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MIILI YA WATU

25 WALIOFARIKI
AJALI YA ARUSHA

VILIO vilitanda wakati miili ya
watu 11 kati ya 25 waliofariki
dunia katika ajali iliyohusisha
mwishoni mwa wiki, ilipo-
wasili jana kwenye Uwanja wa
Shekhe Amri Abeid kwa ajili ya
kuagwa.

Miongoni mwa waliofariki
katika ajali hiyo iliyotokea...

i A -
llun. TNNENCEOF 4 L) e
1 w8
e
o N

UKURASA WA 24
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LICHA ya timu yake

kukata REL 4
tiketi ya y
kucheza robo

\ ! LA N . S ~ fainali ya Ligi
Wanachama na wafuasi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), wakiongozwa na Mwenyekiti wa chama hi- ya Mabingwa
cho Taifa, Freeman Mbowe (aliyenyoosha mkono juu), wakishiriki maandamano ya amani katika barabara kuu ya Arusha- Afrika huku
Moshi, jijini humo jana. PICHA: GETRUDE MPEZYA ikiwa na mechi moja
mkononi, Kocha
) ® ) ® Mkuu wa Yanga,
Waumini wa kanisa wafungwa jela =i
amesema hawezi |
) ° kusema ameridhika
kwa kuzuia watoto kupata chanjo i
haijaisha hadi...

Waziri wa Katiba na
Sheria, Balozi Pindi
Chana na Mkuu wa
Mkoa wa Arusha,
John Mongella, wak-
jongoza waombolezaji
katika Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid
jana, kutoa heshima
za mwisho kwa miili
va watu waliofariki
dunia kwenye ajali vy
iliyotokea Februari 24
mwaka huu. PICHA:
GETRUDE MPEZYA
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HABARI KITAIFA

Fungakazi maandamano CHADEMA

Na Waandishi Wetu,
ARUSHA

NI fungakazi maandamano
ya Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA).
Ndivyo inavyoweza kuelezwa
kutokana na maandamano ya
chama hicho yaliyofanyika jijini
jana huku yakikusanya mamia
ya watu kutoka pande zote za jiji
na mikoa ya jirani ya Kanda ya
Kaskazini.

Licha ya jiji la Arusha kusi-
mama kwa zaidi ya saa moja
kutokana na mvua kubwa iliyo-
nyesha ikiambatana na upepo,
mamia ya waandamanaji na

viongozi wa CHADEMA ha-
wakuondoka barabarani ku-
subiri ipite.

Badala yake, waliendelea na
maandamano huku viongozi
wake wakisema wananchi wa
Arusha ili kwa siku moja kula
wali nyama, unahitaji kuwa na
kati ya Sh. 20,000 na 22,000.

Wakati wote wa maandama-
no, katika njia nne zilizokuwa
zimeandaliwa, wimbo mahususi
wa hamasa uliotumika kuwavu-
tia vijana wa Arusha, ulikuwa
ukipigwa. Wimbo huo ni ‘One
Love’ wa mwanamuzi maarufu
wa Reggae duniani na raia wa
Jamaica, Robert Nester Marley
(Bob Marlery).

Hata hivyo, kundi la waan-
damanaji lililoanzia eneo la
JR Mbauda kupitia Ngarena-
ro, Kona ya Nairobi hadi Relini,
lilikumbana na adha ya msonga-
mano wa magari baada ya polisi
kuamuru waandamaji kutem-
bea upande mmoja ili kupisha
shughuli zingine za barabara.

Uwanja wa Relini ulifurika
zaidi kuanzia saa 8:40 mchana
baada ya waandamanaji wal-
iokuwa wakiongozwa na Maka-
mu Mwenyekiti, Tundu Lissu,
kutokea Mbauda kuwasili.

Baadaye, mamia ya wafuasi
na wanachama wa CHADEMA
waliongeza hamasa saa 8:50
mchana baada ya Mwenyekiti
wa Taifa wa chama, Freeman
Mbowe, kuingia uwanjani hapo
akitokea kundi la waanda-
manaji walioanzia Kwa Mrefu
kupitia Ngulelo, Mianzini, Bara-
bara ya Makongoro, Barabara
ya Sokoine, Meru, Fire, Soko la
Samunge hadi uwanjani hapo.

Dk. Willibrod Slaa, Katibu
Mkuu wa zamani wa CHADEMA,
aliwasili saa 8:55 na waanda-
manaji akitokea Makao Makuu
ya Shirika la Hifadhi za Taifa
Tanzania (TANAPA) kuelekea JR
Mbauda, ambako waliungana
na Lissu.

KAULI YA LEMA

Baada ya kuwasili uwanjani
hapo, Mbunge wa zamani wa
Arusha, Godbless Lema, alisema
kuandamana kwao huku mvua
kubwa ikinyesha, ni ujumbe
ambao wananchi wameutuma
kwa watawala kuhusu ugumu
wa maisha.

“Arusha maisha ni magumu
sana na umaskini umeongeze-
ka. Matumizi ya Arusha ukitaka
kula wali nyama ni lazima uwe
na Sh. 20,000 hadi 22,000 kwa

moja ni Sh. 10,000, viungo na

chini ya 1,500.

“Kwa hiyo mlo mmoja hapa
Arusha, unagharimu Sh. 20,000
hadi 22,000 na hapo ni mtu
kama anataka kula wali nyama.
Mtu mwenye maisha ya chini

au machinga hawezi kula mlo :
. tika ajali hiyo iliyotokea Februari
24, mwaka huu na kuagwa jana ni
: ndugu ambao ni mtu na mdogo
: wake, Garson Kishauli (18) na
: mdogo wake Cathbert Kishauli

L.

huo,” alisema.

LISSU NA SUKARI

Katika mkutano huo, Lissu
alisema amepewa taarifa na
mfanyabiashara mmoja mkub-
wa jijini Mbeya kwamba wali-

TANGAZO LA KUPOTEA

DAWSON BUBERWA ISHENGDMA

Bi. STELA DAWSON ISHENGOMA wa Goba Dar es salaam anatangaza kupotea kwa
mumewe ndugu DAWSON BUBERWA ISHENGOMA aliyepotea Tarehe 20/06/2018.

Ndugu DAWSON BUBERWA ISHENGOMA alikuwa akitokea kwenye majukumu yake ya kazi,
na kupotea akiwa anarudi nyumbani kwake Oysterbay Dar es salaam.

Taarifa za kupotea kwake ziliripotiwa kituo cha polisi cha kati, Dar es salaam na kupatiwa

namba DSM/CID/PE84/2018

Kwa yeyote atakaye muona tunaomba atoe taarifa kwenye kituo chochote cha polisi
kilichopo karibu naye, au apige simu kupitia namba zifuatazo:

0762-128050 / 0659-350027

ZAWADI NONO ITATOLEWA KWA YEYOTE ATAKAYEFANIKISHA KUPATIKANA KWAKE

opewa kibali cha kuagiza sukari
nje ya nchi, wameongeza Sh.1,000
ili wapate faida kwenye tani
300,000 ambazo serikali imewa-
pa kibali cha kuingiza nchini.

“Sukari tani 300,000 kutoka
nje inaingizwa bila kodi. Ni duty
free (haina kodi), hailipiwi ushuru.
Inakuwaje inauzwa Sh. 5,000 au
6,000 kwa kilo moja? Tunaam-
biwa wanaagiza sukari nje kwa bei
ya chini na wanaongeza Sh. 1,000.
Wanapata faida Sh. bilioni 300 na
kila mmoja wanagawana Sh. bil-
ioni 75,” alisema.

Aidha, Lissu alisema kuna hekta
milioni nane za ardhi ambayo
ni misitu zimepewa wawekezaji
kutoka nje kwa ajili ya kuzalisha
hewa ukaa.

HAKUNA KULALA

Mwenyekiti Mbowe alisema wa-
taendelea kuandamana kwa kuwa
ni kielelezo cha hisia, na wana-
peleka ujumbe kwa watawala kwa
niaba ya mamiliomi ya Watanza-
nia.

“Tuko tayari kuumia tupate kes-
ho iliyo bora kuliko jana iliyopita.
Tuna vyama vingi vya siasa lakini
ni vyama vingapi vinaweza kusi-
mama na kutetea ndoto za Watan-
zania kuwa ukweli katika kesho?”
alihoji Mbowe.

Kwa mujibu wa Mbowe, nchi
inaendeshwa kwa mikopo na
watawala hawaleti mipango ya
kuimarisha uchumi.

“Wanaleta masuala ya mikopo
ndiyo maana nchi yetu leo haina
dola (sarafu ya Marekani). Asil-
imia 70 ya biashara zinazoagizwa
nje ya nchi yetu, inaagizwa na
dola.

Lakini leo nchi yetu haina dola
na kama nchi haina dola, basi vitu
vitaendelea kupanda, kwa kuwa
hamna dola na vitu vingi vina-
vyoagizwa nje vinategemea dola,”
alisema.

Katika mkutano huo wa kuhiti-
misha ngwe ya pili ya maanda-
mano ya majiji, Mbowe, alisema
katika majiji yote waliyofanya

maandamano, wametembea kilo-
mita 166. Majiji hayo ni Mbeya,
Mwanza, Dar es Salaam na Arusha.

AZIMIO LA MTWARA

“Kesho (leo) wote tunaondoka
tunakwenda Mtwara kutengen-
eza azimio ni kitu gani kitafanyika
baada ya maandamano hayo ya
mikoa hii. Tulikuwa na vyama
vingi vya siasa, lakini ni vingapi
vinatembea kilomita 20 kutetea
haki za wananchi? Tumebaki
CHADEMA pekee, hivyo kila mtu
ajitahidi kukijenga chama hiki
maana chama si Mbowe, bali ni
mimi na wewe,” alisema.

“Hawa wenzetu ni wepesi, tuna-
watandika asubuhi na mapema
kwenye uchaguzi lakini ni pale tu-
takaposhikamana na kuacha kuja
kwenye mikutano hii kishabiki
bali katika mapenzi mema ya ku-
dai haki na kugeuza maisha ya Wa-
tanzania,” alisisitiza.

*Imeandikwa na Godfrey
Mushi, Tumaini Mafie na Woin-
de Shizza.

1livyoagwa miili ya watu 25

Na Cynthia Mwilolezi,

VILIO vilitanda wakati miili ya

* watu 11 kati ya 25 waliofariki dun-
: ia katika ajali iliyohusisha magari
: manne jijini Arusha mwishoni
: mwa wiki, ilipowasili jana kwenye
: Uwanja wa Shekhe Amri Abeid
¢ kwa ajili ya kuagwa.

Miongoni mwa waliofariki ka-

Shughuli ya kuaga miili hiyo il-
iongozwa na Waziri wa Sheria na
Katiba, Balozi Dk. Pindi Chana.
Baada ya miili hiyo kuwasili ki-
wanjani huko saa 4:05 asubuhi,
baadhi ya waombolezaji walian-
guka na kupoteza fahamu na
kusaidiwa na watoa huduma ya
kwanza.

Mbali na ndugu Garson na
Cathbert Kishali, majina ya watu
wengine waliofariki dunia katika
ajali hiyo na miili yao kuagwa
jana ni Neema Loserian (44) na
mwanawe Dorcas Loserian (2),
Obedi Kimanyu (40) ambaye ni
dereva wa gari la Shule ya New
Vision, Elias Saning’o (27), Joseph
Muna (33), Neema Loserian (44),
Vicent Kazungu, Queen Loma-
yani (28), John Mukolwe na Judith
Daud (25). “Msiba huu ni wetu
sote, hivyo serikali itashirikiana
na waombolezaji hadi wanapo-
hifadhi wapendwa wao,” alisema
Waziri Pindi wakati akiwasilisha
salamu za serikali.

Alielekeza kila mwili utaka-
popelekwa kuzikwa, Viongozi wa

kata hadi wilaya washiriki maziko
hayo.

Katibu Tawala Mkoa wa Arusha,
Misaille Mussa, alisema katika aja-
li hiyo, watu 25 walifariki dunia na
wengine 21 kujeruhiwa.

Alisema kati ya majeruhi hao,
wanaume ni 14 na wanawake
ni saba, wakiwamo raia 10
wa kigeni kutoka mataifa mbalim-
bali.

Mussa alisema majeruhi hao
walilazwa katika hospitali tano za
mkoani Arusha ambazo ni Mount
Meru (11), St. Joseph (3), Selian
Ngaramtoni (4), Selian Mjini (2)
na Olturmet (1). Kati yao tisa ni
raia wa kigeni .

“Tunawashukuru madaktari na
wauguzi wetu kwa kuwa kati ya
majeruhi hawa, tumebakiwa na
watano ambapo wanne ni raia wa
kigeni na mmoja mtanzania.

“Wengine wameruhusiwa na
mmoja kupewa rufani kwenda
Hospitali ya KCMC mkoani Kili-
manjaro na mmoja amepelekwa
Kenya baada ya nchi yao kum-
womba.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John
Mongella, alisema mkoa umepata
“msiba mgumu”, lakini kutokana
na mshikamano ulioko kwa vion-
gozi na watu mbalimbali, wamea-
ga miili ya watu 11 na iliyobaki im-
echukuliwa na ndugu zao.

Alisema Rais Samia Hassan Su-
luhu licha ya kutokuwa nchini
wakati msiba huo ukitokea, aliagi-
za gharama za matibabu za maje-
ruhi pamoja na za msiba zibebwe
na serikali.

“Tutaendelea kuwa karibu
na familia hizi hadi pale tutaka-
pokamilisha taratibu za maziko.
Poleni sana familia na viongozi
wote serikalini wakiongozwa na

‘waliofariki ajali ya Arusha

siku. Ukiangalia mchele kilo :
moja ni Sh. 3,600, nyama kilo :
¢ ARUSHA
mafuta 2,000, mkaa Sh. 2,500 :
nauli kama amefuata mbali si :

Rais Samia ambaye anawapa pole
sana,” alisema.

Katika salamu zake za pole,
Kaimu Balozi Mdogo wa Kenya
nchini, Nacy Pendo Sifa, alisema
msiba huo umegusa mataifa
mbalimbali ikiwamo Kenya kwa
kupoteza wapendwa wao.

Askofu wa Kanisa la Anglikana
Dayosisi ya Mount Kilimanjaro,
Dk. Stanley Hotay, akizungumza
kwa niaba ya Umoja wa Makanisa
ya Kikristo mkoani humo, alisema
Arusha imekumbwa na misiba
mikubwa mfululizo baada ya ali-
yekuwa Waziri Mkuu mstaafu, Ed-
ward Lowassa, kufariki dunia hivi
karibuni.

“Hatujatulia umetokea tena
msiba huu. Watoto na vijana
wamefariki dunia, inaumiza sana
na kila mtu anasema lake, lakini
tumwachie Mungu. Kufeli kwa
breki katika gari si akili ya mtu
wa kawaida, ni gari na Mungu
aliruhusu. Tunamwomba Mungu

kunyamazisha umauti katika
Mkoa wa Arusha.
“Hatujui ni kwanini, lakini

Mungu anajua. Tunahuzunishwa
na maafa yanayotokea. Tunasikit-
ishwa na msiba huu na tunatoa
pole kwa wenzetu wa mataifa
ya kigeni, tujipe moyo kwa kuwa
wazazi, ndugu, jamaa wanajua
maumivu haya,” alisema Dk. Ho-
tay.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Aru-
sha, Thomas Ole Sabaya, alisema
Arusha imepata misiba mitatu
mikubwa mfululizo; ajali hiyo,
wa Lowassa na Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa, Has-
san Wakasuvi, ambaye pia aliku-
wa mlezi wa chama hicho Mkoa
wa Arusha.
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Meneja wa Kiwanda
cha Uchapishaji cha
Kampuni ya The
Guardian Ltd (TGL),
inayochapisha mag-
azeti ya The Guard-
ian na Nipashe,
Balasubramaniyan
Venkadachalam
(kushoto), akitoa
maelezo kuhusu
shughuli za kiwanda
hicho kwa wafan-
yakazi wa Kituo cha
Sheria na Haki za
Bianadamu (LHRC),
waliotembelea ofisi
za TGL, Mikocheni,
Dar es Salaam jana.
Katikati ni Mkuru-
genzi wa Kituo hi-
cho, Dk. Anna Henga
na (wa pili kushoto)
ni Mhariri Mtendaji
wa gazeti la The
Guardian, Wallace
Mauggo. PICHA:
MIRAJI MSALA
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Kondakta auawa akidai nauli mpya ya daladala

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

NAULI mpya ya Sh. 600 kutoka kituo
kimoja hadi kingine, imekatisha uhai wa
kondakta baada ya abiria Venance Ngon-
yani (28), mkazi wa Mtaa wa Mahenge,
Manispaa ya Songea, kudaiwa kum-
choma kisu shingoni na kumsababishia
umauti.

Kutokana na mauaji hayo, Jeshi la Polisi
mkoani Ruvuma linamshikilia Ngonyani
kwa tuhuma hizo za mauaji.

Akizungumza na mwandishi wa habari
hizi jana, Kamanda wa Polisi mkoani Ru-
vuma, Marco Chilya, alimtaja aliyefariki
dunia ni Hussein Anafi (21), mkazi wa
mjini Songea ambaye ni kondakta wa da-
ladala yenye namba za usajili T 332 BXR
- Town Hiace.

Kamanda Chilya alisema tukio hilo
lilitokea wakati gari hilo likitokea mjini

Songea kwenda Mkuzo kupitia Msamala.

Alisema kuwa baada ya kondakta huyo
kumdai Ngonyani nauli yake ya Sh. 600
ndipo abiria huyo alipodai kuwa na nauli
ya zamani Sh. 500 mfukoni, kauli iliyo-
leta malumbano kati yao.

“Wakati daladala hiyo ikiwa bado
inaendelea na safari, malumbano yalien-
delea na walipofika eneo la Mkuzo,
kondakta Anafi alimtaka Ngonyani atoe
nauli ya Sh. 600, lakini Ngonyani aka-
sisitiza ana Sh. 500.

“Wakiendelea kulumbana ndipo Ngon-
yani alipochomoa kisu kilichokuwa mfu-
koni mwake kisha akamchoma Anafi
shingoni, jambo hilo liliwashtua abiria
waliokuwa ndani ya daladala.

“Wananchi waliokuwa karibu na kituo
cha daladala walifika katika eneo la tukio
na kumkamata Ngonyani kisha walifanya
utaratibu wa kumkimbiza Anafi katika

Mfanyabiashara mbaroni madai
yva kuuza sukari kwa bei ya juu

Na Thobias Mwanakatwe, MANYON|

MFANYABIASHARA wa duka la jumla
wilayani hapa, Mayengela Mboji, ame-
kamatwa kwa madai ya kuuza sukari
kinyume cha bei elekezi iliyotolewa na
serikali.

Mboji amenaswa katika operesheni ili-
yoendeshwa na Mkuu wa Mkoa wa Singi-
da, Peter Serukamba, baada ya kubainika
akiuza bidhaa hiyo kwa Sh. 189,000 kwa
mfuko wa kilo 50 wakati bei elekezi ni
kati ya Sh. 140,000 na 145,000 kwa ujazo
huo.

Mfanyabiashara huyo alikamatwa jana
wakati msafara wa Serukamba katikati
ya mji wa Manyoni na ndipo lilionekana
gari lililosheheni sukari na wenye gari
walipoulizwa walisema wamenunua kwa
Mboji.

Baada ya kuelezwa hivyo, Mkuu wa
Mkoa akiwa ameambatana na Mkuu wa
Wilaya ya Manyoni, Kemirembe Lwota,
walikwenda katika duka la mfanyabi-
ashara huyo na baada ya kukagua risiti za
mauzo, ilibainika kuwa alikuwa akiwauz-
ia wateja kwa Sh. Sh.189,000 na wengine

Sh.184,000 kwa mfuko wa kilo 50.

Serukamba, baada ya kumhoji mfan-
yabiashara huyo, aliomba asamehewe
kwa madai kijana aliyemwacha dukani
ndiye ameuza sukari kwa bei kubwa bila
maelekezo yake. Utetezi huo ulipingwa
na mkuu wa mkoa na kumwagiza mkuu
wa polisi wa wilaya, aliyekuwa katika
msafara huo, kumkamata.

“OCD mkamate huyu mfanyabiashara
na nataka huyu awe mfano kwa mkoa
huu afunguliwe kesi ya uhujumu uchumi
kwa kuuza sukari bei kubwa kinyume
cha bei elekezi iliyotolewa na serikali,”
alisema.

Serukamba pia alimwagiza ofisa bi-
ashara wa wilaya ya Manyoni kwenda
katika duka la mfanyabiashara huyo
kusimamia sukari iliyopo iuzwe kwa
Sh.70,000 hadi 72,000 kwa mfuko wenye
ujazo wa kilo 25.

Baadhi ya wananchi wa mjini Manyoni
waliokuwapo eneo la tukio walisema hali
ya upatikanaji wa sukari imekuwa mbaya
kutokana na kutopatikana katika madu-
ka yote na hata ikipatikana inauzwa kati
ya Sh. 4,500 hadi 5,000 kwa kilo moja.

Hospitali ya Mkoa kwa matibabu, lakini
kwa bahati mbaya alifariki dunia wakati
akiendelea kupatiwa matibabu,” alisimulia
Kamanda Chilya.

Kutokana na tukio hilo, kamanda huyo
aliwataka wananchi kuacha mara moja
tabia za kujichukulia sheria mkononi kwa

kuwa kufanya hivyo ni kinyume cha sheria
na Jeshi la Polisi halitawafumbia macho
watu wenye tabia kama hizo.

Kamanda Chilya alisisitiza kuwa ata-
kayebainika kufanya vitendo vya kuvunja
sheria, Jeshi la Polisi litahakikisha sheria
inachukua mkondo wake.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
ISO 9001:2015 GERTIFIED |
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' TAARIFA KWA UMMA |

SHINDANO LA WASICHANA KATIKA TEHAMA

Sifa za Mshiriki

* Awe na umri kuanzia miaka 18 hadi 24.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) inawaalika wanafunzi wasichana wote wa vyuo
vikuu nchini kushiriki katika shindano la Ubunifu linalohusisha uwasilishaji wa wazo lenye
ubunifu zaidi linaloleta suluhisho katika jamii, wazo linalowasilishwa linapaswa kuzingatia
dhima ya Siku ya Wasichana na TEHAMA 2024 isemayo “Uongozi”

Shindano hili linalenga kumpatia kila mmoja fursa ya kushiriki, kuonesha ujuzi, na kufurahia
ubunifu, uvumbuzi na hatimaye kukuza weledi wa uongozi katika TEHAMA.
® Awe mwanafunzi wa kike Mtanzania anaesoma katika chuo kikuu.

* Awe na ujuzi wa msingi wa kutumia programu za usimbaiji (coding) Mfano: Python na R.

® Uanachama katika Klabu ya Kidijiti ni sifa ya ziada.

Washiriki wanatakiwa kuwasilisha maombi yao kwa njia ya mtandao kupitia kiunganisho

kifuatacho https://edodoso.gov.go.tz/index.php/8245582newtest=Y&lang=en
Mwisho wa kuwasilisha maombi ni tarehe 12 Machi, 2024.

wasiliana nasi kupitia namba 0800008272 au barua pepe

Kwa maelezo zaidi
dawatilahuduma®tcra.go.tz

‘ Imetolewa tarehe 28 Februari, 2024

Mha. Mwesigwa Felician
KAIMU MKURUGENZI MKUU

lengo Ia Mawasiliano, Na
Simu: +255 22 2185780-8 /

Barua pepe: |

, TANZANIA
412008-10
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Katibu Mkuu Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa (katikati), akishiriki
kuimba wimbo wa mshikamano na Katibu wa Chama cha Wafanyakazi Serikali Kuu (TUGHE)
tawi la Wizara hiyo, Zepahania Motela (kushoto) na Mwakilishi wa Mwenyekiti wa chama
hicho Mkoa wa Dodoma, Redempta Kisima, wakati wa mkutano wa mkuu wa pili wa Baraza

Mpango ataka mikakati
kuongeza mapato ya kodi

Na Jenifer Gilla

MAKAMU wa Rais, Dk. Phillip
Mpango ameelekeza wadau ka-
tika Jukwaa la Kodi na Uwekezaji
mwaka 2024 kubuni mikakati
madhubuti itakayoiwezesha
serikali kuongeza mapato ya
kodi ifikie angalau asilimia 15 ya
Pato la Taifa.

Pia ameagiza mawaziri wa
fedha wazingatie ushauri kuhu-
su maboresho ya sera katika
uwekezaji na ukusanyaji mapato
ya ndani utakaotolewa na sekta
binafsi na walipakodi wote ka-
tika jukwaa hilo na kuyatumia
wakati wanafanya maboresho
ya sera hiyo.

Mpango aliagiza hayo jana
alipofungua jukwaa hilo kwe-
nye Ukumbi wa Mikutano wa
Kimataifa wa Julius Nyerere
(JNICC), jijini Dar es Salaam.

Alisema kwa kipindi cha
miaka 10 iliyopita (2011/12 hadi
2022/23), makusanyo ya kodi ya
nchi yamekuwa chini ya asilimia
12 ya Pato la Taifa, kiwango am-
bacho ni chini ya wastani wa vi-
wango vinavyohitajika kwa nchi
za bara hilo huku nchi nyingi
zenye kipato cha kati na chini
barani zikiwa zimevuka wastani
huo.

Alisema ukusanyaji kodi una-
zorota kutokana na mtizamo
uliojengeka kwa wafanyabi-
ashara na wawekezaji wa ndani
na nje ya nchi kuwa mfumo wa
kodi uliopo ni kikwazo katika
uwekezaji na ufanyaji biashara.

Alisema kwa mujibu wa taari-
fa za Baraza la Taifa la Biashara,
wafanyabiashara na wawekezaji

wamekuwa wakilalamikia mam-
bo mbalimbali katika mifumo
hiyo ikiwamo wingi wa kodi,
tozo na ada, sera za kodi zisi-
zotabirika, viwango vya juu vya
kodi, rushwa na makadirio ya
kodi yasiyoakisi uhalisia.

Alitaja malalamiko mengine
yaliyoainishwa na TIC kuwa ni
kutosomana mifumo kielektron-
iki hasa taasisi za utoaji vibali na
leseni na huduma nyingine, pia
kuwapo wa sheria na kanuni zi-
nazokinzana na mwingiliano wa
majukumu ya kitaasisi.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu
Nchemba, alisema suala la uto-
zaji kodi linakabiliwa na changa-
moto nyingi hasa kwa wafan-
yabiashara ikiwamo kukwepa
kutoa risiti za kielektroniki kwa
kutoa punguzo kwa wateja wa-
siochukua risiti.

Alisema baadhi ya wafanyabi-
ashara, wawekezaji na walipako-
di wengine wanachukulia ulipaji
kodi kama jambo la Mamlaka ya
Mapato (TRA) na wakati ukweli
ni kuwa ni jambo la nchi na lipo
kisheria na kikatiba.

Alitaja changamoto nyingine
ni kuwapo visingizio vingi ku-
toka kwa wafanyabiashara kama
vile mfumo wa malipo upo chini
au vifaa kuharibika na kutokuwa
na mazingira rafiki.

Alisema serikali inafanya jiti-
hada za kutatua changamoto
hizo kwa kufungua ofisi ya
migogoro ya kikodi ili kushu-
ghulikia migogoro hiyo ikiwamo
ukadiriaji kodi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
- Mipango na Uwekezaji, Prof.
Kitila Mkumbo, alisema serikali

imejitahidi kuweka mazingira
mazuri kwa wawekezaji kwa
kuzingatia mambo ambayo
wanayaangalia sana ikiwamo
utulivu wa kisiasa na amani na
mazingira ya Kisheria na sera,
hasa ulinzi wa mali sehemu mtu

anapowekeza.
Alisema wawekezaji pia wa-
nazingatia kuwapo uhakika

wa soko kwa bidhaa watakazo-
zalisha, utulivu wa kiuchumi
na fedha na miundombinu ya
biashara, viwango vya chini vya
kodi, gharama ndogo za kuajiri
wafanyakazi.

Alisema serikali imefanya
maboresho na mabadiliko ya
kisera, kisheria na kikanuni ya-
nayohusu kodi katika maeneo
665 sawa na asilimia 80 ya ma-
boresho yote katika kipindi cha
miaka mitano iliyopita.

Alisema kati ya maboresho
hayo 416 yalilenga kuweka maz-
ingira bora ya uwekezaji na bi-
ashara, hivyo nchi hiyo iko kati-
ka mazingira mazuri zaidi katika
historia yake.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha
na Mipango Zanzibar, Dk. Juma
Malik Akili, alisema kupitia juk-
waa hilo wanatarajia kujifunza
mambo mengi kuhusu mabore-
sho ya sera katika uwekezaji na
ukusanyaji wa mapato.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Sekta Binafsi Tanzania (TPSF),
Raphael Maganga, alishauri
mambo mbalimbali ya kufany-
wa ili kuboresha mifumo ya kodi
ikiwamo TRA kuendelea ku-
tumia weledi katika kukusanya
kodi na kutoa elimu kwa walipa-
kodi.

- PM abaini kigogo kupiga mil.

189/-, asafiri nazo kwa basi

Na Timoth Itembe, MARA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amebaini ubadhirifu wa
kutisha katika halmashauri za
mkoa wa Mara na kuagiza baa-
dhi ya wahusika kukamatwa na
kufikishwa mbele ya vyombo
vya sheria.

Majaliwa amebaini hayo ka-
tika ziara yake ya kikazi mkoani
hapa baada ya kufika katika
eneo husika na kupewa ripoti ya
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

Akiwa wilayani Serengeti jana,
alibaini kuwapo kwa ubadhirifu
wa zaidi ya Sh. milioni 213.7
uliofanywa na Mkuu wa Idara
ya Fedha na Uhasibu wa Hal-
mashauri ya wilaya hiyo, Saad
Ishabailu.

Kutokana na madai hayo ya
ubadhirifu, Waziri Mkuu al-
imwagiza Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Mara, Kamishna
Msaidizi (ACP) Salum Morcase,
kumkamata ofisa hiyo.

Ishabailu anadaiwa kuhami-
sha Sh. 213,748,085 kwa awamu
nne kwa njia ya uhamisho wa
ndani kwa kushirikiana na wa-
tumishi wa Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) na kuzitumia kwa
matumizi yao binafsi.

“Mkamate huyo bwana sasa
hivi aende polisi akafunguliwe
mashtaka. Huyu ni wa kupeleka
mahakamani moja kwa moja.
DPP (Mkurugenzi wa Mash-
taka) aelezwe afungue jalada la
mashtaka. Wale wenzake tume-
wapeleka mahakamani tayari
sababu tulibaini walihusika na
wizi kama huu kwenye Manis-
paa ya Kigoma mwaka jana,”
alisema Majaliwa jana wakati
akizungumza na madiwani na
watumishi wa halmashauri hiyo.

Waziri Mkuu alifikia hatua
hiyo baada ya kuwaeleza wa-
tumishi na madiwani mbinu wa-
nazotumia watumishi wachache
wa baadhi ya halmashauri am-
bao walikuwa wanashirikiana
na watumishi watatu wa kitengo
cha ‘Treasury Single Account’
(TSA) kuiba fedha za umma.

Aliwaeleza watumishi hao
na madiwani kwamba Juni 10,
mwaka jana, walitumia mwanya
wa kuombea kibali fedha za
bakaa kwa barua iliyotiwa saini
na Kaimu Mkurugenzi Mtendaji,
Chatta Luleka, kwenda Hazina.

“llipofika Juni 30, walikuwa
wamemaliza kutumia fedha hizo
na ikabakia Sh. milioni tisa lakini
kwa kuwa walishaandika barua
ya kuomba kibali, bado fedha
hizo zilihamishwa na kuingizwa
kwenye akaunti ya halmashauri
Juni 19, 2023 na aliyejua alikuwa
Ishabailu peke yake na hakutoa
tarifa kwa mkurugenzi, mwe-
nyekiti wa halmashauri wala
wakuu wa idara.

“Nilituma timu yangu hapa ije
kufanya uchunguzi, ikawahoji
baadhi ya watumishi akiwamo
Ofisa Mipango wa Halmashauri,

Wilfred Mwita, ambaye alisema
hajui uwapo wa hizo fedha wala
hawakuwa na mpango wala ba-
jeti inayohitaji hizo fedha. Mku-
rugenzi wa sasa, Bwana Furaha,
alipoulizwa naye alisema hajui
uwapo wa hizo fedha kwani
alianza kazi Agosti, mwaka
jana,” alisema.

Majaliwa alisema Juni 2I,
mwaka jana, Ishabailu alianza
kufanya matumizi ya fedha hizo
kwa kushirikiana na mfanyabi-
ashara wa hapa Mugumu, Daudi
Chacha, kupitia kwenye akaunti
zake za NMB na CRDB kwa kupi-
tia miamala minne ya Sh. milioni
76.3, Sh. milioni 57.7, Sh. milioni
47 na Sh. milioni 32.5.

Alisema alipoulizwa na timu
ya uchunguzi, Matinde alikiri
kuwa haidai fedha yoyote Hal-
mashauri ya Serengeti isipoku-
wa Mweka Hazina huyo aliomba
apitishie fedha zake kwenye
akaunti zake kwa sababu zina-
hitajika haraka kwa matumizi
ya ofisi.

“Aliambiwa atoe Sh. mil-
ioni 189 akamkabidhi zote
Ishabailu na zilizobaki (Sh. mil-
ioni 24) akaambiwa abaki nazo.
Baada ya kupokea fedha hizo,
Ishabailu alipanda basi kutoka
Serengeti hadi Kituo cha Mabasi
cha Nyegezi, Mwanza na kum-
kabidhi Zablon Mponzi ambaye
alisema zinatakiwa haraka na
wakubwa huko Dodoma bila
kuwataja wakubwa hao ni kina
nani. Yeye pia alikabidhi Sh. 150
kwa huyo Zablon, ina maana ali-
baki na Sh. milioni 39,” alisema.

MADUDU BUNDA

Akiwa Bunda juzi, Majaliwa
alionyesha kutokuridhishwa na
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo katika halmashauri hiyo
ya Mara huku akisema miradi
hiyo imeghubikwa na wizi wa
fedha za umma na kuwaagiza
mkuu wa wilaya hiyo na mku-
rugenzi mtendaji kudhibiti wizi
huo mara moja.

Alisema vitendo vya wizi ka-
tika miradi ya umma vinarudi-
sha nyuma utendaji kazi wa
shughuli za maendeleo na ku-
sababisha wananchi kukosa
huduma stahiki kwa wakati na
wakati mwingine kushindwa
kabisa kutekelezewa miradi ya
muhimu.

Akikagua mradi wa ujenzi wa
mabweni la wasichana na wavu-
lana, Majaliwa alibaini mbinu zi-
lizotumiwa na viongozi kuficha
ushahidi kuhusu wizi wa zaidi
ya mifuko 600 ya saruji kwa
kuwaondoa mafundi wote wal-
iokuwa wakiendelea na ujenzi
bila sababu.

Pia alisema amebaini wizi kila
sehemu ikiwamo katika hos-
pitali ya wilaya kama vile wa
milango, vifaa tiba zikiwamo
X- Ray na CT-Scan, huku aki-
hoji hatua zozote zilizochuku-
liwa dhidi ya wezi hao ambao
wamekuwa wakirudia mara kwa
mara.
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" NSNS Bibi apandishwa kizimbani kuunguza makalio wajukuu

Waumini

wa Kanisa
wafungwa jela
kuzuia watoto
kupata chanjo
surua

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

MAHAKAMA ya Mwanzo
ya Kalambo mkoani Rukwa,
imewahukumu kifungo cha
mwaka mmoja jela waumini
saba wa kanisa la Whach-
tower kwa kosa la kukataa
watoto kupewa chanjo ya
surua na rubella.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Rukwa, Shadrack Masija,
aliwaambia waandishi wa
habari jana kuwa hukumu
hiyo ilitolewa juzi baada ya
washtakiwa hao kukiri ku-
tenda kosa hilo kwa madai
kuwa ndivyo mafundisho na
imani yao inavyowaelekeza.

Alisema baada ya washtak-
iwa hao kupewa nafasi ya
kujitetea, walikiri kutenda
kosa hilo ndipo mahakimu
wa mahakama hiyo, Elias
Mkama na Suzy Mkinga,
walipowatia hatiani na kum-
hukumu kila mmoja kifungo
cha mwaka mmoja jela.

“Wakati chanjo hiyo ik-
iendelea kutolewa na idara
ya afya wilayani Kalambo,
watu hao wanadaiwa ku-

Na Joctan Ngelly, GEITA

MKAZI wa Mtaa wa Kagera,
Anastazia Maziku (62), ame-
fikishwa katika Mahakama ya
Wilaya ya Geita kwa mashtaka
ya kuwachoma moto wajukuu
wake wawili kwenye makalio
na kuwasababishia majeraha na
maumivu.

Mshtakiwa huyo alipandishwa
kizimbani jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi wa Mahaka-
ma hiyo, Nyakato Bigirwa na ali-
posomewa mashtaka yake, alika-
na kuhusika na makosa hayo na
yuko nje kwa dhamana.

Masharti ya dhamana yalihusi-
sha kuwa na wadhamini wawili
ambao walitakiwa kuwa na ba-
rua za utambulisho kutoka kwa
Ofisa Mtendaji wa Kata na mali
isiyohamishika yenye thamani
ya Sh. milioni tatu kila mmoja.

Upande wa Mashtaka ulion-
gozwa na Mawakili wawili wa
Serikali Kabula Benjamin na
Godfrey Odupoy ambao walidai
mahakamani huko kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo umekamilika na
kuomba kumsomea mshtakiwa
maelezo ya awali.

Hakimu Bigirwa alimwuliza
mshtakiwa kama yuko tayari
kusomewa maelezo ya awali,
akidai alikuwa tayari. Hakimu
Bigirwa alimwambia = Wakili
wa Serikali Godfrey Odupoy
amsomee mshtakiwa maelezo ya
awali.

Akisoma maelezo ya awali,
Wakili wa Serikali Odupoy al-
idai kuwa siku ya tukio hilo
Septemba 22, 2023, mshtaki-
wa aliwatuma wajukuu wake
wawili, mkubwa ana umri wa
miaka 10 na mdogo ana umri wa
miaka saba (majina yao tunaya-

hifadhi kwa kuwa ni watoto)
kwenda kuchaji simu.

Walipochelewa kurudi, alika-
sirika na kuchukua moto na ku-
wachoma makalio ya wajukuu
wake wote wawili na kuwasa-
babishia majeraha na maumivu
makali.

Aliendelea kudai mahakam-
ani huko kuwa baada ya tukio
hilo, baba mzazi wa watoto hao,
Shukrani Jumapili alikwenda
Kituo cha Polisi Geita na kufun-
gua shauri, akipewa Fomu Na. 3
ya Polisi (PF3) kisha kuwapeleka
watoto wake wote wawili katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa Gei-
ta kwa ajili ya matibabu.

Alidai kuwa mshtakiwa huyo
alikamatwa na kupelekwa Kituo
cha Polisi Geita na alipohojiwa,
alikiri kuhusika na makosa yote
mawili na baada ya upelelezi ku-
kamilika alifikishwa mahakam-

ani ili sheria ichukue mkondo
wake.

Wakili Odupoy alidai kuwa
upande wa Jamhuri unatarajia
kupeleka mahakamanio huko
mashahidi 10 na vielelezo vinne
na kuomba tarehe nyingine kwa
ajili ya kuanza kusikiliza masha-
hidi wa upande wa Jamhuri.

Hakimu Bigirwa alikubaliana
na ombi hilo na kuahirisha kesi
hiyo hadi Machi 20, mwaka huu
kwa ajili ya kuanza kusikiliza
mashahidi wa upande wa Jam-
huri.

Awali akisoma hati ya mash-
taka, Wakili wa Serikali Odupoy
alidai mahakamani huko kuwa
Septemba 22, 2023, mshtakiwa
aliwachoma moto wajukuu wake
wawili kwenye makalio na kuwa-
sababishia majeraha na maumi-
vu makali. Kitendo hicho ni kiny-
ume cha sheria za nchi.
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TAARIFA KWA UMMA

1.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa kuanzia siku ya Jumatatu tarehe 04-03-2024 hadi
tarehe 08-03-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha
Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Taveta border/ Horiri border
kuelekea Kilombero kupitia Arusha, Manyara, Dodoma, kupitia

TAARIFA KWA UMMA

1.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumamosi tarehe 02-03-2024 hadi
05-03-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha
Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port
kuelekea Mzenga kupitia Mlandizi gari hizo zina namba za usajili:

wazuia watoto wenye umri

Morogoro, gari hizo zina namba za usajili: T 853 DXS /T 887 DJB,
kati ya miezi tisa mpaka

T792DYL /T 394DVS, T687DUB / T128 ECL

59 kupata chanjo ya surua T453DYG/T837DJB

na rubella kwa madaj kuwa 2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
kwa mujibu wa imani yao ni  : | 2. Garihizo zina vipimo vifuatavyo: Uref _ ita 24.00
kosa kuchanja chanjo hivo Urefu - mita 24.00 refu mita 24.
kwa kuwa hayo si maa- Upana - mita4.20 Upana -  mita5.10
gizo ya Mwenyezi Mungu,” Kimo _ mita 5.40 Kimo - mita 5.00

alisema. ) _
Aliwataja waliohumumiwa
kutumikia kifungo hicho
kuwa ni Abel Isaya (27),
Misheck Simon (28), Isack
Simon (26) na Yona Simon

3. Njia zitakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Mzenga kupitia
Mlandizi gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI
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Njia itakayotumika: Arusha, Manyara, Dodoma, Morogoro hadi
Kilombero qari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI
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Kalambo wilayani Kalambo.

Wengine ni Efeso Peter
(28), Job Simon (36) na
Joshua Meshack ambao
wote pia ni wakazi wa
Wilaya ya Kalambo mkoani
humo.

Wakati watu hao waki-
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hukumiwa kwenda jela,
Kamanda Masija alisema
waumini wengine saba
akiwamo askofu wao, wa-
naotuhumiwa kwa r_n_a_kosa
Lula Kata ya Kanda wilay-
ani Sumbawanga, kesi yao
inaendelea mahakamani.
Kutokana na adhabu hiyo,
Kamanda Masija aliwataka

TAARIFA KWA UMMA

1.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma
kuwa siku ya Jumamosi tarehe 02-03-2024 hadi 06-03-2024 kampuni
ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka
Dar-Es-Salaam Port kuelekea Mzenga, gari hizo zina namba za usajili:
T1N2EAG/T879EAUT 204 DYJ / T 881EAU T 249 EAZ / T 499 DZX

TAARIFA KWA UMMA

1.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma
kuwa siku ya Jumamosi tarehe 02-03-2024 hadi 06-03-2024 kampuni
ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka
Dar-Es-Salaam Port kuelekea Mzenga, gari hizo zina namba za usajili:
TTN6EDS/T310DDH T 262 EDD / T 390 DHQ T 327 EDD / T 777 AQR T 331
EDD/T572 EAZ

wananchi mkoani Rukwa 2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo: o ) .

kutii mamlaka na mipango Urefu - mita24.00 2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

ya serikali kwa kuwa seri- Upana - mita7.20 Urefu - Mmita24.00

kali ina nia njema na wa- Kimo _ mita 4.60 Upana - mita 7.40

nanchi wake na wakumbuke ) Kimo - mita4.60

kuwa hata mamlaka zilizopo L , . .

zimewekwa na Mungu. 3. Njiaitakayotumika: Dar-Es-Salaam  Port, hadi Mzenga kupitia 3. Njiaitakayotumika: Dar-Es-Salaam Port, hadi Mzenga kupitia Morogoro

Pia alisema adhabu iliyo-
tolewa dhidi ya waumini
hao iwe funzo kwa wa-
nanchi wote kuwa wanapok-
iuka sheria watachukuliwa
hatua.

Morogoro Road Gari zitasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 Usiku
mpaka saa 11:00 Alfajiri) kutoka Dar-Es-Salaam Port mpaka
Mlandizi,Kutoka Mlandizi Kwenda Mzenga gari itasafiri muda wa
mchana (Kuanzia saal12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Road, Gari zitasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka
saa 11:00 Alfajiri) kutoka Dar-Es-Salaam Port mpaka Mlandizi

Kutoka Mlandizi Kwenda Mzenga gari itasafiri muda wa mchana
(Kuanzia saa12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza. Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Tatizo umeme sasa nafuu,
nguvu zihamie kwenye maji

KWA takribani miezi sita, Tanzania ilikumbwa na uhaba wa umeme
hali iliyosababisha kuwapo kwa mgawo katika maeneo mbalimbali
nchini. Hali hiyo ilisababisha baadhi ya shughuli kusuasua kutokana
na kukosekana kwa nishati hiyo muhimu katika maendeleo ya kiu-
chumi na kijamii.

Watu walilazimika kutumia majenereta katika uzalishaji hali ili-
yowafanya kuingia gharama kubwa katika uendeshaji wa shughuli
zao. Hali hiyo pia ilisababisha serikali kupitia Wizara ya Nishati na
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kutupiwa lawama na hata
baadhi ya wananchi wakitoa kauli mbalimbali kwamba wahusika
waachie ngazi kwa kushindwa kutimiza mahitaji ya huduma hiyo
muhimu.

Kuwapo kwa mgawo huo kulikotokana na baadhi ya vyanzo vya
umeme kama mabwawa ya uzalishaji kupungua kina pamoja na ku-
fungwa kwa baadhi ya mitambo ya gesi, serikali ilifanya kila juhudi
kuhakikisha tatizo hilo linapungua au kumalizika kabisa.

Pamoja na kuanza kuongezeka kwa kina cha maji katika mabwawa
kutokana na mvua kubwa iliyonjesha mwishoni mwa mwaka jana na
mwanzoni mwa mwaka huu, serikali ilielekeza nguvu zaidi katika ku-
hakikisha Bwawa la Kuzalisha Umeme la Mwalimu Nyerere (JNHPP)
linajazwa na kuruhusu baadhi ya mitambo kuunganishwa katika
gridi ya taifa.

Hatimaye Februari 25, mwaka huu, kitendawili kiliteguliwa baada
ya megawati 235 kuingizwa kwenye gridi ya taifa kwa kuwashwa
mtambo namba tisa katika bwawa hilo. Bwawa hilo litapokamilika
kujazwa maji na mitambo yote kuanza kufanya kazi, litakuwa na uw-
ezo wa kuzalisha megawati 2,115.

Kutokana na kiasi hicho kuingizwa katika gridi ya taifa, Naibu Wa-
ziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, alisema upungufu
umeme uliokuwapo wa megawatt 200 hadi 400 umemalizika na
sasa kuna ziada ya megawati 70.

Waziri Biteko pia alibainisha kwamba mwezi ujao, megawati
zingine 235 zitaingizwa kwenye gridi hivyo kumaliza kabisa tatizo
hilo nchini. Aliongeza kuwa jitihada pia zinaendelea katika uzalishaji
wa umeme kwa kutumia vyanzo vingine ili kulifanya suala la kutoku-
wapo kwa umeme linabaki historia.

Kwa suala la umeme, serikali inastahili pongezi kwa kuwa ni matu-
maini kwamba uzalishaji katika viwanda na shughuli za kijamii zina-
zohitaji umeme sasa hazitakuwa na changamoto tena.

Pamoja na hayo, kuna tatizo la maji katika maeneo mbalimbali ku-
tokana na sababu mbalimbali, hali ambayo inaipasa Wizara ya Maji
na mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira kulivalia njuga na kuli-
tafutia suluhu ya kudumu.

Katika mkoa wa Dar es Salaam, kwa mfano, kuna maeneo yamelala-
mikia kukosa maji kati ya wiki mbili hadi mwezi na hata yakitoka
yanapatikana kwa saa chache na kutoweka.

Hali hiyo inaathiri baadhi ya shughuli kukwama na hata kuwapo ha-
tari ya kuibuka kwa magonjwa ya mlipuko kama vile kipindupindu
na magonjwa ya kuhara na kuhara damu. Sababu kubwa ni kwamba
kukosekana kwa huduma hiyo muhimu, kunawafanya watu katika
baadhi ya maeneo kununua maji yanayotembezwa ambayo hayana
uhakika kama ni masafi au la.

Ni dhahiri kwamba Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar
es Salaam (DAWASA) imekuwa na mikakati na miradi ya maji yenye
thamani ya mabilioni ya shilingi lakini jitihada hizo hazijafua dafu
kuhakikisha tatizo linapungua. Kwa mantiki huyo, mamlaka hiyo ina-
paswa kufanya ubunifu mkubwa na kuwa na miradi ya maji ambayo
itawezesha kuwapo kwa maji ya uhakika kwa muda wote wa mwaka.
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kupokea elimu hii

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), imetoa
vibali kwa asasi za kiraia 11 zitoe elimu ya
mpigakura wakati wa uchaguzi mdogo wa
udiwani katika kata 23 za Tanzania Bara
utakaofanyika mwezi ujao.

Uamuzi huo umetolewa katika kikao Cha
Dodoma, huku Mkurugenzi wake Ramad-
han Kailima, akizitaja baadhi ya asasi hizo
kuwa ni Tanzania Centre for Disability De-
velopment Initiatives (TCDDI) inayohusika
na masuala ya watu wenye ulemavu na
Youth Against Aids and Poverty Associa-
tion (YAAPA), ambayo pia inawahusu vi-
jana kwenye mambo ya afya na uongozi.

Nikirejea kwenye hoja, elimu ya mpigaku-
ra ni ya muhimu kwani inalenga kuwawez-
esha wananchi kuwa na uelewa kuhusu
sheria, kanuni, taratibu na mchakato wa
uchaguzi.

Hivyo wapigakura waichangamkie nafasi
hii ili iwanufaishe.

Lakini, pia kujua wajibu wao na umuhimu
wa kushiriki katika uchaguzi ni jambo la
msingi, vilevile elimu hiyo inalenga kuwa-
hamasisha wananchi kutumia haki yao
ya kikatiba kwa kujitokeza na kushiriki
kuchagua viongozi watakaowaongoza ili
kujenga demokrasia ya utawala bora.

Hivyo, ni vyema wananchi wakajitokeza
kutumia fursa hiyo ili kujiongezea uelewa
wa kutosha kuhusu uchaguzi kuanzia
kuchagua viongozi au mwananchi kuomba
kuchaguliwa.

Elimu ya mpigakura ni nyenzo na kielel-
ezo muhimu ambacho kinamwezesha kila
mwananchi kuelewa kuhusu mchakato
mzima wa uchaguzi na nafasi yake katika
kupiga kura.

Ninaamini iwapo wananchi watapata
elimu hiyo, itakuwa rahisi kushiriki katika
uchaguzi kwa kujiamini ili kupata viongozi
wanaowataka badala kujiweka pembeni
na kudhani hawahusiki katika mchakato
huo.

Imekuwa ni kawaida kwa baadhi ya wa-
nanchi kutoshiriki katika uchaguzi, huku
wakiwa na sababu mbalimbali, mojawapo
ikiwa ni kudai kwamba hata wakipiga kura

wanaochaguliwa ni walewale.

Kutokana na sababu hizo na nyingine
nyingi, matokeo ya kutojitokeza kwao ka-
tika uchaguzi, wanachaguliwa wale ambao
wao hawawataki. Lakini kama wangesh-
iriki ingekuwa rahisi kuwaondoa wasiowa-
taka.

Hivyo, ni vyema wajitokeze kupata elimu
ya mpigakura, ili iwajengee ufahamu
na uelewa kuhusu haki na wajibu wao
kushiriki katika mchakato wa uUchaguzi
wakiwa na taarifa kamili na sahihi kuhusu
mchakato mzima wa jinsia ya kupata vion-
gozi wanaowataka.

Elimu ya mpigakura inahusisha pia usam-
bazaji wa taarifa, vielelezo na vipindi mbal-
imbali katika vyombo vya hyabari am-
bavyo vinalenga kuwaelimisha wananchi
kuhusu mchakato wa uchaguzi.

Mchakato huo unahusisha uandikishaji
wa wapigakura, ugawaji wa majimbo,
uwekaji wazi daftari la wapigakura,
kampeni, utaratibu wa kiupiga kura na vi-
tuo vya kupiga kura.

Hayo yote mwanachi anatakiwa kuyajua
kupitia elimu ya mpigakura, hivyo si ya ku-
kosa, kwani inasaidia mtu kuhamasika na
kuwa tayari kwa hiyari yake, kwa ufahamu
wake na kwa kujiamini kwake kushiriki
katika mchakato wa uchaguzi akiwa na
mtazamo wa kukuza demokrasia.

Lakini pia ninadhani kwamba ili elimu ya
mpigakura iweze kutolewa na kuwa na ma-
tokeo chanya, ni vyema kufanya ucham-
buzi na kutambua makundi ambayo yana-
lengwa kupatiwa elimu hiyo.

Ninatambua kuwa NEC imeyagawa
makundi maalum katika sehemu kuu nne
yakiwamo yaliyojitenga kutokana na saba-
bu za kijiografia na shughuli za kiuchumi,
yasiyojua kusoma na kuandika na yale ya-
tokanayo na sababu za kimaumbile, yote
hayo ni muhimu yafikiwe na elimu hiyo.

Iwapo elimu ya mpogakura itafikia
makundi yote, itakuwa ni rahisi kila mwa-
nachi kushiriki katika uchaguzi, huku
akitambua kuwa ni haki yake kuchagua
kiongozi anayemtaka badala ya kujiweka
pembeni.
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Ziara ya kushtukiza
ya waziri yabaini
‘madudu’ wawekezaji

Na Fank Monyo

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu), Prof. Joyce Ndalichako
amefanya ziara ya kushtukiza
katika kampuni tatu na kuagiza
wawekezaji nchini kutekeleza
sheria na miongozo mbalimbali ya
masuala ya kazi ikiwamo Sheria
Na. 5 ya Usalama na Afya Mahali
pa Kazi ya Mwaka 2003.

Prof. Ndalichako alitoa agizo hilo
jana baada ya kufanya kuzuru
kwa kushtukiza katika kampuni
za usafirishaji za FAA Logistics,
RAPHAEL Logistics na kiwanda
cha kutengeneza viroba cha MJM
Dar es Salaam.

Akiwa kwenye viwanda hivyo,
waziri huyo alibaini upungufu
mkubwa katika usimikaji mifumo
va kulinda wafanyakazi dhidi ya
vihatarishi vya magonjwa na ajali,
wafanyakazi kutokuwa na mikata-
ba, waajiri kutowasilisha michango
katika mifuko ya hifadhi, kutolipa
mishahara kwa wakati na ulim-
bikizaji madeni ya mishahara kwa
wafanyakazi wao.

“Tumefanya ziara ya kushtukiza
na tumebaini changamoto mbal-
imbali kwa wafanyakazi wa
maeneo haya va kazi, hivyo basi
ninapenda kutoa wito kwa waajiri
na wawekezaji wote kuhakikisha
wanazingatia sheria na miongozo
mbalimbali ya masuala ya kazi.
“Baada ya ziara hii ninaziagiza
taasisi za OSHA, WCF, NSSF na
Idara ya Kazi kurudi mara moja
kuendelea na ukaguzi mpaka ku-
fikia ljumaa ya Machi Mosi ili kush-
ughulikia changamoto hizi kwa
kuainisha wafanyakazi wangapi
ambao michango yao haiwasilishwi
katika mifuko ya hifadhi za jamii
na wangapi hawakatwi kabisa
lakini pia kushughulikia usimikaji
mifumo madhubuti ya masuala ya
usalama na afya mahali pa kazi.
“Pia mfanye ukaguzi ili kutam-
bua malimbikizo ya mishahara na
stahiki zingine pamoja na wafan-
yakazi wasio na mikataba ili baada
va ripoti ya ukaguzi huu tutoe amri
tekelezi kwa wawekezaji hawa na
ndani ya siku 30 tuweze kufikia
makubaliano juu ya utatuzi wa
changamoto hizi,” aliagiza.

Prof. Ndalichako aliwataka wa-
fanyakazi katika maeneo yote ya
kazi kutoa ushirikiano wa kueleza
changamoto zinazowakabili bila
uoga huku akielekeza waajiri kua-
cha mara moja tabia ya kuandama
wafanyakazi wanaoeleza changa-
moto zao wakati wa ziara za vion-
gozi mbalimbali.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija
Mwenda alisema usafirishaji ni
sekta yenye mchango mkubwa
katika uchumi wa nchi, lakini
imekuwa inakabiliwa na changa-
moto mbalimbali, hivyo ziara hiyo
ililenga kubaini changamoto hizo
na kuona namna gani zinaweza
kutatuliwa.

Alisema kuwa kwa upande wa
masuala ya usalama na afya ka-
tika kampuni hizo, wakaguzi wa
OSHA wamebaini kuna upungufu
mkubwa katika utekelezaji sheria
na miongozo ya masuala husika na
tayari wametoa hati ya maboresho
kwa wawekezaji hao.
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kilimo hivi karibuni, ambapo mto huo unatajwa kujaa maji wakati wa mvua na kukatisha mawasiliano ya eneo
hilo kutokana na kutokuwepo kwa daraja la kuunganisha eneo hilo. PICHA: ELIZABETH FAUSTINE

Bei ya petroli, dizeli kushuka

Na Mary Geofrey

BEI ya dizeli na petroli in-
atarajiwa kushuka kwa Kkip-
indi cha miaka miwili ijayo
kutokana na serikali kuanza
ujenzi wa matangi 15 ya kuhi-
fadhi mafuta bandarini yata-
kayosaidia kuokoa upotevu wa
mafuta na ucheleweshaji meli
kushusha mizigo kutoka siku 11
hadi tatu.

Wizara ya Uchukuzi kupi-
tia Mamlaka ya Bandari (TPA)
imetiliana saini na mkandar-
asi M/S China Railway Major
Bridge Engineering Group Co.
Ltd. na M/S WUHUAN Engi-
neering Co. Ltd ya China ku-
jenga matangi hayo 15 ya kuhi-
fadhi mafuta bandarini.

Mkataba huo ni kwa ajili ya
mradi wa usanifu na ujenzi wa
matangi na miundombinu ya
upokeaji, uhifadhi na usam-
bazaji bidhaa za mafuta katika
Bandari ya Dar es Salaam am-
bao utatekelezwa kwa miaka
miwili kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 678.6.

Mkurugenzi Mkuu wa TPA,
Plasduce Mbossa, akizun-

gumza wakati wa hafla hiyo
iliyofanyika juzi jijini Dar es
Salaam, alisema wanatarajia
kuwapo uhakika wa mafuta
nchini kutokana na ujenzi wa
matangi hayo, gati la kupokea
na kupakua mafuta ambalo
pia linaweza  kupunguza
mfumuko wa bei na kuleta
nafuu kwa mwananchi wa
kawaida.

“Hii inatokana na ukweli
kwamba kupanda kwa bei ya
mafuta kunasababisha kwa
kiasi kikubwa kupanda kwa
bidhaa nyingine, kwa maana
hiyo matangi haya yatakuwa
na unafuu kwa wananchi,”
alisema Mbossa.

Alisema mradi huo utaon-
doa tatizo la upotevu wa
mafuta katika bandari hiyo na
kupunguza malalamiko mion-
goni mwa wafanyabiashara wa
mafuta na kuimarisha ukusan-
yaji mapato.

“Kwa kuwa mafuta yote
yatapokelewa na kupimwa vi-
zuri yakiwa sehemu moja na
kuwa chini ya TPA kabla ya
kuyasambaza, hali hii itaima-
risha udhibiti wa mapato ya

serikali kwa kuzuia mianya
ya ukwepaji kodi na kurahisi-
sha ukusanyaji mapato yato-
kanayo na bidhaa za mafuta
zinazoingia nchini,” alisema
Mbossa.

Alisema kuwapo kwa mradi
huo pia kutaimarisha hifadhi
ya mafuta na kuondoa changa-
moto ya sasa ambapo uwezo
wa kuhifadhi mafuta nchini
ni wa siku 15 kwa kutumia ma-
tangi ya kampuni binafsi.

Alisema mradi huo pia
utachochea mashirika yanay-
oshughulika na mafuta kuan-
zisha kituo cha usambazaji
mafuta kwenda nchi jirani
kama Uganda, Rwanda, Bu-
rundi, Jamhuri ya Demokra-
sia ya Kongo (DRC) na hivyo
kuifanya  Tanzania kuwa
kituo cha soko la biashara ya
mafuta.

Waziri wa Uchukuzi, Prof.
Makame Mbarawa, aliagiza
usimamizi na utekelezaji wa
mradi huo uzingatie muda
wa mkataba na kukamilika
kwa wakati ili kuondokana na
usumbufu usio wa lazima.

Kuhusu mradi huo, alisema

KABWELA FADHILI MOHAMED

HIVI KABWELA UNA
KITU GANI AMBACHO HATA
UKIFA LEO wWATOTO WAKO
WATAJIVUNIA.

JINSI NITAKAVYOZIKWA
NA WATU WENGTI SABABU YA
_ UALWATAN.

yatajengwa matangi yenye
mita za ujazo wa 420,000
pamoja na miundombinu
yake na kwamba matangi sita
yenye uwezo wa mita za ujazo
wa 30,000 ni kwa ajili ya dizeli
na matangi matano yenye uw-
ez0 wa mita za ujazo 30,000 ni
kwa ajili ya petroli.

Alisema matangi matatu
yenye uwezo wa mita za ujazo
30,000 ni kwa ajili ya mafuta
ya ndege na tangi moja kwa
gjili ya huduma za bandarini
huko.

Alisema serikali ina mpango
wa kujenga gati la kupokea
meli za mafuta eneo la Kigam-
boni kwa ajili ya kurahisisha
upokeaji na usambazaji hudu-
ma hiyo nchini.

Mwenyeki wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAC), Naghenjwa
Kaboyoka, alipongeza juhudi
hizo za serikali kutekeleza
mradi huo na kuhimiza
matumizi sahihi ya fedha za
mradi na kumtaka mkandar-
asi kuzingatia muda wa kuka-
milisha mradi huo ili kuepuka
hasara.
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Zitto atoa ujumbe mzito kwa upinzani

Na Mwandishi Wetu

KIONGOZI wa Chama cha ACT
-Wazalendo, Zitto Kabwe, amese-
ma siasa za upinzani nchini kwa
kiwango kikubwa zimejielekeza
katika mapambano madogo ya-
nayoathiri malengo makubwa ya
kuwa na vyama hivyo.

Amesema ikiwa wanasiasa wa
upinzani wataacha mapambano
madogo na kusimamia masuala
ya msingi ya kuanzishwa kwa vy-
ama hivyo, kutatoa nafasi kubwa
ya kukiondosha madarakani
chama kinachoshika dola l<wa
Dar es Salaam jana wakati wa
hafla ya kumuaga iliyoandaliwa
na wajumbe wa Baraza Kivuli la
Mawaziri la chama hicho kufua-
tia kiongozi huyo kumaliza muda
wake wa uongozi kwa mujibu wa
Katiba ya ACT Wazalendo.

Alisema imekuwa kawaida
wafuasi na viongozi wa vyama
vya upinzani kushambuliana
kwa masuala madogo yasiyoku-
wa na faida kwa jamii kwa saba-
bu zisizoweza kukidhi malengo
makubwa ya kuondosha Chama
Cha Mapinduzi (CCM) madara-
kani.

“Nasaha yangu kwenu wakati
huu mnaoniaga kwa nafasi ya
kiongozi wa chama msihan-
gaishwe na vita ndogondogo,
mnaweza kujikuta mnapoteza
mwelekeo wa picha kubwa tu-
nayokusudia kuifikia.

“Huku kwenye picha ndog-
ondogo tutaanza kubaguana,
kutengana na hata kufanyiana fi-
tina za muda mfupi, lakini hivyo

vyote ni kansa, tuzuie kwa ajili
ya picha kubwa ya mbele,” ali-
sisitiza.

Zitto ambaye amewahi kuwa
mbunge na Mwenyekiti wa
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Hesabu za Serikali (CAG), alionya
wanachama wa ACT Wazalendo
kujiepusha na mazingira ya ku-
kataa migongano ya kimawazo
pale wanapotaka kufikia uamuzi
mbalimbali. Chama hicho ni zao
la migongano ya mawazo yali-
yokataliwa maeneo mengine.

“Kwetu mtu unaweza kuwa
na wazo zuri, lakini kama liki-
kataliwa kwa hoja huwezi kula-
zimisha. Mfano, hili Baraza
la Mawaziri Kivuli lilikuwa
wazo la mwaka 2019 na ikakatal-
iwa katika ngazi ya Kamati Kuu
kwamba halina sababu yoyote.

“Lakini hatukuchoka na baada
ya uchaguzi wa 2020 ilionekana
ni lazima tuwe na kitu tofauti ki-
takachowezesha kuendesha sia-
sa tofauti, nayo ilichukua mwaka
mzima hatimaye ikakubaliwa
2022.

“Kiongozi wa chama hiki kazi
yake kubwa ni kuzielezea sera
za chama na kama hujajibidii-
sha inakupoteza katika ramani
ya kisiasa hasa ukiwa na baraza
kivuli kwa kuwa inatoa nafasi ya
yale uliyopaswa kuzungumzia
na kuonekana yakienda kufany-
wa na wengine kwenye baraza,”
alisema.

Akizungumzia wakati mgumu
katika chama hicho, Zitto alise-
ma moja ya mambo yaliyompa
wakati mgumu katika uongozi
wake ndani ya chama hicho ni

kuondoka kwa baadhi ya vion-
gozi wa chama, hali iliyomfanya
awe anajifungia msalani na kulia.
Alisema kipindi hicho kigu-
mu kwa chama kilikuwa kati ya
mwaka 2016 na 2018, baadhi ya
viongozi na watu wake wa ka-
ribu walipojiengua ndani ya cha-
ma hicho na kujiunga na vyama
vingine. Alikaribia kukata tamaa.
“Kipindi hiki kilikuwa kigumu
sana kwangu, nilikuwa nikirudi
nyumbani
ninajifungia ili Anna (mke wake),
asinione, humo ninalia sana
mpaka machungu yanaponiisha
ninatoka,” alisema Zitto Kabwe.
Akizungumzia
ivyoondolewa
Zitto alisema kikubwa ni watu
kushindwa kuvumilia migon-
gano ya kimawazo huku akitolea
mfano wa chama cha ANC na
Chris Hani, aliyekuwa Kamanda
wa Umkotho wa Sizwe aliyeam-
ini katika fikra tofauti kwenye
kuyafikia malengo ya Afrika
Kusini huru.
Alisema ni
kuvumiliana na
pale wanapokuwa na malengo
makubwa kwa kuwa ACT ya leo
ni zao la kushindwa kuvumiliana
na ukosefu wa busara kwa baa-
dhi ya viongozi wa kisiasa.
“Wakati ninafukuzwa chama
nilichokuwapo,
mambo mengi sana, lakini uki-
kaa na viongozi wa CHADEMA
na kuwauliza na nimekuwa ni-
kiwauliza tukiwa wawili tu, ‘hivi
nimefanya nini kiasi cha kus-
tahiki adhabu yangu hii kuwa
ni kufukuzwa tu na si labda ku-

ninaingia msalani,

namna al-
CHADEMA,

muhimu watu
kuelekezana

yalisemwa

wekwa pembeni au kuonywa?”
Huwa sipewi majibu,” alidai.

Zitto aliongeza kuwa dhamira
yake haikuwa nafasi ya uongozi
pekee, bali mabadiliko ya kim-
fumo. Aliamua kutojiunga na
chama kingine zaidi ya kuan-
zisha ACT Wazalendo kwa ajili
ya kusimamia yale yaliyokuwa
hayaaminiwi maeneo mengine.

“Dhamira yangu ya kutaka
uongozi ilikuwa ni msukumo wa
kutaka kufanya mambo makub-
wa, basi sikukubali kuzikwa na
watu wengine na safari haikuwa
rahisi, ilikuwa safari yenye miiba
balaa, lakini sikukata tamaa na
leo mnaponiaga hapa ninajivu-
nia kusimamia ndoto ile, siku-
taka nizikwe na watu wengine,”
alisema Zitto.

Kwenye nafasi ya Kiongozi wa
Chama waliojitokeza kuwania
kiti kinachoachwa na Zitto ni wa-
nachama wawili; Dorothy Semu
ambaye ni Makamu Mwenyekiti
Tanzania Bara na Mbarala Ma-
haragande ambaye ni Katibu wa
Haki za Binadamu na Waziri Ki-
vuli wa Katiba na Sheria.

Nafasi
Chama, Babu Juma Duni ame-
omba kutetea nafasi yake dhidi
ya Makamu wa Kwanza wa Rais
Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man anayewania nafasi hiyo.
Kwa sasa Othman ni Makamu
Mwenyekiti Taifa (Zanzibar).

Nafasi ya Makamu mwenyekiti
wamejitokeza wagombea watatu
ambao ni Isihaka Mchinjita kwa
upande wa Tanzania Bara na
kwa upande wa Zanzibar ni Is-
mail Jussa na Hijja Hassan Hijja.

ya Mwenyekiti wa

Wa-

Ziri Mkuu,
Kassim
Majaliwa,
akiwasha
mshumaa
kwenye
kaburl la
Hayati
Baba wa
Taifa
Mwalimu
Julius
Nyerere,
l\/IW|tongo
Butiama
mkoani
Mara jana.
PICHA:
owM

Kampuni va
ndege yajitosa
kuongeza
watalii Z'bar

Na Mwandishi Wetu

MWISHONI mwa mwaka
jana, Kamisheni ya Utalii
ya Zanzibar ilitangaza
kuwa idadi ya watalii
waliotembelea kisiwa hicho
imeongezeka kwa asilimia
110.28 kutoka 260,644 wa
mwaka 2020 hadi 548,503
mwaka 2022.

Katika kuunga mkono jiti-
hada za serikali kuongeza
idadi ya watalii Zanzibar,
Kampuni ya Ndege va Jam-
bojet imejitosa kuwekeza
kwenye sekta ya anga kati
va Kenya na Zanzibar ikita-
rajia kuanzisha safari za
moja kwa moja kati ya Zan-
zibar na Mombasa kuanzia
Julai Mosi, mwaka huu.

Safari za ndege za moja
kwa moja hadi Mombasa
zinalenga kuongeza utalii na
biashara kati ya Zanzibar na
Mombasa.

Uwekezaji huo pia un-
atarajiwa kuimarisha
utalii na usafiri na kuongeza
uwekezaji utakaodumisha
utajiri wa kitamaduni, ki-
dini, urithi wa kihistoria
na rasilimali za uchumi wa
bluu kati ya visiwa hivyo
VIWI|I

“Zanzibar inakuwa kisiwa
cha kwanza barani Afrika
ambako kampuni hiyo va
ndege inafanya safari za
moja kwa moja kutoka
Kenya,” alisema Karanja
Ndegwa, Mkurugenzi Mkuu
wa JamboJet.

Alisema safari za ndege za
moja kwa moja kati ya Zan-
zibar na Mombasa zitapun-
guza gharama za usafiri wa
anga kati ya visiwa hivyo
WIWI|I

“Urithi na utajiri wa Zanzi-
bar umekuwa unawavutia
wasafiri kutoka Kenya na
kwingineko barani Afrika,
wengi wao wakiwa watalii
wanaopendelea visiwa safi
na urithi wa Mji Mkongwe,”
alisema.

Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi
Zanzibar, DK. Khalid Salum
Mohamed, alikaribisha kam-
puni hiyo na kusema kuwa
itaongeza idadi ya wasafiri
wa kimataifa kuja Zanzibar,
wengi wao wakiwa watalii
na wafanyabiashara.

Waliopisha ushoroba mbioni kulipwa fidia

Na Mwandishi Wetu, BUNDA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amesema serikali iko katika
hatua za mwisho kukamilisha
taratibu za malipo ya wananchi
waliohamishwa katika eneo la
Nyatwali, wilayani Bunda, mkoa-
ni Mara, ili kupisha hifadhi na
mapito ya wanyamapori.

Majaliwa aliyasema hayo juzi
alipojibu swali lililoulizwa na
Mbunge wa Bunda Mjini, Robert
Maboto, kuhusu malipo ya fidia
kwa wakazi wa Nyatwali katika
mkutano wa hadhara uliofanyi-
ka viwanja vya Shule ya Msingi
Miembeni.

“Ninaomba muwe watulivu,
tathmini ilikwishafanyika na sasa

serikali inakamilisha taratibu za
mwisho za uhakiki ili kufanya
malipo kwa wananchi wote,”
alisema Majaliwa.

Waziri Mkuu alisema kumeku-
wa na changamoto katika baadhi
ya maeneo ambayo wananchi
wamekuwa wakitakiwa kulipwa
fidia. Alisema baadhi yao wame-
kuwa si waaminifu kwa kuwasili-

sha taarifa zisizo sahihi na wen-
gine kuweka pingamizi kuhusu
utaratibu wa malipo.

Majaliwa pia alizindua mradi
wa maji wa Misisi -Zanzibar
ulioko Kata ya Sazira ambao
umegharimu Sh. milioni 733 am-
bao hadi kufikia Januari, mwaka
huy, ulikuwa unatoa huduma
kwa wakazi 152,708 wa mjini

Bunda. Akitoa taarifa ya mradi
huo, Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Bunda (BUWSSA),
Esther Gilyoma, alisema kazi ya
ujenzi wa mradi huo ilihusisha
tangi la maji lenye ujazo wa lita
100,000 na maji hayo yanahu-
dumia mitaa ya Nyasura ‘B, Zan-
zibar na Misisi, mjini Bunda.



HABARI KASKAZINI _

TASAF yajenga
kivuko cha
kuunganisha
kata tatu

Na Allan Isack, ARUSHA

MFUKO wa Maendeleo va
Jamii (TASAF) imejenga kivuko
cha watembea kwa miguu kwa
ajili ya kuwasaidia wananchi
wa Mtaa wa Engosengiu, Kata
va Sinoni katika Halmashauri
va Jiji la Arusha.

Kivuko hicho ni kiunganishi
cha kata tatu za Sinoni, Lemara
na Engutoto. _

Wakizungumza na Nipashe
wakazi hao akiwamo Naomi
Mollel, aliishukuru serikali
kupitia TASAF kwa kuwajen-
gea kivuko hicho akisema
awali wananchi walikuwa wa-
nashindwa kuvuka kutokana
na kuwapo kwa Mto Naura
kujaa maji hasa kipindi cha
masika.

“Naishukuru serikali kwa
kutupatia hiki kivuko, lakini
pia nina ombi ikiwezekana
wafanye namna kivuko kiweze
kupitisha pikipiki na bajaji kwa
kuwa huduma za afya tuna-
pata Engutoto hasa kwenye
Hospitali ya Wilaya ya Arusha,
hivyo tunavuka hapa kwenda
huko,” alisema.

Alisema kwa sasa wanavuka
eneo hilo bila ya kukanyaga
maji ila awali mvua iliponye-
sha walikosa sehemu ya kupita
na wakati mwingine kinamama
walijifungulia eneo hilo.

Mkazi mwingine Monica
Christian, alisema awali kuto-
kana na wingi wa maji mtoni
walishindwa kuvuka eneo hilo
pia wanafunzi walishindwa
kwenda shuleni.

Mwenyekiti wa Kamati ya usi-
mamizi wa kivuko hicho, Za-
blon Kitomari, aliishukuru seri-
kali kwa kutambua umuhimu
wa wananchi wa mtaa huo na
kuwajenga kivuko hicho.

: Kabidhi
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Vlong02| wa dini, wajasiriamali

wapewa mitungi, majiko

Na Gwamaka Alipipi

ONGOZI wa dini na
wajasiriamali mkoani
Kilimanjaro wame-
patiwa msaada wa mi-

: tungi ya gesi 1,000 pamoja na
¢ majiko, lengo likiwa ni kuhama-
¢ sisha matumizi ya nishati safi ya
: kupikia na kuachana na matumi-
: ziyakuni na mkaa.

Msaada huo ulitolewa kwa

: kampuni ya Oryx Gas kwa kush-
: irikiana na Mbunge wa Viti Maal-
¢ um Mkoa wa Kilimanjaro, Shally
: Raymond, ikiwa ni kuunga mko-
* no juhudi za Rais Samia Suluhu
¢ Hassan za kuhamasisha matumi-
: zi ya nishati safi ya kupikia kwa
¢ Watanzania.

Akizungumza wakati wa ku-
msaada huo, Naibu

: Waziri wa Nishati, Judith Kap-
¢ inga aliwaomba viongozi wa dini

kutumia nafasi zao kujikita pia
katika kusaidia jamii kutambua
umuhimu wa kutunza mazingira
kwa kuachana kutumia kuni na
mkaa.

“Unaweza kutafakari na ku-
jiuliza kwanini mbunge na
kampuni ya Oryx wameamua
kuwaita viongozi wa dini kuha-
masisha utunzaji mazingira? Ni
kwasababu viongozi wa dini ni
watu wa thamani sana,” alisema
Judithi.

Alisema kumwambia mtu asi-
kate miti ni kazi ngumu lakini
kupitia kiongozi wa dini ambao
wanaaminika katika jamii inaku-
wa kazi nyepesi kumshawishi
mtu asikate miti kupitia ma-
hubiri.

Judithi alisema uharibifu wa
mazingira unatokana na ukataji
miti kumesababisha hata mikoa
iliyokuwa na mvua nyingi kama

vile Nyanda za Juu Kusini am-
bayo zilitakiwa kuwa na mvua
kuanzia Novemba zinaanza
mwishoni mwa Desemba.

Alisema ni vema kuendelea
kulinda mazingira kwa ajili ya
wengine na kuwahusisha vion-
gozi wa dini.

Aidha alisema pamoja na uwe-
po wa changamoto zinazotoka-
na uharibifu wa mazingira bado
kuna fursa kwa jamii kujirekebi-
sha kwa kulinda mazingira.

Meneja mauzo wa kampuni ya
Oryx Gas Tanzania, Shaban Fun-
di aliyemwakilisha Mkurugenzi
Mkuu wa kampuni hiyo, Benoite
Araman alisema kwa muda
mrefu sasa wamekuwa wanaji-
vunia kuyawezesha makundi
mbalimbali kupata nishati safi
ya kupikia.

“Kufanya hivyo tunaamini tu-
naikomboa jamii na taifa kwa

ujumla wake kwani kupi-
ka kwa gesi ya Oryx kuna
maanisha kuboresha afya
za kinamama kwa kue-
puka kuvuta moshi mbaya
wa kuni na mkaa,” alisema
Fundi.

Kwa upande wake Sis-
ter Piala Olomi, kutoka
Shirika la Masisita wa Bibi
Yetu Mkoa wa Kiliman-
jaro alipongeza jitihada
zinazofanywa na serikali
kwa kushirikiana na wa-
dau kuendelea kuhimiza
matumizi ya nishati safi
ya kupikia na kuachana na
matumizi ya kuni na mkaa.

Alisema wao kama vion-
gozi wa dini wamekuwa
wakishiriki kuihamasisha
jamii kutoharibu mazin-
gira na wataendelea na
wajibu huo kwani madha-
ra ya kuharibu mazingira
jamii inashuhudia uhaba
wa mvua na ukame

Naibu Waziri wa Nishati, Judith
Kapinga (wa tatu kushoto), akiwa
na Mbunge wa Moshi Mjini,
Priscus Tarimo (kushoto), Mbunge
wa Viti Maalum Mkoa wa Kili-
manjaro, Shally Raymond (wa pili
kushoto), Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Patrick Boisafi
(wa tatu kulia) na Meneja Masoko
wa Oryx, Shaban Fundi (wa pili
kulia) wakimkabidhi mtungi wa
gesi ya kupikia ya oryx, Sista Pia-
la Olomi kutoka Shirika la Masista
wa Bibi Yetu mkoa huo, wakati
wa hafla ya kukabidhi mitungi ya
kupikia ya Oryx 1000 kwa vion-
gozi wa dini mbalimbali pamoja
na wajasiriamali mwishoni mwa

wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Muheza wavuka lengo utoaji chanjo surua, rubella

Alisema asilimia 90 va wa- Na Steven William, zoezi la utoaji chanjo hizo
nanchi wa mtaa huo \X/anat— MUHEZA wilayani Muheza, Shaban Seif,
egemea kupata huduma mbal- alisema shughuli hiyo ilikwen-
imba za kijamii kutoka kata za WILAYA ya Muheza imevuka da vizuri kutokana na elimu

Lemara na Engutoto ambapo

: lengo la utoaji chanjo ya surua

kivuko hicho kimekuwa mkom-

bozi kwao.

Mratibu wa TASAF Jiji la Aru-

sha, Maria Sangana, alisema

ujenzi wa kivuko hicho kilianza

kujengwa mwaka 2022 na

ujenzi umekamilika huku mradi

ukigharimu Sh.milioni 102.5.

¢ yowakusudia.

¢ narubella kwa watoto wilayani
: hapa kwa kuwafikia watoto
;33,808 kati ya watoto 27431 ili-

¢ Akizungumza na waandishi
¢ wa habari, Mratibu wa Chanjo
: na Masuala ya Takwimu wa na

ma.

Hivyo aliwataka

aliwahakikishia

ambayo wamepatiwa wazazi

ni salama na haina madhara
yoyote kwa mtoto kwa kuwa
humkinga dhidi ya magonjwa
hayo.

Pia alitoa rai kwa jamii kuwa

umri chini ya miaka mitano
kwenye vituo vya afya kwa jili
ya kupatiwa chanjo ambayo
ina umuhimu kwa afya ya mto-
to,” alisema Seif.

kushirikiana na watoa hudu-

wazazi
kuachana na imani potofu
juu ya chanjo hiyo kwa kuwa
imetolewa na Wizara ya Afya
kuwa

bado shughuli ya utoaji wa
chanjo inataendelea kwenye
vituo vyote vya kutolea hudu-
ma za afya vilivyopo wilayani
humo.

“Niwaombe wazazi kuende-
lea kuwapeleka watoto wenye

Mratibu wa Chanjo Wilaya
ya Muheza, Grace Mwaimu,
alisema wilaya hiyo imepokea
dozi yachanjo yasurua 27431
na kauli mbiu ya mwaka huu
‘Onyesha upendo mpeleke
mtoto akachanjwe.

Jaji MKuu: Majaji msikatishwe tamaa na wanaolalamika

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof.
Ibrahim Juma, amewataka majaji
nchini kutokatishwa tamaa na
baadhi ya watu wanaotoka ma-
hakamani na kuanza kulalamika
wakidai kuwa hawajatendewa
haki.

Amesema sheria ni mizani
hivyo aliyeshindwa pia anaweza
akapata haki yake kwa kukata
rufaa.

Aliyasema hayo jana jijini Aru-
sha wakati wa ufunguzi wa kikao
kazi cha siku tatu cha majaji wa-
fawidhi wa Mahakama Kuu ya
Tanzania.

“Siku  hizi tumezoea kuo-
na baadhi ya watu wanatoka ma-
hakamani wanatafuta kamera na
video (waandishi wa habari) na
kuanza kusema haki imepotea
bila kuangalia mizani iliyokuwa
mahakamani, ninawaomba (ma-
jaji) msikatishwe tamaa na wale
wanaotoka mahakamani na

kusema mahakamani hakuna
haki wakati wameacha mizani
mahakamani,” alisema.

Prof. Juma aliwaomba wadau
wa Mahakama waendelee ku-
waelimisha wananchi kuwa haki
siyo ushindi, bali haki ni ushahidi
uliotolewa mahakamani, sheria
iliyotumika kwenye kutoa ua-
muzi na mizani ambayo imetoa
haki hiyo.

Aidha alisema haki ni eneo
pana japo kwa siku za karibuni
wanaona baadhi ya wananchi

wanapotoka mahakamani
wameshindwa kesi huangalia
haki kwa upande mmoja tu.

Pia alisema ushirikiano na
wadau ni lazima na viongozi wa-
wasikilize wananchi na kutumia
changamoto zao kufanya ma-
boresho na mabadiliko.

Jaji Kiongozi Mustapher Si-
yani, alisema idadi ya kesi za
mlundikano katika mahaka-
ma hizo umepungua kutoka
mashauri 878 mpaka 455 katika
mahakama za hakimu mkazi na

kutoka mahakama za wilaya
na za mwanzo kutoka 19 hadi
sifuri.

Alisema tangu kufanyika kikao
kazi kama hicho mwaka 2022
muda wa wastani unaotumika
tangu shauri kufunguliwa mpaka
kumalizika umepungua kutoka
siku 321 hadi 262.

Kadhalika alisema mlundikano
wa idadi ya mashauri umepun-
gua kutoka asilimia tano hadi
mbili.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Zahanati iliyokamilika miaka
mitatu iliyopita vatelekezwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

Bukoba Kata ya Isagehe

Manispaa ya Kahama

mkoani Shinyanga,
iliyojengwa kwa nguvu za wa-
nanchi na kukamilika mwaka
2020 haijaanza kutumika mpa-
ka sasa.

Hali hiyo inawalazimu wa-
bea kilometa 10 kufuata hu-
duma za afya katika mkoa jirani
wa Tabora.

Ujenzi wa zahanati hiyo ul-
ianza mwaka 2017 hadi 2019
kwa wananchi kuchangisha-
na Sh.16,000 kwa kila kaya na
kufanikiwa kupata Sh.milioni
nane zilizotumika kujenga
boma na mwaka wa fedha
2020/2021 lilikamilishwa na
halmashauri kupitia fedha za

ruzuku zinazotolewa na seri-
kali.

Wakizungumza na Nipashe,
cia Amosi alisema tangu jengo
hilo limekamilika mpaka sasa
hakuna huduma inayotolewa
na badala yake wanalazimika
kufuata huduma mkoani Tab-
ora au Kituo cha Afya Isagehe,
huku wajawazito wakishindwa
kuhudhuria kliniki kwa wakati
wote.

Amosi alisema gharama za
usafiri wa pikipiki nyakati za
usiku kusafirisha mgonjwa ni
Sh.10,000 hadi Sh. 15,000 na
kwa gari ni Sh.30,000 hadi
Sh.50,000.

Alisema nyakati za mchana
kwa pikipiki ni Sh.5000 na
wale wasiokuwa na uwezo huo
hususani ni wajazito hulazi-
mika kujifungulia nyumbani na

kuhatarisha usalama wa watoto
pamoja na maisha yao.

Mkazi mwingine, Matha
Yohana alisema, mwaka jana
majira ya saa sita usiku ndugu
yake alijifungulia njiani kando
ya daraja wakati wakielekea
Kituo cha Afya Isagehe na ba-
hati mbaya alipoteza kichanga
chake kwasababu ya kuchelewa
kupata huduma na kurejea ny-
umbani.

Hivyo aliiomba serikali kuin-
gilia kati suala hilo ili zahanati
yao inanze kutoa huduma.

Kaimu Mkuu wa Divisheni
ya Miundombinu Maende-
hiyo, Mashala Mboje alisema
mwaka wa fedha 2022/2023
halmashauri ilitenga Sh.milioni
69.140 kupitia fedha za huduma
ya jamii kutoka mgodi wa Bar-
rick Buzwagi.

Alisema kati ya fedha hizo
Sh.milioni 57 zilitumika ku-
nunua vifaa tiba ambavyo tayari
vimenunuliwa na Sh.milioni
12140 kwa qjili ya ukamilishaji
wa kichomea taka, shimo la
kondo, ukamilishaji wa vyoo.

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Kahama, Anderson Msumba
alitaja sababu ya zahanati hiyo
kutokuanza kutumika licha
ya kukamilika na kusalia ki-
chomea taka, shimo la kondo,
vyoo na nyumba ya mganga
kuwa ni ukosefu wa wahudumu
wa afya.

Alisema vifaatiba vipo tayari
na kuahidi kutafuta wahudumu
ili kabla ya Machi kuisha hudu-
ma ziwe zimeanza kutolewa na
kuwa mwaka huu wametenga
Sh.milioni 380 za ukamilishaji
wa zahanati saba na wataanza
na Zahanati ya Nuja na Bujika.

WaJumbe wa Kamati ya S|asa va CCI\/I Mkoa wa Shmyanga vvalqongozwa na Mwenyekiti wa CCM l\/lkoa Mabala Mlol
wa wakikagua ujenzi wa miundombinu ya barabara na madaraja katika barabara ya Mwakitolyo hadi Nyang'ombe
wilayani Shinyanga juzi. PICHA: MARCO MADUHU

. PPRA yawaita
. Vijana
kuchangamkia
- mikopo 30%

Na Jenesta Jasson, BUKOBA

MAMLAKA ya Uthibiti wa
Ununuzi wa Umma (PPRA)
imeyaita makundi maalum
wakiwemo vijana, wa-
nawake, walemavu na wa-
zee kuchangamkia fursa va
mikopo ya asilimia 30 inay-
otolewa na mamlaka hiyo.

Wito huo umetolewa juzi
wakati wa semina ya ku-
wajengea uwezo Viongozi
wanawake kutoka Manispaa
ya Bukoba mkoani Kagera
kuhusu utendaji kazi wa
mamlaka hiyo kwa umma.

Ofisa PPRA, Mwanaisha
Mollen alisema katika bajeti
va serikali ya ununuzi wa
umma asilimia 30 zime-
pangwa kwa ajili ya kuwan-
ufaisha makundi hayo kwa
kuwapa mikopo na fursa
mbalimbali za kazi ili kuinua
uchumi wao.

Hivyo aliwataka viongozi
hao kuhakikisha wanawa-
hamasisha wanachi kuunda
vikundi vya shughuli mbal-
imbali ikiwemo biashara,
ujenzi, ulinzi shirikishi ili
wapate uhalali wa kujisajili
katika mfumo wa PPRA
ili kuwezeshwa au kupata
mikopo kulingana na kazi
zao. )

Meneja Kiongozi wa PPRA,
Winfrida Sanga alisema
serikali inafanya manunuzi
ya umma kupitia kodi za
wanachi lakini pia inatenga
asilimia 30 kwa ajili ya
kuwanufaisha baadhi ya
makundi ambapo asilimia
10 ni kwa ajili ya walemavy,
10 vijana, 5 wazee na 5 wa-
nawake.

Mbuge wa Viti Maalumu
mkoani Kagera, Neema Lu-
gangira alisema wataendelea
kushirikiana katika kuwae-
l[imisha wananchi kuhusu
matumizi ya mitandao ili
kupata taarifa mbalimbali na
kuongeza idadi ya watumiaji
wa TEHAMA.

Alisema pia wataweza kui-
malisha usalama mtandaoni
ikiwa ni pamoja na kuyaibua
makundi mbalimbali ku-
hakikisha wanachangamkia
fursa hizo muhimu.

Maambukizi mapya ya VVU Tabora yaongezeka

Na Halima Ikunji, TABORA

MAAMBUKIZI mapya ya Virusi
Vya Ukimwi (VVU) yametajwa
kuongezeka mkoani Tabora ku-
toka asilimia 5.1 hadi asilimia 5.6,
licha ya juhudi mbalimbali za ku-
kabiliana na ugonjwa huo.

Taarifa ya ongezeko hilo im-
etolewa juzi na mwakilishi wa
Kituo cha Udhibiti wa Magonjwa
cha Marekani (CDC) Tanzania,
Dk. Mahesh Swaminathan.

Alisema ipo haja ya kuongeza
nguvu katika uelimishaji sam-

bamba na kuongeza uhama-
sishaji katika matumizi ya kinga
ya ugonjwa huo.

Dk. Swaminathan alisema ku-
tokana na ongezeko hilo kuna
haja ya kuongeza kinga ili kwa
wale ambao hawajapata wasi-
weze kuambukizwa pamoja na
kupewa elimu ya kutosha, ili
waweze kutumia kinga ya PREP
ambayo itazuia maambukizi
hayo.

Alisema Shirika la Menejiment
na Maendeleo ya Afya (MDH)
kwa kushirikiana na Wizara ya

Afya limeanza kuweka nguvu ya
kusimamia huduma za jamii za
kujipima na utolewaji wa hudu-
ma za tiba ya kufubaza VVU kwa
jamii nchini.

“Tumefurahishwa na hatua
iliyofikiwa na Tabora katika
kutekeleza huduma binafsi ya
kujipima VVU na matumizi ya
PREP yamewawezesha jamii na
wataalamu wa afya kupunguza
maambukizi” alisema.

Alisema huduma za jamii za
kupima VVU zimethibitishwa
kuwa ni jambo muhimu katika

kukabiliana na vikwazo vya upi-
kupata huduma hiyo ilikuwa
changamoto.

Mkurugenzi Mtendaji wa MDH,
Dk. David Sando alisema kwa
wananchi ambao watakuwa ha-
wana maambukizi wataendelea
kuwapa huduma za kujikinga ili
wasipate maambukizi ya VVU.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Rufani Kitete mkoani Tabora,
Honoratha Rutatisinibwa akitoa
taarifa ya utekelezaji wa mradi
huo alisema kati ya vituo vya

afya 409, hospital 15 na zahanati
343 ni vituo 337 pekee ambavyo
kupima

vinatoa huduma za
VVU.

Katibu Tawala Mkoa wa Tabo-
ra, John Mboya alisema kupitia
mradi huo mkoa umefanikiwa
kujengewa jengo la kuhudumia
VU,
kutoa jjenereta 39, umeme jua
kwenye vituo 10 pamoja na
kuongeza ajira kwa watumishi
wa afya 1,042, baikeli 100 pamoja
na bajaji tano kwa ajili ya wahu-

watu  wanaoishi na

dumu.
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Nipashe

CHADEMA YATAMBA:

Kuona hguvu ya umma inayounga
mkono maandamano ya amani

Na Restuta James

BAADA ya maandamano ya
kupinga ugumu wa maisha,
kudai katiba mpya na kupinga
miswada mitatu ya sheria za
uchaguzi kutikisa majiji kadhaa,
CHADEMA inajinasibu kuwa Wa-
tanzania wanaiunga mkono na
inajivunia mwitikio wao mkub-
wa kwenye kuifikishia ujumbe
serikali.

Naibu Katibu Mkuu, Benson
Kigaila, akizungumzia tija ya
maandamano hayo anasema ni
kubwa kwa vile wengi wameji-
tokeza na kushiriki.

“Ni dalili kwamba hawari-
dhishwi na maisha wanayoishi,
wanataka katiba mpya na uch-
aguzi huru na wa haki.”

Katika mahojiano na Ni-
pashe, anaeleza kuwa maan-
damano hayo ya amani
yanalenga kuwasilisha kilio
cha Watanzania kwa seri-
kali kushinikiza iwasikilize
watu.

“Malengo ya maandama-
no ni mawili, mosi kuitaka
serikali ije na mpango wa
dharura wa kupunguza
ugumu wa maisha na pili
ni kumtaka Rais Samia
Suluhu Hassan, asisaini
miswada mitatu iliyofik-
ishwa kwake ikitokea
bungeni,” anasema Ki-
gaila. .

Akizungumzia mwitikio
mkubwa ambao umewaonesha
viongozi wa serikali namna am-
bavyo wananchi hawaridhishwi
na baadhi ya mambo anasema:.

“Kwa maana ya mafanikio ya
maandamano; mwitikio wa wa-
nanchi unadhihirisha. Ujumbe
umefika. Ni hatua gani serikali
wanachukua, ni kazi yao. Sisi
tumepeleka ujumbe, tutawapa
muda wa kuhakikisha kwamba

umeme unakuwa wa
uhakika, sukari, nau- },r‘
li, mafuta na bid-
haa zote muhimu /
zinashuka  bei,
kama hawa-
jafanya tuta-
panga awamu %
nyingine,”
anaongeza \
Kigaila.
Anasema
CHADE-
M A

”'

e

itaenda

hatua kwa hatua katika kuwae-
limisha viongozi wa serikali hadi
hapo watakaporidhika kwamba
Watanzania wanasikilizwa na
kero kutatuliwa.

Kigaila anasema nchi ina rasili-
mali za kutosha na serikali inaku-
sanya kodi ambazo zikitumiwa
ipasavyo, Watanzania watafura-
hia ‘asali na maziwa.’

H’\

Benson Kigaila ~—

HABARI BORA NA KAMILIFU

Kwa mujibu wa ibara
ya nane ya Kkatiba,
serikali inapaswa ku-
fanyakazi zake kwa
kuzingatia misingi ya
kidemokrasia, haki
na kwamba lengo
lake kuu litakuwa ni
ustawi wa wananchi,
- anasema Kigaila.
“Kwa mujibu wa
ibara hii, Watanza-
nia wana haki ya kui-
shi maisha yenye

qma

-

na serika-
li  inawajibika  kuhakikisha
hilo. Lakini haijafanya hivyo;
umeme unakatika kila siku, su-
kari imepanda bei na maisha
yameendelea kuwa magumu, pia
hawatuambii sababu na mkakati
nini,” anaeleza.

Viongozi wa serikali kuto-
jibu kwa ufasaha changamoto
zinazowakabili wananchi,

¥ SR

kunawaondolea sifa ya kuongoza
nchi, anadai Kigaila.

“Serikali inakusanya kodi ili
iwaletee Watanzania maendeleo,
hizi kodi ni kwa ajili ya ustawi
wa wananchi na hiki ndicho
CHADEMA inasema kwenye
maandamano,” anaongeza.

Anasema serikali inapaswa
kusikiliza wananchi na kuondoa
kasumba ya ‘kutegemea tume na
polisi’ kushinda uchaguzi.

“CHADEMA tunasema safari
hii hakuna atakayekwenda ma-
darakani kwa msaada wa tume
au polisi, tunaona kwamba seri-
kali ingekuwa inaenda madara-
kani kwa kura za Watanzania
ingewasikiliza, lakini kwa kuwa
wanajua wanategemea tume ya
uchaguzi na polisi hawawasiki-
lizi, hatutaruhusu hilo,” anadai

Naibu Katibu Mkuu.

Februari mosi kwenye mku-
tano wa waandishi wa habari,
Katibu Mkuu wa CHADEMA,

John Mnyika, anasema lengo
la maandamano pamoja na
mambo mengine, ni kutaka

mifumo imara ya kisheria
na kidemokrasia nchini.

Kwa upande wake,

Kaimu Katibu wa CHADE-

MA Kata ya Msasani, Dar

es Salaam, Joseph Kalun-

\ guyeye, anasema ghara-

ma za maisha ni kubwa
na zinawaumiza wenye

kipato kidogo.
“Kwa mfano wachuuzi
wadogo ndiyo wanaoamka
kukimbizana kwenda sokoni na
magengeni, hao ndiyo wanao-
kutana na adha ya ukosefu wa
dawa kwenye hospitali, ndio wa-
naoshindwa kutoa michango ya
shule na wanaopanga misururu
kununua sukari inayouzwa ghali

zaidi.

“Na changamoto zote hizi haz-

ituumizi CHADEMA peke yetu,

Ukurasa 13

éinawatesa hata wana CCM,” ana-
ai.

Anahoji: “Umeshaona mtu ana-
toka kwenye shangingi akapanga
foleni kununua sukari? Umesha-
waona wenye fedha wakiumizwa
na ukosefu wa dawa zahanati?
Wanakwenda hospitali za ghara-
ma kubwa zenye huduma bora
kwa sababu wanamudu. CHADE-
MA tunataka huu ubaguzi uishe,”
anasema.

Anasema serikali ilipaswa ku-
dhibiti bei ya petroli na dizeli
kwani zinapopanda zinaathiri
karibu kila kitu.

“Huyu anayeuza mafuta au
anayetoa huduma ya usafirishaji
haumizwi na bei ya mafuta kwa
sababu anajua itamwangukia
mtumiaji wa mwisho ambaye ni
mwananchi maskini,” anasema
na kuishauri serikali ipunguze
kodi ya mafuta.

Itakumbukwa kuwa Januari 24,
mwaka huu, CHADEMA iliongo-
za maandamano ya amani Dar es
Salaam yakianzia Mbezi Mwisho
na Buguruni hadi ofisi za Umoja
wa Mataifa (UN), Sinza karibu na
Mlimani City na kuwasilisha ma-
dai yao kwa Mwakilishi Mkazi wa
UN nchini, Zlatan Milisic.

Baadhi ya madai ya CHADEMA
yameanza kushughulikiwa na
serikali, ikiwamo kutangaza bei
elekezi ya sukari ambayo inau-
zwa kati ya Sh. 4,000 hadi Sh.
5,000 kulingana na maeneo.

Serikali imewataka wafanyabi-
ashara kuacha kuificha na kuiuza
kwa bei ya ulanguzi; maelekezo
ambayo hayajatekelezwa kika-
milifu, kutokana na uhaba wa su-
kari unaowalazimisha wananchi
katika baadhi ya maeneo kupan-
ga msururu mrefu kuinunua kwa
bei kubwa.

INAENDELEA UK. 14
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Mawakala wa vvama vya siasa
na umuhimu wao katika uchaguzi

~Lis N

= e

e g

Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi, Jaji Jacobs Mwambegele (kulia), akiwa katika moja ya vituo vya kupigia kura. Wengine ni
mawakala wa vyama. PICHA:NEC

Na Mroki MroKi, NEC

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imetangaza uchaguzi
mdogo wa udiwani katika kata
23 za Tanzania Bara ambao kwa
mujibu wa ratiba utafanyika
Machi 20, 2024.

Miongoni mwa  washiriki
muhimu katika uchaguzi huo ni
mawakala wa vyama vya siasa,
ambao ni wawakilishi wanao-
teuliwa na chama baada ya ku-
pata ridhaa ya mgombea kwa
ajili ya kusimamia maslahi ya
chama na anayegombea.

Kwa mujibu wa kifungu cha
58(1) na (2), cha Sheria ya Uch-
aguzi ya Serikali za Mitaa, sura
ya 292, chama kinaruhusiwa
baada ya kupata ridhaa ya
mgombea au wagombea kuteua
na kuwasilisha kwa Msimamizi
wa Uchaguzi orodha ya majina
ya mawakala wa kupiga kura
siku saba kabla ya siku ya uch-
aguzi.

Orodha hiyo itajumuisha pia

majina ya mawakala mbadala
ambao  watatumika iwapo
wakala aliyepangwa atapata
dharura.

Aidha, kwa mujibu wa kanuni
ya 43(4) ya Kanuni za Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa, uchaguzi
wa madiwani za mwaka 2020,
mawakala wa kupiga kura wa-
natakiwa kuapa kiapo cha ku-
tunza siri mbele ya Msimamizi
wa Uchaguzi wiki moja kabla
ya siku ya uchaguzi kwa kujaza
fomu namba 6, ambacho pia ki-
tawahusu mawakala mbadala.

Kwa uchaguzi unaotara-
jiwa kufanyika katika kata 23
mawakala mbadala wataapa
kiapo cha kutunza siri mbele
ya msimamizi huyo Machi 13,
mwaka huu.

Msimamizi huvitaka vyama
vya siasa kuwasilisha kwa
maandishi majina ya mawakala
wa kupiga kura, anuani na vituo
walivyopangiwa kufanya kazi.

Aidha, kanuni hizo huviele-
keza vyama kuwasilisha barua
za utambulisho wa kila wakala
na kuainisha kituo alichopangi-

Kwa uchaguzi
unaotarajiwa
kufanyika ka-
tika kata 23
mawakala
mbadala
wataapa kiapo
cha kutunza siri
mbele ya msi-
mamizi huyo
Machi 13, mwa-
ka huu.

wa kwa msimamizi wa uchagu-
Zi.

Barua ya utambulisho wa
kila wakala itakayowasilishwa
inatakiwa kuainisha kituo ali-
chopangiwa na iambatishwe na
picha mbili zenye ukubwa sawa
na iliyopo kwenye pasi ya kusa-
firia zilizopigwa si zaidi ya miezi
mitatu.

Endapo wakala hana picha
anaweza kuwasilisha nakala
mbili za mojawapo ya vitambu-
lisho hivi cha mpigakura, cha
taifa, leseni ya udereva na pasi
ya kusafiria.

Siku ya kugawa vifaa vya uch-
aguzi kwa watendaji wa vituo,
Msimamizi wa Uchaguzi ata-
wapatia watendaji hao orodha
ya mawakala wa kupiga kura
kwa kila kituo ambayo itapaswa
kubandikwa nje ya vituo kabla
ya kuanza kupiga kura.

Msimamizi wa kituo cha kupi-
gia kura haruhusiwi kuwaomba
mawakala utambulisho mwing-
ine wa ziada wanapofika katika
vituo walivyopangiwa siku ya
uchaguzi.

AINA ZA MAWAKALA

Zipo aina tatu kwa mujibu wa
majukumu wanayotekeleza, am-
bao ni wakala wa kupiga kura
atakayeshiriki katika shughuli
nzima ya kupiga kura kituoni.
Wengine ni wakala wa kupi-
gakura baada ya zoezi hilo ku-
kamilika ambaye anabadilika
kuwa wakala wa kuhesabu kura.

Wakala wa kuhesabu kura
anawajibika kushiriki kuhesabu
kura mahala pa kuhesabu kura
na wakala wa kujumlisha kura
anawajibika kushiriki zoezi la
kujumlisha kura.

Katika kituo cha kupigia kura
wakala wa chama cha siasa
atakuwa na wajibu wa kumtam-
bua mpigakura anayetaka ku-
piga kura kama ndiye mwenye
jina lililoandikwa katika Daft-
ari la Kudumu la Wapigakura.
Ikumbukwe kuwa, inashau-
riwa mawakala watoke katika
maeneo ya karibu na vituo wa-
takavyofanyia.

Wakala anapokuwa kituoni
anatakiwa kumwakilisha na
kulinda maslahi ya mgombea au
wagombea na chama. Pia kush-
irikiana na msimamizi wa kituo
na msimamizi msaidizi wa kituo
kuhahikisha mwenendo wa ku-
piga kura kituoni unazingatia
masharti ya sheria na taratibu
zilizowekwa na atatakiwa kujaza
fomu namba 14 na 16 kituoni,
kwa mujibu wa Sheria za Uch-
aguzi.

MIIKO YA KAZI

Kila mpewa jukumu au kazi
hupewa na mipaka ya utekeleza-
ji wa kazi zake na kwa mawakala
wa vyama vya siasa wanayo pia
wawapo katika vituo vya kupigia
au kuhesabia kura.

Mawakala wa vyama vya siasa
hawaruhusiwi kuorodhesha
majina ya wapigakura kituoni.
Wapo mawakala huacha ku-
fanya kazi za msingi vituoni na
badala yake huorodhesha ma-
jina ya wapigakura waliofika kit-
uoni ni kinyume na sheria.

Mbali na hiyo, mawakala wa
vyama vya siasa hawaruhusiwi
kutumia simu za mkononi ndani
ya vituo vya kupigia, kuhesabu
na kujumlisha kura.

Kata zitakazofanya uchaguzi
huo mdogo na halmashauri
zilipo kwenye mabano ni Kim-
biji (Kigamboni), Kasingirima
(Kigoma/Ujiji), Ndevelwa (Tab-
ora), Msangani (Mji Kibaha),
Fukayosi(Bagamoyo),  Mlanzi
(Kibiti), Utiri (Mji Mbinga) na
Mbingamhalule (Songea).

Nyingine ni Isebya (Mbogwe),
Kibata (Kilwa), Mshikamano
(Musoma), Busegwe (Butiama),
Nkokwa (Kyela), Kamwene
(Mlimba), Chipuputa (Nany-
umbu), Buzilasoga (Sengere-
ma), Mhande (Kwimba), Kabwe
(Nkasi), Bukundi (Meatu) Mkuzi
(Muheza) na Boma, Mtimbwani
na Mayomboni (Wilaya ya Mk-
inga).

Ikumbukwe kukosekana kwa
weledi miongoni mwa mawaka-
la kunaweza kuchochea vurugu
na kufanya uchaguzi usiwe huru
na wa haki.

Mwandishi ni Ofisa Habari
Msaidizi NEC
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llani ya wanawake ilivyo ndoano
Kuwanasa zaidi kisiasa 2024/25

Na Mwandishi Wetu

ANAWAKE  wana-

okusudia kujitokeza

kuwania nafasi

mbalimbali za uon-
gozi wanastahili kuwekewa
mazingira ya kuanzia maan-
dalizi bora, usawa ndani ya vy-
ama vyao, kukomesha rushwa
ya ngono na kuwa mchakato
mzima wa uchaguzi unaozinga-
tia uwakilishi wenye usawa wa
kijinsia.

Ni jukumu la serikali, taasisi
zake kama mahakama, ofisi
ya usajili wa vyama, polisi na
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
na mashirika watetezi wa haki
na wanawake na usawa wa
kijinsia kuhakikisha kwamba
wanawake wako huru kufikia
ndoto zao bila kukwamishwa
wala kubaguliwa kwa namna
yoyote, ndivyo inavyosema II-
ani ya Uchaguzi ya Wanawake
ikimulika uchaguzi wa serikali
za mitaa wa mwaka huu na
mkuu wa 2025.

Ilani ya Uchaguzi ya Wa-
nawake, inatuma ujumbe kwan-
za kwa serikali, vyama vya siasa
na Wizara ya Katiba na Sheria
kuweka mazingira rafiki, ili wa-
nawake wasibaguliwe, kwenye
nafasi za uteuzi kupewa nafasi
sawa na wanaume na sifa zizin-
gatiwe.

Wanawake pia wanabhitaji ku-
pigwa jeki kimafunzo, kupitiwa
misaada ya kifedha na kisheria
na kisaikolojia, kulindwa polisi
na mahakamani ili watoe usha-
hidi wakiombwa rushwa ya
ngono na kunyanyaswa wakati
wa kampeni.

Ilani ya Uchaguzi ya Wa-
nawake inayozinduliwa mwis-
honi mwa mwaka jana, ikitan-
guliwa na ilani za mwaka 2000,
2005, 2010, 2015 na 2020, ni
mwendelezo wa matakwa au
madai ya wanawake watetezi
wa haki za kushiriki katika uon-
gozi wa kisiasa ni ya sita inay-
obeba wanachotaka kukiona
kwenye uchaguzi wa serikali za
mitaa mwaka huu na uchaguzi
mkuu utakaofanyika mwakani.

Ikiandaliwa na Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP),
Mtandao wa Wanawake na Kat-
iba, Uchaguzi na Uongozi, ilani
hiyo inasisitiza kuzingatia haki
za wanawake kama zilivyoain-
ishwa na mikataba mbalimbali
ya kimataifa, kitaifa, kikanda
ambayo Tanzania imeridhia,
pia iliyobainishwa kwenye kat-
iba, dira ya taifa ya maendeleo
ya 2025, sera na mipango mbal-
imbali.

Ilani ambayo ni sauti ya wa-
nawake inasema ni wajibu
wa serikali kuweka mazingira
rafiki na wezeshi ili washiriki
kikamilifu kwenye chaguzi bila
vikwazo vinavyotokana na mi-
fumo ya kibaguzi.

Inataka yawepo maboresho
ya sheria na kanuni za uchaguzi
kwa kuzingatia mapengo yali-
yoainishwa na ilani.

Wanawake wanaipa jukumu
Wizara ya Katiba na Sheria
kuisimamia Tume ya Kureke-
bisha Sheria kufanya mapitio,
utafiti na kutathmini upungufu

Dk. Maryrose Majinge, mtiania urais 2020, kupitia CHADEMA.

unaoruhusu au kuhalalisha mi-
anya ya ubaguzi dhidi ya wa-
nawake.

Ilani inasema baadhi ya she-
ria hizo ni ile ya uchaguzi am-
bayo haijakazia utekelezaji wa
misingi ya usawa katika kuteua
wagombea unaofanywa na vy-
ama vya siasa bila vigezo na
kuzingitia usawa uliobanishwa
kwenye sheria ya vyama vya
siasa.

Kwenye uwakilishi kupitia viti
maalumu vilivyoingiza ubaguzi
dhidi ya wanawake walioingia
bungeni kwa mfumo huo, wiz-
ara izingatie mabadiliko kama
yalivyo ndani ya katiba pende-
kezwa ya mwaka 2014.

Aidha, ilani inataka wizara
na taasisi zake zipitie kanuni za
mwenendo wa uchaguzi, mfano
kwenye maadili ya uchaguzi
wa rais, wabunge na madiwani
2015.

Kanuni maadili hazikubaini-
sha miongozo ya kuwaweka
wazi na kuwabana wasiozinga-
tia maadili yanayohusu ukiuk-
waji wa haki za wanawake ka-
tika mchakato wa uchaguzi.

MADAI KWA NEC

[lani ina ujumbe kwa Tume
ya Uchaguzi (NEC), inaitaka
kusimamia misingi ya haki, us-
awa, utawala bora katika kuteua
wasimamizi wa uchaguzi na
kuainisha mipaka na majimbo.

Aidha, kusimamia elimu ya
uraia yenye kuzingatia misingi
ya usawa wa jinsia na demokra-
sia thabiti, wakati wa kupi-
gakura na baadaye kutoa ripoti
yenye kuonyesha changamoto,
mafanikio na mafunzo ikibaini-
sha masuala ya jinsia wakati wa
mchakato wote.

NEC ihakikishe watendaji
wanaelimishwa kuhusu haki
za wanawake katika uchaguzi
kama ilivyobainishwa kwenye
mikataba ya kimataifa, kikanda
na katiba.

Jingine ni katika kuratibu,
kuandikisha wapigakura NEC
iweke mazingira wezeshi kwa
wanawake kufikia vituo vya
kujiandikisha kwa kuzingatia
muda na umbali ili kinamama
wafike vituoni na kupata maele-
zo sahihi ya kuandikishwa kwe-

nye daftari la wapigakura.

Aidha, itoe elimu ya kutosha
kwa kushirikiana na AZAKI
kuhusu umuhimu wa kujiandik-
isha, na pia iangalie changamo-
to za wanawake kama wenye
upofu, wasiosikia, wajawazito
wanapata haki yao.

Vilevile, ilani inataka NEC ku-
toa ripoti ya magumu wanayo-
pitia kinamama hao, ili kupata
mbinu mpya za kurekebisha
changamoto hizo kwenye uch-
aguzi mwingine utakaokuwa
unafuata.

Kadhalika, tume izingatie
usawa wa kijinsia kuteua wa-
tendaji wakuu kwa misingi ya
kijinsia kwenye mchakato wote
wa uchaguzi.

Kwenye kutoa elimu ya mpi-
gakura, tume iingize masuala ya
haki za wanawake katika elimu
hiyo ikishirikiana na AZAKI,
hususan zinazotetea usawa wa
kijinisia.

Ilani inataka kwenye kampeni
itoe ratiba rafiki kwa wagombea
wanawake tena iwahakikishie
kuwa na nafasi ya kunadai sera
7ao.

Pia isimamie hatua za
kampeni, kukemea na ku-
chukua hatua dhidi ya wag-
ombea wanaodhalilisha wa-
nawake.

TAKUKURU

Ilani inaeleza kuwa ripoti za
wasimamizi na wachunguzi wa
uchaguzi uliopita, wamebaini
kuwapo kwa viashiria vya ngo-
no katika uchaguzi wote.

Hata hivyo, eneo hilo haliko
wazi kwani waathirika husita
kutoa taarifa hasa pale wanapo-
takiwa kutoa rushwa ili wapate
wadhifa au kuteuliwa kwenye
jukumu wakati wa uchaguzi.

“Kwa kutambua ukubwa wa
tatizo hilo wanawake wan-
amtandao wa katiba, uchaguzi
na uongozi na tapo (movement)
la ukombozi wa wanawake tu-
nadai yafuatayo kwa TAKUKU-
RU.”

TAKUKURU ishirikiane na
AZAKI kuelimisha umma kuhu-
su athari za rushwa ya ngono,
kudhalilisha utu wa mwathiriki
na ukiukwaji wa haki zake za
msingi hasa anapolazimika ku-
toa ngono ili kupata haki zake.

Aidha, ishirikiane na AZAKI
kuwajengea uwezo wanawake
wanaowania uongozi ili wawe
majasiri na kuwataja wanaoom-
ba rushwa ya ngono ili kuvunja
ukimya uliopo na kukomesha
udhalimu huo.

Pia, TAKUKURU ichukue hat-
ua dhidi ya vitendo vya rushwa
ikiwamo ya ngono kwa kufiki-
sha kesi mahakamani kwa mu-
jibu wa sheria.

KWA MAHAKAMA

[lani inasema ni wazi wa-
nawake wagombea na wapi-
gakura watahitaji msaada wa
kisheria, ili watoe malalamiko
bila vitisho.

Aidha, kesi zinazohusu rush-
wa ya ngono zinahitaji faragha
ili waathirika wawe huru ku-
jieleza na kujitetea, mahakama
ziwalinde wanaotoa malala-
miko yao, ilani inasema.

Kwa upande wa polisi, wa-
nalitaka jeshi hilo kupokea na
kupeleka mahakamani malala-
miko ya wanawake, waliowania
nafasi za uteuzi ndani ya vyama
vyao au wagombea wa nafasi
mbalimbali.

Aidha, ilani ya wanawake
inaitaka Tume ya Haki za Bin-
adamu na Utawala Bora, kusi-
mamia utekelezaji wa maadili
na kufuatilia ili kuchukua hatua
ukiukwaji wa haki za wanawake
kwenye uchaguzi.

Kwa Msajili wa Vyama vya Sia-
sa, ilani inaitaka ofisi hiyo kusi-
mamia uzingatiaji wa sheria ya
vyama vya siasa kwa kuzingatia
misingi ya usawa wa kijinsia.

Ilani inaitaka ofisi ya msajili
kufuatilia, ili kila chama kina-
choshiriki uchaguzi kinazinga-
tia usawa wa kijinsia, kwenye
kutayarisha na kutekeleza sera
za vyama, kuteua wagombea
kwenye chaguzi za kitaifa na na-
fasi za uongozi ndani ya vyama.

Aidha, ilani inaitaka ofisi hiyo
kuhakikisha kuwa raslimali
za vyama wakati wa uchaguzi
zinatumika kuwezesha wa-
nawake kushiriki kikamilifu bila
kubaguliwa.
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JUKWAA LAVIONGOZI

PAMBAZUKO JIPYAWAZALENDO

Wa kumrithi Zitto ni Dorothy

Semu au Mbarala Mahar

FOMU YA
MGOMBEA

Mbarala Maharagande (kulia), alipochukua fomu ya kuwania nafasi ya kiongozi wa chama, kutoka kwa Katibu wa Kamati ya
Uchaguzi, Mohamed Massaga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Sabato Kasika

AADA ya ACT- Wa-
zalendo  kuhitimisha
mchakato wa  ku-

chukua na kurejesha
fomu za kuomba kuwania na-
fasi mbalimbali za uongozi,
kifuatacho sasa ni mchujo wa
watiania na uchaguzi.

Kiongozi huyu anatarajiwa
kupatikana Jumatano ijayo
Machi 6, kwenye uchaguzi
utakaowachagua mwenyekiti,
makamu na Kiongozi wa Cha-
ma.

Mwisho wa kuchukua na
kurejesha fomu ulikuwa Juma-
mosi Februari 24, na miongoni
mwa nafasi zinazowaniwa ni
ya Kiongozi wa Chama inayo-
shikiliwa na Zitto Kabwe anay-
emaliza muda wake.

Katibu wa Kamati ya Uchagu-
zi wa chama hicho, Mohamed
Massaga, anasema wanatamani
kumrithi Zitto ni wanachama
wawili pekee Dorothy Semu na
Mbarala Maharagande.

“Jumamosi iliyopita 24 ili-
kuwa mwisho wa kuchukua na
kurejesha fomu, ni hao wawili

walijitokeza. Hivyo, ndio wa-
takaochuana katika uchaguzi
wa kumpata Kiongozi wa Cha-
ma,” anasema Masaga.

Anataja nafasi nyingine am-
bazo wanachama wamechukua
fomu kutiania kuwa ni ujumbe
wa halmashauri kuu, kamati
kuu, viongozi wa ngome za vi-
jana, wazee na wanawake.

Anaeleza kuwa, uchaguzi un-
aanza kesho kwa viongozi wa
ngome ya vijana, utafuatiwa na
ngome ya wazee Machi mosi
na viongozi wa wanawake ni
Machi 2.

“Machi 5 utafanyika uchagu-
zi wa wajumbe wa halmashauri
kuu, ukifuatiwa na viongozi
wakuu -mwenyekiti na maka-
mu na kiongozi wa chama hapo
Machi 6 na Alhamisi Machi 7,
watachaguliwa wajumbe wa
kamati kuu ya ACT- Wazalendo
na kuhitimisha kupata viongo-
zi watakaotumikia kwa miaka
mitano.” Katika mahojiano na
watiania wa Kiongozi wa Cha-
ma kwa nyakati tofauti, Doro-
thy Semu, anaeleza kuwa re-
kodi bora ya utendaji anaamini
itambeba.

Dorothy Makamu Mwenyeki-

ti wa ACT-Wazalendo Bara,
anasema tangu ajiunge na
chama hicho 2014, amekuwa
akipanda ngazi katika nafasi
mbalimbali za uongozi kuonye-
sha ana sifa.

Anasema, inampa imani
kuwa ni mtendaji bora ana-
yeaminiwa na chama na sasa
ni wakati mwafaka kushika
wadhifa wa juu wa chama wa
kiongozi wa chama.

Mtiania huyo anasema alipo-
jiunga na chama hicho, alich-
aguliwa kuwa Katibu wa Sera
na Utafiti, 2015 wakati chama
kikiwa na mwaka mmoja
alishiriki kutengeneza ilani ya
kwanza ya chama.

Dorothy anafafanua kuwa
2015 chama hicho kilipata usa-
jili wa kudumu na kushiriki ka-
tika uchaguzi mkuu mwishoni
mwa mwaka huo.

Anaeleza kwa  kujiamini
kuwa, tangu mwaka huo,
ameendelea kushika nafasi
mbalimbali ikiwamo kukaimu
nafasi ya Katibu wa Fedha
na Katibu Mkuu, baadaye
akathibitishwa kuwa Katibu
Mkuu wa chama.

“Baadaye niliwania nafasi ya

Makamu wa Mwenyekiti Bara
ambayo ninayo hadi sasa. Nil-
ishinda kwa kishindo wagom-
bea wengine sita wanawake
tukiwa watatu na wanaume
wanne,” anakumbusha.

Aidha, anasema, baada ya
kifo cha mwenyekiti wa cha-
ma taifa, Maalim Seif Shariff
Hamad, alikaimu nafasi hiyo
hadi uchaguzi ulipofanyika
mwaka 2022, Juma Haji Duni
akachaguliwa kuongoza jahazi.

“Kwa hiyo ukifuatilia, uta-
gundua kuwa tangu nijiunge
na chama nimekuwa nikipan-
da ngazi kutoka chini hadi juu,
na sasa ninawania nafasi ya
kiongozi wa chama,” anasema.

Anasema, amefanya kazi
vizuri katika vipindi mbalim-
bali kikiwamo cha majonzi ya
kuondokewa na mwenyekiti
wa chama taifa, kusimamia
chama na kwamba ana uwezo
wa kumudu nafasi hiyo.

“Mwanamke katika uongozi
hatakiwi kubebwa, bali ku-
wekewa mazingira kutimiza
malengo aliokusudia ili kuka-
biliana na kila aina ya vikwazo,
ashinde kwa uwezo wake na si
vinginevyo,” anasema.

gande

KUSIMAMIA YA HAMAD

Mtiania Mbarala Maharagan-
de, anasema, akiwa Kiongozi
wa Chama, atatumia njia mbal-
imbali kushinikiza utekelezaji
wa makubaliano yaliyofikiwa
kati ya Seif Shariff Hamad
(marehemu) na Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Mwinyi, kui-
marisha serikali ya Umoja wa
Kitaifa Zanzibar.

Bila kueleza zaidi, anasema
yapo makubaliano baina ya
SMZ na ACT-Wazalendo, yali-
yofikiwa wakati Maalim Seif, al-
ipokuwa Makamu wa Kwaza wa
Rais wa SUK, ambayo anasema
atayasimamia.

Mharagande anasema, baada
ya Zitto kujenga, kuimari-
sha chama, kuleta utulivu na
ukomavu sasa kina hazina ya
kutosha ya viongozi wa rika
mbalimbali akiwamo yeye
na anataka kuonyesha kipaji
chake.

“Nina uwezo wa kutumia na-
fasi hii kusimamia malengo na
madhumuni ya chama, misingi
yake, falsafa na itikadi, hivyo
kwa kushirikiana na viongozi
wenzangu hilo litawezekana,”
anasema.

MDAHALO WATIANIA

Mwenyekiti wa Kamati ya
Uchaguzi Mkuu wa chama hi-
cho, Joran Bashange, anasema
kabla ya uchaguzi, chama ki-
tafanya midahalo mbalimbali
kwa watiania kujinadi.

Anaeleza kuwa mdahalo
wa ngome ya vijana ulitara-
jiwa kufanyika jana, kisha leo
kwa ngome ya wanawake na
kufuatiwa na ule wa watiania

katika nafasi ya kiongozi wa
chama.
“Mdahalo huo  utakuwa

pamoja na ule wa mwenyekiti
na makamu ambao utafanyi-
ka Jumanne Machi 4, makao
makuu ya chama Magomeni
hapa Dar es Salaam,” anasema
Bashange.

Hata hivyo, anaongeza kuwa
licha ya chama kuwapa kip-
aumbele wanawake kuwania
nafasi mbalimbali za uongozi
bado ni wazito kujitokeza kush-
iriki katika vikao vya maamuzi
hata vinavyowahusisha.

Anasema, chama kimepitisha
sera ya jinsia na kuchukua hat-
ua mahususi katika uchaguzi
wake kikatiba na kikanuni na
kwamba kina mchango mkub-
wa kusaidia wanawake kuingia
katika vikao vya maamuzi.

KUONA NGUVU YA UMMA INAYOUNGA MKONO MAANDAMANO YA AMANI

INATOKA UK. 11

Katika mikoa ya Mwanza,
Mbeya na Arusha, wafuasi na
wanachama wa CHADEMA
wamejitokeza kwa wingi wak-
iwa na mabango yenye jumbe
mbalimbali.

Baadhi ya mabango yalisome-
ka: “Tunataka katiba mpya,
kikokotoo kwa polisi kion-
dolewe, kazi ya jeshi la polisi

ni kusimamia usalama, uch-
aguzi 2024 usimamiwe na tume
huru siyo TAMISEMI, bandari
ni urithi wa Tanganyika, nauli
zishuke, vyakula vimepanda
bei, amani ni tunda la haki, kila
kitu ni fedha kuanzia kujifungua
hadi kuhifadhi maiti.”

MISWADA YA SHERIA
Kuhusu miswada CHADEMA

inayotaka Rais asiisaini kuwa
sheria ni ule wa uchaguzi wa
rais, wabunge na madiwani, wa
Sheria ya Tume ya Uchaguzi na
wa marekebisho ya sheria ya
vyama vya siasa, yote ya mwaka
2023.

Awali, rai ya CHADEMA ili-
kuwa ni serikali iiondoe bun-
geni na badala yake ipeleke
muswada wa marekebisho ya

katiba ili kuweka msingi ambao
hautayumbishwa na sheria ny-
ingine, hata hivyo rai hiyo hai-
kukubaliwa.

Baadhi ya maoni ya wadau
wakati wa mchakato wa kui-
tunga ni kuzuia wakurugenzi wa
halmashauri wasiwe wasimami-
zi wa uchaguzi, ushindi wa urais
uwe ni kwa zaidi ya asilimia 50
ya kura zilizopigwa, vyama vi-

teue asilimia 50 ya wagombea
wanawake kwenye ngazi mbal-
imbali na kuondoa kipengele
cha kuteketeza nyaraka za uch-
aguzi baada ya miezi sita.
Miswada hiyo inasubiri saini
ya rais ili iwe sheria na CHADE-
MA imemshauri asiisani, kwa
maelezo kuwa haitatibu kile kili-
chokuwa kinalalamikiwa katika
mchakato mzima wa uchaguzi.
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‘Watumishi wa
umma msiwe
kikwazo kwa
wafanyabiashara’

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KATIBU Tawala Mkoa wa Singida,
Dk. Fatuma Mganga, amewataka
watumishi wa umma wasiwe
kikwazo cha kuwakwamisha wa-
fanyabiashara bali watatue kero
zinazowakabili ili biashara zao
zikue. L )

Alitoa kauli hiyo jana alipokuwa
akifungua mafunzo ya fursa za
masoko na biashara kwa maofisa
biashara kutoka mikoa ya Dodo-
ma, Singida, Manyara na Tabora
yanayofanyika mkoani hapa,
kuandaliwa na Wizara ya Viwan-
da na Biashara.

“Sisi tuliopo katika ofisi za umma
tuwe wawezeshaji wa wafanya-
biashara, tusiwe wakwamishaji
kwasababu sisi hatufanyi bi-
ashara, tukajifunze wafanyabi-
ashara wanakumbana na changa-
moto gani, kwasababu sisi tupo
maofisni hatujui changamoto
wanazopata badala yake tunakaa
maofisini,” alisema. ]

DK. Mganga alisema maofisa
biashara lazima watambue kuwa
walengwa wasipopata kile Kili-
choandaliwa fursa za kibiashara
zilizopo nchini hazitatumika na
badala yake zitatumiwa na watu
wachache wa nje na hivyo wa-
nanchi watashindwa kujikwamua
na umaskini.

Dk. Mganga alisema wafanya-
biashara kufanyabiashara katika
mazingira yasio rafiki kunasa-
babisha wengi kuchukua uamuzi
mgumu wa kufunga biashara zao.

Alisema Wizara ya Biashara na
Viwanda kwa kushirikiana na wa-
dau mbalimbali imekuwa ikifanya
mafunzo ya uwezeshaji biashara
na fursa za masoko zinazotokana
na majadiliano mbalimbali baina
ya nchi na nchi, kikanda na ki-
mataifa.

Aliongeza kuwa lengo la mafun-
z0 hayo ni kujengeana uwezo ka-
tika taratibu za ufanyaji biashara
na kujulishana fursa za kibiashara
na uwekezaji ndani na nje ya
nchi.

Aidha, alisema serikali imekuwa
ikishiriki katika majadiliano mbal-
imbali ya kibiashara katika ngazi
va kimataifa, kikanda na baina
ya nchi na nchi kwa lengo la
kutafuta fursa nafuu za biashara,
masoko na uwekezaji.

“Kupitia majadiliano hayo fursa
nafuu za masoko zilizopatikana
ni pamoja na fursa za masoko
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAQ), Jumuiya ya Maendeleo
va Nchi za Kusini mwa Afrika
(SADCQ), Eneo Huru la Biashara la
Afrika (AfCFTA) na Soko la Mare-
kani kupitia Mpango wa African
Growth and Opportunity Act
(AGOA),” alisema. )

Aliongeza kuwa pamoja na Tan-
zania kuwa na fursa na nafuu za
masoko na biashara bado kume-
kuwa na changamoto kadhaa ziki-
wamo uelewa mdogo wa wadau
mbalimbali nchini hususani wa-
fanyabiashara kuhusu fursa hizo
na mahitaji ya soko ikiwamo vya
uasili wa biashara na ubora am-
bavyo ni muhimu katika kuyafikia
masoko muhimu.

Wakosa mawasiliano miezi 4,
daraja Minyughe likikatika

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI
ANANCHI ~ zai-
di ya 20000

wa Kata za

Minyughe na

Makilawa, Wilaya ya Ikungi

mkoani Singida wamekosa

mawasiliano  kwa mie-

zi minne kutokana na

kukatika kwa daraja la Min-
yughe.

Hata hivyo, serikali imeanza

kurejesha mawasiliano kwa

e

kuanza ujenzi utakaogharimu
Sh.bilioni mbili.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari, Me-
neja wa Wakala wa Barabara
(TARURA) Mkoa wa Singida,
Mhandisi Ibrahimu Kibasa,
alimweleza Mkuu wa Mkoa
wa Singida, Peter Serukamba,
kuwa daraja hilo lilikatika tan-
gu Oktoba mwaka jana, lime-
anza kujengwa na utekelezaji
wake umefikia asilimia 60 na
linatakiwa kukamilika Mei 18,

2024.

Alisema daraja hilo litaka-
pokamilika kitakachofuata ni
kujenga Barabara ya Mtamaa-
Minyughe hadi Mtavira kwa
kiwango cha changarawe,
kwamba katika mwaka wa
fedha wa 2024/25 zimeteng-
wa Sh.milioni 360.

“Barabara ya Mtamaa-Min-
yughe hadi Mtavira ambayo
daraja hili lipo ni ya muhimu
sana kwa wananchi wa kata za
Minyughe na Makilawa kwani
maji yakijaa katika daraja

wanafunzi wanashindwa
kwenda shule au wananchi
kushindwa kufuata huduma
za matibabu,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, baada ya
kukagua ujenzi wa daraja hilo
aliagiza juhudi ziongezwe ili
likamilike kwa haraka na wa-
nanchi waanze kulitumia.

Pia aliagiza daraja hilo li-
takapokamilika TARURA
ihakikishe barabara ina-
chongwa ili kupitika muda
wote.

Makamu Mwenyekiti wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa nchini (ALAT), Mkoa wa Dodoma, Prof. Davis Mwam-

fupe (kulia),
huo. PICHA: PETER MKWA

akiwa na wajumbe wa mamlaka
Mshikamano' Mwanakmang‘, wanaotengeneza gypsum, wilayani

hiyo mkoa, aklzu h%umza alipowatembeléa vijana wa kikundi cha
pwapwa jana kwa ajili ya kukagua mradi

H/shauri Dodoma vaanza ujenzi ofisi ya machinga

Na Renatha Msungu,
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la
Dodoma imeanza utekelezaji
wa agizo la Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuanza ujenzi
wa ofisi ya wafanyabiashara
wadogo (machinga) ngazi
ya mkoa, ili kupata sehemu
sahihi ya kuendesha shughuli
7ao.

Oktoba 2022, Rais Samia
alitangaza kutoa Sh.milioni
10 kwa kila mkoa kwa ajili ya
ofisi za wafanyabiashara hao.

Akizungumza katika ziara
ya Kamati ya Siasa ya CCM
Wilaya ya Dodoma, Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa Jiji la
Dodoma, Jumanne Sinoni,
alisema agizo hilo la Rais
limeanza kutekelezwa na

ujenzi wa ofisi hiyo umeanza.

Alisema kuwa halmashauri
hiyo ilipokea Sh.milioni 10
Aprili 2023 mwaka huu na

ilielekezwa itumike  kwa
ajili  ya kuanza ujenzi
kisha halmashauri ikamil-

ishe kwa fedha za mapato ya
ndani.

Alibainisha kuwa mradi
huo ulianza kutekelezwa Feb-
ruari 19, mwaka huu na unat-
arajiwa kukamilika Machi 30,
mwaka huu ambapo jengo
hilo litakuwa na vyumba vi-
tatu vya ofisi, kumbi moja ya
mkutano.

Aidha alisema kuwa hal-
mashauri imetenga Sh. milio-
ni 16 kupitia mapato ya ndani
kwa ajili ya ukamilishaji.

“Kwa niaba ya machinga tu-
namshukuru sana Rais Samia

Suluhu Hassan kwa kuona
umuhimu wa kundi hili maal-
um la machinga na kuwapa
heshima ya kuwa na mahali
pa kukutana na kushiriki ka-
tika shughuli za maendeleo,”
alisema.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Kata ya Makole, Suzan Yoha-
na, alisema kuwa kukamilika
kwa ofisi hiyo kutawezesha
wafanyabiashara kuwa na
mahali pa kukutana na ku-
jadili masuala yao.

Akizungumza baada ya
kukagua miradi hiyo, Katibu
wa CCM Wilaya ya Dodoma
Mjini, Sophia Kibaba, alisema
kuwa lengo la serikali ni ku-
hakikisha wananchi wana-
pata huduma bora.

“Rais Samia Suluhu Has-
san amekuwa akitafuta fedha

kwa ajili ya miradi ya maen-
deleo na sisi hatutamwan-
gusha tutafuatilia bega kwa
bega miradi yote inayotekele-
zwa tunawaomba watendaji
wakae mguu sawa katika hili,”
alisema.

Pia alimtaka msimamizi
wa mradi wa ujenzi wa Ofisi
ya Kata Makole kuhakikisha
anaondoa mapungufu yali-
yoonekana ikiwamo kureke-
bisha vipimo vya geti la kuin-
gilia kwenye ofisi hizo.

Mjumbe wa kamati hiyo,
Bushura Mohamed alisema
kuwa miradi inayotekelezwa
na serikali inatakiwa kusi-
mamiwa vizuri kwa kuwa
Rais Samia amekuwa akitoa
kipaumbele Mkoa wa Do-
doma katika utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.
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HABARI MBEYA

Madereva bajaji waomba klabu
kupambana na dawa za kulevya

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

AMILIKI na

waendesha

pikipiki za magu-

rudumu matatu
‘bajaji’ jijini Mbeya wameiomba
Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya
nchini (DCEA) kuwasaidia
kuanzisha klabu ya kupinga
dawa za kulevya ndani ya cha-
ma chao.

Walitoa ombi hilo kwenye
mkutano mkuu wa chama hi-
cho uliofanyika juzi na kuhud-
huriwa na maofisa wa DCEA
ambapo walisema madereva
wengi wamekuwa wakitumia
dawa hizo hasa bangi hali am-
bayo inachafua taswira yao.

Victor Ngala ambaye ni mion-
goni mwa wamiliki wa bajaji
alisema vijana wengi wame-
kuwa wakijiingiza kwenye
matumizi ya dawa za kulevya
kutokana na kukosa elimu ya
kutosha kuhusu madhara yake.

Alisema wakiunda klabu ya
kupinga matumizi ya dawa
za kulevya wataitumia kutoa
elimu kwa vijana hao pamoja
na makundi mengine ya kijamii
kuhusu madhara ya kutumia
dawa za kulevya.

“Sisi kwenye chama chetu ni
rahisi kuwabaini wasambazaji
wa dawa hizi, watumiaji na
ambao wanaanza Kkujiingiza,
kwa hiyo tukisaidiwa kuunda
klabu hizi tutakuwa tumeokoa
kundi kubwa la vijana ambao
wangeweza kujiingiza kwenye
dawa hizi,” alisema Ngala.

Alisema hata wanapotaka
kukemea itakuwa rahisi zaidi
wakiitumia klabu yao kuliko
kila. mmoja kukemea kivyake
akidai kuwa wanahitaji nguvu
ya pamoja.

Naye Neema Emmanuel am-
baye ni miongoni mwa madere
alisema wapo madereva bajaji
wachache ambao wamekuwa
wakitumia dawa hizo lakini
inakuwa vigumu kuwachukulia

hatua kwa sababu ni vigumu
kuthibitisha.

Alisema kitendo cha vijana
hao wachache kutumia dawa
hizo kimekuwa kikichafua kun-
di zima la madereva akieleza
kuwa abiria wamekuwa waki-
wajumuisha wote kuwa wana-
tumia dawa za kulevya.

“Mimi huwa nachukia sana
ninaposikia abiria wakisema
madereva bajaji mnavuta ban-
gi, tukisaidiwa kuanzisha klabu
ya wapinga dawa za kulevya
itatusaidia kupunguza hili tati-
70,” alisema Neema.

Oscar Mwambengo aliomba
chama chao kipatiwe vifaa vya
kupimia watu wanaotumia
dawa hizo ili iwe rahisi kuwa-
baini na kuwachukulia hatua
za kinidhamu pamoja na kuwa-

patia elimu.
Alisema wakipatiwa vifaa
hivyo  vitawasaidia kupata

uhakika wa mtu yeyote ambaye
wanamhisi kuwa anatumia
dawa za kulevya na kutumia
njia sahihi kuwanusuru.

Mwasisi wa chama hicho ji-
jini Mbeya, Iddy Ramadhan,
alisema chama hicho kwa sasa
kina zaidi ya wanachama 3,000
ambao wanafanya kazi kwa
nyakati tofauti na kwamba wa-
nahitaji elimu ya kutosha kuka-
biliana na tatizo hilo.

Alisema kutokana na elimu
ambayo wamekuwa wakiipata
kutoka kwa maofisa wa DCEA
wameanza kuelewa vizuri
madhara ya dawa hizo na wa-
nakusudia kuendelea kutoa
elimu kwa wenzao.

Ofisa Elimu wa DCEA Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Adrick
Ndelwa, alisema wanaendelea
kutoa elimu kwenye makundi
mbalimbali ya kijamii ili ku-
hakikisha wananchi wote wa-
nakuwa na uelewa wa kutosha.

Alisema wameyafikia makun-
di mbalimbali wakiwamo wa-
nafunzi wa shule mbalimbali
za msingi, sekondari na vyuo
pamoja na makundi mengine
yakiwamo ya waendesha boda-
boda na bajaji.

Serikali
yamaliza
migogoro

ya ardhi Kata
va Mbuyuni

Na Nebart Msokwa, SONGWE

WAKAZ| wa Kata ya Mbu-
yuni katika Halmashauri ya
Wilaya ya Songwe, wameon-
dokana na migogoro va ardhi
baada ya serikali kuwasaidia
kupima viwanja na masham-
ba yao na kuwasaidia kupan-
ga matumizi bora ya ardhi.

Ofisa Mipango Miji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Songwe, Remigi Lipiki am-
paye anasimamia mradi wa
kuwawezesha wananchi ku-
miliki ardhi wa wilaya hiyo
aliyasema hayo wakati wa
upimaji wa mashamba vya
wananchi katika kata hiyo.

Alisema kwenye eneo hilo
wamepima zaidi ya viwanja
na mashamba 1,500 na ku-
wapatia hatimiliki wananchi
ili waendelee kuyaendeleza
maeneo yao bila migogoro
ya aina yoyote. i

“Hili eneo ni miongoni mwa
maeneo ambayo yalikuwa
yanakabiliwa na migogoro
mingi ya ardhi lakini kwa
sasa nina uhakika hakutaku-
wa na Mgogoro wa aina
yoyote kwa sababu upimaji
ulikuwa shirikishi,” alisema
Lipiki.

Aliwataka wananchi kue-
ndelea kuyatumia mae-
neo hayo kwa mujibu wa
makubaliano yao ili maeneo
yote yatumike kwa mujibu
wa sheria ya matumizi bora
ya ardhi.

“Hili eneo ni miongoni
mwa maeneo ambayo
yalikuwa yanakabiliwa
na migogoro mingi ya
ardhi lakini kwa sasa

nina uhakika hakutaku-
wa na mgogoro wa aina
yoyote kwa sababu
upimaji ulikuwa shiriki-
shi,” alisema Lipiki.

A 1 i . 1 %
fo ' ) e

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Dk. Francis Michael, akiwasikiliza wanafunzi wa Shule za Msingi za Katete na Mpemba, mjini Tunduma
juzi, alipozitembelea kwa lengo la kukagua maendeleo ya wanafunzi na kupima uelewa wao. PICHA: ISSA MWADANGAI.A

Waiomba serikali kupunguza uhama5|shaj| uza2| wa mpango

Na Elizabeth John, LUDEWA

WAKAZI wa Kata za Ludende,
Madilu na Milo zilizopo wilayani
Ludewa Mkoa wa Njombe wame-
omba serikali kupunguza kuhama-
sisha matumizi ya uzazi wa mpan-
go ili waweze kuzaliana kwa wingi.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Utafiti
wa Afya, Malaria na Viashiria (Tan-
zania DHS-MIS 2022), ilionyesha
wanawake walio kwenye ndoa
na waliofikisha umri wa kuolewa
(15-49) katika mikoa ya Njombe,
Mbeya na Kilimanjaro ndiyo wa-
tumiaji zaidi wa njia zote za uzazi
wa mpango kwa zaidi ya asilimia

50.

Aidha utafiti huo uliofanywa na
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
kwa kushirikiana na Wizara ya
Afya, ulionyesha wanawake kwe-
nye mikoa ya Njombe wanatumia
uzazi wa mapango kwa asilimia
64, Mbeya asilimia 58 na Kiliman-
jaro asilimia 63.

Hayo yaliibuka katika mafunzo
ya matumizi ya matokeo ya Sen-
sa ya Watu na Makazi ya Mwaka
2022 kwa viongozi mbalimbali wa
wilaya na Halmashauri ya Ludewa.

Walisema kwamba tangu seri-
kali iwape elimu hiyo wananchi
wameacha kuzaa na kusababisha

kwa mwaka na shule kukosa wa-
nafunzi wa kutosha.

“Sisi hatuzai kwa sababu ya
uzazi wa mpango ninaomba seri-
kali ipunguze hata kidogo ili watu
wazae sana itafika seshemu hatuna
vijana kupitia uzazi wa mpango,”
alisema.

Naye Izack Mhiche alisema
kuwa ni vizuri hatua za haraka zi-
kachukuliwa ikiwamo kupunguza
elimu ili kusaidia wilaya hiyo kuwa
na watu wengi.

Awali akiwasilisha mada katika
mkutano huo mtakwimu kutoka
NBS, Hellen Chuwa alisema kwa

mujibu wa Sensa ya Watu na
Makazi ya 2022 Mkoa wa Njombe
una watu 889,946 huku Wilaya ya
Ludewa ikiwa na watu 151,361.

“Sio kwamba kwa vile mpo
wachache hamtapata miradi
hapana, takwimu zinarahisi-
sha kujua ni wapi kitu kwa kiasi
fulani kiende wapi,” alisema Chu-
wa.

Mbunge wa Ludewa, Joseph Ka-
monga alisema kuwa suala la uch-
ache wa watu linasababishwa na
vitu vingi ikiwamo kuhamahama
kwenda maeneo mengine kutafu-
ta fursa.

“Kwa hiyo sasa ili Mkoa wa

Njombe idadi ya watu iongezeke
dawa yake ni kuwa na shughuli
mbalimbali za kiuchumi kuleta
miradi mingine ije huku,” alisema
Kamonga.

Katika hatua nyingine viongozi
wa dini akiwamo, Martin Kabojo-
ka waliishauri serikali katika sensa
ijayo kuongeza dodoso la wapa-
gani ili watumie takwimu hiyo ku-
warudisha kundini.

Akitolea ufafanuzi suala hilo
mtakwimu kutoka NBS, Hellen
Chuwa, alisema takwimu za mak-
abila wala za kidini hawaangalii
kwa namna ya kutokuleta mkan-
ganyiko.
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Utendaji bandari kuboreshwa Z'bar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
AZIRI wa Ujenzi,
Mawasiliano na
Uchukuzi, Dk.

Khalid Salum Mo-
hammed amesema serikali imed-
hamiria kuboresha utendaji wa
bandari visiwani hapa ili kukuza
uchumi.

Mohammed alitoa kauli hiyo
wakati wa uzinduzi wa ush-
irikiano wa kufanya kazi kwa

pamoja kati ya Shirika la Bandari
Zanzibar na Taasisi ya  Tony
Blair.

Alisema serikali imeamua ku-
weka kipaumbele katika kukuza
bahari kutokana na kukua kwa
sekta ya biashara, uwekezaji,
utalii na usafirishaji kama njia
kuu ya kukuza uchumi visiwani
hapa.

Alisema wizara yake inafua-
tilia Bandari ya Unguja na Pemba
na jumuishi ya Mangapwani,
Fumba, Malindi, Mkoani, Chake-

chake na Shumba kwa kuanga-
lia gharama za uendeshaji kama
Zipo juu.

Waziri huyo, alisema gharama
hizo ziko juu kwa sababu ya uta-
ratibu wa uendeshaji na ukosefu
wa mifumo ya usimamizi wa shu-
ghuli za bandari.

“Tulichokubaliana na taasisi hii
ya Blair aliyekuwa Waziri Mkuu
wa Uingereza ni kuwa na chom-
bo kitakachosaidia kuboresha
uendeshaji bandari kwa ufanisi
na kueleta tija katika ukuaji wa

uchumi,” alisema.

Alisema Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar (SMZ) inaendelea
kushirikiana na sekta binaf-
si  kuimarisha miundombinu
ya bandari ili kuongeza ukuaji wa
uchumi wa taifa.

Alisema hatua hiyo imesaba-
bisha kuyafanyia kazi mapun-
gufu, upanuzi wa bandari hizo
na kuweka mfumo mzuri wa
uendeshaji kwa  kupunguza
gharama.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika

hilo, Akif Ali khamis, alisema wa-
nakusudia kuondoa malalamiko
ya wananchi na wafanyabiashara
kwa kutoa huduma kwa viwango
vya kidunia.

Mtendaji wa Taasisi hiyo, Frank
Matsaert, alisema historia Zan-
zibar inatambulika kimataifa
kuwa ni kituo kikuu cha biashara,
hivyo kuziimarisha bandari hizo
kutaongeza ubora wa huduma
kama ilivyo kwa baadhi ya nchi
za Afrika.

Hospitali ya
rufani Binguni
mbioni kujengwa

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar (SMZ) imepata mkopo we-
nye masharti nafuu wa Shilingi
bilioni 418.5 kutoka Benki ya
Exim ya Korea ya Kusini kwa
ajili ya ujenzi wa Hospitali ya
Rufaa ya Binguni Wilaya ya Kati
Unguja.

Hayo valisemwa jana katika
kikao cha baraza la wawakilishi
na Naibu Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais Fedha na Mipango, Juma
Makungu wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Jimbo la Wawi,
Bakari Hamad Bakari aliyetaka
kujua faida inayopata Zanzibar
katika uhusiano wa kidiplomasia
na taasisi nyingine za fedha.

Makungu, alisema ujenzi wa
hospitali hiyo ni miongoni mwa
miradi ya kimkakati ambayo
SMZ imelenga kutekeleza katika
kipindi cha miaka mitano ijayo.

Alisema mradi huo ulikuwa
utekelezwa muda mrefu, lakini
ulikwama kutokana na kuka-
biliwa na changamoto ukosefu
wa fedha.

Alisema ujenzi wa hospitali hiyo
utakuwa na faida nyingi ikiwemo
kutoa tiba ya kibingwa na utafiti
wa magonjwa mbalimbali kwa
wananchi.

Makungu alisema serikali ipo
katika hatua za mwisho ya ku-
fanya upembuzi yakinifu katika
utekelezaji wa mradi huo baada
ya kupata mkopo huo ambao
ni sawa na dola milioni 163 za
Marekani na majengo yatakay-
ojengwa.

Hayo yalisemwa jana
katika kikao cha baraza
la wawakilishi na Naibu
Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Fedha na Mipango,
Juma Makungu wakati
akKijibu swali la Mwak-
ilishi wa Jimbo la Wawi,
Bakari Hamad Bakari
aliyetaka kujua faida in-
ayopata Zanzibar katika
uhusiano wa Kidiploma-
sia na taasisi nyingine
za fedha.

Waziri wa Katiba na Sheria, Balozi Dk. Pindi Chana, akizungumza na waandishi wa habari, mjini Zanzibar jana,
kuhusu Mkutano wa Mawaziri wa Sheria wa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Madola, Unaotarajlvva Kisiwani

humo, Machi 04 hadi 08 mwaka huu. Kushoto ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi na Uta-
wala Bora Zanzibar, Haroun Ali Suleiman. PICHA: MAELEZO ZNZ

Samia kufungua mkutano
mawaziri wa sheria Madola

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan
anatarajiwa kufungua mkuta-
no wa mawaziri wa sheria wa
nchi wanachama wa Jumuiya
ya Madola visiwani hapa
mwezi ujao.

Samia atafungua mkutano
huo Machi 4 na kufungwa
Machi 8 na Rais wa Zanzibar,
Dk Hussein Ali Mwinyi.

Mkutano huo ambao utaku-
wa na washiriki 300 kutoka
nchi wanachama 56 za ju-
muiya hiyom ikiwamo Tan-
zania imepata heshima kubwa
ya kuwa mwenyeji ambaye ni
mwenyeji wake.

Waziri wa Katiba na She-
ria wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Balozi Pindi
Chana, akizungumza juzi na
waandishi wa habari visiwani
hapa, alisema mkutano huo
ni kwanza kufanyika visiwani
hapa.

Chana, alisema Tanzania
imechaguliwa kuwa mwenyeji
wa mkutano huo kutokana na
sifa ya amani, utulivu na kuwa
na vivutio vya utalii.

Alisema Tanzania inaende-
lea kuwa mfano wa utawala
bora kupitia muhimili wa Ma-
hakama hasa katika utawala
wa sharia na kutoa huduma
za kuwapa haki wanancghi
wakiwemo watoto.

Chana alitaja mkutano
huo ajenda kuwa ni kuhusu
haki za watu, njia ya kuzipa-
tia ufumbuzi na kuepuka ku-
tumia sheria mikononi.

Alisema Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania imepiga
hatua kwa kufanya mabore-
sho ya sheria zake ili kwenda
na wakati uliopo.

Waziri huyo alisema ajenda
ya Tanzania katika mkutano
huo ni masuala ya haki kwa
wananchi na kuitaka iwe ni
sehemu ya amani ili waishi
kwa kufuata sheria za nchi
na utaratibu na kuwa maba-
lozi wazuri kwa kuwatetea
wasiyotendewa haki ili kupata
haki zao.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Katiba, Sheria, Utumishi
na Utawala Bora, Haroun Ali
Suleiman, alisema mkutano
huo utaipatia Zanzibar hes-
hima kubwa kiuchumi, kisiasa
na kijamii na kuleta tija kwa
Taifa.

Alisema ushirikiano kwa
pande mbili za Muungano
katika sheria utaendelea kui-
marika kwa kutoa huduma
watu wenye changamoto
mbalimbali, watoto na wenye
ulemavu.

Kauli mbiu ya mkutano huo
ni “matumizi ya kidigitali ka-
tika kutekeleza mifumo ya
sheria.
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GETRUDE EDESS TIMIRA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S0369/0788
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia RUVU GIRLS SECONDARY SCHOOL
mwaka 2018. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/URA/RB/14764/2023

HILDA JAMES MHANGO anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba $2210-0005
kilichotolewa  na  ECKERNFORD ~ CAMBRIDGE
SECONDARY mwaka 2011. Cheti cha kidato cha sita
chenye index namba $2499-0623 kilichotolewa na
TUSIIME SECONDARY mwaka 2014. Cheti cha Chuo
Kikuu chenye namba BLGM 1403265-14 cha MZUMBE
UNIVERSITY - MOROGORO mwaka 2017. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa za
polisi: PHQ/DAR/KIN/24778/2024.

KUPOTEA KWA CHETI

MTOA MWANDEGE MTOA anatangaza
kupotea kwa cheti chake cha kidato cha
nne chenye index namba S$1633/0187
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia OLD TANGA SECONDARY SCHOOL
MWAKA 2017. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. TAARIFA YA
POLISI: PHQ/DAR/UBU/27216/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
ELESIA THOMAS NDAWALA

anatangaza kupotea kwa

kadi ya pikipiki matairi
matatu (GUTA) yenye namba
ya usajili MC 673 BEV. Kwa

yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi.
POLISI TAARIFA:

PHQ/TAN/MUH/1605/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

BAPTIST MISSION OF
TANZANIA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya TOYOTA LANDCRUISER
HARD TOP yenye usajili
namba T 490 BYW. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA :
PHO/DAR/KIN/27086/2024

FOMU MADAI -3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai Ndoa Na. 45/2024
Jina la mdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina la Mdaiwa: GEOFREY STEPHEN MBEO

KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: GEOFREY STEPHEN MBEO

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba
UNATAKIWA KUFIKA KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KINONDONI
BILA KUKOSA SIKU HIYO MADAI YA TSH. 12,904,738/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 18
Mwezi wa 03 Mwaka 2024 saa 8:30 asubuhi/mchana kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hiiimetolewa kwa Amrina Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 21+
Mwezi wa 2 ”WWQ}‘L

FOMU MADAI-3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai Ndoa Na. 39/2024
Jina lamdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina laMdaiwa: NAJMA HASSAN BASEBE

KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: NAUMA HASSAN BASEBE

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba
FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 28
Mwezi wa 03 Mwaka 2024 saa 5:00 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili nilazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili
kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 27
Mwezi wa 02 Mwaka 2024.

FOMU MADAI -3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai Ndoa Na. 42/2024
Jina lamdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina la Mdaiwa: NHIBULA FULA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa: NHIBULA FULA
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba

UNATAKIWA KUFIKA KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KINONDONI
BILA KUKOSA SIKU HIYO MADAI YA TSH. 11,685,610/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 18
Mwezi wa 03 Mwaka 2024 saa 8:30 asubuhi/mchana kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 4

FOMU MADAI-3

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya BAGAMOYO
Kituo cha KEREGE Mkoa wa PWANI
Shauri la Madai Na. 7/2024
Jina la madai: MWITA MOBINI GEKORI
Jinala mdaiwa: ELIUD CHAGORA GEKORI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: ELIUD CHAGORA GEKORI

Kwa kuwa Mdai/Wadai/Ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba
KUJA KUJIBU MADAI YA TSHS 103,883,015.55/=

OMBI LA ZUIO LA A/C 23510009647 NA OMBI LA KUWA MSIMAMIZI
MPYA WA MOBINI G. GITANO

Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 4
Mwezi 3 Mwaka 2024 saa 3:00 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mshahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa
ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 3196 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late: GODSON
DAIMON MBULI

By 1: AIKANDE NDESANJO MASSAWE
2 — —

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 18 day of March.2024

Dated at.....this 20 day of Feb.2024
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Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai Ndoa Na. 46/2024
Jina la mdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina la Mdaiwa: ABOLEL KIBOMA PAUL
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa: ABOLEL KIBOMA PAUL

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba
UNATAKIWA KUFIKA KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KINONDONI
BILA KUKOSA SIKU HIYO MADAI YA TSH. 17,809,331/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 18
Mwezi wa 03 Mwaka 2024 saa 8:30 asubuhi/mchana kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 21
Mweziwa 2 M\g‘alg'g‘_z(gk.
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Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai Ndoa Na. 39/2024
Jina la mdai: DIAMOND TRUST BANK
Jina la Mdaiwa: NAJMA HASSAN BASEBE
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: NAUMA HASSAN BASEBE

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba
FIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 28
Mwezi wa 03 Mwaka 2024 saa 5:00 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili
kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 27
Mwezi wa 02 Mwaka 2024.

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai Ndoa Na. 44/2024
Jina la mdai: DIAMOND TRUST BANK
Jinala Mdaiwa: ABEL JOHN MWASONGWE
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa: ABEL JOHN MWASONGWE

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba
UNATAKIWA KUFIKA KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KINONDONI
BILA KUKOSA SIKU HIYO MADAI YA TSH. 11,071,508

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 18
Mwezi wa 03 Mwaka 2024 saa 8:30 asubuhi/mchana kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 21
Mweziwa 2 Mg’ék@ﬁg}"-
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Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai Ndoa Na. 36/2024
Jina lamdai: DIAMOND TRUST BANK
Jinala Mdaiwa: LILIAN FADHIL MBAGA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: LILIAN FADHIL MBAGA

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao kwamba
FIKAMAHAKAMANI BILA KUKOSA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 26
Mwezi wa 03 Mwaka 2024 saa 4:00 asubuhi/mchana kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe .
Mweziwa.... Mgvtha.,i,
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KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 02070
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HABARI KIMATAIFA

Guterres:
Hali usalama
inazidi kuwa
mbaya

GENEVA, Uswiz

KATIBU Mkuu wa Umoja
wa Mataifa (UN) Antonio
Guterres amesema hali ya
usalama duniani inazidi
kuwa mbaya kutokana na
makundi ya wapiganaji
katika mataifa kama Jam-
huri ya Kidemorasia ya
Congo (DRC), Myanmar,
Ukraine, Sudan na Ukanda
wa Gaza kupuuza sheria za
kimataifa. }

Kiongozi huyo anayesi-
mamia shughuli za Umoja
wa Mataifa, alitoa wito kwa
viongozi wa mataifa mbal-
imbali kujitolea kwa ajili ya
amani na usalama duniani
kote na kuheshimiwa kwa
haki za binadamu.

Akizungumza wakati wa
kikao chake cha kwanza
cha baraza la haki za kibin-
adamu la Umoja wa Mataifa
mjini Geneva, Uswiz Gu-
terres alitahadharisha kuwa
hali ya usalama inazidi
kuwa mbaya duniani, hivyo
kila kiongozi anawajibu wa
kuhakikisha kuwa usalama
unaimarika.

“Mizozo inayoendelea ka-
tika baadhi ya mataifa ina-
wasababishia watu mateso
makubwa, kutokana na
kutoheshimiwa kwa haki za
kibinadamu,” alisema.

Guterres pia alilitetea
shirika la Umoja wa
Mataifa la kuwahudumia
wakimbizi wa Kipalestina
(UNRWA), akilitaja kama uti
wa mgongo kwa juhudi za
usaidizi katika ukanda wa
Gaza wakati linakabiliwa
na shinikizo la kutaka ku-
vunjwa. . o

“Moja ya ahadi ya ulinzi
ya mashirika yote ya Umo-
Ja wa Mataifa ni kufanya
kila linalowezekana kulinda
watu,” alisisitiza. )

Kamishna Mkuu wa Umoja
wa Mataifa wa Haki za
Kibinadamu, Volker Turk,
pia alitahadharisha kuwa
kazi ya chombo hicho iko
hatarini kutokana na kile
alichokiita kuwa majaribio
ya kuendelea kudhoofisha
uhalali na kazi ya UN na
taasisi nyingine. DW

“Mizozo inayoen-
delea katika baadhi
ya mataifa inawa-
sababishia watu
mateso makubwa,
kutokana na ku-
toheshimiwa kwa
haki za kibinada-
mu,” alisema.

Idadi ya vifo yaongezeka Gaza

GAZA, PALESTINA

WIZARA ya Afya ya Gaza

imebainisha kwamba idadi
: ya vifo vinavyotokana na

mashambulizi vimeongeze-

¢ ka na kufikia watu 29,878,
: huku wengine 70,215 waki-
: jeruhiwa wakati huu Jeshi
¢ la Israel likisema kuwa

operesheni za kijeshi bado

. zinaendelea katika ukanda
huo.

hiyo

idadi
kuto-

Inaelezwa kuwa
imeongezeka

. kana na shambulio la jeshi
: la Israel katika Ukingo wa

Magharibi unaokaliwa

¢ kimabavu, na kwamba ma-
: pigano makali pia yalitokea
¢ katika kambi ya wakimbizi
¢ yaFara.

Pia inabanishwa kuwa
madaktari katika hospi-

© tali ya al-Shifa katika mji
¢ wa Gaza wanawahudumia
waathiriwa wakiwa sakaf-
uni baada ya wanajeshi wa

Israel kuwafyatulia risasi
watu waliokuwa wakisubiri
msaada.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Jeshi la Israel,
wanafanya msako katika
eneo la Zeitoun, ambalo
wanadai kuwa wamegun-
dua vifaa vya kutengeneza
silaha na kurusha roketi zi-
nazotumiwa na Hamas.

Pia  wanadai  kuwa
idadi  isiyojulikana  ya
wapiganaji wa Kipales-
tina waliokuwa kwenye
shimo la handaki katika
eneo hilo na wengine kati-
kati mwa Gaza.

Wakati hayo yakiendelea
inaelezwa kuwa mazun-
gumzo ya mkataba mpya
wa usitishaji vita yanaende-
lea, huku Rais wa Marekani,
Joe Biden akisema kuwa
anatumai hadi ifikapo Ju-
matatu Machi 3, mwaka
huu kutakuwa na usit-
ishwaji mapigano.

Wakati hayo
yakiendelea
inaelezwa kuwa
mazungumzo ya
mkataba mpya
wa usitishaji
vita yanaende-
lea, huku Rais
wa Marekani,
Joe Biden akise-
ma kuwa anatu-
mai hadi ifikapo
Jumatatu Machi
3, mwaka huu
kutakuwa na
usitishwaji ma-
pigano.

Duru za habari
zimeiambia Al Ja-
zeera kwamba
mpango huo un-
aweza  kuhusisha
wafungwa 400 wa
Kipalestina na mate-
ka 40 wanaoamini-
ka kushikiliwa huko
Gaza.

Aidha, Hamas ili-
ukosoa utawala wa
Biden kwa kuweze-
sha kuzingirwa kwa
Gaza na kusema
njaa katika eneo
hilo ni aibu kwa
ubinadamu na his-
toria ya tukio hilo
haitaifuta.

Katika hatua
nyingine, inabain-
ishwa kuwa Ma-

hakama ya Haki ya
Kimataifa (IC]) juzi
ilihitimisha siku sita
za Kesi za kusikiliza
na kwamba zaidi ya

nchi 50 ziliwasilisha
hoja zao kuhusu
matokeo ya kisheria
ya uvamizi wa Israel
katika Ukanda wa

Gaza.
Inaelezwa kuwa
mahakama hiyo

sasa itazingatia hoja
zilizowasilishwa na
kurejea na maoni
baada ya takribani
miezi minne hadi
mitano.

Hata hivyo,
inaelezwa kuwa
kesi hiyo ni tofauti
na kesi nyingine ya
ICJ iliyowasilishwa
na Afrika Kusini De-
semba 29, 2023 am-
bayo inadai kuwa
Israel inatekeleza
uhalifu wa mauaji
ya halaiki katika vita
vyake vinavyoende-
lea dhidi ya Gaza.
ALJAZEERA

Kuanzia kushoto kwenda kulia Rais wa Kenya, William Ruto, na mwenzie wa Uganda, Yoweri Museveni, pamoja na
kiongozi wa upinzani Kenya, Raila Odinga, wakiwa pamoja katika shamba la Rais Museveni walipokutana kwa ajili ya
kujadili masuala mbalimbali ikiwamo diplomasia, jana.PICHA: MTANDAO

Museveni, Ruto wateta na Odinga

KAMPALA, UCANDA

RAIS wa Uganda Yoweri Mu-
seveni na mwenzake wa Kenya
William Ruto, wamekutana na
kujadiliana kuhusu azma ya
kiongozi wa upinzani Kenya
Raila Odinga ya kutaka kuwania
uwenyekiti wa Umoja wa Afrika
(AU).

Inaelezwa kuwa Odinga ana-
tafuta uungwaji mkono kutoka
mataifa tofauti ya Afrika ili kum-
saidia kumrithi mwenyekiti wa
sasa wa Tume ya AU Moussa

Faki Mahamat wakati muhula
wake utakapokamilika Februari
2025.

Majadiliano hayo yalijiri juzi
baada ya Rais Museveni kuwa-
karibisha Rais Ruto na Odinga
nyumbani kwake Kisozi.

“Ninamshukuru sana Rais
Museveni kwa kuidhinisha kwa
dhati kuteuliwa kwangu na kwa
Rais Ruto kwa kuniunga mkono
kikamilifu,” Odinga aliandika
kwenye X, zamani Twitter.

Aidha, inaelezwa kuwa mku-
tano wa viongozi hao watatu un-

aonekana kuwashangaza wengi
katika nchi zote mbili, kutokana
na yaliyojiri hivi karibuni kati
ya mataifa hayo mawili, lakini
pia kati ya Rais Ruto na Odinga.
Mwaka jana.

Hivi karibuni Odinga aliongo-
za maandamano nchini Kenya
dhidi ya serikali ya Rais Ruto
wakiitupia lawama kuhusu
gharama ya maisha, hali iliyo-
zua mvutano wa kisiasa kati ya
viongozi hao.

Hata hivyo, Novemba 2023
mzozo mkali kuhusu usamba-

zaji wa mafuta ulizuka kati ya
Kenya na Uganda isiyokuwa na
bandari, huku Rais Museveni
akisema nchi yake inadangany-
wa na vimelea na wafanyabi-
ashara wa kati nchini Kenya.
Vile vile ilielezwa kuwa kuto-
kana na mkutano huo Rais Ruto
alishiriki kwenye X kwamba
yeye na Rais Museveni wameaf-
ikiana kuhusu njia ya kusonga
mbele, na kwamba maswala
yanayoathiri usafirishaji wa bid-
haa za petroli kati ya Kenya na
Uganda yanatatuliwa. BBC
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TFF NA MATUMAINI KIBAO KWA
SOKA LA UFUKWENI, TANZANITE

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka nchini (TFF), limese-
ma limeweka mazingira mazuri kwa timu
mbili ikiwamo soka la ufukweni kwa wa-
naume na kikosi cha wanawake cha chini ya
umri wa miaka 20 (Tanzanite), kwa ajili ya
maandalizi ya All Afrika Games, 2023.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa
Habari wa TFF, Cliford Ndimbo, alisema
tayari Timu ya Taifa ya Soka la Ufukweni
chini ya Kocha wake, Boniface Pawasa, im-
eanza maandalizi kwa kufanya mazoezi
wakitokea nyumbani kujiandaa na michua-

no hiyo.

Alisema mapema kuanzia sasa timu hiyo
itaingia kambini na kikosi cha Wanawake
U-20, kinatarajiwa kuingia kambini Machi
8, mwaka huu, chini ya Kocha wake, Bakari
Shime.

“Kwa upande wetu mazingira ya kambi
kwa hizo timu yanaenda vizuri na tuna-
tarajia kuziona zinafanya vizuri katika mi-
chuano hiyo, ukiangalia tayari katika soka la
wanawake Tanzania tumewajua wapinzani
tutakaokutana nao,” alisema Ndimbo.

Aliongeza kuwa wanaimani kubwa na
timu zao kufanya vizuri katika michuano

hiyo kwa sababu tayari timu ya soka la ufuk-
weni imeanza mazoezi licha ya wachezaji
kutokea nyumbani ila wataingia kambini
muda wowote kuanzia sasa.

Kuhusu Tanzanite, alisema hawana pre-
sha juu ya timu hiyo ya wanawake kwa
kuwa imekuwa na matokeo mazuri katika
michuano mbalimbali na baadhi ya nyota
wengi wana uzoefu kutokana na kupata na-
fasi ya kucheza katika timu ya Twiga Stars.

Tanzanite wamepangwa Kundi A, ikiwa
na timu za Uganda, Ethiopia na wenyeji
wa michuano hiyo, Ghana, itakayoanza
kutimua vumbi Aprili mwaka huu.

A

Diwani wa Kata ya Bwembwera wilayani Muheza, Ally Nyangasa (kushoto), akikabidhi jezi na mpira mmoja kwa wachezaji wa
timu ya Bwembwera FC juzi, baada ya kutinga ngazi ya Tarafa kuwania kucheza ngazi ya Wilaya katika michuano ya Mwana
FA Cup iliyoshirikisha timu 35 kutoka kata 35. Kutoka kulia ni wachezaji wa timu hiyo, Charles Kapila, Isack Peter na Tuwa Gao.

PICHA. STEVEN WILLIAM

Ujenzi uwanja wa soka Arusha waanza

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imeanza maandalizi ya kujenga
wa ni maandalizi ya michuano ya Mataifa ya
Afrika (AFCON) 2027, ambayo yatafanyika
nchini kwa ushirikiano wa Kenya na Ugan-
da.

Katibu Mkuu Wizara ya Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa, aki-

Baraza la Wafanyakazi wa Wizara hiyo, alise-

ma serikali inaendelea na ukarabati Uwanja
wa Benjamin Mkapa, ujenzi wa viwanja vya
kupumzikia Dodoma na Dar es Salaam.

Pamoja na hayo, amesema serikali imeka-
milisha mkakati wa taifa wa utekelezaji wa
Sera ya Maendeleo ya Michezo ya Mwaka
1995.

Katika hatua nyingine, Msigwa alisema
Naibu Waziri Mkuu, Dk. Doto Biteko, ana-
tarajiwa kufungua mkutano wa mwaka wa
wadau wa Mfuko wa Utamaduni na Sanaa

29, mwaka huu ambao utahudhuriwa na
watu zaidi ya 800 kutoka taasisi zinazozo-
jishughulisha na utamaduni na sanaa, kifed-
ha, Kampuni za Bima, makampuni ya simu,
vyuo vya elimu kati na juu.

Aliyataja malengo ya mkutano huo kuwa
ni kuwakutanisha wadau wa utamaduni ku-
toka sekta binafsi na umma waweze kujenga
mtandao wa kufahamiana na kujadili kwa
pamoja matatizo yanayoikabili sekta hiyo
pamoja na kuwatambua na kuwatunuku
waliofanya vizuri kwa kuwapatia zawadi.

]
Maugo
ajigamba
Kumpasua
Mandoga

Na Shufaa Lyimo

MABONDIA wa Ngumi za
Kulipwa nchini, Mada Maugo na
Karim Mandonga, wanatarajiwa
kumaliza ubishi wa nani zaidi
kwenye pambano litakalofanyika
Dar es Salaam.

Mabondia hao watapanda ulin-
goni kwenye pambano la raundi 6
na kilo 79.

Akizungumza na Nipashe jana,
Maugo alisema anataka kutoa
burudani kwa mashabiki wake
baada ya kukaa muda mrefu bila
kupigana, kwani anaamini Man-
donga hamuwezi.

“Nitamfundisha adabu Mandon-
ga katika pambano hilo, hajawahi
kupigwa alikuwa anaguswa
guswa kwenye mapambano ali-
yocheza, nitampasua ili ajue mimi
ni nani,” alisema Maugo.

Bondia huyo alisema anasubiri
tarehe ya pambano hilo mara
baada ya kukamilika kwa ma-
ZUNgUMZz0 ya waandaaji pamoja
na wadhamini.

Kocha wa Maugo, Mmarekani
Seko Tongola, alisema amekuja
hapa nchini kwa ajili ya kumsima-
mia bondia wake huyo.

“Kesho (leo), nitaanza kumpa
mbinu bondia wangu zitaka-
zomsaidia kufanya vizuri kwenye
pambano hilo kwa kuwa haja-
pigana muda mrefu, ninapaswa
kumpa mazoezi ya nguvu ili
aimarishe mwili wake kabla ya
kukutana na mpinzani wake,”
alisema Tongola.

Alisema kabla hajawasili
alikuwa anamfundisha kwa njia
va video akiwa nchini Mare-
kani, lengo likiwa ni kuhakikisha
ushindi unapatikana.

Alisema anamfahamu Man-
donga amek
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DAVIES ANUKIA MADRID

REAL Madrid imefikia makubaliano ya kumsajili
beki wa Bayern Munich na Canada, Alphonso Davies
mwenye umri wa miaka 23, na watatarajia kukamili-
sha dili hilo msimu huu wa majira ya joto au 2025,
atakapokuwa mchezaji huru. (Athletic)

POCHETTINO HAKIELEWEKI
MUSTAKABALI wa Kocha wa Chelsea, Mauricio
Pochettino, haujulikani baada ya timu yake kupoteza
mchezo wa fainali ya Kombe la Carabao dhidi ya
Liverpool, huku Kocha wa Sporting Lisbon, Ruben
Amorim, akitarajiwa kuchukua nafasi yake. (Mail)

MAN UNITED KUUZA KUMI
MANCHESTER United inatarajiwa kuwatoa
wachezaji kadhaa msimu huu huku winga wa Brazil,
Antony mwenye umri wa miaka 24, akiwa miongoni
mwa wale ambao watakuwa tayari kuwauza. (Mail)

CHELSEA KUMUUZA CHOLOBAH

CHELSEA inatumaini kumuuza mlinzi wake,
Trevoh Chalobah mwenye umri wa miaka 24, na
mshambuliaji wa Albania, Armando Broja, huku mus-
takabali wa Kiungo wa England, Conor Gallagher(24),
na beki wa Hispania, Marc Cucurella mwenye miaka
25, ukiwa shakani. (Telegraph)

PALHINHA AGOMBEWA

KLABU za Bayern Munich, Liverpool na Arsenal
zipo kwenye mbio za kumnunua kiungo wa kati wa
Fulham na Ureno, Joao Palhinha mwenye umri wa
miaka 28, msimu huu wa majira ya joto. (Football
Insider)

DE BRUYNE AITAKA MLS

KIUNGO wa kati wa Manchester City, Kevin de
Bruyne, angependelea kuhamia Ligi Kuu ya Marekani
(MLS), badala ya Ligi Kuu ya Saudi Pro. Mchezaji huyo
wa Kimataifa wa Ubelgiji anatimiza miaka 33, msimu
huu wa majira ya joto, wakati mkataba wake unaingia
mwaka wake wa mwisho. (Athletic)

ZIDANE AHUSISHWA JUVE

KOCHA wa zamani wa Real Madrid, Zinedine Zi-
dane mwenye umri wa miaka 51, yuko tayari kufundi-
sha nchini Italia, huku nyota huyo wa Ufaransa aki-
husishwa na kurejea Juventus. (La Gazzetta dello
Sport)

RAMSDALE KUONDOKA

GOLIKIPA wa England, Aaron Ramsdale mwenye
umri wa miaka 25, ana nia ya kuondoka Arsenal
msimu wa majira ya joto baada ya kupoteza nafasi
yake kwa kipa wa Hispania, David Raya, 28. (Foot-
ball Insider)

PHILOGENE AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inaongoza katika
harakati za kumsaka mshambuliaji wa Hull City,
Jaden Philogene mwenye umri wa miaka 22, ingawa
Aston Villa wana kipengele cha kumnunua winga
huyo. (Teamtalk)

FORSON KUONDOKA UNITED

MCHEZAJI wa Kimataifa wa England, Omari Forson
mwenye umri wa miaka 19, anaweza kuondoka Man-
chester United msimu huu wa majira ya joto, huku
kiungo huyo mshambuliaji akimaliza mkataba wake
0Old Trafford. (Athletic)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZ“_"I"‘I YA ULAYA

PSG SASA TUJIFUNZE KUISHI
BILA MBAPPE - ENRIQUE

@ @ ®Ninapotaka kumchezesha, nitafanya, nisipomcheze-

sha, hatacheza...

PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Paris Saint-Ger-
main, Luis Enrique, amekiri timu
yake inahitaji kujiandaa kwa
kuondoka kwa Kylian Mbappe
msimu huu wa majira ya joto
baada ya kumtoa nahodha huyo
wa Ufaransa wakati wa sare na
Rennes, Jumapili.

Mbappe alitolewa dakika ya 65
na PSG wakiwa nyuma kwa bao
1-0 nyumbani kwa Rennes na na-
fasi yake kuchukuliwa na Goncalo
Ramos, aliyefunga bao la penalti
la kusawazisha dakika ya 97.

,Ni rahisi sana: Hivi karibuni au
baadaye, inapotokea, lazima tu-
zoee kucheza bila Kylian,“ alise-
ma Enrique alipoulizwa kuhusu
uamuzi huo baada ya mchezo

huo.

,Ninapotaka kumchezesha,
nitafanya, nisipomchezesha, ha-
tacheza.”

ESPN iliripoti mapema mwezi
huu kwamba Mbappe aliiarifu
PSG kuhusu nia yake ya kuondo-
ka wakati mkataba wake utaka-
pomalizika msimu huu wa majira
ya joto, na bado yuko kwenye ma-
zungumzo na Real Madrid, am-
bao wana matumaini ya kumpata
mshambuliaji huyo.

Hii ni mara ya kwanza kwa ko-
cha huyo kuzungumzia kuondo-
ka kwa Mbappe katika klabu hiyo
ya Ligue 1 ambako amekaa kwa
miaka sita iliyopita.

Katika mkutano na waandishi
wa habari Februari 16, mwaka
huu, Luis Enrique alisema: ,Ni-

tajaribu kumaliza mada hii. Sina
maoni yoyote ya kutoa.

,Pande zinazohusika bado
hazijasema chochote hadharani,
Kylian Mbappe hajasema chocho-
te hadharani.

+Wakati pande zote mbili zi-
takapozungumza, nitatoa maoni
yangu.”

Mbappe amefunga mabao 2I
katika mechi 21 za Ligue 1 msimu
huu, pamoja na mabao manne
katika mechi saba za Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

PSG itakabiliana na Monaco Iju-
maa hii kabla ya mechi ya mkon-
do wa pili ya hatua ya 16 bora ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Real Sociedad Machi 5, mwaka
huu ambapo tayari wanafaida ya
kuongoza kwa mabao 2-0.
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MADRID, Hispania

REAL  Madrid  wamefikia
makubaliano ya mdomo na Al-
phonso Davies kuhusu kumsa-
jili nyota huyo kutoka Bayern Mu-
nich mwaka 2024 au 2025, kwa
mujibu wa The Athletic.

‘Los Blancos’ hao wamekuwa
wakimwania Davies kwa muda
mrefu wa msimu hadi sasa na
wanamwona kama mmoja wa
walengwa wao wa kipaumbele
cha uhamisho pamoja na Kylian
Mbappe wa PSG.

Mkataba wa raia huyo wa Cana-
da pale Allianz Arena unaendelea
hadi msimu wa majira ya joto wa
2025, lakini mazungumzo bado
hayajafanikiwa juu ya mkataba
mpya.

Ripoti kutoka Ujerumani wiki
iliyopita zilieleza Bayern wali-
kuwa wakikubali zaidi kwamba

MADRI

D WAKARIBIA

KUMTWAA DAVIES

wanaweza kuhitaji kumuuza
Davies katika dirisha la majira
ya joto 2024 ili kurudisha ada na
kuzuia kumpoteza bila malipo
mwaka mmoja baadaye.

Sasa, The Athletic limeripoti
kwamba Madrid wamekubali-
ana na Davies kwamba atasa-
jiliwa ndani ya madirisha mawili
yajayo ya joto.

Juhudi za Madrid zimeongo-
zwa na skauti mkuu, Juni Calafat
na Mkurugenzi Mkuu, Jose An-

Antony sasa
kuuzwa United

MANCHESTER, England

MANCHESTER United wanata-
rajiwa kusikiliza ofa kwa ajili
ya kumuuza Antony wakati
wa dirisha la usajili la majira
va joto, kwa mujibu wa ripoti.
Antony ameshindwa kung'ara
pale United tangu kuhamia
hapo Old Trafford kutoka
Ajax kwa pauni milioni 82
katika msimu wa majira ya
joto wa 2022.

Ingawa kulikuwa na nyakati
nzuri wakati wa kampeni ya
kwanza ya Mbrazil huyo -
ikiwa ni pamoja na ushindi
mzuri dhidi ya Barcelona
kwenye Ligi ya Europa -
ameshindwa kufunga msimu
huu, akikosa kusajili bao au
kusaidia katika mechi 20 za
Ligi Kuu England.

Nje ya uwanja, Antony pia
amekabiliwa na shutuma
huku kukiwa na uchunguzi
huko Manchester na Sao
Paulo kwa kumpiga mpenzi
wake wa zamani.

Gazeti la Manchester Even-
ing News limeripoti kuwa
kama sehemu ya mipango ya
wadau wapya wa INEOS ya
kuuza wachezaji ili kupun-
guza hofu juu ya kutimiza
Kanuni za Faida na Uendel-
evu za Ligi Kuu, klabu hiyo
inatarajiwa kupokea ofa kwa
Antony msimu huu wa majira
ya joto.

Pia, wapo walioko kwa
mkopo Jadon Sancho, Donny
van de Beek na Hannibal
Mejbri, huku Anthony Martial
na Tom Heaton wakitarajiwa
kuachwa hadi mikataba yao
itakapomalizika msimu huu
wa majira ya joto.

Casemiro amekuwa akivutiwa
na Ligi Kuu ya Saudia, 90min

ilifichua wiki iliyopita Al It-
tihad na Al Nassr zinatayari-
sha ofa za kumnunua Raphael
Varane.

Ripoti hiyo pia imewataja
Aaron Wan-Bissaka, Victor
Lindelof na Facundo Pellistri
kama mali zinazoweza Kuu-
zwa kutokana na mikataba
yao kumalizika 2025.

United wanaonekana kutoku-
sudia kuchukua kipengele cha
ununuzi katika makubaliano
yao ya mkopo na Fiorentina
kwa Sofyan Amrabat na
atarejea Florence mwishoni
mwa msimu.

Mustakabali wa Marcus Rash-
ford pia haujulikani kufuatia
kushuka kwa kiwango cha
kutisha msimu huu - 90min
inaelewa kuwa yumo kwe-
nye orodha fupi ya PSG ya
mbadala wa Kylian Mbappe

- wakati Sir Jim Ratcliffe
amefichua kuwa klabu
itaangalia tena hali ya Mason
Greenwood kutoka mkopo
wake kule Getafe.

United wana matumaini ya
kuuza wachezaji wasiopun-
gua kumi wakati wa dirisha la
usajili la majira ya joto.

gel Sanchez, ambao wamem-
taka Davies kutoongeza mka-
taba wake Bayern ili kufanya
mchakato wa uhamisho kuwa
mwepesi.

Davies pia anatakiwa na
klabu za Ligi Kuu England na
pia kumekuwa na ‘maslahi ya
awali’ kutoka kwa Barcelona,
lakini hatimaye anachopende-
lea ni kujiunga na Madrid.

Bayern hawajafanya ma-
zungumzo na Madrid kuhusu
Davies na bado wangepende-
lea kusaini mkataba mpya, la-
kini watatafuta kumuuza ikiwa
hakuna mafanikio katika ma-
zungumzo yaliyofikiwa kufikia
majira ya joto.

Hali hiyo imefananishwa na
Madrid kumnasa Toni Kroos
kutoka ‘Bavaria’ mwaka 2014,
huku kiungo huyo akielekea
Santiago Bernabeu kwa pun-
guzo la bei kutokana na hali ya
mkataba wake.

Davies ameichezea Bayern
mechi 180 tangu alipojiunga
nayo mwaka 2018 akitokea

. Vancouver Whitecaps ya Ligi

Kuu ya Marekani (MLS), na
hivyo kuimarisha hadhi yake
ya kuwa mmoja wa mabeki
bora zaidi wa kushoto duniani.

Grealish mambo magumu Man

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester
City, Pep Guardiola, amesema
Jack Grealish, atarejea kwenye
kikosi chake na kupata nafasi
ya kucheza mara kwa mara
wakati kiwango chake kitaka-
poimarika.

Kiungo huyo wa kati wa
England mwenye umri wa
miaka 28, alianza mechi 41
akiwa na City katika kampeni
ya kushinda mataji matatu
msimu uliopita, ikijumuisha
fainali za Kombe la FA na Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

Ameanza mechi 19 pekee
msimu huu, zikiwamo saba za
Ligi Kuu England.

“Ni mchezaji yule yule, ana
kocha yule yule, na jinsi tuna-
vyocheza haijabadilika,” alise-
ma Guardiola.

“Ni jinsi tu amefanya. Hiyo
ndiyo tofauti.”

Msimu huu, Grealish ame-
kuwa na dakika chache katika
Ligi Kuu na kati ya mechi 19
alizoanza, nne alicheza kwe-

nye Ngao ya Jamii, Kombe la
Super Cup na mechi zote mbili
Kombe la Klabu Bingwa Dunia
nchini Saudi Arabia.

Mara ya mwisho
alianza mchezo wa
ligi Desemba 30

, mwaka jana dhidi
ya Sheffield United

, ambapo nafasi
yake ilichukuliwa na
chipukizi Oscar Bobb

baada ya dakika 52.

Mchezaji huyo aliye-
nunuliwa kwa pauni milioni
100 alibaki kwenye benchi
wakati wote wa ushindi dhidi
ya Bournemouth Jumamosi
na hakuna uhakika kwamba
ataanza mechi ya raundi ya
tano ya Kombe la FA huko Lu-
ton. “Nilisema tangu siku ya
kwanza, tunamhitaji,” alisema
Guardiola.

“Ana ubora maalum kwa
timu yetu. Lakini inategemea

na yeye mwenyewe. Ninatu-
maini anaweza kufanya vema.”

Grealish si mchezaji wa
kwanza kujikuta ndani na nje
ya kikosi cha Guardiola, hayo
ni matakwa ambayo kocha
huyo wa zamani wa Barcelona
na Bayern Munich ameweka
kwa wachezaji wake.

Na mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa England ameony-
wa kuwa hatapewa muda wa
kujirekebisha kurejea City.

“Siwezi kuwapa wachezaji
mechi tatu au nne ili kupata
mdundo wao,” aliongeza Guar-
diola. “Lazima watafute mdun-
do wa kucheza kwa dakika 20
au 90.

“Katika kiwango cha juu,
timu haisubiri kuwa fiti. Huwe-
zi kumpa mtu michezo mitatu
au minne ili awe fiti, vipi wale
10 ambao hawachezi wanasta-
hili kutocheza?

“Lazima uone vipindi vya
mazoezi na maelezo yote.
Wachezaji wanapaswa ku-
jiridhisha kuwa wanastahili
kucheza.”
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AZAM FC SASA YAKIRI
UBINGWA LIGI KUU BASI

Na Saada Akida

BAADA ya kulazimisha sare ya bao 1-1
dhidi ya Tanzania Prisons, Azam FC im-
etangaza rasmi kunyoosha mikono juu
kwa kuachia ngazi kwenye vita vya ku-
wania taji la ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara na sasa imeamua kuandaa timu
kwa ajili ya msimu ujao.

Azam FC wako nafasi ya pili na alama
37 wakicheza michezo 17, wakati Simba
yenye pointi 36 katika nafasi ya tatu, ina
michezo miwili mkononi na Yanga ikion-
goza msimamo wa ligi hiyo kwa pointi 43
ikicheza mechi 16.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha

Mkuu wa Azam FC, Youssouph Dabo,
alisema hakuridhishwa na matokeo
hayo, hivyo wanapaswa kuwa makini na
si kuhamaki kwa sababu ni mpira huwa
una matokeo ya kushangaza.

Alisema kwa sasa wanapigania
kutafuta matokeo kila mechi ili kuji-
weka sawa katika kufikia malengo yao
huku wakiendelea kujenga timu yao
kwa ajili ya kushindania ubingwa kwa
msimu ujao.

“Tunakuwa na wakati mgumu, kwa
sababu washambuliaji wetu hawache-
zi kwa ubora wao, sitaki kutaja ma-
jina, lakini tukiangalia michezo tofauti
tunaweza kuona ubora wao.

“Hivyo kazi yetu ni kuwasaidia ku-
warudisha viwango vyao kwani hawa-
japoteza ubora, lakini kiutimamu wa
mwili, kiakili wanatakiwa kurudishwa
ubora wao huo. Lakini ndio mpira
tunaweza kuwa na mishangao mingi
kwenye soka chochote kinaweza ku-
tokea, kama maisha unachotakiwa ni
kuangalia mbele,” alisema Dabo.

Aliongeza kubwa ni kujiamini na
kuamini kazi yako ili kubaki katika njia
sahihi ya kupata ufumbuzi na utatuzi,
lakini hawapaswi kuhamaki na kukata
tamaa katika kupigania mipango yao ya
kusaka nafasi ya kushiriki michuano ya
kimataifa msimu ujao.

Tabora United

yaapa
kuzindukia
Prisons leo

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Tabora United ambayo haijapata ushindi
tangu kuingia kwa mwaka mpya 2024, leo itakuwa
ugenini, Uwanja wa Sokoine Mbeya kucheza dhidi
ya Prisons katika mechi ya raundi ya 18 ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, huku ikiwaahidi kuwafuta machozi

mashabiki wake.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Christina Mwagala, alise-
ma jana licha ya kuwa na matokeo yasiyoridhisha, lak-
ini wamejipanga vema kuhakikisha wanapata ushindi
wa kwanza leo tangu kuanza kwa mwaka huu.

“Tumejipanga, tunajua mechi za ugenini zinakuwa
na changamoto kwa maana ya upatikanaji wa ma-
tokeo, tuna uhitaji mkubwa sana na kushinda kupata
pointi tatu kwa sababu ukizingatia hatupo vizuri kwe-
nye msimamo wa ligi na hili ni duru la lala salama, hii
itakuwa ni mechi yetu ya tatu kwenye mzunguko huu
wa pili kwa hiyo hakuna kingine tunahitaji pointi tatu
tuili kuwafuta machozi mashabiki wetu na tuna uhaki-
ka leo tutazindukia kwao,” alisema Mwagala.

Mara ya mwisho kwa Tabora United kushinda iliku-
wa ni Desemba Mosi mwaka jana ilipoifunga Mtibwa
Sugar mabao 2-1, Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, lakini
baada ya hapo ikacheza mechi saba bila kupata ushin-

di.

Desemba 5 ilitoka sare ya bao 1-1 ugenini dhidi ya
Mashujaa, Desemba 8 ikachapwa mabao 2-1 ugenini
dhidi ya Thefu, kabla ya kudunguliwa bao 1-O na Yanga,
Desemba 23 Uwanja wa Jamhuri, Dodoma, ikiwa ni

mechi ya mwisho kwa mwaka jana.

Mwaka huu ilikutana na kipigo cha mabao 4-0 ny-
umbani dhidi ya Simba, sare ya bao 1-1 dhidi ya Na-
mungo ikichezwa nyumbani Februari 11, suluhu dhidi
ya Azam FC Februari 10 na sare ya bao 1-1 dhidi ya Sin-

gida Fountain Gate, Jumapili iliyopita.

Ina pointi 18 kwa michezo 17 iliyochezwa, ikiwa na-
fasi ya 12, na inacheza dhidi ya Prisons iliyo nafasi ya

saba na pointi zake 21.

Mechi zingine zitakazopigwa leo kwenye Uwanja wa
Liti Singida Thefu FC itakapoikaribisha Mashujaa FC,
Singida Fountain Gate itakuwa CCM Kirumba kukipiga
dhidi ya Azam FC, na Geita Gold itakuwa Uwanja wa

Nyankumbu, Geita kuisubiri Kagera Sugar.

PICHA: YANGA

SAFARI IMEANZA...

Winga wa Yanga, Augustine Okrah, akielekea Uwanja wa Ndege wa
Julius Nyerere, Dar es Salaam jana tayari kwa safari ya kuelekea Misri
kwenye mechi ya mwisho ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Al Ahly itakayopigwa Uwanja wa Cairo ljumaa wiki hii.

GAMONDI: HALJAISHA

huo kusaka ushindi licha ya kutambua
ubora wa wapinzani wao hao.

“Kilammoja anapenda kuona wacheza-
ji wanapata matokeo na uzuri ni kwamba
wanajituma na kutimiza majukumu yao
kwenye mechi ambazo tunacheza na ku-
taka matokeo.

“Ni furaha tumefuzu kucheza robo fain-
ali ambayo tulikuwa tunaitafuta kwa mia-
ka mingi, lakini bado tuna kazi kubwa ya
kufanya katika mchezo wetu wa mwisho
dhidi ya Al Ahly,” alisema Gamondi.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kam-
we, alisema timu imeondoka jana saa
11:55 jioni kuelekea Misri kwa Shirika la
Ndege la Ethiopia ambapo walitarajia
kufika Ethiopia saa 2:33 usiku na kisha
kuwasili Misri saa saba usiku.

“Tunaenda na msafara wa watu 60 na
ambao umegawanyika katika makundi
matatu; wachezaji 24, benchi la ufundi 13
na watendaji wakuu na maofisa wa klabu
23. Tunatambua ni mchezo muhimu na
wenye ushindani mkubwa kulingana na
ubora wa mpinzani wetu, hivyo tumeji-
andaa vizuri,” alisema Kamwe.

Simba SC kula
Kiporo TRA leo
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kushinda mechi hii ili tuwe kwenye njia
ya kuchukua Kombe la FA, pamoja na
kuwafurahisha mashabiki wetu,” alisema
Banchikha.

Wakati huo huo, Meneja Habari na
Mawasiliano wa klabu hiyo, Ahmed Ally,
amesema mchezo wa Jumamosi si tu
kwamba utakuwa ni wa kusaka ushindi
ili kwenda hatua ya robo fainali, bali ni
wa kulipiza kisasi cha kufungwa na timu
hiyo, Oktoba 24, 2021 kwenye Uwanja
wa Banjamin Mkapa.

“Sidhani kama kuna Mwanasimba
amesahau machungu ambayo tumewahi
kuyapitia na niwaibie siri, Rais wa
Heshima wa Klabu, Mohamed ,Mo' Dewji,
alivgua wiki mbili kutokana na maumivu
tuliyoyapata ambayo tulisababishiwa
na Jwaneng Galaxy, nadhani sasa muda
umefika wa kwenda kufuta haya maumi-
vu. Tunakwenda kulipa kisasi, ni muda
wetu sasa na mchezo huu tumeupa jina
la Vita ya Kisasi'," alisema Ahmed.

Alisema katika mechi hiyo wanahitaji
vitu viwili, kutinga robo fainali na kulipa
kisasi kitu ambacho kimewafanya kwa
sasa kuwa kwenye maandalizi makali
kwa ajili ya mchezo huo.

Simba ilichapwa mabao 3-1 kwenye
mechi ya raundi ya kwanza ya Ligi ya
Mabingwa Afrika na kushindwa kuingia
makundi kwa tofauti ya mabao ya ny-
umbani na ugenini baada ya matokeo ya
jumla kuwa 3-3.

Na hii ni baada ya Simba kushinda
mabao 2-0 katika mechi ya kwanza
ugenini, Oktoba 17, 2021, Jwaneng
Galaxy ikasonga mbele kwa kufunga
mabao mengi ugenini, Wekundu wa
Msimbazi wakashindwa kutinga makundi
na kwenda Kombe la Shirikisho ambalo
huko walifikia hatua ya robo fainali.
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PSG sasa tujifunze kuishi bila Mbappe - Enrique

® @ #Waifuata na msafara wa
watu 60, asema ni kazi ngumu,
lakini wamejipanga kwa...

Na Saada Akida

LICHA ya timu yake kukata tiketi ya
kucheza robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika huku ikiwa na mechi moja mkononi,
Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi,
amesema hawezi kusema ameridhika kwa
kuwa kazi haijaisha hadi lengo lao litimie
kwenye michuano hiyo ya kimataifa ikiwa ni

Simba kula kiporo TRA leo

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Simba leo kitashuka kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, Chama-
Zi, saa 1:00 usiku, kumalizia mechi yake
va kiporo ya Kombe la FA dhidi ya TRA
kutoka Kilimanjaro, huku Kocha Mkuu,
Abdelhak Benchikha, akisema itakuwa
maalum kwa ajili ya kuangalia mareke-
bisho aliyoyafanya kabla ya kuivaa
Jwaneng Galaxy ya Botswana Juma-
mosi katika mechi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, iliyopewa jina la ,Vita ya Kisasi.’

Mechi itakayochezwa leo, awali ilipig-
wa kalenda kutokana na Simba kusafiri
kwenda nchini Ivory Coast kukabiliana
na Asec Mimosas katika mechi ya raundi
va tano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
uliochezwa Uwanja wa Felix Houphouet
kumalizika kwa suluhu.

Mchezo huo utakamilisha mechi ya
16 kati ya timu 32 zilizotakiwa kucheza
hatua hiyo ya raundi ya tatu ya kombe
hilo ili kusaka bingwa atakayeiwakilisha

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

pamoja na ushindi dhidi ya Al Ahly.

Wiki iliyopita Yanga ilikata tiketi hiyo
baada ya kuifunga CR Belouizdad mabao
4-0, hivyo kuungana na Al Ahly ya Misri kuwa
timu zilizofuzu hatua ya robo fainali kutoka
Kundi D.

Hata hivyo, Al Ahly na Yanga zitakutana
[jumaa wiki hii nchini Misri kuhitimisha
mechi zao za hatua ya makundi, lakini pia

Benchikha

ambao atawatazama na
kuangalia kama wanaweza
kumpa kitu Jumamosi katika
mechi muhimu va Ligi ya
Mabingwa, lakini kuangalia
kile ambacho amekifundisha
na kukirekebisha uwanja
wa mazoezi baada ya mechi
iliyopita.

“Kulikuwa na mapun-
gufu kadhaa katika mechi
iliyopita hasa ya kutumia
nafasi, tumelifanyia
kazi mazoezini, na-

mchezo huo ndio utakaoamua timu

itakayoongoza kundi lao. {\ —
Yanga yenye pointi nane 4. . 7=
inahitaji ushindi ili kuon-<_ "%~ .
goza kundi hilo, wakati Al "
Ahly ambayo ipo kilele- -
ni ikiwa na alama tisa, L4

yenyewe ikihitaji sare
yoyote ama ushindi
ili ~ kuhitimisha
hapo ilipo.

Kikosi 1!
c h a '

Yan-
g a
kime-
ondoka
j ana
kuelekea nchini Misri kwenye
mchezo wao huo wa mwisho ka-
tika hatua ya makundi kikiwa na
matarajio makubwa ya kupata
ushindi.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kocha Gamondi alisema
anaifahamu vizuri Al Ahly
na ana kazi kubwa ya kupata
ushindi katika mchezo huo ili
kuongeza hali ya kujiamini.

Alisema kila mchezaji yupo
tayari kuona wanaendelea
kuwa kwenye ubora na wa-
nakwenda katika mchezo

INAENDELEA UK. 23 /*

Tanzania kwenye Kombe la Shirikisho
barani Afrika msimu ujao.

Tayari jumla ya mechi 15 zimeshache-
zwa na mechi ya leo itakamilisha idadi
va michezo 16, kabla ya kupangwa kwa
ratiba nyingine kwa ajili ya michezo ya
kwenda robo fainali.

Kocha Mkuu wa Simba, Benchikha,
amesema mechi ya leo ina umuhimu
kwake mara mbili kwa sababu inam-
wezesha kuchezesha wachezaji wengi

taka niangalia leo kama
limepungua kwa kiasi
gani, hiyo ni moja, lakini
nitawatumia baadhi ya
wachezaji ili niwaangalie
kama wanaweza ku-

nipa angalau kitu katika
mechi ya Jumamosi na
pamoja na yote tunahitaji

INAENDELEA UK. 23
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