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Kiama vigogo 
waliochukua 
mabilioni benki 
ya serikali
Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limetaka vigogo wote 
waliokopa mabilioni ya shilingi 
katika Benki ya Uwekezaji (TIB) 
na kushindwa kurejesha fedha za 
umma, wachunguzwe na wataka-
othibitika kufanya udanganyifu, 
wafikishwe mahakamani kwa Sheria 
ya Uhujumu Uchumi.

Deni la mikopo chechefu ya TIB 
ni Sh. bilioni 251.89, kwa mujibu 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali (PAC) iliyoeleza 
kuwa hali hiyo imeanza kuathiri 
utendaji wa benki hiyo.

Kutokana na hali hiyo, Bunge 
limeazimia serikali na benki hiyo 
wachukue hatua stahiki kwa wa-
daiwa sugu wote kwa kupiga minada 
dhamana za wadaiwa hao, kwa 
kuwa wanafahamika na dhamana 
zao zinajulikana. 

Mwenyekiti wa PAC, Naghenjwa 
Kaboyoka, akiwasilisha taarifa ya 
shughuli za kamati yake bungeni 
jijini Ddooma mwishoni mwa wiki, 
alisema benki hiyo imeelekezwa 
kutoa notisi ndani ya mwezi mmoja 
kwa wadaiwa wote kulipa madeni 
yao kwa mujibu wa mkataba.

“Ili kuondoa dhana kuwa mikopo 
inayochukuliwa kutoka benki za 
umma haipaswi kurejeshwa, serikali 
kwa kushirikiana na TIB na vyombo 
vingine vya dola, wafanye uchun-
guzi wa wakopaji wote na wale 
watakaothibitika kufanya udang-
anyifu, iangaliwe uwezekano wa 
kutumia Sheria ya Uhujumu Uchumi 
kuwashtaki mahakamani,”alisema.

Kaboyoka alisema kamati yake im-
efanya uchambuzi wa wadaiwa sugu 
katika kundi hilo na kubaini mikopo 
mingi ilichukuliwa na watu

Mwanafunzi darasa la 
IV adaiwa kujinyonga 
Na Enock Charles

MTOTO wa darasa la nne katika 
Shule ya Msingi Msewe jijini Dar es 
Salaam, Daniel Mussa (10), anadai-
wa kukutwa amejinyonga chumba-
ni kwake nyumbani kwao Kimara 
Kona jijini.

Tukio hilo lililotokea Januari 
30, limethibitishwa na Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Kinondoni, Ju-
manne Muliro, aliyedai uchunguzi 
wake bado unaendelea ili kubaini 
chanzo halisi cha tukio hilo.

“Kuna mambo matatu hapo; 
kajinyonga, kafa au kauawa? Sisi 
bado tunachunguza ili kujua ukwe-
li,” Kamanda Muliro alisema.

Alisema hakuna mtu wanayem-
shikilia kutokana na tukio hilo, lak-

ini wanafanya uchunguzi kwa watu 
wa              karibu na  mtoto huyo 
wakiwamo       wazazi na ndugu 
zake.

“Sisi ( Jeshi la Polisi) tunapochun-
guza, ninyi (waandishi wa habari) 
husema tunawashikilia, tunahoji 
watu wa karibu baba, baba mdogo 
na wengine ili kupata ukweli wa 
tukio,” alisema.

Nipashe ilimtafuta Mwalimu 
wa Taaluma wa Shule ya Msingi 
Msewe, Mathias Shayo, ambaye al-
idai kuwa walipokea taarifa kutoka 
kwa mama wa mtoto huyo kuwa 
amefariki dunia kwa kujinyonga.

“Mama yake ndiye alitoa taarifa 
ya kujinyonga kwa mwanafunzi 
wetu, ila sababu za kujinyonga, sisi 
hapa shule hatuzijui,” mwalimu 

huyo alisema.
Bibi wa mtoto huyo aliyejitam-

bulisha kwa jina la mama Lindi, 
akizungumza na Nipashe jijini 
mwishoni mwa wiki, alidai kuwa, 
kabla ya kukutwa na umauti, mtoto 
huyo alikula na kwenda kulala na 
baadaye saa 11 jioni alikutwa ame-
jinyonga chumbani kwake.

“Aliporudi shule alikula chakula, 
akaenda kununua ubuyu, halafu 
akarudi akawa anasafisha kabati, 
baadaye alienda kulala. Baada ya 
muda kidogo, nilipewa taarifa kuwa 
Dan amejinyonga,” mama Lindi al-
idai.

Bibi huyo alidai: “Nimemlea Dan 
tokea akiwa mdogo sana, kwa kweli 
tulimpenda sana, ila ndiyo hivyo 
tena, hatuna namna.”

Mikataba mibovu nishati, 
madini kutikisa Bunge leo 

Na Godfrey Mushi, 
DODOMA

MJADALA mkali kuhusu 
sekta za madini na nishati un-
atarajiwa kuibuka leo bungeni 
jijini Dodoma, wakati kamati 
mbili za Bunge zitakapowasili-
sha ndani ya chombo hicho 
taarifa za shughuli zake kwa 
mwaka 2018.

Masuala kama viwango vi-
kubwa vya tozo za kodi na 

ushuru vinavyowachochea 
wafanyabiashara wengi kuk-
wepa kulipa tozo hizo na mi-
kataba mibovu ya sekta ya ma-
dini, huenda vikaibuka katika 
mjadala huo.

Vilevile, mikataba mibovu 
ya sekta ya nishati hasa inay-
olihusisha Shirika la Umeme 
(Tanesco) na shirika hilo kuri-
potiwa kupata hasara ya mabil-
ioni, kunatarajiwa kuwa hoja 
za baadhi ya wachangaji.

Ratiba ya mkutano wa 14 wa 
Bunge ulioanza Jumanne iliyo-
pita, inaonyesha kwamba, leo 
kamati hiyo itawasilisha taarifa 
ya shughuli zake kwa mwaka 
2018.

Januari 22, mwaka huu, 
wakati wadau wa sekta ya ma-
dini walipokutana na Rais John 
Magufuli jijini Dar es Salaam, 
walimweleza utitiri wa tozo, 
ushuru na kodi ulivyo changa-
moto kubwa katika biashara na 

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akiagana na mgeni wake Waziri wa Kilimo na Masuala ya Ardhi wa Misri, Dk. Ezzaldin .O. 
Abusteit, baada ya kumaliza mazungumzo yao Ikulu Zanzibar jana. Anayefuata ni Balozi wa Misri nchini,  Gaber Mohamed. PICHA: 

IKULU
INAENDELEA UK.8

sekta ya madini.
Wadau hao walimweleza Rais 

Magufuli kwamba tozo kubwa na 
nyingi zilizowekwa katika madini, 
hasa dhahabu, zimesababisha 
wachimbaji wadogo, wa kati na 
wafanyabiashara wengi kukwepa 
kuuza madini yao katika utaratibu 
rasmi.

Hoja hiyo inatarajiwa kuibuka 
leo bungeni, wakati wa mjadala wa 

INAENDELEA UK. 8
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Repoa yashauri 
ukuaji uchumi
Na Frank Monyo 

TAASISI ya Utafiti ya Repoa imetajwa 
kuwa taasisi bora ya utafiti Afrika kwa 
mara ya tatu mfululizo, baada ya kupanda 
nafasi moja juu katika ubora wa taasisi 
za utafiti barani Afrika, huku ikiishauri 
serikali ukuaji uchumi.

Kwa mwaka huu taasisi hiyo imeshika 
nafasi ya 11 kati ya taasisi 600 za barani 
Afrika na mwaka jana ilishika nafasi ya 12 
kati ya taasisi 300, katika ukanda huo na 
kwa upande wa Tanzania imeshika namba 
moja kwa mwaka huu.

Akizungumza jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, Mkurugenzi wa Repoa, 
Dk. Donald Mmari, alisema ubora huo 
umetambuliwa katika matokeo ya Ripoti 
ya Utafiti wa kutathmini taasisi zinazotoa 
mchango kwa serikali na jamii katika 
masuala ya kijamii, kiuchumi na kisiasa 
duniani uitwao The Global Go To Think 
Tank Index (GGTTI) 2019, ambao umeitaja 
Repoa kama taasisi bora ya tafiti zenye 
matokeo chanya kwa taifa.

Tathmini hiyo hufanyika kila mwaka 
chini ya mradi wa Think Tanks and Civil 
Societies Program (TTCSP) wa Chuo Kikuu 
cha Pennsylvania cha Marekani.

Waziri Mpina atangaza 
kuifumua Sheria ya Uvuvi
Na Mwandishi Maalum

SERIKALI imeamua kuifu-
mua Sheria ya Uvuvi Namba 
22 ya mwaka 2003 na kanuni 
zake za mwaka 2009 ili kuon-
doa vikwazo vya kibiashara 
na uwekezaji katika sekta ya 
uvuvi.

Pia kwenda na kasi ya mab-
adiliko ya Serikali ya awamu ya 
tano inayolenga kujenga Tan-
zania ya viwanda, kuwatetea 
na kuwalinda wanyonge.

Akizungumza katika uzindu-
zi wa ukusanyaji maoni ya wa-
dau kuhusu rasimu ya Sheria 
ya Uvuvi na Sheria ya Ukuzaji 
viumbe kwenye maji jijini Dar 
es Salaam, Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi, Luhaga Mpina, alitaja 
sababu nyingine zilizosababi-
sha kuwapo mabadiliko hayo.

Sababu ya kwanza pamoja 
na kutoa ulinzi madhubuti wa 
rasilimali za uvuvi, kuongeza 
uzalishaji na kuwa na masoko 
ya uhakika sambamba na ku-
dhibiti utoroshwaji na uingi-
zaji holela wa mazao ya uvuvi 
nchini.

Aidha, Mpina alisema sheria 
hiyo mpya inatakiwa iendane 
pia na mabadiliko na matumizi 
ya sayansi na teknolojia katika 
uvuvi na ukuzaji viumbe kwe-
nye maji ili kwenda sambamba 
na mahitaji pamoja na kuwapo 
mwamko mkubwa wa ufugaji 
wa samaki kwenye maji ulio-
jitokeza miongoni mwa wa-
nanchi.

Alisema pamoja na rasimu 
ya sheria hizo mbili pia Serikali 
iko kwenye hatua za mwisho 
za kuzifanyia marekebisho 
Sheria ya Hifadhi za Bahari na 
Maeneo Tengefu Namba 29 ya 
mwaka 1994 na Kanuni zake 
za mwaka 2009 na Sheria ya 
Bahari Kuu Cap 388 na Kanuni 
zake za mwaka 2007 na 2016.

Hivyo Waziri Mpina ali-
wasihi wananchi kutoa maoni 
yasiyofungamana na upande 
wowote na kuacha tabia ya kila 
mmoja kuvutia upande wake 
ili kuwezesha kutunga sheria 
madhubuti.

Aidha Waziri Mpina alieleza 
utajiri wa kipekee wa rasili-
mali za uvuvi  nchini ikiwamo 
kuwa na eneo kubwa la maji le-

nye kilomita za mraba 346,337 
sawa na asilimia 36.7 ya eneo 
lote la nchi, fukwe ndefu na za 
kuvutia, kuwapo kwa samaki 
na viumbe vingine ambavyo 
vimetoweka na vingine vikiwa 
kwenye tishio la kutoweka du-
niani.

Pia kuwapo kwa mito, mab-
wawa  na maziwa yenye sifa za 
kipekee ikiwemo Ziwa Victoria 
ambalo ni la pili kwa ukubwa 
duniani na Ziwa Tanganyika 
ambalo ni la pili kwa kina duni-
ani na la kwanza kwa ujazo wa 
maji duniani.

Alisisitiza kuwa wakati nchi 
inakwenda kutunga sheria 
hiyo mpya ya uvuvi, ni muhimu 
kama Taifa kujiuliza maswali 
kadhaa ikiwamo matumizi sa-
hihi ya rasilimali hizo.

Uchangiaji rasimu hiyo 
uliwahusisha wachakataji wa 
samaki, wauza zana za uvuvi, 
wafugaji wa samaki kwenye 
maji, wafanyabiashara wa 
mazao ya uvuvi, wakuu wa 
wilaya, wakurugenzi wa hal-
mashauri, wawakilishi wa vyuo 
vikuu na viongozi wa dini.

Wakizungumzia mapun-

gufu ya sheria hiyo baadhi ya 
wadau wa wavuvi walisema 
sheria imekataza matumizi ya 
taa za sola, jenereta pamoja na 
utitiri wa leseni hali iliyochang-
ia wavuvi wengi kushindwa 
kutekeleza kikamilifu maju-
kumu yao.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Kilimo, 
Mifugo na Maji, Mahmoud 
Mgimwa, aliipongeza Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi kwa kubu-
ni wazo hilo na kusisitiza kuwa 
wao kama Bunge wako tayari 
kushirikiana na Serikali katika 
kubadilisha sheria zote zina-
zokwamisha juhudi za kujenga 
Tanzania ya viwanda, huku ak-
isisitiza wadau kutumia vizuri 
fursa hiyo na kwamba wasiji-
toe katika uandaaji wa sheria 
hizo mpya.

Katibu Mkuu Uvuvi, Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. 
Rashid Tamatama, alisema 
atasimamia kikamilifu uratibu 
wa zoezi zima la ukusanyaji 
maoni ya wadau na kwamba 
timu ya wataalamu wa wizara 
hiyo itaenda kila mahali walipo 
wadau. INAENDELEA UK. 8
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TGNP yataja dawa
mauaji ya watoto
Na Yasmine Protace

MTANDAO wa Jinsia Tanzania (TGNP 
Mtandao) kwa kushirikiana na wadau wa 
haki za wanawake, haki za watoto na 
usawa wa kijinsia, wametoa salamu za 
rambirambi kwa familia iliyopoteza wa-
toto mkoani Njombe, kutokana na matukio 
ya mauaji yakiyohusishwa na imani za 
kishirikina.

Kadhalika, limetoa ushauri mbalimbali 
kwa lengo la kukomesha mauaji hayo. 
Hayo yalisemwa na Mkurugenzi Mtendaji 
wa TGNP Mtandao, Lilian Liundi, walipotoa 
tamko dhidi ya mauaji ya watoto hao.

“TGNP Mtandao, kwa kushirikiana na 
wadau wa haki za wanawake, watoto  na 
usawa wa kijinsia tunatoa salamu za ram-
birambi kwa familia zilizopoteza watoto 
mkoani Njombe kutokana na matukio 
ya mauaji yanayohusishwa na imani za 
kishirikina,” alisema.

Aliongeza: “Vitendo hivyo havikubaliki 
katika jamii kwa kuwa ni kinyume cha 
azimio la ulimwengu juu ya haki za bi-
nadamu la mwaka 1948. Kifungu cha 3 
kinachotamka kwamba kila mtu ana haki 
ya kuishi, haki ya uhuru na haki ya kulinda 
nafsi yake. Na ni kinyume cha Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1977)  
Ibara ya 14 imetamka juu ya haki ya kuishi 
sambamba na Sheria ya Haki ya Kuishi ya 
mwaka 1984.”

Alisema jamii inawajibu wa kuwalinda 
watoto dhidi ya vitendo vyote vya ukatili 
wa kijinsia, hivyo kwa mujibu wa Sheria ya 
Mtoto na. 21 ya mwaka 2009 na mpango 
kazi wa taifa wa kutokomeza ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto (MTAKUWWA), 
unaolenga kupunguza kiwango cha ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto katika jamii 
yetu kwa asilimia 50 ifikapo 2022. 

Aliongeza kuwa matukio kama hayo 
yamesababisha vifo vya wananchi (wa-
nawake, wanaume, wazee na watoto) wasio 
na hatia kama vile mauaji ya vikongwe, 
watu wenye ualbino na sasa yanafanyika 
kwa watoto ambao hawana ulemavu. 

Kwa mujibu wa Liundi,  TGNP Mtandao 
inatambua jitihada za serikali ngazi ya 
wilaya, mkoa na taifa katika kukabiliana na 
suala hilo na kamati ya kuchunguza mauaji 
hayo imeundwa na  kwao wanaona ni 
jitihada nzuri  pamoja na kwamba upelelezi 
unaendelea. Aliongeza kuwa TGNP inashau-
ri kamati iliyoundwa na Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe ilete majibu haraka iwezekanvyo, 
na taarifa ya uchunguzi ifanyiwe kazi kwa 
wakati ili kutokomeza kabisa mauaji hayo.

Pia serikali na vyombo vya dola visimam-
ie kikamilifu Sheria ya Kudhibiti Uchawi na. 
12 ya mwaka 1998, ambayo imeainisha ad-
habu kwa watu wanaoendesha vitendo vya 
kishirikiana vinavyoweza kudhuru wengine.

Aidha, wanalitaka  Jeshi la Polisi  na 
vyombo vingine vya dola kuhakikisha 
watoto wanakuwa salama kwa kuimarisha 
ulinzi katika maeneo yote yanayotajwa 
kuwa sio salama katika Mkoa wa Njombe ili 
kuhakikisha watoto wanahudhuria masomo 
kikamilifu. Liundi aliongeza kuwa wanataka 
jamii kutoa  ulinzi wa mtoto kwa sababu ni 
jukumu la kila mmoja kuhakikisha ustawi 
wa watoto. 

Vilevile, serikali na wadau kuzijengea uw-
ezo kamati za ulinzi wa watoto ili kutimiza 
majukumu yao ikiwamo kubaini maeneo 
hatarishi katika kijiji/ mtaa na kupanga 
mikakati ya kupunguza ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto.

Askofu awaasa wanasiasa
kutombeza Magufuli

Sheria kali majangili wa vitoweo yatakiwa
Na Beatrice Shayo, ali-
yekuwa IRINGA

SERIKALI imeshauriwa 
kuzipitia upya sheria zi-
lizowekwa kwa majangili wa-
naojihusisha na vitoweo ka-
tika hifadhi ili ziwe na nguvu 
badala ya kuishia kulipa faini 
ndogo.

 Katibu wa Jumuiya ya hifa-
dhi ya Wanyamapori  Mbomi-
pa (WMA), Joseph Kisanyage, 
alisema kuwa sheria zilizopo 
zinaruhusu ujangili kuende-
lea. “Faini zinazopigwa na 
mahakama kwa ajili ya wan-
yapori ni ndogo na mtuhu-
miwa anaona ni bora kulipa 
faini na kuendelea na ujangili 

wa vitoweo,” alisema.
Aliongeza: ”Unaenda na 

jangili mahakamni   unarudi 
naye katika basi umempeleka 
kabisa na nyama za porini, la-
kini faini anayopigwa ni ndo-
go inakatisha tamaa.” 

Kasanyage alisema mtu 
mmoja ambaye alivua samaki 
tenga 10 alipigwa faini ya Sh. 
6,000 jambo ambalo haliwezi 
kumaliza tatizo la ujangili wa 
vitoweo. Alisema endapo she-
ria hizo zikiongezwa makali 
majangili watakuwa wanao-
gopa hata kwenda kufanya 
ujangili kwa kuwa ataogopa 
kupigwa faini kubwa ama 
kwenda jela.

Alisema majangili hao ha-

waogopi   kufanya ujangili 
wa vitoweo kwa kuwa wana-
jua faini yake ni ndogo, huku 
wakijiingizia fedha.

Kasanyage alisema ujangili 
wa tembo umepungua, lakini 
bado kuna changamoto ya 
ujangili wa  samaki na asali 
unaendelea.

“Zamani ilikuwa ukiwinda 
swala unakula wewe na fa-
milia yako, lakini kwa sasa 
wanafanya biashara mtu ana-
piga nyati anakwenda kuuza, 
anakwenda kutafuta tena 
mwingine tusipoangali wany-
ama wataisha.”

Aidha, alisema ujangili wa 
wanyama kama  tembo haku-
na kwa sasa kutokana na jiti-

hada mbalimbali zilizowekwa 
za kudhibiti tatizo hilo.

Alisema  hata ukienda ka-
tika hifadhi utaona wanyama 
kama tembo kwa ukaribu 
wakiwa na watoto wao ikilin-
ganishwa na miaka ya nyuma.

Kisanyage alisema kupitia 
ujirani mwema uliopo wame-
kuwa wakishirikiana na Hi-
fadhi ya Taifa Ruaha katika 
kulinda hifadhi ili rasilimali 
hizo ziwe na manufaa katika 
nchi. Aliongezea kuwa: ”Jan-
gili hawezi kuja moja kwa 
moja na kuingia hifadhini bila 
kushirikiana na mtu hapa kiji-
jini kutokana na ulinzi ambao 
tumeuweka akija jangili la-
zima akamatwe.”

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa 
la Philadelphia Gospel Assem-
bly, linalohudumu katika Bara 
la Afrika, Dk. Yohana Masinga, 
amewasihi wanasiasa wa Tan-
zania kuacha kubeza juhudi 
na mafanikio ya Rais John 
Magufuli na badala yake ame-
shauri wamuunge mkono.

Moja ya mambo ambayo 
Askofu Masinga ametaka 
yaungwe mkono kwa vile 
yana maslahi mapana kwa 
taifa ni ujenzi wa reli ya kisa-
sa, mradi wa umeme stieglers 
gorge na uamuzi wa Rais 
Magufuli wa kununua ndege 
zinazomilikiwa na Shirika la 
Ndege Tanzania (ATCL).

Akizungumza jana katika 
hala maalumu ya kuchangia 

ujenzi wa kanisa jipya litaka-
lokuwa na uwezo wa kuin-
giza watu 3,000 kwa wakati 
mmoja, Dk. Masinga alieleza 
kushangazwa kwake na vion-
gozi hasa wanasiasa kubeza 
juhudi hizo.

“Mimi nashangaa baadhi 
ya viongozi wa kisiasa wame-
kuwa kinyume cha mafanikio 
hayo yanayoletwa na Rais 
wetu (Magufuli), hapa kina-

chohitajika siyo kubeza, bali  
wanahitajika kuunga mkono 
juhudi hizo ambazo kila 
Mtanzania hivi sasa anafura-
hia na kunufaika,” alisema.

Alisema katika kipindi cha 
miaka mitatu ya Rais Magufuli 
amefanikiwa kuimarisha nid-
hamu, uadilifu na uwajibikaji 
ndani ya utumishi wa umma 
pamoja na kukemea uzembe 
na kujenga ari ya kufanya kazi.

Mwenyekiti wa Baraza la Vijana la Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema (Bavicha), Wilaya ya Shinyanga Mjini, 
Samson Ng’wagi, akiwatia moyo wabunge wa chama hicho, viongozi na madiwani wasitetereke kukipigania chama na maslahi 
ya wananchi licha ya muswada wa Sheria wa Vyama vya Siasa kupitishwa na Bunge. PICHA: MARCO MADUHU
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Upatikanaji wa taulo za kike changamoto
Na Beatrice Shayo

WANAFUNZI  wa kike hasa walioko ka-
tika maeneo ya vijijini bado wanakabiliwa na 
changamoto ya upatikanaji wa taulo za kike, 
hali ambayo imesababisha wengine watum-
ie magunzi ya mahindi kujisitiri.

Akizungumza na waandishi wa habari jana 
jijini Dar es Salaam, Mratibu wa kampeni 
kwa ajili ya kumsaidia mtoto wa kike, Miriam 
Mauki, alisema:

“Tulikuwa tunawauliza huwa wanafanyaje 
wanapopata hedhi, msichana mmoja, akase-
ma huchukua magunzi baada ya kumaliza 
kuvuna na kuyahifadhi   na wanapokuwa 
kwenye hedhi huchukua taulo na kuviringi-
sha katika gunzi na kuiweka sehemu ya siri 
kujisitiri.”

Alisema mbali na msichana huyo kutumia 
magunzi ya mahindi, wapo ambao wame-
kuwa wakiazimana nguo za ndani jambo 
ambalo ni hatari kwa afya.

“Tulipoenda Wilaya ya Karatu tuliona 
watoto wa kike wakiwa hawawezi kukimbia 
vizuri, badala yake wanajikunya ndipo tuka-
gundua kuwa watoto wengi hawana sidiria  

na hii inawanyima kujiamini,” alisema.
Mauki alisema wameamua kuanzisha 

kampeni ya siku 40 kwa ajili ya kupata taulo 
za watoto wa kike pamoja na nguo za ndani 
kama chupi na sidiria, baada ya kuona wa-
toto wengi wa kike wanapata changamoto 
za kujisitiri kwa kuwa hali hiyo husababisha 
wengi wao kukosa umakini na kujiamini wa-
napokuwa darasani.

 “Girls Initiative ni taasisi isiyo ya kiserikali 
ambayo inalenga kumikia mtoto wa kike 
kwa kumwezesha kiikra, kijamii na kiuchu-
mi kupitia mafunzo na mbinu mbalimbali za 
kuweza kumkomboa mtoto wa kike katika 
changamoto anazopitia,” alisema Mauki.

Naye mhamasishaji wa kampeni hiyo, Sad-
aka Said, alisema kampeni hiyo ambayo im-
elenga kuwaikia watoto wa kike nchi nzima, 
itasaidia kupunguza mimba za utotoni.

Mtaalamu wa Mahusiano, Reeves Ngalem-
wa, aliwaomba watu kujitokeza kuchangia 
kampeni hiyo ambayo unaweza hata ku-
tuma Sh. 1,000 kwa Tigo Pesa  kupitia simu 
yako ya mkononi kwa namba 0677069428 
ambayo imesajiliwa kwa jina la Christom So-
lutions.

Mpango waja kudhibiti vifo kinamama, watoto
Na Elizabeth Zaya

MUUNGANO   wa Utepe Mweupe na 
Uzazi Salama (WRATZ), umezindua mpango 
mkakati wa miaka mitano wa kupambana 
na vifo vitokanavyo na uzazi kwa kinamama 
na watoto.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa 
mpango huo jijini Dar es Salaam, Mratibu wa 
Taifa wa WRATZ, Rose Mlay, alisema lengo 
la kuzindua mpango huo ni kuhakikisha 
kinamama wajawazito wanaendelea kuwa 
salama wakati wa kujifungua.

Mlay alisema pamoja na mambo mengine, 
pia wanataka kuhakikisha wanakomesha ka-
bisa vitendo vya ukatili hasa kwa wanawake 
pamoja na watoto. “Tunataka kuangazia 
zaidi kwa kuhakikisha kina mama wanaku-
wa salama wakati wa kujifungua, lakini 
pia wanapata vifaa vyote vinavyohitajika 
wakati wa kujifungua pamoja na huduma 
bora, watoto wachanga nao tunataka wawe 
salama,”alisema Mlay na kuongeza:

“Tunataka wanawake waonyweshe up-
endo wakati wanajifungua, wapate huduma 
zinazowafurahisha, yaani wakienda katika 
kituo cha afya, wakute huduma raiki zenye 
ukarimu kwao. Wapo kinamama ambao wa-
najifungua kwa mara ya kwanza kwa hiyo ni 
lazima wapatiwe huduma bora, wanahitaji 
uangalizi wa karibu.”

Mlay alisema jambo jingine ambalo 
wamelenga katika mpango huo ni kupiga 
vita watoto wadogo kuozwa na kunyimwa 
haki zao za msingi.

“Pia tunataka hizi ndoa za watoto wadogo 
zikomeshwe kwa sababu unapomwozesha 
mtoto wa miaka 14 au 15, inapoika katika 
hatua ya kubeba ujauzito na kujifungua, 
anapata tabu sana na hata wakati mwingine 
anafariki, tunaomba msaada katika hili tu-
waokoe hawa watoto,” alisema Mlay.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Muun-
gano huo wa Utepe Mweupe, Lulu Mwanak-
ilala, alisema zipo hatua mbalimbali ambazo 
zimeanza kuchukuliwa na serikali katika su-

ala la kuboresha uzazi salama japokuwa ku-
nahitajika zaidi jitihada zaidi katika kubore-
sha sekta ya afya hususani katika kuongeza 
wataalamu wa uzazi.

Alisema kuna umuhimu wa kuhakikisha 
kunakuwa na vituo vya afya katika kila se-
hemu vyenye vifaa, huduma bora pamoja na 
wataalamu wa kutosha ili kuondoa vikwazo 
vyote katika suala la uzazi.

“Mkazo zaidi unahitajika, kwa ulimwengu 

wa sasa hatuhitaji kuona hata mwanamke 
mmoja anapoteza maisha wakati anajifun-
gua, tunafahamu jitihada kubwa inayofany-
wa na serikali katika kuboresha suala la uzazi 
salama, tunaamini itazidi kulipa kipaumbele 
suala hili kwa sababu hata hivyo tumekuwa 
tukifanya kazi kwa karibu sana Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Ummy Mwalimu na amesaidia sana 
kwa kweli,” alisema Lulu Mwanakilala.

Katibu wa CCM Mkoa wa Morogoro, Shaka Hamdu Shaka akizungumza katika mdahalo wa 
wazi wa vijana uliozungumzia uzalendo, uongozi na hatima ya taifa letu uliofanyika mwis-
honi mwa wiki. Kulia ni Mkuu wa Mkoa huo, Dk. Kebwe Steven Kebwe na kushoto Mjumbe 
wa NEC, Ruta. PICHA: MPIGAPICHA WETU



6

MAONI & UCHAMBUZI

Jumatatu Februari 4, 2019

KWA mara ya pili mfululizo wawakilishi pekee wa Afrika 
Mashariki na Kati kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, wamepoteza mechi ya pili ugenini baada ya Jumamosi 
kukubali kichapo cha mabao 5-0 dhidi ya Ahly ya Misri. 

Simba imepoteza mechi hiyo ikitoka kupokea kipigo kama 
hicho ugenini dhidi ya AS Vita ya DR Congo wiki mbili zilizo-
pita. Kwa matokeo hayo Simba inaendelea kubaki katika na-
fasi yake ya tatu ikiwa na pointi tatu, huku Al Ahly ikiendelea 
kukaa kileleni mwa Kundi D ikiwa na alama saba wakati AS 
Vita ikishika nafasi ya pili ikiwa na pointi nne baada ya juzi 
kulazimishwa sare ya mabao 2-2 nyumbani dhidi ya JS Saou-
ra ya Algeria inayoburuza mkia na alama mbili.

Kwa namna mtiririko wa matokeo hayo yanavyopatikana 
inaonyesha wazi njia pekee ya kuweza kufanikiwa kutinga 
hatua ya robo fainali ni kushinda nyumbani na kwenda 
kung’ang’ania angalau sare ugenini. 

Kwa kuwa kinara Al Ahly ambao wameshacheza mechi 
mbili nyumbani, zote wameshinda na kupata sare moja 
ugenini dhidi ya JS Saoura nchini Algeria wakati AS Vita ik-
ishinda moja na sare moja nyumbani, lakini pia ikipoteza 
ugenini dhidi ya Wamisri hao.

Hivyo wakati huu Simba ikirejea kujiandaa kuikaribisha Al 
Ahly Jumanne ya Februari 12, mwaka huu, haitakiwi kufanya 
makosa katika mechi hiyo itakayopigwa Uwanja wa Taifa.

Kwa kuwa kushinda mechi hiyo ya nyumbani kabla ya kui-
fuata JS Saoura nchini Algeria Machi 9, si tu itakuwa imeji-
weka katika nafasi nzuri bali pia wachezaji watakuwa wame-
jiongezea morali kuelekea mechi hiyo ya ugenini. 

Tunaamini kama Simba itaichapa Al Ahly na kisha kwen-
da kulazimisha sare ama kupata ushindi ugenini dhidi ya JS 
Saoura shughuli itakuwa nyepesi Uwanja wa Taifa dhidi ya 
AS Vita katika mechi ya mwisho ya hatua ya makundi Machi 
16. Tunafahamu Simba imefanya makosa makubwa sana ku-
ruhusu mabao mengi (kumi) ugenini dhidi ya AS Vita na Al 
Ahly, lakini inaweza kufuta makosa hayo na kurejesha matu-
maini endapo nayo itahakikisha inamwotea mpinzani wake 
mmojawapo hapa nyumbani kwa ushindi mnono. 

Pia, hata kama haitapata ushindi wa kishindo kama huo, 
lakini ikahakikisha inashinda mechi zote za nyumbani na 
kwenda kupigana kiume ugenini dhidi ya JS Saoura na ku-
pata angalau sare itakuwa na nafasi kubwa ya kutinga robo 
fainali. 

Kikubwa kwa sasa ni benchi la  ufundi Simba kuwajenga 
wachezaji kisaikolojia waamini inawezekana kushinda 
mechi zake zote zilizobaki mbili za nyumbani na moja ugen-
ini.  Kama Al Ahly na AS Vita zimeweza kushinda kwao kwa 
nini Simba ishindwe kuutumia vema uwanja wake wa nyum-
bani ikiwa mbele ya mashabiki wake? 

Nipashe hatuoni sababu ya Simba kushindwa kutumia 
vema uwanja wake wa nyumbani na kisha kwenda kushinda 
ugenini dhidi ya JS Saoura nchini Algeria. 

Kwa upande wa mechi ya ugenini dhidi ya JS Saoura tu-
naamini inawezekana kwa sababu tayari Simba imeshacheza 
dhidi yao hapa nyumbani na kupata ushindi wa mabao 3-0.

Hivyo, licha ya kwamba Waarabu hao wanaonekana sasa 
kubadilika na watakuwa nyumbani, Simba wataingia uwan-
jani wakijiamini jambo ambalo linaweza kuchangia kupata 
ushindi.  Kwa kutambua Simba inapeperusha bendera ya 
nchi katika michuano hiyo, Nipashe kama wadau wakubwa 
wa michezo, tunaitakia maandalizi mema na hatimaye ku-
pata ushindi katika mechi zake tatu zilizobaki, mafanikio ya-
kianzia dhidi ya Al Ahly Jumanne ya wiki ijayo. Kila la Kheri 
Simba.

Na Adam 
Fungamwango

MOJA kati ya vitu vyenye nguvu ya umma 
duniani ni soka na siasa. Vitu hivi viwili 
vina uwezo mkubwa wa kuhamasisha 
watu wengi kwa  muda mfupi tu.

Soka na siasa ni vitu viwili tofauti am-
bavyo kuna wakati vinafanya kazi pamoja 
kwa ajili ya kuhamasisha watu na kuwaleta 
pamoja, kujenga mshikamano na amani.

Lakini kwa namna yoyote ile soka na sia-
sa havipaswi kulinganishwa kwa mfanano 
wowote ule kwa sababu kazi ya vitu hivi 
viwili huwa ni  tofauti.

Lakini hivi majuzi Rais wa Shirikisho la 
Soka Tanzania, Wallace Karia, aliwaonya 
wajumbe wa Mkutano Mkuu kuacha tabia 
za ‘U-Tundu Lissu’ kwenye soka akisisitiza 
hatowavumilia wenye tabia hizo.

Maneno hayo yameonekana kuwache-
fua baadhi ya watu na haswa Wanachade-
ma wenyewe na viongozi wao.

Katika ufafanuzi wake Karia alisema 
hakuwa na nia mbaya, lakini kama mane-
no hayo yamewakera watu, basi anaomba 
msamaha.

Alisema alimfananisha Michael Wam-
bura kuwa ana tabia za Ki-Tundu Lissu ku-
tokana na kuzunguka kwenye vyombo vya 
habari kuikashifu TFF, kama ambayo Lissu 
anavyofanya huko nje ya nchi.

Tayari Chadema imemtaka Karia kumu-
omba radhi Lissu ambaye ni Mbunge wa 
Singida Mashariki na Mwanasheria Mkuu 
wa chama hicho, bila hivyo wametangaza 
moja ya mambo watakayofanya ni kuha-
masisha wanachama wake kutoshiriki shu-
ghuli za TFF.

Mimi nadhani Karia angeepuka jambo 
hili kwa kuchagua maneno ya kuongea. 
Wakati mwingine unatakiwa kuongea ki-
mafumbo zaidi kuliko alivyokuwa wazi, 
kwa kuwa ninaamini Chadema kama vili-
vyo vyama vingine nao ni wadau wakubwa 
wa soka hapa nchini.

Karia angetafuta misamiati, nahau na 

Karia iangukie Chadema,  
usiliingize soka katika siasa

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba mkijipanga Taifa 
nafasi robo fainali ipo 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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mafumbo kulizungumzia jambo hili 
ili kutoleta mkanganyiko kama ambao 
tayari umeshatokea.

Ukiangalia kwenye mitandao ya ki-
jamii, tayari jambo hili limekuwa kub-
wa, kila mtu anazungumza lake, kitu 
ambacho hakikuwa cha  lazima sana 
na hakileti afya kwa soka letu.

Karia angeweza kabisa kumzun-
gumzia moja kwa moja Wambura na 
si kumchanganya ama kumfananisha 
na mtu mwingine ambaye hausiki na 
soka.

Kama nilivyosema soka lina nguvu 
na siasa nayo ina nguvu, hivyo kila 
upande ukitaka kuvuta itakuwa tatizo 
katika soka letu.

Kutoshiriki shughuli za TFF un-
aweza kulichukulia kama ni kauli 
nyepesi, lakini ukiitazama kwa undani 
ina maana pana sana.

Chadema inaweza tu kuwashawi-
shi wanachama na mashabiki wao 
wasihudhurie kwenye michezo in-
ayosimamiwa nayo, ikiwamo timu 
ya Taifa, kitu ambacho kusema kweli 
hakitokuwa kizuri kwa mustakabali 
wa taifa letu.

Tunataka soka letu na timu yetu ya 
taifa iwalete pamoja Watanzania wote 
bila kujali itikadi zao za siasa, vyama, 
dini, rangi au kabila.

Kwa hili lililotokea, inabidi pande 
hizo mbili zifanye mawasiliano na kuli-
maliza jambo hili kwa mustakabali wa 
soka la Tanzania.

Soka litaendelea pale Watanzania 
wote watakapokuwa kitu kimoja bila 
kuwekeana vinyongo, hivyo chon-
dechonde Karia mambo ya Ngoswe 
muachie Ngoswe mwenyewe, soka 
letu usiliingize huko kabisa, ukihitaji 
siasa achia ngazi nenda kapambane 
huko, lakini si kupitia mlango huo.

Tayari 
Chadema 
imemtaka 
Karia ku-
muomba 
radhi 
Lissu 
ambaye 
ni Mbunge 
wa Sin-
gida 
Mashariki 
na Mwa-
nasheria 
Mkuu wa 
chama 
hicho, 
bila hivyo 
wam-
etangaza 
moja ya 
mambo 
watakay-
ofanya ni 
kuhamasi-
sha wa-
nachama 
wake 
kutoshiriki 
shughuli za 
TFF.

KUONGELEA / MAENDELEO
HAYAWI, HAYAWI, SASA YAMEKUWA!!  HAPA NCHINI TUMEFIKA MAHALI AMBAPO WANANCHI 
WALIO WENGI WANAZUNGUMZIA MAENDELEO ZAIDI KULIKO KUCHIMBANA, KUKASHIFIANA, 
KUANGUSHANA NA KUPAKANA MATOPE.  KWA KIASI KIKUBWA, KINACHOZUNGUMZWA SASA NI 
KAZI TU!  TUSHIKE UZI HUO HUO. NA BALOZI CHRISTOPHER LIUNDIB
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KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED

Pongezi 
Majaliwa 
ujenzi wa mji
wa serikali 
Ihumwa-
Dodoma

Yanga inalea sakata la Kakolanya

Na Adam Fungamwango

HIVI sasa kila unapoamka na 
kwenda kwenye meza za maga-
zeti, basi moja kati ya habari uta-
kayoikuta ni sakata la golikipa 
Beno Kakolanya.

Kwenye mitandao ya kijamii, 
bado suala hili limechukua sura 
mbalimbali, kila mtu akilielezea 
kwa namna yake, wengine kishabi-
ki na wengine wakiwa wanafuata 
mkumbo wala hawajui nini kili-
fanyika na kinachoendelea.

Kwa muda mrefu sana hili suala 
limekuwapo hadi limechosha 
kwenye masikio ya wapenzi na 
mashabiki wa soka.

Sakata hili linaanza kama ile ha-
dithi ya kuku na yai nini kilianza. 
Ni kwamba Beno ana madai yake 
kwenye klabu ya Yanga, ikiwamo 
malimbikizo ya mishahara yake.

Kwa mujibu wake mwenyewe 

ni kwamba madai hayo yalikwen-
da mpaka ikapita miezi ambayo 
ipo kimkataba na baada ya hapo 
klabu inakuwa imevunja mkataba.

Viongozi wa Yanga nao wakaja 
na kudai kuwa kipa huyo ni mtovu 
wa nidhamu na mtoro kambini.

Kocha Mwinyi Zahera naye aka-
dai hamhitaji kipa ambaye hana 
uzalendo kwani hata kama anadai 
malimbikizo yake, lakini asingeo-
nyesha mgomo.

Msimamo wa kocha ni kwamba 
hamhitaji Kakolanya. Na Kakolan-
ya naye ameandika barua ya ku-
vunja mkataba. Ukiangalia hapa, 
hata kama ni ndoa ya mke na 
mume, basi imevunjika.

Ni sawa kabisa na mume an-
amhitaji mke, lakini anamuogopa 
wazazi wake ambao hawamtaki 
hata kumuona. Mke naye hataki, 
amechoka anaomba talaka yake. 
Hapo ndoa hakuna.

Ni kwamba viongozi wa Yanga 
wanamhitaji Kakolanya, lakini 
hawana kauli yoyote juu ya ko-
cha Zahera ambaye ameonekana 
kushika mpini. Zahera hamtaki 
Kakolanya na pia kipa huyo 
anaonekana kuchoshwa na mam-
bo hayo, hivyo anaomba kuon-
doka.

Viongozi wa Yanga wamepokea 
barua, lakini wamedai wamepele-
ka kwa  mwanasheria wao.

Mimi niliona kwa jinsi hali ilivyo 
kwa sasa, viongozi wa Yanga wala 
hawakuwa na haja ya kwenda 
kwa mwanasheria, bali kuku-
tana na Kakolanya mwenyewe 
kuangalia uwezekano wa kuvunja 
mkataba kwa makubaliano bila 
upande wowote kulipa chochote, 
wakaachana kwa amani.

Viongozi wa Yanga hawawezi 
kumrudisha Kakolanya Yanga kwa 
lazima. Labda Zahera aondoke. 

Lakini je, kipa huyo naye kwa sasa 
yuko radhi baada ya yote yaliyo-
tokea na lawama anazotupiwa?

Sasa viongozi wa Yanga wana-
vyolichelewesha sakata hili ni kwa 
manufaa ya nani? Au wanamko-
moa Kakolanya kwa sababu wa-
najua hatocheza popote na pia na-
fasi yake Taifa Stars itakuwa finyu?

Kama hata ndoa inafika wakati 
haiwezi kuendelea tena, haiwezi 
kuwa ajabu kwenye suala hili la 
kimkataba.

Viongozi wa Yanga wanatakiwa 
kuliangalia suala hili kwa ku-
tumia busara zaidi, ili kila upande 
uangalie maisha mengine. Wak-
iendelea kulilea na kutaka kue-
ndelea kisheria inawezekana 
kukazuka mambo mengine am-
bayo yanaweza kuwa athari kwa 
mchezaji au klabu yenyewe ya 
Yanga.

TUNAANZA kwa kutoa pongezi 
kwa Waziri Mkuu, Kassim Majali-
wa, kwa kuwabana wazembe wasi-
ofuatilia majukumu yao.

Tunachukua nafasi hii kumm-
wagia sifa nyingi Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Mheshimiwa Majaliwa kwa 
hatua yake mwafaka aliyoichukua 
mnamo siku ya Alhamisi Desemba 
27, 2018, pale alipofanya ziara ya 
kushtukiza eneo la Ihumwa, kuka-
gua ujenzi wa mji wa serikali.

Katika ziara ile Mheshimiwa 
Majaliwa hakusita kuonyesha kuk-
erwa na utendaji kazi usioridhisha 
kwa baadhi ya makandarasi wali-
opewa kazi hiyo muhimu kwa taifa.

Je! Unaweza kuamini mkandar-
asi kulalamikia ukosefu wa tofali, 
nondo? Lalamiko hili ni aibu. Nchi, 
kama nchi haina uhaba hata ki-
dogo wa saruji na nondo. Ni uongo 
tu wa makandarasi hao na ni aibu 
kwao. 

Lakini pia jambo hili la utendaji 
dhaifu wa mradi huu ni lazima li-
waangukie moja kwa moja baadhi 
ya mawaziri, makatibu wakuu, 
mkuu wa mkoa wa Dodoma na 
mkuu wake wa wilaya, wafuatilie.

Labda tu tuseme hii ni hujuma ya 
wazi dhidi ya viongozi wetu wakuu 
wapendwa na serikali. Mheshimiwa 
mkuu wa nchi, ametangaza rasmi 
atahamia Dodoma Januari 2019.  
Mtakuwa wapi nyinyi mawaziri 
wazembe pale Dk. Magufuli ataka-
powaweka kwenye mtego?

Ni ukweli usiopingika kwamba 
baadhi ya watendaji, mawaziri na 
makatibu wakuu hapo nyuma wa-
likuwa hawajatembelea ‘site’ zao, 
yaani walikuwa ‘hawazijui.’ Sasa 
hivi ni aibu, hii ni fedheha, hii ni 
hujuma dhidi ya Mheshimiwa Rais.

Tunashukuru sasa Mheshimiwa 
Waziri Mkuu, amelishikia bango 
yeye mwenyewe. Hapo wapo baa-
dhi ya mawaziri ‘serious’ lakini 
wengine ni shida. Sisi wakazi wa 
Dodoma tunasema, Magufuli ndiye 
kipenzi chetu nambari moja, hana 
wa mfano anazidi kutuongezea ha-
masa.

Imewasili ndege kubwa ya kisa-
sa mno ‘Dodoma-Hapa kazi tu.’  
Mnasemaje? Mwaka 2020 kwa 
kura zetu za ‘Ndiyo’ asilimia 98, 
asilimia 2 zitaenda kwa wakwepaji 
kulipa kodi “tunaowaona” Dodoma 
hii sasa.  Wahujumu ‘aliowakama-
ta’ Mheshimiwa Majaliwa, watu-
piwe jicho.

Ni sisi, Issa Mwenegoha
Mganga Madeha 
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Pinda ajitosa 
kumng’oa Msigwa
Na George Tarimo, IRINGA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda, 
ametaja mambo sita ambayo yamesaba-
bisha Chama Cha Mapinduzi (CCM), ku-
poteza Jimbo la Iringa Mjini.

Jimbo hilo linaongozwa na Mbunge 
wa Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema), Mchungaji Peter Msigwa, 
huku akiwapa mbinu za kulikomboa 
mwaka 2020.

Alisema sababu ni makosa ya CCM 
wilaya na kama wanachama wenyewe 
wamesema 2020 watanyakuwa jimbo, la-
zima wafute yale yaliyosababisha awamu 
zilizopita wakashindwa.

Akiwa mlezi wa CCM Mkoa wa Iringa, 
Pinda, alisema hayo jana kwenye uzindu-
zi wa maadhimisho ya miaka 42 ya kuan-
zishwa kwa CCM.

Jambo la kwanza Pinda aliwataka kua-
cha makosa kwenye uteuzi wa wagom-
bea wanakaa kwenye vikao na kujianga-
lia nani raiki yao anafaa kugombea, na 
kwamba bila kuacha mazoea hayo yaley-
ale yatajirudia.

INATOKA UK. 2

binafsi na kampuni kwa lengo 
la ujenzi wa maghala ya kuhi-
fadhi na kuchambulia pamba, 
ujenzi wa     hoteli, ununuzi wa 
matrekta, ujenzi wa viwanda vya 
maji na kilimo cha mazao mbal-
imbali. 

Alisema suala muhimu la ufua-
tiliaji ni kutaka kujua iwapo kweli 
wadaiwa hao walitekeleza malen-
go ya mikopo husika au ilikuwa 
ni dirisha la kukopa fedha kwa 
malengo yasiyokusudiwa.

Kaboyoka alisema kuwa, hivi 
karibuni Benki Kuu (BoT) im-
ekuwa ikitekeleza wajibu wake 
wa kuzifunga, kuweka chini ya 

uilisi na kuziunganisha baadhi 
ya benki nchini, ambazo uende-
shaji wake umekuwa na changa-
moto hasa kuwa na mtaji chini, 
kinyume cha sheria, kunakoiwe-
ka hatarini TIB kuingia kwenye 
orodha hiyo.

“Uchambuzi wa kamati ume-
baini kuwa TIB nayo pia inakabil-
iwa na madeni ya wadaiwa sugu 
wasiorejesha mikopo ya benki 
kwa wakati. TIB kumekuwa na 
‘non perfoming loans’ (mikopo 
chechefu) hadi kuikia asilimia 
33, wakati asilimia elekezi kwa 
mujibu wa BoT ni asilimia tano,” 
Kaboyoka alisema.

“Ni muda mwafaka sasa kwa 
wadaiwa sugu kutakiwa kureje-

sha mikopo yao na kunusuru TIB 
isije kuilisika au kuwekwa chini 
ya usimamizi na BoT. 

“Kampuni na watu binafsi wa-
naodaiwa wanajulikana na dha-
mana zao zinajulikana, hivyo ni 
vyema zoezi la kurejesha mikopo 
likafanyika haraka iwezekanavyo 
kwa kuzingatia sheria za nchi na 
mikataba husika.

“Hii ni pamoja na ukweli kuwa 
hali ya mikopo chechefu katika 
soko kwa sasa ni wastani wa asil-
imia 23.”

Alisema hadi kuikia Septemba 
30, mwaka jana, mikopo cheche-
fu ambayo TIB ilikuwa inadai, 
iliikia Sh. bilioni 251.89. Alisema 
mikopo hiyo ilikuwa na dhama-

na zenye thamani ya Sh. bilioni 
550.83.

Kaboyoka alisema kamati yake 
imebaini mikopo chechefu iko 
katika makundi matatu ambayo 
ni mikopo isiyo sai, mikopo 
yenye shaka na mikopo inayohes-
abika hasara.

Taarifa ya ukaguzi wa mikopo 
chechefu ya TIB hadi kuikia Sep-
temba 30, 2018, inaonyesha kuwa 
kundi la mikopo inayohesabika 
kama hasara linachukua karibia 
asilimia 69.72 ya mikopo cheche-
fu yote (Sh. bilioni 175.35).

Alisema fedha hizo ni za umma 
ambazo iwapo hatua madhubuti 
hazitachukuliwa, zitapotea na 
kuisababishia serikali hasara.
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Taasisi nyingine ambazo 
hupimwa katika ripoti hiyo kwa 
Tanzania ni Taasisi ya Tafiti za 
Kiuchumi (ESRF) na Uongozi 
Istitute.

Dk. Mmari alisema kinacho-
sababisha taasisi hiyo kuwa 
bora Afrika ni kutokana na 
umahiri na ubora unaotokana 
na kuandaa utafiti wenye ma-
tokeo chanya katika maendeleo 
ya jamii.

“Sababu kubwa ni kufanya 
utafiti ambao unalenga maeneo 
makubwa ya maendeleo ya 
Tanzania, kufanya utafiti am-
bao ni ‘relevant’(halisi) katika 
maeneo mbalimbali ya kisera 
na nchi imekuwa ikiuchukua 
na tumeona matokeo chanya 
katika maeneo ya maende-
leo,” alisema Dk. Mmari na 
kuongeza:

 “Tulikuwa tukishirikishwa 
kuandaa sera mbalimbali…kwa 
mfano Mkukuta tangu 2004, 
lakini pia tukishirikishwa kuan-
daa mpango huu wa pili wa 
maendeleo. Kuna maeneo  tu-
liyoyapendekeza yachukuliwe 
na serikali na kuwa sehemu ya 
mipango yake.”

Dk. Mmari alisema Repoa 
imependekeza serikali kufanya 
uwekezaji katika miundombinu 
kwa lengo la kupunguza uwiano 
uliopo, na serikali hivi sasa 
inawekeza katika ujenzi wa 
barabara, viwanja vya ndege, 
viwanda, usafiri wa anga na 
umeme.

Aliongeza kuwa mambo yote 
ambayo serikali inayafanya 
ni muhimu katika kufanikisha 
ukuaji wa uchumi wa viwanda, 
katika sekta za kilimo na sekta 
nyingine za uchukuzi na ma-
wasiliano.

Alisema pendekezo lingine 
ni katika suala la utawala bora 
na ushirikishwaji wa wananchi 
katika nyanja mbalimbali na 
kupambana na rushwa.

“Serikali ya awamu ya tano 
imechukua juhudi kubwa ya 
kupambana na rushwa na 
kuongeza uwajibikaji katika 
utendaji wa serikali na katika 
utoaji huduma, hili ndilo tumel-
ishauri kwa muda mrefu na lipo 
kwenye mpango,” Alisema Dk. 
Mmari.

Kuhusu ukuaji wa viwanda 
alisema: “Tuliainisha sehemu 
ambayo serikali iwekeze kwa 
sababu  tunazo sehemu zenye 
rasilimali ambazo zinatupa 
faida…tunayo gesi, madini 
mengi, mbuga za wanyama na 
mifugo.”

Alisema kuwa walipende-
keza kuongezwa msukumo 
kuwekeza viwanda vinavy-
oongeza thamani ya mazao ya 
kilimo, madini na gesi na ku-
pendekeza kuanzishwa viwan-
da vya nguo kwa sababu nchi 
inazalisha pamba ya kutosha 
pamoja na viwanda vya ngozi 
kwa sababu kuna mifugo mingi.

Repoa yashauri 
ukuaji uchumi

Kiama vigogo  waliochukua mabilioni benki ya serikali

Jaji 
Mfawidhi wa 
Mahakama 
Kuu ya Tan-
zania, Kanda 
ya Mbeya, 
Robert Mhar-
amba (kulia), 
akizungumza 
wakati wa 
uzinduzi wa 
Wiki ya Sheria 
mkoani Mbeya, 
katika stendi 
ya daladala ya 
Kabwe jijini 
humo. Katikati 
ni Mkuu wa 
Mkoa wa 
Mbeya, Albert 
Chalamila na 
kushoto ni Jaji 
wa Mahakama 
Kuu Kanda ya 
Mbeya, Joel 
Ngwembe. PI-

CHA: KENETH 

NGELESI
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taarifa ya Kamati ya Nishati na Madini.
Kamati mbalimbali zilizoundwa na Rais John 

Magufuli na zile zilizoundwa na Spika wa Bunge, 
Job Ndugai, kuchunguza sekta za nishati na ma-
dini miaka miwili iliyopita, zilibaini kuwapo kwa 
changamoto ya mikataba mibovu katika sekta 
hizo.

Ratiba ya mkutano huo utaomalizika Ijumaa, 
inaonyesha Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Mi-
undombinu nayo leo inawasilisha taarifa yake ya 
shughuli za mwaka 2018. 

Taarifa ya kamati hiyo inatarajiwa kueleza hali 
ya miundombinu na changamoto zinazozikabili 
sekta za uchukuzi na ujenzi nchini.

Wiki iliyopita, kuwasilishwa taarifa za kamati 
nne; Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti, Kama-
ti ya Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji na Mitaji ya 
Umma, Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa na Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali.

Bunge pia lilijadili na kupitisha miswada mi-
tano ukiwamo Muswada wa Sheria ya Marekebi-
sho ya Sheria ya Vyama vya Siasa wa mwaka 2018, 
Muswada wa Sheria ya Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania na Muswada wa Sheria ya Mamlaka ya 
Udhibiti Usairi wa Ardhini (LATRA).

Mingine ni Muswada wa Sheria za Huduma za 
Maji na Usai wa Mazingira na Muswada wa Sheria 
ya Marekebisho ya Sheria mbalimbali (Namba 4) 
wa Mwaka 2018.

Mikataba mibovu 

“Achaneni na kuteua na kujitizama wali-
opo kwenye vikao, tazameni umma unao-
piga kura, unasema nani watu wanamtaka 
safari hii. Wakati mwingine mnapuuza hili 
jambo mnaliona halina maana na kujifan-
ya mnajua zaidi kuliko hawa wanaopiga 
kura,” alisema Pinda.

Alisema kosa la pili ni viongozi wa juu 
kushindwa kushuka kwa wananchi na 
wanachama wa chini mfano viongozi wa 
mashina na matawi kwa lengo la kuwasiki-
liza na kujua matakwa yao wanayohitaji.

Waziri huyo wa zamani alisema leo ata-
kutana na mabalozi wote wa mitaa ili ku-
jadili namna ya kurejesha jimbo hilo kwa 
sababu wao wana majibu.

Tatu ni viongozi wa juu wa chama ku-
towapa heshima viongozi wa chini na hiyo 
inafanya CCM kupata tabu  sana ya kupata 
watu wa kupiga kura siku ya uchaguzi na 
kwenda kujiandikisha kwa sababu mahusi-
ano yao na wao hayapo.

“Mimi najua wana-CCM ni wengi kuliko 
chama chochote wanachotuhukumu 

INAENDELEA UK. 26
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CHUO cha Bandari kili-
chopo chini ya Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bandari 
(TPA), kimejipanga 
kupokea mitambo ya 
kisasa ya kufundishia ili 
kitoe mafunzo ya kisasa 
zaidi.

Kwa kuanzia, TPA ime-
shaingia mkataba wa ku-
nunua mtambo mkubwa 
wa kufundishia uende-
shaji wa vyombo vyote 
vya kupakia na kupakua 
mizigo bandarini (Full 
Mission Crane Training 
Simulator).

Mwenyekiti wa Bodi 
ya Magavana ya chuo 
hicho, Deusdedit Kakoko, 
alisema  jijini Dar es Sa-
laam kuwa, mtambo huo 
unatarajiwa kugharimu 
takribani Sh. bilioni 1.5, 
wakiamini utakuwa na 
manufaa makubwa kwa 
chuo.

“Mtambo huu utafung-
wa ndani ya miezi sita 
kuanzia sasa na kuanza 
kutumika mwanzoni mwa 
mwaka ujao wa fedha,” 
alisema.

Kakoko ambaye pia 
ni Mkurugenzi Mkuu wa 
TPA, alisema mamlaka 
itaendelea kuwekeza 
katika vifaa ili kukifanya 
chuo hicho kuwa cha 
kisasa zaidi.

“Chuo kimezindua 
tovuti pamoja na mfumo 
wa Tehama Students 
Information Management 
System,” alisema Kakoko 
na kuongeza kwamba, 
juhudi hizo zinalenga 
kuimarisha na kusimamia 
ubora wa huduma zitole-
wazo na chuo.

Mkuu wa Chuo cha 
Bandari, Dk. Joseph Kak-
eneno, alisema chuo ki-
nakusudia kutoa stasha-
hada za juu na shahada 
ya kwanza ya kuongeza 
ujuzi wa utendaji kazi 
(Competence Based).

Dk. Kakeneno alisema 
shahada hizo wanazota-
rajia kuzianzisha katika 
kipindi cha miaka mitatu 
ijayo, ni katika taaluma 
zinazohusiana na hu-
duma za meli, maji na 
menejimenti ya shughuli 
za bandari.

Alisema kwa sasa chuo 
kina karakana nne za 
mafunzo kwa vitendo 
katika fani za Mechani-
cal, Civil, Automotive, 
Electrical na maabara 
moja ya kompyuta na 
maktaba moja.

YARA yasambazia wakulima chokaa, elimu afya ya udongo
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya mbolea ya YARA 
Tanzania imehamasisha wakulima 
kutumia chokaa na inasambaza 
maarifa ya kilimo bora na hasa 
elimu ya afya ya udongo kwa wakuli-
ma hao katika mikoa ya Nyanda za 
Juu Kusini.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
kufutia utilianaji saini hivi karibuni 
kati ya YARA, Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania (TADB)  na Taasisi 
ya Utaiti wa Kilimo Uyole (TARI), 
Bwana Shamba Mkuu wa YARA, 
Peter Assey, alisema   makubaliano 
hayo yana maana kubwa kwa kam-

puni yake kwa kuwa yanalenga 
kumwinua mkulima kwa kumpa 
ufahamu mpana juu ya mambo 
mbalimbali   ikiwamo upimaji wa 
afya ya udongo, ili kuchochea uzal-
ishaji wa mazao anayolima.

“Hii ni hatua nyingine muhimu 
kwa maendeleo ya mkulima hapa 
nchini kwa

kuwa makubaliano haya yataleta 
tija kubwa kwa taifa kwa kuwa ya-
takomboa wakulima wengi kwa 
kukuza kipato chao.   Lakini jambo 
muhimu zaidi ni kuikia ya azima 
serikali ya kuifanya Tanzania iwe na 
uchumi wa kati na viwanda iikapo 
2025,” alisema Assey.

Alisema YARA, TARI na  TADB 
zimejipanga kutoa elimu ya udongo 
kwa wakulima ili   kuongeza uzal-
ishaji katika kilimo na kukuza pato 
la wakulima.

“YARA tumekuwa tukipima udon-
go kabla ya kugawa mbolea, lakini 
tumegundua kiwango cha tindikali 
kipo chini sana hasa katika maeneo 
ya

Nyanda za Juu Kusini.  Hivyo kwa 
kushirikiana na TARI tutatoa elimu 
juu ya matumizi ya chokaa ambayo 
huongeza kiwango cha tindikali kwa 
kutumia wataalamu wa ndani ili 
kuboresha uzalishaji,” alisema  As-
sey.

Meneja Biashara wa Yara Nyanda 
za Juu Kusini, John Meshack, ame-
karibisha makubaliano ya taasisi 
hizo tatu na kusema anatarajia 
utekelezaji wake changamoto am-
bazo zimekuwa zikiibuliwa na utaiti 
wa YARA.

Meshack alisema  msimu huu 
kampuni yao imejitahidi kusambaza 
chokaa ili kuongeza tindikali ardhini 
na wanaamini uzalishaji utaongeze-
ka.

“Tumesambaza chokaa katika 
maeneo mengi ili kuboresha afya ya 
udongo na tunatarajia  ongezeko la 
uzalishaji katika Ukanda wa Nyanda 
za Juu Kusini,” alisema Meshack.

Chuo Bandari 
kununua 
mtambo 
wa bil. 1.5/-

RC Gaguti aagiza mwisho 
vitambulisho wamachinga
Na Mwandishi Wetu, BUKOBA

MKUU wa Mkoa wa Kagera, Brige-
dia Jenerali Marco Gaguti, amegawa 
vitambulisho 35,000 vya awamu ya 
pili vya wafanyabiashara wadogo na 
kuwaagiza watendaji kuhakikisha 
vitambulisho hivyo vinagawiwa vy-
ote iikapo mwisho wa mwezi huu.

Mkuu huyo wa mkoa amesema 
katika tathmini iliyofanyika kuhusu

awamu ya kwanza ya usambazaji 
wa vitambulisho hivyo, Mkoa wa 
Kagera ulishika nafasi ya sita kati ya 
mikoa 26 baada ya kugawa asilimia 
65 ya vitambulisho 25,000.

Gaguti aliziagiza Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa kuhakikisha zinaku-
sanya takwimu za wafanyabiashara 
wote wakubwa, wa kati na  wadogo 

iikapo Februari 15, 2019.
Aliongeza kwamba takwimu hizo 

ziwe zimewasilishwa oisini kwake, 
lengo likiwa ni kuhakikisha kila 
mwananchi anayetoa bidhaa yoyote 
na kupokea fedha anatambuliwa na 
kulipa kodi au tozo stahiki za seri-
kali.

Hala hiyo fupi iliwashirikisha 
Wakuu wa Wilaya saba za Mkoa 
wa Kagera, Wakurugenzi wa Hal-
mashauri za Wilaya na Manispaa,

Wenyeviti wa Halmashauri na 
Meya wa Manispaa ya Bukoba na 
Watendaji wa Kata.

Aliwataka watendaji hao watoe 
changamoto zinazowakumba katika 
ugawaji wa vitambulisho hivyo.

Walisema changamoto kubwa ni 
elimu kwa kuwa wananchi   wengi 

na baadhi ya watendaji hawajui ni 
mfanyabiashara yupi anatakiwa ku-
pata kitambulisho na   yupi hasta-
hili, hivyo wakaitaka TRA itoe elimu 
zaidi.

Changamoto nyingine ni suala 
la mfanyabiashara mdogo kuwa na 
namba ya utambuzi ya mlipa kodi 
ya TRA (TIN) wakati biashara yake 
ni ndogo na hastahili kupata kitam-
bulisho cha mfanyabiashara mdogo 
wakati mtaji wake ni mdogo hauikii 
kiwango cha Shilingi milioni 4 kwa 
mwaka.

Meneja wa TRA Mkoa wa Kagera, 
Adam Ntoga, alisema mfanyabiasha-
ra mdogo anayestahili kupata kitam-
bulisho ni yule ambaye mauzo yake 
kwa siku hayaikii Shilingi 11,000.

“Hata kama mfanyabiashara 

ana mtaji wa Shilingi 5,000, lakini 
anauza bidhaa zake kwa siku na 
kupata Shilingi 11,000 au zaidi kwa 
siku huyo hastahili kupata kitambu-
lisho, kinachoangaliwa hapa si mtaji 
wa mfanyabiashara alionao bali ni 
mauzo yake,” alifafanua Ntoga.

Katika hatua nyingine, Gaguti 
alitoa onyo kwa wafanyabiashara 
ambao walidanganya na kupokea 
vitambulisho wakiwa tayari wamet-
ambuliwa na mfumo wa ulipaji kodi 
wa TRA.

Aliongeza kwamba anayo majina 
sita na hatua kali za kisheria zita-
chukuliwa mara moja. Pia aliwaonya 
watendaji wa kata ambao wanaandi-
ka barua kuwatambulisha wafanya-
biashara kuwa mtaji wao ni mdogo 
kuwa waache mara moja.

Ofisa Mawasiliano wa TBL, Amanda Walter, akimvisha   ‘reflector’ jaketi mmoja wa wanafunzi wa Shule ya Msingi Msewe jijini Dar es Salaam, wakati 
kampuni hiyo ilipokabidhi msaada wa ‘reflectors’ kupitia kwa Jeshi la Polisi kwa ajili ya shule za msingi 200 na kushiriki kutoa elimu ya usalama bara-
barani kwa wanafunzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mwanajeshi mstaafu apotea mazingira tata
Na Mwandishi Wetu

  MWANAJESHI mstaafu wa 
Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ), Ibrahim Sad (58), am-
baye ni mkazi wa Kibaha Mkoa 
wa Pwani, anatafutwa na familia 
yake baada ya kutoonekana kwa 
wiki kadhaa.

Kwa mujibu wa familia yake, 
Ibrahim aliaga mara ya mwisho 
kwamba anaelekea Hospitali ya 

Taifa ya Muhimbili (MNH), jijini 
Dar es Salaam Januari 4, mwaka 
huu na tangu wakati huo haku-
rudi nyumbani.

Mdogo wa mstaafu huyo, Sad 
Sad, ambaye aliika kwenye oisi 
za Nipashe zilizopo Mikocheni 
jana, alisema mke wa Sad, alise-
ma mume wake aliaga Januari 4, 
mwaka huu kuwa anakwenda 
Hospitali ya Muhimbili kupima 
macho, lakini tangu wakati huo 

hajarudi nyumbani na simu 
yake haipatikani.

Sad alisema kaka yake am-
baye alistaafu Februari mwaka 
jana hajaonekana nyumbani 
kwake Kibaha hadi jana na wala 
simu yake haikupatikana.

“Mke wa kaka yangu alinipigia 
simu kuniuliza kama kaka ame-
kuja kwangu, nilianza kumtafu-
ta kwa ndugu jamaa na maraiki 
zake na nilikwenda oisi ya kazi 

Lugalo alikokuwa akifanya kazi 
kabla ya kustaafu kujua kama 
aliika huko kote hayupo,” alise-
ma.

Sad alisema tayari ameshatoa 
taarifa kituo cha Polisi Kibaha na 
kupewa RB/646/2019.

Kijana huyo ameomba kwa 
yeyote mwenye taarifa za kaka 
yake apige simu 0657 850788 au 
0753 555078 au aziikishe kituo 
chochote cha polisi.

Kampuni yakunwa 
wakulima kusaidiwaNa Elizabeth Zaya

AGIZO la Rais John Magufuli 
la kuzitaka mamlaka zinazos-
hirikiana katika masuala ya 
uhifadhi kuweka mipaka katika 
hifadhi zote nchini, limeanza 
kutekelezwa baada ya Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) kwa kushirikiana na Tume 
ya Taifa ya Mipango ya Matumi-
zi ya Ardhi (NLUPC), kuanza 
kupima ardhi hiyo katika baadhi 
ya maeneo ya hifadhi.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam, Oisa Mtendaji Mkuu 
wa TFS, Prof. Dos Santos Silayo, 

alisema kufanyika kwa kazi hiyo 
kutasaidia kwa kiwango kikub-
wa kukabiliana na changamoto 
ya uvamizi wa misitu katika 
maeneo mbalimbali ya hifadhi 
nchini.

  Alisema upangaji huo ume-
shaanza katika vijiji 11 vilivyopo 
katika baadhi ya wilaya katika 
mikoa ya Lindi na Mtwara.

  Alisema katika kutekeleza 
kazi hiyo mwaka huu Sh. bilioni 
1.5 zimetengwa  kwa  ajili ya ku-
panga matumizi bora ya ardhi 
katika vijiji 100 vinavyozunguka 
misitu.

 Alisema kazi hiyo ya upangaji 

wa matumizi ya ardhi itafanyika 
kwa ushirikiano kati ya TFS na 
NLUPC na lengo ni kuhakikisha 
wanamaliza migogoro yote am-
bayo imekuwa ikiibuka katika 
hifadhi nyingi.

  Alisema huo utawawezesha 
pia wananchi wanaoishi kwenye 
vijiji hivyo kupanga matumizi 
bora ya ardhi katika vijiji vyao 
na hata kusaidia kupungu-
za  uvamizi kwenye misitu.

“Mipango bora ya ardhi, pia 
itasaidia wananchi kuondokana 
na kilimo cha kuhama hama 
ambacho kwa kiasi kikubwa hu-
changia kupunguza maeneo ya 

misitu, tayari upangaji huo ume-
shaanza katika vijiji 11 vilivyopo 
kwenye baadhi ya wilaya ka-
tika mikoa ya Lindi na Mtwara,” 
alisema Prof. Silayo.

Alisema TFS inatarajia ku-
pandisha hadhi misitu mitano 
ndani ya mwaka huu kuwa hifa-
dhi za mazingira asilia ili kulinda 
baionuai iliyoko katika misitu 
hiyo.

  Mkurugenzi wa NLUPC, Dk. 
Stephen Nindi, alisema upangaji 
wa matumizi ya ardhi ni njia 
bora ya kuondoa migogoro kati 
ya wananchi na wahifadhi wa 
misitu.

TFS, NLUPC zatekeleza agizo la JPM

Meneja wa Tigo Kanda ya Kaskazini, Aidan Komba (kushoto), akimkabidhi Sara Saimon, mfano wa hundi ya Shilingi milioni mbili baada 
ya kuibuka mmoja kati ya mawakala wa Tigo Pesa aliyefanya vizuri katika promosheni inayojulikana kama Chifu wa Mawakala iliyo-
fanyika Desemba mwaka jana. Anayeshuhudia ni Meneja wa Tigo Mkoa wa Dodoma, Gideon Moris. PICHA: PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Usambazaji wa 
Mbolea ya Petrobena East Africa Ltd, 
imepongeza makubaliano yaliyo-
fanywa kati ya Kampuni ya mbolea 
ya YARA

Tanzania, Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzinia (TADB) na Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Uyole (TARI) katika 
kufanya utafiti wa afya ya udongo 
lengo       likiwa kuongeza uzalishaji 
na kuleta   mageuzi katika sekta 
kilimo.

Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni hiyo, Peter Kumalilwa, alisema 
kampuni yake imejipanga kushiriki 
kikamilifu katika kuchagiza mageuzi 
kwenye sekta ya kilimo kwa kum-
fikishia mkulima pembejeo kabla ya 
msimu wa kilimo kuanza.

“Makubaliano hayo yataleta maana 
zaidi kama elimu itamfikia mkulima 
juu ya umuhimu wa kupima afya ya 
udongo kabla ya msimu wa kilimo 
ili kutambua zao gani linafaa katika 
eneo lake na mbolea aina gani na kwa 
kiasi gani atumie shambani kwake,”  
alisema.

Alisema kwa kufanya hivyo, 
mkulima atakuwa amewezeshwa ku-
fikia malengo yake kwa kuongezeka 
kwa tija katika uzalishaji kutokana 
na kufata kanuni za kisasa za kilimo 
ikiwamo kupima afya ya udongo.

“Zoezi hili litarahisisha kazi kwa 
upande wa usambazaji mbolea kwa 
wakulima, kwa kuwa watakuwa wa-
najua ni aina gani ya mbolea zinahi-
tajika na wakulima na hivyo kucho-
chea uzalishaji,” alisema.

Kumalilwa pia alisema kampuni 
yake ilishaanza kutoa elimu kwa 
wakulima mkoani Morogoro juu ya 
matumizi bora ya pembejeo, hivyo 
kufuatia makubaliano yaliyofanyika 
yameiongezea nguvu zaidi kampuni 
yake kutoa mchango stahiki katika  
kilimo.

Alisema kampuni yake imeshasam-
baza mbolea mkoani Tabora na 
Morogoro kwa wakati na kusababisha 
kutokuwapo kwa malalamiko kutoka 
kwa wakulima juu ya mbolea na zoezi 
hilo litakuwa endelevu katika kip-
indi chote, ili kumwondolea mkuli-
ma vikwazo katika kufikia malengo 
yake.

Aidha, Kumalilwa aliishukuru seri-
kali ya Rais Dk. John Magufuli, kwa 
kushirikiana na sekta binafsi katika 
kuhakikisha mkulima nchini anafanya 
kilimo cha kisasa chenye tija.

Ofisa Mazingira na Kilimo Endelevu 
kutoka Kituo cha Kuendeleza Kilimo 
Nyanda za Juu Kusini mwa Tanzania 
(SAGCOT), John

Banga, alisema makubaliano hayo 
ni utekelezaji kwa vitendo wa Mpan-
go wa Awamu ya Pili wa Maendeleo 
ya Kilimo Tanzania(ASDP -II) hali 
itakayochagiza maendeleo na ukuaji 
wa sekta ya kilimo hapa nchini.

Alisema SAGCOT itaendelea kush-
irikiana na wadau wote katika sekta 
ya kilimo na mifugo, lengo likiwa 
kumwinua mkulima kutokana na ku-
fanya kilimo cha mazoea na kufanya 
kilimo cha biashara na kutoa mchan-
go katika ukuaji wa uchumi.
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HABARI ARUSHA

Wiki ya Sheria yatoa 
elimu wakazi Longido
Na Zanura Mollel, LONGIDO

WAKAZI wa Kata ya Namanga, Orbomba 
na Olmolog wilayani Longido, wamejengewa 
uwezo kuhusu elimu ya sheria mbalimbali 
zikiwamo za haki za mtoto na mirathi, ikiwa ni 
maadhimisho ya Wiki ya Sheria.

Hakimu wa Mahakama ya Wilaya Longido, 
Aziza Temu, alisema lengo la mafunzo hayo ni 
kuwapa elimu wananchi namna ya kutambua 
haki zao na kuzisimamia.

“Wananchi wengi hawafahamu sheria na 
wengi wanashindwa kudai haki zao kwa sababu 
hawajui utaratibu upoje, wamebaki kukosa haki 
zao,” alisema.

Alisema pamoja na wananchi wengi kutokufa-
hamu sheria lakini pia wanakabiliwa na mata-
tizo mengi ndani ya jamii pasipo wao kujua 
mahakama ipo kwa ajili ya kutatua changamoto 
zao.

“Kauli mbiu ya mwaka huu ni “Utoaji haki 
kwa wakati, wajibu wa mahakama na wadau.”

Aidha, alieleza maadhimisho ya Kilele cha 
Siku ya Sheria ni Februari 6, ambayo yataku-
tanisha wadau na watu wa sheria kwa pamoja 
na kuendelea kupeana elimu mbalimbali juu ya 
sheria.

Hakimu wa   Mahakama ya Mwanzo Naman-
ga, Shila Mkoma,  alisema changamoto kubwa 
katika Kata ya Namanga ni ndoa zisizo rasmi 
pamoja na watoto kukosa matunzo kutoka 
pande zote mbili za wazazi wao.

Alisema amekuwa akipata malalamiko mengi 
ambayo ni malalamiko sugu kwa baadhi ya wa-
naume kukataa kuwajibika kuwatunza watoto 
wao, kwa sababu zisizo za msingi, lakini sheria 
iko wazi kabisa juu ya mzazi asiyewajibika 
kutunza mtoto.

Alieleza ni haki ya mtoto kupata matunzo, 
kupewa elimu, kupewa uhuru wa mawazo na 
hata kucheza, na ni wajibu wa mzazi kuhakiki-
sha mtoto anapata mahitaji yake muhimu kwa 
wakati na mzazi atakayeshindwa kutekeleza 
hayo anaweza kupata adhabu ya kifungo au 
kulipa faini.

“Kama mzazi ameshindwa kutimiza jukumu 
lake kwa mtoto chini ya miaka 18 sheria inase-
ma wazi kulipa faini ya Sh. milioni 5 au kwenda 
kutumikia kifungu miezi 6, wakati mwingine 
sheria inaruhusu vyote kufanyika kwa pamoja,” 
alisema.

Alifafanua kama mtoto ana miaka zaidi ya 18, 
lakini yupo masomoni sheria bado inambana 
mzazi kutekeleza majukumu kwa mtoto huyo 
ikiwamo kuhakikisha anapata elimu ipasavyo 
pamoja na mahitaji mengine muhimu.

Akizungumzi kuwapo kwa malalamiko kwa 
baadhi ya wanaume kukwepa kutoa matumizi 
kwa watoto kwa kile kinachodaiwa wazazi 
hao kutengana, na kusema hata kama wazazi 
mmetengana ni jukumu la mwanaume kuende-
lea kulea mtoto.

“Kuna matunzo ya mke na mtoto endapo 
ndoa haijavunjwa, kama mama akiwasilisha 
kesi ya matunzo, ndoa ikivunjwa suala la 
matumizi au matunzo kwa mtoto ni haki kutoa,” 
alidai.

Naye Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo Lon-
gido, Andrew Hayuma, alisema kumekuwa na 
migogoro mbalimbali ndani ya jamii ikiwamo 
kugombania mali zilizoachwa na mzazi au 
wazazi na aliwataka watu wote kujenga utama-
duni wa kuandika wosia na kuteua msimamizi 
au wasimamizi wa mali wangali bado hai ku-
punguza migogoro ya mirathi.

Alieleza kesi zinakuwa nyingi juu ya kurithi 
mali kutokana na wazazi wengi kutokutoa 
tamko pindi wawapo hai, juu ya warithi au 
msimamizi wa mirathi na kubwa zaidi wakati 
mwingine unakuta wosia ulioachwa ni wa 
mdomo (pasipo maandishi), lakini matamko 
hayo hayana ushahidi.

Wadau walia na tathmini ya kukadiria madini
Na Jaliwason Jasson, BABATI

WADAU wa madini  mkoani Man-
yara, wameishauri serikali kuangalia 
upya namna ambavyo  wachimbaji 
wanavyofanyiwa tathmini ya madini 
yao ambayo itaendana na thamani ya 
madini na siyo kuwakadiria  kwa len-
go la kuwaumiza.

Ushauri huo waliutoa mwishoni 
mwa wiki   wakati wakichangia kwe-
nye mkutano wa kujadili   Rasimu ya 
Kanuni za Masoko ya Madini 2019, uli-
ofanyika  oisi ya mkuu wa mkoa  na 
kuongozwa na  Mkuu wa Mkoa, Alex-
ander Mnyeti.

Wakichangia mkutano huo, walise-
ma wanasikitishwa na  uthaminishaji 
wa madini yao wanaofanyiwa wakidai  
hauendani na  thamani ya madini yao.

Walisema tathmini inafanywa kwa 
kukadiriwa gharama kubwa na wana-
poenda kuuza wanauza kwa bei ndo-
go. “Suala la tathmini bado ni tatizo 
kwa wachimbaji,   linaumiza   sana,   
mfano mimi nilikuwa   na   madini 
yenye thamani  ya  Sh. 300,000, lakini 
nilikadiriwa Sh. milioni  tatu na wen-
gine unakuta ana madini ya  Sh. mil-
ioni mbili anakadiriwa Shilingi milioni 

10,   akienda kuuza  haziiki, anapata 
hasara,’’ alilalamika Joseph  Mwanga.

Katibu wa Wachimbaji Mkoa   wa 
Manyara, Thomas Ombede,  alishauri  
tathmini ya bei elekezi  iwe inafanyika  
kwa kuangalia bei ya ndani na siyo bei 
ya nje, kwa kuwa zinapotumika bei za 
madini za nje zinawaumiza wachim-
baji. Alishauri pia   yajengwe masoko 
ya madini   katika maeneo   ambayo 
yana madini   ili kuwaondolea usum-
bufu   wa kutafuta masoko   wachim-
baji,   lakini kwa kufanya hivyo kuta-
saidia kuimarisha soko la madini la 
ndani  na kuepusha utoroshaji nje ya 
nchi.

Mwenyekiti  wa Tanzanite,  Money 
Yusuph, alipinga  kipengele kilicho-
mo kwenye kanuni kinachowataka   
wachimbaji   kuhifadhi madini yao 
kwenye maghala ya umma   akisema 
wapo wachimbaji ambao wakishaya-
pata  madini  hawahitaji kuyauza kwa 
wakati huo, maana wengine wanasu-
biri bei na wengine wanaweza kuyahi-
fadhi   kwenye   makumbusho   yao, 
ili wageni wakiwa wanakuja kutoka 
nje waje waone  na  hivyo wachimbaji 
wanaweza kuamua  iwe hivyo.

Mchimbaji mwingine Zephania Jo-

seph,  alisema  katika sekta hii  suala 
la utoaji wa vibali bado ni tatizo kub-
wa,  hivyo aliishauri serikali  kuweka  
utaratibu mzuri wa kuvipata vibali 
hivyo kwa muda usiozidi siku tatu, 
huku akilaumu  kuwa eneo la ukadiri-
aji bado ni shida kwa wanakadiria kwa 
bei kubwa. Naye  Oisa Madini  Mkoa 
wa Kimadini wa Simanjiro, Daudi Ntal-
ima,   alisema sababu ya utoroshaji 
wa madini ni   kukosa   soko,   hivyo 
alisema  kwa mujibu wa rasimu hiyo, 
masoko ya madini yataanzishwa  kwe-
nye  maeneo ambayo  yana  shughuli 
za madini.

“Mtu yeyote  hataruhusiwa  kwen-
da kuuza madini   sehemu   yoyote   
anayotaka   badala yake atauza ma-
dini yake kwa njia ya mnada   katika   
eneo  husika  lililopangwa na kanuni 
zimeweka utaratibu   wa namna ya 
kuhifadhi madini kwenye maghala   
kabla ya kufanyika mnada.

Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa   
wa Manyara, Alexander Mnyeti, 
alisema   wakati kanuni zinaandaliwa 
aliwataka wakurugenzi kuendelea ku-
jenga vituo vya kununua na   kuuzia 
madini,   huku akiwataka wachimbaji   
kuwa na tabia ya kulipa kodi.

Mkuu wa 
Wilaya 
ya 
Kiteto, 
mkoani 
Manyara, 
Tumaini 
Magessa, 
akitoa 
maa-
gizo ya 
serikali 
wakati 
akizun-
gumza 
kwenye 
kikao cha 
Baraza la 
Madi-
wani juzi. 
PICHA: 

GIFT 

THADEY

Na Mwandishi Wetu, KITETO

M
KUU wa Wilaya ya Kiteto, 
Mhandisi Tumaini Mages-
sa, amewataka wakulima 
na wafugaji kuacha kuva-

mia maeneo ya hifadhi kwa kupotosha 
kauli ya Rais John Magufuli aliyoitoa 
hivi karibuni kuhusu vijiji 366 vinavyo-
pakana na hifadhi.

Alisema hayo wakati akizungumza 
katika kikao cha Baraza la Madiwani 
wa halmashauri ya wilaya hiyo, mwis-
honi mwa wiki.

Alisema baadhi ya wafugaji na 
wakulima hawakuelewa ipasavyo 
taarifa hiyo, hivyo kusababisha upoto-
shwaji. 

Alisema baada ya taarifa hiyo kutole-
wa baadhi ya wafugaji na wakulima 
walijiandaa kulima na kufugia mifugo 
kwenye maeneo ya hifadhi, kitendo 

ambacho kitasababisha migogoro 
upya. 

“Kwenye hivyo vijiji 366 vilivyota-
jwa na Rais Magufuli na kunufaika na 
tamko hilo, sisi Kiteto tuna vitongoji 
viwili pekee, sasa hao wengine wa-
siokuwapo wasijiingize huko,” alisema 
Mhandisi Magessa. 

Alisema utaratibu ulishawekwa vi-
zuri juu ya maeneo hayo na wao kama 
serikali ya wilaya hawatakubali kuona 
watu wachache wanawaingiza kwenye 
migogoro. 

Diwani wa Kata ya Partimbo, Paul 
Tunyoni, alisema Baraza la Madiwani 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto 
linapaswa kumpongeza Rais Magufuli 
kwa kuwajali wafugaji na wakulima. 

Alisema kauli ya Rais Magufuli ya ku-
wajali wanyonge na kuhakikisha jamii 
ya wafugaji na wakulima wanafaidi 
raslimali zilizoko ni jambo la kuponge-
zwa. 

Kwa upande wake, Mbunge wa 
Jimbo la Kiteto, Emmanuel Papian, 
alisema Pori la Akiba la Mkungunero 
linatambulika kisheria, hivyo baadhi 
ya viongozi wasipotoshe hilo. 

Alisema kumekuwapo na wapo-
toshaji juu ya kauli ya Rais Magufuli 
kuhusu sehemu zenye migogoro ya hi-
fadhi na jamii inayowazunguka. 

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Lairumbe Mollel, alisema wananchi 
wanapaswa kuwa watulivu wakati 
huu, ambapo serikali inaweka utara-
tibu vizuri. 

Alisema wananchi wote wanapas-
wa kusubiri ili uhakiki ufanyike kwa 
ushirikishwaji wa uwazi kuliko kuin-
gia sehemu zisizoruhusiwa na kuzua 
migogoro upya. 

Januari 15 mwaka huu Rais Magufuli 
aliagiza vijiji 366 vilivyoainishwa ku-
wapo ndani ya hifadhi nchini vision-
dolewe katika maeneo hayo. 

DC afafanua uvamizi maeneo ya hifadhi
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HABARI KILIMANJARO

Balozi wa China ampa tano JPM

Na Mary Mosha, SIHA

WANANCHI wa Wilaya ya Siha, 
mkoani Kilimanjaro wameiomba 
serikali kuingalia kati mila na 
desturi zinazowakandamiza 
wanawake  na watoto  hasa 
ukeketaji.

 Wakizungumza  na Nipashe  
kwa nyakati tofauti, baadhi ya 
kinamama hao walisema, mata-
tizo ya ukeketaji kwa Wilaya ya 
Siha bado ni kitendawili kisicho-
teguka kutokana na wanajamii 
hao  kuwakeketa watoto wadogo.

 Evaline Moleli, kutoka kata ya 
Karansi, alisema wapo baadhi ya 
wauguzi katika hospitali mkoani 
Kilimanjaro ambao wamekuwa 
wakipewa rushwa na kuwakeke-
ta watoto wenye umri chini ya 
miaka 3. 

Alisema hali hiyo inasababisha  
matatizo makubwa hasa wakati 
wa kijifungua ikiwamo uvujaji 
wa damu na hatimae  wengine  
kupoteza maisha.

 Safina Mhamed, alisema mion-
goni wa mila na desturi zinazom-
wathiri mwanamke katika baadhi 
ya makabila ni ukeketaji ambao 
umekuwa ukifanyika kwa njia 
za siri katika vituo vya afya na 
zahanati.

 “Tunaiomba serikali ya 
asasi na kiraia  kuungana ka-
tika kuelimisha hasa jamii za 
wafugaji na  kuwachukulia hatua 
kali wale wote watakaobainika  
kufanya vitendo kama hivyo,” 
alisema Safina. Msele Emanuel, 
alisema bado elimu  ni ndogo 
kwa wanajamii  juu ya masuala 
ya ukeketaji na madhara yake  
ili kuepukana na  matatizo kwa 
vizazi vijavyo. 

 Naye mratibu wa Nafgem 
Tanzania,  France Selasin, alikiri 
kuwapo kwa  ukeketaji  katika 
Wilaya Siha, hasa  katika kata 
za Naibili, Karansi, Lekrumuni,  
Orkolili, Ngarinairobi  na Do-
nyomoro  na kusema kuwa  un-
aofanywa kwa siri  mkubwa na 
wanafanyiwa watoto wadogo 
ambao hawawezi kujieleza.

“Katika Wilaya ya Siha tatizo 
hili bado ni kubwa ambalo 
serikali inapaswa kuliangalia 
kwa umakini katika kuhakikisha 
wanaweka sheria kali zitaka-
zowabana wahusika watakao-
bainika kuingia kwenye makosa 
mbalimbali yakiwamo ya uka-
tili kwa kinamama  na watoto,” 
alisema  Selasini  na kuongeza:   

“Tunaiomba serikali kuanga-
lia uwezekano wa  kuanzisha 
mpango maalumu wa kuielimi-
sha jamiii juu ya ukeketaji  na  
kuanzisha mpango maalumu 
wa  kutoa  elimu kila mara, ili 
kuhakikisha wanakubali kubadi-
lika… pia  adhabu kali zitolewe  
juu ya wote  watakaobainika 
kutenda vitendo hivyo.”

Waiomba 
serikali 
kuziangalia 
mila

Na Mary Mosha, MOSHI

B
ALOZI wa China nchini, 
Wang ke, amesema 
serikali ya nchi yake in-
aridhishwa na utend-

aji kazi wa Rais John Magufuli, 
katika miradi ya maendeleo na 
usimamizi wa rasilimali za taifa 
kwa faida ya Watanzania wote,

Balozi Wang ke ,alitoa   kauli 
hiyo baada ya kukabidhi mradi 
wa choo cha kisasa  chenye ma-
tundu 16, manane kwa ajili ya 
wanaume na manane kwa ajili 
ya wanawake katika   Shule ya 
Msingi ya Msinga, iliyojengwa 
kwa msaada wa nchi yake am-
bayo ilitoa Shilingi milioni 32.

Alisema Rais Magufuli kwa 

miaka mitatu iliyopita amefanya 
kazi kubwa katika utekelezaji 
wa miradi mbali mbali ikiwamo 
sekta ya elimu na afya.

“Ingawa serikali yake im-
etekeleza miradi 25 katika 
mikoa 15 ukiwamo mkoa wa Kili-
manjaro, lakini serikali yangu 
itaendelea kutafuta fedha za 
kutekeleza miradi ya maendeleo 
ya wananchi wa Tanzania katika 
kuunga mkono juhudi za Rais,” 
alisema Balozi Ke.

Akikabidhiwa vyoo hivyo, 
Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Kip-
pi Warioba, alisema   serikali 
imejipanga katika kuhakikisha 
miundombinu inayokabidhiwa  
ni  endelevu na ikiharibika basi 
iweze kufanyiwa marekebisho 

kwa haraka bila kuwasubiri wa-
fadhili.

Alisema kwa wanafunzi ni 
wajibu wa walimu kuwafundi-
sha matumizi bora ya choo cha 
kisasa ambacho wanaweza ku-
tumia kwa urahisi zaidi kama 
lengo la kudumu.

Warioba alisema halmashauri 
itatoa 1/5 ya mapato ya kila mwa-
ka kwa ajili ya ujenzi wa choo 
cha mwalimu na kuwashukuru 
walimu na wakazi wa eneo hilo 
kusimamia ujenzi.

Naye Naibu Mkurugenzi, Idara 
ya Kupanga Fedha na Utawala 
katika Kituo cha Mambo ya 
Nje, Uhusiano (CFR), Balozi In-
nocent Shiyo, ambaye alisoma 
katika shule hiyo, alisema kiasi 

kilichobakia kitatumika kujenga 
choo cha mwalimu na kwamba 
wanafunzi waliosoma shule hiyo 
wataendelea kusaidia.

Maria Ernest,   mwanafunzi 
wa darasa la sita katika shule 
hiyo, alisema   kujengwa kwa 
vyoo hivyo vya kisasa kutasaid-
ia kuleta mabadiliko katika wi-
wango vya ufaulu wa masomo.

Mwalimu Mkuu wa Shule 
Msingi Msinga, Pancrasia Te-
sha, alimshukuru balozi huyo 
akiongeza kwamba shule bado 
inakabiliwa na changamoto 
ikiwa ni pamoja na ukosefu wa   
bwalo, veranda  ya kusaidia wa-
nafunzi mahali pa kukaa wakati 
wa mvua pindi wanapotoka ma-
darasani.

Vijana waitwa kugombea mitaa 2020
Mary Mosha  na Paul 
William, MOSHI

  VIJANA wametakiwa ku-
tumia fursa ya uchaguzi wa seri-
kali za mitaa mwaka huu na uch-
aguzi mkuu mwakani kugombea 
nafasi mbalimbali za uongozi 
kwa lengo la kutatua matatizo 
mbalimbali yanayowakabili.

 Hayo yalisemwa na Mjumbe 
wa Mkutano Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Taifa, 

kupitia vijana wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Zacharia Katikilo, 
ambapo alisema vijana wengi 
wamekuwa wakirudi nyuma 
katika kugombea nafasi mbalim-
bali za uongozi.

  Katikilo alisema serikali ya 
awamu ya tano imeonyesha ku-
wathamini vijana kwa kuwapa 
nafasi mbalimbali za uongozi na 
wameweza kuzitumikia vyema 
na kuwataka sasa kutojirudisha 
nyuma katika kugombea.

 “Vijana tumekuwa tukishind-
wa kujiamini unapoika muda 
wa kugombea nafasi mbalimbali 
za uongozi ndani ya serikali, sasa 
yupo ambaye anatuamini vijana, 
hivyo hatupaswi kurudi nyuma, 
tunapaswa kugombea nafasi 
mbalimbali za uongozi kuanzia 
serikali za mitaa,” alisema Ka-
tikilo.

 Alisema vijana  wanakabiliwa 
na changamoto mbalimbali liki-
wamo tatizo la ajira na kuwataka 

vijana kushika nyazifa za uon-
gozi ili kupambana na matatizo  
ambayo yamekuwa sugu nchini.

  Akizungumzia suala la 
makundi ndani ya CCM, 
mjumbe huyo alisema kuwa 
Mwenyekiti wa CCM Taifa ameo-
nyesha dhamira ya kuchukizwa 
na makundi ndani ya chama 
hicho na kuwataka wanachama 
kuepuka makundi ili kuwapata 
viongozi sahihi watakaowatu-
mikia wananchi.

Mkurugenzi wa Mikopo wa Benki ya Biashara ya DCB, Isidory Msaki (kushoto), akifungua ‘champaigne’, huku baadhi ya maofisa wa benki 
hiyo wakishangilia, katika hafla ya wafanyakazi hao kusherehekea kumaliza msimu wa uuzaji wa hisa za benki hiyo uliyoanza Novemba 
12 mwaka jana na kuhitimishwa Januari 31 mwaka huu. Hafla hiyo ilifanyika jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kushoto kwake ni 
Mkurugenzi Mtendaji, Godfrey Ndalahwa, Mkurugenzi wa Fedha, Zacharia Kapama na wafanyakazi wengine. MPIGAPICHA WETU
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isikupite

SIMBA ILIVYOJISULUBU MISRI   UK.18

Eden Hazard akipambana kuunasa mpira 
dhidi ya beki wa Huddersfield Town (chini), 
kwenye mechi Ligi Kuu England iliyopigwa 
Uwanja wa Stamford Bridge juzi na Chelsea 
kushinda kwa mabao 5-0. HABARI UK. 30

PAMBANA...

GONZALO Higuain amekuwa 
mchezaji wa kwanza Chelsea 
kufunga mara mbili katika 
mechi yake ya kwanza uwanja 
wa nyumbani [akifanya hivyo 
dhidi ya Huddersfield juzi] 
tangu Mario Stanic alipofanya 
hivyo dhidi ya West Ham 
Agosti 2000.
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M
CHEZAJI Gonzalo Higuain mwenye umri wa miaka 31 ni nyota wa 
kimataifa wa Argentina, aliyesajiliwa kwa mkopo pale Chelsea aki-
tokea AC Milan wakati wa dirisha dogo la usajili la Januari. Ulikuwa 
ni uhamisho uliotarajiwa na anatazamiwa kumsaidia Maurizio Sarri 

kuipaisha Chelsea. Chelsea hadi sasa ina pointi 50 katika mechi 24 za Ligi Kuu ya 
England walizocheza.

Mshambuliaji wa Chelsea, Alvaro Morata alikuwa kwenye kiwango kibovu 
msimu huu na alifunga mabao 24 tu katika mechi 72 alizoichezea timu hiyo.

Olivier Giroud, mshambuliaji wao mwingine, amecheza mechi 44 kwa kipindi 
chote alichokaa hapo na kufunga mabao 10. Na baada ya Chelsea kuona kwamba 
hawana mtu wa kuwafungia mabao, wakaamua kumchukua mkongwe huyo wa 
Argentina.

Hata hivyo, muunganiko wa Higuain na Sarri, kocha wake wa zamani 
akiwa pale Napoli, unaweza usilete mafanikio makubwa zaidi kwa 
Chelsea. Hapa tunazichambua sababu tatu kwa nini Higuain 
atakuwa na wakati mgumu pale kwenye dimba la Stamford 
Bridge:

1. Kuwa mpya kwenye EPL
Higuain amezichezea klabu nyingi kubwa kama 

vile Real Madrid, Napoli, Juventus na AC Milan 
katika maisha yake ya soka, lakini hajawahi 
kucheza kwenye Ligi Kuu ya England. Ame-
funga mabao 292 katika mechi 570 ngazi 
ya Klabu hadi sasa, lakini atakabiliwa 
na ugumu wa kuzoea soka la Ligi 
Kuu England licha ya mwishoni 
mwa wiki kutupia mabao 
mawili katika ushindi wa 
5-0 dhidi ya Hudders-
field.

Higuain tayari yupo kwenye upande usio 
sahihi na pia amekuwa majeruhi mara kwa mara 
msimu huu. Zaidi ni kwamba, Ligi Kuu ya Eng-
land ni moja ya Ligi Kuu yenye ushindani mkubwa 
zaidi duniani na hivyo itahi- tajika kuwa na mchezaji mwenye 
nguvu na uwezo mkubwa zai- di dimbani. Matarajio ya mashabiki 
na vyombo vya habari pia yatakuwa makubwa zaidi kwake kwenye EPL kuliko 
alivyokuwa kule kwenye Ligi Kuu ya Italia, Serie A, na imani ya Chelsea wamei-
weka kwake.

Kwa hivyo, Higuain atakabiliwa na presha kubwa zaidi wakati akicheza dim-
bani. Hali ya hewa ya Hispania na Italia iko tofauti, na Higuain anaweza kuwa na 
tatizo hilo kwa hali ya hewa ya Uingereza. Litakuwa jambo la kuvutia kumuona 
akiweza kukabiliana na changamoto ya Ligi Kuu ya England.

2. Kushuka kiwango chake msimu huu
Higuain hakuwa na mafanikio makubwa pale AC Milan msimu huu. Alifunga 

mabao nane katika mechi 22 na hakuwa na kiwango cha kutisha zaidi akiwa eneo 
la penalti la timu pinzani. Mshambuliaji mwingine wa Milan, Patrick Cutrone 
ameonekana kuwa na kiwango cha kuvutia zaidi kuliko yeye kwa msimu huu.

Pia alikosa penalti dhidi ya Juventus kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya Italia, Serie 
A, na kuwafanya kushindwa kupata ushindi kwenye mchezo huo. Alikosa mechi 
kadhaa kutokana na kuwa majeruhi na bado ana changamoto ya kuwa fiti.

Kwa hiyo, atajikuta kwenye wakati mgumu kufunga mabao kwa kuwapita ma-
beki wa timu kama Liverpool, Manchester City, Manchester United na Tottenham 
Hotspur. Chelsea haijaweza kufunga mabao mengi dhidi ya klabu kubwa msimu 
huu, na haitarajiwi kama Higuain ataweza kuwasaidia. 

3. Staili yake ya uchezaji
Higuain ni aina ya mshambuliaji wa kuvizia kwenye eneo la penalti, kitu amba-

cho kinamfanya kuwa na wakati mgumu zaidi kwa staili ya uchezaji wa Chelsea 
ambao kwa kawaida hucheza kwa mfumo wa 4-3-3 na inamhitaji mshambuliaji 
wao pekee mbele kuwa na jicho la goli.

Pia wamekuwa wakimtumia Eden Hazard kama mshambuliaji wao namba tisa 
katika mechi kadhaa, na staili yake ya uchezaji imekuwa na manufaa kwa kikosi 
hicho.

Zaidi ni kwamba, Chelsea haina wachezaji wengi wazuri wa kupiga pasi na ku-
walisha mipira washambuliaji wao na hicho ndicho kitakuwa kigumu zaidi kwa 
Higuain. Staili ya uchezaji ya Chelsea si ya moja kwa moja, na Higuain anaweza 
kuwa kwenye wakati mgumu zaidi wa kucheza namba tisa.

Na haya kwa kiasi kikubwa yalikuwa kikwazo kikubwa kwa Morata kushindwa 
kupata mafanikio kwa ‘Blues’ hao. 

MICHEZO

SABABU TATU KWA NINI 

HIGUAIN HATAFANIKIWA 

J
E

, 
W

A
J
U

A
? NEWCASTLE imeifunga 

Manchester City 
kwenye Premier 
League kwa mara 
ya kwanza tangu 
Septemba 2005, na 
kuhitimisha ukame wa 
ushindi katika mechi 22 
walizokutana ambapo 
ilitoka sare tatu na 
kupoteza 19 (D3, L19).
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MICHEZO

EMERY: SUAREZ 

HANA MADHARA 

KWA OZIL

 
LONDON, England 

KOCHA Mkuu wa Arsenal, Unai 
Emery, hadhani kwamba kutua kwa 
Denis Suarez kutakuwa na madhara 
kwa Mesut Ozil.

Licha ya kuwa mmoja wa mana-
hodha wa Arsenal, Ozil ameanza 
mechi 13 tu za Ligi Kuu msimu huu 
na haonekani kuwa katika kikosi 
cha kwanza anachokitaka Emery.

Suarez alijiunga na Arsenal kwa 
mkopo Alhamisi iliyopita akitokea 
Barcelona, hivyo kurejea kwa mara 
ya pili EPL baada ya kuitumikia 
Manchester City kwa miaka miwili 
kuanzia 2011.

Emery amemsajili mchezaji huyo, 
Suarez, ambaye alikichezea kikosi 
chake cha Sevilla msimu wa 2014-
15 wakati akikinoa, hiyo ikiwa 
na maana kunaweza kuwapo kwa 
nafasi chache kwa Ozil.

“Hakutabadili kitu kwake,” Emery 
alisema kuhusu Ozil. “[Suarez] 
amekuja hapa kwa sababu tuna 
matatizo makubwa katika winga, 
hatujapata mchezaji sahihi wa 
kucheza kulia ama kushoto - hiyo 
ndiyo sababu.”

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango

T
AARIFA ya Shiza Kichuya kutakiwa 
na timu ya Pharco ya Misri ilikuja 
ghafla tu baada ya timu ya Simba 
kwenda nchini huko kwa ajili ya 

mechi ya Ligi ya Mabingwa dhidi ya Al Ahly 
ya Misri.

Ikiwa nchini Misri zilikuja taarifa kuwa 
timu hiyo inahitaji huduma ya Kichuya.

Wakati Bongo kukiwa na mjadala ya Ki-
chuya, wengine wakimuombea dili hilo 
litimie, hatimaye Afisa Mtendaji Mkuu wa 
Simba, Crescentius Magori akatangaza rasmi 
kuwa dili hilo limeshakamilika. Tayari sasa 
rasmi Kichuya ni mchezaji halali wa Pharco 
kwa mkataba wa miaka miwili.

Hata hivyo, siku moja tu baada ya kuuzwa, 
klabu hiyo nayo imemtoa kiungo huyo kwa 
mkopo kwa timu ya Enppi.

Kilichotokea hapa ni kwamba timu ya 
Daraja la Kwanza iliyomnunua Kichuya, im-
empeleka kwa mkopo kwenye timu ya Ligi 
Kuu nchini Misri.

Kichuya ambaye pia anaichezea timu ya 
Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, hajacheza 
Ligi Kuu Tanzania kwa muda mrefu sana, 
lakini ameacha mengi ya kukumbukwa, tuy-
atazame...

1. Mabao 30 Ligi Kuu
Mpaka anaondoka kwenye Ligi Kuu Ki-

chuya amefunga mabao 30 akiwa na klabu 
mbili alizozichezea, ambazo ni Mtibwa Sugar 
na Simba.

Akiwa Mtibwa, amecheza msimu mmoja 
tu wa 2015/16 na kupachika mabao nane. 
Baada ya hapo alijiunga na Simba msimu wa 
2016/17 na mpaka anakwenda kucheza soka 
la kulipwa nchini Misri ameifungia timu hiyo 
mabao 22 kwenye Ligi Kuu.

Kumbuka rekodi hizi ni kwa mechi za Ligi 
Kuu tu na si michuano mingine kama Ligi ya 
Mabingwa, Kombe la Mapinduzi, FA Cup na 
mingine.

2. Bao la kwanza kufunga Ligi Kuu
Kichuya aliweka rekodi ya kufunga bao la 

kwanza kwenye Ligi Kuu Septemba 16, mwa-
ka 2015 kwenye Uwanja wa CCM Kirumba 
mjini Mwanza.

Siku hiyo timu yake ya Mtibwa Sugar iliku-
wa ikicheza dhidi ya Toto African ya Mwanza.

Mtibwa ilishinda mabao 2-1, Kichuya aki-
funga bao la kwanza dakika ya 21, lingine 
likifungwa na mkongwe ambaye kwa sasa 
amestaafu, Vicent Barnabas, huku Miraji 
Athumani akiifungia Toto bao la kufutia ma-
chozi. Ulikuwa ndiyo msimu wake wa kwan-
za kucheza Mtibwa na mechi hiyo ilikuwa ni 
ya pili kwenye Ligi Kuu.

3. Bao la kwanza kuifungia Simba
Ni msimu mmoja tu Kichuya aliocheza 

akiwa na Mtibwa kabla ya kujiunga na Simba, 
na akaifungia timu yake mpya bao la kwanza 
kwenye mechi ya kwanza kabisa ya ufun-
guzi wa Ligi Kuu msimu wa 2016/17 kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam. Naye pia 
ilikuwa ni mechi ya kwanza kucheza dhidi ya 
Simba kwenye Ligi Kuu.

Alifunga bao la tatu dakika ya 79, Agosti 
20, 2016, Simba ilipoichapa Ndanda mabao 
3-1, mengine yakifungwa na Laudit Mavugo 
na Fredrick Blagnon, la kufutia machozi la 
Ndanda likifungwa na Omari Mponda.

4. Mwiba mchungu kwa Yanga
Tangu alipojiunga na Simba msimu wa 

2015/16, Kichuya amekuwa mwiba mchungu 
kwa timu hasimu ya Yanga.

Kwa misimu minne aliyoichezea Simba, 
ameiwezesha timu yake kuwa mbabe mbele 
ya Yanga, akifunga mabao matatu na kutoa 
pasi moja ya bao.

Tangu Kichuya ajiunge na Simba, timu 
hiyo haijapoteza mechi dhidi ya Yanga kwe-
nye Ligi Kuu hadi anaondoka.

Oktoba Mosi 2016, chupuchupu Simba 
ifungwe kwa bao la Amissi Tambwe dakika 
ya 26, lakini Kichuya akaisawazishia kwa 

kona iliyokwenda moja kwa moja hadi wa-
vuni dakika ya 87.

Mechi ya mzunguko wa pili, Simba ili-
ichapa Yanga mabao 2-1, Februari 25, Yanga 
ikitangulia dakika ya tano kwa bao la penalti 
ya Simon Msuva, lakini Laudit Mavugo aki-
sawazisha dakika ya 66, kabla ya Kichuya ku-
malizia bao la pili dakika ya 81.

Msimu wa 2017/18, Simba ilitoka sare ya 
bao 1-1 dhidi ya Yanga Oktoba 28, 2017, Ki-
chuya akifunga bao, lililosawazishwa na 
Obrey Chirwa, lakini Aprili 29, mwaka 2018, 
Simba ikishinda bao 1-0 lililofungwa kwa 
kichwa na Erasto Nyoni, baada ya faulo iliyo-
pigwa na Kichuya.

5. Utaalamu wa kupiga penalti
Moja kati ya mambo ya kukumbukwa kwa 

kiungo mshambuliaji huyo ni umahiri wake 
wa kupiga mikwaju ya penalti. 

Hadi anaondoka kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, amefunga penalti sita na kukosa 
moja tu.

Penalti hizo sita hazihusiani na za mi-
chuano mingine zaidi ya Ligi Kuu. Penalti 
tano amezifunga akiwa Simba na moja akiwa 
Mtibwa na hata aliyoikosa ilikuwa kwenye 
klabu ya Mtibwa.

Penalti hiyo aliikosa msimu wa 2015/16 
kwenye mechi dhidi ya Toto Afrcans.

Alizofunga zilikuwa ni kati ya Mtibwa dhidi 
ya Majimaji, akiwa Simba alifunga dhidi ya 
timu za Majimaji, Kagera Sugar, Stand United, 
Mbeya City na Mwadui. Penalti zote za Simba 
zilikuwa ni msimu wa 2016/17.

6. Bao la mwisho Ligi Kuu Bongo
Bao lake la mwisho kabla ya kuiaga Ligi 

Kuu ya Tanzania, alilifunga Desemba 29, 
mwaka jana kwenye Uwanja wa Taifa wakati 
timu yake ya Simba ikiifumua Singida United 
mabao 3-0. Alifunga mabao mawili kwenye 
mechi hiyo, dakika ya 48 na bao la mwisho 
alilifunga dakika ya 54. Amefunga mabao 
matatu mpaka anaondoka nchini.

YANGA ILIVYOINGIA 

REKODI ZA KICHUYA
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Mohamed Salah

“[Alvaro] Morata ni mchezaji 
muhimu kwetu, tutakuwa na 
mastraika wanne wakumaliza 
msimu huu, sambamba na 
wengine watatu na Griezmann, 
Costa na [Nikola] Kalinic. 
Anatupa uwezekano tofauti 
tangu hapo ni mshambuliaji 
wa kumaliza. Sifa za Costa ni 
kasi yake, nguvu, na uwezo wa 
kutumia nafasi. Na kwa kuwa 
na Morata tunaye mshambuliaji 
mmaliziaji tena,” Diego Simeone 
akizungumzia ujio wa Morata 
Atletico Madrid

“Tumejaribu kufanya kazi na 
kila mmoja, [Gonzalo] Higuain 
ni mchezaji mpya, lakini anajua 
nini ambacho nini kocha 
anachotaka. Ni straika wa 
kiwango cha juu na anaweza 
kufunga mabao mengi. England 
ni tofauti na Italia na Hispania, 
lakini ana ubora huo. Nadhani 
Maurizio [Sarri] atakuwa na 
furaha kwa sababu alikuwa 
akisubiri majibu kutoka kwetu 
na tumempatia,” Eden Hazard 
baada ya Chelsea kushinda 5-0 
dhidi ya Huddersfield juzi.

 

“Kazi hii ni kama matairi 
yanavyozunguka, natakiwa 
kuwafanya wachezaji wacheze 
vizuri zaidi na kuwa kwenye 
ubora wao, kama naweza 
kuifanya timu icheze vizuri, 
maana yake ni kwamba 
wachezaji wataonyesha vipaji 
vyao na mwisho wa siku 
tutakuwa tukipata matokeo 
mazuri zaidi, ” Kocha wa 
United, Ole Gunnar Solskjaer 
akizungumza kabla ya mchezo 
wake wa jana Jumapili dhidi ya 
Leicester City.

Nukuu

Extra Time
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K
ATIKA soka la kisasa limeshuhudia baadhi ya wachezaji 
wakikosa mafanikio makubwa licha ya kuwa nyota wanaota-
jwa zaidi duniani. Ubora wa mchezaji mmoja mmoja unakuwa 
na tofauti na ubora wa timu anayocheza. 

Kwa miaka mingi, kumekuwa na wachezaji wakongwe ambao wal-
ishinda tuzo nyingi mno binafsi pamoja na mataji ya Ligi wakiwa na 
klabu zao. Hata hivyo, wamejikuta wakishindwa kutwaa taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kwa kipindi chao chote cha uchezaji. 

Katika makala haya tunawaangalia washambuliaji bora wa kizazi cha 
sasa ambao wameshindwa kulibeba taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Chakuelewa ni kwamba, wachezaji hawa watano wamewekwa kwe-
nye orodha hii kutokana na viwango vyao kwa kipindi cha miaka mich-
ache iliyopita na wapo kwenye kiwango cha juu na klabu zao. Sergio 
Aguero, Raheem Sterling, Pierre-Emerick Aubameyang na Marco Reus 
wametajwa kwa heshima tu katika orodha hii...

 
5. Antoine Griezmann
Antoine Griezmann anastahili kushinda mataji mengi zaidi ku-

liko yale aliyonayo hadi sasa. Mfaransa huyu amekuwa na mchango 
mkubwa zaidi kwenye mafanikio ya Atletico Madrid tangu mwaka 
2014. Alikuwa na Real Sociedad kutoka mwaka 2009 hadi msimu wa 
2013-14. Hadi sasa, Griezmann amefunga mabao 128 kwenye mechi 239 
alizowachezea miamba hao wanaotumia jezi ya rangi nyekundu na 
nyeupe. 

Ana taji la Ligi ya Europa aliloshinda msimu wa 2017–18, ana taji la 
UEFA Super la mwaka 2018, pamoja na Supercopa ambalo alishinda 
mwaka 2014, haya ni mataji makubwa aliyoshinda mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 27 akiwa na Atletico Madrid. Mshambuliaji huyu 
amekuwa na kiwango cha kuvutia zaidi kwa kipindi chote tangu am-
etua hapo. Alishika nafasi ya tatu kwenye tuzo ya Ballon d’Or mwaka 
2018.

Kiufundi ni mchezaji aliyebarikiwa na pia alishinda tuzo ya Kiatu cha 
Fedha kwenye Kombe la Dunia mwaka 2018 na pia alifanikiwa kulibeba 
Kombe la Dunia akiwa na Ufaransa. Mshamabuliaji huyu kwa sasa ana 
mabao 10 kwenye mechi 21 alizocheza katika ligi msimu huu. 

Kwa sasa, Atletico Madrid wanashika nafasi ya pili kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, (kabla ya mechi za wikiendi) wakiwa 
na pointi 44 kwenye mechi 21 wakizidiwa tano na vinara Barcelona. 

Ndio timu pekee iliyotinga fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mara 
tatu bila kushinda. Atletico Madrid watacheza na Juventus Februari 21, 
mwaka huu kwenye hatua ya mtoano wa timu 16-bora kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Ni muda tu ndio utakaoongea kama wataweza kulibe-
ba taji hilo msimu huu. 

4. Edinson Cavani
Edinson Cavani ndiye mfungaji bora wa wakati wote wa PSG. Mkong-

we huyo wa Uruguay ana mabao 190 katika mechi 268 alizoichezea 
PSG. Alishinda tuzo ya Kiatu cha Dhahabu mwaka 2018 na amekuwa 
mfungaji bora wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, kwa misimu miwili ili-
yopita. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 ameshinda mataji manne 
ya Ligue 1, manne ya Coupe de France, na mataji mengine nane akiwa 
na PSG. Cavani huwa anacheza kama mshambuliaji wa kati na tayari 
amefunga mabao 16 katika mechi 14 alizowachezaji miamba hao wa 
Ufaransa msimu huu. 

PSG watacheza na Manchester United kwenye hatua ya mtoano 
wa timu 16 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. Cavani anajulikana kama 
mshambuliaji ‘mkali’ akiwa dimbani. Mzaliwa huyo wa Salto anata-
rajiwa kuwa na mchango mkubwa zaidi kwenye michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu huu na yupo tayari kuisaidia PSG kulitwaa taji 
hilo kwa mara yake ya kwanza. 

3. Harry Kane
Harry Kane kwa sasa anauguza majeraha ya mguu aliyoyapata kwe-

nye mchezo dhidi ya United na anatarajiwa kuwa nje ya dimba hadi 
Machi mwaka huu. Mshambuliaji huyo wa kati wa Spurs tayari ame-
shafunga mabao 14 katika mechi 22 alizocheza kwenye Ligi Kuu msimu 
huu, na kumfanya kuwa kinara na mchezaji mwenzake wa Arsenal, 
Pierre-Emerick Aubameyang. 

Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 25, alitwaa Kiatu cha Dha-
habu kwa ufungaji bora wa Ligi Kuu ya England msimu wa 2015–16 na 
2016–17. Pia alishinda Kiatu cha Dhahabu kwenye michuano ya Kombe 
la Dunia mwaka 2018. Hata hivyo, licha ya Kane kushinda tuzo nyingi 
binafsi, lakini hajaweza kuisaidia timu yake kutwaa taji lolote. 

Tottenham itacheza na Borussia Dortmund kwenye hatua ya mtoano 

wa timu 16 ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. Atakuwa na hamu kubwa ya ku-
hakikisha analitwaa taji hilo kwa mara ya kwanza kwake na kwa timu 
yake. 

2. Robert Lewandowski
Robert Lewandowski amekuwa mchezaji muhimu zaidi kwa Bay-

ern Munich tangu mwaka 2014. Ndiyo mashine ya kufunga mabao na 
amefunga mabao 175 katika mechi 221 alizoichezea Munich hadi sasa. 
Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 30 raia wa Poland kwa sasa 
amefunga mabao 12 katika mechi 18 kwa miamba hao wa Ujerumani 
msimu huu kwenye Ligi Kuu ya Bundesliga. 

Kitu kinachomfanya kuwa mchezaji muhimu zaidi na mfungaji wa 
mabao ni uwezo wake wa kufunga kwa kutumia miguu yote miwili 
pamoja na kichwa. Mara kwa mara anasifiwa kutokana na kucheza kwa 
maadili na nidhamu. Pia yeye ni mfungaji namba sita kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya wa wakati wote akiwa na jumla ya mabao 53 katika 
mechi 78. 

Ameshinda mataji sita ya Ligi Kuu ya Ujerumani (manne akiwa na 
Bayern na mawili akiwa na Dortmund). Ameshinda mataji mengine tisa 
kwenye maisha yake ya soka. Mzaliwa huyu wa Jiji la Warsaw atakuwa 
na matumaini ya kupata taji la Ligi ya Mabingwa msimu huu. 

Lewandowski alicheza fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 
2013, lakini timu yake ya Borussia Dortmund ilifungwa na Bayern Mu-
nich. 

Bayern itacheza na Liverpool kwenye hatua ya mtoano wa timu 16 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu. 

1. Mohamed Salah
Mohamed Salah alitengeneza rekodi ya kufunga mabao mengi kwa 

msimu mmoja kwenye Ligi Kuu ya England akicheza mechi 38 na ku-
funga mabao 32. Alitwaa tuzo ya Kiatu cha Dhahabu kama mfungaji 
bora kwenye Ligi Kuu msimu wa 2017-18, mchezaji bora wa Afrika 
mwaka 2017 na 2018, mchezaji bora wa msimu wa Ligi Kuu 
England (2017-18). 

Mchezaji huyu wa kimataifa wa Misri pia alipata 
tuzo ya FIFA Puskas mwaka 2018 na alishika nafasi 
ya pili kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
wa 2017-18. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
26, amekuwa na msimu mzuri zaidi kwa 
miaka miwili iliyopita. Kwa sasa yupo 
kileleni kwenye orodha ya wafungaji 
wanaoongoza kwenye Ligi Kuu ya 
England akiwa na mabao 16 baada 
ya kucheza mechi 23.

Ana kasi, uwezo wa ku-
miliki mpira na kupiga 
chenga, Salah anaone-
kana kuwa juu zaidi na 
kama mshambuliaji 
aliyekamilika zaidi 
katika kizazi cha 
sasa. Nyota 
huyo bado 
hajashinda 
taji lolote 
na Liv-
e r -
pool.

Wekundu 
hao wa Anfield 
kwa sasa wana- shika nafasi ya 
kwanza kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya England baada ya kushinda 
mechi 19, sare tatu na kufungwa moja kutoka kwenye mechi 23. Pamoja 
na Liverpool kuwa na ukame wa mataji, pia Salah anakabiliwa na hilo. 
Wekundu hao wameshinda mara tano taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
la hivi karibuni zaidi walishinda msimu wa 2004–05. 

Taji la mwisho kwa Salah kushinda lilikuwa ni Kombe la Ligi Kuu ya 
Uswisi msimu wa 2013-14. Alishinda akiwa na Basel. 

Liverpool watacheza na Bayern Munich kwenye hatua ya mtoano wa 
timu 16-Bora Ligi ya Mabingwa Ulaya Februari 20, mwaka huu.

Nyota wa5 kizazi cha sasa hawajabeba ndoo UEFA

Lewandowski
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Beki wa Al Ahly akimdhibiti straika wa Simba, Emmanuel Okwi (kulia), kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa iliyochezwa Jumamosi usiku 
nchini Misri, Simba ikikubali kipigo cha mabao 5-0.

Na Adam Fungamwango

K
WA mara nyingine tena, mabingwa 
wa Soka Tanzania Bara, Simba wa-
meendeleza rekodi yake mbaya 
kwenye mechi za Ligi ya Mabingwa  

Afrika msimu huu baada ya kuchapwa ma-
bao 5-0 na Al Ahly wakiwa ugenini nchini 
Misri.

Hii ni mara ya pili mfululizo kwa Simba 
kufungwa idadi hiyo ya mabao kwani ilibugi-
zwa 5-0 dhidi ya AS Vita ikiwa nchini Congo 
DR.

Ina maana kuwa Simba imepoteza mechi 
mbili za ugenini tena kwa idadi kubwa ya 
mabao, huku ikiwa imebakisha mechi moja 
ugenini dhidi ya JS Saoura ya Algeria, huku 
ikibakiza mechi mbili nyumbani, dhidi ya Al 
Ahly na AS Vita.

Kwenye mechi ya Jumamosi, makosa yal-
iyosababisha kufungwa idadi hiyo ya mabao 
hayakutofautiana sana na mechi dhidi ya AS 
Vita, hapa tunakuchambulia kwa uchache, 
twende sasa...

1. Kukaba kwa macho
Ukiangalia idadi kubwa ya mabao yaliyo-

fungwa, yalitokana na mabeki wa  Simba 
kushindwa kukaba njia za mipira na hata 
kukaba mtu kwa mtu na badala yake wame-
kuwa wakijirundika sehemu moja.

Rejea bao la kwanza ulipopigwa mpira 
mfupi wa adhabu, mabeki wa Simba wa-
lirundikana sehemu moja na wote wakawa 
wanaangalia  mpira badala ya kukaba watu 
na mfungaji akapiga kichwa akiwa peke 
yake.

Mabao mengine yalionekana kufanana na 

hayo, kwani tatizo kubwa lilikuwa ni ukabaji, 
huku pia wachezaji wengi wa Simba wak-
ishindwa vita ya kupambania mpira baina 
yao na wapinzani wao.

2. Manula amechoka
Kipa wa Simba, Aishi 

Manula naye pia inabidi 
ajitathmini. Kati ya ma-
bao matano aliyofung-
wa, mawili likiwamo la 
kwanza kama angekuwa 
kwenye kiwango kizuri 
angeweza kuokoa.

Ni kweli kwa sasa Sim-
ba ina matatizo makub-
wa kwenye beki na hasa 
baada ya kuumia kwa 
Shomari Kapombe na 

n
a

j
u

a
 w

a
j
u

a

VICTOR Lindelof 
ni mchezaji 
wa nne raia 
wa Sweden 
kuifungia bao 
Manchester 
United kwenye 
EPL, ikiwa ni 
baada ya  Jesper 
Blomqvist, 
Henrik Larsson 
na Zlatan 
Ibrahimovic.

Erasto Nyoni, lakini si kila mabeki wakip-
itwa basi liwe bao.

Kipa naye ana kazi yake kuhakikisha timu 
haifungwi, hata kama mabeki wakifanya 
makosa mtu wa mwisho kuamua ni yeye.

Kwa sasa mabeki wa Simba wakifanya 
makosa, linakuwa bao kwa asilimia kubwa 
kutokana na Manula kwa sasa kuonekana 
kuchoka baada ya kucheza mechi nyingi 
zikiwamo za Ligi Kuu, Ligi ya  Mabingwa na 
zile za timu ya Taifa, Taifa Stars, au kiwango 
chake kwa  sasa kimeshuka.

3. Mkude naye ‘kachomesha’
Kiungo mkabaji Jonas Mkude kwa siku za 

karibuni hayuko kwenye kiwango chake cha 
kawaida.

Kuanzia kwenye mechi dhidi ya Bandari 
ya Kenya, lakini pia  Jumamosi dhidi ya Al 
Ahly.

Alishindwa kabisa kuwasaidia mabeki 
kukaba kiasi kwamba akawapa kazi kubwa 
wenzake na kuruhusu idadi kubwa hiyo ya 
mabao.

Ndiyo maana Kocha Mkuu Mbelgiji Patrick 
Aussems, wakati wa mapumziko alimtoa na 
kumuingiza Mzamiru Yassin ambaye kwa 
kiasi kikubwa alikuja kusaidia kukaba na Al 
Ahly hawakupata bao lolote kipindi cha pili.

4. Stamina kwa wachezaji ndogo
Kwa kiasi kikubwa mazoezi ya Simba kwa 

siku za hivi karibuni  yanachagizwa zaidi na 
ya viungo yakiongozwa na Mtunisia Adel 
Zrane.

Wachezaji wa Simba wanaonekana kila 
mtu akiwa na ‘kirago’ chake, wakifanya 
mazoezi ya viungo. Lakini linapokuja suala 
la kuyafanyia kazi mazoezi hayo ndipo 
wachezaji wa Simba wanapofeli.

Hata kwenye Ligi Kuu ya Tanzania Bara, 
wachezaji wa Simba wanaonekana hawana 
stamina, huko kwenye Ligi ya Mabingwa 
ndiyo kabisa.

Haijulikani ni kwa nini, lakini kocha huyo 
wa viungo inabidi naye aangalie mazoezi 
yake, kwani ukiangalia mechi zote mbili kati 
ya AS Vita na Al Ahly, moja ya vitu ambavyo 
Simba ilikuwa ikizidiwa ni stamina.

5. Maneno ya Kocha wa Nkana ndiyo 
haya

“Natamani kama ungekuwapo Zambia 
kuona namna Simba  walivyocheza. Wanah-
itaji kujiimarisha kwenye safu ya ulinzi, wa-
natakiwa kuwa makini, waamke, wamein-
gia kwenye hatua ya makundi, watakutana 
na timu za Waarabu, wanaweza kufungwa 
mabao mengi wasipojiimarisha,” yalikuwa 
ni maneno ya Kocha Mkuu  wa Nkana FC, 
Beston Chambeshi mara baada ya timu yake 
kutolewa na Simba kwa jumla ya mabao 4-3.

Na kweli kilichowapata Simba ni kile kile 
kilichotabiriwa na kocha huyo.

Inawezekana si viongozi wa Simba wala 
kocha wao waliokuwa wanajua ugumu wa 
michuano hiyo hatua ya makundi na kudha-
ni kuwa  kikosi chao, baada ya kuitoa Mba-
bane na Nkana, basi kingekuwa na uwezo 
wa kupambana kwenye hatua hiyo.

Ndiyo maana hakukuwa na juhudi zo-
zote za makusudi za kuongeza wachezaji ili 
kuongeza nguvu na hasa eneo la ulinzi am-
balo ndilo  lilionekana tangu mwanzo lina 
matatizo.

SIMBA ILIVYOJISULUBU MISRI 
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MANCHESTER, England 

H
ISTORIA inanionyesha ukurasa mzuri na wenye kuvutia kwenye vitabu vya 
hawa watu wawili ambao hawakupewa nafasi kubwa, ni Zinedine Zidane na 
Roberto di Mateo. 

Watu hawa wametoka kwenye ardhi ambazo zina mchanga wenye damu 
nzuri ya mpira wa miguu. Ardhi ambazo zinaheshimika zaidi kwenye mpira wa miguu 
duniani.

Ardhi ambazo zimetoa nyota wengi wa mpira wa miguu. Leo hii ukimtaja beki, Pao-
lo Maldini moja kwa moja akili yako itakupeleka nchini Italia, mabingwa mara nne 
wa Kombe la Dunia.

Ndivyo ilivyo kama ukitaja Michael Platin. Akili yako itakuoneyesha sura 
ya nchi ya Ufaransa, mabingwa wa Kombe la Dunia mara mbili.

Nchi ambayo iliwahi kujaliwa vipaji maridhawa na mpaka sasa inazidi 
kuzaa vipaji maridhawa kwenye dunia ya mpira wa miguu.

Unamkumbuka Thierry Henry? Mshambuliaji bora na hatari kuwahi ku-
tokea katika uso huu wa dunia? Huyu katokea kule Ufaransa.

Wakati Ufaransa wakiwa na Claudio Makelele, Italia waliwahi kubahatika 
kuwa na Gattuso, viungo hawa wawili wakabaji walikuwa bora zaidi kwenye 
eneo la ulinzi.

Viungo ambao walikuwa wanaogopeka, wao nguvu ndizo zilikuwa 
sababu kuu ya wao kuendelea kuishi kwenye dunia ya mpira.

Wakati Italia ikiwa inajivunia kuwa na Gattuso ambaye alikuwa ana-
tumia nguvu nyingi, dunia iliwapa zawadi watu wa Italia kwa kuwa na 
Andrea Pirlo.

Mwanadamu pekee ambaye aliwekewa ‘komputa ya mpira kichwani 
mwake’. Kichwa chake kilikuwa na maarifa mengi ya mpira.

Kichwa chake kiliweza kukokotoa hesabu kali za mpira wa miguu 
ambazo zilionekana na watu wengi kuwa ni ngumu.

Kwa kifupi huu ndiyo upekee wa soka la Ufaransa na Italia. Yani soka 
ambalo limejaa vipaji haswaa, vipaji ambavyo vilikuja kuweka alama 
kubwa duniani.

Vipaji vya soka la Italia na Ufaransa halijawahi kuishia kwa kutoa 
wachezaji mahiri pekee tu kwenye mpira wa miguu.

Hata makocha wengi bora wametoka kwenye nchi hizi. Unamkum-
buka Arrigo Sanchi? Mwanamapinduzi mkubwa wa soka la Italia?

Kwa sasa unaweza kuwatazama kina Carlo Ancelotti, Maurizio Sarri, 
Antonio Conte kama makocha ambao wanafanya vizuri pia.

Hii inatosha kuonyesha kuwa soka la Italia huwa linatoa makocha bora 
kabisa, lakini kuna makocha ambao waliwahi kupewa timu kwa mashaka 
na wakoondoka kwa fedheha.

Chelsea imekuwa timu ambayo ina damu nzuri ya makocha kutoka Ita-
lia ambao hufanya vizuri zaidi. Makocha wengi waliofanya vizuri Chelsea 
wametoka Italia.

Di Matteo anaweza kukumbukwa Chelsea kwa kuipa Kombe la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Kocha huyu alikuwa hapewi nafasi kubwa.

Aliichukua timu kama kocha wa muda, lakini alifanikiwa kuifikisha katika 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na kubeba kombe hili.

Lakini katika hali ya kushangaza, akatupiwa virago mwishoni mwa msimu licha ya 
kuipa mafanikio makubwa timu hiyo.

Hadithi kama hii iliwahi kutokea kwa Real Madrid, baada ya Zinedine Zidane kuka-
bidhiwa timu kama kocha wa muda baadaye akawa kocha mkuu kama ambavyo 
ilikuwa kwa Di Matteo.

Zinedine Zidane aliipa mafanikio makubwa Real Madrid, alichukua makombe 
tisa ndani ya miaka miwili na nusu, ikiwamo kuchukua Ligi ya Mabingwa Ulaya 
mara tatu.

Lakini tofauti ya hawa makocha wawili ni moja tu. Wanafanana jinsi walivyoingia, 
walitumia mlango wa aina moja kuingia.

Hata hivyo, walivyotoka, Di Matteo alitolewa kwa fedheha ya kufukuzwa na Zinedi-
ne Zidane alijiuzulu kwa heshima.

Hapa ndipo ninapoanza kuwaza, Ole Gunnar anaweza akachukua sura ya nani kati 
ya hawa watu wawili ambao anafanana nao namna ambavyo ameingia kwenye timu.

Tangu ameingia amekuwa na mafanikio makubwa ya kutoshindwa mchezo wowote 
hadi sasa, lakini mwisho wa msimu ataweza kudumu na timu hiyo?

Hili ndilo jambo ambalo unaweza ukajiuliza, je, atatoka kama Di Mateo kwa kufuku-
zwa au atatoka kwa heshima kama Zidane. Uzuri ni kwamba Ole Gunnar amepewa 
nafasi hiyo kwa muda hadi mwishoni mwa msimu huu.

Yote kwa yote ni kwamba, kama atafikiriwa kupewa nafasi hiyo baada ya kuwa na 
mafanikio ya angalau kuipa taji moja Man United msimu huu ni suala la kusubiri na 
kuona.

SOLSKJAER 

YATAMKUTA 

YA ZIDANE AU 

DI MATEO?
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WASHAMBULIAJI 
wa Arsenal, Pierre-
Emerick Aubameyang 
na Alexandre Lacazette 
kila mmoja amefunga 
mabao matano dhidi ya 
timu zilizopanda Ligi Kuu 
England msimu huu, idadi 
ambayo ni kubwa zaidi 
kuliko mchezaji mwingine 
yeyote katika ligi hiyo 
kwa sasa.



LONDON, England

M
AWAKALA ni watu muhimu mno ka-
tika maisha ya wacheza soka. Kuan-
zia kwenye kufanya makubaliano 
katika mikataba yao, kuwasimamia 

kwenye maisha yako nje ya uwanja, mawakala 
wana mchango mkubwa mno kwenye maisha ya 
wanasoka wengi duniani. 

Hivyo, ni muhimu kuwa na wakala mzuri kwa 
mwanasoka ili kuweza kuwa na ubora wako dim-
bani na nje ya dimba na maisha binafsi.

Mawakala wamekuwa nguzo muhimu 
zaidi kwenye soka la kisasa, kwani usajili 
unatokea kwa ajili yao. 

Kiukweli fedha nyingi zinalipwa kwao 
kwa ajili ya kuwafanya wateja wao 
waende kwenye klabu husika. Tumeo-
na mawaka wenye majina makubwa 
duniani kama Mino Raiola na Jorge 
Mendes ambao wamekuwa na mahusi-
ano na klabu kadhaa na kwenye usajili 
wachezaji wao wamekuwa wanakwen-
da kwenye klabu hizo tu.

Kuhusisha mmoja wa wanafamilia 
kwenye michezo ya kulipwa huwa kuna 
wakati inaleta athari. Hata hivyo, kume-
kuwa na matukio kadhaa ya mmoja wa 
wanafamilia kuwa wakala wa mwan-
amichezo fulani na kwa miaka ya sasa 
inatokea zaidi. Kwa sasa haiepukiki tena, 
kwani kuna wachezaji wengi ambao 
wameamua kuwafanya baba zao wazazi 
kuwa mawakala wao.

Katika makala haya tunakuchambulia 
wachezaji soka wanne ambao baba zao wazazi 
ndio mawakala wao, na ndio wenye maamuzi ya 
mwisho kwenye maisha yao ya soka...

1. Neymar - Neymar Santos Sr.
Mmoja wa wachezaji ambaye ameamua kumfanya 

baba yake mzazi kuwa wakala wake ni Neymar. Baba 
yake Neymar Sr. ndiye alikuwa stelingi wa kuhakiki-
sha Neymar anatoka Brazil na kutua pale Barcelo-
na, na pia ndiye aliyesisimamia mwanawe aweke 
rekodi ya dunia ya usajili wakati anatoka Barce-
lona na kujiunga na PSG mwaka 2017.

Neymar Sr. ndiye amekuwa chachu ya mafani-
kio ya Neymar kwenye soka. Neymar Santos pia 
amekuwa akimsaidia mwanawe kumaliza kesi 
zake za mahakama pia.

Kiukweli Neymar Sr. pia alikuwa mchezaji wa 
kulipwa, lakini hakupata mafanikio makubwa. 
Neymar Santos Sr. alikuwa anamalizia kipindi 
chake cha uchezaji kwenye klabu ya Mogi Das 
Cruzes inayomilikiwa na kiwanda kimoja cha ji-
jini Sao Paulo wakati Neymar anazaliwa.

Awali Wagner Ribeiro alitumika kama wakala wa 
Neymar kabla ya baba yake kuchukua majukumu 
hayo, kwa sasa amekuwa maarufu baada ya kuweza 
kuhakikisha maisha binafsi ya Neymar nje ya uwanja 
hayapewi kipaumbele.

2. Lionel Messi - Jorge Messi
Lionel Messi ni mmoja wa wachezaji maarufu zaidi 

duniani kwa sasa. Mchezaji huyu wa kimataifa wa Argen-
tina ameshinda karibia kila kitu kwenye ngazi ya klabu na 
bado kwa hivi sasa yupo kwenye msimu mzuri kwa kipaji 

Kichwa cha Sehemu

KATIKA soka la kisasa limeshuhudia baa-
dhi ya wachezaji wakikosa mafanikio 

makubwa licha ya kuwa nyota wanao-
tajwa zaidi duniani. Ubora wa mchezaji 

mmoja mmoja unakuwa na tofauti na 
ubora wa timu anayocheza.

Uk. 16-17
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CHELSEA imepata 
ushindi wa mabao 
matano kwa mara 
ya kwanza tangu 
Desemba 2017, wakati 
ilipoichapa Stoke 5-0 
kwenye Uwanja wa 
Stamford Bridge. Juzi 
Chelsea ilipata ushindi 
kama huo dhidi ya 
mabao ikiwa nyumbani.

WANASOKA 

WA4 BABA ZAO 

MAWAKALA ZAO

chake.
Lionel Messi amekuwa na miamba wa soka la His-

pania, Barcelona tangu alipotoka Argentina. Ingawa 
alihusishwa na klabu kadhaa kwenye maisha yake ya 
soka, lakini Messi hajawahi kuondoka kwenye klabu 
yake hiyo ya utotoni. Na sababu kubwa ni wakala am-
baye ni baba yake mzazi, Jorge Messi.

Jorge amekuwa wakala wa Lionel Messi, na ame-
kuwa akihusika kwenye kusaini mkataba mpya kwa 
wanawe. Messi alikuwa na matatizo kadhaa kwenye 
masuala ya ulipaji wa kodi na Jorge alisimama naye 
imara.

Ingawa haioneshi kama Messi anaweza kuondoka 
Barca, lakini uhamisho wowote utamhusisha Jorge.

3. Juan Mata - Juan Manuel Mata Sr.
Juan Mata amekuwa mmoja wa wachezaji 
wachache ambao hawapewi thamani yao 

kwenye soka. Mhispania huyu ana akili 
zaidi anapocheza kwenye safu ya kiungo 

mshambuliaji na amekuwa akitengen-
eza nafasi nyingi kwa washambuliaji 

kufunga, na pia amekua mfungaji 
mzuri.

Mambo yote ya Juan Mata nje 
na ndani ya dimba yanasimamiwa 
na baba yake mzazi, Mata Sr.

Alihusika kwenye uhamisho 
mkubwa kutoka Valencia kwen-
da Chelsea mwanzoni mwa 
kipindi chake cha uchezaji na 
baadaye kutua pale Manchester 
United. Wengi hawajui, lakini 
Mata alishawahi kuichezea Real 
Madrid kabla ya kukaa pale Va-
lencia.

Juan Manuel Mata Rodríguez 
pia alikuwa mwanasoka ak-

icheza nafasi ya ushambuliaji 
ambaye alicheza kati ya mwa-
ka 1980 na 1990 na alikuwa ak-
iichezea timu ya mtaani kwao 
ya Burgos CF. Alianza kuwa 
wakala wa mchezaji wake 

tangu akianza kucheza soka la 
kulipwa.
Mata anatarajia kusaini mka-

taba mpya na Manchester United, na Mata Sr. 
atakuwa ndiye mwenye kauli ya mwisho.

4. Eden Hazard - Thierry Hazard
Thierry Hazard amekuwa akipamba vyombo 

vya habari katika siku za hivi karibuni akizungum-
zia majaliwa ya mwanawe wapi atakakokwenda. 

Hazard kwa muda mrefu amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kutua kule Real Madrid, na baba yake 
mzazi ndiye amekuwa katikati ya uvumi huo.

Eden Hazard hakuwa na wakala kabla ya baba 
yake kuamua kuichukua nafasi hiyo. Carine na Thier-
ry Hazard, ni wazazi wa Eden Hazard, na wana histo-
ria ya soka huko nyuma.

Wakati Thierry alikuwa mchezaji wa soka katika 
klabu ndogo ya La Louviere, iliyopo kwenye mji am-
bao Thorgan na Eden walizaliwa na mama yao ali-
kuwa mshambuliaji wa timu ya wanawake akicheza 
kwa miaka sita. Baadaye wanandoa hao waliamua 
kuwa walimu wa viungo.

Chelsea inapigania kumbakiza Hazard, hivyo 
Thierry Hazard atakuwa na kazi kubwa kwenye mka-
taba mpya au kumuondosha mwanawe siku sijazo.
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Madiwani washauriwa 
utekelezaji wa miradi

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BARAZA la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, 
limeshauriwa kuanza kutekeleza 
miradi ya kimkakati ili kuongeza 
ukusanyaji wa mapato badala ya 
kuendelea na miradi ya kawaida.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni 
mwa wiki na Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Mbeya, Hassan Mk-
wawa, baada ya kubaini kuwa hal-
mashauri hiyo imefikia malengo 
ya ukusanyaji wa mapato katika 
robo mbili za mwaka wa fedha wa 
2018/2019.

Aliitaka halmashauri hiyo 
kuanzisha miradi mikubwa kama 
zilivyofanya halmashauri zingine 
nchini ikiwamo Halmashauri ya 
Manispaa ya Morogoro ambayo 
imejenga kituo kikubwa cha ma-
basi cha Msamvu.

Alisema halmashauri hiyo 
ilikadiria kukusanya Shilingi 
bilioni mbili katika mwaka huu wa 
fedha, lakini mpaka sasa imeku-
sanya zaidi ya Shilingi bilioni 1.3 
na kwamba kuna uwezekano ka-
tika robo mbili zilizobakia waka-
malizia kiasi kilichobakia.

“Halmashauri hii inaenda vizuri 
sana kwenye ukusanyaji wa ma-
pato, hivyo wanaweza wakahama 
kutoka kwenye miradi ya kawaida 
na kuanza kutekeleza miradi ya 
kimkakati, ili kuongeza ukusanyaji 
zaidi wa mapato,” alisema Mk-
wawa.

 Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Mwalingo Kisemba, 
alisema baraza lake linapokea 
ushauri huo kwa madai kuwa 
utaleta tija kwenye ukusanyaji 
wa mapato na hatimaye kuwa na 
uhakika wa kuwahudumia wa-
nanchi.

Hata hivyo alisema miradi ya 
kimkakati iko kwenye mipango 
ya halmashauri hiyo na kwamba 
kilichobaki ni utekelezaji ambao 
unaweza ukaanza wakati wowote 
kama bajeti itaruhusu.

Alisema wataalamu wa hal-
mashauri hiyo wanaendelea na 
uandaaji wa maandiko mbalimbali 
kwa ajili ya kuanza utekelezaji wa 
miradi hiyo na kwamba baadhi 
ya miradi hiyo tayari imeshaain-
ishwa. “Sisi tupo kwenye barabara 
kuu na tunapakana na Jiji kila ma-
hali, sasa kwenye hii barabara kuu 
tumeona fursa ya kuwa na stendi 
ya mabasi na maegesho ya malori 
ambayo wataalamu wanaende-
lea kuandaa andiko la kupeleka 
hazina ili tupewe fedha,” alisema 
Mwalingo.

Naye Diwani wa Viti Maalumu, 
Aida Haule, alisema miradi hiyo 
itaiongezea halmashauri mapato 
kutokana na baadhi ya vyanzo 
kuondolewa.

Alisema baadhi ya vyanzo 
vimechukuliwa na taasisi zingine 
ikiwamo miradi ya barabara 
ambayo imepelekwa kwa Wakala 
wa Barabara za Mijini na Vijijini 
(Tarura) pamoja na ushuru ambao 
umepungua kutokana na wajasiri-
amali kuanza kupewa vitambul-
isho.

Watendaji wa ardhi waonywa uzembe
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, amewawashia 
moto watendaji wa Idara ya 
Ardhi na Mipango Miji wa Jiji la 
Mbeya kutokana na uzembe una-
osababisha mpangilio mbovu wa 
makazi ya wananchi na uvamizi 
wa maeneo ya wazi.

Amewapa watendaji hao siku 
14 kuainisha maeneo yote ya 
wazi kwa mujibu wa ramani ya 
jiji hilo, ambapo alisema ikibaini-
ka kuwa kuna eneo la wazi lime-
vamiwa na kujengwa nyumba 
atazibomoa. 

Chalamila alisema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa ana-
zungumza na wakuu wa wilaya, 
wakurugenzi wa halmashauri 
zote na maoisa biashara wakati 
alipokuwa anakabidhi vitambu-

lisho 80,000 vya wajasiriamali 
awamu ya pili.

Ilikuwa ni siku chache baada 
ya Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Wiliam 
Lukuvi, kutoridhishwa na mpan-
gilio wa makazi katika jiji hilo, 
ambapo aliwalaumu maoisa 
hao kwa uwajibikaji wao mdogo. 

Alisema amebaini kuwa kuna 
baadhi ya maeneo yalitengwa 
kuwa ya wazi, lakini maoisa ar-
dhi wa Jiji wamepima viwanja na 
kuwauzia baadhi ya mabwenye-
nye ambao wamejenga nyumba 
za kuishi na za biashara.

Vilevile Chalamila alisema 
kuna hata baadhi ya maeneo 
maoisa hao wameuza viwanja 
vya kuchezea mpira watoto 
na  hivyo akahimiza   zoezi 
hilo lifanyike haraka, ili hatua 
zichukuliwe ikiwamo kuvunja 

miundombinu hiyo na maeneo 
hayo yaendelee kuwa ya wazi.

“Waziri Lukuvi juzi juzi al-
ipokuwa hapa alisema Jiji letu 
limepangwa ovyo, sasa changa-
moto hiyo imesababishwa na 
maoisa ardhi wetu ambao hawa-
timizi majukumu yao ipasavyo, 
sasa mimi naanza nao,” alisema 
Chalamila.

Katika hatua nyingine 
Chalamila alisema anashanga-
zwa na baadhi ya maoisa ardhi 
wa Jiji hilo kupima viwanja vya 
makazi kwenye eneo la hifadhi 
ya Uwanja wa Ndege wa zamani 
wa Mbeya.

Alimwagiza Kaimu Katibu 
Tawala wa Mkoa huo, Jeremia 
Minja, kufuatilia na kumpelekea 
taarifa kwa maandishi sababu za 
maoisa hao kupima eneo hilo.

Mwanzoni mwa wiki iliyopita, 

Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, alifanya ziara ya kush-
tukiza katika Jiji la Mbeya na 
kuzungumza na watumishi wa 
Idara ya Ardhi na Mipango Miji, 
ambapo mbali na mambo men-
gine aliwataka wataalamu hao 
kutekeleza majukumu yao kwa 
weledi.

Alisema makazi ya wananchi 
katika Jiji hilo yamepangwa ovyo 
kutokana na maoisa ardhi na 
mipango miji kutotekeleza ma-
jukumu yao ya upimaji na utoaji 
wa hati miliki za ardhi kwa wa-
nanchi.

Alisema wananchi wanaya-
panga wenyewe makazi yao na 
hivyo kuwa miongoni mwa miji 
inayomkera kwenye masuala ya 
ardhi pamoja na ukusanyaji wa 
mapato.+

Mahakama yatoa neno kwa wadau kikokotoo cha mafao
Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
AHAKAMA Kuu ya 
Tanzania Kanda ya 
Mbeya, imewashau-
ri watumishi wa 

umma, wastaafu na wadau mbal-
imbali kuyatumia maadhimisho 
ya Wiki ya Sheria kushughulikia 
suala la kikokotoo cha mafao ya 
wastaafu na kulipatia ufumbuzi 
suala hilo mapema.

Ushauri huo ulitolewa juzi na 
Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu 
ya Tanzania Kanda ya Mbeya, 
Robert Mharamba, wakati wa 
uzinduzi wa maadhimisho ya 
Wiki ya Sheria, ambapo alisema 
suala hilo linatakiwa kupatiwa 
ufumbuzi mapema ili kuepusha 
maswali baadaye.

Alisema watu wote ambao 
wanaona kuwa kikokotoo hicho 
kinaweza kuwaathiri baada ya 
mwaka 2023 ambao ni muda 
uliowekwa kwa huruma ya Rais 

kwa ajili ya maandalizi kuisha na 
kwamba wanatakiwa wapatiwe 
ufafanuzi namna itakavyokuwa.

Jaji Mharamba alisema kwa 
mujibu wa sheria za nchi, haku-
na mtu ambaye yupo juu ya she-
ria, hivyo    jamii ikibaini kuna         
jambo la kisheria linalokinzana 
na matakwa ya jamii uko uta-
ratibu      wa kulishughulikia na 
chombo    pekee         chenye 
mamlaka ya kutoa haki ni ma-
hakama.

  “Hata sisi mahakama 
tunaweza tukashtakiwa na tut-
aenda kumuomba mwanasheria 
wa sherikali akatutetee, hivyo 
tunawashauri watu waje wapate 
ufafanuzi maana hata sisi ma-
hakama na waajiriwa wote ni 
wadau wake,” alisema.

Aidha, alisema Mahakama 
Kuu ya Tanzania Kanda ya 
Mbeya, inakabiriwa na uhaba 
mkubwa wa majaji hali inayo-
sababisha kuelemewa na wingi 

wa mashauri yaliyopo.
Alisema mahakama hiyo ina 

majaji wawili pekee, huku ikiwa 
na mashauri 1,600 ambayo ya-
natakiwa kushughulikiwa, hivyo 
akaeleza kuwa wanaomba mion-
goni mwa majaji walioteuliwa 
hivi karibuni baadhi wapelekwe 
mkoani humo kupunguza pen-
go.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, ambaye alikuwa 
mgeni rasmi, aliitaka Mahakama 
ya Tanzania kuendelea kuwa 
chombo kikuu cha kutafsiri she-
ria.

Vilevile, aliitaka mahakama 
hiyo kuendelea kutoa haki kwa 
maslahi mapana ya umma wa 
Watanzania huku watumishi 
wake wakizingatia maadili ya 
kazi yao.

Alisema kuna baadhi ya 
matukio ambayo huwa yana-
tokea na ukweli unaeleweka, lak-
ini mahakama zinapotoa uamuzi 

inaonyesha kuwa matukio hayo 
hayakutokea hivyo akaitaka ma-
hakama kuendelea kutoa tafsiri 
sahihi ya haki.

“Kule Kyela ilitokea tukio la 
mtoto wa miaka nane kubakwa, 
Jeshi la Polisi likasema amebak-
wa, madaktari wakathibitisha 
kuwa   alibakwa lakini mahaka-
ma ikasema hakubakwa, Chunya 
hivyo hivyo, sasa nashindwa kue-
lewa ushusiano uliopo,” alisema 
Chalamila.

Kwa upande wake Jaji wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Mbeya, 
Joel Ngwembe, alisema mahaka-
ma na wadau wake wamejiandaa 
kikamilifu katika mwaka mpya 
wa sheria kusikiliza kesi zina-
zoikishwa mahakamani.

Pia alisema wamejipanga 
kuhakikisha wanatoa haki kwa 
wakati kadri itakavyowezekana 
na kwamba haijalishi watakuwa 
wachache kiasi gani, lakini wata-
fanya kazi.

Ofisa Uhami-
aji wa Mkoa 
wa Mbeya, 
Shaaban 
Hatib (wa 
kwanza 
kushoto) na 
Kamanda wa 
Polisi Mkoa 
wa Mbeya, 
Ulrich Matei, 
wakiwakagua 
watuhumiwa 
wa uhamiaji 
haramu raia 
wa Ethiopia 
waliokuwa 
wakisa-
firishwa 
kupitia Ma-
lawi kuelekea 
Afrika Kusini. 
PICHA: 

KENETH 

NGELESI
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HABARI DODOMA

Sababu 

za wazee

kuishi 

zaidi hizi

CCM yamrushia Lissu kombora
Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Dk.  Bashiru 
Ally, amewataka wanasiasa kua-
cha tabia ya kulichafua taifa nje ya 
nchi kwa kuvikejeli vyombo vya 
ulinzi na usalama pamoja na seri-
kali kwa ujumla.

Dk. Bashiru aliyasema hayo 
juzi katika kijiji cha Nzali wilaya-
ni Chamwino mkoani Dodoma, 
wakati wa ufunguzi wa maadhim-
isho ya miaka 42 ya kuzaliwa kwa 
CCM.

Alisema hivi sasa ameibuka 
mwanasiasa mmoja ambaye ana-
fanya siasa za kulichafuta taifa nje 
ya nchi kwa kueneza mambo ya 

uongo dhidi ya vyombo vya ulinzi 
na usalama pamoja na serikali.

“Mwanasiasa huyu amekuwa 
akifanya itina ya kulichafua taifa 
nje ya nchi na kudai serikali yetu 
inahusika katika kushambuliwa 
kwake,” alisema bila kumtaja na 
kuongeza kuwa: 

“Kuna watu wangapi walipata 
ajali tu wakapoteza maisha, lakini 
yeye kanusurika, Mungu kamnu-
suru anatakiwa kushukuru na siyo 
kuendeleza hiki anachokifanya, 
anataka kulichafua taifa na ku-
vifanya vyombo vyetu visiaminike 
kule ambako vilikuwa vimejijen-
gea heshima.”

Pamoja na kutokumtaja, mwa-
nasiasa pekee ambaye yupo nje ya 

nchi na amekuwa akitoa kauli kad-
haa hivi karibuni ni Mbunge wa 
Singida Mashariki, ambaye pia ni 
mwanasheria mkuu wa Chadema, 
Tundu Lissu.

Aidha, alisema kuwa wanasia-
sa wanatakiwa kuacha kutumia 
matamshi yao kama sehemu ya ku-
jitafutia ‘kiki’ na kama wamechoka 
kukaa katika vyama ambavyo havi-
na itikadi, wajiunge na CCM.

“Aje huku tumfundishe namna 
ambavyo wanasiasa anataki-
wa kuwa sio kufanya siasa za 
kuchafuana kama ambavyo ana-
fanya hivi sasa huko nje ya nchi...
haiwezekani mtu anayetaka kuwa 
Rais wetu anakuwa na matamshi 
ambayo hayana tahadhari,” alise-

ma Dk. Bashiru.
Aliongeza kuwa serikali ya 

awamu ya tano inayoongozwa na 
CCM haitakuwa tayari kumvumilia 
mtu ambaye anatumia nafasi yake 
vibaya kuvizalilisha vyombo vya 
ulinzi na usalama.

Akizungumza kuhusu uchaguzi 
mkuu mwakani, alisema kuwa 
chama hicho hakitawavumilia 
wabunge pamoja na madiwani 
mizigo.

“Tunatafuta wabunge bora na 
sio bora wabunge, mtu ambaye 
atakuwa hana uwezo siwezi ka-
bisa mbeba katika chama changu 
tutaweka watu wenye uwezo am-
bao wataweza kuwatumikia wa-
nanchi,” alisema.

Lugola ajitosa kupambana 
na mauaji ya vikongwe

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

S
ERIKALI imevitaka vyom-
bo vya ulinzi na usalama 
kupambana na mauaji ya 
vikongwe yanayofanyika 

katika mikoa ya Kanda ya Ziwa na 
kwingineko ili kuyatokomeza hadi 
iikapo 2020.

Mbali na hilo, serikali imelitaka 
Jeshi la Polisi kuendelea na ma-
pambano ya mauaji ya watoto 
yanayofanyika katika Mkoa wa 
Njombe kuhakikisha yanatokome-
zwa. Akizungumza katika mku-
tano wa ufunguzi wa wadau wa 

kutetea haki za wazee na kupam-
bana na mauaji dhidi yao Waziri 
wa Mambo ya Ndani, Kangi Lugola, 
alisema Jeshi la Polisi lina kila saba-
bu ya kupambana na mauaji hayo 
ili wazee wakae sana kama ilivyo 
kwa watu wengine.

Alisema Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, ishirikiane na wizara yake 
kuhakikisha wanayatokomeza 
mauaji hayo. “Hakuna muuaji 
ambaye atabaki salama kwa Jeshi 
la Polisi kila mmoja ataikiwa na 
zoezi hilo la kuwasaka,” alisema 
Lugola.

Alisema lengo lao ni kuona kila 

mtu anaishi kwa amani iwe mzee, 
kijana na watoto, pia hakuna mtu 
mwenye mamlaka ya kumuua 
mzee akiuhisi kuwa ni mchawi 
kwa sababu suala hilo halikubaliki.

Alisema lengo lao kama wizara 
ni kuhakikisha mauaji ya vikongwe 
yanatokomezwa na kukomeshwa 
kabisa na kuongeza kuwa Ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi imeaini-
sha kutokomeza mauaji ya wazee 
kama moja ya lengo la kuikia ka-
tika kipindi cha miaka mitano. Ali-
oshukuru Wizara ya Afya ambayo 
imepata mkakati ulioandaliwa na 
utakaratibiwa  na wizara hiyo kwa 
kushirikiana na serikali na idara 

nyingine.
“Tutaikia lengo tulilojiwekea 

katika mkakati wetu, tunahitaji 
kutokomeza mauaji yote,” alisema 
Lugola. Alifafanua zaidi kuwa nchi 
inatakiwa kuwa salama na kila 
mmoja anatakiwa kuishi bila woga.

Naye mzee Hilda Jonas, alisema 
wazee nao wanahitaji mikopo am-
bayo wanapewa vijana wanawake 
na wao wanahitaji kuingizwa ka-
tika makundi hayo kwa sababu 
wana uhitaji.

Alisema wanahitaji nao kuingia 
bungeni ili waweze kutoa changa-
moto zao ambazo zinawakabili 
huko mitaani.

Wananchi katika Kijiji cha Igando, Kata ya Bwera, wilayani Chato, wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (hayupo pichani), 
wakati alipofika kijijini hapo kuzindua huduma ya umeme. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI imesema 
umri wa kuishi kwa wa-
zee umeongezeka kwa 
kiasi kikubwa kutokana 
na jitihada zinazofany-
wa na mashirika mbal-
imbali kwa kushirikiana 
nao. 

Akizungunza jana, ka-
tika mkutano wa wadau 
wa kutetea mauaji ya 
vikongwe Naibu Waziri 
wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na  Watoto, Faustine 
Ndugulile, alisema hali 
hiyo bado itaendelea 
kuongezeka kutokana na 
jitihada za serikali kwa 
kushirikiana na taasisi 
mbalimbali kuwatunza.

“Tutaendelea ku-
walinda hawa wazee 
kuhakikisha wanapata 
stahiki zote,” alisema 
Ndugulile. 

Alifafanua zaidi ya 
kuwa lengo ni kuona 
wazee hao wanaishi 
kama watu wengine. 

Akizungumzia suala 
la matibabu, alisema 
wanajitahidi kuhakikisha 
wote wanapata bima za 
afya ili kuweza kupata 
matibabu.

Alisema wanajita-
hidi kuhakikisha sera ya 
afya ya 2003 ya wazee 
inaboreshwa ikiwamo 
haki ya wazee kupati-
kana.

Alisema suala hilo 
lazima watalifanyia 
kazi kwa ufasaha ili kila 
mzee anapata haki yake 
ya msingi. 

Alisema kila mkoa 
utahitajika kuwa na 
Baraza la Wazee ambalo 
litasaidia kutetea na 
kusikiliza matatizo ya 
wazee.

Naye Mkurugenzi wa 
Helpage, Smart Daniel, 
alisema kwa sasa wana 
mafanikio makubwa 
hususan upande wa 
matibabu kila hospitali 
unazoenda wazee wana-
pewa kipaumbele.

Alisema hilo linawapa 
moyo kwa sababu in-
aonyesha jinsi gani kazi 
yao inaonekana. 

Daniel alisema lengo 
lao ni kuona wazee 
malalamiko yao yanak-
wisha na mauaji yame-
pungua kwa sasa.
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa Umoja wa Wa-
nawake wa Chama Cha Mapinduzi (UWT) 
Zanzibar, Tunu, amewataka kina mama 
wa umoja huo kuendeleza utamaduni wa 
kusoma kanuni, miongozo na machapisho 
mbalimbali ya UWT na CCM ili wajue kwa 
upana majukumu yao, hasa kusimamia 
na kutekeleza kazi zao za kila siku.

Rai hiyo aliitoa mwishoni mwa wiki 
katika ziara yake ya kujitambulisha kwa 
wajumbe wa Mabaraza ya UWT Wilaya 
za Mjini na Amani za Mkoa kwenye 
Ukumbi wa CCM uliopo Amani kisiwani 
hapa.

Alisema umoja huo una miongozo na 
kanuni zake zinazotakiwa kusomwa na 
viongozi na wanachama ili watekeleze 
majukumu yao kwa ufanisi.

Alisema kila kiongozi ndani ya umoja 
huo akijua ipasavyo muundo sahihi wa 
majukumu yake, mipaka na wajibu, ita-
saidia kutatua changamoto ya migongano 
na kutegeana kimajukumu na kuongeza 
ari kiutendaji.

Tunu alisema umoja huo umeweka 
utaratibu maalum na wa kudumu kwa 
viongozi na watendaji wa taasisi hiyo 
kufanya ziara za mara kwa mara katika 
maeneo mbalimbali ya kinamama kwa 
nia ya kubaini changamoto zinazowaka-
bili na kuzitafutia ufumbuzi kwa wakati.

Aliwataka wajumbe wa umoja huo kue-
puka kujiingiza katika makundi yasiyofaa 
yanayoweza kuhatarisha umoja huo na 
kusababisha migogoro kwa UWT na CCM 
kwa ujumla.

Alisema wanawake wa UWT ndiyo 
jeshi kubwa la kisiasa la CCM, hivyo waji-
pange kisaikolojia kila mmoja kwa nafasi 
yake kuhakikisha chama kinashinda 
kwa kishindo katika uchaguzi mkuu wa 
mwakani.

Alisema ibara ya tano ya Katiba ya 
CCM ya mwaka 1977 imewaelekeza vion-
gozi na wanachama kuhakikisha CCM 
inashinda kwa kila uchaguzi wa serikali 
za mitaa pamoja na uchaguzi mkuu wa 
serikali, na UWT inatakiwa kuwa mstari 
wa mbele kutekeleza matakwa hayo ya 
kikatiba.

Tunu pia alimpongeza Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Ali Mohamed Shein, pamoja na Rais 
Dk. John Magufuli kwa juhudi zao za 
kusimamia vizuri utekelezaji wa Ilani ya 
CCM ya mwaka 2015/2020 na kulinda 
tunu za taifa.

Alisema juhudi za viongozi hao zi-
natakiwa kuthaminiwa kwa kuwa hivi 
karibuni kupitia Baraza la Mawaziri, 
waliamua kusamehe deni la umeme kwa 
Zanzibar iliyokuwa ikidaiwa Sh. bil-
ioni 22 za tozo ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani (VAT).

Awali, akisoma risala ya umoja huo, 
Katibu wa UWT Mkoa wa Mjini, Staha-
mili Omar, alisema wamejipanga vizuri 
kutekeleza shughuli mbalimbali za 
kitaasisi sambamba na kubuni miradi ya 
ujasiriamali itakayoweza kukuza uchumi 
wa jumuiya na chama kwa ujumla.

Alisema miongoni mwa mikakati hiyo 
ni pamoja na kuwainua kiuchumi kina 
mama kwa kuwapatia mafunzo ya uja-
siriamali ili wajikimu kimaisha.

‘Viongozi, 
wanachama CCM 
someni kanuni 
na miongozo’

Ataka uwazi miradi ya Ukimwi, TB 
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais, Abdallah Has-
san Mitawi, amewataka wasi-
mamizi wa miradi ya kudhibi-
ti kifua kikuu (TB), Ukimwi na 
malaria, kutumia vyombo vya 
habari kutangaza mafanikio 
yaliyopatikana, ili kuongeza 
imani ya wananchi na wafa-
dhili wa miradi hiyo.

Akifungua kikao cha tath-
mini ya utekelezaji wa mi-
radi hiyo kilichowakutanisha 
wadau mbalimbali kwenye 
Ukumbi wa Wizara ya Habari, 
Utalii na Mambo ya Kale 
mwishoni mwa wiki, Mitawi 
alisema kufanya hivyo, ku-
tongeza uelewa wa jamii juu 
ya maradhi hayo.

Alisema kufanikiwa kwa 
utekelezaji wa miradi hiyo 

kumeongeza umaarufu wa 
Zanzibar katika nchi zingine 
ambazo wataalamu wake 
wamekuwa wakitembelea 
Zanzibar kujifunza.

Alisema kwa kipindi kirefu, 
Zanzibar imeendelea kuwa 
na kasi ndogo ya maam-
bukizi ya Virusi vya Ukimwi 
(VVU), mafanikio ambayo 
yanapaswa kulindwa kwa 
kutumia mbinu na mikakati 
shirikishi miongoni mwa wa-
dau wanaohusika na masu-
ala ya huduma na udhibiti wa 
maradhi. Alisema kuwa kwa 
upande wa malaria, kuna ma-
fanikio makubwa yaliyofiki-
wa, akibainisha kuwa, hadi 
sasa Zanzibar imefanikiwa 
kudhibiti kwa kiwango kikub-
wa maradhi hayo na kuitaka 
jamii kuendelea kushirikiana 
na mamlaka husika ili kuon-
doa kabisa maradhi hayo.

Alisema utekelezaji wa mi-

pango na mikakati mbalimba-
li ya kudhibiti maradhi hayo, 
ni sehemu ya utekelezaji wa 
Dira ya Maendeleo ya Taifa 
2020, Mkuza awamu ya tatu 
na Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
ya mwaka 2015, hivyo ku-
tangazwa kwa mafanikio 
hayo, kutasaidia kuimarisha 
nguvu za wadau na wananchi.

Mitawi pia aliwashukuru 
washirika mbalimbali wa 
maendeleo wakiwamo Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa lina-
loshughulikia watoto (Unicef ) 
na Mfuko wa Fedha (Global 
Fund) kwa kufadhili shughuli 
za taasisi hizo na kusaidia ku-
patikana kwa mafanikio hayo.

Awali, akiwasilisha taarifa 
ya utekelezaji wa mradi wa 
kudhibiti TB na Ukimwi, Dk. 
Farhat Jowhar, alisema shu-
ghuli mbalimbali zilitekele-
zwa kwa lengo la kudhibiti 
kasi ya maambukizi ya mara-

dhi hayo, kutoa huduma bora 
kwa watu wanaoishi na VVU 
na kuondoa mitazamo hasi ya 
jamii kuhusu maradhi hayo.

Aliyataja mafanikio yaliyo-
patikana katika udhibiti wa 
TB kuwa ni pamoja na ku-
vipatia vifaa vya uchunguzi 
na udhibiti wa maradhi hayo 
vituo vya afya vya taasisi za 
kiraia na binafsi, kuwapatia 
tiba asilimia 99.3 ya wag-
onjwa na kuongeza idadi ya 
watumiaji wa dawa kutoka 
asilimia 95 mwaka 2017 na ku-
fikia asilimia 96 mwaka jana.

Hata hivyo, Dk. Farhat, 
alisema kuwa licha ya mafani-
kio hayo, bado kuna changa-
moto kadhaa zinazopunguza 
ufanisi ikiwamo ya unyanya-
paa dhidi ya watu wanaoishi 
na VVU pamoja na kutoende-
lea na matibabu kwa baadhi 
ya watu waliogundulika kuwa 
na maambukizo.

Operesheni kulinda misitu,
hifadhi yatangazwa Z’bar

Wana CCM 
wakifanya 
usafi kwe-
nye maeneo 
ya jengo 
la Ofisi ya 
CCM Mkoa 
wa Mjini 
Magharibi 
Amani jana. 
PICHA: 

MARTIN 

KABEMBA

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Kamati 
ya Ulinzi na Usalama Mkoa 
wa Mjini Magharibi, Ayoub 
Mohammed Mahmoud, 
amevitaka vyombo vya ulinzi 
na usalama mkoani humo 
kusimamia maelekezo yali-
yotolewa na kamati yake kui-
marisha amani na usalama 
mkoani humo.

Akizindua operesheni 
maalum ya kupambana na 
uhalifu mwishoni mwa wiki, 
Mahmoud alisema operesh-
eni hiyo inakusudia kuzuia 
aina zote za uhalifu ikiwamo 

uhujumu wa misitu ya hifa-
dhi.

Alisema kuwa katika op-
eresheni hiyo, vikosi hivyo 
vitafuatilia na kutekeleza 
maelekezo na maagizo mbal-
imbali yaliyotolewa na kamati 
yake hivi karibuni, ikiwa na 
pamoja na mapambano dhidi 
ya biashara ya dada na kaka 
poa pamoja na usafiri wa 
pikipiki (bodaboda) katikati 
ya mji. Mkuu huyo wa mkoa 
alisema operesheni hiyo pia 
itayafikia maeneo mbalimbali 
yanayotumika au kushukiwa 
kuwa ni maficho ya wahalifu.

Aliwataka askari polisi na 
wa ulinzi shirikishi kufanya 

kazi hiyo bila uoga na kwa 
kushirikiana ili kukomesha 
vitendo viovu.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mjini Magharibi, Tho-
bias Sedoyeka, alisema jeshi 
hilo limejipanga vyema 
kutekeleza operesheni hiyo, 
huku akiwataka viongozi na 
wananchi kujenga tabia ya 
kutii sheria bila kushurut-
ishwa.

Alisema jeshi hilo lina 
taarifa za kuwapo kwa baa-
dhi ya viongozi wa serikali na 
madereva wao wanaotumia 
magari yao kinyume cha uta-
ratibu uliowekwa.

Alisema jeshi litatumia 

vipimo vya ulevi ili kubaini 
madereva wanaoendesha 
magari wakiwa wamelewa.

Kamanda Sedoyeka ali-
bainisha kuwa, licha ya uhali-
fu kupungua mkoani humo 
katika kipindi cha robo ya 
mwisho wa mwaka jana, op-
eresheni hiyo itatumika ku-
fanyia kazi taarifa za kuwapo 
kwa viashiria vya uhalifu nda-
ni ya mkoa huo.

Aliwataka wananchi wa 
maeneo ya mkoa huo kutosh-
tuka watakapoona makundi 
ya askari yakipita katika mae-
neo yao, badala yake watoe 
ushirikiano ili kufanikisha ku-
wanasa wahalifu.
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  04 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
21:50   Kipindi Maalum: St Patrick 
            School
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  05 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 06 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Uongozi
21:40   Kipindi Maalum: Tanesco
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  07 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Hatua
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi Maalum rpt
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Huduma ya kwanza rpt
18:30   Kipindi Maalum: Ewura
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 08 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Kipindi Maalum rpt - Uongozi
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  09 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Hatua
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 10 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Fundi 
            Rama 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Green light
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  04 Feb

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  05 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  06 Feb 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00 Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  08 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  09 Feb 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 10 Feb

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Ode 

            To Joy 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Fangs

23:00   The other side rpt

01:00   Al Jazeera

Sun 03 Jan

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00 Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes of 

            Justice Inkulo

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00 Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Ode To Joy

00:00   Al Jazeera
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Papa Francis akibadilishana zawadi na Sheikh Ahmed Mohamed el-Tayeb, kushoto, Imam wa Chuo 
Kikuu cha al-Azhar huko Vatican. PICHA REUTERS

Gavana atakiwa 
kujiuzulu kisa ubaguzi
WASHINGTON, Marekani

GAVANA wa Jimbo la Virginia, Ralph Northam 
ametakiwa kujiuzulu baada ya kudhihirika kuwa 
aliweka picha ya ubaguzi wa rangi katika kitabu 
chake cha picha za kumbukumbu cha chuo cha 
udaktari zaidi ya miaka 30 iliyopita.

Hata hivyo, Northam ameomba msamaha kwa 
kueleza kuwa ubaguzi na matusi hayo katika 
mavazi ambayo yaliwekwa ndani ya kitabu 
hicho. 

Katika tamko alilolitoa kupitia picha ya video 
Northam alisema picha hiyo haiendani na yeye 
alivyo hivi leo.

“Siwezi kubadilisha maamuzi niliyofanya, 
wala kurekebisha madhara yaliyoletwa na tabia 
yangu ya wakati huo na hivi leo,” alisema na 
kuongeza.

“Lakini nakubali kuwajibika kwa vitendo 
vyangu vilivyopita, na niko tayari kufanya bidii 
kurejesha imani yenu kwangu.”

Kurasa ya kitabu hicho kinapicha ya mtu 
mwenye uso mweusi na mwengine amevaa ma-
vazi ya kikundi cha ubaguzi wa rangi kilichoku-
wa na mavazi ya kutisha na kuficha utambulisho 
wao maarufu kama Ku Klux Klan garb.

Gavana ameeleza kuwa yeye ni moja wao 
katika hiyo picha lakini hajajitambulisha ni yupi 
kati yao.

Kikundi cha wabunge Wamarekani weusi na 
cha Baraza la wawakilishi weusi la Virginia 
vimemtaka mara moja ajiuzulu.

“Ralph Northam alikuwa na karne tatu za ku-
jitambua zaidi lakini ni hivi sasa anakiri kitendo 
hiki cha ubaguzi wa rangi, kuomba msamaha 
hivi sasa haitoshi. Ni lazima ajiuzulu,” Kikundi 
cha wabunge weusi walituma ujumbe huo kwe-
nye ukurasa wa twitter.

     VOA

Fayulu akataa wito wa 
maridhiano wa Tshisekedi
Congo, Kinshasa

KIONGOZI wa upinzani katika 
Jamhuri ya Kidemokrasia Congo 
Martin Fayulu amekataa wito wa 
Rais mpya wa nchi hiyo Felix Tsh-
isekedi za kutaka maridhiano.

Wito huo wa maridhiano ume-
tolewa na Rais, Tshisekedi lakini   
Fayulu alisema “Pale unapopewa 
mkono ambao ni mchafu, hupaswi 
kuupokea”.

Kwenye hotuba yake rasmi ya 
kwanza tangu kushindwa kwenye 
uchaguzi wa rais, Fayulu aliwaam-
bia mamia ya wafuasi wake wal-

iokusanyika mjini Kinshasa kuwa 
wasifanye fujo wakati anapoende-
lea kupinga uchaguzi anaodai uli-
kumbwa na udanganyifu. 

Kiongozi huyo wa upinzani 
ameuhimiza Umoja wa Mataifa (UN) 
na Umoja wa Afrika (AU) kutopokea 
maagizo kutoka kwa mtu anayedai 
kuwa Wakongo hawakumchagua.

Tshisekedi aliapishwa kuwa rais 
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo Januari 24, mwaka huu ka-
tika makabidhiano ya kwanza ya 
madaraka kwa njia ya amani katika 
taifa hilo tangu lipate uhuru karibu 
miaka 60 iliyopita.

Baada ya matokeo kutangazwa na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini 
Congo (CENI), Fayulu aliyaita ma-
tokeo hayo kuwa ni mapinduzi ya 
uchaguzi. 

Tshisekedi alitangazwa mshindi 
katika uchaguzi huo uliofanyika 
mwezi Desemba mwaka jana kwa 
kupata asimilia 38.57 ya kura dhidi 
ya asilimia 34.8 za Fayulu. CENI il-
imtangaza mgombea aliyekuwa aki-
ungwa mkono na Rais Joseph Kabila 
kushika nafasi ya tatu akiwa na asil-
imia 23.8.

   DW

CARACAS, Venezuela

KIONGOZI wa upinzani nchini 
Venezuela, Juan Guaido awaam-
bia wafuasi wake anatarajia 
kufanya mabadiliko ya haraka 
wakati mikutano ya hadhara 
ikivutia watu 100,000 nchini 
humo. 

Guaido ambaye alijitangaza 
kuwa rais wa mpito nchini 
humo alitoa wito wa maonye-
sho ya amani dhidi ya serikali ya 
Rais Nicolas Maduro.

Vuguvugu la upinzani la Guai-
do limeshaandaa maandamano 

333 ya kuipinga serikali nchini 
Venezuela, huku tukio kubwa 
zaidi likifanyika katika mji mkuu 
Caracas na kuhudhuriwa na 
watu zaidi ya 100,000.

Waandamaaji hao walitoa 
wito wa kuondolewa kwa Ma-
duro. Rais huyo wa Venezuela 
alianza muhula mpya wa miaka 
sita mwezi Januari, baada ya 
kushinda uchaguzi wa rais uli-
ozingatiwa na baadhi ya mataifa 
na jumuiya za kimataifa kukosa 
uhalali wa kisheria.

Takribani ni muda wa wiki 
mbili imepita baada ya kuji-

tangaza kuwa kaimu mkuu wa 
serikali, Guaido aliwaambia 
wafuasi wake kwamba “mabadi-
liko yako njiani Venezuela.” “Ma-
duro hamlindi yeyote, katiba 
ndiyo inafanya hivyo,”.

Guaido aliitisha maandamano 
mengine Februari 12, kabla ya 
kuzungumzia masahibu ya wale 
walioathirika na mgogoro wa 
kiuchumi wa taifa hilo. 

“Kuna Wavenezuela kati ya 
250,000 na 300,000 walioko 
katika hatari ya kufa, Leo tuna-
tangaza muungano wa kimataifa 
wa msaada wa kibinadamu na 

uhuru nchini Venezuela,” Guai-
do aliuambia mkutano.

Gauido alisema upinzani 
utaanza haraka kusambaza 
msaada kutoka Colombia na 
Brazil, huku akiwahimiza wa-
najeshi kuruhusu ugavi wa ma-
hitaji muhimu kuingia nchini, 
ambao Maduro ameuzuia kwa 
sasa. Kilomita kadhaa kutoka 
hapo, Chama cha Maduro cha 
Kisoshalisti kiliadhimisha miaka 
20 tangu hayati Hugo Chavez, 
mlezi wa kisiasa na mtangulizi 
wa Maduro alipoingia madara-
kani. 

Maelfu ya wafanyakazi wa 
serikali na wafuasi wa Maduro, 
wakiwamo wanachama wa kun-
di la wanamgambo wanaoiunga 
mkono serikali, walikusanyika 
katika mtaa wa Bolivar katikati 
mwa Caracas.

Mbele ya wafuasi wake, Ma-
duro kwa mara nyingine ali-
pendekeza kuitisha uchaguzi 
wa mapema wa bunge mwaka 
huu. Pendekezo hilo linaone-
kana kama jaribio la kuwapiku 
wapinzani, wanaodhibiti bunge 
la taifa.

   DW

Maelfu washiriki maandamano Venezuela

Kaburi lenye miili 
50 lapatikana Misri
CAIRO, Misri

MIILI 50 iliokuwa imehifadhiwa na inayo-
daiwa kutoka katika enzi za Ptolemaic (miaka 
ya 305-30BC) imepatikana na mwanakiolojia, 
kulingana na wizara ya vitu vya zamani.

Miili hiyo ambayo 12 kati yao walikuwa ni 
watoto ilipatikana katika makaburi manne 
yenye kina cha urefu wa mita tisa katika eneo 
la Tuna El-gebel huko Minya kusini mwa mji 
mkuu wa Cairo.

Baadhi ya miili hiyo ilikuwa imefungwa 
ndani ya kitambaa huku mingine ikiwa ndani 
ya majeneza ya mawe na ya mbao. 

Taaifa zaidi zinaeleza kuwa miili ya watu 
hao bado haijatambulika ni ya akina nani lakini 
maafisa wa polisi wanasema huenda walishikil-
ia nyadhifa za juu.

    BBC
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Waombolezaji wakiulaza mwili wa aliyekuwa mvumbuzi wa madini ya tanzanite, Mzee Jumanne Ngoma, katika Kijiji cha 
Makanya, Wilaya ya Same, mkoani Kilimanjaro juzi. PICHA: MARY MOSHI

Pinda 
ajitosa 
kumng’oa 
Msigwa 

nacho ni kwamba hatu-
jawathamini, sasa tusahi-
hishe hili kosa na kuli-
sahihisha naomba mimi 
nianze na hili zoezi kesho 
kukutana na mabalozi,” 
alisema Pinda.

Alisema kosa la nne ni 
kwamba hakuna kion-
gozi yoyote ambaye kwa 
asilimia 100 ni malaika 
atakuwa na upungufu 
wake kama mwanachama 
mmoja mmoja alivyo.

“Tatizo kubwa wana-
Iringa hawajui kusame-
heana, ndugu zangu 
hakuna mwanadamu 
aliyekamilika kwenye 
siasa hizi na mimi kama 
mlezi lazima tuvumiliane, 
kusameheana kwa lengo 
la kwenda mbele kwa 
sababu wananuniana hadi 
wanaathiri shughuli za 
chama,” alisema Pinda na 
kuongeza:

“Na matatizo huwa 
yanatokea kwa vion-
gozi wawili katibu na 
mwenyekiti wake ikifika 
wakati wa uchaguzi kila 
mtu anakuwa na mtu 
wake na kukigawa chama, 
ifike mahala tumalize 
haya makundi, tusemane 
ili tujenge chama.”

Kosa lingine ambalo 
aliomba wasilifanye ni 
la udini na ukabila, na 
kwamba Iringa inasemwa 
sana kwa kuwa na udini 
pamoja na ukabila na 
kuongeza watakapokutana 
uso kwa uso anataka kila 
mmoja aseme ukweli tati-
zo hilo ni kitu gani kwa 
sababu wasipokubaliana 
wataenda hadi uchaguzi.

Kosa la sita waziri 
huyo alisema ni shetani 
anayeitwa fedha. Alisema 
tatizo la fedha lipo pande 
zote na kwamba inapofika 
kipindi cha uchaguzi watu 
wanadhani ni kipindi cha 
mavuno na kuwatahad-
harisha kwamba waki-
ingia kwenye ugonjwa 
huo wajue wameumia na 
anayefanya hivyo siku 
zote hajiamini kwa kuwa 
ana upungufu mbalimbali.

Wafanyabiashara D’Salaam 
walalamikia huduma choo

Na Margreth Emily,   

TUDARCo

=WAFANYABIASHARA wa 
soko la Shekilango, Manispaa 
ya Ubungo, jijini Dar es Salaam, 
wanalalamikia huduma mbovu 
za choo cha soko ambacho haki-
toshelezi mahitaji na kujaa kila 
baada ya muda fupi.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, wafanya 
biashara walisema ukosefu wa 
huduma ya choo katika soko 
hilo ni kero kubwa na hatari kwa 
afya zao.

=Aidha, walisema uondoshaji 
wa takataka nalo ni tatizo kub-
wa na kusababisha nyingi kuba-
ki sokoni humo licha ya kutoa 
ushuru kila siku.

 Betty Daniel, alisema shimo la 
choo cha soko hilo ni fupi hivyo 
hujaa mara kwa mara na kuna 
uwezekano mkubwa ya kuwa 
chanzo cha magonjwa mbalim-
bali ya kuambukiza.

=“Choo ni kichafu sana na 
hakuna huduma ya maji na kina 
shimo dogo lisiloweza kuhilimili 
uwingi wa uchafu wa watu wote 
hivyo hujaa kila baada ya siku 
mbili au tatu ukizingatia kipo 
mbele  ya soko kwahiyo harufu 
kali hutoka, kwa kweli hadhi ya 
soko na choo kilichopo ni tofau-
ti kabisa, tunaugua magonjwa 
ya njia ya mkojo yaani UTI,” 
alisema.

 =Naye, Sam Ngudunga, alise-
ma lipo tatizo la muda mrefu la 
uondoshaji wa takataka kwenye 
soko ambazo hukaa muda mre-
fu na kutoa harufu na wadudu 
kama nzi na wengine na hivyo 
kutuweka katika hatari ya ku-
pata magonjwa.

 =“Hapa sokoni hali si ya kuri-
dhisha kuna harufu ya takataka 
zilizooza, choo kina jaa mara 
kwa mara, gari la takataka li-
natakiwa kuja kila baada ya siku 
mbili lakini inafika hata wiki 
hazijatolewa na soko linakuwa 
linanuka sana,”alisema.

 =Aidha, alisema ni vyema 
Manispaa hiyo ikawajibika ku-
zoa takataka hizo kama inavy-
owajibika kukusanya fedha za 
ushuru kila siku, ambao unapas-
wa kuhusika kwenye kusafisha 
soko hilo.

 =Mwenyekiti wa soko hilo, 
David Mrisho, alithibitisha ku-
wapo kwa changamoto ya choo 
na uzoaji wa takataka kwa kuwa 
hakuna gari na miundombinu 
ya choo ni chakavu.

 =“Choo cha Manispaa ni ki-
dogo na hakiwezi kukidhi ma-
hitaji ya watumiaji, hapa kuna 
wafanyabiashara zaidi ya 1,000 
na matundu ni matano tu yatu-
mike kwa huduma za choo na 
kuoga hii ni changamoto ma-
gonjwa ni mengi kwa hali hii 
kunaweza kutokea mlipuko wa 
magojwa,”alisema.

 =Alisema choo hicho kinasi-
mamiwa na Manispaa toka 
mwaka jana baada ya kamati ya 
soko kunyang’anywa na kuwapa 
halmashauri.

=“Choo kinapokuwa kimejaa 
utoaji wa maji taka unachukuwa 
muda mrefu tofauti na kamati il-
ivyokuwa inasimamia, kinaweza 
kukaa hata wiki nzima kime-
fungwa kwa wingi wa wafanya-
biashara na Manispaa ndiyo in-
ayowajibika,” alisema.

 =Aidha, alisema kwa sasa wa-
nategemea choo cha mwekezaji 
ambacho kimeweza kukidhi ma-
hitaji yao.

 =Kuhusu gari la takataka, 
alisema ucheleweshwaji wa 
kuondoa takataka husababisha 
uharibifu wa hali ya hewa katika 
soko hilo.

 =“Kwa kawaida gari la taka li-
natakiwa kupita mara mbili kwa 
wiki, lakini linapita mara moja 
na takataka nyingi za hapa ni 
za manyoa ya kuku na maji maji 
hivyo huoza na kuharibu hali ya 
hewa. Hawatupi jibu la kuelewe-
ka kwanini wanashindwa kuzoa 
takataka licha ya sisi kulipa ush-
uru kila siku,” alihoji.

Na Friday Simbaya,  
MUFINDI

SERIKALI imetenga zaidi ya 
Sh. bilioni 1.5 kwa kwa ajili ya  
ujenzi wa hospitali ya kisasa ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Mu-
findi mkoani Iringa.

Hayo yalisemwa na Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mufindi, Festo Mgina, 
wakati wa kikao cha baraza la 
madiwani.

Baraza hilo ambalo lilipokea 
na kujadili taarifa mbalimbali za 
kamati zake wakati wa uchangi-
aji, madiwani wameishukuru 

serikali kwa kuwapatia fedha 
takribani Sh. bilioni 1.5 kwa ajili 
ya ujenzi wa Hospitali mpya ya 
kisasa ya Halmashauri hiyo ka-
tika Kata ya Igowole.

Mgina alimtaka mkandarasi 
aliyepata fursa ya ujenzi wa hos-
pitali hiyo kutekeleza mradi huo 
kwa wakati na kufanya kazi kwa 
weledi wa hali ya juu ili kuleta 
ufanisi na ubora unaotakiwa 
kwa muda mwafaka.

Aidha, aliwatahadharisha 
watumishi watakaojaribu kuk-
wapua au kuhujumu fedha za 
ujenzi huo, na kwamba baraza 
lake halitawafumbia macho 

bali litawashugulikia ipasavyo 
kuhakikisha fedha zilizotolewa 
na serikali kupitia Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI zinatumika kwa 
matumizi yaliyopangiwa ya 
kuboresha afya za Watanzania.

Hafla ya utiaji saini wa kandar-
asi hiyo ulifanyika katika Ofisi ya 
Mkurugenzi Mtendaji ambapo 
majengo saba muhimu yatajeng-
wa kwa awamu ya kwanza am-
bayo ni la utawala, la wagonjwa 
wa nje, la kuhifadhi dawa,  la 
kufulia, mionzi, la wazazi sanjari 
na la maabara ambapo yanata-
rajiwa kukamilika kwa miezi 8.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-

mashauri hiyo, Agape Fue, al-
ilihakikishia baraza hilo kuwa 
yeye na wataalamu wenzake 
watafanya kazi kwa bidii ku-
hakikisha ujenzi huo unakami-
lika kwa wakati na ubora wa hali 
ya juu, kwa kuwa  wameshaun-
da kamati ya ufuatialiaji kwa kila 
hatua.

Kwa upande wake mwakilishi 
wa Katibu Tawala Mkoa wa Irin-
ga, Sifael Kivamba, amewataka 
watumishi wa wilaya hiyo kush-
irikiana na madiwani kuhakiki-
sha wanasimamaia ipasavyo ku-
kamilika kwa hospitali hiyo na 
kujengwa katika ubora.

Bil. 1.5/- kujenga hospitali ya wilaya

INATOKA  UK   8
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LIVERPOOL, England 

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, 
amesisitiza kwamba hana woga wakati 
kikosi chake kikiendelea na mbio zake 
za kuwania ubingwa wa Ligi Kuu ya hapa 
England.

Vijana hao wa Klopp leo Jumatatu wa-
takuwa ugenini kucheza na West Ham, 
siku moja baada ya wapinzani wao kwe-
nye mbio hizo Manchester City kucheza 
na Arsenal.

Mshindi huyo mara mbili wa Kombe la 
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, akiwa 
na Borussia Dortmund, Klopp amesema 
hajawahi kuwa na woga kuhusu timu yake 
kwa kuwa akili yake ni kuhakikisha wa-
nashinda kila mchezo.

“Mimi si mtu wa kuogopa na hivyo si-
jawahi kuwa muoga kabla ya kushinda taji 
langu la kwanza nikiwa na Dortmund. Na 
sasa bado niko hivyo hivyo,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari.

“Uzoefu umenionyesha mimi kuwa kile 

nilichokifanya huko nyuma, hakijabadi-
lika. Kitu pekee ninachokijua ni kwamba 
kuhakikisha nakuwa makini na kazi yangu 
na kujiamini kwa kile ninachokifanya.

“Halafu kama upo fiti, itatokea tu kuwa 
na matokeo mazuri. Kama hauko vizuri 
hutaweza kupata matokeo mazuri. Hiyo 
ndio njia rahisi. Kitu cha kubadilisha hali 
zetu ni soka. Hicho ndicho kitu pekee 
tunaweza kukifanya.”

Uwezo wa Klopp aliouonyesha msimu 
uliopita wakati Liverpool ikitinga fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, ni uzoefu tosha 
kwake, kwa kuwa aliweza kukabiliana na 
presha kubwa.

Lakini wakati Liverpool ikiwa haijashin-
da taji la Ligi Kuu tangu mwaka 1990, 
Klopp anaelewa kwamba mashabiki wana 
hamu kubwa ya kupata mafanikio hayo.

“Kutakuwa na hofu? Ndio. Lakini usiwa-
fanye wao kuwa wakubwa kuliko walivyo 
kwa sababu kulikuwa na hali ya woga 
mwaka jana, miaka miwili iliyopita, au 
miaka mitatu,” aliongeza.

MILAN, Italia 

KOCHA wa AC Milan, Gennaro Gattuso, 
anata kumsajili kwa mkataba wa kudumu 
Tiemoue Bakayoko ambaye anacheza 
hapo kwa mkopo akitokea Chelsea na 
anaamini kwamba kiungo huyo anaweza 
kuwa muhimu zaidi kwa miaka mingi 
hapo katika dimba la San Siro.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24, mchezaji wa zamani wa Monaco haku-
wa na msimu nzuri kwenye Ligi Kuu ya 
England msimu uliopita na hivyo kupele-
kwa kwenye Serie A.

Lakini alipotua Italia alionekana 
kuwa kwenye kiwango kizuri na Gattuso 
anaamini kwamba Bakayoko atakuwa na 
msaada mkubwa kwa timu hiyo kwa mia-
ka mingi ijayo.

Mapema wiki hii, Bakayoko aliliambia 
Gazeti la Corriere dello Sport kwamba 
ndoto yake ni kubakia na Rossoneri hao 
na Gattuso ameonyesha nia ya kumuunga 
mkopo.

“Kwa wakati huu hatuwezi kumuacha, 
anatakiwa kubakia Milan,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari kabla ya 
mchezo wake wa jana dhidi ya Roma.

“Ana uwezo mkubwa dimbani. Una-
jua kwamba amekuja hapa kucheza kwa 
mkopo, lakini anaonekana kuwa muhimu 
zaidi kwetu,” aliema Gattuso.

“Anaweza kuja kuwa mchezaji muhimu 
zaidi kwa klabu hii kwa miaka mingi.”

Mchezaji mwingine ambaye Gattuso 
amemsajili ni Krzysztof Piatek, akifura-
hia kuanza kuichezea timu hiyo baada 
ya kufunga mabao mawili kwenye mch-
ezo wake wa kwanza kuichezea timu hiyo, 
wakati ikiibuka na ushindi wa 2-0 dhidi ya 
Napoli.

KLOPP HANA WOGA MBIO ZA UBINGWA

Gattuso 
kumbakisha 
Bakayoko 
AC Milan BARCELONA, Hispania 

WASHAMBULIAJI Lionel Messi 
wa Klabu ya Barcelona na Cris-
tiano Ronaldo wa Juventus, bado 
ushindani wao barani Ulaya unaen-
delea kuwa mgumu baada ya wawi-
li hao usiku wa kuamkia juzi kila 
mmoja kufunga mabao mawili.

Pamoja na wote kuzifungia timu 
zao mabao mawili, lakini hazikuon-
doka na ushindi, kwa kuwa zilitoka 
sare.

Messi alifunga mara mbili kui-
wezesha Barcelona kupata sare ya 
2-2 na Valencia kwenye Uwanja wa 
Nou Camp ukiwa ni mchezo wa Ligi 
Kuu ya Hispania juzi Jumamosi.

Huku Ronaldo naye alifunga ma-
bao mawili na kuifanya Juventus 
kutoka sare ya 3-3 na Parma kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu ya Italia 
Serie A.

Hadi sasa Messi amefunga ma-
bao 21 kwenye Ligi Kuu ya La Liga, 
huku Ronaldo akifunga mabao 17.

Wachezaji hao wawili kwa usiku 
huo walifanikiwa kuziokoa timu 
zao kutoka kwenye kipigo.

Ndani ya msimu huu wa 2018/19, 
Messi tayari ametupia mabao 
29 kwenye michezo yote ya ki-
mashindano aliyoichezea Barce-
lona, huku Ronaldo akitupia mara 
19 ndani ya Juventus. 

Messi, Ronaldo 
vita bado 
ngumu Ulaya



Jumatatu Februari 4, 2019

HABARI MICHEZO

29

ALAUMU MAKOSA YA JUVE

RONALDO 
TURIN, Italia 

NYOTA wa Juventus, Cristiano Ronaldo hakuwa 
na furaha wakati timu yake ilipotoka sare ya mabao 
3-3 na Parma kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya Italia, 
Serie A, juzi Jumamosi.

Ronaldo alifunga mabao mawili na kuifanya Juve 
kuongoza kwa 3-1, kabla ya Gervinho kufunga mawi-
li yaliyoiwezesha Parma kupata sare hiyo kwenye 
Uwanja wa Allianz.

Wakati Mreno huyo alianza kuwa na furaha kwa 
kuwapo kwenye orodha ya wafungaji, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 33 hakupendezwa na 
matokeo hayo.

“Nina furaha kuhusu mabao yale, lakini sio ma-
tokeo. Huu ni mchezo wa soka,” alisema Ronaldo 
akiiambia DAZN.

“Tulipoteana dakika za mwisho na Parma walitu-
mia makosa yetu.

“Sidhani kama matokeo haya ni kutokana na 
kuwa na ratiba ngumu. Tulitulia na kuonekana ku-
tokuhofia.

“Tunajiamini kwa uwezo wa timu hii na kiufundi 
pamoja na benchi la ufundi tuko imara.”

Juve kwa sasa hawajashinda mechi mbili zilizo-
pita, wakiwa wametolewa kwenye Kombe la Coppa 
Italia na Atalanta Jumatano.

Licha ya sare hiyo, Juve bado wapo kileleni kwa 
msimamo na wamecheza mechi 22 bila kufungwa 
msimu huu.

MANCHESTER, England 

KOCHA Ole Gunnar Solskjaer anafikiri kwamba nafasi 
ya kuteuliwa kuwa kocha wa kudumu wa Manchester 
United itategemeana na wachezaji wake.

Solskjaer alitangazwa kuchukua nafasi ya Jose Mour-
inho kwa muda, Desemba mwaka jana baada ya mreno 
huyo kufukuzwa.

Si tu kwamba wameshinda mechi nane tangu achuk-
ue mikoba, lakini pia soka wanalolicheza kwa sasa ni 
tofauti na zama za Mourinho.

Marcus Rashford, Anthony Martial na Paul Pogba wa-
likuwa ni wachezaji ambao hawakuelewana na Mour-
inho, lakini sasa wameonekana kuwa kwenye kiwango 
cha juu zaidi.

Kuanza vizuri kwa Solskjaer kumeonekana kwa baa-
dhi ya wachambuzi wa soka kwamba kunaweza kum-
fanya apewe mikoba hiyo moja kwa moja.

“Kazi hii ni kama matairi yanavyozunguka,” alisema 
akiwaambia waandishi wa habari kabla ya mchezo 
wake wa jana Jumapili dhidi ya Leicester City. 

“Natakiwa kuwafanya wachezaji wacheze vizuri zaidi 
na kuwa kwenye ubora wao.

“Kama naweza kuifanya timu icheze vizuri, maana 
yake ni kwamba wachezaji wataonyesha vipaji vyao 
na mwisho wa siku tutakuwa tukipata matokeo mazuri 
zaidi.”

Solskjaer na mbeleko ya 
wachezaji ajira United

BARCELONA, Hispania 

KOCHA Ernesto Valverde amethibiti-
sha kwamba Lionel Messi atafanyiwa 
uchunguzi wa kina na timu ya madak-
tari wa Barcelona baada ya kuumia 
kwenye mchezo wa sare juzi Jumamosi 
dhidi ya Valencia.

Barca walikuwa nyuma kwa mabao 
ya Kevin Gameiro na Daniel Parejo hadi 
Messi alipofunga mara mbili kuwaepu-
sha na kipigo kwenye mchezo huo.

Lakini Messi alionekana kuumia mi-

suli ya nyama za paja katika kipindi cha 
pili na alipata matibabu kabla ya kurudi 
tena uwanjani kuendelea kucheza.

Huku Barca ikikabiliwa na mch-
ezo wa Kombe la Mfalme (‘Copa del 
Rey’) dhidi ya Real Madrid Jumatano, 
Valverde anasubiri kupata majibu ya 
uhakika baada ya Messi kufanyiwa vi-
pimo vya afya.

“(Messi) alikuwa na tatizo dogo,” 
alisema Valverde. “Siwezi kusema kwa 
sasa ni kwa kiasi gani ameumia.

“Tunasubiri taarifa rasmi kutoka kwa 

timu ya madaktari. Kama yupo kwenye 
hali nzuri atacheza mchezo wa Juma-
tano.”

Wakati huo huo, kiungo Ivan Rakitic 
amefurahishwa na namna Barca ilivy-
oweza kupigana na kusawazisha ma-
bao hayo na kuweza kupata pointi moja 
kwenye mechi hiyo.

“Tulionyesha morali ya hali ya juu,” 
alisema Rakitic. “Katika kipindi cha 
pili tulikuwa fiti zaidi. Ilikuwa ni kama 
tunacheza mpira wa mikono. Tulikuwa 
tunakosa goli.”

Valverde ahofia Messi kuikosa Real Madrid
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

LONDON, England 

M
AURIZIO Sarri anategemea  
kupata ubora wa kutosha ku-
toka kwa Gonzalo Higuain na 
Eden Hazard baada ya wawili 

hao kila mmoja kutupia mabao mawili 
wakati Chelsea ikishinda 5-0 dhidi ya 
Huddersfield Town Jumamosi.

Baada ya kucheza mechi yake ya 
kwanza kwenye Ligi Kuu wakati Chelsea 
ikichezea kichapo cha aibu cha mabao 
4-0 dhidi ya Bournemouth Jumatano, 
Higuain alifurahia upepo mzuri Stam-
ford Bridge Jumamosi wakati wakiibuka 
na ushindi mnono wa mabao 5-0.

Higuain alifungua akaunti yake ya ma-
bao Chelsea katika dakika ya 16, akiiten-
dea haki pasi ya N’Golo Kante, na kisha 
Hazard akibadili matokeo na kusomeka 
2-0 kabla ya kuelekea mapumziko.

Hazard alifunga bao lake la pili ka-

tika mchezo huo dakika ya 66 wakati al-
ipomzunguka kipa Jonas Lossl, na kisha 
Higuain  akarejea kimiani dakika tatu 
baadaye huku David Luiz akikamilisha 
hesabu dakika ya 86.

Sasa inabaki kuona endapo Higuain 
atathibitisha kuweza kufanikiwa katika 
klabu hiyo kuliko kama ilivyokuwa kwa 
Alvaro Morata na Olivier Giroud, lakini 
Sarri bado anaamini katika ushirikiano 
wa straika huyo na Hazard.

Wakati alipoulizwa kama Higuain 
anaweza kuwa kanyanga kama wengine 
waliokuwapo Chelsea, Sarri aliwaambia 
wanahabari: “Sijui. Ninajua vizuri sana 
kwamba, wakati alipotua, hakuwa katika 
ubora wake wa juu kimwili.

“Kwa sasa anajizatiti. Ukweli ni mwe-
nye furaha sana kwa sababu, mbali ya 
mabao, hisia zangu anafaa kucheza ka-
ribu sana na Eden.

“Nadhani hilo, uwanjani, ukweli ni wa-

zuri kucheza mmoja karibu na mwing-
ine. Kwetu sisi, haya ni matumizi mazuri 
kwa Higuain kwa sababu atakuwa tayari 
kufunga mabao mengi, lakini pia kwa 
Eden.”

Ingawa Chelsea iliweza kuweka kan-
do kipigo dhidi ya Bournemouth, Sarri 
hawezi kujihakikishia ‘Blues’ hawataweza 
kukutana tena na dhahama ya matokeo 
kama hayo.

“Sina uhakika, lakini ninatumai [ku-
poteza kwa Bournemouth ni kitu cha 
mara moja],” alisema. “Kama nilivyosema 
hapo kabla, tunahitaji kujizatiti kiakili, tu-
napaswa kwenda katika kila mechi tuki-
wa na uamuzi na hamasa ya kiwango kile 
kile, na hatutaki kupoteza mechi ili kuwa 
na hamasa sahihi.

“Hivyo, tunahitaji kujizatiti. Tutajaribu, 
bila shaka kujizatiti. Tunahitaji kutambua 
kuwa, kwa mbeleni, hatukupaswa ku-
poteza mechi ili kuongeza hamasa.”

CHELSEA, UTD KWA  POCHETTINO
CHELSEA inaweza kutoa upinzani kwa Manchester 

United kwa kumuajiri kocha wa Tottenham, Mauricio 
Pochettino katika dirisha la majira ya kiangazi. (Sun-
day Express)

RAMSEY, POGBA PAMOJA JUVE
JUVENTUS inataka kumsajili kwa mara nyingine 

kiungo wa Manchester United, Paul Pogba, 25, na ku-
muunganisha Mfaransa huyo na nyota wa kimataifa 
wa Wales, Aaron Ramsey. Miamba hiyo ya Italia in-
atarajia kumsajili Ramsey akiwa huru wakati mkataba 
wake utakapomalizika Arsenal majira ya joto. (iBan-
coNero, via Sunday Mirror)

PEP KWA BISSAKA, CHILWELL
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, ana-

taka kumsajili beki wa Leicester na England, Ben 
Chilwell, 22, pamoja na beki wa kulia wa Crystal Palace 
anayeichezea England U-21, Aaron Wan-Bissaka, 21, ka-
tika majira ya kiangazi. (Sun on Sunday)

SOLSKJAER AMSHUKIA DE GEA 
KOCHA wa muda wa Manchester United, Ole Gunnar 

Solskjaer amemtaka kipa Mhispania David de Gea, 28, ku-
fuata nyayo za mshambuliaji Mfaransa Anthony Martial, 
23, kwa kusaini mkataba mpya. (Evening Standard)

HUDSON-ODOI LULU BAYERN 
BAYERN Munich tayari imetenga ofa mpya kiasi cha 

pauni milioni 45 kwa ajili ya kumsajili kiungo wa Chel-
sea, Callum Hudson-Odoi, 18. (Sun on Sunday)

BATSHUAYI HAKURUHUSIWA SPURS
TOTTENHAM ilikuwa tayari kufika dau la pauni 

milioni nane zilizohitajika Chelsea ili kumwachia kwa 
mkopo straika Mbelgiji Michy Batshuayi, 25, lakini 
‘Blues’ haikuwa tayari kuwaimarisha wapinzani wao 
hao wa karibu, mshambuliaji huyo kuruhusiwa kuji-
unga na Crystal Palace. (DH, via Sun on Sunday)

RABIOT AVIZIWA ARSENAL
ARSENAL inaamini itapewa nafasi ya kumsajili ki-

ungo wa Paris St-Germain, Mfaransa Adrien Rabiot, 
23, ambaye atakuwa huru katika dirisha la majira ya 
kiangazi. (Sunday Mirror)

BROOKS AANDALIWA DAU SPURS
TOTTENHAM inaandaa pauni milioni 50 kwa ajili 

ya kutoa ofa kwa kiungo wa Bournemouth na Wales, 
David Brooks, 21, katika majira ya joto, wakati Man-
chester United ikiwa miongoni mwa klabu zinazovuti-
wa naye. (Sunday Mirror)

COURTOIS AMTAKA HAZARD REAL
KIPA wa Real Madrid, Thibaut Courtois angepende-

lea klabu hiyo kumsajili mshambuliaji Mbelgiji Eden 
Hazard, 28, kutoka klabu yake ya zamani Chelsea 
badala ya Mbrazil wa Paris St-Germain, Neymar, 26. 
(Het Nieuwsblad, via Sun on Sunday)

KLOPP ATABIRIA MAKUBWA KEITA
kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp anaamini kuna 

nafasi kubwa ya kujizatiti kwa kiungo raia wa Guinea, 
Naby Keita, ambaye alimsajili kwa pauni milioni 53 ku-
toka RB Leipzig majira ya joto yaliyopita. (Independ-
ent on Sunday)

VERRATTI KUIWAHI UNITED KESHO 
KIUNGO wa PSG, Marco Verratti anaweza kuwa fiti 

kwa ajili ya mechi ya kwanza ya mtoano ya hatua ya 
16-bora dhidi ya Manchester United Jumanne Februari 
12, mwaka huu. (Mail on Sunday)

SMITH-ROWE KUCHELEWA RB LEIPZIG
KIUNGO wa Arsenal, Emile Smith-Rowe, 18, ameji-

unga na  RB Leipzig kwa mkopo katika dirisha la Janu-
ari, lakini hatakuwa tayari kuanza mazoezi na klabu 
hiyo ya Ujerumani hadi baada ya wiki tatu kutokana 
na majeraha ya nyonga. (Independent on Sunday)

NEWCASTLE ‘KUMFUNGA’ BENITEZ
MMILIKI wa Newcastle United, Mike Ashley anata-

rajia kocha Rafael Benitez, ambaye mkataba wake uta-
malizika majira ya joto, atasaini mkataba mpya kufua-
tia kusajiliwa kwa kiungo Mparaguay Miguel Almiron, 
24. (Sunday Mirror)

HIGUAIN, HAZARD WAANZA 
KUMKUNA SARRI CHELSEA

Jumatatu Februari 4, 2019
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Na Somoe Ng’itu, ARUSHA

WAKATI timu ya soka ya Taifa (Taifa 
Stars), ikihitaji ushindi wa aina yoyote 
dhidi ya Uganda ili iweze kukata tiketi ya 
kushiriki Fainali zijazo za Kombe la Afrika 
(AFCON 2019), Shirikisho la mchezo huo 
Tanzania (TFF), limetakiwa kuongeza 
nguvu kwa upande wa wanawake.

Taifa Stars itaikaribisha Uganda 
baadaye Machi mwaka huu katika mechi 
ya mwisho ya Kundi L.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mjumbe wa Baraza la Wadhamini la TFF, 
Abdallah Bulembo, alisema umefika 
wakati viongozi wa shirikisho hilo wakab-
adilisha vipaumbele kwa kuangalia uhali-

sia wa soka  la wanawake kuwa na nafasi 
kubwa ya kuitangaza nchi.

Bulembo amemtaka Rais wa TFF, Wal-
lace Karia na wadau wote wa soka ku-
ungana kuelekeza nguvu katika soka 
la wanawake ambalo njia yake ya ku-
fikia mafanikio ni fupi ukilinganisha na 
upande wa wanaume.

“Mimi soka la wanawake ndio kilio 
changu, nilisema bungeni Dodoma, 
ninasema hapa (Arusha) na nitaendelea 
kulipigania, najua uwekezaji wake hata 
ukichukuliwa asilimia 10 ya kile kina-
chowekezwa kwa wanaume, ninahakika 
tutacheza Kombe la Dunia,” alisema 
Bulembo. Aliwataka viongozi wa soka wa 
mikoa kuendesha ligi kwa weledi katika 

ngazi za mikoa yao kwa sababu inasaidia 
kutoa nyota wapya wa Timu ya Taifa ( 
Twiga Stars) kwa kuwa hatuna wachezaji 
wanaotoka nje kuja kuitumikia timu hiyo.

Ushauri huo wa Bulembo umetokana 
na hotuba ya Rais Karia aliyoitoa kwa wa-
jumbe wa mkutano mkuu hapo juzi kuwa 
soka la wanawake limefanya vema katika 
kipindi cha miaka mitatu mfululizo iliyo-
pita. Karia alisema mwaka 2016, timu ya 
wanawake ya Tanzania Bara maarufu 
Kilimanjaro Queens ilitwaa ubingwa 
wa Kombe la Chalenji na mwaka jana 
wakafanikiwa kulitetea huku pia ikitwaa 
Kombe la Jumuiya ya Afrika Mashariki ka-
tika michuano iliyofanyika kwa mara ya 
kwanza mwaka jana huko Burundi.

TFF YANG’ATWA SIKIO 
SOKA LA WANAWAKE

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

TAREHE ya mwisho ya usajili 
kwa ajili ya mbio za kimataifa 
za Kilimanjaro Premium Lager 
Marathon (Kili Marathon) kwa 
mwaka wa 2019, zimesogezwa 
mbele hadi Februari 16, mwaka 
huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Mkurugenzi wa mbio 
hizo jana, John Addison, im-
eeleza kuwa uamuzi huo ume-
tolewa na wandaaji wa mbio 
hizo kutokana na maombi ya 
washiriki wengi kutoka ndani 
na nje ya nchi.

“Tumepokea maombi mengi 
ya kusogezwa kwa tarehe ya 
mwisho ya usajili, kutokana na 
maombi hayo, sisi waandaaji 
tumeyaridhia kwa lengo la 
kuhakikisha wote wanaotaka 
kushiriki mbio hizi wanafanya 
hivyo”, alisema na kuongeza:

“Tunapenda kuweka
 wazi kuwa nafasi 

zikishajaa kabla ya
 tarehe hii mpya, 

tutafunga zoezi hili 
na hakutakuwa na

nafasi za ziada; kuna 
nafasi 750 kwa Kilo
meta 42 za Kiliman

jaro Premium Lager; 
nafasi 5,500

 kwa ajili 
ya kilometa 21 za 

Tigo na nafasi 5,000 
kilometa tano za 

Grand Malt.”
Alitoa rai kwa wanaotarajia 

kushiriki kujisajili mapema ili 
kuepuka kukosa namba za ush-
iriki kama ilivyokuwa kwenye 
mbio zilizopita.

Addison alichukua fursa hiyo 
pia kuwapongeza wadhamini 
wenza wa mbio hizo ambao 
alisema ni pamoja na KK Secu-
rity, Keys Hotel, wadhamini wa 
meza za maji Kilimanjaro Wa-
ter, TPC Sugar, Simba Cement, 
AAR, Kibo Palace, Barclays 
Bank, Precision Air na CMC 
Automobiles, ambao alisema 
udhamini wao umechangia kwa 
kiasi kikubwa kukua kwa mbio 
hizo, mwaka hadi mwaka. 

Mbio za Kimataifa za Kiliman-
jaro Premium Lager Marathon, 
kwa mwaka huu zinatarajiwa 
kufanyika Machi 3, katika 
Uwanja wa Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi, ulioko Moshi, 
mkoani Kilimanjaro. 

Usajili Kili 
Marathon 
wasogezwa 
mbele

Mbwana Samatta (katikati), akipongezwa na wenzake baada ya kuifungia bao la kwanza Genk, katika ushindi wa mabao 2-1 wal-

ioupata dhidi ya Waasland-Beveren kwenye mechi ya Ligi ya Daraja la Kwanza A, Ubelgiji iliyopigwa Uwanja wa Freethielstadion 

mjini Beveren. PICHA: BIN ZUBEIRY

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa timu ya Mchangani United  
Abdul Salehe, amejipanga kuhakikisha 
ananyakua ubingwa wa Kombe la FA 
mwaka huu licha ya michuano hiyo kuwa 
na ushindani mkubwa.

Akizungumza na Nipashe mara baada 
ya timu yake kufanikiwa kusonga mbele 
katika michuano hiyo inayoratibiwa na 
Chama  cha Soka Zanzibar (ZFA), kwa 
mikwaju ya penati 5-4 dhidi ya Gulioni 
FC, alisema atakitumia Kikosi B katika 
michuano hiyo ambacho pia kina uwezo 
mkubwa wa kupambana.

Alisema lengo la kunyakuwa ubing-

wa wa michuano hiyo lipo pale pale na 
atajitahidi kupambana ili kuhakikisha 
linatimia na kuwaandaa wachezaji wake 
vizuri ili kukabiliana na timu yoyote wa-
takayokutana nayo.

Aidha, alisema michuano hiyo  ita-
wapa nafasi ya kuwapima wachezaji wao 
wapya waliowasajili katika msimu huu 
wa dirisha dogo ili waweze kuwatumia 
katika kikosi kikubwa kwenye Ligi Daraja 
la Kwanza Kanda ya Unguja.

“Tunapambana mwanzo hadi mwisho, 
nitawaandaa wachezaji wangu ili kuona 
sehemu ambayo kuna mapungufu na 
kuyarekebisha ikiwamo safu ya ulinzi na 
nina hakika tutasonga mbele zaidi katika 

michuano hii,”alisema.
Naye Kocha Msaidizi wa Gulioni FC, Ka-

ptani Juma Sinapo, licha ya kutoizungum-
zia sana mechi hiyo iliyomalizika kwa 
sare ya bao 1-1 katika Uwanja wa Amaan 
juzi ndani ya dakika 90 na kisha changa-
moto ya mikwaju ya penalti kuchukua na-
fasi yake, alisema wachezaji wake wame-
jitahidi kujituma dakika zote za mchezo 
licha ya timu yake kutolewa kwa matuta.

“Haikuwa bahati yetu kusonga mbele 
katika michuano hiyo na kama tunavyo-
jua Penalti hazina ufundi sana, sehemu 
ambayo tumeona mapungufu tutafanyia 
kazi ili wachezaji wajipange na Ligi Dara-
ja la Pili Taifa,” alisema.

Mchangani yapania 
Kombe la FA Zanzibar

UMETISHA...



    Rais TFF atangaza zitakavyonufaika na kufafanua kuwa ni pamoja na...

FIFA YALETA NEEMA 
SIMBA, YANGA SC

Mshambuliaji wa Juventus, Cristiano Ronaldo, akipenyeza mpira dhidi ya beki wa Parma, Simone Iacoponi (kulia), kwenye mechi ya Serie 
A iliyopigwa Turin juzi na timu hizo kutoka sare ya mabao 3-3. HABARI UK. 29

Kaseke ainusuru 
Yanga kufia Tanga
Na Faustine Feliciane

BAO la kipindi cha pili la 
mtokea benchi, Deus Kaseka 
(pichani chini), jana liliinusuru 
Yanga kuepuka kipigo kutoka kwa 
Coastal Union kwenye mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara uliomal-
izika kwa bao 1-1 katika Uwanja 
wa Mkwakwani jijini Tanga.

Mchezo huo wa 21 kwa Yanga, 
ulikuwa na upinzani mkubwa 
na Coastal Union walikuwa wa 
kwanza kupachika bao dakika 
ya 29 kupitia kwa Haji Ugando 
kwa kichwa akiunganisha krosi 
safi kutoka upande wa kulia wa 
uwanja.

Yanga iliuanza mchezo kwa 
nguvu huku ikionekana kusaka 
ushindi, lakini Coastal Union wali-
wadhibiti nyota wa timu hiyo.

Mabadiliko ya kipindi cha pili 
yaliyofanywa na kocha wa Yanga, 
Mwinyi Zahera ya kumtoa Ibra-
him Ajibu na kumuingiza Kaseke 
yaliiwezeha Yanga  kufafanya 
mashanbulizi mfululizo.

Ajibu jana alibanwa vilivyo na 
mabeki wa Coastal na kusababi-
sha kutolewa na kuingia Kaseke 
ambaye aliipatia Yanga bao kupi-
tia krosi safi ya Gadiel Michael.

Coastal jana walijitahidi na 
kufanikiwa kuwadhibiti washam-
buliaji wa Yanga akiwemo kinara 
wa mabao, Heritier Makambo 
ambaye licha ya kupata nafasi 
alishindwa kupachika mpira wa-
vuni.

Baada ya mchezo huo wa jana, 
Yanga sasa itaelekea Singida 
kucheza na Singida United  kabla 
ya kurejea tena Tanga kucheza na 
JKT Tanzania.

Kwa matokeo hayo, yanaifanya 
Yanga kufikisha pointing 54 
baada ya michezo 21 huku 
ikiiacha Simba kwa pointi 21 
iliyocheza mechi 14.
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Na Somoe Ng’itu, ARUSHA

K
LABU zinazoshiriki Ligi Kuu Tan-
zania Bara zikiwamo Simba na 
Yanga zote za jijini Dar es Salaam 
huenda zikapata mgawo wa fedha 

kutoka  Shirikisho la Soka la Kimataifa (Fifa) 
endapo zitatimiza vigezo vya kupata fungu 
hilo, imeelezwa.

Kauli hiyo ilitolewa baada ya Fifa ku-
tangaza itaanza kuipa Tanzania fedha za 
maendeleo ambazo kwa muda wa miaka 
mitatu ilisitisha kutoa kutokana na Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), kutokuwa na ri-
poti safi ya ukaguzi wa mapato na matumizi.

Akizungumza na gazeti hili jijini hapa, 
Rais wa TFF,  Wallace Karia, alisema fedha 
hizo zitaelekezwa katika programu za vijana 
na itazipatia klabu ambazo utekelezaji wake 

utaonekana wazi baada ya kujiridhisha.
Karia alisema maendeleo ya soka ya vija-

na ni moja ya vipaumbele vyake 11 alivyovi-
tangaza wakati anawania nafasi hiyo na sasa 
vimebadilishwa na kuwa mpango mkakati.

Rais huyo alisema bila ya kuwekeza ka-
tika soka la vijana nchi haitaweza kupiga 
hatua kwa sababu wachezaji waliopo sasa 
watakosa nyota watakaorithi mikoba yao 
pale uwezo wao wa kucheza utakapopun-
gua.

Alisema katika kuhakikisha malengo 
hayo yanatimia, TFF inajipanga kuwajen-
gea uwezo wanachama wake na vile vile 
itaanza kupeleka ruzuku mikoani kwa ajili 
ya kutekeleza shughuli za maendeleo.

“Fedha hizi za Fifa hatutazigawa kama 
sadaka, zitapelekwa moja kwa moja katika 
shughuli za maendeleo,” alisisitiza Karia, 

ambaye aliwahi kuwa Makamu wa Rais wa 
TFF, chini ya Jamal Malinzi.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, alise-
ma serikali inaahidi kuendelea kushiriki-
ana na TFF katika kuinua kiwango cha soka 
hapa nchini.

Mwakyembe ambaye alikuja kufunga 
mkutano huo mkuu wa mwaka, alisema 
kwa sasa inajipanga kuhakikisha inaandaa 
katika kiwango cha juu michuano ya vijana 
ya Afrika (Afcon U-17) ili kuifungulia njia 
Tanzania ambayo ina kiu ya kushiriki fainali 
za Afrika.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho 
Gambo, aliwapongeza viongozi wa TFF 
kwa kusimamia vema mipango yake na ku-
jiendesha kwa uadilifu kama serikali ya Rais 
John Magufuli inavyoelekeza.

PENYEZA...
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