
Ukurasa  16

KATUNIKA

februari 19, 2023

Ukurasa 14
Ukurasa  15

Namna ya kupangilia nyumba ya nafasi ndogo

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

HAIBA SAFI YA MWANAMKE

Mtori wa nazi

Jumapili Februari 19, 2023 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

www.ippmedia.com

ISSN 0856 • No. 0581226

ukurasa 9

Simba Sc yatangaziwa vita na azam Fc uK. 24michezo maoni, katuni uK.6

15 / 02 / 2023

JAPHET  M.  MAMBOLEO

TZS. 248,672,790

Diana Bundala maarufu kama Mfalme Zumaridi, akipokewa kwa shangwe na wafuasi wake 
baada ya jana kumaliza kifungo chake cha mwaka mmoja alichokuwa akitumikia katika Ger-
eza Kuu la Butimba, mkoani Mwanza. PICHA: VITUS AUDAX 

ukurasa  2

Zumaridi 
amaliza 
kifungo 
jela, mamia 
wampokea 
uraiani

ukurasa  4

Surua yaua
watoto 12,  
wengine 646 
waambukizwa

majambazi wateka 
gari lenye maiti

ukurasa  4

act yamulika
mambo manane

nyeti ustawi
wa wananchi

10

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza 
kwenye Mkutano wa 36 wa Wakuu wa 
umoja wa Afrika (Au), jijini Addis Ababa, 
Ethiopia jana. PICHA: IKULU

ukurasa  2



Jumapili Februari 19,  20232

HABARI KITAIFA

Majambazi wateka gari lenye maiti 

Watumishi 
waonywa 
uvaaji 
wa ‘vikuku’, 
nywele ndefu
Na Romana Mallya

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Dk. Rashid Mfaume ameke-
mea tabia ya baadhi ya watumishi wa 
afya wanaovaa vikuku, kope bandia, 
nywele ndefu na mavazi yasiyokuba-
lika.

Dk. Mfaume alitoa onyo hilo jana 
jijini Dar es Salaam wakati wa kikao 
kazi na wamiliki wa vituo binafsi 
vya kutolea huduma za afya kwenye 
mkoa huo.

Kiongozi huyo aliwataka watumi-
shi wa afya wawe wanavaa sare zi-
nazokubalika na kukemea uvaaji wa 
vikuku, kope bandia, nywele ndefu na 
sare zisizokubalika.

Katika mkutano huo, Dk. Mfaume 
pia alisema amepiga marufuku suala 
la baadhi ya vituo kutoa huduma bila 
usajili. Pia  aliwataka wamiliki wa vi-
tuo binafsi vya kutolea huduma za 
afya kuhakikisha wanazingatia utoaji 
wa huduma bora za afya kwa mujibu 
wa kanuni na miongozo ya serikali.

Alisema vituo binafsi vimekuwa 
na mchango mkubwa katika kusaidia 
utoaji wa huduma bora za afya am-
bapo takwimu zinaonyesha mkoa 
huo una zaidi ya vituo binafsi 800 
sawa na asilimia 85 ikijumuisha za-
hanati, vituo vya afya na hospitali am-
bapo upande wa serikali kuna vituo 
zaidi ya 170.

Pia alitoa wito kwa wamiliki hao 
kuhakikisha wanaajiri madaktari, 
wauguzi na wataalamu wa maabara 
wenye sifa na weledi na sio kuajiri wa-
sio na sifa.

Katika mkutano huo miongoni 
mwa changamoto zilizobainika kwa 
baadhi ya vituo binafsi ni pamoja na 
upatikanaji wa taarifa ambapo Dk. 
Mfaume alitaka wawe wepesi kuzitoa 
kwa mujibu wa taratibu na miongozo. 

Na Thobias Mwanakatwe

WATU tisa wanaosadikiwa 
kuwa majambazi, wakiwa 
na silaha za moto na za jadi, 
wamevamia na kuteka magari 
10, likiwamo lililokuwa lime-
beba maiti ya mwanafunzi na 
kisha kuwapora fedha, simu 
na vitu vingine mbalimbali 
abiria waliokuwa wakisafiria 
magari hayo.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Songwe, Theopista Mallya, 
akizungumza na waandishi wa 
habari jana, alisema tukio hilo 
lilitokea majira ya saa saba 
usiku wa Februari 17 mwaka 
huu kwenye Msitu wa Nyim-
bili, Kata ya Mtungwa wilayani 
Momba mkoani Songwe, bara-
bara kuu ya Mlowo-Kamsam-
ba.

Alisema majambazi hao wal-
iOkuwa na bunduki, mapanga 
na mashoka, waliwaamuru 
abiria kwenye magari kushuka 
kisha kuwapora mali zao.

Alisema kati ya magari  10 
yaliyotekwa kwenye msitu 
huo ambao ni maarufu kwa 
jina la Msitu wa BoT, moja lili-
kuwa limebeba maiti ya mwa-
nafunzi lenye namba za usajili 
SM 14056 lililokuwa linasafiri 
kutoka wilayani Momba kwen-
da wilayani Mbozi.

Kamanda Mallya alisema 
majambazi hao baada ya 
kuteka magari hayo, waliwa-
pora abiria simu na fedha, ak-
ibainisha kuwa kwenye gari lil-
ilobeba maiti, walipora fedha 
taslimu Sh. 216,000 pamoja 
na simu za watu waliokuwa 
wakisindikiza maiti hiyo zenye 

thamani ya Sh. 1,200,000.
Alisema kuwa baada ya 

tukio hilo kutokea, polisi 
walianza msako haraka na 
kufanikiwa kuwakamata watu 
sita wanaosadikiwa kuhusika 
katika    tukio hilo na mmoja 
wa     watuhumiwa alikutwa na 
simu     mbili ambazo       zi-
nasadikiwa   kuporwa eneo la 
tukio.

Kamanda Mallya aliwataja 
waliokamatwa kuwa ni Shu-
ghuli Siame (47), mkazi wa 
Kijiji cha Nambinzo; Furaha 
Sembuli (49), mkazi wa  Mlowo 
wilayani Mbozi na Andalwisye 
Gwalamba (41), mkazi wa Kijiji 
cha Ntungwa Wilaya ya Mom-
ba.

Wengine ni Oden Simtenda 
(45), mkazi wa Ntungwa; Lowa 
Simbeye (51), mkazi wa Ntung-

wa na Andrew Simlembe, 
mkazi wa Kijiji cha  Chilulumo 
wilayani Momba.

Kamanda Mallya alisema 
kufuatia mfululizo wa matukio 
ya ujambazi eneo hilo, Jeshi 
la Polisi limeweka utaratibu 
wa kuimarisha ulinzi eneo la 
msitu huo saa 24.

Ndani ya mwezi mmoja na 
nusu, majambazi wamefanya 
uporaji kwenye msitu huo 
mara mbili, tukio la juzi likiwa 
la tatu ndani ya kipindi hicho 
kifupi.

Katika tukio la kwanza, 
waliteka magari manne majira 
ya saa nne usiku yaliyokuwa 
yakitokea mnadani kijijini 
Kamsamba na tukio la pili 
waliteka basi dogo la abiria 
aina ya Toyota Coaster na 
Noah.

ACT wamulika mambo manane nyeti ustawi wa wananchi
Na Halfani Chusi

CHAMA cha ACT Wazalendo 
kimezindua ahadi ya chama na 
kutaja vipaumbele vyake vinane 
kikiwamo kulijenga taifa ambalo 
kila raia ataishi kwa heshima, 
atakuwa na ajira, kuwa na kipato 
stahiki na uhakika wa maisha.

Vilevile, chama hicho kimeahi-
di kufanya siasa ya kuwaungani-
sha Watanzania na si kuwagawa.

Kiongozi wa chama hicho, 
Zitto Kabwe aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati wa uz-
induzi wa ahadi ya chama hicho 
kwa Watanzania.

Zitto alisema  wamejipanga ku-
jenga taifa litakalojali maslahi ya 
wote, akisisitiza kuwa hayo yata-

dhihirishwa kwenye utekelezaji 
wao.

“Kwenye vipaumbele vy-
etu, tutajitahidi kuhakikisha 
tunaimarisha uchumi wa wote 
kwa maslahi ya wote, ardhi ya 
wote kwa maslahi ya wote, miji 
ya wote kwa maslahi ya wote, 
demokrasia ya wote kwa maslahi 
ya wote,” alisema.

Zitto alivitaja vipaumbele ving-
ine kuwa ni kuwa na Katiba Mpya 
kwa maslahi ya wote na chakula 
nafuu kwa maslahi ya wote.

“Tunataka elimu ya wote kwa 
maslahi ya wote, hifadhi ya jamii 
ya wote kwa maslahi ya wote 
pamoja na bima ya afya kwa 
wote,” alisema.

Zitto alisema ahadi waliyoizin-

dua, inaelekeza kufanya siasa 
kwa kuibua masuala yanayowa-
gusa wananchi moja kwa moja 
na si wanasiasa pekee.

“Tumeamua kufanya siasa za 
kuwaunganisha watu badala ya 
kuwagawanya, miaka michache 
iliyopita tuliaminishwa kuwa 
adui wa Watanzania ni wale wa-
naoishi kimalaika na wajibu wa 
serikali ni kuwashusha waishi 
kishetani.

“Matokeo yake, wale wali-
oshushwa wakapoteza uwezo 
wa kuajiri na kugawana kile wali-
chonacho na hivyo hata wale wa 
chini walalahoi wakajikuta wa-
nahoika zaidi,” alidai.

Kiongozi huyo alisema jiti-
hada za kuwainua wale wali-

oshushwa zinazofanywa hivi 
sasa, zimeendana na masikitiko 
ya walalahoi kuwa wanasahau-
lika na hata wakati mwingine ku-
sokomezwa kwenye hali mbaya 
zaidi.

“Haya ni matunda ya siasa za 
kugawa watu, kujenga uchumi 
unaojenga matabaka na husda 
miongoni mwa watu, kutamalaki 
bahati mbaya ni kuwa chama 
kilichoahidi kuwashusha watu 
ili waishi kishetani ndicho hicho 
hicho tunatarajia kufuta makosa 
yake,” alidai.

Zitto alisema chama chake 
kilipopewa nafasi ya kuongoza 
Mji wa Kigoma Ujiji, walionyesha 
mfano kwa kuujenga kwa masla-
hi ya wote.

“Tulikuta mgogoro mkubwa 
wa serikali na wafanyabiashara 
wadogo, wakiharibiwa bidhaa 
zao na kufukuzwa maeneo ya 
kufanyia biashara zao, tuliamua 
kutenga eneo maalum ambalo 
mchana lilitumika kwa shughuli 
za umma na jioni lilitumika kama 
soko na hivyo, kuwaokoa mamia 
ya wanawake ambao walikuwa 
wakipigwa kila siku na migambo 
kwa kutokuwa na eneo mahsusi 
la kufanya biashara zao,” Zitto 
alikumbusha.

Uzinduzi wa ahadi huyo uli-
hudhuriwa na viongozi na wana-
chama wa ACT Wazalendo, pia 
viongozi wa vyama vingine vya 
siasa, viongozi wa dini, wawikili 
wa baadhi ya balozi na wahariri 

Rais Mstaafu, Dk. Jakaya Kikwete, akipokea vitendea kazi kutoka kwa Rais Mstaafu wa Nigeria, Jenerali Olusegun 
Obasanjo, baada ya kutangazwa kuwa Mwenyekiti mpya wa Tuzo ya Chakula Afrika, Addis Ababa, Ethiopia, juzi. 
Katikati ni Waziri Mkuu Mstaafu wa Ethiopia, Hailemariam Dessalegn. PICHA: MUHIDINI MICHUZI.
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Wafanyabishara Sibtain Murji (43) na Zameen Murji (47), 
wakitoka kwenye kizimba cha Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es Salaam juzi, baada ya  kusomewa  
mashtaka matatu likiwemo la kukwepa kodi kiasi cha Sh. 
Bilioni sita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wapandishwa kizimbani 
tuhuma kukwepa kodi 
Na Mwandishi Wetu

SIBTAIN Murji (43) na Za-
meen Murji (47) wamefikishwa 
kwenye Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu wakikabiliwa na 
mashtaka matatu, likiwamo la 
kukwepa kodi Sh. bilioni sita.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka iliyosomwa mahakamani 
huko na Wakili wa Serikali 
Sylivia Mitanto akisaidiana na 
Wakili Emmanuel Medalakini, 
inadaiwa kuwa katika tarehe 
isiyojulikana kati ya Januari 
2021 na Desemba 2022, jijini 
Dar es Salaam, washtakiwa wal-
ishindwa kupeleka tamko la 
mapato la biashara iliyosajiliwa 
kwa jina la Murji Brothers na 
kusababisha kukwepa kodi ya 
Sh. 6,224,341983.09 (Sh. bilioni 
6.224).

Pia inadaiwa kuwa siku na ma-
hali huko, washtakiwa hao kwa 
pamoja na kwa makusudi, wa-
likwepa kodi kwa njia ya udan-
ganyifu na kuisababishia Mam-
laka ya Mapato (TRA) hasara ya 
Sh. bilioni sita.

Katika shtaka la utakatishaji 
fedha, inadaiwa kuwa siku na 
mahali huko, washtakiwa hao 
walijipatia Sh. bilioni sita huku 
wakijua kuwa fedha hizo ni zao 
la kosa tangulizi la kukwepa 
kodi.

Washtakiwa hao hawaku-
ruhusiwa kujibu kitu chochote 
mahakamani huko kwa kuwa 

Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula ametoa wito kwa 
benki na taasisi za fedha zinazo-
toa mikopo ya nyumba, kutafu-
ta mbinu za kuwezesha mikopo 
ya nyumba iwe na riba nafuu ili 
kuwawezesha wananchi husu-
san wenye kipato cha chini, wa-
mudu mikopo hiyo.

Dk. Mabula alitoa wito huo 
juzi jioni wakati wa hafla ya utia-
ji saini makubaliano na uzinduzi 
wa mikopo wa nyumba ya Benki 
ya ABSA Tanzania na Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC) iliyo-
fanyika jijini Dar es Salaam.

Kupitia makubaliano hayo na 
NHC, Benki ya ABSA Tanzania 
itakuwa ikifadhili ununuzi wa 
nyumba za makazi kabla ya ku-
kamilika.

“Sote tunafahamu uwekezaji 
katika sekta ya nyumba una-
hitaji kiasi kikubwa cha fedha, 
hivyo benki na taasisi za fedha 
zina mchango mkubwa katika 
kukuza sekta ya nyumba nchi-
ni,” alisema Dk. Mabula.

Alisema zipo jitihada zinazo-
fanywa na serikali zinazoigusa 
sekta ya fedha ikiwamo kuan-
zisha mradi wa mikopo ya ny-
umba uliopelekea kuanzishwa 
Taasisi ya Tanzania Mortage Re-
finance Company (TMRC) mwa-
ka 2010 na kuanzisha mfuko 
wa mikopo midogo ya nyumba 
mwaka 2015.

Takwimu zinaonyesha kuwa 
toka kuanzishwa TMRC, jumla 
ya benki na taasisi za fedha 32 
zinatoa mikopo ya nyumba 
kulinganishwa na benki tatu zi-

lizokuwa zikitoa huduma hiyo 
mwaka 2010. 

Pia, jumla ya mikopo yenye 
thamani ya Sh. bilioni 522.95 
imetolewa kwa wateja 5,992 
na riba inayotozwa kwenye 
mikopo ya nyumba imepungua 
kutoka wastani wa asilimia 18 
hadi asilimia 15 mwaka huu.

Waziri wa Ardhi alisema 
pamoja na changamoto ya riba 
ya mikopo ya nyumba, bado 
Tanzania inakabiliwa na uhaba 
mkubwa wa nyumba hususan 
nyumba bora na za gharama 
nafuu.

Dk. Mabula aliirejea Sensa 
ya Watu na Makazi ya mwaka 
2022 iliyobainisha idadi ya watu 
nchini ni 61,741,120 ambapo 
kasi ya kuongezeka ni ya asil-
imia 3.2 huku idadi ya majengo 
ikiwa 14,348,372   na mahitaji 
ya nyumba kwa mwaka yakiwa 
390,981.

Kwa takwimu hizo, waziri 
huyo alitafsiri kuwa inaonyesha 
kwa namna kasi ya taasisi za 
uendelezaji milki kuzalisha ny-
umba bado ni ndogo na ongeze-
ko la idadi ya watu linachochea 
pia mahitaji zaidi ya nyumba na 
kuweka wazi kuwa jitihada zi-
nazofanywa na Benki ya ABSA 
Tanzania kwa kushirikiana na 
NHC zinaipa faraja serikali in-
ayoongozwa na Dk. Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

“Matokeo ya awali ya Sensa ya 
Watu na Makazi yanaonyesha 
kasi ndogo ya ujenzi wa nyum-
ba na unaochukua muda mrefu. 
Nitoe rai kwa wadau wote katika 
sekta ya uendelezaji milki, kuo-
na namna ya kutumia teknolojia 

za kisasa ili kuwa na ujenzi wa 
nyumba nyingi kwa muda mfu-
pi na gharama nafuu,” aliagiza 
Dk. Mabula.

Mkurugenzi wa NHC, Ne-
hemiah Mchechu alisema 
makubaliano yaliyoingiwa baina 
ya shirika lake na Benki ya ABSA 
Tanzania, yatasaidia kutoa 
changamoto kwa wadau wen-
gine walioingia makubaliano na 
shirika hilo.

“Tuna partnership (ush-
irikiano) na benki 20 lakini 
ninafikiri niseme benki iliyo-
wasoma na kuwaelewa Watan-
zania vizuri ni ABSA, mmewa-
soma na mmetuelewa kwa hiyo 
ninawapongezeni sana katika 
hilo,” alipongeza Mchechu.

Kwa mujibu wa Mchechu, 
NHC ‘imewasoma’ vizuri Watan-
zania na kuamua kuja  na miradi 
mingi inayolenga soko la kati na 
chini kati na kutolea mfano mi-
radi ya Samia Housing inayok-
wenda kutekelezwa nchi nzima 
na kulenga zaidi mikoa ya Dar 
es Salaam na Dodoma.

Mkurugenzi wa Benki ya 
ABSA Tanzania, Abdi Mohamed 
alisema anafahamu changamo-
to wanazopata watu kuhusiana 
na ujenzi wa nyumba, akitolea 
mfano uelewa mdogo kwenye 
suala hilo.

“Watu wengi wanajenga ny-
umba kwa akiba wanayojiwekea 
na wengine huwachukua miaka 
10 hadi 15 kukamilisha ujenzi. 

“Benki ya ABSA inachofanya 
ni kujenga uelewa kuwa watu 
wanaweza kuwa na nyumba 
kwa muda mfupi na kufanya 
malipo kidogo kidogo,” alisema 
Mohamed

Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu haina mamlaka ya 
kusikiliza kesi za uhujumu 
uchumi isokuwa kwa idhini 
ya Mahakamu Kuu (divisheni 
husika). Kwa mujibu wa 
upande wa mashtaka, upele-
lezi wa kesi hiyo haujakamilika, 
hivyo iliahirishwa hadi Machi 3 
mwaka huu.

Waziri ataka riba nafuu 
kwenye mikopo ya nyumba
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Surua yaua 
watoto 12 

Na Neema Hussein, MLELE

WATOTO 12 walio chini ya umri wa miaka 
mitano katika Halmashauri ya Mpimbwe 
wilayani Mlele mkoani Katavi, wamepoteza 
maisha kutokana na ugonjwa wa surua 
huku watoto 646 wakiwa wameambukizwa 
ugonjwa huo katika kipindi cha miezi takriba-
ni mitatu kuanzia Desemba mwaka jana hadi 
sasa.

Taarifa hiyo ilitolewa jana na Mganga Mkuu 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe, Dk. 
Martin Lohay wakati wa mkutano wa had-
hara uliofanyika Kitongoji cha Bula, Kata ya 
Majimoto.

“Mlipuko huu ulitokea mwezi wa 12 (De-
semba) na kwa mara ya kwanza wagonjwa 
wengi walionekana Kitongoji cha Mwamati-
ga, Kata ya Mbede. Tulichukua sampuli tano 
tukazipeleka maabara ya Taifa (Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali) na zikagundu-
lika kwamba ni ugonjwa wa surua,” alisema 
Mganga Mkuu.

Katika kuhakikisha watoto wananusurika 
dhidi ya ugonjwa huo, kiongozi huyo alisema 
serikali wilayani humo, ikiongozwa na timu 
ya wataalamu, imepanga kuweka kambi ka-
tika kata zilizoadhihirika, ili kutoa elimu na 
kuwachanja watoto chanjo ya kuwakinga na 
ugonjwa huo ambapo chanjo 2,000 kutoka 
Wizara ya Afya zimepokewa kati ya chanjo 
40,000 zinazohitajika.

Mkuu wa Wilaya ya Mlele, Majid Mwanga 
alisema moja ya jitihada zilizochukuliwa hadi 
sasa mbali na kupokea chanjo, zinajumuisha 
kupeleka gari kila kata litakalofanya kazi ya 
kuwazungusha wataalamu nyumba kwa ny-
umba kutoa elimu na kutoa chanjo kwa wa-
toto wenye umri wa kuanzia miezi sita hadi 
miaka mitano.

Alisema utafiti umebaini wanawake walio 
wengi wanajifungulia nyumbani badala ya 
vituo vya afya na baadhi ya wazazi kukatisha 
dozi ya chanjo ya kukinga ugonjwa wa surua.

Alitoa wito kwa wananchi kuacha imani 
potofu kuwa vifo hivyo vinasababishwa na 
imani za kishirikana, bali wajikite kusikiliza 
maelekezo ya wataalamu kwa kuwa chanzo 
cha vifo hivyo ni kutokana na mlipuko wa 
ugonjwa huo.

KUHUSU SURUA
Surua ni mojawapo ya magonjwa ya kuam-

bukiza yanayotisha kwa binadamu ambao 
husababishwa na virusi aina ya Morbillivurus 
paramyxvirus vinavyoenea kwa haraka ku-
toka kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine 
na huenezwa kwa njia ya hewa pale mgonjwa 
anapokohoa au kupiga chafya.

Ugonjwa huo huathiri watu wa rika zote 
ingawa watoto wenye umri chini ya miaka mi-
tano ndio huathirika zaidi.

Dalili zake ni pamoja na homa kali, udhaifu 
wa mwili, kikohozi, mafua na kutokwa upele.

Ikumbukwe kuwa wiki iliyopita vyombo 
vya habari vililipoti taarifa ya wanaume ku-
susia kuzika miili ya watoto wanaofariki du-
nia kutokana na ugonjwa wa surua kwenye 
Kitongoji cha Namanyere, Kata ya Majimoto 
wilayani Mlele, wakidai idadi ya vifo vya wato-
to imekuwa kubwa huku hali hiyo wakiihusi-
sha na imani za kishirikina. Hivyo, shughuli za 
mazishi zilifanywa na wanawake wa kitongoji 
hicho kwa kuwa ndio waliokuwa wakituhu-
miwa kuwaroga watoto hao.

Zumaridi amaliza kifungo, 
mamia wampokea akitoka jela
Na Richard Makore, 
MWANZA

HATIMAYE Mchungaji 
Diana Bundala, maarufu 
Mfalme Zumaridi Mungu 
chini ya jua, ametoka gereza-
ni baada ya kukaa huko kwa 
takribani mwaka mmoja 
akiwa mahabusu na baadaye 
kutumikia kifungo cha mwe-
zi mmoja.

Zumaridi aliachiwa huru 
kutoka Gereza la Butim-
ba mkoani Mwanza na 
kupokewa nyumbani kwake 
na mamia ya wafuasi wake.

Alifika nyumbani kwake 
jana mchana akiwa kwenye 
gari la wazi huku wafuasi 
wake waliokuwa wamevalia 
mavazi rasmi, wakijipanga 
pembeni na kumshangilia.

Gari la mchungaji huyo 
lilipoingia kwenye lango 
kuu, kulisikika nderemo na 
vifijo vilivyotawala mapoke-
zi hayo.

Baada ya mchungaji huyo 
kufika nyumbani kwake, ali-

zungumza na wafuasi wake 
na kuvishukuru vyombo vya 
ulinzi na usalama, likiwamo 
Jeshi la Magereza mkoani 
Mwanza kwa kumtunza vye-
ma na kutoka akiwa salama.

Mbali na kuvishukuru vy-
ombo vya dola, Zumaridi 
alisimulia machungu aliyo-
pitia kwa kipindi chote miezi 
minane mahabusu kabla 
uongozi wa gereza haujab-
adilishwa.

Alidai akiwa huko maha-
busu, alitengwa na kutuhu-
miwa wengine, ikidaiwa 
yeye ni mfuasi wa Freema-
son na kwamba mahabusu 
na wafungwa wenzake wali-
zuiwa kumsogelea.

Aliendelea kudai kuwa 
alipata nafuu kuanzia mwezi 
Oktoba mwaka jana baada 
ya gereza hilo kupata uon-
gozi upya.

“Nilikaa gerezani kwa 
mateso sana kwa sababu 
ilifika mahali kutokana na 
mateso, nilipata ugonjwa wa 
presha, lakini nikavumilia,” 

alidai.
Zumaridi alidai alipitia 

katika wakati mgumu kwa 
takribani mwaka mmoja 
kasoro wiki moja na kwam-
ba alitabiri ipo siku atakwen-
da gerezani.

“Hata dhahabu safi lazima 
ipitie katika moto na kuna 
mitume wengi walifungwa 
jela, hivyo na mimi ilibidi iwe 
hivyo ili kazi ya Mungu iweze 
kutimia,” alisema.

Zumaridi alidai kuwa ka-
tika kipindi chote alichokaa 
gerezani, hakudhurika kwa 
chochote na kwamba al-
ilindwa vizuri mpaka alivyo-
toka.

Kuhusu upelelezi wa kesi 
kuchelewa, Zumaridi aliom-
ba kuwapo mabadiliko kwa 
sababu kunasababisha watu 
wengi wateseke kutokana na 
jambo hilo.

Akizungumzia kesi ili-
yomkabili ya kusafirisha bi-
nadamu, Zumaridi alisema 
alikutana nayo mahakamani 
na hajui chochote kuhusu 

suala hilo.
Mchungaji huyo alisema 

anachojua anasomesha 
watoto ambao wazazi wao 
hawana uwezo, lakini siyo 
kuwasafirisha kwa namna 
yoyote.

Zumaridi alikamatwa 
mapema mwaka jana, akika-
biliwa na mashtaka matatu, 
yakiwamo ya kukusanyika 
bila kibali, kulizuia Jeshi 
la Polisi kufanya kazi yake 
pamoja na kusafirisha bin-
adamu.

Alishtakiwa pamoja na 
wafuasi wake 82, kosa la 
kusafirisha binadamu lil-
iondolewa na Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP) lakini 
akatiwa hatiani kwa  kosa la 
kuzuia polisi kufanya kazi 
yao na kuhukumiwa kifungo 
cha mwaka mmoja gerezani.

Kwa kuwa alikuwa ame-
kaa gerezani kwa takribani 
mwaka mmoja, alipewa ad-
habu ya mwezi mmoja jela, 
adhabu iliyofikia ukomo 
jana.

Kampuni za biashara zakumbushwa kuzingatia sheria na taratibu
Na Halfani Chusi

NAIBU Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, Amina Khamis Shaban 
amezitaka kampuni za bi-
ashara kufanya biashara kwa 
kuzingatia sheria na tara-
tibu zilizowekwa ili kusaidia 
kukuza uchumi.

Amina aliyasema hayo juzi 
jijini Dar es Salaam wakati 
wa uzinduzi wa utoaji wa 
tuzo kwa kampuni za bi-
ashara zilizofanya vizuri kwa 
vitendo zilizoandaliwa na 
Global Compact.

Alisema tuzo hizo zitaz-
ingatia mambo mengi iki-

wamo usalama mahali pa 
kazi pamoja na mchango wa 
kampuni kwenye shughuli 
za kijamii huku akiwataka 
wafanyabiashara kushiriki.  

Makamu Mwenyekiti wa 
Bodi ya Global Compact, 
Anna Henga alisema tuzo 
hizo zitaangalia pia kam-
puni zinazozingatia haki za 
binadamu na biashara, zina-
zolinda haki za watu, usawa 
wa kijinsia pamoja na haki 
za mazingira.

“Tumezindua tuzo kwa 
kampuni za biashara zina-
zofanya vizuri kwa vitendo 
kwa kuzingatia kanuni 17. 
Global Compact ni kitengo 

kinacholelewa na Umoja wa 
Mataifa ambacho lengo lake 
ni kuhamasisha kampuni za 
biashara zinafuata misingi 
ya haki za binadamu na bi-
ashara. “Tuzo hizi zitatolewa 
Aprili 28 mwaka huu, kwa 
kampuni ambayo itakuwa 
imefuata vigezo 17. Kwa hiyo, 
kampuni za sekta binafsi na 
umma zinakaribishwa kush-
iriki,” alisema Anna ambaye 
pia ni Mkurugenzi wa Kituo 
cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC). 

Mwenyekiti wa Bodi la 
Jukwaa la Hiari la Umoja 
wa Mataifa linalounganisha 
serikali na mashirika yasiyo 

ya kiserikali, Saimon Shayo 
alisema lengo la tuzo hizo 
ni kuunganisha ubia kati 
ya serikali na sekta binafsi 
pamoja na kuchochea maen-
deleo. “Mpango huu umejik-
ita katika kuinua nchi kwe-
nye maeneo mengi ikiwamo 
kilimo, elimu na upatikanaji 
wa maji pamoja na kuimari-
sha usawa wa kijinsia.

“Ninadhani kikubwa kina-
chotakiwa kampuni za kibi-
ashara zisiangalie faida en-
delevu pekee, ziguse watu, 
kulinda vizazi vijavyo pamo-
ja na kujenga ubia na serikali 
kwa kuzingatia hizo nguzo 
nchi itapiga hatua,” alisema.

- 646 waambukizwa
  miezi mitatu

Naibu Waziri 
wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdal-
lah Ulega (kati-
kati), akikagua 
maendeleo 
ya ujenzi wa 
bwawa la 
kunyweshea 
mifugo maji la 
Kwekinkwem-
be, wilayani 
Kilindi, mkoani 
Tanga juzi. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Manispaa yaanza kuwaondoa 
machinga maeneo yasiyo rasmi
Na Romana Mallya

HALMASHAURI ya Manispaa ya Kinondoni 
mkoani Dar es Salaam imeanza kuwaondoa wafan-
yabiashara wadogo, maarufu machinga, kwenye 
maeneo yasiyo rasmi, likiwamo Soko la Mwenge 
ambako tayari kumewekwa vibanda vya ulinzi na 
polisi wasaidizi.

Desemba 20 mwaka jana, Nipashe ilichapisha 
ripoti maalum ya kilichojificha dhidi ya ugumu wa 
machinga kuondoka kwenye masoko ya barabarani, 
ikiliangazia Soko la Mwenge ambalo Manispaa ya 
Kinondoni ilieleza juhudi inazofanya kuhakikisha 
kundi hilo linaondoka.

Ndani ya ripoti hiyo, Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Kijitonyama linakopatikana soko hilo, Boniphace 
Barnabas alibainisha moja ya mkakati ni kuweka 
vibanda vya ulinzi.

Akizungumza na Nipashe jana, Mkuu wa Kitengo 
cha Mawasiliano Serikalini, Manispaa ya Kinondoni, 
Aquilinus Shiduki alisema mchakato wa kuwaon-
doa wafanyabiashara hao umeanza rasmi ukihusi-
sha maeneo yote ambayo kundi hilo limerejea.

“Haya ni maelekezo kutoka ngazi ya wilaya ya ku-
waondoa wafanyabiashara wote waliopo maeneo 
yasiyoruhusiwa ili warudi maeneo rasmi, mfano 
Mwenge wana eneo lao la Soko la Coca-Coca, haku-
na sababu watu wamepangiwa huko halafu waend-
elee kuonekana barabarani,” alisema.

Aliongeza kuwa utaratibu ambao unafanyika sasa 
ni uwekaji wa vibanda vya ulinzi na polisi wasaidizi 
wa manispaa kwenye maeneo hayo ili kuhakikisha 
hakuna machinga anayerejea.

“Tumebaini kwenye maeneo ambayo waliondole-
wa wamerejea, mfano Soko la Makumbusho, Bunju, 
Mwenge na maeneo mengine, tumeanza na Soko la 
Mwenge ambalo tayari tumeweka vibanda vya ul-
inzi na polisi wasaidizi wanaolinda hapo,” alisema.

Aliongeza kuwa jana manispaa ilitoa mikopo ya 
asilimia 10 kwa vikundi 115 yenye thamani ya Sh. 
bilioni 2.5 huku wakisisitizwa kwenda kufanya bi-
ashara zao maeneo rasmi ili kuepuka kuondolewa 
na kushindwa kurejesha mikopo waliyopewa.

“Kati ya vikundi hivi, vya wanawake ni 73, vya vi-
jana ni 11 na wenye ulemavu ni 11,” alisema.

Kiongozi wa machinga soko rasmi la Coca-Cola, 
Samata Matelephone alisema tangu Januari 27 
mwaka huu, kuwekwe tangazo la kuwataka warejee 
maeneo rasmi, baadhi wametii na kurejea.

“Tuliweka tangazo kuwataka warejee, baadhi 
walijitokeza wengine wakaendelea kubaki bara-
barani, baada ya kumewekwa vibanda vya ulinzi 
na polisi wasaidizi, mwitikio wa kurejea huku tu-
naouona ni wa sura mpya si wale waliopewa mae-
neo awali.

Milioni 300/- zatolewa kuwezesha makundi maalum
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

HALMASHAURI ya Manispaa 
ya Singida imetoa mikopo yenye 
thamani ya Sh. milioni 305 kwa 
vikundi 77 vya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu am-
bavyo vinajishughulisha na shu-
ghuli mbalimbali za ujasiriamali.

Mstahiki Meya wa Manispaa ya 
Singida, Yagi Kiaratu, akikabidhi 
hundi za mikopo hiyo jana kwa  
vikundi hivyo, aliwataka wanu-
faika kufanya biashara kwa nid-
hamu ili warejeshe mikopo hiyo 
na hivyo kujenga uaminifu wa 

kukopesheka.
“Mkazitumie fedha hizi vizuri, 

sio unamwona mwenzako amen-
unua wigi na wewe unakwenda 
kununua, zalisha halafu nenda 
ukanunue wigi na gauni zuri,” 
alisema.

Yagi alisema kwa kuwa suala la 
kutenga asilimia 10 ya mapato ya 
ndani ya halmashauri kwa ajili ya 
kuwakopesha wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu ni ma-
takwa ya kisheria, halmashauri 
itaendelea kutoa mikopo hiyo, 
akisisitiza wanaokopeshwa wao-
nyeshe uaminifu kwa kurejesha 
ili na wengine wakopeshwe.

Alisema serikali iliamua 
kuanzisha utaratibu wa kuya-
kopesha mikopo makundi hayo 
baada ya kuona kuna changa-
moto ya ajira nchini, hivyo ili 
kuwasaidia wananchi kuboresha 
uchumi ikaja na utaratibu huo 
ambao wananchi wanatakiwa 
kuuchangamkia kwa kuwa hal-
mashauri imekuwa ikitenga 
asilimia 10 ya mapato kwa ajili 
kuwakopesha. Meya huyo alim-
wagiza Ofisa Maendeleo ya Jamii 
kuanzisha utaratibu wa kuwapa 
elimu wananchi wanaokopesha 
ili wafahamu namna ya kutunza 
hesabu kwa ajili ya biashara zao 

wanazozifanya.
Kaimu Mkurugenzi wa Manis-

paa ya Singida, Jeshi Lupembe, 
alisema mikopo hiyo iliyotole-
wa ni sehemu ya asilimia 10 ya 
fedha za mapato ya ndani na 
kwamba manispaa hiyo imeku-
wa ikitekeleza kwa dhati kwa 
kutenga asilimia 10 kwa ajili ya 
kutoa mikopo kwa vikundi vya 
wanawake, vijana na watu we-
nye ulemavu.

Ofisa Maeñdeleo ya Jamii Man-
ispaa ya Singida, Upendo Naftari 
alisema kati ya Sh. milioni 305 zi-
lizotolewa kwa vikundi hivyo, Sh. 
milioni 181 ni fedha za marejesho 

ambazo zilitolewa kwa vikundi 
42 na Sh. milioni 124 ni asilimia 
10 ya fedha za mapato ya ndani.

Upendo alisema katika mwa-
ka wa fedha wa 2022/23, Hal-
mashauri ya Manispaa ya Singida 
imetenga bajeti ya Sh. milioni 
420 kwa ajili ya kutoa mikopo 
kwa vikundi vya wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu.

Alisema katika kipindi cha Ju-
lai hadi Desemba mwaka jana, 
halmashauri ilitoa mkopo wa Sh. 
mililioni 126 kwa vikundi 32 am-
bapo kati ya fedha hizo, Sh. mil-
ioni 80 ni asilimia 10 ya fedha za 
mapato ya ndani.

Wakulima waja na hoja mbili tija ya karafuu
Na Suleiman Omar, PEMBA

WAKULIMA wa karafuu Wilaya 
ya Mkoani  wameliomba Shirika la 
ZSTC kuwapatia mizani za kisasa ili 
kuboresha bei za karafuu na kuwa-
saidia kuyapima mashamba yao ili 
kuondoa mizozo isiyo ya lazima ya 
kimipaka.

Wakulima  hao waliwasilisha 
maombi hayo jana wakati wa mku-
tano mkuu wa mwaka ulioitishwa na 
ZSTC kwa lengo la kuangalia changa-
moto na mafanikio kwa mwaka uli-
opita na kujenga mikakati mipya kwa 
mwaka ujao.

Walisema katika msimu uliopita, 
wakulima wengi waliridhishwa na 
utendaji wa ZSTC katika ununuzi wa 
karafuu zao, hivyo karafuu nyingi ku-
uzwa kwenye vituo vya shirika licha 
ya uchakavu wa mizani.

Kwa kuzingatia hali hiyo, wameli-
taka  shirika kuwaletea mizani mpya 
kwa kuwa zile walizonazo sasa zime-
choka.

“Kwa kuwa mambo ni mazuri, basi 
tunaomba tuongezewe bei, iliyopo 
sasa imeshakaa kwa muda,” alise-
ma Mzee Kassimu Ali, mkulima wa 
karafuu.

Alisema kilimo cha karafuu ki-
nakabiliwa na changamoto nyingi, 
hivyo ni vyema shirika kushirikiana 
na wakulima kuzikabili.

Ali Mohamed, mkulima wa 
karafuu, aliomba kupimiwa masham-
ba yao na kuwekwa alama maalum 
ili kubainisha mipaka kwa lengo la 
kuondoa migogoro ya kuwania mi-
karafuu iliyoko mipakani.

Ofisa Mdhamini Wizara ya Kilimo, 
Maliasili, Mifugo na Uvuvi, Idrisa Mo-
hamed alishauri kutokuwapo jazba 
wakati wa kutunga sheria zinazo-
husu zao la karafuu badala yake wa-
tunge sheria zenye maslahi kwa jamii 
ili kuliendeleza zao la karafu kwa 
manufaa ya Zanzibar.

Awali  Katibu wa ZSTC, Ali Hilali, 
akitoa maelezo ya changamoto wal-
izozipokea kwa wakulima wa zao la 

karafuu kwa mwaka uliopita, alisema 
wakulima wengi hawaridhishwi na 
kupokea fedha kwa njia ya mtandao 
au kuwekewa benki na kwamba wa-
nataka fedha zao papo kwa papo 
baada ya mauzo.

Alisema kutoa malipo kwa 
mtandao au benki kunalipa unafuu 
shirika kutotumia walinzi wengi 
kulinda fedha.

Akijibu baadhi ya malalamiko na 
maombi ya wakulima hao, Mkuru-
genzi Mtendaji wa shirika hilo, aliwa-
hidi kuwapo mizani mpya hivi kar-
ibuni na tayari shirika limeshakutana 
na kampuni inayotengeneza mizani 
hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Pemba, 
Matar Zahoro Masoud aliwatoa hofu 
wakulima wa karafuu kuwa serikali 
ipo imara katika ulinzi wa raia na 
mali zao na kuwataka kushiriki ka-
tika vikundi vya ulinzi shirikishi ili 
kuzidi kuwabana wanaojishughuli-
sha na wizi kwenye mashamba ya 
mikarafuu.

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, mkoani Lindi, Mohamed  Moyo (katikati), akipokea msaada wa kilo 
400 za mchele kutoka kwa mdau  wa maendeleo  Saidi Masawila (kushoto), kwa ajili ya wazee wenye 
ulemavu katika kijiji cha Mwenge, kata ya Mitumbati, wilayani humo juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM
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MAONI & UCHAMBUZI

WATAHINIWA 333 wamefutiwa matokeo 
huku wengine 286 matokeo yao yakizuiwa 
na kufungia vituo vitatu kutokana na udan-
ganyifu katika matokeo ya Mtihani wa taifa 
wa Kidato cha Nne CSEE uliofanyika mwaka 
jana.

Hayo ni kwa mujibu wa Kaimu Katibu 
Mtendaji wa Bazara la Mitihani la Taifa 
(NECTA), Athumani Amasi, wakati akitangaza 
matokeo hayo hivi karibuni    na kufafanua 
kuwa watahiniwa 566,636 walisajiliwa 
kuufanya mtihani huo.

Mbali na kufanya udanganyifu, inaelezwa 
na Kaimu Katibu Mtendaji huyo kuwa 
wamefuta matokeo ya watahiniwa wanne 
walioandika lugha ya matusi katika karatasi 
za kujibia mitihani hiyo.

Pamoja na yote hayo, ninadhani umefika 
wakati sasa kutafuta ulipo mzizi huo wa 
udanganyifu katika mitihani, ili lisaidia 
kumaliza tatizo hilo ambali limekuwa 
likijirudia kila mwaka kuanzia elimu ya 
msingi hadi sekondari.

Kufuta matokeo kwa sababu za 
udanganyifu ni sawa, lakini ninadhani 
inaweza isiwe dawa ya kumaliza tatizo, 
kutokana na ukweli kwamba baadaye 
waliofutiwa watapangiwa tarehe nyingine ya 
kufanya mtihani.

Si vibaya wadau wa elimu kuanzia 
wazazi, walezi, walimu na wote walio 
kwenye mnyororo huo wakafuatiliwa, ili 
kubaini kama wanahusika na  ikiwezekana, 
wachukuliwe hatua kali za kisheria.

Ninaamini hatua kali za kisheria 
zikichukuliwa kwa wale wote wanahusika 
kwa namna yoyote katika udanganyifu wa 
mitihani, wanaweza kuogopa na hatimaye 
suala la udanganyifu likabaki historia.

Ni vyema udanganyifu huo usionekane 
kama jambo la kawaida, kwani maadhara 
yake ni makubwa, ikiwamo kuwa na wasomi 
ambao hawawezi kulisaidia taifa lao kutokana 
na kuwa na ufaulu wa kutengenezwa.

Kwa wale waliosahau, ni kwamba Desemba 
mwaka jana, NECTA ilitangaza kuwafutia 
matokeo ya mtihani wa Taifa wa dadasa la 
saba wanafunzi 2,190 wa Dar es Salaam na 
kufungia vituo vya mitihani 24, kwa kufanya 
udanganyifu katika mtihani huo.

Bado tukio hilo ni kama halijafutika 
vichwani mwa wadau wa elimu, limeibuka 
lingine la kuwafutia wahitimu wa kidato cha 
nne. Kwa mazingira hayo, ni wazi kuna haja 
ya kutafuta mzizi wa udanganyifu huo na 
kuung’oa.

Imekuwa ni kawaida ya NECTA kutoa 
onyo mapema kabla mtihani kwa kuwataka 
wanafunzi kutojihusisha na udanganyifu, 
lakini matokeo yanapotangazwa, huwa kuna 
taarifa za baadhi ya wanafunzi kufutiwa 
matokeo kiutokana na udanganyifu.

Sababu kubwa ya baadhi ya wanafunzi 
kufutiwa matokeo hutajwa kuwa ni huo 
udanganyifu. Kwa kuwa ni sababu hiyo 
hujirudia kila mwaka, huku mbinu za 
kuukabili tatizo hilo ni zile zile, ni muhimu 
sasa kubadili mbinu.

Katika kutafuta mzizi wa udanganyifu 
huo, iwe ni kujua sababu za kuwapo vitendo 
hivyo, kwani zinaweza kuwapo sababu nyingi 
kuanzia ugumu wa maisha kwa walimu 
ambao hulazimika kujipatia chochote 
kwa njia hiyo. Lakini pia suala la kuufanya 
mtihani kuwa kigezo cha kuamua maisha 
ya baadaye ya mwanafunzi katika elimu 
linaweza kuwa na nafasi katika udanganyifu 
huo unaojitokeza kila mwaka.

Vilevile, mitihani imekuwa ni pekee kwa 
mwanafunzi kupanda madaraja, ambapo 
mfumo huo unawafanya wanafunzi na 
wadau wengine wa elimu wakiwamo wazazi 
na walezi kufanya kila mbinu, ili watoto wao 
wafaulu.

Si vibaya sasa mkazo unawekwa zaidi 
katika kufundisha maarifa na ujuzi badala ya 
kuwaacha wanafunzi wakikariri masomo au 
kufanya ujanja mwingine kwa lengo la kutaka 
kufaulu mtihani.

Ushindani katika elimu, nao unaweza kuwa 
chanzo cha udanganyifu, hasa kutokana na 
ukweli kwamba, kila shule inataka kuwa 
ufaulu mzuri, ili kuvutia wazazi wawapeleke 
watoto wao huko

Ni kweli wanafunzi wanahitaji ufaulu, 
lakini utokane na uwezo wao wa darasani.

 Inasikitisha kusikia wakifutiwa matokeo 
kila mwaka.Hata kama wanapewa nafasi ya 
kurudia mitihani, Ufaulu wa udanganyifu 
haukubaliki.

Utafutwe mzizi wa udanganyifu 
katika mitihani ya taifa

 Muungwana Lazima Nilonge

Suala dawa zilizoisha muda  
matumizi lisifumbiwe macho
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KATIKA  toleo la jana la gazeti hili, kulikuwa na habari kubwa iliyohusu 
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) kushindwa kupeleka dawa kwenye vituo 
vya kutolea huduma za afya licha ya kulipwa fedha. Hayo yamebainika 
baada ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) 
kufanya uchunguzi kwa muda wa miezi mitatu mkoani Shinyanga. 

Mkuu wa TAKUKURU wa mkoa huo, Donasian Kessy, alibainisha 
hayo juzi alipokuwa akitoa taarifa kwa waandishi wa habari kwa 
kipindi cha robo ya pili ya mwaka wa fedha 2022/23  kuanzia Oktoba 
hadi Desemba.

Katika kipindi hicho, hicho, TAKUKURU pia ilifanya ufuatiliaji wa 
uchambuzi wa mfumo kuhusu ununuzi na ugavi wa dawa kwenye 
hospitali ya wilaya, vituo vya afya na zahanati za Manispaa ya Kahama, 
hivyo  kubaini kuwapo mianya ya wizi wa dawa.

Aidha katika uchunguzi huo, ilibainika kuwa MSD  ilikata fedha na 
kuonyesha ilituma dawa, lakini baada ya kufuatiliwa ilidhihirika kuwa 
hakuna dawa zozote  zilizotumwa. Mambo mengine yaliyobainika 
katika uchunguzi huo ni baadhi ya watumishi  wa idara ya afya 
kutokujaza kumbukumbu za ununuzi na ugavi wa dawa na vifaa tiba.  
Kubwa kuliko yote, ni kuwapo uingizwaji wa dawa zilizomaliza muda 
wa matumizi kwenye huduma za afya, vituo vya afya na  zahanati. 

Jambo hili la kuwapo kwa dawa zilizomalizika muda ndilo limeshtua 
zaidi na kuna uwezekano mkubwa wa baadhi ya wagonjwa kupewa 
dawa hizo na kwenda kuzitumia. Matokeo yake ni kuongeza matatizo 
ya kiafya kwa sababu dawa kama zimekwisha muda wa matumizi 
zinaweza kusababisha maradhi katika mwili wa binadamu yakiwamo 
ya saratani na figo. 

Kwa muda mrefu kumekuwapo malalamiko kwamba katika maeneo 
mengi, kumekuwa na ukosefu wa dawa kutokana na ucheleweshaji 
unaofanywa na MSD. Mara kwa mara malalamiko hayo yamekuwa 
yakitolewa tena mbele ya viongozi wa ngazi za juu serikalini. 

Madai hayo ya MSD kuchelewesha dawa baada ya kuwafikia 
viongozi hao, limekuwa lilitolewa majibu kwamba kama bohari hiyo 
haina dawa, ni vyema ikaweka wazi na kuviagiza vituo vya huduma za 
afya kuagiza dawa kwa watoa huduma wengine. Jambo lingine ambalo 
limekuwa likisisitizwa ni MSD kuacha kupokea fedha kwa ajili ya dawa 
na vifaa tiba ambavyo hazipatikani kwake.     

Pamoja na hayo, suala la kuwapo kwa dawa zilizokwisha muda wa 
matumizi limetoa sura mpya na kuacha maswali mengi kama afya za 
Watanzania ziko salama kwa kutumia dawa hizo. Suala la kujiuliza ni 
je, dawa hizo zinaingizwaje zikiwa zimeisha muda? Pia wanaopokea 
wanaangalia muda wa matumizi ya dawa au wanapokea tu na kuweka 
kwenye hifadhi? 

Ni dhahiri kwamba ndani ya MSD ambayo ni taasisi iliyopewa 
dhamana ya kupeleka dawa katika vituo vya afya, kuna wadhibiti ubora 
wenye elimu ya hata shahada ya uzamili. Watu hao walioaminiwa 
kuhakikisha usalama wa watumiaji wa dawa kwa kupata dawa zenye 
uhakika kwa matumizi sahihi wanafanya kazi gani?

Kwa jambo hilo, serikali haipaswi kutoa majibu mepesi kutokana 
na unyeti wake. Wizara iliyopewa dhamana ya afya, inapaswa 
kufanya uchunguzi wa kina pamoja na kuchukua hatua stahiki kwa 
wanaohusika na kitendo hicho ambacho mwisho wake ni maangamizi 
kwa wananchi wanaotumia dawa zilizokwisha muda wa matumizi.

Inawezekana madhara ya wananchi kutumia dawa zilizomalizika 
muda wa matumzi zisionekane sasa lakini baada ya muda mrefu ujao. 
Hiyo ni kutokana na athari za muda mrefu zinazotokana na uharibifu 
wa viungo nyeti kama figo, ini na moyo kwa sababu ya kuharibiwa 
taratibu na dawa hizo ambazo zimegeuka sumu. 

Wahenga wanasema mzaha mzaha hutumbuka usaha. Kama 
jambo hilo halitachukuliwa hatua zinazostahili sasa, kuna uwezekano 
watumishi wenye dhamana ya afya za wanadamu wakaendelea kufanya 
mambo kwa mazoea ikiwamo kutoa dawa zisizofaa na matokeo yake 
wananchi kupata matatizo. Ni vyema hatua zikachukuliwa sasa bila 
kuchelewa kuokoa maisha ya Watanzania. 

 

Na Sabato 
Kasika
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SAFU

Katiba ina matobo, serikali ikikosea 
inashitakiwa, Bunge na Mahakama je?

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

Kwa utandawazi huu vazi la taifa halina tijaMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

H
ISTORIA shuleni in-
atufundisha kwamba 
binadamu zama-
ni alivaa ngozi na 

magamba ya miti ili kujisitiri 
dhidi ya baridi, mvua na jua 
wakati huo akiishi mapangoni.

Baadaye yalitokea mapin-
duzi ya viwanda, binadamu 
akaacha mavazi hayo na kuvaa 
nguo zilizotokana na pamba, 
nyuzi za katani na hata Hariri, 

L
EO ilikuwa niendelee 
makala ya wiki iliyo-
pita kuhusu upatikana 
wa haki kupitia dhana 

inayoitwa usuluhishi. Kwa 
vile makala ya wiki iliyopita 
ilibeba kichwa cha habari “ Je, 
Wajua Mahakama Isipotimiza 
Wajibu Wake, Wananchi Wa-
naweza Kuishitaki?”  imeleta 
sintofahamu kubwa ikiwamo 
kuushtusha kidogo mhimili 
wa Mahakama.

Nimepokea simu nyingi ziki-
wamo za majaji wastaafu kuni-
ulizia ni vifungu gani vya Kat-
iba vinavyoruhusu mahakama 
kushtakiwa,  hivyo wanasubiri 
kwa hamu sehemu hii ya pili 
ya mwendelezo wa makala 
hiyo. 

  Kabla sijaendelea na hii 
ya mhimili wa Mahakama 
usipotenda haki, wananchi 
wanaweza kuushitaki kwa 
mujibu wa Katiba yetu, nchi 
yetu inaendeshwa kwa mihi-
mili mitatu ambayo ni Serikali, 
Bunge na Mahakama. Mihimili 
hii kila mmoja una nguvu zake 

ingawa nguo za ngozi zilizob-
oreshwa ziliendelea na zinaen-
delea hata leo.

Kugundulika kwa nguo za 
pamba, kulisababisha kuzal-
ishwa za rangi zisizofanana, 
hivyo kila mvaaji akatofautina 
na mwingine. Hata hivyo, ku-
kawa na sare zilizovaliwa na 
wanafunzi na wanajeshi.

Sare zilivaliwa pia na wanam-
ichezo zikiitwa jezi, ili mradi 
kutofautisha timu moja na ny-
ingine. Sare zilivaliwa pia na 
watu waliokuwa na jambo lao 
la sherehe kama vile harusi na 
tafrija mbalimbali ili kuwa na 
mfanano.

Kuna mataifa yalibuni ma-
vazi yao ya kitaifa ili kuonyesha 
taswira yao na kujitofautisha 
na mengine ingawa hakuna 
anayeweza kujitokeza kusema 
vazi la taifa lina tija gani kwa 
kuwa hivi sasa halivaliwi tena.

Tulitofautisha wananchi 
wa mataifa kama vile Nigeria,  
Ghana na Botswana  kutokana 
na mavazi yao ya asili, ingawa 
hatuwezi kuweka bayana uto-
fauti huo una maslahi gani kwa 
taifa.

Huko nyuma tulipata pia 
kuona vazi la suti lililojulikana 

kama Chou Enlai likivaliwa na 
Mwalimu Julius Nyerere lisilo 
na kola, likiaminiwa kuwa 
mwigo wa China kutokana na 
suti aliyovalia aliyekuwa Waziri 
Mkuu wa kwanza wa nchi hiyo, 
Chou Enlai (Zhou Enlai).

Tukashuhudia pia suti iliyo-
valiwa na Rais wa Kwanza wa 
Zambia, Dk. Kenneth Kaunda, 
nayo ikiitwa suti ya Kaunda. 
Zote hizi zikavaliwa na Watan-
zania kutokana na kuvutiwa 
nazo, zikakaribia kuwa suti za 
taifa kwani zilishonwa na wen-
gi kwa kumwiga Mwalimu Ny-
erere ambaye alizivalia muda 
mwingi.

Baadaye miaka ya katikati, 
kukawa tena hakuna suti iliyoe-
leweka na hasa baada ya watu 
kuanza kuvaa nguo zilizovaliwa 
nje, zikijulikana kama ‘kafa Ul-
aya’ na baadaye zikabatizwa 
jina la mitumba. Kila mtu aka-
jivalia alivyotaka na hasa mi-
tumba kutokana na unafuu wa 
bei.

Ndipo mwaka 2014 kukai-
buka wazo la nchi kuwa na vazi 
la taifa, ikaundwa kamati maal-
umu ya kufuatilia kuwa na vazi 
hilo nchini kwamba Tanzania 
iwe na vazi lake la taifa. Lakini 

kamati ikasinzia mpaka hivi ka-
ribuni ilipoamshwa.

Kamati hiyo inatafuta mawa-
zo ya Watanzania eti waje na 
aina gani ya vazi la taifa ambalo 
hata hivyo kamati imeshatana-
baisha kuwa hakutakuwa na 
ulazima wa vazi hilo kuvaliwa 
na kila Mtanzania.

Najiuliza kama hapana ula-
zima huo, kwa nini tunapoteza 
rasilimali pesa kuunda kamati 
ya kuzunguka nchini kutafuta 
mawazo ya tuwe na vazi gani? 
Kama hakuna ulazima, je, kuna 
haja na tija gani ya kuwa na vazi 
hilo?

Haieleweki vazi hilo litav-
aliwa na nani wakati gani na 
mahali gani na litakuwa na sura 
gani, ingawa nasikia litakuwa 
na picha za wanyama, litakuwa 
na picha ya Mlima Kilimanjaro 
au kwa kifupi utajiri wa nchi.

Ina maana vazi hilo litakuwa 
la kitenge au kanga ambazo hu-
valiwa katika sherehe mbalim-
bali nchini. Kwa maana hiyo tu-
nataka kubuni vazi la taifa kwa 
ajili ya sherehe na si kuvaliwa 
kama vazi la kawaida.

Mimi maoni yangu kwa 
Kamati, nadhani hili tungelia-
cha tufanye mambo mengine 

yenye tija kwa taifa kwa sababu 
hakuna watu watavaa vazi hilo 
isipokuwa pengine watumishi 
wa serikali ambao watawekewa 
masharti ya kulivaa wawapo 
kazini na si mwingine yeyote.

Au kama sivyo basi itungwe 
sheria kuwa asiyevaa vazi hilo, 
basi sheria itafuata mkondo 
wake, ingawa najua si mipa-
ngo ya kamati hiyo kufika huko, 
kama inavyosema ni vazi la hi-
yari, nadhani ni vema kuacha-
na nalo.

Ni rahisi sana kumwambia 
mtu avae fulana yenye rangi za 
Bendera ya Taifa au ya Yanga 
au Simba mtu akakusikiliza, ku-
liko kumwambia avae shati au 
gauni la kitenge lenye picha za 
wanyama, milima, mabonde, 
madaraja na vitu vingine 
akakubali.

Kutokana na utandawazi na 
teknolojia iliyopo hivi sasa la-
kini na urahisi wa upatikanaji 
mavazi mapya na mitumba, 
tungeachana na hilo vazi la 
taifa ambalo sioni kama lin-
atuongeza chochote katika 
maendeleo ya taifa. Tujenge 
miundombinu ya elimu, afya, 
nishati na mawasiliano. Alam-
siki!

na mamlaka yake. 
Pamoja na hayo, kila mhi-

mili ni mwangalizi wa mhimili 
mwingine usikiuke mamlaka 
yake na kupitiliza. Hii ni kupitia 
kanuni ya Kiingereza ya ‘The 
Doctrine of Separation of Pow-
ers, Checks and Balance.’ Bunge 
litazidhibiti Serikali na Mahaka-
ma, Serikali itavidhibiti Bunge 
na Mahakama, na Mahakama 
itavidhibiti Bunge na Serikali. 

Wakuu wa mihimili hii yote 
mitatu, wakienda kinyume cha 
majukumu yao, wanaadhibika 
kwa kuondoshwa madarakani. 
Ibara ya 46A, Bunge linaweza 
kumwadhibu Rais anapofanya 
makosa kwa kumwondoa mkuu 
wa mhimili wa serikali madara-
kani. Bunge  pia kupitia ibara ya 
53A, linaweza kupiga kura ya 
kutokuwa na imani na Waziri 
Mkuu na akaondolewa madara-
kani. 

Bunge pia linaweza kumuon-
doa Spika madarakani kupitia 
Ibara ya 87 ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
( JMT) ya mwaka 1977 na mkuu 
wa mhimili wa Mahakama, 
Jaji Mkuu, akifanya makosa, 
anaweza kuadhibiwa kwa kuon-
dolewa madarakani kwa mu-
jibu wa Ibara ya 110 ya Katiba. 
Kwa hiyo, wakuu wote wa mihi-
mili wasipotimiza wajibu wao, 
wanaweza kuadhibiwa, kuwaji-
bishwa na kuondolewa madara-
kani. 

Serikali inapofanya makosa 

ya ukiukaji wa haki za wa-
nanchi, inaweza kushitakiwa 
mahakamani, lakini si kwa seri-
kali kuwajibishwa, bali kwa seri-
kali kuamriwa na mahakama 
kutenda haki kwa lazima kupi-
tia amri sita za kimahakama 
ambazo ni ‘certiorari’, ‘manda-
mus’, ‘prohibition (zuio)’,  ‘har-
bea corpus’, ‘quo warranto’ na 
‘procedendo’. Mtanisamehe 
amri hizi zote hazina majina ya 
Kiswahili wala Kiingereza bali 
Kilatini. 

Lakini Bunge lisipotenda haki 
na mahakama isipotenda haki, 
kwa mujibu wa Katiba yetu, 
bado hakuna utaratibu wowote 
wa kuishtaki mahakama pop-
ote au kulishtaki Bunge popote! 
Ndiyo maana Bunge letu lime-
kuwa linatunga sheria ambazo 
baadhi zina ukakasi na mahaka-
ma kuzibatilisha tu bila Bunge 
kuwajibishwa! 

Mfano mzuri ni Sheria ya 
Uchaguzi, yenye kipengele cha 
kulazimisha wagombea kud-
haminiwa na chama cha siasa, 
Mchungaji Christopher Mtikila 
akafungua Kesi Na. 5 ya mwa-
ka 1993 kupinga sheria hiyo, 
Mahakama Kuu ya Tanzania. 
Serikali  yetu ya wakati huo, ili-
fanya mambo mawili makubwa, 
kwanza, ilikata rufani kupinga 
uamuzi huo wa Mahakama Kuu 
kuibatilisha sheria hiyo! Sheria 
ikiishatamkwa na mahakama 
kuwa ni batili kwa kwenda kiny-
ume cha Katiba, ubatili huo 

unaanza pale pale kwa kuwa 
unakuwa umebatilishwa na Kat-
iba yenyewe!  

Kitu cha pili serikali ilicho-
fanya ni kupeleka Bungeni kwa 
hati ya dharura, Sheria Na. 34 
ya mwaka 1994 na kufanya ma-
badiliko ya Nane ya Katiba ya 
JMT ya mwaka 1977 kuliomba 
Bunge likichomekee kipengele 
hicho batili  ndani ya katiba 
yetu na kweli Bunge letu tukufu 
likauchomekea ubatili huo nda-
ni ya Katiba yetu!

  Mchungaji Mtikila (Mungu 
amweke mahala pema peponi), 
hakukubali Katiba yetu inajisi-
we,  akafungua shauri lingine 
Na. 10 la mwaka 1999 kupinga 
mabadiliko hayo ya Nane ya 
Katiba na Mahakama Kuu ikam-
pa ushindi na kutamka mabadi-
liko hayo ya Katiba kuchomekea 
kipengele batili kilicho kinyume 
cha Katiba, ni batili. 

Serikali haikuridhika ikakata 
rufani kupinga uamuzi huo na 
Mahakama Kuu chini ya majaji 
saba (inaitwa full bench) ika-
toa uamuzi wa ajabu kuwahi 
kutokea Tanzania. Uamuzi huo 
pia uliwakosea sana Watanza-
nia kwa kusema: “The Court is 
not the custodian of the will of 
the people” ukimaanisha Ma-
hakama si mlinzi wa Katiba ya 
wananchi!. 

Mahakama ya Rufani, ikalir-
udisha jambo hilo kwa Bunge 
lenyewe ndio lirekebishe!  Ma-
tokeo yake mpaka hivi sasa 

ninapoandika makala hii, sheria 
batili hiyo bado ipo kwenye she-
ria zetu. Kipengele hicho batili 
kinachokwenda kinyume cha 
Katiba bado kipo na kinatumika 
kuwanyima haki ya kuchanguli-
wa Watanzania mpaka kesho 
na ubatili huu uliochomekewa 
kiubatili ndani ya katiba yetu, 
bado upo! Hii maana yake, Kat-
iba ya Tanzania ya mwaka 1977, 
imechomekewa ubatili ambao 
ungali upo!

  Nilisema makala hizi pia zi-
taangazia matobo ndani ya Kat-
iba yetu. Kama Katiba ndiyo kila 
kitu na Katiba ni wananchi, hii 
maana yake nchi ya Tanzania 
ni mali ya wananchi wa Tanza-
nia. Wananchi ndio wenye nchi, 
ndio wenye Katiba, hivyo seri-
kali ni mali ya wananchi. Bunge 
ni mali ya wananchi na Mahaka-
ma ni mali ya wananchi. Vy-
ombo  hivi vinapofanya makosa 
dhidi ya wananchi, lazima ku-
wspo namna ya wananchi kuvi-
wajibisha. Ikibidi kuvishitaki na 
kuviadhibu kwa kuviwajibisha.

 
Wiki ijayo nitaendelee na 

ile mada ya wiki iliyopita   ya 
usuluhishi ambao pia utaona 
jinsi Rais Samia Suluhu Hassan 
anavyoitumia dhana hii ya usu-
luhishi na maridhiano kulitibu 
taifa letu majeraha ya kisiasa, 
kiuchumi na kijamii.

 Wasalaam.
Paskali
 +255 754 270403
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HABARI KITAIFA

Bil. 6.2/- 
kutumika 
ujenzi wa 
mabwawa 
kunyweshea 
mifugo
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega amesema serikali 
imeridhia kutoa Sh. bilioni 6.2 kupi-
tia bajeti ya wizara hiyo kwa mwaka 
wa fedha 2022/23 kwa ajili ya ujenzi 
wa mabwawa ya kunyweshea mifu-
go.

Ulega aliyasema hayo juzi wakati 
akiwa kwenye ziara ya kikazi ya 
kukagua maendeleo ya ujenzi wa 
bwawa la maji la Kwekinkwembe lil-
iloko wilayani Kilindi mkoani Tanga.

“Rais Samia Suluhu Hassan 
ameendelea kuboresha kila sekta, 
hakuna iliyoachwa nyuma, hivyo 
wafugaji watanufaika kwa kupata 
maji ya uhakika mara baada ya mra-
di wa ujenzi wa mabwawa ya kuny-
weshea mifugo maji kukamilika.

“Amegusa wakulima kwa kutoa 
mbegu za ruzuku, amegusa wafugaji 
mabwawa na majosho, hivyo haku-
na aliyeachwa nyuma,” alisema.

Ulega alimtaka mkandarasi anaye-
fanya shughuli za ujenzi wa bwawa 
hilo , kuhakikisha anatoa taarifa ya 
kila hatua ya ujenzi na kuacha na-
kala wilayani hadi ngazi ya kijiji na 
kulikamilisha kwa wakati.

Mkuu wa Wilaya ya Kilindi, Abel 
Busalama aliwataka wananchi wa 
kijiji hicho kuhakikisha bwawa hilo 
linalojengwa kwa thamani ya Sh. 
milioni 504 na litakapokamilika lisi-
mamiwe ili kuleta tija.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafu-
gaji nchini (CCWT) Wilaya ya Kilindi 
mkoani humo, Merieki Long’oni 
alishukuru namna serikali inavy-
owajali kwa kuwasogezea huduma 
ya maji karibu kwa ajili ya mifugo 
yao.

Majaliwa ashuhudia utiaji 
saini mradi maji vijiji 55 

Na Mwandishi Maalum,     
RUANGWA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa ameshuhudia utiaji 
saini wa mkataba wa ujenzi wa 
mradi wa maji utakaogharimu 
Sh. bilioni 120 unaotekelezwa 
kwenye vijiji 55 vya Wilaya za 
Ruangwa (vijiji 34) na Naching-
wea (vijiji 21) mkoani Lindi.

Alisema mradi huo ambao 
utatekelezwa na makandarasi 
wawili wazawa ambao ni STC 
Construction Company Lim-
ited na Emirate Builders Co. 
Limited, unatarajiwa kupungu-
za changamoto ya upatikanaji 
wa maji safi na salama kwenye 
wilaya hizo.

Waziri Mkuu alishuhudia 

utiaji saini wa mkataba huo 
katika hafla iliyofanyika jana 
kwenye ukumbi wa chuo cha 
VETA kilichoko Nandagala 
wilayani Ruangwa, akiwataka 
makandarasi hao wakamilishe 
mradi huo kwa wakati.

Alisema kuwa katika kipindi 
cha miaka miwili ya serikali 
ya awamu ya sita, imetekeleza 
miradi mingi ikiwamo ya maji 
ambayo ni  ahadi ya Rais ya 
kumtua mama ndoo kichwani.

Waziri Mkuu alisema serikali 
itaendelea kutoa fedha kwa 
ajili ya ujenzi wa miradi hiyo 
ikiwa ni utekelezaji wa ilani 
ya uchaguzi ya CCM ya mwaka 
2020 ambayo inaielekeza seri-
kali kuhakikisha upatikanaji 
wa huduma ya maji kwa wa-

nanchi waishio vijijini unafikia 
zaidi ya asilimia 85 na zaidi ya 
asilimia 95 kwa mijini ifikapo 
mwaka 2025.

Naibu Waziri wa Maji, Mary-
prisca Mahundi alitoa wito kwa 
makandarasi wanaotekeleza 
mradi huo, wahakikishe wa-
nautekeleza kwa wakati na 
kwa uaminifu wa hali ya juu na 
kwamba wizara itawasimamia 
kwa ukaribu.

Naibu Waziri huyo alisema 
serikali imeidhinisha fedha 
nyingi kwa ajili ya utekelezaji 
wa mradi huo ili kuhakikisha 
dhamira yake ya dhati ya kum-
tua mama ndoo kichwani ina-
timia.

Mkurugenzi Mkuu wa Waka-
la wa Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira Vijijini (RUWASA), 
Clement Kivegalo alisema upa-
tikanaji wa maji Ruangwa kwa 
sasa ni asilimia 68.2 na Nach-
ingwea ni asilimia 67, hivyo 
kukamilika kwa mradi huo am-
bao utanufaisha wakazi zaidi 
ya 130,000 kutawezesha watu 
wengi zaidi kufikiwa na hudu-
ma hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, 
Zainab Telack alitumia fursa 
hiyo kumpongeza na kum-
shukuru Rais Samia kwa kazi 
anazozifanya katika kuwaletea 
wananchi maendeleo, ambapo 
katika kipindi cha miaka miwi-
li, zaidi ya Sh. bilioni 300 zime-
pokewa mkoani humo kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ikiwa-
mo ya elimu na afya.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji (katikati), akizungumza na wafanyakazi wa kiwanda cha chupa 
cha KIOO Ltd, alipofanya ziara kiwandani hapo, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ACT Wazalendo yafichua siri kuanzia Mbagala
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama cha ACT Wazalendo, 
Dorothy Semu amesema mkuta-
no wa kwanza wa chama hicho 
unaofanyika leo kwenye viwanja 
vya Zakhiem Mbagala, ume-
lenga kurudisha kumbukumbu 
ya kuminywa kwa mifumo ya 
demokrasia nchini kwa kipindi 
cha miaka saba iliyopita.

Amesema mbali na kurejesha 
kumbukumbu hiyo ya kuminy-
wa kwa demokrasia iliyotokana 
na mkutano wa mwisho wa 

chama hicho wa mwaka 2016 
katika viwanja hivyo wakiwa na 
kaaulimbiu ya ‘Linda  Demokra-
sia Nchini’, sababu nyingine ya 
kuanzia mikutano yao mkoani 
Dar es Salaam ni pamoja na 
mkoa huo wa kibiashara kuwa 
kitovu cha diplomasia nchini.

Semu alitoa kauli hiyo jana jiji-
ni Dar es Salaam alipozungumza 
na Nipashe iliyotaka kujua saba-
bu ya chama hicho kuchagua 
eneo la Mbagala kabla ya kuazia 
mikoa mingine katika mikutano 
yao ya kisiasa.

Alisema kabla ya kuanza kwa 

mikutano yao ya hadhara, jana 
walitoa mwelekeo wa namna 
chama hicho kitakavyowahu-
dumia wananchi ndani ya miaka 
10 ijayo iwapo watashika ma-
daraka ya kuongoza dola.

“Mwaka 2016 tulifanya mkuta-
no Mbagala Zakhiem, na moja ya 
ajenda zetu ilikuwa ni kuilinda 
demokrasia baada ya wabunge 
waliokuwa wakitetea maslahi ya 
wananchi bungeni kufukuzwa 
ndani ya Bunge.

“Pia, mkutano huo wa Mbaga-
la ndiyo ukasababisha mikutano 
mingine yote nchini kuzuiwa 

kwa amri isiyo halali ya kiongozi 
wa nchi wakati huo,” alisema.

Aliongeza kuwa baada ya 
mkutano wa leo, mikutano min-
gine ya chama hicho itafanyika 
kwenye mikoa mbalimbali nchi-
ni ambapo kwa awamu ya kwan-
za wataifikia mikoa zaidi ya 10 
ikiwamo ya Pemba na Unguja.

Kuhusu misigano baina ya 
chama cha ACT na vyama ving-
ine vya upinzani nchini, Semu 
alisema katika hali ya kawaida 
ACT Wazalendo haiwachukulii 
washindani wake na harakati 
zao kama ni msigano bali ni na-

fasi ya kila mmoja kutaka kushi-
kilia alichonacho

“Nikupe mfano, popote pale 
mtoto wa kwanza akiona mafan-
ikio yake yanaweza kuzidiwa na 
mdogo wake, ni wazi atatafuta 
namna ya kumdharau au kuo-
nyesha kuwa mafanikio hayo 
yamebebwa na watu wengine 
nyuma badala ya kuangalia njia 
alizotumia muhusika mpaka ku-
fikia hapo na kufanikiwa.

“Jambo muhimu, kila chama 
kifanye kazi yake, hizi nafasi 
wananchi ndiyo wataamua nani 
anastahili kukaa wapi,” alisema.  
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M
TOTO john alikuwa akitembea na mama yake, 
mara aliwaona mtu akimnyoa nywele mwen-
zake wakiwa chini ya mti. Alipoona watu hao 

John alianza kulia huku akizishika nywele zake.
Mama: John unalia nini mwanangu, mbona tulikuwa 

tunatembea vizuri?
John: Mama si umewaona yule mtu akimnyoa ny-

wele mwenzake naogopa sana
Mama: Kwa nini?
John: Mwalimu alisema ukiona mwenzako anan-

yolewa, wewe tia maji kichwani
Mama: We John huo ni msemo tu, unamaanisha 

kile kinachompata mwenzako kinaweza kukupata na 
wewe, hivyo usimcheke.

John: Kumbe

SWALI
Zao la Kakao linalimwa wapi nchini Tanzania?

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA

10 JUMAPILI fEBRUARI 19, 2023
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wArAkA wA NDANI

k
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee ku-
jadili tafrani zinazojiri 
kwenye ndoa. Wiki iliyo-

pita tulimsikia mama mmoja aki-
chukua uamuzi mgumu kwamba 
ni bora ndoa ife kujiokoa na ki-
pigo cha mumewe.

Wakati baadhi ya wanawake 
wanazikimbia ndoa zao, tena 
kupitia mkondo wa sheria, wapo 
wanawake wanaoingia katika 
nyumba hizo hizo bila kufanya 
utafiti wa kutosha, hivyo kujikuta 
wakilia kila wakati.

Nimeelezea hapa mara nyingi 
kuhusu roho ya mitala (ndoa 
za wake wengi), inavyosumbua 
ndoa nyingi. Ni watu tu hawaji-
tambui kwamba mtu anayeacha 
au kuachwa hiyo ni roho hainy-
amazi. Moja ya maandiko ya Mun-
gu yanasema “usimuache mke 
wa ujana wako”. Hii ina maana 
kwamba hili ni katazo la Mungu 
na kila anayekiuka lazima yako 
madhara yatakayompata.

Hata hivyo, katika mfumo 
wa maisha tunayoishi, hilo 

limeshindikana kutekelezeka 
kwa sababu ibilisi anazishambu-
lia ndoa kama moto wa mabua. 
Mashambulizi haya anayapitisha 
kwenye roho mbalimbali iki-
wamo mitala, hasira, wivu, miz-
imu na kadhalika.

Ndoa kama ndoa mchakato 
wake tangu uchumba huwa 
hauna shida hadi hata kufunga 
ndoa. Ingawa zingine zinapigwa 
mapema kwenye uchumba. Watu 
wanavishana pete za uchumba, 
kisha hawaoani tena.

Wengine wakishazaa watoto 
ndipo tafrani ndani ya ndoa 
zinaanza. Shetani mara zote 
hashambulii sana mwanzo bali 
husubiria mwisho. Pale mtu ana-
podhani sasa anatulia afurahie 
mafanikio yake, ndipo roho asi 
huinuka na kushambulia.

Mama mmoja rafiki yangu tu-
lipotezana siku nyingi miaka mi-
tano imepita. Tulikuwa majirani 
maeneo ya Kimara. Akasema ali-
olewa kwa ndoa na Mungu akam-
jalia watoto watatu. Lakini anase-
ma hakudumu katika ndoa ile 

kutokana na mumewe kujawa na 
wivu na pia mnywaji wa pombe 
nyingi.

Ni mfanyabiashara wakati mimi 
ni mwalimu na kila anapore-
jea nyumbani huzua zogo kwa 
jambo dogo tu. Ni mtu wa hasira 
akicheleweshewa kufunguliwa 
mlango wa gari ni kosa. Lazima 
nipigwe mimi na wala siyo mfan-
yakazi, anasema mama huyo.

Nilipovunjwa mkono tu, ni-
kaona hiyo ndiyo tiketi ya kuon-
dokea. Misukosuko yote nilikuwa 
nawajulisha wazazi na ndugu 
zangu. Mwisho wakaniambia ni-
fungue dai la talaka. Alishatishia 
mara mbili kuniua na pia wakati 
fulani akataka kunitoboa macho 
kwa uma ya kulia chakula.

Mungu alinisaidia nikaomba 
talaka mahakamani ndoa ikavun-
jwa, ikaamuliwa watoto waso-
meshwe na baba yao lakini wakati 
kwa ndugu zake wanapokuwa 
likizo. Pia nikitaka kuwaona wa-
nangu nitaenda kuwaona huko 
kwa ndugu zake.

Anasema hivi sasa anayo amani 

kwani yuko huru ile hofu ya kwe-
nye ndoa haipo tena. Ila anasema 
zipo taarifa zilizomfikia kwam-
ba yule mwanamke mwingine 
anayeishi naye, kila wakati wana-
zozana. Na huyo mwanamke naye 
aliachwa na mzazi mwenzake na 
kuja kwa huyo bwana akiwa na 
mtoto mmoja. 

Yaani inakuwa walioachwa wa-
napokutana na kuunda familia. 
Mwanamume ni mlevi, ana wivu 
na mwanamke naye ni hivyo 
hivyo, hakuna wa kumwambia 
mwenzie nipishe, wote wana 
tabia za kufanana. 

Kama huyo mwanamke aliku-
wa anapigwa huko alikokuwa na 
kuja kwa huyu mwanaume am-
baye naye ni mpigagi, basi ngoma 
inakuwa sawia. Majirani wataona 
shida kwa familia ya aina hiyo 
mizozo ya mara kwa mara, lakini 
wao wanaona ni kawaida tu!

Unajua wapo watu wenye tabia 
sugu. Na hizo ni dalili za mapepo 
kwani yana tabia ya kumfunga 
mtu ufahamu asijitambue na ku-
jiona yote yanayotokea ni sawa 

kumbe ni mateso makubwa.
Msomaji wangu, mwanamume 

anayemwacha mke wa kwanza, 
pengine kwa mateso ya kipigo 
hawajawahi kuwa salama vile 
alivyodhania. Wengi hujikuta 
wanaingiza ndani wanawake wa-
korofi wanaowadunda hadi ku-
fikia hatua ya kumkumbuka mke 
wa kwanza, eti alikuwa na nafuu. 
Majuto si ni mjukuu?

Katika jambo hili, Mungu 
ameliweka wazi katika neno lake, 
“Uweke mtu mkorofi juu yake, 
mshitaki asimame mkono wake 
wa kuume”(Zaburi 106: 6).   Mtu 
yoyote mkorofi, asijione yuko 
salama kwani kile anachomfanyia 
mwenzake, Mungu atamuinulia 
mtu mkorofi amwadhibu hadi 
ashangae!

Si kila mwanamke ni mpole, 
katika kujitetea hujibu ma-
pigo. Sisemi wanawake wapige 
waume zao, ikifikia hatua ya 
kufa na kupona Mungu huinua 
mkorofi katika hatua fulani 
kuokoa jahazi lisizame. Je, una 
kisa? Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Laana ya kuacha mke wa kwanza 
inavyotesa wanaume wengi

w
ANASIASA vijana 
wanatazamwa kama 
injini ya serikali au 
chama cha siasa ka-

tika taifa lolote lile duniani.
Jambo la kupigiwa mfano hapa 

kwetu Tanzania, vijana wengi 
wameaminiwa na kupewa nafasi 
nyeti za madaraka serikalini lakini 
humo humo wako waliokosa ba-
hati ya kupita katika chungu cha 
ujenzi wa fikra.

Kukosekana huko kwa chungu 
maalum cha kuwapika vijana wa-
naochipukia katika siasa, ndiko 
kunakofanya leo hii tunakosa 
nguvu ya majadiliano ya kina ya-
nayotawaliwa na nguvu ya hoja 
‘critical thinking argumentation’.

Mijadala yetu mingi huko kwe-
nye mitandao ya kijamii, haikosi 
kushambuliana kwa maneno 
makali na haitoi taswira au mwan-
zo wa hoja nyingine kujijenga.

Kama vijana tunataka kuende-
lea kuaminiwa kushika nafasi nyeti 
serikali au katika vyama vya siasa, 
tujitofautishe na akili za kushiki-

wa. Leo yako kesho yako, ilenge 
kujielekeza kufanya mambo ya-
nayoacha alama na si kutafuta kiki 
ambazo mwisho wa siku hukum-
bukwi na wala hutaaminika tena.

Wako vijana ukiwaona au ku-
wafuatilia nyendo zao, utabaini 
anachokitafuta ni zaidi ya uteuzi. 
Mtu wa aina hii hafai kwenye 
manowari ya kivita, kwa sababu 
amekaa kimaslahi zaidi.

Kosa lingine la kimantiki. Baa-
dhi ya wanasiasa vijana hawaji-
funzi  namna bora ya kujenga 
hoja, namna bora ya kuonyesha 
kutokubaliana, kukubaliana na 
namna ya kushinda.

Yuko mwanasiasa kijana, ukim-
wona au kumsikiliza ama kusoma 
maandiko yake kwenye mitandao 
ya kijamii, utagundua huyo ni zaidi 
ya ‘opportunist’ (msaka fursa) kwa 
sababu amejiweka kwenye kundi 
la watu wanaotafsiriwa na jamii 
kama wasaka tonge. Si dhambi 
kutafuta fursa, ila hoja ni kwamba 
utaitendeaje haki fursa hiyo utaka-
poitapata!

Wanasiasa wengi wa aina hii, 
dhamira yao, sura yao na mwone-
kano wao unaonyesha dhahiri 
shahiri kwamba ni watu wa kutaka 
wanachokitaka. Huyu kijana huyu! 
kama kusema au kufanya lolote 
kutampa fursa, basi atatenda.

Hataki kuona ukosoaji dhidi 
yake, hata kama kuna mantiki ka-
tika hoja fulani. Huko ni kujiten-
genezea tafsiri ya mtu mwenye 
ndimi nyingi, sura nyingi na am-
baye haaminiki. Ili uwe kiongozi 
mzuri na mtu anayeweza kupigiwa 
mfano na vijana wengine, jifunze 
kusikiliza wengine wanasema nini, 
jaribu kuwa mwenye huruma na 
mtu anayefanya rejea ya watu 
wengine walichokisema.

Ni jambo gumu lakini ni lazima 
tujitofautishe na wale walioharibu 
huko nyuma, taswira nzuri ya wa-
nasiasa vijana, ambao waliamini-
wa na kupewa nafasi nyeti za kuu-
tumikia umma. Labda kazi kubwa 
iko kwenye kujitofautisha na kuji-
weka kando na suala la mgongano 
wa maslahi. Kufanikiwa kwako 

Ana ndimi nyingi, sura nyingi na haaminiki
kutatokana na kuacha kudharau 
kufanyia kazi mlichokubaliana na 
walio juu yako au chini yako.

Achana na kufanya mashambu-
lizi binafsi dhidi ya mwingine au 
wengine. Waza ndoto kubwa zaidi. 
Fikiri zaidi juu ya kutengeneza leg-
acy yako (urithi).

Kwanza, jenga uhalali wako, 
waaminishe unaowaongoza ama 
unaotaka kuwaongoza ili waelewe 
na kuamini kile unachokisema. 
Jenga uhalali wako, kwa kuwaon-
dolea shaka ya mgongano wa ma-
slahi na kile unachokisema.

Kwamba, kwa nafasi uliyopewa 
uking’atuka au kutenguliwa uteuzi, 
utakuwa umeacha alama gani ya 
kukumbukwa.

Licha ya uwezo tunaomuona 
nao jukwaani, ni mwanasiasa mak-
ini lakini ana sifa ya kutumia uma-
kini wake kuteka fursa za kisiasa.

Kila anachokitafakari, anachoki-
andika, achokifanya na anachoki-
tamka, analenga kutafuta na ku-
pata fursa binafsi kwa wakati huo 
au baadae.

Mwalimu wangu mmoja katika 
somo la falsafa ambaye ni Mhadhi-
ri Mwandamizi pale Chuo Kikuu 
cha Iringa (UoI), aliniambia wakati 
fulani kwamba ukitaka kumjua 
mwanasiasa anakipenda chama 
au hakipendi mfanyie mambo 
haya. Kwanza, mnyime madaraka 
anayoyataka, mnyang’anye haki 
yake ya kupata madaraka kwa njia 
ya kugombea halafu mkoseshe 
madaraka. Hapo sura nyingi alizo 
nazo utaziona pasina shaka.

Ukitaka kumjua zaidi, mpime 
imani ya itikadi aliyo nayo. Ende-
sha mchakato unaonyima madara-
ka kwa makusudi. Utaona alivyo 
na ndimi nyingi.

Inahitajika nguvu kuwasukuma 
wengine kuupenda ushawishi 
wako, kuukubali na kubadilika.

Godfrey Mushi ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Gazeti la Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.

Anapatikana kwa barua 
pepe: ghandsome79@gmail.com

Simu ya mkononi: +255 767 
535490
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Aprili 10, mwaka 
huu ilitawaliwa 
shangwe na 
nderemo kwa 
familia ya 
Ramadhan Mashaka 
Mhando baada ya 
kufunga ndoa na 
Wardathy Rajabu 
nyumbani kwao 
Mwananyamala, 
kisha kufuatiwa 
na sherehe ya 
kuwapongeza 
katika ukumbi wa 
Kabakabana jijini 
Dar es Salaam.

harusi

MAISHA
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Ilikuwa siku ya furaha 
kwa familia ya Shamimu 

Mussa Ame baada ya 
kuamua kufunga ndoa 
na  Karimu Abdallah  

nyumbani kwao 
Bagamoyo mkoani 

Pwani hivi karibuni.
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PANGILIA UPENDEZE
U

N A P O U L I Z W A 
kuhusu mavazi, ni 
muhimu kutambua 
ni jinsi gani utakavy-

oyatumia kwa usahihi kwa 
ajili ya kukupa furaha na 
mwonekano mzuri.

Ni muhimu kufahamu 
upangiliaji wa nguo, wakati 
unapofikiria unataka kwenda 
wapi, kufanya nini na unaku-

tana na nani?
Ukishajua hilo, basi 

unaweza kupangilia vy-
ema nguo  utakazovaa 
ili kuongeza mvuto wa 

taswira yako.

SHATI JEUPE
Shati jeupe li-

naendana na 
kila rangi ya 
nguo.  Pale 
kila kitu kina-
poshindikana 
nyanyua rangi 

nyeupe, hasa 
rangi ya nguo 

ambazo huwa un-
ashindwa jinsi ya 

kuzipangilia na nguo ny-
ingine.
Unaweza kuivaa na tai ya 

rangi ya mistari mistari kama 
unataka kuvaa tai, 
au unaweza ku-
vaa pamoja 
na sweta le-
nye kola ya V.

 

NGUO RANGI HAFIFU
Rangi ya hafifu inaendana 

na rangi yeyote ile angavu.   
Ni rangi nzuri ya kupunguza 
ukali wa rangi nyingine, kwa 
hiyo kama unataka kufanya 
majaribio ya kuvaa rangi yey-
ote jaribu kuichanganya na 
rangi ya ugoro na utaona jinsi 
utakavyotokelezea.

NGUO ZINAZONG’AA
Vaa nguo zenye mng’ao 

zinazoendana ili uweze ku-
tokelezea vyema. Hakiki-
sha thamani ya rangi ziwe 
zinaendana, nikiongelea 
thamani ya rangi na maani-
sha mng’ao wa nguo uwe 
unaendana.

Kama umevaa suruali ran-
gi hafifu   ambayo haing’ai 
basi na shati lazima vile vile 
liwe rangi hafifu.

RANGI ZINAZOSHABIHI-
ANA

Vaa kwa kuendana na rangi 
zinazoshabihiana ili kukupa 
mwonekano maridadi.

Rangi zinazoshabihiana 
ni zie zinapingana kwenye 
duara la rangi, kwa mfano 
Nyekundu na kijani, njano 

na zambarau, bluu na 
ran- gi ya machun-

gwa.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Mtori wa nazi
TOFAUTI na chakula cha mtori 

unaopikwa kiasili, leo katika safu 
hii, tutaelekezana namna ny-
ingine ya kupika mtori wa nazi 
ambao unakuwa na vionjo na 
ladha nzuri.

Mahitaji
Ndizi mbichi tano (tumia ndi-

zi bukoba), nyama ya ng’ombe 
nunua kilo, vitunguu maji  viwi-
li, karoti kubwa moja, nazi moja 
ya pakiti au ya unga, blue band 
kijiko kimoja cha chai na chumvi.

Namna ya kupika
Chemsha nyama  hadi ikar-

ibie kuiva ,iwe na supu nyingi na 
badilisha sufuria nyingine, weka 

ndizi, vitunguu na karoti.
Mimina nyama juu yake na 

supu yote, chemsha hadi ndizi 
ziive na kuwa laini, pia zibaki 
na  supu kiasi.

Pika ndizi kwenye moto wa 
wastani ili ziive na kulainika 
haraka, moto mkali utaunguza 
ndizi na hazitaiva haraka.

Kama supu ya nyama ni kido-
go ongeza maji kiasi ili kuivisha 
ndizi na epua toa   nyama yote 
kwenye sufuria kisha weka pem-
beni.

Acha ndizi zipoe kidogo, weka 
supu na ndizi kwenye jagi la kus-
agia juisi, ongeza nazi katika jagi 

la kusaigia matunda (blender) 
weka ndizi na supu yake kisha 
ongeza nazi na usage kwa pamo-
ja hadi uwe mtori laini.

Badala ya kusaga mtori kwe-
nye blenda unaweza kupika ki-
asili  kwa kupekecha mtori kwa 
kutumia pekecho kama unalo.

Weka mtori kwenye sufuria 
kisha weka nyama, blue band 
na   chumvi, bandika jikoni, 
chemsha kwa muda mfupi katika 
moto wa wastani huku ukikoro-
ga. Mpaka hapo mtori tayari.

Mtori ukiwa mzito sana ongeza 
supu iliyobaki au maji   hadi ku-
pata uzito upendao.

UREMBO
Na Mary Geofrey

K
ILA mwanamke mwenye 
haiba ya kike anatamani 
kuwa mrembo na kuone-
kana mwenye mvuto kwa 

watu wanaomtizama.
Urembo wa asili ni salama zaidi 

kwa kila mwanamke ili udumu na 
usichuje.

Kupitia safu hii, tutakumbushana 
mambo muhimu ya 

kuzingatia ili kue-
ndelea kudumi-

sha urembo wa 
mwanamke.

Wiki ili-
yopita tu-

l i e l e z a 
m a m b o 

m b a l -
i m b a l i 

ya ku-
dum-

isha 

HAIBA SAFI YA 
MWANAMKE
Mambo haya yatakusaidia

MAISHA
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urembo wako kwa vitu vya asili, leo 
tunaendelea na dondoo zingine.

Kunywa maji mengi
Kunywa maji zaidi kunaweza 

kuwa na faida za kiafya na kuta-
fanya ngozi yako  kuwa katika hali 
nzuri. Kwa kunywa maji ya kutosha 
unasaidia kuondoa sumu kutoka 
kwa mwili wako na kuweka ngozi 
yako kuwa na unyevu.

Hii inaweza kusaidia ngozi yako 
kuonekana nzuri, kusaidia na chu-
nusi na itakufanya ujisikie vizuri.

Tunza ngozi
Kuweka uso wako kuwa mzuri ni 

lazima ikiwa unataka kuonekana 
mrembo. Unapaswa kupata uta-
ratibu wa utunzaji wa ngozi ambao 
unapenda na ushikamane nayo.

Fanya mazoezi
Ili kuwa na ngozi ya asili yenye 

mvuto, hakikisha unafanya mazoezi 
au shughuli zitakazofanya jasho 
litoke na kusafisha ngozi yako.

 Kufanya mazoezi kunaweza 
kukusaidia kuweka ngozi yako ione-
kane bora kwa kuongeza mzunguko 
wa damu yako mwilini.

Kula karoti kwa wingi
Karoti zimekuwa zinasaidia 

kubadilisha rangi ya ngozi yako. Vi-
wango vya juu vya carotenoids vi-
takupa mwanga huo mkamilifu wa 
jua ambao kila mtu anafuata.

Karoti zimesheheni vitamini A 
ambayo husaidia kuboresha macho 
yako na kulinda ngozi yako kutoka-
na na uharibifu wa jua.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

A
SILIMIA    kubwa ya wakazi 
wanaoishi mijini wanaishi kati-
ka nyumba za kupanga amba-
zo wengi wao kutokana na hali 

ya kipato, hujikuta wakipanga sehemu 
ndogo kwa ajili ya kujikimu. 

Kutokana na hali halisi ya familia za 
kiafrika, ni chache sana ambazo huwa 
na uwezo wa kumudu kupanga  ny-
umba nzima au kubwa ya kutosheleza 
familia nzima.

Kama ilivyo desturi kwa familia hizo 
za kiafrika, nyingi huwa zinajumuisha 
zile kama zinavyojulikana kwa lugha ya 
kigeni ‘extended family’, hivyo familia 
kuwa kubwa pasipo kulingana na kipato 
cha kumudu kupanga nyumba kubwa.

Kwa hiyo ili kumudu kuishi katika se-

Namna ya kupangilia 
nyumba ya nafasi ndogo

  Namna ngozi 
inavyokuwa  

pambo la ndani
Na Restuta James

MAAJABU ya teknolojia na utan-
dawazi vimeendelea kuwapa nafasi 
kubwa ya kujifunza wale wanaopenda 
mwonekano maridhawa wawapo nyum-
bani.

Siyo tu mchanganyiko mzuri wa rangi 
unaoweza kubadili mwonekano wa 
nyumba, bali ngozi ni pambo mahsusi 
kabisa.

Wataalam wa mapambo ya ndani 
wanaitazama ngozi ya wanyama kwa 
jicho linaloweza kubadili mwonekano 
wa nyumba na kumshangaza mkazi 
mwenyeji au mgeni.

Wataalam hao wanaeleza kuwa pam-
bo hili halipaswi kuwekwa kila mahali, 
bali sehemu ndogo tu ili kuweka nakshi 
inayokusudiwa.

Inaweza kuwekwa kwenye ukuta 
mdogo kama mwisho wa korido au 
sehemu ndogo ya ukuta ilipo meza ya 
chakula.

Pambo hili linaweza kutengenezwa 
kwa kuliunganisha na ‘godoro’ jembam-
ba ili lilete maajabu yanayokusudiwa 
liwapo ukutani.

Kadhalika, unaweza kutumia kibanio 
cha mapazia kilichotengenezwa kwa 
ngozi au kuweka picha kwenye fremu 
zilizonakshiwa kwa ngozi.

USHAURI
Tanzania inatajwa kuwa na mifugo 

mingi barani Afrika na takwimu za 
serikali zinaonyesha kwamba hadi Apri-
li mwaka jana vipande vya ngozi mil-
ioni 13.6 vyenye thamani ya Sh. Bilioni 
28.5 vilizalishwa nchini.

Hii ni fursa kwa watu walioko kwe-
nye tasnia ya mapambo ya ndani kwani 
upatikanaji wa malighafi hii nchini 
unatengeneza mwanya wa ubunifu, 
kuzalisha ajira na kukuza kipato.

Wataalam wanaitaja ngozi kwenye 
mapambo ya ndani kama eneo ambalo 
halijaguswa vizuri kwani wengi wa-
nazalisha viatu, mikanda, pochi na sofa 
za ngozi lakini si kama pambo la ukuta.

Ngozi pia inaweza kutumika kuten-
geneza ‘vikapu’ vya kuwekea maua 
ndani. Hii ni fursa ambayo inaweza ku-
ongeza kipato cha ziada kwa wabunifu 
wa mitindo.

hemu ndogo ya nyumba kulingana 
na uwezo uliopo na ukubwa wa fa-
milia, lazima ubunifu na akili nyingi 
vitumike katika kupangilia vitu ili na-
fasi katika  nyumba  hiyo itosheleze 
mahitaji.

Pia kuna haja ya kupunguza kuwe-
ka ndani ya nyumba baadhi ya vitu 
visivyo vya lazima.

Kwa upande wa uwekaji wa samani 
katika  nyumba  hiyo ndogo, ni lazi-
ma uhakikishe zenye umbo dogo na 
ambazo zitakuwa na sehemu ya kuhi-
fadhia vitu vingine au zenye matumi-
zi zaidi ya moja.

Kwa mfano, meza ya televisheni, 
unaweza kuweka ambayo inakuwa 
na matumizi ya kuwekea TV na pia 

kwa kuhifadhia vitu vingine hususani 
vitabu na vinginevyo. Pia kutumia sehe-
mu ya ukuta ‘kudizaini’ kwa ajili ya ku-
wekea vitu vingine vikiwamo vyombo 
hasa vya jikoni.

Ili ufanikishe kwa vitu vichache una-
vyokuwa umepanga kuweka kwenye 
nyumba hiyo ndogo, ni vizuri kupima 
kwanza ukubwa wa eneo lako kabla ya 
kutengeneza samani zako.

Epuka kuweka vitu ovyo bila kufanya 
tathmini ya uhakika, na ikiwezekana 
orodhesha idadi ya vitu na vya aina gani 
vinavyotakiwa kuingia kwenye  nyum-
ba hiyo na ambavyo havichukui nafasi 
kubwa.

Tumia ubunifu katika sehemu za 
kona za nyumba yako kuweka fenicha 
zako, hususani meza na televisheni na 
uhakikishe nazo zinakuwa ni zile am-
bazo hazichukui nafasi kubwa. 

Jambo kubwa la kuzingatia katika 
suala la kupangilia vitu katika  nyum-
ba yako  ndogo ni ubunifu na kuepuka 
vitu ambavyo havina ulazima.

Usiweke kitu ilimradi umeona kwa 
jirani yako ameweka, isipokuwa kwa 
kuzingia umuhimu wake na nafasi uli-
yonayo kwenye nyumba yako.

Pia katika siku za hivi karibuni kwa 
upande wa samani za ndani, zipo hata 
ambazo unaweza kuzikunja, na kama 
ukifanikiwa kupata za namna hiyo 
inakuwa bora zaidi katika kuhifadhi na-
fasi.

Kwamba unazitumia pale unapoona 
inahitajika tu, na unaweza kuamua kuzi-
kunjua nyakati za mchana halafu usiku 
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HABARI KIMATAIFA

Ujerumani kupeleka Ukraine vifaru ‘Leopard’ wakati wowote 
BERLIN, Ujerumani

KANSELA wa Ujerumani Olaf 
Scholz, amesema Ujerumani 
itapeleka vifaru vyake vya kwan-
za vya Leopard nchini Ukraine 
wakati wowote kuanzia sasa. 

Akizungumza katika Mkutano 
wa kila mwaka wa Usalama wa 
mjini Munich, siku chache kabla 
ya maadhimisho ya mwaka wa 
kwanza wa uvamizi wa Rus-
sia, alisema washirika wenzake 
watarajie vita vya muda mrefu. 
Emmanuel Macron wa Ufaransa 
pia alisema sasa sio wakati wa 
mazungumzo na Russia kuhusu 
uvamizi wake wa Ukraine. 

Tukio hilo ni mkusanyiko wa 
kila mwaka wa viongozi na wa-
nadiplomasia kujadili masuala 
ya usalama ambao Makamu wa 
Rais wa Marekani Kamala Harris 
na Waziri wa Mambo ya Nje An-

tony Blinken wanahudhuria.
Wajumbe wengine ni wakuu 

wa serikali takribani 30 wa Ul-
aya.

Katika mkutano huo, Scholz 
alisema ni jambo la busara kuji-
andaa kwa vita vya muda mrefu 
na kumuonyesha Rais wa Russia, 
Vladimir Putin kwamba Ujerum-
ani na washirika wake hawataia-
cha Ukraine.

Maofisa wa Ukraine walisema 
wanahitaji haraka silaha nzito 
zaidi, na kwamba vifaru vya ku-
tosha vya vita vinaweza kusaidia 
vikosi vyao kurejesha maeneo 
yaliyotekwa na Russia.

Ujerumani ambayo katika 
miezi ya hivi karibuni ilikabiliwa 
na shinikizo kubwa kutokana na 
kusita kwake kupeleka silaha 
Ukraine, ilikubali mwezi Januari 
kuruhusu vifaru vilivyotengen-
ezwa nchini humo vya Leopard 

kutumwa Ukraine.
Pia iliruhusu nchi zingine 

kutuma vifaru vya Leopard 2 
ambavyo vilikuwa vimezuiliwa 
hadi sasa chini ya kanuni za usa-
firishaji za kimataifa. 

Rais Macron alisema wiki 
chache zijazo zitakuwa za 
maamuzi. Aliongeza kuwa wa-
shirika wenzake wanahitajika 
kuongeza uungaji mkono kwa 
Ukraine ili kuanzisha masham-
bulizi ya kukabiliana na warus-
sia.

Hapo awali, Rais wa Ukraine, 
Volodymyr Zelensky, ambaye 
alizungumza na viongozi wal-
iokusanyika kwenye mkutano 
huo kupitia video, aliwahimiza 
washirika kuharakisha usamba-
zaji wa silaha, akionya hakuna 
njia mbadala ya ushindi dhidi 
ya Russia. Hakuna maofisa wa 
Russia walioalikwa kwenye mku-

tano huo.  Ajenda ya mkutano 
huo kutoka China hadi mabadi-
liko ya hali ya hewa, lakini mku-
tano huo utawapa washirika wa 
Ukraine nafasi ya kutathmini 
uvamizi wa Russia.

Wakati huo huo, imeelezwa 
zaidi ya wapiganaji 30,000 walio 
chini ya kundi la wanamgambo 
wa Russia la Wagner wameuawa 
au kujeruhiwa tangu vita vya 
Ukraine vianze, maofisa wa 
Marekani wamesema.

Msemaji wa Ikulu ya Marekani 
John Kirby, alisema kundi hilo 
limepata hasara kubwa katika 
wiki za hivi karibuni, huku wapi-
ganaji wapatao 9,000 wakiuawa 
wakiwa kwenye harakati za ma-
pigano.

Wagner imeajiri watu wengi 
kutoka magereza ya Russia, na 
Kirby alisema walioaga dunia 
ni wafungwa ambao hawajapata 

mafunzo.
Licha ya majeruhi, Wagner 

imepata mafanikio karibu na 
jiji la Bakhmut.  Baadhi ya ma-
pigano makali zaidi ya vita hivyo 
yametokea kuzunguka mji huo 
wa mashariki, huku mamluki 
wa Wagner wakishiriki kwa kiasi 
kikubwa katika juhudi za Russia 
kuuteka mji huo.

Kuiteka Bakhmut kunaweza 
kuruhusu Russia kupiga hatua 
katika miji mikubwa zaidi ya ma-
gharibi, kama vile Kramatorsk 
na Sloyansk.

Kwingineko, maofisa wa ujasu-
si wa Uingereza wamekadiria 
kuwa vikosi vya kawaida vya 
Russia na wanajeshi wa Wag-
ner, wanaweza kuwa wamepata 
majeruhi kati ya 175,000 na 
200,000, ikiwa ni pamoja na vifo 
kati ya 40,000 hadi 60,000.

BBC

ANKARA, UTURUKI

WAOKOAJI nchini Uturu-
ki wamewatoa watu wawili 
wakiwa hai kwenye vifusi 
vya majengo yaliyopo-
romoka nchini Uturuki, 
baada ya siku 11 kutokea 
tetemeko la ardhi.

Mkasa huo wa tetemeko 
la ardhi umesababisha 
vifo vya zaidi ya watu 
43,000  na kuwaacha ma-
milioni ya wengine bila 
makazi. 

Misikiti kote ulimwen-
guni ilisali sala maalumu 
kwa ajili ya kuwaombea 
waliokufa nchini Uturuki 
na Syria.

Huku baadhi ya timu za 
kimataifa za uokozi zikiwa 
tayari zimeondoka katika 
eneo la mkasa, manusura 
wanaendelea kutolewa 
kwenye vifusi vya majum-
ba yaliyoporomoka. 

Katika mji wa Antakya, 
kijana mmoja mwenye 
umri wa miaka 14 na mwa-
naume mwenye umri wa 
miaka 34 waliokolewa iki-
wa ni masaa 260 baada ya 
kutokea tetemeko hilo.

Umoja wa Mataifa ume-
toa wito wa kuchangishwa 
zaidi ya dola bilioni moja 
kushughulikia operesheni 
za kiutu nchini Uturuki.

Ombi hilo limetolewa 
siku mbili tu baada ya ku-
toa ombi la dola milioni 
400 kwa ajili ya watu wa 
Syria.

DW

Wawili 
waokolewa 
wakiwa hai 
Uturuki

Baadhi ya waokoaji wakiendelea kuwatafuta watu walionusurika katika tetemeko la ardhi nchini Uturuki jana. PICHA: DW

Viongozi Afrika mkutano wa kila mwaka
ADDIS ABABA, Ethiopia

WAKUU wa nchi za Afrika 
wameanza mkutano wao wa kila 
mwaka katika mji mkuu wa Ethio-
pia, Addis Ababa jana.

Mkutano wa mwaka huu wa 
Umoja wa Afrika, unafanyika 
huku kukiwa na ongezeko la uko-
sefu wa usalama katika baadhi ya 
maeneo ya bara hilo na mzozo 

wa upungufu wa chakula na nchi 
kadhaa zikikabiliwa na ukame 
mkali.

Huu ni mkusanyiko wa kwanza 
wa viongozi kutoka barani humo,  
tangu AU ianzishe makubaliano 
ya amani kati ya serikali      ya 
Ethiopia na  vikosi vya eneo la Ti-
gray nchini humo.

Mkataba huo ulihitimisha moja 
ya mizozo mibaya zaidi ya kivita 

barani Afrika.
Kufuatia makubaliano hayo 

mapigano yamesimama na upati-
kanaji wa misaada ya kibinadamu 
umeongezeka.

Sasa AU inapaswa kushughu-
likia matatizo ya kiusalama ku-
toka eneo la Sahel huko Afrika 
Magharibi hadi mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go.

Wakati huo huo mamilioni 
wanakabiliwa     na njaa katika 
pembe ya   Afrika     kutokana na 
ukame mkali      zaidi katika vizazi 
viwili.

Mkutano huo wa kilele wa 
siku mbili pia unatarajiwa kutoa 
wito wa kuongezwa nguvu ka-
tika utekelezaji wa mpango wa 
biashara huria barani kote.

BBC
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SAFU

HAYA YALITEGEMEWA WALA SI MAGENI MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mke aliyesomba kila kitu, hadi paka
akimwacha mume akihesabu gharama

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

N
ILISEMA na nitarudia 
mara kwa mara kuwa 
hakuna kitu kinacho-
tokea sasa katika dunia 

hii ambacho hakijawahi kutokea 
huko nyuma.  Kila kitu ni marudio 
tu hapa duniani. 

Kama amani na upendo, zamani 
dunia ilikuwa na amani na upendo 
zaidi ya huu wa leo. Kama ni ukatili 
na unyama, kulikuwa na watu na 
watawala makatili wa kutisha ku-
liko leo hii. Hata michezo, zamani 
kulikuwa na wanamichezo wenye 
vipaji vya hali ya juu sana kuliko 
sasa. Wachezaji bora tunaowaona 
sasa, huko nyuma walikuwepo 
kushinda wao.

Siku hizi tunaona kuna matukio 
mengi sana ya matatizo ya ndoa, 
watu kuzozana, kuhitilafiana, 
kuachana au kutorokana. Hii ipo 
tangu enzi na enzi, sema tu miaka 
ya hivi karibuni kumekuwa na 
maendeleo ya teknolojia, hivyo 
vitu vingi vinakuwa hadharani. 

Hakuna siri tena na hasa wale 
watu maarufu.

Ni muhimu tu yeyote anayepat-
wa na mkasa kutokuwa na mhaho, 
hasira ya kutaka kulipiza kisasi, 
kwani hii inasababisha maafa. Siku 
hizi kunakuwa na matukio mengi 
ya ukatili kwa wanandoa kwa 
sababu ya kudhani yeye ndiyo mtu 
wa kwanza kumtokea tangu dunia 
ilivyoumbwa.

Wangekuwa wanajua kuwa wao 
wala si watu wa 10,000 ila ni mbali 
zaidi ya hapo, wasingefanya hivyo. 
Wangejua kuwa dunia ndivyo 
ilivyo. Mtu anaachwa, au anakim-
biwa, anakimbilia kujinyonga au 
kumtafuta huyo aliyefanya hivyo 
ili kulipiza kisasi kwa kumuua.

Kuna kijana mmoja alitorokwa 
na mkewe. Alikuwa ameishi naye 
kwa miaka miwili tu na hawakuba-
hatika kupata mtoto. Anarudi 
nyumbani hakumkuta mke. Ame-
ondoka kusikojulikana. Simu yake 
haipatikani tena. Akamtafuta kwa 
ndugu zake wote lakini hakupati-
kana.

Kijana alisononeka, akawa 
kama mgonjwa. Ilibaki nusu tu 
ajinyonge. Tangu siku hiyo haku-
wa na raha. Rafiki yake akamwam-
bia kuwa atulie kwanza asisonon-
eke kwa sababu yeye si wa kwanza 
wala wa pili kupata matatizo hayo. 
Huwapata wanadamu na siku 

isiyo na jina itabaki kama simulizi 
kwa wajukuu zake, wakati ataka-
pokuwa kwenye kilele cha raha na 
amani. 

Pamoja na kuambiwa hivyo, ki-
jana hakuamini hilo. Aliona kama 
ni mtu mwenye mikosi duniani 
na dunia yote ni kama imemwan-
gukia yeye. Rafiki yake huyo akam-
chukua kijana na kumpeleka kwa 
ndugu yake mmoja ambaye naye 
alishawahi kukumbwa na tukio 
hilo siku za nyuma.

Walimkuta jamaa huyo ambaye 
alimwelezea kuwa hata yeye ali-
wahi kukimbiwa na mkewe. Akam-
wambia tena afadhali yeye am-
ekimbiwa na mkewe tu lakini yeye 
mkewe alimtoroka na kuchukua 
kila kitu ndani pamoja na watoto 
wawili aliozaa naye. 

Hadi hapo anapozungumza 
hajui yuko wapi na alichofanikiwa 
ni kununua kitanda na fenicha 
chache tu za kuanzia maisha.  Ki-
jana alishangaa. Akaona kumbe 
yeye ana afadhali. Kumbe kuna 
watu wameshawahi kukimbiwa na 
kuchukuliwa kila kitu ndani?

Kama ameumia vile, je hao 
inakuwaje? Tukio hilo likamtibu 
kisaikolojia kijana huyo akaona, 
kumbe kuna watu yanawakuta 
makubwa kuliko yeye. Furaha 
ikarudi akaanza maisha mapya.

Tukio la jamaa huyo alichuku-

liwa kila kitu ndani likanikumbu-
sha wimbo uliofyatuliwa mwaka 
1983 na bendi ya Les Kilimambogo 
kutoka Kenya. Ni wimbo ambao 
ulitamba sana si Kenya tu, bali hata 
hapa Tanzania. Kwenye sherehe za 
kijamii au klabu za pombe watu 
wangeshindwa kuondoka kama 
wimbo huu bado haujapigwa. 
Unaitwa ‘Hesabu Gharama’. Uli-
tungwa na Francis ‘Danger’ Kavuu, 
chini ya mwanamuziki maarufu 
sana wakati huo Kaikai Kilonzo.

Unazungumzia juu ya jamaa ali-
yeoa mwanamke mmoja mrembo 
sana. Kumbe mwanamke huyo 
alikuwa na lengo lake. Siku moja 
alirejea nyumbani, hakumkuta. Al-
iondoka na kila kitu.  

Mwanamke huyo si mchezo, 
maana alisomba kila kitu hadi 
kuku, paka, mbwa, ng’ombe hadi 
suti za mumewe, akamalizia na 
kuchoma nyumba kabisa ili ku-
poteza ushahidi.  Hebu tuangalie 
mashairi ya wimbo huu ambapo 
mume analalamika balaa, akilia 
na kuhesabu gharama ya mali zote 
alizopoteza.

“Nahesabu gharama eeee, na-
hesabu gharama mama ee, na-
hesaabu gharama machozi yat-
iririka, mwanamke msipoelewana 
huwa ni sumu, mwanamke akiwa 
mang’aa rudisha kwao ooo.

“Nilioa mwanamke toka sehemu 

moja, nikidhani yeye ndiye ame-
pata shida, nikatoka siku moja ni-
kaenda kazini, nikarudi nikakuta 
nyumba ndiyo hivyo, nikarudi 
nikakuta nyumba hakuna mke, ni-
karudi nikakuta nyumba hakuna 
mke asiii.

Nahesabu gharama eeee, hes-
abu gharamama aiii, nahesabu 
gharama mifugo niliyofuga, na-
hesabu gharama ya mali yangu, 
nahesabu gharama paka ame-
chukua, nahesabu gharama mbwa 
amechukua, nahesabu gharama 
mbuzi ziko kwao, nahesabu ghara-
ma ng’ombe ziko kwao asiii.

“Nahesabu gharama eeee, 
hesabu gharama wole, nahesabu 
gharama kuku ameuza, nahesabu 
gharama vinanda na redio, na-
hesabu gharama suti zimekwenda, 
nahesabu gharama bakuli na sa-
hani, nahesabu gharama nyumba 
amechoma asiii.

Mwanamke mrembo huyooo, 
mwanamke mrembo choke, mwa-
namke mrembo nyumbani ni sin-
ema, mwanamke mrembo yule ni 
wa muda, mwanamke mrembo 
huyo gharama tupu ooo.”

“Mwanamke mrembo ndugu 
utazama, mwanamke mrembo 
ndugu siyo mchezo, mwanamke 
mrembo chunga ni hatari aiii.” 

Habari ndiyo hiyo.
Tuma meseji 0716 350534

M
WAKA 2016 nilizin-
dua kitabu changu 
chenye jina “JINSI YA 
KUJENGA UZALENDO 

NA UONGOZI” ambacho pamoja 
na mambo mengine, zaidi nime-
zungumzia namna gani sasa watu 
wanapenda ukubwa wasiostahili. 
Katika kitabu kile, nimeeleza juu 
ya matumizi mabaya ya baadhi ya 
mavazi rasmi ambayo huko nyu-
ma hayakuwa yanatumika hovyo 
hovyo.

Lakini baadhi ya wasomaji 
wangu wakawa na mtazamo to-
fauti, wengine  wakisema ni sahihi 
kutumika kwa sababu hayo ni ma-
vazi tu, mmojawapo nikamwuliza 
kama ni mavazi tu kwa nini mavazi 
ya jeshi hayatumiki na kila mtu? 
Hakuwa na cha kunijibu.

Vazi lenyewe ni aina ya joho. 
Wakati tunakua zamani, tulizoea 
kuona joho likivaliwa na wahitimu 
wa vyuo vikuu pekee na hiyo ndi-
yo ilikuwa heshima yake. Vazi hili 
halikuwa linatumika na yeyote la-
kini  baada ya muda tukaanza kuo-

na mara linatumika na wanafunzi 
wa taasisi zingine kama shule, 
baadaye tukaanza kuona mpaka 
watoto wa subu, wengine wanaita 
vidudu, awali  au chekechea, eti 
wakimaliza mwaka ili kwenda 
mwaka mwingine nao wanavalish-
wa majoho kwenye sherehe.

Baada ya muda tena tukaanza 
kuona vazi hilo wanalitumia madi-
wani na mara tu baada na jina lao 
sasa likabadilika, wakaanza kuitwa 
waheshimiwa madiwani. Bado  
hatukushtuka tukaona ni sawa na 
kwamba ukimwita diwani bila ku-
weka neno Mheshimiwa Diwani 
Masambu, eti hiyo itatafsiriwa 
kama dharau kwa diwani yule.

Lakini sidhani kama watu wengi 
walikuwa wanamwelewa mwasisi 
wa taifa la Tanganyika na baadaye 
Tanzania, Mwalimu Julius Nyerere 
wakati na baada ya utawala wake. 
Mwalimu alipenda kutanguliza 
neno ndugu kabla ya jina la kion-
gozi na mara nyingine alipenda 
kutamka jina lake moja tu la 
kwanza. Mfano alisema Ndg John 
au anasema tu John. Sina hakika 
kama amewahi kutumia neno 
Mheshimiwa John.  Hii haikuwa 
dharau hata kidogo bali ilikuwa na 
maana yake kiuongozi.

Unapomwita kiongozi kwa 
kutanguliza Mheshimiwa fulani, 
maana yake unataka kumtenga 
na wale anaowaongoza. Unataka  
kumgeuza asiwe kiongozi badala 
yake awe mtawala. Ni mtu wa 
kuheshimika sana huyu si mtu 
anayeweza kuzungumza na yeyote 
bila ruhusa na viongozi wa namna 
hii wanapokuwa wanazungumza 

na watu, unakuta wanapenda sana 
kujishika tumboni mithili ya ku-
pangusa uchafu kwa mkono mmo-
ja huku mkono mwingine ukiwa 
mfukoni kwa dharau, kuonyesha 
ni mtu hana shida, aliyeridhika. 

Dhana ya Mwalimu Nyerere 
kuwaita viongozi kwa majina au 
kutanguliza neno Ndugu alitaka 
kwanza, usiyaone madaraka kama 
jambo kubwa sana bali ujione mtu 
wa kawaida mno. Alifanya hivyo  
kwa sababu madaraka kwa kion-
gozi hayakufanyi uwe tofauti sana 
na wale unaowaongoza. Pili, neno 
ndugu alipenda tujione sisi ni 
ndugu, hivyo  madaraka si kitu bali 
tunaweza kushirikiana bila kujali 
nafasi zetu.

Leo ukichunguza vizuri, uta-
gundua kwamba wale viongozi 
waliofanya kazi na Mwalimu kina 
mzee Butiku, Kasori, Warioba na 
wengineo pamoja na nafasi kubwa 
walizowahi kushika katika nchi 
hii, huwezi kujua. Hawana makuu, 
wanaweza kuzungumza na yeyote. 
Sasa chunguza na viongozi wa leo 
mtu akiwa Mkuu wa Wilaya tu 
mpaka mlango wa gari anataka 
awapo mtu wa kumfungulia waka-
ti akishuka. Je,  akiwa Rais huyo si 
atataka watu wawe wanampigia 
magoti na kumsujudia?

Tukaja na mtindo mwingine wa-
toto wa shule viongozi tukaanza 
kuwapachika majina. Zamani sisi 
tukisoma hatukuwahi kuwa na 
mwanafunzi anaitwa rais wa wa-
nafunzi, tulikuwa na mtu anaitwa 
mwenyekiti sasa tukaambiwa tu-
waite marais, mawaziri, wabunge 
yaani mtoto yuko shule ya msin-

gi, sekondari au chuo anaitwa 
Mheshimiwa Rais wa serikali ya 
wanafunzi ebo! 

Hivi mtoto kama huyu tunaku-
sudia kumfundisha nini? Yeye ana-
jua Rais wa nchi anavyoishi kwa 
vyovyote vile atataka aishi maisha 
ya Rais wa nchi au waziri mkuu. 
Haya yote nimeeleza katika kitabu 
hicho na nikashauri hayo majina 
yafutwe kwa kuwa madhara yake 
ni makubwa, hivyo  waitwe  we-
nyeviti maana wanaanza kulewa 
mapema kabla jua halijachomoza. 

Masuala haya tuliyachukulia 
kirahisi rahisi, sasa hivi ndiyo 
tumeanza kuona kila mtu ndani 
ya nchi anataka kuitwa daktari 
au dokta (mwenye elimu ya sha-
hada ya uzamivu - PhD). Yaani sasa 
siku hizi ukiwa fundi mzuri wa 
suti ukashona na watu wakavaa 
wakasifiwa huko mtaani na kwam-
ba nani anashona suti hizi, ukiju-
likana hivyo unakwenda mahala 
ukirudi tunashangaa unajiita dak-
tari. Tukiuliza  unasema hamuoni 
suti zangu zinavyowapendeza 
watu? Ala! 

Tusishangae wala tusisikitike 
tuliyatarajia haya. Nani hajui kwa 
sasa tuna marais kibao nchini, 
sjui rais wa chama cha wanaume, 
rais wa bodaboda Tanzania, wen-
gine tunasikia rais wa Buza! Haya 
masuala ya kutaka sifa tusizosta-
hili tuliyapanda na sasa yameanza 
kuchipua. Sina ugomvi na wali-
otunukiwa pengine wamefanya 
makubwa, lakini mfano tunao 
kama nchi. Kati ya watu wali-
otunukiwa hizo PhD nyingi zaidi, 
Mwalimu Nyerere ni mmojawapo. 

Huenda watu hawajui lakini mpa-
ka anafariki dunia  anaitwa Mwal-
imu aliyajua madhara ya kuitwa 
Daktari katika eneo la uongozi 
kwamba wengine hugeuka kuwa 
miungu watu wakijidanganya na 
kujiweka katika kundi la wasomi, 
hivyo kusababisha dharau ambazo 
zinazaa matumizi mabaya ya ofisi 
au madaraka.

Lakini pia kuna jambo haliju-
likani na wengi hapa. Kwa mujibu 
wa makala ya Profesa Lusuga Ki-
ronde iliyochapishwa katika Jari-
da la TCU (Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania) la Januari-Juni 2020, 
anaeleza kuwa mtu aliyetunukiwa 
PhD isiyo ya kusomea (Honoris 
Causa) hastahili kuandikwa Dokta 
kabla ya jina lake. Mfano  Dk. Mali-
yamungu badala yake anaandikwa 
Bwana Maliyamungu (Phd Hono-
ris Causa).

Kuna baadhi ya watu wanasema 
eti wale wanaozipinga hizo PhD 
wana wivu. Si wivu bali ni namna 
gani elimu yetu inaanza kukosa 
maana na watu wasiostahili ku-
penda kutambulika kwa majina 
makubwa bila aibu. Hili pia lime-
waathiri baadhi ya wasomi wetu, 
usomi wa mtu hupimwa kwenye 
hoja na mambo anayoyafanya 
badala ya  kujitambulisha. 

Waache watu wauone usomi 
wako kwenye vitendo, si kila uki-
simama mimi naitwa Dk. Mali-
yamungu wakati wenzetu mtu 
anasimama anasema naitwa John 
baadaye ndipo utakuja kugundua 
kumbe John ni Profesa.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
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ya gari ambalo alikwenda kulipaki 
nje ya nyumba ya mzee Mbegu. Ali-
lakiwa na wenyeji wake wote wawili.

“Mzee upo?” Alisalimia.
“Nipo mume mwenzangu, niende 

wapi?”
“Shikamoo.”
“Marahaba, karibu.”
“Ahsante sana.” Akamgeukia Zulfa.
“Hee, bibie naona unazidi kunawiri 

tu, hawaniibii huku?” Kilifuata kiche-
ko kwa wote watatu.

“Wapi, nakusubiri wewe tu, yaani 
unitibie nipone, halafu nikusaliti?” 
Akajibu na kicheko kikazidi kwa 
wote.

Akamshika mkono Zulfa na kum-
wambia “Kabla ya yote nipeleke 
kwanza kwa mama na mzee nika-
wasalimie.”

“Twende, baba kama kawaida hay-
upo, kaenda huko kwenye masham-
ba yake, mama yupo.”

Waliongozana wakiwa wameshi-
kana mikono, furaha tele. Kwa mtu 
aliyewaona angeweza kudhani ni 
mtu na mpenzi wake. Nyumba ya 
babu yao kina Zulfa haikuwa mbali 
na kwao. Wakati wanakaribia mtu wa 
kwanza kuwaona alikuwa Vayajo.

Mwanzoni ilionekana kama anafa-
nanisha kitu hivi. Halafu baada ya ku-
gundua hilo alinyanyuka na kutoka 
mbio kuingia ndani.

Jerry na Zulfa waliliona tukio hilo, 
wakatazamana, wakatabasamu. Kila 
mmoja alitaka kuangua kicheko la-
kini alikizuia. Baada ya kumsalimia 
mama, hakukaa zaidi ya dakika 10, 
akamwambia yupo kwa babu.

“Mama chakula chako nitakule-
tea.” Zulfa alimnong’oneza mama 
yake. Kipindi chote Vayajo alikuwa 
amenuna. Alivimba kama kobra. 

Nusu apasuke. Mashavu yalikuwa ya-
mevimba kwa hasira.

Haikuwazuia Jerry na Zulfa kuto-
ka ndani kwenda kwa mzee Mbegu. 
Jerry alitangulia kutoka mlangoni. 
Zulfa alikuwa nyuma yake akitembea 
taratibu kwa mikogo na mbwembwe 
kama aliyekuwa kwenye mashindano 
ya ulimbwende.

Mama yake akamwangalia, akatiki-
sa kichwa. Halafu  akatamka kwa sau-
ti ambayo haikutoka vyema, “mtoto 
wewe.”

****************************
“Jerry, naomba msamaha. Yale yote 

niliyokutendea sitarudia tena, niko 
chini ya miguu yako.”  Yalikuwa ma-
neno ya Vayajo aliyokuwa akiyatam-
ka akiwa amepiga magoti kwa Jerry.

“Mimi ni binadamu, makosa ya-
meumbiwa binadamu, naomba unir-
udie, mimi nimejutia kosa langu na 
nimelitambua...” Maombi hayo ya 
msamaha yalifanyika muda mrefu 
baada ya chakula cha mchana na 
kipindi kirefu pia cha furaha na 
kuburudika kwani baada ya msosi, 
zilinunuliwa juisi na soda kwa ajili ya 
familia.

Mama kwa kumwonea huruma 
Vayajo ambaye alikuwa akilia na 
kushindwa hata kula chakula, akam-
wambia aende kumwomba msamaha 
kama itawezekana, anaweza kum-
samehe. “Sawa Vayajo, acha kupiga 
magoti, kaa chini sasa.” Akaamuru 
Jerry, halafu akaendelea.

 “Ni kweli Vajayo, tulikuwa wap-
enzi na nilikupenda hadi tukapanga 
sherehe na siku ya harusi nikaja 
hapa. Kabla ya ndoa ukatoroka. Kwa 
hiyo hata ndoa haikufungwa. Afad-
hali ungesubiri hata tufunge ndiyo 

Z
ILIBAKI siku mbili tu amba-
zo Jerry alisema atakwenda 
kijijini Msangani. Zulfa aka-
ona ni mbali sana kusubiri. 

Kwanza alitaka akae kimya na kuja 
kumwuliza akiwa pale. Lakini haku-
pata usingizi. Mwenyewe hakujua ni 
kwa nini. Akampigia simu shemeji 
yake Jerry.

“Nachoshangaa kuanzia jana, da’ 
Vayajo anavyonisalimia kwa basha-
sha kama vile hatukuwahi kugom-
bana. Limenishangaza nikaona niku-
pigie huenda mmeshaelewana, mimi 
tena nisije kuonekana mgombani-
shi.”

“Hapana, mwenyewe anajua saba-
bu inayomfanya awe hivyo, ila sijaon-
gea naye chochote kile. Lakini Zulfa 
kwa hilo unaloniambia, kuwa makini 
sana naye leo na kesho. Inavyoone-
kana kuna kitu kinampa matumaini. 
Nakutumia pesa hapa, usinywe maji 
ya kwenye mtungi kwenu na kama 
unakula chakula basi kula cha fa-
milia nzima. Usile kitu chochote cha 
peke yako. Kesho kutwa mimi naku-
ja, sawa?”

“Sawa.” Akajibu na kurejea kwenye 
hali ya furaha kama mwanzo.

**************************
Alifanya kama alivyopanga. Alifika 

muda wa saa saba mchana kwenye 
kijiji cha Msangani kilichoko kilo-
meta zipatazo kama saba au 10 ku-
toka Kibaha kwa Mathias kwenye 
barabara kuu ya Morogoro na Dar es 
Salaam hadi kijijini hapo.

Mawasiliano yake na Zulfa yali-
sababisha kumtumia pesa ili apike 
chakula kizuri mapema kabla ya 
kufika. Alimtumia pesa siku moja 
kabla, akanunua mchele na viungo, 
babu mzee Mbegu akachinja kuku, 
ukapikwa ‘mpunga’ safi.

Ni watu wawili waliokuwa wanau-
jua ujio huo. Ni Zulfa na babu yake 
mzee Mbegu basi. Baba na mama 
yake walikuja kujua saa chache kabla 
ya Jerry kuwasili.

Ni kwa sababu waliona pilikapi-
lika ya Zulfa kuandaa msosi, ndipo 
walipoambiwa.

Hakuna aliyeshangaa kwa sababu 
wanajua kabisa kuwa Jerry ana urafi-
ki mkubwa na mzee Mbegu pamoja 
na shemeji yake Zulfa. Mtu ambaye 
ameshakaa kwake miezi mitatu bwa-
na.

Kwa mara ya kwanza alifika pale 
na gari aina ya Toyota IST. Alilinunua 
mwezi mmoja tu baada ya Zulfa 
kuondoka kwake. Aliteremka ndani 

“Wapi, 
nakusubiri 
wewe tu, 
yaani 
unitibie 
nipone, 
halafu ni-
kusaliti?” 
Akajibu na 
kicheko 
kikazidi 
kwa wote.
Akamshika 
mkono 
Zulfa na 
kumwam-
bia “Kabla 
ya yote 
nipeleke 
kwanza 
kwa mama 
na mzee 
nikawasal-
imie.”

Harusi Imevunjika-18

HADITHI
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote 
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, 
rafiki na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa 
ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaji, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) utoroke, saa hizi ungeendelea 

kuwa mke wangu, labda kazi yan-
gu ingekuwa kutoa talaka. Lakini 
bado hadi leo hujawahi kuwa mke 
wangu. Ulinitoroka. 

“Binafsi sitaki kujua ulikwen-
da wapi kwa sababu itanipa tu 
simanzi. Bahati nzuri hata wewe 
ulipoondoka niliendelea kuwa 
na uhusiano mzuri kupitia kwa 
babu yako mzee Mbegu ambaye 
ndiye aliyenipigia simu Zulfa al-
ipogongwa na nyoka na kumletea 
matatizo makubwa. Nilikuja kum-
chukua hapa watu wakiwa wame-
kata tamaa, nikampeleka hospital-
ini, na nikakaa naye kwangu kwa 
miezi mitatu. Aliporudi huku ali-
kukuta umesharudi kutoka huko 
ulikotoka.

“Lakini nasikia ukawa unamn-
yanyasa na kumpiga mdogo wako, 
ukimtuhumu kuwa tuna uhusiano 
wa kimapenzi. Ukamfanya hata 
mdogo wako asiishi kwa raha hadi 
akaniambia atatoroka nyumbani 
kwenda kuishi sehemu yoyote...”

“Hayo yote mimi nimekubali, 
yaishe...” Akadakia.

“Hayawezi kwisha kama haku-
jakaa na kuyakemea haya ili iwe 
fundisho kwa wengine.”

“Jerry, nisamehe, nataka tuishi 
wote, nina shilingi milioni kumi 
nataka nikupe ili tuanzishe bi-
ashara yoyote ile.”

Ilimshtua kidogo Jerry na ku-
muuliza: “Ziko wapi na umezipata 
wapi pesa zote hizo?”

“Sasa tutaongea wenyewe tuki-
wa pamoja, ila pesa zipo benki.” 
Hili halikumshtua Jerry pekee, 
mpaka babu, mama yake na Zulfa.

Wanafahamu hajawahi kufanya 
biashara yoyote ile. Leo anasema 
ana shilingi milioni 10? Amezi-
pataje?

Jerry alihisi huenda ni maneno 
ya kutengeneza, ikiwa ni njia ya 
kumshawishi amrudie. Akashusha 
pumzi ambayo hakuna mtu ali-
yeelewa maana yake. Zulfa akam-
wangalia Jerry kwa jicho la utulivu 
zaidi.

“Huwezi kuninunua kwa 
vipande vya pesa. Mimi nadhani 
tu niongee kwa ufupi na sitorudia 
tena hili. Ni kwamba nakuruhusu 
utafute mwanamume mwingine 
uwe naye. Usifikiri wala usidhani 
kama utairudisha akili yangu ny-
uma.”

Wakati wakiongea maneno 
hayo, kulisikika mlio wa gari am-
balo lilisimama nje ya nyumba ya 
kina Vayajo.

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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SAUTI ZA BUSARA ILIVYOPAGAWISHA 2023
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Kasiva aKolezwa  
na singeli

KUNDI la Uwaridi lenye makazi yake Zanzibar, li-
mevunja rekodi katika tamasha la Sauti ya Busara, 
baada ya kuwa na wasanii wote Wanawake wali-
oshiriki kutoa burudani.

Akizungumza na Nipashe, Mkurugenzi wa kundi 
hilo, Rahma Amir, baada ya kupagawisha mashabi-
ki kwa nyimbo zao mbalimbali, amesema kwao 
wanaona ni jambo la kawaida kuwa wanawake 
watupu, hivyo wanakuwa na ari ya kufanya kazi.

Amesema ni mara ya tatu kushiriki tamasha 
la Sauti za Busara, kila mwaka wanapokuwa juk-
waani wanakuwa tofauti na hivyo kuwapa ladha 
mpya mashabiki wa muziki.

Ameeleza kundi hilo ambalo limekuwa maarufu 
kwa sasa linapiga muziki wa Taarab, Kidumbak na 
ngoma za asili.

Rahma ambaye ni mahiri katika upigaji wa 
chombo aina ya Violin, ameeleza matumaini yao 
kuona kundi hilo linazidi kukua, licha ya kukabili-
wa na changamoto mbalimbali ikiwamo mtazamo 
hasi wa jamii dhidi ya wasanii.

Swahili Encounters 
ilivyopagawisha

M
WANAMUZIKI kutoka 
Kenya, Kasiva Mutua, 
amesema miziki ya 
mitaani inayoibukia 

kwa kasi, inasaidia kukua na 
kuimarika kwa muziki wenye 
asili ya Kiafrika.

Akizungumza baada ya 
kupanda jukwaani katika Ta-
masha la sauti za Busara lililo-
fanyika ndani ya Ngome Kong-
we, Zanzibar, Kasiva amesema 
muziki wa Singeli kwa Tanza-

nia na Mbogi Genji kwa Ken-
ya, umeonyesha kupendwa 
na kuwa aina ya burudani 
inayopendwa na wengi hasa 
vijana.

Amesema licha ya kue-
gemea katika muziki wa ki-
asili, lakini amekuwa mfuasi 
wa aina hiyo ya miziki kiasi 
kwamba anafikiria kutoa ngo-
ma moja yenye mahadhi hayo.

“Ni  muziki wa vijana wa 
mitaani, lakini kutokana na 

kupokelewa vyema umeanza 
kuleta changamoto kwa muzi-
ki tuliouzoea wa Kiafrika. Hili 
si la kuchukiza bali ni dalili 
sekta ya muziki inazidi kukua 
na kuimarika,” amesema.

Ameeleza hivi karibuni 
atatoa Albam yake mpya am-
bapo ndani kutakuwa na ny-
imbo mbalimbali za makabila 
ya nchi yake pamoja na Bongo 
Fleva.

TAMASHA la sauti za Busara limehitimishwa 
kwa mafanikio makubwa na kuacha alama am-
bayo haitasahaulika kwa wasanii mbalimbali wali-
otumbuiza.

Moja ya mafanikio hayo ni kuzaliwa kwa kundi 
la Swahili Encounters, ambalo linawajumuisha 
wasanii kutoka nchi mbalimbali kutoka bara la 
Afrika.

Kiongozi wa kundi hilo, Hassan Mahenge, 
amesema kwamba kundi hilo linajumuisha wasa-
nii kutoka Tanzania, Kenya, Zimbabwe, Zambia, 
DRC, Sudani ya Kusini na Zanzibar.

Uwaridi kundi 
linaoundwa na 
wanawake pekee
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LIVERPOOL, England 

L
IVERPOOL imeripotiwa kum-
fuatilia kwa karibu Mason 
Mount wa Chelsea baada ya 
mazungumzo ya kuongeza 

mkataba kuonekana kukwama.
Mount mwenye umri wa mi

aka 24 amekuwa na Chelsea
 tangu akiwa na umri wa

miaka sita, akiichezea klabu
 hiyo mara 190 na akifunga

 mabao 33 tangu aingie kwe
nye kikosi cha kwanza
 msimu wa 2019-2020.

Mchezaji wa England amecheza 
mechi 36 za kimataifa, na amekuwa 
sehemu muhimu ya safu ya kiungo 
ya Chelsea, ingawa dakika zake za 

     Ni baada ya Chelsea kusita-
sita kufikia matakwa ya mkataba 
mpya anaoutaka huku…

Mount awindwa LiverpooL

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

kucheza zimepungua chini ya Gra-
ham Potter kuliko kipindi cha ma-
kocha waliopita.

Kati ya mechi zake 19 za Ligi Kuu 
England alizoanza msimu huu, 
Mount ametolewa mara 12, na klabu 
hiyo imeripotiwa kusita kutimiza 
matakwa ya mkataba wake mpya.

Mount amebakiza msimu mmoja 
tu kwenye mkataba wake wa sasa 
na ataweza kuondoka kwa uham-
isho huru, na Daily Mail inaripoti 
kuwa Liverpool wanatafuta fursa ya 
kumsajili.

Ripoti hiyo imedai kuwa Mount 
analenga kuongeza mara tatu zaidi 
ya mishahara wa sasa wa pauni 
80,000.

Anataka mshahara huo am-
bao utamfanya kumfikia nyota  
aliyesajiliwa hivi karibuni, Reece 
James mwenye umri wa miaka 23, 
ambaye analipwa pauni 250,000 
kwa wiki.

Iwapo Chelsea hawataweza ku-
fikia matakwa ya kiungo huyo hadi 
mwisho wa msimu huu, huenda 
wakalazimika kumuuza.

rice atakiwa 
KLABU ya Manchester City imefufua upya nia 

yao ya kumnunua kiungo wa kati wa West Ham na 
England, Declan Rice mwenye umri wa miaka 24. 
(90Min)

mouNt awiNDwa
LIVERPOOL inashinikiza kumsajili kiungo wa kati 

wa England, Mason Mount mwenye umri wa miaka 
24 ambaye mazungumzo yake ya kuongeza mkataba 
mpya Chelsea yanasuasua. (Mail)

beckham amtaka messi
KLABU ya Inter Miami ya David Beckham iko ka-

tika nafasi nzuri ya kumsajili mshambuliaji wa Argen-
tina, Lionel Messi mwenye umri wa miaka 35, iwapo 
ataamua kuondoka Paris St-Germain. (Mirror)

messi harejei barceloNa
BABA yake Lionel Messi ambaye ni wakala wake 

pia, Jorge Messi, amesema hakuna uwezekano wa 
mchezaji huyo kurejea katika klabu yake ya zamani 
ya Barcelona. (ESPN)

Villa yamtaka abraham
ASTON Villa ina nia ya kutaka kumnunua msham-

buliaji wa AS Roma, Tammy Abraham mwenye umri 
wa miaka 25. (90min)

buchaNaN awaNiwa leeDs
KLABU ya Leeds United inaongoza katika mbio za 

kumsajili winga wa Canada, Tajon Buchanan mwe-
nye umri wa miaka 24 kutoka Club Bruges. (Calci-
omercato, via TeamTalk)

saNtos kibali baDo
CHELSEA bado haijatuma maombi ya kibali cha 

kufanya kazi kwa ajili ya kiungo wake mpya wa kati 
wa Brazil, Andrey Santos mwenye umri wa miaka 18, 
ambaye walimsajili Januari. (Athletic)

zakaria kuuzwa
KLABU ya Juventus imeamua kumuuza kiungo wa 

kati wa Sweden, Denis Zakaria mwenye umri wa mia-
ka 26 akimaliza muda wake wa kucheza kwa mkopo 
kule Chelsea. (Standard)

skubala mwisho wa msimu
LEEDS United imemwambia bosi wao wa muda, 

Michael Skubala mwenye umri wa miaka 40 kuwa 
anaweza kubakia kuinoa timu hiyo hadi mwisho wa 
msimu. (Min 90)

burN mkataba mpya
KLABU ya Newcastle United inajiandaa kumpa 

mkataba mpya mlinzi, Dan Burn mwenye umri wa 
miaka 30. (Football Insider)

lewiN kuaNgaliwa  
KOCHA wa Everton, 

Sean Dyche amepanga 
kuangalia mtindo mzima 
wa maisha wa mshambu-
liaji wa England, Dominic 
Calvert-Lewin, ikiwa ni 
pamoja na godoro analo-
lalia, anapojaribu kukabili-
ana na masuala ya uimara 
wa kimazoezi na afya ya 
mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25. (Times)
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MANCHESTER, England

B
ILIONEA wa England, Jim 
Ratcliffe amewasilisha ombi 
la kutaka kuinunua Manches-
ter United kupitia kampuni 

yake ya kemikali ya INEOS, kwa mu-
jibu wa BBC Sport.

Ratcliffe, shabiki wa kudumu wa 
Man United atachuana na Mwe-
nyekiti wa benki ya kiislamu ya Qa-
tar, Shehe Jassim bin Hamad bin Al 
Thani. Al Thani ambaye ni mtoto wa 
waziri mkuu wa zamani wa Qatar, 
awali alithibitisha kuwasilisha ofa ya 
kuinunua klabu hiyo.

Ofa ya Al Thani iliwekwa hadhara-
ni takriban saa mbili kabla ya tarehe 
ya mwisho Ijumaa, ingawa kiasi hali-
si hakikuwekwa wazi.

Hapo awali Ratcliffe alikuwa wa 
kwanza kuwasilisha nia rasmi mwezi 
uliopita baada ya wamiliki walio 

madarakani - familia ya Glazer - ku-
tangaza mnamo Novemba kwamba 
wanaiuza klabu hiyo.

Gazeti la Telegraph lilinukuu 
chanzo cha karibu na INEOS kiki-
sema: “Lengo lake ni kuwa mlezi wa 
muda mrefu wa Manchester United 
na kuweka kiwango cha mtazamo 
wa kimaendeleo wa umiliki wa kla-
bu.

“Kama mzaliwa wa ndani, anataka 
kuwarudisha Manchester United.”

Familia ya Glazers hawajapendwa 
sana na mashabiki katika kipindi cha 
miaka 18 kama wasimamizi.

Katika takwimu za hivi majuzi za 
kifedha za United, iliyotolewa Sep-
temba, klabu hiyo ilifichua kuwa 
deni lao la jumla liliongezeka kutoka 
pauni milioni 419.5 hadi pauni mil-
ioni 514.9 kwa mwaka.

Uvumi katika kipindi cha miezi 
michache iliyopita umekithiri kwa 

wanunuzi watarajiwa, huku Elon 
Musk, Apple, Jeff Bezos, na muunga-
no wa Saudi Arabia wote wakitajwa 
kuwa na viwango tofauti vya ofa.

Lakini mazungumzo ya Ratcliffe 
na ofa tofauti iliyoungwa mkono na 
Qatar yalikuwa yamevutia zaidi kwa 
muda mrefu kwenye vyombo vya 
habari, na ndivyo mashabiki wengi 
wa zamani wa United wanadhaniwa 
kupendelea.

Kampuni ya Ratcliffe INEOS tayari 
inamiliki klabu ya Nice ya Ligi Kuu 
ya Ufaransa, Ligue 1, na imekuwa iki-
husishwa mara kwa mara na klabu 
za Ligi Kuu England katika miaka ya 
hivi karibuni, hata ikiwasilisha ofa 
kwa Chelsea mwaka wa 2022 kabla 
ya kuuzwa kwa Todd Boehly.

Urafiki wake wa muda mrefu kwa 
United ni kitu kinachoeleweka kwa 
mashabiki wanaotarajia kurudi kwa 
siku za utukufu.

HATAYSPOR, Uturuki

MCHEZAJI wa kimataifa wa Ghana 
aliyekuwa anaichezea Hatayspor ya 
Uturuki, Christian Atsu ameripotiwa 
amefariki katika tetemeko la ardhi 
lililotokea huko nchini Uturuki wiki 
iliyopita.

Atsu mwenye umri wa miaka 31, 
hakujulikana alipo baada ya kutokea 
kwa tetemeko la ardhi lenye ukubwa 
wa magnitude 7.8, lililotokea asubuhi 
ya Februari 6.

Zaidi ya watu 42,000 walifariki 
katika tetemeko hilo huku maelfu 
wakijeruhiwa na mamilioni ya watu 
wakikosa makazi baada ya miundom-
binu kuharibiwa na tetemeko hilo.

Hapo awali kulikuwa na taarifa 
za matumaini kwamba nyota huyo 

wa zamani wa  Chelsea, Newcastle, 
Bournemouth na Everton amepati-
kana akiwa hai, lakini zilikanushwa na 
timu yake sambamba na wakala wake,  
Nana Sechere.

Kazi ya ziada ya uokoaji ilikuwa ina-
fanywa kwenye jengo alilokuwa anai-
shi Atsu sambamba na mkurugenzi 
wa michezo wa timu hiyo na mwili wa 
Atsu ukapatikana chini ya kifusi akiwa 
ameshafariki wakati Mkurugenzi wa 
michezo Taner Savut  akiwa bado haj-
apatikana hadi sasa. 

Atsu alikuwa amepanga kusafiri 
Kusini mwa Uturuki saa chache kabla 
ya tetemeko hilo kutokea, lakini alise-
ma Ijumaa Mghana huyo aliamua ku-
salia na klabu hiyo baada ya kufunga 
bao la ushindi katika mechi ya Febru-
ari 5 ya ligi ya Uturuki (Super Lig).

Bilionea Ratcliffe awasilisha 
ofa ya kuinunua Man united

Atsu apatikana akiwa amefariki

habari michezo
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Mtibwa yaipongeza  
tFF kwa waaMuzi
Na Hadija Mngwai

K
LABU ya 
Mtibwa Sugar 
imelipongeza 
Shirikisho la 

Soka Tanzania (TFF) 
baada ya kukemea 
vitendo viovu kwa 
waamuzi jambo lililo-
sababisha vitendo vya 
upangwaji matokeo 
kupungua.

Ligi Kuu Bara ipo 
ukingoni ambapo me-
chi 8 zimebakia ili ku-
kamilisha msimu huu 
wa 2022/23 ambapo 
Yanga inaongoza msi-
mamo kwa kuwa na 
pointi 59 ikicheza mi-
chezo 22.

Akizungumza na Ni-
pashe, Ofisa Habari wa 
Mtibwa Sugar, Thobia-
si Kifaru alisema kuwa 
waamuzi msimu huu 
wamefanya kazi nzuri 
sana ikilinganishwa na 
miaka ya nyuma hivyo 
kuifanya Ligi kuwa 
bora zaidi.

“Ukiangalia miaka 
mitatu au minne iliyo-

pita na ukifananisha 
na msimu huu, mam-
bo yamekuwa mazuri, 
ligi imekuwa na ush-
indani mkubwa sana 
ukilinganisha na nyu-
ma, kwa sasa kila timu 
unayokutana nayo 
inaleta ushindani,” 
alisema Kifaru.

“Waamuzi wamefan-
ya kazi nzuri sana nad-
hani sifa ziende kwa 
wale wanaowasimam-
ia kwa jitihada kubwa 
wanayoifanya, TFF 
wamekemea waamuzi 
wabovu na wame-
kuwa vizuri zaidi na 
kuleta waamuzi vijana 
wanaoendana na kasi 
ya Ligi yenyewe.

“Hivyo kutokana 
na hilo Ligi imekuwa 
nzuri na nyepesi tofau-
ti na huko nyuma, kwa 
sasa hakuna timu am-
bayo inaweza kwenda 
kwenye mechi huku 
ikijihakikishia ushindi 
kabla ya kucheza, timu 
zimekuwa na ushin-
dani na kuifanya Ligi 
kuwa bora,” alisema.

Hawa wetu leo

habari michezo
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iko na wachezaji wenzake, 
mchezaji mzuri na atasaidia 
timu kwa hapo baadae baa-
da ya kupata maelewano 
mazuri.

“Kuhusu Feisal Salum 
‘Fei Toto’ ni mchezaji mzuri 
kiufundi na tulikuwa tu-
namtumia kushambulia na 
kukaba, kutokuwepo kwake 
kulinipa wakati mgumu wa 
kutafuta mtu ambaye ata-
cheza nafasi hiyo.

“Nina imani makocha tut-
apita na wachezaji watapita, 
kama Fei atarudi tutam-
pokea kwa sabubu ni mche-
zaji wa Yanga, sasa muhimu 
ni kuangalia mechi ya kesho 
(leo),” alisema Nabi.

Mwakilishi wa wachezaji 
wa Yanga, Zawadi Mauya 
alisema wamejiandaa vizuri 

kwa ajili ya mchezo huo na 
hautakuwa mwepesi kwa 
sababu ya ubora wa wap-
inzani wao.

“Tumejiandaa vizuri na 
mchezo huu tunahitaji ku-
fanya vizuri na kupata ush-
indi ili kufungua mwanga 
wa malengo yetu ya kuche-
za robo fainali, tutalazimika 
kucheza kwa nidhamu ili 
kufanikisha kile kinachota-
rajiwa,” alisema Mauya.

Alisema hawaangalii 
historia ya wapinzani wao 
zaidi ya kujipanga kufaniki-
sha malengo yao ya kutafuta 
ushindi katika mchezo huo 
wa leo licha ya TP Mazembe 
kutokuwahi kupoteza katika 
uwanja wa Benjamin Mka-
pa.Kwa upande wake, kocha 
Msaidizi wa TP Mazembe, 

Mihayo Kazembe alisema 
safari yao ilikuwa nzuri na 
kufanya maandalizi mazuri 
kuelekea mchezo dhidi ya 
Yanga na wamejipanga ku-
pata matokeo chanya.

Alisema mechi yao sio 
rahisi ni ngumu na Yanga ni 
timu nzuri na kubwa Afrika, 
hivyo watakuwa makini 
mno kwenye mchezo huo. 

“Ni mechi ambazo zina-
hitaji muda wa kujiandaa 
kiufundi na tuko vizuri ki-
saikolojia tunapambana 
kushinda mchezo wetu dhi-
di ya Yanga.

Kuhusu Mukoko To-
nombe kocha huyo alisema 
wataangalia kama ataanza 
au atatokea benchi.

Naye mchezaji wa 
TP Mazembe, Christian 

Kouame alisema wako 
vizuri na kulichobaki ni 
kupambana kwa ajili ya 
mchezo wao wa leo dhidi ya 
Yanga.

“Timu zote zinazoshiriki 
mashindano haya zimesta-
hili ikiwemo Yanga, benchi 
la ufundi limehusika ku-
tuelekeza jinsi ya kucheza 
ugenini, Yanga wanafaida 
ya kuwa nyumbani, lakini 
tumekuja kupambana kuta-
futa matokeo,” alisema 
Kouame.

Alisema TP Mazembe wa-
napokuja Tanzania watapa-
ta matokeo mazuri, na kuwa 
mechi ya kesho ni ngumu 
na wamejipanga kupata 
matokeo chanya ili kuende-
lea kuweka rekodi nzuri ya 
uwanja huo.

Mchezaji wa timu ya Bulls, Ben Mango, (kulia) akichuana beki 
wa timu ya News Foundation wakati wa mazoezi ya kujianda 
na mashindano ya Dar Youth Cup kwenye viwanja vya shule ya 
Al-Muntazil, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 



   Yanga ikiivaa TP 
Mazembe, yatamba 
watake wasitake kipigo 
lazima huku…
Na Saada Akida 

T
IMU ya Yanga leo in-
ashuka kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mka-
pa jijini Dar es Salaam 

kuanzia saa 1:00 Usiku katika 
mchezo wake wa pili na wa 
kwanza nyumbani wa hatua 
ya makundi ya michuano ya 
kombe la Shirikisho Afrika 
dhidi ya TP Mazembe kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC).

Huo utakuwa ni 
mchezo wa pili kwa 

Yanga kwenye 
kundi lake la D,
huku ukiwa wa 

kwanza kucheza 
katika ardhi ya 

nyumbani
 baada ya ule 

wa kwanza
kupoteza dhidi 
ya US Monastir 

ya Tunisia.
Katika mchezo huo wa 

kwanza Yanga iliwakosa 
nyota wake wawili ambao ni 
majeruhi, kipa Abdultwalib 
Mshery na Bernard Morrison 
ambapo pia leo watakoseka-
na.

Pia Salum Abubakari ‘Sure 
Boy’ hatakuwepo baada ya 
kupata matatizo ya kifamilia 
kwani mtoto wake amefany-
iwa upasuaji na ameruhusiwa 
kwenda kumuuguza, huku 
Stepheni Azizi Ki akiwa kwe-
nye hatihati ya kuanza kwa 
sababu ya kurejea kikosini 
ndani ya siku chache baada 
ya kumaliza matatizo yake 
binafsi. 

Yanga inayonolewa na ko-
cha raia wa Tunisia, Nasred-
dine Nabi itakuwa ikiwa-
tegemea Fiston Mayele na 

Kennedy Musonda kuongoza 
safu ya ushambuliaji. 

Kuelekea mchezo wa leo 
Nabi alisema wamefanyia kazi 
makosa yaliyotokea kwenye 
mchezo wa kwanza na leo wa-
natarajia kutorudia.

Alisema kikosi chake kipo 
kwenye hali nzuri na inatara-
jiwa mchezo utakuwa mgumu 
kutokana na ubora wa timu 
wanayokutana nayo, lakini 
ana imani wachezaji wake 
watazingatia vizuri maele-
kezo yake na wanahitaji 
kupata ushindi dhidi ya 
TP Mazembe.

“Tuliporudi ku-
toka Tunisia 
t u l i p a t a 
muda mfu-
pi, tulifanya 

mazoezi 
m a r a m b i l i 

kwa siku na ku-
tumia muda 
kuangalia video 
za timu tutaka-

zocheza nazo, 
pamoja na kuan-

galia makosa yetu 
na namna ya kuyafanyia 
kazi,” alisema Nabi.

Aliongeza, “Nime-
furahishwa na morali 
ya Azizi Ki ambaye 
hakufanya mazoezi 
baada ya kupata ma-
tatizo binafsi, lakini 
hatoanza katika kikosi 
moja kwa moja, kwa 
kuzingatia ugumu wa 
mechi yenyewe mchezaji 
anatakiwa kuwa fiti na uti-
mamu wa mwili,” alisema 
Nabi.

Alisema kuhusu beki 
wa kati mpya, Mamodou 
Doumbia ataweza kucheza 
mechi zote hadi mkataba 
wake utakapofika ukingoni na 
sio kwa mechi chache.

“Kwa sasa anahitaji kupata 
muda wa kupata muungan-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Adam Fungamwango

WAKATI jana usiku ilicheza mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya 
Raja Casablanca, Simba imetangaziwa 
vita na Azam FC ambavyo ipo kwe-
nye maandalizi kabambe ya mechi ya 
Ligi Kuu dhidi ya timu hiyo inayota-
rajiwa kuchezwa Jumanne kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Azam tayari imecheza mechi mbili 
za kirafiki kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, dhidi ya KMKM na kushinda 
bao 1-0, likifungwa na Prince Dube, 
pia Mlandege Jumatano iliyopita am-
bapo ilishinda mabao 3-0 yaliyofung-
wa na Abdul Selemani ‘Sopu’, Prince 
Dube na Cleophace Mkandala.

Kaimu Ofisa Habari wa Azam FC, 
Hasheem Ibwe amesema kama kuna 
timu ambayo Azam hupenda sana 
kucheza nayo basi ni Simba.

“Kama kuna timu ambayo tunap-
enda kucheza nayo hata kesho ni 
Simba, tena hii ambayo itakuwa 
imetoka kucheza mechi za kimataifa,” 
alisema Ibwe kwa majigambo. 

“Najua Simba ni timu nzuri, tu-
naiheshimu sana na sisi kama Azam 
FC tunawatakia kila la kheri kwenye 
mechi zao zilizobaki za kimataifa, 
sisi ni baadhi ya wanufaika wa hizo 
nafasi. Sisi Azam tuna uhakika msimu 
ujao tutacheza mechi ya kimataifa 
kwa sababu yao. Siku zote huwezi 
kuthibitisha kuwa wewe ni timu kub-
wa kabla hujacheza na timu kubwa, 
na mara nyingi Simba na Azam huwa 
ni mechi nzuri sana ya kutazama,” 
aliongeza.

Timu hizo zinakwenda kucheza 
mechi hiyo zikiwa kwenye mazin-
gira tofauti, Simba ikiusaka ubingwa, 
Azam ikiisaka kwa udi na uvumba 
moja kati ya nafasi nne ambazo 
zitawafanya kucheza michuano ya 
kimataifa msimu ujao.

Simba ipo kwenye nafasi ya pili 
ikiwa na pointi 53, ikiwa imesh-
acheza mechi 22, huku Azam ikiwa 
kwenye nafasi ya nne kwa pointi 
zake 43, ikiwa imecheza mechi 22, 
juu yake ikiwapo Singida Big Stars 
ambayo ina pointi 44 kwa mechi 23 
ambazo imecheza.

Simba SC 
yatangaziwa 
vita na Azam FC

INaeNdelea  UK 23
Wachezaji wa Yanga, Yannick Bangala na 
Fiston Mayele wakijifua. PICHA: YANGA

Hawa wetu leo
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