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Vigogo waibua upekee wa Lowassa
Na Waandishi Wetu

NCHI inaomboleza kifo cha 
Waziri Mkuu wa zamani, Edward 
Lowassa (70), huku wanasiasa 
wakiibua mambo mbalimbali ya-
nayoonesha upekee wake kisiasa 
na kiuongozi.

Lowassa aliweka historia ya 
kuwa kiongozi wa kwanza wa 
wadhifa huo kujiuzulu mbele 
ya Bunge, kuhamia upinzani na 
kugombea urais huku akiwa ni 
mwanasiasa mwenye nguvu na 
aliyetikisa katika kila nyadhifa 
alizoshika.

Jana viongozi na wananchi 
walimiminika nyumbani kwa Lo-
wassa, Masaki jijini Dar es Salaam 
kuifariji familia huku wakim-
welezea kama kiongozi shupavu, 
aliyesimamia alichokiamini na 
mwenye kufanya uamuzi mgu-
mu pasi na kuogopa huku akitan-
guliza mbele maslahi ya nchi.

Lowassa anatajwa kuwa kion-
gozi aliyekuwa na nguvu ya ush-
awishi ndani na nje ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na hata 
alipokatwa kugombea nafasi 
ya urais mwaka 2015, alihamia 
CHADEMA na baada ya matokeo 
ya urais kutangazwa, wafuasi 
wake walitaka kuingia mtaani la-
kini aliwatuliza na kusema kuwa 
hataki urais wa utokanao na 
kumwaga damu za watu.

Katika mitandao ya ki-
jamii zimesambazwa picha za 
‘mafuriko yake’ ya watu wakati 
akirudisha fomu ya kugombea 
urais kwa tiketi ya CHADEMA 
kwenye ofisi za Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC), Posta, jijini 
Dar es Salaam pamoja na miku-

tano ya hadhara katika majiji ya 
Mbeya, Dar es Salaam, Arusha 
iliyochagizwa na kaulimbiu ya 
“Mabadiliko Lowassa! Lowassa 
Mabadiliko!”

KUZIKWA JUMAMOSI
Rais Samia Suluhu Hassan 

anatarajiwa kuongoza mazishi ya 
mwili wa Lowassa yatakayofanyi-
ka Februari 17, mwaka huu katika 
Kijiji cha Ngarash, wilayani Mon-
duli, mkoani Arusha.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
alibainisha hayo jana alipotoa 
salamu za pole kwa familia ya 
marehemu nyumbani kwa Lo-
wassa, Masaki, jijini.

“Watanzania pamoja na wa-
nafamilia tutaongozwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan kuupeleka 
mwili kwenye nyumba ya milele,” 
alisema Waziri Mkuu.

Alisema ratiba ya safari hiyo 
itaanzia kesho ambapo mwili wa 
marehemu utafanyiwa ibada fupi 
na kuagwa na wananchi wa Mkoa 
wa Dar es Salaam katika Viwanja 
vya Karimjee kuanzia saa 2:50 
asubuhi mpaka saa saba mchana 
kisha utarudishwa Hospitali ya 
Jeshi Lugalo.

Alisema kuwa Jumatano mwili 
utatolewa nyumbani hadi Kanisa 
la KKKT Azania Front kwa ajili 
ya misa takatifu inayotarajiwa 
kuanza saa nne asubuhi hadi saa 
saba mchana na waombolezaji 
watakaokuwapo kanisani wata-
pata nafasi ya kuaga mwili.

Alisema kuwa Alhamisi mwili 
utasafirishwa kwenda Arusha 
kwa kutumia ndege. Watatua 
Uwanja wa Ndege Arusha au 
Kilimanjaro (KIA). Maelekezo 
kuhusu hili yatatolewa baadaye 

na wanatarajiwa kufika Monduli 
saa nane mchana.

Alisema kuwa Ijumaa, wa-
nanchi wa Monduli wataaga 
mwili wa aliyekuwa mbunge wao 
(1990-2015).

Lowassa aliwahi kuwa Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
na Makamu wa Kwanza wa Rais 
(Haki na Mambo ya Bunge), Wa-
ziri wa Ardhi na Makazi, Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Mazingira na Kuondoa Umas-
kini), Waziri wa Maji na Mifugo 
na mwaka 2005 aliteuliwa kuwa 
Waziri Mkuu.

FREEMAN MBOWE
Mwenyekiti wa CHADEMA, 

Freeman Mbowe, ametuma sal-
amu za pole kwa familia na kue-
leza kuwa taifa litamkumbuka 
Lowassa kwa mambo mengi kwa 
kuwa alikuwa mstari wa mbele 
kupigania mabadiliko ya kisiasa 
na kiuchumi.

Mbowe alisema amepokea kwa 
mshtuko na majonzi taarifa za 
kifo cha Lowassa, amempoteza 
rafiki, ndugu na mshauri mzuri.

“Tanzania na dunia imepoteza 
kiongozi shujaa, mwenye mchan-
go mkubwa katika kujenga am-
ani, ushirikiano na ustawi wa 
jamii. 

“Alikuwa kiongozi shupavu, 
mwanasiasa mahiri, mwanaha-
rakati hodari na alikuwa mstari 
wa mbele kupigania mabadiliko 
ya kisiasa na kiuchumi nchini 
mwetu,” alisema Mbowe akimta-
ja Lowassa alikuwa mtu mwenye 
hekima, busara, ujasiri, uzalen-
do, huruma, upendo na msa-
maha kwa wote, mtu mwenye 
maono, mipango na mtekelezaji 

mzuri wa miradi ya maendeleo 
kwa manufaa ya wananchi.

“Tutaendelea kuenzi kazi, 
mawazo na hekima alizotuachia 
Mheshimiwa Lowassa. Tutaen-
delea kumwombea na kumkum-
buka kwa mema aliyotutendea,” 
alisema Mbowe.

JAJI WARIOBA
Viongozi waliofika nyumbani 

kwake jana ni pamoja na Waziri 
Mkuu mstaafu Jaji Joseph War-
ioba, aliyesema taifa limepoteza 
kiongozi mwenye upendo, utu 
na aliyepinga kuoneana kwenye 
siasa.

Alisema alimfahamu Lo-
wassa kama kiongozi mwenye 
msimamo na asiyekata tamaa, 
aliyeamini katika elimu na ajira 
kwa vijana na hata alipokuwa 
Waziri Mkuu, alianzisha shule za 
sekondari za kata ili kuboresha 
upatikanaji elimu na kuwezesha 
watoto wa kitanzania kuendelea 
na masomo.

Kwa mujibu wa Warioba, 
wakati wa uongozi wake, Lo-
wassa alikuwa mfuatiliaji mzuri 
wa utekelezaji wa yale yaliyoazi-
miwa na serikali.

“Pamoja na matatizo, Lowassa 
hakutetereka, aliendelea kuwa 
kiongozi, alikuwa na maono na 
imani yake,” alisema.

NAZIRI KARAMAGI
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 

Kagera, Naziri Karamagi, alise-
ma Lowassa alikuwa akipinga 
kuoneana katika siasa, alisisitiza 
wanasiasa wawe kitu kimoja na 
kufuata utaratibu waliojiwekea, 
hali iliyosababisha mwaka 2015 
wapinzani kupata viti vingi.

Alisema pia alibadilisha 

dhana ya kilimo kwanza kuwa 
elimu kwanza, akiamini kuwa 
bila elimu hakuna kilimo, hali 
iliyochangia kuwa na wakulima 
wasomi.

Alisema yeye ni mmoja wa 
watu walioshawishiwa na kion-
gozi huyo kuingia kwenye siasa 
mwaka 2003 na tangu wakati 
huo alikuwa naye bega kwa bega 
akimwongoza na kumpa ushauri.

“Ukianguka ataanguka na 
wewe, ukisimama atasimama na 
wewe, hivyo ndivyo alivyokuwa 
Lowassa na ndio maana watu 
wengi walikuwa wanampenda,” 
alisema.

BALOZI ADADI
Aliyekuwa Balozi wa Tanza-

nia Zimbabwe na Mbunge wa 
Muheza, Adadi Rajabu alisema 
Lowassa alipenda maendeleo ya 
watu na hakupenda kuona wa-
nanchi wanaishi maisha ya shida.

Balozi Adadi ambaye alikuwa 
Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya 
Jinai (DCI), alitolea mfano kuwa 
alikwenda Misri kujenga hoja ili 
wananchi wa mikoa ya Mwanza, 
Shinyanga, Tabora na men-
gineyo wapate maji yanayotoka 
Ziwa Victoria na alifanikiwa na 
sasa wananufaika.

Naibu Waziri wa Nishati, Judith 
Kapinga, alisema anamkumbuka 
mwanasiasa huyo wa utu wake 
na wakati wa uongozi wake alitu-
mikia wananchi kwa moyo mmo-
ja. Alijifunza kwake uzalendo na 
kuipenda nchi kwanza.

Aliyekuwa Naibu Waziri wa Ar-
dhi, Goodluck Ole-Medeye, alise-
ma Lowassa alikuwa anapenda 

Makamu 
wa Rais, Dk.  
Philip Mpan-
go, akiwa 
na mkewe 
Mbonim-
paye Mpan-
go waki-
wapongeza 
Askofu Dk.  
Abel God-
son Mollel 
na msaid-
izi wake 
Mchungaji 
Lareiton 
Lukumay 
baada ya 
kuwekwa 
wakfu na 
kuingizwa 
kazini ka-
tika ibada 
iliyofanyika 
Kanisa la 
Kiinjili la Ki-
lutheri Tan-
zania (KKKT) 
Dayosisi 
ya Kaska-
zini Kati 
Usharika 
wa Kiman-
dolu mkoani 
Arusha jana. 
PICHA: OFISI 
YA MAKA-
MU WA RAIS
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Samia atua Vatican kuteta na Papa  
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameambatana na viongozi watano 
wa vyama vya kitume vya Kanisa 
Katoliki Tanzania kwenda kum-
wona Kiongozi wa Kanisa hilo du-
niani, Papa Francis, huko Vatican, 
Roma.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma iliyotolewa na Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Rais Samia ataku-
tana na Papa Francis kwenye ofisi 
za Papa na kufanya mazungumzo 
ya faragha.

Wizara hiyo imeeleza kuwa 
baada ya mazungumzo hayo, Papa 
atakutana na ujumbe mzima wa 

Rais Samia ambao unajumuisha 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Walei Wakatoliki Tanzania, Prof. 
Deogratias Rutarora na Mwenyeki-
ti wa Halmashauri ya Walei-Zanzi-
bar, Dalmas Gregory.

Wengine katika ujumbe huo ni 
Mwenyekiti wa Wanawake Waka-
toliki Tanzania (WAWATA) na 
Rais wa Wanawake Wakatoliki Af-
rika, Evaline Ntenga, Mwenyekiti 
wa Utoto Mtakatifu Jimbo la Dar 
es Salaam, Theresia Sedan na 
Mwenyekiti wa Vijana Wakatoliki 
Wafanyakazi Tanzania, Leonard 
Mapolu.

Kiongozi huyo akiwa nchini 
humo baada ya kukutana na Papa 
Francis, atakutana na Kardinali 

Pietro Parolin, Msaidizi Mkuu wa 
Papa, Paul Gallagher, Waziri wa 
Uhusiano wa Kimataifa wa Vatican.

Tanzania na Vatican tangu mwa-
ka wa 1960 zimekuwa zikishiriki-
ana katika masuala ya elimu, afya, 
amani na kiroho.

“Kanisa Katoliki linakadiriwa ku-
miliki zaidi ya shule za chekechea 
240, shule za msingi 147, shule za 
sekondari 245, vyuo vya ufundi 110, 
vyuo vikuu vitano na linaendesha 
taasisi za afya 473 nchini,” ilibain-
ishwa katika taarifa hiyo wizara.

Tofauti za udini hazijawafanya 
viongozi hao kushindwa kukaa 
pamoja na kujadili maslahi ya wa-
nanchi na uendelezaji ushirikiano 
kati ya nchi hizo mbili.

lAambatana na kikosi cha Katoliki Tz 

watu wote na hakukubali 
kuona yeye ameshiba ilhali mtu 
mwingine ana njaa, alikuwa kion-
gozi mnyenyekevu na asiyependa 
majungu.

“Alikuwa mbunifu na mwenye 
mawazo mapana, hata siku moja 
huwezi kumkuta akimteta mtu, 
alitaka ukienda kwake uende 
na mawazo au mapendekezo ya 
maendeleo,” alisema. 

ACT WAZALENDO
Mwenyekiti wa Taifa wa Chama 

cha ACT- Wazalendo, Juma Haji, 
alisema kuwa wakati wa uhai 
wake, Lowassa alikuwa kion-
gozi aliyetumikia nchi kwa moyo 
mkunjufu katika nafasi mbalim-
bali alizoshika.

Duni alisema chama chao 
kimetangaza bendera zake zita-
pepea nusu mlingoti kwa siku 
tano za maombolezo zilizotanga-
zwa na Rais Samia.

RAIS KARUME
Rais mstaafu wa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar, Amani 
Abeid Karume alisema Lowassa 
alikuwa mchapakazi, mwenye 
uthubutu katika kufanya uamuzi 
na maisha yake ya siasa kwa 
ujumla.

Rais huyo mstaafu alisema taifa 
limepoteza mtu ambaye alikuwa 
shupavu katika siasa za Tanzania 
na “hodari sana”.

Karume alisema akiwa Rais, 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
waliendelea kushirikiana zaidi na 
Lowassa ambaye wakati huo ali-
kuwa Waziri Mkuu wa Tanzania.

“Tulipokuwa bungeni tunapiti-
sha muswada kuruhusu mfumo 
wa vyama vingi, ninakumbuka 
wale wenzangu na mimi tulikuwa 
kundi moja tulikuwa tunaunga 
mkono muswada ule, kwa saba-
bu tuliona ungepeleka nchi yetu 
mbele zaidi na Lowassa alikuwa 
mmoja wa ‘machampioni’ kwa 
demokrasia ya nchi yetu hii,” 
alisema Karume.

Kuhusu kujiuzulu kwa Lowassa 
katika nafasi ya Waziri Mkuu, 
Karume alisema hilo ni jambo la 
kawaida kisiasa na kwa wanasia-
sa kama ajali ya kisiasa na kwam-
ba yeye (Karume) halikumshtua.

PROF. TIBAIJUKA
Aliyekuwa Waziri wa Ardhi, Ny-

umba na Maendeleo ya Makazi, 
Prof. Anna Tibaijuka aliandika 
katika ukurasa wake wa X; “Fa-
milia ya Lowassa poleni. Taifa 
twaomboleza kifo cha kjion-
gozi ‘STATESMAN’. Nilishuhudia 
ukiweka maslahi ya nchi mbele 
ya yako. 

“Jina lilipokatwa nilikushauri 
ubaki CCM kimfumo uwezekano 
kutangazwa mshindi ukitokea 
upinzani HAUPO, ukanijibu ‘NA-
JUA ila hutaki Manyanyaso kuen-
delea’. R.I.P.”

SWAHIBA MGEJA
Khamisi Mgeja, aliyekuwa 

Mwenyekiti CCM Mkoa wa Shin-
yanga na kuamua kuacha wadhi-
fa wake akimfuata swahiba wake 
wakati huo Lowassa anahamia 
CHADEMA, alisema jana kuwa 
kiongozi huyo alikuwa mtu mwe-
nye uthubutu kiutendaji. 

“Haikujalisha kwa kipindi hi-
cho tulikuwa wengi tulioamua 
kujitoa mwanga bila kujali masla-
hi ya nafasi zetu kwa kauli moja 
kwani tuliamini kuwa kiongozi 
huyo alikuwa na uwezo mkub-
wa wa kiutendaji na pia alikuwa 
na uthubutu katika kuwatetea 
wananchi pamoja na taifa kwa 
ujumla,” alisema Mgeja.

Agosti 13, 2015   Mgeja ali-
tangaza kujiuzulu nafasi zake 
ndani ya CCM na kuhamia 
CHADEMA kwa kauli waliyoitu-
mia kuwa “CCM si baba yangu, 
siyo mama yangu, Watanzania 
wanahitaji mabadiliko”.

“Hata alipokuwa CHADEMA ha-
kutaka vurugu wala kuona damu 
za Watanzania zinamwagika kisa 
yeye, hivyo alizuia maandamano 
yaliyotakiwa kufanya na vijana 
licha ya kujua kuwa alikuwa 

ameshinda uchaguzi huo na kwa 
hilo tu kila mwanasiasa anayewa-
tetea wananchi hawezi kuacha 
kuenzi maisha ya Lowassa,” ali-
sisitiza Mgeja.

SWAHIBA MSINDAI
Mwenyekiti mstaafu wa Chama 

Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Singida, Mgana Msindai, alisema 
taifa limempoteza kiongozi ma-
hiri aliyekuwa mtawala wa ku-
tukuka, asiyeogopa na alifanya 
uamuzi wa mambo ya maende-
leo na kuyasimamia hadi yakale-
ta matokeo chanya.

Msindai alisema Lowassa ata-
kumbukwa kwa mengi aliyoya-
fanya wakati wa uhai wake, lakini 
kubwa zaidi ni kuanzisha shule 
za sekondari za kata ambazo kwa 
sasa zinatawala na zimeanza ku-
faulisha vizuri.

Mkuu wa Mkoa wa Singida 
ambaye alikuwa swahiba wa Lo-
wassa, Peter Serukamba, alisema 
amepokea kwa masikitiko kifo 
cha Lowassa na taifa limepoteza 
mmoja wa wazalendo wake.

HARRISON MWAKYEMBE 
Waziri mstaafu katika wizara 

mbalimbali, Dk. Harison Mwaky-
embe alisema amepokea taarifa 
ya kifo cha Lowassa kwa masiki-
tiko makubwa kwa kuwa Watan-
zania akiwamo yeye (Dk.Mwaky-
embe) walikuwa wanahitaji 
mchango wake wa mawazo.

“Hili halina ubishi kwamba Lo-
wassa alikuwa hazina kubwa ya 
mawazo na ushauri chanya ka-
tika ujenzi wa taifa letu. 

“Nitumie nafasi hii kuitakia fa-
milia ya marehemu na Watanza-
nia wote wakiongozwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano moyo 
wa subira katika kipindi hiki kigu-
mu cha majonzi na maombolezi,” 
alisema.

ALBERT CHALAMILA
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-

laam, Albert Chalamila, alisema 
Lowassa aliwafundisha namna 
kiongozi anapaswa kuwa na uvu-
milivu wa kisiasa katika uongozi.

Alisema kiongozi huyo ali-
kuwa ni mwalimu na daraja la 
usuluhishi katika siasa na mara 
zote alionesha kuwa siasa si 
uhasama kwa kuwa nia ni moja 
- kutumikia wananchi.

PAUL MAKONDA
Jana Katibu wa Itikadi, Uenezi 

na Mafunzo wa CCM, Paul Ma-
konda, alitangaza kusitisha ziara 
yake ya mikoa 19 ambayo ilibaki 
ya Mtwara na Lindi ili kuom-
boleza kifo cha Lowassa.

“Kwa mashauriano na hekimu 
kubwa iliyotuongoza tumeona 
ni vyema kuahirisha ziara ili 
tuungane na Watanzania wote 
katika kipindi hiki cha maom-

bolezo na sisi CCM ambacho 
amekitumikia tangu akiwa ki-
jana ameshika nafasi nyingi, 
tuwaombe wananchi katika 
mikoa iliyobaki ya Mtwara na 
Lindi ziara yetu tutaipanga 
tena,” alisema Makonda.

Juzi alasiri, Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpango alitangaza 
kifo cha Lowassa na kubainisha 
kuwa Rais Samia ametangaza 
siku tano za maombolezo kitaifa 
kuanzia juzi.

*Imeandaliwa na Jenipher 
Gilla, Elizabeth Zaya, Beatrice 
Shayo (DAR), Thobias Mwa-
nakatwe (SINGIDA) na Vitus 
Audax (MWANZA)

Vigogo waibua upekee wa Lowassa
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Bandari ya Mtwara yapata mtambo
unaoshusha makontena 25 kwa saa
Na Joseph Mwendapole,  
MTWARA

BANDARI ya Mtwara ambayo 
ina uwezo wa kuhudumia tani 
milioni moja za shehena kwa 
mwaka, imepata mtambo wa 
kisasa uitwao Ship to Shore Gan-
try Crane (SSG), wenye uwezo wa 
kuhudumia makontena 25 kwa 
saa.

Hayo yalibainishwa mwishoni 
mwa wiki na Meneja wa Bandari 
hiyo, Ferdinand Nyathi, wakati 
akiwaeleza wahariri wa vyombo 
mbalimbali vya habari kuhusu 
maboresho yanayofanyika kwe-
nye bandari hiyo.

Alisema mtambo huo wa 
SSG tayari umeshasimikwa na 

kuongeza kuwa mbali na hiyo pia 
wamepata scanner moja yenye 
uwezo wa kuhudumia makon-
tena 30 kwa saa.

Alisema hayo imetokana na 
maboresho makubwa yaliyofany-
wa kwenye bandari hiyo yakihu-
sisha pia ujenzi wa gati moja la 
nyongeza lenye kina cha mita 13 
na urefu wa mita 300.

Nyathi alisema Bandari ya Mt-
wara inarahisisha shughuli za bi-
ashara kwa mikoa ya kusini mwa 
Tanzania na Zanzibar pamoja na 
nchi za Msumbiji, Comoro, India 
na Vietnam.

Alisema bidhaa kuu zinazopita 
Bandari ya Mtwara ni pamoja 
na korosho ghafi, saruji, bidhaa 
za chakula, shehena za miradi, 

mafuta, makaa ya mawe na miz-
igo mchanganyiko.

“Mbali na ufanisi ambao mte-
ja anaupata akipitisha mzigo 
kwenye Bandari ya Mtwara pia 
anapata faida ya asilimia 30 ya 
unafuu wa tozo tofauti na ange-
pitisha kwenye bandari zingine,” 
alisema.

Kiongozi huyo alibainisha kuwa 
mwaka 2018/219, Bandari ya Mt-
wara ilihudumia meli 141, mwaka 
2019/20 meli 110, 2020/21 meli 84, 
2021/22 meli 166  2022/23 meli 
313 na Julai 2023 mpaka Januari 
2024 meli 187.

Alisema Bandari ya Mtwara 
ina maghala mawili ya kuhifadhi 
mizigo yenye ukubwa wa mita za 
mraba 12,500 yenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 18,000 za shehena 
kwa wakati mmoja.

Alitaja fursa zilizoKo mkoani 
Mtwara kuwa ni shughuli za 
utafutaji mafuta na gesi, uzal-
ishaji gesi asilia na bidhaa zito-
kanazo na gesi.

Alitaja fursa nyingine kuwa ni 
kuwapo bidhaa za madini na vi-
wanda mbalimbali katika Ukanda 
wa Maendeleo wa Mtwara (Mt-
wara Development Corridor) na 
nchi jirani za Malawi, Msumbiji 
na Zambia.

Alitaja changamoto zinazoi-
kabili Bandari ya Mtwara kuwa 
pamoja na ukosefu wa miundom-
binu ya usafirishaji ardhini kama 
reli ambayo ingekuwa kiungani-
shi kutoka maeneo ya uzalishaji 

Na Dk. Mohamed Maguo

CHUO Kikuu Huria cha 
Tanzania (OUT) kinajivunia 
kuimarisha huduma kwa 

wanachuo wake ambao 
karibu asilimia 95 ni watu 
wenye majukumu ya kazi 
na shughuli za biashara, 
kilimo na ufugaji, uvuvi, 

machinga, mamalishe na 
babalishe. 

Tangu OUT ilipoan-
zishwa mwaka 1992 na 
kuanza kutoa mafunzo 

OUT yajivunia kuimarisha huduma kwa wanafunzi

TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa

Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na 
Kanuni ya 20 (4) ya Kanuni za Mafuta Biashara ya Jumla, Uhifadhi, 

Rejareja na Matumizi Binafsi), Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya kubadili umiliki wa leseni na 
jina la kituo cha mafuta kama ifuatavyo: -

Jina la awali la kituo: Poly Petroleum Limited
Nambari ya Leseni: PRL-2021-063
Mahali Kituo kilipo:  Kiwanja Na. 107, Kitalu “A”, Eneo la Msongola,  
   Manispaa ya Ilala, Mkoa wa Dar es Salaam
Jina linalopendekezwa:  Suad Noorhussein Mohamed T/A 
   Poly Petro Fuel
Mmiliki wa awali:               Poly Petroleum Limited
Mmiliki mpya:            Suad Noorhussein Mohamed T/A 
   Poly Petro Fuel 

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na 
majina ya leseni tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha 
EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku kumi na nne tokea 
tarehe ya tangazo hili.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji – EWURA

mwaka 1994, kumekuwa 
na kuimarika kwa hali 
ya juu katika kutoa hu-
duma kwa wanafunzi wa  
ngazi mbalimbali za mas-
omo.

Hayo yalisemwa na Prof. 
Deus Ngaruko ambaye ni 
Naibu Makamu wa OUT 
anayesimamia Taaluma, 
Utafiti na Huduma za 
Ushauri wa Kitaalamu 
wakati akifunga warsha ya 
mafunzo ya uandishi wa 
matini za kufundishia na 
kujifunzia kwa wahadhiri 
wa OUT iliyofanyika jijini 
Dodoma kwenye kituo cha 
OUT kuanzia tarehe 6 hadi 
9 ya mwezi huu.

Akifunga warsha hiyo, 
kiongozi huyo alisema, 
“OUT imepiga hatua kub-
wa sana katika kuimarisha 
huduma kwa wanachuo 
na kazi ya mafunzo mli-
yokuwa nayo kwa siku nne 
hapa Dodoma ni sehemu 
ya kuhakikisha huduma 
kwa wanafunzi zinazidi 
kuimarika. 

“Chuo kilipoanzishwa 
mwaka 1992 na kuanza 
kufundisha mwaka 1994 
kimeweza kuwa na mat-
ini za kujifunzia na ku-
fundishia za aina mbalim-
bali. Tulianza kwa kutumia 
matini kutoka Chuo Kikuu 
cha Nairobi, Chuo Kikuu 
Huria cha Nigeria, Chuo 
Kikuu cha Afrika ya Kusini 
na sehemu nyingine. 

“Mwanzoni mwa miaka 
ya 2000 tuliandika matini 
zetu wenyewe kwa ku-
tumia wataalamu wa OUT 
na Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM). Matini 
hizo zipo na zinawasaidia 
sana wanafunzi kujisomea 
wakiwa mahali popote 
pale wakiendelea na shu-

ghuli zao bila kuziacha,” 
alisema Prof. Ngaruko.

Fauka ya hayo, Prof. 
Ngaruko aliongeza kwam-
ba, OUT ilipiga hatua ny-
ingine kubwa kwa kuin-
giza matini za kufundishia 
na kujifunzia kwenye CD 
ambapo matini za maso-
mo husika ziliwekwa kwe-
nye CD moja na kusam-
bazwa kwa wanafunzi 
kupitia vituo vyote vya 
mikoa na uratibu vya OUT 
nchi nzima. 

Hiyo ilikuwa ni katika 
kipindi ambapo kompyu-
ta zilianza kuingia nchini. 
Baadaye katika miaka ya 
2007 ukaja mfumo wa 
Ufundishaji na Ujifunzaji 
Kielektroniki (MOODLE) 
ambapo matini za ku-
fundishia na kujifunzia 
zilianza kupakiwa kwenye 
mfumo huo na wanafunzi 
kuweza kujisomea wakiwa 
wanaendelea na kazi na 
shughuli zao huko huko 
waliko.

Kufuatia maendeleo 
yote haya, Prof. Ngaruko 
alipongeza Kurugenzi ya 
Machapisho, Utafiti na 
Uvumbuzi kwa kazi nzuri 
ya kuandaa mafunzo haya 
kwa wahadhiri na kutaka 
yawe ni mafunzo endel-
evu kwa wahadhiri wote 
wa OUT.

Matini zitakazozalishwa 
kutokana na mafunzo 
haya zitachapishwa katika 
nakala ngumu na nakala 
laini, zitapakiwa kwenye 
mifumo kama ilivyo hivi 
sasa. 

Awali akitoa mrejesho 
wa namna mafunzo yal-
ivyofanyika kwa muda 
wa siku nne, Mhadhiri 
Mwandamizi wa OUT, Dk. 
Proches Ngatuni alisema 

mafunzo yaliyotolewa 
kwa wahadhiri ni nyenzo 
muhimu kwa walimu na 
yatawasaidia katika kuan-
daa matini za kufundishia 
na kujifunzia zenye ubora 
wa viwango vya juu.

Prof. Modest Varisanga 
ambaye ni Rais wa Ju-
muiya ya Wanazuoni wa 
OUT na Profesa Mshiriki 
katika Kitivo cha Sayansi, 
Teknolojia na Taaluma 
za Mazingira, alipongeza 
Menejimenti ya OUT kwa 
hatua hiyo kubwa ya kutoa 
mafunzo ya uandishi wa 
matini za kufundishia 
na kujifunzia, yamekuja 
wakati mwafaka.

Prof. Raphael Gwahula 
ambaye ni Mratibu wa 
Machapisho katika Ku-
rugenzi ya Machapisho, 
Utafiti na Uvumbuzi, 
alidokeza kwamba OUT 
ina sera nzuri ya uandishi 
wa matini za kufundishia 
na kujifunzia ambayo 
inaeleza hatua mbalim-
bali za uandishi pamoja 
na wajibu na motisha kwa 
walimu watakaoandika 
matini hizo.

Dk. Harrieth Mtae am-
baye ni Mkurugenzi wa 
Machapisho, Utafiti na 
Uvumbuzi alishukuru wa-
shiriki wote wa warsha 
hiyo wapatao 27 kutoka 
idara mbalimbali za ki-
taaluma za OUT kwa kuwa  
wazingativu na watulivu 
katika siku zote za mafun-
zo. 

Pia alishukuru Meneji-
menti ya OUT kwa ujumla 
kwa uwezeshaji na pia 
uongozi wa kituo cha OUT 
Dodoma, wenyeji wa war-
sha hiyo kwa mapokezi 
mazuri katika siku zote za 
mafunzo.

kama migodi ya Mbamba Bay, 
Mchuchuma na Liganga.

Alisema pia kuna ukosefu wa 
meli za mwambao za uhakika 
ambazo zingesaidia kusafirisha 
bidhaa mbalimbali kutoka Mt-
wara kwenda Tanga na kutoka 
Dar es Salaam kwenda Comoro.

Nyathi alisema Mamlaka ya 
Bandari Tanzania (TPA) imed-
hamiria kuboresha utendaji wa 
Bandari ya Mtwara ili itoe hudu-
ma kwa nchi jirani za Comoro, 
Malawi, Msumbiji na Zambia.

Alisema maboresho hyo yata-
saidia kutoa huduma pia mikoa 
ya ukanda wa kusini mwa Tan-
zania kama Lindi,  Mtwara na 
Ruvuma ili kunufaika na fursa 
kubwa za kiuchumi zilizopo.

“Rai yetu ni kuiomba serikali 
kuendelea kutekeleza mipango 
yake katika kuboresha miun-
dombinu ya usafirishaji nchi 
kavu hasa reli, ili kuchochea 
matumizi ya Bandari ya Mtwara 
kwa kuiunganisha na maeneo 
mbalimbali,” alisema Nyathi.
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MWITO WA KUTOA MAONI 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa 
Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa 
Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. 

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawa-
taka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa 
sekta ya mafuta ya petroli.

S/N Jina la Mwombaji Eneo Jina la 
Mkurugenzi/Uraia

Aina ya Leseni Aina ya Ombi 
la Leseni

Sovavi Oil,

S.L.P 11702,
Dar es salaam.
Kastuli Filling Station – 
Mbulu,
S.L.P 306,
Karatu.

Mariki Enterprises 
Limited,

S.L.P 8915,
Moshi.

Marwa William Matiku,

S.L.P 872, 
Musoma
Afroil Investment 
Limited, 
S. L. P 38383, 
Dar es Salaam.
Bageni Company 
Limited, 
S. L. P 586, Kahama.
Bageni Company 
Limited, 
S. L. P 586, Kahama.
Nyarugusu Filling 
Station Limited, 
S. L. P 71, 
Geita.
Nicodemus Henry 
Maganga,
S. L. P 22, Masumbwe.
Alinda's Transport & Oil 
Products Limited, S. L. 
P 159,
Kyerwa.
Karagwe Oils Company 
Limited,
S. L. P. 484, Karagwe.
Narscis Laurent Kabipi 
T/A Kabipi Filling 
Station, 
S. L. P 64, 
Malya.
Canuck Company 
Limited,

Chad David Beattie

S.L.P 472, (Raia wa Afrika 
Kusini)

Shinyanga.
Tazama Pipelines Ltd - 
Tank Farm,

Patrick Mnzava

S.L.P 2157, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Sahara Tanzania 
Limited,

Diana Kokushaba 
Matondane

S.L.P 76173, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Mogas Tanzania Ltd,
S.L.P. 70284,
Dar es Salaam.

DMB Petroleum Limited, Dahir Mbarak Salim.

S.L.P 42445, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

Admire Oil Limited,

S.L.P 7494, 
Dar es Salaam.

OKPLAST Limited,

S.L.P 8812, 
Dar es Salaam

Ameir Ally Said Binzoo, Ameir Ally Said 
Binzoo

S.L.P 1571, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

19.                       

Kiwanja Na. 89/90, 
Eneo la Vingunguti, 
Ilala, Dar es Salaam.

Fadl Abbas Ghaddar 
(Mtanzania)

Leseni ya Jumla 
ya vilainishi 

Ombi la 
Leseni mpya

20.                    

Eneo la Magomeni, 
Kinondoni, Dar es 
Salaam.

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la 
Leseni Mpya

17.                        

Eneo la Kiluvya 
madukani, Ubungo, 
Dar es Salaam

Leseni ya Mafuta 
ya jumla  

Ombi la 
Leseni Mpya

18.                       

Kiwanja Na. 2092, 
Kitalu “U”, Eneo la 
Mbagala Kizuiani, 
Ilala, Dar es Salaam.

Said Mire Artan 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la 
Leseni Mpya

15.                       

Eneo la Vijibweni, 
Kigamboni, Dar es 
salaam.

Leseni ya 
kuhifadhi mafuta

Ombi la 
kuhuisha 
Leseni 

16.                       

Kiwanja Na. 310/3, 
Eneo la Kurasini, 
Temeke, Dar es 

Emmanuel Nkya 
(Mtanzania)

Leseni ya jumla ya 
mafuta

Ombi la 
Leseni Mpya

13.                       

Kiwanja Na. 1, Eneo la 
Isaka, Kahama, 
Shinyanga.

Leseni ya kituo 
cha mafuta kwa 
matumizi binafsi

Ombi la 
Leseni Mpya

14.                       

Eneo la Tungi, 
Kigamboni, Dar es 
salaam.

Leseni ya 
kuhifadhi mafuta

Ombi la 
Leseni Mpya

11.                         

Kiwanja Na. 53, Kitalu 
“C”, Eneo la 
Omurushaka, 

Seleman Zahor 
Mansoor 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la 
Kuhuisha 
Leseni

12.                       

Kiwanja Na.15, Kitalu 
“G”, Eneo la Malya, 
Kwimba, Mwanza.

Narscis Laurent 
Kabipi (Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la 
Kuhuisha 
Leseni

9.                           
Eneo la Lulembela, 
Mbogwe, Geita.

Nicodemus Henry 
Maganga 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la 
Kuhuisha 
Leseni

10.                       
Kijiji cha Nyamiyaga, 
Kyerwa, Kagera.

Amos Daudi Kaihura 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la 
Leseni Mpya

7.                            

Kiwanja Na. 28, Kitalu 
“A”, Eneo la 
Nyakagwe, Geita.

Manyengo Bageni 
Nyamrere 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la 
Kuhuisha 
Leseni

8.                           

Kiwanja Na. 14, Kitalu 
“K”, Eneo la Katoro, 
Geita.

Yona Kulwa Joseph 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la 
Kuhuisha 
Leseni

5.                           

Kiwanja Na. 1379, 
Eneo la Bweri, 
Musoma, Mara.

Hilmy Ahmed 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la 
Kuhuisha 
Leseni

6.                           

Kiwanja Na.1, Kitalu 
“B”, Eneo la Bukoli, 
Geita.

Manyengo Bageni 
Nyamrere 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la 
Kuhuisha 
Leseni

3.                           

Shamba Na. 175, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Longuo, Kata ya 
Longuo “B”, Moshi, 
Kilimanjaro. 

Tadei Ansel Mariki 
(Mtanzania)

Leseni ya kituo 
cha mafuta

Ombi la 
kuhuisha 
leseni

4.                          

Kiwanja Na. 
92,93,94,95 & 96, 
Kitalu “B” Eneo la 
Mugumu, Serengeti, 
Mara.

Marwa William 
Matiku (Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la 
Kuhuisha 
Leseni

1.                              

Kiwanja Na. 80, Kitalu 
“A”, Orkesumet, 
Simanjiro, Manyara.

Elinisafi Elinazi 
Lukenga 
(Mtanzania)

Leseni ya kituo 
cha mafuta Ombi jipya

2.                           

Kiwanja Na. 1, Kitalu 
“F”, Eneo la Uhuru, 
Mbulu, Manyara.

Samwel Kastuli 
Amsi (Mtanzania)

Leseni ya kituo 
cha mafuta

Ombi la 
kuhuisha 
leseni

GBP Tanzania Limted-
Ukonga Service Station, 

S.L.P 3728, 
Dar es Salaam.
Clock Tower Gapco 
Service Station,

Mamadou Ngom

S.L.P 9103, (Raia wa Senegali)
Dar es Salaam.
Admire Oil Limited,
S.L.P 7494, 
Dar es Salaam.
Sultanate Energy 
Company Limited,
S.L.P 23197, 
Dar es Salaam.
Delvine Transportation 
and Supply,

Kijiji cha Vianzi, David Jackson 
Massam

S.L.P 100246, Mkuranga, (Mtanzania)
Dar es Salaam. Pwani.
Kobil Nero Service 
Station,
S.L.P 16351,
Dar es Salaam.
Jahida Hassan Saidi T/A 
Akangene Petrol 
Station,
S.L.P. 200, 
Dar es Salaam.
Bs Oil (T) Ltd - Nanjilinji 
Filing Station
S.L.P 193, 
Kilwa
Acer Petroleum (T) Ltd – 
Nagaga,

Atul Mital

S.L.P 78845, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Acer Petroleum (T) Ltd – 
Napupa,

Atul Mital

S.L.P. 78845, (Mtanzania)
Dar es Salaam. 
Tanzania Breweries 
Limited – Mbeya 
Brewery Plant,
S.L.P 6314,
Mbeya.
SBC Tanzania Limited – 
Mbeya Branch,

Ziad Anwar El-Khalil 

S.L.P 2635, (Raia wa Uingereza)
Mbeya.
Frank Fred Mwankenja – 
Mwankenja Filling 
Station,
S.L.P 45,
Tukuyu
Saatatu Investment 
Limited – Mlowo Filling 
Station,
S.L.P 14,
Mbozi
Acer Petroleum 
Tanzania Limited,
S.L.P 78845,
Dar es Salaam.
Olympic Petroleum (T) 
Ltd – Matai,
S.L.P 6185,
Mwanza.

Kipunde Filling Station, Jam Issa Said 
Kipunde

S.L.P 830, (Mtanzania)
Chemba.

Juma Waziri 
Ndiyumviye Petrol 
Station,
S.L.P 3482,
Dodoma.

37.                      
Kijiji cha Tandala, 
Chemba, Dodoma.

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la 
Leseni Mpya

38.                     
Kijiji cha Mpamatwa, 
Bahi, Dodoma

Juma Waziri 
Ndiyumviye 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta

Ombi la 
Leseni Mpya

35.                     

Kiwanja Na. 284 & 
285, Kitalu “P”, 
Mjimwema, Njombe.

Atul Mittal 
(Mtanzania)

Leseni ya kituo 
cha mafuta

Ombi la 
Leseni Mpya

36.                     

Kiwanja Na. 1, Kitalu 
“A”, Matai, Kalambo, 
Rukwa.

Ally Mohamud Adon 
(Mtanzania)

Leseni ya kituo 
cha mafuta

Ombi la 
Kuhuisha 
Leseni

33.                     

Kiwanja Na. 42, Kitalu 
“A”, Kiwira, Rungwe, 
Mbeya.

Frank Fred 
Mwankenja 
(Mtanzania)

Leseni ya kituo 
cha mafuta 

Ombi la 
Kuhuisha 
Leseni

34.                     

Kiwanja Na. 6, Kitalu 
“F”, Mlowo Mjini, 
Wilaya ya Mbozi, Mkoa 
wa Songwe

Yona Saatatu 
Chaula  (Mtanzania)

Leseni ya kituo 
cha mafuta

Ombi la 
Leseni Mpya

31.                       
Kiwanja Na. 16 & 17, 
Iyunga, Mbeya.

Richmond Raymond 
(Mtanzaia)

Leseni ya kituo 
cha mafuta kwa 
matumizi binafsi

Ombi la 
Kuhuisha 
Leseni

32.                     
Kiwanja Na. 25, 
Iyunga, Mbeya.

Leseni ya kituo 
cha mafuta kwa 
matumizi binafsi

Ombi la 
Leseni Mpya

29.                      
Kijiji cha Nagaga, 
Masasi, Mtwara.

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la 
kuhuisha 
Leseni 

30.                     

Kiwanja Na. 551, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Napupa, Masasi, 
Mtwara.

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la 
kuhuisha 
Leseni 

27.                      

Kiwanja Na 24, Kitalu 
“F”, Eneo la Mnazi 
mmoja, Lindi.

Jahida Hassan Saidi 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la 
Leseni Mpya

28.                      
Kijiji cha Nanjilinji, 
Kilwa, Lindi.

Yusuph Barakat 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la 
kuhuisha 
leseni

25.                     
Leseni ya kituo 
cha mafuta

Ombi la 
Leseni Mpya

26.                     

Kiwanja Na. 92, Kitalu 
“B”, Eneo la Chalinze, 
Bagamoyo, Pwani.

Yuda Peniel Mosha 
(Mtanzamia)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la 
kuhuisha 
Leseni 

23.                     

Kiwanja Na. 141, Eneo 
la Misugusugu, 
Kibaha, Pwani.

Said Mire Artan 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la 
kuhuisha 
Leseni 

24.                     

Kiwanja Na. 1, Kitalu 
“M” Eneo la Vikindu, 
Mkuranga, Pwani.

Mbeki Loshilu Millya 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la 
kuhuisha 
Leseni 

21.                       

Kiwanja Na. 2110, 
Kitalu “C” Eneo la 
Ukonga, Ilala, Dar es 
Salaam.

Badar Seif Sood 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la 
kuhuisha 
Leseni 

22.                      

Eneo la Clock tower, 
Ilala, Mkoa wa Dar es 
Salaam.

Leseni ya Kituo 
cha Mafuta  

Ombi la 
kuhuisha 
Leseni 

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne 
(14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na 
Mkurugenzi Mkuu, 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
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MAONI & UCHAMBUZI

KELELE kuhusu uchezeshaji mbaya wa waamuzi zimeanza tena kusiki-
ka ligi ikielekea mzunguko wa pili ambao ndio hupatikana bingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara atakayekwenda kuiwakilisha nchini katika Ligi ya 
Mabingwa Afrika msimu ujao.

Labda unaweza ukadhani ni kwa sababu tu ya mechi ya Ijumaa kati ya 
Simba dhidi ya Azam FC, uliochezwa kwenye Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini Mwanza na kumalizika kwa sare ya bao 1-1, hapana.

Hata makocha sasa wameanza kuwalalamikia waamuzi kuelekea kwe-
nye mzunguko wa pili, tofauti na ule wa kwanza, ambapo kwa kiasi fulani 
hali ilitulia. Cha kushangaza ni kwamba mzunguko wa kwanza kulikuwa 
na waamuzi wengi wapya wakiwamo wa kike ambao tunachelea kuse-
ma kwa kiasi fulani walichezesha vizuri, na hata makosa yaliyoonekana 
mashabiki wengi waliamini kuwa ni ya kibinadamu.

Ukweli ni kwamba mashabiki wengi wa soka nchini wanajua kama 
makosa anayofanya mwamuzi ni ya makusudi au ya bahati mbaya kwa 
sababu wanaangalia soka kila uchao kwenye Ligi Kuu sehemu mbalim-
bali duniani kupitia runinga.

Huwezi kuwadanganya, ndiyo maana mashabiki wa Simba walicharuka 
baada ya mechi dhidi ya Azam pale mwamuzi Ramadhani Kayoko ali-
poshindwa kumudu mchezo huo dhahiri.

Ni hawa hawa mashabiki ambao mechi nyingi nyuma hawakuwagusa 
waamuzi, badala yake walililalamikia benchi lao la ufundi, baadaye 
wachezaji wao tena katika mechi ambazo timu yao wakati mwingine ina-
pata ushindi.

Kitendo cha kumnyooshe kidole cha shahada mwamuzi, Kayoko na 
maneno mengi ya vitisho, kisichukuliwe kawaida na Bodi ya Ligi nchini 
(TPLB), badala yake waone wana kazi ya kufanya ili kurekebisha hali ya 
mambo kabla haijawa mbaya siku moja, ingawa kwetu sisi tunasimamia 
mstari wa mbele kukemea hali mbaya isijeikajitokeza.

Ikumbukwe mchezo wa mpira mara nyingi hubebwa na hisia kubwa 
zikiandamana na damu kuchemka, hivyo waamuzi nao wanapaswa ku-
litambua hilo kwa kuongozwa sheria 17 za soka na haki na si vinginevyo. 

Kama mzunguko wa kwanza walichezesha waamuzi wengi walisioku-
wa na uwezo, lakini hakukuwa na malalamiko, kwa nini sasa hivi baadhi 
ya waamuzi wazoefu wamerejea kelele zimeanza?

Ikumbukwe Kayoko ni mmoja wa waamuzi ambao walifungiwa na 
baada ya hapo hakusikika kelele za aina hii kwa waamuzi chipukizi am-
bao kwa waliochezesha ligi, kiasi cha hata TPLB yenyewe kusifia.

Maamuzi ya uchezeshaji mbovu wa waamuzi wetu kwa sasa katika 
mechi mbalimbali za hivi karibuni yamekuwa wakipostiwa na waandishi 
nguli barani Afrika kwenye mitandao ya kijamii kiasi cha kuwa ni usha-
hidi wa kwa nini waamuzi wetu hawaendi kuchezesha AFCON.

Hii si dalili nzuri kwa ligi yetu ambayo imepiga hatua nyingi mbele ikiwa 
nafasi ya tano kwa ubora, lakini baadhi ya waamuzi wanataka kuirudisha 
nyuma kwa nia zao ovu.

Tunaiomba Bodi ya Ligi kutoa adhabu kali kwa waamuzi wote wanaota-
ka kuharibu ladha ya ligi hasa wakati huu wa kuelekea kumpata bingwa. 
Imefika wakati sasa kamati iwashushe daraja waamuzi wanaovurunda 
kwenda kuchezesha Ligi ya Championship kwa msimu mzima.

Pia iwaondoe kabisa kuchezesha soka waamuzi ambao wana makosa 
ya kujirudia. Haiingii akilini mwamuzi mwenye beji ya FIFA anafungiwa, 
akifunguliwa mechi chache tu, anafanya makosa yale yale.

Tumekuwa tukipigia kelele vitu vingi ambavyo vimekuwa vikilikwami-
sha soka la Tanzania, miongoni mwa ambavyo wengi hawavitolei macho 
ni waamuzi.

Baadhi waonekana kutengeneza matokeo ambayo si sahihi kwa timu 
zingine. Timu iliyostahili kufungwa inashinda au kutoa sare hapa hatuu-
saidii mpira wa Tanzania.

Tunapata wachezaji wa timu ya taifa wasiostahili kwani wanaonekana 
kucheza vizuri, lakini kumbe kuna wachezaji wengine wazuri hawaitwi 
kwa sababu tu timu zao zinanyongwa na waamuzi na kuonekana hawana 
uwezo.

Simba, Yanga na hekaya 
‘mfu’ za uwanja wa kisasa

 Muungwana Lazima Nilonge

TPLB isifumbie macho 
kelele hizi kwa waamuzi
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TANGU nilipoanza kufuatilia masuala la 
soka zaidi ya miaka 30 iliyopita, sijaacha 
kuisikia kauli ya ‘tutajenga uwanja wa 
kisasa.’

Kauli hii nilianza kuisikia miaka ya 1980 
wakati wa kuomba kura ya kuwa viongozi 
kwenye klabu kubwa za Simba na Yanga.

Wakati huo nafasi zilikuwa ni Mwenyeki-
ti, Makamu Mwenyekiti, Katibu Mkuu, Kat-
ibu Mkuu Msaidizi, Mweka Hazina, Mweka 
Hazina Msaidizi na Katibu Mwenezi.

Viongozi waliokuwa wanaomba wana-
chama kura zao moja kati ya ahadi zao 
ilikuwa ni kuzijengea timu uwanja. Hata 
hivyo hakuna uwanja uliokuwa unajeng-
wa, na ahadi hizo hizo ndizo zilikuwa 
zinawaondoa madarakani iwe kwa kura 
au mapinduzi (wakati huo), lakini cha aja-
bu nao waliokuwa wakiingia walifanya vile 
vile kama waliotangulia.

Nao waliahidi kujenga viwanja na hawak-
ufanikiwa, nadhani kwa bahati mbaya au 
makusudi. Nikisema makusudi ni kwam-
ba wapo waliokuwa wakisema tu kuwa 
watajengwa uwanja, lakini hawakuwa na 
dhamira ya kweli.

Waliitumia ahadi hiyo kama chambo 
tu cha kuingilia madarakani kwa sababu 
wanachama walikuwa na hamu ya kuona 
klabu zao siku moja zinakuwa na viwanja 
vyao.

Inawezekana wapo walioingia wakiwa na 
dhamira ya kweli, lakini wanachokutana 
nacho wanapokuwa madarakani waka-
gundua kuwa ni mgumu na haiwezekani 
kirahisi hivyo.

Mwenyekiti wa klabu ambaye anaingia 
madarakani kwa miaka mitano tu, halafu 
hana uhakika wa kushinda uchaguzi ujao, 
anajengaje uwanja wa soka ambao ujenzi 
wake unaweza kuchukua hata miaka mwi-
li au mitatu?

Je, akijenga yeye atafaidika nini wakati 
anaweza kuondolewa madarakani kwe-
nye uchaguzi unaofuata? Na siyo hivyo tu, 
wakati huo kulikuwa na tabia ya kuondoa 
viongozi madarakani kwa nguvu. Wa-
naitana wanachama klabu ni na kutangaza 
mapinduzi, mwenyekiti yeye au na watu 
wake wasionekana klabuni na hawatakiwi 

Na Adam 
Fungamwango

kuigusa timu.
Hii ilisababisha kuingia watu wanaitwa 

wafadhili. Lakini nao walitoa pesa zao 
kwa ajili ya kambi, chakula na usafiri kwa 
wachezaji, lakini siyo kujenga uwanja. Ku-
jenga uwanja ni kitu kingine kabisa.

Kwa sasa wameingia wawekezaji. Nao pia 
wamekuwa na ahadi ya kujenga viwanja 
kila uchao. Nadhani hata wao wanasema 
hivyo kwa sababu ile ile ya wale viongozi 
wa mwanzo. Wawekezaji hawa bado ha-
wajazishika klabu kisawasawa ili kuweza 
kufanya hivyo.

Kwangu mimi hata waseme vipi sioni 
dhamira ya dhati ya wao kujenga uwanja. 
Ndiyo maana utaona mashabiki wa Simba 
walichanga pesa, lakini zikaishia kuzun-
gushiwa uzio kwenye Uwanja wa mazoezi 
Bunju.

Yanga nako, pamoja na kuwa wana eneo 
Kigamboni, lakini bado wanang’ang’ania 
kujenga pale Jangwani ambapo mvua 
ikinyesha unaona jinsi kunavyokuwa na 
matatizo ya miundombinu.

Imefika wakati serikali na hata wanacha-
ma wenyewe kukubali wawekezaji hawa 
kuwa na asilimia kubwa ya hisa.

Nina uhakika wakiwa na hisa nyingi 
na kuwa na uhakika, wanaweza kujenga 
uwanja na kuzipatia faida baadaye, lakini 
siyo kama hivi sasa ambapo hata uwekezaji 
wenyewe kukamilika umekuwa mtihani.

Wanahofia wanaweza kujenga, halafu 
ikala kwao, likaja jambo lolote ambalo lin-
aweza kuwafanya waondoke kwa sababu 
hawana nguvu inayowalinda.

Kwa sababu hili la uwanja kwangu 
nimeanza kulisikia zamani sana, wala 
sishawishiki kama Simba na Yanga zita-
jenga leo wala kesho. Mpaka wawekezaji 
wahakikishiwe uwekezaji wenye tija na 
wenye faida si huu kama wa kusaidia tu.

Binafsi, naona litafanikiwa tu pale wa-
nachama wenyewe wakiridhia kuwapa 
wawekezaji asilimia kubwa zaidi ku-
liko wao na serikali kuamua kwa dhati 
wawekeze kama wanavyofanya kwenye 
makampuni. Vinginevyo itabaki ni hadithi 
za kusadikika au zile za Alfu Lela Ulela, ma-
zungumzo ya siku elfu moja na moja.
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PAC yapongeza eGA kusimika 
mifumo ya TEHAMA serikalini

TAKUKURU 
yanyatia 
nyendo za 
wala rushwa 

Madiwani wamkataa mkurugenzi

Na Said Hamdani, LINDI

MKUU wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa 
Lindi, amewataka watumishi 
mkoani mwake kutotumia 
vibaya nafasi walizonazo, 
kuomba na kupokea rushwa 
kutoka kwa wananchi wa-
naofika katika maeneo yao 
kupata huduma zikiwamo za 
matibabu.
Agnery Mganga alitoa an-

galizo hilo mwishoni mwa 
wiki alipozungumza na Ni-
pashe ofisini kwake mjini 
Lindi.
Alikumbusha kuwa hivi 

karibuni taasisi huyo il-
imkamata na kumfikisha 
mahakamani mtumishi wa 
Idara ya Afya anayehudumu 
Hospitali ya Mkoa wa Lindi 
(Sokoine), aliponaswa kwa 
kuomba na kupokea rushwa 
ya Sh. 70,000 kutoka kwa 
mgonjwa hospitalini huko. 
Tayari hukumu dhidi ya 
mtumishi huyo imeshatole-
wa na mahakama.
Alisema TAKUKURU haita-

mfumbia macho mtumishi 
yeyote wa umma atakaye-
bainika kushiriki kuomba na 
kupokea hongo kwa kuwa ni 
kinyume cha sheria.
Mganga aliwataka wa-

nanchi kutokubali kulipa 
fedha kupitia mtu binafsi, 
badala yake wafuate utara-
tibu uliowekwa na serikali 
wa kulipia kwa mfumo ulio-
andaliwa.
Februari 6, mwaka huu, 

katika jengo la Hospitali ya 
Sokoine mjini Lindi, dak-
tari alikamatwa na maofisa 
wa TAKUKURU akipokea 
rushwa ya Sh. 70,000 ku-
toka kwa ndugu aliyem-
sindikiza mgonjwa hospital-
ini huko.

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali (PAC) imepongeza 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(eGA) kwa kuokoa fedha nyingi 
za serikali zilizokuwa zinatumi-
ka kununua mifumo ya TEHA-
MA nje ya nchi.

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Japhet Hasunga, 
alitoa pongezi hizo mwishoni 
mwa wiki baada ya kamati hiyo 
kutembelea Kituo cha Utafiti, 
Ubunifu na Uendelezaji wa Seri-
kali Mtandao (eGOVRIDC) cha 
mamlaka hiyo jijini hapa.

“Kamati yetu imefurahi, tume-
fundishwa kuangalia mabaya na 
ndio tumefundishwa hivyo, na 
kuyasemea madhaifu lakini ka-
tika hili tuwaongeze mmewez-
esha serikali kuokoa fedha ny-

ingi kwa kusanifu na kutengeza 
mifumo ya TEHAMA inayotu-
mika katika taasisi mbalimbali 
za umma ambayo hapo awali 
mifumo hiyo ilinunuliwa kutoka 
nje ya Tanzania kwa gharama 
kubwa,” alisema.

Hasunga alisema taasisi mbal-
imbali za umma walizozitem-
belea siku za nyuma zilikuwa 
na tatizo la mifumo ya Tehama,  
lakini kwa sasa zimeimarika ku-
tokana na kazi iliyofanywa na 
eGA.

“Moja ya jambo lililokuwa li-
natusumbua sana kamati hii ni 
taasisi nyingi kununua mifumo 
ya TEHAMA kutoka nje, lakini 
msimbo (source code) unabaki 
kule kwa waliotengeneza mifu-
mo na wakati mwingine mifumo 
hiyo baada ya muda haitumiki 
tena na hivyo sisi tumekuwa tu-

nasema hakuna thamani ya fed-
ha katika ununuaji mifumo hiyo 
ambayo tumetumia gharama 
kubwa sana kuinunua.

“Kuna taasisi zilinunua mi-
fumo kwa zaidi ya Sh. bilioni 30, 
lakini mfumo haujamaliza mwa-
ka wanautupa na tulipowauli-
za walisema waliona mfumo 
huo haufai, hivyo wameamua 
kutafuta mfumo mwingine. Sisi 
tunasema hakukuwa na thama-
ni ya fedha,” alisema.

Alitaka mamlaka hiyo ku-
hakikisha taasisi nyingi zaidi 
zinaunganishwa katika Mfumo 
wa Ubadilishanaji Taarifa Seri-
kalini (GovESB), ili kurahisisha 
upatikanaji huduma za serikali 
mtandao kwa wananchi.

“Tumefurahi sana kuona 
namna mifumo mbalimbali ina-
vyowasiliana, tujitahidi tufike 

angalau asilimia 80 tu tutakuwa 
tumefika pazuri kwa sababu 
tutapunguza gharama na  
malalamiko katika utoaji hu-
duma za serikali mtandao,” 
alisema.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Me-
nejimenti Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Ridhiwani 
Kikwete, alisema kituo hicho 
kwa sasa kinakabiliwa na ufinyu 
wa eneo, hivyo eGA inahitaji 
kutengewa bajeti ili kujenga mi-
undombinu (majengo) yake ka-
tika eneo la Kikombo.

Awali Mkurugenzi Mkuu wa 
eGA, Benedict Ndomba, alishuk-
uru kamati hiyo kutembelea kit-
uo hicho na kuahidi kutekeleza 
maelekezo, maoni na ushauri ul-
iotolewa na wajumbe wa kamati 
hiyo ili kuimarisha ubunifu na 
utafiti wa serikali mtandao.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako (katikati), akizun-
gumza wakati akifunga kikao kazi cha mafunzo ya uelimishaji kwa Majaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania - Divisheni 
ya Kazi, Kanda ya Kusini, juzi. Wengine ni Mkurugenzi Mkuu wa WCF, Dk. John Mduma (kushoto) na kulia ni Joseph 
Karayemaha, Jaji Mfawidhi Mahakama Kuu Kanda ya Songea. PICHA: MIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu,  
NANYAMBA 

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Mji wa Nanyamba, mkoani 
Mtwara wameazimia kumkataa 
Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Mji wa Nanyamba mkoani 
Mtwara, Thomas Mwailafu kwa 
madai kuwa hana ushirikiano na 
anahatarisha kura zao kwenye 
Uchaguzi Mkuu ujao.

Uamuzi wa madiwani hao uli-
fikiwa mwishoni mwa wiki baada 
ya baraza lao kujigeuza kuwa 
kamati kumjadili mkurugenzi 
huyo.

Hata hivyo, mkurugenzi huyo 
ambaye hakuwa kikaoni, alipo-
tafutwa alidai hakuwa ofisini na 
atakaporejea atatoa maelezo li-
cha ya kutosikia malalamiko juu 
yake.

Akitoa maazimio ya baraza la 

madiwani, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Jamal Kapende, 
alisema walijadili mambo matatu 
ikiwamo utendaji kazi wa mku-
rugenzi ambapo  madiwani wal-
itoka na kauli ya kumkataa kwa 
madai kuwa hana ushirikiano na 
kupuuza ushauri wao.

“Utendaji wake ni kikwazo 
kwa madiwani, wanachokiona 
ni kwenda kufeli 2025 kwa kuwa 
wananchi watakuwa hawayaoni 

matokeo, niwaombe watend-
aji wa halmashauri kila mtu  
acheze kwa namba yake atoe 
pasi, lawama ziwe kwa mfungaji,” 
alisema.

Kabla ya kufikia uamuzi huo, 
Diwani wa Nanyamba, Has-
san Mauji, alidai kuwa kila wa-
napotaka kujadili utendaji wa 
mkurugenzi huyo na uhusiano 
na watumishi wa halmashauri 
hiyo, alizuia, hivyo akamwomba  

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI kumwondoa mkurugenzi 
huyo.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Wakili Prosper 
Kisinini, alisema suala la baraza 
kujigeuza kuwa kamati ni kiny-
ume cha taratibu na halina 
mamlaka ya kumjadili mkuru-
genzi huyo ambaye yuko chini ya  
mamlaka ya Katibu Mkuu TAMI-
SEMI.

Alisema TAKUKURU 
haitamfumbia macho 
mtumishi yeyote wa umma 
atakayebainika kushiriki 
kuomba na kupokea hongo 
kwa kuwa ni kinyume cha 
sheria.
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Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (OSHA) umeeleza 
kuwa matumizi ya mifumo ya 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) umeiwez-
esha kupata taarifa muhimu 
kuhusiana na mtawanyiko wa 
shughuli za kiuchumi nchini.

Uongozi wa wakala huo umese-
ma kuwa kupitia TEHAMA, ume-
andaa mipango madhubuti ya 
kulinda nguvukazi inayotumika 
katika shughuli husika dhidi ya 
vihatarishi vya magonjwa na ajali 

mahali pa kazi.
Jijini Arusha mwishoni mwa 

wiki, Mkuu wa Kitengo cha 
TEHAMA wa taasisi hiyo, Ray-
mond Machary, alibainisha hayo 
alipowasilisha mada kuhusu 
umuhimu wa TEHAMA katika 
usimamizi wa masuala ya usala-
ma na afya katika maeneo ya kazi. 
Machary alisema OSHA imepiga 
hatua kubwa katika matumizi ya 
TEHAMA, inao mfumo wake wa 
ndani wa usimamizi wa taarifa 
za maeneo ya kazi (Workplace 
Information Management Sys-
tem) ambao umeunganishwa 

na mifumo mingine ya serikali 
ukiwamo mfumo wa Malipo ya 
Serikali (GePG).

“Kupitia matumizi ya mfumo 
wetu wa WIMS na mifumo min-
gine ya serikali, taasisi yetu im-
eweza kukusanya na kuhifadhi 
taarifa muhimu kuhusiana na 
shughuli za kiuchumi zinazo-
fanyika nchini, jambo ambalo 
linarahisisha usimamizi wa mas-
uala ya usalama na afya katika 
maeneo ya kazi husika. 

“Vilevile, kupitia mfumo huo 
wadau wetu wanaweza kupata 
huduma zetu ikiwamo usajili wa 

maeneo yao ya kazi bila kulazi-
mika kufika katika ofisi za OSHA.

“Mathalani sisi OSHA tunao 
uwezo wa kutoa taarifa za mi-
radi ya ujenzi yote inayoendelea 
nchini wakati wowote ambapo 
kwa sasa mkoa wenye miradi 
mingi ni Dar es Salaam ukifuati-
wa na Dodoma na Arusha, jambo 
ambalo lilikuwa haliwezekani 
kabla ya kuwekeza katika mifu-
mo ya TEHAMA,” alisema.

Mkurugenzi wa Huduma kwa 
Wateja (Director of Corporate 
Services) wa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (eGA), Salum Rugamb-

wa, alipongeza OSHA kwa kuwa 
mstari wa mbele katika matumizi 
ya TEHAMA.

“OSHA wanao mfumo wao wa 
ndani ambao waliutengeneza 
kwa kuzingatia taratibu zote za 
serikali zinazosimamiwa na eGA 
na sisi kama wadhibiti wa seri-
kali mtandao tunaendelea kush-
irikiana nao pamoja na taasisi 
nyingine za umma ili kuhakiki-
sha kwamba mifumo iliyopo ina-
fanya kazi kwa ufanisi ikiwamo 
wataalamu wetu kutoa msaada 
pale mifumo inapopata changa-
moto,” alisema Rugambwa. 

Sababu kuu vyura wa 
Kihansi kutorejeshwa 
mazingira yao ya asili 
Na Godfrey Mushi, DODOMA

MATOKEO ya awali ya tath-
mini ya sababu zinazozuia 
urejeshwaji vyura wa Kihansi 
katika mazingira yake ya asili, 
yanaonesha kuwapo shida ka-
tika ubora wa maji ya Bonde la 
Kihansi.
Bunge limeelezwa kuwa maji 

hayo yana kiwango kikubwa cha 
amonia ambacho kinaweza kuwa 
chanzo cha ustawi hafifu wa 
vyura katika eneo hilo.
Kwa sasa utafiti wa vinasaba 

unaendelea ili kubaini kama kuna 
mabadiliko ya vinasaba yanayo-
sababisha kufifia kwa ustawi wa 
vyura hao.
Kwa mujibu wa taarifa ya 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Ardhi, Maliasili na Utalii, iliyo-
wasilishwa bungeni wiki iliyopita 
na Mwenyekiti wake, Timotheo 
Mnzava, tathmini hiyo inafanyi-
ka chini ya Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWIRI).
Wakati anawasilisha taarifa ya 

shughuli za kamati hiyo kwa 
mwaka 2023, Mnzava ambaye 
pia ni Mbunge wa Korogwe Viji-
jini (CCM), alisema katika kipindi 
cha mwaka 2022/23, taasisi  
hiyo ilifanya utafiti unaogusa 
jamii, ikiwa ni pamoja na tath-
mini hiyo.
“Utafiti huo unahusu sababu 

zinazozuia urejeshwaji chura wa 
Kihansi katika mazingira yake ya 
asili.
“Katika kufanya tathmini ya 

sababu hizo matokeo ya awali 
yanaonesha maji katika Bonde la 
Kihansi yana kiwango kikubwa 
cha amonia ambacho kinaweza 
kuwa chanzo cha ustawi hafifu 
wa vyura katika eneo hilo,” 
alisema.
Alisema TAWIRI ndio tegemeo 

katika sekta ya uhifadhi na 
utalii nchini, lakini inakabiliwa 
na changamoto ya ukosefu 
rasilimali fedha inayotokana na 
ufinyu wa bajeti, hali inayoathiri 
utekelezaji majukumu yake kwa 
ufanisi.
Taasisi hiyo pia haina jengo 

la makao makuu tangu ilipoan-
zishwa mwaka 1980 na inakabil-
iwa na changamoto ya uchakavu 
wa miundombinu, uhaba wa 
vifaa vya kisasa katika utafiti na 
ukosefu wa fedha za sensa za 
wanyamapori.

Akaunti ya NMB isiyo na makato 
ya mwezi yapokewa kwa shangwe

OSHA yasifu matumizi ya TEHAMA kurahisisha usimamizi usalama, afya

Na Mwandishi Wetu 

MAELFU ya wananchi wa 
Wilaya ya Temeke, hususani 
wakazi wa Mbagala na viton-
goji vyake, mwishoni mwa wiki 
walifurika katika  tamasha la 
kuhamasisha ufunguaji akaunti 
nafuu isiyo na makato ya mwezi 
inayotolewa na Benki ya NMB 
lililopewa jina la NMB Pesa Day.

  Tamasha hilo lilifanyika 
kwenye Viwanja vya Mbagala 
Zakhiem, likienda sambamba 
na uzinduzi wa kampeni ya 
Weka na Ushinde itakayodumu 
kwa miezi mitatu, mgeni rasmi 
akiwa Mkuu wa Wilaya ya Te-
meke, Sixtus Mapunda.

Katika tamasha hilo lililo-
tanguliwa na mbio za taratibu 
‘jogging’ na burudani za muzi-
ki kutoka kwa wasanii kama 
Miso Misondo na Wazee wa 
Makoti, Mr Blue, Dulla Maka-
bila na wengineo, Mapunda 
alipongeza NMB kwa ubunifu 
katika kusambaza huduma 
jumuishi za kifedha kwa wa-
nanchi.

Mapunda alisema NMB Pesa 
inakwenda kuwa chachu ya 
maisha bora kwa wana Temeke 
na watanzania kwa ujumla, am-
bako licha ya ‘jogging,’ wahud-
huriaji walipewa elimu na hu-
duma za kifedha, mashindano 

ya vipaji vya muziki, ambako 
zawadi mbalimbali zilitolewa 
na kiongozi huyo kwa washin-
di.

“Tupo hapa kwa ajili ya NMB, 
ambayo inafanya kitu kikubwa 
sana leo kwa ustawi wa mai-
sha yetu. Kwa kutuletea NMB 
Pesa, ambayo kwa Sh. 1,000 tu, 
unafungua akaunti hata ukiwa 
na simu ya kitochi, akaunti am-
bayo itakuwezesha kupata hu-
duma zote za kifedha, ikiwamo 
mikopo, kutuma, kupokea, 
kutoa fedha na kulipia bili 
mbalimbali.

“Sasa, mimi niwaombe kitu 
kimoja wana Mbagala, sisi tupo 
wengi sana na ‘buku buku’ 
(1,000/-) zipo nyingi sana mion-
goni mwenu, changamkieni 
fursa kwa kufungua akaunti za 
NMB Pesa ili mjiwekee akiba, 
lakini mpate kunufaika na hu-
duma za kifedha za benki hii.

“Hapa kuna droo nyingi zi-
naendelea kwa wote wanao-
fungua akaunti sasa, ambapo 
watajishindia fedha taslimu, 
majiko na mitungi ya gesi, 
baiskeli za tairi tatu ‘guta,’ na 
zawadi kubwa zaidi ya boda-
boda ambayo nitaikabidhi 
mwishoni mwa tamasha hili. 
Kwahiyo, changamkieni fursa,” 
alihimiza. 

Awali Ofisa 

Mtendaji Mkuu wa NMB, 
Ruth Zaipuna aliwahakik-
ishia wananchi wa Mbagala 
na Watanzania kwa ujumla 
kwamba NMB imewaletea 
fursa inayokwenda kubadili 
maisha yao, kupitia NMB Pesa 
Akaunti, ambayo ni ya kidigitali  
unayofunguliwa kwa Sh. 1,000 
tu, ikiwafikia ikiwa na fursa ny-
ingi.

“Fursa ya kwanza inayokuja 
na akaunti hii ni kuwa unaingia 
moja kwa moja kwenye hudu-
ma jumuishi za kifedha kupitia 
NMB, watoa huduma wameta-
pakaa kote kuhakikisha kila 
Mtanzania anakuwa sehemu 
ya huduma hii inayokuja chini 
ya kaulimbiu ya ‘Haachwi Mtu.’

“Kupitia NMB Pesa, utakuwa 
umeingia moja kwa moja ka-
tika huduma ya NMB Mkononi, 
inayokupa wigo mpana wa 
kujihudumia na kuhudumiwa 
kibenki bila kuja kwenye mata-
wi ama katika ofisi za benki 
yetu ambako utafanya miamala 
na malipo na manunuzi kidigi-
tali.

“Pia rekodi zako kipesa 
kupitia NMB Pesa Akaunti 
zitakuongezea fursa kwani 
kubwa kuliko yote utaweza 
kukopa hadi Sh. 500,000 
ku p i t i a M s h i k o 
F a s t a , h u d u m a 

ya mikopo isiyohitaji dhamana 
yoyote wala kujaza fomu. Hapo 
vipi, haujabadilisha maisha 
yako?

“Mheshimiwa Mkuu wa 
Wilaya, hii kampeni tunayoi-
anza leo, ni kampeni ya Weka 
Akiba na Ushinde. Kwa hiyo, 
pamoja kufungua akaunti ya 
NMB Pesa, lakini tunazindua 
kampeni ya Weka Akiba na 
Ushinde, yaani unaweka Sh. 
50,000 na unajishindia zawadi 
mbalimbali,” alisisitiza.

Zaipuna alibainisha kwamba 
kila wiki kutakuwa na droo zi-
takazozalisha washindi 10 wa 
watakaojishindia Sh. 500,000 
kila mmoja, washindi watano 
wa kila mwezi watazoa Sh. mil-
ioni moja na katika droo ya fain-
ali, mshindi atajinyakulia Sh. 
milioni 10, washindi wanane 
wa Sh. milioni tatu, mashine ya 
kufulia, Tv, friji, bodaboda tano 
na pikipiki nane za mizigo.

“Kwa mantiki hiyo, tunawa-
karibisha Watanzania wote 
wajiwekee akiba, lakini wab-
adilishe maisha na kuboresha 
biashara zao kupitia akiba na 
zawadi watakazoshinda,” alise-
ma Zaipuna alipozungumza 
na maelfu ya waliohudhuria 
tamasha hilo, lililofungwa kwa 
Agnes Maujundu kujinyakulia 
bodaboda.

Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Benki ya 
NMB, Ruth Zaipuna 
(kushoto), akim-
kabidhi zawadi ya 
bodaboda Agnes 
Maujundu (katikati), 
baada ya kushinda 
shindano la ku-
fungua akaunti ya 
NMB wakati wa 
tamasha la kuha-
masisha wananchi 
kufungua akaunti 
ya NMB Pesa kwa 
Sh. 1,000 Mbagala 
Zhakem jijini Dar 
es Salaam. Kulia ni 
Ofisa Mkuu Wateja 
Binafsi na Biashara 
wa Benki ya NMB, 
Filbert Mponzi. 
PCHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Viongozi wanaopora ardhi kuchukuliwa hatua

Na Hamida Kamchalla,  
TANGA

WIZARA ya Uchukuzi 
bara na Wizara ya 
Uchukuzi, Mawasiliano na 
Usafirishaji ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar 
zimekutana jijini Tanga 
katika mkutano wa pili wa 
ushirikiano na kutembelea 
Bandari ya Tanga kuona 
ufanisi wake. 
Akiwa katika ziara ya 

kukagua Bandari ya Tan-
ga, Katibu Mkuu Wizara 
ya Uchukuzi, Prof. Godius 
Kahyarara, alisema seri-
kali imeanza kutekeleza 
mradi maalumu wa 
kuboresha reli ya Dar es 
Salaam kwenda mikoa ya 
Kaskazini ili kurahisisha 
usafiri kwa upande wa 
bandari nchini.
Aidha, aliutaka uon-

gozi wa Bandari ya Tanga 
kutenga bajeti ya ma-
boresho ya reli inayoingia 
bandarini humo kwakuwa 
lengo la serikali ya Rais 
Samia Suluhu Hassan ni 
kuendeleza bandari zote 
nchini kwa manufaa ya 
uchumi wan chi.
“Na hapa Tanga kuna 

mradi maalumu wa kufu-
fua reli hii ya Kaskazini 
kipande cha takribani 
kilomita 435 kutoka Dar 
es Salaam kwenda mikoa 
ya kaskazini ambayo in-
apita hapa na tayari tume-
shapewa fedha na serikali 
na maboresho yameanza 
kufanyika.
“Tumeshaanza kwa 

kung’oa vyuma ili iweze 
kuhimili mizigo mizito 
lakini mwendo wa treni 
uongezeke, hii itafanya 
kuwa rahisi sana ku-
chukua mizigo kupeleka 
Dar es Salaam na itakuwa 
msaada mkubwa kwa kui-
saidia Bandari ya Dar es 
Salaam,” alisema.

Mbali na hilo pia aliutaka 
uongozi huo kuitangaza 
fursa za Bandari ya Tanga 
badala ya kuangalia na 
kutangaza vitu vingine 
vilivyopo na kwa  
kuboresha reli usafiri wa 
kutoka Tanga kwenda 
Dar es Salaam utakuwa ni 
rahisi.
Katibu Mkuu, Wizara ya 

Uchukuzi, Mawasiliano na 
Usafirishaji kutoka Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar, 
Khalifa Khamis Rajab, 
alisema lengo la mkutano 
huo ni kuendeleza ush-
irikiano baina yao kwa 
kuwa kazi inayotekelezwa 
ni moja katika kuwahu-
dumia wananchi.
Kaimu Meneja wa 

Bandari ya Tanga, Peter 
Milanzi, alisema matarajio 
ya kufunguka kwa Mkoa 
wa Tanga kupitia bandari 
hiyo ni makubwa na mradi 
wa uboreshaji umekamili-
ka mwishoni mwa mwaka 
jana.
“Tunapokutana katika 

vikao vyetu huwa kuna 
baadhi ya vitu ambavyo 
vinaleta matatizo kati ya 
nchi hizo mbili, kwahiyo 
tunajadili na kuviweka 
sawa,” alisema.
Pia Milanzi alifafanua 

kwamba tayari wame-
shaanza kupokea oda za 
kampuni kubwa kutoka 
nje ya nchi kutokana na 
uvoreshwaji mkubwa uli-
ofanywa katika bandari 
hiyo.
“Mzigo mkubwa unaopita 

kwa sasa ni Amonium 
Nitrate,  zao la mkonge, 
mafuta pamoja na ma-
lighafi za viwandani lakini 
pia mitambo ya viwanda 
hivyo, na timu yetu ya 
masoko inafanya kazi 
kubwa ya kuhakikisha 
wateja wanatumia  
bandari yetu ya Tanga,” 
alisema.

Mkakati kuboresha reli 
kuunganisha bandari 

Na Cynthia Mwilolezi,  
SIMANJIRO

S
HIRIKA lisilo la kiserikali 
la Haki Madini, limewanoa 
wadau wanawake 21 wa-
naofanyakazi katika sekta 

ya madini ya tanzanite, ili wazal-
ishe kwa ubora na kutambua sta-
hiki zao.

Wadau hao ni mawakala, 
waongeza thamani, wachekeshaji, 
wauza magonga (mabaki ya ma-
dini) na wajasiriamali. 

Ofisa Miradi wa Shirika la Haki 
Madini, Emmanuel Mbise, alise-
ma mafunzo hayo ya siku 10   ya-
nayofanyika Mji Mdogo Mere-
rani wilayani Simanjiro mkoani  
Manyara, ambayo yatawajengea 
uwezo wanawake hao waongeze 
pato lao.

Alisema ni muda mrefu wa-
naume wamenufaika zaidi na sekta 
ya madini, hivyo wamewajengea 
uwezo wanawake hao ili na wao 
wanufaike kupitia kuongeza tham-
ani ya madini na vito.

“Serikali imetenga eneo la Mji 

Mdogo wa Mirerani, liwe la kuon-
gea thamani madini ya tanzaniti na 
vito na sisi tukaona tutumie fursa 
hiyo kuwajengea uwezo wanawake 
wasiachwe nyuma washiriki kwa 
ujumla,” alisema.

Ofisa Madini Mkazi (RMO) Mir-
erani, Nchagwa Marwa, akifungua 
mafunzo hayo aliwataka wanawake 
hao kuyatumia mafunzo kwa man-
ufaa kwa kuwa yatawaongezewa 
uwezo.

Aidha, Marwa aliwapongeza 
Haki Madini kwa kuandaa mafun-
zo hayo yatakayowanufaisha wa-
nawake wa eneo hilo.

“Ni fursa kubwa na nzuri mme-
pata wanawake wadau wa ma-
dini kupitia Shirika la Haki Madini, 
hivyo tuyatumie ipasavyo kwa 
kuleta mabadiko mtakapohitimu,” 
alisema Chacha.

Ofisa Madini Jinsia wa Shirika 
Haki Madini,Joyce Ndakaru, alise-
ma mafunzo hayo yamelenga la 
kuongeza ushiriki wa wanawake 
na unufaikaji kupitia madini ya tan-
zaniti na vito.

Alisema dhana ya kuwa sekta ya 

madini inahitaji nguvu pekee siyo 
sahihi, kwa kuwa ina lenga wa-
nawake kuhakikisha wanashiriki 
na kunufaika na madini ya tanzani-
ti kupitia kuyaongeza thamani.

Alisema maendeleo kwenye 
sekta hiyo, yatapatikana endapo 
wanawake wakiingia kwenye 
kuongeza thamani wakitumia ngu-
vu ya akili na sio nguvu ya mwili 
pekee.

“Wanawake wakiwa waelewa wa 
sekta husika wataweza kuongeza 
thamani ya madini kwa manufaa 
yao wenyewe na jamii inayowazun-
guka kwa ujumla,” alisema.

Mmoja kati ya washiriki wa 
mafunzo hayo, Rachel Njau, ali-
washukuru Haki Madini kwa ku-
fanikisha mafunzo hayo kwa 
wanawake wadau wa madini ya 
tanzaniti.

Njau ambaye ni Katibu wa Cha-
ma cha Wachimbaji Madini mkoani 
Manyara (MAREMA),Tawi la Mire-
rani, alisema wanawake hao watay-
atumia mafunzo hayo kwa kunu-
faika zaidi tofauti na awali kabla ya 
kupata mafunzo hayo.

Na Hamida Kamchalla, 
HANDENI

SERIKALI wilayani Handeni, 
mkoani Tanga, imeahidi ku-
washughulikia viongozi wa cha-
ma  na watumishi wa serikali 
ambao wanadaiwa kupora ardhi 
iliyokuwa ikimilikiwa kihalali na 
wananchi ili irudishwe kwa wa-
husika.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni, 
Albert Msando, aliyasema hayo 
mbele ya Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Tanga, Abdalla Rajabu, 
katika mkutano wa hadhara wa 
chama hicho wilayani humo.

Alisema kuna baadhi ya 
migogoro ya ardhi imesaba-
bishwa na baadhi ya viongozi 
kwa kuwafidia wananchi mae-
neo yao kwa fedha kidogo na 
baadaye kuviuza kwa fedha zaidi 
kwa wananchi wenye fedha la-

kini pia hata viongozi wenyewe.
“Mimi nikiwa kama serikali 

nasema kwamba wale viongozi 
wote, watumishi wa serikali lakini 
hata wabunge na madiwani mlio-
chukua maeneo ya wananchi na 
kuyauza na kujimilikisha, ni la-
zima mtayatema,”alisema.

Kuhusu mgogoro wa tangu 
1991 hadi sasa wa Shule ya Kata 
ya Chanika ambao hadi sasa 
haujakamilika mbali na viongozi 
mbalimbali wa serikali kutoa 
maelekezo alisema; 

“Lakini mbali na maelek-
ezo yote yaliyotolewa, aidha  
hayakutekelezwa au yalitekele-
zwa nusunusu au tofauti, 
mheshimiwa mwenyekiti eneo 
linalozungumziwa lilitengwa 
kwa ajili ya matumizi ya umma 
mwaka 1976.

“Eneo lilipangwa kwa ajili ya 
kujengwa Posta, lakini matokeo 

yake mwaka 1991 lilitolewa kwa 
mfanyabiashara na kujulikana 
kama Yakundi Interprises na 
ilipofika mwaka 1997 ilitolewa 
hati kwa kampuni ya Yakundi  
Investment na lilipangwa kwa 
ajili ya matumizi ya umma,” alise-
ma.

Alisema   badala ya kutumika 
ipasavyo, lilipangwa kujengwa vi-
wanda vidogo vidogo, na kwam-
ba alipokuja Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa mwaka 2020, aliagiza 
eneo lile lirudi shuleni, lakini 
badala yake ukaanza mpango wa 
kubadilisha matumizi.

“Alipoondoka Waziri Mkuu, 
eneo lile badala ya viwanda vi-
dogo vidogo tena kulianzishwa 
matumizi maalumu na kilicho-
tokea kukajengwa maduka ya 
biashara, kimsingi maelekezo 
yalitolewa na kiongozi mkuu ya 
kutaka eneo lirudishwe shuleni 

na mwekezaji apewe eneo jin-
gine mbadala hayakutekelezwa” 
alisema.

Aidha, Msando alifafanua kero 
kubwa zinazoonekana kuwa 
sugu wilayani humo ni pamoja 
na barabara za ndani ya kata 
na mitaa, lakini pia umeme  
kukatika bila taarifa kutoka TA-
NESCO.

“Kero nyingine ni maji, pamoja 
na kwamba serikali imeshatenga 
fedha kwa ajili ya miradi mikub-
wa ya maji, Segera na Kabuku, 
mradi wa miji 28 na mradi wa 
visima virefu, lakini bado tuna 
kero kubwa ya maji na yanayo-
patikana ni ya chumvi,” alisistiza.

Wakili Msando alibainisha 
kwamba, “Ili Wakurugenzi 
waweze kufanya kazi zao ip-
asavyo ni lazima washirikiane na 
mabaraza ya madiwani”.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya 

Handeni, Amiri Changogo, alise-
ma migogoro ya kata ya Chanika 
inafahamika kwa muda mrefu na 
kwamba chama kimeshaanza ku-
chukua hatua za utatuzi.

“Na tulimpa wiki mbili mkuu 
wa wilaya na watendaji wake 
watuletee majibu na wiki mbili 
hizi zinaisha Februari 13, hivyo 
tunaamini Wakili Msando am-
baye mimi namuamini sana, 
atatuletea majibu kamili kuhusu 
migogoro yote iliyosemwa hapa,” 
alisema Changogo.

Na kati ya migogoro hiyo upo 
pia ule wa kata ya Mgambo, am-
bayo pia imeunganisha Jeshi letu 
la Mgambo kule ( JKT) na vijiji 
vya Kwankonje na Komsanga, ni-
kuombe sana Mwenyekiti, hiyo 
yote ataitekeleza migogoro hiyo 
mpaka kufikia Februari 13, mwa-
ka huu  ni lazima tupate majibu 
ya migogoro hii,” alisisitiza.

Haki Madini yawanoa 
wanawake wajasiriamali

Wanachama wa 
vikundi vya Mfuko 
wa Kutunza Bahari 
(MKUBA) Wilaya 
ya Pangani, mkoani 
Tanga, wakishika 
mfano wa hundi 
ya Sh. milioni 10.5 
zilizotolewa na Ju-
muiya ya Umoja wa 
Ulaya (EU) na vion-
gozi wa Shirika la 
Mwambao Coastal 
Community Net-
work linalojihusisha 
na utoaji elimu na 
uhifadhi wa mazin-
gira baharini mwis-
honi mwa wiki. 
PICHA: BONIFACE 
GIDEON
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habari kanda ya ziwa

Na Elizabeth Seleman,  
SENGEREMA

HALMASHAURI ya Buchosa, 
wilayani Sengerema, mkoani 
Mwanza imetoa muda wa 
kila baada ya miezi mitatu 
kuwakagua na kuwafanyia 
tathmini  wakusanyaji ma-
pato endapo hawatafikisha 
malengo ndani ya kipindi 
hicho, wataondolewa katika 
nafasi zao.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

ya Buchosa, Idama Kibanzi, 
alitangaza hatua hiyo juzi 
katika Mkutano wa Baraza la 
Madiwani kwa ajili ya kujadi-
li mapendekezo ya mpango 
na bajeti kwa mwaka wa 
fedha 2024/25.
Alisema kuwa kwa mwaka 

huu wa fedha wamekusanya 
mapato zaidi ya asilimia 
72 kutokana na ushirikiano 
pamoja na kufanya kazi kwa 
umoja ili kufikia malengo ya 
kukusanya mapato zaidi ya 
kiwango walichojiwekea.
“Ili tufikie malengo, kwa 

kipindi hiki hatutokuwa na 
huruma kwa wakusanyaji 
ushuru wasiofikia malengo 
tunayojiwekea, hivyo tuta-
hakikisha kila baada ya miezi 
mitatu tunafanya tathmini na 
kuondoa wale walioshindwa 
kazi,” alisema Kibanza.
Alisema kuwa katika ba-

jeti ya mwaka 2024/25, 
wameweka vipaumbele 
ambavyo watafanya pindi 
watakapokuwa wanakusanya 
mapato yao na kusema 
watakuwa na miradi ya 
kimkakati kama vile ujenzi 
wa stendi, soko la kisasa 
na shule katika Kata ya  
Nyakasungwa ambako ujenzi 
tayari umeanza.  
Mkurungezi Mtendaji wa 

Halmashauri hiyo, Bensoni 
Mihayo, alisema katika uku-
sanyaji mapato wameunda 
kikosi kazi kwa ajili ya ku-
fuatilia na kuhakikisha uku-
sanyaji mapato unaongezeka 
na si kupungua.
Alisema hatua hiyo tayari 

imeanza kutekelezwa am-
bapo tayari wakusanyaji ma-
pato 10 wameondolewa kwa 
kukusanya kiasi kidogo cha 
mapato.
Mkuu wa Wilaya ya Senger-

ema, Senyi Ngaga, aliagiza 
baraza hilo kupitia mkuru-
genzi pamoja na mwenyekiti 
wa baraza kuendeleza 
ushirikiano na kuhakikisha 
wanabuni miradi zaidi ili 
wafikie malengo.
Kikao hicho kilipitisha 

makadirio ya bajeti ya Sh. 
bilioni 4.29 kwa mwaka wa 
fedha 2024/25.

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

M
TOTO Salumu 
Matheo (11), mkazi 
wa Mtaa wa Mbu-
yuni, Kata ya Ndem-

bezi, Manispaa ya Shinyanga 
aliyedaiwa kufariki dunia kwa 
kuzama katika Mto Mhumbu 
alikokwenda kuvua samaki na 
kuogelea, ameibua jambo jipya:

Familia yake imeamua kuhiti-
misha msiba bila kupata mwili 
baada ya juhudi za kuutafuta 
majini kwa zaidi ya siku nane 
kugonga mwamba.

Tukio la mtoto huyo kudaiwa 
kufa maji lilitokea Februari 4, 

mwaka huu saa 12 jioni, akidai-
wa alikwenda na wenzake wata-
tu kuvua samaki na kuogelea 
katika Mto Mhumbu. Alizama 
huku marafiki zake wakikim-
bia kwenda kutoa taarifa kwa 
ndugu zake.

Baba mzazi wa mtoto huyo, 
Matheo Peter, alisema jana 
kuwa imewabidi kuhitimisha 
msiba huo bila kufanya mazishi 
ya mwanawe, kwa kuwa siku zi-
naendelea kupita, hawana budi 
kuendelea na shughuli zingine.

“Tangu siku ya tukio, Febru-
ari 4, mwaka huu, tulitangaza 
msiba, familia, ndugu, jamaa, 
marafiki na wananchi wame-
kuwa wakija kuomboleza na sisi 

wakati tukiendelea kuutafuta 
mwili wa mtoto wangu ndani ya 
maji, lakini hakuna mafanikio 
ndipo tukaona tusitisha msiba 
hadi pale mwili wake utapopa-
tikana,” alisema Matheo.

Alishukuru Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji pamoja na wananchi 
kwa jitihada zao walizozifanya 
kutafuta mwili wa mtoto wake 
ndani ya maji licha ya kutofani-
kiwa kuupata.

Bibi wa mtoto huyo, Mariamu 
Juma, alisema yote yaliyotokea 
wanamwachia Mungu na kutoa 
wito kwa wananchi ambao 
wako jirani na mto huo, wak-
iona mwili wa mjukuu wake, 
watoe taarifa kwa viongozi wa 

maeneo yao ili ziwafikie na ku-
fanya taratibu za mazishi.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Tam-
bukaleli, Kata ya Ndembezi, 
Japhet Kisusi alisema tayari 
alikwishawasiliana na viongozi 
wenzake ambao wako pem-
bezoni na mto huo, wakisikia 
kuna mwili wowote umeone-
kana wampatie taarifa.

Sheikh Hamis Nkingo wa 
Msikiti wa AQSWA ambaye ali-
hitimisha msiba huo kwa dua, 
alisema kwa taratibu za kidini 
kikipatikana hata kiungo chake 
kimoja, kitafanyiwa taratibu 
zote za mazishi kwa kuwak-
ilisha mwili mzima na kuustiri 
kwenye makazi yake ya milele.

Familia yafunga matanga 
bila kuona, kuzika mwili

Wakusanyaji 
mapato 
halmashauri 
kupimwa 
kila baada  
ya miezi 3

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Ushetu 
wilayani Kahama, mkoani Shin-
yanga imepokea mbolea ya 
ruzuku tani 30,000 sawa na mi-
fuko 600,000 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 49.

Kupokewa kwa mbolea hiyo 
kunatarajiwa kusaidia kuinua 
uzalishaji mazao ya chakula na 
biashara katika halmashauri 
hiyo.

Akithibitisha kutolewa 
mbolea hiyo kwa ajili ya msimu 
wa kilimo wa 2023/24, Mbunge 

wa Ushetu, Emmanuel Chara-
hani alisema mbolea hiyo ina-
jumuisha tani 25,000 sawa na 
mifuko 500,000 kwa ajili ya 
wakulima wa tumbaku.

Alibainisha hayo alipozun-
gumza na wananchi wa Kijiji 
na Kata ya Igwamanoni baada 
ya ugawaji dawa na harambee 
ya ujenzi wa mabweni katika 
Shule ya Sekondari Igwamano-
ni.

Mbunge huyo alisema wanat-
arajia uzalishaji wa mazao ya 
chakula, mikunde na biashara 
utaongezeka kutokana na seri-

kali kuwajali wakulima kwa ku-
wapatia pembejeo kwa wakati 
na kuwataka wakulima kuzin-
gatia kilimo chenye tija.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Christina Mndeme, alisema 
mkoa umepokea Sh. bilioni 27 
kwa ajili ya miradi mbalimbali 
ya kilimo ikiwamo ujenzi wa 
mabwawa makubwa mawili 
ya kilimo cha umwagiliaji na 
kuwataka wakulima kuhifadhi 
chakula baada ya mavuno na si 
kuuza chote ili kukabiliana na 
upungufu wa chakula ndani ya 
familia zao.

Alisema mabwawa hayo 
yanajengwa katika Kata ya Ny-
ida wilayani Shinyanga na Kijiji 
cha Malenge wilayani Kahama.

Alisema watanunua pia 
pikipiki 224 kwa ajili ya maofi-
sa ugani ambao watakuwa 
wanatembelea wakulima na 
kuwapatia elimu ya namna ya 
kulima kisasa na si vinginevyo.

Mkulima wa Sabasabini, Ju-
manne Hamisi, alisema msimu 
huu mbolea iliwafikia kwa ki-
wango kikubwa ikiwamo ya 
kukuzia na kupandia.

Mifuko 600,000 ya mbolea 
ruzuku yapelekwa Ushetu

Imamu  wa Msikiti wa AQSWA uliopo Ndembezi Manispaa ya Shinyanga, Hamis Nkingo, akiendesha dua ya kuombea wazazi na 
familia ya mtoto Salumu Matheo (11), ambaye alizama ndani ya mto Mhumbu baada ya kusitisha msiba wa mtoto huyo bila ya ku-
fanya mazishi juzi kutokana na mwili wake kukosekana ndani ya maji tangu Februari 4, mwaka huu. PICHA: MARCO MADUHU
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LIVERPOOL, England

K
UONDOKA kwa Jur-
gen Klopp na maoni 
yaliyofuata kutoka 
kwa mlinzi Virgil 

van Dijk yametia shaka juu 
ya mustakabali wa muda 
mrefu wa Mholanzi huyo 
ndani ya Liverpool.

Katika mchezo wa 
kwanza baada ya 
Klopp kutangaza 
kuwa ataondoka 
mwishoni mwa 
msimu huu, 
Van Dijk ali-
zungumza na 
waandishi wa 
habari, aliulizwa 
ikiwa kuondoka 
kunaathiri nia yake ya 
kubakia Liverpool. Jibu 
lake lilikuwa wazi vya kuto-
sha kuwafanya watu wafikir-
ie kuwa kuhama majira ya 
joto ni jambo ambalo haliko 
mbali sana na uwezekano 
wake.

“Hilo ni swali kubwa. 
Naam, sijui,” alijbu Mholanzi 
huyo. Mkataba wake, kama 
wachezaji wengine muhimu, 
utamalizika Juni 2025. Uk-
weli huu uliwekwa kwake na 
aliongeza mafuta zaidi kwe-
nye moto kwa kusema: “Hiyo 
ni sahihi - hesabu nzuri! Siki-
liza, sijui.

“Klabu itakuwa na kazi 
kubwa mikononi mwao. Hilo 
linajulikana. Kuchukua na-
fasi ya kocha na wafanyakazi 
wanaondoka, na kuna mam-
bo mengi yatabadilika. Kwa 
hiyo klabu ina kazi kubwa 
mikononi mwake na nina 
nia sana ya kutaka kujua ni 
mwelekeo gani utaingia. La-
kini hilo litakapotangazwa 
tutaona hali yetu. Siwezi 
kusema mengi kuhusu hilo.”

Maneno hayo hayamaani-
shi kuwa anaondoka mara 
moja, na Klopp alikanusha 
maana inayodhaniwa, lakini 
inatosha kuzua uvumi juu ya 
wapi anaweza kwenda. Hizi 
hapa ni baadhi ya klabu am-
bazo zinaweza kuwa kwenye 
mfumo wake kama Van Dijk 
ataamua kuondoka wakati 
wa majira ya joto...

Real Madrid
Iliripotiwa na Marca baada 

ya mustakabali wa Van Dijk 
kutiliwa shaka kwamba Real 
Madrid wanaweza kuwa 
tayari kutoa nafasi ya kutua 
kwa Mholanzi huyo. Ni moja 
ya klabu chache duniani am-
bazo zinaweza kumvutia Van 

ISIKUPITE
MABAO mawili aliyofunga Erling 
Haaland kwenye mechi dhidi ya 
Everton juzi yanamfanya sasa 
kufikisha mabao 52 katika mechi 
zake 50 za kwanza za Ligi Kuu 
England. Hadi sasa msimu huu 
tayari amefunga mara 16 huku 
msimu uliopita akimaliza na 
mabao 36.

Dijk na kuweza kulipa aina ya 
mshahara ambao atautaka.

Real Madrid kwa sasa ha-
waongelei katika mabeki wa 
kati kutokana na majeraha. 
Eder Militao, David Alaba, 
Antonio Rudiger na Nacho 
Fernandez ndio mabeki wa 
kati wakuu katika klabu hiyo, 
hakuna hata mmoja wao 
anayetarajiwa kuondoka hivi 
karibuni.

Huenda Nacho akaham-
ishwa ili kutoa nafasi kwa Van 
Dijk, lakini mchezaji huyo 
anaweza kuachwa kwenye 
benchi kila wiki kutokana 
na Real Madrid kucheza na 
mabeki wawili pekee wa kati. 
Hii inaweza kuwa fursa zaidi 
kama itatokea.

Paris Saint-Germain
Kumekuwa na matukio 

mengi katika miaka michache 
iliyopita ya Paris Saint-Ger-
main kujaribu kumsajili Van 
Dijk, lakini beki huyo mara 
zote alitaka kubaki Liverpool. 

Bila kujali hilo, huwezi kamwe 
kuwatoa PSG wakati mchezaji 
huyo atakapokuwa anapati-
kana.

Wangekuwa na fedha za 
kumsajili na kumlipa, na in-
gawa wanaonekana kuwa na 
wachezaji wachanga katika 
madirisha ya hivi karibuni ya 
uhamisho, Van Dijk bila 
shaka angeboresha timu. Mi-
lan Skriniar hajakuwa mzuri 
kama walivyotarajia tangu 
alipowasili kutoka Inter Milan 
na sasa pia ana jeraha la muda 
mrefu, huku Presnel Kimpem-
be na Marquinhos pia wako 
chini ya kiwango cha Van Dijk.

Barcelona
Kwa hakika hili linaonekana 

kuwa gumu zaidi kwa mtaza-
mo wa kifedha, lakini wa-
naweza kuweka dau la maju-
muisho machache. Barcelona 
hawataruhusu kabisa aina hii 
ya fursa kupita, na kuna saba-
bu za kufikiria kwamba Van 
Dijk angefurahia harakati hii.

Akizungumza na Gary Nev-
ille kwenye kipindi cha The 
Overlap mwaka 2022 kuhusu 
uwanja wake wa ugenini 
anaoupenda zaidi kucheza, 
alifichua: “Ningesema Camp 
Nou, Barcelona. Ni wazi, 
kwangu mimi, nilitazama 
mechi nyingi za Barcelona 
nilipokuwa mdogo na kisha 
kuweza kucheza ndani yake li-
likuwa jambo la kushangaza.”

Wachezaji kama Ronald 
Araujo, Jules Kounde na An-
dreas Christensen wote ni 
mabeki wazuri, lakini si zaidi 
ya Van Dijk. Anaweza kuwa 
kiongozi katika timu. Uchumi 
unaweza kumshawishi kwen-
da PSG au Real Madrid, lakini 
kwa mapenzi yake yapo Bar-
celona.

Chelsea
Kama Barcelona, huwezi ka-

bisa kuwatenga Chelsea katika 
hali kama hii. Hata kama in-
aonekana haitatokea kamwe, 
watalazimika kuchukua nafasi 
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ya Thiago Silva wakati fulani. Wana mabe-
ki wengi wa kati, lakini kama walivyoone-
sha kwa karibu kila nafasi kwa miaka kad-
haa iliyopita, kuna nafasi ya mmoja zaidi.

Mabeki kama Trevoh Chalobah, Malang 
Sarr na Benoit Badiashile wote wanaweza 
kuwa hawapo msimu wa majira ya joto 
na kuwaacha Axel Disasi na Levi Colwill 
kama wachezaji ambao Mauricio Pochet-
tino anawapenda. Wesley Fofana pia bado 
yuko klabuni na anajaribu kujiweka sawa.

Ikiwa Thiago Silva ataondoka kuna 
kundi la mabeki wachanga wenye vipaji 
ambao wanaweza kufaidika sana kutoka 
kwa mtu kama Van Dijk. 

Saudi Arabia
Inaonekana 

mapema sana 
k a t i k a m a i -

sha ya 
Van Dijk 

kuondoka Ul-
aya, lakini labda 

ataondoka bila malipo 
mwaka wa 2025. Atakuwa na 

umri wa miaka 34 kufikia wakati huo.
Timu yoyote ya juu nchini Saudi Arabia 

itakuwa na fedha na nia ya kumsajili Van 
Dijk, lakini tahadhari ya Jordan Hender-
son inaweza kuwa ya kutosha kumweka 
mbali. Rufani bila shaka itakuwa siku kuu 
ya malipo mwishoni mwa kazi yake, lakini 
changamoto mpya barani Ulaya hakika 
inakubalika zaidi katika hatua hii.

Virgil van Dijk

KLABU ANAZOWEZA KLABU ANAZOWEZA 
KWENDA VAN DIJKKWENDA VAN DIJK



“Unaendelea kuniuliza kuhusu mchezaji 
anayechezea timu nyingine. Tayari tuna 
wachezaji bora zaidi duniani hapa. Kwa 
mpangilio: Vini Jr wa kwanza, Bellingham 
wa pili, Rodrygo wa tatu. Kisha Kroos, 
Valverde, Camavinga,” Kocha wa Real 
Madrid, Carlo Ancelotti, alipouli-
zwa endapo Kylian Mbappe, ataji-
unga na klabu hiyo msimu ujao.

“Mimi ni mtu ambaye hubadilika na 
kucheza nafasi nyingi inapohitajika. Na-
jua nitafanya hivyo nikiwa na Manchester 
City na lazima niwe tayari. Ninafurahia 
kucheza katikati na hapo ndipo ninapo-
jiona. Natumai naweza kupata muda 
zaidi wa kucheza hapo,” Kiungo wa 
kati wa Manchester City, Phil 
Foden

“[Jurgen] Klopp ni kocha mzuri, lakini 
sidhani kama huu ni wakati wa kuzun-
gumza juu yake. Kocha mpya atataka 
kufanya mabadiliko, lakini kwanza 
itabidi tumweleze mradi na mawazo. 
Kocha mpya anatakiwa kufuata mstari 
wa kazi. Kamwe hatutakuwa timu 
ambayo haitaki kucheza vizuri, ambayo 
haitaki kuwa na mpira. Kuanzia kwenye 
wazo hilo, kila kocha ana sifa zake, lakini 
yeyote anayekuja lazima awe na njaa ya 
kufanya mambo makubwa,” Mkuru-
genzi wa Michezo wa Barcelona, 
Deco. 

Nukuu“
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Extra Time

BARCELONA, Hispania

E
NZI ambayo iliwahi kuahidi mengi kule 
Barcelona imefikia kikomo chake.

Xavi Hernandez, kiungo wa kati am-
baye aliwahi kuwa kitovu cha Wakata-

lunya walioshinda kila kitu chini ya Pep Guar-
diola, alifichua Januari kwamba muda wake 
kama kocha wa Barca utafikia tamati mapema 
mwishoni mwa msimu huu wa msimu wa 
2023/24.

Msimu wa sasa umekuwa wa kutojali kwa 
mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Hispa-
nia, huku mvutano unaoizunguka klabu hiyo 
ukichangia sana uamuzi wa Xavi kujiuzulu.

Mengi ya mazungumzo baada ya tangazo la 
Xavi yamelenga ni nani atamrithi Mhispania 
huyo kwenye usukani huo.

Lakini hapa 90min inaangalia sehemu sita 
ambazo Xavi anaweza kutua baada ya kuon-
doka Barcelona.

#6. Liverpool
Kama Barcelona, Liverpool watakuwa waki-

winda kocha mpya msimu wa majira ya joto 
baada ya Jurgen Klopp kufichua kwamba ata-
jiuzulu mwishoni mwa msimu huu baada ya 
miaka tisa ya kukaa Anfield.

Lakini, Xavi si jina ambalo ‘Wekundu’ hao 
wanaweza kulifikiria sana. Kazi yake haipende-
kezi kuwa atakuwa na uwezo wa kuongoza kla-
bu yenye hisia nyingi kupitia ambayo inaweza 
kuwa ujenzi chungu baada ya Klopp kuondoka.

Liverpool wana uwezekano mkubwa wa 
kumlenga mchezaji mwenzake wa zamani wa 
kimataifa wa Xavi, Xabi Alonso kwa nafasi hiyo 
badala yake.

#5. Chelsea
Chelsea wanatamani mradi wa Mauricio Po-

chettino kuwa mzuri kwa sababu nyingi. Hata 
hivyo, msimu wa kwanza wa Muargentina huyo 
umekuwa na taabu kwenye mbio za kuwania 
mafanikio yao katika mataji.

‘The Blues’ hao kwa mara nyingine tena 
wako katikati ya msimamo wa Ligi Kuu, na 
kuna uwezekano wa klabu hiyo kuachana na 
Pochettino iwapo kampeni yao itaisha sawa 
na 2022/23 (walimaliza nafasi ya 12 katika msi-
mamo).

Ikiwa mmiliki Todd Boehly ataamua kuacha-
na na kocha huyo, baada ya kushindwa tena, 
basi Xavi huenda likawa jina wanalozingatia. 
Hata hivyo, mashabiki wa Chelsea wana uweze-
kano mkubwa wa kutaka kurejeshwa kwa DNA 
iliyowafanya kufanikiwa sana chini ya umiliki 
wa Roman Abrahmovich.

Kwa hali ilivyo, ni vigumu kufikiria kumuona 
Xavi akivamia Uwanja wa Stamford Bridge.

#4. Kurudi Qatar
Xavi alimaliza muda wake wa kucheza nchini 

Qatar akiwa na Al Sadd kabla ya kuanza kazi 
yake ya ukocha katika klabu hiyo hiyo.

Mhispania huyo alifurahia mafanikio mengi 
nchini Qatar na pengine atakuwa tayari kurejea 
ikiwa angependa muda wa kutoonekana baada 
ya kustahimili changamoto hapo Katalunya.

Hata hivyo, kibarua cha timu ya taifa kina 
uwezekano mkubwa kuliko kurejea katika Ligi 
Kuu ya Qatar na Al Sadd. Kwa kudhani Xavi ni 
mtu mwenye malengo ya hali ya juu, ana nini 
cha kuthibitisha kwenye klabu ambako ameku-
wapo na kufanya hivyo?

Kiungo huyo wa zamani aliwahi kusema 
kuwa atakuwa tayari kufundisha Timu ya Taifa 
ya Qatar kwenye Kombe la Dunia la 2022, na 
sasa anaweza kutamani kuwaongoza katika 

safari yao ya kuelekea kwenye mashindano ya 
2026.

#3. Timu ya Taifa ya Hispania
Xavi alipata mafanikio ambayo hayajawahi 

kushuhudiwa akiwa na Timu ya Taifa ya His-
pania walipotwaa mataji matatu mfululizo ya 
mashindano makubwa kati ya 2008 na 2012, na 
kushinda Kombe lao la Dunia la kwanza mwaka 
2010.

Luis de la Fuente anakabiliwa na mtihani 
mkubwa msimu huu wa Euro 2024, huku ko-
cha huyo wa Hispania asiyejulikana akichukua 
nafasi ya Luis Enrique baada ya Kombe la Du-
nia la 2022.

Ingawa amefanya kazi nzuri hadi sasa, msi-
mamo wa chini chini wa De la Fuente unafanya 
nafasi yake kuwa hatarini. Shirikisho la Soka 
la Hispania lina nia ya kuongeza mkataba wa 
kocha huyo hadi Kombe la Dunia la 2026, lak-
ini wengi watakuwa wakitaka kumkata kichwa 
chake endapo Hispania haitakuwa na mafani-
kio kule Ujerumani.

Kwa kuzingatia hadhi ya Xavi na upatikanaji 
wake, ni jina ambalo Hispania litalizingatia iki-
wa watafikiria kuachana na Fuente. Hali ya ku-
tohitaji sana kwa kalenda ya kimataifa inaweza 
pia kumfaa bosi huo wa Barcelona.

#2. Sevilla
Kuendelea kuzunguka Hispania kunaweze-

kana kwa Xavi. Hata hivyo, kocha huyo wa 
Barcelona hatarajiwi kupata kibarua kikuu cha 
LaLiga.

Klabu mbili za Madrid vimetoka kwenye 
jedwali, Ernesto Valverde anatamba akiwa na 
Athletic Club, Imanol amechukuliwa na Real 
Sociedad, huku Valencia wakijipanga na nguli 
wa klabu hiyo, Ruben Baraja kushika usukani.

Bado, kuna chaguzi kadhaa za Xavi. 
Washindani wa taji Girona wanaweza kuwa 
macho wakati wa majira ya joto kutokana na 
nia inayoendelea kwa Michel, na Real Betis 
inaweza kuachana na Manuel Pellegrini. Hata 
hivyo, ni hakika kwamba nafasi itafunguliwa 
Sevilla na hii inaweza kuwa njia bora ya Xavi 
kusalia LaLiga.

Sevilla wamekuwa wasumbufu kwa miaka 
kadhaa, licha ya mafanikio yao ya Ligi ya Eu-
ropa msimu uliopita. Kocha Quique Sanchez 
Flores kwa sasa anapambana kuiongoza klabu 
hiyo ya kihistoria kujiepusha na kushuka dara-
ja.

Flores ni suluhu ya muda mfupi ambaye 
kwa hakika hatakuwa kwenye klabu hiyo 
mwanzoni mwa 2024/25. Ni kazi ngumu kuto-
kana na muundo wa kikosi, lakini ambayo Xavi 
anaweza kutamani kuichukua.

#1. Ligi Kuu ya Saudia
Sio tu kipaji cha uchezaji Ulaya ambapo Sau-

di Arabia inajaribu kuwinda. Ufalme pia ume-
jaribu kuwazawadia baadhi ya akili bora zaidi 
za kufundisha mchezo.

Jose Mourinho na Massimiliano Allegri ni 
miongoni mwa makocha waliopokea ofa nono 
kutoka kwa Saudia, huku magwiji kama Jorge 
Jesus na Marcelo Gallardo wakiwa miongoni 
mwa wanaofundisha huko kwa sasa.

Xavi ni jina la nyota ambalo bila shaka lita-
wavutia wale walio katika Ufalme wenye fedha, 
huku uzoefu wa Mhispania huyo wa Mashariki 
ya Kati ukitoa chaguo hili kwa uwezekano zaidi 
kuliko njia mbadala za Ulaya. Kocha huyo wa 
Barcelona hivi majuzi alionyesha kuvutiwa 
kwake na mradi wa SPL, akisema waziwazi 
Januari: “Mimi ni shabiki mkubwa wa Ligi ya 
Saudia.”

XAVI XAVI 

NIPASHE JUMATATU FEBRUARI 12, 2024

SEHEMU SITA 
ANAZOWEZA 
KUTUA XAVI 

ANAPOONDOKA 
BARCELONA



MABAO mawili aliyofunga Jude Bellingham juzi 
wakati Real Madrid ikishinda 4-0 dhidi ya Girona, 
yanamfanya kuwa mchezaji wa nafasi ya kiungo 
aliyefunga mabao mengi zaidi katika historia ya 
klabu hiyo kwenye La Liga kwa msimu mmoja 
katika karne hii. Pia ni mchezaji wa kwanza wa Real 
Madrid kufunga katika kila mechi nne za kwanza 
za Ligi ya Mabingwa kwa klabu hiyo - na anasalia 
kuwa mfungaji bora wa La Liga msimu huu akiwa 
na mabao 16.JE

, W
A
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A

?

Na Adam Fungamwango

U
HAMISHO wa wachezaji 
kwa ajili ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara ulifunguliwa 
Desemba 26 na kufungwa 

Januari 15, moja kwa moja wachezaji 
wapya wakaanza kuingia mzigoni.

Kuna wachezaji wanaotoka nje ya 
nchi, wakicheza kwa mara ya kwan-
za Ligi Kuu Bara, wengine ni wa hapa 
hapa wakihama tu timu moja kwen-
da nyingine.

Ingawa wamesajiliwa wengi, la-
kini baadhi yao wameshaanza kuo-
nyesha ni kwa nini wamesajiliwa. 
Wameingia kwenye klabu zao mpya 
na kuonyesha kwa nini walisajiliwa, 
kwa kuongeza kitu.

Baadhi tayari wameshaanza kupa-
chika mabao, wengine walionekana 
kuongeza nguvu kwenye vikosi na 
kuonekana kuwa imara, tofauti na 
mwanzo.

ti timu yake ya Mashujaa FC ikicheza 
dhidi ya Yanga katika Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi, Dar es Salaam.

Wakati Yanga ikiongoza kwa bao 
moja lililofungwa na Maxi Nzengeli, 
Mtumbuka alisawazisha kabla ya Mu-
dathir Yahaya kufunga bao la pili daki-
ka nne kabla ya mechi kumalizika.

Ni matunda ya usajili wa dirisha 
dogo, kwani Mashujaa ilimsajili kutoka 
Stand United inayocheza Ligi ya Cham-
pionship kwa sasa.

4# Pa Omar Jobe-(Simba
Ni straika mpya wa Simba aliyesa-

jiliwa kwenye uhamisho wa dirisha 
dogo akitokea Klabu ya FC Zhenis in-
ayoshiriki Ligi Kuu nchini Kazakhstan.

Ameifungia Simba mabao mawili 
katika mechi nne alizocheza, akiwa na 
bao moja kwenye Ligi Kuu katika mich-
ezo mitatu ambayo tayari amekipiga.

Alifunga bao lake la kwanza Januari 
31 katika mechi ya Kombe la FA dhidi 
ya Tembo FC, Simba ikishinda ma-
bao 4-0, Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, Dar es Salaam.

Amecheza mechi tatu za Ligi Kuu 
ingawa si kwa dakika zote 90, bali ali-
kuwa akibadilishana na mwenzake 
Freddy Michael.

Alifunga bao lake la kwanza kwenye 
Ligi Kuu katika mechi dhidi ya Tabora 
United na aliisaidia Simba kusawazisha 
bao katika mechi dhidi ya Azam FC.

Ni yeye ndiye alifanyiwa madhambi 
yaliyosababisha faulo iliyozaa bao ka-
tika dakika za majeruhi akiwa amein-
gia kipindi cha pili kuchukua nafasi ya 
Freddy.

5# Yeison Fuentes - (Azam FC)
Pamoja na kwamba Azam imesa-

jili wachezaji wawili kipindi cha uham-
isho wa dirisha dogo, lakini aliyeone-
kana kukubalika kwa mashabiki wa 
soka ni beki wa kati, Yeison Fuentes 
raia wa Colombia aliyesajiliwa kutoka 
Klabu ya Leones FC ya kwao.

Katika mechi yake ya kwanza tu ya 
Ligi Kuu dhidi ya Simba alionekana 
kama anaifahamu vema Ligi ya Tanza-
nia, hakuonekana kama mgeni.

Aliweka ulinzi madhubuti akisaidi-
ana na Yannick Bangala ambaye ali-
cheza namba nne katika mechi iliyoi-
sha kwa sare ya bao 1-1.

6# Freddy Michael - (Simba)
Licha ya kwanza anaonekana bado 

hajawa kwenye kiwango ambacho 
mashabiki wanakihitaji huku akione-
kana bado hajachangamka, hajawa 
msumbufu kwa mabeki kama mwen-
zake Pa Jobe, lakini takwimu zinam-
beba.

Katika mechi nne ambazo amecheza 
tangu asajiliwe Simba, tayari ana bao 
moja na ‘asisti’ juu, tatu zikiwa za Ligi 
Kuu.

Katika mechi ya Ligi Kuu iliyoche-
zwa Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi dhi-
di ya Tabora United, Jumanne iliyopita, 
alifunga bao moja likiwa la nne katika 
mchezo huo.

Asisti yake ilikuwa kwenye Kombe la 
FA, wakati Simba ilipoisulubu Tembo 
FC, mabao 4-0, Januari 31, Azam Com-
plex, Dar es Salaam.

nzuri wakati akicheza kwenye klabu 
yake ya Al Merrikh Omdurman ya 
Sudan ilipocheza dhidi ya Yanga 
katika michezo miwili wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Pamoja na kwamba Yanga ilifani-
kiwa kusonga mbele, lakini uwezo 
wake ukawasukuma Azam FC kum-
saka kipa huyo.

Yupo Azam kwa mkopo wa miezi 
sita na kama akiendelea hivi, kuna 
uwezekano mkubwa akabakia 
msimu ujao na kutengeneza safari 
ya makipa wengine waliobaki.

2# Babacar Sarr - (Simba)
Awali hata mashabiki wa Simba 

walikuwa bado hawajamuelewa 
kiungo huyo mkabaji aliyesajiliwa 
kutoka US Monastir ya Tunisia. La-
kini kila mechi anayocheza baadaye 
anakuwa bora kuliko iliyopita.

Kwa sasa mashabiki wengi wa Sim-
ba wameonekana kukubali uwezo 
wake kwa jinsi anavyoituliza timu na 
kujua kukaa kwenye maeneo ya kati 
wakati timu inaposhambuliwa.

Kwa kiasi kikubwa wametibu 
udhaifu wa Simba kukatika kati na 
kuonekana hakuna mtu yeyote hasa 
inaposhambuliwa.

3# Emmanuel Mtumbuka-                           
(Mashujaa FC)

Alifunga bao la kuwasazisha kati-
ka mechi ya Alhamisi iliyopita waka-

Katika makala haya tunawacham-
bua baadhi ya wachezaji ambao 
muda mfupi tu baada ya kujiunga na 
timu zao, tayari wameshaanza ku-
fanya mambo.

1# Mohamed Mustapha - (Azam 
FC)

Amesajiliwa kwenye dirisha dogo 
kwa ajili ya kuziba pengo la makipa 
mawili majeruhi, Mcomoro, Ali 
Ahamada na Mghana Iddrisu Abdu-
lai.

Alikuwa kwenye kiwango cha juu 
Ijumaa iliyopita katika Uwanja wa 
CCM Kirumba wakati timu yake il-
ipocheza dhidi ya Simba, mechi ikii-
sha kwa sare ya bao 1-1.

Aliokoa hatari nyingi na kuoneka-
na mhimili mkubwa kwenye kikosi 
cha Azam katika kuinyima Simba 
ushindi.

Na siyo kama alibahatisha kwani 
anakumbukwa kuwa alifanya kazi 
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USAJILI WA USAJILI WA 
DIRISHA DOGO DIRISHA DOGO 
ULIOANZA ULIOANZA 
KULIPA KULIPA 
LIGI KUU LIGI KUU 

Straika mpya wa Simba, Pa Omar Jobe (kulia mwenye 
rasta), akipongezwa na wachezaji wenzake, Saido Nti-
bazonkiza na Sadio Kanoute baada ya kupachika bao la 
kwanza katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Tabora United, Jumanne iliyopita kwenye Uwanja 
wa Ali Hassan Mwinyi, Tabora.
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Na Renatha Msungu, 
DODOMA

W
AZIRI wa Ujenzi, 
Innocent Bas-
hungwa, ametoa 
mwezi mmoja 

kwa kamati inayoandaa mkakati 
wa kuongeza ushiriki makandar-
asi wazawa kwenye miradi 
mbalimbali nchini kukamilisha 
maboresho yatakayowezesha 
kampuni ya wazawa kupata mi-
radi ya ujenzi na fedha nyingi 
kubaki nchini.

  Bashungwa alitoa agizo hilo 
mwishoni mwa wiki jijini hapa, 
wakati wa kikao kazi cha uwasil-
ishaji wa taarifa hiyo na kusisiti-
za kamati kuangalia maeneo 
muhimu ikiwamo uandaaji wa 
nyaraka za zabuni, vigezo vya 

upataji wa miradi, mikataba na 
masuala ya kisheria.

Alisema umuhimu wa ushirik-
ishwaji wa wazawa katika nchi 
kutasaidia fedha nyingi kubaki 
nchini na kukuza biashara za 
wazawa, kuongeza ajira na 
ujuzi kwa wataalamu wa ndani, 
kupunguza matumizi ya fedha 
za kigeni, kujenga kampuni ya 
ndani kuwa makubwa na yenye 
uwezo wa kushindana kimataifa.

“Fanyeni utafiti kuona nchi 
nyingine zimefanikiwa vipi ka-
tika suala la kuwajengea uwezo 
wataalam wao (Local Content), 
hakikisheni ripoti ya mwisho 
inafikisha matarajio yote ya 
wataalamu wa sekta ya ujenzi,” 
alisema Bashungwa.

Aidha, Bashungwa alisisitiza 
umuhimu wa mkakati huo ka-

tika kuongeza wigo wa kuwajen-
gea uwezo wataalam wa sekta 
ya ujenzi nchini ili kuhakikisha 
utalaam na ujuzi unakuzwa kwa 
maendeleo ya nchi.

Alisema taarifa hiyo pia 
iweke mazingira wezeshi ya 
kusaidia makandarasi wazawa 
kutekeleza miradi kwa kuwa 
serikali imeweka kwenye sheria 
kiwango cha thamani ya mi-
radi iliyokuwa ikitekelezwa na 
wazawa kutoka Sh. bilioni 10  
hadi bilioni 50 ili kuwawezesha 
wazawa kunufaika na miradi 
hiyo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Dk. Matiko Mturi ambaye ni 
Mtendaji Mkuu wa Baraza la 
Taifa la Ujenzi (NCC), alimwa-
hakikishia waziri huyo kuwa 
kwa kushirikiana na wadau wote 

wataendelea kukusanya maoni, 
ili mkakati huo uwe na manufaa 
kwa pande zote na usaidie ka-
tika kukuza uchumi wa nchi.

Alisema kuwa miradi ya ujenzi 
iliyotekelezwa katika kipindi cha 
miaka 10 kuanzia Januari 2013 
hadi Juni 2023 ni 36,839 yenye 
thamani ya Sh. trilioni 61.6 am-
bayo ilisajiliwa.

Kamati ya uaandaji wa 
Mkakati wa Ushiriki wa Wa-
zawa katika miradi ya ujenzi 
imehusisha Baraza la Taifa la 
Ujenzi (NCC), Bodi ya Usajili ya 
Wahandisi (ERB), Bodi ya Usajili 
ya Makandarasi (CRB), Bodi ya 
Usajili ya Wabunifu Majengo 
na Wakadiriaji Majenzi (AQRB), 
Bodi ya Mfuko wa Barabara 
(RFB) na Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS).

Bashungwa atoa mwezi 
kamati kukamilisha kazi

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa(TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa, ametoa wito kwa 
halmashauri zote nchini kuiga 
mfano wa Halmashauri ya 
Kwimba iliyoibuka kinara ka-
tika matumizi sahihi ya mfumo 
wa kielektroniki wa ununuzi wa 
umma  (NeST).

Mchengerwa, aliyasema 
hayo jana  jijini Dodoma akiwa 
wakati wa hafla ya utoaji tuzo 
hiyo iliyotolewa na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
PPRA kupitia Mkurugenzi wake 
Mkuu, Eliakim Maswi.

Alisema, hatua hiyo ni ishara 
ya weledi wa taasisi za umma 
katika kutii agizo la Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
Samia Suluhu Hassan, katika 
kuhakikisha serikali inatekeleza 
majukumu yake kiutendaji kupi-
tia mifumo, ili kuleta ufanisi wa 
kazi sambamba na kupunguza 

gharama za matumizi na hati-
maye kuokoa fedha za umma.

“Nadhani tumeweza kumsiki-
liza mkurugenzi hapa akieleza 
ni kwa namna gani kupitia mfu-
mo huu wameweza kupunguza 
gharama za matumizi, suala am-
balo limeweza kuisaidia serikali 
kuokoa fedha ambazo pengine 
zingetumika ndivyo sivyo” alise-
ma Mchengerwa.

Mkurugenzi Mkuu wa PPRA, 
Eliakim Maswi, alieleza kufura-
hishwa na utendaji kazi wa 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Kwimba.

“Mheshimiwa Waziri unajua 
ilipo Halmashauri ya Kwimba ni 
pembeni, lakini pamoja na kuwa 
pembeni alichokifanya Mku-
rugenzi wa Kwimba sisi kama 
mamlaka tumefurahishwa sana 
na utendaji wake tukaona tuje 
kumsema mbele yako kuwa 
huyu mkurugenzi anatufanyia 
kazi nzuri bila kulalamika kuwa 
mfumo unamsumbua,” alisema 
Maswi. Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Kwimba, Happi-

ness Msanga, alisema siri ya ma-
fanikio hayo waliyoyapata kwa 
kipindi hiki kifupi tangu kuan-
zishwa kwa mfumo wa NeST 
ni pamoja na kujizatiti katika 
ufanya kazi kwa kutoa elimu ya 
kutosha kwa watumishi wote.

Alisema elimu hiyo ilijumui-
sha uwezeshaji wa mkuu wa 
wilaya, wajumbe wa kamati 
ya usalama, katibu wa chama 
sambamba na watumishi wa 
makundi wakiwamo walimu 
wakuu wa shule za msingi na 
sekondari, wakuu wa vituo vya 
afya na zahanati pamoja na wa-
tendaji wa kata na vijiji. 

Alisema njia nyingine ni kutoa 
msaada wa kufanya maombi ya 
tenda kwa wazabuni wasiokuwa 
na uelewa wa kutosha kuhusu 
matumizi ya mfumo wa NeST 
kwa kuwapa msaada kupitia 
watu wa ununuzi sambamba na 
wataalamu wa TEHAMA.

Kadhalika, alisema kupitia 
Mfumo wa NeST umewasaidia 
sana kwenye mambo mengi ya 
ununuzi, ikiwa ni pamoja na 

kushuka kwa gharama za bid-
haa na kupunguza migogoro na 
lawama za upatikanaji wa tenda.

“Sasa hivi kupitia mfumo 
hakuna mtumishi anayekuja ku-
lalamika kuwa mtu wake haja-
pata tenda wala mfanyabiasha-
ra kutokana uwepo wa uwazi 
kwenye mfumo, maana kupitia 
mfumo sasa hata mzabuni am-
baye hajashinda ataona sababu 
ya kwanini hakushinda na 
aliyeshinda ataona sababu ili-
yompelekea kushinda,” alimali-
zia. Halmashauri ya Kwimba 
imejinyakulia tuzo hiyo ya kiasi 
cha Sh. milioni 10 kwa kuwa 
taasisi ya umma kinara katika 
matumizi ya mfumo wa NeST 
katika kufanya ununuzi kufuatia 
kutangaza zabuni nyingi zaidi 
kuliko taasisi nunuzi yoyote 
serikalini.

Jumla ya zabuni ilizotangaza 
mpaka sasa ni 472 ikifuatiwa 
na Halmashauri ya Ngara iliyo-
tangaza zabuni 150 sambamba 
na Halmashauri ya Mbarali am-
bayo imetangaza zabuni 141.

Mchengerwa awataka kujifunza 
kwa Halmashauri ya Kwimba

Mbunge wa Viti 
Maalum kutoka Mkoa 
wa Tabora, Hawa 
Mwaifunga, aki-
sisitiza jambo baada 
ya wabunge wa 
Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), 
walipotembelea jana 
mashamba ya koro-
sho wilayani Man-
yoni mkoani Singida 
kukagua maendeleo 
ya mradi wa kupanga, 
kupima na kumi-
likisha mashamba ya 
korosho. PICHA: THO-
BIAS MWANAKATWE

Na Thobias Mwanakatwe,   
MANYONI 

 HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Manyoni mkoani Singida im-
ekusanya kiasi cha Sh.bilioni 18 
sawa na asilimia 62 ya makadi-
rio ya Sh. bilioni 29 hadi kufikia 
Januari 2024 katika vyanzo 
mbalimbali vya mpato kwa 
mwaka wa fedha wa 2023/2024.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Manyoni, Ju-
manne Mlagaza, akizungumza 
juzi wakati akifungua kikao cha 
kawaida cha Baraza la Madiwani 
wa Halmashauri hiyo, alisema 
kati ya fedha hizo Sh. bilioni 1.8 
zimekusanywa kutoka katika vy-
anzo vya mapato ya ndani.
Alisema katika kipindi hicho 

halmashauri hiyo imepokea 
Sh.bilioni 5.8 kutoka serikali kuu 
na wafadhili ambazo zimetumika 
kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo 
katika ngazi ya kata na vijiji.
Mlagaza aliwataka wataalamu 

na viongozi kila mmoja atimize 
wajibu wake kikamilifu kwa 
kushirikiana na madiwani katika 
kusimamia miradi na kuimarisha 
ukusanyaji wa mapato pamoja 
na usimamizi wa fedha kwa 
ustawi wa wananchi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Manyoni 
na taifa kwa ujumla.
“Madiwani na watendaji tuna 

jukumu la kusimamia fedha zi-
nazoletwa na serikali kwenye 
halmashauri yetu ili ziweze ku-
tumika kwa malengo yaliyokusu-
dia, nisisitize upendo miongoni 
mwa madiwani na watendaji na 
tujenge utamaduni wa kushuka 
chini kusikiliza kero za wa-
nanchi,” alisema Mlagaza.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Manyoni, 
Jimson Mhagama, alisema kila 
mtendaji atimize wajibu wake 
katika eneo lake na kwamba 
ikitokea kuna tatizo atawajibike 
yeye kama yeye na si ving-
inevyo.
Kuhusu fedha zaidi ya Sh.bilioni 

1.4 zilizoletwa na serikali kwa 
ajili ya ukarabati wa Hospi-
tali ya Wilaya, alisema hazi-
wezi kubadilishwa matumizi 
na kwamba wanaotaka fedha 
hizo zipelekwe kwenda kuan-
zisha ujenzi wa hospitali mpya 
ya wilaya hilo kamwe haliwezi 
kutekelezwa.
“Kama tunataka kujenga hos-

pitali mpya ya wilaya, hivi 
karibuni tutaanza vikao vya 
bajeti tuweke suala hili kwenye 
bajeti ijayo kwamba tunaomba 
Sh.bilioni 2 au 3 kuanza ujenzi 
wa hospitali mpya ya wilaya 
lakini sio hizi fedha zilizoletwa 
ndo tuzichukue kwenda kuanzi-
sha ujenzi  hilo halitekelezeki,” 
alisema.
Mhagama alisema yapo maneno 

kwamba baadhi ya majengo 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Manyoni ambayo yamechakaa 
halmashauri inataka kuyabomoa 
jambo ambalo si la kweli.
Hatua ya Mkurugenzi huyo 

kutoa ufafanuzi huo ilitokana na 
madai ya baadhi ya madiwani 
kutaka fedha zilizoletwa na seri-
kali kwa ajili ya ukarabati wa 
majengo ya hospitali ya wilaya 
zibadilishwe matumizi.

Manyoni yajivunia 
kukusanya bil.18/- 
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Baadhi ya vi-
jana wanaoopoa 
mchanga kwe-
nye Mto Mbalizi 
uliopo katika 
Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa 
Mbalizi mkoani 
Mbeya, waki-
pakia mchanga 
kwenye gari 
jana asubuhi, 
shughuli hiyo 
imekuwa 
ikilalamikiwa 
kuwa inachangia 
uharibifu wa 
mazingira kwe-
nye mto huo. 
PICHA: NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

W
ALIMU 17 wa 
shule za msingi 
na sekondari 
jijini Mbeya, wa-

mechukuliwa hatua za kinid-
hamu kwa tuhuma za kukiuka 
miongozo ya serikali kwa ku-
wachangisha wanafunzi mada-
wati, ili wawaandikishe kuanza 
shule.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa aliyasema hayo 
juzi kwenye Kikao cha Kamati 
ya Ushauri ya wilaya hiyo am-
bapo alisema kati ya walimu 
hao wanane ni wa shule za 
msingi na tisa ni wa shule za 
sekondari za jiji hilo.

Malisa alisema walimu wa 
shule za msingi wamechukuli-
wa hatua katika ngazi ya wilaya 
na wale wa sekondari yame-
pelekwa mapendekezo katika 
ngazi ya mkoa ambako ndiko 
kwenye mamlaka ya kuwashu-
ghulikia.

Alisema serikali ilishaondoa 
michango yote isiyokuwa ya 
lazima kwenye shule zake zote 
na hivyo kitendo walichokuwa 
wanakifanya walimu hao kili-
kuwa kinakinzana na maagizo 
hayo ya serikali.

“Hakuna mwanafunzi 
anayepaswa kuchangishwa 
dawati anapokwenda shuleni, 
sasa hawa walimu walikuwa 
wanaendeleza utaratibu huo 
ambao unawanyima fursa ya 
kusoma baadhi ya watoto hasa 
wanaotoka kwenye familia 
maskini, kwa hiyo tumesha-
wachukulia hatua,” alisema 
Malisa.

Mchumi wa Jiji la Mbeya, Ally 
Nunduma alisema halmashau-
ri hiyo ina mikakati mbalimbali 
ya kumaliza tatizo la upungufu 
wa madawati katika shule zote 
za sekondari na msingi kwa ku-
tumia mapato ya ndani.

Alisema walifanya ufua-
tiliaji katika shule zote na 
kubaini kuwa wanafunzi 806 
na hivyo wakaamua kuanza 

utengenezaji wa madawati 
kwa kutumia mapato ya nda-
ni na kuyasambaza kwenye  
shule zenye upungufu kwa 
awamu.

Alisema awali jukumu la 
kutengeneza madawati hayo 
lilikuwa linatekelezwa na 
madiwani pamoja na Mbunge 
wa Jimbo la Mbeya Mjini, la-
kini kwa sasa linatekelezwa na 
halmashauri yenyewe kwa ku-
tumia mapato ya ndani.

“Madawati mengine 
yanatengenezwa na Chuo 
cha Ufundi Stadi (VETA) na 
mengine yanatengenezwa na 
mafundi jamii wetu, kila yan-
apokamilika tunayachukua na 
kuyapeleka kwenye shule zetu 
na lengo letu ni kuhakikisha 
tatizo la upungufu wa mada-
wati linafikia mwisho,” alisema 
Nunduma.

Baadhi ya wadau walioshiri-
ki kikao hicho walishauri seri-
kali kuendele kusimamia nid-
hamu na maadili ya watumishi, 
ili kukuza kiwango cha elimu 

katika shule mbalimbali.
Katibu wa Chama cha ACT-

Wazalendo, Alunas Gift, alise-
ma mbali na kuwachukulia hat-
ua walimu hao pia kuna tatizo 
la walimu kuwataka wanafunzi 
kwenda kufanya mitihani kila 
Jumamosi na kuwachangisha 
Sh. 1,000 kila mmoja.

Alisema michango hiyo pia 
imekuwa kero kwa wazazi 
akieleza kuwa michango hio 
huwa ni ya lazima na kwamba 
mwanafunzi asiyekuwa na hela 
haruhusiwi kufanya mitihani 
hiyo na anarudishwa nyum-
bani.

Vilevile, aliomba serikali ku-
dhibiti vituo vya nje vya maso-
mo ya ziada (Tuition centers) 
akieleza kuwa vimekuwa vi-
kichangia kuharibu maadili ya 
wanafunzi.

Alisema wamiliki wa vituo 
hivyo wamekuwa wakivitumia 
vituo hivyo kama biashara bila 
kuzingatia malezi sahihi ya wa-
toto kama ilivyo kwenye shule 
za kawaida.

Walimu 17 matatani kutoza
michango ya madawati

Watu 11 wafariki 
dunia kwa 
mafuriko Mbarali
Na Nebart Msokwa, MBARALI

WATU 11 wamefariki kwa kusombwa 
na mafuriko na kuangukiwa na ny-
umba kwenye maeneo mbalimbali ya 
Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya ka-
tika kipindi cha miezi mitatu ambayo 
mvua imenyesha wilayani humo.
Aidha, mafuriko hayo yanadaiwa ku-

haribu miundombinu hasa barabara 
na kusababisha baadhi ya maeneo 
kutofikika yakiwamo maeneo ya 
mashamba hali iliyozidi kuhatarisha 
maisha na uchumi wa wananchi wa 
maeneo hayo.
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Mbarali, Twalib Lubandamo, ali-
yasema hayo mwishoni mwa wiki 
alipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu madhara ya mvua in-
ayoendelea kunyesha katika maeneo 
mbalimbali ya wilaya hiyo.
Alisema taarifa zilizokusanywa ka-

tika ofisi ya mkuu wa wilaya hiyo zi-
naonyesha mvua hiyo imesababisha 
madhara kwa binadamu hasa vifo na 
uharibifu wa makazi.
Alisema moja kati ya watu wali-

ofariki kutokana na mafuriko hayo ni 
mwanafunzi ambaye hata hivyo ha-
kumtaja kwa jina na kwamba alikuwa 
mkazi wa Kata ya Utengule Usangu 
ambaye alisombwa na maji.
“Taarifa za maafa haya ni za mae-

neo tofauti sasa kata ya Chimala na 
Utengule Usangu, ambako asilimia 
kubwa mifereji imekatika na mazi 
kusambaa ovyo, lakini baadhi ya ny-
umba zilianguka kutokana na mvua 
iliyokuwa imeambatana na upepo 
mkali,” alisema Lubandamo.
Alisema  barabara nyingi za wilaya 

hiyo zimeharibika na hazipitiki na 
kwamba kutokana na mazingira 
ya wilaya hiyo miundombinu hiyo 
haiwezi kutengenezeka kwa sasa 
mpaka mvua itakapokuwa imepungua 
ama kuisha.
Lubandamo alisema barabara zote 

zilizoharibika ni zile zilizojengwa 
kwa kiwango cha changarawe kwa 
maelezo kuwa hakuna barabara ili-
yojengwa kwa kiwango cha lami am-
bayo imeharibika.

Pori la Mpanga Kipengere latajwa kuwa kivutio kikubwa
Na Elizabeth John, MAKETE

PORI la Akiba la Mpanga Kip-
engere lililopo katika mikoa 
ya  Njombe na Mbeya limetajwa 
kuwa moja ya vivutio vya watalii 
vinavyovutia katika mikoa ya 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
kutokana na uwepo wa mapor-
omoko mengi ya maji na uoto wa 
asili.

Hayo yalielezwa mwishoni 
mwa wiki na Mkuu wa Wilaya ya 
Makete, Juma Sweda   baada ya 
kufanya ziara ya kutembelea pori 
hilo kwa lengo la kuangalia utun-
zaji wa mazingira hasa vyanzo 
vya maji.

“Eneo hili ni la kipekee sana, 
maporomoko jinsi yalivyopangi-
ka ngazi ukiziangalia unashangaa 
uumbaji wa Mungu ulikuwaje ka-
tika eneo hili, lakini kitu kingine 
cha ajabu sana ukifika kwenye 

maporomoko yale kuna mvuke 
wa ajabu sana utafikiri kuna AC,” 
alisema Sweda.

Aliwahamasisha wataalamu 
pamoja na wananchi wa wilaya 
hiyo kwamba wanapokuwa wa-
mechoka waende mpanga kipen-
gere kwa ajili ya kupumzika.

“Siku tukiwa tumechoka sana 
tuje mpanga Kipengere sio 
tumechoka tu tunataka tuna-
taka kupumzisha akili ili zitulie, 
ubongo utulie majibu ni mpanga 
Kipengere hakuna sehemu ny-
ingine,” alisema Sweda.

Mkuu wa Hifadhi ya Mpanga 
Kipengere, Donasian Makoi, 
alisema lengo la kuanzishwa 
kwa pori hilo ni kwa ajili ya uhi-
fadhi wa vyanzo vya maji, wany-
amapori na mimea.

“Huko ndani pia kuna mimea 
adimu kweli kweli na viumbe 
mbalimbali ambavyo vinafanya 

maisha ya viumbe wengine 
waendelee kuwepo, lakini lengo 
la maji ni kwamba vyanzo vingi 
vya maji ambavyo vinalisha Mto 
Ruaha Mkuu vinatokea ndani ya 
Pori ya Mpanga Kipengere, lakini 
Mto Ruaha Mkuu ndiyo unali-
sha haya mabwawa ya kuzalisha 
umeme La Kidatu, Mtera na 
bwawa jipya la sasa la Mwalimu 
Nyerere,” alisema.

Makoi alisema hivi sasa du-
nia inakabiliwa na mabadiliko ya 
tabia nchi jambo ambalo lime-
sababisha ukosefu wa mvua za 
kutosha na maeneo mengi ku-
pata ukame na majanga mbalim-
bali.

“Kwa hiyo serikali kuwa na 
umakini mkubwa kupitia wilaya 
kuhakikisha eneo kama hili ny-
eti kwenye uhifadhi wa vyanzo 
vya maji linaendelea kuwepo, la-
kini kwenye eneo hili kiutalii kwa 

nyanda za juu kusini ni eneo la 
kipekee,” alisema Makoi.

Alisema Pori la Akiba la Mpan-
ga Kipengere ni hifadhi yenye 
maporomoko mengi ambayo 
ndiyo kivutio kikubwa.

“Sisi kama hifadhi tunaende-
lea kuhamasisha utalii wa ndani 
kueneleza juhudi za Rais Samia 
Suluhu Hassan kupitia makala 
au filamu ya ‘The Rolay Tour’ 
ambayo inahamasisha utalii wa 
ndani lakini pia watalii wa nje,” 
alisema Makoi.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Makete, William 
Makufwe, alisema eneo la Pori 
la Mpanga Kipengere ni eneo 
linalojumuisha maporomoko ya 
maji pamoja na bustani za maua 
ya asili.

“Sasa ni eneo ambalo serikali 
imewekeza sana, ni eneo ambalo 
watu wanaweza kuja kupumzika 

na kuona namna ambayo kuna 
mandhari mazuri, miundom-
binu mizuri, uasili uliopo hapa, 
maji, maporomoko, maua, mil-
ima na misitu mpaka wanyama 
wapo katika hifadhi hii,” alisema 
Makufwe.

Aliongeza kuwa, “Pia kuna 
bwawa la kuogelea la asili, maji 
masafi, maji mazuri yanayotiriri-
ka yasiyochafuka, yale mengine 
mtu anaogelea hapa na mwing-
ine hapa mnatumia maji hayo 
hayo sasa ukija mpanga kipen-
gere unakutana na maji yanay-
otiririka yakiwa safi kabisa maji 
mazuri,” alisema Makufwe.

Hata hivyo, Makufwe aliwataka 
Watanzania kujitokeza kwa wingi 
ili kufika katika hifadhi ya mpan-
ga Kipengere ili kujionea man-
dhari nzuri kwa ajili ya kufanya 
utalii wa ndani.
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Na Mwandishi Wetu

MSAJILI wa Hazina wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar, Wa-
heed Ibrahim Sanya, amewataka 
watendaji wa taasisi na ma-
shirika ya umma kushirikiana na 
ofisi hiyo ili kuleta ufanisi katika 
utendaji kazi. 
Akifungua mkutano wa kuwa-

jengea uelewa watendaji wakuu 
wa taasisi za uwekezaji wa 
umma visiwani humo, alisema 
jana kuwa kikao hicho kita-
wawezesha kufahamu majukumu 
yao pamoja na kujua Ofisi ya 
Msajili wa Hazina na nafasi yake 
kiutendaji.
Alisema Hazina ni taasisi kubwa 

inayofanya kazi kwa karibu na 
taasisi nyingi za serikali hasa zi-
nazozalisha, hivyo ni wajibu wao 
kufanya kazi kwa bidii ili kuleta 
maendeleo nchini.
Alisema lengo la mkutano huo 

ni kujenga uelewa kwa watend-
aji wa taasisi hizo juu ya kazi 
zinazofanya na Ofisi ya Msajili 
wa Hazina pamoja na kuwapatia 
fursa ya kuwasilisha changamoto 
zinazowakabili katika taasisi zao 
na kuzipatia ufumbuzi.
Alisema ofisi hiyo ina mpango 

wa kuwapatia  mafunzo ya 
mwongozo kwa baadhi ya  wa-
tendaji ili kuwajengea uwezo na 
kuleta mabadiliko chanya katika 
taasisi zao.
“Watendaji wakuu wa taasisi 

hizi watakuwa na uelewa mzuri 
juu ya ofisi hii, watatekeleza 
majukumu yao ipasavyo na 
kuwa mabalozi wazuri kwa wa-
naoowaongoza,” alisema Sanya.
Akiwasilisha mada ya uhusiano 

baina ya ofisi na mashirika ya 
umma na mpangokazi wa ofisi 
hiyo, Kaimu Mkuu wa Mashirika 
ya Uwekezaji ya Umma, Mussa 
Ali Juma, alisema serikali inatoa 
gawio kwa taasisi zake kupitia 
uchangiaji wa taasisi hizo ili 
kuendeleza utendaji kazi wao na 
kuleta maslahi kwa jamii na taifa 
kwa ujumla.
Mussa alisema kuwa kuna haja 

ya kuwa na mwongozo mmoja 
katika taasisi kutokana ma ku-
wapo miundo tofauti katika 
taasisi hizo.
Alisema lengo ni kuona taasisi 

hizo zinafanya uwekezaji mzuri 
kwa maslahi ya taifa na wao 
ndio wenye jukumu la kutoa 
mwongozo na kusimamia mali za 
umma katika taasisi hizo.
Alisema kuwa kazi yake kubwa 

ni kuruhusu kutumia au kuon-
dolewa kwa mali za umma 
pamoja na kutoa mwongozo 
utakaoelekeza namna nzuri ya 
kuongoza taasisi zao.
Washiriki wa mkutano huo wali-

ahidi kutoa ushirikiano wao kwa 
ofisi hiyo.
Mkutano huo umeshirikisha 

taasisi mbalimbali za kibiashara 
ikiwamo Shirika la Taifa la Bi-
ashara Zanzibar (ZSTC), Mamlaka 
ya Maji Zanzibar (ZAWA), Shirika 
la Uvuvi Zanzibar (ZAFICO), 
Shirika la Magazeti, Shirika la 
Utangazaji na Shirika la Bandari.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
amesema serikali yake 
iko tayari kukuza ush-

irikiano na kutunza rasilimali 
ili kuendeleza juhudi za utafiti, 
kinga, matibabu ya moyo na mi-
shipa ya damu.

Amesema ushirikiano huo 
utaleta mabadiliko makubwa 
katika kuboresha matokeo ya 
athari ya magonjwa ya moyo 
kwa kila mmoja visiwani humo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
juzi visiwani humo wakati aki-
funga mkutano wa wataalamu 
wa magonjwa ya moyo Af-
rika ulioandaliwa na Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI).

“Kwa madhumuni ya kubore-
sha huduma za mfumo wa 
moyo na mishipa ya damu, 
Serikali ya Zanzibar itashiriki-
ana na JKCI na taasisi zingine 
duniani na ushirikiano huu uta-
hakikisha wagonjwa wa Zanzi-
bar wanaogundulika kuwa na 
magonjwa hayo wanapata hu-
duma na matibabu ya dharura 

kwa wakati ili kupambana na 
vifo vinavyoweza kuepukika,” 
alisema.

Dk. Mwinyi aliagiza Wizara 
ya Afya Zanzibar kuanza ma-
jadiliano na JKCI ili huduma za 
upasuaji na matibabu ya moyo 
zianze kutolewa Zanzibar.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kujenga uwezo kwa madaktari 
wazalendo wa Zanzibar na ku-
punguza gharama za matibabu, 
hivyo kuimarisha huduma za 
afya.

Alisema kuwa miongoni mwa 
vipaumbele vya serikali ni kui-
marisha huduma za afya katika 
ngazi zote, hivyo uamuzi wa 
taasisi hiyo kutaka kuanzisha 
huduma za matibabu ya moyo 
katika Hospitali ya Mkoa (Lu-
mumba) utachochea kufikwa 
kwa azma hiyo.

Alipongeza uamuzi wa JKCI 
kuitisha mkutano huo Zanzibar. 
Maarifa na utaalamu uliotolewa 
na madaktari bingwa na wa-
bobezi utasaidia kuimarisha 
huduma za afya na kupunguza 
maradhi ya moyo kama vile 
kuziba kwa mishipa ya damu na 
mengineyo.

Kaimu Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wadhamini ya JKCI, Asha 
Ressa, alisema kuwa kwa mwa-
ka 2023, taasisi hiyo ilifanya 
uchunguzi wa magonjwa ya 
moyo katika mikoa zaidi ya 10 
ikiwamo ya Zanzibar ambapo 
takriban watu 2,000 walichun-
guzwa.

“Katika kambi hizo, wapo 
wagonjwa waliopatiwa matib-
abu ya awali na waliokutwa na 
shida kubwa walipewa rufani, 
jambo lililookoa maisha, pia 
gharama za matibabu,” alisema 
mwenyekiti huyo.

Akitoa maelezo kuhusiana 
na mkutano huo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa JKCI, Dk. Peter 
Kisenge, aliomba Serikali ya 
Zanzibar kuridhia taasisi hiyo 
kufungua kituo cha matibabu 
ya moyo kwa wagonjwa wanao-
tokea Zanzibar na kuhudumiwa 
na taasisi hiyo.

Alisema JKCI inapokea zaidi 
ya wagonjwa 4,000 kwa mwa-
ka ambao matibabu yao hud-
haminiwa na Serikali ya Map-
induzi Zanzibar na kwamba 
kufungua kituo cha matibabu 
visiwani humo kutapunguza 

gharama za matibabu, pia ku-
wajengea uwezo wataalamu wa 
ndani.

Aliongeza kuwa mkutano 
huo umekuwa jukwaa muhimu 
la wataalamu wa magonjwa ya 
moyo kujifunza mambo mbal-
imbali yakiwamo matumizi ya 
teknolojia katika matibabu ya 
moyo, njia za upasuaji na kuun-
ganika kwa wataalamu wabobe-
zi na wa kawaida wa ngazi zote.

Naibu Waziri wa Afya Zan-
zibar, Hassan Khamis Hafidh, 
alisema mbali na uwekezaji uli-
ofanywa na serikali kwa kujen-
ga majengo ya kutolea huduma, 
vifaa na kusomesha wataalamu, 
pia inashirikiana na sekta bin-
afsi katika huduma za dawa na 
vipimo ili kuongeza upatikanaji 
huduma bora za afya nchini.

Alisema serikali ilianzisha 
mfumo wa rufani za matibabu 
kuanzia katika ngazi ya afya 
ya msingi, wilaya, mkoa hadi 
taifa na kwamba utakapokami-
lika ujenzi wa Hospitali ya Bin-
guni, utawezesha kupatikana  
huduma za kibingwa na kuka-
milika kwa mfumo wa utoaji 
huduma.

Dk. Mwinyi aahidi kuimarisha 
matibabu ya moyo Zanzibar

Msajili wa  
Hazina ateta 
na watendaji  
wa taasisi 

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Utumishi 
na Uendeshaji Wizara ya Ar-
dhi na Maendeleo ya Makazi, 
Khamisuu Hamid Moh’d, 
ameelekeza wafanyakazi 
walioshiriki mafunzo ya ku-
kabilina na maafa kutumia 
vyema mafunzo hayo ili kue-
pusha athari za majanga ya-
nayotokea katika sehemu za 
kazi.

Khamisuu alielekeza hayo 
jana wakati akifunga mafunzo 
yaliyotolewa na watendaji ku-
toka Kamisheni ya kukabili-

ana na Maafa katika Ukumbi 
wa Wizara ya Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi, Maisara, mji-
ni Unguja.

Mkurugenzi huyo pia 
aliwataka wafanyakazi hao 
kuwa mabalozi wazuri kwa 
kuyafikisha mafunzo hayo 
mpaka katika ngazi za familia 
ili jamii iwe na uelewa mpana  
katika kukabiliana na majan-
ga.

Alisema yapo majanga am-
bayo husababishwa na bin-
adamu wenyewe, hivyo ni vy-
ema kuchukuliwe tahadhari 
za makusudi ili kupunguza 

athari katika jamii.
Wakitoa mada ya kukabili-

ana na maafa, watendaji ku-
toka Kamisheni ya Kukabili-
ana na Maafa, Aziza Ali Rajab 
na Suleiman Kheir, waliwa-
taka wafanyakazi hao kufuata 
taratibu na kuepuka majanga 
ambayo husababisha kutokea 
kwa maafa yakiwamo ya moto 
na maradhi ya mlipuko.

Pia walitaka taasisi za seri-
kali na taasisi binafsi kuandaa 
mpango maalum wa kujiokoa 
wakati wa majanga na maafa 
ili kurahisisha uokozi pindi 
majanga yanapotokea.

Akitoa elimu ya kukabiliana 
na majanga ya moto, Ofisa 
Mkaguzi kutoka Kikosi cha 
Zimamoto na Uokozi, Idrisa 
Khamis Mwinyi, aliitaka jamii 
kutoa ushirikiano katika ku-
kabiliana na majanga yanapo-
tokea.

Alisema watendaji wa kikosi 
hicho wamekuwa wanakabili-
wa na changamoto ya kupiti-
sha magari yao katika kuwahi 
sehemu yalikotokea majanga 
ya moto kutokana na wa-
nanchi kuweka vizuizi, hivyo 
magari yao kushindwa kupita 
na kufanya kazi zao.

Watumishi wapewa elimu ya kukabiliana na majanga

Mwenyekiti  wa 
Chama  Cha Map-
induzi (CCM) Mkoa 
wa Tanga, Rajabu 
Abdallah (kushoto), 
akimkaribisha kwe-
nye chama Mbunge 
wa zamani wa Viti 
Maalum CUF, Sonia 
Magogo, baada ya 
kutangaza kukihama 
chama chake na ku-
hamia CCM kufuatia 
kukoshwa na uon-
gozi wa Rais Samia 
Suluhu Hassan katika 
mkutano uliofanyika 
viwanja vya Chanika, 
wilayani Handeni, 
mkoani Tanga. 
Kulia ni Mbunge 
wa Handeni Mjini, 
Reubine Kwagilwa. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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Bilioni 1.8/- 
kukarabati 
barabara 
zilizoharibiwa

Na Beatrice Moses 

HALMASHAURI ya Manispaa ya Ubun-
go, mkoani Dar es Salaam imetenga Sh. 
1.8 bilioni kwa ajili ya ukarabati wa 
barabara za mitaa yake zilizoharibika na 
mvua.
Barabara hizo ni zile ambazo haziko 

chini ya Wakala wa Barabara za Vijijini 
na Mijini (TARURA) au Wakala wa Baba-
rara Tanzania (TANROAD).
Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Hashim 

Komba, akizungumza na Nipashe mwis-
honi mwa wiki, alisema mchanganuo wa 
mgawanyo wa fedha hizo zitakavyotu-
mika katika ukarabati wa barabara hizo 
utatolewa baadaye. Sasa wako kwenye 
hatua za awali za kubaini hali ya uhitaji 
wa gharama za matengenezo kwa bara-
bara zilizoharibika.  
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 

awali na Kitengo cha Mawasiliano Seri-
kalini cha Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo kwa vyombo vya habari, hal-
mashauri imetenga fedha hizo ambazo 
zitapelekwa kwenye kata  na baadaye 
makandarasi kuanza kufanya kazi. Wa-
naamini barabara nyingi zitaanza kupi-
tika, hivyo huduma ya usafiri kuwa ya 
uhakika. 
“Tunaomba wananchi kuendelea kuwa 

na uvumilivu wakati jitihada hizi za 
serikali zikiendelea kufanyiwa kazi ili 
kutatua changamoto za ubovu wa mi-
undombinu ya barabara,” ilibainishwa 

DAS awaonya watumishi kushiriki 
Nanenane bila bidhaa ya kuonesha

Mwenyekiti wa Umoja wa Benki Tanzania (TBA), Theobald Sabi (katikati), akibadilishana mawazo na baadhi ya wanachama 
na wageni waalikwa muda mfupi kabla ya kuanza kwa Mkutano wa Pili wa Ujumuishi wa Kifedha uliofanyika jiijini Dar es 
Salaam mwishoni mwa wiki. Mkutano huo umeandaliwa na TBA na ulifunguliwa na Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Em-
manuel Tutuba. PICHA:  MPIGAPICHA WETU

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Wilaya ya Lindi imemuhukumu mka-
zi wa Kijiji cha Namkongo, Tarafa ya 
Nangaru, Salum Dadi (41) kutumikia 
kifungo cha miaka 30 gerezani baada 
ya kupatikana na hatia ya kumiliki kilo 
14.8 za dawa ya kulevya aina ya bangi.

Hukumu hiyo imetolewa na Hakimu 
Maria Batraine baada ya kuridhishwa 
pasipo na shaka ushahidi uliotolewa 
na upande wa mashtaka uliokuwa 
umewasilishwa mbele ya mahakama 
hiyo.

Kabla ya kutolewa hukumu hiyo, 
mshtakiwa alipewa nafasi ya kujitetea, 
akiiomba mahakama isimpe adhabu 
kali kwa kuwa ni mkosaji wa mara 

ya kwanza, ana familia wakiwamo 
watoto wawili, mke na wazazi wa-
naomtegemea.

Baada ya utetezi huo, Hakimu Ba-
traine alimwuliza Mwanasheria wa 
Serikali, Johan Odhiambo kama ana 
kumbukumbu ya makosa ya zamani 
kwa mshtakiwa, naye akidai hana, la-
kini akaiomba mahakama itoe adhabu 
kali ili iwe fundisho kwake na wen-
gine wenye tabia ya kutumia dawa za 
kulevya kuharibu akili za wenzao.

Odhiambo alidai matumizi ya bangi 
huharibu akili za vijana ambao ni ngu-
vukazi ya taifa na kuwafanya wawe 
tegemezi kwa jamii.

Hakimu Batraine, akitoa hukumu 
ya kesi hiyo namba 39/2023, alirejea 
Kifungu cha 15A (1)na (2)(c) cha Sheria 

ya Kuzuia na Kupambana na Dawa za 
Kulevya, Sura ya 95, iliyofanyiwa mare-
jeo mwaka 2019, akisema amesikiliza 
maombi ya pande zote mbili, lakini 
sheria inamfunga mikono. Akamhu-
kumu kifungo cha miaka 30 gerezani.

Awali ilidaiwa mahakamani huko 
na Mwendesha Mashtaka wa Serikali, 
Johan Odhiambo, kwamba mshtakiwa 
alikamatwa Agosti 10, 2023 nyumbani 
kwake Kijiji cha Namkongo, Tarafa ya 
Nangaru na askari polisi waliokuwa 
katika majukumu yao ya kazi akiwa 
anamiliki kilo 14.8 za dawa za kulevya 
aina ya bangi.

Alidai kwamba mshtakiwa aliweka 
bangi hiyo kwenye ndoo nane za plas-
tiki zenye ujazo wa lita 10 na nyingine 
kwenye kiroba.

Ahukumiwa kifungo cha miaka
30 gerezani kisa bangi kilo 15

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

KATIBU Tawala Wilaya ya Kibaha, Moses 
Magogwa, amewataka watumishi wa hal-
mashauri ya wilaya hiyo kuzingatia ushiriki 
wao katika maonesho ya Nanenane kwa 
kuonesha mazao yanayolimwa katika mae-
neo yao.

Magogwa amesema ni vyema wakaondo-
kana na tabia ya kwenda kwenye maone-
sho na kutembelea mabanda ya wengine 
badala yake wawe na kitu cha kuonesha 
kwenye maonesho hayo.

Alielekeza hayo mwishoni mwa wiki 
wakati akizungumza kwenye Baraza Maal-
um la Madiwani lililoketi kupitisha makisio 
ya mpango wa bajeti wa mwaka 2024/25.

“Kilimo kinacholimwa katika Hal-
mashauri ya Wilaya yetu kionekane kwe-
nye maonesho, vitu vipandwe kipindi hiki 
tujiandae mapema tusiwe wa kwenda 
kutembelea mabanda ya wengine,” aliagi-
za.

Pia alielekeza kuwekwa utaratibu wa 
kutenga muda wa kufanya mikutano ya 
kusikiliza kero za wananchi na kuzitafutia 

ufumbuzi wa haraka.
Baraza hilo lilipitisha makisio ya Sh. bil-

ioni 34.9 kwa ajili ya mpango wa bajeti wa 
mwaka 2024/25, zikielekezwa kutumika 
wenye utekelezaji wa shughuli mbalimbali 
za kiuchumi na kijamii.

Kati yake, Sh. bilioni 2.5 ni makusanyo ya 
ndani, vyanzo visivyo na masharti Sh. bilio-
ni 1.5, makusanyo yatokanayo na Mfuko wa 
Afya wa Jamii, ada, bima, malipo ya papo 
kwa papo, ada ya taka ngumu na duka la 
dawa, Sh. 19.73 ni mishahara ya watumishi, 
Sh. bilioni1.5 ni matumizi ya kawaida na Sh. 

bilioni 10.3 ni miradi ya maendeleo.
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Kibaha, Erasto Makala, alisema kati ya 
fedha hizo zaidi ya Sh. bilioni moja ni kupi-
tia fedha za mapato ya ndani, Sh. bilioni 5.9 
ni fedha za miradi za ndani (Serikali Kuu) 
na Sh. bilioni 3.3 ni fedha za wahisani.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Edward Masona alisema watahakiki-
sha wanaimarisha ukusanyaji mapato ya 
ndani kwa kutenga fedha na kupeleka kwe-
nye miradi ya maendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Hashim Komba
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Israel yazidi 
kunyooshewa 
kidole vita Gaza

Habari mchanganyiko

Gekul aitwa Mahakama 
Kuu kujibu rufani yake
Na Mwandishi Wetu, 
BABATI

MBUNGE wa Babati Mjini 
(CCM), Pauline Gekul ameit-
wa Mahakama Kuu Kanda 
ya Babati, mkoani Manyara 
kujibu rufani iliyofunguliwa 
dhidi yake na Hashim Ally 
kupitia Wakili wake, Peter 
Madeleka.

Gekul ameitwa kwa hati 
ya wito mahakamani huko 
Machi 18, mwaka huu kwa 
ajili ya kusikiliza rufani hiyo 
namba 577 ya mwaka 2024 
chini ya Jaji Stephen Magoiga.

Katika shauri la msingi, 

mbunge huyo alifutiwa kesi 
ya unyanyasaji dhidi ya mfan-
yakazi wake Hashim Ally na 
Mahakama ya Wilaya ya Ba-
bati baada ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka Nchini (DDP) ku-
wasilisha taarifa ya kutokuwa 
na nia ya kuendelea na shauri 
hilo.

DPP aliwasilisha taarifa 
hiyo ya kutokuwa na nia ya 
kuendelea na kesi hiyo chini 
ya kifungu cha 91 (1) cha CPA 
kinachompa mamlaka ya 
kufuta kesi yoyote ya jinai 
katika hatua yoyote kabla ya 
hukumu ya mahakama na 
bila kulazimika kutoa sababu 

za uamuzi huo.
Kesi ya msingi ilifunguliwa 

na Hashim kupitia kwa Wak-
ili Madeleka chini ya Kifungu 
cha 128(2) na (4) cha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Ji-
nai (CPA) kama ilivyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2022.

Wakati kesi hiyo inafunguli-
wa Mahakama ya Wilaya ya 
Babati, Wakili Madeleka, alid-
ai kifungu hicho kinaruhusu 
mtu binafsi kufungua kesi ya 
jinai bila kupitia kwa DPP.

Katika shauri la msingi, 
Gekul alikuwa anakabiliwa 
na shtaka moja la shambu-
lio na kusababisha madhara 

kwa mwili chini ya Kifungu 
cha 241 cha Sheria ya Kanuni 
ya Adhabu, Sura ya 16, iliyo-
fanyiwa marekebisho mwaka 
2022. 

Ilidaiwa kuwa yeye na watu 
wengine ambao hawako kati-
ka malalamiko hayo, Novem-
ba 11, 2023, mjini Babati, wal-
imwita Hashim na kumweka 
kizuizini.

Ilidaiwa kuwa huku 
wakimtishia kwa silaha ya 
moto, walimvua nguo na 
kumshambulia kwa kumlazi-
misha kukalia chupa ya soda 
ili iingie katika njia yake ya 
haja kubwa.

GAZA, Palestina

ISRAEL imezidi kukabiliwa na 
ongezeko la onyo la kimataifa 
kuhusu mpango wake wa kusham-
bulia Rafah, mji ulioko kusini mwa 
Ukanda wa Gaza uliojaa wakimbizi 
wa Kipalestina.
Onyo hiyo imetolewa baada ya 

Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu, kuamuru jeshi lake ku-
jiandaa kuwahamisha raia kutoka 
mji huo kabla ya mashambulizi 
makubwa dhidi ya Hamas, baada ya 
kukataa mapendekezo ya kundi hilo 
juu ya kusitisha mapigano.
“Haiwezekani kufikia lengo la vita 

bila ya kuwaondoa Hamas na kwa 
kuacha vikosi vinne vya Hamas 
huko Rafah. Ni wazi kwamba shu-
ghuli kali huko Rafah wananchi 
wanahitajika kuondoka katika mae-
neo ya mapigano,” ilisema ofisi ya 
Netanyahu.
Waziri wa Mambo ya Nje wa Uin-

gereza, David Cameron, alisema 
zaidi ya nusu ya wakazi wa Gaza 
wanajihifadhi katika eneo hilo, huku 
Saudi Arabia ikionya kuhusu athari 
mbaya zitakazojitokeza endapo Ra-
fah itavamiwa.
Marekani tayari imeionya Israel 

kwamba uvamizi wa Rafah kama 
sehemu ya shambulio lake dhidi ya 
Gaza utakuwa janga, wakati Umoja 
wa Ulaya (EU) na Umoja wa Mataifa 
(UN) zote zikionesha wasiwasi wao.
Mashirika ya misaada pia yalisema 

kuwa haiwezekani kuwahamisha 
kila mtu kutoka katika mji huo 
ulio kwenye mpaka na Misri. Na 
kwamba takribani Wapalestina mil-
ioni 1.5 wanaaminika kuwa mjini 
Rafah, wakitafuta hifadhi kutokana 
na operesheni za kivita za Israel 
katika maeneo mengine ya Ukanda 
wa Gaza, huku wengi wao wanaishi 
kwenye mahema.
Watawala wa Ukanda wa Gaza 

kundi la Hamas walisema kunaweza 
kuwapo maelfu ya majeruhi endapo 
eneo hilo litashambuliwa.
Israel ilianzisha operesheni zake 

katika eneo la Palestina baada ya 
zaidi ya watu 1,200 kuuawa kusini 
mwa Israel Oktoba 2023 na watu 
wenye silaha wa Hamas.
Aidha, ilielezwa kuwa zaidi ya 

watu 27,900 wameuawa na takrib-
ani 67,000 kujeruhiwa huko Gaza 
tangu wakati huo, kulingana na 
Wizara ya Afya inayoendeshwa na 
Hamas.

VIFO VYAONGEZEKA
Hata hivyo Wizara ya Afya huko 

Gaza inayodhibitiwa na Hamas ilise-
ma zaidi ya watu 28,000 wameuawa 
katika eneo hilo lililozingirwa tangu 
kuanza kwa vita kati ya Israel na 
kundi hilo la wanamgambo.
Ilielezwa kuwa idadi ya hivi kar-

ibuni ya waliouawa imetokana na 
vifo vya watu 117 ndani ya kipindi 
cha saa 24 zilizopita. Huku taarifa 
ya wizara hiyo ikisema watu wen-
gine 67,611 wamejeruhiwa mjini 
Gaza tangu kuanza kwa vita hivyo 
Oktoba 2023. 
Vile vile, wakati mapigano yak-

iendelea, Jeshi la Israel lilisema 
linachukua hatua kuepuka mauaji 
ya wananchi katika operesheni 
yao wanayosema inawalenga wan-
amgambo wa Hamas.  BBC, DW

Hali ilivyo nchini Senegal baada ya vyama vya upinzani kuitisha maandamano kupinga kuahirishwa kwa uch-
aguzi mkuu. PICHA: MTANDAO

Uwekezaji mdogo sekta binafsi wamshtua waziri
Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Rais - Mipango na Uwekezaji, 
Prof. Kitila Mkumbo, amese-
ma kiwango cha uwekezaji 
kinachofanywa na sekta bi-
nafsi ni kidogo kwenye sekta 
mbalimbali nchini.

Prof. Mkumbo alitoa kauli 
hiyo jana Dar es Salaam 
wakati akifungua warsha 
ya kimkakati ya wadau wa 
maendeleo wa sekta ya usa-
firishaji.

Alisema katika kipindi 
cha kuandika Dira mpya 
ya Maendeleo ya Taifa na 
kuelekea Bunge la Bajeti ni 
vyema wadau hao wakatoa 
mapendekezo ya namna 
ambavyo wanataka dira hiyo 
iseme.

“Uwekezaji wote ambao 
umefanywa mpaka sasa ni 
wa sekta ya umma, mchango 

wa sekta binafsi katika eneo 
hili bado ni mdogo, hivyo 
tunataka wajadiliane hasa ni 
kwa namna gani sekta hiyo 
itashiriki kuwekeza katika 
maeneo mbalimbali ikiwamo 
kuboresha miundombinu 
yetu ya usafiri hususani bara-
bara, maji na maeneo men-
gineyo.

“Matarajio yetu kama seri-
kali ni kwamba mwisho wa 
kikao hiki watatuletea taarifa 
na mapendekezo mazuri 
hasa katika kipindi hiki amba-
cho tunaelekea katika Bunge 
la Bajeti, ili yaingie kwenye 
mpango wa maendeleo kwa 
sababu tupo katika mpango 
wa kuandika Dira mpya ya 
Maendeleo,” alisema.

Mkurugenzi wa Kituo cha 
Ubia, David Kafulila, alisema 
mpaka sasa sehemu kubwa 
ya ujenzi wa uchumi ina-
fanywa na serikali yenyewe. 

Lengo ni kuhakikisha sekta 
binafsi nayo inatoa mchango 
wake kupitia uwekezaji kwe-
nye miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

“Tunataka sehemu kubwa 
ya uchumi ijengwe na sekta 
binafsi kwa sababu mpaka 
sasa sehemu kubwa ya ujenzi 
wa uchumi huo inafanywa na 
serikali yenyewe. Sisi tuna-
taka sekta binafsi nayo itoe 
mchango wake.

“Mimi kama mkurugenzi 
wa kituo cha ubia, kazi yangu 
ni kuunganisha fursa am-
bazo ziko serikalini kwenye 
sekta binafsi ili wazichukue 
na kuzitumia. Kwenye ubia 
ni kwamba sekta binafsi zi-
nafanya kazi ambazo serikali 
inapaswa kufanya, mfano ku-
jenga barabara.”

“Tunayo kazi ya kufanya 
kuhakikisha kuwa ukuaji 
uchumi unajengwa na sekta 

binafsi, tunapaswa kuhakiki-
sha katika miaka mitano, 
mitaji kutoka sekta binafsi 
inayotekeleza miradi ya seri-
kali  kwa utaratibu wa ubia 
inafikia thamani ya Sh. tril-
ioni 21. Alisema vipaumbele 
vyao ni katika sekta ambazo 
zinachukua fedha nyingi za 
serikali ikiwamo sekta ya 
ujenzi na nishati.

Alisema kitendo cha Rais 
Samia Suluhu Hassan ku-
ruhusu kufanyika mabadiliko 
ya sheria ya ubia, kutasaidia 
kuleta ushindani na kuvutia 
wawekezaji nchini na pia kui-
punguzia serikali mzigo wa 
kufanya kila kitu.

“Lengo ni kuhakikisha 
serikali inaachana na ku-
fanya kazi ambazo zinaweza 
kufanywa na sekta binafsi. 
Wawekezaji wa ndani na nje 
wanahitaji mazingira rafiki ya 
uwekezaji,” alisema Kafulila.
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya vinara wa Ligi Kuu Zanzibar, 
JKU SC kupunguzwa kasi ya mbio za kuu-
saka ubingwa wa ligi hiyo kwa kukubali 
kupokea kichapo cha bao 1-0 dhidi ya Wa-
najeshi wa Mipakani, Uhamiaji FC, wamese-
ma soka walilicheza, lakini bahati haikuwa 
upande wao.

Bao pekee lililoharibu mipango ya 
Maafande wa JKU SC, lilipachikwa nyavuni 
na Ali Khatibu katika dakika ya 35.

Akizungumza na gazeti hili Kocha Mkuu 
wa timu ya JKU SC, Salum Haji, alisema 
haikuwa bahati yao kupata ushindi katika 
mchezo huo licha ya wachezaji kuonesha 
kiwango safi.

Alisema karibu dakika zote timu yake ili-
miliki mchezo huo katika nafasi zote, lakini 

haikuwa bahati yao kupata alama tatu.
Alisema hawezi kusema kuwa goli lililo-

fungwa limesababishwa na safu yake ya 
ulinzi au mabeki bali ni makosa tu madogo 
mchezo wa kawaida ambayo yalitokea na 
kusababisha kuadhibiwa na wapinzani wao.

Alisema kupoteza mchezo huo kumezidi 
kumpa nguvu ya kuhakikisha wachezaji 
wake wanafanya vizuri katika mechi yao 
ujao ili kuendeleza mipango yao ya mbio za 
ubingwa.

“Mechi ilikuwa ngumu sana na kama 
mnavyojua tupo katika mzunguko wa lala 
salama za ubingwa na kusalia Ligi Kuu, 
hivyo michezo yote tunayocheza kila timu 
inaangalia nafasi yake ili kuhakikisha inajii-
marisha sehemu ilipo,”alisema.

Aidha, alisema wamecheza na timu am-

bayo inahitaji kupata matokeo ili kujinusuru 
kuingia katika mstari wa kushuka daraja, 
hivyo alitarajia mchezo huo kutokea mab-
adiliko yoyote ya kimbinu uwanjani.

“Wapinzani wetu hawapo katika nafasi 
nzuri sana baada ya mzunguko wa kwanza 
kuambulia sare nyingi, lakini pia mzunguko 
wa pili mchezo wa kwanza haikufanya vi-
zuri, hivyo nilitarajia kwa mchezo huu lolote 
litatokea,” alisema.

Vinara hao wa Ligi Kuu ya Zanzibar wana 
alama 39, katika michezo 17 waliyocheza 
ambapo wamefungwa michezo miwili , 
wametoka sare tatu na wameshinda mich-
ezo 12, wakati wapinzani wao Uhamiaji FC 
wakifikisha alama 22 wakiwa nafasi ya saba 
wameshinda minne, wametoka sare 10 na 
wamefungwa mechi tatu.

TWIGA STARS KAMBINI KUIWINDA 
BANYANA BANYANA OLIMPIKI Na Shufaa Lyimo

WAKATI Tanzania ikiwa inaji-
andaa na uwenyeji wa Fainali za 
Mataifa ya Afrika (AFCON) 2027, 
serikali kuandaa mafunzo maalum 
kwa waandishi wa habari za 
michezo nchini, yatakayowasaidia 
kuripoti kwa weledi mashindano 
hayo ambayo yatafanyika kwa 
ushirikiano wa nchi tatu zikiwamo 
Kenya na Uganda. 

Hayo yalisemwa juzi na Waziri 
wa Habari Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Nape Nnauye, am-
baye alimwakilisha Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Kassim Majaliwa, katika Bonanza la 
Chama cha Waandishi wa Habari za 
Michezo (Taswa), lililofanyika kwe-
nye viwanja vya Fukwe za Msasani, 
Dar es Salaam. 

„Serikali itahakikisha waandishi 
wa habari za michezo hapa nchini 
mnapata mafunzo nje na ndani ya 
nchi ikiwamo vitendea kazi  am-
bavyo vitawafanya mpate uzoefu 
wa kuripoti vizuri mashindano 
hayo,“ alisema Nnauye. 

Aidha, Waziri Nape aliipongeza 
TASWA kwa kuandaa bonanza hilo 
ambalo halijafanyika kwa kipindi 
kirefu, ikiwa ni pamoja na  ku-
rudisha tunzo ya mchezaji bora kila 
mwezi. 

Alisema ataandaa tunzo kubwa 
zenye ubora ambazo hazijawahi 
kutolewa ili kuwapa moyo 
wachezaji kuzidi kufanya vema 
kwenye mashindano mbalimbali 
kupitia chama hicho. 

Waandishi michezo 
kunolewa kwa Afcon 

JKU yajivunia soka safi ikivutwa shati Z‘bar

Na Saada Akida 

KIKOSI cha wachezaji 24 wa Timu ya Taifa 
ya Wanawake ‘Twiga Stars‘, kinachonolewa 
na Kocha Bakari Shime, kimeingia kambini 
jijini Dar es Salaam jana tayari kwa ajili ya 
kujiandaa kwa mchezo wa kufuzu Olimpiki 
dhidi ya Afrika Kusini, ‚Banyana Banyana‘.

Twiga Stars itakuwa ugenini dhidi ya we-
nyeji hao, Banyana Banyana, Februari 19 na 
28, mwaka huu watarudiana katika Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam, katika 
kinyang‘anyiro hicho ambacho kina jumla 
raundi ya nne za mchujo na mwishowe 
timu mbili zitaiwakilisha Afrika kwenye mi-
chuano hiyo itakayofanyika mwakani jijini 
Paris, Ufaransa.

Twiga Stars imefanikiwa kutinga raundi 
ya tatu ya mchujo wa kuwania tiketi ya mi-
chuano hiyo ya Olimpiki baada ya ushindi 

wa bao 1-0 dhidi ya wenyeji, Botswana ka-
tika mchezo uliopigwa Uwanja wa Taifa ji-
jini Gaborone nchini humo, bao hilo pekee 
likifungwa na mshambuliaji anayeichezea 
BK Hacken ya Sweden, Aisha Masaka.

Akizungumza na Nipashe jana, Shime, 
alisema amefanikiwa kupata nyota wake 
ambao wanacheza soka la kulipwa baada ya 
baadhi ya nchini ligi zao kusimama na nyota 
hao kuweza kujiunga mapema na timu zao 
za taifa.

Alisema wamechelewa kuingia kambini 
kulingana na ligi ya mataifa mengi ilikuwa 
ikiendelea lakini kwa sasa zimesimama na 
baadhi ya wachezaji kujiunga na timu zao.

“Hautakuwa mchezo rahisi kwa sababu 
ya ubora wa wachezaji wao, lakini ninaim-
ani na vijana wangu tunaweza kufanya vi-
zuri, kwa sasa ni kuhakikisha tunajiandaa 
vizuri na kuweka mpango mkakati kuelekea 

mechi yetu dhidi ya Afrika Kusini,” alisema 
kocha huyo.

Kikosi cha Twiga Stars kinaundwa na 
makipa; Najat Abasi ( JKT Queens), Asha 
Mrisho (Aman Queens) na Husan Mtunda 
(Yanga). Mabeki ni Julietha Singano ( Juarez, 
Mexico), Anastazia Katunzi, Christer Ba-
hera, Happy Hezron ( JKT Queens), Fatuma 
Issa na Violeth Nicholaus (Simba Queens).

Viungo ni Ester Mabanza, Stumai Ab-
dallah, Joyce Lema, Jamet Christopher na 
Amani Bilal ( JKT Queens), Aquila Gaspar 
(Fountain Gate Princess), Hasnat Ubamba 
na Irene Kisisa (Yanga), Enekia Kasonga 
(Eastern Flames- Saudia Arabia) na Diana 
Lucas (Ame S.F.K- Uturuki).

Safu ya ushambuliaji inaundwa na  Opa 
Clement (Besiktas – Uturuki), Aisha Juma 
(Simba Queens), Donisia Minja, Winifrida 
Gerald na Jamila Rajabu ( JKT Queens ).

Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini jana kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Geita Gold FC, itakayopigwa 
Uwanja wa CCM Kirumba leo. PICHA: SIMBA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Chipukizi FC, 
Abdallah Mzee, amesema anakiami-
ni kikosi chake kinaweza kufanya 
vizuri kwenye Ligi Kuu Zanzibar 
katika mzunguko huu wa lala sala-
ma licha ya juzi kukubali kichapo 
cha bao 1-0 dhidi ya Maafande wa 
KVZ katika mchezo wa 16 wa ligi 
hiyo uliochezwa katika Uwanja wa 
Mau B visiwani hapa.

Akizungumzia mchezo huo, Mzee 
alisema walifungwa katika dakika 
ya mwishoni kutokana na makosa 
madogo yaliyofanywa na walinzi 
wake.

Alisema kupoteza umakini 
kwa safu ya ulinzi ndiko kuliko-
sababisha dhahama hiyo dakika 
za mwisho baada ya kutoshana 
mabavu tangu mwanzo wa mchezo 
huo.

Alisema siku zote unapocheza na 
timu ambayo ipo katika mbio za 
ubingwa mchezo huwa mgumu na 
hutumika kila mbinu za kiuchezaji 
ili kupata matokeo mazuri.

“Wachezaji wangu walicheza vi-
zuri katika dakika zote za mchezo, 
hata goli tulilofungwa lilikuwa la 
bahati mbaya sana, walinzi wali-
jisahau wakazidiwa mbinu tukaf-
ungwa,” alisema.

Chipukizi matumaini
kibao Ligi Kuu Z‘bar

TUPO TAYARI...
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MBAPPE MKATABA MPYA
KLABU ya Paris St-Germain imempa mshambuliaji 

wa Ufaransa, Kylian Mbappe, mkataba mpya wa mi-
aka miwili wenye thamani ya pauni milioni 136 kwa 
matumaini ya kumshawishi mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25, kukataa kuhamia Real Madrid. (AS)

ARSENAL YATUMA MASKAUTI
KLABU ya Arsenal ilituma maskauti kwa Molineux 

Jumamosi kuwatazama winga wa Wolves na Ureno, 
Pedro Neto na mshambuliaji wa Brentford, Ivan, 27. 
(HITC)

BARCA NA ONANA
VIZUIZI vya kifedha vya Barcelona vinamaanisha 

kuwa wataingia tu kwenye kinyang‘anyiro cha kum-
nunua Amadou Onana wa Everton ikiwa ‚The Toffees‘ 
hao watapunguza dau la pauni milioni 51 kumnunua 
kiungo huyo wa kati wa Ubelgiji mwenye umri wa 
miaka 22, ambaye anazivutia Manchester United, Ar-
senal na Chelsea. (Sun Sunday)

GUDMUNDSSON AWINDWA
KLABU ya Newcastle United na Tottenham Hotspur 

zinafikiria kumnunua mshambuliaji wa Genoa na Ice-
land, Albert Gudmundsson, mwenye umri wa miaka 
25, msimu wa majira ya joto. (Calciomercato)

OSMAN SASA KUUZWA
KLABU ya Brighton iko tayari kumuuza Kaoru Mi-

toma msimu huu wa majira joto kufuatia kumsajili 
winga wa Ghana, Ibrahim Osman, mwenye umri wa 
miaka 19, huku Barcelona, Manchester City, Manches-
ter United na Chelsea wakihusishwa na mshambuliaji 
huyo wa Japan mwenye umri wa miaka 26. (Football 
Transfers)

KIWIOR ATAKIWA SEVILLA
SEVILLE inataka kumsajili mlinzi wa Arsenal, Jakub 

Kiwior mwenye umri wa miaka 23, ambaye anavutiwa 
na AC Milan. (Fichajes)

HERRMANN AFUATILIWA
BRIGHTON ni miongoni mwa klabu kadhaa za Ligi 

Kuu England zinazomfuatilia mlinzi wa Borussia Dort-
mund, Charles Herrmann,18. (Florian Plettenberg)

MASTERS ASHINIKIZWA
MTENDAJI Mkuu wa Ligi Kuu England, Richard 

Masters, yuko chini ya shinikizo kutoka kwa kundi 
la klabu zisizofurahishwa na uongozi wake kuhusu 
masuala kadhaa. (Mail Sunday)

GALLAGHER KUUZWA
CHELSEA itajaribu kusawazisha vitabu vyao msimu 

utakapomalizika kwa kumuuza kiungo wa kati wa 
England, Conor Gallagher mwenye umri wa miaka 24 
na nyota wengine wengi. (Football Insider)

JONG AFUATILIWA
CHELSEA, Manchester United na Paris St-Germain 

zinamfuatilia kiungo wa kati wa Uholanzi, Frenkie 
de Jong mwenye umri wa miaka 26, huku kukiwa na 
sitofahamu kuhusu mustakabali wake pale Barcelona. 
(Sport)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

FRENKIE de Jong anazidi kukat-
ishwa tamaa na maisha ya Barcelo-
na na Chelsea inaweza kumpa njia 
ya kuondoka kwa dau la uhamisho 
wa euro milioni 100 msimu wa ma-
jira ya joto, kwa mujibu wa ESPN.

Muda wa Mholanzi huyo akiwa 
pale Katalunya unakabiliwa na nia 
ya kutaka huduma yake kutoka 
kwa timu kama Manchester Unit-
ed, ingawa sasa yuko katika msimu 
wake wa tano na Barca tangu asa-
jiliwe kutoka Ajax mwaka 2019 
kwa euro milioni 75.

De Jong siku zote amekuwa aki-
taka kubaki na wababe hao wa La-
Liga licha ya nia ya Barca kumuuza 
katika miaka ya hivi karibuni, 

lakini ESPN inasema mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 26, 
anaweza kuondoka msimu wa ma-
jira ya joto.

Kiungo huyo anasemekana 
kusikitishwa na kiwango cha ‚Blau-
grana‘ hao kwenye LaLiga, huku 
wakipokea kichapo kwenye Super-
copa de Espana na Copa del Rey. 

Kocha Xavi tayari amethibitisha 
kuwa atajiuzulu nafasi yake mwis-
honi mwa msimu huu.

ESPN imeongeza kuwa Mkuru-
genzi wa Michezo, Deco amejaribu 
kujadili tena kuongeza mkataba 
wa De Jong hadi mwaka 2029, la-
kini hadi sasa imekuwa ‚haiweze-
kani‘ kufikia makubaliano.

Inadaiwa kuwa Chelsea ya Mau-

ricio Pochettino itakuwa tayari 
kutumia euro milioni 100 kumsa-
jili De Jong, ikiwa tayari Enzo Fer-
nandez, Moises Caicedo na Romeo 
Lavia wamegharimu kiasi kikubwa 
cha fedha.

‚The Blues‘ walifanya vibaya ka-
tika dirisha la usajili la Januari na 
wanasemekana kuhofia kukatwa 
pointi iwapo watamtimua Pochet-
tino na wafanyakazi wake, ikizin-
gatiwa kuwa wanaweza kukiuka 
kanuni za Faida na Uendelevu 
(PSR).

Man Utd bado walikuwa na nia 
ya kumnunua De Jong msimu ulio-
pita wa majira ya joto, huku Bayern 
Munich nao walikuwa pia pamoja 
na Paris Saint-Germain.

   Euro milioni 100 kutumika kuinasa saini yake wakati 
huu ambao naye...

CHELSEA SASA YAPANIA 
KUMTOA DE JONG BARCA 
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KOCHA AKOSHWA 
AFRIKA KUSINI 3-BORA

%%%%%

%%%%%

ABIDJAN, Ivory Coast

KOCHA wa Afrika Kusini, Hugo 
Broos, amewasifu wachezaji wake 
baada ya mechi yao kali kumalizika 
kwenye michuano ya Kombe la Mataifa 
ya Afrika (Afcon), dhidi ya DR Congo 
na kufanikiwa kutwaa nafasi ya tatu.

Kwenye mchezo huo timu hizo haki-
zufungana katika muda wa kawaida 
wa dakika 90 na mshindi akaamuliwa 
kwa changamoto ya mikwaju ya pen-
alti na Afrika Kusini ikashinda penalti 
6-5.

Huku kikosi chake kikiwa na nafasi 
chache sana, Broos alifurahishwa na 

ushindi huo kwa kuwasambaratisha 
Congo ambao ni moja ya vigogo wa 
soka Afrika.

Akizungumza baada ya kushika na-
fasi ya tatu mjini Abidjan, Broos alikim-
wagia sifa kemkem kikosi chake kwa 
waliopambana uwanjani na wale wal-
iokuwa benchi.

“Nilisema baada ya mechi ya Nigeria 
kwamba ninajivunia timu hii, na nad-
hani leo ( juzi) watu wanaweza kuona 
kwa nini nasema ninajivunia timu hii. 
Hatukuwa wapya, lakini unapoona 
mawazo katika kundi hilo, ni ya kuvu-
tia,” alisema kocha huyo.

“Vijana walifanya vizuri sana. Wal-

ionesha akili kubwa. Walijaribu ku-
fanya kile nilichowaambia, na ninaele-
wa kuwa ilikuwa ngumu. Inaonesha 
kwamba sisi tukiwa na matatizo, 
tunaweza kuwategemea wale walio 
kwenye benchi. 

“Niliridhika na wachezaji uwanjani, 
lakini niliridhika zaidi na wale wal-
iokuwa benchi. Walikuwa wakiwatia 
moyo na kuwasukuma. Kutokana na 
hili, unajua kwamba una vijana 23 am-
bao wanataka kitu kimoja na ambacho 
ni kushinda,” aliongeza kocha huyo.

Mashindano ya Afcon yalikamilika 
jana Jumapili  baada ya mechi ya fainali 
kati ya Nigeria na wenyeji, Ivoty Coast.

MADRID, Hispania 

JERAHA la kifundo cha mguu la Jude 
Bellingham lilipunguza furaha ya Real 
Madrid wakati wakiibuka na ushindi 
wa mabao 4-0 dhidi ya Girona kwenye 
Uwanja wa Bernabeu, juzi.

Kikosi cha Carlo Ancelotti kilituni-
sha msuli kwenye ardhi ya nyumbani 
na kusonga mbele kwa pointi tano 
kileleni mwa msimamo wa LaLiga - na 
pointi 11 mbele ya wapinzani wao Bar-
celona.

Vinicius Junior alifunga bao la 
kwanza baada ya dakika sita pekee 
kwa shuti kali la mguu wa kulia kabla 
ya Bellingham, katika onyesho lingine 
la kuvutia la mtu binafsi, kufikisha ma-
bao 16 kwenye ligi.

Hata hivyo, nyota huyo wa 
England mwenye umri wa 
miaka 20, alilazimika kuon-
doka uwanjani kabla ya bao 
la Rodrygo Goes dakika ya 
61 baada ya kuumia kwenye 
kifundo cha mguu wake wa 
kushoto wakati akikabana na 
mshambuliaji wa Girona, Pablo 
Torre.

Bellingham alitibiwa na ali-
weza kuendelea kucheza kwa 
muda mfupi, hata akafunga 
bao lake la pili la mchezo kabla 
ya kukaa kwenye uwanja na 
kuomba nafasi ya kutoka nje na nafasi 
yake kuchukuliwa na Brahim Diaz.

Bosi wa Real Madrid, Ancelotti alith-
ibitisha kwamba nyota huyo wa zama-
ni wa Birmingham aliumia kifundo cha 

mguu na kwamba atapimwa 
zaidi.

Iwapo uchunguzi utathibit-
isha jeraha hilo ni kubwa ku-
liko ilivyofikiriwa, litakuwa 
pigo kubwa kwa Real Madrid 
kabla ya kipindi muhimu ka-
tika msimu wao.

‘Los Blancos’ watasafiri 
hadi RB Leipzig Jumanne 
kwa mchezo wa mkondo wa 
kwanza wa hatua ya 16-bora 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kabla ya safari ya LaLiga dhidi 
ya Rayo Vallecano wikendi.

Bellingham amekosa mechi tano 
pekee katika mashindano yote msimu 
huu baada ya uhamisho wake wa pau-
ni milioni 88.5 kutoka Borussia Dort-
mund majira ya joto yaliyopita.

Trent Alexander-Arnold 
aweka rekodi asisti EPL 
LIVERPOOL, England 

TRENT Alexander-Arnold aliweka rekodi ya 
kuwa beki aliyetoa pasi nyingi za mabao kwe-
nye Ligi Kuu England katika ushindi wa 3-1 wa 
Liverpool dhidi ya Burnley, juzi.
Pasi ya Alexander-Arnold iliwekwa wavuni na 
Diogo Jota na kufungua ukurasa wa mabao na 
kufungua vitabu vya historia kwa beki huyo wa 
kulia wa Liverpool, ambaye sasa ametengeneza 
mabao 58 katika maisha yake yote ya Ligi Kuu 
England.
Ameipiku rekodi kutoka kwa mchezaji mwen-
zake, Andy Robertson, ambaye ana asisti 57.
Robertson alivunja rekodi ya awali alipoipita ile 
ya Leighton Baines aliyetoa pasi 53 za mabao 
Desemba, 2022 lakini kutokana na kukaa nje 
kwa muda kutokana na jeraha la bega kumem-
ruhusu Alexander-Arnold kushika rekodi hiyo.
Asisti hiyo ilikuwa ya nne kwa Alexander-Ar-
nold msimu huu na ya kumi katika mashindano 
yote. 
Kwa upande mwingine wa wigo, Robertson 
bado anasubiri pasi yake ya kwanza ya goli 
kwenye kampeni, akiwa amecheza mechi 11 
pekee kwenye ligi msimu huu.
Hatua iliyo mbele ya Robertson pia inamfanya 
Alexander-Arnold kuwa muundaji wa tatu ka-
tika historia ya Ligi Kuu ya Liverpool.
Steven Gerrard anaongoza chati akiwa na asisti 
92, huku Mohamed Salah akimfuata kwa kuwa 
na 66.
Alexander-Arnold pia anashikilia rekodi ya 
kutoa pasi nyingi zaidi kama beki katika msimu 
mmoja wa Ligi Kuu, akiiweka mwaka 2019 
kabla ya kuivunja mwenyewe kwani alitengen-
eza nafasi 13 mnamo Julai 2020.
Baada ya kupachika mabao mengine 12 msimu 
wa 2021/22, Alexander-Arnold alivumilia kush-
uka kwa kiwango chake msimu uliopita, lakini 
aliendelea kufurika hadi mwisho wa kampeni, 
akitoa pasi saba za mabao katika mechi kumi 
za mwisho na kumaliza na mabao tisa.

KOCHA wa Afrika Kusini, Hugo Broos, amewasifu wachezaji wake baada ya mechi yao kali kumalizika kwenye...

BELLINGHAM AZUA HOFU MADRID
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RUVU SHOOTING YASHINDA 
BAADA YA MICHEZO 20

Washindi ‘Twende Afcon na
Betway washuhudia fainali
Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Dodoma, Prisca Sos-
peter, ameishuhudia mechi ya fainali 
mashindano ya Kombe la Mataifa ya 
Africa (AFCON) jana, kati ya Nigeria na 
wenyeji, Ivory Coast iliyopigwa nchini 
humo.

Prisca alipata fursa ya kushuhudia 
mechi hiyo ya fainali kupitia Promo-
sheni ya ‘Twende AFCON na Betway’, 
hiyo ikiwa ni awamu ya pili kwa kampu-
ni hiyo ya kubashiri kupeleka washindi 
kushuhudia michuano hiyo.

Promosheni hiyo iliyozinduliwa No-
vemba mwaka jana, pamoja na mambo 
mengine ilikuwa na lengo la kuwapatia 
fursa Watanzania hususan watumiaji 
wa mtandao wa kubashiri wa Betway 
kwenda kuiunga mkono Timu ya Taifa 
ya Tanzania (Taifa Stars), iliyokuwa ik-
ishiriki pia mashindano hayo.

Akizungumzia fursa hiyo kabla ya 

kuondoka kuelekea Ivory Coast juzi, 
Prisca alisema kwake imekuwa ni furaha 
kubwa kwenda kushuhudia michuano 
hiyo yenye thamani kubwa barani Afrika 
akiamini kuwa itamsaidia kumuongezea 
uelewa zaidi katika masuala ya soka la 
Afrika na ushindani uliopo baina ya nchi 
na nchi huku ikimpa nafasi ya kukutana 
na watu mbalimbali.

“Namshukuru Mungu kupata nafasi 
hii, kwangu ni mara ya kwanza kusafiri 
kwenda Ivory Coast, pia fursa ya kuio-
na michuano hii mikubwa mubashara 
nikiwa uwanjani wakati mchezo uk-
iendelea,” alisema Prisca huku aki-
ishukuru Betway Tanzania kwa kuleta 
Promosheni hiyo iliyompatia fursa hiyo.

Kwa upande wa Balozi wa Betway 
Tanzania, Salama Jabir, alisema promo-
sheni hiyo iliyodumu kwa kipindi cha 
mwezi mmoja kuanzia Novemba 16 hadi 
Desemba 16, ilikuwa na lengo la kuwapa 
fursa Watanzania kwenda nchini Ivory 

Coast kuishuhudia michuano hiyo, la-
kini pia kuipa sapoti Timu ya Taifa ya 
Tanzania ambayo tayari ilishayaaga 
mashindano hayo.

“Tunajua timu yetu ilikuwa Ivory 
Coast kushiriki michuano ya AFCON, 
kwa hiyo promosheni yetu ilienda na 
mkakati wa kuwawezesha Watanzania 
kwenda kuipa nguvu, lakini kwa bahati 
mbaya wapiganaji wetu waliondolewa, 
tunaamini wakati ujao itafanya vizuri 
zaidi na zaidi kwani hata mwaka huu 
imeonyesha nguvu kubwa,”alisema 
Salama.

Michuano ya Kombe la Mataifa ya Af-
rika (AFCON) 2023, ambayo jana usiku 
ilitamatika kwa kuchezwa mechi ya fain-
ali kati ya Nigeria na wenyeji Ivory Coast, 
ilianza nchini humo Januari 13, mwaka 
huu ikijumuisha timu kutoka mataifa 
24 ikiwamo Tanzania ambayo kwa hii ni 
mara ya tatu tangu ilishiriki kwa mara ya 
kwanza 1980 na 2019.

INATOKA  UK. 24

Simba waahidi 
furaha kubwa 

Yanga SC kileleni 
raundi ya kwanza

Mshambuliaji 
mpya wa 
Yanga, Joseph 
Guede, akimiliki 
mpira dhidi 
ya mchezaji 
wa Tanzania 
Prisons kwenye 
mechi ya Ligi 
Kuu Bara 
iliyopigwa 
katika Uwanja 
wa Sokoine 
jijini Mbeya 
jana na Yanga 
kushinga 
mabao 2-1. 
MPIGAPICHA 
WETU

INATOKA  UK. 24

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE timu ya Ruvu Shooting, juzi 
ilipata ushindi wake wa kwanza kwenye 
Ligi ya Championship, ilipoifunga Mbuni 
FC mabao 2-1 katika Uwanja wa Jamhuri 
jijini Dodoma.

Ni ushindi wa kwanza kwa timu hiyo 
baada ya kucheza michezo 20 bila kuon-
doka na pointi tatu.

Ruvu Shooting iliyoshuka daraja ku-
toka Ligi Kuu msimu uliopita, ndiyo timu 
pekee iliyocheza mzunguko wote wa 
kwanza wa ligi bila kupata ushindi.

Awali, ilikuwa imecheza mechi 20, iki-

poteza michezo 16 na sare nne, kabla ya 
juzi kucheza mechi ya 21 ambayo imezoa 
pointi zote tatu.

Hata hivyo, matokeo hayo hayajaiwez-
esha timu hiyo hata kujitikisa kwenye na-
fasi ya mwisho ya msimamo wa ligi hiyo, 
ikiwa ina pointi saba tu katika michezo 
iliyocheza mpaka sasa.

Wakati Ruvu Shooting ikikumbuka 
shuka kumekucha, timu ya Pamba FC ili-
punguzwa kasi na kulazimishwa suluhu 
dhidi ya Green Warriors, mechi ikipigwa 
Uwanja wa Mabatini, Mlandizi mkoani 
Pwani.

Matokeo hayo yanaifanya timu hiyo 

kufikisha pointi 44 ikiwa kwenye nafasi 
ya pili ya msimamo, ikitoa mwanya kwa 
Biashara United kama itashinda mechi 
yake dhidi ya FGA Talents kukwea hadi 
nafasi ya pili kwani itakuwa imefikisha 
pointi 46.

Timu nyingine iliyoshuka daraja msimu 
uliopita kutoka Ligi Kuu, Polisi Tanzania 
ilipata ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
Stand United. ikiwa ugenini, Uwanja wa 
Mwadui Complex, Shinyanga.

Mpaka kufikia raundi ya 21, Polisi Tan-
zania ipo nafasi ya nane na pointi zake 
29, Stand United ikiwa nafasi ya tisa, iki-
kusanya pointi 25.

 

Nahodha wa timu hiyo, Elius Maguli, 
alisema hawana sababu yoyote ya 
kutoshinda kwa sababu wanacheza 
wakiwa nyumbani.

Katika hatua nyingine, aliyekuwa 
mchezaji na Kocha wa zamani wa 
Simba, Abdallah Kibadeni, amewataka 
wachezaji wa timu hiyo, kujituma na 
kujitolea kwa ajili ya klabu, vinginevyo 
wataukosa ubingwa kwa mara nyingine 
tena msimu huu.

Kibadeni amesema wachezaji wa timu 
hiyo wanaonekana kama wamekuwa 
wakiridhika mapema hasa wanapokuwa 
wakipata ushindi katika mechi mbili 
mfululizo na kutoitolea macho mechi 
inayofuata. 

Akizungumza na Nipashe jana, Kibad-
eni alisema wanatakiwa kujitoa na ku-
pambana kwa ajili ya klabu kama ilivyo 
kwa Yanga, jambo ambalo anaamini 
wakifanya hivyo watafikia malengo 
yanayotarajiwa ikiwamo kutwaa taji la 
ubingwa wa ligi hiyo na kucheza nusu 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Alisema hana shida na uwezo wa 
benchi la ufundi la Simba linaloongo-
zwa na Abdelhak Benchikha, ambaye 
amebadilisha timu yao kutoka kule 
kucheza kwa presha hadi sasa jambo 
ambalo linaangushwa na wachezaji 
kutojitoa na kupambana.

“Kuifunga Tabora United mabao 4-0 
tuliona ni kipimo cha kuweza kupam-
bana na timu kubwa, baada ya ushindi 
huo tukaona Azam FC ni sawa nao na 
kucheza kipindi cha kwanza kwa kuri-
dhika na kuruhusu bao licha ya kusawa-
zisha dakika za mwisho.

Prisons walionekana kuushika mchezo 
na kuwapa wakati mgumu wageni wao.

Kipa wa Yanga, Metacha Mnata ali-
zawadiwa kadi nyekundu dakika ya 58 
na mwamuzi Ahmed Aragija baada ya 
kumwangusha Mbangula aliyekuwa am-
emlamba chenga, madhambi ambayo 
yalitokea kwenye mstari unaotenganisha 
eneo la ndani ya penalti na nje.

Yanga ililazimika kumtoa Farid Mussa 
na kumwingiza Abutwalib Mshery am-
baye kazi yake ya kwanza ilikuwa ni 
kuzuia faulo, ambayo awali mwamuzi 
alionyesha penalti kabla ya kubadilisha 
maamuzi.

Alikuwa ni Jeremiah Juma aliyepiga 
faulo hiyo kwa ustadi mkubwa, mpira 
ukajaa kushoto kwa kipa huyo akiwa 
amesimama tu.

Baada ya bao hilo, Prisons walicharuka 
kusaka la kusawazisha, lakini mabeki wa 
Yanga walikaa imara, hadi dakika nne 
kabla mechi kumalizika mchezaji wao 
Zabona Mayombya naye alipigwa kadi 
nyekundu kwa madai kujiangusha ndani 
ya eneo la hatari.

KAZI KAZI...
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Chelsea sasa yapania kumtoa De Jong Barca 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi na vinara wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga wam-
emaliza mzunguko wa kwanza wa ligi 
hiyo wakiwa kileleni mwa msimamo 
baada ya ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
Prisons jana ulioiwezesha kuvuna jum-
la ya pointi 40 kwa mechi 15 ilizocheza.

Yalikuwa ni mabao ya Clement Mzize 
na Pacome Zouzoua yaliyoifanya kuon-
doka na ushindi wa tano ugenini katika 
mechi saba ilizocheza ikiwa mikoani.

Hakuna timu yoyote ya Ligi Kuu ita-
kayofikisha pointi 40 itakapomaliza 
mechi zake 15 za mzunguko wa kwanza.

Yanga imeshinda mechi 12, sare moja, 
ikipoteza moja, mabao 36 ya kufunga 
na kuruhusu mabao manane kwenye 
wavu wake.

Mchezo huo uliochezwa Uwanja wa 
Sokoine jijini Mbeya, haukuwa rahisi 
kwa Yanga hasa kipindi cha pili, kwani 
ndicho ambacho Prisons ilikuja juu 
baada ya kufanya mabadiliko kadhaa.

Iliwachukua Yanga dakika saba tu 
kuandika bao la kwanza lililowekwa wa-
vuni na Mzize, akiunganisha mpira wa 

krosi ya juu kutoka kwa Pacome.
Lilikuwa ni kosa la beki, Chilo Mkama, 

ambaye aliruka juu, lakini alishindwa 
kuuzuia mpira huo uliodondoka chini 
ya mguu wa mshambuliaji huyo akak-
wamisha wavuni likiwa ni bao lake la 
pili msimu huu kwenye Ligi Kuu.

Mzize nusura aipatie tena Yanga bao 
dakika ya 16, lakini haikuwa hivyo na 
ilipotimu dakika ya 19, Prisons ilifanya 
shambulizi lake la kwanza katika lango 
la Yanga.

Akiwa nje ya eneo la 18, Haji Mussa, 
aliachia shuti kali lililotoka nje kidogo 
ya lango.

Dakika ya 26, Samson Mbangula al-
iikosesha Prisons bao, aliporuka juu ku-
unganisha mpira wa faulo iliyopigwa na 
nahodha wa timu hiyo, Salum Kimenya, 
lakini kichwa alichopiga hakikulenga 
lango.

Pacome angeweza kufunga bao daki-
ka ya 39, alipopenyezewa mpira ambao 
ulimkuta akitazamana na kipa Yona ana 
kwa ana, lakini akapiga fyongo.

Katika hali ya kushangaza, Maxi Nz-
engeli alikosa bao la wazi dakika ya 45, 
ambalo ilikuwa rahisi zaidi kupata ku-

liko kukosa akiwa yeye na lango tupu.
Mzize alitumbukiza krosi ambayo 

awali ilikoswa na Farid Mussa, mpira 
ukabaki umesimama ukisubiri yoyote 
yule atakayeukuta.

Maxi akiwa anatazamana na lango 
tupu, hatua moja tu kutoka golini, bada-
la ya kuudokoa ili ujae wavuni, alipiga 
shuti kubwa, mpira ukanyanyuka juu 
na kwenda kugonga mwamba wa juu, 
ukarudi uwanjani.

Wakati kila mtu akiamini Yanga in-
geenda mapumziko ikiwa na bao moja, 
Pacome alisawazisha makosa yake ya 
kukosa bao na mwenzake, alipopachika 
bao la pili.

Mfungaji aliuwahi mpira wa krosi 
iliyopigwa na Yao Kouassi, akabaki ana 
kwa ana na kipa Yona kabla ya kuukwa-
misha wavuni.

Linakuwa ni bao la nane kwa Pacome 
kwenye Ligi Kuu msimu huu, na ‚asisti‘ 
ya sita kwa Kouassi akimfikia kinara wa 
pasi za mwisho, Kipre Junior wa Azam 
FC.

Kipindi cha pili hali ilibadilika, kwani 
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Simba waahidi 
furaha kubwa 
leo, waonywa

Pacome Zouzoua (katikati), akishangilia kwa staili yake sambamba na Farid Musa (kushoto) na Maxi Nzengeli, 
baada ya kuiandikia Yanga bao la pili wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Tanzania Prisons katika 
Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya jana. MPIGAPICHA WETU

YANGA SC KILELENI YANGA SC KILELENI 
RAUNDI YA KWANZARAUNDI YA KWANZA

   Pacome aweka kamba ya nane Ligi Kuu huku Yao 
Kouassi akimfikia Kipre Junior wa Azam FC kwa...

MNAHESABU?...

Adam Fungamwango na Saada Akida 

WAKATI Kocha Daniel Cadena akisema 
hakuna kitu kingine kitakachofanyika leo 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
Mwanza zaidi ya kuwarejeshea wanachama 
na mashabiki wa Simba furaha ambayo 
walishindwa kuipata Ijumaa iliyopita 
ilipotoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Azam FC, 
wachezaji wa timu hiyo wameonywa.

Simba inashuka tena leo kwenye uwanja 
huo kucheza dhidi ya Geita Gold ikiwa ni 
mechi yake ya 14 ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara kama ilivyo kwa wapinzani wao.

Cadena ambaye ni kocha wa magolikipa, 
alisema inabidi wafanye kazi kubwa ya ku-
waandaa wachezaji vizuri licha ya kwanza 
hawana muda wa mapumziko wala kufanya 
mazoezi kutokana na ratiba kubana.

“Inabidi tufanye kazi kubwa kwa sababu 
hatuna muda wa kupumzika, wala wa 
kufanya mazoezi, lakini tupo tayari kwa 
mechi hii, tumewaandaa wachezaji wetu 
kwa ajili ya kutupa pointi tatu.

Katika mechi iliyopita tulicheza vizuri, ila 
haiwezekani wachezaji wote wakacheza 
kwa ubora ule ule wakati wanacheza 
michezo mfululizo, tunawaheshimu wap-
inzani wetu, lakini kwetu mechi hii ni 
muhimu kwa ajili ya kuwarudishia furaha 
wanachama na mashabiki wetu kwa kile 
kilichotokea kwenye uwanja huu,“ alisema 
Cadena ambaye alizungumza akikaimu 
ukocha msaidizi baada ya Selemani Matola 
kulimwa kadi nyekundu katika mechi dhidi 
ya Azam FC.

Beki wa kati ya timu hiyo, Hussein Kazi, 
kwa niaba ya wachezaji wenzake alisema 
pamoja na kwamba Geita Gold ni timu 
nzuri, lakini wamepania kuwapa furaha 
mashabiki wa Simba, pia ni mechi muhimu 
kwao kupata pointi tatu.

“Kwa niaba ya wachezaji wenzangu 
tumejiandaa vema kwa mechi hii ili kuwapa 
furaha wanachama na mashabiki wa Simba.

“Kila mchezo una presha yake, mechi dhi-
di ya Azam FC imepita na tuko kwa ajili ya 
kurudisha furaha ya mashabiki na morali 
yetu kama wachezaji, najua Geita Gold siyo 
timu mbaya, lakini sisi tunahitaji pointi tatu 
ili kutuweka kwenye njia sahihi ya kusonga 
mbele kutwaa ubingwa,“ alisema Kazi.

Kocha Msaidizi wa Geita Gold, Lucas 
Mlingwa, alisema wamepata bahati ya kui-
angalia Simba inavyocheza, hivyo wameji-
andaa kucheza kwa jinsi walivyoitazama.

“Tumetumia kipindi hiki cha mapumziko 
kuisoma na nadhani itakuwa ni faida 
kubwa kwetu kwani tumeshajua ni jinsi 
gani ya kuidhibiti,“ alisema.
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