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Waziri Mkuu 
ataka ripoti
timu mawaziri 
wanane
Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu Kassimu Ma-
jaliwa, amewaagiza mawa-
ziri wanane waliopewa kazi 
ya kutembelea maeneo yenye 
migogoro ya wakulima, wafugaji 
na wahifadhi, kukamilisha taarifa 
ili changamoto hiyo imalizwe 
mapema.

Majaliwa alitoa agizo hilo jana 
mkoani Simiyu katika maadhim-
isho ya kitaifa ya maonyesho ya 
Nanenane.

“Pamoja na mafanikio kwenye 
sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi, 
Sekta ya kilimo imekuwa ikika-
biliwa na changamoto ikiwamo 
ukame, milipuko ya magonjwa 
na visumbufu vya mazao, 
teknolojia duni za kilimo na uhi-
fadhi wa mazao na migogoro ya 
wakulima na wafugaji, migogoro 
ya wafugaji na wahifadhi,” 
alisema.

Majaliwa alisema serikali im-
eendelea kuzitatua changamoto 
hizo na kwamba migogoro kati 
ya wafugaji na mipaka ya hifa-
dhi tayari imeifanyiwa kazi.

“Tumeifanyia kazi kwa kuteua 
timu ya mawaziri wanane kwe-
nye sekta zinazogusa maeneo 
hayo kuyatembelea yote yanay-
olalamikiwa, ninawahakikishia 
migogoro hiyo inafanyiwa kazi.

“Wanakamilisha taarifa, tu-
nataka kuimaliza kabisa. Wito 
wangu kwa mawaziri mlio-
husika kwenye hili, harakisheni 
mchakato huo ili wakulima na 
wafugaji wanaoishi kandokando 
ya hifadhi wajue hatima ya kazi 
zao, nataka tuwaeleze mipaka 
ipo wapi,” aliagiza.

Alisema lengo ni kuona 
uwezekano wa baadhi ya hifadhi 
kupunguzwa ukubwa wake pale 
ambako wanaona hakuna tija ili 
wananchi waendeleze maeneo 
hayo kwa shughuli za ufugaji 
na kilimo. Kuhusu zao la pamba, 
Majaliwa alisema serikali kupi-
tia Benki Kuu (BoT) imewaun-
ganisha wanunuzi na wenye 
benki ili waweze kupata fedha 
za kununua pamba kutoka kwa 
wakulima.

Alisema soko la pamba lime-
kumbwa na changamoto ya 
ununuzi lakini kuanzia Jumatatu, 
wakulima watakuwa wanafura-
hia matunda ya jasho lao.

Majaliwa alisema baadhi ya 
wanunuzi wameshakwenda 
kwenye vituo vya ununuzi ili 
kuinunua pamba na serikali 
imeanza kupata taarifa za vituo 
kulipa pamba iliyokuwa vituoni 
kwanza.

Kuhusu sekta ya uvuvi, Majal-
iwa alimwagiza waziri mwenye 
dhamana kuhakikisha elimu zaidi 
inatolewa kwa wavuvi ili kuon-
doa migongano kati yao na seri-
kali na iandae mpango maalum 
wa aina ya nyavu zinazotakiwa 
kutumiwa wakati wa kuvua.

Mikopo elimu ya juu  inavyogeuka shubiri 
Na Waandishi Wetu

BAADHI ya wanufaika 
wa mikopo ya elimu ya juu 
wamelalamika kuhusu kile 
wanachokiita uonevu katika 
marejesho ya mikopo hiyo.

Miongoni mwa masharti ya-
nayolalamikiwa na wanufaika 
wa mikopo hiyo inayotolewa na 
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu (HESLB), ni 
deni kuongezeka kwa asilimia 
sita kila mwaka kunakosababi-
sha ugumu wa kumaliza kulili-
pa. Takwimu za HESLB zinaone-
sha kati ya Watanzania 479,779 
waliopatiwa mikopo hiyo tangu 
serikali ilipoanza kuitoa mwaka 
1994, ni wanufaika 11,214 (asilim-
ia 2.3) waliofanikiwa kumaliza 
kulipa madeni yao.

Akiwa mjini Shinyanga juzi, 
Kashinje Emmanuel (33), mmo-

ja wa wanufaika wa mikopo 
hiyo, aliiambia Nipashe kuwa al-
itarajia kumaliza kulipa mkopo 
wake ndani ya kipindi cha mia-
ka 18, lakini ameshangaa kuona 
deni linaongezeka kila mwaka 
ilhali ameshaanza kulilipa tangu 
mwaka 2015.

“Mimi nilisoma Udom (Chuo 
Kikuu cha Dodoma) 2009-2012. 
Bodi (HESLB) ilinipa jumla ya 
Sh. milioni 8.04, wakati naanza 
kulipa mwaka 2015, deni liliku-
wa limefika Sh. milioni 12 maana 
tayari walikuwa wameshanipiga 
penalti na tozo nyingine. 

“Nikaanza kulipa kwa ku-
katwa Sh. 56,000 kila mwezi 
kwenye mshahara wangu na ni-
kajipa matumaini kwamba deni 
lingemalizika ndani ya miaka 18.

“Kilichonishangaza ni kwam-
ba licha ya kuanza kulipa, deni 
halipungui kwa kiasi kikubwa, li-

napungua kidogo sana, (HESLB) 
wanaongeza asilimia sita kila 
mwaka, ni ngumu kwangu kuli-
maliza kama mshahara wangu 
utaendelea kuwa hivi,” alisema 
mwalimu huyo wa Shule ya 
Sekondari Com iliyoko mjini 
Shinyanga. Mnufaika mwing-
ine wa mikopo hiyo, Fortunata 
Ntwale, aliiambia Nipashe jijini 
Dar es Salaam jana kuwa naye 
anaumizwa na kuongezeka 
kwa deni hilo kwa asilimia sita 
kila mwaka pamoja na makato 
makubwa yanayofanyika katika 
urejeshaji wa mkopo baada ya 
Bunge kupitisha marekebisho 
ya Sheria ya Bodi ya Mikopo ya 
Elimu ya Juu.

Novemba 2016, Bunge lilipiti-
sha Muswada wa Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria Mbal-
imbali (Na. 4) wa Mwaka 2016, 
ambao pamoja na mambo men-

Shein asafisha njia ya Kiswahili SADC
Gwamaka Alipipi na         
Beatrice Moses

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Ali Mohamed Shein, amese-
ma kuna haja Kiswahili kuwa 
miongoni mwa lugha rasmi za 
mawasiliano katika majukwaa ya 
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika (SADC).

Amesema anaamini hatua 
hiyo itaimarisha umoja na mshi-
kamano kwa wanachama wa ju-
muiya hiyo na kukuza shughuli 
za biashara na viwanda.

Dk. Shein aliyasema hayo jijini 
Dar es Salaam jana wakati aki-
funga maadhimisho ya Maonye-
sho ya Nne ya Wiki ya Viwanda 
ya SADC.

“Historia inatuonyesha Kiswa-
hili kimeweza kuwaunganisha 

Watanzania kuwa wamoja, licha 
ya kwamba Watanzania wanazo 
lugha tofauti za makabila mbal-
imbali.  

“Kiswahili kimekuwa na 
mchango mkubwa katika haraka-
ti za ukombozi wa Afrika. Hivi 
sasa, Kiswahili kimerahisisha 
mawasiliano na kukuza biashara 
katika nchi wanachama wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
na tayari Umoja wa Afrika (AU) 
umekikubali Kiswahili kiwe ni 
lugha rasmi. 

“Kwa hivyo, wazo la kukifanya 
Kiswahili kuwa miongoni mwa 
lugha rasmi za SADC ni muhimu 
na vyema tukaungana katika ku-
lifanyia kazi suala hili,” alisema.

Rais Shein pia alizitaka nchi 
za SADC kuendeleza viwanda, 
kununua na kuzipenda bidhaa 
zinazozalishwa na viwanda vya 

jumuiya hiyo.
Alizitaka kujenga utamaduni 

wa kuwapenda na kuwatumia 
wataalamu wazawa na kuondo-
kana na utegemezi wa wataal-
amu kutoka nje, sambamba na 
kujenga misingi imara ya kuen-
deleza teknolojia asilia.

“Kazi  iliyo mbele yetu sasa ni 
kuhakikisha kwamba kila mmoja 
wetu anaunga mkono utelekezaji 
wa maazimio yaliyopitishwa ka-
tika vikao vilivyofanyika pamoja 
na mikakati ya serikali zetu zote 
ya kuendeleza viwanda kwa ku-
nunua na kuzipenda bidhaa zi-
nazozalishwa na viwanda vyetu 
wenyewe,” alisema.

Rais Shein alisema kwa kufan-
ya hivyo ni kutafsiri kwa vitendo 
dhamira ya nchi za SADC kuunda 
umoja kwa ajili ya kuongeza fur-
sa ya masoko na ajira.

Alisema nchi hizo zitaweza 
kuongeza masoko na ajira ikiwa  
zitanunua bidhaa zinazozalishwa 
na viwanda kutoka jumuiya yao 
wenyewe na vinavyoendeshwa 
na wataalamu wazalendo.

Alisema nchi za SADC zinataki-
wa kuongeza ubora wa bidhaa za 
viwandani ili ziweze kushindana 
na zile ambazo watu wengine hu-
penda kuzinunua.

Alisema kunapaswa kutengen-
ezwa kwa bidhaa zenye ubora 
katika utengenezaji na ubunifu 
wa hali ya juu utakaoweza kuwa-
vutia wanunuzi wengi.

Rais Shein pia alisema katika 
utafutaji wa masoko, nchi za 
SADC zinapaswa kuweka mkazo 
katika Technolojia ya Habari na 
Mawasiliano (Tehama) ili kwen-
da sambamba na mabadiliko ya-
nayotokana na utandawazi. 

gine, ulipendekeza kurekebisha 
Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Elimu 
ya Juu ili mnufaika wa mkopo 
arejeshe mkopo kwa makato si 
chini ya asilimia 15 ya mshahara 
wake wa kila mwezi badala ya asil-
imia nane ya awali.

“Mimi nilisoma sheria pale 
UDSM (Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam) 2011-2014, nimeanza kureje-
sha mkopo mwaka huu. Kwa kweli 
makato ya asilimia 15 ya mshahara 
ni makubwa sana. Anayeomba 
mkopo huo kwa sasa inabidi afiki-
ri mara mbili maana hata ajira ze-
nyewe ni shida.

“Kibaya zaidi, unapigwa pen-
alti kama hutalipa deni mapema 
baada ya kuhitimu masomo. Hata 
ukiwahi kuanza kulipa, bado deni 
linaongezeka kwa asilimia sita kila 
mwaka, na kuna makato mengine

INAENDELEA UK.8

Rais wa 
Zanzibar na 
Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi, Dk. 
Ali Mohamed 
Shein, akimsiki-
liza Mkurugenzi 
wa Biashara 
ya Shirika la 
Air Tanza-
nia, Patrick 
Ndekama(wa 
tano kulia), 
alipotembe-
lea banda la 
maonesho la 
shirika hilo, 
kabla ya ku-
funga wiki ya 
nne ya Maone-
sho ya Viwanda 
ya SADC, katika 
viwanja vya 
Ukumbi wa 
Julius Nyerere, 
jijini Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: IKULU 

ZANZIBAR 



Ijumaa Agosti 9, 2019 3

HABARI KITAIFA

Fatma Karume afunguka 
udukuzi wa mawasiliano 

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akipata maelezo kutoka kwa mtaalamu wa shamba la miwa Kilombero, Mohamed Salum, wakati 
alipotembelea mabanda ya maonyesho katika kilele cha Maadhimisho ya Sikukuu ya Wakulima Nanenane mkoani Morogoro jana. PICHA: 

OMR

Akizungumzia tukio hilo 
kwa wanahabari Samson 
Kachimu, Ofisa Mtendaji wa 
Kijiji cha Lwezela,  alisema 
jana kuwa   mwili wa mare-
hemu uligunduliwa na familia 
asubuhi yake.

Lukuvi awasimamisha 
kazi maofisa 183 ardhi 

Na Mohabu Dominic, GEITA

MKAZI mmoja mkoani Geita, ameua 
mkewe kwa kumchinja, kisha na yeye 
kujinyonga.

Tukio hilo lilitokea katika kijiji cha 
Nyakayenze Kata ya Busonzo wilayani 
Bukombe mkoani Geita.

Diwani wa Busonzo, Nicas Safari 
Mayala, alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na kueleza kuwa lilitokea usiku wa 
kuamkia Jumanne.

Diwani huyo aliwataja  marehemu 
kuwa ni William Zanzibar (23) anayedai-
wa kumchinja mkewe, Matisho Mahilan 
(20) kwa kutumia kitu chenye ncha kali 
shingoni  kisha na yeye  kujinyonga 
hadi kufa.

Tukio hilo     tukio linadaiwa kuibua 
majonzi na simanzi kubwa   kutokana 
na wawili hao kuacha mtoto mdogo.

Diwani Mayala aliwaomba   viongozi 
wa dini na kisiasa   kutoa elimu   kwa 
jamii kupunguza  matukio  ya aina hiyo 
ya kujichukulia sheria mkononi.

Aliongeza kuwa matukio ya kuji-
chukulia sheria mikononi   licha ya 
kuathiri   familia, pia yanapoteza ngu-
vukazi ya Taifa kwa kuzingatia wote wa-
likuwa bado vijana.

Katika tukio la pili  lililotokea katika 
Kijiji cha Luezela wilayani Geita,  am-
bapo  mwanamke  Laulensia  Tibasima 
Kadadi (50) anadaiwa kujinyonga kwa 
kutumia kitenge chake  usiku wa kuam-
kia juzi.

Akizungumzia tukio hilo kwa wana-
habari Samson Kachimu, Ofisa Mtend-
aji wa Kijiji cha Lwezela,   alisema jana 
kuwa   mwili wa marehemu uligunduli-
wa na familia asubuhi yake.

Kuhusu chanzo cha kifo hi-
cho,  Kachimu alisema ni siku chache 
baada ya Tibasima apimwe na kubaini-
ka alikuwa na maradhi.

Hata hivyo, alisema alipatiwa mat-
ibabu, lakini hakupata nafuu,  hivyo in-
awezekana sababu hizo zikawa chanzo 
cha kuchukua uamuzi huo.

 Kila mara pamoja na kupata tiba, la-
kini hali yake ilikuwa bado akiendelea 
kuugua kila mara huenda hali hiyo im-
echangia kufikia maamuzi hayo.

Kaimu Kamanda wa Polisi mkoa wa 
Geita, Kamishna Msaidizi wa Polisi, Dis-
mas Kisusi, alithibitisha kutokea kwa 
tukio la mume kuua mke kisha naye 
kujinyonga.

Hata hivyo, huhusu tukio la pili la 
Tibasima kujinyonga, Kamanda Kisusi 
alisema atafuatilia na kulitolea ufafanu-
zi zaidi.

Adaiwa 
kuchinja mke,
kujinyonga 
hadi kufa

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, amepitisha 
fagio la chuma wizarani kwake baada ya 
kuagiza kusimamishwa kazi kwa maoisa 
183 wa wizara hiyo kupisha uchunguzi wa 
tuhuma zinazowakabili.

Maoisa hao wanatuhumiwa  kuingilia 
mfumo wa kukadiria na kukusanya kodi ya 
pango la ardhi kinyume na taratibu na ku-
sababisha upotevu wa mapato ya serikali.

Katika taarifa ya wizara hiyo iliyotolewa 
juzi usiku, Lukuvi alimwelekeza Katibu 
Mkuu wa wizara hiyo kuwasilisha majina 

ya maoisa hao kwa Mkurugenzi Mkuu 
wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) ili uchunguzi uanze 
mara moja.

Wengi wa waliotumbuliwa ni maoisa ar-
dhi wa wilaya, maoisa ardhi wasaidizi wa 
wilaya, wahasibu, wataalamu wa teknolo-
jia ya mawasiliano (IT), wathamini wa ar-
dhi, makatibu muhtasi, maoisa ardhi wa-
teule na watunza kumbukumbu.

Katika sakata hilo wengine waliokumb-
wa ni watunza fedha na maoisa kutoka 
makao makuu ya wizara hiyo.

Alipoulizwa kama majina hayo yamesha-
wasilishwa Takukuru, Meneja Mawasiliano 

wa taasisi hiyo, Doreen Kapwani, alisema 
jana ilikuwa sikukuu hivyo ni vyema atafut-
we leo kwa ajili ya ufafanuzi.

“Leo ni sikukuu kwa hiyo suala hilo 
hakuna wa kufuatilia ila kesho ni siku ya 
kazi hivyo ukinitafuta nitakupa maelezo 
kwa sababu hata hiyo taarifa unayosema 
sijaiona,” alisema.

Jitihada za kumpata Mkurugenzi Mkuu 
wa Takukuru, Diwani Athumani, kujua 
kama majina hayo yameshawasilishwa 
mezani kwake ziligonga mwamba kwani 
simu yake ilikuwa inaita muda wote bila 
kupokelewa.

Na Enock Charles

RAIS mstaafu wa Chama cha Wanashe-
ria (TLS) na wakili wa kujitegemea, Fatma 
Karume, amezishauri kampuni za ma-
wasiliano ya simu nchini kuwalinda wa-
tumiaji wao dhidi ya udukuzi wa taarifa 
binafsi.

Amesema kampuni hizo zinao wajibu 
wa kuchukua hatua madhubuti pale in-
apobainika taarifa za mteja kudukuliwa na 
kusambazwa katika mitandao ya kijamii.

“Kampuni za simu zina wajibu wa ku-
chukua hatua kulinda wateja wao kwa kuwa 
wao wana mkataba na wateja na madhara 
ya udukuzi   si kwa wadukuaji, bali ni kwa 
kampuni na wateja,” Fatma alisema katika 
mahojiano na moja ya vituo vya televisioni 
jijini Dar es Salaam juzi.

Wakili huyo alisema si jambo jema taar-
ifa binafsi za watu kuwekwa hadharani na 
kama italazimika kufanyika hivyo, basi ni 

muhimu pakawapo na utaratibu wa kisheria 
ili kuepuka kukiukwa kwa haki za msingi za 
wateja. “Tukumbuke huu udukuzi ulianza 
na nani? Unakumbuka (Freeman) Mbowe 
(Mwenyekiti wa Chadema) ‘telephone  con-
versation’ (mawasiliano ya simu) na  Wema 
Sepetu,   ulianza pale Watanzania tukawa 
tunacheka hee hee hee.

“Tunamcheka Mbowe, wakatoka pale 
wakamwingilia Nape (Nnauye-Mbunge wa 
Mtama) na (Abdulrahman) Kinana (Katibu 
Mkuu mstaafu wa CCM).

“Walipomaliza na hapo, wakaingilia 
January (Makamba) na babaake (Yusuph 
Makamba), walipomaliza wakaja kwa (Be-
nard) Membe na mtu mwingine.

“Unasikiliza  January  Makamba anaon-
gea na Yusuph Makamba, mtoto na baba, hii 
siyo sawa hata kidogo,” Fatma alisema.

Wakili huyo aliongeza kuwa ni muhimu 
nchi kutunga sheria itakayodhibiti udukuzi 
wa mawasiliano ya watumiaji wa mitandao 

ya simu isipokuwa kwa matakwa maalum 
ya kisheria na sababu zinazojitosheleza za 
kufanya udukuzi huo.

Hivi karibuni, kulivuja mawasiliano ya 
simu yaliyodaiwa kuwa na sauti za vion-
gozi wastaafu wa CCM. Mawasiliano hayo 
yalisambazwa kwenye mitandao ya kijamii, 
huku mmoja wao akikiri sauti iliyodukuliwa 
ni yake na anawafahamu waliofanya hivyo 
ingawa hawezi kuwataja kwa kile alichoe-
leza kuwa ni sababu za kimaadili.  

Kuvuja kwa sauti hizo pia kuliwaibua wa-
tetezi wa haki za binadamu ambao waliitaka 
serikali kutunga sheria kulinda taarifa binaf-
si ili kuepusha ukiukwaji wa haki ya faragha.

Ibara ya 16 ya Katiba ya Tanzania inaeleza 
kuwa kila mtu anastahili kuheshimiwa na 
faragha yake kulindwa, na mamlaka ya nchi 
itaweka utaratibu wa sheria kuhusu hali hii 
namna na kiasi ambacho haki ya mtu ya 
faragha yaweza kuingiliwa bila ya kuathiri 
ibara hiyo.
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12 matatani umiliki 
kampuni za kubadili 
fedha bila kibali
Na Dege Masoli, TANGA

JESHI la Polisi mkoani 
Tanga, linawashikilia wa-
fanyabiashara 12 kwa tuhu-
ma za kumiliki kampuni 
za kubadilisha fedha  bila 
kufuata taratibu za kisheria.

Kwa mujibu wa sheria ya 
fedha, wanatakiwa kuwa 
na kibali cha Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT).

Kaimu Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Tanga, Kam-
ishna Msaidizi wa Polisi, 
Leons Rwegasira, alisema 
jana kuwa wafanyabiashara 
hao walikamatwa kwenye   
operesheni ya kushtukiza 
iliyofanywa na Jeshi hilo 
kwa kushirikiana na vyom-
bo vya usalama wakiwamo 
maoisa wa Hazina.

Alieleza kuwa mbali na 
watu hao, pia kuna fedha za 
Kitanzania na za kigeni wal-
izokamatwa nazo pamoja 

na madini, kemikali na noti 
bandia.

Kwa mujibu wa Kamanda 
huyo, fedha za Kitanzania 
walizokutwa nazo ni Sh. 
milioni 63.3, na fedha za 
kigeni na thamani yake kwa 
fedha ya Kitanznaia kwa 
viwango vya kubadilishia 
fedha siku ya jana kwa mu-
jibu wa Conveter, ni Dola za 
Marekani 65,961 (sawa na 
Sh. milioni 151.7), fedha za 
Kenya Sh. 236,549 (sawa na 
Sh. milioni 5.3).

Nyingine ni Paundi 400 
(sawa na Sh. milioni 1.1) 
na  Euro 270 (sawa na Sh. 
694,884), Rupia zipatazo 
1,349, fedha ya Afrika Kusi-
ni Rand 1,020 (sawa na 
Sh.154,810), fedha ya Oman 
Rial 521 (sawa na Sh.milioni 
3.1) na Uganda ni Sh 2000 
(sawa na Sh. 1,246).

Aidha, alieleza tuhuma 
nyingine zinazowakabili 

ni kukutwa na madini na 
kemikali ambazo hazi-
jabainika ni za aina gani na 
matumizi yake.

Kamanda huyo alise-
ma pia watuhumiwa hao 
wamekutwa na fedha ban-
dia. Aidha, aliwataka watu 
wanaotaka kufanya biasha-
ra hiyo kufuata taratibu za 
kisheria ikiwamo kuwa na 
vibali kutoka BoT ili kue-
pukana na kuingia kwenye 
makosa ambayo yatawa-
fanya kuharibu mfumo wa 
maisha yao.

“Tunataka watu wafuate 
sheria inayowataka kusajiri 
kampuni zao BoT na kuin-
gia kwenye utaratibu wa 
kulipa kodi ya serikali, ving-
inevyo hawatakuwa salama 
kwani Jeshi la Polisi halita-
mvumilia mtu yeyote ata-
kaekwenda kinyume cha 
sheria,” alisisitiza Rwegasi-
ra.

Wachoraji wa sanaa za mikono kutoka soko la Tinga Tinga jijini Dar es Salaam wakiandaa  michoro ya rangi zenye 

PICHA: GETRUDE 

Mchuuzi wa mboga za majani, akipeleka kuuza kwa bei ya jumla katika Soko 
la Mbezi Mwisho, jijini Dar es Salaam jana. Mboga za majani zina faida nyingi 
za kiafya kwa binadamu, kutokana na asili yake ya kuwa na vitamini kwa 
wingi, madini kwa wingi, kukinga mwili kwa magonjwa mbalimbali na kureke-
bisha na kuweka uzito sawa. PICHA: MIRAJI MSALA

Waziri Mkuu ataka 
kasi ununuzi pamba
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewata-
ka wanunuzi wa pamba katika maeneo mbal-
imbali nchini wahakikishe wanaongeza kasi 
ya ununuzi wa zao hilo ili wakulima waweze 
kupata fedha zao kwa wakati.

  Pia Waziri Mkuu amemwagiza Waziri wa 
Kilimo, Japhet Hasunga pamoja na Manaibu 
Waziri wake kubaki katika mikoa yote inayoli-
ma zao la pamba hadi wakulima wote wataka-
polipwa fedha zao na kuhakikisha pamba yote 
iliyomo mikononi mwa wakulima inauzwa.

 Alitoa maelekezo hayo jana alipotembelea 
Chama cha Msingi cha Itemelo kilichoko eneo 
la Dutwa wilayani Bariadi, Mkoa wa Simiyu 
kwa ajili ya kujionea mauzo ya pamba.

  Waziri Mkuu alisema ataendelea kusima-
mia mwenendo wa zao hilo kwa ukaribu lengo 
likiwa kuona wakulima wananufaika kwa 
kupata tija.   Alisema serikali inataka kuona 
pamba yote iliyoko kwa wakulima inatoka ili 
wakulima waweze kulipwa fedha ambazo zi-
tawawezesha kujikimu kimaisha pamoja na 
kununua pembejeo kwa ajili ya maandalizi ya 
msimu ujao.

  Kadhalika, Waziri Mkuu aliwataka vion-
gozi wa AMCOS wahakikishe wanawatambua 
wakulima kwa majina, maeneo wanayoishi 
pamoja na ukubwa wa mashamba yao ili 
waweze kuagiza pembejeo kulingana na ma-
hitaji halisi.  Hata hivyo, Waziri Mkuu aliwasihi 
wakulima kufungua akaunti katika taasisi 
mbalimbali za kifedha, lengo likiwa ni kuhi-
fadhi vizuri fedha wanazozipata kutokana 
na mauzo ya pamba ili ziweze kuwasaidia 
baadaye.

Pia Majaliwa aliwasisitiza wakulima hao 
waendelee kutunza vizuri pamba yao na kui-
peleka ghalani ikiwa katika hali nzuri ya usai 
na ubora wa hali ya juu, kwani kwa sasa pamba 
ya Tanzania inasiika kwa ubora katika soko 
la dunia.  Kwa upande wa masoko hususan 
ya pamba, aliwasisitizia wananchi wa Du-
twa na Watanzania kwa ujumla kuwa serikali 
inaendelea kuhakikisha uwapo wa masoko 
ya uhakika wa mazao yote hususan ya kim-
kakati.     Waziri Mkuu aliongeza kuwa moja 
ya ajenda muhimu ya ziara yake ya kiserikali 
aliyoifanya nchini Misri  Julai 2019, ilikuwa ni 
kutafuta masoko ya uhakika ya mazao ya Tan-
zania likiwamo na zao la pamba.

Naye Waziri Hasunga alisema hali ya malipo 
kwa wakulima wa pamba kwa sasa ni ya ku-
ridhisha kwa kuwa wakulima katika maeneo 
mbalimbali wameanza kulipwa.

Na Hellen Mwango

HATIMA ya kusikilizwa maombi ya Asko-
fu Mulilege Kameka wa Kanisa la  House of 
Prayers Shield of Faith Christian Fellowship 
dhidi ya   Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
(AG) ya kutaka Kamishna Mkuu wa Uha-
miaji   kwenda kujieleza mahakamani kwa 
kuidharau amri ya Mahakama Kuu Kanda 
ya  Dar es Salaam, kujulikana leo.

Mapema Mahakama Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam iliamuru Kamishna Uhamiaji kum-
wachia huru Askofu Kameka baada ya kujiri-
dhisha kwamba ni raia wa Tanzania.

Uamuzi huo unatarajiwa kutolewa leo 
mbele ya Jaji Dk. Atuganile Ngwala,  baada 
ya kusikiliza hoja za pingamizi la awali la AG 
na majibu ya mlalamikaji.

Pingamizi la AG liliwasilishwa na Mawakili 
wa Serikali Jakline Nyanyori  na Tuli Helela 
ambao walidai kwa nyakati tofauti kwamba 
mlalamikaji   amewasilisha maombi yake 
chini ya kifungu ambacho hakiipi mahaka-
ma hiyo  mamlaka ya kuyasikiliza.

Nyantori alidai kuwa kwa mujibu wa hati 
ya maombi hayo, mlalamikaji   ameege-
mea kifungu cha 392 (A), na 114 A (b) wak-
idai kwamba kifungu cha 114 kinatengeneza 
kosa la jinai.

Hata hivyo, walidai mlalamikaji alipaswa 
kufuata matakwa ya kifungu cha  9 cha ya 
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
(CPA) ikiwamo kulalamika  rasmi polisi au 
mahakamani ili itengenezwe hati ya mash-
taka na mashahidi  wangeitwa kuthibitisha 
kosa hilo.

Askofu huyo kupitia kwa wakili wake John 
Malya, amewasilisha mahakamani   hapo 
maombi ya kutaka Kamishna Mkuu wa Uha-
miaji kwenda kujieleza kwanini asifungwe 
kwa kukiuka amri halali ya mahakama ya 
kumwachia huru askofu  huyo.

Awali Askofu huyo alituhumiwa kwam-
ba si raia wa Tanzania, lakini   mahakama 
hiyo ilisikiliza na kutoa hukumu kwamba 
imejiridhisha kuwa ni   Mtanzania, lakini 
mpaka sasa yupo mahabusu katika Gereza 
la Segerea.

Mahakama hiyo iliyoketi Machi 8, mwaka 
huu, iliamuru kuwa askofu huyo ni   raia 
halali wa Tanzania ambaye ni mzaliwa wa 
Kijiji cha Maenje wilayani   Mbozi mkoani 
Songwe.

Mahakama hiyo iliagiza askofu huyo at-
olewe mahabusu ndani ya siku mbili   na 
mwenye pingamizi afuate taratibu za kishe-
ria.

Hatima maombi ya 
askofu kujulikana leo
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Wakulima sasa kulipwa kwa wakati kupitia mfumo TMX
Na Mwandishi Wetu

CHANGAMOTO ya uchelew-
eshwaji wa malipo kwa wakulima 
baada ya kuuza mazao  yao in-
atarajiwa kuwa historia baada 
ya Serikali kuzindua mfumo wa 
uuzaji   wa mazao kupitia Soko 
la Bidhaa (TMX), ambao kuanzia 
mwaka ujao utaanza  kutumika 
kununua na kuuza baadhi ya 
mazao ndani na nje ya nchi.

Ununuzi wa mazao ya wakuli-
ma kupitia Soko la Bidhaa unalen-
ga kuongeza  ufanisi katika mifu-
mo ya masoko ambayo imekuwa 
na changamoto kwa muda mrefu 
kwa kuwaunganisha wauzaji 
na wanunuzi wa bidhaa, kuleta 
ushindani   kwenye bei, kupun-
guza gharama na kuweka uwazi.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, 
alizindua mfumo huo jana ka-
tika kilele cha   maadhimisho ya 
Sikukuu ya Wakulima Nanenane 
kitaifa kwenye Viwanja vya 

Maonesho Nyakabindi mkoani 
Simiyu kwa niaba ya Rais John 
Magufuli.

Waziri Mkuu alisema mfumo 
huo utawahakikishia wakulima 
upatikanaji wa  malipo kwa 
muda mfupi na wanunuzi kuwa 
na uhakika wa kupata mazao na   
bidhaa zenye ubora na zinazoto-

sheleza mahitaji yao.
“Baadhi ya mazao tunayotarajia 

kuanza nayo ni pamoja na dengu, 
choroko,  mbaazi, ufuta, korosho, 
kahawa na kokoa. Mfumo huu 
utasaidia upatikanaji  wa masoko 
ya uhakika na kwa uwazi na hivyo 
kuifanya nchi ijulikane  kimataifa 
juu ya uzalishaji wa mazao hayo 
na mengine,” alisema.

Pia,  alisema katika kuhakikisha 
mafanikio yanapatikana   kwe-
nye sekta za kilimo, viwanda na 
biashara ni lazima soko la bidhaa  
lipewe ushirikiano kwenye ngazi 
zote kuanzia wizara, mikoa na   
halmashauri za wilaya ili mazao ya 
kimkakati pamoja na yale yenye   
changamoto ya masoko yauzwe 
kupitia soko hilo muhimu.

“Taratibu zote za uendeshaji wa 
biashara hiyo zikamilike kwa ush-
irikiano  wa vyama vya ushirika, 
TAMISEMI, Wakala wa Stakabadhi 
Ghalani na Wizara   ya Kilimo, 
Wizara ya Viwanda na Biashara 
na Wizara ya Fedha na Mipango. 

Pia elimu kwa wadau wote 
itolewe kwa muda wote ili ku-
waandaa washiriki  wa mnyororo 

mzima wa thamani za mazao,” 
alisema.

Alisema Soko la Bidhaa Tan-
zania ni taasisi iliyoanzishwa na 
kusimamiwa  kwa mujibu wa She-
ria ya Masoko ya Bidhaa ya mwa-
ka 2015 na Kanuni za  Masoko ya 
Bidhaa za mwaka 2016.

Wagonjwa 
wa figo SADC 
kupokelewa
Na Beatrice Moses

TANZANIA inatarajiwa 
kuongeza kupokea idadi ya wag-
onjwa watakaoletwa   kutibiwa 
nchini   kutoka nchi wanachama 
wa Jumuiya ya Maendeleo ya 
Kusini  mwa Afrika (SADC), baada 
ya kufanikiwa kuboresha na kuan-
zisha huduma za  kisasa ikiwamo 
upandikizaji wa igo.

Hayo yamebainishwa na Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee   na Watoto, Ummy 
Mwalimu, wakati akizungumza 
jana kwenye ukumbi wa  Ki-
mataifa wa Mikutano wa Mwalimu 
Nyerere jijini Dar es Salaam.

 Alibainisha kuwa kupitia mao-
nyesho hayo, sekta ya afya   ime-
pata fursa ya kuonyesha kuwa 
Tanzania sasa inakuwa nchi ya 
utalii wa   kimatibabu na kupitia 
huduma za kisasa zinazotolewa 
katika Hospitali ya   Taifa ya 
Muhimbili.

Alitaja huduma hizo ni 
upandikizwaji wa igo, vifaa vya   
kusikia kwa watoto na kutibu kwa 
kutumia radioloji unaofanywa 
kwenye   Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete.

Alisema huduma hizo awali zi-
likuwa hazipatikani nchini   wala 
katika nchi za SADC, zaidi ya Af-
rika Kusini inayotoa upandikizaji   
wa igo, lakini nyingine hazijaan-
za, hivyo Tanzania inapata fursa 

INAENDELEA UK. 8

INAENDELEA UK. 8
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NANENANE ilihitimishwa jana, lakini jukumu la kuendeleza 
kilimo, ufugaji na uvuvi ndiyo kwanza linaanza. 

Maadhimisho hayo ya Nanenane yameendelea kutudhi-
hirishia kuwa kilimo si tu kuwa ni mhimili wa uchumi bali pia 
ni msingi wa afya ya Watanzania, hivyo kunahitajika uwekezaji 
zaidi kwenye kilimo.

Bajeti ya kilimo inayopangwa iakisi ukweli kuwa kilimo ndi-
yo uti wa mgongo wa taifa na kama ulivyo uti wa mgongo wa 
binadamu hakuna anyeruhusiwa kuuchezea.

Tunasisitiza kuwa ni lazima kuwekeza zaidi kwenye kilimo 
kwa kuwa wakulima wetu, wavuvi na wafugaji wametam-
bua kuwa japo  kwa miaka mingi kilimo hakikuhusishwa na 
biashara, leo wamejielewa   na kufahamu kuwa kilimo ni bi-
ashara. Kujitambua huko ndiko kunakouhitaji zaidi mkono wa 
serikali.

Aidha, pamoja na kazi hiyo kufanywa na serikali kupi-
tia maonyesho hayo ambayo hufanywa kitaifa, kikanda na 
kiwilaya kwenye maeneo mbalimbali nchini, uwekezaji wa 
kukiboresha na kukiimarisha kilimo unahitajika zaidi.

Hata hivyo, tunazipongeza taasisi za utaiti, masoko na uha-
masishaji kwa kuwafungua wakulima, wavuvi na wafugaji 
macho na ambao sasa wametambua kuwa zamani kazi  yao 
iliishia shambani na masuala mengine yangefanywa na ngazi 
nyingine za kiuchumi.

Ndiyo maana  kupitia hamasa mbalimbali kama ilivyoone-
kana kwenye maonyesho hayo imethibitika kuwa wakati huu 
wakulima wanashindana   miongoni mwao na wameanzisha 
viwanda vya kuongeza thamani mazao yao badala ya kuyatoa 
shambani, tofauti na ilivyokuwa hapo awali.

Kazi kubwa inayofanywa na serikali na wadau imetambu-
lisha ukweli huo kuwa zama hizi kilimo ni biashara tena ni 
jukumu lenye tija zaidi duniani kwa kuwa ndicho chanzo cha 
chakula ambacho kila binadamu anakihitaji hivyo serikali im-
ewahusisha na wavuvi na ufugaji tena  kuwapa nafasi wazal-
ishaji hao ili  kuwa na uwanja mpana zaidi katika kuendesha 
shughuli zao. 

Wakati Nanenane ikihitimishwa leo tunawapongeza wakuli-
ma na kuwatia moyo kuwa ndiyo tegemeo la kupatikana kwa 
chakula, malighai kwa viwanda vya Tanzania na kwa ujumla 
ndicho kinachotegemewa kwenye kuusukuma uchumi wa 
nchi.   Ikumbukwe kuwa serikali inapolenga kuanzisha vi-
wanda ni wazi kuwa vingi vitategemea moja kwa moja ma-
lighai kama maziwa, nyama, nafaka, pamba, miwa na mbegu 
za mafuta ili kuzalisha bidhaa muhimu za viwandani. Ndiyo 
maana inahitajika kuwekeza zaidi.

Aidha, kutokana na kusinyaa kwa soko la ajira rasmi, kilimo 
leo ni ajira si tu kwa wakulima bali pia kwa mamilioni ya Wa-
tanzania wakiwamo vijana na wazee. Hivyo ikihitaji serikali 
kuwa karibu zaidi na sekta hii.

Kwenye sekta ndiyo ndiko wanakoajiriwa madereva wa 
malori, wauzaji sokoni, ndiyo mhimili wa hoteli za nyota tano 
na viwanda mbalimbali ambavyo vimeunganishwa na kilimo, 
ufugaji na uvuvi. Tunaungana na kauli ya   serikali   kuanzia 
Tanzania ilipopata Uhuru hadi leo  inayosisitiza kuwa kilimo 
ni mhimili na ndiyo uti wa mgongo wa uchumi wa taifa.

Kwa vile mazao kama kahawa, chai, korosho, ngozi, tumba-
ku, samaki na viungo vya aina mbalimbali vimeendelea kuwa 
chanzo cha fedha za kigeni. Pamoja na kuwa mhimili wa uchu-
mi tungependa kuongeza kuwa kilimo ndiyo mhimili wa afya 
ya Mtanzania. Hii ni kwa sababu kutoka shambani, baharini 
na kwenye zizi la mfugaji kuna uhakika wa  vyakula, kuanzia 
nyama, mboga, matunda, samaki  na nafaka zinazoliwa na ku-
wapa wananchi afya.

Ndiyo maana tunaona kuwa serikali iongeze zaidi nguvu 
kwenye kilimo kwa kubuni teknolojia nyepesi, rahisi ili kuki-
boresha zaidi.

Na Yasmine 

Protace

KATIKA hili naomba nianze 
kuwa mtaaluma wa lugha kwa 
kuweka sawa nadharia yangu 
katika lugha, ili kuweka sawa 
msingi wa hoja tuelezane vizuri.

Nikipitia msingi huo, nianze 
kutoa maana ya kijiwe kwamba 
ni kitu gani? Niseme ni mku-
sanyiko wa watu wengi wanao-
jishughulisha na yote ya ku-
waongezea kipato.

Vivyo hivyo, kijiwe ni mahali 
watu wanajikusanya na kujadili 
mambo mbalimbali yanayowa-
husu. 

Hivyo mtu unapopita mitaani 
ni kawaida kukuta watu wame-
kaa katika ama mikusanyiko au 
aina fulani ya makundi katika 
sura ambayo yana malengo ya 
pamoja.

Niseme ni neno lililozoeleka 
kutamkwa na watu wanapowao-
na wenzao wamekusanyika ka-
tika maeneo hayo. 

Katika hilo, nianze kuzungum-
zia maisha ya biashara za pikipi-
ki aina ya bodaboda, kwamba 
ninaposema kijiwe cha bodabo-
da, ni ile sehemu ambayo boda-
boda hujikusanya kwa kawaida 
wastani zaidi ya 10, kwa ajili ya 
kufanya biashara zao.

Vipo vijiwe ambayo vinami-
likiwa na watu na wamekuwa 
wakipata fedha kupitia vijiwe 
hivyo. Baadhi ni kwamba,  bod-
aboda wamejisajili na kuzipa 
majina, ili waweze kunufaika na 
mikopo ikiwamo kutambulika.

Hivi karibuni, madereva wa 
bodaboda wa wanaounda umo-
ja uitwao ‘Bodaboda Group’ 
eneo la  Mlimani City Jijini Dar 
es Salaam, wamezindua umoja 
wao ambao wanalenga kujiinua 
kiuchumi.

Mwenyekiti wao, Jafari Ya-
haya, anasema kikundi chao 
kilianzishwa tangu mwaka 2014 
na kupata usajili mwaka jana  na 
hadi sasa kina wanachama 25 

Bodaboda tumieni vijiwe vyema staili hii ya uchumi

 Muungwana Lazima Nilonge

Nanenane ilete uwekezaji zaidi 
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waliofanikiwa kufungua akaunti na 
kuhifadhi zaidi ya shilingi milioni 
moja.

Anasema kufunguliwa kwa 
umoja huo, kumewasaidia ku-
jenga mshikamano na kusaidiana 
katika shida, wakiishi katika mfu-
mo kila mwana kikundi kwa siku 
anachangia zaidi cha Sh. 1000. Ni 
pesa anayopatiwa mwana kikundi 
anayeumwa.

Yahaya anasema, kuwapo 
matukio ya ajali katika  sehemu za 
kazi, kikundi chao kimehakikisha 
kila mwana kikundi kimenufaika 
na kadi za matibabu, kwa maana ya  
bima za afya.

Anasema katika orodha hiyo, kila 
mwanachama kwa wiki anachangia 
fedha Sh. 20,000 zinazotunzwa 
benki. 

Anataja changamoto yao ni 
kwamba, madereva wa bodaboda 
hawaruhusiwi kuika maeneo ya 
mijini na mazingira muhimu ya bi-
ashara kama vyuo vikuu jirani.

Ombi lake ni kwamba, serikali isi-
wazuie kwa sababu umoja huo una 
vitambulisho vyao maalum na ana-
paza sauti kwa wafadhili wajitokeze 
kuwasaidia, wapate eneo ambalo 
watakalolitumia kama shamba, 
kwa ajili ya kuwekeza shughuli zao 
za maendeleo.

Anataja changamoto nyingine 
wanayokumbana nayo, ni baadhi 
yao kutomiliki bodaboda, hivyo ni 
kilio kingine kinaviendea vyombo 
vya kuwakopesha. 

Oisa Mtendaji wa Kata ya Ma-
kongo, jijini Dar es Salaam Husi-
na Hondo, anaahidi kuziikisha 
changamoto hizo kwa mamlaka za 
juu, ili kuwapatia ufafanuzi mkub-
wa ambao ndio watazitolea majibu.

Mtendaji huyo amekipongeza 
kikundi hicho  na kuvitaka vingine 
viige mfano wa kuweka akiba na 
kuwa na kadi za bima.

Alisema vikundi vikiwapo ni ra-
hisi kupatiwa mikopo inayotolewa 
na serikali.

Anasema 
katika orodha 
hiyo, kila 
mwanachama 
kwa wiki 
anachangia 
fedha Sh. 
20,000 zina-
zotunzwa 
benki. Anataja 
changamoto 
yao ni kwam-
ba, madereva 
wa bodaboda 
hawaruhusiwi 
kufika mae-
neo ya mijini 
na mazingira 
muhimu ya 
biashara kama 
vyuo vikuu 
jirani.
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WASILIANA NASI:

Wakazi 
Malamba 
Mawili  
tukumbukwe
kwa serikali 
kutupatia 
kituo cha 
polisi

NDUGU Mhariri pole na 
majukumu ya kila siku kwa 
ujenzi wa taifa letu changa, na 
pia ninashukuru kupata nafasi 
katika gazeti lako ili niweze kutoa 
dukuduku langu.

Kwanza kabisa mimi ni mkazi 
wa Malamba Mawili, jijini Dar es 
Salaam, eneo hili linakabiliwa na 
ukosefu wa huduma mbalimbali za 
muhimu ikiwa ni pamoja na  kituo 
kidogo cha polisi.

Tulikuwa tukitegemea kituo cha 
polisi cha Kwa Yusuf kilichokuwa 
kando ya barabara ya Morogoro, 
eneo la Mbezi Mwisho, umbali wa 
zaidi ya kilometa mbili kutoka 
Malamba, lakini kimehamishiwa 
mbali zaidi baada ya bomoabomoa 
iliyofanyika kando ya barabara 
hiyo.

Kutokana na hali hiyo, 
tumejikuta tukiwa mbali zaidi 
na huduma za polisi, hivyo 
tukikumbwa na matatizo 
ambayo yanahitaji msaada wao 
inawezekana ikawa vigumu 
kuwapata kwa wakati kwa sababu 
ya umbali.

Kwa hali hiyo ndugu Mhariri, 
naomba zifanyike jitihada za 
makusudi za kuhakikisha eneo hili 
linapata huduma za polisi kuliko 
kutegemea maofisa wa polisi wale 
wa doria tu, ambao inawezekana 
likatokea tukio wakati hawapo eneo 
hili.

Nakumbuka sisi wakazi wa eneo 
hili tulikutana kwa ajili ya mkakati 
wa kutafuta aneo ambalo linaweza 
kutolewa ili kujenga kituo kidogo 
cha polisi ambapo eneo lilipatikana, 
lakini masharti yakawa ni magumu, 
hivyo ikashindikana kuwezesha 
ujenzi wa kituo hicho.

Kuna mtu alijitolea kutoa eneo, 
lakini ikaelezwa katika kikao 
kwamba siku hizi ili kujenga 
kituo cha polisi ni lazima eneo la 
kiwanja liwe kubwa, hivyo mpango 
wa ujenzi ukawa umeishia hapo 
kimsingi pamoja na mtu huyo kuwa 
tayari kutoa eneo lake. 

Malamba Mawili kwa sasa 
imepanuka sana inahitaji kuwa 
na huduma hiyo, hivyo tunaomba 
ufanywe utaratibu ambao utasaidia 
kupata eneo la kutosha ili sisi 
wananchi tuchangie ujenzi.

Mkazi Malamba Mawili_ Dar

Na Moses Ismail

  NIANZE kuzungumzia hili kwa 
kuzitalii takwimu zilizotolewa na 
Naibu Waziri wa Afya, Faustine 
Ndugulile, kwamba kuikia Juni 17 
mwaka huu watu sita walishafari-
ki kwa ugonjwa wa kipindupindu 
na wengine 391 wakiwa wame-
pata maambukizi ya ugonjwa huo 
na kupewa tiba.

 Nionavyo mie idadi hii ya wali-
ofariki na waliopatwa na maam-
bukizi, inaweza kuonekana ni 
ndogo ikilinganishwa na idadi ya 
wagonjwa na idadi ya watu wali-
ofariki kwa ugonjwa huo kwa tak-
wimu za miaka iliyopita.

  Kwa mfano, kwa mujibu wa 
takwimu zilizotolewa mwaka jana 
na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ka-
tika taarifa yake kwa vyombo vya 
habari, katika kipindi cha mwezi 
wa Machi tu mwaka jana idadi ya 
wagonjwa wa kipindupindu ili-
kuwa ni watu 1,448 huku idadi ya 
vifo ikiwa ni 27 tu.

  Ukilinganisha na idadi hii ya 
takwimu za Juni 17 mwaka huu, 

utaona kuna udhibiti mkubwa 
wa maambukizi ya ugonjwa huo 
pamoja na vifo vitokanavyo na 
madhara yake.

  Hata hivyo, ugonjwa huo 
wa mlipuko una tabia ya kujiru-
dia tena katika kila kipindi cha 
majira ya mvua za mwaka kwa 
kusababishwa na mifumo mibo-
vu ya udhibiti wa mifumo ya maji 
machafu ambayo ndiyo chanzo 
kikuu cha ugonjwa huo.

  Kwa tabia yake ya kujirudi-
arudia kwa majira hayo ya mvua 
kila mwaka, nategemea kuwa 
pengine idadi hii ya wagonjwa 
391 na vifo vya watu 17 iliyotolewa 
sasa na Naibu Waziri, vinaweza 
kuongezeka na pia naomba Mun-
gu aepushe hilo.   Kwa mujibu wa 
maelezo ya matabibu ugonjwa 
huu, unaoweza kuua haraka, hu-
sababishwa na bakteria wanao-
fahamika kwa jina la kitaalamu 
kama vibrio cholera. 

Ni bakteria wanaozaliwa na 
kuishi kwenye kinyesi cha bin-
adamu na huwa hatari zaidi pindi 
mtu anapokunywa maji au chaku-
la kilicho na bakteria hao.

  Vilevile ugonjwa huu huam-
bukiza kwa mtu kugusa matapishi 
au kinyesi cha mgonjwa wa kipin-
dupindu bila ya kuwa na kizuizi. 

Inashauriwa wenye kuwasaidia 
watu walioambukizwa ugonjwa 
huu nao wapatiwe dawa za kuwa-
zuia kupata maambukizi.

  Kwa miaka mingi serikali im-
ekuwa ikitoa elimu ya watu ku-
jikinga na ugonjwa huo kupitia 
wataalamu wake wa afya na kue-
ndesha kampeni za vipindi vya 
radio, televisheni na hata makala 
za magazeti kila unapoika msimu 
wa mvua ili watu wajikinge na ba-
laa la kipindupindu.

  Nimeshuhudia tangu nikiwa 
bado mdogo kampeni za kuu-
dhibiti ugonjwa huu kwa mafun-
zo maarufu ya kuchemsha maji 
ya kunywa kabla hujayanywa, 
kunawa mikono kila unapotoka 
chooni, kuosha matunda kabla ya 
kula na mafunzo mengine kadha 
wa kadhaa ili kuepuka ugonjwa 
huo.

  Lakini hata hivyo, pamoja na 
kampeni hizo, bado mlipuko wa 
ugonjwa huo unaendelea kuji-

Kipindupindu kiwe jukumu
binafsi, isiachiwe serikali tu

KABWELA Na Fadhili Mohammed

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

tokeza mwaka hadi mwaka ingawa 
athari zake si mbaya kama zile za 
miaka ya 1978 hadi miaka 1980 am-
bapo watu wengi waliougua kipin-
dupindu waliweza kuwaambukiza 
ndugu zao na kusababisha mad-
hara kuwa makubwa zaidi.

  Unapowasikiliza watu na 
kutafuta maoni yao juu ya swali 
hilo, utagundua wana ufahamu 
mkubwa tu wa sababu za maam-
bukizi na pia namna ya kuukwepa 
ugonjwa huo.

  Watakuambia ni kwa sababu 
ya kukosa maji salama ya bomba 
vijijini na baadhi ya miji, kutokuwa 
na miundombinu ya maji kupitisha 
majitaka katika maeneo mengi, 
kukosa vyoo salama na sababu 
nyingine nyingi ambazo kimsingi 
zinaonyesha kuwa tunafahamu 
sababu za ugonjwa huo.

  Katika hali kama hii ndipo 
Mjadala unapojiuliza, iwapo tuna-
fahamu kuwa maji yasiyo salama 
ni hatari kwa kuyanywa au hata 
kuyakanyaga, kujisaidia ovyo vi-
chakani au kwenye mito kunaleta 
kipindupindu, kwa nini basi tusik-
abiliane na mambo hayo? Tunasu-
biri nini?

Kwa vyovyote iwavyo ni kwamba 
jukumu la kujizuia na maambukizi 
ya kipindupindu bado lipo mikon-
oni mwa kila mmoja wetu na baha-
ti nzuri serikali kwa upande wake 
imeshatimiza kwa kiwango kikub-
wa jukumu lake la kutoa elimu ya 
kujilinda na ugonjwa huo.

 Iwapo tutazingatia mafunzo ya-
leyale ya msingi ya kujiepusha na 
kupindupindu kama vile kuchem-
sha maji kabla ya kuyatumia, kuji-
saidia ovyo vichakani au kwenye 
mito, kuosha matunda kabla ya 
kula na kuwahi hospitalini kila mtu 
anapopatwa na ugonjwa wa ku-
hara na kutapika, basi tutaudhibiti 
ugonjwa huu.

  Mjadala unasema ni ukweli 
uliodhahiri kuwa serikali imesha-
timiza wajibu wake wa kutoa elimu 
juu ya ugonjwa huu na inaendelea 
kufanya hivyo.

Jukumu kubwa linabaki kwetu 
sisi wananchi kuamua kupambana 
na sababu na vyanzo vyote vya 
maambukizi ya ugonjwa huu ili 
kulinda afya zetu na kuokoa mai-
sha yetu.
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ya asilimia moja ambayo bodi 
inatukata kwa ada ya uende-
shaji ilhali watumishi wake 
wameajiriwa ili wafanye kazi 
hiyo.

“Naikiri kuna haja kuianga-
lia upya sheria hii, inatuumiza 
wananchi. Kwenye mshahara 
ukikatwa bima ya afya, kodi ya 
serikali, NSSF na Bodi ya Mikopo 
unabakiwa na fedha kidogo 
sana, inavunja moyo.

“Penalti imetukumba watu 
ambao tulipohitimu chuo, 
hatukupata kazi, tungerejesha 
mikopo kupitia vyanzo vipi? 
Huu ni mkopo wa serikali kwa 
wananchi wake, siyo wa kibi-
ashara, ulenge zaidi kusaidia na 
siyo  kukomoa,” Ntwale alishau-
ri.

Akiwa mjini Mtwara jana, 
mnufaika mwingine wa mikopo 
hiyo, Nzumi Malendeja, aliam-
bia Nipashe kuwa kuna haja 
serikali kufanya marekebisho 
mengine kwenye Sheria ya Bodi 
ya Mikopo ya Elimu ya Juu ili 
wanufaika walipe kiasi kilekile 
walichokopeshwa badala ya 
deni kuongezeka kwa asilimia 
sita kila mwaka.

Malendeja alisema alinufaika 
na mkopo wa HESLB kwa ku-
patiwa Sh. milioni nane alipoku-
wa mwanafunzi wa Chuo Kikuu 
cha Sokoine (SUA) kuanzia 
mwaka 2009 hadi 2012 na alian-
za kurejesha mkopo huo Machi 
mwaka huu baada ya kuajiriwa 
na Aga Khan Foundation, deni 
likiwa limeika Sh. milioni 22.

“Ninaona ni deni ambalo hali-
ishi kwa sababu linaongezeka 
kila mwaka, naikiri wanufaika 
tulipe lakini kusiwe na ongezeko 
la asilimia sita kila mwaka. 

“Pia, makato ya asilimia 15 ni 
makubwa mno, yanapunguza 
hata uwezo wa mnufaika ku-
kopeshwa na taasisi nyingine 
za kifedha kwa sababu tayari 
anakuwa na mzigo wa kulipa 
deni hilo la HESLB, NSSF na kodi 
ya serikali.

“Ninaamini makato haya 
makubwa ndiyo yanayoten-
geneza mazingira ya wanufaika 
kutafuta mbinu za kukwepa 
kurejesha fedha walizopewa,” 
Malendeja alisema.

Kifungu 7.2.1.1 cha Mwongozo 
wa HESLB wa Utoaji Mikopo na 
Ruzuku kwa Wanafunzi kina-
bainisha kuwa, ili kuhakikisha 
mfuko wa ukopeshaji unakuwa 
endelevu, mnufaika wa mkopo 
wa bodi hiyo atalipa tozo ya 
kulinda thamani ya fedha am-
bayo itakatwa asilimia sita kwa 
mwaka tangu tarehe mnufaika 
aliyoanza kupokea mkopo.

Vilevile, katika kifungu 7.2.1.2 
cha mwongozo wake huo, HES-
LB inaeleza kuwa itakata asil-
imia moja ya ada ya uendeshaji 
kwa mwanafunzi mnufaika.

Pia, katika kifungu 7.2.1.3 cha 
mwongozo huo, inaelezwa kuwa 
ikiwa mnufaika atashindwa 
kulipa mkopo baada ya kipindi 
cha neema cha miezi 24 baada 
ya kuhitimu masomo yake, 
ataongezwa makato ya adhabu 
ya asilimia 10.

KAULI YA HESLB
Akizungumza na Nipashe 

kwenye oisi ya HESLB zilizoko 
Mwenge jijini Dar es Salaam 
juzi, Meneja wa Habari, Elimu 
na Mawasiliano wa bodi hiyo, 
Omega Ngole, alisema changa-
moto ya deni kuongezeka na 
wanufaika kushindwa kumaliza 
kulilipa inatokana na wengi wao 
kuchelewa kuanza kulipa, hivyo 
kukumbana na adhabu.

Alisema ili mnufaika aweze 
kumaliza deni lake kwa wakati 
na kutoonekana linaongezeka 
kila mwaka, anatakiwa kuanza 
kulipa kwa wakati uliopangwa 
na bodi.

Akifafanua zaidi kuhusu 
suala hilo, Ngole alisema kwa 
mnufaika aliyepewa mkopo wa 
Sh. milioni 6.12, kama atalipa 
kwa wakati (bila penalti), akiwa 
na mshahara wa kati ya Sh. 
700,000 na 750,000, atakatwa 
Sh. 109,000 kila mwezi na ata-
maliza kulipa deni lake la Sh. 
milioni 7.201 (ongezeko la Sh. 
milioni 1.081) katika kipindi cha 
miaka mitano na miezi saba.

Kwa mnufaika aliyepata 
mkopo wa Sh. milioni 13, Ngole 
alisema deni lake litakuwa Sh. 
milioni 17.082 na kama atalipa 
bila penalti, mshahara wake 
ukiwa kati ya Sh. milioni moja na 
milioni 1.4, kila mwezi atakatwa 
Sh. 150,000 na atamaliza kulipa 

deni katika kipindi cha miaka 
tisa na miezi mitano.

Ngole pia alisema mnufaika 
aliyepewa Sh. milioni 20, ata-
takiwa kulipa Sh. milioni 26.516 
kama hatapigwa penalti na 
atakamilisha kulipa deni lake 
katika kipindi cha miaka tisa na 
miezi minane ikiwa mshahara 
wake ni kati ya Sh. milioni 1.5 
na milioni 1.9 kwa kukatwa Sh. 
225,000 kila mwezi.

Meneja huyo pia alieleza 
kuwa mnufaika aliyekopeshwa 
Sh. milioni 50 atatakiwa kureje-
sha Sh. milioni 65.978 na kama 
atalipa kwa wakati kwa kukatwa 
kila mwezi asilimia 15 ya msha-
hara wa kuanzia Sh. milioni 3.8 
(Sh. 570,000), deni lake litaka-
milika katika kipindi cha miaka 
tisa na miezi saba.

Ngole alibainisha mpaka sasa, 
ni wanufaika 11,214 waliofaniki-
wa kumaliza kulipa madeni yao. 
Idadi hiyo ni sawa na asilimia 2.3 
ya wanufaika wote 479,779 wali-
opewa mikopo yenye jumla ya 
Sh. trilioni 3.889 tangu serikali 
ilipoanza kuitoa mwaka 1994.

Alisema HESLB ipewe ju-
kumu la kusimamia urejeshwaji 
wa mikopo hiyo mwaka 2007, 
wahitimu 11,214 waliofanikwa 
kumaliza madeni yao, wamelipa 
jumla ya Sh. bilioni 67.6 na ku-
pewa vyeti.

Meneja huyo alisema jumla ya 
wahitimu 145,656 hawajaanza 
kulipa mikopo yao ya jumla ya 
Sh. bilioni 432.5 na wana zaidi ya 
miaka 10 tangu wahitimu mas-
omo yao. Kiasi hicho cha fedha 
ni zaidi ya mikopo iliyotolewa 
na HESLB kwa mwaka wa fedha 
2018/19.

Kwa mujibu wa Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Joyce Ndalichako, katika 
mwaka huo wa fedha (2018/19), 
bodi hiyo ilitoa mikopo yenye 
thamani ya Sh. bilioni 427 kwa 
wanafunzi 123,285. Kati yao, wa 
mwaka wa kwanza walikuwa 
40,544 na wanaoendelea na 
masomo walikuwa 82,741.

Ngole alisema wahitimu 
162,983 wanaendelea kurejesha 
mikopo yao kila mwaka na kwa 
mwaka jana walifanikiwa kuku-
sanya Sh. bilioni 183 na mwaka 
huu wanatarajia kukusanya Sh. 
bilioni 221.

Alisema wanufaika wengine 
123,329 ni wanafunzi ambao 
wanaendelea na masomo ka-
tika vyuo mbalimbali nchini na 
hawajaanza kurejesha mikopo, 
hivyo kuwekwa kundi moja na 
wadaiwa wengine ambao wako 
katika kipindi cha neema cha 
miaka miwili baada ya kuhitimu.

“Jumla ya wahitimu 145,656 
ambao tunawaita sugu, hawa-
jawahi kurejesha mikopo yao 
hata kidogo, fedha ambazo zi-
naika Sh. bilioni 432.5. Tuna 
mikakati mbalimbali ya ku-
hakikisha tunawapata ili waanze 
kurejesha,” Ngole alisema.

Meneja huyo aliitaja mikakati 
ya bodi hiyo kuhakikisha inawa-
nasa wanufaika hao wa mikopo 
yake kuwa ni pamoja na kuku-
tana na wadau wa kimkakati 
kama Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (Nida), Chama cha 
Waajiri (ATE) na mifuko ya hi-
fadhi ya jamii ili kubadilishana 
taarifa za kuwabaini.

Ngole pia alisema wanaende-
lea kutoa elimu kwa wanufaika 
na waajiri kuhusu umuhimu 
wa kurejesha mikopo yao kwa 
wakati.

Alisema bodi hiyo pia inafan-
ya ziara za ukaguzi kwa waajiri 
kwa kupitia orodha ya malipo ya 
mishahara ya wafanyakazi wao.

Akizungumza na Nipashe 
jijini Dar es Salaam juzi, Mwa-
nasheria Frank Mushi aliwataka 
waombaji wa mikopo hiyo ku-
tokimbilia kutia saini mkataba 
ya kupewa mkopo hadi pale wa-
napojiridhisha kuhusu masharti 
ya mkopo huo.

“Kibaya zaidi sheria za mika-
taba zinasema inapotokea mka-
taba umeandikwa   na mkautia 
saini, wote mnakuwa mmefung-
wa na ‘terms’ (masharti) za ule 
mkataba.

“Kwa hiyo, lazima mwanafun-
zi anapotia saini aangalie kwa 
umakini masharti yaliyomo. 
Chochote kinachofanyika kama 
ni ongezeko la sita au nini, la-
zima atambue mapema.

“Lakini naikiri sheria iangal-
iwe kama Bodi ya Mikopo ni 
taasisi inayofanya biashara au 
ipo na nia ya kuwasaidia wa-
nanchi hasa kipindi hiki amba-
cho kuna changamoto kubwa ya 
ajira,” alisema.

Mikopo elimu ya juu  inavyogeuka shubiri
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ya   kupokea wagonjwa kutoka nchi 
wanachama wa SADC.

Alisema hatua hiyo inajenga maz-
ingira kwa wanajumuiya ya SADC ku-
tokuwa  na haja ya kupeleka wagonjwa 
wao kutibiwa nje ya nchi za jumuiya 
hiyo,   badala yake   watapokelewa na 
kutibiwa Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili (MNH).

Awali, alibainisha Wizara ya Afya in-
aamini mkutano wa SADC utaongeza   
idadi ya wagonjwa wanaopokelewa 
kutoka Jumuiya hiyo ambayo ilikuwa ni  
wagonjwa 24 kila mwezi, kutoka nchi 
za SADC na hasa nchi ya Jamhuri ya   
Kidemokrasi ya Congo (DRC), Comoro 
na Malawi.

Waziri Ummy alisema kupitia Mku-
tano wa SADC unaofanyika nchini kuna 
mambo mengi ambayo Tanzania itanu-
faika, miongoni mwa hayo ni huduma   
za kisasa za afya zinazotolewa nchini 
kwa sasa.

Aliyasema hayo baada ya kutembe-
lea maonyesho ya viwanda ya SADC na  
alipita kujionea mabanda ya sekta ya 
afya ikiwamo la Hospitali ya Taifa   ya 
Muhimbili (MNH), Taasisi ya Tiba ya 
Mifupa Muhimbili (MOI) na     Taasisi 
ya  Moyo ya Jakaya Kikwete na kusema 
kuna huduma za tiba ya  kisasa zinazo-
tolewa katika taasisi hizo.

“Katika maeneo haya ya maonye-
sho tumejipanga vizuri kutoa huduma 
ya tiba  ya dharura, kuna ambulance 
22, pamoja na vyumba maalum vilivy-
otengwa kwa   huduma hizo kwa mtu 
atakayepata matatizo ya kiafya katika 
mkutano huu,”  alisema.

INATOKA UK. 5

“Napenda kusisitiza kuwa kuanza ku-
fanya kazi kwa mfumo huu ni sehemu 
ya  utekelezaji wa Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi ibara namba 22(g)(ii) ya 

2015, Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano (2016/17– 2020/21) 
na Awamu ya Pili ya Programu ya Kue-
ndeleza sekta ya Kilimo (ASDP II)”.

Vile vile, Waziri Mkuu alizindua 
mfumo mwingine wa Kielektroniki wa  
Kusimamia Biashara za Kilimo (Agricul-
tural Trade Management Information   
System – ATMIS).”Mifumo hii inalenga 
kuongeza ufanisi wa shughuli   mbal-
imbali za kuendeleza sekta za kilimo 
nchini na kuimarisha biashara   ya 
mazao na bidhaa za kilimo.

 Akizindua mifumo hiyo, Waziri 
Mkuu alisema serikali inasimamia   
utekelezaji wa BluePrint inayolenga 
kuboresha mazingira ya uwekezaji 
na  biashara nchini. “Kupitia BluePrint 
hiyo, changamoto mbalimbali   zime-
ainishwa na kuwekewa utaratibu wa 
kutatuliwa.”

Alisema miongoni mwa changa-
moto hizo ni kuwapo kwa mlolongo 
mrefu wa   kupata vibali na leseni za 
uwekezaji na biashara na wateja kulazi-
mika  kufuata vibali hivyo kwenye Oisi 
za Taasisi zilizopewa mamlaka ya kutoa  
leseni na vibali hivyo.

Wagonjwa wa figo 
SADC kupokelewa

Wakulima sasa kulipwa kwa 
wakati kupitia mfumo TMX

Mkulima Shadidu 
Ali, Mkazi wa Kijiji 
cha Kwamadebe, 
Wilaya ya Kondoa 
mkoani Dodoma, 
akimwonyesha 
mkungu wa ndizi 
Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Dk. 
Rehema Nchimbi 
(kulia), alipotem-
belea banda la 
Halmashauri 
ya Wilaya hiyo, 
katika kilele 
cha maadhim-
isho ya Sikukuu 
ya Wakulima 
Nanenane,Kanda 
ya Kati, kwenye vi-
wanja vya Nzuguni 
jijini Dodoma jana. 
PICHA: IBRAHIM 

JOSEPH
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Na Restuta Damian, NGARA

WANANCHI wa Kijiji cha Mur-
gina Kata ya Mabawe  na Kijiji cha 
Munyenzi wilayani Ngara mkoani 
Kagera wametumia nguvu kazi 
kutengeneza barabara yenye urefu 
wa kilomita 8.5 na kuwekeza kilimo 
cha miti ekari 14 ili kurahisisha 
uhamishaji wa mazao pamoja na 
uhifadhi mazingira.

Miradi hiyo   imeweza kuwapa-
tia ujira wanufaika na mpango wa 
kunusuru kaya maskini Tasaf kama 
sehemu ya kuwapatia kipato che-
nye kuboresha maisha yao kwani 
miradi hiyo iko chini ya serikali ya 
kijiji kwa manufaa ya wananchi 
wakiwamo walengwa wa mpango 
huo.

Wakizungumza kwa nyakati 

tofauti mara baada ya mkutano 
wa Naibu Waziri Oisi ya Rais Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Dk. Mary Mwan-
jelwa, wenye kusikiliza shughuli za 
utekelezaji wa mpango wa Tasaf 3 
sehemu ya kwanza uliodumu kwa 
muda wa miaka mitatu na kuelekea 
sehemu ya pili ya mpango huo un-
aonza mwezi Agosti mwaka huu.

Anania Mpebuye, mkazi wa kijiji 
cha Murgina Kata ya Mabawe, alise-
ma serikali ilileta wazo la kuanzisha 
kutengeneza barabara ya vumbi 
baada ya kuona wakulima wana-
hangaika kutoa mazao shambani.

Alisema wakati mwingine wame-
kuwa wakikosa huduma ya afya 
ikilinganishwa na ubovu wa miun-
dombinu ya barabara kutokupiti-
sha magari yanayoleta huduma ya 

afya.
“Tulikuwa hatupati huduma ya 

afya kwani barabara ilikuwa haipiti 
kwa magari yanayokuja kijiji kwetu 
na kulazimika kutembea umbali 
mrefu kufuata huduma wanawake 
wanapotaka kujifungua.” alisema 
Mpebuye.

Aidha, alisema mradi huo ul-
ipoanzishwa vijana wenye uwezo 
wa kufanya kazi walipatiwa ajira 
ya kulipwa kwa eneo shilingi elfu 
5,000 ikiwa nyenzo zilizotumika ni 
majembe na koleo.

Verediana   Julius, mkazi wa ki-
jiji cha Muyenzi, alisema mradi wa 
shamba la miti ni manufaa ya kila 
mwananchi hasa wanufaika wa 
mpango huo kwa kujifunza namna 
uhifadhi mazingira na kwa manu-
faa ya baadaye.

Julius alisema kupitia vikundi 
vilivyoundwa na kwa makubaliano 
ya kuweka umoja wa uzalishaji fed-
ha inayopatikana kutoka kwenye 
madirisha ya uhawilishaji malengo, 
ni kuwa na shamba la miti kwa ajili 
ya biashara ya thamani shuleni na 
taasisi zinazohitaji miti au mbao.

Mtendaji wa Kijiji cha Murgina, 
Valerian Tibaijuka, alisema kuibuka 
miradi ya aina hiyo ni kulingana na 
jiograia ilivyokaa ambapo kwa ki-
jiji hicho shughuli kubwa ni kilimo 
na idadi ya wanufaika wa mpango 
ni 121.

Tibaijuka   alisema ujira kwa 
wakazi hao ni asilimia 75 ikiwa 
gharama iliyotumika matengenezo 
ya miundombinu hiyo Sh. milioni 
19.3 na jumla ya Sh. milioni 125.5 
zilipokelewa kwa ajili ya malipo ya 

walengwa.
Mtendaji wa Kijiji cha Muyenzi, 

Nicolus   Mundewe, alisema ki-
jiji hicho kinajumla ya wakazi 2,923, 
wanawake ni 1,613, wanaume 1,310. 
Kati ya hao walengwa ni 113 ambao 
waliweza kufanya ujira kwenye 
shamba la miti ya kijiji na kulipwa.

Naye Naibu Waziri wa Nchi, Oisi 
ya Rais (Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora), Dk. 
Mery Mwanjelwa, alisema ubunifu 
wa miradi hiyo ya kudumu unu-
faishe walengwa wote na kuhakiki-
sha wanaweza kusimama wenyewe 
kwa maisha yao.

Alisema wataalamu ambao 
wameingia na kusaidia elimu ya ut-
arayarishaji mashamba ya miti na 
kuboresha barabara watumike pia 
kuwapatia sehemu sahihi ya soko.

Tasaf yawezesha ujenzi barabara, kilimo cha miti

Na Tiganya Vincent, 
URAMBO

H
ALMASHAURI ya Wilaya 
ya Urambo imetakiwa 
kujibu hoja 70 za  Mk-
aguzi na Mdhibiti Mkuu 

wa Hesabu za Serikali (CAG) za 
mwaka 2017/18 ikiwamo ya kulipa 
deni la Sh. milioni 467 kwa ajili ya 
mikopo ya vikundi mbalimbali ili 
zimalizike na kufutwa.

Agizo hilo lilitolewa jana na 
Mkaguzi Mkuu kutoka  Oisi ya 
CAG Mkoa wa Tabora, Aniecet   
Mushumbusi,  wakati wa kikao 
maalumu cha Baraza la Madiwani 
ya kupitia hoja ya mbalimbali  za 
mwaka 2017/18.

  Alisema Halmashauri ya 

Wilaya ya Urambo ilikuwa na hoja 
101 ambapo kati ya hizo 25 zilifut-
wa, 59 ziko katika hatua mbalim-
bali ya utekelezaji, 11 hazikutekele-
zwa kabisa, sita zinajirudiarudia 
na 70 zimesalia.

Mushumbusi alisema kuchele-
wa kujibu hoja hizo kutasababi-
sha ziendelee kujirudiarudia ka-
tika mwaka mwingine wa fedha.

Naye Katibu Tawala Mkoa wa 
Tabora, Msalika Makungu, aliwa-
taka wateja wa halmashauri zote 
kuongeza kasi katika kujibu hoja 
zinazotolewa na CAG ili kujifuta 
na kutozalisha hoja mpya.

Alisema kumekuwapo na kasi 
ndogo kwa watendaji kujibu hoja 
za CAG, jambo ambalo limesaba-
bisha kuendelea kuwa na hoja 

za zamani ambazo zingekuwa 
zimefuta, lakini kwa sababu hiyo 
zimeendelea kuonekana katika 
vitabu vya CAG.

Makungu alisema serikali haita-
sita kumchukulia hatua mtendaji 
yeyote ambaye atachelewesha ku-
jibiwa kwa hoja na yule atakayes-
ababisha uzalishaji wa hoja.

Kwa upande wa Mkuu wa 
Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri, 
aliwaagiza watendaji wa Hal-
mashauri ya Urambo kufanyia 
kazi dosari zote zilizoibuliwa na 
CAG ikiwamo kutolipa deni la Sh. 
milioni 467, na kushindwa kuku-
sanya deni la Sh. milioni 31 kutoka 
kwa vikundi vilivyokopeshwa na 
halmashauri hiyo.

Alisema ni vema fedha hizo zi-

kapelekwa kwenye vikundi mbal-
imbali ili ziwe chachu ya maen-
deleo na wajitahidi kukusanya 
deni hilo ili nazo ziweze kusaidia 
vikundi vingine vya vijana, wa-
nawake na walemavu.

Naye Mbunge wa Urambo, 
Margaret Sitta, alipendekeza ku-
undwa kwa timu ya wataalamu 
wachache ambao watasaidia ka-
tika kufuatilia kila siku majibu ya 
hoja za CAG ili ziweze kufutwa 
na kuisaidia halmashauri hiyo 
kuitwa na Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mi-
taa (LAAC) kwa ajili ya kujibu hoja.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kutusubiri timu ya CAG au LAAC 
ndio waanze kutafuta majibu na 
vielelezo vya hoja mbalimbali.

Halmashauri yabanwa kujibu hoja 70 za CAG Iringa 
yapata 
jukwaa la 
mchele
Na Friday Simbaya, IRINGA

WADAU wa mnyororo wa 
ongezeko la thamani zao la 
mchele, wameunda jukwaa la 
Wilaya ya Iringa kwa lengo 
ya kutambulisha mchele wa 
mkoa wa Iringa.

Akizungumza wakati wa ki-
kao cha mrejesho cha wadau 
wa mchele Mratibu wa Wilaya 
(FAO-Rice), Lefdedy Msamba, 
alisema jukwaa hilo litakuwa 
ni chambo cha wadau walio 
katika mnyororo wa ongeze-
ko la thamani katika sekta ya 
mchele.

Aliongeza kuwa walengwa 
wa jukwaa hilo ni wauzaji wa 
pembejeo, wakulima, watoa 
huduma mbalimbali, wasindi-
kaji, wafanyabiashara, wasa-
firishaji, taasisi za fedha, 
taasisi za utatifi na taasisi 
nyinginezo katika sekta zisizo 
za serikali.

Msamba alisema dhumuni 
la kuundwa kwa jukwaa ni 
kupata ufumbuzi wa changa-
moto zilizo katika sekta ya 
mchele na kubuni njia za 
kushughulikia changamoto za 
kijamii, mazingira, kiuchumi 
na fursa kwenye sekta ya 
mchele.

Jukwaa la wilaya la wadau 
wa mnyororo wa ongezeko la 
thamani la zao mchele lime-
tokana na shughuli ambazo 
wadau wa mchele wamekuwa 
wanafanya kwa kushirikiana 
na Baraza la Mchele Tanzania 
tangu 2016.

Mkoa wa Iringa unazalisha 
mchele na kufanya mchele 
unaozalishwa mkoani hapa 
haujulikani kwa hiyo, Jukwaa 
la Wilaya Iringa litakuwa 
chombo maalumu cha ku-
tambulisha mchele katika 
masoko.Wafanyakazi wa mkandarasi wa ujenzi wa daraja jipya la Selander, wakikata kiu kwa maji ya madafu, kando ya Barabara ya Barack Obama, 

eneo la Aga Khan, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI
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HABARI KITAIFA

Na Yasmine Protace

VIJANA wametakiwa 
kujiunga katika makundi 
ikiwamo kuyasajili ili 
waweze kunufaika na 
mikopo ambayo imekuwa 
ikitolewa na serikali.

Rai hiyo ilitolewa na 
Naibu Meya wa Manis-
paa ya Ilala, jijini Dar es 
Salaam, Omary Kumbi-
ramoto, wakati akifungua 
mafunzo ya mwezi mmo-
ja kwa watoto waliotoka 
katika mazingira magumu 
Kata ya Ukonga.

“Nawapongeza viongo-
zi wa kituo cha maarifa 
Kipunguni kwa kuwa-
kumbuka watoto walio 
na mazingira magumu 
na kuamua kuwapatia 
elimu bure ili waweze 
kujiongezea kipato,” 
alisema.

Aliongeza kuwa seri-
kali inayasaidia makundi 
maalumu kwa kuwatatu-
lia changamoto zao iki-
wamo kuwawezesha kwa 
mikopo wanawake na 
vijana, hivyo ni jukumu 
la vijana kujiunga katika 
makundi ili mnufaike na 
mikopo hiyo.

Aliongeza kuwa elimu 
ambayo imetolewa na 
kituo hicho itawasaidia 
vijana hao kujiongezea 
kipato.

Mkurugenzi wa Kituo 
cha Maarifa ya Jamii, Se-
lemani Bishagazi, alisema 
vijana 100 watanufaika 
na mafunzo hayo kutoka 
kwa walimu wataalamu 
waliobobea katika masu-
ala ya ujasiriamali.

“Mafunzo haya ni 
mwezi mmoja yanatole-
wa na hakuna gharama 
zozote ambazo watalipa 
na watajifunza kutengen-
eza mifuko, mishumaa, 
batiki, kuweka dawa 
kichwani, kutengeneza 
keki, kupamba ukumbi 
na kilimo cha mboga,” 
alisema.

Vijana watakiwa 
kujiunga vikundi Mchuuzi wa 

miwa aki-
andaa bidhaa 
yake kwa ajili 
ya kuwauzia 
wateja, eneo la 
Mwenge jijini 
Dar es Salaam 
juzi, huku akiwa 
umefunga 
ufagio kwenye 
tolori ambao 
huutumia 
kufagia kwenye 
eneo analo-
fanyia biashara. 
PICHA: SABATO 

KASIKA

Siri ya mtama kuzuia uzee, magonjwa sugu yafichuliwa
Na Ashton Balaigwa, SIMIYU

KITUO cha Utaiti wa Kilimo 
(TARI) Ilonga, kimetaiti mbegu 
ya mtama mwekundu na rangi ya 
kawia ambao umeonyesha kuwa 
na sifa ya kuzuia uzee, magonjwa 
ya kansa na moyo.

Pia umebainisha   kumsaidia mtu 
kutozeeka haraka endapo atau-
tumia mtama huo kama chakula. 

Akizungumza katika maonyesho 
ya Nanenane katika viwanja vya 
Nyakabindi mkoani Simiyu, mtai-
ti wa mazao baada ya mavuno, 
Salvatory Kundi, alisema mtama  

mwekundu na kawia umebainika 
kuwa unapokula unazalisha chem-
bechembe zinazofahamika kama 
autoxidants  zenye uwezo wa kusa-
iri haraka katika mwili. 

Alisema chembechembe hizo 
za autoxidants zinaposairi haraka 
katika mwili zinasaidia kuharibu 
chembechembe nyingine zinazo-
sababisha   mwili kuuchosha na 
kumwonyesha    mtu kuanza ku-
zeeka. 

“Mtu akila mara kwa mara huu 
mtama kwa ajili ya matumizi ya 
chakula utamsaidia kupunguza 
uzee licha ya kuonekana kwa umri 

mkubwa, hivyo tunawashauri Wa-
tanzania waanze kula huu mtama 
ili kuepuka na uzee wa mapema,” 
alisema  Kundi. 

Akizungumzia kuhusu ma-
gonjwa ya kansa na moyo, alisema 
kuwa mtama huo unasaidia  una-
mengenya chakula taratibu na 
kutoa sukari kidogo kidogo, hivyo 
kumpunguzia mtu kutopata ma-
gonjwa hayo endapo atautumia 
mara kwa mara. 

Mtaiti huyo alisema kuwa 
mbegu hiyo ya mtama sasa ipo ka-
tika mchakato wa kutolewa rasmi 
mwakani na kuanza kuuzwa kwa 

wakulima, na kwamba  zinafanyi-
wa majaribio na Taasisi ya Kuthibiti 
Ubora wa Mbegu Tanzania (Tosci). 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kili-
mo, Mhandisi Mathew Mtigumwe, 
ambaye alitembelea banda  la 
TARI, alisema umeika wakati 
sasa kwa wataiti hao kuhakikisha 
utaiti mbalimbali wanaofanya un-
awaikia wakulima ili kuongeza tija 
kwa kulima kilimo biashara cha 
zao la mtama, ambacho kinaone-
kana kupitia utaiti wa mbegu hiyo 
kitawaongezea kipato. 

Mhandisi Mtigumwe alisema 
wataiti wa kilimo wamekuwa wak-

ifanya kazi nzuri na kupata mbegu 
bora zinazohimili  magonjwa na 
zinazohimili mabadiliko ya tabi-
anchi.

Hata hivyo, alisema matokeo 
ya utaiti hayawaikii wananchi 
na kuitaka TARI sasa kuhakikisha 
utaiti unawaikia wakulima.

Mwenyekiti wa Bodi ya TARI, 
Dk. Yohana Budeba, aliagiza taasisi 
hiyo kuweka mpango mkakati wa 
kuhakikisha uzalishaji wa mbegu  
za mtama na mazao mengine 
ya nafaka unaongezeka kwa ajili 
ya kusambazwa kwa wakulima 
nchini.

Samia ataka Watanzania kuvilinda viwanda
Na Idda Mushi na Christina 
Haule, MOROGORO

M
AKAMU wa Rais, Sa-
mia Suluhu Hassan, 
amewataka viongozi 
na Watanzania ku-

vilinda viwanda vilivyopo na vi-
navyoanzishwa kwa kutambua 
kuwa ni mali yao, na sio mali ya 
wawekezaji peke yao.

Alisema ni vyao kwa sababu  
bidhaa zinazozalishwa zinatege-
mea malighai ya mazao ya kilimo, 
mifugo, uvuvi na zinazozalishwa 
na wananchi na kuchangia ukuaji 
wa mapato ya mtu mmoja mmoja, 
mkoa na taifa.

Makamu wa Rais alisema hayo 
wakati akizindua viwanda vya 
kuchakata mazao ya jamii ya mi-
kunde cha Mahashree Agro Pro-
cessing kilichopo Mikese wilay-
ani Morogoro na cha kuchakata 
mpunga cha Muruz Wilmer East 
Africa Miller l.t.d kilichopo Kihon-
da Manispaa ya Morogoro.

Samia aliwahimiza wananchi 
wa Morogoro kuilinda miradi mi-
kubwa inayopita maeneo yao uki-
wamo mkubwa wa reli ya kisasa, 
na umeme wa Ruiji unaotegemea 
maji yatokanayo na mabonde na 
mito ya Morogoro, hasa kwa kulin-

da mazingira ili umeme upatikane 
wa kutosha kusaidia viwanda vili-
vyopo na vinavyoanzishwa.

Alipongeza  hatua ya wawekezaji 
wa sasa wa viwanda   kutafuta 
kwanza masoko kabla ya kuanza 
uzalishaji, na kuwahimiza wa-
nanchi kuchangamkia fursa ya ku-
zalisha kwa wingi mazao kwa vile 
tayari wana maeneo ya kuuzia bid-
haa zao sambamba na kuuza kwe-
nye masoko ya nchi za Jumuiya 
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC).

Licha ya Morogoro kuwa 
miongoni mwa maghala ya taifa 
ya chakula, Makamu wa Rais 
akashangazwa kuona bado mkoa 
huo ni miongoni mwa inayoon-
goza kwa kuwa na idadi kubwa 
ya watoto wenye udumavu, hivyo 
akahimiza mazao ya kunde kutu-
mike pia kwa mahitaji ya soko la 
ndani.

“Mwaka juzi Tanzania ilikuwa 
na shida kubwa ya soko la mbaazi, 
kama kiwanda kama hiki (cha 
kuchakata mazao ya kunde) king-
ekuwapo kingesaidia kuondoa tati-
zo hili, kuwapo kiwanda hiki hawa-
tanunua tu mbaazi, bali na mazao 
mengine jamii ya mikunde,” alise-
ma na kuongeza:

“Mwekezaji amekusudia kuwa-

saidia Watanzania, kiwanda kina 
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 30, 
asingeweza kuwekeza hivi kama 
hajui anafanya nini:

Samia alisema hayo akiwa ka-
tika  Kiwanda cha Mahashree, na 
kupongeza asilimia 40 ya ajira ku-
tolewa kwa wanawake.

Aidha, alisema Tanzania inaka-
biliwa na changamoto kubwa ya 
kupotea kwa mazao ya kilimo, 
hivyo uwapo wa viwanda hivyo 
kutasaidia sana kukabiliana na 
tatizo hilo.

Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Innocent Bashungwa, alisema 
kuanzishwa kwa viwanda vingi ku-
naongeza uhakika wa masoko ya 
mazao ya wakulima, na kwamba 
uwapo wa reli ya kisasa, umeme 
mkubwa na wa uhakika unadhi-
hirisha uhakika wa serikali ya 
awamu ya tano ya   Tanzania ya 
viwanda.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Viwanda, 
Biashara na Mazingira, Suleiman 
Sadiq Murad, aliwahimiza wenye 
viwanda kuzingatia utunzaji wa 
mazingira, hasa ikizingatiwa kuna 
changamoto ya mabadiliko ya 
tabianchi.

Mkurugenzi Mkuu wa kiwanda 
cha kuchakata mpunga na kuzali-

sha mchele, Basheigha Haroun, 
alisema kiwanda hicho kitagha-
rimu dola milioni 20 na kina uw-
ezo wa kuzalisha na kuchakata 
tani 600 za mpunga  kwa siku kwa 
awamu mbili, kwa kuanza na tani 
300.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Ki-
wanda   cha Mahashree, Malick 
Mahashree, alisena  wameshapa-
ta  masoko ya bidhaa watakazo-
zalisha katika nchi mbalimbali 
duniani ikiwamo China, India na 
Ujerumani na wataendesha shu-
ghuli zao kwa mfumo wa mikataba, 
kurahisisha mikopo na kusimamia 
masuala ya mbolea, na watazinga-
tia pia ulimaji wa kilimo hai.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Dk. Kebwe Stephen, alisema Mkoa 
wa Morogoro umeanzisha viwan-
da vipya zaidi ya 3,000 vikiwamo 
viwanda vidogo 302 na vikubwa 
20, vya kati na vidogo kabisa.

Waziri wa Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Sulei-
man Jafo, aliahidi wizara yake 
itaendelea kutengeneza mazingira 
raiki na wezeshi kuhakikisha shu-
ghuli za uzalishaji na uendeshaji 
wa viwanda zinafanikiwa uki-
wamo ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, shule, hospitali na vituo 
vya afya.
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HABARI ARUSHA

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

SERIKALI  imewashauri 
wafugaji  kutumia mbinu zi-
nazotolewa na wataalamu  
kuzalisha  nyasi   kwa ajili 
ya malisho ya mifugo yao, 
ili kuondoa changamoto ya 
upatikanaji wa nyasi  uliopo 
katika maeneo mbalimbali ya 
wafugaji.

 Mkurugenzi wa Uzalishaji 
na Masoko Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi anayeshughulikia 
Mifugo, Felix Nandonde, 
alisema hayo wakati akizun-
gumza katika mdahalo ulio-
washirikisha wadau mbal-
imbali wa mifugo kuangalia 
changamoto, fursa na ma-
fanikio yaliyopo katika sekta 
ya maziwa.

Mjadala huo uliandaliwa 
na wadau pamoja na shirika 
linalojihusisha na kilimo na 
ufugaji la Agri  Pro Focus.

Aliwaambia washiriki kuwa 
kutokana na changamoyo 
hiyo wamewataka kutumia 
mbinu hizo, ili waachane na 

kutegemea malisho ya kuba-
hatisha badala yake kujianda-
lia  malisho ya uhakika  kwa 
ajili ya   kuongeza idadi ya 
mifugo na malisho nchini.

Alisema endapo wafugaji 
watakuwa   tayari kutumia 
mbinu hizo za kulima mazao 
ya majani ya kulisha wany-
ama wao   itasaidia sana 
kuongeza wingi wa   maziwa   
nchini na  kuwezesha   kuan-
zishwa kwa viwanda vingi 
zaidi kwa ajili ya usindikaji wa 
maziwa pamoja na kuongeza 
mnyororo wa thamani.

“Kupitia mdahalo   huu 
tumeweza kujua changamo-
to mbalimbali zinazoikabili   
sekta hiyo ya mifugo, huku 
kubwa ikiwa ni ukosefu wa 
malisho, hivyo changamoto 
zote        tutazifanyia kazi ili 
kuhakikisha maziwa yanapa-
tikana       ya kutosha  na kuo-
na   ongezeko la unywaji wa 
maziwa kwa ujumla kwani 
bado unywaji wa maziwa 
upo chini sana,” alisema Nan-
donde.

  Mratibu Mwandamizi wa 

Shirika la Agri Pro Focus, Er-
nest Likoko, alisema wame-
kuwa wakifanya kazi na sekta 
ya kilimo kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali katika 
kuangalia changamoto zi-
lizopo, ili ziweze kupatiwa 
ufumbuzi  hasa zilizoibuliwa 
katika mdahalo huo ambazo   
zitapelekwa kwenye mku-
tano mkuu  wa wadau   wa 
maziwa Afrika utakaofanyika 
wiki ijayo, Agosti 13  nchini 
Kenya.

Alisema wanatarajia kuan-
zisha jukwaa la wadau ka-
tika sekta ya maziwa ambalo 
litaweza kuendeleza sekta 
hiyo sambamba na kuja na 
suluhisho la changamoto 
hizo, ambapo jukwaa hilo 
litawajumuisha   wafugaji, 
wakulima, wadau kutoka 
serikalini, pamoja na mashiri-
ka binafsi.

Likoko alisema kuwa, wa-
naendelea kuhamasisha wa-
dau ili kuleta maendeleo ya 
sekta hiyo sambamba na kue-
ndeleza usindikaji wa mazi-
wa kwenye viwanda mbalim-

bali lengo likiwa ni kuongeza 
idadi kubwa ya wanywaji wa 
maziwa. 

Kwa upande wa Me-
neja Msaidizi wa Mradi wa 
Kuongeza Kipato na Ajira 
kwa Vijana na Wanawake,   
wa Shirika la Maendeleo la 
Uholanzi ( SNV),Paschal Tek-
wi, alisema kuna changamoto 
nyingi katika sekta ya mifugo, 
hivyo   wamekuwa waki-
hakikisha   wanatoa mikopo 
kwa wanawake ili waweze 
kununua vitendea kazi kwa 
ajili ya kuendeleza sekta ya 
maziwa nchini.

Alisema vijana wengi wan-
ahitaji kufuga lakini bado ha-
wajajengewa mazingira bora 
ikiwemo kupatiwa mikopo 
ya   mitamba ya ng’ombe   
bora wa maziwa, ili waweze 
kujiajiri, hivyo kuna haja ya 
wadau mbalimbali kuweka 
nguvu kwa pamoja katika 
uratibu kwenye mnyororo 
mzima wa   thamani kwenye   
sekta ya maziwa na kwa ku-
fanya hivyo tutaweza kuikia 
malengo  yaliyokusudiwa.

Wafugaji washauriwa kusikiliza wataalamu

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

W
ATUMISHI wawi-
li wa  Shirika la 
Viwango (TBS), 
akiwamo mkuu 

wa kituo cha  mpaka wa   Na-
manga  mkoani Arusha, Em-
manuel Kiwango na mwenzake 
Jenipher Jackson, wamesi-
mamishwa kazi kwa tuhuma za 
kuingiza nchini mifuko mbada-
la ya plastiki isiyo na viwango.

Mifuko hiyo  ina thamani ya 
Sh.  milioni moja, kwa mujibu 
wa taarifa zilizotolewa na Mku-
rugenzi wa Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS),Dk. Ngenya 

Yusuf. Akizungumza na wa-
nahabari jana jijini Arusha, Dk. 
Yusuf, alisema kusimamishwa 
kazi watumishi hao wawili 
kumetokana na ukosefu wa 
maadili ya utumishi kazini.

Alisema mifuko hiyo mbada-
la isiyo na viwango ilipitishwa 
mpakani  hapo wiki hii Ago-
sti 5, na watumishi hao wa TBS 
na kupata kibali cha  kuingia 
nchini kinyume cha sheria.

Alisema baada ya kupita 
mpakani hapo Jeshi la Polisi lil-
iikamata mifuko hiyo mbadala 
ambayo haijakidhi viwango.

“Tumekuwa tukipata malala-
miko mengi katika mikoa ya 
Kilimanjaro na Arusha kuwa 

kuna utitiri wa mifuko hiyo 
isiyo na  viwango, tulidhani 
wafanyabiashara wanapiti-
sha kwa njia za panya, kumbe 
hata mpakani ambapo kuna 
wataalamu nako wanashindwa 
kuzuia magendo wanaruhusu 
bidhaa zisizo na ubora kuingia 
nchini,” alisema Dk. Yusuf.

Alieleza kuwa kwa vile wa-
tumishi hawa wa TBS wamer-
uhusu mifuko hiyo kuingia 
nchini kinyume cha sheria, 
yawezekana pia   wanapitisha 
bidhaa nyingine zisizo na ubo-
ra hivyo amewasimamisha kazi 
na ikithibitika ilikuwa ni tabia 
yao watachukuliwa hatua za 
kisheria.

“Natoa onyo kwa wafan-
yakazi wa TBS popote walipo 
pamoja na wale wanaofanya 
utaiti wa sampuli za bidhaa 
mbalimbali waache mara moja 
tabia zisizofaa ikiwamo kuon-
doa malalamiko kwa wafanya-
biashara wanaohitaji huduma 
za TBS kwa ajili ya kuendelea 
na biashara zao,” alisema mku-
rugenzi huyo. Alisema kuna 
malalamiko kwa wafanyabi-
ashara kuchukua muda mrefu 
kupewa majibu ya bidhaa zao 
hivyo hatasita kuwachukulia 
hatua wafanyakazi wote wa-
takaosababisha ucheleweshaji 
huo au uzembe usio wa lazima 
kwa wafanyabiashara.

Mifuko feki yamsimamisha 
kazi mkuu wa kituo TBS

xxx

Likizo bila malipo kikwazo 
unyonyeshaji watoto 
Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA 

LIKIZO ya uzazi bila malipo im-
etajwa kuwa sababu inayochangia 
baadhi ya wanawake kuwanyonyo-
sha maziwa mbadala watoto wao na 
kuwaachisha kunyonya mapema.

Aidha,  imebainika wanawake 
wanaopata likizo ya uzazi isiyo na 
malipo au yenye mshahara kidogo 
hurudi kazini mapema kabla ya 
wakati au siku chache baada ya kuji-
fungua.

 Hayo yamesemwa kwenye kilele 
cha Maadhimisho ya Wiki ya Unyo-
nyeshaji Duniani yaliyofanyika Kata 
ya Riroda wilayani Babati mkoani 
Manyara chini ya uratibu wa Shirika 
la World Vision Tanzania (WVT).

 Akifunga maadhimisho hayo Mkuu 
wa Wilaya ya Babati, Elizabeth 
Kitundu, alisema Tanzania imefanya 
juhudi kubwa katika ulishaji wa wa-
toto wachanga na wadogo, lakini hali 
bado hairidhishi.

 Alisema watoto wanaonyonyeshwa 
maziwa ya mama bila kupewa maji 
na vyakula vingine kwa miezi sita 
mfululizo baada ya kuzaliwa mkoani 
Manyara ni asilimia 40.6 huku kitaifa 
ikiwa ni asilimia 57.8.

 “Takwimu za kimataifa zinaonye-
sha karibu zaidi ya nusu asilimia 61.2  
ya watu wote duniani wanategemea 
kipato chao kiuchumi kutoka kwenye 
sekta zisizo rasmi,” alisema  Eliza-
beth na kuongeza:

 “Kwa Afrika, karibu asilimia 90 ya 
ajira zote hususani wanawake hutoka 
sekta isiyo rasmi na wafanyakazi 
wake wanakabiliwa na vikwazo vi-
navyozuia unyonyeshaji maziwa ya 
mama ipasavyo,” alisema Mkuu wa 
Wilaya.

Kitundua alivitaja vikwazo hivyo 
kuwa ni pamoja na kuishi mbali na 
sehemu wanazozifanyia kazi, kufan-
ya kazi kwa muda mrefu bila kupata 
mapumziko na kufanya kazi katika 
mazingira hatarishi.

 “Zaidi ya hayo wafanyakazi hao 
hususani wanawake hukosa uelewa 
wa namna bora ya kufanikisha unyo-
nyeshaji wa maziwa mama na faida 
za kufanikisha kazi anayoifanya kwa 
wafanyakazi na familia zao.

 Kwa upande wake Ofisa Lishe 
Shirika la World Vision Tanzania 
wilayani Babati Joan Msuya, aliwa-
taka wazazi kujipa uvumilivu wa ku-
kuta kimwili kwa miezi mitatu tangu 
mama anapokuwa amejifungua.

 “Suala la unyonyeshaji ni la kisai-
kolojia baba anatakiwa kuvumilia 
na kuepuka kumpa mkewe msongo 
wa mawazo, mama akijua mumewe 
anatoka nje ya ndoa maziwa huwa 
hayatoki hivyo kumsababishia mtoto 
udumavu,” alisema Msuya.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
nawake wenzake wanaonyonyesha 
Felista Munna (37), alisema  elimu 
waliyopewa na World Vision kuhusu 
faida za unyonyesha imewasaidia 
kuimarisha afya ya mwili na akili 
kwa watoto wao.

 Aidha, Mratibu wa Afya ya Uzazi 
na Mtoto mkoani Manyara, Emma 
Ngatoluwa, aliyataja matokeo ya 
utafiti wa masuala ya afya wa 
mwaka 2018 ulioonyesha mambo 
kadhaa kuhusu wanawake kunyonye-
sha mkoani humo.

Mbunge wa 
Jimbo la 
Solwa, Shin-
yanga Vi-
jijini, Ahmed 
Salum, aki-
zungumza na 
wananchi ka-
tika mkutano 
wa hadhara 
uliofanyika 
kijiji cha 
Lyabukande 
jana, wakati 
akinadi 
utekelezaji 
wa ahadi 
zake alizoa-
hidi kwenye 
uchaguzi 
mkuu uli-
opita mwaka 
2015. PI-
CHA: MARCO 
MADUHU
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HABARI KILIMANJARO

Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Dk. Anna Mghwira, ameitaka jamii 
kuzingatia kula mlo ulio kamili ili 
kujikinga na maradhi ukiwamo 
utapiamlo ulioonekana kuwakum-
ba watoto walio wengi kwa siku za 
hivi karibuni hususani katika mkoa 
wa Kilimanjaro.

 Akizungunza  na wananchi 
wa  Kijiji cha Maruwa kata ya 
Kirua Vunjo Magharibi katika  
Wilaya ya  Moshi mkoani Kiliman-
jaro aliwahimiza  wazazi  kujikita 
katika  kuziangalia lishe za watoto 
hasa kuanzia miaka sifuri hadi  12.

  Alisema   tafiti zinaonyesha 
kuwa  katika mkoa  huu   ni mion-
goni mwa mikoa  mitatu iliyofanya 
vizuri kiuchumi, lakini  inakabiliwa 
na changamoto ya utapia mlo kwa 
watoto  na lishe iliyozidi kwa watu 
wazima.

 “Mkoa wa Kilimanjaro tunaka-
biliwa na changamoto ya utapia 
mlo  kwa watoto na uzito uliozidi 
kwa watu wazima hii inaonyesha 
wazazi  hawana muda wa kutosha 
na watoto wao, hivyo nawaagiza 
viongozi  kwanzia ngazi ya  kiton-
goji hadi  wilaya kwa kushiriki-
ana na maofisa ustawi wa jamii 
kuhakikisha mnatoa elimu kwa 
wananchi namna bora  ya kupata 
lishe bora.

   Alisema kutokana na changa-
moto hizi  ni wajibu wa wazazi 
na walezi  kuchukua hatua za 
makusudi kuhakikisha watoto 
wanapata mlo ulio kamili  na   kwa 
wazazi watakaoshindwa kufanya 
hivyo hatua kali za kisheri ziweze 
kuchukuliwa.

  Kwa upande wake  mwakilishi 
wa mganga mkuu wa mkoa, Dk. 
Bogius Mwamgunda, alisema ni 
ukweli mkoa wa Kilimanjaro  tu-
nakabilia  na changamoto za  uta-
pia mlo kwa watoto lakini   jitiada 
mbali mbali zimeshachukuliwa ili 
kutokomeza  changamoto hiyo.

 Alisema   katika kukabiliana 
na tatizo hili imebainika kuwa   
baadhi ya wazazi hawana uelewa 
wa kutosha juu ya namna bora ya 
kuwalisha watoto licha ya kuwepo 
kwa kipato.

“ Wapo baadhi ya wananchi  
wanatumia muda mwingi kufanya 
biashara na hawana muda wa 
kutosha kuwatizama watoto wao 
hali ambayo  inapelekea watoto 
kutopewa lishe inayostahili  hivyo 
kwa maagizo ya serikali  mkuu wa 
mkoa tayari amesaini mkataba na 
watendaji wa kila halimashauri 
pamoja na watendaji wake  ili 
kuona namna gani wanavyoweza 
kukabiliana na changamoto hiyo,” 
alisema Dk. Mwamgunda.

Aidha, baadhi ya kinamama   
katika kijiji  hicho, Ester Macha 
amesema kuwa licha ya wao 
kupewa elimu  kliniki lakini bado 
changamoto ya utapia mlo haiwezi 
kuisha ikiwa serikali haitapiga 
marufuku wanawake kwenda 
katika maeneo ya pombe nyakati 
za jioni. 

Mghwira atoa 
siri mlo kamili 

Meneja wa Mamlaka ya Mapato nchini (TRA) mkoani Manyara, John Mwigula, akizungumza na wadau wa madini wa Mji Mdogo 
wa Mirerani wilayani Simanjiro juu ya ulipaji kodi juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mamia ya wazee wanufaika kliniki maalum

Na Mwandishi Wetu, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai, 
mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole 
Sabaya, ameahidi kutoa mkopo 
wa Bajaj 15 kwa waendesha ba-
jaji wilayani humo ili kuwawez-
esha vijana hao kujiajiri na ku-
changia pato la taifa.

Ole Sabaya alisema hayo 
wakati akizungumza na ma-
dereva bajaji wa Hai mjini ka-
tika kikao kilicholenga kufanya 
tathmini ya utatuzi wa changa-
moto zinazowakumba madere-
va hao zilizowasilishwa kwenye 
kikao cha awali kilichofanyika 
mwezi Mei, mwaka huu, kikiwa-
kutanisha madereva bajaji na 
mkuu huyo wa wilaya.

Ole Sabaya amemtaka Mwe-
nyekiti wa madereva Bajaj, Pen-
daeli Nkya, kuweka utaratibu 
wa wazi wa kupata majina ya 
madereva wanaohitaji mikopo 
ndani ya vikundi vyao ili wapa-
tiwe mikopo hiyo na kuondoa 
changamoto zinazowakumba 
katika kazi hiyo.

Amesema kuwa baadhi ya 
changamoto zilizowasilishwa 
na madereva hao ni pamoja na 
ubovu wa baadhi ya barabara 
ikiwamo ya St. Dorkas iliyopo 
katika kata ya Muungano ndani 
ya mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Bomang’ombe ambayo hivi 
sasa imeshaanza kufanyiwa 
ukarabati kwa kiwango cha 
changarawe.

Aidha, amesema pamoja na 
kutatua kero hizo serikali itaen-
delea kuwa nao wakati wote na 
kwa changamoto zozote kwani 
madereva bajaji wanafanya kazi 
vizuri na kuwataka waendelee 
na uaminifu katika kazi yao.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani wilayani Hai (DTO), 
Mbarouk Abdalah, alisema hali 
ya usalama barabarani kwa 
wilaya ya hiyo iko salama na 
kuwataka madereva kuendelea 
kuzingatia sheria za usalama 
barabarani na kuacha tabia ya 
kuzidisha abiria kwenye vyom-
bo vyao jambo ambalo ni hatari 
kwa usalama wao.

Na baadhi ya madereva 
wameishukuru serikali 

ya   wilayani Hai kwa kusiki-
liza kero zao na kuzitatua kwa 
wakati huku wakimpongeza 
mkuu wa wilaya hiyo kwa kuwa 
mstari wa mbele katika kutetea 
wanyonge.

Mkuu wa Wilaya ya Hai mara 
ya mwisho alifanya mkutano 
na madereva hao ambapo al-
ipokea kero mbalimbali zina-
zowakabili kwenye majukumu 
yao na kuendelea kutatua baa-
dhi ya kero ikiwamo ubovu wa 
barabara unaosababisha ku-
haribu vyombo vyao ambazo 
hadi kufanyika kwa kikao cha 
pili barabara zote za maeneo ya 
Mji Mdogo wa Hai zimerekebi-
shwa na  nyingine zikiendelea 
kushughulikiwa.

DC awakumbuka waendesha Bajaj

Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI 

SHIRIKA lisilo la kiserikali la 
Anderson Memorial Rehabili-
tation and Care Organization 
(AMRCO), limeendesha pro-
gramu maalumu ya    kliniki 
kwa   wazee wasiojiweza na 
watu wenye ulemavu kwa ajili 
ya vipimo vya magonjwa yasi-
yoambukiza.

Kliniki hiyo imeendeshwa 
kwa siku mbili hivi karibuni ka-
tika eneo la Longuo B Manispaa 
ya Moshi na Mwika Wilaya ya 
Moshi Vijijini ambako zaidi ya 
wazee na wenye ulemavu 300 
walinufaika na kliniki hiyo.

Mkurugenzi wa Shirika hilo, 
Grace Saria, alisema vipimo 
vilivyotolewa kwa makundi 
hayo ni pamoja na magonjwa 
ya kisukari, shinikizo la damu 
pamoja na vipimo kwa wenye 
magonjwa ya kinywa na meno.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 

huyo, lengo la kutolewa kwa 
vipimo hivyo bure ni kuwawez-
esha watu wasiokuwa na uw-
ezo wakiwamo wazee na wale-
mavu kupatiwa huduma hiyo 
muhimu.

Shirika hilo lilianzishwa 
mwaka jana likiwa na lengo la 
kuwahudumia wazee na watu 
wenye ulemavu ikiwamo kuwa-
tembelea kwenye makazi yao 
na kuainisha changamoto zina-
zowakabili.

Mkurugenzi huyo alisema 
kuwa wazee wengi wanaishi na 
kutunzwa na vijana kutokana 
na watoto wao kukimbilia mjini 
kutafuta maisha hivyo vijana 
hao kutokuwa na stadi za nam-
na ya kuwatunza hatua ambayo 
imewafanya kujitosa kuwapa 
vijana hao stadi za namna ya 
kuwatunza wazee hao.

“AMRCO iliona hilo pengo 
kwa hiyo tunashirikiana na 
baadhi ya watumishi wa kani-
sa na tunataka ‘parishwakers’ 

akienda kumpa chakula cha 
bwana huyo mzee amwangalie 
holistically na tunashirikiana 
pia na manesi na madaktari 
wastaafu walioko huko vijijini,” 
amesema.

Alitoa wito kwa watu wa-
naoishi na wazee wasiojiweza 
pamoja na watu wenye ulema-
vu kutowaicha majumbani na 
badala yake wawe wakiwasaid-
ia kuwapeleka kwenye maeneo 
husika ili wapatiwe vipimo ili 
kubaini changamoto za kiafya 
zinazowakabili.

Kliniki ya kwanza ilifanyika 
kwenye oisi za shirika hilo zi-
lizopo Kata ya Longuo B Man-
ispaa ya Moshi,    huku kliniki 
ya pili ikifanyika kwenye Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT) Usharika wa Mwika 
Mrimbo Uuwo Dayosisi ya 
Kaskazini.

Kwa upande wake mmoja 
wa madaktari walioshiriki ka-
tika kliniki hiyo, Mrosso Leon-

ard alisema kumekuwapo na 
changamoto nyingi kwa wag-
onjwa wa kisukari kusitisha 
matumizi ya dawa hatua am-
bayo imekuwa ikiwasababishia 
baadhi yao matatizo zaidi ya 
kiafya.

“Baadhi yao huacha kutumia 
dawa kutokana na kukata 
tamaa, lakini sababu nyingine 
ni kutokuwa na watu wa ku-
wasimamia kwa ukaribu wakati 
wa kutumia dawa hali hii kuwa-
fanya kupata matatizo zaidi na 
wanapokuja kwenye hospitali 
zetu wanakuwa wameshaathiri-
ka zaidi kiafya,” alisema.

Kwa mujibu wa daktari huyo, 
kuna uhitaji mkubwa wa wag-
onjwa wa kisukari na shinikizo 
la damu kutokana na wengi 
wao kutoikiwa na huduma za 
matibabu na kutoa wito kwa 
AMRCO kuendelea na kampeni 
hiyo kwa kuyaikia makundi ya 
wazee zaidi walioko vijijini.
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Watafiti TARI walivyofungua kilimo
darasa zawadi kuu kwa Nanenane

UCHUMI

Na Nebart Msokwa, Mbeya

 MIKOA ya Nyanda za Juu Kusini, 
imo katika maeneo yanayoongoza 
nchini kuzalisha mazao mbalimbali 
hata ikabatizwa jina la utani ‘Ghala 
la Taifa la Chakula.’

 Siri ya tija yao ni uwepo wa ar-
dhi yenye rutuba na hali ya hewa 
nzuri, mvua inayoambatana na 
maji ya kutosha kwa ajili ya kilimo 
cha umwagiliaji.

  Hapo kunaorodheshwa utajiri 
wa mazao kama mahindi, mpunga 
na mihogo, ambayo kwa mujibu wa 
Wizara ya Kilimo, ina kipaumbele 
kwa taifa kuhakikisha nchi inaji-
tosheleza kwa chakula na ziada in-
auzwa ugenini.

 Pia, kuna mazao mengine kama 
maharage, soya, karanga, ulezi, 
mtama, ndizi, ngano, viazi. Mazao 
ya biashara ni kahawa, kakao, tum-
baku, chai, alizeti, pareto na para-
chichi, inayozidi kushika kasi kwe-
nye biashara ya kimataifa. 

 
Maonyesho Kilimo 
Mwanzoni mwa mwezi Juni mwa-

ka huu, Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania  (Tari)  kituo cha Uyole, 
kwa kushirikiana na Baraza la Na-
faka Ukanda wa Afrika Mashari-
ki  (EAGC) na kampuni za pembe-
jeo za kilimo, ziliandaa maonyesho 
ya kilimo cha biashara, ambayo 
kwa mara ya kwanza yalifanyika 
mkoani hapa.

  Ulingo wake ulikuwa katika 
mashamba ya Tari- Uyole, yalip-
owakutanisha wadau wa kilimo; 
wakulima, watengenezaji na 
wasambazaji pembejeo, wafanyabi-
ashara wa mazao kutoka ndani na 
nje ya nchi pamoja na wasindikaji 
mazao. 

Taasisi zingine zikiwamo benki 
na taasisi za kiserikali zilishiriki 
kwenye mnyororo wa thamani wa 
mazao yaliyoshirikishwa. 

Ulikuwa uwanja kwa wakulima 
kujifunza kwa nadharia na vitendo, 
kutoka kwa wataalamu wa kilimo, 
kuhusiana na mbinu za kuongeza 
tija kwenye uzalishaji na masham-
ba darasa yaliyoandaliwa kwa ku-
fuata kanuni bora za kilimo.

 Mwenyekiti Bodi 
Mwenyekiti wa Bodi ya Tari 

nchini, Dk. Yohana Budeba, ana-
wataka wakulima kuitumia taasisi 
hiyo na nyinginezo za utafiti, kupa-
ta elimu ya kilimo bora, ikiendana 
na  mbegu zilizofanyiwa utafiti na 
kuthibitishwa na ubora na Taasisi 
ya Kudhibiti Ubora wa Mbegu 
nchini (Tosci).

  Anasema, endapo wakulima 
wa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
watatumia vizuri stadi walizo-
fundishwa kwenye maonyesho, 
kuna uwezekano mkubwa uzal-
ishaji ukaongezeka maradufu na 
taifa kuuzamauzo nje ya nchi.

  “Tukijitosheleza kwa chakula, 
tutakuwa na uwezo mkubwa wa 
kuuza nje ya nchi ziada hasa baada 
ya kuongezwa thamani na hii ita-
tusaidia kuinua uchumi wa taifa 
letu,” anasema Dk. Budeba.

 
 Mkurugenzi Mkuu
Mkurugenzi Mkuu wa 

Tari  nchini, Dk. Geofrey Mkamilo, 
anasema lengo la maonyesho li-
likuwa kuwafundisha wakulima 

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wiliam Ntinika (Kulia), akipata maelezo kutoka kwa watafiti wa mazao kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini (Tari), 
Kituo cha Uyole kuhusu kilimo bora cha maparachichi wakati wa Maonyesho ya Kilimo na Biashara, yaliyofanyika jijini Mbeya. PICHA ZOTE: NE-

BART MSOKWA.

mbinu bora na kuachana na kilimo 
cha kujikimu, badala yake wajikite 
katika kibiashara.

  Anasema, ni maonyesho yali-
yowakutanisha wakulima wa 
Nyanda za Juu Kusini na taasisi 
mbalimbali, aina ya teknolojia na 
elimu wanayohitaji, darasa linalo-
patikana kwa wakati na eneo moja, 
badala ya kuhangaika kuzitafuta.

  Dk. Mkamilo anasema, zaidi 
ya kampuni na taasisi 10 zinazo-
zalisha mbegu za mazao ziliandaa 
mashamba darasa ya kutoa nafasi 
wakulima kuchagua mbegu wali-
zotaka, kulingana matokeo pamoja 
na ushauri waliopewa.

  “Pia wakulima wamekutan-
ishwa na wanunuzi wa mazao, ili 
kuwahakikishia soko la mazao wa-
nayozalisha. Tunataka wakulima 
waachane na kilimo cha mazoea 
na badala yake walime kibiashara,” 
anasema Dk. Mkamilo.

  Msisitizo wake ni kwamba, 
wakulima wengi nchini wameku-
wa wakilima maeneo makubwa, 

“Tukijitosheleza 
kwa chakula, 
tutakuwa na 
uwezo mkubwa 
wa kuuza nje ya 
nchi ziada hasa 
baada ya kuonge-
zwa thamani na 
hii itatusaidia 
kuinua uchumi 
wa taifa letu,” 
anasema Dk. 
Budeba.

KILIMO NYANDA ZA JUU KUSINI

• Uyole yawaonyesha wakulima pa ‘kutokea’
• Afrika: Tanzania ya 2 kunde, ya 4 mahindi
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lakini wanaambulia mavuno 
kidogo, kutokana na kutumia 
teknolojia zilizopitwa na 
wakati, ilhali hawazingatii 
maelekezo ya wataalamu 
wao.

  Anasema, mtazamo mpya 
wa mageuzi ni kwa wakuli-
ma   kufundishwa kilimo ka-
tika eneo dogo, inayotumia 
teknolojia za kisasa, mbegu 
na mbolea sahihi, ili kupata 
makubwa yanayowaongezea 
kipato na kulinda mazingira.

Meneja Nafaka
Meneja wa Programu 

za  Baraza la Nafaka Ukanda 
wa Afrika Mashariki  nhini 
Tazania, Ikunda Terry anase-
ma kazi kubwa ya baraza hilo 
nchini ni kuhamasisha bi-
ashara ya mazao ya wakulima 
katika maeneo mbalimbali ya 
ndani na nje ya nchi. 

Anasema, shirika hilo lime-
kuwa likishirikiana na taasisi 
za utafiti katika kubuni mbi-
nu zinazoongeza tija katika 
uzalishaji mazao na kwamba 
maonyesho hayo ya kilimo bi-
ashara, ni miongoni mwa njia 
walizobuni kusaidia kutimiza 
lengo.  

Terry anarejea historia 
kuwa, ni muda mrefu mao-
nyesho hayo yalikuwa yana-
fanyika katika Kanda ya 
Kaskazini,  mkoani Arusha, 
ndipo wakaamua yafanyike 
katika Nyanda za Juu Kusini, 
kutokana na umuhimu wake 
taifa. 

Anasisitiza Tanzania ni 
miongoni mwa mataifa yenye 
ardhi bora kwa kilimo, lakini 
haijatumika ipasavyo. Rai 
yake ni wakulima kutumia 
fursa ya maonyesho kuongeza 
uzalishaji wao shambani. 

“Asilimia 17 ya ardhi katika 
Ukanda wa Afrika Kusini mwa 
Jangwa la Sahara ipo Tanza-
nia. Pia, takwimu zinaonye-
sha kuwa asilimia 40 ya ardhi 
ya Tanzania inafaa kwa kilimo 
bado haijatumika ipasavyo,” 
anasema Terry. 

Terry anataja mafanikio 
ya Tanzania kuwa katika 
orodha ya nchi zinazoon-
goza kwa uzalishaji wa baa-
dhi ya mazao kimataifa; zao 
la kunde inashika nafasi ya 
pili barani Afrika, nyuma ya 
Nigeria na duniani iko katika 
nafasi ya 10. 

Vilevile anasema, kwenye 
uzalishaji mahindi Tanzania 
inashika nafasi ya nne barani 
Afrika, akitaja changamoto 
iliyopo, ni ubora wa chini ku-
tokana na utunzaji duni wa 
baadhi ya wakulima, baadhi 
ya mazao yanakuwa machafu. 

Ushauri wake ni Watan-
zania wazingatie teknolojia 
wanazofunzwa kwa kuzitu-
mia kwenye uzalishaji, kuna 
uwezekano mkubwa ikaon-
goza barani Afrika.

 
Sumu kuvu
Mtafiti wa mazao kutoka 

Tari – Uyole, Leonard Sabula, 
rai yake ni wakulima wahifa-
dhi mazao yao yakiwa yame-
kauka vizuri, kuepuka kuoza 
kunakosababisha sumu kuvu, 
ambayo ni hatari kwa afya ya 
mlaji.

  Anawaasa wakulima 
kwamba kiwango cha unyevu 
kinachoruhusiwa kubaki ni 
asilimia 14, ndipo wanaweza 
kuhifadhi kwenye mifuko, 
wakihakikisha mazao hayagu-
si ukuta wala sakafu, ikiwa ka-
tika sehemu safi na kavu, kue-
puka kutengeneza unyevu. 

Lingine analoshauri ni 
wakazi kuepuka ulaji vyakula 
vyenye dalili za sumu kuvu, 
wala kulisha wanyama   kwa 
madai sumu hiyo itawarudia 
walaji kupitia kula nyama ili-
yoathirika na sumu kuvu. 

 Sabul anadokeza kwamba, 
wanyama wanapokula nafaka 
iliyoathirika na sumu kuvu, 
huwa wanadumaa na kupun-
guza kiwango cha uzalishaji, 

Na Mwandishi Wetu

HALI mbaya ya hewa, joto 
kuongezeka kumeleta athari 
nchini Burundi kuna shaka ya 
kuathiri kiwango cha uzalishaji 
chakula katika nchi hiyo.

Wataalamu waliokuwa jijini Ge-
neva, Uswisi wanasema, joto hilo 
limevuruga mfumo wa uzalishaji 
chakula na upatikanaji wake, 
shida kubwa ni hali ya hewa.  

Inaelezwa kitaalamu kwamba, 
katika orodha ya nchi 10 ambazo 
ziko hatarini kuvuna chakula 
kidogo duniani, inatoa kwa kiasi 
kikubwa hewa ya ukaa ambayo 
ina athari katika uzalishaji. 

Katika hilo zinatajwa nchi 
tano katika ngazi ya juu ya hali 
mbaya zaidi ni Burundi, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
Madagascar, Yemen na Sierra 
Leone.

Hapo zinafuatiwa katika orodha 
hiyo, na Chad, Malawi, Haiti, Ni-
ger na Zambia. 

“Watafiti wetu wanaonyesha 
kuingzeka hewa ya ukaa angani 
inayoendana na kupungua tija ya 
chakula tunachokula, tukiwa ni 
watu tunaoumia zaidi na hili na 
ongezeko la hea ukaa,” anasema 
Dk. Samuel Myers, Mtafiti Mwan-
damizi wa Chuo Kikuu cha Har-
vard, Marekani.

Pia, kuna maoni ya watafifi 
wengine kwamba, ripoti yha 

kutokuwa na uhakika wa chakula, 
inawagusa matajiri na masikini, 
kwamba athari ya hali ya hewa 
inaendana moja kwa moja na 
uwezo wa jamii kujilisha 

Mtaaluma Profesa Doreen 
Stabinsky, anahimiza kwamba 
vigezo vilivyopo vinaashiria hali 
si nzuri na kuna haja ya kuchuku-
liwa hatua  

Wakati inaelezwa Burundi 
imo katika nafasi ya ‘kumi bora,’  
ndugu zao wa Zimbabwe kume-
shaharibika kwa watu zaidi ya 
milioni tano wamekumbwa na 
njaa na wanaendelea kutaabika.

Taarifa ya Umoja wa Taifa, ina-
kiri hali ni mbaya, huku Mpango 
wa Chakula Duniani (WFP), im-
eanzisha kazi ya kukusanya Dola 
za Marekani milioni 331 kuwa-
okoa waathirika.

Mkuu wa shirika hilo, David 
Beasley, anasema suala hilo 
linapaswa kufanyiwa kazi katika 
mtazamo wa dharura.

Hiyo inaelezwa kwamba hali 
iliyotokea ni zao la ukame uli-
ochukua sura katika nchi hiyo, 
huku bei ya  mazao ikipanda 
maradufu. 

Pia, kiwango cha maji kushuka 
katika maeneo ambako kunazal-
ishwa umeme katika |Bwawa la 
Kariba na kupoteza umeme, iki-
zaa athari nyingine ya kiuchumi 
na kijamii.
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Watafiti TARI walivyofungua kilimo
darasa zawadi kuu kwa Nanenane

Njaa inakuja Burundi,
Zimbabwe imeshafika 

INAENDELEA UK. 18

mo nchini (Tari), 

“Asilimia 17 ya 
ardhi katika 
Ukanda wa Af-
rika Kusini mwa 
Jangwa la Sahara 
ipo Tanzania. 
Pia, takwimu 
zinaonyesha 
kuwa asilimia 
40 ya ardhi ya 
Tanzania inafaa 
kwa kilimo bado 
haijatumika ip-
asavyo,” anasema 
Terry. 

Moja ya matukio ya ugawaji chakula nchini Burundi,. PICHA: MTANDAO.

• Uyole yawaonyesha wakulima pa ‘kutokea’
• Afrika: Tanzania ya 2 kunde, ya 4 mahindi



Leseni za Ghala, Soko la Bidhaa, 
Wakala wa Vipimo na bodi za 
mazao, zimeendelea kuvijengea 
vyama vya ushirika uwezo wa 
masoko ya bidhaa zake.

USHIRIKA NA MKULIMA
Haule anasema matumizi ya 

mifumo ya masoko, imechangia 
kuboresha mauzo na kuimarisha 
ushindani wa mazao ya kimkakati 
na mengine ya biashara, zikiwamo 
kakao, ufuta na miwa. 

Pia, anasema mfumo wa un-
unuzi wa mazao ya kilimo unahu-
sisha wakulima kukusanya kupitia 
vyama vya ushirika vya msingi, 
wakilenga masoko ya pamoja kwa 
njia ya minada au uuzaji moja kwa 
moja.

Aidha, Haule anasema ununuzi 
wa mazao ya mkulima kupitia vy-
ama hivyo kunasababisha wakuli-
ma kuwa na nguvu ya pamoja ili 
kupata bei zenye tija; kuanzisha na 
kuendesha maghala na viwanda 
vya kuongeza thamani ya mazao 
yao. 

Haule anaeleza mtazamo 
mkuu katika kilimo nchini, ni ku-
hakikisha inamsogezea mkulima 
vipaumbele vyake.

STAKABADHI GHALANI
Mdau maarufu wa Mfumo wa 

Stakabadhi Ghalani, Michael Tsax-
ara, anasema ununuzi wa mazao 
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Mrajisi: Huu ndio Ushirika, umesimama 
‘damudamu’ na sekta jirani kilimo 

Na Mary Geofrey

JANA ilikuwa kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Wakulima 
nchini, maarufu Nanenane. Uchu-
mi wa nchi  kwa kiasi kikubwa 
uko katika historia ya kushikiliwa 
na sekta ya kilimo, ambayo ka-
tika sura yake ya kufanikiwa, ina-
shirikiana na sekta, vyombo na 
wadau wengi  .

Ikiwa ni mwajiri zaidi ya the-
luthi tatu ya Watanzania, kilimo, 
chombo cha ushirika kilicho-
tapakaa katika sehemu nyingi 
nchini, ni mdau wake wa karibu, 
ikichukua sura ya mtaji, muun-
ganisho na masoko ambako ina 
nafasi kubwa. 

Hapo inapozungumziwa ush-
irika, imeshikamana kupitia 
chombo kiitwacho, Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika Nchini. 
Hicho ni chombo muhimu katika 
kusimamia utekelezaji wa maju-
kumu yake, chini ya uratibu wa 
Mrajisi wa Vyama vya Ushirika 
nchini,Tito Haule, 

Anasema katika kutekeleza 
majukumu yake, inaongozwa na 
Mpango wa Maendeleo Endelevu, 
Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025 
na Mpango wa Pili wa Maendeleo 
ya Taifa na miongozo ya kisheria, 
ikiwamo kilimo .

Haule anasema uhamasishaji 
uliofanywa na tume pamoja na 
wadau wengine wa ushirika kwa 
makundi mbalimbali ya kijamii 
nchini, umesababisha kuan-
zishwa na kusajiliwa vyama  vya 
ushirika 2,377 kuanzia mwaka 
2015 hadi Septemba mwaka jana. 

Haule anasema ongezeko hilo 
limefanya jumla ya vyama vy-
ote   vya ushirika nchini kuikia 
11,149 , Katika mjumuiko huo kuna 
Shirikisho la Vyama vya Ushirika; 
vyama vikuu vya ushirika 51; mi-
radi ya pamoja   39; na vyama 
vya ushirika vya msingi 11,058, 
ambavyo vyote vina majukumu 
makubwa ikiwamo kukuza kilimo 
nchini

Anasema, katika taratibu za 
uongozi, wajumbe wa bodi wa-
napaswa kukaa madarakani kwa 
kipindi cha muda wa miaka mita-
tu na kufanyika uchaguzi mwing-
ine wa viongozi. 

 “Lengo la usimamizi wa 
chaguzi hizo ni kuhakikisha zi-
naendeshwa kwa kuzingatia ma-
takwa ya sheria na kanuni za vy-
ama vya ushirika vilivyopo. 

“Tume imeendelea kutatua 
migogoro ambayo imekuwa 
ikijitokeza kutokana na sababu 
mbalimbali zikiwamo ukosefu wa 
elimu juu ya dhana ya ushirika, 
kutofuata sheria na taratibu za 
uendeshaji wa vyama vya ushiri-
ka na ubadhilifu,” anafafanua.

Haule anasema, pia wana-
shirikiana na Wizara za Kilimo, 
pia Oisi ya Rais -Serikali za Mitaa 
na wadau wengine kuhamasi-
sha Watanzania hususani vijana, 
wanawake na vikundi vyenye 
mwelekeo wa ushirika kujiunga 
au kuanzisha vyama hivyo vya 
ushirika.

Anasema tume kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali wa 
masoko wakiwamo wa Bodi ya 

UCHUMI

kwa njia ya ushirika ni bora na ume-
lenga kumsaidia mkulima kukaa 
mbali na urasimu uliokuwapo, hata 
kumfanya mkulima asinufaike na 
kilimo chake.

  “Ununuzi wa mazao kwa njia 
ya ushirika mkulima anapata fedha 
zake zote bila ya kuwapo kwa mtu 
wa kati, mathalani kwenye ufuta 
kupitia vyama vya ushirika zao hilo 

liliuzwa kwa Sh. 3,000 kutoka Sh. 
1,800 iliyokuwa awali na wakulima 
wamepata faida,” anasema. 

Tsaxara anasema, kumekuwapo 
faida kubwa ikiwamo kudhibitiwa 
walanguzi wa mazao wanaopangia 

bei wenyewe na kutumia vipimo vi-
sivyohakikiwa, jambo lisilokubalika 
katika soko la mazao.

Katika hilo, anatoa mfano kwa 
kutoa pongezi kwenye msimamo 
wa Tume ya Taifa ya Ushirika, ku-

BIASHARA KATIKA PICHA 

 Mkuu wa Mkoa wa Singida Dr Rehema Nchimbi (kushoto) na Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Dr Binith 
Mahenge (wapilitoka kushoto)wakikagua  shamba darasa la zao la tamutamu la Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkalama Mkoani Singida ,kwenye maonesho ya sikukuu ya wakulima nanenane Kanda ya kati yali-
yofanyika  viwanja vya Nzuguni Jijini Dodoma jana

Ofisa Uhusiano wa Benki ya ABC Tawi la Dodoma, Dinah Titus (katikati), akitoa maelezo kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Singida, Dr Rehema Nchimbi (wapili toka kulia) na Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dr Binilith 
Mahenge (kulia), walipotembelea banda la benki hiyo kwenye kilele cha Maonyesho ya Nanenane 
Kanda ya Kati yaliyofanyika viwanja vya  Nzuguni Jijini Dodoma jana. 

Meneja Mauzo kampuni ya Hughes Motrs, Lawrence Kisoka (kushoto), akitoa maelezo kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Singida, Dr Rehema Nchimbi (katikati) na Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dr Binith Mahenge 
(kulia), walipotembelea banda la kampuni hiyo kwenye maadhimisho ya Sikukuu ya Nanenane Kanda 
ya Kati yaliyofanyika viwanja vya Nzuguni Jijini Dodoma jana. PICHA ZOTE: IBRAHIM JOSEPH

 Mkulima Kenneth Mwang’amba, akiwajibika katika shamba lake la kahawa, wilayani Mbozi. Soko lao hupitia mlango wa Ushirika. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Makao makuu ya  vyama vya ushirika vya Kagera, mjini Bukoba na KNCU mjini Moshi, Kilimanjaro. Vyote vina 
historia ya mzizi mkongwe. 

taka zao la dengu linunuliwe kwa njia 
ya mnada na si wakala au wafanyabi-
ashara kununua kwa wakulima ma-
jumbani na mashambani.

 Katika namna ya kujigamba, anase-
ma mbadala umekuwa vyama vya 

msingi kujikusanya kutafutia masoko 
kwa pamoja. 

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha 
Ushirika Mkoa wa Pwani(Corecu), Ra-
jabu Ng’onoma, anaunga mkono kuwa 
uuzaji mazao kupitia mfumo wa stak-
abadhi ghalani, umekuwa wa faida 
kubwa kwao. 

Anataja faida hizo kuwa ni kuuza 
mazao kwa bei kubwa, tofauti na kila 
mkulima kuuza mazao kwa bei yake 
binafsi,   ambayo wakati mwingine 
hawapati faida na inageukia   kum-
nyonya mkulima. 

 USHIRIKA VS MASOKO
Mwenyekiti wa Tume ya Maende-

leo ya Ushirika, Dk. Titus Kamani, 
anasema wameendelea kuhamasisha 
uwekezaji katika viwanda kupitia vy-
ama vya ushirika na tayari vyama 108 
vinamiliki viwanda vidogo na vya kati 
vipatavyo 166. 

Anasema, ni lazima vyama vya 
ushirika kupitia kwa maoisa wake 
walioko nchini kote, kutafuta masoko 
yenye tija kwa manufaa ya wanaush-
irika kila waliko.

“Tafuteni watu wazuri wa kutafuta 
masoko mazuri ya mazao ya wana - 
ushirika na msiwe watazamaji, nawa-
hakikishia mkipata soko zuri la zao, 
sisi tutatoa idhini mkauze popote.

“Lakini tunataka tuondoke kwenye 
kuuza mazao ghai, tuuze mazao yal-
iyosindikwa ili kulinda ajira kwa watu 
wetu na kuongeza thamani ya mazao 
yetu,” anasema Dk. Kamani.

Anasema zaidi kuwa: “Lazima mali 
za ushirika zirudi, viongozi orodhesh-
eni mali za ushirika zilizo kwenye 
mikono isiyo sahihi zilizoshindwa ku-
rudishwa, orodha iwasilishwe tume. 
Mali zote hasa ardhi na majengo zi-
nazomilikiwa na ushirika zitafutiwe 
hati.” Suala la ushirika linaenda mbali, 
kwamba linagusa mitaji midogo na 
mikubwa, kupitia vyama vya kuweka 
na kukopa vilivyoshika kasi nchini 
kote, pia baadhi ya benki na asasi za 
kifedha, kutoa mikopo kwa mkondo 
huo.

Pia, ni mtazamo ambao umekuwa 
na historia ndefu kuwaunganisha 
wanajamii kiuchumi, kijamii na hata 
kisiasa, kabla na hata baada ya uhuru 
wa Tanganyika.

Itakumbukwa, baadhi ya vyama vya 
ushirika mfano vya Bukoba mkoani 
Ziwa Magharibi (sasa Kagera) na KNCU 
ya Kilimanjaro inabeba historia pana, 
kupita  uchumi na maendeleo kama 
ya elimu na siasa ya wakazi wake.

Hata katika kipindi kabla na  baada 
ya uhuru, katika mfumo wa chama 
kimoja, ushirikika ulikuwa moja ya 
idara muhimu za vyama tawala wakati 
huo, Tanu na badaaye CCM.

Hivi sasa inashuhudiwa  ushirika ul-
ivyo mithili ya ‘chanda na pete’na mfu-
mo wa ununuzi katika kilimo nchini 
na uzalishaji mazao kama kahawa 
katika ,maendeo kama ya Kagera, Kili-
manjaro, Wilaya za Mbiga (Ruvuma) 
na Mbozi mkoa wa Songwe. 

…simulizi za soko, manunuzi, mtaji

 “Lengo la usimam-
izi wa chaguzi hizo 
ni kuhakikisha 
zinaendeshwa kwa 
kuzingatia ma-
takwa ya sheria na 
kanuni za vyama 
vya ushirika vili-
vyopo. 

JICHO LA ‘88’
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 Anawataka pia 
wataalamu ku-
ikisha utaiti wao 
kwa wakulima na 
kuziweka katika 
lugha inayoelewe-
ka, ili wananchi 
washawishike kuzi-
tumia shambani na 
kufuatilia matokeo 
yake.

Watafiti TARI walivyofungua kilimo
darasa zawadi kuu kwa Nanenane

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William Ntinika (wa pili kushoto), akiwa na maofisa wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini (Tari), wakisiki-
liza maelezo ya wazalishaji wa mbegu bora za mazao wakati wa maonyesho ya kilimo biashara yaliyofanyika jijini Mbeya. PICHA ZOTE: 

NEBART MSOKWA.

mathalani maziwa kwa ng’ombe.
  “Mazao yetu yakishakuwa na 

hali ya   sumu kuvu yanapoteza 
ubora na hayawezi kupata soko. 
Hivyo, tuyakaushe vizuri ili yasi-
athirike na kuvu  hao, lakini iki-
tokea yakawa yameshaathirika, 
tusiwalishe hata kuku, maana 
sumu hiyo ni hatari,” anasema 
Sabula. 

Anaisifu asasi anayotumikia 
kwamba, inawalisha Watanzania 
mbegu bora za mazao, ziliofany-
iwa tafiti na kuna maabara yenye 
vipimo vya kisasa kupima ubora 
wa udongo.

 
Mkurugenzi Uyole 
Mkurugenzi wa Kituo cha Uy-

ole, Dk. Tulole Bucheyeki, ana-
dokeza kuwa uhakika wa chakula 
na kipato cha mkulima, unaanzia 
kwenye uhakika wa pembejeo, 
zikiwamo mbegu bora za mazao. 

  Anasema lengo la Kituo cha 
Uyole, ni kuwaleta wadau pamoja 
kupatawa njia tofauti, ikiwamo ya 
kilimo biashara, ili waweze kush-
irikiana na kuongeza uzalishaji 
unaohakikisha upatikanaji mbe-
gu bora za kilimo na pembejeo 
zingine. 

  Anasema Kituo cha Uyole 
kimejipanga kuwahudumia Wa-
tanzania kukuza uchumi na kipa-
to cha mtu mmoja mmoja, kupitia 
mnyororo wa thamani shambani. 

  “Maonyesho haya ni mwanzo 
tu, tutafanya maonyesho mengine 
mengi na makongamano mbal-
imbali ili kuhakikisha wakulima 
wanapata elimu ya kutosha na 
kuinua kiwango cha uzalishaji 
hivyo tunawakaribisha wananchi 
kwenye kituo hiki,” anasema Dk. 
Bucheyeki.

 
DC Ntinika ashauri
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wil-

liam Ntinika, aliyewakilisha Mkuu 
wa Mkoa Mbeya, Albert Chalami-
la anawashauri wataalamu wa 
kilimo kufikisha teknolojia kwa 
wakulima.

  Anawataka pia wataalamu 
kufikisha utafiti wao kwa wakuli-
ma na kuziweka katika lugha 
inayoeleweka, ili wananchi 
washawishike kuzitumia sham-
bani na kufuatilia matokeo yake.

  Ntinika anawataka wananchi 
kufuata maelekezo ya wataalamu 
wa kilimo, itakayowasaidia kue-
puka madhara yanayohusu viua-
tilifu na mbolea kwa jumla.

Vilevile, anawashauri wa-
nanchi wa Kanda ya Nyanda za 
Juu kuitumia fursa ya soko la 
mahindi lililotafutwa na Rais Dk. 
John Magufuli kuzalisha mazao 
hayo kwa wingi, ili nao wapate 
kupenya katika fursa hiyo.

Kaimu Mkuu huyo wa Mkoa 
wa Mbeya, anawapa mbinu wa-
zalishaji na waagizaji wa mbegu 
kutoka nje ya nchi na wafanyabi-
ashara wa mbolea, kuhakikisha 
wananchi bidhaa zao zinafika 
kwa wakati, ili waendane vizuri 
na kalenda ya misimu ya kilimo.

 
Waziri Hasunga 
Waziri wa Kilimo, Japhet 

Hasunga, katika hilo anawataka 
wakulima wazalishe mazao mbal-
imbali kwa wingi, pasipo kuhofu 
kukosekana soko, kwani lipo la 

uhakika katika dirisha la ndani 
na nje ya nchi.

Anasema Wizara hiyo kwa 
sasa imeunda timu maalumu za 
kutafuta masoko ya mazao katika 
mataifa mbalimbali ili kuhakiki-
sha kila zao ambalo wananchi 
wanazalisha linapata soko la 
uhakika. Waziri anasisitiza 
kwamba kilimo ni sekta inayoajiri 

zaidi ya asilimia 75 ya Watanza-
nia, ndio maana serikali inajita-
hidi kuwekeza kwenye sekta ya 
kilimo kwa kuingizia ruzuku kwe-
nye pembejeo za kilimo, kujenga 
miundombinu ya umwagiliaji na 
maghala ya hifadhi.

“Hivi tunatarajia kuanzisha 
bima ya mazao ili wakulima 
wafidiwe mazao yao yan-

apoathiriwa na majanga,” anase-
ma Waziri Hasunga.

Anawataka wananchi kuvitu-
mia vituo vya utafiti wa mazao 
kujifunza mbinu za kilimo bora, 
kuhudhuria maonyesho ya kilimo 
yanayofanyika nchini, ikiwamo 
maonyesho ya wakulima ya 
Nanenane, ambayo kilele chake 
kilikuwa jana, ikilenga wajifunze 

KILIMO NYANDA ZA JUU KUSINI

Wakulima kutoka mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, wakipata mafunzo ya kilimo bora cha 
mahindi katika moja ya mashamba darasa ya Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini (Tari) Kituo cha Uy-
ole, jijini Mbeya. PICHA ZOTE: NEBART MSOKWA.
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UCHUMI

Na Lazaro Mateko 

SERIKALI imeshaamua kuzipa 
kipaumbele sekta ya kilimo nchini, 
kwa kuchagua mazao matano ya 
kibiashara inayoyawekea mkazi 
kwa ajili ya kujipatia fedha za ki-
geni na kuinua uchumi wa wakuli-
ma kwa ujumla.

Mazao hayo matano ya kibiasha-
ra ni pamba, tumbaku, korosho, 
chai na kahawa, ambayo imekuwa 
ikijitahidi kuimarisha uzalishaji 
wake.

Pia, kuna mazao ya kupewa kip-
aumbele katika uzalishaji; katani, 
ufuta, alizeti, mbaazi na ngano.

Lengo kuu la serikali katika eneo 
hilo, ni kupata fedha za kigeni ita-
kayoinua uchumi wa wakulima 
kwa ujumla na imekuwa ikiwataka 
viongozi wa wilaya na mikoa hiyo 
kusimamia kilimo cha mazao ma-
tano ya kibiashara.

Malinyi ni moja ya wilaya zi-
lizochangamkia kilimo cha mazao 
hayo ya kibiashara mkoani Moro-
goro na hasa pamba, katika msimu 
wa mwaka 2017/2018 na kulima 
hekta 297 za zao hilo katika msimu 
huo.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya Ma-
linyi, Martin Mhode, anasema 
wakulima wamejikuta wakipata 
mavuno kidogo kuliko walivyota-
rajia, hali iliyowakatisha tamaa na 
kulazimika kulima hekta chache 
katika msimu huu wa mwaka 
2018/2019.

MATARAJIO 
Mhode anasema, msimu uliopi-

ta wa mwaka 2017/2018, wakulima 
walilima hekta 297 na walitarajia 
kupata tani tani 372. 05 za pamba, 
lakini wakavuna tani 32. 58 am-
bayo ni sawa na asilimia 8.8 ya 
matarajio.

“Hali hiyo ilitokana na kutumia 
viuatilifu visivyo na ubora, am-
bavyo vilichangia kuvuna pamba 
mbovu na kusababisha wakate 
tamaa, ingawa msimu huu vime-
letwa viuatilifu vizuri,” anasema 
Mhode. Anasema, miongoni mwa 
wakulima walioathiriwa na ubovu 
wa viuatilifu hivyo, ni mkuu wa 
wilaya hiyo, Majura Kasika, aliye-
lima ekari 10 na kuishia kupata 
kilo 1700 tu, ambazo ni sawa na 
asilimia 17 ya matarajio yake.

“Lakini msimu huu wakulima 
wamepata viuatilifu, ambavyo 
vimesaidia wavune pamba safi, to-
fauti na msimu uliopita ingawa ha-
wakujitokeza wengi kutokana na 
changamoto za msimu uliopita,” 
anasema.

Anasema, utumiaji wa viuatilifu 
visivyo na ubora umesababisha 
ukosefu wa mazao na hata soko na 
hivyo baadhi yao kutolima pamba 
msimu huu, na lakini serikali ya 
wilaya bado ina jukumu la kuhimi-
za kilimo hicho.

Ofisa kilimo huyo anasema, ku-
tokana na hali hiyo, msimu huu wa  
2018/2019 zimelimwa hekta 83.6 
na matarajio yao ni kupata tani 
104.5 kwa vile baadhi ya wakulima 
walikata tamaa baada ya changa-
moto za msimu uliopita.

“Changamoto hizo haziwezi ku-
tukatisha tamaa bali tutaendelea 
kusimamia jambo hili ili kuhakiki-
sha kwamba hazijirudii tena ili 
wakulima wanufaike na kilimo cha 

Viuatilifu vyakwamisha 
ulimaji pamba Malinyi

pamba na pia nchi iinuke kiuchu-
mi,” anasema.

DC AHAMASISHA 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Majura 

Kasika, anasema yeye ni miongoni 
mwa waliolima pamba simu huu 
kwa ajili ya kuhamasisha wakulima 
wasikate tamaa kwa sababu ya vya 
kua wadudu visivyo na ubora wal-
ivyopewa msimu uliopita.

Anasema msimu huu pamba 
imepasua vizuri na ni nyeupe na 
yenye ubora, na kwamba mikakati 
ya kuhimiza kilimo cha zao hilo 
wilayani humo bado inaendelea 
kusimamiwa kwa vitendo na vion-
gozi wa wilaya.

“Mimi nimeonyesha kwa vitendo 
kwa kulima ekari mbili za pamba 
kama njia mojawapo ya kuhama-
sisha wakulima waendelee kuji-
tokeza kwa wingi kulima zao hilo 
msimu ujao,” anasema Kasika.

Anafafanua kuwa, kilimo cha 
pamba kilikoma wilayani humo 
katika zama za miaka ya 1990, ku-
tokana na changamoto mbalimbali 
zilizosababisha wakulima kukop-
wa mazao yao na wengine kufariki 
dunia bila kulipwa fedha zao.

“Kilichosababisha wakulima 
kuhamia kwenye zao la mpunga 
kama la biashara, iliwafanya wa-

vamie hifadhi ya bonde la mto Kil-
ombero lililohifadhiwa kama pori 
tengefu,” anasema.

Anasema uvamizi huo na kue-
ndesha shughuli za kibinadamu, 
ulisababisha kupoteza uoto wa asili 
wa bonde hilo ambalo linachangia 
asilimia 65 ya maji yanayoenda 
Bonde la mto Rufiji, ambako kuna 
mradi mkubwa wa serikali una-
jengwa wa kuzalisha umeme wa 
maji megawati 2115.

“Jitihada kubwa zimefanywa na 
ofisi yangu ili kuhakikisha wakuli-
ma wote waliovamia bonde hilo 
kwa ajili ya kilimo cha mpunga 
wanaondoka huko na kujikita zaidi 
katika mazao ya biashara ikiwamo 
pamba,” anasema.

Anasema, kutokana na umuhimu 
wa kuhifadhi bonde, kwa miaka mi-
tatu sasa serikali ya wilaya inaende-
lea na operesheni ya kuokoa bonde 
na baioanuwai zake ikiwamo wany-
ama aina ya Sheshe ambao anase-
ma imethibitika kuwa wako katika 
bonde la mto Kilombero pekee.

ULIMAJI PAMBA 
Zao la pamba inalimwa kwa win-

gi kwenye baadhi ya mikoa, hasa ya 
kanda ikiwamo  Simiyu, Shinyanga, 
Mwanza, Mara, Geita na mengine 
kwa uchache kama Tabora, Singi-

da, Tabora, Pwani, Kigoma, Katavi 
na Morogoro.

Wenyeji wa mikoa ya kanda ya 
ziwa wamekuwa wakiita pamba 
kwa jina la dhahabu nyeupe, kuto-
kana na ukweli kwamba ndilo zao 
kuu la biashara ambalo wamekuwa 
wakilitegemea kiuchumi.

Hata hivyo, kilimo cha pamba 
kimekuwa kikikumbata na changa-
moto nyingi ikiwamo kutumia vi-
uatilifu visivyo na ubora, bei kuwa 
chini na hata ukosefu wa soko la 
uhakika la zao hilo, na kusababisha 
wakulima kukata tamaa.

Tangu miaka hiyo ya 1990, pam-
ba ilikuwa miongoni mwa mazao 
yaliyokosa mwelekeo na kukosa 
mchango wa maana katika pato la 
taifa, lakini sasa serikali imelivalia 
njuga ili kuhakikisha inarudi kwe-
nye hadhi.

Tangu kupatikana uhuru mwa-
ka 1961, pamba ilikuwa miongoni 
mwa mazao makuu ya biashara 
yaliyotajwa, huku mengine yakiwa 
ni tumbaku, kahawa, pareto, ka-
tani, korosho na ufuta.

Pamba limekuwa zao linalo-
kumbwa na changamoto nyingi 
ambazo serikali imekuwa ikijita-
hidi. Hivyo bado kuna matumaini 
kwamba baadaye wakulima wata-
nufaika na zao hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Malinyi, Majura Kasika (kulia), akivuna pamba shambani mwishoni mwa wiki, akiwa na mkulima wa wilayani humo, 
Meshack Majebele. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mayowe ya kukata tamaa yasikika

“Lakini msimu huu 
wakulima wamepata 
viuatilifu, ambavyo 
vimesaidia wavune 
pamba safi, tofauti 
na msimu uliopita 
ingawa hawakuji-
tokeza wengi kuto-
kana na changamoto 
za msimu uliopita,” 
anasema.
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UCHUMI

Na Mwandishi Wetu

KWA Aidan Fitavangu, kilimo cha 
miti ni kila kitu kwake, kama ilivyo 
kwa wakazi wenigne wa kijiji cha 
Nzinyi, wilayani Mufundi, ambako 
ni  umbali wa kilomita 600 kutoka 
soko kuu la jijini Dar es Salaam

Anakitazama kilimo hicho kama 
nyenzo muhimu katika kupambana 
na umasikini maeneo ya milimani 
na anaendelea:“Katika miaka ile 
nilikuwa ninakiangalia kilimo cha 
miti kuwa kinaweza kuwa moja ya 
miradi yenye tija katika kilimo kiji-
jini hapa.”

“Tulikuwa tumezoea kilimo cha 
chai na nafaka kama chanzo cha 
mapato, lakini sasa miti imeanza ku-
tuonyesha njia mbadala,” anaeleza 
Fitavangu, huku amejikita katika 
kazi ndogo kwenye shambani lake 
la ekari tatu na nusu.

“Nilianza kilimo hiki miaka mich-
ache iliyopita na ndoto zangu zi-
naelekea kutimia. Nina matarajio 
makubwa kwenye kilimo hiki. 
Haikuwa rahisi kwangu kuingia ka-
tika kilimo hiki hadi nilipoelezwa 
kuhusu matumizi ya mbegu bora za 
miti,” anasema. 

Fitavangu, baba wa  watoto wata-
tu na muumnini wa biashara ya 
kilimo cha miti, anabainisha kuwa 
mbegu bora za miti ni muhimu ku-
wezesha mavuno bora na kipato 
zaidi. Huku akiwataka wakulima 
wenzake katika eneo hilo kuanza 
kilimo cha miti kwa kutumia mbegu 
bora ili kupata manufaa ya haraka, 
anatamka: “Ninatarajia kuvuna mia-
ka michache ijayo kwa kuwa nime-
tumia mbegu bora. 

“Uzalishaji mbegu za miti ni 
hatua muhimu kwa mnyororo 
wa thamani, kama ambavyo hu-
wezi kuoka mkate mzuri kwa unga 
mbovu. Kadhalika, unahitaji mbegu 
bora ili miti ikue sawa sawa.”

Anasema mbegu bora za miti, 
zinatoka kwenye vitalu vilivyopand-
wa kitaalamu kutoka vyanzo vina-
vyojulikana vya miti iliyoboreshwa 
na ina uwezo mkubwa wa kukua 
vizuri. 

Pia, Fitavangu anasema mbegu 
hizo zenye ufanisi zinasaidia kuon-
doa hisia kwamba ‘kilimo cha miti 
hakilipi’ kwa kuwa kinachukua 
muda mrefu kukomaa kati ya miaka 
15 hadi  20.

MBEGU MPYA
Mwakilishi wa asasi ya Jambe 

Agro, Stephen Salum ana ufafanuzi: 
“Vifaa vya kupandia na huduma 
za kuwapa wakulima wa ngazi 
zote utaalamu na ujuzi unaweza 
kuongeza ubora wa msitu.”

Salum anasema, huwa wa-
nawawezesha wakulima wa miti 
kuongeza kipato cha ngazi ya kaya, 
ikiwa na ziada kulinganishwa na 
matumizi ya mbegu za kawaida. 

Mageuzi hayo ya mbegu yanaele-
zwa kuwezesha mkulima kupanda 
hadi kuvuna katika kipindi cha mia-
ka kati ya mitano hadi saba tu, huku 
Salum anatoa mfano wa miti  milin-
goti ya umeme, inayotofautiana 
kulingana na aina ya mti anaolima 
akifurahia tija . 

Anafafanua, mbinu kwamba 
matumizi ya mbegu bora yanapas-
wa kwenda sambamba na mbinu za 
kisasa za ukulima, ikiwamo kutumia 
mbolea na kupanda kwa umbali un-
aotakiwa kitaalamu.

“Tunachukua jukumu la kusam-
baza mbegu zilizoboreshwa na mbi-
nu za ukulima wa kisasa kuongeza 
ubora wa mazao ambao kwa ku-
fanya hivyo pia tunaongeza tija na 
kipato kwa mkulima,” anasema.

Salum anadokeza kwamba 
upandaji miti kama mikaratusi na 
misonobari ina nafaida kubwa ya 
‘kumtoa’ mkulima kiuchumi kuto-
kana na kuwapo soko kubwa, aki-
inyooshea kidole mikoa ya Iringa, 
Njombe na Mbeya. 

MITI SHAMBANI
Salum anasema, unapofanyika 

upandaji wa miti bora pembezoni 
mwa mshamba, chanzo kizuri cha 
mbegu bora za miti kwa wakulima 
wenyeji, wenye nia ya kuanza uku-
lima wa kisasa wa miti.

Kutokana na hilo, kuchagua 
chanzo sahihi cha mbegu za miti ni 
jambo muhimu kwa mkulima anay-
etaka kuanzisha mradi wa ukulima 
wa miti ya kisasa, huku akisisitiza 
kwamba upandaji una mengi ya tija, 
ukijumuisha upatikanaji na hali ya 
hewa.   “Ikiwa ubora wa kijenetiki 
kwa mbegu haukubaliani na maz-
ingira zinapopandwa, basi sio rahisi 
kuboresha mazao yatakayotokana 
na mbegu hizo na hutumia ghara-
ma akubwa,” anasema.

Ukulima wa miti nchini, unaele-
zwa bado una changamoto  ya ku-
kosekana uzalishaji unaotosheleza 
mahitaji, upatikanaji wa mbegu 

bora  na jenetiki misituni.
Anaeleza wasiwasi wake katika 

eneo la wazalishaji kuwa hawana vi-
talu binafsi na wanaegemea mbegu 
zinazogawiwa kiholela na zilizokosa 
ubora.

KIONGOZI ALIPONENA
“Wakulima wengi wa miti wakub-

wa kwa wadogo, hawajui uwepo wa 
manufaa ya mbegu bora za miti, 
uwepo wa vifaa bora vya upandaji 
na hakikisho na ubora wa miche,” 
anasema Charles Tizeba, alipokuwa 
Waziri wa Kilimo.

Ni kauli yake katika kuelezea ub-
ora za mbegu kama jambo la msingi 
katika kuongeza tija katika kilimo. 
Tizeba anasema: “Ni jukumu la seri-
kali kuhakikisha kuwa mnyororo 
wa ugavi wa pembejeo unafanya 
kazi vizuri,” 

 Kwa mujibu wa Taarifa ya Upa-
tikanaji Mbegu Tanzania ya Mwaka 
2017, tasnia ya mbegu nchini ina 
mifumo miwili; rasmi na usio rasmi.

Mfumo rasmi, unaelezwa ni kwa 
mkulima anazalisha, anavuna na ki-
sha anatunza na kusambaza mbegu 
kutika msimu mmoja wa kilimo 
hadi mwingine. 

Kutokana na sababu kama vile 
ukosefu wa ujuzi na aina za mbegu, 
pia upungufu wa rasilimali za kum-
wezesha mkulima kununua mbegu 
na kutofikika kwa masoko, wakuli-
ma wadogo wengi nchini bado wa-
nategemea mfumo usio rasmi. 

“Tunachukua jukumu 

la kusambaza mbegu 

zilizoboreshwa na 

mbinu za ukulima 

wa kisasa kuongeza 

ubora wa mazao am-

bao kwa kufanya hivyo 

pia tunaongeza tija na 

kipato kwa mkulima,” 

anasema.

“Wakulima wengi wa 

miti wakubwa kwa 

wadogo, hawajui uwepo 

wa manufaa ya mbegu 

bora za miti, uwepo wa 

vifaa bora vya upandaji 

na hakikisho na ubora 

wa miche,” anasema 

Charles Tizeba, alipoku-

wa Waziri wa Kilimo.

Miche ya miti ikiwa shambani wilayani Mufindi. PICHA: MTANDAO

Mbegu bora zilivyowaamsha kwa 
mara ya pili walima miti Mufindi
• Neema ya misonobari na mikaratusi
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa mpunga katika Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya, wameomba wataal-
amu wa kilimo kuwasaidia mbinu za kisasa 
za kukabiliana na ndege wa kweleakwelea 
wanaoharibu mazao  shambani.

Walitoa kilio hicho juzi walipokuwa kwenye 
Maonyesho ya Wakulima ya Nanenane ya-
nayoendelea katika Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini kwenye  viwanja vya John Mwakan-
gale jijini Mbeya, wakisema ndege hao ndiyo 
changamoto kubwa kwa sasa.

Mmoja wa wakulima hao, Batazan Lusigi, 
alisema ndege hao wanavamia mashamba ya 
mpunga wakiwa katika makundi makubwa na 
wanaharibu mpunga na kusababisha  upotevu 
mkubwa wa zao hilo.

Alisema wanalazimika kuishi mashambani 
muda wote kufukuza ndege hao badala ya 
kufanya shughuli nyingine na kwamba kuto-
kana na baadhi ya mashamba kuwa makubwa 
wanalazimika kutumia rasilimali kubwa 
kuyalinda. “Ndege hawa huanza kushambu-
lia mashamba mpunga ukianza kutengeneza 
mbegu ambazo zinakuwa na maziwa ndani na 
wanaweza wakala hata nusu ya ekari, lakini 
pia mpunga ukisha kauka ndio wanaharibu 
zaidi maana wanakula na wanaporuka wan-
apukutisha mpunga ambao hatuwezi kuokota,” 
alisema Lusigi.

Alisema wakulima wanaingia hasara kubwa 
kwa madai kuwa ndege hao huwasumbua 
kwa muda wa miezi mitatu mfululizo kuanzia 
mwezi Machi mpaka Mei na kwamba huwa 
wanawafukuza kwa kupiga kelele masham-
bani.

Ofisa Kilimo mstaafu, Nuhu Mchame, anaye-
jihusisha na utafiti wa  kweleakwelea alisema 
ndege hao wanatabia ya kutembea katika 
makundi makubwa yanayofikia hata milioni 
moja. Alisema utafiti unaonyesha kuwa ndege 
hao husababisha uharibifu unaofikia asilimia 
75 ya mazao ndani ya mashamba ya wakulima 
na hivyo kuwakosesha mavuno yanayokuwa 
yanakusudiwa.

Alisema ndege hao wana tabia ya kuhama 
hama kutoka sehemu moja kwenda  nyingine 
kwa ajili ya kutafuta chakula na kwamba 
wanakula kwa kasi kubwa na kwamba endapo 
ikatokea mkulima akazembea kuna uweze-
kano asivune kabisa.

“Hawa ndege kwa Mbarali wanapatikana 
katika Bonde la Usangu, Mbarali yenyewe na 
Madibila, wanapotua shambani wanaharibu 
na wanaporuka wanaharibu vilevile, lakini 
pia ndege mmoja anakula gramu tano mpaka 
nane kwa siku. Sasa kutokana na ukubwa wa 
makundi yao, wanasababisha hasara kubwa,” 
alisema Mchame.

Akizungumzia changamoto hiyo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali, Kivuma Msangi, alisema wanashiriki-
ana na wadau mbalimbali pamoja na Wizara 
ya Kilimo kusaidia wakulima kupunguza ndege 
hao kwa kuwaua.

Alisema wanawaua kwa kuwamwagia sumu 
lakini changamoto inayowakabili ni ndege 
hao kuzaliana na kujificha ndani ya Hifadhi ya 
Taifa ya Ruaha ambako sheria za uhifadhi haz-
iruhusu kuwaua wakiwa hifadhini.

Alisema mbali na ndege hao kuwaathiri 
wakulima pia halmashauri inaathirika kwa 
mazao kupungua kutokana na ukweli kuwa 
asilimia 80 ya mapato ya halmashauri yanato-
kana na kilimo.

Kweleakwelea 
watishia 
wakulima wa 
mpunga

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

D
IWANI wa Kata ya 
Sinde (Chadema), 
katika Halmashauri 
ya Jiji la Mbeya, Fa-

nuel Kyanula, amechaguliwa 
kuwa Naibu Meya wa Jiji hilo 
baada ya kumbwaga mpin-
zani wake, Juma Changani wa 
CCM.

Uchaguzi wa Naibu Meya 
ulifanyika juzi  na  Kyanula 
kushinda kwa kupata kura 27 
huku mpinzani wake akiam-
bulia kura 15 na hivyo kutetea 
nafasi hiyo kwa mara ya tatu 
mfululizo.

Akizungumza baada ya 
kutangazwa kuwa mshindi 
katika uchaguzi huo, Kyanula 
aliwashukuru madiwani wa 
halmashauri hiyo kwa kum-
wamini na kumchagua kuwa 
kiongozi wao kwa mwaka wa 
tatu mfululizo huku akisisitiza 
anaendelea kuimarisha mshi-

kamano.
Alisema ataendelea kusi-

mamia posho na stahiki za 
madiwani ili zipatikane kwa 
wakati na vikao vyote vi-
navyohitajika kwa mwaka 
vifanyike katika muda mwa-
faka.

“Halmashauri yetu ni mion-
goni mwa halmashauri zenye 
utulivu na utengamano wa 
hali ya juu, hii ni kutokana 
na ushirikiano mkubwa kati 
ya madiwani wa pande zote 
mbili pamoja na wataalamu 
wetu, hivyo nitahakikisha hali 
hii inaendelea kutamalaki,” 
alisema Kyanula.

Aidha, aliahidi kumshauri 
vizuri Meya wa Jiji Mchungaji 
David Mwashilindi, ili aend-
elee kuongoza vizuri na kui-
fanya Mbeya kuwa  ya mfano 
kitaifa.

Kwa upande wake Changa-
ni ambaye alikuwa mpinzani 
wa Kyanula, alikiri kushindwa 
kihalali katika uchaguzi huo 

kwa maelezo kuwa kura zake 
hazikutosha kumfanya awe 
Naibu Meya wa Jiji hilo huku 
akiwashukuru waliopigia 
kura.

Alisema ataendelea kush-
irikiana na wenzake katika ku-
waletea maendeleo wananchi 
kama walivyowaamini wakati 
wa uchaguzi mkuu uliofanyi-
ka mwaka 2015.

“Nashukuru sana kwa 
wale ambao mmenipigia 
kura kwenye uchaguzi huu, 
naamini mlikuwa na imani 
kuwa ningeweza kuwa kion-
gozi wenu, lakini ndio hali 
halisi iliyotokea kwamba 
kwenye uchaguzi wowote 
kuna kushinda na kushindwa, 
naomba tuendelee kushiriki-
ana,” alisema Changani.

Akizungumza baada ya 
uchaguzi huo, Meya wa Jiji 
hilo Mchungaji Mwashilindi 
ambaye ndiye aliyeusimamia  
alimpongeza Kyanula kwa 
kushinda katika uchaguzi 

huo huku akimpongeza pia 
Changani kwa kutimiza haki 
yake ya kikatiba.

Aliwataka madiwani 
kuendelea kushirikiana na 
wataalamu wa halmashauri 
ili kuhakikisha mipango yote 
ya maendeleo wanayopanga 
inafanikiwa kikamilifu na kue-
ndeleza utulivu uliopo ndani 
ya halmashauri hiyo kwa sasa.

Aidha, aliwataka madiwani 
kwa kushirikiana na wataal-
amu wa halmashauri kuen-
delea kushirikiana na wazazi 
katika ujenzi wa vyoo kwenye 
shule za msingi na sekondari 
ndani ya jiji hilo ili kupunguza 
tatizo hilo.

“Jiji letu lina changamoto 
kubwa ya vyoo hasa kwenye 
shule zetu za msingi, sasa we-
nye jukumu la kumaliza tatizo 
hilo ni sisi madiwani kwa 
kushirikiana na wazazi, hivyo 
nawaombeni tujitahidi ku-
punguza tatizo hilo,” alisema 
Mwashilindi.

Chadema yapata Naibu Meya Mbeya

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

SHIRIKA la Viwango 
nchini (TBS) limetangaza 
msamaha wa tozo za kupata 
nembo ya ubora kwa bidhaa 
za wajasiriamali wenye nia 
ya kuanzisha viwanda vi-
dogo.

Watakaopata msamaha ni 
wale watakaokidhi vigezo, 
lengo likiwa  kuwarahisishia 
wananchi kazi ya kuanzisha 
viwanda na kutekeleza sera 
ya serikali ya uchumi wa vi-
wanda.

Hayo yalisemwa jana na 
Mkaguzi wa Ubora wa TBS 

Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, Yekonia Sanga, waka-
ti alipokuwa anazungumza 
na wajasiriamali mbalimbali 
waliojitokeza kwenye Mao-
nyesho ya Nanenane kikan-
da yanayofanyika katika vi-
wanja vya John Mwakangale 
jijini Mbeya.

Alisema lengo la kuondoa 
tozo hiyo ni kuwasaidia wa-
nanchi wanaoanzisha viwan-
da vingi vya kuzalisha bidhaa 
mbalimbali ambazo zitau-
zwa ndani na nje ya Tanza-
nia na kuongeza ushindani 
katika soko.

Alisema wajasiriamali hao 
watahudumiwa bure kuan-

zia hatua za awali mpaka wa-
napopewa alama ya ubora 
ambayo wataitumia bure 
kwa muda wa miaka mitatu.

“Sasa tunawakaribisha 
wajasiriamali wadogo wote 
kujitokeza kuja kuomba 
matumizi ya nembo hii bila 
malipo yoyote, tunataka 
wale wote wanaotaka ku-
muunga mkono rais wetu 
kwenye huu uchumi wa vi-
wanda basi wamuunge kwa 
vitendo,” alisema Mhandisi 
Sanga.

Baadhi ya wanufaika wal-
iojitokeza kwenye banda la 
TBS kwa ajili ya kujifunza 
walisema hatua iliyochuku-

liwa na shirika hilo itawez-
esha bidhaa wanazozalisha 
kuaminiwa katika masoko ya 
ndani na nje ya nchi. 

Mmoja wa wajasiriamali 
hao, Ledia Amos, alisema ut-
aratibu huo pia utawasaidia  
kukuza viwanda ambavyo 
kwa muda mrefu vilikuwa 
vinashindwa kuimarika ku-
tokana na kukosa nembo ya 
kuthibitisha ubora wa bid-
haa zao.

Aliliomba shirika hilo ku-
wasaidia pia upatikanaji wa 
nembo hiyo ya ubora pindi 
wanapoomba ili wawe na 
uhakika na kile wanacho-
zalisha kuwa kitapata soko.

TBS yaondoa tozo ya nembo

Waziri Mkuu 
mstaafu, Miz-
engo Pinda 
(kulia), akika-
gua baadhi ya 
bidhaa zina-
zozalishwa na 
wajasiriamali 
wa Mikoa 
ya Kanda ya 
Nyanda za 
Juu Kusini 
kwenye 
Maonyesho 
ya Wakulima 
(Nanenane) 
ambayo 
kikanda yana-
fanyika katika 
viwanja vya 
John Mwa-
kangale jijini 
Mbeya. PI-
CHA: NEBART 
MSOKWA.
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Na Paul Mabeja, KONDOA

SHIRIKA lisilo la kiserikali 
linalojihusisha na kuhudumia 
makundi mbalimbali katika 
jamii (GFF) limetoa msaada 
wa madawati 50 katika Shule 
ya Sekondari Kinyasi, Kata 
ya Kinyasi wilayani Kondoa 
mkoani Dodoma.

Msaada huo ulikabidhiwa 
shuleni hapo juzi na kiongozi 
wa shirika hilo, Aisha Msantu 
na kuwataka wadau wengine 
kujitoa katika kuchangia mira-
di mbalimbali ya maendeleo.

Msantu alisema kutokana 
na shule hiyo kukabiliwa na 
changamoto mbalimbali iki-

wamo ya madawati, shirika 
hilo limeamua kutoa mchango 
huo kwa lengo la kuunga mko-
no juhudi za serikali katika 
utoaji wa elimu bila malipo na 
kuandaa viongozi bora kwa 
kuwapatia elimu inayokidhi 
mahitaji.

“Ili wanafunzi wapate elimu 
bora tumeamua kuanza kutat-
ua changamoto katika sekta ya 
elimu na hapa ni mwendelezo 
wa mradi wetu wa ‘Mimi kwa 
ajili yako’ ukilenga kuwa su-
luhisho la changamoto katika 
jamii,” alisema Msantu.

“Madawati haya tuliyotoa 
yana thamani ya Sh. milioni 
tano, lakini pia tumeamua 

kutoa taulo za kike boksi 10 
hizi zitawasaidia wanafunzi 
kutokatisha masomo yao 
wakati wa hedhi badala yake 
watakuwa wanahudhuria 
masomo yao siku zote,” ali-
fafanua Masantu.

Kwa upande wake, Naibu 
Waziri wa Fedha na Mpango, 
Dk. Ashatu Kijaji, ambaye 
pia ni Mbunge wa Jimbo la 
Kondoa Vijijini, aliwataka wa-
nanchi kutowaficha watoto 
wenye ulemavu kwa kuwa wa-
namchango mkubwa katika 
jamii.

Alisema kila mtu ana haki 
ya kupata elimu bila kujali ul-
emavu alionao.

Alilishukuru shirika hilo 
kwa mchango huo katika 
jamii kwa kuwa lengo la seri-
kali ni kutoa elimu bora kwa 
wananchi kwa kukabiliana na 
changamoto zilizopo katika 
sekta hiyo.

Awali Mwalimu Mkuu wa 
shule hiyo, Elizabeth Sanga, 
alizitaja changamoto zilizopo 
katika shule hiyo ikiwa ni 
pamoja na upungufu wa wal-
imu wa masomo ya sanyasi, 
vifaa vya kufundishia na kuji-
funzia.

Sanga aliiomba serikali ku-
waongezea walimu wa maso-
mo hayo ili kumaliza changa-
moto hiyo.

GFF yatoa msaada wa madawati Sekondari ya Kinyasi 

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Idara Kuu ya Tiba, Dk. Zainab Chaula, akizungumza na wanachuo wa Chuo cha Wauguzi 
Milembe, jijini Dodoma juzi,  alipotembelea kwa ajili ya kusikiliza na kubadilishana mawazo na wanachuo hao. PICHA: 

IBRAHIM JOSEPH

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

K
ATIBU Mkuu Wizara 
ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, 

Dk. Zainabu Chaula, ametoa 
muda wa miezi mitatu kwa 
baadhi ya vyuo vya afya 
nchini kuhakikisha vinatoa 
vyeti kwa wahitimu wao wa 
miaka ya nyuma.

Agizo hilo alilitoa jana 
wakati alipokuwa akizun-
gumza na uongozi pamoja na 
wanachuo wa Chuo cha Do-
doma Institute of Health and 
Allied Sciences (DIHAS), jijini 
hapa.

Dk. Chaula alitoa muda huo 
kwa baadhi ya vyuo vya afya 
nchini kuhakikisha wanaka-
milisha kutoa vyeti kwa wa-
hitimu waliomaliza masomo 
yao kwenye vyuo hivyo miaka 
ya nyuma haraka vinginevyo 
watawajibishwa kwa uzembe.

“Miaka ya nyuma kulikuwa 
na changamoto ya kuchelew-
eshwa kwa vyeti vya wahitimu 
wa vyuo vya afya hapa nchini, 
lakini kwa sasa tulishaanza 
kulishughulikia hili, hivyo na-
wataka wakuu wote wa vyuo 
ambavyo havijakamilisha ku-
hakikisha wahitimu wao wa-
napatiwa vyeti hivyo maana 
ni haki yao,” alisema.

Alisema kukosekana kwa 
vyeti hivyo vimeendelea ku-
wanyima fursa wahitimu hao 
waliomaliza masomo yao 
kwenye vyuo hivyo miaka ya 
nyuma kuwasababishia ku-
kosa haki yao ya kupata ajira.

Alibainisha kuwa kuna jum-
la ya vyuo vya afya 77 hapa 
nchini na kipindi cha miaka 
ya nyuma vyeti vya wahit-
imu hao vilikuwa vikichelew-
eshwa kutokana na wakuu 
wa vyuo husika kutopeleka 
majina ya wahitimu wizarani.

Vile vile, aliwataka wakuu 
hao kuwa wabunifu katika 

kujiongezea mapato ili kutoa 
huduma za vyakula kwa wa-
nafunzi wanaosoma kwenye 
vyuo hivyo hata kama kwa 
kuongeza ada.

“Tunatoka kwenye maz-
ingira tofauti haiwezekani 
mwanafunzi anasoma huku 
anafikiria namna ya kupata 
chakula, jitahidini kuanga-
lia ili huduma ya chakula 
na malazi vyote vipatikane 
hapa kwa lengo la kupunguza 
usumbufu,” alisema. Hata 
hivyo, aliwataka wanafunzi 
wanaohitimu katika vyuo 
hivyo vya afya kuonyesha ma-
badiliko katika kuihudumia 
jamii.

Kwa upande wake Mkuu 
wa Chuo hicho, Rehema 
Mligo, alisema idadi ya wa-
nafunzi waliopo chuoni hapo 
kwa fani zote ni 257 na wal-
imu 15 na watumishi wengine 
ambao sio walimu ni wanane 
na wengine watatu kutoka nje 
ya chuo.

Mligo alisema Taasisi hiyo 
ya Sayansi shirikishi Dodo-
ma, zamani ilikuwa ikiitwa 
Chuo cha Uuguzi na Ukunga 
Mirembe na kilianzishwa Julai 
mwaka 1973 kwa madhumuni 
ya kutoa mafunzo kwa wau-
uguzi wa afya ya akili.

Alisema toka 1973 hadi 
2008 fani zilizokuwa zikitole-
wa ni uuguzi wa kujiendeleza 
kwa ngazi ya stashahada na 
shahada ya  juu ya uuguzi wa 
magonjwa ya akili kwa muda 
wa miaka miwili.

Kadhalika alisema tangu 
mwaka 2008 hadi 2014 chuo 
hicho kilianza kutoa mafun-
zo ya kujiendeleza kwa njia 
ya masafa ya uuguzi kutoka 
mikoa mbalimbali.

Alibainisha baadhi ya 
changamoto zinazokikabili 
chuo hicho kuwa ni upungufu 
wa majengo, vyumba vya ma-
darasa, mabweni, miundom-
binu ndani ya chuo pamoja 
na upungufu wa watumishi.

Vyuo vyapewa miezi 3 kutoa vyeti
SIDO yaomba 
kiingilio 88 
kupunguzwa  

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Kuhudumia Viwanda Vi-
dogo nchini (SIDO), mkoani Dodoma 
limewataka waandaaji wa maonye-
sho ya Nanenane kupunguza kiingilio 
katika maonyesho hayo ili watu 
waingie kwa wingi kupata elimu ya 
uzalishaji mbegu bora katika kilimo 
na ufugaji.

Pia katika maonyesho hayo wata-
pata elimu juu ya uongezaji thamani 
ya mazao wanayolima kutoka kwa 
wataalamu wa Shirika hilo jambo 
ambalo litawasaidia kuzuia upotezaji 
wa bidhaa wanazolima.

Hayo yalisemwa na Ofisa uende-
lezaji biashara kutoka SIDO, Dodoma 
Crispin Kapinga, wakati akitoa mael-
ezo kuhusu uongezaji thamani ya 
mazao mbalimbali katika maonyesho 
ya Nanenane yanayofanyika katika 
viwanja vya Nzuguni jijini hapa.

Kapinga alisema wakulima wana-
paswa kuingia katika maonyesho 
hayo ili kupata elimu ya kuongeza 
thamani ya mazao jambo ambalo 
litawapa faida kwa kile wanacholima 
au kufuga katika maeneo wanay-
otoka.

Crispini alisema SIDO iko katika 
maonyesho hayo ili kuhakikisha wa-
natoa elimu ya uongezaji thamani ya 
mazao ili kuhakikisha wajasiriamali 
wanapiga hatua kwa kile wanacho-
fanya badala ya kubaki nyuma.

“Nawaomba waandaaji waliangalie 
kwa undani suala la kiingilio katika 
maonyesho yajayo ili kuisaidia jamii 
kuingia kwa wingi katika maonye-
sho hayo kwa sababu wanakwenda 
kufanya manunuzi na kujifunza,” 
alisema Kapinga.

Alisema maonyesho ya Nanenane 
ni mujimu kwa wakulima, wafugaji 
na jamii kwa ujumla na wanapoingia 
kwa wingi inawasaidia kunufaika na 
elimu ya uzalishaji mbegu bora na 
uongezaji thamani wa mazao pia hu-
changia kuongeza soko kwa wajasiri-
amali kupitia bidhaa wanazonunua.

Kapinga alisema wananchi wengi 
wanashindwa kujitokeza kwa wingi 
kutokana na kiingilio kwa sababu 
wengi wao wanatoka maeneo ya 
nje ya Jiji la Dodoma na kulazimika 
kutumia fedha nyingi ili kufika katika 
maonyesho.

Aliwataka wakuu wa mikoa ya 
Dodoma na Singida kuweka mikakati 
ya shule za msingi na sekondari za 
mikoa hiyo kutumia viatu vya ngozi 
vinavyotengenezwa na wajasiriamali 
ili kusaidia kutangaza soko la wafan-
yabiashara hao.

Ofisa uendelezaji biashara huyo 
alisema bidhaa za ngozi zina thama-
ni kubwa na wajasiriamali wa mikoa 
hiyo wameonyesha ubora katika 
utengenezaji wa bidhaa hizo.

“Kuna kila sababu ya kufanya 
mchakato wa kuzishawishi shule za 
msingi na sekondari kutumia viatu 
vya ngozi mkifanya hivyo itakuwa 
mmewasaidia kwa kiasi kikubwa 
wajasiriamali,” alisema Kapinga.

 Alisema wajasiriamali wanapojiin-
ua wanapaswa nao kupewa msaada 
wa kutafutiwa masoko ili waweze 
kuongeza thamani ya kile wanacho-
fanya jambo litakalofanya waweze 
kupiga hatua zaidi katika utengen-
ezaji wa bidhaa hizo.
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Meli kupunguza uhaba wa mafuta Z’barMadaktari 
bingwa wa 
Misri wawasili 
kutibu watoto

Na Mwandishi Wetu,      
ZANZIBAR

JUMLA ya madak-
tari bingwa wanane 
kutoka Chuo Kikuu cha 
Alexandria nchini Misri, 
wamewasili Zanzibar 
na wanatarajia kufanya 
upasuaji kwa watoto we-
nye matatizo mbalimbali 
ya kiafya katika Hospitali 
ya Mnazi Mmoja.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
katika Uwanja wa Ndege 
wa Abeid Amani Karume 
baada ya mapokezi ya 
madaktari hao, Mku-
rugenzi wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki,  Balozi 
Mohamed Haji Hamza, 
alisema kila mwaka hu-
fika kambi ya madaktari 
hao kufanya huduma ya 
upasuaji kwa watoto.

Alieleza huduma za 
afya zitakazotolewa kwa 
watoto katika Hospitali 
ya Mnazi Mmoja ni wale 
wasiokuwa na sehemu 
ya kutoka haja kubwa na 
haja ndogo.

Pia alieleza kuwa zaidi 
ya watoto 200 wame-
fanyiwa upasuaji toka 
walivyoanza kuja mara 
ya kwanza mwaka 2013 
hadi kufikia hivi sasa na 
ni mwendelezo wa hu-
duma hiyo kupitia juhudi 
za serikali kuwasogezea 
wananchi matibabu 
karibu.

Vile vile, alisema wa-
natarajia kufanya upas-
uaji wa watoto 50 wenye 
matatizo hayo.

Aliwataka kuitumia 
vyema fursa hiyo kwa 
kuwaleta watoto wenye 
matatizo ili kufanyiwa 
huduma hiyo ambayo 
hutolewa bure huko 
Hospitali Kuu ya Mnazi 
Mmoja.

Naye Daktari kutoka 
Idara ya Upasuaji ya Wa-
toto, Hospitali ya Mnazi 
Mmoja, Mwanabaraka 
Saleh Haji, alisema lengo 
la madaktari hao kuja 
Zanzibar ni kufanya 
upasuaji kwa pamoja na 
madaktari wazalendo ili 
waweze kupata taaluma 
zaidi.

Kwa upande wake Dak-
tari Bingwa na Mkufunzi 
Mkuu wa huduma ya tiba 
ya upasuaji wa watoto 
kutoka Chuo Kikuu cha 
Alexandria nchini  Misri, 
Dk. Saber Waheeb, alise-
ma ujio wao unatokana 
na urafiki uliopo baina 
ya Zanzibar na Misri na 
kufanya kazi kwa pamoja 
ili kukuza udugu huo.

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

ZAIDI ya Sh. bilioni mbili zi-
natarajiwa kutumika kwa ajili ya 
kununulia madawati kwa ajili ya 
shule za msingi Zanzibar, ili ku-
saidia kupunguza tatizo la uhaba 
wa madawati katika shule hizo.

Akizungumza wakati wa mku-
tano wa kujadili hatua iliyofikia 
ya makusanyo ya fedha za mada-
wati hayo, Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kitaifa ya uhamasishaji ya upa-
tikanaji wa madawati, Haroun  Ali 
Suleiman, alisema kupitia fedha 
hizo, wanatarajia kununua mada-
wati 14,065  ambayo yatakuwa ni 
awamu ya kwanza kwa shule za 
msingi.

Alisema tayari Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali Zanzibar, 
imeshatangaza tenda kwa kam-
puni mbalimbali na nne zime-
shachaguliwa za nchini China na 
muda mfupi wataalamu watak-
wenda kukagua ili kujiridhisha 
viwango wanavyovihitaji kwa 
madawati hayo.

Haroun ambaye pia ni Waziri 
wa Katiba na Sheria alisema, wa-
natarajia ifikapo mwishoni mwa 
mwezi wa Desemba, mwaka huu 
hadi Januari mwakani, madawati 
hayo yatakuwa tayari yamesha-
wasili nchini. Pia alisema hiyo 
ni miongoni mwa malengo ya 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali 
Mohammed Shein, katika ku-

wasaidia wananchi wake hasa 
wanafunzi kusoma katika mazin-
gira mazuri na salama ili kupata 
wataalamu zaidi nchini.

“Nimshukuru sana Rais wa 
Zanzibar, kwa kuanzisha kamati 
hii ambayo imeisaidia Wizara 
ya Elimu ununuzi wa madawati 
kupitia michango ya wadau mbal-
imbali nchini ambayo imefani-
kiwa kwa kiasi kikubwa,” alisema.

Haroun aliwaomba wananchi 
wote wa Zanzibar kuendelea 
kushirikiana na kuhimizana 
kutoa michango mbalimbali ili 
kuwasaidia vijana wao waweze 
kusoma katika mazingira mazuri, 
juhudi hizo zimeonekana kwa 
kuweza kuongeza idadi ya ufaulu 
kwa wanafunzi katika ngazi mbal-

imbali nchini.
Naye Makamu Mwenyekiti 

wa Kamati ya Madawati, Riziki 
Pembe Juma, aliitaka Wizara ya 
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara 
Maalum za SMZ, kuhakikisha wa-
nafanya maandalizi ya madarasa 
yatakayowekwa madawati hayo 
kutokana na usalama wa maeneo 
ya shule kwa kuwa zinaonekana 
baadhi yake hazipo salama ku-
wekwa madawati hayo.

Wajumbe wa kamati hiyo wal-
ishauri kuhakikisha ubora wa 
madawati yatakayonunuliwa 
yanakuwa na kiwango, kwa kuwa 
upo uwezekano wa kuchaka-
chuliwa na kusababisha kuingia 
hasara baadaye.

Bil. 2/- kununua madawati shule za msingi

Maofisa madini kutoka mikoa ya Mwanza na Shinyanga wakifungua dhahabu bandia zilizokuwa zikitumika kuwatapeli wafanyabi-
ashara kutoka nje.  Mwanza zilikamatwa dhahabu bandia kilo 6.255 na Shinyanga kilo 4.58. PICHA: ELIZABETH FAUSTINE

Na Rahma Suleiman,        

ZANZIBAR

K
UPATIKANA kwa meli 
ya mafuta kutapun-
guza tatizo la uhaba 
wa mafuta Zanzibar 

na kuondoa usumbufu kwa wa-
tumiaji wa vyombo vya moto na 
wananchi kwa ujumla.

Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi, Aboud 
Jumbe, alisema tayari Zanzibar 
inameli ya mafuta ambayo im-
ewasili juzi katika Bandari ya Ma-
lindi hivyo matarajio yake kuwa 
Zanzibar itaondokana na tatizo 
la uhaba wa mafuta ambao ume-

kua ukijitokeza mara kwa mara.
Akizungumza na waandishi 

wa habari baada ya kuwasili 
kwa meli hiyo Ukombozi namba 
mbili, alisema imetengenezwa 
na kampuni ya kutengeneza meli 
ya Damian Ship iliyopo nchini 
Uholanzi.

Alisema meli hiyo inauwezo 
wa kubeba mafuta tani 3,500 ya 
dizeli, petroli, mafuta ya taa na 
mengine.

Alisema meli hiyo ya kisasa in-
auwezo wa kusafiri kokote duni-
ani kutokana na viwango vilivy-
oundwa kuwa vya kimataifa.

Pia alisema ujio wa meli hiyo 
utasaidia kuondoa tatizo la 

uhaba wa mafuta kutokana na 
serikali kuendelea na mpango 
wake wa kuhamisha matangi 
ya mafuta yaliyopo Mtoni na 
kupelekwa Mangapwani, eneo 
lenye uwezo mkubwa wa kuhifa-
dhi matangi mengi.

Vile vile, alisema inampango 
wa kujenga bandari ya mafuta 
huko Mangapwani huku mpango 
huo ukifikia sehemu nzuri ili ku-
hakikisha uhaba wa mafuta Zan-
zibar unapungua au kumalizika 
kabisa.

“Meli hii ya kisasa ilianza ku-
undwa mwaka 2017 na imegha-
rimu kiasi cha Sh. bilioni 36 fed-
ha hizo zimetolewa na Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar,” alisema 
Jumbe.

Alisema meli hiyo itakabidhi-
wa kwa Shirika la Meli Zanzibar 
ili iweze kujiendesha kibiashara 
kama ilivyo meli ya mafuta ya 
Ukombozi namba moja.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mwendeshaji wa Shirika 
la Meli Zanzibar, Salum Ahmada 
Vui, alisema meli hiyo itakuwa 
suluhisho la tatizo la uhaba wa 
mafuta ambalo mara kwa mara 
linajitokeza Zanzibar.

Alisema ana imani meli hiyo 
ya Ukombozi itaingiza mapato 
kutokana na kujipanga kuimari-
sha kibiashara zaidi.
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Na Sabato Kasika 

WAFUGAJI  wa Ki-
jiji cha  Nyasaungu, Mu-
soma Vijijini mkoani Mara, 
wameamua kutumia mifugo 
yao kuchangia ujenzi wa 
sekondari ya kijiji chao,  za-
hanati na vyumba vya 
madarasa kwenye shule ya 
msingi.

Katika kuchangia maen-
deleo, wakazi wa kijiji hicho 
wamekubaliana kwamba 
michango yao kwenye mira-
di ya maendeleo  itazingatia 
wingi wa mifugo alionayo 
mchangiaji.

Hayo yalisemwa na 
Mbunge wa Musoma Vijijini, 
Prof. Sospeter Muhongo, 
mara baada ya kumaliza 
kuendesha harambee ya ku-
changia ujenzi wa sekondari 
ya kijiji hicho juzi.

“Kwa mfano kwenye 
kila awamu ya mchango, 
wafugaji wenye ng’ombe 
zaidi  ya 51, wanachangia 
Sh. 200,000 kila mmoja ili 
kufanikisha miradi ya maen-
deleo katika kijiji hicho,” 
Prof. Muhongo.

Mbunge huyo alisema, ku-
tokana na utaratibu huo wa 
uchangiaji, kijiji kina miradi 
hiyo mitatu, ambayo  inaen-
delea kutekelezwa kwa 
wakati mmoja.

Kuhusu harambee alioi-
fanya juzi, alisema ilianza 
na ya ujenzi wa sekondari 
ya Nyasaungu na kupata mi-
fuko 67 ya saruji na nondo 
27 kutoka kwa baadhi ya 
wakazi wa kijiji hicho, huku 
akichangia mifuko 35 ya 
saruji.

“Kwa upande harambee 
ya ujenzi wa zahanati ya ki-
jiji hicho, nilichangia  nondo 
20 lakini kwa suala la saruji, 
ni kwamba nilishachangia 
mifuko 100, wanakijiji na 
viongozi wao walichangia 
nondo 20,” alisema.

Alisema, kijiji cha Nya-
saungu kiko Kata ya Ifulifuli, 
kwamba kata hiyo haina 
sekondari ya kata, ambapo 
wanafunzi wanatembea 
umbali usiopungua kilomita 
3 kwenda kwenye sekondari 
za kata jirani.

“Sekondari za jirani za 
kata za Mugango na Nyaka-
tende, kutokana na jiografia 
kama mito na mabonde ya 
Kata ya Ifulifu, wakazi wa 
vijiji vya Kabegi na Kiemba 
Kata ya Ifulifu wanajenga 
sekondari yao, huku wa 
kijiji cha Nyasaungu katika 
kata hiyo nao wakijenga ya 
kwao,” alisema.

Watumia 
mifugo 
ujenzi 
sekondari

Na Happy Severine, BARIADI

W
AKULIMA wadogo 
wa alizeti   Wilaya 
ya Meatu mkoani 
Simiyu, wameiom-

ba serikali kuwawezesha  kupata 
mitaji na mikopo ambayo itawa-
saidia kufanya shughuli zao za kib-
iashara na   kupunguza gharama 
za uzalishaji  ambazo zitawaiki-
sha katika uchumi wa kati. 

Hayo yalibainishwa jana na Eliz-
abeth Nguhi, mmoja kati ya wa-
nakikundi  cha Tumaini  wanao-
jishughulisha na kilimo cha alizeti, 
mahindi na usindikaji wa mafuta 
ya alizeti wakati wa mahojiano na 

wanahabari waliotembelea mao-
nyesho ya Nanenane yanayoende-
lea katika viwanja vya Nyakabindi 
mkoani Simiyu 

Mkulima huyo alisema  wa-
nategemea kuika mbali zaidi, ila 
wanakabiliwa na changamoto 
ya kifedha na uhalali wa   umi-
liki wa ardhi, hali inayowafanya 
washindwe kuikia malengo yao 
licha ya kuwa wapo wadau wal-
iojitokeza kuunga mkono jitihada 
zao. 

“Matarajio yetu ni kuika mbali 
kati shughuli zetu za uzalishaji, 
lakini tunashindwa  kutokana na 
kukosa mitaji na mikopo ya kuto-
sha…serikali bado haijaweza kutu-

saidia na kuwekeza katika vikundi 
vya kilimo,” alisema Eliza. 

Eliza aliongeza kuwa mwaka 
huu wamejipanga   kuhakikisha 
wanalima ekari tatu kupitia mbe-
gu walizoziacha awali, huku ak-
ibainisha uwapo wa  changamoto 
kubwa ya eneo ambapo wanala-
zimika kukodi shamba kwa kiasi 
cha Sh. 80,000 kwa ekari moja ili 
waweze kulima. 

Meneja  wa asasi isiyokuwa 
ya kiserikali katika miradi wa 
REDESO inayoshirikiana na OX-
FAM, Charles Buregeya,  alisema 
wamefanikiwa kuwajengea uwezo 
wakulima wadogo wakiwa na len-
go la kujikwamua kiuchumi. 

Aliongeza   kuwa asasi hiyo   
kwa Kanda ya Ziwa, wanafanya 
kazi katika Wilaya ya kishapu 
iliyopo mkoani   Shinyanga na 
Wilaya ya Meatu iliyopo mkoa wa 
Simiyu ambapo katika kikundi cha 
Tumaini walikiwezesha shilingi 
500,000. 

Aidha, alisema miongoni mwa 
vikundi walivyovisaidia ni cha   
Tumaini   ambacho   walikiwez-
esha kupata   mafunzo ya ujasiri-
amali, kupata mbegu bora za  al-
izeti aina ya rekodi, vifungashio 
sambamba    na kuwajengea uw-
ezo juu ya kuongeza thamani ili 
waweze kukamua na   kusindika 
mafuta. 

Wakulima wa alizeti walilia mikopo

Mdau wa elimu nchini, Ndele Mwaselela, akikagua baadhi ya vyoo vya Shule ya Msingi 
Iziwa, jijini Mbeya juzi, ambavyo amevijenga kama sehemu ya jitihada zake za kuunga 
mkono serikali ya awamu ya tano ya kuinua ubora wa elimu hapa nchini. Mwaselela 
alitunukiwa tuzo na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi) ku-
tambua mchango wake katika elimu Mkoa wa Mbeya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rita kutoa vyeti vya 
kuzaliwa kwa wananchi
Na Salome Kitomari

WAKALA wa Usajili, Uilisi na Udhamini 
(Rita), utaadhimisha siku ya usajili wa matukio 
muhimu ya binadamu na takwimu duniani, 
kwa kusajili na kukabidhi vyeti vya kuzaliwa 
kwa watu mbalimbali.

 Sherehe hizo zitafanyika kesho jijini Dar es 
Salaam, na kwamba watakaoika kwenye shere-
he hizo na hawana vyeti muhimu wataruhusi-
wa kufanya hivyo na wengine kukabidhiwa vy-
eti hivyo muhimu kwa maisha yao.

Kwa mujibu wa Meneja Masoko na Ma-
wasiliano wa RITA, Josephat Kimaro, ni mara ya 
pili kwa maadhimisho hayo kufanyika nchini, 
na kauli mbiu ya mwaka huu ni cheti cha ku-
zaliwa kwa wote, msingi wa kulinda haki za bin-
adamu na kukuza ujumuishaji.

Aidha, Waziri wa Katiba na Sheria, Augus-
tine Mahiga, atakuwa mgeni rasmi na lengo 
kubwa ni kuhakikisha wananchi wengi zaidi 
wanaandikishwa kwenye matukio muhimu ya 
binadamu.

  “Kwa miaka kadhaa kumekuwa na juhudi 
mbalimbali za kuleta maboresho

katika mifumo ya usajili wa matukio muhimu 
ya binadamu, ambapo  katika mkutano wa 
kwanza wa mawaziri wenye dhamana ya usajili 
wa umma uliofanyika Addis Ababa, Ethiopia 
mwaka 2010, uliamua kuanzisha ushirikiano 
na kuunganisha juhudi za kuboresha mpango 
na mfumo wa usajili wa umma na Takwimu 
muhimu barani Afrika,’’ alieleza Kimaro.

Alisema tangu uamuzi huo upitishwe mawa-
ziri wamekuwa wakikutana kila baada ya miaka 
miwili, suala linaloonyesha utashi wa hali ya juu 
wa kisiasa wa nchi za Afrika na katika mkutano 
wa nne iliamriwa na kupendekezwa kwa siku 
ya maadhimisho hayo duniani.

  “Katika kikao chake cha kawaida cha 32, 
kilichofanyika Januari 25-26, mwaka huu, 
Baraza Kuu la Umoja wa Afrika (AU) lilipitisha 
mapendekezo  hayo yaliyotolewa na tamko la 
mkutano wa mawaziri, hapa nchini juhudi za 
kuimarisha mfumo wa usajili zilianza mnamo 
mwaka 2013 kwa kubuni mkakati wa kitaifa wa 
usajili wa matukio muhimu ya binadamu na 
takwimu ambao umeanza kutekelezwa nchini,” 
alibainisha.

 Alisema hatua hiyo imeleta mafanikio chan-
ya kupitia mipango mbalimbali iliyogawanyika 
kutokana na makundi ya umri.

“Vilevile, serikali imeanza mapitio ya sheria 
zinazoongoza usajili wa matukio haya ambazo 
zimepitwa na wakati hivyo kuwafanya wa-
nanchi

kushindwa kusajiliwa ambapo kwa hapa 
nchini msimamizi mkuu akiwa Rita,” alisema.



Polisi waomba radhi kwa 

‘kumburuza’ mtu mweusi

Askari wa India wakiwa wameimarisha ulinzi kwenye mpaka wake na Pakistan. PICHA: REUTERS
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WASHINGTON, Marekani

POLISI wa Jimbo la Texas nchini 
Marekani wameomba msamaha 
baada ya picha ya maofisa weupe 
wawili wakiwa wamepanda farasi 
wakiongoza mtu mweusi aliyeone-
kana amefungwa kamba hatua ili-
yozusha ukosoaji mkubwa kwenye 
mitandao ya kijamii.

Mkuu wa Polisi wa Galveston, 
Vernon Hale alisema mbinu hiyo ili-
kuwa inakubalika katika baadhi ya 
matukio, lakini maofisa hawakufan-
ya uamuzi mzuri katika tukio hili.

Alisema hakuna nia mbaya na 
imebadilisha sera ya idara kuzuia 
utumiaji wa mbinu hiyo.

Watu wengi kwenye mitandao ya 
kijamii wamesema picha hiyo im-
eibua mawazo hasi kuhusu nyakati 
za utumwa. 

Kulingana na habari iliyotolewa 
kutoka Idara ya Polisi ya Galveston, 
maofisa hao wawili ambao ni Bro-
sch na A Smith, walimkamata Don-

Pakistan yamtimua 
balozi wa India

Madaktari 
wakamatwa 
kwa kuhusika 
na mauaji

Boko Haram 
waua tena 
Maiduguri

KINSHASA, Congo

MADAKTARI watatu nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), wa-
nashikiliwa na maofisa wa usalama, 
baada ya kuhusishwa na kifo cha dak-
tari wa Shirika la Afya Duniani (WHO), 
aliyekuwa anatoa tiba kwa wagonjwa 
wa ebola.

Kiongozi wa mashtaka wa kijeshi 
nchini DRC amethibitisha hilo baada 
ya kubainika kuwa daktari huyo, 
Richard Valery Mouzoko Kiboung raia 
wa Cameroon, aliuawa kwa kupigwa 
risasi Aprili baada ya watu wenye 
silaha kushambulia hospitalini mjini 
Butembo.

Madaktari wanaoshikiliwa 
watafunguliwa mashtaka ya ugaidi 
na upangaji wa uhalifu, baada ya 
maofisa wa usalama kusema kuwa 
walikuwa na ushahidi unaonesha 
kuwa madaktari hao wa DRC waliku-
tana na kupanga kuuawa kwa daktari 
huyo wa WHO.

Daktari Mouzoko ni miongoni mwa 
maofisa wa afya waliotumwa na WHO 
katika mkoa wa Kivu Kaskazini, ku-
saidia kutoa matibabu kwa wagonjwa 
wa ebola tangu mwaka 2018, ugonjwa 
ambao umesababisha watu zaidi ya 
1,800 kupoteza maisha hadi sasa.

Hata hivyo, kukamatwa kwa 
madaktari hao kumezua hasira mion-
goni mwa madaktari mjini Butembo 
ambao wametishia kugoma iwapo 
wenzao hawataachiliwa huru baada 
ya saa 48. RFI

LAGOS, Nigeria

WASHAMBULIAJI wawili wa kujitoa 
muhanga wameuawa watu watatu 
kwenye shambulio linalodhaniwa 
kuwa limefanywa na kundi la kigaidi 
la Boko Haram katika eneo la Kaska-
zini Mashariki mwa Nigeria.

Watu wengine wanane walijeruhiwa 
kwenye mashambulio mawili yali-
yotokea katika Mji wa Mafa ulioko 
kilomita 50 kutoka kwenye mji wa 
Maiduguri ambao ni mji mkuu wa 
Jimbo la Borno, Kaskazini Mashariki 
mwa Nigeria.

Mkuu wa Kitengo cha Usalama 
wa Jimbo la Borno, Bello Danbatta, 
aliwaeleza waandishi wa habari kuwa 
washambuliaji hao waliingia kwenye 
mji wa Mafa wakiwa miongoni mwa 
wanawake waliokuwa wamekwenda 
kutafuta kuni.

Kundi la Boko Haram linaloshukiwa 
kuhusika na mashambulio hayo lime-
kuwa linafanya mashambulizi kwa 
kipindi cha miaka 10 sasa katika eneo 
hilo la Kaskazini Mashariki mwa Nige-
ria na mara nyingi limekuwa linawa-
tumia wanawake  kufanya masham-
bulio ya kujitoa muhanga katika 
maeneo kama vile misikiti, masoko na 
kwenye vituo vya usafiri.  DW

ald Neely baada ya kukiuka sheria.
Polisi walieleza kuwa hakufung-

wa na kamba, lakini alikuwa ame-
fungwa pingu mikononi na kamba 
ilikuwa imefungwa kwenye pingu.

Ilieleza kuwa: “Tunaelewa maoni 
hasi kuhusu hatua hii na tunaamini 
maoni haya yanafaa kabisa kuko-
mesha utumiaji wa mbinu hii.”

Hale alimwomba msamaha Neely 
kwa kudhalilishwa na kueleza kuwa 
wangeweza kusubiri usafiri katika 
eneo la kukamatwa.

“Tumebadilisha mara moja sera 
ya kuzuia matumizi ya mbinu hii 
na tutaangalia mafunzo na taratibu 
zote zilizowekwa kwa njia sahihi 
zaidi,” alisema Hale.

Jarida la Houston lilieleza kuwa 
Neely aliachiwa kwa dhamana la-
kini hakuweza kupatikana kwa ajili 
ya kutoa maoni.

Leon Phillips, Mkurugenzi wa 
Masuala ya Sheria katika Kaunti ya 
Galveston, alieleza kuwa picha am-
bayo ilisambaa mitandaoni ilipigwa 

na mtu ambaye hakutaka kufaha-
mika. Phillips alisema tukio hilo ni 
gumu kulizungumzia kama mkazi 
wa Galveston.

“Hili lilikuwa kosa la kijinga. 
Ninachojua ni kwamba kama an-
gekuwa mzungu, wasingetumia 
mbinu hiyo waliotumia kwa Neely,” 
alisema Phillips.

Alibainisha kuwa Neely ni 
mgonjwa wa akili, na maofisa wali-
paswa kusubiri bila kujali ni muda 
gani gari ingechukua kufika, kwani 
si kana kwamba wanalipwa baada 
ya kukamata.

Phillips alisema amepanga kutoa 
ombi la wazi katika ukumbi wa Jiji 
ili kuangalia sera za utekelezaji wa 
sheria.

“Mkuu wa polisi anasema ha-
wakuvunja sera yoyote, lakini ni 
sera gani ya kusafirisha mfungwa? 
Ninajuaje kuwa sera hiyo haikuan-
dikwa mnamo 1875? Kuna maswali 
mengi ambayo hayajajibiwa,” alise-
ma Phillips. BBC

Hili lili-
kuwa kosa 
la kijinga. 
Ninachojua 
ni kwamba 
kama 
angekuwa 
mzungu, 
wasinge-
tumia 
mbinu hiyo 
waliotumia 
kwa Neely.

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump, alifuatana na mke 
wake Melania Trump jana kuwatembelea waathirika 
wa shambulizi la bunduki waliolazwa hospitalini katika 
majimbo ya Ohio na Texas.

Trump pia alipofika maeneo yalipotokea masham-
bulizi hayo katika mji wa Dayton na duka la Walmart 
katika mji wa El-Paso mahala ambapo watu wenye si-
laha waliua watu 31. Maeneo yote juzi yalijaa waanda-
manaji ambao walipinga Rais Trump kutembelea katika 
miji hiyo huku wakitoa wito wa kurejeshwa muswada 
wa kudhibiti bunduki. Wafuasi wa Rais Trump pia wali-
kuwapo kwenye miji yote hiyo. VOA

Trump atembelea majeruhi 
ISLAMABAD, Pakistan

PAKISTAN imesema imemfukuza balozi wa India, Islamabad 
saa chache baada ya kupunguza hadhi yake ya kidiplomasia na 
biashara na India.

India imechukuwa hatua kuiondolea Kashmir utawala wa 
ndani, jimbo ambalo linagombaniwa na nchi hizo mbili.

Bunge la Pakistan lilipitisha azimio Jumatano kulaani hatua 
ya India.

Bunge hilo pia limeitaka India iondoe vikwazo vyote vya ki-
usalama ilivyoiwekea Kashmir tangu Jumatatu.

Nchi jirani China na Pakistan ambazo zote zinadai eneo fula-
ni la ardhi ya Kashmir limepinga vikali hatua ya India kuondoa 
madaraka ya kikatiba ambayo yanaruhusu Kashmir kutunga 
sheria zake yenyewe. VOA



Na Mwandishi Wetu, BARIADI

KATIKA kukuza sekta ya kilimo 
nchini, Benki   ya NMB imetoa 
mkopo wa Sh. bilioni 40 kwa 
wakulima wa pamba, kwa ajili 
ya kukuza mitaji na kuendeleza 
mashamba yao.

Akizungumza jana katika kilele 
cha Maonyesho ya   Wakulima 
Nanenane yanayofanyika katika vi-
wanja vya Nyakabindi Wilaya ya Bariadi 
mkoani hapa, Oisa Mkuu wa Wateja Wa-
dogo na Wakati wa NMB, Filbert Mponzi 
(pichani), alisema mkopo huo wametoa 

kwa kampuni mbili kubwa za 
nchini.

“NMB tuko vizuri pesa tu-
nayo, niwatakae wakulima hu-
susan wa pamba waje katika 
benki yetu tuwape mafunzo 
ya ujasiriamali pamoja na 
mikopo,” alisema Mponzi.

Oisa huyo alisema  benki 
hiyo ina kitengo kinaitwa 
NMB Foundation   kwa ajili 

ya wakulima kupewa mafunzo  kabla ya 
kupatiwa mikopo hiyo, ili watakapopata 
fedha hizo wasizitumie vibaya.

Naye Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 

aliwataka wakulima kutumia fursa hiyo ya 
mikopo kukuza mitaji yao ili waweze ku-
fanya kilimo chenye tija.

“Kwa kweli nimefurahi sana kusikia 
Benki ya NMB tayari, imeshatoa mikopo 
kwa wakulima wa pamba tena kwa riba 
nafuu, kwa hiyo hivi sasa kilimo cha 
pamba kitaweza kuchangia vizuri pato la 
Taifa,” alisema Waziri Mkuu.

Aidha, Majaliwa aliwataka wanunuzi 
wakubwa wa pamba, waende kuchukua 
fedha  NMB kwani pesa zipo, na kuwa 
waitumie benki hiyo kwa kuwa ni ya Wa-
tanzania, hivyo watu wajifunze kutumia 
vitu vya kwao.
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NMB yatoa mkopo wa bil. 
40/- kwa wakulima pamba

Wanafunzi 
wanufaika 
na masomo 
ya bure
Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI 64 wananufaika na 
mpango wa shule ya Patrick Mis-
sion wa kusomesha bure wanafunzi 
ambao wanatoka kwenye kaya 
zisizo na uwezo.

Hayo yalisemwa jana shuleni 
hapo na Mkurugenzi wa shule hiyo, 
Ndele  Mwaselela wakati akizun-
gumzia mpango wa shule yake 
kusaidia wanafunzi wasiojiweza 
kupata elimu.

Alisema aliamua kuchukua uamuzi 
huo baada ya kuombwa na viongozi 
wa  Wilaya na madiwani mkoani 
Mbeya anakotoka kusomesha 
wanafunzi ambao wanatoka kaya 
zisizo na uwezo.

“Waliniomba nikakubali na hivi 
sasa wako 64, nilikubali kwasababu  
nataka kuunga mkono juhudi za 
serikali ya awamu ya tano ambayo 
imeamua  kutoa elimu bure ili wa-
toto wa kaya maskini nao wapate 
elimu,” alisema  na kuongeza.

“Nimeamua kufanya hivi kama 
jitihada za kumuunga mkono Rais 
wetu John  Pombe Magufuli  katika 
kuhakikisha wanafunzi wanapata 
elimu bora na  jitihada hizi zi-
mechangia mimi kupewa tuzo na 
Ofisi ya Rais Tamisemi  kutambua 
mchango wangu wa kuinua elimu 
Mkoa wa Mbeya,” alisema

Alisema jitihada zake za kuhakiki-
sha Mkoa huo unainuka kielimu  
zilisababisha Ofisi ya Rais Tamisemi 
imtunukie tuzo nyingine mwaka 
jana  hali ambayo alisema imem-
wongezea ari ya kuzidi kuusaidia 
Mkoa huo.

Mwaselela alisema yeye kama 
mdau wa elimu amekuwa akisaidia 
kuboresha  miundombinu kwenye 
shule mbalimbali mkoani Mbeya na 
nje ya Mkoa huo kwa  kukarabati 
na kujenga madarasa, kukarabati 
vyoo na kujenga vyoo vipya.

Alisema amejenga vyoo katika 
shule ya msingi Mapambano jijini 
Mbeya,  Shule ya Msingi Iyela am-
bako amewajengea vyoo vipya na 
shule ya  sekondari Ikuti wilayani 
Rungwe .

Alisema kila mwaka shule hiyo 
imekuwa ikitoa wanafunzi wengi 
wanaosoma  bure kwenda kidato 
cha tano na vyuo vikuu na kwamba 
utaratibu huo  umekuwa endelevu.

“Kuitwa mdau wa elimu 
kumetokana na jitihada kubwa 
ninazofanya kwenye  kuinua 
elimu kwenye masuala ya elimu 
tunafanya vizuri na kwenye jamii  
nako tunafanya vizuri zaidi kwa 
kuhakikisha shule nchini zinakuwa 
na  vyoo vya kisasa na madarasa 
ya kisasa,” alisema.

Mwaselela alisema hivi sasa 
yuko katika kampeni ya kuboresha 
ufaulu wa 

Mkoa wa Mbeya kwa kuwapa 
walimu mitihani ya kuinua viwango 
vyao ili  mwisho wa siku Mkoa huo 
uongoze kitaifa kwenye matokeo.

Na Gaudensia Mngumi

WANAWAKE wakulima wa korosho wilay-
ani Newala mkoani Mtwara wakiwamo 
wajane wameibuka kuwa wajasiriamali 
wakubwa baada ya kutumia mbinu za 
utafutaji na uwekezaji waliofundishwa na 
wadau wa utetezi wa maendeleo ya wa-
nawake.

Zainabu Mohamed, Katibu wa Kikundi 
cha Wanawake cha Tukazane kilichoko 
Newala, alisema anawaongoza wanawake 
nane wanaounda kundi hilo, ambao kwa 
kutumia mafunzo na ushauri   wameibu-
ka kiuwekezaji wakiwa na uwezo wa 
kubangua korosho na kuziuza maeneo 
mbalimbali nchini.

“Tuna mpango wa kuanzisha kiwanda 
kidogo, japo mwanzo ni mgumu lakini 
tuna uwezo wa kubangua tani moja ya 
korosho kila msimu zinazotupatia wastani 
wa Sh. milioni 6.0,” alisema Zainabu.

Katibu huyo alikuwa anazungumza 
na timu ya wanahabari iliyoongozana na 
Oisa Habari na Mawasiliano wa   Shirika 
la Action Aid Tanzania, Pauline Teveli, 
walipokitembelea kikundi hicho hivi kar-
ibuni kuona mafanikio.

Kwa mujibu wa Teveli, AATZ imekuwa 
bega kwa bega kusaidia maendeleo ya 
wanawake kwa kuwawezesha kujikom-
boa kwa kudai haki za kiuchumi, kijamii, 
ushirikishwa kwenye masuala ya maamu-
zi   na kupambana na ukatili wa kijinisia 
uliokuwa umejikita katika wilaya nyingi za 
mkoa wa Mtwara.

Teveli alisema shirika limehamasisha 
na kuunganisha wanawake kwa kuunda 
vyombo vya umoja ikiwamo Shirika la 
Newala Women Rights Association (Ne-
wora) na   Tandahimba Women Rights 
Organizations (Taworo) ambavyo vime-
waunganisha, kutetea haki za kiraia na 
kiuchumi na kupinga ukatili dhidi ya wa-

nawake na watoto.
Wakati wa ziara hiyo, Zainabu alisema 

mbinu za ujasiriamali na utafutaji walizo-
fundishwa na shirika hilo zimewaibua na 
kuwaingiza kwenye kulima na kuuza ko-
rosho, kufuga kuku na kutengeneza batiki 
ambazo wanaziuza katika maonyesho ya 
Sabasaba na Nanenane na kwamba mwa-
ka huu walishiriki kwenye maonyesho 
hayo.

Suwabu Msuweta, Mwenyekiti wa Ki-
kundi cha Tukazane, alisema pamoja na 
kutumia mbinu za asili kubangua koro-
sho, wameongeza mitaji kwa kukopa na 
kujiunga na chama cha ushirika cha wa-
nawake cha kuweka na kukopa kupitia 
Newora.

Alieleza kuwa wanawake wamebadi-
lika kiuwekezaji na wamepata hamasa za 
ujasiriamali, wanathubutu na lengo lao ni 
kuwa mfano wa wanawake kimaendeleo 
wilayani Newala.

Kinamama wapaa kiuwekezaji korosho

Meneja Uhusiano wa Benki ya Taifa ya Biashara (NBC), William Kallahge (kulia), na Meneja wa benki hiyo, Kanda 
ya Ziwa, Josephat Mazumira, wakiwa wameshika kombe na cheti  cha mshindi wa pili, baada ya kukabidhiwa na 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (hayupo pichani), katika kilele cha Maonyesho ya Wakulima ya Nanenane Kitaifa, 
mkoani Simiyu jana. PICHA: HAPPY SEVERINE
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MADRID, Hispania 

BARCELONA ipo tayari kutoa 
ofa nyingine ili kuipiku Real 
Madrid ambayo nayo imeri-
potiwa kuingia kwenye mbio 
za kutaka kumsajili Neymar, 
kwa mujibu wa gazeti la Daily 
Mail.

Nyota huyo wa klabu ya 
Paris Saint-Germain ameku-
wa akihusishwa na mpango 
wa kurudi kwenye Ligi Kuu 
ya Hispania, La Liga, kipindi 
hiki cha majira ya joto kwa 
madai kwamba hana furaha 
nchini Ufaransa.

Barcelona imekuwa ikihu-
sishwa na mpango wa kum-

chukua tena mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27, 
lakini Real Madrid iliingilia 
kati kwa kubainisha kuwa ipo 
tayari kutoa pauni milioni 111 
pamoja na mshindi wa tuzo 
ya Ballon d’Or, Luka Modric 
ili Los Blancos wamsajili na 
kuwapiku wapinzani wao 
hao.

Hata hivyo, Barcelona mi-
amba ya Katalunya baada 
ya juzi kudai haina mpango 
wa kumsajili mchezaji huyo, 
lakini ripoti za jana Alhamisi 
zilisema kuwa wamerudi kwa 
kasi kuhakikisha Neymar 
anatua pale Nou Camp.

Philippe Coutinho 

anaweza kutumika kama 
mbadala wa kumrudisha 
Neymar pamoja na kiasi am-
bacho Real Madrid wameki-
tangaza cha pauni milioni 111. 

Neymar alijiunga na PSG 
kutoka Barcelona mwaka 
2017 kwa ada iliyoweka reko-
di ya dunia ya pauni milioni 
198.

Winga huyo tangu atue 
pale PSG amefunga mabao 51 
katika mechi 58 na kutoa pasi 
za mwisho 29.

Hata hivyo, licha ya kushin-
da taji la Ligi Kuu ya Ufaransa, 
Ligue 1, katika misimu yote al-
iyokaa na klabu hiyo, Neymar 
anataka kuondoka pale PSG.
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MANCHESTER, England 

L
EROY Sane wa Manchester 
City ambaye amekuwa 
akiwaniwa na Bayern Mu-
nich ameibua wasiwasi 

baada ya kuonekana ameumia 
zaidi tofauti na ilivyotarajiwa 
awali.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily 
Mail mabingwa hao wa Ligi 
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, 
wameachwa na mshituko kwa 
mchezaji huyo ambaye am-
etajwa kuwa thamani yake 
ni pauni milioni 135, ambaye 
amekataa kusaini mkataba 
mpya hapo kwenye dimba la 
Etihad.

Hali ya Sane inaonekana 
kuwa tofauti na ilivyotarajiwa, 
kwani awali alipoumia goti ka-
tika mchezo wa Ngao ya Jamii, 
ilionekana angepona haraka, 
lakini sasa inaonekana kuwa ni 
mbaya.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23 aliondoka kwe-
nye uwanja wa Wembley aki-
chechemea baada ya kugongana 
na mchezaji wa Liverpool, Trent 
Alexander-Arnold Jumapili iliyopita.

Awali kulikuwa na matumaini 
kwamba tatizo lake hilo lingeweza 
kumalizika kwa kipindi cha wiki 
moja tu, lakini baada ya vipimo vili-
vyofanyika Jumatano, inaonyesha 
kwamba ameumia vibaya.

Na sasa majaliwa ya Sane yako 
shakani, huku klabu hizo mbili bado 
zikiwa kwenye machakato wa kufikia 
makubaliano ya kuuziana nyota huyo.

HABARI MICHEZO

Dili la Dybala 
kutua Spurs 
lavunjwa
LONDON, England 

MPANGO wa Klabu ya Tottenham 
kutaka kumsajili winga wa Juventus, 
Paulo Dybala umeshindikana.

Spurs ilikuwa katika harakati za 
kutaka kukamilisha usajili wa mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Argentina jana 
siku ambayo ilikuwa ya mwisho ya 
kufungwa kwa pazia la dirisha la usajili 
ligi Kuu England, lakini mpango huo 
ukafutwa mapema asubuhi.

Kwa mujibu wa BBC Sport, Juventus 
ndio waliositisha mpango huo baada 
ya kubadilisha maamuzi na kuamua 
kumbakisha kikosini mwao.  

Awali Spurs walifikia makubaliano 
na Juventus ya kumsajili Dybala kwa 
pauni milioni 69, lakini bado maslahi 
binafsi ya mchezaji huyo yalikuwa 
hajafikiwa. 

Dybala alikuwa anataka kulipwa 
pauni 300,000 kwa wiki, kiasi amba-
cho kimezidi kile anacholipwa na-
hodha wa timu hiyo, Harry Kane pauni 
200,000 kwa wiki. 

Dybala mwenyewe licha ya ku-
pewa muda zaidi wa kufikiria kuhusu 
mpango huo wa kuuzwa kwenda jijini 
London, lakini alionekana anataka 
kubakia nchini Italia.

Dybala alifunga bao katika mchezo 
wa kirafiki wa Jumatano dhidi ya 
Novara, ambayo inaheza daraja la tatu 
maarufu Serie C. 

Barcelona yarudi kuipiku 
Real Madrid kwa Neymar

SANE AZUA 
HOFU CITY, 
BAYERN 
MUNICH



SAO SAULO, Brazil

MARIO Balotelli yupo kwenye 
mazungumzo ya kusajiliwa na klabu ya 
Flamengo ya nchini Brazil kwa dau la 
euro milioni 15 kwa mkataba wa miaka 
miwili na nusu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28 kwa sasa hana klabu baada 
ya kumaliza muda wake na Marseille 
mwanzoni mwa kipindi hiki cha majira 
ya joto. 

Kwa mujibu wa Gazzetta dello Sport, 
kwa sasa yupo kwenye mazungumzo 
ya mwisho kutua kwa miamba hao wa 
Amerika Kusini ambako anatarajiwa 
kusaini mkataba utakaomuweka hadi 
Desemba mwaka 2021.

Akiwa kama mchezaji huru, Balotelli 
anatarajiwa kusaini kwa mshahara wa 
euro milioni 4.5 kwa mwaka.

Ukijumlisha mshahara pamoja na 
bonasi, mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 28 ataingiza kiasi cha 
pauni milioni 14 kwa kipindi chote 
atakachokaa nchini Brazil.

West Ham pia ilitoa ofa ya kutaka 
kumsajili Balotelli mwezi uliopita baada 
ya kushindwa kuwapata Maxi Gomez na 
Callum Wilson wa Bournemouth.

Balotelli aliichezea mechi 15 Marseille 
huku akifunga mabao nane kwa miamba 
hao wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1.

Kabla ya kutua Marseille, Balotelli 
alicheza Nice chini ya kocha Patrick 
Vieira ambako alifunga mabao 43 
katika mechi 76.

Balotelli 
mbioni 
kutua 
Flamengo 

LONDON, England 

KLABU ya Arsenal imefikia 
makubaliano ya kumsajili beki wa 
Celtic, Kieran Tierney kwa pauni 
milioni 25.

Beki huyo wa kushoto alikuwa 
akiwaniwa kwa muda mrefu na Ar-
senal kwa kipindi hiki cha majira ya 
joto, na sasa dili hilo limeonekana.

Tierney jana Alhamisi alitarajiwa 

kufanyiwa vipimo vya afya, kabla 
ya kufikia saa ya mwisho ya ku-
fungwa kwa pazia la usajili kwa Ligi 
Kuu England. 

Nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 22 ambaye ameichezea timu 
ya taifa ya Scotland mechi 12 alita-
rajiwa kusaini mkataba wa miaka 
mitano kucheza hapo kwenye dim-
ba la Emirates. 

Arsenal imekuwa na uhitaji wa 

beki wa kushoto kwa ajili ya ku-
wasaidia Nacho Monreal na Sead 
Kolasinac ambao wamekuwa waki-
pigania kuwa kwenye ubora.

Arsenal tayari imewasajili Nico-
las Pepe, Gabriel Martinelli, Dani 
Ceballos na William Saliba kipindi 
hiki cha majira ya joto, pamoja na 
beki David Luiz ambaye jana al-
itarajiwa kukamilisha uhamisho 
wake. 

MILAN, Italia 

K
LABU za Inter Milan na Manchester 
United zimeafikiana kuhusu usajili 
wa mshambuliaji, Romelu Lukaku.

Inter sasa itatoa kitita cha pauni 
milioni 74, dau ambalo Man United walikuwa 
wakilitaka toka awali.

Mapema Julai mwaka huu, United ilikataa 
dau la pauni milioni 54 kwa ajili ya usajili wa 

Lukaku kwenda Inter.
Lukaku alipigwa faini na United 
baada ya kukacha mazoezi ya timu 

hiyo bila ruhusa ya uongozi, ikiwa 
ni sehemu ya jitihada zake ku-

chochea uhamisho.
Mchezaji huyo amekuwa 
akifanya mazoezi na kla-

bu yake ya zamani An-
derlecht kwa siku mbili 

zilizopita.
Wakala wa Lukaku, Fed-

erico Pastorello, alilazimika 
kwenda jijini London juzi ili 

kukutana na wawakilishi wa 
Man United ili kulipatia ufum-

buzi suala hilo.
Usiku wa jana, Pastorello ali-

tuma picha katika mtandao wake 
wa Instagram akiwa kwenye ndege na 

Lukaku na kuandika maelezo yafuatayo: 
“Tayari kwa kupaa. Muelekeo Milano.”
Inter na United wamekuwa wakivutana 

kwa wiki kadhaa juu ya thamani halisi ya 
mchezaji huyo, huku United ikitaka walau 
kurejesha pauni milioni 75 ambazo walitu-
mia kumsajili miaka miwili iliyopita, na sasa 
wamefanikiwa.

Kocha wa Inter, Antonio Conte alitangaza 
toka awali kuwa Lukaku ndiye kipaumbele 
chake cha kwanza kwenye dirisha hili la us-
ajili. “Ninamchukulia kama mchezaji ambaye 
anaweza kuboresha kikosi chetu,” amesema 
Conte.

Lukaku alihamia United mwaka 2017 aki-
tokea Everton huku kukiwa na shauku kubwa 
juu ya kipaji chake na mchango wake kwenye 
timu hiyo.

Wakati huo, alikuwa ni mchezaji wa nne 
wa chini ya miaka 24 kufunga magoli zaidi ya 
80 katika ligi ya England. Wengine ni Wayne 
Rooney, Robbie Fowler na Michael Owen.

Katika msimu wake wa kwanza Old 
Trafford, Lukaku alifunga magoli 27, hata 
washambuliaji hatari wa zamani wa klabu 
hiyo kama kocha wa sasa Ole Gunnar Sol-
skjaer, Cantona na Andy Cole hawakupata 
mafanikia ya namna hiyo kwenye msimu wa 
kwanza, maana wote walifunga magoli 25.

Arsenal yamchukua rasmi Tierney

LUKAKU ATUA 

INTER MILAN

HABARI MICHEZO
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NEYMAR AGEUKIWA MADRID

REAL Madrid imefungua mazungumzo na Paris St-
Germain kuhusu uwezekano wa kuipata saini ya straika 
Mbrazil Neymar, 27. (Sky Sports)

COUTINHO CHANGAMOTO BARCA
 
MATUMAINI ya Barcelona kumsajili kwa mara 

nyingine Neymar, 27, yanategemeana na klabu hiyo 
kumuuza kiungo wa Mbrazil Philippe Coutinho. (Goal)

WILLIAMS ATENGWA UNITED
 
MANCHESTER United ipo tayari kulipa pauni milioni 

81 zinazotakiwa kuvunja mkataba wa mshambuliaji wa 
Athletic Bilbao na Hispania, Inaki Williams, 25. (El Chir-
inguito TV - via Mail)

GOTI LAMZUIA SANE BAYERN 

SUALA la Leroy Sane, 23, kuchomoka Manchester City 
na kutua Bayern Munich limekuwa na utata kutokana na 
Mjerumani huyo kuwa majeruhi wa goti. (Mail)

ZAHA AILAZIMISHA PALACE 

MSHAMBULIAJI wa Crystal Palace, Wilfried Zaha, 
26, jana alipeleka ombi la kutaka kuondoka, wakati aki-
jaribu kulazimisha kujiunga na Everton. (Express)

AKE, TOMORI KWA EVERTON

EVERTON jana ilitarajiwa kumfuata beki wa Chelsea 
na England U-21, Fikayo Tomori, 21, na beki wa kati wa 
Bournemouth, Mholanzi Nathan Ake, 24. (Sun)

AMFUATA DRINKWATER

BURNLEY katika dakika za mwisho jana kabla ya diri-
sha la usajili kufungwa ilitoa ofa ya kumsajili kwa mkopo 
kiungo wa Chelsea, Danny Drinkwater, 29. (Mail)

CARSON ANUKIA MKOPO CITY

KIPA wa zamani wa England, Scott Carson, 34, alita-
rajiwa kujiunga na Manchester City Derby kwa mkataba 
wa mkopo wa muda mrefu. (Sun)

ATLETICO YAMFUATA ERIKSEN

ATLETICO Madrid inajiandaa kumsajili kiungo wa Tot-
tenham, Christian Eriksen, 27. (Independent)

KHEDIRA AISUBIRI ARSENAL 

KIUNGO wa Juventus, Sami Khedira, 32, alikataa ofa 
mbili kwa sababu alikuwa akisubiri nafasi ya kujiunga na 
Arsenal. (Star)

MONACO YAMTAKA SHAQIRI

MONACO ipo tayari kumsajili mshambuliaji wa Liver-
pool na Uswisi, Xherdan Shaqiri, 27. (Blick)

YAKUBALIWA KWA PRAET

LEICESTER imekubaliana na Sampdoria dili la kum-
sajili kiungo Mbelgiji Dennis Praet, 25. (Mail)

ZISIKUPITE

HABA

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

A
RSENAL jana ilikubali kutoa 
dau la pauni milioni nane 
Chelsea ili kuipata saini ya 
beki Mbrazil David Luiz kwa 

mkataba wa miaka miwili.

Beki huyo wa kati mwe-
nye umri wa miaka 32 

kwa sasa, ambaye alitia 
saini mkataba wa miaka 

miwili Chelsea Mei mwa-
ka huu, jana mchana al-
itarajiwa kupimwa afya

 Arsenal.
Jumanne, Arsenal ilimuuza Lau-

rent Koscielny kwa Bordeaux ya Ufar-
ansa kwa dau la euro milioni tano 
(sawa na pauni milioni 4.6), pia jana 
miamba hiyo ya Emirates ilikamilisha 
usajili wa beki wa kushoto wa Celtic, 
Kieran Tierney kwa pauni milioni 25.

Luiz Jumatano alijifua pekee yake 
mbali na wachezaji wengine wa kiko-
si hicho cha Frank Lampard.

Kocha Mkuu wa Arsenal, Unai Em-
ery aliiambia Sky Sports News ana-
taka kusajili beki wa kati kabla ya di-
risha la usajili England kufungwa jana 
na inatambukika Luiz alikuwa katika 
orodha yake.

“Kama tunaweza tu siku ya mwisho, 
tutajaribu kusajili beki wa kati, lakini 
mmoja mwenye uwezo wa kutusaid-
ia,” alisema Emery juzi.

“Tuna mabeki wengi. Pengine, ni 
tofauti wakati Laurent Koscielny ali-
potuambia anataka kuondoka.

Luiz ameitumikia Chelsea kwa mi-
aka sita na nusu katika vipindi viwili 
na aliichezea mechi 160 za Ligi Kuu 
akifunga mabao 11.

Endapo jana angethibitishwa kuon-
doka, itakuwa ni wiki tano baada ya 
Lampard kurudi Stamford Bridge 
kama kocha.

Chelsea imefungiwa kusajili 
mchezaji yeyote hadi mwishoni mwa 
Januari 2020 kufuatia kubainika 
kusajili kinda wa kigeni mwenye umri 
chini ya miaka 18.

Na wakati Gary Cahill, ambaye 
tangu amejiunga na Crystal Palace, 
aliondolewa mwishoni mwa msimu 
uliopita, mbadala wa Chelsea katika 
beki ya kati wamekuwa ni Mjerum-
ani Antonio Rudiger, Kurt Zouma, 
aliyekuwa akicheza kwa mkopo Ever-
ton msimu uliopita, na Mdennmark 
Andreas Christensen.

Alisajiliwa Chelsea kutoka Benfica 
kwa pauni milioni 21 Januari 2011, na 
kisha Luiz alijiunga na Paris St-Ger-
main kwa pauni milioni 40 Juni 2014 
kabla ya kurudi Stamford Bridge Ago-
sti 2016 kwa pauni milioni 34.

Jumatano Luiz alikuwamo katika 
uwanja wa Chelsea wa mazoezi wa 
Cobham, ingawa hakuwa sehemu ya 
wachezaji wa kikosi cha kwanza.

    Tuna mabeki wengi, lakini imekuwa tofauti 
wakati Koscielny alipotuambia anaondoka...

LUIZ AAMKIA ARSENAL

HABARI MICHEZO
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Na Shufaa Lyimo

BAADA ya juzi kuwasili salama 
nchini Ethiopia, wawakilishi 
wa Tanzania kwenye Kombe 
la Shirikisho Afrika, Azam FC 
wameendelea kujiweka sawa kwa 
kujifua asubuhi na jioni tayari 
kwa mechi yao dhidi ya Fasil 
Ketema (Ethiopia 1) itakayopigwa 
Jumapili mjini Gondar Kaskazini 
mwa nchi hiyo. 

Azam iliamua kwenda mapema 
ikiwa ni siku nne kabla ya mch-
ezo wao kwa lengo la kuzoea hali 
ya hewa ya huko ambayo inaele-
zwa kwa sasa ni baridi kali.

Akizungumza na Nipashe jana 
kwa njia ya barua pepe kutoka 
nchini Ethiopia, Ofisa Habari wa 
timu hiyo, Jafari Iddi Maganga, 
alisema, licha ya hali ya baridi, 
kikosi chao kipo salama na katika 
mazoezi ya timu hiyo, hakuna 
mchezaji aliyeonekana kusumbu-
liwa na hali ya hewa ya Ethiopia.

“Tunashukuru tupo salama 
leo (jana), tumefanya mazoezi 
asubuhi na jioni pia tutaendelea 
kujifua kila siku hadi siku ya 
mechi kulingana na programu 
aliyojiwekea kocha wetu Etienne 
Ndayiragiji,” alisema Maganga.

Aidha, alisema kwa mujibu wa 
kocha huyo mikakati yake ni 
kuanza kwa ushindi ugenini licha 
ya kwamba wanatarajia kupata 
ushindani mkubwa.

“Kocha wetu ameahidi kufanya 
vizuri kutokana na jinsi alivyoki-
andaa kikosi chake, kikubwa 
anaomba dua zenu  huko nyum-
bani,” alisema Maganga.

Na Shufaa Lyimo

WACHEZAJI watatu wa mchezo 
wa Judo wanatarajiwa kuingia 
kambini Jumatatu ijayo kujiandaa 
na safari ya kuelekea Morocco 
Jumatano kushiriki mashindano 
ya All Africa Games yatakayoanza 
kurindima nchini humo kuanzia 
Agosti 16-30, mwaka huu .

Akizungumza na Nipashe jana, 
Katibu Mkuu wa Chama cha Judo 
Tanzania (JATA), Innocent Mallya 
alisema wachezaji wamejiandaa 
kwa muda mrefu kwa kufanya ma-
zoezi kwa ajili ya michuano hiyo.

“Wachezaji wetu tumewaandaa 
kwa muda mrefu, hivyo hatuna 
shaka na mashindano hayo,” 
alisema Mallya.

Aliongeza kuwa, timu hiyo 
itaondoka ikiwa na wachezaji 
watatu pamoja na kocha mmoja.

Aliwataja wachezaji watakaon-
doka siku hiyo kuwa ni Anangise 
Pwele, Abdulrabi Alawi pamoja na 
Hamis Salim.

“Tunaomba wadau mbalimbali 
wajitokeze kuiunga mkono timu 
yetu ambayo inakwenda kutu-
wakilisha huko Morocco,” alisema 
Katibu huyo.

Na Mwandishi Wetu

B
AADA ya kushuhudia ‘nyomi ya 
kufa mtu’ Uwanja wa Taifa wakati 
wakiibuka na ushindi wa mabao 
3-1 dhidi ya Power Dynamsos ya 

Zambia, kiungo mshambuliaji mpya wa 
Simba, Mkenya Francis Kahata, amewa-
taka mashabiki wa klabu hiyo kuendelea 
kuisapoti timu yao ili iendelee kufanya 
makubwa zaidi.

Mashabiki wa Simba, Jumanne wiki 
hii walijitokeza kwa wingi na kufanikiwa 
kuujaza Uwanja wa Taifa huku wengine 
wakilazimika kuwekewa TV katika Uwan-
ja wa Uhuru ili kushuhudia kilichokuwa 
kikiendelea siku hiyo ya kilele cha Simba 
Day, ambayo waliitumia kutangaza nyota 
wao wa msimu mpya pamoja na kucheza 

mechi hiyo ya kirafiki.

Akizungumza baada ya mechi
 hiyo, Kahata alisema anaamini

 kutokana na ubora wa
 wachezaji wanaounda kikosi

 hicho, wanaweza kufika mbali
 kwenye michuano ya ki-

mataifa na kutetea ubingwa
 wao wa Ligi Kuu Bara.

“Kinachotakiwa ni kuendelea kushiriki-
ana na kucheza kitimu, pia mashabiki wasi-
choke kutuunga mkono ili kutupa hamasa 
kufanya vizuri katika mechi zetu kama wal-
ivyofanya leo ( Jumanne),” alisema.

Kahata ambaye amesajiliwa msimu huu 
akitokea Gor Mahia, wakati akiitumikia 
timu hiyo ya Kenya akiwa na Mnyarwanda 
Meddie Kagere, walitengeneza ushirikiano 

mzuri na kuifanya safu yao ya ushambuliaji 
kuwa tishio na kufanikiwa kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu Kenya. 

Na kwa muda mrefu, Kagere alikuwa 
akitamani nyota huyo kusajiliwa Simba 
ili waweze kuendeleza ushirikiano wao 
wa kucheka na nyavu, jambo ambalo 
mashabiki wa Wekundu wa Msimbazi hao 
wanasubiri kuliona likitokea.

Simba ambayo msimu uliopita ilifika 
hatua ya robo fainali ya michuano hiyo 
inayoandaliwa na Shirikisho la Soka ba-
rani Afrika (Caf ), ilitarajiwa kuondoka leo 
asubuhi kwa ndege ya kukodi kuelekea 
Msumbiji tayari kwa kuanza kuipeperusha 
bendera ya Tanzania kwenye michuano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika Jumamosi kwa 
kuivaa UD Songo kwenye mechi ya raundi 
ya awali.

KAHATA: KWA SIMBA HII, 
MASHABIKI MTAIPENDA

Azam dozi mara 
mbili Ethiopia

Judo wa3 kufuata 
All Africa Games

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA wa timu ya Yanga, Mwinyi Zahera 
amekisifu kikosi cha timu ya Mlandege 
kwa kucheza soka kwa kasi pindi wan-
apokuwa na mpira.

Akizungumza na waandishi wa habari 
mara baada ya kumalizika mchezo wa 
kirafiki kati ya timu yake na Mlandege na 
kutoka na ushindi wa mabao 4-1 mchezo 
uliopigwa katika dimba la Amaan mjini 
hapa, Zahera alionyesha kuvutiwa na 
namna wapinzani wao walivyocheza licha 
ya kupoteza mechi hiyo.

Alisema kasi waliyonayo Mlandege ime-
wapa mazoezi na maandalizi mazuri kue-
lekea mchezo wao wa Ligi ya Mabingwa 
dhidi ya Township Rollers ya Botswana, 
utakaopigwa Uwanja wa Taifa Jumamosi 

kwani kwa muda wote wapinzani wao 
walikuwa hawakubali mpira utulie.

Alisema licha ya mbio zao katika mch-
ezo huo, lakini walishindwa kupachika 
mabao na badala yake wachezaji wake 
waliweza kutumia vema nafasi walizozi-
pata kupachika mabao hayo na hatimaye 
kuibuka na ushindi.

Akizungumzia kutohudhuria mazoezi-
ni baadhi ya wachezaji wake wa kikosi 
hicho, alisema jambo hilo haliwezi kum-
kosesha usingizi.

“Kama mchezaji anakosa kwenda ma-
zoezini  hawezi kunikosesha usingizi, 
kwani kikosi kina wachezaji ambao vi-
wango vyao vinakaribiana hivyo siku 
atakayokuja mazoezini atakuta timu ime-
songa mbele,” alisema.

Kwa upande wa kocha wa Mlandege, 

Sheha Khamis, alisema kufungwa kwao 
kulitokana na kutojiandaa mapema lakini 
kikosi cha Yanga nacho kilikuwa kizuri 
zaidi yao.

Naye kiungo wa Yanga, Feisal Salum 
‘Feitoto’ alisema mchezo huo umewapa 
mazoezi yakutosha kuelekea mechi yao 
ya kesho ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Tunakabiliwa na michuano ya Ligi ya 
Mabingwa, kwa hiyo mchezo huu umetu-
pa mazoezi hususan katika kasi ya kukim-
bia.

Katika mechi hiyo mabao ya Yanga yali-
fungwa na Mnyarwanda Patrick Siboma-
na dakika ya 26, Mganda Juma Balinya 
dakika ya 36, Mnamibia Sadney Urikhob 
dakika ya 43 na Mtanzania Mrisho Ngasa 
dakika ya 65, huku bao pekee la Mlandege 
likipachikwa na Hassan Bamzu dakika 88.

Zahera aukubali mchakamchaka wa Mlandege

Kocha wa Yanga, Mwinyi Zahera, akizungumza na wachezaji wake wakati wa mapumziko kwenye mechi ya 
kirafiki dhidi ya Mlandege iliyopigwa Uwanja wa Amaan juzi usiku. PICHA: MTANDAO

HABARI MICHEZO
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Na Mwandishi Wetu

Y
ANGA imekamilisha programu 
yake ya mazoezi visiwani Zanzibar 
kuelekea mechi ya raundi ya kwanza 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya 

Township Rollers ya Botswana itakayopigwa 
Uwanja wa Taifa kesho na kueleza sasa 
mambo ni moto na ipo tayari kwa mechi 
hiyo ya kimataifa. 

Baada ya kuhitimisha kilele cha 
Wiki ya Mwananchi Jumapili 
kwa kutoka sare ya bao 1-1 

dhidi ya Kariobangi Sharks ya 
Kenya katika Uwanja wa Taifa, 

Yanga ilielekea Zanzibar ku-
weka kambi ya muda mfupi na

 kucheza mechi mbili za kirafiki
 ikianza na ushindi wa mabao

 4-1 dhidi ya Mlandege juzi kabla
 ya jana usiku kuhitimisha kwa

 kuvaana na Malindi FC kwenye
 dimba la Amaan.

Kwa mazoezi waliyoyapata, Kocha wa 
Yanga, Mwinyi Zahera, alinukuliwa akieleza 

   Township Rollers yawawahi Dar, Sibomana azidi 
kutisha kwa nyavu, yavuna Sh. milioni 283 Taifa, Simba 
Sh. milioni 376 kwa...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Ijumaa Agosti 9, 2019

Yanga: Waleteni, tumeiva

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Simba ilitarajiwa kukwea 
pipa binafsi la kukodi leo asubuhi 
kuelekea Msumbiji tayari kwa mechi 
yao ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya UD Songo, nyota watatu wa 
kikosi hicho imeelezwa hawataku-
wapo katika msafara huo kutokana 
kuwa majeruhi.

Wachezaji ambao walielezwa 
katika taarifa ya Simba jana kuwa 
hawatasafiri na timu ni kipa Aishi 
Manula, kiungo Ibrahim Ajibu na 
mshambuliaji Mbrazil Wilker Hen-
rique da Silva.

Hata hivyo, nahodha wa Simba, 
John Bocco, amesema hawana 
wasiwasi kwa kuwa wanatambua 
kazi kubwa iliyopo mbele yao ni ku-
pambana kupata matokeo kwenye 
mchezo huo wa kimataifa.

“Kazi kubwa ni kimataifa na kila 
mchezaji anajua jukumu lake jipya 
na namna ambavyo anapaswa 
kufanya, mashabiki wanapenda 
kuona timu inapata matokeo na sisi 
tunakwenda kupambana kwa ajili 
yao na Taifa,” alisema.

Naye beki kisiki wa timu hiyo, 
Shomari Kapombe, alisema kwa 
sasa yupo fiti na anatumai kufanya 
vizuri ndani ya Simba kwenye mi-
chuano ya kitaifa na kimataifa.

Simba bila 
Manula, Ajibu 
kwa UD Songo

Kikosi cha Yanga
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kuwa hana wasiwasi na kikosi chake kwa 
sasa na anaamini kitampa matokeo chanya 
kimataifa.

 Zahera alisema anaona namna kikosi 
chake kilivyozidi kuimarika baada ya mechi 
yake dhidi ya Kariobangi Sharks na ile ya 
Mlandege, hivyo ana anaimani kitapata ma-
tokeo chanya kwenye michezo ya kimataifa.

“Kwa tulipofikia si sehemu mbaya, kila 
mmoja ana morali ya kufanya kazi na 
kutimiza majukumu yake uwanjani.

“Tunatambua kwamba ipo kazi ya 
kucheza kimataifa, hilo halitupi taabu 
tumejiandaa na mashabiki watupe sapoti ili 
tufanye vizuri,” alisema.

Akizungumzia mechi dhidi ya Mlandege, 
ambayo walishinda mabao 4-1 juzi, Zahera 
licha ya kuvutiwa na namna wapinzani wao 
walivyocheza kwa kasi licha ya kupoteza, 
alisema walipata mazoezi mazuri kutokana 

na kasi ya wapinzani hao.
Alisema kasi waliyonayo Mlandege ime-

wapa mazoezi na maandalizi mazuri kuele-
kea mchezo wao wa Ligi ya Mabingwa dhidi 
ya Township Rollers.

Katika mechi hiyo, Yanga ilipata mabao 
yake kupitia kwa nyota wa kigeni, Mnyar-
wanda Patrick Sibomana dakika ya 26, 
hilo likiwa ni bao lake la pili tangu ajiunge 
na Yanga, la kwanza likiwa ni dhidi ya Ka-
riobangi Sharks alilofunga kwa mkwaju wa 
penalti.

Mabao mengine yalifungwa na Mganda 
Juma Balinya dakika ya 36, Mnamibia Sad-
ney Urikhob dakika ya 42 na mzawa Mrisho 
Ngassa dakika ya 65, huku bao pekee na la 
kufutia machozi la Mlandege likifungwa na 
Hassan Bamzu dakika ya 88.

Katika hatua nyingine, wakati Yanga ikit-
arajiwa kurejea jijini Dar es Salaam leo iki-

tokea Zanzibar, wapinzani wao kimataifa, 
Township Rollers walitarajiwa kutua nchini 
jana tayari kwa mechi hiyo ya Jumamosi.

Yanga ikipata matokeo ya jumla katika 
mechi hiyo na ile ya marudiano itakayo-
pigwa nchini Botswana kati ya Agosti 23-
25, mwaka huu, itakutana na mshindi kati 
ya Green Mamba ya Eswatini na Zesco ya 
Zambia.

Wakati huo huo, kwa mujibu wa taarifa 
zilizolifikia Nipashe jana, Yanga imefani-
kiwa kuingiza Sh. milioni 283 na ushee ka-
tika kilele cha Wiki ya Mwananchi, fedha 
hizo zikitokana na kiingilio cha idadi ya 
mashabiki 48,630 walioingia uwanjani siku 
hiyo.

Wakati Simba yenyewe ikivuna Sh. mil-
ioni 376 na ushee kutokana na mashabiki 
58,001 walioingia Uwanja wa Taifa kilele 
cha Simba Day juzi Jumanne.


