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Chifu Hangaya endelea kutenda wema wende zako salama

Watafiti washtukia athari tabianchi,zinamletea hatari kichanga tumboni

Ukurasa 15

Ukurasa 17

Naibu Waziri Mary 
Masanja: Soko
la asali kubwa 

sana, linatusubiri

Na Mwandishi Wetu

VIWANGO vya joto vinaweza kuathiri afya ya kijusi tumboni. Kulingana na utafiti wa hivi karibu-ni, mjamzito anayefanya kazi ka-tika eneo lenye joto kali, anaweza kumdhuru mtoto anayembeba tumboni.
Miongoni mwa athari zinazota-jwa kuweza kujitokeza ni pamoja na ongezeko la mapigo ya moyo ya kijusi na kupungua kasi ya damu kusambaa katika kiunga mwana (umbilical cord).    

Watafiti wanasema mikakati yenye ufanisi inahitajika kuwalin-da wajawazito wanaokabiliwa na athari za mabadiliko ya tabianchi yanayosababisha kupanda kwa vi-wango vya joto. Ni hali inayokum-ba maeneo mbalimbali ya dunia. 
Utafiti uliochapishwa katika jarida la kiafya liiitwalo Lancet Planetary Health, anafichua kila ongezeko la nyuzi joto la joto la kupindukia, husababisha  ongeze-ko la asilimia 17 ya shinikizo kwa  kijusi tumboni.

Licha ya utafiti umefanyika kuhusu athari za joto kwa wajawa-zito wanaoishi katika nchi zina-zoendelea, inaaminiwa inagusa  kote na ni utafiti wa kwanza ku-chunguza athari za  joto la juu kwa wanawake wajawazito wanaoishi katika nchi zenye pato la chini. 
Kuna mfano, wanaofanya kazi katika mashamba ya mpunga ka-tika eneo la West Kiang, Gambia hushinda kwenye jua na joto kali kwa saa nane, nyuzi joto takriban 45, wakati wa msimu wa mvua, ki-wango cha juu cha unyevunyevu husababisha joto ambalo ni gumu 

wakati wa kuzaliwa. Pia, tunaweza kutarajia uzazi wa mapema au ku-zaliwa kwa watoto njiti.
  “Tuna matumaini kuwa utafiti huu utawanusuru wanawake wengi na watoto wao. Lakini pia, mapam-bano dhidi ya mabadiliko ya tabia.”  

Daktari Bonell anasema kuwa, utafiti zaidi unahitajika kuchunguza athari za kusambaa damu katika kijusi na ni muhimu kutambua athari za sumu zinazotengenezwa na mama wakati wa joto kali katika ukuaji wa kijusi.
Hali hiyo inatawala, huku wa-naume wengi wanasimulia kawaida ya kuahirisha mpango wa kuwa baba, mpaka wanapotimu miaka 35, kwa sababu ya elimu ndogo waliyo nayo, pia malengo ya kitaaluma kwa maana ya masomo zaidi, kikazi na kimaisha.

•	 Kwa	mujibu	wa	BBC

Mwisho.

Dk. Ana Bonell, akifanya uchunguzi wa uhusiano baina ya tabianchi na ulezi wa ujauzito. PICHA ZOTE: MTANDAO.

kuhimili.
  Wataalamu, kwa usaidizi 

wa vifaa vya kupima afya ya 
mtoto tumboni  (ultrasound) 
, walirekodi kiwango cha joto 
cha vijusi na vipimo vilifanywa 
baada ya wanawake  kuanza   
kazi  na  baada ya kumaliza 
siku ya kazi.

Wataalamu pia walichungu-
za athari za joto kwa kinama-
ma, mfano hali ya maumi-
vu ya kichwa, uchovu na 
kichefuchefu. Hapo,   mchun-
guzi Dk. Ana Bonell, anasema 
kuwa kuhangaika kwa kijusi 

kulishuhudiwa katika nyuzi-
joto 33.

Pia, Daktari Bonell, anase-
ma: “Tulishituka sana kubaini 
kuwa vijusi viliathiriwa na joto 
la juu. Kwa upande wa kijusi, 
tuliona mapigo ya moyo yak-
iongezeka kwa viwango vya 
juu kupita kiasi. Hali mbaya 
sana!” 

Anasema jamii imeshuhu-
dia athari katika mzunguko 
wa damu, kwa sababu mfuko 
wa uzazi pia uliathiriwa na 
joto hilo, huku majibu yakiwa  
mabadiliko ya tabianchi ndio 

sababu kubwa.  
“Ni muhimu ku-

hakikisha kwamba 
wanawake wote kote 
duniani wana mimba 
salama. Inapaswa kutam-
buliwa kuwa tukiwa na 
mabadiliko ya tabia nchi, 
tunakuwa na viwango vya juu 
vya joto, hususan mawimbi 
ya joto. 

“Kama hakuna kitakacho-
fanyika, wanawake wana-
oshinda  katika viwango vya 
juu vya joto wanakabiliwa 
na hatari watoto wanaugua 

Ulivyo ujauzito.
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Balozi wa Tanzania nchini Zimbabwe, Simon Sirro (kulia), akisalimiana na Rais Emmerson 
Mnangagwa, alipofika nchini Zimbabwe kuwasilisha hati za utambulisho jana. 
PICHA: WIZARA YA MAMBO YA NJE

Siri walimu mikopo umiza
Na Augusta Njoji, DODOMA

CHAMA cha Walimu Tanza-
nia (CWT) kimesema ili walimu 
waondokane na mikopo umiza 
na inayowafedhehesha, ni vy-
ema serikali ikaomba benki 
zishushe riba ili kuwapa unafuu.   

Akiwasilisha risala ya chama 
hicho jana kwenye Mkutano 
Mkuu wa CWT, Kaimu Katibu 
Mkuu, Japhet Maganga alisema: 
“Serikali iombe benki mbalim-
bali kushusha kiwango cha riba 
kinachotozwa na benki katika 
mikopo ili kuwapa unafuu wal-
imu na watumishi wengine kuto-
jiingiza katika mikopo inayofed-
hehesha.”

Mbali na riba za benki, walimu 
wamekuwa wakikimbilia kwe-
nye mikopo umiza ili kuukwepa 
utaratibu wa kisheria unaozuia 
makato kwenye mshahara wa 
mtumishi kutozidi theluthi mbili 
ya mshahara.

Ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kwa Mwaka 2019/20, 
mbali na mambo mengine, im-
ebainisha ukiukwaji wa kanuni 
katika ulipaji wa mishahara ya 
watumishi kutokana na mikopo 
waliyonayo.

CAG anafafanua kuwa Kifun-
gu cha 3 cha Sheria ya Maofisa 
Waliobainishwa (Urejeshwaji wa 
Madeni) Sheria Na. 7 ya Mwaka 
1970 kama ilivyosisitizwa na 
Mwongozo wenye Kumb. Na. 
26/46/01/1/66 wa tarehe 28 No-
vemba 2012, watumishi wana-
takiwa kulipwa si chini ya the-
luthi moja ya mishahara yao ya 
kila mwezi.

“Kama ilivyooneshwa katika 
ripoti zangu za miaka iliyopita, 
bado kuna watumishi wa umma 
ambao mishahara yao ya kila 
mwezi inapunguzwa zaidi ya 2/3. 

“Uchambuzi uliofanywa katika 
Mamlaka 35 za Serikali za Mitaa 
ulibaini watumishi 3,038 wal-
iokuwa wakipokea chini ya 1/3 
ya mishahara yao,” anasema.

Katika hilo, CAG ana angal-
izo kwamba utaratibu huu wa 

kukopa usiodhibitiwa unaweza 
kuathiri utendaji wa watumishi 
na kuathiri utendaji wa jumla wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

“Nilibaini kuwa hali hii ili-
changiwa na ulipaji wa deni la 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu ambalo huto-
za asilimia 15 ya mshahara wa 
mtumishi ambaye ni mnufaika 
wa mkopo.

“Katika hali isiyo ya kawaida, 
pia nilibaini watumishi wanane 
(8) katika Mamlaka sita za Seri-
kali za Mitaa ambao kila mwisho 
wa mwezi hawapati kiasi cho-
chote cha mshahara. 

“Mamlaka hizo na idadi ya 
watumishi ni Halmashauri ya 
Jiji la Arusha (1), Halmashauri ya 
Wilaya ya Kiteto (1), Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe (1), Hal-
mashauri ya Manispaa ya Te-
meke (1), Halmashauri ya Wilaya 
ya Rombo (3) na Halmashauri ya 
Wilaya ya Same (1).

“Ninapata wasiwasi na ustawi 
wa watumishi hawa katika ku-
pata mahitaji yao muhimu kama 
vile chakula, mavazi na malazi,” 
CAG Kichere anatahadharisha.

Katika risala ya CWT jana, 
Maganga pia aliiomba serikali 
kuona uwezekano katika bajeti 
ijayo kutoa nyongeza ya msha-
hara itakayoendana na gharama 
halisi ya maisha.

Pia aliishauri serikali kuongeza 
kasi ya ujenzi wa nyumba za 
walimu ili kuendana na kasi ya 
ujenzi wa vyumba vya madarasa.

“Kwa mujibu wa takwimu za 
mwaka 2022 kutoka Ofisi ya 
Rais TAMISEMI, Taifa lina jumla 
ya walimu 274,901 wa shule za 
msingi na sekondari na nyumba 
za walimu zilizoko ni 59,417 tu 
sawa na asilimia 21.6 ya mahi-
taji,” alibainisha.

Alifafanua kuwa walimu 
215,484 sawa na asilimia 78.4 ha-
wana nyumba.

Aliiomba serikali kuongeza 
kasi ya kulipa madeni ya misha-
hara yaliyolimbikizwa kipindi 
cha nyuma ili kuendana na mfu-
ko mpya wa sasa (HCMIS) kwa 

kuwa athari za kutofanya hivyo 
ni kubwa hasa kwa walimu am-
bao wamefikia umri wa kustaafu 
na wengine tayari wamestaafu 
kabla ya kulipwa madeni.

ONYO MAKUNDI
Katika hatua nyingine, serikali 

imeonya makundi yanayoen-
delea ndani ya CWT na kuagiza 
kama kuna hoja ziwasilishwe 
ngazi husika ili kushughulikiwa.

Inadaiwa kuwa ndani ya 
chama hicho kwa muda mrefu 
kumekuwa na mvutano wa 
makundi yanayounga mkono 
uongozi ulipo sasa na ule ambao 
viongozi wake walisimamishwa 
kwa sababu mbalimbali ikiwamo 
matumizi mabaya ya madaraka.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Kazi, Ajira, Vijana na We-
nye Ulemavu, Prof. Joyce Ndali-
chako, akifungua mkutano huo 
kwa niaba ya Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpango, alisema: 

“Nimepewa taarifa kuwa nda-
ni ya chama hiki kuna tatizo kub-
wa la makundi kwenye hili nise-
me bila kupepesa macho serikali 
haitavumilia hili liendelee, kwa 
kuwa walimu ni kioo cha jamii, 
hatutegemei kufanya mambo 
kinyume cha maslahi yenu.”

Kuhusu kuvuja kwa mitihani, 
aliagiza Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) na Jeshi la Polisi kuchunguza 
matukio yote ya aina hii na ku-
hakikisha wanafikisha wahusika 
wote kwenye mikono ya sheria.

Kuhusu madeni ya walimu, 
aliwaomba wawe wavumilivu 
wakati serikali inaendelea ku-
walipa huku akibainisha hadi 
sasa walimu 88,297 wamelipwa 
Sh. bilioni 117.6.

Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. 
Willy Komba, alisema licha ya 
mpango mzuri wa kuhakikisha 
watoto wote wanapata elimu 
iliyo bora, kumekuwa na tatizo 
la ongezeko la idadi ya wafunzi 
shuleni kulinganishwa na idadi 
ya walimu, hali inayosababisha 
walimu kuwa na mzigo mkubwa 
wakati wa ufundishaji.

Na Maulid Mmbaga

BENKI ya Dunia (WB) imei-
dhinisha ufadhili wa ziada am-
bao unatarajiwa kuwanufaisha 
Watanzania milioni 10 kwa ku-
patiwa huduma bora ya maji na 
wengine milioni tisa watakaopa-
ta miundombinu bora ya vyoo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Mkurugenzi wa Benki 
hiyo Tanzania, Malawi, Zambia 
na Zimbabwe, Nathan Belete, 
ufadhili huo uliidhinishwa juzi.

Sambamba na hilo, taarifa hiyo 
inabainisha kuwa mkopo mpya 
wa dola milioni 300 (Sh. bilioni 
697) wa Shirika la Maendeleo 
la Kimataifa (IDA) na ruzuku ya 
dola milioni 4.9 ya Mpango wa 
Usaidizi wa Sekta ya Nishati (ES-
MAP) kwa ajili ya Programu En-
delevu ya Ugavi wa Maji Vijijini 
na Usafi wa Mazingira (SRWSSP), 
itasaidia upanuzi wa programu 
hiyo kutoka wilaya 86 katika 
mikoa 17 hadi wilaya 137 kwenye 
mikoa 25 nchini.

Mkurugenzi huyo alisema 
ufadhili huo utawezesha shule 
za msingi za umma 1,850 na vi-
tuo 2,600 vya huduma za afya 
kufikiwa kwa kuboreshewa hu-
duma za usafi wa mazingira na 
utasaidia pia majaribio ya skimu 
206 za maji ambazo zitajengwa 
chini ya mipango ya umma na ya 
kibinafsi.

“Tunatiwa moyo sana na ma-

tokeo ya ufadhili wa awali wa 
programu ambayo zaidi ya watu 
milioni 3.3 walipatiwa huduma 
ya maji bora na maendeleo 
makubwa katika upatikanaji wa 
vyoo kwa kaya, shule na vituo 
vya afya.

“Huduma hizi zinakuza mtaji 
wa wananchi na ushirikishwaji 
wa kijamii, kwani zinasaidia ku-
komboa wakati wa wanawake 
kwa ubia wenye tija na pia 
kuboresha utendaji wa wanafun-
zi,” alisema Belete.

Aliongeza kuwa mkopo wa 
awali wa dola milioni 350 kwa aji-
li ya SRWSSP, uliidhinishwa Juni 
2018, lengo likiwa ni kuongeza 
upatikanaji wa huduma ya maji 
na usafi wa mazingira vijijini 
kwenye wilaya zinazoshiriki na 
kuimarisha uwezo wa taasisi za 
sekta teule ili kuendeleza utoaji 
wa huduma.

Mtaalamu Mwandamizi wa 
Ugavi wa Maji na Usafi wa Maz-
ingira wa WB, Ruth Kennedy, 
alisema kasi na ukubwa wa ma-
tokeo ambayo yamefikiwa na 
programu ya wazazi inaweza 
kuhusishwa na sababu kadhaa 
na kwamba muhimu zaidi ni 
kuanzishwa kwa RUWASA.

Pia alisema ufadhili huo wa 
ziada unasaidia mpango wa 
Maendeleo ya Sekta ya Maji wa 
Serikali (WSDP) awamu ya tatu 
ambao ulizinduliwa mwaka huu 
na utaendelea hadi mwaka 2025.

Bil. 697/- mkopo wa 
WB kuwanufaisha 
wananchi maji, vyoo
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. 

JINA LA MDAIWA DHAMANA  MAHALA ILIPO DHAMANA TAREHE YA MNADA 

1 THOMAS Y. KIDENYA NYUMBA KINYANAMBO “C” 

KUANZIA TAREHE 

21/12/2022 

NA KUENDELEA 

2 KIHANGA WOMAN SACCOS NYUMBA KINYANAMBO “A” 

3 STEPHEN AIDAN MOSHA NYUMBA MALINGUMU-MAFINGA MJINI 

4 ABDALLAH MSAFIRI ZINGO NYUMBA CHANGARAWE BLOCK  “J” 

5 GODFREY MASAWE NYUMBA IGOWOLE-MUFINDI 

6 GETRUDE MBOGO NYUMBA/ MGODI-MAFINGA 

7 NASSIR LUFYAGILE KIWANJA BALALI-MAFINGA 

8 WITNESS  CHUMI NYUMBA GANGILONGA-MAFINGA 

9 JAPHET MLEMBE NYUMBA IGOWOLE – MUFINDI 

10 LUTA TURUKA KIWANJA IHONGOLE-MAFINGA 

11 SOSTEN ISACK MWIKE PAGALE LUMWAGO-MAFINGA 

12 ASHARO STEPHAN NGIMBA NYUMBA IKANGAMWANI-MUFINDI 

13 EMMANUEL NGAILO NYUMBA MBAGALA-MAFINGA 

14 STANFORD ADELTUS KISINGA NYUMBA MADIBIRA/MBARALI-MBEYA 

15 DICKSON  J. KITAMKNGA NYUMBA MADIBIRA/MBARALI-MBEYA 

16 OMARY THOMAS LUMATO NYUMBA MADIBIRA/MBARALI-MBEYA 

17 ERICK H. SENYAGWA NYUMBA MADIBIRA/MBARALI-MBEYA 

18 MOSES MAIKO MANGA NYUMBA MADIBIRA/MBARALI-MBEYA 

19 MADIBIRA SACCOS NYUMBA MADIBIRA/MBARALI-MBEYA 

20 ROBERT A KILOVELE NYUMBA ILULA/KILOLO-IRINGA 

21 BENNY C. MBUNDAMILA NYUMBA ILULA/KILOLO-IRINGA 

 

22 AMOSI L. SANGA NYUMBA RUAHA/MBUYUNI/KILOLO-IRINGA 

23 ESTER NGANDANGO NYUMBA IMAGE-KILOLO- IRINGA 

24 MANENO MWOFUGA NYUMBA CHANGARAWE-BLOCK J 

25 RUTH MATTOWO 
NYUMBA 

 
CHANGARAWE-BLOCK J 

MASHARTI YA MNADA.
1. Dhamana itauzwa “kama ilivyo”
2. Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku ya tangazo hili kutoka kuanzia saa 

4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni
3. Mnunuzi atatakiwa kulipia asilimia 25% siku ya mnada na asilimia 75% iliyobaki 

amalizie ndani ya siku 14.
4. Endapo mteja atashindwa kumalizia asilimia 75% ya Kiasi kilichosalia ndani ya siku 

14, hatarudishiwa kiasi alicholipa awali na mnada utarudiwa tena.
5. Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine 

zikiwemo usafiri ni za mnunuzi. 

Kwa Maelezo zaidi wasiliana nasi:
MKURUGENZI MTENDAJI,

SPYTECH AND SECURITY SUPPLIE LTD,
P O. BOX 480 

MAFINGA-IRINGA,
SIMU: 0755 815 974 / 0623 815 974 AU Email: spytechz@gmail.com

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA.
Kwa idhini tuliyopewa na MUCOBA BANK PLC tutauza dhamana za wadaiwa ili kufidia madeni yao wanayodaiwa kwa njia ya  mnada wa 
hadhara kuanzia tarehe 21/12/2022 na kuendelea.

Mnada utafanyika mahali dhamana za wadaiwa zilipo kama inavyoonekana hapo chini. 

SPYTECH AND SECURITY SUPPLIES LTD
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Serikali yatoa tamko mwekezaji kuchoma vifaranga
Na Godfrey Mushi, MOSHI

SAKATA la mwekezaji wa shamba 
la kuku wa nyama na mayai mkoani 
Kilimanjaro, kuteketeza kwa moto vifa-
ranga 50,000 vya kuku kwa madai ya 
kukosa soko, limechukua sura mpya, 
baada ya   serikali kusema inakusudia 
kuchukua   hatua   dhidi ya kampuni 
hiyo.

Juzi, Mkurugenzi  wa  Idara  ya  Hu-
duma za  Mifugo, Prof. Hezron Nonga, 
alinukuliwa na kituo kimoja cha tel-
evisheni nchini, akisema kilichofanywa 
na mwekezaji huyo ni kinyume cha She-
ria ya Ustawi wa Wanyama ya Mwaka 
2010.

“Vifaranga wanawekwa kwenye ma-
tanuru   ya    moto, vifaranga vinalia 
machozi lakini vinachomwa moto ili 
viungue. 

Hiyo ni kinyume cha Sheria ya Ustawi 
wa Wanyama ya Mwaka 2010. Serikali 
tunakusudia kuchukua hatua dhidi ya 
kampuni ile kwa kitendo ilichofanya,” 
alisema.

Desemba 13, mwaka huu,  Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
anayesimamia sekta ya mifugo, Tixon 
nzunda, wakati anafungua kikao cha 
wadau wa tasnia ya kuku, kilichofanyika 
jijini Dodoma, alinukuliwa akiwataka 
wazalishaji wa vifaranga vya kuku nchi-
ni kuzalisha vifaranga kwa kuzingatia 
ubora wa kitaifa na kimataifa na mahi-
taji yaliyopo.

Kikao hicho kilikuwa kikijadili hali ya 
upatikanaji na bei ya vifaranga na vy-
akula vya kuku pamoja na kushuka kwa 
soko na bei ya kuku wa nyama nchini.

Kwa mujibu wa wavuti ya Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, pia kikao hicho kili-
jadili namna ya kupunguza gharama 
za uzalishaji wa kuku, hasa wa nyama 
ikiwa msingi mmojawapo wa kuwawez-
esha wafugaji wadogo na walaji kumudu 
gharama.

Pia wadau hao walijadili kuhusu 
gharama kubwa za utengenezaji wa 
chakula cha kuku, ili kuona namna gani 
wanaweza kuzipunguza, na hivyo kum-
saidia mfugaji kupunguza gharama za 
ufugaji.

Mkurugenzi huyo alipoulizwa kuhusu 
malalamiko ya utoaji wa vibali vya uin-
gizaji wa vifaranga unaolalamikiwa na 
wengi, alisema: “Tumekuwa tukiwaeleza 
kwamba vifaranga hawa wanaoendelea 
kuruhusiwa, walikuwa wameshalipiwa 
kabla ya katazo.

“Kwa hiyo sasa, serikali haikuwa na 
sababu yeyote ya kuwakatalia hawa 
wakati walishalipia vifaranga, na ndio 
ambao tumeendelea kuwaruhusu kuin-
giza vifaranga, lakini ukomo wa kuingia 
kwa vifaranga hivi itakuwa ni Desemba 
31, mwaka huu,” mwaka huu.

Kuhusu wafanyabiashara wachache 
ambao wamesalia kuingiza vifaranga,  
alisema  wafugaji wengi hasa wa kuku 
na nyama wameacha kufuga.

“Aidha wamefunga kabisa mabanda 

au wamepunguza idadi ya kuku walioku-
wa wanafuga. Kama mtu alikuwa anafuga 
kuku   2,000 kwa wakati mmoja utakuta   
anafuga    kuku 200 kwa wakati mmoja.

“Kwa nini hao watu wameacha kufuga, 
moja, chakula cha kuku kimepanda bei 
sana. Kilikuwa kinauzwa 65,000 mpaka 
70,000 kwa mfuko wa kilogramu 50, 
sasa hivi chakula cha kuku kinauzwa kwa 
shilingi 90 mpaka 95 kwa mfuko wa kilo-
gramu 50,” alisema. 

“Kuku 500 wanakula mfuko mmoja kwa 
siku, sasa huyu mfugaji akipiga hesabu 
pale hakuna atakachokipata. Ukiweka 
gharama za chakula, mambo ya maji, 
chanjo, madawa na huduma zingine, huyu 
mfugaji hakuna anachokipata sana sana 
anapata hasara.

“Pamoja na hao kuku anaowafuga kwa 
hasara, bado bei ya kuku imepungua sana. 
Zamani bei ya kuku Dar es Salaam, kuku 
mmoja wa nyama alikuwa anauzwa kwa 
Sh. 7,000 mpaka 8,000. Sasa hivi anauzwa 
Sh. 4,000 hadi 5,000,” aliongeza.

Alipoulizwa serikali inawasaidiaje wafu-
gaji hao wa kuku, Prof. Nonga alisisitiza 
ni lazima wafugaji wajue kwamba kuna 
msimu wa mavuno sana na kuna msimu 
wa hasara.

“Walivuna sana kipindi mahitaji ya vi-
faranga ni makubwa, walikuwa wanauza 
mpaka 2,500 na bado mtu analipia leo 
vifaranga 5,000 anasubiri mpaka miezi 
mitatu. 

Hiki ni kipindi cha mpito, hali itatenge-
maa tu. 

Kufikia mwishoni mwa mwezi huu, vifar-
anga watapanda tu bei.” alisema.

Zaidi ya vifaranga 50,000 vya kuku wa 
nyama na mayai vimeteketezwa kwa moto 
mkoani Kilimanjaro kwa madai ya kukosa 
soko kutokana na kuwapo kuku wanaoin-
gizwa kutoka nje ya nchi kuathiri soko la 
ndani.

Mwekezaji huyo wa shamba la kuku 
( jina limehifadhiwa), akizungumzia ua-
muzi wake wa kuvichoma moto vifaranga 
hivyo, alisema ameamua kufanya hivyo 
kwa sababu hali ya soko la kuku nchini kwa 
sasa si la kuridhisha kutokana na wafugaji 
kupata hasara baada ya wafugaji kutumia 
gharama kubwa za uzalishaji.

“Sasa tuna mayai 8,000 kwenye 
mashine, tunatotoa kila wiki 2,000 lakini 
hakuna biashara. Siku nne zilizopita tu-
liuza vifaranga kwa Sh. 1,000 mpaka 900 
watu hawataki. Umeona mwenyewe vifa-
ranga 34,000 vimerudi havina biashara,” 
alisema mwekezaji huyo.

Hivi karibuni, wafugaji waliiomba seri-
kali kuangalia uwezekano wa kudhibiti 
vifaranga kutoka nje,ambavyo vimejaa 
sokoni huku bei ya chakula ikizidi kupaa 
na kuwalazimu kuuza kwa bei ya hasara 
Sh. 4,000 kutoka 6,500.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha 
Wafugaji wa Kuku wa Nyama Tanzania 
(TABROFA), Aloyce Makoye, alisema hali 
sio ya kuridhisha na watu wanalazimika 
kuachana na biashara hiyo, lakini serikali 
imeendelea kuruhusu vifaranga kutoka 
nchi mbalimbali.

Na Elizabeth Zaya

BALOZI wa Tanzania nchini Austria 
na Mwakilishi wa Kudumu wa Mashirika 
ya Kimataifa Vienna, Celestine Mushy, 
amefariki dunia katika ajali ya gari huku 
mwili wake ukiteketea kwa moto katika 
eneo la Mkata, mkoani Tanga.

Kutokana na kifo hicho, Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan ametuma salamu za ram-
birambi huku akieleza kuwa nchi ime-
pata pigo kubwa.

Kwa mujibu wa ujumbe wa pole ulio-
andikwa kwenye akaunti ya Twitter, Rais 
Samia alisema taifa limeondokewa na 
mwanadiplomasia mahiri.

“Tumeondokewa na mwanadiplomaia 
mahiri na mtumishi makini wa umma. 
Mungu amweke mahali pema. Amina,” 
ilisema taarifa hiyo ya Rais. 

Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Siriel 
Mchembe, aliiambia Nipashe kuwa Balo-
zi Mushy alifariki dunia juzi kwa ajali ya 
gari eneo la Mkata akiwa njiani kwenda 
Moshi mkoani Kilimanjaro.

Alisema Balozi Mushy alikuwa 
anaendesha gari mwenyewe na alipata 
ajali baada ya kugongana na lori kisha 
likawaka moto. “Hilo tukio lilitokea Ju-
manne usiku wakati akisafiri kuelekea 
Moshi. Aligongana na lori na magari yote 
yaliteketea kwa moto. Mwili wake ume-
hifadhiwa katika Hospitali ya Wilaya ya 
Handeni. “Mwili wa balozi ulikutwa ume-
ungua na tuliuchukua eneo la ajali usiku 
na tukaupeleka   Hospitali ya Handeni. 
Ndugu zake wako njiani kutokea Dar 

es Salaam kwa ajili ya  kuutambua na 
kuuchukua,” aliongeza.  Akizungumza 
na Nipashe, mdogo wa Balozi Mushy, 
Ernest Mushi, ambaye alikuwa  amefika 
katika hospitali ya Handeni kwa ajili ya 
utambuzi wa mwili alisema: “Sisi ndio 
tumefika hapa hospitalini. Bado  tuko nje 
tunasubiri kuutambua mwili na baada ya 
hapo ndipo taratibu nyingine tutajua tu-
nafanyaje,” alisema. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, 
Henry Mwaibambe, alisema ajali hiyo 
ilihusisha magari mawili, moja dogo aina 
ya Toyota Crown lenye namba ya usajili 
T 175 DMF mali ya Balozi Mushy ambalo 
lilikuwa linaendeshwa na mtu mmoja na 
liliungua hadi majivu.

“Ilikuwa ajali iliyohusisha magari 
mawili kugongana. Gari dogo aina ya 
Toyota Crown lilikuwa linaendeshwa na 
mtu mmoja na liliungua hadi majivu. 
Kwa hiyo tulikuwa kwenye utaratibu wa 
kupima mabaki ya mwili ili kujua kama 
kweli ni ya Balozi Mushy  kutokana na 
kuungua sana kiasi cha kutokutambulika 
kwa macho,” alisema Kamanda Mwai-
bambe. “Baadhi ya ndugu wa Balozi wa-
likuja. Kwenye usajili wa gari, jina lake 
linaonyesha ni lake hiyo ndiyo maana 
wanahisi ni yeye. Tunasubiri uchunguzi 
wa wataalam ufanyike kwa haraka tuta-
jua tu,” alisisitiza Kamanda Mwaibambe.

Balozi Mushy aliteuliwa na Rais Samia 
kushika nafasi hiyo Januari, mwaka huu, 
na Mei aliwasilisha Hati ya Utambulisho 
kwa Rais wa Jamhuri ya Austria, Alexan-
der Van Der Bellen.

Balozi wa Tanzania Austria
alivyoteketea  ajali ya gari
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Mkurugenzi matatani kutotekeleza hukumu 
Na Grace Gurisha

  WAKILI Joseph Rutabingwa 
wa Kampuni ya Coast Textiles 
Ltd amedai Mahakama Kuu 
kuwa Mkurugenzi wa Bodi ya 
Bima ya Amana (DIB), Isack Kih-
wili, anapaswa kuonyesha saba-
bu kwa nini asipelekwe gerezani 
kwa kushindwa kulipa Sh. bilioni 
145.9 katika kutekeleza hukumu 
iliyotolewa miaka saba iliyopita.

Vilevile, kampuni hiyo imei-
omba mahakama hiyo itupilie 
mbali ombi la Wakili Mkuu wa 
Serikali, Jacline Kinyasi la ku-
taka kupinga mwenendo wa 
utekelezaji wa hukumu iliyotole-
wa dhidi ya mkurugenzi huyo 
kuhusu malipo ya fedha hizo 
katika kesi inayohusu Benki ya 
FBME.

Wakili Rutabingwa alidai hayo 
jana mbele ya Jaji Amir Mruma 
kuwa mkurugenzi huyo ana-
paswa kuonyesha sababu kwani-
ni asipelekwe gerezani kwa 
kushindwa kulipa kiasi hicho cha 
fedha katika kutekeleza hukumu 
ya Mahakama Kuu iliyotolewa 
miaka saba iliyopita.

Rutabingwa alidai kampuni 

hiyo ilipaswa kufuata uta-
ratibu uliowekwa chini ya she-
ria ya mashauri ya serikali ili 
kutekeleza mchakato wa kukaza 
hukumu.

Wakili Kinyasi alidai kampuni 
hiyo ilitakiwa kuwasilisha cheti 
Wizara ya Fedha kupitia kwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
ili kutekeleza malipo hayo kwa 
kuwa Mkurugenzi Kihwili ni 
mtumishi wa umma.

Pia aliiomba mahakama kusiti-
sha utekelezaji wa hukumu hiyo 
kwa sababu wamewasilisha taar-
ifa ya rufani na kuomba kibali 
cha kukata rufani dhidi ya amri 
iliyotolewa na Jaji Mruma Mei 20, 
mwaka huu ya kumtaka Mkuru-
genzi wa DIB kulipa kiasi hicho 
cha fedha.

“Endapo kutakuwa na haja ya 
Mkurugenzi wa DIB kujitokeza 
kama ilivyoagizwa wapewe 
muda wa kuwasilisha hati ya 
kiapo, ili aweze kujieleza kwa 
nini hajalipa fedha hizo katika 
utekelezaji wa hukumu iliyotole-
wa mwaka 2015 na Jaji Aloysius 
Mujulizi,” alidai Kinyasi.

Baada ya Kinyasi kudai hayo, 
Rutabingwa alidai kuwa ua-

muzi uliotolewa na Jaji Mruma 
Mei 21, mwaka huu, ulikuwa wa 
mwisho na hadi wakati huo Kih-
wili alikuwa tayari amewasilisha 
hati ya kiapo kueleza kwanini 
hakutekeleza hukumu ya ma-
hakama.

Alidai kuwa kwa mazingira 
hayo, Kahwili hawezi kupewa 
nafasi nyingine ya kueleza jambo 
lilelile, kilichokuwapo mbele ya 
mahakama kwa sasa ni kueleza 
kwanini asifungwe gerezani kwa 
kushindwa kutekeleza hukumu 
ya mahakama.

Wakili Rutabingwa alidai 
kuwa hakuna rufani yoyote am-
bayo iliwasilishwa dhidi ya hu-
kumu iliyotolewa na Mahakama 
Kuu kuhusu suala hilo, hivyo 
utekelezaji wake unapaswa kue-
ndelea. Alidai kuwa fedha zina-
zotakiwa kulipwa siyo za serikali.

Rutabingwa aliendelea kudai 
kuwa kinachofanywa na Ofisi ya 
Wakili Mkuu ni kuchelewesha 
utekelezaji wa hukumu hiyo na 
kwamba kitendo hicho kinadha-
rau hukumu halali ya mahaka-
ma, kwa kuwa suala hilo tayari 
limeamuliwa na mahakama kwe-
nye ngazi mbalimbali.

Mei 21, mwaka huu, Jaji Mruma 
alitoa amri hiyo dhidi ya Mku-
rugenzi wa DIB, mlalamikiwa, 
ambaye aliteuliwa na Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT) kuwa Mfilisi 
wa Benki ya FBME baada ya ku-
ridhia maombi ya utekelezaji 
wa hukumu yaliyowasilishwa na 
Costal Textiles Limited, mwom-
baji.

Jaji huyo alibainisha zaidi 
kuwa hakuna sababu zilizotole-
wa na mfilisi kuonyesha kwanini 
benki husika ilifungwa na baada 
ya hapo kunyang’anywa leseni 
yake ya uendeshaji.

Jaji Mruma alisema amri 
ya mahakama ni ya mwisho, 
hivyo haiwezi kuchunguzwa au 
kuorodheshwa na mfilisi, hivyo 
alikataa kutoa uamuzi kwamba 
mwasilishaji maombi hawezi 
kutekeleza hukumu ya mahaka-
ma.

Kampuni hiyo ya kitanzania ili-
wasilisha maombi ya utekelezaji 
hukumu ikidai kuwa kiasi cha Sh. 
145,946,500,641 kilipwe na DIB, 
taasisi ambayo ilichukua ufilisi 
wa FBME na kama itashindwa, 
Mkurugenzi wa DIB awajibishwe 
kwa kulipa fedha hizo.

TRC yaongeza mabehewa kukabili adha usafiri
Na Romana Mallya

KATIKA kukabili shida ya usa-
firi kwa abiria wanaokwenda 
mikoa ya Kaskazini, Shirika la 
Reli Tanzania (TRC), limeongeza 
mabehewa 16 ya treni ya Deluxe.

Aidha, mabehewa mapya 21 
kati ya 22 yaliyonunuliwa na seri-
kali yameanza kazi rasmi jana 
kwa kubeba abiria 1,500 kuele-
kea Kigoma.

Mkuu wa Kitengo cha Uhu-
siano TRC, Jamila Mbarouk, 
aliyasema hayo jana jijini Dar 

es Salaam wakati akizungumzia 
safari ya Kigoma ambayo abiria 
waliondoka jana saa mbili asu-
buhi na kutarajia kufika leo jioni.

Alisema safari ya kuelekea 
Kigoma imefanyika baada ya 
majaribio ya awali ya umbali wa 
kilometa 400 kutoka Dar es Sa-
laam hadi Morogoro na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini 
(LATRA), imeridhia mabehewa 
hayo kuanza kazi.

“Kati ya mapya 21, mabehewa 
20 ni kwa ajili ya kubeba abiria 
na moja litatumika kwa huduma 

ya mgahawa, yameondoka leo 
( jana) yakiwa na abiria 1,500,” 
alisema.Pia alisema kutokana 
na ununuzi huo wa mabehewa, 
TRC limeongeza idadi ya mabe-
hewa ya treni ya Deluxe kuele-
kea mikoa ya Kaskazini kutoka 
mabehewa sita hadi 16 na njia 
ya reli ya kati kutoka mabehewa 
14 hadi 20. “Treni ya Deluxe 
mwanzoni ilikuwa na mabehewa 
22 ambapo tuliivunja, ili iweze 
kusaidia kubeba abiria wanaok-
wenda Kigoma na wa Kaskazini. 
Katika kuigawa tulikuwa tuna-

pata changamoto ya watu kuwa 
wengi na behewa kutotosha.

“Mfano, njia ya Kaskazini kwa 
mwaka jana kipindi kama hiki 
cha sikukuu tulikuwa tunakwen-
da mara sita kwa wiki na siku ny-
ingine ilitulazimu kupeleka treni 
ya ziada ambayo haipo kwenye 
ratiba ya kawaida. Jana walion-
doka abiria 700.”

Alisema katika kukabiliana na 
wingi wa abiria kuanzia Juma-
tatu ya wiki hii wamekuwa wak-
ipeleka mabehewa 16 na yote 
hujaa.

Watanzania 
watakiwa 
kuchanja 
kabla kusafiri
Na Elizabeth Zaya

MGANGA Mkuu Mkoa wa Dar es 
Salaam, Dk. Rashid Mfaume, amewa-
taka Watanzania kuchanja chanjo ya 
UVIKO-19 kabla ya kusafiri nje ya nchi, 
ili kutoa nafasi kwa kinga hiyo kufanya 
kazi vizuri.

Akizungumza na Nipashe katika 
mahojiano ofisini kwake kuhusu 
umuhimu wa chanjo kitaalamu, alise-
ma baadhi ya watu hukimbilia ku-
chanja wanapoona wanatakiwa kusa-
firi jambo ambalo sio sahihi.

Alisema ni vizuri watu waendelee 
kuchanja kwa lengo la kujikinga, bada-
la ya kusubiri mpaka wapate safari za 
nje.

“Kuna mtu akipata safari nje ya Tan-
zania eti ndio anakimbizana kwenda 
kuchanja, tulipata kesi za namna hiyo 
mwanzoni na tukawashauri kwamba 
hiyo haiwezi kuwa sababu pekee ya 
kufanya hivyo kwa sababu lengo kuu 
ni kumkinga mtu, ili ikusaidie ni la-
zima uwe umechanja angalau wiki 
mbili kabla ya kusafiri, siyo unachanja 
leo halafu kesho unasafiri hapana,” 
alibainisha Dk. Mfaume.

“Tunataka ukichanja ikusaidie 
kukukinga wewe na wengine, hakuna 
sababu ya kuwa na dharura, kwa nini 
usichanje mapema, ni vyema watu 
wakajijengea utaratibu wa kuona 
umuhimu wa chanjo.”

Kuhusu watu wanaotakiwa kurudi 
kwa ajili ya chanjo ya mara ya pili, Dk. 
Mfaume alisema ni muhimu kila mtu 
kufanya hivyo ili kukamilisha chanjo 
na kinga.

“Ni lazima ukamilishe chanjo ya 
pili, huwezi kukamilisha dozi endapo 
hujachanja kwa mara ya pili endapo 
chanjo yako ya awali inahitaji uchanje 
mara mbili, sio kwamba ukipata moja 
utakuwa umekingwa kwa asilimia 100 
unakuwa unajidanganya, ili upate kin-
ga kamili lazima ukamilishe chanjo.”

“Na bahati nzuri katika mfumo 
wetu wa kielektroniki unaotoa vyeti 
unaeleza kabisa kwamba unatakiwa 
urejee lini kwa ajili ya kupata chanjo 
ya pili kwa zile chanjo za mara mbili, 
kwa hiyo tusidharau hakikisha unaka-
milisha chanjo.

“Kama hujarudi unakuwa hujak-
ingwa, unakuwa na kinga ambayo 
haikusaidii sana kisayansi, sio tu un-
aambiwa ukamilishe dozi mbili, bali 
ni tafiti za kisayansi ambazo  zinao-
nyesha ukikamilisha hizo mbili ndio 
unakuwa umekingwa kikamilifu.”

Mpaka sasa chanjo zilizoletwa Tan-
zania ni aina tano ikiwamo Janssen 
and Jassen, Pfizer, Moderna, Sinop-
harm, na Sinovac.

Hadi Desemba 2, mwaka huu jumla 
ya Watanzania milioni 29,123, 387 wali-
chanjwa kati yake wa Dar es Salaam ni 
milioni 3.2.

Ugonjwa wa UVIKO-19 ulianzia 
nchini China na ulisambaa duniani 
na kusababisha vifo na madhara men-
gine kiuchumi.

Meza za wamachinga zikiwa juu ya mtaro eneo la Mbezi Luis Dar es Salaam jana licha ya serikali kutoa maelekezo ya 
kuacha mitaro hiyo iwe wazi. PICHA: SABATO KASIKA
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MAONI & UCHAMBUZI

SERIKALI imetangaza wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza mwakani na kutoa kipaumbele kwa wanaokwen-
da vijijini shule za kitaifa za bweni.

Hatua hiyo inatokana na kilio cha muda mrefu cha wanafunzi ku-
pangiwa shule za mbali na kusababisha watembee umbali mrefu 
kufuata masomo.

Kutokana na shule kuwa mbali, baadhi yao hukatisha masomo 
kwasababu ya utoro au wanafunzi wasichana kupata mimba za 
utotoni kwa vishawishi wanavyopata wakiwa njiani kuelekea shu-
leni.

Hivi karibuni tu wanafunzi wa kidato cha tano na sita wa Shule 
ya Sekondari Hai, walitoa kilio chao cha upungufu wa mabweni na 
kulazimika kutumia vyumba vya madarasa kulala.

Kilio hicho walikifikisha kwa Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Nurdin Babu, huku Mwenyekiti wa wilaya hiyo, Edmund Rutaraka, 
akiwasilisha ombi maalum la kuomba mkoa huo uongeze nguvu 
ya fedha kwa ajili ya ujenzi wa mabweni mawili ya kidato cha tano 
na cha sita.

Akizungumzia kilio hicho, Mkuu wa Mkoa alisema ameliona 
tatizo kwa macho yake na atalifanyia kazi haraka iwezekanavyo 
kwa kuhakikisha fedha zinapatikana za ujenzi huo wa mabweni 
pamoja uzio.

Akitangaza wanafunzi wanaojiunga na kidato cha kwanza, Wazi-
ri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI), Angella Kairuki, aliagiza wanafunzi wote waliochaguliwa 
kujiunga na shule za bweni, kuripoti shuleni Januari 7, mwakani na 
waliochaguliwa kujiunga shule za kutwa kuripoti Januari 9.

Kwa mujibu wa Waziri Kairuki, wanafunzi 3,224 sawa na asilimia 
0.39 wamechaguliwa kujiunga na shule za bweni za kitaifa, kati yao 
932 wakiwamo wavulana 512 na wasichana 420, wamechaguliwa 
kujiunga na shule za sekondari za wanafunzi wenye ufaulu mzuri 
zaidi.

Juhudi za serikali kujenga mabweni kwenye shule ni hatua ita-
kayosaidia wanafunzi wengi zaidi kutimiza ndoto zao zilizokuwa 
zikikatishwa kwa sababu mbalimbali zikiwamo za umbali wa shule.

Hii ni fursa nzuri kwa wanafunzi kuwa karibu na shule na kupata 
muda mwingi wa kujisomea na kufanya vizuri kwenye masomo 
yao.

Umuhimu wa shule za bweni ni kutoa nafasi kubwa kwa wa-
nafunzi kupata muda mwingi kujisomea tofauti na wanaporudi 
nyumbani, wengine hutumikishwa kazi mbalimbali na kukosa 
muda huo.

Wanafunzi wanapokuwa pamoja pia hutoa fursa ya wao we-
nyewe kusaidiana iwapo baadhi yao uelewa unapokuwa mdogo.

Pia husaidia kwa sababu wanafunzi wengine wanapofundishwa 
darasani hawaelewi mara moja mpaka watakapopata ufafanuzi 
kutoka kwa wenzao.

Wanafunzi wanapoishi pamoja na kusaidiana, huwajengea umo-
ja, upendo na kuishi kama ndugu. Ndiyo maana kuna baadhi yao 
wanaona ni bora kuishi shule kuliko nyumbani kutokana na wen-
gine kukosa mapenzi kutoka kwa wazazi au walezi wao na muda 
wa kuweka mkazo kwenye masomo hukosekana kwa sababu ya 
mawazo.

Wanafunzi wengi waliosoma katika shule za bweni, hujikuta 
wakifanya vizuri zaidi kuliko wa kutwa kwa kuwa wanapata muda 
mwingi wa kujisomea.

Tunasema hatua hii ya serikali ya kutoa kipaumbele kwa shule za 
bweni itasaidia sana kuleta matokeo mazuri kwenye elimu.  

 

Mwaka umefika ukingoni, umejifunza 
kupanga bajeti, kuwekeza mitaji yako?

Kilio cha mabweni kwa 
wanafunzi kimesikika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WOTE tuna matumizi yanayo-
husisha fedha, kila siku hili ni 
hitaji lisiloepukika, ama iwe 
ni moja kwa moja au kwa njia 
nyingine.

Ingawa wengi hawana ba-
jeti ya siku, mwezi au mwaka, 
matumizi yanapishana kuto-
kana na kutokuwapo mpang-
ilo maalumu wa matumizi 
hayo ikiwamo manunuzi ya 
chakula, nishati, nauli na 
mengineyo.

Wengi wakiulizwa mwaka 
jana tulitumia shilingi ngapi 
hakuna majibu, pengine ha-
wajui hata matumizi yao, kwa 
kutojua matumizi ni ngumu 
kubaini nini kifanyike na kipi 
kisifanyike na pengine kipi 
kisubiri. 

Ni vyema kupanga matumizi 
kwa ajili ya chakula, usafiri, na 
mambo yote muhimu na pen-
gine yasiyo muhimu au ziada. 
Tumia kidogo na weka zaidi 
kwa ajili ya furaha ya baadae. 
Yaani jifunze kuwekeza.

Uwekezaji hauna kuchele-
wa kwenye faida jumuishi 
ambazo hupatikana kwenye 
mifuko yetu nyumbani UTT 
AMIS. Mfano wa faida ju-
muishi ni kama ukiwekeza 
Sh. 50,000 ndiyo kiwango 
cha awali, halafu kila mwezi 
ukawekeza shilingi 200,000 
utakuwa umeweka shilingi 
milioni 29 kwa miaka 10. 

Kama hela hizo zitakuwa 
kwa riba ya asilimia 1.2 kwa 
mwezi, utakuwa na jumla 
ya zaidi ya shilingi milioni 
74 miaka 10.  Yaani wewe 
umewekeza shilingi milioni 
29, lakini umepata zaidi ya 
shilingi milioni 74.  Haya ndiyo 
maajabu ya uwekezaji kupi-
tia mifuko ya uwekezaji wa 
pamoja. 

Pia, kumbuka Mamlaka ya 
Masoko ya Mitaji na Dhamana 
(CMSA) inasisitiza kwamba 
thamani ya kipande inaweza 

kupanda au kushuka. Tabia ya 
uwekezaji wowote, hata kwe-
nye duka au hoteli kuna siku 
utapata zaidi na kuna siku 
kidogo kwa uwekezaji huo 
huo, au hata pale unapokuwa 
umeongeza mtaji.

Wakati wa kustaafu si waka-
ti wa kujenga nyumba, ila 
kama hukuwahi kujenga au 
kununua nyumba kabla ya 
kustaafu na ukashawishika 
kufanya hivyo baada ya uko-
mo wa ajira, basi nunua ny-
umba ndogo.  Hii ina maana 
muhimu kuwa makini kwe-
nye matumizi na kununua, 
ni vizuri mambo hayo yazin-
gatiwe wakati wa kwenye ajira 
na ajira binafsi, kwa kufanya 
tathmini ya kina, ni kiasi gani 
uwe unatenga kwa ajili ya 
kustaafu.

Madeni nayo ni shughuli 
nyingine, madeni yakiwa 
mengi na makubwa yanatoa 
tafsiri ya uchache wa akiba 
au uwekezaji. Usipoangalia 
utaingia kwenye kustaafu na 
madeni mengi, huu ni mzigo 
tena mkubwa ambao utaube-
ba huku nguvu zikiwa zinafi-
fia.

Hisabati inatajwa ni mtu 
anatawanya uwekezaji wake 
na anachagua kwenye nafuu 
ya kodi, mfano kwenye mi-
fuko tajwa ukiwekeza kwenye 
mfuko mmoja unakuwa kama 
vile umewekeza sehemu ny-
ingi.  Mfano mfuko wa Umoja 
unawekeza kwenye hisa za 
kampuni mbalimbali, na pia 
kwenye hati fungani za seri-
kali na kwenye benki.

Nafasi inakuja pia kwa 
mwenza katika familia, 
anaweza akatangualia mbele 
ya haki mapema. Pengine yeye 
ndiye alikuwa kichwa cha fa-
milia, ili kukwepa mshituko 
wa kiuchumi, ulitambue hili 
na uwe umejiandaa mapema 
kwa sababu mmoja wetu 

akitangulia, mambo mengi 
yanabadilika, kipato, kodi, 
maisha yenyewe vinachukua 
mwelekeo mwingine.

Usisahau bima. Hili halikwe-
peki, kwani ni vigumu kulipa 
gharama za matibabu kutoka 
mfukoni na magonjwa kama 
saratani, kisukari, na shini-
kizo la damu, ni magonjwa 
yenye gharama kubwa sana 
ambazo ukisema ulipe kutoka 
mfukoni ni ngumu. 

Najua zamani watu waliku-
wa wana koma kufanya kazi 
na miaka 50 na ikifika miaka 
60 wengi wao washapoteza 
maisha, lakini maendeleo ya 
huduma za afya, uelewa wa 
ulaji mzuri na mazoezi un-
awezesha watu kuishi mpaka 
miaka 90 hadi 100. 

Mwaka ujao kama mwaka 
huu hayakutimia, tafuta 
marafiki ambao wana maarifa 
mapya, epuka upweke, shiriki 
kwenye kazi au huduma zi-
nazogusa jamii na utakuwa 
mwenye furaha milele. Ende-
lea kujifunza elimu ya fedha 
na uwekezaji. Ishi kama hau-
takufa, kazi ni nyingi unaweza 
kuwa yaya, kiongozi wa kundi 
la kusoma vitabu, mtengen-
eza matangazo kwa kompy-
uta, unaweza kusaidia katika 
kuremba nyumba za watu 
na mazingira yake, unaweza 
anzisha biashara ya mbwa, sa-
maki  wa mapambo, kushona 
na kubuni mavazi.

Kumbuka hakuna tafsiri ka-
mili kuhusu uzee, kwani wen-
gine kuanzia miaka 40 tu wa-
naitwa wazee, na saa nyingine 
wa miaka 70 anaonekana 
mdogo zaidi ya  wa miaka 50. 
Hivyo, kusema uzee ni umri 
usio na mpaka hivyo basi pale 
tutakapoanza kusema ‘sasa 
basi tumezeeka ‘ ndipo hapo 
hapo yaweza kuwa chanzo 
cha matatizo kama  vile ufu-
kara, na ukosefu wa furaha.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Mwandishi 
Wetu



 Ijumaa  Desemba 16, 2022 7

HABARI KITAIFA

KABWELA                             Na Fadhili Mohammed                                  

Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) imewasihi watumiaji wa huduma za 
mawasiliano, kutumia msimu wa sikukuu 
za mwisho wa mwaka kuhakiki laini zao za 
simu ili kujilinda na uhalifu mtandaoni.

Akizungumza jana kwenye kipindi cha 
televisheni cha Morning Trumpet kina-
chorushwa na kituo cha Azam, Meneja wa 
Usimamizi wa Huduma za Mawasiliano ya 
Simu na Intaneti wa TCRA, Mhandisi Sadath 
Kalolo, alisema uhakiki wa laini za simu un-
alenga kuwasaidia wananchi hasa watumiaji 
wa huduma za mawasiliano ya simu na inta-
neti kuwa salama wakati wote wanapotumia 
huduma za mawasiliano.

“Unapohakiki laini zako za simu unajiweka 
salama wewe na watumiaji wengine wa ma-
wasiliano kwa kuwa wale wasiosajili laini wa-
nazotumia kwa utambulisho wao watakosa 
huduma kwa kuwa ukizifuta namba hizo zi-
nafungwa,” alisema.

Alielekeza jinsi ya kufanya uhakiki ambapo 
mtumiaji anapaswa kubofya *106 kisha ku-
fuata maelekezo yanayotolewa kwa menyu 
yenye maelekezo ya aina tano. Mosi, kuan-
galia usajili, pili, kujua namba zilizosajiliwa 
katika mtandao mmoja, tatu; namba zilizosa-
jiliwa mitandao yote, nne, kufuta usajili na 
tano; kuhakiki au kuongeza namba.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, uhakiki huo ni 
kuangalia iwapo usajili wa laini umefanyika 
kwa usahihi, kuhakiki iwapo unatambua 
laini zote zilizosajiliwa kwa kutumia namba 
ya kitambulisho cha taifa na kurasimishaji 
namba ambazo mtu anamiliki kwa kuitam-
bulisha namba kuu na namba za ziada.

Aliongeza kuwa mtumiaji wa huduma za 
mawasiliano ya simu anapobaini uwapo wa 
namba ngeni kwenye orodha ya menyu ya 
uhakiki, anapaswa kuzifuta mara moja kwa 
kuwasiliana na mtoa huduma wa mtandao 
anaotumia kupitia namba 100 au kufika 
kwenye duka la mtoa huduma au wakala wa 
mtoa huduma wa mtandao wake.

Kalolo alisisitiza kuwa kazi ya kuhakiki 
na  kuhamasisha uhakiki ilianza Desemba 
Mosi, mwaka huu, na itaendelea hadi Januari 
30, mwakani huku akisisitiza kuwa  baada 
ya  kampeni ya uhamasishaji kukamilika, 
watumiaji ambao namba zao za simu hazi-
takuwa zimehakikiwa kwa utambulisho wa 
kitambulisho cha uraia, zitafungwa kwa kuz-
ingatia kuwa sheria inaelekeza kila mtumiaji 
wa huduma za mawasiliano ya simu anapas-
wa kusajili laini yake kwa njia ya bayometria.

Kuhusu watumiaji ambao walisajiliwa 
laini za simu na watu wengine kwa sababu 
mbalimbali zikiwamo kutokidhi vigezo vya 
umri au kukosa namba ya kitambulisho cha 
uraia, TCRA ilielekeza wahakikishe wanapa-
ta namba ya kitambulisho cha uraia kutoka 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
na kusajili kwa utambulisho wao kwa kuwa 
kumsajilia mtu mwingine ni kosa isipokuwa 
mtumiaji mwenye umri chini ya miaka 18.  

Mamlaka hiyo ilisisitiza kuwa vijana am-
bao tayari wametimiza umri wa miaka 18 na 
walisajiliwa laini zao na wazazi au walezi, wa-
napaswa kupata namba ya kitambulisho cha 
uraia, kisha kuhuisha usajili kwa kutumia 
namba zao za uraia.

‘Tumieni msimu 
sikukuu mwisho wa 
mwaka kwa kuhuisha 
namba za simu’

Mkuu wa Idara ya Mauzo na Usambazaji wa Vodacom Tanzania, George Lugata, akielezea namna ambavyo 
wateja wa kampuni hiyo wataweza kununua bidhaa mbalimbali za kampuni kupitia mtandao (Online Shop-
ping) na kupelekewa eneo aliko, katika uzinduzi wa huduma hiyo mpya jana jijini Dar es Salaam. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

PM aitaka TAKUKURU  kuongeza 
kasi uchunguzi wa fedha za miradi
Na Gurian Adolf, SUM-
BAWANGA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa ameiagiza Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) mkoa-
ni Rukwa kuongeza kasi ka-
tika uchunguzi wa miradi 
yenye changamoto ili serikali 
ichukue hatua kwa wakati.

Agizo hilo alilitoa jana 
wakati akikagua maende-
leo ya ujenzi wa Hospitali ya 
Wilaya ya Sumbawanga na 
kukuta zaidi ya Sh. bilioni 1.8 
zilizotolewa Aprili, 2020 kwa 
ajili ya kujenga majengo saba, 
zimetumika kwa kujenga ma-
tano tu na fedha zote zime-
kwisha. Majaliwa alisema 
TAKUKURU inapaswa ku-
fanya haraka katika uchun-
guzi unaoendelea nao katika 

mradi huo ili serikali ichukue 
hatua kwa wale wote wa-
takaobainika kuwa sababu ya 
matumizi mabaya ya fedha 
hizo. 

“Nawaagiza TAKUKURU 
fanyeni haraka katika uchun-
guzi mnaoendelea nao. 
Mmeuanza tangu mwezi Ok-
toba, malizeni haraka ili seri-
kali ichukue hatua. Haiweze-
kani watu wakacheza na 
fedha za serikali halafu 
wakaachwa hivi hivi. Ni la-
zima tuchukue hatua na wa-
nanchi waone kuwa hatua 
zinachukuliwa,” alisema.

Waziri Mkuu  alisema licha 
ya halmashauri hiyo kupokea 
Sh. bilioni 1.8 pia zimeonge-
zwa Sh. milioni 700 lakini 
bado hospitali hiyo haijaka-
milika wakati wananchi 
wanataka huduma, jambo 

ambalo ni kuwachelewesha 
kupata huduma. 

Akiwa katika Kituo cha afya 
Matanga kilichoko Manis-
paa ya Sumbawanga, Waziri 
Mkuu alionyesha kutoridhika 
na maendeleo ya ujenzi kwa 
kuwa tayari zimeshatumika 
Sh. milioni 500 lakini bado 
hakijakamilika.

Alisema amelazimika 
kutembelea miradi ya ujenzi 
wa hospitali ya wilaya pamo-
ja na kituo cha afya Matanga 
ambavyo havikuwa katika 
ratiba aliyoandaliwa baada 
ya kupata taarifa kuwa mi-
radi hiyo imetumia fedha ny-
ingi na imejengwa kwa muda 
mrefu tena chini ya kiwango 
na bado haijakamilika mpaka 
sasa.

Wakati akiweka jiwe la 
msingi katika ujenzi wa jengo 

la ofisi ya mkuu wa wilaya ya 
Kalambo aliwataka watumi-
shi wa umma kote nchini ku-
tumia siku tatu ofisini na siku 
zilizobaki katika wiki watoke 
ofisini na kwenda kuwahu-
dumia wananchi vijijini.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa 
Rukwa, Queen Sendiga, ali-
waambia wananchi wa mkoa 
huo kuwa Waziri Mkuu ame-
fika mkoani humo kwenye zi-
ara ya kawaida ya kiutendaji 
kukagua maendeleo ya mira-
di ambayo serikali ilitoa fedha 
na kuangalia thamani ya fed-
ha.  Mbunge wa Sumbawan-
ga Mjini, Aeshi Hilal, aliishuk-
uru serikali kwa kutekeleza 
miradi ya maendeleo katika 
Manispaa ya Sumbawanga 
kwa kuwa itawaletea maen-
deleo wananchi na kutatua 
changamoto walizo nazo.
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Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, De-
ogratius Ndejembi, amekemea 
tabia ya baadhi ya watumishi 
wa umma katika idara na taasi-
si za serikali kujihusisha na vi-
tendo vya wizi. 

Amesema vitendo hivyo 
vinakwenda kinyume na 
dhamira ya serikali ya kuujen-
ga utumishi wa umma wenye 
uadilifu na unaowajibika kwa 
wananchi kwa kutoa huduma 
bora.   Akizungumza na wa-
tumishi wa umma wa Wilaya 
ya Ilala jana, Ndejembi alisema 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
ana maono makubwa ya kuu-

jenga utumishi wa umma we-
nye uadilifu, hivyo akawataka 
watumishi wa umma nchini   
kutokumwangusha badala 
yake wafanye kazi kwa bidii na 
uadilifu.

“Rais Dk. Samia ameji-
pambanua wazi kututhamini 
watumishi wa umma kwa 
kuboresha maslahi na stahili 
zetu, hivyo hatuna budi ku-
fanya kazi kwa bidii na uadilifu 
ili kuunga mkono kwa vitendo 
dhamira yake ya kuujenga 
utumishi wa umma wenye 
uadilifu na unaowajibika kwa 
wananchi,” alisema Ndejembi.

Pia aliwataka watumishi wa 
umma kutafakari madhara ya 
wizi na kutathmini mienen-
do yao ili kutokuwa sehemu 

ya kukwamisha dhamira ya 
Rais Samia ya kuboresha hu-
duma kwa wananchi na kuli-
letea taifa maendeleo katika 
sekta zote muhimu kama vile 
afya, kilimo, uvuvi, biashara, 
uwekezaji na miundombinu.

Sambamba na hilo, Nde-
jembi aliwataka waajiri na 
maofisa utumishi serikalini 
kuwasimamia vyema watumi-
shi wanaowaongoza badala ya 
kusubiri mpaka viongozi wa 
juu wa kitaifa   kufika katika 
maeneo yao ya kazi kukemea 
uovu na kutatua changamoto 
zinazowakabili watumishi wa 
umma.

Kuhusu matumizi ya fedha 
za umma, Ndejembi alisema 
zinapaswa kutumika kwa 

malengo yaliyokusudiwa na 
serikali kwa kuwa kinyume na 
hilo ni ukosefu wa maadili ka-
tika utumishi wa umma.

Aliweka bayana kuwa seri-
kali haitomvumilia mtumishi 
yeyote atakayekwenda kiny-
ume cha maadili ya utumishi 
wa umma kwa kujihusisha na 
vitendo vya wizi katika eneo 
lake la kazi.

Naibu Waziri Ndejembi 
ameendelea na ziara ya kikazi 
mkoani Dar es Salaam yenye 
lengo la kuhimiza uwajibikaji 
kwa watumishi wa umma na 
kukagua utekelezaji wa Mpan-
go wa Kuzinusuru Kaya Mas-
kini nchini unaoratibiwa na 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF). 

Ndejembi aonya watumishi udokozi

Polisi yatia 
mbaroni 
wahamiaji 
haramu 36

Na Thobias Mwanakatwe,        
SINGIDA

JESHI la Polisi Mkoa wa Singida 
limekamata wahamiaji haramu 36 
kutoka nchi tofauti tano ambao wa-
likuwa wakisafirishwa kupelekwa 
Afrika Kusini kutafuta kazi.

Aidha, jeshi hilo limemkamata 
mtuhumiwa kinara wa kusafirisha 
wahamiaji haramu, Hamad Ab-
dallah, mkazi wa Mbeya ambaye 
alikamatiwa wilayani Moshi mkoa-
ni Kilimanjaro.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Singida, Kamishna Msaidizi (ACP), 
Stella Mutabihirwa, alisema hayo 
jana wakati akitoa taarifa kwa vy-
ombo vya habari kuhusu hali ya 
usalama ya mkoa katika kipindi 
cha miezi 11 kuanzi Januari hadi 
Novemba, mwaka huu.

Alisema  wahamiaji hao wal-
iokamatwa kwa nyakati tofauti ka-
tika operesheni zinazofanywa na 
jeshi hilo, ni kutoka Kenya (watatu)  
Ethiopia (tisa), Somalia (13), Eritrea 
(watatu) na Burundi wanane.

Aliongeza kuwa katika operesh-
eni hiyo, pia yalikamatwa magari 
mawili yenye namba za usajili T 
845 APV aina ya Mitsubishi Pajero 
na T 133 DKR aina ya Toyota Chaser 
ambayo yalikuwa yakitumika kusa-
firisha wahamiaji haramu na kinara 
wa kusafirisha wahamiaji haramu, 
Abdallah, pia amekamatwa.

Kamanda Mutahibirwa alisema 
katika kipindi hicho, Jeshi la Polisi 
limefanya misako mbalimbali na 
kukamata bangi kilo mbili na gra-
mu 540, mafuta ya diesel lita 180, 
pombe ya moshi lita 375, mirungi 
kilo 19 na gramu 513, kreti tupu 9 za 
bia, silaha aina ya gobore 15, kitan-
da na godoro, redio mbili za sabufa, 
baiskeli nne na pikipiki 13.

Alisema katika misako hiyo 
watuhumiwa kadhaa walikamat-
wa na kufikishwa mahakamani na 
kuhukumiwa vifungo gerezani.

Aliwataja waliohukumiwa kuwa 
ni Idd Masinga (32) ambaye alihu-
kumiwa miaka 30 kwa kumbaka 
mwanamke mwenye umri wa mi-
aka 54, Silvanus Vedastus (24) ali-
hukumiwa jela miaka 30; kwa kosa 
la kumlawiti mtoto wa miaka 10 na 
Deshi Kahanza (32) alihukumiwa 
jela miaka 20 kwa kupatikana na 
meno mawili ya tembo.

Aidha, alitangaza  kupiga maru-
fuku disko toto katika kipindi cha 
sikukuu ya Krismasi na mwaka 
mpya kwa kuwa maeneo hayo ya-
mekuwa chanzo kikubwa cha wa-
toto wengi kubakwa.

Kamanda Mutabihirwa ame-
waomba viongozi wa serikali za 
mitaa kutoa ushirikiano kwa askari 
wa doria na askari kata katika suala 
la kuimarisha ulinzi katika maeneo 
yao kwa kutoa taarifa za uhalifu na 
viashiria vya uvunjifu wa amani.

Na Gideon Mwakanosya,  
MBINGA

MKUU wa Mkoa wa Ru-
vuma, Kanali Laban Thomas, 
amewatoa hofu wananchi 
kuwa  mbolea ipo ya kutosha 
na kwamba mbolea ndiyo uhai 
wa mkoa.

Akizungumza na wa-
nanchi  wilayani Mbinga, 
Kanali Thomas amesema 
changamoto ni mfumo wa 
kielektroniki ambao un-

ashughulikiwa na wananchi 
watapata mbolea ya ruzuku 
ambayo imetolewa na seri-
kali ili kuwapunguzia gharama 
kubwa ya mbolea iliyokuwapo 
kabla ya mfumo huu.

Kanali Laban alisema ame-
kutana na kamati iliyoundwa 
kutoka Wizara ya Kilimo am-
bayo iko mkoani Ruvuma kwa 
lengo la kufanya tathmini ya 
ufuatiliaji wa mbolea ya ru-
zuku.

“Nawaagiza wakuu wa 

wilaya fuatilieni usambazaji 
wa mbolea na kuhakikisha 
zinawafikia wananchi. Kama 
kuna mtu yeyote anaficha 
mbolea achukuliwe hatua,” 
alisisitiza.

Awali, akitoa taarifa ya upa-
tikanaji wa mbolea katika 
Wilaya          ya Mbinga, Mkuu 
wa Wilaya hiyo,     Aziza Man-
gosongo,        alisema      Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mb   
inga             pekee   hadi sasa 
kuna mbolea zaidi ya tani 

2,600 na kwamba juzi ilipokea 
tani 1,200 za mbolea ya ru-
zuku.

Mkuu huyo wa Wilaya alise-
ma wanatarajia kutumia Vy-
ama vya Ushirika vya Msingi 
(AMCOS) kupeleka mbolea 
kwa wananchi ili kupunguza 
kero ya umbali.

Mkoa wa Ruvuma kwa mia-
ka minne mfululizo umekuwa 
kapu la chakula la taifa kwa 
kuongoza katika uzalishaji wa 
mazao ya chakula nchini.

RC awatoa hofu wananchi kuhusu mbolea 

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu (katikati), akikata utepe kuzindua ukamilishaji wa ukarabati wa kiwanda cha 
kusindika tangawizi kilichoko Mamba Miamba wilayani Same jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Dalili uwapo mafuta Kilosa zaonekana 

Afungwa kifungo cha nje mauaji 
ya shemeji yake bila kukusudia 
Na Grace Gurisha 

M
AHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam, imemhu-
kumu Silas Tugala, kifungo cha   
nje cha miaka miwili, baada ya 

kupatikana na hatia ya kumuua bila kuku-
sudia shemeji yake, Peter Elias, aliyekwenda 
nyumbani kwao kwa ajili ya kusuluhisha 
ugomvi wa wanandoa hao.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na Hakimu 
Mkazi Mkuu, Susan Kihawa, baada ya kuzin-
gatia kuwa ni kweli mshtakiwa alimchoma 
kisu Elias kutokana na ugomvi ambao uli-
kuwa umetokea.

Alisema ugomvi huo ulikuwa kati ya mke 
na mume lakini mke alitoka ndani ya nyum-
ba na kukimbilia nje, kwa hiyo kama ndugu 
zake yaani Elias na Moses Elias, wangem-
chukua dada yao, Florence, wakaondoka 
naye basi mauaji hayo yasingetokea.

“Ndugu hawa walitakiwa watumie busara 
kuwa dada yao amegombana na shemeji yao 
na shemeji yao yuko ndani kafunga mlango 

na kuna giza. Wao walitakiwa kuondoka na 
kurudi siku nyingine lakini waliingia kama 
vibaka katika nyumba ya mshtakiwa,” alise-
ma.

Kutokana na hali hiyo, hakimu alibadili-
sha kesi hiyo kutoka mauaji hadi kuua bila 
kukusudia kwa sababu Elias na kaka yake 
Moses waliingia ndani na kuanza kugom-
bana na shemeji yao.

“Mahakama inakuhukumu kifungo cha 
nje cha miezi 24 kwa kuzingatia muda 
uliokaa mahabusu wa miaka sita, umri 
wa mshtakiwa, una wategemezi wengi  
wanaokutegemea na pia hakuua kwa kuku-
sudia.  

“Kwa sababu hata mshtakiwa na mare-
hemu walikuwa marafiki, hawakuwa na 
ugomvi wowote, kwa hiyo mshtakiwa anaju-
tia kosa lake,” alisema Kihawa.

Kabla ya hukumu hiyo kutolewa, Wakili 
wa Serikali Mwandamizi, Grace Mwanga, 
aliomba mahakama itoe adhabu kali kwa 
mshtakiwa huku upande wa utetezi uki-
omba mahakama izingatie muda wa miaka 

sita aliokaa gerezani, umri wa mshtakiwa 
miaka 62 na pia ana wategemezi wengi wa-
naomtegemea na pia ni kosa lake la mara ya 
kwanza.

Katika kesi hiyo, mke wa Silas (Florence) 
na mtoto wake, Rebeca walitoa ushahidi dhi-
di yake wakidai kuwa mshtakiwa ni mgomvi 
hata siku ya ugomvi majirani hawakuthubu-
tu kufika katika nyumba ya mshtakiwa kwa 
kumhofia.

Florence alidai wakati wa kurupushani 
zinatokea nyumbani kwake na wadogo 
zake wawili kuchomwa visu na shemeji yao, 
alipiga kelele kuomba msaada kwa majirani 
lakini hakuna aliyethubutu kwenda kwa ma-
dai kuwa mume wake ni mkorofi sana.

Katika ushahidi wa Rebeca, aliiomba ma-
hakama kuchukua maelezo alioyatoa ma-
hakamani hapo kwani maelezo hayo ndio 
anauhakika nayo na sio maelezo aliyoyatoa 
kituo cha polisi wakati tukio limetokea.

Tugala alishtakiwa kumuua  kwa kukusu-
dia Peter Elias Januari 19, 2017 eneo la Mbezi 
Juu, Dar es Salaam.

Mkuu wa Kitengo 
cha Ukaguzi wa 
Ndani wa Benki 
ya Absa Tanza-
nia, George Binde 
(kushoto), akikabi-
dhi madawati 37 
yenye thamani 
ya Sh. milioni 10 
yaliyopatikana 
kwa michango ya 
wafanyakazi wa 
benki hiyo, kwa 
Mkuu wa Shule 
ya Msingi Uhuru 
Mchanganyiko, 
Sezaria Kiwango, 
katika hafla iliyo-
fanyika shuleni 
hapo, Kariakoo, 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC) 
imetangaza kufunga mauzo ya hati 
fungani yake iliyofahamika kama 
NBC Twiga Bond kwa mafanikio 
makubwa.

Mauzo hayo yamekuwa na mafan-
ikio baada ya kukusanya Sh. bilioni 
38.9 ikilinganishwa na zilizotaraji-
wa kukusanywa awali. 

Akizungumza kwenye hafla fupi 
ya utangazaji wa matokeo ya mau-
zo ya hati fungani hiyo iliyofanyika 
Dar es Salaam juzi, iliyohudhuriwa 
na wadau mbalimbali wakiwamo 
Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) 
na Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 
Mkurugenzi wa Biashara wa NBC, 
Elvis Ndunguru,  alisema dhamana 
hiyo ya mwezi mmoja ilifungwa 
rasmi Desemba 7, mwaka huu.

“Awali lengo letu lilikuwa kuku-
sanya takribani Sh. bilioni 30 
na tumefunga hati fungani hii 
tukiwa tumekusanya Sh. bilioni 
38.9 ambazo ni sawa na asilimia 
130 ya malengo yetu ya awali. 
Kiasi kilichopatikana kimetoka 
kwa wawekezaji takribani 661 
kutoka sekta mbalimba wakiwamo 
wawekezaji  binafsi wakubwa kwa 
watoto chini ya usimamizi wa wa-
zazi, taasisi na mashirika mbalimba-
li kutoka kila kona ya nchi,’’ alisema 
Ndunguru.

Kwa mujibu wa Ndunguru, hiyo ni 
mara ya kwanza kwa benki kutoa 
hati fungani kwa ajili ya umma na 
ikiwalenga wajasiriamali, wakulima 
na wafanyabiashara wadogo am-
bao ndio sehemu kubwa ya ajira za 
vijana nchini Tanzania.

“Wawekezaji katika hati fungani 
ya NBC Twiga Bond watapata riba 
kubwa ya asilimia 10 kwa mwaka, 
inayolipwa nusu mwaka katika 
kipindi chote cha miaka mitano hadi 
Novemba 2027.  Kiwango cha riba 
kinacholipwa hakina punguzo la 
kodi,’’ alisema.

Hati fungani ya Twiga ni ya kwan-
za kutolewa na NBC na inatarajiwa 
kushughulikia sekta zingine muhimu 
za uwezeshaji kiuchumi, changa-
moto ya ufadhili wa mikopo midogo 
na ya kati nchini.

Kwa mujibu wa Ndunguru, benki 
hiyo itaendelea kutangaza hati 
fungani zaidi kwa kuwa lengo ni 
kukusanya Sh. bilioni 300 ambazo 
zitatumika katika kufadhili sekta 
ndogo na za kati, kilimo na sekta 
zinginezo muhimu kiuchumi nchini.

Akizungumzia zaidi mafanikio 
hayo, Mkurugenzi wa Hazina na 
Masoko NBC, Peter Nalitolela, 
alisema  hati fungani hiyo  imekuwa 
sehemu ya  fursa kwa Watanzania 
kuwa sehemu ya ukuaji wa benki 
hiyo.

“Mafanikio haya yanaonyesha 
imani kubwa waliyo nayo Watan-
zania kwa Benki ya NBC na zaidi 
wanavutiwa na huduma za benki hii 
kongwe katika huduma za kifedha,” 
alisema. 

NBC yafunga  
mauzo hati  
fungani ya Twiga

Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

SHIRIKA la Maendeleo ya Petroli Tanza-
nia (TPDC) kwa kushirikiana na Kampuni ya 
Swala, linaendelea na utafiti    katika kitalu 
cha Kilosa – Kilombero kilichoko mkoani 
Morogoro baada ya kuonyesha    miamba 
yake kuwa na dalili za kuwepo kwa  mafu-
ta.

Ofisa kutoka   Idara ya Mkondo wa Juu 
wa TPDC, Gastony Canuty, alisema hayo juzi 
kwenye mafunzo ya waandishi wa habari wa 
mkoa wa Morogoro yaliyolenga kuwajengea 
uwezo wa kuandika na kutoa taarifa sahihi 
zinazohusu mafuta na gesi asilia yaliyofanyi-
ka kwa siku moja mjini hapo.

Canuty alisema utafiti uliofanyika unao-
nyesha kitalu hicho ambacho kinaungani-
sha wilaya za Kilosa  na Kilombero huenda 
kikawa na mafuta na    kwa sasa kazi inay-
ofanyika ni kuanza kuchimba kisima kuona 
kwamba hayo mafuta yapo na kwa kiasi 
gani.

 “Kazi inayoendelea hivi sasa  ni maan-
dalizi ya uchimbaji kisima ili kujua hayo 
mafuta kama yapo na kwa kiasi gani na 

kazi hiyo inafanywa na kampuni ya Swala 
ambayo ina wazalendo wa hapa nchini,” 
alisema.

 Canuty  alisema  TPDC inaendelea  na 
utafutaji, uzalishaji, uchakataji, usamba-
zaji wa gesi asilia, uhifadhi na biashara ya 
mafuta ili kuhakikisha uwapo wa nishati ya 
kutosha nchini.

Alisema mpaka sasa kiasi cha gesi asilia 
kilichogundulika ni futi za ujazo   trilioni 
57.54 ambazo zimejumuishwa  za nchi kavu 
trilioni 10.41 na baharini  trilioni 47.13.

Kwa mujibu wa Canuty, sehemu ya kiasi 
hicho kinatumika katika miradi mbalimbali 
ikiwamo kuzalisha umeme na kwamba zaidi 
ya asilimia 70 ya umeme unaozalishwa ka-
tika gridi ya taifa unatokana na gesi asilia na 
kuendeshea mitambo viwandani.

  “TPDC mpaka sasa kwa nchi kavu 
tumegundua eneo la Songo Songo, Mnazi 
Bay, Mkuranga,  Ruvuma eneo la Ntorya 
pamoja na Ruvu na gesi asilia inayotumia ni 
ile ya Songo Songo na Mnazi Bay,“ alisema 
Canuty. 

Ofisa huyo alisema kwa sasa mikataba ya 
uzalishaji na ugawanaji inayofanya kazi iko 
11, ikiwamo mitano ya  utafutaji nchi kavu, 

mitatu utafutaji katika kina kirefu cha bahari 
na mitatu ni ya uendelezaji.

Avitaja vitalu vitano vyenye leseni za 
utafutaji maeneo ya nchi kavu na kampuni 
zake kwenye mabano ni Ruvu (DODSAL ), 
Ruvuma (ARA), Kilosa – Kilombero (Swala), 
Tanga (AFREN)  na Nyuni (Ndovu Resourc-
es).

Pia alisema vitalu vingine vina  leseni ya 
utafutaji kina kirefu baharini na kampuni 
zake katika mabano ni kitalu namna 1 & 4 
(Shell,   Ophir na Pavillion Energy), kilatu 
namba 2 ( Equinor Exxonmobil).

Vingine vitatu, alisema  vina mikataba 
yenye leseni ya uendelezaji nchi kavu na 
kampuni zake kwenye mabano ni Songo 
Songo (PAET), Kiliwani North ( Ndovu Re-
sources) na Mnazi Bay ( Maurel & Prom).

Alisema kazi inayoendelea katika kitalu 
cha Ruvu ni uchakataji na utafsiri wa data za 
mitetemo za 3D kilometa za mraba 481 ume-
kamilika  na maandalizi ya uchorongaji wa 
visima viwili kwa sasa unaendelea.

Katika kitalu cha Ruvuma eneo la Ntorya 
alisema, kazi inayoendelea ni ukusanyaji wa 
data za mitetemo za 3D ambayo imekami-
lika.
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Na Oscar Assenga, MKINGA

WANAWAKE 40 ambao ni wajasiriamali 
wameungana na kuanzisha kiwanda cha 
kuchakata muhogo ili kuliongezea tham-
ani.

Hali hiyo imetokana na kilio cha muda 
mrefu cha wakulima wa mihogo kukosa 
soko la uhakika.

 Kiwanda hicho cha Mkinga Food Pro-
cessing Factory, kilichojengwa kwa ufa-
dhili wa Shirika la Misaada la Japan ( JIKA), 
kwa kushirikiana na Shirika la World Vi-
sion Tanzania, kwa gharama ya zaidi ya Sh. 
milioni 150.172, kiko eneo la Kasera, Wilaya 
ya Mkinga, mkoani Tanga.

Jana, Mwakilishi wa Mkurugenzi Mkazi 
wa Shirika la World Vision Tanzania, Ma-
karios Charles, alisema lengo la mradi huo 
ni kufungua milango na fursa za kiuchumi 
kwa wanawake kuwekeza katika sekta ya 
viwanda badala ya kudhani jukumu hilo 
linawahusu wanaume wafanyabiashara 
pekee.

“Pamoja na mambo mengine, tuna-
taka kuweka ulinzi kwa watoto kupitia 
wanawake, ambao watakapozalisha kwa 
wingi kwa kulima muhogo na viazi lishe 
na kisha kusindikwa, watakuwa wameleta 
suluhisho la tatizo hilo.” 

Alisema shirika hilo ambalo kwa Tan-
zania lipo katika mikoa 18, kwa Mkoa wa 
Tanga wako katika Wilaya za Mkinga, Ko-
rogwe, Kilindi na Handeni, wakiwa wame-
jikita kwenye miradi ya kilimo, kuzikwa-
mua kaya maskini kiuchumi na ulinzi wa 
watoto.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkinga, Elizabeth 
Malali, akizungumzia uwekezaji huo, alise-
ma kupitia kiwanda hicho, serikali inatara-
jia wanawake wataweza kujikwamua kiu-
chumi na kuzalisha kwa tija.

Alisema kwa mwaka 2021, Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkinga, ilitoa Sh. milioni 247 
kupitia mapato yake ya ndani kwa ajili ya 
kutoa mkopo usio na riba kwa wanawake, 
vijana na jamii ya watu wenye ulemavu.

Hata hivyo, mwenyekiti wa kikundi hi-
cho kinachomiliki na kiwanda hicho, Mwa-
nakombo Hussein, alisema kwa kuwa kina 
uwezo mkubwa wa kusindika muhogo na 
viazi lishe tatizo litakuwa ni upatikanaji wa 
malighafi ya kutosheleza kiwanda hicho 
na soko la bidhaa zitakazosindikwa.

Mbunge wa Mkinga, Danstan Kitandula, 
alisema kiwanda hicho ni ufumbuzi wa 
soko la muhogo lililokuwa likiwakabili 
wakulima wa Wilaya ya Mkinga na Mkoa 
wa Tanga.

Alisema wakulima waliokuwa wakilala-
mika mihogo yao kukosa wanunuzi, sasa 
wamepata kimbilio na kwamba Ofisi ya 
Mbunge, Shirika la Kuhudumia Viwanda 
Vidogo (SIDO) na Halmashauri ya Wilaya 
hiyo, kazi yao itakuwa ni kuwatafutia 
masoko ya uhakika na ya kudumu ya bid-
haa zitakazosindikwa kupitia kiwanda hi-
cho.

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), An-
gellah Kairuki, amewaagiza 
maofisa elimu maalum nchi-
ni, kuhakikisha wanasimamia 
uchunguzi wa awali wa wa-
toto, ili kubaini watoto wenye 
mahitaji maalum katika jamii.

Kairuki alitoa agizo hilo 
jana alipokuwa katika Chuo 
cha Ualimu Patandi kilichoko 
wilayani Arumeru, mkoani 
Arusha wakati wa ufunguzi 
wa  mafunzo kwa maofisa 

elimu watu wazima na maofi-
sa elimu maalum.

Aliwataka kuhakikisha wa-
natumia vituo vya uchunguzi 
na kuwaelekeza watoto we-
nye mahitaji maalum katika 
shule stahiki ambazo wana-
paswa kupelekwa ili wapate 
afua stahiki. “Nafahamu mki-
wabaini watoto hawa wenye 
mahitaji maalum watapata 
stahiki zao zinazotakiwa bila 
shida, hivyo lazima msimame 
katika kuwafanyia watoto 
uchunguzi wa kina ili kuwa-
baini,” alisema. Pia alielekeza 
shughuli za usimamizi na 
uendeshaji wa elimu zihu-

sishe kikamilifu  masuala ya 
elimu maalumu  na elimu ya 
watu wazima, kwa kuhakiki-
sha wanashirikiana  na vion-
gozi katika jamii   kuratibu   
shughuli za elimu ya watu wa-
zima na elimu maalum katika 
shule za msingi   na sekond-
ari. “Lakini nyie  maofisa 
wekeni utaratibu wa kupokea 
wanafunzi wenye mahi-
taji maalumu  wa kidato cha 
kwanza, darasa la kwanza na 
awali kwa mwaka 2023, kwa 
kushirikiana  na viongozi ka-
tika maeneo yao, ili kuweka 
mazingira bora kwa wanafun-
zi hao,” alisema.

Kairuki aliagiza viongozi 
wa elimu  katika ngazi ya 
shule, kata, halmashauri na 
mikoa kufuatilia ufundishaji 
na ujifunzaji shuleni na kush-
irikiana na walimu katika 
kuhakikisha wanafunzi wa-
napata umahiri uliokusudiwa 
badala ya kukaa ofisini.

Alisema kila mwalimu ana-
paswa kujiwekea malengo 
binafsi katika masomo anay-
ofundisha na kuhakikisha 
hakuna mwanafunzi anayes-
hindwa  kupata umahiri ul-
iokusudiwa katika somo lake 
ifikapo mwishoni mwa kila 
mwaka.

Maofisa elimu watakiwa kuwabaini watoto wenye mahitaji

Wanawake 
waanzisha 
kiwanda 
kuchakata 
muhogo

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omary Mgumba (katikati), akikata utepe kuzindua kivuko cha Mv Tanga kilichokarabatiwa na 
Wakala wa Ufundi na Umeme Nchini (TEMESA) kwa zaidi ya Sh. bilioni 1, juzi wilayani Pangani. (Wa tatu kulia) ni Naibu Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, Ludovick Nduhiye na (wa tatu kushoto) Mbunge wa Pangani, Juma Aweso. PICHA: 
HAMIDA KAMCHALLA

DC aagiza madarasa yanayotishia 
usalama wa wanafunzi yakarabatiwe
Na Mwandishi Wetu, HAI

MKUU wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Nurdin Babu, 
ameagiza Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai kutoa sehemu 
ya mapato yake ya ndani na 
kuelekeza katika ukarabati 
wa madarasa chakavu yanay-
otishia usalama wa wanafun-
zi na walimu. Miongoni mwa 
shule chakavu zinazotishia 
usalama hivi sasa ni Shule 
ya Msingi Narumu, Usari na 
Roo, ambazo licha ya uchaka-
vu wa vyumba vya madarasa, 
havina vyoo vya walimu.

Babu alitoa agizo hilo juzi 
alipokuwa katika Shule ya 

Sekondari ya Hai, wakati wa 
ukaguzi na makabidhiano 
ya vyumba 10 vya madarasa 
yaliyojengwa na serikali.

Babu aliagiza halmashauri 
hiyo pamoja na halmashauri 
nyingine za Mkoa wa Kili-
manjaro, kutumia fedha za 
ndani kukarabati madarasa 
chakavu.

“Hai na halmashauri ny-
ingine, nataka suala la ukara-
bati wa madarasa chakavu 
liwe ajenda muhimu kuanzia 
sasa. Nitapita kuangalia agizo 
langu kama linatekelezwa 
kwa kiwango gani na wataka-
opuuza sitawachekea, nita-
wawajibisha,” alisema.

Mbali na vyumba vya ma-
darasa, Novemba mwaka 
huu, Mkuu wa Wilaya ya Hai, 
Juma Irando, akizungumza 
na madiwani wa wilaya hiyo, 
alieleza masikitiko yake 
kuhusu shule za sekondari 
za Tumo na Roo, wanafunzi  
kupishana kwenye mlango 
wa choo na walimu wao, ku-
tokana na shule hizo kukosa 
vyoo.

Diwani wa Kata ya Ma-
chame Narumu,  John Len-
gai, alinukuliwa akisema 
katika kata yake pekee kuna 
shule mbili za msingi na moja 
ya sekondari, ambazo hazina 
vyoo na walimu wake wa-

nasubiriana mlangoni na wa-
nafunzi wakati wa kujisaidia.

Alisema kuwa walimu wa 
kike wa Shule ya Msingi Us-
ari, wao hawana vyoo na wa-
nalazimika kuomba huduma 
hiyo katika vyoo vya watawa 
wa Kanisa Katoliki, Parokia 
ya Narumu. 

Mbunge wa Hai (CCM), 
Saashisha Mafuwe akizun-
gumzia miundombinu ya 
shule na hali ya vyoo katika 
jimbo hilo, alisema shule ny-
ingi za msingi na sekondari 
wilayani humo zilijengwa 
kuanzia mwaka 1920 hadi 
1950, hivyo nyingi ni chakavu 
sana.
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HABARI KILIMANJARO

Siha waanza kampeni kutokomeza magonjwa tishio
Na Anjela Mhando,SIHA

K
AMPENI ya nyumba 
kwa nyumba inayolenga 
udhibiti wa magonjwa 
saba tishio kwa uhai wa 

watoto wenye umri chini ya miaka 
mitano, imeanza kutekelezwa 
kwa kutumia huduma mkoba in-
ayovihusisha vijiji 60 vya Wilaya 
ya Siha, mkoani Kilimanjaro.

Udhibiti wa magonjwa hayo 
kupitia chanjo, unayahusisha 
maradhi ya rubella, surua, kifua 
kikuu, polio, rota, nimonia na ku-
zuia ulemavu wa ghafla inatekele-

zwa kwa siku 10.
Akizungumzia jana kampeni 

hiyo ya huduma mkoba kwa 
chanjo jumuishi, Mratibu wa Hu-
duma za Chanjo wa Wilaya hiyo, 
Paul Issack, alisema chanjo hiyo il-
ianza kutolewa jana na itaendelea 
kutolewa kwa watoto wote hadi 
ifikapo            Desemba   24 mwaka 
huu. 

“Tunapita nyumba kwa ny-
umba vijiji vyote 60 kutoa chanjo 
kwa watoto ambao aidha hawa-
japata chanjo kabisa kwa kipindi 
cha umri wao kutoka kuzaliwa 
mpaka miaka mitano au katika 

ratiba ya kawaida ya chanjo, ha-
wajafanikiwa kukamilisha ratiba 
yao ya chanjo.

“Chanjo ambazo zinaenda ku-
tolewa ni chanjo zote, ambazo 
ziko kwenye utaratibu wa kawaida 
wa kliniki. Ninawaomba wazazi na 
walezi wenye watoto ambao ha-
wajapata chanjo na wamefikisha 
umri wa kupata chanjo au hawa-
jakamilisha ratiba ya chanjo kuto-
kana na sababu mbalimbali.

“Wawaandae watoto wao 
kwa ajili ya kupatiwa hu-
duma hii muhimu ya chan-
jo ili kuzuia magonjwa yote 

yanayozuilika,”alisema Issack
Mkuu wa Wilaya ya Siha, Thom-

as Apson, akizungumza katika 
kikao kazi cha utoaji wa chanjo 
jumuishi kwa shule za msingi, 
alisisitiza kuwa jamii inapaswa ku-
tilia maanani umuhimu wa chanjo 
hizo, hasa chanjo ya rota ambayo 
kirusi chake huongoza kusababi-
sha ugonjwa wa kuharisha kwa 
watoto wadogo.

Tafiti zinaonyesha kuwa kila 
mtoto duniani kabla ya kufikisha 
umri wa miaka mitano, atakuwa 
ameambukizwa angalau mara 
moja na kirusi huyo.

Na Mary Mosha, MOSHI 

HATIMAYE 
Tume ya Maende-
leo ya Ushirika Tanzania 
(TCDC), imeingilia kati 
sakata la wadaiwa sugu 
wa mikopo ya Vyama 
vya Ushirika vya Akiba 
na Mikopo (SACCOS) na 
Vyama vya Ushirika wa 
Mazao (AMCOS), ambao 
wanatajwa kukwamisha 
uwekezaji wa shughuli 
mbalimbali za kiuchumi.
Imesema uamuzi huo 

unalenga kuvilinda vy-
ama hivyo visitetereke 
zaidi kutokana na tas-
wira inayoanza kujijenga 
ya wadaiwa hao kutaka 
kuvififisha kiuchumi.
Hatua hiyo ilitangazwa 

juzi na Mrajisi Msaidizi 
wa Vyama vya Ushirika, 
Mkoa wa Kilimanjaro, 
Jackline Senzige, al-
ipokuwa akizungumza na 
wanachama wa Chama 
cha Ushirika wa Akiba na 
Mikopo cha ELCT ND Sac-
cos, wakati wa siku ya 
familia.
Chama hicho kinacho-

milikiwa na Dayosisi ya 
Kaskazini ya Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT), kina mtaji wa 
wanahisa 12,879.
“Tume ya Maendeleo 

ya Ushirika, kupitia 
kitengo chake cha tafiti 
na mafunzo kimehaki-
ki madeni chechefu,  
hasa kwa wadaiwa 
ambao mikopo imepita 
muda wake katika vyama 
vya akiba na mikopo na 
tayari kimewaandikia 
notisi (ilani) ikiwataka 
wadaiwa sugu kulipa 
madeni hayo mara moja. 
“Wapo baadhi ya wana-

chama wasio waaminifu, 
huchelewesha mikopo 
na hivyo kurejesha jiti-
hada za maendeleo nyu-
ma. Lengo la uanzishwaji 
wa vyama hivi ni ku-
hakikisha vinawakopesha 
wananchi kwa gharama 
nafuu ili kuwainua kiu-
chumi, lakini kwa yoyote 
anayechelewesha rungu 
hili lazima limpate, kwa 
kuwa anachelewesha 
jitihada za maendeleo.” 
alisema. 
Kabla ya kauli hiyo ya 

Mrajisi Msaidizi, Mha-
sibu Mkuu wa chama 
hicho, Elifuraha Mduma, 
alisema kwa mwaka 
2023, wanatarajia kutoa 
mikopo ya zaidi ya Sh. 
bilioni 19, kusajili wana-
chama wapya zaidi ya 
2,000.

Na Anjela Mhando, SIHA

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), Wilaya ya Siha mkoani 
Kilimanjaro kimetoa msaada 
wa tofali 200 kwa wananchi wa 
Kijiji cha Mowonjamu kilichoko 
Kata ya Livishi ambao wako ka-
tika ujenzi wa Zahanati ya Mow-
onjamu.

Ujenzi wa zahanati hiyo uta-
sogeza karibu huduma za tiba na 
uchunguzi wa kitabibu, baada 
ya kuzifuata umbali wa zaidi ya 
kilometa 20 katika kata jirani.

Hatua ya CCM kutoa msaada 
huo ni baada ya wakazi hao 
kuanza ujenzi wa zahanati 

hiyo kwa nguvu zao kwa kutoa 
mchango wa saruji, tofali, mawe 
na fedha.

Akizungumza jana wakati wa 
hafla ya kukabidhi tofali hizo, 
Katibu wa Siasa na Uenezi wa 
CCM, Wilaya ya Siha, Emanuel 
Mushali, alisema chama hicho 
kimeguswa na mchakato huo 
hivyo kulazimika kuwaunga 
mkono, baada ya kuona kuna 
wazee wenye umri wa miaka 
90 wameweza kuchangia mradi 
huo wa ujenzi.

“Kujitolea kwetu ni jadi na 
desturi yetu au utamaduni wetu. 
Wananchi pale wanapokuwa na 
jambo lao, hatutasita kuwaunga 

mkono, ndiyo maana tume-
waletea tofali 200 kwa ajili ya 
kuwasapoti kuendelea na ujenzi 
wa jengo hili la zahanati,”alisema

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Kijiji cha Mowonjamu, Julius 
Masawe, alisema wamekubali-
ana kuchangia kila familia ili ku-
changia ujenzi huo ukamilike na 
kumaliza adha hiyo ya kufuata 
huduma za afya katika Hospitali 
ya Wilaya ya Siha iliyoko Sanya 
Juu pamoja na Hospitali ya Ru-
fani ya Taifa ya Magonjwa Am-
bukizi ya Kibong’oto.

Alisema mradi huo unatarajia 
kugharimu kati ya Sh. milioni 120 
hadi Sh. milioni 150 kutokana na 

michoro ya Wizara ya Afya.
Diwani wa Livishi, Lukasi 

Nkini, alisema wananchi wa ki-
jiji hicho wameamua kuanza 
ujenzi wa zahanati hiyo na wa-
nategemea itakapokamilika 
itawahudumia na kuondokana 
na adha waliyokuwa wakiipata 
ya kutumia gharama kubwa za 
usafiri.

“Nimatarajio yangu serikali 
itatuunga mkono kwasababu 
kwenye fedha za mfuko wa jim-
bo nimeshaomba halmashauri 
mahali hapa ili kuisapoti jamii 
kwenye hizi nguvu ambazo 
wamekwisha kuzianza,” alisisiti-
za Nkini.

CCM yatoa msaada matofali 200 ujenzi zahanati

TCDC 
yaingilia 
sakata 
wadaiwa 
sugu mikopo 
ushirika

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Charles Makongoro Nyerere (katikati), akipokea zawadi ya picha kwa Teddy Bayo aliyopiga na Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa wa Manyara, Peter Toima, baada ya kutembelea vijana wajasiriamali wa Dream Studio wilayani Hanang’ juzi.
PICHA: GIFT THADEY
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Chifu Hangaya endelea kutenda 
wema wende zako salama

Watafiti washtukia athari tabianchi,
zinamletea hatari kichanga tumboni

Ukurasa 15

Ukurasa 17

Naibu Waziri Mary 
Masanja: Soko
la asali kubwa 

sana, linatusubiri

Na Mwandishi Wetu

VIWANGO vya joto vinaweza 
kuathiri afya ya kijusi tumboni. 
Kulingana na utafiti wa hivi karibu-
ni, mjamzito anayefanya kazi ka-
tika eneo lenye joto kali, anaweza 
kumdhuru mtoto anayembeba 
tumboni.

Miongoni mwa athari zinazota-
jwa kuweza kujitokeza ni pamoja 
na ongezeko la mapigo ya moyo ya 
kijusi na kupungua kasi ya damu 
kusambaa katika kiunga mwana 
(umbilical cord).    

Watafiti wanasema mikakati 
yenye ufanisi inahitajika kuwalin-
da wajawazito wanaokabiliwa na 
athari za mabadiliko ya tabianchi 
yanayosababisha kupanda kwa vi-
wango vya joto. Ni hali inayokum-
ba maeneo mbalimbali ya dunia. 

Utafiti uliochapishwa katika 
jarida la kiafya liiitwalo Lancet 
Planetary Health, anafichua kila 
ongezeko la nyuzi joto la joto la 
kupindukia, husababisha  ongeze-
ko la asilimia 17 ya shinikizo kwa  
kijusi tumboni.

Licha ya utafiti umefanyika 
kuhusu athari za joto kwa wajawa-
zito wanaoishi katika nchi zina-
zoendelea, inaaminiwa inagusa  
kote na ni utafiti wa kwanza ku-
chunguza athari za  joto la juu kwa 
wanawake wajawazito wanaoishi 
katika nchi zenye pato la chini. 

Kuna mfano, wanaofanya kazi 
katika mashamba ya mpunga ka-
tika eneo la West Kiang, Gambia 
hushinda kwenye jua na joto kali 
kwa saa nane, nyuzi joto takriban 
45, wakati wa msimu wa mvua, ki-
wango cha juu cha unyevunyevu 
husababisha joto ambalo ni gumu 

wakati wa kuzaliwa. Pia, tunaweza 
kutarajia uzazi wa mapema au ku-
zaliwa kwa watoto njiti.

  “Tuna matumaini kuwa utafiti 
huu utawanusuru wanawake wengi 
na watoto wao. Lakini pia, mapam-
bano dhidi ya mabadiliko ya tabia.”  

Daktari Bonell anasema kuwa, 
utafiti zaidi unahitajika kuchunguza 

athari za kusambaa damu katika 
kijusi na ni muhimu kutambua 
athari za sumu zinazotengenezwa 

na mama wakati wa joto kali katika 
ukuaji wa kijusi.

Hali hiyo inatawala, huku wa-
naume wengi wanasimulia kawaida 
ya kuahirisha mpango wa kuwa 
baba, mpaka wanapotimu miaka 35, 
kwa sababu ya elimu ndogo waliyo 
nayo, pia malengo ya kitaaluma kwa 
maana ya masomo zaidi, kikazi na 
kimaisha.

•	 Kwa mujibu wa BBC

Mwisho.

Dk. Ana Bonell, akifanya uchunguzi wa uhusiano baina ya tabianchi na ulezi 
wa ujauzito. PICHA ZOTE: MTANDAO.

kuhimili.
  Wataalamu, kwa usaidizi 

wa vifaa vya kupima afya ya 
mtoto tumboni  (ultrasound) 
, walirekodi kiwango cha joto 
cha vijusi na vipimo vilifanywa 
baada ya wanawake  kuanza   
kazi  na  baada ya kumaliza 
siku ya kazi.

Wataalamu pia walichungu-
za athari za joto kwa kinama-
ma, mfano hali ya maumi-
vu ya kichwa, uchovu na 
kichefuchefu. Hapo,   mchun-
guzi Dk. Ana Bonell, anasema 
kuwa kuhangaika kwa kijusi 

kulishuhudiwa katika nyuzi-
joto 33.

Pia, Daktari Bonell, anase-
ma: “Tulishituka sana kubaini 
kuwa vijusi viliathiriwa na joto 
la juu. Kwa upande wa kijusi, 
tuliona mapigo ya moyo yak-
iongezeka kwa viwango vya 
juu kupita kiasi. Hali mbaya 
sana!” 

Anasema jamii imeshuhu-
dia athari katika mzunguko 
wa damu, kwa sababu mfuko 
wa uzazi pia uliathiriwa na 
joto hilo, huku majibu yakiwa  
mabadiliko ya tabianchi ndio 

sababu kubwa.  
“Ni muhimu ku-

hakikisha kwamba 
wanawake wote kote 
duniani wana mimba 
salama. Inapaswa kutam-
buliwa kuwa tukiwa na 
mabadiliko ya tabia nchi, 
tunakuwa na viwango vya juu 
vya joto, hususan mawimbi 
ya joto. 

“Kama hakuna kitakacho-
fanyika, wanawake wana-
oshinda  katika viwango vya 
juu vya joto wanakabiliwa 
na hatari watoto wanaugua 

Ulivyo ujauzito.
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BIASHARA

Buyuni Festival; kinamama 13 wanaotoa 
jibu jinsia yao inauweza uchumi wa bluu 
Na Jenifer Gilla 

SAA tatu kamili asubuhi, Shang-
we na vigelegele vinatawala ka-
tika mwalo wa samaki wa Buyuni, 
Kigamboni Dar es Salaam, jumla 
ya kinamama 13 wa kikundi cha 
Buyuni Yetu wanaingia uwanjani 
kwa furaha wakisindikizwa na 
nyimbo zenye kuashiria ushujaa, 
huku umati uliowazunguka haua-
mini kinachoendelea.

 Furaha iliyopitiliza kutoka kwa 
wanawake hao, inatokana na kuz-
ishinda changamoto mbalimbali 
wanazopitia wenzao  wengi nchini 
wanaojaribu kuzifuatilia fursa zi-
lizopo katika uchumi wa buluu, 
ambao haujulikani sana kwa wen-
gi hasa Tanzania Bara.

Ugumu wa kijinsia, unaanzia pe-
nye  imani iliyojengeka miongoni 
mwa jamii, kuwa wanawake ha-
wawezi kupenya katika sekta hiyo.

  Mwenyekiti wa kikundi cha 
wanawake cha Buyuni Yetu, Fatu-
ma Mwalimu, anaiambia Nipashe 
kuwa sherehe hiyo ni matokeo ya 
kudumu kwa mwaka mmoja ka-
tika shughuli za kujitafutia kipato 
baharini, pamoja na changamoto 
kubwa wanazokutana nazo.

  Anasema, tangu waingie 
kwenye uchumi wa bahari 
kwa   kutengeza urembo unaoto-
kana na mabaki ya samaki, maisha 
yao yamebadilika na kufikia hatua 
ya kuwasaidia waume zao maju-
kumu ya nyumbani, ikiwamo ku-
nunua chakula na vifaa vya shule 
vya watoto.

  “Tuliamua kuanzisha kikundi 
hiki kwa ajili ya kusaidiana na ku-
peana moyo katika shughuli za 
bahari kwa sababu kazi ni ngumu, 
lakini tulichoka kukaa nyumbani 
wakati fursa tunaiona Mungu am-
etuletea karibu kabisa na makazi 
yetu.Tukaamua kuingia mzigoni, 
sasa kikundi kina Sh.700,000 ben-
ki  baada ya kutoa hela za sherehe, 
hatukutegemea kufika hapa tu-
lipo” anasema Fatuma.

  Mwanakikundi cha Buyuni 
Yetu, Mwajabu Mohamed (54), 
anasema shughuli ya kutengeneza 
urembo unaotokana na mabaki 
ya samaki, umerudisha heshima 
yake katika familia, baada ya ku-
kaa muda mrefu bila ya shughuli, 
akibaki  nyumbani.

    “Aisee, nilikuwa na maisha 
magumu baada ya kuachana 
na shughuli za uvuvi, nikawa 
namtegemea mwanaume ahu-
dumie familia kwa shughuli za 
uvuvi ambazo hazilipi, alikuwa 
anazidiwa na mimi roho ilikuwa 
inaniuma, angalau sasa na mimi 
naleta chochote nyumbani tuna-
gawana majukumu, sasa namuona 

mume wangu akijivunia kuwa na 
mke” anasema.

  Anasimulia kwamba,  kupitia 
biashara hiyo pamoja na kuten-
geneza viatu, mikeka na kofia ana 
uhakika wa kupata Sh. 10,000 kwa 
siku ambayo inamsaidia kuhu-
dumia familia, ikiwamo kuwapa 
watoto nauli na pesa ya kutumia 
shuleni wakati mume wake akihu-
dumia mahitaji  mengine.

 
MZIZI WA MAFUNZO
Mweyekiti,  Fatuma,  anasema 

kuwa miezi sita iliyopita walipata, 
mafunzo ya namna ya kutengen-
eza urembo kupitia mabaki ya 
samaki kwa wataalamu waliofa-
dhiliwa na shirika la Aqua Farms 
(AFO), iliyowaongezea ujuzi wa 
kutengeneza aina mbalimbali za 
urembo.

  “Mwanzo tulikuwa tunaenda 
kuokota na kusafisha kisha kuziu-
za kama zilivyo, lakini kupitia shiri-
ka la AFO sasa hivi tuna uwezo wa 
kutengeneza aina mbalimbali za 
urembo ambazo tunaweza kuziu-
za hata katika masoko ya kimataifa 
“ anasema Fatuma.

Mkurugenzi wa AFO, Jerry 
Mang’ena, anasema kuwa wali-
guswa kuwashika mkono kinama-
ma hao baada ya kuona juhudi zao 
za kujikwamua kiuchumi zikir-
udishwa nyuma na changamoto 
mbalimbali ikiwamo ukosefu wa 
elimu na vifaa.

  “Tulikuja hapa kufanya utafiti 
juu ya viumbe bahari, na moja ya 
watu tuliokutana na kufanya nao 
kazi ni hawa wakina mama, tuka-
vutiwa na juhudi zao, tunaona tu-
wape elimu juu ya teknolojia na vi-
faa ya kutengeneza vifaa  urembo 

na tunafurahi tukiona kuwa kile 
tulichowapatia kinangia kubore-
sha maisha yao,” anatamka Jerry.

  Aidha, Jerry anasema kuwa 
mchango wao hautoishia hapo, 
bado wataendelea kuwashika 
mkono wanawake hao na vikundi 
vingine vya kinamama vinavyo-
tafuta riziki kupitia uchumi wa 
buluu ambapo sasa wataelekea 
mkoani Kilwa, katika kijiji cha Son-
gosongo kusaidia kikundi kama 
hicho.

OFISA UVUVI 
  Ofisa  Uvuvi wa Manispaa 

ya Kigamboni,  Ernest Kama-
ta    ,anasema ni jambo la ku-
furahisha kuona wanawake 
hao wameziba masikio dhidi ya 
maneno yanayokatisha tamaa 
kuhusu dai hawawezi kushiriki ka-
tika uchumi wa buluu na hatimaye 
kuushangaza umati uliohudhuria 

sherehe hiyo.
Anasema Halmashauri ya 

Wilaya ya Kigamboni, ipo pamoja 
nao na imeshaaza kutoa mikopo 
ya kuwawezesha kinamama wa-
naotafuta fursa kupitia uchumi 
wa buluu, ikiwamo kuwakopesha 
fedha na mitumbwi ya kisasa kwa 
ajili ya shughuli za uvuvi.

 “Tunatoa wito kwa wanawake 
wote mnaojihusisha na bahari, 
undeni vikundi kama hichi cha 
Buyuni Yetu, mvisajili kisha mje 
halmashauri, mna fungu lenu 
maalum la mikopo ya maendeleo, 
tumieni fursa hii kujikomboa kiu-
chumi na kujiletea maendeleo,” 
anasema. 

 
CHANGAMOTO ZAO
Amles Mkole, anasema kuwa 

amekuwa aking’atwa na samaki 
wenye sumu,  akiwamo aina za 
manyangale, chofu na nyenga wa-

napokuwa  katika shughuli hizo, 
hali iliyompa ulemavu wa mguu 
mpaka sasa.

  “Samaki hao wanatung’ata 
mikononi tunavyowashika na 
miguuni kwa sababu hatuna vifaa 
vya kujikinga. Alining’ata samaki 
anaitwa nyenga, nilikaa nyumbani 
wiki mbili nauguza mguu kwa 
sababu ulivimba na kuweka usaha, 
mpaka sasa huu mguu ikifika kip-
indi cha baridi unauma hivyo nasi-
mamisha shughuli za uvuvi hadi 
utakapoacha,” anasema .

  Pia, anataja ugumu mwingine 
ni kukosa vitendea kazi vya kisasa 
vya urembo huo, hali inayosababi-
sha watengeneze vifaa hivyo kwa 
teknolojia ya kawaida ambayo ha-
vikidhi kusafirishwa kwa masoko 
ya nje ya nchi.

 Kwa mujibu wa Shirika la Umo-
ja wa Mataifa la Biashara na Maen-
deleo, (UNCTAD), wanawake ndio 
wanaofanya kazi nyingi za utalii 
wa pwani na baharini na bado wa-
nalipwa mshahara wa chini, wak-
iwa katika hadhi ya chini na kazi 
yenye usalama mdogo.

  Aidha shirika hilo linasema 
kama wanawake watawezeshwa 
kufikia fursa za kiuchumi, ikiwa-
mo uchumi wa buluu na kupun-
guza pengo la kijinsia, wanaweza 
kuongeza   pato la taifa kwa 
wastani wa dola trilioni 13 mpaka 
kufikia  mwaka 2030.

  Aidha, Uchunguzi uliofanywa 
na mwansayansi bahari, Frocklin 
na wenzake, mwaka 2013,    wa-
naonyesha tofauti na wanaume, 
wanawake hawapo katika kamati 
za usimamizi wa uvuvi wa kijiji 
au vikundi vya wafanyabiashara 
rasmi wa samaki hali inayochangia 
sauti zao kutosikika.

 
NINI KIFANYIKE?
Mtafiti  wa viumbe bahari kuto-

ka Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam, 
Prof Philip Bwathoni, anashauri 
elimu itolewe kwa jamii, kubadili 
mtazamo hasi walionao kuwa wa-
nawake hawawezi kushiriki katika 
shughuli za bahari.

  “Zaidi tunapaswa kuwaelimi-
sha wanaume wanaoishi katika 
jamii inayojihusisha na uchumi 
wa bahari kwa sababu hawa ndio 
wanawazuia wake zao kuingia 
baharini, tukianza na hawa basi 
tutakuwa tumeokoa wanawake 
katika jamii hizo,” anasema.

Anasema pia kazi kubwa 
ifanyike kuwashawishi wanawake 
kujihusisha na shughuli za uvu-
vi kwa sababu wanadhani ha-
waruhusiwi kujishughulisha baha-
rini, lakini kuwashika mkono kwa 
kuwapatia elimu na vifaa kuta-
warahisishia kubadili hali hiyo.

Mkurugenzi wa  Shirika la Aqua Farm (AFO), Jerry Mang’ena (wa kwanza kushoto waliokaa) 
na Ofisa Mifugo na Uvuvi wa Manispaa ya Kigamboni, Ernest Kamata , wakiwa na wana kikundi 
cha Buyuni, kusherehekea mafanikio ya kikundi hicho, Kigamboni, Dar es Salaam.

Wakazi wa Buyuni, Manispaa ya Kigamboni, wakiangalia filamu 
inayohusu jongoo bahari iliyofanywa katika ukanda wa bahari 
ya pwani, katika hafla hiyo. PICHA ZOTE: JENIFER GILLA.
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Naibu Waziri Mary Masanja: Soko
la asali kubwa sana, linatusubiri

Na Christina Haule, Morogoro

K
UFANYA shughuli za 
usimamizi endelevu 
wa misitu wenye ku-
leta tija kwa kuwekeza 

kwenye ufugaji nyuki na kufanya 
biashara yenye faida mara 10 zai-
di, kunatajwa kusaidia uhifadhi 
misitu kuliko kukata, kuchoma na 
kuuza mkaa kiholela ambayo ina 
faida ndogo.

Naibu Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Mary Masanja, anasema bi-
ashara na masoko ya asali ni kub-
wa, ndani na nje ya nchi na asali 
inayohitajika haijakidhi mahitaji 
sokoni.

Anarejea gunia la mkaa huuzwa 
shilingi 10,000 kijijini na likifika 
mjini huongezeka bei hadi shilingi 
kati ya 20,000 hadi 25,000, huku 
mti mmoja unaokatwa unachom-
wa mkaa hupatikana gunia mbili 
pekee.

Anafafanua mti huo, usingekat-
wa ungebeba mzinga mmoja wa 
nyuki na kila baada ya miezi sita, 
mkulima anavuna asali si chini ya 
lita 10 hadi 20, wakati lita ya asali 
kijijini bei yake ni shilingi 10,000 
na ikifika mjini inauzwa si chini ya 
shilingi 15,000.

Naibu Waziri anasema, serikali 
ipo tayari kutoa mizinga ya nyuki 
kwa kijiji chochote kitakachohitaji 
ili kuendeleza utunzaji misitu na 
kuacha kukata miti kiholela, kwa 
lengo la kujipatia kipato.

Aidha anawataka wanawake 
kufanya kampeni ya kulinda mis-
itu, akiendelea: “Mama ukimuona 
baba amebeba shoka anatoka nje 
kwenda kukata mti, ongea nae tu 
taratibu, mwambie aende aka-
vune asali.

“Muandae mizinga kwa kush-
irikiana, mkishirikiana licha ya 
kuhifadhi misitu mna nafasi ya 
kuongeza kipato kwa manufaa ya 
familia zenu.” 

Naibu Waziri Masanja anataja 
faida ya nyuki kibiashara ni nta, 
maziwa, asali ambazo zina masoko 
makubwa nje ya nchi. Anasema 
misitu inayoruhusu uvunaji, 
uwekwe utaratibu wa kuruhusu 
wanawake kuvuna uyoga, jambo 
litakalosaidia kufanya biashara 
huku wakihifadhi misitu.

Mary anasema juhudi za pamo-
ja za kinamama, zinawahitaj vijana 
kutunza na kusimamia misitu, kwa 
sababu ndio watumiaji wakubwa 
wa misitu kuendeleza shughuli 
zao kuanzia mkaa, hadi mbao.

WAHIFADHI MISITU 
Ofisa wa Kujenga Uwezo kutoka 

Shirika la Kuhifadhi Misitu ya Asili 
Tanzania (TFCG), Simon Lugazo, 
anasema wanatekeleza miradi 

ya ufugaji nyuki kwenye milima 
ya TAO la Mashariki, Usambara 
Magharibi - Korogwe na Lushoto, 
Chome.

Pia, anataja ujenzi wa kiwanda 
cha kuchakata asali chini ya wana-
jamii husika kilichopo milima ya 
Bungu wilayani Korogwe, mkoani 
Tanga, wana zaidi ya watu 300 
wanaoelimishwa ufugaji nyuki na 
baadhi yao wamenufaika kifedha, 
ikiwemo kupeleka watoto shule 
hadi vyuo vikuu, ujenzi wa nyum-
ba na kuondokana na umaskini.

Lugazo anafafanua kuwa, ki-
wanda hicho kilifika mbali hatua 
ya kufungasha asali, kuweka nem-
bo na kuuza kwa soko la ndani, ak-
isema TFCG kwa kushirikiana na 
Mtandao wa Usimamizi Shirikishi 
wa Misitu ya Jamii Tanzania (MJU-
MITA), Shirika la Kuendeleza Ni-
shati Tanzania (TaTEDO) la Uswisi 
(SDC), uzalishaji waliofanya wal-
ishindwa kutimiza masoko ya nje, 
kwa sababu ya uzalishaji mdogo.

Anaeleza kwamba walitakiwa 
kupeleka tani mbili ambazo ni 
kilo 2000, lakini walishindwa hata 
wakaishia kumudu kilo 200 pekee 
kwa wiki, akifafanua: “Ikumbukwe 
kuwa wanakozalisha asali ni mae-
neo ya milimani ambako huzali-
sha asali mara mbili kwa mwaka, 
tofauti na wanaozalisha kwenye 
maeneo ya misitu ya miombo am-
bao huzalisha mara nyingi.”

WANUFAIKA
Mnufaika wa ufugaji nyuki,  

Halima Juma (45), mkazi wa ki-
jiji cha Maramba wilayani Mkinga, 
mkoani Tanga anasema ufugaji 
nyuki umemsaidia katika kufani-

kiwa kimaisha akaondokana na 
umaskini, akijenga nyumba, yenye 
umeme na anasomesha watoto 
wake, kutokana na kipato cha 
mazao ya nyuki.

Halima anasema, Umoja wa 
Hifadhi ya Misitu ya Usambara, 
Kaya ya Mhinduli wilayani Mkinga 
(UMAKAMO), alipata elimu ya ufu-
gaji nyuki akiwa na wenzake jumla 
yao 10, mwaka 2011 kutoka shirika 
la TFCG na akapatiwa mizinga 
mitano. Kwa sasa, kikundi chao 
wamebaki watano.   

Anasema alihamasika baada ya 

kuona mafanikio ya kikundi cha 
wavuna asali, wakachongesha 
mizinga 10 akiwa na mumewe 
mwaka 2013 na akaendeleza ufu-
gaji nyuki wadogo anaosema ha-
wana hasara, wala hawampi mfu-
gaji majeraha na asali yake ina bei 
kubwa.

Anafafanua kuwa, lita ya asali 
ya nyuki wadogo huuzwa shilingi 
25,000, wakati nyuki wakubwa ni 
shilingi 10,000. Kwa sasa anasema 
wana mizinga 180 ya nyuki wa-
dogo waliyoitundika pembezoni 
mwa nyumba.

Mizinga ya nyuki iliyoandaliwa kisasa. PICHA ZOTE: MAKTABA.

BIASHARA
 Anaeleza huwa anaitumia ku-

panda maua kama vile maboga 
na kunde, inayowahamasisha ny-
uki kutengeneza asali ya kutosha.

Pia anasema, mwaka 2019 aki-
wa  na mumewe waliuza asali ya 
nyuki wakubwa lita 20 na ikawa-
patia shilingi 200,000 na wadogo 
walipata lita 10 na kupata jumla 
shilingi 250,000.

Vilevile anarejea mwaka 2020 
walipata lita saba za asali ya 
nyuki wakubwa na ikawapatia 
shilingi 70,000 huku kwa nyuki 
wadogo walipata lita tano, ziki-
wapa shilingi 125,000.

Aidha, mwaka jana anasema 
walipata lita tatu kwa nyuki 
wakubwa na kupata shilingi laki 
tatu na kwa nyuki wadogo wali-
pata shilingi 75,000 na uzalishaji 
huo umeonekana kupungua, ku-
tokana na ukame uliosababishwa 
na mabadiliko ya tabianchi.

Hivyo, anasema akiwa mama 
wa watoto watatu awali ali-
ishi kwenye nyumba ya makuti, 
hakuwa salama na familia yake, 
sasa yuko huru katika nyumba 
bora kutokana na pato la asali na 
anamudu kugharamia masomo 
ya watoto shuleni.

Anasema mbali ya ufugaji wa 
nyuki hupambana na changa-
moto kadhaa ikiwemo uwepo wa 
mchwa na sisimizi sambamba na 
kuingiliwa na wezi wa asali.

KUTOKA TFS
Kaimu Meneja Mawasiliano 

wa Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS), Tulizo Kilaga, 
anataja masoko kubwa ya asali 
yapo nchini Afrika Kusini, India, 
Botswana, Namibia, Canada, 
Dubai, Kuwait, Iraq, Iran, Japan, 
China na Lebanon.

Pia, anataja  wateja wa asali 
na nta wa Saudi Arabia, Oman, 
Rwanda, Uganda, Kenya, Ufaran-
sa, Uholanzi, Norway, Ujerumani, 
Uingereza, Marekani na Ireland.

Anasema wastani wa pato linal-
otokana na asali nchini ni shilingi 
milioni 818.4 na nta kwa mwaka 
huingiza wastani wa Shilingi bil-
ioni 2.6 na mazao hayo yote pato 
lake linaweza kuongezeka kama 
uzalishaji utaimarika.

Kilaga anasema karne mbili 
zilizopita, ufugaji nyuki kibi-
ashara ulianza baada ya kuibuka 
kwa teknolojia za kukabiliana 
na wadudu hao na kupanuka 
kwa soko la asali na mazao yake 
ikiwemo nta inayotumika viwan-
dani.

Anasema, licha ya kuwa na 
zaidi ya miaka 100 ukifanyika, 
bado biashara ya asali duniani ni 
fursa kwa wananchi, lakini wengi 
hawajui na Tanzania ni nchi ya 
pili duniani katika uzalishaji asali, 
ikiwa nyuma ya Ethiopia.

Kalaga anasema, serikali 
kupitia Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania (TFS), inaratibu 
shughuli za ufugaji wa nyuki na 
ushauri wa kibiashara kwa wa-
zalishaji na wauzaji wa asali na 
mazao yake.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo 
kinachojihusisha na ulimaji mboga na matunda.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masanja.
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Na Neema Hussein, Mpanda

N
AAM! Ziara ya siku 
tatu ya Waziri Mkuu, 
Kasim Majaliwa 
mkoani Katavi ili-

malizika juzi, hivi sasa akiwa 
mkoani Rukwa. Kuna tabasamu, 
pia mchakamchaka ameuacha 
mkoani hapa ujumbe mkuu ‘ama 
kweli kazi inaendelea.’

Jana safu hii ilikuwa na simulizi 
alivyozindua Hospitali ya Rufani 
Mkoa wa Rukwa na kuwaachia 
tabasamu wana – Katavi, pale al-
ipoamua kusimamia akiondoka 
na ajenda baada ya siku 15 zijazo 
iwe imeanza kazi, kuanzia wag-
onjwa wa nje hadi wodini hudu-
ma zinaendelea. 

Ziarani humo, pia akaagiza na 
kusisitiza haja ya watumishi wa 
umma kukusanyika wote katika 
ukumbi wa Mpanda Social Hall. 
Ulikuwa mjadala wa kuanika 
mambo hadharani akidokeza na 
hapo hakuficha kitu, akianika 
ana siri ya walakini wa baadhi 
yao katika utumishi akiwa na 
sura kamili ya kuweka kando 
urafiki.

“Dhamira ya mheshimiwa Rais 
ni kutomvumilia mtumishi yey-
ote wa umma atakayefanya uba-
dhirifu na kukiuka kanuni, she-
ria na taratibu kwa makusudi,” 
anasema, huku akihoji kwa lugha 
ya ukali: “Hapa Mpanda kuna 
mtumishi ambaye amehamishi-
wa hapa kutoka Igunga, Hussein 
Salum Nyemba yupo?”

Hapo ndipo mtumishi Mkuru-
genzi Mtendaji wa Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
(MUWASA) Mpanda, akasimama 
akiitikia kuwapo kwake na Waziri 
Mkuu, akaendelea na swali: “Ile 
tabia ya Igunga umeileta hapa ya 
kutofuata sheria za ununuzi? Ul-
ipoingia ofisini uliona ndio fursa 
ya watu wote wanaodai MUWA-
SA kuwa ‘concert’ (kukubaliana) 
waongeze madai, halafu unawali-
pa baadaye zinarudi tena jioni.

“Kama yule Mabula Mgawe ali-
kuwa anadai milioni 5.8, ukamta-
ka adai milioni 9.8 na ukamlipa, 
ila watumishi wenzio walikwam-
bia hayo sio madai yake, ila uka-
lipa halafu milioni nne zikarudi 
tena, zimeenda wapi? Wewe ndio 
unajua, umesimamia kuharibu 
mifumo kama ulivyokua unafan-
ya Igunga.”

Majaliwa akaendelea kumhoji 
katika ukumbi huo uliofurika wa-
tumishi, huku mhusika amesima-
ma akitamka: “Hata zile pikipiki 

30 ulizonunua zilikuwa kwanza 
zitangazwe na hapa mjini si wau-
za pikipiki wapo? Watu wa Idara 
ya Ununuzi walikushauri pikipiki 
zinapatikana hapa kwa shilingi 
milioni 2.7 kila moja, wewe 
ukachukua jukumu la kwenda 
kununua Dar es Salaam na uka-
nunua kwa 3,866,000 kila moja!

“Kama ungekua unaguswa 
usingenunua kwa bei hii, sasa 
hiyo ni kukiuka maelekezo ka-
nuni za Jipsam! Pia, mmenunua 
mita 1000 za maji bila ya ku-
fuata taratibu za manunuzi na 
wala hamkupeleka TBS kukagua 
ubora wa mita, hizo mmetumia 
(shilingi) milioni 90?

“Ukaguzi ule ulitakiwa kulipwa 
TBS (shilingi) milioni 10, mkaanza 
kutaka hiyo milioni 10 muichuk-
ue nyie, mtumie bila ya kwenda 
kulipa TBS na wala hakuna kibali 
cha TBS. Watumishi, pamoja na 
kuzikataa mita hizo sababu hazi-
jahakikiwa na TBS, nyie mmeen-
delea kuzitumia hapa. Huo ni 
ukiukaji ununuzi!

“Kule Igunga zile kesi umezi-
maliza? Una kesi 16 kule, unajua 
kesi 16 ni ‘too much’ (zimepin-
dukia) zingekua mbili, tatu sasa 
hizi za kikiuka manunuzi. Sasa 
Wizara ilikuleta huku na huku 
umeshaanza hayo.”

AMNYOOSHEA KIDOLE 
“Wewe huwezi kufanya kazi 

hapa kuna mradi mkubwa wa 
miji 28, pia unawatisha watumi-
shi wako, unasema wewe ume-

soma na waziri…Waziri wa Maji ni 
muadilifu, muaminifu na mchapa 
kazi nani hajui?” Majaliwa akawa-
hoji watumishi na anaendelea ku-
waambia watumishi, huku akitishia 
kumpigia simu hapo hapo Waziri wa 
Maji, Jumaa Aweso kupata ufafanuzi.

“Sasa mimi msisitizo wangu kwa 
watumishi wa namna hii, hatuwezi 
kuwa nao mahali pa kazi. Amehama 
mahali amefanya madudu ana kesi, 
halafu unampeleka mahali pengine 
na huko tena hakuna utulivu, hili ni-
likuwa nasisitiza kwamba, tunahitaji 
matumizi ya mamlaka zetu na ma-
daraka yetu vizuri,” anasema.

Hapo Waziri Mkuu anamuagiza 
Kamanda wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) mkoani Katavi, akisema:“Nataka 
kwanza myapitie haya ya hapa 
Mpanda kabla ya kule Igunga.” Hapo 
Kamanda wa TAKUKURU  anapokea 
maagizo anayoorodheshewa akita-
mkiwa:

“Manunuzi ya pikipiki 30, 
manunuzi ya mita 1000, ajira za 
watu 25 maelezo yangu kutoka wiza-
rani hakuna vibali hivyo wala bodi 
ya maji Mpanda haijaidhinisha, zile 
fedha zilizotakiwa kwenda TBS zi-
mechukuliwa na ile nyongeza  ya wa-
naodai maji hii nimechukua moja, 
lakini zipo nyingine.

“Yule lazima asimame kazi pem-
beni, wewe unakuwa huru na 
wale waliopo watakusaidia kazi ya 
kukupa kila dokumenti pitia zile 
mita 1000. Pitia zile pikipiki 30 zili-
zonunuliwa kwa bei kubwa shilingi 
milioni tatu,” anahoji.

“Huyu mwajiriwa wa Rais, huyu 
ambaye siwezi kumgusa, aliteuliwa 
na Rais eeeh sasa! Mimi namsimami-
sha, huyu sheria inapochunguzwa 
unakaa pembeni ili upate nafasi ya 
kupata nyaraka zote ana kesi 16 Ig-
unga, halafu mnamkimbizia huku 
ndio wanakojaa watu wenye kesi?  
Nyie hapa Mpanda ndio mahali 
pa kuharibu zaidi? anahoji Waziri 
Mkuu.

IDARA ARDHI
Pia, Waziri Mkuu akahamishia 

hoja katika Idara ya Ardhi mkoa 
Katavi na kuwataka wajitathimi-
ni  kutokana na migogoro ya ardhi 
kuwa mingi, akinena, baada ya kum-
simamisha bosi katika idara hiyo: 
“Mjitathimini migogoro ni mingi na 

mingine hamuitatui kwa makusudi 
au kwa sababu mnafahamiana au 
kwa sababu ya kuheshimiana. Wewe 
sio Abraham Mwandamila Casto? ” 

Anaendelea: “Nani alikuuzia (ar-
dhi)”, akajibiwa “nilinunua kwa 
watu watatu.” Waziri Mkuu anasoma 
kwenye nyaraka na kusoma ma-
hali alikouza ( jina tunalo), Abraham 
anakubali ‘ndio nilinunua kwake’. Ki-
sha Waziri Mkuu anauliza tena eneo 
la serikali pa kuuzia akinena; “Unaki-
jua kijiji cha Bugwe anaulizwa?’na 
anajibiwa “ndio anakifahamu akimi-
liki ekari 500 za shamba.”

Waziri Mkuu Majaliwa anaende-
lea: “Ulinunua bila kufuata utara-
tibu, serikali ya kijiji haina mamlaka 
ya kutoa ekari 500 na sasa unawako-
disha watu kwenye ekari 500, halafu 

wanakulipa wewe mazao unaweka na 
masharti, yaani umeenda kuwasum-
bua wananchi wakati wewe ni mtumi-
shi wa umma, umechukua eneo lao, 
unawapangisha tena wananchi.

“Tulitarajia wewe Ofisa Mipango 
Miji ndio ungewasimamia wale wa-
nanchi wapate lile eneo uwagawie wa-
pate na fursa ya kulima wapate kujik-
imu, hivi wewe na wao nani mwenye 
shida?’ anahoji Waziri Mkuu.

“Huko ni kama huwatendei haki 
katika hali ya kawaida ya ubinadamu. 
Umechukua eneo lao wanahangaika 
na wana mgogoro na serikali ya kijiji, 
wewe bado unawapangisha wanalima 
na masharti ya kukupa magunia ya 
kila zao wanalolima, hiyo mbili tatu?

“Una mgogoro na mtu anayeitwa Mi-
chael Mbonabucha? Umeng’ang’ania 
eneo lake, unashirikiana na Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa Mapinduzi hapa 
mjini, huyu anahangaika anatafuta 
mahali pa kufanya kazi, wewe umese-
ma eneo lile ni la kwako, inaonekana 
wewe sababu ni mipango, miji kila 
eneo unachukua tu,” anatamka Ma-
jaliwa.

Wakati akitamkiwa yote hayo na 
Waziri Mkuu, mtuhumiwa alibaki 
kimya na Majaliwa akaendelea:”Mimi 
nadhani unapanga maeneo ya watu, 
kumbe unapanga kwa ajili yako wewe 
mwenyewe kwa maslahi binafsi, hala-
fu unachukua ardhi kwa kiwango hi-
cho…”

Huku akitoa hisia za hasira na 
masikitiko, Majaliwa anaendelea: 
“Unatumia nafasi yako ya Ofisa Mipa-
ngo Miji, hivi unanikumbuka wewe? 
“Hapo akamjibu “ndio nakukumbu-
ka!” akaulizwa tena na Waziri Mkuu, 

“tulikutana wapi?” akajibiwa mwaka 
2016,” hapo akaulizwa tena na Majali-
wa “ilikuwaje... huyu sio mgeni na mie 
namjua. Nilishawahi kumsimamisha 
kazi kwa sababu hii hii!

“Wananchi wa Nsimbo wanakulala-
mikia, ukichukua eneo na umechora 
mchoro wako hata halmashauri 
umeikatalia, kuna mchoro wa hal-
mashauri na wewe una mchoro wako 
na ulishaenda kwa yule wa mkoani, ili 
upitishe mchoro wako, sema ameku-
katalia tu!”

Katika mazingira mtumishi huyo wa 
umma akitaka kujibu, Waziri Mkuu 
Majaliwa akamcharukia: “Sikiliza 
bwana, mimi sibahatishi na sijawahi 
kuonea mtu! Sijawahi kuonea mtu….”

MOTO MWINGINE
Hapo, pia anamgeukia Ofisa Ardhi 

mkoa Katavi akimuuliza “ule mchoro 
umeupitisha?”na hapo hapo ana-
jibiwa haujapitishwa, anaulizwa tena 
aina ya  mchoro anaoukumbuka wa 
Halmashauri ya Nsimbo au wa huyo 
Ofisa Ardhi mtajwa, 

“Wananchi wanaendelea kulalami-
ka pale Nsimbo yeye ana mchoro wake 
wa eneo hilo, amechora nini anajua 
mwenyewe, nyie mmemwambia alete 
mchoro, hataki kuleta amezuia kila 
kitu, hata halmashauri isifanye kazi 
yake huyu ni mtumishi wa umma wa 
namna gani?”akahoji Waziri huku aki-
geuka kumtazama kwa hasira.

“Anarudia tena, huyu ni mtumishi 
wa umma wa namna gani?” akimtaja 
ameshawahi kumsimamisha wilayani 
Mpimbwe kwa sababu ya kesi ya ar-
dhi, sasa amehamia Mpanda, amesa-
hau yaliyomkuta. Hapo Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa anatoa maagizo pia 
kwa TAKUKURU akisema: “Kwa kuwa 
mimi nina langu na nina uhakika nalo 
na wewe unasema kila kitu una uhaki-
ka nacho, basi TAKUKURU fanya kazi 
na huyu pia.”

ATOA AGIZO LA MWEZI 
Akiwa katika Halmashauri ya Wilaya 

ya Tanganyika, nako akaacha maagizo 
watumishi wanaoishi Mpanda kuha-
mia wilaya ya Tangayika na maagizo 
yake yalikuwa kama ifuatavyo.

“Mimi nilishakuja hapa wakati ule 
mnasafisha uwanja wa kujenga majen-
go na nilisimama wakati ule, nikaha-
masisha wananchi kujenga nyumba. 
Nilipopita tena wakati naenda Misha-
mo, niliona mji umetanuka kuna taa 
za barabarani, nyumba nzuri, lakini 
bado nina taarifa kwamba watumishi 
mnakaa Mpanda mjini.

“Tumewaleta Tanganyika muhu-
dumie wana - Tanganyika na hudu-
ma ni saa 24 asubuhi, mchana, jioni 
na usiku wa manane, wewe unakaa 
Mpanda ikitokea dharura saa mbili 
usiku nani atawajibika kuhudumia?

“Natoa agizo hili la jumla, mheshimi-
wa Mkuu wa Wilaya, nina orodha 
kubwa ya watumishi wanaokaa mjini 
Mpanda. Nawapa mwezi mmoja tu 
mpaka tarehe 15 Januari kila mmoja 
ahamie Tanganyika, nendeni mkakae 
huko,” anasema Waziri Mkuu.

UCHUMI
 

WE Mtanzania, ukimwelewa 
Rais Dk, Samia Suluhu Hassan 
jinsi alivyo na anakotazama, 
bila shaka utaishi maisha 
yasiyo na mawaa na hakika 
utajitolea kuisaidia nchi yako 
isonge mbele kama anavyo-
panga yeye.

Ninapofuatilia kauli na 
matendo yake, huwa nakum-
buka na kujiuliza kwa nini siku 
anatangazwa kuwa mgombea 
mwenza wa Dk. John Magu-
fuli mwaka 2015, alipatwa 
na mshituko na kulia, mpaka 
kubembelezwa na Dk. Jakaya 
Kikwete.

Si kwamba Samia hakuwa 
anaitaka nafasi hiyo, ila bila 
shaka alijiuliza kwanini awe 
yeye na si mwingine. Alijua 
anaweza, lakini kwani hakuku-
wa na wengine wa kushika 
nafasi hiyo mpaka awe yeye?

Lakini, baada ya kutafakari 
na kusikia mawazo ya wali-
omtangulia, wakubwa zake na 
kuona kuwa kumbe alikuwa 
akiaminika miongoni mwa 
Watanzania mpaka kutakiwa 
kuchukua nafasi hiyo adhimu, 
alikubali na Mungu si Athum-
ani, kundi lake likashinda 
mengine ya upinzani.

Kilio cha Samia hakikuwa 
kinatabiri kwamba siku moja 
Dk, Magufuli angeitwa na 
Mungu wake na hivyo yeye 
kupewa hatamu za uongozi 
kama alivyo sasa. Yaweze-
kana, baada ya Dk. Magu-
fuli kutangulia mbele za haki, 
kuna watu waliodhani Samia 
asingeweza.

Lakini, aliposimama akatan-
gaza kuwa yeye ndiye Rais 
wa Tanzania katika maumbile 
ya mwanamke, ndipo watu 
wakafumbuka macho na 
kuzibuka masikio na kuamini 
kuwa, kumbe wana kiongozi 
madhubuti ambaye ange-
songesha mbele gurudumu la 
maendeleo.

Juzi kati hapa, Samia 
akakutana na kundi kubwa 
la wanawake wa CCM kupitia 
Jumuiya yake ya UWT. Kwa 
kuwa walijua wanakutana na 
kiongozi wao mkuu na muda 

Chifu Hangaya endelea kutenda 
wema wende zako salama

TAFAKURI YA MLALAHOI 

mfupi baada ya kuchaguana, 
wakaandaa mabango kama 
kawaida, kumfurahisha bosi.

Akayasoma yote na ku-
pata shaka kidogo kwa bango 
lililosomeka: “UWT Simama 
na Samia kwa Maendeleo ya 
Taifa”. Akasema hilo hapana, 
linahitaji marekebisho, ili 
lisomeke kwa muktadha 
anaouona unafaa.

Akaja na lisemalo: “UWT 
Simama na Serikali kwa Maen-
deleo ya Taifa.” Akimaanisha 
watu wasimame na taasisi 
wasisimame na mtu, kwani 
mtu ni mtu na taasisi ni watu, 
hivyo kwa kushikamana, bila 
shaka maendeleo yatapatika-
na. Kwa kiongozi mpenda ku-
vimba kichwa, hapa angefura-
hi na kupiga makofi, kwamba 
bila yeye hakuna nchi na bila 
yeye hakuna serikali, lakini 
hilo si kwa Dk. Samia. Alini-
kumbusha mbali kidogo.

Mnamo Julai 3, 2018, Dk. 
Magufuli akaalika viongozi 
wastaafu Ikulu ya Magogoni 
kuwaomba ushauri. Alialika 
marais wastaafu, mawaziri 
wakuu wastaafu, majaji wakuu 
wastaafu na wastaafu wen-
gine muhimu ili kummulikia 
mbele aendako.

Kumbe mstaafu Benjamin 
Mkapa alikuwa ameliona kama 
alilolitoa Dk, Samia juzi kati 
hapa, Mkapa alisema: “Ningeli-
penda kusikia serikali yetu 
ikijitambulisha kama serikali 
ya CCM.” Hasa walipokuwa 
wanatambulisha mawaziri, 
tukisikia serikali ya Magufuli.

Mkapa alifikia kusema hayo, 
kwa sababu huko nyuma 

hatukuwahi kusikia serikali ya 
Nyerere, serikali ya Mwinyi, 
serikali ya Mkapa, serikali ya 
Kikwete, bali serikali ya chama 
inayoongozwa na fulani, lakini 
lilikuja kuibuka katika utawala 
wa Awamu ya Tano, ya Dk. 
Magufuli.

Ni bahati mbaya sana, 
kwamba hata leo utasikia vion-
gozi wanapojitambulisha hasa 
mbele ya Rais Samia, wakitoa 
mlolongo wa maneno: Serikali 
ya Awamu ya Sita ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya 
Rais Samia Suluhu Hassan.

Mpaka anamaliza kuitambu-
lisha mtu ameshachoka. Hivi 
kuna haja gani ya mlolongo 
huo kama si kujikomba au 
kama si uchawa kama wase-
mavyo mtaani? Kwani ukisema 
serikali ya Tanzania utakuwa 
umepunguza nini?

Tunajua fika kuwa, serikali ni 
moja, kwamba kama unazun-
gumzia Tanzania ni moja na 
kama unazungumzia Zanzi-
bar ambako kuna Serikali ya 
Mapinduzi, pia ni moja, haina 
haja ya kuzozomoka na sijui ni 
serikali ya awamu ya ngapi na 
nini na nini!

Tunafika mbali, kufikia kuse-
ma Rais Samia ametoa fedha 
za kujenga shule au zahanati 
au barabara au miundombinu 
fulani, kana kwamba fedha 
hizo zinatoka mfukoni mwake 
na si hazina ambayo ni serikali. 

Kwani tukisema tu ‘serikali 
imetoa kiasi fulani cha fedha’, 
tutakuwa tumemnyang’anya 
Dk. Samia uongozi wake? La 
hasha, ni mpaka 2025 bado 
serikali hii itakuwa chini ya Dk 
Samia na akipenda kuendelea 
na wananchi wakapenda aend-
elee, ataendelea tu.

Naamini hapendi tu kusema, 
mengine anayaacha na kuten-
da atendavyo, akijua hayana 
athari hasi kwake na kwa nchi, 
lakini tujue tu kuwa kizuri 
chajiuza na kibaya chajitem-
beza. Dk. Samia anajiuza kwa 
asemayo na atendayo, akijua 
Watanzania wanamtazama 
kwa matumaini makubwa. 
Alamsiki!

Na Joseph Kulangwa
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 kulangwasos@gmail.com

Majaliwa awasha moto kwa hujuma na nidhamu
kazini, akikabidhi kwa TAKUKURU ‘kazi iendelee’

ZIARA KWA WATUMISHI KATAVI… 

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira (MUWASA), Hussein Nyemba akiwa amesimamishwa 
kikaoni, akihojiwa na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (hayupo 
pichani).

Watumishi wa umma mkoani Katavi, waliokusanyika katika kikao na Waziri Mkuu Kassim, katika 
ukumbi wa Mpanda Social Hall, Manispaa ya Mpanda.

Abraham Casto, Ofisa Mipango Miji Manispaa ya Mpanda, akijieleza 
kwa Waziri Mku, Kassim Majaliwa. PICHA ZOTE: NEEMA HUSSEIN.
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Saruji Tanga wataja siri ya kung’ara
tuzo viwanda, Dk. Mpango anena…
Na Beatrice Moses 

U
ZALISHAJI wa bidhaa 
kwa kuzingatia ubora 
ni miongoni mwa 
mambo ambayo yan-

ahamasishwa na viongozi wa seri-
kali kwa sekta mbalimbali nchini, 
hatua hiyo ikitajwa kulenga pia 
kujenga ushindani mzuri kwenye 
soko la ndani na nje ya nchi. 

Msemo wa wahenga ‘chanda 
chema huvikwa pete’ unadhi-
hirika kwa kampuni kadhaa zi-
lizozingatia wito wa kuzalisha 
bidhaa bora, kujikuta wakiibuka 
kuwa washindi, hali ambayo licha 
ya kuwapa furaha inawajengea 
kuaminika zaidi kwenye soko  la 
bidhaa husika.

Kampuni ya Saruji Tanga au 
Tanga Cement PLC, inayozalisha 
saruji Chapa Simba, mshindi wa 
jumla wa ‘Wazalishaji Bora wa 
Mwaka 2021’ wa bidhaa za ujenzi 
katika Tuzo za 16 za Rais za Wa-
zalishaji Bora wa Viwanda (PMA-
YA).

Katika hafla iliyoandaliwa na 
Shirikisho la Viwanda Tanzania 
(CTI) jijini Dar es Salaam, aliku-
wa Makamu wa Rais Dk. Phillip 
Mpango, aliyekabidhi tuzo kwa 
washindi wa Tuzo hiyo ya Rais 
ya PMAYA, anasisitiza umuhimu 
wa viwanda vya ndani kuongeza 
thamani ya bidhaa ghafi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya Tanga Saruji tanga, , Re-
inhardt Swart, anazungumzia 
kutwaa mfululizo tuzo mbili za 
PMAYA zinazoandaliwa na CTI , 
anasema:

“Tunayo furaha kubwa kupokea 
Tuzo za Rais za Wazalishaji Bora 
wa Mwaka (PMAYA) kwa mara ya 
tano kutoka kwa CTI. Sababu in-
ayotufanya tujivunie ni kwamba, 
PMAYA ilitutambua kuwa ni wa-
zalishaji bora wa mwaka kwenye 
sekta ya viwanda.”

Anaeleza kutambulika kuwa 
wazalishaji bora, kunatokana na 
utendaji kazi bora kwenye eneo 
la kampuni, hatua inayowadhi-
hirisha kuwa na maadili bora ya 
biashara, akinena “hivyo basi, tu-
naishukuru CTI kwa kututambua 
sisi kuwa bora zaidi ya washinda-
ni wetu kibiashara”

Swart anaitaja saruji kuwa moja 
ya sekta zinazoongoza kwa kuku-
za viwanda nchini, akirejea kuli-
kuwapo mapungufu mengi hapo 
nyuma, lakini wakati huo umep-
ita na sasa biashara hiyo  ndani 
ya dunia ya tatu inahitaji kiwango 
kikubwa cha uwekezaji, ili ku-
ruhusu biashara kukuwa.

“Masoko ya dunia ya kwanza 
huwa na kiwango cha chini cha 
uhitaji wa uwekezaji mkubwa, 
lakini Tanzania bado inahitaji 

wawekezaji wengi ili kuendeleza 
mtaji mkubwa katika biashara 
kama hii,” anasema. 

Anabainisha kuwa  wanaona 
kwamba, suala la makaa ya mawe 
kama nishati mbadala kwa vi-
wanda vya saruji, mrabaha una-
hitajika kulipiwa, pia Tanzania 
inapaswa kulipiwa mrabaha kwe-
nye usafirishaji wake. 

 “Kwa hiyo, kiwanda ambacho 
kipo mbali zaidi na chanzo cha 
malighafi kinalipa zaidi ya ki-
wanda ambacho kiko karibu na 
malighafi, kitu ambacho kinaleta 
ushindani usio wa haki na hivyo 
kuviadhibu viwanda vingine na 
maeneo mengine ya usambazaji 
wa bidhaa zetu, ambazo zime-
lenga kuleta ushindani wa kweli,” 
anasema. 

Meneja Masoko na Mawasi-
liano, Mtanga Noor, anasema 
kuwa “kwa nyakati zote PLC ime-
kuwa ikijiamini na kuzalisha bid-
haa zilizo bora na unaposhindana 
unapata kitu kilicho bora zaidi.”

Anaeleza siri ya ushindi wao ni-
kuzigatia ubora wa saruji wanao-
zalisha, kutoka sehemu wanako-
chukua malighafi na kufuatilia 
mchakato mzima wa uzalishaji 
kila hatua, bidhaa yao inapotoka 
getini kwenda kwa mtumiaji.

Pia, anasema.kiwanda cha 
saruji Tanga, kina wawakilishi 
kwenye masoko yote ambao hu-
fuatilia mwenendo wa bidhaa zao 
na baadaye kurudisha mrejesho.

“Hivyo basi ushiriki wetu kwe-

nye tuzo hizi una maana kubwa 
sana kwetu kwa kuwa tumeona 
umuhimu wa mashindano haya, 
ambayo yanasisitiza ubora wa 
bidhaa ambazo zinakwenda kwa 
wateja wetu na watanzania kwa 
ujumla wake kwa kuwa bidhaa 
bora zikienda kwa wananchi, 
maisha yao yanakuwa bora,” 

Mtanga anasema.

MAKAMU WA RAIS
Dk. Mpango, akizungumza 

baada ya kukabidhi tuzo 
anaipongeza CTI kwa kuandaa 
tuzo hizo, akibainisha kuwa seri-
kali inaeendelea kuongeza na 
kuimarisha miundombinu, ikiwa-

Makamu wa Rais Dk. Phillip Mpango, akimkabidhi Mkurugenzi Mtendaji wa Tanga Cement 
PLC, Reinhardt Swart, tuzo ya mzalishaji wa kwanza kwenye hafla hiyo iliyofanyika hivi 
karibuni, Dar es Salaam. PICHA: BEATRICE MOSES

UCHUMI
mo ya usafirishaji kuhakikisha 
maeneo yote nchini yanafikika 
kwa urahisi. 

Anaaema, serikali nayo im-
eendelea na ujenzi wa miradi 
ya umeme, kuhakikisha nishati 
hiyo inapatikanai kwa uhakika, 
huku ujenzi wa reli ya kisasa 
(SGR) nao ukinaendelea kwa 
kasi, ili iweze kuongeza ufanisi 
katika usafirishaji mizigo kutoka 
sehemu moja hadi nyingine.

“Tunadhamiria pia kuiun-
ganisha reli yetu na nchi jirani 
kama vile; Congo DRC na Bu-
rundi ili kuchochea biashara ya 
kikanda na kuwesha taifa kunu-
faika na huduma (logostics) na 
usafirishaji wa madini na bidhaa 
mbalimbali kutoka katika nchi 
hizo,” anasema Dk. Mpango

Pia, Dk. Mpango anasema 
kuwa Serikali inaendelea na 
jitihada za kuongeza ufanisi wa 
Bandari Kuu za Dar es Salaam, 
Mtwara, Tanga sambamba na 
bandari katika maziwa makuu 
na kuimarisha mfumo wa 
forodha kwa ajili ya upitishaji na 
utoaji mizigo kwa haraka.

Mbali na hilo anatamka seri-
kali inaendelea na ujenzi wa 
bandari kavu nchini, ikiwa ni 
pamoja na kupunguza msonga-
mano wa kontena na magari ku-
toka bandari ya Dar es Salaam. 

Anatumia nafasi 
hiyo,  kuhimiza wenye viwanda 
wote hapa nchini wafanye jiti-
hada na kuongeza uwezo wa 
uzalishaji katika viwanda vyao, 
ili kukidhi mahitaji ya ndani na 
hivyo kupunguza upotevu huu 
wa maliasili hii ya fedha za ki-
geni.

Washindi wengine kwenye   
tuzo hizo, ni Kilimanjaro Cables, 
wakati  nafasi ya tatu ilichuku-
liwa na kampuni ya Ando Roof-
ing . 

MRADI NYUMBA WATUMISHI UMMA

 

Kikao cha Shirikisho la Viwanda Tanzania (CTI) kilichotoa tuzo. PICHA: MAKTABA.
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Na Mwandishi Wetu 

W
AZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa amewataka 
wakuu wa mikoa kote 
nchini wahakikishe 

kunakuwa na idadi ya kutosha ya 
mawakala wa pembejeo za kilimo kati-
ka maeneo yao ili kufikisha kwa ufanisi 
mbolea kwa wakulima.

  Alisema hayo juzi alipozungumza 
na wakazi wa kata ya Majimoto, wilaya 
ya Mlele mkoani Katavi ambako ali-
kuwa katika ziara ya kikazi. Aliwataka 
viongozi hao wawasimamie mawakala 
hao watekeleze kazi hiyo ipasavyo.

  Majaliwa pia alisema serikali im-
etoa Sh. bilioni 150 kama ruzuku ya 
ununuzi wa mbolea, hivyo kazi hiyo 
inatakiwa kufanywa kwa ufanisi katika 
mikoa yote nchini. 

“Nataka niwaambie mawakala 
kwamba fedha ya ruzuku kutoka seri-
kalini kwa ajili ya malipo yenu ipo. 
Pelekeni pembejeo kwa wakulima, 
muhimu mfanye biashara kwa weledi 
na uaminifu mkubwa,” alisisitiza. 

Waziri Mkuu aliongeza kuwa mkoa 
wa Katavi ambao una mawakala 10 wa 
kuuza pembejeo kwa wakulima, umet-
engewa tani 4,956 za mbolea na kati ya 
hizo, tayari tani 3,977 zimeshafikishwa 
mkoani humo.

  Kadhalika, Majaliwa aliwataka 
wakulima kuendelea kujihusisha na 
shughuli za kilimo hasa katika kipindi 
hiki ambacho mvua zinaendelea ku-
nyesha kwa kuwa mbolea ipo na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan amesisitiza 
mkoa wa Katavi upate mbolea ya ku-
tosha.  Wakati huo huo, Waziri Mkuu 
alitoa muda wa wiki mbili kwa Mkuu 

wa Wilaya ya Mlele, Filbelto Sanga, na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mpimbwe, Catherine 
Mashalla, wahakikishe kituo kipya cha 
Afya cha Majimoto kinaanza kutoa hu-
duma.

 Majaliwa alisema kwa kuwa majen-
go mengi yameshakamilika likiwamo 
la kutolea huduma za wagonjwa wa 
nje,  viongozi wa halmashauri hiyo 
wanatakiwa waanze kupeleka vifaa na 
ifikapo Desemba 27, kituo hicho kianze 
kutoa huduma kwa wananchi.

 Ujenzi wa Kituo cha Afya Majimoto 
ni utekelezaji wa sera ya serikali ya 
kuwa na kituo cha afya kwa kila kata 
ili kusogeza huduma karibu na makazi 
ya wananchi. Kituo hicho kilianza ku-
jengwa Januari, mwaka jana na kinata-
rajiwa kukamilika Februari, mwakani 
kwa gharama ya Sh. milioni 423.8.

Majaliwa ataka mawakala 
pembejeo wa kutosha

Meneja wa Benki ya Exim Tanzania tawi la Mwanza, Edwin Polle (kushoto) akikabidhi sehemu ya 
msaada wa majaketi yenye viakisi mwanga (Reflector Jacket) kwa mmoja wa viongozi wa madereva wa 
pikipiki maarufu kama bodaboda wa mkoani humo, Ally Abdulmajid ikiwa ni sehemu ya jitihada za benki 
hiyo katika kukabiliana na ajali za barabarani mwishoni mwa mwaka. Katikati ni Mrakibu Msaidizi wa 
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani mkoa wa Mwanza, ASP. Sunday Ibrahim. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Na Devota Mwachang’a

TATIZO la wanafunzi wa shule za msingi kushindwa 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) limeelezwa li-
nasababishwa na kufundishwa na walimu wasio na 
uzoefu sambamba na uhaba wa walimu ‘wazee’ wenye 
uzoefu na maadili katika kufundisha watoto wa darasa 
la kwanza.

Hayo yamebainishwa  katika tathmini ya mwaka 
mmoja wa utekelezwaji wa Mradi wa Shule Bora (2021-
2027) iliyofanyika baada ya utafiti uliofanywa na Cam-
bridge Education Tanzania kwa kushirikiana na vion-
gozi wa elimu wa halmashauri za mkoa wa Tanga.  

Mradi wa Shule Bora ni zao la ufadhili wa serikali ya 
Uingereza kupitia mfuko wa UK Aid kwa serikali ya Tan-
zania uliogharimu Paundi za Kiingereza milioni 89 sawa 
na Sh. bilioni 271. Mradi huo  utatekelezwa kwa miaka 
saba kuanzia mwaka katika mikoa tisa ya Tanzania kwa 
kupokea utaalamu wa kiufundi toka Cambridge Educa-
tion Tanzania kwa kushirikiana na ADD International, 
International Rescue Committee na Plan International.

Tathmini hiyo imetolewa na Mratibu wa Mradi toka 
Cambridge Education Tanzania, Thomas Aikaruwa, 
katika mafunzo ya uelewa wa mradi yalitolewa kwa 
waandishi wa habari wa mkoa wa Tanga, maofisa ku-
toka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (MoEST) na 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) yaliyofanyika Korogwe hivi karibuni.

Alisema walimu vijana wengi wakitoka vyuoni, ha-
wataki kufundisha watoto wa darasa la kwanza kwa 
kuepuka ugumu na usumbufu wa kufundishia KKK, 
lakini wanalazimika kutimiza majukumu bila kuwa na 
wito wengi wao wanachagua kufundisha madarasa ya 
juu kwa masomo ya sayansi, lugha, historia, jiografia na 
mengine. 

“Ni kazi ngumu kufundisha Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu (KKK) kwa watoto wanaoanza shule. Hii ni 
kazi inayofaa kufanywa na walimu wenye uzoefu ambao 
ni wazee. Mpango wetu ni kuwatafuta walimu wenye 
uzoefu wazee na wenye sifa angalau wawili toka kila 
halmashauri na kuwakutanisha na walimu vijana wenye 
wito wa kufundisha wanafunzi wanaoanza darasa la 
kwanza wawapatie walimu hao vijana mbinu sahihi za 
kuwafundisha watoto hadi waelewe kwa urahisi,” alise-
ma. Aikaruwa aliongeza kuwa kutakuwa na mafunzo ya 
kuwajengea uwezo waalimu watakaofundisha watoto 
wenye mahitaji maalum. Mradi huo umeweka nguvu 
zaidi kuhakikisha watoto shuleni waweze kujifunza vi-
zuri wasaidiwe kujifunza.

Meneja Mawasiliano wa Mradi wa Shule Bora toka 
Cambridge Education Tanzania, Raymond Kanyambo, 
alisema mradi umekusudia kuboresha ujifunzaji wa wa-
toto, ufundishaji kwa walimu, elimu jumuishi na usima-
miaji wa elimu na mifumo kwa wanafunzi wa shule za 
msingi.

“Malengo ya mradi ni kuboresha eneo la ufundishaji 
kwa kutatua changamoto za walimu na kuhakikisha 
wanafundisha vizuri, kuwapo na mazingira sawa ya ku-
jifunza kwa watoto wenye mahitaji maalumu yatakay-
owawezesha kupata elimu bora sawa na wengine hati-
maye kufaulu vizuri,” alisema.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Tanga, Newaho Mkisi, 
alisema mkoa unatakiwa kukidhi vigezo vya mradi wa 
wafadhili wa lipwa kwa matokeo yaani Education Pro-
gram for Results II (EPforR II) ili kupata pesa ikiwamo 
kuongeza ufaulu kwa darasa la saba, kutatua tatizo la 
KKK miongoni mwa wanafunzi na kupunguza utoro ili 
watoto wengi wasome na kuhitimu kwenda shule za se-
kondari.

“Mkoa wetu haufanyi vizuri kielimu pamoja na kujita-
hidi, hivyo tunashindwa kupata pesa nyingi kutoka seri-
kalini kwa kushindwa kufikia vigezo vinavyoangaliwa 
kutokana na ufaulu. Mkoa unapaswa kuongeza ufaulu 
kwa wanafunzi ili kufikia vigezo vinavyotakiwa vya 
ufaulu kuweza kupata pesa toka serikali kuu,” alisema.

Chanzo kushindwa 
kufundisha KKK 
chatajwa

Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Mary Masanja, ameagiza wananchi 
waliovamia msitu wa kuni na kuan-
zisha shughuli za ujenzi wa nyumba, 
kuacha mara moja na kuondoka katika 
eneo hilo la hifadhi.

Masanja aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na wananchi 
katika wilaya ya Mvomero mkoani Mo-
rogoro.

“Sasa tunachowaomba kwanza kusi-
mamisha ujenzi kwenye eneo la msitu. 
Pili  tutaangalia wale ambao wameji-

milikisha maeneo makubwa lazima 
tuyagawe   kwa sababu wote ni wa-
vamizi,” alisema.

Naibu Waziri alisema Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan kwa huruma yake 
aliruhusu eneo la msitu limegwe hekta 
2,000 ambazo zitagawiwa kwa wa-
nanchi lakini wananchi wameendelea 
kulivamia eneo la msitu.

“Mwaka jana tulielekeza wananchi 
wapangwe kwenye hekta 2,000 na 
hiyo ni huruma ya Mheshimiwa Rais 
Samia. Kwanza  naomba tumpongeze 
mama yetu ana huruma  kwa sababu 
ilikuwa mwondolewe lakini akasema 

hapana hawa ni wananchi wangu wa-
pangwe,” alisema Masanja.

Aliweka bayana kuwa wananchi wal-
iomo kwenye hekta 2,000 zilizogawi-
wa wako kihalali na watapimiwa ardhi 
na  kupewa hati zao lakini waliovamia 
wanapaswa kuondoka katika eneo 
hilo.

Katika hatua nyingine , Naibu Waziri 
Masanja aliwataka wananchi wa kijiji 
cha Ngombo wilayani Malinyi, kuhifa-
dhi mazingira na kuacha tabia ya ku-
kata miti ovyo kwa faida ya kizazi cha 
sasa na cha baadaye.

Waliovamia msitu na kujenga 
nyumba watakiwa kuondoka
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Dondoo: Kulia
1. tendeka jambo kwa namna 
nzuri 
5.  kata, lokesheni 
8.  tokeza juu ya maji 
9.  kinyume cha faradhi
10.jambo linalokusudiwa kufanywa
11.sehemu mojawapo ya taasisi
13.madhubuti  18.thabiti 
19.mkonge 
22.viumbe wote 
24.Wanasheria 
Chini: 
1.  bakaya 
2.  sujudia 
3.  kasirika 
4.  kilevi 
6.  reli inayounganisha Tanzania 
na Zambia   7.  huenda, pengine
12.sadikika   14.sadiki 
15.shauku ya jambo 
16.ukavu wa nchi 
17.walii, sufii  
20.walau 
21.pengine  23.Uo 
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MAKALA MAALUM

Mradi wa HEET unavyoleta 
mageuzi katika elimu ya juu

Na Augusta Njoji, DODOMA

 
MRADI wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya 

Kiuchumi (HEET) ni miongoni mwa mira-
di mikubwa ya elimu nchini inayotekele-
zwa chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia yenye dhamira ya kuleta map-
induzi ya elimu ya juu nchini.

 Dhima kuu ya mradi huo ni kuwa na 
elimu inayoendana na soko la ajira, dola 
za Marekani milioni 425 sawa na Sh. bilio-
ni 972 zikitolewa kama mkopo na Benki ya 
Dunia (WB) kwa Serikali ya Tanzania kwa 
ajili ya mradi huo utakaovinufaisha vyuo 
vikuu na taasisi na kuleta mageuzi katika 
utoaji wa elimu ya juu. 

 Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf Mkenda, akizungumza 
kuhusu mradi huo, anasema unatekele-
zwa kupitia vyuo vikuu 14, Tume ya Vyuo 
Vikuu Tanzania (TCU), Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) na 
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH) na taasisi tano za Wizara ya 
Fedha na Mipango.

Anasema mradi wa HEET unakwenda 
kupeleka vyuo vikuu katika mikoa am-
bayo haina vyuo hivyo kwa kujenga kam-
pasi zitakazokuwa zinalelewa na vyuo 
vikuu kamili ambavyo vinatekeleza mradi 
huo.

“Kampasi hizi zitajengwa kwenye 
mikoa ya Mwanza, Kigoma, Lindi, Rukwa, 

Simiyu, Shinyanga, Tabora, Manyara, Ru-
vuma, Kagera, Songwe, Katavi, Mara na 
Singida. Mradi pia utajenga Chuo Kikuu 
cha Taifa cha TEHAMA, Dodoma.

“Kwenye kujenga hizi kampasi, tutaka-
chofanya ni kuendeleza maono ya Rais 
wetu, Dk. Samia Suluhu Hassan wakati 
anahutubia Bunge, alisema ‘mjaribu kutoa 
elimu bora ambayo inakidhi mahitaji kwa 
maana ya ujuzi na ufundi’, hivyo kampasi 
zitakazojengwa tutaweka utaratibu kuwa 
hata kama watatoa shahada ziwe ni za 
ujuzi,” anasema.

  Anasema ubora na ujuzi ni lazima 
uzingatiwe katika mradi huo, akiwa na 
angalizo kuwa udahili utakapoongezeka, 
usipoteze ubora kwenye vyuo hivyo.

Anasema katika kutambua mchango 
wa sekta binafsi, serikali itatumia sehemu 
ya fedha za mradi kufadhili masomo kwa 
wahadhiri wa vyuo vikuu binafsi na kutoa 
mafunzo katika fani za afya na tiba am-
bapo dola za Marekani milioni 1.1 zimet-
engwa.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. Fran-
cis Michael, anawashukuru washirika 
wa maendeleo wanaoshirikiana na seri-
kali kuboresha elimu na kubainisha kuwa 
mradi wa HEET unatekelezwa kwa miaka 
mitano kuanzia 2021 hadi 2026.

“Kupitia mradi huu, serikali itatoa ru-
zuku kwa vyuo vikuu binafsi kwa ajili ya 
kusomesha wahadhiri katika masuala ya 
afya na tiba kutokana na mahitaji makub-

wa ya wataalamu katika sekta hii, lakini 
pia kama sehemu ya mkakati wa serikali 
ya kushirikisha vyuo vikuu binafsi katika 
kuendeleza sekta ya elimu ya juu nchini,” 
anafafanua.

Katibu Mkuu anasema kupitia 
utekelezaji wa mradi wa HEET, serikali 
itaboresha mazingira ya kufundishia na 
kujifunzia kwenye vyuo vikuu na taasisi 
nufaika kwa kutekeleza masuala mbalim-
bali.

MAENEO LENGWA 
Dk. Michael anayataja maeneo yatakay-

oguswa na mradi huo yanajumuisha ujen-
zi na ukarabati wa miundombinu kwa ajili 
ya matumizi ya kitaaluma na kiutawala 
ambapo dola za Marekani milioni 329 
sawa na Sh. bilioni 753.5 zitatumika ku-
jenga miundombinu mipya na kukarabati 
iliyopo zikiwamo kumbi za mihadhara na 
madarasa 130, maabara na karakana 108, 
mabweni 34, ofisi 23 na miundombinu ya 
mashamba na vituo atamizi 10.

Pia anasema vitawekwa vifaa vya kisasa 
vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) kwenye vyuo vikuu na taasisi 
nufaika za mradi, akibainisha uboreshaji 
huo utaongeza udahili katika programu 
za kipaumbele kutoka wanafunzi 40,000 
mwaka 2020 hadi kufikia wanafunzi 
106,000 mwaka 2026.

Dk. Michael anasema eneo lingine ni 
uboreshaji wa baadhi ya mitaala na uan-

•Mikoa isiyo na vyuo vikuu kujengewa 
•Sekta binafsi kuwa sehemu ya utekelezaji

daaji wa mitaala mipya ya programu za vipaumbele ili 
iendane na mahitaji ya soko la ajira kwa sasa.

“Dola za Marekani milioni 7.97 sawa na Sh. bilioni 18.23 
zitatumika kuhuisha na kuandaa mitaala mipya zaidi ya 
290 kuhakikisha elimu inayotolewa inaendana na kujibu 
mahitaji ya soko la ajira ndani na nje ya nchi,” anasema.

Dk. Michael pia anasema serikali itatumia dola za 
Marekani milioni 7.79 sawa na Sh. bilioni 17.93 kuboresha 
mazingira ya kubuni, kuunda teknolojia na kuziendeleza 
ili kutatua changamoto za kijamii na kiuchumi.

NEEMA WAHADHIRI
Katibu Mkuu huyo anasema mradi huo utasomesha 

wanataaluma kuanzia ngazi ya shahada ya umahiri hadi 
uzamivu na kutoa mafunzo kazini kwa watumishi.

“Mradi huu unalenga kusomesha takribani wahadhiri 
1,100 wakiwamo 623 katika shahada ya uzamivu na wa-
hadhiri 477 katika shahada za umahiri. Wahadhiri na wa-
tumishi wengine kwenye vyuo vikuu, wizara na taasisi 
nyingine watakuwa wanufaika wa mradi kwa kupata 
mafunzo ya muda mfupi na viwandani ndani na nje ya 
nchi,” anasema.

MAENEO YA KIPAUMBELE
Mratibu wa mradi huo, Dk. Kennedy Hosea anasema 

mradi wa HEET unalenga kuboresha mazingira ya ku-
fundishia na mitaala ili kuendana na mahitaji ya soko la 
ajira.

Anabainisha kuwa mradi una vipaumbele 14 ambavyo 
ni uhandisi na teknolojia, TEHAMA, sayansi, sayansi ya 
afya na tiba, mipango miji, mazingira na teknolojia, ni-
shati jadidifu, rasilimali maji, mabadiliko ya tabianchi, 
kilimo na biashara, hifadhi ya wanyamapori, utalii na 
ukarimu, taaluma ya viwanda na ualimu.

 
MZUMBE
 Miongoni mwa vyuo vinavyonufaika na mradi huo ni 

Chuo Kikuu cha Mzumbe (MU) ambacho kimetengewa 
dola milioni 21 za Marekani kwa ajili kuboresha mazingi-
ra ya kufundishia na kuanzisha programu za vyuo vikuu 
zinazoendana na mahitaji ya soko la ajira.

Kaimu Mkuu wa Chuo Kikuu hicho, Prof. William 
Mwegoha anasema miradi inayotekelezwa na chuo chao 
kupitia mradi wa HEET ni ujenzi wa miundombinu ya 
kufundishia ambayo inachukua asilimia 79.2 ya fedha 
zote za mradi.

Anaitaja miradi hiyo ni kupitia mitaala na kutengeneza 
mitaala mipya ili iendane na soko la ajira, kuboresha TE-
HAMA na miundombinu yake, kuboresha uhusiano wa 
chuo na wadau wa nje, kuwajengea uwezo wafanyakazi 
wa chuo pamoja na kuanzisha kampasi mpya katika 
Mkoa wa Tanga.
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera ameiagiza 
Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Mbeya, kufunga 
vifaa vya mashine ya mi-
onzi ya CT- Scan ambavyo 
tayari serikali imevinunua 
ili wagonjwa waanze kupata 
huduma za uchunguzi wa 
kitabibu.
Alitoa agizo hilo jana alipo-

fanya ziara ya kukagua mi-
radi ya ujenzi inayotekele-
zwa katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Mbeya.
Alisema uongozi wa hos-

pitali unatakiwa kufunga 
mashine hizo kabla ya Janu-
ari 15, mwakani ili kuanza 
kutoa huduma kwa wag-
onjwa ambao baadhi wanak-
wenda Hospitali ya Kanda 
Mbeya kufuata huduma hizo 
na kusababisha msongama-
no mkubwa wa wagonjwa.
Alisema Sh.bilioni tano 

zilitolewa na serikali kwa 
ajili ya kukamilisha miradi 
mbalimbali hospitalini hapo 
ikiwamo jengo la upas-
uaji, wagonjwa wa dharura, 
ukarabati wa jengo la wag-
onjwa wanaohitaji uangalizi 
maalum (ICU).
Miradi mingine inay-

otekelezwa hospitalini hapo 
ni ujenzi wa vyumba vya 
radiolojia na nyumba ya 
mtumishi.
Alisema kukamilika kwa 

ujenzi wa miradi hiyo 
kutaongeza idadi ya vitanda 
vya wagonjwa watakaofany-
iwa upasuaji kufikia 89 na 
wagonjwa sita watafanyiwa 
upasuaji kwa wakati mmoja.
Alidai kuwa kukamilika kwa 

jengo la upasuaji kutasaidia 
kuboresha huduma za mat-
ibabu ya wagonjwa wanao-
hitaji uangalizi maalum kwa 
wananchi wanaotoka mae-
neo ya Mkoa wa Mbeya na 
mikoa jirani kupata huduma 
bora na kwa wakati.
Mganga Mfawidhi wa Hos-

pitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Mbeya, Dk. Abdalah 
Mmbaga aliiomba serikali 
kuwaongezea Sh. milioni 
200 kwa ajili ya kukamilisha 
miundombinu na baadhi ya 
vifaa ambavyo vitafungwa 
kwenye wodi.
Alisema tayari majengo 

yote yamekamilika kwa asil-
imia kubwa na muda wow-
ote kuanzia sasa majengo 
hayo yataanza kutoa hudu-
ma lakini kikwazo ni baadhi 
ya kukosa vifaa.
Alibainisha vikwazo ving-

ine kuwa ni kukosekana kwa 
mfumo wa kuzima moto na 
mfumo wa viyoyozi kwani 
havikuwapo kwenye mka-
taba uliotekelezwa.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya 
imesema inakusudia kushiriki-
ana na wadau mbalimbali wa 
kilimo kuunda jukwaa la wadau 
wa kilimo cha viazi mviringo ili 
kuongeza uzalishaji wa zao hilo 
pamoja na kushughulikia mata-
tizo mbalimbali ya zao hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera aliyasema hayo 
jana wakati wa kongamano la 
wadau wa kilimo cha vianzi mvi-
ringo lililoandaliwa kwa ushiriki-
ano kati ya Tanzania na Uholanzi 
ambayo ndiyo inaongoza duniani 
kwa uzalishaji wa zao hilo.

Homera alisema jukwaa hilo 

litatumika kutatua kero mbalim-
bali zinazohusu zao hilo ikiwamo 
upatikanaji wa pembejeo za kil-
imo, masoko ya zao hilo pamoja 
na matatizo ya vipimo.

Alisema moja kati ya matatizo 
ambayo yanasumbua kwenye 
kilimo cha viazi ni matumizi ya 
vipimo visivyokuwa rasmi kwe-
nye zao hilo hasa ujazo uliozidi 
maarufu kwa jina la lumbesa.

“Kupitia jukwaa hilo tutakuwa 
tunajadiliana mambo mbalimbali 
kuhusu uboreshaji wa kilimo cha 
zao hili, tunatarajia kulianzisha 
hivi karibuni na tunatamani liwe 
la nchi nzima,” alisema Homera.

Alisema Mkoa wa Mbeya hasa 
katika Wilaya za Mbeya na Rung-

we ni miongoni mwa maeneo am-
bayo yanazalisha viazi kwa wingi 
kutokana na hali ya hewa kuwa 
nzuri na inayovutia uzalishaji wa 
zao hilo. 

Balozi wa Uholanzi nchini, 
Wiebe De Boer, alisema Uholanzi 
imeingia makubaliano na Tanza-
nia kwa ajili ya kuboresha uzal-
ishaji wa viazi mviringo.

Alisema watakuwa wanasaidia 
kwenye uzalishaji wa mbegu 
bora za viazi pamoja na mbinu za 
kilimo bora cha viazi mviringo ili 
kuongeza uzalishaji kwa kuzinga-
tia ubora.

Mkurugenzi wa Ukanda wa 
Kilimo wa Kusini mwa Tanza-
nia (SAGCOT), Geoffrey Kirenga, 

alisema kwa sasa Tanzania inaz-
alisha nusu ya uwezo wake wa 
kuzalisha viazi mviringo kutoka-
na na kukosekana kwa mbinu za 
kisasa za uzalishaji.

Alisema wakulima wengi wana-
tumia mbegu za kienyeji ambazo 
tija yake kwenye uzalishaji ni ndo-
go na hivyo akasisitiza kwamba 
ushirikiano na Uholanzi utasaidia 
kuongeza uzalishaji wa zao hilo.

Alisema zao hilo ni la tatu kwa 
uzalishaji nchini baada ya mahi-
ndi na mpunga na hivyo akaeleza 
kwamba ushirikiano walioingia 
na Uholanzi utasaidia kuongeza 
uzalishaji na kulifanya kuwa 
miongoni mwa mazao yanayoli-
ingizia taifa fedha nyingi za kigeni.

Serikali, wadau kuunda jukwaa la kilimo cha viazi 

RC aiagiza 
Hospitali 
ya Rufani 
kufunga 
CT-Scan

Profesa Mosha: Asilimia 75 ya makazi nchini ni holela
Na Nebart Msokwa, MBEYA

A
SILIMIA 75 ya makazi 
yote nchini ni holela 
hali ambayo inasababi-
sha matatizo mbalim-

bali kwenye jamii ikiwamo kuko-
sekana kwa huduma za kijamii.

Mhadhiri Mwandamizi wa 
Chuo Kikuu Ardhi cha jijini Dar 
es Salaam, Prof. Livin Mosha, 
aliyasema hayo juzi jijini Mbeya 
wakati wa Mhadhara wa Chuo 
Kikuu cha Sayansi na Teknolojia 
cha Mbeya (MUST) na kushiriki-
sha wanazuoni mbalimbali wa 
chuo hicho.

Mhadhara huo ulifanyika ikiwa 
ni mwendelezo wa matukio mbal-
imbali kuelekeza mahafari ya 10 
ya chuo hicho ambayo yanatara-
jiwa kufanyika leo.

Prof. Mosha ambaye ni msanifu 
majengo alisema maeneo mengi 
nchini wananchi wanajenga 
makazi holela kutokana na saba-
bu mbalimbali ikiwamo umaskini 
hali ambayo inasababisha kuko-
sekana kwa huduma muhimu.

Alisema baadhi ya huduma 
ambazo hazipatikani kutokana 
na makazi holela ni maji, umeme, 
maeneo ya kupumzikia na miun-
dombinu ya barabara kwa ajili ya 
usafiri na usafirishaji.

“Lakini makazi holela yanasa-
babisha ongezeko la matukio ya 
uhalifu kwenye jamii ikiwamo 
uporaji, mauaji, unyanyasaji wa 
kijinsia na matukio mengine ya 
uhalifu ambayo yanakwamisha 
ustawi wa jamii yetu,” alisema 
Prof. Mosha.

Alisema serikali imekuwa iki-
tumia mbinu mbalimbali za ku-

punguza makazi holela ikiwamo 
urasimishaji wa makazi holela, 
upimaji         wa viwanja na utoaji 
wa vibali       kwa ajili ya ujenzi 
kwa wananchi   na upangaji wa 
makazi.

Vilevile alisema Tanzania ni 
mojawapo ya mataifa ambayo 
yanakabiliwa na tatizo la watu 
kukosa makazi kwa maelezo 
kuwa zaidi ya watu 5,000 hawana 
makazi hivyo hulazimika kulala 
maeneo ambayo usalama wake ni 
mdogo.

Makamu Mkuu wa Chuo cha 
MUST Taaluma, Prof. Goglivin 
Mtui, alisema mhadhara huo uli-
kuwa muhimu kwa wanafunzi na 
wafanyakazi wa chuo hicho hasa 
kitaaluma.

Alisema chuo hicho ni mion-
goni mwa taasisi nchini ambazo 
zinazalisha wataalamu wengi wa 

majengo wakiwamo wataalamu 
wa kupanga miji, wahandisi ma-
jengo na wasanifu majengo.

Alisema kutokana na taaluma 
hizo mhadhara uliotolewa na 
Prof. Mosha ulikuwa muhimu na 
ulikuwa unawakumbusha wataal-
amu hao misingi mbalimbali na 
wajibu wao kwenye jamii.

Baadhi ya wadau walioshiriki 
mhadhara huo waliupongeza 
uongozi wa chuo hicho kwa 
kuandaa mhadhara huo ambao 
ulikuwa unafanyika kwa mara ya 
nne tangu walipoanza kuufanya 
chouni hapo.

Mmoja wa wadau hao, Leah 
Silvester ambaye ni mhadhiri wa 
chuo hicho alisema ili kupun-
guza makazi holela nchini, seri-
kali inatakiwa kuweka mikakati 
maalumu ya kuimarisha makazi 
ya watu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (wa pili kushoto) na Balozi wa Uholanzi  nchini, Wiebe De Boer (wa pili kulia), wakishirikiana 
kuzindua katalogi ya mbegu za viazi wakati wa kongamano la wadau wa kilimo cha viazi mviringo lililoandaliwa kwa ushirikiano kati 
ya Tanzania na Uholanzi. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Peter Mkwavila,    
CHAMWINO

BARAZA la Watoto Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chamwi-
no mkoani Dodoma limeiomba 
serikali kutenga bajeti kila 
mwaka kwa ajili ya kuwawez-
esha kufanya mikutano yao ili 
kujadiliana mbinu za kukabili-
ana na ongezeko la vitendo vya 
ukatili, ulawiti, mimba na ndoa 
za utotoni pamoja na ukeketaji.

Mwenyekiti wa Baraza hilo, 
Wema Nollo, aliwasilisha hoja 
yao hiyo juzi alipozungumza 
kwenye kilele cha maadhim-
isho ya Siku 16 za Kupinga Uka-
tili wa Kijinsia yaliyofanyika 
wilayani humo.

Alisema watoto wanaiomba 
serikali kutenga bajeti kwa kila 
mwaka ili kutatua kero zina-
zowakabili ikiwamo ukatili ul-
iokithiri dhidi yao.

Nollo alisema ili kutatua 
kero zinazowakabili watoto, la-
zima mikakati thabiti iwekwe 
kuhakikisha wanapata muda 
wa kukutana kwa pamoja na 
kujadili kile wanachokipitia 
shuleni na kwenye maeneo wa-
nayoishi.

“Hivyo, serikali yetu tukufu 
inayoongozwa na mama yetu 
mpendwa Rais Samia (Suluhu 
Hassan) sisi kama watoto wake 
tunaomba halmashauri itoe 
bajeti itakayosaidia watoto wa 
kike na kiume kupata vikao 
vya mikutano hata kwa awamu 
mbili mwezi wa sita ( Juni) na 
kumi na mbili (Desema), ili 
kuzijadili changamoto zetu na 
kutatua kero hizo,” alisema No-
llo.

Mwenyekiti huyo pia alisema 
ni wakati sasa wa dawati la jin-
sia kuanza kutoa elimu shuleni 
ambapo kwa asilimia 60 ukatili 
umekuwa ikitokea majumbani 
na asilimia 40 hutokea shuleni.

Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya 
ya Chamwino, Deodatus Dami-
an, alisema bado kuna ugumu 
miongoni mwa wanajamii kati-
ka kutoa taarifa mapema ukatili 
unapotokea, hali inayosababi-
sha kukosekana kwa ushahidi 
hasa kwa matukio ya ulawiti na 
ubakaji.

Damian alisema kwenye 
wilaya hiyo ya wamepokea visa 
600 kwa mwaka vikijumui-
sha ukatili, vipigo, ulawiti na 
ubakaji.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Dodoma, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi, Ulrich Matei, 
alisema ni jukumu la kila mmo-
ja kwenye familia kuhakikisha 
anasimamia majukumu yake 
ipasavyo kuepusha ugomvi na 
kusimamia misingi ya malezi 
kwa watoto.

Wataka bajeti 
kuzikabili
mimba, ndoa 
za utotoni

Waziri ahimiza utunzaji wa mazingira, vyanzo vya maji
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu - Sera Bunge na Uratibu, 
George Simbachawene, ame-
himiza wananchi kuendelea 
kutunza mazingira na kuhifadhi 
vyanzo vya maji.

Simbachawene aliagiza hayo 
juzi wakati wa ziara yake ya 
kusikiliza na kutatua kero za 
wananchi wa Kijiji cha Mkoleko, 
Jimbo la Kibakwe, Halmashauri 
ya Wilaya ya Mpwapwa.

“Tuanzishe mradi wetu wa 
maji kupitia vyanzo vya maji 

tulivyonavyo kwenye mlima ili 
tupate maji ya uhakika kwa ajili 
ya shughuli za kijamii,” alisema.

Simbachawene aliwataka wa-
tendaji wa kata kuendelea kutoa 
elimu ya uhifadhi wa mazin-
gira kwa wananchi na kutunga 
sheria ndogo ili kuzuia ukataji 
wa miti ovyo kwenye kingo za 
makorongo ili kuzuia mmomo-
nyoko wa ardhi.

“Kama una miti pembezoni 
mwa shamba lako iache usii-
kate ili iendelee kuzuia mmo-
monyoko wa ardhi na kuharibu 
miundombinu ya barabara,” 

alisema.
Waziri Simbachawene pia 

aliahidi kuendelea kuimarisha 
barabara zinazounganisha vijiji 
vyote vinavyounganisha Kata ya 
Mansa kwa kuhakikisha zina-
fanyiwa ukarabati katika mae-
neo yote korofi.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Mpwapwa, Rich-
ard Maponda, alimshukuru 
Waziri Simbachawene kwa jiti-
hada zake za kuleta maendeleo 
kwenye wilaya hiyo kutokana 
na zahanati sita kufunguliwa na 
wagonjwa wanapata dawa.

“Kuna shule zimepata usa-
jili ambazo zitasaidia kutatua 
adha ya wanafunzi kutembea 
umbali mrefu kwenda shuleni,” 
alisema.

Emmanuel Nzoka, mkazi wa 
jimbo hilo, aliishukuru serikali 
kupitia kwa mbunge huyo kwa 
kutengeneza barabara na kuwa 
kwenye hali nzuri katika majira 
yote ya mwaka.

“Tulikuwa kisiwani kutokana 
na barabara kuharibika kuto-
kana na maji ya mvua, hivyo 
kushindwa kupitika katika ma-
jira ya masika.” alisema.

TGNP yataja maficho ya ukatili 
Na Paul Mabeja, DODOMA

O
FISA programu mwan-
damizi wa Mtandao 
wa Kijinsia Tanzania 
(TGNP) ameitaka jamii 

kuachana na mitazamo hasi 
anayoitaja kuchochea vitendo 
vya ukatili wa kijinsia ikiwamo 
ulawiti, ubakaji na mauaji ya 
wenza.

Zainab Mmary alibainisha 
hayo jana jijini hapo wakati wa 
kikao kazi cha watendaji wa 
serikali kuu, akisisitiza kuwa 
vitendo hivyo vinazidi kushika 
kasi nchini.

Alisema jamii inapaswa 
kubadili mitazamo iliyoko ili 
kusaidia kukabiliana na vitendo 

vya ukatili ambavyo vimekuwa 
vikiongezeka kila siku.

“Bado matukio ya ukatili nchi-
ni yanaongezeka kila siku lakini 
kwa kiasi fulani tunapiga hatua. 
Moja ya changamoto zilizoko ni 
jamii zetu kutobadili mitizamo 
kwani hata mfumo dume bado 
ni sababu ya watoto wetu ku-
lawitiwa kwani mwanamume 
anachokitaka ni lazima akipate 
kwa gharama yoyote ile,” ali-
fafanua.

Alisema pamoja na matatizo 
yaliyoko, anafurahia kuona wa-
lau sasa jamii imeanza kubadi-
lika kwa kujitokeza kutoa taarifa 
za vitendo hivyo vya ukatili.

“Zamani ilikuwa vigumu sana 
matukio haya ya ukatili kuzun-

gumzwa wazi katika jamii, binti 
kubakwa ilikuwa ni vigumu 
sana kusema au mtoto kulawiti-
wa,” alisema.

Aliishauri serikali kuendelea 
kutoa elimu kwa jamii ili kubadi-
li tabia ikiwa ni pamoja na ku-
wezesha wananchi kiuchumi 
kwa kuwa watu kukaa bila kazi 
ya kufanya ni moja ya sababu ya 
kuongezeka kwa matukio hayo.

“Harakati tunazozifanya 
zimetiliwa mkazo sana lakini 
bado kuna ombwe kubwa la 
rasilimali fedha, hata tatizo liki-
tokea sehemu fulani watu wa-
nakosa uwezo wa kufika kwa 
wakati,” alisema.

Mkurugenzi wa Sera na Mi-
pango Wizara ya Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Makundi 
Maalum, Simon Magesa, alise-
ma licha ya kuwapo sheria kali, 
bado vitendo vya ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto vinaen-
delea. “Kuna sheria ambayo 
inasema kuwa kama mtu akim-
baka (akimnajisi) mtoto chini ya 
miaka 10, anafungwa maisha la-
kini akimbaka mtoto wa zaidi ya 
miaka 10 ni kifungo cha miaka 
30 lakini bado watu wanafanya 
matukio haya.

“Sasa inabidi tuangalie na 
tatizo la afya ya akili katika jamii 
zetu ili kuchukua hatua na ku-
maliza tatizo hili kwani ni jambo 
la kushangaza mzazi kumlawiti 
mtoto wa kumzaa mwenyewe,” 
alisema Magesa.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Mbande wilayani Kongwa wakibeba maji kwa toroli linalokokotwa na ng’ombe kwa ajili ya matumizi 
ya shuleni hivi karibuni. PICHA: PETER MKWAVILA
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Utafiti wabaini tatizo hali ya 
ripoti za vyombo vya habari 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

S
HULE Kuu ya Uandi-
shi wa Habari na Ma-
wasiliano kwa Umma 
(SJMC) ya Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam (UDSM) im-
efanya utafiti kuhusu hali ya ri-
poti za habari nchini na kubaini 
kiwango kidogo cha ubora wa 
habari zinazoripotiwa kwenye 
vyombo vya habari.

Akizungumza juzi visiwani 
hapo wakati wa uzinduzi wa ri-
poti hiyo ya utafiti uliofanywa, 
Mtafiti Mkuu kutoka SJMC, Ab-
dallah Katunzi alisema habari 
nyingi zinazoripotiwa kwenye 
vyombo vya habari siyo za 
uwajibikaji na badala yake ni za 
matukio.

Alisema vyombo vya habari 
vya serikali vinavyoongoza kwa 
kutoa habari za matukio badala 
ya kukosoa serikali katika mas-

uala ya uwajibikaji.
Katunzi alisema habari zenye 

maoni kinzani ni asilimia mbili 
tu huku habari zinazoikosoa 
serikali ni asilimia nne na zina-
zoikosoa asasi za kiraia ni asil-
imia 0.7 na sekta binafsi asilim-
ia 0.5 na habari zinazosimamia 
uwajibikaji ni chache.

Alisema utafiti huo umefanya 
uchambuzi wa kazi za habari 
1,887 kwenye magazeti, redio 
na televisheni na kati ya hizo, 
asilimia 52 ya habari zinatoka 
kwenye makundi mawili am-
bayo ni maendeleo na uchumi.

Mtafiti Mkuu huyo alisema 
asilimia 60 ya habari zinazo-
paswa kujibu tuhuma kutoka 
upande wa pili hazikutoa nafasi 
hiyo, asilimia 44 ya habari hizo 
hazina mitazamo kabisa, asil-
imia 14 ndizo zenye mitazamo 
zaidi ya miwili.

Alisema utafiti huo ume-
baini kuwa habari zinazotoa 

sauti ya wanawake ni asilimia 
39, zilizotoka kwenye magazeti 
ndiyo zilihusisha wanawake 
huku asilimia 44 kwa redio 
na televisheni, hivyo kushau-
ri kuongeza jitihada zaidi  
kusikika kwa sauti za wa-
nawake.

Katunzi alisema kutokana na 
uchumi duni wa vyombo vya 
habari, kumesababisha kutori-
potiwa kwa habari za uwajibi-
kaji na badala yake kuishia ka-
tika matukio.

Mkuu wa Idara ya Ma-
wasiliano ya Umma Chuo Ki-
kuu cha Taifa Zanzibar (SUZA), 
Imane Duwe, alisema asilimia 
kubwa ya vijana wanaokwenda 
kusomea taaluma hiyo, hawai-
somi kwa wito bali hushawishi-
wa.

Naibu Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Kundo Mathew, alise-
ma kazi ya uandishi wa habari 

imeingiliwa na watu wasio na 
taaluma.

Alisema kuwa baada ya uzin-
duzi huo kunahitajika kufanya 
tafakari kwa pamoja ili kutatua 
vikwazo vilivyoko na kuja na 
mkakati wa pamoja.

Alise serikali ipo tayari kush-
irikiana na wadau kuondoa 
changamoto hizo.

Waziri wa Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo, Tabia 
Maulid Mwita, alisema kwa sasa 
Serikali ya Zanzibar iko kwenye 
mchakato maalum kuhakikisha 
maslahi ya waandishi wa habari 
yanasimamiwa kama ambavyo 
zinafanya kada zingine kwa 
sababu wanafanya kazi kubwa 
kwenye jamii.

SJMC imefanywa utafiti huo 
katika vyombo 29 vya habari na 
kubaini udhaifu wa ubora wa 
habari zinazotolewa na vyom-
bo husika huku nyingi zikiwa ni 
habari za matukio.

Kamishna 
wa Bodi ya 
Mapato Zan-
zibar (ZRB), 
Yusuph Juma 
Mwenda (wa 
pili kushoto), 
akikata keki 
kuashiria 
mwezi  wa 
shukurani 
na furaha 
kwa walipa-
kodi baada 
ya kumalizika 
kwa mkutano 
na wafan-
yabiashara 
katika ukumbi 
wa Kariakoo, 
Zanzibar. PI-
CHA: RAHMA 
SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Rais - Fedha na Mipango, Dk. 
Saada Mkuya, amesema ku-
wapo mamlaka ya kusimamia 
mapato kwa kiasi kikubwa 
kutasaidia kukusanya mapato 
kwa ufanisi na kubuni vyanzo 
vipya vya kodi.
Waziri huyo aliyasema 

hayo jana wakati wa kikao 
cha Baraza la Wawakilishi 
alipojibu hoja za wajumbe 
wa baraza hilo waliochangia 
Muswada wa Sheria ya Kuund-
wa kwa Mamlaka ya Mapato 
Zanzibar (ZRA) na kuvunjwa 
kwa Bodi ya Mapato ya Zanzi-
bar (ZRB).
Alisema kuanzisha chombo 

kipya cha Mamlaka ya Ma-
pato (ZRA) kutawezesha kuwa 
taasisi inayojitegemea ikiwa 
na majukumu ya kukusanya 
kodi zote za ndani nchini kwa 
mujibu wa sheria.
Alisema kuundwa kwa mam-

laka hiyo kwa kiasi kikubwa 
kutahamasisha ulipaji kodi 
kwa hiari kwa kuwahusisha 
walipajikodi wote na kuima-
risha ukusanyaji wa kodi ya 
mapato.
“Hayo ndiyo malengo ya ku-

undwa kwa mamlaka ya kodi 
nchini, ili kuongeza ufanisi, 
uwajibikaji na ubunifu kwenye 
vyanzo mbalimbali vya ma-
pato ambapo sheria ya zamani 
ya Bodi ya Mapato haikuwa 
na uwezo huo,” alisema.
Mwenyekiti wa Kamati ya 

Fedha na Uchumi ya Baraza 
la Wawakilishi, Sabiba Filfil 
Thani, alisema kuwapo sheria 
ambayo sasa inaunda ZRA, 
kwa kiasi kikubwa kutasaidia 
kuwapo mifumo ambayo ita-
watambua walipakodi wote 
nchini kwa kuwa na kazi data 
maalum.
Alisema hadi sasa hakuna 

takwimu halisi za walipakodi 
wakubwa ambapo matokeo 
yake baadhi ya wafanyabi-
ashara wenye sifa ya kulipa 
kodi hawalipi.
Aliitaka Wizara ya Fedha 

kuhakikisha mifumo ya kodi 
yote inatumika rasmi kwa 
walipakodi ili kudhibiti mianya 
ambayo huikosesha serikali 
mapato yake muhimu kwa ajili 
ya maendeleo.
“Kamati ya Fedha na Uchumi 

ya Baraza la Wawakilishi im-
efurahishwa kuwasilishwa 
kwa muswada wa sheria ya 
kuanzishwa kwa Mamlaka ya 
Kodi Zanzibar.
“Matarajio yetu makubwa 

chombo hicho kitafanya kazi 
zake kwa ubunifu mkubwa 
kuhakikisha mapato ya nchi 
yanaimarika,” alisema.
Baadhi ya wajumbe wa 

baraza hilo waliochangia 
muswada wa kuundwa kwa 
ZRA, waliitaka serikali kufanya 
ukaguzi wa fedha wa taasisi 
hiyo ili kuona matumizi yake 
na ukusanyaji wa kodi kwa 
ujumla wake.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Mapato Zimba-
bwe imefika Zanzibar kujifunza 
mfumo wa ukusanyaji wa ma-
pato kupitia mtandao wa kiele-
ktroniki unaotumiwa na Bodi 
ya Mapato Zanzibar (ZRB).

Ofisa kutoka Kamishna wa 
mamlaka hiyo ya Zimbabwe, 
Misheck Govha, amesema visi-
wani hapa kuwa mfumo huo 
unasaidia kwa kiasi kikubwa 
ukusanyaji wa mapato.

Aliyasema hayo jana wakati 
wa kikao cha pamoja kilichowa-
shirikisha watendaji wa ZRB na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) kwenye ofisi za bodi hiyo 
iliyoko Mazizini.

Alisema ameshangazwa 
kuona taasisi hiyo imeanzisha 
mfumo wake wa kushughulikia 
mauzo na utoaji wa risiti.

Alisema Zimbabwe nayo 
itaanza ukusanyaji wa mapato 
kwa mfumo huo na ndiyo lengo 
la kufika Zanzibar kujifunza 
kupitia mfumo huo.

Ofisa huyo alisema mkutano 
huo umewasaidia kubadilis-
hana mawazo na kujifunza 
mambo mbalimbali ambayo 
wanaamini yatawasaidia  
katika kuimarisha mapato ya 
nchi yao.

Kamishna wa TRA, Swalehe 
Byarugada, alisema ugeni huo 
umekuja Tanzania kwa lengo 
la kujifunza jinsi ilivyofanikiwa 
katika kuweka mifumo ya uku-
sanyaji wa mapato hasa kodi za 
ndani.

Alisema ujumbe huo pia 
umeona jinsi Tanzania inavyo-
simamia biashara mbalimbali 
hasa zile ambazo zinahitaji ku-
tumia mashine za kielektroniki.

Swalehe alisema wana 

mashine ambazo zinatumika 
kwenye maduka ya kawaida 
na zile zinazotumika kwenye 
vituo vya mafuta na Super 
Market ambapo Tanzania Bara  
imeshajiridhisha kwamba mi-
fumo yao ipo salama na ina-
fanya kazi.

“Kwa vile Tanzania ni seri-
kali inayoundwa na nchi mbili 
za Tanganyika na Zanzibar, pia 
wamekuja na Zanzibar kuona 
namna gani tunavyofanya ka-
tika kusimamia mapato,” alise-
ma.

Kamishna huyo alisema 
mamlaka hiyo imejiridhisha 
kuona ZRB ipo mbele katika 
kuona kwamba kila kodi ya 
Zanzibar inasimamiwa na 
inakusanywa kwa kutumia mi-
fumo imara na kuiwezesha seri-
kali kupata mapato yake.

Mkurugenzi Idara ya Maku-
sanyo ZRB, Shaaban Yahya 

Ramadhan, alisema ujio huo 
umelenga kuona utendaji kazi 
wa mifumo ya bodi hiyo ili na 
wao kuanzisha mifumo kama 
hiyo na kujadili kwa pamoja 
changamoto zinazowakabili ili 
nao wazuia zisijitokeze kwao.

Alisema kuwa mfumo 
huo umekuwa na mafanikio 
makubwa katika ukusanyaji wa 
mapato lakini unakabiliwa na 
changamoto ikiwamo wafanya-
biashara kutotoa risiti za kielek-
troniki wanapofanya mauzo na 
wananchi kutokudai risiti wan-
apofanya ununuzi.

Aliahidi bodi hiyo itaende-
lea kutoa elimu kwa wafanya-
biashara na wananchi juu ya 
umuhimu wa kutoa risiti za 
kielektroniki na wananchi ku-
dai risiti ili kuiwezesha serikali 
kupata mapato yake na kuona 
mifumo hiyo inafanya kazi 
kama ilivyokusudiwa.  

Zimbabwe yajifunza Zanzibar mifumo ya kukusanya mapato

Waziri ataja 
sababu kutaka  
kuvunja ZRB
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Tani 100 za mahindi zatolewa 
kukabili upungufu wa chakula
Na Shaban Njia, KAHAMA

S
ERIKALI imetoa tani 
100 za chakula ili ku-
kabiliana na upungufu 
wa chakula katika Hal-

mashauri ya Wilaya ya Ushetu 
mkoani Shinyanga.

Chakula hicho kimetolewa 
baada ya Mbunge wa Ushetu, 
Emmanuel Cherehani, kui-
andikia barua Wizara ya Kilimo 
kuomba msaada wa chakula 
baada ya jimbo hilo kutozalisha 
chakula cha kutosha msimu uli-
opita kutokana na ukame.

Diwani wa Nyamilangano, 
Robert Mihayo, alibainisha 
hayo jana alipozungumza na 
Nipashe, akisisitiza kuwa ha-
wawezi kuwaongoza wananchi 
ambao wana njaa.

Alisema kuwa baada ya 
kuandikwa barua hiyo na kufik-

ishwa ofisi za Wizara ya Kilimo, 
mnamo Novemba 8, mwaka 
huu, Waziri wa Kilimo, Husein 
Bashe, alifanyika kazi ombi hilo 
na kuwapa chakula (mahindi) 
tani 10 kutoka Hifadhi ya Taifa 
ya Chakula (NFRA) na kuuziwa 
kwa bei nafuu.

Mihayo alisema chakula hi-
cho kinauzwa kwa wananchi 
wa jimbo wa Sh. 16,600 kwa 
debe (ndoo yenye ujazo wa 
lita 20) huku mitaani, hivyo 
kutatua upungufu wa chakula 
uliowatikisa. 

Alisema msaada huo umewa-
fanya wakulima wengi kuwa na 
jitihada kubwa katika uzalishaji 
katika msimu huu kulinganisha 
na msimu uliopita, huku mahi-
ndi hayo yakitumika kuwasaid-
ia wananchi wa wilaya jirani za 
Uyui na Kaliua mkoani Tabora.

“Tumepokea tani 100 za ma-

hindi na kuuziwa kwa bei nafuu 
ambayo kila mwananchi ana 
uwezo wa kuimudu na msimu 
huu tutazalisha chakula zaidi 
kulinganisha na msimu wa jana 
kwa sababu pia tumepokea 
mbolea ya ruzuku mifuko 620,” 
alisema Mihayo.

Aliwashauri wananchi ku-
hakikisha mahindi hayo wali-
yoyapata, yanatumika kama 
chakula tu na kuacha tamaa ya 
kuyauza na kupata fedha am-
bazo watazitumia kwa muda 
mfupi. 

Mihayo alifafanua kuwa ili 
kupata mbolea ya ruzuku, kila 
mkulima analazimika kufika 
eneo inakotolewa akiwa na ki-
tambulisho chake au namba 
ya usajili aliyopewa wakati wa 
kusajili wakulima.

Mmoja wa wakazi wa Ny-
amilangano, Paschal Mabula, 

alisema kuwa msimu uliopita 
hawakuzalisha chakula kingi 
kutokana na ukame, hali iliyo-
sababisha kukabiliwa na uhaba 
wa chakula.

Elizabeth Masumbuko, mka-
zi wa Ushetu, alipongeza uamu-
zi wa serikali wa kutoa mbolea 
ya ruzuku kwa wakulima, aki-
amini itaongeza uzalishaji.

Mbunge wa Ushetu, Chere-
hani, alisema wananchi wan-
apokuwa na njaa, hawawezi 
kwenda shambani kuzalisha 
na serikali imehifadhi chakula 
cha kutosha ambacho mwisho 
wa siku inapaswa kuwapa wa-
nanchi na kuwauzuia kwa bei 
ya chini.

Aliwataka wananchi msimu 
huu wazalishe chakula zaidi 
kwa kuwa serikali imewapa 
pembejeo za kutosha kwa 
muda mwafaka.

Mkurugenzi Mkuu 
wa RUWASA, 
Mhandisi Clement 
Kivegalo (kulia), 
akisaini mkataba 
wa upanuzi mradi 
wa maji Lugeye 
wa Sh. bilioni 
7.1 unaotarajiwa 
kuhudumia zaidi 
ya watu 80,000 
katika Kata ya 
Lugeye na kuzali-
sha lita milioni 3 
kwa siku. Katikati 
ni Mwanasheri wa 
RUWASA, Gloria 
Chagewi, pamoja 
makandarasi ku-
toka kampuni ya 
ujenzi ya Monela 
Construction and 
co LTD watakao-
jenga mradi huo. 
PICHA: VITUS 
AUDAX

Na Vitus Audax, MWANZA

WAKALA wa Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 
umetia saini mikataba miwili 
ya ujenzi na upanuzi wa mi-
radi ya maji kwenye kata tatu 
za Lugeye, Lumeji na Misungwi 
wilayani Magu mkoani Mwanza 
yenye thamani ya Sh. bilioni 
8.4 inayotarajiwa kuhudumia 
wananchi zaidi ya 80,000 wa 
kata hizo na kumaliza tatizo la 
uhaba wa maji.

Katika mkataba huo uliowa-
husisha RUWASA na kampuni 
mbili za ujezi; Mponeja Con-
struction & Co. Ltd iliyotia saini 
mkataba wa mradi wa Lugeye 
wenye thamani ya Sh. bilioni 7.1 
na Kampuni ya Lugahila Con-
struction iliyotia saini mkataba 
wa mradi wa Lumeji-Misungwi 
wenye thamani ya Sh. bilioni 
1.44.

Akizungumza jana baada ya 

utiaji saini wa miradi hiyo ita-
kayozalisha lita za maji milioni 
tatu kwa siku, Mkurugezi Mkuu 
wa RUWASA, Clement Kivegalo, 
alisema serikali kwa nchi nzima 
imetia saini miradi yenye tham-
ani ya Sh. bilioni 800 kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ya maji 
vijijini.

“Kwa Mkoa wa Mwanza pe-
kee, tumetia saini mikataba 
yenye thamani ya Sh. bilioni 
125 kwa ajili ya miradi ya maji 
vijijini 43, mingine tayari imeka-
milika na inatoa maji ikiwa ni 
sehemu ya kutatua shida katika 
upatikanaji wa maji na kumtua 
mama ndoo kichwani,” alisema 
Kivegalo.

Akitoa taarifa ya mradi huo, 
Meneja wa RUWASA Mkoa wa 
Mwanza, Godfery Sanga, alise-
ma mradi huo utakuwa mkub-
wa wa uzalishaji wa maji kati 
ya miradi yote mkoani Mwanza, 
ukitarajiwa kusambaza maji 

zaidi ya kilometa 45 za maeneo 
ya vijiji hivyo.

Alisema mradi huo utakuwa 
na tangi kubwa la lita mil-
ioni moja, mara nne zaidi ya 
matangi mengine ya mkoani 
hapo, wakitarajiwa kuzali-
sha lita milioni tatu kwa siku 
na kuwahudumia zaidi ya  
wananchi 80,000 katika wilaya 
hiyo.

“Miradi hii miwili inatarajiwa 
kukabidhiwa katika kipindi cha 
muda wa miezi 18 na kukabi-
dhiwa kwa wananchi, mradi 
mmoja wa upanuzi utagharimu 
Sh. milioni 7.1 huku mradi wa 
pili ukigharimu Sh. milioni 1.44 
na zote zimekabidhiwa kwa ma-
kandarasi wawili walioshinda 
zabuni hizo,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Adam Malima, serikali ita-
hakikisha inalinda miradi hiyo 
na kukamilika kwa wakati bila 
kuhujumiwa na wote watakao-

jaribu kuihujumu, watachuku-
liwa hatua bila kujali nyadhifa 
na hali zao.

Mkuu wa Wilaya ya Magu, 
Saalum Kali baada ya kushuhu-
dia utiwaji saini wa miradi hiyo, 
aliwatahadharisha wananchi 
wilayani humo kutokuhujumu 
miradi hiyo na kusema kuwa 
wote watakaokamatwa waki-
hujumu miradi hiyo watafun-
guliwa mashtaka ya uhujumu 
uchumi.

Baadhi ya wananchi kutoka 
Kata ya lugeye waliiomba seri-
kali kutekeleza miradi hiyo kwa 
wakati ili kutatua kero ya uhaba 
wa maji inayowakabili.

“Mimi na uzee wangu bado 
ninasumbuka kwenda ku-
panda foleni kwa muda mrefu 
kupata maji na kutembea um-
bali mrefu, ninaomba serikali 
ijitahidi kutekeleza miradi hiyo 
kwa wakati,” alisema Baisimaki 
Kabula, mkazi wa Lugeye.

RUWASA yatia saini miradi ya bilioni 8.4/- kuzalisha maji 

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

MILA na desturi zinazofanyi-
ka wakati wa ndoa za kimila 
katika Kijiji cha Ilobashi, Kata 
ya Masengwa wilayani 
Shinyanga, zimetajwa kuwa 
kichocheo cha ongezeko la 
mimba na ndoa za utotoni.
Imebainishwa kuwa ifi-

kapo msimu wa mavuno, 
zinafanyika ndoa nyingi za 
kimila ambazo bibi harusi 
anapokwenda ukweni lazima 
asindikizwe na mabinti wen-
zake 10 wakiwa na wavulana 
10 na kunakuwa na utaratibu 
wa kugawana “kila mmoja na 
mtu wake” na wakifika huko 
majira ya usiku wanakwenda 
kufanya mapenzi.
Mwelimishaji wa Masuala ya 

Ukatili Ndani ya Jamii Kijiji 
cha Ilobashi, Mary Lutinya, 
alibainisha hayo juzi alipo-
zungumza na Nipashe kijijini 
huko.
“Ndoa hizi za kimila zina-

paswa kuangaliwa kwa jicho 
la tatu kwa sababu ni moja ya 
chanzo cha mimba na ndoa 
za utotoni, haiwezekani binti 
anayeolewa lazima asindiki-
zwe na mabinti wengine 10 
wakiwa na wavulana wao, 
kila mmoja na wa kwake na 
majira ya usiku wanakwenda 
kulala pamoja,” alisema Mary.
Alifafanua kuwa wakitoka 

huko kwenye harusi, kila 
mmoja anarudi nyumbani 
kwao huku tayari wakiwa 
wameshajenga uhusiano na 
kuendelea kufanya mapenzi 
na mwisho wa siku, binti ana-
shika ujauzito na kuacha mas-
omo na wengine kuolewa.
Kiongozi wa kidini, Mch. Ed-

ward Mashala kutoka Kanisa 
la P.A.G.T Masengwa wilayani 
Shinyanga, alisema uende-
kezaji wa mila na desturi am-
bazo zimeshapitwa na wakati 
unaendelea kuwa kikwazo 
katika kukabiliana na vitendo 
vya ukatili dhidi ya watoto.
Alisema binti akishapevuka, 

bila ya kujali kama anasoma, 
wazazi wanaanza kupanga 
mipango ya kumwozesha na 
asipoolewa anaonekana kama 
laana ndani ya familia.
“Na ndiyo maana huwaruhu-

su kwenda kwenye hizo 
harusi za kimila ili wakapate 
mabwana,” alisema.
Ofisa Maendeleo ya Jamii 

Kata ya Masengwa wilayani 
Shinyanga, Atupokile Maseta, 
alisema ndoa hizo za kimila 
zipo na wao kama viongozi 
wamekuwa wakilikemea suala 
hilo na kuwapatia mabinti 
elimu ya kujitambua na afya 
ya uzazi kwa kutofanya map-
enzi katika umri mdogo.

Kusindikiza 
bibi harusi 
kwatajwa 
kichocheo 
cha ndoa za 
utotoni
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habari kitaifa

CRDB na IFC zakubaliana 
maeneo sita ya ushirikiano
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB na Shirika la Kimataifa la 
Fedha la Benki ya Dunia (IFC) wamekubali-
ana maeneo sita mahususi ya ushirikiano 
katika juhudi zao za kukuza ujumuishi wa 
kifedha Tanzania na ukanda mzima wa Af-
rika Mashariki.

Makubaliano hayo yamefikiwa na watend-
aji wakuu wa taasisi hizo mbili wakati wa 
mkutano wao huko Washington uliofanyika 
sambamba na Mkutano wa Wakuu wa nchi 
za Afrika na Marekani.

Kwenye mkutano huo, ujumbe wa Benki 
ya CRDB uliongozwa na Mwenyekiti wa 
Bodi, Dk. Ally Laay, Makamu Mwenyekiti, 
Prof. Neema Mori na Mkurugenzi Mtendaji, 
Abdulmajid Nsekela, huku IFC ikiwakilishwa 
na Mkurugenzi anayesimamia ushirikiano 
na Taasisi za Fedha Duniani, Tomasz Telma.

IFC ni mshirika wa muda mrefu na wa 
kimkakati wa Benki ya CRDB na imekuwa na 
jukumu muhimu katika kusaidia mkakati wa 
benki tangu 2014.

“IFC imekuwa na mchango mkubwa ka-
tika mafanikio ya Benki ya CRDB katika kip-
indi cha miaka minane iliyopita na katika 
kufanikisha utekelezaji wa mkakati wetu wa 

miaka mitano ambao unamalizika mwaka 
huu,” alisema Nsekela katika taarifa yake ili-
yowasilishwa kwa vyombo vya habari jijini.

Alisema mkutano wa Washington ulilenga 
kuwaleta pamoja viongozi wakuu wa taasisi 
hizo mbili ili kujadili maeneo ya ushirikiano 
na uungaji mkono.

“Tumekubaliana kushirikiana katika mas-
uala yanayohusu ufadhili wa shughuli za wa-
nawake na vijana; ufadhili wa miundombinu 
nchini Tanzania, Burundi na DRC pamoja na 
kusaidia upanuzi wa huduma za benki yetu 
kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kusi-
ni,” Nsekela alisema.

Taasisi hizo mbili, alisema pia zilikubali-
ana kushirikiana katika ufadhili wa miradi 
ya mazingira, kilimo biashara pamoja na kui-
jengea uwezo Benki ya CRDB katika kubuni 
na kusimamia miradi ya ufadhili kiuchumi.

Katika maelezo yake wakati wa mkutano 
huo, Telma alielezea kwa kina uzoefu wa IFC 
katika kufadhili miradi Tanzania na akabain-
isha kuwa nchi ina fursa nyingi za kiuchumi, 
huku akipongeza jitihada zinazofanywa na 
serikali katika kufungua uchumi.

Alieleza kwa kina uhusiano wa IFC na 
Benki ya CRDB, akiipongeza benki hiyo kwa 
utendaji mzuri kulinganisha na taasisi ny-

ingine za kifedha.
Telma alisema kwa kuwa IFC na Benki ya 

CRDB wamekuwa wakifanya kazi pamoja 
kwa miaka mingi na ana matumaini kuwa 
majadiliano hayo yatafungua fursa mpya za 
ushirikiano zaidi kati ya taasisi hizo mbili.

Katika mada yake katika mkutano huo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, 
Nsekela alieleza kuwa benki yao ina mizania 
ya Sh. trilioni 10.9 na mtaji wa Sh. triloni 1.4.

Alisema benki hiyo pia inajivunia kupanua 
wigo wa upatikanaji wa huduma za kifedha 
kupitia njia mbadala na kuchochea ukuaji 
wa kiuchumi.

Ikiwa na CRDB Wakala zaidi ya 25,000, na 
huduma mbadala za kidijitali ikiwamo Sim-
Banking, SimAccount, pamoja na ATM za 
kubadilisha fedha, asilimia 93 ya miamala ya 
Benki ya CRDB inafanyika nje ya tawi.

Kutokana na ufanisi huo, mwaka 2021 
faida halisi ya Benki ya CRDB ilipanda hadi 
Sh. bilioni 268 kutoka Sh. bilioni 36 pekee 
mwaka 2017 huku faida ya jumla ya miezi 
tisa ya kwanza ya mwaka huu 2022 wa ikifika 
Sh. bilioni 257.

Benki hiyo imerekodi amana za Sh. trilioni 
7.672 hadi robo ya tatu ya 2022 kutoka Sh. tri-
lioni 4.326 zilizosajiliwa mwishoni mwa 2017. 

Celebi kuendelea 
kuvutia 
wawekezaji 
usafiri anga
Na Maulid Mmbaga

KAMPUNI ya Celebi Tanzania 
imeahidi kuendelea kuvutia 
wawekezaji wa kigeni kwenye 
sekta ya usafiri wa anga, pamoja 
na kutoa fursa ya ajira na mafun-
zo kwa Watanzania wanaofany-
iakazi sekta hiyo ili kuhakikisha 
usalama wa watu.
Akizungumza na Nipashe juzi 

jijini Dar es Salaam, wakati wa 
hafla iliyowakutanisha wadau wa 
sekta hiyo, Mkurugenzi wa Celebi 
Tanzania inayotoa huduma za 
kwenye usafiri wa anga, Gaud-
ence Temn, alisema kampuni hiyo 
inalenga kukuza utendaji na kuleta 
mabadiliko katika sekta ya anga.
Alisema kutokana na jitihada za 

serikali za kuvutia wawekezaji 
ndani na nje ya nchi, wameweka 
mikakati ya kupambana na 
changamoto za utendaji katika 
utoaji wa huduma za usafiri wa 
anga, ikiwamo kuanzisha kitengo 
maalumu cha kutoa mafunzo en-
delevu kwa watendaji wa sekta 
hiyo.
“Hizi huduma katika viwanja vya 

ndege ni eneo ambalo linahitaji 
utaalamu wa hali ya juu, hakuna 
mhitimu yeyote ambaye ametoka 
chuoni ameiva kwa ajili ya ku-
fanya kazi hizi, lazima kuwapika 
tena upya kwa kuwafundisha kwa 
vitendo,” alisema
“Zinaweza kuonekana ni kazi 

nyepesi, lakini ukweli zinahi-
taji uangalifu wa hali ya juu na 
mafunzo maalumu kuhakikisha 
kwamba mfanyakazi anatoa hu-
duma zake kwa njia ya usalama, 
asisababishe madhara yoyote 
kwa ndege, abiria na ndege kwa 
namna yoyote,” alisema Temn.
Pia, alisema kuna baadhi ya vitu 

wanafunzi hawafundishwi shu-
leni na kutoa wito kwa wahusika 
kuhakikisha wanafanya jitihada 
za kupata ‘soft skill’s’ zitakazowa-
saidia katika utendaji kazi wao wa 
kila siku.
Aidha, alibainisha kuwa wako 

katika mkakati mkubwa wa ku-
nunua vifaa vitakavyowawezesha 
kuhudumia ndege katika viwanja 
wanavyofanyia kazi ili kuimarisha 
huduma na usalama katika usafiri 
wa anga.
Mwenyekiti wa Kamati ya 

Waendeshaji wa Mashirika ya 
Ndege nchini (AOC), Fadhili Karan-
ja, alisema jambo kubwa wanalo-
liangalia ni kuhakikisha viwanja, 
ndege, wateja na wafanyakazi wa-
naotoa huduma za usafiri wa anga 
wanakuwa salama.
“Katika suala la usalama tunazidi 

kujifuza na kuongeza uelewa na 
tunaendelea kupiga hatua kulinga-
na na kasi ya teknolojia, muhimu 
tutaendelea kusisitiza na kuhakiki-
sha usalama wa wateja wetu, na 
kwenye vyombo vyetu,” alisema 
Karanja.

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imezindua utaratibu wa 
kufungua akaunti kidijitali na kuanza kuitu-
mia ndani ya dakika mbili.

Hatua hiyo inaongeza msukumo mpya 
katika jitihada za taifa za ujumuishwaji wa 
kifedha na upatikaji kiurahisi wa huduma za 
kidijitali za fedha.

Kwa mujibu wa Ofisa Mkuu wa Wateja Bi-
nafsi na Biashara, Filbert Mponzi, sifa kubwa 
ya suluhisho la NMB Pesa Akaunti ni kuwa na 
mchakato mfupi wa kufungua akaunti mpya.

“Hii ni suluhisho la kusaidia kutatua 
changamoto za kifedha ambazo si tu ni 
akaunti inafunguliwa hapo hapo mteja alipo, 
bali pia ni nafuu kwa sababu haina gharama 
nyingi kama ada za mwezi,” alisema.

Pia alisema pindi usajili wa mteja mpya 
unapokamilika, akaunti yake itafunguliwa 
mara moja na kuanza kutumika moja kwa 
moja wakati huo ikiruhusu upatikanaji wa 
huduma zote za msingi kama ile ya NMB 
Mkononi.

Alisema moja ya malengo makubwa ni ku-

wakwamua Watanzania walio nje ya mfumo 
rasmi wa kibenki, NMB ikiitambulisha soko-
ni huduma hiyo ya kufungua akaunti kidiji-
tali kwa kasi zaidi nchini kwenye stendi ya 
mabasi yaendayo mikoani ya Magufuli.

Mponzi alimwambia, Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Amos Makalla kuwa ufun-
guaji huo mpya wa akaunti unafanyika ma-
hala popote na hauhusishi karatasi ya aina 
yoyote mfunguaji haitaji kwenda wala kufika 
kwenye matawi yao.

Makalla alisema ni fursa kwa Watanzania 
wote kuwa na akaunti ya benki. 

Mponzi alisema huduma hiyo ni muhimu 
hasa kwenye maeneo ambayo upatikanaji 
wa huduma za kifedha bado ni mdogo na 
wenye akaunti za benki ni wachache. 

Kwa sasa NMB akaunti zaidi ya milioni 
tano na kila ziku zaidi ya 3,000 zinafunguli-
wa.

“Sote ni mashuhuda kuwa ulimwengu sasa 
unaelekea kuwa wa kidigitali kwa karibu kila 
jambo, na kwa hilo Benki ya NMB imekuwa 
ikipambana kila mara kuibuka na suluhisho 
la kidigitali ambalo litazidi kurahisisha utoaji 

huduma zetu lakini kuzifanya pia ziwe bora 
zaidi kwa wateja wetu.

“Benki ya NMB imekuwa ikitumia teknolo-
jia kutoa huduma za viwango vya kimataifa 
kwa wateja wake. Tumeanzisha ufunguaji 
huu mpya wa akaunti kidijitali ili kukuza 
zaidi ujumuishwaji na uwezeshaji wa Watan-
zania ambao bado wako nje ya mfumo rasmi 
wa kibenki,” alisema.

Aliongeza kuwa NMB Pesa Account pia 
itawawezesha wateja kuweka na kutoa fedha 
kwa NMB Pesa Wakala pamoja na kufanya 
malipo kwa njia ya LIPA Mkononi. 

Mponzi alibainisha kuwa mwaka 2022 ul-
ipoanza, lengo la NMB lilikuwa ni kufungua 
akaunti mpya milioni moja. Mpaka juzi, wali-
kuwa wamefungua akaunti 1,012,344.

“Hii inamaanisha kwa siku moja tu NMB 
tunafungua akaunti mpya 3,135. Ndio maana 
halisi ya huduma za kifedha jumuishi Tanza-
nia,” alitamba.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Heri James, 
alisema uzinduzi wa NMB Pesa Akaunti uta-
saidia ustawi wa biashara na uchumi wilaya-
ni humo na Tanzania kwa ujumla.

NMB yaanzisha ufunguaji akaunti ndani ya dakika 2

Mwenyekiti wa Bodi 
ya CRDB, Prof. Neema 
Mori (wa pili kushoto) 
na Mkurugenzi wa 
CRDB, Abdulmajid 
Nsekela (kulia), 
wakiwa pamoja 
na Mkurugenzi wa 
IFC anayesimamia 
ushirikiano na Taasisi 
za Fedha Duniani, 
Tomasz Telma (wa 
pili kulia) na Mwak-
ilishi Mkazi wa IFC 
nchini, Frank Ajilore 
(kushoto) walipoku-
tana kujadili ushiriki-
ano baina ya taasisi 
hizo jijini Washington, 
Marekani juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Samia aridhia ekari 5,113 
kupewa wakazi Morogoro
Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. Samia Suluhu 
Hassan ameridhia ekari 5,113 
kupewa wakazi wa eneo la 
CCT, Kata ya Dakawa wilayani 
Mvomero, mkoani Morogoro 
na kuwataka wanaoendelea 
kuingia kwenye hifadi kuon-
doka.

Tamko hilo la Rais Samia 
kuridhia lilitolewa jana na 
Kamati ya mawaziri wanane 
wa kisekta kwenye mkutano 

wa hadhara uliofanyika ka-
tika eneo hilo.

Kamati hiyo inayoongozwa 
na Waziri wa Mifugo na Uvu-
vi, Mashimba Ndaki, ilisema 
wakazi hao awali walivamia 
eneo hilo ambalo ni hifadhi 
ya msitu wa kuni. 

“Tumuheshimu Mheshim-
iwa Rais kwa huruma yake 
hii ya kuwapa eneo kwa 
sababu nyinyi ni wavamizi 
wa msitu wa kuni na mli-
takiwa kutoka wote, ila mme-

pewa ekari 5,113 ili muweze  
kujenga makazi yenu,” alise-
ma Ndaki. 

Aidha, Naibu Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Ridhiwani 
Kikwete, alimtaka Kamishna 
wa Ardhi Msaidizi Mkoa 
wa Morogoro kuwapanga 
wakazi hao katika eneo  
lililoruhusiwa ndani ya siku 
90.

Naibu Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Mary Masanja, ame-

wataka wananchi waliovamia 
eneo ambalo halipo katika 
aliyoyatoa Rais waondoke 
na kuwataka kutoendelea na 
ujenzi katika eneo ambalo ni 
la hifadhi ya msitu huo ili kue-
puka kubomolewa makazi 
yao.

Nao wakazi wa eneo hilo, 
wamepokea kwa mikono mi-
wili na kumshukuru Rais ku-
wagawia eneo hilo ili waweze 
kuendelea na ujenzi katika 
eneo lililoruhusiwa.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dkt. Mwigulu Nchemba akiteta jambo na Balozi wa India nchini Tanzania 
Binaya S. Pradhan, aliyeongoza ujumbe wa wawekezaji katika sekta ya bima kutoka nchini mwake walioone-
sha nia ya kuwekeza katika sekta hiyo nchini walipokutana na kufanya mazungumzo katika Ofisi Ndogo za 
Wizara ya Fedha na Mipango, Jijini Dar es Salaam jana.PICHA: MPIGAPICHA WETU

 

Na Beatrice Moses

TANZANIA imetajwa kuwa miongoni 
mwa nchi ambazo hazijaridhia mkataba 
wa mazingira unaohusu umwagaji wa 
maji yanayowekwa kwenye meli ili ku-
weka mlinganisho wa uzito inapokuwa 
haina mzigo.

Maji hayo yanatajwa kuwa ni mo-
jawapo ya vyanzo vya uharibifu na 
hatarishi kwa viumbe hai vya baharini 
na kupaswa kumwagwa kwa uangalizi 
maalum ili kulinda usalama wa mazingira 
ya bahari husika.

Mkurugenzi wa Usalama na Mazingira 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi Sekta ya 
Uchukuzi, Stella Katondo, akizungumzia 
umuhimu wa mkataba huo alisema, nchi 
inaporidhia inautekeleza kwa taratibu 
zilizowekwa ikiwamo kuyachakata maji 
kabla ya kumwagwa.

 “Tumekubaliana na tumehimizana ku-
harakisha michakato, ili tuweze kuridhia 
na tuandae kanuni za utekelezaji kwa 
wenye meli wakifika wazingatie kanuni, 
lengo ni kuwa na mazingira salama ya 
bahari,” alisema.

Katondo alisema hayo jana baada ya 
kumalizika kwa mafunzo ya uelewa 
kuhusu kusimamia umwagaji wa maji ya-
nayotumika kwenye meli katika maeneo 
ya bandari. Mafunzo hayo yametolewa 
na Shirika la Bahari la Kimataifa (IMO).

Katondo alisema umwagaji maji unasi-
mamiwa kwa kuwa yanakuwa na vi-
umbe hai, ikiwamo mimea na wanyama 
ambavyo vipo tofauti kule vinapotoka, 
hivyo huwa vamizi na wanaweza kuwala 
au kuwashambulia viumbe wenyeji au 
hata kuambukiza sumu hatari.

“Kama samaki tunaokula wakikutana 
na hawa viumbe vamizi wanaweza wak-
abadilika, wakapata sumu, wanaweza 
wakaliwa wakapotea kwa hiyo madhara 
hayo ndiyo shirika limeona ni vyema 
kuyasimamia,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Uwaka-
la wa Meli Tanzania (TASAC), Kaimu 
Mkeyenge, alisema kuwa kuna umuhimu 
wa kuridhia mkataba huo ili kuendelea 
kuimarisha usalama wa mazingira ya 
bahari nchini.  

“Kuna umuhimu wa kuridhia mkataba 
huu, kwani kutoridhia unakuwa una 
meno ya kutekeleza yaliyomo, kwa sasa 
tunachofanya ni kuwashauri meli zina-
zoingia nchini kuhakikisha wanamwaga 
hayo maji kwa umbali wa maili 200 ku-
toka kwenye maji ya nchi kavu ili isiathi-
ri yanayotumika kwenye uchumi wa nchi 
ikiwamo uvuvi,” alisema Mkenyenge.  

Alisema maendeleo endelevu ya bahari 
ni muhimu katika kukuza uchumi wa 
buluu na kukubali mkataba huo pia ni 
kuunga mkono hatua ya Rais Samia Su-
luhu Hassan ya kuunganisha nchi katika 
kufanya kazi ipasavyo na mashirika ya 
kimataifa, hivyo kufikia malengo ya ki-
maendeleo yaliyowekwa. Alisema Tanza-
nia imetumia vyema nafasi ya mafunzo 
hayo yaliyohusisha nchi 15 za Afrika, 
imeomba mafunzo mengine kwa IMO, 
ikiwamo ya kujikinga na ajali za majini 
zinazoweza kuzuilika.

Wataka mkataba 
kuruhusu meli 
kumwaga maji 
baharini 

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzoya Wilaya ........

Kituo cha Mjini
Mkoa wa Mjini

Usimamizi wa Mirathi Na. 91/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  
HADIJA MOHAMED WA MWEMBESONGO KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA 

KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA MOHAMED RAMADHANI
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KUPOTEA 
KWA VYETI

GRACE AMADEO MWANKULUSI anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne, 
Chenye namba S3140-0017 kilichotolewa na 
Baraza la Mtihani wa Taifa kwa mtihani wa 
mwaka 2010. katika  shule ya  NZONDAHAKI  
SECONDARY SCHOOL.  Pamoja na cheti cha 
Chuo Chenye namba BTCSS.07/12/T.152   
kilichotolewa na TANZANIA PUBLIC SERVICE 
COLLEGE mwaka 2013.  Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa ya Polisi namba MB/RB/32/2011.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

SAIMON MAZIKU ELIAS 
Anatangaza kupotelewa 
na kadi ya pikipiki yenye 
namba za usajili MC. 915 
CJA aina ya TVS. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi kilichopo 

jirani yake. Taarifa ya 
Polisi. KAH/RB/718/2022.

Donge nono litatolewa kwa atakayemuona

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
SAIMON MAZIKU ELIAS 
Anatangaza kupotelewa 
na kadi ya pikipiki yenye 
namba za usajili MC. 915 
CJA aina ya TVS. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi kilichopo 

jirani yake. Taarifa ya 
Polisi. KAH/RB/718/2022.
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Diamond

MWIMBAJI wa 
nyimbo za Injili, 
Christina Shusho, 
amevunja ukimya 
kuhusu kitendo 
cha msanii wa 
Bongofleva, Har-

monize kubusu miguu yake.
Wawili hao walikutana jijini Eldoret 

nchini Kenya na Harmonize alipiga 
magoti na kuibusu miguu ya Shusho kwa 
furaha huku akimtaja kama mtumishi 
wa Mungu mmoja ambaye ni wa kweli 
kuwahi kutokea.

Na Shusho ameamua kufunguka kuhusu 
hilo na kumtaja Harmonize kuwa kijana 
mwadilifu anayeipambania sanaa ya 
Tanzania.

Alisema hivi karibuni atafunguka kwa 
kina kiini cha mazungumzo yao ambayo 
walikuwa nayo baada ya kukutana wote 
Kenya, japo kuwa kila mmoja alikuwa 
kwenye shoo yake.

“Nikiwa Kenya 
kwenye huduma 
nilifurahi kuku-
tana na Mtanzania 
mwenzangu naye 
kaja kupeperusha 
bendera ya Tanza-
nia. Tuliyoyaongea 
na Harmonize 
ni stori ya siku 
nyingine. Mungu 
akubariki mwa-
nangu,” aliandika 
Shusho.

Harmonize kwe-
nye chapisho hilo 
alimshukuru mwimbaji 
huyo kwa kuwa kielel-
ezo bora huku akimtakia 
Mungu kumfunika kwa 
damu yake.

Shusho afunguka 
kuhusu Harmonize

Joketi aachia picha za ujauzito

aweka rekodi mpya
NYOTA wa muziki wa Bongofleva, Naseeb Abdul maarufu Diamond Platnumz ameweka 

rekodi mpya kwenye jukwaa la kimataifa la video la Youtube.
Diamond ameibuka kuwa msanii wa kwanza kutoka Kusini mwa Jangwa la Sa-

hara kufikisha watazamaji bilioni mbili kwenye mtandao wa YouTube.
Hadi Alhamisi ya Desemba 15, video za mwimbaji huyo zilikuwa 

zimetazamwa mara bilioni mbili.
“Diamond Platnumz amepitisha jumla ya views bilioni mbili kwenye 

YouTube. Yeye ndiye msanii wa kwanza wa Kusini mwa Sahara kufikisha 
hatua hii,” ilisema lebo ya WCB kupitia mtandao wa Instagram.

Bosi huyo wa WCB ameorodheshwa miongoni mwa wasanii bora wa 
Bara la Afrika kwa kuzingatia talanta, mafanikio na hata utajiri.

Wengine kwenye orodha hiyo ni pamoja na Burna Boy, Davido, 
Wiz Kid na Fally Ipupa.

KWA mara ya kwanza 
tangu ilipofahamika kwamba 
ni mama kijacho, Mkuu wa 
Wilaya ya Temeke, DC Jokate 
Mwengelo, ameachia picha 
zake za ujauzito na kuwapa-
gawisha wengi wakiwamo 
mastaa kedekede nchini 
Tanzania.

Jokate ambaye wen-
gine humuita Jojo au 
Kidoti ameachia picha 
hizo kwenye kurasa zake 
za mitandao ya kijamii na 
kuandika:

“Hakutakuwa na mwan-
amke yeyote atakayepoteza 

mimba wala kuwa tasa katika nchi yenu. Nami nitawajalia 
maisha marefu. Kutoka 23:26.

Kabla ya kuteuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe 
na baadaye kuhamishiwa Wilaya ya Temeke, Jokate alikuwa 
nyota wa mitindo, muziki, filamu, utangazaji na mrembo 
maarufu kwenye mitandao ya kijamii.



Na Adam Fungamwango

S
HIRIKISHO la Soka 
Nchini (TFF), limezi-
onya klabu zote zi-
nazofanya usajili kwa 

ajili ya kuboresha vikosi 
vya kipindi hiki cha dirisha 
dogo kuwa makini, kufanya 
usajili na uhamisho kwa 
wakati na kuacha tabia 
ya kusubiri hadi dakika 
za mwisho ndiyo kuanza 
kukimbizana na muda.

TFF pia imesema kla-
bu itakayosajili mchezaji 
mwenye mkataba na klabu 
nyingine, na mchezaji ata-
kayesaini klabu mbili kwa 
wakati mmoja, kanuni zi-
tafuata mkondo wake, huku 
ikishauri kuwa hili ni dirisha 
la kuboresha na kuimarisha 

vikosi na si kusajili kikosi ki-
zima.

Shirikisho limesema hayo 
kufuatiwa kufunguliwa kwa 
dirisha dogo la usajili jana 
saa sita ya usiku, ambapo 
klabu za Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Ligi ya Wanawake, Ligi 
ya Championship na Ligi 
Daraja la Kwanza zitaruhusi-
wa kufanya usajili na uham-
isho kwa wachezaji, zoezi 
ambalo litafanyika kwa kiasi 
cha mwezi mmoja hadi Jan-
uari 15, mwakani.

“Dirisha la Usajili, Ligi ya 
Wanawake, Championship, 
Ligi Daraja la Kwanza, lina-
chukua mwezi mmoja hadi 
Januari 15, timu zinafanya 
usajili, pamoja na uham-
isho, yoyote anayeona kuna 
maboresho au kuimarisha 

kikosi chake, basi ni wakati 
wake huu.

Dirisha dogo ni wakati wa 
kuongeza nguvu au kuima-
risha kikosi, siyo wa kusajili 
kikosi kizima, tumeshatoa 
semina ni jinsi gani usajili 
huu unatakiwa kufanyika 
mwanzoni mwa msimu ma-
meneja waliitwa, naamini 
kwa kipindi hiki chote ha-
kutakiwa na changamoto 
yoyote katika eneo hilo 
la kusajili,” alisema Ofisa 
Habari na Mawasiliano wa 
TFF, Cliford Ndimbo.

Hata hivyo alisema wa-
natoa nafasi kwa klabu 
yoyote itakayopata changa-
moto wakati wa kusajili au 
kuhamisha mchezaji ku-
wasiliana na TFF ili kutatua 
changamoto.

“Tunatoa nafasi kwa kla-
bu yoyote ikipata changa-
moto wakati wa kusajili au 
kuhamisha mchezaji, basi 
wawasiliane na TFF ili ku-
hakikisha changamoto zao 
zinatatuliwa kabla ya diri-
sha kufungwa. 

Dirisha ni mwezi mmoja, 
klabu zitumie muda vizuri, 
waache ule mtindo wao 
wa kusubiri hadi siku za 
mwisho ndiyo wanaanza 
kuhangaika kufanya us-
ajili, muda unaruhusu 
na zile klabu ambazo zi-
tasajili wachezaji ambao 
bado wana mikataba na 
wachezaji watakaosa-
ini mara mbili, bahati 
nzuri kanuni zipo wazi na  
zitahusika kuwahukumu,” 
alisema.

TFF yazionya klabu 
usajili dirisha dogo
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Na Shufaa Lyimo

GOLIKIPA wa Mtibwa 
Sugar, Mohamed Makaka, 
ameanza mazoezi mepesi 
baada ya kukaa nje kipindi 
kirefu kutokana na jeraha la 
kuvunjika mkono.

Akizungumza na gazeti hili 
jana daktari mkuu wa timu 
ya Mtibwa, Laurent Francis 
amesema mchezaji huyo 

ataanza kucheza rasmi mwe-
zi ujao.

“Licha ya kuwa ameanza 
mazoezi mepesi bado kuna 
kipimo cha mwisho ambacho 
atafanyiwa wiki ijayo ili tujue 
kama mwezi ujao ataweza 
kukaa langoni,” alisema Fran-
cis.

Daktari huyo alisema hali 
yake kwa sasa inaendelea 
vizuri tofauti na ilivyokuwa 

kipindi cha nyuma.
Kwa upande wake kocha 

mkuu wa timu hiyo, Salum 
Mayanga alisema malengo 
yake ni kushika nafasi ya tano 
kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
huu.

“Malengo yangu ni kutoka 
kwenye nafasi tuliyoko na 
kupanda juu mpaka nafasi 
ya tano, hakuna linaloshindi-

kana kama tukiendelea kush-
irikiana,” alisema Mayanga.

Alizungumzia mchezo wao 
wa leo dhidi ya timu ya Na-
mungo kuwa wamejipanga 
vema kupata pointi tatu kwe-
nye uwanja wao wa nyum-
bani.

“Tunamheshimu mpinzani 
wetu hivyo tutaingia kwa ta-
hadhari kuhakikisha hatuu-
potezi mchezo huo,” alisema.

Kipa Mtibwa aanza mazoezi mepesi

Baadhi ya wadau wa kupinga rushwa ya ngono Tanzania, wakicheza muziki kabla ya kuanza mkutano wa 
kitaifa wa kuweka mikakati ya kupambana na rushwa hiyo jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Zimamoto imesema bado 
haijajitoa katika mbio za ubingwa wa 
Ligi Kuu ya Zanzibar msimu huu licha ya 
mchuano kuwa mkali.

Akizungumzia na gazeti hili Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Mohammed Ali Hilali 
“Tedy”, alisema wanaendelea kukiimari-
sha kikosi chao kuelekea mzunguko wa 
pili wa ligi na lengo lao ni kuhakikisha 
wanatwaa taji la Ligi Kuu ya Zanzibar 
msimu huu.

Alisema ana matumaini makubwa ya 
kutwaa taji hilo kwa kuwa ana kikosi 
kizuri kinachoweza kupambana na ku-
fanikiwa ndoto ya timu hiyo kwa msimu 
huu. Alisema anajua takribani timu tano 
zote zinautaka ubingwa wa ligi hiyo, la-
kini na wao hawapo nyuma kuhakikisha 
lengo lao linafanikiwa baada ya kulikosa 
msimu uliopita.

“Tunamatumaini makubwa ya kuun-
yakuwa ubingwa msimu huu, kwani tu-
nakikosi kizuri ambacho naamini kitatu-
wezesha kufanya vizuri,” alisema.

Aidha, akizungumzia juu ya kuboresha 
kikosi chake katika kipindi hiki cha us-
ajili mdogo, alisema wamepanga kusajili 
wachezaji wawili ambao ni nafasi ya 
ulinzi pamoja na ushambuliaji.

Zimamoto ipo nafasi ya sita katika 
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar ikiwa 
na alama 23 huku katika michezo 15 ya 
mzunguko wa kwanza imeshinda mich-
ezo saba, ikitoka sare miwili na kupoteza 
sita.

Na Mwandishi Wetu

IKIWA ni msimu wa pili wa tuzo za 
filamu za TAFFA (Tanzania Film Fes-
tival Awards) zinazoandaliwa na Bodi 
ya Filamu Tanzania, zaidi ya filamu 25 
zinazopatikana katika chaneli za Maisha 
Magic Bongo zimefanikiwa kuchaguliwa 
kuingia katika mchakato wa mwisho wa 
kuwania vipengele mbalimbali katika 
tuzo hizo kwa mwaka huu.

Tuzo hizo zinatarajiwa kufanyika Jum-
amosi ya Desemba 17, mwaka huu, katika 
Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha 
AICC jijini Arusha huku lengo kuu likiwa 
ni kuleta mapinduzi ndani ya tasnia ya 
filamu nchini. 

Kwa mujibu wa ofisa uhusiano wa 
Dstv, Grace Mgaya, wasanii wa filamu 
za Mwali, Jua Kali, Pazia, Yalaiti, Huba, 
Kitimtim na Sinia ndio wanaoongoza ku-
teuliwa kwenye vipengele vya kuwania 
tuzo hiyo.

Pia alisema filamu mpya za Still Okay 
to Date, Merchandizer nazo hazikuachwa 
nyuma.

Baadhi ya filamu na wahusika wali-
oteuliwa kuwania vipengele mbalimbali 
katika tuzo hizi ni pamoja na mtunzi wa 
tamthilia bora ambapo wanashindan-
ishwa, Azizi Mohamedwa Huba, Leah 
Mwendamseke	  wa Jua Kali na Mutran 
Tamimu wa Mwali.

Zimamoto haijajitoa 
kwenye ubingwa

Filamu 25 za Maisha 
Magic Bongo zawania 
tuzo za TAFFA
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DOHA, Qatar

K
UCHEZA dhidi ya Lionel 
Messi katika fainali ya 
Kombe la Dunia ni “mpango 
tofauti kabisa”, kwa mujibu 

wa Antoine Griezmann baada ya 
timu yake ya Ufaransa kufuzu fain-
ali watakayokutana na Argentina 
Jumapili.

Ufaransa ilimaliza mbio za 
Morocco kwa ushindi wa 2-0 
kwenye nusu fainali huku mabao 
ya Theo Hernandez na Randal Kolo 
Muani yakiwapeleka Les Bleus hao 
kwenye fainali ya pili mfululizo ya 

Kombe la Dunia.
Kikosi cha kocha Didier Des-

champs kinaweza kuwa timu ya 
kwanza tangu Brazil mwaka 1962 
kutwaa kombe la Dunia mara mbili 
mfululizo, baada ya kunyanyua ya 
kulitwaa mwaka 2018 nchini Urusi.

Lakini waliosimama kwe
nye njia yao ni Argentina 

ya Messi, ambao waliifunga 
Croatia Jumanne na kutinga
 fainali ya sita ya Kombe la

 Dunia.

Huku mechi ya fainali dhidi ya 
Ufaransa ikiwakilisha fursa ya 

mwisho kwa Messi kutwaa taji la 
Kombe la Dunia, Griezmann am-
ekiri kwamba itakuwa kazi ngumu 
kucheza dhidi ya Argentina.

“Timu yoyote iliyo na Messi ni 
pendekezo tofauti kabisa,” alisema 
Griezmann akiwaambia waandishi 
wa habari baada ya mechi.

“Mechi zote ambazo tumeona 
Argentina wakicheza, tunajua jinsi 
wanavyocheza - ni ngumu.

“Wanaonekana kuwa katika 
kiwango cha juu, sio Messi pekee - 
wana wachezaji wazuri sana.

“Tunajua utakuwa mchezo mgu-
mu na wana mashabiki wengine.”

    Asema fainali itakuwa ngumu, kwa 
sababu Argentina ina mashabiki wengi…

habari michezo
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Griezmann: Kucheza dhidi 
ya Messi ni tofauti sana

zisikupite

Ounahi awindwa
KLABU ya Leicester iko tayari kulipa kiasi cha euro 

milioni 45 kumnunua kiungo wa Morocco, Azzedine 
Ounahi kutoka klabu ya Angers, ingawa Barcelona 
pia wamekuwa wakimnyatia kiungo huyo mwenye 
umri wa miaka  22. (L’Equipe)

Ramos atakiwa Man
MANCHESTER United wanatarajia kufanya uchun-

guzi kuhusu kupatikana wa mshambuliaji wa Benfica 
na Ureno, Goncalo Ramos mwenye umri wa miaka 21 
ingawa kocha, Erik ten Hag ameambiwa kuwa hana 
uhakika mshambuliaji huyo atawasili Januari. (ESPN)

Chelsea kuachana na Nkunku
KLABU ya Chelsea haitazamii kuendeleza mipango 

yao ya kumsajili mshambuliaji wa Ufaransa, Chris-
topher Nkunku mwenye umri wa miaka 25 kutoka 
RB Leipzig msimu wa joto, licha ya jeraha la mwisho 
wa msimu alilopata mshambuliaji wao wa Albania Ar-
mando Broja mwenye miaka 21. (Fabrizio Romano)

Vlahovic kuondoka Juve
KUNA “uwezekano mkubwa” mshambuliaji wa 

Serbia, Dusan Vlahovic mwenye umri wa miaka 22 
akaondoka Juventus mwaka 2023, huku dirisha la 
Januari likitarajiwa kuamua uwepo wake. Chelsea 
ni miongoni mwa klabu ambazo zinawasiliana na 
wakala wake. (Ben Jacobs, Twitter)

Moukoko anavutiwa
CHELSEA wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa 

Manchester United na Liverpool kumnunua Yous-
soufa Moukoko wa Borussia Dortmund, lakini klabu 
zinazovutiwa zitalazimika kumshawishi mshambu-
liaji huyo wa Ujerumani mwenye umri wa miaka 18 
kwamba hatosajiliwa kukaa benchi. (Mirror)

Kocha kumshawishi Moukoko
KLABU ya Borussia Dortmund inatumaini uhusi-

ano wa Youssoufa Moukoko na kocha Edin Terzic uta-
saidia kumshawishi fowadi huyo, ambaye mkataba 
wake unamalizika msimu ujao. (Fabrizio Romano, 
Twitter)

Gakpo atakiwa Madrid
KLABU ya Real Madrid ina nia ya kumsajili fowadi 

wa Uholanzi, Cody Gakpo mwenye umri wa miaka 23 
kutoka PSV Eindhoven ili kumrithi mshambuliaji wa 
Ufaransa, Karim Benzema, 34. (AS)

Felix apewa ofa
MSHAMBULIAJI wa Ureno, Joao Felix mwenye umri 

wa miaka 23 anapewa ofa kwa klabu za Ligi Kuu ya 
Englanda wakati anataka kuondoka Atletico Madrid 
Januari, huku Manchester City, Manchester United, 
Arsenal na Aston Villa zikimnyatia . (Mirror)

Joau agombewa
KLABU za Manchester United na Arsenal zinaone-

kana kuwa chaguo zaidi kwa Joao Felix, huku Atletico 
ikiwa tayari kusikiliza ofa za zaidi ya euro milioni 100. 
(AS)

Hag aahidiwa 
KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag amea-

hidiwa fedha nyingi za kujenga upya kikosi chake 
- licha ya mipango ya familia ya Glazer kuiuza klabu 
hiyo. (Sun)

Dumfries atakiwa Man
KLABU ya Manchester United inataka kumsajili 

beki wa kulia wa Uholanzi, Denzel Dumfries mwenye 
umri wa miaka 26 kutoka Inter Milan, jambo ambalo 
litafungua milango kwa Barcelona kumsajili mlinzi 
wa kulia wa United, Diogo Dalot mwenye umri wa 
miaka 23. (Sport)
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KOCHA Walid Regragui ameiponge-
za Morocco kwa kuifanya nchi yao 
na Afrika kujivunia, lakini amekubali 
kwamba hawakuwa na uwezo wa kui-
funga Ufaransa kwenye nusu fainali ya 
Kombe la Dunia.

Ikiwa ndio timu ya kwanza kufuzu 
nusu fainali ya kombe la Dunia, wa-
likutana na kipigo cha mabao 2-0 na 
mabingwa watetezi Ufaransa wana-
onolewa na kocha Didier Deschamps 
kwenye uwanja wa Al Bayt, Jumatano.

Mabao ya Theo Hernandez na Ran-
dal Kolo Muani yaliiwezesha Ufaransa 
kufuzu fainali na sasa watacheza dhidi 
ya Argentina, Jumapili.

Na Regragui amesema Morocco 
wameweka historia kwenye michuano 

hiyo baada ya kuwatoa Ubelgiji, His-
pania na Ureno.

“Tuligundua tumepata mafanikio 
makubwa tayari, tunajua kwamba 
vyombo vya habari vilituunga mkono, 
tuliona jinsi kila mtu alivyokuwa na fu-

raha,” alisema katika mkutano wake na 
waandishi wa habari baada ya mechi.

“Tumekatishwa tamaa, tulitaka ku-
weka hai ndoto ya watu wa Morocco, 
tutalazimika kutafakari kushindwa 
huku. Tumefurahishwa na tulichofani-
kiwa, lakini tulihisi tungeweza kwenda 
mbali zaidi.

“Tulitoa taswira nzuri ya Morocco 
na Afrika, ikiwakilisha nchi yetu na 
bara letu, tulienda mbali tulivyoweza 
kwenye mashindano na hilo ni kubwa, 
lakini tutalazimika kufanya vizuri zaidi 
katika siku zijazo.

“Tunapaswa kufanya hivyo mara 
kwa mara ikiwa tunataka kuwa kwe-
nye ramani ya soka. Huenda tusiwe 
wazuri kama Hispania, Brazil au Eng-
land, lakini nataka kufuzu kwa kila 
mashindano.”
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Regragui: Morocco imeipaisha Afrika

MANCHESTER, England 

K
UUZWA kwa Manchester United kutoka familia ya Glazer 
litakuwa jambo jema kwa klabu hiyo kwa mujibu wa kocha, 
Erik ten Hag.

The Glazers, ambao wamemiliki United tangu 2005, wali-
tangaza mwezi uliopita kuwa wako tayari kuiuza klabu hiyo huku 
wakipanga “kutafuta mbinu mbadala”.

Kumekuwa na shinikizo kwa Glazers katika miaka ya hivi kari-
buni, huku maandamano yakionekana mara kwa mara kutoka kwa 
mashabiki.

Huku United ikitafuta kushindana na uwezo wa kifedha wa Man-
chester City, pamoja na wamiliki wapya wa Saudi Arabia wa New-
castle United, Ten Hag anahisi uwekezaji mpya Old Trafford itakuwa 
habari ya kusisimua kwa klabu hiyo.

“Kutakuwa na uwekezaji zaidi unaowezekana ambao ni mzuri,” 
alisema Ten Hag.

“Sisi (Ten Hag na Mkurugenzi Mtendaji Richard Arnold) tulizung-
umza juu ya utamaduni tunaotaka, tulizungumza juu ya malengo na 
utamaduni na alithibitisha kuwa hautabadilika.

“Itakuwa bora zaidi kwa sababu fedha nyingi zitapatikana kwa 
mradi huu.”

Wamiliki wa Liverpool, Fenway Sports Group walithibitisha kuwa 
wanatafuta uwekezaji mpya Novemba, huku Chelsea ikichukuliwa 
na mfanyabiashara Mmarekani Todd Boehly mapema mwaka huu.

Ten Hag anaamini kuongeza uwezo wa kifedha wa United ni 
muhimu kwa kuwa wanatazamia kurejea kwenye jedwali la juu la 
soka la Uingereza, baada ya kubeba mataji matatu pekee tangu ku-
ondoka kwa kocha, Alex Ferguson mwaka 2013.

“Kuna mabadiliko ya hali unapolinganisha (Ligi Kuu) na miaka mi-
tano au 10 iliyopita,” Ten Hag aliongeza.

“Newcastle wanakuja, hata West Ham, labda hawapo kwenye jed-
wali lakini wana uwekezaji mkubwa. Tottenham hakika na sihitaji 
kuzungumzia City na Liverpool au Chelsea.

“Unaweza kuhesabu kwa haraka klabu saba au nane ambazo zi-
naweza kushiriki ligi hii.

“Pia inahusu mkakati, sio fedha tu. Lakini ni wazi kwamba usi-
pokuwa na wachezaji sahihi na wachezaji bora hautafanikiwa na 
kufikia malengo uliyojiwekea.”

%%%%%%

%%%%%

Ten Hag asema kuuzwa kwa 
Man kutabadilisha mambo

***

Mwisho. 
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Mwandishi Wetu, DODOMA

MKAZI wa Kizota jijini Dodoma, 
Salum Rajabu amekabidhiwa pikipiki 
yake baada ya kushinda katika shin-
dano la MastaBata Kote Kote linalo-
endeshwa na Benki ya NMB.

Rajab alikabidhiwa pikipiki hiyo jana 
na Meneja wa NMB Tawi la Kambarage 
jijini Dodoma, Emiliana Wilson am-
baye alisema mshindi huyo alipatikana 
katika shindano la Mastabata Kote 
Kote lililoendeshwa wiki iliyopita.

Akikabidhi pikipiki hiyo, Emiliana 
alisema ushindi katika shindano hilo 
siyo tatizo gumu, bali siri yake ni ku-
tumia MasterCard ya Benki ya NMB 
katika kufanya miamala.

Meneja alisema hadi jana shindano 
hilo ambalo linakwenda awamu ya 
tano, walishatoa zaidi ya Sh. milioni 
100 kwa washindi 300 na hivi karibu 
walitoa pikipiki mbili na fedha kwa 
washindi.

“Shindano letu halibagui, tunashin-

danisha wateja wetu wote wanaotu-
mia MasterCard, wapo wanaoshinda 
Sh. 100,000, wanaoshinda pikipiki 
na wengine mwanzoni mwa mwaka 
watashinda safari ya Dubai ambayo 
kila mshindi atakwenda na mwenza 
wake na kukaa huko kwa siku nne,” 
alisema Emiliana.

Jana meneja huyo alichezesha shin-
dano hilo kutokea Dodoma ambapo 
mshindi wa pikipiki alipatikana Sham-
sanga Samu kutoka Kimara huku Sia 
Rajabu kutoka Msasani akiwa miongo-
ni mwa washindi 75 waliojishindia Sh. 
100,000 kila mmoja.

Meneja Mwandamizi Idara ya Fedha 
na Uwezeshaji katika Biashara za Kadi 
kwa Benki ya NMB, Erick Emmanuel, 
alisema wataendelea kumwaga noti 
kwa washindi hivyo wajitokeze kush-
iriki. Emanuel alisema awamu zilizo-
tangulia zimekuwa na mafanikio 
makubwa ambapo washindi wame-
toka kila kona ya nchi, hivyo mafanikio 
hayo yamepelekea kuanza kwa msimu 

wa tano ambao utaratibu wake ni ku-
chezesha shindano hilo kupitia matawi 
yake yote kwa zamu.

Akizungumza baada ya kukabidhi 
pikipiki yake, Salum Rajabu alisema 
hakutegemea kama angeshinda kwa 
kuwa hakuamini kama anafanya mash-
indano.

Rajabu alisema ni utaratibu wake ku-
tumia Master Card kwa ajili ya kufanya 
miamala na kulipia huduma mbalim-
bali kupitia kadi yake.

“Kwamba ningeibuka mshindi hiyo 
sikujua, lakini sikujua kama nilikuwa 
nashindana ila napenda kutumia 
mfumo huu kwa sababu ni rahisi na 
salama zaidi, hivyo itakuwa jambo 
jema niseme kuwa tuendelee kutumia 
mafumo huu,” alisema Rajabu.

Kuhusu ushindi alisema haubagui 
kwa kuwa ingekuwa hivyo, huenda 
hata yeye asingekuwa miongoni mwa 
washindi kwa kuwa hana uhusiano 
na wahusika zaidi ya akaunti yake ya 
benki anayoitegemea.

NMB yakabidhi pikipiki 
ya Mastabata Dodoma

Regragui: Morocco imeipaisha Afrika

Yanga yakiri ipo kundi gumu CAF

ya mzunguko wa pili wa ligi hiyo ku-
fikia malengo yao.

“Malengo yetu makubwa ni ku-
hakikisha tunakusanya pointi kila 
mechi ili kuendelea na kampeni yetu 
ya kupata matokeo mazuri katika 

michezo iliyopo mbele yetu katika 
kufanikisha mbio za kutetea taji letu 
la ubingwa,” alisema kocha huyo.

Alisema baada ya juzi kufanya ma-
zoezi asubuhi na jana wamefanya 
jioni kwa sababu ya timu hiyo inain-
gia kambini tayari kwa mechi zilizopo 
mbele yao ikiwemo dhidi ya Polisi, 

Coastal Union na Azam FC kabla ya 
kwenda visiwani Zanzibar kushiriki 
kombe la Mapinduzi.

Yanga ambayo inaongoza kwa 
pointi 38 kwenye Ligi Kuu watashuka 
uwanjani kesho Jumamosi kucheza 
na Polisi kwenye uwanja wa Benja-
min Mkapa.

INATOKA  UK. 32

Meneja wa NMB Tawi la Kambarage, Emiliana Wilson (kushoto), akimkabidhi funguo na pikipiki, Salumu Jumanne (katikati) 
ambaye ni mshindi wa droo ya MastaBata KOTEKOTE. Makabidhiano hayo yalifanyika jijini Dodoma jana. Kulia ni Meneja 
Mwandamizi wa Fedha Kitengo cha Kadi NMB, Erick Emmanuel. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Na Saada Akida 

UONGOZI wa Yanga umekiri 
kuwa wamepangwa kundi gumu 
hivyo wanatarajia kuanza kampeni 
ya maandalizi kwa kuongeza ngu-
vu kikosini kuelekea michuano 
hiyo itakayoanza kutimua vumbi 
Februari 10 na 11 mwakani.

Yanga ambayo ni mwakilishi wa 
Tanzania kwenye mashindano ya 
Kombe la Shirikisho   imepangwa 
kundi D pamoja na TP Mazembe 
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo, US Monastir ya Tunisia na 
Real Bamako ya Mali.

Mabingwa hawa watetezi wa Ligi 
Kuu Bara wataanza kutupa karata 
yao ugenini Februari 12 kwa ku-
wavaa US Monastir huku wakirejea 
nyumbani Februari 19 kuwavaa TP 
Mazembe kwenye uwanja wa Ben-
jamin Mkapa.

Yanga itasafiri tena kwenda 
nchini Mali kuwavaa Real Bamako 
Februari 26 na kukamilisha mzun-

guko wa kwanza Machi 8 na itaan-
za mechi za mzunguko wa pili kwa 
kumenyana na Bamako  Machi 19.
Akizungumza na gazeti hili
  jana, Makamu wa Rais wa 
Yanga, Arafat Haji alisema 
wakati benchi la ufundi lik
iendelea kuandaa timu na

 maandalizi kuelekea duru
 la pili na michuano hiyo,

 viongozi wanafanya maju
kumu ya kufuatilia wapin

zani wao.
Alisema wanajivunia kuwepo na 

wachezaji na kocha katika mataifa 
ambayo wanakwenda kucheza na 
itakuwa rahisi kwa kuanzia kwa 
sababu hawatakuwa wageni katika 
mataifa hayo.

“Tunatambua nchi zote tuna-
zokwenda kucheza ni wenyeji kwa 
sababu ya baadhi ya wachezaji 
wetu na kocha Nasreddine Nabi 
wametoka mataifa hayo,” alisema.

“Kikubwa benchi la ufundi lin-

aendelea kufanya kazi yao na sisi 
viongozi tunatekeleza yale ambayo 
anahitaji kocha ikiwemo kuwafua-
tilia wapinzani wetu na kuandaa 
mazingira ya mechi za ugenini ili 
kufikia malengo yanayotarajiwa,” 
alisema Arafat.

Alisema wanahitaji kufanya vi-
zuri katika michuano hiyo kwa 
kusonga mbele kufuzu kucheza 
hatua ya robo fainali ya kombe la 
Shirikisho , kufikia huko lazima 
wajiandae kikamilifu.

Katika hatua nyingine kikosi cha 
Yanga kimeingia kambini jana jioni 
kwa ajili ya kujiandaa na mchezo 
wa mzunguko wa pili wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Polisi Tan-
zania .

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, 
Cedric Kaze alisema baada ya ma-
pumziko mafupi, jana waliingia 
kambini kujiandaa na maandalizi 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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   Uongozi waweka mkakati kuimarisha 
kikosi, kesho kuwavaa Polisi kwa Mkapa…

Ijumaa Desemba 16, 2022

Griezmann: Kucheza dhidi ya Messi ni tofauti sana

Makundi 
Kombe la 
Mapinduzi 
hadharani
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KAMATI ya Kombe la Mapinduzi Zanzibar 
imetangaza makundi ya michuano hiyo itakay-
oanza kutimua vumbi Januari Mosi 2023.

Akitaja makundi hayo mbele ya waandi-
shi wa habari jana, Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Khamis Abdallah alisema michuano hiyo 
itashirikisha jumla ya timu 12 na kutakuwa na 
makundi manne.

Katika makundi hayo, Kundi A zipo timu za 
Azam FC, Malindi SC na Jamhuri, huku Kundi B, 
imezikutanisha timu za Yanga SC, Singida Big 
Stars pamoja na KMKM SC.

Kwa upande wa kundi C zipo timu za Simba 
SC, Mlandege FC pamoja na KVZ FC na kundi D 
zipo timu za Namungo FC, Aigle Noir pamoja 
na Chipukizi FC.

Aidha alisema kuwa mchezo wa ufunguzi wa 
michuano hiyo utakutanisha timu ya Mlandege 
dhidi ya KVZ mchezo utakaochezwa majira ya 
saa 10:15 katika Dimba la Amaan.

Na majira ya Saa 2:00 usiku kutakuwa na 
mchezo kati ya Malindi dhidi ya Jamhuri.

Yanga yakiri ipo 
kundi gumu CAF

Mchezaji wa Ufaransa, Theo Hernandez (wa pili kushoto), akifunga bao la kwanza wakati wa mchezo wa Nusu Fainali ya Kombe la Dunia dhidi ya Morocco 
kwenye Uwanja wa Al Bayt nchini Qatar juzi. Ufaransa ilishinda mabao 2-0 na kutinga fainali ya michuano hiyo na itacheza na Argentina Jumapili. PICHA: 
MTANDAO
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Mwisho.
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