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HABARI KITAIFA
Mdee, Mnyika, Kubenea wapata wapinzani 2020

Na Enock Charles

JOTO la uchaguzi ndani ya
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema), limeanza ku-
panda baada ya wagombea zaidi
ya 72 kujitokeza kuwania ubunge
katika majimbo 10 ya uchaguzi ya
Jiji la Dar es Salaam.

Akizungumza na chombo ki-
mojawapo cha habari nchini,
Mkurugenzi wa Mawasiliano na
Mambo ya Nje wa Chadema, John
Mrema, alisema chama hicho
kimeshafunga pazia kwa watia
nia wa ubunge na udiwani Machi
30, baada ya kufunguliwa tangu
Januari 29, mwaka huu.

“Kwa mfano katika Mkoa wa
Dar es Salaam katika majimbo
10 ya uchaguzi, kuna wagombea
mbalimbali waliojitokeza zaidi
ya 72, unaweza ukaona ni jinsi
gani mwitikio umekuwa mkubwa,
hakuna jimbo lenye wagombea
chini ya watatu,” alisema Mrema.

WABUNGE MAARUFU
‘WAPATA UPINZANI
Aidha, alisema kuwa Mbunge

wa Kigoma Mjini na Kiongozi
Mkuu wa chama cha ACT- Wazal-
endo, Zitto Kabwe, amepata mp-
inzani ambaye ni Mbunge wa Viti
Maalum (Chadema), Sabreena
Sungura.

Mbunge wa Kibamba ambaye
pia ni Katibu Mkuu wa Chadema,
John Mnyika, amepata wapinzani
wawili, ambao ni madiwani katika
jimbo hilo.

Wengine ni Mbunge wa Kawe,
Halima Mdee, ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Baraza la Wanawake
wa Chadema (Bawacha), na
Mbunge wa Ubungo, Saed Kube-
nea, ambao wamepata wapinzani
zaidi ya mmoja, ambao wanataka
kuwania ubunge kwenye nafasi
hizo.

Mdee amepata wapinzani
wawili, mmojawapo akiwa ni
mwanachama wa Chadema, Joel
Mwakalebela.

Katika jimbo la Ubungo, wame-
jitokeza watia nia sita akiwamo
Meya wa Manispaa ya Ubungo,
Boniface Jacob, kuchuana na
Kubenea.

Hata hivyo, baadhi ya wabunge

hawakutia nia ya kugombea nafa-
si mbalimbali ambao ni Mbunge
wa Rombo, Joseph Selasini,
Mbunge wa Moshi Mjini, Jaffar Mi-
Anthony Komu na Mbunge wa
Bukoba Mjini, Wilfred Lwakatare.

Katika mchakato huo, wapo
wabunge wanaotarajia kubadili
majimbo ya kugombea, ambao
ni Mbunge wa Momba, David
Silinde, aliyetia nia katika jimbo
la Tunduma ambalo kwa sasa li-
naongozwa na Frank Mwakajoka.

Katika Jimbo la Kinondo-
ni, wamejitokeza watu wanne
akiwamo Mbunge wa Vit
Maalum, Suzan Lyimo na Di-
wani wa Kinondoni, Mustapha
Muro, huku jimbo la Segerea
wakijitokeza wagombea wanne,
akiwamo Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje wa
chama hicho, John Mrema na
madiwani wawili Patrick Asenga
na Manase Mjema.

Baadhi ya viongozi walio ka-
tika nyadhifa mbalimbali katika
chama hicho waliojitokeza ku-
gombea katika majimbo ni Mwe-

nyekiti wa chama hicho Kanda
ya Victoria, Ezekiel Wenje, anaye-
gombea jimbo la Nyamagana,
Mwenyekiti wa Kanda ya Kusini,
Selemani Mathew, anayegombea
jimbo la Mtama, Katibu Mkuu wa
Baraza la Wanawake (Bawacha),
Grace Tendega, anayegombea
jimbo la Kalenga

Wengine ni Patrick Sosopi
(Isimani) ,Sophia Mwakagen-
da (Rungwe), Catherine Ruge
(Serengeti), Joyce Sokombi (Mu-
soma Mjini), Salome Makamba
(Shinyanga Mjini), Grace Kiwelu
(Vunjo) , Hemed Ali (Lindi Mjini),
Yoseph Komba (Muheza), Tunza
Malapo (Mtwara Mjini), Rebecca
Mdogo (Arumeru Mashariki),
Gimbi Masaba (Musoma Mjini).

Kwa pande wa nafasi ya urais,
Mkurugenzi huyo wa Chadema,
alisema hawajafungua milango,
lakini kanuni zinaruhusu yeyote
mwenye nia ya kugombea Kkiti hi-
cho kumwandikia barua Katibu
Mkuu wa chama hicho kuhusu
nia yake.

Wagonjwa wa corona wafikia 46

Na Waandishi Wetu

WAGONJWA wa virusi vya
corona ndani ya siku mbili
wameongezeka wengine 14 na
kufanya jumla yao wanaougua
hadi sasa kufikia 46 kutoka 32
walioripotiwa mwishoni mwa
wiki iliyopita.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, katika taarifa
yake aliyoitoa jana jijini Dodoma,
alisema kuwa wagonjwa hao
wapya 14 wote ni Watanzania.

“Aprili 10, tulikuwa na wag-
onjwa 32, ambao wamethibitika
kuwa na maambukizi ya corona
na leo (jana), wagonjwa wengine
14 wamethibitika kuwa na coro-
na, na kufanya jumla yao kufikia
46 kutoka 32,” alisema.

Ummy alisema kati ya wag-
onjwa hao 14, waliopo Dar es Sa-
Arusha.

“Wagonjwa wote wanaendelea
na matibabu chini ya uangalizi
wa wataalamu wa afya. Ufuatil-

IN THE DISTRICT COURT OF NYAMAGANA
AT MWANZA

PROBATE AND ADMINISTRATION OF ESTATES NUMBER 01 OF 2020

IN THE MATTER OF THE ESTATES OF THE LATE OSCAR LUTHER
KAZAULA

AND
IN THE MATTER OF PETITION FOR PROBATE

ESTHER MGORE MALONGA

NOTICE TO CREDITOR

NOTICE is hereby given that all persons claiming debt or liabilities
affecting the estate of the above-named Oscar Luther Kazaula,
deceased, who died at Bugando Hospital in Mwanza on the 25th day
of May 2019 and probate of whose Will was granted to me by the
court on the 30th day of March 2020; are hereby required to send in
their claims to me within two months of sixty days from the date of the
publication of this notice through the following address bellow. At
expiration of the time stipulated above, | shall proceed to hand over
the assets to the persons entitled thereto having regard only to the
claims which | shall have had notice.

ESTHER MGORE MALONGA

EXECUTOR

ADDRESS:

BUGUKU STREET MKOLANI, NYAMAGANA, MWANZA CITY.
PHONE NUMBER: 0754390070

Mwalimu
Mselema Regina
wa Shule ya
Msingi Mbunze
Halmashauri

ya Ushetu
akiomba kura
ya uwakilishi
wa walimu wa
shule za msingi
kwa wajumbe wa
Mkutano Mkuu
wa Chama cha
Walimu wilaya
va Ushetu.
PICHA: SHABAN
NJIA.

iaji wa watu waliokuwa karibu na
wagonjwa unaendelea.

“Serikali inarudia tena kuwa-
sisitiza wananchi kuchukua ta-
hadhari ya kujikinga na ugonjwa
huu kama tunavyowapatia taarifa
na elimu mara kwa mara kupitia
njia mbalimbali hususan kuepu-
ka misongamano na mikusanyiko
isiyokuwa ya lazima.”

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

STEVEN ELIAS KIMILA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINAYA IST YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T 598 DPN. KWAYOYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI :
KAH// TR /RB/ 2550/2020.

HALI ZANZIBAR

Kwa u[ande wake, Zanzibar
imesema wagonjwa 12 wamela-
zwa katika kituo maalumu cha
wagonjwa wa corona kilichopo
Kidimni wilaya ya kati Unguja
baada ya watu watatu kubainika
kuambukizwa ugonjwa huo.

Waziri wa Afya, Hamad
Rashid Mohamed, alisema jana
kuwa, wagonjwa watatu wapya
wameongezeka baada ya kuchun-
guzwa damu na kubainika kuam-
bukizwa ugonjwa huo.

Aidha, alisema wagonjwa wawi-
li ambao wamelazwa katika kituo
hicho katika Wilaya ya kati Unguja
wameruhusiwa, baada ya kupona
na kwamba wametakiwa kujiten-
ga kwa siku 14 nyumbani.

Alieleza kuwa, wagonjwa wata-
tu wapya waliotambuliwa wote
wanatoka ndani ya nchi.

Alimtaja mgonjwa wa kwanza
ni mwanamke mwenye umri wa
miaka (30), mkazi wa Mwanakw-
erekwe mkoa wa Mjini Magharibi
Unguja, wakati mgonjwa mwing-
ine ni mwanamume mwenye
umri wa miaka (22), mkazi wa
Jang'ombe Unguja.

Mgonjwa mwingine aliyelazwa
kwa mujibu wa Hamad Rashid,

alitambuliwa kuwa ni mwana-
mume mwenye umri wa miaka
(19), mkazi wa Bumbwisudi wilaya
ya Magharibi Unguja.

Alieleza kwamba wizara im-
efungua kambi nyingine kwa ajili
ya kulaza wagonjwa wa corona
iliopo Shule ya Jeshi la Kujenga
Uchumi Zanzibar (JKU) Mtoni Mji-
ni Unguja kutokana na kuongeze-
ka kwa wagonjwa.

“Napenda kutoa taarifa kwam-
ba, tumefungua kambi nyingine
kwa ajili ya kulaza wagonjwa
wa corona iliopo Shule ya JKU
Mtoni Unguja, na hiyo inatokana
na kuongezeka kwa wagonjwa,”
alisema Hamad Rashid.

Alisema hadi kufikia Aprili 12,
jumla ya watu 164 waliokutana
na wagonjwa wa corona wanafua-
tiliwa mienendo yao kwa karibu
zaidi, huku watu 232 waliotoka
safarini nje ya nchi kwa sasa
wamewekwa katika karantini,
ambapo wengine 264 waliruhusi-
wa kutoka karantini baada ya ku-
kaa kwa siku 14.

Imeandikwa na Romana
Mallya, DAR na Rahma Silei-
man, ZANZIBAR

Ofisa muuguzi
adaiwa kuvawa
Na mpenzi wake

Na Francis Godwin, IRINGA

OFISA muunguzi
msaidizi wa Zahanati
va Nyenza Kata ya
Magulilwa, wilaya ya
Iringa, Rachel Mwella (32),
cha Nyenza, anadaiwa
Kuuawa na mpenzi wake
na mwili kuzikwa kwenye
shimo la choo.

Imedaiwa kuwa, baada
ya kuzikwa, mtuhumiwa
alipanda mgomba, na
kwamba sababu za mauaji
ni wivu wa kimapenzi.

Mkuu wa Wilaya va
Iringa, Richard Kasesela,
alisema kuwa, alipokea
taarifa ya mauwaji hayo
juzi majira ya usiku na
kwenda eneo la tukio
kupata undani wa tukio
hilo.

Kasesela alisema ofisa
muuguzi huyo alianza
kazi mwaka 2012 na
kabla ya kuuawa, alikuwa
amepotea nyumbani kwake
kwa siku kadhaa, na
wananchi waliamua kuanza
kumtafuta bila mafanikio.

Kwa mujibu wa Kasesela,
wakati wa msako, wananchi
walilishtukia shimo,
hivyo kuamua kulifukua
shimo hilo, na ghafla
walishangazwa kuona
mahindi yamefyekwa
na kuwapo kwa dalili
za watu kufukia kitu na
kupanda mgomba juu
yake.

Alisema walipofukua
chini ndipo walipokutana
na nguo zake kabla ya
kukutana na mwili, ambao
ulikuwa unavuja damu.

Kamanda wa Polisi
wa mkoa wa Iringa, Juma
Bwire, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo,
na kuwa lilitokea Aprili 10
majira ya alfajiri.

Kamanda Bwire
alisema anayetuhumiwa
kufanya mauaji hayo ni
mpenzi wa muuguzi huyo.

Kamanda Bwire
alisema  sababu za
kufanya hivyo zinatajwa
kuwa ni wivu wa
kKimapenzi na kuwa Jeshi
la Polisi linaendelea
kumsaka mtuhumiwa ili
sheria ichukue mkondo
wake.

Aliwataka wananchi kutoa
ushirikiano kwa kumfichua
mtuhumiwa huyo.

Haya ni mauaji ya
pili kutokea ndani siku
tatu katika wilaya ya
Iringa, ambapo unyama
kama huo ulifanyika
katika eneo la Kijiweni
Manispaa ya iringa.

Katika tukio hilo, watu
wasiojulikana walimuua
kwa kumchinja shingo
mhubiri wa injili, Raymond
Mdota (46), akiwa
katika huduma ya kuhubiri
injili kwenye klabu cha
pombe za Kienyeji Kijiweni,
na mwili wake kutupwa
kwenye shamba la mahindi.
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CAG aanika TBA ilivyotengeneza
hasara ya mabilioni ya fedha

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), amebaini dosari katika
utekelezaji wa miradi inayotekelezwa na
Wakala wa Majengo (TBA) na kutaja saba-
bu za kupata hasara ya mabilioni ya shilin-

gi na baadhi ya miradi yake kuhamishiwa
kwa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT).

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa mwa-
ka wa fedha 2018/19, CAG Charles Kichere,
anasema TBA ni wakala wa serikali chini
ya Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano (Ujenzi) ulioanzishwa kwa lengo

Waumini wa kanisa kuu la Roho Mtakatifu Angalikana Dayosisi ya kati, wakishiriki
meza ya sakramenti huku wakiwa kwenye foleni ya watu wachache ikiwa ni
sehemu ya kujilinda na ugonjwa wa corona. PICHA; PETER MKWAVILA.

Company Profile

The African Minerals and Geosciences Centre (AMGC)
formerly known as the Southern and Eastern

African Mineral Centre (SEAMIC) was assigned by the
International Conference on the Great Lakes Region (ICGLR)
to host a laboratory for instrumental analytical chemistry. This
laboratory will provide analytical data needed for the Analytical
Fingerprint (AFP) to verify the origin of conflict minerals
(cassiterite, Coltan, and wolframite). The German Federal
Institute for Geosciences and Natural Resources (BGR)
assigned by the German Federal Ministry for Economic
Cooperation and Development (BMZ) is supporting AMGC to
set up this laboratory.

In this context, AMGC is seeking a qualified senior
chemist/geochemist for setting up and running the AFP
laboratory which will be equipped with a laser-ablation
inductively coupled plasma-mass spectrometer (LA- ICP-MS)
and a scanning electron microscope (SEM).

Tasks and Responsibilities

The senior chemist/geochemist will run the above mentioned
analytical equipment and service it to the extent possible for a
well-trained user. Training and steering for the position will be
provided by BGR in the framework of ICGLR/BGR technical
cooperation.

The chemist/geochemist has the following tasks:

+ Receive, record and analyse samples from clients;
Record, interpret and report results to the client;
Knowledge of geochemistry and analysis of geological
materials;

Knowledge of environmental analysis;

Be responsible for running the above mentioned
analytical equipment to produce analytical data
necessary for the AFP;

+ Check the analytical quality of the obtained results;

« Perform adaption of the used methods if necessary;

« Support the development of additional applications of the
equipment within the framework of the AMGC service
portfolio;

* Perform the basic technical service for the above
mentioned equipment;

AFRICAN MINERALS AND GEOSCIENCES CENTRE (AMGC)

JOB OPPORTUNITY

Chemist/Geochemist for instrumental Analytical Chemistry

Submission of application

i Applications should include the following documents:

+ Organise technical support by the equipment
manufacturer if necessary.

Required qualification

The successful applicant should demonstrate the following:

+ Educated to BSc level at an internationally recognised
unity in Chemistry orfand Geochemistry; MSc level will
be an added advantage;

*+ More than 5 years of relevant work experience (including
the application and development of modern instrumental
analytical methods);

* Experience in mineralogy, inorganic instrumental
analytical chemistry of chemometrics would be an
advantage;

+  Knowledge of environmental analysis;

+ Working on AAS, ICP and XRF equipment will give an
added advantage.

* Applicant must be a Tanzanian Citizen.

Required skills
The successful applicant should demonstrate the following:
« Fluency (written and oral) in English;
+ Expert knowledge of standard office software (Excel,
Word, PowerPoint) will be expected;
* Positive attitude towards learning and being trained by a
BGR expert;
+ High level of personal accountability and sense of
responsibility.

Application letter in English highlighting the candidate’s
motivation and describing how the candidate meets the
essential qualifications and skills for the position;A detailed CV
with contact information for the three referees (including their
affiliation, position, e-mail and telephone numbers; support
letters may also be attached); Certified copies of the MSc
degree and other academic degrees, as well as other relevant
certificates (e.g. training) and send to the Director General,
African Minerals and Geosciences Centre (AMGC), PO. Box
9573, Kunduchi Beach Area, Dar es Salaam, Tanzania; or

yusuphhassani@seamic.org and timo.gawronski@bgr.de

Deadline: 2 weeks from the day of advertisement.

la kutoa makazi bora kwa serikali na watum-
ishi pamoja na kutoa ushauri katika masuala
ya ujenzi kwa serikali.

Hata hivyo, CAG Kichere anasema udhaifu
katika ujenzi wa majengo ya serikali, aki-
tolea mfano makubaliano na TBA na taasisi
nyingine za serikali kujenga majengo mapya
ya ofisi katika Mkoa wa Dodoma (Mji Mkuu)
ili kuwezesha uhamishaji wa shughuli za
serikali.

Anasema kuwa katika ukaguzi wa
utekelezaji wa miradi hiyo, alibaini udhaifu
kadhaa ikiwa ni pamoja na usanifu na ujenzi
wa Jengo la Ofisi ya Makao Makuu ya Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).

“Katika mradi huu nimebaini hasara ya
kiasi cha Sh. 8,854,624,244.25 (bilioni 8.855)
iliyotokana na kukataliwa kwa madai ya
ongezeko la kazi (mabadiliko Na. 1&2).

“Madai haya yalikataliwa kutokana na
mkandarasi (TBA) kutekeleza kazi za ziada
bila kupata idhini ya mwajiri (NEC) kinyume
cha Kifungu kidogo 13.3 cha masharti ya
jumla ya mkataba.

“Pia, nilibaini kwamba mkataba huu uli-
vunjwa mnamo Novemba 2019 na kazi za
ujenzi kuhamishwa kwenda Suma JKT. Hii in-
amaanisha kuwa fedha iliyotumika kughara-
mia kazi za ziada haitaweza kurudishwa na
kuathiri mzunguko wa fedha kwenye miradi
mingine,” anabainisha.

CAG pia anasema mapitio ya usanifu,
uboreshaji na ujenzi wa jengo la makao
makuu ya Wakala wa Barabara (Tanroads)
kwenye Kiwanja Na. 8 Kitalu ‘F’ katika eneo
la Uwekezaji la Njedengwa, Manispaa ya Do-
doma, yalibaini kuwa na dosari.

Anasema katika kipindi cha ukaguzi Janu-
ari mwaka huu, alibaini maendeleo ya ujenzi
hayakuwa ya kuridhisha, yakiwa yamefikia
asilimia 30 wakati asilimia 100 ya muda wa
mkataba ukiwa umepita.

“Pia, nilibaini mkandarasi (TBA) alifanya
kazi za ujenzi bila kuwapo kwa mkataba ha-
lali kutokana na wa awali kwisha muda wake
tangu tarehe 19 Desemba 2019,” anasema.

CAG pia anasema alibaini dosari katika us-
anifu na ujenzi wa makao makuu na Ofisi ya
Kanda ya Tume ya Maadili katika Mkoa wa
Dodoma.

Anasema kuwa katika ukaguzi wa mradi
huo, alibaini kuwa ujenzi ulianza Januari 5,
2018 kabla ya mkataba kutiwa sainiwa Juni
14, 2019 (mwaka mmoja na nusu baadaye).

“Kwenye taarifa yangu ya mwaka uli-
opita (2017/18), nimeonyesha usimamizi
duni wa fedha na vifaa vya ujenzi; uhaba wa
wataalamu na mashine za ujenzi pamoja na
utoaji mdogo wa fedha za mradi kutoka kwa
washitiri (washirika), umechangia kwa ki-
wango kikubwa utekelezaji usioridhisha wa
miradi ya ujenzi.

“Kupitia taarifa hiyo nilipendekeza Me-
nejimenti ya TBA kubuni udhibiti wa ndani
madhubuti kwenye usimamizi wa miradi,
lakini hakuna maboresho yaliyoonekana ka-
tika kipindi hiki cha ukaguzi (2018/19).

“Pia nilibaini kuwa hadhi ya wakala im-
eendelea kuporomoka ambapo wakala ume-
ondolewa kwenye miradi miwili mikubwa
kutokana na utekelezaji duni. Miradi hiyo ni
wa ujenzi wa nyumba za makazi ya Gereza
la Ukonga na usanifu na ujenzi wa jengo la
Ofisi ya NEC.

“Hii inadhoofisha ukuaji wa wakala ku-
fikia uwezo wa kujitegemea kifedha. Hivyo
basi, napendekeza Menejimenti ya TBA
kuelekeza rasilimali zake katika kutekeleza
jukumu lake la msingi la kutoa huduma ya
ushauri huku wakitengeneza mbinu sahihi
zitakazowawezesha kufanya kazi za ujenzi
kwa ufasihi,” CAG anashauri.

I
... abaini tatizo
Uununuzi
mahema va bil
6.3/- NEC

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG), amebaini dosari
katika mkataba wa ununuzi wa mahema
kwa ajili ya uboreshaji wa daftari la ku-
dumu la wapigakura wenye thamani ya
Sh. bilioni 6.3 ulioingiwa na Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa
mwaka wa fedha 2018/19, iliyowasil-
ishwa bungeni jijini hapa wiki iliyopita,
CAG Charles Kichere, anasema NEC hai-
kufuata Sheria ya Ununuzi wa Umma ya
Mwaka 2011 katika kuingia mkataba huo.

Anabainisha kuwa Aprili 11, 2019, NEC
iliingia mkataba Namba IE/018/2018-19/
HQ/G/18 na mzabuni aitwaye Yell Ltd
kwa ajili ya ununuzi wa mahema 2,237
yenye thamani ya Sh. 6,306,146,740.

Anasema mkataba ulitakiwa kutekele-
zwa ndani ya siku 60 kwa ajili ya ma-
boresho ya daftari la kudumu la wapi-
gakura, lakini alibaini utekelezaji wake
ulikuwa na dosari tano ikiwa ni pamoja
na kutofanyika kwa tathmini ya kina
(Due diligence/post qualification) ya
kumpata mzabuni.

“Ukaguzi ulibaini kuwa NEC haikufan-
ya tathimini ya kina ili kubaini uwezo wa
kifedha wa Mzabuni, utaalamu pamoja
na vifaa kinyume cha kifungu cha 53 cha
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka
2011 (kama ilivyorekebishwa mwaka
2016).

CAG pia anasema alibaini vipimo,
maelezo na ubora (specifications and
quality) wa mahema havikujumuishwa
kwenye mchakato wa zabuni, akifafan-
ua kuwa NEC ilishindwa kuvijumuisha
katika nyaraka za zabuni (tender docu-
ments), hatua iliyosababisha mzabuni
kuwasilisha mahema yasiyokuwa na
ubora.

Katika ripoti hiyo, CAG pia anasema
alibaini maoni ya Mwanasheri Mkuu wa
Serikali hayakujumuishwa katika mka-
taba kinyume cha Kanuni ya 59(5) ya
Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka
2013.

Vilevile, CAG anasema alibaini NEC
ilichelewesha malipo ya awali kwa mz-
abuni, akifafanua kuwa tume ilichelewa
kwa siku 60 kufanya malipo ya awali ya
Sh. milioni 931 kwa mzabuni, hali iliyo-
sababisha mzabuni kuchelewa kukabi-
dhi mahema kwa siku 60.

“Pia, nilibaini mzabuni alishindwa
kutekeleza mkataba kwani alipeleka ma-
hema 880 kati ya 2,237 ya mkataba, sawa
na asilimia 39.

“Licha ya kucheleweshwa kwa malipo
ya awali kwa siku 60, mzabuni aliomba
muda wa nyongeza ya muda wa mka-
taba, lakini Kamati ya Zabuni ya NEC
katika kikao chake cha tarehe 6/11/2019,
ilikataa kutoa nyongeza, kinyume cha ki-
fungu cha 19 cha mkataba.

“Kutokana na upungufu uliobainika
hapo juu, nilibaini kuwa Tume ya Taifa
ya Uchaguzi ilishindwa kusimamia ki-
kamilifu utekelezaji wa mkataba wa un-
unuzi wa mahema. Hivyo, napendekeza
Tume ya Taifa ya Uchaguzi kuhakikisha
inasimamia kikamilifu mkataba huo, ili
serikali ipate thamani halisi ya fedha,”
anashauri.



4 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Wanafamilia
4 wazama
mtoni, wafa

Na Neema Hussein,
KATAVI

WATU wanne wa
familia moja wamefariki
dunia, baada ya
chombo walichokuwa
wakisafiria kuzama
kwenye maji katika Mto
Ugala wilaya ya Nsimbo
mkoani Katavi.

Tukio hilo limetokea
April 11, 2020 na miili
vao ilipatikana Aprili
12, mwaka huu, katika
kambi ya uvuvi Kalele
Katambike Kata ya Ugala.

Kamanda wa Polisi
mkoani Katavi, Benjamin
Kuzaga, alisema
miili ya watu watatu
imeshapatikana na
mmoja anatafutwa.

Aliwataja waliokufa ni
watoto Laurent Florence
(15), ambaye alikuwa
mwanafunzi wa darasa
la saba katika Shule
va Msingi Katambike,
Damiano Raphael (10),
Daud Mabula (68) na
Nicolaus Damiano (40),
ambaye mwili wake
haukupatikana.

Aidha, Kamanda
huyo alisema watu
hao ni wanandugu, na
haijabainishwa vyema
undugu wao.

“Watu hawa walivuka
kwa mtumbwi katika mto
huo na kuelekea upande
wa pili mkoani Tabora

Na Sanula Athanas,
DODOMA

mkopo.
CAG

anabainisha

ambazo zililipwa katika mwaka

kuwa, wa ukaguzi.

Waumini wa Kanisa la Enlightened Christian Gathering Church (ECG) kwa kupitia foundation ya baba yao wa kiroho Nabii Mkuu Shepherd
Bushiri, wametoa msaada wa vitu vyenye thamani ya Sh. 1,600,000 ikiwa ni sehemu ya kusherehekea sikukuu ya Pasaka na watoto wenye
mahitaji maalum. Mama Mtume Ivon Mtalemwa (kulia) na Mchungaji Kiongozi wa Dar es Salaam, Patrick Manda (wa pili kulia) wakikabidhi
vitu hivyo kwa Mwakilishi wa Taasisi ya Young Councelling (YOKO) Joseph Ruzegama (kushoto) na mtoto Leah Rweyemamu (katikati).
Shughuli hii ilifanyika Mbezi jijini Dar es Salaam juzi. Waumini hao pia walitembelea kituo kingine kilichopo Sinza kiitwacho Chakuama na
kuwabariki watoto kwa misaada yenye thamani ya Sh. 1,300,000.. PICHA: MIRAJI MSALA

Sababu mbili kupungua
deni matibabu ya India

Novemba 5, 2015, huduma
za matibabu ya  kibingwa

kuweka mizinga ya
nyuki katika msitu, lakini
wakati wakirudi chombo
hicho kilizidiwa maji na
kuzama,” alisema.

Tukio kama hilo
liliwahi kutokea miaka 16
iliyopita, ambapo watu
wanne pia walipoteza
maisha katika eneo
hilo, baada ya mtumbwi
waliokuwa wakisafiria

MDHIBITI na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), ametaja sababu mbili za
kupungua kwa deni la serikali
katika hospitali za rufani za India.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka wa fedha 2018/19
iliyowasilishwa bungeni jijini
hapa wiki iliyopita, CAG Charles
Kichere, anazitaja sababu hizo
kuwa ni pamoja na Hospitali

Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
imeripoti matumizi yasiyolipwa
ya Sh. bilioni 272,629,610,089
(bilioni 272.629) ambayo ni
pamoja na ankara za matibabu
za Sh. 19,174,817,593 (bilioni 19.175)
kutoka hospitali za rufani za
India.

“Ikilinganishwa na mwaka
2017/18, deni la matibabu la kiasi
cha Sh. 29,172,371,931 (bilioni

“Sababu za kupungua kwa deni
hilo ni kuimarika kwa huduma
za matibabu katika Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH).
Vilevile Hospitali za Apollo
zilikataa kuchukua wagonjwa
wanaohudumiwa kwa mkopo.

“Pia, idadi ya wagonjwa
imeshuka kutoka wagonjwa
139 mwaka 2017/18 hadi kufikia
wagonjwa 82 mwaka 2018/19,
sawa na asilimia 41,” alisema.

zimekuwa zikiimarishwa nchini,
ili pamoja na mambo mengine,
kupunguza idadi ya Watanzania
wanaolazimika kupelekwa nje ya
nchi kupata matibabu hayo.
Mpaka sasa, Tanzania inatoa
huduma mbalimbali za matibabu
ya kibingwa ikiwa ni pamoja na
upandikizaji wa figo ambazo
awali wagonjwa walilazimika
kupelekwa  ughaibuni, hasa
hospitali za rufani za Apollo,

kuzama. za

Apollo kukataa
wagonjwa

29.172)
9,997,554,338

kupokea
wanaotibiwa  kwa

limepungua kwa Sh.
(bilioni

Tangu kuingia
9.997)

madarakani
kwa serikali ya awamu ya tano

India kupata matibabu hayo.

CAG: Polisi hawajakusanya bil. 4.6/- makosa barabarani

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

JESHI la Polisi halijakusanya Sh. bilioni 4.6
zilizotokana na makosa ya barabarani katika
kipindi cha kuanzia mwaka wa fedha 2015/16
hadi 2018/19, imebainika.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa mwaka
wa fedha 2018/19, Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Charles
Kichere, anasema amebaini kutokusanywa

kwa kiasi hicho cha fedha.

Anasema amepitia taarifa ya makusanyo
ya Jeshi la Polisi inayoishia Desemba 2019
na kubaini kiasi cha Sh. 4,570,783,000
kilichotakiwa kukusanywa kutokana na
makosa ya barabarani kwa kipindi cha
(2015/16 hadi 2018/19) hakikukusanywa,
jambo ambalo ni kinyume cha Kanuni ya
57(2) ya Usimamizi wa Fedha ya Mwaka 2001
(iliyoboreshwa mwaka 2004).

Kanuni hiyo inawataka maofisa masuuli
wote kuhakikisha wadaiwa wanakumbushwa
kulipa madeni yao na wachukue hatua
mbalimbali, zikiwamo za kisheria, ili
makusanyo husika yanakusanywa.

“Kutokukusanywa kwa tozo za makosa
ya barabarani kwa kipindi kirefu,
kumechangiwa na kutokuwapo kwa mifumo
thabiti inayoruhusu wavunjaji wa sheria za
barabarani kuhuisha leseni zao bila kulipa

malimbikizo ya madeni yanayotokana na
uvunjaji wa sheria.

“Ni maoni yangu kwamba, kutokukusanya
mapato kunainyima serikali kutumia fedha
hizo katika shughuli nyingine. Nazishauri
taasisi zinazohusika, kuhakikisha kwamba
mpango mkakati unawekwa ili makusanyo
yote yanayotokana na tozo za uvunjaji wa
sheria barabarani yanakusanywa,” CAG
anapendekeza.
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TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA - NMB BANK PLC

Karibu yako

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA UKAGUZI YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA MWAKA ULIOISHIA DESEMBA 2019

TAARIFA YA UKAGUZI WA WARAKA MIZANIA

(Kiasi kwa shilingi milioni)

128 KWA MWAKA 2019
Trilioni 4 - 9 (Kiasi kwa shilingi milioni) | KuNDI KUNDI | BENKI
KUNDI KUNDI BENKI | BENKI Limbikizola MWL;"kLbll}:f;': Limbikizola N
Mwaka wa sasa | Mwakauliopita | Mwaka wasasa | Mwakauliopita Mw%;ﬁ;lfgsasa 'Mwaka Uliopi ngﬁ‘z”f ;asa Lm%aq ?:m:s
311219 ERERT 31.12.19 31.12.18 A 311218 s F- 2P
A mana A, MALI I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshay
1 FedhaTaslimu 498,231 402,709 498,231 402,709 Mapato(Hasara) Halisi 215861 144,362 211.088) lales
2 SalioKatika Benki Kuu ya Tanzania 842,909 667,713 842,909 667,713 Marekebisho kwa Ajiliya:
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 761,554 740,185 761,554 740,185 . :a;al': K:":‘_a ":a:fk ik 34??:57 . ;:fl ”: 347;;:: 475;;3:
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 264,326 174,391 264,326 174,391 - Badiliko Hallsi Katka Mikopo : (348/605) 484410) G43894) (479,487)
128 5 Hundina Miamala ya Kushughuliki e Te13 = Lo - Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali (31 (143) (131) (143)
. . und] na Miama'a ya ushughulixiwa z g 4 : - Mabadiliko Halisi Katika Amana 614,007 64,677 607,347 76973
TI'I I ioni - 6 Miamala Bainaya Matawi = . = . - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa @77 (2630) @717) (2630)
7 B"'iz"'maﬁk"”_ﬂ . : - - - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 36,843 49,403 54,422 38,344
8  Dhimaza Wateja Zilizokubalika S - - - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (21,716) (28,572) (36,876) (30,040)
ﬁ > 9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - - = - - Kodi lliyolipwa (60,418) (68,480 56,357) (68,480
- 10  Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - N - - Mengineyo (bainisha) 10,063 (12,301) 10,063 (12,301)
M 1 kOpO 11 Mikopo Halisi lliyopo 3,590,006 3,241,401 3,595,688 3,251,794 Fedha
12 MaliNyingine 214,160 179,581 383,191 212,052 uendeshaji Sz {EHED) S13E 2e250)
13| Uwekezaji wa Hisa 2920 2920 2,920 2920 Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji
14 Akauntiza udhamini ° - ° - Gawio Lililopokewa ~ ~ ~ ~
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 239,169 265,700 203,044 227,607 Ununuzi wa Mali za Kudumu (12,649) (25,530) (12,649) (25,530)
TZS 16 JUMLA YA MALI 6,417,427 5,676,213 6,556,015 5,680,984 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 292 365 292 365
Tri I i o n i Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (659,892) (608,848) (659,892) (608,848)
L B. DHIMA Mapato Ktokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva - Jo1522 - Jo1522
Jumla 17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 33,446 20,770 33,446 20,770 Mengineye (aisha) 05T (1930 oo (1930
u 18 Amanaza Wateja 4,882,123 4,274,732 4,887,850 4,287,119 ] P - g : .
ya M a li 19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 19,833 22,535 19,833 22,535 Uwekezaji (@12 B0 (Fiizetd) B0
20 |Amana Maalumu L4595 17,953 L4595 17,953 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - - - Ulpafiwa Madeni ya Mada Mrefu = X = X
22| HundinaHawala za Kibenki Zilizotolewa - - - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - 68190 - 68190
23 le.blko laKodi na G.}.@rama tha&fazf)llp.wa : 33,355 35,019 33,355 35,019 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa = - = -
24  DhimalaTozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki R R R R Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (33,000) (32,000) (33,000) (32,000)
na Mteja - ' ) Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (71,102) (66,120) (71,102) (66,120)
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - - - Mengineyo (bainisha) ) 6561 &0 6561
Maato yaliyoinaia va Kipindi Kiracho na Tozo Nyingi
S 26 Mapatoylainla o Kpini KischoraTozoynine — — — — resri vy mem e mem
27_|Dhima _Ny'"g'ne 17,530 75,649 247108 62174 IV:  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Mapato 28 Madeni B47443 372,360 837483 372,360 Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana 370,656 (159,680) 370,656 (159,680)
ya Sly oya 29 ‘ JUMLA YA DHIMA 5,448,325 ‘ 4,819,018 ‘ 5,583,626 ‘ 4,817,930 na Fedha Taslimu . ’ ’ ’
i Fedha Tasl Rob
o 30 ‘ MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 969,102 ‘ 857,195 ‘ 972,389 ‘ 863,054 Mwaka/Mwaka g2y 1002394 S22 1002394
Riba Al 2 e 1,213,370 842,714 1,213,370 842,714
C. FEDHAZAWANAHISA
40 31 Mtajiwa Hisa Uliolipwa 20,000 20,000 20,000 20,000 TAARIFA YA UKAGUZI YA BENKI YA MABADILIKO YA MTAJI
32_|Adba ya Miaji : - : : KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2019 (kiasi kwa shilingi milioni
o YoY 33 Mapato Yaliyobakizwa 799,733 698,167 809,173 710,785 e o (K'asn'nk‘”f‘ shiinginylion)
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 144,739 100,961 142,167 97,663 i Z':’I',E T pate Ziadaya z?-;'“:: ,é (Uthamanishaji ﬁ&:{%ﬁ)
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 1,049 34,606 1,049 34,606
36 Stahikiya Wenyehisa Chache 3,581 3,461 a - Mwaka wa sasa 2019
37  JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 969,102 857,195 972,389 863,054 Saliolamwanzowamwaka 20000, : CILED . 725, 881 =
$ £ € ¥ Eg'gfy/a‘m?a’fg”a'“' Baadaya - - 142,167 - - - 142,167
38 Dhima Zisizo Dhahiri 652,654 542,366 652,654 542,366 Mapato mengine . ) ) ) . . )
Ma pato 39 Mikopo Chechefu 178,533 199,874 178,533 199,874 yaliyojumuishwa
™ . Miamala na wanahisa - - - - - - -
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 173110 131,599 173,110 131,599 Gawio ol 33000 53500
kutoka 41 Mali Nyingine Chechefu 196 1,568 196 1,568 awlo llolipwa g :
Ziadaya Kisheria - - - - - - -
Te la Ziad: Juml. - - 33,725 - (33,725) - -
Fedha za D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA e . . ’ . ! . —=
k|gen| (i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 15.1% 15.1% 14.8% 15.2% Er Ty et 20000 . 551340 . . Tows]s7ae9
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 48% 5.9% 48% 5.9%
o (i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumlaya Amana 76.5% 78.2% 76.6% 78.2% Mwaka Uliopita 2018
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55.9% 571% 54.8% 57.2% ! ! 20,000 - 749,661 - 26,849 699 797,209
OY % (V) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 72.0% 733% 70.5% 73.4% Ko asare) Halisi Baada ya - - 97,663 - - - 97,663
o (vi) Ongezeko la Amana 13.9% 1.0% 13.7% 1.3% Mapato mengine R R R R R R R
(vi) Ongezeko la Mali 13.1% 32% 15.4% 3.2% yaliyojumuishwa
Miamala na wanahisa - - - - - - -
Gawio lililolipwa - - (32,000) - - - (32,000
Ziada ya Kisheria - - - - - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - - (6,876) - 6,876 - -
Mengineyo - - - - - 182 182
TAARIFA YA UKAGUZI YA MAPATO NA MATUMIZI Salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 808,448 - 33,725 881 863,054
KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2019
(Kiasi kwa shilingi milioni) TAARIFA YA UKAGUZI YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI
. N BENKL ‘ AT KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2019 (iasi kwa shilingi milioni)
Mwaka wa sasa Mwaka wa sasa Mwakauliopif Mapat Ziad Meholheyo
. s s o Yaliyobakizwa Kisheita (Uthamanishali Imans £

31.12.19 EIRPAL 31.12.18

1 Mapato ya Riba 653,195 600,555 653,974 601,638 Mwaka wa sasa 2019
O 2 GharamazaRiba (130,820) (109,615) (136,333) (109,615) saliolamwanzowamwaka 20,000 - 799,128 - 33,725 4342 857,195
a I a 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) | 522,375 490,940 517,641 492,023 e Tasare) HalisBaada ya - - 144619 - - 120 144739
4 Madeni Viza Yaliyofutwa = - ° - Mapato mengine
b d k d . . VAl ojumuishwa - - - - - - =
aada ya odl 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (100,410) (137,305) (100,410) (137,305) ‘Miamala na wanahisa . . . . . . .
6 Mapato Yasiyoya Riba: | 204,409 195,823 204,409 195,876 Gawio llolipwa B 5 33,000 B B 5 33,000
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya 25,554 21,894 25,554 21,947 Ziada ya Kisheria - - 33,725 - (33,725) - -
Fedha za Kigeni Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - R R
TZS 6.2 Ada na Kamisheni 169,153 166,282 169,153 166,282 Mengineyo . . - . . 168 168
6.3 Gawio = 2 - 2 saliolamwishowamwaka 20,000 - 944,472 - - 4,630 969,102
T [
6.4 Mapato Mengine 9,702 7,615 9,702 7615 Muwaka Uliopita 2018
I I O n I 7  Gharama Zisizo za Riba: (410,513) (405,096) (410,552) (408,953) saliolamwanzowamwaka 20,000 - 737,494 - 26,849 3,709 788,052
7.1 Mishahara na Mafao (182,579) (166,149) (182,579) (166,149) o asore Halis Baada ya - - 100,510 - - 451 100,961
7.2 Ada na Kamisheni (10,793) (18,340) (10,793) (18,340) Mapato mengine . ~ . . . N -
7.3 Gharama Nyingine (217,141) (220,607) (217,180) (224,464) yaliyojumuishwa
8  Faida/(Hasara) ya Uendesh | 215,861 144,362 211,088 141,641 Miamala na wanahisa = . . . . . .
SULESTE R ¢ ’ ¢ . Gawio lililolipwa - - (32,000) - - - (32,000)
9  Tengo laKodiya Mapato (71,122) (43,401) (68,921) (43,978) Ziada ya Kisheria - - (6,876) - 6,876 - s
10  Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya ‘ 144,739 ‘ 100,961 ‘ 142,167 ‘ 97,663 Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
Mapato Mengineyo - - - - - 182 182
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa Faida/ 168 182 168 182 saliolamwishowamwaka 20,000 -l 799128 - 33,725 4382 857,195
(Hasara) uthamanishaji Dhamana za Kuuzwa
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa 144,907 101,143 142,335 97,845
kwa mwaka BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2019
Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za ji ni zile zil ika wakati wa ji wa Taarifa za Fedha
12 Idadiya Waajiriwa 3,450 3,450 3,450 3,450 zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
Jina na Cheo Saini Tarehe
13 Mapato kwa Hisa 289 201 284 195
P ' Ruth Zaipuna 30 Machi 2020
D 15 Idadiya Matawi 224 223 224 223 Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
@cy (o) Benedicto Baragomwa 30 Machi 2020
© o Kaimu Mkuu wa Fedha
YOY BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Juma Kimori 30 Machi 2020
i i i i Mkaguzi Mkuu wa Ndani
W \L,Jv:,;:ﬁwa Faida Kabla ya Kodi na Wastani 23% 1.8% 22% 17% 9
Tengo Mikopo  Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani Sisi, lu!iotajw.a hapo. chir\i., wajumbe wa bodi.ya w.akurugenzi, tqnathibiti;ha usahihi wa laaArifa za hapo juu, tu.nalamka kv‘{a.mb.a.
(ii) : 14.9% 11.8% 14.6% 11.3% tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
wa Fedha za Wanahisa N . f . : PRI N L
Chechefu Uwiano wa Matumniz] Yas! Riban wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2014, na zinaonesha hali halisi. Taarifa hizi za
(iii) MapaatzGra\aﬁa u aslyoyaRibana 56.5% 59.0% 56.9% 59.4% fedhazi iwa na Pric 1seCoopers, Certified Public Accountants (T), na kupokea taarifa huru ya uhakiki wa ukaguzi.
(iv)  Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani 11.3% 11.8% 11.2% 11.8% Jina Saini Tarehe
Mali Zi lish
waMall £inazozalisha Margaret Ikongo 30 Machi 2020
Mkurugenzi "
’
*YoY - Linganishi mwaka kwa mwaka Leonard Mususa 30 Machi 2020
Mkurugenzi

www.nmbbank.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Tuchukue tahadhari
ya corona kikamilifu

UGONJWA wa COVID 19 unabadilisha taratibu za maisha na
kuifanya dunia kutumia teknolojia zaidi badala ya kuendeleza
mambo ya zamani.

Ufanyaji kazi ofisini umebadilika zama hizi, hufanyika nyum-
bani na mtandao wa kompyuta ndicho kitendea kazi.

Vikao vya kupanga mipango au mikutano ya kikazi imeon-
dolewa kinachotumiwa ni mawasiliano ya kimtandao, zipo
barua pepe, skype, whatsap, zoom, teleconference na ma-
wasiliano ya simu.

Ni jambo jema kwa nia ya kuwalinda na kuwaepusha wa-
fanyakazi na maambukizi ya COVID 19 licha ya kwamba kuna
gharama kubwa katika kukabiliana na janga la corona.

Ni wazi kuwa katika kufanyia kazi nyumbani kila mfanyakazi
atahitaji kuwa na kompyuta mpakato badala ya zile za mezani.

Kampuni pia zitahitaji kugharamia bando kwa ajili ya ma-
wasiliano na pia kuwalipia wi-fi (waifai) ili kufanikisha kazi zao
na kuhakikisha kuwa uzalishaji unaendelea.

Ulinzi wa wafanyakazi sehemu za viwandani na ofisini ni
jambo jema lakini pia hata mitaani kuuepusha umma na co-
rona ni kitu kisichokwepeka hasa kwa kuhakikisha kuwa ku-
nakuwa na huduma ya maji na sabuni za kunawa.

Tunayasema haya kwa sababu katika vituo vya mabasi
kuna maji kwenye ndoo na sabuni ndani ya chupa zilizokuwa
zimewekea maji.

Sabuni hizo ni za unga zilizochanganywa na maji na kwa
hakika hakuna anayefahamu kipimo cha kutosha cha kuua
wadudu wanaoweza kusababisha maradhi.

Tunachelea kusema kuwa kwa mifumo ya kunawia iliyoko
mathalani kwenye vituo vya mabasi ni kama mzaha.

Unawaji mikono ule hauridhishi. Maji ni kidogo pengine hata
robo ndoo, utokaji wake ni kidogo, lakini pia hata ndoo ya chini
maji yanapomwagikia ni wa mashaka.

Tunasema ni wa mashaka kwa vile ndoo zinazopokea maji
kutoka kwa wanaonawa ni ndogo na mara nyingi zimejaa na
maji machafu huwamwagia wanaonawa, ambao huhisi kuwa
wanachafuka badala ya kujitakasa na kujiepusha na corona.

Tunaamini kuwa serikali na hasa halmashauri za majiji, miji
na miji midogo pamoja na wilaya zimeliona hilo na tunachoz-
ishauri ni kununua mapipa angalau yenye lita 50 mpaka 100
au ndoo kubwa zenye ujazo wa lita zaidi ya 20 ili kuhifadhi
maji yanayotiririka na pia kujenga mazingira bora ya sehemu
za kusafirisha maji taka badala ya kuyaacha kuwachafua watu.

Tunaamini kuwa huu siyo wakati wa kutumia sabuni za unga
zilizochanganywa na maji. Tunakumbusha kuwa kinga ni bora
kuliko tiba. Wakati umefika wa kuwapatia wananchi hasa vit-
uoni sabuni zinazotakasa kama detol au dawa kama chlorine
ili watu wanawe na kujihakikishia usafi bila hofu.

Tunaamini kuwa ni vyema pia utaratibu wa kusafisha magari
ya abiria hasa yale yanayotumiwa kwenye usafiri wa umma.

Daladala au mwendokasi si salama na si suala la kuacha bila
kuchukua hatua. Kuna haja pia ya kupulizia dawa magari haya
na kuyatakasa kwani idadi ya wateja ni wengi na huenda baa-
dhi wana maambukizi ambayo wanaweza kuyaacha kwenye
viti, mlangoni au mabomba na sehemu nyingine wasafiri wana-
zozishika mara kwa mara.

Kwa vile serikali ina mamlaka inayosimamia vifaa tiba na
dawa MSD, ichukue jukumu la kuwapatia wananchi sabuni
zinazotakasa kuliko kuacha wananchi kunawia maji yenye
sabuni kidogo ya unga ambayo huenda isiue hata vimelea vya
magonjwa achilia mbali virusi vya corona.

Tunaomba pia serikali imulike nyumba za ibada , haina
maana kuruhusu waumini wasali lakini bila tahadhari kwani
wengi hunawa na maji kidogo tena bila sabuni.
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Wanafunzi mmesikia
fursa ya vitabu hivi?

WIZARA ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
na Mafunzo ya Ufundi, imetoa bure na kuwe-
ka mitandaoni vitabu vya shule za msingi na
sekondari , ili wanafunzi wajisomee wakati
huu wa likizo inayotokana na tishio la virusi
vya corona.

Uamuzi huo wa serikali unatokana na ku-
tambua kuwa wanafunzi wapo nyumbani
na wanahitaji kuendelea kupata elimu hata
wakiwa huko, hivyo inatumia huduma ya
maktaba inayotolewa na Taasisi ya Elimu
Tanzania.

Kwa mujibu wa Waziri Ndalichako, seri-
kali inatoa huduma ya upatikanaji wa vitabu
vyote kuanzia shule za msingi na sekond-
ari katika maktaba bila malipo kwa njia ya
mtandao.

Msisitizo ni kwamba wanafunzi wanatak-
iwa kutumia muda wao kusoma vitabu am-
bavyo serikali imewapa fursa bila gharama
yeyote badala ya kuzurura mitaani na kuji-
weka katika hatari ya kuambukizwa ugonjwa
huo.

Nikirejea kwenye hoja, ni kwamba hata
wazazi nao wanapaswa kujua ni kwa nini wa-
toto wao wako likizo kwa sasa na kuwazuia
kuzurura au kutembea ovyo, badala yake
watulie nyumbani wajisomee.

Wazazi wapange muda kwa ajili ya kusi-
mamia watoto wadogo wakati wa kusoma na
kupumzika, kwani likizo hii siyo ya kuzurura
au kwenda kusalimia ndugu na marafiki, bali
ni ya kutulia nyumbani ili kupisha janga hilo.

Ikumbukwe kuwa virusi vya corona vina-
vyoendelea kuleta maafa sehemu mbalim-
bali dunia, na serikali iliamua kufunga shule
ili kuwalinda watoto, hivyo wazazi nao wa-
fanye sehemu yao ya kuhakikisha wanatulia
nyumbani.

Wakichukulia tatizo hili kama jambo la
kawaida na kuruhusu watoto kwenda ku-
salimia ndugu na marafiki badala ya kutulia
wakisoma, wanaweza kusababisha ugonjwa
huo kuingia nyumbani.

Kama kuna wazazi hawazingatii hilo waka-
ti huu wa likizo ya dharura, huo ni uzembe
wa hali ya juu, wajifunze kufuata maelekezo
ya serikali, kwani lengo ni kuepusha watoto
wasiambukizwe virusi vya corona.

Jukumu la mzazi au mlezi ni kuhakikisha

mtoto wake anatulia nyumbani, wakati huu
hadi hapo serikali itakapotangaza ving-
inevyo, kwani kuchukua hatua kama hizo
kunaweza kusaidia janga hilo lisienee zaidi.

Mzazi na mlezi ndiyo wasimamizi wakuu
wa kuhakikisha watoto wao wanazingatia
hayo, lakini wakizembea na kuona ugonjwa
wa corona kana hadithi tu, lengo la likizo
litakuwa halijatimia.

Kuanzia mzazi, mlezi na mtoto, wote wa-
natakiwa kuzingatia maelekezo yanayotole-
wana serikali na kupuuza taarifa za uzushi
zinazosambazwa katika mitandao ya kijamii
zenye mzaha na upotoshaji.

Namna ya kupata taarifa sahihi ipo, hivyo
hakuna haja ya kufuata za vijiweni, ambazo
zinaweza kuwafanya wasizingatie maelekezo
sahihi yenye lengo la kuepusha maradhi na
pia kuwafanya wanafunzi watumie likizo vi-
ZUri.

Vilevile wanafunzi nao waambiwe ukweli
ili watambue kuwa likizo hii ni maalum kwa
ajili ya kupisha corona na siyo vinginevyoiili
wasisumbue kwa kutaka kwenda kutembea
na kufurahi na wenzao.

Hajajulikana ni lini ugonjwa wa corona
utaisha au utapata tiba au chanjo yake,
hivyo wanafunzi wasipoteze muda, badala
yake wautumie kwa kujisomea kwa bidii ili
mwisho wa siku likizo hiyo ya dharura iwe
na manufaa.

Ufungaji wa shule na vyuo, lengo lake ni ku-
taka wanafunzi watulie nyumbani wakiende-
lea kujisomea na siyo mwanya wa kutembea
huku na kule, hali ambayo inaweza kusababi-
sha wakajikuta wakiwa katika matatizo.

Serikali imetoa likizo na vitabu vya shule
za msingi na sekondari katika mtandao
bure, ili wanafunzi wajisomee wakati huu
wakisubiri hali ya hewa itulie, hivyo ni
muhimu likizo isipite bure.

Ni wazi mzazi au mlezi makini, hawezi
kuruhusu mtoto wake kutoka nyumbani bila
sababu za msingi, badala yake ataendelea
kubaki ili kujisomea.

Tahadhari ni ya msingi kipindi hiki amba-
cho shule na vyuo vimefungwa, kuhakikisha
watoto wanatulia nyumbani, hadi hapo seri-
kali itakapotangaza kufunguliwa tena, hivyo
kujisomea kupewe nafasi zaidi.
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Na Mwandishi Wetu,

DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), amebaini
kutozingatiwa kwa ushauri wa seri-
kali katika mkataba wa ukusanyaji
wa mapato kwenye uwanja wa
ambao una matatizo.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka wa fedha 2018/19, CAG
Charles Kichere, anasema kwamba,
Juni 12, 2018, Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo (Fun-
gu Na. 96) ilifanya makubaliano ya
mkataba Na. ME/025/2017/2018/
CR/04 na mzabuni Selcom Paytech
PLC kwa ajili ya kufunga mfumo wa
kielekroniki wa kukusanya mapato
katika viwanja vya Taifa na Uhuru
kwa kipindi cha miaka miwili kuan-
zia Julai Mosi, 2018 hadi Juni 30,
2020 kwa gharama ya asilimia 4.45
ya mapato yanayotokana michezo
na maonyesho.

Anabainisha kuwa wakati wa
mchakato wa zabuni, wizara il-
iandika barua kwenda kwa taasisi
mbalimbali za serikali (TanTrade,
PCCB, TRA, Tazara, TRL and Ta-

‘Ushauri wa serikali haukuzingatiwa
mkataba tata wa Uwanja wa Taifa’

nesco) ili kujiridhisha na uwezo wa
kampuni mbili (M/s Maxcom Africa
Ltd and M/s Selecom Paytech PLC),
zilizoshiriki kwenye mchakato wa
zabuni.

“Hata hivyo, serikali kupitia
barua yenye kumbukumbu Na.
CAB.105/260/01'A'/20 ya Machi 23,
2018 iliagiza wizara kutokuingia
makubaliano ya mkataba na kam-
puni tajwa hapo juu.

“Hata hivyo, wizara haikuzin-
gatia ushauri wa serikali; na miezi
mitatu baadaye, wizara iliingia
mkataba na mzabuni Selcom Pay-
tech PLC kinyume cha maagizo ya
serikali.

“Pia, hakuna ushahidi wa ku-
wapo kwa mfanyakazi wa wiz-
ara mwenye taaluma ya Tehama
anayesimamia stakabadhi zina-
zouzwa kupitia mfumo wa kielek-
roniki.

“Pia, wizara haina nyenzo ya ki-
Tehama inayowezesha kujua idadi

halisi ya watazamaji kwa kila tukio
la michezo; zaidi ya kutegemea tu
ripoti za muuzaji,” CAG anabaini-
sha.

Anaongeza kuwa, kipengele
cha nane cha mkataba kinamtaka
mzabuni kuwasilisha mapato kwa
walengwa ndani ya siku tatu. Hata
hivyo, alibaini kuwa mapato ya Sh.

66,329,016 yalichelewa kuwasil-
ishwa kwa kipindi kati ya mwezi
mmoja na nusu hadi miezi sita,
kinyume cha makubaliano ya mka-
taba.

“Wizara kushindwa kuwa na
utaalamu wa kubaini mauzo ya-
nayofanyika kwenye mfumo wa
kielektroniki wa mzabuni wa kuku-

sanya mapato, kunaweza kupeleka
upotevu wa mapato kutobainika.
“Hivyo, naishauri wizara kubore-
sha ufuatiliaji wa mkataba wa
makusanyo katika viwanja vya
Taifa na Uhuru, ili serikali isipate
hasara. Pia, nashauri ofisa masuuli
azingatie miongozo ya serikali ka-
tika ununuzi,” CAG anapendekeza.

Mafundi wakitengeneza mtaro wa maji ya mvua pembeni mwa barabara inayoelekea kituo cha daladala
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Chadema yataka Dar ifungwe
kwa wiki 3 maambukizi corona

Na Romana Mallya

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema),
kimependekeza Jiji la Dar es
Salaam ambalo lina wagonjwa
wengi wa virusi vya corona
liftungwe kati ya siku 14 au
21 ili kupunguza idadi ya
maambukizi.

Waziri Kivuli wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Cecilia
Paresso, (Mbunge), alitoa
mapendekezo hayo Kkupitia
taarifa yake aliyoitoa jana.

Katika taarifa hiyo, Paresso
alipendekeza jiji hilo lifungwe
ili kutokuwa na mwingiliano
na mikoa mingine pamoja na
kuyafunga maeneo yote yenye
mikusanyiko.

“Serikali ihakikishe vifaa
vya kujikinga na virusi hivyo
kama vile barakoa (mask) na
vitakasa mikono (sanitizer)

vinapatikana kwa bei nafuu
kati ya Sh. 500 hadi 1000.

“Vifaa  hivi  vinaendelea
kuuzwa ghali na kuadimika.
Tunashauri serikali iondoe
kodi kwa viwanda vya ndani
vinavyotengeneza vifaa hivi ili
uzalishaji ~ uongezeke na
kurahisisha upatikanaji wake.”

Pia alisema serikali
ihakikishe = wataalamu  wa
afya wa hospitali za umma
na binafsi wanapatiwa vifaa
vyote muhimu vya kujikinga ili
wasipate maambukizi.

“Maeneo yote yaliyotengwa
kuwahudumia waathirika wa
ugonjwa huu,serikali iwapatie
posho maalum wataalamu hao
wanapotekeleza ~ majukumu
yao katika mazingira magumu,”
alisema.

Kuhusu mikusanyiko,
alisema wameendelea
kuishuhudia katika maeneo
mbalimbali kama vile

minadani, makanisani, baa na
kumbi za disco.

Pia, alisema wameshuhudia
mikusanyiko inayofanywa na
baadhi ya wakuu wa mikoa
kinyume na maelekezo yanayo-
tolewa na wataalam wa afya.

“Kuendelea kuiacha miku-
sanyiko kunaondoa kabisa dha-
na ya serikali kuamua kufunga
shule na vyuo kama njia ya kuk-
abiliana na janga hili,” alisema.

Paresso alisema vyombo vya
ulinzi na usalama vinatakiwa
kupewa vifaa vya kujilinda na
kupendekeza Jeshi la Polisi
lipunguze ukamataji holela
ili kupunguza msongamano
mahabusu.

“Serikali ione ulazima wa

kuongeza idadi ya askari
usalama barabarani ili
kusimamia msongamano

wa abiria katika vyombo vya
usafiri hasa mabasi yaendayo
mikoani na daladala kwenye

miji mikubwa kama Dar es
Salaam, Mwanza na Arusha,”
alisema.

Kadhalika, amependekeza
mipakani kuwe na karantini za
kuwaweka wageni wanaoingia
nchini kama inavyoshauriwa
na wataalamu wa afya.

Paresso alipendekeza
serikali iweke wazi bajeti halisi
ya kupambana na corona ili
Bunge lijadili kwa maslahi ya
umma.

Vilevile, ameitaka serikali
ieleze kiasi gani cha chakula
imehifadhi kama dharura
endapo utaendelea kwa muda
mrefu na kuweka zuio Ila
kukuuza nafaka nje kwa kipindi
cha mlipuko.

Paresso ameishauri serikali
kutoa ruzuku au kupunguza
viwango vya riba za mikopo
kwa kampuni kama ifanyavyo
benki ili kuendelea kuzilinda
biashara na ajira.

Mwendesha baiskeli akiwa amefunga mzigo wake kwa ustadi ili kuhakikisha haudondoki, alipokuwa akiusafirisha juzi eneo la

Corona
yanusuru
wacheza
kamari kulala
mahabusu

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Dodoma, limewakamata watu 21
kwa kucheza kamari na kufanya
mikusanyiko iliyozuiliwa na serikali
kutokana na ugonjwa wa Corona
katika sikukuu ya Pasaka.

Hata hivyo, watu hao
wameachiwa kwa dhamana ikiwa
ni jitihada za kuepuka msongamano
kwenye Vvituo vya polisi.

Kamanda wa Polisi Mkoani
hapa, Gilles Muroto, alisema watu
hao walikamatwa kwenye mitaa
ya Ipagala na Swaswa ambapo
walikuwa wakicheza kamari na
kufanya mikusanyiko iliyozuiliwa.

“Tumewaachia kwa dhamana,
na lengo la kuwaachia mahabusi
hawa ni kutokana na kukwepa
msongamano ambao serikali
imekataza.. kwenye Sherehe ya
Pasaka vibaka wengi walijitokeza
kufanyia uhalifu raia na,
tumefanikiwa kuwadhibiti na
kuwakamata,”alisema.

Aidha, alisema Jeshi hilo
linaendelea na msako wa kuwasaka
vibaka pamoja na wacheza kamari,
mchezo ambao hauruhusiwi
kisheria kutokana kuwaibia watu.

“Naomba vijana waache
kucheza kamari kwa sababu ni
mchezo ambao hauruhusiwi,
yeyote atakayebainika
atachukuliwa hatua kali za
kisheria.. kwa sasa mchezo huu
ni sawa na kuwaibia watu wale
wasiojua chochote kuhusu kamari,
wao wanajua ni mchezo wa bahati
nasibu,” alisema.

Muroto alisema Polisi
wanaendelea kuwasaka vibaka
wanaovunja na kuiba vitu kwenye
nyumba maeneo mbalimbali ya
Jiji hilo, huku akiwataka wananchi
kutoa taarifa ili kusaidia kudhibiti
uhalifu.

“Hivi sasa askari wapo kila kona
kusaka wahalifu hawa, kampeni hii
ni endelevu tunataka kukomesha
Wizi na uzururaji unaofanywa na
vijana,” alisema.

Maaskofu Seheba, Mkude wataka hadhari ya corona

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

teknolojia, lakini bado ugonjwa

kuchukua

Amesema Kanisa hilo limewe-
tahadhari

Askofu Mkude,

alise-

rani, hivyo suala la wananchi ku-
chukua tahadhari ni la muhimu.

ASKOFU wa Kanisa la Anglika-
na Dayosisi ya Morogoro, God-
frey Seheba na Mhashamu Askofu
Telesphor Mkude wa Kanisa Kato-
liki Jimbo la Morogoro, wamewa-
taka waumini wa makanisa hayo
kuchukua taadhari dhidi ya virusi
vya homa ya corona.

Wametaka kupunguzwa idadi
ya waumini makanisani na
kunawa mikono kabla na baada
ya kutoka makanisani.

Akizungumza katika ibada ya
Pasaka iliyofanyika katika Kanisa
Kuu la Utatu Mtakatifu, Askofu Se-
heba alisema pamoja na kuwapo
kwa mapinduzi ya sayansi na

huo umeshindikana kupatiwa ka na

tiba yake na kutaka waumini wa
dini zote waendelee kuchukua
taadhari.

“Tufuate maelekezo yanayo-
tolewa na Serikali kwa ajili ya
kujikinga na corona.. na sisi
kama kanisa tumeanza kuchukua
tahadhari hiyo kwa kupunguza
idadi ya waumini,“ alisema Asko-
fu Seheba.

Naye Askofu Mkude ameishuk-
uru Serikali kwa uamuzi wake
kuruhusu madhebebu ya dini
kuendelea kufanya ibada kwa
kuzingatia tahadhari zote za ku-
kabilianana ugonjwa huo, lakini
akataka kuongezeka kwa umakini
kwa waumini hao.

zote katika kipindi chote kuwa
na utaratibu maalumu wa uende-
shaji wa ibada ukiwamo ukaaji
katika viti ndani ya kanisa na ku-
wekwa vitiririsha maji kwa ajili
ya waumini kunawa mikono na
sabuni.

Askofu Mkude alisema hayo
wakati akitoa mahubiri ka-
tika ibada ya Pasaka  kwe-
nye Kanisa Kuu la Mtakatifu Pa-
trice mjini Morogoro.

Alisema kutokana na
maelekezo hayo na elimu inayo-
tolewa na wataalamu wa afya na
madaktari, waumini wa kanisa
hilo wamekuwa wakiyatekeleza
na mwitikio wake ni mkubwa .

ma ugonjwa huo umeanzia nchi
zenye uwezo wa kiuchumi na
kitatibu, hivyo viongozi wa dini
nchini hawana budi kuzinga-
tia maelekezo yote yaliyotolewa
na Serikali ili kuhakikisha wa-
nanchi ambao ni wamumini wao
wanakuwa salama.

Mkuu wa Morogoro, Loata
Ole Sanare, aliwataka wakazi wa
mkoa huo kuendelea na utaratibu
wa kusherehekea sikukuu  hiyo
na nyinginezo wakiwa wametu-
lia nyumbani.

Alisema, mkoa huo una bara-
bara kuu zinazopitiwa magari
yakiwamo mabasi kutoka Dar es
Salaam kwenda mikoa ya Nyanda
za Kusini, Kanda ya Kati na nchi ji-

Hata hivyo , alisema wakazi
wa mkoa huo wamekuwa wakitii
maagizo ya serikali ya kujiepu-
sha na mkusanyiko na kuchukua
tahadhari ya kujikinga na maam-
buziki ya virusi vya corona.

Alisema wananchi wamekuwa
wakizingatia elimu inayotolewa
na wataalamu wa afya kuhusu
namna ya kuchukua tahadhari ya
kujikinga na maambukizi hayo.

Hata hivyo, alisema bado wapo
makondakta na madereva wa-
siozingatia agizo la Serikali, na
kwamba wanaokaidi wanashu-
ghulikiwa na vyombo vya dola
pamoja na kutozwa faini
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TANDAHIMBA COMMUNITY BANK PLC

UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31/12/ TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31/12/2019

(Kiasi kwa shilingi Maelfu) (Kiasi kwa shilingi Maelfu)
Mwaka wa | Mwaka Ulio Mwaka wa ”wa'ka
sasa pita sasa Uliopita
31/12/2019 | 31/12/2018 3171272019 31/12/2018
A. [MALI . - .
1| Fedha Taslimu 266 503 213 095 I: | Mtiririko wa Fedh-a Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji:
2. | Salio katika Benki Kuu ya Tanzania - - Mapato/(Hasara) Halisi 65 654 96 101
3 | Uwekezaji katika amana za serikali - - Marekebisho Kwa Aji|i Ya mwanzo wa mwaka (42 26 |) 10 534
4 | Salio katika benki nyingine na Taasisi za fedha 1 105 509 962 928 - Hasara Katika Mali 3] 368 48017
5 [ Hundi na miamala ya kushughulikiwa - - - Badiliko halisi katika Mikopo 575 782 (1 034 555)
6 | Miamala baina ya matawi - - . )
7 | Bili zilizofikiwa _ B - Faida/Hasara kwenye mauzo ya mali - -
8 | Dhima za wateja zilizokubalilka - - - Mabasiliko halisi katika amana 225 205 (3187914)
9 | Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine - - - Mabadiliko halisi katika amana za muda mfupi zilizo afikiwa - -
:‘I’ meke“l:'l_ka_‘!l'fa amana nyingine 5372 000 5047 788 - Mabadiliko halisi katika dhima nyingine (338 200) 107 625
Ikopo halisi Hliyopo T . e . . . .

12 | Mali nyingine 172 095 213 637 - Mabadiliko halisi katika mali nyingine 41 542 16 902
13 | Uwekezaji wa hisa - - - Kodi iliyolipwa -
14 | Akaunti za udhamini - - - Mengineyo(bainisha) - -
15 | Mali zisizohamishika,mitambo na vifaa 165 546 165 672 Fedha halisi zilizotol ilizot ika)k hushuli
16 | JuMLA YA MALI 2081 659 2503 120 edha anl i zilizotolewa(zilizotumika)kwa shughuli za

uendeshaji 559 090 (3 943 290)
B. | DHIMA
17 | Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha - - I1: | Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
18 | Amana za wateja 1317 863 1092 657 awio lililopokelewa - -
19 | Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu & p
20 | Amana Maalum B B Ununuzi wa mali za kudumu (30616) (111 242)
21 | Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha - - Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu
22 | Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa - - Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwa na mawakala - -

23 | limbiko la kodi na ghalama zitakazolipwa - -

24 | Dhima I tozo kwaaiil ya usuluhishi baina ya benki na mteja ) ) Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughulikiwa na mawakala - -

25 | Miamala isiyoshughulikiwa baina ya matawi - - Mengineyo -
26 | Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazolipwa Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za
baadaye - - e
27 | Dhima nyingine 8750 318 121 uwekezau (30 6I6) (I 1 242)
28 | Madeni 482 561 783 465
29 | JUMLA YA DHIMA 1809 174 2194 243 Ill: | Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha
30 | MALMI /(DHIMA) HALISI(1 6 kutoa 29) 2 272 485 2 308 877 Ulipaji wa madeni ya muda mrefu _ R
c. | FEDHA ZA wANAHISA Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu - -
31 | Meaji HISA uliolipiwa 4483 227 4 498 358 Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa (15 130) 3388222
32 | Akiba ya mtaji - - Gawio lilololipwa kwa fedha taslilmu - -
33 | Mapato yaliyobakizwa (2433748) (2 468 330) Mabadiliko halisi katika madeni mengine (300 904) (250 440)
34 | Faida (hasara) ya kipindi husika 65 654 105 046 Mengnineyo(bainisha) (|6 45 |) (72 364)
35 | Akaunti nyingine za mtaji 157 352 173 803 FUAPRN are " B .
36 | Stahiki Za{vegnye hisa ch'ache . N Fedha halisi zilizotolewa(Zilizotumika) kwa shughuli za kifedha (332 485) 3065418
37 | JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 2 272 485 2 308 877
38 | Dhima zisizo dhahiri - - 1V: | Fedha taslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu
39 | Mikopo chechefu 174 259 90 145 o Kko/P halisi kaitka fedha tasli i
40 | Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu 65412 57058 ngezeko/runguzo halisi kaitka tedha tasiimu na mali
41 | Mali nyingine chechefu R R zinazofanana na fedha taslilmu 195 989 (989 114)
Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa
D. | BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA robo mwaka/Mwaka |1 176 022 2165 136
((_'_)) 3‘”?’"‘" wa "’j:ha = ;’a':";isa na i“T'a & ’_':‘" o S;Zf‘ 35 'I? Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa
n 'wilano wa mikopo chechefu na jumia ya mikopo ghartl o 1 7]
(i) | Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana 180% 270% robo mwaka/Mwaka 1372 011 1 176 022
(iv) | Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 58% 65%
(v) | Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 58% 65%
vi) | Ongezeko la Amana 17% -292%
(i) | One ) . TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHA 31/12/2019
(vii) | Ongezeko la mali -10% 2%
Mtaji wa | Malipo juu Mapato ziada ya Tengo la ziada| Menginey
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Hisa  |ya bei ya hisa |yaliyobaki isheri ya Jumla o Jumia
KWA MWAKA UNAOISHIA 31/12/2019 Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa Robo mwaka wa sasa 4498 358 0 2363 284 2836 27536|  143431] 2308877
. o Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya mapato 45958 45958
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) Mapato mengine yaliyojumuishwa 0
K M k: Miamala na wanahisa -15 131 0) -15 131
mwaka wa Twaka Gawio llilolipwa 0| 0|
sasa uliopita Ziada ya kisheria 27536 0 2753 0|
31/12/72019| 31/12/2018 Tengo la ziada ya jumla 48 394 48 394 of of
I. [™apato ya riba 482 403 445519 Mengineyo 29910 0 37309] 67219
2. Gharama za riba (|2 509) (46 438) Salio la mwisho wa robo mwaka 4 483 227 0 -2 368 094 51 230 0) 106 122] 2272 485
3. | Mapato halisi ya riba (I kutoa 2) 469 894 399 081
4. | Madeni viza yaliyopitwa .
) ) Robo ya Mwaka iliyopita
5. [ Punguzo/ongezeko la tengo katika mikopo (8615) (9.947) Salio la mwanzo wa robo mwaka 1110 13¢] 0 2498748 112 18415 of -1370085
6. | Mapato yasiyo ya riba 199 08l 321 078 Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya mapato 105 046 105 046
6.1 Faida/(hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni - - Mapato mengine yaliyojumuishwa 0f
6.2 Ada na kamisheni 199 081 321 078 Miamala na wanahisa 3388222 0 3388222
63 Gawio } ] Gawio liilolipwa 0 0
o4 M ) Ziada ya kisheria 2724 2724 0
-4 Mapato mengine - - Tengo la ziada ya jumla 9121 9121 0|
7. | Gharama zisizo na riba (594 706) ©él4a11n) Mengineyo 42263 0 143 431 185 694
7.1 Mishahara na Mafao (240 466) (261 009) Salio la mwisho wa robo mwaka 4 498 358 0 2363 284 2836 27536] __ 143431] 2308877
7.2 Ada na kamishani - -
7.3 Gharama nyingine (354 240) (353 102)
8. | Faida/(Hasara) ya uendeshaji 65 654 96 1ol Hesabu hizo hapo juu,ni kutoka kwenye hesabu za benki kwa mwaka ulioishia Disemba 31.2019,
9 | Tengo la kodi ya mapato 19 696 28 830 . . . . . . ™ .. .
10 | Faida /(Hasara)Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 75 958 &7 371 ambazo zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa taarifa za fedha na
11 | Mapato Mengine Yaliyojumui - 37 775 matakwa ya sheria ya Makampuni kifungu 212 Sheria Na.|2 ya 2002.
12 [ Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 45 958 105 046 Hesabu hizi zimekaguliwa na TAC Associates na kupata hati safi
13 | Idadi ya Waajiriwa 15 15
14 | Mapato kwa Hisa 14.64 21 Hesabu hizi ziliapitishwa na bodi ya wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yake na:
14 | Idadi ya Matawi | |
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(I') Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.6% 2.1% Mohamed Mwinguku Mwenyekiti
(i) Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2.0% 3% uma Namuna Mkurugenzi
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 87% 80% j R . g
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 20% 14% Mugwagl S. Steven Mene]a Mkuu
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HABARI KITAIFA

Waathirika mafuriko
Kibiti waomba chakula

Na Julieth MKireri, KIBITI

AATHIRIKA wa mafuriko

katika Kata ya Mtunda

Wilaya ya Kibiti, mkoani

Pwani, wameomba ku-
saidiwa chakula pamoja na mbegu am-
bazo watazipanda kwenye mashamba
yao maji yatakapoisha.

Akizungumza na Nipashe Diwani wa
Kata ya Mtunda, Omari Twanga, alise-
ma wananchi hao wana zaidi ya mwezi
mmoja wakiwa kambini, hivyo huhitaji
msaada zaidi.

Wananchi
hao wana
zaidi ya
mwezi
mmoja
wakiwa
kambini,
hivyo huhi-
taji msaada
zaidi.

Omari alisema kata hiyo ina vitongoji
saba ambavyo vyote vimeathiriwa na
maji, hivyo kuwafanya wananchi wake
kuhama makazi yao, huku mashamba
yakiwa yamejaa maji.

“Tangu mafuriko yametokea, wa-
nanchi hawa wako kwenye kambi, wen-
gine wanaishi kwa ndugu, lakini wengi
wao hawakuwa na sehemu ya kwenda...
wanategemea msaada wa chakula ku-
toka Serikalini na wadau mbalimbali
watakaojitokeza,” alisema na kuongeza:

“Bado wanamabhitaji ya chakula, wa-
dau wenye uwezo wasaidie waathirika

hawa kupata chakula na mbegu ambazo
watazipanda kwenye mashamba yao
maji yakiisha.”

Mmoja wa wakazi wa Kibiti, Hamis
Selemani, alisema, waathirika wa
mafuriko wanatakiwa kuangaliwa nam-
na ya kusaidiwa, kwani kwa sasa wako
kwenye wakati mgumu kutokana na ny-
umba zao kujaa maji.

Hamis alisema waathirika hao kwa
sasa wanahitaji chakula pamoja na
mbegu kwani kuna hatari ya kukumbwa
na baa la njaa kutokana na mazao yao
kusombwa na maji.

Mwenyekiti wa Chama cha Walimu wilaya ya Ushetu mkoani Shinyanga, Juma Nyakanyeye, akizungumza na wajumbe
wa Mkutano Mkuu wa chama hicho wa kuwachagua viongozi wapya juzi. PICHA: SHABAN NJIA

RC Sanare aagiza Tawa, Tanapa
kuwaondoa tembo kwenye makazi

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

Alisema

tembo hao wamekuwa waki-

amapori

wakiwamo tembo kuacha ku-

MKUU waMkoa wa Morogoro, Loata Ole San-
are, ameziagiza Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (Tawa) na Shirika
la Hifadhi za Taifa (Tanapa) Mikumi wilayani
Kilosa kushirikiana na maofisa wa wany-
amapori wa wilaya namkoa kuwaondoa
tembo wanaozagaa katika makazi ya
watu na kwenye shamba.

Lengo ni kuwawezesha wakazi wa maeneo
hayo kuendelea na shughuli za uzalishaji
mali.

Ole Sanare alitoa agizo hilo katika ki-
kao maalumu alichokiitisha  wilayani
Mvomero  kilichowakutanisha  maofisa
waandamizi wa Tawa  na Tanapa- Mi-
kumi, madiwani, wenyeviti na watendaji
wa kata saba za wilaya hiyo, ambazo zi-
naathiriwa na kuvamiwa na tembo mara
kwa mara.

toka ndani ya hifadhi na kwenda umbali wa
kilometa kuanzia10 hadi20 kwenye mae-
neo ya makazi ya watu na kusababisha pia
uharibifu wa mazao na kuhatarisha maisha
ya watu, na miaka ya karibuni wamewahi pia
kusababisha vifo vya watu.

Kufuatia hali hiyo, alizitaka taasisi hizo
za Serikali zinazohusika na wanyamapori
kuchukua hatua za kusimamia jambo
hilo kwani wananchi wamekuwa wa-
shiriki kikamilifu kutoa taarifa za wany-
amapori wanapoingia maeneo hayo bila
ya wao kuchukua hatua za kuwadhuru.

“ Hivi sasa wilaya zote za mkoa wa Mo-
rogoro kuna changamoto ya tembo, ni wakati
sasa wa Tanapa na Tawa kuweka mpango
endelevu ili kuwathibiti tembo  kuingia
kwenye makazi ya wananchi na kuharibu
mashamba ya mazao,” alisema Sanare.

Aliwataka wananchi wanapowaona wany-

waua, kwa kuwa kufanya hivyo watakuwa
wanavunja sheria na wakibainika sheria uta-
chukua mkondo dhidi yao kwani jukumu
la kuwaondoa wanyama hao katika maka-
zi yao shambaniniyaaskariwa Tanapana
Tawa au maofisa wanyamapori.

Ofisa Uhifadhi Mwandamizi wa Tanapa,
Dominick Tarimo, alisema katika kukabili-
ana na changamoto hiyo, kumeundwa kiko-
si maalumu chenye vifaa vya kisasa kwa
ajili ya kukabiliana na wanyama wakali na
waharibifu wa mazao, wakiwamo tembo
wanaovamia maeneo ya makazi ya watu.

Alisema, kikosi hicho maalumu kimepewa
jukumu la kuwarejesha hifadhini  wany-
amapori wanaoonekana wamevuka kutoka
hifadhini kwenda katika makazi ya watu,
hivyo aliwaomba  wananchi, viongozi wa

na kikosi hicho.

Washauriwa
kubadili
muda wa
ununuzi
bidhaa
sokoni

Na Christina Haule, MOROGORO

WANUNUZI wa bidhaa za
majumbani kwenye soko la
Mawenzi lililopo Manispaa
ya Morogoro, wameshauriwa
kubadilisha ratiba ya kufanya
ununuzi badala ya kufanya
asubuhi pekee.

Hali hiyo imekuwa ikisaba-
bisha msongamano wa watu
sokoni hapo hasa kwenye
kipindi hiki cha ugonjwa wa
Covic-19 unaosababishwa na
Virusi vya corona.

Mwenyekiti msaidizi wa
soko hilo, Peter Ryoba,
alisema jana kuwa, wanunuzi
wengine wanaweza kwenda
asubuhi na wengine wa-
naweza kwenda sokoni majira
ya mchana na pengine jioni,
na kupata mahitaji yao yote
bila kukosa na hivyo kuwa
katika hali salama kiafya
muda wote.

Pia aliwashauri wanunuzi
hao kuona haja ya kununua
bidhaa kiasi cha kutosha siku
tatu hadi wiki ili akiba hiyo
iwasaidie kupata muda wa
kutulia nyumbani hasa katika
kipindi hiki cha ugonjwa wa
Covic-19.

Hata hivyo, Mwenyekiti
wa soko hilo, Ramadhani
Mohamed, aliuomba uongozi
wa Halmashauri ya Manispaa
ya Morogoro kuona haja ya
kuwawekea majaba kwa ajili
va kuwekea maji ya kunawa
wateja kutokana na ndoo
zilizopo kuisha maji mapema
na maji kupatikana kwa shida
kutokana mgawo.

Alisema wateja wanaofika
sokoni hapo ni zaidi ya 3,000
kwa siku ambao wamekuwa
wakitii suala la kunawa miko-
no kwa maji tiririka na sabuni
wanapoingia sokoni kwa
ajili ya kujikinga na ugonjwa
na pale maji yanapokwisha
huwaweka viongozi katika
wakati mgumu.

“Jaba lina uwezo wa ku-
chukua ndoo za maji mbili na
nusu hadi tatu, linaweza ku-
saidia kunawisha wateja kwa
siku nzima na pengine kwa
siku inayofuata na kuepuka
usumbufu uliopo,” alisema
Mohamed.

Hata hivyo, wameishukuru
Manispaa kuwawekea vi-
takasa mikono vya kutosha
kwa kuwa awali walikuwa na
shida kutokana ya bei kubwa
va Sh. 3,500 kwa ndogo na Ki-
moja kutumika kwa siku moja
na kusababisha wafanyabi-
ashara kushindwa kununua
kwa wakati.
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TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Viuatilifu vilivyo Kkitisho
uhai wa mkulima, mlaji

ELIMU

NA REUBENI
LUMBAGALA.

ANAFUNZI wa ngazi

zote kuanzia shule

za msingi hadi vyuo

vikuu, bado wapo
kwenye mapumziko ya mwezi
mmoja kudhibiti maambukizi ya
ugonjwa homa ya mapafu nchini
Covid-19.

Mapumziko haya yamekuja
kufuatia kauli ya serikali
iliyotolewa na Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, aliyeagiza wanafunzi
wote wapumzike kwa muda wa
mwezi mmoja ili kuepusha kuenea
kwa ugonjwa wa corona kwani
taasisi za elimu zinajumuisha
mikusanyiko mikubwa ya watu
ambayo ni hatari katika kusambaa
kwa maradhi hayo.

Ndiyo maana sasa ni wakati wa
kufikiria matumizi ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (Tehama)
ambayo inaonekana kuwa ndiyo
nyenzo muhimu katika kuchagiza
ufundishaji na ujifunzaji hasa
kwenye dunia hii ya sayansi na
teknolojia.

Tehama inajumuisha matumizi
ya kompyuta, kompyuta mpakato,
redio na runinga katika kupata
habari na mawasiliano mbalimbali
ambayo ni muhimu kwa ujifunzaji
bora.

Vifaa hivi vinachangia asilimia
kubwa ufundishaji kwa kutumia
Tehama hasa pale kompyuta
zinapounganishwa na mtandao wa
intaneti.

Kwa sehemu kubwa, taasisi
za vyuo vya kati na vyuo vikuu
vimepiga hatua katika matumizi
ya Tehama kwa ujifunzaji na
ufundishaji lakini changamoto
kubwa ipo kwa upande wa shule
za msingi na sekondari.

Hii inatokana na ukweli kuwa
shule za msingi na sekondari ni
kata kote nchini, hivyo kufanya
mahitaji ya huduma ya Tehama
kufundishia kuwa kubwa mno.

Pamoja na juhudi kubwa
zilizofanywa na serikali kwa
kushirikiana na wadau wengine
wa maendeleo ya sekta ya elimu
katika kusambaza kompyuta katika
baadhi ya shule, kujenga vyumba
vya kujifunzia kompyuta, somo
la Tehama kufundishwa shule za
msingi, sekondari, vyuo vya kati
hadi vyuo vikuu, bado shule nyingi
hazijafikiwa na huduma hiyo kwa
maana ya vifaa na miundombinu
wezeshi.

Ujifunzaji na ufundishaji
unaweza kufanyika vizuri bila
kuleta athari ya kuenea wa
ugonjwa wa corona kupitia

orona inavyoliamsha taifa
Kuboresha Tehama shuleni

Wanafunzi wanaposoma kwa mtandao hupunguza gharama nyingi ikiwamo karatasi kwa ajili ya
kuandaa machapisho mbalimbali, hata uwezekano wa kuambukizwa magonjwa kurona na kujazana
madarasani. PICHA: MTANDAO

Kwa sehemu Kub-
wa, taasisi za vyuo
vva kati na vyuo
Vikuu vimepiga hat-
ua katika matumizi
va Tehama kwa uji-
funzaji na ufundis-
naji lakini changa-
moto kubwa ipo
kwa upande wa
shule za msingi na
sekondari.

Tehama ambapo wanafunzi
wanaweza kufuatilia

hatua zote za ufundishaji
unaofanywa na walimu
kupitia kompyuta, redio,
runinga na simu janja (smart
phones).

Hii itapunguza athari za
wanafunzi kukaa nyumbani
bila kupata maarifa, stadi
na ujuzi kutoka kwa walimu
Wwao.

Kutokana na unyeti
wa sekta ya elimu katika
maendeleo ya nyanja zote,
ni lazima iwekwe mikakati
ambayo itanusuru sekta ya
elimu hata kama kutatokea
majanga kama hili la Corona
lilivyoathiri ratiba na mihula
ya elimu nchini. Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia
kwa kushirikiana na Ofisi

ya Rais Tawala za Mikoa

na Serikali (Tamisemi),
wanapaswa kuwa na mikakati
ya kuhakikisha kila shule ya
msingi na sekondari inakuwa
na vifaa vya kufanikisha
ujifunzaji na ufundishaji kwa
kutumia Tehama.

Aidha, wizara hizi
ziangalie uwezekano wa
kuwashirikisha wadau wa
elimu katika kufanikisha
upatikanaji wa vifaa vya
Tehama ili wanafunzi
waweze kujifunza kidigitali,
si katika kipindi hiki cha
janga la corona pekee bali
kwa kuzingatia kasi kubwa
ya maendeleo ya sayansi
na teknolojia na namna
Tehama inavyotumia katika
kuhakikisha wanafunzi
wanajifunza wakiwa ndani na

hata nje ya mazingira ya shule.
Wizara ya Nishati pamoja

na Shirika la Umeme Tanzania

(Tanesco) na Wakala wa Umeme

bila kusahau kuziunganishia shule
za msingi na sekondari nishati ya
umeme ambayo bila uwepo wa
nishati hiyo, kazi ya vjifunzaji kwa
kutumia Tehama itashindikana.
Miongoni mwa vipaumbele vyao
iwe ni pamoja na kuziunganishia
taasisi za elimu nishati hiyo.

Mitandao ya simu ishiriki katika
jambo hili kwa kuziunganishia
baadhi ya shule huduma ya
intaneti kwa gaharama ndogo
au bure ili walimu na wanafunzi
waweze kutumia vifaa hivyo
kwa mawanda mapana kupitia
uungwanishwaji wa huduma ya
intaneti.

Halikadhalika, mitandao ya
simu iendelee na utamaduni
bora waliokuwa nao wa kugawa
kompyuta mashuleni, kwani
kompyuta ni nyenzo muhimu
katika ufundishaji na ujifunzaji
kwa njia ya mtandao.

Kwa upande wa wazazi na
walezi, wafuatilie vyombo vya
habari na mitandao ya kijamii ili
kufahamu njia ambazo watoto
wao wanaweza kujifunza wakiwa
nyumbani kwa kutumia Tehama.
Wapo baadhi ya wazazi na walezi
nchini wanatumia Tehama
katika kuwasaidia watoto wao
kujifunza kwa mtandao wakiwa
nyumbani katika kipindi hiki
cha mapumziko mafupi. Kwa
kufanya hivi, imewasaidia watoto
wao kuendelea kujifunza wakiwa
nyumbani na hivyo kutokupoteza
muda bure.

Jambo la msingi ni kila
mwananchi kuendelea kuchukua
tahadhari ya ugonjwa wa corona
kwa kufuata ushauri wa wataalamu
wa afya, huku kila Mtanzania kwa
imani yake kumuomba Mungu
ili ugonjwa uishe na shughuli
nyingine za kimaendeleo ziweze
kwenda kama ilivyokuwa awali.
Mungu iponye Tanzania na dunia
na maradhi haya ambayo hadi sasa
Watanzania 46 wamepata tatizo
hilo.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari
Miali iliyoko wilaya ya Kongwa
mkoani Dodoma.

Maoni: 0764 666349.
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CRDB BANK PLC CRDB BANK PLC

TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni Za Mabenki Na Taasisi Za Fedha (UJONESHAJI) ya mwaka 2014 Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni Za Mabenki Na Taasisi Za Fedha (JONESHAJI) ya mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE - 31 DESEMBA 2019 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA - 31 DESEMBA 2019
(Kiasi kwa Shilingi Milioni) (Kiasi kwa Shilingi Milioni) 4 h
- -
Muhtasari wa Taarifa za Fedha
wa sasa Uliopita wa sasa Uliopita Sasa Uliopita Sasa Uliopita
31/12/2019 31/12/2018 31/12/2019 31/12/2018 31/12/2019 31/12/2018 31/12/2019 31/12/2018 ( K 0 k S h o | 0 n - M - | - n - )
A MALI Ik Mtiririko wa Fedha Kutok: na i za L ji Ia s I Wa I I g I I I O I
1. FedhaTaslimu 333,796 ana2a 329,341 308,895 Mapato/ (Hasara) Halisi 174,685 99,117 174,937 103,791
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 430,219 389,567 424,121 382,268 Marekebisho kwa Ajili ya: -
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 1,412,843 1,238,083 1,281,392 1,181,132 Hasara katika Mali 166,488 167,823 163,138 165,890 M i k
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 309,807 324,811 333,689 344,454 Badiliko halisi katika Mikopo 133,768 71728 128,503 75721 o p o
5 Hundi na Mi [ Kushughuliki 13,870 20,887 13,087 17,899 "
undina Miamaia ya Kushughuliiwa Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (388) 736 (362) 885
6  Miamala Baina ya Matawi - - - - - o
Mabadiliko Halisi katika Amana 540,688 322,161 472,960 309,361 =
7 Bil ziizoafikiwa ) @ : * Mabadiliko Halisi Katika Ar Muda Mfupi Zilizoafiki N—
abadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa —
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika o - . . (91,459) (69,478) (17,943 (62,676) 2 01 8 2 01 9 -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine o - a - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 17,550 1,212 8,791 (7.187) 3,126,733 3,382,024 — N
! \—
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 4,520 3516 4,520 3516 Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (79,230) (57,205) (78,759) (55,775) — —
11 Mikopo Halisi lliyopo 3,382,024 3,126,733 3,325,613 3,061,544 i iliyoli S— 1
ikopo Halisi lliyopt Kodi iliyolipwa (49,024) (43,703) (48,871) (42,937) Ka t | ka k uen d e | ea
12 Mali Nyingine 358,162 312,360 351,669 301,817 Mengineyo (bainisha) (551,137) (491,585) (538,026) (478,442) - .
13 Uwekezaji wa Hisa 8135 7013 30424 20,424 Fedha Hal ika) kwa i za ji 261,941 806 264,458 8,631 N ku pam ba Na na maam b u kizi
- \ - .
14 Akaunti za Udhamini ° - E - Il:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na zal ya Vl ru S | Vya CO ro n a
15  Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 343,872 300,947 331,432 288,355 Gawio Lilopokewa - - - - COV I D .I 9 - k
16 JUMLA YA MALI 6,597,248 6,035,387 6,425,288 5,919,350 Ununuzi wa Mali za Kudumu (36,395) (92,542) (35,731) (91,708) ( )J n a Wa I I I I O n O
B. DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 1,184 233 1,037 126 - ya ko kwa sa b un | na m aJ |
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 33,011 3,994 14,315 3,994 Ununzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala (881) (13,459) (759) (13,269) 2 01 8 2 01 9 vv . . .
18 Amana za Wateja 5,150,078 4,662,450 5,016,673 4,558,366 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - - g — Sa f| epu ka mi k usanyvi ko a
6,035,387 6,597,248 1 2
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - - - Mengineyo ( bainisha) (4,118) (121) (4,028) (121) ’ ’ ’ ’ w \‘-ﬁ o
20  Amana Maalumu 44,353 24,724 44,353 24,724 Fedha Halisi zili ili ika) kwa i za L ji (40,210) (105,889) (39,481) (104,972) — — wa t U Nna fa nya Miama | a kwa
21 Maagizo ya Malipo /Fedha za Kuhamisha 6,590 2,674 6,521 2,068 ll:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 1,590 1,200 734 761 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (157,389) (247,461) (157,389) (247,461)
23  Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 48,793 31,363 46,794 30,373 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - - \ n a
24  Dhima la Tozo kwa ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi a - - - Gawio Lilolipwa kwa Fedha Taslimu (20,895) (13,012) (20,895) (13,012) kwa usa | ama
26  Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 29,726 24,046 29,349 23,542 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine o - o -
27 Dhima Nyingine 80,546 52,255 82,738 63,061 Mengineyo ( bainisha) ) 715 : . na h ara ka , Mu d a WOWOte,
28 Madeni 22082 459,061 SEpEH 459,061 Fedha Halisi zili ilizotumika) kwa i za Kifedha (178,284) (259,758) (178,284) (260,473) - mahali popo te.
29 JUMLA YA DHIMA 5,724,179 5,261,767 5,570,969 5,165,950 IV:  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 2 01 8 2 01 9 v
O ko / (P Halisi Katika Fedha tasl ev
30 MALV DHIMA HALISI (16 kutoa 29) 873,069 773,620 854,319 753,400 ngezeko / (Punguzo) Halisi Katika Fedha taslimu na 4,691,168 5,227,442 —_— =
4 ’ 4 4 — —
Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 43,447 (364,841) 46,693 (356,814) — N—
C.  FEDHA ZA WANAHISA — —
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 65,296 65,296 65,296 65,296 Fedha Taslimu na i mwa Robo 703,651 1,068,492 690,723 1,047,537 \-dv v-— ]
32 Akiba ya Mtaji - - - - Fedha Taslimu i i mwa Robo 747,098 703,651 737,416 690,723
33 Mapato Yalibakizwa 499,262 425,095 484,535 405,403
% Fada i Kipingi Husik 10145 64132 122646 6058 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA - 31 DESEMBA 2019 \
aida (Hasara) ya Kipindi Husika ), 'y 8 3 - ] 1z . 1] -
(Hasara) ya Kip (Kiasi kwa Shilingi Milioni) -
35  Akaunti Nyingine za Mtaiji 188,366 219,097 181,842 213,113 F e d h a za Wa n a h Isa
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache . - - - Mtaji wa Hisa Malipo ya Mapat Ziada ya Tengo la a| Mengineyo Jumla *
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 873,069 773,620 854,319 753,400 bei ya hisa yaliyobakizwa Kisheria yaJumla
" el - Mwaka wa sasa-31/12/2019
38 Dhima Zisizo Dhahiri 1,710,053 767,151 1,703,513 764,099 )
Salio la mwanzo wa mwaka —
39 Mikopo Chechefu 200,430 282,084 199,829 281,642 -Salio la mwanzo wa mwaka 65,296 158,314 489,226 . 31,020 29,764 773,620 2 o‘l 8 2 o‘l 9 —
i ==
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 159,071 186,645 158,635 186,425 -Maabadiliko ya mwanzo wa mwaka - - o - - - - = =
. Sallo la mwanzo wa mwaka 65,296 158,314 489,226 . 31,020 20,764 773,620 773,620 873,069 — =
41 Mali Nyingine Chechefu - - - - Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - . 120,145 . . 120,145 — —
D.  BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 328 & — —— !
Miamala na wanahisa = - = - = - =
() Uwianao wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 13% 13% 18% 13% Gawio lililolipwa - - (20,894) R - - (20,894)
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6% 9% 6% 9% Ziada ya Kisheria - - - - - - -
(i) Uwianao wa Mikopo Ghafi Halisi na Jumla ya Amana 68% 71% 69% 71% Tengo la Ziada ya Jumla - - 30,195 - (30,325) - (130) - -
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 51% 52% 52% 52% Mengineyo - - 5] - - (735) - F a I d a b a a d a ya Ko d I
) - y . Salio la mwisho wa mwaka 65,296 158,314 619,407 - 695 29,357 873,069
(v)  Uwianao wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 77% 78% 77% 78%
(vi)  Ongezeko la Amana 1% 8% 1% 8% Mwaka uliopita-31/12/2018
(vii)  Ongezeko la Mali 9% 2% 9% 2% Salio la mwanzo wa mwaka o
-Salio la mwanzo wa mwaka 65,296 158,314 463,424 - 27,217 19,209 733,460 9 87 3 /o
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA - 31 DESEMBA 2019 Masbacilko ya mwanzo wa mwaka IFRS 9 : . (30.063) . . (30.063) 2018 2019 -=
(Kiasi kwa Shilingi Milioni) - Kodi - - 8,931 : . - 8,931 64,132 120,145 ==
- Nyinginezo - - (107) - - - (107) — —
Salio la mwanzo wa mwaka 65,206 158,314 442,185 - 27,217 19,209 712,221 — —
Mwaka Mwaka Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 64,132 - - 64,132 — /
wa Sasa ita wa Sasa Uliopita Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
31/12/2019 31/12/2018 31/12/2019 31/12/2018 Mapato Halisi R R R - R R R -
1. Mapato ya Riba 638,503 586,288 619,164 567,431 Miamala na wanahisa = - = - = 9,922 9,922 \
2. Gharama za Riba (116,308) (143,444) (111,563) (135,804) Gawio lililolipwa - - (13,059) - - - (13,059) == = \
3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 502,195 442,844 507,601 431,627 | |ZiadayaKisheria - - - - - - - M a pat o H a I ISI ya R | ba
4. Madeni Viza Yaliyofutwa . ~ _ Tengo la Ziada ya Jumla - - (3£399) - 3,803 - 404
" " Mengineyo = - (633) - = 633 =
P /O ko la te katika Mik
5. Punguzolongezeko a tengo katla Mikopo (EAEE) (114,669) (i (114.365) | [salio la mwisho wa mwaka 65,296 158,314 489,226 - 31,020 29,764 773,620
6. Mapato Yasiyo ya Riba 251,523 219,255 247,254 209,884 9
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 38,660 31,326 37,860 30,428 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA - 31 DESEMBA 2019 g
6.2 Ada na Kamisheni 204,418 173,198 194,475 166,580 (Kiasi kwa Shilingi Milioni) 201 8 201 9 —
6.3 Gawio 30 - 6,530 - ) N—
. 442,844 522,196 ==
6.3 Mapato Mengine 8,415 14,731 8,389 12,876 —
. Tengo la ! \—
- N . Malipo juu ya Mapato da ya . . L —— /
7. Gharama Zisizo za Riba (507,530) (448,313) (488,431) (423,355) MtajiwaHisa " [Vahisa  yaliyobakizwa  Kisheria ZIJadalva Mengineyo /
umla p
7.1 Mishahara na Mafao (260,517) (210,517) (252,128) (195,156) Mwaka wa sasa-31/12/2019
7.2 Ada na Kamisheni (26,048) (19,433) (25,704) (25,348)
- Salio la mwanzo wa mwaka
7.3 Gharama Nyingine (220,965) (218,363) (210,599) (202,851) salo | « (5 Veralo 30,18 3.4 - -
-Salio la mwanzo wa mwaka 5,29 158,314 174,991 - 0,195 24,604 753,400
8. Faida/(Hasara) Halisi ya Uendeshaji 174,685 99,117 174,937 103,791 ) ” b : ’ ’ M t R b
) -Maabadiliko ya mwanzo wa mwaka - - - - - - - a a o a s I o a I a
9  Tengo la Kodi ya Mapato (54,540) (34,985) (52,292) (34,203) N
10 Faida/ (H Halisi Baada ya Kodi ya M 120,145 64,132 122,645 Goses| | ooo!amwanzowamuaka ) i ) ) ) i i
aida / ( asalta) a '_s' l“a a- va Kodi ya Mapato J 4 ? ” Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - - - = - =
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa B2 9,922 (833) 9,672 Mapato Halisi 65,296 158,314 474,991 - 30,195 24,604 753,400 -
328 9922 (833) 9,672 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - 122,646 - - - 122,646 s
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 120,473 74,054 121,812 79260 | | \riamala na wanahisa i . i R : (833) (833) 2018 2019 &S =
13 Idadi ya Waajiriwa 3,467 3,101 3,352 2,868 Gawio liliolipwa - - (20,894) - = - (20,894) 219,255 251,524 g\—l béa
14 Mapato kwa Hisa 46.0 24.6 469 26.6 Ziada ya Kisheria - . - . - B - b 2 —
15  Idadi ya Matawi 240 234 237 231 Tengo la Ziada ya Jumla - - 30,195 - (30,195) - - — A —
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI i = - 243 - o (243) -
(i)Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2.8% 1.6% 2.9% 1.8% Salio la mwisho wa mwaka 65,296 158,314 607,181 - = 23,528 854,319
(ii)Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 14.7% 8.2% 15.4% 9.1% Mwaka uliopita-31/12/2018 \
(ii)Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 64.4% 66.8% 63.5% 647%| | Saliolamwanzowa mwaka - - - - - - - I d a d i y a W A K A L A
_Sali 4 R
(iv)Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zi . 10.9% 104% 10.8% 10.0% Salio la mwanzo wa mwaka 65,296 158,31 442,494 26,796 15,135 708,035
ya mwanzo wa mwaka IFRS 9 - - (29,772) - - - (29,772)
. " . " " o " I . " - Kodi ° - 8,931 - o - 8,931
Hapo juu ni taarifa za Fedha za Benki ya CRDB na kampuni zake tanzu zilizokaguliwa kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2019, ambazo zimeandaliwa o
kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya makampuni,Namba 12 ya mwaka 2002 CAP 212. - Nyinginezo - - 5 - - - 5 )
fah ah Certiied h . Salio la mwanzo wa mwaka 65,296 158,314 421,658 - 26,796 15,135 687,199 g
Taarifa hizi za Fedha zimekaguliwa na wakaguzi wa nje Emst&Young Certified Public Accountants (T) na kupata hati safi Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato ~ ~ 69,588 _ _ . 69,588 2 01 8 201 9 9 N
Taarifa hizi za Fedha zimepitishwa na Bodi ya Wakurugenzi na kusainiwa kwa niaba yao na: Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 9,672 9,672 — N— [ ] [ ]
. . Miamala na wanahisa - - - - - - - 5!080 12!828 & e
Dr. Ally H. Laay Mwenyekiti wa Bodi = | ] [ ]
Gawio lililolipwa - - (13,059) - - - (13,059) — —
Mr. Abdulmajid M. Nsekela Mkurugenzi Mtendaji Ziada ya Kisheria = - = - = - = Tunakusik,’"’za
Mr.Hosea E.Kashimba Mjumbe wa Bodi Tengo la Ziada ya Jumia - N (3,399) : 3,399 N :
i - - 203 - - (203) - \_ )
Tarehe: 27 Machi 2020 Salio la mwisho wa mwaka 65,206 158,314 474,991 - 30,195 24,604 753,400
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SAYANSI

NA GAUDENSIA MNGUMI

Vivatilifu vilivyo Kitisho uhai wa mkulima, mlaji

VUA  zinazoendelea

kunyesha zimeleta

neema kwani wakuli-

ma wengi wana imani
kuwa kilimo kitafanikiwa. Ukulima
ni kazi inayowalisha watu wote iwe
hapa Tanzania ama kwingineko
duniani kwenye wakazi zaidi ya bil-
ioni 7.8 ambao huishi wakitegemea
mkulima awape chakula.

Kwa mujibu wa mtandao wa
‘Population Matters’ dunia ina watu
bilioni 78 na hao wote ni lazima
walishwe na mkulima, lakini kilimo
kina madhara kwani watu takrib-
ini 200,000 wanaopoteza maisha
kila mwaka kutokanana matumizi
ya kemikali za kilimo za viuatili-
fu, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa
na Shirika la Kazi Duniani kutokana
na kutumia viuatilifu mbalimbali.

Wakulima hawa wanajizatiti ku-
tumia viuatilifu, pembejeo kama
mbolea, mbegu za kisasa na zina-
zovumilia ukame, zinazozaa sana
na kukomaa mapema ili kuzalisha
chakula cha kulisha watu mbalim-
bali wa dunia hii yenye idadi kubwa
ya walaji kuliko walimaji.

Matumizi ya viuatilifu ni changa-
moto kubwa kwa wakulima,
huenda wengi wanakufa kutokana
na kutofahamu namna bora ya
kutumia dawa hizo, kwa mfano
wakulima wanapoteza maisha
kutokana na athari zinazotokana
na matumizi ya sumu za kuulia
wadudu na kwamba kuna mambo
mengi yanayoweza kuchangia kufa
kwao.

Mathalani, matumizi ya teknolo-
jia duni katika kilimo yanaweza
kusababisha walimaji wengi ku-
poteza maisha wakati wakiwekea
mimea viuatilifu, wapo watu wa-
nanyunyuzia mahindi dawa lakini
hawafuniki midomo wala pua ma-
tokeo yake sumu huingia mwilini
kupitia njia za hewa.

Hali hiyo ikiendelea kwa miaka
mingi husababisha madhara, lin-
asema Shirika la Kilimo na Chakula
la Umoja wa Mataifa (FAO), lakini
pia wakulima hawatumii vifaa vya
kujikinga kama glovu, mavazi wala
hawazingatii muda wa kuweka
dawa.

Baadhi hufanya kazi hiyo kwa
muda mrefu bila kujali kuwa sumu
hizo huwadhuru. Jambo jingine
ni ukosefu wa elimu ya kuhifadhi
dawa au kemikali hizo hatarishi
ambazo licha ya kwamba ni sumu
wakulima wengi hawako makini
kwenye kutunza. Wapo wanaozi-
weka pengine chini ya miti, darini
na hata kuzifukia chini ya ardhi bila
kuzifunika na kuzihifadhi kwa mu-
jibu wa maelekezo ya wataalamu.
Dawa hizo hupata joto au utunzaji
huo huzifanya kuwa sumu zaidi au
kupungua nguvu.

Jambo jingine linalohatarisha
maisha ya wakulima ni usafirishaji
wa kemikali hizi, kutoka sehemu
moja kwenye shambani. Huziweka
kwenye chupa za maji na hawa-
tumii njia sahihi wala vifaa vya
kuhifadhi ili kusafirisha. Kadhalika
ukosefu wa mavazi maalumu ya us-

Wakulima wanaponunua viuatilifu na kemikali za shambani ni vyema kuuliza na kupata maelezo sahihi
ya namna va kuzitumia, kuzitunza na kuziharibu. PICHA: MTANDAO

Mara nyingi
katika mae-
Nneo va sham-
bani wakuli-
ma hutumia
dawa 7a Ku-
changanya
kwenye majl
i kudhibit
wadudu wa-
Naoangamiza
Mmazao math-
alani mani-
ndi.

alama wakiwa kazini na matumizi
yasiyokuwa sahihi ya dawa hizi za
kuua wadudu wanaoshambulia na
kuangamiza mazao huwaangamiza
watumiaji pia.

Mara nyingi katika maeneo ya
shambani wakulima hutumia dawa
za kuchanganya kwenye maji ili
kudhibiti wadudu wanaoangamiza
mazao mathalani mahindi. Ka-
tika kuchanganya maji na kiuatilifu
wakulima wengi huzidisha dawa
matokeo yake mahindi huungua
na kusababisha hasara. Katika
mazingira hayo inadhihirisha jinsi
ambavyo wakulima hawafahamu
kipimo halisi na ni kwa namna gani
pamoja na mimea hata wao hud-
hurika.

Wakati mwingine ni rahisi kuona
kuwa athari za matumizi mabaya
ya madawa ya kilimo imekuwa
ikiongezeka kutokana na kukua
kwa sekta ya viwanda vinavyo-
zalisha sumu za kuua wadudu wa
mimea pamoja na ongezeka la shu-
ghuli za kilimo kutokana najuhudi

mbalimbali za kitaifa za kuleta
mapinduzi ya kilimo.
Halikadhalika, wakulima hu-

tumia viuatilifu feki bila kujua
na dawa hizo ambazo hazina
ubora huathiri afya za wakulima
pamoja na mazao yao. Hata hivyo
wakulima wengine hawafahamu
kusoma jamii ya kiuatilifu, muda
wa matumizi ya dawa hiyo na jinsi
ya kuyatumia ni mtihani kwa kuwa
hutegemea kuelezwa na wenzao.
Aidha, viuatilifu hivi ni tatizo kwa
kuwa wakulima hawafahamu kuwa
kitaalamu dawa au kemikali za

kuua wadudu zipo katika madaraja
mbalimbali kutegemeana na aina
ya matumizi na kiwango cha sumu
kilichopo.

Madaraja hayo yanahusu dawa
mbalimbalikama za kuuawadudu,
sumu za kuua fangasi (kuvu), zipo
pia dawa za kuangamiza panya
na wanyama wengine pamoja na
zile za kuondoa madhara kwenye
ardhi ama kwenye mimea (sanitiz-
ers)vitakasa.

MAELEZO SAHIHI

Inavyoelekea huenda mambo
haya kuhusu hali ya kemikali haya-
fahamiki ipasavyo kwa wakulima
na mara nyingi wanaponunua
hakuna mtu wa kuwapa maelekezo
ya matumizi.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe kwenye baadhi ya maduka
ya pembejeo Kariakoo jijini Dar es
Salaam, unagundua kuwa wateja
hununua bidhaa za ukulima hata
bila kuuliza ushauri.

Mathalani, mkulima ananunua
mbolea kilo kadhaa kwa ajili ya
mahindi yenye wiki sita. Anapopi-
miwa hupokea na kuondoka.An-
apoulizwa na gazeti hili anakwenda
kuitumia namna gani anajibu kuwa
anaiweka juu ya ardhi kwenye shi-
na la mahindi.

Hata hivyo, anaposhauriwa ku-
muuliza muuzaji anapewa maelek-
ezo tofauti kuwa mbolea aliyopewa
ni ‘CAN’ hutumiwa kwenye mahi-
ndi ambayo yana wiki sita kama
yake na anachotakiwa kufanya
ni kuchimba kidogo kuzunguka
mhindi urefu wa nchi sita au ure-

fu wa kidole cha kati na kuweka
mbolea kisha kuifukia.

Mkulima huyo anawakilisha
wengi ambao hawafahamu hata
namna ya kutumia pembejeo na
matokeo yake ni kumwaga mbolea
na kuiharibu pamoja na hasara pia
husababisha madhara kwa bayo-
anuwai.

Wakulima na wafugaji wanatak-
iwa kuwa macho na kupata taarifa
hasa kupunguza madhara. Kikub-
wa wanachotakiwa kufanya ni ku-
zuia matumizi ya kemikali hatarishi
zinazotumika kwa muda mrefu bila
kuharibika zikichafua hewa , vyan-
zo vyamaji na hali ya ardhi.

Kemikali hizi ni kama vile DDT
zamani iliyokuwa inatumiwa ku-
tunza nafaka na nyakati hizi ina-
tumiwa kuua vimelea vya malaria
kwa kupulizia majumbani inaitwa
dawa ya ukoko, kadhalika zipo
dawa kama endrin chlordane na
viambata kama dioxins na furans.

Pia zipo dawa kama thiodan am-
bazo hupulizwa kwenye pamba na
kwa wakulima wa kahawa kulikuwa
na dawa kama samathion iliyokuwa
inatumika kwa wingi mkoani Kili-
manjaro kuua mdudu aitwaye ki-
matira au kimatire aliyekuwa anafy-
onza majimaji kwenye matunda
ya kahawa na kusababisha ziwe
makapi.

Wakulima wengine bila kujali
wanatumia kemikali kama josho
(cattle dip) kuua wadudu hata kwe-
nye mahindi au mboga wengine
hata humwagilia vyooni au kwenye
vichaka kufukuza nyoka . Japo kuna
wanaoitmia kutibu upele mwilini
mwao. Yote hayo ni matumizi ha-
tarishi ~wanayokatazwa kwenye
kemikali kama hizi ambazo huishi
muda mrefu na kuathiri bayoanuia
na kuleta maangamizo kwa vizazi
vilivyopo na vijavyo.

MADHARA KWA AFYA

Wataalamu wa kilimo pamoja
na FAO wanaeleza kuwa baadhi ya
magonjwa yanayotokana na atha-
ri za kemikali hatarishi za kili-
mo yanaweza kuwa ni pamoja na
kuharibu mifumo ya mishipa ya
fahamu ,saratani mbalimbali, ma-
gonjwa ya ngozi, kutetemeka mwili,
maradhi ya figo pamoja na mapafu.

Kwa hiyo ni jukumu la mkuli-
ma ama mfanyakazi wa kemika-
li za kilimo na hasa madawa, ku-
wasiliana na wataalamu ili kujihami
na kujilindaa na athari zinazotoka-
nanasumu za viuatilifu.

Wakulima na wafugaji wan-
apokuwa mashambani ni vyema
wakatambua kuwa kilimo kina
madhara kama vile magonjwa ya
kulemaa viungo kutokana kubeba
mizigo mizito ,matatizo ya uti wa
mgongo yanayosababishwa na
kuinama muda mrefu na uhaba wa
nyenzo za kisasa, aidha, matumzi
yasiyokuwa salama ya pembejeo na
kemikali huhatarisha afya na usala-
ma shambani na kudhuru wazal-
ishaji, walaji, bayoanuai na kutishia
usalama wa maisha.
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]

Malori ya
mizigo
kupigwa
marufuku

Na Paul Mabeja, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la
Dodoma, imesema itapiga
marufuku malori ya mzigo
kuanzia tani 10, kuingia ka-
tikati mji mara baada ujenzi
wa barabara ya mzunguko
kukamilika.

Oktoba 23, mwaka 2019,
Serikali ilitangaza kujengwa
kwa barabara hiyo yenye
urefu wa kilomita 112.3
baada ya kupata fedha
Sh.Bilioni 494 kutoka Benki
ya Maendeleo ya Afrika am-
bapo ujenzi utafanyika kwa
miezi 36.

Akizungumzia mikakati ya
Jiji hilo kujiepusha kukumb-
wa na foleni, Mkurugenzi wa
Jiji hilo, Godwin Kunambi,
aliishukuru serikali kwa
kuendelea kuwekeza miradi
mikubwa.

Alisema ujenzi huo uta-
saidia kuondoa uharibifu
na Msongamano wa malori
hayo katikati ya Jiji hilo.

“Barabara hii ya mzunguko
italizunguka jiji la Dodoma,
magari makubwa ya mzigo
kuanzia tani 10 hayat-
aruhusiwa kuingia katika ya
Mji,” alisema.

Sambamba na hilo, Ku-
nambi alisema Jiji limeanza
usanifu wa ujenzi wa reli
kilometa 100 ili kujiepusha
na tatizo la foleni ya magari.

Alisema Dodoma inakuwa
kwa kasi na kutokana na
hali hiyo wameona kuanza
mchakato wa kujenga reli.

Kunambi, alisema kuwa
hivi sasa wameanza usanifu
wa ujenzi huo ambao utali-
fanya Jiji hilo kutokuwa na
foleni.

“Treni hiyo itakuwa kiun-
ganishi katika maeneo ya
mji wa kiserikali Mtumba,
uwanja wa ndege Msalato
pamoja na maeneo yote ya
barabara za mzunguko (Ring
road),” alisema.

Hata hivyo, alisema kuwa
miradi yote ya kimkakati
katika Jiji la Dodoma itaka-
pokamilika itabadili kwa
kiasi kikubwa muonekano
na kuwa la kuvutia kuliko
maeneo mengine nchini.

Treni hiyo itakuwa ki-
unganishi katika mae-
neo ya mji wa Kiseri-
kali Mtumba, uwanja
wa ndege Msalato
pamoja na maeneo
yote ya barabara

za mzunguko (Ring
road).

Askofu EAGT akemea
mzaha katika corona

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SKOFU wa Kanisa la EAGT

Dodoma, Evance Chande,

amekemea baadhi ya watu

mbao wanafanya mzaha
kwenye ugonjwa wa corona na kuwa-
taka kuzingatia maelekezo yanayo-
tolewa na serikali.

Aidha, amewaomba wanahabari
kutoa elimu kwa wananchi waishio vi-
jijini ili kujiepusha na maambukizi ya
ugonjwa huo.

Askofu Chande alitoa kauli hiyo
jana, katika Ibada ya Jumatatu ya Pa-
saka iliyofanyika katika kanisa hilo
Ipagala jijini hapa.

Alisema ugonjwa huo sio jambo la

nia na limeangamiza watu wengi na
kuathiri uchumi.
Hata hivyo, alisema bado hakuna

Pia serikali elimu ya kutosha hasa watu waishio
iangalie vijijini, hivyo waandishi wanatakiwa
namna kutumia nafasi yao kwa jamii kutoa
Rora Y@  elimuya corona.

hﬂn’:rzaat'a “Hapa mtaona kuwa baada ya seri-
walio- kali kutangaza kuwapo kwa ugonjwa
wekwa huu, waandishi wa habari na vyombo
karantini vya habari vilijitahidi na vinaendelea
ili wasi- kujitahidi kutangaza jambo ambalo
toke toke limesababisha kila mmoja kujua kina-
ovyo hadi choendelea,” alisema.

wataka- Alieleza kuwa vyombo vya habari
pomaliza  |wa kutumia weledi wao utakuwa
siku zao 14.

msaada mkubwa kwa jamii kwa kutoa
elimu hata maeneo ya pembezoni.
Aliwashauri Watanzania kuhakiki-

sha wanaweka vitakatisha mikono na
maji yanayotiririka na sabuni ili ku-
dhibiti maambukizi.

Kwa upande wake, Askofu wa Kani-
sa la Pentecostal Holiness Association
Mission Tanzania (PHAM T), Kanda ya
Kati, Julias Bundala, aliiomba serikali
kuongeza ulinzi mipakani ili kukabili-
ana na watu ambao wanaingia nchini
na ugonjwa huo.

“Pia serikali iangalie namna bora
ya kuwapatia huduma waliowekwa
karantini ili wasitoke toke ovyo hadi
watakapomaliza siku zao 14,” alisema.

Aidha, aliwataka viongozi wa
dini kuhakikisha wanafanya maom-
bi yasiyokuwa na mzaha ili Mungu
atoe ufumbuzi wa kukabili ugonjwa
huo.

kulifanyia mzaha kwa kuwa ni la kidu-

Wazoa taka kwenye makazi ya watu eneo la Kisasa |

gari la kubebea taka kama walivyokutwa hapo jana, magarl hayo yamekuwa pia yakichangia kuharibu mazingira kwa
kuangusha taka hizo barabarani yanapopita. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

RC Mahenge alagiza Tarura
kurejesha mawasiliano Zuzu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith
Mahenge ameuagiza Wakala wa Barabara

Dk. Mahenge alitoa agizo hilo jana baada
ya kutembelea eneo hilo baada ya barabara
kujaa maji yanayotokana na mvua zina-
zoendelea kunyesha.

Alisema mawasiliano hayo yamekatika
kati ya wakazi wa Zuzu na eneo la viwanda,
hivyo ni vyema Tarura wakarejesha kwa

kutengeneza njia mbadala ili kusitokee
athari za kiuchumi.

“Muende mpendekeze barabara ya
kuchepuka ambayo itatumiwa na wananchi
..kama ni viwanja kifanyike kitu gani, ni
muhimu wananchi wasiwe locked (kufungi-
wa) ndani ya Jiji,” alisema.

Alibainisha kuwa kuna viwanda hawawe-
zi kutoka na hata likitokea tatizo kuwatoa
itakuwa ngumu kutokana na hali ilivyo
kwenye eneo hilo.

“Lazima kuwe na barabara ambayo watu
wanaingia na kutoka na kufanya shughuli
zao bila kikwazo,” alisema.

Naye, Mratibu wa Tarura Mkoa wa Do-
doma, Mhandisi Lusako Kilembe, alisema
wamepokea maelekezo ya mkuu huyo na
watakaa na Jiji pamoja na wataalamu wa
mipango miji ili kupata suluhisho la ku-
dumu
wakati wote kama alivyoagiza Mkuu wa
Mkoa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Wakazi wa Nku-
hungu wameliomba Jiji la Dodoma kuten-
geneza barabara iliyopo eneo la Mfaume
kutokana na kuharibiwa kwa kiwango ki-
kubwa na mvua.
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Askofu Nyaisonga ataka bidii
zaidi mapambano va corona

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AIS wa Baraza la Maaskofu

wa Kanisa Katoliki Tanzania

(TEC), Mhashamu Gelvas

yaisonga, amewataka Wa-

tanzania kuongeza bidii kwenye ma-

pambano dhidi ya virusi vya corona

ambavyo vimekwamisha baadhi ya
shughuli za kijamii.

Nyaisonga ambaye pia ni Askofu
Mkuu wa Jimbo Kuu la Mbeya, aliyase-
ma hayo juzi alipoongoza Ibada ya
Pasaka katika Parokia ya Mwanjelwa
huo umeanza kuathiri hata uhuru wa
watu kuabudu.

Alisema ugonjwa huo umekuwa
ni tishio la kimwili na kiroho kwa
binadamu, hivyo ni wajibu wa kila
Mtanzania kukabiliana nao kwa ku-
fuata maelekezo ya wataalamu wa
afya ikiwamo kuhakikisha wananawa
mikono kwa kutumia sabuni na maji
yanayotiririka.

Alisema ugonjwa huo unakwami-

Mbali na
tahadhari
walizo-
zichukua
kanisani
hapo,
lakini pia
wali-
waelekeza
waumini
wao
kuchukua
tahad-
hari hizo
wakiwa
nyumbani
na kwe-
nye mae-
neo yao
ya Kkazi.

sha shughuli za maendeleo kwa kuwa
umesababisha watu wote kuelekeza
nguvu na rasilimali nyingi kukabiliana
nao badala ya kufanya shughuli zingine.

“Tukicheza na adui huyu tutapoteza
hata huu uhuru wa kuabudu, kwa sasa
mikusanyiko imekatazwa na tunakoele-
kea hata makanisa yatafungwa, hivyo
hatutakuwa tena na huu uhuru tulion-
ao,” alisema Askofu Nyaisonga.

Aliwataka wazazi na walezi kuwalinda
watoto wao dhidi ya ugonjwa huo kwa
kuwazuia wasizurure mitaani kipindi
hiki ambacho Serikali imezifunga shule
na kutoa maelekezo kuwa watoto wakae
nyumbani.

Mwenyekiti wa Parokia ya Mwanjelwa
ambapo ndipo lilipo Kanisa na Hija la
Bikra Maria wa Fatma, Augustino Kaf-
ukwa, alisema Kanisa hilo limechukua
hatua mbalimbali za kukabiliana na
ugonjwa huo ikiwamo kuandaa maji
na sabuni kwa ajili ya waumini kunawa
kabla ya kuingia kanisani.

Alisema moja ya maelekezo ambayo
waliwapatia waumini wa kanisa hilo ni

kuepuka kugusana na kuepuka miku-
sanyiko ambayo inaweza ikasababisha
watu kuwa katika hatari ya kuambuki-
zwa virusi hivyo hatari.

Alisema mbali na tahadhari wal-
izozichukua kanisani hapo, lakini pia
waliwaelekeza waumini wao kuchukua
tahadhari hizo wakiwa nyumbani na
kwenye maeneo yao ya kazi.

Baadhi ya waumini wa Kanisa hilo
waliohudhuria ibada hiyo, walisema
elimu waliyopatiwa na viongozi wao
itawasaidia kukabiliana na ugonjwa
huo endapo kila mmoja atazingatia na
kutekeleza maelekezo.

Alphonce Kidiga, alisema mahubiri ya
Askofu Nyaisonga yalijikita zaidi katika
kuhamasisha usafi wa mwili pamoja na
mazingira, na kwamba maelekezo hayo
yana maana kubwa kwa Watanzania.

Alisema usafi unaosisisitizwa na vion-
gozi mbalimbali wa dini na Serikali ume-
sisitizwa pia kwenye vitabu vitakatifu,
na kwamba usafi huo sio kwa ajili ya
mapambano dhidi ya Corona pekee bali
na magonjwa mengine.

baada ya kutokea hitilafu ya umeme iliyosababisha moto kuwaka na kuhatarisha nyumba zaidi ya 20 pamoja na
maduka. PICHA: NEBART MSOKWA

Sehemu za
kustarehe
kutofungwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

LICHA va tishio la ugonjwa

wa corona kuzidi kuongezeka
nchini, Serikali mkoani Mbeya
imesema, haina mpango wa
kuzifunga sehemu za starehe
zikiwamo baa kama sehemu ya
kukabiliana na maambukizi.

Badala yake imewataka watu
wanaoenda kustarehe kwenye
maeneo hayo kuchukua tahad-
hari.

Akizungumza wakati wa
kutoa elimu kwenye maeneo
wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, aliwataka watu wana-
okwenda kwenye maeneo hayo
kuepuka kusogeleana, huku aki-
wataka kuacha kudanganyana
kuwa pombe ni dawa ya kuzuia
ugonjwa huo.

Pia, aliwataka kuacha kuan-
zisha uhusiano wa kimapenzi
kwenye maeneo ya starehe kwa
maelezo kuwa wakifanya hivyo
watajiweka kwenye hatari ya
kupata maambukizi ya ugonjwa
huo ambao ni ishio duniani.

“Tunaposikia kwamba ugonjwa
wa corona upo Dar es Salaam,
Arusha, Mwanza na maeneo
mengine, tusifikiri kwamba
Mbeya tupo salama, hatuna
ukuta wa kuzuia usitukute, bali
kila mmoja anatakiwa achukue
tahadhari,” alisema Chalamila na
kuongeza:

“Utafanya mapenzi kwa
kutumia kondomu ukikwepa
Ukimwi, lakini corona haina
kondomu, hivyo lazima tufuate
maelekezo ya wataalamu wa
afya yanayotolewa Kila siku ili
tuwe salama.”

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
William Ntinika, aliwataka
wamiliki wa maeneo ya starehe
kuzingatia maelekezo ya wataal-
amu wa afya kuhusu taratibu za
uendeshaji wa maeneo hayo ili
kuepuka kushughulikiwa.

Alisema mmiliki yeyote
wa eneo la starehe ambaye
atashindwa kuzingatia taratibu
zilizowekwa, atafungiwa eneo
lake pamoja na kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Watano mbaroni tuhuma za kukutwa na noti bandia

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
linawashikilia watu watano kwa
tuhuma mbalimbali wakiwamo
wawili ambao wamekamatwa na
noti bandia za mataifa mbalim-
bali zikiwamo Dola za Marekani
pamoja na vifaa vya kutengenezea
noti hizo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Ulrich Matei, alisema
watuhumiwa hao walikamatwa
wakati wa msako wa Jeshi hilo uli-
ofanyika maeneo mbalimbali ya
mkoa huo wakati wa maandalizi

ya sherehe za Pasaka.

Alisema katika tukio la kwanza,
watu wawili ambao ni John Fran-
cis (22), mkazi wa wilaya ya Kyela
na Peter Mwakamenya (37), mkazi
wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi walikamatwa kwa nyakati
tofauti Aprili 11, mwaka huu waki-
wa na noti bandia.

Alisema Francis alikamatwa
Mtaa wa Sokoni katika Kata ya
Kyela kati saa 6:30 usiku akiwa na
dola bandia tisa kila moja ikiwa na
thamani ya dola 100 na noti ban-
dia za Zambia kwacha 40 kila moja
ikiwa na thamani ya kwacha 100.

Kamanda Matei alisema Mwaka-
menya alikamatwa na dola bandia
mbili za kimarekani kila moja iki-
wa na thamani ya dola 100 endapo
zingekuwa halali, noti bandia za
Tanzania ambazo saba ni za tham-
ani ya Sh. 10,000 kila moja, mbili
za Sh. 5,000 pamoja na kwacha za
Zambia tatu kila moja ikiwa yenye
thamani ya kwacha 100.

“Hawa wangjitengenezea hizi
noti kisha wanaanza kuzisamba-
7a, na wana vifaa ambavyo huwa
wanavitumia kutengenezea noti
hizi, sasa tunaendelea na taratibu
mbalimbali za kuwafikisha ma-

hakamani.

Katika tukio la pili, Matei alisema
watu wawili ambao ni Kulwa Wat-
son (42) na Steward Charles (25),
wote wachimbaji wa dhahabu ka-
tika Mji wa Makongolosi wilayani
Chunya, walikamatwa na dawa za
kulevya aina ya bangi.

Alisema watuhumiwa ambao
wote ni wakazi wa mji huo, wa-
likamatwa Aprili 10, mwaka huu
katika Kituo cha Mafuta cha Tang-
anyika kilichopo mjini hapo.

Alisema watuhumiwa ni wasam-
bazaji na watumiaji wa dawa hizo
kitu ambacho ni kinyume cha she-

ria za nchi na kwamba upelelezi
unaendelea ili kuwabaini wenzao
na kisha kuwafikisha mahakamani.

Kamanda Matei alilitaja tukio la
mwisho kuwa ni la mtu mmoja aju-
likanaye kwa jina la Zeze Charles
(29), mkazi wa Bwawani wilayani
Chunya akiwa na pikipiki ya wizi
aina ya Sinorai yenye namba za us-
ajili MC. 417 CAR.

Alisema mtuhumiwa huyo
alikamatwa Aprili 10, mwaka huu
katika Mtaa wa Relini akiwa na
pikipiki hiyo ambayo ina thamani
ya Sh. milioni 2.2, na kwamba
upelelezi unaendelea.



JUMANNE APRILI 14,2020 NipaShe 17

Wizara
Elimu
kuanzisha
Masomo ya
nyumbani

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo va
Amali Zanzibar, imejipanga kuan-
zisha vipindi vya masomo kwa
wanafunzi wa shule za serikali na
binafsi ili kuwasaidia wanafunzi
hao kujifunza wakiwa nyumbani
katika kipindi hiki dunia ikiwa
katika janga la virusi vya corona.

Vipindi hivyo vinatarajiwa
kurushwa wiki ijayo katika
vyombo mbalimbali vya habari
na Mitandao ya kijamii ambavyo
vimesajiliwa na Wizara na Tume
va Utangazaji Zanzibar ili ku-
hakikisha wanafunzi hawasahau
Masomo Yao.

Naibu Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai
Mohammed Said, aliyasema hayo
wakati akizindua mkakati wa
elimu kwa Wamiliki wa Vyombo
vya Habari Zanzibar.

Alisema zaidi ya vipindi 20
vimeshaandaliwa kwa wanafunzi
wa msingi, zaidi ya vipindi 88
kwa wanafunzi wa maandalizi na
zaidi ya vipindi 88 kwa wanafun-
zi wa kidato cha kwanza hadi cha
nne.

Simai, alisema vipindi hivyo
vitakuwa na mwamko mkubwa
kwa watoto kuvutiwa na kuacha
kutumia mifumo ya kielimu iliyo-
zoeleka ambayo itawawezesha
wanafunzi kujifunza hata wakati
yatakapomalizika maradhi hayo.

Alisema vipindi hivyo kwa kiasi
kikubwa vitawasaidia wanafunzi
hasa wa maandalizi na msingi
kutosahau masomo badala ya
kutumia muda mwingi kucheza.

Alisema, vyombo vya habari
vina nafasi kubwa ya kuungani-
sha nguvu zao kuwasaidia watoto
kupata elimu katika kipindi hiki
na kila nchi zimefunga shule na
VYUO0 Vikuu ikiwamo Zanzibar
kutokana na corona.

Naibu Waziri huyo aliitaka
Tume ya Utangazaji kuhakikisha
inalisimamia suala hilo ili kuona
kila chombo kinarusha vipindi
hivyo kwa maslahi ya watoto
ambao ndio taifa la baadae.

“Lengo letu ni kuona tunafanya
vipindi ambavyo vitasaidia ku-
fikisha malengo ya watoto wetu
katika kipindi hiki kigumu cha
taifa letu tukiwa na mapambano
ya ugonjwa huu,” alisema Simai.

Kwa upande wake Naibu Katibu
Mkuu Utawala na Uendeshaji
wa Wizara hiyo, Abdullah Mzee
Abdullah, alisema ni vyema
vyombo vya habari vikatilia
mkazo suala hilo ambalo
litawasaidia watoto.

Naye, Katibu Mtendaji Tume ya
Utangazaji Zanzibar, Omar Said,
alisema ni jukumu la vyombo vya
habari kuhakikisha vinatekeleza
maagizo yote yanayotolewa na
serikali na kuviomba kuhakikisha
vinatekeleza jukumu hilo kwa
upendo na uzalendo katika kuli-
tumikia taifa lao Kipindi hiki kwa
kufuata sheria na kanuni zilizopo.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SKOFU wa Kanisa Katoliki

HABARI ZANZIBAR

Il Askofu Shao ashauri sera
zikazie kilimo chakula

uzalendo wa raia kwa nchi yao kwa

sababu ya corona.

Askofu Shao alisema habari za

waja wake ukarimu mkubwa iki-
wamo mvua nzuri hivyo kilimo cha
mazao ya chakula na hasa matunda

Zanzibar, Agostino Shao, uchumi ulimwenguni sio nzuri, kuna  ya tropikali na mazao ya ukanda wa
amesema ni vyema wakati Mengiali- mwanguko mkubwa wa uchumikwa pwani kiwe kipaumbele cha nchi.
uu wa ugonjwa wa corona Yoyaleta  sababu ya corona. “Tukiwa na chakula kutoka sham-
sera za nchi zikazie kilimo cha mazao Kristu “Ndugu zangu swali letu ni ku- bani makali yatapungua, pale pan-
ya chakula na inapowezekana watu "!fumka punguza umasikini Tanzania na si apowezekana nyenzo zitolewe kwa
wawezeshwe. ma'?r?itu; kumaliza, njia nyingi za kuzalisha kuboresha kilimo, tunaomba benki
Akizungumza katika Ibada ya Pa- vijanay zimefungwa na hivyo wengi kukosa zetu zitengeneze mkopo nafuu na
saka juzi, alisema ujumbe wa ufufuko wenye ajira pamoja na changamoto ya co- serikali iwe mdhamini,” alisema
wa Kristu ni agizo la kutafuta mbinu ywezo wa rona bado watu wanahitaji mahitaji ~ Askofu Shao.
bayana za kupunguza umasikini un- kufanya muhimu,” alisema. Alisema mengi aliyoyaleta Kristu
aowabana Watanzania wengi. kazi ili Alisema Zanzibar ambayo ni mfufuka ni matumaini ya vijana we-
Alisema mbinu za kupunguza wapate kisiwa ikiangalia sehemu kubwa ya nye uwezo wa kufanya kazi ili wa-
umasikini Tanzania ni kuwa na uongo- ajira. uchumi ni utalii, kwa hali ilivyo huo  pate ajira.

zi adilifu, sera safi zitakazosimamiwa
vizuri.

Alisema ni vyema kukawa na utumi-
aji mzuri wa rasilimali za nchi na

ni uchumi unaotegemea uwezo wa
watu wachache na wanaotaka faida

Aliwataka kufahamu kuwa hali im-
ebadilika bila ya mategemeo, hakuna

kubwa.

Alisema Mungu

amewabariki

budi nao wabadilike pia kutodharau
kilimo na kuitumia fursa hiyo.

Baadhi ya wananchi wakiangalia eneo lililojaa maji Sebleni mjini Unguja, kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha

PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wauzaji gesi majumbani kukata leseni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAUZAJI wakubwa na wasambazaji
wa gesi ya kupikia wametakiwa kukata
leseni kwa mujibu wa sheria na kanuni
zilizowekwa ili kuhakikisha biashara hiyo
inaendeshwa kwa misingi ya usalama na
viwango vinavyokubalika.

Akizungumza na Nipashe, Ofisa Uhusi-
ano wa Mamlaka ya Huduma za Maji na
Nishati Zanzibar (ZURA), Hassan Juma
Amour, alisema, kanuni hiyo imeweka vi-
gezo maalumu kwa waingizaji na wasam-
bazaji wa nishati hiyo ikiwamo kuwa na
sehemu maalumu ya kuhifadhi mitungi
ambayo itakuwa mbali na makazi ya watu.

Alisema vigezo ni lazima sehemu in-

apouzwa mitungi hiyo iwe na mitambo
iliyokaguliwa na Wakala wa Mizani na
Taasisi ya Viwango Zanzibar (ZBS) ili kujua
kuwa mitambo hiyo ipo salama kwa ajili ya
kutia gesi katika mitungi.

Amour, alisema hiyo ni hatua ya pili ya
kudhibiti sekta hiyo nchini ikiwamo hatua
ya kwanza ya kuelimisha wadau jinsi ya
kuendesha biashara hiyo kwa mujibu she-
ria na kanuni zao.

“Tayari tumeshakaa chini na waingizaji
wakubwa, wasambazaji na wauzaji wa re-
jareja lengo ni kuwapa elimu na miongozo
ya kuendesha biashara hii kwa misingi ya
usalama na kuwafahamisha jinsi kanuni zi-
nazovyoeleza usafirishaji na mambo men-
gine,” alisema.

Alisema zoezi hilo baadae litahusisha
wauzaji wa rejareja ili kuona kila mtu
anakuwa na leseni iliyokuwa kisheria.

“Tumeona kwanza tuanze kwa hawa
waingizaji wakubwa kwa kuwa wauzaji
wa rejareja wapo wengi na wao watakuwa
mabalozi wazuri kwa hao wanaowasam-
bazia,” alisema.

Alisema, hivi sasa soko la gesi ya kupikia
hapa Zanzibar, limekuwa kwa kasi hivyo
mamlaka imeona kunahitajika udhibiti
na jambo hilo linahitaji kusimamiwa kwa
nguvu zote kama inavyosimamia sekta ya
mafuta.

Ofisa huyo alieleza kuwa, ZURA ina ju-
kumu la kusimamia shughuli za nishati iki-
wamo gesi ya kupikia majumbani ili kuona
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Shirika lawapa
elimu ya corona
watoto mitaani

Na Gwamaka Alipipi fanya kazi mtaani, ikiwamo kutoa
huduma za kibinadamu kama afya,

SHIRIKA lisilo la kiserikali la ‘Ba-  kupima virusi vya Ukimwi, kuwapa Jamii
bawatoto  Organization' katika  chakulana elimu ya msingi na ufun- Inapaswa
kuadhimisha siku ya kimataifa ya  diili hatimaye wajitoe kwenye mai- kuchukua |
mtoto anayeishi mtaani, limetoa shayamtaani,” alisema Mgunga. ag:?:azaldl
elimu ya kujikinga na ugonjwa wa Alisema mradi huo ambao uko kuwezesha
virusi vya corona kwa watoto wa  chini ya Pact Tanzania na Railway ulinzi wa
mitaani, ikiwa ni njia ya kulinda  Children Africa (RCA) kwa ufadhili mtoto
kundi hilo na majanga. wa mashirika ya misaada ya USAID  apayeishi

Siku ya kimataifa ya mtoto laMarekanina UKAID la Uingereza mtaani
anayeishi na kufanya kazi mtaani tangu mwaka 2017, umehudumia kwani
huadhimiwa Aprili 12 kila mwaka, watoto 1,914 wasichana wakiwa352 mara nyingi
lakini mwaka huu kilele kitakuwa na wavulana 1,562. mtoto hu-
kesho. Alisema ujumbe wa mwaka huu ~ Sahaulika.

Mkurugenzi wa Shirika hilo,
Mgunga Mwamnyenyelwa, alisema
lengo la maadhimisho hayo ni ku-
jenga ushawishi kwa wanajamii na
serikali kuwekea mkazo zaidi suala
la haki na ustawi wa watoto waki-
wamo wanaoishi na kufanya kazi
mtaani.

“Shirika la Babawatoto linatekele-
za mradi uitwao ‘kizazi kipya’ am-
bao unalenga kutetea haki kwa
watoto na vijana wanaoishi na ku-

unaitaka jamii kutambua kwamba
watoto wote wanastahili kujisikia
kuwa salama hivyo jamii yote iwa-
jibike, watoto wana haki ya kulind-
wa dhidi ya vurugu na manyanyaso
pasipo kujali wanatoka katika mai-
sha ya aina gani.

Alisema jamii inapaswa kuchu-
kua hatua zaidi katika kuwezesha
ulinzi wa mtoto anayeishi mtaani
kwani mara nyingi mtoto husahau-
lika.

TAARIFA KWA UMMA

14 April 2020

Kwenda,

WATEJA WA JUMUIYA YA TASOTA

Sera ya malipo ya safari wakati wa janga la virusi vya corona

Ugonjwa wa virusi vya corona kwa sasa umeshaathiri kila seshemu ya dunia. Tunawatakia kila
la kheri na maombi kwa watu wote, pia kwa wote walio mstari wa mbele katika kutoa msaada
wa kitabibu.

Sekta ya usafiri ni mojawapo ya eneo lililoathirika na ugonjwa huu.
Kwa niaba ya wanachama wa TASOTA Tanzania tunapenda kutoa taarifa kwa umma juu ya
utaratibu kuhusu malipo na urudishaji wa gharama za tiketi za ndege kwa wakati huu.

Kama mnavyofahamu, mawakala wote wanapaswa kulipa IATA ndani ya siku 7 au 14 kwa
mzunguko hapa nchini.

Kwa kipindi hiki cha janga la corona hakuna nafuu yoyote iliyotolewa na IATA au muda
kurefushwa kuhusu muda wa malipo.

Kwa maana hiyo, mawakala wote watalazimika kuendelea kulipa gharama zinazohusika ndani
ya siku hizo, vinginevyo watapoteza leseni zao za uendeshaji.

Katika kipindi hiki, tunawaomba wasafiri wote ambao wameshanunua au watanunua tiketi
waelewe na kukubaliana na sera ya sasa na mzunguko wa malipo unaotolewa na mawakala
wao.

Kila Shirika la ndege na wasambazaji wanautaratibu wao wa marejesho na ni vema wasafiri
kuwasiliana na wakala kuhusu masharti yatayohusu safari.

Kama unahitaji marejesho, TASOTA inawataka wasafiri wote kulipia tiketi zao kikamilifu
kulingana na masharti yaliyopo katika makubaliano na wakala wako.

Tafadhari zingatia kwa kipindi hiki, kulingana na tatizo la corona na mawakala wote
ulimwenguni kudai marejesho, IATA imeongeza muda wa marejesho, Sasa Marejesho
yatafanyika kuanzia siku 60 hadi 90.
Huu ni wakati mgumu kwetu sote, na tunawomba wateja wote kuwa na uwelewa na kufuata
masharti ya malipo na wakala wako.

KAMATI TENDAJI TASOTA

Wanachama wetu pia watakurudishia pindi taratibu za marejesho yakikamilika na kupokelewa,

Wasiojulikana walivyojeruhi
mwanakijiji Kwa panga

Na Said Hamdani, LINDI|

Kata ya Rutamba, Halmashauri ya
Lindi/Mtama, Mkoani hapa,Yazidu
Ally (31), amelazwa Kituo cha
Afya Mandawa, akiuguza ma-
jeraha aliyoyapata kutokana na
kujeruhiwa kichwani kwa panga.
Kaimu Kamanda wa Polisi
mkoani Lindi, Foka Dinya,
alithibitisha kujeruhiwa kwa
Yazidu, na kueleza alishambu-

liwa kichwani eneo la kichogoni,
huku wahusika wa kitendo hicho
wakimtelekeza kando ya bara-
bara itokayo Milola kwenda
Ngongo kisha kutokomea kusiko-
julikana.

“Jeshi la Polisi tunaendelea
kuwasaka waliohusika na kitendo
hicho ili sheria ichukue mkondo
wake,” alisema Foka.

Pia, alisema hali ya majeruhi
huyo inaendelea vizuri kufuatia
huduma ya matibabu.

Mwonekano wa mji wa Iringa, baada ya Halmashauri ya Manispaa va Iringa kutengua she-
ria ya wananchi wenye nyumba chakavu kutokarabati hadi wajenge ghorofa, ambapo sasa
ukarabati unafanyika. PICHA: FRANCIS GODWIN

Ser.ikali kKuwapa waajiri
msimamo KUhusu corona

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Ajira na Vijana, Anthony Mavunde, ame-
sema serikali inatarajia kutoa msimamo
wake utakaobainishwa kwa kila mwajiri
ili kuzingatia miongozo ya pamoja ya ajira
hususan kipindi hichi cha kukabiliana na
ugonjwa wa corona.

Kwa mujibu wa Mavunde, Waziri(Jenista
Mhagama), alishatoa maelekezo kwa waa-
jiri kitowaondoa wafanyakazi kiholela
kwenye ajira bila kuzingatia utaratibu kwa
kudai kuwa ni kutokana na janga la corona.

Mavunde alisema pamoja na maelekezo
hayo, msimamo wa serikali utabainishwa ili
kila mwaajiri azingatie.

“Ofisi ya Waziri Mkuu tunaendesha ma-
suala yote kwa utatu, kwa maana ya wafan-
yakazi, waajiri na serikali, na tayari kikao
cha pamoja kimeshakaa wiki iliyopita, tu-

nasubiri maazimio na tutatoa maelekezo,”
alisema.

Naibu Waziri huyo alisema pia watatoa
maelekezo ya nini kifanyike na walikaa kwa
pamoja na wamewashirikisha wote ili ku-
jadili na kutoa ufafanuzi mzuri zaidi ili kila
mtu aelewe msimamo wa serikali ni nini.

Kuhusu ajira kwa vijana, Mavunde alise-
ma kwa sasa wanashirikiana na Wizara ya
Kilimo ili vijana waweke mtazamo wao pia
kujishughulisha na sekta ya kilimo.

“Ilionekana Kilimo ndio shughuli ya
mwisho mtu kuifanya akikosa shughuli
yeyote... sasa tumeona kama serikali kati ya
maeneo ambayo yanaweza kutatua moja
kwa moja matatizo ya ajira kwa vijana ni
kushiriki kwenye sekta ya kilimo,” alisema.

Alisema ndani ya miaka mitano mafani-
kio makubwa yameanza kuonekana, am-
bapo vijana wamebadili msimamo wao na
kufanikiwa kupitia sekta hiyo.
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IS Wazalisha mafuta wakubaliana
kupunguza uzalishajiustria

Ndege ya
Ufaransa
yashambuliwa
kwa risasi

BRAZAVILLE, Congo

NDEGE ya abiria ya Ufaransa
iliyokuwa imewasili nchini Congo
Brazaville kuwachukua raia wa
Ufaransa kurejea nyumbani kufutia
janga la virusi vya corona ime-
shambuliwa kwa risasi na maofisa
wa usalama wa uwanja wa ndege
wa Pointe-Noire.

Hata hivyo, usimamizi wa safari
za ndege nchini Congo-Brazzaville
na Shirika la ndege la Ufaransa la
Air France, zimesema tukio hilo
halikukusudiwa na sasa ndege
nyingine inasubiriwa kuwasafirisha
raia hao wa Ufaransa.

Ndege hiyo iliwasili Jumamosi
ili kuwarudisha nyumbani raia wa
Ufaransa wanaoishi nchini Congo.

Kulingana na vyanzo kadhaa,
tukio hilo lilitokea Jumamosi jioni
kati ya saa 9:30 usiku. na 9:50 saa
za Congo-Brazzaville.

Hata hivyo, mamlaka ya uwanja
wa ndege wa Pointe Noir imesema
kuwa tukio hilo lilitokea kimakosa
baada ya ofisa kutoka kikosi cha
walinzi wa mipaka kujichanganya
mwenyewe na kufyatua risasi bila
kukusudia. RFI

UNICEF yasema

corona itaathiri
watoto

WASHINGTON, Marekani

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Watoto (UNICEF),
limesema janga la ugonjwa wa
Virusi vya corona linahatarisha
mahitaji ya msingi ya watoto
walio katika mazingira duni ka-
tika mataifa yanayoendelea na
migogoro.

Mkurugenzi Mkuu wa UNICEF,
Christian Schneider, aliliambia
Shirika la habari la Ujerumani DPA
kwamba ugonjwa huo ni tishio
linalojidhihirisha wazi kwa idadi
kubwa ya watoto.

Alisema fursa ya kuwanu-
suru watoto itawezekana endapo
kutakuwapo na mpango utaka-
oratibiwa kimataifa katika Kipindi
hiki ambacho virusi vya corona
vinasambaa katika makambi ya
wakimbizi yenye idadi kubwa ya
watu.

Schneider alisema hali kama hiyo
pia itawakabili watoto wa ukanda

wa Sahel na kusini mwa Afrika. DW

VIENNA, Austria

WAZALISHAJI na washirika wa nchi
zinazouza mafuta wamekubaliana
kufikia makubaliano na kupunguza
uzalishaji kote duniani kwa takriban
asilimia 10 baada ya hitaji kupungua.

Hali hiyo imetokana na kuwapo
kwa amri ya kusalia majumbani ili-
yotolewa na mataifa mengi duniani
kama njia mojawapo ya kukabiliana
na virusi vya corona.

Makubaliano hayo yaliyofikiwa Ju-
mapili kupitia mkutano uliofanyika
kwa njia ya video, ni ya kwanza ku-
punguza uzalishaji mkubwa wa mafu-
ta ambayo hayajawahi kufikiwa siku
za nyuma. Shirika la nchi zinazozali-
sha mafuta (OPEC) na washirika wake
ikiwamo Urusi, lilitangaza mipango
ya kufikia makubaliano hayo Aprili 9
ingawa Mexico haikuridhia ombi hilo.

OPEC bado haijatangaza rasmi
makubaliano hayo lakini nchi husika
zimethibitisha kuwa ziko tayari kwa
mabadiliko.

Kile kilichothibitishwa hadi kufikia
sasa, ni kwamba wazalishaji hao na
washirika wake watapunguza uzal-
ishaji wa mapipa milioni 9.7 kwa siku.

Mwanzoni mwa wiki, Barani Asia

... lakini pia
na wauzaji
wakubwa
duniani
ambao ni
Marekani
pamoja na
nchi zingine
za G-20
ambazo
zimekubali
Kuunga
mkono
makubali-
ano hayo
kwa
Kupunguza
uzalishaji.

bei ya mafuta ilipanda kwa zaidi ya
dola moja kwa pipa na kiwango cha
mafuta ghafi cha asilimia 3.9 yaki-
uzwa kwa dola 32.71 kwa pipa, huku
Marekani asilimia 6.1 ikiuzwa kwa
dola 24.15 kwa pipa.

Hisa nchini Australia zilipanda
kutoka asilimia 3.46 zikiongozwa na
wauzaji wa mafuta lakini nchini Ja-
pani hisa za Nikkei 225 zilishuka kwa
asilimia 1.35 kwasababu ya wasiwasi
wa hitaji lililoshuka duniani kuto-
kana na kusambaa kwa virusi vya
corona.

“Makubaliano haya hayajawahi
kufikiwa kabla kwasababu sio tu
kati ya wazalishaji wa OPEC na wa-
shirika wake... lakini pia na wauzaji
wakubwa duniani ambao ni Mare-
kani pamoja na nchi zingine za G-20
ambazo zimekubali kuunga mkono
makubaliano hayo kwa kupunguza
uzalishaji,” alisema Mkurugenzi wa
utafiti wa mafuta katika kampuni ya
Morningstar, Sandy Fielden.

Rais wa Marekani, Donald Trump
na Waziri wa Nishati wa Kuwait, Dk.
Khaled Ali Mohammed al-Fadhel
waliandika ujumbe kwenye mtandao
wa Twitter, huku Waziri wa Kazi Sau-
di Arabia na Shirika la habari la Urusi

linalomilikiwa na serikali (TASS)
wakithibitisha makubaliano hayo Ju-
mapili.

“Kwa uwezo wa Mungu na uon-
gozi wa busara, juhudi na mazun-
gumzo endelevu tangu alfajiri Iju-
maa, sasa tunatangaza kufikiwa kwa
makubaliano ya kihistoria ya kupun-
guza uzalishaji kwa takriban mapipa
milioni 10 ya mafuta kutoka kwa nchi
za wazalishaji wa mafuta OPEC kuan-
zia Mei Mosi, 2020,” aliandika Dk. al-
Fadhel kwenye mtandao wa Twitter.

Hitaji la mafuta kote duniani lin-
akadiriwa kupungua kwa theluthi
moja wakati ambapo zaidi ya watu
bilioni tatu wanafuata amri ya kusalia
ndani kwasababu ya mlipuko wa vi-
rusi vya corona.

Kabla ya hapo, Machi, mwaka huu
bei ya mafuta ilishuka vibaya baada
ya nchi wazalishaji kushindwa ku-
fikia makubaliano ya kupunguza
uzalishaji.

Mazungumzo ya awali yalipata
pigo baada ya Urusi na Saudi Arabia
kushindwa kuafikiana, lakini Aprili
2, bei za mafuta ziliongezeka baada
ya Rais Trump kuashiria kwamba
anatarajia nchi hizo mbili kumaliza
mgogoro wao. BBC

Abiria wakiwa ndani ya treni mjini Madrid jana. Baadhi ya kampuni zimeanza kufungua shughuli zao baada ya seri-

kali kuwaruhusu. PICHA: REUTERS

Chad yaendéleza operesheni dhidi ya wanajihadi

N’DIJAMENA, Chad

SERIKALI ya Chad imesema kuwa
Jeshi lake litaendelea kushiriki ka-
tika juhudi za kikanda za kupam-
bana dhidi ya makundi ya wanaji-
hadi na ujumbe wa kulinda amani
wa Umoja wa Mataifa nchini Mali,

baada ya kauli ya Rais Idriss Deby
iliyozua sintofahamu.

Katika video iliyotolewa Iju-
maa wiki iliyopita, Rais wa Chad
alisema kuwa, wanajeshi wake
wameuawa wakiwa katika shu-
ghuli ya kulinda amani katika Ziwa
Chad na kwa eneo nzima la Saheli.

“Kuanzia leo hakuna mwa-
najeshi wa Chad atakayeshiriki
katika operesheni za kijeshi nje ya
Chad.

Maneno hayo yalitafsiriwa
vibaya, alisema msemaji wa wizara
ya mambo ya nje siku ya Jumapili.

“Chad haijawahi kutamka kuwa

“itajiondoa katika kikosi cha mseto
cha jeshi la kimataifa (FMM) kili-
choundwa dhidi ya Boko Haram,
wala kutoka kwa jeshi la pamoja
la G5 Sahel au kutoka ujumbe
wa kulinda amani wa Umoja wa
Mataifa nchini Mali”.

Chad, ambayo jeshi lake lina-

chukuliwa kuwa lenye ubora na
nguvu zaidi katika ukanda huo, ni
moja wa nchi muhimu katika ma-
pambano dhidi ya makundi ya kiji-
hadi huko Sahel na karibu na Ziwa
Chad na ni mmoja ya wachangiaji
wakuu katika ujumbe wa kudumi-
sha amani nchini Mali. RFI



20 NipaShe Jumanne Aprili 14,2020

HABARI MICHEZO

ROMA

WATAKA
KUMBAKISHA
MKHIVARY/AN
KWAMKORO

LONDON, England

PANGO wa Arsenal ku-

muuza Henrikh Mkhitary-

an kipindi cha majira ya

joto unaonekana kukwa-
ma, huku AS Roma wakionyesha ku-
tokuwa tayari kulipa kiasi cha pauni
milioni 22 zinazotakiwa na ‘Washika-
bunduki’ hao.

Mkhitaryan ametumia msimu huu
kucheza kwa mkopo kule kwenye
uwanja wa Olimpico baada ya kukosa
namba katika dimba la Emirates chini
ya kocha wa zamani, Unai Emery.

Kiungo huyo amekuwa akisumbu-
liwa na majeruhi wakati wake huko
Serie A na ameanza katika mechi 13
za Ligi kwa klabu hiyo msimu huu.

Hata hivyo, akiwa dimbani ame-
funga mabao sita na kutoa pasi za
mwisho tatu.

Lakini kwa mujibu wa gazeti la
Calciomercato la nchini Italia, inga-
wa Roma bado hawataki kutoa kiasi
cha fedha kinachotakiwa kwa ajili
ya mchezaji huyo wa kimataifa wa
Armenia, wameona nafasi kubwa ya
kutaka tena kumtumia kwa mkopo
kwa msimu mwingine.

Mkhitaryan bado hajui majaliwa
yake, ingawa katika mahojiano yake
ya hivi karibuni, alibainisha kwamba
hajui hatima yake, lakini aliweka wazi
kuwa amefiti zaidi kwenye mfumo wa
uchezaji wa Roma kuliko alivyokuwa
kule Arsenal chini ya Emery.

“Falsafa ya Emery ilikuwa tofauti
na ya kocha wa Roma, Paolo Fon-
seca, lakini hapa najisikia vizuri zaidi
kwa sababu tunacheza soka bora na
nafikiri mimi ndio nafiti hapa,” ame-
sema mchezahi huyo mwenye umri
wa miaka 31.

Godin kutua
Man United
au Spurs

MANCHESTER, England

DIEGO Godin anatarajia kuondoka Inter
Milan Kipindi cha majira ya joto, huku
akihusishwa na mpango wa kujiunga na
timu za Ligi Kuu ya England.

Mlinzi huyo wa zamani wa Atletico
Madrid, ambaye alijiunga na Inter
kipindi cha majira ya joto mwaka 2019
kwa uhamisho huru, ameshindwa Ku-
pata namba kwenye kikosi cha kwanza
cha Antonio Conte msimu huu.

Kocha wa Inter amekuwa akimtumia
zaidi Alessandro Bastoni na matokeo
yake beki huyo mwenye umri wa
miaka 34 anaweza kutua Manchester
United au Tottenham katika miezi ya
hivi karibuni, kwa mujibu wa gazeti la
Tuttosport la nchini Italia.

Ripoti zimebainisha kwamba,
mashetani wekundu hao wana nafasi
kubwa zaidi ya kumsajili mchezaji huyo
wa kimataifa wa Uruguay.

Hata hivyo, Spurs na kocha wake,
Jose Mourinho wamekuwa wakimtolea
macho Godin tangu atue pale kwenye
dimba la San Siro.

Godin, ambaye alishinda taji la Ligi
Kuu ya Hispania, La Liga, akiwa na
Atletico mwaka 2014 na mara mbili
alicheza fainali ya Ligi ya mabingwa
Ulaya, amecheza mechi 16 za Ligi Ku ya
Italia, Serie A.

Amecheza mechi 136 kwa nchini yake
tangu alipoanza kucheza kwa mara ya
kwanza mwaka 2005, na mwa sasa ni
nahodha wa timu ya taifa.

Rakitic: Mimi si gunia la viazi

BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa Barcelona, Ivan
Rakitic amesema kwamba yeye
si “gunia la viazi” wakati akitaka
kuheshimiwa kipindi hiki kukiwa
na shaka juu ya majaliwa yake
kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu
ya Hispania, LaLiga.

Rakitic ameendelea kuhu-
sishwa na mpango wa kuondoka
Barca, huku akihusishwa kuwani-
wa na klabu za Juventus, Inter,

Manchester United na Paris Saint-
Germain.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 32 majaliwa yake pale
kwenye dimba la Camp Nou
yanaonekana kufikia mwisho na
mchezaji huyo wa kimataifa wa
Croatia ameelezea hali yake.

“Mimi sio gunia la viazi,”
amesema  Rakitic  akiliambia
gazeti la Mundo Deportivo,
ambapo mahojiano yake yote
yalichapishwa kwenye gazeti la

jana Jumatatu.

“Nitaamua majaliwa yangu. Na-
taka kuwa sehemu nitakayopewa
thamani yangu.

“Kama ni hana, nitafurahi, na
kama sio, nitakuwa pale nitaka-
poamua.”

Mkongwe Rakitic alijiunga na
Barca kutoka kwa wapinzani wao,
Sevilla mwaka 2014.

Tangu kutua hapo, Rakitic
ameshinda mataji manne ya La-
Liga na ligi ya mabingwa Ulaya.
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Chelsea sasa
kumuuza
Kante

LONDON, England

KLABU ya Chelsea imeripotiwa kwamba
ipo tayari kumuuza kiungo wake, N'Golo
Kante wakati wa dirisha linalokuja la
kipindi cha majira ya joto.

Klabu za Real Madrid au Paris Saint-
Germain zimeonesha nia ya kutaka kum-
sajili mchezaji huyo raia wa Ufaransa
kipindi kinachokuja cha majira ya joto.

Kante, ambaye alijiunga na Chelsea
mwaka 2016, amejitengenezea umaaru-
fu wa kuwa mmoja wa viungo bora
kabisa wakabaji kwenye soka la du-
nia na ameshinda EPL, Kombe la FA
na Europa League akiwa na wakali
hao wa Stamford Bridge.

Lakini, sasa Chelsea inafikiria
kuachana na kiungo huyo baada ya
Kocha Frank Lampard kuwaamini
viungo wengine waliopo kwenye
kikosi chake.

Taarifa kutoka Madrid zinadai
Kocha Zinedine Zidane anataka
kumsajili Kante, Paul Pogba pamoja
na Mfaransa mwenzao Kylian Mbap-
pe kwenda kufanya mambo katika
kikosi hicho. PSG pia wanahitaji hu-
duma ya Kante, ambaye mkataba wake
umebakiza miaka mitatu huko Stamford
Bridge.

KATIHVA
MANUTD,
NAREAL

DORTMUND, Ujerumani

ADON Sancho “ataamua kati ya

Manchester United na Real Ma-

drid” baada ya nyota huyo wa

England kuondoa uwezekano
kujiunga na Chelsea.

Fowadi huyo mwenye umri wa
miaka 20, thamani yake ni pauni
milioni 100 au zaidi, na anatarajiwa
kuondoka Borussia Dortmund mara
tu dirisha la usajili litakapofunguliwa
kipindi cha majira ya joto baada ya
ligi kusimama kutokana na mlipuko
wa virusi vya corona.

Umekuwa ni msimu mzuri
kwa Sancho ambaye amefunga
mabao 17 na kutoa asisti 19 kwa
Dortmund kwenye Ligi Kuu ya

Ujerumani, Bundesliga na ligi ya

mabingwa Ulaya na amekuwa

bidhaa adimu Ulaya.

Na kwa mujibu wa gazeti la
Hispania, Diario Madridista,
Sancho sasa atachagua kati ya

kwenda Old Trafford au kwen-
da uwanja wa Bernabeu baada
ya kuondoa nafasi ya kutua

Stamford Bridge.

Imeripotiwa kwamba

United wanajiandaa kulipa

fedha nyingi kwa ajili ya

kumchukua mchezaji huyo
wa zamani kutoka akademi
ya City. Lakini Real Madrid ha-
wawezi kuachwa kwenye mbio
za usajili huo, kwani nao wame-
onesha nia ya kutaka kumsajili
kwa muda mrefu.

Dortmund nao wangependa
kumbakisha Sancho, ambaye
mkataba wake wa sasa unamal-
izika mwaka 2022.

Icardi hana maisha
Inter Milan - Zanetti

MILAN, Italia

MAKAMU Rais wa Inter Milan,
Javier Zanetti amekubali kwamba,
hafikirii kama Mauro Icardi ataen-
delea kubakia klabuni hapo.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27 alipelekwa kwenda
kucheza kwa mkopo kule Paris
Saint-Germain kipindi cha majira
kilichopita baada ya kutokuwa
na uhusiano mzuri na kocha,
Antonio Conte. Icardi alikuwa na
wakati mzuri akicheza pale Parc
des Princes ambako amefunga
mabao 17 kwenye mechi 26 za Ligi
Kuu ya Ufaransa, Ligue 1.

Ripoti za hivi karibu zime-
bainisha kwamba, PSG wanataka
kumpa mkataba wa kudumu
Icardi kama akikubali kuondoka
nchini Italia.

Hata hivyo, wakala wa Icardi
ambaye ni mke wake, Wanda
Nara, ameripotiwa kuiambia
PSG kwamba wanafikiria kurudi
nchini Italia katika klabu yake ya
zamani ya Inter.

Lakini wakati alipoulizwa
kuhusu uwezekano huo, Zanetti
haoni kama hilo litawezekana.

“Sijui, sidhani kama hilo lita-
tokea,” amesema Zanetti akiiam-
bia ESPN.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ARSENAL,

COUTINHO

® @ ® Mimi ni shabiki wa Gunners lakini sijaribu
kumlazimisha mchezaji yeyote...

LONDON, England

HILIPPE Coutinho angepen-
da kurudi Ligi Kuu England
wakati huu Arsenal na Chel-
sea zikihusishwa, kwa mujibu
wa wakala wake, ingawa bado kuna
uwezekano mkubwa wa mustakabali
wake wa baadaye.
Nyota wa kimataifa wa
Brazil, Coutinho kwa
sasa yupo Bayern Mu-
nich kwa mkopo akitokea
Barcelona, lakini ma-
bingwa hao wa Bundes-
liga hawatarajiwi kuu-
fanya mkataba wake huo
kuwa wa kudumu.
Na wakati Barca ikitarajiwa ku-
taka kumuuza kiungo huyo, ambaye
alijiunga na klabu hiyo akitokea Liv-
erpool kwa dili lililoigharimu euro
milioni 160 Januari mwaka jana, in-
aaminika kurudi England kunaweza

kuwa chaguo bora zaidi kwake.
Chelsea na Arsenal zimekuwa ziki-

husishwa na kutaka kutoa ofa, na
mwishowe alisema kuwa chaguo la
kweli kama Kia Joorabchian, wakala
wa Coutinho, ni shabiki wa ‘Gunners’.

Hata hivyo, Joorabchian aliiambia
Sky Sports News: “Ukweli mimi ni
shabiki wa Arsenal si siri.

“Sina upendeleo wowote wapi
wachezaji wanakwenda. Sijaribu
kumlazimisha yeyote kutoka klabu
moja kwenda nyingine. Kila kitu ni
uwezekano.

“Baada ya mechi ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya alicheza England [wakati
Bayern Munich ikiichapa Chelsea
3-0], tulikuwa na muda mrefu wa ku-
chati’ kuhusu hilo.

“Ligi Kuu England ni kitu ambacho
mara zote anafurahia kucheza hapo,
na ninapenda acheze hapo, na pen-
gine angependa kurudi na kucheza
hapo. “Swali ni kwamba itakuwaje
hali ya kifedha kwa klabu zote, iki-
wamo Barcelona na klabu zote za Ligi
Kuu mwishoni mwa janga la kidunia
la corona.”

Joorabchian pia ni wakala wa kiun-
go mshambuliaji wa Chelsea, Willian,

ambaye anatajwa kutaka kuondoka
mwishoni mwa msimu baada ya ma-
zungumzo ya mkataba mpya kuvun-
jika kutokana karantini ya mlipuko
wa virusi vya corona.

Hata hivyo, wakala huyo ame-
sisitiza hajazungumza bado na mteja
wake hivi karibuni kuhusu uweze-
kano wa uhamisho kufuatia mpasuko
huo uliosababishwa na mlipuko wa
virusi vya corona.

“Kuna uvumi mwingi, lakini
naweza kukuelezea kwa dhati hatu-
jazungumza juu ya uhamisho au kitu
chochote kama hicho,” alisema.

“Hakuna yeyote mwenye hisia sahi-
hi. Sio sisi au upande mwingine tuna
hisia ya kujadili jambo wakati mambo
mengi yanatokea ulimwenguni kote
ambayo ni muhimu sana.”

Joorabchian alikuwa na hamu
ya kutoa pole kwa wahudumu wa
afya huko Uingereza, ambapo watu
65,000 walithibitishwa kuambuki-
zwa virusi vya corona huku vifo vi-
kiwa 8,000 kabla ya jana idadi ya
waliokufa kupanda hadi 9,594 na wal-
ioambukizwa kufikia 66,330.

ZISIKUPITE
SANCHO AICHOMOLEA CHELSEA

WINGA wa Borussia Dortmund, Jadon Sancho, 20,
havutiwi kujiunga na Chelsea, hivyo kuiacha Manchester
United katika nafasi nzuri kuinasa saini yake, ingawa Real
bado nayo inamulika. (Diario Madridista, in Spanish)

BARCELONA KWA NDOMBELE

BARCELONA inapewa nafasi kubwa ya kumsajili
kiungo wa Tottenham, Tanguy Ndombele, 23. (Star)

MADRID YAMFUATA RODRIGUEZ

EVERTON imejiunga katika mbio za kumsajili msham-
buliaji wa Real Madrid, Mcolombia James Rodriguez.
Manchester United na Juventus pia zinavutiwa na nyota
huyo mwenye umri wa miaka 28 (Express)

CHELSEA KUMRUDIA MERTENS

CHELSEA itatoa ofa ya pili kwa kiungo wa Napoli
na Ubelgiji, Dries Mertens, 32. ‘Blues’ walitoa ofa kwa
mchezaji huyo katika dirisha la Januari ambayo ilikatal-
iwa, lakini Mertens bado hajasaini mkataba mpya na
miamba hiyo ya Italia. (Gazetto dello Sport, in Italian)

MKHITARYAN NJIAPANDA ROMA

ROMA haipo tayari kufika dau la pauni milioni 22
zinazohitajiwa na Arsenal ili kumwachia kiungo Henrikh
Mkhitaryan. Muarmenia huyo mwenye umri wa miaka
31, anaichezea klabu hiyo ya Italia kwa mkataba wa
mkopo wa muda mrefu. (Calciomercato, via Star)

MARTINEZ KUMFUATA MESSI

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan, Lautaro Martinez, 22,
anaweza kujiunga na mchezaji mwenzake raia wa Argen-
tina, Lionel Messi katika kikosi cha Barcelona, amesema
wakala wake. Manchester City hivi karibuni ilipewa
nafasi ya kumsajili. (Fox Sports Mexico, in Spanish)

GODIN ATAKA KUTUA EPL

BEKI wa Inter Milan na Uruguay, Diego Godin anaweza
kutua Ligi Kuu England majira ya joto. Manchester Unit-
ed na Tottenham zinavutiwa na mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 34. (Tuttosport, in Italian)

SPURS HAIKUMTAKA WILLIAN

MWENYEKITI Tottenham, Daniel Levy, angeweza
kuzuia usajili wowote kwa kiungo mshambuliaji wa
Chelsea, Willian, amesema beki wa zamani wa England,
Danny Mills. Mbrazil huyo, 31, hivi karibuni alikataa ofa
ya kujiunga na Spurs mwaka 2013. (Football Insider)

S’AMPTON, RALPH WAKUBALIANA

KOCHA wa Southampton, Ralph Hasenhuttl, ame-
kubaliana kikanuni dili la kuendelea kubaki katika klabu
hiyo kwa kipindi cha miaka mitatu. (Sun)

ARSENAL KUOKOA MABILIONI

ARSENAL inajaribu kuokoa pauni milioni 25 kwa
kuwakata wachezaji mishahara kama haitafuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya. (Telegraph)

RICE KUMFUATA MOUNT

KIUNGO wa West Ham na England, Declan Rice
amesema angependa kwa mara nyingine kucheza pem-
beni ya kiungo wa Chelsea, Mason Mount. Wawili hao
kila mmoja ana miaka 21, walicheza katika akademi ya
Chelsea. (Copa90)
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Dulla Mbabe
ageukia Bajaji

Na Mwandishi Wetu

HUKU majaliwa ya kuanza tena kwa
shughuli za michezo baada ya kusimama
kwa kipindi cha mwezi mmoja ikita-
rajiwa kujulikana ljumaa wiki hii, bondia
maarufu nchini, Abdallah Pazi ‘Dulla
Mbabe’, ameelekeza nguvu zake katika
mazoezi binafsi sambamba na kusimam-
ia biashara yake ya bajaj na bodaboda.
Machi 17, mwaka huu, serikali ilisiti-
sha shughuli zote
zinazosababisha
mikusanyiko ya
watu ikiwamo
za michezo kwa
kipindi cha mwezi
mmoja kutokana
na mlipuko wa
Virusi vya corona
(COVID-19).

Hata hivyo,
hatma ya kurejea
tena kwa mich-
ezo nchini ama la
inatarajiwa Kuju-
likana ljlumaa wiki
hii siku ambayo
zuio hilo la mwezi
mmoja lililotolewa

na serikali litamalizika.

Lakini kwa bondia Dulla Mbabe yeye
hakuwa na muda wa kupoteza kama
ilivyo kwa baadhi ya wachezaji ambao
wameripotiwa kujikita katika kula ‘bata’
(starehe) na badala yake amemwambia
mwandishi wetu wiki iliyopita kuwa,
kwa kipindi hiki ambacho serikali im-
ezuia shughuli zote za michezo nchini
yeye amekuwa ‘bize’ katika mazoezi
binafsi pamoja na kusimamia biashara
zake za bajaji na bodadoda.

“Nimepata muda zaidi wa kufanya
mazoezi binafsi ili kujiweka fiti katika
kipindi hiki lakini pia najishughulisha na
kusimamia biashara zangu za bajaji na
bodaboda,” alisema bondia huyo huku
akiendelea kujifua.

Simba yamtoa
udenda
Odhiambo

Na Shufaa Lyimo

LICHA ya umri kumtupa mkono, kiungo
mnyumbulifu wa zamani wa Simba,
Mkenya Moses Odhiambo, amesema
ushindani wa namba uliopo katika kikosi
hicho kinachonolewa na Mbelgiji Sven
Vandenbroeck, unamtamanisha kuwa
miongoni mwa jeshi hilo.

Odhiambo anayeichezea Nairobi Stima
FC inayoshiriki Ligi Kuu ya Kenya, jana
aliliambia Nipashe kwa njia ya simu
kutoka Nairobi, Kenya kuwa, Simba ya
sasa inamvutia sana na anatamani tena
kuichezea.

Odhiambo, 34, aliitumikia Simba
mwaka 2007 kabla ya kutimkia APR ya
Rwanda na kisha msimu wa 2009-2010
kurejea Ligi Kuu Bara na kuitumikia
Yanga.

“Nijiamini kwa kiasi kikubwa naweza
kurejea na kupambana kama wakinihi-
taji, mkataba wangu unamalizika Juni,”
alisema Odhiambo.

HITIMANA AJIWEKA SOKONI
RASMI, NAMUNGO YAHAHA

Na Saada Akida

AKATI uongozi wa Klabu

ya Namungo ukiendelea

kusubiri hadi mwishoni

mwa msimu kujua hatma
ya Kocha wao Mkuu, Mnyarwanda
Thierry Hitimana, mwalimu huyo ame-
jiweka sokoni baada ya kueleza yupo
tayari kuinoa timu yoyote itakayofikia
makubaliano naye.

Akizungumza na mwandishi wetu,
Hitimana alisema mkataba wake na
Namungo unafikia ukingoni mwishoni
mwa msimu na hadi sasa hawajafanya
mazungumzo na klabu hiyo, hivyo ana-
choangalia kwake ni maslahi endapo
itajitokeza klabu inayombhitaji na kuku-
baliana.

Alisema: “Nipo tayari kuifundisha timu

yoyote, mkataba wangu unafikia ukingo-
ni mwishoni mwa msimu, kwa sasa nipo
huru kuzungumza na klabu yoyote, laki-
ni pia kama Namungo watanipa maslahi
mazuri nitaendelea kuifundisha.
“Siwezi kusaini mkataba
mpya Namungo kwa msha-
hara huu wa sasa, hivyo
wakiniongeza na tukafikia
makubaliano sina tatizo.”
Kwa upande wa Mwenyekiti wa Na-
mungo FC, Hassan Zidadu, alipolizwa
kuhusu hatma ya kocha huyo, alisema
walishaanza mazungumzo ya kumu-
ongezea mkataba mpya lakini aliwataka
kusubiri hadi msimu utakapomalizika.
“Hatuna mpango wa kubadilisha ko-
cha, bado tuna mipango naye, tuliku-
tana naye na alituambia hadi ligi itaka-

pomalizika ndio ataongeza mbkataba,
hivyo hatima ya kubaki itakuwa mikon-
oni mwake.

“Alituambia tusubiri, hivyo kama aki-
kubali hatutasita kumpa mkataba hata
wa miaka mitatu ama minne, kwa kuwa
tulimpa malengo yetu ya kumaliza na-
fasi 10 za juu Ligi Kuu na ameyafikia na
zaidi, hivyo bado tunambhitaji,” alisema
Zidadu.

Hadi Ligi Kuu inasimama kwa Kkip-
indi cha mwezi mmoja kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona (COVID-19),
Namungo ipo nafasi ya nne kwenye
msimamo ikiwa na pointi 50 baada ya
kushuka dimbani mara 28 mechi sawa
na Simba iliyopo kileleni na alama zake
71, ikifuatiwa na Azam FC pointi 54 na
kisha Yanga yenye alama 51 lakini ikiwa
nyuma mchezo mmoja.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vandenbroeck, akiwa na wasaidizi wake, Selemani Matola (kulia) na Kocha wa
Makipa, Muharami Mohamed (katikati), katika mazoezi ya timu hiyo kwenye Uwanja wa Mo Simba Arena,
Bunju nje kidogo va Jiji la Dar es Salaam, kabla ya Ligi Kuu kusimama kwa mwezi mmoja kutokana na mlipuko
wa Virusi vya corona. Juzi kocha huyo alieleza kuvutiwa na ushirikiano mkubwa kutoka kwa wasaidizi wake

hao. PICHA: SIMBA

Simba, Yanga zamtesa Malale

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanzania, Ham-
sini Malale, amesema Simba, Yanga na
Azam FC ndizo zinazompa wakati mgu-
mu kutokana na taarifa zinazozihusisha
na baadhi ya wachezaji wake.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Malale alisema mipango yake ya msimu
ujao ni kutofanya mabadiliko makubwa
katika kikosi chake na kutaka kuongeza
wachezaji wawili endapo nyota waliyopo
sasa wataendelea kuitumikia timu hiyo.

Alisema tayari kuna taarifa ya baadhi
ya wachezaji wake kutakiwa na timu
hizo hali inayompa wakati ngumu wa
kukabidhi ripoti ya usajili kutokana na
kuhitaji kusubiri muda ili kuona nyota
watakaoondoka.

“Ukiangalia kikosi changu kipo vizuri,
hivyo kama nitabaki nao wote basi ni-
tafanya usajili katika nafasi chache kwa
kusajili wawili, ila kwa sasa sitaweza kwa
sababu nahofia wengine kuondoka kwa
kusajiliwa na timu nyingine,” alisema
Malale.

Alisema anatarajia baada ya Ligi Kuu
kumalizika atakutana na viongozi wake
kwa ajili ya kumpa mikakati yake ya
usajili na kuona nafasi zipi anahitaji ku-
fanyiwa kazi kumpa mchezaji sahihi ata-
kayeisaidia timu yao kwa msimu ujao.

“Pia nitaangalia vijana wetu wa Timu
B, kuna wachezaji nimewaona nahitaji
kuwapandisha, hivyo nitatumia michua-
no ya vijana kujiridhisha kwa kutazama
viwango vyao,” alisema Malale aliyeri-
dhi mikoba ya Selemani Matola ambaye
ameajiriwa Simba kama kocha msaidizi.
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Arsenal, Chelsea zaitiwa Coutinh oy

Ligi Kuu kurejea
shida kwa timu

Na Mwandishi Wetu

HUKU majaliwa ya kurejea kwa Ligi Kuu Bara yak-
itarajiwa kujulikana ljumaa wiki hii siku ambayo
zuio la kufanyika shughuli zote zinazosababisha
mikusanyiko ikiwamo michezo, litamalizika, baadhi
va klabu zinaona kurejea kwa ligi hiyo kutakuwa
shida kwao kuweza kuepuka janga la kushuka
daraja.

Machi 17, mwaka huu serikali ilitangaza kusi-
mama kwa ligi hiyo kutokana na mlipuko wa
Virusi vya corona (COVID-19) wakati huo kukiwa
na mgonjwa mmoja, hata hivyo wakati zuio hilo la
mwezi mmoja likitarajiwa kumalizika ljumaa wiki
hii, hapa nchini kwa sasa watu waliobainika kuwa
na maambukizi ya virusi hivyo ni 49, saba kati yao
wakipona na kuruhusiwa kurejea nyumbani huku

Kiungo wa Simba, Mzambia Clatous Chama (kulia), akiwa mazoezini na mchezaji mwenzake, mshambu-
liaji Mnyarwanda Meddie Kagere. Yanga inahusishwa na kuhitaji huduma ya Chama kwa ajili ya msimu

ujao. PICHA: MAKTABA

zaidi kwao.

vifo vikiwa vitatu.

Kwa upande wa Alliance FC iliyopo nafasi ya 18
ikiwa na pointi 29 baada ya michezo 29, mmiliki
wa klabu hiyo, James Bwire, alimwambia mwandi-
shi wetu kuwa licha ya kuamini ligi hiyo ikirejea
wanaweza kupigana na kuepuka kushuka daraja,
lakini ikifutwa kwa msimu huu itakuwa jambo jema

“Ligi ikifutwa itakuwa jambo jema, lakini tu-
naamini bado tunaweza kupigana na kubaki Ligi
Kuu msimu ujao kama ikirejea tena,” alisema Bwire.

Kwa upande wa Kocha wa Coastal Union ya
Tanga, Juma Mgunda, ambaye timu yake ipo nafasi
ya tano ikiwa na alama 46 baada ya michezo 28,
alisema bado ni mapema kusema lolote kuhusu ligi
hiyo ifutwe ama iendelee.

“Afya ya wachezaji ndiyo kitu cha muhimu
kwanza, tusubiri tamko la serikali baada ya zuio
la mwezi mmoja kumalizika ndipo tunaweza kutoa
maoni kuhusu ligi iendelee ama ifutwe,” alisema
Mgunda ambaye ameitengeneza Coastal kuwa timu
ya ushindani mkubwa msimu huu.

Yanga yaitiwa Chama Simba

® ® ® Lakini yabainika inazunguka mbuyu ikitaka kum-
alizana na TP Mazembe imsajili Kanda, yaambiwa...

Na Mwandishi Wetu

AKATI kiungo ‘mnyumbulifu’

wa Simba, Mzambia Clatous

Chama, akiendelea kugonga

vichwa vya habari kutokana na
kuhusishwa na Yanga, uongozi wa Wekundu
wa Msimbazi hao, umewaambia “njooni
mezani” tuzungumze.

Kwa wiki kadhaa sasa, Yanga
imekuwa ikihusishwa na
kuhitaji saini ya Chama ali-
yejiunga na Simba mwaka
2018 na kusaini mkataba wa
miaka miwili akitokea Lusa-
ka Dynamos ya Zambia kabla
ya mwaka jana kuongeza
mingine miwili.

Hata hivyo, tetesi za kumhusisha Chama na
Yanga ziliibuka baada ya taarifa za chini kwa

chini kuwa amegoma kuongeza mkataba na
klabu hiyo, huku vyanzo hivyo vya habari

vikisahau kuwa Mzambia huyo mwaka jana
alisaini mkataba mpya wa miaka miwili.

Akisaini mkataba huo Juni 26, mwaka
jana, taarifa ya Simba iliyolifikia Nipashe,
ilieleza:“Mfungaji wa magoli ya mwisho am-
bayo yalitupeleka kwenye hatua ya makundi
na robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
Clatous Chota Chama (Triple C) bado yupo
sana Msimbazi. Mwamba wa Lusaka ataen-
delea kuwa sehemu ya kikosi cha mabingwa
baada ya kusaini mkataba mpya wa miaka
miwili.”

Hata hivyo, Simba imeiambia Yanga wana-
karibishwa mezani kuzungumza dili la kum-
sajili mchezaji huyo kama inahitaji huduma
yake. Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Senzo
Mazingisa, amesema kwenye mpira lazima
biashara ifanyike na kwamba kama Yanga in-
amhitaji Chama wafuate taratibu za kuvunja

mkataba wake wa miaka miwili uliobaki.

Senzo ameeleza kuwa kuvunja mkataba
wa Chama si chini ya dola 350,000 za Mare-
kani sawa na Sh. milioni 8079 za Tanzania
kwa sasa.

Hata hivyo, chanzo chetu kutoka ndani
ya Yanga kimelieleza Nipashe kuwa, klabu
hiyo inatambua kuwa Chama bado ana mka-
taba na Simba, lakini inachofanya kwa sasa
ni kuchokoza tu kwani mchezaji wanayem-
taka ni kiungo Mkongomani Deo Kanda
anayeichezea klabu hiyo kwa mkopo kutoka
TP Mazembe ambao unamalizika mwishoni
mwa msimu huu.

“Tunajua wazi Simba haiwezi kutuuzia
Chama, lakini kinachoendelea kwa sasa ni
mazungumzo ya chini kwa chini na TP
Mazembe ili kumnasa Kanda anayeichezea
Simba kwa mkopo,” kilieleza chanzo chetu.
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Kanda amekuwa msaada mkubwa kwa
Simba msimu huu baada ya kuiwezesha ku-
kaa kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu ikiwa
na alama 71, wakati huu ligi hiyo ikiwa imesi-
mama kutokana na mlipuko wa virusi vya
corona (COVID-19).

Licha ya Kanda kuwa majeruhi na kukosa
mechi nyingi za mzunguko wa pili, katika
mabao 63 Simba iliyofunga Ligi Kuu kuto-
kana na mechi 28 ilizocheza hadi sasa, sita
yamefungwa na Kanda ambaye wakati anat-
ua Msimbazi mashabiki wa Yanga walikuwa
wakiwabeza watani zao kuwa winga huyo
si lolote kwa kuwa TP Mazembe haiwezi
kumtoa mchezaji mzuri.
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