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Adaiwa kumuua kaka yake kwa deni la 13,000/-
Na Dege Masoli, KILINDI

MKAZI wa Kitongoji cha 
Kwesalaka wilayani Kilindi, 
mkoani Tanga, Seif Hatibu, 
anatuhumiwa kumuua kaka 
yake Mahimbo Hatibu kwa 
madai ya ugomvi wa deni la 
Sh. 13,000.

Tukio hilo lilitokea juzi saa 
1:30 usiku na inadaiwa kuwa 
Mahimbo alikwenda kwa 
Seif ambaye ni mdogo wake, 

kumdai kiasi hicho cha fedha. 
Imedaiwa katika kudaiana 
kulitokea mabishano baina 
ya     wawili hao na wakati 
Mahimbo akiendelea na shu-
ghuli zake,      Seif alimvamia 
na      kumpiga    na        fimbo 
sehemu ya   kichwa na kuan-
guka.

Majirani walioshuhudia 
tukio hilo, walipiga kelele 
kuomba msaada na watu wali-
fika kutoa huduma ya kwanza 

kabla ya kumpeleka hospital-
ini.

“Tulisikia kelele ya kuomba 
msaada, tulipofika Mahimbo 
alikuwa amelala chini akivuja 
damu        sehemu ya kichwani, 
tukaanza kumsaidia kupungu-
za      kasi ya uvujaji wa damu 
na kumkimbiza hospitalini,” 
alieleza mkazi mmoja am-
baye hakutaka kuandikwa jina 
gazetini kwa madai kuwa siyo 
msemaji. 

Nipashe lilimtafuta Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Tanga, 
Blasius Chatanda, kuzungum-
zia tukio hilo na kukiri kulipa-
ta na kwamba anasubiri taar-
ifa kamili kutoka kwa maofisa 
wake ambao wameenda eneo 
la tukio. 

Kamanda Chatanda alise-
ma: “Ngoja tunaendelea na 
taarifa kwa muda huu na mimi 
nitazungumza nikishapata 
taarifa kamili.”

Sakata ucharazaji bakora latua kwa AG
Ajali ya treni 
ilivyoua watatu
Na Renatha Msungu, DODOMA

ABIRIA watatu wamefariki dunia na wengine 66, 
kujeruhiwa katika ajali iliyotokea juzi jioni maeneo 
ya Kigwe, wilayani Bahi, mkoani Dodoma, baada 
ya treni iliyokuwa na abiria 720 kupinduka na ma-
behewa kadhaa kuanguka baada ya njia ya reli 
kubomoka kutokana na mvua kubwa inayonyesha 
eneo hilo.

Taarifa iliyotolewa na Shirika la Reli Nchini (TRC), 
treni iliyosababisha vifo hivyo ilikuwa inatoka Dar es 
Salaam kuelekea mikoa ya Tabora, Kigoma, Mpanda 
na Mwanza.

Akizungumza katika eneo la ajali baada ya ku-
fanya ziara ya kukagua, Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, George Simbachawene, alisema moja ya 
chanzo cha ajali hiyo ni mvua kubwa inayoendelea 
kunyesha hivi sasa na kusababisha mchanga pamoja 
tope kufunika njia ya treni.

Aidha, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith 
Mahenge, akizungumzia tukio hilo alitaja mvua 
kubwa iliyonyesha katika eneo hilo la Kigwe ilizoa 
msingi wa reli na kuisababisha kukosa nguvu na 
hivyo kuwa chanzo cha ajali hiyo.

“Mvua kubwa sana imenyesha katika eneo lile hali 
ambayo imesababisha msingi wa reli kuondolewa 
na maji na kusababisha reli kuinuka juu ndiyo hofu 
yetu kuwa reli haikuwa na nguvu ya kuhimili mzigo 
na kusababisha ajali hii,” alifafanua Dk. Mahenge.

Alisema zaidi ya abiria 400, walisafirishwa na ma-
basi wakati zaidi ya 20 walipelekwa Manyoni kuen-
delea na safari katika mikoa waliyokuwa wanaelekea 
na watu wote wameshaondolewa kwenye sehemu 
hiyo, kazi iliyobaki ni kunyanyua mabehewa na mi-
tambo imeshaandaliwa kufanyakazi hiyo. 

Katika taarifa iliyotolewa na Kitengo ya Ma-
wasiliano cha TRC, treni hiyo iliwasili jijini Dodoma 
juzi saa 9:15 alasiri na kuondoka saa 11:40 jioni kue-
lekea mikoa ya Tabora, Shinyanga, Kigoma, Mwanza 
na Mpanda.

Taarifa hiyo ilisema iliwasili saa 12:25 jioni katika 
stesheni ya Kigwe wilayani Bahi na kuondoka saa 
12:27 kuendelea na safari, lakini ikapata ajali. Aidha, 
ilieleza kuwa ajali hiyo ilihusisha treni B 17, yenye 
mabehewa 12 na abiria 720.

Ilisema mabehewa sita kati ya 12 yalipinduka na 
kusababisha vifo vya watu watatu akiwamo mtoto 
mmoja na wanawake wawili na majeruhi 66 ambao 
wamefikishwa katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Dodoma (General Hospital) huku wengine wakien-
delea na matibabu katika Hospitali ya Bahi.

Taarifa hiyo iliyosainiwa na Mkuu wa kitengo hi-
cho cha mawasiliano cha TRC, Jamila Mbarouk, ilise-
ma uchunguzi wa chanzo cha ajali hiyo unaendelea 
kufanyika na shirika litatoa taarifa ya tukio hilo.

Wakati huohuo, jana asubuhi Makamu wa Rais, 
Samia Suluhu Hassan, alitembelea majeruhi wa ajali 
hiyo waliolazwa katika Hospitali ya Mkoa wa Do-
doma.

Akiwa hospitalini hapo aliushukuru uongozi wa 
mkoa wa Dodoma, Shirika la Reli pamoja na Wizara 
ya Afya pamoja na Mganga Mkuu wa Serikali kwa 
ushirikiano walioonyesha kuhakikisha majeruhi 
wote wanapata matibabu.

Makamu wa Rais alitembelea wodi nne na kuona 
majeruhi hao wanaendelea vizuri, huku wale wal-
iovunjika mikono na miguu tayari  wamefanyiwa 
upasuaji na kuendelea na kutibiwa hospitalini hapo.

Aidha, Makamu wa Rais, alisema TRC kwa kush-
irikiana na uongozi wa mkoa itasimamia kuhakiki-
sha wagonjwa hao watakaporuhusiwa wanapatiwa 
usafiri wa kuelekea katika mikoa yao.

Halikadhalika, Mganga Mkuu wa Serikali Prof. 
Habel Makubi, alisema wamepokea majeruhi 65 na 
wengine 25 walibaki Hospitali ya Bahi kuendelea na 
matibabu, kutokana na hali zao kuwa nzuri.

Baadhi  ya  wananchi  wa  Kijiji  cha  Nadonjoki  wanaolalamikia  makazi  yao kubomolewa  kutokana  na  mgogoro wa  mpaka  
wa  kijiji  chao  na  cha Terati   Wilaya ya  Simanjiro,  wakiwa  wamekaa  na  watoto  wao katika  eneo hilo, linalodaiwa  kuwa  
na  mgogoro  wa  muda  mrefu. PICHA: ASIRAJ MVUNGI

Na Thobias Mwanakatwe

SAKATA la mfululizo wa 
viongozi kuwacharaza bakora 
wananchi limefikishwa katika 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali (AG), Profesa Ad-
elardus Kilangi na kuahidi ku-
lifanyia kazi.

Suala hilo lilifikishwa mwis-
honi mwa wiki kwa Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali 
baada ya mwananchi mmoja 
kutoka Mtwara kupiga simu 
katika kipindi cha runinga 
cha Papo kwa Papo na kuhoji 
uhalali wa viongozi kutandika 
watu viboko hadharini.

Akitoa hoja yake katika kip-
indi hicho kinachoendeshwa 
na Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi wa CCM, Humphrey Pole-
pole, msikilizaji huyo alisema 

kumekuwa na mfululizo wa 
viongozi kuwadhalilisha wa-
nanchi kwa kuwacharaza 
bakora jambo alilodai ni kiny-
ume cha sheria.

Kufuatia malalamiko ya 
mwananchi huyo, Polepole 
alimpigia simu Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Prof. Kilan-
gi, kupata ufafanuzi wa kishe-
ria kuhusu jambo hilo.

Prof. Kilangi akijibu malala-
miko hayo alisema, suala la 
wananchi kupigwa bakora na 
viongozi amelisikia na wapo 
baadhi ya wananchi ambao 
wamemfikishia malalamiko 
hayo.

“Katika hili niseme tu-
melipokea rasmi na tutali-
fanyia kazi kwa mujibu wa 
utaratibu kama tulivyokabi-
dhiwa kikatiba na sheria zili-

zotungwa na bunge,” alisema 
Prof. Kilangi.

Aidha, Prof. Kilangi alise-
ma ofisi ya AG wajibu wao 
ni kutoa ushauri wa kishe-
ria kwa serikali, viongozi na 
taasisi mbalimbali kuhusu taf-
siri ya sheria au kueleza she-
ria inasema nini katika jambo 
fulani.

Alisema wanapotoa ushau-
ri wa kisheria kwa jambo 
fulani huwa hawaelezi, la-
kini hatua huchukuliwa na 
changamoto inakuwa      ni 
uelewa wa sheria inasemaje 
au inatafsiri nini.

Tamko hilo la Mwanasheria 
Mkuu       wa Serikali limekuja 
baada ya     wiki iliyopita Naibu 
Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu 
anayeshughulikia watu we-
nye ulemavu, Ummy Nderi-

ananga, kuwacharaza viboko 
watu waliodaiwa kudhalilisha 
wenye ulemavu jijini Dar es 
Salaam kwa kuwatembeza 
mitaani kuwa ombaomba.

Katika tukio lingine kama 
hilo, Mkuu wa Wilaya ya Aru-
sha, Kenani Kihongosi, ali-
wacharaza viboko wanafunzi 
watatu wa kidato cha kwanza 
wa Sekondari ya Sinoni pamo-
ja na wananchi wengine    kwa 
tuhuma za kuiba    viti 108 vya 
shule hiyo.

Pia Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Albert Chalamila, 
Oktoba 2019 aliwacharaza 
viboko na kuwaondoa shu-
leni wanafunzi wa kidato cha 
tano na sita wa Sekondari ya 
Kiwanja iliyopo wilayani Chu-
nya kwa madai ya kuchoma 
mabweni.
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Vijiji Muheza 
vyaanza 
kusambaziwa 
umeme
Na Steven William, 
MUHEZA

VIJIJI 13 wilayani 
Muheza vimesamba-
ziwa huduma ya nishati 
ya umeme na Shirika 
la Umeme Nchini (TA-
NESCO), ikiwa ni mpango 
wa serikali wa kila kijiji 
na vitongoji vinakuwa na 
nishati hiyo.

Meneja wa TANESCO 
wilayani hapo, Chuwa 
Mathias, aliiambia Ni-
pashe kuwa shirika hilo 
limeshasambaza huduma 
hiyo katika vijiji 13 na 
linaendelea ili kuhakiki-
sha vijiji vyote na viton-
goji katika wilaya hiyo 
vinapata nishati hiyo. 
Pia, alisema kwa sasa 
wamesambaza umeme 
katika vijiji 13 na kuvitaja 
kuwa ni Kigongomawe, 
Kilapura, Ngomeni Moja, 
Masimbani, Ngarani, 
Kwegole, Kwamkabara 
na Tingeni. Alivitaja vijiji 
vingine vinavyofikiwa 
na umeme huo kuwa ni 
Lusanga, hospitali mpya 
ya wilaya, Kwabada na 
Mafere ambapo na mwezi 
Aprili, mwaka huu, vijiji 
vyote vitakuwa vime-
waka umeme.

Alisema lengo la seri-
kali ni kuhakikisha vijiji 
na vitongoji vyote nchini 
vinawaka umeme ili ku-
leta maendeleo kwa wa-
nanchi kujipatia kipato.

Chuwa alisema mafundi 
wamesambaa sehemu 
ya kazi vijijini kujenga 
laini ndogo za mitaani na 
kubwa za umeme wenye 
nguvu ya msongo wa 
33 KV na tayari transi-
foma zimewasili. Kwa 
upande wake Mhandisi 
wa kampuni ya RADI 
ambayo imepewa tenda 
ya kusambaza umeme wa 
REA Vijijini, Peter Kome-
le, alisema katika Wilaya 
ya Muheza wameshasam-
baza umeme wa REA 
vijijini asilimia 99.

Alisema walichelewa 
kumaliza kazi hiyo kuto-
kana na tatizo la mvua.

Meneja wa TANESCO 
Mkoa wa Tanga, Julius 
Sabu, alisema mkoa huo 
umejipanga kuhakikisha 
vijiji vilivyopangiwa 
kusambaziwa umeme 
vinapata vyote.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, akipata maelezo kutoka kwa Kamishna Uhifadhi wa 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) kabla ya kuzindua nyumba ya Mhifadhi Mkuu wa Shamba la 
Miti la Kupandwa la Wino lenye ukubwa wa hekta 39,496.6  linalotoa ajira za muda kwa wakazi wa Hal-
mashauri ya Madaba wapatao 40,000 kila mwaka. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TASAF yajivunia kubadili maisha
Na Paul Mabeja, DODOMA

MPANGO wa kunusuru kaya 
maskini, umewezesha wanufaika 
kubadilisha hali zao za maisha 
kutoka kuwa vibarua hadi kuji-
ajiri.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF), Ladislaus Mwamanga, 
alisema hayo wakati akielezea 
matokeo ya tathmini ya kati ya 
utekelezaji wa mkakati wa kunu-
suru kaya maskini awamu ya tatu 
kipindi cha kwanza.

Alisema tathmini ilibaini kuwa 
wanufaika wamebadilisha kazi 
kutoka kuwa vibarua ili kujikimu 
na kufikia hatua ya kujiajiri we-
nyewe kwenye kazi binafsi.

Aliongeza kuwa mpango huo 
umechangia kupunguza kiwango 
cha umaskini uliokithiri nchini 
katika familia kati ya asilimia 
saba hadi 10.

Mwamanga alisema pia 
walengwa wa mpango wal-
iongeza uandikishaji katika Mfu-
ko wa Afya ya Jamii (CHF), kwa 
asilimia 21.5 na kuboresha upa-
tikanaji wa huduma za afya kwa 
familia zao.

Pia, alisema mpango huo 
umeziwezesha kaya maskini ku-
zalisha mali na kuwa na uwezo 
wa kukabiliana na majanga mbal-
imbali yanayojitokeza kama njaa 
na ukame.

Alisema kaya nyingi zimesh-
iriki katika shughuli za uzalishaji 
mali na kuongeza matumizi ya 
pembejeo za kilimo na kuzali-
sha kwa tija ikilinganishwa na 
ilivyokuwa awali.

“Kwa kutumia ruzuku na ujira 

walioupata kutokana na mpango 
walengwa wameboresha maisha 
yao kwa kuanzisha shughuli za 
kujipatia kipato na kuwekeza ka-
tika maeneo mbalimbali,” alisema 
Mwamanga.

Akizungumzia maeneo ambayo 
walengwa wamewekeza alisema 
kaya 27,175 zinafuga ng’ombe 51,299 
wakati nyingine 150,043 zinafuga 
na kumiliki mbuzi 2,745,000.

Alisema katika eneo hilo la ufu-
gaji kaya 38,431 zinafuga na kumi-
liki nguruwe 781,400 huku kondoo 
193,608 wakifugwa na kumilikiwa 
na kaya 40,066.

Aliongeza kuwa wanakaya wen-
gine 562,934 wamejikita kwenye 
miradi ya kilimo.

Kwa upande wa uvuvi zipo 
kaya 33,613 huku nyingine 210,755 
zimeanzisha biashara ndogo ili 

kuongeza kipato na nyingine 
183,239 zimeboresha makazi kwa 
kujenga upya au kukarabati ny-
umba zao.

Alisema kaya 172,738 zilinunua 
mabati 1,802,285 ili kuezeka ny-
umba zao walizokuwa wanajenga 
na kwamba ni mafanikio ya kuji-
vunia.

Aipa SUMA-
JKT siku 60 
kukamilisha 
tangi la maji
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya 
Maji, Mhandisi Nadhifa Kemikimba, 
ametoa siku 60 kwa mkandarasi SU-
MA-JKT kukamilisha ujenzi wa tangi 
la maji la Buigiri – Chamwino.

Ujenzi wa tangi hilo utagharimu 
Sh. milioni 998, kwamba linatarajiwa 
kuhudumia wakazi wa Chamwino 
na Hospitali ya Rufani ya Uhuru, jijini 
Dodoma.

Kwa mujibu taarifa iliyotolewa 
jana na Kitengo cha Mawasiliano 
serikalini Mhandisi Kemikimba al-
itoa agizo hilo wakati alipofanya zi-
ara ya kikazi ya kukagua maendeleo 
ya ujenzi wa tangi hilo litakalokuwa 
na ujazo wa lita milioni 2.5.

“Tumekubaliana na mkandarasi 
kuwa tangi hili likamilike ndani ya 
mwezi wa pili, kwa hiyo wana siku 
60 tu kuhakikisha ujenzi umekami-
lika,” alisema Mhandisi Kemikimba.

Alisema lilipaswa kujengwa tangu 
Septemba mwaka jana, lakini kuto-
kana na mipango yao imesababisha 
kuchelewa.

Aidha, ameitaka menejimenti ya 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingi-
ra Vijijini (RUWASA), kufanya ufuatil-
iaji wa ujenzi wa tangi hilo kila siku ili 
kuhakikisha mradi huo unakamilika 
kwa wakati.

Katika hatua nyingine, Naibu Ka-
tibu Mkuu, Kemikimba alitembelea 
eneo la Ihumwa panapochimbwa 
visima na kuagiza kitengo cha 
uchimbaji kilicho chini ya RUWASA 
kuongeza kasi ya uchimbaji visima ili 
kukamilisha miradi kwa wakati.
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Viongozi watakiwa kumtanguliza Mungu pekee
Na Ambrose Wantaigwa, MARA

MAMIA ya waumini wa Kanisa 
la Tanzania Missionaries Revival 
Church mjini Musoma, mkoani 
Mara wameendesha maombi maal-
um ya kuliombea taifa na kuwataka 
viongozi wa ngazi zote nchini kum-
wogopa Mungu.

Akiendesha ibada hiyo mwishoni 

mwa wiki, Askofu wa kanisa hilo, 
Jacob Lutubija, alisema viongozi 
wanaomtanguliza Mungu pekee 
ndiyo wanaoweza kunusuru taifa 
na majanga ya kibinadamu ikiwamo 
magonjwa na ufisadi.

Alisema katika siku za karibuni 
dunia imekumbwa na ugonjwa ha-
tari wa corona na Rais John Magu-
fuli aliagiza viongozi wa madhehe-

bu mbalimbali na wananchi kusali 
hatua iliyosaidia kunusuru taifa na 
maafa.

“Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. John Magufuli, 
alituonyesha mfano kwa kutukum-
busha kama taifa umuhimu wa 
kumtegemea Mwenyezi Mungu 
katika kukabili majanga mbalim-
bali ikiwamo corona na kufanikiwa 

kushinda,” alisema.
Alisema dunia inakabiliwa na 

kuongezeka matukio ya uharibifu 
kama vile vita na kuongezeka hofu 
kutokana na kuwapo mataifa mbal-
imbali yanayokuwa na viongozi wa-
siokuwa na hofu ya Mungu.

Mmoja wa waumini kanisa 
hilo, Rebbeca Nyanjira, alisema 
wameweka utaratibu wa kuhudhu-

ria misa maalum kila mwezi kwa 
ajili ya kushiriki kuliombea taifa na 
kutambua umuhimu wa kuimarisha 
amani na matendo mema.

“Tukishiriki ibada na kuliombea 
taifa tunapata faraja ya kuepuka ku-
tenda maovu na kuimarisha amani 
miongoni mwetu na pia katika jamii 
inayotuzunguka na taifa kwa ujum-
la,” alisema.

Diwani 
avalia njuga 
utengenezaji 
madawati
Na Steven William, PANGANI

JUMLA ya madawati 186 
yanahitajika katika Shule 
ya Sekondari ya Funguni, 
wilayani Pangani, mkoani 
Tanga kwa ajili ya wa-
nafunzi wanaoanza kidato 
cha kwanza.

Diwani wa Kata ya 
Pangani Magharibi, Rama-
dhani Saburi, aliwaambia 
waandishi wa habari waka-
ti akizungumzia maandalizi 
ya wanafunzi wa kidato 
cha kwanza katika shule 
hiyo.

Alisema wanaendelea 
kujadili masuala ya elimu 
katika vikao vinavyofanyi-
ka katika shule hiyo kwa 
kushirikiana na bodi ya 
shule na kupanga mikakati 
ya kutengeneza madawati 
hayo.

Diwani huyo alisema 
kuwa wanafunzi 309 
wamefaulu kuanza kidato 
cha kwanza katika shule 
hiyo na lengo ni kuhakiki-
sha hakuna mwanafunzi 
atakayekosa dawati.

Saburi alisema kuwa ili 
kutatua tatizo hilo kwa 
haraka madiwani wa kata 
tatu za mjini Pangani,  
Bweni, Pangani Mashariki 
na Pangani Magharibi 
watatoa madawati 62 na 
meza.

Saburi alisema anajita-
hidi kutafuta wafadhili na 
wadau kusaidia suala la 
madawati ili kutatua tatizo 
hilo.

Pia, alisema wanapam-
bana na ujenzi wa vyoo 
vya wanafunzi na uzio ili 
kusaidia ulinzi kwa wa-
nafunzi wa bweni kutoka-
na na kuwa mbali na vyoo 
hivyo.

Kadhalika, aliwataka wa-
nanchi na viongozi kutoa 
kipaumbele kwenye suala 
la elimu.

Naibu Waziri 
wa Ardhi Ny-
umba na 
Maendeleo 
ya Makazi, 
Dk. Angeline 
Mabula, 
akizungumza 
wakati wa 
kukabidhi 
vifaa vya 
upimaji vya 
RTK kwa 
Halmashauri 
ya Mkuranga 
akiwa katika 
ziara ya ki-
kazi mkoani 
Pwani mwis-
honi mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

NIT yazindua kozi uendeshaji
magari viwanja vya ndege
Na Gwamaka Alipipi

KATIKA kuboresha sekta ya 
anga nchini, Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT), kimezindua 
mtaala wa kozi ya utoaji wa hudu-
ma za uendeshaji magari ndani ya 
viwanja vya ndege.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mtaala huo jijini Dar es 
Salaam kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege (TCAA), Meneja wa Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere ( JNIA), Paulo Rwegasha, 
alisema hatua hiyo itaongeza 
ufanisi wa utoaji huduma katika 
viwanja vya ndege nchini.

Rwegasha alibainisha kuwa kwa 
kipindi kirefu sekta ya anga nchini 
imekuwa katika matatizo mbalim-
bali ikiwamo upungufu wa wataal-

amu na kukwamisha jitihada za 
nchi kufikia malengo ya kujiletea 
maendeleo. 

Alisema NIT kutoa mafunzo 
hayo ni hatua kubwa kwa taifa hu-
susani kipindi hiki ambacho seri-
kali imeonyesha mwanga mkubwa 
katika kuiinua sekta ya anga hapa 
nchini.

“Niwapongeze NIT kwa ubunifu 
huu wa uzinduzi wa kozi ya uma-
hiri wa utoaji ya huduma katika 
viwanja vya ndege, hii ni hatua 
kubwa inayopaswa kupongezwa 
kwa kuwa inazidi kuinyanyua sek-
ta ya anga hapa nchini,” alisema 
Rwegasha.

Alisema ukwasi wa wataalamu 
hao na marubani kwa kipindi 
kirefu ni kikwazo kwa taifa kufikia 
malengo yake jambo lililosababi-
sha kuajiri kutoka nchi zingine na 

kujikuta ikiingia gharama kubwa.
Aliitaka NIT kuendelea kuwa 

mfano dhidi ya nchi zingine za Af-
rika Mashariki kwa kutoa huduma 
bora, kujikita kwenye kutoa kozi 
nyingi ili kutoa wataalam wataka-
osaidia maendeleo ya sekta hiyo 
nchini.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Chuo hicho, Profesa Zacharia Mga-
nilwa, alisema kuzinduliwa kwa 
mtaala huo ni mwendelezo wa 
jitihada za NIT katika kufanikisha 
malengo maalumu ya utekelezaji 
wa mipango ya chuo hicho kuiinua 
sekta ya usafirishaji.

Profesa Mganilwa alisema: “Tu-
naamini kuwa huu ni mwanzo 
kwani bado kuna taaluma mbal-
imbali katika sekta hii. Nasi kama 
chuo tutaendelea kufungua njia 
mbalimbali katika ufundishaji.”

Alisema katika kulifanikisha 
hilo NIT imeendelea kuwajengea 
uwezo wa kitaalamu watumishi 
wake ambao ndiyo wakufunzi wa 
masomo hayo na mengine yata-
kayotolewa na chuo hicho.

Pia, Profesa Mganilwa alise-
ma  NIT imeendelea na utoaji wa 
masomo ya uhandisi wa ndege ka-
tika ngazi ya stashahada na kubain-
isha kuwa matarajio ni baada ya 
miaka mitano ijayo Tanzania iwe 
na wahandisi wa fani hiyo zaidi ya 
400.

Alisema kutokana na ujenzi 
wa karakana za utengenezaji wa 
ndege zinazoendelea kujengwa 
katika viwanja mbalimbali vya 
ndege nchini, wahandisi hao 
watakuwa katika nafasi nzuri ka-
tika kutekeleza majukumu yao ip-
asavyo.
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Watalii pamoja na wananchi wakiangalia samaki wawili aina ya jodari wakiwa na 
uzito wa kilo 75 kila mmoja waliovuliwa eneo la Bahari Kuu Zanzibar, baada ya 
kufikishwa Shangani jana. PICHA: MARTIN KABEMBA

Biteko aipa jukumu Tume 
Madini kupitia mikataba
Na Alphonce Kabilondo, 
GEITA 

WAZIRI wa Madini, Dotto Bite-
ko, ameiagiza Tume ya Madini 
kupitia mikataba waliyoingia 
na Shirika la Utafiti wa Madini 
la Serikali (STAMICO) na Kam-
puni ya TANZAM, katika mgodi 
wa Bukreefu, Kijiji cha Mnekezi 
wilayani Geita.

Alitoa agizo hilo alipotembe-
lea mgodi huo na kuona hatua 
ya ujenzi na kuzungumza na 
uongozi wa mgodi huo.

Biteko alisema mgodi huo 
umekuwa na matatizo lukuki na 
kuiagiza Tume ya Madini kupi-
tia mikataba hiyo, kuirekebisha 
kama itakuwa na kasoro.

“Tume ya Madini hakikisheni 
mnapitia mikataba hiyo kama 
kuna kasoro na kuirekebisha, 
nataka nikirudi  hapa wakati 
wa Bunge la Bajeti mgodi uwe 
umeanza kazi ya uzalishaji  wa 
madini,” alisema Waziri Biteko.

Mwakilishi wa Kampuni ya 
TANZAM, Khalaf Rashid, aliahidi 
kutekeleza agizo lililotolewa na 
serikali ili kuhakikisha jamii na 
Watanzania wananufaika na 

rasilimali zao.
Naye Mhandisi wa mgodi 

huo, Gaston Mujwahuzi, alisema 
mgodi huo utakuwa na mitambo 
miwili, mmoja utakuwa na uw-
ezo wa kuchakata tani 40 za 
mchanga wa dhahabu kwa saa 
moja na wa pili utakuwa na uw-
ezo kuchakata tani 220.

Uzalishaji wa mgodi huo 
utakapoanza Shirika la utafiti la 
serikali STAMICO litapata mga-
wo wa asilimia 45 na kampuni ya 
TANZAM asilimia 55.

Wakati huohuo, Waziri Biteko 
akiwa katika mgodi wa wachim-
baji wadogo wa madini ya 
dhahabu Kata ya Nyarugusu, 
aliwaagiza mialo ya uchenjuaji 
ya michanga ya dhahabu kusajil-
iwa, ili kudhibiti mianya ya uto-
roshaji madini ya dhahabu inayo 
kamatishwa kwa kutumia kemi-
kali aina ya zebaki.

Awali, Ofisa Madini Mkoa 
wa Geita, Mhandisi Daniel Ma-
punda, akitoa taarifa fupi alise-
ma Mkoa wa Geita una leseni 
za uchimbaji wa madini zaidi 
ya 1,500, leseni 600 zipo ka-
tika Wilaya ya Geita na mialo ya 
uchenjuaji zaidi ya 800.

Mabula aridhishwa ununuzi 
vifaa upimaji ardhi
Na Munir Shemweta, 
PWANI

NAIBU Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Dk. Angeline 
Mabula, amezipongeza 
halmashauri za wilaya ya 
Mkuranga kwa kununua vi-
faa vya upimaji.

Akiwa kwenye ziara ya ku-
kagua utendaji kazi wa sekta 
ya ardhi, Dk. Mabula alisema 
uamuzi wa halmashauri ku-
nunua vifaa huku zingine 
zikitenga fedha kwa ajili ya 
mpango kabambe, unao-
nyesha wakurugenzi wako 
makini. Dk. Mabula pia ali-
zungumza na watendaji wa 
sekta ya ardhi, viongozi wa 
Mkoa wa Pwani na waku-
rugenzi wa halmashauri za 
mkoa huo. 

Akielezea uamuzi wa 
kununua vifaa vya upi-
maji katika Halmashauri ya 
Mkuranga Mkoa wa Pwani, 
Dk. Mabula alisema ni ju-
kumu la halmashauri kui-
hudumia idara ya ardhi ili 
iweze kufanya kazi vizuri na 
kwa ufanisi.

Alisema, halmashauri 
ikinunua vifaa kwa ajili ya 
idara ya ardhi itaiwezesha 
idara hiyo kupima maeneo 

mengi na kuifanya kuwa na 
maeneo mengi yaliyopimwa 
na kupangwa na kuepusha 
migogoro ya ardhi.

“Ukiwa na kifaa chako cha 
upimaji cha RTK biashara 
yako ya upimaji katika hal-
mashauri yako ni kazi ra-
hisi sana, unaweza kupima 
wilaya yako na kuondokana 
na migogoro ya ardhi,” alise-
ma Dk. Mabula.

Aliitaka Halmashauri ya 
Mkuranga kuhakikisha kifaa 
ilichokabidhiwa kinatumiwa 
badala ya kukihifadhi.

Alisema wakati hal-
mashauri nyingine katika 
mkoa huo zenye uhitaji wa 
kukitumia zitakapohitaji 
ziazimwe, ili kuongeza kasi 
ya upimaji katika Mkoa wa 
Pwani. Wakati huohuo, Dk. 
Mabula aliipongeza Hal-
mashauri ya Wilaya ya Baga-
moyo kwa uamuzi wa kuten-
ga Sh. milioni 230 kwa ajili 
ya kuandaliwa mpango ka-
bambe wa Mji wa Bagamoyo.

Alisema, pia imefanya 
vizuri katika ukusanyaji ma-
pato yatokanayo na kodi ya 
pango la ardhi.

Dk. Mabula alisema hadi 
kufikia Desemba mwaka 
jana imefikia asilimia 54 ya 
makusanyo yake.

Kamishna 
Skauti 
afanya 
ziara 
ujirani 
mwema
Na Dotto Mwaibale, 
MBEYA

KAMISHNA Mkuu 
Msaidizi wa Skauti 
Tanzania anayeshu-
ghulikia makambi na 
mazingira ambaye ni 
mlezi wa mikoa ya 
Mbeya, Ruvuma na 
Iringa, Mary Anyitike, 
amefanya ziara ya 
ujirani mwema mkoani 
hapa.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
mkoani hapa mwis-
honi mwa wiki, Anyi-
tike alisema lengo la 
ziara hiyo ni kuanga-
lia utendaji kazi na 
kutembelea uwanja wa 
Skauti wa Ali Hassan 
Mwinyi, mkoani humo.

“Lengo la ziara hii 
ya siku moja ilikuwa 
ni kuangalia utendaji 
kazi na kutembelea 
uwanja wetu, ambapo 
pia nilipata nafasi ya 
kuzungumza na baadhi 
ya wajumbe wa bodi 
ya skauti mkoani hapa 
na kuhudhuriwa na 
Mwenyekiti wa Bodi 
wa Skauti, Dk. Julius 
Kaijage,” alisema Anyi-
tike.

Anyitike alisema 
katika ziara hiyo ali-
zungumza na wananchi 
wanaoishi jirani na 
uwanja huo na wa-
fanyabiashara ndogo 
ndogo kujua matatizo 
wanayokabiliana nayo 
ili kupata ufumbuzi 
na kudumisha ujirani 
mwema.

Kamishna wa Skauti 
Mkoa wa Mbeya, 
Sadock Ntole, alisema 
ziara hiyo ya kikazi ya 
Anyitike imewapa mori 
zaidi wa kazi na kuwa 
ujumbe walioupata 
ataufikisha katika 
wilaya zote za mkoa 
huo.

“Tumefarijika sana 
na ziara ya mlezi wetu 
na yote aliyotuelekeza 
tutayafanyia kazi,” 
alisema Ntole.
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wawakilishi wa Tanzania kwenye michuano ya kimataifa, 
Simba na Namungo keshokutwa watashuka dimbani katika vi-
wanja tofauti ndani na nje ya nchi kurusha karata zao za mwisho 
kwenye mechi za marudiano za raundi ya kwanza ya michuano 
ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho barani Afrika. Ka-
tika michuano hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika 
(Caf ), Simba inayoiwakilisha Tanzania kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika, itaikaribisha FC Platinum ya Zimbabwe katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam baada ya mechi ya awali 
kukubali kipigo cha bao 1-0 ugenini.

Kipigo hicho kwa Simba kimekuja ikitoka kuitoa Plateau Unit-
ed ya Nigeria kwa bao 1-0, lakini kwa upande wa Namungo FC  
inayopeperusha bendera ya Tanzania kwenye Kombe la Shirik-
isho Afrika, yenyewe itakuwa nchini Sudan kurudiana na Al Hi-
lal Obayed baada ya mchezo wa kwanza katika Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi jijini Dar es Salaam, kushinda 2-0.

Hata hivyo, licha ya Simba kuwa nyuma kwa bao 1-0 dhidi ya 
FC Platinum huku Namungo ikitangulia kwa mabao 2-0 dhidi ya 
Wasudan hao, hiyo haitoshi kujiamini kwa namna yoyote ile, na 
badala yake inatakiwa kuhakikisha inaulinda ushindi huo kwa 
kutafuta bao la mapema ugenini ili kuwaweka wapinzani wao 
katika presha ya kimchezo. Lakini kwa Simba, hatuoni sababu 
kushindwa kuibuka na ushindi nyumbani, kwani kama wapin-
zani wao wameweza wakiwa kwao, kwa nini nayo isitumie vema 
nafasi hiyo ya kucheza nyumbani wakiwa mbele ya mashabiki 
wao? Pia tunaamini maandalizi waliyoyafanya kuelekea mch-
ezo huo ni moja ya sababu ya kufanya vizuri ila haina budi 
kuheshimu wapinzani wao kwani wanaonekana kuwa fiti kim-
chezo kuliko Plateau United.

Ni wazi wapinzani wao watashuka uwanjani Jumatano wakiwa 
na lengo moja tu la kupata bao la mapema ili kuwachanganya, 
hivyo ni vema Simba ikacheza kufa kupona kama fainali mwan-
zo mwisho huku wachezaji wakiepuka kucheza na jukwaa kwa 
pasi zao za kisigino na mbwembwe nyingi zisizo na mafufaa kwa 
timu. Ikumbukwe kwamba hii ni hatua muhimu kwa Simba na 
Namungo katika kujenga heshima ya soka letu kimataifa, hivyo 
tunatamani kuona wawakilishi wetu hao wakivuka hatua hiyo 
na kufika mbali zaidi ili Watanzania waendelee kufurahia bu-
rudani ya soka inayoongozwa kupendwa hapa nchini. Tunatam-
bua kama Simba  itapata matokeo mazuri ya jumla itatinga moja 
kwa moja hatua ya makundi na kuwa na uhakika wa kutia kib-
indoni takriban Sh. bilioni 1.2 kutoka Caf kwa kufika hatua hiyo, 
lakini, endapo itashindwa kusonga mbele itaangukia Kombe la 
Shirikisho na kucheza mechi ya mchujo nyumbani na ugenini 
kusaka nafasi ya kucheza hatua ya makundi ya michuano hiyo.

Hivyo, Nipashe tunatamani kuona Simba ikiendelea kupepe-
rusha bendera ya nchi kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa 
ambayo inaongoza kwa utajiri kwa ngazi ya klabu Afrika, la-
kini pia Namungo nayo ikivuka hatua hiyo na ile ya mchujo ili 
kucheza hatua ya makundi, hilo litawezekana endapo kila mmo-
ja atatimiza wajibu wake kuanzia wachezaji, makocha, viongozi 
na hata mashabiki. Aidha, ikumbukwe kama Simba na Namungo 
zitafanikiwa kusonga mbele na kutinga hatua ya robo fainali, 
itaifanya Tanzania kuongezewa timu moja moja kwenye Ligi 
ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho, hivyo kupeleka jumla ya 
timu nne msimu ujao, jambo ambalo tunataka kuona likitokea. 
Kwa mantiki hiyo, mashabiki, wapenzi wa soka na Watanzania 
kwa ujumla, tuweke ushabiki na mapenzi yetu kando twende 
kuisapoti mwanzo mwisho Simba ambayo itakuwa nyumbani,  
tukiwa na lengo la kuiombea pamoja na Namungo ili zifike hatua 
hiyo muhimu kwa mafufaa ya soka la Tanzania. Nipashe kama 
mdau namba moja wa michezo nchi, tunazitakia Kila la Kheri 
Simba na Namungo Kimataifa.

Na Adam 
Fungamwango

UKIWA mtanange wa macho-
zi, jasho na damu keshokutwa, 
Jumatano wakati wawakilishi 
wa Tanzania kwenye michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Simba watakapomenyana na 
FC Platinum ya Zimbabwe 
kwenye mechi ya marudiano 
itakayoamua nani atatinga 
hatua ya makundi.

Kwenye mechi iliyochezwa 
wiki mbili zilizopita, Simba 
ilichapwa bao 1-0, hivyo inahi-
taji ushindi wa kuanzia mabao 
2-0 ili iweze kusonga mbele, 
vinginevyo itatupwa kucheza 
mechi ya mchujo ili kutinga 
hatua ya makundi ya Kombe 
la Shirikisho Afrika.

Ni pambano gumu ambalo 
linatakiwa wachezaji wa Sim-
ba kujitoa kwa asilimia 100 ili 
kusaka ushindi mnono.

Simba ina historia ya kuto-
fungwa kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa kwa muda 
mrefu ikiwa katika mechi za 
michuano hiyo, lakini pamoja 
na rekodi hiyo, inaweza isi-
poteze lakini ikang’oka kama 
ikitoka sare au ikishinda 2-1.

Najua viongozi, wanachama 
na mashabiki wa Simba kila 
moja atakuwa amefanya kazi 
yake vema. Kazi sasa itakuwa 
imebaki kwa wachezaji. Wao 
ndio watakaobeba si bendera 
ya Simba pekee, bali ya Tan-
zania. 

Kwa jinsi nilivyoiangalia 
mechi iliyopita ni kwamba 
Simba bado ilikuwa na hazina 
ya kuwa na wachezaji wazuri 
mmoja mmoja kuliko FC Plati-
num. 

Hata hivyo, wachezaji wa 
Platinum kilichowasaidia wal-
ionekana kucheza na kujitu-
ma zaidi kuliko wa Simba.

Walikimbia zaidi kuliko 

wachezaji wa Simba ambao 
walikuwa wakicheza taratibu 
wakitegemea ufundi walioku-
wa nao miguuni. Wachezaji wa 
Simba walionekana kucheza 
wakidhani muda wowote ule 
wanaweza kupata bao, waki-
iangalia timu hiyo kuwa ni ya 
kawaida sana na isiyo na jina 
kubwa.

Kwenye mechi ya Jumatano, 
wachezaji wa Simba wana-
takiwa kucheza kwa nia moja 
tu, nayo ni kusaka ushindi. 
Ushindi unatakiwa upatikane 
kwa kucheza soka la moja kwa 
moja na si tena pasi nyingi na 
visigino visivyo na sababu.

Simfundishi kazi kocha na 
wala sisemi kuwa wachezaji 
wasipasiane bali wawe wa-
napiga mpira mbele, la hasha 
kuwahi kutafuta mabao ya 
mapema. lakini pia ninachose-
ma hapa ni kwamba wachezaji 
wapunguze pasi nyingi za 
hapo kwa hapo ambazo hazi-
na sababu yoyote, badala yake 
pasi yoyote itakayopigwa iwe 
na sababu ya kutaka kuzaa 
bao na si vinginevyo.

Kinachotakiwa ni kucheza 
soka la kushambulia muda 
wote, huku pia wachezaji 
wakipunguza kupasiana pasi 
nyingi ndani za nyuma katika 
eneo lao la hatari, badala yake 
mashuti pia yanatakiwa nje ya 
18.

Simba ina mapungufu kwa 
wachezaji wake wengi ukion-
doa Said Ndemla, Luis Miquis-
sone na Meddie Kagere kupiga 
mashuti. Kama kila mchezaji 
atakuwa na jukumu la kulazi-
misha kuingia kwenye eneo 
la hatari na kupiga mashuti 
makali, basi mechi inaweza 
kuwa nzuri na rahisi kwao la-
kini furaha kwa Watanzania.

Kingine ni baadhi ya 
wachezaji kutaka kukaa 
na mpira kwa muda mrefu 
pasipo sababu yoyote. Kuna 
tabia ya baadhi ya wachezaji 
kutaka kukaa na mpira wakati 
kuna wenzake wanaomba, 
lakini anataka kugeuka na ku-
piga chenga zisizo na sababu 
na hiyo inasababisha mara ny-
ingi kunyang’anywa na kuleta 
hatari langoni.

Wakati mwingine Simba 
huwa inafungwa magoli si kwa 
sababu ya ubora wa wapinza-
ni, bali ni kwa sababu ya uzem-
be wa baadhi ya wachezaji 
kutaka kukaa na mpira, ili ku-
piga chenga, ashangiliwe na 
mashabiki.

Inaweza isiwe hatari kwe-
nye mechi za Ligi Kuu, lakini 
kwenye mechi kubwa kama 
hizi za Ligi ya Mabingwa ni 
zaidi ya hatari.

 Simba wakumbuke kuwa 
wanacheza na wachezaji we-
nye uwezo mkubwa na wa-
zoefu kwenye michuano hii, 
hivyo wasiwafanye kama wale 
wanaokutana nao kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Kukiwa na moyo wa kujitu-
ma, kila mchezaji akitekeleza 
majukumu yake na kufuata 
maelekezo yote, sidhani kama 
kuna kitu kitashindikana. 
Platimun si wazuri kama wal-
ivyokuwa Nkana FC mwaka 
2018. 

Walikuja nchini wakiwa 
mbele kwa mabao 2-1, la-
kini Simba ilipindua matokeo 
kwa kushinda 3-1. Na kwa ba-
hati nzuri wachezaji wengi 
ni walewale, huku wakiwa 
wameongezeka baadhi we-
nye uwezo mkubwa. Ni suala 
ya wachezaji kujituma tu. In-
awezekana.

Wanasimba wanataka  ushindi na si pasi nyingi

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba amkeni, kupindua matokeo inawezekana 
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Kamishna wa Uhifadhi TFS, Prof. Dos Santos Silayo (aliyeshika mche wa mti), akimdadisi 
Meneja wa TFS Wilaya ya Mbinga, Kelvin Mpiluka, mwitikio wa wananchi katika kuomba miche 
ya miti kwa ajili ya kupanda kwenye maeneo yao, katika kipindi hiki cha mvua zinazoendelea. 
PICHA:  MPIGA PICHA WETU

Wafanyabiashara wa Soko Kuu la Majengo Jiji la Dodoma wakiuza matunda yao, huku 
yakiwa yamepangwa chini badala ya mezani bila kujali afya za walaji na wao wenyewe. 
PICHA: PETER MKWAVILA

Mti ukiwa umedondoka na kuziba barabara na kuleta usumbufu kwa waendesha magari na 
watembea kwa miguu, ulianguka kutokana na mvua kubwa iliyonyesha jana, jirani na jengo la 
PSSSF na Makao Makuu ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji jijini Dodoma.           
PICHA: PETER MKWAVILA

Mwendesha pikipiki maarufu (bodaboda), akiwa amepakia abiria kinyume na sheria katika 
eneo la Kitunda Kivule jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

 Askofu wa Kanisa la Power of Good Fire, Dankton Rweikila, akiongoza mahubiri wakati wa ibada ya kuliombea amani 
Taifa katika kuingia mwaka mpya wa 2021, kanisani hapo, Chanika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Baadhi ya 
watoto 
wakish-
erehekea 
kuuona 
mwaka 
mpya wa 
2021, 
Mazubu 
Grand 
Hoteli, Mji 
Mdogo wa 
Mirerani 
wilayani 
Simanjiro, 
mkoani 
Manyara, 
juzi.
 PICHA: 
GIFT 
THADEy
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Katambi atoa maelekezo kukabili uhaba walimu 
Na Marco Maduhu,               
SHINYANGA

WANAFUNZI takribani 1,000 
wa Shule ya Msingi Twende-
pamoja, mkoani Shinyanga wa-
nafundishwa na walimu watano 
pekee.

Kutokana na upungufu huo, 
serikali imeiagiza Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga, kupeleka 
walimu katika shule hiyo iliyoko 
pembezoni kukabiliana na upun-
gufu huo.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana na Ajira, 
Patrobasi Katambi, alimwagiza 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Shinyanga, Geoffrey Mwangulum-
bi, kupeleka walimu katika shule 
hiyo iliyoko Mwamalili, kukabili-

ana na upungufu huo.
Katambi ambaye ni Mbunge 

wa Shinyanga Mjini, alisema hayo 
juzi wakati akikagua na kushiriki 
ujenzi wa vyumba vya madarasa 
katika shule za msingi na sekond-
ari za Manispaa ya Shinyanga.

Akiwa na wapigakura wake ali-
kutana na matatizo mbalimbali 
ya shule hiyo ambayo ina walimu 
watano na mmoja akiwa mbioni 
kuondoka.

Alisema hajaridhishwa na idadi 
ya walimu wanaofundisha shule 
hiyo ya Twendepamoja ambao ni 
watano tu, ikilinganishwa na wa-
nafunzi 984 wanaowahudumia 
na kumwagiza mkurugenzi ku-
chukua hatua.

Alimtaka mkurugenzi wa man-
ispaa kupeleka walimu katika 

shule hiyo ambayo iko pembezo-
ni mwa mji na kumaliza shida ya 
ukosefu wa wanafunzi.

“Tatizo hili la upungufu wa wal-
imu katika shule hii ya Twende-
pamoja limenigusa sana, haiweze-
kani wanafunzi 984 wafundishwe 
na walimu watano pekee tena 
nimepewa         taarifa kuwa mwal-
imu mmoja  naye anataka kuon-
doka, hivyo watabaki wanne, 
naomba mkurugenzi unasam-
baza walimu kuwapo na uwiano 
sawa kwa shule zote,” alisema 
Katambi.

Katika hatua nyingine alieleza 
kuridhishwa na kasi ya ujenzi wa 
madarasa kwenye manispaa hiyo, 
na kupongeza wananchi kush-
iriki kuchangia ujenzi wake na 
kutoa Sh. milioni 34 ili kuwaunga 

mkono, na kuahidi kutafuta wa-
dau ambao watasaidia kununua 
madawati.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga Mwangulumbi, alia-
hidi kuzingatia maelekezo hayo 
na kubainisha kuwa walimu 
wapya ambao wataajiriwa na ku-
pelekwa kwenye manispaa hiyo, 
watawapelekwa kwenye shule 
zilizopo pembezoni ili kumaliza 
tatizo hilo.

Aidha, Meya wa Manispaa ya 
Shinyanga David Nkulila, alise-
ma kasi ambayo wemekwenda 
nayo kwenye ujenzi huo wa ma-
darasa, watakuwa nayo kwenye 
utekelezaji wa miradi mingine 
mbalimbali ya maendeleo kwa 
wananchi.

DC ataka udhibiti mabanda ya video 

Waziri aagiza
TANROAD
kupunguza 
gharama 
miradi

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Dk. Leonard Cha-
muriho, ameagiza Wakala 
wa Taifa wa Barabara 
(TANROAD), Mkoa wa Mara, 
kupunguza gharama za mi-
radi hususani wanapofanya 
upembuzi yakinifu.

Alitoa agizo hilo wilayani 
Bunda, akikagua ujenzi wa 
barabara ya Nyamuswa, 
Bunda hadi Kisorya yenye 
urefu wa kilometa 121.9, 
pamoja na kipande cha 
barabara ya lami kutoka Bu-
lamba hadi Kisorya chenye 
kilometa 51.

Akiwa katika ukaguzi huo, 
Waziri Chamuriho alisema 
barabara ya Nansio, ambayo 
inaanzia Nyamuswa, Bunda 
hadi Kisorya ni muhimu 
kwa wananchi wa Bunda 
na kwamba itafungua fursa 
nyingi ikiwamo usafirishaji 
wa mazao.

Mkuu wa Wilaya ya Bunda, 
Lydia Bupilipili, alimpongeza 
mkandarasi wa barabara 
hiyo na TANROADS kwa kazi 
nzuri waliyoifanya ya kusi-
mamia ujenzi.

Bupilipili alisema: “Kasi ya 
ujenzi ilikuwa kubwa katika 
barabara hii na imetoa ajira 
kwa vijana wazawa wa wa 
Bunda na mkoa wa Mara. 
Niwapongeze TANROAD kwa 
kazi nzuri wanayoifanya ka-
tika Wilaya ya Bunda Mjini.”

Kwa upende wake Me-
neja wa TANROAD, Mkoa wa 
Mara, Mlima Ngaile, akitoa 
taarifa ya utekelezaji wa 
mradi huo alisema mkataba 
ulisainiwa na makubaliano 
yalikuwa ya miaka miwili, 
lakini kutokana na kasi ya 
mkandarasi aliahidi kumali-
za kazi hiyo kabla ya muda 
uliopangwa.

“Thamani ya mkataba Sh. 
bilioni 46.5 na unasimamiwa 
na kampuni ya wahandisi 
ya ushauri wa TANROAD na 
hadi kufikia sasa mkandarasi 
ameshaanza kazi mbalimbali 
ikiwamo kujenga nyumba ya 
msimamizi ambayo imefikia 
asilimia 50 na amesafisha 
barabara kutoka Bunda 
kwenda Bulamba.”

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (aliyepiga magoti), akipanda mti wa mwembe dodo ulioboreshwa ikiwa ni sehemu ya kumbukumbu ya kuitem-
belea Shule ya Sekondari  ya Wavulana Tunduru na kukagua ukarabati unaoendelea. PICHA: STEVE CHINDIYE

Na Gurian Adolf,                    
SUMBAWANGA

MKUU wa Wilaya ya Sum-
bawanga mkoani Rukwa, Dk. 
Halfan Haule, amewaagiza vion-
gozi wa serikali za vijiji na mitaa 
kuvipiga marufuku vibanda vya 
kuonyesha picha za video na 
mpira wa miguu, vinavyochangia 
kupotosha watoto pamoja na wa-
nafunzi.

Amesema sehemu hizo maaru-
fu kwa jina la vibanda umiza 
zinawanasa wanafunzi wana-
okimbilia burudani mabandani 
badala ya kujisomea, huku wen-
gine wakitumbukia kwenye uhali-
fu na mimba utotoni.

Alitoa agizo hilo hivi karibuni 
wakati akizungumza na wa-
nahabari kuhusu utekelezaji wa 
mpango mkakati wa kuzuia mim-
ba na ndoa za utotoni wilayani 
humo.

Awali, mkakati huo ulizinduli-
wa na serikali ya mkoa huo kwa 
lengo la kumaliza mimba shuleni 
na ndoa za mabinti.

Mpango mkakati wa kukabili-
ana na ndoa pamoja na mimba 
za utotoni mkoani Rukwa un-
atekelezwa na mashirika mbalim-
bali likiwamo la Youth Education 
Through Sports (YES-Tanzania) 
kwa ushirikiano na Plan Interna-
tional.

Dk. Haule alisema baadhi ya 

watu wanaosimamia vibanda 
hivyo wamekua wakiruhusu wa-
toto pamoja na wanafunzi kwen-
da kuona video za aina mbalim-
bali na mpira wakati wanajua 
kuwa sheria haziruhusu hilo, 
lakini wamekuwa wakikaidi kwa 
makusudi.

Mkuu huyo wa wilaya alieleza 
kuwa baadhi ya wanafunzi hasa 
wa kike wamekuwa wakikutana 
na wanaume kwenye vibanda 
hivyo na kusababisha mienendo 
mibovu na kupata ujauzito, kisha 
kukatisha masomo.

Alisema kuwa baadhi ya viban-
da hivyo hasa maeneo ya vijijini 
vimekuwa vikifanya biashara hadi 
usiku wa manane na mabinti wa-

nafunzi wakiangalia video mbal-
imbali na kuhatarisha usalama wa 
maisha na masomo yao.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Sumbawanga, Nyangi Mse-
makweli, alisema wamejipanga 
kuhakikisha ujenzi wa shule za 
sekondari katika kata 10 za hal-
mashauri ambazo hazina sekond-
ari unafanyika upesi ndani ya 
mwaka huu.

Alisema lengo ni kuwasaidia 
wanafunzi wanaotembea umbali 
mrefu kufuata masomo kwa vile 
baadhi yao hasa wasichana wana-
kutana na vishawishi vingi njiani 
vinavyowasababisha wajiingize 
kwenye mahusiano na kupata 
ujauzito katika umri mdogo.

Jumatatu  Januari 4, 2021
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Mhashamu Askofu Mkude astaafu rasmi
Na Ashton Balaigwa,       
MOROGORO

MHASHAMU Askofu Telesphor 
Mkude wa Jimbo Katoliki la Moro-
goro, amestaafu rasmi kuliongoza 
jimbo hilo baada ya Baba Mtakati-
fu Francisko kuridhia ombi lake la 
kupumzika katika nafasi hiyo.

Uamuzi huo ulitangazwa usi-
ku wa mkesha wa kuukaribisha 
mwaka mpya 2021 na Msimamizi 
wa Kitume wa Jimbo Katoliki la 
Morogoro, Monsinyo Lazarus 
Msimbe,kwa mapadre na waami-

mi wa kanisa hilo wakati akiwasil-
isha salamu zake.

Alisema pamoja na kufikisha 
salaam za mwaka mpya wapo 
baadhi ya mapadri, watawa na 
baadhi ya waamini wananiuliza 
maswali kwamba Desemba 30, 
mwaka jana  ilitokea taarifa ya 
kustaafu kwa Mhashamu Askofu 
Telesphor Mkude; “na mimi 
nasema ni ya kweli kwani toka 
lini Vatican wanadanganya, hiyo 
habari imetoka Vatican ni habari 
ya kweli.

Alisema kwa kifupi alipata ba-

rua ya uteuzi wiki mbili zilizopita 
kabla ya mwaka mpya kutoka ka-
tika Kongagrashio Idara inayos-
hungulikia uinjilishaji wa watu.

Alisema, barua hiyo ya uteuzi 
imemtaka aliongoze Jimbo Kato-
liki Morogoro kama Msimamizi 
wa Kitume katika jimbo ambalo 
liko wazi. Vile vile, alisema hapo 
nyuma alikuwa Msimamizi wa 
Kitume akiongoza Jimbo Katoliki 
la Morogoro likiwa na Askofu wa 
Jimbo kwa lugha ya kilatini.

“Awali mimi nilikuwa Msimam-
izi wa Kitume wa Jimbo Katoliki 

la Morogoro lenye askofu, lakini 
sasa ni Msimamizi wa Kitume 
wa Jimbo Katoliki ambalo halina 
askofu kwa maana kwa sasa 
ninawajibika moja kwa moja kwa 
Baba Mtakatifu Vatican,” alisema.

Tangu Februari 12, 2019, ma-
jukumu yote ya katika Jimbo Ka-
toliki, kufundisha, kuongoza na 
kuwatakatifu  watu wa Mungu  
amekuwa yakisimamiwa na Mon-
sinyo Vitalis Msimbe, ambaye ali-
teuliwa na Baba Mtakatifu Fran-
cisko kuwa Msimamizi wa Kitume 
wa Jimbo hilo.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana na Ajira, Patrobas Katambi ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Shinyanga Mjini 
(katikati), akishiriki na wananchi ujenzi wa vyumba vya madarasa kwa kusawazisha mchanga, katika shule ya Msingi Mlimani iliyopo 
Oldshinyanga, jana,  PICHA: MARCO MADUHU

Ubovu barabara wakwamisha wananchi vituo vya afya
Na Elizabeth John, NJOMBE

W
AKAZI wa kata za 
Madilu na Milo, 
wilayani Ludewa 
mkoani Njombe, 

wamesema wapo hatarini ku-
poteza maisha yao kwa sababu 
ya kushindwa kupata huduma 
ya afya kwa wakati kutokana na 
ubovu wa barabara.

Walisema hayo mwishoni mwa 
wiki baada ya Mbunge wa Jimbo 
la Ludewa, Joseph Kamonga, ku-
watembelea akiwa ameongozana 
na Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Mijini na Vijiji (TARURA), 
Mkoa wa Njombe, Ibrahim Kibas-
sa, kutokana na malalamiko ya 
wananchi hao kuhusu ubovu wa 
barabara.

Walisema kwa muda mrefu 
barabara ya Madilu kupitia Ilawa, 
Ilininda kwenda Mundindi, im-

eharibika na kushindwa kupitika 
hali inayosababisha wagonjwa 
kushindwa kupelekwa kwenye 
vituo vya afya kwa kuwa magari 
yanashindwa kupita kwenye 
barabara hizo.

Wakizungumza na Nipashe 
baadhi ya wakazi hao akiwamo 
John Mgina, alisema kutokana na 
ubovu wa barabara hizo kipindi 
cha mvua wamiliki wa magari 
wanapandisha nauli kitendo 
kinachosababisha kushindwa 
kumudu na wagonjwa kubaki 
nyumbani bila ya kupatiwa mat-
ibabu.

“Kutokana na ubovu wa bara-
bara hasa kipindi cha mvua 
bei ya nauli hupanda na wakati 
mwingine magari yanashindwa 
kufika kabisa maeneo mbalim-
bali,” alisema Mgina.

Mariam Mhagama kwa upande 
wake alisema, kutengenezwa 

kwa barabara hiyo kutasaidia wa-
jawazito wanaokuwa katika kip-
indi cha hatari kupoteza maisha 
wakichelewa kupata huduma.

“Tunaomba tutengenezewe 
barabara hii ili kuokoa maisha ya 
mama majamzito na watoto kwa 
sababu hatari za barabara kuwa 
mbovu inaweza kusababisha tu-
kazalia njiani,” alisema Mariam.

Mbunge Kamonga alimwomba 
Meneja wa TARURA, Mkoa wa 
Njombe kupitia vikundi kwenye 
kata husika na vijiji vilivyosajiliwa 
na kutambuliwa na serikali ku-
fanya kazi za ujenzi wa barabara 
hizo.

Aliiomba serikali kuiwekea 
bajeti ya kutosha Barabara ya 
Madilu, ili iweze kupitika muda 
wote na kufungua sekta nyingine 
za uchumi.

“Kuna barabara inatoka Madilu 
kwenda Lugalawa kupitia Mlima 

Lupungulu inaokoa maisha ya 
walio wengi wanaokwenda kuti-
biwa katika Hospitali ya Lugala-
wa,” alisema Kamonga.

Naye Meneja Kibassa, aliahidi 
kupitia vikundi vilivyopo kata 
hizo, ujenzi utaanza mara moja 
katika maeneo korofi ili barabara 
ziweze kupitika kipindi chote 
hasa cha mvua.

Alisema katika mwaka wa fed-
ha 2020/2021, serikali imetenga 
zaidi ya Sh. bilioni nane kwa ajili 
ya ujenzi wa barabara za wilaya 
za mkoa huo na kwa Wilaya ya 
Ludewa   imetengwa Sh. bilioni 
1.2.

“Tayari mkandarasi amesha-
patikana kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara mbalimbali za Ludewa 
na alitakiwa kuanza kazi kipindi 
hiki ila kutokana na hali ya mvua 
inaweza kuharibu zaidi miun-
dombinu hiyo,” alisema Kibassa.

Waislamu 
watakiwa 
kuthamini 
yatima
Na Rose Jacob, MWANZA

BARAZA Kuu la Waislamu 
Tanzania (BAKWATA), Mkoa wa 
Mwanza limewataka waumini 
wa dini hiyo kuutambua mwaka 
mpya ambao ndio dira katika 
kutenda mambo ya maendeleo 
ndani ya jamii.

Akizungumza katika hafla fupi 
ya chakula cha pamoja na watoto 
zaidi ya 200 yatima na waishio 
mazingira magumu, Sheikh Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, Hassan 
Kabeke, alisema, waislamu wengi 
wameshindwa kutambua kama 
kuna mwaka wa Kiislamu na 
mwaka wa kidunia jambo ambalo 
sio sahihi. “Mwaka wa Kiislamu 
unatambulika kidini, kuna mwaka 
wa kidunia ambao ndiyo ume-
kuwa ukitumika katika mambo 
muhimu, ikiwamo mwaka wa ku-
zaliwa, kupata ajira kumbukumbu 
ya vifo tarehe za ndoa, hivyo sisi 
Waislamu tunapaswa kuutambua 
maana huwezi kuandikiwa mwaka 
wa kidini katika mambo niliyoy-
ataja hapo juu,” alisema Kabeke.

Alisema kwa mjibu wa vitabu 
vya dini kila nyumba ya Mwis-
lamu kunatakiwa kuwamo na 
mtoto yatima anayelelewa, lakini 
Waislamu wengi hawatambui 
wajibu wao.

Naye Mbunge wa Jimbo la 
Nyamagana, Stansilaus Mabula, 
aliyekuwa mgeni rasmi katika 
hafla hiyo, alianzisha mpango wa 
kuwapatia bima ya afya yenye 
gharama ya 54,000, watoto 
yatima ili kuwasaidia katika afya 
na kwa mwaka 2021 ameanza na 
watoto 50. “Sisi viongozi na wa-
nanchi kwa ujumla tunalo jukumu 
la kuwalea watoto hawa katika 
mafundisho ya dini ili wakuwe 
wakiwa na hofu ya Mungu, huku 
tukiwajali kiafya ili nao watimize 
ndoto zao na wenye afya bora, 
hivyo tutakuwa tumetengeneza 
taifa zuri la kesho lenye nguvu 
kazi thabiti,” alisema Mabula.

Mkurugenzi wa Jiji Kiomoni 
Kibamba, pamoja na Katibu wa 
CCM Mkoa wa Mwanza, Julias Pe-
ter na Mkuu wa Wilaya ya Magu, 
Salum Kali, walisema, serikali 
imeweka utaratibu mzuri kwa 
watoto yatima na waishio katika 
mazingira magumu ni lazima 
wapate elimu, upendo na wasiba-
guliwe. “Wajibu wa kulea watoto 
yatima ni dhamana tuliyopewa na 
Mungu, wanatakiwa wasomeshwe 
wasibaguliwe eti wakike au 
wakiume maana wote wanahaki, 
hivyo mwaka huu uwe wa amani, 
upendo, maendeleo na kuliombea 
taifa pamoja na Rais John Magu-
fuli,” walisema.
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TAMISEMI yatoa mamilioni kukamilisha madarasa

Meneja Uhusiano Serikalini  Benki ya NMB Kanda ya Kati, Peter Masawe (kushoto), akimkabidhi msaada wa madawati Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Dk. Rehema Nchimbi (wapili kulia), NMB ilikabidhi madawati 100 kwa ajili ya shule mbili za Wilaya ya Mkalama mkoani 
humo, yenye thamani ya Sh. milioni 10, Shule ya Msingi Msingi na Ndala. Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Mkalama, Mhandisi Jackson 
Masaka. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima korosho watahadharishwa dhidi matapeli
Na Stevie Chindiye,           
TUNDURU

W
AKULIMA wa ko-
rosho wilayani 
Tunduru mkoani 
Ruvuma, wame-

takiwa kuacha kuwatumia watu 
wasio wafahamu kuwasaidia 
kutoa fedha zao benki, ili kue-
puka kutapelewa na kuibiwa 
fedha zao.

Rai hiyo imetolewa na Mwe-
nyekiti wa Chama Kikuu cha 
Ushirika wa Wakulima Tunduru 
(TAMCU), Hashim Mbalabala, 
wakati akiongea na wakulima 
waliokuwa wakiuza kwenye 
mnada wa 11 wa kuuza koro-
sho uliofanyika katika viwanja 

vya Chama cha Msingi Mlingoti 
Mashariki AMCOS.

Akifafanua taarifa hiyo, Mbal-
abala alisema chama kikuu kina 
taarifa nyingi za wakulima wake 
kutapelewa na kuibiwa fedha 
zao na makundi ya vijana ambao 
hujifanya wasamaria wema kuji-
tolea kuwasaidia wazee kutoa 
fedha zao kupitia mitandao ya 
simu na ATM za benki na baada 
ya kujua namba za siri huhami-
sha fedha kwenda kwenye akau-
ni zao au namba za simu na ku-
tokomea.

Alisema ingawa matukio ya 
wizi yanaonekana kupungua 
katika msimu huu wa mwaka 
2020/2021 ikiwa ni tofauti na 
msimu wa mwaka 2019/2020, 

kulikuwa na asilimia 75 ya 
matukio ya wakulima kutape-
liwa na makundi hayo.

Katika mnada huo ambao 
walijitokeza wanunuzi watano, 
kati yao mnunuzi mmoja aliom-
ba nunua korosho zote kupitia 
maombi ya barua na wakulima 
hao waliuza koshoro zote na za 
daraja la kwanza ziliuzwa kwa 
bei ya Sh. 2,100 na daraja la pili 
kwa Sh. 1,622.   

Awali, ofisa ushirika wa Wilaya 
ya Tunduru, George Bisani, 
alisema jumla ya kilo 183,328 za 
daraja la kwanza na kilo 55,659 
za korosho daraja la pili zili-
wekwa mtandaoni kwa ajili ya 
kuwataka wanunuzi kushinda-
nia kununua kupitia utaratibu 

wa kuomba kuzinunua kupitia 
barua za kutumbukiza kwenye 
sanduku na mfumo wa mtandao 
TMX.

Alisema kutokana na mauzo 
hayo jumla ya Sh. 475,367,698 
zilipatikana na zinatarajiwa 
kuingizwa kwenye akaunti za 
wakulima baada ya taratibu za 
malipo kutoka kwa mnunuzi 
aliyeshinda mnada huo kukami-
lika.

Meneja Mkuu wa TAMCU, 
Imanai Kalembo, alisema 
mwenendo wa malipo unak-
wenda vizuri na hadi sasa 
ofisi yake imekwisha idhinisha 
malipo ya minada 10 kwa vyama 
vya msingi kwa ajili ya kuwalipa 
wakulima wao.

Na Samson Chacha, TARIME

HALMASHAURI ya Rorya 
mkoani Tarime imepata Sh. 
246,600,000 kutoka Wizara ya 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) ili kuongeza 
juhudi za kukamilisha madarasa 
14.

Madarasa hayo ni saba ya 
shule za msingi, saba ya sekond-
ari na Mkuu wa wilaya hiyo, 
Simon Odunga, amewahimiza 
wananchi kuchangia kukamili-
sha ujenzi wa madarasa hayo 
ambayo yanatarajiwa kutumika 

mwezi huu.
Alizitaja shule za msingi 

zilizopata fedha hizo kuwa 
ni Nyasoko iliyopata Sh. 
46,600,000, Nyanjage (Sh. 
44,400,000), Nyamagongo (Sh. 
47,700,000), Mori (48,800,000), 
Sokoraboro (46,600,000), 
Kuruya (47,700,000) na Mika 
(47,700,000).

Shule za sekondari zilizo-
pata fedha hizo ni Bukama 
(40,000,000) kwa madarasa 
mawili na Sh. 80,000,000 kwa 
ajili ya kukamilisha ujenzi wa 
bweni la kidato cha tano na sita 

na Sh. 6,600,000, ujenzi wa ma-
tundu sita ya vyoo. 

Shule nyingine ni Ngasaro 
Sh. 40,000,000, ujenzi wa vy-
umba viwili vya madarasa, Sh. 
40,000,000 kwa Shule ya Adam 
Malima, vyumba viwili vya ma-
darasa na Sh. 6,000,000 kwa 
Shule ya Sekondari Kigunga kwa 
ajili ya kuezeka paa lililoezuliwa 
na upepo wa mvua.

Odunga aliitaka jamii ya Ro-
rya kuchangia nguvu katika 
maendeleo ikiwamo ujenzi wa 
vyumba vya madarasa, ili wa-
nafunzi waweze kusoma ka-

tika madarasa bora kwa kuunga 
mkono juhudi zinazofanywa na 
serikali.

Pia, aliwataka wazazi wenye 
wanafunzi waliofaulu kuingia 
kidato cha kwanza mwaka huu, 
kuwaandaa watoto wao na kuri-
poti katika shule zao walizoch-
aguliwa na kwa wale watakaok-
wamisha wanafunzi kutoripoti 
shule wazazi hao watachukuliwa 
hatua kali za kisheria. “Kila mza-
zi mwenye mwanafunzi aliyefau-
lu kwenda sekondari ahakikishe 
mtoto wake anakwenda shule 
bila kukosa,” alisema Odunga.

Walimu 
wazalendo 
kuboresha elimu
Na Yamine Protace, MKURANGA

KIKUNDI cha walimu wazalendo 
katika Wilaya ya Mkuranga, mkoani 
Pwani, kimejizatiti kuboresha ki-
wango cha taaluma kwenye shule za 
awali na msingi ili kuongeza ufaulu 
katika shule za sekondari.

Hayo yalisemwa na walimu hao, 
wakati walipokuwa wakizungumza 
kwa nyakati tofauti na Nipashe.

Walisema lengo lingine ni ku-
waandaa watoto hao waweze kunu-
faika na ajira zilizopo katika viwan-
da zaidi ya 80 vilivyopo Mkuranga.

Mwalimu Bakari Jiri, aliye kitengo 
cha elimu ya msingi katika hal-
mashauri hiyo, alisema uboreshaji 
wa madarasa unalenga kuondoa ku-
tojua kusoma, kuandika na kuhesabu 
(KKK).

Mwalimu wa Shule ya Msingi 
Kiziko Mkuranga, Hadija Embue, 
alisema michango wanayoitoa katika 
sekta mbalimbali ni kuonyesha 
uzalendo wao kwa makundi waki-
wamo wagonjwa na watoto wenye 
uhitaji maalumu.

Na Timothy Itembe, MARA

KANISA la Roho Kazi ya Messiha 
limefunga mwaka 2020 na kuukaribi-
sha mwaka mpya 2021 kwa kufanya 
maombezi ya kuwaponya wagonjwa 
na kuombea Taifa laTanzania.

Kadinari Joseph Ariyo wa Kanisa la 
Nyamwaga, wilayani Tarime, alisema 
wanalazimika kufanya hivyo kutoka-
na na kurudisha shukrani kwa Mungu 
kuwalinda, kumaliza mwaka 2020 
na kumuomba katika utukufu wake 
kuwasogeza katika mwaka mwingine 
wa 2021.

Kanisa la Roho Kazi ya Messiha 
Afrika Mashariki (ukanda wa maziwa 
makuu), lenye makao makuu mkoani 
Mara, kijiji cha Ikoma wilayani Rorya, 
limetumia siku mbili kufanya huduma 
hiyo, huku likiwataka waumini kuen-
delea kumtegemea Mwenyezi Mungu 
katika mambo yote kwa kuwa yeye 
anaweza badala ya kwenda kuwat-
egemea wanadamu.

Kanisa hilo pia lilimuombea Rais 
John Magufuli kuendelea kumcha 
Mungu na taifa lake kwa kumtan-
guliza katika ugonjwa wa corona 
na kushinda huku mataifa mengine 
yakijiuliza Tanzania imeshindaje vita 
hiyo.

Baraka Biseko mkazi wa Kogaja 
wilayani hapo alishukuru kwa maom-
bi ya siku mbili yaliyofanyika na 
kuomba kanisa hilo kuendelea kuen-
eza Injili ya Bwana. 

Kanisa lafanya 
maombi ya 
mwaka mpya



isikupite
KATIKA historia ya Ligi Kuu 
England, mchezaji pekee ali-
yehusika katika mabao mengi 
katika mechi zake 30 za 
mwanzo alizocheza kwenye ligi 
hiyo zaidi ya Andrew Cole (37 - 
mabao 28, pasi za mwisho tisa), 
ni Bruno Fernandes (33 - mabao 
19, pasi za mwisho 14).

NIPASHE jumatatu januari 4, 2021

LONDON, England

K
ILA mwaka unaanza na mipango 
na malengo kwa taasisi zote, na 
kwenye klabu za soka hakuna 
tofauti. Kila msimu unakuja na 

changamoto zake, huku usajili na kubadi-
lika kwa utawala ni moja ya hatua zinazo-
chukuliwa kwa ajili ya kutimiza malengo.

Kwa kawaida kila klabu inakuwa na 
malengo tofauti kabisa katika kila msimu. 
Wakati nyingine zikiwa na malengo ya ku-
pambana kubakia kwenye Ligi Kuu na kue-
puka kushuka daraja, zingine zina lengo la 
kuwa katikati ya msimamo.

Hata hivyo, kwa klabu kubwa kila moja 
malengo yanakuwa ni kutwaa mataji 
makubwa katika kila mashindano wanayo-
ingia. Hata hivyo, mwaka 2020 ulikuwa na 
changamoto nyingi sana, kwani mlipuko 
wa virusi vya corona ulitikisa kabisa ulim-
wengu wa soka. Licha ya changamoto hizo, 
Liverpool walifanikiwa kushinda taji lao la 
kwanza la Ligi Kuu England kwa mara ya 
kwanza kwa kipindi cha miaka 30.

Huku wao Bayern Munich wakibeba 
mataji matatu, likiwamo la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya. Hapa, tunaangalia klabu tano 
ambazo zilikatisha sana tamaa kwa mwaka 
2020.

#5. Benfica
Benfica ndio klabu yenye mafanikio 

makubwa zaidi katika historia ya soka la 
Ureno na waliingia kwenye msimu wa 
2019-20 kama bingwa mtetezi wa Ligi Kuu 
ya nchini hiyo, maarufu kama Primeira 
Liga.

Hata hivyo, walishindwa kutetea taji, 
walimaliza wakipitwa pointi tano nyuma 

ya Porto waliotwaa ubingwa.
Kumaliza kwao nafasi ya tatu kwe-

nye makundi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
mwaka 2019 ikamaanisha kwamba wame-
shushwa hadi Ligi ya Europa. Hata hivyo, 
Benfica wakajikuta tena kwenye wakati 
mgumu, wakafungwa kwa uwiano wa 
mabao 5-4 na Shakhtar Donestk kwenye 
raundi ya 32.

Wakashindwa kufuzu kwenye Ligi ya 
Mabingwa msimu huu baada ya kutolewa 
na PAOK. Pia wakafungwa kwenye fainali 
ya Kombe la Ureno, ambapo walichezea 
kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa Porto 
na pia wakafungwa kwenye Kombe la 
Ureno la Super na wapinzani wao hao kwa 
mabao 2-0, Desemba 2020.

#4. Inter Milan
Inter Milan ilituma ujumbe wa mafani-

kio wakati walipomteua Antonio Conte 
kuwa kocha wao mkuu wakati wa kipindi 
cha majira ya joto mwaka 2019.

Kocha huyo wa zamani wa Chelsea ali-
jithibitishia mwenyewe kama mmoja wa 
makocha bora duniani na alipotua pale 
San Siro akaungwa mkono kwa usajili wa 
nyota kadhaa.

Hata hivyo, mwanzo wake na Nerrazurri 
haukwenda kama ulivyotarajiwa, walion-
dolewa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
hatua ya makundi na kutupwa kwenye Ligi 
ya Europa.

Miamba hao wa Serie A wakapambana 
na kufika fainali Agosti 2020, lakini wakaf-
ungwa mabao 2-1 na Sevilla. Pia Kombe la 
Coppa Italia wakatolewa na Napoli kwe-
nye nusu fainali na walimaliza nafasi ya 
pili kwenye msimamo wa Ligi Kuu nyuma 
ya Juventus.

#3. Manchester United
Manchester United ilikuwa moja ya 

klabu iliyokatisha sana tamaa kwa mwaka 
2020 na ilikuwa na kiwango kisichovutia 
kwa mwaka wote.

‘Mashetani Wekundu’ hao hawakuwa 
kwenye kiwango chao kilichozoeleka chini 
ya kocha wao Ole Gunnar Solskjaer.

Walikuwa wakipata matokeo mazuri 
dhidi ya klabu kubwa kwenye Ligi Kuu 
England, lakini wakawa wanachezea 
kichapo mara kwa mara kutoka kwa timu 
za chini. Mwaka 2020, walifuzu kwenye 
nusu fainali tatu, lakini waliishia hapo 
hapo na kushindwa kusonga mbele. 

Walitolewa kwenye hatua ya makundi 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, baada 
ya ushindi wao wa kwanza katika mechi 
mbili dhidi ya Paris Saint-Germain na RB 
Leipzig.

#2. Manchester City
Tofauti na klabu nyingine kwenye orod-

ha hii, Manchester City walimaliza mwaka 
2020 wakiwa na taji baada ya kushinda 
Kombe la Ligi kwenye fainali dhidi ya As-
ton Villa.

Walipokonywa taji la Ligi Kuu England 
na Liverpool, huku wakifungwa na Arsenal 
kwenye nusu fainali ya Kombe la FA.

Na matokeo yaliyowaumiza zaidi kikosi 
hicho cha Pep Guardiola ni pale walipo-
tolewa kwenye robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa kufungwa 3-1 na Olym-
pique Lyon.

#1. Barcelona
Mwaka 2020 kamwe hautasahaulika 

kwa Barcelona, na pengine ndio klabu ili-
yokuwa na mwaka mbaya zaidi.

Klabu 5 zilizokatisha 
tamaa mwaka 2020
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Walianza kwa kufungwa 3-2 na Atletico 
Madrid kwenye nusu fainali ya Kombe la 
Hispania, Januari. 

Kocha, Ernesto Valverde akafukuzwa na 
nafasi yake akapewa, Quique Setien. Kocha 
huyo wa zamani wa Real Betis hakudumu 
kwa zaidi ya miezi saba katika kazi yake 
hiyo.  Wakati LaLiga ilipoungana na du-
nia nzima kusimamisha ligi Machi mwaka 
2020, Barcelona walikuwa na faida ya 
pointi mbili kileleni mwa msimamo katika 
mbio za kuwania taji. 

Lakini mwisho wa siku wakajikuta 
wamepitwa pointi tano na wapinzani wao, 
Real Madrid ambao walilibeba taji hilo. 

Hata hivyo, kipindi kibaya zaidi ni pale 
walipokumbana na kipigo cha mbwa 
mwizi, wakati walipofungwa mabao 8-2 na 
Bayern Munich kwenye nusu fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Na hapo kocha Setien akatimuliwa na 
nafasi yake akapewa Ronald Koeman. La-
kini wakakumbana na pigo jingine, kwani 
nyota na nahodha wao, Lionel Messi aka-
wasilisha maombi ya kutaka kuondoka 
klabuni hapo. Lakini baadaye, raia huyo 
wa Argentina akaamua kubaki pale Camp 
Nou, lakini Barcelona walimaliza mwaka 
bila taji lolote kwa mara ya kwanza kwa 
kipindi cha miaka 12.



PARIS, Ufaransa

L
IGI Kuu Ufaransa, Ligue 1, ilikuwa ligi ya 
kwanza kuathirika na mlipuko wa virusi 
vya corona. Ufaransa ilikuwa moja ya 
nchi iliyoathirika vibaya na virusi hivyo, 

hivyo msimu wa Ligi 2019-20 ukalazimika ku-
futwa na ubingwa wakapewa PSG, ambao wali-
kuwa kileleni mwa msimamo wakati huo. 

Msimu huu mabingwa hao wa
 Ufaransa, wamejikuta wakiwa

 kwenye changamoto kubwa ya
 kuwania taji hilo, kwani Lille

 na Lyon zimeonyesha zime-
pania kweli kweli ku-

wapokonya PSG.

PSG kwa sasa wapo nafasi ya tatu 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu, Ligue 
1, pointi moja nyuma ya Lyon na Lille.

Ligue 1 mara zote imekuwa iki-
zalisha nyota wakali, kutoka Thierry 

Henry na Ronaldinho hadi hivi karibuni Eden 
Hazard. Pia kutumia fedha nyingi kwa klabu 
kama PSG kumevutia majina ya wachezaji 
wakubwa duniani kutimkia Ufaransa, na hilo 
kwa kiasi kikubwa limeongeza ubora wa Ligi 
ya Ufaransa.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 10 
bora kwenye Ligi Kuu Ufaransa kwa mwaka 
2020, hawa hapa...

#10. Eduardo Camavinga (Rennes)
Eduardo Camavinga alijitangaza mwenyewe 

kwenye soka la dunia msimu uliopita. Kiungo 
huyo kijana alijipambanua mwenyewe 

kama mmoja wa nyota wakali wa 
baadaye duniani kwa kiwango 

bora alichokionyesha pale 
Rennes.

Camavinga, ambaye al-
itimiza umri wa miaka 18, No-
vemba mwaka jana, alikuwa 
mmoja wa nguzo kubwa 
zaidi ya mafanikio ya 

“MESSI anafunga goli na kushangilia. 
Cristiano anafunga goli na kupozi 
kama vile yupo kwenye tangazo la 
biashara la shampoo,” Diego Mara-
dona enzi za uhai wake akichambua 
ushangiliaji wa Cristiano Ronaldo na 
ule wa Lionel Messi.

“Kwa miaka yote nilikuwa na vita 
kubwa na Ashley Cole, hakupi 
sekunde ya kupumua. Alikuwa 
mchezaji hodari sana wakati akiwa 
kwenye ubora wake, haraka, mgu-
mu katika kukabiliana naye. Ulijua 
kamwe usingekuwa mchezo rahisi,” 
Straika wa Juventus, Cristiano Ron-
aldo, akieleza beki aliyempa tabu 
sana uwanjani.

“Kuweka alama kwa mchezaji kuwa 
kufuatilia hakunisumbui- unajua 
kwamba kutakuwa na mechi ngumu 
na inaweza kuwa ya kushangaza 
kuwa na mtu karibu yako kila 
wakati. Kwa kweli, haikunitokea 
mara nyingi. Hainisumbui, lakini ni 
ya ajabu. Pablo Maffeo wa Girona 
[alikuwa mtu mwenye alama kali 
zaidi]. Hiyo ilikuwa kali! “Nyota wa 
Barcelona, ​​Lionel Messi, akieleza 
beki hatari zaidi kwake.

Nukuu“huyo alikosa kipindi kikubwa cha msimu uliopita 
kutokana na majeruhi, lakini alifunga mabao tisa 
kwenye mechi 11 za Ligue 1. Depay bado yupo 
kwenye kiwango bora msimu huu, akiwa ame-
funga mabao nane na kutoka pasi za mwisho 
nne kwenye mechi 13 alizoanza kwa Lyon kwe-
nye Ligue 1.

Kiwango cha Mholanzi huyo kimemfanya 
kuhusishwa na mpango wa kutakiwa kule Bar-
celona, huku kocha wa sasa wa klabu hiyo ya 
Catalunya, Ronald Koeman ni mmoja wa shabiki 
mkubwa wa Depay.

#3. Wissam Ben-Yedder (Monaco) 
Wissam Ben-Yedder amekuwa straika bora wa 

Ligue 1 kwa mwaka 2020. Mfaransa huyo kiwan-
go chake kwa Monaco kimekuwa kisichoshuka 
na ndio maana kikosi hicho cha kocha, Nico Ko-
vac kimekuwa kikifanya vizuri.

Ben-Yedder alikuwa mmoja wa wafungaji bora 
wa Ligue 1 msimu uliopita akitikisa nyavu mara 
18, na uwezo wake wa kufunga umeonyesha 
ishara ya kutokushuka. Mshambuliaji huyo Mfar-
ansa tayari ana mabao saba na pasi za mwisho 
nne msimu huu, na amekuwa na upatina mzuri 
na Kevin Volland kwenye safu ya ushambuliaji ya 
Monaco.

#2. Neymar (PSG)
Si mengi ya kuzungumzwa hapa, kwani Ney-

mar ni mchezaji wa daraja la juu kabisa duniani. 
Mshambuliaji  huyo wa PSG ameifanya Ligue 1 
kuonekana bora tangu alipojiunga na mabingwa 
hao wa Ufaransa akitokea Barcelona.

Kitu pekee kinachomfanya Neymar kutoku-
wa kwenye orodha ya wafungaji bora ni rekodi 
yake ya kuwa majeruhi mara kwa mara. Neymar 
kamwe hajawahi kucheza zaidi ya mechi 20 mfu-
lulizo za Ligue 1 kwa msimu mmoja pale PSG 
tangu alipojiunga na klabu hiyo mwaka 2017.

Raia huyo wa Brazil alimaliza msimu uliopita 
akiwa na mabao 13 na pasi za mwisho sita kwe-
nye ligi na tayari ana mabao matatu na pasi za 
mwisho nne katika mechi saba msimu huu.

#1. Kylian Mbappe (PSG)
Kylian Mbappe amekuwa mmoja wa nyota 

wakubwa zaidi wa Ligue 1 tangu alipochomoza 
mwaka 2015 akiwa pale Monaco. Mshambuliaji 
huyo wa Ufaransa anaonekana kuimarika na 
kuwa bora kila msimu na tayari anatajwa kama 
mmoja wa wachezaji bora kabisa katika sayari 
hii.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 22, msimu 
uliopita alitwaa Kiatu cha Dhahabu kwa kuwa 
mfungaji bora msimu uliopita akitikisa nyavu 

mara 18 katika mechi 17 wakati PSG walipobe-
ba taji la Ligue 1. Mfaransa huyo ameendelea 

kuwa kwenye kiwango cha kuvutia msimu 
huu, akifunga mara 12 katika mechi 13 za 

Ligue 1.
Mbappe amekuwa mchezaji bora wa 

Ligue 1 mwaka huu na straika huyo kija-
na anaonekana bado ana moto sana. 

Ikichukuliwa kwamba bado ni 
kijana, Mbappe ana na nafasi 

ya kufika mbali zaidi.

ikiripotiwa kushindwa kumsajili kipindi cha 
majira ya joto kilichopita. Lakini majaliwa ya 
Mfaransa huyo yanaonekana dhahiri kwamba 
yapo mbali na Lyon.

#6. Angel Di Maria (PSG)
Angel Di Maria alikuwa na mwaka wa kuvutia 

kwa mabingwa hao wa Ufaransa msimu uliopita. 
Raia huyo wa Argentina alikuwa mpishi wa kutoa 
pasi za mwisho kwa PSG msimu uliopita, akiwa 
na asisti 20 katika mashindano yote.

Di Maria amekuwa mmoja wa wachezaji 
muhimu sana wa PSG tangu alipohamia hapo aki-
tokea Manchester United. Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 32 pia ni mzuri zaidi kwenye 
mashambulizi.

Di Maria pia msimu huu ameonekana kuwa na 
kasi ile ile, kwani tayari ametoa pasi za mwisho 
tano kwenye Ligue 1 na mbili kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Kama PSG watashinda taji msimu 
huu, tambua kwamba, Di Maria atakuwa amefan-
ya kazi kubwa mno.

#5. Mike Maignan (Lille) 
Mike Maignan amekuwa golikipa bora kwenye 

Ligue 1 mwaka 2020. Mfaransa huyo ndiye moja 
ya sababu kwa nini Lille wamekuwa wakifanya 
vizuri zaidi kila wiki katika mechi zake. 

Msimu uliopita alishinda tuzo ya Golden Glove 
baada ya kucheza mechi 12 bila kuruhusu bao ka-
tika mechi 28 za Ligue 1. Maignan amekuwa kion-
gozi mzuri wa kuipanga safu yake ya ulinzi. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, 
tayari amecheza mechi nane kati ya 17 bila ku-
ruhusu bao msimu huu, wakati Lille wakiwa na-
fasi ya pili kwenye msimamo wa Ligue 1.

 #4. Memphis Depay (Lyon)
Memphis Depay amekuwa mmoja wa 

wachezaji hatari zaidi duniani tangu alipojiunga 
na Lyon. Raia huyo wa Uholanzi ameng’ara kwe-
nye Ligue 1 tangu alipotua hapo akitokea Man-
chester United.

N y o t a 
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Rennes waliomaliza katika nafasi ya tatu kwe-
nye msimamo wa Ligue 1 msimu uliopita na 
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Kiungo huyo alikuwa mchezaji mwenye 
umri mdogo zaidi kuifungia timu ya Taifa ya 
Ufaransa bao kwa kipindi cha zaidi ya karne 
moja mapema mwaka jana. 

Camavinga ameonyesha ujuzi na mbinu za 
kucheza na mpira akilinganishwa na Paul Pog-
ba na Patrick Vieira. 

#9. Moussa Dembele (Lyon)
Moussa Dembele alifurahia zaidi msimu wa 

2019-20. Straika huyo wa Ufaransa alikuwa 
mmoja wa wachezaji muhimu kwa kikosi cha 
Lyon kilichomaliza nafasi ya saba kwenye msi-
mamo wa Ligue 1.

Dembele alimaliza msimu kama mfungaji 
bora wa Lyon akitikisa nyavu mara 24 kwenye 
mashindano yote, akifunga mara 16 kwenye 
Ligue 1. Pia alifunga mabao mawili kwenye 
mchezo wa robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na kuwatoa Manchester City kwenye 
mashindano hayo.

Dembele ameanza taratibu msimu 

huu, akiwa anatokea benchi mara kwa mara. 
Straika huyo hivi karibuni alivunjika mkono kwe-
nye mazoezi na atakuwa nje kwa muda mrefu.

#8. Jonathan Bamba (Lille)
Jonathan Bamba ameanza msimu huu akiwa 

na moto balaa. Winga huyo wa Ufaransa ame-
kuwa moja ya nguzo muhimu kwa Lille wakati 
wakiendelea kuonyesha kiwango cha kuvutia 
kwenye Ligue 1 msimu huu.

Bamba, alipewa tuzo ya mchezaji bora wa 
Ligue 1 Oktoba na tayari ameshafunga mabao 
matano na kutoa pasi za mwisho sita kwa msimu 
wa 2020-21.

Kama ataendelea kuwa kwenye kiwango hi-
cho, inatarajiwa nyota uyo mwenye umri wa mi-
aka 24 kuzivutia klabu kadhaa za Ulaya kuwania 
saini yake.

#7. Houssem Aouar (Lyon)
Ingawa ana umri wa miaka 22, Houssem Aouar 

amejiimarisha yeye mwenyewe kama mmoja wa 
viungo bora kwenye Ligue 1. Mfaransa huyo ame-
kuwa kwenye kiwango cha kuvutia zaidi pale 
Lyon kwa misimu kadhaa iliyopita.

Aouar amekuwa akileta ladha tofauti kwenye 
nafasi ya kiungo na amekuwa akilinganishwa na 
gwiji Zinedine Zidane. Aouar pia ameonyesha 
kwamba ana jicho la goli, mara kwa mara ame-
kuwa na uwezo wa kufunga kila anapopata nafa-
si ya kufanya hivyo. Tayari ana mabao matatu na 
pasi za mwisho nne kwenye Ligue 1 msimu huu.

Aouar amekuwa akivumishiwa sana kwenye 
suala la usajili, 

huku Ar-
senal 

neymar

mbappe



HARRY Kane ni mchezaji aliyetoa 
pasi za mwisho nyingi (pasi za 
mwisho 10) kwenye Ligi Kuu Eng-
land msimu huu kuliko Jack Greal-
ish (pasi za mwisho saba), wakati 
pia mchezaji wa mwisho wa Aston 
Villa kutoa zaidi ya pasi saba za 
mwisho kwenye Ligi Kuu England 
kwa msimu, alikuwa Ashley Young 
msimu wa 2010-11 (10).JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

W
AKATI dirisha dogo la 
usajili likiwa limefun-
guliwa, tumeanza kuo-
na baadhi ya wachezaji 

ambao waliwahi kucheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara, wamerejea.

Wachezaji hao ni wale
 ambao baada ya kucheza

 walipumzika nyumbani,
 walikuwa hawapati na-
fasi ya kucheza kwenye 

timu walizokuwa wak-
izitumikia na wametolewa 
kwa mkopo, au walikuwa
 wakicheza Ligi Daraja la
 Kwanza Tanzania Bara.

Tayari baadhi ya wachezaji hao 
wameshaanza kusajiliwa na timu 
mbalimbali za Ligi Kuu wakikum-
buka mchango wao walioutoa huko 
nyuma, lakini uzoefu wao ukioneka-
na kuhitajika zaidi kwa ajili ya kuima-
risha vikosi. Je, unawajua?...

#1. Deogratius Munishi 
‘Dida’- Ihefu

Ni golikipa mkongwe Tanzania, ak-
iwahi kuzichezea klabu zote kubwa 
nchini, Simba, Yanga, Mtibwa Sugar 
na Azam FC. Amesajiliwa na Ihefu 
kwa mkataba wa mwaka mmoja 
kwenda kulinda lango la timu hiyo 
ambalo linaonekana bado halijapata 
kipa imara.

Makosa ya mara kwa mara ya kipa, 
Andrew Kayuni, yamewafanya vion-
gozi wa klabu hiyo kumsaka kipa 
huyo ambaye alikuwa amejikalia 
zake nyumbani, na kumsimamisha 
langoni. Alianza kuonekana kwenye 
mechi dhidi ya Yanga na pamoja ya 
kufungwa mabao 3-0, lakini aliokoa 
mabao mengi mno. Anaonekana 
bado ana uwezo mkubwa na ataisaid-
ia timu hiyo. Kabla ya hapo, Dida ali-
kuwa Lipuli ambayo ilishuka daraja, 
msimu wa 2019/20 aliidakia Simba.

Nyota 7 
waliorejea 
tena Ligi 
Kuu Bara

ya Yanga ikilala kwa bao 1-0. Ndiyo 
kwanza ilikuwa imemsajili kutoka 
Coastal Union. Baada ya hapo uwezo 
wake ulionekana kupungua, lakini 
pia majeraha yanaanza kumuan-
dama na kukaa nje kwa muda mrefu.

Hata aliporejea hakupata namba 
kwenye kikosi. Amejiunga na Ihe-
fu kwa mkopo na mechi yake ya 
kwanza kucheza ilikuwa ni dhidi ya 
waajiri wake Yanga na kwa mara ya 
kwanza akaonekana uwanjani baada 
ya muda mrefu.

#4. Kelvin Yondani- Polisi 
Tanzania

Beki huyu mkongwe amesajiliwa 
na Polisi Tanzania kipindi hiki cha 
dirisha dogo, akiwa kama mchezaji 
huru. Kelvin Yondani, aliachwa na 
Yanga msimu uliopita na msimu huu 
ilikuwa nusura ajiunge na Ndanda 
FC, lakini ilishindikana.

Kukaa kwake nusu msimu bila 
kucheza soka kulikuwa kunawaumi-
za baadhi ya mashabiki wa soka 
nchini, hasa wakiangalia aina ya 
baadhi ya mabeki wa Ligi Kuu nchini 
walivyokuwa na makosa mengi. 
Awali, timu ya JKT Tanzania ndiyo 
ilioonyesha nia ya kutaka kum-
chukua, lakini sasa ameibukia Polisi 
Tanzania.

#5. Joseph Mahundi- Ihefu
Ni mchezaji wa zamani wa klabu 

za Coastal Union na Azam FC. Naye 
alikuwa kimya tangu kuanza kwa 
msimu huu. Hata hivyo, ameibukia 
Ihefu FC na alianza kuonekana kwe-
nye mechi ambayo timu yake ili-
cheza dhidi ya Yanga. Ni mmoja kati 
ya wachezaji waliorejea kwenye Ligi 
Kuu kipindi hiki cha dirisha dogo.

#6. Mrisho Ngassa- Gwam-
bina FC

Winga machachari wa zamani wa 
klabu za Simba, Yanga, Azam, Mbeya 
City na klabu mbalimbali za nje ya 
nchi, Mrisho Ngassa, amejiunga na 
Gwambina kipindi hiki cha dirisha 
dogo.

Ngassa, anajiunga na timu hiyo 
akitokea Ndanda inayoshiriki Ligi 
Daraja la Kwanza Tanzania Bara. 
Mara ya mwisho aliichezea Yanga, 
hivyo sasa anaingia kwenye orodha 
ya wachezaji wanaorejea tena kwe-
nye Ligi Kuu.

#7. Edward Christopha- 
Coastal Union

Juzi Coastal Union ilimtangaza 
mchezaji wa zamani wa Simba na 
Kagera Sugar, Edward Christopha 
kuwa imemsajili kwa mkataba wa 
miezi sita. Winga huyo ambaye ni 
zao la kikosi cha pili cha Simba, mara 
ya mwisho alisikika akiwa Kagera 
Sugar msimu mmoja uliopita.

Naye ni mmoja wa wachezaji am-
bao wamerejea tena kwenye Ligi 
Kuu, kuongeza nguvu kwenye timu 
inayohitaji huduma za wachezaji 
wenye uzoefu.

#2. Yusuph Mlipili- Kagera 
Sugar

Kagera Sugar imetangaza kumsajili 
beki kisiki wa zamani wa Simba, Yu-
suph Mlipili kwa mkataba wa mwaka 
mmoja. Kwa kipindi cha nusu msimu 
alikuwa huru, akiwa ameachwa na 
klabu ya Simba.

Klabu hiyo imetangaza kumsajili 
mchezaji mmoja tu kwenye kipindi 
hiki cha dirisha dogo, Mlipili am-

baye aliyekuwa hana timu kwa sasa. 
Mchezaji huyo alijiunga na Toto Afri-
can mwaka 2015, hadi mwaka 2017 al-
ipojiunga na Simba, akiwa beki tege-
meo kwenye kikosi hicho wakati huo.

Mlipili aliachwa na Simba baada ya 
msimu uliopita kumalizika, kutokana 
na kukosa namba kwenye kikosi hi-
cho. Mara ya mwisho kwa mchezaji 
huyo kucheza kwa kiwango cha juu 
ni mechi ya Kombe la Shirikisho Af-
rika (CAF, kati ya Simba na Al Masry 
ya Misri kwenye mechi zote mbili za 
nyumbani na ugenini zilizochezwa 
Machi 2018.

#3. Juma Mahadhi-Ihefu
Anakumbukwa sana mwaka 2016, 

alipoisumbua ngome ya TP Mazem-
be kwenye mechi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam, timu yake 

deogratius munishi (dida)
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TARILI yashauri wafugaji kutumia ng’ombe chotara
Na Renataha Msungu,          
MPWAPWA

TAASISI ya Utafiti wa Mifugo 
nchini (TARILI), Kituo cha Mp-
wapwa imewashauri wafugaji 
kutumia ng’ombe dume aina 
ya chotara Mpwapwa, ili ufugaji 
uwe wa tija.

Kaimu Mkurugenzi wa kituo 
hicho, Aluna Chawala, alisema 
hayo wakati akielezea faida za 
ng’ombe chotara Mpwapwa, 
anazoweza kupata mfugaji 
anayefuga kiasili akitumia ma-
dume hayo.

Dk. Chawala alisema kituo 
hicho kinafanya jitihada za 
kuhimiza wafugaji kutumia 
teknolojia ya kuchanganya 
dume la chotara Mpwapwa na 

ng’ombe jike wa asili ili kubadil-
isha aina ya mifugo waliokuwa 
nayo na kupata mbegu za chot-
ara Mpwapwa.

Alisema, sifa kubwa za 
ng’ombe chotara Mpwapwa 
kwa mfugaji hutoa maziwa 
mengi kwa siku, kuanzia lita 10 
hadi 16 kulingana na mazingira 
anayotunzwa.

“Kituo kinajitahidi kusam-
baza teknolojia hiyo ya ku-
changanya madume ya chotara 
Mpwapwa kwa wafugaji, kwa 
sababu wamejiridhisha aina 
hiyo ya ng’ombe wanaweza 
kuvumilia mazingira ya ukame 
kama walivyo wengine wa asili,” 
alisema Dk. Chawala.

Kadhalika, alielezea faida 
nyingine ya chotara Mpwapwa 

kuwa ni uwezo wa kutoa nyama 
nyingi pia anavumilia mazin-
gira ya ukame kama walivyo 
ng’ombe wa asili. “Chotara 
Mpwapwa ana faida kubwa 
sana kwa mfugaji, wakitumia 
teknolojia ya kuchanganya 
mifugo yao ya asili na chotara 
Mpwapwa itawasaidia kubadil-
isha ufugaji wanaofanya,” 
alisema Dk. Chawala. Naye, 
mtafiti kutoka idara ya utafiti 
wa ng’ombe, Deogratius Masao, 
alisema teknolojia ya kuzalisha 
ng’ombe chotara Mpwapwa ni 
kuwajengea uwezo wafugaji 
waweze kufanya ufugaji wenye 
tija ambao utawainua kiuchu-
mi.

Masao, alisema kituo hicho 
kimejitahidi kuzishawishi hal-

mashauri kutoka sehemu mbal-
imbali kununua ng’ombe hao 
kwa ajili ya kupeleka kuwasam-
bazia wafugaji ili nao waanze 
kutumia teknolojia hiyo am-
bayo inafaida kubwa kwa wafu-
gaji.

Alisema wamekuwa wak-
ipeleka teknolojia hiyo katika 
vijiji mbalimbali ikiwamo kuwa-
pa elimu ya namna ya ufugaji 
wenye tija unavyomuinua mfu-
gaji kutoka hatua moja kwenda 
nyingine.

Kituo hicho kimeishukuru 
serikali kupitia Tume ya Taifa 
ya Sayansi na Teknolojia ku-
fadhili miradi mbalimbali 
ya utafiti ambao umesaidia 
kubaini ng’ombe aina ya chota-
ra Mpwapwa.

Gari aina ya Scania T.994 DCV na tela namba T.861 BXS jana likiwa limeanguka katikati ya barabara kuu ya kuelekea mpakani Ka-
banga Ngara nchini Burundi na kusababisha baadhi ya magari kushindwa kwenda nchini humo kwa muda. PICHA: SHABAN NJIA

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

A
SKOFU mstaafu wa 
Kanisa la EAGT, Ipa-
gala mkoani Dodoma, 
Mchungaji Dk. Evance 

Chande, ameiomba serikali ku-
chukua hatua kali za kisheria 
zitakazokomesha biashara ya 
kusafirisha binadamu na ku-
waficha wahamiaji wanaoingia 
nchini kinyume cha sheria.

Dk. Chande aliyasema hayo 
alipokuwa akihubiri kwenye 
ibada ya mwaka mpya ambayo 
ilikuwa maalumu kwa ajili ya 
kumshukuru Mungu kwa kuwa-
vusha waumini mwaka 2020 na 

kuingia mwaka mpya wa 2021.
Alisema, kitendo cha kuwas-

afirisha na kuwaficha majum-
bani wahamiaji haramu ambao 
wanaoingia kinyume na sheria 
za nchi kinachofanywa na baa-
dhi ya Watanzania ni usaliti kwa 
taifa na kutaka wanaobainika ni 
serikali iwachukulie hatua kali 
za kisheria.

Pia, alisema kuwa Tanzania 
siyo nchi ya kupitisha na ku-
waficha wahamiaji na kwamba 
wanaofanya biashara hiyo 
haramu ni sawa na wahujumu 
uchumi na wanasaliti wa taifa 
ambao wanaweza kusababisha 
kutoweka kwa amani.

Alisema kutokana na hali 

hiyo, watu hao wanastahili 
kupewa adhabu kali ambayo 
itakuwa fundisho kwa wengine.

Dk. Chande katika mahubiri 
yake pia aliwaomba Watanza-
nia kuendelea kumwombea 
Rais John Magufuli pamoja na 
timu yake ili Mungu awafanik-
ishe kwenye utendaji wao wa 
kazi ya kuwatumikia kwa ajili ya 
maendeleo ya nchi.

Katika mahubiri yake am-
bayo yalibeba ujumbe maal-
umu wa kaulimbiu “Mwaka 
2021 ni wa Ushindi” aliwaomba 
Watanzania kuendelea kulinda 
rasilimali zilizopo nchini, ili zi-
kafaidishe kwa watu wote.

Alikemea baadhi ya Wa-

tanzania wenye tabia ya ku-
wanyoshea vidole viongozi 
wa serikali na kuwataka kuwa 
mabalozi wa kuwatetea na ku-
waombea ili waweze kufanya 
kazi zao kwa amani na utulivu.

Aliwaomba Watanzania ku-
fanya kazi za uzalishaji kwa bi-
dii ili uchumi ukue na viwanda 
viongezeke pamoja na ajira.

Katika ibada hiyo ya shukrani 
aliwaombea mahitaji mbalim-
bali yakiwamo kuombea serika-
li, watumishi wake, wakulima, 
wafugaji, wanafunzi wa kada 
mbalimbali, wanahabari, wa-
jane na yatima, wageni wa ku-
toka nje ya Tanzania pamoja na 
kazi ya kanisa.

Askofu Chande akemea biashara kusafirisha binadamu
Wakumbushwa 
umuhimu wa 
kupanda miti
Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU mstaafu wa Kanisa la EAGT 
New Jerusalem Ihumwa Dodoma, 
Robert Mangwela, amewaomba wakazi 
wa mikoa ya Kanda ya Kati kuzitu-
mia mvua zinazoendelea kunyesha 
kupanda miti kwa wingi ili kutunza 
mazingira.

Alitoa ushauri huo jana wakati 
alipokuwa akizungumza na waumini 
wa kanisa hilo kwenye upandaji miti 
kanisani hapo.

Akizungumza kwenye upandaji miti 
huo ulioambatana na ibada ya maalu-
mu ya kuwaombea watoto iliyofanyika 
kanisani hapo, alisema pamoja na 
ulimaji wa mashamba pia mvua hizo 
zitumike kwa upandaji wa miti kwenye 
maeneo mbalimbali na yale ambayo 
yametengwa kwa ajili ya uhifadhi na 
kwenye uoto wa asili.

“Ninawaomba Watanzania wezangu 
kwenye mikoa ambayo mvua zinaen-
delea kunyesha tutumie fursa hii pia 
kwa kupanda miti kwenye maeneo 
mbalimbali ikiwamo milimani, kwenye 
vyanzo vya maji na uoto wa asili ili tu-
weze kutunza mazingira yetu,” alisema.

Alisema utunzaji wa mazingira ni 
maelekezo kutoka kwa Mungu kwa 
maana imeandikwa kuwa baada ya 
kuumba kwa kila kitu anatengeneza 
bustani na kuweka kila kitu na kum-
wambia Adamu aitunze,” alifafanua.

Aliwashauri wakulima kutumia mvua 
inayoendelea kunyesha kwenye mikoa 
mbalimbali, kupanda mazao ambayo 
yanaendana na sehemu husika.

Awali, akihubiri kwenye ibada hiyo 
pia aliwataka wazazi na walezi ku-
wajibika kuwalea watoto wao, katika 
misingi ya maisha ya kiuadilifu ili 
kupata taifa lenye viongozi waaminifu 
kwa ajili ya nchi yao.

Alisema ili nchi iweze kuwa na vion-
gozi waadilifu na wacha Mungu ambao 
wanachukia wizi, dhuluma, uonenu, 
wala rushwa na mafisadi ni muhimu 
wazazi na walezi wakawajibika ku-
wawekea misingi mizuri ya uadilifu.

Mangwela, alisema wazazi na walezi 
wengi wao wamekuwa mbali na watoto 
wao kimalezi, jambo ambalo lime-
sababisha kuwapo kwa mmonyoko wa 
uadilifu na maadili.

“Kanisa hili tunafanya ibada hii 
maalumu ya kuwaweka watoto wetu 
wakfu ikiwa kwa mwaka 2021 kama 
ishara ya kuwakabidhi watoto hawa 
mikononi mwa Mungu, lakini pamoja 
na ibada hii nawasihii wazazi na 
walezi wezangu isiwe sababu ya ku-
waacha watoto hawa bila kuwajengea 
miongozo na misingi sahihi ya hofu ya 
Mungu.

“Wapo wazazi ambao wamekuwa 
mbali sana na watoto wao jambo am-
balo linasababisha familia nyingi kuto-
penda tamaduni za kitanzania kuwa na 
tabia ambayo haina utukufu mbele za 
wanadamu wala Mungu,” alisema.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

UMOJA wa wazee ambao ni 
wadau wa maendeleo mkoani 
Mbeya, umeuomba uongozi wa Jiji 
la Mbeya, kuboresha mazingira ya 
uwekezaji kwenye sekta mbalim-
bali hasa majengo, ili kuondoa sura 
ya jiji hilo ambayo imejaa majengo 
yaliyochakaa na vichaka maeneo 
ya mjini.

Wazee hao zaidi ya 20, walifika 
katika Ofisi ya Mkurugenzi wa Jiji la 
Mbeya, Amede Ng’wanidako, juzi, 
kuwasilisha maoni yao kuhusu 
uwekezaji na kusema ni vyema 
majengo        ya        zamani yali-
yochakaa yakavunjwa na kujeng-
wa mapya. 

Akizungumza kwenye kikao hi-
cho, Diwani mstaafu wa Kata ya 
Nzovwe, Gerson Mwandete, am-
baye aliongoza kata hiyo kuanzia 
mwaka 1994 mpaka 2004 aliomba 
eneo lililokuwa Soko Kuu la Uhin-
dini ambalo liliungua mwaka 2010 
pajengwe jengo refu na la kisasa ili 
kupendezesha mji.

Alisema serikali inatakiwa 
kuwanyang’anya wamiliki wa vi-
wanja ambao hawajaviendeleza 
tangu serikali ya awamu ya kwanza 
na wapewe wawekezaji wengine 
watakaoviendeleza ili kuondoa vi-
chaka mjini.

Alivitaja baadhi ya viwanja hivyo 
kuwa ni pamoja na kile kinacho-
milikiwa na Mfuko wa Hifadhi ya 

Jamii kwa watumishi wa Umma 
(PSSSF), kilichopo katika Kata ya 
Sisimba, katikati ya jiji hilo amba-
cho kimegeuka kichaka.

Vilevile, alisema katika eneo la 
RRM lililopo karibu na stendi ya 
mabasi ya Nanenane ambalo lina 
ukubwa wa zaidi ya ekari 10 am-
balo halijaendelezwa kwa muda 
mrefu limegeuka kuwa maficho ya 
vibaka.

“Haya maeneo yanatakiwa 
wapewe wawekezaji wengine am-
bao wanaweza wakajenga shule 
za kisasa, vyuo vikuu, hospitali 
na hoteli za kisasa, lakini sasa hivi 
haya maeneo yanakuwa kama ya-
metelekezwa,” alisema Mwandete.

Naye Mbunge mstaafu wa Jimbo 

la Mbeya, Mwaiseje Polisya, ali-
omba shule za kidato cha tano na 
sita katika jiji ziongezeke zifikie 
20 ili kuongeza idadi ya vijana wa-
naofikia ngazi hiyo.

Alisema katika kipindi hiki am-
bacho serikali inahimiza uchumi 
wa viwanda, idadi ya wasomi 
inatakiwa kuongezeka ili kuwa na 
wataalamu wengi wa kuendesha 
viwanda hivyo.

Naye Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari ya Mwakaleli, wilayani Rungwe, 
mstaafu Andalalisye Mwaihabi 
ambaye aliiongoza shule hiyo kati 
ya 1982 na 1994, alisema wazee 
wanaunga mkono juhudi za seri-
kali kuibadili Tanzania hasa katika 
mfumo wa uchumi.

Wazee waomba jiji kuboresha mazingira uwekezaji

Na Nebart Msokwa, MBARALI                       

N
AIBU Waziri wa Maji, 
Mhandisi Maryprisca 
Mahundi, ameivunja 
Bodi ya Mamlaka ya Maji 

ya Mji Mdogo wa Rujewa, wilayani 
Mbarali katika Mkoa wa Mbeya 
kwa tuhuma za kushindwa kuisi-
mamia mamlaka hiyo kufikisha hu-
duma ya maji kwa wananchi.

Aidha, amemwagiza Mkurugen-
zi Mkuu wa Wakala wa Usambazaji 
Maji vijijini (RUWASA), Clement 
Kivegalo, kumwondoa Meneja wa 
Wakala huo, Wilaya ya Mbarali, 
Job Mwakasala, kwenye nafasi hiyo 
kwa tuhuma za kushindwa kusima-
mia miradi ya maji na kutoa taarifa 
za uongo kuhusu miradi hiyo.

Alifanya uamuzi huo juzi alipo-
fanya ziara ya kukagua utekelezaji 
wa miradi ya maji wilayani humo 
na kushuhudia wananchi wakipata 
shida ya kupata maji ya bomba 
huku miradi mingi ikiwa imetele-
kezwa na hata iliyokamilika ikiwa 

haitowi maji.

Akizungumza baada ya kuka-
gua miradi hiyo, alisema Bodi ya 
Maji ya Rujewa haijatekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo na hivyo 
kusababisha miradi yote inayohu-
dumia mji huo ikiwa haitowi maji, 
huku wananchi wakinywa maji ya 
kwenye mifereji ya skimu za um-
wagiliaji.

Mahundi alisema alibaini kuwa 
Meneja wa RUWASA Wilaya hiyo 
alitoa taarifa za uongo kuhusu hali 
ya upatikanaji wa maji wilayani 
humo kwa kusema kuwa ni asilim-
ia 69.9 wakati uhalisia unaonyesha 
ni chini ya asilimia 30.

Vilevile alisema Meneja wa RU-
WASA wa wilaya hiyo, alikabidhi-
wa fedha kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi mbalimbali ukiwamo 
wa Ruduga-Mawindi unaotarajiwa 
kugharimu zaidi ya Sh. bilioni 12 
tangu mwezi Agosti mwaka jana, 
lakini hakuna utekelezaji uliofany-
wa huku wakiwa wametelekeza vi-

faa yakiwamo mabomba kwa zaidi 
ya miezi minne.

“Miradi mingi ya maji hapa 
Mbarali ni ‘kichefuchefu’ na ni 
ya ovyo kupita kiasi, hii ni kuto-
kana na uzembe wa watendaji wa 
RUWASA wilayani hapa, sasa na-
kuagiza DG (Mkurugenzi Mkuu), 
umwondoe meneja wa hapa na 
ikiwezekana hata watendaji wen-
gine waondolewe ili tuanze na 
timu mpya,” alisema Mahundi na 
kuongeza:

“Nimeivunja Bodi ya Maji ya 
Mji wa Rujewa kuanzia leo ( juzi) 
na nataka iundwe nyingine, isije 
ikatokea wakati wa kuundwa bodi 
mpya akaingizwa mjumbe maana 
hana kitu kipya cha kutuletea.” 

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Reuben Mfune, alisema wilaya 
hiyo inakabiliwa na tatizo kubwa 
la upatikanaji wa maji ya bomba 
tofauti na taarifa zinazotolewa na 
watendaji wa RUWASA kwa vion-
gozi wanaotembelea wilaya hiyo.

Alisema hata yeye alikuwa 

anaamini kuwa hali ya upatikanaji 
wa huduma hiyo ni nzuri, lakini 
alibaini kuwa ni mbaya baada ya 
kufanya ziara kwenye maeneo 
mbalimbali na kukuta wananchi 
wanalalamika mabomba hayatoi 
maji.

“RUWASA wanasema hali ya 
upatikanaji wa maji kwenye wilaya 
hii ni asilimia 69.9, lakini uhalisia 
wake ni chini ya asilimia 30 japo 
miradi ipo na mabomba yapo, 
mengi ya mabomba hayatoi maji,” 
alisema Mfune.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu wa RUWASA, Mhandisi 
Kivigelo, aliahidi kupeleka timu 
ya wahandisi kutoka katika mikoa 
mingine kwenda kutekeleza mira-
di iliyokwama wilayani humo kwa 
maelezo kuwa hali ni mbaya.

Alisema watendaji wake wali-
kuwa wanamdanganya na hivyo 
akasisitiza kuwa atahakikisha mi-
radi hiyo inakamilika na wananchi 
wanapata huduma huku akiahidi 
kutekeleza agizo la Naibu Waziri.

Avunja bodi tuhuma kushindwa 
kufikishia wananchi huduma maji

Waomba 
kuboreshewa 
barabara kupata 
huduma
Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

WANANCHI wa Kijiji cha 
Bujingijila katika Halmashauri 
ya Busokelo mkoani Mbeya, 
wameiomba serikali kuwa-
saidia kuboresha barabara 
inayounganisha kijiji hicho 
na Makao Makuu ya Kata ya 
Kandete ili kuwarahisisha 
upatikanaji wa huduma.

Wakizungumza na Nipashe, 
wananchi hao walisema 
barabara hiyo imeharibika 
na kutopitika hali inayowa-
sababishia kukosa huduma 
muhimu zinazopatikana kwe-
nye kata.

Mmoja wa wananchi hao, 
Ambindwile Malundi, alisema 
barabara hiyo ni mbovu hasa 
kipindi cha mvua kwa kujaa 
makorongo na baadhi ya 
sehemu kuwa na madimbwi 
ambayo yanasababisha 
wenye vyombo vya usafiri 
kushindwa kupitisha vyombo 
vyao.

Alisema katika eneo hilo 
wananchi wanalima mazao 
mbalimbali, lakini wanashind-
wa kusafirisha kutokana na 
ubovu wa barabara hiyo na 
kuomba wasaidiwe kuibore-
sha angalau ijengwe kwa 
kiwango cha changarawe.

“Sisi huku tunalima ma-
parachichi, miti na viazi, 
sasa kutokana na ubovu wa 
barabara hii, tunaiomba seri-
kali itukumbuke, hii barabara 
pia inaenda kwenye mradi 
mkubwa wa maji wa Kandete 
ambao ni muhimu, lakini 
haufikiki kirahisi kwa sasa 
kutokana na barabara hii,” 
alisema Malundi.

Naye Geoge Saimon, alise-
ma wanalazimika kuwabeba 
wagonjwa kwenye machela 
kuwapeleka hospitalini ama 
kuwasafirisha kwa kutumia 
pikipiki na baiskeli kwa saba-
bu magari hayafiki kipindi 
cha mvua.

Alisema kitendo hicho 
kinawafanya wajione  wame-
sahaulika na kudai kuwa 
barabara hiyo inakwamisha 
shughuli zao za maendeleo 
ikiwamo kilimo na afya.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya 
Busokelo, Anyosisye Njobelo, 
alisema wanatarajia barabara 
hiyo ijengwe kupitia Wakala 
wa Barabara za Mijini na Viji-
jini (TARURA) baada ya mvua 
kupungua.

Alisema serikali kwa sasa 
imekuwa ikijaribu kuhakikisha 
miradi mbalimbali inayowa-
husu wananchi inatekelezwa 
ili wananchi wapate huduma 
kwa urahisi.

Naibu Wa-
ziri wa Maji, 
Mhandisi 
Maryprisca 
Mahundi 
(kulia), akitoa 
maelekezo kwa 
watendaji wa 
Wakala wa Us-
ambazaji Maji 
Vijijini (RUWA-
SA), Wilaya ya 
Mbarali, mkoani 
Mbeya, kuhusu 
mradi wa maji 
ya kisima wa 
Ilongo Group 
ambao ume-
telekezwa kwa 
muda mrefu. 
PICHA: NEBART 
MSOKWA.
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HABARI zanzibar

Hemed ataka uchunguzi ajali wanamichezo 14
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, amemwagiza Kamishna wa 
Polisi Zanzibar kufanya uchunguzi 
wa kina na wa haraka utakaobaini-
sha chanzo cha ajali iliyosababisha 
wanamichezo waliokuwa ma-
zoezini katika eneo la Migombani 
kugongwa na gari.

Ajali hiyo iliyotokea juzi asubuhi 
eneo la Migombani Mjini Unguja 
wakati wanamichezo hao 14 waki-
wa kwenye mazoezi.

Abdulla alitoa agizo hilo wakati 
alipowatembelea majeruhi hao 
katika Hospitali ya Mnazi Mmoja, 
Mjini Unguja.

Aliwataka madereva wana-
poendesha vyombo vya moto 
lazima waelewe na kuzingatia 
kwamba barabara zinatumiwa na 
watu wote hata wale wanaotem-
bea kwa miguu, kuzingatia sheria 
za barabarani.

Alisema serikali isingependa 
kuona kunakuwapo na matukio 
ya ajabu yanayotishia uhai na mai-
sha ya wananchi yakihusishwa na 
uzembe unaofanywa na baadhi ya 

madereva kwa kutokuzingatia she-
ria, miongozo na kanuni zilizowek-
wa za matumizi sahihi ya barabara.

Aidha,  aliwapongeza madak-
tari na watendaji wa Hospitali 
Kuu ya Mnazi Mmoja kwa jitihada 
walizochukuwa za kuwahudumia 
wanamichezo hao na kuridhika na 
hatua hiyo iliyompa faraja kubwa. 

Naye Kaimu Mkurugenzi wa 
Hospitali ya Mnazi Mmoja, Dk. 
Marijani Msafiri, alisema wanam-
ichezo 14 wamepokelewa hospi-
talini hapo mapema asubuhi juzi 
na kuanza kupata huduma za mat-
ibabu.

Alisema kati ya wagonjwa hao 
14, watano wamelazwa kwa uchun-
guzi zaidi ya hali zao, wawili wame-
fanyia vipimo zaidi, wawili wame-
pelekwa chumba cha upasuaji na 
watano wamepatiwa huduma  na 
kuruhusiwa kurejea nyumbani.

Mmoja kati yamajeruhi hao aki-
zungumza na Nipashe alisema gari 
hiyo iliyokuwa ikiendeshwa kwa 
mwendo wa kasi iliivamia gari ili-
yokuwa pembezoni mwa barabara 
katika eneo la Migombani Jeshini 
na kuserereka na kuwavamia wak-
iwa wanatembea kwenye mazoezi 
yao ya kawaida.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman, akimfariji mmoja wa wanamichezo waliopata ajali ya kugongwa na gari, Migombani 
wakiwa mazoezini. PICHA: OMPR

Wanne 
mbaroni 
kusafirisha 
magendo
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

WATU wanne wanashikiliwa 
na Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Mjini Magharibi Unguja kwa 
tuhuma za kusafirisha mizigo 
kwa njia ya magendo, ikiwamo 
sukari viroba 12.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Kamanda wa 
Polisi wa mkoa huo, Kamishna 
Msaidizi wa Polisi, Awadh 
Juma Haji, alithibitisha ku-
kamatwa kwa watu hao katika 
ufukwe wa Funguni na bandari 
bubu ya Dimani.

Aliwataja waliokamatwa 
katika Bandari ya Bweleo 
Desemba 27 majira ya saa 
12:45 jioni ni Fahmi Ali Khamis 
(27), mkazi wa Miembeni na 
Ali Hamza Mwinyi (50), mkazi 
wa Bweleo ambaye ni mfanya-
biashara.

Alisema watuhumiwa hao 
walikamatwa wakiwa na 
runinga 14 pamoja na redio 
nne kubwa wakisafirisha kwa 
njia ya magendo kwa kutumia 
bandari bubu, kinyume na she-
ria na taratibu za serikali.

Kamanda Awadh alibaini-
sha kuwa katika tukio hilo pia 
walikamata gari mbili zenye 
namba za usajili Z. 276 JW P/V 
aina ya Alfard rangi ya silva 
na gari yenye namba za usajili 
Z 993 KU aina ya Noah rangi 
nyeupe, zote zikiwa zinahusika 
katika kusafirisha mzigo huo.

Aidha, alisema tukio lingine 
liliwahusisha Shaibu Yus-
suf Mmanga (30) na Khatib 
Hamdu Masiku (35), ambao ni 
wafanyabiashara wakazi wa 
Mafia Mkoa wa Pwani, ambao 
walikamatwa Desemba 28, 
mwaka jana, majira ya saa 
5:00 usiku maeneo ya Ma-
lindi Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja.

Alisema watuhumiwa hao 
walikamatwa wakiwa wa-
nasafirisha sukari viroba 12 
zenye ujazo wa kilogramu 50 
kila moja wakiwa na lengo la 
kuisafirisha nje ya nchi kwa 
kutumia njia ya magendo, 
ili kukwepa kulipa kodi ya 
serikali jambo ambalo ni kosa 
kisheria.

Mbali na matukio hayo, Ka-
manda Juma Haji alisema men-
gine yaliwahusisha watuhu-
miwa wengine watatu kwa 
tuhuma za kuwanyang’anya 
watalii mali zao.

Maalim Seif ataja siri umoja, mshikamano 
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

M
AKAMU  wa kwanza 
wa Rais wa Zanzibar, 
Maalim Seif Sharif 
Hamad, amesema 

uadilifu katika kuwahudumia 
wananchi umesababisha kujenga 
umoja na mshikamano nchini.

Alisema wenye mamlaka ya 
kuwahudumia wananchi kuanzia 
masheha hadi viongozi wakuu wa 
serikali  wakiwa waadilifu amani 
itaendelea kudumu.

Alitoa kauli hiyo akiwa ka-
tika Shule ya Sekondari Uweleni, 
kiswani Pemba, alipokuwa aki-
zungumza na makundi maalum 

ya wananchi hao.
“Tunataka tuhakikishe katika 

serikali yetu kusiwapo na ubaguzi, 
kila mwenye haki apate bila ya 
ubaguzi,” alisema Maalim Seif.

Aidha, aliwataka viongozi wa 
mikoa, wilaya hadi shehia ku-
fanyakazi kwa kuifuata Katiba 
ambayo wameapa kuilinda na 
kuitetea.

“Kama mkiifuata Katiba mtaku-
wa waadilifu na hakutakuwa na 
ubaguzi katika kutekeleza maju-
kumu     yenu,” alisema Maalim 
Seif.

Alisema wakati umefika kwa 
Wazanzibari wote kuwa wamoja 
wenye kufanya kazi kwa ushiriki-
ano ili kuiweka nchi vizuri kwa 

kipindi kifupi tokea serikali ya 
awamu ya nane kukaa madara-
kani.

 Alisema Zanzibar bila ya mari-
dhiano ya pamoja maendeleo 
hayawezi kupatikana, hivyo ni vy-
ema kila mmoja kuthamini mari-
dhiano yaliyopo.

“Nampongeza Dk. Mwinyi, kwa 
uamuzi wake, haikuwa rahisi 
kuungana kwetu bali tumeongo-
zwa na maslahi ya Zanzibar na 
matakwa ya katiba yetu,” alisema 
Maalim Seif.

Vilevile, aliwataka wananchi 
hao kuacha tofauti zao za kisiasa 
na kueleza kuwa ndizo zinazoleta 
mifarakano na badala yake waun-
gane kwa kuleta maendeleo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kusini 
Pemba, Mattar Zahor Masoud, 
aliwataka wananchi hao kuunga 
mkono maridhiano waliyopit-
ishwa na viongozi ili kufikia mus-
takabali uliokusudiwa.

Alisema umoja ndiyo silaha ya 
mafanikio kwa wananchi na taifa 
lolote, hivyo kila mmoja ana haki 
na wajibu wakuona Taifa linapiga 
hatua za haraka kimaendeleo.

Kwa upande wao wananchi 
waliipongeza serikali kwa kuon-
doa chuki, visasi na mifarakano 
miongoni mwa Wazanzibari.

Wananchi hao waliahidi kush-
irikiana na serikali kwa maslahi ya 
Zanzibar na watu wake na kuweka 
mbali itikadi zao za kisiasa.
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Mbunge 
kuipiga jeki 
kiuchumi UWT
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini, Ab-
dulaziz Abood, ameahidi kuusaidia 
Umoja wa Wanawake wa CCM (UWT), 
wilayani Morogoro Mjini kubuni 
mradi ya maendeleo ili kujiimarisha 
kiuchumi.

Abood, alisema hayo wakati akifun-
gua Mkutano Mkuu wa viongozi wa 
matawi na kata wa UWT wa wilaya 
hiyo mwishoni mwa wiki.

Alisema wakati umefika kwa UWT 
wilayani humo kubuni miradi mipya 
na kuendeleza iliyopo kama zilivyo 
jumuiya nyingine za CCM na jambo 
hilo litapunguza utegemezi.

“Umefika wakati mbuni miradi ya 
kimaendeleo kupunguza kuomba 
misaada na zaidi kujiimarisha kiu-
chumi ili kuunga mkono kaulimbiu ya 
uchumi wa viwanda,” alisema Abood.

Aliwaambia uchaguzi umekwisha 
kilichobakia ni viongozi kuweka 
nguvu moja kuwatumikia wananchi 
na kufanya vile walivyoahidi ili 
kutekeleza ilani ya CCM ya 2020-
2025.

“CCM itaendelea kuaminiwa na 
wana Morogoro Mjini kama nguzo 
ya kupata majawabu ya uhakika kwa 
matatizo yanayowakabili, niwaombe 
viongozi wa jumuiya hii mshika-
mane, uchaguzi umekwisha…” alisema 
Abood.

Alisema atahakikisha jumuiya hizo 
zinakuwa na shughuli za kufanya 
kwa kubuni miradi mbalimbali kwa 
kushirikiana na viongozi wenzake ku-
wawezesha ili kuanzisha vikundi vya 
ujasiriamali na kuanzisha viwanda 
ambavyo vitatoa ajira.

Mwenyekiti wa UWT Wilaya ya Mo-
rogoro Mjini, Victoria Saduka, alisema 
jumuiya hiyo imejipanga kufanya 
siasa za uchumi na kupitia viongozi 
wataanzisha miradi na kutoa elimu 
ya ujasiriamali kwa wanachama wake 
itakayotoa fursa ya wao kujiajiri 
katika masuala ya ujasiriamali.

Katibu wa CCM Wilaya ya Moro-
goro Mjini, Sofia Kibaba, aliwataka 
viongozi walioshinda watekeleze 
kikamilifu ahadi zao ili kuwaletea 
wananchi maendeleo kwani kili-
chobakia sasa baada ya uchaguzi ni 
kuhakikisha jumuiya zinajengwa na 
kuongezewa nguvu ili zizidi kuima-
rika.

Na Mwandishi Wetu

WAZALISHAJI wa mbolea nchini wam-
etakiwa kutumia fursa ya upatikanaji wa 
malighafi muhimu za kuzalisha mbolea 
kwa kuanzisha viwanda vya mbolea na 
visaidizi vyake, ili kukidhi mahitaji ya 
mbolea nchini.

Wito huo umetolewa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA), Dk. Stephan 
Ngailo, jijini Dodoma, wakati wa ufunguzi 
wa mafunzo ya kuwajengea uwezo wazal-
ishaji wa mbolea nchini.

Dk. Ngailo alisema Tanzania ina 
akiba ya madini mbalimbali yakiwamo 
yanayotumika katika kuzalisha mbolea 
kama vile phospheti ambayo yanaongeza 

fursa kwenye uwekezaji wa kutengeneza 
mbolea na kumhakikishia mkulima 
uwapo wa mbolea bora za kutosha na kwa 
bei nafuu.

Alisema uzalishaji wa mbolea utasaidia 
kuongeza fursa za ajira kwa vijana na ku-
punguza kwa kiasi kikubwa changamoto 
ya ajira nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya 
udhibiti wa mbolea, alisema kuwa viwan-
da vya mbolea na visaidizi vyake vinaki-
dhi mahitaji ya mbolea kwa asilimia tano 
pekee ya mahitaji kwa mwaka ambayo ni 
tani 600,000.

Alisema hali hiyo inatokana na matatizo 
mbalimbali ikiwamo ukosefu wa taarifa 
muhimu na za kutosha kuhusu uzalishaji 
wa mbolea na visaidizi vyake na zinazohu-

siana na masuala ya uwekezaji.
Alisema uzalishaji wa ndani pia utaima-

risha urari wa biashara na mataifa ya nje 
(Balance of Trade), utaongeza ajira na ku-
punguza ucheleweshaji wa upatikanaji wa 
mbolea na kuongeza pato la ndani. 

Mafunzo hayo yaliyowaleta pamoja wa-
zalishaji wa mbolea, wauzaji na watendaji 
mbalimbali wa serikali wanaohusika na 
masuala ya viwanda, uratibu wa uingizaji 
wa mbolea kutoka nje nchi na watumi-
shi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
nchini.

Vilevile Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania inatoa vibali vya utengenezaji, 
uagizaji na usambazaji nchini na kutoa 
miongozo mbalimbali ya usimamizi na 
udhibiti wa ubora na biashara ya mbolea.

TFRA yawajengea uwezo wazalisha mbolea

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Josephat Maganga (kulia), akimkabidhi funguo ya gari, William Mpachila mkazi wa 
eneo la Ipagala jijini Dodoma, juzi, ambaye alikuwa  mshindi wa shindano la Shangwe Shangwena linaloendeshwa na 
kampuni ya  Vodacom Tanzania, katikati ni Meneja wa Vodacom Kanda ya Kati, Grace Chambua. MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth Zaya

BARAZA la Vijana la CHADEMA 
(BAVICHA), limetangaza kuwa li-
najipanga mwaka huu, kuanzisha 
vuguvugu la kudai katiba mpya nchi 
nzima.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Mwe-
nyekiti wa BAVICHA Taifa, John 
Pambalu, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dar es 
Salaam.

“Huu ni mwaka ambao tumeji-
panga kwa ajili ya kudai katiba mpya 
nchi nzima, tunafahamu kwamba 

jambo hili halitakuwa rahisi, lakini 
lazima tulifanye kwa maslahi ya vi-
zazi vinavyokuja,” alisema Pambalu.

Suala wanalokusudia kulifanya 
mwaka huu ni kumchagua Katibu 
Mkuu mpya wa Baraza hilo baada 
ya aliyekuwa akishikilia nafasi hiyo, 
Nusrat Hanje, kuvuliwa uanachama 
pamoja na wadhifa huo. 

Nuzrat ni miongoni mwa 
wabunge 19 kutoka katika chama 
hicho ambao wamevuliwa uana-
chama baada ya kuapishwa kuwa 
wabunge wa viti maalum.

Pambalu pia aliikumbusha serika-

li kuhusu kuwafikiria vijana ambao 
wamehitimu vyuo vikuu na hawana 
ajira.

“Mwaka 2020 nao ulikuwa na 
changamoto kubwa ya vijana wengi 
wanaohitimu vyuo vikuu kukosa 
ajira, niikumbushe serikali kama 
ambavyo iliahidi kuwapatia ajira, 
ifanye hivyo,” alisema mwenyekiti 
wa BAVICHA.

Aliwaambia wanahabari kuwa 
mwaka uliopita haukuwa mzuri ka-
tika masuala ya haki za binadamu 
na utawala bora hususani kwa baa-
dhi ya viongozi kuacha kutumia she-

ria na kuamua kujichukulia sheria 
mkononi kwa kuwachapa viboko 
wakosaji.

“Mwaka jana ulikuwa na vituko, 
tumeshuhudia baadhi ya viongozi 
akiwamo Mkuu wa Wilaya ya Aru-
sha ambaye badala ya kutumia 
sheria kwa wanafunzi waliofanya 
makosa, aliamua kuwachapa fimbo. 
Tukio hilo pia tumelishuhudia juzi 
kwa Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu anayeshughulikia Wenye Ul-
emavu, Ummy Nderiananga, haya 
ni mambo ya kushangaza,” alisema 
Pambalu.

“Viongozi ‘kunyuka’ viboko watu 
bila kujali sheria ni kurudisha nchi 
enzi za ukoloni, alianza mkuu wa 
wilaya, lakini juzi tumeshuhudia 
tena kwa Naibu Waziri,” alisema 
kiongozi huyo.

Aliiomba serikali iwaachie huru 
vijana wote waliokamatwa kutoka-
na na uchaguzi mkuu mwaka jana.

“Matukio mengine ambayo yal-
itokea mwaka jana ni pamoja na vi-
jana wengi kukamatwa, tunaomba 
serikali iwaachie wafungwa wa-
naotokana na uchaguzi wa mwaka 
2020,” alisema Pambalu.



Waliohusika mauaji Rais 
Kabila wapata msamaha
Kinshasa, DRC

WANAUME wawili waliopatikana na 
hatia ya mauaji ya Rais wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Lau-
rent Kabila, miaka 20 iliyopita, wame-
pewa msamaha.

Maofisa wawili wa ngazi ya juu 
wa aliyekuwa Rais Kabila, akiwamo 
Kanali Eddy Kapend na Georges Leta, 
walihusishwa na mauaji hayo.

Kabila, inadaiwa alipigwa risasi 
na mlinzi wake, ingawa walinzi hao 
wawili walipinga kuhusika na njama 
hiyo. 

Rais Félix Tshisekedi alibadilisha 
hukumu ya kifo dhidi yao Juni, mwaka 
jana.

Hatua hiyo inajiri wakati kuna mvu-
tano kati ya Rais Félix Tshisekedi na 
mtangulizi wake, Joseph Kabila am-
baye ni mtoto wa Laurent Kabila.
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Maandamano 
kumpinga 
Netanyahu 
yaendelea Israel

10 wafa 
maporomoko ya 
ardhi, maelfu 
wahamishwa

Gari ambalo limesababisha vifo vya takribani watu 56 na kujeruhi wengine 20, nchini Niger. Shambulizi hilo, lilitokea 
juzi katika vijiji vya Tchomb-Bangou na Zaroumdareye vilivyo jirani na mpaka kati ya nchi hiyo na Mali. PICHA: AP

Jerusalem ISRAEL

MAANDAMANO ya kumtaka Waziri 
Mkuu, Benjamin Netanyahu, ajiu-
zulu kwa sababu ya kesi ya ufisadi 
na kushindwa kwake kusimamia 
vizuri janga la corona, yameende-
lea nchini Israel.

Inaelezwa ni miezi nane sasa 
tangu kuanza kwa maandamano 
hayo.

Licha ya karantini ili kupambana 
na Covid-19, waandamanaji wengi 
walihudhuria maandamano hayo 
karibu na makazi ya Waziri Mkuu, 
huko Jerusalem Magharibi.

Waandamanaji walikuwa wame-
beba mabango yakisema kila mtu 
ni sawa mbele ya sheria na wam-
emtaka Netanyahu, ajiuzulu.

Maandamano kama hayo yali-
fanyika katika sehemu tofauti za 
nchi, haswa huko Tel Aviv na pia 
Magharibi mwa Jerusalem.

Kwa upande mwingine, polisi 
wa Israel, waliwakamata waanda-
manaji nane kwenye maandamano 
mbele ya makazi ya Waziri Mkuu 
hapo jana.

Maandamano yamekuwa yak-
iendelea kwa wiki 28 huko Israel, 
yameathiriwa na janga la corona na 
ukosefu wa ajira unaongezeka pole 
pole.

Desemba 27, mwaka jana, 
utawala wa Netanyahu uliamua 
kuwaweka wananchi karantini, wiki 
mbili nchini kote kwa sababu ya 
kuongezeka kwa visa vya kila siku 
katika janga hilo. TRT

Oslo, NORWAY

IDADI ya waliopoteza maisha 
katika maporomoko ya ardhi 
yaliyotokea, Desemba 30 katika 
kijiji cha Gjerdrum, Norway, 
imeongezeka 

Miili ya watu watatu imepatika-
na katika kijiji cha Gjerdrum, im-
efanya idadi kufikia vifo 10 baada 
ya maporomoko ya ardhi kilomita 
40 kutoka mji mkuu Oslo.

Msemaji wa Polisi, Knut Hammer 
alisema kuwa juhudi za kutafuta 
na uokoaji zinaendelea kwa miili 
saba ambayo bado haijulikani 
ilipo.

Imetangazwa kuwa watu 10 
wamejeruhiwa katika mapor-
omoko ya ardhi yaliyotokea katika 
kijiji cha Gjerdrum.

Zaidi ya watu 1,000 waliham-
ishwa kutoka eneo hilo. TRT

Mlipuko wa gari waua wanajeshi
Menaka, MALI

WANAJESHI wawili wa Ufaransa 
wameuawa baada ya gari lao kugonga ki-
faa chenye mlipuko, wakati wa operesh-
eni Kaskazini Mashariki mwa Mali, siku 
chache baada ya wengine watatu kuuawa 
katika tukio kama hilo.

Kwa mujibu wa maofisa wa jeshi, vifo 
vimefikia 50 vya wanajeshi wa Ufaransa 
waliouawa katika taifa hilo la Afrika Ma-
gharibi tangu mwaka 2013 wakati Ufaran-
sa, ilipoamua kusaidia kurudisha nyuma 
vikosi vya jihadi.

Ujumbe wa ofisi ya Rais wa Ufaransa, 
Emmanuel Macron, ulisema, amepata 
huzuni kubwa baada ya tukio hilo, kufu-
tia vifo vya Sajini Yvonne Huynh na Koplo 

Loic Risser, katika mkoa wa Menaka.
Huynh, (33) mwenye mtoto mdogo, ali-

kuwa askari wa kwanza wa kike kuuawa 
tangu operesheni ya Ufaransa ilipoanza 
katika mkoa wa Sahel, pia Risser (24) ni 
kati ya wanajeshi wa kikosi maalumu cha 
ujasusi. 

“Gari lao liligonga kifaa cha kulipuka 
wakiwa kazini,” ujumbe wa rais wa Ufaran-
sa ulisema kuhusu tukio hilo la Jumamosi.

Aidha, askari mwingine alijeruhiwa ka-
tika mlipuko huo ingawa majeraha hay-
akuwa ya kutishia maisha, iliongeza taarifa 
hiyo.

Kikosi cha Barkhane cha Ufaransa che-
nye wanajeshi 5,100 mjini Sahel, pamoja 
na wanajeshi kutoka Mauritania, Chad, 
Mali, Burkina Faso na Niger, ambao kwa 

pamoja wanaunda kundi la G5 Sahel. kina-
pambana na vikundi vya jihad.

Macron alithibitisha dhamira ya Ufar-
ansa ya kufuata vita dhidi ya ugaidi baada 
ya mashambulio ya hivi karibuni ambayo 
yanakuja wakati Paris inazingatia kupun-
guza ukubwa wa vikosi Afrika.

Kikundi kinachohusishwa na Al-Qaeda 
kuunga mkono Uislamu na Waislamu 
(GSIM) kilidai kuhusika na shambulio 
la Jumatatu ambalo liliwaua wanajeshi 
watatu wa Ufaransa katikati mwa Jimbo la 
Sahel.

Watu 4,000 walifariki mwaka 2019 ku-
tokana na ghasia za jihad na mizozo ya 
kikabila iliyosababishwa na Waislam Mali, 
Burkina Faso na Niger, kulingana na Umo-
ja wa Mataifa (UN). RFI

Joseph Kabila alichukua ma-
daraka baada ya kifo cha baba 
yake, mwaka 2001 na alitawala DRC 
kwa miaka 18, kabla ya Tshisekedi 
kushinda uchaguzi, Desemba mwa-
ka 2018.

Awali kulikuwa na upokezanaji wa 
madaraka wa amani nchini humo, 
kwa takribani miaka 60 na wengi 
walipinga matokeo ya uchaguzi.

Kumekuwa na tuhuma kali 
kwamba rais huyo mpya alifanya 
makubaliano ya nyuma ya pazia na 
Joseph Kabila, ambaye bado ana 
ushawishi mkubwa nchini.

Ofisi ya Rais Tshisekedi, ilisema 
msamaha wa rais ulitolewa kwa kila 
mtu aliyehukumiwa kifungo cha mi-
aka 20 gerezani na ambao walikuwa 
wametumikia vifungo vyao kufikia 
Desemba 31, mwaka jana.

Giscard Kusema, kutoka ofisi ya 

rais idara ya habari, aliliambia Shiri-
ka la Habari la AFP kwamba, Kanali 
Kapend na watuhumiwa wenzake 
wamenufaika na msamaha wa rais.

Kanali Kapend, alikuwa mtumishi 
wa karibu wa Laurent Kabila. 

Pia, Kanali Kapend alipatikana na 
hatia ya kupanga mauaji pamoja na 
maofisa wengine kadhaa wa kitengo 
cha usalama cha marehemu Kabila, 
pamoja na mkuu wa upelelezi wa 
wakati huo Georges Leta. 

Msamaha huo wa rais, umetolewa 
wiki chache baada ya Rais Tshiseke-
di kuvunja muungano wake na cha-
ma cha Kabila, kilicho na wabunge 
wengi baada ya kuongezeka kwa 
taharuki.

Rais huyo, sasa anatafuta wa-
shirika wapya watakaoungana naye 
ili apate wabunge wengi ndani ya 
bunge. BBC

Awali ku-
likuwa na 
upokezanaji 
wa madara-
ka wa amani 
nchini humo, 
kwa takrib-
ani miaka 
60 na wengi 
walipinga 
matokeo ya 
uchaguzi.



MADRID, Hispania 

KLABU ya Real Madrid imeripotiwa 
kumfukuzia mshambuliaji wa Totten-
ham Hotspur, Son Heung-min.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Korea Kusini ametengeneza ushirikiano 
mzuri sana na Harry Kane msimu huu 
na tayari anajivunia mabao 15 na pasi 
za mwisho nane katika mashindano 
yote kwenye kikosi hicho cha Jose 
Mourinho.

Spurs inasemekana wanatarajia 
kumpa mkataba mpya kama jambo 
muhimu au dharura, na mkataba wake 
wa sasa unaisha mwishoni mwa msimu 
wa 2022-23.

Hata hivyo, mwandishi wa habari wa 
Uturuki, Ekrem Konur amedai kwamba, 
kocha wa Real Madrid, Zinedine Zidane 
anampenda Son na angependa kumleta 
mshambuliaji huyo pale Bernabeu 
msimu wa majira ya joto.

Konur ameongeza kuwa mabingwa 
hao wa LaLiga, hivi karibuni wata-
wasiliana na wawakilishi wa Totten-
ham juu ya uwezekano wa kufanya 
makubaliano ya biashara hiyo, 
ingawa Mourinho ameonyesha 
matumaini juu ya kumbakiza Son 
kwenye vitabu vya Spurs.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 28, amefunga mabao 
99 kwa Spurs tangu awasili ku-
toka Bayer Leverkusen katika 
msimu wa joto wa 2015.

Madrid 
yamwinda 
Son
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LONDON, England 

FRANK Lampard amesema Kai 
Havertz bila shaka yoyote anahitaji 
muda wa kuonyesha kipaji chake 
pale Chelsea baada ya kuanza kwa 
kusuasua.

Nyota huyo wa kimataifa wa 
Ujerumani amekuwa na wakati 
mgumu tangu alipotua hapo aki-
tokea Bayer Leverkusen na kuji-
unga Chelsea kwa ada iliyoripotiwa 

kuwa pauni milioni 72, uhamisho 
uliokamilika Septemba mwaka 
jana.

Havertz amefunga bao moja na 
kutoa pasi ya mwisho moja kwenye 
mechi 14 za Ligi Kuu ya England na 
amekuwa akitokea benchi katika 
mechi tatu za Blues zilizopita.

Hata hivyo, Lampard amesisitiza 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 21 bado anahitaji muda zaidi 
kuweza kuwa kwenye ubora wake.

“Kai wakati anakuja hapa aliku-
wa kwenye kiwango bora kabisa, 
lakini kwa sasa kiwango chake si 
kile, ila naamini ataimarika tu,” 
alisema Lampard.

“Nimeona vitu vichache katika 
siku za hivi karibuni, namna gani 
pia wanavyopitia wakati mgumu.

“Kwa sasa hayupo kwenye ubora 
wake, lakini naamini mambo yat-
abadilika kwa haraka na nimesha-
zungumza naye.”

PARIS, Ufaransa

M
AURICIO Pochettino ame-
kubali kwamba, yupo 
kwenye presha kubwa 
baada ya kuchukua 

mikoba ya kuinoa Paris Saint-Ger-
main na amewaonya nyota wa kla-
bu hiyo lazima wathibitishe wa-
nastahili kuvaa jezi ya timu hiyo.

Kocha huyo mwenye umri 
wa miaka 48, alikuwa hana 
kazi tangu alipoondoka Tot-
tenham Hotspur Novemba 
mwaka 2019, hatimaye alit-
hibitishwa kuchukua miko-
ba ya Thomas Tuchel pale 
Parc des Princes, Jumamosi.

Kocha huyo wa zamani 
wa Spurs, Southampton na 
Espanyol, Pochettino ame-
saini mkataba na mabing-
wa hao wa Ligi Kuu Ufar-
ansa, Ligue 1, hadi Juni 
2022, huku kukiwamo na 
kipengele cha kuongeza 
mwaka mmoja zaidi.

Pochettino amerudi 
kwenye klabu ambayo 
alitumia misimu miwili 
na nusu akiwa mchezaji, 
ambapo alibeba taji la In-
tertoto msimu wa 2000-01.

PSG ina desturi ya kush-
inda mataji kila msimu na 
raia huyo wa Argentina 
analifahamu hilo na hivyo 
anatarajia ubora kutoka kwe-
nye kikosi chake.

“Nina furaha kubwa hapa. 
Ni nafasi kubwa kwangu, mradi 
huu ni wa aina yake,” alisema 
akiiambia tovuti ya klabu hiyo. 

“Kuwa na uwezo wa kuisaidia 
Paris Saint-Germain kutwaa mataji, 
hapa litakuwa jambo jema zaidi.

Pochettino 
achimba 
mkwala 
nyota PSG

Lampard: Havertz anahitaji muda
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MILAN, Italia 

GOLIKIPA wa AC Milan, Gianluigi 
Donnarumma, ameanza mazung-
umzo na Chelsea ili kutua katika 
klabu hiyo wakati wa dirisha la 
majira ya joto.

Kwa mujibu wa mwandishi 
wa habari wa England, Simon 
Phillips, amedai kuwa klabu ya 
Chelsea imeanza mazungumzo 
na mlinda mlango huyo Donna-
rumma na wana matumaini ya 
kumvuta ajiunge klabuni hapo 
katika dirisha lijalo la usajili baada 
ya mkataba wake kumalizika.

Mkataba wa Donnarumma una-
isha katika dirisha lijalo la majira 
ya joto na hadi sasa Milan hawa-
jafanya mazungumzo ya mkataba 
mpya na kipa huyo.

Kulingana na vyombo mbalim-
bali vya habari za michezo, vinas-
ema kipa huyo amepewa mkataba 
wenye thamani ya pauni milioni 
sita kwa mwaka.

Mchezaji huyo raia wa Italia 
anasimamiwa na wakala mkub-
wa duniani Mino Raiola, ambaye 
amekiri klabu nyingi zinamhitaji 
ikiwamo, Juventus na Inter Milan.

PARIS, Ufaransa

Z
INEDINE Zidane hana mpango 
wa kumpumzisha straika wa 
Real Madrid, Karim Benzema 
wakati akiahidi kumrudisha po-

lepole, Eden Hazard ili awe fiti.
Benzema alishindwa kupiga shuti 

lolote lililolenga goli wakati Madrid ikii-
buka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya 
Celta Vigo kwenye mchezo wa Ligi Kuu 
Hispania, LaLiga, Jumamosi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 33, ameanza katika mechi 15 za Ma-
drid kati ya 17 za LaLiga msimu huu na 
ni golikipa, Thibaut Courtois na Raphael 
Varane ndio waliocheza mechi nyingi 
zaidi yake.

Wakati alipoulizwa kwenye mku-
tano na waandishi wa habari baada ya 
mchezo huo kama Benzema, ambaye 
amefunga mabao nane kwenye LaLiga, 
anahitaji kupumzika, Zidane alikataa.

“Sidhani kama amechoka,” alisema 
Zidane. “Nafikiri alifanya vizuri na nilim-
toa nje kwa sababu mchezaji mwingine 
alitakiwa kucheza. Tupo kwenye msimu 
mzuri. Tunafanya vitu sahihi na tut-
aendelea kuwa hivyo.”

Hazard aliingia akitokea benchi kwe-
nye mchezo huo wakati akiwa kwenye 
harakati za kurudi kwenye ubora wake 
baada ya kusumbuliwa na majeraha ya 
mara kwa mara.

“Tunakwenda kidogo kidogo,” alion-
geza Zidane. “Kidogo kidogo, unatakiwa 
kubadilisha mtazamo na hisia.

LONDON, England

SHEFFIELD United imevunja rekodi 
mpya kwenye Ligi Kuu England, baada 
ya kuwa klabu ya kwanza kucheza 
mechi 17 bila kupata ushindi.

Sheffield walianza kwa kufikia rekodi 
ya Queens Park Rangers ya kucheza 
mechi 16 bila ushindi wakati wa mche-
zo dhidi ya Barley ambapo walichapwa 
bao 1-0.

Sasa timu hii, imepata rekodi mbaya 
zaidi baada ya kukamilisha mechi 17 
bila kuchukua pointi tatu kwenye Ligi 
Kuu England, tangu Bolton Wander-
ers kuwa na rekodi ya mechi 22 bila 
ushindi msimu wa 1902-1903.

Rekodi hii si ya kujivunia kwa Shef-
field ambao hadi sasa wamefanikiwa 
kupata pointi mbili tu tangu msimu 
unaanza wakiwa nafasi ya mwisho ya 
msimamo wa ligi kwa sasa.

Vijana hao wa kocha, Chris Wilder 
wapo kwenye hatari kubwa ya kushuka 
daraja mwishoni mwa msimu huu.

Donnarumma
atakiwa Chelsea

Sheffield 
yaweka 
rekodi ya 
kichapo EPL

Zidane 
amgeukia 
Benzema, 

amtaja 
Hazard



Pochettino na Mbappe

KOCHA mpya wa Paris St-Germain, Mauricio Pochetti-
no, ana matumaini straika wa Ufaransa, Kylian Mbappe, 
mwenye umri wa miaka 22, atasaini mkataba mpya licha 
ya kuwaniwa na Liverpool. (AS)

Pogba sasa kuuzwa 

MANCHESTER United itamuuza kiungo wa Ufaransa, 
Paul Pogba, mwenye umri wa miaka 27, kipindi cha 
majira ya joto kijacho baada ya kukubali kwamba hata-
saini mkataba mpya. (Sunday Mirror)

Inter kumtoa Eriksen

INTER Milan wametoa ofa kwa kiungo wa zamani 
wa Tottenham Hotspur, Christian Eriksen kwenda Real 
Madrid na Atletico Madrid. Raia huyo wa Denmark 
mwenye umri wa miaka 28, pia amekuwa akihusishwa 
na Paris St-Germain. (Marca)

United yampotezea Sancho

MANCHESTER United haina uhakika kama itaweza 
kumshawishi winga wa England, Jadon Sancho mwenye 
umri wa miaka 20, huku kocha Ole Gunnar Solskjaer, 
akiwa anavutiwa zaidi na straika wa Borussia Dortmund 
na Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri wa 
miaka 20. (Sunday Mirror)

Diallo kupelekwa united

KLABU ya Atalanta inataka kumtoa kwa mkopo winga 
wake, Amad Diallo mwenye umri wa miaka 18 raia wa 
Ivory Coast kwenda Manchester United kwa kipindi 
chote cha msimu kilichobaki. (Manchester Evening 
News)

Saliba kuondoka Arsenal

WILLIAM Saliba yupo tayari kupunguziwa mshahara 
ili aondoke Arsenal, huku klabu kadhaa zikionyesha 
nia ya kumwania mlinzi huyo mwenye umri wa miaka 
19, wakati huu wa dirisha dogo la usajili. (L’Equipe via 
Sport Witness)

Kabak agombewa EPL

CRYSTAL Palace na Leicester ni miongoni mwa klabu 
zinazowania kumsajili mlinzi wa Schalke na Uturuki, 
Ozan Kabak mwenye umri wa miaka 20. (Mail on 
Sunday)

Tomori huyo Newcastle

KOCHA wa Newcastle, Steve Bruce ana matumaini ya 
kumsajili kwa mkopo mlinzi wa Chelsea, Fikayo Tomori 
mwenye umri wa miaka 23. (Mail on Sunday)

Giroud anogewa Chelsea

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Olivier Giroud mwe-
nye umri wa miaka 34, ambaye amekuwa akihusishwa 
na West Ham amesema angependa kubaki Chelsea na 
kushinda mataji. (Sky Sports)

Fosu-Mensah kubaki united

TIMOTHY Fosu-Mensah, 23, anataka kubakia Man-
chester United licha ya hivi karibuni kukataa kusaini 
mkataba mpya. (Manchester Evening News)

Arteta: Soka sasa ni 
tambarare Arsenal

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

M
IKEL Arteta anaamini 
Arsenal sasa inaweza 
kucheza kwa uhuru 
baada ya kupindua ki-

wango chao na kushinda mechi tatu 
mfululizo.

‘Washikabunduki’ hao
 walishinda mchezo wao

 wa tatu wa Ligi Kuu
 England juzi Jumamosi

 baada ya kuwafunga
 West Bromwich Albion

 mabao 4-0 pale kwenye
dimba la Hawthorns

 ambalo lilijaa mvua ya
 theruji.

Mabao mawili ya Alexandre Laca-
zette ya kipindi cha pili yaliiwezesha 
Arsenal kupata ushindi wa mabao 

manne na kuwavuta hadi nafasi ya 11 
kwenye msimamo, baada ya Kieran 
Tierney na Bukayo Saka kila mmoja 
kufunga moja na kuipa uongozi wa 
mapema.

Ushindi huo wa tatu mfululizo 
umewafanya Arsenal kumaliza kip-
indi kibaya cha kucheza mechi saba 
mfululizo bila ushindi na Arteta ana 
matumaini sasa mambo yamebadi-
lika na wataendelea kushinda.

“Natumaini hivyo, angalau sasa 
timu inashawishi kwamba imebadi-
lika na unaweza kupata matokeo kati-
ka kila mchezo, mambo yanaonyesha 
kuwa chanya sana kwa sasa,” alisema 
Arteta akiwaambia waandishi wa 
habari mara baada ya mchezo huo.

“Mwisho wa siku, sikufirikia sana 
kuhusu kiwango cha wachezaji.

“Nafikiri tulipoteza mechi zetu kwa 
sababu tulikuwa hatuna bahati na 

mara nyingi ilikuwa ni kwa sababu 
yetu wenyewe kwa kufanya makosa 
na tukaadhibiwa.

“Lakini unahitaji kushinda mechi 
na sasa mambo yamekuja tofauti ka-
bisa, ngumu tofauti, na sasa wameon-
doa breki na unaweza kuona kwamba 
wanacheza kwa uhuru zaidi.”

Arteta anaamini kikosi chake kili-
kuwa bora zaidi licha ya mchezo huo 
kutawaliwa na mvua ya theluji na 
ana imani mambo yataendelea kuwa 
hivyo kwa mechi zijazo.

“Tulitawala mchezo na kwa uhaki-
ka kabisa ilinishawishi, na nina imani 
kubwa mambo yataendelea kuwa 
hivi,” alisema kocha huyo raia wa His-
pania.

“Ni ushindi wa tatu mfululizo 
ndani ya wiki. Tulizungumza kuhusu 
umuhimu wa kushinda na kila kitu 
sasa kimebadilika.”

    Ni ushindi wa tatu mfululizo tulizungum-
za kuhusu umuhimu wa kushinda na kila kitu...

habari michezo
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Wachezaji wa timu ya Chanika City wakiwa mazoezini kwenye Uwanja wa Shule ya Msingi Nguvukazi Chanika 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

habari michezo

23Jumatatu Januari 4, 2021

Na Adam Fungamwango

KIPA wa KMC FC, Juma Kaseja, amesema 
amenusurika kuingia katika deni, baada 
ya shabiki mmoja wa Mbeya City kuingia 
uwanjani akitaka kuchukua taulo amba-
lo alikuwa ameliweka golini kwa ajili ya 
matumizi ya kujifuta maji kutokana na 
mvua zinazoendelea kunyesha maeneo 
mbalimbali nchini kwa sasa.

Kipa huyo wa timu ya Taifa ya Tan-
zania, Taifa Stars, akitoa simulizi hiyo, 
alianza kwa kueleza kwamba ilikuwa 
dakika ya 79, shabiki mmoja wa Mbeya 
City alipoingia uwanjani akitaka kwenda 
kuchukua taulo lililokuwa golini kwa kile 
alichoamini ni hofu ya imani za kishiriki-
na, akidhani kuwa ndilo linalosababisha 

wachezaji wa timu hiyo kukosa mabao, 
lakini hata hivyo alidhibitiwa.

Tukio hilo la aina yake lilitokea Juma-
mosi kwenye Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya, kwenye mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara, timu hizo zikitoka suhulu bila 
kufungana.

“Lile lilikuwa taulo la hoteli. Wala ha-
likuwa na lolote lile wanalofikiria. Nilili-
omba hotelini kwa ajili ya mvua. Umeona 
mazingira ya mvua, tumecheza huku 
inanyesha, uwanja umeloa, nilikuwa 
nalitumia kujifutia glovu ili zikauke na 
mimi mwenyewe najifuta usoni, na kama 
shabiki huyo angefanikiwa kulichukua 
basi ningedaiwa, ningekuwa nimeshain-
gia demi kwenye hoteli tuliyofikia,” alise-
ma golikipa huyo mkongwe nchini.

Akionekana kushangazwa na tukio 
hilo, kipa huyo alisema magolikipa wengi 
huingia na taulo kwa ajili ya kujifutia 
jasho, lakini anashangaa taulo hilo kuhu-
sishwa na ushirikina.  

Miaka kadhaa nyuma, kipa mwingine 
aliyekuwa akipata sana misukosuko ku-
tokana na taulo lake kuhisiwa vibaya na 
mashabiki ni Ivo Mapunda wakati akiitu-
mikia timu ya Simba.

Staili hiyo ambayo aliipata akiwa Gor 
Mahia ya Kenya ambako hata huko ali-
kuwa akipata kashikashi, alirejea nayo 
nchini akiwa na kikosi hicho na mara 
kwa mara mashabiki walikuwa wakiingia 
uwanjani wakitaka kulipora na hata baa-
dhi ya waamuzi nao walikuwa hawakuba-
li kuliona likiwekwa ndani ya lango.

Na Shufaa Lyimo

W
AWAKILISHI wa Tanzania 
kwenye Kombe la Shirik-
isho barani Afrika, Namun-
go FC, jana wamekwea pipa 

kuelekea Sudan wakiwa na majembe 
yao ya kazi 18, tayari kwa mechi hiyo ya 
marudiano dhidi ya wenyeji wao, El Hilal 
Obeid itakayopigwa keshokutwa, Juma-
tano, imeelezwa.

Namungo itashuka dimbani nchini 
Sudan Jumatano, tayari ikiwa na faida 
ya mabao mawili baada ya kushinda 2-0 
kwenye mechi ya awali iliyopigwa Uwan-
ja wa Azam Complex, Chamazi jijini 
Dar es Salaam, hivyo inahitaji sare ama 
ushindi wowote au kutokubali kupoteza 
kwa zaidi ya bao 1-0.

Akizungumza jijini jana, Katibu Mkuu 

wa Namungo FC, Ally Selemani, alisema 
timu hiyo imewakosa wachezaji wake 
watano na imeondoka na msafara wa 
watu 29 ambapo kati yao viongozi wapo 
11 na wachezaji 18.

Katibu huyo aliwataja
 wachezaji hao ambao ha-

wakuambatana na timu
 kuwa ni nahodha Hamis

 Fakhi, Adam Salamba, Lu-
cas Chamboja pamoja na

 Abdulhamid Humud ambao
 ni majeruhi.

“Timu itaondoka leo ( jana) saa 11:000 
jioni kuelekea Sudan, maandalizi ya-
naendelea vizuri kuelekea katika mch-
ezo wetu,” alisema Selemani.

Aidha, aliwaomba Watanzania kue-
ndelea kuiombea timu hiyo ili iweze 

kuibuka na ushindi na kusonga mbele.
Alisema licha ya kuwa na wachezaji 24, 

kocha mkuu wa klabu hiyo, Hemed Mo-
rocco, amesikitika kuwakosa wachezaji 
hao ambao wana umuhimu mkubwa 
ndani ya timu.

Kuhusu usajili, alisema tayari wame-
pokea ripoti ya kocha na kwamba im-
eeleza anahitaji kuongeza wachezaji 
wanne, ambapo zoezi hilo atalifanya 
baada ya kurudi kutoka nchini humo.

Naye nahodha wa timu hiyo, Hamis 
Fakhi, alisema amesikitika kuukosa mch-
ezo huo wa Kombe la Shirikisho huku 
akiwataka wachezaji wenzake kuzidi 
kushirikiana.

Alisema ni mchezo mgumu na 
muhimu kwao kushinda, lakini anaamini 
wachezaji waliosafiri watawawakilisha 
vizuri.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HUKU wakiendelea kujiimarisha kileleni 
mwa msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar, 
Kocha Mkuu wa timu ya KMKM, Ame 
Msimu, amesema lengo lake ni kuhakiki-
sha wanautwaa ubingwa wa ligi hiyo 
baada ya kuukosa msimu uliopita. 

Hadi sasa KMKM ipo kileleni mwa 
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar ikiwa 
na pointi 19 baada ya kushuka dimbani 
mara nane ikishinda mechi sita, sare 
moja na kupoteza moja.

Akizungumza na gazeti hili juzi, Msimu 
alisema kufanya vizuri kwa KMKM 
katika mzunguko huu wa kwanza ambao 
umebakisha mechi tatu kabla ya kumal-
izika kunatokana na wachezaji wake ku-
jituma na kufuata vema maelekezo yake. 

Alisema bado yapo makosa madogo 
madogo yanayofanywa na safu ya ulinzi 
na ushambuliaji hali inayosababisha 
kushindwa kupata mabao mengi, hivyo 
hilo linahitaji kufanyiwa kazi kubwa. 

Katika msimamo wa ligi hiyo, timu ya 
Black Sailor inashika nafasi ya pili ikiwa 
na alama 14 baada ya juzi kutoka na 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Mafun-
zo, huku Maafande wa Zimamoto wenye 
alama 12 wakishika nafasi ya tatu baada 
ya juzi nao kuibuka na ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Mlandege. 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya New Generations na Jumbi 
Queens kutoka Kundi A la michuano ya 
Kombe la Mapinduzi kwa upande wa wa-
nawake, zimetinga hatua ya nusu fainali.

Aidha, kwa upande wa Kundi B timu 
ya New Sisters nayo imeungana na Fu-
ture Queens kutinga hatua hiyo ya nusu 
fainali inayotarajiwa kuchezwa kesho. 

Akizungumza na gazeti hili juzi, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Soka la Wanawake 
(ZFF), Nasra Juma, alisema kesho 
zitachezwa nusu fainali mbili katika 
Uwanja wa Mao B, huku nusu fainali 
moja ikichezwa majira ya saa nane 
mchana na ya pili saa 10 alasiri. 

Alisema mashindano hayo licha ya 
kuanzishwa kwa mara ya kwanza mwaka 
huu, yamefanikiwa kwa kiasi kikubwa 
kwa upande wa timu zote zilizoshiriki 
michuano hiyo licha ya changamoto 
ndogo ndogo hususan timu mpya. 

Alisema timu za wanawake zinakabili-
wa na changamoto ya vifaa vya michezo 
ikiwamo jezi, viatu, mipira pamoja na 
vifaa vingine vya mazoezi. 

Timu zilizoshiriki mashindano haya 
ya Kombe la Mapinduzi ni tisa ambazo 
ni New Generations, Women’s fighters, 
Green Queens, Jumbi Queens, Future 
Queens,  New Sisters, Ladies Fighters, 
Amaan Queens na Yellow Queens huku 
timu moja kutoka kisiwani Pemba ya 
mkoani Queens ikishindwa kushiriki 
mashindano haya kutokana na changa-
moto ya fedha.

KMKM yaanza 
nyodo kileleni

Nusu fainali 
Mapinduzi Cup 
wanawake kesho

Namungo yawafuata 
Wasudan majembe 18

Kaseja na simulizi shabiki kumpora taulo 

KAZI KAZI...
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UKurasa  22Arteta: Soka ni tambarare Arsenal

Na Mwandishi Wetu

W
AKATI mabeki wa Simba tayari 
wanajua hawapaswi kufanya 
makosa ya kumkaba winga ‘tel-
eza’ wa FC Platinum, Perfect 

Chikwende, ambaye aliwaadhibu katika 
mechi ya kwanza ugenini ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika, kwa upande wao mshambuliaji 
Chris Mugalu, anatarajiwa kubebeshwa 
‘makombara’ya kuwaadhibu ‘wajukuu’ hao 
wa Robert Mugabe, imefahamika.

Simba itaikaribisha FC Plati-
num keshokutwa, Jumatano
 katika Uwanja wa Benjamin

 Mkapa baada ya kukubali
 kipigo cha bao 1-0 ugenini,

 shukrani zikimwendea
 ‘muuaji’ Chikwende aliyewa-
zamisha ‘Wekundu wa Msim-
bazi’ hao kwenye mechi hiyo

 ya awali.

Lakini Kocha Mkuu wa Simba, Sven 

Mugalu mbeleko Simba kwa Platinum

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kuhitimisha raundi ya kwanza ya 
Ligi Kuu Bara ikiwa kileleni mwa msimamo, 
leo Yanga itaelekea visiwani Zanzibar tayari 
kuanza mbio za kusaka ubingwa wa Kombe la 
Mapinduzi ambayo itaanza kesho. 

Yanga ambayo kwenye michuano hiyo ipo 
Kundi A pamoja na Namungo na Jamhuri ya 
Pemba, itashuka katika Uwanja wa Amaan 
kesho saa 2:15 usiku kutupa karata yake ya 
kwanza dhidi ya Wapemba hao.

Timu zingine zinazoshiriki michuano hiyo 
ni Simba, mabingwa watetezi Mtibwa Sugar 
na Chipukizi ya Pemba ambazo zipo Kundi B, 
huku Kundi C likiundwa na Azam FC, Malindi 
na Mlandege.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es 
Salaam jana, Makamu Mwenyekiti wa Klabu ya 
Yanga, Fredrick Mwakalebela, alisema lengo 
lao mwaka huu ni kutwaa kombe hilo lina-
loshikiliwa na Mtibwa Sugar.

“Tutaondoka kesho (leo) kuelekea Zanzibar 
kushiriki mashindano ya Kombe la Mapinduzi, 
tutaendeleza ushindani ule ule kama tulivyo-
fanya kwenye Ligi Kuu,” alisema Mwakalebela.

Alisema Kocha Mkuu, Cedric Kaze, ameki-
andaa vema kikosi chake kupata matokeo 
mazuri katika mashindano hayo na kwamba 
ushindani uliopo wa namba ndani ya timu yao 
ni wa kuvutia.

Yanga sasa 
yafuata Kombe 
la Mapinduzi

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

    Sven asema wapo tayari, rekodi ya kufunga 
ya Chikwende yatisha, lakini...

UTAMU KOLEA...

Wachezaji wa Arsenal wakimpongeza Alexandre Lacazette baada ya kuifungia timu hiyo bao la nne wakati 
wakishinda 4-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu England dhidi ya West Bromwich Albion iliyopigwa Uwanja 
wa The Hawthorns juzi. Mabao mengine yalifungwa na Kieran Tierney, Bukayo Saka na Lacazette mawili. 
PICHA: MTANDAO

Vandenbroeck, amesema hana wasiwasi 
kuhusu kikosi chake kupindua matokeo 
Jumatano, huku taarifa za klabu hiyo zikim-
welezea Mugalu kama mmoja wa washam-
buliaji ambaye hana utani langoni na kwam-
ba anachojua ni kufunga tu na kuwapa raha 
mashabiki wa klabu hiyo.

“Yeye anajua kufunga tu na kuwapa 
furaha Wanasimba. Tarehe 6 Januari 2021 
( Jumatano), ana kazi maalumu ya kuwamal-
iza ‘wajukuu’ wa Mugabe. Wanasimba tuji-
tokeze kwa wingi kuishangilia timu yetu,” 
ilieleza taarifa ya Simba.

Katika mechi iliyopita ambayo ilipigwa 
Uwanja wa Taifa wa Zimbabwe, Mugalu 
aliingia akitokea benchi kipindi cha pili 
kuchukua nafasi ya Meddie Kagere, na ku-
funga bao, lakini tayari mshika kibendera 
alishaonyesha kuwa mfungaji alikuwa ame-
otea.

Na katika mechi mbili zilizopita dhidi ya 

Majimaji kwenye Kombe la FC na Ihefu FC 
kwenye Ligi Kuu Bara, zote Mugalu alitokea 
benchi na kufunga bao wakati Simba ik-
ishinda mabao 5-0 na 4-0.

Akizungumzia mchezo huo, Sven alisema 
wamejiandaa kutumia vema dakika 90 za 
pili zilizobaki na hawatafanya makosa waki-
wa nyumbani katika mechi hiyo.

Alisema wanaendelea na mazoezi na 
wamejipanga vizuri kuelekea mchezo huo 
ambao anaamini utakuwa mgumu kwa 
timu zote, hasa ukizingatiwa tayari wapin-
zani wao wapo mbele kwa bao moja.

“Tuliadhibiwa kutokana na makosa tu-
liyofanya, lakini sasa tumeyafanyia kazi na 
tunaendelea kuyafanyia kazi, naamini tut-
akuwa katika kiwango bora na tutawapa 
furaha mashabiki wetu,” alisema kocha 
huyo raia wa Ubelgiji.

Simba ambayo ilitinga hatua hiyo baada 
ya kuitoa Plateau United ya Nigeria kwa 

kuwafunga bao 1-0, likizamishwa nyavuni 
na Clatous Chama, itahitaji ushindi kuanzia 
mabao 2-0 dhidi ya Platinum ili kuitoa na 
kutinga hatua ya makundi.

Hata hivyo, haitakuwa rahisi kutokana na 
rekodi nzuri ya FC Platinum ikiwa ugenini, 
kwani ilitinga hatua hiyo baada ya kushinda 
ugenini na nyumbani dhidi ya Costa do Sol 
ya Msumbiji kwa mabao 2-1 mjini Maputo na 
ziliporudiana Harare ikashinda 2-0.

Katika mechi hizo tatu za Ligi ya Mabing-
wa hadi sasa, mbili dhidi ya Costa do Sol 
na moja dhidi ya Simba, zote Chikwende 
alicheka na nyavu, hivyo ni mmoja kati ya 
wachezaji ambao mabeki wa Simba wana-
paswa kumchunga zaidi.
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