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Wafanyabiashara wapaza
sauti usajili laini za simu

Mo Dewiji azidi
Kung'ara Afrika

Na Waandishi Wetu

ZIKIWA zimebaki siku mbili kuzimwa kwa
laini za simu ambazo hazijasajiliwa kwa alama
za vidole, baadhi ya wafanyabiashara wamepaza
sauti na kuonya kuporomoka kiuchumi kwa
kuwa hawajasajiliwa kwa kukosa vitambulisho
vya taifa.

Juzi, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), ilisema watakaositishiwa huduma za
laini zao zao ifikapo Januari 20, wanaweza pia
kuendelea na utaratibu wa usajili kwa lengo ama
kurudisha laini zao zitakazokuwa zimefungwa
au kupata laini mpya na kwamba usajili ni ende-
levu.

Aidha, kilio kimesikika kwenye mikoa yote
nchini kwa wananchi wengi kukosa namba za
utaifa ili watimize sifa ya kuandikishwa na kui-
omba serikali kuangalia suala hilo kwa jicho la
pili.

Takwimu za Januari 7, mwaka huu, zilizo-
tolewa na TCRA zilionyesha kuwa zaidi ya Wa-
tanzania milioni 22,796,472 sawa na asilimia 47.5

hawajasajiliwa.

Mkoani Shinyanga, wanafanyabiashara am-
bao bado hawajasajili laini zao, wamedai endapo
zikizimwa watakosa mawasiliano katika biashara
zao na hatimaye kushuka kiuchumi.

Wakizungumza na Nipashe kwenye ofisi
za Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (Nida)
mkoani humo, walisema kupata namba imeku-
wa tatizo kubwa na ndicho kinachowakwamisha
kusajili laini zao.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, Mabula Hal-
fani, ambaye anafanya biashara ya kuuza nguo
kutoka Kata ya Tinde, Halmashauri ya Wilaya ya
Shinyanga, alisema siku nne sasa anahangaikia
kupata namba ya Nida ili akasajili laini yake am-
bayo ina namba nyingi za wateja na wafanyabi-
ashara wenzake.

“Siku hizi mbili zilizosalia za kusajili laini za
simu kwa alama ya vidole ni chache sana kuto-
kana na changamoto zilizopo kwenye upataji wa
namba ya Nida,” alisema na kuongeza:

“Watu tuko wengi bado hawajasajili, hivyo tu-
namwomba Rais John Magufuli aongeze muda

‘A .\

tena kwa sababu tukizimiwa laini zetu za simu,
wafanyabiashara tutaathirika sana.

“Mfanyabiashara ambaye hana mawasiliano
ya simu kamwe hawezi kuendesha biashara yake
vizuri lazima atafeli na kushuka kiuchumi kwa
sababu simu kwetu sisi ndio kila kitu unaweza
kupigiwa simu na mteja ana hitaji umpelekee
mzigo, au wenzako wanakutafuta kuna dili fulani
sasa usipokuwapo hewani una kosa hela.

Naye Ngalu Joseph mkazi wa Shinyanga, alise-
ma ana wiki ya tatu tangu alipojiandikisha kupa-
ta kitambulisho na alikwenda kwenye ofisi hizo,
ili apate namba lakini hadi jana bado alikuwa
anahangaika kupata namba  za Nida ili akasajili
laini yake ya simu huku, akiomba kasi iongezwe
kwa watoaji wa namba hizo.

Ofisa Msajili wa Nida mkoani Shinyanga,
Nathanael Njau, alisema utoaji wa namba za
vitambulisho unaendelea vizuri na kubainisha
idadi kubwa ya watu ambao wamesalia kupata
namba ni ambao wamejiandikisha hivi karibuni.
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humo, jana, kwa ajili ya kusajili laini zao za simu, kabla ya kufungwa kwa zoezi hilo, Jumatatu ijayo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Polisi wazuia mkutano wa Zitto

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi Wilaya ya Kigoma, limezuia
mkutano wa hadhara wa Mbunge wa Kigoma
Mjini, Zitto Kabwe, kwa kile kilichoelezwa ni
sababu za kiintelijensia.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa vy-
ombo vya habari na Chama cha ACT-Wazalen-
do, mkutano huo ulikuwa ufanyike viwanja vya
Mwanga Center, Manispaa ya Kigoma.

Chama hicho kilieleza kutoridhishwa kwake
na sababu zilizotolewa na jeshi hilo, kwa kuwa

zinamnyima mbunge huyo kutekeleza shu-
ghuli zake halali za kuwatumikia wananchi wa
jimbo lake.

Kwa mujibu wa barua ya Jeshi la Polisi, yenye
kumbukumbu KIG/A.24/60/VOL.I/114 yenye
kichwa cha habari ‘Taarifa ya Kuzuia Mku-
tano wa Hadhara wa Mbunge, Jeshi hilo lilikiri
kupokea barua ya mbunge huyo ya Januari 14,
mwaka huu, yenye kumbukumbu namba MB/
OCD/KGMJN/13/2020.

“Napenda kukujulisha kuwa mkutano huo
umezuiliwa kwa tarehe uliyoomba kwa sababu

za kiusalama. Kutokana na taarifa za kiinteli-
jensia zilizopo, huruhusiwi kufanya mkutano
au kuendelea na maandalizi ya mkutano,” il-
ieleza sehemu ya barua hiyo.

Taarifa zilizoifikia Nipashe baadaye jioni,
zilieleza kuwa mbunge huyo ambaye ni Kion-
gozi Mkuu wa ACT-Wazalendo, aliamua kufan-
ya mkutano wa ndani na viongozi wa chama
hicho.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa polisi wakiwa na
sare na wengine wakiwa wamevaa kiraia, wali-
vamia mkutano huo.

NA Mwandishi Wetu

MFANYABIASHARA Mo-
hammed Dewji, maarufu
Mo Dewji, ameendelea
kung'ara katika orodha
ya matajiri barani Afrika.

Katika orodha iliyotole-
wa na jarida la Forbes,
Mo Dewji ameendelea
kushika nafasi ya kwanza
katika kundi la ‘Mfan-
yabiashara Tajiri Mdogo
Kuliko Wote Afrika’ kwa
mwaka wa sita mfululizo.

Jarida hilo limebaini-
sha kuwa Mo Dewji,
ambaye ni Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Kundi la Kam-
puni za MeTL, anakadi-
riwa kuwa na utajiri
wenye thamani ya Dola
za Marekani bilioni 1.6.

“Licha ya kupoteza
Dola za Kimarekani mil-
ioni 300 kulinganisha na
tathmini yake iliyofanyi-
ka mwaka jana, pengine
kwa sababu ya kupotea
kwa fedha za kigeni,
Dewji amekuwa akisema
wazi juu ya mipango
yake ya kujipanua Kibi-
ashara ndani ya Afrika.

“Akionekana katika
mazungumzo mazito na
wakuu wa nchi za Af-
rika hasa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo,
Afrika Kusini, Zambia,
Uganda, Madagascar na
Comoros, anaonekana
dhahiri kukuza biashara
na kuongeza utajiri wake
kwa mwaka 2020 na
miaka ijayo katika uzal-
ishaji kupitia viwanda
ambavyo anavimiliki,”
lilisema jarida hilo.

Forbes ilikaririwa
ikisema katika mahojiano
va hivi karibuni, Dewji
aliweka wazi kuwekeza
Sh. bilioni 500 nchini
Tanzania na kuzalisha
ajira 100,000 miaka mi-
tano ijayo.

Dewji ambaye ni
mkereketwa na mpenzi
mkubwa wa michezo, pia
anajulikana kimataifa
kutokana na uwekezaji
alioufanya katika klabu
va soka ya Simba na sasa
akiwa mwenyekiti wa
bodi.

Mfanyabiashara huyo
hajaficha kiu yake ka-
tika uwekezaji kwenye
michezo hasa baada ya
kuahidi kuwekeza ma-
milioni ya shilingi katika
maendeleo ya soka kwa
kushirikiana na Ubalozi
wa Sweden kwa ajili ya
kujenga uwezo.

Kati ya mataifa 54
va Afrika, ni nchi nane
tu zenye mabilionea,
Tanzania ikiwamo kwa
kuwa na matajiri kadhaa
akiwamo Dewji.
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Shahidi aeleza mkimbizi alivyombaka mwenzake

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

SHAHIDI wa pili katika kesi in-
ayomkabili mkimbizi wa kambi
ya Nyarugusu, raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Ramadhani Salum (44), jana al-
iieleza Mahakama ya Wilaya Kigo-
ma mshtakiwa huyo alivyombaka
mwanamke mwenye umri wa
miaka 39, raia wa Burundi, mkim-
bizi wa kambi ya Nduta wilayani
Kibondo.

Salumu anakabiliwa na shtaka
moja la kumbaka mkimbizi huyo
mwanamke bila ridhaa yake kiten-

do ambacho ni kinyume cha she-
ria. Mshtakiwa huyo alipandishwa
kizimbani jana mbele ya Hakimu
Mkazi Katoki Mwakitalu.

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Raymond Kimbe, shahidi
huyo, Ntibaganyigwa Fides, raia wa
Burundi, ambaye pia ni mkimbizi
wa kambi ya Nduta, alidai kuwa
Oktoba 4, mwaka jana, alikuwa
kwenye kambi ya NMC, Kibirizi
Manispaa ya Kigoma/Ujiji.

Wakati anatoka ofisi za IRC, al-
idai kuwa alisikia mtu akilia chum-
bani na alipoingia ndani, aliwakuta
watu watatu. Ntabaganyigwa ali-

wataja watu aliyowakuta chumba-
ni ni Salimu ambaye ni mshtakiwa,
mwathirika wa ubakaji (jina linahi-
fadhiwa) Niyokuru Yudes.

Kwa mujibu wa shahidi huyo,
wakati anaingia katika chumba
hicho, alimkuta mwathirika wa ki-
tendo hicho akilia na mshtakiwa
akiwa anatokwa na jasho jingi na
ndipo alipomuuliza kwa nini ana-
lia.

Alidai kuwa kabla hajamjibu,
Salum alijibu kuwa: “Analia kwa
sababu tumemaliza kufanya map-
enzi lakini amenigeuka.”

“Mwathirika alipotaka kutoka

nje, mshtakiwa alimshika mkono
kumzuia huku akituambia sisi
tumwambie kama anataka fedha
ampatie inawezekana hawakuele-
wana na kwa lugha kati yao,” alidai
shahidi huyo.

Shahidi huyo aliendelea kudai
kuwa mshtakiwa pia aliwaam-
bia wamwombee msamaha kwa
mwathirika ili asiende kusema kwa
sababu akisema atafungwa.

Kwa mujibu wa shahidi huyo,
baada ya mshtakiwa kusema
hivyo, mwathirika alikataa na
kusema: “Unaona amenichania
gauni yangu kifuani na nguo yangu

yandani. Mimi nilikuja kwa ajili ya
matibabu, sikuja kwa ajili ya wana-
mume.”

Shahidi huyo aliendelea kudai
kuwa mshtakiwa alimbembeleza
mwathirika asiende nje kwa mane-
si kusema kwa sababu yuko tayari
kumpa chochote anachotaka kwa
kuwa akienda kusema atafungwa.

Baada ya shahidi huyo kumaliza
kutoa ushahidi wake, upande wa
mashtaka ulidai kuwa jana waliku-
wa na shahidi mmoja na kuomba
tarehe nyingine kwa ajili ya kue-
ndelea kusikiliza mashahidi wen-
gine waliobaki.

Kubenea aibua
upva sakatala
Mevya Dar

Na Enock Charles

HALI ya mambo katika Halmashauri ya Jiji
la Dar es Salaam bado si shwari. Ndivyo mtu
anavyoweza kusema kwa sasa baada ya baadhi
ya wajumbe wa Baraza la Jiji hilo kuendelea
kushikilia msimamo wao wa kupinga hoja za
kumvua madaraka Meya Isaya Mwita.

Aidha, baadhi ya wajumbe wamesema wa-
taendelea kumtambua Mwita kama Meya halali
wa jiji hilo na watahudhuria vikao atakavyoiti-
sha na si vinginevyo.

Mbunge wa Ubungo, Saeed Kubenea, akiwa
ameambatana na Diwani wa Tabata, Patrick
Asenga, aliwaambia waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam jana kuwa wataendelea kumpa
ushirikiano Mwita na kuonya matumizi ya ngu-
vu katika kumzuia kutekeleza majukumu yake.

“Tutahakikisha haki za wananchi wa Dar
es Salaam zinalindwa, Mwita bado ataendelea
kuwa Meya kwa sababu ya takwa la kikatiba na
kikanuni la mbili ya tatu limeshindwa kutimi-
zwa,” alisema Kubenea.

Mbunge huyo alionya kuwa iwapo wajumbe
kutoka Chama Cha Mapinduzi (CCM) wataen-
delea kushinikiza kuondolewa kwa Meya huyo
kwa kile alichodai kinyume cha utaratibu, vikao
vya Baraza la Madiwani wa Jiji la Dar es Salaam
vitalazimika kuendeshwa kwa usimamizi wa
vyombo vya ulinzi na usalama likiwamo Jeshi
la Polisi kwa kuwa wajumbe kutoka vyama
vya upinzani hususani Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema), hawatakubali kue-
ndeshwa pasipo Meya huyo.

Juzi, kikao cha Kamati ya Fedha na Uongozi
ya Halmashauri hiyo, kilifanyika chini ya ulinzi
wa polisi baada ya kuwapo

mvutano ulioashiria vurugu baada ya wa-
jumbe wanaomtambua Mwita kama Meya
halali kuendelea kutaka aongoze kikao hicho
huku wale wasiomuunga mkono wakitaka Nai-
bu wake, Abdala Mtinita, aongoze.

Awali, ilidaiwa kuwa Mwita ndiye aliyekuwa
akiongoza kikao lakini baadaye polisi walipoit-
wa walimtoa kikaoni kwa mazungumzo na ki-
kao kikaendeshwa na Mtinika chini ya ulinzi wa
polisi na wajumbe kutoka upinzani walipohoji
alikopelekwa, walijibiwa na

Mkurugenzi wa Jiji kuwa polisi wamem-
chukua na hawajui walikompeleka.

Mwita alikwenda kuhudhuria kikao hicho
cha juzi licha ya kutopewa mwaliko na Mkuru-
genzi wa Jiji na badala yake alipewa Naibu Meya
kwa lengo la kuendesha kikao hicho kilicholen-
ga kujadili ajenda kadhaa ikiwamo kusoma na
kuthibitisha muhtasari wa kikao cha Kamati ya
Fedha na Uongozi kilichofanyika Desemba 23,
mwaka jana, na taarifa ya mapato na matumizi
ya mwezi huo.

MKurugenzi

wa Huduma za
Matibabu wa
Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa
Mwananyamala,
Dk. Isdory
Kiwale (kulia),
akionyesha kwa
waandishi wa
habari, mtambo
wa kuzalisha
mifuko ya kuhi-
fadhia taka kwa
kutumia chupa
na mifuko va
plastiki hospi-
Dar es Salaam
jana. PICHA:
MARY GEOFREY

Lukuvi aibua tuhuma
uuzwaji nyumba NHC

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi, ameibua
tuhuma juu ya uuzaji wa ny-
umba ya Shirika la Nyumba
la Taifa (NHC) kwa raia wa
Ghana, akihusisha majina ya
watu wakubwa kushiriki na
kutaka kufanyika uchunguzi.

Kutokana na awali kuiagi-
za NHC ifuatilie jambo hilo
na kuchelewa, jana Lukuvi
alilikabidhi suala hilo ofisi
ya Mkurugenzi wa Upelelezi
wa Makosa ya Jinai (DCI) ili
ianze uchunguzi mara moja
utakaowezesha nyumba
hiyo kurudi serikalini.

Maagizo hayo aliyatoa
baada ya kufanya ziara kwe-
nye nyumba mbili zilizou-
zwa ikiwamo nyingine ya
Shirika la Bima la Taifa (NIC).

“DCI kuanzia leo (jana)
ufanye uchunguzi kwa nini
hii nyumba imehama kutoka
Shirika la Nyumba mpaka
kumilikiwa na mtu binafsi na
mtu huyo ni mgeni,” alisema
Lukuvi.

Alisema amekwenda
hapo makusudi kwa ajili ya
kukabidhi suala hilo ili polisi
waanze uchunguzi wa jam-
bo hilo.

“Yeyote aliyehusika awe

wa NHC au serikalini au wa
wizarani kwangu, shughu-
likeni naye kwa mujibu wa
taratibu zenu,” alisema.

Pia alitaka taarifa zote za
hapo zikabidhiwe kwa DCI
ili waanze uchunguzi huo
kwa sababu tangu mwezi
uliopita alitoa maagizo hayo,
lakini nyumba hiyo haijarudi
serikalini.

“Yaelekea Shirika la Ny-
umba mmeshindwa. Waka-
bidhini wenye kazi yao
wafanye hii kazi. Nataka hii
nyumba irudi serikalini,”
alisema.

Waziri Lukuvi alisema raia
huyo wa kigeni kutoka Gha-
na alikuja Tanzania kufanya
kazi kwenye kampuni ya
ujenzi (hakuitaja) na kampu-
ni hiyo ilipanga na baadaye
akawa mpangaji.

“Mikataba ipo, ukiendelea
hadi sasa yeye ameinunua
hii nyumba kampuni hiyo
yeye ni mwakilishi wake,
ameinunua haiwezekani ny-
umba ya shirika ihame miko-
no kutoka NHC halafu ikaja
kwake na shirika wameiach-
ia kwamba si nyumba yao.

“Hata yeye nilipoagiza
alete nyaraka hana uhakika
hii nyumba aliipataje ndiyo
maana nimekabidhi kwenye
ofisi ya upelelezi ya polisi ili

waanze uchunguzi.”

Waziri Lukuvi alisema mpaka
sasa hati ya nyumba hiyo imes-
habadilishwa imewekwa jina la

raia huyo wa kigeni.
“Leo (jana) nimewaita polisi
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Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Baruapepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

1. Ndugu wananchi

yenye namba za usajili:

Urefu -
Upana -
Kimo -

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

BN TANGAZO BN

mnatangaziwa kuwa
Alhamisi tarehe 23-01-2020 kampuni ya Mainline
Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka Dar es salaam kuelekea Mafinga, magari hayo

T 622 DFA /T 837 DJB
T 653 DFA /T 887 DJB

2. Magari hayo yana vipimo vifuatavyo:

mita
mita
mita

3. Njia itakayotumika: Dar es salaam hadi Mafinga kupitia
Iringa, Magari yatasafiri muda wa mchana tu (kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Mtaawa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe 17-01-2020

siku vya

115589902

31
4.30
5.20

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Profesa aona shida vigezo
utoaji mikopo elimu ya juu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAKAMU Mkuu wa Chuo Kikuu Huria cha
Tanzania, Prof. Elifas Bisanda, ameishauri Bodi
ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HES-
LB), kubadili falsafa ya utoaji wa mikopo inay-
olenga kuwakopesha wasiokuwa na uwezo wa
kifedha, badala yake iwakopeshe wenye uwezo.

Prof. Bisanda alitoa ushauri huo juzi jijini
Mbeya wakati wa mkutano wa viongozi wa
serikali ya wanafunzi wa Chuo Kikuu Huria cha
Tanzania (OUTSO) kutoka nchi nzima, akieleza
kuwa falsafa ya sasa ya kuwakopesha wasioku-
wa na uwezo ni kuwaongezea mzigo wa maisha.

Alisema kwa sasa mfumo wa ajira ni mgumu,
hivyo endapo wanafunzi hao wasiokuwa na uw-
ezo wa kifedha wataendelea kukopeshwa, itaku-
wa ngumu kwao kurejesha mikopo hiyo ikiwa
hawatapata ajira ikizingatiwa riba ya mikopo
hiyo itaendelea kuongezeka kila mwaka.

Alisema endapo watasomeshwa bure na bodi,
watakuwa wamepunguziwa mzigo wa deni na
hivyo hata wasipopata ajira na wakaamua kuji-
ajiri, itakuwa rahisi kwao kuendesha maisha yao
na kuwasomesha wengine.

Alisema watoto wa matajiri wakikopeshwa,
ni rahisi kurejesha mikopo hiyo hata kama ha-
wataajiriwa baada ya kumaliza masomo yao
ya elimu ya juu na kwamba wakisharejesha
fedha hizo zinarudi tena kwenye mzunguko wa

mkopo.

“Tunaishukuru serikali kwa kuanzisha mfu-
mo huu wa utoaji wa mikopo kwa wanafunzi, ni
kweli wanasaidia hata watoto wa maskini kuso-
ma elimu ya vyuo vikuu, lakini mtazamo wangu
ni kwamba utaratibu huo hausaidii sana,” Prof.
Bisanda alisema na kufafanua:

“Mtazamo wangu ni kwamba serikali ingeten-
ga fungu fulani la fedha kwa ajili ya kuwakope-
sha watoto wa matajiri ambao watakuwa na
uwezo wa kurejesha mapema pamoja na riba na
hiyo riba irudi kusaidia watoto wa maskini kwa
kusoma bure.”

Alisema utaratibu huo wa kuwasaidia watoto
wa maskini unatakiwa uendane na viwango vya
ufaulu kwa maelezo kuwa kinatakiwa kiwekwe
kiwango cha ufaulu wa mwanafunzi anayesta-
hili kusomeshwa bure.

Hata hivyo, aliwataka wanafunzi hasa wa
Chuo Kikuu Huria (OUT), ambao wengi ni wa-
tumishi, kutopenda kusoma kwa kutegemea
mkopo kwa maelezo kuwa mkopo ni utumwa
wa maisha ya baadaye kwao.

“Unapokopa ujue kwamba leo unakula mai-
sha yako ya baadaye, maana utalazimika kulipa
mkopo huo na riba juu, lakini ukipambana uka-
jisomesha mwenyewe utakuwa huru sana,” ali-
bainisha.

Vilevile, alisema utaratibu wa Bodi ya Mikopo
kutaka vyuo vikuu kuwasilisha saini za wa-

nafunzi waliopokea mikopo yao ndani ya siku
30 ni mwiba kwa chuo hicho kwa maelezo kuwa
wanafunzi wa chuo hicho wamesambaa nchi
nzima na hivyo ni vigumu kuwapata wote kwa
muda huo.

Alisema baadhi ya wanafunzi wanaishi vijijini
na hivyo akaomba angalau bodi hiyo iwape siku
90 za kuwasilisha saini hizo kwa maelezo kuwa
muda huo ndiyo utatosha kuwafikia wanafunzi
wa matawi yote ya Tanzania Bara na Visiwani.

Awali, Rais wa Serikali ya Wanafunzi wa Chuo
hicho, Felix Lugeiyamu, alisema chuo kina mfu-
mo mzuri wa uongozi ambao unawashirikisha
pia wanafunzi kwenye majukumu ya utawala.

Alisema serikali ya menejimenti ya uongozi
wa serikali ya wanafunzi wa chuo hicho wame-
andaa mradi maalum wa kufundisha Watan-
zania kuhusu uzalendo kwa taifa lao, utaka-
owafikia wananchi wote.

“Mradi huu utagharimu zaidi ya Sh. milioni
300 na tunaamini zitapatikana, lakini sisi kama
menejimenti, tumesaidia mambo mbalimbali
kwenye chuo ikiwa ni pamoja na kununua je-
nereta kwa ajili ya kituo cha Lindi na viti kwa
kituo cha Morogoro,” alisema.

Alisema wanaamini uzalendo ni imani kama
ilivyo kwa imani zingine na hivyo watahakikisha
wanasambaza imani hiyo mpaka ngazi ya famil-
ia ili kuchochea maendeleo ya taifa.

Mwenvyekiti wa Taasisi ya IMED, Dk. Donath Olomi, akitoa mada kwa wadau wa nishati mbadala, wakati wa uzinduzi wa awamu ya pili ya huduma

va kiatamishi cha biashara zinazohusika na nishati jadilifu (TAREBI), inayotolewa na taasisi hiyo, kwa ushirikiano na Taasisi ya SELCO ya India kwa
ufadhili wa Taasisi ya CS Mott. PICHA: JOHN BADI

Waziri aonya takwimu feki utafiti

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri wa Viwanda na Biashara,
Mhandisi Stella Manyanya, ameyaonya mashiri-
ka na taasisi ambazo zimekuwa zikitoa takwimu
zisizo sahihi na kusisitiza kuwa serikali haitazi-
vumilia.

Manyanya aliyasema hayo juzi wakati wa uz-
induzi wa programu ya miezi 18 ya kuzijengea
uwezo bidhaa zinazozalishwa nchini kuingia
katika soko la nje inayoratibiwa na Taasisi ya
Utafiti wa kuondoa Umaskini (REPOA) kwa
kushirikiana na Umoja wa Ulaya (EU).

Alisema serikali itaendelea kuzifanyia kazi
taarifa za utafiti ambazo zinatolewa na wadau
mbalimbali wa maendeleo zenye ukweli katika
kuhakikisha inafikia uchumi wa kati 2025 na
siyo za kupikwa.

“Nitumie fursa hii kusema kuwa wote wa-
naopika takwimu ambazo zinachonganisha

hatutaendelea kuwafumbia macho, lakini
wale ambao wanatoa takwimu sahihi ambazo
zinaweza kulisaidia taifa letu kupiga hatua tut-
aendelea kuzifanyia kazi,” alisema Manyanya.
Aliyashukuru mashirika na taasisi ambazo
zimekuwa zinaandaa utafiti kwa usahihi na seri-
kali imeutumia katika kuboresha mambo mbal-
imbali ikiwamo sera pamoja na sheria zake.
Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Repoa, Dk.
Donald Mmari, alisema katika programu hiyo
wataanza na maeneo matano ambayo ni pamo-
janakilimo cha mbogamboga na matunda.
“Tumeona katika kilimo hicho kunasoko kub-
wa sana nje ya nchi ambalo kama tutaboresha
tutaweza kuuza mbogambaga na matunda kwa
kiwango kikubwa nje ya nchi hivyo kuongeza
ajira kwa vijana na kinamama kwani hadi hivi
sasa Tanzania inauza tani 3,000 za maparachi-
chi nje ya nchi,” alisema Dk. Mmari.
Alisema eneo la pili ni kilimo cha mpunga

ambacho pia mchele wa Tanzania unahitajika
sana katika soko la nje, hivyo wakiboresha maz-
ingira ya kilimo hicho, kutasaidia kupata soko
la uhakika.

“Eneo la tatu ambalo tunataka kuliboresha
ni katika bidhaa za ngozi pamoja na kuwa nchi
yetu inaelezwa kuwa ya pili katika bara hili sek-
ta hii bado haijatumika vizuri ili wafugaji wetu
waweze kunufaika na mifugo yao na kuchangia
katika ukuaji wa pato la taifa,” alisema.

Eneo lingine watakalolifanyika kazi katika
programu hiyo, alisema ni katika bidhaa za ba-
harini ambazo hivi sasa zinahitajika sana katika
soko la nje lakini bado hazijaboreshwa.

“Lakini katika eneo la tano ambalo ni la
mwisho tutahakikisha kuwa tunafanyia kazi
miundombinu ya usafirishaji na uchukuzi ili
bidhaa zivunwe na kusafirishwa kwa wakati na
kufika kwa mlaji katika ubora uleule,” aliongeza
Dk. Mmari.

Mshtakiwa mauaji
aangua kilio kortini

Na Hellen Mwango

UKUMBI namba moja ka-
tika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, ulitawala
vilio wakati mshtakiwa wa
nne, Nduimana Zebedayo,
maarufu kama mchungaji,
kulalamika huku akilia kwa
sauti kwamba wameny-
imwa chakula kwa kuwa ni
raia wa nje kwa siku tano
katika Gereza la Keko.

Mchungaji wakati anatoa
malalamiko hayo, raia
mwenzake wa Burundi,
Habonimana Nyandwi,
alipoteza fahamu baada
va kuanguka chini wakati
akipanda kizimbani kusiki-
liza kesi yao ya mauaji ya
mwanaharakati Wayner
Lotter (52).

Hatua hiyo ilisababisha
askari polisi wawili kum-
nyoosha miguu, kumvua
viatu na kumfungua mkan-
da wa kaptula aliyokuwa
ameivaa.

Mahakama hiyo iliyoketi
chini ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi Mfawidhi,
Godfrey lIsaya, ilianza
shughuli zake saa 4:15
asubuhi kesi hiyo iliitwa
na washtakiwa kupanda
kizimbani.

Wakili wa Serikali Ester
Martin alidai kuwa upelele-
zi wa Kkesi hiyo bado hau-
jakamilika aliomba tarehe
nyingine ya kutajwa.

Baada ya maelezo hayo,
Mchungaji alinyoosha
mkono kuomba ruhusa ya
kuzungumza na alianza ku-
pangua kilio kwamba yeye
na mwenzake aliyeanguka
ni raia wa kigeni hawana
ndugu hapa nchini wa
kuwapelekea chakula, wa-
menyimwa haki ya kupata
chakula kama wageni.

“Mheshimiwa (huku
akilia kwa sauti) tunaomba
huruma yako tupate haki
vetu kama raia wa kigeni.
Siku ya tano leo hatuja-
pata chakula, tumedhoofu
afya zetu,” alidai Mchun-
gaji huku akilia kwa sauti
na kububujikwa machozi
hali iliyosababisha ukumbi
mzima kusikika miguno.

Upande wa Jamhuri
ulipohojiwa na hakimu
kuhusu malalamiko hayo,
Wakili Martin alidai kuwa
huduma zote wanatakiwa
kupata wakiwa mahabusu
ikiwamo malazi na chakula.

Alidai kuwa upelelezi wa
kesi hiyo uko katika hatua
ya mwisho kukamilika na
kwamba Ofisa wa Ma-
gereza ana majibu kuhusu
malalamiko hayo.

[fuatayo ni sehemu vya
mahojiano kati ya Hakimu
na Ofisa wa Magereza Ins-
pekta Shabani:

ENDELEAUK 8
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HABARI KITAIFA

Naibu Waziri
aamuru
kuachiwa
ng'ombe
waliokamatwa
hifadhini

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utal-
ii, Constantine Kanyasu, ameiagiza
Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (TAWA) kuiachia
na kuirudisha mifugo, wakiwamo
ng’'ombe 179 waliokamatwa ndani ya
Pori la Akiba la Mkungunero.

Ng’ombe hao ni mali ya Mathayo
Marao, mkazi wa Kkijiji
torok kilichopo ndani ya pori hilo
katika Wilaya ya Simanjiro mkoani
Manyara kwa makubaliano ya kuto-
ingiza tena mifugo hiyo.

Uamuzi huo umechukuliwa ku-
tokana na utata uliopo eneo il-
ipokamatiwa mifugo hiyo kwa vile
vitongoji 366 vilivyo ndani hifadhi
na vinavyosubiri uamuzi ya Rais John
Magufuli na moja kati ya maagizo
aliyoyatoa kwamba wananchi wa

""" wasibughudhiwe hadi
uamuzi wa mwisho utakapotolewa.

Kwa mujibu wa wahifadhi, mifugo
hiyo iliyokamatwa mwishoni mwa
mwaka jana, inadaiwa kukutwa mita
450 ndani ya pori hilo huku wa-
nanchi wakidai kuwa ilikutwa nje
ya mita 450 kutoka kwenye mpaka
mahali ambako wamekuwa wakiishi.

Mvutano huo baina ya wahifadhi
na wananchi umesababisha Kanyasu
kutumia busara na kufikia uamuzi
kiko ndani ya hifadhi. Kutokana na
majadiliano ya pande hizo mbili, Nai-
bu Waziri alitoa uamuzi wa kuachiwa
mifugo hiyo kwa makubaliano ya wa-

""" kuheshimu
sheria za uhifadhi kwa kutoingiza
mifugo ndani ya hifadhi hadi pale
uamuzi wa mwisho utakapotolewa
na Rais Magufuli.

Akizungumza jana katika mku-
hicho, Naibu Waziri alisema uamuzi
huo umefanyika kwa busara kwa
vile mifugo hiyo ilibidi ipelekwe ma-
hakamani.

Alisema kitendo cha kuacha ku-
peleka kesi hiyo mahakamani kina-
saidia kupunguza idadi kubwa ya
mifugo kufa kwa kuwa hadi sasa zai-
di ya ndama 10 wameshakufa. Kan-
yasu aliwataka wananchi hao kuacha
kutumia vibaya kauli ya Rais Magu-
fuli kwa kuvamia maeneo mapya ya
hifadhi bali wanatakiwa kubaki na
mifugo yao mahali walipo.

Kwa mujibu wa wahifadhi,
mifugo hiyo iliyokamatwa
mwishoni mwa mwaka
jana, inadaiwa kukutwa
mita 450 ndani ya pori
hilo huku wananchi wak-
idai kuwa ilikutwa nje ya
mita 450 kutoka kwenye
mpaka mahali ambako
wamekuwa walkiishi.

Na Gwamaka Alipipi

KATIBU Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na wenye Ulemavu, Andrew Mas-
sawe, amesema ujenzi wa uchumi wa viwanda
hauna budi kwenda sambamba na uzingatiaji
wa viwango vya usalama na afya mahali pa kazi
ili kuepuka madhara yanayoweza kutokea.

Aidha, ameitaka Mamlaka ya Usalama na
Afya Mahali pa Kazi (Osha) kuongeza jiti-
hada katika kuwaelimisha wananchi kuhusu
utekelezaji wa Sheria ya Afya na Usalama Ma-
hali pa Kazi ya mwaka 2003 pamoja na kuima-
risha mifumo ya utoaji huduma kwa njia ya
mtandao.

jijini Dar es Salaam na kufanya kikao na mene-
jimenti ili kupata mrejesho wa utekelezaji wa
maelekezo na miongozo mbalimbali ambayo
ofisi yake imekuwa ikiyatoa katika kuboresha
huduma kwa wananchi.

“Katika kipindi hiki ambacho serikali inawe-
ka msukumo mkubwa katika ujenzi wa uchumi
wa viwanda, tunataka mageuzi haya ya viwan-
da yaende sambamba na uzingatiaji wa viwan-
go vya usalama na afya mahali pa kazi ili kuepu-
ka madhara yanayoweza kutokea endapo suala
hili muhimu halitazingatiwa,” alisema.

“Mmezungumzia pia kuhusu kupanua wigo
wa kazi zenu hizi katika maeneo mengi ya nchi;
hilo nalo ni jambo la msingi japokuwa tunataka
kuweka misisitizo katika utoaji wa huduma kwa
njia ya mtandao,” aliongeza.

Waziri Mkuu,
Kassim
Majaliwa,
akibonyeza
kitufe kuzin-
dua huduma
va Ultra
Sound, baada
va kuzindua
huduma

va afya ya
Halmashauri
va Wilaya ya
Kusini, Kizim-
kazi Dimbani,
mjini Zan-
zibar jana,
akiwa kwe-
nye ziara ya
kikazi ya siku
tatu. PICHA:
OWM

[

Katibu mkuu ataka
usalama mahala pa kazi

Pia alisema: Tunahitaji kuwa na ofisi walau
katika maeneo yote muhimu, tunatakiwa ku-
jenga ushirikiano mzuri na taasisi nyingine
katika wizara ili tuweze kutumia majengo yali-
yopo kwa pamoja kwa sababu hatuhitaji kujen-
ga au kukodisha majengo kila mahali.”

Naye Kaimu Mtendaji Mkuu wa Osha, Khadi-
ja Mwenda, alisema wanatarajia kufungua ofisi
za Kanda ya Magharibi mkoani Tabora itakayo-
hudumia mikoa ya Tabora, Kigoma, Rukwa na
Katavi.

Pia alielezea namna taasisi yake imefanikiwa
katika matumizi ya mifumo mbalimbali ya seri-
kali ikiwamo mifumo ya malipo serikalini ya
GePG, Muse na mfumo wa Ununuzi na Ugavi
Serikalini (TANePS).

MASETO AUCTION

TANGAZO LA MNADA WA MAGARI (SALVAGE)

KWA NIAMBA YA KAMPUNI YA BIMA (UAP INSURANCE TANZANIA COMPANY LTD), MASETO
AUCTIONEER AND DEBT COLLECTOR LTD TUNAWATANGAZIA WANANCHI KUWA TUTAUZA KWA
MNADA WA HADHA MAGARI (SALVAGE) YALIYOKO KWENYE YARD YA UAP MBEZI BEACH
MAKONDE MAARUFU OFISI ZA MINARA YA SIMU BUNGE ROAD. MNADA UTAFANYIKA SIKU YA
JUMAMOSI TAREHE 25/01/2020 KUANZIA SAA TANO (05:00) ASUBUHI, UKAGUZI WA MAGARI NI
TAREHE 22/01/2020 KUANZIA SAA NNE ASUBUHI HADI SAA KUMI JIONI.

T COLLECTOR LTD

SIMON IVAMBI

Janeth & Frida

Baba upumzike kwa amani Bwana alitoa,

Leo tarehe 18/01/2020 baba yetu Simon Ivambi
umetimiza Miaka 19 tangu umeitwa na Muumba Wetu.

Baba tunakukumbuka kwa mengi Upendo, Huruma, Busara na
ushauri kwa familia ni miongoni mwa tunayokumbuka.

Baba hakuna wa kuziba pengo lako,

Unakumbukwa siku zote na Wanao:-Sebastian,Veronica, Oliva,

Wajukuu: Loide, Hans, Nancyse, Diana, Simon Senior, Agatha,
Martin, Marcela, Simon Jr, Nancy Jr, Benard na Stevie. Wakwe
zako na wanafamilia wote wa Mathias Ninga daima tunakuombea

Bwana ametwaa jina lake lihimidiwe.

S/IN NAMBA YA USAJIRI | AINA YA GARI TOLEO LA GARI
o1 T 739 BHB TOYOTA CRESTA
02 T 723 DRN FAW
03 T 479 CNC TOYOTA NOAH
04 T 253 DJF NISSAN SALON
S 05 T 596 DJY TOYOTA KLUGER
3 06 T 996 DFQ TOYOTA HARRIER
8 07 T 663 DBW TOYOTA CROWN
H 08 T 433 DMV TOYOTA IST
09 T 469 BBQ MITSUBISH MIN
10 T 161 AWX JEEP
11 T 186 CDD VAWAGEN POLO
12 T 273 CQQ V/WAGEN POLO
3 T 966 CHL NISSAN ELGRAND
1 T 868 BCL TOYOTA CHASER
15 T 628 CVW TOYOTA BRAVIS
16 T 788 DJE AUD
17 T 921 DQL WBENZ
18 T 946 BHK TOYOTA HIACE
19 T 307 ASV HYUNDAI SANTAFEE
20 T 584 CMC JEEP
21 MC 156 BZC MOTOR CYCLE

MASHARITI YA MNADA

NYUNDO YA MWISHO

1. MNUNUZI ATATAKIWA KULIPA NUSU YA BEI ILIYOFIKIWA MARA BAADA KUDONDOSHEWA

2. NUSU INAYOBAKIA INATAKIWA KULIPWA NDANI YA SIKU TANO, KAMA HAITALIPWA BASI
NUSU ILIYOLIPWA MWANZO HAITARUDISHWA NA MNADA UTARUDIWA

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI KUPITIA NAMBA Hizl
+255 765 999 000 OR +255 784 622 019 OR +255 715 622 019

1155901174
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Simba, Yanga na Azam
kwa hili, sasa badilikeni

TAYARI hata kabla raundi ya kwanza ya Ligi Kuu Tanzania Bara
haijamalizika, tumeshuhudia miamba ya soka nchini, klabu za Yanga,
Simba na Azam zikivunja mabenchi yao ya ufundi, kama si kuachana
na makocha wakuu, kwa sababu mbalimbali.

Yanga ilianza msimu ikiwa na Kocha Mkuu, Mkongomani Mwinyi
Zahera akisaidiwa na Mzambia Noel Mwandila kabla ya Novemba
mwaka jana benchi nzima la ufundi kuvunjwa na makocha hao kutim-
uliwa.

Makocha hao walitimuliwa baada ya kushindwa kuiwezezesha timu
hiyo kutinga hatua ya makundi ya michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika na kile kilichoelezwa kuwa ni kutounda timu ya ushindani ku-
tokana na kushindwa kukiunganisha kikosi.

Kwa upande wa Simba, nayo ilianza msimu na aliyekuwa kocha
wao, Mbelgiji Patrick Aussems akisaidiwa na Mrundi Masoud Juma
kabla ya kumkataa msaidizi huyo na kisha kuletewa Dennis Kitambi.

Hata hivyo, licha ya kutolewa mapema kwenye Ligi ya Mabingwa
Afrika, kushindwa kuunda timu ya ushindani na kudhibiti nidhamu
ya wachezaji kilielezwa ni sababu tosha ya uongozi wa Simba kuamua
kumtimua Mbelgiji huyo na kisha kufikia makubaliano ya kuachana
na msaidizi wake, Kitambi.

Azam FC, yenyewe ilianza msimu na Mrundi Etienne Ndayiragije
akisaidiwa na Iddi Cheche, lakini ilifikia makubaliano ya kuachana
naye baada ya Shirikikisho la Soka nchini (TFF), kuhitaji huduma yake
timu ya Taifa, Taifa Stars.

Kwa sasa Yanga, iliyokuwa ikinolewa na Kaimu Kocha Mkuu, Boni-
face Mkwasa, imemuajiri Mbelgiji Luc Eymael kuwa kocha mkuu,
huku ikiwa katika mazungumzo na Kocha Mkuu wa Kagera Sugar,
Mecky Maxime ikimtaka akawe kocha msaidizi.

Na Simba inanolewa na Mbelgiji mwingine, Sven Vandenbroeck
akisaidiwa na Selemani Matola ambaye aliajiriwa baada ya Aussems
kutimuliwa. Azam FC, baada ya kuachana na Ndayiragije iliamua kum-
rejesha aliyekuwa kocha wake wa zamani, Mromania Aristica Cioaba,
ambaye ameendelea kusaidiwa na Cheche.

Kwa mtiririko huo, inaonyesha wazi uamuzi wa nani awe kocha
msaidizi bado ni jukumu la uongozi wa klabu hizi tatu na kocha mkuu
hana nafasi ya kupendekeza nani awe msaidizi wake kama ambavyo
tumekuwa tukishuhudia kwa klabu na timu za taifa za wenzetu wali-
opiga hatua kisoka.

Ikumbukwe Maxime, alianza kuhusishwa na Yanga kabla hata ya
Eymael kutua katika klabu hiyo, hivyo, pendekezo hilo ni wazi hayo ni
matakwa ya uongozi wa klabu kumwajiri na si chaguo la kocha mkuu
kumtaka awe msaidizi wake.

Nipashe tunatambua, uongozi wa klabu hizi tatu, umekuwa msa-
tari wa mbele katika kuajiri makocha na kuwatimua kwa sababu ya
kutopata matokeo wanayoyataka, lakini tunashangazwa na namna
makocha hao wasivyopewa nafasi ya kufanya maamuzi hayo muhimu
kwao. Tunatambua kocha mkuu wa klabu ya soka, ni lazima apende-
keze msaidizi wake ambaye anaamini anaweza kufanya naye kazi
pamoja wote wakiamini katika falsafa moja ili kutotofautiana katika
ufundishaji.

Lakini kwa utaratibu ambao, klabu hizi tatu zinautumia kwa uon-
gozi kuajiri kocha mkuu na kisha kumchagulia msaidizi wake, hakuna
ubishi kwamba wanaweza kutofautiana katika falsafa ya ufundishaji,
hivyo kocha msaidizi kushindwa kutekeleza majukumu ya bosi wake
ipasavyo. Tulishuhudia, Aussems akimkataa msaidizi wake, Masoud
kwa kile kilichoelezwa kuwa ni kutofuata maelekezo yake anayom-
pangia jambo ambalo lilizua mvutano mkubwa kabla ya uongozi wa
Simba kuamua kuachana na Mrundi huyo na kumuajiri Kitambi.

Kwa mantiki hiyo, tunaona umefika wakati sasa kwa klabu hizo
kubadili utaratibu huo kwani tunaamini wapo baadhi ya wasaidizi
ambao lengo lao ni kuhakikisha wanawapindua makocha wakuu na
wengine wamekuwa vikwazo katika klabu kupiga hatua kimaendeleo.
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HASIRA ZA KAGERA

ZOTE NAHAMISHIA
KWAKO

Na Barnabas
Maro

NAAM, “Tamba uone kama hu-
kutamba huna uonacho.” Maana
yake zunguka ulimwenguni ujionee
mambo usiyoyajua. Hutumiwa ku-
wahimiza watu wetembee na kuji-
kusanyia maarifa wasiishie kudhani
wanayajua yote kumbe hawana wa-
jualo.

Aidha, wahenga walisema: “Gogo
la m-buyu si la mvule.” Maana yake
pande la m-buyu ambao ni mti
mnene si sawa na la mvule ambao
ni mgumu na hauliwi na mchwa.”

Methali hii yaweza kupigiwa mfa-
no wa watu wawili tofauti; mmoja
mkubwa, lakini asiyeitumia akili;
na mdogo ambaye anaitumia akili
yake.

Kabla ya mechi ya Simba na
Yanga ambayo sasa yaitwa ‘timu ya
wananchi’, (kwani Simba ni timu ya
wakimbizi?) mchezaji Said Ndemla
wa Simba alisema siku chache kab-
la ya mechi hiyo kwamba: “Yanga
hawana ubavu wa kupata pointi
tatu katika mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara utakaochezwa kes-
hokutwa kwenye Uwanja wa Taifa,
Dar es Salaam.”

Akihojiwa na moja ya magazeti
ya michezo nchini, mchezaji huyo
alisema hawakosi usingizi kwa
mchezo huo kwani wamejipanga
kuondoka na ushindi.

Akaendelea: “Kwa ujumla kila
mchezaji wa kikosi chetu hana
hofu na Yanga hata kidogo na matu-
maini yetu ni ushindi. Tunajiandaa
kuifunga Yanga kwa mbinu za ko-
cha wetu Mbelgiji, Sven Vanden-
broeck,” Ndemla alinukuliwa kuse-
ma hivyo bila kujua kabumbu mara
nyingine huwa mchezo wa bahati.

Haieleweki Ndemla alijisikiaje
wakati Simba ikiwa mbele ya Yanga
kwa mabao mawili bila; lakini Yan-
ga ikasawazisha yote kipindi cha
pili na mchezo kumalizika kwa sare
ya2-2.

Haikuwa mara ya kwanza kwa
timu hizo kushangazana. Mara ya
kwanza Yanga iliifunga Simba ma-
bao 3-0 ya kipindi cha kwanza, laki-
ni Simba ilirejesha yote kipindi cha
pili kuwa 3-3 hata kuufanya uso wa
Abdallah Kibadeni aliyekuwa ko-
cha wao ukunjuke baada ya kuwa
umetuna kwa wasiwasi!

MAPINDUZI

NAMALIZIA
HASIRA ZA

KWAKO

Tamba uone kama hukutamba...

Mwandishi mwingine wa gazeti
ninalolijadili akaandika: “Kwa jeshi
hili, wengi watazimia. Kazi ipo Ju-
mamosi kwenye Uwanja wa Taifa,
Dar es Salaam kwani benchi la
ufundi la Yanga limepanga kufanya
‘surprise’ ya aina yake kwa kupanga
jeshi la mauaji litakaloivaa Simba
katika mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia.”

Sikumbuki kusikia kuna watu
waliozimia Uwanja wa Taifa wakati
na baada ya mechi ya Simba na
Yanga. Ingekuwa hivyo baada ya
Simba kuongoza kwa mabao mawi-
li mpaka kipindi cha pili. Kwa hiyo
mashabiki wa Yanga wangezimia
kwa kutoamini macho yao!

Kadhalika, ingekuwa hivyo kwa
mashabiki wa Simba baada ya
Yanga kusawazisha mabao yote
mawili kwa muda mfupi na mch-
ezo kumalizika kwa kufungana
2-2. Pengine mwandishi alipatia
alipoandika “ ... benchi la ufundi la
Yanga limepanga kufanya ‘surprise’
(mshangao) ya aina yake ...”

Wakati Simba ikiwafunga Yanga
mabao mawili, moja katika kila kip-
indi, Yanga ilifaulu kusawazisha ma-
bao yote mawili kwa muda usiozidi
dakika saba kipindi cha pili.

Tumeona au kusikia timu ngumu
na maarufu duniani zikifungwa na
timu dhaifu na kuwaacha wapenzi
wao kwenye mshangao mkubwa.
Timu kama Manchester United,
Manchester City, Barcelona, Real
Madrid n.k. hufungwa na timu zisi-
zotarajiwa na kuwashangaza wen-
gi! Ndio maana husemwa ‘mpira
hudunda’

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Simba, Senzo Mazingiza, aliwaam-
bia waandishi wa habari siku mbili
kabla ya kupambana na Yanga
kuwa mchezo huo utatoa sura ya
ubingwa kwao kwani watacheza
na timu kubwa ambayo ndio wap-
inzani wao katika mbio za ubingwa.

Akasema: “Mwaka 2020 tunaan-
za na Yanga. Ni mchezo mgumu,
lakini tunahitaji matokeo mazuri
ili tuendelee kupambana kutwaa
ubingwa msimu wa 2019/2020.
Tukishinda tutakuwa na asilimia
kubwa ya kutwaa kombe.”

Kabla ya mechi baina ya Simba

na Mtibwa Sugar kugombea Kombe
la Mapinduzi kwenye Uwanja
wa Amaan mjini Zanzibar, Kocha
msaidizi wa Simba, Selemani Ma-
tola alisema:

“Tuna historia nzuri ya kupata
ushindi tunapokutana na Mtibwa,
ni timu yenye ushindani, lakini na
sisi tunajipanga kukabiliana nayo
na kuishinda. Tutapambana ku-
hakikisha ubingwa unakuwa wetu,
hii itatusaidia pia kwenye ligi kuen-
deleza moto wa mapambano.”

Kichwa cha habari hiyo kiliandik-
wa: “Matola: Simba ni baba kwa
Mtibwa” lakini habari ya paragrafu
10 chini ya kichwa hicho sikusoma
popote palipoandikwa Matola kase-
ma ‘Simba ni baba kwa Mtibwa!”

Hata hivyo, Mtibwa Sugarilipopa-
kwenye mechi ya Ligi Kuu, Mtibwa
ilicheza soka la kufundishwa waki-
ambaa uwanja mzima kwa pasi za
hapa na pale huku wenzao waki-
tafuta gozi la ngombe kwa ‘taa!’

Hakika Mtibwa walikuwa wazuri
kimchezo kuliko Yanga hata kuibu-
ka na ushindi wa mabao 3-0 dhidi
ya Yanga. Baadhi ya mashabiki wa
Yanga wasiokuwa na uvumilivu
waliondoka kabla ya mchezo ku-
fikia ukomo huku waliobaki waki-
jishika matama.

Hii yathibitisha kuwa kila timu
iingiapo uwanjani huwa na lengo
la ushindi, si kushindwa. Kwa kuwa
Ligi Kuu ina timu 20, kila moja
inacheza ili kutwaa kombe na
kucheza na timu za nje ya nchi.

Pia kila moja inajitahidi kubaki
kwenye Ligi Kuu kwani msimu ujao
timu zitapunguzwa. Nani asiyetaka
kujua nchi mbalimbali za Afrika
badala ya kuzisikia tu?

Kabla ya kupambana usitoe ma-
neno ya dharau dhidi ya mwenza-
ko. Tlisemwa “mwenye kelele hana
neno.” Maana yake aghalabu mtu
anayepiga kelele huwa hana mad-
hara yoyote.

Hutumiwa kutukumbusha kuwa
hatupaswi kumwogopa mtu mwe-
nye kelele au fujo kwa kuwa kwa
kawaida hana neno.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Mbaroni
tuhuma
kuhujumu
mizani

Na Mwandishi Wetu

WATU 11 wanashikiliwa
katika vituo mbalimbali vya
polisi kwa mahojiano baada
ya kubainika kuhujumu
mizani.

Katibu Mkuu Wizara ya
Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Elius Mwakalinga,
alibainisha hayo jana wakati
wa ufunguzi wa mkutano wa
baraza la sekta hiyo, uli-
ofanyika mkoani Iringa.

Alisema wizara itaende-
lea kuchukua hatua kali za
kisheria kwa wasafirishaji
ambao watakiuka sheria ya
uthibiti wa uzito wa magari
ya mwaka 2016.

“Toka tuanze mfumo
tumeshawakamata watu 11
na bado tunaendelea ku-
fuatilia ili tuwashike zaidi
na hatua kali zitachukuliwa
ili kukomesha vitendo vya
uhujumu katika mizani,”
alisisitiza Mwakalinga.

Kwa mujibu wa Mwaka-
linga, hatua hiyo imetokana
baada ya sekta hiyo kuan-
zisha utaratibu wa kufua-
tilia utendaji kazi wa mizani
kwa saa 24 kwa kutumia
mfumo wa kielektroniki na
kamera za CCTV kwa ajili ya
kuongeza uwazi na uwajibi-
kaji na kudhibiti vitendo vya
rushwa.

Aidha, alisema serikali im-
eanza mchakato wa ununuzi
wa gari kwa ajili ya mfumo
wa kusimamia miundombinu
ya barabara kwa ufanisi, wel-
edi na kwa gharama nafuu
ikiwa na lengo la kuhakikisha
kazi za ukaguzi wa barabara
zinafanywa kwa ufanisi.

“Gari hilo litakuwa la kisasa
na lenye mionzi itakayowez-
esha kukagua mtandao wote
wa barabara hapa nchini
ndani ya mwezi mmoja na
kutoa majibu ya ubora na
upungufu wa barabara kuan-
zia hatua za awali za ujenzi
hadi mradi utakapokamilika,”
alisema Katibu Mkuu huyo.

Alibainisha kuwa katika
kuhakikisha Tanzania inapata
makandarasi wazawa na
wenye uwezo wa kujenga na
kusimamia miradi mikubwa
nchini kwa lengo la kuchang-
ia maendeleo ya Taifa pia
sekta hiyo imekwisha peleka
wataalamu 33 kwenye miradi
mbalimbali nchini, ili kuleta
mapinduzi katika sekta ya
ujenzi.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa,
Ally Hapi, aliipongeza sekta
hiyo kwa kuandaa baraza
hilo na mikakati mbalimbali
ya kimaendeleo ambayo ina
lengo la kukuza uchumi wa
nchi.

Mwandishi Wetu, DODOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC),
Aeshi Hilal, amezimwagia sifa Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC) na Mamlaka ya Udhibiti
wa Nishati na Maji (Ewura) kwa ushirikiano
mzuri uliowezesha kujengwa jengo la kisasa la

Aeshi aliyasema hayo juzi wakati kamati
yake ilipotembelea jengo la makao makuu ya
Ewura linalojengwa na NHC katika eneo la
Medeli.

Alisema ushirikiano unaoonyeshwa na ma-
shirika hayo mawili ya serikali katika kufani-
kisha ujenzi wa jengo hilo si tu unaleta faraja

bali unaonyesha ni kwa jinsi gani mashirika
hayo yanavyoweza kushirikiana na kufaniki-
sha kazi iliyokusudiwa.

Kutokana na mafanikio hayo, Aeshi alizi-
taka taasisi za serikali kuiga mfano wa Ewura
kwa kuitumia NHC katika kujenga majengo na
kubainisha shirika hilo lina sifa na viwango vy-
ote vinavyotakiwa katika ujenzi.

Baadhi ya wajumbe wa PAC, walieleza kuwa
wameridhishwa na kasi ya ujenzi wa jengo la
Ewura na kuipongeza NHC kwa kasi hiyo na
kumaliza ujenzi kwa wakati.

Awali, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Ewura,
Nzinyangwa Mchany, alisema mamlaka inata-
rajia kuhamia kwenye jengo hilo katika mwa-
ka wa fedha ujao, ili kupunguza gharama za

C vazipongeza Ewura, NHC

kukodi ofisi alizozieleza kuwa huwagharimu
zaidi ya Sh. bilioni moja kwa mwaka.

“Tunamshukuru mkandarasi (NHC) kwa
kazi nzuri yenye viwango na gharama nafuu,”
alisema Mchany na kuongeza kuwa jengo hilo
litakapokamilika litagharimu zaidi ya Sh. bil-
ioni 10 likiwa na huduma zote muhimu.

NHC kwa sasa imeaminiwa na serikali
kwa kupewa miradi mbalimbali kama vile
mkandarasi na miradi hiyo inatekelezwa
kwenye maeneo mbalimbali nchini ikiwa
ni pamoja na majengo ya Halmashauri za
Wanging'mbe na Malinyi, miradi 17 ya ofisi za
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS),
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Hai na Hospitali ya
Rufani Kanda ya Kusini.

Mbunge wa Jimbo la Ubungo, Saed Kubenea, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kumtambua Isaya Mwita
Meya wa Jiji hilo. Kulia ni Diwani wa Tabata, Patrick Asenga na Mwenyekiti wa Madiwani Kanda ya Pwani, Mustafa Muro. PICHA: MIRAJI

Mkandarasi adaiwa kutoweka
na mamilioni fedha za barabara

Na Juster Prudence

MKANDARASI wa ujenzi wa barabara katika
Manispaa ya Morogoro, amedaiwa kukimbia na
Sh. milioni 108 za kazi hiyo.

Kutokana na madai hayo, Mkuu wa Wilaya ya
Morogoro, Regina Chonjo, aliagiza Jeshi la Polisi
kumsaka mahali popote ili achukuliwe hatua za
kisheria.

Chonjo aliyasema hayo jana mjini Morogoro
alipotembelea mradi huo kabla ya kikao cha
kutoa uamuzi wa kumwondoa mkandarasi
huyo.

Aidha, aligiza kufuatwa kwa taratibu za
kisheria kukabidhi mradi ukabidhiwe kwa
mkandarasi mwingine.

Mradi huo, alisema ulitakiwa kukamilika Jan-
uari kesho, lakini mpaka sasa hakuna kilicho-
fanyika kutokana na mkandarasi huyo kwenda
kusikojulikana na fedha ambazo zilipangwa ku-
tumika kwa ajili ya mradi.

Meneja wa Wakala wa Barabara za Mijini na
Mnene, alisema tangu kuanza kwa mradi ni asil-
imia 15 tu zilizokamilika.

Aidha, alisema muda uliotumika ni asilimia
96 na kwamba kwa siku mbili zilizobaki haku-
na njia inayoweza kutumika kukamilisha mradi

huo.

Naye Meya wa Manispaa ya Morogoro,
Paschal Kihanga, alisema wana mpango
wa kutafuta mkandarasi mwingine ambaye

ataweza kuendana na muda uliopangwa
na kuongeza kuwa fedha walizonazo kama
manispaa haziwezi kukamilisha ujenzi wa
mradi huo.

KUSHINDWA KULIPA KODI YA PANGO.

KARIBU NA SHULE YA SEKONDARI VIWANDANI.

MAJEMBE AUCTION MART LTD
(VIJANA WA KAZI)

MNADA WA HADHARA

KWA NIABA YA SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA (NHC) S.L.P 391 DODOMA TUTAUZA MALI ZA WADAIWA
ZILIZOCHUKULIWA WAKATI WANAONDOLEWA KWENYE MAJENGO YA SHIRIKA LA NYUMBA BAADA YA

MNADA UTAFANYIKA SIKU YA IJUMAA TAREHE 31/1/2020 SAA 5.00 ASUBUHI KWENYE ENEO LA CCM MKOA

215586002

NA. JINA LA MDAIWA AINA YA MALI

1. GEOFREY A. MKOLONGO | SOFA, FRIDGE, MEZA, KITANDA, GODORO, DISH

2. LUCY MICHAEL MWITA KOCHI ZA MBAO, KING’AMUZI, VITANDA/GODORO,
TV, KABATI ZA MBAO

3. CHRISTOPHER MKANDE | TV, DECL, FRIDGE, TV, MITO YA MAKOCHI NA
KADHALIKA

MASHARTI YA MNADA:

MALIPO NI TASLIMU NA MALI ITAONDOLEWA SIKU HIYO HIYO. KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI
KWA NAMBA 0754 301930, 0715 868000, NA 0752 959595, 0715 311057, 0783 533819
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HABARI KITAIFA

Wafanyabiashara
wapaza sauti usajili

[ ] [ ] [ ]
laini za simu

Alisema watu ambao wamejiandikisha tangu mwa-
ka juzi na mwaka jana wengi wameshapewa namba
zao za vitambulisho isipokuwa kuna baadhi ya watu
ambao wana siku moja au mbili.

Ofisa huyo alisema mfumo wa kupata namba una-
chukua kuanzia muda wa wiki mbili, na kubainisha
itakuwa ngumu kwao kupata namba kwa siku hizo
mbili zilizosalia.

Awali, TCRA ilitangaza kuwa mwisho wa usajili un-
gekuwa Desemba 31, mwaka jana, lakini Rais aliongeza
hadi Januari 20, mwaka huu.

HALI DODOMA

Jijini Dodoma, watu wengi wamejikuta kwenye fo-
leni muda mrefu kusubiri kupata namba za vitambu-
lisho.
uandikishaji unavyoendelea na kukuta foleni ndefu
zisizoisha za watu wakisubiri huduma hiyo.

Mmoja wa wakazi wa jijini humo, Juma Adamu,
alisema ana siku tatu ambazo amekuwa akifika kila
siku akipanga foleni kutafuta huduma ya kitambu-
lisho hicho bila mafanikio.

“Ni kweli tulichelewa kupata vitambulisho hivi kwa
sababu kubwa moja ni utaratibu wa kushinda siku nzi-
ma bila kukamilika, tumekuwa tukifika kwenye kituo
hiki kutafuta vitambulisho, lakini hatufanikiwi mpaka
laini zetu zitafungiwa,” alisema.

Adamu aliyataja maeneo yenye usumbufu mkubwa
kuwa ni Nida kwa sababu ya uchukuaji wa taarifa na
upigaji picha unachukua muda mrefu kumhudumia
mtu mmoja.

Nipashe ilishuhudia wananchi wakiwa kwenye
foleni ya mistari mirefu katika kituo cha kuandiki-
sha cha Nyerere Square, ofisi za Nida zilizopo jengo la
bima jijini hapo.

Imeandikwa na Marco Maduhu, SHINYANGA
na Ibrahim Joseph, DODOMA

[

Maalim Se'if, Biani

waachiwa kwa dhamana

Na Mwandishi Wetu

MSHAURI Mkuu wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad na
Mwenyekiti wa Kamati wa Itikadi, Uenezi
na Mawasiliano ya Umma, Salim Bimani,
wameachiwa kwa dhamana.

Viongozi hao waliitikia wito wa Mkuu
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai mkoa wa
Kaskazini Pemba.

Aidha, baada ya kuachiwa kwa dha-
mana Maalim Seif alipokewa na mamia
ya wanachama na wananchi waliokuwa
nje ya kituo cha polisi wakati akifanyiwa
mahojiano.

Viongozi hao walitakiwa kuripoti poli-
si kwa madai ya kufanya mkutano bila
kibali cha polisi Desemba 9, mwaka jana
katika Jimbo la Micheweni mkoani humo.

Kwa mujibu wa taarifa ya ACT- Wa-
zalendo, iliyotolewa na Katibu wa Itikadi,
Uenezi na Mawasiliano na Umma, Ado

UK

X3

Shaibu, viongozi hao hawakufanya mku-
tano wa hadhara bali kikao cha ndani
kupitia ziara ya kukusanya maoni ya wa-
nanchi kwa ajili ya kuandaa ilani ya uch-
aguzi mkuu 2020.

Aidha, aliliasa jeshi hilo kuacha ku-
tumika kisiasa kutokana na bugudha za
mara kwa mara wanazozipata wanapo-
fanya vikao vya ndani na mikutano.

Alisema wakati wao wakizuiwa
na kubughudhiwa vijana wa CCM wa-
liruhusiwa kufanya maandamano iki-
wamo kushusha bendera za matawi la
ACT-Wazalendo bila kuchukuliwa hatua
zozote.

“Tunalikumbusha Jeshi la Polisi kuwa
shughuli za vyama vya siasa zipo kwa mu-
jibu wa sheria. Ni muhimu wajiendeshe
kwa weledi na haki badala ya kutumika
kisiasa kuhujumu shughuli za vyama vya
upinzani na kubariki shughuli za CCM pe-
kee,” alisema.

i
villdat

&—wﬂu Eubini, kupuls ng

u:
i ya Musngang wy Tanzaniy,

R\

dhili wa mafunzo ya kuwajengea uwezo wasimamizi wa sheria katika nchi zilizopo pembe ya Afrika, hususani kwenye masuala ya upelelezi.

PICHA: JESHI LA POLISI

Lukuvi aibua tuhuma uuzwaji nyumba NHC

INATOKA UK 3

hapa ofisi ya DCI ili niwakabidhi hii nyumba
kwa sababu jambo hili nililibaini miezi mi-
wili iliyopita na nikawakabidhi NHC lakini
hadi leo hawajatoa taarifa hata polisi, wao
peke yao hawawezi kuchunguza.

“Jambo hili hawawezi kuchunguza kwa
sababu linawahusu wao na siyo uongozi wa
sasa, lakini siku za nyuma lazima wanajua

kilichotokea, sasa Jeshi la Polisi litatusaidia
mali hii kurudi serikalini.

“Na wote waliohusika kutoka ofisi za
wanasheria wa nje ambao kwenye mi-
kataba nimewaona na wengine baadaye
wakaja kuwa viongozi waliohusika hata
ubadilishaji wa nyaraka ofisini kwangu,
wale walioandika barua za kuhamisha na
kumtambulisha sasa hii nyumba ni mali
yako waliopo ofisi yangu na NHC tutapata

taarifa,” alisema.

Lukuvi alisema alitarajia tangu alivyoka-
bidhi suala hilo kwa NHC, wangekuwa
wamelikabidhi kwa DCI lakini hawajafanya
hivyo.

Kuhusu nyumba ya NIC iliyopo Kitalu
es Salaam, Lukuvi aliagiza uchunguzi wake
ulenge kuangalia kwa nini licha ya kuwa na
zuio la mahakama iliuzwa.

Mshtakiwa
mavaji aangua

kilio kortini

Hakimu: Washtakiwa wanal-
alamika wananyimwa chakula.
Ni kweli?

Inspekta Shabani: Mheshimi-
wa Hakimu sina taarifa.

Hakimu: Unaweza kueleza?

Inspekta Shabani: Kwa Kkifupi
najua mahabusi wote wanapata
chakula. Sina taarifa nyingine
mheshimiwa Hakimu.

Hata hivyo, mshtakiwa wa
13, Ayubu Selemani aliomba
kuzungumza na aliporuhusiwa
alidai kuwa wao ni wa maha-
busu ya Keko na kwamba wako
raia wa kigeni wengi kutoka
mataifa mbalimbali.

“Siku tano zilizopita
washtakiwa hawa wenzetu
katika kesi hii, raia wa Burundi
waliitwa na ofisa usalama wa
Magereza na kuwaeleza kwam-
ba kuanzia sasa hawatapewa
chakula kama raia wa kigeni
kitu ambacho wengine wa-
naendelea kupata huduma
hiyo. Wapo Wapakistani, Wa-
congo na wa Kenya, kwa nini
hawa wawakatie huduma?”
Alidai Selemani.

Hakimu alisema anaiahirisha
kesi hiyo kwa siku saba badala
va 14, kwa ajili ya kupata
taarifa kamili kuhusu malala-
miko ya washtakiwa.

Alisema kesi hiyo itatajwa
Januari 24, mwaka huu na
washtakiwa wapelekwe maha-
busu.

Mbali na Mchungaji (40),
Nyandwi na Selemani,
washtakiwa wengine ni, God-
frey Salamba (42) mkazi wa
Kinondoni Msisiri A, Inocent
Kimaro (23) mkazi wa Temeke
Mikoroshini, Chambie Ally (32)
mkazi wa Kia/Boma na Ofisa
\(/va)NBC, Robert Mwaipyana
31).

Wengine ni Meneja wa Benki
ya Backlays, Khalid Mwinyi
(33) mkazi wa Mikocheni
B, Rahma Almas (37) mkazi
wa Mbagala na Mohammed
Maganga (61) mchimba maka-
buri (alifariki dunia mwaka
jana). Allan Mafue, Ismail
Mohammed, Leornad Makoye,
Amino Sham, Ayoub Selemani,
Joseph Lukoa, Gaudence
Matemu na Abuu Mkingie,

Katika shtaka la kwanza,
washtakiwa kwa pamoja wana-
daiwa kuwa kati ya Julai Mosi
na Agosti 16, 2017 walikula
njama ya kufanya mauaji ya
Lotter.

Katika shtaka la pili,
washtakiwa hao wanadaiwa
Agosti 16, 2017 katika maku-
tano ya barabara za Chole na
Haile Selasie iliyopo Wilaya
ya Kinondoni Dar es Salaam,
wanadaiwa kumuua Lotter.
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HABARI ARUSHA

Butiku aeleza gharama
upatikanaji haki, uhuru

Apongeza
wadau
kumuenzi
Gambo

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndali-
chako, amewapongeza wadau
wa elimu mkoani Arusha kum-
venzi Mkuu wa Mkoa huo, Mrisho
Gambo, kwa kuipa jina lake shule
ya sekondari mpya ya mchepuo
wa sayansi aliyoifungua juzi
katika Kata ya Olasiti.

Akitoa pongezi hizo juzi
wakati wa kuweka jiwe la msingi
katika shule hiyo, Prof. Ndali-
chako alisema mkoa wa Arusha
umepata mkuu wa mkoa jembe
anayependa maendeleo hasa
katika nyanja ya elimu.

“Wewe Gambo ni jembe pamoja
na kuwa ni kijana. Unafanya
mambo makubwa hasa katika
elimu ambayo katika mkoa wako
shule nyingi zinafanya vizuri,”
alisema.

Prof. Ndalichako alisema ni
wazo zuri la uanzishwaji wa
shule hiyo mkoani humo hasa
ya mchepuo wa sayansi ambayo
itazalisha wataalamu wanaohi-
tajika katika nyanja mbalimbali
kwa sasa.

“Lakini shule hii kwa kuwa
inamiundombinu mizuri na
maabara za kutosha za masomo
ya Baiolojia na Kemia mbele na
baadaye itaongezwa na kuwa
hadi kidato cha tano na sita ili
watoto wapate fursa ya kuende-
lea na masomo yao ngazi hiyo,
baada ya kumaliza kidato cha
nne,” alisema.

Kwa upande wake, Gambo
alishukuru kwa pongezi hizo na
kuahidi kuisimamia shule hiyo ili
iwe mfano.

“Lakini pongezi hizi zilizotole-
wa kwangu si zangu peke yangu
kwani kazi hii imefanywa na
viongozi wote wa Kata ya Olasiti
na Jiji la Arusha ambao ni wa-
saidizi wangu na mimi mtendaji
mkuu,” alisema.

Gambo alisema ameamua
kuwekeza katika elimu ili ku-
saidia watoto wa familia maskini
kupata elimu bure ya serikali
inayotolewa sasa.

“Mimi ni zao la familia maskini
nilisoma kwa fedha za mauzo ya
uji na nilisoma masomo ya say-
ansi, sasa na mimi naona njia pe-
kee ya kusaidia wenzangu walio
katika familiya kama yangu ni
kujenga shule ya sayansi yenye
miundombinu imara ya kupata
elimu hiyo,” alisema.

Kwa mujibu wa Gambo, kuien-
deleza shule hiyo kuwa hadi
kidato cha sita watasaidiana na
Jiji hilo pamoja na wadau wen-
gine kutafuta eneo la ujenzi wa
madarasa hayo.

“Lakini pongezi hizi zilizo-
tolewa kwangu si zangu
peke yangu kwani kazi hii
imefanywa na viongozi wote
wa Kata ya Olasiti na Jiji la
Arusha ambao ni wasaidizi
wangu ha mimi mtendaji

mkuu,” alisema.

Na Allan Isack, ARUSHA

MKURUGENZI Mtendaji wa Taasisi ya
Mwalimu Nyerere (MNF), Joseph Butiku,
amesema haki, demokrasia na uhuru wa
vyombo vya habari nchini, haipatikani
kirahisi bali inatafutwa kwa gharama
kubwa.

wakati wa hafla fupi ya ujenzi wa nchi ya
amani kuelekea uchaguzi mkuu Oktoba,
mwaka huu, iliyofanyika katika ukumbi
wa Mkuu wa Mkoa Arusha.

Hafla hiyo iliwakutanisha waandishi

wa habari na wadau wa vyombo vya
habari mkoani hapa.

Kutokana na hali hiyo, Butiku aliwa-
taka waandishi wa habari nchini kuen-
delea kutafuta haki zao, kwa kufanya ma-
zungumzo ambayo yanatakiwa kuwa na
busara na unyenyekevu kwa pande zote.

“Haki siku zote haipatikani kirahisi
bali hupatikana kwa njia ya mazun-
gumzo yenye busara, hekima na kusiki-
lizana. Naomba mijaribu kuzungumza
kwa maelewano kwa pande zote mbili,”
alisema Butiku.

Hata hivyo, aliwataka waandishi wa

habari kutokukata tamaa katika haraka-
ti za kupigania haki zao na uhuru wa vy-
ombo vya habari.

“Msife moyo na msichoke kutafuta
haki kwa kuwa haki haifi bali inachelewa
tu, lakini sisi binadamu tunakufa,” alise-
ma na kuongeza:

“Nina miaka 81 kama nikifa nitasikitika
sana kusikia kuwa mmekata tamaa na
mmeshindwa kupigania haki zenu.”

Aidha, alisema binadamu wote ni sawa,
hivyo kila mtu anastahili kuheshimiwa
na kupewa haki yake na asili ya uongozi
ni watu na haki.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo (kulia), akiwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako (wa pili kulia),
wakishuhudia wakati Balozi wa China hapa nchini, Wang Ke, akizindua Shule mpya ya Sekondari ya Mrisho Gambo ya mchepuo wa
Kiingereza, katika Kata ya Olasiti, jijini Arusha juzi. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Watakaotafuna fedha
za ushirika kukiona

Na Jaliwason Jasson, BABATI

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) mkoani Manyara,
imeapa kuwashughulikia watu wote wa-
takaobainika kutafuna fedha za vyama
vya ushirika.

Mkuu wa Takukuru mkoani hapa, Fi-
delis Kalungula, alisema juzi wakati ak-
itoa taarifa kwa waandishi wa habari juu
ya utekelezaji kazi ya mkoa kwa kipindi
cha miezi mitatu kuanzia Oktoba hadi
Desemba, mwaka jana.

“Tutaendelea kufuatilia vyama vya
ushirika na waliohujumu tutahakikisha
mali zilizohujumiwa zinarejeshwa na
waliohujumu kufilisiwa,” alisema Kalun-
gula.

Aidha, alisema watachambua taarifa
za ukaguzi wa hesabu ili kuona kila cha-
ma chenye udhaifu na kuufanyia kazi.

Kalungula alisema watachambua kila
chama ikiwamo kurejesha fedha na ku-
wafikisha mahakamani wahusika.

“Kwa kipindi cha miezi mitatu iliyopita
Takukuru tulipokea malalamiko tisa juu
ya vyama vya ushirika, hivyo inaonye-
sha katika vyama hivi kumekithiri uba-
dhirifu,” alisema.

Alisema baada ya kupokea taarifa
hizo, walifanya uchunguzi na kuokoa
Sh. milioni 13.4 na kati ya hizo Sh. mil-
ioni 5 ziliokolewa na kurejeshwa katika
akaunti ya Chama Kikuu cha Ushirika
(Rivacu).

Kwa mujibu wa Fidelis, katika ku-
hakikisha vyama vya ushirika vinaku-
wa kwenye mstari miezi mitatu ijayo
watayafanyia kazi malalamiko yote na
kuwachukulia hatua wanaovihujumu vy-
ama hivyo.

Mkuu wa Dawati la Elimu kwa Umma,
Sultan Ng'alanzi, aliwatahadharisha we-
nye tuhuma kwenye vyama hivyo kuwa
makini na baadhi ya watu wanaowala-
ghai kuwapa msaada wa kumaliza kesi
Zao.

“Watu hao wanajiita maofisa wa
Takukuru na kuwataka wakutane nao ili
wawasaidie, msikubali ~ kurubuniwa na
muwaulize kama wana vitambulisho na
mvione, lakini mkiwaona mje ofisi za
Takukuru kutoa taarifa zao,” alisema.
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HABARI KITAIFA

RC akosoa mikataba inayozuia
watoto kufanya kazi mikono

I
Norway

vaipa tano
serikali
mikakati
va Kuinua
uchumi

Na Godfrey Mushi, HAI

MKURUGENZI Mkazi wa
Shirika la Misaada la Makanisa
ya Norway (NCA), Gwen Bwerge,
amesema nchi yake inaunga mko-
no juhudi za Serikali ya Tanzania
katika kupigania maendeleo ya
wananchi wake na hatua inazo-
chukua kuinua uchumi.

Amesema nishati jadidifu ni
dawa ya mabadiliko ya tabianchi
na Watanzania wataendelea kuo-
na umuhimu wa kutumia umeme
unaotokana na nishati hiyo hasa

Bwerge aliyasema hayo juzi al-
ipozungumza na Nipashe kuhusu
uwekezaji wa Serikali ya Tanzania
katika kituo kipya cha mafunzo
ya utafiti juu ya nishati jadidifu
cha Kikuletwa kilichoko wilayani
Hai.

“Tanzania inafanya vizuri zaidi
katika sekta mbalimbali kwa
sasa, nimefurahi kusikia kwamba
inazindua kituo cha mafunzo ya
utafiti juu ya nishati jadidifu.

“Ni hatua nzuri na sisi wadau
wa maendeleo tunaiunga mkono
kwa sababu ni moja va njia za
kuhamasisha matumizi ya nishati
hiyo muhimu kwa sasa ulimwen-
guni,” alisifu.

Jana, Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Joyce Ndali-
chako, alizindua rasmi kituo hicho
cha utafiti wa nishati jadidifu
ambayo huzalishwa na vyanzo
asili kama jua, maji, upepo, mvua,
mawimbi na jotoridi.

Kituo hicho cha mafunzo na
utafiti juu ya nishati jadidifu
(renewable energy) cha Kikuletwa
ni sehemu ya Chuo cha Ufundi
Arusha (ATC).

Kituo cha mafunzo na utafiti juu
ya nishati jadidifu cha Kikuletwa
kimeanzishwa kwa lengo kutoa
mafunzo na utafiti katika nyanja
za nishati jadidifu.

Kaimu Mkuu wa Chuo cha
Ufundi Arusha, Dk. Masudi Sen-
zia, akizungumzia kituo hicho,
alisema mafunzo yatakayotolewa
katika Kampasi ya Kikuletwa ni
pamoja na uzalishaji wa umeme
kwa nguvu za maji, upepo, jua na
nishati itokanayo na viumbe hai
(biomass).

“Ni hatua nzuri na sisi
wadau wa maende-
leo tunaiunga mkono
kwa sababu ni moja ya
njia za kuhamasisha
matumizi ya nishati
hiyo muhimu kwa sasa
uvlimwenguni,” alisifu.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk.
Anna Mghwira, amekosoa mikataba inay-
ozuia watoto kufundishwa kazi za mikono
na haki hiyo kutafsiriwa vibaya kwamba
ni ‘ajira za watoto’, akieleza kuwa ni fikra
hasi inayojengwa katika jamii.

Amesema kupinga ajira kwa watoto
ni kutomfundisha mtoto kufanya kazi,
jambo ambalo ni fikra potofu inayopaswa
kukemewa isiote mizizi zaidi.

Dk. Mghwira aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na wakuu wa shule na maofisa
elimu ngazi ya kata wilayani Moshi wal-
iokuwa katika mafunzo maalum ya kim-
kakati.

“Kumejengeka fikra hasi katika jamii,
kupinga ajira kwa watoto ni kutomfundi-
sha mtoto kufanya kazi, jambo hili ni fikra

u

Mwakilishi wa Balozi wa Norway hapa nchini, Britt Hilde Kjolas, akizungumzia ushirikiano wa nchi yake na Tanzania, kwenye maadhim-
isho ya Miaka 64 ya Hospitali ya Rufani ya Haydom, mkoani Manyara juzi. PICHA: GIFT THADEY

potofu kabisa. Mtoto anaweza kupewa
kazi kwa mujibu wa umri wake kama se-
hemu ya malezi ili awe na fikra za kujitege-
mea katika maisha yake.

“Hebu tusaidieni sasa kutoa elimu ya
maarifa itakayowasaidia wanafunzi kuwa
na uwezo wa kufanya kazi za mikono.
Walimu hakikisheni kwamba elimu mnay-
oitoa kwa watoto isiwe ya darasani pekee,
bali toeni mafunzo ya vitendo ambayo ya-
tahusu stadi za kazi,” aliagiza.

Alisema mfano mzuri wa kumfunda
mtoto kufanya kazi za mikono ni pamoja
na shughuli za utunzaji wa mazingira.

“Si makosa kumfundisha mtoto ku-
panda na kutunza miti ya matunda, kwa
sababu faida ya kufanya hivyo ataiona
mapema akiwa shuleni.

“Huyu atanufaika kwa kivuli na matun-
da na hatimaye atakapohitimu masomo

yake, atakuwa ameshanufaika na elimu
hiyo kwa vitendo,” alifafanua.

Mkuu wa Mkoa huyo alisema umuhimu
wa utoaji elimu ya kumjengea mtoto fikra
na uwezo wa kujitegemea uliasisiwa na
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere, ili kujenga taifa lenye watu wasio na
fikra za utegemezi.

“Wakati tulipokuwa watoto, Mwalimu
Nyerere alikuwa akituhimiza kuotesha
miti hata katika maeneo haya ambayo
mnapanda maua,” alisema.

Awali, akitoa taarifa ya mafunzo hayo
kwa Dk. Mghwira, Katibu Tawala Msaid-
izi, Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro,
anayesimamia elimu, Paulina Mkwama,
alisema mafunzo hayo ya kimkakati kwa
ajili ya kujiimarisha katika ufaulu, yanahu-
sisha walimu 460 na maofisa elimu kata
168 na wakuu wa shule 338.

Wanufaika wa mikopo va
halmashauri wapewa neno

Na Godfrey Mushi, ROMBO

WANUFAIKA wa mikopo isiyo na riba
inayotolewa na Halmashauri ya Wilaya ya
Rombo mkoani Kilimanjaro, wametakiwa
‘kujiongeza’ katika uwekezaji wa kibiasha-
ra na kufikiria wazo la kuanzisha viwanda
vidogo.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Agness Hokororo,
alitoa somo hilo jana kwa makundi maal-
um yanayonufaika na asilimia 10 ya fedha
za mapato ya ndani zinazotengwa kwa
ajili ya uwezeshaji kiuchumi makundi ya
wanawake, vijana na walemavu.

“Inabidi mjifunze sana kutunza akiba
zenu, kwa sababu zitawasaidia kufanya
uzalishaji mkubwa zaidi; na kwa kweli
nia njema ya serikali ni kutaka kuona wa-
nanchi wake wanainuka kiuchumi na ku-
toka hapo walipo,” alisema.

Ili kufikia malengo ya kuanzisha vi-
wanda vidogo kutokana na mikopo hiyo,

Hokororo aliyataka makundi hayo maal-
um kujiepusha na biashara za magendo.

Alisisitiza kuwa iwapo vikundi hivyo
vitajihusisha na biashara za magendo,
serikali itawakamata na fedha yote ya ki-
kundi itapotea na hivyo watapata hasara
na kushindwa kufanya marejesho, jambo
ambalo litaisukuma halmashauri ku-
washtaki mahakamani.

Kabla ya makabidhiano ya fedha hizo
kiasi cha Sh. milioni 61.5 zilizotolewa
kwa vikundi 20 vya wanawake, vijana na
walemavu, Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Wilaya hiyo, Patricia Kinyange, alisema
walionufaika ni vikundi 12 vya wanawake,
saba za vijana na kimoja cha watu wenye
ulemavu.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, vikundi vili-
vyokuwa vimeomba mkopo huo vilikuwa
55 vilivyohitaji Sh. milioni 275, lakini kuto-
kana na mapato madogo ya halmashauri,
kamati ilikaa na kuchuja na kila kata ili-

pata kikundi kimoja.

Fedha hizo zilizotolewa na serikali ni
kwa ajili ya kipindi cha robo ya kwanza ya
mwaka wa fedha 2019/2020.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rombo, Godwin Chacha, aki-
zungumza katika hafla hiyo alisema: “Na-
tamani vikundi hivi viendelee kiuchumi
na baadaye hata kuungana na kuwa na
mtaji mkubwa zaidi ili kuanzisha viwanda
vitakavyokuwa vinatengeneza bidhaa zi-
lizoongezwa thamani na bidhaa za uzal-
ishaji ambazo zitakuwa zinatoka Rombo.”

Kabla ya kupewa mikopo hiyo, vikundi
hivyo vilipata mafunzo ya siku mbili juu
ya uandaaji wa vitabu vya fedha vina-
vyotunza kumbukumbu, elimu ya uja-
siriamali, usimamizi wa akaunti, hatua
za kuchukua kabla ya kuchukua mkopo,
namna ya kufanya marejesho na jinsi ya
kujisajili katika Mamlaka ya Udhibiti wa
Ununuzi wa Umma (PPRA).
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HABARI DODOMA
I

Watakiwa
kutoa maoni
kuboresha
sera ya wazee

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imewataka wadau
wa utoaji huduma kwa wazee
kutoa maoni ya kuboresha
Sera ya Taifa ya Wazee ya
mwaka 2003 ili kukidhi ma-
hitaji ya wazee kwa sasa.

Wito huo ulitolewa juzi na
Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Idara Kuu ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. John Jingu, al-
ipokuwa akifungua kikao cha
wadau kilichokuwa kikilenga
kuhuisha Sera ya Taifa va

hapa.

Dk. Jingu alisema wame-
andaa rasimu ya awali ya
sera hiyo ambayo itatumika
kuchochea fikra za wadau ili
kupata maoni chanya yata-
kayojumuishwa katika sera
iliyoboreshwa kwa kuwa
itazingatia mazingira halisi
yva afya, ulinzi, usalama, hi-
fadhi ya kijamii, matunzo na
ushirikishwaji katika masuala
yva Kijamii.

Alibainisha kuwa serikali
imeendelea kuchukua hatua
mbalimbali za kuhudumia
wazee ikiwa ni pamoja na
kusimamia makao ya wa-
zee 17 ya yanayomilikiwa
na hivi sasa yamepunguzwa
manne na kubaki 13 kwa ajili
yva kuboresha huduma kwa
wazee wasiojiweza wanaoishi
katika makazi hayo.

“Serikali inachukua jukumu
la kuwalea wazee baada ya
kuthibitika kuwa familia
husika haina uwezo au hai-
kujitokeza kutoa huduma,”
alisisitiza.

Kadhalika, alisema mpango
wa utambuzi wa wazee ka-
tika halmashauri hadi ku-
fikia Desemba, 2019 wazee
1,837,162 wametambuliwa,
kati yao wasio na uwezo
684,383 wamepatiwa vitam-
bulisho vya matibabu bila
malipo.

Naye Kamishna wa Ustawi
wa Jamii, Dk. Naftali Ng'ondi,
alisema kuna umuhimu
kuboresha sera ya wazee ili
kuakisi mahitaji na kero zina-
zowakabili wazee.

“Serikali inachukua
jukumu la kuwalea
wazee baada ya
kuthibitika kuwa
familia husika hai-
nha uwezo au haiku-
jitokeza kutoa hu-
duma,” alisisitiza.

Kamati ya Bunge vyatoa
neno Kilimo hifadhi

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Kilimo, Mifugo
na Maji, imeishauri serikali kuweka kip-
aumbele kwenye kilimo hifadhi kisera na
kisheria ili kulinda ardhi na kuwa na kili-
mo chenye tija.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mahamoud
Mgimwa, alisema hayo jana katika kikao
cha kamati na wadau wa kilimo kilicho-
husu mipango na mikakati ya kuendeleza
kilimo hifadhi na matumizi ya zana bora
za kilimo katika kukabiliana na mabadiliko
ya tabia nchi.

Katika kikao hicho, kamati hiyo iliku-
tana na Shirika la Kilimo Hifadhi Tanza-
nia (CFU) na Mtandao wa Kilimo Hifadhi
Barani Afrika (ACTN), ambao wanashauri
wakulima kutumia mbinu stahiki za kilimo
hifadhi na matumizi sahihi ya pembejeo.

Mgimwa pia alitaka kujua namna seri-
kali ilivyowekeza katika kilimo hifadhi.

“Kilimo hifadhi kina tija na si ndogo
kwanza mkulima anapata mazao ya kuto-
sha lakini pia kubana matumizi kwa kuwa
matumizi ya mbolea hayatakuwapo kwa
kiasi kikubwa, kwa hiyo kuna tija na hata
vyakula vitakavyopatikana vitakuwa vya
asili,” alisema.

Alieleza hali hiyo itamwezesha mkulima
kuuza mazao yake bila kikwazo chochote.

“Kamati itahakikisha serikali wanalipa
uzito suala la kilimo hifadhi kwa kuweka
sera na sheria, hatuna sababu ya kulik-
wepa tuliweke watu walijadili,” alisema.

Akichangia katika kikao hicho, Mbunge
wa Hanang, Mary Nagu, alisema kilimo
ndiyo sekta itakayowainua wakulima na
awali wakulima wa jimbo lake waliamini
kuhusu kilimo hifadhi lakini baadaye wali-
hamasishwa kutumia mbolea za kisasa,
hivyo wataalam wana wajibu wa kutoa
elimu kwa kina kuhusu hilo.

“Tutawatoaje kwenye matumizi ya
mbolea ya kisasa, ili waendelee kuwa na
imani, kama mliwaambia mbolea ya kisasa
ikitumika kwa muda mrefu inaharibu ar-
dhi kabisa, leo tunawezaje kurudisha hili
la kilimo hifadhi kwa wakulima ambapo
awali walikuwa wanaamini,” alisema.

Nagu alisema suala la kilimo hicho Ii-
napaswa kuwa endelevu ili kuwasaidia
wakulima na kuwataka wataalamu watoe
elimu ya kutosha ili kunusuru ardhi ya
Tanzania.

Sospeter Muhongo, alisema uharibifu
mkubwa wa ardhi unafanywa na mbolea

na mwamko wa kutumia mbolea ni mkub-
wa na kuwaomba wataalam kutoa elimu
namna ya kurutubisha ardhi kupitia kili-
mo hicho.

Mbunge wa Singida Kaskazini, Justine
Monko, alisema wataalamu wanashauri
mahindi yalimwe na maharage yasiyoliwa
ili kuchangia ardhi kupata rutuba lakini
elimu zaidi inahitajika kwa wakulima im-
ekuwa ni vigumu kuweka mchanganyiko
huo.

Awali, akiwasilisha kwa kamati mada
ya uzoefu wa kilimo hifadhi barani Afrika,
Mtendaji Mkuu wa ACTN), Mhandisi Saidi
Mkomwa, alisema kuna haja ya kubadili
kilimo cha sasa kuwa kilimo hifadhi yata-
kayoendana na matumizi sahihi ya zana za
kilimo.

Alisema kuna tatizo kubwa la kilimo
cha Tanzania kuchakaza udongo na hivyo
kuna haja ya kulinda mazingira kwa man-
ufaa ya taifa na vizazi vijavyo.

Alibainisha kuwa kuna fursa nyingi zi-
nazojitokeza kwa Tanzania kutokana na
mabadiliko yaliyoanza kujitokeza ikiwamo
watanzania wengi kuhamia mijini na
kwamba ifikapo mwaka 2030 kutakuwa
na watu milioni 35 mijini ambao watatege-
mea kununua chakula.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji, Mitaji ya Umma (PIC), Dk. Raphael Chegeni (kulia), akiongoza kikao cha
kamati hiyo, walipokutana Bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Operesheni maalum maeneo machafu yaja

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeiagiza kuendesha op-

eresheni maalum za ukaguzi wa sehemu
za kuuzia chakula, nyumba za kulala wa-
geni, mabucha, masoko kwa mikoa yote
nchini ili kudhibiti uchafu wa mazingira
kwenye maeneo hayo.
Mkurugenzi wa Huduma za Kinga, Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Leonard Subi, alipokuwa
akizungumzia uboreshaji hali ya usafi wa
mazingira nchini.

Dk. Subi alisema huo ufanyike kwa kuz-
ingatia sheria ya afya ya jamii ya mwaka
2009 ili hatua stahiki zichukuliwe kwa wa-
naokiuka sheria hiyo.

Mkurugenzi huyo alisema maofisa afya
nchini wana wajibu wa kusimamia, kura-
tibu na kutekeleza mikakati yote ya ubore-
shaji usafi wa miji na usalama wa maji na
chakula.

“Pia naagiza vyombo vya usafiri (ma-
basi, meli, majahazi, bajaji) vikaguliwe ili
kubaini uzingatiaji wa usafi wa vyombo
hivyo na upuliziaji dawa ya kuua wadudu
ufanyike na cheti maalum cha kuthibitisha
kitolewe,” alisema.

Hata hivyo, alisema vyombo ambavyo
vitabainika kuwa na uchafu uliokithiri
viruhusiwe kutoa huduma na vitozwe faini
kwa mujibu wa sheria hiyo.

“Ukaguzi pia ufanyike kaya kwa kaya
maeneo yote nchini na hatua stahiki zi-
chukuliwe kwa watakaobainika kwenda

kinyume cha kanuni za afya ikiwemo
matumizi ya vyoo bora, udhibiti wa taka
ngumu, majitaka na usafi wa mazingira
wanayoishi kwa ujumla,” alisisitiza.

Pamoja na hayo, aliagiza kufanyika uk-
aguzi maalum katika taasisi zote za umma
na binafsi na zitakazobainika kutozingatia
usafi zichukuliwe hatua kali za kisheria.

“Kuna tabia ya kutiririsha majitaka im-
ekuwa sugu katika baadhi ya maeneo hapa
nchini hususan Jiji la Dar es Salaam am-
bapo kila kona ya jiji kuna harufu mbaya
ambayo ni kero kwa wakazi, viongozi wa
mitaa wanawajibu wa kusimamia usafi na
kuondokana na tatizo hili,” alisema.

Alizitaka halmashauri kuongeza mikaka-
ti zaidi na ufuatiliaji wa magonjwa yanay-
oenezwa kwa njia ya chakula.
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HABARI ZANZIBAR

Hospitali zafungiwa
huduma ya mionzi

]
Boti Zanzibar

One kuanza leo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMPUNI ya Zanzibar Fast "
Ferries inatarajia kuzindua boti E
yake mpya va Zanzibar One leo '
ambayo boti itakuwa inafanya 1
safari zake kati ya Zanzibar na "
Dar es Salaam. E

Akizungumza jana na waandishi
wa habari, Makamu Mwenyekiti A
wa Kampuni hiyo, Salim Has- '
san Turkey, alisema boti hiyo ;
iliyotengenezwa na kampuni ya '
Uholanzi yenye tawi lake nchini
China, itasaidia kuondosha usum-
bufu kwa wananchi. ;

Alisema boti hiyo itakuwa na ]
uwezo wa kubeba abiria 500 na "
imezingatia mahitaji ya watu 1
wenye ulemavu. ;

Kwa mujbu wa Turkey, boti '
hiyo itakuwa na viwango tofauti !
vya nauli na watu wa chini wa- 1
takuwa na daraja lao na itakuwa
inafanya safari nne kwa siku kati
va Zanzibar na Dar es Salaam. "

Alisema boti nyingine ya kam- !
puni hiyo ya Zanzibar Two, in- ;
atarajia kuwasili Zanzibar Machi,
mwaka huu, na itafanya safari 1

kati ya Unguja na Pemba.

Kwa upande wao wananchi
wa Zanzibar wamewaomba
wamili wa boti za abiria kupun-
guza gharama za nauli ili kuweza
kumudu gharama.

Amina Makame, mkazi wa mjini
Zanzibar alisema ujio wa boti
hiyo utapunguza usumbufu wa
usafiri na ulaghai kwa baadhi ya
mawakala wanaouza tiketi za boti
ambao si waaminifu.

“Wakati mwingine unaenda ku-
nunua tiketi ya boti kwa mawaka-
|a wanapandisha bei holela au
utaambiwa tiketi za kawaida
zimeisha zilizobaki ni za daraja la
juu wakati sisi wengine nauli yake
hatuimudu,” alisema.

Aidha, alisema kila boti za usa-
firi zinapoongezeka zinapunguza
msongamano wa foleni wakati wa
kununua tiketi.

“Wakati mwingine
unaenda kununua tiketi
ya boti kwa mawakala
wanapandisha bei holela
au utaambiwa tiketi za
kawaida zimeisha zi-
lizobaki ni za darajala
juu wakati sisi wengine
nauli yake hatuimudu,”
alisema.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VITUO viwili vya afya vinavyotumia vi-
faa vya mionzi katika kutoa huduma za
afya Zanzibar vimefungiwa kutoa hudu-
ma hiyo kutokana na kutokidhi matakwa
ya kisheria na kiusalama.

Hayo yalielezwa jana na mtafiti mwan-
damizi wa Tume ya Nguvu za Atomiki
Tanzania, Dk. Suleima Amour Suleiman,
wakati akizungumza na waandishi wa
habari katika maonyesho ya biashara ya
Miaka 56 ya Mapinduzi katika viwanja
vya Maisara mjini hapa.

Alisema Desemba, mwaka jana, tume
hiyo imekagua vituo 23 vya afya am-
bavyo vinatoa huduma za mionzi na vi-
tuo 21 vimekidhi matakwa ya kiusalama
ya utoaji wa huduma hiyo na vituo viwili
havikukidhi matakwa ya kiusalama na
kuvifungia.

Dk. Suleiman alisema vituo hivyo vili-
vyofungiwa ni Hospitali ya Wete Pemba

ambayo inamilikiwa na Wizara ya Afya
Zanzibar na Alkhamis Camp inayomi-
likiwa na Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ) iliyoko Chakechake, Pemba.

Alisema hospitali hizo vifaa tiba vyake
vilikuwa vikivujisha mionzi jambo am-
balo ni hatari kwa afya za wananchi wa-
naokwenda kupata huduma katika hos-
pitali hizo.

Naye Mkuu wa Mawasiliano wa Tume
hiyo, Peter Ngamilo, alisema athari am-
bazo zinaweza kupatikana ambapo
mgonjwa atapigwa mionzi ambayo
haijakidhi vigezo ni kupata majeraha
makubwa na kusababisha kifo. Pia alise-
ma mionzi huharibu mfumo wa mwili na
kupata saratani.

Alisema serikali katika kuhakikisha
inajali wananchi wake, imeanzisha tume
hiyo ili kuwalinda wananchi wasipate
madhara yanayosababishwa na mionzi.

“Mionzi haina mipaka, utaigundua
kwa vifaa maalum na serikali imewekeza

kweli kweli katika hili ndiyo maana seri-
kali ina maabara ya kisasa ya kupima mi-
onzi na kuhakiki vifaa vinavyotumia mi-
onzi katika sehemu mbalimbali nchini,”
alisema.

Ngamilo alisema lazima mionzi itu-
mike kwa ajili ya maendeleo na endapo
itatumika vibaya, inaweza kusababisha
madhara ikiwamo saratani.

Mkuu wa Tume hiyo Ofisi ya Zanzibar,
Ali Othman Masoud, aliwataka wananchi
kuacha kufanya vipimo vya mara kwa
mara vinavyotumia mionzi ikiwemo X-
Ray ili kulinda afya na usalama wao.

“Tusiwe na utamaduni wa kurejea
kupiga X-Ray mara kwa mara zisizo na
ulazima kwa sababu mionzi ni hatari kwa
binadamu,” alisema.

Mkuu huyo alisema tume hiyo hufanya
ufuatiliaji wa mara kwa mara wa viashiria
vya mionzi katika vyakula vinavyoingi-
zwa ndani ya nchi ili kuhakikisha kuwa
ni salama kwa matumizi ya binadamu.

i
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Mtafiti Mwandamizi wa Tume ya Nguvu za Atomiki Tanzania, Dk. Suleiman Amour Suleiman, akionyesha jarida linaloeleza kazi ya tume
hiyo, wakati akizungumza na waandishi wa habari katika Maonyesho ya Biashara ya Miaka 56 ya Mapinduzi katika viwanja vya Maisara,
mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Shein aelezea manufaa mipango va UN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, amesema utekelezaji wa mipango
inayowekwa na Umoja wa Mataifa (UN)
na taasisi zake umekuwa na faida nyingi
kwa mataifa wanachama wa umoja huo.

Alisema Zanzibar ikiwa ni sehemu ya
Tanzania, nayo haikuachwa nyuma kati-
ka mafanikio hayo kutokana na ushiriki-
ano wake na taasisi na mashirika ya UN
katika utekelezaji wa mipango yake ya
maendeleo kwenye sekta zote muhimu
za kiuchumi na kijamii.

Dk. Shein alisema hayo juzi katika
hotuba yake iliyosomwa kwa niaba yake
na Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-

bar, Balozi Seif Ali Iddi, katika sherehe
za maadhimisho ya Siku ya Umoja wa
Mataifa kutimiza miaka 74 zilizofanyika
katika Ukumbi wa Mikutano wa Sheikh
Idriss Abdulwakil, Kikwajuni, mjini
hapa.

Alisema Zanzibar imekuwa ikiende-
lea kufanya kazi na taasisi za UN ka-
tika kuendeleza na kukuza elimu, afya,
mazingira, uvuvi, kilimo, kuimarisha
demokrasia na utawala bora, kulinda na
kuimarisha haki za binaadamu, mapam-
bano dhidi ya ukatili wa kijinsia na wa-
toto na masuala mengine ya maendeleo.

“Miradi iliyotekelezwa hapa Zanzibar
kwa ushirikiano na Umoja wa Mataifa ni
mingi katika awamu zote saba za Serika-

li ya Mapinduzi ya Zanzibar tangu Map-
induzi ya mwaka 1964, hivyo tunahitaji
muda mwingi zaidi kuitaja,” alisema.

Alisema mfumo mpya unaotumiwa na
mashirika ya Umoja wa Mataifa wa ku-
washirikisha moja kwa moja wananchi
wa kawaida ni utaratibu mpya na we-
nye mafanikio ambao umeonyesha wazi
utekelezaji kwa vitendo wa dhamira ya
umoja huo.

Dk. Shein alisema wananchi hasa
wakulima wengi nchini wamefurahia
na kuzipongeza juhudi zilizochukuliwa
hadi wakapatiwa msaada wa vihori 100
vya kubebea mwani, kila kimoja kikiwa
na uwezo wa kubeba zaidi ya kilo 400.

Kwa mujibu wa Dk. Shein, hatua

hiyo imesaidia kupunguza usumbufu
wa ubebaji wa mwani waliokuwa waki-
upata wakulima wa zao hilo jambo lil-
ilowasababishia hivi sasa kuwa na uw-
ezo mkubwa wa kuusarifu mwani katika
kutengeneza bidhaa mbalimbali.

Alisema serikali itaendelea na jitihada
ya kuwashirikisha wanawake katika vy-
ombo vya utoaji wa uamuzi katika ngazi
zote kwa kuwapa nafasi mbalimbali za
uongozi.

Aidha, aliupongeza uamuzi wa Umoja
wa Mataifa kwa kukitumia Kiswahili ka-
tika shughuli zake ikiwamo sherehe na
maadhimisho ya kuzaliwa kwa umoja
huo.
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BASI SAWA

Jors awaambia ‘l
Don’t Care’

MAYARISHAJI na mwanamuziki chipukizi wa
Bongo fleva, Jors, ameanza mwaka kwa kui-
tambulisha singo yake mpya inayoitwa “I Don't
Care”.

Wimbo huo umetayarishwa nchini Uholanzi
na Menno Beck na yeye mwenyewe alifanya
kazi za kuhariri na kuongeza vionjo.

‘Naamini wimbo huu utawapa mashabiki wa
muziki mtazamo mpya, naomba watarajie vitu
vizuri zaidi,” amesema Jors

—

Loh! Wapenzi
wakiumbuana,

E

K

e MAS
wewe Kkaa chini BUn
msal
MWANAMUZIKI wa Kenya, ametoa mpya baada Aj
va kueleza kamwe hakuvutiwa na mwili wa bara
mrembo Vera Sindika na kwamba alianza kum- kutc
tongoza mwenyewe. likip
Otile alikuwa akijibu madai kuwa alitoka ki- “/
mapenzi na mlimbwende ili kujipatia umaarufu - Sasa
ambao ameupata hivi sasa. tum
Wawili hao penzi lao lilivunjika 2018 ambapo ’ kupi
Vera alijitosa kumlipua Otile kuwa kitandani - }

alikuwa bure kabisa hakuwa akimridhisha, pia

pEen it Ll Tessy hataki kuzushiwa uongo

MAMA mtoto wa Aslay, baa taarifa kwenye mitandao mwanadamu asiyekosa cha ku-

anayefahamika kwa jina la ya kijamii kwamba mrembo zungumza ama kuzusha unajua

Tessy, ameibuka na kukanusha huyo alionekana katika safari instagram ukiandikwa vibaya

kwamba hatoki kimapenzi na mbalimbali zinazoandaliwa na unaweza kupaniki na kuwajibu

Diamond Platnumz. Diamond. ila mimi nakaa kimya,” alisema
Hivi karibuni kumesam- “Taarifa si za kweli na hakuna Tessy.

Kuna watu wanachukia wew
kuwa na cheo ulichonacho, n
kushangaza hata ukikiacha v

»

Wanaume hawawezi kukipata. Kuna watu wan:
wanaojitam- chukia kwa sababu ya vitu unavyoer
bua hawawe- lea kununua na hata hawataki kujiul
zi kumpiga umevipataje. Kuna watu watakusem:
mwanamke! vibaya kwa maneno ya uongo ili wal
Tunapokaa ibie sifa na kuchafua jina lako, hata
kimya tu- wewe huna ugomvi nao. Kuna watu !
naendeleza ja kuwa karibu na wewe ili tu wakuf
vitendo hivi vizuri na kutumia kila udhaifu watak

- Mo Dewji. ta kukushusha chini -Madebe Lidai.
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Shilole ni mipasho tu kwa mashabiki

MSANII wa muziki, Shilole, kutoka kwa Mungu, bado siku gani au walishanipeleka hospitali
amewabwatukia mashabiki zake haijafika hata mimi natamani sana wakajua kama nina shida gani, kwa
kuacha tabia ya kumpanda kichwani  kupata mtoto, naamini ataleta kheri hiyo wawe wavumilivu wasijaji
kwa kumuuliza swali kwanini hapati  kuhusu mashabiki zangu siwajali maisha yangu, waangalie muziki
mtoto na mumewe. kwa sababu wao hawalali na mimi,” wangu na biashara zangu mambo ya
“Tutapata mtoto tu, halafu hayo amesema Shilole. ndoa yangu na kutozaa hayawahusu
sio mafungu ya nyanya kwamba Alizidi kutoa dozi kwa kueleza nikipata waseme Inshaalah, nikikosa
yanawekwa tu pale, ni baraka “Wanajua kama nina matatizo waseme Hewala".

9
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sha jua Mungu
akunusuru

HABIKI wa mwigizaji nyota wa Bongo Muvi, Esha
>ti, wameguswa na ajali mbaya ya gari aliyopata
nii huyo wakati akiwa safarini.

ali hiyo iliyosababishwa na ng'ombe aliyekatiza
barani ilimuacha Esha akiwa na maumivu ya mwili
kana na kujipigiza mara kadhaa wakati gari hilo
induka.

\santeni kwa message na simu nyingi sana ila kwa
kichwa kinauma sana ni kweli tumepata ajali ila
~toka salama Alhamdulillah” Ameandika Esha Buheti
tia Instagram baada ya ajali hiyo.

1 >>> Usikose Jarida hili la
o Burudani Tele (BT) ndani
: ya Gazeti lako la Nipashe
ety -~ \ kila Jumamosi, pia lipo
ow e kwenye mtandao wa

0 -
% 3 - Kkijamii Twitter, tu’ follow

e Vikwazo Mwanamke

a cha huwa tu- mapi-

/a0 naviten- shi babu

)- geneza wenyewe Hakuna Urafiki wee. Hakuna Kitu

de- vichwani mwetu, ambao hauna Kizuri kwa mumeo

Za halafu tunaanza matatizo wala kama ujue kucheza

) kuviamini kama misukumo. na jiko!l

<uhar- kweli vipo, tuanze Ukitaka rafiki Yaani mume akien-

vakati Tuffolow/ Tu-tag wiki kwa kuikataa asiye na mata- da kula nje anaona

wataku- i imani hii - Nikki tizo utakuwa takataka anawaza

ahamu @burudanltele wa Pilli. mpweke nyumbani tu - juma
daima - Nandy. Lokole
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WANAMUZIKI anayeleta

ushindani wa kipekee

katika muziki wa ki-

zazi Kiya, Harmonize,
ameamua kugusa Kipele cha siku
nyingi kinachosababisha muziki
wa Bongofleva kukosa ushindani
wa haki.

Akizungumza hivi karibuni,
Harmonize ambaye amejitenga
na lebo yake ya zamani ya WCB,
amesema Bongo fleva imejaa
watu wenye chuki na choyo, kiasi
ambacho hata mtu akipata ma-
fanikio inakuwa ni kama bahati.

Amesema nchi pekee katika
Afrika ambayo wasanii wake wa

muziki wanashirikiana na kupata
mafanikio ya kweli ni Nigeria.

Harmonize amesema hayo
wakati atambulisha ujio wa Album
yake mpya ambayo ndani yake
amewashirikisha mastaa mbalim-
bali wa ndani na nje ya Tanzania.

Amesema baadhi ya wana-
muziki waliopata mafanikio kwa
hapa nchini inatokana na kuwa na
bahati na si vinginevyo.

“Hapa kwetu Tanzania msanii
akiwa na mafanikio basi jua ni
ana bahati, vinginevyo ni vigumu
kutokana na kukosa ushiriki-
ano kama wenzetu wa Nigeria,”
amesema.

Akitolea mfano nchi hiyo, Konde
Boy. amesema wao kila mwaka
msanii mmoja anakuwa juu na
wengine wanampa usaidizi kwani
wanajua wanafanya hayo kwa ajili
ya nchi yao.

“Kwa upande wangu natamani
jambo hilo, na ndio maana kwenye
Albam yangu mpya nimewashiriki-
sha nyota wengi kutoka Nigeria,
Tanzania na Jamaica ili kutoa
ladha na funzo muhimu kwetu,”
ameongeza kusema.

Harmonize amesema moja ya
msanii ambaye atakuwepo kwenye
Album hiyo, ni Burna Boy ambaye
tayari amesharekodi nyimbo nne
na ambazo hivi karibuni zitaanza
kuchukuliwa picha za video.

Pia aligusia kufanya kazi na
msanii Alikiba kwa kusema *
“Mimi ni msanii naweza Ku-
fanya kolabo na msanii yoyote
ndio maana nasema Konde boy
for everybody, (Konde Boy wa
kila mtu) nina amini muziki wa
Afrika Magharibi unafika mbali

sana kwa sababu ya ushirikiano.”

Amesema kuwapa ushirikiano
wasanii wengine kufanikisha
Albam hiyo ni ndoto aliyoku-
wa nayo siku nyingi na sasa
anafurahi kuitimiza.

“Sio kama siwezi kufanya al-
bamu peke yangu, naweza lakini
nataka kuwashirikisha familia
yangu, hii ni maalum kila mtu
awepo,” amesisitiza.

(L h—

Waliojilipua

' kama Stamina

Na Adam Fungamwango

ABARI ya mjini kwa sasa ni ngo-

ma ya msanii Stamina iiitwayo

‘Asiwaze’. Ngoma hii hadi ljumaa,

ilikuwa imeshazamwa na watu
1,378,134 tangu ilipotolewa rasmi Januari
9 mwaka huu.

Idadi kubwa ya mashabiki kuupenda
wimbo huo na kuwa na watazamaji wengi
kwa muda mfupi nimaudhui ya wimbo
wenyewe, pamoja Na msanii mwenyewe
kukubali ukweli kuwa amemuimba
aliyekuwa mkewe.

Maudhui ya ngoma hiyo ni
kwamba Stamina analala-
mika kuhusu ndoa yake
ambayo imevun-
jika kwa sababu
ambazo ni za
kusalitiwa.

Ni kwamba
mkewe
alikuwa na
uhusiano na
aliyekuwa
mchezaji wa
Simba, Kitu
hicho kili-
sababisha
ndoa yake
kuyumba
na hati-
maye ku-
vunjika
kabisa.

Im-
emuuma
sana na
kufikiri
sana
kuhusu
Kitu
ndoa,
aki-
fikiria
maan-
dalizi na
sherehe
za harusi,
gharama
zZilizotu-
mika na
muda, lakini
vyote ni kazi
bure.

Pamoja na
kulalamika
sana, lakini
anawashauri
watu, wanao-
taka kuoa au ku-
olewa wasiogope
kwa sababu ya
yaliyomkuta, bali
hayo ni maisha tu.

Wengi wametoa
maoni tofauti kuhusu
kitendo cha Stamina
kuamua ‘kujilipua’
kuweka mambo yake ya
ndoa, au mambo yanayum-
husu yeye na familia yake
hadharani. Wegine wamemsifu
na kusema kuwa kitendo cha kuandika
mistari hiyo na kuipeleka studio kutoa
ngoma hiyo, kimeondoa kinyongo chote
cha moyoni na sasa hatokuwa na mawazo
yoyote mabaya, badala yake atataka
maisha yaendelee.

,«,2_:3{""“&"

Lakini wapo waliomlaumu na kusema
kuwa hakupeswa mambo ya ndani kuyawe-
ka hadharani. Hata hivyo, tangu miaka ya
nyuma, wanamuziki walikuwa wakitumia
muziki wao kutunga nyimbo ya mambo
ambayo yamewakera au kuwakuta kwenye
ndoa zao, wazazi wao au jamaa zao.

Leo tunawaletea wanamuziki ambao wali-
patwa na matatizo kama Stamina na waka-
tunga nyimbo.

NENDA UKAISHI SALAMA - MIKIDADI
SEIF

Mzee Mikidadi Seif, aliyekuwa mwana-
muziki wa bendi ya Uda Jazz, miaka ya ‘80
alitunga wimbo unaouitwa ‘Nenda Ukaishi
Salama’, ambao uliondokea kupendwa mno.

Hivi majuzi tu akihojiwa na vitu vya redio
alisema kuwa wimbo huo aliutunga kuto-
kana na kumfumania mkewe Suzana laivu na
mwanaume ambaye ni rafiki yake mkubwa.

Mzee Mikidadi anasema baada ya tukio
hilo alimpa talaka mkewe na kwa dukuduku
alilokuwa nalo alitunga wimbo huo.

MICKY-MIKIDADI SEIF
Mwanamuziki huyo wa Uda Jazz, Mikidadi
Seif anayeonekana kupatwa na matatizo
mara kwa mara kwenye ndoa zake, alitunga
wimbo mmoja usemao ‘Micky’ jina ambalo ni
kifupi cha jina lake Mikidadi.

Akihojiwa kwenye redio, alisema kuwa
gari lililowarudisha majumbani kutoka
kwenda dansi lilipata ajali na yeye kulazwa
Muhimbili. Lakini kuna baadhi ya mashabiki
wa kike walikwenda nyumbani kwake
kumpa pole na kumkuta mkewe mwingine
aliyemuoa, siyo yule Suzana tena.

Hawakumkuta, lakini maneno waliyokuwa
wakiongea, yalionyesha kama vile na wana
uhusiano nave.

Mkewe alikasirika na kuongea maneno
makali juu yake, kumuonya na kutahad-
harisha kuwa akiendelea basi anaondoka.
Mikidadi aliyechukua maneno ya mkewe na
kuyatungia wimbo huo.

SUNIASA-MBARAKA MWINSHEHE
“Suniasa unipoze moyo mama kwa nini
usinirudie, ingawa mimi ndiyo mwenye kosa
nakuoma unisamehe.” Ni maneno yaliyomo
kwenye wimbo wa ‘Suniasa’ uliotungwa na
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marehemu Mbaraka Mwinshehe.

Kwa mujibu wa mkewe Amne Mbaraka
ni kwamba alikorofishana na Mbaraka na
kurejea kwao.

Kutokana na hali hiyo Mbaraka alitunga
wimbo huo kwa ajili ya kumuomba radhi
na kuurekodi.

Alipousikia mwenyewe alilainika na
kurejea nyumbani, ugomvi ukaisha.

BARUA KUTOKA WA
MAMA-COSMAS CHIDU-
MULE
Hapa mtunzi Cosmas
Thobias Chidumule
akiwa na Mlimani
Park Orchestra
alitunga wimbo
huu kutokana na
ugomvi wa wa-
zazi wake. Kwa
mujibu wake
mwenyewe
ni kwamba
ni kweli wa-
zazi wake
alikuwa na
ugomvi na
yeye ndiye
aliyekuwa
akitakiwa
" kuwasu-
luhisha,
| lakini
alikuwa
akikwepa
lawama,
hivyo
kutafuta
ndugu,
majirani
na wazee
wa Kusu-
luhisha.
Ali-
- chofanya
akachukua
kalamu na
kuandika
- wimbo kuwa
ugomvi wa
baba na mama
yvake hawezi
kuingilia ili asije
kosa radhi ya
~ mmoja wao. Kwa
! sasa Chidumule
anaimba nyimbo
za Injili.

4
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KAZA MOYO-TX
MOSHI WILLIAM
Wakati wa uhai
wake, TX Moshi Wil-
liam alitunga wimbo
ulitwao ‘Kaza Moyo'.
Aliuelezea mwenyewe
wimbo huu kuwa ulito-
kana na watu kwenda
kumueleza mkewe ma-
neno ya uongo, kiasi
cha kusababisha ugomvi
mkubwa na kuiweka ndoa
yake matatani, ingawa baadaye uk-
weli ulibainika. Baada ya zogo kwisha
alitunga wimbo huo kuwa atakaza moyo
hapa duniani ili awashinde wafitini.
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IMETOKEA
Warembo wanaotaka kwenda
mwezini kazi kwenu

BILIONEA wa Japan Yusaku Maezawa, anamtafuta mwanamke ata-
kayekuwa mpenzi wake wa maisha ili aandamane naye kutalii anga
za mbali hadi mwezini.

Mwanamitindo huyo wa miaka 44, anajiandaa kuwa abiria wa
kwanza kwenda mwezini kwa kutumia roketi maalumu inayofaha-
mika kama ‘Starship’.

Safari hiyo iliyopangiwa kufanyika mwaka 2023, itakuwa ya
kwanza kwa binadamu kwenda mwezini tangu mwaka 1972.

Katika ombi lake alilochapisha kwenye mtandao Maezawa anasema
anataka kufurahia safari hiyo na mwanamke wa kipekee.

Mfanyabiashara huyo ambaye hivi karibuni aliachana na mpenzi
wake, muigizaji Ayame Goriki, mwenye umri wa miaka 27, ametoa
wito kwa wanawake kuwasilisha maombi yao kuhusu safari hiyo ya
kipekee kupitia tuvuti yake.

“Japo hisia ya upweke imeanza kunizonga, nafikiria kitu kimoja,
kuendelea kumpenda mpenzi wangu,” Maezawa aliandika katika
tovuti yake.

“Nataka kumpata mpenzi wa maisha,” alisema na kuongeza ‘Nikiwa
na mpenzi wangu mtarajiwa wa maisha, nataka kuutangazia ulimwen-
gu penzi letu nikiwa mwezini.”

Tovuti hiyo imeweka masharti pamoja na maelezo kuhusu jinsi ya
kuwasilisha maombi katika mchakato huo utakaochukua miezi mitatu.
Masharti ya kushiriki lazima uwe bila mpenzi, uwe na miaka zaidi
ya 20, uwe na mtazamo mzuri wa maisha na ufurahie kuzuru anga za

mbali.

Muda wa mwisho wa kuwasilisha maombi ni Januari 17 ambapo
uamuzi wa mwisho kuhusu mpenzi wa Maezawa utatolewa mwisho
wa mwezi Machi.

Bilionea huyo ambaye amejizolea sifa kwa kuwa mpiga ngoma
katika bendi ya punk, anajulikana kwa kujihusisha na visa ambavyo
huzua gumzo na kuwaacha watu midomo wazi.

Mapema mwezi huu, aliahidi kupeana yenye Sh. milioni 100 sawa
na dola 925,000, kwa watu 100 watakaoshiriki ujumbe wake wa twit-
ter .

“Unachotakiwa kufanya ili kushiriki ni kunifuatilia kwa kutweet
tena,” alisema.

Mwanzilishi wa biashara ya kuuza nguo mtandaoni nchini Japan
Z0z0 Inc, Maezawa alijizolea utajiri mkubwa katika ulimwengu wa
uvanamitindo.

Anaaminiwa kuwa na utajiri wa karibu dola bilioni, sehemu kubwa
ya pesa hizo anatumia katika sanaa.

Kunguru hafugiki

Na Adam Fungamwango

S| unakumbuka kuwa wasanii Roma
Mkatoliki na Stamina, ambao walijiunga
pamoja na kujiita ‘Rostam’, walipotoa
ngoma kali inayoitwa ‘Mwajuma
N’'chokonoe?’

[likuwa ni ngoma inayomhusu dada
mmoja ambaye alikuwa kicheche na
majirani walidhani kuwa hatoolewa.
Matokeo yake akapata wa kumstiri
akaolewa, kila mmoja wakabaki mdomo
wazi, wakawa wanasutana wenyewe
kwa wenyewe.

Sasa imetoka filamu ambayo nayo
inaitwa jina hilo hilo la Mwajuma
N'chokonoe. Hii haijachezwa na wasanii
maarufu, bali wengi ni chipukizi, lakini
wenye uwezo mkubwa na vipaji.

Tofauti kidogo na ile ngoma ya kina
Rostam. Duniani una ndege ambao
wanafugika. Unaweza kuwatia kwenye
tundu na kuwapa chakula, wakaishi
maisha yake yote.

Ndige wengine jamii kama bata, kuku
khanga, unaweza hata ukawaachia
asubuhi na kwenda kujitafutia chakula
wenyewe, lakini jua linapoanza kuzama
tu, wanarejea tunduni au kwenye banda
ambalo mfugaji amewajengea, hadi
watakapouzwa au kuchinjwa kwa ajili
yva kutoweo.

Lakini kunguru ni mmoja kati ya
ndege ambaye hafugiki. Fanya ufan-
yavyo. Mpe chakula anachokitaka, maji
na Kila aina ya kitu anachokitaka. Lakini
akipata upenyo wa kuondoka, harejei
tena kwenye tundu, tofauti na njiwa.
Ndivyo ilivyo kwenye maisha wakati
mwingine ndani ya jamii.

Mussa ni kijana aliyetokea kumpenda
sana msichana Mwajuma. Lakini msi-
chana huyo kila mmoja hapo mtaani
anajua kuwa hajatulia. Ni kama samaki
tu, hapishi chambo. Kila mwanaume
wake. Vijana, watu wa makamo, wazee,
walevi, ili mradi tu yeye anachokata ni

pesa. Kwa tabia hiyo, mtaaji akabatizwa
jina la ‘Mwajuma N'chokonoe.’

Inafikia wakati sasa Mussa anaamua
kutaka kumuoa. Taarifa anazifikisha kwa
mama yake mzazi.

Mama Mussa anamkatalia na kum-
wambia kuwa kama mchumba mwe-
nyewe ni Mwajuma basi yeye hamtaki
na kama atamuoa bila ridhaa yake, basi
asimshirikishe.

Kauli hiyo haimfanyi Mussa kutele-
keza azma yake. Mwajuma anafuma-
niwa na mume wa mtu wakiwa nyuma
ya wageni.

Mke wa mume huyo anatinga nyum-
bani kwa mama yake Mwajuma kufanya
timbwili la nguvu na kumuacha mtoto
ili amlee na yeye anaondoka, hataki
tena ndoa.Mwajuma na mama yake
wanaamua kumpeleka mtoto huyo kwa
mjumbe wa nyumba kumi.

Taarifa hizo zinamfikia mama yake
Mussa ambaye anazidi kumchukia Mwa-
juma, akijua kabisa atakuja kumsumbua
tu mtoto wake. Hakuna mke hapo.

Mussa yeye hasikii wala haambiwi,
mipango yake ya ndoa inakamilika
bila kuwashirikisha ndugu zake ambao
waliamua kujiweka pembeni.

Ugomvi wa Mwajuma na Kidawa am-
baye ni mke wa Bocha aliyefumaniwa
na Mwajuma unakuwa mkubwa mtaani
kiasi cha kuunda makundi mawili. Moja
ni ‘timu Mwajuma N'chokomoe’, lingine
ni ‘timu Kidawa.’

Wanawake wa upande huu wakiku-
tana na wa timu nyingine hata njiani tu
ugomyvi wake usipime. Ngumi zinafu-
muka.

Matayarisho ya harusi yanaanza.
Mwajuma na mama yake wanaanza
kutembeza sare, tena kwa ‘kigoma cha
uruguay.’

Kigoma hicho kikafika hadi nyum-
bani kwa mama Mussa, nia ni kwenda
kumsuta kwa kitendo chake cha kupinga
mwanaye asimuoe Mwajuma.
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DRAKE HUYOOO AFRIKA

Kutumbiza [
Nigeria, Gh.a|:|ay
Afrika Kusinl

APA kutoka Canada

ambaye ana makazi yake

nchini Marekani, Drake,

ametangaza kufanya zi-
ara ya kimuziki katika nchi tatu
za Afrika.

Drake anaungana na wana-
muziki wengine wa Marekani
kuzuru Bara la Afrika kutum-
buiza, wasanii hao ni Card B na
Future.

Wanamuziki hao walifanya
shoo zao mwezi Desemba
mwaka jana.

Katika tangazo lake amelitoa
kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram, ataanzia ziara yake
nchini Nigeria Machi mwaka
huu, kisha anaelekea Afrika
Kusini na Ghana kabla ya kurudi
tena Nigeria.

Mshindi huyo wa tuzo za
Grammy katika ziara hiyo ya
kikazi atatumbuzia katika miji
sita tofauti na anatarajia kuwa-
pagawisha mashabiki wake. Kul-
ingana na maofisa wake, mkali
hiyo wa Hip hop, atafanya shoo
zake katika miji mitatu akiwa
Afrika Kusini, mbili Nigeria na
moja nchini Ghana.

Ratiba yake inaonesha
kwamba Machi 18, atatumbuiza
ndani ya Jiji la Johannesburg.
Afrika Kusini na siku inayofuata
atakwenda Durban na kumalizia
Cape Town Machi 22, mwajka
huu.

Machi 27 ataangusha shoo ya
aina yake katika Jiji la Accra
nchini Ghana.

Nchini Nigeria atapanda juk-
waani katika Jiji la Lagos, Machi
29 na siku ya pili ataivamia
Abuja na kufanya mambo yake.
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WAKATI tuhuma za kula bata
na mwanamke wake wa zamani
zinapoa, mwanamuziki Davido,
ameamua kujifariji kwa kwenda
kanisani kumuomba Mungu.
Davido ambaye anajulikana
kwa tabia yake ya kukesha ka-
tika klabu mbalimbali akila raha,
aliwashangaza wengi baada va
kuweka video fupi kwenye akaunti
yake ya Instagram akionekana aki-
ingia kanisani na familia yake.
Mwanamuziki huyo, alijumuika na
dada yake Sharon Ademefun, B-Red
katika kanisa hilo lililopo katika
Kisiwa kimoja kwenvye jiji la Lagos.

Stella pole sana,
yote ni Mungu

MWIGIZAJI mkongwe wa Nol-
lywood, Stella Damasus, amem-
poteza mama yake mlezi ambaye
alikuwa akimtambulisha kama
rafiki yake kipenzi.

Nyota huyo wa filamu alitoa
tangazo la kufiwa na mama yake
kupitia akaunti ya Instagram, na
kuelezea jinsi alivyohuzunika
kutokana na kifo hicho.

“Nimempoteza rafiki yangu
kipenzi, shujaa wangu wa ibada,
malaika wangu na mama yangu
mlezi. Mwanamke huyu alikuwa
karibu yangu na mambo mengi ya
kunishangaza,” aliandika Stella.

-

Card B wenzio
wamechoka fiksi

RAPA nyota wa Marekani, Card
B, ameibua mjadala baada ya
kuonyesha zawadi aliyopewa na
rafiki yake wa karibu Beyonce.

Mwanamuziki huyo aliposti
video fupi ikionesha sanduku
lililojaa zawadi mbalimbali za
Nnguo na viatu kutoka kampuni ya
Adidas x lvy Park Collections.

Cardi B anajulikana kwa kujipa
sapraizi mwenyewe na kwamba
zawadi hiyo haikuwashtua
mashabiki wake kama alivyota-
rajia.

. r N I}

Oprah awapa
neno Harry,
Meghan

MTANGAZAJI wa vipindi vya
maisha, Oprah Winfrey, amewa-
takia mkono wa baraka Prince
Harry na Meghan Marklem
kujiondoa katika shughuli za
kifalme.
Oprah amewashauri wa-
nandoa hao kuangalia nyuma
X maamuzi hayo kama wanataka
kujiondoa katika maisha ya
¥ kifalme.
“Meghan na Harry hamuitaji
usaidizi wangu kuhusu nini
\ Kizuri juu yenu, Niwatunza wote
i na kuunga mkono nini maamuzi
yvenu kwa familia,” alisema
Oprah.

Tacha sasa
kuibukia
kwenye muziki

ALIYEKUWA mshiriki wa shinda-
no la Big Brother Nigeria 2019,
Tacha, ataachia singo yake ya
kwanza baada ya kuamua kuin-
gia kwenye muziki.

Natacha Akide maarufu kama
Tacha amejizolea wafuasi wengi
baada ya kufanya vizuri katika
shindano hilo.

Kulingana na mrembo huyo,
amepanga kuzindua brandi yake
mapema iwezekanavyo katika
muziki kabla ya kuangalia suala
la vigizaji.
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NAWEZA kuwa na
watoto wa namna
mbalimbali. Unao

uliowazaa ndani ya
ndoa na wale uliowazaa nje

ya ndoa.
Unawapenda sana wote
kwa usawa kwasababu

wote ni watoto wako. Kuna
suala la kifo na ungependa
baada ya kifo chako watoto
wako wote wafaidi kidogo

ulichochuma. Lakini, je, hilo
umelijengea mazingira?
Ni  muhimu sana ujue

kuwa sualala watoto wako
kufaidi ulicho nacho halito-
kani na matakwa yako, la
hasha, bali linatokana na
matakwa ya sheria.

Wewe waweza kuamua
watoto wako wote wa nje
ya ndoa na wale wa ndani
ya ndoa wapate mali, lakini
baadhi wakakosa kutokana
na msimamo wa sheria.

Nihapo unapotakiwa kuan-
daa mazingira yanayoendana

MIONZI YA SHERIA

na matakwa ya sheria, ili
watoto wako wote wafaidi
manufaa yako.

Sasa unapaswa kufanya
yafuatayo ili kuwaezesha wato-
to wa nje kuwawezesha watoto.

. Kwa  Wais-
lamu: Kama wewe ni Muis-
lam na una mtoto/watoto
nje ya ndoa, na unataka ku-

wahusisha  katika  mirathi
unaandika wosia ambao
utampatia mali hata huyo

mtoto wa nje ya ndoa. La-
kini lazima ujue kuwa mali
yako yote uliyo nayo nil/3 =
(100%) (theluthi moja). Hivyo
theluthi mbili ya mali yote,
ni lazima iende kwa warithi
halali na mtoto wa nje ya
ndoa hataingia kabisa.
Katika mali hiyo ya the-
luthi mbili, haihitaji Wo-
sia kwa kuwa tayari she-
ria ya Kiislam, imeeleza vipi
hiyo mali igawanywe.
Uhuru wako wa kugawa
mali kwa wosia upo  katika
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Je, umezaa nje ya ndoa?
Rekebisha hivi mirathi

theluthi moja na si ving-
inevyo. Ni  kusema  kuwa
mtoto au watoto wa nje ya
ndoa, haki yao ipo Kkatika
theluthi tu.

Ikiwa utampatia mali zai-
di ya theluthi, basianaweza
kunyanganywa. Kwa hiyo
uelewe kuwa wosia utaka-
oandika unahusu theluthi ya
mali pekee.

Zingatia kuwa, usipoandika
wosia kugawa theluthi yote
au sehemu yake kwa mto-
to/watoto uliowazaa nje ya
ndoa, basi hawatapata mali
kabisa baada ya kifo chako.

Hii ni kwa sababu watoto
hao hawaruhusiwi kurithi
kisheria.

Kwa hiyo utaona kuwa una-
chotakiwa kufanya ili hao
watoto wasikose, ni

kupiga hesabu ili kupata
1/3 ya mali yako na ku-
wapa yoteau sehemu yake.

b. Wanaoishi kimila; Karibu
taratibu za kimila zote haz-

B KALAMU YA MWALIMU

iruhusu watoto wa nje ya

ndoa kurithi. Hiyo maana
yake, ikiwa unaishi maisha
hayo na unakufa hawa-
tarithi. Unachotakiwa ku-

fanya waweze kurithi hata
baada ya kifo chako niku-
wahalalisha watoto hao kabla
hujafa.

Utaratibu  wa kuwaha-
lalisha watoto wa nje ya
ndoa hutofautiana katika
mila na mila. Utakachofan-
ya ni kufuata utaratibu wa
mila yako kama ulivyo na
kuwahalalisha  watoto hao.
Usiseme nitaandika  wosia
niwape mali hapana.

Hii ni kwa sababu wosia
wataupinga kuwa ni wosia
uliokiuka taratibu kwa kuwar-
ithisha wasiostahili. Kinacho-
takiwa ni kuwahalalisha kwa
mujibu wa mila yako.

c¢. Kwa wasio Waislamu; Hawa
mara nyingi ni Wakristo.
Sheria inayotumika kwao ni

Sheria ya Urithi ya Mwaka
1865. Nayo inakataza mtoto wa
nje ya ndoa kurithi. Hivyo
basi, ili kumwezesha kurithi,
unatakiwa kuwa umeandika
wosia ambao utawapatia mali.

Ikiwa utakufa bila kuacha
wosia hata kama ulikuwa
unaishi, nao hawataruhusi-
wa  kurithi. Kinachotakiwa
ni uandike wosia na wao
uwajumuishe humo.

Pia, hii niziada na vyema
kuwa umewatambulisha kwa
ndugu zako, wana ukoo na
hata mke kama unaye.

Kwa jumla ifahamike kuwa ni
muhimu kuweka maandalizi
ya kisheria katika suala la
mirathi.

Usipofanya hivyo, usitege-
mee watoto au mtoto wa nje
ya ndoa kurithi mali zako,
lakini pia ujue utakuwa
umekufa huku umeanzisha
mgogoro mkubwa katika fa-
milia.

Na Reubeni
Lumbagala

LIPOFIKA Januari mwaka
huu, shule =za msingi
na sekondari nchini
zilifunguliwa, kuanza mwaka

mpya wa masomo, 2020. Hiyo ni
baada ya likizo ya mwezi mzima,
walimu na wanafunzi walipata
wasaa kupumzika, baada ya kazi
kubwa ya kusoma na kufundisha
shuleni.

Tukiwa tupo mwanzoni ka-
bisa mwa kufunguliwa kwa shule
zetu za msingi na sekondari, nap-
enda kuwakumbusha wanafun-
zi, mwaka huu unaweza kuwa
mzuri au mbaya kwa mustaka-
bali wa elimu zao.

Hiyo ni kutegemea namna
mwanafunzi atakavyoamua kui-
shi na kuheshimu sheria na ka-
nuni za shule au kuzivunja sheria
hizo zinazomwongoza shuleni
kwake. Ni uamuzi wa mwanafun-
zi kusuka au kunyoa, nitafafanua.

Mwishoni mwa mwaka jana,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (Tamisemi), Selemani Jafo,
alitoa agizo ambalo wanafunzi
wote wanapaswa kulitii, waweze
kuendelea vyema na masomo
yao pasi kukumbana na mkono
wa sheria, unaoweza kusaba-

0764-666349.

Wanafunczi wakorofi badilikeni,

mmesikia agizo la Waziri Jafo?

bisha kufukuzwa shule na hati-
maye kufikishwa katika vyombo
vya sheria kwa hatua zaidi.

Iko hivi, mwaka jana kulitokea
matukio mawili katika Shule za
Sekondari ya Liwanja iliyopo
wilayani Chunya, Mkoa wa
Mbeya na Sekondari ya Mji Mpya
ya Manispaa ya Morogoro, amba-
ko baadhi ya wanafunzi wasio na
nidhamu, waliharibu miundom-
binu na samani za shule hizo na
kusababisha hasara kwa Taifa.

Wanafunzi wa shule hao wal-
ichoma mabweni, kuharibu sam-
ani za shule na kuchora vibonzo
na majina yao katika majengo ya
shule, jambo ambalo ni kinyume
na sheria na kanuni za shule.

Kimsingi, kilichofanywa na wa-
nafunzi hawa ni jambo linalopas-
wa kukemewa na kila mpenda
maendeleo ya sekta ya elimu na
utii wa sheria za shule na za nchi.

Ni kwa sababu, mwanafunzi
hapaswi kushiriki katika uhar-
ibifu wa miundombinu ya shule,
kwani wanayotumia leo, ilisha-
wahi kutumiwa na wenzao wal-
ioitunza hadi kufikia hatua wao
kuikuta katika kusaka stadi,
maarifa na ujuzi shuleni.

Aidha, sheria na kanuni za

shule ziko wazi katika makosa
yanayoweza kumfukuzisha mwa-
nafunzi shule. Mojawapo ni ku-
haribu mali ya shule kwa maku-
sudi.

Hivyo, napenda kuwashauri
wanafunzi wote kuwa wabadili
tabia zao, waheshimu sheria na
kanuni ili kuepuka kukatisha
masomo kwa kufukuzwa shule
kwa makosa yanayoepukika.

Kutokana na uharabifu wa mi-
undombinu uliojitokeza katika
shule hizi mbili, serikali iliamua
kuwalipisha wazazi wa watoto
wao fedha ili kufidia hasara kwa
kukarabatiupyami- undom-
binu ya shule.

Baadhi ya wanafunzi katika
Shule ya Sekondari Kiwanja wali-
fukuzwa moja kwa moja. Hayo ni
madhara ambayo wazazi na wa-
toto wameyapata, kutokana na
utovu wa nidhamu shuleni.

Waziri Jafo alitamka: “Serikali
haiwezi kuvumilia kuendelea
kuwa na wanafunzi waharibifu
na wasio na maadili mema katika
shule za umma.”

Kila mwanafunzi afahamu
kwamba, kuharibu miundom-
binu shuleni kwa makusudi,
tena wakati mwingine kufuata

mkumbo wa kuiga wengine wa-
nachofanya, anajiweka hatarini
kukumbana na kilichowapata
wenzao wa Kiwanja na Mji Mpya.

Waziri Jafo aliagiza kuwa waza-
zi na walezi watawajibika kuten-
geneza kifaa au mali ili kuireje-
sha katika hali yake ya awali na
mzazi au mlezi wa mwanafunzi
atakayekaidi agizo hili, mwanaye
atasimamishwa masomo au ku-
fukuzwa shule.

Kuna haja gani ya mwanafunzi
kumwingiza mzazi au mlezi wake
katika hasara ya kulipa mali au
kufukuzwa shule kwa kuharibu
mali ya shule ambayo haijafanya
kosa au dhambi yeyote?

Kama wanafunzi wanaka-
biliwa na tatizo lolote, zipo njia
nzuri za kuwasilisha malalamiko
yao kwa viongozi wa serikali
ya wanafunzi bila kuharibu mi-
undombinu ya shule ambayo
imegharimu fedha nyingi hadi
kukamilika kwake.

Serikali inatumia fedha nyingi
katika ununuzi wa vitabu, ku-
karabati na kujenga shule mpya,
kujenga nyumba za walimu,
maabara, vyoo, ofisi za walimu,
mabwalo, maktaba nk ili ku-
wawezesha wanafunzi kuwa na

mazingira mazuri ya ufundishaji
na ujifunzaji ili kupata elimu
bora itakayowasaidia katika mai-
sha yao ya sasa na ya baadaye.

Katika kuungana na Waziri
Jafo kukemea uharibifu wa mi-
undombinu ya shule, Mwalimu
Mkuu wa Shule ya Msingi Mlali ‘B’
wilayani Kongwa, Diego Mshana,
ana msisitizo wake:

“Miundombinu tuliyonayo
shuleni ni kwa sababu waliotu-
tangulia waliitunza vinginevyo
tungekuwa na mazingira magu-
mu ya kujifunzia na kufundishia,
kuiharibu ni ubinafsi kwa vizazi
vijavyo.”

Kwahiyo, wanafunzi shuleni
wahakikishe hawawi chanzo
cha kuitia hasara serikali kwa
kuharibu miundombinu, kwani
imegharimu fedha nyingi za wali-
pa kodi. Ni vyema mwaka 2020,
mwanafunzi akapanga kupiga
kitabu na si kuharibu miundom-
binu ya shule.

Tafakari chukua hatua!

. Reubeni Lumbagala
ni Mwalimu wa Shule ya Se-
kondari Mlali, wilayani Kong-
wa, Mkoa wa Dodoma.

Maoni: (+255) 0764 666349.
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Viongozi wa nchi za Sahel wakiwa na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, katika mkutano wao kupanga mkakati mpya wa kukabiliana na ugaidi.

Na Mwandishi Wetu

FARANSA na mataifa

matano ya ukanda wa

Sahel, inayojulikana

kama G5 yametangaza
kuimarisha ushirikiano katika
vita dhidi ya wugaidi kwenye
eneo hilo linalokabiliwa na
mashambulizi ya mara kwa mara
ya wanamgambo.

Katika mkutano wa kujadili
mbinu na mikakati ya kuwa-
tokomeza wanamgambo hao wa-
naosababisha mauaji katika nchi
hizo, ujumbe ulikuwa ni wa wazi,
nao ni kuhakikisha ukanda huo
unakuwa salama.

Rais wa Burkina Faso na mwe-
nyekiti wa mkakati wa mataifa
hayo matano, Marc Christian Ka-
bore, amesema kunahitajika ma-
tokeo ya haraka katika vita hiyo
kwa sababu bado kuna kitisho
cha kukosekana kwa imani mion-
goni mwao.

Amewaambia viongozi wen-
zake kuwa wanahitaji kudhihiri-
sha uwezo wao wa kukabiliana na
changamoto hiyo.

Rais Kabore ameonekana kuwa
na umakini katika mkutano huo
uliofanyika kwenye mji wa Pau
kusini mwa Ufaransa, kutokana
na nchi yake kupoteza idadi kub-
wa ya wananchi baada ya kuuawa
na wanamgambo hao.

Mataifa yanayounda kundi la
kimkakati la G5 ni Mali, Burkina
Faso, Niger, Chad na Mauritania.

Hali ya usalama inazidi ku-
zorota kila uchwao kufuatia
kuongezeka mashambulizi. Kati
ya Januari na Novemba mwaka
jana, zaidi ya raia 1,500 waliuawa
na milioni moja waliyakimbia
makazi yao.

Idadi hiyo ni mara mbili ya

wale waliokimbia mwaka jana,
kulingana na takwimu ya Umoja
wa Mataifa.

Shambulizi la hivi karibuni Jan-

Askari wa kupambana na ugaidi wakilinda usalama katika maeneo ya jang-

wani.

uari 9 katika Mji wa Chinegodar
Kaskazini mwa Niger lilisababi-
sha vifo vya wanajeshi 89.

Hata hivyo, Rais Emmanuel Ma-

cron wa Ufaransa ameamua ku-
wakutanisha viongozi hao baada
ya kukabiliwa na ukosoaji mkali
kuhusiana na utendaji kazi wa
wanajeshi wake waliopo Sahel.

Ni kutokana na hali hiyo nchi
hiyo na mataifa ya G5 yam-
etangaza kuanzisha mfumo wa
ushirikiano wa kijeshi utakaora-
tibu shughuli za Jeshi la Ufaransa
lililopo kwenye ukanda huo tan-
gu mwaka 2014.

Wanajeshi wa Ufaransa wa-
nafikia 4,500 pamoja na muunga-
no wa majeshi ya G5 yenye jumla
ya wanajeshi 5,000. Nchi hiyo
imeahidi kuongezea wanajeshi
wengine 220 kufanikisha mkakati
huo wa pamoja.

Kikosi kipya kinachoitwa Taku-
ba kitaundwa ili kuviunganisha
vikosi maalum kutoka nchi ny-
ingine za Ulaya, ambazo ni Uin-
gereza, Denmark na Ujerumani.

Mkuu wa zamani wa ujumbe
wa kijeshi wa Ufaransa na mshau-
ri wa masuala ya kijeshi Jenerali
Dominique Trinquand, ameliam-
bia shirika la habari la DW kwam-
ba hiyo ni habari njema.

Trinquand anaamini kwamba
ukanda wa Sahel unatakiwa
kuangaliwa kwa jicho la kip-
ekee katika mapambano dhidi
ya ugaidi. Wasiwasi uliopo ni
Sahel inaweza kuwa kama Syria
hapo baadaye na huenda wa-
piganaji wake wakatumwa kwe-
nye mataifa ya Ulaya kufanya
mashambulizi ya kigaidi.

RATA WANASEMAJE?

Abdoulaye Adouwal aliye-
tokea mji mkuu Paris ameiam-
bia DW kwamba anataka vikosi
vya Ufaransa viondoke. Anadai
kwamba viongozi wao wame-
leta wanajeshi wa nje wakidai

MKAKATI KUINUSURU SAHEL WAKAMILIKA

watarejesha usalama, lakini bado
mashambulizi yanaendelea.

Anasema ni bora wangewapa
mafunzo ya kijeshi vijana wa nchi
zao ili warejeshe amani za nchi
7ao wenyewe.

Mtafiti mwandamizi kwenye
taasisi ya masomo ya usalama
nchini Ivory Coast, William As-
sanvo, anaielewa ghadhabu hiyo,
ingawa anaamini kwamba bila ya
wanajeshi hao wa Ufaransa hali
ingekuwa mbaya zaidi. Anasema,
ni wazi G5 wanahitaji msaada.

Lakini pamoja na yote bila
ya kuwapo mikakati mipya ya
kupambana na ugaidi kwenye
ukanda wa Sahel, kuna wasiwasi
kwamba miito ya vikosi hivyo
kuondoka itaongezeka.

MAREKANI YAKOSOA

Hivi karibuni Marekani im-
ezikosoa nchi za ukanda wa Sa-
hel kwa kushindwa kudhibiti na
kurejesha utulivu wa eneo hilo.

Imewalaumu viongozi wake
wameshindwa kuchukua hatua
madhubuti za kuhakikisha utu-
livu, wakati mashambulizi ya wa-
namgambo yakiongezeka.

Naibu balozi wa Marekani ka-
tika Umoja wa Mataifa, Cherith
Norman, ameliambia Baraza la
Usalama la Umoja wa Mataifa,
kuwa  kunahitajika  uwajibi-
kaji zaidi katika kukabiliana na
machafuko ya kikanda kutoka
kwa serikali za nchi hizo.

Aidha, anasema mara kadhaa
jeshi linashindwa kushughulikia
chanzo cha mizozo, na kuongeza
kwamba Marekani imeidhinisha
msaada wa zaidi ya dola bilioni
3.5 mwaka 2017 na 2018 ili kuun-
ga mkono uthabiti na usalama wa
eneo hilo la Afrika Magharibi.

Kwa msaada wa mtandao
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Rais wa Urusi, Vladimir Putin (kushoto), akiwa na aliyekuwa Waziri Mkuu wa nchi hiyo, Dmitry Medvedev. PICHA: MTANDAO
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KARATA NYINGINE YA RAIS PUTIN

* Kuongoza serikali hata akimaliza urais?
¢ Katiba kubadilishwa kuongeza nguvu

IKI hii dunia

ilipatwa na

mshtuko baada

ya kiongozi
wa Urusi, Vladimir Putin,
kutangaza mabadiliko ya
mwenendo wa kisiasa nchini
humo na kusababisha Baraza
la Mawaziri kujiuzulu.

Tukio hilo la kipekee lime-
washangaza hata mawaziri
katika serikali ya Urusi, kwani
hawakuona uwezekano wa
wao kujiuzulu ndani ya seri-
kali.

Hungeweza kubisha kwam-
ba Vladimir Putin, 67, ame-
badili mawazo na mtazamo
wake wa kisiasa ikiwa ime-
salia na miaka minne kabla ya
kuondoka madarakani.

Akiwa amekalia kiti cha
urais miaka 20, kila mmoja
alitabiri kiongozi huyo ana-
panga namna ya kurudi tena
madarakani kwa njia nyingine.

Serikali mpya inayoongozwa
na Mikhail Mishustin, mwenye
ujuzi wa mifumo ya kodi Uru-
si, aliweza kuibadilisha nchi
hiyo na kuwa na mfumo uli-
paji kodi ambao unaopendwa
na wananchi kuliko ilivyoku-
wa awali.

Dmitry Medvedev, ambaye
alijiuzulu kumpa nafasi Putin
kuunda serikali mpya, aliwa-
hi hata kuwa rais kwa miaka
minne, kwa sababu kulingana

na katiba ya Urusi isingeweze-
kana Putin kuendelea.

Medvedev, kiongozi wa
chama tawala cha Urusi asiye
na ushawishi mkubwa, bado
yupo lakini majukumu yake
mapya kama naibu wa baraza
la usalama la Urusi huwa
hayaangaliwi sana na umma.

“Kwake ni kama kupata dha-
habu. Hii inamaanisha kwam-
ba kuwekwa katika Baraza la
Usalama ni sawa na kuwa mtu
wa karibu na Putin na serikali
yake ndogo,” amesema Alex-
ander Baunov kutoka jopo la
ushauri wa sera za ndani na
nje ya nchi.

Putin anafikia pale alipoku-
wa baada ya kipindi chake
cha pili madarakani, wakati
ambapo Dmitry Medvedev ali-
kuwa makamu wake.

Lakini wakati huu, rais huyo
hatakuwa kimya tu akiangalia
kama waziri mkuu. Kwa sasa
inaonekana kana kwamba
muhula wa nne wa Putin ma-
darakani kama utakuwa wa
mwisho.

Kwa hiyo nini anachotaka?

Kwa nje, inamaanisha
kwamba bunge litakuwa na
nguvu zaidi kwa kuchagua
waziri mkuu na kuidhinisha
Baraza la Mawaziri. Lakini hilo
halitatokea sasa wakati Putin
amemchagua mrithi wa Med-
vedev.

“Putin anataka
kusalia madarakani
lakini swali ni je, hilo
linawezakana vipi?
Amehoji Goryashko.
Kwa wakati huu
tunakaribia kuwa na
uhakika wa kwamba
Putin hataendelea
kuwa rais baada ya
2024, lakini majuku-
mu atakayochukua
baada ya hapo.
Huenda hata ikawa
jukumu alilonalo
sasa hivi la kiongozi
wa baraza la taifa.

Kwa suala la bunge kuwa na
nguvu zaidi, hilo bado halijaji-
tokeza wazi. “Wabunge wa-
takuwa walewale, siyo mengi
yatakayobadilika,” amesema
Sergei Goryashko wa BBC
nchini Urusi.

Wakati Rais Putin anap-
endekeza kuwa na kura maoni
katika mabadiliko ya katiba,
itakuwa kura ya kwanza ya
aina hiyo tangu mwaka 1993.

Moja ya pendekezo linalo-
pendwa na wengi ni kubadili-
sha Baraza la Taifa kuwa
taasisi rasmi ya serikali itakay-
ojumuishwa kwenye katiba.

Kwa wakati huu ni bodi ya
ushuri yenye kujuisha maga-
vana 85, maofisa wengine
wakiwemo viongozi wa ki-
dini. Bodi hiyo ni kubwa kiasi
kwamba siku ya kufanya mi-
kutano inabidi wakutane kwe-
nye jumba la serikali lililopo
Kremlin.

Bwana Putin ameweka ha-
tima ya baraza hilo wazi. Moja
ni kwamba anaweza kuwa
kiongozi mpya mwenye ngu-
vu.

“Ukweli wa kwamba amean-
za mazungumzo kuhusiana na
Baraza hilo la Taifa na huenda
anajaribu kuunda nyadhifa ny-
engine itakayokuwa na nguvu
zaidi, ambapo anaweza kuwa
juu ya wadhifa wa rais,” Bau-
nov amesema.

“Putin anataka kusalia ma-
darakani lakini swali ni je, hilo
linawezakana vipi? Amehoji
Goryashko. Kwa wakati huu
tunakaribia kuwa na uhakika
wa kwamba Putin hataendelea
kuwa rais baada ya 2024, lak-
ini majukumu atakayochukua
baada ya hapo. Huenda hata
ikawa jukumu alilonalo sasa
hivi la kiongozi wa baraza la
taifa.

Sam Greene, Mkuu wa
Taasisi ya Urusi iliyopo King’s
College London, anaamini
kwamba viongozi wanaota-
fakari hatima yao baada ya
2024, kwa sasa watahitajika
kucheza karata zao vizuri
macho yao kwa bunge, Baraza
la Taifa na Putin mwenyewe.

Watu wamepokeaje hatua
hii?

Kwa Alexei Navalny, mp-
inzani ambaye ni tishio kwa
Putin, anaona mabadiliko ya
sasa ni mwanzo wa kurejea
kwa siasa za mfumo wa kiso-
vieti na kura yoyote ya ku-
pendekeza mabadiliko kwe-
nye katiba itakuwa ulaghai.

Mwanaharakati Lyubov
Sobol pia alikuwa anashtu-
mu kwa kusmea “Kubadilisha
wezi na wezi wengine haku-
wezi kuwa mabadiliko wala
mageuzi.”
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Baadhi ya watoto wanaokimbia ukeketaji na kulelewa katika vituo vya nyumba salama za Butiama na Mugumu wakiwa na MKu-

rugenzi wa Shirika la Hope for Girls and Women Tanzania, Rhobi Samwelly. PICHA: MTANDAO

WASICHANA 36 WAKIMBIA UKEKETAJIMARA

Na Sabato Kasika

JUMLA wasichana 36 kutoka wilayani
Tarime mkoani Mara, wameepuka na vi-
tendo vya ukeketaji baada ya kukimbilia
katika Kituo cha Nyumba Salama.

Idadi hiyo ni ya wasichana waliopokele-
wa kuanzia mwezi Desemba mwaka jana
hadi mwaka huu, kulingana na Mkuru-
genzi wa Shirika lisilo la Kiserikali la Hope
for Girls and Women Tanzania, Rhobi
Samuel.

Robi ambaye anamiliki kituo hicho cha
Nyumba Salama, anasema miezi hiyo
huwa ni kipindi cha ukeketaji kila mwaka.

“Kimsingi ukeketaji ni mila inayopigwa
vita kwa sababu una athari kwa mtoto wa
kike, ndiyo maana kumekuwapo na jitiha-
da za kuitokomeza, lakini bado tatizo lipo
kwenye baadhi ya makabila,” anasema
Rhobi.

Anasema, Hope for Girls and Women
Tanzania, ambayo inamiliki vituo viwili
katika wilaya za Butiama na Mugumu
wilayani Serengeti, zimekuwa kimbilio
kwa wasichana wanaokataa kukeketwa.

WALIVYOOKOLEWA

Rhobi anasema, kila ifikapo mwezi
Desemba huwa ni kipindi cha ukeketaji,
hivyo muda huo unapowadia wasichana
wanaokuwa hatarini wanatafuta marafiki
wa shirika hilo kuomba msaada wa ku-
wakimbiza.

“Ndivyo ilivyokuwa kwa mwaka jana
mwanzoni, tulipokea hao wasichana
ambao walifika Butiama kwa msaada wa
marafiki wa Hope for Girls and Women
Tanzania,” anasema.

“Marafiki zetu
wanajulikana,
hivyo mabinti,
ambao wame-
shapata elimu
kuhusu madhara
va ukeketaji,
inakuwa rahisi
kuwafuata, na
ndivyo ilivyo-
tokea kwa hao
wasichana 36
waliokimbia
hadi Butiama,”
anasema.

Anasema shirika hilo lina marafiki kari-
bu kila kona ya mkoa wa mara, na ilikuwa
ni rahisi wasichana hao kuwafuata na ku-
wezesha kuepukana na ukatili huo.

“Marafiki zetu wanajulikana, hivyo ma-
binti, ambao wameshapata elimu kuhusu
madhara ya ukeketaji, inakuwa rahisi ku-
wafuata, na ndivyo ilivyotokea kwa hao
wasichana 36 waliokimbia hadi Butiama,”
anasema.

Mkurugenzi huyo anafafanua kuwa
marafiki hao wakawasiliana na viongozi
wa Hope na kuelekezwa wawapeleke
wasichana hao, katika kituo cha Nyumba
Salama kilichopo Mugumu.

“Baada ya kuwapokea tulishirikisha
ustawi wa jamii, dawati la jinsia na tu-
kaweka mikakati ya kujenga urafiki na wa-
zazi wao na kuwaelimisha kuhusu mad-
hara ya ukeketaji,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema, lengo la ku-
fanya hivyo ilikuwa ni kutaka wazazi na
walezi waelewe madhara ya ukeketaji na
kuachana vitendo hivyo na hatimaye kui-
shi na watoto wao salama.

Anafafanua kuwa shirika hilo lina fomu
maalum, ambazo anapewa mzazi kabla
ya kukabidhiwa mtoto wake, akiapa kuto-
jishughulisha na vitendo vya ukeketaji.

Rhobi anasema, fomu hizo pia zina-
sainiwa na viongozi wa serikali wakiwamo
wa ustawi wa jamii na dawati za jinsia,
hivyo mzazi anayekiuka anajiweka katika
mazingira ya kukumbana na vyombo vya
dola.

27 WARUDISHWA KWAQO
Anasema, kutokana na utaratibu huo,
wasichana 27 wamerudi nyumbani

kwao, kuendelea na masomo, baada ya
wazazi wao kuelimisha na kuelewa mad-
hara ya ukeketaji na kuahidi kutowafanyia
watoto wao vitendo hivyo vya kikatili.

“Kwa hiyo hadi sasa wasichana hao
wako kwa wazazi wakiendelea na mas-
omo baada ya kuwekeana makubaliano
maalum, ambayo ni lazima mzazi aya-
timize kwa ajili ya usalama wa mtoto
wake,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema, wakati wa-
sichana hao wanarudi kwao, wengine tisa
wataendelea kuwapo kituoni hapo baada
ya wazazi wao kukataa kuwapokea, wak-
idai mabinti hao wamewadhalilisha kwa
kukataa kukeketwa.

“Tutaendelea kuwa nao na tutawasome-
sha, mpaka wahitimu, watapata mafunzo
maaluma ya kuwawezesha kujitegemea
hapo baadaye,” anaongeza kusema.

Anasema, wataendelea kujadiliana na
wazazi wao, huku Hope ikiwapa mafunzo
maalum kuwasaidia kujitegemea endapo
watarudi kwa wazazi wao.

MADHARA YA UKEKETAJI

Wataalamu wa afya wanasema ukeket-
aji una madhara kiafya na huweza kusaba-
bisha kifo wakati akifanyiwa kutokana na
kupoteza damu nyingi.

Aliyekeketwa anaweza kupata uharibifu
mkubwa wa mfumo wa nje ya uzazi, mata-
tizo wakati wa ujauzito na kujifungua.

Pia humsababishia maumivu wakati wa
kujamiiana.

Hivyo ni wajibu wa wadau wote wa-
naopinga vitendo hivyo, kuendelea kutoa
elimu kwa jamii kuhusu ubaya wa ukeket-
aji.
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Wanajeshi Marekani
wajeruhiwa

shambulio la Iran
WASHINGTON, Marekani

UONGOZI wa juu wa Jeshi la Marekani

umekiri kuwa wanajeshi kadhaa wali-
jeruhiwa katika shambulio la makom-
bora lililofanywa na Iran katika vituo
viwili vya jeshi nchini Irag mapema
mwezi huu.

Msemaji wa uongozi wa Jeshi la
Marekani, Kapteni Bill Urban, alisema
hapo jana kwamba ingawa hakuna
mwanajeshi hata mmoja aliyeuawa
katika shambulio hilo la Januari 8
katika kituo cha jeshi la anga cha
Al Assad, wako wengi waliopatiwa
matibabu kutokana na matatizo ya
kupumua na bado wanaendelea na
tathmini ya afya zao.

Urban alifafanua kuwa, ni utaratibu
wa kawaida kwamba wanajeshi wote
waliokuwapo katika eneo la shambu-
[io wanachunguzwa kwa ajili ya kujua

iwapo wamepata athari katika ubongo

wao. Kama itaonekana athari, lazima
wanasafirishwa kwa matibabu zaidi
ya juu.

Baada ya shambulio hilo baadhi ya
wanajeshi walisafirishwa kutoka kituo
cha Al Asad nchini Irag, kwenda kituo
cha matibabu cha Landstuhl nchini
Ujerumani. Wengine walipelekwa

kambi ya Arifja nchini Kuwait kwa ajili

ya uchunguzi. DW

Mwanamke apimwa
ujauzito apande
ndege

HONGKONG, China

SHIRIKA la Ndege la Hong Kong,
l[imemwomba msamaha abiria wake
baada ya kumlazimisha kufanya ma-
jaribio ya ujauzito ili aweze kusafiri
kutoka Hong Kong hadi eneo moja la
Marekani.

Midori Nishida, 25, alikuwa akisafiri

kwa ndege ya Shirika la Hong Kong
mwezi Novemba hadi visiwa vya
Kaskazini vya Mariana.

Kumekuwa jambo la kawaida kwa
wanawake raia wa kigeni kuzaa kwa
sababu ya uhakika wa kupata uraia
wa Marekani. Ndege hiyo ilikuwa
inataka kuhakikisha sheria za uhami-
aji za Marekani zinafuatwa.

Awali, shirika hilo lilisema kwamba
ilikuwa ni sehemu ya kuhakikisha
kuwa yuko katika hali nzuri kusafiri.
Hata hivyo, limeomba msamaha kwa
tukio hilo. BBC

Kiongozi Mkuu wa dini Iran
atetea udunguaji wa ndege

TEHRAN, Iran

KIONGOZI mkuu wa dini wa Iran Aya-
tollah Ali Khamenei ametetea majeshi
ya nchi yake baada ya kukiri kuwa
ilidungua ndege ya abiria ya Ukraine
kimakosa.

Amesema kikosi maalum cha
majeshi ya ulinzi ya Iran Revolution-
ary Guard kilichohusika na mkasa
huo kilikuwa kinalinda usalama wa
Iran.

Maandamano ya ndani ya nchi na
ukosoaji kutoka mataifa ya kigeni ya-
meiweka Iran mashakani kuhusiana
na jinsi inavyoshughulikia tukio hilo.

Lakini Ayatollah alitoa tamko hilo
wakati wa alipoongoza sala ya I[jumaa
mjini Tehran kwa mara ya kwanza
tangu mwaka 2012.

Ametoa wito kuwapo na umoja
wa kitaifa na kusema kuwa maadui
wa Iran akiashiria Marekani na wa-
shirika wake wanatumia ajali hiyo
ya ndege kuzima mauaji ya Jenerali
Qasem Soleimani.

Tunawaonya
washirika
wote wa
Marekani
ambao wa-
meruhusu
vikosi vya
Marekani
kuwa katika
ardhi yao,
kwamba
wakijaribu
uchokozi wa
aina yoyote
dhidi yalran
yatalengwa.

“Mamilioni ya raia wa Iran na mael-
fu ya raia wa Iraq walimwomboleza
Soleimani,” alisema.

Ndege aina ya Boeing 737-800
ya Shirika la Kimataifa la Ndege la
Ukraine ilikuwa inasafiri kuelekea
Kyiv kutoka Tehran Januari 8, ilipoan-
guka muda mfupi baada ya kuanza sa-
fari. Abiria wote 176 waliokuwa ndani
ya ndege hiyo wengi wao raia wa Iran
na Canada, walifariki.

Utawala wao pia uko kwenye
shinikizo kutokana na kuporomoka
kwa uchumi hali iliyosababishwa na
vikwazo vya Marekani.

Mara ya mwisho alifanya hivyo
ilikuwa mwaka 2012 wakati wa kum-
bukizi ya miaka 33 ya mapinduzi ya
kiislamu katika nchi hiyo.

Baadhi ya mambo aliyozungumza
ni kukosoa na kuutaja utawala wa
Rais wa Marekani Donald, kuwa una
chuki na kwamba hatua ya Iran kush-
ambulia kwa makombora vituo vya
wanajeshi wa Marekani nchini Iraq
ilikuwa sawa na kofi la usoni kuonye-

sha taifa hilo kuwa Mungu anaunga
mkono Wairan.

Pia alielezea kikosi maalum cha
Quds ambacho Marekani imetam-
bua kama shirika la kigaidi - kuwa ni
shirika la kibinadamu linalothamini
utu. Alitaja mazishi ya Soleimani na
hatua ya majeshi ya nchi yake kama
mwanzo mpya wa kihistoria.

Siku ya Jumatano, Rais Hassan Rou-
hani aliomba kuwapo kwa mshikama-
no wa kitaifa.

Lakini katika ishara ambazo huji-
tokeza kwa nadra ndani ya utawala
wa Iran, Rais Rouhani amelitaka jeshi
kuwajibika kwa kutoa maelezo ni kwa
vipi waliidungua ndege ya Ukraine.

Saa chache kabla, makombora ya
Iran yalilenga kambi mbili za jeshi la
anga nchini Iraq zilizokuwa na wa-
najeshi wa Marekani.

Shambulio la roketi lilikuwa kisasi
baada ya ndege isiyokuwa na rubani
ya Marekani kufanya shambulizi
Baghdad na kusababisha kifo cha Jen-
erali Qasem Soleimani. BBC
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Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wakiwasilisha mashtaka katika Bunge la Seneti kwa ajili ya kuanza kusikilizwa
kwa mashtaka dhidi ya Rais Donald Trump, juzi. PICHA: DW

Rais Trump é

WASHINGTON, Marekani

BARAZA la Seneti la Marekani lime-
fungua mashtaka ya kumwondoa
madarakani Rais Donald Trump
baada ya kushtakiwa kwa makosa
ya matumizi mabaya ya madaraka
pamoja na kulionesha dharau
Bunge.

Kesi hiyo ilianza Alhamisi iliyopi-
ta, huku maseneta wakisimama na
kula kiapo cha kusimamia haki bila
upendeleo kama majaji, waendesha
mashtaka wa baraza hilo wakisoma
mashtaka, na mwanasheria mkuu
John Roberts akiongoza kesi hiyo.

Maseneta wanne wanaosimamia
kesi hiyo, wanachuana ili mmoja
wao kuteuliwa kama mgombea
urais kupitia tiketi ya chama cha
Democtratic na kupambana na
Trump katika uchaguzi ujao.

Trump anakabiliwa na mash-
taka mawili baada ya Baraza la
Wawakilishi kupiga kura ya kum-
shtaki mwezi uliopita, moja likiwa
ni matumizi mabaya ya madaraka
yake kwa kuishinikiza Ukraine kum-
chunguza hasimu wake wa chama
cha Democratic Joe Biden. Trump
pia anashtakiwa kuzuia uchunguzi
dhidi yake uliofunguliwa baadaye

na Bunge.

Rais huyo anaendelea kusisitiza
kuwa hana makosa, kwa mara ny-
ingine tena ameyatupilia mbali
mashtaka hayo na kusema kuwa ni
uwongo mtupu.

Trump hatarajiwi kupatikana na
hatia katika baraza hilo linalohodhi-
wa na maseneta wa chama chake
cha Republican. Hata hivyo kuna
ushahidi mpya unaodhihirisha vi-
tendo vya Trump dhidi ya Ukraine.

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imesema
Alhamisi iliyopita kwamba serikali
ya Trump ilikiuka sheria ya nchi
kwa kuzuia msaada wa usalama

kwa Ukraine, ambayo ina mpaka
mmoja na Urusi yenye uadui nayo.

Wakati huo huo, mshirika wa
wakili binafsi wa Trump, Lev Par-
nas, ambaye naye ameshtakiwa
amewasilisha nyaraka za ushahidi
mpya kwa waendesha mashtaka
unaomhusisha kiongozi huyo na
sera ya kigeni isiyo rasmi inay-
oendeshwa na Giuliani.

Ushahidi huo mpya umewashini-
kiza maseneta kuita mashahidi
wapya katika kesi hiyo, hali iliyozua
mabishamo ambayo bado hayaku-
patiwa suluhisho.

Spika wa Bunge Nancy Pelosi

shtakiwa, ushahidi mpya waibuka

alisema ushahidi huo mpya kutoka
kwa Parnas unahitaji kufanyiwa
uchunguzi, ambao hautarajii ku-
fanywa na Mwanasheria Mkuu wa
Trump.

Baraza hilo la Seneti litatoa wito
rasmi kwa Ikulu ya Rais kuhudhuria
katika kikao hicho, na timu ya kishe-
ria ya rais inatarajiwa kutoa jibu Ju-
mamosi wakati mawakili wataanza
kusikiliza.

Wiki ijayo, wakati Baraza la Seneti
likisikiliza hoja za ufunguzi wa kesi
hiyo, Trump atakuwa katika mji wa
mapumziko wa Davos nchini Uswi-
si. DW
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HADITHI

Na Adam Fungamwango

AADA ya dakika tatu kupi-

ta, Kadili aliingia sebuleni

akiongozana na wanawake

wawili. Mmoja ni mama wa
makamo na mwingine ni msichana
ambaye umri wake haukutofauti-
ana sana na Edina.

“Mama, napenda kukutambuli-
sha kwa rafiki yangu, anaitwa Edina
na Edina, huyu ni mama yangu
mzazi.” Kadili alinyamaza kidogo
akiwatazama kwa zamu mama yake
pamoja na Edina.

Edina alisimama na kupiga ma-
goti kwa heshima zote.

“Shikamoo mama.”

“Marahaba mwanangu, hujam-
bo?”

“Sijambo mama, leo nimeamua
kuja kuwatembelea.”

“Karibu mwanangu, hapa ni kwa-
ko, karibu muda wote ule unakari-
bishwa.”

Mama Kadili alishangazwa kwa
uzuri na urembo wa mwanamke
huyo. Hakuona kasoro yoyote kwe-
nye mwili, nywele na nguo za mwa-
namama huyo.

Manukato yake yaliifanya ny-
umba zima mle ndani kunukia
kana kwamba wote mle walikuwa
wamejipulizia manukato hayo, au
nyumna ndiyo imepuliziwa.

“Mhh, ndiyo maana mwanangu
aliamua kujitoa muhanga kufa na
kupona kwa msichana huyu. Ame-
pata tabu sana. Amevumilia tabu
sana na amekuwa mvumilivu kwa
kila kitu. Alikuwa sahihi, huyu ni
malkia wa uzuri,” alijisemea moy-
oni.

“Eliza, kutana na rafiki yangu
anaitwa Edina, bibie, huyu anaitwa
Eliza ni dada yangu binamu, mtoto
wa mjomba wangu aliyezaliwa tum-
bo moja na mama yangu.”

Edina alisimama na kumkumba-
tia Eliza.

“Hujambo mrembo.” Edina alim-
sabahi akiwa amemkumbatia.

“Sijambo mrembo.” Alijibu.

Walitazamana kwa sekunde
kadhaa. Eliza alikiri kuwa Edina
ni mrembo wa warembo na hapo
alipojua ni kwa nini Kadili alikuwa
hakubali hata chembe suala la
kumuoa yeye kama wazazi wal-
ivyotaka na akawa anapiga chenga
au kuchelewesha mpaka aone
imeshindikana kabisa.

Kwa Edina kufika pale, alijua ka-
bisa kuwa biashara yake ya kuoana
na kaka yake binamu Kadili imekufa
rasmi.

Hali ilitulia kidogo. Kila mtu
akarudi kwenye hali yake ya kawai-
da. Tayari ilishatimu saa 10:00 jioni.
Mama Kadili na mtoto wa kaka yake
Eliza walikuwa wameshatoka sebu-
leni kwenda kutayarisha chakula
cha usiku.

Meze naye aliamua kuaga kwa
makusudi ili kuwapa nafasi Kadili
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Alijiege-
meza kwe-
nye mapaja
ya Kadili.
Pamoja na
kwamba
ametoka
kwenye
familia ya
kitajiri na
anakaribia
kurithi mali
na kam-
puni zote za
marehemu
mama yake,
lakini bado
alibaki
kuwa ni
mwan-
adamvu

na mtoto
wa kike
mwenye
hisia kama
mwingine
yoyote
yule.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha
yvake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

na Edina waendelee na maongezi bin-
afsi kwa utulivu.

“Nitarudi baadaye kidogo.” Aliaga
Meze.

Zilipita dakika mbili za ukimya. Kila
mmoja akiwaza nini cha kuongea. Uli-
kuwa ni muda muhimu kwa kila mmoja
kuweka lengo lake.

Tangu kifo cha mama Pauline mama
mzazi wa Edina, walikuwa wamekutana
mara moja tu kwenye hoteli ya Safari
Beach maeneo ya Kunduchi jijini Dar es
Salaam, ingawa walikuwa wakiwasiliana
kwenye simu.

Waliongea mengi, lakini hakuna yoy-
ote aliyemfunulia mwenzake la rohoni.
Kadili aliona leo hii ndiyo siku ya kue-
leza kila kitu.

Kwanza kabisa alikuwa anajiamini
kwa sababu yuko nyumbani kwao, hivyo
hata kama Edina alimkatalia, atakataa
kistaarabu.

Pili hakutaka kumwambia jambo
kama hilo sehemu nyingine yoyote
ile kwa sababu ya kumpenda na ku-
muheshimu.

Mtu mwenye heshima na anayepend-
wa anatakiwa aambiwe kitu kama hicho
sehemu maalum na wakati maalum.

“Leo ndiyo mwisho. Leo ndiyo siku
ya kuweka kila kitu mezani.” Alijiambia
mwenyewe.

Alivaa ujasiri na kuangalia kwa ma-
kini Edina aliyekuwa kama mtu anaye-
fikiria jambo.

“Karibu Edina hapa ndiyo nyumbani.”

“Nashukuru Kadili, nimeshakaribia.”

“Umetustukiza lakini.”

“Nilikwambia leo nilitaka kukufanyia
‘sapraizi.’

“Sasa kwa hizo ‘sapraizi’ zako utakula
ugali na maharage.”

“Poa tu, si chakula? Chakula hata
kikiwa cha kawaida, lakini ukila na
rafiki zako kinakuwa kitamu, lakini hata
chakula kikiwa kizuri vipi, ukila tu huku
una mambo mengi kichwani au na watu
ambao wanaokuumiza kichwa, hak-
inogi.” Alisema huku akimtazama Kadili

kwa kumuibia jicho.

“Sikiliza Edina.” Alisema Kadili huku
akimsogelea karibu kabisa na miili yao
ikawa imegusana.

Ni ujasiri ambao hakuwahi kuufanya
Kadili, kiasi cha kumshangaza hata Edi-
na mwenyewe.

“Leo unefika nyumbani kwangu. Ni
fahari kubwa sana kwangu na kwa fa-
milia yangu. Jinsi mimi na familia yangu
tulivyo, maisha yetu na nyumba yetu,
huwezi kabisa kulinganisha na wewe
ulivyo, maisha yako na mali ulizonazo
ulizoachiwa na mama yako. Watu hapa
mtaani saa hizi kila mmoja yupo nje ya
nyumba wakiulizana na kutaka kujua
nini kinafanyika na nini kitatokea na
yule aliyekuja ni nani.

Edina wewe ni rafiki yangu, tumepita
kwenye mambo kadhaa mazuri na men-
gi magumu ya kutisha na ya kukatisha
tamaa, lakini leo kwa mastaajabu uko
nyumbani kwangu.

Leo kwa heshima na taadhima,
naomba kukutamkia rasmi kuwa mimi
nakupenda. Nakupenda tutoka kwenye
nafsi yangu. Na siyo kwamba nimeku-
penda leo. Nilianza kukupenda tangu
siku ya kwanza ‘blue star’ uliponichagua
tucheze muziki. Moyo ulianza kunyan-
yasika. Shahidi yangu alikuwa ni Meze.
Maswahibu yote yaliyonipata ya ku-
chukuliwa na mabaunsa wa mama yako
na kuteswa nusura kuuawa ilikuwa ni
kwa sababu ya penzi langu kwako.Muda
mrefu nilikuwa nataka kukwambia hili,
lakini muda ulikuwa bado, lakini nili-
taka nikumbie hili sehemu sahihi. Edina
naomba pokea ombi langu.” Maneno
haya aliyasema kwa sauti ndogo karibu
na sikio la Edina.

Hakutaka mama yake na binamu
yake, au dada zake kama wamerejea
wasikie.

Sauti ilipenya neno kwa neno kwenye
sikio la Edina. Mrembo huyo alishusha
pumzi kwa nguvu kana kwamba aliku-
wa ameutua mzigo mzito uliokuwa una-
muelemea na kutembea umbali mrefu.

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

“Hatimaye umesema.” Alinongona.

“Kadili nilitegemea hili. Najua ulitaka
kulisema tangu zamani, lakini mazingira
yalikuwa hayakuruhusu.

Wakati ule ulikuwa bado uko chuo,
uliogopa pengo lililopo baina ya maisha
yako na yangu ambao wanaume wengi
wana matatizo hayo. Lakini pia vitisho
vya mama na wafanyakazi wake wakati
huo, pamoja na udhalilishaji wa hali
ya juu, yalikufanya uwe au uonekane
mnyonge mbele ya wanyonge. Kusema
kweli hata mimi ilinitia simanzi na hu-
ruma.

Nadhani nilikueleza kuwa hata mimi
nilisimama juu yako, walitaka kukuua
mle ndani ya jumba letu, lakini nili-
waambia kuwa chochote mnachotaka
kumfanya fanyeni, lakini msimuue au
kumtesa kiasi cha kusababisha ulemavu
au kutetereka kwa afya yake, la sivyo na
mimi nitajiua, kitu ambacho marehemu
mama hakutaka kabisa kitokee. Taarifa
ya siri nilipenyezewa kuwa kama niki-
kataa kuolewa basi watakutafuta wakuue
kwa sababu walidhani kuwa wewe ndiyo
unayesababisha mimi nikatae kuolewa,
ndiyo iliyofanya mimi kuolewa bila ku-
penda kwa DkXKapilima ili kulinda uhai
wako.

Tayari wao waliona kuwa mimi na-
kupenda na wewe nakupenda. Ni kweli
Kadili hakukuwa na kitu kama hicho.
Wala hakuna hata siku moja tuliopanga
au kuambizana maneno ya mapenzi.
Tuliogopana. Lakini siku zote mapenzi
ni hisia na si maneno. Penzi linaonekana
zaidi kuliko kusikika. Muonekano wetu tu
bila kuambiana ilionekana tunapendana.
Na hata waliotuona waliona kabisa tu-
napendana. Lakini leo ndiyo unaniambia
maneno hayo.

Na mimi nakuambia kuwa yale yote
waliokuwa wakiyaona na kuhisi yalikuwa
ni kweli. Na mimi pia nakupenda.” Alise-
ma Edina naye akijibu mapigo kutoka
kwa Kadili.

“Hatujapendana leo, sema tu leo
tumeambizana ukweli ulio moyoni mwe-
tu, lakini tulipendana tangu zamani. Vi-
tendo vyako na vyangu vilionekana kuwa
tunapendana. Na yote yaliyotokea ni kwa
sababu tunapenada. Umetesema kwa
sababu unanipenda. Nimeteseka kwa
sababu nakupenda. Niko hapa leo kwa
sababu nakupenda.” Alinongona Edina
na machozi yalianza kumtoka. Alilia kwa
kwikwi, lakini bila sauti.

Alijiegemeza kwenye mapaja ya Kadili.
Pamoja na kwamba ametoka kwenye fa-
milia ya kitajiri na anakaribia kurithi mali
na kampuni zote za marehemu mama
yake, lakini bado alibaki kuwa ni mwan-
adamu na mtoto wa kike mwenye hisia
kama mwingine yoyote yule.

Kwa muda mrefu alikuwa na funda
moyoni mwake. Alimpenda Kadili licha
ya umasikini wake. Alipambana bila
kumwambia chochote. Lakini leo anam-
funulia ukweli baada ya yeye kufunuliwa
ya moyoni kutoka kwa mtu aliyempenda.
Kilikuwa ni kilio cha furaha. Kilio cha
kukaribia kupata ushindi ulioonekana
mgumu na wenye vikwazo.

Itaendelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TANZANIA RESEARCH AND
CAREER DEVELOPMENT INSITUTE:
Inatangaza mhula mpya wa masomo
Certificate na Diploma za kilimo na
maendeleo ya jamii.maelezo zaidi

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mabhitaji kama kulipa ada vya

shule, kodi, kuboresha biashara,

kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

tembelea tovuti
ac.tz Simu:0714404491/0746995144

yvetu www.tracdi.

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
YUSUPH KASSIM
KISWAMBA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya SANLG
yenye namba za usajili
MC 500 BYP. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/CEN/RB/3754/2020.

115589702

PROSHARE CAPITAL LIMITED

Kutangaza Magari Yanayouzwa;
1. PETER G. NDOKEJI
(SUZUKI MARUTI T826 CJK)

2. JONES A. MWANG'ONDA
(TOYOTA IST T110 DPN)

3. DANIEL R. MAKO
(HILUX T485 ABA)

4. OCTAVIAN G. MKORONGWE
(NOAH T803 DHU)

5. JOSEPHAT A. MANEMBE
(T/PROGRES T403 DHF)

6. JAMILA M. KALLAGE
(T/NOAH T934 DLV)

7. ALLY A. ALLY
(SUZUKI CARRY T870 CYT)

8. JOSEPH J. MHERE
(SUBARU LEGACY T965 DPN)

9. CHRISTOPHER MTIGA

115589202

(SUZUKI CARRY T327 BRZ)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
MAHAKAMA YA MWANZO DODOMA MJINI
WILAYA YA DODOMA
MADAI NAMBARI 312/2019
MDAI AUGUSTINE J URASSA
DHIDI YA
MDAIWA SHEIKHAN MUSSA

KWA SHEIKHAN MUSSA

kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba madai ya
TSHS 716,500

kwa hiyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
siku ya Jumanne 28/1/2020 saa 2:00 asubuhi kwa kujibu
madai haya na kwa kuwa siku hiyo ya kuitwa shauri hilo ni
lazima kuleta mashahidi wako na hati zote zinazohusu shauri
hilo kwa ajili ya kuijitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria siku iliotajwa hapo juu
Mahakama ikithibitisha kama umepokea kuitwa shaurini hii
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii

}[ﬁa RN TRPAL
COURT mici &
4 SRR e e
Thakis wa Mahakams 1o M air

115589502

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 98/2019

In the matter of the Estate of the Late OLIPA
MATHAYO JOHN of lhumwa area within Dodoma
Region and

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTER OF ADMINISTRATION BY ELASTO
ANDASON MNHAMBA

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
administration is made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 27 Day
of January, 2020.

Date at Dodoma this 16th Day of October, 2019.

ERASTO MNHAMBA
PETITIONER

Presented for filina thic 15 dav nf .lanuary, 2020,
F, G

115589602

Ny ane ™
T

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
CHAMWINO MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;5/2020
Ombi la OMARY ALLY SANAMBUYA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
ABDU ALLY LUANDA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 30/01/2020
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 17/01/2020.

115589802

gl | PGS TRA
wHOEL L oeRo

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

et ippmedia com

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

QWASYASICISWAS

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

Mustafi:
MashabiKi
Arsenal
wamenitesa

LONDON, England

MCHEZAJI Shkodran Mustafi amebaini-
sha kwamba alikuwa na wakati mgumu
kudhibiti presha aliyokuwa akiipata kwa
kufanya makosa kadhaa wakati akiichezea
Arsenal.

Beki huyo wa kimataifa wa Ujerumani,
Mustafi alijiunga na “Washika Bunduki’
hao akitokea Valencia mwaka 2016, lakini
kiwango chake kimekuwa kikishuka kwa
misimu ya hivi karibuni.

Msimu huu mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27, amekuwa akitumika zaidi
kwenye mechi za Ligi ya Europa na Kombe
la EFp, ingawa Calum Chambers amekuwa
nje ya dimba na Konstantinos Mavropanos

F

kujiunga kwake na Nurnberg kwa mkopo
kunamaanisha kwamba anaweza kuwa na
nafasi ya kucheza kwenye Ligi Kuu.

“Nimeamua kuinamisha kichwa changu
chini kutokana na shutuma zinazokuja
kwangu na nataka kufanya kazi kwa bidii.

“Niliamua kufumba macho yangu na
kujikita zaidi kwenye kazi, na nafikiri
mashabiki wataikubali kazi yangu,” alise-
ma Mustafi wakati wa mahojiano yake na
tovuti ya klabu ya Arsenal.

“Nimeaamua kuvuta soksi zangu na
kuzaliwa tena upya kwa uchezaji na kui-

saidia timu yangu.

Young akaribia kutua Inter

MILAN, Italia

ASHLEY Young anajipanga ku-
jiunga na Inter Milan baada ya
Manchester United kukubali ada
ya kumuuza beki huyo mzoefu
wa kati.

Kwa mujibu wa mtandao wa
Omnisport uhamisho huo utawa-
gharimu miamba hao wa Ligi Kuu
ya Italia, Serie A, kiasi cha euro
milioni 1.5.

Young alijiunga na United aki-
tokea Aston Villa mwaka 2011 na
amecheza mechi 261 akifunga
mabao 19.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 34, ameshinda mataji
makubwa manne akiwa na
‘Mashetani Wekundu' hao, liki-
wamo la Ligi Kuu msimu wa 2012-
13, ingawa kuibuka kwa kijana
Brandon Williams kumemfanya
kukosa nafasi ya kucheza mara
kwa mara msimu huu.

Wakati wake akiwa pale Old
Trafford, Young alibadilishwa na-
fasi ya kucheza na kutoka winga
na alikuwa chaguo la kwanza la
kocha wa timu ya Taifa ya Eng-
land, Gareth Southgate kama beki
wa kushoto wakati timu hiyo ikifi-

ka nusu fainali ya Kombe la Dunia
mwaka 2018.

Kipigo cha 2-1 kwenye muda
wa ziada kutoka kwa Croatia
mjini Moscow ndiyo mechi yake
ya karibuni zaidi kati ya zile 39
alizoichezea timu hiyo ya taifa na
kufunga mabao saba.

Uhamisho wa Young kutoka
hapo OIld Trafford kwenda San
Siro, utamfanya kuungana na
wachezaji wenzake wa zamani,
Alexis Sanchez ambaye amesajil-
iwa kwa mkopo hapo Inter na
Romelu Lukaku ambaye alisajili-
wa kwa mkataba wa kudumu.

MILAN, Italia

AUTARO  Martinez  ana

“furaha kubwa” kuwa In-

ter Milan licha ya kiwango

chake msimu huu kumfanya
awaniwe na klabu nyingi barani Ul-
aya.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Argentina amefunga mabao 15
msimu huu likiwamo kwenye sare
ya 1-1 na Atalanta wikendi iliyopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22, upatina wake na Romelu
Lukaku umeifanya safu ya usham-
buliaji ya ‘Nerazzurri’ hao kuwa ya
kutisha zaidi huku wakikimbizana
na Juventus katika mbio za ubingwa
wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A.

Kiwango chake pia kimeifanya
klabu ya Barcelona kumtaka huku
wakiwa wanakabiliwa na kumkosa
Luis Suarez kwa miezi minne, huku
pia Manchester City pia ikitajwa
kumtaka Martinez ili kuwa mrithi
wa mfungaji wao wa wakati wote,
Sergio Aguero.

“Nina furaha kubwa kuwa hapa
Inter, watu wananipenda mimi na
nawapenda wao,” Martinez alisema
akiiambia TyC Sports.

“Kama unazungumza kuhusu
mimi (kama natakiwa zaidi kwenye
usajili) ni kwa sababu nafanya kazi
yangu vizuri. Lazima niendelea na
kazi hii kwa ufasaha zaidi.

“Nina utulivu mzuri, naishi hapa
na kila siku najisikia mwenye furaha
kubwa zaidi kuwa hapa.”
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Vieira: Uvumi

Arsenal

haukunisumbua

PARIS, Ufaransa

PATRICK Vieira amesisitiza hakukuwa na
nafasi kwake kumrithi Unai Emery pale
Arsenal kwa sababu ana majukumu na Nice

kwa asilimia 100.

Nahodha huyo wa zamani wa Arsenal
alikuwa akihusishwa na kupewa kazi pale
kwa ‘Washika Bunduki’ wa London tangu
kuondoka kwa Arsene Wenger mwaka
2018, lakini Mikel Arteta alichukua nafasi .
hiyo baada ya kufukuzwa kwa Emery No- ¥

vemba mwaka jana.

Mfaransa huyo amesema hakukuwa na
mazungumzo yoyote na Arsenal kuhusu
nafasi hiyo, ingawa kocha huyo wa Nice
alibainisha kwamba angeipiga chini ofa

kutoka klabu yoyote.

“Hapana, lakini hakuna nafasi kwenye
akili yangu kuwa na mazungumzo hayo,”
alisema Vieira akiiambia Daily Mail.

“Akili yangu na majukumu yangu yapo
hapa Nice. Hapa ni sehemu nilipo kwa sasa
na sina mpango wa kwenda popote.

“Uvumi kuhusu kwenda kuinoa Arsenal
si kitu kilichonisumbua. Sijui nini kitatokea
kesho, na ndio maana sitaki kuufanya
ubongo wangu ufikirie sehemu ambayo

haipo.

“Klabu inajua kwamba nataka kubakia
hapa na najua kwamba wanataka mimi
nibakie hapa kwa asilimia 100.”

Hata hivyo, Vieira alisema alifanya
majadiliano ya uwezekano wa kuchukua
nafasi kutoka kwa Wenger kabla ya kuwa

kocha wa Nice.

Utd yatajiwa dau la Fernandes

LISBON, Ureno

KOCHA wa Sporting CP, Silas
amesema Bruno Fernandes ana
thamani ya fedha nyingi zaidi ku-
liko kiasi anachohusishwa nacho
kwenda Manchester United.

Fernandes ameripotiwa kwam-
ba anakaribia kujiunga na miam-
ba wa Ligi Kuu ya England United,
kwa ada inayotajwa kuwa ni pau-
ni milioni 51, ingawa inaaminika
kuwa Sporting inamzuia kwa ku-
taka fedha nyingi zaidi.

Baada ya kuthibitisha kwamba

Fernandes atakuwapo kwenye
mchezo wa ‘dabi’ ya Ureno dhidi
ya Benfica jana [jumaa, Silas alim-
sifia nahodha huyo wa Sporting.
“Ni mchezaji wa maajabu, bora
na mwenye thamani kubwa kwe-
nye ligi, kama alivyokuwa msimu
uliopita,” alisema Silas akiwaam-
bia waandishi wa habari.
“Nimesikia mtu mmoja ak-
isema kwamba hana thamani ya
fedha inayotajwa na ni kweli ana
thamani ya fedha nyingi zaidi.
“Kwa kuongezea amejitolea
yeye mwenyewe. Bruno ni bora

na mwenye thamani. Ukiwa na
mchezaji kama yeye ni jambo la
kawaida kila mmoja kumtaka.”

Fernandes, ambaye amekuwa
akihusishwa na kutakiwa United,
Tottenham na Real Madrid kipin-
di cha madirisha yaliyopita ya us-
ajili, amefunga mabao 15 kwenye
mashindano yote aliyoichezea
Sporting msimu huu.

Kiungo huyo mwenye umri
wa miaka 25, alifunga mabao 31
msimu uliopita, yakiwamo 20
ya kwenye Ligi Kuu ya Ureno,
Primeira Liga.

JAMES
AJIFUNGA
MIAKA S

W\ CHELSEA

LONDON, England

YOTA Reece James ame-

saini mkataba mpya na

Chelsea ambao utamweka

hapo Stamford Bridge hadi
mwaka 2025, klabu hiyo ya Ligi Kuu
ya England imethibitisha.

James amefurahia mafanikio
msimu huu na klabu yake hiyo ali-
yokulia, baada ya kupata mafanikio
msimu wa 2018-19 wakati akicheza
kwa mkopo kule Wigan Athletic.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 20, amecheza mechi 18 kwe-
nye mashindano yote msimu huu
kwa kikosi hicho kinachonolewa na
kocha Frank Lampard akifunga ka-
tika mchezo wake wa kwanza dhidi
ya Grimsby Town kwenye Kombe la
EFL na sare ya kufungana 4-4 kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Ajax.

“Imekuwa ni ndoto yangu kuwa
hapa Chelsea na kucheza kila wiki na
kuwa na mkataba wa miaka mitano
na nusu mingine ni ndoto iliyotimia,”
alisema akiiambia tovuti ya klabu
hiyo.

“Mara zote nilitaka kuwa hapa na
kupata miaka mingine mitano na
nusu ni jambo kubwa sana kwangu
na kwa familia yangu.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA: TUNAHITAJE
MAOME! KUISHIKA LIVER

® ® ® Asema kujituma zaidi, kucheza vizuri sam-
bamba na kuomba, ndiyo njia pekee ya kuweza...

MANCHESTER, England

EP Guardiola amefunguka

kuwa Manchester City lazima

“ijitume sana, icheze vizuri na

kufanya maombi” ili kuweza
kuziba pengo dhidi ya Liverpool, la-
kini anaamini bado kikosi chake kipo
fiti kabisa kuweza kutoa ushindani
kwenye mbio za ubingwa.

City imeshinda ubingwa
wa Ligi Kuu katika kila
msimu Kati ya miwili ili-
yopita, lakini ipo pointi
14 nyuma kwenye mbio
za ubingwa dhidi ya Liv-
erpool, ambayo pia ina
mechi mkononi.

Wakati kikosi chake kikionekana
kuwa chini ya kiwango msimu huu,

Guardiola yupo tayari kusisitiza athari
ya majeruhi muhimu katika timu yake

- wakati Aymeric Laporte na Leroy
Sane wakiwa nje kwa kipindi kirefu
huku David Silva na Sergio Aguero pia
wakiwa katika mkumbo huo.

Alipoulizwa ni kwa namna gani
timu yake itakavyoweza kujizatiti ili
kuishika Liverpool, kocha huyo wa
City aliwaambia wanahabari: “Kujitu-
ma zaidi, kucheza vizuri na kuomba.

“Na kikosi chote, ndiyo, [City in-
aweza kushindana]. Kuna vitu vingine
ambavyo huwezi kuzuia. Tunaweza
kufanya ambavyo tunaweza.

“Lakini mambo mengine hatu-
wezi kuzuia, kama ilivyo timu nzuri
kama Liverpool wamefanya hivi hadi
sasa. Kama kila mmoja atakuwa fiti
tunaweza kulifanya hilo.”

Guardiola alikataa kukubali, hata
hivyo, kwamba kushindwa kufanya
usajili katika dirisha hili la usajili ku-
mechangia matatizo hayo.

“Hapana, nadhani timu ni nzuri.
Ninaipenda,” alisema. “Tulikuwa na

matatizo ya majeruhi - vitu hivi vina-
tokea, na kisha Liverpool ni ya kush-
angaza. “Ni mabingwa wa Ulaya na
wamepoteza pointi mbili. Na baada
ya hilo, tunawapongeza wao. Ninajua
umbali tuliopo [nyuma] si tulipopas-
wa tuwe, lakini ndivyo ilivyo.

Kama mwaka 2019 ulivyofikia
mwisho, Guardiola pia anataka ku-
kumbushia kwa kutoa ofa ya mafani-
kio ya City ya mwaka 2019 - kutwaa
ubingwa wa Ligi Kuu, Kombe la FA,
Kombe la EFL na Ngao ya Jamii kabla
kuangukia nafasi ya tatu kwenye msi-
mamo wa ligi.

“Tlikuwaje mwaka 2019? Sasa watu
wanasema ilikuwa janga. Tulishinda
mataji manne mwaka 2019,” alisema.
“Ulikuwa mwaka wa kushangaza kwe-
tu, wakati tulifurahia sana.

“Katika baadhi ya mechi katika
msimu uliopita, tulihaha kidogo. La-
kini ulikuwa mwaka wa kushangaza
kwetu.”

CAVANI AZUIWA KUTUA UNITED

MANCHESTER United itapewa ofa ya kumsajili
mshambuliaji wa Paris St-Germain, Edinson Cavani,
32, kwa uhamisho huru - lakini imeambiwa haiwezi
kumpata mwezi huu. (Manchester Evening News)

WERNER AIFUNGULIA CHELSEA

CHELSEA inapewa nafasi zaidi ya kumsajili mshambu-
liaji wa RB Leipzig, Timo Werner baada ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 23, anataka kujaribu mwenyewe
soka la Ligi Kuu England. (Bild, via Mail)

SANE BADO LULU CITY

MANCHESTER City bado ipo tayari kumbakisha winga
wa Ujerumani, Leroy Sane, 24, ambaye amekuwa akihu-
sishwa na Bayern Munich, na haijanyosha mikono juu
ya matumaini ya kumshawishi kusaini mkataba mpya.
(Metro)

KANE HATIHATI EURO 2020

MSHAMBULIAJI wa Tottenham na England, Harry
Kane, 26, amekuwa akielezwa na mmoja wa madaktari
bingwa wa upasuaji Uingereza kuwa pengine anaweza
kuikosa Euro 2020. (Press Association, via Sun)

MOURINHO AMTAKA CANCELO

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho amezungumza
na beki wa pembeni wa Manchester City na Ureno, Joao
Cancelo, 25, kuhusu uwezekano wa kujiunga naye. (EI
Desmarque, via Mail)

SOUMARE NJIAPANDA EPL

KIUNGO wa Lille na Ufaransa U-21, Boubakary Sou-
mare, 20, anajiandaa kuamua kati ya kusaini mkataba wa
kuitumiakia Manchester United ama Chelsea kabla ya
dirisha hili dogo kufungwa. (Sky Sports)

EMRE CAN AIGOMEA UNITED

KIUNGO wa Juventus na Ujerumani, Emre Can, 26,
ametupilia mbali uwezekano wa kujiunga na Manchester
United, kwa sababu ya uhusiano wake na klabu yake ya
zamani ya Liverpool. (Tuttosport, via Mirror)

CITY, BARCA KWA MORANTE

MANCHESTER City inataka kuipiku Barcelona
katika mbio za kumsajili kiungo wa Hispania U-19, Ivan
Morante, 19, ambaye kwa sasa anaichezea Villarreal B.
(Telegraph)

ASTON VILLA YAMTAKA NZONzI

ASTON Villa imekuwa ikihusishwa na kwenda kum-
sajili kiungo wa kimataifa wa Ufaransa, Steven Nzonzi, 31.
Mchezaji huyo wa zamani wa Blackburn na Stoke kwa
sasa anaichezea Galatasaray kwa mkopo akitokea Roma.
(Telefoot, via Birmingham Mail)

ROBINSON AIVUTIA MILAN

AC Milan inapanga kumfuata beki wa kushoto wa
Wigan na Marekani, Antonee Robinson, 22, beki kinda
wa Hearts, Mscotland Aaron Hickey, 17. (Sky Sports)

BIELSA, LENNON KWA POVEDA

KOCHA wa Celtic, Neil Lennon anakabiliwa na vita
kutoka kocha wa Leeds United, Marcelo Bielsa vya kum-
sajili winga wa Manchester City na England, Ian Poveda,
19, katika dirisha hili la usajili 1a Januari. (Express)
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Mghana wa
Yanga atua na
mbwembwe

Na Mwandishi Wetu

MGHANA wa Yanga, Bernard Mar-
rison, ametua jana na kueleza kuwa
amekuja Tanzania kufanya kazi
katika klabu hiyo na Wanayanga
watampenda tu.

Marrison (pichani) ambaye
anacheza nafasi ya ushambuliaji, al-
itua jana nchini
akitokea kwao
Ghana kwa ajili
va kumalizia
taratibu za
awali za kuitu-
mikia Yanga.

“Rasmi
nimetua
ndani ya Yanga
kufanya kazi
na ninaamini
tutakuwa
vizuri kuto-
kana na ubora
wa kikosi
sambamba na
sapoti ambayo tutaipata kutoka kwa
mashabiki.

“Hakuna jambo lingine ambalo
nimekuja kulifanya Yanga zaidi
va kazi, hivyo kikubwa ni sapoti
kutoka kwa wachezaji na mashabiki,”
alisema.

DC Motemma Pembe, Orlando
Pirates na AS Vita ni baadhi ya timu
ambazo Marrison amewahi kuzitu-
mikia kabla ya kutua Yanga.

Boban, Chuji
waipa jeuri
Singida United

Na Mwandishi Wetu

PAMOJA na kushika nafasi ya pili ku-
toka mkiani ikiwa na alama 10 baada
ya mechi 16, uongozi wa Singida
United bado unaimani ya kupambana
msimu huu ili kubaki Ligi Kuu kuto-
kana na usajili walioufanya.

Singida United ilikuwa ikitisha
Vigogo Vvya Ligi Kuu, Simba na Yanga,
[akini msimu huu wa 2019-2020
umekuwa mbaya kwao huku ikiwa
imeambulia ushindi mara mbili tu, ku-
toka sare nne na kupoteza mechi 10.

Katika dirisha dogo lililofungwa
Januari 15, Singida United imewasajili
wa wachezaji wakongwe ambao
wameanza kazi ikiwa ni pamoja na
Haruna Moshi ‘Boban’ na Athuman
Idd Chuji.

Akizungumza na mwandishi wetu,
Ofisa Habari wa Singida United, Cales
Katemana, alisema wachezaji wali-
kuwa na masuala mengi yaliyokuwa
yanawasumbua, lakini wamefanya
kikao nao na wanaamini kitawasaidia
kurejesha morali.

“Mambo hayakuwa mazuri mwan-
zoni ila tayari kwa sasa tumeanza
kurejea kwenye ubora wetu, ushindi
mbele ya Ruvu Shooting umet-
uongezea nguvu, wale wanaofikiria
tutashuka daraja hilo litabaki kuwa
stori,” alisema.

UBABE WA MTIBWA
WAISHIA KWA {{MC

Na Adam Fungamwango

ABINGWA wa Kombe la Map-
induzi Mtibwa Sugar, jana
walikiona cha moto kwenye

Salaam, baada ya kukubali kichapo cha
mabao 2-0 kutoka kwa KMC ya Kinondoni
kwenye mfululizo wa mechi za Ligi Kuu
Tanzania Bara.
KMC ilionekana kama
imetumwa kuzilipia kisasi
timu za Dar es Salaam, Simba
na Yanga ambazo zilifungwa
na Mtibwa kwenye Kombe
la Mapinduzi lililomalizika
Januari 13 mjini Zanzibar.

Ikionekana kama bado ina kiwewe
cha furaha cha kutwaa kombe hilo kwa
kuichapa Simba bao 1-0 kwenye mechi ya
fainali, Mtibwa ilijikuta ikifungwa bao la
kwanza dakika ya 18 na Sadallah Lipang-
ile kwa kisigino, baada ya kupokea pasi
safi kutoka kwa Selemani Ndikumana,
straika wa zamani wa Simba, aliyekuwa
akicheza kwa mara ya kwanza kwenye
kikosi hicho, akitokea Azam FC.

Dakika ya 41, Lipangile kwa mara ny-
ingine tena, aliipatia KMC bao la pili,
baada ya makosa ya kipa Shaaban Kado
na mabeki wake kugongana na kumpa
nafasi mfungaji kuudokoa mpira uliojaa
wavuni.

Bao hilo linamfanya straika huyo
kufikisha mabao manne, kwani Januari

5, pia alicheka na nyavu mara mbili
kwenye Uwanja wa Liti mjini Singida,
KMC ikiichapa Singida United mabao
2-0.

Mtibwa iliyotumia kikosi karibuni kile
kile kilichoitoa kwa penalti Yanga kwe-
nye hatua ya nusu fainali ya Kombe la
Mapinduzi na kuifunga Simba kwenye
fainali, lakini hakikufua dafu mbele ya
KMC ambayo inaonekana kama imezin-
duka kutoka kwenye usingizi mzito kwa
sasa.

Kwa matokeo hayo KMC sasa imekaa
kwenye nafasi ya 17, ikiwa na pointi 17 na
kucheza mechi 17, huku Mtibwa Sugar
ikiwa kwenye nafasi ya 10, ikiwa baada
ya kukusanya pointi 22 kwa michezo 16
ambayo tayari imecheza.

Wachezaji wa Simba wakimpongeza winga wa timu hiyo, Hassan Dilunga, baada ya kuifungia bao la kwanza
wakati wakishinda 2-1 dhidi ya Mbao FC kwenye Uwanja wa CCM Kirumba juzi. NA MPIGAPICHA WETU

Mbao FC yajivunia wa dirisha dogo

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya juzi kukubali kipigo cha mabao
2-1 kutoka kwa mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Bara, Simba, uongozi wa Mbao
FC unaamini kwa usajili wa dirisha dogo
walioufanya kikosi chake kitaimarika
zaidi.

Katika usajili huo wa dirisha dogo
uliofungwa Januari 15, Mbao imesajili
wachezaji sita.

Na juzi ikiwa katika uwanja wake wa

nyumbani wa CCM Kirumba, ilikubali ki-
pigo hicho kwa mabao ya Hassan Dilunga
dakika ya 41 na Jonas Mkude dakika ya 46.

Mwenyekiti wa Mbao FC, Solly Njashi
alisema wamejipanga kuhakikisha timu
yao inafanya vema katika michezo ya Ligi
Kuu iliyobakia.

Njashi aliwataja wachezaji waliowasaji-
li katika dirisha dogo kuwa ni Hussein
Iddi kutoka Mtibwa Sugar, Omary Wayne
kutoka Friends Rangers, Wilson Wilson,
wote wamesaini mkataba wa miaka mi-

wili.

Wengine ni Mackyada Franco kutoka
Coastal Union kwa mkataba wa miezi sita,
Hamis Mwinshehe kutoka JKU ya Zanzi-
bar kwa mkataba wa mwaka mmoja na
Paul Maige kutoka timu ya vijana ya Azam
FC ya vijana chini ya miaka 20 kwa mka-
taba wa miaka mitatu.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Hemed Mo-
rocco alisema ana imani na wachezaji
hao kuwa watasaidia timu yao iweze ku-
fanya vema katika michezo ya Ligi Kuu.
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Majembe matatu ya Liverpool, Sadio Mane, Roberto Firmino na Mohamed Salah (kulia), yanayotarajiwa kuiongoza
timu hiyo kesho, dhidi ya Manchester United kwenye mechi ya Ligi Kuu England itakayopigwa Uwanja wa Anfield.
PICHA: MTANDAO

Samatta
achungulia 3
~akimsubiri
Mourlnho

Na Mwandishi Wetu

WAKATI nahodha wa Taifa Stars na
klabu ya KRC Genk ya Ubelgiji, Mbwana
Samatta akikamilisha dili lake la kujiunga
na Aston Villa inayochechemea kwenye
msimamo wa Ligi Kuu England, Mtanza-
nia huyo ana kazi kubwa ya kuanza kui-
paisha katika mechi zake tatu za mwan-
z0 kabla ya kumvaa Jose Mourinho.

Tayari Aston Villa imekubali kutoa
pauni milioni 10 sawa na Sh. bilioni 29.7
za Tanzania kwa KRC Genk.

Jana Samatta alitarajiwa kukamilisha
vipimo vya afya kwa klabu hiyo iliyopo
nafasi ya 18 kwenye msimamo wa Ligi
Kuu ikiwa na pointi 21 baada ya mechi
22, ikishinda sita, sare tatu, kupoteza 13,
mabao 28 ya kufungwa na 43 ya kufung-
wa msimu huu.

Mechi za Aston Villa za Ligi Kuu
zilizopo katika kalenda ya karibuni ni
dhidi ya Brighton ugenini leo ambayo
Samatta hawezi kucheza, lakini anapewa
nafasi kubwa ya kuonekana dhidi ya
Watford Januari 21 na kisha Leicester
City Januari, 28.

Baada ya mechi hizo, wataifuata
Bournemouth Februari Mosi, kisha
Februari 16 kuikaribisha Tottenham
inayonolewa na Mreno Mourinho mechi
inayotarajiwa kuwa ngumu kwao.

Mchezo utakaofuata utakuwa ugenini
dhidi ya Southampton hapo Februari 22.

Mbelgiji Yanga hasira kwa Azam

Na Somoe Ng'itu

ATUMWI mtoto sokoni! Ni kauli
ambayo inaonekana kuwa wazi
kuelekea mchezo wa Ligi Kuu

® ® ® Makocha watamba kuandaa kikosi kazi cha
ushindi kila mmoja akipania kushusha...

Tanzania Bara kati ya Yanga dhi-
di ya Azam FC utakaochezwa leo l<wenye

saa moja usiku.
Yanga inayonolewa na kocha
Mbelgiji Luc Eymael, itashuka
uwanjani kuwakabili Azam FC
ikiwa na hasira ya kutaka ku-
tibu mapema majeraha yake ya
kipigo cha mabao 3-0 ilichopata
kutoka kwa Kagera Sugar
wakati wapinzani wao ambao
ni mabingwa watetezi wa mi-
chuano ya Kombe la FA wakitaka
kuendelea kuwatonesha baada
ya kutoka kuwatia jeraha Lipuli
FC kwa kuichapa 2-0.

Akizungumza na gazeti hili jana, Meneja
wa Yanga, Abeid Mziba, alisema kikosi chao
kimejipanga vema kuwakabili Azam FC na
makosa yaliyojitokeza katika mchezo uli-
opita yamerekebishwa na leo wanatarajia
kupata matokeo mazuri.

Mziba alisema wachezaji wameahidi ku-
pambana kuhakikisha wanarejea katika kasi
ya ushindi ili kujiweka katika nafasi nzuri ya
kulitwaa taji la Ligi Kuu Tanzania Bara am-
balo linashikiliwa na wapinzani wao, Simba.

Meneja huyo aliongeza kila mchezaji ana-
taka kuonyesha bado wanahitaji kutwaa taji
hilo hivyo watapambana katika mechi ya
leo na nyingine zitakazofuata za ligi hiyo.

“Kila mechi ina changamoto zake, tume-
shaweka mambo sawa sawa, tunawakum-
busha pia kuongeza umakini na kutumia
vizuri nafasi tunazotengeneza, hakuna

mechi rahisi katika ligi na ukimruhusu mp-
inzani wako kukukamata, ni vibaya, tuliona
tulipokosea, hatutarudia makosa,” Mziba
alisema.

Kocha Msaidizi wa Azam FC, Iddi Cheche
alisema kikosi chake kitaingia kuivaa Yanga
kikiwa tofauti na hiyo inatokana na aina ya
wachezaji waliopo kwa wapinzani wao hao.

“Mechi itakuwa ngumu, lakini kila mch-
ezo tunaingia na mpango wake kutokana na
kikosi cha wapinzani wetu kilivyo, tutaanga-
lia eneo ambalo ni wazuri tutawadhibiti
na tutaangalia mapungufu yao ili tutumie
nafasi hiyo kuwamaliza,” alisema Cheche.
Aliongeza kuwa bado wanaamini wako ka-
tika mbio za kuwania ubingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, hivyo wanataka kuendeleza
kasi ya ushindi ili malengo yao yatimie.

“Tumewaangalia katika mechi zao zilizo-
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pita, kila idara tumewasoma, kesho (leo),
tutaingia tofauti ili dhamira yetu ya kuon-
doka na pointi tatu muhimu itimie,” Cheche
aliongeza.

Katika msimamo wa ligi hiyo inayoongo-
zwa na Simba yenye pointi 38, Yanga wako
katika nafasi ya nane wakiwa na pointi 25
baada ya kucheza mechi 13, wakati Azam FC
yenye pointi 29 imeshuka uwanjani mara 14
na kwenye msimamo wa ligi iko katika na-
fasi ya tatu.

Ligi hiyo itaendelea kesho kwa mabingwa
watetezi, Simba kuivaa Alliance FC kwenye
Uwanja wa CCM Kirumba baada ya juzi ku-
toka kuibuka na pointi tatu dhidi ya Mbao
FC katika dimba hilo lililopo jijini Mwanza.
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