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Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, aklagana na Katlbu Mtendaji wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADQ), Dk. Stergomena Tax, baada ya kufungua Mkutano wa siku tano wa Mawaziri wa Sekta ya Afya na Ukimwi wa
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HABARI KITAIFA

SADC
yawataka
wanachama

wajitegemee

huduma za
afya

Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA va Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC), imezitaka
nchi wanachama kuanza kujitege-
mea katika utoaji wa huduma za
afya kwa kutumia vyanzo vya
mapato vya ndani.

Dar es Salaam na Katibu Mtend-
aji wa SADC, Dk. Stegomena Tax,
wakati wa ufunguzi wa mkutano
wa mawaziri wanaoshughulikia
sekta ya afya na UKimwi.

Kutolewa kwa kauli hiyo kume-
fanyika ikiwa ni miaka michache
tangu yafanyike makubaliano ya
Umoja wa Mataifa (UN) kuwa kila
nchi inatakiwa kutenga asilimia
15 ya bajeti yake kwa ajili ya
sekta ya afya.

Dk. Tax alisema kwa Kipindi
kirefu, nchi za SADC zimekuwa
zikitegemea wafadhili katika kue-
ndesha miradi hiyo hasa katika
sekta ya afya.

“Ili kuondoa vikwazo vilivy-
opo kwenye kushughulikia sekta
ya afya na Ukimwi katika nchi
za SADC, tunatakiwa kujiondoa
kutegemea zaidi fedha za wafa-
dhili kwa maana wakati mwing-
ine zinakuwa kidogo na muda wa
ufadhili ukiisha zinakoma, badala
yake tutenge fedha za ndani
kushughulikia sekta hii,” Dk. Tax
alisema.

Kiongozi huyo wa SADC pia
alizitaka nchi wanachama ku-
wekeza nguvu zaidi katika
ugunduzi wa mapema, hasa kwa
magonjwa ya malaria na Ukimwi.

Akifungua mkutano huo,
Makamu wa Rais wa Tanzania,
Samia Suluhu Hassan, alizi-
taka nchi wanachama wa SADC
kuboresha mifumo ya afya ili
kufikia makubaliano ya kimataifa
kuhusiana sekta ya afya.

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema)
kimetangaza rasmi Kkujitoa
katika uchaguzi wa serikali za
mitaa, uliopangwa kufanyika
Novemba 24, mwaka huu kwa
madai kuwa wagombea wake
wengi wameenguliwa  ki-
uonevu katika kinyang’anyiro
hicho.

Kauli hiyo ya chama hicho
kikuu cha upinzani nchini
na Mwenyekiti wa chama
hicho, Freeman Mbowe,
akieleza kuwa Chadema sasa
haitasimamisha ~ mgombea
katika maeneo yote nchini
kutokana na kile alichodai
mizengwe inayofanywa na
maofisa watendaji dhidi ya
vyama vya upinzani.

Alisema  wamekubaliana
kutoshiriki katika uchaguzi

huo baada ya kukaa na hal-
mashauri kuu na kamati kuu
ya chama hicho na Kkujiri-
dhisha kuwa wagombea wa
chama chao wanaundiwa
mizengwe.

Alisema wagombea wach-
ache wa chama hicho ambao
fomu zao zilipokewa na wasi-
mamizi wasaidizi wa uchaguzi
huo na kuteuliwa kugombea,
wajitoe katika kinyang'anyiro
hicho.

“Kutokana na kutangaza
msimamo huu, hata wale am-
bao fomu zao zilikataliwa kwa
mizengwe, hawatakata rufaa
yoyote tena,” alisema.

Mbowe ambaye pia ni Kion-
gozi wa Kambi Rasmi ya Upin-
zani Bungeni, alisema chama
chake hakitawapa ushirikiano
wenyeviti wote watakaoch-
aguliwa kupitia Chama Cha
Mapinduzi (CCM) katika uch-
aguzi huo kwa kuwa chama

kinaona watapatikana kupitia
uchaguzi uliojawa na miz-
engwe.

Alisema Chadema kama
chama kikuu cha upinzani
nchini, kilitambua uchaguzi
huo haupaswi kubezwa ndiyo
maana kikajipanga na ku-
hakikisha kinaweka wagom-
bea katika nafasi zote.

“Tuliwaandaa wagombea
wetu na tulitimiza taratibu
zote za uchaguzi ndani ya
chama na tulifanikiwa kwa
asilimia 85, lakini walifanyiwa
mizengwe hadi kufikia asilim-
ia 60, lakini cha kushangaza,
hadi jana wagombea wetu
wameenguliwa hadi kufikia
asilimia tisa,” alidai.

“Kutokana na hali hiyo
kamati kuu na halimashauri
kuu pamoja na wabunge wa-
likaa ili kubadilishana mawa-
zo na kuona nini kinaweza ku-
fanyika, kwa pamoja tumeona
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Chadema yajitoa uchaguzi wa mitaa

hatuwezi kubariki masuala haya
kwa kushiriki katika uchaguzi
ambao demokrasia imebakwa.

“Hatuwezi kuwalaumu wa-
tendaji kwa kuwafanyia mizeng-
we wagombea wetu, hatuamini
kama watendaji wanaweza ku-
fanya figisu hizo viongozi wa seri-
kali wasijue, Waziri Mkuu asijue,
wala Jafo asijue!

“Hii ni hujuma na ni unafiki na
sasa hii ijulikane kuwa CCM na
serikali kwa ujumla wake ni wao-
ga, haiwezekani wakawa wana-
jigamba kununua ndege, ujenzi
wa barabara na miradi mbalim-
bali ya maji wakati huo wanao-
gopa uchaguzi,” Mbowe alidai.

Kiongozi huyo wa Chadema
alisema chama chake kinaona
kuna haja kuwa na tume huru
ambayo itakuwa inasimamia
uchaguzi huo ili uwe huru na wa
haki.
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Aliyvekuwa Rais
wa Shirikisho
la Soka nchini
(TFF), Jamali
Malinzi, akiwa
chini ya ulinzi
wa askari Ma-
gereza, katika
Mahakama vya
Hakimu Mkazi
Dar es Salaam
jana, baada ya
hukumu ya kesi
va uhujumu
uchumi ikiwamo
kutakatisha
fedha inayomk-
abili na wen-
zake wataty,
kuahirisha hadi
Novemba 21
mwaka huu.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Mbunge aonya mapato Jiji la Dodoma

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

MBUNGE wa Geita Vijijini
(CCM), Joseph Kasheku ‘Musu-
kuma’, ametoa tahadhari kuhusu
ongezeko la mapato katika Jiji la
Dodoma huku akiishauri serikali
inapaswa kubuni vyanzo vya ma-
pato vya kudumu badala ya kuri-
dhika na vilivyopo sasa ambavyo
amesema ni vya muda.

Amesema jiji hilo kwa sasa li-
nakuwa na mapato mengi kwa
sababu linauza viwanja na majen-
go, hivyo linapaswa kutafuta vy-

anzo vya kudumu ikiwamo ujenzi
wa bandari kavu itakayokuwa
inapokea mizigo ya Rwanda, Bu-
rundi.

Musukuma aliyasema hayo jana
bungeni mjini hapa wakati ak-
ichangia Mapendekezo ya Mpango
wa Maendeleo wa Taifa na Mwon-
g0zo wa Maandalizi ya Mpango na
Bajeti ya Serikali kwa mwaka wa
fedha 2020/21.

“Sasa hivi tunaona mapato ni
buya uuzaji wa viwanja na majen-
go. Lakini tunapaswa tubuni vitu
ambavyo vitaliingizia mapato kwa

miaka yote,” alisema.

“Kwa mfano, tungeweza kuten-
geneza bandari kavu hapa Do-
doma tukawa na sehemu ya kuhi-
fadhi makontena. Mizigo yote
inayokwenda Rwanda na Burundi
inachukuliwa Dodoma badala ya
maroli kwenda Dar es Salaam.
tutakuwa tumetengeneza chanzo
kikubwa cha mapato na hata reli
yetu ya SGR itakuwa inashusha
makontena hapa,” aliongeza.

Kuhusu viwanda, Musukuma
alisema inatakiwa kukutana na
wamiliki walioshindwa kuviende-
leza, lengo kuu likiwa ni kubaini

sababu ya viwanda vingi nchini
kufa.

Alisema kwa kufanya hivyo,
itawezesha kupata ‘dawa’ ya ku-
saidia viwanda kuendelea na ku-
fikia Tanzania ya viwanda inayohi-
tajika.

Musukuma alisema mawa-
zo ya Rais John Magufuli ya
kuwanyang’anya wafanyabi-
ashara viwanda walioshindwa
kuviendeleza yalikuwa mazuri,
lakini wasaidizi wake (mawa-
ziri) wangeenda mbali zaidi kwa
kuwanyanganya wamiliki hao
mawazo yao.

“Mngewaita na kuwasikiliza
wawaeleze kwa nini walishindwa
kuviendeleza viwanda hivyo. Na-
kueleza Waziri (wa Fedha na Mip-
ango, Dk. Philip Mpango hakuna
mfanyabiashara anayeweza ku-
kopa fedha benki halafu akafun-
gua kiwanda akakitelekeza. Huyo
hayupo. lazima kutakuwa na
sababu iliyomsukuma kushind-
wa kuendeleza kiwanda,” alise-
ma na kuongeza:

“Nikuombe tu, walioshindwa
waiteni waulizeni kama
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akifanya mazungumzo na mgeni wake,
Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, Jaji Sylvain Ore (wa pili kulia), akiwa na Ujumbe wake wa Majaji,
walipofika Ikulu Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Wachina 32 walipa faini
mil. 591/- kukwepa jela

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama ya Mkoa
wa Geita imewahukumu raia wa
kigeni kutoka China 32 akiwamo
Mkurugenzi wa Mgodi wa Ea-
gle Brand Limited kwenda jela
miaka miwili au kulipa faini ya
Sh. milioni 591.22 kwa makosa
manne.

Hata hivyo, washtakiwa hao
walilipa faini na kuachiwa huru.

Washitakiwa hao (32) ak-
iwemo Mkurugenzi wa Mgodi
huo walifikishwa jana Mahakam-
ani hapo majira ya saa nne na
dakika 45 asubuhi wakikabiliwa
na mashtaka manne likiwamo
la kuwapo nchini kinyume cha
sheria, kufanya kazi na kujipatia

kipato bila kuwa na kibali, kuk-
wepa kulipa kodi ya Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) na Kam-
puni kuajiri raia wakigeni wasio
na kibali. Mkuu wa mashtaka
wa serikali Mkoani Geita, Bibi-
aba Kileo, aliambia Mahakama
hiyo kuwa washtakiwa hao wa-
likamatwa kwenye oparesheni ili-
yofanyika Oktoba 22, mwaka huu
katika Mgodi wa Eagle Brand
Nyamahuna wakifanya kazi.
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa
Mahakma hiyo Bwegoge Obadia,
akisoma hukumu hiyo alisema
katika kosa la kwanza washtaki-
wa 31 wamehukumiwa kwenda
jela miaka miwili au kulipa faini
ya Sh. milioni 31 kila mmoja Sh.
milioni moja, kosa la pili kulipa
faini ya Sh. milioni 310 ambapo

kila mmoja anatakiwa kulipa mil-
ioni kumi .

Katika kosa la tatu ni kulipa
Sh.milioni 240 kwa kukwepa
kodi ya TRA wakati katika kosa la
nne Mkurugenzi wa Kampuni ya
Eagle Brand Limited amehuku-
miwa kulipa faini ya Sh. milioni
10 kwa kuwaajiri wageni wasio
na kibali .

Mahakama hiyo lililazimika
kusimama kwa muda wa dakika
kadhaa kutafuta mkalimani wa
lugha ya Kichina baada ya wakili
wa raia hao wa kigeni, Miyasi
Samson  Mashauri akisaidiana
na Wakili Francis Beatus Kiganga
kuiomba Mahakama kuwa na
mkalimani wa lugha hiyo kuto-
kana na raia hao kutokuwa na
uwezo wa kuzungumza lugha ya
Kiswahili, hivyo Mahakama hiyo

Uhamisho hakimu wakwamisha hukumu ya Malinz

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
epiga kalenda kutoa hukumu ya
kesi ya uhujumu uchumi ikiwamo
kutakatisha fedha inayomkabili
aliyekuwa Rais wa Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tanzania (TFF),
Jamal Malinzi na wenzake watatu
mpaka Novemba 21, mwaka huu.

Hukumu hiyo ilipangwa kusom-
wa jana, lakini kwa kuwa Hakimu
Mkazi, Maira Kasonde, aliyesiki-
liza kesi hiyo kuhamishiwa kituo
kingine cha kazi.

Kesi hiyo iliahirishwa na
Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Mfawidhi, Kevini Mhina.

Mwendesha Mashtaka wa Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na

Rushwa (Takukuru), Pendo Temu,
alidai kuwa kesi hiyo imepangwa
kusikilizwa mbele ya Hakimu Ka-
sonde, lakini upande wa Jamhuri
umepata taarifa kwamba ame-
hamishiwa kituo kingine cha kazi.

“Mheshimiwa upande wa Jam-
huri tumepata taarifa kwamba
Hakimu Kasonde amehamishiwa
kituo kingine cha kazi tunaomba
mwongozo wa mahakama,” alidai
Temu. Hakimu Mhina alisema ni
kweli Hakimu Kasonde amepata
uhamisho na taratibu za kum-
wezesha kuandika hukumu hiyo
zimekamilika na itasomwa No-
vemba 21, mwaka huu.

Mapema mahakamani hapo
upande wa Jamhuri uliita masha-
hidi 15 na vielelezo tisa kuthibiti-
sha kesi hiyo na utetezi wanne

kupangua tuhuma hizo.

Mbali na Malinzi, washtakiwa
wengine katika kesi hiyo ni ali-
yekuwa Katibu wa TFF, Selestine
Mwesigwa, Mhasibu wa TFF, Nsi-
ande Mwanga na Karani Flora
Rauya.

Katika kesi hiyo mashahidi 15
wa upande wa mashtaka walitoa
ushahidi na tayari aliyekuwa Rais
wa TFF Jamal Malinzi ameanza
kujitetea mahakamani hapo.

Katika kesi hiyo ya jinai namba
213 ya mwaka 2017 washtakiwa
Malinzi, Mwesigwa na Nsiande
wapo rumande kwa kukabiliwa
na mashtaka ya utakatishaji wa
fedha kuwa miongoni mwa mash-
taka ambayo kwa mujibu wa she-
ria hayana dhamana huku Flora
akiwa nje kwa dhamana.

kutumia Kiingereza na
Kichina.

Kabla ya hukumu
hiyo kutolewa, Wakili
Mashauri aliambia
Mahakama hiyo kuwa
wateja wake wamekiri
makosa hayo bila kui-
sumbua Mahakama
na wako tayari kulipa
faini hiyo. Walilipa na
kuachiwa huru.

wasiliana na:

Julius Nyerere,

S.L.P 18112,

Kampuni ya NAS-DAR AIRCO inautaarifu umma kwamba
ndugu Mikidadi Yasini ambaye alikuwa mfanyakazi wa
NAS-DAR AIRCO kitengo cha GSE (Muendesha mitambo)
kwa sasa sio mfanyakazi wa Kampuni yetu na mkataba wake
wa kufanya kazi ulisitishwa kuanzia Oktoba 16,2019.

Kampuni haitohusika na utoaji wake wa taarifa kwa niaba ya
Kampuni, kufanya malipo au huduma kwa niaba ya Kampuni
kwani mhusika sio mfanyakazi wa NAS-DAR AIRCO.

Vyombo vya habari pamoja na umma mnataarifiwa kwamba
kwa taarifa zozote zinazohusiana na kampuni ya NAS-DAR
AIRCO mnakaribishwa katika ofisi zetu zilizopo Kiwanja
cha ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere (JNIA), jengo la
kuhifadhia mizigo, geti namba 6 au kwa mawasiliano zaidi

Idara ya Masuala ya Kampuni,
Kampuni ya NAS-DAR AIRCO,
Kiwanja cha ndege cha kimataifa cha

Jengo la kuhifadhia mizigo, Geti Na. 06,

Dar es salaam,Tanzania.
Simu: +255 222842218.

]
Masauni
aihakikishia
UNHCR
kuwalinda

‘wakimbizi

© Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Mambo ya Ndani ya

¢ Nchi, Mhandisi Hamad Masauni, amefanya
: mazungumzo na Mkurugenzi wa Shirika la
: Kimataifa la Wakimbizi (UNHCR), Kanda
: ya Mashariki, Pembe ya Afrika na Maziwa
: Makuu, Clementine Nkweta-Salami, na
kumhakikishia ushirikiano zaidi kati ya
: wizara yake na shirika hilo.

Mazungumzo hayo yaliyofanyika ofisini

: kwa Mhandisi Masauni, jijini Dodoma jana
: yalijadili masuala mbalimbali ikiwamo
¢ uimarishaji wa ushirikiano hasa katika ku-
¢ hakikisha wakimbizi wanalindwa na kuhu-
¢ dumiwa ipasavyo.

Naibu Waziri Masauni alimhakikishia

¢ Mkurugenzi huyo kuwa Tanzania itaen-
¢ delea kulinda haki za wakimbizi kama ili-
: vyokuwa ikifanya kwa miaka mingi, na pia
: inasimamia zoezi la kuwarejesha kwa hiari
¢ nchini kwao wakimbizi kutoka Burundi.

“Nikuhakikishie tu, Serikali ya Tanzania

: inawajali wakimbizi, ndio maana kwa mi-
: aka mingi inaendelea kuwahifadhi, hivyo
: katika kipindi hiki cha kuwarejesha nchini
: kwao tunahakikisha wanarudishwa wakim-
- bizi wote kwa hiari,” alisema Masauni.

Alisema mazungumzo zaidi kuhusu

: wakimbizi waliopo nchini yatajadiliwa
: zaidi na kukubaliana katika mkutano wa
¢ pande tatu unaotarajiwa kufanyika hivi ka-
: ribuni.

Naibu Waziri alimshukuru Mkurugenzi

¢ huyo ambaye aliambatana na Mwakilishi
: Mkazi wa Shirika hilo hapa nchini, Chansa
: Kapaya.

TAARIFA KWA UMMA

215505702
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Matokeo

ya utafiti
Kujikinga
malaria kwa
‘sandoz’
mbioni

Na Romana Mallya

TAASISI ya Afya Ifakara (IHI),
ipo katika hatua ya mwisho ya
kutoa utafiti wa namna ya ku-
jikinga na ugonjwa wa malaria
kwa kutumia viatu vya wazi
‘sandoz’ ambavyo mtu akivivaa
hatang'atwa na mbu.

Mkurugenzi Mkuu wa taasisi
hiyo, Dk. Honorati Masanja,
aliyasema hayo jana katika
mafunzo waliyoyaandaa kwa
ajili ya waandishi na wahariri
kuhusu utafiti wanazofanya
katika sekta ya afya Tanzania,
Afrika na duniani.

Pia taasisi hiyo ilielezea
kuhusu programu ya Umahiri
kutoka Chuo cha Mafunzo cha
IHI Bagamoyo yenye lengo la
kupata wataalamu watakao-
fanya utafiti kwa vitendo zaidi
Tanzania.

Dk. Masanja alisema
wameamua kufanya utafiti huo
kwa sababu wamebaini mbu
hupenda kuuma mtu sehemu
za miguuni kutokana na harufu
zinazosababishwa na uvaaji wa
viatu.

“Tabia ya mbu tulivyowasoma
hupenda kuuma mtu sehemu za
miguu kwa sababu ya harufu
Zinazotoka miguuni zinazo-
sababishwa na viatu. Taasisi
yetu imeamua kufanya utafiti
huu ambao umeanza miaka
mitatu iliyopita na kwa sasa
unakwenda ukingoni, tunata-
rajia hadi mwakani tutakuwa
na majibu mazuri ya utafiti na
nini kitafuata baada ya hapo,”
alisema.

Alisema utafiti huo wa kuwe-
ka dawa kwenye viatu haulengi
mbu anayeambukiza malaria
pekee, hata wale wanaosababi-
sha ugonjwa wa zika na dengue
kwa sababu wote wanang'ata
mchana kwa kuwa usiku mtu
hujifungia kwenye chandarua.

Alisema katika utafiti huo wa-
naangalia waweke dawa kiasi
gani, urembo gani utumike ili
iwe bidhaa inayovutia.

“Huu ni utafiti unaondelea na
ukitupa matokeo mazuri tut-
aipeleka bidhaa hii sokoni.”

Dk. Masanja alisema utafiti
mwingine wanaoufanya ni
kutengeneza mbinu za kupam-
bana na mbu kupitia mabegi ya
kawaida ambayo yatakuwa na
malighafi yenye dawa.

“Kama ni mwanafunzi amekaa
nje anajisomea mbu watakuwa
hawamsumbui. Utafiti

INAENDELEA UK. 8

Utaransa kusaidia TZ kupambana na magonjwa

Na Beatrice Shayo

BALOZI wa Ufaransa nchini
Tanzania, Frederic Clavier,
amesema serikali yake imetoa
kipaumbele kupambana na ma-
gonjwa makubwa nchini Tanza-
nia ili kupunguza idadi ya vifo.

Alisema hayo katika uzinduzi
wa Siku ya Afya ya Kifaransa juzi
na kuungwa mkono na kampuni
za Ufaransa zinazoshughulika
na masuala ya afya, Sanofi na
Biomerieux.

“Ningependa kuweka misisiti-
zo katika majukwaa ya ki-
mataifa, masuala yanayohusu
afya tunayapa kipaumbele kwa
Ufaransa na nchi nyingine zote
za Umoja wa Ulaya,” alisema
Clavier.

Alisema wataangalia mikakati
tofauti katika nchi jinsi asasi za

ya afya kwa gjili ya kupunguza
vifo na magonjwa makubwa,
kusambaza vifaa na kutoa elimu
kuhusu afya kutokana na kupe-
wa kipaumbele cha kwanza kwa
magonjwa ya milipuko duniani.

Alisema suala la kudhibiti
vifo vya wajawazito wamelipa
kipaumbele kutokana na ki-
namama kufariki wakati wa kuji-
fungua. Alisema moja ya sababu
ya vifo hivyo ni maambukizi ya
magonjwa kwa wajawazito na
kuongezeka kwa magonjwa yasi-
yoambukiza.

Pia, asilimia 80 ya wagonjwa
kuchelewa kugundua ugonjwa
na wataalamu wa afya kuwa
changamoto.

Clavier alisema Serikali ya
Ufaransa kwa kushirikiana na
wawakilishi kutoka Mtandao
wa Maendeleo wa Aga Khan

suala la afya nchini.

Alisema mkakati wao ni kui-
marisha vifaa vya kutoa huduma
na mafunzo kwa wataalamu wa
afya ili kusaidia jamii kuwa na
uelewa wa kujua dalili za mwan-
70 za ugonjwa wa saratani na
utafiti katika magonjwa hayo.

Katika maendeleo ya sera
ya afya, alisema dhumuni lao
ni kuendeleza upatikanaji wa
dawa.

Meneja wa kampuni ya Bi-
oMerieux inayojihusisha na
afya, Jacqueline Karachi, alisema
ni muhimu kuwa na takwimu sa-
hihi za magonjwa ili yaweze ku-
tolewa tiba sahihi.

Alisema kuna baadhi ya wag-
onjwa huanza kunywa dawa
kabla ya kugundua anasumbu-
liwa na ugonjwa gani.

“Wananchi wanajikuta wa-

tibu ugonjwa ambao haupo ni
muhimu kufanyiwa uchunguzi
na wataalamu kwa kuwa una-
poendelea kunywa dawa hazi-
fanyi kazi mwilini,” alisisitiza.

Mwakilishi kutoka Chuo Ki-
kuu cha Afya na Sayansi Shiriki-
shi Muhimbili (Muhas), Dk.
Siana Nkya, alisema kwa sasa
wanafanya utafiti wa kupata tiba
ya ugonjwa wa selimundo.

Alisema jamii nyingi hazina
uelewa wa matibabu kwa mtoto
ambaye anazaliwa na selimundo
ingawa maisha yao hayazidi
umri wa miaka mitano na ku-
fariki.

Dk. Nkya alishauri kuan-
zishwa programu maalum ya
kuwapima watoto wanapozali-
wa ili kujua kama wamezaliwa
na ugonjwa huo waanze ku-
patiwa tiba mapema ili iwasaidie

kiraia zilivyojikita kwenye sekta ~ (AKDN), wameweka kipaumbele  naingia gharama kubwa kuji- kuongeza umri wa kuishi.
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ya Kilimanjaro,
yanayozalishwa
na kampuni ya
Bonite Bottlers,
Joseph Semali,
akisoma jina

[a mmoja wa
washindi wa
droo ya kwanza
ya maji ya
Kilimanjaro, kwa
wateja wakubwa
na wadogo, iliyo-

es Salaam jana,
ambapo washindi
walijishindia tel-
evisheni, pikipiki
na katoni 50 za
maji. PICHA: SE-
LEMANI MPOCHI

Bonite yazawadia pikipiki washindi 45

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya Bonite Bottlers
Ltd (BBL) ya Moshi, mkoani
Kilimanjaro, jana imewazawadia
washindi wake 45 waliojishindia
pikipiki, televisheni na katoni za
maji ya Kilimanjaro.

Kampuni hiyo inayozalisha
vinywaji baridi yakiwamo maji
ya Kilimanjaro ilichezesha droo
kwanza kwa wateja wake wa
mikoa ya Dar es Salaam, Pwani
na Morogoro.

Katika droo hiyo iliyochez-
ya wateja 15 walishinda pikipiki
kila mmoja, 15 televisheni kila
mmoja na 15 wengine walishin-
da  kila mmoja katoni 50 za
maji.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, muda mfupi
kabla ya kuchezeshwa kwa droo
hiyo, Meneja Mauzo na Masoko
wa Bonite Bottlers Ltd (BBL),
Christopher Loiruk, alisema,
shindano hilo lilizinduliwa Ok-
toba 7, mwaka huu na lengo ni
kuwashukuru wateja wao kwa
kuendelea kutumia maji ya Kili-

manjaro.

Aliema droo hiyo ya kwanza
kufanyika, imehusisha kanda
tano katika mikoa hiyo mitatu
kulingana na mgawanyo walio-
weka ili shindano hilo liwanu-
faishe wakazi wote wa mikoa
hiyo.

Alisema Kanda A inahusisha
maeneo ya katikati ya Jiji la Dar
es Salaam, Kariakoo, Upanga
na Kigamboni; Kanda B inahu-
sisha maeneo ya Tabata, Ilala,
Mbagala, Kurasini na Mkuranga
wilayani Kisarawe.

Loiruk alisema Kanda C
inahusisha maeneo ya Sinza,
Mwenge, Kinondoni na Tegeta,
Kanda D ni maeneo ya Mbezi
Beach, Mikocheni, Masaki na
Kibaha na Kanda E inahusisha
maeneo ya Manzese, Kimara,
Makumbusho, Bagamoyo na
mkoa wa Morogoro.

“Lengo la kugawa kwa kanda
ni ili wateja wetu wote wanao-
nunua maji ya Kilimanjaro wan-
ufaike na droo hii na kujishindia
pikipiki mpya, televisheni mpya
za nchi 32 na maji katoni 50 kila
mmoja,” alisema Loiruk.

Alieleza zaidi kuwa, lengo ni
kuwapata washindi 90 waki-
wamo wa watakaoshinda pikipi-
ki 30, televisheni 30 na katoni za
maji 150 kwa washindi 30.

Alisema vigezo vya kushiriki
shindano hilo ni kwa kila mteja
anayenunua maji kuanzia katoni
10 anapatiwa tiketi ya kushiriki
droo hiyo na zinashindanishwa
kwa kanda ili kuwanufaisha wa-
teja wa maeneo yote.

Loiruk aliwataja washindi 15
wa pikipiki na maeneo wanako-
toka katika mabano kuwa ni Is-
dory Asenga (Kibaha), Manford
(Kariakoo), Zubeda Mpili (Mba-
gala), Ayoub Moukiwa (Uwanja
wa Taifa), Gasper Urassa (Pales-
tina), Omega Bupamba (Boko),
Mary Goodluck (Dar es Salaam),
Debora Njau (Kunduchi), Mi-
chael Tesha (Kinyerezi), Godli-
zen Sam (Masaki), Mary Shokole
(Bagamoyo), Alex Mrina (Manz-
ese), Misriya Asnee (Juwata),
Sophia Omary na Juma Mbanga
(Morogoro).

Washindi wengine 15 wa tel-
evisheni kuwa ni Flora Shirima
(Agrey), Gabriel Kavina (Ba-

nana), Johari Mussa (Tabata),
Mary Kimaro (Ilala), Geofrey
(Mwananyamala), Erasmos
Mwacha (Tegeta), Innocent
Adelin (Sinza), Nabel Abdallah
(Sinza), Yona Mwanja (Kibaha),
Tarimo (Mikocheni), Suzani
(Manzese), Mary Joseph (Manz-
ese), Mary Munishi (Morogoro),
Antony Chami (Soko), Varelian
Mallya (Morogoro).

Washindi wengi 15 wali-
oshinda katoni 15 za maji ni
Kenan (Ungindoni), Agnes Mas-
sawe (Tabata), Erick Mroso (Ka-
riakoo), Stellah Sanga (Tabata),
Godfrey Sebastian (Sinza), Ag-
nes Pascal (Tegeta), Praxeda
Paschael (Kinyerezi), Tedi Jeim-
wami (Kawe), Francis Marandu
(Msasani), Jason (Shekilango),
Mussa omiro (Kijitonyama),
Neema Roita (Mzumbe), Sera
Mkasholika (Kingo), Haridy Na-
ganga (Kihonda) na Cornelus
(Msasani).

Alisema baadhi ya washindi
walipigiwa simu wakati wa
kuchezesha droo na wote wata-
pigiwa na kupangiwa siku ya ku-
kabidhiwa zawadi zao zote.
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HABARI KITAIFA

Na Sabato Kasika

UJENZI wa barabara kwa
kiwango cha lami kutoka
Musoma Mjini hadi Busekera
mkoani Mara, yenye urefu wa
kilometa 92, umeanza huku
ukitarajiwa kukamilika mwaka
2021.

Hayo yalisemwa na Mkuu
wa Wilaya ya Musoma, Dk.
Vicent Anney, alipokuwa aki-
Zungumza jana na gazeti hili
kwa njia ya simu na kufafanua
kuwa hatua ya kwanza ya
ujenzi ni kilometa tano.

Mkuu huyo wa wilaya
alisema kilometa hizo tano
hadi Suguti na kisha ujenzi
utaendelea kuelekea Busekera
na hatimaye kukamilisha kilo-
meta zote 92.

“Tumeamua kuanza na hizo
kilometa tano kwa kuzingatia
kwamba kule Suguti tunajenga
hospitali ya wilaya, hivyo ni
muhimu barabara iwe na lami
na kisha maeneo mengine yat-
afuatia,” alisema Dk. Anney.

takataka, katika eneo la Tandale, Manispaa ya Kinondoni,
MSALA

Alisema ujenzi wa kilometa
hizo tano ulianza miezi miwili
iliyopita na utaendelea kwa

[ —
Ujenzi barabara lami kilomita 92 waanza

miezi sita na mkandarasi
akikamilisha, ataanzia Suguti
kwenda Busekera.

“Akishakamilisha huko,
atarudi hadi Kusenyi na kue-
ndelea kujenga kwa Kiwango
cha lami hadi mjini Musoma.
Hapo tutakuwa tumekamilisha
barabara nzima na ujenzi huo
unatarajiwa kukamilika mwaka
2021, alisema.

Alisema ujenzi wa barabara
hiyo unafanywa na Kam-
puni ya Gemen Engineering
na kwamba kwa taratibu za
serikali umepata msamaha wa
kodi kwenye mradi wa serikali.

“Ujenzi wa barabara hii
ulikuwa kwenye ahadi ya Rais
John Magufuli kwa wakazi
wa Musoma na sasa imeanza
kutekelezwa,” alisema.

DK. Anney alifafanua kuwa
wakati wa kampeni za uch-
aguzi mkuu wa mvvaka 2015,
aliahidi kujenga barabara hiyo
kwa kiwango cha lami.

Alisema upembuzi yakinifu
na usanifu wa kina wa bara-
bara hiyo vilifanyika na hati-
maye sasa kinachoendelea ni
ujenzi kwa kiwango cha lami.

Wapewa siri kufanya
biashara bila vikwazo

Na Felix Andrew

WAZALISHAJI, wasindikaji wa bidhaa na
wafanyabiashara wametakiwa kutumia fur-
sa zinazotolewa na serikali kupitia Shirika
la Viwango Tanzania (TBS) za kuwapatia
elimu ili waweze kufanya biashara bila
kukukumbana na vikwazo.

Wito huo ulitolewa jana na Mkuu wa
Wilaya ya Kibondo mkoani Kigoma, Luis
Bura aliyewakilishwa na Tatibu Tawala wa
wilaya hiyo, Ayoub Sebabili wakati wa ufun-
guzi wa semina ya wazalishaji wafanyabi-
ashara wa wilayani humo.

Bura alisema mafunzo hayo yatawaweze-
sha kutengeneza na kuuza bidhaa zinazoki-
dhi matakwa ya viwango na kuziongezea
thamani zile zinazozalishwa kupitia mfu-
mo wa uthibitishaji ubora.

Alisema uzalishaji wa bidhaa ni muhimu
katika sekta binafsi kwani kwa kiasi kikub-
wa unachangia pato la taifa, kuongeza ajira
na kuondoa umaskini.

“Azma ya Serikali ni kufikia malengo ya
taifa kwamba ifikapo 2025 tuwe tumejen-
ga uchumi wenye nguvu imara na wenye
ushindani,” alifafanua.

Alisema uongozi wa wilaya unaamini
kuwa mafunzo hayo kwa wajasiriamali ni
njia muafaka ya kuleta tija zaidi katika juhu-
di za kuliletea taifa maendeleo ya haraka
kulingana na fursa hasa kwenye sekta ya
viwanda. Naye Mkuu wa Wilaya ya Kasulu,
Simon Anange, akifungua semina wilayani
humo mapema wiki hii, alisema wajasiri-
amali wengi wilayani humo wanachanga-
moto ya kuanzisha vikundi bila ya kuwa na
malengo yenye tija hivyo wengi hawanu-
faiki na vikundi hivyo.

Alisema mafunzo ambayo yameshiriki-
sha pia maafisa kutoka afya, maendeleo

ya jamii, Shirika la Kuhudumia Viwanda Vi-
dogo (SIDO) na maofisa biashara, imekuja
wakati mwafaka ambapo Serikali imeazi-
mia kwa dhati kuendeleza viwanda.

Anange aliwataka wajasiriamali wengi
wanaochakata bidhaa mbalimbali waliopo
kwenye vikundi wawekeze kwenye ardhi
kwa ajili ya kufanya uchakataji huo na kuz-
ingatia viwango.

Alisema uboreshwaji wa miundombinu
kwenye barababara, reli na usafiri wa anga
utaleta wageni wengi hivyo kuwataka wana
Kasulu kuchangamkia fursa hizo.

Alisisitiza pia umuhimu wa wajasiriamali
kuwa wabunifu kwani wengi wao wanajiki-
ta kwenye utengenezaji wa bidhaa za aina
moja. Alisema uzalishaji wa bidhaa bora na
salama kutoka viwandani ni muhimu iliku-
wezesha zile zinazozalishwa kushindana
katika masoko ya ndani, kikanda na ki-
mataifa, hivyo semina hii ni uthibitisho wa
azma ya serikali kupitia taasisi zake katika
kufanikisha malengo ya Tanzania yaVi-
wanda.

Awali Kaimu Mkurugenzi wa Udhibiti
Ubora, Gervas Kaisi, akiwakaribisha katika
semina kwa wakati tofauti wilayani Kasulu
na Kibondo, kwa niaba ya Mkurugenzi
Mkuu wa TBS, Dk. AthumanNgenya, alise-
ma Shirika linatambua kwamba soko la
Tanzania bado lina bidhaa nyingi ambazo
viwango vyake ni vya lazima lakini bado
hazijathibitishwa ubora wake hivyo kuleta
ushindani wa kibiashara usiosawia kwenye
soko.

Alisema bidhaa zote zilizo kwenye kundi
la viwango vya lazima zinapaswa kuthibit-
ishwa ubora wake na TBS kabla ya kuz-
ipeleka kwenye soko na kufanya kinyume
na utaratibu huo ni kukiuka Sheria yaVi-
wango Na.2 ya mwaka 2009.

raio ks

POPOTE ULIPO SIKILIZA RADIO ONE
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

- MUSOMA'
';':fﬂni L 104.0 Mhs
MWANZA ARUSHA
102, Mhs
483 Mhx M)
SHINYANGA 1013 Mz 4. Mt
- KIGOMA
1015 Mhe
TABORA TANGA
081 Mhz  $msma 106.3 Mhg
570 M
DODOMA -
100.5 Mz [R5 SALAH
MOBGGORD j 64.7 Mhz i
IRINGA 1057 Mhg
87.4 Mhz
MBEYA
93.2 Mhz
SONGEA
5.4 Mhz ‘HTW&H.&
1021 Mhz 8

ww adioone.cotz | jutesntuntasetns
j— — -}



6 NipaShe ljumaa Novemba 8, 2019

MAONI & UCHAMBUZI

Ni aibu kuruhusu uhalifu
huu wa kilimo cha bangi

WAKATI zikitolewa taarifa za kupungua kwa matukio ya
utumiaji, usafirishaji na uuzaji wa dawa mbalimbali za kulevya
nchini, bado kuna changamoto kutokana na kasi kubwa ya
ulimaji wa zao la bangi.

Taarifa za sasa zinaonyesha kuwa baadhi ya mikoa inaon-
goza kilimo hicho, hivyo kuashiria kuwa mapambano dhidi
ya dawa za kulevya hayanabudi kujielekeza katika kudhibiti
kilimo cha bangi ambacho kinachochea biashara na matumizi
yake katika jamii yetu.

Serikali imesema kwamba matumizi ya dawa za kulevya
aina ya bangi, bado ni tatizo nchini, huku mkoa wa Mara uki-
tajwa kuwa ni kinara katika kulima zao hilo ukifuatiwa na
Tanga.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Vi-
jana na Watu wenye Ulemavu), Jenista Mhagama, ndiye aliye-
bainisha hayo bungeni juzi, wakati akiwasilisha taarifa ya hali
ya dawa za kulevya kwa mwaka 2018.

Mhagama alisema pamoja na jitihada zilizofanywa na seri-
kali katika kupambana na dawa za kulevya nchini, bangi im-
eendelea kuwa tatizo kubwa nchini na kuitaja mikoa mingine
inayolima kwa wingi zao hilo ni Morogoro, Arusha, Kagera na
Ruvuma.

Katika kuonyesha ukubwa wa jambo hilo, Mhagama alisema
kwamba kwa kipindi cha mwaka 2018 juhudi za vyombo vya
dola kwa kushirikiana na wananchi zilifanikisha ukamataji wa
tani 24.3 za bangi zikiwahusisha watuhumiwa 10,061.

Alisema dawa za kulevya aina ya mirungi nayo imeendelea
kutumiwa na watu wa rika mbalimbali, kwamba kwa mwaka
2018 vyombo vya dola vilikamata tani 8.97 za mirungi zikiwa-
husisha watuhumiwa 1,186.

Alisema katika kipindi cha mwaka 2018, kesi 7,592 zikiwa na
watuhumiwa 10,979, zilifunguliwa katika mahakama mbalim-
bali, kesi 7,174 zilizowahusisha watuhumiwa 11,045 ziliendelea
kusikilizwa.

Sisi tunafikiri kuwa kilimo cha bangi kinaweza kukomeshwa
kabisa ikiwa jamii nzima itaamua kushirikiana badala ya kuli-
achia Jeshi la Polisi pekee jukumu hilo.

Tunasema hivyo kwa kuwa wahusika ni wananchi we-
nyewe na bangi hiyo inalimwa katika mashamba ambayo
yako kwenye maeneo yao, hivyo wanazo taarifa zote kuhusi-
ana na wamiliki wa mashamba hayo pamoja na wanaoilima
pamoja na kufahamu wanaivuna wakati gani na wanaipeleka
wapi kuiuza.

Wananchi hawapaswi kujivua lawama hizo kwa kuwa huko
nyuma tumekuwa tukishuhudia Jeshi la Polisi likienda katika
maeneo mbalimbali kufyeka mashamba ya bangi na kuihari-
bu baada ya kupata taarifa kutoka kwa raia wema.

Mbali na ushirikiano wa jamii nzima na vyombo vya dola
wa kupeana taarifa kuhusu wanaojihusisha na kilimo cha
bangi, njia nyingine ni ya kukaza sheria kuhusiana na bangi.

Hapa tunamaanisha kuwa serikali inaweza kutunga sheria
kali ya kudhibiti kilimo hicho kwa kuwabana kwa adhabu kali
wamiliki wa mashamba ambayo yatalimwa bangi.
taa wapewe jukumu la ukaguzi wa mara kwa mara kwenye
mashamba yanayotiliwa shaka kutumika kwa kilimo cha
bangi.

Tukibaki kulalamika kuwa uzalishaji wa bangi unaongezeka
na kutaja tu mikoa inayoongoza, tutakuwa hatulisaidii taifa,
bali tutakuwa tunaviacha hatarini vizazi vijavyo kwa kuwa
athari za bangi na dawa nyingine za kulevya tunazifahamu.
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Na Sabato
Kasika

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Machinga wasaidiwe kuepuka janga hili

WAFANYABIASHARA wadogo,
maarufu kwa jina la Machinga
wanafanya shughuli zao ka-
tika maeneo mbalimbali, huku
mamlaka husika zikiwatafutia
sehemu rasmi za biashara.

Ni sehemu wanazotakiwa
kufanyia biashara zao ka-
tika masoko yaliyotengwa na
manispaa au halmashauri, la-
kini zikiwa na huduma zote za
msingi kuanzia maji, vyoo, usa-
firi na nyingine.

Ingawa agizo la kuboresha
masoko yao ni la muda mrefu,
inawezekana halijafanyika na
ndiyo maana wameendelea ku-
wapo kando ya barabara waki-
uza bidhaa zao kama kawaida.

Pamoja na kuruhusiwa ku-
fanya biashara za katika mae-
neo mbalimbali na hasa kando
ya barabara kama nilivyosema,
angalizo kubwa ni kuhakikisha
hawachafui mazingira ya mae-
neo yanayofanyia biashara.

Hata hivyo, angalizo linaone-
kana kuwa gumu kwa baadhi
yao, kutokana na jinsi wana-
vyoendelea kuchafua mazin-
gira kana kwamba ni jambo
la kawaida kwao kukaa katika
uchafu.

Mfano mmojawapo, ni
wamchinga walioko eneo la
Salaam, ambako hivi sasa
wameamua kupanga vitu vyao
hadi katika mitaro na wengine
kuweka mbao juu ya mitaro
hiyo na kupanga biashara.

Kimsingi ni kwamba, serikali
kwa kiasi kikubwa inaboresha
miundombinu ya barabara jiji-
ni, ikiwamo mitaro ya kupitisha
maji ya mvua, ili yasisambae
mitaani na kuleta usumbufu
kwa watu.

Pamoja na juhudi hizo, huen-
da miundombinu hiyo ikaha-
ribika kutokana na baadhi ya
wafanyabiashara kugeuza se-

hemu hizo za kupanga bidhaa
wakisubiri wateja.

Mtindo huo nimeushuhudia
eneo la Mbezi Mwisho kwa wa-
chuuzi, wakiwamo wanaouza
matunda, mboga na bidhaa ny-
inginezo. Wanazipanga ndani
ya mitaro na muda wa kufanya
biashara unapoisha, huacha
taka zao mitaroni.

Kwa hali kama hiyo, ni wazi
kwamba huenda ikasababisha
mitaro ikaziba na kusababisha
uchafuzi wa mazingira na hivyo
kuwa kero kwa wengine.

Maendeleo ni muhimu kwa
binadamu yoyote, lakini mai-
sha bora hayawezi kufikiwa
iwapo watu hawatakuwa na
utamaduni wa kukitunza kili-
chopo kama, ambavyo wafan-
yabiashara hao wadogo wame-
kuwa wakifanya.

Serikali inapanua Barabara
ya Morogoro, ili kupunguza fo-
leni za magari, lakini sasa mita-
ro ya barabara hiyo imegeuzwa
sehemu ya kupanga biashara,
ambayo si salama kabisa.

Nitamke, wamachinga ha-
wabaguliwi na ndiyo maana
serikali ikaandaa vitambulisho
na kuwagawia, kwa sababu
inatambua shughuli zao kwe-
nye jamii. Lakini, niwasahauri
kwamba, nao wanapaswa
kufika mahali wanazingatia
maelekezo kwa kutochafua
mazingira.

Jambo wanalotakiwa kul-
ishika sana, ni kwamba wakati
wakijengewa mazingira bora ya
kufanya biashara, ni muhimu
wakazingatia usafi wa mazin-
gira, kuliko kuendelea na hali
ya sasa.

Binafsi, siamini kwamba
maeneo ya biashara yameisha
hadi waamue kupanga bidhaa
zao ndani ya mitaro, au waweke
mtaroni na kupanga bidhaa.

Nadhani kuna tatizo mahali

fulani, waelekezwe ili waache
mtindo huo. Wapo wanaopan-
ga bidhaa hadi kwenye hifadhi
ya barabara, hali ambayo ni
hatari kwa usalama na vyema
wakaacha kufanya hivyo, ili
kuepuka ajali za barabarani.

Ni muhimu kwa mikoa na
halmashauri zote, nikiamini
kila mahali waendelee kutimiza
malengo ya kuweka mazingira
mazuri kwa wafanyabiashara
wadogo, kwa kutenga maeneo
rasmi ya biashara.

Pia wasichague mazingira na
wakati huohuo ni faida kwao ya
kupuke ajali dhidi yao.

Kimsingi, Machinga hawa-
paswi  kubughudhiwa bali
kutengewa maeneo na suala
hilo lilikwisha kuagizwa na
Rais John Magufuli, kwamba
halmashauri zote zifanye hivyo,
ili wapate maeneo ya uhakika
kufanyia biashara.

Wakati wakisubiri hilo, basi
ni muhimu wazingatie usalama
wao, pamoja na usafi wa mazin-
gira kwa kutopanga bidhaa zao
kando ya barabara na ndani ya
mitaro.

Wengine huziba hata njia
za waendao kwa miguu na ku-
sababisha usumbufu, na kama
nilivyosema, siamini kwamba
wanakosa sehemu hadi wa-
fanye hivyo.

Sababu inayoelezwa na
baadhi yao hadi kufikia hatua
hiyo, ni kutaka kupanga bidhaa
mbele ya wengine, hadi wa-
naangukia kuiweka mitaroni,
ili wawahi kupata wateja wengi
na kwa haraka zaidi.

Imani ya aina hiyo ni kwam-
ba, wakipanga biashara mbele
kwa kuweka hadi mitaroni, ni
namna ya kuwapata wateja
wengi. Hilo halifai kabisa. Wa-
natakiwa kutambua kuwa hata
wakiwa nyuma ya wateja, bado
watawafuata huko huko waliko.
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BARUA & MJADALA

Mtihani
huu
SOmo
kwetu

Mhariri,

NAJUA vijana wetu katika shule
mbalimbali za kutwa, bweni, binafsi
na serikali wako katika pilika za ku-
kabili mitihani ya kuhitimu elimu ya
kidato cha nne.

Pia kama inavyojulikana kwam-
ba elimu ni ufunguo wa maisha na
wanaokutana na mitihani ikiwamo
hiyo ya kidato cha nne mingine
na mingine chini ya utaratibu wa
Baraza la Mitihani la Taifa (Necta),
si vijana peke yao, hata wazee wen-
zangu nao wamo.

Ndio sababu tunasikia kuwapo
watahiniwa wa kujitegemea na wa-
naofanya mitihani, katika utaratibu
wa darasa la miaka miwili na kad-
halika.

Lakini, kwa hilo ninalopenda kuli-
zungumzia hapa ni mahsusi kwa
wale vijana walioko shuleni. Wakati
wa mitihani wote inajulikana kisai-
kolojia ni jambo la kuhofiwa, ina-
shangaza kusikia baadhi ya wafan-
ya mitihani wanafikia hatua mbaya
ya kudhihaki kwa vitendo.

Huko nyuma kuna ushuhuda wa
wanaokwepa kufanya mitihani na
wengine wanaoandika kejeli katika
karatasi ya mtihani. Ni mbaya sana
na kama kusingekuwapo uthibitisho
kutoka taarifa rasmi za wasimamizi,
wakati mwingine ni vigumu sana
kuamini.

Umma unapotambua na kuamini
‘elimu ndiyo ufunguo wa maisha’ na
upande wa pili wa shilingi inakuwa,
suala gumu kuamini kinachotokea.
Lakini ukweli unabaki, ndiyo hali
halisi.

Sasa walioko katika mitihani hadi
sasa, ukimya huu unatupa salamu
nzuri kwamba huenda kuna hatua
na marekebisho ya kinidhamu ya-
mechukua nafasi yake.

Na kwa maana hiyo, namna
utakavyofanyika  mtihani  basi
utakuwa mwongozo bora wa kusi-
mamia mitihani kama kwa ufanisi
au kuwapo kasoro zozote.

Masingeni Juma,

Kiparang’anda, Mkuranga.

WASILIANA NASL:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.LP. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.z

Miaka minne ya Magufuli,
TPA kazi yenu inaonekana

AWAMU HIl KWA KWELI IMEKUWA INABORESHA
BANDARI NA ZINGINE KUZIJENGA HADI

RAHA

@MsSAMBA

Na Mary Geofrey

TUKIWA tunaadhimisha miaka
minne tangu Rais Dk.John Magufu-
li, achaguliwe na kuapishwa kuon-
goza serikali, yapo mambo mengi
ya kujivunia.

Mbali na kuboresha huduma na
uzalishaji katika sekta kama afya,
elimu, barabara, kilimo na madini
nchini, pia sekta ya usafirishaji kwa
njia ya maji ni moja ya maeneo ali-
yotilia mkazo katika awamu yake
ya uongozi, katika kipande hiki cha
miaka mitano.

Kazi kubwa inayofanyika katika
bandari zote nchini, inajumuisha
kujenga magati ya kisasa kwa ajili
ya meli kubwa za mizigo zitie nan-
ga pasipo shaka, kupanua kina cha
maji, kujenga ofisi na maghala ya
kuhifadhi mizigo.

Serikali pia imewekeza kujenga
barabara za kuingia katika mae-
neo yote ya bandari nchini, lengo
ni kuondoa vikwazo vyote vilivy-
owafanya wananchi washindwe
kutumia usafiri wa maji.

Mbali na miundombibu, Mam-
laka ya Bandari (TPA), inayosima-
mia shughuli zote za bandari kwa
mujibu wa sheria Namba Saba ya

KABWELA

mwaka 2004 na kuanza kutumika
mwaka 2006, ina wajibu pia wa
kujenga na kununua vyombo  vya
usafiri majini, kama meli za kisasa
na boti.

Nikiwa sehemu ya wanahabari
waliopata fursa ya kutembelea mi-
radi kadhaa ya bandari za maziwa
makuu na baharini, yapo makubwa
yanayofanyika usiku na mchana.

Kazi kubwa zinafanywa na Wa-
tanzania wenyewe chini ya usi-
mamizi wa TPA, lengo ni kuinua
uchumi wa watu wanaoishi pembe-
zoni mwa maeneo yanayozunguka
maziwa na bahari, pia kuwafungua
fursa za kiuchumi wafanyabiashara
wanaosafirisha bidhaa kwenda ka-
tika nchi mbalimbali duniani.

Kupitia shughuli zinazofanywa
na bandari, mbali na kuwanufaisha
walengwa wakuu Watanzania, pia
miradi kuna iliyomalizika imewez-
esha kuipa TPA mapato ya kuende-
lea kupaa kila mwaka.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mkuu wa TPA, Mhandisi Deus-
dedit Kakoko, sasa imeshaongeza
makusanyo yake kutoka Sh. bilioni
818 mwaka 2017/18 hasdi kufikia
zaidi ya Sh. bilioni 900 mwaka wa
fedha uliopita.

Ongezeko hilo ni zaidi ya Sh.
bilioni 90 kwa kipindi cha mwaka
mmoja na katika mapato hayo ya
mwaka 2018/19, walitoa mrabaha
serikalini zaidi ya Sh. bilioni 200.

Kakoko anasema ni mapato ya-
nayotokana na maboresho makub-
wa yanayoendelea kufanywa katika
bandari zote nchini, ambazo zina-
hudumia meli za shehena ya mizigo
na abiria.

Kati ya miradi wanayotekeleza
ni ile ya mikakati ya taifa ya miaka
10 na ya ndani ya TPA, ambayo ina-
saidia kuboresha utendaji kazi wa
bandari na kuiongeza mapato.

Katika bandari ya Dar es Salaam,
wanatekeleza miradi mikakati am-
bayo mmoja unagharimu Sh. bil-
ioni 377 na ikikamilika itawezesha
meli kubwa duniani kutia nanga
na kufungua milango ya kibiashara
kwa nchi jirani, kuvutiwa kupitisha
shehena zao katika bandari hiyo.

Kwa mujibu Mhandisi Kakoko,
gharama za miradi yote inafika
Dola za Marekani bilioni 431 na
kwamba bajeti ya TPA inatumia Sh.
trilioni moja ya kuendeleza mradi
katika bandari hiyo.

Miongoni mwa miradi mikakati

inayotekelezwa na Serikali ni
pamoja na ile ya ununuzi wa skana
au midaki uliofanywa kwa agizo
la Rais John Magufuli mwaka 2016
kwa lengo la kuimarisha usalama.

Kadhalika, daraja za juu katika
makutano ya barabara, maarufu
‘flyover’ ujenzi wake unaendelea
kwa kasi.

Pia ujenzi wa kuongeza kina kati-
ka bandari zote kubwa za Dar es Sa-
laam, Tanga na Mtwara inaendelea
kuhakikisha bandari hizo zinakuwa
na kina kirefu cha kupokea meli
kubwa, yote ikichangia kuongeza
mapato maradufu.

Katika miradi hiyo ,imebahatika
kuishuhudia ujenzi wake unaende-
lea kwa kasi isiyo ya kawaida Tanga
kwa kupanua kina cha mita 17, inay-
ogharimu Sh. bilioni 170 ambazo ni
fedha za ndani ya nchi.

Miradi inayotekelezwa naTPA;
ujenzi wa gati za kisasa, upanuzi wa
bandari zote nchini, kujenga ofisi
na maghala ya kuhifadhi mizigo, ili
kufungua milango ya kibiashara na
nchi jirani.

Gharama za miradi hiyo inakadi-
riwa kuwa zaidi ya Sh. bilioni 500
ya fedha za ndani na hufika Sh. bil-
ioni 600 kama wakipata na fedha
za nje na kwamba na asilimia 30
ya fedha hizo wanalipa mrahaba
serikalini.

Haya yote yanatekelezwa na
Mtendaji Mkuu wa Mamlaka hiyo
Mhandisi Kakoko, ambaye wakati
wote amekuwa akifanya kazi usiku
na mchana kuhakikisha miradi
hiyo inakamilika.

Licha ya kuwa usimamizi wa
Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isack Kamwelwe, ume-
kuwa ukichochea mafanikio hayo
lakini pia watendaji ambao ni ma-
meneja wa bandari zote zilizoba-
hatika kutembelea wamekuwa
wakifanya kazi kubwa ya kuhakiki-
sha miradi hiyo inakamilika kwa
wakati.

Juhudi za watendaji wote ni
ngazi ya kufanikisha juhudi kubwa
zinazofanywa na serikali katika ku-
hakikisha uchumi wa taifa unapaa
na kulinda thamani ya fedha ya mli-
pa kodi ambaye ni mimi na wewe,
hongera TPA kazi nzuri.

Na Fadhili Mohammed

SIKV HIZI AJABU KUKUTANA
NA WEWE HUJANY WA POMBE?
NINI SIRI YA MABADILIKO

NIFATE FAIDA.

SIRI NI KVKOSA HELA.
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Mbunge atoa tuhuma nzito uchaguzi $/Mitaa

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

MBUNGE wa Tarime Vi-
amesema Wakurugenzi wa
Halmashauri na wakuu wa
wilaya wamekuwa wakiku-
tana na wasimamizi wa uch-
aguzi wa serikali za mitaa
na kuwafundisha namna ya
kughushi matokeo ya uch-
aguzi huo. Alisema Wilaya
ya Tarime mkoani Mara
Mkurugenzi wa Halmashauri
aliwaita wasimamizi wa uch-
aguzi na kukutana nao Chuo
cha Ualimu baada ya kazi ya
kupokea fomu kumalizika,
kuanza kuwafundisha namna
ya kughushi matokeo.

Aliyasema  hayo  jana
bungeni wakati akichangia
Mapendekezo ya Mpango
wa Maendeleo wa Taifa na
Mwongozo wa Maandalizi
ya Mpango na Bajeti ya Seri-
kali kwa mwaka wa fedha
2020/21.

Heche alidai viongozi hao
wa serikali wamekuwa waki-
wafundisha watendaji ambao
ndiyo wasimamizi wa uch-
aguzi wa serikali za mitaa,

namna ya kughushi ma-
tokeo ya uchaguzi huo.

“Wilaya nzima ya Maswa,

siku saba, mjimbo mawili
hawakuingia kazini, Tarime
Mkurugenzi ameita watend-
aji baada ya kupokea fomu,
wakakaa chuo cha ualimu,”
alisema Heche.

Hata hivyo, kauli hiyo il-
imlazimu Mnadhimu Mkuu
wa Shughuli za

Serikali bungeni, Jenista
Mhagama, kuomba utaratibu.

Mhagama alisema:
“Nimeshindwa kuvumilia,
mbunge anayechangia anata-
ka kututhibitishia bunge hili
kwamba, wakuu wa mikoa,
wakuu wa wilaya, wakuru-
genzi wameitisha vikao na
kuwafundisha watu kufanya
fojari” “Tuhuma hizi ni nzito
hatuwezi kukaa hapa halafu
unatoa tuhuma nzito

kwa viongozi wenye ma-
daraka na serikali wanaowa-
hudumia wananchi, kwa
manufaa yako binafsi, Wa-
ziri wa Tamisemi alishatoa
maelezo mazuri, kila mtu
ana haki ya kupeleka tuhuma
hizo katika sehemu husika,
Namuomba Heche ama atoe
uthibitisho wa hao wakuu wa
wilaya, mikoa na wakurugen-
zi waliokuwa wamewafun-
gia watu na kuwafundisha
fojari, au afute kauli yake.”
Mhagama alisema viongozi

waliotajwa na Heche wana-
tambulika kisheria kuhusika
katika uchaguzi wa serikali
za mitaa. Alisema msimamizi
mkuu wa uchaguzi lazima
akutane na wasimamizi wake
na kuwafundisha.

Baada ya Mhagama kutoa
maelezo hayo, Mwenyekiti wa
Bunge, NajmaMurtaza Giga,
alisimama na kusema:

“Heche nilitegemea baada
ya kuzungumza hayo utatu-
letea uthibitisho wa kutuone-
sha ulichokisema, au ufute
kauli yako na usiendelee
kuzungumza hayo maneno,
vinginevyo nitakuzuia kuzun-
gumza.” Hata hivyo, Heche
alikataa kufuta kauli hiyo na
kusisitiza kuwa vitendo hivyo
vimetokea kweli na anao
uthibitisho. “Mwenyekiti ni-
litegemea ungenipa muda
wa kukuletea uthibitisho, la-
kini siyo kuniambia nitoe sasa
hivi,” alisema Heche.

Heche  alieleza  kuwa
masuala ya kughushi yanay-
ofanywa na wasimamizi wa
uchaguzi  wakiwafundisha
na watendaji, wakianza ku-
ghushi kwenye mambo ya
serikali kuanzia ngazi ya chini
ikiwamo kuiba pesa za wa-
nanchi hatotegemea kuona
serikali kuu ikilalamika.

NGOME HOLDING GROUP LIMITED
Tel. 1258 759968798
Email: ngomeholdinggroupltd@gmail.com

Dar es salaam Tanzania
Fax: +255 739999798

AGENDA
1. Kufungua Mkutano

TANGAZO LA MKUTANO MKUU WA TATU WA WANAHISA

WA NGOME HOLDING GROUP LIMITED
IJUMAA TAREHE 29/11/2019

Mwenyekiti wa bodi ya NGOME HOLDING GROUP LIMITED anatangaza Mkutano Mkuu wa tatu wa
wanahisa wa NGOME HOLDING GROUP LIMITED utakaofanyika ukumbi wa mikutano uliopo jengo la
Ngome Holding House, Sinza Afrikasana tarehe 29 Novemba 2019 kuanzia saa 4.00 asubuhi

Elimu ya usimamizi bora wa kampuni tanzu
Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa mkutano mkuu wa mwaka 2018
Kujadili yatokanayo na muhtasari wa mkutano mkuu wa mwaka 2018
Kupokea na kujadili taarifa ya Mwenyekiti wa Bodi
Kupokea hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018
Kuwasilisha mapendekezo ya mapato na matumizi kwa mwaka 2020

Pendekezo la gawio kwa wanahisa kwa kipindi kinachoishia tarehe 31 Desemba, 2018
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mwingine ni wa viti vya kukalia.
Utafiti hizi zote zikikamilika na kutupa
majibu chanja, zitatatua changamoto
ya malaria iliyopo,” alisema.

Alisema baada ya utafiti zote kuka-
milika taasisi inaweza kumpa mtu ili
kutengeneza vitu hivyo ili kutoa ajira
kwa Watanzania.

Pia alisema wanachokingalia kwe-
nye utafitihuoni pamoja na madhara
kama yapo ni ya muda mfupi au mrefu.

Alisema utafiti mwingine ni kuten-
geneza vitambaa vyenye dawa am-
bavyo vitawekwa kwenye eneo la ny-
umba linalotenganisha paa na ukuta ili
kuzuia mbu kuingia ndani.

Dk. Masanja alipoulizwa utafiti huo
unaoendelea kama umeshafanyika
nchi nyingine duniani, alisema hafa-

INATOKA UK. 2

ACT-WAZALENDO YAANIKA
VIOJA WAGOMBEA KUKATWA

Chama cha ACT-Wazalendo kimeeleza
kufadhaishwa na kile kilichokiita hujuma
dhidi ya vyama vya upinzani katika uteu-
zi wa wagombea wa Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa.

Akizungumza na waandishi wa habari
Mkuu wa chama hicho, Dorothy Semu,
alidai kuenguliwa kwa wagombea wao,
kulipangwa mapema ili wagombea wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) wapite bila
kupingwa.

“Wagombea wetu 110,040 nchi nzima
wameenguliwa, wakiwamo 2,000 ambao
hata sababu za kuenguliwa kwao hazi-
jaelezwa.

“Kuenguliwa kwa wagombea hawa
na wengine kutoka vyama vya upinzani
kumelenga kuhakikisha wagombea wa
CCM wanapita bila kupingwa,” alisema
Semu.

Akifafanua zaidi kuhusu kuenguliwa
kwa wagombea wa chama chake, kiongo-
zi huyo wa ACT alidai baadhi ya wagom-
bea wao wameambiwa hawana shughuli
halali licha ya kuwa miongoni mwa wali-
pakodi wakubwa nchini.

Alidai miongoni mwa walioenguliwa
kwa kigezo hicho ni mgombea wao katika
Mtaa wa Masaki jijini, ambaye jina lake

- ]
Matokeo ya utafiti kujikinga malaria

hamu lakini kwa taasisi ya Ifakara ina-
zifanya kwa ushirikiano wa nchi ya
Brazil.

Kuhusu baadhi ya watu kudai dawa
zinazowekwa kwenye neti zina mad-
hara alisema hiyo ni imani tu na kuita-
ka jamii iondokane na dhana hiyo kwa
sababu siyo kweli.

“Ili dawa iingie sokoni hufanyiwa
utafiti na Shirika la Afya Duniani hali-
wezi kukubali dawa itumike kama ha-
wajajiridhisha,” alisema.

Aliwakumbusha Watanzania kuwa
dawa zote wanazokunywa ni sumu
endapo zitatumika bila kufuata uta-
ratibu. Naye Mratibu wa Programu ya
Umabhiri, Dk. Dickson Lwetoijera, ku-
toka katika Kituo cha Mafunzo cha IHI,
Bagamoyo, alisema programu hiyo
ya umabhiri ilianza kutolewa kuanzia
mwaka 2017.

Chadema yajitoa uchaguzi wa mitaa

ashara anayetambuliwa na Mamlaka ya
Mapato (TRA) na hulipa kodi ya zaidi ya
Sh. milioni 30 kwa mwaka.

Alidai kuna wagombea wao wameen-
guliwa kwa kuelezwa kuwa chama hicho
hakipo katika orodha ya vyama vilivy-
osajiliwa kwa msajili wa vyama nchini.

Semu pia alisema kuna walioenguliwa
kwa madai kuwa si wakazi wa maeneo
wanayogombea licha ya kuwa na ku-
zaliwa katika maeneo hayo na kuwa na
makazi ya kudumu na familia zao kuishi
katika maeneo husika.

“Kuna hujuma pia ilifanyika kwa fomu
za wagombea wetu kughushiwa na
kuongezwa herufi za majina ya mgom-
bea na hivyo mgombea kuenguliwa kwa
maelezo kuwa majina yaliyotumika siyo
sahihi licha ya kuwa fomu hizo zilijazwa
majina sahihi,” alidai.

Alisema tayari chama hicho kimeanza
kuchukua hatua dhidi ya suala hilo kwa
kufanya mawasiliano na vyama vingine,
vikiwamo Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), National League
for Democracy (NLD) na Chama cha
NCCR-Mageuzi ili kuunganisha nguvu na
kuchukua hatua za pamoja.

Aliongeza kuwa kamati ya chama ime-
itishwa kwa dharura na itakuwa na kikao
leo ili kutafakari hatua za kuchukua kuka-
biliana na kile alichoita hujuma dhidi ya
vyama vya siasa nchini.

Imeandikwa na Paul Mabeja,

Kuteua mkaguzi wa hesabu za kampuni kwa mwaka 2019

0. Kujadili pendekezo la Ngome Holding Group Limited kumilikiwa na kuendeshwa kwa asilimia 100
na Ngome SACCOS Limited

11. Kupanga tarehe ya mkutano ujao

12. Mengineyo kwa idhini ya Mwenyekiti

13. Kufunga kikao

SN AWN

limekatwa licha ya kuwa ni mfanyabi- DODOMA Enock Charles , Dar

Mbunge aonya mapato Jiji la Dodoma

NB:

0713332780

1. Wanahisa watakaohudhuria mkutano huo watajitegemea.
Wanahisa watakaohudhuria mkutano huo wanatakiwa kuja na vyeti vyao vya hisa na kitambulisho. Kwa
wale ambao watawakilishwa, waje na barua ya utambulisho na cheti cha hisa cha anayewakilishwa.

3. Wanahisa wanaombwa kuthibitisha ushiriki wao kwa barua pepe; ngomeholdinggroupltd@g-
mail.com au kwa simu namba 0686191875, 0765006055 na 0713332780

4. Kwa wale watakaokuwa na mengineyo wawasilishe kwa katibu wa bodi kupitia barua pepe;
ngomeholdinggroupltd@gmail.com au kwa simu namba 0686191875, 0765006055 na
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mlivyofanya kwa wachimbaji wa
dhahabu wakawaeleza matatizo yao
na leo mnaingiza mabilioni. Wafanyabi-
ashara mkakutana nao wakaeleza up-
ungufu wa TRA na sasa bandarini miz-
igo inajaa. Nikuombe waiteni hao watu
walionyang’anywa viwanda, wasikilize
watakueleza wapi walipokwama.”
John Heche, alisema licha ya serikali ku-
leta mpango huo, kuna baadhi ya miradi
ambayo ilikuwa katika mpango huo hai-
jatekelezwa.

Alisema mradi wa Mchuchuma na Li-
ganga tangu mwaka 2009 umeshindwa

kuendelezwa.

“Mwaka 2009 serikali iliingia mkataba
na kampuni moja ya China kwa ajili ya
kuendeleza mradi wa Mchuchuma na
Liganga. Serikali ilitakiwa kumiliki asil-
imia 20 na hiyo kampuni asilimia 80 na
mwaka 2010 mradi ulipaswa kuanza na
thamani ya mradi ni Dola za Mradi ni mil-
ioni tatu,” alisema. “Mradi huo ungetoa
ajira za moja kwa moja 5,000 na za muda
mfupi 30,000, lakini tangu mwaka huo
hadi sasa hakuna cha mradi,” aliongeza.

Mbunge wa Mafinga Mjini (CCM),
Cosato Chumi, alisema ili serikali ifikie
uchumi wa kati ifikapo 2025 inapaswa
kuwekeza katika ujenzi wa viwanda vi-
dogo ambavyo mitaji yake si mikubwa.
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Mgogoro ardhi wananchi,
mwekezaji waibuka upya

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

GOGORO wa mpaka

kati ya mwekezaji

wa shamba la Mpun-

ga la Kapunga na

wananchi wilayani Mbarali ka-

tika Mkoa wa Mbeya, umeibuka

upya, baada ya kuwekwa kwa

mpaka mpya wa shamba hilo

ambao umezingira nyumba zai-

di ya 150 za wananchi pamoja na

Shule ya Msingi Iyalla B ambazo

zinatakiwa kuvunjwa ili eneo
hilo liwe sehemu ya shamba.

Wakizungumza na wana-

nanchi hao walisema hatua hiyo
ya uwekwaji wa mpaka mpya wa
shamba la Kapunga, unafufua
mgogoro ambao serikali ya awa-
mu ya tano ilikuwa ilishautatua

tangu mwaka 2016.

Mmoja wa wananchi hao, Emi-
ly Edward alisema kuwa mpaka
mpya wa shamba hilo umeingia
kwenye makazi ya wananchi
pamoja na kumega baadhi ya
majengo ya Shule ya Msingi Iyalla
B, ambayo ilijengwa kwa nguvu
za wananchi, jambo ambalo lin-
aonyesha kuwa mwekezaji huyo
hajali maendeleo ya wananchi.

“Tumeona mpaka mpya
umewekwa kwa kutumia magre-
da, mahali ulipopita mpaka huo
umezingira nyumba zaidi ya 150
za makazi ya wananchi, lakini
hata shule yetu ya Iyalla B nayo
imemegwa, hivyo tunashindwa
kuelewa dhamira ya mwekezaji
kama kweli anajali maendeleo
yetu,” alisema Edward.

Naye  Manyanya Matab-
he, alisema kuwa mpaka huo

umewekwa kinyemela bila ku-
washirikisha wakazi wa eneo
hilo kwa lengo la kudhulumu ar-
dhi ya wananchi wanyonge wa-
naitumia kwa kilimo na makazi.
“Mpaka huu uliwekwa kiny-
emela, wananchi waliamka
asubuhi wakakuta tayari mpaka
umewekwa bila ya wao kush-
irikishwa, hii inaonyesha kuwa
dhamira yao ni kuwadhulumu
wananchi wanyonge ardhi yao,”
alisema Matabhe.
cha Kapunga, Ramadhan Nyoni,
alisema Serikali ya sasa ilipoin-
gia madarakani ilishughulikia
mgogoro huo ambapo Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, William Lukuvi, aliamu-
ru hekta 1,800 zimegwe kutoka
kwenye shamba la mwekezaji na
kurejeshwa kwa wananchi.

Alisema serikali ilitoa uamu-
zi huo baada ya kubaini kuwa
mwekezaji huyo alipatiwa kima-
kosa baada ya hati yake kukosewa
kwa kuongezewa maeneo ambayo
alikuwa hastahili kuyamiliki.

Alisema tangu shamba hilo li-
nakabidhiwa kwa mwekezaji, lili-
kuwa na ukubwa wa hekta 5,500,
lakini mwekezaji alivyoandikiwa
mkataba wake ilikuwa ni hekta
7,370, jambo ambalo lilisababisha
kunyanyaswa kwa kuondolewa
kwenye maeneo yao.

Nyoni alisema Serikali Kuu ilia-
mua imfidie mwekezaji huyo ardhi
yake katika eneo la Kihansi, la-
kini baadhi ya viongozi wa Wilaya
ya Mbarali wakataka wamfidie
mwekezaji ardhi hiyo

INAENDELEA UK. 24

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe (kushoto), na Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi wa Malawi, Ralph
Jooma, wakibadilishana makubaliano ya ushirikiano waliosaini, jijini Dar es Salaam jana, kwa ajili ya kuimarisha biashara na uhusiano
wa kijamii kati ya nchi hizo mbili, kwa kutumia miundombinu ya Bandari ya Dar es Salaam, barabara pamoja na safari za ndege za ATCL.

PICHA: WUUM

Mtumishi matatani kwa tuhuma kughushi cheti

Na Gurian Adolf, KATAVI

TASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa(TAKUKURU)
mkoa wa Katavi kwa kushirikiana
na Ofisi ya Mwendesha Mashtaka
wa Mkoa, wanatarajia kumfikisha
mahakamani mtumishi wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Mpan-
da kwa makosa ya kughushi na
kutoa nyaraka za uongo.

Kwa mujibu wa Takukuru, kosa
hilo ni kinyume cha vifungu nam-

ba 333, 335, 337, na 342 vya Sheria
ya Kanuni ya Adhabu sura ya 16
ya mwaka 2002.

Mkuu wa Takukuru wa Mkoa
wa Katavi, Christopher Na-
kua, alimtaja mtumishi huyo ni
Deodatus Jabily (46), mkazi wa
mtaa wa Nsemulwa Manispaa ya
Mpanda, ambaye ni dereva wa
halmashauri hiyo.

Alisema mtuhumiwa atafik-
ishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi wa Mkoa wa Kat-

avi kwa tuhuma ya kughushi
cheti cha udereva kutoka Chuo
cha Taifa cha Usafirishaji (NIT)
kukiwasilisha kwa mwajiri wake,
huku akijua sio cheti halisi na
akiwa anajua hakusoma katika
chuo hicho.

Alisema Jabily aliwasilisha
cheti hicho kwa mwajiri wake
ambaye ni Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Mpan-
da, na kuwa

mwaka 2009 mtuhumiwa
alifanikiwa kupata ajira kwa ku-
tumia nyaraka hiyo iliyoghushi-
wa kinyume cha sheria.

Aliwaonya watumishi wa
umma na jamii kwa ujumla kuto-
jihusisha na vitendo vya jinai iki-
wamo kama kuwasilisha nyaraka
za uongo ili kujipatia ajira au
manufaa yoyote ambayo ni kiny-
ume cha sheria.

]
Neema ya
umeme
sasa Vaifikia
shule

Na Mwandishi Wetu, KISARAWE

SIKU chache baada ya Tanesco
kusambaza nguzo katika eneo la
Gumba liliko karibu na Shule ya
Sekondari ya Wavulana ya Chris-
ton, Mkuu wa

Wilaya ya Kisarawe, Jokate
Mwegelo, jana aliwataka wakazi
wa eneo hilo kushirikiana ki-
kamilifu na wafanyakazi wa
Tanesco wanaotekeleza mradi
wa kusambaza umeme katika
eneo lao.

Katika ziara ya kutembelea
eneo hilo na shule kujionea
tatizo la umeme lilivyo, Jokate,
alipewa maelezo na wataalamu
wa Tanesco ambao waliahidi
kutatua tatizo la umeme katika
eneo hilo ili kutekeleza azma ya
serikali ya kusambaza umeme
na. “‘Umeme ni nyenzo muhimu
katika kuinua taaluma na pia
huongeza fursa za kiuwekezaji.
Umeme wa uhakika utaifanya
wilaya yetu kuwa katika nafasi
nzuri kitaaluma na kiuchumi. Na-
washukuru sana wataalamu wa
Tanesco kwa namna ambavyo
mmejipanga kutekeleza mradi
huu utakaosukuma maendeleo
eneo hili kwa haraka,” alisema
Jokate na kuongeza kwamba
itakuwa vizuri mradi huo ukiisha
kabla ya mwaka huu.

Jokate aliwaomba wananchi
kutoa ushirikiano wakati wa
zoezi hilo linalotarajiwa kuanza
Jumatatu ili kuharakisha upati-
kanaji wa umeme wa uhakika na
kwa gharama nafuu.

“Nawaomba wananchi kush-
irikiana na wataalamu wa Ta-
nesco ili kuharakisha upatikanaji
wa umeme ambao ni muhimu
sana katika kuchochea maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi
ikiwamo ujenzi wa viwanda vya
kati na vikubwa,” alisema.

Mkuu wa Shule, August Minja,
aliishukuru serikali na Tanesco
kwa kuupa mradi huo msukumo
na kueleza kwamba utaiondolea
shule yao tatizo la ukosefu
wa umeme wa uhakika na wa
gharama nafuu.

“Kukamilika kwa mradi huu
kutaleta nafuu kubwa kwa shule
kwa kuwa tumekuwa tukitumia
gharama kubwa katika kuende-
sha majenereta kama chanzo
cha nishati ya umeme,” alisema
Minja.

Juma Maulidi, mwanafunzi
wa Kidato cha tatu, alisema
umeme wa gridi utawaongezea
wanafunzi ari ya kujifunza kwa
bidii.

“Umeme wa uhakika utakuwa
ni motisha katika masomo
yetu. Sasa hivi tunapata wakati
mMEguMU sana hususani nyakati za
usiku kwani umeme wa gener-
eta hauaminiki. Umeme wa gridi
utazidi kuiweka wilaya yetu
katika nafasi nzuri kitaaluma,”
alisema.
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‘Pilipili manga
ni Kipaumbele'

NAIBU Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe,
amesema pilipili manga
ni Miongoni mMwa mazao
ya bustani yanayoende-
lea kupewa umuhimu wa
kuzalishwa nchini ku-
tokana na mahitaji yake
kama kiungo na dawa za
binadamu.

Bashe aliyasema
hayo wakati alipokuwa
akijibu swali la Mbunge
wa Muheza (CCM), Balozi,
Adadi Rajabu, ambaye
alitaka kujua mpango
wa serikali wa kutuma
wataalamu kubaini ni
kwa nini zao hilo lime-
shuka thamani.

Pia alitaka kujua
serikali ina mpango gani
wa kuwasaidia wakulima
hao ili waweze kulima
kilimo cha kisasa.

“Wananchi wa Tarafa
ya Amani wamelima zao
[a pilipili manga kwa
wingi, hivi karibuni bei
ya zao hilo imeanguka
sana kutoka Sh.12,000
hadi Sh. 4,000, jambo
linalowaumiza sana
wakulima,” alisema
Rajabu.

Bashe alisema pilip-
ili manga ni miongoni
mwa mazao ya bustani
yanayoendelea kupewa
umuhimu wa kuzalishwa
nchini

kutokana na mahitaji
yake kama kiungo na
dawa za binadamu.

Alisema, kutokana na
umuhimu huo, Machi
2019, serikali ilituma
wataalamu kufanya tath-
mini ya hali ya uzalishaji
wa mazao ya Viungo
ikiwamo pilipili manga
kwenye Halmashauri za
Wilaya ya Muheza na
Morogoro.

“Tathmini ilibaini
kwamba bei ya pilipili
manga imeshuka kutoka
Sh. 13,000 kwa kilo mwa-
ka 2017 hadi Sh. 4,500
kwa kilo katika mwaka
2019 sawa na asilimia 20
kutokana na ongezeko
la uzalishaji kwa zao hili
nchini pamoja na nchi
wazalishaji wakubwa
ambao ni Vietnam,
Indonesia, Srilanka,
Brazili na India,” alisema
Bashe. Alisema uzal-
ishaji wa ndani wa
zao hilo uliongezeka
kutoka tani 7,836.40
mwaka 2014/2015 hadi
tani 12,318.3 mwaka
2017/2018.

Alisema uzalishaji
duniani kwa mwaka 2017
ulifikia tani 725,000
ikilinganishwa na ma-
hitaji yanayokadiriwa
kuwa tani 400,000 kwa
mwaka.

Sheria kubana wapangishaji wa
nyumba yanukia kutua bungeni

SERIKALI imesema itapeleka
kanuni bungeni kwa ajili ya ku-
wabana wamiliki wa nyumba wa-
naowalazimisha wapangaji wao
kulipa kodi kwa kipindi cha miezi
sita hadi mwaka mmoja.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Willium
Lukuvi, aliyasema hayo jana
wakati akijibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Mtama (CCM), Nape
Nnauye, aliyekuwa anataka maji-
bu ya serikali kuhusu wapangaji
kulazimishwa kulipa kodi kuanzia
miezi sita.

Nape alisema: “Waajiriwa wapya
haswa wale wa kipato cha chini
wanashindwa kumudu makazi
bora katika mazingira kuwa wa-
miliki wengi wa nyumba wana-

taka kodi ya miezi sita hadi mwaka
mzima, jambo ambalo watumishi
hawa hawawezi kumudu, hivyo
kujihusisha na vitendo vya rushwa
ili wapate pesa za kulipia kodi.”

“Sasa serikali haioni imefika
wakati wa kuleta sheria bungeni
itakayowalazimisha wamiliki wa
nyumba kudai kodi ya zaidi ya
mwezi mmoja?” Alihoji Nnauye.

Akijibu, Lukuvu alisema ni kweli
jambo hilo linaleta kero sana na
wizara imeshatoa ufafanuzi kad-
haa.

Alisema kwa mujibu wa sera,
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi anaweza kutoa
maelekezo fulani au kuweka ka-
nuni kuweza kutawala masuala ya
makazi.

Alisema alishawahi kutangaza
na kupiga marufuku utaratibu huo
kwa sababu siyo wa kiungwana
wala kisheria.

“Ni kweli watu wanalazimisha
wapangaji kulipa miezi 12, si vijana
wanaoanza kazi tu, hata wanafunzi
wanaokaa katika hosteli wanalazi-
mishwa kulipa miezi 12.

Hili jambo halikubaliki hata ki-
dogo, serikali haitaingilia gharama
ya upangishaji kwa sababu upang-
ishaji ni makubaliano.

Ingawa ipo katika utaratibu
wa kuweka Regulatory Author-
ity (mamlaka ya uthibiti) ambayo
itaangalia viwango vyenyewe vya
upangishaji ili kulinda haki za we-
nye nyumba na wapangaji,” alise-
ma Lukuvi.

Alisema katika suala la kuwala-
zimisha wapangaji kulipa kodi ya
miezil2 au sita halikubaliki.

Awali Mbunge wa Viti Maalum,
Mary Muro (CCM), alihoji ni kwa
nini nyumba zilizojengwa na
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC)
, zimekosa wanunuaji, je, serikali
itapunguza bei ili ziweze kupata
wanunuaji?

Kwa kujenga nyumba nyingi vile
serikali haioni inapoteza fedha za
wavuja jasho?” Aliuliza.

Akijibu, Naibu Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Angelina Mabula, alisema hakuna
nyumba ya shirika hilo ambayo im-
ekosa wateja, na kwamba nyumba
ambazo hazijapangishwa hazizidi
asilimia mbili.

Naibu Waziri wa
Fedha na Mipango,
Dk. Ashatu Kijaji,
akieleza kuongeze-
ka kwa wigo na
fursa za upatikanaji
wa huduma za
fedha kwa wa-
nanchi unaotokana
na Mpango Mkuu
wa Taifa wa Maen-
deleo ya Sekta

va Fedha kwa
kipindi cha miaka
10 kuanzia mwaka
2019/2020 hadi
2029/2030, katika
kikao kilichofanyi-

jana. PICHA: WFM

Waliochangia uvjenzi wa Taifa kuenziwa

SERIKALI imesema moja ya
vipaumbele vyake ni kuhakikisha
inawaenzi watu wote ambao wa-
mechangia kwa namna moja au
nyingine katika ukombozi wa Tan-
zania na ujenzi wa Taifa.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Musa Sima, aliyasema hayo
jana bungeni wakati akijibu swali
la Mbunge wa Viti Maalum CCM,
Fakharia Shomar Khamis.

Katika swali lake, Fakharia alise-
ma kwa kuwa Muungano ni tunu
na tunahitaji kuwatunza wazee
wanne walioshiriki kuchanganya
mchanga wa Muungano baina ya
Tanzania Bara na Tanzania Zanzi-
bar.

“Je, serikali inawaangalia vipi
wazee wetu hao wanne kwa ku-
wapa asante baada ya utu uzima
kuwafikia. Wakati wa sherehe za
Muungano, wazee hao hufikishwa
kwenye sherehe, Je, huko ndiko
kuonyesha serikali inawatunza?”
Alihoji Fakharia.

Akijibu, Sima alisema serikali
inatambua michango ya watu
mbalimbali walioshiriki katika
ukombozi wa Tanzania na ujenzi
wa Taifa ikiwa ni pamoja wazee
walioshiriki katika tukio la ku-
changanya udongo Aprili 26, 1964.

“Kundi hili ni moja kati ya
makundi mengi yaliyotoa mchan-
go wa hali na mali katika kulijenga
Taifa hili ikiwamo wastaafu na wal-

ioshiriki katika vita vya Kagera,”
alisema Sima.

Alisema kwa sasa hakuna sheria
mahsusi ya asante au malipo kwa
watu waliofanya mambo makub-
wa yanayojenga historia ya nchi.

“Kuwashirikisha wazee hawa
katika maadhimisho ya sherehe za
Muungano ni sehemu ya kutam-
bua mchango wao na kukumbuka
tukio muhimu la uchanganyaji wa
udongo wa Tanganyika na Zanzi-
bar. Ushiriki wao huwezeshwa na
Ofisi ya Makamu wa Rais,” alisema
Sima.

Alisema pamoja na wazee hao,
yapo makundi mengine ya wa-
zee ambao kwa namna moja au
nyingine walitoa mchango wao

katika ujenzi wa Taifa ambao pia
hualikwa kushiriki katika maa-
dhimisho hayo mfano viongozi
wastaafu na wanasiasa wakongwe.
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CCM yapita bila kupingwa
vijiji 54 Kati ya 56 Simanjiro

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

AGOMBEA wa Cha-

ma Cha Mapinduzi

(CCM) wamepita

bila 1<upir1gwa kwe
254 kati ya 278 wilayani Simanjiro
mkoani Manyara.

Msimamizi wa Uchaguzi wa
wilaya hiyo, Dk. Salehe Masaza,
alisema jana kuwa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chade-
ma) kimeweka wagombea kwenye
vijiji viwili na vitongoji 24.

Dk. Masaza alisema nafasi 1,430,
zikiwamo za Wajumbe wa serikali

ombewa na vyama vya siasa. “Bado
tupo kwenye mchakato wa kupitia
majina ili kubaini wagombea wali-
oteuliwa au ambao hawakuteuliwa,
baadaye nitakuwa kwenye nafasi
nzuri zaidi ya kukupa taarifa juu ya
hilo,” alisema. Msimamizi Msaidizi
wa Uchaguzi Kata ya Orkesumet,
Edmund Tibiita, alisema wagom-
bea wa CCM wamepita bila kuping-

wa kwenye eneo hilo. Katibu wa
Chadema mkoani Manyara, Gervas
Sulle, alisema wako kwenye wakati
mgumu wa kufanya uchaguzi kwa
kuwa wagombea wao wengi wame-
katwa. “Nadhani kwenye eneo la
Mbulu ni sawa na kwamba hakuna
uchaguzi, kama ni wagombea sijui
wapo watano au sita, wengine ha-
wakuteuliwa,” Sulle alisema.

PICHA: WOINDE SHIZZA

CRDB yapongezwa kuwajali Wwazawa

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-

SHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, ameipongeza
Benki ya CRDB kwa kuwapa na-
fasi ya uongozi wa juu katika benki
hiyo Watanzania, tofauti na benki
zingine
ipofungua kongamano la PamOJa
Nawe Kukuza Uchum{’, lililokutani-
sha wadau wa benki hiyo Kanda ya
Kaskazini.

Alisema benki hiyo imekuwa

mstari wa mbele kuonyesha Wa-
tanzania wanaweza katika masuala
ya uongozi.

“Benki hii imeonyesha njia benki
zingine zinazotoa nafasi hizo kwa
raia wa kigeni kwa kuwapa nafasi
wazawa katika nafasi kubwa na
wameonyesha wanaweza sababu
benki imepiga hatua kila nyanja na
inazidi kukua,” alisifu.

Gambo alisema CRDB wam-
etambua umuhimu wa ku-
tumia vipaji vya wazawa katika
kutekeleza miradi ya maendeleo
na kuiendesha benki hiyo.

Alisema wanachofanya CRDB
ni kuendeleza falsafa ya Rais John
Magufuli ya kusaidia wananchi
wanyonge kwa kuanza kutoa
mikopo kwa wajasiriamali wadogo
bila masharti magumu na kutoa ki-
paumbele kwa wazawa.

Mkurugenzi wa Wateja wa Kati
na Wadogo wa benki hiyo, Boma
Raballa, alisema wameamua
kutoa semina kwa wateja wao toka
Kanda ya Kaskazini ili wafahamu
fursa zilizopo benki na kuzitumia
kuboresha biashara zao.

Alisema benki hiyo kwa sasa im-

ejipanga kuinua Watanzania kwa
kutoa mikopo yenye riba nafuu na
isiyo na riba kwa wajasiriamali we-
nye vitambulisho vya Rais Magu-
fuli.

“Sisi CRDB tumeona tuwezeshe
wateja wetu katika kuwainua kwe-
nye mitaji yao ya biashara kutoka-
na na kutufanikisha kupata maen-
deleo katika benki yetu,” alisema.

Alitaja baadhi ya mafanikio wali-
yonayo kuwa ni kufungua mashine
za kielektroniki za ATM 550 na
kufungua matawi 266 Tanzania
nzima.

12,000

‘wanufaika

na mradi
‘Wwa maji

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

ZAIDI ya wakazi
12,000 wa Kata ya
Ayalagaya, Halmashau-
ri ya Babati mkoani
Manyara, wamenu-
faika na mradi wa maji
uliojengwa na Shirika
la Kalimu International
kwa Sh. milioni 600.

Ofisa Mtendaji wa
Kata ya Ayalagaya,
Onesmo Lohay, akitoa
taarifa ya mradi huo
kwa Mkuu wa Mkoa wa
Manyara, Alexander
Mnyeti, alisema mradi
huo utakuwa mkom-
kata hiyo na kusaidia
kutatua kero ya maji
iliyokuwapo kwa muda
mrefu.

Lohay alisema mradi
huo umegharimu zaidi
ya Sh. milioni 600, wa-
nanchi wakichangia Sh.
milioni 60 kufanikisha
ujenzi wake.

Akihutubia wananchi,
Mnyeti aliwapongeza
wafadhili wa mradi
huo kwa niaba ya seri-
kali na kuwataka vion-
g0zi wa halmashauri
kuhakikisha wahisani
hao wanafika ofisini
kwake ili kuwapa
pongezi rasmi.

Mnyeti aliwataka
wananchi wanaonu-
faika na mradi huo
kuutunza na kutunza
Vyanzo vya maji vina-
vyouzunguka ili mradi
uendelee kuwanufai-
sha.

“Msiharibu miundom-
binu ya mradi huu kwa
kuwa tumesaidiwa na
wafadhili na wafadhili
wanakuja na kuondoka,
hivyo tunzeni mradi,
hata ambao hawaja-
pata waje wapate,”
aliagiza.

Mhandisi wa Wakala
wa Maji wa Hal-
mashauri ya Babati,
Welansari Mnisi, alise-
ma mradi huo unatoa
maji lita 360,000 kwa
saa na chanzo cha maji
kiko karibu nao.

Mmoja wa wakazi
wa eneo hilo, Asha
Juma, akizungumza na
Nipashe, alisema mradi
huo umewasaidia
kuondokana na kero ya
maji iliyokuwapo kwa
muda mrefu.
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Wakerwa watoto
kulala mabarazani

Na Mwandishi Wetu, SIHA

KUONGEZEKA kwa watoto
wanaozurura mitaani na ku-
lala barazani nyakati za usiku
katika mji mdogo wa Sanya
Juu, Wilaya ya Siha kumeanza
kuibua maswali, huku baadhi
ya viongozi wa dini waki-
taka watendaji ngazi za kata
kuwakamata wazazi ambao
watoto wao hawalali nyum-
bani.

Katibu wa Msikiti wa Khalid
Al Araimi wilayani Siha, Iddi
Hamisi, alisema jana kuwa mji
huo umejaa watoto wenye
umri wa kwenda shuleni,
ambao huonekana wakizurura
mchana na usiku kwenye baa,
kukaa kwenye vibanda vya
kuonyesha sinema na kulala
nje ya maduka ya watu.

Hamisi alisema hayo wakati
wa ufunguzi wa msikiti wa
kisasa wa Khalid Al Araimi
uliojengwa na waumini wa
Kiislamu kwa zaidi ya Sh. mil-
ioni 100. “Niiombe serikali kwa
sababu najua iko makini, ni
vyema ikawasukuma watend-
tilia watoto wote wenye umri
wa kwenda shuleni wanao-
zurura mitaani ili wawapeleke
kwa wazazi wao na ikiweze-
kana wachukuliwe hatua kwa
uzembe,” alisema.

Akieleza wanavyochukizwa
na hali hiyo, Hamisi alisema
haiwezekani serikali ikatumia
fedha nyingi kuhakikisha wa-
nafunzi wanapata elimu bure,
kuanzia shule ya msingi hadi
sekondari halafu baadhi ya
wazazi wanashindwa kutimiza
wajibu wao kwa kuwaandiki-
sha watoto shule.

Mchungaji Kiongozi wa Ush-
arika wa Sanya Juu wa Day-
0sisi ya Kaskazini ya Kanisa la
Kiinjili la Kilutherti Tanzania
(KKKT), Dk. Deameny Lyam-
uya, alishauri wazazi kuwalea
watoto wao katika maadili
mema.

Alisema hata Sheria ya Mto-
to ya Mwaka 2009, imeeleza
wazi juu ya wajibu wa mzazi
na adhabu itakayotolewa na
mahakama inapojiridhisha
kuhusu kosa.

“Kwa muda mrefu limekuwa
kama jambo la kawaida kuona
watoto wadogo wa kuanzia
umri ya kwenda shuleni wak-
iwa kandokando ya barabara
wakiomba msaada wa fedha
kwa watu mbalimbali waki-
wamo madereva wa magari na
wapita njia,” alisema.

Mchungaji Lyamuya alise-
ma serikali ina jukumu la
msingi la kuhakikisha ulinzi na
usalama kwa watoto hao una-
patikana pamoja na kushiriki-
sha jamii kuwasaidia na kuwa-
okoa vijana wanaoishi katika
mazingira hatarishi wakiwamo
watoto wa mtaani.

Wafanyakazi wa Kiwanda cha African Please, kilichopo Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, wakiandaa maharage mabichi maarufu
kama ‘Green Beans', kiwandani hapo, juzi, tayari kwa ajili ya kusafirishwa nje ya nchi na mengine kutumika hapa nchini. PICHA: DIXON

BUSAGAGA

Sababu kuengua wapinzani zatajwa

Na Paul William, MOSHI

AKATI vyama vya

upinzani  nchini,

vikilia kuhusu rafu

kwa  wagombea
wao kuenguliwa katika uchuku-
aji na urejeshaji wa fomu kwa ajili
ya uchaguzi wa serikali za mitaa,
Msimamizi wa Uchaguzi wa Man-
ispaa ya Moshi, Selina Masenga,
amezitaja sababu zilizotumika
kuwaondoa.

Masenga alitoa  ufafanuzi
huo jana, baada ya kuulizwa
na Nipashe kuhusu taarifa za
kuwapo kwa wagombea 42 wa
uenyekiti wa Serikali za Mitaa ka-
tika Jimbo la Moshi Mjini ambao
wamewekewa pingamizi.

Alizitaja sababu hizo kuwa
pamoja na baadhi ya wagombea
kutojua kusoma na kuandika,
kushindwa kuzingatia masharti

wakati wa ujazaji wa fomu, kuko-
sea kujaza majina yao na kutoja-
zwa kwa usahihi tarehe ya kuka-
bidhiwa kadi ya uanachama.

“Jamani kuna makosa ya wazi
ambayo baadhi'ya wagombea
wameyafanya wakati wa ujazaji
wa fomu zao. Kwa mfano zipo
kanuni mbalimbali za uchaguzi
ambazo wagombea waliopit-
ishwa na Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema), wal-
ishindwa kuzizingatia wakati wa
ujazaji wa fomu za kugombea na
kusababisha kuwekewa pingami-
zi,” alisema.

Kwa mujibu wa ofisa huyo,
makosa yote hayo ni kinyume na
kanuni za uchaguzi, kanuni ya
16 kifungu kidogo cha 1 (d), yali-
yoainishwa katika ukurasa wa 50.

“Kanuni hii imeeleza wazi
kuwa mgombea yeyote ili akiki-
dhi kigezo hiki, jina lake alilojaza

katika fomu ya kuomba kugom-
bea linatakiwa kuonekana katika
daftari la kupigia kura. Wako baa-
dhi ya wagombea, hawakutimiza
sifa hiyo,” alisema.

Ofisa huyo alisema baadhi ya
wagombea majina yaliyoandik-
wa kwenye fomu yametofautiana
na yale yaliyoandikwa katika daf-
tari la kupigia kura.

Pia alisema baadhi ya wagom-
bea waliopoteza sifa kutokana
na kutojua kusoma na kuandika,
wameenguliwa kwa mujibu wa
kanuni ya 15, kifungu kidogo (c),
ukurasa wa 49 wa kanuni za uch-
aguzi.

Sababu zingine zilizosababi-
sha wagombea hao kupoteza
sifa ni wagombea kujaziwa fomu
wakati fomu hizo zimejieleza
kuwa mgombea anapaswa ku-
jaza fomu mwenyewe.

“Wagombea walio  wengi

wameshindwa kujaza kwa usa-
hihi, nafasi wanazoomba kama
ambavyo mwongozo wa uch-
aguzi wa serikali za mitaa, kifun-
gu cha 11 (e) kinataka. Wengine
wamekosea tarehe ya kuzaliwa,
kwa mfano yuko mgombea ame-
andika amezaliwa mwaka 2019,
hivyo hajakidhi kanuni za umri
wa kugombea,” alisema.

Pia alisema baadhi ya wagom-
bea walijidhamini, hivyo kukiuka
masharti ya kifungu cha 14, ki-
fungu kidogo cha 2 (a), ambacho
kinaelekeza mgombea kuidhin-
ishwa na chama chake na si ku-
jiidhinisha.

“Hata saini za baadhi ya wag-
ombea zilizomo kwenye fomu zi-
natofautiana na zilizomo kwenye
daftari la kupigia kura pamoja
na ile ya mgombea kutokuwa
na maslahi katika taasisi iliyo na
ubia na serikali,” alisema.

Taasisi yalaani wanaume Kutelekeza watoto

Na Godfrey Mushi, MOSHI

TAASISI ya Miembeni Action
and Passion for People with Dis-
ability, imelaani utamaduni un-
aoendelea kutukuzwa na baadhi
ya wanaume katika Manispaa
ya Moshi wa kutelekeza familia
baada ya kuzaliwa mtoto mwe-
nye ulemavu.

Mkurugenzi wa taasisi hiyo,
Hussein Msacky, alisema jana
kuwa kwa mujibu wa utafiti wal-
ioufanya, umebaini asilimia 95
ya wanaume katika eneo hilo,
huzitelekeza familia zao pindi
wanapozaa mtoto mwenye ul-
emavu, hivyo kubaki wakilelewa
na mama peke yake.

Alikuwa akizungumza na Ni-
pashe katika mahojiano maalum
kuhusu ushiriki wa watu wenye
ulemavu katika uchaguzi wa
masuala ya kijamii kama uch-

aguzi ujao wa serikali za mitaa,
kufanyika Novemba 24, mwaka
huu, nchini kote.

“Imani potofu na vitendo vya
baadhi ya wanaume katika Man-
ispaa ya Moshi, kuzitelekeza fa-
milia zao kwa sababu ya kuzaa
mtoto mwenye ulemavu, lime-
kuwa tatizo kubwa.

“Katika utafiti wetu tumebaini
kuwa mama anapojifungua mto-
to mwenye ulemavu, mwanaume
huikimbia familia na wengine
huwapa majukumu ya kuwalea
watoto wenye ulemavu bibi zao
ambao wana umri mkubwa,”
alisema.

Alisema tatizo hilo bado lin-
aendelea kukwamisha ustawi wa
jamii, hasa kundi la watu wenye
ulemavu, ambao kama watapati-
wa elimu kama ilivyo kwa watoto
wengine, wana nafasi kubwa ya

kushiriki shughuli za maendeleo.

Kuhusu vikwazo vya kielimu
ambavyo watoto wenye ulema-
vu katika shule za Tanzania wa-
nakumbana navyo na kushindwa
kuendelea na masomo yao,
Msacky alivitaja kuwa ni mpan-
go mbovu wa ujenzi wa majengo
ya shule, ambayo hayawapi fursa
watoto wenye ulemavu kuy-
atumia hasa wale wenye ulemavu
wa macho na viungo.

Jambo la pili ni uelewa mdogo
na kutothamini mambo yanay-
owahusu watu wenye ulemavu
miongoni mwa walimu, viongozi
wa shule na jamii kwa ujumla.

Kwa mujibu wa Msacky, mam-
bo yote hayo yana madhara pindi
linapokuja suala la kutambua na
kuthamini mahitaji ya kielimu
kwa watoto wenye ulemavu.

Aidha, alitaja tatizo la wa-
zazi wengi kutokuwa tayari

kuwaandikisha watoto wenye
ulemavu katika shule, jambo
ambalo alisema linasababisha
kiwango cha uandikishaji kwa
watoto wenye ulemavu kubaki
kikiwa chini.

Kikwazo kingine ni ukosefu wa
mafunzo kwa ajili ya watoto we-
nye mabhitaji maalumu na elimu
jumuishi.

Mkurugenzi huyo alisema hali
hiyo inachangiwa na kutotekele-
zwa kwa vitendo, sera ya seri-
kali inayohusu elimu jumuishi
ambayo ingetoa fursa zaidi za
kielimu kwa watoto wenye ul-
emavu.

Alisema limo pia tatizo kwa
shule nyingi hazina sifa za ku-
fundisha watoto wenye ulemavu
kutokana na ukosefu wa vifaa
muhimu na matini yanayofaa
kufanikisha tendo la ujifunzaji
kwa watoto wenye ulemavu.
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Na Beatrice Philemon

TANZANIA imo katika orodha ya nchi
zilizobarikiwa kuwa na vivutio vingi vya
utalii na vinailetea maendeleo ya kijamii
na kiuchumi. Hivi sasa, imejikita zaidi
kuboresha miundombinu yake ifikike
kirahisi kwa Watanzania kwa ujumla.

Hapo kunatajwa mambo kama
ununuzi wa ndege, kurahisisha usafiri
wa watalii kwenda kuona vivutio vya
utalii.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji,

[Ukurasa 14 g $es o o |

‘Mkaa Endelevu’
unavyowaibua

kimaendeleo wakazi wa
Kilosa

Devota Mdachi, bodi imefanya mapitio
ya sheria, na imeongezwa majukumu
ya msingi ya taasisi kutoka matano hadi
11, yanayojumuisha ukuzaji sekta ya
Mikutano na Matukio (MICE).

Maeneo mengine yaliyoongezwa
katika sheria hiyo ni jukumu Ia
kutangaza utalii wa ndani, kuendeleza
ushirikiano kati ya mashirika na wadau
wa sekta na kuanzisha zao la Utalii wa
Mikutano na Matukio.

INAENDELEA UK.16
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Ewura yabuni mbadala vijijini kukabili ‘'maduka’ ya madumu Ukurasa 18



14 Bu‘ E IJUMAA NOVEMBA 8, 2019

BIASHARA

UCHUMI NDANI YA MAZINGIRA

‘MKkaa Endelevu’ unavyow
kimaendeleo wakazi wa K

Na Christina Haule, Morogoro

USIMAMIZI Shirikishi wa Misitu
kata ya Zombo wilayani Kilosa,
Mkoa Morogoro, umeweka historia
kuwasaidia wavunaji mkaa kupitia
Mradi wa Kuleta Mageuzi Katika
Sekta ya Mkaa Tanzania (TTCS);
wengi wameshajenga nyumba
boram, wakiondokana na makazi
duni.

Mnufaikana na mvunaji mkaa
wa njia ya TTCS maarufu ‘mkaa
endelevu’ Yoram Maliwa, anasema
amefanikiwa kujenga nyumba ya
tofali za kuchoma yenye vyumba
viwili na imeezekwa yenye thama-
ni ya Sh. mil 2.5.

Anasema awali aliishi kwenye
nyumba ya udongo iliyoezekwa
kwa makuti, hadi mwaka 2015
ndipo alianza kukata ‘mkaa endel-
evu.’ Hapo mara moja aliona faida,
akimsomesha mtoto aliyehitimu
elimu ya sekondari na mwengine
anafanya mitihani ya kumaliza ki-
dato cha nne.

Maliwa anasema, anaendelea
kutengeneza mkaa endelevu akiwa
na matarajio ya uhakika kuvuna
magunia 100, itakayompa pesa za
kununua bati 30 na kujenga ny-
umba nyingine ya kisasa.

Mzalishaji mkaa huyo mwenye
mke na watoto watano, pia anase-
ma ameshafungua akaunti benki,
inayomsaidia kujikimu kimaisha
na familia, huku akiendelea kutun-
7aji mazingira.

Aidha, anasema mradi umewa-
saidia kuondoa adha ya kuchang-
ishwa katika shughuli za maen-
deleo kijijini, ikiwamo kwa ajili ya
ujenzi wa madarasa ya nyongeza
wati.

Kwa vipi? Inaelezwa kutokana
na pesa zinazoingia kwenye mfu-
hayo.

Maliwa anasema, wakiyazinga-
tia mafunzo waliyopewa na TTCS,
yatawasaidia sana, akilitaja suala
la kuweka hisa, kutunza mazingira
sambamba na msitu, kilimo kwan-
za na kupata faida.

Inaelezwa, mpaka sasa wame-
kutokana na faida inayopatikana
kwenye mazao ya msitu.

Agnes Mathius, ni mkazi wa Nya-
li, anasema tangu aanze kuvuna
mkaa kwa njia endelevu mwaka
2013 hadi sasa amefanikiwa ku-
karabati nyumba yake ya vyumba
vitano kuwa ya kisasa sambamba
na kununua king'amugzil.

Mama huyo anasema, manufaa
hayo ni kupitia uhifadhi hisa kwe-
nye kikundi cha kikoba mpango,
ambao wamefundishwa kupitia

=

Shule ya msingi wilayani Kilosa iliyokarabatiwa kupitia Mradi wa Mkaa Endelevu. Picha nyingine; Mdau m
MTANDAO.

66

Mradi ume-
wasaidia
kuondoa
adhaya
kuchang-
ishwa katika
shughuli

za maende-
leo Kkijijini,
ikiwamo
kwa ajili ya
ujenzi wa
madarasa
ya nyongeza
shuleni, ofisi
ya kijiji na
hata dawati.
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radi huo akiwa kazini. PICHA ZOTE:

mradi wa mkaa endelevu.

Anataja pia mafanikio ya kum-
somesha mwanawe hadi kufikia
kidato cha nne, ambaye hivi sasa
anafanya mitihani.

Mwanaharusi Athurnani ni
ukuru mradi wa Mkaa Endelevu
kwa elimu waliyowapa kuvuna
mkaa kitaalamu na kupata faida ili-
yomuwezesha kukarabati nyumba
yake na kumsomesha mwanawe
hadi chuo cha ualimu.

Athumani anasema, awali ali-
jenga nyumba ya kawaida, lakini
baada ya kuingia mradi wa mkaa
endelevu unaosimamia masuala
ya uhifadhi shirikishi wa misitu,
amepata fedha za kujikimu na ku-
fanya mambo mawili kwa wakati
mmoja.

Pia, anasema tayari amesha-
nunua kiwanja kingine kwa ajili
ya kujenga nyumba ya matumizi
mengine.

Anasema, awali wanawake ha-
wakujihusisha kuvuna mkaa, wa-
kiambiwa hilo ni la wanaume, la-
kini baada ya kuelimishwa kupitia
Mkaa Endelevu, wamehamasika
kujiunga kwenye Chama na Uvu-
naji Mkaa kuanza na sasa wanaona
faida yake.

MNUFAIKA ASEMA

Betina Mganga, mwanamke Ki-
jana aliyesomeshwa kwa fedha
za Mkaa Endelevu, anaelekeza
shukrani kwa mradi kumpa fursa
mama yake kupata fedha za kum-
somesha na kutimiza mahitaji yao
mengine.

Anasema, ameshasoma katika
Chuo cha Ualimu Mtwara hadi
ngazi ya Diploma alikohitimu
mwaka huu na kwamba, kwa sasa
anafundisha kwa kujitolea kwenye
Shule ya Msingi Zombo, iliyopo
kata ya Zombo, Kilosa, anakoishi
na mama yake akisubiri kupangi-
wa ajira.

MWENYEKITI MTANDAO

Mwenyekiti wa Mtandao wa Wa-
zalishaji Mkaa Endelevu wilayani
Kilosa, Rashidi Kazeuka, anasema
kuanzishwa hifadhi misitu kwa
njia endelevu, umeleta heshima
ya msitu kuinufaisha jamii kwa kila
mbali na uharibifu wa misitu kama
zamani.

Hivyo, ombi lake ni taasisi zina-
zohusika kuwapa kipaumbele tena
watakapoanza awamu nyingine ya
mradi kwani iliyopo ya pili imeﬁka
20 v1navy0hu51ka na Usimamizi
Shirikishi wa Misitu (USM), vinaen-
delea kunufaika na misitu tofauti.

Anasema, awali  waliishia
mtazamo kwamba misitu yote ni
mali ya serikali na hawakuwa na
nafasi kuitumia na walishia ku-
vuna mkaa kwa njia tofauti, lakini
sasa wametambua uwezekano ku-
miliki msitu na kuendesha maisha
yao.

Pia, Kazeuka anasema makusan-
yo mengine kwenda halmashauri

maendeleo yao.

MENEJA MRADI

Meneja Mradi wa Mradi wa Ku-
leta Mageuzi Katika Sekta ya Mkaa
Tanzania (TTCS), Charles Leon-
ard, anasema uanzishwaji misitu
za mradi; Kilosa, Mvomero na Mo-
rogoro, umeweza kusaidia uvunaji
endelevu wa rasilimali za misitu.

Pia anasema kuna suala la ku-
ta kiasi cha Sh. bilioni 2.8, kutoka-
na na mapato ya ushuru wa mkaa
na mbao, kutokana na uvunaji tani
10,000 za mbao na mkaa.

Anaeleza kwamba, fedha hizo
zimeshaingia katika mgawanyo,

huduma za bima afya zilizob-
oreshwa.

Pia, pesa inatumika kuchimba
visima virefu vya maji na kulipaa
walimu na wahudumu wa afya wa-
najitolea kwenye zahanati zao.

Leonard anasema, fedha hizo
zinasaidia serikali kupunguza ku-
peleka fedha za maendeleo kwe-
nye maeneo hayo na kupeleka
kwenye maeneo mengine na wa-
zalishaji mkaa zaidi ya 2000 hu-
patiwa Sh. bilioni 1.3 inayotumiwa
na wazalishaji mkaa kuboresha
maisha yao.

Anasema misitu hiyo ya hifa-
ya hekta 141, zimesaidia kupun-
guza uharibifu wa misitu na kupu-
gunza kasi ya ufyekaji msitu katika
maeneo ya mradi, ikilinganishwa
na maeneo yasiyo na mradi, ndio
maana wanalenga ufike mbali
zaidi.

Meneja Mradi anasema, katika
awamu ya kwanza na ya pili, wa-
likutana na changamoto mbal-
imbali, ikiwamo mkaa endelevu
unaozalishwa ni kiwango kidogo
kulingana na mkaa uliopo sokoni,
kama vile kwenye soko kubwa la
Dar es salaam.

Anafafanua, mkaa uliozalishwa
kwa njia zisizo endelevu nje ya
maeneo ya mradi, imeuzwa kwa
bei ya chini waklikwepa ushuru
na kukosesha mapato ya seri-
kali, huku ukileta changamoto ya
ushindani soko.

Kwa mujibu wa Leonard, mpan-
go wa mradi ni kuweka mfumo

utakaochanglwa na  vijiji kwa

kuwasaidia sokoni, sambamba na
kuhimiza uwekezaji kwenye mae-
vingine katlka mradi kwa sasa.

Anasema wanatarajia kuwa na
awamu ya tatu, utakaoanza De-
semba mwaka huu, hadi mwezi
Novemba mwaka 2022, wa-
naongeza maeneo ya mradi katika
wilaya nne nchini, katika mikoa ya
Mtwara, Tanga na Lindi, Ruangwa
na Nachingwea.

Mwanamitindo Odemba
kumtua mama ndoo
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Miriam Odemba akiwa na watoto katika moja ya matukio
ya kijamii. PICHA: MTANDAO

Na Tatu Tambile

SERIKALLI ilizindua kampeni
jiitwayo ‘Kumtua Mama Ndoo
Kichwani."Hapo lengo kuu ni
kuhakikisha kila maeneo ku-
napatikana huduma ya maji
safi na salama.

Hiyo inafanyika mbali na
Kupata huduma ya maji bom-
ba, pia kunachimbwa visima
virefu na vifupi, kutumia maji
ya maziwa na mito kuyapele-
ka katika maeneo mbalimbali
nchini. Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, alionekana kuunga
mkono kampeni hiyo mwis-
honi mwaka jana alipozun-
gumza na waandishi wa
habari na wananchi kwenye
mkutano wa hadhara uli-
ofanyika katika uwanja wa
Shule Sekondari Bugando,
wilayani Geita.

Aliwaagiza wakuu wa
wilaya kusimamia uhifadhi
Wa maeneo vyanzo vya maji,
ili kuyafanya yaendelee kuwa
chﬂe_pechepe na kuhakikisha
uhak|ka na kuainisha mae—
neo ya misitu na vyanzo vya
maji, yatunzwe vizuri.

Katika hatua nyingine za
juhudi za kuunga mkono
kampeni ya “Kumtua Mama
Ndoo Kichwani” mwaka
huu Naibu Waziri wa Maji
Jumaa Aweso, alizindua
na kukagua miradi ya maji
katika Halmashauri ya Wilaya
va Bukoba, katika Kata ya
Ibwera, eneo la Rugaze yenye
uwezo wa kuhudumia zaidi
ya wananchi 500, ambako
juhudi za serikali zikiendelea
kufanyika kuwafikia wen-
gine kuhakikisha wanapata
huduma bora ya maji safi na
salama.
wakuu wa Upatlkanaj| na maji
safi na salama. Sasa taasisi
nyingine zisizo ya Kiserikali,
zimekuwa zikiunga mkono
kampeni hiyo ya Kiatifa, chini
ya msimamizi mkuu, Makamu
wa Rais Samia Suluhu Hassan.

Hapo ni asasi ya African
Reflection Foundation, chini
ya mwanamitindo ya zam-
ani, Miriam Odemba. Alipo-
zongumza na waandishi wa
habari Jijini Dar es salaam,
anasema ameamua kutoka
nchini Ufaransa alipokuwa
akiishi, kuja nchini Tanzania
ili kuunga mkono jitihada za
serikali.

Odemba anasema kwa
kutambua changamoto hizo
ameamua kuunga mkono jiti-
hada za serikali kufanya kazi
kwa kushirikiana wadau, ili
ama kuondoa au kupunguza
tatizo la upatikanaji maji safi
na salama.

“Wote tuna malengo va
kuisaidia jamii katika nyanja
tofauti, ikiwamo kutafuta wa-
fadhili kwa ajili ya kuendelea
na kufanya utafiti wa miradi
tunayoilenga hapa nchini.

“Basi, tumeona vyema
tufanye kazi kwa kushiriki-
ana huku taasisi ya ARF
imebobea katika misaada ya
kuchimba visima na wame-
shafanya hizo kazi sehemu
nyingi nchini,” anasema.

Odemba anasema, Oktoba
mwaka huu walitembelea
Wilaya ya Mkuranga kutimi-
za ahad{_y_a kuchimba visima
katika Shule yva Msingi
Kiwambo, yenye wanafunzi
366, ili wapate maji safi na
salama, kuokoa kinamama
watoto walio katika changa-
moto nyingi wanapofuata
maji mtoni.

Wito wake ni jukumu la
Kila Mtanzania mwenye hofu
ya Mungu kuguswa kwa
namna moja au nyingine
kuchangia wahitaji wanaoishi
katika mazingira ambayo si
rafiki kusaidia kukabiliana na
changamoto zinazowazun-
guka ya huduma ya kijamii
ikiwamo ya maji safi, elimu,
afya na malazi kwa ujumla
kuhakikisha watoto, wama-
ma, wazee na Vvijana wana-
pata huduma bora ya kijamii.
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Jaji Mihayo: Niliikuta TTB hoi, madeni
na akaunti, sasa walau inatazamika

« Mkurugenzi achambua kutambaa hadi kutembea « Majukumu, sheria upya; ATCL, mabalozi hongera

INATOKA UK.13

Pia, kuna wajibu wa TTB
kutoa msaada wa kitaalamu na
masoko, kukuza uwekezaji katika
utalii wa mikutano na matukio,
kutangaza na kuendeleza utalii wa
utamaduni na bidhaa nyingine, ili
kuvutia mahitaji makubwa zaidi
katika soko.

JAJIMIHAYO

Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii
Tanzania (TTB), Jaji Thomas
Mihayo, anasema alipoteuliwa
kuongoza wa mwenyekiti wa bodi
hiyo, mwaka 2016 alikuta asasi
hiyo akitamka ‘iko hoi sana.’

“Kwenye akaunti ya kwanza
kulikuwapo Dola (za Marekani)
6000 (Sh. milioni 13.4) na akaunti
nyingine ya pili kulikuwapo Sh.
milioni 12 na deni la shilingi bilioni
saba, lakini deni hilo hivi sasa
limeshuka hadi kufikia Sh. bilioni
moja,” anasema.

Anataja chanzo la deni la
Sh.bilioni saba, lilichangiwa na
mkataba anaoutafsiri ‘haukuwa
na tija, wala faida’ na haukuanzia
ndani ya bodi.

Jaji Mihayo anataja kwamba
TTB ilikuwa na madeni mengi
ya huduma kama vile umeme na
malipo ya watumishi, ambayo
baadhi yake yalibeba maswali.

Anaeleza mikakati yake
kwa kuishirikiana na uongozi,
waliamua kwenda kuiona serikali,
wakakutana na Katibu Mkuu wa
Wizara ya Fedha na walimueleza
hali ilivyokuwa kifedha.

Mwenyekiti huyo anasema
ombi lao lilikubalika na walipewa
fedha Sh.bilioni 24 na ndizo
zilizobadilisha sura ya TTB.

“Wakati naingia kwenye
uongozi wa Bodi, Waziri (Profesa
Jumanne) Maghembe alikuwa
anasema TTB  hatuutangazi

utalii, lakini tungetangazaje utalii
wakati hatuna fedha?” anasema
na kufafanua:“Lakini, baada ya
kupata fedha hizi, tulizitumia
vizuri na TTB ikaanza kujulikana
na kazi zake,”

Anajisifu hivi sasa mashirika
mengi yanataka kujiunga na bodi
hiyo kuutangaza utalii, pia kuna
vijana wengi wa Kitanzania wenye
maono ya utalii wakiomba ushauri,
kuwa wadau wa kuutangaza utalii
kwa njia mbalimbali.

Jaji Mihayo anawasifu mabalozi
wa nchi katika awamu ya uongozi
uliopo, hivi sasa wanashirikiana
na TTB kufungua soko la utalii,
akitaja baadhi ya mafanikio yako
katika nchini za Israeli, Italia,
China, Korea Kusini, Malaysia na
Singapore

“Mwanzoni tulikuwa hatuna
hela na tulikuwa hatuwezi kwenda

Mandhari na vivutio vya kitalii ndani ya hifadhi ya Serengeti iliyopata tuzo ya Afrika.
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Hivi sasa,
masoko haya
yamefun-
guliwa na
balozi zetu
na watalii
wanaokuja
kutoka kwe-
nye nchi hizo,
ni nguvu zi-
lizowekwa
na mabalozi
wetu na Bodi
ya Utalii.

e

e S

kwenye masoko hayo kutangaza
vivutio vya utalii vinavyopatikana
Tanzania, ikiwamo fursa za
biashara na uwekezaji,” anasema
Jaji Mihayo anasema, Rais
Dk. John Magufuli, aliwaambia
mabalozi wote wafanye diplomasia
ya uchumi, ili Tanzania ifaidike
na uwapo wao katika kukuza
uchumi, wakiwaleta  watalii,

Mwenyekiti wa TTB, Jaji Thomas Mihayo.

-

jambo analosifu na mabalozi wote
wameitikia kwa vitendo.

“Hivi sasa, masoko haya
yamefunguliwa na balozi zetu na
watalii wanaokuja kutoka kwenye
nchi hizo, ni nguvu zilizowekwa na
mabalozi wetu na Bodi ya Utalii,”
anasema.

Pia, anasema katika kipindi hiki
cha miaka minne ya uongozo wa

Rais Dk.Magufuli, mazao ya utalii
yameongezeka, akifafanua awali
walijikita zaidi katika utalii wa
wanyama na Mlima Kilimanjaro.

Jaji Mihayo ,anasema hivi sasa
utalii umepanuka ukihusu pamoja
na Mambo ya kale, unaopendwa
zaidi na watalii kutoka nchi ya
Israel na China.

“Naamini sasa hivi mambo ya

Mkurugenzi
Mtendaji wa
TTB, De-
vota Mdachi.
PICHA ZOTE:
MAKTABA.

kale utalii unashika namba moja
katika kuchangia pato la Taifa kwa
asilimia 175 ukiondoa sekta ya
kilimo halafu katika ajira ni sekta
ya kwanza,” anasema nyinginezo
ni misitu, fukwe, nyuki, utalii wa
mikutano na meli (cruise ship).

Anataja vitu vilivyochangia utalii
kuchangia kwa wingi katika Pato la
Taifa, ni kuongezeka watalii hasa
katika makundi kuweka rekodi ya
watalii ya kuwasili watalii 1000
kwa siku moja.

Pia anasema hoteli
zimeongezeka kujengwa,
vitanda vimeongezeka, zingine
zinakarabatiwa kusaka hadhi
bora, vikundi vya utalii wa mila
vimeongezeka na hivi sasa kuna
matamasha mengi yanayolenga
kutangaza utalii.

VIKWAZO

Penye uzuri, hapakosi vikwazo
Pamoja na uwekeza katika sekta
ya utalii, Jaji Mihayo anasema
bado TTB hajajitosheleza kifedha
za kuutangaza utalii, akitaja mfano
wa nchi kutoka jumuia ya nchi za
Scandinavia: Finland, Sweden,
Norway na masoko mengine
kama vile Vietnum, Russia na nchi
zingine.

Anasema bodi ya TTB inatarajia
kwenda nchi ya Vietham mwezi
Februari mwaka ujao kutangaza
vivutio vya utalii wa Tanzania
na tayari tumeongea na balozi
wa Tanzania nchini Vietnum
na alituhakikishia kuwa soko la
Vietnam ni zuri.

MKURGENZI TTB

Mkurugenzi Mtendaji wa TTB,
Devota Mdachi, anasema katika
kipindi cha Rais Dk. Magufuli,
wamefanikiwa,  ikiwamo ya
kuongezeka kwa idadi ya watalii
kimataifa mwaka jana, walishafikia
1,505,702 kutoka watalii 1,137,182
wa mwaka 2015.

Hesabu hiyo ya mwaka jana,
iliingizia serikali jumla ya Sh.
bilioni 5,441,666.34.

Pia mapato ya nchi kutoka Kodi
ya Mapato yameongezeka kutoka
Dola za Marekani Milioni 1,901.95
mwaka 2015 hadi Dola za Marekani
milioni 2,412.30 za mwaka jana.

Mkurugenzi anataja masoko
mapya yamefunguliwa katika nchi
za China, Korea Kusini na Israel,
kuungana na yaliyozoeleka ;
Marekani, Uingereza, Ujerumani,
ambako kuna makakati maalum ya
kutangaza masoko yake. Masoko
mengine makongwe ni Ufaransa
na Italia.

“Kwa kushirikiana na wadau
tumeweza kuandaa Kkauli ya
utambulisho mpya wa nchi
kimataifa ambayo ni Tanzania
Unforgettable” anasema na kuna

studio ya utangazaji kwa njia ya
kielekroniki.

Devota anataja miradi ya
utalii wa utamaduni chini ya
Programu ya Utalii wa Utamaduni
unaosimamiwa na TTB na
imeendelea kuongezeka kutoka
miradi 50 mwaka 2016 mpaka 72
sasa.

WATALII VIKUNDI

Devotha anataja aina mpya ya
watalii wanaokuja nchini kwa
vikundi kutoka nchi za China na
Israel wakitumia ndege za kukodi,
akitoa mfano hai ya watalii 1000
waliokuja nchini mwaka huu
mwezi April kutoka Israel.

Pia, anataja kundi jingine la
watalii 150 walifika nchini mwezi
Agosti, wakitokea Israel na zaidi ya
watalii 300 kutoka China.

“TUZO KIMATAIFA”

Tanzania inaendelea kupata
tuzo mbalimbali za kimataifa
kama eneo bora kwa utalii
duniani. Anafafanua “Tuzo
hizi hutolewa na majarida na
mitandao mbalimbali ya utalii kila
mwaka kama vile New York Times,
Lonely Planet, Safaribookings.
com, CondéNastTraveler.com,
Buzzfeed.com, Travel and Leisure
magazine, fox news.com na
National Geographic.”

Anasema, vivutio vya utalii
vimeendelea kupata tuzo za World
Travel Africa (WTA) ngazi ya
Afrika, Mlima Kilimanjaro ukipata
tuzo ya kuwa kivutio cha utalii
kinachoongoza barani Afrika 2018
na Serengeti inaongoza barani
Afrika mwaka huu.

MAONYESHO, FILAMU &
SAFARI

Lingine, ni kuendelea kukua
na kuimarika onyesho liitwalo
Swahili International Tourism
es Salaam na wanawaalika wakala
wakubwa wa utalii na waandishi
wa habari za utalii kutoka katika
masoko makuu duniani.

Anasema mwaka 2017 idadi ya
waonyeshajiilikuwa 145, mawakala
kutoka nje walikuwa 224, mwaka
2019 idadi ya waonyeshaji ilikuwa
152, wakala kutoka nje walikuwa
280 wakati mwaka 2019, idadi ya
waonyeshaji ilikuwa 210 na wakala
wa nje walikuwa 333.

Pia katika awamu iliyopo ya
serikali, Devota anasema, TTB
imefanikiwa kutengeneza filamu
ya kuhamasisha utalii wa ndani na
kuiweka katika mabasi yaendayo
mikoani. Filamu ilitengenezwa
mwaka 2017 na kuzinduliwa rasmi
katika kituo cha mabasi ya mikoani

Vilevile kuna safari za kwenda
katika maeneo mbalimbali ya
vivutio vya utalii hapa nchini
kutokana kufufuliwa kwa Shirika
la Ndege la Tanzania (ATCL).

Anataja baadhi ya maeneo hayo
mikoa ya Katavi, Kigoma, Tabora
na Mtwara, akifurahia kuanza
kwa safari za ATCL kwenda nchi
kama Zimbabwe, India na Afrika
Kusini, kwamba kumerahisisha
safari za watalii kufika nchini na
kunaongezeko idadi ya watalii.

31ashara katika picha
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Mkuu wa Bidhaa na Bei wa Zantel, Aneth Muga, akionyesha simu janja ya Smart kwa waandishi
wa habari, baada ya kuizindua mjini Zanzibar mapema wiki hii. Simu hiyo, inanunuliwa ikiwa
na GB 12 intaneti kwa matumizi ya mwaka mzima. NA MPIGA PICHA WETU
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Kijana akiwa amebeba stuli, akisaka wateja ili ajipatie kipato, kando ya Barabara ya Kawawa, eneo la
Msimbazi Centre, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI
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Wachuuzi wa maparachichi wakisaka wateja katika Barabara ya Gymkhana, Manispaa va llala,
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Ewura vabuni mbadala vijijini

kukabili ‘maduka’ ya madumu

-~

e

Wenye madumu katika foleni ya kununua mafuta. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Augusta Njoji, DODOMA

NISHATI ni nguzo muhimu kwa
maendeleo ya binadamu. Ni
msemo unaotokana na ukweli
kwamba bila ya nishati mambo
mengi hayawezi kufanyika, kama
vile uendeshaji viwanda vya ngazi
tofauti, kwa sababu ni kichocheo
kwa maendeleo ya kijamii na kiu-
chumi.

Nishati ya mafuta za taa, petroli
na dizeli, zinatajwa kuwa kichocheo
kikubwa kwa shughuli za kila siku
hasa katika kuendesha mitambo
mbalimbali yakiwamo magari.

Kutokana na umuhimu huo, seri-
kali kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (Ewura)
imekuwa ikifanya jitihada kuhakik-
isha nishati hiyo inapatikana kwa
wingi, ili kupunguza ulanguzi na
wananchi wasipate shida katika
shughuli zao za kila siku.

KULIVYO VLIJIJINI

Pamoja na mafuta kuuzwa katika
vituo vinavyojengwa kupitia vibali
vya Ewura, hali ya upatikanaji ni-
shati hiyo vijijini imekuwa ngumu,
kutokana na hali halisi ya miun-
dombinu.

Hadi sasa kubwa ya Watanzania
umuhimu wa huduma, hiyo baadhi
ya wafanyabiashara wadogo wanal-
azimika kununua mafuta kwenye
vituo mijini na kuuza reja reja kie-
nyeji kwenye madumu na chupa
za maji, kwa ujazo tofauti vijijini.

Mmoja wa wafanyabiashara hao,
Joseph Mahindoni, anasema wau-
zaji wamekuwa wakiuza mafuta
kwa ujazo tofauti kwenye maduka
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Nishati ya
mafuta
inatakiwa
kuuzwa kwa
utaratibu
unaokuba-
lika na kwa
kuwa ku-
jenga visima
vikubwa ni
gharama,
njia hiyo

ni borana
itakuwa ni
rahisi ku-
wafikia wa-
teja walio
wengi.

ya bidhaa zingine, pia vibanda vya
barabarani, ili kurahisisha upati-

Anasema, kutokana na hali
hiyo ya kimiundombinu, wafan-
yabiashara wa mafuta wamekuwa
wakisita kujenga vituo vya mafuta
kujikita katika miji mikubwa, bara-
bara kuu na miji midogo inayoku-
wa kibiashara.

Mkazi wa Mwitikira, katika
Wilaya ya Bahi mkoani Dodoma,
Manzije Mazengo, anasema hali ya
upatikanaji mafuta ni changamoto
kwao na wanategemea wafanya-

“Hapa unaweza kuishiwa mafuta
ya taa, ukasubiri hadi jioni ndio
upate, maana wanaouza wanafuata
Dodoma mjini na hadi kufika huku
ni jioni kabisa giza limeshaingia
kwa kuwa magari yanayofanya sa-
fari za huku, yanaondoka Dodoma
mjini saa nane mchana. Kwa kweli
ni changamoto,”’anaeleza.

Pia, anasema mafuta yanayo-
tunzwa kwenye madumu kwenye
makazi au sehemu za kawaida za
biashara na pindi inapotokea moto
yanachangia mazingira ya madha-
ra kwa maisha ya watu na mali zao.

VITUO TEMBEZI

Kutokana na kuwapo mazingira
hatarishi kwa sababu ya utunzaji
na uhifadhi wa mafuta usiozingatia
vigezo na masharti, Ewura, imeku-
wa ikibuni mbinu mbalimbali ku-
hakikisha nishati hiyo inapatikana

Kwa sasa, Ewura inaanzisha uta-
ratibu wa vituo tembezi ili kurahisi-

Mkurugenzi wa Mawasiliano wa
Ewura, Titus Kaguo.

sha upatikanaji huduma, kutokana
na mahitaji yake kuongezeka kwa
kushamiri kwa usafiri wa pikipiki
maarufu kama bodaboda ambao
ndio usafiri wa haraka kwa maeneo
mengi.

Akizungumza kwenye semina ya
waandishi wa habari mjini Dodoma
hivi karibuni, Mkuu wa Kitengo ya
Mawasiliano na Uhusiano, Titus
Kaguo, anasema Ewura imeibua
mkakati mpya wa kuanzisha vi-
tuo vya mafuta vinavyotembea,
(mobile fuel system) kwa kutumia
magari maalumu, yaliyotengen-
ezwa ajili ya kazi hiyo.

Kaguo anasema ni mpango un-
aolenga kurahisisha upatikanaji
mafuta katika maeneo mbalimbali

“Nishati ya mafuta inatakiwa ku-
uzwa kwa utaratibu unaokubalika
na kwa kuwa kujenga visima vikub-
wa ni gharama, njia hiyo ni bora na
itakuwa ni rahisi kuwafikia wateja
walio wengi,” anasema Kaguo.

Anasema, katika maeneo mengi
nchini wafanyabiashara wadogo
wamekuwa wakisafirisha na kuuza
mafuta kwa njia ambazo si sahihi

na zinazohatarisha usalama wa vy-
ombo vya watumiaji na maisha yao
wenyewe.

Kaguo anafafanua kwamba,
watu hivi sasa wanatakiwa kufaha-
mu kuwa kusafirisha kuuza mafuta
kwa njia zisizo rasmi kwa kutumia
madumu, ni kosa kisheria na hatari
kubwa inayoweza kusababisha ma-
janga kama milipiko ya moto.

“Kutokana na ongezeko la vy-
ombo vya usafiri kama pikipiki,
tumeamua kupunguza gharama za
kuanzisha vituo vya uuzaji mafuta
ili viweze kujengwa katika maeneo
mbalimbali hasa vijijini ili kuepuka
uuzaji mafuta katika vidumu,”
anasema.

Anaongeza: “Kwa sasa tunakuja
na vituo vya mafuta vinavyotem-
bea ambavyo vitatoa huduma vi-
gari ndogo, unaweka tenki ambalo
litakuwa limepimwa halina Tisk’ au
pikipiki za Guta mtu anabeba lita
50 anapita njia labda ya Mtera (Do-
doma- Iringa) anakuuzia pikipiki
itasaidia ‘gap’ (pengo) la kutokuwa

Anaeleza kwamba, Chuo Kikuu
cha Dar es salaam (UDSM), hivi sasa
kinafanyia utafiti wa suala hilo na
lipo katika hatua za juu, hivi karibu-
ni watatoa taarifa ya kuanza kwa
biashara hiyo.

“Tuna imani itapunguza ‘Tisk’
(hatari) za watu kujenga vituo vi-
mafuta kwenye madumu ni ‘risk’
sana hatuwezi kuruhusu vitu vya
aina hii kutokana na uhaba wa
vituo,”anasema.

Aidha, Kaguo anasema kuna
mfumo wa ujenzi wa vituo vya vi-
asiye na uwezo wa kujenga kituo
kikubwa, ili aweze kujenga kidogo
kinachogharimu si zaidi ya Sh. mil-
ioni 50.

“Kujenga kituo ni gharama. Kituo
kikubwa kama pale Dar es salaam,
unaweza kukuta kati ya Sh. milioni
800 hadi Sh. bilioni moja.

“Ndio maana tumekuja na mfu-
mo unaoendana vijijini, kwa mfano
kituo cha pampu moja ambacho
kina uwezo wa kuwa na lita za
mafuta laki moja. Huwezi kuweka
lita milioni mbili wakati wewe un-
auzia pikipiki ambazo zinatumia
lita12,” anasema.

TAHADHARI MAGARI

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Ewura, Nzinyangwa  Mchany,
anatoa  tahadhari  mbalimbali
muhimu kuhusu matumizi ya
mafuta, ikiwamo magari ya kube-
bea mafuta ama kutoegeshwa au
kulazwa pasipohusika.

Badala yake anashauri yawekwe
sehemu maalumu ilizotengwa,
huku akitaja tahadhari nyingine
ni kuwa shughuli zote zinazohusu
mafuta ya petrol, ni lazima zi-
fanyike kwa umakini na uangalifu
mkubwa, kuepuka madhara yanay-
oweza kutokea.
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Vanilla inapoongezeka zao

la matumalm kwa wakullma

Na Nimi Mweta

MATUMAINI yanaongezeka mkoa-
ni Kilimanjaro kutokana na zao la
vanilla, wakati ambao Tanzania
inakuwa mwenyeji wa mkutano
wa kimataifa wa kuinua kilimo cha
zao hilo.

Washiriki wa mkutano huo wiki
hii wanatazamiwa kutoka nchi to-
fauti duniani, ambako mazingira
yanaruhusu kilimo cha zao hilo na
Tanzania ni moja ya nchi zinazoi-
nuka katika fani hiyo. Ni moja kati
ya mazao mapya ambayo yanaibu-
ka kwa nyakati tofauti, au yamefa-
hamika kuwa na soko zuri.

Wakati kilimo cha vanilla ki-
naanza kufahamika kwa watu
wengi, tayari mikoa ya Kaskazini il-
ishaanza kuondoa mazao ya zama-
ni kama kahawa na kuingia mazao
mapya yenye soko kubwa Ulaya
na Marekani zaidi, ingawa nchi za
Asia nazo zinakuwa soko la bidhaa
za matumizi ya matabaka ya kati
kiuchumi.

Vanilla hivi sasa inapigiwa debe
na kampuni ya Nestle ya Uswisi, in-
ayofahamika kwa maziwa, choko-
leti na uzuri wa aina nyingine wa
vyakula kimataifa.

Mazao ya biashara katika mae-
neo ya baridi nchini ni pamoja na
kahawa na chai, ambayo yanalim-
wa maeneo mengi duniani na soko
halikui. Kahawa, kwa mfano im-
ekuwa ikitegemea kupungua uzal-
ishaji Brazil ambayo kwa miongo
kadhaa na imekuwa muuzaji
mkubwa nje, lakini mbegu mpya
na mbinu tofauti zimepunguza
utegemezi wa hali ya hewa, licha
ya kuwa tatizo kwa kahawa ya Bra-
zil halikuwa mvua ila ukungu uki-
tanga kwa muda mrefu. Kuna nchi
mpya zilizoanza kulima kahawa
kwa wingi, kama Vietnam ambazo
hazina tatizo la ukungu.

Kutokana na chagamoto hizo za
kahawa, limekuwa na bei ya ku-
dorora kila wakati na juhudi za vi-
tuo vya utafiti kama TACRI mkoani
Kilimanjaro kuboresha ladha ya
kahawa kwa mbegu mpya kila
wakati zimewezesha ushindani,
ila bado katika bei katika soko la
kimataifa.

Pamba hasa katika mikoa ya
Ziwa, bado kuna matatizo, baadhi
ya vyama vya ushirika vinaku-
sanya pamba chafu, hairudishi
thamani ya mikopo pembejeo.
Kwa kweli wanaiumiza akili seri-
kali, kuwapa usumbufu wananchi
wake, wakulima.

‘Habari ya mjini’ nyingine katika
eneo kubwa au lote Kanda ya Ziwa
ni kilimo cha katani, ambacho
kiliinua mkoa wa Tanga nyakati za
uhuru na eneo dogo la Mkoa wa
Kilimanjaro, halafu bei yake ikapo-
romoka.

Eneo jingine la kufurahisha
kuhusu kuanza kwa wakulima
kuhamia vanilla ni kuwa kam-
puni kubwa zinazohitaji zao hilo

Mkul|ma akihudumia zao la vanilla shambani. Picha ndogo ni baada ya kukaushwa. PICHA: MTANDAO.
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Vanilla hivi
sasa ina-
pigiwa debe
na kampuni
ya Nestle ya
Uswisi, inay-
ofahamika
kwa maziwa,
chokoleti
na uzuri

wa aina ny-
ingine wa
vyakula ki-
mataifa.

wanaanza mipango ya kilimo cha
mkataba, kinachompa mkulima
uhakika wa soko la mazao yake.

Nestle imepeleka maofisa wa
kampuni hiyo kukagua kilimo
cha vanilla katika maeneo kadhaa
mkoani humo, kuangalia changa-
moto wanazopata wakulima na
njia ya kuzitatua.

Inaweza kuwa mwanzo wa ku-
weka mipango endelevu kusima-
mia kilimo cha vanilla kwa njia
hiyo, hasa kama sio kujaa mazao
kutoka maeneo tofauti duniani.
Ni hapo tu ambapo bei itaanza
kushuka, zao hilo liwe kama yake
ya jadi yaliyochoka kitambo.

Kuinuka kwa zao za vanilla ni
sehemu ya mkondo wa mazao
mapya yanayoanza kufahamika
katika nyakati tofauti miaka ya
2000, unaweza kuita mazao ya
utandawazi, ambayo yako Kkati-
kati ya maua na matunda, yakiitwa
kwa jina la jumla la ‘horticulture.’

Mikoa ya Kilimanjaro na Aru-
sha kuna mashamba ya maua,
uliokuwa uwekezaji mpya kabisa
kuanzia miaka 10 iliyopita, ulioam-
batana na kilimo cha viungo.

Zamani kidogo ni Zanzibar
iliyofahamika kwa kilimo cha vi-
ungo hasa karafuu, ikawa ndiyo
haiba yake kimataifa, lakini hatua
kwa hatua zao hilo likasambazwa
kwingine, kama ilivyo kwa alizeti
na mawese. Vanilla ni ‘fasheni’
mpya ya mazao yanayokidhi mahi-
taji ya masoko maalum ya vyakula
au vinywaji soko la dunia.

Waandaaji wa mkutano huo

wa kimataifa wanasema kuwa

Tanzania na nchi za jirani
wanazidi kuwa na umuhimu
katika zao la vanilla na vanillin,
kiungo  kinachoambatana na
mbegu za zao hilo kuongeza
ladha inayohitajiwa. Wakati katani
inaingiza Sh. 2,000 kwa kilo zao
la vanilla liko katika kiwango cha
sh. 10,000 hadi 15,000 kwa kilo na
siyo rahisi kupata zao tofauti lenye
kiwango hicho cha mapato.

Hata hivyo, ni wazi kuwa ki-
wango hicho cha bei hakitadumu
kwani wakulima wengi wataacha
mazao ya jadi waingie huko na
baada ya muda, kutegemea na
muda zao linachukua kuanza

kupanda hadi kuvuna na kasi ya
wakulima wapya kuingia, bei ianze
kuporomoka.

Ndiyo maana furaha inayoam-
batana na kuzuka kwa zao jipya
katika soko la kimataifa na kam-
puni zinazoanzisha kilimo cha
mkataba kwa zao kama hilo, ni
habari njema lakini siyo mwisho
wa changamoto.

Zitaleta faraja kwa kipindi fu-
lani lakini wakulima wanavyozidi
kuchangamkia zao hilo na nchi
nyingine kupania kilimo chake,
ndivyo bei inavyoanza kuingia
mashakani, na hali ya wakulima
wanaotegemea zao hilo kuanza
kuyumba. ‘Baada ya faraja, dhiki.’
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Bandari Mtwara vajiwekeza Kkwenye
soko saruji, makaa ya mawe Ruvuma

« Meneja atangaza mkakati ‘punguzo la bei’ « Waachiwa Bagamoyo,
bandari ndogo lukuki « Ajisifu usalama miaka ‘chembe wizi’ haijasikika
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Gati mpya katika Bandari ya Lindi, ambayo iko chini ya Bandari ya Mtwara, ujenzi wake umekamilika. PICHA: BLOGU YA MICHUZI.

Na Mary Geofrey, aliyekuwa

MTWARA

IJUMAA iliyopita katika jarida
hili, ilikuwa na sehemu ya kwan-
za ya makala kuhusu Bandari
ya Mtwara, huduma yake na ma-
geuziya maendeleo yanayofanyi-
ka. Endelea na maelezo yake,
mwandishi alipokuwa huko wiki
iliyopita.

BANDARI ya Mtwara ilijengwa
kati ya mwaka 1948 na 1954 na uen-
delezaji wake uliendana na ujenzi
wa reli kutoka Mtwara mpaka
Nachingwea kwa gajili ya kusafiri-
sha Karanga kwenda Nachingwea.
Hadi sasa inasimamiwa na Mamla-
ka ya Bandari Tanzania (TPA).

Mhandisi Juma Kijavara, Meneja
wa Bandari ya Mtwara, anasema
ina bandari ndogo za Kilwa, Lindj,
Pangani na Bagamoyo.

Kijavara anasema, hadi sasa wa-
natekeleza mradi wa mita ya kupi-
ma mafuta uliopo chini ya Ofisi ya
Rais unaofanywa na Mkandarasi
kutoka nchini Uswisi akishirikiana
na kampuni ya kizalendo.

Anasema gharama za mradi huo
ni Euro milioni 17 na kwa upande
wa bandari ya Mtwara, mradi uta-
husisha ujenzi wa mitambo mi-
wili na chumba cha usimamizi kwa
ajili ya kupima mafuta ya dizeli na

66

Mradi huu
ukikamilika
utaiwezesha
bandari kuhi-
fadhi shehe-
na kubwa ya
makasha kwa
wakati mmo-
ja, pia kuwa
na hifadhi ya
mizigo kwa
usalama ka-
tika maghala
yake.

petroli.

Kijavara anasema mradi ulianza
Machi mwaka huu na unatarajiwa
kukamilika Mei mwakani. Anafafan-
ua: “Mradi ukikamilika utakuwa
umeiwezesha bandari kutekeleza
maelekezo ya serikali na itakuwa na
uwezo wa kupima mafuta halisi ya-
nayopita katika bandari hii.”

Anasema wanatekeleza mradi
mwingine wa ujenzi wa sehemu
ya kuhifadhi makasha matupu na
sehemu ya kupanga mzigo kwa
msimu wa korosho, pia ukarabati
wa Ghala Namba Tatu.

Kijavara, anasema, nao ulianza
Mei mwaka huu na unatarajiwa ku-
kamilika Mei mwakani kwa thama-
ni ya Sh. milioni 3.297.

“Mradi huu ukikamilika utaiwez-
esha bandari kuhifadhi shehena
kubwa ya makasha kwa wakati
mmoja, pia kuwa na hifadhi ya
mizigo kwa usalama katika maghala
yake,” anasema Kijavara.

Kwa sasa bandari ya Mtwara
inahudumia tani 400,000 na mi-
radi hiyo itakapokamilika itaweza
kuhudumia tani milioni moja kwa
mwaka.

BANDARI NDOGO
Kijavara anasema, TPA inakusu-
dia kufanya uwekezaji mkubwa wa
upanuzi wa bandari za Lindi, Kilwa,
Rushungi na Kisiwa/Mgawo na ul-
ianza Agosti mwaka huu na unata-

rajiwa kukamilika baada ya mwaka
mmoja na nusu unaogharimu Sh.
milioni 732.4.

“Mradi huu ukikamilika utaifan-
ya mamlaka (TPA), kuwa tayari
kuhudumia mizigo ambayo ina-
tokana na utekelezaji wa mpango
wa serikali wa kujenga Kiwanda
cha Mbolea Kilwa, pamoja na usa-
firishaji mizigo mbalimbali ya uvuvi
wa kibiashara, kilimo na viwanda-
ni,” anasema Kijavara.

Kijavara anasema, katika bandari
ya Lindi, TPA imetekeleza mradi wa
ukarabati gati la Lindi, uliokamilika
mwaka jana.

Anasema mradi ulihusisha ujenzi
wa makaravati, ukarabati sehemu
za kufungia meli, ujenzi wa kuta ya
bahari na kuongezaa kina cha ba-
hari gatini.

Kijavara, anasema mradi huo wa
miezi minne ukarabati wake ulian-
za Mei 10 mwaka jana umekamilika
Septemba iliyopita.

“Ukarabati  ulihusisha ubadil-
ishaji wa paa, uwekaji wa mageti
mapya, ubomoaji na ujenzi wa
kuta dhaifu, uwekaji wa sakafu na
ukarabati wa ofisi ya ofisa bandari,”
anasema Kijavara.

Anaeleza, kwa sasa mradi huo ka-
tika kipindi cha uangalizi tangu uk-
aguzi wa mwisho ufanyike Oktoba
25 iliyopita na utakamilika mwis-
honi mwa mwaka huu.

UHABA WA SHEHENA

Kijavara anasema, kwa kipindi
kirefu Bandari Mtwara imekuwa
ikitegemea shehena ya zao la ko-
rosho, hivyo kufanya bandari kuwa
ya msimu na kutokana na changa-
moto hiyo, bandari inafanya juhudi
za kupata shehena za saruji.

“Tayari mamlaka imempa pun-
guzo la bei ya usafirishaji, kampuni
ya Dangote kwa ajili ya kusafirisha
shehena ya saruji kupitia bandari
ya Mtwara. Makubaliano hayo kam-
puni ya Dangote kusafirisha tani
120,000 kwa mwezi,” anasema Ki-
javara.

Anasema, TPA imeingia
makubaliano na kampuni nyingine
kusafirisha makaa ya mawe kutoka
mkoani Ruvuma kupitia bandari ya
Mtwara na shehena hiyo inaenda
katika masoko ya nje ya nchi.

Kwa mujibu wa Kijavara, kuna
matarajio ya kusafirisha tani 70,000
kwa mwezi za shehena hiyo pindi
usafirishaji utakapoanza.

MAFANIKIO ULINZI

Kijavara anasema, Bandari Mt-
wara iliingia katika mfumo wa ulin-
zi wa meli na bandari ya kimataifa
mwaka 2013 na kuanza kufuata
kanuni za kiulinzi zinazotambuliwa
kimataifa, hivyo kuwezesha ulinzi
kuimarika kwa mafanikio.

“Kutokana na mafanikio hayo ki-
ulinzi, bandari ya Mtwara ni moja
kati ya bandari zilizo vizuri kiulinzi
pamoja na kuwa eneo lenye changa-
moto zilizo vizuri kiulinzi pamoja
na kuwa eneo lenye changamoto
ya kiusalama mpakani mwa nchi za
msumbuji,” anasema Kijavara.

Anaeleza, moja ya mafanikio ni
kutokuwa na matukio ya kihalifu
bandarini, kwa kudhibiti wizi na
hujuma dhidi ya mali za mamlaka.

Kijavara anasema, taarifa zinao-
nyesha kati ya mwaka 2016 na 2019,
hakuna tukio lolote kubwa la kiu-
halifu lililotokea ndani ya bandari
ikiwa ni juhudi za kiulinzi katika
kudhibiti miundombinu ya ndani
na nje ya bandari.

“Mafanikio haya kwa kiasi kikub-
wa yanachangiwa na matumizi ya
mifumo ya kiulinzi pamoja na aska-
ri wenye mafunzo sahihi katika ul-
inzi wa meli na bandari,” anasema
Kijavara.

Anatumia fursa hiyo, kueleza
kuwa wanathamini ushirikianao in-
aoupata kutoka serikalini na wadau
wote wa sekta hiyo.

“Hata hivyo, ushirikiano una-
hitajika zaidi ili bandari yetu iweze
kutekeleza mipango yake kwa
ufanisi ili kutoa huduma bora,”
anaeleza Kijavara.

Anasema, yapo maeneo ambayo
yanahitaji msukumo wa serikali
kuendelea kuunga mkono jitihada
za mamlaka hiyo katika utekelezaji
wa miradi ambayo ni mingi na mi-
kubwa, ikiwamo uboreshaji wea
miundombinu ya nchi kavu, katika
uhusiano na bandari.
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Kamishna Jenerali wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji nchini, Thobias Andengenye, akiwasili katika ofisi za jeshi hilo, mkoani Mbeya jana,
alipofanya ziara ya kukagua utendaji kazi wa askari wake, pamoja na kuzungumza nao. PICHA: NEBART MSOKWA

Jela miaka 30 kwa
kubaka mwanafunzi

Na Grace Mwakalinga,

MBEYA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi Mkoa wa Mbeya im-
emhukumu Nickson Mungago
(23) mkazi wa Usongwe, Mbalizi
mkoani Mbeya kutumikia kifungo
cha miaka 30 jela, baada ya kupa-
tikana na hatiaya kumbaka mwa-
nafunzi wa kidato cha tatu (jina la
shule linahifadhiwa).

Akisoma hukumu hiyo jana,
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-

hakama hiyo, Zawadi Laizer, alise-
ma mahakama iliridhishwa na
ushahidi uliotolewa na upande
wa mashtaka kwamba mshtak-
iwa alimbaka mwanafunzi huyo
mwenye umri wa miaka 14 Janu-
ari, mwaka huu.

Laizer alisema kupitia masha-
hidi sita wa Jamuhuri, imebaini-
ka wazi kuwa mshtakiwa alimba-
ka mwanafunzi kama ambavyo
alikiri mbele ya Polisi kuwa na
uhusiano wa kimapenzi, kitu am-
bacho ni kinyume cha Sheria ya
Elimu nchini.

“Ushahidi upande wa mashtaka
akiwamo mlalamikaji ambaye ni
mwanafunzi aliyebakwa kukiri
kwamba na uhusiano na mshtak-
iwa kwa ahadi kwamba atamuoa,
ni shahidi tosha, hivyo mahakama
imeamua kutoa adhabu hii,” alise-
ma Laizer.

Mshtakiwa Munyango kupitia
wakili wake, Felix Kapinga, ali-
iomba mahakama kumpunguzia
adhabu  kwa kile anachodai ni
kijana mdogo anayetegemewa na
ndugu zake na kwamba ni kosa
lake la kwanza, hivyo anajutia

kosa hilo.

Hata hivyo, = mwendesha
mashtaka wa serikali, Davice
Msanga, aliiomba mahakama
kutoa adhabu kali ili iwe fundisho
kwake na jamii kwa ujumla kuto-
kana na watu wengi kuendekeza
vitendo hivyo.

Baada ya pande zote mbili ku-
wasilisha maombi hayo, Hakimu
Laizer alitoa hukumu miaka 30
kwenda jela na kuelekeza kuwa
upande wowote usioridhika na
hukumu hiyo kuwa na haki ya ku-
kata rufani.

Tulia apiga jeki ujenzi kituo cha afya

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tu-
lia Ackson, kupitia taasisi yake ya
Tulia Trust, ametoa msaada wa Sh.
milioni tano ili kukamilisha ujenzi
wa Kituo cha Afya kilichoko kwe-
nye mamlaka ya mji wa Makongo-
rosi, Chunya mkoani Mbeya.

Dk. Tulia alitoa msaada huo juzi
wakati wa Tamasha la Kuimarisha
Umoja wa Vijana wa Chama Cha
Mapinduzi (UCCM), Mkoa wa
Mbeya baada ya kupokea maom-

bi  kutoka kwa wananchi wa
Makongorosi wakihitaji fedha ili
kukamilisha ujenzi wa kituo chao
cha afya.

Alisema aliguswa kuchangia
ujenzi wa kituo cha afya kwa saba-
bu ni suala muhimu linagusa mai-
sha ya watu na kwamba msaada
huo utasaidia kufikia kwenye
hatua za mwisho kulinganisha na
ilivyo sasa ambapo umefikia hatua
ya mtamba wa panya.

Naibu Spika aliwasisitiza wa-
nanchi kuendelea kujitoa kwa hali
na mali kukamilisha ujenzi huo

wakati serikali nayo ikijipanga
kuwasaidia ili kituo hicho kianze
kutoa huduma haraka.

“Nawapongeza wananchi kwa
jitihada katika ujenzi huu si suala
rahisi kwa sababu kuna baadhi
ya maeneo ambayo wananchi
hawaonyeshi jitihada zozote za
maendeleo.

Endeleeni kujitoa ili mkalim-
ishe jengo hili serikali iko njiani
itawashika mkono na kituo chetu
kitaanza kutoa huduma,” alisema
Dk. Tulia.

Kabla ya kutoa msaada huo, Dk.

Tulia alisema wananchi walianza
jitthada ya ujenzi wa kituo hicho
kwa kuchangia nguvu kazi zao
na fedha kutoka kila eneo kwa
lengo la kuepukana na adha ya
kutembea umbali mrefu kufuata
huduma za afya katika hospitali ya
wilaya.

Diwani wa Makongolosi, Sailoni
Mbalavata, alimwahidi Dk. Tulia
fedha alizozitoa zitafanya kazi
iliyokusudiwa na kumwomba
usaidia kutafuta wadau wengine
ili waongeze nguvu katika ujenzi
huo.

amri ya
kuhama
eneo

Na Grace Mwakalinga,
ILEJE

WANANCHI wa Kitongoji
cha Namangoni, ltumba
wilayani lleje mkoani
Songwe, wameiomba seri-
kali kutatua mgogoro wa
ardhi baina yao na Waka-
la wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) uliodumu
kwa zaidi ya miaka miwili.

Wakizungumza na Ni-
pashe jana, wananchi hao
walisema wameishi eneo
la Namangoni na kufanya
shughuli za kilimo kabla
nchi kupata uhuru, lakini
mwaka jana TFS iliweka
alama za mipaka bila ku-
washirikisha na wakataka
wananchi hao kuyahama
maeneo hayo hali iliyozua
taharuki.

Mmoja wa wananchi
hao, Pelesi Jacob, alisema
ili kuondoa hali ya taha-
ruki ambayo itasababisha
wananchi kujichukulia
sheria mkononi serikali
inapaswa kuingilia kati
suala hilo.

“Tumeishi hapa kwa
miaka mingi tangu uhuru
na ardhi hii ya Naman-
goni tuliirithi kutoka kwa
mababu zetu. Tunaona
ajabu TFS leo hii kutuam-
bia tuondoke. Msimamo
wetu ni kwamba hatu-
wezi kuondoka,” alisema
Jacob.

Mwenyekiti wa Kiton-
goji cha Namangoni,
Edward Mlungu, alisema
eneo hilo ni mali yao kwa
sababu lilitumiwa tangu
zama za mababu zao,
hivyo wana haki ya kuen-
delea kutumia ardhi hiyo.

Pia alisema kitongoji
hicho ndicho kilikuwa
na huduma muhimu za
kijamii, hivyo kuondolewa
na eneo hilo kutasaba-
bisha hasara kubwa na
kwamba TFS wanapaswa
kulitathmini suala hilo.

Meneja wa TFS katika
Wilaya ya lleje, Omary
Abeid, alisema uamuzi
huo upo kwa mujibu wa
sheria na kanuni za uhi-
fadhi na kwamba taarifa
hiyo ilifika Ofisi za Waziri
Mkuu ili kuangalia namna
va kushughulikia.

Mkuu wa Wilaya hiyo,
Joseph Mkude, aliwataka
wananchi kuendelea ku-
tumia maeneo hayo mpa-
ka taarifa rasmi itakapo-
tolewa na viongozi huku
akiwahakikishia wananchi
kuwa haki itatendeka.
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Watishia kususia uchaguzi mitaa

Na Paul Mabeja, BAHI

AIDI ya wakazi 1,000 wa
mkoani Dodoma wame-
susia kushiriki uchaguzi
wa serikali za mitaa unaotarajiwa
kufanyika Novemba 24, mwaka
huu, kutokana na majina ya wag-
ombewa wanaowata kukatwa.
Wakizungumza kwa nyakati
tofauti jana, wakazi hao walisema
wamefikia hatua hiyo kutokana na
viongozi kuwapangia watu wanao-
wataka wao badala ya wale ambao
ni chagua la wananchi.
Mmoja wa wakazi hao, Lu-
dovick Chizugute, alisema ame-

panga kutoshiriki katika uchaguzi
mgombea kukatwa.

Alisema kutokana na viongozi
kutaka watu wanaowataka wao,
ameona hakuna haja ya kwenda
kupoteza muda kupiga kura siku
ya uchaguzi. “Hizi fitina za uch-
aguzi zinazofanywa na viongozi
wetu hazijaanzia wakati huu wa
kuchukua na kurudisha fomu
kwani wakati wa uchaguzi wa
ndani ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) wagombea tunaowataka
majina yao yalikatwa kwa maslahi
ya mtu mmoja,” alisema.

Chizugute aliongeza pia wakati
wa kuchukua fomu kwa ajili ya

vyama mbalimbali kugombea na-
fasi hiyo, wagombea wao wa vy-
ama vya upinzani wamekatwa na
kubakishwa mmoja wa CCM.

Naye mmoja wa wagombea
ambaye jina lake lilikatwa, Daudi
Silyaki, alisema wanaiomba seri-
kali kulifanyia kazi suala hilo kabla
ya muda wa kupiga kura kufika.

Alisema kutokana na uamuzi
wa wananchi kususia uchaguzi,
hapo ili kutafuta suluhu ya haraka.

“Tunachoshangaa hadi hii leo
nimepeleka malalamiko yangu ya
kukata rufani lakini hakuna ali-
yenisikiliza. Mchakato mzima wa
uchaguzi haukuwa wa haki kabisa

viongozi walikuja na majina yao
mkononi,” alisema Silyaki.

Naye Amina Masawe alisema
wanamwomba Rais (John Magu-
fuli) ambaye ni Mwenyekiti wa
CCM Taifa, kuingilia kati malala-
miko yao hayo kwa kuwa wanala-
zimishwa kumchagua kiongozi
wasiyemtaka.

Hivi karibuni, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo, akizungumza na
vyombo vya habari, alitoa maa-
gizo kwa kamati zote za rufani
kuyashughulikia malalamiko yote
ya watu waliokata rufani kabla ya
uchaguzi kufanyika.

Kalemani ataka azaki kufanya utafiti

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imeziagiza asasi za
kiraia (Azaki) kutoa taarifa sahihi
na zenye utafiti wa kina katika
mijadala zinayofanya ili kuepusha
migogoro katika jamii.

Aidha, zimeagizwa kutoa elimu
ya namna gani matumizi ya rasili-
mali zilizopo ikiwamo ongezeko la
gesi ili jamii ijue nini kinaendelea
katika taifa lao.

Waziri wa Nishati, Dk. Med-
ard Kalemani, alisema juzi wakati
akifungua mkutano wa Jukwaa la

Dodoma.

Dk. Kalemani alisema ili kubore-
sha sekta ya uzinduaji ni lazima
azaki zijenge utaratibu wa kutoa
taarifa sahihi za rasilimali zilizopo
nchini zenye takwimu sahihi am-
bazo zitaleta tija kwa wananchi.

“Kinachotakiwa katika mijadala
yenu inayoendelea na ijayo, fany-
eni kazi ya kutafuta taarifa ze-
nye takwimu ambazo mkikaa na
kuzijadili zitaisaidia serikali ku-
piga hatua katika maendeleo, la-
kini zitawajenga wananchi,” alise-
ma. “Jukwaa hili ni muhimu sana
kuwapo lakini muwajibike kujadili

taarifa za wakati sahihi ambazo
nitakuwa na manufaa kwa jamii,”
alisema Dk. Kalemani.

Akitolea mfano wa gesi, alise-
ma nishati hiyo ilianza kupatikana
wakati wa mkoloni na ilianza na
futi za ujazo tatu, lakini hadi hivi
sasa ni ujazo wa gesi ni trilioni
575. Kalemani alisema jambo
linalostahili ni kupongeza jitihada
zinazofanywa na serikali katika
usimamizi wa rasilimali zilizoko
nchini. “Haya mambo ndio yana-
takiwa kujadiliwa na kutolewa
taarifa ili wananchi wajue na ku-
tumia fursa zinazopatikana kupitia

rasilimali zao,” alisema Dk. Kalem-
ani.

Pia alisema serikali inaendelea
na jitihada za kutafuta gesi katika
maeneo mbalimbali nchini lengo
likiwa kuona inapatikana kwa
wingi ili wananchi watumie na
kuepuka kutumia mkaa ambao
unachangia kuharibu mazingira.

“Watu wengi hutumia sana
mkaa. Mfano Dar es Salaam pekee
magunia 500 ya mkaa hutumi-
ka hapo bado mikoa mingine ndi-
yo maana tunahimiza matumizi ya
gesi hadi vijijini ili kuondokana na
matumizi ya mkaa,” alisema.

]
Bandari
Mtwara
yvapigiwa
chapuo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imeiagiza
Bodi ya Wakala wa
Uagizaji Mafuta kwa
Pamoja (PBPA) hadi ku-
fikia Desemba, mwaka
huu, ianze kuingiza
mafuta kwa ajili ya
kusafirisha nchi jirani
kupitia Bandari ya Mt-
wara.

Aidha, serikali im-
eitaka bodi hiyo ku-
hakikisha inawachukulia
hatua kali ikiwamo
kufungia kituo cha
mafuta ambacho kitafi-
cha mafuta kwa kutegea
upandaji wa bei.

Waziri wa Nishati, Dk.
Medard Kalemani, alise-
ma hayo jana wakati wa
kuzindua bodi mpya ya

Dk. Kalemani alise-
ma hatua ya kuanza
kutumia Bandari ya
Mtwara kuingizia
mafuta ya kusafirisha
nchi jirani itasaidia kwa
kiasi kikubwa katika
kuongeza mapato.

“Naomba hakikisheni
Bandari ya Mtwara
nayo inaanza kuingiza
mafuta ya kusafirishwa
nchi za nje ili kuongeza
mapato ya serikali. Kwa
sasa tunapokea mafuta
ya petroli na dez-
eli peke yake, hivyo ni
lazima ifikapo Desemba,
mwaka huu, tuanze
kupokea na mafuta
mengine ya kwenda
nchi jirani za Malawi,
Msumbiji na Zambia na
taarifa niipate,” alisema.

Waziri Kalemani
pia aliiagiza bodi hiyo
kuhakikisha uwezo wa
kuhifadhi mafuta katika
Bandari ya Mtwara
unaongezeka kutoka
[ita milioni 26 za sasa
hadi milioni 80 kwa ajili
ya mafuta ya mikoa ya
Lindi na Mtwara na nchi
jirani.

Alisema bodi hiyo
inapaswa kuhakikisha
inasimamia na kukome-
sha tabia ya baadhi ya
wafanyabiashara wa vi-
tuo vya mafuta wanao-
ficha mafuta wakisubiri
kupanda bei, alisema
wafanyabiashara wa-
takaobainika kufanya
hivyo wachukuliwe
hatua kali ikiwamo ku-
fungiwa kituo.

“Wiki iliyopita bei
ya mafuta haikupanda,
kulikuwa na dalili za
wafanyabiashara wengi
kuanza kuficha mafuta
wakisubiri bei ya
mafuta ipande waanze
kuuza, suala hilo hali-
kubaliki,” alisema Dk.
Kalemani.
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NMB vasisitiza
miundombinu bora

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Benki ya NMB
wameuomba uongozi wa seri-
kali ya Mkoa wa Kusini Unguja
kuandaa miundombinu rafiki ili
kufikia maendeleo ya mkoa huo
na taifa kwa ujumla.

Meneja wa NMB Tawi la
Zanzibar, Duchi Amour Duchi ,
alisema hayo jana walipo-
fanya mazungumzo na MKkuu
wa Mkoa wa Kusini Unguja na
viongozi na watendaji kwa lengo
la kujadili namna ya kuwasaidia
vijana na kinamama wa kutumia
fursa mbalimbali ziliko ndani ya
mkoa huo hususan ujasiriamali
na ushirika.

Alisema mkoa huo una fursa
mbalimbali kutokana na maz-
ingira ya kijiografia zikiwamo
Kilimo, uvuvi na utalii ambazo
zinaweza kuwakomboa kiuchumi
wananchi huku akiahidi kutoa
mafunzo katika sekta hizo.

Alisema mafunzo hayo yatal-
enga namna vya kuzalisha bidhaa
zinazohitajika katika soko ili
kupatikana na kuzalishwa kwa
wingi na kuulinda mtaji ili uen-
delee kukua zaidi wakipatiwa
m|kopo.

“Mkoa huu wa Kusini ume-
barikiwa kuwa na shughuli ny-
ingi za ujasiriamali ambazo ki-
namama wakipatiwa mitaji basi
watapiga hatua za kimaendeleo,
mfano kuna sekta ya kilimo,
uzalishaji wa bidhaa mbalimbali
kupitia vikundi vya ushirika,
uvuvi, kilimo cha mwani na hata
shughuh za ufugaji kwa hiyo
ipo haja ya kupatiwa mafunzo ili
bidhaa zao zizalishe katika ki-
wango kinachotakiwa,” alisema.

Aidha, Mkuu wa Mkoa wa
Kusini Unguja, Ayoub Mo-
hammed Mahmoud, alisema
sasa wakati umefika kwa
wananchi wa mkoa huo kuwa
na mradi wa ufugaji kuku kwa
wingi ili kuweza kuwapeleka
hotelini na kuachana na kuagiza
kutoka soko la mjini.

Alisema kuwapo kwa machin-
jio ya kisasa ya kuku kila wilaya
za mkoa huo zitasaidia zaidi
kukuza biashara ya ufugaji wa
kuku na kupelekea kufikia soko
uhakika na kuongeza kipato cha
wananchi.

Mkuu wa Mkoa amewa-
taka wakuu wa wilaya kuweza
kutumia fursa hiyo ya ujio
wa NMB kuweza kuandaa vikao
vya pamoja ambavyo vitaleta
tija kwa serekah na wananchi
wa mkoa huo.

Nao wakuu wa wilaya mbili
za Mkoa huao ambao ni Mkuu
wa Wilaya ya Kati na Wilaya va
Kusini  wameuomba ujumbe
huo kuweza kusaidia mabaraza
va Vijana na vikundi vya ushiri-
ka ili kuweza kuvipeleka mbele
kimaendeleo kwani kufanya
hivyo kutapanua wigo wa Kibi-
ashara kati ya NMB na wananchi
wa mkoa huo.

Ujumbe huo wa NMB uliok-
wenda kwa Mkuu wa Mkoa wa
Kusini Ungunja ni Meneja Uhusi-
ano ldara ya biashara za Seri-
kali za kibenki, Mkunde Joseph
na Meneja Idara ya Biashara na
Kilimo NMB, Makao Makuu, John
Machunda.

Bodi Baraza la Mitihani yapewa somo

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

AZIRI wa Elimu

na Mafunzo ya

Amali Zanzi-

bar, Riziki Pem-
be Juma, ameitaka bodi mpya
ya Baraza la Mitihani Zanzibar
kuendeleza ushirikiano kwa ku-
fanya kazi kwa pamoja ili ku-
leta maendeleo ya elimu.

Aliyasema hayo wakati wa
uzinduzi wa bodi hiyo katika
ukumbi wa wizara, Mazizini
Mjini Unguja.

Juma alisema ushirikiano ni
muhimu kwa bodi hiyo kwa
kuwa ni chombo nyeti na ndi-
cho pekee kinachoweza kupi-

ma ubora wa elimu hapa Zan-
zibar katika kuleta maendeleo
kupitia sekta ya elimu.

Alisema pamoja na kuwa
baraza kujitegemea bado liko
chini ya Wizara ya Elimu, hivyo
masuala yote wanayoyapanga
lazima yapitie kwa viongozi
wao wa juu ili kuyathibitisha
kwa lengo la kuleta mafanikio
zaidi. Kwa mujibu wa Waziri,
Baraza la Mitihani halionekani
umuhimu wake mpaka vifike
vipindi vya mitihani na wakati
wa matokeo.

Aliwataka ~ wajumbe  ku-
hakikisha wanatunza siri ndani
ya baraza na za serikali kwa
ujumla na endapo watakwenda
kinyume, hatua za kisheria zita-

chukuliwa kwa atakayehusika.

Pia aliwataka kuwa wazal-
endo wa kufanya kazi na kujie-
pusha na masuala ya itikadi za
kisiasa kwa kuwa kufanya hivyo
kunaweza kuwaparaganyisha
na kutofikia malengo ya kuund-
wa kwa baraza hilo.

Aidha, Juma aliipongeza bodi
mpya iliyoteuliwa na ile ili-
yomaliza muda wake kutokana
na juhudi kubwa waliyoifanya
kupiga hatua katika malengo
waliyojiwekea.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa Baraza hilo, Zubeir Juma
Khamis, alisema baraza kwa
awamu ya pili limepata ma-
fanikio yakiwamo kuimarisha
mfumo wa utoaji wa matokeo

unaoonyesha ufaulu kwa mwa-
nafunzi, shule husika, wilaya,
mkoa na taifa na kutoa tathmini
ya matokeo kwa kila ngazi.

Alisema mafanikio mengine
ni pamoja na kuanzisha tovuti
ya Baraza la Mitihani Zanzibar
kwa ajili ya kurahisisha utoaji
wa taarifa za baraza kwa wadau.

Pamoja na mafanikio hayo
alisema bado baraza linafanya
kazi katika jengo ambalo lina-
tumiwa na ofisi zingine hali in-
ayowapa hofu ya kufanya kazi
kutokana na unyeti wa baraza.

Pia alisema baraza halina
sehemu sahihi ya kusahihishia
mitihani pamoja na mtambo
wake wa kuchapishia mitihani
ya taifa na nyaraka zingine.
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Salaam jana, ambalo ujenzi wake unatarajiwa kukamilika mwe2| Desemba mwaka huu. PICHA- JOHN BADI

Balozi Iddi abainisha umuhimu uwekezaji

Na Hawa Abdallah, ZAN-
ZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Balozi Seif Ali 1ddi,
amesema azma ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ)
kuridhia uwapo wa miradi ya
uwekezaji ni kuimarisha ma-
pato ya taifa yatakayokwenda
sambamba na ongezeko la ajira
kwa vijana.

Balozi Iddi alisema hayo jana
alipofanya ziara ya kukagua
maendeleo ya ujenzi wa mradi
mkubwa wa ufugaji l<ul<u wa
cha Kandwi, Chaani, Wilaya ya
Kaskazini “A” Mkoa wa Kaska-
zini Unguja.

Alisema wananchi katika

baadhi ya maeneo wanaen-
delea  kutoa  ushirikiano
mkubwa kwa wawekezaji wal-
iokwishaanzisha miradi yao
jambo ambalo huleta faraja
kwa serikali licha ya maeneo
mengine kuibuka malalamiko
yanayotokana na masuala ya
ulipaji fidia.

Sekta ya uwekezaji katika
miradi mbalimbali, alisema
imeanza kuleta mafanikio aki-
tolea mfano mradi huo wa ufu-
gaji kuku utakaosaidia pia sekta
ya utalii inayohitaji bidhaa hiyo
katika utoaji huduma za kila
siku kwa wageni wanaofika.

Balozi Iddi aliushauri uongo-
zi wa mradi huo katika malen-
go yake ya baadaye, kufikiria
utoaji wa vifaranga ili kuwa-

saidia wafugaji wadogo kuon-
dokana na changamoto ya upa-
tikanaji wa vifaranga hivyo.

Alisema mabhitaji ya bidhaa
zinazotokana na kuku ni mengi
nchini yaliyosababisha wa-
nanchi wengi kujishughulisha
na ufugaji lakini bado kikwazo
kikubwa cha upatikanaji wa vi-
faranga kinawakumba wakati
mwingine inalazimika kuagi-
zwa nje ya Zanzibar.

Mradi huo wa ufugaji wa
kuku wa mayai, alisema kwa
kiasi kikubwa utasaidia sekta
ya utalii inayosimamiwa vy-
ema na serikali kwa kumtaka
kila mwananchi kuwajibika
kutoa mchango wake waki-
wamo wawekezaji.

Mapema, Mkuu wa Mradi

huo, Mzee Jaffar Hussein, alise-
ma mradi huo ulioanzishwa na
wawekezaji wazawa, umeridhi-
Kandwi na kuanza rasmi ujenzi
wake mwaka huu.

Mzee Jaffar alisema wa-
nanchi wa Zanzibar wana-
paswa kujenga matumaini ya
kupata huduma za bidhaa ya
mayai kwa bei nafuu ya Sh.
5,000 trei baada ya kukamilika
kwa ujenzi ifikapo mwakani.

Alisema taasisi yake tayari
imeshawekeza miradi mingi
ya kijamii nchini na baadhi ya
mataifa duniani na kufikiria
azma ya kuwekeza nyumbani
Zanzibar wazo ambalo lime-
pokewa na kukubaliwa moja
kwa moja na SMZ.
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CUF Mtwara Kilio wagombea kuenguliwa

Na Hamisi Nasiri,
MASASI

HAMA cha Wananchi

(CUF) mkoani Mtwara,

kiimelalamikia ~ wag-

ombea wake kuenguli-
wa katika uteuzi wa kugombea
nafasi mbalimbali uchaguzi wa
serikali za mitaa.

Wilayani Masasi CUF imese-
ma imesikitishwa vikali na ki-
napinga mchakato mzima wa
uchaguzi wa serikali za mitaa
kutokana na wagombea wake
wote wa zaidi ya 50 kuenguli-
wa bila sababu za msingi.

Tamko  hilo lilitolewa
wilayani Masasi na Katibu
wa CUF wilaya hiyo, Hassan
Chariche, alipokuwa akizun-
gumza na viongozi wengine
wa chama hicho katika kikao
cha dharura, baada ya kuona
wagombea takribani 50 am-
bao waligombea nafasi mbal-
imbali kuenguliwa kwa madai
ya kukosa sifa. Alisema CUF
ilisimamisha wagombea wao
katika kila mtaa, kitongoji na

ujazaji fomu ulikwenda vizuri.

Hata hivyo, alisema
chakushangaza ni wagom-
bea wote wameenguliwa ka-
tika mchakato huo kwa madai
kuwa wameshindwa kutimiza
vigezo halisi ikiwamo ujazaji
fomu.

Alisema wamepita kila mtaa,
kuangalia wagombea wao na
walichobaini ni kuona karibu
wote wemeenguliwa.

Alisema hadi sasa hawafa-
hamu sababu halisi za wag-
ombea kuenguliwa na hakuna
uwazi, hali ambayo inatia sha-
ka uchaguzi huo kama utaku-
wa wa kuaminika wala kuwa
huru na haki kwa vyama vya

upinzani.
Chariche alisema tayari
wameshamwandikia ~ barua

msimamizi wa uchaguzi ya
kupinga mchakato mzima wa
uchaguzi huo, na kwamba wao
hawataweka pingamizi lolote
kwa sababu hawajui sababu ya
wao kupinga.

Alisema katika Jimbo la
Masasi  pekee walisimami-
sha wagombea 50 katika vi-
jiji, kitongoji na mitaa, lakini
majimbo la Ndanda na Lulindi
pia zaidi ya wagombea 40 wa-
meenguliwa.

“Tunashangazwa kuona
wagombea wetu wameenguli-
wa na hatujui sababu ni nini,
hivyo sisi tunapinga uchaguzi
huu kwa kuwa haki haitende-
ki,” alisema Chariche.

Naye Mkurugenzi wa Mi-
pango na Uchaguzi CUF
Taifa, Mneke Jafari, alisema
wamesikitishwa na jambo hilo
la wagombea wa CUF kuenguli-
wa. Alisema wamezunguka
katika wilaya mbalimbali iki-
wamo Liwale, Nachingea, Lindi
na Masasi, lakini hali ni moja ya
wagombea kuenguliwa bila ya
kuwekwa sababu za wazi.

“Tunapinga kwanini wag-
ombea wetu waonekane
wamekosa sifa halafu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) wao
wamepita kugombea, hapa
haki hakuna,” alisema Jafari.

Msimamazi wa Uchaguzi
Jimbo la Masasi Halmashauri
ya Mji Masasi, Zuwena Ungele,
alithibitisha kuwapo na malala-
miko hayo, na kueleza kuwa
yupo katika kikao na atatolea
ufafanuzi akitoka.

Naye Msimamizi wa Uchagu-
zi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Masasi yenye majimbo ya
Lulindi na Ndanda, Jeremiah
Lubeleje, alisema wapo baadhi
ya wagombea wa upinzani am-
bao wameenguliwa.

Alisema baadhi ya vigezo
ambavyo vimewaondoa ni ku-
changanya maelezo ya ujazaji
fomu namba mbili na namba
tatu.

Alisema yupo aliyejaza
maelezo ambayo yalitakiwa
yawepo kwenye fomu namba
mbili, lakini mgombea ameya-
jaza katika fomu namba tatu.

Alisema hadi juzi, katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Masasi,
wagombea wa CCM katika vi-
jiji 67 na vitongoji zaidi ya 300
wamepita bila kupingwa kuto-
kana na sababu hizo.

\

Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya CRDB,
Abdulmajid Nsekela
(kulia), akiagana na
Naibu Waziri wa
Afya, Maendeleo

ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto,
ambaye ni Mbunge
wa Kigamboni, Dk.
Faustine Ndungulile,
baada ya uzin-

duzi wa huduma vya
mikopo kwa waja-
siriamali wadogo in-
ayoitwa Jiwezeshe,

juzi. Wengine ni
Naibu Waziri wa
Tamisemi, Josephat
Kandege (katikati),
Naibu Gavana wa
Benki Kuu, Benard
Kibesse (kulia) na
Mkuu wa Wilaya

¢ ya Kigamboni, Sara
| Msafiri. PICHA: SE-
1 LEMANI MPOCHI
g, |

Mgogoro ardhi wananchi, mwekezaji waibuka upya

INATOKA UK. 9

kwa kuchukua maeneo ya
wananchi wa vitongoji vya
Mkanada na Mwashikamile
kutokana na maslahi yao.

“Mihtasari iliyopo baada ya
kukaa vikao halali iliamuliwa
mwekezaji afidiwe huko Ki-
hansi, lakini viongozi wetu wa
hapa wilayani nao wakaazimia
kumfidia kwa kuchukua mae-
neo yetu, kwa sababu hata
wao wana maslahi ndani ya
shamba hilo,” alisema Nyoni.

Mohamed Mtupeni alihoji
mahali ilipo ardhi yenye uku-
bwa wa hekta 1,800 ambayo
serikali iliamuru irejeshwe
kwa wananchi kwani anao-

na badala ya ardhi hiyo
kurejeshwa, wao wanapanua
shamba kwa kuchukua ardhi
nyingine ya wananchi.

“Rais  Magufuli aliagiza
turejeshewe ardhi yetu yenye
ukubwa wa hekta 1,800, lakini
badala ya kuturejeshea ardhi
yetu, wao wameamua ku-
panua shamba kwa kuchukua
ardhi yetu kubwa zaidi... hili
halikubaliki na tunamwomba
Waziri Lukuvi aje atuonyeshe
ardhi aliyosema itarejeshwa
kwa wananchi,” alisema Mtu-
pieni.

Uongozi wa shamba la
Kapunga haukutaka kuzun-
gumza lolote kuhusiana na
mpaka mpya wa shamba hilo

uliowekwa na badala yake
wakasema msemaji wa suala
hilo ni Mkuu wa Wilaya ya
Mbarali, Reuben Mfune.
Gazeti hili lilipomfuata
Mkuu huyo wa Wilaya, alisema
kuwa baada ya serikali kuamu-
ru mwekezaji kurejesha hekta
1,800 kwa wananchi, iliamuli-
wa kuainisha mpaka halisi wa
shamba hilo ili ujulikane.
Alisema wataalamu wa ar-
dhi walipokwenda kuhakiki
mipaka ya shamba hilo ndipo
wakabaini kuwa mpaka wa
kisheria uko katika maeneo
hayo ambayo yalikuwa yakitu-
miwa na wananchi bila kujua.
Alisema kabla ya kuwekwa
kwa mpaka huo mpya, alik-

wenda na kuzungumza na wa-
nanchi hao na akawafahami-
sha kuwa maeneo hayo sio yao
bali ni mali ya mwekezaji.

“Mpaka uliowekwa sio
mpya, ulikuwapo  tangu
zamani, sisi tumeufufua tu,
wananchi walikuwa wakitu-
mia maeneo yale bila kujua
kuwa sio yao lakini sasa kwa
vile tumeainisha mpaka hal-
isi wameujua na hatutarajii
mgogoro huo uendelee,” alise-
ma Mfune.

Alisema baada ya kubaini
kuna makazi ya watu ndani ya
eneo hilo, anakusudia kwenda
kuzungumza nao ndani ya
siku tano kuanzia sasa ili ku-
waeleza hatima yao.

- NMB yasaidia elimy,
afya kwa mil. 900/-

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya Sh. milioni 900 zimetole-
wa na Benki ya NMB katika kusaidia
sekta ya elimu na afya katika kipindi
cha mwaka 2019.

Meneja wa benki hiyo Kanda ya
Nyanda za Juu, Straton Chilongola,
alisema, kwa mwaka 2019, imetenga
Sh. bilioni moja ili kurejesha faida
inayopatikana kwa jamii kwa kuzilen-
ga sekta hizo katika kuunga mkono
pia juhudi za serikali.

Alisema fedha hizo hutumika
kutoa misaada ya vifaa vya ujenzi,
madawati, meza, viti na kompyuta
kwa kupitia Kitengo cha Masuala ya
Uwajibikaji kwa Jamii (CSR) kutoka
NMB.

Chilongolo alisema kuna mambo
mengi wamepanga kuifanyia jamii,
lakini wameamua kuanza na elimu
pamoja na afya kwa sababu ni
mambo waliyoyapa kipaumbele cha
kwanza kwa jinsi yanavyoigusa jamii
moja kwa moja.

Alisema hivi karibuni NMB ilitoa
msaada wa madawati 100 kwa shule
za msingi za Maduma na Uhambila
zilizoko Kata ya Maduma wilayani
Mufindi.

“Kwa miaka kadhaa sasa tume-
kuwa mstari wa mbele kuchangia
miradi mbalimbali ya maendeleo kwa
wananchi kwa lengo la kurejesha
sehemu ya faida yetu kwa jamii na
kwa zaidi ya miaka saba mfululizo
tumechangia asilimia 1 ya faida yetu
kama sehemu ya uwajibikaji kwa
jamii inayotuzunguka,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mufindi, Jam-
huri William, akiwakilishwa na Katibu
Tarafa wa Malangali, Andrew Chunga
akipokea msaada huo aliishukuru
benki hiyo kwa kusaidia sekta ya
elimu na kutoa wito kuendelea kutoa
misaada mbalimbali katika sekta
nyingine ambazo zinakabiliwa na
changamoto kubwa.

Alisema msaada huo umekuja kwa
wakati mwafaka kwa kuwa shule hiyo
inakabiliwa na changamoto nyingi
zikiwamo miundombinu kama bara-
bara, maabara, dawa kwa ajili ya
wanafunzi na kuiomba NMB kuende-
lea kuisaidia shule hiyo na nyingine
zikizo katika Wilaya ya Mafinga.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, aliishuruku benki hiyo
kwa msaada wa meza na viti vyenye
thamani ya Sh. milioni 10 kwa Shule
za Sekondari ya Mrisho Gambo ili-

Meneja wa NMB Kanda ya Kaska-
zini, Aikansia Muro, alisema msaada
huo ni sehemu ya mchango wao kwa
jamii na kuunga mkono juhudi za
serikali kuleta maendeleo.

Akipokea msaada wa madawati 125
kwa ajili ya Shule za Msingi Minigo
na Ryaghati wilayani Rorya, Mkuu
wa Wilaya ya Rorya, Simon Chacha,
alisema kuwa benki hiyo imekuwa ni
mdau mkubwa wa maendeleo wilay-
ani kwake na kuahidi ushirikiano ili
kuendeleza mahusiano yao.

Kaimu Meneja wa Kanda ya Ziwa,
Amos Mubusi, alisema benki hiyo il-
ipokea maombi ya kutoa msaada kwa
shule hizo na kuyafanyia maombi
hayo kazi kwa haraka.
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‘Bwana wa vita’ DRC jela miaka 30

THE HAQUE, Uholanzi

KIONGOZI wa zamani wa waasi Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Bosco
Ntaganda, amehukumiwa kifungo cha mi-
aka 30 jela katika Mahakama ya Kimataifa
ya jinai kwa makosa ya uhalifu wa kivita
na uhalifu dhidi ya binadamu.
Wapiganaji ~ waliomtii ~ Ntaganda
walitekeleza mauaji ya ukatili dhidi ya
raia, Majaji wa Mahakama ya Kimataifa ya
Uhalifu (ICC), walisema mwezi Julai.
Ntaganda, ambaye alipewa jina la ban-
dia “Terminator”, alipatikana na makosa
18 ikiwamo ubakaji, utumwa wa ngono na
kuwatumikisha watoto kama wanajeshi.
Hukumu dhidi yake ni ya muda mrefu
kuwahi kutolewa katika historia ya ma-
hakama ya ICC na alikuwa ni mtu wa
kwanza kupatikana na hatia ya utumwa
wa ngono na mahakama ya ICC na mtu

Ntaganda
alikuwa
kiongozi
muhimu
ambaye al-
itoa amri ya
kuwalenga
na kuwauva
raia, Jaji
Robert
Fremr alise-
ma katika
hukumu
yake.

wa nne ambaye mahakama hiyo imem-
pata na hatia tangu ilipoundwa mwaka
2002.

Ntaganda ambaye alizaliwa nchini
Rwanda mwenye umri wa miaka 46
muasi wa zamani amekuwa akihusika
na mizozo mbali mbali ya kivita nchini
Rwanda na DRC.

Wachambuzi wanasema kujisalimisha
kwake katika ubalozi wa Marekani nchini
Rwanda kilikuwa ni kitendo cha kujilin-
da, kutokana na hatari iliyokuwa inamka-
bili baada ya kupoteza mamlaka ndani ya
kikundi chake cha waasi wa M23.

Julai, majaji watatu walimpata Nta-
ganda na hatia ya makosa yote 18 ya
uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya
binadamu uliofanyika katika jimbo le-
nye utajiri wa madini lililoko Mashariki
mwa DRC la Ituri kati ya mwaka 2002
na 2003. Ntaganda alikuwa kiongozi

muhimu ambaye alitoa amri ya ku-
walenga na kuwaua raia, Jaji Robert
Fremr alisema katika hukumu yake.

Waendesha mashtaka walikuwa
wamesema Ntaganda alikuwa mtu
muhimu katika kupanga na kuendesha
harakati za waasi wa Union of Congo-
lese Patriots (UCP) na tawi lake la kijeshi
la Patriotic Forces for the Liberation of
Congo (FPLC). Kikundi cha kijeshi kil-
iendesha mashambulio dhidi ya watu
walioaminika kuwa hawatoki katika ka-
bila la Wahema, ICC ilibaini.

Katika shambulio moja, wapiganaji
49 waliwakamata watu katika shamba la
fimbo, marungu, visu na mapanga.

“Wanaume, wanawake na watoto
pamoja na watoto wachanga walipa-
tikana katika shamba hilo. Baadhi ya
miili ilipatikana ikiwa uchi, baadhi yake

ikiwa imefungwa kwa kamba na baadhi
ilikuwa imekatwa kichwa,” alisema Jaji
Fremr.

Ghasia katika jimbo hilo ziliwaua
watu zaidi ya 60,000 tangu mwaka
1999, huku wanamgambo wakipigania
udhibiti wa vyanzo vichache vya ma-
dini, yanasema makundi ya haki za bin-
adamu. Majaji waliamua kuwa Ntaganda
yeye binafsi alimuua Padri wa Kanisa
Katoliki wakati wapiganaji aliowaongo-
za walipofanya uvamizi jimboni humo.

Uhalifu ulifanyika wakati Ntaganda al-
ipohudumu kama Naibu Mkuu wa

Majeshi wa Kiongozi wa Waasi wa
UCP, Thomas Lubanga.

Mwaka 2012 Lubanga alikuwa mtu
wa kwanza kupatikana na hatia katika
Mahakama ya ICC na akahukumiwa ki-
fungo cha miaka 14 jela.

Wote waliopatikana na hatia. BBC

Trump:

Mazungumzo

na Taliban
yvamekufa

NEW YORK, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump,
alisema mazungumzo na kundi

la waasi la Taliban yaliyolenga
kumaliza vita vya miaka 18 nchini
Afghanistan yamekufa.

“Kulingana na mimi, yamekufa na
yamekufa,” Rais Trump aliwaam-
bia waandishi wa habari wa White
House Jumatatu.

Wiki iliyopita Rais Trump alifuta
mipango yake va siri ya kuupokea
ujumbe wa Taliban nchini Marekani
baada ya kikundi hicho kumuua
mwanajeshi wa Marekani.

Pande mbili zilionekana kuwa na
mkataba wa siri na Taliban, zinase-
ma kuwa Marekani ndiyo itakayo-
pata hasara kubwa zaidi kutokana
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Wanafunzi wa moja ya shule nchini Rwanda. Sensa va hivi karibuni ya Wizara ya Elimu imebalmsha shule nyingi zina
idadi kubwa ya wanafunzi nchini humo. PICHA:BBC

Yatakiwa kukabili msongamano madarasani

KIGALI, Rwanda

na kufa kwa mazungumzo hayo.
Rais Trump alikuwa amekaribia
kuwapokea viongozi wa Taliban
pamoja na Rais wa Afghanstan,
Ashraf Ghani katika Ikulu ndogo
ya Camp David kabla ya kuyafuta
mazungumzo hayo ghafla.

Wataalamu wa elimu wanasema kwam-
ba msongamano wa wanafunzi madar-
asani ni moja wapo ya sababu inayochang-
ia kushuka kwa viwango vya elimu katika
shule za Rwanda.

Katika shule nyingi hasa za mikoani,
chumba kimoja cha shule kinaweza kuwa
na wanafunzi zaidi ya 80, wote wakiwa
chini ya usimamizi wa mwalimu mmoja
pekee.

SERIKALI ya Rwanda imeanza kushughu-
likia suala la msongamano wa wanafunzi
katika shule kadhaa za nchi hiyo.

Rais huyo alikosolewa kwa kuku-
bali uwezekano kuwapokea Taliban
kwa mkutano siku chache tu kabla
ya maadhimisho ya mashambulio
va kigaidi dhidi ya Marekani ya
Septemba 11, mwaka 2001, ingawa
kiongozi huyo alilitetea wazo lake
hilo. Taliban hawakuwahi kukubali
kumaliza mashambulio yao dhidi ya

Afghanstan na vikosi vya usalama
vya serikali ya Afghanistan, huku
mazungumzo yakifanyika.

Wanajeshi 16 wa Marekani wame-
kwishauawa mwaka huu nchini
humo.

Mnamo mwaka 2001, vikosi vina-
vyoongozwa na Marekani viling'oa
serikali ya Taliban nchini Afghani-
stan kwa sababu wanamgambo
hao waliupatia mtandao wa al-
Qaeda fursa ya kuandaa mpango
wa mashambulio dhidi ya Marekani
Septemba 11. BBC

Mapya vafichuliwa usalama Boelng

NEWYORK, Marekani

MFICHUA siri wa Boeing amedai kuwa
abiria katika ndege ya 787
Dreamliner huenda wakaachwa bila
hewa ya oksijeni iwapo ndege hiyo
ikipata hitilafu ya kiufundi ghafla.

John Barnett anasema uchunguzi
umebaini kuwa hadi robo ya mfumo
wa oksijeni una hitilafu na kuwa
vipuri vya ndege hiyo vilivyo na
kasoro vimewekwa wakati ndege hiyo
ilipokuwa ikiundwa katika kiwanda
cha Boeing. Boeing imepinga madai
hayo ikisema kuwa ndege zake zote
zinaundwa kwa kuzingatia viwango
vya usalama vya hali ya juu.

Kampuni hiyo imejikuta shakani
siku za karibuni baada ya ajali mbili
mbaya zilizohusisha ndege yake
va 737 Max -iliyokuwa ya Shirika
la Ndege la Ethiopia na kupata ajali
Machi na ajali ya Lion Air ya Indone-
sia mwaka jana. Barnett, ni mhandisi
wa zamani na mdhibiti wa ubora, ali-

yefanya kazi na Boeing kwa miaka 32,

hadi alipostaafu kwa misingi ya afya
yake mwezi Machi mwaka 2017.

Kutoka mwaka 2010 aliajiriwa kama

meneja anayesimamamia masuala ya
ubora wa viwango vya uundaji ndege
katika kiwanda cha Boeing cha North
Charleston, Kusini mwa Jimbo la
Carolina. BBC

Katika Shule ya Msingi ya Gashora Kusini
Mashariki mwa Rwanda na maeneo men-
nafunzi 151yohngana na idadi ya madarasa
ya shule ni jambo la kawaida.

“Sisi hapa darasani tunakaa sakafuni na
kuna wengine wanaokaa kwenye madumu
ya maji, lakini yule anayeamka mapema
ndiye anayekalia kiti.

Tunapendekeza serikali kutafakari suala
hili na kutupatia vifaa,” alisema Mwalimu
Beata Mushime.

Sensa ya hivi karibuni ya Wizara ya
Elimu imebainisha kwamba shule nyingi
zina idadi ya kupindukia ya wanafunzi
ambapo katika baadhi ya maeneo chumba
kimoja kinaweza kuwa na wanafunzi zaidi
ya 100.

“Ukiangalia shule nyingi eneo hili zinak-
abiliwa na tatizo la msongamano mkubwa
wa wanafunzi, iwe shule za sekondari am-
bako darasa la kwanza lina watoto 90 na
katika shule za msingi darasa la kwanza
lina watoto 85,” alisema. BBC
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Serikali yawakumbuka

wenye ulemavu mikopo

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imeagiza wakurugenzi wa hal-
mashauri zote nchini pamoja na maofisa
maendeleo ya jamii kutoa elimu ya uja-
siriamali kwa vikundi vya watu wenye
ulemavu ili waweze kunufaika na mikopo
inayotolewa na halmashauri hizo.

Hayo yalisemwa na Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Joseph Nyamhanga,
katika kongamano la asasi za kiraia (Aza-
ki) linaloendelea jijini Dodoma kwa kuzi-
kutanisha asasi zisizo za kiserikali nchi
nzima.

Alisema kumekuwa na changamoto ya
watu wenye ulemavu kutotumia fursa ya
mikopo inayotolewa na halmashauri ku-
tokana na wengi wao kutokuwa na elimu
ya ujasiriamali, hivyo kuwafanya wengi
wa jamii hiyo kuishi maisha ya utegemezi
na kuomba omba mitaani.

“Ninajua kabisa watu wenye ulemavu
hawawezi kupata mikopo kwenye taasisi
za kifedha ikiwamo benki kutokana na
hali yao, ndio maana serikali kwa kuliona
hilo iliamua kutenga asilimia 10 ya ma-
pato ya ndani ya halmashauri zote nchini
kwa ajili ya kutoa mikopo kwa makundi
maalum yakiwamo ya watu wenye ulema-
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vu,” alisema Nyamuhanga.

Nyamuhanga alisema kutokana na hilo,
halmashauri zinapaswa kuzingatia utoaji
elimu kwa watu hao ili waweze kulipa
fedha hizo ambazo hutolewa na serikali
kwa ajili ya makundi maalum.

Alisema serikali imeamua kutoa agizo
hilo, kwa sababu ni hali ya kusikitisha
watu wengi wenye ulemavu bado hawa-
jajitokeza vya kutosha kutumia fursa ya
mikopo kwa ajili ya kujiimarisha kiuchu-
mi.

“Nawaagiza wakurugenzi watendaji wa
halmashauri kupitia maofisa maendeleo
ya jamii kutoa elimu ya ujasiriamali ili
watu hawa waweze kujiunga kwenye vi-
kundi, kujisajili na kisha kupata mikopo
inayotolewa na halmashauri bila mashar-
ti magumu,” alisema Nyamhanga.

Alisema mikopo inayotolewa na hal-
mashauri ikiwa ni asilimia 10 ya mapato
yake ya ndani ni kwa mujibu wa sheria
hivyo kila halmashauri ni lazima itenge
fedha hizo kwa ajili ya vikundi vya wa-
nawake, vijana na watu wenye ulemavu
kwani kwa halmashauri ambayo haita-
fanya hivyo watatakiwa kujieleza.

Alisema katika mwaka wa fedha
2018/2019 halmashauri nchini zilitenga
jumla ya Sh. bilioni 54.08 kwa ajili ya

mikopo ya vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu lakini mpaka ku-
fikia Juni 30, mwaka huu kiasi cha fedha
kilichokuwa kimetolewa ni Sh. bilioni
42.06 ambapo vikundi vya watu wenye
ulemavu walipata kiasi cha Sh. bilioni
3.87 tu kiasi ambacho ni kidogo kulin-
ganisha na makundi mengine ambapo
wanawake walipata Sh. bilioni 23.18 na
vijana Sh. bilioni 15.01.

Alifafanua zaidi kuwa kwa mwaka wa
fedha 2019/2020, serikali imetenga Sh.
bilioni 62.22, ambapo wanawake na vi-
jana wametengewa Sh. bilioni 24.9 na
watu wenye ulemavu Sh. bilioni 12.4.

Naye Katibu Mkuu wa Shirikisho la
Watu Wenye Ulemavu Tanzania (Shivya-
wata), Jonas Lubago, alisema watu wen-
gi wenye ulemavu hawana uelewa wa
mikopo inayotolewa na halmashauri na
ndiyo maana hawajitokezi kukopa na
hata wenye uelewa wanakabiliana na
changamoto nyingi ikiwamo ya kujiunga
kwenye vikundi kwa kuwa kuna baadhi
ya maeneo watu wenye ulemavu siyo
wengi, hivyo kuwawia vigumu kujiunga
kwenye vikundi vya watu watano.

Aliiomba serikali kuangalia kama kuna
uwezekano wa kuwakopesha watu wenye
ulemavu wakiwa mtu mmoja mmoja.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Ushindani nchini (FCC), Dk. John Mduma (kushoto), akipata maelezo kutoka kwa

Mkurugenzi Mkuu wa Hyundai East Africa Ltd, Mehboob Karmali, alipotembelea banda lao, katika maonyesho ya 22

Machinga
wazua
tafrani
Mwanza

Na Rose Jacob, MWANZA

WAFANYABIASHARA wadogo
maarufu machinga waliopo pemb-
ezoni mwa Barabara ya Pamba na
Mtaa wa Sokoni jijini Mwanza, am-
bao wanatakiwa kuhamia soko kuu
la muda Kata ya Mbugani, wamezua
tafrani kubwa, baada ya kutaka
kumshambulia Mkurugenzi wa
Kibamba.

Mkurugenzi huyo alikumbana na
kadhia hiyo wakati akitoa maelek-
ez0 ya kuwataka kupisha maeneo
hayo. Zaidi ya machinga 1,000
wanaofanyia biashara eneo la Bara-
bara ya Pamba na Mtaa wa Sokoni,
wamepinga kupisha maeneo hayo
Mwanza linajengwa kwa madai
maeneo wanakotakiwa kupelekwa
hakuna nafasi ya kufanyia biashara.

Walifunga Barabara ya Pamba
kwa madai ya kuchoshwa na man-
yanyaso.

Akizungumza katika soko hilo
wenyekiti wa ulinzi na usalama wa
machinga mkoani Mwanza, Mahida
Suleiman, amesema maeneo yote
yamejaa wafanyabiashara wadogo
na kwa mujibu wa maelekezo ya
awali waliotakiwa kupisha ni wal-
jokuwa ndani ya soko.

“Tunaziomba Mamlaka
kuheshimu maelekezo ya Rais
John Magufuli ya kutowabugudhi
machinga, sisi, hatukatai kufanya
usafi kuweka mazingira salama,
|akini tunashindwa kuwaelewa
mkurugenzi na timu yake kwanini
wanaamua kutunyanyasa hivyo,”
alisema Mahida.

Mkurugenzi wa Jiji la Kibamba,
alisema timu ya wataalamu sita
kutoka Jiji itapita kwenye maeneo
yao kwa ajili ya kuwasajili ili wa-
pangiwe maeneo ya soko la muda
Kata ya Mbugani.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John
Mongella, akizungumza katika ki-
kao cha Bodi ya Barabara cha robo
va kwanza kwa mwaka 2019/2020,
alimwagiza Mkurugenzi wa Jiji la
Mwanza pamoja na Mkurugenzi wa
Manispaa va llemela, kuona namna
bora ya kuwapanga wafanyabi-
ashara wadogo waliopo pembezoni
mwa Barabara Kuu ya Mwanza-
Musoma na za mitaa ya katikati
va jiji hilo ili wasiendelee kuzagaa
0oVvyO0 barabarani.

Diwani ataka shule ifungwe Kunusuru kupdnda wanafunzi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

DIWANI wa Kata ya Kambarage
Manispaa ya Shinyanga, Hassani
Mwendapole, ameitaka manispaa
hiyo kuifunga kwa muda Shule ya
Msingi Jomu kutokana na kuka-
biliwa na uchakavu wa miondom-
binu ya majengo ya madarasa,
huku mengine yakipasuka nyufa,
hali ambayo inatishia maisha ya

wanafunzi.

Mwendapole alibainisha hayo
kwenye kikao cha Baraza la Madi-
wani kilichokuwa na ajenda mbal-
imbali ikiwamo kuwasilisha taarifa
za kila kata, kuwa shule hiyo haifai
kuendelea kutoa elimu kutokana
na maisha ya wanafunzi wake
kuwa hatarini kupondwa na ma-
jengo.

Alisema malalamiko hayo wal-

ishayatoa siku nyingi ya kufanyiwa
ukarabati shule hiyo, lakini hakuna
utekelezaji, huku majengo ya ma-
darasa hayo yakiendelea kutishia
maisha ya wanafunzi, na kwamba
ambapo siku moja yanaweza kuan-
guka na kuleta maafa.

“Kwenye kata yangu ya Kam-
barage kuna changamoto kubwa
sana ya uchakavu wa majengo ya
madarasa katika Shule ya Msingi

Jomu, ambapo mengine yana ny-
ufa na yapo hatarini kuanguka na
kuponda wanafunzi, hivyo ni vy-
ema shule hii ifungwe kwa muda
kwanza mpaka pale itakapofany-
iwa ukarabati,” alisema Mwenda-
pole.

Naye Mkuu wa shule hiyo, Sara
Maloda, akizungumza na Nipashe
alikiri shule hiyo kuchakaa miun-
dombinu yake, na ina miaka 55

sasa tangu kujengwa mwaka 1964,
na ina madarasa 12, lakini madara-
sa matano hayatumiki kabisa kuto-
kana na kupasuka nyufa.

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Shinyanga, Geofley Mwangulumbi,
alisema kiasi cha Sh. milioni 14.9
zimeshatengwa kwa ajili ya ku-
karabati majengo ya madarasa ya
shule hiyo, na utekelezaji wake
utaanza hivi karibuni.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MCHANGANYIKO

NYUMBA/VIWANJA

NYUMBA 2 ENEO MOJA ZINAUZWA
Zipo Ukonga Mombasa. Ya mbele
mjengo wa kisasa vyumba 4 nyingine
chumba na sebule 4 kiwanja robo
eka. Za kupaua. Bei maelewano. Piga
simu: 0719 619444 / 0782 574669.

VIWANJA VITATU VINAUZWA, NO.1-
1341-1890 SQM NO. 2-1342- 1391
SQM NO.3 1343- 1556 SQM BLOCK
A KISUKURU-TABATA. SIMU. 0754
857523/0786 857523

NAFASI ZA KAZ|

Wanahitajika wanaume wenye umri
kuanzia miaka 30 hadi 45 kwa nafasi
za udereva (Ikiwemo Class C, C1, C2 na
(C3). Wanahitajika wanawake wenye umri
kuanzia miaka 25 hadi 35 kwa nafasi za
mauzo (sales za bidhaa). Mshahara wa
kuvutia utatolewa. Mawasiliano piga 0714
634 046. Piga simu kuanzia saa mbili
asubuhi hadi saa kumi jioni tu.

KISIMA CHA BEI NAFUU
KILICHOKAMILIKA: Tutakuchimbia
kisima na kukuwekea pampu, tutaacha
maji yanatoka kisimani  kwako. tupigie
Simu:0714 564 651 / 0692 006 546.

Tunasafifisha visima virefu na
vifupi kwa kumia mashineza kisasa na
tunapima ubora wa maji.Gharama zetu

nafuu!! Simu:0623 528 465 / 0657 746
365.

Kuchimba kisima Dar na Pwani kwa
gharama nafuu!l Mita 1 Sh.60,000/= tu!
Tunaweka bomba (UPVC), kokoto (Gravels)
na pampu bure! Piga:0623 528 465 / 0657
746 365.

2 ACRE YARD FOR RENT
Facing New Julius Nyerere
International Airport. Call:

+255 754 375 967. Email:

gold@goldtz.net

KUPOTEA KWA CHETI

115506002

HEADLIGHT ERASTO KWEKA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S.3736-0017-2016  kilichotolewa  na
DESTINY SEKONDARI DAR ES SALAM
mwaka 2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
WBU/RB/9276/2019.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Magret M. Sanga
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari SCANIA LORI

yenye namba za usajili T289
ABX Lori hilo lilibwa likiwa
kwenye maegesho katika

barabara ya Njombe Songea

na baadae kadi yake iliungua

ndani ya nyumba yake
Taarifa imetolewa polisi na
kupewa RB. NO;
NJ/TR/RB/722/2019

215507802

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

WUZHOU INVESTMENT
wa nyakato Kahama,
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC.825
CBX. Yeyote atakaiona
atoe taarifa katika kituo cha
polisi kilichopo jirani yake.
Taarifa ya Polisi.
KAH/RB/TR/843/2019.

215506402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;224/2019

Ombi la REHEMA PETER JINGU Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu PETER KINYALI JINGU

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 28/11/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 05/11/2019.
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215506502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI
MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;216/2019

Ombi la SIMON FRANCIS MUHEBU Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu FRANCIS
HERMAN MUHEBU

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 12/11/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 24/10/2019
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KUPOTEA KWA CHETI

115505902

REUBEN ELIAS NGILI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha

nne chenye index namba
S0439-0067 kilichotolewa na
BUPANDAGILA SEKONDARI

mwaka 2014. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/MSI/RB/448792/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;216/2019

Ombi la FAUSTINA WANGAELI URONU
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
FLORA WANGAELI URONU

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 20/11/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 05/11/2019
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215507602

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Samwel Donald Kiwanga
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari
TOYOTA HIACE yenye
namba za usajili T329 AYN.
Yenye chases namba
LH.1190016057
Injini namba 3L 2815320.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi

215507902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALI DODOMA

MAOMBI NA. YA 2019 BAINA YA/
‘GLORY LEONARD SHIRIMA....................MUOMBAJI
DHIDI YA

KASSIM PASPHILY NKARA

FRANK MACHUMU

FINI FINANCIALS & REAL ESTATE AGENCY

SERVICES COMPANY LIMITED MBOGO AUCTION MART........ WADAI-
WA

DENNIS KIOBA
DEVID HESAU MWAKITWANGE

KASSIM PASPHILY NKARA

FRANK MACHUMU

FINI FINANCIALS & REAL ESTATE AGENCY
SERVUCES COMPANY LIMITED MBOGO AUCTION

215506302

DENNIS KIOBA
DEVID HESAU MWAKITWANGE

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yao ambayo maelezo yao
yameelezwa katiak nakala ya maombi ambayo inapatikana katika baraza hili.
Kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria katika baraza hii wewe binfsi, Wakili au
mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tareh 02/12/2019 saa 3:00
asubuhi kwa mujibu wa maombi hayo mntakiwa kuleta uetetzi wenu kwa
maandishi

Anglizo: kama hamkuhudhua taehe iliyotajwa hapo juu, Baraza likithibitisha
kuwa mmepokea hati ya wito, Baraza linaweza kutoa hukumu dhidi yenu.
Hati hii imetolewa kwa am vanqu na lakiriimuhuri wa Baraza hili leo
04/10/2019.
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IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

MATRIMONIAL CAUSE NO. 11/2019
ADELA EVARIST LYIMO....PETITIONER
&)

EVARIST ADOLPH URIO....RESPONDENT

NOTICE OF PETITION

Whereas petition, a copy of wish has been presented to
this court by the above named petitioner, will be
mentioned before the magistrate on the 13 November
2019 at 08:30 o'clock in the afternoon.

Take notice that all parties to the petition are hereby
required attending before the magistrate on the said day
at the said time and that in the event of default by any
party to enter appearance, the petition shall be
proceeded within in accidence with the provisions of the
law of Marriage (Matrimonial proceedings) Rules.
Dated at Dodoma, this 18/10/2019
e =
e
— ——

215506802

KUPOTEA KWA CHETI

115506102

ZAINABU BAKARI SEIF
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba S.2731/0024 kilichotolewa
na KITEO SEKONDARI mwaka
2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya

polisi: ARU/ARU/RB/329314/2019.

Uza,

Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0767 223311

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE CUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MANCHESTER, England

EP Guardiola hajui kama atakuwa
na golikipa, Ederson wakati
Manchester City itakapoivaa
Liverpool katika mchezo wa
Ligi Kuu England utakaochezwa
Jumapili.

Ederson alitolewa nje kipindi
cha pili kwa matatizo ya kuumia
misuli ya nyama za paja wakati
City ikitoka sare ya bao 1-1 na Ata-
lanta kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya, juzi Jumatano.

Akiwa hajaokoa hatari yoy- !r
ote kipindi cha kwanza, Ederson
nafasi yake ilichukuliwa na Clau- '.
dio Bravo, ambaye kazi yake ya
kwanza ilikuwa ni kuuokota mpira
kwenye nyavu zake baada ya Mario
Pasalic kufunga kwa kichwa aki- |
sawazisha goli la Raheem Sterling.

Mambo yakawa magumu zaidi
kwa City baada ya Bravo kuonyeshwa
kadi nyekundu baada ya kumchezea
vibaya Josip Ilicic, hali iliyosababisha
beki wa kulia, Kyle Walker, kuitwa kutoka
benchi na kuvaa glovu za kukaa golini.

City sasa mchezo uliopo mbele yake ni
ule wa pale kwenye dimba la Anfield, am-
bapo watawavaa vinara wa Ligi Kuu Eng-
land, Liverpool na Guardiola anajua kwam-
ba Ederson pengine huenda asicheze.

“Sijui chochote kwa sasa. Ni tatizo la
misuli ya nyama za paja. Haikuwa kubwa
sana, lakini alitakiwa kutolewa nje ili kue-
puka kuumia zaidi,” alisema Guardiola
akiwaambia waandishi wa habari waka-
ti alipoulizwa kuhusu hali ya Ederson.

“Hakujisikia vizuri katika dakika ya
mwisho ya kipindi cha kwanza. Ndio
maana tukaamua kumbadilisha. La- |
kini kwa sasa hatujui.”

;
!
|

“

Allegri apigiwa debe

kumvrithi Solskjaer

ROME, Italia

KOCHA mkongwe wa Italia, Marcello
Lippi, amesema atafurahi kuona
Massimiliano Allegri, akipata nafasi
ya kuinoa Manchester United siku
moja.

Kocha wa sasa wa United, Ole Gun-
nar Solskjaer, ambaye ni mchezaji wa
zamani wa timu hiyo, anaonekana
kuwa kwenye kuti kavu kutokana na
matokeo mabaya ya timu hiyo.

Baada ya kuachana na Juventus
majira wa joto, Allegri kwa sasa yuko
katika mchakato wa kutafuta kiba-
rua kipya. Mtaliano huyo amepende-
kezwa kama mtu anayeweza kuleta
mafanikio Old Trafford licha ya hivi
karibuni kuhusishwa na kutakiwa

Bayern Munich iliyomtimua kocha
wake Niko Kovac.

Lippi aliyebeba Kombe la Dunia
akiwa na Italia mwaka 2006, anaami-
ni Allegri ni mtu sahihi zaidi kutua
United.

“Manchester United ni klabu
yenye historia kubwa katika soka la
Kiingereza. Wamekuwa katika Kip-
indi kigumu miaka ya hivi karibuni,
lakini ni klabu ya kipekee,” alisema.

Lippi aliongeza: “Kwanza kabisa
Allegri ninamwona kama mtaalamu
wa mfano ambaye ana mtindo wa
Juventus katika damu yake.

“Urafiki wangu mkubwa na (Sir
Alex) Ferguson unaniruhusu kuse-
ma kwamba anaweza kuwa chaguo
bora kwa United.”

Onana
aitamani Ligi
Kuu England

AMSTERDAM, Uholanzi

GOLIKIPA wa klabu ya Ajax, Andre Onana,
amesema anatamani kuhamia katika Ligi
Kuu England, ili kutimiza ndoto zake, kwa
mujibu wa ESPN.

Kipa huyo wa kimataifa wa Cameroon
mwenye umri wa miaka 23, aliyasema
hayo baada ya mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Chelsea, uli-
omalizika kwa sare ya 4-4, Jumanne.

Licha ya kusaini mkataba wa muda
mrefu wa kuendelea kuitumikia Ajax,
Onana, amedhihirisha suala hilo mbele

ya waandishi wa habari ambao wali-

. taka kufahamu nini malengo yake,
baada ya kuendelea kuonyesha uwezo
mkubwa anapokua langoni.

| Mkataba mpya wa Onana na Ajax

unatarajiwa kufikia kikomo Juni

mwaka 2022.

“Hapa England kuna soka la
ushindani, kila mchezaji anatamani
kucheza katika ligi ya nchi hii, nina-
tumai ipo siku ndoto zangu za kuja
hapa, zitatimia.”

“Ligi ya England imekua na mvuto
wa aina yake, kila wiki nimekua
naifuatilia. Ninaamini hakuna li-
takaloshindikana kwa mimi kuwa

hapa katika siku za maisha yangu

va kucheza soka, kwa sasa ninaende-

lea kuheshimu mkataba wangu na Ajax,

ninafurahia maisha nikiwa na klabu

yangu tangu nilipokua chaguo la kwanza,”
alisema Onana.

Onana amekua akifuatiliwa kwa ukaribu
na baadhi ya klabu za Ulaya, huku vy-
ombo vya habari vya England vikizitaja
Tottenham Hotspur na Manchester United
kuwa katika mawindo makali ya kuisaka
saini yake.

Onana alijiunga na Ajax mwaka 2015
akitokea Barcelona, baada ya kukuzwa
kutoka kwenye kituo cha kulea vipaji cha
La Masia.

Msimu uliopita aliisaidia Ajax ilifika
nusu fainali kwa mara ya kwanza kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
tangu mwaka 1997, na alikuwa sehemu ya
kikosi cha Cameroon kilichoshiriki fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON
2019) zilizopigwa nchini Misri.
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Pochettino:
Ushindi wa
Spurs ni
hatua ndogo

LONDON, England

MAURICIO Pochettino amewaonya
wachezaji wake wa Tottenham kuwa
wamefikia “hatua ndogo” baada ya
kikosi chake kupata ushindi wa ma-
bao 4-0 dhidi ya Red Star Belgrade
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Tottenham walipata pointi zote
tatu juzi Jumatano, shukrani kwa
mabao ya Son Heung-min alivefunga
mawili na mengine kutoka kwa Gio-
vani Lo Celso na Christian Eriksen.

Ushindi huo wa Tottenham uliku-
wa wa kwanza ugenini tangu Mei 8,
mwaka huu, ikiwa imecheza mechi
tisa kwenye mashindano yote, na
Pochettino anaitaka timu yake kuji-
jenga zaidi kwa ajili ya ushindi wa
pointi tatu katika kila mchezo.

“Nafikiri yalikuwa matokeo ma-
zuri zaidi nje ya nyumbani,” alisema
wakati akizungumza na waandishi
wa habari baada ya mchezo huo.

“Tulihitaji kuwa na mchezo kama
ule kwa ajili ya kurudisha ubora
wetu na kuweza kujiamini zaidi kwa
kikosi chetu.

“Kiwango kilikuwa kizuri sana
katika nafasi ngumu kwelikweli.
Nina furaha kubwa, lakini tunahitaji
kuendelea kupambana. Hii ni hatua
ndogo tu kwa sasa.”

Tottenham imekuwa timu ya
kwanza ya Uingereza kushinda
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
kwenye uwanja wa Rajko Mitic,
mwaka mmoja tangu Liverpool ipo-
kutana na kichapo pale, na kuufanya
ushindi huo kuwa muhimu zaidi kwa
macho ya Pochettino.

LEONARDO!
;_.AMBIWATUKIA

KUHUSU,
MBAPPE

PARIS, Ufaransa

KURUGENZI wa Michezo wa
Paris Saint-Germain, Leon-
ardo amemjia juu, Zinedine
Zidane, akibainisha kwamba,

alikasirishwa na kocha huyo wa Real Ma-

drid kumzungumzia Kylian Mbappe.

Mbappe mwenye umri wa miaka 20
amekuwa akihusishwa kwa muda mre-
fu na kuondoka PSG, ambako alianza
kung’ara tangu alipowasili mwaka 2017.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa ameripotiwa kwamba anawaniwa
na Madrid na Zidane alisema Jumanne
kwamba, ni ndoto yake kuona Mbappe
akiwachezea miamba hao wa Ligi Kuu ya
Hispania, La Liga.

Leonardo alimbwatukia Zidane baada
ya PSG kuibuka na ushindi wa bao 1-0
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Club Brugge juzi Jumatano, akisema
nyota huyo anatakiwa kuachwa.

“Inanikasirisha na inanikera. Huu sio
muda wa kuzungumzia hili. Bado ana
miaka miwili na nusu kwenye mkataba
wake na sisi. Ni muda wa kuacha kuzun-
gumzia jambo hili,” amesema akinuku- *

liwa na RMC Sport.

“Yeye ni mchezaji muhimu zaidi kwetu.
Ni mchezaji kijana wa Ufaransa ambaye
Ufaransa wanaye kwa sasa. Ni bingwa wa
dunia na hata mchezaji bora wa duniani.

“Hakuna muda sasa wa kulizungumzia
hili au kuanza kumwangaza kwa tochi.”

Mbappe amefunga mabao tisa katika
mechi 11 alizocheza hadi sasa msimu huu

Paris hadi mwaka 2022.

[ - .

Simeone ataka vitendo
tu kwa wachezaji

MADRID, Hispania nyekundu.

Atletico sasa wamecheza michezo
DIEGO Simeone amekubali lawama mitatu bila ushindi kwenye Ligi ya
baada ya Atletico Madrid kufungwa nyumbani na mashindano hayo ya
mabao 2-1 na Bayer Leverkusen, la- Ulaya na walionekana walikuwa na
kini akasisitiza klabu yake “inahitaji ~ tatizo kwenye safu yao ya usham-
kujibu kwa vitendo na sio maneno.” buliaji, huku Diego Costa akio- M o

Atletico ilikosa nafasi ya kufuzu nyesha kiwango kizuri kabla ya
kwenye hatua ya mtoano wa timu 16 ~ kutolewa nje. ;
kwenye ligi ya juzi Jumatano baada Na Simeone sasa amesema
ya bao la kujifunga la Thomas Partey  lawama zote anazipokea,
na lile la Kevin Volland kumaliza ‘um-  lakini amewataka wachezaji
wambafai’ wao wa kucheza mechi  sasa kujibu kwa vitendo. 1
11 bila kufungwa. Atletico awali wal- “Sio sawa kwangu mimi
ionekana walikuwa na presha kub-  kumlaumu mchezaji mmoja,”
wa kwenye mchezo huo uliopigwa alisema baada ya mchezo huo.
dimba la BayArena hadi walipojikuta “Mtu ambaye anapaswa kulaumi-
wakiwa nyuma kwa 2-0, huku Alvaro ~ wa kwa timu kufanya vibaya ni mimi
Morata akifunga bao la kufutia ma-  kwa sababu sikuwapa hamasa wakati
chozi dakika za majeruhi baada ya wa kuanza mchezo, kitu ambacho
Nadiem Amiri kutolewa nje kwa kadi ~ walikifanya kipindi cha pili.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

BENZEMA: MIMI SIO

GWIJIHAPA MADRID

® @ ® \Mishambuliaji huyo afunguka baada ya kufikisha
mabao 50 Uefa, aipiku rekodi ya mkongwe De Stefano...

MADRID, Hispania

ARIM Benzema amesisiti-

za kuwa “yeye sio gwiji”

baada ya kufikisha mabao

0 kwa Real Madrid katika
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, juziJumatano.

Benzema alifunga mabao
mawili wakati Madrid iki-
wafumua Galatasaray

6-0 kwenye mechi am-
bayo Rodrygo Goes ndiye
alikuwa nyota wa mch-
ezo kwa kufunga mabao
matatu ‘hat-trick’ hapo
kwenye dimba la Santiago
Bernabeu.

Akiwa mara kwa mara akishu-
tumiwa, Benzema sasa amepitwa na
Cristiano Ronaldo (105) na Raul (66)

ambao wameifungia mabao mengi
zaidi Real Madrid kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Mfaransa huyo aliipiku rekodi ya
mkongwe Alfredo Di Stefano aliye-
funga mabao 49, lakini alikataa ku-
zungumzia kwamba yeye ni gwiji wa
Madrid.

“Tulifunga mabao, tulicheza vizuri
na hatukuruhusu kufungwa bao.
Hakika ilikuwa ni sherehe kubwa
kwa mashabiki,” alisema Benzema
akinukuliwa na tovuti ya klabu hiyo.

“Mimi sio gwiji. Wakati niliposajil-
iwa na klabu hii kamwe sikufikiria
kama nitafikia hatua hii, nina furaha
kubwa.

“Nitajaribu kuisaidia timu na kuwa
kwenye ubora wangu, nataka kuen-
delea kuisaidia. Najisikia jasiri, kama
ninaweza kuwasaidia wachezaji
wenzangu kwa kuzungumza pale,
nitafanya hivyo, hii ni sehemu ya
uzoefu wangu kwenye klabu.”

Rodrygo alikuwa nyota kwa ku-
funga kwake ‘hat-trick’, huku Sergio
Ramos pia akifunga penalti kwenye
ushindi huo mnono wa Madrid.

Benzema alimzungumzia pia
Rodrygo na Eden Hazard, akimtaka
kuimarika zaidi baada ya uhamisho
wake kutoka Chelsea wakati wa di-
risha la kipindi cha majira ya joto
kilichopita.

“Rodrygo alionekana yupo vizuri
zaidi, haogopi. Anacheza mpira na
napenda hicho wakati nikimuona
mchezaji kijana akicheza vizuri
kama vile,” alisema.

“Kwa Hazard, yeye ni mchezaji
mkubwa na muunganiko wetu ni
mzuri tu. Kidogo kidogo utaona jinsi
atakavyojipambanua kuwa mchezaji
mkubwa kwa kiasi gani.

“Naamini ni suala la muda tu,
kwani yeye ubora wake ni wa hali ya
juu na ana uwezo mkubwa wa kui-
marika.”

BARCA YAMBEBA VELVEDE

KOCHA wa Barcelona, Ernesto Valverde, bado ana-
pewa ushirikiano na bodi ya klabu hiyo, licha ya kuwapo
kwa hoja mbalimbali kuhusiana na mwenendo wa timu
hiyo inavyocheza. (ESPN)

WENGER KUTUA ARSENAL

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger,
anajiandaa kutua katika klabu ya Bayern Munich ifikapo
mwishoni mwa msimu huu. (Sun)

HAVERTZ ANUKIA UNITED

KIUNGO wa Bayern Leverkusen, Kai Havertz, yuko
huru kuanza mchakato wa kuondoka katika Ligi ya
Bundesliga. Nyota huyo mwenye umri wa miaka 20
anawindwa na Manchester United. (Marca, via Metro)

SOLSKJAER KUSAJILI WAWILI

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer,
amesema kuwa anaweza kusajili nyota “wawili wapya”
katika kipindi cha dirisha la Januari, lakini mchakato
mkubwa wa usajili utafanyika kwenye kipindi cha majira
ya joto mwakani. (Evening Standard)

GIROUD, PEDRO SOKONI

CHELSEA inajiandaa kupokea ofa ya kumuuza straika
Mfaransa Olivier Giroud (33), winga Mhispania Pedro,
wakati beki wake wa kushoto Mhispania Marcos Alonso
(28), akiwa anapambana kuhakikisha anapata muda
mzuri wa kuendelea kubakia hapo Stamford Bridge.
(Telegraph)

PEDRO ANUKIA FENERBAHCE

KLABU ya Fenerbahce imesema kuwa inataka
kumsajili winga Mhispania Pedro, akiwa mchezaji huru
katika kipindi cha majira ya joto mwakani. (Takvim, via
Mail)

HUSILLOS MATATANI

HATIMA ya Mkurugenzi wa Soka wa West Ham, Mario
Husillos, iko katika wakati mbaya kutokana na timu hiyo
kufanya vibaya. (Guardian)

HUGHTON AIKATAA CITY

KOCHA wa zamani wa Brighton, Chris Hughton,
ameweka wazi kwamba hataki kukubali ofa ya kutua
Stoke City, kutokana na kuwa na matumaini ya kupata
klabu nyingine inayoshiriki Ligi Kuu England. (Sun)

MATIC SAFARI IMEIVA

KIUNGO wa Manchester United na Timu ya Taifa ya
Serbia, Nemanja Matic, ambaye ana umri wa miaka 31,
yuko huru kuondoka katika klabu hiyo ifikapo Januari
mwakani. (Manchester Evening News)

RANGNICK, UNITED WATETA

MKURUGENZI wa Michezo wa zamani wa Red Bull
Salzburg na RB Leipzig, Ralf Rangnick, ameanza mazun-
gumzo na maofisa wa Manchester United kwa ajili ya
kuajiriwa katika klabu hiyo. (Athletic, via Mirror)

LAMPARD: HATUSAJILI JANUARI

CHELSEA haina mpango wa kusajili mchezaji yoyote
katika kipindi cha dirisha dogo la Januari hata kama
adhabu yao ya kufungiwa usajili itakuwa imemalizika,
kocha Frank Lampard, amesema. (Talksport)
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Pasha ajipanga
kuiteka Muheza

Na Steven William, MUHEZA

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Pa-
sha anatarajia kutoa burudani katika
onyesho maalumu litakalofanyika Ju-
mapili kwenye ukumbi wa Msangazi
uliopo wilayani hapa, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mkurugenzi wa Baa ya Msangazi,
Jeniffer Simwasi, alisema kuwa
lengo la kuandaa onyesho hilo ni
kuwapa burudani wakazi wa Muheza
na hakutakuwa na kiingilio cha aina
yoyote.

“Tunawaomba wakazi wa Muheza
wajiandae kupata burudani nii, onye-
sho litafanyika Jumapili na litaanza
saa 1:00 usiku, wakae mkao wa kula
kutokana na msanii huyu alivyoji-
andaa, watarajie kushuhudia kazi ya
Kiwango cha juu,” alisema Simwasi.

Aliongeza kuwa katika kuhakikisha
wakazi wa Muheza wanapata muda
wa kupumzika, wameahidi kuwaan-
dalia burudani ya kila Jumamosi kwa
kuwaalika wasanii wanaotamba na
hii itawasaidia kuimarisha mahusiano
baada ya kumaliza kazi.

Pasha (pichani chini), alisema
kuwa amefurahi kupata nafasi hiyo
va kutoa burudani kwa wakazi wa
Muheza, na anaahidi atafanya kazi
kwa kiwango cha kimataifa.

“Kwangu ni heshima kubwa ku-
pata nafasi hii, ninatarajia kuwapa
burudani nzuri mashabiki wangu
wa Muheza, ninawaomba wajiandae
kushuhudia burudani ya kiwango cha
juu,” alisema msanii huyo.

I}

ochezwa Novemba 15, mwaka huu kwe-

Akizungumza na gazeti hili, Meneja
Masoko wa SBL, Anitha Msangi, alisema
SBL kupitia bia yake ya Serengeti, ipo

Katibu Mkuu wa Shirikisho la Soka Tanzania

yetu ya Taifa inafanya vizuri, lakini kupi-
tia bia ya Serengeti kuwafanya mashabiki
wafurahie mechi pamoja na bia yao pen-
dwa, tujitokeze kwa wingi kuishangilia

i~ SBL YAJIPANGA KUWAPA
1.Simba 8 7 0 1 B’ 3 21
2. Lipuli 10 5 3 2 18 10 18
3.TanzaniaPrisons 10 4 6 0 13 8 18
4. Kagera Sugar 9 5 2 2 12 7 17
5. Ruvu Shooting 0 4 3 3 8 8 15
6. JKT Tanzania 10 4 3 3 7 7 15
7. Alliance 0 3 5 2 8 7 14 Na Mwandishi Wetu bega kwa bega na Taifa Stars pamojana timu yetu huku tukifurahia bia yetu ya
8. Polisi Tanzania 8 4 1 3 9 9 13 mashabiki wa soka hapa nchini. Serengeti ambayo ni fahari yetu,” alisema
9. Namungo 9 4 1 4 7 7 13 UELEKEA mechi dhidi ya Equa- Anitha alisema, ili kuhakiki- Anitha.
10. Mtibwa Sugar 03 3 4 9 11 12 torial Guinea, Mdhamini Mkuu sha Watanzania wengi zaidi Katibu Mkuu wa Shirikisho la Soka Tan-
11. Coastal Union 0 3 2 5 8 9 1 wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), wanafurahia mechi hiyo, SBL, zania (TFF), Kidao Wilfred, alisema timu
12. Mbao 0 2 5 3 8 10 1 Kampuni ya Bia ya Serengeti imejipanga kuweka “screen” itaingia kambini mapema wiki ijayo ili ku-
13. Mwadui 0 2 5 3 7 9 1 (SBL), kupitia kinywaji chake cha kubwa katika maeneo mbal- jlandaa na mchezo huo.
14. Azam 6 3 1 2 5 3 10| Serengeti, imesema kuwa itaendelea . 2 o Kidao alifafanua kuwa, baada ya mch-
15. Kinondoni MC 7 2 2 3 4 6 8 kuwapa raha mashabiki wa soka hapa imbali nchini, kwa lengo la ezo huo, kikosi cha timu hiyo kitasafiri
16.Biasharalnited 9 2 2 5 5 9 8| nchini kuonyesha _mchezo hUO. bU':e kuwafuata Libya katika mchezo wa pili
17. Mbeya City 9 1 5 3 7 15 8 Taifa Stars inatarajia kucheza mechi huku nafasi ya kufurahia bia ambayo utachezwa Novemba 19, mwa-
18.YoungAfricans 4 2 1 1 5 4 7| vyakuwania tiketi ya kufuzu mashindano ya Serengeti ikitolewa pia. ka huu, ikiwa ni siku nne tu baada ya
19. Ndanda 8 1 4 3 6 8 7| yaKombe la Mataifa ya Afrika (Afcon “SBL kupitia bia yetu ya Serengeti tut- kucheza mchezo wa kwanza.
20. Singida United 10 0 4 6 4 15 4| 2021),dhidi ya Equatorial Guinea itakay- aendelea kuwapa burudani mashabiki wa “Tunawaomba Watanzania kwa pamo-

soka kwa kuhakikisha tunaiwezesha timu

ja tuungane kwa ajili ya timu yetu ya
Taifa. Tujitokeze kwa wingi siku ya mechi
na kuishangilia kwa nguvu zetu zote ili
kuwapa hamasa wachezaji wetu waweze
kufanya vizuri,” alisema Kidao.

(TFF), Wilfred Kidao (kulia), akizungumza kuhusu maandalizi ya
mechi kati ya Taifa Stars dhidi ya Equatorial Guinea, itakayochezwa Novemba 15, mwaka huu kwenye Uwanja

biza na Mwenyekiti wa Kamati ya Hamasa, Haji Manara. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwakyembe, Kiwale kupanga mikakati

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za kulipwa nchini,
Sunday Kiwale, anatarajia kukutana na
Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, kwa
malengo la kujadili maandalizi ya safari
yake ya kuelekea nchini Uingereza, imefa-
hamika.

Kiwale anatarajia kuondoka nchini ifi-
kapo Novemba 24, mwaka huu kwa ajili
ya kwenda kupigana na Tommy Frank,
katika pambano la kuwania ubingwa wa
IBO, raundi 12, ambalo litakalofanyika No-
vemba 29, mwaka huu, nchini humo.

Akizungumza na gazeti hili jana, baada
ya kumaliza mazoezi yake ya asubuhi
kwenye viwanja vya Shule ya Uhuru, Ki-
wale alisema kuwa anaamini kikao chake
na Mwakyembe kitamsaidia kumjenga
zaidi.

“Mwakyembe aliniambia anataka ku-
kutana na kuzungumza na mimi kabla
ya kusafiri kwenda Uingereza kwa ajili ya
pambano langu, naamini nikikutana naye
atanipa mbinu nyingi ambazo zitanisaidia
katika pambano hilo,” alisema Kiwale.

Bondia huyo aliongeza kuwa anaen-
delea vema na programu za maandalizi
kwa ajili ya pambano hilo na anajiamini

atakwenda kufanya vizuri, lakini akihitaji
Watanzania wazidi kumwombea dua ili
aweze kuipeperusha vema bendera ya
taifa.

“Naomba Watanzania wenzangu wa-
zidi kuniombea na kunisapoti ili niweze
kuiwakilisha vema bendera ya Tanzania,
nimejipanga vizuri, sina hofu na mpin-
zani wangu, japo kuwa ninakwenda kupi-
gana kwao,” alisema Kiwale.

Bondia huyo ananolewa na kocha, Ra-
jabu Mhamila maarufu Super D, ambaye
aliliambia gazeti hili kuwa Kiwale atare-
jea nyumbani na mkanda wa pambano
hilo.
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SIMBA, PRISONS
HAKUNA MBABE

kutopoteza mchezo msimu huu...

Na Adam Fungamwango

ABINGWA watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara Simba
wamelazimishwa sare ya
bila kufungana dhidi ya
“Maafande” wa Tanzania Prisons kutoka
Mbeya, katika mechi ya ligi hiyo iliyoche-
Dar es Salaam.
Ulikuwa ni mchezo uliotimua
akili na nguvu hasa kwa
Prisons ambao walikuwa
wakitumia njia zote ku-
hakikisha haifungwi, na ina-
maliza kwa kushinda mechi
au kutoka sare, jambo am-
balo walifanikiwa.
Matokeo ya mechi hiyo yameifanya Sim-
ba, kupata sare yake ya kwanza kwenye
katika Ligi Kuu Bara msimu huu, ikicheza
mechi tisa, kushinda saba, kupoteza moja
na sare moja wakati Prisons imeendeleza
rekodi yake safi ya kutopoteza mechi yoy-
ote mpaka sasa, ikiwa imecheza mechi 11,
ikishinda mechi nne na sare saba.
Simba bado inaendelea kuongoza ikiwa
na pointi 22, huku Prisons inayofundishwa

Adolph Rishard na ikishika nafasi ya pili
katika msimamo wa ligi hiyo baada ya ku-
fikisha pointi 19.

Kipindi cha kwanza Prisons iliishinda
Simba kwa kufanya mashambulizi ya ha-
tari zaidi kwenye lango la mabingwa hao
watetezi. Ilianza kulitia msukosuko lango
la Simba dakika ya 11 tu, wakati Salum
Kimenya alipopata krosi safi akiwa ha-
jakabwa na beki yoyote wa timu pinzani,
akaachia shuti lililotoka pembeni kidogo
mwa lango la wapinzani wao.

Dakika ya 31, lango la Simba lilikuwa
kwenye majaribu wakati straika wa Pris-
ons, Jeremiah Juma, aliingia ndani ya eneo
la hatari, lakini alichelewa kupiga mpira
na kukutana na kipa, Aishi Manula am-
baye katika harakati za kuudaka ulimpo-
nyoka na kuambaambaa kama unaeele-
kea wavuni, lakini ghafla mpira ulibadili
uelekeo na kwenda pembeni mwa lango,
kabla ya mabeki kuuokoa na kuwa kona
tasa.

Jaribio pekee la hatari la Simba lilifany-
wa dakika ya 39, wakati Meddie Kagere
alipoambaa na mpira winga ya kushoto
na kupiga krosi iliyokatika na kutaka kujaa
wavuni, lakini ukaokolewa kwa ustadi na
kipa, Jeremiah Kisubi.

® @ ® Maafande hao waendelea kushikilia rekodi ya

Kipindi cha pili karibuni chote, Prisons
waliamua ‘kupaki basi’, na kushambulia
kwa kushtukiza kitu kilichoifanya Simba
kushambulia mfululizo, lakini wachezaji
wake walishindwa kuipenya ngome ya
wapinzani wao ikiongozwa na Nurdin
Chona.

llifanya majaribio dakika ya 56, Deo
Kanda, alipopiga mpira juu akitazamana
na kipa, Kagere naye aliukosa mpira wa
krosi ambao ungeweza kuipa timu yake
goli, huku kinda, Rashid Juma, alipoikose-
sha timu yake bao, baada ya kupiga shuti
kali akiwa nje ya eneo la hatari lililotoka
kidogo pembeni mwa lango.

Dakika ya 72 nusura Prisons iandike
bao, baada ya Samson Mbangula kubaki
na kipa Manula, lakini kipa huyo aliokoa
kwa ustadi na dakika ya 87 pia walikosa
bao la wazi kupitia kwa Lambart Subi-
anka.

Ligi hiyo ya juu nchini inatarajia kuen-
delea tena leo kwa Ndanda FC kuwakaribi-
sha Yanga kwenye Uwanja wa Nangwanda
Sijaona mkoani Mtwara wakati Azam FC
itawaalika Biashara United kutoka Muso-
ma huku Kagera Sugar wakiwa wageni wa

Dar es Salaam.
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Yanga, Ndanda
hapatoshi Bara

Na Somoe Ng'itu

IKIWA chini ya kocha mpya wa muda,
Boniface Mkwasa “Master”, Yanga
inatarajia kuteremka ugenini kuwaka-
bili Ndanda FC katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Nangwanda
Sijaona, ulioko mkoani Mtwara.

Kuelekea mchezo huo, Mkwasa,
alisema kuwa wanatarajia mch-
ez0 huo utakuwa mgumu na wenye
ushindani kutokana na wapinzani
wao kuwapa changamoto kila wan-
apokutana.

Mkwasa alisema kuwa anaamini
wachezaji wake watakuwa makini ku-
hakikisha wanapata matokeo mazuri
katika mchezo huo, ambao kwa Yanga
ni wa tano, tangu kuanza kwa msimu
huu.

Alisema kuwa katika mechi hiyo,
atawakosa wachezaji wake nane
ambao ni pamoja na Juma Balinya,
Lamine Moro, Abdul-Aziz Makame,
Ali Ali, Maybin Kalengo, Paul Godfrey,
Cleofas Sospeter na Feisal Salum “Fei
Toto".

Mechi nyingine za ligi hiyo zina-
zotarajiwa kuchezwa leo ni kati ya
Azam FC dhidi ya Biashara United
kwenye Uwanja wa Azam Complex
wakati KMC FC yenyewe itawakaribi-
sha Kagera Sugar kwenye Uwanja wa

Samatta anukia
Newcastle, West

LONDON, England

KLABU za Newcastle na West Ham
zimeweka wazi nia yake ya kuwania
saini ya straika wa KRC Genk na
Timu ya Taifa ya Tanzania, Mbwana
Samatta.

Straika huyo mwenye umri wa
miaka 26, alifunga bao moja katika
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ili-
yochezwa Jumanne wiki hii, ambayo
ilimalizika kwa Liverpool kupata
ushindi wa mabao 2-1.

Taarifa zinasema kuwa thamani ya
Samatta, mchezaji huyo wa zamani
wa Simba ya Tanzania na TP Mazem-
be ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), ni pauni milioni 10.

Samatta ndiye Mfungaji Bora wa
Ligi Kuu Ubelgiji, msimu uliopita
aliifungia Genk mabao 25 na kutwaa
ubingwa wa ligi hiyo.

Mtanzania huyo tayari ameshafun-
ga mabao sita katika mechi 13 za
Ligi Kuu Ubelgiji, ambazo amecheza
msimu huu.
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