvua 
kubwa za el-nino

Hivyo, aliwataka wanana-
nchi wanaoishi mabondeni 
wachukue tahadhari mapema 
za kuhama katika maeneo 
hayo hatarishi ili kujilinda na 
maafa yasiyo ya lazima.

Katika kuendeleza na kuku-
za uchumi, Hemed alisema 
Serikali       ya  Mapinduzi ya 
Zanzibar    inaendelea   na 
harakati    za    ujenzi wa bara-
bara kuu na barabara za ndani 
Zanzibar.

Alitawaka wananchi kutoa 
ushirikiano kwa kampuni za 

ujenzi wa barabara hizo na 
kuendelea kuwa wastahimilivu 
wakati wa ujenzi wa barabara 
hizo kutokana na usumbufu 
unaojitokeza.

Aidha, alisema katika ku-
weka mazingira mazuri wa-
fanyabiashara     wakubwa na 
wadogo serikali    inaendelea 
na ujenzi wa masoko katika 
maeneo mbalimbali Unguja na 
Pemba.

“Hatua hii inaenda sam-
bamba na utekelezaji wa Ilani 
ya Uchaguzi ya CCM Ibara 228 
ya kuweka haiba nzuri ya miji 
yetu na kukuza kipato cha 
wafanyabiashara wadogo na 

wakubwa na kutoa fursa kwa 
wananchi na taasisi mbalim-
bali kuwekeza katika masoko 
hayo”alisema.

Hemed aliagiza Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa, Serikali za 
Mitaa na Idara Maalum za 
SMZ kuwasimamia wajenzi wa 
masoko hayo kuwa na ubora 
na kumalizika kwa wakati kwa 
mujibu wa mkataba.

Pia, alitaka hatua za kisheria 
zichukuliwe kwa makandarasi 
wasio heshimu mikataba yao 
na      watendaji wa Serikali 
wanaohusika na uzembe kuzo-
rotesha utekelezaji wa miradi 
hiyo.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah akizungumza wakati akiahirisha kikao cha Baraza la Wawakilishi, 
Chukwani nje ya mji wa Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU



19

HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

Ijumaa Oktoba 6, 2023

Odinga apinga 
Kenya kupeleka 
kikosi Haiti
NAIROBI, Kenya

KONGOZI wa upinzani nchini Kenya, 
Raila Odinga ametilia shaka uamuzi 
wa nchi hiyo kuongoza ujumbe wa 
kulinda amani nchini Haiti , akitaja 
kama hatua mbaya zaidi kuchuku-
liwa na serikali.

Odinga, alisema hayo katika maho-
jiano na kituo kimoja cha televisheni 
nchini humo siku ya Alhamisi.

Alisema, mpango wa kupelekwa 
polisi nchini Haiti haukuwa kipaum-
bele cha Kenya, wakati  nchi hiyo ya 
Afrika Mashariki tayari ina matatizo 
ya kutosha.

“Kabla hata hujafika Afrika, Haiti 
iko mlangoni mwa Marekani ambalo 
ni taifa lenye nguvu zaidi duniani. 
Je, ni jambo gani la kipekee kuhusu 
Kenya ambalo linachaguliwa kuon-
goza kikosi cha kimataifa nchini 
Haiti?” alihoji Odinga.

Kiongozi huyo alionya kuwa hali 
ya Haiti ni hatari, na kupanga ku-
peleka kikosi hicho kuna hatarisha 
maisha ya polisi wa nchi hiyo.

“Majeneza yanapoanza kuwasili 
hapa, ndipo tutajuta. Haiti ni hatari 
na kuna uwezekano polisi wetu 
wakakumbana na matatizo huko,” 
alisisitiza. BBC

Bobi Wine 
akamatwa 
akiwa ndani 
ya ndege
KAMPALA, Uganda

KIONGOZI wa upinzani nchini 
Uganda, Robert  Kyagulanyi, 
maarufu kama Bobi Wine, 
amekamatwa na wanausalama 
wakati alipotua uwanja wa 
ndege akitokea nje ya nchi.

Chama kikuu cha upinzani 
nchini humo, Uganda National 
Unity Platform (NUP) kilisema 
kiongozi wake huyo alikamat-
wa uwanja wa ndege wa 
kimataifa wa Entebbe akiwa 
ndani ya ndege.

 ‘’Amechukuliwa akiwa bado 
kwenye ndege na kupelekwa 
katika maeneo yasiyojulikana. 
Hadi muda huu hatujui yuko 
wapi,’’ alisema katibu mkuu 
wa chama cha NUP David 
Lewis Rubongonya.

Katibu huyo aliwaambia 
waandishi wa habari kuwa 
hata yeye alizuiliwa katika 
kituo cha ukaguzi wa kiusala-
ma katika barabara kuu ya 
Entebbe ili asiende uwanja wa 
ndege kumpokea.

Kabla ya 
Bobi Wine  
kurejea, 
polisi wal-
isema msafara 
uliopangwa 
kumpokea 
uwanja wa 
ndege hauku-
wa halali.

Hatahivyo, gazeti la Daily 
Monitor limeweka ujumbe 
kwenye mtandao wa X na ku-
muonyesha mbunge Mathias 
Mpuuga akiwa na Bobi Wine 
nyumbani kwake Magere, 
wilaya ya Wakiso muda mfupi 
baada ya kukamatwa uwanja 
wa Entebbe. 

Rais Yoweri Museveni am-
baye amekuwa madarakani 
tangu 1986, amekosolewa 
kwa kutovumilia upinzani.

Bobi Wine amekamatwa 
mara nyingi na amekabiliwa 
na mashtaka mengi yakiwemo 
ya uhaini.

Mashirika ya kutetea haki 
za binadamu yalisema serikali 
kwa muda mrefu imetumia 
mashtaka ya uwongo kukan-
damiza upinzani. BBC

Chongolo ataka kasi ujenzi mabwawa
Na Neema Hussein, MLELE

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, amesisitiza maelekezo ya 
chama kuhusu ujenzi wa mab-
wawa mengi ya kuhifadhi maji ya 
mvua ili kutatua uhaba wa maji 
nchini. 

Chongolo aliagiza hayo juzi 
alipotembelea mradi wa Bwawa 
la Maji Nsekwa, Halmashauri ya 

Wilaya ya Mlele mkoani Katavi 
linalotarajiwa kutoa huduma 
kwa wananchi zaidi ya 68,000.

Alisema wakitenga mabwawa 
100 kila mwaka, baada ya miaka 
10 kutakuwa hakuna tatizo la 
uhaba wa maji nchini.

Katibu Mkuu alisema Sh. bilio-
ni mbili zilizotumika katika mra-
di huo zilete matokeo makubwa 
zaidi, akiitaka Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Vijiji-

ni (RUWASA) na Halmashauri ya 
Wilaya ya Mlele kuanza kufuga 
samaki katika bwawa hilo.

Alisema samaki hao wata-
saidia lishe kwa vijana 
na  wananchi kwa ujumla, 
akifafanua: “Watu wa kil-
imo, haya maji yanaweza 
yakaratibiwa watu wakalima 
msimu wote, mnaweza 
kutengeneza kwa ajili 
ya matumizi ya bin-

adamu, lakini pia kwa matumizi 
ya kilimo. Tunataka yawe mengi 
ambayo yanaleta faida chanya.

“Mwaka huu wenzetu Wiz-
ara ya Kilimo wana mab-
wawa  zaidi ya 100, pia 
wana visima vingi sana 
na ninyi pelekeni kwe-

nye mabonde mabwawa 
ili kurahisisha huduma 

ya maji na nyingine 
kwa binadamu.”

Akisoma taarifa ya utekelezaji 
wa mradi wa bwawa hilo, Meneja 
wa RUWASA Halmashauri ya 
Wilaya ya Mlele, Charles Mengo, 
alisema mradi huo unatarajiwa 
kuboresha huduma ya upati-
kanaji majisafi na salama kwa 
vijiji 16 katika halmashauri hiyo.

Alisema bwawa hilo lina uw-
ezo wa kuhifadhi maji  lita bil-
ioni 2.8 na ujenzi wake ulianza 
kutekelezwa Agosti 3, 2018.

Baadhi ya wafanyakazi wa benki ya Exim, wakiwa katika matembezi kwenye mitaa ya Jiji la Dar es Salaam juzi, kuonye-
sha mshikamano kwa wateja ikiwa ni sehemu ya kampeni ya benki hiyo ya kusherehekea wiki ya huduma kwa wateja 
inayoendeshwa chini ya kaulimbiu ya “Nguvu ya Pamoja, Nguvu Yetu”. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania yahimizwa 
kujizatiti utalii tiba
Na Mwandishi Wetu 

TANZANIA imeshauriwa 
kujiandaa kwa ajili ya 
utalii wa tiba  kutokana na 
ongezeko la watu wanao-
ingia kwa ajili ya huduma 
za matibabu kutokana na 
kuboreshwa kwa huduma 
za afya. 

Akizungumza  katika 
Mkutano wa Afya Tan-
zania (Tanzania Health 
Summit)  uliofanyika jana 
katika ukumbi wa Mikuta-
no ya Kimataifa wa Julius 
Nyerere ( JNICC), jijini Dar 
es Salaam, Mratibu wa 
Tiba Utalii, Dk. Asha Mah-
ita alisema ili kufanikisha 
mpango huo, huduma za 
afya katika ngazi zote  zi-
nahitaji kuboreshwa. 

“Tanzania tumeanza 
kupokea wageni wengi 
wanaokuja kufuata matib-
abu. Hii  inaonyesha kuwa 
tayari nchi za Afrika zime-
anza kutuamini katika hu-
duma za afya.

“Ni muhimu sasa hos-
pitali na watoa huduma 
za afya kuanza kufikiria 
kwa upana zaidi ili mwa-
nanchi au mgeni apate 
huduma katika mazingira 

bora na kwa wakati, yenye 
utaalam wa hali ya juu na 
kuhudumiwa kwa lugha 
nzuri yenye kumpa matu-
maini. Pia ni muhimu 
kuwekeza zaidi kwenye 
eneo la utoaji huduma 
bora kwani kitakacho-
tuongezea sifa kama nchi 
ni huduma bora,” alisema.

Aidha, Dk. Mahita alise-
ma jitihada za serikali iki-
wamo filamu ya The Royal 
Tour zimefungua milango 
kwa watalii wengi kuin-
gia nchini. Alisema katika 
kuhakikisha kunakuwa 
na huduma bora, Rais 
Samia Suluhu Hassan 
ameongeza chachu ya 
maendeleo katika sekta ya 
afya ndiyo maana Tanza-
nia sasa imeanza kupokea 
sifa katika tiba utalii. 

Dk. Caroline Damian , 
Mkurugenzi Msaidizi Wiz-
ara ya Afya, aliwasilisha 
mada ya Ubora wa Hudu-
ma za Afya katika Ngazi ya 
Msingi wa Utoaji Huduma 
za Afya na Mwelekeo wa 
wa wizara kuhakikisha 
huduma bora za Afya zi-
napatikana Nchini

Mkutano wa Afya Tan-
zania (Tanzania Health 

Summit) ndio mkubwa 
zaidi wa kila mwaka wa 
huduma za afya nchini 
na unavutia mamia ya 
washiriki binafsi na wa 
mtandao kutoka mfumo 
wa huduma za afya ku-
jadili maendeleo kuelekea 
Malengo ya Maendeleo 
Endelevu.

Mada zingine zilizota-
wala katika Mkutano huo 
ni Kushughulikia Uko-
sefu wa Usawa wa Afya 
ya Mtoto kupitia Ufadhili 
Endelevu. Wasilisho lake 
litachunguza vikwazo 
nchini Tanzania vinavyo-
zuia upatikanaji sawa wa 
matibabu ya nimonia ya 
kuokoa maisha na ku-
chunguza masuluhisho 
yanayoweza kusaidia ku-
panua wigo.

Pia Mkutano huo ulitoa 
taarifa mpya kuhusu aha-
di zilizotolewa na serikali 
katika kuongeza uwekeza-
ji katika ufadhili wa afya 
endelevu ambao unapas-
wa kuongeza upatikanaji 
wa huduma za afya kwa 
Watanzania na kuwez-
esha nchi kukabiliana na 
majanga yasiyotarajiwa 
kama vile UVIKO- 19.



Pwani 
yageukia 
soka la 
wanawake
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Na Beatrice Shayo, KIBAHA

UONGOZI wa Chama cha Mpi-
ra wa Miguu Mkoa wa Pwani 
(COREFA), umeanzisha bo-
nanza la soka la wanawake kwa 
wanafunzi wa Shule za sekon-
dani lenye lengo na kuibua na 
kuendeleza vipaji vya mabinti, 
imeelezwa.

Mwenyekiti wa COREFA, Rob-
ert Munisi, alisema hayo wakati 
akizungumza na wanafunzi wa-
sichana wa shule mbalimbali za 
sekondari za mkoani humo na 
kuongeza anaamini bonanza 
hilo litasaidia kutimiza ndoto 
za wasichana wenye vipaji am-
bao baadaye wataisaidia nchi 
katika timu mbalimbali.

Munisi alisema moja ya kip-
aumbele cha COREFA ni kuinua 
soka la wanawake kwa sababu 
mabonanza hayo yatawaima-
risha na yatasaidia wachezaji 
kubadilishana uzoefu.

Naye Mwenyekiti wa Soka 
la Wanawake mkoani humo, 
Mariam Songoro alisema mpira 
ni ajira na kwa sasa wanawake 
wana nafasi kubwa ya kupata 
fursa ya kucheza katika timu za 
ndani na nje ya nchi.

Songoro alisema soka ni ajira 
kama zilivyo ajira nyingine am-
bazo zinainua maisha ya watu 
hivyo wanatoa nafasi kwa ma-
binti hao kuonyesha uwezo 
wao.

“ Huu ni mwanzo tu mabinti 
zangu bonanza hili litawanufai-
sha, kazi yenu kubwa ni kujitu-
ma uwanjani, kufanya mazoezi, 
kuwa na nidhamu ambayo ita-
wafikisha kule mnapopataka 
lakini msisahau kusoma kwa 
bidii ili muwe na uwezo wa ku-
zungumza lugha mbalimbali 
mtakapoenda katika nchi za 
wenzenu kucheza soka,” Son-
goro alisema.

SHIME ASISITIZA USHINDI 
U-20 WAKIIVAA DJIBOUTI
Na Saada Akida

K
OCHA Mkuu wa Timu 
ya Soka ya Taifa ya Wa-
sichana wa umri chini 
ya miaka 20 (Tanzan-

ite), Bakari Shime amesema 
kikosi chake kinaendelea vye-
ma na maandalizi ya kuelekea 
mechi yao ya kusaka tiketi ya 
kushiriki fainali za Kombe la 
Dunia dhidi ya Djibouti.

Tanzanite itaikaribisha Dji-
bouti katika mechi ya kwanza 
itakayochezwa keshokutwa 
kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex na marudiano yakifanyika 
kwenye uwanja huo Oktoba 11, 
mwaka huu.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Shime

 alisema wamejipanga
 imara kuwakabili wap-

inzani wao na anataka
 kuona wapata ushindi 
katika mchezo huo wa

 kwanza ambao wao
 watakuwa nyumbani.
Shime alisema matarajio 

yake ni kutumia vyema uwan-
ja wa nyumbani ili kuifanya 
mechi ya marudiano ambayo 
pia itafanyika Tanzania kuwa 
nyepesi na hatimaye kufikia 
malengo ya kusonga mbele ka-
tika michuano hiyo.

“Maandalizi yanaenda vizuri 

na matarajio yetu tushinde 
mechi zote mbili, kupata nafasi 
ya kufuzu fainali za Kombe la 
Dunia, tunatamani kushinda 
mashindano yote yaliyopo 
mbele yetu na kucheza fainali 
zote,” alisema Shime.

Aliongeza anaimani timu 
zote za wanawake zitafanya 
vizuri katika mashindano 
yaliyopo mbele yao ikiwamo 
kucheza fainali kutokana na 
ubora wa wachezaji walionao 
na wanaopeperusha bendera 
ya Tanzania.

“Ni jambo linalowezakana 
kwa timu zote kucheza fainali 
kwa sababu benchi la ufundi 
linafanya jukumu ya kuandaa 

timu kuwa bora na viongozi wa 
TFF (Shirikisho la Soka Tan-
zania ) wanafanya majukumu 
yao kwa kuwapa mahitaji yote 
muhimu,” Shime alisema.

Kikosi cha Tanzanite kin-
aundwa na idadi kubwa ya 
wachezaji wa Serengeti Girls 
(U-17), ambao mwaka jana wal-
ishiriki fainali za Kombe la Du-
nia zilizofanyika India na Tan-
zania ilitolewa kwenye hatua 
ya robo fainali.

Tayari ‘dada’ zao Twiga Stars 
wamebakisha mechi mbili 
ili kupata tiketi ya kushiriki 
fainali za Kombe la Mataifa ya 
Afrika (WAFCON 2024), zitaka-
zochezwa nchini Ivory Coast.

Timu zote Ligi 
zaruhusu mabao

Wasanii Bongo 
Flava kupamba 
OktobaFest 2023

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Yanga kupoteza 
mechi dhidi ya Ihefu SC kwa 
kuchapwa mabao 2-1, hati-
maye timu zote za Ligi Kuu 
Tanzania Bara sasa zimer-
uhusu nyavu zake kutikishwa 
hadi kufikia raundi ya nne.

Yanga ilikuwa ndiyo timu 
pekee haijaruhusu bao, lakini 
kipigo ilichokipata kwenye 
Uwanja wa Highland Estates, 
Mbeya juzi kimeondoka 
rekodi waliyokuwa nayo 
ya kutoruhusu nyavu wake 
kuguswa.

Msimu huu Yanga im-
epoteza baada ya kucheza 
mechi tatu ikishinda zote bila 
kuruhusu bao ilipoichapa KMC 
na JKT Tanzania mabao 5-0 
kila moja, na ushindi wa bao 
1-0 dhidi ya Namungo.

Yanga na Azam zimeruhusu 
mabao mawili kila mmoja, 
huku Simba na Singida Foun-
tain Gate nazo zikiwa zimer-
uhusu idadi hiyo hiyo ya 
magoli kabla ya mechi zao za 
jana.

Mashujaa FC ndiyo timu 
pekee iliyoruhusu bao moja 
tu mpaka sasa katika mechi 
zake tano ilizocheza, huku 
KMC ikiruhusu mabao mengi 
zaidi kuliko klabu nyingine 
yoyote, wavu wake ukiguswa 
mara nane katika mechi nne 
ilizocheza.

Na Frank Monyo

TAMASHA la kudumisha 
Utamaduni wa Tanzania la 
maarufu OktobaFest linata-
rajiwa kufanyika Oktoba 21, 
mwaka huu jijini Dar es Sa-
laam huku lengo lake likiwa ni 
kuikumbusha jamii umuhimu 
wa kukubali na kuheshimu 
utamaduni licha ya kuwapo 
na ulimwengu wa kisasa wa 
mabadiliko.

Katika tamasha hilo kutaku-
wa na maonyesho ya vyakula 
mbalimbali vya kitanzania, 
sanaa, mitindo na burudani 
kutoka wasanii wa Bongo 
Fleva.

Akizungumzia jijini jana, 
Mkurugenzi wa Masoko wa 
Kampuni ya Bia ya Serengeti 
(SBL), Anitha Msangi alisema 
OktobaFest linalenga kuun-
ganisha utamaduni katika siku 
moja yenye furaha. 

“Ni zaidi ya tamasha, ni sa-
fari inayolenga kusherehekea 
watu, bia, mitindo, sanaa, 
chakula, na ladha tamu za vy-
akula vya kitanzania,” Msangi 
alisema.

Aliongeza katika tamasha 
hilo kutakuwa mapishi ya 
kitamaduni kutoka makabila 
mbalimbali pamoja na utama-
duni wa mavazi, mitindo 
sambamba pamoja na kutoa 
nafasi kwa wafanyabiashara 
wadogo, wajasiriamali na 
wasanii chipukizi kujitambuli-
sha kwa wadau.

Wachezaji wa Tanzanite wakifanya mazoezi ili kujiandaa kuivaa Djibouti katika mechi ya 
kusaka tiketi ya kufuzu fainali za Kombe la Dunia kwa Wasichana (u-20) itakayochezwa 
keshokutwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam. PICHA: TFF



MAN UNITED, MAN CITY VITANI

MANCHESTER United na Manchester City zitamen-
yana kuwania huduma ya winga wa Brighton, Kaoru 
Mitoma, 26, ambaye ni raia wa Japan ifikapo Januari. 
(Fichajes)

TEN HAG YUKO SALAMA

NAFASI ya Erik ten Hag kama Kocha wa Manchester 
United iko salama kwa siku zijazo, licha ya kuwa na 
msimu mbaya wa klabu hiyo. (Guardian)

HOJBJERG NJIA MOJA

KIUNGO wa kati wa Denmark, Pierre-Emile Hojbjerg, 
28, anataka kuondoka Tottenham Hotspur ikiwa klabu 
hiyo haiwezi kumhakikishia kucheza katika kikosi cha 
kwanza, huku Juventus ikimtaka. (Gazzetta)

HALL AGOMBEWA ULAYA

CHELSEA wanataka kumsajili winga wa New York 
Red Bulls Mmarekani, Julian Hall, 15, lakini wanaka-
biliwa na ushindani kutoka kwa Manchester United, 
Manchester City, Real Madrid na Bayern Munich. 
(Standard)

DAVIES MAMBO MAZURI

KLABU ya Bayern Munich inatazamiwa kumpa 
mlinzi wa pembeni wa Canada, Alphonso Davies mka-
taba mpya ili kuzima nia ya Manchester City, Chelsea 
na Real Madrid ya kutaka kumsajili. (90min)

SANE KUONDOKA BAYERN

WINGA wa Bayern Munich, Leroy Sane, 27, huenda 
akaondoka katika klabu hiyo msimu ujao, huku Barce-
lona na Real Madrid zikielekea kwa mshambuliaji huyo 
wa Ujerumani. (Bild)

KAYODE ATAJWA ARSENAL

KLABU ya Fiorentina inatazamiwa kumpa beki wa 
Timu ya Taifa ya vijana ya Italia ya umri chini ya miaka 
19, Michael Kayode mkataba mpya na Arsenal wanao-
nyesha nia ya kumtaka. (Calcio Mercato)

SANTOS ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inafuatilia kwa karibu hali ya kiungo wa 
kati wa Brazil, Andrey Santos, 19, huko Nottingham For-
est na wanaweza kumkumbuka mchezaji huyo kutoka 
katika kipindi chake cha mkopo ikiwa hatapata nafasi 
ya katika kikosi cha kwanza. (Athletic)

WILLIAMS KUBAKIA ATHLETIC

KIUNGO wa Athletic Club na Hispania, Nico Williams, 
21, anakaribia kufikia kusaini mkataba mpya na ku-
maliza matumaini ya Brighton na Aston Villa kumsajili. 
(Sport)

TONEY KUONDOKA BRENTFORD

MSHAMBULIAJI wa England, Ivan Toney, 27, 
anafikiria kuondoka Brentford ifikapo Januari, huku 
Tottenham Hotspur au Chelsea zikitarajiwa kumnunua 
mchezaji huyo. (Football Insider)

TIMBER AINGIA SOKONI

ARSENAL, Liverpool na Manchester United ni 
miongoni mwa baadhi ya klabu za Ligi Kuu England 
zinazomwania kiungo wa kati wa Feyenoord na Timu 
ya Taifa ya Uholanzi, Quinten Timber, 22. (90 min)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

NYON, Uswisi

M
OROCCO, Hispania na 
Ureno zitakuwa mwe-
nyeji wa fainali za Kombe 
la Dunia zitakazofanyika 

mwaka 2030, lakini mechi tatu za 
kwanza zitachezwa  Uruguay, Ar-
gentina na Paraguay ikiwa ni kwa 
ajili ya kusherehekea miaka 100 
tangu kuanzishwa kwa mashindano 
hayo.

Nchi hizo tatu zilitarajia
 kuandaa mashindano

 hayo kwa ujumla wake,
 ambapo yatachezwa zaidi 
Ulaya na Afrika Kaskazini 

– ikiwa ni michuano ya
 kwanza kufanyika katika

 mabara mengi.
Sherehe za ufunguzi zitafanyika 

Morocco, Hispania na Ureno huku 
sehemu iliyosalia ya michuano hiyo 
ikichezwa katika nchi hizo tatu, 

   Itashirikiana na nchi 
nyingine tano ikiwa ni mara ya 
kwanza...
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MOROCCO MOROCCO RASMIRASMI KUANDAA KUANDAA
KOMBEKOMBE LA DUNIA  LA DUNIA 20302030

baada ya Uruguay, Argentina na Par-
aguay kucheza mechi za ufunguzi.

Nchi zote sita zinafuzu moja kwa 
moja kucheza fainali hizo za 2030 
na itakuwa ni mara ya kwanza kwa 
Morocco kupata nafasi hiyo baada 
ya majaribio matano ya hapo awali 
kushindwa.

Ureno pia watakuwa wenyeji kwa 
mara ya kwanza, huku wakishind-
wa kupata nafasi hiyo mwaka 2018 
na 2022, lakini Hispania ina historia 
ya kuandaa michuano hiyo mwaka 
1982. Argentina ndio mabingwa wa 
Kombe la Dunia kwa sasa baada ya 
kuifunga Ufaransa kwa penalti kati-
ka fainali ya kusisimua iliyochezwa 
mwishoni mwa mwaka jana.

Ushindi ambao ulimfanya Lionel 
Messi kushinda tuzo ya kifahari zai-
di ya kandanda ya kimataifa baada 
ya kushindwa katika fainali ya mwa-
ka 2014 dhidi ya Ujerumani.

Kwa kuzingatia sera ya Shirik-
isho la Soka la Kimataifa (FIFA), ya 
mzunguko wa mabara, ofa kutoka 
Shirikisho la Soka la Asia (AFC) na 
Shirikisho la Soka la Oceania (OFC) 
huenda zikazingatiwa kwa mwaka 
2034.

Kabla ya furaha kuanza katika 
mabara mengi, mwaka 2026 fain-
ali za Kombe la Dunia zitaandaliwa 
kwa ushirikiano wa pamoja wa nchi 
tatu ambazo ni Canada, Mexico na 
Marekani.
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI
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NYUMBANI SARE UGENINI
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TANZANIA PRISONS

SIMBA SC

1|7.91
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1. Noel Makopo - 0652 952 XXX
2. Richard Richard - 0654 453 XXX
3. Alex Kalinga  - 0655 146 XXX
4. DIocle Bagenzi - 0656 295 XXX
5. Castor Deus  - 0658 100 XXX
6. Baraka Daniel   - 0675 368 XXX
7. Frank Tausi  - 0718 891 XXX
8. Isaya Peter - 0719 316 XXX
9. Asha Njumba   - 0719 355 XXX
10. Christina Christina - 0719 530 XXX

01. 07/10/23 19:30 Mallorca vs Valencia 2.45 3.05 2.90

02. 07/10/23 19:30 Werder Bremen vs Ho�enheim 2.70 3.65 2.29

03. 07/10/23 22:00 Reims vs Monaco 2.60 3.55 2.42

04. 08/10/23 15:15 FC Lugano vs Servette Geneva 2.12 3.45 2.80

05. 08/10/23 16:00 Frosinone vs Verona 2.26 3.30 3.00

06. 08/10/23 16:00 Lazio vs Atalanta 2.55 3.25 2.60

07. 08/10/23 16:00 Tanzania Prisons vs Mtibwa Sugar 2.25 2.80 3.40

08. 08/10/23 16:00 GIF Sundsvall vs IK Brage 2.48 3.20 2.48

09. 08/10/23 16:00 Brighton vs Liverpool 2.80 3.80 2.18

10. 08/10/23 16:00 Wolverhampton vs Aston Villa 3.30 3.40 2.07

11. 08/10/23 16:00 West Ham vs Newcastle 3.00 3.55 2.14

12. 08/10/23 17:30 Lausanne-Sport vs FC Luzern 2.44 3.35 2.42

13. 08/10/23 17:30 Famalicao vs Vitoria Guimaraes 2.55 3.15 2.70
14. 08/10/23 18:05 Lens vs Lille 2.15 3.45 3.05
15. 08/10/23 18:30 Arsenal vs Manchester City 2.70 3.35 2.43
16. 08/10/23 18:30 Hammarby vs Hacken 2.35 3.35 2.50
17. 08/10/23 19:30 Alaves vs Betis 2.75 3.10 2.55

03:30 5966 Palmeiras vs Boca Juniors 1.62 3.39 5.31

14:00 3927 Llb Amasipiri FC vs Flambeau DU Centre 4.39 3.27 1.77

15:00 2418 Arema vs Pusamania Borneo 3.84 3.48 1.78

15:00 2497 Lamphun Warrior vs Ratchaburi 2.68 3.13 2.40

15:00 3448 Polissya Zhytomyr vs Dynamo Kiev 4.96 3.64 1.58

15:00 3717 KK Homeboyz vs FC Talanta 1.70 3.71 4.12

15:00 4071 Tusker vs Shabana FC 1.44 3.99 6.47

15:00 5720 Posta Rangers vs Nzoia United 2.50 2.84 2.87

16:00 2155 Uthai Thani FC vs Port FC 3.80 3.54 1.77

16:00 3940 Kitayosce FC vs Dodoma FC 1.91 3.02 4.26

16:20 3929 AL Bataeh (UAE) vs AL Khaleej Khor Fakkan 2.34 3.39 2.58

16:20 5538 Ittihad Kalba vs Hatta Club 1.56 3.93 4.64

16:30 4346 Magara Young Boys vs Inter Stars 5.08 3.91 1.54

17:45 2519 CS Constantine vs JS Saoura 1.79 3.20 4.37

17:45 5612 MC Alger vs ES Setif 1.56 3.46 5.91

18:00 3543 Al Nasr Riyadh vs Abha 1.11 8.59 18.86

18:30 1548 Zbrojovka Brno vs Pribram 1.52 3.93 5.04

19:00 1108 Velez Mostar vs NK Posusje 1.57 3.66 5.29

19:00 2363 Baniyas vs AL Wahda Scc (UAE) 3.79 3.53 1.78

19:00 2725 Al Hala Muharraq vs Najma Manama 2.25 3.10 2.80

19:00 5568 Coastal Union vs Azam 4.37 3.38 1.77

19:00 5746 Al Shabbab vs Al Hidd Club 2.64 3.10 2.50

19:00 5817 Farco FC vs Ceramica Cleopatra 2.78 2.83 2.68

19:30 2669 Empoli vs Udinese 2.98 3.34 2.41

20:00 2728 Alanyaspor vs Fatih Karagumruk 1.98 3.40 3.50

20:00 4823 Santa Clara vs Viseu 1.91 3.28 3.74

20:00 4888 Adana Demirspor vs Trabzonspor 1.99 3.62 3.26

21:00 2092 Helmond Sport vs Jong Utrecht 1.72 3.83 3.98

21:00 2217 Rapid Bucuresti vs FC Politehnica Iasi 1.51 4.01 5.56

21:00 3119 Jong PSV vs Maastricht 2.06 3.74 2.92

21:00 3215 Emmen vs Telstar 1.47 4.31 5.54

21:00 3941 Jong Ajax vs VVV Venlo 2.55 3.63 2.34

21:00 4176 Den Bosch vs FC Eindhoven 2.67 3.28 2.41

21:00 4315 Al Ittihad Jeddah vs Al Ahli Jeddah 2.00 3.72 3.31

21:00 4992 ADO Den Haag vs FC Oss 1.47 4.31 5.54

21:00 5149 Roda Kerkrade vs Jong AZ Alkmaar 1.58 3.93 4.80

21:00 5229 NAC Breda vs Groningen 2.86 3.58 2.15

21:00 5921 Dordrecht vs Cambuur 3.07 3.69 2.01

21:00 5978 FC Volendam vs Utrecht 3.97 3.97 1.71

21:30 1905 Monchengladbach vs Mainz 2.07 3.75 3.34

21:45 1196 Larne vs Crusaders Belfast 1.67 3.63 4.23

21:45 2759 Cardi� Met Uni. vs Barry Town FC 1.83 3.34 3.79

21:45 3386 Lecce vs Sassuolo 2.46 3.54 2.77

21:45 4991 Drogheda Utd vs Derry City 4.63 3.83 1.58

21:45 5881 Shelbourne vs Dundalk FC 2.15 3.12 3.07

21:45 5971 Linfield Belfast vs Glentoran Belfast 1.75 3.52 3.92

22:00 2181 Strasbourg vs Nantes 2.19 3.34 3.39

22:00 3791 Athletic Bilbao vs Almeria 1.41 4.92 7.39

22:00 3806 Aberystwyth Town vs Gap Connahs Quay 7.26 5.24 1.28

22:15 3928 Moreirense vs Boavista 2.13 3.32 3.17

HABARI MICHEZO

22 Ijumaa Oktoba 6, 2023

LISBON, Ureno 

XAVI Hernandez amesema 
Barcelona iliondoa mzimu 
wao mbaya kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya baada ya 
bao la Ferran Torres kuwa-
pa ushindi mwembamba wa 
1-0 dhidi ya FC Porto hapo 
juzi.

Barca waliondolewa ka-
tika hatua ya makundi kati-
ka misimu miwili mfululizo 
iliyopita na wamekumbana 
na vipigo vikali katika mash-
indano hayo katika miaka ya 

hivi karibuni, hasa ugenini.
Ilibidi wajichimbie kwa 

kina kwa Porto, ambao 
walipata penalti ya kipindi 
cha pili na ikataliwa na VAR 
na bao lililokataliwa kuwa la 
kuotea, lakini wakapata ush-
indi uliowafanya wafikishe 
pointi sita baada ya michezo 
miwili.

“Kipindi cha kwanza ki-
likuwa kizuri, lakini hatu-
kuwa na udhibiti katika kip-
indi cha pili na tukateseka,” 
alisema Xavi, ambaye hiyo 
ilikuwa ni mechi yake ya 

100 kama Kocha wa Barce-
lona.

“Hii ni Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na ni ngumu. Ni Ulaya, 
Porto ugenini... ni ngumu. 
Kila mtu alifanya kazi kwa 
bidii. Tunapaswa kubore-
sha, na tutafanya hivyo, laki-
ni ni pointi tatu za dhahabu.

“Kulikuwa na mazun-
gumzo kabla ya mchezo 
kuhusu mzimu (kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya) na 
tumewaondoa baadhi yao, 
na kuishinda timu kubwa ya 
Ulaya kwenye uwanja wao.

Xavi afurahia ushindi wa Barca

NEWCASTLE, England 

K
OCHA, Luis Enrique alisema 
alaumiwe yeye kwa kichapo 
kizito cha mabao 4-1 ilichokipata 
Paris Saint-Germain kutoka kwa 

Newcastle United kwenye mechi ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa juzi.

PSG walizidiwa nguvu na vijana wa 
Eddie Howe kwenye dimba la St James’ 
Park, huku Kylian Mbappe na wachezaji 
wenzake wakijikuta hawana la kufanya.

Shinikizo tayari linaongezeka kwa bosi 
huyo raia wa Hispania baada ya kushinda 
mechi tatu pekee kati ya saba za kwanza 
za Ligue 1 tangu kuteuliwa kwake msimu 
huu wa joto na kipigo hicho kitazua mas-
wali zaidi.

Alipoulizwa katika mkutano wake na 
waandishi wa habari baada ya mechi 
hiyo kama kushindwa huko lawama atu-
piwe yeye, Enrique alisema: “Ndiyo, kabi-
sa. Hakuna shaka kuhusu hilo.

“Mimi ndiye mtu wa kwanza kuwajibi-
ka kwa hilo. Ninawajibika.

“Matokeo ya mchezo yalikuwa ya haki. 
Nadhani wachezaji wangu walitatizika 
kidogo na mchezo wao wa Newcastle. 
Walifanya kila kitu nilichowaomba wa-
fanye. “Kwa utu na mtazamo, niliona ni 
nzuri lakini bila shaka tulifanya makosa 
ya kizembe ambayo yalisababisha mabao 
yao.

“Unapocheza kwa kiwango hiki huwezi 
kufanya hivyo.”

PSG sasa inawafuata Newcastle katika 
nafasi ya pili katika kundi lao la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, lakini Enrique hakuona 
haja ya kuwa na hofu bado, akipendekeza 
ukali wa matokeo ulikuwa kwa upande 
wake.

ENRIQUE AKUBALI 
LAWAMA PSG 
IKIANGUSHWA ULAYA
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,159,574,731/-

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

TANZANIA PRISONS

SIMBA SC

1|7.91
x|4.45
2|1.35

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

WASHINDI WA

20,000/=
KWA KILA MMOJA

1. Noel Makopo - 0652 952 XXX
2. Richard Richard - 0654 453 XXX
3. Alex Kalinga  - 0655 146 XXX
4. DIocle Bagenzi - 0656 295 XXX
5. Castor Deus  - 0658 100 XXX
6. Baraka Daniel   - 0675 368 XXX
7. Frank Tausi  - 0718 891 XXX
8. Isaya Peter - 0719 316 XXX
9. Asha Njumba   - 0719 355 XXX
10. Christina Christina - 0719 530 XXX

01. 07/10/23 19:30 Mallorca vs Valencia 2.45 3.05 2.90

02. 07/10/23 19:30 Werder Bremen vs Ho�enheim 2.70 3.65 2.29

03. 07/10/23 22:00 Reims vs Monaco 2.60 3.55 2.42

04. 08/10/23 15:15 FC Lugano vs Servette Geneva 2.12 3.45 2.80

05. 08/10/23 16:00 Frosinone vs Verona 2.26 3.30 3.00

06. 08/10/23 16:00 Lazio vs Atalanta 2.55 3.25 2.60

07. 08/10/23 16:00 Tanzania Prisons vs Mtibwa Sugar 2.25 2.80 3.40

08. 08/10/23 16:00 GIF Sundsvall vs IK Brage 2.48 3.20 2.48

09. 08/10/23 16:00 Brighton vs Liverpool 2.80 3.80 2.18

10. 08/10/23 16:00 Wolverhampton vs Aston Villa 3.30 3.40 2.07

11. 08/10/23 16:00 West Ham vs Newcastle 3.00 3.55 2.14

12. 08/10/23 17:30 Lausanne-Sport vs FC Luzern 2.44 3.35 2.42

13. 08/10/23 17:30 Famalicao vs Vitoria Guimaraes 2.55 3.15 2.70
14. 08/10/23 18:05 Lens vs Lille 2.15 3.45 3.05
15. 08/10/23 18:30 Arsenal vs Manchester City 2.70 3.35 2.43
16. 08/10/23 18:30 Hammarby vs Hacken 2.35 3.35 2.50
17. 08/10/23 19:30 Alaves vs Betis 2.75 3.10 2.55

03:30 5966 Palmeiras vs Boca Juniors 1.62 3.39 5.31

14:00 3927 Llb Amasipiri FC vs Flambeau DU Centre 4.39 3.27 1.77

15:00 2418 Arema vs Pusamania Borneo 3.84 3.48 1.78

15:00 2497 Lamphun Warrior vs Ratchaburi 2.68 3.13 2.40

15:00 3448 Polissya Zhytomyr vs Dynamo Kiev 4.96 3.64 1.58

15:00 3717 KK Homeboyz vs FC Talanta 1.70 3.71 4.12

15:00 4071 Tusker vs Shabana FC 1.44 3.99 6.47

15:00 5720 Posta Rangers vs Nzoia United 2.50 2.84 2.87

16:00 2155 Uthai Thani FC vs Port FC 3.80 3.54 1.77

16:00 3940 Kitayosce FC vs Dodoma FC 1.91 3.02 4.26

16:20 3929 AL Bataeh (UAE) vs AL Khaleej Khor Fakkan 2.34 3.39 2.58

16:20 5538 Ittihad Kalba vs Hatta Club 1.56 3.93 4.64

16:30 4346 Magara Young Boys vs Inter Stars 5.08 3.91 1.54

17:45 2519 CS Constantine vs JS Saoura 1.79 3.20 4.37

17:45 5612 MC Alger vs ES Setif 1.56 3.46 5.91

18:00 3543 Al Nasr Riyadh vs Abha 1.11 8.59 18.86

18:30 1548 Zbrojovka Brno vs Pribram 1.52 3.93 5.04

19:00 1108 Velez Mostar vs NK Posusje 1.57 3.66 5.29

19:00 2363 Baniyas vs AL Wahda Scc (UAE) 3.79 3.53 1.78

19:00 2725 Al Hala Muharraq vs Najma Manama 2.25 3.10 2.80

19:00 5568 Coastal Union vs Azam 4.37 3.38 1.77

19:00 5746 Al Shabbab vs Al Hidd Club 2.64 3.10 2.50

19:00 5817 Farco FC vs Ceramica Cleopatra 2.78 2.83 2.68

19:30 2669 Empoli vs Udinese 2.98 3.34 2.41

20:00 2728 Alanyaspor vs Fatih Karagumruk 1.98 3.40 3.50

20:00 4823 Santa Clara vs Viseu 1.91 3.28 3.74

20:00 4888 Adana Demirspor vs Trabzonspor 1.99 3.62 3.26

21:00 2092 Helmond Sport vs Jong Utrecht 1.72 3.83 3.98

21:00 2217 Rapid Bucuresti vs FC Politehnica Iasi 1.51 4.01 5.56

21:00 3119 Jong PSV vs Maastricht 2.06 3.74 2.92

21:00 3215 Emmen vs Telstar 1.47 4.31 5.54

21:00 3941 Jong Ajax vs VVV Venlo 2.55 3.63 2.34

21:00 4176 Den Bosch vs FC Eindhoven 2.67 3.28 2.41

21:00 4315 Al Ittihad Jeddah vs Al Ahli Jeddah 2.00 3.72 3.31

21:00 4992 ADO Den Haag vs FC Oss 1.47 4.31 5.54

21:00 5149 Roda Kerkrade vs Jong AZ Alkmaar 1.58 3.93 4.80

21:00 5229 NAC Breda vs Groningen 2.86 3.58 2.15

21:00 5921 Dordrecht vs Cambuur 3.07 3.69 2.01

21:00 5978 FC Volendam vs Utrecht 3.97 3.97 1.71

21:30 1905 Monchengladbach vs Mainz 2.07 3.75 3.34

21:45 1196 Larne vs Crusaders Belfast 1.67 3.63 4.23

21:45 2759 Cardi� Met Uni. vs Barry Town FC 1.83 3.34 3.79

21:45 3386 Lecce vs Sassuolo 2.46 3.54 2.77

21:45 4991 Drogheda Utd vs Derry City 4.63 3.83 1.58

21:45 5881 Shelbourne vs Dundalk FC 2.15 3.12 3.07

21:45 5971 Linfield Belfast vs Glentoran Belfast 1.75 3.52 3.92

22:00 2181 Strasbourg vs Nantes 2.19 3.34 3.39

22:00 3791 Athletic Bilbao vs Almeria 1.41 4.92 7.39

22:00 3806 Aberystwyth Town vs Gap Connahs Quay 7.26 5.24 1.28

22:15 3928 Moreirense vs Boavista 2.13 3.32 3.17

Simba yapaa 
kileleni kibabe

HABARI MICHEZO
23Ijumaa Oktoba 6, 2023

Na Mwandishi Wetu

K
AMPUNI ya bu-
rudani na mich-
ezo SportPesa im-
eipongeza Yanga 

kwa kufanikiwa kuingia 
hatua ya makundi katika 
mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Yanga ambao ni mabing-
wa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara wametinga 
hatua ya makundi baada ya 

kuwaondoa Al Merrikh ya 
Sudan kwa jumla ya mabao 
3-0.

Akizungumza kutoka 
makao makuu ya ofisi za 
SportPesa jijini Dar es Sa-
laam jana, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi ya 
SportPesa, Abbas Tarimba 
amewapongeza wachezaji 
na viongozi wa Yanga kwa 
kufanikiwa kuingia hatua 
hiyo katika michuano ya 
msimu huu ambayo bado 

inaendelea.
“Sisi tukiwa wadhamini 

wakuu tunafarijika kuona 
mafanikio ya timu ya Yanga 
kwa jinsi inavyopiga hatua 
kubwa katika soka la Tan-
zania na kimataifa,” alisema 
Tarimba.

Bosi huyo aliongeza wa-
naitakiwa mafanikio zaidi 
Yanga katika mechi zake 
zinazofuata na wanaamini 
wataendelea kuipeperusha 
vyema bendera ya Tanzania.

“Tunawatakia kila la heri 
kwenye mechi zijazo za 
hatua ya makundi katika 
kuipeperusha bendera ya 
Tanzania. Tunawapongeza 
viongozi wakiongozwa 
na Rais Hersi Saidi na pia 
wachezaji wote,” Tarimba 
alisema.

Aliongeza SportPesa 
itaendeleza juhudi zake ka-
tika kuunga mkono, kuipa 
thamani na kuinua sekta ya 
michezo Tanzania.

Gamondi afunguka walipokosea
mechi 
yao 
ijayo, 

tunakwenda kurekebisha 
makosa na kuhakikisha tuna-
pata matokeo mazuri katika 
mchezo mwingine ambao 
tutaenda ugenini,” aliongeza 
kocha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa 
Ihefu, Zuberi Katwila alisema 
aliingalia Yanga namna  wa-
navyocheza na kuwaandaa 
wachezaji wake kuwakabili na 
anawapongeza kwa kutimiza 
majukumu aliyowapa kabla ya 
mechi hiyo.

Katwila alisema alifahamu 
sehemu ambazo ni imara na 
kuandaa mbinu za kuziba njia 
zao na kwa kiasi kikubwa 
walifanikiwa.

“Haikuwa mechi rahisi, tu-

licheza kwa tahadhari kubwa 
na kuwaheshimu sana Yanga 
na kutumia makosa yao ku-
pata alama tulizokuwa tunahi-
taji, niliwapa tahadhari kubwa 
wachezaji wangu kuhusu 
ubora wa safu ya ushambuliaji 
ya Yanga, tulifanikiwa kubana 
katika maeneo yao na kuzuia 
njia zote za kupata ushindi.

Mabadiliko ya kikosi pia 
yamenisaidia kwa sababu 
kuna wachezaji , Saadun (Nas-
sor) na Never Tigere walianzia 
benchi mechi iliyopita lakini 
leo (juzi), nimewaanzisha ili 
kutafuta ushindi baadaye 
niliwatoa na kuwaweka wen-
gine kwa lengo la kuimarisha 
safu yangu ya ulinzi baada ya 
kuona washambuliaji wangu 
wamefanya kazi vizuri ,” 
alisema kocha huyo.

GEITA GOLD FC YATAMBA
KUENDELEZA KILIO YANGA

INATOKA  UK. 24

pigwa na Ntibazonkiza, penalti hiyo 
ilitokana na kipa, Amosi kumchezea 
madhambi, Moses Phiri, aliyekuwa 
ameingia uwanjani kuchukua nafasi 
ya Bocco.

Wakati huo huo Singida Fountain 
Gate FC imepata ushindi wake wa 
kwanza msimu huu baada ya ku-
wafunga wenyeji Mtibwa Sugar bao 
1-0 katika mechi ya ligi hiyo iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Manungu 
Complex jana.

Ushindi huo umeifanya Singida 
Fountain Gate ifikishe pointi tano na 
kupaa hadi nafasi ya nane kwenye 
msimamo lihi hiyo ya juu nchini.

Ligi hiyo itaendelea tena kesho 
kwa Geita Gold kuikaribisha Yanga 
wakati Simba itawafuata Singida 
Fountain Gate keshokutwa kwenye 
Uwanja wa CCM Liti, mkoani Singida.

INATOKA  UKURASA 24

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (katikati mwenye koti jeupe) akiwa na nyota wa 
zamani wa Taifa Stars ambao walihudhuria sherehe ya makabidhiano ya Sh. milioni 500 zilizotolewa na 
Rais, Samia Suluhu Hassan kwenda kwa Stars. PICHA: TFF



walipize kisasi cha kufung-
wa na Maafande hao katika 
mechi ya msimu uliopita.

Mchezaji aliyekuwa ka-
tika kiwango cha juu kwenye 
mchezo wa jana, Kibu Denis 
dakika ya nne tu alianza ku-
litia msukosuko lango la Pris-
ons kwa kuwahadaa mabeki 
wa timu hiyo kabla ya kuachia 
shuti kali lililodakwa vyema 
na kipa, Amosi Yona.

Prisons ilijibu shambulio 
hilo dakika tano baadaye 
kupitia kwa Jememiah Juma 
alipoupata mpira katikati ya 
uwanja na kuwakokota ma-
beki wa Simba, nje kidogo ya 
eneo la hatari na kutandika 
mashine iliyotoka kidogo nje 
la lango.

Juhudi za Prisons za ku-
fanya mashambulizi zilizaa 
matunda dakika ya 11, il-
ipoandikisha bao la kuongoza 
lililowekwa kwenye kamba 
na Edwin Balua, mfungaji 
aliupiga mpira wa faulo uliok-
wenda moja kwa moja wavu-
ni kupitia kwenye maungio ya 
mwamba wa juu na wa pem-
beni, licha ya juhudi za kipa 

wa Simba,  Ally Salim kuufua-
ta bila mafanikio.

Faulo hiyo ilitokana na Fon-
doh Che Malone kumsukuma 
straika Mkongomani wa Pris-
ons, Mambote Batshi na ku-
zalisha adhabu hiyo iliwapa 
faida wenyeji.

Kibu tena aliyeisumbua 
safu ya ulinzi wa Prisons, ali-
watoka tena na kuachia shuti 
la mbali dakika ya 20, lakini 
lilitoka sentimeta chache na 
kuwafanya mashabiki wa Sim-
ba waliokuwa uwanjani wa-
siamini macho yao kwa kile 
kilichotokea.

Ntibazonkiza naye  aliko-
sa bao dakika ya 23 akiwa 
amewekewa mpira akilitaza-
ma lango baada ya kazi kub-
wa iliyofanywa na Mohamed 
Hussein ‘Zimbwe Jr’, Clatous 
Chama na Kibu, lakini kwa 
mshangao wa wengi alipaisha 
juu.

Nusura Simba ijifunge 
yenyewe bao dakika ya 32, 
baada ya beki Malone na kipa 
wake kujichanganya wakipata 
presha kutokana na mastraika 
Jamal Masenga na Jeremiah.

Dakika moja baadaye, Sim-
ba ilisawazisha bao dakika ya 
33 kupitia kwa Chama aliye-
funga kwa mguu wa kushoto 
akimalizia krosi iliyopigwa na 
Shomari Kapombe, likiwa ni 
goli lake la pili msimu huu.

Kama vile haitoshi, Bocco 
alipachika bao la pili sekunde 
chache kabla ya mapumziko 
lililotokana na wachezaji wa 
Simba kugongeana pembeni 
ya lango la Prisons na mpira 
wa mwisho uliingizwa ndani, 
krosi ndogo na Mzamiru Yas-
sin, ikamkuta mfungaji akau-
sukumiza wavuni, likiwa ni 
bao lake la kwanza straika 
huyo msimu huu.

Kipindi cha pili mpira uli-
changamka zaidi kuliko daki-
ka 45 za kwanza kwa sababu 
Prisons hawakukaa tena ny-
uma, badala yake walikuwa 
wakipishana na wapinzani 
wao na kila mmoja akisham-
bulia kutaka kupata bao.

Dakika tano kabla ya mechi 
kumalizika, Simba ilipata 
bao la tatu kwa penalti iliyo-

Na Adam Fungamwango

M
ABAO matatu 
yaliyofungwa na 
Mzambia Clatous 
Chama, nahodha 

John Bocco na  Mrundi Saido 
Ntibazonkiza yameiweka 
Simba kileleni katika msima-
mo wa Ligi Kuu Bara baada 
ya kuirarua Tanzania Pris-
ons mabao 3-1 katika mechi 
iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa CCM Sokoine jijini, Mbeya 
jana.

Simba imestarehe
 kileleni kwa tofauti

 ya pointi mbili juu ya
 Azam yenye pointi 

10 ambayo ililazi-
mishwa suluhu ya bila

 kufungana dhidi ya 
Dodoma Jiji Jumanne
 iliyopita wakati Yan-
ga ambao juzi walipa-

ta kipigo cha mabao
 2-1 kutoka kwa Ihefu
 SC wako katika nafasi

 ya tatu na pointi tisa 
kibindoni.

Haikuwa mechi rahisi kwa 
Simba ambayo ilianza ku-
tanguliwa bao, lakini ilifani-
kiwa kusawazisha na kufunga 
mengine mawili yaliyofanya 

Simba yapaa kileleni 

UKURASA  22

Ijumaa Oktoba 6, 2023

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Xavi afurahia ushindi wa Barca

INAENDELEA  UKURASA 23

Nahodha wa Simba, John Bocco (kulia), akifunga bao la pili katika mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Tanzania Prisons 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM Sokoine jijini, Mbeya jana. Simba ilishinda mabao 3-1. PICHA: SIMBA SC

   Ni baada ya kuichapa Prisons, 
Singida FG yatakata...

Na Saada Akida 

BAADA ya timu yake kupoteza 
mechi ya kwanza ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Miguel Gamondi amese-
ma sababu kuu ya kuziacha 
pointi zote tatu ni safu yake ya 
ulinzi kufanya makosa ambayo 
wenyeji Ihefu SC waliyatumia 
vizuri.

Ihefu ilifanikiwa kuifunga tena 
Yanga mabao 2-1 katika mechi 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Highland Estates ulioko Mbarali, 
Mbeya na kufikisha pointi sita.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Gamondi alisema wapinzani 
wao walitumia makosa hayo 
machache huku wachezaji wake 
wakishindwa kuzitumia vyema 
nafasi walizozitengeneza na 
hivyo kulala katika mchezo huo 
na si kwa sababu ya mwamuzi.

Gamondi alisema licha ya 
mwamuzi wa mchezo huo kuto-
tenda haki kutokana na baadhi 
ya maamuzi yake kuwaumiza 
mabingwa hao watetezi wakati 
wakielekea kufanya masham-
bulizi.

“Hali hiyo imekatisha tamaa 
kwa wachezaji wangu, hatuwezi 
kuwatupia lawama waamuzi kwa 
sababu walifanya majukumu yao 
na wachezaji walishindwa ku-
tumia nafasi walizozitengeneza 
ili kufunga.

Kumetokea changamoto nyingi 
katika  mechi ya leo (juzi), wen-
gine wamepoteza muda lakini 
mwamuzi alikuwa na jukumu 
la kuzuia hayo, hatukuweza 
kusema tumefungwa kwa ajili 
ya makosa yake,  tunapaswa 
kuchukuwa lawama za kupoteza 
mchezo huu,” alisema Gamondi.

Kocha huyo alisema alifanya 
mabadiliko mengi katika mechi 
hiyo lakini kipindi chote cha 
kwanza walicheza vizuri na kosa 
lililofanywa na kipa wao, Djigui 
Diarra ni la kawaida katika 
mpira.

Aliongeza wachezaji wake 
hawakuonyesha kiwango kizuri 
katika kipindi cha pili hivyo 
iliwafanya wenyeji kuendelea 
kutawala mechi hiyo.

“Mechi hii imemalizika, 
ninawataka wote wasahau 
matokeo na kujipanga kuelekea 

Gamondi 
afunguka 
walipokosea
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