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HABARI KITAIFA

Barabara za kisasa
kuing'arisha Kigoma

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk.
Philip Mpango, amewahakikishia wa-
nanchi wa Kigoma na nchi za jirani
kwamba serikali ipo kazini kupata fed-
ha kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa
barabara kuu ya ukanda huo kutoka
Dar es Salaam.

Waziri Mpango aliyasema hayo jana
mkoani Kigoma wakati wa hafla ya util-
iaji saini mradi wa ujenzi wa barabara
Manyovu-Kasulu yenye urefu wa kilo-
meta 68.25.

Nyingine ni Kanyani Junction-Mbug-
we kilometa 70.5, Mbugwe Nduta Junc-
tion-59.35, Nduta Junction-Kibondo
Junction-Kabingo kilometa 62.5 am-
bapo jumla yake ni kilometa 260.6
zitakazogharimu zaidi ya Sh. bilioni
340.2.

Akizungumza kwenye mkutano
huo, Dk. Mpango aliwaeleza wananchi
mkoani humo na nchi za jirani ambazo
ni Burundi na Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) kuwa serikali inal-
ishughulikia suala hilo ili kurahisisha
ufanyaji wa biashara.

“Na hii ni pamoja na fedha za kulipa
fidia kwa wananchi, tupo vizuri na fed-
ha ipo, pia niwahakikishie wananchi
wa Kigoma tulishapata fedha Dola za
Marekani milioni 51 kutoka Kuwait
Fund kujenga kipande cha barabara
kutoka Chaya- Nyahua kilometa 85.”

Dk. Mpango alimshukuru Rais John
Magufuli kwa kuipaisha Kigoma kwa
sababu iliyopo sasa siyo ile ya mwaka
2015. Kuhusu uchaguzi mkuu un-
aotarajiwa kufanyika mwaka huu, Dk.
Mpango amewataka wananchi wach-
ague viongozi na kutofanya makosa
kwa kuwachagua wabinafsi.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Bara-
bara Tanzania (Tanroads), Patrick
Mfugale, alisema zabuni zilitangazwa
kuanzia Machi mwaka jana na kam-
puni 167 ndizo zilichukua nyaraka ili
wapatikane wanne.

Alisema waliorudisha zabuni ni 71
ndipo walipowapata hao wanne am-
bao walitia saini jana kwa ajili ya ujenzi
wake utakaogharimu zaidi ya Sh. bil-
ioni 340.2.

“Makandarasi hawa wanatakiwa
kuzijenga barabara hizi kwa muda wa
miaka mitatu, tunaishukuru Benki ya
Maendeleo Afrika (ADB) kwa kutoa
hizo fedha na serikali kwa kutoa Sh.
bilioni 58 ili kukamilisha mradi huu,”
alisema.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Isack Kamwelwe, ali-
waeleza wananchi hao kuwa wabunge
waliowachagua walikataa kupitisha
bajeti ili kigoma iendelee kuwa ya
mwisho, huku akiwaita mbele ambao
walioipitisha.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako, alisema
ujenzi wa barabara hiyo utawasaidia
wanafunzi kwenda shuleni kwa raha
na kuondoa adha kwa wananchi wali-
yokuwa wakiipata.

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, Brigedia
Jenerali mstaafu Emmanuel Maganga,
aliwashukuru viongozi kwa kuigawa
barabara hiyo sehemu nne ambapo
itajengwa kwa wakati mmoja kwa
vipande vyote.

' Mbowe: Tunawafahamu wote
wanaotaka kuhama Chadema

Na Enock Charles

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Freeman Mbowe,
amesema chama hicho kinawa-
fahamu makada wa chama hi-
cho wenye mipango ya kuten-
geneza migogoro na baadaye
kuhama.

Hata hivyo, kiongozi huyo wa
Chadema amesema hawawezi
kuwafukuza katika chama hi-
cho hadi pale watakapoamua
kuondoka wenyewe.

Mbowe aliyasema hayo jana
alipohojiwa kuhusu makada wa
Chadema waliokihama chama
hicho na kujiunga na Chama
Cha Mapinduzi hivi karibuni.

Kiongozi huyo wa Kambi Ras-
mi ya Upinzani Bungeni, alidai
makada wa chama hicho wali-
otimkia CCM hivi karibuni, ni
majeruhi wa uchaguzi wa ndani
ya chama hicho uliofanyika
mwishoni mwa mwaka jana na
baadhi yao kushindwa kutetea
nafasi zao.

“Tunatambua watu ambao
wanatengenezwa ili  wazue
migogoro ndani ya chama che-
tu, na tunatambua watu ambao
wakati wowote wakikamilisha
malengo waliyopewa, wataon-
doka.

“Hatuwezi kuwafukuza kwa
sababu hata tukiwafukuza,
baadaye watapiga kelele tu-
mefukuzwa.. tumefukuzwa...
tumeonewa... tumeonewa!

Tunawaacha waondoke we-
nyewe kwa utashi wao,” alise-
ma.

Alisema sababu zinazotolewa
na makada hao kwa sasa hazi-
na mashiko kwa kuwa chama
kinatambua kuondoka kwao
kunasukumwa na matokeo ya
majeraha waliyoyapata katika
uchaguzi wa ndani ya chama hi-
cho na si rahisi kuwazuia.

“Wote hao walipoingia, wal-
itoa kauli nzito nzito, lakini ka-
tika kipindi cha miaka mitatu,
minne, wanatoka wanakimbia
sasa. Leo wakitoka wanapiga
kelele, haiwasaidii,” alisema.

Mwanzoni mwa wiki, ali-
yekuwa Katibu Mkuu wa chama
hicho, Dk. Vicent Mashinji, aliki-
hama Chadema na kujiunga na

CCM, akidai chama hicho kikuu
cha upinzani nchini hakina
uwezo wa kuwaletea maende-
leo wananchi na kimekuwa na
malumbano na migogoro ya
ndani.

Dk. Mashinji alitangaza ua-
muzi huo ikiwa ni siku chache
baada ya aliyekuwa mgom-
bea wa nafasi ya uenyekiti wa
Chadema katika uchaguzi ulio-
pita, Cecil Mwambe, kutangaza
mwishoni mwa wiki kujiuzulu
ubunge wa Ndanda na uanacha-
ma wa Chadema na kujiunga na
CCM.

Vigogo wengine walioihama
Chadema na kurejea CCM wa-
likotoka ni mawaziri wakuu
wastaafu, Edward Lowassa na
Frederick Sumaye.

JPM asikia kilio cha madaktari

Na Mary Geofrey

RAIS John Magufuli, amesikia
kilio cha madaktari nchini baada
ya jana kuagiza 1,000 waajiriwe
mara moja ili kutatua tatizo la
ajira kwa kada hiyo.

Vilevile, ameeleza kutofura-
hishwa na vitendo vya baadhi
ya wanasiasa kuwanyanyasa
madaktari na watumishi wen-
gine wa sekta ya afya kwa ku-
waweka ndani bila kufuata tara-
tibu zilizowekwa kisheria.

Rais Magufuli alitangaza
neema hiyo jana, wakati akizun-
gumza na watumishi wa afya
katika Mkutano wa Chama cha
Madaktari (MAT) uliofanyika ji-
jini Dar es Salaam.

“Kama mambo yatanyooka
katika siku za usoni, tutaanga-
lia hizi ‘benefits’ (stahiki) zenu
ambazo mmezieleza hapa, sioni

huo moyo wa kuzuia, siuoni,”
alisema.

Rais Magufuli alieleza kuwa
walishindwa kuwalipa stahiki
zao kutokana na kulazimika ku-
nunua vifaa vya matibabu vya
kutosha nchini ili Watanzania
wapate matibabu nchini badala
ya kwenda kutibiwa ughaibuni.

“Nafahamu bado kuna madak-
tari 2,700 ambao hawajaajiri-
wa, hili nalifanyia kazi, nafikiri
tunaweza tukaanza polepole,
tukachukua 1,000 kwanza, eti
Waziri wa Utumishi hatuwezi
kuajiri hata 1,000? Hela si zipo
kidogo, basi tuajiri madaktari
1,000, tuanze na 1,000, mambo
yakiwa mazuri tena tutaongeza,”
aliagiza. Kuhusu maslahi na mal-
imbikizo ya stahiki za watumi-
shi wa sekta hiyo, Rais alisema
wanaendelea kufanya uhakiki
na kulipa madeni ya miaka ya

nyuma na kwamba katika kip-
indi cha miaka minne, wamelipa
Sh. bilioni 5.58. Alisema uhakiki
unafanyika kutokana na kuwapo
kwa watumishi hewa katika sek-
ta mbalimbali na kwamba katika
kipindi hicho waliwapandisha
vyeo watumishi wa afya 7,804.

Alisema watumishi wa sekta
ya afya ni 62,498 ambao misha-
hara yao katika kipindi cha
miaka hiyo minne ni Sh. trilioni
4.169 wakati idadi ya watumi-
shi wote serikalini ni 526,146,
pasi na kuwajumuisha askari
wa Jeshi la Wananchi (JWTZ).
Alisema watumishi hao wa seri-
kali wanalipwa Sh. bilioni 577
kila mwezi.

Kuhusu baadhi ya wanasiasa
kuwanyanyasa madaktari na
watumishi wengine wa sekta ya
afya kwa kuwaweka ndani bila
kufuata taratibu zilizowekwa

kisheria, Rais alisema suala hilo
haliungi mkono na tayari ame-
shawaonya viongozi katika vi-
kao vya ndani.

“Ndiyo sababu watu hatu-
kamatwi kamatwi, tumeshaam-
bizana kwenye vikao vyetu vya
ndani. Najua kiongozi akim-
kamata daktari na yeye siku aki-
umwa, akienda hospitali atam-
kamata,” alitania.

Hata hivyo, zuio la kukamata
na kuwaweka ndani madaktari
na watumishi wengine wa kada
ya afya, halitawahusu wanaoki-
uka maadili ya kazi na haki za
binadamu kwa sababu suala hilo
likiachwa, watu watakuwa wa-
nafanya mambo ya ovyo.

Rais Magufuli pia aliitaka MAT
kuwashughulikia watumishi hao
wanaokiuka maadili ya utumishi
kabla ya kushughulikiwa na wa-
nasiasa.
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Majaliwa afunguka
vitambulisho vya Taifa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRIT Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema hatua ya seri-
kali kuagiza umakini ufanyike
katika utoaji wa vitambulisho vya
Taifa hususani katika mikoa ya
mipakani si kwa lengo la kutaka
kumkomoa mtu, bali kuimarisha
usalama wa nchi.

Aliyasema hayo jana baada ya
kupokea malalamiko kutoka kwa
wabunge wa Mkoa wa Kagera
kuhusu usumbufu wanaoupata
baadhi ya wananchi wanapofua-
tilia vitambulisho vya Taifa kwani
wengine wanadaiwa kuwa si raia.

Malalamiko hayo yalitolewa
wakati Waziri Mkuu akizun-
gumza katika Mkutano wa Hal-
mashauri Kuu ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) mkoa wa Kag-
era. Waziri Mkuu ni mlezi wa
CCM wa mkoa wa Kagera.

“Watu fuate taratibu katika

suala la ugawaji wa vitambul-
isho, Idara ya Uhamiaji wafuatilie
kwa umakini kwa sababu lazima
usalama wa nchi usimamiwe
ipasavyo hususani katika mikoa
ya mipakani. Watanzania mna-
takiwa muwe makini msiruhusu
watu kuingia kwa njia za panya
kwani watu hao hawana nia nje-
ma.”

Waziri Mkuu alisema lazima
zoezi hilo lifanyike vizuri na wa-
taharakisha ili wananchi waweze
kupata vitambulisho. Tayari seri-
kali imeshaongeza vifaa na wa-
tumishi wa Mamlaka ya Vitambu-
lisho vya Taifa (NIDA) ili waweze
kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu
amewataka viongozi na wana-
chama wa CCM waimarishe
mshikamano miongoni mwao na
pale kwenye dosari zirekebishwe
kwa sababu hakuna jambo lisi-
loweza kutatuliwa.

“Tunahitaji kuwa na umoja na
mshikamano ndani ya chama ili
sote kwa pamoja tuweze kufikia
malengo tuliyojiwekea...Hata kat-
iba yetu ya chama inatuhimiza
tushikamane kwani wote tuna-
jenga nyumba moja hivyo hatuna
sababu ya kugombea fito.”

Waziri Mkuu alisema lazima
wahakikishe kuwa CCM inabaki
salama na kinaendelea kushika
dola. “Ni wajibu wa kila kiongozi
na mwanachama kuwezesha
malengo hayo kutimia na ni la-
zima kila tawi litafakari namna ya
kukiwezesha chama kujitegemea
kiuchumi.”

Pia Waziri Mkuu amewataka
viongozi na wanachama wa CCM
wajiepushe na suala la ukabila na
udini katika kuteua mtu wa ku-
gombea nafasi mbalimbali ndani
ya chama hicho na badala yake
wateue mtu ambaye anauzika
ndani na nje ya chama.

Hatima ya Lissu kukamatwa leo

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
imepanga leo kusikiliza maombi
ya wadhamini Ibrahim Ahmed
na Robart Katula wa Mbunge wa
zamani wa Singida Mashariki,
Tundu Lissu, kukamatwa.

Wawili hao wamefungua
maombi mahakamani waki-
iomba itoe hati ya kumkamata
Lissu kwa kuwa wameshindwa
kumpata.

Madai hayo yalitolewa jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Thomas Simba, wakati kesi ya
msingi ilipopangwa kwa ajili ya
kutajwa katika Mahakama ya

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Wankyo Simon, alidai kuwa
kesi hiyo imepangwa kwa ajili
ya kutajwa na kwamba amri za
awali kuhusu mshtakiwa Lissu
zinaendelea na Upande wa
Jamhuri unaomba wadhamini
waieleze mahakama hatua wal-
izofikia. Katula alidai wamefun-
gua maombi mahakamani hapo
kwamba wameshindwa kump-
ata Lissu na yamepangwa kuta-
jwa leo mbele ya Hakimu Simba.

Wankyo alidai kuwa wame-
pokea nakala ya maombi ya

wadhamini hao na kwamba wa-
nasubiri leo kwa ajili ya kutajwa.

Mbali na Lissu washtakiwa
wengine ni, Wahariri Simon Mki-
na, Jabir Idrisa na Mchapishaji
wa Kampuni ya Jamana, Ismail
Mehbooh.

Katika kesi ya msingi, washtak-
iwa hao kwa pamoja, wanaka-
biliwa na mashtaka matano,
likiwamo la kuandika habari za
uchochezi kinyume cha Sheria
ya Magazeti ya Mwaka 2002.

Ilidaiwa kuwa kati ya Januari
12 hadi 14, 2016, jijini Dar es Sa-
laam, washtakiwa Jabir, Mkina
na Lissu, waliandika na kuchapi-
sha taarifa za uchochezi zenye
kichwa cha habari kisemacho,
‘Machafuko yaja Zanzibar.

Katika shtaka la pili, wana-
daiwa kuwa Januari 14, 2016
walichapisha habari hizo ili
kuleta chuki kwa wananchi wa
Zanzibar. Mshtakiwa Mehboob
anadaiwa kuwa Januari 13, 2016,
katika jengo la Jamana lililoko
Manispaa ya Ilala, alichapisha
gazeti la Mawio lililokuwa na
taarifa za uchochezi.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa
huyo pia alichapisha gazeti hilo
bila ya kuwasilisha hati ya sheria
ya kiapo kwa Msajili wa Maga-
zetl.

Wanafunzi 206 wapewa mimba

Na Waandishi Wetu

WANAFUNZI 11 kutoka shule saba za
sekondari wilayani Liwale mkoani Lindi,
wamekutwa na ujauzito katika kipindi
kifupi cha kuanzia Januari hadi Februari
mwaka huu.

Kati yao, wanne wanatoka Shule ya Se-
kondari Rashid Mfaume Kawawa, iliyopewa
jina la aliyekuwa Waziri Mkuu enzi za uon-
gozi wa Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Ju-
lius Nyerere.

Vilevile, imeelezwa kuwa katika kipindi
cha mwaka mmoja kuanzia Januari mwaka
jana, wanafunzi 195 wa shule za msingi na
sekondari wilayani Dodoma, wamepata
ujauzito.

Mkuu wa Wilaya ya Liwale, Sarah Chi-
wamba, aliilambia Nipashe jana kuwa wa-
nafunzi hao wamebainika kufanyiwa ukatili
huo baada ya kufanyiwa vipimo walipore-
jea shuleni kutoka likizo ya Desemba.

Mbali na Shule ya Sekondari Rashid
Mfaume Kawawa, Chiwamba alizitaja se-
kondari zingine zilizokumbwa na baa hilo
kuwa ni pamoja na Liwale Day ambayo
wanafunzi wawili wamegundulika kuwa
na mimba, Barikiwa (wawili) na Mihumo
(mmoja).

“Sekondari zingine ni Kiangara (mmaoja)
na Kibutuka (mmoja)... upimaji unaendelea
na kufikia wiki ijayo, kazi hiyo itakuwa im-
emalizika kwa sekondari zote 17 za wilaya
yetu ya Liwale,” alisema.

Chiwamba alisema wana utaratibu wa
kuwapima wasichana kila wanapotoka
likizo na ndiyo maana hao wamegundu-
lika, akieleza kuwa upimaji ulianza mara tu
baada ya shule kufunguliwa.

“Mimba hizo wametoka nazo nyumbani
kwao walipokuwa likizo, lakini jitihada zi-
naendelea za kukabuliana na tatizo hili kwa
kuanzisha klabu za kutokomeza mimba na
ukatili wa kijinsia,” alisema.

Mkuu huyo wa wilaya alisema hatua hiyo
inaambatana na kutoa elimu ya uzazi na
masuala mengine kwa ajili ya kumsaidia
mtoto wa kike kujiamini kama njia mo-
jawapo ya kumaliza tatizo hilo.

Alikumbusha tukio la mimba lililowahi
kutokea wilayani mwake na kumsikitisha
la mwanafunzi wa kidato cha pili aliyejifun-
gua akiwa shuleni wakati anaendelea na
mitihani.

Alisema mwanafunzi huyo alikuwa aki-
ishi bwenini na alikutwa na tukio hilo akiwa
katika mazingira ya shuleni, usiku wa kua-
mkia Novemba 15 mwaka jana.

“Wito wangu ni kwamba wazazi kuen-
delea kushirikiana kutokomeza mimba za
utotoni kwa ajili ya maendeleo ya elimu ya
mtoto wa kike, waungane nasi katika juhudi
za kutoa elimu ya uzazi na mambo mengine
muhimu,” alishauri.

Mimba kwa wanafunzi ni miongoni mwa
matatizo yanayousumbua Mkoa wa Lindi.
Mkuu wa Mkoa huo, Godfrey Zambi, alise-
ma kulikuwa na mimba 151 kwa wanafunzi
wa shule za msingi na sekondari katika
mkoa huo kwa miezi tisa ya mwanzo wa
mwaka jana.

MIEZI 12 MIMBA 195

Wakati hali ikiwa hivyo Liwale, wilayani
Dodoma imeelezwa kuwa katika kipindi
cha miezi 12 iliyoanzia Januari mwaka jana
hadi Januari mwaka huu, wanafunzi 195 wa
shule za msingi na sekondari wameripoti-
wa kuwa na mimba.

Kutokana na baa hilo, Mkuu wa Wilaya
hiyo, Patrobas Katambi, ametangaza kuan-
za upelelezi wa kina ili kuhakikisha hatua
zinachukuliwa kwa waliowapa mimba wa-
nafunzi baada ya kubaini kuwapo kwa tati-
70 la kesi za aina hiyo kuvurugwa.

Alibainisha kuwa kati ya matukio hayo,
nane yanawahusu wasichana wa shule za
msingi.

“Kesi hizi kuna urasimu, rushwa na
uvunjaji wa sheria na taratibu kwa sababu
hakuna kifungo wala shauri mahakamani
linaloendelea.

“Kesi zinaharibiwa kwa hila na kuharibu
maisha ya watoto wangu wa shule na kuin-
giza umaskini katika familia na jamii, naan-
za upelelezi wa kina mwenyewe tuone haki
ikitendeka.

CONTRACTORS REGISTRATION BOARD

Contractors Training Course

Bukoba

, February 24 - 26, 2020

Construction Pre- Contract Practice

ELCT Hotel - Bukoba

The Contractors Registration Board wishes to inform all Contractors that a special training course on
Construction Pre- Contract Practices (Module SC 120/ MC 220) will take place in Bukoba at
the ELCT Hotel starting at 8:30 on Monday 24" to Wednesday 26" February 2020

The course is highly interactive and practice-oriented and will cover project procurement systems; the
role of the contractor; bidding strategies; risk management; tendering procedures; construction cost
estimating; construction methods and preparation of method statements; modern planning tools;

resources forecasting and negotiations.

The course is targeted at Managing Directors (MDs), Directors, Architects, Engineers, Quantity Surveyors
and Technicians from Firms registered with CRB and Technical personnel from other Institution dealing

with Construction.

The fees for the course is 50,000/= per person for Registered Contractors and 100,000/= for non

contractors.

The Fees covers training materials, lunch and beverages for three days. Fees are to be paid directly to
Bank of Tanzania, CRDB, NBC, and NMB in the name of CONTRACTORS REGISTRATION BOARD

using control number 995740012554

The Board wishes to inform Contractors and other construction industry practitioners of
_other upeoming courses under the SSTP Programme in Year 2020 as follows:-

| Center Date Course

Njombe 25-27/03/2020 Business Management Skills
Morogoro 06-08/05/2020 Procurement of Works

Dodoma 03- 05/06/2020 Construction Pre- Contract Practice

For further inquiries, please contact:

Contractors Registration Board, 3 Fl, Tetex Hse, Pamba Road, P. O. Box 13374, DSM

or

Contractors Registration Board, East Zone L'J_.ﬁ?::e’, Coca cola road Mwenge, Josam Hse 4% Floor, P. O. Box 33621, DSM

Tel +2552771877, E-muil: crbez@crbiz.org;

or

Contractors Registration Board, Lake Zone Office, TANROADS Compound, P, O, Box 2815, MWANZA

Tel No: 028-2500218, E-tmail: crblz@crbtz.org;

or

Contractors Registration Board, Southern Zone Office, NHIF TOWER,3" Floor, P. O, Box 1690, MBEYA
Tel No: 025-2502480, Fax No: 025-2502580, E-mail: crbsz@crbiz.org;

or

Contractors Registration Board, Northern Zone Office, 4" Floor Block B Summit Centre, P. 0. Box 16795, ARUSHA

Tely Fax No: 027-2547107; E-mail: crbnz@crbiz.org;

or

Contractors Registration Board, Central Zone Office, 1" Floor PSPF Plaza, P. 0. Box 2618 DODOMA

Telf Fax No: 0262966040/262966041

REGISTRAR

215639102
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Viongozi chungeni
ndimi kulinda amani

MWENYEKITI wa NCCR - Mageuzi James Mbatia, katika hotuba
yake ya ufunguzi wa moja ya mikutano ya chama chake, anakum-
busha umuhimu wa kuchunga ulimi katika kipindi hiki taifa lina-
poelekea kwenye uchaguzi mkuu.

Joto lauchaguzi linaendelea kupanda kwa vile Oktoba mwaka
huu ndiyo wakati wa kuchagua wabunge, madiwani na rais kwa
upande wa Tanzania Bara.

Kwa upande wa Zanzibar wanamchagua Rais wa Zanzibar,
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi na wabunge wa kuwawakilisha bungeni.

Tunaungana na msimamo wa wapenda amani na ustawi wa
taifa, kama Mbatia ambaye anashauri kuwa ni wakati wa kulinda
ulimi na kuchunga kauli zetu.

Hata, pale tunapozungumza hasa kauli za kisiasa ni wakati
wa kuiweka Tanzania mbele kwa kila kitu tunapokitaja hasa
kipindi hiki tunapoingia kwenye mchakato na maandalizi ya uch-
aguzi mkuu.

Kila linalotamkwa kwa vinywa vyetu hasa viongozi lihakikishe
kuwa linanena mema kwa ajili ya taifa, linalinda amani, maridhi-
ano, uzalendo, umoja na mshikamano.

Ifahamike kuwa kwa maneno upo uwezekano wa kuvunja
umoja wa Watanzania na pia kwa kauli zetu viongozi tunaweza
kusababisha anguko kwenye taifa letu.

Tungependa kukumbushana kuwa ni wakati wa kuongeza
uvumulivu wa kisiasa. Wapinzani wana kila sababu ya kuwa wa-
vumilivu dhidi ya chama na serikali iliyoko madarakani.

Lakini ni muhimu serikali na chama kinachoongoza kuvumilia
upinzani ili kuwa na demokrasia inayohimiza kuvumiliana iwe ki-
siasa, kidini, kikabilia na hata kikanda.

Ikumbukwe kuwa wakati tunapoelekea kwenye uchaguzi ni
muda ambao kila mmoja angependa kusema kila anachoona kina-
faa kusikika na kuongelewa na wananchi ili kujipatia tija na kuwa
na manufaa zaidi kisiasa.

Halikadhaliki ikumbukwe kuwa wapo wasiokubaliana na fikra
zake na hoja zake ambao nao hawatakaa kimya ni lazima watamp-
inga. Tunaomba kueleza kuwa tunaposema kuchunga ndimi tu-
namaanisha kwa kila mdau kuanzia, wanasiasa, viongozi wa dini,
wazee wa mila, asasi za kiraiana vyombo vya mawasiliano.

Wote tunawajibika kulinda kauli zetu kwa sababu tuna ushawi-
shi na uwezo wa kufikisha ujumbe unaoweza kusababisha uvun-
jifu wa amani na hata chuki za kisiasa.

Kwa upande mwingine, hizi ni zama za kidijitali ambazo zi-
naruhusu kutumia mitandao ya mawasiliano kutoa kauli nyingi za
kuchafuana na hata kuharibiana kisiasa, kijamii na hata kifamilia.

Yote hayo ni mambo ya kuepuka kwa sababu wote ni Watan-
zania na kikubwa tunachotakiwa kukitetea ni taifa letu na wala
si kuwasifia au kuwatukana marafiki au maadui zetu wa kisiasa,
kiimani au kikabila.

Tunasisitiza kuwa kuna umuhimu wa kujilinda na kujiepu-
sha na kauli na maandiko yanayovuruga amani na mshikamano
wa taifa. Wenye mamlaka wazungumze ukweli na kuiarifu jamii
mambo ya msingi ambayo yatawawezesha wananchi kupendana
na kuheshimiana. Mambo ambayo yatawaleta pamoja raia ili
washindane kwa hoja badala ya kuwatenganisha na kuongeza
uadui kupitia matamshi ya majukwaani na kwenye mitandaoni.

Lakini ni wakati wa kushindana kwa hoja na mikakati badala
ya matusi na kauli za kuudhi zinazosababisha kuchochea hasira,
chuki na wivu. Tunawakumbusha viongozi wanaohama vyama si
wakati wa kukichafua chama ulichokuwa unakitumikia.

Ni vyema kuchunga ulimi ili kuweka ushindani wa hoja na mi-
kakati majukwaani badala ya matusi, kejeli na kauli za kuudhi
zenye kutishia amani na uvumilivu wa kisiasa miongoni mwa wa-
nanchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Kulikoni biashara ya
mifuko plastiki nchini?

MIFUKO vya plastiki ilipata
umaarufu mkubwa nchini, ku-
tokana na unafuu wa bei yake,
hali ambayo ilisababisha watu
wengi kupenda kutumia kube-
bea bidhaa mbalimbali madu-
kani na sokoni.

Kulikuwapo kundi kubwa
la vijana waliokuwa wafan-
yabiashara wa mifuko hiyo,
iliyopatikana kwa wingi karibu
maeneo yote ya mijini; sokoni,
madukani na wapo wauzaji
walioufuata, huku baadhi yao
wakitafutia wateja mitaani.

Hata hivyo, Juni Mosi mwaka
jana, serikali ilipiga marufuku
matumizi ya mifuko ya mifuko
hiyo, ikiwa tayari imeandaa
mbadala wake, kwa lengo la
kulinda na kutunza mazingira.

Tangu wakati huo mifuko
mbadala inayotengenezwa
nchini, ndiyo imekuwa ikitumi-
wa na Watanzania kwa kubeba
vitu mbalimbali na hasa wan-
apokwenda kununua mabhitaji
dukani au sokoni.

Wakati mifuko hiyo inayoten-
genezwa nchini, ikiendelea
kutumiwa na wananchi, im-
ebainishwa kuwa kuna mifuko
ya plastiki inayoingizwa sokoni
kinyemela, kutoka nchi za jirani
na kuanza kutumiwa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira, Mussa Zungu, anaonya
wananchi kuchukuliwa hatua
kwa kuhujumu uchumi.

Zungu anasema, mifuko hiyo
siyo salama wala imara anawa-
taka Watanzania kuipenda mi-
fuko ya kwao ya asili, kuchang-
ia kodi kwa ajili ya maendeleo
yao. Anasema, wamebaini mi-
fuko ya plastiki, imeshaanza
kurudi na msisitizo wake ni
kwamba wananchi waiache,
badala yake wajikite kutumia
mbadala wake, ambayo inaten-

genezwa na viwanda vya chini.

Kutokana na maelezo ya wa-
ziri, ni kwamba kuna haja ya
kuziba njia zote za panya amba-
7o zinatumika kuingiza bidhaa
kinyemela ili kulinda bidhaa za
hapa nchini pamoja na afya za
Watanzania.

Bidhaa ambazo zimepigwa
marufuku nchini, haziwezi ku-
ingizwa kihalali, badala yake
wahusika watatumia njia za
panya, ambazo wanaamini
kwamba hakuna mtu wa ku-
wakagua.

Hivyo, waziri aweke mtego
kila eneo ambalo anadhani
kwamba linaweza kuwa ni
uchochoro wa kupitishia bid-
haa au biashara isiyofaa na
kuingizwa nchini, ili iwe ra-
hisi kuwanasa wahusika na ku-
chukuliwa hatua za kisheria.

Watanzania nao kwa upande
wao wanatakiwa kushiriki ka-
tika vita hii ya biashara kwa ku-
wafichua wahusika wa uhalifu
huu ili kuhakikisha mifuko in-
ayotengezwa nchini inaendelea
kupata soko.

Inashangaza kusikia mifuko
ya plastiki imeanza kuingizwa
kutoka nchi jirani na kuuzwa
sokoni kana kwamba hakuna
marufuku, wanaofanya hivyo
wanataka kuirudisha nyuma
Tanzania.

Inawezekana mifuko hiyo
imepata soko kutokana
na  Watanzania  wenyewe
kuichangambkia, labda kwa un-
afuu wa bei, ila bado watambue
ni hatari, hivyo wasiangalie
unafuu tu bali usalama wa afya
Zao.

Serikali iliondoa biashara ya
mifuko hiyo sokoni na kuleta
mbadala wake, kutokana na uk-
weli kwamba ina madhara, sasa
wanapojitokeza baadhi ya watu
na kuiingiza kinyemela, hawa-

watakii mema Watanzania.

Biashara ya mifuko ya plas-
tiki inapigwa vita katika nchini
mbalimbali duniani ingawa ina
fursa za kiuchumi kutokana na
watu wengi kuiuza, lakini inala-
zimu kuachana nayo kutokana
na madhara yake.

Kimsingi, wataalamu wa
mazingira wanasema, mifuko
mingi ya plastiki haiozi hata in-
apofukiwa ardhini na kuifanya
ardhi ikose rutuba na wakati
mwingine, inasababisha ardhi
hiyo isifae kwa kilimo.

Aidha, mifuko hiyo inaweza
kuanza kuoza baada ya miaka
20 au zaidi na kwamba, hata
wanyama kama ng'ombe, kon-
doo, mbuzi na wengine wa
aina hiyo wanaweza kufa wan-
apokula mifuko hiyo.

Wanyama hao wanaweza
kula kutokana na ukweli kwam-
ba wapo watu wanaoitupa iki-
wa na mabaki ya chakula, hivyo
wanaweza kuimeza pamoja na
hicho chakula na mwisho wa
siku wakafa.

Kikubwa, Watanzania walio-
achana na mifuko hiyo, wasi-
kubali kurudishwa nyuma na
wachache wanaotaka kujinui-
faisha, bali waendelee kutumia
mbadala, katika ambavyo seri-
kali inaelekeza.

Ni muhimu kuhakikisha bid-
haa zinazoingizwa nchini ni
zile zinazotakiwa kwa manu-
faa ya afya za Watanzania, pia
kulinda na kutunza mazingira.
Hivyo ni vyema kuwafichua wa-
husika, ili wachukuliwe hatua
za kisheria.

Tukumbuke onyo la waziri,
hivyo wanaoingiza mifuko na
wanaootumia, watambue kuwa
wanajiweka katika mazingira
ya kwenye hatia. Watafakari, ki-
sha wachukue hatua za kuacha-
na na biashara hiyo.
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BN Walalamikia eneo la fukwe
- kuharibu maadili ya watoto

Taasisli
elimu kwa
vijana
yapewa
ruzuku

Na Friday Simbaya, MBEYA

TAASISI isiyokuwa va kiserikali
ijulikanayo kama elimu kwa
vijana kupitia michezo (YES T2),
imepokea msaada wa ruzuku

va Dola za Marekani 42,000
(sawa na Sh. 97,012,986.775),
kwa ajili ya matumizi ya kuijen-
gea taasisi uwezo.

Kwa kufanya hivyo, itatekeleza
majukumu yake ya kusaidia seri-
kali kufikia malengo mbalimbali.

Mkurugenzi wa Taasisi hiyo,
Kenneth Simbaya, alisema ru-
zuku hiyo imetolewa kutoka
Open Society Initiative for East-
ern Africa (OSIEA), na kwamba
fedha hizo zitatumika kuanzia
Januari 2020 mpaka Juni 30,
2021.

Alisema kupitia waelimishaji
rika wa kujitolea wa taasisi hiyo,
kumekuwa na ongezeko kubwa
la vijana ambao wamepata
mafunzo toka kwa vijana wen-
Zao wanaojitolea.

Aidha, Simbaya alisema wae-
limishaji rika hao wamepeleka
elimu sahihi kwa vijana wen-
za0 ambayo imekuwa msaada
mkubwa.

Alisema vijana 4,000 wali-
fikiwa na vijana wa kujitolea na
wengi wao ni wanawake kutoka
kata tisa.

Mwelimishaji rika wa Kkuji-
tolea, Katie Dunbar, alisema
kujitolea kuna faida kubwa sana
kwa vijana kwani wanajifunza
vitu vingi na kupata uzoefu wa
kufanya kazi.

“Mfano mimi mwenyewe
hapa nimejifunza vitu vingi kwa
kujitolea, ukiachilia mbali kupata
uzoefu wa kujitolea kufanya kazi
kumeniwezesha kukuza mtandao
wa watu ninaowafahamu ambao
ni muhimu katika maisha yangu
va kikazi pamoja na kuongeza
marafiki,” alisema Dunbar.

Kupitia waelimishaji
rika wa kujitolea wa
taasisi hiyo, kume-
kuwa na ongezeko
kubwa la vijana
ambao wamepata
mafunzo toka kwa
vijana wenzao wa-
naojitolea.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WANANCHI wa Konde Wilaya ya Mi-
cheweni Pemba wameiomba serikali
kuweka mikakati madhubuti kwa watu
wanaoingia katika fukwe ya Vumawimbi
Makangale, ili kulinda maadili na heshima
ya wanajamii wa maeneo hayo.

Wananchi hao walisema watu wanao-
ingia kutembea katika fukwe hiyo hawana
maadili mazuri, jambo ambalo linasababi-
sha watoto wao kuiga mambo yasiyofaa.

Walisema ipo haja kwa Serikali ya
Wilaya ya Micheweni kuweka mikakati
madhubuti kwa watakaoingia katika eneo
hilo, ili kufuata mila, silka, tamaduni na
maadili mema, ambayo yatasaidia kuen-
deleza heshima kwa wakazi wa maeneo
yaliyokaribu na fukwe hiyo.

“Kwa kweli sasa tuna shaka kubwa,
watoto wetu wanaiga kila wanachokiona,
maana watu wanaoingia Vumawimbi ni
mtihani tu tofauti na zamani, hawana hes-
hima wala maadili,” alisema.

Hindu Hamad Bakar, alisema heshi-

ma ya fukwe ya Vumawimbi imetoweka
kutokana na watu wanaoingia kufanya
mambo kinyume cha maadili yao, jambo
ambalo linawakera sana.

“Wanatoka nyumbani kwao wamevaa
vizuri, wanapofika huku wanavua nguo
na kubaki wanavyotaka wenyewe, tena
wanaokuja ni watoto kati ya miaka 15 na
16 akiwamo wanaume na wanawake, am-
bao huchukuliwa na wanaume watu wa-
zima,” alisema.

Mchanga Said Seif, alieleza kutokuwa
na usimamizi madhubuti katika fukwe
hiyo kunasababisha watoto wanaofiki-
shwa hapo kufanyiwa vitendo vya ulawiti
na ubakaji.

“Wanapofanya vitendo hivi na watoto
wetu huiga na ndio maana muda wote
wanakwenda Vumawimbi, hivyo ni mti-
hani, tunahitaji msaada,” alisema.

Naye Kiongozi wa dini, Omar Khamis
Hamad, alieleza kuwa watoto wanaok-
wenda kwenye fukwe ya Vumawimbi wa-
nadhalilishwa kupita kiasi.

Aliiomba serikali isiangalie mapato tu

bali waangalie na maadili ili kuwalinda
watoto na kulinda heshima ya wananchi
wa maeneo yaliyokaribu na fukwe.

Sheha wa Shehia ya Konde, Mohamed
Omar Abdallah, alisema, fukwe ya Vu-
mawimbi ni chanzo cha mapato ingawa
wanaoingia wanaharibu maadili.

“Serikali ipange mkakati na kuweka
utalii salama, hii itasaidia kuingiza kipato
kwa watalii wa ndani na nje, pia italinda
maadili yetu mila na tamaduni,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Micheweni, Salama
Mbarouk Khatib, alieleza kuwa waliweza
kudhibiti eneo hilo na watoto walikuwa
wanakwenda na wazazi wao.

“ Wazazi waendelee kwenda pamoja
na watoto wao, waone kuwa si eneo rafiki
kwa watoto peke yao, hivyo watakapoku-
wa pamoja wataepuka kufanyiwa udhalil-
ishaji,” alisema.

Fukwe ya Vumawimbi ni sehemu ya
utalii wa ndani ambayo hutumiwa na wa-
nanchi kisiwani Pemba, ingawa wakazi
wa maeneo hayo wanachoshwa na tabia
zinazofanywa na watu wanaofika hapo.

Mkurugenzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Dk. Wilson Mahera, akizungumza na wanahabari, j

jijini Dar es Salaam
jana, kuhusu kuongeza muda wa uboreshaji wa daftari la kudumu la wapigakura katika Mkoa wa Dar es Salaam. Kushoto
ni Mkurugenzi wa Idara ya Habari na Elimu ya Mpigakura, Giveness Aswile. PICHA: MIRAJI MSALA

Kibaha yatekeleza miradi mikubwa mitatu

Na Julieth MKireri, KIBAHA

HALMASHAURI ya Mji wa Kibaha mkoani
Pwani, iko katika utekelezaji wa miradi
mikubwa mitatu, ambayo ni hospitali ya
wilaya, machinjio, soko la kisasa na jengo
la halmashauri.

Hayo yamebainishwa na Ofisa Uhusia-
no wa Halmashauri hiyo, Innocent Byaru-
gaba, katika mahojiano na Nipashe.

Byarugaba alisema, miradi hiyo ikika-
milika itaondoa changamoto zilizokuwa-
po awali, lakini maendeleo katika mji huo
yatapatikana ikiwamo kukuza kipato kwa
wananchi na ongezeko la makusanyo ya
mapato ya ndani.

Akizungumzia ujenzi wa hospitali ya

wilaya katika halmashauri ya miji, alisema,
utasaidia kuondoa msongamano katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa ya Tumbi.

Alisema, katika mwaka wa fedha
2018/2019, halmashauri hiyo ilitumia Sh.
1,790,000 kwa ajili ya majengo mbalim-
bali ya hospitali hiyo, ambapo Sh. bilioni
1.5 ni fedha kutoka Serikali Kuu na Sh.
290,000,000 ni mchango kutoka hal-
mashauri hiyo.

Byarugaba alisema, majengo saba
yamejengwa katika hospitali hiyo na kwa
sasa yapo katika hatua za utekelezaji
likiwamo jengo la wagonjwa, mama na
watoto, mionzi, maabara, utawala na
jengo la stoo ya dawa na la kupokea
umeme.

Aidha, alibainisha kuwa, katika mradi
wa soko la kisasa unatarajia kugharimu
Sh. bilioni nane, unatarajiwa kukamilika
mwishoni mwa mwezi huu.

Byarugaba alisema kukamilika kwa
soko hilo la kisasa itaondoa changamoto
ya wakazi wa Mji wa Kibaha na maeneo
ya jirani kufuata bidhaa katika Soko la
Kariakoo.

Alisema, mradi wa machinjio kwa sasa
unaendelea kutekelezwa katika awamu
ya pili na upande wa jengo la ofisi ya
halmashauri kwa sasa iko katika awamu
ya nne baada ya kukamilika kwa awamu
kwanza hadi ya tatu ambayo ilianza mwa-
ka 2011/2012, Sh. 7,065,111,496 hadi kuka-
milika.
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Waziri anusa ufisadi mradi wa maji

Na Dege Masoli, MKINGA

AIBU ya Waziri wa

Maji, Jumaa Aweso,

ameagiza kuchungu-

zwa ujenzi wa mradi
wa chanzo cha Maji cha Mbuta
katika kata Mwakijembe wilay-
ani Mkinga kwa kile alichobaini
kuwapo kwa ufisadi wa zaidi ya
Sh. milioni 400 ambazo licha ya
kutumika lakini hakuna kazi ili-
yofanyika.

Aweso alitoa agizo hilo juzi
alipokuwa kwenye ziara ya siku
moja wilayani hapa kutembelea
miradi ya maji.

Baada ya kufika kwenye
mradi wa maji wa Mbuta un-
aotekelezwa kwa gharama ya
Sh. bilioni 17, hakuridhishwa
na matumizi ya Sh. milioni 400

zilizodaiwa kutumika kuchimba
bwawa.

Kutokana na kutilia wasiwasi
matumizi ya fedha hizo, aliagiza
kuundwa timu ya uchunguzi
wa matumizi ya fedha hizo aki-
wamo mkandarasi wa mradi,
Kampuniya White City pamoja
na kamati iliyohusika kwenye

utekelezaji huo.
Pia aliagiza kukamatwa kwa
msimamizi wa mradi huo,

Mhandisi Castory Kenneth, kwa
kile alichodai kutokuwa makini
kusimamia wajibu wake na ku-
sababisha matumizi mabaya ya
fedha za serikali.

Naibu Waziri pia alihoji ula-
zima wa watekelezaji wa mradi
huo kuanza kujenga matangi na
kusambaza mabomba badala ya
kushughulikia chanzo cha maji

kwanza jambo alilodai ni ku-
kosa uadilifu na kutaka kupata
asilimia 10.

“Hawa mabwana najua wa-
likimbilia kusambaza mabomba
na kujenga matangi kwa kuwa
huko ndipo kwenye asilimia
10 ya haraka, vinginevyo wan-
geelekeza nguvu kutengeneza
chanzo kabla ya kazi waliyoi-
fanya,” alisema Aweso.

Hata hivyo, Aweso alipongeza
mradi wa maji wa Mwakijembe
kutokana na kile alichokieleza
mwonekano unaolingana na
thamani ya fedha baada ya kue-
lezwa kuwa ujenzi wa chanzo
hicho umegharimu zaidi ya Sh.
milioni 200 huku matumaini ya
kazi hiyo yakionekana.

Akizungumza katika maju-
muisho ya ziara hiyo, Aweso

aliwataka wataalamu kubadilika
na kutumia elimu yao kwa faida
ya wananchi na taifa kwa ujum-
la na kwamba utendaji kazi wa
ujanjaujanja hautawasaidia.

Alisema wataalamu ndio
tegemeo kubwa la serikali na
kwamba wasitumie ugumu
wa mazingira ikiwamo miun-
dombinu kama sehemu ya kula
fedha za miradi zinazotolewa na
serikali au wafadhili kwa kuwa
hawatakuwa salama kwa ku-
fanya hivyo.

Naibu Waziri alisema wa-
nanchi wana matatizo mbal-
imbali ya ukosefu wa maji na
wanataka huduma hiyo huku
akisisitiza kuwa serikali imeku-
sudia kuwaondolea changamo-
to hiyo wananchi, hivyo wataal-
amu wasiwe vikwazo.

Wanawake wapewa mbinu za kushika uongozi wa juu

Na Gwamaka Alipipi

CHAMA cha Waajiri Tanza-
nia (ATE) kimezindua awamu
ya tano na sita ya mafunzo ya
kuwajengea na kuwaandaa wa-
nawake kushika nafasi za juu za
uongozi.

Mafunzo hayo ya miezi tisa
yamehudhuriwa na wanawake
44 kutoka taasisi mbalimbali za
binafsi na serikali.

Akizungumza katika ufun-
guzi wa mafunzo hayo jana
genzi Mtendaji na Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa ATE, Dk. Aggrey
Mlimuka, alisema mafunzo
hayo yatawajengea uwezo wa-

nawake namna ya kujieleza,
kusimama na kutetea jambo
mbele ya umati wa watu bila
woga pindi wanaposhika nafasi
za juu katika bodi.

Dk. Mlimuka alisema mafun-
zo hayo pia yatawawezesha
wanawake kuwa na mchango
katika kampuni zao na nchi
kwa ujumla. “Washiriki wame-
toka mikoa mbalimbali, ni kozi
yamiezi tisa lakini wanakaa dar-
asani kwa siku 14 tu, muda wao
mwingine wa mafunzo watau-
tumia wakiwa kazini.

“Tunawaandaa katika mam-
bo matatu: Kwanza; wawe vion-
gozi katika kampuni na taasisi
zao. Pili; wawe wajumbe wa
bodi za wakurugenzi na tatu;

tunawafundisha namna ya
kuandaa hotuba nzuri, weweze
kuwa na ujasiri wa kusimama
mbele ya watu, pia tunataka
wawe wazungumzaji wazuri,”
alitamba.

Aliongeza kuwa dhumuni
lingine la mafunzo hayo ni ku-
waandaa wanawake kushika
hatamu katika nafasi za uongozi
pamoja na kuwa wakurugenzi
wa mashirika ya bodi.

“Tulianza kutoa mafunzo
haya mwaka 2016 na Makamu
wa Rais Samia Suluhu Hassan
ndiye aliyefungua mafunzo ya
kwanza, kila mwaka tumekuwa
na kozi moja, lakini mwaka huu
tumekuwa na kozi mbili na
tutawagawa wanawake katika

makundi mawili,” alisema.

Profesa Bonard Mwape ku-
toka Chuo Kikuu cha Uongozi
Mashariki na Kusini mwa Af-
rika (ESAMI), mmoja wa wawez-
eshaji wa mafunzo, alisema
mafunzo hayo yatawasaidia wa-
nawake kujielewa, kujiamini na
kuwa na uwezo wa kuongoza.

Alisema wanawake wengi
wanakuwa na woga wa kuamua
jambo ama kutoa uamuzi kwa
kuhofia kuchekwa ama kudha-
rauliwa.

Profesa Mwape alisema ush-
iriki wa wanawake katika na-
fasi za juu za uongozi huongeza
chachu ya ufanyaji kazi na uzal-
ishaji katika sehemu wanazozi-
simamia.

]
DC aonya
wafanyabiashara
kushindwa kutoa
risiti EFD

Na Steven William, MUHEZA

MKUU wa Wilaya ya Muheza,
Mhandisi Mwanasha Tumbo, ame-
waagiza wafanyabiashara wilay-
ani hapa, wanaomiliki maduka
va vyakula, kutoa risiti pindi
wanauza bidhaa hizo ili serikali
ipate mapato.

Agizo hilo alilitoa juzi ka-
tika semina ya mafunzo ya siku
moja kwa wafanyabiashara na
wasafirishaji iliyofanyika ka-
tika ukumbi wa Halmashauri ya
Muheza, mjini hapa.

Tumbo alisema wafanyabiasha-
ra katika Wilaya ya Muheza am-
bao wananunua bidhaa mbalim-
bali wanatakiwa wadai risiti na
wakati wa kuuza watoe risiti ili
serikali ipate fedha kupitia kodi
kwa ajili ya kuendeleza huduma
za kijamii.

Alisema kununua bidhaa bila
kupewa risiti ni kosa kwa kuwa
mtu anaweza kuuziwa mzigo wa
magendo au bidhaa za vyakula
zikawa hazina viwango na kuha-
tarisha usalama wa watumiaji.

Tumbo alisema wafanyabi-
ashara lazima walipe kodi kwa
kuwa wasipolipa kodi kutakuwa
hakuna maendeleo huku akiitaka
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) ikadirie kiwango halali ili
wafanyabiashara walipe kodi kwa
moyo.

Katika kutekeleza hilo, Tumbo
alisema atawasiliana na Mkuu wa
Polisi Wilaya (OCD) ya Muheza,
Cosmas Maziwa, kuanza msako
dhidi ya wafanyabiashara ambao
wanauza bidhaa, lakini hatoi risiti
ili wachukuliwe hatua.

Alisema lazima TRA ikusanye
kodi kwa wingi kwa wafanya-
biashara ili serikali iweke mi-
undombinu bora na kwa sasa
serikali imeingia mkataba na
mkandarasi wanajenga barabara
kutoka Muheza Mjini kwenda
Tarafa ya Amani kilomita 40
na kusaidia ujenzi wa hospitali
mpya ya wilaya ambayo serikali
imetoa Sh. bilioni mbili.

Mfanyabiashara na msafirishaji
wilayani Muheza, Salimu Acha,
alisema wanalipa kodi lakini
serikali haitengenezi barabara
va kutoka Muheza mjini kwenda
Amani, hatua ambayo inasaba-
bisha magari yao ya kusafirisha
abiria kuharibika.

Juma Semauto, mfanyabiashara
anayeuza vyakula ikiwamo unga
maeneo ya mashine nyingi,
alisema kuwa wafanyabiashara
wengi hawana elimu ya kulipa
kodi, hivyo huduma hiyo inahi-
tajika sana kwao.

Mfanyabiashara wa kusafirisha
mizigo, Saidi Seif, alisema wana
changamoto kubwa katika bi-
ashara yao ya malori wakipakia
mizigo lakini wamekuwa waki-
kadiliwa kodi kubwa ya mapato
katika vizuizi vya ukaguzi vya
TRA.
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TPA yafunga mitambo

bora chuoni kwake

Na Beatrice Shayo

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA), imekamilisha ufungaji wa
mitambo miwili ya kisasa katika Chuo cha
Bandari jijini Dar es Salaam, kwa ajili ya ku-
fundisha kwa vitendo.

Mitambo hiyo ambayo imeanza kutumika
kutoa mafunzo kwa vitendo, inatarajiwa
kutatua tatizo lililowakumba wanafunzi ku-
fanya mafunzo kwa vitendo baada ya kuka-
milisha mafunzo ya nadharia.

Akizungumza baada ya kuzindua mitam-
bo hiyo, Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, Mhandisi Atashasta Nditiye,
alisema usimikwaji wa mitambo hiyo ni hat-
ua kubwa iliyofikiwa na TPA na serikali.

Alisema lengo ni kuhakikisha Chuo cha
Bandari kinafanya mabadiliko na mabore-
sho katika utoaji wa taaluma ya shughuli za
bandari kwa weledi mkubwa na kuendana
na mabadiliko ya kiteknolojia.

“Serikali inafuatilia kwa karibu utendaji
na maendeleo ya taasisi zake mbalimbali iki-
wa ni pamoja na Chuo cha Bandari, tunazo
taarifa kuhusiana na juhudi zinazoendelea
za kuboresha chuo hiki hii ni pamoja na
kufahamu kwamba tayari mmepata ithibati
kamili baada ya kuikosa kwa muda mrefu,”
alisema.

Nditiye alisema ni vyema chuo kikikamil-
isha mapema kazi ya kupitia upya mitaala
yake kwa kuwa iliyopo inahitaji kuhuishwa
sambamba na kuandaa mitaala mipya ili
kukidhi mabhitaji ya sasa ya soko la ajira hu-
susan itakayokidhi mahitaji ya serikali ya
kuinua uchumi wa viwanda.

“Nakuhimiza Mkuu wa Chuo kuendelea
kutekeleza miongozo na maelekezo ya Bodi
ya Wakurugenzi ya TPA ipasavyo na serikali
itaendelea kufuatilia utendaji na maboresho
ya chuo ili lengo la kufikia ufanisi wa utend-
aji wa wanafunzi wanaohitimu katika chuo
hiki litimie,” alisisitiza Nditiye.

Aidha, alisema wizara inazo taarifa kuwa
Bodi ya Wakurugenzi na Menejimenti ya TPA
ipo katika mazungumzo na Chuo cha Utalii
pamoja na Wizara ya Maliasili na Utalii ili
kutafuta ufumbuzi wa kudumu wa tatizo la
miundombinu.

Nditiye aliagiza kazi hiyo ikamilike
kwa wakati uliopangwa bila kuwapo kwa
ucheleweshaji.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi ya Chuo na
Mkurugenzi Mkuu wa TPA, Mhandisi Deus-
dedit Kakoko, aliiomba serikali kusaidia ku-
kamilisha urejeshwaji wa miundombinu na
majengo hayo ili kukiwezesha chuo kufundi-
sha vijana wengi zaidi.

“Bodi ya Chuo ilipokea taarifa ya utendaji
na kubaini kuwa kuna upungufu

mkubwa katika eneo la miundombinu
hususani madarasa, ofisi za wakufunzi na
maofisa utawala wa chuo hali hii imetokana
na uamuzi wa serikali uliofanywa mwaka
2001 wa kugawa sehemu kubwa ya majengo
ya Chuo cha Bandari kwenda chuo cha ho-
teli na utalii ambacho kimeshajenga jengo
lake,” alisema.

Naye Mkuu wa Chuo cha Bandari, Dk.
Joseph Kakeneno, alisema chuo kina jumla
ya wanafunzi 532 na inatarajiwa kwamba
udahili wa Machi 2020 utaongeza idadi ya
wanafunzi kufikia zaidi ya 800.

Tabora yapata bil. 8/-
ujenzi hospitali, vituo afya

Na Tiganya Vincent, TABORA

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 8.8 kwa
Mkoa wa Tabora kwa ajili ya kukarabati
na kujenga hospitali na vituo vya afya ka-
tika kipindi cha 2015 hadi Desemba 2019
ili kusogeza huduma za utoaji wa tiba kwa
wananchi.

Hatua hiyo imeondoa adha kwa wa-
nanchi kutembea umbali mrefu kutafuta
huduma za afya na kurahisisha upatikanaji
wa vifaa tiba na huduma za upasuaji katika
maeneo yaliyo karibu na wanapoishi.

Kauli hiyo imetolewa jana na Mkuu wa
Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri, alipoku-
wa akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa il-
ani ya Uchaguzi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) kwa wajumbe wa Kamati ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM, Mkoa wa Tabora.

Alisema kati ya fedha hizo Sh. bilioni tatu
zimetumika kujenga hospitali za Wilaya ya
Sikonge na Uyui na ujenzi umekamilika
kwa asilimia 97.

Mwanri alisema kuwa Sh. bilioni moja
zilitumika katika kukarabati vituo vya afya
vya Zogolo cha Halmashauri ya Nzega Mji,
na Upuge cha Wilaya ya Uyui.

Sh. bilioni 4.8 zimetumika katika ujenzi

na ukarabari wa vituo vya afya vya Simbo
cha Igunga, Ulyankulu cha Kaliua, Ussoke
cha Urambo, Kitunda na Kipili vya Sikonge,
Busondo cha Nzega na Ussoke Mlimani
cha Urambo.

Vituo vingine ni Igurubi cha Igunga,
Maili Tano kilichopo Manispaa ya Tabora,
Igalula cha wilayani Uyui na ujenzi wa
wodi ya Mama na Mtoto katika Hospitali ya
Wilaya ya Nzega.

Naye Katibu Mwenezi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Urambo, Obed
Balola, alizitaka Halmashauri ya Wilaya ya
mbalimbali kuongeza juhudi kuandika
wananchi wanaojiunga na Mfuko Afya ya
Jamii (CHF) ili waweze kupata huduma za
afya kwa gharama nafuu.

Alisema Mkoa wa Tabora una ya kaya
421,023 na hadi hivi sasa kuna kaya 5,780
na wananchi 29,713 ndio wananufaika na
huduma hiyo.

Balola alisema idadi hiyo ni kidogo jam-
bo ambalo linaonyesha kuwa watu wengi
bado hawana uhakika na huduma za afya.

Mbunge wa Jimbo la Manonga Seif Gu-
lamali ameipongeza serikali kwa kutoa
fedha nyingi kwa ajili ya miradi mbalimbali
ikiwamo ya afya.

Watoto wenye ualbino
wapata msaada

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WATOTO wenye ualbino
wanaolelewa kwenye kituo cha
Buhanghija Jumuishi Shinyanga
Mjini, wamepewa msaada wa Vvitu
mbalimbali na chakula.

Akizungumza wakati wa kutoa
msaada huo jana, Mkurugenzi wa
Kampuni ya Jambo, Esme Salum,
alisema wameamua kutoa se-
hemu ya faida wanayoipata, ku-
saidia watoto hao wenye ualbino
ili kuwapa faraja.

Alisema watoto wenye ualbino
wanapaswa kutembelewa na
kupewa misaada ya vitu mbalim-
bali ikiwamo chakula, ili wapate
kufarijika na kujiona jamii ipo
pPamoja Nao.

“Sisi kampuni ya Jambo
tumeambatana na wachezaji wa
timu ya Stand United ya hapa
Shinyanga Mjini ambayo tunaifa-
dhili, kuja kutoa msaada wa vitu

mbalimbali kwa watoto hawa
wenye ualbino, ikiwamo unga wa
ngano, chumvi, sabuni za kufulia,
mafuta ya kujipata pamoja na
juice,” alisema Salum.

“Utoaji msaada utakuwa en-
delevu kwa sababu bado wana-
hitaji msaada wetu wa kutatua
baadhi ya changamoto ambazo
zinawakabili ili wapate kuishi
kwa furaha,” aliongeza.

Nao baadhi ya watoto hao aki-
wamo Simon Paulo, wameishuk-
uru kampuni hiyo kwa kutoa
msaada huo na kuwaomba wadau
wengine wa maendeleo waji-
tokeze kuwasaidia.

Msimamizi mkuu wa kituo hi-
cho, Mwalimu Selemani Kipanya,
alisema wanafarijika kwa msaada
huo na kutaja watoto wanaohifa-
dhiwa kwenye kituo hicho kuwa
ni 228, wasioona 23, ulemavu wa
usikivu 74 na wenye ualbino
131.

BEAUTIFUL
HOME
FOR SALE

PERFECT HOME
FOR YOUR FAMILY

3 BED ROOMS

VERANDA

RESIDENTIAL PROPERTY ON PLOT NO. 435
BLOCK G TEGETA NYAISHOZI - DAR ES SALAAM CITY

CONTACT - MR. EMSLEY RAYMOULT
PHONE CALL: +255 755 774910
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- Mbinu kudhibiti

Na Godfrey Mushi, SAME

SERIKALI imesema ili kupungu-
za ongezeko la matukio ya ukatili

watoto hasa ukatili wa kingono
katika Wilaya ya Same mkoani
Kilimanjaro, inakusudia kuimari-
sha uchumi wa familia na kaya
zake.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Wilaya ya Same, Benedict Misani,
aliyasema hayo jana wilayani
hapa, alipokuwa akitoa taarifa

™ kuhusu hali halisi ya ukatili kwa

wanawake na watoto Tanzania
mbele ya wajumbe wa kamati
ya Mpango Kazi wa Taifa wa
Kutokomeza Ukatili wa Kijinsia
dhidi ya Wanawake na Watoto
(Mtakuwwa).

Kamati hiyo inajengewa uwezo
na Shirika la Kilimanjaro Women
Information Exchange Commu-
nity Organization (Kwieco) kwa
ubia na Taasisi ya Kimataifa ya
Friedrich Naumann Foundation
for Freedom (FNF).

“Mwongozo wa Wizara ya

Mkurugenzi Mtendaji na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), DK.
Aggrey Mlimuka, akizungumza katika ufunguzi wa awamu ya tano na sita ya mafunzo
ya kuwajengea na kuwaandaa wanawake kushika nafasi za juu za uongozi, yanay-

Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsi,
Wazee na Watoto, unataka na

unaelekeza tupanue mpango wa
uimarishaji mifumo ya ulinzi na

usalama wa mtoto katika kila hal-

mashauri, tuwe na uhamasishaji

wa Kkijinsia dhidi ya wanawake na

ukatili yaanikwa

wa rasilimali fedha kwa ajili ya
kuimarisha mifumo ya ulinzi na
usalama kwa watoto.

“Lipo pia suala la utoaji huduma
za msaada wa kisaikolojia kwa
familia na watoto waathiriwa
wa vitendo vya unyanyasaji na
ukatili na hasa tumeelekezwa
kufanya ufuatiliaji na tathmini ya
shughuli za ulinzi na usalama kwa
watoto na masuala ya mila na
desturi,” alisema.

Alisema ukatili wa ngono un-
aongezeka kulingana na umri wa
mwanamke kwa mfano asilimia
11 ya wanawake wenye umri wa
miaka 15 hadi 19, walifanyiwa
ukatili huo kulinganisha na asil-
imia 18 ya wanawake wenye
umri kati ya miaka 40 hadi 49
kwa mujibu wa Ripoti ya Upimaji
wa Demografia na Afya Tanza-
nia (TDHS 2015/16).

“Kwa hili la unyanyasaji wa
kingono, watoto 3 kati ya 10
ambao ni wasichana na mtoto
mmoja kati ya saba wa kiume
wamefanyiwa ukatili kabla hawa-
jafikisha umri wa miaka 18.

Wakati unyanyasaji wa kimwili
ni asilimia 72 kwa watoto wa
Kike na asilimia 71 ya watoto wa
kiume wamefanyiwa ukatili kabla
hawajafikisha umri wa miaka 18,”
alisema.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO

LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya WAUNGWANA AUCTION MARTna ADILI AUCTION MART
kwa niaba ya AccessBank Tanzania Limitedwatauza kwa njia ya mnada wa
hadhara, Nyumba, Magarina Viwanja vilivyowekwa kama dhamana ya
mikopo ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu
wa mikataba husika.

Hivyo basi ifahamike kuwa utakapopita muda uliotajwa tangu kutoka kwa
gazeti hili, Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada.

Mnada utafanyika sehemu nyumba, gari na viwanja husika vilipo siku na
tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

AW | KAMPUNIINAYO JINALAMWENYE MAHALI
SV | HUSIKA | HUSIKA JINALANTEJA DHAMANA AINAYADHAMANA | DHAVANA ILIPO | TAREHE YA MNADA
ADILI AUCTION 0610312020 SAA 400
LUMUMBA | MART MAEVBETAGUSTINI | MAEMBEIT AGUSTIN NYUMBAPAGALE | ULONGONIB | ASUBUHI
1
KOS LoaisTIcs cowpany | NAKOMOLWAOBEDIMA
WANGWANA LIMITED NASE 29/02/2020 SAA 04:00
2| LUMUMBA | AUCTION MART GNP PICKUP T439CLN | TABATA ASUBUH
ADILTAUCTION 0610312020 SAA 06:01
MART MUNISHIIOSEPHHAPPY | NGWALLE JUMA NASSORO | KIWANJA MCHANA
3| LUMUMBA MBONDOLE

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi unaruhusiwa mara usomapo tangazo hili.

2. Mnunuzi atalazimika kulipa malipo ya 25% ya fedha taslimu papo hapo na 75%
baada ya siku 14 toka siku ya mnada kufanyika na ukishindwa kulipa malipo
yaliyobaki mnada utarudiwa na fedha ulizo lipa hazitarudishwa

3. Gharama za kubadilisha umiliki ni za mnunuzi mwenyewe, kumbuka vigezo na
masharti kuzangatiwa

MAWASILIANO

WAUNGWANA AUCTION MART 0713077474
ADILI AUCTION MART 0716651103

215639502

T zaongezwa uboreshaji

wa daftari la wapigakura Dar

Na Romana Mallya

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), im-
eongeza muda wa siku tatu katika ubore-
shaji wa Daftari la Kudumu la Wapigakura
Mkoa wa Dar es Salaam kutokana na wingi

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa NEC, Dk.
Wilson Charles, aliwaambia waandishi wa
habari jana kuwa tume iliongeza vituo na
ilidhani watu wangejitokeza katika siku
saba zilizokuwa zimetengwa awali.

“Sababu ya msingi ni kwamba tulidhani
wananchi watajitokeza ndani ya siku saba
na vituo tuliongeza na haya ni mazoea ya
watu na tarehe 14 ilikuwa Valentine’s Day,
ikaenda Jumamosi na Jumapili, jana (juzi)
tukaona watu wanajitokeza wengi.

“Ninaamini hata leo (jana) watakuwa
wengi sana na wakisikia tumeongeza
wataacha, lakini kwa nini tumeongeza
siku? Tunataka Watanzania hasa vijana we-
nye umri wa miaka 18 na wale waliohama
maeneo yao wajiandikishe,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema wameongeza
muda baada ya kupokea maombi mengi
kutoka kwa wananchi kutoka maeneo

Dk. Charles alisema kwa kuwa nia ya
tume ni kuona kila Mtanzania mwenye
sifa ya kupiga kura anapata fursa hiyo,
wameamua kuongeza muda hadi Jumapili
ikiwa ni awamu ya kwanza ya uboreshaji
huo.

Aliwatoa hofu Watanzania kuwa hiyo ni
awamu ya kwanza na kwamba itakuja awa-

mu ya pili, hivyo hakuna atakayeachwa
nyuma.

Alisema tume imejipanga kutoa elimu
kwa wananchi ili kuwakumbusha kuwa ni
wajibu wao wale wenye sifa kujiandikisha
na kupiga kura ili kuwachagua wagombea
wanaowataka.

Kiongozi huyo alisema hakuna ataka-
yeachwa nyuma kwa sababu waliongeza
vituo na kufikia 37,714 ili kila mwenye sifa
apate haki yake.

Alisema vituo vitaendelea kufunguliwa
kuanzia saa 2:00 asubuhi hadi saa 12:00
jioni na kuwataka Watanzania ambao bado
hawajaboresha taarifa zao, wajitokeze.

“Niwakumbushe tu kuwa uboreshaji
huu unawalenga makundi matano ambayo
ni waliotimiza umri wa miaka 18, wanaoka-
milisha taarifa zao, wanaoboresha taarifa
wakiwamo waliohama maeneo yao ya
awali, waliopoteza kadi ya mpigakura au
picha kufutika katika kitambulisho na ku-
waondoa waliofariki dunia,” alisema.

TUME HURU

Kuhusu hoja ya tume huru na watu ku-
kosa imani na NEC, Dk. Charles alisema
wao wanayo imani nayo na inafanya kazi
zake kwa uhuru.

“Watu wengine wanaweza kudhani
tume huru ni ile inayopokea fedha kutoka
nje ya nchi kuwa ndiyo ina ‘god father’ kwa
kuwa wanapewa fedha na mataifa ya nje
ndiyo tume huru. Watanzania tueleweke
maana ya uchaguzi ni kuweka viongozi
madarakani watakaowaletea maendeleo,”
alisema.



ljumaa Februari 21,2020

Nipashe 9

HABARI KITAIFA

Huduma bima Kutolewa matawi ya NMB

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya NMB imeanza
kutoa huduma za bima
katika matawi yake yote
224 nchini kote.

Huduma hii imefuatia uzinduzi
wa huduma ya bima kupitia benki
(Bancassurance) uliofanyika juzi
jiji Dar es Salaam.

Huduma za bima zitakazopa-
tikana katika matawi ya Benki ya
NMB ni zile za kampuni za Sanlam
Life, UAP, Shirika la Bima la Taifa
(NIC), Jubilee, Shirika la Bima la
Zanzibar (Zanzibar ( ZIC) na Reli-
ance.

Akizungumza katika uzinduzi
huo, Meneja Mwandamizi wa
Bima wa Benki ya NMB, Mar-
tin Massawe, alisema uwapo
wa matawi ya benki yake ka-
tika wilaya zote nchini kutasaidia
kukuza sekta ndogo ya bima na
kuinua mchango wake katika pato
la taifa.

“Tulipata leseni ya kutoa hudu-
ma za bima baada ya kupitishwa

kwa kanuni za Bancassurance
mwaka jana. Kutokana na kupati-
kana kwa matawi ya NMB katika
wilaya zote nchini, tunaamini ku-
patikana kwa huduma za bima ka-
tika matawi yetu kutasaidia kuku-
za sekta ndogo ya bima,” alisema.

Naye Kamishna wa Bima wa
Mamlaka ya Bima nchini (TIRA),
Dk. Mussa Juma, alisema serikali
kupitia taasisi yake inachukua
juhudi mbali mbali ili kukuza
sekta ndogo ya bima nchini ili
mchango wake katika pato la taifa
ufikie asilimia tatu ifikapo mwaka
2023.

Hivi sasa sekta ndogo ya bima
zinazosimamiwa na Mamlaka ya
Bima nchini, huchangia asilimia
0.7 ya pato la taifa.

“Malengo yetu ni kuhakikisha
kuwa asilimia 60 ya Watanzania
watu wazima wawe wanapata
huduma za bima ifikapo mwaka
2024. Tunalenga pia kuhakikisha
kuwa asilimia 60 ya Watanzania
wote wawe wameweza kuelewa
umuhimu wa bima ifikapo mwaka

2024,” alisema.

Ili kufikia azma hiyo, kam-
puni za bima, madalali wa bima,
mawakala wa bima na benki zi-
nazotoa huduma za bima zitala-
zimika kuongeza kasi ya kutoa
elimu kwa Watanzania ili wapate
kuelewa umuhimu wa kuziwekea
bima mali zao.

Alisema wadau wa bima watala-
zimika kutumia teknolojia mpya
ili kuwafikia watu wengi zaidi,
wakiwamo wafanyabiashara ndo-
go na baba/mama lishe.

Naye Ofisa Mkuu wa wateja bi-
nafsi, Biashara Ndogo na za Kati
wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi,
alisema benki hiyo imeshatoa
elimu ya bima kwa wafanyakazi
wake wapatao 200 ambao wame-
thibitishwa kumudu utoaji wa hu-
duma za bima kwa wateja.

“Tunaamini ujio wa Benki ya
NMB katika kutoa huduma za
bima ni game changer (ibadili
mwenendo wa sekta) na kuipele-
ka [sekta] katika viwango vya juu,”
alisema.

Alisema NMB itatumia uwapo
wa vilabu vya kibiashara katika
maeneo mbali mbali nchini ili
kueneza ujumbe wa umuhimu wa
bima.

NMB Business Club ni mahali
muafaka pa kuelimisha wafanya-
biashara juu ya masuala mbalim-
bali kuhusu biashara zao. Vilabu
vya kibiashara vya NMB vimezin-
duliwa nchini kote kwa lengo la
kutatua changamoto zinazo waka-
bili wafanyabiashara nchini.

“Kupitia vilabu hivi, tutawafik-
ishia ujumbe wa umuhimu wa
kukata bima ya mali zao na bi-
ashara zao...Tunafanya pia kazi na
wakulima ambao watafikishiwa
ujumbe wa umuhimu wa kukata
bima kama vile za mazao na ny-
ingine zinazoendana na makundi
yao,” alisema.

Benki pia itakuwa ikikusanya
maoni ya aina za bima zinazohi-
tajika katika maeneo mbalimbali
kulingana na mahitaji ya wateja
na kuyapeleka katika kampuni za
bima.

s/
N 22

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab Telack (katikati), akiangalia namna madini ya almasi yanavyo kaguliwa ubora wake, katika chumba cha
madini ndani ya mgodi wa Mwadui, kabla ya kufanyika kwa mnada wa madini hayo, mkoani humo juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Almasi ya Mwadui kuuzwa kwa mnada

Na Marco Maduhu, KISHAPU

MKOA wa Shinyanga kwa kush-
irikiana na Wizara ya Madini,
wanatarajia kufanya mnada wa
madini ya almasi katika Mgodi wa
Mwadui ulioko wilayani kishapu,
kwa kuuza asilimia tano ya madini
yaliyozalishwa na mgodi huo.

Hayo yalibainishwa juzi na
Mkuu wa Mkoa huo, Zainab Tel-
ack, alipozulu kwenye mgodi huo
ili kukagua maandalizi ya mnada
wa madini hayo unaotarajiwa ku-

fanyika leo.

Alisema Mkoa wa Shinyanga
unakwenda kuweka historia kwa
kufanya mnada wa madini hayo
kwa mara ya kwanza, akibainisha
kuwa serikali na mgodi walikubali-
ana asilimia tano ya madini yanay-
ozalisha katika mgodi huo, yauzwe
kwa wazawa ili nao wanufaike na
rasilimali za nyumbani na kuinuka
kiuchumi.

“Mkoa wa Shinyanga kwa mara
ya kwanza unakwenda kuweka
historia katika nchi hii, Februari

21 mwaka huu (leo), tunakwenda
kufanya mnada mkubwa wa kuu-
za madini ya almasi asilimia tano
ambazo huzalishwa na Mgodi wa
Mwadui.

“Na madini haya yatauzwa
kwa wafanyabiashara wazawa tu
na siyo watu wa kigeni, lengo la
serikali ni kunufaisha wafanyabi-
ashara wa madini na wachimbaji
wadogo wanufaike na rasilimali
za nyumbani na kukua kiuchumi,”
alitamba.

Baadhi ya wafanyabiashara wa

madini hayo, akiwamo Projects Jo-
seph aliyetembelea mgodi huo ili
kuona madini hayo na kujipanga
kwa ajili ya mnada, waliipongeza
serikali kwa kupigania wazawa
kunufaika na rasilimali za nchi.

Meneja Biashara na Mthamini
wa Madini ya Almasi kutoka Tume
ya Madini, George Kaseza, alisema
maandalizi ya mnada huo yanaen-
delea vizuri na wafanyabiashara
wengi wamejitokeza kuangalia
madini hayo na wako tayari kwa
mnada.

Ado
Shaibu
kujitosa
ukatibu
mKuu
ACT

Na Mwandishi Wetu

KATIBU wa Itikadi,
Uenezi na Mawasiliano
kwa Umma, Ado Shaibu,
ametangaza nia kugom-
bea nafasi ya Katibu
Mkuu wa Chama cha
ACT-Wazalendo.

Hadi sasa wanachama
wawili Dorothy Semu na
Joran Bashange, wame-
shachukua nafasi ya ku-
wania nafasi hiyo, huku
wengine wakigombea
nafasi nyingine katika
uchaguzi utakaofanyika
Machi, mwaka huu.

Akizungumza na
waandishi wa habari
baada ya kuchukua fomu
za kuwania nafasi hiyo,
alisema yupo tayari
kushika nafasi hiyo ya
utendaji katika kipindi
chenye mabadiliko ya
Kisiasa.

Alisema kwa sasa
kuna njama za mara kwa
mara kwa kuwafungia
wanasiasa, kufuta chama,
kubambikia kesi zisizo
na dhamana na tishio la
kuuawa.

“Kwa mazingira haya
naamini ACT -Wazalendo
inahitaji Katibu Mkuu
anayeelewa hali hii vizuri
na atakayelinda chama
chetu kwa wivu mkub-
wa,” alisema.

“Tunaishi katika zama
ambazo CCM inaho-
fia sana uchaguzi na
inatamani kwenye uch-
aguzi Mkuu ujao kurudia
walichofanya kwenye
uchaguzi wa serikali za
mitaa,” alidai bila kutoa
ufafanuzi.

Aidha, alisema
anaamini anahitajika
Katibu Mkuu ambaye
atafahamu kuwa huu
ni mwaka wa maamuzi
na yeye mwenyewe
kuongoza programu za
kuongoza umma kudhibi-
ti jambo hilo.

Kwa mujibu wa
Shaibu, ACT-Wazalendo
inahitaji kiongozi ambaye
atafahamu wajibu wa
kuwahamasisha, kuwaun-
ganisha na kuwaongoza
Watanzania, ikiwa ni
pamoja na kuelewa histo-
ria ya chama.
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HABARI KITAIFA

I
Musoma
yakamilisha
ujenzi wa
madarasa

Na Sabato Kasika

WILAYA ya Musoma mkoani
Mara, imekamilisha ujenzi wa ma-
darasa 24 valiyokuwa yakihitajika
kwa ajili ya wanafunzi walioanza
kidato cha kwanza mwaka huu wa
2020.

Mkuu wa Wilaya hiyo, DK. Vicent
Anney, aliliambia gazeti hili jana
kwa njia ya simu kuwa serikali
kwa kushirikiana na wananchi
imekamilisha ujenzi huo hivi kar-
ibuni, na sasa bado vitu vichache
kumaliza tatizo hilo.

“Wilaya yangu ina halmashauri
mbili za Musoma na Manispaa,
ambazo kila moja ilikuwa na idadi

Ataja sifa kupigiwa kura uchaguzi 2020

Na Mwandishi Wetu,
NKASI

KUU wa Mkoa wa
Rukwa, Joachim
Wangabo, amese-
ma mwaka huu
unapaswa kuwa maalum kwa
ajili ya kuwajali na kuwalinda
watoto dhidi ya vitendo vya
ukatili vinavyosababisha mim-
ba za utotoni, lishe duni, ulawiti,
kukosa elimu na aina nyingine
za manyanyaso dhidi ya mtoto.
Katika kuhakikisha hilo lina-
timia, kiongozi huyo wa mkoa
amesema wananchi mkoani
mwake wanapaswa kuhakiki-
sha wanawachuja wagombea
wa nafasi mbalimbali za uon-
gozi ndani ya mkoa huo kupi-
tiasera zao juu ya kutetea
maslahi ya watoto na haki zao
katika uchaguzi mkuu mwaka
huu
Wangabo aliyasema hayo
juzi katika sherehe za uzinduzi
wa mkakati wa miaka mitano
(2020-2025) wa kukabiliana na
mimba za utotoni mkoani humo

zilizofanyika katika Mji Mdogo
wa Namanyere, Halmashauri ya
Wilaya ya Nkasi, zikihudhuriwa
na wabunge wa mkoa huo,
wakurugenzi, wenyeviti wa hal-
mashauri na wadau wa maen-
deleo kwa mtoto.

Alisema msingi bora wa
makuzi ya mtoto ni elimu, ak-
ibainisha kuwa Mkoa wa Rukwa

za msingi na kata 25 hazina
shule ya sekondari.

Alisema hali inasababisha wa-
nafunzi kutembea umbali mre-
fu kwenda shule, hivyo kuwa
rahisi kurubuniwa na hatimaye
kupata mimba za utotoni.

“Mwaka jana tulifanya uch-
aguzi wa serikali za mitaa, sasa
jukumu lao la kwanza hawa
viongozi na hao wengine ambao
wanataka kuwa wabunge mwa-
ka huu na madiwani wahakik-
ishe kwamba hivi vijiji 59 vyote
vinakuwa na shule ya msingi,
kampeni zenu kujipanga kwenu
kote, piga ua jengeni shule za

ote 59. “Na kule ambako kuna
shule ya msingi, hakikisheni
kuna vyumba vya madarasa vya
kutosha pamoja na madawati,
hapo ndipo tutakuwa tunawa-
tendea haki wananchi, lakini
siyo tunatafuta uongozi wakati
huduma za jamii zimedumaa.
Hili ni jukumu kubwa kwa yeyo-
te yule anayetangaza nia au kwa
anayetaka kubaki kwenye nafasi
yake ya ubunge na udiwani.

“Watoto wanakaa kwenye
nyumba ambazo sio rasmi
kama mabweni au hosteli wa-
najipangisha huko, halafu wa-
najilea, mtoto mdogo ametoka
darasa la saba ambaye miaka
yote amekuwa akilelewa na wa-
zazi wake, lakini ghafla anaanza
kujilea mwenyewe, ajilishe aji-
pikie, aoge, ajilinde mwenyewe
tunawapeleka wapi hawa?

“Ni lazima tujenge mabweni,
tujenge shule za sekondari kwe-
nye kata zote 25, hili ni jukumu
jingine la viongozi hawa wapya
wa serikali za mitaa wakishiriki-
ana na wakurugenzi, madiwani
na wabunge wanaotangaza nia.

“Hili ni jukumu kubwa na
muwahoji huko, akifika huko
unamwambia ‘hatuna shule ya
sekondari katika kata yetu, tuta-
shirikiana namna gani tujenge
shule ya sekondari kwenye hii
kata?” Alifafanua.

Mbunge wa Viti Maalum
mkoani Rukwa, Aida Khenan
(Chadema), aliwataka wanafun-
zi wanaopata ujauzito wakiwa
shuleni, kutokata tamaa kwa
kuwa hata yeye ni mwathirika
wa tukio hilo, akieleza kuwa ali-
pata ujauzito akiwa kidato cha
tatu, lakini leo ni mbunge.

Takwimu za matukio ya
mimba za utotoni zinaonye-
sha katika kipindi cha kuanzia
mwaka 2017 hadi Agosti mwaka
jana, Mkoa wa Rukwa ulikuwa
na matukio 722 ya wanafunzi
kupata mimba.

Kati yake, matukio 171 (24%)
yalitokea katika shule za msingi
na 551 (76%) yalitokea sekondari
huku kwa mwaka 2019 pekee
kukiripotiwa matukio 692 ya
ukatili dhidi ya watoto mkoani
humo.

tofauti ya uhaba wa madarasa na
zote imefanikiwa kumaliza tatizo
hilo mapema iwezekavyo,” alisema
DK. Anney.

Akifafanua zaidi Dk. Anney
alisema Halmashauri ya Musoma
ilikuwa na uhaba wa madarasa 13
na Manispaa ya Musoma madarasa
11, ambayo jumla ni 24, tulihama-
sisha wananchi wakajitolea kwa
hali na mali kujenga.

“Katika wilaya yangu, jumla ya
wanafunzi 72,280 walichaguliwa
kuingia kidato cha kwanza, ndiyo
maana kulikuwa na kasi ya ujenzi
wa madarasa, ambayo sasa yame-
kamilika kwa ajili yao,” alisema.

Dk. Anney alisema katika idadi
hiyo ya wanafunzi waliofaulu
kwenda sekondari, 3,480 ni wa
Wilaya ya Musoma wakati 3,748
ni kutoka Manispaa ya Musoma
ambao jumla yao ni 72,280.

Alisema ukamilishaji huo wa
ujenzi wa madarasa ni hatua,
nzuri ingawa bado kuna haja
va kuongeza mengine zaidi, ili
kuondokana na uhaba huo, ambao
umekuwa ukijitokeza kila mwaka.

“Lengo la serikali ni kuhakikisha
kila mtoto aliyefaulu anakwenda
sekondari na ndivyo ambavyo
tumefanya kwa kuhamasisha
wananchi na wadau wengine wa
elimu kushiriki kikamilifu ka-
tika ujenzi wa madarasa mapya,”
alisema.

Mbali na hilo, alisema, sekond-
ari mpya mbili za Busambara na
Dan Mapigano, zilianza kupokea
wanafunzi wa kidato cha kwanza
Januari mwaka huu na tayari
zimepata vyeti vya usajili.

b

Kigera Etuma, Musom
kwenye moja ya madarasa ya sekondari ya pili inayojengwa, Kata ya Nyakatende juzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Wanaolima kwenye vyanzo vya maji waonywa

“Vilevile wakazi wa Kata ya
Nyakatende, inayoundwa na
Etuma, Kamuguruki na Nyakatende
yvenyewe, wanaendelea na ujenzi
wa sekondari ya pili,” alisema.
Alisema, ujenzi huo utakapoka-
milika utasaidia kuondoa usum-
bufu kwa wanafunzi kutembea
umbali mrefu kufuata elimu na
pia kupunguza msongamano Wao
darasani.

Na Hamisi Nasiri, MASAS|

SERIKALI wilayani Masasi
mkoani Mtwara, imewataka
wakulima wilayani humo am-
bao wanaendesha shughuli
za kilimo kwenye vyanzo vya
maji kuacha mara moja, kwani
zimekuwa chanzo cha uharibi-
fu wa mazingira na miundom-
binu.

Agizo hilo lilitolewa jana
wilayani Masasi na Mkuu wa

Wilaya hiyo, Selemani Mzee,
wakati wa kikao cha maju-
muhisho ya ziara ya Bodi ya
Barabara Wilaya ya Masasi.
Mzee alisema kupitia ziara
ya wajumbe wa bodi wilaya ya
Masasi, walibaini kuwapo kwa
uharibifu wa mazingira pamoja
na miundombinu ya barabara
kutokana na shughuli za kilimo.
Alisema baadhi ya wakulima
wilayani Masasi wamekuwa na
tabia ya kufanya shughuli za

kilimo kwenye vyanzo vya maji
na kando kando ya barabara,
hivyo hali hiyo imeathiri kwa
kiasi kikubwa kuharibu mazin-
gira na barabara.

“Naagiza wakurugenzi wa
halmashauri wawaandikie ba-
rua watendaji kata na vijiji ili
wawajibike kwa hili kwenye
maeneo yao kwa kupiga maru-
fuku kufanya kilimo kwenye vy-
anzo vya maji,” alisema Mzee.

Alisema vyanzo vingi vya

maji wilayani humo vimevami-
wa na wakulima na vyanzo
hivyo vimeshaanza kutoweka,
hivyo serikali haitavumilia kuo-
na jambo hilo.

Mzee alisema kila mtu kwa
nafasi yake, lazima asimame ki-
dete kugomea suala hilo kwani
bila ya kufanya hivyo miun-
dombinu pamoja na mazingira
kwa ujumla vitaendelea kuhar-
ibika kwa sababu ya shughuli za
kilimo.
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Kigogo CCM aonya fitina
Kwa wanaonyemelea ubunge

Na Allan Isack, ARUSHA

HIRIKA la Umeme
Tanzania (Tanesco),
limesema limejipanga

kumaliza kabisa tatizo
la kukatika kwa umeme hadi

kufikia mwaka 2025.
Hayo yalisemwa na Kaimu
Naibu Mkurugenzi Mtend-

aji Tanesco Mkoa wa Arusha,
Mhandisi Raimond Seya, al-
ipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari wakati
wa kufunga mafunzo ya ku-
wajengea uwezo wahandisi wa
matengenezo na mameneja wa
shirika hilo wa mikoa na kanda

ya kaskazini. Alisema awali ku-
likuwa na la tatizo la kukatika
kwa umeme, lakini wameji-
panga kulitatua, kwa kufanya
maboresho zaidi kwenye se-
hemu mbalimbali za umeme.
Aidha, alisema shirika hilo
litaendelea kuboresha utoaji wa
huduma hiyo, kufikia viwango
vya kimataifa ili wateja wari-
dhike na huduma wanazotoa.
“Serikali ~ inapoteza  ma-
pato viwandani  wakati
umeme unapokatika mfano
kwenye kiwanda cha kutengen-
eza plastiki umeme ukikatika
wakati wanaendelea kuzalishaji
bidhaa wanaharibu materials

(vifaa) ~ walivyokuwa wakitu-
mia kutengeneza bidhaa hizo,”
aliongeza Seya.

Hata hivyo, alisema matarajio
yao ni kuhakikisha kila mwa-
nanchi ananufaika na huduma
ya umeme ambao utakuwa wa
uhakika kila siku.

Hata hivyo, alisema kuwa
sera ya serikali ni kufikia uchu-
mi wa kati na wa viwanda, hivyo
ni lazima waboreshe huduma
ya umeme kuwa ya uhakika ili
kuwavutia wawekezaji wengi.

Meneja Mwandamizi na Us-
ambazaji wa Umeme wa shirika
hilo, Mhandisi Mahende Mgaya,
alisema mafunzo hayo yalianza

kwa kufuatili na kuangalia
chanzo kikuu cha kukatika kwa
umeme kuanzia mwaka 2015
na baada ya hapo wataandaa
mpango mkakati wa kutatua
tatizo hilo.

“Lengo letu ni kuweka
mpango mkakati utaka-
oendana na sera ya nchi, ili
kufikia uchumi wa kati na vi-
wanda ni lazima kwanza tuwe
na umeme wa uhakika na wa
kutosha,” alisema na kuongeza:

“Pia usio katikatika mara
kwa mara na tukishaboresha
mipango yetu, tutawavutia
wawekezaji wengi kuja kujenga
viwanda hapa nchini kwetu.”

e

Mwenvyekiti wa Taasisi ya ECLAT, Peter Toima, akizungumza baada ya kuikabidhi serikali madarasa manne, matundu 16 ya choo, ofisi
mbili za walimu na miundombinu ya maji katika Shule ya Msingi Mazinde Toima, Kata ya Loiborsoit, wilayani Simanjiro, mkoani Man-
yara jana, ambayo wanafunzi wake walikuwa wanasomea chini ya miti. PICHA: GIFT THADEY

Tanesco kutatua kukatika umeme

Na Allan Isack, ARUSHA

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(Tanesco), limesema limeji-
panga kumaliza tatizo la kukatika
kwa umeme hadi kufikia mwaka
2025.

Hayo yalisemwa na Kaimu
Naibu Mkurugenzi Mtendaji Ta-
nesco Mkoa wa Arusha, Mhandisi
Raimond Seya, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari,
wakati akifunga mafunzo ya ku-
wajengea uwezo wahandisi wa
matengenezo na mameneja wa
shirika hilo wa mikoa na Kanda
ya Kaskazini.

Alisema awali kulikuwa na la

tatizo la kukatika kwa umeme, la-
kini wamejipanga kutatua tatizo
hilo, kwa kufanya maboresho
zaidi kwenye sehemu mbalim-
bali za umeme.

Shirika  hilo, litaendelea
kuboresha utoaji wa huduma
hiyo kufikia viwango vya ki-
mataifa ili wateja waridhike na
huduma wanayoitoa.

“Lengo la semina hii ni kuwapa
mafunzo wahandisi wetu ili wa-
fanye kazi usiku na mchana, kwa
ajili ya kutatua tatizo la kukatika
kwa umeme mara kwa mara ki-
tendo hicho kinaisababishia seri-
kali ukosefu wa mapato,” alisema
Seya.

“Serikali inapoteza mapato

viwandani wakati umeme un-
apokatika, mfano kwenye ki-
wanda cha kutengeneza plas-
tiki umeme ukikatika wakati
wanaendelea uzalishaji bidhaa
wanaharibu malighafi walioku-
wa wakitumia kutengeneza bid-
haa hizo,” aliongeza Seya.

Matarajio yao ni kuhakiki-
sha kila mwananchi ananufaika
na huduma ya umeme ambao
utakuwa wa uhakika kila siku.

Alisema sera ya serikali ni
kufikia uchumi wa kati na
wa viwanda hivyo ni lazima
waboreshe huduma ya umeme
kuwa ya uhakika ili kuwavutia
wawekezaji wengi.

Meneja Mwandamizi na usam-

bazaji umeme wa Shirika hilo,

Mhandisi Mahende Mgaya, alise- :
ma mafunzo hayo, yalianza kwa :
kufuatilia na kuangalia chanzo :
kikuu cha kukatika kwa umeme :
kuanzia mwaka 2015, na baada :
ya hapo wataandaa mpango

mkakati wa kutatua tatizo hilo.

“Lengo letu ni kuweka mpango :
mkakati utakaoendana na sera :
ya nchi, ili kufikia uchumi wa :
kati na viwanda ni lazima kwan-
za tuwe na umeme wa uhakika :
na wa kutosha, pia usio katika :
mara kwa mara na tukishabore- :
sha mipango yetu, tutawavutia :
wawekezaji wengi kuja kujenga :

viwanda hapa nchini kwetu,”
alisema Mgaya.

- Yaeda
Chini sasa
- kuwasaka
wezi wa
mifugo

Na Allan Isack, MBULU

WANANCHI wa Bonde |a
Yaeda Chini, wanaopakana
na Wilaya za Mbulu mkoani
Manyara na Wilaya ya Karatu
mkoani Arusha, wamepiga
kura ya kuwafichua watu
wanaoshirikiana na wezi wa
mifugo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu,
Chelestino Mofuga na Mkuu
wa Wilaya ya Karatu, Theresia
Mahongo, walisimamia zoezi
hilo ili kukomesha wizi wa
mifugo kwenye eneo la mpa-
kani mwa wilaya hizo.

Theresia alisema lengo la
kupigwa kwa kura hizo ni
kukomesha wizi kwenye eneo
hilo na zoezi hilo, lilifanyika
kwa kuandika majina ya watu
wanaodaiwa kuiba mifugo au
wanaoshirikiana na wezi kwa
ajili ya kukomesha hali hiyo.

Mofuga alisema pia wali-
wabaini mahalifu walioharibu
miundombinu ya alama za
mipaka ya bonde hilo, na
kwamba walichukua jukumu
la kupiga kura kwa kuandika
majina ya wahusika wote.

“Hii ndiyo njia sahihi ya
kutafuta wahalifu tunaamini
hamtaweza kuandika majina
yva watu kwa kuwaonea, na
matumaini yangu tabia hii
itafikia mwisho na wizi huu
utafikia kikomo maana wa-
husika wanajulikana na wak-
iendelea na tabia hii serikali
itawashughulikia,” alisema.

Mahongo alisema kwa
sababu wao wameteuliwa na
kula kiapo kwa kuwatumikia
wananchi, hawatakubali kuona
wezi wachache wanaharibu
amani na kuwasababishia wa-
nanchi umaskini.

“Majina haya tutaondoka
nayo ili kuyashughulikia,
nyie wenyewe mtaona kwa Vvi-
tendo na wezi hawa wataacha
wizi kwani muda siyo mrefu
watabainika,” alisema.

Awali, baadhi ya wananchi
wa eneo hilo walituhumiana
kuibiana mifugo ndipo serikali
ikaandaa utaratibu wa ku-
piga kura za siri kwa kuan-
dika majina ya wahusika wa
matukio hayo ili kuwabaini
Wahalifu
Julius John, alisema ana amlm
wezi wa mifugo wanashiriki-
ana na mtandao mkubwa wa
watu wanaoishi eneo hilo,
kuiba na kuuza mifugo hiyo.

John alisema haiwezekani
mtu kutoka mbali ya eneo hilo
hapo, kama hana mtandao wa
watu wanaoshirikiana nao
kutenda uhalifu huo.
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HABARI KILIMANJARO

KisuKkari Siha
changamoto

Na Godfrey Mushi, SIHA

SASA ni rasmi kuwa Hospitali ya
Wilaya va Siha, itaanzisha kliniki
maalumu ya wagonjwa wa sukari,
baada ya ripoti ya uchunguzi wa
madaktari bingwa kuonyesha
kuwa kuna wagonjwa wapya 203.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Siha, Dk. Andrew Method, alise-
ma ripoti ya uchunguzi kuhusu
ugonjwa huo, inaonyesha kuwa
ongezeko la wagonjwa wa sukari
katika kata 17 za wilaya hiyo ni
kubwa kutokana na mabadiliko ya
mtindo wa maisha.

“Katika uchunguzi wetu kati
ya watu takribani 3,000 walioji-
tokeza kuchunguzwa magonjwa
mbalimbali wakati wa kambi
maalum tuliyoifanya wiki iliyopi-
ta, tumegundua wagonjwa wapya
203 wa sukari na tunafikiri kuna
haja sasa ya kuanzishwa kliniki
ya sukari hapa Siha kama serikali
itaona inafaa,” alisema.

Alisema ugonjwa wa kisukari
ni miongoni mwa magonjwa SUgu
yanayoendelea kuathiri afya za
mamilioni ya watu wa nchi nyingi
duniani ikiwamo Tanzania.

Kwa mujibu wa Dk. Method,
ugonjwa huo hutokea pale
ambapo tezi ya kongosho ina-
poshindwa kutengeneza
kichocheo aina ya ‘Insulin’ au
pale mwili unaposhindwa kutumia
vizuri kichocheo hicho na kusaba-
bisha kuongezeka au kushuka kwa
kiwango cha sukari kwenye damu
au hyperglycemia.

Alisema ili kuepuka maradhi
hayo, wakazi wa Siha wana-
paswa kubadili mfumo wa ulaji
na kusikiliza na kutii ushauri wa
wataalamu kuhusu lishe.

Badala ya kuendelea kula
vyakula ambavyo baadaye
vinawaletea matatizo ya kiafya
na matibabu yake ni gharama
kubwa.

Magonjwa mengine valiyo-
fanyiwa uchunguzi na jopo hilo la
madaktari ni pamoja na magonjwa
ya macho, ambapo wamegunduli-
wa wenye tatizo hilo kuwa 1,812,
wagonjwa wa shinikizo la damu
343 na wanaolazimika kufanyiwa
upasuaji sasa kuwa ni 64, wali-
opewa tiba ya miwani 1,362 na
watoto wenye uvono hafifu 29.

Alisema kwa sasa hospitali hiyo
inaendelea kutoa elimu kwa wa-
nanchi namna ya kujilinda ili kue-
puka kupata magonjwa hayo, kwa
kuwa magonjwa hayo yanaweza
kuzuilika endapo wananchi wata-
pata elimu.

Kutokana na hali hiyo, ame-
washauri wakazi wa wilaya hiyo
kuzingatia mazoezi ili kuwa na
miili yenye ubora na kushindwa
kupata magonjwa ya mara kwa
mara.

Awali, mmoja wa wafadhili wa
kambi hiyo ya matibabu ambaye
ni Mkurugenzi wa Kampuni ya
Kilimo cha Parachichi ya Africado,
James Person, alisema zaidi ya
Sh. milioni 20 zimetumika kughar-
amia matibabu hayo.

Mkuu wa Polisi Dawati la Jinsia na Watoto mkoani Kilimanjaro, Zuhura Suleiman (kushoto), akitoa elimu kuhusu ukatili wa kijinsia kwa
wanafunzi kutoka shule mbalimbali mkoani humo jana. PICHA: JAMES LANKA

Malalamiko ya wamiliKi
mabasi yamwibua RC

Godfrey Mushi, MOSHI

ALALAMIKO ya

wamiliki wa ma-

basi mkoani Kili-

manjaro kuhusiana

na matatizo ya kiufundi katika
mizani ya Njia panda ya Himo,
yamemwibua Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Anna Mghwira,
ambaye ametaka kuitishwa kwa
kikao maalum cha wadau wa us-
afirishaji na mamlaka za serikali.
Jana, Mghwira alilazimika
kuitisha kikao kidogo cha dharu-
ra kwa ajili ya kusikiliza maoni
ya baadhi ya wasafirishaji na
kupata taarifa fupi ya Wakala wa

Barabara Tanzania (Tanroads)
mkoani hapa.

Akizungumza baada ya kikao
hicho, Mghwira alisema amela-
zimika kuitisha kikao hicho ili
kujadili malalamiko ya wasa-
firishaji kuhusu matatizo yanay-
olalamikiwa na wamiliki wa ma-
basi katika mizani ya njia panda.

Katika kikao hicho, alimhoji
Meneja wa Tanroads, Mhandisi
Ntije Nkolante, kuhusu taarifa ya
upimaji wa mabasi na utoaji wa
taarifa ambazo hazijajitosheleza
juu ya mabasi ya abiria yana-
popita kupimwa kwenye mizani
hiyo.

“Sasa kutokana na malala-

miko niliyoyapata kutoka kwa
wamiliki wa mabasi ya abiria na
nikamhoji Meneja wa Tanroads
mkoa, nimeamua na nimeele-
keza kuitishwa haraka kwa kikao
kingine kitakachojumuisha wa-
dau wa usalama barabarani, wa-
miliki wa mabasi na ofisi yangu
ili kutafuta ufumbuzi wa jambo
hili,” alisema Mghwira.

Alisema kabla ya kikao hicho
kufanyika, kamati ya ulinzi na
usalama pamoja na wadau wote
na Tanroads watakwenda kuka-
gua mizani hiyo na kuona utend-
aji wake wa kazi na kutafuta
suluhisho la malalamiko ya was-
afirishaji kuhusu mizani hiyo.

Mwaka 2017, Tanroads mkoa-
ni Kilimanjaro ilisema walikuwa
na kusudio la kufunga kamera za
usalama (CCTV) katika mizani
zote ili kufuatilia shughuli mbal-
imbali za utendaji kazi.

Wakala huyo alieleza nia yake
nyingine ni kudhibiti mienendo
ya vitendo vya rushwa vinavyo-
fanywa na baadhi watumishi wa-
sio waaminifu.

Ilisema kufungwa kwa kam-
era hizo kutawaondolea usum-
bufu wa kufuatilia utendaji kazi
katika mizani na kutumia muda
mwingi na gharama kubwa,
pamoja na kurekodi shughuli
zote zinazofanyika.

Mbunge wa Moshi aibuka kivingine

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

BAADA ya kimya cha muda
mrefu cha Mbunge wa Moshi
Mjini, Japhary Michael (Chade-
ma), kutoonekana katika majuk-
waa ya kisiasa, hatimaye kion-
gozi huyo ameanza kutekeleza
ahadi zake, kwa kutoa kompy-
uta tano alizoahidi katika Shule
ya Sekondari ya Karanga.

Mbunge huyo alikabidhi
kompyuta hizo jana, zikiwa
pamoja na mashine ya kudu-

rufu (printer) kwa uongozi wa

shule hiyo.
Katika makabidhiano hayo,
Mbunge huyo hakutokea,

badala yake aliwakilishwa na
Katibu wake, Deogatius Gifford
aliyetekeleza jukumu hilo mbele
ya Diwani wa Kata ya Shirima-
tunda Francis Shio.

“Nimekuja kwenu kukabi-
dhi kompyuta tano na printer
mashine kama ambavyo aliahidi
Mbunge wa Jimbo la Moshi Mjini.
Anawashukuru na amenituma
niseme yuko pamoja nanyi ila

anawaomba muendelee kutoa
elimu kwa ajili ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (Teha-
ma) kwa wanafunzi wetu kama
ilivyokusudiwa,” alisema.
Alisema kukua kwa Tehama
kumeleta mabadiliko makubwa
katika nyanja mbalimbali za
elimu, maisha, kijamii, kiutama-
duni na kiuchumi, hivyo uhitaji
wa vifaa hivyo shuleni hapo
bado ni mkubwa.
“Tehama imekuwa ni chachu
ya maendeleo duniani kote kwa
sasa na tunapoelekea katika

uchumi wa kati wa viwanda ni
vyema tukawaanda wanafun-
zi wetu katika matumizi ya
kompyuta,” alisisitiza Mbunge
huyo

Mbunge huyo alisema amean-
za mchakato wa kutekeleza aha-
di zake hasa zinazohusu sekta
ya elimu, baada ya kutathmini
na kuona kwamba ulimwengu
wa sasa wa utandawazi una-
zilazimisha nchi zinazoendelea
duniani kujikita kwa undani ka-
tika matumizi ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano.
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Na Mwandishi Wetu, aliyekuwa DUBAI

DUBAI ni sehemu ambayo nafsi za du-
nia nzima zinakutanishwa. Sababui hiyo
ikitokana na namna nchi hiyo ilivyoshe-
heni mkusanyiko wa watu wa mataifa
mbalimbali idadi kubwa ikiwa ni wafan-
yabiashara.

Ni nchi ndogo iliyoko katikati mwa
Mashariki ya Kati, yenye idadi ya watu
wasiozidi milioni 3.5, iliyosheheni vivu-
tio kemkemu vya utalii, yenye ustaarabu
wa hali ya juu kutokana uhalifu kwao ni
‘bidhaa adimu.’

INAENDELEA UK.14
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BIASHARA
DUBAI

Kumesheheni raha Kkitalili,
vanayostaajabisha dunlam

« Ghorofa refu ulimwenguni e
ruksa: ona bahari band|a Hakuna traf|k| wala folem

INATOKA UK.13

Safari yangu ilianza saa 10: 30
kuelekea Dubai International Air-
port ambako ni umbali wa maili
2,750 kutoka Uwanja wa Kimataifa
Salaam.

Ni mwendo wa saa tano kuwasi-
li Dubai, kwa ndege hiyo kubwa
yenye uwezo wa kubeba zaidi ya
abiria 450. Saa nne usiku tayari
ilishafika.

MSHANGAO UNAANZA

Moja ya vilivyonishangaza ni
uwanja ni mkubwa sana na idadi
ya wageni wanaowasili uwanjani
nayo kubwa sana. Uwanja umejaa
ndege nyingi zinazoruka na ku-
tua kwa wakati mmoja na inawa-
chukua abiria wastani wa dakika
10 kutoka kwenye ndege hadi
eneo la kutoka uwanjani.

Hapo nyenzo inayowasaidia
ni kuwepo magari maalum ya
kusafirisha abiria kutoka kwenye
ndege, kuwapeleka sehemu ya ku-
tokea.

Kivutio kingine, uwanjani ni li-
cha ya kupambwa na ndege za ma-
shirika mengine makubwa kama
Fly Dubai, ndege kubwa za Shirika
la Ndege la Emirates, ambalo ndilo
nilisafiri nalo na linakadiriwa kui-
wa ndege kufika 275, ndio kivutio
kikuu; zimo ndege aina ya Boeing
165 na Airbus 110.

NILIPOINGIA JIJINI

Lingine la kuvutia Dubai, ni
namna jiji lilivyopambwa kwa
barabara za juu karibu kila eneo,
kiasi kwamba siyo rahisi kukuta
foleni hata dakika moja katika
maeneo yote yake.

Barabara zimejengwa kwa
ustadi mkubwa, makutano yote
yamejengwa katika barabara za
juu, zinayawezesha magari sita ya
upande mmoja kwenda na men-
gine sita yanayorudi kupita kwa
kasi, hata kumaliza foleni na kui-
fanya Dubai kuwa ya kipekee.

Ni eneo linalotengeneza mvuto
kwa kutazama namna magari ya
kila upande yanavyopishana kwa
kasi, bila ya kusababisha msonga-
mano.

Miundombinu yake na hasa
barabara na daraja, Dubai imeji-
tahidi kuweka barabara za juu kila
sehemu waliyoona inaweza kuzaa
msongamano, kiasi kwamba un-
aweza kutoka uwanja wa ndege
hadi hotelini kwako bila kusima-
ma hata sekunde.

Jambo lingine la kushangaza
Dubai, ni kwamba huwezi kuona
gari kuukuu, mengi ni mapya na
ya kifahari na nilipotaka kufa-
hamu sababu, mwenyeji wangu
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Watalii wakiwa kwenye bahari ya kutengenezwa na ‘Marine Parks' iliyoko katikati ya mji wa
Dubai. NA MPIGA PICHA WETU

66

Mandhari
ya kuvutia
sana nime-
penda sana
huu ubunifu
mkubwa, ku-
leta bahari
katikati ya
mji ni wazo
1a ajabu ka-
bisa huwezi
kuamini
hata kidogo.

aliniambia uchumi umestawi na
serikali haiwatozi kodi kubwa wa-
nanchi wanapoyaagiza.

“Hapa huwezi kuona gari ku-
ukuu na hutaliona mpaka un-
aondoka, kwa sababu gari liki-
kaa mwaka au miaka miwili mtu
anaweza kuagiza lingine kwa saba-
bu ya unafuu wa kodi,” anasema.

HAKUNA TRAFIKI

Kivutio kingine cha kufurahisha,
ni kwamba si rahisi kukuta askari
wa usalama barabarani anayeon-
goza magari au askari wa kawaida
akiranda mtaani, ilivyo kawaida
kwenye miji mingine mikubwa du-
niani.

Mwongoza watalii niliyeam-
batana naye, aliniambia kuwa
zimewekwa kamera kila umbali
wa kilomita moja barabarani,
hivyo madereva wanajiongoza
kwa kuwa adhabu ya kuzidisha
mwendo ni kubwa.

Anasema, licha ya kutoonekana

askari katika mji huo kiwango cha
uhalifu kiko chini sana na iwapo
mtu atafanya uhalifu askari hu-
wasili haraka kwenye eneo la tukio
kufanya kazi yao kudhibiti chocho-
te cha kiusalama.

“Ukizidisha mwendo uliowek-
wa adhabu ni Dola za Marekani
150 (Sh. 330,000) sasa watu wa-
najisimamia wenyewe hakuna
anayependa kutoa kiasi hicho cha
pesa hapa sheria inafanyakazi sa-
wasawa watu wanaogopa kufanya
makosa,” anasema.

Katika raha hiyo ya siku saba
za utalii Dubai, sikumwona askari
awe wa usalama barabarani au wa
kawaida, mwanajeshi, hata mgam-
bo. Ustaarabu umetamalaki.

Nilipomdadisi mwenyeji wangu
kulikoni hali hiyo hakuna askari,
aliniambia wapo, lakini wanafanya
kazi zaidi za kuendeshea ofisini,
kwani barabarani kila mtu anaji-
simamia na maeneo yote ya mji
yana kamera, hivyo si rahisi ku-

fanyika uhalifu.

Ingawa siku zote hizo nilikuwa
nazungushwa kila kona ya nchi,
bado nilikuwa makini kutaka
kujiridhisha kama kweli hakuna
askari barabarani na sikufanikiwa
mpaka nilipopanda ndege, kure-

ILIVYO DUBAI

Dubai sehemu ya muungan-
iko wa mataifa saba yanayounda
United Arab Emirates (UAE), am-
bazo ni Dubai, Abudhabi, Shalja,
Agman, UmAlqudium, Fujiarah na
Ras Al Khaima, ambayo yanazun-
gumza Kiarabu.

Mji mkuu wa mataifa haya ni
Abudhabi, ambao unaelezwa
kuwa na akiba kubwa ya mafuta
ndani ya UAE. Ni mwendo wa nusu
saa kutoka Dubai kuufikia mji huo.

Kuna cha mshangao ulioko, ni
namna ruksa iliyoko kwa  kion-
gozi wa taifa, Sheikh Mohamed
Bin Rashid, alivyotoa uhuru kwa
watalii na raia wa kawaida ku-
fika kwenye makazi yake maarufu
kama ‘Zabir Palace’ kwa ajili ya ku-
piga picha na hata kupiga soga.

Mamia ya watalii wamekuwa
wakifika kwenye makazi hayo
kupiga picha, bila ya kuvuka ki-
zuizi kinachoelekea kwenye geti
kubwa yaliko makazi rasmi kupiga
soga na picha kadri wanavyotaka,
pasipo kubughudhiwa na mtu.

Mwongoza watalii Mohamed,
anayeniambia amefanya kazi hiyo
kwa zaidi ya miaka 20, anasema
kilichosababisha  Sheikh  Mo-
hamed kutoa uhuru wa kwenda
kwenye makazi yake, ni baada ya
kusikia maombi mengi ya wanao-
taka kumjua, hasa alivyoleta ma-
geuzi makubwa nchini humo kwa
muda mfupi.

“Sheikh Mohamed ni mtu wa
watu, ni mtu anayefanya mambo
makubwa kwa nchi yake, lakini
yuko kawaida sana, aliposikia
watu wengi wakiwamo watalii
wakitaka kujua yalipo makazi
yake, alisema ‘waacheni watu
waje’ ndipo ukaanza utaratibu
huo,” anaeleza Mohamed.

HAKUNA UCHAGUZI

Licha ya kuwapo maenedeleo
makubwa, nchi hiyo haina mfumo
wa kuwa na uchaguzi na mmoja
wa wenyeji wa Nipashe, katika zi-
ara yake huko, anasema wananchi
wameridhika na kutohusishwa na
hatua hiyo ya demokrasia, badala
yake wamejikita kwenye uzalishaji
mali, biashara na uchumi kwa
ujumla.

“Kila taifa ndani ya UAE lina
kiongozi wake na kiongozi wa
jumla wa UAE kwa sasa ni Sheikh
Khalifa. Iwapo litatokea lolote
wakataka kupata kiongozi mwing-
ine, wanakaa hawa masheikh wa
mataifa yaliyounda UAE wanach-
agua kiongozi wao wenyewe,”
anasema.

BAHARI BANDIA

Maajabu mengine ya Dubai,
ni namna walivyotengeneza ba-
hari bandia katikati ya miji, kwa
kuchimba kiasi cha kilomita nne
na kuunganishwa eneo na maji
ya bahari, kisha kukatengenezwa
eneo maarufu kwa watalii kwa jina
la Marine Parks.

Hapo pana la kushangaza na
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inamchukua mtu muda kuamini
‘bahari bandia’ katikati ya jiji kuto-
kana na ukubwa na mwonekano.
Hapo pamesheheni watalii wana-
oshangaa.

Mtalii mmoja kutoka Serbia,
Abela Sakitasna tuliyekuwa naye
kwenye boti tukitalii kwenye baha-
ri hiyo bandia, alinieleza kwamba
hata yeye hakuamini kirahisi al-
ipoambiwa kuwa hiyo ni kazi ya
binadamu na kwamba si eneo la
asili.

“Mandhari ya kuvutia sana
nimependa sana huu ubunifu
mkubwa, kuleta bahari katikati ya
mji ni wazo la ajabu kabisa huwezi
kuamini hata Kkidogo,” alieleza
mtalii huyo,

Vivutio vya utalii Dubai na
watalii wanaofurika hasa msimu
wa baridi kutoka mataifa mbalim-
bali duniani ni wengi sana.

Mbali na eneo hilo, mji huo una
fukwe za nyingi, bustani za kush-
angaza, majengo marefu zaidi du-
niani na mchanganyiko wa watu
wa jamii zote duniani.

Kuna kivutio cha kipekee, hapo
ni bustani ya maajabu maarufu
kama Miracle Garden, kama ina-
vyojieleza kwa jina lake. Ni bustani
ya maajabu kutokana na ustadi na
ubunifu mkubwa uliotumiwa na
wataalamu kuitengeneza.

Ni kivutio kikubwa cha watalii
hasa msimu wa baridi kwenda
kushuhudia usanifu wa kipekee na
kustaajabisha, uliofanywa na wa-
jenzi mahiri duniani.

Mmoja wa watalii kutoka nchini
Lithuania, Jane Brendes, aliniam-
bia kuwa maishani mwake hajawa-
hi kuona bustani inayostaajabisha
kama hiyo, iliyosheheni kila aina
ya maua yenye mambo tofauti na
ya kuvutia.

“Hii ni ajabu kweli. Huu ni ujuzi
uliofanywa na watu wanaoipenda
kazi yao, kuchanganya maua ma-
zuri kwa kiwango hiki na kuwa na
maumbo ya kushangaza. Ni jam-
bo lenye kuleta mvuto nilikuwa

nasikia ‘Miracle Garden” nashuku-
ru nimeona mwenyewe,” anasim-
ulia mtalii huyo.

Eneo lingine lenye mvuto wa
ajabu ni jangwa lililoko umbali wa
watalii hutembelea huko msimu
wa utalii kuona wanyama mbal-
imbali kama ngamia, kwenye eneo
maarufu kama ‘Dubai Sunset De-
sert Safari.’

Hapo pamekuwa mvuto wa kip-
ekee, hasa namna magari yanavy-
osafiri ndani ya jangwa, kutokana
na kuwa na miinuko mikubwa na
miteremko mikali, kiasi kwamba
mtalii anaweza kudhani gari lin-
aanguka.

Kutokana na hali hiyo, sasa
yanapelekwa magari ya Kkisasa
yanayosukuma magurudumu
manne yaani ‘four wheel drive’
kwani wenyeji wanasema magari
mengine hayawezi kufika maeneo
husika yanayolengwa.

MAENEO YA AJABU

Maajabu mengine ya Dubai ni
kitu kinachoitwa La Perle. Ni ukum-
bi wa maonyesho wenye maajabu
ya kushangaza duniani, ukiwa na
jumla ya viti 1,300 uliojengwa chini
ya hoteli. Umetengenezwa kwa na-
kshi za ajabu, kiasi cha kushangaza
wengi wanaofika kushuhudia mao-
nyesho ya sanaa yanayofanywa
kwenye ukumbi huu.

Hapo kuna bwawa la kuogelea
lililoko kwenye ukumbi huo ni la
maajabu, kwani wasanii wame-
kuwa wakizama na wasionekane
walikotokea.

Katika onyesho la hivi karibu-
ni, jumla ya watu zaidi ya 1,000
waliokuwa kwenye ukumbi huo,
walishikwa na butwaa kuona
mmoja wa vijana waliokuja kama
watazamaji, kutoswa kwenye
bwawa hilo na kutoonekana tena.

Umati  waliokuwa  kwenye
ukumbini wakiwa wanasubiri
kuona nini kitatokea, walishangaa
baada ya dakika 20 kijana huyo ku-

Watalii kutoka mataifa mbalimbali duniani, wakiwa kwenye jangwa mashuhuri kwa utalii, Dubai.

tokea kwenye paa la ukumbi huo,
hali iliyozidisha mvuto kwenye
onyesho hilo, hivyo kusababisha
shangwe.

Maporomoko ya maji kwenye
ukumbi huo, ni maajabu ya kusi-
simua, kwani kuna wakati hutokea
maporomoko ya maji kutoka kwe-
nye kona mbalimbali za jingo, hilo
kiasi cha kusababisha maji kujaa
kuanzia kwenye bwawa la kuoge-
lea lililojengwa kwenye eneo hilo,
kisha yanatoweka katika mazin-
gira ya kutatanisha na ajabu.

Mtalii kutoka Hispania, Berbas
Bornos, aliyehudhuria onyesho
hilo, aliniambia kuwa wahandisi
waliojenga ukumbi huo wamek-
wenda mbele zaidi kwa namna
ulivyonakshiwa kwa teknolojia na
ubunifu wa ajabu.

“Nimeshuhudia mambo mengi ya
ajabu, lakini ukumbi huu ni aina yake
na kwangu mimi yanayofanyika hapa
ni maajabu, kweli ni maajabu na ka-
tika akili ya kawaida inashangaza
sana,” anasema.

Dubai Parks and Resorts ni eneo
lingine la burudani la maajabu ya
kuvutia maelfu ya watalii kutoka
mataifa mbalimbali duniani, yali-
yomo ndani ya eneo hilo maarufu
lililoko kilomita 25 kutoka katikati ya
jiji.

Ndani ya eneo hilo kuna majen-
go yaliyosheheni maajabu

mbalimbali likiwamo lile maaru-
fu kama Dream works. Kwa uhaki-
ka hili ni eneo lililojaa maajabu
mbalimbali kiasi kwamba mitalii
hujiona kama yuko sayari ny-
ingine.

Ndani ya jengo la ‘Dream Works’
kama linavyojitambulisha kweli
kazi za ajabu zimefanyika kwa
ustadi mkubwa, maajabu ambayo
mtu hawezi kuamini kwamba
binadamu anaunda vitu vya
kustaajabisha kwa kiwango hicho.

Watalii wanaoingia ndani ya jen-
go hilo, hutembezwa chini ya ar-
dhi kulikowekwa sanamu mbalim-
bali wanayozungumza na kufanya
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shughuli, mithili ya binadamu na
wakati mwingine inatisha kuanga-
lia, kwani maeneo mengi ni giza.

Mfano chini ya ardhi kwenye
eneo hilo mtalii anayezungushwa
kwa magari maalum yanavyosu-
kumwa na umeme, anakutana na
bendi za muziki za sanamu am-
bazo mtu anaweza kudhani watu
halisi, kumbe sanaa.

Kwingine kunakoifanya Dubai
kuwa na majabu ya kitaliii kutoka
kinakoitwa Global Village, eneo
lenye ukubwa wa wilaya nzima.
Hapo ndani yake kuna maduka ya
kila taifa duniani yanayouza bid-
haa zinazotengenezwa na mataifa
hayo.

Ni eneo linalopata watalii wengi
zaidi, kutokana na mvuto wake
hasa bidhaa zinazopatikana kwa
wingi na kama panavyojitambu-
lisha kwa jina la ‘Global Village’

na maelfu kwa wafanyabiashara
wa mataifa mbalimbali walivyoku-
sanyika kuweka maduka yao kati-
ka msimu wa baridi unaoanzia No-
vemba hadi Aprili ya kila mwaka.

JENGO REFU

Kwa watalii wengi wanaotembe-
lea Dubai hawawezi kuondoka bila
kufika jengo refu kuliko yote du-
niani maarufu kama ‘Burji Khalifa’
lenye ghorofa zipatazo 160 ndani
kumesheheni mambo mengi ya
kuvutia.

Ni eneo ambalo muda mwingi
lina msongamano wa watu wa-
naofurika kutaka kupata fursa ya
kufika kileleni mwake.

Pia kuna eneo lingine jirani la
Dubai Shopping Malls ambalo lina
ghorofa tatu na maduka yanay-
oelezwa kufikia 1,250 yaliyoshe-
heni bidhaa mbalimbali kila ma-
hali duniani.

Kwa watalii kutoka mataifa
mbalimbali duniani, ni eneo am-
balo wanakutana na msongamano
wa ama wakiingia na kutoka, kwani
ni eneo mtu anaweza kupata kila
anachokitaka. Ama kweli Dubai,
kuna maajabu ya utalii duniani.
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UCHUMI

Baada miaka 18, hatimaye
TRA yatua rasmi Kilolo

« DC: Kazi kwenu, changamkia fursa

CHA WETU
Na Sabato Kasika

WILAYA ya Kilolo iliyopo mkoani
Iringa, imepata ofisi za Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA), ili
wananchi waweze kulipa kodi za
serikali kwa karibu nao, badala ya
ilivyokuwa awali kufuata huduma
hizo mbali.

Uzinduzi wa ofisi hizo za TRA,
ulifanywa na Mkuu wa Wilaya
hiyo, Asia Abdalah, Februari 7
mwaka huu na kusema, kuwapo
ofisi za TRA ni hatua nzuri, itakay-
oongeza ukusanyaji wa mapato ya
wilaya na mkoa kwa ujumla.

Asia anaamini kusogeza hudu-
ma za ulipaji kodi karibu na wa-
nanchi, kutachochea ari ya ulipaji
kodi kwa wananchi na hatimaye
kukuza uchumi wa nchi.

“Hapa kwetu kuna rasilimali ny-
ingi zinazoweza kukuza uchumi
kuanzia kwenye kilimo cha mazao
ya misitu, chai, matunda, ufugaji,
utalii na shughuli nyingine nyingi
za kiuchumi,” anasema Asia.

Mkuu wa Wilaya anasema, Kkili-
chobaki sasa ni wananchi kujisaji-
li, ili kupata namba ya mlipa kodi
(TIN), walipe kodi inayotakiwa
kwa wakati, pia kutunza kumbu-
kumbu za kibiashara na kutoa
risiti kwa mauzo wanayofanya.

“Nitoe rai kwa wafanyabiashara
wote wa wilaya yangu kwamba,
mtumie fursa hii ya uwepo wa ofisi
za TRA kupata elimu ya kodi na
kulipa kodi kwa wakati, ili kukuza
uchumi wa wilaya na kushiriki-
ana na watumishi wa TRA kupata

Mkuu wa Wilaya ya Kilolo, Asia Abdallah na viongozi wengine
wakiwa ndani ya ofisi ya TRA baada ya uzinduzi. NA MPIGAPI-
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Mkuu wa Wilaya ya Kilolo, Asia Abdallah, akizungumza katika
uzinduzi wa ofisi za TRA wilayani mwake.

elimu ya kodi na kulipa kodi kwa
wakati,” anasema.

Anasema, kabla ya kuwapo ofisi
hiyo, wafanyabiashara wa Kilolo
walikuwa wakisafiri umbali mrefu
wa kilomita 40 kwenda kulipa
kodi Iringa Mjini na kwambam
changamoto hiyo sasa imeisha.

“Sasa  wameondokana  na
usumbufu huo wa zaidi ya miaka
18, ambao walikuwa wakiupata.
Niwapongeze kwa kutambua
umuhimu wa kulipa kodi ya seri-
kali kwa kusafiri umbali wote huo
kwa ajili ya kulipa kodi,” anasema.

“Sasa  wameondokana  na
usumbufu huo wa zaidi ya miaka

18 ambao walikuwa wakiupata.
Niwapongeze kwa kutambua
umuhimu wa kulipa kodi ya seri-
kali kwa kusafiri umbali wote huo
kwa ajili hiyo,” anasema.

KILOLO ILIVYO

Mkuu huyo wa Wilaya, Asia,
anasema kwa upande wa Kaskazi-
ni Mashariki, Kilolo inapakana na
Morogoro na Kusini inapakana na
Wilaya ya Mufindi, wakati Maghar-

Anasema, Kilolo ina tarafa nne
anazozitaja kwa majina ya Ma-
zombe, Mtandika, Kilolo na Uk-
wega, huku baadhi ya kata zikiwa

ni Bagamoyo, Dabaga, Idete, Ilula,
Nyalumbu, Image, Irole, Mahenge,
Mtitu, Udekwa, Uhambingeto,
Ukumbi, Ukwega, Ibumu na zaidi

“Wilaya ilizinduliwa rasmi
mwishoni mwa mwaka 2009 na
Rais wa awamu ya nne, Dk. Ja-
kaya Kikwete na kuipongeza hal-
mashauri ya wilaya kwa ujenzi wa
ghorofa la halmashauri,” anasema.

Kiuchumi, asilimia 90 ya wakazi
wa Kilolo wanajishughulisha na
kilimo cha mazao mbalimbali ya
chakula na biashara kama vile;
viazi, njegere, mahindi, maharage
na wengine wanapanda miti ya
mbao kwa ajili ya biashara.

“Pamoja na shughuli hizo za
kilimo cha mazao ya chakula na
biashara, hatukuwa na ofisi ya
TRA kwa miaka yote zaidi ya 18
tangu wilaya yetu ilipoanzishwa,
lakini hatimaye sasa tumeipata,”
anasema.

NENO LA TRA

Katika salamu zake wakati wa
uzinduzi wa ofisi hizo, Mkurugenzi
wa Rasilimali Watu wa TRA, Alice
Lukindo, anasema wana jukumu
la kusimamia na kutekeleza sheria
za kodi kwa kukadiria, kukusanya
na kuhesabu mapato ya serikali.

Akizungumza kwa niaba ya
Kamishna Mkuu wa TRA, Lukindo
anasema, hatua ya kufungua ofisi
Kilolo ni kutaka kuongeza wigo wa
walipa kodi na huduma za ulipaji
kodi kwa Watanzania zaidi.

Meneja wa TRA Mkoa Iringa,
Lamson Tulyanje, anasema, mam-
laka hiyo imefungua ofisi zake
katika wilaya ya Kilolo kwa ajili ya
kusogeza huduma zake karibu na
wananchi walipa kodi.

“TRA itatumia ofisi za Kilolo
kuongeza kasi ya ukusanyaji ma-
pato ili kufikia lengo la mkoa kwa
mwaka wa fedha 2019/2020, mkoa
wa Iringa uliwekewa kukusanya
Sh. bilioni 71.3 kama mapato ya
ndani,” anasema Tulyanje.

Anasema, ni uamuzi unaotaraji-
wa kuongeza ukusanyaji mapato
mkoani Iringa, kwa vile wafanya-
biashara hawatasafiri tena umbali
mrefu, ambao kwa namna moja
au nyingine, huenda ulisababisha
usumbufu kwao.

WIGO KODI

TRA kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Fedha na Mipango inahimi-
zwa kupanua wigo wa kodi kwa
kuongeza idadi ya walipa kodi na
kuibua vyanzo vipya vya mapato
na kujenga mazingira rafiki kwa
watu wengi zaidi kulipa kodi.

Hivyo ndivyo Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, DK.
John Magufuli anavyotaka, lengo la
kufanya hivyo likiwa ni kuongeza
makusanyo ya kodi badala ya ku-
wakamua walipa kodi wachache.

Kwamba kupanua uwigo wa
kodi na kuweka viwango vya kodi
vinavyolipika na vitakavyowavu-
tia watu wengi zaidi kulipa kodi na
hivyo kusukuma mbele maende-
leo ya Tanzania na wananchi wake
kwa ujumla.

Anaitaka TRA kurekebisha do-
sari zote zilizopo, katika ofisi zao
ikiwa ni pamoja na kuwaondoa
watumishi wanaoonekana kuwa
kikwazo cha kutekeleza mipango
ya serikali.
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CCM vakerwa wizi dawa za serikali

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

AMATI ya Siasa ya

Chama Cha Mapinduzi

(CCM) Mkoa wa Mbeya,

imekerwa na taarifa za
wizi wa dawa za serikali unao-
fanywa na baadhi ya watumi-
shi wa Hospitali ya Wilaya ya
Rungwe ya Makandana ambao
unadaiwa kupunguza ufanisi wa
utoaji wa huduma za afya.

Kamati hiyo ilionyeshwa kuk-
erwa na taarifa hizo juzi wakati
ilipofanya ziara ya kukagua
maendeleo ya ujenzi wa jengo
la kutolea huduma za mama
na mtoto ambapo taarifa hizo
zilitolewa na Mkuu wa Mkoa huo,
Albert Chalamila.

Akitoa taarifa hizo, Chalamila
alisema serikali imewekeza fed-
ha nyingi kwenye uboreshaji wa
huduma za afya kwenye hospitali

hiyo, lakini baadhi ya watumishi
hasa wafamasia wanaiba dawa
na kuzipeleka kusikojulikana.

Alisema ili kukabiliana na
tatizo hilo, imeundwa kamati ya
kuratibu uingiaji na utokaji wa
dawa katika hospitali hiyo, huku
akitahadharisha kuwa muda sio
mrefu ataanza kuwachukulia
hatua za kisheria wahusika wa
wizi huo. “Hii hospitali inaka-
biliwa na kashfa ya wizi wa dawa,
sasa mimi naendelea na uchun-
guzi wangu na sitaona shida ku-
wasweka ndani wafamasia wote
wa hospitali hii, haiwezekani
wananchi wanapata shida lakini
wao wanachezea dawa,” alisema
Chalamila.

Aliwataka viongozi wa Wilaya
ya Rungwe kuhakikisha wana-
wasimamia vizuri watumishi wa
hospitali hiyo na vituo vingine
vya serikali vya kutolea huduma
za afya ili kuepuka kashfa hiyo

kuendelea. Baada ya maelezo
hayo ya Chalamila, Mwenyekiti
wa CCM Mkoa wa Mbeya, Mchun-
gaji Jacob Mwakasole, alisema
taarifa hizo za wizi wa dawa ni
mbaya na zinaichafua hospitali
hiyo ambayo ni ya serikali.

Alisema aliwataka viongozi wa
serikali kukaa na watumishi wa
hospitali hiyo na kuzungumza
nao kuhusu mambo mbalimbali
ikiwamo kuwakumbusha maadi-
li ya kazi yao.

Alisema wajumbe wa kamati
hiyo walifurahishwa na ujenzi
wa miundombinu ya hospitali,
lakini taarifa za wizi wa dawa zili-
wakatisha tamaa na hivyo kuna
kazi ya ziada inatakiwa kufanyika
ili tabia hiyo isijirudie.

“Sisi wenyewe watu wa chama
tunatakiwa kukaa na hawa wa-
tumishi, tuongee nao kuhusu
jambo hili, hizi taarifa sio nzuri
hata kidogo maana kitendo cha

kuiba dawa inamaana wanataka
wagonjwa wakose huduma,”
alisema Mwakasole.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa
jengo la mama na mtoto katika
hospitali hiyo, Mhandisi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe,
Anosisye Mwasege, alisema seri-
kali ilitoa Sh. milioni 400 kwa
ajili ya mradi huo na kwamba
mradi huo umebaki kidogo ku-
kamilika.

Alisema maeneo Yyaliyobakia
ili kulikamilisha ni kupachika
milango ambayo tayari imesha-
tengenezwa na kuingiza umeme
pamoja na vitanda ili lianze ku-
tumika.

Hivi karibuni, Naibu Waziri wa
Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Faustine
Ndugulile, aliibua wizi wa dawa
katika hospitali hiyo ambapo ali-
baini kuwa dawa zinatolewa bila
taarifa za maandishi.

Wakulima
na wauza
viazi wataka
barabara

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA na wafanyabiasha-
ra wa viazi katika Halmashauri
va Wilaya ya Mbeya, wameiom-
ba serikali kuwasaidia kuboresha
miundombinu ya barabara kwa
maelezo kuwa ubovu wa mi-
undombinu hiyo unasababisha
kuporomoka kwa thamani ya zao
hilo.

Wakizungumza na Nipashe
jana, baadhi ya wakulima wa
Kata ya Santiliya walisema
wanalazimika kuuza viazi vyao
kwa Sh. 3,000 kwa debe moja
kutokana na wanunuzi kusingizia
gharama za usafirishaji.

Mmoja wa wananchi hao, John
Shilabhi, alisema barabara nyingi
katika eneo hilo hazipitiki kuto-
kana na kuwa na mashimo am-
bayo wenye magari wanahofia
kwenda na wanaoenda wanatoza
gharama kubwa za usafiri.

“Viazi ni tofauti na mazao
mengine, hatuwezi kuvihifadhi
mpaka barabara zitakapotenga-
maa Vvitaoza, kwa hiyo tunala-
zimika kuuza hata kama bei ni
ndogo, tunawaomba Tarura wa-
tusaidie japo kwa kutengeneza
maeneo korofi,” alisema Shilabhi.

Alisema kuna baadhi ya viazi
ambavyo wanapanda sasa hivi
lakini kutokana na ubovu wa
barabara hizo wanashindwa
kusafirisha mbolea kutoka mjini
kwenda kwenye mashamba yao.

Mmoja wa wanunuzi wa viazi
hivyo, Zacharia Mwazembe am-
baye ni mkazi wa Mamlaka ya
Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani
hapa, alisema hivi karibuni gari
alilokuwa amekodi kwenda
kubeba viazi lilikwama kwa
muda wa wiki moja kutokana na
cha Sanje.

Alisema barabara hiyo ni
mbovu na inasababisha wanunu-
Zi wengi kuogopa kwenda
kununua viazi hivyo wakihofia
usafirishaji kuwa mgumu.

RC aamuru kukamatwa wafyatua tofali shuleni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, ameliagiza Jeshi la
Polisi kuwakamata wananchi wal-
iovamia eneo la serikali na kuanza
kufyatua tofali na kukata miti in-
ayomilikiwa na Shule ya Msingi
Pambogo katika Kata ya Iyela jijini
Mbeya. Aidha, ameliagiza jeshi hilo
kuwasaka watu waliotelekeza ma-
kontena zaidi ya 20 kwenye eneo
hilo ambayo baadhi yamefungwa
na hayajulikani yana kitu gani nda-
ni, ambapo alisema ndivyo wanavy-
oanza kuvamia maeneo ya serikali.

Chalamila alitoa agizo hilo juzi
alipofanya ziara ya kukagua maen-

deleo ya ujenzi wa Shule ya Msingi
ya mchepuo wa Kiingereza ijulika-
nayo kwa jina la Dk. John Magufuli
inayojengwa katika eneo hilo am-
balo zamani ilikuwa ni eneo la hifa-
dhi ya uwanja wa ndege wa zamani.

Chalamila alisema watu hao
wakipatikana wawekwe ndani na
wahojiwe ili waeleze aliyewapa
kibali cha kulitumia eneo hilo am-
balo ni la wazi na serikali ililitenga
kwa ajili ya shughuli zake.

“Mtafute aliyefyatua tofali hizi na
mmweke ndani, asipoonekana hizi
tofali zote lazima zitaifishwe na zi-
tumike kwa ajili ya ujenzi wa shule
yetu hapa, tutazitumia hata ku-
jenga baadhi ya miundombinu mi-

dogo midogo,” alisema Chalamila.
Alisema maeneo mengi yaliyoku-
wa ya wazi ndani ya jiji hilo yal-
ishavamiwa na baadhi ya watu am-
bao wamejenga nyumba za kuishi
na wengine wamejenga majengo ya
vitega uchumi na hivyo serikali hai-
kuwa tayari maeneo yake kuende-
lea kuvamiwa,” alisema Chalamila.
Vilevile, Chalamila aliuagiza uon-
gozi wa jiji hilo kuanza ujenzi wa
shule maalumu ya sekondari ita-
kayokuwa inapokea wanafunzi wa-
naofaulu kutoka kwenye shule za
msingi za mchepuo wa Kiingereza.
Alisisitiza kuwa lengo la serikali
ni kuliwezesha Jiji hilo kuwa na
shule za msingi za mchepuo wa

Kiingereza zisizopungua 10, ili hal-
mashauri zingine nchini ziwe zina-
tuma wataalamu wake kujifunza
uendeshaji wa shule hizo.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa Shule
hiyo ya Msingi ya Dk. John Magufu-
li, Fundi Mkuu wa Kikosi cha Itende
JKT, Mteule Daraja la Pili, Manfred
Ngonyani, alisema wataikamilisha
shule hiyo ndani ya miezi mitatu
na kukabidhi. Ngonyani alisema
wameshakamilisha ujenzi wa msin-
gi wa majengo mawili ambayo yat-
akuwa ni madarasa na jengo la uta-
wala na wameshamwaga vifusi na
sasa hivi wanaendelea kushindilia.

“Tunapata ushirikiano wa kuto-
sha kutoka kwa uongozi wa Jiji la

Mbeya na kama ushirikiano huu
utaendelea kuwa hivi basi tutamal-
iza kazi hii hata kabla ya muda wa
makubaliano kwa sababu mpaka
sasa tupo mbele ya muda,” alisema
Ngonyani.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la
Mbeya, Oscar Kapinga, ambaye ndi-
ye Ofisa Elimu wa Jiji hilo alisema
fedha zinazotumika kujenga shule
hiyo zinatokana na faida iliyopa-
tikana kwenye shule mbili za aina
hiyo ambazo ni Mkapa na Azimio.

Alisema kutokana na uendeshaji
wa shule hizo, wamepata uzoefu
wa kutosha ambao utawawezesha
kuziendesha shule zingine zote zi-
takazoanzishwa.
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Wanafunzi 1,000 watumia
matundu matatu ya vyoo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ANAFUNZI  zaidi
ya 1,000 wa Shule
ya Msingi Ipagala
jijini Dodoma,
wamehamia kutumia vyoo vya
walimu vyenye matundu matatu
kujisaidia baada ya kutitia kwa
vyoo vyao kutokana na mvua in-
ayoendelea kunyesha.

Nipashe ilizuru kwenye shule
hiyo na kushuhudia wanafunzi
wakigombania kutumia matun-
du hayo matatu, hasa wakati wa
mapumziko ya asubuhi.

Gazeti hili pia lilibaini walimu
43 wa shule hiyo wamelazimika
kutovitumia vyoo hivyo ili ku-
wapisha wanafunzi. Sasa wal-
imu hao wanatumia choo cha
mwalimu anayeishi karibu na
shule hiyo.

Kutokana na madhara hayo
ya mvua, Halmashauri ya Jiji

hilo, imelazimika kuchukua Sh.
milioni 20 za ujenzi wa vyumba
vya madarasa katika shule hiyo
kujenga vyoo ili kunusuru afya
za wanafunzi.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mchumi wa Hal-
mashauri hiyo, Shaban Juma,
alisema wamelazimika kufanya
hivyo ili kuwanusuru wanafunzi
kwa kuwa hata vyoo wanavyo-
tumia kwa sasa ni vichache kul-
inganishwa na idadi yao.

Alisema wanajenga vyoo vya
dharura ili kuondokana na adha
hiyo ambayo wanafunzi wame-
kuwa wakisukumana kuwahi
chooni kutokana na uchache wa
matundu.

“Naomba wazazi wasiwe na
wasiwasi, ndani ya wiki mbili
vyoo hivyo vitakuwa tayari na
walimu waendelee kuwa na
subira kwani Halmashauri ya Jiji
imechukua jukumu hili na wasi-
changishe wazazi bila kibali ku-

Jafo apeleka kicheko
kwa wanafunzi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa(Tamisemi),
Selemani Jafo, ameagiza kuanza kwa
mchakato wa kusajili shule shikizi ya Chi-
adha wanafunzi kutembea umbali wa
kilometa 20 kila siku kwenda Shule ya
Msingi Chihoni.

Shule hiyo kwa sasa ina wanafunzi
169 wa darasa la awali hadi la tatu huku
wanafunzi wa darasa la nne hadi la saba
wakiendelea kutembea umbali huo ku-
fuata elimu.

Jafo alitoa agizo hilo jana alipokuwa
akizindua madarasa mawili ya shule
hiyo shikizi yaliyojengwa na Mbunge wa
Dodoma Mjini, Anthony Mavunde, kwa
kushirikiana na Halmashauri ya Jiji hilo
kwa ajili ya kutatua adha hiyo. Tayari vy-
umba vinne vya madarasa vimekamilika
na vitatu bado vinajengwa.

Alisema ni hatari kwa wanafunzi wa-
dogo kuendelea kutembea umbali mrefu
kufuata elimu, akifafanua kuwa inasaba-
bisha kushindwa kufanya vizuri na wen-
gine kuacha shule.

“Namwagiza Mkurugenzi wa Jiji la Do-
doma, kukamilisha ujenzi wa madarasa
na pia namwagiza Mkurugenzi wa Elimu
Tamisemi, kuongeza madarasa mengine
mawili kabla ya kuanza Bunge lijalo la
bajeti.

“Huu ni mwisho wa wanafunzi kutem-
bea umbali mrefu, usajili ukamilike mwa-
kani ili darasa la nne na la saba wafanye
mtihani hapa hapa Chiwondo na hii
shule isajiliwe kwa jina la ‘Shule ya Msingi
Mavunde’,” aliagiza.

Kuhusu upungufu wa walimu kwenye

toka halmashauri,” alisema.

Awali, mmoja wa wazazi, Juma
Othman, alidai kuwa baada ya
kutitia kwa vyoo vya wanafunzi,
kila mzazi alitakiwa kuchangia
Sh. 15,000 kwa ajili ya ujenzi wa
vyoo. “Hii ni elimu bure kweli?
Inakuwaje tuchangishwe ujenzi
wa vyoo? Sisi uwezo wetu ni
kutoa nguvu Kkazi, siyo fedha
kama uongozi wa shule una-
vyokubaliana katika kikao cha
pamoja,” alilalamika.

Nipashe ilitinga ofisini kwa
Ofisa Elimu wa Shule ya Msingi,
Joseph Mabeo, lakini hakutaka
kuzungumzia lolote badala yake
alitoka na kuelekea kwenye
shule hiyo.

“Sihitaji kupigwa picha bila
idhini  yangu, nitakwenda
kuangalia tatizo shuleni hapo, “
alisema.

HALI ILIVYO KITAIFA
Ripoti ya Mdhibiti na Mk-

aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kwa mwaka 2015/16,
ilibainisha uhaba mkubwa wa
samani na miundombinu katika
shule za msingi nchini.

Katika ripoti yake hiyo, CAG
anasema hali ya miundombinu
na samani za shule za msingi
nchini si nzuri na haikidhidhi
matakwa ya viwango vya ubora.

CAG abainisha kuwa wakati
idadi ya wanafunzi kwenye
shule za msingi nchini ikiwa ni
milioni 8.34 kwa shule za seri-
kali mwaka huo na kiwango
kinachotakiwa ni wavulana 25
kwa tundu la choo na wasichana
20 kwa tundu, Tanzania kwa
sasa tundu moja linatumiwa na
wavulana 57 huku wasichana 56
wakitumia tundu moja la choo.

Kwa kiwango hicho cha ubora
kinachotakiwa kisera, Shule ya
Msingi Ipagala inapaswa kuwa
na vyoo vya wanafunzi vyenye
matundu yasiyopungua 40.

Wafanyabiashara
wa barabarani
sasa kutimuliwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI va Jiji la
Dodoma, imeanza operesh-
eni ya kUwaondoa wafan-
yabiashara wadogo wanao-
fanya biashara zao kwenye
maeneo yasiyo rasmi
ikiwamo kwenye barabara,
kwa kuwa ni maeneo hatari
kiusalama na kiafya.

Ofisa Masoko wa Jiji hilo,
James Yuna, aliyasema
hayo jana allpozungumza
na viongozi wa wafanya-
biashara hao kuhusiana
na kampeni endelevu ya
kuwaondoa wale wote
wanaopanga biashara zao
katika maeneo yasiyo rasmi
jijini.

Alisema maeneo kama
barabara za magari na wa-
tembea kwa miguu, daraja-
ni na mitaro ni hatari kwao
na wateja huku akiwataka
kufanya biashara kwenye
maeneo yaliyotengwa
kwa ajili ya biashara hizo
badala ya kuvamia maeneo
yasiyo rasmi kwao.

Aliwataka viongozi kush-
irikiana na jiji kutoa elimu
ili kuondoa tatizo la ku-
fanya biashara holela bila
mpangilio wowote.

“Wengi wao wamepanga
biashara kwenye maeneo
yasiyo rasmi kama vile
katika mitaro ya maji,
madarajani na barabarani.
Ninachowaambia, Hal-
mashauri ya Jiji kamwe
haitakubali kuona sheria
na kanuni zinapuuzwa,
ni muhimu Wakajlondoa
wenyewe kabla mali zao
hazijaharibiwa na kusaba-
bisha hasara kubwa kwao,”
alionya.

Ofisa huyo pia aliwataka
wafanyabiashara kufanya
biashara kwenye masoko
yaliyotengwa katika kata
karibu zote kwa kuwa na-
fasi bado zinapatikana.

Katibu wa Wafanyabi-
ashara hao, Victar Sijila,
alisema kuwa na vitambu-
lisho vya machinga isiwe
sababu ya kukiuka sheria
na kanuni zilizowekwa na
halmashauri kwa kufanya
biashara holela bila mpan-
gilio. .

Alisema uongozi wao
unaunga mkono operesheni
ya kuwaondoa wale wote
wanaokiuka sheria na ka-
nuni kwa kufanya biashara
kwenye maeneo yasiyo
rasmi.

Katibu huyo alisema
baadhi ya wafanyabiashara
hao wanapanga bidhaa zao
kwenye maeneo hatarishi
na hakuna sababu ya ku-
kaidi kuondolewa kwenye
maeneo hayo ambayo si
rasmi kwao kufanyia bi-
ashara.

Mweka hazina wa wa-

fanyabiashara hao, Enjoy
Mlemwa, aliwataka wam-
achinga kuwa waadilifu
katika kazi kwa kuheshimu
mipaka ya maeneo wanay-
ofanyia biashara.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Selemam Jafo (katikati) akikata utepe kuzindua shule mpya ya msingi Mavunde,

shule hiyo ambayo kwa sasa wanafunzi
hao wanafundishwa na walimu wawili,
Waziri Jafo aliagiza kibali cha ajira ki-
tolewe ili walimu waongezwe kwenye
shule hiyo usajili utakapokamilika.

Anthony Mavunde (kushoto) Mkuu Wa W|Iaya ya Dodoma, Patrobas Katambi (kul|a)
na mdau wa elimu, Aisha Msantu. PCHA: IBRAHIM JOSEPH
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Zanzibar
yatakiwa
kuhakKiki
wapangaji
wenye sifa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UONGOZI wa Shirika la Ny-
umba Zanzibar umeshauriwa

kufanya uhakiki wa mikataba

ya wapangaji wake ili kujua

wale wenye sifa za kuendelea

kupangishwa nyumba hizo

kwa ajili ya kulipa kodi halisi.

Mwakilishi wa Jimbo la
Kiwengwa, Asha Abdalla
Mussa, wakati akichangia
kamati ya bajeti ya Baraza la
Wawakilishi.

Alisema imebainika wapo

wapangaji wa shirika hilo am-

bao wanadaiwa zaidi ya Sh.
bilioni moja ikiwa ni malim-

bikizo ya kodi za nyumba kwa
zaidi ya miaka mitatu nyuma.

Kadhalika alisema uchun-
guzi umebaini kwamba wapo
wapangaji wanaotambuliwa
na Shirika la Nyumba, la-
kini kwa bahati mbaya nao
wamezikodisha kwa watu
wengine kwa kiwango kikub-
wa cha fedha.

“Bado uongozi wa Shirika la

Nyumba la Zanzibar hau-
jajipanga vizuri kuliendesha
shirika hilo na kufanya tath-

mini ikiwamo ukaguzi wa mali

zake,” alisema.

Alisema shirika hilo linaka-
biliwa na matatizo mbalim-
bali ikiwamo uchakavu wa
majengo ambayo valijengwa

baada ya Mapinduzi ya Janu-

ari 12, mwaka 1974 ikiwamo
majengo ya maendeleo ya

Michenzani, Kikwajuni pamoja

na Kilimani.

“Nyumba nyingi zina-
zomilikiwa na Shirika la
Nyumba zinahitaji maten-
genezo makubwa na kwa ba-

hati mbaya halina uwezo kwa
sababu limeshindwa kudhibiti

mali zake,” alisema.
Mwakilishi wa Jimbo la

Kiwani Pemba, Mussa Foum

Mussa, alilitaka shirika hilo

kudhibiti mapato ambayo yat-

aliwezesha kuzifanyia ukara-

bati nyumba zake za Pemba.
Alisema nyumba nyingi za

Shirika la Nyumba ziliopo

Pemba zipo katika hali mbaya

na kutoa mfano wa nyumba
za Kengeja ambazo tayari
baadhi ya wananchi wamela-
zimika kuzihama.

“Nyumba za Shirika la
Nyumba ziliopo Pemba zipo
katika hali mbaya zinahitaji

kufanyiwa ukarabati mkubwa

ili kuzinusuru na maisha ya
wapangaji wake,” alisema.
Nyumba hizo zilijengwa na
Rais wa Kwanza wa Zan-
zibar Hayati Abeid Amani
Karume, baada ya Mapinduzi

ya Zanzibar ikiwa ni ahadi ya |
kuwawezesha wananchi kuishi

katika makazi mapya.
Alisema nyumba za maen-

deleo kwa upande wa Pemba

zimejengwa Micheweni,

Chakechake, Mkoani, Wete na

Kengeja mkoa wa kaskazini
Unguja.

Shein ataka programu kupata walimu wa sayansi

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein amei-
taka Wizara ya Elimu na
afunzo ya Amali kuwa
na programu maalum ya mafun-
zo itakayowezesha kuwa na wal-
imu wa kutosha wa masomo ya
sayansi ili kuondokana na upun-
gufu wa walimu wa kada hiyo.
Akipokea taarifaya utekelezaji
ya mpango kazi wa wizara hiyo,
Ikulu Mjini Zanzibar, alisema ni
vyema wizara ikaandaa utaratibu
wa muda mfupi utakaowaweze-
sha wahitimu wa sekondari wali-
ofaulu masomo ya sayansi na
wanaomaliza shahada katika
vyuo vikuu nchini, kujiunga ka-
tika mafunzo hayo na hatimaye
kupelekwa katika shule mbalim-
bali.
Alisema katika kipindi cha mi-

aka 56 tangu Mapinduzi ya 1964
ya Zanzibar, siyo jambo jema
kwa Zanzibar kubaki na tatizo la
upungufu wa walimu wa sayansi
na kuendelea kutegemea walimu
kutoka nje ya nchi.

Alieleza kuwa wizara hiyo ni
ya kitaaluma na yenye watendaji
weledi na wenye uzoefu, hivyo
ni vyema wakajipanga ili kumal-
iza kabisa kadhia hiyo iliyodumu
kipindi mrefu.

Aliitaka wizara hiyo kuan-
daa na kutuma waraka maalum
serikalini kuhusu azma ya kuwa
na maktaba mpya ya kisasa ita-
kayojikita katika matumizi ya
mitandao.

Pia kupitia sekta tofauti Zanzi-
bar imeanzisha majengo mbal-
imbali ya kisasa na kuwapo
umuhimu wa kuwa na maktaba
ya kisasa ili kuchochea maende-
leo ya kielimu nchini.

Rais Dk. Shein, alitaka wizara

hiyo kuangalia uwezekano wa
kuwa na shule mbili zaidi za wa-
sichana mikoani, kutoka miongo-
ni mwa shule tatu zinazoendelea
kujengwa, ili kufanya jumla ya
shule nne za wasichana kwa Un-
guja na Pemba.

Alisema kuna umuhimu wa
kuwapo utaratibu maalum wa
kuwafikia wananchi wasiojua ku-
soma na kuandika katika shehiya
mbalimbali nchini, ikiwa ni hatua
ya kuondokana kabisa na jamii
isiyojuwa kusoma na kuandika.

Kadhalika Dk. Shein alitaka
umuhimu wa kufanya utafiti kwa
mustakbali wa maendeleo ya
elimu nchini na uongozi wa wiz-
ara hiyo kukaa na kufikiria nam-
na ya kuwa na taasisi ya elimu na
utafiti.

Awali, Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Riziki Pembe
Juma, alisema wizara hiyo ime-
pata mafanikio makubwa Kka-

tika utekelezaji wa mpango wa
elimu wa mwaka 2019/2020,
hatua iliyokwenda sambamba
na utekelezaji wa Ilani ya CCM ya
2015-2020.

Alisema miongoni mwa mafan-
ikio hayo ni pamoja na kuongeze-
ka kwa ufaulu wa wanafunzi ka-
tika mitihani ya kidato cha nne
2019 katika daraja la kwanza, pili
na la tatu.

Alisema katika kipindi hicho
idadi ya watahiniwa waliofaulu
daraja la kwanza walikuwa 299,
ikilinganishwa na watahiniwa
185 waliofaulu katika mitihani ya
2018.

Waziri Pembe aliyataja ma-
fanikio mengine yaliyopatikana
katika kipindi hicho kuwa ni
mwendelezo wa ujenzi wa vituo
22 vya ubunifu wa sayansi Ungu-

janaPemba, vinavyotarajiwa
kukamilika katika ~mwaka huu
wa bajeti.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (kulia), akizungumza na Uongozi wa Wizara ya
Fedha na Mipango, katika kikao cha utekelezaji mpango kazi kwa kipindi cha Julai-Desemba 2019, kilichofanyika katika ukumbi wa
Ikulu, mjini Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Utitiri wa kodi sekta ya utalii walalamikiwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMATI ya Bajeti ya Baraza la
Wawakilishi imesema imebaini
kuwapo utitiri wa kodi kwa
wawekezaji wa sekta ya utalii.

Akisoma ripoti ya kamati
hiyo katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi, Mwenyekiti wa
Kamati, Mohamed Said Dimwa,
alisema kuna kodi zinazoku-
sanywa na taasisi za ukusanyaji
wa mapato, lakini kuna kodi
nyingine zinakusanywa na hal-
mashauri hali inayoleta usumbu-
fu kwa wawekezaji hasa wamiliki
wa hoteli za kitalii.

Alisema katika kuweka mazin-
gira bora ambayo hayatawakwa-
za wawekezaji na serikali kuku-
sanya kodi, kamati inaishauri
serikali kuimarisha mfumo wa
ukusanyaji mapato.

Alisema ni vyema kuziungani-
sha kodi na tozo mbalimbali am-
bazo mwekezaji anatakiwa kuz-
ilipa ili kuokoa muda, gharama
na usumbufu. Mwenyekiti huyo
alisema changamoto hizo zina-
zotokana na uratibu wa ukaduzi
wa mizigo bandarini ambazo
zinawapa usumbufu mkubwa
wafanyabiashara na kuingia
gharama za uhifadhi wa mizigo
kutokana na kuchelewa kutole-

wa mizigo yao. Alisema kuwapo
kwa hali hiyo, kamati iliitisha
kikao cha pamoja na kuzikutani-
sha taasisi zote zinazohusika na
ukaguzi wa mizigo bandarini na
taasisi hizo zilikiri kawapo kwa
changamoto katika uratibu wa
ukaguzi wa mizigo bandarini.
Alisema kamati inapendekeza
utaratibu au mwongozo uliopo
ambao unaotumika kufanyiwa
mapitio na kurekebishwa ili
kontena za bidhaa zisizofaa
kwa matumizi yasiachwe kukaa
bandarini kwa muda mrefu bila
ya kutozwa malipo yoyote.
Akizungumzia kuhusu uwekaji
wa kamera na vifaa vya ulinzi,

alisema changamoto za kutoka-
milika kwa mradi zinaweza ku-
sababisha kutokuwa endelevu
kwa siku za usoni licha ya kuwa
fedha nyingi zimetumika.
Alisema  miongoni  mwa
changamoto hizo ni pamoja na
tatizo la kutofanya kazi kwa kam-
era zilizowekwa katika baadhi
ya maeneo. “Kamati inaishauri
serikali kuimarisha mawasiliano
na ushirikiano baina ya taasisi
za serikali wakati wa kuanza
utekelezaji wa miradi ili kuepu-
sha utekekezaji wa mradi mmoja
kuharibu miundombinu ya mi-
radi mengine na kuibebesha
serikali gharama zisizo za lazima.
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Bashe azipa somo kampuni za bima

Na Enock Charles

AIBU Waziri wa Kil-

imo, Hussein Bashe,

amezitaka kampuni za

bima za mazao nchini
kuboresha bima za mazao kwa
kuweka bidhaa za bima zina-
zoendana na mahitaji ya sasa ya
wakulima.

Lengo ni kuwainua wakulima
wenye mitaji midogo kufikia hali
bora ya kiuchumi ikiwamo ku-
weka bidhaa za bima zinazofika
hadi katika masoko badala ya
kuishia shambani.

Akizungumza na kampuni za
wa kikao kati ya kampuni hizo,
Benki ya Maendeleo ya Kilimo

Tanzania (TADB) na wadau wa
kilimo, Bashe alisema bidhaa za
bima zilizopo hazifikii mahitaji
ya mkulima ikiwamo uhakika wa
masoko na kiwango cha riba kul-
ingana na aina ya zao analolima.

“Bidhaa za bima zisiishie
shambani tu zifike hadi katika
masoko, bima zote zinaongozwa
na kitu kinaitwa ‘endemit princi-
ples’ kwamba mtu kumrudisha
pale alipokuwa,” alisema Bashe.

“Lazima tuwe na bidhaa amba-
70 zinajibu mahitaji ya mkulima,
mkulima anakopeshwa, mazao
yake yanachukua muda mrefu na
grace period (muda wa mataza-
mio) ambayo mkulima anapewa
labda ni miezi 12 tu hii haiweze-
kani,” alisema.

Alisema licha ya suala la
bima katika kilimo kuwa jambo
geni nchini, lakini likiboreshwa
litakuwa na faida kubwa
kwa mkulima kuliko ilivyo
sasa ambapo kampuni nyingi za
bima zinaiga mfumo wa bidhaa
uliofanikiwa katika nchi za Ulaya
akieleza kuwa mazingira ya nchi
hizo yanatofautiana kwa kiasi
kikubwa na mazingira yaliyopo
nchini.

“Kwanza, tunataka mkulima
akopesheke, lakini anakopeshe-
ka kwa riba gani kwa mfano,
leo hii wewe kama unalima zao
kama parachichi mkulima ana-
lima na mpaka anavuna tunda ni
miaka mitatu, lakini benki ina-
pompa mkopo bidhaa za mikopo

za benki nyingi zimedizainiwa
katika mfumo wa kama biashara
ya duka,” alisema Bashe.

Naye Meneja Miradi wa TADB),
Wende Mengele, alisema, benki
hiyo inaamini kuwekeza katika
kilimo na kwamba kwa ushiriki-
ano na wadau wa kilimo ikiwamo
bima za mazao ya kilimo changa-
moto zilizopo katika sekta ya kili-
mo zinaweza kutatuliwa na kum-
wezesha mkulima kukopesheka
kwa urahisi.

“Kwa kuzingatia kuwa asilimia
70 ya wananchi wamajishughuli-
sha katika kilimo tupo na kam-
puni  za bima ili kuhakikisha
hizi huduma zinamfikia mkulima
kwa gharama nafuu,” alisema
Wende.
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Ofisa Mwandamizi wa Equinor Tanzania, Dk. Naomi Makota (katikati), akikabidhi mabati yenye thamani ya Sh. milioni 10, kwa Kaimu Katibu
Tawala Mkoa wa Lindi, Maggid Myao (kushoto), kwa ajili ya msaada kwa wananchi walioathirika na mafuriko mkoani humo, jana. Kulia ni
Ofisa Mawasiliano wa Equinor, Erick Mchome. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakala wa mbegu walia miundombinu

Na Christina Haule,
MOROGORO

WAKALA wa Mbegu Tanzania
(ASA,) unakabiliwa na changa-
moto ya ukosefu wa miundom-
binu ya umwagiliaji ambayo inge-
wasaidia kuongeza uzalishaji, na
kuwa na mbegu kwa wakati wote.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mtendaji Mkuu wa wakala
wa mbegu Tanzania (ASA), Dk.
Sophia Kashenge, alisema licha
ya sasa kulima huku wakiendelea
kuuza mbegu, lakini wangepata
kilimo cha umwagiliaji wakalima
kila wakati, wangeweza kuwa na

mbegu nyingi.

Alisema kilimo cha umwagiliaji
kingewasaidia kuwa na mbegu
nyingi ambazo zingefanya upati-
kanaji wa mbegu katika masham-
ba yao yote tisa nchini na kuwa
na uhakika wa wingi wa mbegu
na kufanya serikali kuzuia uin-
gizwaji wa mbegu kutoka nje ya
nchi. Aidha, aliipongeza serikali
kwa kufanikiwa kununua matrek-
ta matatu ya zana za kilimo za
kufanyia shughuli mbalimbali
nchini mwaka jana yenye thama-
ni ya Sh. bilioni moja kupitia ASA.

Dk. Kashenge alisema awali
ASA walikuwa na matrekta mata-

tu pekee ambayo hayakuwa na
uwezo zaidi ya kulima na kulazi-
mika kukodisha ndege za kum-
waga dawa wadudu wanapoza-
gaa shambani ili kulinda mbegu.

Dk. Kashenge alisema kwa
sasa matrekta hayo matatu yenye
zana zake zenye uwezo wa kum-
waga dawa ya kupandia, mawili
na la kupigia haro moja yanawa-
saidia katika mashamba tisa ya
mbegu wanayomiliki yaliyopo
mikoa mbalimbali nchini.

Aidha, alisema pamoja na
changamoto wanazopitia, bado
wanaongeza uzalishaji ambapo
mwaka 2018/19 waliweza kuzali-

sha tani 1,220 za mbegu za mazao
mbalimbali wanayozalisha na ku-
fanya ongezeko la tani 784.

Alisema kwa mwaka 2018/19
walizalisha tani 1,436 za mbegu
kupitia uzalishaji wa mawakala
wao wa kilimo kwa kampuni
nane wanazofanya nazo kazi
kwenye mashamba yao nchini
ambapo mwaka 2017/18 walizali-
sha tani 2,500 na kufanya uwepo
wa tani 3,936 za mbegu.

Dk. Kashenge alisema mpan-

go wa ASA ni kuzalisha tani 4,400
za mbegu mbalimbali kwa hekta
ambayo ni sawa na ekari mbili na
nusu kwa mwaka.

Zaidi waibuka
kidedea droo
NBC Malengo

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBQ), imeendelea kuboresha
maisha ya wateja wake kwa kue-
ndelea kutoa zawadi mbalimbali
kupitia kampeni yake inayoen-
delea ya akaunti ya Malengo
iitwayo ‘Ibuka Kidedea na NBC
Malengo’.

Akizungumza wakati wa droo
ya mwezi Januari katika droo za
kila mwezi za kampeni ya Ibuka
Kidedea jijni Dar es Salaam jana,
Meneja Masoko wa NBC, Alina
Maria Kimaryo, alisema kampeni
hiyo imeendelea kufanya vizuri
tangu ilipozinduliwa Oktoba
mwaka jana, ikishuhudia wateja
wa zamani wakiweka amana
katika akaunti zao za Malengo,
huku wateja wapya wakijiunga
na NBC Malengo ili kujishindia
zawadi na kunufaika na manufaa
lukuki yanayopatikana sambam-
ba na akaunti hiyo.

“Tunaposema ‘Ibuka Kid-
edea’ ni kweli tunamaanisha,
kwani mjuavyo hadi sasa jumla
ya washindi 10 wamejishin-
dia zawadi za bodaboda huku
washindi nane wameshinda
safari za mapumziko kwenda
sychelles na Serengeti.

“NBC Ibuka Kidedea imekuja
kusaidia Watanzania kutimiza
malengo yao. Watanzania wana
malengo mbalimbali kila mmoja
ana malengo yake, natoa wito
kwa wateja wetu na wasio wa-
teja kujiunga na NBC Malengo ili
kutimiza malengo yenu kwa ura-
hisi na uhakika,” alisema Maria.

“Tunajua fika mahitaji halisi ya
Watanzania, tunajua mahitaji va
wateja wetu, akaunti ya Malengo
ya NBC ni moja ya fursa iliyo-
letwa na NBC ili kumuwezesha
mteja wetu kujiwekea akiba Ki-
dogo kidogo ili kutimiza malengo
yvake. “Tunataka wateja wetu na
Watanzania wawe na utamaduni
wa kujiwekea akiba hata kama
ni kidogo kidogo kwani mswabhili
wanasema ‘bandu bandu humali-
Za g0go," alisema.

Alisema wanaojiunga na NBC
Malengo sio tu kupata nafasi ya
kuibuka kidedea, lakini wa-
nashuhudia akaunti zao zikipata
faida nono kila mwezi hivyo ku-
wasaidia kutimiza malengo yao.

Katika droo ya jana Wahindi
watano waliibuka kidedea na
kujishindia pikipiki mpya aina
va Yamaha kila mmoja, huku
zawadi kubwa ikipangwa kuwa
pikipiki ya miguu mitatu aina ya
Toyo itakayotolewa katika droo
kubwa inayotarajiwa kufanyika
mwezi ujao.

Mbali na droo hiyo pia mshindi
wa droo ya Desemba mwaka
jana, Rosemary Kibodya wa Dar
es Salaam, alikabidhiwa pikipiki
yvake katika tukio lililoshuhudiwa
pia na wakaguzi kutoka Bodi ya
Michezo ya Kubahatisha Tanza-
nia.
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Undugu wa
Uganda, Rwanda
wazidi kunoga

KIGALI, Rwanda

MARAIS wa Uganda na Rwanda
wanatarajia kukutana kesho katika
mpaka wa Uganda na Rwanda katika
eneo la Katuna katika juhudi za
kuendeleza mchakato wa kuimarisha
uhusiano wa nchi hizo mbili, ambao
ulikuwa unalega lega.

Raia wa pande zote mbili wanata-
rajia kuwaona marais hao wakifun-
gua mpaka wa Gatuna uliofungwa
Februari mwaka jana na kurudisisha
uhusiano mwema wa mataifa hayo.

Rais wa Rwanda, Paul Kagame
na mwenzake Yoweri Museveni wa
Uganda wamekuwa wakikutana na
kuafikiana kuhusu kuimarisha uhu-
siano kati yao ili kumaliza uhasama
uliopo.

Wiki hii Serikali ya Uganda ili-
waachia huru raia wengine 13 wa
Rwanda waliokuwa wamezuiliwa
katika jela zake wakituhumiwa kwa
makosa mbalimbali.

Kwa mujibu wa Waziri wa Mambo
yva Nje wa Uganda, Sam Kutesa,
raia hao wa Rwanda ni wale wal-
jokamatwa mwaka 2019 kwa makosa
mbalimbali yakiwamo ya kukutwa na
silaha.

Hili ni kundi la pili baada ya
Wanyarwanda wengine kukabidhiwa
mwanzoni mwa Januari, 2020, katika
hatua ya kumaliza uhasama uliopo
kati ya mataifa hayo. RFI

Al Shabab
washambulia
Kenya, Somalia

MOGADISHU, Somalia

WANAMGAMBO wa kundi la Al
Shabab kutoka Somalia wam-
etekeleza mashambulio mawili dhidi
yva kambi kadhaa za kijeshi huko
Qoryoley, kilomita 30 Magharibi mwa
Mogadishu.

Idadi ya watu waliouawa katika
mashambulizi hayo haijajulikana la-
kini silaha kadhaa ziliibwa, kulingana
na vyanzo kadhaa kutoka Somalia.

Shambulio la pili lilitokea saa
chache baada ya shambulio la
kwanza dhidi ya kambi nyingine ya
jeshi katika mazingira yanayofanana,
huko Ceel-Salini, kilomita 30 kutoka
eneo ambalo kumetokea shambulizi
la kwanza.

Ofisa katika Jeshi la Somalia
ameliambia Shirika la Habari la AFP
kwamba washambuliaji hao wal-
itimuliwa kwa msaada wa Kikosi
cha Jeshi la Umoja wa Afrika nchini
Somalia (AMISOM).

Wanamgambo hao pia wam-
etekeleza shambulizi lingine baya
dhidi ya basi la abiria lililokuwa
likitokea Mandera likielekea Nai-
robi nchini Kenya na kwamba abiria
watatu walivawa.

Tangu mwanzoni mwa mwaka huu,
wanamgambo wa Kiislamu wa kundi
la Al Shabaab wameongeza masham-
bulizi mbali na mpaka wa Somalia ka-
tika juhudi za kuonyesha kuwa bado
wana nguvu katika ukanda huo. RFI

Corona yapiga hodi Iran,
watu wawili wafariki dunia

TEHRAN, Iran

IRAN imethibitisha vifo vya watu
wawili vilivyotokana na maambukizi
mapya ya virusi vya corona na kuvi-
fanya kuwa vifo vya kwanza kuripoti-
wa eneo la Mashariki ya Kati.

Wakati vifo hivyo vikiripotiwa
Iran, maambukizi nchini China ya-
naendelea kupungua ingawa wataal-
amu wanaonya kwamba virusi hivyo
vinaweza kuenea zaidi kuliko ilivyo-
dhaniwa.

Maofisa wa afya nchini Iran, wa-
lithibitisha kutokea kwa matukio
mawili ya maambukizi mapya ya vi-
rusi vya corona vilivyopewa jina la
COVID-19, kwamba wanaume wawili
wazee wamepoteza maisha katika
mji wa Qom.

Shirika la habari la Iran IRNA,
limesema shule na vyuo huenda vi-
kafungwa katika mji huo wa Qom
kwa ajili ya kufanya uchunguzi.

Vilevile imeanza kuchukua hatua
za tahadhari hususani katika viwanja
vya ndege ambako abiria tofauti wa-
nawasili.

Vifo hivyo ni vya kwanza kuripoti-

Idadi ya wa katika eneo la Mashariki ya Kati.
vifo nchini Kwingineko watu tisa wameripotiwa
China im- kuwa na maambukizi ya corona ka-
efikiawatu  tika nchi ya Umoja wa Falme za Ki-
2,118 baada arabu.

ya watu Idadi ya vifo nchini China imefikia

wengine 114
kufariki, la-
Kini maofisa

watu 2,118 baada ya watu wengine
114 kufariki, lakini maofisa wa afya

wa afya wameelezea kiwango kidogo cha
wameelezea mMaambukizi mapya kulinganisha na
kiwango hapo awali.

kidogo cha Zaidi ya watu 74,000 wameam-
maambukKizi bukizwa virusi hivyo ndani ya China
mapya kul-  na mamia wengine katika nchi zaidi
inganishana vy, 25 Wakati China ikishuhudia
hapo awali.

kupungua kwa maambukizi ya mli-
puko wa COVID-19, serikali ya Japan
imekabiliwa na ukosoaji juu ya hatua
za kuiweka katika uangalizi meli ya

Diamond Princess. Siku ya Juma-
tano abiria 500 waliondolewa ndani
ya meli hiyo baada ya kubainika ku-
tokuwa na maambukizi ya corona.

Wakati huo huo, wanasayansi wa
China wanazijaribu dawa mbili za ku-
pambana na virusi hivyo na matokeo
ya awali yatatolewa wiki ijayo.

Daktari Marie-Paule Kieny ambaye
ni mtaalamu wa zamani wa maradhi
yamlipuko kutoka Shirika la Afya Du-
niani (WHO) alifanya utafiti wa siku
mbili mjini Geneva wa wanasayansi
zaidi ya 300 wakiwamo kutoka China
na Taiwan.

Dk. Kieny amesema bado haijafa-
hamika ikiwa tiba hiyo itathibiti-
sha ufanisi dhidi ya virusi vipya na
kwamba hawajui matokeo hivyo wa-
napaswa kusubiri kwa siku kadhaa.

Korea Kusini nayo imeripoti
maambukizi mapya 31 ya corona na
kufanya idadi ya walioambukizwa
kufikia 82. DW

Wapiganaji wa kikundi cha waasi cha Idlib nchini Uturuki wakitekeleza mashambulio nchini humo. PICHA: AP

Mbunge atinga bungeni na nzige

KAMPALA, Uganda

Muda mfupi

baadaye, mmoja wa

Kulingana na Daily Monitor, tayari seri-

MBUNGE wa Jimbo la Ngora Mashariki
mwa Uganda, David Obala, alitinga ndani
ya bunge akiwa amebeba nzige.

Lengo la kubeba wadudu hao ambao
wamekuwa tishio kwa sasa ni kupinga
hatua ya serikali ya kuchelewa kulianga-
zia janga la kukabiliana na mlipuko wa
wadudu hao ambao wameharibu mimea
katika eneo la Afrika Mashariki, hatua inay-
ozua hofu ya kusababisha ba la njaa.

Hatua ya Obala kuingia na nzige bungeni
kulizua gumzo katika mitandao ya kijamii
baada ya video yako kusambaa.

wabunge alilalamika kwa spika hali ili-
yomlazimu Obala kuikabidhi chupa iliojaa
nzige kwa ofisa wa bunge anayesaidia kutu-
liza vurugu bungeni.

Obala alidai kuwa Spika alipaswa kue-
lezewa kila wiki kutoka kwa wizara kuhusu
hatua ya serikali ya kuwanyunyuzia dawa
wadudu hao kisha naye kutoa taarifa bun-
geni.

Gazeti la Daily Monitor nchini Uganda lil-
ituma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii
wa twitter ikionesha video ya mbunge
huyo akionekana akiwabeba nzige hao
ndani ya bunge.

kali imenunua lita 10,000 ya dawa ya
wadudu hao ambayo hutumika kote duni-
ani kwa unyunyizaji wa dawa angani.

Dawa hiyo inatarajiwa kuwasili nchini
humo Ijumaa kutoka nchini Japan, kulin-
gana na maofisa katika Wizara ya Kilimo.

Wadudu hao wamedaiwa kusambaa
katika wilaya 17 nchini Uganda ikiwamo
Acholi, Karamoja, Teso na maeneo yaliopo
Magharibi mwa Mto Nile.

Wilaya zingine ni Abim, Kaabong, Naka-
piripirit, Amudat, Agago, Katakwi, Nabil-
atuk, Moroto, Kitgun, Soroti na Kole mion-
goni mwa maeneo mengine. BBC
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Hatima ya Halima
Mdee Aprili Mosi

Na Hellen Mwango

HATIMA ya Mbunge wa Kawe, Halima
Mdee, anayekabiliwa na kesi ya uchochezi
kujulikana Aprili Mosi kama ana kesi ya
kujibu au la.

Hatua hiyo imefikiwa jana katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyo-
keti chini ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas
Simba, baada ya upande wa Jamhuri ku-
funga ushahidi wao.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo
Simon, alidai kuwa kesi hiyo imepangwa
kwa ajili ya kusikilizwa, lakini upande
wa Jamhuri umefunga ushahidi wao na
kwamba mashahidi watatu wanatosha ku-
jenga kesi yao.

Hakimu Simba  alisema
upande wa utetezi uwasilishe
hoja zao ndani ya siku 14 na
upande wa Jamhuri uwasilishe
majibu baada ya siku 14 ny-
ingine.

Alisema mahakama yake
itatoa uamuzi wa kama kigogo
huyo wa kitaifa wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Mdee ana kesi ya kujibu au la
Aprili Mosi.

Mapema mahakamani hapo, mashahidi
watatu wa upande wa Jamhuri wametoa
ushahidi akiwamo Mkuu wa Kituo cha
Polisi cha Urafiki, Mrakibu wa Polisi (SP)
Batseba Kasanga.

~

Katika kesi ya msingi, ili-
daiwa kuwa Julai 3, 2017 ka-
tika Makao Makuu ya Ofisi
ya Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema),
iliyopo Mtaa wa Ufipa
Wilaya ya Kinondoni,
Mdee anadaiwa kutamka
maneno dhidiya Rais John
Magufuli kuwa “anaongea
ovyo ovyo, anatakiwa afungwe breki”
kwamba kitendo ambacho kingeweza ku-
sababisha uvunjifu wa amani.

Mdee alifikishwa mahakamani hapo
kwa mara ya kwanza na kusomewa
mashtaka yake Julai 10, 2017 na yupo nje
kwa dhamana.

Mtaalamu wa Huduma za Kidigitali wa Tigo, Ikunda Ngowi, akizungumza na wanahabari, jijini Dar es Salaam juzi, katika uzin-
duzi wa promosheni ya ‘Bid-2-Win" au Toa bei Ushinde, itakayowapa wateja nafasi ya kununua bidhaa mbalimbali kwa bei ya
chini na kujishindia zawadi zenye thamani ya hadi Sh. milioni 5. Kushoto ni Mtaalamu wa Huduma za Ziada, Fabian Felician.

PICHA: JOHN BADI

Mkandarasi umeme apewa hadi Feb. 28

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard Kalemani,
amemtaka mkandarasi wa kampuni ya
KEC International Limited anayetekeleza
mradi wa upanuzi wa kituo cha kupoza
ma kukamilisha kazi hiyo ifikapo Februari
28, mwaka huu.

Kituo hicho hadi kukamilika, kitakuwa
na uwezo wa kuzalisha umeme wa mega-
wati 640. Kalemani alitoa kauli hiyo jana,
alipofanya ziara kwa mara ya tatu katika
kituo hicho kwa lengo la kukagua maende-
leo ya utekelezaji wa mradi huo.

Dk. Kalemani (pichani) alifafanua kuwa
mradi huo ni muhimu kwa Watanzania
hasa wakazi wa Dodoma kwa kuwa baada
ya kukamilika kwa kituo hicho, kitakuwa
na uwezo wa kuzalisha megawati zaidi ya
600, na kuwa kituo cha kwanza nchini ku-
zalisha umeme kwa wingi.

Hata hivyo waziri huyo
alisema, serikali haiwezi
kuvumilia uzembe na
uwekaji wa vibarua wach-
ache.

“Nawataka mwongeze
vibarua, hili agizo nalitoa
mara ya pili leo, nataka ni-
waongezee mpaka mwezi
Machi... hili haliwezekani,
mradi ulipaswa kukamilika na ikifika Feb-
ruari 28 muwe mmekamilisha, la sivyo nit-
aondoka na watu hapa, lazima tutachukua
hatua, siwezi kukubali Watanzania walale
gizani,” alisema Kamwelwe.

Waziri alibainisha kuwa baada ya ku-
kamilika kwa kituo hicho, kitakuwa na
uwezo wa kuzalisha megawati 600, zikiju-
muishwa na megawati 48 zinazozalishwa
kwa sasa jumla zitakuwa 648, zikitumika
40 watabaki na akiba ya megawati 608.

“Sasa Dodoma italipita hata Jiji la Dar

es Salaam ambalo linaongoza
kwa sasa kwa kuwa na megawati
takribani 587, napenda niishu-
kuru sana serikali kupitia kwa
Mheshimiwa Rais kwa kutupatia
Dola za Marekani milioni 52 kwa
ajili ya kutekeleza mradi huu,”
alisema.

Kuhusu manufaa ya mradi
huo, Dk. Kalemani alisema mbali
na kutosheleza mabhitaji ya kawaida ya
wananchi, kiasi hicho cha umeme pia
kitawezesha uwekezaji wa viwanda vya
aina mbalimbali, hivyo kukuza uchumi.

Katika hatua nyingine, waziri huyo
ameuagiza uongozi wa Shirika la Umeme
Tanzania (Tanesco) kupitia kwa Msi-
mamizi wa Mradi husika, Mhandisi Peter
Kigadye, kushughulikia malalamiko ya
wananchi wanaoishi jirani na kituo hicho
na kuunganishiwa huduma ya umeme na
kuboreshewa miundombinu ya barabara.

Jela miaka
30 kwa
unyang’anyi

Na Daniel Limbe, CHATO

wilayani Ngara mkoani Kagera,
Mussa Behe (26), amehukumiwa
kutumikia kifungo cha miaka 30
jela baada ya kupatikana na hatia
ya unyang'anyi wa kutumia silaha.

Mshtakiwa huyo ambaye ali-
kuwa na wenzake wawili, Mussa
Abdul na Wasola Maduka, wa-
nadaiwa kufanya vitendo vya
unyang'anyi baada ya kumjeruhi
kwa kisu kisha kumfunga kamba
Kurwa Shabani, mkazi wa Chato
mjini.

Katika kesi hiyo namba 22 va
mwaka 2020, Mwendesha Mash-
taka wa Polisi, Mauzi Lyawatwa,
alidai kosa hilo linaangukia kwe-
nye Kifungu cha 287(A) cha Sheria
ya Makosa ya Jinai Sura ya 16
iliyofanyiwa marekebisho mwaka
2002.

Alidai Januari 20 mwaka huu,
mshtakiwa (Behe) alimkodi Kurwa
Shabani, ambaye ni mwendesha

wilayani humo.

Lwawatwa alidai kuwa pasipo
kujua kama mteja wake ana nia
ovu, akiwa na pikipiki yenye
namba za usajili MC 115 CDH,
mwendesha bodaboda huyo al-
Kisesa, eneo ambalo lilikuwa na
vichaka.

Alidai kuwa katika vichaka
hivyo, mteja wake alimwamuru
kusimama, na kwamba kando
ya eneo hilo kulikuwa na vijana
wawili waliojitokeza ghafla na
kuanza kumshambulia mwendesha
bodaboda huyo.

Mwendesha mashtaka huyo al-
idai kuwa mbali na kipigo alichok-
ipata, majeruhi huyo alijifanya
kuzirai na ndipo watu hao wal-
ipomfunga kwa kamba na kumwa-
cha eneo hilo wakiamini wamek-
wishamuua kisha wakatokomea na
pikipiki aliyokuwa nayo.

Alidai kuwa baada ya
wanyang'anyi hao kutokomea,
majeruhi huyo (Shaban) alianza
kupiga yowe kuomba msaada kwa
wasamalia wema ambao walifika
na kuanza kuwafuatilia wahalifu
hao na kufanikiwa kuwakamata
wawili huku mmoja akitokomea
kusikojulikana.

Baada ya kusomewa mashtaka
yaliyokuwa yanawakabili, Mshtak-
iwa wa Kwanza, Mussa Behe,
alikiri kutenda kosa hilo huku
mshtakiwa wa pili, Mussa Abdul,
akikana kuhusika na unyang'anyi
huo.

Baada ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama ya Wilaya va
Chato, Odira Amworo, kusikiliza
maelezo ya pande zote mbili na
kwa kuzingatia mshtakiwa wa
kwanza alikiri kwa kinywa chake
kutenda kosa hilo, alisema ma-
hakama hiyo ilimhukumu kutu-
mikia kifungo cha miaka 30 jela ili
l[iwe fundisho kwa wengine.
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"N \[atatani madai
Maji bado

shida kwa

wanawake’

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

SERIKALI imeombwa kubore-
sha miundombinu ya upati-
kanaji wa huduma ya ma-
jisafi na salama kwa maeneo
ya pembezoni hususani
kikubwa huchota maji ya
kwenye visima, ambayo siyo
safi wala salama.

Mwenyekiti wa Jukwaa
la Uwezeshaji Wanawake
Kiuchumi Mkoa wa Singida,
Happy Francis, alitoa ushauri
huo kwenye Kongamano
la Kanda ya Kati kuelekea
maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani mkoani
Singida.

Alisisitiza pia kwamba
licha ya upatikanaji wa maji
katika eneo la kanda hiyo ni
ya shida sana.

Hata hivyo, aliipongeza
serikali ya awamu ya tano
kwamba kwa kiasi fulani
imejitahidi kuweka mazin-
gira mazuri ya upatikanaji
wa maji.

Happy alisema pamoja na
serikali kuweka mazingira
mazuri ya upatikanaji wa
maji kwenye maeneo mengi
ya mijini, lakini bado kuna
maeneo mengi ya pembezoni
yanayokabiliwa na changa-
moto ya upatikanaji wa
huduma hiyo ya maji.

Kwa mujibu wa mwenyeki-
ti huyo, mwanamke wa mae-
ya chini bado hutumia muda
wake mwingi kwa kutembea
umbali mrefu kutafuta maji
na kutokana na kitendo cha
umbali huo wa upatikanaji
wa maji, hashiriki kikamilifu
katika shughuli za kiuchumi.

Mkurugenzi wa Mamlaka
va Maji na Usafi wa Usafi
wa Mazingira (SUWASA)
Singida, Mhandisi Patrick
Nzamba, alisema kuwa hali
ya upatikanaji wa huduma
ya majisafi na salama kitaifa
imefikia asilimia 71 ambapo

fikia asilimia 67.

ya kuchenjua

dhahabu kwa kutumia sumu

Na Mohab Dominick, KAHAMA

WATU wawili wa familia moja, mpangaji
na madereva wawili wa bajaji wanashikil-
iwa na Jeshi la Polisi wilayani Kahama kwa
tuhuma ya kufanya shughuli za uchenjuaji
wa dhahabu inayohusisha sumu katika
makazi ya wananchi.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Majengo, Vi-
cent Asenga, akithibitisha kukamatwa kwa
watuhumiwa hao alidai kuwa tukio hilo
limetokea jana majira ya saa saba mchana
katika familia ya Frank Peter, mkazi wa
Kata ya Majengo Halmashauri ya Mji wa
Kahama mkoani Shinyanga.

Alidai kuwa wanafamilia hao wanafanya
shughuli hiyo bila kujua athari zitakazowa-
pata wananchi wa eneo hilo kutokana na
sumu wanayotumia katika uchenjuaji dha-
habu.

Asenga aliwataja walioshikiliwa na polisi
kwa ajili ya mahojiano maalumu kuhusi-
ana na tuhuma hizo kuwa ni pamoja na
Frank Pius, Lucy Pius, mpangaji wao Ally
Mohamed na madereva wawili waliokut-
wa wanahamisha vifaa hivyo ili kupoteza
ushahidi.

“Kwa Kata ya Majengo ni tukio la pili,
mimi nikiri kwamba huyu mtu anafanya
shughuli hizo bila kibali cha serikali, lakini
haya ni maeneo ya makazi ya wananchi

uongozi wa kata tumekuwa tukitoa elimu
kuhusu sumu inayotumika katika uchen-
juaji wa dhahabu jambo ambalo linaha-
tarisha maisha ya wananchi kwa kuwa sio
waelewa,” alisema.

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa wa Shin-
yanga, Mhandisi Joseph Kumburu, aki-
zungumza na waandishi wa habari katika
eneo la tukio, alisema Februari 18, mwaka
huu majira ya saa saba mchana alimkama-
ta Lucy na Frank kwa kosa la kuendesha
shughuli za uchenjuaji wa dhahabu katika
makazi ya wananchi.

Alisema kukamatwa kwa watuhumiwa
hao ni kutokana na mtego uliowekwa
na ofisi ya madini Kahama na mmoja wa
maafisa kutoka Ofisi ya Madini Mkoa wa
Kahama, alibaini kuwapo kwa hali hiyo na
mtuhumiwa huyo alikutwa akifanya shu-
ghuli za uchenjuaji nyumbani kwake huku
akijua ni kosa kisheria na anafanya kazi
hizo bila kibali.

Alisema wakiendelea na ukaguzi katika
vyumba vitano katika nyumba hiyo, pia
vilikutwa vifaa vya uchenjuaji na madumu
mawili ya sumu ya kunasia dhahabu na
vifaa vingine kwa ajili ya shughuli hiyo
katika chumba cha Ally Mohamed, jambo
ambalo ni hatari kwa afya zao wenyewe na
wananchi wanaowazunguka.

“Watuhumiwa hao kwa sasa wapo polisi

kwa mahojiano zaidi, lakini tumekamata
madereva wawili waliokuwa wakitoro-
sha vifaa hivyo pamoja na mpangaji huyo
naye atueleze anahusikaje na vifaa vya ma-
dini vilivyokuwa ndani mwake,” alisema
Mhandisi Joseph Kumburu.

Kufuatia tukio hilo Ofisa Madini huyo
aliwapiga marufuku wananchi kuende-
sha shughuli za uchenjuaji wa madini
katika maeneo ya makazi ya wananchi ili
kuepuka madhara yanayotokana na maji
ya sumu kutiririka katika makazi ya wa-
nanchi.

Hata hivyo kwa upande wake, Frank
Simon, alipotakiwa kuzungumzia tuhuma
hizo zinazomkabili, alidai kuwa vifaa hivyo
ni kwa ajili ya shughuli zake za madini na
alikuwa amevihifadhi ndani kwa kuwa ha-
vikuwa na kazi kwa wakati huo na kukiri
kujihusisha na shughuli za uchenjuaji
wa dhahabu huku akidai kuwa anafua-
tilia kibali na kwa sasa anatumia vibali vya
wanunuzi wa dhahabu (MADIRA).

Katika sakata hilo vimekamatwa vifaa
mbalimbali ambavyo ni pamoja na lita
40 za maji ya dhahabu, steel wire, copper
wire, kemikali za kunasia dhahabu, kinu
cha dhahabu, jiko kwa ajili ya kuchomea
dhahabu carbon kilo 200 zinazosadikiwa
kuwa na dhahabu, mkasi wa kushikilia
dhahabu na vitu vingine vingi.

ora na Singida wakimsiki-
liza Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Rehema Nchimbi (hayupo pichani). PICHA: JUMBE ISMAILLY

Kampuni unuhuzi pamba zafagiliwa kwa bei elekezi

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama mkoa-
ni Shinyanga, Annamringi Macha,
amepongeza kampuni za ununuzi
na uchambuzi wa zao la pamba
wilayani hapa, kwa kununua zao
hilo kwa Sh. 1,200 licha ya kuwa na
mtikisiko wa bei duniani.

Macha aliyasema hayo juzi
wakati akitoa taarifa ya utekelezaji
wa ilani ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) wilayani Kahama ya
Uchanguzi Mkuu wa 2015 katika

kipindi cha mwaka 2016 hadi 2019
ambapo alisema serikali inaende-
lea kutatua changamoto za wakuli-
ma kwa kufuatilia madai yao na
kuwatafutia masoko.

Alisema kuwa katika kampuni
zilizofanya vizuri katika ununuzi
wa zao la pamba ni ya mzawa ya
Kahama Oil Mill (KOM) iliyonunua
kilo 890,680 zenye thamani ya
Sh. bilioni 1.06.

Aidha, alisema kuwa, Kam-
puni ya Fresho pia ilinunua kilo
2,931,930 yenye thamani ya Sh.

bilioni 3.5, hali ambayo iliwafanya
wakulima kutokuwa na malala-
miko mengi kuhusu suala la bei
katika msimu uliopita.

Macha lisema katika kipindi cha
mwaka 2015/2019, baadhi ya vi-
kundi 283 katika Halmashauri ya
Mji wa Kahama walipewa mikopo
ya kilimo na kulima mazao yao ya
chakula na biashara katika maeneo
yao na kupunguza wimbi la vijana
mitaani. Alisema kuwa katika kip-
indi cha mwaka 2019/2020, jumla
ya vikundi 29 vilivyolima ekari 195

na kupewa pembejeo za kiasi cha
Sh. milioni 17.9 vilifanikiwa na ku-
pata faida katika mazao waliokuwa
wakilima na kujipatikia kipato kwa
ajili ya kuendesha familia zao.

Hata hivyo, Macha alisema
Wilaya ya Kahama kwa sasa ina
vyama vya msingi vya ushirika 116
ambavyo kwa msimu wa mwaka
2018/19 vilinunua kilo milioni 4.5
za pamba zenye thamani ya shilin-
gi bilioni 5 na kilo milioni 10 za
tumbaku zenye thamnani ya dola
za kimarekani milioni 14.2 (sawa na

shilingi bilioni 33).

Mbunge wa Msalala, Ezekiel
Maige, alisema kuwa serikali in-
atekeleza miradi kwa kutumia fed-
ha ambazo hupitishwa bungeni na
kila mwaka wa fedha.

Alisema kuwa Halmashauri ya
Msalala imepokea zaidi ya shilingi
bilioni 41.6 kwa ajili ya kuekeleza
na kukamilisha miradi ambayo
haijakamilika ikiwamo mradi wa
maji na kuongeza haijawahi ku-
tokea Msalala kupokea mradi na
fedha nyingi kiasi hicho.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYI

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

NYUMBA INAUZWA MIL 70 ARUSHA
NGULELO:, SELF VYUMBA 3 KIMOJA
MASTER, SITTING, JIKO NA STORE, INA
UMEME aNA MAJI INAFAA KUISHI,
FINISHING NA FENSI UNAIMALIZIA.
MWENYE NYUMBA 0757 804 970

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF ILEMELA

KUPOTEA KWA

UPOTEA KWA CHET KUPOTEA KWA PASPOTI

GEORGE S LYIMO Anatangaza kupotele-
wa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba PO321/0173 Kilichotolewa
na Baraza La Mitihani La Taifa Kupitia
KINONDONI SECONDARY SCHOOL
mwaka 2000

Kwa yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
KL/MOS/RB/152521/2020

156399

SAID ABDALLAH
MOHAMED amepotelewa na
paspoti ya kusafiria yenye
namba AB 881718 na
Yenye RB namba
MOR/MOR/RB/94715/2020.

156401

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No; 35/2020

Ombi la HAKAI IBRAHIM TINDO Kuteuliwa

msimamizi wa mirathi marehemu MARIAM

RASHID MUSSA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 26/02/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa
12/02/2020. < b

tarehe

115638402

AT ILEMELA
CIVIL CASE NO 10/2019
ELIAS MASATU MAYAGI............ PLAINTIFF
VRS

I.WADDOCK SACCOSS LTD...... DEFENDANTS
2. DKT SEVERINE M .LALIKA

NOTICE OF DATE OF MENTION/HEARING

TAKE NOTICE THAT; the above case has been fixed
for HEARING on 20th day of FEBRUARY 2020

YOUR ARE required to appear in this court without
fail and you must produce on that day all the documents
upon which you intend to reply upon in support of your

case.

GIVEN UNDER my hand and the SEAL of the
court this 10 day of JANUARY 2020 at 08:30 AM.

115638302

KADI ZA PIKIPIKI

ABDALLAH HEMED
HASSAN anatangaza
kupotelewa na kadi za
pikipiki zenye namba za
usajili MC 822 BXZ na
MC 479 BXY zote
aina ya Bajaj Boxer.
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi: i
DAR/OST/RB/149784/2020.

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA MOSHI
WILAYA MOSHI
MAOMBI NA. 126/2018
MICHAEL KITIMBWA CHUWA NA WENZAKE
AAAAAAAAAAAA WALETA MAOMBI
DHIDI YA
FREDRICK KIZITO KIROMBOLE CHUWA
,,,,,,, MJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI

KWA : FREDRICK KIZITO KIROMBOLE CHUWA
POPOTE ULIPO

Kwa kuwa waleta maombi wameleta madai ya kesi na
yameelezwa katika nakala ya madai ambayo inapatikana katika
Baraza la ardhi na Nyumba Moshi Shauri limepangwa
kutajwa tarehe 24/02/2020 saa mbili na nusu (2:30)asubuhi
mbele ya Mheshimiwa Mwenyekiti J. SILLAS, hivyo unatakiwa
kufika mahakamani wewe au wakili wako

ANGALIA: Kama hutahudhuria ~tarehe iliyotajwa hapo juu
Mahakama itasikiliza shauri hili na kutoa uamuzi upande
mmoja.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 24 mwezi Octoba,2019

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZIWA MIRATHI
(.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya mwanzo
Hai Kati
Usimamizi wa mirathi namba |13 mwaka 2019,

Ombi la Cuthbert E Urassa kuteuliwa msimamizi wa mirath
marehemu Elias Stephano Urasa.

Kwa yeyote anachusika Tanzania Bara,

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya
marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhuthuria kesi wakitaka mnao
tarehe  05-08-2019 kabla
msimamizi wa mirathi hiyo .

huyu mwombaji hajateuliwa kuwa
Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani waweza kukaguliwa .

Imwtokea leo tarehe 22-07-2019 mwaka 2019

156397

JAMUHURIWA MUUNGANO WA
TANZANIA
Mahakama
Usimamizi wa mirathi
(S.M.M 1984 Nyongeza ya 5 kanuni 2)
Katika Mahakama ya mwanzo Dodoma
Usimamizi wa mirathi 16/2020
Ombi la SHANI SALUM MASHAKA kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi marehemu
JUMANNE SALUM

Kwa yeyote anauehusika Tanzania Bara.

Watu wote wanaodai kuwa na mahusiano wowote
na Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi  wakitaka
27/2/2020. Kabla ya mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

mnamo  tarehe

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa.  Tarehe 02/02/2020.

sahihi ya Hakima

115639402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;57/2020
Ombi la GRACE AVINARY MANDE Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu YASINTA
EDWARD MAIKO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 04/03/2020 kabla ya muombaiji hajateuli-
wa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 20/02/2020

%
L ]
156390

KUPOTEA KWA KADI

Christopher Andrew Mlay
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
TOYOTA COROLA yenye
namba za usajili T805 ANY ,
Yenye chassis namba
EE1110004129 na Injini
namba AE1492833
Kwa yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi
MOS/TR/RB/237/2020

156400

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S-M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;49/2020

Ombi la AZIZA YUSUPH KISYUKA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu YUSUPH

KONDO KISYUKA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 28/02/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 17/02/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo -
MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;51/2020

Ombi la  GISELA BALTAZARY  Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu TWALIBU
SHABAN.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 27/02/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani kukaguliwa

18/02/2020.
* _Cpuk_’i !

waweza tarehe

156393

156389

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No; 55/2020
Ombi la TAMASHA HAMIM

Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
BASHIRU YASINI BUTOKI

LUVAKO
marehemu

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 05/03/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa

mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
19/02/2020.

115638502

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
DAIS MARION SINTALA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili
No T 216 ANV
Chassis No.
MR053AN5000063192.
Engine No 5AJ034113.
Kwa atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
ARU/ARU/RB/160581/2020.

215638702

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
SADICK RAJAB KALERANDA

anatangaza kupotelewa na kadi ya

gari yenye namba za usajili T. 931
BEE aina ya SUZUKI rangi
nyeupe CHASSIS namba
SAFTD62V00109730

Yeyote atakayeiona atoe taarifa

kituo cha polisi kilicho karibu.

Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/161170/2020.

115639202

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mourinho: Dele
Alli akasirikia
Kiwango

LONDON, England

JOSE Mourinho amesisitiza Dele Alli
alikuwa na hasira na kiwango chake
mwenyewe, si maamuzi ya kumtoa
nje, baada ya kuonyesha ghadhabu
wakati akitoka nje ya dimba
Tottenham ikifungwa bao 1-0 na RB
Leipzig kwenye mchezo wa kwanza
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya
16-bora.

Alli alionekana kushangaa wakati
alipotakiwa kutoka nje ya dimba
dakika ya 64 pale kwenye Uwanja wa
Tottenham Hotspur, na alionekana
kutupa chupa ya maji kwa hasira.

Hata hivyo, Mourinho alikataa
madai kwamba Alli alikasirishwa
na maamuzi ya kutolewa na
alisisitiza wakati wa mkutano wake
na waandishi wa habari kwamba,
kutolewa kwake kulikuwa sehemu
ya kuimarisha zaidi kiwango cha
Tottenham.

“Nafikiri alikuwa na hasira na
kiwango chake, si dhidi yangu
mimi,” alisema Mourinho.
“Nafikiri anaelewa kwa nini
nilimtoa nje, na timu iliimarika.”

Alli hakuwa kwenye kiwango
bora kwenye mchezo huo dhidi
va Leipzig ambao walitawala
Kipindi cha kwanza na bao lao
lilifungwa na Timo Werner
kwa mkwaju wa penalti baada
ya Ben Davies kumfanyia
madhambi Konrad Laimer
eneo la hatari dakika ya 58.

Spurs awali walikuwa
kwenye wakati mzuri,

[akini umakini mdogo wa
wachezaji wake Giovani Lo
Celso, Erik Lamela na Lucas
Moura ukawafanya washindwe
kusawazisha bao na kuongeza.

Na Mourinho alionyesha wazi
kwamba, kukosekana kwa Heung-Min
Son na Harry Kane walio majeruhi
kumechangia kikosi chake kutokuwa
na kasi kubwa katika mchezo huo.

s
o T

Kocha ambakisha
=vVan de Beek Ajax

AMSTERDAM, Uholanzi

KOCHA wa Ajax, Erik ten Hag ana matumaini kiungo nyota wa
klabu hiyo, Donny van de Beek atabakia klabuni hapo licha ya
kutakiwa na Real Madrid na Manchester United.

Van de Beek ameendelea kuhusishwa na mpango wa kutak-
iwa na miamba hao wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, Madrid,
ambao awali waliwasiliana na Ajax juu ya uwezekano wa
kumsajili nyota huyo mwanzoni mwa msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 nyota wa ki-
mataifa wa Uholanzi, pia amekuwa akihusishwa kutakiwa kwe-
nye Ligi Kuu ya England pale United.

Ten Hag alipoulizwa na waandishi wa habari kuhusu ma-
jaliwa ya Van de Beek kuelekea kwenye mchezo wa jana
Alhamisi wa Ligi ya Europa dhidi ya Getafe mjini Madrid,
alijibu: “Sidhani kama ataondoka.”

“Ni mchezaji wa kiwango cha juu na sisi tusingependa kum-

poteza licha ya kutakiwa na timu kadhaa.”

Ten Hag aliongeza: “Donny van de Beek amekuwa na maende-

leo mazuri zaidi kwa miezi michache iliyopita. Klabu nyingi kubwa
zimekuwa zikimfuatilia.

PARIS, Ufaransa

AKALA na mke wa Mauro

Icardi, Wanda Nara hajui

kama nyota huyo atabakia

Paris Saint-Germain ambako
anacheza kwa mkopo au atarudi kwenye
klabu yake ya Inter Milan wakati huu aki-
husishwa na mpango wa kwenda Juven-
tus.

Icardi anacheza kwa mkopo kwa ma-
bingwa wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1,
PSG, ambao wana kipengele kinachow-
awezesha kumnunua moja kwa moja kwa
euro milioni 70 mwisho mwa msimu huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argen-
tina alikuwa hatakiwi na kocha wa sasa
wa Inter, Antonio Conte ambaye alianza
kuiongoza klabu hiyo mwanzoni mwa
msimu huu na akachukuliwa kwa mkopo
kule PSG ambako amefunga mabao 19
kwenye mashindano yote.

Icardi, ambaye amefunga mara mbili

katika mechi 12 zilizopita, awali aliri-
potiwa kwamba anataka kubakia hapo

PSG, lakini Nara amesema hana uhaki-

ka kuhusu majaliwa ya mume wake

huyo.
“Mauro atakwenda Juventus? Kwa
uhakika kabisa sijui,” alisema Nara akil-
iambia Jarida la Chi.

“Sijui kama msimu ujauo atarudi Milan
au atabakia Paris. Kwenye soka huwezi ku-
jualolote linaweza kutokea.

“Yeye atachagua na sisi tutamfuata. Ni
ngumu kusema kwa sasa, sababu namjua
sana Mauro na kwa uhakika kabisa najua
nini anachotaka kama mwanasoka na nini
kinachomfanya ajisikie vizuri.”
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RONALDO:
HUYU
MBAPPE

ANATISHA

PARIS, Ufaransa

Guardiola:
SiondoKi

City, labda
nifukuzwe

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesisitiza atabakia
Manchester City msimu ujao licha ya
klabu hiyo kufungiwa misimu miwili
kushiriki michuano ya Ulaya.

Kumekuwa na hofu kwamba Guardi-
ola na baadhi ya wachezaji wanaweza
kutafuta sehemu nyingine ya kwenda
kama City haitapunguziwa adhabu ya
kufungiwa miaka miwili ya kushiriki
michuano ya Ulaya baada ya kuvunja
sheria ya fedha ya Uefa.

Lakini baada ya City kuibuka na
ushindi wa 2-0 dhidi ya West Ham
kwenye Ligi Kuu ya England juzi Juma-
tano, raia huyo wa Hispania amebaini-

RISTIANO Ronaldo amemsifia

nyota wa Paris Saint-Ger-

main, Kylian Mbappe kama

ni mchezaji mzuri wa soka
wa sasa na wa baadaye.

Mbappe alijiimarisha yeye
mwenyewe kuwa mmoja ya [
wachezaji bora duniani baada
ya kungara kwenye Ligi Kuu ya
Ufaransa, Ligue 1, wakati akiwa

pale Monaco msimu wa 2016-17.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 21, tayari ameshinda
Kombe la Dunia na mataji
matatu ya Ligue 1, na matatu
mengine ya nyumbani akiwa
na Ufaransa, PSG na Monaco.

Akiwa anaendelea kuhu-
sishwa na mpango wa kutua
kwa miamba wa Ligi Kuu
ya Hispania, LaLiga, Real
Madrid na Juventus ya Ita-
lia, mshindi mara tano wa
Ballon d’Or, Ronaldo am-
emwaga sifa nyingi kwa
Mbappe.

“Mbappe ni wa
baadaye na sasa,”
amesema Ronaldo
kupitia video aliyoi-
posti kwenye ukurasa
wa gazeti la Marca.

“Ni mchezaji
anayevutia, ana kasi
sana na atakuwa
bora zaidi wa
baadaye.”

Akionekana
kama ndiye
mrithi wa Ron-
aldo na nyota
wa Barcelona,
Lionel Messi,
Mbappe ame-
jiimarisha zaidi
mwenyewe pale
PSG.

: sha kwamba bado ana muda mrefu
[ wa kuendelea kukaa na klabu hiyo,
| ambayo imesema itapigana hadi tone la
. mwisho kupinga adhabu hiyo ya Uefa.
“Binafsi, bila kujali lolote litaka-
lotokea nitakuwa hapa msimu ujao,”
alisema Guardiola akiiambia Sky Sports.
“Kama Klabu haitanifukuza mimi,
hilo linaweza kutokea nitabakia hapa
=™ kwa asilimia 100 na zaidi ya hapo.
= “Kwanza kwa sababu nataka kuba-
kia hapa zaidi ya mkataba wangu
nilionao. Ni kitu fulani maalumu,
nataka kubakia, nataka kuisaidia
. klabu, kama inawezekana, kuen-
' delea kuifanya klabu iwe kwenye
kiwango kilekile.

Messi: Neymar anataka kurudi tena Barca

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi amesema Ney-
mar anataka kurudi Barcelona,
huku mshindi huyo mara sita
wa Ballon d’Or akisifia ripoti
za klabu yake kutaka kumsajili
nyota wa Inter Milan, Lautaro
Martinez.

Neymar aliondoka Barca
kwenda Paris Saint-Germain
kwa ada iliyoweka rekodi ya
dunia ya euro milioni 222 ka-
tika uhamisho wa mwaka 2017,
lakini nyota huyo wa Brazil
ameendelea kuhusishwa na

mpango wa kurejea Camp Nou.

Mshambuliaji huyo wa PSG
ameripotiwa kwamba ame-
kuwa alijaribu  kulazimisha
uhamisho wa kurudi Barca
mwanzoni mwa msimu, in-
gawa uhamisho huo ulishindi-
kana, licha klabu hiyo kujaribu
mara kadhaa.

Messi, ambaye hajaficha
siri ya kutaka kuungana na
Neymar, ameliambia gazeti la
Mundo Deportivo: “Nimesema
mara nyingi, Ney ni mmoja
wa wachezaji bora duniani na
ningependa arudi hapa.

“Kwa uhakika mshambu-
liaji anataka kurudi, mara zote
amekuwa anajisikia vibaya
baada ya kuondoka. Alifanya
mengi ili arudi na hiyo itakuwa
hatua nzuri zaidi kama akirudi
tena hapa.”

Uamuzi wa Neymar kuon-
doka Barca miaka mitatu
iliyopita uliwakasirisha baadhi
ya wachezaji wenzake, lakini
Messi alisema: “Ni kawaida kwa
watu kumwangalia kwa namna
hiyo kwa sababu kwa namna
alivyoondoka, hata mimi ilini-
huzunisha wakati ule, tulijari-

bu kumshawishi asiondoke.

“Lakini mwisho wa siku wote
tulitaka kushinda na kuwa
bora. Kama nilivyosema awali
yeye ni mmoja wa wachezaji
bora uwanjani.

“Lakini inaeleweka namna
watu wanavyofikiri, kwa staili
aliyoamua kuondoka wengi ha-
wakuipenda.”

Barca pia imekuwa ikihu-
sishwa na mpango wa kutaka
kumsajili mshambuliaji wa In-
ter Milan, Martinez akionekana
kama ndiye mrithi wa muda
mrefu wa Luis Suarez.
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MSIMU NJE - SOLSKJAER

® ® ® Asema kuna uwezekano pia kuikosa Euro

2020 kama...

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester Unit-

ed, Ole Gunnar Solskjaer

amesema Marcus Rashford

takaa nje ya uwanja kwa

muda mrefu zaidi kuliko ilivyotaraji-

wa awali kutokana na majeraha yake
ya mgongo.

Solskjaer amesema ni “gusa

na kuondoka” ikiwa Rash-

ford atakuwa sawa vya

kutosha kurudi kabla ya

mwishoni mwa msimu na

ameonya kwamba anaweza

kukosa michuano

ya Euro 2020.

Rashford anasumbuliwa na ma-

jeraha ya mgongo aliyoyapata baada
ya kutokea benchi wakati Manchester
United ikishinda 1-O dhidi ya Wolves
katika mechi ya Kombe la FA Januari
15, mwaka huu.

Awali kulikuwa na matumaini an-
gekuwa nje kwa takriban wiki sita,
lakini sasa anakabiliwa na kukaa nje
zaidi, na Solskjaer amekiri hakuna
uhakika kamili wa lini Rashford
atakuwa fiti vyakutosha kurejea.

“Natumai atacheza msimu huu.
Itakuwa kugusa tu na kwenda kuele-
kea mwisho,” alisema kabla ya Man-
chester United kushuka dimbani jana
kuivaa Club Brugge kwenye michua-
no ya Europa League.

“Tunatumai tutavuka michuano
hii na kuuendeleza msimu huu. Ita-

chukua muda, mimi si daktari. Nili-
tumai angepona haraka kuliko kama
inavyoonekana sasa itakavyokwenda
kuwa kwa miezi mingine michache
dhahiri.

“Kama hatakuwa fiti vya kutosha
hatakwenda [michuano ya Euro].”

Wakati alipoulizwa kwa nini muda
ulioelezwa awali kwamba Rashford
atarejea umeongezeka, Solskjaer
aliongeza: “Alifanyiwa vipimo na ali-
kuwa na majeraha makubwa kuliko
tulivyotarajia. Alijisikia vizuri siku
chache kabla ya hapo.

“Sikujua itamchukua muda huo
kupona. Wakati akipona atakuwa
imara kwa hilo, hivyo ni muhimu
hatutaliharakisha na hatutalifanya
hilo.”

RONDON AIOTA MAN UNITED

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Newcastle United, Salo-
mon Rondon, 30, anaamini Manchester United ilitoa ofa
ya kumsajili dakika za mwisho kabla ya dirisha kufungwa
kutoka Dalian ya Ligi Kuu China. (AS, via Star)

ARSENAL HESABU KWA TAH

ARSENAL inavutiwa na beki wa Bayer Leverkusen,
Mjerumani Jonathan Tah, 24, ambaye atapatikana kwa
pauni milioni 33.4 kipindi cha majira ya joto. (Bild - in
German)

UNITED TAJIAMINI KWA SANCHO

MANCHESTER United inaamini itamsajili mshambu-
liaji wa Borussia Dortmund na England, Jadon Sancho,
19, katika majira ya joto, lakini lazima kwanza ifuzu Ligi
ya Mabingwa Ulaya. (Sky Sports)

AHOFIA KUIKOSA LIVERPOOL

MSHAMBULIAJI wa RB Leipzig, Timo Werner, 23,
amesema alijisikia “fahari” kuhusishwa na Liverpool
lakini anahisi hatakuwa tayari kujiunga na kwa kile ana-
chozingatia kuwa “timu bora duniani”. (Metro)

MESSI AITWA LA GALAXY

MSHAMBULIAJI wa Barcelona na Argentina, Lionel
Messi, alipigiwa simu na LA Galaxy kujadili suala la kuji-
unga na klabu hiyo ya Ligi Kuu Marekani, MLS. (Express)

JESUS, ICARDI WAWINDWA

JUVENTUS imeainisha kuwa mshambuliaji wa
Manchester City, Mbrazil Gabriel Jesus, 22, na wa Paris St-
Germain, Muargentina Mauro Icardi, 23, kama wachezaji
inaowawinda kuelekea usajili wa majira ya joto. (Tuttos-
port - in Italian)

ARSENAL, EVERTON ZATUA GENT

ARSENAL, Everton na Leicester City ni miongoni mwa
klabu saba zinazovutiwa kumsajili mshambuliaji wa Gent
na Canada, Jonathan David, 20. (Jeunes Footeux, via Sun)

MAWINDONI KWA MERTENS

MIAMBA ya Serie A, Inter Milan itaingia mawindoni
kuisaka saini ya mshambuliaji wa Napoli, Mbelgiji Dries
Mertens, 32, katika dirisha la majira ya joto. (Calciomer-
cato - in Italian)

JUVE YAJIPANGA KWA POGBA

HATUA ya Manchester United kutaja dau la kiungo
wake, Mfaransa Paul Pogba, 26, inamaana Juventus
inajipima uzani wa kuipiku Bayern Munich huku kiungo
Mhispania Thiago Alcantara, 28, akiwa kama mbadala.
(Tuttosport, via Mail)

LIVERPOOL KUMFUATA RASHICA

LIVERPOOL inapanga kumsajili kiungo wa Werder
Bremen na Kosovo, Milot Rashica, 23, ambaye anaruhusi-
wa kuvunja mkataba wake kwa pauni milioni 31.5. (Bild,
via Mirror)

YAMFUNGUKIA BELLINGHAM

CHELSEA ipo tayari kumsajili kiungo wa Birmingham
City, Muingereza Jude Bellingham, 16, hata hivyo dau
la pauni milioni 50 zinazohitajika zitaathiri kumaliza
na kiungo Faustino Anjorin, 18, kwa mkataba wa muda
mrefu. (Sun)
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Mshindi wa Jackpot ya SportPesa wa zaidi ya Sh. milioni 437, Yassin Ridhiwani (mwenye kofia nyeupe) ambaye

==

L

ni mshabiki wa Yanga, akiwa katika picha ya pamoja na wachezaji wa timu hiyo baada ya kupata nafasi ya

Yanga yaichambua

Coastal ikitafuta 3

® ® ® Kocha asema ni ngumu ila pointi tatu ni
muhimu, Mgunda aonya akidai...

Na Saada Akida

UKU wakiwa na kibarua

kigumu cha kufuta mzimu wa

sare unaowaandama, Kocha

Msaidizi wa Yanga, Boniface
Mkwassa amesema mchezo dhidi ya
Coastal Union ni mgumu ila wamejipan-
ga kupata pointi tatu kesho.

Yanga inashuka dimbani
ikiwa na kumbukumbu ya
kupata sare ya tatu mfu-
lulizo baada ya Jumanne
katika Uwanja wa Ushirika
mjini Moshi, kuambulia ala-
ma moja kutokana na mch-
ezo dhidi ya Polisi Tanzania
kumalizika kwa bao 1-1.

Matokeo hayo yalikuja ikiwa ni baada
ya kulazimishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya

Mbeya City kisha zikafuata dakika 90
za suluhu dhidi ya Tanzania Prisons,
mechi zote zikichezwa kwenye Uwanja
wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Lakini itakutana na Coastal Union
iliyotoka kujeruhiwa nyumbani na Ruvu
Shooting kwa mabao 2-1 Jumanne wiki
hii.

Akizungumza na mwandishi wetu
jana kwa njia ya simu kutoka Tanga,
Mkwassa alisema pamoja na kutambua
ugumu wa mchezo huo, watajitahidi
kuibuka na alama tatu.

“Coastal ni timuimara, ipo vizuri, ukiz-
ingatia kwamba haijawa na mwenendo
mbaya kwenye ligi, tunatambua mchezo
utakuwa mgumu ila tumejipanga kufan-
ya vema na kuona namna gani tutapata
pointi tatu,” alisema Mkwassa.

Alisema licha ya mshambuliaji wao,
Tariq Seif kupatwa na majeraha katika
mechi iliyopita, jana aliweza kufanya

mazoezi na wenzake, hivyo bado hawa-
jajua mchezaji ambaye anaweza kuuko-
sa mchezo huo.

“Hatujafanya mazoezi magumu, ni
ngumu kujua nani atakosa, lakini suala
la Tariq kuwapo au kutokuwapo ni
mapema hadi hapo atakapofanya ma-
zoezi ikiwa ni pamoja na daktari kum-
fuatilia na kutupa taarifa zake na maje-
ruhi wengine,” alisema Mkwassa.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa
Coastal Union, Juma Mgunda alisema
wamejiandaa vizuri kwa ajili ya mch-
ezo huo dhidi ya Yanga ili kuhakikisha
wanawaongezea majeraha kwa kutoon-
doka na alama yoyote Mkwakwani.

“Tunajiandaa kucheza na Yanga, si
majina makubwa ya wachezaji wao,
tunawaheshimu na tunahitaji kupam-
bana kusaka alamu tatu katika mchezo
wetu huo,” alisema Mgunda.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Jembe S
larejea mzigoni

Na Shufaa Lyimo

WAKATI Kocha Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven
Vandenbroeck, uongozi wa klabu hiyo pamoja na
mashabiki wakikunwa na uwezo wa kikosi hicho
kwa sasa, ‘jembe’ lao tegemeo limerejea mzigoni
likitokea chumba cha majeruhi.

Katika mechi tatu zilizopita; dhidi ya Mtibwa Sugar
Uwanja wa Jamhuri mjini Morogoro Simba ikishinda
3-0 nakisha dimba la Samora Iringa dhidi ya Lipuli FC
ikashinda bao 1-0 kabla ya kuibuka na ushindi kama
huo Uwanja wa Taifa dhidi ya Kagera Sugar Jumanne
wiki hii, vijana hao wa kocha Sven walionyesha ki-
wango cha kuvutia hali iliyowaziba mashabiki mdo-
mo waliokuwa wakimponda Mbelgiji huyo.

Na tangu kumalizika kwa michuano ya Kombe
la Mapinduzi visiwani Zanzibar Januari 13, mwaka
huu, Simba ilimkosa kiungo wake mkabaji, Mzami-
ru Yassin ambaye sasa amerejea na kuanza mazoe-
zi na wenzake hali ambayo imeelezwa itakwenda
kuzidi kukiboresha kikosi.

Akizungumza na Nipashe jana daktari wa timu
hiyo, Yassin Gembe alisema mchezaji huyo kwa
sasa anaendelea vizuri na anafanya mazoezi na
wenzake huku winga Miraji Athumani naye akien-
delea na programu ya mazoezi mepesi akiwa ny-
umbani.

“Mzamiru anaendelea vizuri na leo (jana), ame-
fanya mazoezi ya asubuhi na wenzake isipokuwa
Miraji Athumani yeye bado hajakaa vizuri anafanya
mazoezi mepesi mepesi na baada ya wiki mbili
ataungana na wenzake na mashabiki wetu wataen-
delea kumuona uwanjani,” alisema Gembe.

Kwa upande wa Meneja wa timu hiyo, Patrick
Rweyemamu alisema, lengo lao ni kuendeleza
ushindani kwa wapinzani wao hadi mwisho ili
kuhakikisha wanatwaa ubingwa kwa mara ya tatu
mfululizo na kwamba itakuwa ni vigumu kupokon-
ya ubingwa huo kirahisi kulingana na mikakati am-
bayo wamejiwekea.

Alisema Sven ameahidi kufanyia kazi upungufu
uliyojitokeza katika mechi iliyopita dhidi ya Kagera
Sugar, ambayo licha ya kuonyesha kandanda la ku-
vutia, safu ya ushambuliaji ilipoteza nafasi nyingi
za mabao na kujikuta wakiibuka na ushindi mwem-
bamba wa bao 1-0.
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“ Malengo yetu ni
kuhakikisha kuwa asilimia 60
yaWatanzania watu wazima
wanapata huduma za bima
ifikapo mwaka 2024

Kamishna wa Mamlaka ya Bima
nchini (TIRA), Dkt. Mussa Juma

“Tunaamini ujio wa Benki
ya NMB katika kutoa huduma
za bima ni‘game changer’
(inabadili mwenendo wa
sekta) kuelekea viwango vya
juu..”

Afisa Mkuu wa Wateja Binafsi,

Biashara Ndogo na za Kati wa Benki
ya NMB, Filbert Mponzi

Pata bima
kupitia
matawi

224

va NMB Nchi nzima

Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya NMB, Margaret ikongo akipongenzwa na Kamishna wa Mamlaka ya Bima nchini (TIRA)
Dr Mussa Juma muda mfupi baada ya uzinduzi rasmi wa huduma za bima kupitia benki ya NMB. Uzinduzi huo ulifanyika juzi
Jjioni jijini Dar es Salaam.

Benki ya NMB imeanza kutoa huduma za bima katika
matawi yake yote 224 nchini kote.

Huduma hii imefuatia uzinduzi wa huduma ya bima
kupitia benki (Bancassurance) uliofanyika Jumatano jioni
jiji Dar es Salaam.

Huduma za bima zitakazopatikana katika matawi ya
Benki ya NMB ni pamoja na zile za kampuni za Sanlam
Life, UAP, Shirika la Bima la Taifa (National Insurance
Corporation - NIC), Jubilee, Shirika la Bima la Zanzibar
(Zanzibar Insurance Corporation - ZIC) na Reliance.

Akizungumza katika uzinduzi huo, Meneja Mwandamizi
wa Bima wa Benki ya NMB, Bw. Martin Massawe, alisema
uwepo wa matawi ya benki yake katika wilaya zote nchini
kutasaidia kukuza sekta ya bima na kuinua mchango
wake katika pato la taifa.

“Tulipata leseni ya kutoa huduma za bima mara baada ya
kupitishwa kwa kanuni za Bancassurance mwaka jana.
Kutokana na kupatikana kwa matawi ya NMB katika
wilaya zote nchini, tunaamini kupatikana kwa huduma za
bima katika matawi yetu kutasaidia kukuza sekta ya
bima,” alisema.

Naye Kamishna wa Mamlaka ya Bima nchini (TIRA), Dkt.
Mussa Juma alisema serikali kupitia taasisi yake inafanya
juhudi mbalimbali ili kukuza sekta vya bima nchini ili
mchango wake katika pato la taifa ufikie asilimia tatu
ifikapo mwaka 2023.

Hivi sasa sekta ya bima inayosimamiwa na Mamlaka ya
Bima Nchini, huchangia asilimia 0.7 ya pato la taifa.
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“Unavimba UMEBIMA?"

Uzinduzi wa NMB Bancassurance ulivyofana

Mdahalo kuhusu mchango wa benki kwenye utoaji wa huduma za bima
nchini.

s Wa s &

Afisa Mkuu wa Wateja Binafsi, Biashara Ndogo na za Kati, Filbert Mponzi (katikati) Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya NMB, Margaret lkongo akipongezwa na Kamishna
akiwa na Kamishna wa Bima kutoka Mamlaka ya Bima nchini (TIRA), Dkt. Mussa Juma wa Bima kutoka Mamlaka ya Bima nchini (TIRA), Dkt. Mussa Juma baada ya uzinduzi
(kushoto) na Meneja Mwandamizi wa Bima NMB, Martine Massawe (Kulia) wakati wa wa NMB Bancassurance jijini Dar es Salaam. Katikati ni Afisa Mkuu wa Wateja Binafsi,

uzinduzi wa NMB Bancassurance uliofanyika jijini Dar es Salaam. Biashara Ndogo na za Kati, Filbert Mponzi. ;
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