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WIZARA ya Kilimo
Rais Samia Suluhu Hassan, akipiga kofi baada ya kuzindua Kliniki inayotembea iliyotolewa na Benki ya NBC kwa Seri- imemwagiza Mkuu wa Mkoa
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), ili kuboresha huduma ya afya hususani ya mama na mtoto, wakati wa hafla katika wa Shinyanga Philemon
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Hatima tozo miamala ya simu keshokutwa
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Hatima tozo
miamala

ya simu
keshokutwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema hatima
va malalamiko ya wananchi
kuhusu tozo ya miamala ya
simu itajulikana keshokutwa
baada ya kamati iliyoundwa
na Rais Samia Suluhu Hassan,
kumaliza na kukabidhi kazi
yvake kwa Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa.

Msemaji Mkuu wa Serikali,
Gerson Msigwa, alibainisha
hayo jana jijini hapa al-
ipokuwa akitoa taarifa ya
utekelezaji ya serikali katika
mambo mbalimbali.

Akijibu swali kuhusu hatua
iliyofikiwa na kamati ili-
youndwa na Rais Samia katika
utekelezaji, alisema majibu
hayo yatatolewa keshokutwa
na wananchi watajua nini ha-
tima ya tozo hiyo ya miamala
yva simu.

“Kamati iliundwa na Rais
ikiongozwa na Waziri wa Fed-
ha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, na Waziri Teknolo-
jia ya Habari na Mawasilinao,
Dk. Faustine Ndugulile, tayari
imeshakamilisha tathimini
yake na kazi hiyo kukabi-
dhiwa kwa waziri mkuu na
Agost 31, mwaka huu, itatoa
maelekezo kuhusu tozo hiyo
ya miamala ya simu,” alisema
Msigwa

Pia alisema wananchi wana-
paswa kuwa wavumilivu kwa
kuwa serikali yao iliweka tozo
hiyo kwa lengo la kuharakisha
baadhi ya majukumu.

“Tozo hii kama Waziri Mwig-
ulu, anavyoiita kuwa ni tozo
ya mshikamano, hivyo Watan-
zania hatuna budi kuipokea
kwa kuwa itasaidia katika
kuharakisha kukamilisha baa-
dhi ya miradi ya maendeleo
kama vile ujenzi wa barabara
Msigwa

Pia alisema kwa kipindi
kifupi tangu kuanza kwa tozo
hiyo, serikali imepata Sh.
bilioni 22 ambazo zimepele-
kwa katika tarafa ambazo
hazijawahi kuwa na vituo vya
afya toka uhuru.

Alisema katika maeneo hayo
zimepelekwa takribani Sh.
milioni 250 kwa ajili ya ujenzi
wa Vvituo hivyo vya afya ka-

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS Samia Suluhu Hassan

amesema amerejea nyumbani

kwao Kizimkazi kwa ajili ya

kukiletea maendeleo kijiji hi-

cho na kuanika mikakati yake ya kupaisha
utalii nchini.

Akifunga Tamasha la Kizimkazi jana ki-

jijini huko anakotoka, Rais Samia alisema:

“Nipo tayari kuwaletea maendeleo, hiki ni

msemo unasema ‘mzarau kwao mtum-
wa’.”

Rais alisema katika tamasha hilo
ameambatana na wazungu wakiwa na
kamera kwa ajili kupiga picha vivutio vya
zania nzima ili kuitangaza nchi.

Alisema tamasha hilo litasaidia ku-
tangaza fursa za kiuchumi ikiwamo shu-

ya mkakati huo kikisifika kwa fukwe nzuri

na samaki aina ya pomboo.

Rais Samia alisema serikali inatarajia ku-
na hospitali ambayo itasaidia kutoa hudu-
ma na kuharakisha maendeleo.

Alisema serikali ina mpango kabambe
kutangaza fursa zote za kiuchumi ikiwamo
gesi asilia na uchumi wa bahari.

Mkuu wa Nchi alisema tamasha hilo
lina malengo ya kuwaweka pamoja Wa-
nakizimkazi na kudumisha umoja, kulinda
na kudumisha mila na desturi zao ili zisi-
toweke.

Alisema lengo lingine ni kuhamasisha
kujenga shughuli za maendeleo, akifun-
gua nyumba za madaktari na shule.
cha afya, hivyo kutajengwa kituo kikubwa
cha afya ili kuipunguzia mzigo wa wag-
onjwa Hospitali ya Mkoa (Makunduchi).

Rais Samia alisema kuna haja kuitangaza
nchi ili kujiuza zaidi na mwakani nchi ita-
fanya sensa ili kujua idadi ya wananchi na
kujipanga vizuri katika mipango ya maen-
deleo. Aliwataka wananchi kushiriki ka-

tika sensa hiyo.

Pia aliwataka wananchi wote kuchukua
tahadhari ya kutosha kujikinga na mara-
dhi ya COVID-19 ambapo katika tamasha
hilo wananchi wengi walijitokeza kuchan-
ja.
“Niishukuru Benki ya CRDB kwa kulifa-
dhili tamasha hili kwa kutujengea nyumba
za madaktari, ninawashukuru NBC kwa
gari la wagonjwa, pia NMB kwa mchango
mkubwa walioutoa,” alisifu.

Alisema amekubalina na ombi la kutuni-
sha Mfuko wa Elimu ili kuboresha Sekta ya
Elimu katika mkoa huo.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja,
Rashid Hadid Rashid, alisema wanatege-
kazi na aliishukuru CRDB kwa kusimamia
maendeleo ya mkoa huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela, alisema benki hiyo ni
mshirika mkubwa wa maendeleo, hivyo
itashirikiana na SMZ na SMT kuleta maen-
deleo kwa wananchi.

300,000 wachanja chanjo corona nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema watu 300,000
mpaka sasa wameshapatiwa chanjo ya
UVIKO-19 inayotolewa bure nchini.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msig-
wa, alibainisha hayo jana jijini Dodoma
alipozungumza na waandishi wa habari
kuhusu utoaji wa chanajo ya UVIKO-19.

Alibainisha kuwa tangu kuanza kwa

utoaji wa chanjo hiyo nchini, takriban
watu 300,000 wamechanjwa na mwitikio
umeonekana kuwa mzuri.

Msigwa alisema kuwa pamoja na mwi-
tiko kuwa mzuri, hivi sasa serikali inapan-
ga kuanzisha utaratibu wa kuwafuata wa-
nanchi katika maeneo yao hasa walioko

Msigwa alisema wananchi ambao bado
hawajapa chanjo hiyo wanashauriwa ku-

Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI), Kamishna wa Polisi mstaafu, Robert Boaz,
akipunga mkono juu ya gari, wakati wa gwaride maalum la heshima lililoandaliwa kwa ajili ya
kumuaga katika viwanja vya Chuo cha Taaluma ya Polisi Kurasini, mkoani Dar es Salaam jana,
baada ya kumaliza utumishi wa umma kwa mujibu wa sheria. PICHA: JESHI LA POLISI.
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jitokeza kwa wingi ili kuchanjwa na ku-
jiweka katika mazingira mazuri ya kuz-
ilinda afya zao.

“Wataalamu wa masuala ya afya wa-
nasema kuwa mtu aliyechanja, akipata
ugonjwa wa corona yupo katika eneo
zuri la kutibiwa na kupona kuliko yule
ambaye hajachanja,” alisema.

Msigwa alisema licha ya chanjo ku-
tolewa, wananchi wanatakiwa kuende-
lea kuzinagatia maelekezo ya wataala-
mu wa afya ikiwamo uvaaji wa barakoa,
kunawa mikono na kuepuka miku-
sanyiko isiyokuwa ya lazima.

“Ndugu wanahabari, tutoe elimu kwa
wananchi ili waitumie vizuri hiyari yao
na kwenda kuchanja lakini pia ninyi wa-
nahabari ni kundi pia hatarishi, lazima
mpate chanjo ili kujiondoa katika eneo
hatari,” alisisitiza.

Alisema lazima Watanzaia wasikilize
wataalamu wa afya ili kupata maarifa sa-
hihi ya kujikinga na ugonjwa wa corona
badala ya kuendelea kusikiliza watu wa-
siokuwa na utaalamu.

“Kila mtu kweli anayo haki ya
kuabudu na serikali haina dini, lakini
serikali haitakuwa tayari kuona mtu
anawapotosha wananchi wake kuhusu
chanjo na kukaa kimyaa, hili haliwezi
kutokea,” alisema.

Aliongeza kuwa kutokana na malala-
miko yaliyokuwapo ya gharama kubwa
ya vipimo vya ugonjwa wa corona mi-
pakani, serikali imeondoa gharama za
upimaji wa kipimo cha haraka na cha
PCR imepunguza gharama kutoka Dola
za Marekani 100 hadi 50.

Msigwa pia alikanusha uvumi uliopo
katika mitandao ya kijamii kuwa serikali
imewarejesha kazini watumishi walion-
dolewa kwa kuwa na vyeti vya kughushi.

mita za Luku, Msigwa alisema
utaratibu huo ndio umeanza lakini
malalamiko yanayotolewa yataen-
delea kufanyiwa marekebisho.

Hata hivyo, alisema kuwa wa-
miliki wa nyumba ndio watakao-
husika katika malipo ya kodi hiyo
na si wapangaji kama ambao hivi
sasa wameonekana kulalamika juu
yva kodi hiyo.

amesema wananchi wameikubali
tozo wakati wao hawakushirik-
ishwa bila kujua kuwa wabunge
ndio wawakilishi wao katika hili
wao ndiyo walipitisha tozo hii ya
miamala ya simu kwa niaba yao,”
alisema Msigwa.
Akizungumzia utaratibu wa

mpya ukusanyaji kodi ya pango
la ardhi kwa kutumia mfumo wa

tika tarafa husika.

“Kwa hiyo malalamiko
ambayo hivi sasa wananchi
wanalalamika sana kuhusu
tozo hizi za miamala ya simu
tayari kamati imeyafanyia
kazi kwani hii tozo ipo kishe-
ria. Tusingeweza kufanya
kitu kwa sababu bunge ndilo
lilipitisha sheria, hivyo kama

tungefanya kinyume tungevunja
sheria lakini tuwe wavumilivu
hadi mwisho wa mwezi huu tuta-
pata majibu ya uhakika kutoka
serikalini,” alisisitiza.

Kadhalika, alisema kuwa seri-
kali inatambua kilio cha wananchi
na haipo kwa ajili ya kumuumiza
mtu.

“Watu wanahoji kuwa Rais
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Bilioni 149/- zatengwa bima ya afya kwa wote

Na Joseph Mwendapole, DODOMA

ERIKALI imetenga Sh. bilioni 149

kwa ajili ya utekelezaji wa mpan-

go wa bima ya afya kwa wote am-

bapo muswada wake unatarajiwa
kupelekwa kwenye vikao vya Bunge vina-
vyoanza Jumanne wiki ijayo.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msig-
wa, alibainisha hayo jana, jijini Dodoma al-
ipofungua mkutano wa wahariri na Mfuko
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF).

Alisema wanufaika wakuu wa kwanza
wa mpango huo watakuwa Watanzania wa
kawaida ambao hawana uwezo wa kukata
bima ya afya.

Msigwa alisema ingawa muswada huo
unatarajiwa kuwasilishwa kwenye mku-
tano wa Bunge, serikali iliona ni busara
kutenga fedha mapema.

“Kutokana na umuhimu wake, seri-
kali iliona ni heri kutenga kabisa fedha
za kutekeleza mpango huo kabla hata
muswada haujawasilishwa bungeni ili
ukifikishwa na kupitishwa, fedha za
utekelezaji ziwe tayari,” alisema.

Aliipongeza NHIF kwa kuendelea
kuboresha huduma zake na kupanua wigo
wa utoaji wa huduma hizo ambapo kwa
sasa makundi mbalimbali na watu binafsi
yamekuwa yakijiunga na mfuko huo.

Msigwa alisema tangu kuanzishwa
kwake miaka 20 iliyopita, mfuko huo ume-
kuwa ukikua na kutanua huduma zake
kwa kuwafikia Watanzania wengi zaidi
ambao wananufaika na huduma zake.

“Mfuko huu ulianza kama mchicha
mwaka 2001 lakini sasa umekuwa kama
mbuyu. Ninawapongeza sana viongozi wa
NHIF lakini wakati tukiupongeza mfuko,
tuipongeze pia serikali ya awamu ya sita
kwa dhamira yake ya dhati ya kuwekeza
katika Sekta ya Afya,” alisema.

Msigwa alisema serikali ina dhamira ya
dhati ya kuhakikisha wananchi wanapata
huduma bora za afya na ndiyo sababu
kwenye bajeti yake ya mwaka huu imet-
enga Sh. trilioni 1.4 kwa ajili ya sekta hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Benard
Konga, alisema wakati wa kuanzishwa
kwake mfuko huo ulipata vikwazo vikub-
wa vya upinzani kutoka kwa umma am-
bao wakati huo haukujua umuhimu wake.

Alisema pamoja na vikwazo hivyo, seri-
kali haikukata tamaa kwa kuwa iliendelea
kuelimisha umma kuhusu umuhimu wa
bima ya afya na hatimaye wananchi wengi
walikubaliana na kujiunga.

Alivishukuru vyombo vya habari kwa
kuendelea kuelimisha umma kuhusu
umuhimu wa bima ya afya kwa na kiwan-
go kikubwa vimefanikiwa kuwashawishi

wananchi kuona umuhimu huo.

Konga alisema NHIF sasa imekuwa
ikitoa mikopo ya dawa na vifaa tiba kwa
hospitali na vituo vya afya, lengo likiwa ni
kuboresha huduma za afya kwenye mae-
neo mbalimbali nchini.

Alisema miongoni mwa mafanikio am-
bayo NHIF inajivunia ni kujenga Hospitali
ya Benjamin Mkapa mkoani Dodoma na
kuipa vifaa vyote vya tiba.

Alisema NHIF imeiwezesha pia Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH) kutoa tiba
ambazo awali watu walilazimika kwenda
kuzipata nje ya nchi ikiwamo upandikizaji
wa figo.

Vilevile, alisema mbali na MNH, mfuko
pia umeiwezesha Taasisi ya Mifupa (MOI)
vifaa tiba na dawa na kuiwezesha Hospitali
ya KCMC iliyoko Mkoa wa Kilimanjaro ku-
zalisha mitungi ya gesi kwa ajili ya kupam-
bana na ugonjwa wa COVID-19.

Alisema kwa sasa KCMC ina uwezo wa
kuzalisha hadi mitungi ya 400 ya gesi am-
bayo husambazwa kwenye maeneo mbal-
imbali nchini kwa ajili ya kusaidia kupam-
bana na ugonjwa huo.

Alisema NHIF imefanikiwa kuingia mi-
kataba na hospitali na vituo mbalimbali
vya afya kwa ajili ya kutoa matibabu kwa
wanachama wake na kwamba asilimia 60
ya mapato ya vituo hivyo yanatoka NHIF.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na wenye Ulemavu, Jenista Mhagama, akizungumza na wanafunzi wa ufundi
katika chuo cha ufundi stadi cha Lutherani Mafinga, mkoani Iringa juzi. Wanafunzi hao ni kati ya vijana 14000 wanaolipiwa gharama za masomo
na Serikali kupitia programu ya ukuzaji ujuzi nchini. PICHA: FRANCIS GODWIN

Majaliwa ajivunia maboresho elimu

Na Mwandishi Wetu mwendelezo wa ziara ya chakwanza. umakini mkubwa na ninaiagiza

kikazi kukagua miradi “Hizi Sh. bilioni saba ni se- TAMISEMI kuhakikisha walimu
WAZIRI Mkuu  Kassim ya maendeleo mkoani  hemu ya Sh. bilioni 29 ambazo hawa wapewe kipaumbele
Majaliwa, amesema serikari Tabora, akitembelea Shule zimesambazwa kwa ajili ya katika ajira, wameonyesha

inayoongozwa na Rais Samia
Suluhu Hassan imedhamiria
kuhakikisha Sekta ya Elimu
inapata mwelekeo mpana na
kutengeneza fursa kwa watoto
wa Kitanzania kutimiza ndoto
zao za kusoma katika ngazi
zote mpaka vyuo vikuu.

Amesema katika kufanikisha
hilo, serikali imeendelea
kuboresha miundombinu kwa
shule za msingi, sekondari
na kuongeza idadi ya vyuo
vikuu nchini, lengo likiwa ni
kuwaandaa watoto kutimiza
ndoto zao.

Waziri Mkuu alisema
hayo jana alipokuwa katika

ya Sekondari ya Wavulana ya
Tabora na Shule ya Sekondari
ya Wasichana ya Tabora
ambako pia alifurahishwa
na matokeo ya ufaulu wa
shule hizo kimkoa na kitaifa
sambamba na maboresho ya
miundombinu  yaliyofanywa
katika shule hizo kongwe.
“Mheshimiwa Rais kaleta
fedha nyingi sana za Sekta ya
Elimu. Kaleta Sh. bilioni moja,
akaleta tena Sh. milioni 500 na
fedha nyingine Sh. bilioni saba
ambazo ninaamini zimeshafika
na zitajenga madarasa
590 ikiwa ni maandalizi ya
kuwapokea watoto wa kidato

Sekta ya Afya na Elimu, maku-
sanyo ambayo yametokana na
miamala,” alisema.

Waziri Mkuu alisema kuwa
hivi karibuni Rais Samia alitoa
kibali cha kuajiri walimu wa
masomo ya sayansi ili kukabili-
ana na uhaba wa walimu katika
masomo ya sayansi na kuweka
uwiano sawa wa ufundishaji na
ujifunzaji baina ya walimu na
wanafunzi.

“Tumefurahi sana kuona
kuna Watanzania wenzetu
wanajitolea, tunajua
wanafanya kazi, ninapenda
kuwahakikishia kuwa serikali
inalitazama suala hilo kwa

uzalendo wa hali ya juu”
aliagiza.

Akizungumza na wanafunzi
wa Shule ya Sekondari ya
Wasichana Tabora, Majaliwa
alisema dhamira ya serikali ni
kuhakikisha shule zote kongwe
zinakarabatiwa na kuzirudisha
katika ubora ili kuwa na
mazingira rafiki ya ujifunzaji
na ufundishaji.

Hali kadhalika, Waziri Mkuu
aliliagiza Baraza la Madiwani
la Halmashauri ya Wilaya ya
Tabora kuweka utaratibu na
kutafuta fedha kwa ajili ya
ujenzi wa uzio katika shule
hizo.

Serikali yatoa tamko
Denmark kufunga

ubalozi wake nchini

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Tanzania imese-
ma imesikitishwa na hatua ya
Serikali ya Denmark kuamua
kufunga shughuli za ubalozi
nchini ifikapo mwaka 2024.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Balozi Liberata Mulamula,
amebainisha hayo masikitiko
ya serikali kufuatia hatua hiyo
ya Denmark.

Amesema masikitiko yao
hayo yamezingatia jitihada
kubwa zinazofanywa na seri-
kali kufufua na kuimarisha
diplomasia na uhusiano na nchi
rafiki ikiwamo Denmark, kui-
marisha mazingira ya biashara
na uwekezaji nchini na kuima-
risha demokrasia na utawala
wa sheria.

Waziri huyo aliyasema hayo
jijini Washington D.C, Marekani
juzi wakati wa mazungumzo
kwa njia ya mtandao na Flem-
ming Moller Mortensen, Waziri
wa Ushirikiano wa Maendeleo
wa Denmark kufuatia ombi |a
waziri huyo kuzungumza na
Waziri Mulamula.

Waziri Liberata alisema yuko
Marekani kwa ziara ya kikazi
na kwenye mazungumzo hayo,
alimweleza Waziri Mortensen
kwamba pamoja na hatua hiyo
iliyochukuliwa na Denmark, ni
matarajio ya Tanzania kuwa
Serikali ya Denmark itaende-
lea kushirikiana na Tanzania
kwenye masuala mbalimbali ya
maendeleo ikiwa ni pamoja na
kuunga mkono ajenda za Tan-
zania katika Umoja wa Ulaya,
Umoja wa Mataifa na majuk-
waa mengine ya kimataifa.

Waziri wa Ushirikiano wa
Maendeleo wa Denmark,
Mortensen, alisema uamuzi
wa kufunga shughuli za uba-
lozi wo Tanzania ni wa kisiasa
na haukuwa rahisi na kwam-
ba umefikiwa kutokana na
vipaumbele vipya vya Serikali
ya Denmark kwenye ushiriki-
ano wa maendeleo kama
ilivyoainishwa kwenye mkakati
wake mpya uitwao ‘The World
We Share’.

Kwa mujibu wa Waziri
Mortensen, mkakati huo mpya
unaitaka Denmark kufanya
kazi kwa ukaribu zaidi na nchi
zenye machafuko na migogoro
hususan katika Ukanda wa
Sahel, Pembe ya Afrika na nchi
jirani na hizo ambazo zina
matatizo ya kisiasa.

Kadhalika, waziri huyo
alisema kutokana na Tanzania
kufikia hatua nzuri ya maende-
leo, Denmark imeamua sasa ku-
fanya kazi kwa ukaribu na nchi
tajwa ambazo alisema ndio
zenye uhitaji zaidi na kwamba
hatua hiyo haimaanishi uhusi-
ano na urafiki kati ya Denmark
na Tanzania unakufa au kufifia.



ANipashe ...z
RIPOTI MAALUM

Kilichojificha ndoa za babu na mjukuu

Na Waandishi Wetu

ILA siku watu wanaoana na neno

ndoa linabaki palepale katika msa-

miati endelevu, wenza wa jinsia

ofauti wenye umri unaoendana
wanaingia kwenye ubia wa maisha kimila,
imani na kisheria, kiunganishi kikuu hapo ni
mapenzi.

Hata hivyo, wataalamu wa walezi na ubia
huo wanaenda mbali kwamba mapenzi ni
kipengele tu na kuna mazito katika tafsiri
‘maisha’.

Hapo katika tafsiri kuu ‘maisha’ ndiyo
leo hii kumeingia utata wa babu kumpata
mwenza ambaye ni mjukuu, wenyewe waki-
wabatiza jina la ‘baby’.

Bibi pia hayuko nyuma na ‘shallo balo’,
mhitimu wa sekondari miaka michache ili-
yoisha anasaka ajira akitokea kwa mama na
baba.

Mara zote katika maisha hayo muoaji,
mtoa uamuzi, mmiliki uchumi na pekee
anayefaidi na mwoga kupindukia wa penzi
hilo ni ama babu au bibi huyo.

Je, nini tatizo katika sosholojia hii ya ndoa?
Mkazi wa Sinza wilayani Kinondoni mkoani
Dar es Salaam, Amina Chibule, anasema
uhusiano wa aina hiyo unachagizwa na kile
anachokiita tamaa ya vijana kuishi maisha
mazuri bila kujali madhara ya kiafya.

“Inasikitisha hawa mabinti wadogo sasa
wanaongoza kuvunja ndoa za watu maana
wanaparamia waume za watu na wazee
huko mitaani.

“Yaani hawafikirii kabisa kwamba ‘huyu
baba kwa umri wake lazima atakuwa na
familia’ na pia wanaona kama fasheni kwa
kuwa baba hao ndio wanawapa jeuri ya
fedha. Kama mzazi, sifurahishwi kabisa na
jambo hili,” analalamika.

Hamis Shaaban (57), mkazi mwingine wa
Sinza anashauri nchi iwe na sheria ya ku-
dhibiti uhusiano wa aina hiyo baina ya watu
wazima na vijana wenye umri mdogo.

“Kwa kweli hili suala ni la kusikitisha. Nin-
afikiri wengi wanaofanya haya mambo akili
zao haziko sawa. Hivi unawezaje kujihusisha
kimapenzi na binti mdogo ambaye kiumri ni
sawa na mjukuu wako?

“Haiingii akilini kabisa. Ningeshauri seri-
kali, ninafikiri kwa sasa hatuna sheria, tu-
weke sheria kali dhidi ya mzee yeyote ata-
kayejihusisha kimapenzi na binti au kijana
mdogo,” anashauri.

Natalia Mpalanga (22), mkazi wa Riverside
wilayani Ubungo mkoani Dar es Salaam,
anasema anajisikia vibaya kuona vijana wen-
zake wanatenda kile anachokiita kukuru-
pukia maisha wakiamini kuwa na uhusiano
wa kimapenzi na watu wazima watakuwa na
uhakika wa kutunzwa na kutimiziwa mabhi-
taji yao yote.

“Vijana wengi wana tamaa ya vitu vizuri,
mafanikio yanahitaji kuwa na subira, tuna-
paswa kuweka juhudi katika masomo na ku-
jishughulisha na ujasiriamali,” anasema.

USTAWI WA JAMII

Wataalamu wa masuala ya ustawi wa jamii
wanasema ndoa za babu au bibi na mjukuu
zinasababishwa na mambo mengi ikiwamo
umasikini, tamaa, mikumbo na maumivu ya
uhusiano wa kimapenzi uliopita.

Mhadhiri Msaidizi katika Taasisi ya Ustawi
wa Jamii mkoani Dar es Salaam, Catherine
Banda, anainyoshea kidole kadhia hiyo, aki-
fafanua:

“Mzee kuoa au kuwa na uhusiano wa
kimapenzi na binti mwenye umri mdogo
inaweza ikawa imesababishwa na baba
mtu mzima kupoteza mwenza wake akiwa

Sheikh wa mkoa wa Dar es Salaam, Alhad Mussa Salum. PICHA: MTANDAO

uzeeni.

“Katika mazingira hayo, hali ya upweke in-
amfanya atafute binti mdogo wa kuishi naye
ili kumsaidia zile intimate needs (mabhitaji
ya ndani). Wengi wanahofu kuchukua watu
wazima wenzao kwa kuwa wote wanakua
hawana nguvu.

“Hii inamfanya mzee kwenda kutafuta
binti mwenye umri mdogo, lakini msingi wa
uhusiano wao unakuwa sio sahihi kabisa.

“Pia kuna tatizo la mabinti kuwa na uhu-
siano na mtu mzima ili kukidhi mahitaji ya
kiuchumi. Hii inatokana na imani kuwa watu
wazima wana kipato kikubwa, hivyo kurahi-
sisha maisha na binti huyo kutatua shida
zake kwa haraka.

“Wapo mabinti ambao ni wanafunzi wa
vyuo wanatoka kimapenzi na watu wazima
ili wasaidiwe kifedha hata kama wanafunzi
hao wanapata sapoti kubwa kutoka kwa fa-
milia zao, jambo hili sio jema

“Vijana wengi wanataka mambo makub-
wa ilhali hawana uwezo kifedha. Wanataka
wawe na magari na simu za bei kubwa. Hizi
tamaa zao ndizo zinawaponza hadi wanain-
gia kwenye uhusiano wa namna hii,” Cath-
erine anaonya.

Mtaalamu huyo wa ustawi wa jamii ana-
bainisha kuwa vijana wa kiume wamekuwa
wakitumbukia katika uhusiano wa kimap-
enzi na mama au bibi zao kutokana na uvivu
wa kufanya kazi, hivyo wanakubali kwenda
kulelewa.

“Kwa ujumla, suala hili sio sawa kwa
ustawi wa jamii kwa sababu linakiuka tara-
tibu za kiutamaduni. Mapendekezo yangu ni
kwamba elimu ya uhusiano lazima itolewe
kwa vijana ili wafanye uamuzi sahihi juu ya
nani anastahili kuwa naye kwenye uhusiano

wa kimapenzi,” anashauri.

VIONGOZI WA DINI

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi Inay-
oshughulika na Masuala ya Ndoa, Familia
na Malezi Tanzania (TaMCare), Dk. Enock
Mlyuka, anakosoa ndoa za babu na mjukuu,
akisisitiza kuwa ndoa ni kitovu cha familia
na malezi.

Dk. Mlyuka ambaye pia ni Mchungaji
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT), anasema kinachochangia vijana
kuingia kwenye uhusiano wa kimapenzi na
watu wazima au binti kuolewa na mtu mwe-
nye umri mkubwa, ni makuzi ya vijana hao
wanayotoka nayo kwenye familia zao.

“Hawa wameanza kuharibiwa kuanzia
kwenye familia zao, mambo wanayofanya
wameona wanakotoka, hawakuwekewa
misingi bora ya kujitambua, nidhamu na
maadili. Wakifikia utu uzima wanaingia kwe-
nye uhusiano wakiwa hawajitambui sawa-
sawa,” anahadharisha.

Anataja jambo lingine ni anachokiita ul-
imbukeni binafsi, akifafanua kuwa kijana
akikosa ajira, anakuwa na visingizio vya hali
ngumu ya maisha na kuona heri alelewe na
mtu mzima.

“Kitendo hicho kinamwondolea umakini
wa kufanya uamuzi sahihi, anachokianga-
lia ni kutatua tatizo lililopo mbele yake,
analelewa bila kujua mwanaume unapooa
halafu ushindwe kutimiza majukumu yako,
thamani inashuka, wengi wamejikuta badala
ya kutatua tatizo, yanaongezeka mengine,”
anaonya.

Anataja sababu ya tatu ni kukosa maarifa,
hivyo kijana kuingia katika taasisi ya ndoa
bila kuielewa madai, misingi, kanuni na

miiko yake.

“Wapo walioingia kishabiki wakidhani
ndoa ni fedha wakati huo sio msingi wake.
Tatizo lingine kubwa ni vijana kutokuwa na
uhusiano mzuri na Mungu. Wana elimu ya
utandawazi ambao unawaendesha katika
ndoa zao.

“Haipiti siku sijapata simu au mtu ame-
kuja ana mgogoro na mwenza wake. Nyingi
unakuta mwanamke ni mkubwa kuliko ki-
jana au wamepishana kidogo umri au umri
unaofanana na nyingine unakuta wote ni
watu wazima,” anabainisha.

Nipashe Jumapili inatua mezani kwa
Sheikh wa Mkoa wa Dar es Salaam, Alhad
Mussa Salum, ambaye ana ufafanuzi kwam-
ba sio kosa kijana kuoa mtu mzima au ku-
olewa na mtu aliyemzidi umri, lakini shida
iko kwenye utu uzima wenyewe.

“Kuna utu uzima sana na utoto sana, kiutu
na heshima haipendezi. Japokuwa dini hai-
katazi, lakini kuna vitu vya murua na hes-
hima. Wakioana umri unaofanana au umri
uliopishana kidogo, kunakuwa na heshima,”
anashauri.

Kiongozi huyo wa kiroho anasema vijana
wa kike na kiume wanakimbilia kulelewa,
wakiamini watu wazima wana fedha, hivyo
kuwa na uhakika wa kuhudumiwa.

Anaonya kuwa ndoa nyingi za aina
hiyo huwa hazidumu kwa sababu vijana
hao baadae hukutana na wenye umri un-
aoendana nao na kusababisha migogoro.

*  Imeandaliwa na Haika Christopher
(§JMC), Leyla Joho (TUDARCo) na
Sechellah Nakamba (SJMC). Taarifa
za ziada: Romana Mallya.
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Serikali yaingilia shule
iliyokataa wagonjwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

FISI ya Udhibiti Ubora wa

Elimu Kanda ya Kati imeuagi-

za uongozi wa Shule ya Wasi-

chana Huruma jijini Dodoma
kufuta barua yake iliyoelekeza haitapokea
mwanafuzi yeyote kujiunga na masomo
akiwa na tatizo la kiafya.

Barua hiyo iliyotolewa na shule
hiyo yenye Kumbukumbu Na. HGS/
DOM/7/2021, inaelekeza kuwa shule
haitampokea mtoto mwenye tatizo la
msio (allergy), vidonda vya tumbo, tatizo
la moyo, kifafa na asthma.

Nipashe ilimtafuta Mdhibiti Mkuu wa
Ubora wa Elimu Kanda ya Kati, Sospeter
Magina, ambaye alibainisha kushangazwa
na uamuzi wa shule hiyo.

“Unayo barua hiyo ya shule husika?
Basi nipatie, ninakuomba hili niachie, ni-
takwenda huko kuonana na uongozi ili
kubaini sababu za wao kufanya hivyo,”
alisema Magina.

Baada ya kuitembelea shule hiyo na ku-
fanya ukaguzi, Magina aliiambia Nipashe
kuwa uongozi wa shule hiyo umekiri ku-
wapo kwa barua hiyo.

“Wamesema kuwa ilikuwa ni tafsiri
potofu tu kwani wao hawakuwa na nia
mbaya ya kuwatenga watoto wengine,
hata sasa wanao wanafunzi wenye mata-
tizo hayo.

“Ambacho wanadai wao walitaka tu wa-
zazi wasiwapeleke mbali na familia zao
watoto wao na kutumia gharama kubwa
kuwahudumia,” alisema Magina.

Alibainisha kuwa kutokana na majibu
hayo, ameuagiza ungozi wa shule hiyo kui-
futa barua hiyo na kuacha kuitumia tena
kama sehemu ya maelekezo kwa wazazi
ambao watoto wao wanataka kujiunga na
shule hiyo.

“Nimewaambia waifute barua hiyo na
wameahidi kuifuta na kutoitumia tena,”
alisisitiza Magina.

Awali Nipashe pia ilifika ofisini kwa Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Dk. Leonard Akwilapo, kufua-
tilia suala hilo, lakini alielekeza watafutwe
wadhibiti wa ubora wa elimu na maofisa
wengine wa ngazi za chini ili kulitafutia
ufumbuzi.

“Siwezi kukujibu swali hilo kwa sababu
sifahamu lolote, waulize wenyewe shule
kwa nini wanafanya hivyo na kwa mion-
gozo gani au waulize maofisa elimu wa
mkoa au wilaya.

“Mimi Katibu Mkuu ni ngazi ya juu sana
kwa jambo hilo kulisemea,” alielekeza Dk.
Akwilapo.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
anayeshughulikia elimu, Gerald Mweli,
alisema amemwagiza mkurugenzi wake
alifanyie kazi.

Wizara yaagiza magari
valiyokamatwa yaachiwe

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Kilimo imemwagiza Mkuu
wa Mkoa wa Shinyanga, Philemon Senga-
ti, kuyaachia magari zaidi ya 30 ya wafan-
yabiashara yaliyokamatwa yakiwa yame-
beba mazao jamii ya kunde, wakamataji
wakishinikiza kuwa yako kwenye mfumo
wa stakabadhi ghalani.

Naibu Waziri, Hussein Bashe, alitoa
gizo hilo juzi jijini hapa alipozungumza
na waandishi wa habari kuhusu kuzuiwa
kwa magari hayo licha ya mazao hayo
kwenye eneo hilo kutokuwa kwenye
mpango wa uuzaji mazao kwa njia ya
stakabadhi ghalani.

Alisema pamoja na Waziri wa Kilimo,
Prof. Adolf Mkenda, kumwandikia barua
Mkuu wa Mkoa huyo kumtaka kuyaachia
mazao na magari aliyokuwa ameyazuia,
bado aliendelea kukaidi maelekezo hayo
na kuendelea kuyashikilia.

“Agosti 10, mwaka huu, nilipata malala-
miko kwa njia ya ujumbe mfupi wa
maandishi kutoka kwa wafanyabiashara
wa mazao wa mikoa ya Mwanza na Mara
wakilalamikia kukamatwa kwa magari
yao katika Mkoa wa Shinyanga na kula-
zimishwa kufuata utaratibu wa kuuza
mazao hayo kwa mfumo wa stakabadhi
ghalani.

“Baada ya kupokea malalamiko hayo
nikamwandikia ujumbe mfupi kwa njia
ya simu Mkuu wa Mkoa Shinyanga, Sen-
gati, nikimtaka awaachie na kuwaruhusu
kuendelea na utaratibu wao.

“Alikaidi ndipo Agosti 20, mwaka huu
nilimwandikia barua nikimweleza kuwa
katika mikoa ya Shinyanga na baadhi ya
mikoa mingine hakuna mfumo wa stak-

abadhi ghalani lakini aliendelea kukaidi.
Agosti 26, mwaka huu nikamwandikia
barua nyingine akaendelea kukaidi,”
alisema.

Naibu waziri huyo alisema kutokana
na hali hiyo, Wizara ilichukua uamuzi
wa kuiandikia barua mikoa yote ambayo
haitumii mfumo wa uuzaji wa mazao kwa
njia ya stakabadhi ghalani ikiwataka ku-
towakamata wafanyabiashara wa mazao
ya jamii ya mikunde ikiwamo choroko,
mbaazi na dengu.

“Uamuzi wetu wa wizara kuandika ba-
rua kwa wakuu wa mikoa ni kutokana
na ukaidi uliofanywa na Mkuu wa Mkoa
huyo wa Shinyanga, hivyo sasa wizara
tunatoa tamko la kutaka magari yote yali-
yozuiwa Mkoa wa Shinyanga maeneo ya
Tinde na mazao ambao yameshushwa
kwenye magari kuachiwa huru ili wafan-
yabiashara waendelee na utaratibu wao
walioamua kuutumia kuuza mazao yao,”
alisisitiza.

Alisema mwenye mamlaka ya kubadili-
sha utaratibu wa uuzwaji wa mazao uli-
opangwa ni Waziri wa Kilimo na si ving-
inevyo, hivyo kitendo kilichofanywa na
uongozi wa mkoa huo ni kukiuka utarat-
ibu na kufanya uonevu na usumbufu kwa
wafanyabiashara hao.

Bashe alisema vitendo hivyo vya kibabe
katika utekelezaji wa majukumu ndivyo
vimekuwa vikidumaza Wizara ya Kilimo
na kusisitiza kuwa hawatakuwa tayari ku-
vivumilia.

“Hatuwezi kukalia vitu hivi kwa ku-
teuliwa na Mheshimiwa Rais halafu tu-
kavumilia vitendo vya kionevu kama hivi
vinavyofanywa dhidi ya wafanyabiashara
wa Kitanzania.

NOTISI / TANGAZO
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A AINAYA
NA | JINA LA MDAIWA ALILOKOPA| JNALA MWENYE DHAIANA | oL MAHALIDHAMANAILIPO | TAREHE YA MNADA
1 | SAIDIAKILIMALIKALILWA | UBUNGO | SAIDI AKILIMALIKALILWA NYUVBA MWASONGA-KIGANBONI 131912021 NA KUENDELEA
2 | KOKUBELWA PAUL AGGREY | ANTHON AARON ICHIVEKELEZA | GARIT 988 DNN | TABATA CHANA - LALA 1410912021 NA KUENDELEA
NGANBEK| TOYOTA CALDINA
3 | BETTYBENSON TEMEKE NYUNBA MSAKUZI- WILAYA YAUBUNGO | 17/9/2021 NA KUENDELEA
KAGARUKI BETTY BENSON KAGARUKI
4 | KASSIM MBARUKU MBAGALA | ZAHORO SAID ZAHORO NYUMBA MBANDE-KISEWE 14/09/2021 NA KUENDELEA
KASSIM
5 | MADALEKIDSPALACE | TEGETA | CRUCIAL INVESTMENT NYUMBA YA MADALE 15/0/2021 NA KUENDELEA
LIMITED BIASHARA
6 | ESTHERJOHNGICHOGO | KARIAKOO | FATUMA HASSANIMGIWAVI | NYUMBA KITUNDAMACHIVBO 16/09/2021 NA KUENDELEA
7 | SALOME JOSEPH TEGETA | SALOMEJOSEPHLIGANGA | NYUMBA BUNIU B 14/09/2021 NA KUENDELEA
LIGANGA
§ [ ATAWOINDUMINATHAN | TEGETA | AITAWOINDUMI NATHAN NYUNBA WAZO 17/09/2021 NA KUENDELEA
9| SHABANI SELEMANI TEGETA | SHABANI SELEMANIKIGODI | NYUMBA NYAKASANGIVE 1610812021 NA KUENDELEA
KiGooI
10 | SIAJALIELIDADIKAVUYE | TEGETA | SIAJALI ELIDADI KAVUYE NYUMBA MUUNGANO-GOBA 2010912021 NA KUENDELEA
11| HABIBU OMARY TEGETA | HABIBU OMARY NYAKASENE NYUMBA | WazoKISaNGA 2110912021 NA KUENDELEA
NYAKASENE
12 [ OMARY JUMARASHDI [ TEGETA [ OMARY JUMA RASHIDI NYUMBA WAZO-KISANGA 230972021 NA KUENDELEA
13 | HENRY MTINDA MATATA | MWANZA | HENRY MTINDA MATATA NYUMBAINAHATI | PLOT NO. 1579 KITALU “A” 15/09/2021 NA KUENDELEA
LUCHELELE NYEGEZ! MWANZA
14 MTONDISIAGIKICHELE | MWANZA | MTONDI SIAGI KICHELE 1.BOMALINAHATI | 1KIWANJA NAVIBA.1467 KITALU “B | 140912021 NA KUENDELEA
2NYUMBAINA | NYAMALANGO MWANZA
HATI 2 KIWANJA NANIBA 202 KITAL
"HH” NYAKATO ILEMELA MWANZA
15 | FELISTER BILLIAM MACHA | MWANZA | JOAN RAPHAEL JAPHET NYUMBAINA HATI | KIWANJA NANBA 91 KITALU“C” | 160912021 NA KUENDELEA
KISHLLI MWANZA
16 | MICHAEL WAVBURA | MWANZA | MICHAEL WAVBURA MNEMA | NYUMBA IPO KASHISHI MWANZA 17/09/2021 NA KUENDELEA
MNEMA
17 | RICHARD RAPHAEL MWANZA | BARNABAS FELIX NYUMBA IPO KABUHORO KIRUMBA 200912021 NA KUENDELEA
KATARAMA MWANZA
18 | DICKSON ANICETH MWANZA | DICKSON ANICETHGREEN | NYUMBA KIWANJA NANBA 4036 KITALU “B" | 21/09/2021 NA KUENDELEA
GREEN BUJINGIVAILEMELA MWANZA
19 | ROBERT THOMAS MWANZA | ADELA PETER EZEKIEL 1KIWANJA 1 HATIMILIK| NAVIBA 59276 KITALU | 22/09/2021 NA KUENDELEA
SERERYA D" KISHILI NYAMAGANA MWANZA
2NYUMBA
2 HATI YA MAUZIANO - KANGAYE
SKINANJA A" NYAKATO ILEMELA MWANZA
CHENYE MSINGI
SHATI YA MAUZIANO NSUMBA
ILEMELA MWANZA
20 | MICHAEL OCHEENG MWANZA | MICHAEL OCHIENG OTANG | NYUMBA HATIYAMAUZINO -NUNDU | 2310812021 NA KUENDELEA
OTANG MECCO ILEMELA MWANZA
21 | MARY JOHN DEUS TANDALE | MARY JOHN DEUS NYUMBA KIMARA 14/09/2021 NA KUENDELEA
22| DAVID ANDREALEKASI | UBUNGO | DAVID ANDREA LEKASI NYUMBA KIBAHA 14/09/2021 NA KUENDELEA
23| SHANI WAPALILA ARUSHA | SHANI WAPALILA NYUMBA NOSHONO 15/09/2021 NA KUENDELEA
24| MILLANS KISOKA ARUSHA | MODEST MICHAELKISOKA | NYUMBA MORONBO 16/09/2021 NA KUENDELEA
25 | FATUMA JUMA ARUSHA | FATUMA JUMA NYUMBA NJRO 200912021 NA KUENDELEA
2| REHEMA HAMIS TANDALE | REGINA NJENI MWAKASAGULE | NYUMBA MSASANI 14/09/2021 NA KUENDELEA
JEMEDARI
27 | MUNASADNGALENI | UBUNGO | MUNA SAID NASSORO NGALENI | NYUMBA KiGoGo 15/09/2021 NA KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA
1. Mnunuziatalazimikakulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada
kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2. lkiwamnunuziatashindwakutimizashartilolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,
hatarudishiwapesayoyotealiyokwishailipa.
3.Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0765999000/ 071439933/0689349477/ 0713604044/
0674821287/ 0785335544/ 0785242219
4.lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha
kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.
216429702
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Maagizo ya Rais kwa
Jeshi la Polisi yafanyiwe
kazi ipasavyo

WIKI hii Rais Samia Suluhu Hassan alifungua kikao
kazi cha maofisa wa Jeshi la Polisi na kutoa maagizo
mbalimbali ambayo kwa kiasi kikubwa yamekuwa
kikwazo cha utendaji ndani ya taasisi hiyo yenye
dhamana ya kulinda usalama wa raia na mali zao.

Rais Samia pia alilitaka jeshi hilo kukaa na wadau
kuangalia uwezekano wa kurekebisha sheria ya
kuweka mtu mahabusu, jambo ambalo limekuwa
likilalamikiwa kwa miaka mingi. Hiyo ni kutokana na
baadhi ya watuhumiwa kukaa muda mrefu mahabusi
bila kufikishwa mahakamani. Kwa kawaida, sheria
inataka mtu akae mahabusu ndani ya saa 48 kabla ya
kufikishwa mahakamani au vinginevyo.

Sababu hasa kubwa ya watu kukaa mahabusu jela
muda mrefu, mbali na ile ya polisi ni hoja ambayo
imekuwa ikitolewa na jeshi hilo ya kutokukamilika kwa
upelelezi.

Katika hotuba yake, Rais hakuuma maneno hasa
aliposema hadi Agosti 22, mwaka huu, idadi ya
mahabusi katika magereza mbalimbali nchini ilikuwa
inakaribiana na wafungwa. Kwa mujibu wa Rais hadi
tarehe hiyo kulikuwa na mahabusi 15,194 wakati
wafungwa ni 16,542.

Baadhi ya mahabusi hao ni waliokaa vipindi tofauti
kuanzia wiki, mwaka mmoja hadi mitano. Kutokana
na idadi hiyo, Rais alitoa wito kwa jeshi hilo kwa
kesi ambazo wanaona upelelezi hautakamilika,
watuhumiwa watolewe ili wakafaidi uhuru wao wakiwa
nje.

Licha ya kutaka waachiwe kwa sababu hiyo, alitaka
Jeshi la Polisi kujifunza kutoka kwa nchi zingine
ambazo mtuhumiwa hukamatwa baada ya kukamilika
kwa upelelezi, hivyo baada ya kukamatwa anapelekwa
mahakamani ili sheria ichukue mkondo wake.

Mambo mengine aliyoyasema Rais ni baadhi ya
askari polisi kutuhumiwa kutokutenda haki kwa jamii,
akitolea mfano wa tukio la baadhi yao kudaiwa kupora
nyama jijini Dar es Salaam; matumizi makubwa ya
nguvy; na watuhumiwa kufia mikononi mwa polisi
kutokana na kuburuzwa, kupigwa virungu na hata
vipigo vikali.

Mambo hayo ambayo Rais aliyazungumzia, pamoja
na rushwa, yamekuwa yakizungumzwa mara kwa
mara kuwa yanalitia doa Jeshi la Polisi katika utendaji
kazi wake wa kila siku.

Ni wazi kwamba si aksari na maofisa wote
wanaojihusisha na vitendo hivyo na hatimaye
kulichafua jeshi zima lakini kama wahenga wasemavyo
samaki mmoja akioza wote wameoza, ndivyo
inavyoonekana katika jamii.

Kwa mantiki hiyo, maagizo hayo ya Rais iwe
changamoto kwa Jeshi la Polisi kujitathmini na
kurejea katika mstari wake kwa kutenda haki ikiwamo
kutekeleza kauli yao ya ‘Usalama wa Raia’.

Ni imani kwamba kwa kuwa Rais ni Amirijeshi,
maagizo yake ni amri, hivyo uongozi wa Jeshi la Polisi,
chini ya mkuu wake, Inspekta Jenerali (IGP), Simon
Sirro, utatekeleza na kuchukua hatua madhubuti
katika kuhakikisha nidhamu ndani ya jeshi inarejea na
kila mmoja kuwajibika katika nafasi yake.
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Benki zaidi zishirikishwe
urasimishaji wa makazi

URASIMISHAJI wa makazi ya watu una-
zidi kupata nguvu kutokana na baadhi ya
wadau kujitokeza kushirikiana na serikali
kwa ajili ya kufanikisha kazi hiyo ili kusaidia
wananchi kunufaika na ardhi yao.

Miongoni mwa wadau hao ni Benki ya
NMB ambayo hivi karibuni ilizindua hu-
duma mpya ya mkopo wenye riba nafuu, ili
kuwasaidia wananchi wa kipato cha chini
kutekeleza takwa la kisheria la kurasimisha
makazi yao.

Huduma hiyo iliyopewa jina la ‘NMB Plot
Loan’ inaendeshwa kwenye Programu ya Ki-
taifa ya Urasimishaji wa Makazi ikitekelezwa
kwa ushirikiano kati ya benki hiyo na Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi.

Benki ya NMB inalenga kuwasaidia wa-
nanchi kulipia gharama zote za urasimishaji
wa makazi kuanzia upimaji wa viwanja hadi
uandaaji wa hatimiliki, huku mhusika akilipa
kidogo kidogo ndani ya miaka miwili.

Kwa ujumla ni kwamba, hatua hiyo ni zuri
na ni fursa kwa wananchi kuichangamkia,
ili kurasimisha makazi yao, kwa ajili ya faida
yao ya baadaye, kwa kuzingatia kwamba,
kwa ardhi ni mali hasa inapokuwa imepim-
wa.

Lakini pamoja na hayo, ili kuharakisha
kazi ya kurasimisha makazi ya watu, ninad-
hani kuna haja ya kushirikisha benki nyingi
zaidi zotoe mchango wa kufanikisha kile am-
bacho kinakusudiwa na serikali.

Ni kweli kwamba moja ya mambo ambayo
serikali inakazania na kuyawekea msukumo,
ni kuhimiza wananchi kurasimishaji makazi
yao, kwa lengo la kuwanufaisha pale wan-
apokuwa wanamiliki kitu ambacho kime-
pimwa.

Si vibaya serikali ikaingia mkataba na ben-
ki zote ili zipite mitaani waliko wamiliki wa
makazi, ili kutoa mikopo kuliko kuacha hata
watu wa umri mkubwa kwenda kujipanga
foleni benki kwa ajili mkopo.

Ninaamini kwamba suala hilo likishirik-
ishwa benki nyingi, itakuwa ni rahisi ku-
fikiwa wananchi wengi kwa haraka, hivyo
nionavyo, ni serikali kuangalia uwezekano
wa kuingia mkataba na wadau hao wengine.

Hatua hiyo itasaidia kurasimisha makazi
mengi zaidi kwa muda mfupi, lakini pia wale
ambao watakuwa wamefikiwa, watatumia

ardhi yao kukopa fedha benki na kufanyia
shughuli nyingine za maendeleo.

Kimsingi, urasimishaji wa makazi una
faida nyingi ikiwamo kupanda kwa thamani
yake, ardhi kutumika kama dhamana ma-
hakamani, lakini pia mtu kuwa na amani na
uhakika wa ardhi yake.

Hayo yote mtu anakuwa na uhakika nayo
kutokana na kwamba eneo ambalo yupo,
limeruhusiwa kisheria, hivyo mhusika
anaweza kufanya shughuli zake za maende-
leo bila hofu kwamba huenda akapokonywa
ardhi yake.

1li kuwafikia watu wengi zaidi, njia ambayo
inaweza kusaidia, ni kushirikisha wadau
wengine, hasa serikali kuingia mkataba na
benki nyingine zaidi kama ilivyofanya kwa
NMB, kusaidiana katika kazi ya urasimishaji
wa makazi.

Ninatambua kuwa, ardhi, iwe kiwanja au
nyumba, thamani yake hupanda pale in-
apokuwa imepimwa na kupima ardhi ni kur-
asimisha makazi, na faida nyingi hupatikana
baada ya ardhi kurasimishwa.

Wakati mwingine, huenda baadhi ya watu
wanashindwa kurasimisha makazi yao kwa
kukosa fedha za kulipia gharama za urasm-
ishaji, NBM inaweza kuwa imeleta unafuu, la-
kini ninadhani kuna haja kushirikisha benki
nyingine zaidi.

Pamoja na hayo, yawezekana wapo baa-
dhi ya watu ambao hawajui umuhimu wa
urasimishaji wa makazi. Hao nao ni vyema
wakapewa elimu kuhusu umuhimu wa ur-
asimishaji huo, ili wajue faida zake.

Wakishazijua, inakuwa ni rahisi wao ku-
jitokeza kwa wingi kurasimisha makazi yao
kwa ajili ya manufaa yao ya baadaye, kwa
kuwa tayari watakuwa na dhamana ya uhaki-
ka wanayoweza kuitumia.

Ikumbukwe kuwa, mtu akirasimisha
makazi yake, anapatiwa hatimiliki, hivyo
kumfanya awe na sifa za kukopesheka katika
benki yoyote na kupata fedha za kumwez-
esha kufanya shughuli za maendeleo.

Lakini pamoja na hayo, ingependeza zaidi
kama serikali itaingia mkataba na benki ny-
ingine zaidi kwa ajili ya kuharakisha kazi ya
urasimishaji wa makazi ili Watanzania wa-
pate hatimiliki
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Kuupata uhiari wa chanjo, tusitishane
bali kunahitajika uhamasishaiji tu

I Jumapili nyingine tena,
tunapokutana kwenye safu
hii Kwa Maslahi ya Taifa.
Leo naendelea na hoja
kuhusu chanjo ya corona kwa Watan-
zania, nikiendelea kuwa chanjo hiyo
ni hiari.

Kutokana na hali hiyo, sisi waha-
masishaji tuendelee kuhamasisha
kwa uhuru na wapinga chanjo nao
waachwe wapinge kwa uhuru.

Lakini kutokana na umuhimu wa
chanjo kwa taifa na ili kuwahamasi-
sha Watanzania wengi wajitokeze
kwa hiari yao, kunahitajika uelimi-
sha umma wa nguvu, ambao utazi-
jibu hoja zote za wapinga chanjo, kwa
majibu ya kitaalamu.

Lakini tufanye nini ili kufanikisha
hilo? Ninapendekeza, mosi, kwa vile
chanjo ni hiari, tusitumie vitisho vya
polisi kwa wapinga chanjo. Tutumie
elimu kuwaelimisha, waelewe, wai-
kubali chanjo kwa hiari yao na wale
wanaopinga kwa sababu wanapinga
tu au kwa hoja zisizo na mashiko, wa-
sioelimishika wapuuzwe.

Pili, nivipongeze vyombo vyote
vya habari kwa kazi nzuri ya uhaba-
rishaji umma na utoaji wa elimu ya
jinsi ya kujikinga na Corona. Pamoja
na pongezi hizo, vinatakiwa kutoa
elimu ya chanjo kwa kuandaa vipindi
maalum vya redio, televisheni, maka-
la za uelimishaji umma magazetini na
kwenye mitandao ya jamii.

Tatu, kwenye kitu kinachoitwa
kitaalam, “reaching out strategies”,
Tanzania kama taifa, hatuna muongo-
7o wowote rasmi kuhusu utoaji elimu
ya chanjo. Hakuna kipindi chochote
maalumu cha umma kuhusu elimu
ya kinga dhidi ya corona kwa umma.

Matangazo yapo na mahojiano
pia yapo lakini tangazo ni tangazo,
mahojiano ni mahojiano. Kunatakiwa
vipindi maalum vya utoaji elimu ya
kujikinga na corona pamoja na chan-
jo yake.

Kwenye vyombo rasmi vya habari,
bado kuna kazi kubwa ya kufanya ka-
tika utoaji elimu. Vyombo vya habari
vinavyotoa elimu ya kinga na elimu
ya chanjo, bado vinafanya kwa ku-
jitolea na si kama wajibu (obligation).

Kwenye janga kama hili, jukumu
la utoaji wa elimu kwa umma, hasa
elimu ya kinga na elimu ya chanjo,
lisiachwe kwa vyombo vya habari pe-
kee kuendelea kujitolea tu, bali jambo
hili liwe jukumu la wizara yenye dha-
mana ya afya na zile ambazo zime-
husika moja kwa moja na masuala ya
jamii.

Taasisi hizo za serikali hususan
wizara, kwa kuwa suala hilo ni mtam-
buka na linahitaji jitthada za pamoja
katika kuvishinda vita hivyo (corona),
kwa kushirikiana na wadau ziandae
mkakati maalum wa mawasiliano
(specific communication strategy)
ya elimu kuhusu ugonjwa wenyewe
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na chanjo.

Mkakati huo uhusishe, pamoja na
mambo mengine, utengenezaji vi-
pindi maalum vya elimu kwa umma
kwa kuwatumia wataalamu wa afya
kuzungumzia mambo ya kitaalamu
huku viongozi na watu mashuhuri
wenye ufuasi mkubwa wakitumika
kuchanja na kuhamasisha watu
wachanje. Vipindi hivyo visambazwe
kwenye vyombo vyote vya utangazaji,
magazeti na TV mtandao ili virushwe
katika muda ambao watu watakuwa
wanasikiliza au kutazama kwa wingi
(prime time).

Makala elimishi kuhusu chanjo ya
corona, ziandaliwe na kusambazwa
kwenye magazeti yote. Kwa vile co-
rona haina kinga wala tiba, msaada
pekee kwa sasa ni chanjo, hivyo Wa-
tanzania waelimishwe kuhusu chanjo
na hoja za wapinga chanjo zijibiwe
kitaalamu.

Tatu, Watanzania kwa sasa tuko
milioni 60, hivyo wanaopaswa ku-
chanja ili taifa liwe salama ni angalau
milioni 30. Ili kuliokoa taifa letu, na
kuifanya chanjo ikubalike kwa wote,
lazima tufanye uelimishaji umma, iki-
wamo kuandaa matamasha ya chan-
jo, kwa kuwatumia wasanii maarufu
kina Daimond Platnum, Hamonaize
na Ali Kiba, kufanya matamasha ya
bure, maeneo ya wazi kama Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Nne, wasanii watunge nyimbo za

kuelimisha umma kuchanja na kuwe
na matangazo kupitia magari ya buu-
rudani (road shows) huku wacheza
shoo wakitoa burudani kwenye
magari hayo.

Tano, pamoja na media kuendelea
kujitolea, ili vifanye jambo la maana,
lazima viwezeshwe, hivyo matajiri
wa Tanzania, mashirika, kampuni
na taasisi mbalimbali zihamasishwe
kuchangia ili kusaidia vyombo vya
habari kutimiza hili kwa kudhamini
vipindi vya uelimishaji umma kuhusu
chanjo ya corona.

Sita, wahenga wanasema kilio
huanza na mfiwa. Kutokana na ukwe-
li huo, binafsi na kampuni yangu ya
PPR, tayari nimejitolea ninafanya kazi
ya uelimishaji umma na uhamasishaji
kupitia makala zangu za ‘Kwa Maslahi
ya Taifa’. Pia kila nikiliakwa kipindi
cha Jicho Letu Ndani ya Habari, kina-
chorushwa na Star TV kila Jumamosi
asububhi, lazima nihamasishe chanjo.

Hivi karibuni kipindi cha TV cha
“Kwa Maslahi ya Taifa, kitarushwa he-
wani kupitia vituo sita vya TV nchini.
Nimeshazungumza na wakuu wa TV
kubwa nchini wamekubali kuwa kip-
indi hicho kirushwe katika vyombo
Vyao.

Pascal Mayalla

Media Consultant

Mob. +255 754 270403
pascomayalla@gmail.com

Na Joseph
Kulangwa

CCM ilivyongata na ingate sasa

KITAKA kujua uimara wa

Chama Cha Mapinduzi

(CCM) huna budi kuwa-

kumbuka Mwalimu Julius
Nyerere, Ali Hassan Mwinyi, Benja-
min Mkapa, Jakaya Kikwete, John
Magufuli na sasa Samia Suluhu Has-
san.

Lakini pia Pius Msekwa, Daudi
Mwakawago, Rashidi ~ Mfaume
Kawawa, Horace Kolimba, Law-
rence Gama, Yusuph Makamba, Wil-
son Mukama, Abdulrahman Kinana,
Bashiru Ally na sasa Daniel Chon-
golo. Hao ni wenyeviti na makatibu
wakuu mtawalia wa chama hicho.

Kundi la kwanza lote ni la marais
wa tangu Tanganyika na hatimaye
Tanzania. Wanaheshimika na wa-
naenziwa kwa kuwa na mchango
mkubwa wakulifikisha Taifa hili
hapa lilipo.

CCM inajivunia kuwa chama am-
bacho kwa kipindi chote imetoa
marais tofauti na vyama vingine,
lakini hiyo haimaanishi kwamba vy-
ama vingine vya upinzani haviwezi
kuzaa marais wakaja kuiongoza
nchi hii kama hao waliotangulia.

Walioiongoza CCM wakapita, kila
mmoja aliacha alama yake na ndiyo
sababu CCM ikaendelea kuwa na
nguvu na kujikita kwenye madara-
ka tangu kuzaliwa kwake hadi sasa,

ikipitia milima na mabonde, ikitu-
mia hekima na mabavu kuongoza.

Hata hivyo, imesababisha nchi
kuwa amani na utulivu licha ya
malalamiko ya hapa na pale, husu-
san kutoka kwa mahasimu wake wa
kisiasa, vyama vya upinzani, kwam-
ba imekuwa ikiwadhulumu kwa
kutumia Dola. Bashiru alipata kutoa
ushuhuda huo.

CCM imekuwa siku zote na tara-
tibu zake za kushughulikia mambo
yake ya ndani na nje, hususan kuhu-
su wanachama na viongozi wake,
hasa pale utokeapo mtafaruku.
Mwanachama au kiongozi anapoa-
cha njia na kufuata yake. Anapoko-
sa nidhamu.

Kuwajibishwa ndani ya chama hi-
cho pale ulipokiuka taratibu si aja-
bu, walitimuliwa na wengine kusi-
mamishwa. Uongozi haukuangalia
we nani wala una nafasi gani ndani
ya chama hicho.

Rais wa Awamu ya Pili Zanzibar,
Alhaji Aboud Jumbe, katika miaka
ya themanini, alipochafua hali ya
hewa Zanzibar, aliondoshwa.

Wako wengi tu waliokumbana
na rungu la CCM, wa hivi karibuni
ni wale wa mwaka 2015 wakati
wa kinyang’anyiro cha urais, aki-
tafutwa mgombea wa chama hicho
pale Dodoma, kukatokea mtafaruku

miongoni mwa wanachama vigogo.

Walioibuka na kupinga uamuzi
wa CCM kuteua watu fulani ndani
ya Halmashauri Kuu, vigogo watatu;
Emmanuel Nchimbi, Sophia Simba
na Omar Kimbisa, waliposimama
na kumkatalia Mwenyekiti Kikwete,
kuwa aliingia na majina yake mfu-
koni.

Watatu hawa tena usiku mkubwa,
wakatoka nje ya kikao na kuzun-
gumza na wanahabari kupinga
hatua hiyo, wakitaka ‘mtu wao’ naye
awamo kwenye Kkinyanganyiro.
CCM haikuangalia we ni nani,
ikawaweka pembeni sawia.

Baada ya uchaguzi na mshindi
kuibuka, Dk. Magufuli kuwa Rais
wa nchi, na akaapishwa na kuanza
cheche, mara zikasikika sauti kwe-
nye simu, zikimsimanga. Huku na
kule, waliothibitika kuhusika waka-
banwa.

Naikumbuka sana CCM ya Ki-
nana, Nape na Chongolo. CCM iliyo-
zunguka nchi nzima kuzungumza
na wananchi, kusikiliza kero za
wananchi na kuzitafutia ufumbuzi.
CCM iliyotamka bayana kwamba
kuna mawaziri mzigo, ikijua kabisa
kuwa mawaziri hao ni uzao wake,
lakini kwa nini imumunye maneno?

Ni kweli, ilikuwa CCM imara isi-
yotaka mchezo ndani na nje yake,

ili mradi ilihakikisha wananchi
wanaishi maisha ya bila kuonewa
wala kunyonywa, kwa kuwa serikali
iliyotakiwa kuhakikisha wananchi
wanaishi maisha mazuri, ni ya uzao
wake.

Kwa mapenzi ya Mola, mwaka
huu Machi tukaondokewa na Mwe-
nyekiti wetu wa CCM, Rais Magu-
fuli na nafasi yake akaishika Rais
Samia, akaja na kaulimbiu yake ya
‘Kazi Tendelee!” Kwa kuwa Bashiru
alishaondoka CCM wakati huo,
chama kikaona bora sasa mikoba
apewe Chongolo.

Chongolo alikuwa na Kinana,
hivyo anajua nini walikifanya enzi
hizo za mawaziri mizigo.

Akaingia wakati huu ambao tuna
Uviko-19. Huku siasa huku ugonjwa.
Rais wetu akapambana mpaka tu-
kapata chanjo ya Jenssen kutoka
Marekani, ikatuona masikini sisi na
kutusaidia angalau dozi milioni na
ushei za kuanzia.

Tulipochanja wakaibuka wana-
chama wa CCM kutoa msimamo
ambao tulitarajia ni wao na familia
zao, lakini bahati mbaya wanaam-
bukiza wengine, hivyo kuacha ku-
jitokeza. Wanampinga Mwenyekiti,
Rais, hivi CCM ile haiwezi kujirudia
sasa?

Alamsiki!
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Tuviachie vyombo vya usalama vichunguze tukio la mauaji Dar

GOSTI 25, 2021 itabaki ka-
tika kumbukumbu kwa wa-
nanchi wa Mkoa wa Dar es

alaam na nchi kwa ujumla
kutokana na tukio la mauaji ya watu
watano, wakiwamo askari watatu wa
Jeshi la Polisi.

Tukio hilo ambalo lilitokea katika
eneo la daraja la Selandar jirani na
zilipo ofisi za Ubalozi wa Ufaransa, li-
lizua taharuki kubwa kwa wananchi
waliokuwa jirani na eneo hilo waki-
wamo waliokuwa kwenye magari am-
bao walilazimika kukimbia kujaribu
kuokoa maisha yao.

Baada ya tukio hilo ambalo Kam-
ishna wa Operesheni wa Jeshi la Polisi,
Liberatus Sabas, alitoa taarifa kuwa
watu wanne wamefariki dunia na sita
kujeruhiwa kwenye mapambano ya
kurushiana risasi yaliyotokea makuta-
no ya barabara za Kenyatta na Kinon-
doni jirani na Ubalozi wa Ufaransa.

Akasema kati ya watu wanne wali-
ofariki dunia watatu ni askari polisi,
huku mmoja akiwa mtumishi wa kam-
puni ya ulinzi ya SGA.

Kilichonisukuma kujikita katika
hoja hii ni namna ambavyo kume-
kuwa na maneno mengi na uzushi
mwingi kwenye mitandao ya kijamii.

Kwanza nianze kwa kutoa pole sana
kwa Jeshi la Polisi kwa kuondokewa
na askari wake ambao kimsingi wali-
kuwa wakitekeleza majukumu yao ya
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kulinda usalama wa raia na mali zao
ambalo ndilo jukumu muhimu la jeshi
hilo.

Tukio hilo limeacha simanzi kubwa
na taharuki kwa sababu limekuja
pasipo kutarajia na siku ambayo mak-
amanda wa polisi wa mikoa na maofi-
sa wengine wa jeshi hilo walikuwa Dar
es Salaam kwenye mkutano wa uzin-
duzi wa mwongozo wa utendaji kazi
wa jeshi hilo. Mungu aziweke roho za
marehemu mahali pema peponi.

Kinachonishangaza, kumekuwa na
hisia na hukumu nyingi kuhusiana
na tukio la hilo lililopoteza maisha ya
watu watano.

Ugaidi, kisasi, chuki vimetajwa
kama sababu na baadhi ya watu ili
mradi kila mmoja amesema anavyod-
hani ni sawa kwenye mitandao ya ki-
jamii ambayo kimsingi asilimia kubwa
wanaitumia vibaya kupotosha mam-
bo mengi si katika tukio hili tu.

Aidha, wapo waliohoji kwa nini
polisi walichukua uamuzi wa kumuua
mtuhumiwa badala ya kumpiga risasi
hata miguuni ili wamhoji na kupata
ushahidi kama kuna watu anashiriki-
ana nao kwenye uhalifu.

Najiuliza unamkamataje mtu mwe-
nye bunduki nzito, anayerushiana
risasi na polisi na ambaye ameshaua
askari wanne na yuko tayari kuua
hata zaidi? Kama angejisalimisha kwa
kuweka bunduki chini na kunyoosha

mikono au kulala kifudifudi na bado
akauawa hapo sawa.

Njia pekee ya kuokoa uhai wa an-
galau mtu mmoja zaidi asiye na hatia
ilikuwa kumuua. Hapo hakuna kosa
upande wa polisi. Hakuna ‘conspira-
cy’ yoyote. Kwa ujumla. tukio hilo ni
baya, linaloleta picha mbaya ndani na
nje ya nchi. Ni tukio ambalo tukiruhu-
su kila mmoja atoe hukumu yake, az-
ungumze apendavyo balaa lake liko
mbeleni maana watu wataikataa hata
ripoti ya kipelelezi ambayo Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ameagiza itolewe
haraka.

Wakati palishakuwa na hali ya utu-
livu Dar es Salaam baada ya mabadi-
liko yaliyofanywa katika Jeshi la Polisi,
jambo hili lisipofuatiliwa kwa kina na
kwa umakini litaleta doa. Je ni kweli
polisi walitaka kumdhulumu dhahabu
zake? Je, ni suala la ugaidi? Je, ni tatizo
la kiakili? Je, ni suala kisiasa? Yote
tuyasubirie yatolewe na vyombo vya
usalama vinavyochunguza tukio hilo.

Kilichoanza kunishtua na kunis-
hangaza na pengine ikawa si mimi pe-
kee yangu ni kuanza kuhusisha jambo
hili na mambo siasa. Naona huu ni
ushamba kuanza kuhusisha tukio hili
mapema hata kabla uchunguzi hau-
jakamilika, maana hakuna chama kin-
achoweza kuhimiza mauaji ya watu
wake. Kama mtu ni mwovu ashughu-
likiwe yeye binafsi na si taasisi, dini au

kabila lake.

Nina imani kubwa na Jeshi la Polisi
na vyombo vingine vya ulinzi na usala-
ma kwamba wenye jukumu la kuitoa
ripoti ya tukio hilo wataisimamia kwe-
li kwa faida ya nchi. Kama ni ugaidi
hatua stahiki za kuufuatilia mtandao
huo zitachukuliwa na kama kuna huo
uchafu wa dhuluma nao usemwe
maana kuna wasio waaminifu.

Nadhani tuviachie vyombo vya ul-
inzi na usalama vichunguze kwa kina
tukio hilo lakini mambo ya kuendelea
kulumbana na kueneza taarifa kwe-
nye mitandao ambazo hazijawa na
uhakika si jambo zuri.

Ndiyo maana hii mitandao ya ki-
jamii katika baadhi ya nchi imedhibiti-
wa ni kutokana na mambo kama haya
watu wanakosa uzalendo na nchi yao.

Nirudie kulipongeza Jeshi la Polisi
lilivyokabiliana na tukio hilo lakini pia
niupongeze ushujaa binafsi wa askari
walioonekana katika ‘video clips’ wal-
ivyokabiliana na muuaji.

Wakati uchunguzi ukiendelea fa-
milia ya muuaji isielemezewe uovu
wakati wa kutafuta kiini cha jambo
hili. Wabaki kuwa wasaidizi muhimu
kwa dola na si watuhumiwa muhimu.

MUNGU IBARIKI TANZANIA

Kwa maoni na ushauri tumia ba-
rua pepe mwanakatwe2015@gmail.
com

Na Mch.Dk.
Enock Mlyuka
0655865555

MATUMIZI YA SIMU YANAVYOATHIRI
UHUSIANO BAINA YA WANANDOA- 3

awasiliano katika ndoa ni daraja

linalounganisha ndoa na ni in-

jini inayofanya ndoa iwe katika

mwendo. Pale mume na mke
wanapokosa mawasiliano mazuri baina yao,
huondoa uhai katika uhusiano.

Mapenzi yanakauka kama shamba la mpun-
ga. Hivyo ni muhimu sana wanandoa kufanya
tathmini ya mawasiliano yao katika ndoa ili
kuimarisha ndoa zao huku kila mmoja akizin-
gatia kuwa, kumjua mume au mke kunaanzia
na mawasiliano. Mahali popote palipo na ma-
wasiliano mazuri pana mafanikio makubwa.
Mahali popote pasipo na mawasiliano lazima
matatizo yatatokea.

Wanandoa wajifunze kuratibu mawasiliano
yao vizuri ili yasiwe kero na kusababisha
kuharibu uhusiano wao kwani hakuna mtu
anayependa kupuuzwa au kuonekana kwam-
ba yeye si muhimu.

Epuka kuzama katika simu au kufanya
mawasiliano mengi ya simu wakati ukiwa na
mwezi wako. Huo ni muda wake na wewe. Ni
haki yake ya msingi ya kuwa pamoja na wewe.
Anahitaji ukaribu wako, anahitaji umakini
wako, anahitaji kusikilizwa, na anahitaji joto
lako. Unatakiwa kumsikiliza mwenzi wako na
kuwa karibu naye kimwili na kihisia kwani
anakubhitaji wewe zaidi kuliko kitu kingine.

Mwenzi wako ni mtu muhimu zaidi kuliko
hao unaowasiliana nao mara kwa mara katika
simu. Kumbuka, kule kuwa na muda na simu
yako zaidi kuliko mwenzi wako, ndiko kuna-

koweza kuleta shaka na tatizo. Jali zaidi uhu-
siano wako na mumeo au mkeo kuliko simu
yako ili kutunza utulivu (harmony) katika
ndoa.

Ikiwa wanandoa hawapeani muda wao kwa
wao, hupoteza hisia za mapenzi juu yao na na-
fasi kubwa sana ya kufahamiana vizuri. Simu
za mkononi zitumike kwa mujibu wa uhitaji
na kwa nidhamu. Kila jambo ni muhimu ku-
fanyika kwa kiasi na utaratibu. Ni muhimu ku-
tunza heshima ya ndoa na uhusiano.

Simu za mkononi ni kama kisu. Kisu kiki-
tumika vizuri kitaleta manufaa lakini kikitu-
mika vibaya, huweza kusababisha madhara.
Mawasiliano kwa njia ya simu za mkononi ni
muhimu sana. Hata hivyo, simu hizi zinaweza
kuleta amani au mfarakano miongoni mwa
wanandoa kutegemea na jinsi zinavyotumika.

Yafaa simu zitumike vizuri kwa nidhamu ili
kutunza heshima ya ndoa na wanandoa we-
nyewe. Mwanandoa mwenye nidhamu katika
matumizi ya simu (mobile phone etiquette)
atajua mahali na wakati unaofaa au usiofaa
wa kutumia simu yake.

Uhuru katika kushika au kutumia simu
ya mwenzi ni jambo jema na linalofanywa
na baadhi ya wanandoa wanaoaminiana na
kuheshimiana. Hata hivyo, inafaa kila jambo
lifanyike kwa makubaliano na utayari wa pan-
de zote mbili na siyo kwa amri au mashini-
kizo. Ni busara sana mke au mume kuwa na
mtazamo chanya juu ya matumizi ya simu ya
mwenzi wake.

Kwa msingi huu, wanandoa wanashauriwa

kuacha tabia ya kupenda kushughulika na ku-
fuatilia taarifa zilizomo katika simu za wenzi
wao. Hivi ndivyo wanandoa wanaojitambua
wanavyopaswa kuishi na kuendesha maisha
yao.

Kama nilivyosema awali, simu ya mkononi
ni chombo binafsi cha mawasiliano, hivyo wa-
nandoa wanahitaji kuwa wastaarabu katika
matumizi ya chombo hiki. Ni busara mke au
mume kutokufanya jambo ambalo mwenzi
wake hapendi ili kutunza amani na utulivu
katika ndoa. Mke au mume kumbuka, yoyote
unayotaka kutendewa, wewe uwe wa kwan-
za kumtendea mwenzi wako, kwani kum-
badilisha mtu, huanza pale wewe unapoanza
kubadilika kwanza ili kumfanya abadilike.

Wanandoa wajifunze kutenda yale wali-
yokubaliana na yanayowapa amani zaidi na
siyo kuishi kwa kuviziana. Simu za mkononi
zitumike kwa uzuri (decently) na kwa utarati-
bu (orderly manner). Simu za mkononi zikitu-
mika vizuri kwa nidhamu, zitachangia katika
kuimarisha ndoa na kuwafanya wanandoa
kuwa na uhusiano wenye ladha (exciting).

. Dk. Mlyuka ni mchungaji wa
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji wa Tan-
zania Marriage and Child Care Founda-
tion (TaMCare), asasi inayojishuhulisha
na masuala ya ndoa, familia na malezi.
Kwa maelezo zaidi, tembelea www.tam-
care.or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi katika
tamcaretv online. Kwa maoni na ushauri
wasiliana naye kwa: info@tamcare.or.tz
au +255744000066.
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 swaTOTO
PAKA RANGI

FUMBO TOTO

TOTO John alikuwa akilia baada ya kupigwa
na wenzake wakati walipokuwa wakicheza
mpira. Kaka yake alikuja haraka ili kujua nini

kimemsibu.
@ Kaka: John unalia nini?
Q, John: Kasim amenipiga baada ya kumwambia
anipe mpira wangu
Kaka: Basi nyamaza twende nyumbani
John: Hapana mama akijua nimelia ataniadhibu

o

Jaza maneno yafuatayo katika Kaka:Kwaniniz .
John: Mama aliniambia shujaa huwa halii
vyum ba vil ivyo po wazi: Kaka: Hapana huo ni msemo tu, maana yake ni
kuwa mvumilivu.
BIA, ZUA, PINDUA, MAISHA, R
lichokifany SWALI
ABIRI A, HUKUMU daktarl Zao la Korosho linapatikana katika mikoa gani ya

Tanzania?
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Baba, Mama na Mwana

Mauzauza ardnhi ya mganga wa Kienyejl kudhibitl wageni

ARIBU msomaji tuen-

delee na mada zetu za

Maisha Ndivyo Yalivyo.

Utakumbuka wiki iliyo-
pita tulijadili ardhi inavyoweza
kukuinua au kukuangusha kimai-
sha. Nikatoa siri kwamba wenyeji
katika eneo lolote la ardhi, mara
nyingi wamekuwa kikwazo kwa
wageni iwe ni kwa kuishi, kufanya
kazi au kwa kilimo.

Nikasema wenyeji ni wale watu
waliotangulia kuwepo mahali
fulani kabla yako. Wengi wa we-
nyeji huwa ni watu wabaya kuliko
unavyofikiria. Watu wengi hatma
zao zimeamuliwa na wenyeji wa
nchi (eneo). Na wengi hugundua
hilo baadaye sana wakiwa tayari
wameshajeruhiwa kimaisha.

Mpenzi msomaji, kabla sija-
kutajia mbinu wanazotumia we-
nyeji kukudhoofisha, hebu sikiliza
ushuhuda wangu mwenyewe. Ni
mashambulizi baada ya kununua
kipande cha ardhi eneo la Mlandi-
7i.
Ilikuwa mwaka 2011 nilipo-

nunua eneo lenye ukubwa wa
ekari saba. Nilikamilisha taratibu
katika ngazi zote kuanzia serikali
kalishafisha na kuotesha mazao
mchanganyiko ikiwemo miti ya
miembe, mihogo, na viazi vitamu.
Kilimo hiki nilianza mwaka 2013.

Hata hivyo, kilimo hiki kilikuwa
na maruweruwe mengi kwani
mimea ilionekana kustawi lakini
kwenye mavuno ndio ilikuwa ki-
tendawili. Mihogo na viazi viliku-
wa vinaoza. Wenyeji walivuna vi-
zuri lakini mimi hakuna kitu. Hata
miembe ilipukutisha maua embe
zikawa chache sana.

Nikajaribu kufanya upelelezi
kuhusu wenyeji wa eneo lile.
Nikahojiana na baadhi yao wa-
kanimegea siri. Mwenyeji mmoja
akaniambia kwamba yule mzee
aliyeniuzia shamba ni mganga wa
kienyeji. Akasema watu wengi pale
walikuwa wananishangaa kujitosa
kununua ardhi ile.

Akasema kabla yangu, eneo hilo
lilishanunuliwa na wateja wawili

na wote, pamoja na kutoa kiasi cha
fedha za utangulizi, hawakuwahi
kurejea tena. Na kwamba mzee wa
shamba hilo alikuwa amelizindika
na kwamba huwa ana nyoka hum-
visha shanga na kumuweka chini
ya mti ulioko pale shambani.
Ndipo nikagundua kuwa ardhi
ile tayari ilifungwa ili hata atakay-
enunua asifanikiwe. Kwa kuwa
mimi namtumaini Mungu na siyo
mwanadamu, nikaomba nguvu
ya Mungu initetee kwa kuwa nili-
nunua eneo lile kwa haki na haku-
na mgogoro. Nikaamini kwamba
Mungu hujibu maombi kwa waka-
ti wake. Nikapiga hatua kwa uja-
siri bila kuogopa vitisho nikajenga
nyumba ndogo pale shambani. 1I-
ipofikia kwenye lenta vita ikaibuka
wazi wazi. Mlinzi wangu akaanza
kutishiwa na vilio vya bundi wawi-
li ambao walikuwa wakija usiku na
kutua juu ya jengo linalojengwa.
Bundi hao walipokezana na paka
aliyekuwa akilia usiku na kuparura
mlango.
Nilipomwendea balozi wa ki-

tongoji kumuuliza kunani, akaniji-
bu kuwa hata yeye anapata vituko
hivyo na kwamba hao ni washiriki-

kipo kikosi cha wachawi ambao

wanasumbua sana. Akanitajia
majina yapatayo nane.
Nilifanya maombi kusamba-

ratisha kikosi hicho na ndani ya
mwezi mmoja tishio pale shamba-
ni likakoma hadi leo. Hakuna mtu
anayesogelea pale. Miaka miwili il-
iyopita nimeanza kuvuna mihogo
na hata embe kati ya 500 na 600,
jambo ambalo halijawahi kutokea.
Mwaka huu embe zimebeba sana
naamini Mungu atanipa mavuno
mazuri.

Mpenzi msomaji, utaona jinsi
wenyeji walivyo wabaya. Aliye-
niuzia ardhi tayari alishainajisi
kwa ushirikina wake. Yawezekana
alishaitamkia ile ardhi kuwa kila
atakayeinunua, hatakaa ni lazima
aondoke.

Kadhalika wenyeji baada ya
mimi kununua eneo hilo wali-
tahayari. Kwanza kwa kuwa ni

mwanamke wakihoji nawezaje ku-
nunua eneo kubwa vile. Pia wali-
jua kuwa nitalibadilisha kutoka
pori kuwa makazi.

Nilisema wiki iliyopita kwamba
wenyeji siku zote humuona mgeni
kuwa ni tishio kwao. Siku zote we-
nyeji hawataki wazidiwe na mgeni
kwa chochote, iwe ni kimaende-
leo au kimuonekano. Hivi sasa
shambani ni shwari na nimetoa
ekari moja kwa serikali ya mtaa
kujenga zahanati na kituo kidogo
cha polisi.

Mpenzi msomaji, nimetoa mfa-
no huo ili upate kujua kwamba ar-
dhi tunayokalia ina vita kubwa na
wengi hawafahamu. Waweza ku-
panga nyumba kumbe imezindik-
wa. Unaota ndoto za ajabu ajabu,
kumbe mwenye nyumba mchawi.

Wiki ijayo nitamalizia mada
hii kwa kutaja mbinu wanazo-
tumia wenyeji dhidi ya wageni
najinsi ya kuwashinda. Je,una
maoni au kisa cha kimaisha?
Tuma ujumbe mfupi Kkupitia
0715268581.

Tahadhari ya corona bado sana kwenye vyombo vya usafiri

ARA kadhaa vion-

gozi wa serikali wa-

metoa maelekezo

kuhusu  kujikinga
na corona, ikiwa ni pamoja na
namna ya kukaa ndani ya vy-
ombo vya usafiri, uvaaji bara-
koa na kunawa mikono kwa
sabuni na maji tiririka.

Mifikia mahali kuwa
usipovaa  barakoa  hutar-
uhusiwa kutumia chombo cha
usafiri, lakini kwa sasa hali
ni kawaida kama vile corona
haipo. Hii inaonyesha kuwa
bado wananchi hawajaona
umuhimu wa kuchukua tahad-
hari.

Mathalani, katika kituo cha
mabasi cha Magufuli, eneo
la Mbezi Mwisho, wasafiri na
wasindikizaji wanaingia na ku-
toka kituoni humo lakini bado
hakuna tahadhari kubwa inay-
ochukuliwa kwa kuwa haku-
na utaratibu wa kulazimisha
watu kuvaa barakoa.

Unapoingia kituoni humo
unachoulizwa ni kama ume-
shalipa tiketi ya kuingia basi,
lakini asilimia kubwa ya wali-
omo humo hawajavaa bara-
koa na hakuna vyombo vya
kunawia mikono.

Watu wanaendelea na mai-
sha utadhani corona haipo!
Hata nje ya mabasi hakuna
vitakasa mikono wala abiria
haulizwi kuhusu barakoa bali
wanaingia na ni kawaida kuku-
ta wengi hawajavaa barakoa.

Hakuna ubishi kuwa coro-
na ni tishio kwa sasa na watu
wengi wameugua na wengine
kupoteza maisha na husambaa
zaidi kwenye vyombo vya usa-
firi ambako kuna mikusanyiko.

Maagizo ya viongozi mbal-
imbali kuwa ni lazima abiria
au watu wanapokuwa kwenye
mikusanyiko wavae barakoa
yameishia hewani kwa kuwa
hayana utekelezaji, jambo
ambalo si sawa kwa kuwa ili-
paswa kuwa na ufuatiliaji ku-
hakikisha kuwa watu wanajik-
inga na corona.

Nchi ambazo zimeruhusu
mikusanyiko kwa sasa ni zile
ambazo watu wake wame-
shachanjwa kwa maana ya
kwamba nchi nzima wa-
mechanjwa na wanahakikisha
wanapokuwa kwenye miku-
sanyiko wanavaa barakoa, wa-
takasa mikono. Yote hiyo ni
kujikinga kwa kuwa hata mtu
akichanja bado ana uwezeka-
no wa kupata ugonjwa huo.

Kwa nchi bado watu hawa-
jachanja inavyotakiwa wach-
ache wameamua kusikiliza
ushauri wa wataalam na ku-
chanja ila wengi wamebaki na
msimamo wa kutochanja kwa
sababu zao wenyewe.

Wataalam  wamethibitisha
kuwa mtu aliyechanja anaku-
wa ameongeza askari wa kum-
linda mwilini na inapotokea
mashambulizi yoyote, askari
wale hupambana na kuwa
washindi. Mtu huyo hata aki-
pata corona, haitamyumbisha
au kugharimu maisha yake
kama yule ambaye hajachanja.

Ni muhimu nguvu ikaele-
kezwa kuelimisha wananchi
kuchanja kama ambavyo ina-
fanyika kwa baadhi ya nyum-
ba za ibada ambazo viongozi
wake wameamua kuwa mfano
kwa kuchanja hadharani na
wengine wakitoa maelekezo
wa viongozi wengine wa kani-
sa hilo kufanya hivyo.

Ikifikia mahali Watanzania
wote wenye umri wa kuchanja
wakachanjwa ndipo tutaweza
kuwa salama kwa kuwa tuta-
pambana na kirusi kwa ura-
hisi zaidi. Lakini hali ikiende-
lea hivi na watu hawachukui
tahadhari zote muhimu kuna

hatari ya kuendelea kupoteza
watu wengi zaidi.

Wako ambao bado ha-
waamini kwamba corona ipo
na inaua au watu wanaugua
na kupata madhara ya muda
mrefu kwenye mwili, lakini
pia kuna gharama kubwa ya
matibabu ambayo wakati
mwingine familia zinashind-
wa kumudu.

Inashangaza mtu anakwen-
da hospitalini hajavaa bara-
koa na mara nyingi ni kwenye
hospitali binafsi ambazo ni
vigumu kulazimisha uvaaji wa
barakoa. Hakuna ubishi hos-
pitalini kuna mengi ikiwamo
corona, hivyo lazima watu
wajikinge lakini wako ambao
wanakwenda bila tahadhari
yoyote jambo ambalo si sawa
kabisa.

Ifike mahali kwamba hui-
ingii kokote bila kuvaa bara-
koa, kutakasa mikono kwa
sanitizer au kunawa kwa
maji tiririka na sabuni, ving-
inevyo itachukua muda mre-
fu ugonjwa huu kupungua
nguvu.

Kwa sasa ugonjwa umesam-
napoteza maisha, mbaya zaidi
watu wanakwenda kwenye

misiba na kukusanyika kama
kawaida yaani wanaendeleza
utamaduni wa kuomboleza
kwa  mikusanyiko  kama
kawaida, jambo ambalo hali-
takiwa.

Ni muhimu viongozi wa
dini wa maeneo hayo kuha-
maisha watu kuhakikisha
wanavaa barakoa na kubadili
taratibu za kuwafariji wafi-
wa, kwa kuwa unakuta mtu
anajulikana kafa kwa corona
lakini bado watu wataambat-
ana kwa wingi na kumkumba-
tia au kumshika mfiwa, hata
kama yeye hana anaweza
kuambukizwa.

Ni muhimu kuchukua ta-
hadhari, corona ipo na ine-
shakatisha maisha ya wengi
na wengine wako hospitalini
wanatetea uhai wao.

Pia viongozi wafuatilie
utekelezaji wa maagizo yao,
je, watu wanayafuata au wal-
iongea na kuishia hewani?
Na kama ndivyo basi kuwe na
uwajibikaji ili kuokoa nguvu
kazi na kupunguza uweze-
kano wa hospitali kuelemewa
na wagonjwa.

MUNGU IBARIKI TANZANIA



JUMAPILI AGOSTI 29, 2021

HARUSI

Dicl el

-



JUMAPILI AGOSTI 29, 2021

MITIH@O Na Christina Mwakangale

VAZI LA MAMA SAMIA

Linavyofundisha
vijana hamna
va Kuvaa

AIS wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, zime-
kuwa gumzo ndani na nje ya nchi kutokana
na upekee wa mitindo yake.

Hata anaposafiri kwenda nchi mbalim-
bali, watu wanakuwa makini kuangalia nguo gani
anayovaa katika kutembelea shughuli mbalimbali
na mwenyeji wake.

Hata hivyo, baadhi ya watu wanaita aina hizo za
nguo kama ‘Samia Style’ kutokana na jinsi zinavy-
ompa mwonekano mzuri na wenye heshima.

Kwa kawaida, vazi hilo linalotengenezwa kwa ki-
tambaa kizito kiasi, hujumuisha koti refu lililokuwa
na vifungo na uwazi katikati, siruali pana na kunoge-
sha kwa hijab na viatu vifupi.

Katika kuweka nakshi zaidi, ‘Samia Style’ unaweza
kubeba begi dogo la mkononi, huku ukiweka sawa
na mawani ya rangi yoyote ile ili mradi yawe ya ki-
heshima.

Vazi hili lipo la kiheshima zaidi ni muhimu mvaaji
atambue kwamba linafaa katika shughuli mbalim-
bali za kitaifa, mikutano, matembezi ya kifamilia,
makongamano na kusafiria.
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UREMBO

Na Mary Geofrey

MAPISHI

Na Mary Geofrey

Faida za karoti ni hizi....

AROTI ni moja ya

chakula kitamu, lakini

kina umuhimu mkubwa

katika kuboresha mwili
wa binadamu.

Chakula hiki ni sawa na daraja
muhimu katika kuimarisha mwili
kutokana na kuwa na utajiri wa
vitamin na madini.

Na hizi ni baadhi ya faida zito-
kanazo na ulaji wa karoti

Karoti husaidia kuimarisha
macho kuona vizuri hasa wakati
wa usiku, pia inasaidia kuondoa
matatizo ya mzio (aleji) kwenye
macho mfano macho kuwasha
sababu ya vumbi.

Hurutubisha seli mwili na
kuzifanya zisizeeke haraka. Hii
inatokana na uwapo wa Vitamin

A ambayo ni muhimu katika
kuimarisha uwezo wa macho
kuona.

Karoti huifanya ngozi iwe
nzuri na yenye afya, kama
utatumia kurutubisha ngozi
yako kwa kupaka kwenye
ngozi.

Karoti husaidia kuondoa
sumu na taka mwilini, inaon-
doa mafuta yasiyotakiwa ka-
tika ini na kuliwezesha lifanye
kazi vizuri, kusafisha njia ya
haja kubwa na kusaidia kupata
choo vizuri.

Karoti zinasaidia kufanya
fizi na meno kuwa imara na
kuchochea uzalishwaji wa
mate.

Pia inasaidia kuzuia kiharu-
si, baadhi ya watafiti kutoka
vyuo vikuu duniani wanasema
ulaji wa karoti sita kwa wiki
husaidia kutopata kiharusi.

Madaktari hao wamegun-
dua pia karoti zinatibu tatizo
la kupoteza kumbukumbu
kwa wazee.

Karoti husaidia kuongeza
kinga mwilini kwa sababu
tabia asilia ya karoti kuwa na
antibakteria ambao husaidia
kuzuia kinga za mwili.

Karoti pia ina Vitamin C
muhimu kwa kusisimua seli
nyeupe za damu ambazo ni
sehemu muhimu katika kinga
ya mwili.

USO WENYE
MAFUTA

Njia hizi zitakusaidia

kunng arisha

ATU wengi hawapendi kuwa na mafuta usoni na ndio maana
huhangaika kutafuta njia mbadala wa kuyaondoa ikiwamo
vipodozi vyenye kemikali.

Ingawa kuna faida ya kuwa na uso wenye mafuta kwa
kuwa kuupati mikunjo haraka kama uso mkavu, lakini wengi hawap-
endi kutokana na karaha ya kutokwa na jasho kila mara.

Kama unataka kuzuia hali hiyo, unaweza kufuata njia zifuatazo za ku-
tunza uso wenye mafuta

Uso wenye mafuta lazima kuoshwa na ‘facewash’ sio sabuni za kawai-
da. Kuna facewash za kupunguza mafuta usoni. Madukani zinapatikana
kwa wingi.

Uso wenye mafuta unaoshwa mara mbili au tatu kwa siku. Na pia ukir-
udi kutoka safari yako unaosha uso kwa maji ya baridi na ‘facewash’.

Hutakiwi kutumia maji ya moto kuosha uso wenye mafuta kwa sababu
yanazidisha joto na kuleta chunusi nyingi usoni.

Uso wenye mafuta na wenye chunusi nyingi hautakiwi kufanyiwa
‘scrub’, ukifanya hivyo chunusi upasuka na kutoa maji maji yanayosam-
baa na kuzalisha chunusi nyingi.

Mtu mwenye uso wa mafuta anatakiwa kusugua uso na shingo kwa
barafu baada ya hapo unapaka vipodozi.

Unaweza pia kupunguza mafuta usoni kwa kusugulia ndimu usoni.
Ndimu ina acid na hukata mafuta, kata ndimu kipande na sugua usoni.

Kaa nayo mpaka ikauke kisha nawa na maji ya bomba au ukipenda
maji ya baridi ya fridge.

Mwenye mafuta mengi usoni hatakiwi kupaka lotion au mafuta kwa
sababu inababisha chunusi kuongezeka.

Ikiwa una mtoko, siku moja kabla shinda na maji ya ndimu usoni na
kabla ya kuanza kupaka vipodozi sugua barafu ya kawaida au ya maji
ya ndimu na nawa kwa maji ya bomba au ya baridi kutoka katika fridge
kisha paka vipodozi.
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AAISHA

Jumapili

MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya

Namna ya kuchagua

meza ya mbao va
Televisheni

JE, unataka kuweka runinga yako kwenye
meza ya mbao, lakini hujui namna ya kui-
pata? Basi usipate shida, hizi ni baadhi ya
dondoo muhimu za kuchagua meza nzuri
va kuwekea runinga yako.

1:

Angalia muundo wa meza kama
utaendana na mpangilio wa vitu vyako
kwenye sebule kama vile sofa, meza ya
kahawa na rangi ya ukuta.

: Hakikisha meza yako ina vitu muhimu

kama sehemu va kuwekea deki,
king'amuzi na vitu vingine muhimu.

: Chagua aina nzuri ya mbao, usichukue

mbao laini ambazo kutokana na mitindo
ya maisha unayoishi inaweza kuharibi-
ka haraka na kukupa hasara.

4: Angalia gharama ya meza kama unawe-

za kuimudu, muhimu kabla ya kwenda
kununua anza kufanya utafiti wa bei ili
ujiandae vizuri.

KUWalmbuniku

Kupangilialhyumba
Valhafasilndogoe

SILIMIA kubwa ya wakazi mijini
wanaishi katika nyumba za
kupanga.

Kutokana na hali halisi ya maisha, ni fa-
milia za kiafrika chache zenye uwezo wa
kumudu kupanga nyumba kubwa ya ku-
tosheleza familia nzima.

Kama ilivyo desturi kwa familia hizo,
nyingi hujumuisha zile zinazojulikana kwa
lugha ya kigeni ‘extended family’, hivyo
familia kuwa kubwa pasipo kulingana na
kipato kilichopo cha kumudu kupanga ny-
umba kubwa.

Kwa hiyo ili umudu kuishi katika sehe-
mu ndogo ya nyumba kulingana na uw-
ezo uliopo na ukubwa wa familia, lazima
ubunifu na akili nyingi itumike
katika kupangilia vitu ili nafasi
katika nyumba hiyo itosheleze
mahitaji.

Pia kuna haja ya kupungu-
za baadhi ya vitu visivyo vya la-
zima.

Kwa upande wa uwekaji wa
samani katika nyumba hiyo
ndogo ni lazima uhakikishe
kwamba zile zenye umbo dogo na
ambazo zitakuwa na sehemu ya
kuhifadhia vitu vingine au zenye
matumizi zaidi ya moja.

Kwa mfano meza ya televisheni,
unaweza kuweka zenye kuhifa-
dhia vitu vingine hususani vitabu
na vinginevyo.

Pia, tumia sehemu ya ukuta
‘kudizaini’ kwa ajili ya kuweka vitu
vingine ikiwamo vyombo hasa
jikoni.

Na ili ufanikishe kwa vitu vich-
ache unavyokuwa umepanga ku-
weka kwenye nyumba hiyo ndogo,
ni vizuri kupima kwanza ukubwa
wa eneo lako kabla ya kutengeneza
samani zako.

Epuka kuweka vitu ovyo bila
kufanya tathmini ya uhakika, na
ikiwezekana orodhesha idadi ya
vitu na aina inavyotakiwa kuingia
kwenye nyumba hiyona ambavyo
havichukui nafasi kubwa.

Tumia ubunifu katika sehemu
za kona za nyumba yako kuweka
fenicha zako, hususani meza na
televisheni na uhakikishe nazo zi-
nakuwa ni zile ambazo hazichukui
nafasi kubwa.

Jambo kubwa la kuzingatia katika
suala la kupangilia vitu katika ny-
umba yako ndogo ni ubunifu na
kuepuka vitu ambavyo havina ula-
zima.

Usiweke kitu ilimradi umeona
kwa jirani yako ameweka, isipoku-
wa kwa kuzingatia umuhimu wake
na nafasi uliyonayo kwenye nyum-
ba yako.

Pia katika siku za hivi karibuni
kwa upande wa samani za ndani,
zipo hata ambazo unaweza kuzi-
kunja, na kama ukifanikiwa kupata
za namna hiyo inakuwa bora zaidi
katika kuhifadhi nafasi.

Kwamba unazitumia pale un-
apoona inahitajika tu, na unaweza
kuamua kuzikunjua mchana halafu
usiku ukakunja.
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Helikopta ya kijeshi ya Marekani, ikiruka karibu na uwanja wa ndege wa Kabul, nchini Afghanistan, ambako siku ya Alhamis kulitokea shambulizi
la bomu lililoua askari 13 wa nchi hiyo. PICHA: DW

Marekani yaanza kulipa Kisasi
shambulio uwanja wa hdege

KABUL, Afghanistan

ESHI la Marekani limemuua mtu

mmoja anayedaiwa kupanga
shambulizi  kwenye  uwanja
wa ndege wa Kabul, nchini

Afghanistani, mapema wiki hii.

Operesheni hiyo ya usiku wa kuamkia
Jumamosi ilifanywa na ndege zisizo
na rubani na ilimlenga mtuhumiwa
wa kundi la wanamgambo lenye
mafungamano Dola la Kiislamu, IS-K
kwenye jimbo la mashariki Nangahar.
Msemaji wa Kamandi Kuu ya Marekani,
Bill Urban, alisema dalili za awali
zinaonesha kuwa wamemuua mlengwa
na hakuna raia waliouawa.

Shambulizi hilo limefanyika baada ya
Rais Joe Biden, kuapa kupambana na
IS baada ya mashambulizi ya Alhamisi
yaliyosababisha mauwaji ya wanajeshi 13
wa Marekani na raia 79 wa Afghanistani
kujeruhiwa.

IS ilikiri kuhusika na shambulizi
hilo, huku kundi la Taliban likikanusha
kuhusika kwa namna yoyote.

Biden pia aliliagiza jeshi kufanya

mashambulizi dhidi ya viongozi wa IS,
pamoja na mali za kundi hilo.

Upande mwingine, Marekani
ilisema itaendelea kuwaondoa raia wa
Afghanistan kutoka uwanja wa ndege wa
Kabul hadi dakika ya mwisho, licha ya
kuwapo wasiwasi kuhusu mashambulizi
zaidi ya kundi la IS.

Wizara ya Ulinzi ya nchi hiyo, ilisema
bado kuna vitisho vya kuaminika katika
uwanja huo wa ndege.

Marekani bado inaendelea na
mchakato wa kuwaondoa raia wa
Afghanistan wanaotaka kuondoka.

Msemaji wa kundi la Taliban, alisema
kwamba wamechukua udhibiti wa
maeneo ya uwanja wa ndege. Hata hivyo,
Marekani imekanusha taarifa hizo.

Kwa mujibu wa Msemaji wa Tkulu
ya Marekani, Jen Psaki, wataalamu
wa usalama wa taifa wamesema kuna
uwezekano wa kutokea shambulizi
jingine na siku zijazo zitakuwa hatari
zaidi.

Siku ya mwisho ya vikosi vya Marekani
kuondoka nchini humo ni Agosti 31.

Nchi nyingi za Jumuia ya Kujihami ya
NATO zimemaliza safari zao za dharura

za ndege kuwaondoa watu.

Wanajeshi wa Marekani pamoja
na washirika wake wamewaondoa
watu 12,500 kutoka uwanja wa ndege
wa Kabul, katika muda wa saa 24
zilizopita, licha ya operesheni hiyo
kuahirishwa kutokana na shambulizi
hilo. Tkulu ya nchi hiyo ilisema watu
8,500 waliondolewa moja kwa moja
na jeshi la Marekani na wengine 4,000
waliondolewa na ndege za washirika
wake.

Wakati huo huo, wanajeshi wote
wa Ujerumani pamoja na maofisa
waliokuwepo Afghanistan, waliwasili
Ujerumani kwa kutumia ndege tatu za
kikosi cha anga ambazo zilitua juzi usiku
katika uwanja wa ndege wa kijeshi wa
Wunstorf karibu na Hanover.

Ndege moja ya jeshi chapa ya Airbus
A310 na ndege mbili za usafirishaji
chapa A400M zilitumika kuwarudisha
Ujerumani wanajeshi hao.

Wanajeshi hao wamerejea nyumbani
baada ya kukamilika kwa shughuli
ya mwisho ya kuwaondoa nchini
Afghanistan.

DW

Marekani yaituhumu China Covid-19

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden,
amesema China bado inaficha taarifa
muhimu kuhusu kiini cha ugonjwa wa
Covid-19.

Kauli hiyo ni baada ya jumuiya ya
kiintelijensia ya Marekani kusema
haiamini kama virusi hivyo viliundwa

kwa madhumuni ya kuwa silaha ya
kibailojia, ingawa bado wamegawanyika
kuhusu uwezekano wa kuwa viilitoroka
katika maabara.

Hata hivyo, Biden alisema nchi yake
itaendelea kushirikiana na washirika
wake kuishinikiza serikali ya China kutoa
taarifa zaidi pamoja na kushirikiana na
Shirika la Afya Ulimwenguni WHO, kwa

kusisitiza ulazima kuwapo na uwazi
katika kukabiliana na janga.

Marekani haina imani na maofisa wa
China, ambao walikuwa na ufahamu wa
awali kuhusu virusi hivyo katika hatua
zake za mwanzo, kabla ya kuwa na
madhara zaidi na kugharimu maisha ya
zaidi ya watu milioni 4.5 duniani kote.

DW

I
Uganda

yatibua
shambulio
la kigaidi

KAMPALA, Uganda

SERIKALI ya Uganda imesema
imetibua njama ya kufanyika
shambulizi la bomu la kujitoa
muhanga lililolenga mazishi ya
Kitaifa ya ofisa mwandamizi
wa polisi na kamanda wa jeshi
ambae aliongoza mashambulizi
dhidi ya wanamgambo wa
Al-Shaabab nchini Somalia.

Kikosi cha usalama kilisema
jana kwamba siku ya Alhamis
kimemkamata mtuhumiwa
huyo huko kaskazini mwa mji
wa Pader, usiku wa kuamkia
siku rasmi ya mazishi ya Meja
Jenerali Paul Lokech, ambae
kwa jina la utani aliitwa
“Simba wa Mogadishu”.

Msemaji wa jeshi, Brigedia
Flavia Byekwaso, alisema
mtuhumiwa huyo ambaye
alijitambulisha kama raia wa
Uganda kwa jina la Katumba
Abdul, alikutwa na nyenzo
kadhaa za Kivita ikiwamo vifaa
vya kutengenezea bomu.

Rais Yoweri Museveni,
alishutumu shambulizi hilo, kundi
la waasi wa ADF, ambalo kwa
mara ya kwanza liliibukia Uganda
1996, lakini katika kipindi hiki
limekuwa na nguvu zaidi katika
eneo la mashariki mwa Jamhuri
va Kidemokrasia ya Congo, na
kutajwa pia kuwa na mwingiliano
na kundi la Dola la Kiislamu.

DW

FMWM@WWmm
atolewa kizuizini

BAMAKO, Mali

JUMUIYA ya Kiuchumi ya
Mataifa ya Afrika Magharibi
(ECOWAS), imesema kiongozi
wa zamani wa mpito wa Mali,
Bah Ndaw na waziri mkuu wake,
Moctar Ouane, wameondolewa
Kizuizi cha nyumbani.

Katika taarifa iliyotolewa na
ECOWAS, inaeleza inaikaribisha
hatua hiyo ya Mali ya
kuowaondolea vizuizi viongozi
wote wa zamani na wote wawili
wanapaswa kupata fursa na
haki zote za kimsingi kama rais
na waziri mkuu wa zamani.

Kabla ya kuondolewa
madarakani katika mapinduzi
va pili yaliyofanywa na Kanali
Assimi Goita, rais huyo wa
zamani wa mpito na waziri
mkuu wake walichaguliwa
kama viongozi wa Kiraia
baada ya mapinduzi ya
kijeshi ya Agosti 2020.

DW
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

UTAJIRI WA DUNIA UKO MAKABURINI

AKUMBUKA miaka ya 1990
nikiwa mdogo kila tulipokuwa
tunamaliza kula chakula hasa
cha usiku, bibi yangu alikuwa
na utamaduni wa kunisimulia hadithi
fulani ndefu na katikati ya hadithi hizo
aliimba na nyimbo nzuri sana ambazo
wakati mwingi zilitumika kunibembel-
eza nakujikuta napata usingizi mnono.

Hadithi hizi tuliziita kikwetu “amaga-
ni”, kwa sababu nilikuwa mtoto sikuwa
nafahamu hasa zile hadithi zilimaanisha
nini, bali nilizifurahia na bibi yangu kwa
kweli alikuwa mahiri sana katika eneo la
hadithi maana ni hadithi ambazo hazi-
kuwa na mwisho, zilikuwa ni hadithi
zenye mwendelezo na nzuri sana kuz-
isikiliza.

Hii ni kwa sababu maisha yangu ya
utoto karibu yote nililelewa na bibi
yangu. Nafikiri hadithi zile zaweza kuwa
zimenifanya leo nimekuwa mwandishi
wa vitabu katika maeneo mengine kwa
sababu nilikuwa natumia muda mwingi
zaidi kusimuliwa mambo mengi wakati
ule nikiwa mdogo japo nilikuwa sijui ku-
soma na kuandika.

Bibi yangu leo bado yuko hai lakini
hana kumbukumbu tena kwa sababu
ya umri mkubwa. Kila wakati huwa na-
jaribu kumkumbusha kama anaweza
kuzikumbuka ili nipate nafasi ya ku-
ziandika vitabuni lakini hawezi tena.
Ni jambo ambalo linaniumiza sana na-
tamani siku zirudi nyuma wakati ule
uwe sasa. Haiwezekani tena hakumbuki
chochote, natamani niziweke kwenye
mfumo wa mazungumzo (video) pen-

gine ningepata tamthilia nzuri sana za
kiafrika. Haiwezekani kwani hakumbuki
tena!

Wako watu wengi ambao wanazeeka
na mwisho kufa na mawazo yao ambayo
yangelibaki kama mafunzo makubwa
kwa vizazi vyetu. Utajiri wa dunia uko
makaburini kwa sababu hatuna utam-
aduni wa kuhifadhi mawazo katika
maandishi au hata katika kumbukumbu
nyinginezo. Pengine ni kwa sababu ya
mazingira kama ilivyotokea kwangu au
kutokana na kutoona umuhimu wa ku-
fanya hivyo.

Angalau siku hizi baadhi ya viongozi
na watu wengine wameanza kuwa na
utamaduni wa kuandika vitabu wa-
napostaafu kazi au wanapofikia katika
umri wa uzee. Ni jambo jema kwani
vitabu hivyo vitabaki na uzoefu, mafani-
kio yao katika maeneo mengi jambo am-
balo litafanya wasomaji kufahamu baa-
dhi ya mambo ambayo yaweza kuwa
msaada mkubwa katika maisha yao.

Maandiko yanasema: “Kila nafsi itaon-
ja mauti.” Hii ina maana hakuna ata-
kayesalia duniani ni jambo la wakati tu,
hivyo tu wasafiri. Lazima kila wakati tu-
jiandae kusafiri kwenda ngambo huku
tukihakikisha kwamba tunaacha chaku-
la cha familia (vitabu) ili tusiondoke na
utajiri wetu kwasababu utajiri wowote
unaanza na wazo kisha unapata mali.

“Usomaji wa vitabu baada ya umri
fulani, unaongeza fikra kwa kiwango ki-
kubwa na kuboresha uwezo wa kutafa-
kari” (Albert Einstein, 2879-1955). Ni uk-
weli kwamba kuna tofauti kubwa sana

ya mtu anayesoma vitabu na asiyesoma
katika kufikiri na kuamua mambo, iwe
ni kwenye biashara, kilimo, sheria na
hasa kwenye siasa kwa sababu hakuna
jambo jipya duniani. Tunachofanya
ni kusoma mawazo ya wengine katika
jambo fulani waliamuaje wakati huwo
na sisi tutafute njia bora ya kuyaamua
kutokana na mazingira yetu.

Hatuwezi kupata vitabu kama hapa-
takuwapo waandishi. Kwa maana hiyo,
ni muhimu sana kuweka mawazo yetu
au ya watu wetu wa karibu vitabuni ili
wasiondoke nayo, maana hakuna siku
tutayapata tena wakishaondoka.

Wako watu wanaodhani kwamba ili
uandike kitabu inakuhitaji uwe na elimu
kubwa sana labda ya digrii hapana kila
mtu anaweza kuandika kitabu ilimradi
uwe na wazo bora kwagjili ya jamii.
Wakati nikiandika kitabu changu cha
kwanza, swali la wasomi wengi nilioku-
tana nao, walikuwa wanauliza kiwango
changu cha elimu. Jambo la kushangaza
ni kwamba wao wenyewe pamoja na
kuwa na elimu kubwa zaidi yangu ha-
wajawahi kuandika hata kipande cha
gazeti na wanasahau kwamba kuna to-
fauti kati ya elimu na akili.

Vitabu vilianza kuandikwa kwa
mkono kisha baada ya maendeleo ya
teknolojia sasa watu wanachapa ku-
tumia kumpyuta hii ina maana hata
kama hauna kompyuta bado unaweza
kuandika wazo lako kwa mkono kwe-
nye karatasi au daftari kisha kuchapwa
baadaye kama kitabu.

Tuwasaidie wale tunaodhani wana

mambo mazuri ya kuandikwa bahati
mbaya tulio nayo. Tunadhani kwamba
mawazo mazuri hutoka kwa viongozi tu
na kwamba kama mtu si kiongozi hana
nafasi hata ya kuhojiwa. Mfano katika
nchi hii, wako watu wanaifahamu histo-
ria ya Tanzania, utamaduni wake vyema
lakini kwa sababu si maarufu hata kama
wanajulikana, hawarekodiwi. Mawazo
yao hayaandikwi mwisho wa siku wa-
nakufa na mawazo yao na utajiri huo
unafukiwa makaburini.

Kutokana na changamoto ya maisha
kubadilika, siku hizi watu wengi wana-
penda kuandika na kusoma mambo ya-
nayohusu zaidi biashara tu lakini lazima
tutambue kwamba tunaweza kupoteza
historia na utamaduni wetu kama Wa-
tanzania na waaftika.

Kuna watu wana mawazo mazuri
sana ambayo pengine yangewafan-
ya wawe matajiri lakini kwa sababu
hayaandikwi, wanakufa wakiwa masi-
kini na kuondoka na utajiri vichwani
mwao.

Wito wangu kwa Watanzania wen-
zangu, tusikubali kuondoka na mawazo
yetu wala tusisubiri kuwa wazee au
wastaafu ndipo tuandike mawazo yetu.
Tutakuwa tumechelewa, wakati ni sasa
weka mawazo yako kwenye maandishi
tukusome tukufahamu. Lakini zaidi
mawazo yako yawe kwa ajili ya faida
yako na wengine pia.

0689157789

magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

. BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO
Juma Ubao ‘alipobatizwa’, ‘King Makusa’

Na Adam
Fungamwango

OJA na vibao vilivyovuma

sana mwanzoni mwa mi-

aka ya 1980 ni ‘Posa Nital-
eta’. Wimbo huu ulipigwa na bendi ya
Biashara Jazz ambayo kwanza kabisa
ilitumia mtindo wa ‘Dundadunda’ na
baadaye wakajiita ‘Kumbakisa’.

Wimbo huo ulitungwa na aliyekuwa
kiongozi wa bendi hiyo, Juma Ubao.
Awali mwenyewe aliuita ‘Mshenga’.
kamati ya Uchujaji wa Maadili ya Ny-
imbo, Radio Tanzania Dar es Salaam
(RTD), wakakataa kuupa wimbo huo
jina la ‘Mshenga’. Mwenyewe alidai
kuambiwa kuwa kuna nyimbo ze-
nye majina hayo nyingi sana ambazo
zimerekodiwa. Mbaraka Mwinshehe
tayari alishakuwa na nyimbo tatu
zinazoitwa ‘Mshenga’, hivyo akaam-
biwa abadilishe.

Huko na huko, wimbo huo uka-
pewa jina la ‘Posa Nitaleta’. Ni wimbo
ambao kwa mujibu wa mwenyewe
Ubao ni kisa cha kweli ambacho kil-
imtokea na kusababisha atunge.

Anasema alitunga kwa sababu
ya hasira iliyosababishwa na rafiki
yake huyo ambaye alimwamini,
lakini alileta tafrani kubwa ya ku-
sababisha akose mke. Ni rafiki yake
ambaye aliishi naye chumba kimoja
na alipotaka kuoa akamtumia kama
mshenga. Akampa posa kupeleka kwa
wakwe. Hata hivyo, baadaye iligundu-

lika kuwa hakupeleka pesa yoyote
na aliila. Kwa hasira, Ubao akasema
alimpeleka mahakamani. Lakini al-
ipofika huko alikuwa mjanja na ku-
uliza ushahidi kama kuna maandishi
yoyote ya kukabidhiana pesa Hayaku-
wapo.

Na mahakamani siku zote kinacho-
takiwa ni ushahidi. Hakukuwa na ush-
ahidi wowote wa watu wala maandi-
shi. Mshenga akashinda kesi. Ubao
akasema hiyo ilimuuma mno na kwa
sababu ni mwanamuziki, hasira zote
akazimalizia kutunga wimbo huo.

Mwenyewe alisema kuwa alimtaja
hadi jina mshenga huyo, lakini kwe-
nye kamati ile ya kuchuja, ililiondoa
pia jina akaelezwa kuwa lengo si ku-
komoana au kuchochea ugomvi, bali
ni kuifundisha jamii na kuelimisha.

“Kweli, yote hupangwa na Mungu.
Nilitaka kuoa, pesa mali nilitoa. Msi-
chana huyu kidogo tulipendana. Hapo
mwanzo nilisema fitina za mashemeji.
Sasa yamenikuta huyu mchumba
wa pili. Ukweli nia nilikuwa nayo ya
kwamba, harusi ifanyike. Sijui kitu
gani harusi yaikuwa wala pati. Ni kazi
ya Mungu oooh hupangwa na Mungu
yote. Siku moja nilikwenda kwa wak-
we zangu, kupanga sherehe za harusi
yangu. Wakwe walisema hatuja pata
mali, wala posa, karibu tena mkwe we
kalete posa kwanza we, uoe mke.

“Kumbe mshenga hakupeleka
posa kwa wakwe, nitafanya nini yeye,
ohoo, nilipompa pesa hakuwepo sha-
hidi nitafanya nini yeye, ohoo. Mshen-
ga kapotea, posa na mali, hakupeleka
yeye, ohoo.

Mimi nilikwenda polisi kumshi-
taki mshenga, polisi walisema subiri
baba tutafanya uchunguzi wiki hii,
kabla wiki haijafika polisi waliniita
njoo njoo baba hoo. Mshenga wako
kakamatwa ashitakiwe kama mwizi
ee. Tulipofika mahakamani eee,
mshenga aruka, asema hakupokea
pesa. Aliuliza ushahidi uko wapi ee
baba ooo, aliuliza maandishi yako
wapi Jeni mama subiri. Ai mama ni-
taleta posa, japo kuwa siyo kizito kwa
macho.” Hayo ni baadhi ya maneno
yaliyomo kwenye wimbo huo.

Huo ndio wimbo uliosababisha
Ubao akapachikwa jina la ‘King Maku-
sa’ na mshabiki wake na wa bendi
hiyo. Ni kwa sababu mbali na kuimba
wimbo huo, kupanga muziki, alipiga
gita la solo, halafu akapiga na kinanda
kwa wakati mmoja. Kumbuka kipindi
hicho njia ya kurekodi ilikuwa moja,
hivyo bendi ilikuwa inarekodi kama
iko ukumbini inatumbuiza na si kama
sasa, kila chombo kina siku yake ya
kuingizwa kwenye mashine.

Wakati wa kuimba, alikuwa aki-
imba huku akidokoa gita. Wakati wa

sebene, alipiga gita, halafu wakati wa
kuingia kinanda, kuna ufundi ulifanyi-
ka wa kitaalam wa muziki, anaachiwa
mpiga saxophone atambae. Lakini
lengo ni kwamba Mzee Makusa, avue
gita na kwenda kwenye kinanda. Aki-
fika, kwenye sax, anaacha na mzee
anaanza kupiga kinanda hadi ana-
maliza. Anapomaliza, anamwacha
tena mpiga sax aingie na kufanya vitu
vyake. Lengo ni kumfanya Ubao atoke
kwenda kwenye kinanda kwenda
kuvaa gita la solo na akaanza kupiga
tena. Ni ufundi wa hali ya juu ambapo
kama si mwanamuziki wa ukweli un-
aweza kukosea na wimbo huo ukare-
kodiwa siku nzima.

Hiyo ilifanyika hata kwenye mao-
nyesho ya bendi hiyo, hivyo mashabi-
ki kwanza wakampachika jina la ‘King
Makusanya’, ikiwa na maana anafanya
kazi nyingi kwa wakati mmoja, akivi-
kusanya vyombo vya muziki. Baadaye
hao hao mashabiki wakaona jina
ni refu sana na hakitamkiki vizuri.
Wakaamua kumwita ‘King Makusa’.
Ndiyo jina ambalo hadi leo limemkaa
kama amezaliwa nalo. Huyo ndiyo
Juma Ubao King Makusa’. Ambaye
alipatwa na mkasa mzito uliosababi-
sha atunge wimbo uliompatia jina la
kimuziki ambalo limebaki kama nem-
bo yake daima.
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HADITHI

Na Adam Fungamwango

(0716 350534)

Hivi we Donald leo umenifuata
nyumbani kwangu ukiwa ume-
kunywa?”

“Sijakunywa, ila nawaam-
bia tabia mliolifanya sijaipenda na
si nzuri na hivi tu kwa sababu wali-
ofanya hivyo ni baba na mama, ving-
inevyo saa hizi ningekuwa nimeshal-
ibwaga jambo hili polisi.”

Hofu kidogo ilimuondoka Doroth
akijua Donald hatoweza kusema
jambo lile polisi kwa sababu asinge-
penda wazazi wake wakamatwe.

“Na hili nenda kawaambie wenzio
kuwa nimejua.”

“Si uende ukawaambie mwenyewe
uongo wako wazazi wako.”

“Siwaambii, ila siku wakitiwa pin-
gu na wewe mwenyewe ndiyo mta-
jua.”

Koplo Peter aliingia ofisini kwa
bosi wake, Inspekta Andrew. Alikuwa
ameitwa. Kwa bahati mbaya alikuwa
akisikiliza simu. Akasimama kimya.

“Unasemaje?” Sauti ya Inspekta
ilisikika ikiongea na mtu aliyekuwa
akiongea naye kwenye simu.

“Amekufa?” Akauliza.

“Hujui?” Sekunde chache baadaye
akakata simu.

Akashusha pumzi ndefu.

“Afande Peter, hili sakata linaone-
kana sio la kawaida. Kuna tatizo.”

“Kwa nini afande? Aliuliza koplo
Peter baada ya kupiga saluti.

“Donald amepata ajali mbaya.”

“Imekuwaje afande, amefariki?”

“Na mimi nimeuliza hivyo hivyo?”

“Wanasemaje?”

“Hawajui.”

“Nani?”

“Ni kituo cha Polisi Kawe. Ajali im-
etokea kwenye makutano ya Kawe
na Tegeta. Lakini bado wanafuatilia.”

Kimya kilitawala kidogo, kila
mmoja akitafakari, kabla ya koplo
Peter kuvunja kimya hicho.

“Sasa umehusishaje, tukio hili na
tukio hili la mauaji?”

“Ndiyo maana sisi ni askari na
si raia. Binti anauawa. Watu wa-
nasema kwa ajali, lakini kwenye
kichwa chake yakakutwa mabaki
ya risasi. Tumewahoji watu kadhaa.
Lakini siku mbili tu baada ya kum-
hoji mpenzi wake naye anapata ajali.
Huoni kuna kitu?”

“Ina maana afande unadhani kuwa
si ajali ya kawaida?”

“Hata kama ni ya kawaida. Sisi tu-
natakiwa tudhani hivyo. Na hii itatu-
saidia kupata ukweli.

Cha kufanya, ni kwamba askari wa
kituo cha Kawe, walikuwa wanaele-
kea eneo la tukio, nimewaambia

KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika

wakati watu wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana
na utumwa? Yeyote anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila,
anaweza kusababisha maafa makubwa. Donald. Kijana msomi aliyetoka nchini

Marekani, anarejea nchini Tanzania. Akakabidhiwa kuendesha kampuni za baba

moja ya riwaya hii tamu ng ya kusisimua.

SuMU ya mapenzi-21

A

“Ndiyo fanya !
hivyo na wote-
wanaokuja
kumtazama !
wahakikishe |
wanakaguliwa:
vizuri, lakini
pia wahakik- :
ishe wanain- '
gia wawili i
wawili na .
wasikae muda:
mrefu, sawa?":

kama kutakuwa na maiti ya majeruhi
wapelekwe kwanza kwenye Hospi-
tali ya Mwananyamala. Wahi kwanza
huko, halafu wewe ndiyo utanipa
taarifa kamili ya nini kimetokea na
kama Donald atakuwa amefariki au
la.
“Sawa afande.”

Haikuwa kawaida yake. Alijihisi:
mchovu. Hakujua umetokana na':
nini. Aliendesha gari kivivuvivu. Hali :
ya hewa ilikuwa ni ya manyunyu ya ;
mvua. llikuwa ni majira ya saa 1: 00 :
usiku. Alikuwa akirejea nyumbani :
kwao Mbezi Beach. Alipofika karibu
na maeneo ya makutano ya Kawe :
na Tegeta, ghafla aliona bodaboda
tatu zilizokuwa zikija mbele yake :
kwa namna ya kumchanganya. Zil- !
ionekana zinaendeshwa na vijana
ambao walikuwa mahiri na watundu |
kwa uendeshaji ule. Ingawa walikuwa
wamefuatana, lakini walikuwa waki- |
yumba barabarani.

Baadaye wa mbele aliinua guru-:
dumu juu na kuendelea kutembea !
na gurudumu moja la nyuma, lakini ;
kwa namna ambayo alionekana kama !
amedhamiria kumvaa.

Haikuwa hivyo. Alipowakaribia, ;
wote walilikwepa gari lake kwa nam- !
na ya ajabu, lakini kutokana na wasi- :

wasi gari lake liliyumba.

Ghafla likagonga ukingo wa bara- .
bara, likapanda juu na kuanguka
kwenye mteremko, kabla ya kubin-

girika mara tatu. '

kichwa. Lakini alikuwa kimya.
Hakuwa mwingine ni Donald.

“Afande

usingizi mzito ukamchukua tena.”

Koplo Peter alikuwa akiongea na Ins-
i ajali simu inasalimika kweli? Kama

pekta kwa simu yake ya mkononi.

“Unajua nia yangu ya kukwambia |
uwahi? Ni kwamba kama ajali ni ya
kupangwa kama atakuwa hai, basi !
uimarishwe !
. ona mgonjwa.

upesi nilitaka ulinzi
hapo. Kwa sababu kama ni hivyo tu-

navyodhani anaweza kuja kumalizwa |
. uliza Donald.
dua kuwa ni ajali ya kawaida, basi |
ya ajali. Anachokumbuka ni kwamba

“Sawa afande basi nitaita maafande ;
wawili wakae hapa kwenye kitanda |
i nye droo ya gari. Mpaka sasa hakujua

hapo hapo. Kama uchuguzi itagun-

tutafanya kitu kingine.”

chache kwa ajili ya ulinzi.”

“Ndiyo fanya hivyo na wote wa- ;
naokuja kumtazama wahakikishe ;
wanakaguliwa vizuri, lakini pia wa- |
hakikishe wanaingia wawili wawili na

wasikae muda mrefu, sawa?”
“Sawa afande.”

“Sawa, unajua inawezekana ni ajali
ya kutengenezwa. Huenda kuna kitu |
anakifahamu huyu jamaa kuhusiana |
na mauaji ya mpenzi wake, au wa- |
naona kama vile ameanza kupata fu- |

nimefika hospitali ni |
kwamba Donald yu hai, lakini. Mpaka !
sasa hawezi kuongea, kuna wakati ali- !
fumbua macho. Cha ajabu aliponiona |
alitabasamu. Dakika chache baadaye

yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza. Usikose hata nakala

nunu, kwa hiyo alindwe kwa gharama
i yoyote.

Hali ya Donald ilianza kuimarika

. baada ya siku nne. Alianza kuwafa-
i hamu watu wanaomtembelea hospi-
i talini.

Hata hivyo, alishangazwa na utara-

. tibu aliowekewa wa kuangaliwa kama
i mgonjwa. Awali alijua utaratibu ume-
i badilika.

Baadaye akagundua ulikuwa ni

i kwa ajili yake tu. Kwanza kulikuwa na
{ watu ambao walionekana kumlinda.
i Ingawa hawakuwa wamevaa sare,
i lakini baadaye aliwagundua kuwa ni
! askari.

Wao ndiyo walikuwa wakiwakagua

wote wanaokwenda kumjulia hali. Na
i hawakutakiwa kukaa muda mrefu,
i kabla ya wawili mwingine kuruhusi-
i wa.

Alishangaa ni kwa nini askari walia-

mua hivyo baada ya kupata ajali.

“Ina maana wameona si ajali ya

i kawaida nini?”

Wakati akiwaza hivyo, aliona watu

i wawili wamesimama mbele yake.

Alikuwa ni Doroth na dada yake.
Donald hakupokea kitu chocho-

i te kutoka kwao. Bado alikuwa na

Waliokuja kumchumoa hawakuwa |
na utaalam wa kujua kama alikuwa |
hai au amekufa. Ni kwa sababu haku- |
wa na jeraha lolote, wala kupasuka

kinyongo cha kuonekana kuhusika na
kifo cha mpenzi wake.
“Vipi, hivi simu yako ilipona kweli?”
“Simu gani?”
“Kwani huna simu wewe?”
“Simu ina maana gani? Mimi si

! nimepona?”

“Kwa hiyo wewe huna simu hapo.
Maana hata nikipiga haipatikani?”

“Doroth, unapigaje simu wakati
mimi nimelazwa hospitalini? Unani-
pigiaje simu?” Kwani kuna nini?”

“He, baba basi, tufanye yameisha.”

“Wewe badala ya kuangalia afya
ya mgonjwa, unaulizia simu. Kwenye

haikuharibika, basi vibaka yatakuwa
wameichukua.”

Doroth na dada yake waliondoka.
Na wao walikuwa wa mwisho kumu-

“Kwani simu ina nini?” Alianza kuji-
Alirudisha akili yake nyuma kabla

simu yake ilikuwa imeisha chaji.
Akakumbuka kuwa aliiweka kwe-

gari yake imeharibika kiasi gani.
Akakumbuka hajapoteza simu kwe-
nye ajali hiyo, labda tu itakuwa im-
eharibika baada ya ajali.
Ghafla alipata mgeni ambaye ha-

! kutarajia. Haukuwa muda wa kuanga-

lia wagonjwa. Ilishatimu saa mbili usi-
ku. Kila mgonjwa alikuwa kitandani
kwake.

Itaendelea Jumapili
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KASINO=>

APA maarufu wa Marekani, Kanye West, ame-
washangaza mashabiki baada ya kujiwasha moto
hadharani wakati wa onesho lake la tatu lililo-
anyika mjini Chicago.

Tamasha hilo ambalo lilikuwa maalumu kwa ajili ya
kutambulisha album yake mpya “Donda”, liliwapa msh-
tuko mashabiki baada ya msanii huyo kujiwasha kibiriti
na kisha kuibuka moto mkubwa.

Hata hivyo, baada ya muda mfupi, wasaidizi wake wali-
uzima, kisha akatokea mwanamke ambaye alivalia shela
la harusi wakafunga ndoa na Kanye uwanjani hapo.

Mwanamke huyo ambaye anatajwa kuwa ni Kim Kar-
dashian, licha ya kufikishana mahakamani kwa madai ya
talaka lakini bado ameendelea kumuunga mkono Kanye
kwenye masuala yake.

armonize azidi kuonyesha uwezo wake

Na Veronica Ngogona, SAUT

S o r t Pesa HATIMAYE mkali wa Bongo Fl-
eva, Rajab Abdul, maarufu kama

‘Harmonize’, ameachia ngoma

mbili mpya kama ishara kwamba
SPORTPESA.CO.TZ s
= = Ngoma hizo zinazoitwa ‘Teach-

er’ na ‘Kilofeshe’ baada ya kuz-

P|GA* * iachia tu, mashabiki wake wali-
jitokeza na kumpatia pongezi
kwani itakuwa mara yake ya

kwanza kutoa nyimbo mbili kwa

cerozes HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: mpigo.

Hata hivyo, nyimbo hizo baadhi
8766845'1111%558888' 0677115588 ya mashairi yake yameonekana

kama madongo kwenda kwa ali-
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

yekuwa kiongozi wake katika lebo
ya WCB, Diamond Platnumz.
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BET MEGHI

IKIENDELEA

USHINDE.

MADRID, Hispania

IUNGO wa Real Madrid, Casemiro, ame-

saini mkataba mpya ambao utamuweka
klabuni hapo hadi Juni 2025.

Nyota huyo wa kimataifa wa Brazil mka-

taba wake wa sasa ulikuwa unamalizika mwishoni

mwa msimu ujao.

Lakini sasa atabakia hapo kwenye dimba la San-
tiago Bernabeu kwa miaka mingine miwili baada ya
kusaini kuongeza mkataba mpya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29, ni
mwingine aliyeamua kuongeza mkataba mpya
wa kubakia kwa miamba hao wa Hispania, baada
ya Karim Benzema na Federico Valverde kufanya

hivyo wiki iliyopita.

Casemiro amecheza mechi 288 kwa Madrid tan-
gu alipowasili hapo akitokea Sao Paolo, awali alitua
kwa mkopo Januari 2013, na amefunga mabao 30.

Amefurahia kushinda mataji na klabu hiyo; ak-
ishinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya mara nne,
Klabu Bingwa Dunia mara tatu na LaLiga mara nne.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil pia ali-
kuwa sehemu ya kikosi cha Selecao kilichoshinda
Kombe la Copa America mwaka 2019.

Jesus, Richarlison
kumrithi Mbappe

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain
imewaweka kwenye orodha, Rich-
arlison na Gabriel Jesus kwa ajili
ya kuziba pengo la Kylian Mbappe
anayetajwa kutaka kwenda Real
Madrid.

Kwa mujibu wa Jarida la France
Football, PSG inaamini kwam-
ba, kuna uwezekano mdogo wa
kubamkiza Mbappe kwenye kikosi
chake, hasa baada ya msimu huu
na hivyo wameamua kuangalia
nyota wanaoaweza kuchukua na-
fasi yake.

Ingawa PSG haina mpango wa
kumuuza Mbappe katika dirisha
hili la usajili wa kipindi cha majira
ya joto, lakini nyota huyo anaweza
kuondoka akiwa mchezaji huru
msimu ujao.

Licha ya Real Madrid kutoa ofa
ya euro milioni 180 kwa ajili ya

kutaka kumsajili Mbappe, lakini
PSG wamekataa ofa hiyo na kutaka
iboreshwe zaidi.

Mapema juzi PSG iliweka wazi
ada ya kumuachia Mbappe ya euro
milioni 220 na bila hiyo hawataku-
wa tayari kumuuza.

Na wakati sakata hilo la usa-
jili likiendelea, PSG sasa imeanza
kuangalia wapi ambapo inaweza
kupata wachezaji wa kuziba pengo
lake.

Kwa mujibu wa televisheni ya
Globo Esporte, PSG wanamtaka
Jesus kutoka Manchester City in-
gawa kocha wake, Pep Guardiola
amebainisha wazi kuwa hatarajii
kuona nyota wake huyo akisepa
hapo kwenye dimba la Etihad.

Pia PSG imeonyesha nia ya kum-
taka nyota wa Everton na Brazil,
Richarlison kwa mujibu wa ESPN
Brazil.

SPORTPESA
APP

CHEZA, USHINDE. MALIPO FASTA

PAKUASASA ¢

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 29 - AGOSTI 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE  GAMEID MICHEZO 1 X 2

Utrecht vs Feyenoord 2.81

Troyes vs Monaco 417

Rangers vs Celtic 2.56

KAA Gent vs Brugge 3.15

FC Luzern vs Lausanne-Sport| 1.82

Heracles Almelo vs NEC Nijmegen| 1.78

Ajax vs Vitesse Arnhem| 1.20

Burnley vs Leeds 297

Sirius FK vs Djurgardens IF | 4.36

Clermont Foot vs Metz 177

Angers vs Rennes 2.89

Tottenham vs Watford 1.45

Strasbourg vs Brest 1.98

Lens vs Lorient 174

BK Hacken vs IFK Goteborg| 2.14

Union Berlin vs Monchengladbach| 2.49

Vejle BK vs Copenhagen 5.31

St Mirren vs St Johnstone | 2.87

Aberdeen vs Ross County | 1.68

FC Minaj vs Shakhtar Donetsk |14.50

FC Basel vs BSC Young Boys| 2.66

Grasshoppers vs Servette Geneva| 2.81

Heerenveen vs AZ Alkmaar 3.70

Barcelona vs Getafe 1.46

Bohemians FC vs Shamrock Rovers | 3.20

Lille vs Montpellier 1.71

Wolverhampton vs Manchester Utd| 4.33

Hammarby vs Malmo 3.25

VfL Wolfsburg vs RB Leipzig 3.39

Kalmar vs Elfsborg 2.57

Viking vs Rosenborg 2.58

Kasimpasa vs Galatasaray 4.35

Sivasspor vs Goeztepe 2.03

Racing Genk vs Anderlecht 222

Genoa vs Napoli 5.60

Sassuolo vs Sampdoria 2.03

Cukaricki St vs Red Star Belgrade | 5.40

NK Osijek vs Dinamo Zagreb| 2.99

Sporting Braga vs Vitoria Guimaraes| 1.68

Benfica vs Tondela 117

MFK Karvina vs Slavia Prague | 7.21

Rayo Vallecano vs Granada 2.56

Cadiz CF vs Osasuna 312

Brondby vs Midtjylland 3.45

Reims vs Paris St Germain [12.25

AC Milan vs Cagliari 1.48

Salernitana vs Roma 521

Altay vs Fenerbahce 3.10

Giresunspor vs Trabzonspor | 4.64

Atletico Madrid vs Villarreal 1.80
CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

UNITED ILIVYOIZIDI KETE
CITY KUMNASA RONALDO

® ® ® Tangazo la miamba hiyo ya kum-
sajili lilikuja saa 24 baada ya majirani zao

kuripotiwa...

MANCHESTER, ENGLAND

ANCHESTER United

imethibitisha kwamba,

imefikia makubaliano ya

kumsajili Cristiano Ron-
aldo kutoka Juventus.

United imekubali kulipa dola mil-
ioni 30 kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 36, ambaye jana
alitarajiwa kufanyiwa vipimo vya
afya kabla ya kukamilisha taratibu
nyingine.

Ronaldo amerudi Man United
baada ya kipindi cha miaka 12 tangu
alipoondoka hapo na kwenda His-
pania.

Ronaldo alifunga mabao 118 ka-
tika mechi 292 katika kipindi chake
cha kwanza hapo Old Trafford kabla
ya kuondoka kwenda Real Madrid
mwaka 2009.

“Kila mmoja klabuni hapo anasu-
biri kwa hamu kumkaribisha Cris-
tiano akirudi Manchester,” ilisema
taarifa ya klabu hiyo ikinukuliwa na
BBC Sport.

Tangazo la United kumsajili Ron-
aldo lilikuja saa 24 baada ya awali
kuripotiwa kwamba, majirani zao
Manchester City walikuwa kwenye
nafasi nzuri ya kumsajili mshambu-
liaji huyo raia wa Ureno na kwam-
ba, tayari walikuwa wameshafikia
makubaliano ya maslahi binafsi.

Hata hivyo, Ronaldo ameamua
kurudi United ambako alitumia mi-
aka sita na kushinda mataji matatu
ya Ligi Kuu England, na moja la Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Kombe la Ligi
mara mbili na FA mara moja pamoja
na Klabu Bingwa Dunia ya Fifa na
Ngao ya Jamii chini ya kocha Sir Alex
Ferguson.

Awali, ilionekana kwamba, Ron-
aldo hangekuwa na nafasi ya kurudi
katika klabu yake hiyo ya zamani, la-
kini United ikaamua kubadilisha gia
angani na kumsajili nyota huyo.

Man City walikuwa na nafasi kub-
wa ya kumsajili hasa baada ya kum-
kosa Harry Kane ambaye ameamua
kubaki katika klabu yake ya Totten-
ham Hotspur.

Akizungumza kabla ya Man City
kuivaa Arsenal kwenye mchezo
wa Ligi Kuu jana, Jumamosi, kocha
Pep Guardiola alisema: “Cristiano
ni mchezaji wa Juventus. Siwezi ku-
zungumza chochote hapa.

“Zimebaki siku tatu dirisha la us-
ajili kufungwa, chochote kinaweza
kutokea, kuna wachezaji wachache
akiwamo Cristiano Ronaldo wa-
naweza kuamua wapi kwa kwenda,
Messi tayari ameshafanya uamuzi.”

ZISIKUPITE

RICHARLISON AWANIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain itajaribu kumsajili
mshambuliaji wa Everton na Brazil, Richarlison mwe-
nye umri wa miaka 24, ikiwa watakubaliana kuhusu
mpango wa kumuuza mshindi wa Kombe la Dunia wa
Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye miaka 22, kwenda
Real Madrid. (Sky Sports)

EVERTON KUMUUZA NYOTA WAKE

EVERTON wanataka pauni milioni 85 ili kumuachia
Richarlison, ambaye ni mchezaji wa zamani wa Wat-
ford, mwenye umri wa miaka 24.(Star)

JESUS KUMRITHI MBAPPE

KLABU ya PSG itamlenga straika wa Manchester City
na Brazil, Gabriel Jesus mwenye umri wa miaka 24, ili
kuziba pengo la Kylian Mbappe anayetaka kuondoka.
(Sun)

HAALAND KWENYE RADA

MSHAMBULIAJT wa Borussia Dortmund na Norway,
Erling Braut Haaland mwenye umri wa miaka 21, ni
mwingine ambaye yupo kwenye rada ya PSG endapo
Kylian Mbappe atahamia mji mkuu wa Hispania, Ma-
drid. (Star)

EDOUARD AJADILIWA

EVERTON wamewasiliana na Celtic juu ya uwezekano
wa kufikia makubaliano ya kumsajili mshambuliaji wa
Ufaransa, Odsonne Edouard mwenye umri wa miaka 23.
(Sky Sports)

CAVANI KUBAKI OLD TRAFFORD

MSHAMBULIAJI wa Uruguay na Manchester United,
Edinson Cavani mwenye umri wa miaka 34, “bado yuko
kwenye mipango ya United msimu huu” na “hakuna
mpango wa kumuuza” baada ya kuwasili kwa Cristiano
Ronaldo.(Goal)

FERGUSON KAMSHAWISHI RONALDO

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Sir Alex
Ferguson, alichukua jukumu kubwa kumshawishi
mshambuliaji wa Ureno na Juventus, Crisitiano Ronaldo
mwenye umri wa miaka 36, kurudi Old Trafford ikiwa
ni miaka 12 baada ya kuondoka kwenda Real Madrid.
(Mirror)

ZOUMA BADO HAKIELEWEKI

UHAMISHO wa Kurt Zouma wa pauni milioni 25
kwenda West Ham kutoka Chelsea upo mashakani kwa
beki huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 26.
(Mirror)

CHELSEA YACHELEWA KWA KOUNDE
SEVILLA imesema Chelsea wanapitwa na muda

wa kumsajili beki wao raia wa Ufaransa, Jules Kounde

mwenye umri wa miaka 22, ambaye ana kifungu cha

kuruhusiwa kuondoka cha pauni milioni 77.1. (Football-

Espana)

NYOTA CHELSEA KUUZWA

CHELSEA itawauza Ross Barkley mwenye umri wa
miaka 27 na Danny Drinkwater mwenye miaka 31, ili
kupunguza mzigo wa kuwalipa mshahara kabla ya
tarehe ya mwisho ya uhamisho wa majira haya ya joto
Jumanne ijayo. (Sun)

VILLA INAMTAKA WITSEL

KLABU ya Aston Villa ina nia ya kutaka kumsajili
kiungo wa Ubelgiji na Dortmund, Axel Witsel mwenye
umri wa miaka 32. (Tuttosport)
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HABARI MICHEZO

= MTIBWA YACHOMOA WA

TSSAA
yageukKia
michezo
MUHAS

Na Saada Akida

TAASISI ya kusaidia wa-
nafunzi kwenda kusoma nje
yva nchi, (TSSAA), imegawa
vifaa vya michezo vyenye
thamani ya Sh.milioni mbili
kwa wanafunzi wa Chuo
Kikuu cha Afya na Sayansi
Shirikishi Muhimbili (MU-
HAS) kwa lengo la kuende-
leza michezo nchini.
Akizungumza na gazeti

hili jijini jana, Mkurugenzi
wa TSSAA, Aloyce Mkwizu,
alisema wamegawa vifaa
vya michezo ambavyo ni
mipira ya wavu na miguu
sambamba na jezi.

Alisema mbali na wanafunzi
kusoma kozi mbalimbali za
afya pia wanaamini michezo
ni sehemu kuimarisha afya
Zao.

“Serikali kwa sasa im
ekuwa ikitoa kipaum
bele katika kukuza na
kuendeleza michezo
kwetu TSSAA, tume
kuja MUHAS kugawa
vifaa hivi, tukitambua
katika chuo hiki mbali
na kusoma kuna watu
wana vipaji vya mich
ezo mbalimbali iki
wamo soka,” alisema

MKkwizu.
Rais wa Serikali ya Wa-
nafunzi MUHAS, Nyiga Kaly-
ango, alisema kupata vifaa
hivyo kutawasukuma kush-
iriki katika michezo mbal-
imbali na hatimaye kwenda
kushiriki mashindano mbal-
imbali.
Alisema kwa upande wao
suala la michezo lilikuwa
chini na haikuwa kipaum-
bele kwao kwa sababu ya
ukosefu wa vifaa husika lak-
ini sasa wamepata msukumo
mpya baada ya kuvipata.
“Vifaa vimekuja wakati
mwafaka, mbali na kozi
mbalimbali tunazopata
hapa chuo, lakini kuna watu
wenye vipaji vya kucheza
michezo ikiwamo soka,
‘basketball’ na mingine ila
tulishindwa kwenda kushiri-
ki kutokana na ukosefu wa
vifaa,” alisema Kalyango.

KIMATAIFA NAMUNGO FC

Na Adam Fungamwango

LABU ya Mtibwa Sugar kwa mara

ya kwanza imeweka rekodi ya

kusajili mchezaji kutoka nje ya

chi baada ya kuinasa saini ya

kiungo mshambuliaji, Nzigamasabo Steve

raia wa Burundi, akitokea klabu ya Na-
mungo FC.

Mtibwa Sugar, iliyoanzishwa mwaka
1988, na kuwa mabingwa wa Tanzania
Bara mwaka 1999 na 2000, ilikuwa hai-
jawahi kusajili mchezaji yeyote kutoka
nje ya nchi, hivyo Nzigamasabo anakuwa
mchezaji wa kwanza wa kimataifa kusajili-
wa na klabu hiyo.

Mwenyekiti wa klabu hiyo Nassor
Aboubakar, alisema kuwa Mrundi huyo
ni mmoja kati ya wachezaji waliosajiliwa

kwa msimu ujao wa Ligi Kuu.

Aliwataja wachezaji wengine kuwa ni
Said Hamisi Ndemla na Ibrahim Ame ku-
toka Simba ambao wamepelekwa kwa
mkopo, George Chota kutoka Mbeya City,
beki wa zamani wa klabu ya Simba, Has-
san Banda ambaye baadaye alikwenda
kucheza soka la kulipwa Afrika Kusini na
Hassan Kibailo kutoka Coastal Union.

“Maandalizi yanakwenda vizuri, safari
hii tumesajili kwa umakini zaidi kwa saba-
bu tunataka kurejea kwenye nafasi zetu
za juu kama ilivyokuwa huko mwanzo,”
alisema.

Kuhusu kocha, mwenyekiti huyo alise-
ma kuwa wameingia mkataba na aliye-
wahi kuwa kocha wa timu hiyo, Thierry
Hitimana.

“Tunamshukuru mwalimu Mohamed

Badru, tulimchukua ili kutusaidia timu
isishuke na kweli lengo ametimiza, lakini
sasa tumemchukua Hitimana, alishawahi
kuifundisha timu yetu,” alisema.

Mtibwa imeamua kujiimarisha kwa
msimu ujao, baada ya misimu mitatu ya
tabu na mashaka, ikinusurika dakika za
mwisho kushuka daraja.

Hitimana aliachana na klabu hiyo mwis-
honi mwa msimu uliomalizika zikiwa
zimesalia mechi chache kabla ya ligi hiyo
kufikia ukingoni kwa kile alichodai ni ku-
tokuwa na maelewano mazuri na wasaidi-
zi wake katika benchi la ufundi.

Hata hivyo, timu hiyo ilimwajiri Badru
ambaye aliinusuru kushuka daraja baada
ya kuponea mechi ya mchujo (play off)
dhidi kwa kuitoa Transit Camp.

Kiungo wa Simba, Msenegal Pape Ousmane Sakho, akiwatoka wachezaji wa Olympique Club de Khouribga ya Morocco
wakati timu hizo zilipocheza mechi ya kirafiki nchini humo Alhamisi wiki hii. PICHA: SIMBA

Dodoma Jiji FC yajichimbia kambini Moro

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha wachezaji 20 cha Dodoma
Jiji FC, kimeanza ramsi kambi yake ya ku-
jlandaa na msimu mpya wa mashindano
mbalimbali msimu ujao ikiwamo Ligi Kuu
Tanzania Bara na Kombe la FA, mjini Mo-
rogoro.

Mkurugenzi wa Idara ya Habari na Uhu-
siano wa klabu hiyo, Moses Mpunga, am-
emwambia mwandishi wetu kuwa kikosi
hicho kilianza kambi ramsi na mazoezi
juzi, [jumaa asubuhi, kwenye uwanja wa
Chuo cha Ualimu Morogoro, na kitakaa
hapo kwa muda wa siku 10.

“Tumeanza rasmi kambi na mazoezi
kwa ajili ya msimu ujao wa mashinda-
no yote tutakayocheza. Tuko kwenye
Uwanja wa Chuo cha Ualimu Morogoro
na wachezaji waliowasili hapa ni 20, in-
gawa kikosi kitaongezeka mpaka kufikia
wachezaji 27 ambao ndiyo lengo letu tuwe
nao kwa msimu ujao,” alisema Mpunga.

Alisema siku za kupiga kambi zinaweza
kuongezeka mpaka 14 kulingana na maz-
ingira yatakayokuwapo.

“Tunaweza kutoka siku 10 hadi 14 kuto-
kana na mazingira. Kuhusu usajili mpaka
sasa tumesajili wachezaji wanne, na lengo
letu ni kusajili wachezaj watano mpaka

wanane, kwa hiyo mpaka sasa tunaen-
delea kusajili, nadhani mpaka siku ya
mwisho tutakuwa tumeshatimiza idadi,”
alisema mkurugenzi huyo wa mambo ya
habari.

Dodoma Jiji, ambayo ilipanda Ligi Kuu
na kuanza kucheza kwa mara ya kwanza
msimu uliopita, imeacha wachezaji tisa
mpaka sasa kwa mujibu Mpunga.

Wachezaji ambao mpaka sasa wametia
wino kuichezea klabu hiyo msimu ujao
ni Emmanuel Martin na Richard Olomi
kutoka Ruvu Shooting, golikipa Mohamed
Yusuph kutoka Polisi Tanzania na Abou-
bakar Ngalema.
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Mabingwa
wa CAF
kuKipiga
Simba Day

Na Saada Akida

HUKU kikosi cha Simba kikita-
rajiwa kurejea nchini leo mchana
kikitokea Morocco Kilipokuwa
kimeweka kambi kujiandaa na
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania
Bara na michuano ya kimataifa, Siku
ya Tamasha la Simba (Simba Day)
Septemba 19, mwaka huu, kitashu-
sha Mabingwa Afrika kucheza nao
mechi ya kirafiki, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Ofisa Habari wa Simba, Ezekiel
Kamwaga, alisema baada ya kurejea
nchini, wachezaji watapewa ma-
pumziko ya siku mbili na Jumanne
wataingia kambini kwa ajili ya
maandalizi mengine ya msimu mpya
‘Pre Season'.

Alisema kikosi kitaondoka Dar es
Salaam na kwenda moja ya mkoa
uliokuwa tulivu na mazingira mazuri
kwa ajili ya kuendelea na maan-
dalizi ya msimu mpya kwa kucheza
mechi za Kirafiki na timu za Ligi
Daraja la Kwanza na zile zinazos-
hiriki Ligi Kuu.

“Ni wapi tutaenda kuweka kambi,
hilo litawekwa wazi baadaye, ila
Jumanne wachezaji ambao hawako
katika majukumu ya timu ya taifa,
wataingia kambini na kujiandaa kwa
ajili msimu mpya,” alisema Kam-
Waga.

Hata hivyo, Kamwaga alipoulizwa kuhusu
mechi ya kirafiki ya kimataifa watakayocheza
Simba Day Septemba 19, mwaka huu,
alisema ipo kamati inayoshughulikia na bado
hajafikishiwa mezani kwake na akiipata
ataiweka hadharani.

Lakini chanzo chetu ndani ya kamati hiyo,
kilitueleza kwamba wanatarajia kucheza na
timu moja kubwa iliyowahi kutwaa Kombe la
Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Tutacheza na timu moja kubwa iliyowahi
kutwaa Ligi ya Mabingwa Afiika, siwezi
kuitaja kwa sababu ndiyo kwanza tupo
kwenye mazungumzo, lakini pia Simba ina
utaratibu wake wa kutoa taarifa si kila mmoja
anaruhusiwa kuzungumza, mtafute Kamwaga
atakueleza kama limeshamfikia,” kilisema.

Tayari Simba imecheza mechi mbili za
kirafiki ikiwa kambini nchini Morocco dhidi
ya FAR Rabat iliyomalizika kwa sare ya mabao
2-1na kisha kutoka kufungana bao 1-1 dhidi ya
Olympique Club de Khouribga.

770856"541002%>

United ilivyoizidi kete City kumnasa Ronaldo

Mwanamuziki kutoka DRC Kongo, Koffi Olomide, akiwasili Uwanja wa Julius Nyerere, Dar es Salaam jana mchana, tayari kwa ajili
va kutoa burudani Siku ya Kilele cha Mwananchi, itakayofanyika Uwanja wa Benjamin Mkapa leo. NA MPIGAPICHA WETU

YANGA KUSIMAMISHA
NCHI LEO KWA MKAPA

® ® ® Yasema ni zaidi ya mtoko na burudani, milango
kufunguliwa kuanzia saa tatu asubuhi, nyota watua...

Na Mwandishi Wetu

AKATI Kilele cha Siku ya Mwa-
nanchi kikihitimishwa leo katika

Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam, uongozi wa Klabu ya Yanga umesema
tamasha hilo si la kukosa kwa sababu ni zaidi ya
‘mtoko’ kwa wapenzi wote wa soka na burudani
nchini.

Yanga leo inahitimisha Wiki ya Mwanachi
baada ya shughuli mbalimbali za kijamii zilizo-
fanyika kupitia wanachama, mashabiki na vion-
gozi wa klabu hiyo kote nchini kwa muda wa
wiki nzima, ambapo watalitumia tamasha hilo
kutambulisha wachezaji wa msimu mpya kuele-
kea msimu wa 2021/22.

Mbali na utambulisho huo wa wachezaji,
pia kutakuwa na burudani kutoka kwa wasanii
mbalimbali wakiongozwa na mwanamuzi nguli
na mkongwe wa muziki wa dansi kutoka DRC
Kongo, Koffi Olomide, ambaye alitua Uwanja wa
Julius Nyerere, Dar es Salaam jana mchana na
kupokewa na Msemaji wa Klabu ya Yanga, Haji
Manara sambamba na mashabiki wa timu hiyo.

Mbali na Koffi, Mkuu wa

Idara ya Habari wa klabu
hiyo, Hassan Bumbuli, al-
imwambia mwandishi wetu
katika jukwaa la burudani
watakaowapagawisha
mashabiki kwa muziki ni
pamoja na Shilole ‘Shishi
Baby’, Chege Chigunda, Mh
. Temba, Juma Nature a.k.a
Kiroboto, Mzee wa Bwax na
wengineo wengi.
Bumbuli alisema maandalizi yote yameka-
milika na kuwataka Wananchi kuhudhuria kwa
wingi ili kushuhudia utambulisho huo, lakini pia
kupata burudani ambayo anaamini hakuna ata-
kayejutia kiingilio chake.
“Maandalizi yoye yamekamilika na milango
kesho (leo), itakuwa wazi kuanzia saa tatu asu-
buhi, hivyo wanachama na mashabiki wa Yanga,

lakini na Watanzania wote kwa ujumla waje kwa
wingi bila kukosa, kushuhudia tukio hili kubwa,”

alisema.

Aidha, alisema baada ya shughuli nzima
ya utambulisho na burudani ya kukata na
shoka kutoka kwa wasanii hao, mashabiki
watashuhudia mechi kali dhidi ya Zanaco ya
Zambia ambayo tayari imeshawasili Dar es
Salaam tangu juzi.

Kuhusu wachezaji waliokuwa wamebaki
nchini Morocco, Bumbuli alisema: “Wote
wameshawasili na watakuwapo uwanjani kesho,
hivyo mashabiki waje kwa wingi kuwashuhudia
katika Kilele cha Mwananchi”.

Katika mechi hiyo, pia mashabiki watapata
fursa ya kushuhudia nyota wapya wa kikosi hi-
cho wakiichezea timu yao kwa mara ya kwanza
kuelekea msimu mpya wa Ligi Kuu Bara utakao-
funguliwa rasmi Septemba 25, mwaka huu kwa
mchezo wa Ngao ya Jamii kati ya Yanga na Simba
huku ligi hiyo ikianza siku nne baadaye.

Baada ya tamasha hilo, Yanga itarejea kambini
Kigamboni kuendelea kujiandaa kwa mchezo
mgumu wa awali wa Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Rivers United ya Nigeria, utakaopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa kati ya Septemba
10-12, mwaka huu kabla ya kurudiana ugenini
baada ya wiki mbili.
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