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HABARI KITAIFA

Makamu

wa Rais, DK.
Philip Mpan-
go, akipanda
mti aina ya
Mdodoma
kandokando
ya barabara
yva Dodoma

- Morogoro,
eneo la
lhumwa, jijini
Dodoma jana,
wakati akion-
g0za z0ezi

la upandaji
miti kush-
erehekea
maadhimisho
ya Miaka 59
va Mapinduzi
Matukufu

va Zanzibar.
Habari Uk. 5.
PICHA: OMR

Mwinyi ajivunia amani, mshikamano

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAKATI Zanzibar ikiadhimi-
sha miaka 59 ya Mapinduzi ya
mwaka 1964, Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
ameeleza mafanikio yaliyopa-
tikana katika serikali anayoion-
goza ambayo yametokana na
hali ya amani, umoja na mshi-
kamano.

Rais Mwinyi aliyasema hayo
juzi wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
sherehe hizo ambazo kwa
mwaka huu, zimesherehekewa
kwa fedha kuelekezwa kwenye
miradi ya sekta ya elimu.

Alisema kuwapo kwa amani
na utulivu nchini kumewez-
esha serikali kupata ma-
fanikio ya kuridhisha katika
ukuaji wa uchumi kutokana
na kuongezeka kwa uwekeza-
ji, usafirishaji wa mazao ya
karafuu na mwani, ujenzi wa
miundombinu na uimarishaji
wa huduma za jamii zikiwamo
elimu na afya.

Alisema kiwango cha ukuaji
wa uchumi hadi mwaka 2021
kilikuwa wastani wa asilimia
5. ambao ni mkubwa ikilin-
ganishwa na asilimia 1.3 kwa
mwaka 2020.

“Kasi ya mfumuko wa bei
imeendelea kudhibitiwa kwa
mwaka 2022 hadi kufikia asil-
imia 5.08 na kuendelea kubaki
kwenye tarakimu moja. Seri-
kali imekuwa ikiendelea ku-
chukua hatua mbalimbali za
kudhibiti kasi ya mfumuko wa
bei ili wananchi waendelee
kupata huduma kwa gharama
nafuu kwa kufidia na kutoa bei

elekezi kwa bidhaa muhimu,”
alisema.

Alisema hadi Desemba,
mwaka jana serikali ilitoa Sh.
bilioni 21.525 kudhibiti ongeze-
ko la bei za mafuta nchini.

UKUSANYAJI MAPATO

Alisema mafanikio makub-
wa yameendelea kupatikana
katika ukusanyaji wa mapato
na katika mwaka 2021/2022
mapato ya ndani yalikuwa Sh.
bilioni 908.61 ikilinganishwa
na Sh. bilioni 71242 mwaka
2020/2021.

UWEKEZAJI

Hadi Januari 2023 jumla ya
miradi yenye thamani ya Dola
za marekani bilioni 3.26 215
imesajiliwa na Mamlaka ya
Kukuza Vitega Uchumi Zanzi-
bar (ZIPA), ambayo itatoa fursa
za ajira 13,000.

“Vile vile, ZIPA imeweza
kusajili miradi ya uwekezaji
katika visiwa 16 vidogo yenye
thamani ya Dola za Kimareka-
ni 377,500,000,” alisema Rais
Mwinyi.

“Hadi mwishoni mwa mwezi
Desemba, 2022, kupitia fedha
za ahueni ya UVIKO-19, seri-
kali imetoa jumla ya mikopo
2,625 yenye thamani ya Sh. 16,
828,133,520.17, kwa wananchi
Unguja na Pemba,” alisema.

Kwa mujibu wa Rais Mwinyi,
mradi huo wa vituo vya waja-
siriamali hadi sasa umegha-
rimu Sh. 16,034,499,894 na wa-
jasiriamali 6,800 wa makundi
mbalimbali watanufaika moja
kwa moja kwa kupata sehemu
za kudumu za kuendeshea bi-
ashara zao.

AJIRA

Katika  kukabiliana  na
changamoto ya ajira hasa kwa
vijana, alisema serikali katika
kipindi cha miaka miwili im-
eanza kuchukua hatua mbal-
imbali ikiwamo kuanza kuajiri
katika sekta za afya na elimu.

“Jumla ya nafasi za ajira
1,029 zimetolewa kwa mwaka
2021/2022. Aidha, vibali 2,355
vimeshatolewa na Tume ya
Utumishi na hivi sasa hatua
mbalimbali za kuajiri watumi-
shi hao wapya zinaendelea,”
alisema.

MIUNDOMBINU

Dk. Mwinyi alisema mafani-
kio makubwa yamepatikana
pia katika ujenzi wa miundom-
binu, ikiwamo viwanja vya
ndege, barabara na utekelezaji
wa dhamira ya serikali ya kuzi-
imarisha bandari.

Kazi za ujenzi wa barabara
za ndani kwa kiwango cha lami
zenye urefu wa km 275 inay-
ofanywa na Kampuni ya ASER
inaendelea katika maeneo
mbalimbali nchini.

ELIMU

Sekta ya elimu, serikali im-
efanya juhudi kubwa kuiima-
risha kwa kuzingatia umuhimu
wake kwa maendeleo ya taifa
na ustawi wa mwananchi kwa
lengo la kuondoa msongama-
no wa wanafunzi madarasani
na kuimarisha mazingira ya
kujifunza na kufundishia.

Alisema, kwa mwaka mmoja
uliomalizika, serikali imejenga
jumla ya shule mpya za ghoro-
fa tisa, Unguja na Pemba pamo-
ja na madarasa 811 mapya

yakiwamo yale yaliyoanzishwa
kwa nguvu za wananchi.

Aidha, alisema serikali ime-
jenga vyoo 1,693 na kukarabati
shule 24 za zamani, shule zote
mpya zimepatiwa vifaa vya ku-
somea pamoja na madawati, ili
kuwawezesha wanafunzi kuji-
funza katika mazingira yaliyo
bora.

MAJI

Alisema kwenye sekta ya
maji kipindi cha miaka miwili,
serikali imechimba jumla ya
visima 102 kati ya hivyo 64 ni
vya mradi wa Exim Bank, we-
nye lengo la kuimarisha upati-
kanaji wa huduma za majisafi
na salama katika maeneo men-
gi ya Mkoa wa Mjini Magharibi.

Alisema visima 38 vi-
mechimbwa kupitia mradi wa
ahueni ya UVIKO - 19, kati ya
hivyo 19 vimekamilika.

“Ujenzi wa matangi 10 ya
kuhifadhia maji yenye ujazo
wa lita milioni moja kwa kila
moja umefikia wastani wa asil-
imia 70 na ujenzi wa vibanda
52 vya kuhifadhia mitambo
ya pampu uko katika hatua za
mwisho,” alisema.

UMEME

Kwenye umeme, alisema
serikali ilifanya uamuzi wa ku-
wapunguzia wananchi ghara-
ma za kuunganisha huduma
ya umeme kutoka Sh. 442,000
hadi Sh. 200,000.

Alisema katika kipindi cha
miaka miwili jumla ya wateja
wapya 71,458 sawa na asilimia
86 ya lengo la kuwaungia wa-
teja 83,400 walipata huduma
hiyo.

Mkaguzi wa
Polisi afariki
dunia akiruka
Ukuta gesti

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKAGUZI wa Polisi aliyekuwa
akifanyakazi wilayani Arumeru
Stewart Kaino (47), amefariki
dunia baada ya kuruka ukuta wa
gesti na kuchomwa na kitu che-
nye ncha kali kichwani.

Taarifa za awali kutoka kwa
shuhuda wa tukio hilo aliyeomba
jina lake lihifadhiwe, zimedai
kuwa Kaino aliingia katika nyum-
ba hiyo majira ya saa sita usiku
akiwa na mwanamke mmoja am-
baye jina lake halikuweza kupati-
kana.

Alisema aliandikisha katika
kitabu cha wageni na kupewa
chumba na kisha kuingia na
mwanamke huyo, akiwa ame-
shika begi dogo la mgongoni na
redio ya mawasiliano aliyokuwa
nayo mkononi.

Alisema majira ya saa tisa
usiku alitoka ndani ya chumba
hicho na kumuacha mwanamke
huyo akiwa amelala.

Alidai kuwa alikwenda nyuma
ya nyumba hiyo na kuruka geti
akiwa na lengo la kumtoroka
mwanamke huyo ndipo alipoan-
guka na kuchomwa na kitu che-
nye ncha kali kichwani.

Taarifa zinadai baada ya mlinzi
kusikia kishindo alienda ka-
tika geti hilo na kumkuta akiwa
ameanguka chini akivuja damu
nyingi kwenye paji la uso na ku-
toa taarifa polisi na majira ya al-
fajiri walifika na kukuta amesha-
poteza maisha.

Alidai askari polisi wali-
pekua begi la marehemu na ku-
kuta chupa ya bia, chips, redio ya
mawasiliano, simu mbili ikiwamo
ya mwanamke huyo na vitu ving-
ine.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Justine Masejo, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo na ku-
dai Jeshi la Polisi lilipokea taarifa
Januari 8, mwaka huu majira saa
8:30 usiku.

Alisema taarifa hiyo ilieleza
kuna mtu alifariki nje ya nyumba
ya kulala wageni iliyopo Kata ya
Levolosi jijini humo.

“Baada ya kupata taarifa hizi
askari wangu walienda eneo la
tukio na kukuta mwili ambao wa-
liutambua kuwa ni Mkaguzi wa
Polisi, Stewart Kaino (47) anaye-
fanya kazi wilayani Arumeru,”
alisema.

Aidha, alisema jeshi hilo li-
naendelea na uchunguzi wa
kubaini mazingira ya kifo hicho.

Mwili wa marehemu umesa-
firishwa kwenda kwao Bukoba
kwa ajili ya maziko.
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Morani wadaiwa '3
kushambulia, kujeruhi :
viongozi CCM :

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ya kifugaji ya Kimasai maaru- :
fu Morani linatuhumiwa ku- :
washambulia kwa kipigo na :
kuwajeruhi viongozi saba wa :
Chama Cha Mapinduzi (CCM), :
Kata ya Engaruka, Wilaya ya :
Monduli, mkoani Arusha, baada :
ya kuwatuhumu kutaka kupora :
ardhi. :

Vijana hao wanaodaiwa kuwa :
Juu, wanadaiwa kuwavamia na :
kuwashambulia kwa mikuki na :
mawe viongozi hao na baadhi :
yao kukimbizwa Hospitali ya :
Rufani ya Mkoa wa Arusha ya :
Mount Meru na kulazwa kutoka- :
na na kuumizwa maeneo mbal- :
imbali ya mwili. :

Akizungumzia tukio hilo, :
Mkuu wa Wilaya ya Monduli, :
Frank Mwaisumbe, alisema :
tukio hilo limetokea JanuarilO, :
mwaka huu majira ya jioni, :
wakati viongozi hao wakiwamo :
wajumbe wa Kamati ya Siasa ya :
CCM kata, walipokwenda kijijini :
hapo kufuatilia mgogoro wa ar- :
dhi. :
Alisema walipofika eneo le- :
nye mgogoro, walikutana na :
kundi la Morani zaidi ya 30 :
waliokuwa wamejikusanya na :
kujihami kwa silaha za jadi, am- :
bao baada ya kuwaona walianza :
kuwashambulia kwa mikuki na :
mawe. :

Miongoni mwa viongozi wal- :
iokumbwa na kadhia hiyo ni :
Mwenyekiti wa CCM kata hiyo, :
Leliya Sengeita na Katibu wake, :
Joseph Namoyo, walioshambu- :
liwa sehemu mbalimbali za miili :
yao na baadhi yao kupata majer- :
aha ya kutobolewa jicho, kuvun- :
jwa miguu, mikono, kujeruhiwa :
kichwani, mbavu na usoni. :

Kwa mujibu wa Mwaisumbe, :
Jeshi la Polisi wilayani humo, :
limeanza uchunguzi na wanam- :
shikilia Mwenyekiti wa Serikali :
olie, kwa upelelezi zaidi, baada :
ya  kuwapo taarifa ndiye ali- :
yehamasisha wananchi wajiku- :
sanye. :

Alisema kuwa watu :
saba walijeruhiwa na kupatiwa :
fomu namba tatu ya Polisi (PF :
3) na kwenda kutibiwa katika :
kituo cha afya kilichoko Mto :
wa Mbu wilayani humo, huku :
baadhi yao wakihamishiwa :
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa :
Arusha ya Mount Meru, kwa :
matibabu zaidi.

Mwaisumbe, alisema upele- :
lezi wa tukio hilo unaendelea, :
kuwabaini na kuwakamata wali- :
ohusika kutekeleza shambulizi :
hilo na ametuma timu ya askari :
polisi kutoka Monduli ikion- :
gozwa na mkuu wa upelelezi :
kwenda eneo la tukio kuongeza :
nguvu katika uchunguzi. :

SHIRIKA LA UMEME TANZANIA (TANESCO)

-

€ A

r?%;:o

KUNDI Ia vijana 30 wa jamii TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Shirika la Umeme Tanzania(TANESCO) linawatangazia wananchi wote kuwa, litaondosha kwa njia ya mnada wa hadhara mitambo chakavu
iliyokuwa inazalisha umeme kwa kutumia mafuta, Vipuri mbalimbali vya mitambo vilivyotumika pamoja na Mafuta machafu, katika vituo
vya Nyakato(Mwanza), Tabora, Songea (Ruvuma), lyunga (Mbeya), Kigoma (Kigoma, Kasulu, Kibondo), Kilwa Masoko (Lindi), Masasi
(Mtwara), Tunduma(Songwe), Sumbawanga (Rukwa), Tunduru(Songea), Biharamulo (Kagera), Ngara (Kagera), Zuzu (Dodoma), Loliondo
(Arusha), lkwiriri (Pwani), Mafia (Pwani) kama inavyoonekana hapa chini.

Mnada utafanywa kwa makampuni yenye vibali vilivyotolewa na waziri mwenye dhamana ya mazingira kwa kuzingatia matakwa ya sheria ya
mazingira ya mwaka 2004 na kanuni zake za "Environmental Management (Control and Management of Electrical and Electronic Equipment
Waste) Regulations, 2021" na “The Environmental Management (Hazardous Waste Control and Management) Requlations, 2021"

VITUO AMBAPO MNADA UTAFANYIKA PAMOJA NA VIFAA HUSIKA

TAREHE
NA KITUO VIFAA VITAKAVYOUZWA YA MNADA
1 | Old Nyakato Mitambo chakavu minne (4) aina ya M|_rrle<_as_ _Blackstc_)ne iliyokuwa inazalisha 30/01/2023
umeme kwa kutumia mafuta pamoja na vipuri vilivyotumika
> | Tabora Mitambo chakavu _m|W|I| 2) aina ya Mllrrle(.es_ Blacksto_ne iliyokuwa inazalisha 03/02/2023
umeme kwa kutumia mafuta pamoja na vipuri vilivyotumika
3 | old Kigoma Mltampo chaka\(u mltgno (5) aina ya V\(artsﬂa iliyokuwa inazalisha umeme kwa 06/02/2023
kutumia mafu, vipuri vilivyotumika pamoja na mafuta machafu
4 | Kasulu Mafuta machafu 08/02/2023
5 Kibondo Mafuta machafu 10/02/2023
6 | Ngara Vipuri mbalimbali vilivyotumika pamoja na mafuta machafu 13/02/2023
7 Biharamulo Vipuri mbalimbali vilivyotumika 15/02/2023
8 | Bukoba Mafuta machafu 17/02/2023
9 | Ikwiriri Mafuta machafu 24/02/2023
10 | Kilwa Masoko Mtampo chakavu mmoja (1). aina ya Perkllng iliyokuwa inazalisha umeme kwa 25/02/2023
kutumia mafuta pamoja na vipuri vilivyotumika
11 | Masasi Vipuri mbali mbali vilivyotumika pamoja na mafuta machafu 27/02/2023
12 | Tunduru Vipuri mbalimbali vilivyotumika 01/03/2023
13 | OId Songea Mtampo chakavu mmoja (1). aina ya Warts_lla uliokuwa unazalisha umeme kwa 03/03/2023
kutumia mafuta pamoja na vipuri vilivyotumika
14 | lyunga Mltampo chakavu mmoja (1? aina ya Wanglla iliyokuwa inazalisha umeme kwa 06/03/2023
kutumia mafuta pamoja na vipuri vilivyotumika
15 [ Tunduma Vipuri mbalimbali vilivyotumika 07/03/2023
16 | Sumbawanga | Vipuli mbalimbali vilivyotumika 09/03/2023
17 | Zuzu Mafuta machafu 11/03/2023
18 | Loliondo Mafuta machafu 13/03/2023
19 | Mafia Mafuta machafu 15/03/2023

MASHARTI YA MNADA
Bidhaa/Kifaa kitauzwa kama kilivyo na mahali kilipo;

1.

2.

Mnunuzi atalazimika kulipa papohapo amana (deposit) isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya Bidhaa/Kifaa alichonunua, na

kukamilisha malipo yote katika muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti hili atakosa haki zote
za ununuzi wa bidhaa/kifaa husika na amana iliyolipwa haitarudishwa;

kuvuruga mnada na hivyo hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake kwa mujibu wa sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

Mnunuzi atatakiwa kuondoa/kuchukua bidhaa/kifaa alichonunua katika muda wa siku saba (7) kuanzia siku ya kukamilisha malipo;

vyao ambavyo vitakaguliwa kabla ya zoezi la mnada kuanza. Vile vile nakala ya leseni/vibali hivyo itabaki kwa Muuzaji kwa ajili ya kumbukumbu;

Ruhusa ya kuangalia vifaa itatolewa siku (5) kabla ya tarehe ya mnada husika;

Mnada utaanza saa nne (04:00) kamili asubuhi katika kila kituo kwa mtiririko uliooneshwa.

Wananchi wote wenye sifa mnakaribishwa kushiriki katika mnada huu wa hadhara.

IMETOLEWA NA;
MKURUGENZI MTENDAJI
SHIRIKA LA UMEME TANZANIA (TANESCO),
PLOT 114 BLOCK G DAR ES SALAAM ROAD,
S.L.P. 453 DODOMA, TANZANIA.

Mtu yeyote atakaye tamka bei ya juu kisha akashindwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya bei aliyotamka, atachukuliwa kuwa ni mwenye kutaka

. Mnada utafanywa kwa wanunuzi wenye vibali vilivyotolewa na waziri mwenye dhamana ya mazingira. Wanunuzi watatakiwa kuleta leseni/vibali

117225502
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1 AKIBA HURY
Kiasi cha chini cha kufungulia

REJAREJA

KAMPUNI/SHIRIKA
HAKUNA

Kiasi cha chini cha uendeshaji

Ada ya utunzajiya kila mwezi

Tozo 7 kutoa pesa

Kiasi cha chini cha kufungulia

HAKUNA

Kiasi cha chini cha uendeshaji

Ada ya utunzajiya kila mwezi

Tozo 7 kutoa pesa

Kiasi cha chini cha kufungulia

SH. 15,000 USD 15

Kiasi cha chini cha uendeshaji

SH. 2,000 USD 10

Ada za utoaji wa kadi papohapo

5H.12,000

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED (/B A A'

VIWANGO VYA CHINI VYA ADANATOZO

[Ada za Utoaji wa kadi binafsi SH_ 16,000
Ada za utoaj tena SH. 12,000
[Ada ya kutoa upya nywila miandaoni SH 1,500
[Ada ya kutoa upya nywila ya mashine ya kutolea fedha SH. 1,500
Ada ya uchakatai 5H.1,000
[Ada ya ununuzi katika maduka ya miandaoni —miamala ya nchin] BURE

Ada za manunuzi ya mtandaoni/Tovuti malipo ya mtandao

Utoaji wa Fedha kwenye Mashine za Kutolea Fedha
[Kwenye ATM za UBA (Kwetu)

Salio kwenye ATM ndani ya nchi)

[Kuomba Salio kwenye ATM (Kimataifa)

[Kwenye ATM za benki zingine za ndani (za wengine/zetu)

Ada ya utunzajiya kila mwezi

[HAKUNA

Kutoa fedha kwenye ATM za Kimataifa

Tozo 72 kutoa pesa dirshani

SH 2,000 - Kivango kisichozidi SH 5,000,000
SH 2000+ 0.1% (Kiango kichozi 5,000,000)- > 5,000,000,
(Kivango kikubwa cha tozo ni kizsi kisichozidi SH 100,000)

4 AKAUNTI ZA AKIBA ZA WATU BINAFSI HAKUNA

Kutoa fedha kwenye ATM za 'Umoja Switch’
RASILIMALI ZA BENKI
MIKOPO KWA WATEJA

SEHEMU E

Tozo 7 kutoa pesa_diishani

SH 2,000 - Kivango kisichozidi SH 5,000,000
SH 2000+ 0.1% (Kiango Kichozi 5,000,000)- > 5,000,000,
(Kivango kikubwa cha tozo ni kizsi kisichozidi SH 100,000)

5 AKAUNTI YA AKIBA YA MSHAHARA HAKUNA
Kiasi cha chini cha kufungulia 5H.15,000
Kiasi cha chini cha uendeshaj [t 5,000
[Ada ya wunzai ya kil ez HAKUNA

Tozo 72 kutoa pesa kwa diishani
AKAUNTI YA FEDHA ZA KIGENI

SH 2,000 - Kiwango kisichozidi SH 5,000,000
SH 2000+ 0.19% (Kiwango kilchozidi 5,000,000)- > 5,000,000,
(Kiwango kikubwa cha tozo ni kiasi kisichozidi SH 100,000)

Kasi cha chini cha kufungulia usD 10
Kiasi cha chini cha uendeshaj |usos
[Ada ya wunzai ya kil ez HAKUNA

Tozo 7 kutoa pesa
AKAUNTI YA AKIBA YA WATOTO YA U-CARE

1% kwa_muamala, isizidi USD 150

8 AKAUNTI YA MALAIKA
Kiasi cha chini cha kufungulia

Kiasi cha chini cha kufungulia UsD 15

Kiasi cha chini cha uendeshaji UsD 15

[Ada ya utunzajiya kila mwezi HAKUNA

Tozo za kutoa pesa SH. 1,000 au Kiasi kinacholingana na hicho

SH. 20,000

Kiasi cha chini cha uendeshai

[Hakuna

Ada ya utunzajiya kila mwezi

Tozo za kutoa pesa
AKAUNTI YA JANJA
/Kiasi cha chini cha kufunguia

Kiasi cha chini cha uendeshai

Ada ya utunzajiya kila mwezi

Tozo za kutoa pesa
AKAUNTI YA KIZAZI KIPYA
Kiasi cha chini cha kufungulia

Kiasi cha chini cha uendeshaj

Ada ya utunzajiya kila mwezi

Tozo za kutoa pesa
AKAUNTI YA HAZINA
Kiasi cha chini cha kufungulia

asi cha chini cha uendeshaj

Ada ya utunzajiya kila mwezi

Tozo za kutoa pesa
AKAUNTI YA HUNDI

AKAUNTI BINAFSI YA HUNDI
Kiasi cha chini cha kufungulia

HAKUNA

HAKUNA

AKAUNTI YA BIASHARA YA HUNDI
SH. 100,000

Kiasi cha chini cha uendeshaji

SH. 100,000

Ada ya utunzajiya kila mwezi

SH. 12,000

Kutoa pesa taslimu kwa dirishani

1 KWA KILA 1,000, kiasi kisichozidi SH. 150,000

|Akaunti SH. 1 KWA KILA 1, 000, Kiasi kisichozidi SH. 250,000

| Adhabu ya kutoa pesa zaidi ya kiwango kinachotakiva

Kivango cha kuanzias 5%

Akaunti ya SH. Kivango cha kuanzia + 10%

Brela Seach charge

SH. 5000 kvia viaiasiriamali

SH. 25000 kwa kampuni

Ada ya kushughulikia mkopo

Kulingana na majadiiano

|Ada ya uchakataji
Kasi cha chin cha kufunguia St 15,000 [ [Aca ya Bina | rAKUNA |
Kiasi cha chini cha uendeshaji |SH. 5,000
i ya wurza ya s ez k0w Hm_

2%

Bima binaisi kwa ajii ya mkopo

1.50%

1.50%

Ada za kisheria

'DENI LA OVADRAFTI
da ya ushughui

BIASHARA YA FEDHA
Dhamana
Kamisheni ya Huduma

0.5% ya Kiasi cha chini cha SH. 300,000

2% kwa mwaka_(0.5% kwa robo mwaka. Kima cha chini ni USD 250 kwa
obo.

0.5% 0.5% ya Kiasil cha chini cha SH. 300,000

2% kwa mwaka (0.5% kwa robo mwaka. Kima cha chini ni USD 250 kwa robo.

Ada ya huduma
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Kiasi Kilcholipwa

0.5% kwa r0bo Kima cha chini i 250 kvia f0bo mivaka.

0.5% % kia r0bo mwaka. Kima cha chini i 250 kwa 0bo mwaka.

Marekebisho

USD 100.00 tu

USD 100.00 tu

Nyongeza katika robo inayofuata

0.5% 05% kwa robo (Au % ya Kiasi kilichokubalia)

05% kwa robo (Au % ya kiasi kilichokubalwa)

(Ongezeko la kiasi

2 Barua za Mopo - Maduhuli
Kamisheni ya Utoaji

0.5% 1 10b0 ya 0.5% kwenye tofauli (Au % ya kiasi kilchokubaliwa)

0.5% kwa robo. Kima cha chini ni USD 250

0.5% /qlr 10bo ya 0.5% kwenye tofauli (Au % ya kiasi kiichokubaliva)

Letters of Credit ~ Imports/ Barua za Mopo — Maduhull/Biasharandani
0.5% kwa robo. Kima cha chini ni USD 250

Ada za uhifadhi USD 100 tu USD 100 tu
Tozo za Haraka? USD 50 tu USD 50 tu
Marekebisho USD 100.00 tu USD 100.00 tu

3 Barua za Mopo - Mahuruiji Barua za Mopo - Mahurji

Kanisheni ya Ushauri ya Barua ya Mkopo UsD 200 tu UsD 200 tu
Marekebisho ya kanisheni ya Ushauri UsD 100 tu UsD 100 tu
Tozo za Haraka za Uinganifu USD 50 tu USD 50 tu

Ada ya uchunguzi na utunzaji wa nyaraka.

0.5% ya kiasi cha Ankara, kima cha chini cha USD 200

0.5% ya kiasi cha Ankara, kima cha chini cha USD 200

Tozo za msimanizi

USD 100 tu

USD 100 tu

Tozo zilzothivitishwa za Barua ya Mkopo
4 /Barua za Ugharamiaji upya wa Mkopo,

Riba kwenye ugharimiaji upya

1.5% kwa robo (kwa barua za utoaji_mkopo zilzothibitishwa)

1.5% kwa 10bo (kwia utoal va barua za mkopo ziizothibitishwa)

/Kiwango cha msingi cha riba + thamani ya 8% kwa mwaka. Kima cha chini i

Barua za Ugharamiaji upya wa Mkopo

Kiwango cha msingi cha rioa + thamani ya 8% kwa mwaka. Kima cha chini i USD100

[Kanisheni ya ugharimiaji upya
5 Punguzo kwenye Barua ya Mkopo/Ankara/Hundi
Riba kwenye upunguzaii

USD 50 tu

Kiwango cha msingi cha riba + thamani ya 8% kwa mwaka. Kima cha chini i
usD 100

USD 50 tu

Kivango cha msingi cha rba + thamani ya 8% kwa mwaka. Kima cha chini i USD100

Riba kwenye upunguzail
6 Punguzo la Bili(Bili za kubadilisha ikiwa ni pamja na Hundi)

Punguzo kvienye riba
7 Ukusanyaii nyaraka- Mahuruji

USD 50 tu

Kinango cha kuanzia + 3% ya nohini; Kiwango cha mingi cha riba ya
Kimataita + 8%

USD 50 tu

Kiwango cha kuanzia + 3% ya nchin; Kiwango cha msingi cha riba ya Kimataita +8%

AKAUNTI YA HUNDI YA FEDHA 2 KIGEN
Kiasi cha chini cha kufungulia

USD 100/ YURO100/PAUNDI 100

USD 100/ YURO/PAUNDI 100

Kiasi cha chini cha uendeshaji

USD100/ YURO100/PAUNDI 100

USD 100/ YURO 100/ PAUNDI 100/

Ada ya utunzajiya kila mwezi

USD 12 au kiasi na hicho

USD 15 au kiasi na hicho

Kiasi cha chini cha kutafutia

USD 25/ YURO 25/PAUNDI 25

USD 25/ YURO 25/PAUNDI 25

Kutoa pesa taslimy

1% kwa muamala

1% kwa muamala

Kitabu cha Hundi - cha karatasi 25

USD 10 au kiasi na hicho

HAKUNA

AKAUNT! ZA KIDIPLOMASIA

o o Ada za uhifadhi 0.25% ya Ankara ya kima cha chini cha USD100 tu 0.25% ya Ankara kima cha chini cha USD 100 tu

& ::z [Tozo za Wsimarmizi

HAKUNA Kamisheni ya Uinganifu USD 50 kvia kila miuatiiaj
[Ada ya utunzaj ya kia mwezi HAKUNA HAKUNA
Kutoa pesa taslimu kwa dirishani HAKUNA HAKUNA 0.25%. Kima cha chini cha USD100 0.25%. Kima cha chini cha USD100
Kufunga Akaunt HAKUNA HAKUNA [Toz0 za Haraka Zinazoingana USD 50 USD 50
Bili za Nje kwa ajil ya (Wakusanyo stahiki & Kodi

|Adhabu ya kutoa pesa zaidi ya kivango kinachotakiva Ak HAKUNA i Eme”:,,,, = ,,.IM,:,,“ y
Uumaji wa Fedha Nie ya Nehi (TTs) USD 50 FLAT ( SHA), USD 90 ( OURS) HAKUNA
Utumaji v Fedha Ndani ya Nehi HAKUNA HAKUNA Karisheni ya Kunifadhi 0.25%. ya thaman, kima cha chini USD 75 au kinachofana na hicho 0.25°% ya thamen, kima cha chini cha USD 75 au kinachofana na hicho
Ubadilishaji wa Fedha za kigeni Viwango vya bei nafuu vitatumika. HAKUNA Tozo za DHL USD 75 tu USD75t

[Hundi za Kigeni Ziizorejeshva
10 Bili za Ndani kwa Ajil ya Makusanyo
[Kanisheni ya kuhitadhi

Tozo zinazodaivia + Tozo za ndani ambazo hazijlipwa.

USD 50 tu kwa kila makusanyo

Tozo zinazodaiwa + Tozo za ndani ambazo hazialipwa,

USD 50 tu kwa kila makusanyo

lliyotozwa Haraka

Miamala ya Ukusanyaji wa Ndani
Malipo ya Unarmishaii va Nie(TISS)

USD 40 tu kwa kila makusanyo

SH. 10,000 kvia muamala

USD 40 tu kwa kila makusanyo
Miamala ya Fedha za Ndani
SH.10,000 kvia muamala

Narekebisho ya Ada ki ajl ya uhamishaji wa nje /va Harakal
Unamishaji wa Telegrafu na mteja au benki

HAKUNA

|Adhabu ya kutoa pesa zaidi ya kivango kinachinitajka

Kiwango cha kuanzia + 2%/ Riba ya Mikopo Mikubva + 2%

Kivango cha_kuanzia+ 2% /Riba ya Mikopo Mikubwa + 2%

725 Kuhamisha kutoka akaunti ya SH kwenda akaunti ya
fedha za kigeni

AKAUNTI ZA KUWEKA FEDHA

Akaunti za Uwekezaji

KiasilKima cha chini cha kufungulia

SH.1,000,000

KiasilKima cha chini cha vendeshaji

Kiwango cha Salio linalotakia kuwamo kvia mwezi

SH.1,000,000
Kuiingana na makubaliano

Kuiingana na makubaliano

Vivango vya Riba

Kuingana na makubalianio

Kuingana na mekubaliano

SH. 10,000,000

USD 1,000

TGt ch chin ch kuvekafoa U

[usD 10,000 au kiasi na hicho

SEHEMUD  HUDUMA ZA BENKI KIELEKTRONI
1 Huduma za Benki Kielekironi

|Ada ya kila mwezi ya huduma za benki za Kielektroni

Kuingana na makubaliano

Kuingana na makubaliano

Unanishaii va Haraka wa Ndani (TISS)
12 Miamala ya Fedha za Kigeni
[Malipo ya uhamishaji_wa Nie /wa Harakal wa Telegrafu

USD 50 FLAT ( SHA), USD 90 ( OURS)

HAKUNA
Miamala ya Fedha za Kigeni
USD 50 FLAT ( SHA), USD 80 ( OURS)

Tozo za Telegralu za Ne ya nch/KWETU

[Kima cha juu cha USD /YUROIPAUNDI 35-50 TU (KWETU)

Kima cha juu USDIYURO/PAUND 35-50 TU (Zinazolipwa kabia)

Marekebisho ya Ada kwa ajii malipo ya ya uhamishaji wa N
wa Fedhal wa Harakal wa Telegrafu unaofanywa na mieja au
benki

UsD 10 TU

USD 10 TU

Unamishajl wa Haraka wa Ndani

UsD 5 TU

USD 10 TU

Havala ya Fedha ya Kimataifa

USD 30 kwa Haviala ya fedha ya kimataita

USD 30 kwa Hawala ya fedha kimataifa

Makusanyo kwa ajil ya Hundi za Kigeni
MENGINEYO
1 Maelezo

SEHEMU G

0.25% ya thaman. Kima cha chini cha USDS; kima cha juu cha USD 250;

0.25% ya thamani. Kima cha chini cha USD 75; kima cha juu cha USD 250;

-Vitabu vya karatasi- 25

SH. 15,000; USD 10

- Vitabu_vya karatasi — 59

SH. 30,000; USD 20

[HAKUNA

- Vitabu vya karatasi - 100

SH. 45,000 USD 30

SH. 45,000; USD 30

Kiwango kvia Kad

SH.1,000 kva muamala

SH. 1,000 kva muamala

Ubadiishaji v nyvila kwa mkono

SH. 1,500 kvia muamala

SH.1,500 kvia muamala

Huduma za kivenki kwa simu (huduma za benki kv simu
kwenda benki —kvenda kwenye waleti)

1SH3,000 (1,000 - 100,000/=), SH 4,000 (100,001 - 200,000/=), SH 5,000
(200,001 - 500,000/, SH7,000 (500,001 - 1,000,000/=), SH 10,000
(1,000,001 - Above)

| Huduma za Benki za kimtandao (Utoai wa nywila mpya) u [Maombi ya Kulipwa kwa hundi [SH. 20,000; USDI 10 [SH. 20,000; USD 10
oo v e et (st sl SR 3 iosizs a Kussha Vil ya e Do e kit SFL 60, o v s ST 20006, o w kst SFL 25000, Ui b S 200
Tearfa za kitecha kielekiron (kupakuiiva na mhusike) BURE BURE Utoa]i wa Hundi ya Venefa SH._25,000; USD 20 kvia kipengele. SH.25,000; USD 20 kvia kipengele.
Manunuzi POS_(ndani ya nehi) BURE HAKUNA Ulutaii wa tozo za Hundi za meneja BURE BURE
Marunuz v2 POS (natata) oure [ e ________________________eww ________________________|
SHL1500 |: Uanzishaji wa kanuni kuu SH. 10,000; USD 10 au kiasi na hicho SH.10,000; USD 10 au kiasi_kinachofana na hicho
Utoaji wa fedha kwa POS SH. 1500 Utengenezaji wa Kanuni Kuu [HAKUNA [HAKUNA
Kurefesha nuansla va Meshine ya kuolea fecha LR HALNA Kanuni kuu Benki za Kigenl (Tozo za 1) Kima cha ohinl cha USD 50; 0.25% ya kima cha juu cha USD 200 Kima cha ohinl cha USD 50; 0.25% ya kima cha juu cha USD 200
Uhemisha us ledhs/ivengo ke kempurl SH1.000 kv muamela St 1,000 kv muamala Kanuni kuu SH.10,000; USD 10_au Kiasi na icho SH_10,000; USD 10 au Kiasi na hicho

Kanuni kuu zisizolipiwa.

Fedna kidogo/athari hazipo w:

azi
edha Kidogo (Mwone mioafedha)

Huduma'Tazo Zingi
Kuzirejesha Nyaraka za Nyum (miezi 2:6)

SH. 40,000; USD 40 au kiasi Kinachofanana na hicho

SH. 50,000; USD 50

SH.10,000; USD 10

SH. 40,000; USD 40 au kiasi_Kinachofanana na hicho

SH. 10,000; USD 10

Unawilshai wa fedha kutoka kadi moja hadi nyingine
Kutoa fecha kwenye benki kupitia wakala

SH. 1,500 kva muamala

[Kuzirejesha Nyaraka (miezi 6 na kuendelea)

SH. 15,000; USD 15

SH.15,000; USD 15

[Hati ya Uthibitisho/Ukaguzi/ Cheti cha salio

SH. 30,000; USD 20 au kiasi kinachofanana na hicho

SH. 50,000; USD 20 au kiasi kinachofanana na hicho

[Maombi ya hali/Barua ya Kumbukumou/ SH. 25,000; USD 25 au kiasi na hicho SH. 25,000; USD 25 au kiasi na hicho
Uthbitishaj wa hundi nje USD 500 USD 500
50,000.99,089 SH1.200 SH 1200 [Ada 7 uchakataj va mshahara 'SH_ 1,500; USD 1 au kiasi kinachofanana na hicho [SH. 1,000; USD 1 au kiasi kinachofanana na hicho
100000 25998 SH 2000 S 2000 Uarilishaj wa Akaunti BURE BURE

300,000-499.999 SH 3,500 [s#-s.500
500,000-1,000,000 SH._4,500 [st 4,500

Kutoa fedha kielekrtoni

2% ya fedha zote zinazotolewa

Kuweka fedha kielektroni

1.5% ya fedha zote zinazowekva

2% ya fedha zote zinazotolewa.
1.5% ya fedha zote zinazowekva

(Ada ya Unifachi wa fedha tasiimu —SARAFU PEKEE.

9% ya fedha iiyowekwa

% ya fedha iiyowekwa

approved by: N
ricash IFedna tasimy 2a Kiafica ::m:n:;:a; awc.:::u :‘: ak\as\ chote KiichotumwaiUDS 4.45 + 1.6% ya kiasi |,y Signature: (Signed) Signature: (Signed)
Flavia Kiyanga Benson Msangi
2 Kadi ya Mkopo ya Visa Wk wa vendeshai Wku wa Fedha
Ada za kutolea hnnm Bank for Africa (Tanzania) Lid Iﬁmm Bank for Africa (Tanzania) Ltd

[Ada za kutoa tena

Disclaimer: All fees are VAT exclusive.
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HABARI KITAIFA

Makamu wa Rais wa Vivo Energy
wa Ukanda wa Magharibi na
Bahari ya Hindi, George Roberts
(kushoto), Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Vivo Energy, Stan Mittelman
(wa pili kushoto), Meneja Mauzo,
Mhandisi Shaaban Kayungilo

(wa tatu kushoto), Mkurugenzi
Mtendaji wa Dough Works,
Vikram Desai (wa pili kulia), Mku-
rugenzi wa Dough Works Ltd,
Shaffin Jamal (wa tatu kulia) na
Mkurugenzi Mkuu wa Vivo Ener-
gy Tanzania, Khady Sene (kulia),
wakiwa katika hali ya furaha
baada ya kuzindua mgahawa wa
tano wa BAO Kkatika kituo cha
mafuta cha Engen Masaki, jijini

Dar es Salaam mapema wiki hii,
unaoendeshwa kwa ushirikiano
kati ya kampuni ya Dough Works
Ltd na Vivo Energy Tanzania na
kutoa nafasi zaidi ya 35 za ajira.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mpango aitaka TFS kupitia upya leseni ukataji miti

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk.
Philip Mpango, ameagiza
Wakala wa Misitu Tanzania
(TFS) kupitia upya utaratibu
wa utoaji leseni za ukataji
miti kwa ajili ya nishati ya
mkaa ili kulinda vyanzo vya
maji ambavyo vingi vipo ha-
tarini kukauka.

Alitoa agizo hilo jana
baada ya kupanda mti ka-
tika Shule ya Msingi Msalato,
tukio lililoratibiwa na Ofisi
ya Makamu wa Rais Muun-
gano na Mazingira ikiwa ni
sehemu ya maadhimisho ya
miaka 59, ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

Alisema ukataji miti kwa
ajili ya mkaa nchini un-
aongezeka kila siku hali in-
ayotishia usalama wa vyanzo
vya maji.

“Inabidi mkapitie upya
utaratibu huu wa utoaji wa
leseni za ukataji miti kwa ajili

ya mkaa kwani hivi sasa hali
ni mbaya sana kama pale
Mzakwe ambako ni chanzo
kikuu cha maji kwa jiji la
Dodoma, lakini kule juu ya
milima watu wanakata miti
kwa wingi kwa ajili ya mkaa.

“Kila nikipita barabarani
nasikitika sana  unakuta
misururu ya magunia ya
mkaa na shughuli za ukataji
miti zikiendelea sasa itafika
wakati miti yote ikiisha kule
mlimani ambako ndiko eneo
muhimu kwa ajili ya vyanzo
vyetu vya maji vitakauka
mara moja,” alisema Dk.
Mpango.

Alisema umefika wakati
mamlaka husika zihakik-
ishe zinasimamia sheria zi-
lizowekwa ili kulinda mazin-
gira na kuwachukulia hatua
kali wote watakao bainika
kukiuka.

Aliwaagiza wakuu wa
mikoa, wilaya pamoja na
wakurugenzi wa halmashau-

ri zote nchini kusimamia
maelekezo yalitolewa kwe-
nye Ilani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kwa kila
halmashauri kupanda miti
milioni 1.5.

“Niwaagize wakuu wa
mikoa, wakuu wa wilaya na
wakurugenzi wa halmashau-
ri kuhakikisha kuwa idadi
hii ya miti inapandwa na
kutunzwa hatuwezi kuwa
tunatumia nguvu kubwa
kupanda miti harafu watu
wengine wanaingiza mifugo
yao nilisha waagiza JKT, kwe-
nye eneo lao ikingia mifugo
waikamate na kuwapiga
faini kali wahusika,”alisema
Dk.Mpango.

Pia alisema suala la
upandaji miti nchini ni la
lazima siyo hiyari hivyo kila
mtu anapaswa kutekeleza
maagizo ya serikali na ku-
fikia azma yake ya kutunza
na kuhifadhi mazingira, ili
kukabilina na mabadiliko

tabianchi.

Waziri Mkuu mstaafu Miz-
engo Pinda, akizungumza
katika tukio hilo, alisema
upandaji miti ni suala
muhimu kwa taifa kwakuwa
maisha ya mwanadamu yat-
egemea hewa safi ili aishi.

“Suala la kupanda miti
ni jambo la lazima sio hiari
kwani hata katika vitabu vya
dini vimeeleza umuhimu wa
miti na imeonekana kuwa
bila mimea hakuna uhai, la-
kini pia tunapopanda mti la-
zima tushirikishe wataalam
ili kama tunataka kupanda
mti kwenye chanzo cha maji
watueleze ni mti gani unafaa
sio kupanda kila mti,” ali-
sisitiza Pinda.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Selemani Jafo,
alisema watayafanyia kazi
maelekezo yote yalitolewa
na Makamu wa Rais, ili ku-
hakikisha mazingira yana-

Atakayemwona mtoto

huyu atoe taarifa

Na Maulid Mmbaga

MKAZI wa Mbagala, jijini Dar es Salaam,
Pendo Thomas, ameomba mtu yeyote ata-
kayemwona mtoto wake Ikramu Rashidi (9)
aliyepotea tangu Desemba 12, mwaka jana,
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

Akizungumza na Nipashe jana, Pendo
alisema mwanawe alitoweka nyumbani
baada ya kuzozana naye kwa kuwa alikataa
kwenda madrasa.

“Mwanangu alikuja na kuniambia mama
leo sijisikii kwenda madrasa, wala sehemu
yoyote, nilimuuliza kwanini, akasema si-
jisikii tu kwenda, nilimkemea aende ila ha-
kutaka, baadaye alitoka akakimbia na mimi
sikukaa ndani nilitoka huku nikimuita ila
hakurudi, nilimfuatilia bila mafanikio,” alise-
ma Pendo.

“Kila nilikopita nikiuliza naambiwa kapita
muda sio mrefu, wengine wanasema alikuwa
anacheza, mimi nikawa najipa imani kwam-
ba mwanangu atarudi kwani ni mara ngapi
ananifanyia makusudi, lakini chakusikitisha
sijamuona hadi leo,” alisema Pendo.

Alisema mwanawe ni mwanafunzi wa
Shule ya Msingi Amani iliyoko Buza na ame-
shatoa ripoti polisi na kupewa RB namba
MBL/RB/1802/.

Aidha, aliwaomba Watanzania hasa
wakazi wa Dar es Salaam kwa yeyote atakay-
emwona mtoto wake awasiliane naye kwa
namba 0693 040615, au ampeleke kituo
chochote cha polisi kilicho karibu naye.

Waziri Nape Nnauye aihakikishia SUA mawasiliano

Na Ashton Balaigwa, KATAVI

WAZIRI wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia, Nape
Nnauye, amekihakikishia Chuo
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
(SUA), Kampasi ya Mizengo Pin-
da na wananchi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mpimbwe, mkoa-
ni Katavi kupata mawasilino ya
uhakika ya simu pamoja na redio
kabla ya mwezi wa sita, mwaka
huu.

Waziri Nape alitoa ahadi
hiyo juzialipotembelea kampasi
hiyo katika ziara yake ya kikazi
na viongozi wakuu wa mashirika
yaliyo chini ya wizara hiyo.

Wakuu hao ni Kampuni ya
Mawasiliano ya Simu Tanzania
(TTCL), Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA), Mfuko
wa Mawasiliano kwa wote (UC-

SAF) na Shirika la Utangazaji
Tanzania (TBC).

Ziara hiyo ililenga kwenye
mikoa ya mipakani mwa Tan-
zania kuangalia usikivu na hu-
duma za mawasiliano jinsi zina-
vyowafikia wananchi wanaoishi
maeneo hayo.

Alisema kwa sasa mawasi-
liano ndiyo kila kitu na siku
za usoni suala la mawasiliano
litakuwa kitu kingine kikubwa
na kwamba itafika mahali ku-
tokuwa na mawasiliano ni sawa
na kutokuishi hivyo serikali ita-
hakikisha inaweka mawasiliano
ya uhakika kwani ni sehemu
ya haki za binadamu.

“Kwenye Kkazi za utafiti kama
za kwenu hapa SUA usipoungan-
ishwa na mawasiliano utashind-
wa kufanya kazi na kutimiza
wajibu wako sawasawa, hapa

kwenu mnayo huduma kidogo
ya TTCL na nimekuja na Mku-
rugenzi Mkuu wa TTCL aseme
mwenyewe atafanya nini maana
maagizo yalitoka kwa Waziri
Mkuu mstaafu Mizengo Pinda,
lazima yatekelezeke,” alisema
Nape. Alisema alikutana na
Waziri Mkuu mstaafu Pinda
akimueleza kwenye Kata ya
Kibaoni katika jimbo hilo kuna
kampasi ya SUA na imepewa
jina lake, lakini wanahangai-
ka kupata mawasiliano kuto-
kana na tatizo la mtandao kitu
ambacho kinawakwamisha shu-
ghuli za utafiti.

“Wakati ananieleza hayo aki-
jua mimi ndio Waziri mwenye
dhamana , nikamwambia Mzee
nimekusikia ngoja nione nitafan-
yaje ndio maana leo nimekuja
na Mkurugenzi wa TTCL aeleze

mwenyewe jinsi atakavyobore-
sha mawasiliano hapa” alisema
Nape.

Akijibu namna ya kumaliza
tatizo hilo Mkurugenzi Mkuu wa
TTCL Mhandisi. Peter Ulanga
alisema kwa kuanzia watabore-
sha huduma ya mtandao wanao-
toa kwenye kampasi hiyo na
hatua itakayofuata ni kupele-
ka Mkongo wa Taifa kutoka
kwenye kituo chao hadi kufika
chuoni hapo  mpango utaka-
okamilika kabla ya mwezi wa
sita mwaka huu.

“Sisi kama TTCL tumeshafan-
ya kikao na Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Sokoine Profesa
Raphael Chibunda kule kampasi
Kuu wameshatupatia mpaka
eneo la kujenga Community
WiFi ambapo tunaweka WiFi
mahali na wanafunzi wanaweza

kuitumia,” alisema.

Mtendaji Mkuu wa UC-
SAF, JustinaMashiba, alisema ni
jukumu la taasisi yake kupeleka
kwa kuwa makampuniya simu
yanaona kuna baadhi ya maeneo
serikali itaongeza ruzuku, ili
watanzania wa maeneo hayo wa-
pate huduma za mawasiliano.

Awali akisoma taarifa fupi
ya kampasi hiyo Rasi wa Ndaki
ya Mizengo Pinda, Profesa Jo-
siah Katani alisema pamoja
na mafanikio makubwa yali-
yopatikana toka kunzishwa
kwa kampasi hiyo mwaka
2019, ikiwemo kuleta mageuzi
kwenye sekta ya elimu na kilimo
nchini lakini wanakabiliwa na
changamoto mbalimbali hasa
ya mawasiliano.
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DART usafiri huu wa
wanafunzi uwe endelevu

MWANZONI mwa wiki hii Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka
(DART), iliongeza idadi ya mabasi kwa ajili ya kurahisisha usafiri
wa kwenda na kurudi kwa wanafunzi wa shule za msingi na se-
kondari jijini Dar es Salaam.

Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya shule zote za msingi na se-
kondari kufunguliwa Jumatatu iliyopita na kusababisha mahitaji
makubwa ya usafiri kwa wanafunzi wakati wa kwenda na kurudi.

Kwa mujibu wa maelezo ya viongozi wa DART, waliamua ku-
chukua uamuzi huo baada ya kuona ongezeko kubwa la wa-
nafunzi wa shule za msingi na za sekondari lililochagizwa na sera
ya serikali ya elimu bure.

Chini ya utaratibu huu wa DART mabasi mawili yanayobeba
watu 150 yatasafirisha wanafunzi kuanzia saa 12 asubuhi kutoka
Kimara kwenda Kivukoni na mawili yatawasafirisha kutoka Ki-
mara muda kama huo kwenda Gerezani na kufanya hivyo tena
jioni. Sisi tunaona hatua hii ni muhimu na ya kupongezwa kwani
itawapunguzia adha ya usafiri wanafunzi wengi wakati wa asu-
buhi na jioni wanaporudi nyumbani.

Wanafunzi wengi wamekuwa wakipata shida ya usafiri kwenye
daladala hasa asubuhi kutokana na wingi wa abiria hivyo ku-
chukua hatua ya kuwatengea mabasi maalumu ya kuwasafirisha
na hivyo kuwa jambo jema na la busara.

Imekuwa kawaida kuona msururu wa wanafunzi kwenye vito
vya daladala wakisubiri usafiri nyakati za asubuhi na jioni muda
ambao kunakuwa na shida kubwa ya usafiri kutokana na wafan-
yakazi wengi pia kuhitaji usafiri huo.

Uzoefu unaonyesha mwanafunzi anapokuwa kwenye mazin-
gira mazuri ya kusomea kama kupata usafiri mzuri unaomfikisha
shule na kurudi nyumbani kwa wakati anakuwa na uwezekano
mkubwa kufanya vziuri kwenye masomo yake.

Utaratibu huu wa DART utawafanya wanafunzi wa shule za
sekondari na msingi kusafiri kwa raha na bila msongamano na
kuwasaidia kuwahi shuleni nyumbani.

Sisi tunaona uamuzi huu umekuja wakati muafaka na unahi-
taji kuwekewa utaratibu mzuri ili uwe endelevu na ikiwezekana
DART iongeze ruti zingine za wanafunzi pale miundombinu ya
mabasi yake itakapokamilika kwenye maeneo mengine ya Jiji la
Dar es Salaam. Kwa sasa wanafunzi wa shule sita za Kimara, saba
za Kivukoni, 14 za Gerezani na saba za Ubungo wananufaika na
usafiri huo.

Tunatarajia baada ya kukamilika kwa miundombinu mingine
ya DART kwenye maeneo mengine ya Jiji la Dar es Salaam ikiwa-
mo ruti ya Mbagala-Gerezani, itaona umuhimu kutenga mabasi
mengine kwa wanafunzi wa ukanda huo ili nao waweze kuwahi
shuleni na kurejea makwao. Kwa kuwa imekuwa kawaida kuona
mambo mazuri kama haya yakianzishwa na kupotea katika kip-
indi kifupi hatutarajii hili nalo litakuwa la kupita.

Ni vyema sasa serikali kupitia wakala wa DART ikasimamia kwa
weledi mpango huu kuhakikisha unakuwa imara na endelevu
kwa kuwa utawasaidia wanafunzi kuondokana na msongo wa
mawazo unaotokana na purukushani za usafiri wa kwenda shule
na kurudi. Utulivu wa wanafunzi wanapopata usafiri wa uhakika
utasaidia kuongeza maendeleo ya taaluma shuleni kwani wa-
nafunzi watafika shuleni kwa wakati na wakiwa hawana uchovu
na vivyo hivyo watakaporudi nyumbani.

Na kwa kuwa mwishoni mwa mwaka jana Mkurugenzi Mtendaji
wa DART, Dk. Edwin Mhede, aliahidi kuwa wanatarajia kuongeza
mabasi mengine 177 ili kuboresha huduma hiyo ni vyema wakaf-
ikiria kuongeza tena idadi ya mabasi ya kubeba wanafunzi pekee
hata wakati wa mchana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

MOJA ya vitu ambavyo wa-
zazi wengi wa Dar es Salaam
wamefurahishwa navyo ni
kuwepo kwa mabasi maalum
ya wanafunzi wa shule za
msingi na sekondari.

Wakala wa Mabasi yaen-
dayo haraka (DART) ilianza
mpango mkakati wa kutoa
mabasi mawili kwa ajili ya ku-
unga mkono sera ya serikali
ya elimu bure ambayo im-
esababisha ongezeko kubwa
la wanafunzi nchini, hususan
jiji kubwa la Dar es Salaam.

Kwa kuona uhitaji bado
unahitajika, Mkurugenzi wa
uendeshaji na Usimamizi wa
Miundombinu Dk. Philemon
Mzee amesema wamelazi-
mika kuongeza mabasi men-
gine marefu yenye mita 18 na
kuwa manne.

“Tulianza na  mabasi
mawili, lakini kutokana na
mwitikio kuwa mkubwa
tumeongeza yawe manne na
ni yale marefu yenye mita
18 yanayobeba watu wazima
150,” alisema Dk. Mzee.

Akasema kuwa  mabasi
hayo maalum tu kwa wa-
nafunzi, yanaanza safari zake
kuanzia saa 12:00 asubuhi na
saa 12:20 yakitokea Kimara
kwenda Gerezani mawili, na
mengine mawili yakitokea
Kimara kwenda Kivukoni.

Na pia jioni hutoka Kivuko-
ni kuanzia saa 10:30 kwenda
Kimara na saa 11:00 jioni ku-
toka Gerezani Kwenda Kima-
ra. Mbali na wanafunzi, lakini
mabasi hayo pia wanaruhusu
kupanda watu walio kwe-
nye makundi maalum kama
wazee, wajawazito na wale-
mavu.

Nimpongeze Dk. Mzee, na
DART kwa ujumla kwa kuja
na ubunifu na mkakati huo
ambao mbali na kuwezesha
wanafunzi na watu wa aina
hiyo kusafiri bila matatizo
yoyote, lakini pia inaweza

ikawa ni njia ya kupunguza
idadi kubwa ya watu vituoni
na kwenye mabasi yote na si
mwendokasi pekee.

Pia wazo hilo limesababi-
sha wanafunzi wengi kuwahi
shuleni na kurejea majumba-
ni kwenye muda rafiki.

Inatia huruma na huzuni
kwa wakati mmoja unaona
mwanafunzi anaamka alfajiri
kuliko hata wazazi wake,
anakwenda kituoni kwa ajili
ya kusaka usafiri wa kwenda
shule, lakini anashindwa ku-
gombea kwa sababu hana
ubavu wa kusukumana na
watu wazima, hivyo anakaa
hapo mpaka jua linatoka,
wakati mwingine hadi saa
nne. Anapofika  shuleni
kachelewa mwalimu hajui
hilo, atamuadhibu tu.

Na wakati wa kurejea mara
nyingi utakuta wazazi wa-
nawahi kurejea majumbani
kabla ya watoto wao. Hilo
huwa linawaumiza sana wa-
zazi. Mtoto anaondoka kabla
yake na anarejea anamkuta
yupo nyumbani.

Naishauri DART iangalie
changamoto chache zilizopo
na kuwe na usimamizi mzuri
ili mpango huu uwe ende-
levu kwani likitokea tatizo
lolote lile, basi wanafunzi
watarejea tena kule kule tena
kuanza kusukumana na watu
vituoni, wakati mwingine
wakikatazwa kuingia kwenye
mabasi. Na hata wakiingia
humo ndani kuna baadhi
ya daladala wananyanyas-
wa humo bila ya kuwa na
msaada wowote, kwani ni-
meshuhudia wasafiri wengi
wamekuwa kimya na hawa-
semi lolote wanapoona wa-
nafunzi wanasemwa vibaya
au kutolewa maneno yasiyo-
faa na baadhi ya makonda.

Nadhani shule nyingi za
mjini zikiwemo Muhimbili,
Mchakichini, Olimpio, Ger-

' Hongera DART, ila kuna mapungufu, tgm ya
. Kinondoni, Mwananyamala mmetusahau

ezani, Mchikichini, Forodha-
ni na nyinginezo zimenufaika
na mpango huo.

Lakini pamoja na yote
hayo, nimeangalia nimeona
mabasi yote hayo manne
yanatoka eneo moja ambalo
ni Kimara.

Ina maana wanafunzi wa-
naoishi, Kimara, Ubungo,
Manzese, Sinza, Magomeni
na sehemu zinazopakana ki-
dogo na maeneo hayo ndiyo
wanaonufaika.

Naishauri sasa DART kuan-
galia pia uwezekano wa ku-
toa pia mabasi angalau men-
gine mawili yaanzie kwenye
maeneo ya Kinondoni Mo-
rocco kwenda Kivukoni na
Gerezani.

Nimesema hivyo kwa
sababu DART ina njia yake
kwenye barabara hiyo, lakini
sijaona nako wanafunzi wak-
ipelekewa mabasi.

Nafikiri eneo la Kinondoni
Morocco lina idadi kubwa
ya wanafunzi kwa sababu li-
nakusanya maeneo mengine
mbalimbali kama Kinondoni
zote A, B, Manyanya, Mkwa-
juni, Studio, Muslim , Mos-
cow, Msasani, Makumbusho,
Mwananyamala, Tandale am-
bako wanafunzi watakuwa
wakitoka majumbani kwao
na kusogea vituoni kusubiri
mabasi.

Maeneo niliyoyataja hapa
kwa jiografia ya Dar es Sa-
laam yana wakazi wengine
wanaokaa eneo moja, maaru-
fu kama ‘uswahilini’, hivyo
pia kuna wanafunzi wengi
wanaohitaji huduma hiyo.
Vile vile hapa kuna wakazi
wengine pia ambao wapo
kwenye makundi maalum
nao wanahitaji kunufaika na
huduma hiyo.

Nadhani DART kwa sababu
wameonyesha nia ya uthubu-
tu huo wa kujali, na hilo
nafikiri watalitekeleza.
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Msemaji wa Wizara ya Mambo
ya Nje ya China, Wang Wenbin,
akiongea na waandishi wa habari
katika Wizara ya Mambo ya

Nje, Beijing. PICHA: WIZARA YA
MAMBO YA NJE YA CHINA

China
yapinga
Vizuizi vya
kibaguzi

Na Mwandishi Maalumu

SERIKALI ya China inapinga vikali
baadhi ya nchi kuchukua hatua za
kibaguzi za vizuizi vya kuingia kwa
watu vinavyoilenga China.

Kwa mujibu wa Tovuti ya Gazeti

la Umma ya nchi hiyo, Msemaji wa
Wizara ya Mambo ya Nje ya China,
Wang Wenbin, alisema hayo Ju-
manne iliyopita mjini Beijing.

Wang aliyasema hayo kwenye
mkutano na waandishi wa habari
alipojibu swali kuhusu tangu China
itangaze uamuzi wa kushughulikia
udhibiti wa UVIKO-19 kwa kuchukua
hatua dhidi ya magonjwa ya kuam-
bukiza ya aina ya B na hatua za
mpito za usafiri wa kuvuka mpaka,
nchi nyingi zimekaribisha, lakini nchi
chache zimetangaza hatua za kuzuia
watu kuingia zinazolenga wasafiri
kutoka China.

“Kwa dhati kubwa, upande wa
China ulikuwa na mawasiliano ya
msingi na nchi zinazohusika na ku-
fafanua juu ya kukamilisha kisayansi
na kwa kufaa hatua zetu za kuka-
biliana na UVIKO na hali ya sasa ya
China,” alisema.

Kwa masikitiko, nchi chache, kwa
kupuuza sayansi, ukweli na hali

yao halisi ya janga, zimesisitiza ku-
chukua hatua za kibaguzi za kuzuia
watu kuingia zinazoilenga China,
alisema.

Wang alisema; “Kwa mara nyingine
tena tunatoa wito kwa nchi zinazo-
husika kuhakikisha kuwa hatua zao
za kukabiliana na UVIKO ni zenye
msingi wa ukweli, wa kisayansi na
kulingana na hali, na mwitikio wa
kukabiliana na COVID haupaswi Ku-
tumiwa kama kisingizio cha udang-
anyifu wa kisiasa.”

Alisema mwitikio wa kukabiliana na
UVIKO haupaswi kuwa wa kibaguzi
na kuathiri usafiri wa kawaida wa
kuvuka mipaka na mabadilishano
kati ya watu na ushirikiano.

MSALA

(3

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (kulia), akizungumza na Mkurugenzi wa Kampuni ya Multy

Waziri ataja mbinu kutatua tatizo la ajira

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Mwigulu Nchemba,
amesema ili kumaliza tatizo la
ukosefu wa ajira nchini, sekta
binafsi zinapaswa kusimama
imara na kupewa ushirikiano
wa dhati kutoka serikalini.

Mwigulu aliyasema hayo
juzi jijini Dar es Salaam, kwe-
nye kongamano la uzinduzi
mpango wa kodi kitaifa wenye
kaulimbiu ‘Maboresho ya sera
kwa maendeleo ya watur.

Kongamano hilo lilihudhuri-
wa na viongozi mbalimbali
wakiwamo manaibu waziri,
makatibu wakuuu, wafanya
biashara wakubwa na wadogo,
maofisa toka Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), na vion-
gozi kutoka taasisi za dini.

KABWELA

Nchemba alisema sekta
binafsi ni nyenzo muhimu
kwenye kumaliza tatizo hilo,
akibainisha kuwa idadi ya wa-
nafunzi wanaoingia kwenye
soka la ajira na nafasi zilizoko
serikalini ni tofauti.

Alisema  wanafunzi wa-
siopungua milioni moja kila
mwaka huingia kwenye soko
la ajira  na wahitimu wa
idadi hiyo hawahitaji serikali
pekee  pia wanahitaji sekta
binafsi ili wote waweze kupata
ajira.

“Zamani mambo yote yali-
kuwa yanaweza kufanywa na
serikali, watu walikuwa ha-
waoni nafasi ya sekta binafsi
miaka ya nyuma wanafunzi
walikuwa wanapewa ajira
wakiwa vyuoni kwa sababu
wasomi walikuwa wachache

kuliko mahitaji kipindi hicho.

Pia, alisema mtu yeyote ana-
yeanzisha shughuli ya uzal-
ishaji anatakiwa aheshimiwe
kwa kupewa ushirikiano
wa kutosha na serikali kwa
sababu anatengeneza ridhiki
za wengi na watendaji wote
walioko serikalini wanatak-
iwa wamkimbilie na kumpa
msaada.

“Tunavyo tafakari hapa
tuitafakari na kodi na ush-
uru kama sehemu ya kuku-
zia uchumi pamoja na kutoa
ushauri na maoni yatakayo
isaidia serikali kwenye kufany-
ia maboresho ya kodi.”

Alikemea wafanyabiashara
wasiodai na kutoa risiti kwam-
ba tabia hiyo inarudisha nyu-
ma maendeleo ya taifa.

Alisema kuna baadhi ya

wafanyabiashara wana waon-
goza wananchi kukwepa kodi
kwa kutoa risiti bandia hali in-
ayomshawishi mteja kukwepa
kodi.

“Kuna muda mfanyabiasha-
ra anamuongoza mwananchi
anamwambia kama unanunua
bidhaa hii nikupe bei isiyo na
risiti ya TRA au nikupe kwa bei
yarisiti ya TRA.”

“Mwananchi yeyote anapo-
fanya shughuli ya kulipa kodi
aone sio  jambo la TRA
bali ni wajibu wake kwa mu-
jibu wa sheria  za nchi yetu,”
alisema.

Juma Msuya mfanyabiasha-
ra aliyehudhuria kongamano
hilo aliiomba serikali kufanya
mikutano hiyo mara kwa mara
ili kuwarahisishia kuwasilisha
kero zao.

Na Fadhili Mohammed

MKE WANGU HUNA
MANENO YA MAHABA,KILA
DAKIKA NI LAWAMA TU.

oy
[

SASA
MUME KURODI
ASUBUHI NI

NIKAGUE.
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TCRA CCC vaingilia kati kupaa bei vocha

Na Christina Mwakangale

BARAZA la Ushauri la Watumiaji
wa Huduma za Mawasiliano (TCRA
CCC), limewataka watoa huduma
za vocha na wauzaji wa huduma
hiyo rejareja, kutofanya mabadiliko
yoyote kwa lengo la kujipatia kam-
isheni, kwa mbinu ya kumbebesha
mnunuzi gharama kila anapo-
nunua muda wa maongezi.

Aidha, limesema wauzaji wa-
naofanya hivyo ni kosa la jinai
na kwamba itolewe taarifa kituo
cha polisi kwa hatua za kisheria,
likisema wakati changamoto hiyo
ikitatuliwa, watumiaji na wanunuzi
wa muda wa maongezi wanunue
kupitia simu za mkononi. Kwa mu-
jibu wa taarifa iliyotolewa jijini Dar
es Salaam, jana na Katibu Mtend-
aji wa Baraza hilo, TCRA CCC im-

ebaini hivi karibuni kumekuwa
na malalamiko ya watumiaji wa
huduma za mawasiliano kuhusu
kupanda kwa bei za vocha za simu
za mkononi katika maeneo mbal-
imbali.

Taarifa ilisema, bei hizo zime-
kuwa zikitofautiana baina ya wau-
zaji na kusababisha malalamiko
kutoka kwa watumiaji, huku liki-
taka watoa huduma kujadiliana
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na mawakala wao namna
bora ya kutoza kamisheni
bila kumwongezea mtumiaji

mzigo.

“Taarifa  mbalimbali
baraza lilizopata kupitia
kamati za watumiaji za

mikoa, pamoja na taarifa zi-
nazosambaa kupitia vyombo
vya habari, zinaonyesha
kuwavochaya Sh. 500inau-
zwa kwa 550 hadi 600. Vivyo
: hivyo vocha ya Sh. 1,000
kuuzwa kwa 1,100 hadi
1,200. Aidha, taarifa ilise-
ma gharama za vocha za
simu hazijapanda watumi-
aji wanapaswa kununua
vocha kwa bei husika am-
bayo inaandikwa katika vo-
cha anayonunua, pia muu-
7aji yeyote anayeuza vocha
kwa bei tofauti na iliyoi-
dhinishwa anafanya kosa
la jinai na aripotiwe kituo
cha polisi.

“Baadhi ya watoa hu-
duma wameeleza kwamba
wamefanya mabadiliko ka-
tika kamisheni wanazopata
wasambazaji wakubwa wa
huduma za vocha. Wasam-
bazaji wakubwa wameshu-
sha makato ya kamisheni
kwa wauzaji wadogo wa re-
jareja na wauzaji wa rejare-
ja wameongeza gharama
za vocha kwa watumiaji,”
ilisema taarifa hiyo. “Kam-
isheni kwa wauzaji wa jum-
la haipaswi kubebeshwa

Katibu Mtendaji wa
Baraza, TCRA CCC,
Mary Msuya

mtumiaji wa mwisho kwa kuwa
makubaliano ni kati ya mtoa hu-
duma na mfanyabiashara husi-
ka.”

Pia taarifa ilisema Baraza Ili-
taendelea kufuatilia hali hiyo na
kushauri hatua za kuchukua kwa
haraka, ili watumiaji wa huduma
za mawasiliano wapate haki ya
kupata huduma kwa bei halali na
yenyeubora. “BarazalaUshauri
la Watumiaji wa Huduma za Ma-
wasiliano Tanzania, limeanzish-
wa chini ya Sheria ya Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA)
ya Mwaka 2003 iliyorekebishwa
Mwaka 2017 kwa lengo la kuwak-
ilisha maslahi ya watumiaji wa
huduma za mawasiliano kwa
kushauriana na serikali, TCRA na
watoa huduma za simu, intaneti,
utangazaji na Posta.”

Hukumu ya

~ wanaoda

Iwa Kuiba

~ kontena la pedi,
~ Januari 26

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam
inatarajia kutoa hukumu
Januari 26, mwaka huu
dhidi ya makarani wanne
wa Bandari ya nchi kavu
ya PMM wanaotuhumiwa
kuiba kontena mbili za
taulo za kike.

Makarani hao ni Pasco
Mtaki, George Shauri, Adam
Mzava na Munasary Salim,
jana walimaliza kujitetea
na wakili wao Shamo She-
drack, kufunga utetezi wao.

Hukumu hiyo inatarajiwa
kutolewa na Hakimu MKkazi
Mwandamizi, Ramadhani
Rugemalira, baada ya usiki-
liza mashahidi wa upande
wa mashtaka na utetezi wa
washtakiwa.

Hakimu Rugemalira alise-
ma atatoa hukumu Januari

26 na washtakiwa wako nje
kwa dhamana.

Upande wa mashtaka
katika kesi hiyo ulipeleka
mashahidi 10 na vielel-
ezo kadhaa kwa ajili ya
kuthibitisha kesi yao.
Washtakiwa wote wanaka-
biliwa na mashtaka mawili
ambayo ni kula njama kwa
nia ya kutenda kosa na wizi
wa kontena mbili.

Katika shtaka la kwanza
wanadaiwa Mei 8, mwaka
2017 maeneo ya Bandari
va nchi kavu Dar es Salaam,
walikula njama kwa nia ya
kutenda kosa.

Katika shtaka la pili ina-
daiwa siku hiyo na maeneo
hayo washtakiwa waliiba
kontena mbili za taulo za
kike katoni 5,390, zenye
thamani ya Dola za Mare-
kani 20,000 mali ya
PMM.
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Uzalishaji
wataalamu

VETA waitangaza
Tanzania kimataifa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

UMAHIRI wa Chuo cha Ufundi
Stadi (VETA) Moshi, kuzalisha
wataalamu wabobezi wa fani
za ufundi na utaalamu wa kada
mbalimbali nchini umeanza kui-
tangaza Tanzania kimataifa.

Hali hiyo imesababisha baadhi
va Watanzania kuanza kuajiriwa
katika nchi za Mauritania, Congo
DRC na Ghana.

Akizungumza jana na wakufunzi,
watumishi na wakuu wa vyuo
vya VETA vya mikoa ya Kiliman-
jaro, Arusha, Manyara na Tanga,
Waziri wa El|mu Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
alisema licha va Watanzania hao
kufungua milango kwa wengine,
anatamani Bodi ya VETA, chini ya
Mwenyekiti wake Peter Maduki,
wajitangaze ili watu wajue kuna
fursa kubwa ambazo zinaweza
zikawapeleka watu mbali.

“Nimemwambia Mwenyekiti
wa Bodi, Peter Maduki, mjue na
nyie kutamba kidogo. Kuna faida
nyingi sana, kwanza kuhimiza
watu wengine kuja kuungana na
sisi katika juhudi hizi ili tuweze
kwenda mbele na pili watu wajue
kuna fursa kubwa hapa ambazo
zinaweza zikawapeleka watu
mbali.

“Kwa mfano, nimefurahi sana
utaratibu mlionao wa mafunzo
ambayo yanaunganisha moja
kwa moja kwenye shughuli halisi
za uzalishaji wa viwanda, mfano
kwenye mad|n| Kwamba watu
wanafundishwa hapa, lakini
kuna mawasiliano ya moja kwa
moja. Mwanafunzi akitoka VETA
uwezekano wake wa ajira ni zaidi
va asilimia 90," alisema.

Aidha, Waziri Prof. Mkenda
aliagiza kuanzishwa kanzidata ya
taifa ya utambuzi wa wahitimu
wa Vvyuo vya ufundi stadi nchini
(VETA), huku akitaka walioajiriwa
nje ya nchi kufuatiliwa na ku-
washawishi kuisaidia Tanzania
kuvutia wengine kuacha alama
katika tasnia hiyo.

Kuhusu sekta ya ajira, Prof.
Mkenda alisema serikali iko
tayari kuwachukua wanaohitimu
VETA, lakini suala la maboresho
na mikakati ya kusukuma jambo
hilo, liko chini ya menejimenti ya
VETA.

Mkurugenzi wa VETA Kanda
va Kaskazini, Monica Mbelle,
akizungumza katika kikao hicho,
alisema sasa hivi kanda hiyo ina
vyuo 13 ambapo kati ya hivyo
sita ndio vinavyotoa mafunzo na
saba vipo katika hatua za umali-
Ziaji.

Alisema; “Mahitaji ya ufundi sta-
di katika kanda yetu ni makubwa,
tuna jumla ya udahili kwa mwaka
uliopita wa mafunzo zaidi ya
wanafunzi 4,000 wanaosoma
katika vyuo vinavyomilikiwa na
VETA lakini kuna vyuo zaidi ya
100 vinavyomilikiwa na taasisi
mbalimbali, hii inaonyesha ni
jinsi gani mafunzo ya ufundi stadi
valivyokuwa makubwa katika
kanda yetu”.

Manvara yaanza Kuvisajili kidigitali vyama vya ushirika

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

KOA wa Manyara

umeanza kuvisajili

upya kwa mfumo

wa dijitali vyama
vya ushirika ili kuisaidia seri-
kali kujua takwimu sahihi za
vyama hivyo na kutengeneza
utaratibu maalum wa namna
ya kuvikagua.

Akizungumzia usajili huo
jana, Mrajis Msaidizi wa Vy-
ama vya Ushirika mkoani
humo, Absalom Cheliga,
alisema tangu wameanza usa-
jili wa vyama kwa mfumo huo

mpaka sasa wameshasajili vy-
ama 40.

“Vyama vyote vitafanyiwa
usajili mpya na mpaka sasa tu-
naendelea na kazi hiyo. Moja
ya faida kubwa ya mfumo
huo ni kusaidia kurahisisha
ukaguzi wake na unatoa fursa
kwa wadau kuzingatia maele-
kezo ya serikali ya namna ya
kupitisha bajeti zao.

“Lakini tutautumia mfumo
huu kwa ajili ya kupunguza
gharama za usimamizi kwa
wasimamizi wa vyama na
usimamizi kwa vyama vy-
enyewe.

Niwaombe watendaji na
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viongozi wa vyama vya ush-
irika, kuacha kujitenga na
jamii ili kuepuka kuibuka kwa
migogoro ya wananchi,” ali-
sisitiza Cheliga.

Vilevile alisema kuanzishwa
kwa mfumo huo wa kidijitali,
utasaidia kudhibiti migogoro
ya vyama ambayo mingi ina-
sababishwa na utendaji hafifu
wa viongozi wa  Vyama vya
Ushirika wa Kilimo na Masoko
(AMCOS).

Kaimu Meneja wa Chama
Kikuu cha Ushirika cha Rift
Valley Cooperative Union (RI-
VACU), Vivian George, akizun-
gumzia mfumo huo alisema

utawasaidia kutunza taarifa
za wanachama na kuziingiza
kwenye mfumo.

Aidha, Katibu wa Chama
cha Wasindikaji wa Mafuta ya
Alizeti, mkoani Manyara (MA-
SUPA), Julian Kambayta, alise-
ma mfumo huo wa kidijitali
utakuwa mzuri na utasaidia
serikali kwa kuwa ilikuwa na
shida ya kumbukumbu.

Kambayta alisema kupitia
mfumo huo, MASUPA waki-
pata mdau mwenye bidhaa
tofauti na ya kwao ni rahisi
kuangalia kwenye mfumo
na kumuunganisha na wana-
chama.
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Mkuu wa Wilaya ya Babati, mkoani Manyara, Lazaro Twange, akifanya usafi katika soko kuu la Babati jana, ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho ya miaka 59 ya Mapinduzi ya Zanzibar. PICHA: JALIWASON JASSON

DC awaonya wananchi wanaowabeza walimu

Na Allan Isack, ARUMERU

MKUU wa Wilaya ya Aru-
meru, mkoani Arusha, Rich-
ard Ruyango, amewaonya wa-
nanchi wanaowabeza walimu,
akiwataka kuacha mara moja
kwa sababu wanawavunja
moyo.

Aliyasema hayo wakati wa
kikao chake na walimu wakuu
wa shule za msingi, sekondari
na waratibu wa elimu kata za
Halmashauri ya Arusha.

Ruyango alisisitiza kuwa
taifa linawategemea walimu
kwa kuwa ndiyo kiwanda cha

kuzalisha wataalamu nchi-
ni.

Alisema: “Walimu wana
dhamana kubwa ya maisha ya
watu, kwa kuwa ndiyo kiwan-
da cha kuzalisha wataalamu
duniani, hivyo niwaombe na
ninyi walimu kutumia dhama-
na hiyo kuzalisha wataalamu
ambao watakuwa wajenzi wa
taifa letu.

“Ninatambua kazi kubwa
mliyoifanya walimu mwaka
jana, tumepambana kwa
umoja wetu kuhakikisha wa-
nafunzi wanafundishwa na
kufanya vizuri katika mitihani

yao ya ndani na ile ya taifa na
tumemaliza mwaka salama,
ninawapongeza sana na ni-
watakie mwaka 2023 kwa
pamoja tuongeze bidii zaidi,”
alisema.

Kutokana na halmashauri
hiyo kufanya vizuri katika
mitihani ya taifa ya darasa la
saba na kidato cha nne mwa-
ka jana, aliagiza walimu ku-
uanza mwaka wa masomo
wa 2023 kwa kuongeza bidii
na maarifa katika utendaji
kazi wao.

Alisema walimu wana dha-
mana kubwa ya maisha ya

watu kwa kuwa ndiyo kiwan-
da cha kuzalisha wataalamu
duniani, hivyo aliwataka ku-
tumia dhamana hiyo kuzali-
sha wataalamu ambao wa-
takuwa wajenzi wa taifa.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Arusha, Se-
leman Msumi, alisema ame-
pokea maelekezo hayo na
atakwenda kuyafanyia kazi
kulingana na utaratibu za
utumishi wa umna kwa kuwa
wanatambua na kuthamini
kazi kubwa ya kuwahudumia
wananchi inayofanywa na wa-
tumishi wa kada zote.
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Maofisa uvuvi wadaiwa kufanya
kazi wakiwa wamelewa

Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

AADHI ya maofisa
wa idara ya uvuvi
kutoka wilayani
Sengerema mkoani
Mwanza  wamelalamikiwa
kufanya kazi wakiwa wame-
lewa, hali inayokosesha
ufanisi katika makusanyo ya
mapato wilayani humo.
Hayo yalibainishwa juzi
katika mkutano wa Baraza
la Madiwani la kupitisha
bajeti ya fedha kwa mwaka
2023/2024 na kusema kuwa

wanatakiwa kuboresha vy-
anzo vya mapato na kuvi-
tambua vyanzo ambavyo
vinawaingizia mapato.

Katika kikao hicho iliele-
zwa kuwa maofisa uvuvi hao
wamekuwa wakifanya kazi
wakiwa wamelewa na ku-
sababisha kutokusanya ma-
pato kwa kiwango ambacho
kinatakiwa.

Diwani wa Kata ya Taba-
ruka, Sospiter Busumabu,
alisema watumishi ambao
wanakuwa  wanakusanya
mapato wanatakiwa kuwa
waadilifu ili kuifikia malengo

ya bajeti iliyopangwa kuku-
sanywa katika mwaka wa
fedha 2023-2024.

“Hatutakiwi kuwafumbia
macho watumishi ambao
watasababisha kutofikia
malengo ambayo wamey-
aweka kila mmoja anatakiwa
kutimiza wajibu wake,” alise-
ma Busumabu.

Diwani wa Kata ya Ny-
ampande, George Maria,
alisema maofisa uvuvi wa-
natakiwa kubainisha mialo
ambayo bado haijatambu-
lika na kusema mialo 31 am-
bayo inatambulika inatakiwa

kukusanya mapato kama ina-
vyotakiwa

Akitoa taarifa ya ukusan-
yaji mapato, Ofisa Mipango
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Misungwi, Pastor Mkaruka
alisema halmashauri hiyo
inatakiwa kukusanya Sh.
bilioni 56.1 kwa mwaka wa
fedha 2023/2024.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Sengerema, Binuru Shek-
idele, alisema atahakikisha
vyanzo vyote vya mapato
vinafanya kazi na kukusanya
mapato ya halmashauri.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu Taifa (NEC) ya CCM na Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, DK. Ange-

lina Mabula, akipokea maua ya ishara ya kumkaribisha katika Ofisi za CCM, mkoani Mwanza juzi, wakati wa sherehe
va kumpokea na kumpongeza kwa ushindi uliompatia nafasi ya NEC. Kushoto kwake ni Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Adam Malima. PICHA: ROSE JACOB

Mahabusu adaiwa kujinyonga
kwa kutumia shati rumande

Na Ndalike Sonda,
BUDAGA

hela wilayani Busega mkoani
Simiyu, Michael Nome, ame-
jinyonga kwa kutumia shati
lake wakati akiwa mahabusu
katika Kituo cha Polisi Busega
mkoani Simiyu.
Akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu tukio

hilo, Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Simiyu, ACP Blasius
Chatanda alisema tukio hilo
lilitokea juzi majira ya saa
12:30 asubuhi baada ya ku-
gundulika na kwamba katika
chumba hicho cha mahabusu
alikuwa peke yake.

Kamanda Chatanda alise-
ma Nome alifikishwa katika
Kituo cha Polisi Busega, Jan-
uari 8, mwaka huu, majira

ya saa 12:00 jioni akishtaki-
wanamzazi mwenzake ait-
waye Bahati Maduhu kwam-
ba anamfanyia fujo.

Alisema Nome alituhumi-
wa kumfanyia fujo na kum-
piga mwenza wake kutokana
na mgogoro wao wa kifamilia
wa muda mrefu ambao ume-
kuwa ukifanyiwa suluhisho
mara kwa mara bila ma-
fanikio. Kamanda Chatanda

alisema mtuhumiwa alifik-
ishwa mahakamani Januari
9, mwaka huu, lakini alirud-
ishwa katika mahabusu ya
kituo hicho cha polisi kuto-
kanana hakimu kuwa na ma-
jukumu mengine.  Alisema
uchunguzi wa awali wa tukio
hilo umeonyesha kwamba
chanzo cha mtuhumiwa huyo
kujinyonga ni hasira na kuk-
wepa mkono wa sheria.

- Serikali

yaombwa

kutoa adhabu
kali wanaofanya
uKatili

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI imeshauriwa kutoa adhabu
kali kwa watu watakaopatikana na ma-
kosa ya ukatili wa kijinsia ili kutokomeza
kuongezeka kwa vitendo hivyo am-
bavyo vimekuwa vikiongezeka kila siku.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari ya Lunguya, Maduhu Bujiku, alitoa
ushauri huo katika mjadala wa kupinga
ukatili wa kijinsia kwa wanawake na wa-
toto uliondaliwa na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP).

Mkutano huo ulikuwa na lengo la
kuangalia ni jinsi gani ushiriki wa wa-
naume katika kupinga vitendo vya uka-
tili wa kijinsia.

Pia aliiomba jamii kuendelea kuke-
mea hali hiyo na kuchukua hatua kwa
kutoa taarifa katika vyombo vya sheria
kwa hatua zaidi pale wanapoyabaini
matukio na siyo kukaa kimya na kumali-
zana familia.

Alisema watoto wamekuwa wakikosa
masomo yao kwa kufanyiwa vitendo
hivyo ikiwamo kuozeshwa wakiwa wa-
dogo au kwenda kuchunga mifugo.

Alisema endapo serikali itaweka ad-
habu kali kwa ambaye atabainika kush-
iriki katika vitendo hivyo itasaidia ku-
punguza au kumaliza tatizo hilo.

Bujiku alisema kuna baadhi ya wazazi
hudanganya shuleni na kuhamisha wa-
toto wao, huku wakitoa sababu za kuha-
mia katika mikoa mingine ya Kigoma na
Rukwa jambo ambalo siyo kweli na wa-
napowafuatilia wanakuta wamewaoz-
esha kwa wanaume.

Bujiku alisema baada ya kugundua
tabia hiyo wameamua kuweka sheria
katika shule hiyo ya kutokuwachukua
watoto hadi pale vibali vitakapotoka ka-
tika mamlaka husika hali ambayo tatizo
kwa sasa limepungua la kuhamisha wa-
toto kinyemela.

Nicolaus Willium alisema ili kuhakiki-
sha watoto wanahitimu masomo yao
vema shule zinapaswa kuweka utarati-
bu wa kuwapiga faini wazazi wenye wa-
nafunzi ambao hawatahudhuria maso-
mo kwa muda wa siku tatu bila taarifa.

Alisema hali hiyo itawalazimu wazazi
kuwahimiza watoto kwenda shuleni.

Mwakilishi wa Jeshi la Polisi Mkoa wa
Shinyanga, Mbwana ambaye ni Mkuu
wa Dawati la Jinsia Halmashauri ya
Msalala alisema, matukio ya ukatili ya-
mekuwa yakifanyika katika familia hasa

na kata kwa ajlll ya msaada wa kisheria.

Alisema kutoa taarifa katika vyombo
vya sheria kunasaidia kudhibiti vitendo
vya kikatili na kwamba elimu inahita-
jika kwa wananchi ili watambue misingi
sahihi ya kutoa taarifa, kwamba TGNP
kwa kushirikiana na ustawi wa jamii
wanapaswa kulichukua suala hilo kwa
uzito.
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MIAKA 59 YA MAPINDUZI SMZ
Waziri aeleza mageuzi kuhamia uvuvi
biashara, j|n5| botl 500 Z|I|vyozmdullwa

Na Christina Mwakangale

NAPOTIMIA miaka 59 tan-

gu yalipotokea Mapinduzi

Matukufu Zanzibar, sasa

Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ), kupitia Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi, sasa imejikita
kwenye kuimarisha uchumi, kupi-
tia rasilimali inayokizunguka Kkisi-
wa hicho, bahari.

Uchumi wa Bluu utokanao na
matumizi ya bahari na rasilimali
zake, hapo wunaangukia katika
mazao ya samaki, mwani mafuta
na gesi, ambako ndiko nguvu zi-
naelekezwa na serikali ya SMZ,
kwa kipindi cha muda mfupi, kati
na mrefu.

Waziri wa Uchumi na Uvuvi Zan-
zibar, Suleiman Masoud Makame,
katika mazungumzo na kituo cha
televisheni ya ITV, anasema SMZ
imelenga kuwa na maendeleo en-
delevu kupitia rasilimali hiyo na
ndio dhana na mkakati uliopo,
akisema awali utambulisho wa
azma hiyo ulikuwa haujaeleweka
ipasavyo.

“Wakati ikinadiwa dhana ya
uchumi wa buluuy, ilikuwa haijain-
gia katika vichwa vya watu. Kwa
kiasi kikubwa, serikali kupitia Rais
Dk. Hussein Mwinyi, imekuwa iki-
zungumzia kwenye mikutano yake
mingi, lakini wizara nayo tumean-
za.

“Wizara ya Uchumi na Uvuvi
katika fedha zile za Uviko-19, nayo
ilipata Sh. bilioni 36.5 na tumeanza
kuwawezesha wavuvi, wakulima
wa mwani, wafugaji samaki, ma-
tango bahari na tumetenga uten-

Boti mojawapo ya uvuvi, iliyozinduliwa na Rais mstaafu Dk.
Ali Shein mtangulizi wa DK. Hussein Mwinvyi, katika zama

za uongozi wake. PICHA:MTANDAO.

genezaji wa boti 1,077.

“Namna tunaenda kutumia
bahari kiuchumi kuendeleza wa-
vuvi, wafugaji wa mazao ya baha-
rini. Ndani ya miaka mitano 2020
hadi 2025, lengo ni kuzalisha ajira
300,000, lakini tutazalishaje ajira
ni kupitia sekta ya uchumi,” anase-
ma Waziri huyo.

Anafafanua  kuwa, mikakati
iliyoko ni kuzikabili changamoto
ambazo ni matumizi mabaya ya
uvuvi baharini, akisema kati yake
boti 577 zitakuwa za kisasa za ku-
tunza mazingira, ambazo zitakuwa
na kiongoza meli au GPS, pamoja
na kitafuta samaki (‘fish finder’), ili

kuwaongoza wavuvi kubaini pal-
ipo na samaki wengi.

KILIMO BAHARI

Anasema kwenye kilimo cha
mwani, changamoto iliyoko ni
soko, mitaji na taaluma na kwam-
ba hivi sasa elimu imetolewa kwao
kuwawezesha wakulima hao kupa-
ta mkopo nafuu usio na riba, kwa
kuwapatia boti 500 kwa jumla ya
vikundi 500 vya Unguja na Pemba.

“Kwa mila, silka na desturi za Ki-
zanzibari, utakapotoa mikopo am-
bayo ina ‘interest’ ndani yake, wale
wengi wangeogopa kuchukua

-

"‘:‘J

mkopo. Pia, tumeanza ujenzi
wa kiwanda kikubwa cha zao la
mwani, ambacho kitasarifu zao la
mwani,” anasema Makame.

Lingine analolizungumzia, ni
hadi sasa zao hilo linatengeneza
bidhaa nyingi, ikiwamo chakula,
mbolea, dawa, kinywaji, pia ma-
pambo na kwamba matarajio
yaliyoko sasa, ni bei ya kilo moja ya
unga inaongezeka na kufikia kati
ya Sh. 5,000 hadi 10,000 kutoka
Sh. 700 ya awali. Hata hivyo haku-
fafanua ni lini.

“Mkulima sasa atakuwa hana
wasiwasi na kiwanda hiki kime-
pandisha thamani ya zao, kwa
muda mrefu tumekuwa tukisa-
firisha bidhaa zetu nje kwa bei
ndogo, lakini ikifanyiwa uchakataji
hapa inakuza thamani,” anasema
Makame.

VIWANDA VYA DAGAA

Waziri Makame anasema, zao la
dagaa kwa miaka kadhaa limeku-
wa likisafirishwa kwa tani nyingi
kwenda nchi jirani, ikiwamo Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), ingawa uvunaji wake ume-
kuwa wa kienyeji.

“Ujenzi wa kusarifu samaki
umeanza, Zanzibar tunajivunia
uwepo wa dagaa ingawa tumeku-
wa tukiuza ‘locally’ (kienyeji), kwe-
nye soko la Congo, sasa viwanda
hivi vitawezesha dagaa kuwaan-
dalia kabisa, ukifika nyumbani ni
kufungua na kuanza kula na ugali
wako. Tunaongeza thamani ya
mazao ya bahari, kipato na uchu-
mi,” anaeleza.

Pia, waziri huyo mwenye dha-

BOSI MKUU AJIGAMBA
Licha ya mtikisiko wa Covid
19, UTT yang’ara katika
BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA m|rad| yote ya fedha nchini

mana na uvuvi, anaeleza kuwa
mwelekeo wa sasa wa uvuvi ni kw-
eye bahari kuu kwa kutumia boti
ya kisasa, akisema bahari ambayo
ndio chanzo kikuu cha uchumi,
itabeba utalii.

'WANUFAIKA MIKOPO

Makame anawataja wataka-
onufaika na mikopo hiyo tajwa,
ni wavuvi wadogo ambao awali
walienda bahari ni kurudi nyum-
bani wakiwa na kitoweo kidogo
kwa ajili ya mboga, pasipo kusalia
cha ziada walau cha kuuza kiasi

“Mikopo hii tunaratibu na benki,
kwa kuangalia vigezo; kweli ni
mvuvi, anaweza kufanya shughuli
hii, atarejesha fedha? Boti ambazo
tumezichonga za mita saba zipo
300 na zote zina jokofu na kila
moja inabeba watu watano.

“Kwa boti hizi kwenye ‘field
(eneo la kazi baharini) kunafanyi-
ka kazi, wanaweza kwenda watu
5,000 hawa wakirudi na samaki
watatoa ajira kwa watu takribani
70,000 za moja kwa moja. Wa-

takuwa wanakatakata samaki
wanaoenda kuwauza,” anasema
Makame.

Anafafanua, lengo la serikali pia
ni kuwekeza kwenye uhifadhi wa
samaki, mara baada ya kuwavua,
kwa kuwapo majokofu makubwa
yenye uwezo wa kuhifadhi samaki
kilo 600 na barafu 400.

Makame anasema, kuna
mchakato wa kutafuta mafuta na
gesi yanayochukua muda mrefu na
ulianza kutathminiwa tangu zama
za miaka ya 1950 na kwamba, zipo
nyaraka za majibu zilipokelewa
mwaka jana, waliona viashiria vya
uwapo rasilimali hiyo.

Anasema, kwa hivi sasa uhama-
sishaji uko katika watu kujiajiri na
kwamba kuna wanawake 80 wal-
iojikita kwenye uchuuzi wa buluu,
wamekwishanufaika kwenye sekta
hiyo, akitoa wito kwa vijana wen-
gine nao wajiajiri.
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BOSI MKUU AJICAMBA:

Na Frank Monyo

WANZONI mwa

mwaka 2023 Shiri-

ka la Fedha Ulim-

wenguni  Duniani
(IMF), kupitia Mkurugenzi wake
Kristalina Georgieva, alinuku-
liwa akisema:

“Uchumi wa dunia utakabili-
wa na wakati mgumu zaidi kwa
mwaka huu, sababu ni mataifa
makubwa yakishuhudia shughu-
li zao zikidhohofika.”

Mkurugenzi huyo anatoa taari-
fa wakati akihojiwa kituo kimoja,
akitamka: “Mwaka huu wa 2023
utakuwa mgumu kuliko mwaka
uliopita (2022), kwa sababu mi-
himili ya uchumi wa kimataifa
ambayo ni Marekani, Umoja wa
Ulaya (EU) na China, zinashuhu-
dia kwa wakati mmoja kusuasua
kwa shughuli zao.”

Wakati kuna kauli hiyo ki-
mataifa mwaka jana, mwezi
Oktoba Benki ya Dunia (WB)
iliimwagia sifa Tanzania, kwa
usimamizi mzuri wa uchumi na
utekelezaji wa miradi mbalimba-
li ya maendeleo inayopata fedha
kutoka kwenye taasisi hiyo, ikil-
inganishwa na nchi nyingine ny-
ingi za Afrika kusuasua.

NAFASI YA UTT

Ni pongezi zinazoenda sam-
bamba na mafanikio iliyoyapata
Taasisi ya Uwekezaji Fedha ya
UTT - AMIS kwa mwaka wa fedha
ulioishia Juni 30, 2022, ikifanya
vizuri katika mifuko yake yote.

Hapo Mfuko wa Umoja inaou-
miliki ulikuwa na thamani na
ikiongezeka kutoka shilingi bilio-
ni 612.8 mnamo Juni 30, mwaka
juzi, hadi kufikia shilingi bilioni
996.5 mwaka mmoja baadaye,
yaani Juni 30, 2022 sawa na asil-
imia 12.

Mkurugenzi Mtendaji wa UTT
- AMIS, Simon Migangala, akitoa
taarifa kwa wawekezaji katika
Mkutano Mkuu wa Mwaka wa
Mifuko ya Uwekezaji ya taasisi
hiyo uliofanyika Septemba mwa-
ka jana, ambayo ni Mfuko wa
Umoja, Mfuko wa Watoto, Hati-
fungani, Jikimu, Wekeza Maisha
na Mfuko wa Jikimu.

Migangala anasema, ongezeko
hilo la kiasi cha Shilingi bilioni
383.7, ni sawa na asilimia 62.6
ikilinganishwa na ongezeko la
shilingi bilioni 206.8 sawa na
asilimia 50.0 kwa mwaka uli-
otangulia.

Mkurugenzi Mtendaji wa UTT - AMIS, Simon Migangala, akitoa taarifa ya wawekezaji katika

Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Mifuko ya Uwekezaji ya taasisi.

Anasema, hayo ni mafanikio
katikati ya changamoto mbalim-
bali ambazo dunia inakabiliana
nazo, huku uchumi wa Tanzania
ukiendelea kufanya vizuri na
kuhimili mtikisiko hasa uliosaba-
bishwa na matatizo ya vita nchini
Ukraine.

ONGEZEKO LA WAWEKEZAJI

Anasema, mafanikio hayo ni
kwa mara ya kwanza tena tangu
kuanzishwa UTT AMIS na mifuko
yake, kukishuhudiwa ongezeko
kubwa kama hilo ndani ya kipindi
cha mwaka mmoja.

Ongezeko la ukubwa wa mifuko
hiyo, umeenda sambamba na
ongezeko la idadi ya wawekezaji
29,832 sawa na asilimia 17.0 walio-
jiunga katika mifuko kwa mwaka

wa fedha ulioishia Juni 30, 2022.

Hapo ni kulinganishwa na
wawekezaji 12,798 sawa na asilim-
ia 8.0 waliojiunga katika mwaka
wa fedha uliotangulia.

FAIDA YA MFUKO UMOJA

“Kama nilivyosema hapo awali,
mifuko yote imetoa faida nzuri
kwa wawekezaji wake. Faida kwa
Mfuko wa Umoja ilikuwa asilimia
12.6. ikilinganishwa na asilimia 8.7
ya kigezo linganifu.

“Katika kipindi cha mwaka wa
fedha ulioishia Juni 2022, tham-
ani ya mfuko iliongezeka kutoka
shilingi bilioni 258 iliyofikiwa
tarehe 30 Juni 2021 hadi dhilingi
bilioni 289 tarehe 30 Juni 2022.

“Ongezeko hili la thamani ya

mfuko, linatokana na imani ya
wawekezaji pamoja na kueleweka
kwa elimu inayotolewa, kuhusu
faida za mifuko

Migangala anafafanua: “Pamo-
ja nma changamoto mbalimbali
ambazo dunia inakabiliana nazo,
uchumi wa Tanzania uliende-
lea kufanya vizuri na kuhimili
mtikisiko hasa uliosababishwa na
matatizo ya vita nchini Ukraine.”

Kwa mujibu wa machapisho
ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu ya
Taifa, Pato la Taifa (GDP) lilikuwa
kwa asilimia 5.4 katika kipindi cha
robo mwaka kilichoishia tarehe
31 Machi 2022 na asilimia 4.8 kwa
robo mwaka iliyoishia tarehe 30
Juni 2022, ikilinganishwa na asil-
imia 4.9 na aslimia 4.3 za robo

ya tatu na ya nne za mwaka wa fedha
2020/2021.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Benki Kuu
yarobo mwaka iliyoishia tarehe 30 Juni
2022, mfumuko wa bei ulikuwa asilim-
ia 4.1 ikilinganishwa na wastani wa asil-
imia 9.4 katika nchi za Afrika Mashariki
na wastani wa asilimia 10.1 kwa nchi za
ukanda wa SADC (Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika)ukiondoa nchi
ya Zimbabwe.

MWENYEKITI UTT

Mwenyekiti wa Bodi ya UTT AMIS,
Casmir Kyuki, anasema matarajio ya
mwaka 2022/23 ya utekelezaji mpan-
go mkakati wa UTT AMIS utakaoishia
Juni 30, 2024, umekuwa na mafanikio
makubwa zaidi ya ilivyotarajiwa.

“Kampuni itaendelea kutekeleza
vipaumbele vilivyoainishwa kwenye
mpango huo ikiwemo kuboresha mi-
fuko, huduma kwa wawekezaji na
kubainisha fursa nyingine za kibiasha-
ra kwa manufaa ya wawekezaji, serikali
na wadau wengine.

“UTT AMIS itaendelea kuboresha
namna ya uendeshaji wa mifuko ili
uwe wa kisasa zaidi na kuhakikisha
wawekezaji wanapata faida shindani
kuendana na hali ya soko,” anasema
Kyuki.

MFUKO WEKEZA MAISHA

Kuhusu mfuko wa Wekeza Maisha,
Kyuki anasema kwa mwaka wa fedha
ulioishia Juni 30, 2022 unaendelea ku-
fanya vizuri na faida kwa wawekezaji
ilikuwa kubwa, ikilinganishwa na kig-
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Licha ya mtikisiko wa Covid 19, UTT - AMIS

ezo linganifu au kitaalamu inaitwa
‘performance benchmark.’

Kyuki anafafanua kuwa, faida kwa
mwaka huo ilikuwa asilimia 14.1, ikil-
inganishwa na asilimia 8.7 ya kigezo
linganifu cha awali. Hapo anaende-
lea kufafanua: “Katika kipindi cha
mwaka wa fedha ulioishia Juni 2022,
thamani ya Mfuko iliongezeka kuto-
ka Shilingi bilioni 1.8 iliyofikiwa tare-
he 30 Juni 2021 hadi Shilingi bilioni
4.4 tarehe 30 Juni 2022.”

Anaongeza kuwa, katika mwaka
wa fedha ulioishia Juni mwaia jana,
inaonyesha kuwa na ongezeko la
asilimia 7.5 kutoka Juni 30,2022, 2022
ikilinganishwa na ongezeko la asil-
imia 4.8 kwa mwaka ulioishia Juni
30, 2021.

MFUKO HATIFUNGANI

Kyuki anadems, faida katika Mfuko
wa Hatifungani kwa mwaka wa fedha
ulioisha Juni 2022, ilikuwa asilimia
14.9, ikilinganishwa na asilimia 15.7 ya
mwaka uluioshhia 2021.

Hapo anafafanua kuwa, jumla ya
gawio la shilingi 12.0 lililipwa kwa
wawekezaji sawa na shilingi 1.0 kwa
kila kipande, malipo yaliyolipwa kwa
mpango wa kila mwezi.

“Napenda kumshukuru Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan
na Serikali kwa ujumla kwa kuweka
sera na mazingira bora ya kufanya
biashara.

“Pia, kwa kuweza kudhibiti athari

zitokanazo na janga la UVIKO-19 na
kuyumba kwa mfumo wa shughuli
za kibiashara ulimwenguni. Ni tu-
maini langu kuwa Dunia itaendelea
kuimarika na hatimaye kuondokana
na athari hizo,” anasema.

MFUKO WATOTO/ KUJIKIMU

Hapo Kyuki anasema, faida katika
Mfuko wa Watoto kwa mwaka wa
fedha ulioisha Juni mwaja jana, ili-
kuwa asilimia 14.1, ikilinganishwa na
asilimia 19.9 mwaka 2021. Anasema
kupungua faida ya mwaka huo, ku-
lichangiwa na kushuka viwango vya
riba sokoni.

Kwa upande wa Ofisa Mwandam-
izi wa Masoko na Uhusiano wa UTT
AMIS, Rahim Mwanga, anasema faida
katika mfuko wa Jikimu kwa mwaka
wa fedha ulioisha Juni 2022, ilikuwa
ni asilimia 13.6, ikilinganishwa na asil-
imia 18.8 ya mwaka 2021.

Kwa kipindi cha mwaka mmo-
ja jumla ya gawio lililipwa kwa
wawekezaji sawa na shilingi 3.0 kwa
kila kipande, katika mpango wa robo
mwaka.

MFUKO WA UKWASI

Mwanga, anasema faida Kkatika
mfuko wa Ukwasi kwa mwaka wa
fedha ulioisha Juni 2022 ilikuwa ni
asilimia 14.2 ikilinganishwa na asil-
imia 15.3 ya mwaka 2021. Kupungua
kwa faida ya mwaka kulichangiwa
na kushuka kwa viwango vya riba
sokoni.

Wanafunzi wa shule ya biashara wakisikiliza mada iliyotolewa na Mkurugenzi Mtendaji wa UTT AMIS, Simon Mi-
gangala, kuhusu fursa za uwekezaji zinavyochochea mabadiliko ya kiuchumi katika jamii. PICHA ZOTE: MTANDAO.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Mikutano itumike kuibua

hali ya uozo na uhaifu

NDEREMO za Kisiasa
zinaendelea karibu kila kona
ya nchi. Watu wana jipanga,
wengine wameanza kuva-
mia majukwaa ya kisiasa
kutoa ya moyoni, baada ya
kukaa ‘kifungoni’ kwa miaka
takriban saba.

[litokana na tamko moja
tu la mtu mmoja mwenye
mamlaka, kwamba haitakiwi
mikutano ya hadhara ya vy-
ama Vvya siasa, kwa sababu
baada ya uchaguzi ni wakati
wa Kujenga nchi.

Tamko hilo likafuatiwa na
kamata kamata ya wapin-
zani waliokaidi na kufanya
si tu mikutano ya hadhara,
bali hata ya ndani na wakati
mwingine maandamano
rahisi na mepesi ya kudai
haki.

Hata hivyo, watu walitii
kwa shuruti na kujifungia
ndani huku wakiomba
ije siku moja ya kutoka
kifungoni na kufanya valiyo-
fanyika kabla ya kuingia
madarakani kwa Rais Dk.
John Magufuli.

Hatimaye juzi kati hapa,
Rais Samia Suluhu Hassan,
baada ya kujadiliana na
waansiasa wenzake waan-
damizi wa vyama vyote,
akaona isiwe shida, kwanini
watu wasifanye mambo
yanayowaweka nchini.

Ikumbukwe kuwa,
kuongoza au kusimamia
chama kwa baadhi ya watu
kulichangia mkono kwenda
kinywani kwa namna moja
au nyingine, hivyo kusi-
mamisha shughuli zao kwa
sababu iliyotolewa ilikuwa
kuwaonea.

_Hivisasa, vyama vya
siasa hususan vya upinzani
vimefunguliwa na vinaweza
kufanya shughuli bila ya
kuzuizi, lakini kwa masharti
va kutoa taarifa na kukubali
kulindwa na polisi.

Kulindwa na polisi
hakumaanishi kubanwa

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com.

na kupangiwa ya kusema, la
hasha! Ni kuhakikisha usalama
na utulivu kwamba kusitokee
mtafaruku au wawanachama
wenyewe kwa wenyewe au
wa vyama tofauti.

Pia, ruhusa hiyo, si kibali
cha kutukanana na kuchafua-
na baina ya vyama, mambo
ambayo yanaweza kuvunja
amani na kuondoa maana ya
ruhusa hiyo adhimu iliyosub-
iriwa na wengi.

Tujue pia, kuwa sisi ni bin-
adamu na kila mmoja kaumb-
wa kivyake kimwili na kiakili
na uwezo wa kupambanua
jema na baya. Maumbile hayo
ndiyo yatakayotuongoza ku-
;anya vizuri katika muktadha

uo.

Kukaa miaka saba au mi-
nane bila ya kusema kile am-
bacho ulikiona hakiko sawa,
[akini kwa amri ya kuzuia
kufanya hivyo, mtu umekuwa
nacho kikikubana mwilini na
sasa Unaambiwa unaweza
kukisema ni faraja kuu.

Hapo sasa kuna mawili, ama
kusema vizuri usiharibu, au
kusema vibaya na kuharibu.
Ndiyo sababu hata Rais Sa-
mia akahadharisha kuhusu
ustaarabu katika mikutano
yetu.

Ni dhahiri kusema na
kutakuwapo, kama ilivyokuwa
awali kabla ya tamko, hivyo
inatakiwa ngozi ngumu katika
hayo, kwa sababu iwe iwavyo
serikali itasemwa sana, kwani
Kipindi chote hicho haikusem-
wa kama ilivyokuwa awali.

Kusemwa huko pia kuta-
saidia mambo mengi kuju-

.

likana, yakiwamo ya udhaifu
wa baadhi ya viongozi, pia
ufisadi katika taasisi za
umma; wizi na ubadhirifu
kwa baadhi ya watu.

Siyo siri kuwa, kumeku-
wapo kulindana kwa baadhi
ya watu kwenye taasisi za
umma, ambako kulifumbiwa
macho hasa kutokana na ku-
kosekana majukwaa ya watu
kuyasema. Lakini sasa, kwa
fursa hii, yataanikwa!

Kukosekana mikutano
ya hadhara ya wanasiasa,
kulikosababisha baadhi ya
viongozi kama kulala vile,
huku ikishajihishwa na
Bunge kuonekana kama vile
ni la chama kimoja na sura
va kukosekana upinzani
uliokuwapo awali.

Wananchi jukumu letu
litakuwa kusikiliza wana-
siasa wetu wanachokisema,
huku tukipembua mchele na
pumba badala ya kumeza
Kila Kitu kitakachotujaza
suUmMU va ujinga na pengine
kutumia fursa hiyo kuvuruga
amani tuliyo nayo.

Jukumu lingine la msingi,
ni kuwakatalia wale wataka-
okuwa wanatujaza ujinga
huo, ili tuwaamini kwakuwa
tu wana lengo la kuingia
Ikulu. Mtanzania wa leo si
wa kudanganywa kwa rupia,
tuwe makini na wadang-
anyifu hao.

Kwa kuwa nchi hii ni yetu
sote na kwa kuwa RaisSa-
mia ametaka tuwe wamoja
zaidi, bila ya kujali itikadi
zetu, basi palipo na uozo
tuuanike ufanyiwe kazi,
kama ambavyo mkuu wa
nchi amesema, kwamba ako-
solewe yeye na serikali yake
ili udhaifu ufanyiwe kazi.

Inshallah, hakuna mkubwa
kuliko Mama Tanzania,
tuilinde kama nchi, tulinde
uhuru, amani na mshika-
mano wetu kwa muktadha
mwema wa Vizazi vilivyopo
na vijavyo. Alamsiki!




Mzee Butiku ang’aka
Uzazi usiolea maisha

Na Christina Mwakangale

KURUGENZI wa
Taasisi ya Mwalimu
Nyerere Mzee Jo-
seph Butiku, ame-
kemea tabia inayokithiri sasa ya
wanaume hata waliomo kwenye
ndoa, kuzaa watoto ovyo na ku-
watelekeza, huku jamii ikiwapa
majina mabaya watoto hao kwa
kuwaita ‘watoto wa mtaani’.

Anashauri ifike hatua, uwepo
utaratibu wa kisheria kuwatam-
bua watoto wanaozagaa mitaani
na waliotelekezwa na baba zao,
huku wakikosa huduma muhimu
ikiwamo huduma za lazima na
kwamba sheria na haki isidhulu-
miwe kwa mtoto wa Kitanzania.

“Tunafahamu duniani Katiba
inasema ‘binadamu wote ni sawa,
wana haki sawa’Mbona watoto
mnawaita wa mtaani?” anatamka
Mzee, akiendelea: “Kwani mitaa
ndio imezaa watoto hawaTuache
unafiki na ubinafsi, watoto watam-
buliwe baba, mama zao hata kama
ni wangu (Butiku), unafiki wangu
usifanye mtoto akose haki, tuna-
jenga taifa la aina gani.”

Anasema jamii imejaa umma
na hulka za namna tofauti huku
wakifahamu kuna upande mwing-
ine watoto wananyimwa haki zao,
akitaja madhara ya wanakoelekea
ni kuwapo watoto waliopotoka, vi-
kiwamo vikundi vya ‘panya road.’

KEUIUIN (1VULN)

'OBER 5TH - 6TH

IATION COMMITTEE OF

CONFERENCE ON

Mkurugenzi wa Taasisi ya Mwalimu Nyerere, Mzee Joseph Butiku.

“Utakuta wanaume waliopo
kwenye ndoa wanajificha kwenye
kivuli cha ndoa, kumbe ana wa-
toto nje kazaa kamtelekeza. Sawa
ulikosea, basi lea!

“Mke kwenye ndoa naye anajua
mumewe ana mtoto nje, anao-
gopa kusema tumlee, akihofia

, 2022

jamii kumuona mumewe kazaa
nje ya ndoa, ubinafsi huo!” ana-
tamka Butiku.

“Vijana nao ndio imegeuka
kama utaratibu, wanazaa watoto
wanatelekeza, hawaoi! Jiulize,
miaka ijayo kutakuwa na watoto
wangapi wa aina hii? Hakuna uta-
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ratibu, tabia hii tuiache ni tatizo
kubwa kimalezi! Ubaguzi huu
haufai, mtoto huyu wa mtaani na
wazazi wapo.

“Nani anafurahia umekaa kwe-
nye gari lako, unakuta mtoto ana-
gonga kwenye dirisha la gari, om-
baomba, unakuta na mama zao
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wamekaa pembeni. Kama wazazi
hawana, uwepo utaratibu,” anal-
alamika.

WAZIRI GWAJIMA

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
anachangia mada hiyo akisema
kuwa maofisa ustawi wa jamii
wanapaswa kufanya utambuzi
wa watoto katika maeneo yao, ili
kuzuia watu wanaowatumia kwa
shughuli zisizofaa.
doma, anawaambia wanataaluma
katika mkutano wao kwamba,
wataalam na wadau wa Ustawi
wa Jamii, kila mmoja anapaswa
kusimamia wajibu wake kuhusu
watoto waliopo katika mazingira
yasiyokuwa rasmi, ambao wameji-
ingiza katika kuomba mitaani.

Anawaagiza maofisa hao kuwa
na daftari maalum la watoto, am-
balo litaainisha changamoto za
kila mmoja wao na wale wenye
mabhitaji maalum wasiokuwa na
makazi, wapelekwe kwenye maka-
zi maalum yaliyopo.

Hapo anafafanua adha walizo
nazo watoto wa mtaani na namna
ya maisha yao yanavyotumika
kuwanufaisha wale wanaowa-
tuma.

“Hawa watoto utakuta kwa siku
anapata Sh. 10,000 au 15,000, kwa
mitatu ni shilingi ngapi?” anahoji
Dk. Gwajima, akiweka angalizo:
“Unaweza kujiuliza wanaweka
kwenye benki gani kama siyo ku-
tumika kama miradi ya watu! “

Waziri Gwajima anasema vipo
vituo 30 vya malezi vilivyojengwa
na wadau nchini, ambavyo vime-
kuwa msaada mkubwa kwa jamii
na kwamba serikali inaendelea
kutafuta fedha ili kujenga vituo
vigine zaidi.

Dondoo: Kulia

CHEMSHABONGO N4 -00 41 00-

a Felix Magezi
felixm

1. taarifa

5. hali ya kutokuwepo hatari
6. hali ya mtu kuwa tayari
kuifia nchi yake

8. Boflo

0. kata

10.Maksi

Chini:

1. hali ya kutotawaliwa na
mtu au nchi nyingine

. uadua

. shina la mtama

soka

. fahamu au jua

. ugonjwa ulioko kichwani
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Kamilisha jedwali
wa kujaza maneno

[Majibu toleo lililopita |

[maoni SMS: 0787 00 97 94 |
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Aweso
akunwa
kasi
ujenzi
jengo la
Wizara
va Maji

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Maji, Jumaa
Aweso, amesema ameri-
dhishwa na maendeleo va
ujenzi wa jengo la ofisi za
Wizara ya Maji lililoko ka-
Dodoma, ambalo limegha-
rimu Sh. bilioni 22.9.

Akiwa katika eneo la
ujenzi wa jengo hilo,
Aweso aliiishukuru serikali
kwa kutekeleza ujenzi wa
majengo va ofisi za wiz-
ara zote na hususani Ofisi
ya Wizara ya Maji litaka-

lokuwa na uwezo wa kuhu- :

dumia watu takribani 518.

Alisema ujenzi wa ma-
jengo hayo ni muhimu
na kwamba yatachang-
ia kuongeza ufanisi kwa
watumishi katika utendaji
wao wa kazi.

Aidha, alimpongeza
mkandarasi anayejenga
jengo hilo ambao kwa sasa
umefikia asilimia 82.

Kwa upande wake, msi-

mamizi wa ujenzi wa jengo

hilo, Mhandisi Mwajuma
Wa2|r| kutoka Wizara
va Maji alisema mradi
wa jengo hilo unatara-
jiwa kukamilika ifikapo
Machi mwaka huu na kazi
inaenda kutekelezwa usiku
na mchana.

“Huu ni mwendelezo wa

utaratibu wa Waziri Aweso

wa ukaguzi na usimamizi
wa miradi mbalimbali in-
ayosimamiwa na kutekele-
zwa na Wizara ya Maji ili
kuona thamani ya fedha

na kuhakikisha miradi hiyo :

inaleta tija kwa Watanza-
nia,” alisema.

- KairuKi allpongeza JHPIEGO
utekelezaji miradi maendeleo

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi

ya Rais Tawala za

Mikoa na Serikali za

Mitaa (TAMISEMI),
Angellah Kairuki, amelishukuru
Shirika la Kimataifa la Jhpiego kwa
ushirikiano wanaoutoa kwa seri-
kali kwenye utekelezaji wa miradi
ya maendeleo kwenye sekta afya
hususani afya ya msingi.

Alitoa shukrani hizo jana al-
ipofanya mazungumzo na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Shirika la Jh-
piego Duniani Dk. Lesile Mancuso

Kairuki alishukuru shirika hilo
kwa kutoa usaidizi wa kitaalamu
kwenye vituo vya kutolea huduma
za afya nchini tangu mwaka 1990
kwenye maeneo ya afya ya uzazi,
ukimwi, kifua kikuu, malaria, ui-
marishaji wa mifumo ya afya iki-
wamo utoaji wa vifaa na vifaa tiba.

Mafunzo kwa watumishi wa
sekta ya afya kuhusu uzazi salama
na upasuaji salama upatikanaji wa
taarifa za kimkakati za kuboresha
utoaji wa huduma za afya uima-
rishaji wa utoaji wa huduma za
afya mtandao na kusaidia kwenye
mapambano dhidi ya corona.

Aidha, alieleza vipaumbele

muhimu kuwa ni ujenzi wa vi-
tuo vya afya katika maeneo ya
kimkakati, ujenzi wa nyumba za
mama ngojea kwenye maeneo
ambayo vituo vipo mbali na wa-
nanchi, upatikanaji wa vifaa tiba
kwenye vituo vipya 250 vya ku-
tolea huduma za afya ambavyo
vimekamilika.

“Na mafunzo ya watumishi wa
sekta ya afya katika utoaji wa hu-
duma bora za afya ikiwamo upas-
uaji salama kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya nchini.

“Ninafarijika kwa ujio wako na
ni ishara nzuri ya mahusiano ma-
zuri yaliyoko baina ya Jhipiego

na Ofisi ya Rais -TAMISEMI na
serikali yetu kwa ujumla, naamini
yatasaidia katika kuboresha sekta
ya afya ya msingi nchini,”alisema
Kairuki.

Naye Mtendaji Mkuu wa Shirika
la Jhpiego, Dk. Lesilie Manicuso, al-
iipongeza serikali kwa ushirikiano
wanaoupata kwenye utekelezaji
wa miradi ya afya nchini na ku-
furahishwa na vipaumbele vyake
kwa kuwa vimewekwa kwenye
utekelezaji wa mipango yao ya
kuboresha sekta ya afya nchini.

Hata hivyo, aliahidi kuendeleza
mahusiano hayo kwa maslahi ma-
pana ya Watanzania.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Selemani Jafo (kulia), akishuhudia Ofisa Mkuu Idara ya Fedha
wa Benki ya Exim, Shani Kiswaga (aliyechuchumaa), Meneja Masoko na Mawasiliano wa benki hiyo, Stanley Kafu (wa pili kushoto) na
Katibu Mtendaji wa Taasisi ya Habari Development Association, Bernard Mwanawile (kushoto), wakipanda miti kwenye soko la Mach-

na mabad|l|ko va tabianchi.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Miaka 59 ya Mapinduzi ya Zanzibar sambamba na kukabiliana
Benk| hiyo, imefadhili upandaji wa miti 6,000 katika maeneo mbalimbali ya jiji hilo.

Viongozi wa dini watakiwa kutoitwisha mzigo serikali

Na Peter Mkwavila, MTERA

MAASKOFU na wachungaji
wametakiwa kutokuwa chanzo
cha kuitwisha mzigo serikali katika
kutatua migogoro na mifarakano
ambayo imekuwa ikitokea katika
makanisa.

Rai hiyo ilitolewa na Mchungaji
wa Kanisa la Pentecostal Holiness
Association  Mission  Tanzania
(PHAM T) Mtera Aswile Mwan-
dambo alipokuwa akizungumza

na waandishi wa habari kuhusu
kuibuka kwa migogoro katika ma-
kanisa mengi nchini.

Alisema viongozi wa dini wana-
takiwa kuiombea serikali amani
na watu wake na siyo kupelekewa
kesi za migogoro ya makanisa in-
ayosababishwa na maaskofu na
wachungaji.

Alisema pamoja na madhe-
hebu ya dini kufanya kazi na seri-
kali bado kuna maeneo ambayo
yanategemea kutatuliwa kwa kum-
womba Mungu pale inapohitajika

kufanya hivyo.

Pia alisema moja ya kazi ya seri-
kali ni kuangalia ulinzi wa taifa na
watu wake, hivyo maaskofu na
wachungaji kupitia waumini wao
wanatakiwa kushirikiana katika
kuhakikisha amani hiyo inadumu
ndani ya nchi.

“Serikali siyo kazi yake kutatua
migogoro na kesi zinazosababish-
wa na mifarakano ya viongozi wa
makanisa, bali serikali yenyewe
inategemea kanisa kama sehemu
kubwa ya kukimbiliwa kwa ajili

ya kuomba mahitaji mbalimbali
kama vile kuombea uchumi, ama-
ni na hata magonjwa yanayotishia
maisha ya watu.

Alisema viongozi wa dini wa-
natakiwa kufanya kazi za wito
walioitiwa wa kuwatumikia watu
kiroho, kijamii, kiafya na kielimu
na siyo kuwa watu wa kusababisha
vurugu na hata kufikia hatua ya ku-
pelekana serikalini.

Alisema ndiyo maana serikali in-
apokuwa na jambo ambalo ni zito
wanawageukia viongozi wa dini ili

wafanye dua na sala na hatimaye
Mungu kujibu haraka na kama ni
magonjwa hutoweka.

Mchungaji huyo aliwataka
waumini kufanya kazi kwa bidii ili
kujiongezea kipato pamoja na kuli-
ombea Bwawa la Mtera ili samaki
wapatikane kwa wingi.

Hivyo aliwataka  kuzitumia
vizuri mvua zinazoendelea ku-
nyesha, kujikita  kwenye kilimo
kupata chakula cha kutosha am-
bacho watajiwekea  akiba ya ku-
tosheleza.
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Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, Wakili Albert Msando (wa tano kushoto), akipokea kompyuta kutoka kwa Mkurugenzi wa Rasili-
mali Watu wa Kiwanda cha Kusindika Tumbaku cha Alliance One, Blasius Lupenza, katika hafla ya kupokea msaada wa vifaa
vya upasuaji wa mifupa kwa ajili ya Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Morogoro na kompyuta kwa Jeshi la Polisi mkoani humo.
Wengine ni Mkuu Polisi Wilaya ya Morogoro, SSP Samson Cornel (wa pili kushoto), Msemaji wa kampuni hiyo, John Magoti
(kulia) na Daktari wa kampuni, Mossi Makau. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ofisi ya Waziri Mkuu yatoa
msaada waathirika mafuriko

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

FISI ya Waziri Mkuu
imetoa msaada wa
mahitaji mbalimbali
kwa waathirika wa
mafuriko yaliyosababishwa na
Mvua hiyo 111nyesha usiku
wa Januari 7 mwaka huu na
kusababisha madhara ikiwamo
uharibifu wa miundombinu ya
barabara, madaraja na mali za
wananchi.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu anayeshughulikia Sera,
Bunge na Uratibu, George Sim-

bachawene jana aliambatana
na KamatiyaUlinzinaUsalama
ya Mkoa wa Mbeya na Mbunge
wa Mbeya Mjini, Dk. Tulia
Ackson, kukabidhi misaada ya
vitu mbalimbali kuwasaidia
waathirika wa mafuriko.

Miongoni mwa misaada
iliyotolewa ni tani 50 za mahi-
ndi, magodoro 300, mablanketi
1,200, mikeka 550, madumu ya
maji 600, sufuria, vikombe, sa-
hani.

Simbachawene  aliwaeleza
wananchi kuhusu hatua mbal-
imbali  zilizochukuliwa na
Serikali ikiwa ni pamoja na
kuboresha miundombinu ya

Jiji la Mbeya pamoja na kuwa-
hudumia waathirika hao kwa
kuwapatia chakula kwa kipindi
cha miezi mitatu mfululizo.
“Serikali inatoa pole sana kwa
janga hili la mafuriko, tumeona
kwenye vyombo vya habari
namna mlivyopata madhara ya
mali na samani zenu kusombwa
na maji, nyumba zenu kubomo-
ka na kukosa makazi, tumekuja
kujionea hakika hali ni mbaya,
tumewaletea msaada kidogo
ambao naamini utawasaidia
kusukuma siku wakati serikali
ikiendelea na jitihada za kutafu-
ta suluhu ya kudumu juu ya
miundombinu maeneo yenu,”

alisema Simbachawene.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, aliwataka wa-
nanchi kuendelea kuwa watu-
livu katika kipindi hiki kigumu
wakati serikali ikiendelea na
jitihada za kuwahudumia, lakini
aliwatahadharisha kuepuka
kujenga makazi katika mae-
neo oevu.

Mbunge wa Mbeya Mjini,
Dk. Tulia Ackson, aliishukuru
serikali kwa kuchukua hatua za
haraka kuwasaidia wananchi
wake na zaidi aliomba kulitaza-
ma kwa upekee jimbo hilo am-
balo limekuwa na tatizo kubwa
la miundombinu ya barabara.

Afikishwa kortini kwa tuhuma za kumnajisi mtoto

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MKAZI wa Kata ya Nzovwe,
Halmashauri ya Jiji la Mbeya,
Isaya Nswila (36), amefikishwa
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Mbeya kwa
tuhuma za kumnajisi mtoto
wa miaka 12 (jina limehifadhi-
wa).

Mwendesha Mashtaka wa
Serikali, ~Wakili ~Emannuel
Bashome, ndiye anayeendesha
shauri hilo namba tano ya mwa-

ka huu mbele ya Hakimu Mkuu
Mwandamizi, Paul Ntumo.
Akizungumza mahakamani
hapo jana, Wakili Bashome
alisema mshtakiwa Nswila am-
baye ni mlinzi wa kampuni moja
mkoani Mbeya alitenda tukio
hilo kati ya Januari mosi 2022
hadi Novemba 30 katika eneo la
Alisema kltendo hicho ni
kinyume na Kifungu Namba 130
(1) (2) e na Kifungu Namba 131 (1)
cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu
Sura ya 16 iliyofanyiwa mareke-

bisho mwaka 2022.

Hata hivyo baada ya mshtak-
iwa kusomewa mashtaka hayo
na upande wa Jamhuri, alikana
kuhusika na madai hayo hivyo
upande wa mashtaka unalazi-
mika kuwasilisha ushahidi ili
kuthibitisha ikiwa kweli mtoto
huyo alibakwa.

Katika kesi hiyo, upande wa
Jamhuri uliieleza mahakama
kuwa upelelezi wa shauri hilo
bado haujakamilika, hivyo uli-
omba kuahirishwa kwa shtaka
hilo hadi wakati mwingine kwa

qjili ya kusomwa kwa hoja za
awali.

Hakimu Mkuu Mwandamizi
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mbeya, Paul Ntumo, alia-
hirisha kesi hiyo mpaka Januari
17, 2023 kwa ajili ya uchambuzi
wa hoja za awali.

Uchambuzi huo unalengo
la kujua namna mshtakiwa al-
ivyotekeleza ubakaji huo kama
inavyodaiwa na Jamhuri na
baadaye kesi itaanza kusikiliza,
hivyo mshtakiwa alirudishwa
mahabusu hadi tarehe tajwa.

Prof.
Mkenda:
Ma-RC, DC,
wapeni
motisha
walimu

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolph
Mkenda amewaagiza
wakuu wa mikoa na wilaya
kushirikiana na viongozi
wa elimu kuanzia ngazi va
kata kutoa motisha kwa
walimu ili watimize vema
majukumu yao.

Alitoa agizo hilo kupitia
hotuba ambayo ilisomwa
na Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera
kwenye kikao cha kujadili
matatizo ya sekta ya elimu
na kuongeza ufaulu kwa
wanafunzi mkoani Mbevya.

Alisema wazazi wana-
paswa kuhamasishwa ku-
wathamini walimu kwa
vitendo pamoja na kush-
irikiana vizuri na walimu
katika suala la malezi na
maendeleo ya taaluma
kwa watoto wawapo ny-
umbani na shuleni.

“Kila kiongozi wa elimu
kuanzia ngazi ya kata,
wilaya na mkoa ahakikishe
anafuatilia ufundishaji
wa elimu ya darasani
pamoja na kutatua kero
za walimu badala ya ku-
kaa maofisi, lakini pia
wanafunzi wote wahudhu-
rie shuleni ili kukomesha
utoro,” alisema Homera.

Aliongeza kuwa kila
mwalimu anapaswa
kujiwekea malengo
yake binafsi katika somo
analofundisha na kuhakiki-
sha hakuna mwanafuzi
anayeshindwa kupata ala-
ma zilizokusudiwa katika
somo lake ifikapo mwisho
wa mwaka.

Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Dk. Charles
Msonde, alisema ili kuon-
dokana na vikwazo vya
elimu nchini wanapas-
wa kuangalia namna jamii
inavyomuunga mkono
mwalimu katika kutimiza
majukumu waliyopewa
katika malezi ya wanafuzi.

Alisema ikiwa mwalimu
atawezeshwa ipasavyo na
kuthaminiwa hadhi yake
inawezekana kutengeneza
taifa la wasomi wenye
ujuzi na maarifa ambayo
yataisaidia nchi kwenye
shughuli mbalimbali za
maendeleo.
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Majaliwa: Mapinduzi Zanzibar yameleta mageuzi kiuchumi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI Mkuu, Kas-
sim Majaliwa,
amesema Mapin-
duzi ya Zanzibar
ya mwaka 1964 yamefungua
milango ya mageuzi makubwa
ya kiuchumi na uwekezaji katika
sekta ya utalii.

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua Hoteli ya Kitalii ya
Kilindini yenye hadhi ya nyota
tano iliyoko eneo la Pwani
Mchangani Mkoa wa Kaskazini
Unguja.

Alisema mapinduzi hayo ya-
mesaidia kubadilisha maisha ya
wananchi hasa wanaoishi pem-
bezoni mwa bahari kuwa bora.

Majaliwa alisema serikali zote
mbili  zinaendelea  kufanya
juhudi kubwa katika kuitangaza
sekta hiyo, huku akiitaja Filamu
ya Royal Tour iliyotayarishwa na
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
moja ya sehemu ya mageuzi ya
kuifungua nchi katika utalii.

“Serikali zenu zimejipanga
kuleta mageuzi makubwa ka-
tika sekta ya utalii kwa ajili ya
kuongeza pato la taifa kama
juhudi zilizofanywa na Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan katika

uzinduzi wa Filamu ya “Royal
Tour” ambayo imeitangza Tan-
zania kimataifa,” alisema.
Alisema Tanzania ina kila
sababu ya kuifanyia kazi sekta
hiyo kutokana na kuwa na aina
mbalimbali ya vivutio vinavy-
oshawishi wageni kutembe-
lea, hivyo aliwataka watendaji
kuongeza nguvu katika kui-
tangaza nchi katika mataifa
mingine ili kufikia lengo hilo
la uwekezaji. Alisema seri-
kali inaendelea kushughulikia
vikwazo vya kibiashara na
uwekezaji ili kuona vikwazo
hivyo vinaondoka kwa kuruhu-
su uingiaji wa bidhaa zote zi-
nazozalishwa kuingizwa katika
maeneo yote ya nchi hali itakay-
otanua fursa za kibiashara.
Aidha, Majaliwa aliwapongeza
wananchi wa Zanzibar katika
kulinda na kudumisha amani na
utulivu ambao ndiyo kwa kiasi
kikubwa uliowezesha kufikiwa
kwa mafanikio katika sekta ya
uwekezaji.Alisema  miongoni
mwa sifa kubwa za Tanzania
ikiwamo Zanzibar ni wananchi
wake kudumisha amani na utu-
livu pamoja na ukarimu ambao
ni moja ya sifa ya kuifanya nchi
kuwapo kwa ushawishi mkubwa
wa uwekezaji pamoja na kutem-

belewa kwa wageni wengi.

“Miongoni mwa mafanikio
makubwa ambayo Zanzibar im-
eyafikia hivi sasa katika sekta ya
uwekezaji na utalii ni kuimarika
kwa utulivu wa kisiasa na amani
ambayo baadhi ya nchi nyingine
imekosekana,” alisema.

Majaliwa aliipongeza Mam-
laka ya Vitega Uchumi na
Uwekezaji (ZIPA) kwa kuweka
mazingira mazuri ya uwekezaji
ikiwamo sheria nzuri na sera
ambazo zimejenga mazingira ya
kuvutia wawekezaji na kuondo-
sha urasimu. “Nimefurahishwa
na kuwapo kwa sheria nzuri
na marekebisho ya mamlaka
ya vitega uchumi na uwekezaji
ZIPA ambazo kwa kiasi kikubwa
zimeondosha urasimu na ku-
jenga mazingira mazuri kwa
wawekezji kuwekeza nchini,”
alisema.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi na Uwekezaji, Mudrik Ram-
adhan Soraga, alisema wameji-
panga kuimarisha maeneo huru
ya uchumi yalioko Micheweni
kwa upande wa Pemba na Fum-
ba kwa Unguja ili kuwavutia
wawekezaji zaidi kuwekeza.

Alisema wamejipanga
kuyafanya maeneo huru ya
uwekezaji huko Fumba kuwa

eneo la kituo cha uwekezaji wa
miundombinu ya mawasiliano
ya mtandao ambapo tayari
wawekezaji kutoka nchi za nje
wameanza kupiga hodi.

Mkurugenzi Mtendaji Mkuu
wa ZIPA, Sharif Ali Sharif, alise-
ma tayari mamlaka hiyo ime-
fanikiwa kusajili zaidi ya miradi
ya vitega uchumi 1,225 yenye
kugharimu jumla Dola za Mare-
kani milioni 16.4, huku kati ya
miradi hiyo 452 sawa na asilimia
37 inatokana na uwekezaji ka-
tika hoteli za kitalii.

Aidha, alisema hoteli 38 zime-
kuwa na hadhi ya nyota tano
ambazo zipo katika maeneo
mbalimbali ya Mkoa wa Kusini
na Kaskazini Unguja zikitoa hu-
duma pamoja na kuajiri wafan-
yakazi wa maeneo hayo.

Mwekezaji wa hoteli hiyo, Mi-
chael Raben alisema amefura-
hishwa na ushirikiano mkubwa
aliyoyapata kupitia taasisi za
uwekezaji pamoja na wananchi
hatua ambayo imesaidia ku-
fanikisha mradi wake. Aidha,
alisema katika mradi wa ujenzi
wa Hoteli ya Kilindini kipaum-
bele cha ajira kimelenga kwa
wananchi wa maeneo hayo kwa
kuajiri wafanyakazi 62 na wa-
geni wawili.

‘Wanawake tengenezeni batiki mjikomboe kiuchumi’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Riziki Pembe Juma, amewataka
wanawake wa Zanzibar kuji-
funza utengenezaji wa batiki ili
kupata kipato na kujikomboa
kiuchumi.

Alisema hayo jana katika maa-
dhimisho ya Siku ya Batiki Zanzi-
bar iliyofanyika katika viwanja
vya maonesho Maisara Mjini

Unguja. Alisema wanawake wa-
napaswa kupewa mafunzo juu
ya utengenezaji wa batiki ili ku-
wawezesha kujikwamua na kui-
saidia serikali katika kuongeza
mapato.

Waziri Pembe alisema ni vye-
ma kupewa ujuzi kwa wanawake
hao ili kuwaunganisha na kuwa
wamoja na kutengeneze batiki
za kiwango cha hali ya juu na
zilizokuwa na ubora.

Aidha, aliziomba tasisi za seri-
kali na binafsi kuweka oda za

batiki wanapokuwa na shughuli
zao mbalimbali kwa lengo la ku-
waunga mkono wafanyabiashara
wadogo na kuletea maendeleo.
Katibu Mkuu Wizara ya Bi-
ashara na Maendeleo ya Viwan-
da, Ali Khamis Juma alisema
soko la batiki kwa Zanzibar ni
kubwa kwa wafanyabiashara wa-
takaoweza kutengeneza batiki.
Alisema wapo wafanyabiasha-
ra wengi wadogo wanajiunga
na ujasiriamali lakini wengi wao
siyo wajasiriamali bali hufuata

mkombo.

jasiriamali wadogo

kwa watalii ili kujiingizia kipato.

Mkurugenzi Mkuu wa Moro :
Batiki Group, Dk. Herriet Mkan- :
ga, aliwataka wanawake kujishu- :
ghulisha na ujasiriamali kwa ku- :
jiunga na vikundi ili kujikomboa :
na umaskini. Alisema lengo lao :
ni kutoa ajira kwa wanawake na :
vijana ili kumudu mahitajiyaoya :
kila siku na kuitangaza Tanzania :

katika nchi za kimataifa.

Hivyo aliwataka wa-
kujitahi- :
di kutengeneza batiki na kuuza :

. Othman ahimiza
- Utangazajl wa

- bidhaa kitaifa,

- kKimataifa

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amezitaka taasisi za
mafunzo ya amali (ufundi),
watoa huduma, pamoja na wa-
jasiriamali nchini kuzitangaza
shughuli wanazofanya ili kufa-
hamika ndani na nje ya nchi.

Aliyasema hayo jana katika
Viwanja vya Maisara Mjini Zan-
zibar, alipotembelea Maonye-
sho ya Biashara ya Tisa ya Map-
induzi Zanzibar.

Alisema zipo shughuli nyingi
nzuri na zenye manufaa makub-
wa zinazofanywa na wajasiri-
amali, utaalamu kutoka taasisi
za elimu pamoja na shughuli za
watoa huduma lakini hazifaha-
miki ipasavyo kutokana na ku-
totangazwa vyema.

Alisema kuwapo kwa mao-
nyesho hayo ni fursa muhimu
za kutangaza na kuonesha
hatua kubwa za utaalamu na
uzalishaji wa bidhaa zilizofiki-
wa kutoka taasisi mbalimbali
nchini na kwamba kutangazwa
ipasavyo kutasaidia vyema kue-
leweka na wenye mabhitaji kuzi-
tumia. Aidha, alizitaka taasisi za
elimu na hasa vyuo vya ufundi
na wazalishaji bidhaa za biasha-
ra kuzalisha bidhaa zenye kuku-
balika katika masoko ya ndani
na nje, sambamba na kuzalisha
wataalamu wanaokubalika na
kukidhi matakwa ya soko.

Mkurugenzi wa Idara ya Utafi-
ti wa Mifugo Zanzibar, Talib Ali
Suleima, alisema malighafi ny-
ingi zinazotumika kutayarisha
na kuzalisha chakula cha mifu-
g0 zinatoka nje ya Zanzibar jam-
bo ambalo linaongeza gharama
kwa bidhaa hizo.

Ofisa Mwandamizi kutoka
Idara ya Utafiti wa Mifugo,
Zuhera Karim Zam, alisema
asilimia kubwa ya chakula cha
mifugo kinatokana na bidhaa za
kilimo, huku wakulima wengi
wa Zanzibar wakizalisha bidhaa
chache na kulazimika kununua
nje ya nchi jambo linaloongeza
gharama za bidhaa hizo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Vyuo vya Amali,
Dk. Bakari Ali Silima, alisema
kwamba mamlaka hiyo inawasi-
liana na watumiaji wataalamu
wa sekta ya utalii ambao ni
wamiliki wa hoteli ili kueleza
aina na haja ya wataalamu wa-
naowahitaji.

Alisema kwa mujibu wa wa-
miliki hao, hoteli nyingi zina-
hitaji wataalamu wenye ujuzi
mchanganyiko katika fani za
utaalamu zaidi ya mbili ili kua-
jirika na kutumika vyema kwe-
nye ajira wanazopewa.
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Mkurugenzi Mtendaji wa LG, William Cho akizungumza wakati wa mkutano mkuu wa LG na vyombo vya
habari uliofanyika kwenye maonyesho ya Consumer Electronics (CES) 2023 yanayoendelea jijini Las Vegas,

Marekani jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
. Aliyeuawa madai

- kuchapwa viboko

- kuzikwa leo

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

bani,”

huo.

MKAZI wa Wilaya ya Arumeru,
mkoani Arusha, Nelson Mollel (32)
aliyefariki dunia juzi, baada va
kuchapwa fimbo 280 kwa sheria za
kimila, akituhumiwa kumtusi mama
yake mzazi matusi ya nguoni, anata-
rajiwa kuzikwa leo nyumbani kwao
Sanawari.

Akizungumza na Nipashe jana, dada
wa marehemu Jackline Mollel, alise-
ma mdogo wake atapum2|shwa kwe-
nye makaburi ya nyumbani kwao.

“Hakika inauma sana kwa mazingira
ya kifo hiki kilichotokea, marehemu
tutampumzisha kwenye nyumba
yake ya milele leo hapa hapa nyum-
alisema.

Wakati familia ikiwa imeamua
kumzika Nelson baada ya mvutano,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha
Justine Masejo, alisema makachero
wa jeshi hilo wanaendelea na msako
wa kutafuta wahusika wa tukio hilo,
akiwamo baba mdogo wa marehemu
anayetuhumiwa kuongoza ukatili

Juzi, Jackline alinukuliwa na Ni-
pashe, akisema mdogo wake alifikwa
na mauti, baada ya kuchapwa fimbo
280 badala ya 70 zinazotakiwa
kuchapwa kwa mujibu wa mila na

desturi za mila ya Kabila la Kimasai.

Vifaa mradi SGR vilivyohujumiwa vyakutwa vichakani

Na Idda Mushi, SIMIYU

JESHI la Polisi Kikosi cha Reli
kwa kushirikiana na polisi mikoa
ya Simiyu, Shinyanga na Mwan-
za, limekamata vifaa na mafuta
vilivyohujumiwa kwenye mradi
wa Reli ya Kisasa (SGR), kipande
cha Mwanza.

Baadhi ya vitu hivyo ni mafuta
ya dizeli lita 700, pikipiki zaidi ya
20, baiskeli nane, madumu tupu
120 na mipira 22 ya kunyonyea
mafuta, vikiwa vimetelekezwa
vichakani na wahalifu.

Pia watu 21 wamekamatwa
na kufikishwa mahakamani kwa
nyakati tofauti mwaka jana, wal-
iokutwa na hatia ya kuhujumu

miundombinu ya SGR na kuhu-
kumiwa vifungo.

Kamanda wa Kikosi cha
Polisi Reli Tanzania, Kamishna
Msaizidi wa Polisi, (ACP) Sebas-
tian Mbutta, alisema uhalifu huo
umefanywa katika kipindi cha
mwezi mmoja uliopita.

Alisema tukio la hivi karibuni
nila Januari 9, mwaka huu majira
ya saa 8:50 mchana katika eneo
la Seke kwenye barabara ya ujen-
zi ya SGR, alikutwa Abel Luekila
(22), mkazi wa Ngudu Kwimba,
akiwa na lita 180 za dizeli zilizo-
hifadhiwa kwenye madumu tisa,
amezipakia kwenye pikipiki isi-
yokuwa na namba za usajili.

Kwa mujibu wa Mbutta, katika
kipindi cha Januari hadi Novem-
ba mwaka 2021, walikamata lita
5,820 za mafuta ya dizeli yenye
thamani ya Sh. milioni 18.3.

Alisema kipindi kama hicho
mwaka jana walikamata lita
13,922 zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 43.6.

“Jumla ya mafuta yote kwa
hivyo vipindi viwili yana thamani
ya Sh. milioni 61.9, hii ni thamani
ya kabla ya matukio hayo men-
gine mapya niliyotaja,” alisema
Mbutta.

Alisema ni muhimu Watanza-
nia wakalinda mradi huo ambao
ni wao kuliko kuhujumu kwa
kuwa kwa kufanya hivyo ni kuk-
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BEFORE ME |

BEFOR ME: Diare

{Jablicmecn: COMMISSIDNER: POR DATIIS

KUPOTEA UMILIKI WA KIWANJA

Justina  Benedicto  Anatangaza
kupotelewa na nyaraka ya umiliki wa
kiwanja namba 100 kitalu "FF" kilichopo
Ngokolo Manispaa ya Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Justina Benedicto kwa
simu namba 0744-999278.

Taarifa ya Polisi SHI/SHI/RB/16276/2023.

Musa J r!aiéng.l

AFISA ARDH &E
MANISPAA YA sumnr«sa d'

‘@m@“‘

Makala; Club ya wasndishi wa habsail,

117226702

Shmyanga.

DEED POLL CHANGE OF NAME
(UNDER CAP.117.R.E.2002)

By this deed 1, RUKIA NASSORO MFAUME an adult, Moslem and resident
of LIZABONI - SONGEA MUNICIPALITY , do hereby sworn Affirm and
state as follows:

1.That , | hereby absolutely renounce and abandon the use of former
name of MBAWALA RUKIA NASSORO and in place thereof do assume
and adopt the name of RUKIA NASSORO MFAUME.

2.That,in pursuance of such change of name as aforesaid | do hereby
declare that | shall at all material times hereinafter in all records ,deed and
instruments in writing and in actions , proceedings and transactions and
upon all accasion whatsoever use and sign the name of RUKIA NASSORO
MFAUME as the name in place of the former name of MBAWALA LUKIA
NASORO renounced as aforesaid .

3.That | further authorizes and request all people to designate and
address me by such assumed name of RUKIA NASSORO MFAUME.

| make this declaration consciously believing the same to be in
accordance with the provisions of Oaths and Statutory Act 1966 .

S 4nd pddressed by ihe s =AW ‘I
AUNIA MASSORD MIAUME ety | o
DEPOMENT |

bivoowth 4 MBAWALA LUKTA MASORD
i 02 day of IANWARY, 223

BEFORE ME!

COMMISSIONER FOR QATHS.

i

117226802

wamisha jitihada za nchi kwenye
maendeleo ya mtu mmoja mmo-
jana taifa kwa ujumla.

Aliwaasa wenyeviti wa viton-
g0ji, mitaa na viongozi wengine
kuanzia ngazi za chini kushiriki-
ana na wananchi ili kila mmoja
awe mlinzi wa mwenzake na
kutoa ushirikiano wa hali ya juu
kuhakikisha muda wote reli hiyo
inakuwa salama.

Makamanda wa Polisi mikoa
ya Mwanza, SACP Wilbrod Mu-
tafungwa, Shinyanga ACP Janet
Magomi na Simiyu ACP Blasius
Chatanda, jana waliungana na
Kamanda wa Polisi Reli, Mbutta
kutembelea kambi kuu ya ujenzi
wa kipande cha reli cha Mwanza-
Isaka, eneo la Malampaka wilay-
ani Maswa mkoani Simiyu.

Lengo la ziara hiyo ni kufaha-
mu hali ya ulinzi na usalama na
kukubaliana hatua zaidi ya ku-
chukua kukomesha uhalifu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Mutafungwa alion-
goza kikao cha majadiliano na
mkandarasi wa Kampuni ya
China Civil Engineering Con-
struction Corporation (CCECC),
mwajiri Shirika la Reli Tanzania
(TRC) na kutangaza operesheni
ya pamoja kukomesha uhalifu
huo.

“Hatutakuwa na  mipaka
kwamba huku anasimamia huyu
au yule, wahalifu wakae chonjo
na nawashauri wakatafute kazi
nyingine za kufanya,” alionya

Mutafungwa.

Alieleza kuridhishwa na taar-
ifa ya mkandarasi na mwajiri
kuwa hali ya ulinzi na usalama ni
shwari isipokuwa matukio hayo
madogo ya udokozi ambayo
aliahidi wataendelea kuyatatua
kadri mradi utakavyoendelea
kujengwa.

Mutafungwa alisema nia ya
operesheni hiyo ni kuhakikisha
wanaendesha msako mkali ku-
wakamata watu wote wanaoiba
au kupokea mali za wizi kutoka
katika mradi huo ikiwamo mafu-
ta na vifaa.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga ACP, Janet Magomi
alisema operesheni hiyo ni
endelevu ili kuwadhibiti wahali-
fu.

Naye Kamanda wa Polisi
mkoani Simiyu, ACP Chatanda
alisema kufanya kazi huko kwa
pamoja kuliwawezesha siku
moja kukamata lori likiwa na
vifaa vya wizi na kwamba vikao
vyao vitakuwa endelevu.

Ofisa Rasilimali Watu Mwan-
damizi wa TRC, Cornell Kyali,
alisema hali ya usalama inari-
dhisha.

Mhandisi Wang Chao alise-
ma hivi karibuni wanakusu-
dia kuongeza kambi zaidi na
vifaa vingi zaidi vya mradi na
kwamba vingine vitaendelea
kuwapo porini na kuwaomba
polisi waendelee kuimarisha ul-
inzi.
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Mawaziri
Ufaransa,
Ujerumani
wazuru
Ethiopia

ADDIS ABABA, ETHIOPIA

MAWAZIRI wa mambo ya Kigeni wa
Ufaransa na Ujerumani wamefanya
ziara nchini Ethiopia kwa lengo la
kuunga mkono makubaliano ya amani
yaliyotiwa saini mwaka jana.

Ziara ya Waziri Catherine Colonna
wa Ufaransa na Annalena Baerbock wa
Ujerumani, imeanza siku moja baada ya
waasi wa Tigray kutangaza wanaanza
kusalimisha silaha zao nzito, ikiwa
ni kipengele muhimu cha muafaka
wakusitisha mapigano kaskazini mwa
Ethiopia.

Wakati wa ziara yao ya siku mbili,
mawaziri hao watakutana na Waziri
Mkuu Abiy Ahmed na mawaziri wen-
gine pamoja na maofisa wa Umoja wa
Afrika na wanaharakati wa haki za
binadamu.

Pia viongozi hao watatembelea kituo
cha usambazaji cha Shirika la Umoja wa
Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani.

Duru ya kidiplomasia imesema
mawaziri hao wanapeleka ujumbe
kutoka kwa Umoja wa Ulaya kuwa uko
tayari kushirikiana upya na Ethiopia
mradi wa mpango wa usitishwaji mapi-
gano unaheshimiwa. DW

Ir_an yamp_hukumu
kifo waziri wa
zamani

TEHRAN, [RAN

IRAN imemuhukumu kifo aliyekuwa
naibu waziri wa ulinzi ambaye ana
uraia wa nchi mbili kwa tuhuma za
ujasusi kwa Uingereza.

Vyombo vya habari vimesema Al-
ireza Akbari ambaye ana uraia pia wa
Uingereza, kifo chake kimechochewa
kisiasa na kutaka aachiliwe huru.

Akbari alikuwa mshirika wa karibu
wa Ali Shamkhani, ambaye kwa sasa
ni katibu wa Baraza Kuu la Usalama la
Taifa la Iran na aliwahi kuwa Waziri wa
Ulinzi kutoka 1997 hadi 2005, wakati
Akbari alipokuwa naibu wake.

“Alikuwa mmoja wa maofisa muhimu
zaidi wa ldara ya ujasusi ya Uingereza
nchini Iran ambaye alikuwa anaweza
kufikia maeneo muhimu na nyeti sana
nchini,” Wizara ya Ujasusi ya lran
ilisema.

lliongeza “Akbari alikuwa amewapa
taarifa kikamilifu kwa Idara ya huduma
va kijasusi ya adui.”

Waziri wa Mambo ya Nje wa Uin-
gereza James Cleverly, alitaka Akbari
aachiliwe huru.

“Iran lazima isitishe kunyongwa kwa
raia wa Uingereza, Alireza Akbari na
kumwachilia mara moja,” alisema Clev-
erly kupitia ukurasa wake wa Twitter.

BBC

Poland, Uingereza

LONDON, UINGEREZA

NCHI za Poland na Uin-
gereza huenda zikawa za
kwanza kuhamisha vifaru vi-
kubwa vya vita hadi Ukraine
kwa ajili ya kusaidia vita dhidi
ya Russia.

Uamuzi wa mwisho hau-
jafanywa, lakini wakuu wa
nchi hizo tayari wanazun-
gumza waziwazi juu ya
uwezekano huo.

Rais wa Poland, Andrzej
Duda, alisema jana kwamba
serikali yake itaipa Ukraine vi-
faru kadhaa aina ya Leopard
2, lakini suala hili bado lina-
hitaji kuafikiwa na washirika.

Uhamisho wa vifaru vya
Leopard 2 vya Poland vinavy-
oundwa nchini Ujerumani na
kutumika na wanajeshi una-
hitaji ushirikiano na Berlin.

Msemaji wa Waziri Mkuu
wa Uingereza, Rishi Sunak,
aliwaambia waandishi wa
habari kwamba nchi yake
itaongeza msaada wake wa
kijeshi kwa Kyiv na kuipatia
Ukraine silaha mpya zaidi za
kisasa ambazo zingeisaidia
kushinda vita.

Msemaji huyo piaaliongeza
kuwa vifaru hivyo vinaweza
kuwasaidia Waukraine ku-
leta mabadiliko mbele katika
uwanja wa vita na kwamba
Uingereza ilikuwa inafikiria
kutuma mizinga ya Challeng-
er 2 kwa Ukraine.

Uingereza hailazimiki kura-
tibu usafirishaji kama huo na
mtu yeyote, kwani mizinga hii
iliundwa na kujengwa nchini
Uingereza.

Ingawa masuala kama hayo
yanajadiliwa na washirika wa
NATO.

Wakati huo huo, Rais wa
Russia Vladimir Putin, am-
emwondoa kamanda mkuu
aliyekuwa anaongoza vita
nchini Ukraine, miezi mitatu
tu baada ya kuteuliwa.

Mkuu wa Majeshi, Jenerali
Valery Gerasimoyv, sasa ataon-
goza kile ambacho Putin
anaita “operesheni maalum
ya kijeshi”.

Jenerali Gerasimov ali-
chukua nafasi ya Sergei Suro-
vikin, ambaye amesimamia
mashambulizi ya hivi karibu-
ni dhidi ya miundombinu ya
nishati ya umeme.

Mabadiliko hayo yanakuja
huku Warussia wakidai kuwa
wanapiga hatua mashariki
mwa Ukraine.

Jenerali Gerasimov, ambaye
amekuwa kwenye wadhifa
huo tangu 2012, ndiye mkuu
wa wafanyakazi wakuu wa
Russia aliyekaa madarakani
muda mrefu zaidi tangu enzi
ya Soviet.

Jenerali Surovikin  ame-
pewa jina la “Jenerali Arma-
geddon” kutokana na mbinu
zake za kikatili katika vita vya
awali, ikiwa ni pamoja na op-
eresheni za Russia nchini Syr-
ia na mashambulizi makubwa
ya mabomu katika mji wa
Aleppo.

Muda mfupi baada ya ku-
teuliwa kuongoza operesheni
hiyo mwezi Oktoba, Russia
ilianza kampeni yake ya ku-
haribu miundombinu ya ni-
shati ya Ukraine na kuwaacha
mamilioni ya raia wa Ukraine
bila umeme au maji ya bomba
kwa muda mrefu.

Pia alisimamia kujiondoa
kwa Russia kutoka mji wa
kusini wa Kherson.

Hatima ya Soledar

'kupeleka vifaru Ukraine

Rais wa Ukraine, Volo-
dymyr Zelensky, alisema
mapigano bado yanaende-
lea katika mji muhimu wa
mashariki mwa nchi hiyo wa
Soledar ambao mamluki wa
kundi binafsi la ulinzi kutoka
Russia Wagner wamesema
wameukamata. Rais Zelensky
alisema Russia na washirika
wake wanajaribu kueneza
propaganda kwa madai ya
kuukamata mji huo lakini uk-
weli ni kwamba mapambano
bado yanaendelea.

Pande zote mbili zilisema
mapigano ya kuwania udhibi-
ti wa mji huo ni makali na
yamechukua muda mrefu
huku Russia ikitahadharisha
kuhusu madai ya ushindi wa
mapema yanayotolewa na
kundi la Wagner.

Mji wa Soledar ulioko mkoa
wa Donetsk unaofahamika
kwa uzalishaji mkubwa wa
chumvi, unapatikana Kkiasi
maili tisa kutoka mji mwing-
ine wa Bakhmut ambao vikosi
vya Russia vimekuwa vikijari-
bu pia kuukamata.

Msafara wa malori ya Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu (ICRC) yakipeleka vifaa vya matibabu Mekelle
katika jimbo la Tigray nchini Ethiopia juzi. PICHA: DW

DRC yaishutumu Rwanda kuwatumia
wakimbizi kama ngao va Kisiasa

KINSHASA, DRC

JAMHURI ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) imeilaani
Rwanda kwa kauli yake ya
kutowapokea wakimbizi wa-
naokimbia vita katika eneo la
mashariki mwa nchi hiyo.

Siku moja baada ya Rais wa
Rwanda, Paul Kagame, kutoa
kauli tata kuhusu wakimbizi

kutoka DRC kuingia Rwanda,
Msemaji wa nchi hiyo ame-
kanusha na kutupia lawama
vyombo vya habari kwa
kutoa habari zisizo sahihi.

Yolande Makolo alisema
kuwa vyombo vya habari
vimepotosha hotuba ya Kag-
ame.

Msemaji wa serikali ya Con-
go, Patrick Muyaya, alisema

matamshi ya Rais Kagame
yanathibitisha kuwa haki za
binadamu hazina thamani
kwake.

Aliishutumu  serikali ya
Rwanda kwa kuchafua jumui-
ya ya kimataifa kwa kutumia
wakimbizi kwa madhumuni
ya kisiasa.

Alisema ingawa Rais Kag-
ame alijaribu kurejea maoni

yake kuhusu suala hilo, tayari
amefichua nia yake ya kweli.

Zaidi ya Wakongo 70,000
wamevuka hadi Rwanda,
wakikimbia mzozo Kkati ya
serikali na waasi wa M23,
ambao jumuiya ya kimataifa
inasema inaungwa mkono na
Rwanda.

Rwanda inakanusha madai
hayo. BBC
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MAYANGA KUIBEBA MTIBWA
LIGI KUU TANZANIA IKIREJEA

Na Adam Fungamwango

AADA ya kupisha mashindano

ya Kombe la Mapinduzi, Ligi

Kuu Tanzania Bara inarejea

tena leo kwa Mtibwa Sugar

kuikaribisha KMC kwenye Uwanja wa

Manungu Complex, ulioko Turiani,
Morogoro.

Straika mpya, Vitalis Mayanga

aliyesajiliwa kutoka Polisi

Tanzania anatarajiwa

kukiongoza kikosi cha wenyeji.

Msemaji wa Mtibwa Sugar, Thobias
Kifaru, alisema mechi hiyo inatarajiwa
kuwa ngumu kwa sababu wametoka
kupoteza michezo mwili mfululizo,
wakifungwa mabao 3-1 dhidi ya Ihefu
na goli 1-0 dhidi ya Yanga.

Kifaru alisema wamejipanga imara
kuhakikisha hawarudii tena makosa
ya kupoteza pointi katika mechi hiyo
ya nyumbani.

“Tunawaalika KMC, na kama uta-
kumbuka tumepoteza mechi mbili
mfululizo zilizopita, hatukubali tena,
lakini najua mechi itakuwa ngumu
kwa sababu KMC ina wachezaji sita
wa kikosi cha kwanza ambao wame-
shawahi kupitia katika timu yetu kwa
nyakati tofauti, hivyo watataka ku-
tuonyesha wao bado wana viwango,”
alisema Kifaru.

Msemaji huyo pia alithibitisha klabu
hiyo kumsajili Mayanga akitokea Polisi
Tanzania kwa ajili ya kukiongezea
nguvu kikosi chao.

“Mwalimu Salum Mayanga alipende-
keza mambo mengi, ikiwamo kum-

sajili mshambuliaji mwenye uzoefu
katika soka la Tanzania, na tumefani-
kiwa kunasa saini ya mchezaji huyo
na ninavyozungumza yupo hapa kwa
wiki nzima sasa akijiandaa na mechi
za ligi, hata hivyo bado leo (jana) tu-
namalizana na silaha nyingine mbili,
nazo tukikamilisha tutazitangaza,”
alisema Kifaru.

Mtibwa Sugar itashuka dimbani leo
ikiwa katika nafasi ya nane baada ya
kujikusanyia pointi 24 kwenye mezi 19
walizocheza huku KMC yenye pointi
22 ipo nafasi ya tisa.

Ligi hiyo itaendelea tena kesho
kwa Geita Gold kuwakaribisha Do-
doma Jiji FC wakati Polisi Tanzania ita-
wafuata Namungo kwenye Uwanja wa
Majaliwa uliopo Ruangwa mkoani,
Lindi.

Ni Singida
Big Stars,
Mlandege

Na Saada Akida, ZANZIBAR

SINGIDA Big Stars inafikiria ku-
saka ushindi na kutwaa ubingwa wa
mashindano ya Kombe la Mapinduzi
wakati Mlandege FC imejipanga kuli-
bakisha kombe hilo katika fainali ya
michuano hiyo itakayofanyika leo
kwenye Uwanja wa Amaan.

Kocha Mkuu wa Singida Big Stars,
Hans Pluijm, aliliambia gazeti hili jana
anatambua mchezo huo utakuwa
mgumu lakini wapo tayari kwa ma-
pambano.

Pluijm alisema maandalizi kuelekea
mechi hiyo ya fainali yako tofauti na
walivyokuwa wakijiandaa na mechi
zilizopita ambapo leo watacheza kwa
tahadhari kubwa.

“Hii ni fainali maandalizi yake to-
fauti ya mechi zilizopita, tumejiandaa
kushinda na tunaingia na mbinu to-
fauti kwa ajili ya kuhitaji kuondoka na
kombe. Tunaingia kwa tahadhari kub-
wa na kuwaheshimu wapinzani wetu,”
alisema Pluijm.

Kocha huyo alisema walishinda ma-
bao 4-1 dhidi ya Azam FC, ushindi huo
wanaubeba kama changamoto kwa
wachezaji wao ili kupata matokeo ya
mazuri na hatimaye kutwaa ubingwa
huo.

Kocha Mkuu wa Mlandege, Ab-
dallah Mohammed ‘Bares’, alisema
mechi itakuwa ngumu kulingana na
ubora wa timu zote mbili lakini wa-
nahitaji kuvua joho la unyonge kwa
timu za Zanzibar kwa kubeba taji
hilo.

Bares alisema anaiheshimu Singi-
da Big Stars, anajua ni timu nzuri na
yenye ushindani, tayari wamefanya
maandalizi mazuri na wachezaji wako
fiti kwa ajili ya fainali hiyo.

Winga wa Fountain Gate Princess, Winifrida Gerald (kulia), akifunga bao
la kwanza katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania dhidi ya Al-
liance Girls iliyofanyika kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma juzi.
Fountain Gate Princess ilishinda mabao 4-0. PICHA: MTANDAO

]
Polisi TZ
kushusha
mastraika
watatu

Na Adam Fungamwango

IKIWA mkiani katika msimamo wa Ligi
Kuu Bara, Polisi Tanzania imesajili mas-
traika wapya watatu kwa ajili ya kuongeza
nguvu Katika kikosi chake na kujinusuru
na janga la kushuka daraja msimu huu.

Makamu Mwenyekiti wa Polisi Tanzania,
Robert Munisi, alisema baada ya kumsajili
Kelvin Sabato, wameinasa saini ya Ibrahim
Hilika na wako katika hatua za mwisho
za kukamilisha mazungumzo ya kumleta
nchini straika mwingine kutoka Jamhuri
va Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Munisi alisema nyota hao wapya wame-
sajiliwa ili kurejesha makali na heshima ya
Polisi Tanzania ambayo kesho itawavaa
wenyeji Namungo FC kwenye Uwanja wa
Majaliwa ulioko Ruangwa, mkoani Lindi.

“Katika dirisha hili dogo tumemsajili
Sabato ambaye kwenye mechi mbili tu
amefunga mabao mawili, halafu kwa sasa
tumemsajili Hilika, tutakamilisha usajili
wa straika mmoja kutoka DRC na ukum-
buke tumeshawasajili Ramadhani Chombo
‘Redondo’ na Mohamed Banka hii yote ni
mikakati,” alisema Munisi.

Kuhusu kuachana na Vitalis Mayanga
ambaye ametimkia Mtibwa Sugar alise-
ma klabu yao siku zote haing'ang'anii
mchezaji ambaye anataka kuondoka
klabuni hapo.

First Lady riadha
yavutia mikoa 23

Na Shufaa Lyimo

MIKOA 23 imethibitisha kushiriki
mashindano ya riadha ya Wanawake
maarufu First Lady yatakayofanyika
Januari 21 na 22, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Msemaji wa Chama cha Riadha
Tanzania (RT), Uliza John, alisema
mashindano hayo yatashirikisha mikoa
ya Tanzania Bara pamoja na Visiwani
Zanzibar.

Uliza aliitaja baadhi ya mikoa am-
Mwanza, Iringa, Mbeya,
o Dodoma, Arusha na we-
nyeji wa mashindano Dar
W’  “Maandalizi kuele-
L —_. kea katika mashindano
hayo yanaendelea vizuri,
imethibitisha kushiriki, hii inaonyesha
jinsi mchezo huu unavyozidi kushika
kasi," alisema kiongozi huyo.
wanariadha sita na kuwaomba wa-
nawake wajitokeze kwa wingi siku hiyo
ili kuona vipaji vitakavyokuwa vinao-

bayo imethibitisha kushiriki ni
es Salaam.
tunashukuru mwaka huu mikoa mingi
Aliongeza kila mkoa utawakilishwa na
nyeshwa na wanawake wenzao.
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KYLE ANUKIA UNITED

MANCHESTER United na Chelsea inafikiria kum-
nunua beki wa kulia wa Southampton na Timu ya Taifa
ya England, Kyle Walker-Peters, mwenye umri wa miaka
25. (Talksport)

MENDY ATAJWA WEST HAM

WEST Ham imefanya mazungumzo na Klabu ya Ami-
ens ya Ufaransa kwa ajili ya kumsajili beki wa kati wa
kimataifa wa Timu ya Taifa ya Senegal, Formose Mendy,
mwenye umri wa miaka 22. (The Athletic)

MARSEILLE YAIGOMEA VILLA

OMBI la Aston Villa la kumnunua kiungo wa Marseille,

Matteo Guendouzi mwenye umri wa miaka 23 limekatal-

iwa. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa alicheza
chini ya kocha, Unai Emery, akiwa Arsenal. (Mirror)

LEEDS YAMFUATA RUTTER

KLABU ya Leeds United imepiga hatua katika mpango
wa kumnunua mchezaji wa kimataifa wa Ufaransa chini
ya umri wa miaka 21 wa Hoffenheim, Georginio Rutter
mwenye miaka 20. (The Athletic)

SPURS YAMCHUNIA MOURA

KLABU ya Tottenham Hotspur imeamua kutofanyia
kazi kipengele katika mkataba wa mshambuliaji wa Bra-
zil, Lucas Moura mwenye umri wa miaka 30, kuongeza
muda wake wa kusalia zaidi msimu huu. (Telegraph)

LEMINA ATAKIWA WOLVES

KLABU ya Wolves imeongeza mazungumzo kuhusu
mkataba wa pauni milioni 10 ili kumrejesha kiungo wa
kati wa zamani wa Southampton na Fulham, Mario
Lemina mwenye umri wa miaka 29. (Sumn)

FELIPE AINGIA SOKONI

WOLVES pia wanataka kumsajili beki wa kati wa Timu
ya Taifa ya Brazil, Felipe, mwenye umri wa miaka 33
kutoka Atletico Madrid. (Reuters)

SOYUNCE ATAJWA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid inaweza kumnunua
mchezaji wa Leicester na Uturuki, Caglar Soyuncu,
mwenye umri wa miaka 26, kama mbadala wa Felipe.
(Matteo Morretto, via Twitter)

WEST YAMBANIA ANTONIO

KLABU ya West Ham inazuia uwezekano wowote
wa kununuliwa kwa mshambuliaji wa Jamaica, Michail
Antonio, mwenye umri wa miaka 32 ambaye anavutiwa
na Wolves. (Express & Star)

PELLISTRI ANUKIA WATFORD

KLABU ya Watford inataka kumsajili winga wa Kki-
mataifa wa Uruguay, Facundo Pellistri, mwenye umri wa
miaka 21 kutoka Manchester United. (Telegraph)

AUBAMEYANG KUREJEA BARCA

MSHAMBULIAJI wa
Gabon, Pierre-Emerick
Aubameyang mwenye
umri wa miaka 33 ana-
taka kuondoka Chelsea
na kurejea klabu yake
ya zamani ya Barce-
lona. (AS)

DONDO!/
MAGAZE §

Al ales

GUARDIOLA APANGA

KUIMALIZA UNITED

® ® ® Asema bado anaendelea ‘kuisoma’ ili
kujihakikishia ushindi katika mechi yao...

MANCHESTER, England

EP Guardiola ana mipango

ya kimbinu ‘ya ajabu’ inay-

ozunguka kichwani mwake

kabla ya mechi ya Jumamo-
si dhidi ya Manchester United.

Manchester City wanaweza kuwa
nyuma kwa pointi mbili dhidi ya
vinara wa Ligi Kuu England maaru-
fu EPL, Arsenal endapo wata-
pata ushindi kwenye Uwanja wa
Old Trafford, ambapo Guardiola
ameshinda mara sita katika mechi
tisa za nyuma.

Kocha huyo wa City alifanya
kazi na viungo wawili huku mmoja
wakati wa ushindi mkubwa wa
Kombe la Carabao dhidi ya United

miaka mitatu iliyopita, ambapo
Kevin De Bruyne alidai alitumia
dakika 15 pekee kumaliza mchezo.
Guardiola hachukii kubadili
mambo, huku Joao Cancelo,
akianza kama winga wa kulia
wakati wa mechi za ugenini
huko Liverpool na Chelsea
msimu huu na anaweza
kuandaa mshangao
mwingine kwenye mkono
wake.
“Lakini bado sikutazama mechi
zao za mwisho. Lazima nione jinsi
wanavyocheza nyumbani na ikiwa
watabadilisha kitu. Bado inabidi
niikague. Ndiyo maana sina safu ya
wazi dhidi ya United.”
“Inategemea kama anaweza ku-

pigana na Rodri - klabu kubwa zi-
napaswa kuwa na hii,” aliongeza.

“Lazima apambane na Rodri kwa
manufaa yetu sote. Rodri hawezi
kuteleza kwa kuhisi ana mtu wa ka-
ribu naye.

“Kwa pambano hasa, Kalvin
anaelewa wakati mpira unakuja
na ana nguvu hewani. Ana ubora
wa kuvunja mistari, Anatakiwa
kuboresha upokeaji wa mpira ku-
toka kwa mabeki wetu wa kati na
hili ni suala la muda.

“Ni mchezaji wa timu ya taifa.
Alicheza kwa kushangaza kwenye
Euro. Ana mawazo, uthabiti, mapi-
gano - sifa nyingi ambazo zilimaan-
isha angeweza kutulia nasi na nina
hakika itatokea.’
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RIYADH, Saudi Arabia

OLIKIPA namba moja wa Timu ya Taifa
ya Ubelgiji na Real Madrid, Thibaut
Courtois, amesema anaamini Cristiano
Ronaldo ameipa thamani Ligi ya Saudia
. Arabia.

Ronaldo amejiunga na klabu ya Al Nassr ya
Saudia Arabia wiki kadhaa zilizopita na kufani-
kiwa kuwa mchezaji anayelipwa ghali zaidi du-
niani.

Baada ya kujiunga na Al Nassr alifanikiwa ku-
| ongeza ushawishi na umaarufu wa timu hiyo.

Courtois amezungumza na wanahabari akiwa
Saudia ambapo klabu yake ya Real Madrid ina-
cheza michuano ya Kombe la Hispania la Super
nchini humo.

“Usajili wa Ronaldo unaonyesha kwa kiasi gani
nchi hii inataka kukua kimichezo, Ronaldo kuwa
hapa ni uamuzi wake lakini inaonyesha Saudia
inataka kuimarika,” alisema.

Courtois anaamini ujio wa Ronaldo kwenye ligi
* hiyo utaimarisha michezo nchini humo, lakini
| pia amekwenda kuikuza ligi ya nchi hiyo kutoka-
| nana nguvu ya ushawishi ambayo amekua nayo.

Kocha Ancelotti naye alizungumza kuhusu
Ronaldo huku akisema “Cristiano amekua mche-
zaji mzuri sana, tunamtakia kila la heri. Yeye
ni gwiji wa klabu hii kama Gareth Bale ambaye
amestaafu, watakua kwenye mioyo ya wana Ma-
drid milele.”

Ramsey atakiwa
kubaki Wales

LONDON, England

taifa.
Kocha huyo anaamini Ramsey

KOCHA wa Timu ya Taifa ya
Wales, Rob Page, amesema anata-
rajia kiungo wa timu hiyo, Aaron
Ramsey, atabakia kwenye kikosi
hicho baada ya Gareth Bale ku-
tangaza kustaafu.

Bale ametangaza kustaafu ku-
cheza soka rasmi majuzi akiwa na
umri wa miaka 33.

Nyota huyo ameamua kuacha-
na na mpira kwa ujumla kuanzia
ngazi ya klabu mpaka timu ya

atasalia ndani ya timu hiyo ili ku-
jlandaa na michuano ya kufuzu
Euro 2024 itakayoanza Machi,
mwaka huu.

Kocha huyo amesema anaami-
ni Ramsey mwenye umri wa
miaka 32 ana vitu vingi bado vya
kujitolea kwa Wales.

Lakini akisisitiza kiungo huyo
ni mchezaji mzuri na anaweza
bado kujitoa kwa nchi yake.
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05,647/-

WASHIRIKI WA KILI MARATHON
WATAKIWA KUJISAJILIMAPEMA

e

Pamela Kikuli

Kambi ya Simba
Dubai imenoga

Na Mwandishi Wetu

-ADHAMINI wakuu
wa mbio za kima-
taifa za Kiliman-
jaro Premium La-
ger 2023 wametoa wito kwa
washiriki wajisajili mapema
kwa sababu muda uliobakia
ni mchache kabla ya mbio
hizo maarufu ndani na nje ya
nchi zitakazofanyika Februari

. 26, mwaka huu Moshi mkoani

Kilimanjaro.

Meneja wa bia ya Kiliman-
jaro, Pamela Kikuli, alitoa rai
hiyo wakati akizungumzia
maandalizi ya mbio hizo za
mwaka huu.

“Tunatoa wito kwa washiri-
ki wajisajili kupitia Tigopesa
kwa kubonyeza *150*01# na
kufuata maelekezo au kwa
kupitia www.kilimanjaro-
marathon.com kwani usajili
bado unaendelea lakini uta-
fungwa wakati wowote nafasi
zikijaa hata kabla ya tarehe
ya mwisho Februari 6, 2023,”
alisema na kuongeza kujisajili
mapema kutawasaidia waan-
daaji kufanya maandalizi ya
mambo muhimu mapema
kama maji, ulinzi barabarani
na huduma ya kwanza.

Kikuli alisema wamejiandaa

. na kampeni maalumu inayo-

julikana kama ‘tatu zetu kwa
gwara yako® ambapo mteja
anaweza kununua bia tatu za
Kilimanjaro zenye ujazo wa
mililita 375 kwa Sh. 5,000.
Kilimanjaro Premium Lager
imekuwa mdhamini wa mbio

hizi tangu kuanzishwa kwake
mwaka 2003 huku wadhamini
wengine ni Tigo - (kilomita 21),
Grand Malt (kilomita tano),
TPC Sugar, Simba Cement,
Maji ya Kilimanjaro, Total En-
ergies wasambazaji rasmi ni
GardaWorld Security, Hoteli
ya Keys, Kibo Palace na CMC
Automobiles.

Wakati huo huo, waandaaji
wa mbio hizi wametangaza
kufuatia maelekezo ya Waziri
Mkuu wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Kassim
Majaliwa, sasa mbio hizo zi-
tajulikana kama Kilimanjaro
Premium Lager International
Marathon.

Waandaaji hao walisema
hatua hii itasaidia kuongeza
washiriki hasa kutoka nje ya
nchi na pia kuchangia katika
shughuli za utalii kama vile
upandaji wa Mlima Kiliman-
jaro, kutembelea mbuga za
wanyama kama Serengeti na
Ngorongoro na Visiwa vya
Zanzibar, kutembelea mbuga
za wanyama kama Serengeti
na Ngorongoro na Visiwa vya
Zanzibar.

Kwa sasa mbio hizo hush-
irikisha wanariadha kutoka
zaidi ya nchi 55 duniani.

Kwa mujibu wa taarifa ya
waandaaji hao, mbio hizo
zimekidhi viwango vyote vya
mbio za kimataifa ikiwamo
kuzingatia viwango vilivyowe-
kwa na Chama cha Riadha
cha Dunia pamoja na wenyeji
Chama cha Riadha Tanzania
(RT).

- ]
Yanga, Ihefu na usiku wa Kisasi

INATOKA UK. 24

kuwatia nguvu ili kuendelea
kuipambania Simba.

“Ninaamini mkijituma na
kupambana, ubingwa wa
msimu huu utarejea, lakini
ninamatumaini uwezo wa
kufika mbali mnao,” Talib
alisema.

Ikirejea nchini, Simba ita-
wakaribisha Mbeya City kati-
ka mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara itakayochezwa Januari
18, mwaka huu kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

INATOKA UK. 24

tibua sherehe ya kufikisha mechi
50 bila kufungwa.

Yanga ilifungwa mechi hiyo
ikiwa haijapoteza mechi 49, lakini
shughuli iliharibika kwa kupoteza
dhidi ya timu hiyo ambayo wakati
huo ilikuwa inaburuza mkia katika
msimamo wa ligi.

“Tumejiandaa kikamilifu, ha-
tutaki kupindisha maneno, tuko
kwenye maandalizi ya ‘usiku wa
kisasi’, hatutaki kupindisha kona
kona, Ihefu tuna deni nao, waji-
andae vizuri, hakuna sehemu
ambayo tutafanya mzaha. Sisi
tuliwapongeza, lakini maneno

yao, karaha zao, mashabiki wao
wakawa wengi wakatupa huzuni
na hasira,” Kamwe aliongeza.

Naye Kaimu Kocha Mkuu wa
Ihefu, Zuberi Katwila, alisema
kwa sasa wapo kambini wakiji-
andaa kikamilifu kuelekea mechi
hiyo ambayo anafahamu itakuwa
ngumu, lakini ikiwa na pointi tatu
kama nyingine wanazocheza.

Alisema kuwa mambo yakienda
vyema basi anaweza kuchezesha
baadhi ya wachezaji wapya am-
bao wamesajiliwa katika kipindi
hiki cha dirisha dogo.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.14/01/23

MUDA MICHEZO

Nottingham Forest vs Leicester City

1

02.14/01/23

Wanderers vs West Ham United

03.14/01/23

Luton Town vs West Bromwich Albion

04.14/01/23

Preston North End vs Norwich City

05.14/01/23

Reading FC vs Queens Park Rangers

06.14/01/23

Sunderland AFC vs Swansea City

07.14/01/23

DR Congo vs Uganda

08.14/01/23

Girona FC vs Sevilla FC

09.14/01/23

KAS Eupen vs St. Truidense VV

10.14/01/23

FC Volendam vs RKC Waalwijk

11.14/01/23

Ivory Coast vs Senegal

12.14/01/23

Real Sociedad San Sebastian vs Athletic Bilbao

13.15/01/23

Getafe CF vs Espanyol Barcelona

14.15/01/23

Go Ahead Eagles vs FC Utrecht

15.15/01/23

Angers SCO vs Clermont Foot 63

16.15/01/23

Montpellier HSC vs FC Nantes

17.15/01/23

MECHI ZA USHINDI

Stade Reims vs OGC Nice

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

IJUMAA -13/01/2023

NYUMBANI

GAME ID

“2"NITIMU UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Mohammedan SC vs Aizawl FC

1

SARE

X

UGENINI

2

Aswan vs Haras EL Hodood

Ahi Nazareth vs Nazareth llit

El Fahem vs Maccabi Jaffa

Ironi Hasharon vs Ironi Tiberias

Hapoel Afula vs Hapoel Kfar Saba

Hapoel Petah Tikva vs Bnei Yehuda

Hapoel Rishon Lezion vs Maccabi Petach Tikva

Hapoel Ramat Gan vs AS Ashdod

SC Kfar Qasem vs Hapoel Acre

Kayserispor vs Sivasspor

Qatar vs United Arab Emirates

Bahrain vs Kuwait

Farco FC vs Ceramica Cleopatra

Al Khaleej Club vs Al Wehda

Ismaily SC vs Arab Contractors

Galatasaray vs Hatayspor

Denizlispor vs Eyupspor

Amazulu vs Kaizer Chiefs

Zwickau vs VfB Oldenburg

Algeria vs Libya

Moreirense vs Mafra

Sedan vs Saint Brieuc

Le Mans vs Villefranche Sur Saone

Avranches vs FC Versailles 78

Red Star vs Chateauroux

Orleans vs Dunkerque

Paris 13 Atletico vs Cholet

Le Puy vs Nancy

De Graafschap vs Jong Ajax

Roda Kerkrade vs FC Oss

FC Martigues vs Bastia Borgo

Telstar vs Jong AZ Alkmaar

ADO Den Haag vs Maastricht

Helmond Sport vs NAC Breda

Dijon vs Valenciennes

Hearts vs St Mirren

Annecy FC vs Paris FC

Laval vs Rodez Aveyron

Bordeaux vs Amiens

Guingamp vs Grenoble Foot

Metz vs US Quevilly Rouen

KVC Westerlo vs OH Leuven

Bastia vs PAU FC

Le Havre vs Nimes

Napoli vs Juventus

Real Oviedo vs Alaves

Celta Vigo vs Villarreal

Aston Villa vs Leeds

Portimonense vs Santa Clara

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Oliveira ‘Robertinho’ (kulia), akimweleza

Na Saada Akida, ZANZIBAR

Guardiola apanga kuimaliza Unite?i‘

KATIKA kuhakikisha inalipiza
kisasi kwenye mchezo wao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
lhefu SC utakaochezwa Jumatatu,
viongozi wa Yanga wamesema
wako katika hatua za kukamilisha
usajili wa beki wa kati kutoka Mali,
Mamhadou Doumbia, imeelezwa.

Doumbia ni nahodha wa Timu ya
Taifa ya Mali ambaye anakiongoza
kikosi hicho wakati wote wana-
poshiriki mashindano ya Kombe Ia
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji
wa Ndani (CHAN).
toka Yanga zinasema wanaamini
beki huyo atakubali ofa yao na
kutimiza mapendekezo ya Kocha,
Nesreddine Nabi, ambaye alihitaji
huduma ya nyota huyo.

“Taratibu zote za usajili zimeka-
milika na muda wowote watatam-
bulishwa wachezaji wetu wapya
akiwamo mshambuliaji, Kennedy
Musonda na beki wa kati ambaye
ni raia wa Mali, “ kilisema chanzo
chetu.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Kamwe, amekiri wanashusha beki
wa kati mwenye kiwango Kizuri

 UKURASA 21

Yanga, Ihefu na usiku wa Kisasi

“Wanayanga wanatakiwa watulie
wasiwe na presha juu ya usajili,
tayari viongozi wameshakamili-
sha usajili, bado kutambulisha tu,
msimu huu wapinzani wajian-
dae vizuri, “ alisema Kamwe.
Ofisa Habari huyo alisema usajili
uliofanywa ni kwa ajili ya kui-
marisha kikosi chao kwa ajili ya
kusimamisha nchi lakini kubwa ni
kusaidia timu yao kufikia malengo
wanayotarajia katika michuano ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho
Afrika.

Aliongeza kikosi cha timu yao
kiliingia kambini jana kwa ajili ya
kujiandaa kuwakabili Ihefu katika
mchezo ambao utakuwa na lengo
la kulipiza kisasi baada ya kufung-
wa walipokutana kwenye mzun-
guko wa kwanza huko Mbarali.

“Tunataka kupata idadi kubwa
ya mabao ili Kupunguza maumivu
va kuharibiwa Unbeaten yetu
katika ligi, ni mechi muhimu na
tunahitaji kuwapelekea mvua
ya mabao, tunataka kushangilia
tutakapowafunga kuanzia mabao
matano, tukifunga bao la kwanza
hatutashangilia,” Kamwe alisema.

Aliongeza mechi hiyo wameiba-
tiza itakuwa ni ya ‘usiku wa kisasi’

jambo mshambuliaji wa timu hiyo, Kibu Denis (kushoto), katika mazoezi ya-
nayoendelea huko Dubai kwa ajili ya kujiandaa na mechi za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Kombe la FA na hatua ya makundi ya mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika. PICHA: SIMBA SC

ambaye anatumia mapigo ya kona  kwa sababu hawajasahau maumivu
na kufunga. waliyoyapata kwenye mechi iliyo-

INAENDELEA UK. 23

KAMBI YA SIMBA DUBAI IMENOGA

Na Adam Fungamwango

AKATI kikosi cha Simba kili-

choweka kambi yake katika

Falme za Kiarabu leo kitacheza

mechi ya kirafiki dhidi ya we-
nyeji Al Dhafra ya Abu Dhabi, Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Roberto Oliveira ‘Robertinho’,
amempa zawadi mshambuliaji, Kibu Denis,
kutokana na kufanya vyema kwenye ma-
Z0eZi.

Meneja Habari na Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, aliliambia gazeti hili mechi hiyo
itachezwa kuanzia saa 11:00 jioni kwa saa
za huko sawa na saa 10:00 hapa nyumbani
Tanzania.

Ahmed alisema Robertinho alihitaji ku-
pata mechi mbili za kuwapima nguvu vijana
wake na kufahamu kama mazoezi ambayo
amewapa yamewasaidia.

“Alitaka mechi moja nyepesi na nyingine
ngumu. Hawa Al Dafra ukiingalia haifanyi
vyema kwenye ligi ya kwao, na hiyo ndiyo
tutaanza nao na Jumapili tutacheza mechi
kubwa dhidi ya CSKA Moscow ya Urusi, ni
timu kubwa na mashabiki wengi wa soka
nyumbani wanaifahamu, ipo hapa nayo pia
kwa kambi ya muda mfupi,” alisema Ahmed.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 gll7 7085

® @ ® Mo Dewji asisitiza haondoki Msimbazi,
Talib aenda kuongeza mzuka wa...

Aliongeza Robertinho amempa zawadi
Kibu kutokana na kujituma mazoezini.

“Kwa siku ambazo yupo hapa amekuwa
akifanya vyema na kujituma mazoezini.
napenda mtu anayejituma sana, nimem-
nunulia zawadi,” alisema kocha huyo.

Al Dhafra inashiriki Ligi ya Falme za
Kiarabu yenye timu 14, kwa sasa inakama-
ta mkia ikiwa na pointi nne tu baada ya
kucheza mechi 12, ikishinda moja, sare
moja na kupoteza michezo 10 wakati
CSKA Moscow iliyoanzishwa mwaka 1911,
ni timu maarufu sana katika michuano
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na Kombe la
UEFA ambapo imekuwa ikishiriki mara
kwa mara.

Kwa sasa inashika nafasi ya tano kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Urusi, ikiwa na
pointi 29 kwa michezo 17 iliyocheza mpa-
ka sasa, ikishida mechi nane, sare tano na
kupoteza nne.

Imetwaa ubingwa nchini Urusi mara 13,
mara ya mwisho ikiwa ni 2017/18 na ma-

fanikio yake makubwa Ulaya ni kutwaa
Kombe la UEFA msimu wa 2004/05 na ku-
fika fainali ya UEFA Super Cup 2005.

Wakati huo huo, Rais wa Heshima wa
klabu hiyo, Mohammed Dewji ‘Mo Dew;ji’
amesema kamwe hataondoka ndani ya
Simba kwa sababu ndio timu pekee anay-
oipenda hapa duniani.

Mo Dewji aliwaambia wachezaji wa
timu hiyo wanatakiwa kuendelea kupam-
bana kusaka ushindi katika kila mechi
kwa ajili ya kuipa heshima na pale inapo-
poteza mchezo yeye huumia sana.

“Simba ikifungwa ninasikia maumivu
yake ni makali mnoo na ikishinda furaha
yake haina mfano, mimi nimekuja Simba
kwa sababu ya mapenzi, hakuna chaku-
nitoa Simba, mapenzi hayaishi,” alisema
Dewji.

Aliongeza kwa kuwataka wachezaji
wafanye kazi yao kwa ubora mkubwa na
kupuuza ‘kelele’ za watu kwamba yeye
anaondoka, jambo ambalo haiwezekani.

“Niende wapi, nitafanya kila kitu ku-
hakikisha natimiza ndoto yangu ya kutwaa
ubingwa wa Afrika siku moja,” bilionea
huyo alimaliza.

Katika hatua nyingine, kambi ya timu
hiyo jana ilitembelewa na Talib Hilal,
mchezaji na kocha wa zamani wa timu
hiyo ambaye aliwataka wachezaji kureje-
sha ubingwa walioupoteza msimu uliopita
lakini pia wapambane na kufika hatua ya
nusu fainali ya mashindano ya kimataifa
ya Ligi Mabingwa Afrika.

Talib, beki wa kati wa timu hiyo miaka
ya 1980, na mmoja wa makocha aliyeiwez-
esha Simba kutinga hatua ya makundi, Ligi
ya Mabingwa Afrika kwa kumtoa Zamalek
mwaka 2003 kwa sasa anaichi Oman alise-
ma lengo lake kuwatembelea wachezaji na
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