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Kasa kutamia, ngadu mitini, ni maajabu hifadhi baharini 

Ukurasa 12

Misitu inavyotikisa maabarazinazosaka tiba ya corona 

W AKATI wanafunzi wanarudi vyuoni na kidato cha sita, suala linaibuka kuhusu mbinu za kuhakikisha kuwa wa-naendelea na masomo, huku ta-hadhari zikichukuliwa kuhusu kusambazwa virusi vya corona.Kwa kukisia kwa karibu, mataza-mio ya wakuu wa idara tofauti seri-kalini na uongozi wenyewe ni kuwa hatari ya corona iendelee kupun-gua kwa kasi hii ya sasa, na shughuli zirudi kama kawaida. Ikiwa hivyo, Tanzania na labda nchi kadhaa nyingine za Afrika, au labda kwa wingi wao, zitakuwa visiwa ambako janga la corona limepita pembeni, wakati dunia ikihangaika na maelfu ya vifo.Hata hivyo matazamio hayo hayawezi kuwa msingi wa kusima-mia sekta za uchumi kwa jumla na elimu kwa upande mwingine, ambayo ni sekta ya huduma za jamii kama ilivyo tiba.Kukaa katika mfumo huo wa matazamio ni kuweka elimu rehani, ambako watu 10 wakipata corona katika kipindi kifupi, hatua za kwanza za kufunga mashule zinaanza upya, jambo ambalo hali-tawezekana.Unatakiwa mfumo wa kusimamia elimu kwa watoto na vijana wadogo, bila kuhatarisha afya zao na za familia pia.Licha ya kuwa serikali ilitangaza kurudi shuleni kwa vijana wa kidato cha sita kwani wanaojiandaa kwa mitihani ya kitaifa, wakati inaanga-lia hali inavyokwenda kuhusu maambukizo ya corona kabla ya kufikia uamuzi kuhusu shule za msingi na sekondari, kuna kigezo kingine.

KUHITAJI NAFASI
Kurudi shuleni na vyuoni pia kumeambatana na hitaji la kuhakik-

isha kuwa wanafunzi wanapeana nafasi wawapo darasani au katika mabweni.
Ndiyo maana inavyoelekea kuna ulazima wa mazingira ya uendeshaji wa sekta tofauti kijamii ubadilike, uendane na mahitaji ya janga la corona, ambako hadi sasa tunaweza kusema tumepona, ukil-inganisha na kinachotokea maeneo mengi duniani, hata kwa majirani zetu. Ina maana kuwa licha ya kwamba sisi ni kisiwa cha kuibana corona kwa kiasi fulani, bado kuna tahadhari ya muda mrefu tunay-otakiwa kuitilia maanani, ili tusije kujifunza kwa njia ngumu zaidi, endapo kutojali kutatoa mwanya kwa maambukizo kupanuka kwa kasi. Na bado katika mazingira hayo elimu ya chini iendelee.Dhana ya kupeana nafasi ndiyo itakayobadili kimsingi jinsi elimu inavyosimamiwa, kwani hitaji la kwanza la kila mtoto kupata elimu 

limefikiwa kwa kiwango fulani, ila katika mazingira ya watoto kutumia nafasi ndogo ya darasa ukilingani-sha na miongozo iliyofuatwa kwa miaka mingi hapo awali.Tatizo lilikuwa ukifuata mion-gozo ya idadi ya wanafunzi na waalimu kwa darasa moja, ukubwa wake na vifaa, utaishia kuwa na shule chache zenye ubora, na watoto wengi kubaki nyumbani bila elimu, wakitegemea makuzi kwa utamaduni wa makabila yao. Serikali ikakataa hilo.Janga la corona linaingia na ‘rungu’ la kupasua utulivu huo kwa kuhitajika kuwapa watoto na vijana wadogo wa sekondari elimu katika mazingira ambako hawa-jazani. Haitakuwa vyema kutumia shule zilizopo ‘kwa nafasi’ halafu wengine wabaki nyumbani, ila kubadili mfumo wa matumizi ya raslimali ili elimu iwe na kipaum-bele cha pekee, ikiwa ni pamoja 

na kutumia maeneo ya wazi yali-yojengwa, ambayo yamepigwa na corona hayawezi kutumika kiu-chumi kwa ufanisi.
Ni njia pia ya kuelekeza uwezo wa kitaaluma wa vijana waliomaliza shule za sekondari na vyuo kuwapa kazi ya kusomesha mitaani kwa ujira wa kujikimu, tofauti na msha-hara wa kawaida ila una uhakika, tofauti na kubangaiza kutafuta kazi.Ili serikali iweze kupata fedha za kukodisha kwa bei poa (kwani ni majengo au sehemu za wazi ambazo hazitumiki kwa sasa) itabidi iangalie upya mifumo ya ajira na mishahara au marupu-rupu serikalini, na pia idadi ya waajiriwa katika sekta tofauti, ili kuokoa fedha.

Ina maana kuwa uwezo wa wal-iojiriwa serikalini kupanga maslahi wanayotaka (hali ambayo ilipun-gua sana baada ya kuingia awamu ya tano) utapungua zaidi, kwani 

Wanafunzi wa vyuo vikuu kote nchini, wameanza masomo jana  baada ya serikali kufunga 

taasisi hizo mwezi  Machi kuepusha kuenea virusi vya corona. PICHA: MTANDAO

elimu ndiyo urithi ambao wazazi wanawapa watoto wa wakati huo. Vijana wanakuwa wasindiki-zaji huku wakijiandaa kuchangia jukumu hilo, kwani sasa haliachiwi familia.
Suala la kupanga upya umuhimu wa elimu katika mfumo mzima wa jamii na raslimali siyo la nafasi peke yake ila linaonekana hata katika kufungua shule zenye kidato cha sita, kuacha vyuo na vyuo vikuu. Baada ya shule kadhaa kutoa matangazo kuwa wanafunzi waje na vifaa au bidhaa zinazoweza kutumika endapo kuna tatizo la maambukizo ya corona, kama malimau, tangawizi na vinginevyo, wizara ilikataa jambo hilo kabisa. Ilisema ni kazi ya shule kuhakikisha hilo, ambayo ni sawa na kusema ni Ofisi ya Rais (Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa) ndiyo ihakikishe vifaa vya afya na visaidizi muhimu endapo tatizo linazuka. Wizara hiyo haitakuwa imejipanga kwa suala hilo na hapo kuna mkanganyiko.Yako matazamio maeneo mengi duniani kuwa inaweza kupatikana chanjo ya corona hadi kufikia mwaka huu na kufanyiwa majaribio kwa makundi ya watu kuona kama inaweza kuzuia Covid-19.Ila wanataaluma wanatofautiana kuhusu uwezekano huo kwani yako magonjwa yanayofanana na Covid-19 (homa kali ya mapafu) bado hayana chanjo. Ni maradhi ambayo yapo kuanzia 2012 (SARS) na 2014 (MERS) ilioripotiwa Mashariki ya Kati, ila ni yote ni shida ya kupumua kama ilivyo homa ya ‘serious acute respiratory syndrome.’ SARS pia ilianza wakati virusi vya wanyama pori wanaoliwa China vilipoingia kwa binadamu, hali ambayo pia ni chanzo cha ugonjwa wa ebola uliojikita zaidi Congo, ambao pia wanadaiwa kula sokwe.
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eliMu

Kupeana nafasi wangapi watarudi kwa mwaka au watasomea wapi?

Na Michael eNeza

Licha ya coronaMakumbusho
Kidijitali  yang’ara D’ Salaam

Waziri: Wagonjwa  
corona wamebaki 4

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6Kikwete achambua mabadiliko Yanga  Uk.24
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Sirro: Hatutatumia bunduki 
kutisha watu uchaguzi mkuu

K
ujilinda wewe na 
wenzako dhidi ya 
maambukizo ya virusi 

vya corona ni muhimu kila 
wakati kuweka mikono yako 
safi kama inavyoshauriwa na 
watalaam wa afya..
 
n	 Epuka mikusanyiko ya 

watu
n	 Nawa mikono kwa sabuni 

na maji yanayotiririka
n	 Epuka kusalimiana kwa 

kushikana mikono na 
kukumbatiana

n	 Ukipiga chafya au 
kukohoa, ziba mdomo 

BAA LA CORONA 

ukurasa 4

Wanafunzi
warejea, 
uongozi
waeleza
mikakati
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 Mwalimu wa Taaluma, Liberatus Ntilema, akikagua wanafunzi wa kidato cha sita 
katika Shule ya Sekondari Dodoma, walioanza masomo jana, huku walimu na wa-
nafunzi wakichukua tahadhari zote za kujikinga na maambukizo ya ugonjwa wa 
corona. PICHA: IBRAHIM JOSEPH  

  Ni Dar na Pwani, asema katika uwaziri wake 
hajawahi kupitia kipindi kigumu kama cha corona... 
Endelea UK. 2 
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Dar, Pwani zabaki na wagonjwa corona 4  
 Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, 
amesema wagonjwa wa corona wamebakia 
wanne katika mikoa ya Pwani na Dar es Sa-
laam.

Alitaja idadi ya wagonjwa katika kila kit-
uo kwenye mabano kuwa ni Amana (3) na 
Mlonganzira (1).

Kadhalika majiji ya Tanga na Mwanza, vi-
tuo vilivyotengwa havina wagonjwa.

Waziri Ummy aliyasema hayo jana mbele 
ya Waziri Mkuu, Kassimu Majaliwa, aliyeko 
ziarani mkoani Tanga kukagua shughuli 
za maendeleo ikiwamo kuzindua jengo 
la mkonge Tanga. Alisema katika uwa-
ziri wake hajawahi kupitia kipindi kigumu 
kama cha corona kwa kuwa amehenya.

 “Corona bado ipo tuendelee kuchukua 

tahadhari, tuendelee kujikinga…Nawashuk-
uru viongozi wa dini, corona tumeishinda 
Tanzania, nikiangalia wenzangu kwenye 
nchi nyingine haki ya Mungu tunasema 
Mwenyezi Mungu nini hasa zaidi ya kum-
wambia asante kwa kutoa,” alisisitiza.

Kuhusu corona, Waziri Mkuu aliwataka 
wananchi kuendelea kuchukua tahadhari 
kwa kuvaa barakoa wanapokuwa kwenye 
mikusanyiko ili kujikinga na virusi.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), akizindua jengo la Mamlaka ya Bodi ya Mkonge Tanzania mkoani Tanga jana. Kulia ni 
Naibu Waziri wa Kilimo, Omari Mgumba na Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martine Shigela. PICHA: OSCAR KASIMIRI. 

PM ashangaa jengo la serikali kuuzwa mil. 40/-
  Na Boniface Gideon, TANGA

 WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameo-
nyesha kushangazwa na kitendo cha jengo 
la serikali kuuzwa  kwa bei ya kutupa ya Sh. 
milioni 40  kwa watu binafsi, hali iliyosaba-
bisha Bodi ya Mkonge nchini (TSB) kukosa 
jango la ofisi.

Majaliwa alionyesha   kushangazwa na 
kitendo hicho jana wakati   akizungumza 
na watumishi na wakulima wa  mkonge 
kutoka mikoa ya Tanga, Morogoro, Pwani 
na Kilimanjaro  kwenye ziara yake ya siku 
moja mkoani hapa.

Alisema  serikali imepanga kurejesha 
mali za umma   ili kurudisha imani kwa 
wakulima na wananchi, na kuendelea:

“Haiwezekani majengo haya   yakauzwa 
milioni 40, halafu sio keshi hivi inaingia 
akilini kweli… majengo   haya   yapo 
katikati ya jiji, ukihoji unaambiwa serikali 
inatuonea.”

Aliongeza kuwa mchakato wa 
urejeshwaji wa mali za umma hakuna mtu 
atakayependa.  

“Katika zoezi hili hatumwonei mtu 
yeyote, nataka watu wajue hivyo na kwenye 
mikoa mitano tumefanya hivyo, hatujasikia  
malalamiko, leo tupo Tanga tunasikia 
kelele     nyingi, hakuna   mtu ambaye 
ataonewa,” alisema.

“Leo nimepita huko  pembeni mwa mji 

kwenye mikoko ndio naambiwa ofisi za 
bodi zilikuwa  huko,  sasa mali imereshwa 
kwenu,” aliongeza.

 Katika   hatua   nyengine,     serikali 
imerasimisha timu iliyokuwa ikisaidia 
upatikanaji wa mali za Mamlaka ya Mkonge 
Tanzania mkoani Tanga na kuwa wajumbe 
kamili wa bodi ya mamlaka hiyo ili waweze 
kufanya maamuzi kamili ya kisheria.

Bodi hiyo ilirasimishwa na Majaliwa 
wakati akizindua jengo la Bodi ya Mkonge 
lililokuwa limeuzwa na kutumika kinyume 
cha taratibu na watu binafsi.

 Waziri Mkuu  aliwataka wakuu wa wilaya 
zote nchini ambao maeneo yao yanalimwa 
mkonge kuhakikisha maofisa kilimo wa 
halmashauri hizo wanakwenda kuwasaidia 
wakulima badala ya kukaa maofisini.

Alisema ni jukumu la wakuu wa wilaya 
wote kuhakikisha wanawaondoa maofisini 
na kuwapeleka vijijini maofisa kilimo 
wote ili wakawasaidie wakulima namna ya 
upandaji bora wa mkonge, na kukifanya 
kilimo  kiwe na tija, kwani serikali 
imedhamiria kurejesha zao hilo katika 
thamani yake ya awali.

‘’Wakulima jipangeni kwenda kulima 
mkonge, zao hili sasa tumedhamiria 
kulirejesha katika thamani yake… wakuu wa 
wilaya endeleeni na hamasa kuhakikisha 
mkonge unarudi… tunataka tuone kila 
tunapopita mashamba ya mkonge nisisikie 

mkulima akilalamika, wapeni mbinu bora 
za ulimaji wa zao hilo,” alisisitiza.

Aliongeza kuwa serikali itawapa  msaada 
wakulima   kuanzia   wadogo, wakati na 
wakubwa.

“Tunataka kuona wakulima 
wakiongezeka kadiri wanavyoweza, Mkuu 
wa Mkoa ukipata mwekezaji popote ndani 
au nje wasaidiwe na walime ili kilimo kiwe 
na tija,” alisema.

“Tunataka kuona wakulima 
wakiongezeka kadiri wanavyoweza, Mkuu 
wa Mkoa ukipata mwekezaji popote ndani 
au nje wasaidiwe na walime ili kilimo kiwe 
na tija,” alielekeza. 

Naye, Naibu Waziri Kilimo, Omar 
Mgumba, alimshukuru Waziri Mkuu 
kwa jitihada kubwa anazozifanya katika 
kusimamia sekta ya kilimo likiwamo zao la 
mkonge. 

“Uadilifu wako na uzalendo wako 
ulikufanya uunde kamati ya kuchunguza 
mali za Bodi ya Mkonge Tanzania na leo hii 
mali zao zimerudi.”

“Mheshimiwa Waziri Mkuu utaingizwa 
kwenye kumbukumbu za Tanzania kwa 
kujitoa kwako katika kuhakikisha zao hili 
linarudi kama ilivyokuwa awali. Tutafufuka 
katika mikoa yote ambayo imeonesha 
inaweza kulima zao hili la mkonge, lengo ni 
kuhakikisha zao hili linarudi kwenye hadhi 
yake.”

 

 Na Mwandishi wetu

MKUU wa Jeshi la Polisi 
nchini, IGP Saimon Sirro, 
amesema atahakikisha uchaguzi 
unafanyika kwa hali ya amani 
na utulivu na kutoruhusu mtu 
yeyote kucheza na bunduki 
kuwatisha Watanzania.

Akizungumza kwa nyakati 
tofauti na askari wa mikoa 
ya Tabora na Singida, alisema 
jeshi hilo lina wajibu mkubwa 
kwenye uchaguzi mkuu.

Uchaguzi Mkuu unatarajia 
kufanyika Oktoba mwaka huu, 
na tayari maandalizi yameanza 
kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(Nec), kuandaa maadili ya 
uchaguzi yaliyopitishwa na 
wadau na kuchapishwa katika 
gazeti la serikali.

“Tunajiandaa na uchaguzi 
kila mtu atimize wajibu 
wake, tutahakisha uchaguzi 
unakwenda salama, unakuwa 
salama na amani, wale 
wachache wanaotaka kuvuruga 
tuwashughulikie kwa mujibu wa 
sheria,” alisema.

IGP Sirro aliwataka askari 
kutoruhusu mtu yeyote 
kucheza na bunduki kuwatisha 
Watanzania

Aliwapongeza askari wa Mkoa 
wa Tabora kwa kazi nzuri na 
kwamba Mungu atawabariki kwa 
kufanya mkoa huo kuendelea 
kuwa shwari kutokana kujali 
kazi yao.

“Tunataka Tanzania habari 
ya unyang’anyi kwa kutumia 
bunduki iwe ni historia, 
nimekwenda Uganda habari ya 
bundunki haipo, kwa hiyo na 
sisi tufike mahali tuseme basi na 
iwe basi,” alisisitiza.

“Niwatake askari wenzangu 
kwamba hatuna huruma na mtu 
wa namna hiyo na ndiyo njia 
pekee ya kuleta heshima ya 
Jeshi la Polisi…lina miaka 100 
kwa sasa…mhakikishe watu wa 
Tabora wanaishi kwa amani.”

Vile vile, IGP Sirro aliwataka 
askari wasiwe kero kwa 
wananchi wanaotii sheria na 
badala yake wawe mwiba kwa 
wasiotaka kufuata sheria. 

Washtakiwa hao 
wanakabiliwa na shtaka 
moja la kutoa rushwa ya Sh. 
milioni 10, ili kumpatia askari 
polisi Meshack Laizer aliyekuwa 
amewakamata wafanyakazi 
wawili wa kampuni ya Oryx 
wakiuza mafuta uchochoroni 
Moshono kinyume cha sheria ili 
waachiwe.

IGP Sirro: 
Hatutaruhusu 
mtu kucheza 
na bunduki 
kutisha 
Watanzania
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Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es Salaam jana imetaja kesi in-
ayomkabili aliyekuwa Mbunge wa Singida 
Mashariki, Tundu Lissu, dhidi ya maneno 
ya uchochezi yenye lengo la kujenga chuki 
kwa wananchi kwa Rais John Magufuli.

Kesi hiyo iliyosajiliwa 279/2016, imeta-
jwa jana mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Mfawidhi, Godfrey Isaya.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo 
Simon, alidai kuwa kesi hiyo imepangwa 
kwa ajili ya kutajwa na  upande wa Jamhuri 
umeomba tarehe nyingine ya kutajwa.

Hata hivyo, alidai kuwa mshtakiwa alijid-

hamini mwenyewe katika kesi hiyo.
Lissu alifikishwa mahakamani kwa 

mara ya kwanza katika kesi hiyo Agosti 6, 
2016 na alisomewa mashtaka matatu ya 
uchochezi mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Cyprian Mkeha (kwa sasa Jaji wa 
Mahakama Kuu).

Kesi hiyo ni ya tatu kati ya kesi nne za 
uchochezi zinazomkabili katika mahaka-
ma hiyo.

Awali, upande wa Jamhuri ukiongozwa 
na Mawakili wa Serikali Wakuu, Faraja 
Nchimbi akisaidiwa na Paul Kadushi na 
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Kishenyi 
Mutalemwa, ulimsomea mashtaka yake 
mbele Hakimu Mkeha.

Kadushi alidai kuwa Agosti 2, 2016, ka-
tika viwanja vya Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, Ilala, Dar es Salaam akiwa 
na nia ya kujenga chuki kwa wananchi 
dhidi ya Rais na serikali, alitoa maneno ya 
uchochezi na kunukuliwa: “Ukitaka kujua 
Magufuli ni dikteta uchwara ni pamoja na 
kauli zake.” Alidai siku hiyo kwa nia ya ku-
leta dharau katika mfumo wa utoaji haki 
ndani ya mahakama na kuidharau alitoa 
maneno ya uchochezi kwa kwamba: “Kesi 
na mashtaka yenyewe ni ya kipuuzi na ya 
Kimagufuli gufuli.”

Vile vile, inadaiwa siku hiyo kulikuwa na 
mwenendo wa kesi mbili za jinai ambazo 
zilikuwa zimekwishamalizika na alitoa ma-

neno akiwa na lengo la kudharau mienen-
do ya mahakama.

Alinukuliwa: “Siwezi kufungwa, kesi na 
mashtaka yenyewe ni ya kipuuzi na ni ya 
Kimagufuli”.

Upande wa Jamhuri ulipinga dhamana 
kwa madai kuwa ataingilia upelelezi.

Hata hivyo, jopo la mawakili tisa likion-
gozwa na Peter Kibatala, lilipinga hoja za 
Jamhuri kuzuia dhamana ya mshtakiwa 
kwamba anafahamika kuwa ni mbunge na 
dhamana ni haki yake.

Hakimu Mkeha alimtaka mshtakiwa ku-
jidhamini mwenyewe.

Jana, Hakimu Isaya alipanga kesi hiyo 
kutajwa tena Julai mosi, mwaka huu.

Kisutu yaibua kesi ya Lissu tuhuma uchochezi

 Na Allan Masele, SIKONGE

WATUMISHI watatu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sikonge, 
mkoani Tabora wamefukuzwa 
kazi kwa tuhuma za utovu wa 
nidhamu na matumizi mabaya ya 
fedha za makusanya ya mapato 
ya ndani na kushindwa kuwasili-
sha serikalini.

Pia, watumishi wengine wame-
shushwa vyeo, kusitishiwa mika-
taba ya ajira na kusimamishwa 
kazi kwa ajili ya uchunguzi.

Akitoa taarifa ya uamuzi huo 
mbele ya wajumbe wa Baraza 

la Madiwani wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Sikonge, Mwenyekiti 
wa halmashauri hiyo, Peter Nza-
lalila, alisema watumishi hao 
wamefukuzwa na wengine ku-
chukuliwa hatua za kinidhamu 
kutokana na kukiuka maadili ya 
utumishi wa umma pamoja na 
misingi ya utawala bora.

Alisema uamuzi huo umefany-
wa kutokana na mapendekezo 
ya kikao cha Kamati ya Fedha, 
Mipango na Uongozi kilichoketi 
Mei 18, 2020 na kujadili tuhuma 
mbalimbali zilizokuwa zikiwaka-
bili watumishi hao na hatua zina-

zostahili kuchukuliwa baada ya 
kuitwa na kuhojiwa.

Aliwataja waliofukuzwa kuwa 
ni Jacob Chapaulinge (Mtendaji 
wa Kata), Donald Lyoba (Mtendaji 
wa Kijiji) na Elia Kaugila (Mtend-
aji wa Kijiji), huku Sabina Mhaya 
(Mtendaji Kata ya Ngoywa) akip-
ewa onyo na kuwekwa chini ya 
uangalizi kwa miezi sita na kukat-
wa asilimia 15 ya mshahara kwa 
kipindi cha miaka mitatu.

Nzalalila alibainisha watumishi 
waliochukuliwa hatua za kinidha-
mu kwa kusitishiwa mikataba yao 
ya ajira kuwa ni Simon Michael 

Nonga, Rashid Bakari Namalem-
bo, Charles Henry Kaswiza, Mi-
pawa Jilala Kamuga na Nigangwa 
Baruga wote walikuwa madereva.

Alitaja watumishi waliovuliwa 
madaraka ya ukuu wa shule kwa 
tuhuma za kushindwa kusimamia 
miradi katika maeneo yao kuwa 
ni Baraka Lyandala aliyekuwa 
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msin-
gi Majojoro na Mandi Nghulingi, 
aliyekuwa Mwalimu Mkuu Shule 
ya Msingi Kiloleni.

Vile vile, Mapambano Masota 
alivuliwa nafasi ya Kaimu Mkuu 
wa Shule ya Sekondari Kilumbi, 

Mtendaji wa Kijiji cha Kiyombo, 
Wistone Ikanga, alisimamishwa 
kazi kupisha uchunguzi, huku Ofi-
sa Elimu Msingi wa wilaya hiyo, 
Suzana Makoye na Ofisa Elimu 
Kata ya Kilumbi, Magesa Keneja 
wakipewa onyo la kwanza.

 Akizungumza na gazeti hili, 
Kaimu Mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo, Tito Luchagula, 
alisema adhabu hizo ni sahihi kwa 
kuwa watumishi hao walienda 
kinyume na maadili ya utumishi 
wa umma ikiwamo vitendo vya 
utovu wa nidhamu na ubadhirifu. 

Watumishi watatu h’shauri wafukuzwa utovu nidhamu
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Wanafunzi warejea vyuo, shule kwa tahadhari 
 Na Waandishi Wetu

WANAVYUO na wanafunzi wa 
kidato cha sita jana wamerejea vy-
uoni huku kila taasisi ikiwa na mi-
kakati ya kuhakikisha wanasoma 
na kufundisha kwa tahadhari kub-
wa dhidi ya corona.

Wakizungumza na Nipashe kwa 
nyakati tofauti, wakuu wa vyuo na 
shule hizo walieleza kuwa maan-
dalizi ya kuhakikisha tahadhari zin-
achukuliwa yalianza mapema kuto-
kana na ushirikishwaji uliofanywa 
na serikali.

Baadhi ya hatua zilizochukuliwa 
ni kila anayeingia ananawa mikono, 
anavaa barakoa na kupimwa joto la 
mwili, huku kukiwa na umbali wa 
mita moja kutoka mtu na mtu.

TUDARCo
Kaimu Mkuu wa Chuo Kikuu Tu-

maini Dar es Salaam (TUDARCo), 
Prof. Andrew Mollel, alisema asil-
imia 70 ya wanafunzi wameripoti 
chuoni, na tayari marekebisho ya 
ratiba yamefanyika kuhakikisha 
masomo yaliyokuwa yafundishwe 
kwa wiki 17 yanafundishwa kwa ki-
wango na ubora ndani ya wiki 12 na 
baadaye wiki mbili za mitihani.

Alisema madarasani wanafunzi 
wanakaa umbali wa mita moja, 
na muda wa masomo utakuwa 
kuanzia saa moja asubuhi hadi saa 
12 jioni, kwa kuwa na wanafunzi 
wachache.

“Tunawafanya wanafunzi wetu 
kutambua kuwa muhula huu 
ni mfupi na wajipange kupokea 
mafunzo kwa muundo tofauti iki-
wamo matumizi ya teknolojia, pia 
tutafuatilia hosteli kuhakikisha 
wako salama,” alisema.

Prof. Mollel alisema kwa kush-
irikiana na wataalam wa afya, 
wamewafundisha watumishi nam-
na ya kujikinga, na  yatakuwa ende-
levu kwa wanachuo wote kwa wiki 
ya kwanza.

“Tumeunda kamati maalum ya 
ufuatiliaji na kukishauri chuo kwa 
masuala hayo, tuna matangi ya lita 
1,000 yenye koki mbili za kunawa 
bila kushika yapo kwa wingi, la-
zima upimwe joto kabla ya kuingia 
chuoni,”alibainisha.

Pia, kimeandaliwa chumba maal-
um cha kuwapumzisha wanafunzi 
watakaohisiwa kuwa na tatizo la ki-
afya huku wakiendelea kuangaliwa 
kabla ya kufikishwa kwa wataala-
mu wa afya.

UDSM
Ofisa Uhusiano wa Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam (UDSM), Jackson 
Isdory, alisema idadi ya wanafunzi 
waliofika chuoni imeongezeka to-
fauti na siku mbili zilizopita.

IFM
Katika Chuo cha Usimamizi wa 

Fedha (IFM), wanafunzi walione-
kana wakiwa wamepanga mistari 
kwa kuachiana umbali kwa ajili ya 
kunawa mikono kabla ya kuingia 
ndani huku wamevalia barakoa.

St JOHN
Chuo cha St. John na Chuo Kikuu 

cha Dodoma (Udom), wanafunzi 
waliingia wakiwa wamevaa bara-
koa, kupimwa joto na kutakasa 
mikono huku wamevaa vitambul-
isho.

JPM atoa 
neno mchujo 
wagombea  
wa CCM

 Na Enock Charles

 RAIS John Magufuli  amekagua 
maandalizi ya kumbi za mikutano 
na vikao vya chama vinavyota-
rajiwa kufanyika hivi karibuni 
katika jengo la Ofisi za Makao 
Makuu ya CCM (White House), 
Jijini Dodoma.

 Katika taarifa iliyotolewa 
na Katibu wa Itikadi na Uenezi 
wa (CCM, Hunphrey Polepole,  
imeeleza kuwa Rais Magufuli 
akiwa ameongozana na Makamu 
Mwenyekiti wa CCM Bara, Philip 
Mangula na Katibu Mkuu, Bashiru 
Ally, walikagua  kumbi za Kituo 
cha Mikutano Dodoma ambako 
utafanyika Mkutano Mkuu wa 
CCM mwaka huu.

 “Rais Magufuli amewapongeza 
wajumbe wa Sekretarieti ya CCM 
na wasimamizi wa ukarabati uli-
ofanyika katika majengo hayo ya 
CCM ambayo yanatarajiwa kuwa 
tayari ifikapo Juni 20, mwaka 
huu,”   ilisema sehemu ya taarifa 
hiyo.

 Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
Rais Magufuli alisisitiza kuwa 
pamoja na kufanyika kwa 
mchakato wa uchaguzi ndani ya 
chama, Uchaguzi Mkuu lazima 
utakuwapo na hivyo amewataka 
wanachama wote wenye nia ya 
kugombea nafasi mbalimbali za 
uongozi kujitathmini na kujiri-
dhisha kama wanatosha kugom-
bea nafasi wanazoomba.

Ameonya kuwa kuelekea katika 
mchakato huo wanachama ha-
wana budi kuweka mbele maslahi 
ya chama badala ya maslahi yao 
binafsi na pia kutofanya vitendo 
vya kuwagombanisha na fujo 
ambavyo vitakiumiza chama. 

Wanafunzi wa Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), wakiwa darasani kuendelea na masomo chuoni jana, baada ya serikali kuvifungua 
vyuo nchini kote kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa corona. PICHA: JUMANNE JUMA  

Mmoja wa wanafunzi, Juma 
Abubakari, aliishukuru serikali 
kwa kudhibiti maambukizo ya 
ugonjwa huo na wanaamini 
watasoma katika mazingira 
salama.

Pia, Mwanafunzi wa mwaka 
wa tatu, Damas Kisamalala, 
alisema wanatarajia kufanya 
mitihani yao vizuri bila hofu.

CBE
Wakizungumza na Nipashe, 

baadhi wa wanafunzi wa Chuo 
cha Biashara (CBE), tawi la Do-
doma (CBE), walisema takribani 
wote wameripoti kuanza rasmi 
masomo ambayo ratiba imae-
anza rasmi jana serikali ilivyo-
tangaza.

Ally Mustapha, alisema 
wameanza masomo rasmi, 
kabla ya kuingia eneo la chuo na 
darasani kuna za maji kwa ajili 
ya kunawa mikono.

UDOM
Akizungumza na waandi-

shi wa habari, Makamu Mkuu 
wa Chuo Kikuu cha Dodoma 
(Udom), Profesa Faustian Bee, 
alisema hadi jana asubuhi, wa-
nafunzi 12,533 walikamilisha 
taratibu za usajili na wengine 
wanaendelea kujiandikisha.

“Idadi siyo ndogo tuliwaele-
keza waanze kujisajili tangu 
Ijumaa ya wiki iliyopita, in-
awezekana kuwa wengi wame-
fika Jumapili na leo ( jana) ndio 
wameanza kujiandikisha kwa 
upande wetu tataendelea na 
usajili kila ambaye hajafanya 
afanye nina uhakika mpaka Iju-
maa tutakuwa tumekamilisha,” 
alisema Profesa Bee.

SHULE YA DODOM
Wanafunzi wote 214 wa ki-

dato cha sita wameripoti na 
wameanza masomo kwa ajili ya 
kujiandaa na mitihani ya kitaifa 
itakayofanyika mwezi huu.

Makamu Mkuu wa Shule hiyo, 
Ester Simchimba, alisema tayari 
wanafunzi hao wameripoti na 
kuanza masomo yao na tahad-

hari zote zimechukuliwa na 
wanafunzi na walimu ni lazima 
kuvaa barakoa na kupimwa joto 
wanapoingia darasani.

Kuhusu utaratibu wa wa-
nafunzi kukaa, alisema darasa 
lililokuwa la wastani wa wa-
nafunzi 71 kwasasa ni 38.

Alisema shule hiyo wame-
jipanga vizuri kuwafundisha 
wanafunzi kwa kila mwalimu 
kufundisha vipindi vyake wakati 
wa ziada ili kufidia vipindi vya 
siku za nyuma.

MAVUNDE AKABIDHI VI-
FAA

Katika hatua nyingine, 
Mbunge wa Dodoma Mjini 
na Naibu Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Anthony Mavunde, 
amegawa vifaa vya kujikinga na 
ugonjwa huo kwa shule zote za 
serikali na binafsi katika jimbo 
lake.

Alisema lengo ni kuhakikisha 
wanafunzi wanakaa kwenye 
mazingira salama na kuwaomba 
wa kidato cha sita kuendelea ku-
chukua tahadhari za kujikinga 
na ugonjwa huo.

MOROGORO
Nipashe ilitembelea baadhi 

ya vyuo mkoani humo na ku-
kuta wameanza masomo huku 
wakishauri Taasisi ya Utafiti ya 
Taifa ya Magonjwa ya Binadamu 
(NIMR) kuzalisha kwa wingi na 
kwa gharama nafuu tiba lishe.

SUA
Prof. Raphael Chibunda, alise-

ma kwa kutambua thamani ya 
lishe bora wanazalisha mchang-
anyiko wa lishe muhimu zitaka-
zosaidia wanajumuiya waki-
wamo wanafunzi na wananchi 
kwa ujumla.

“Hatutegemei kuwaambia 
wanafunzi waje na tangawizi, 
malimao, machenza au nini sisi, 
au waje na hela mahususi ya ku-
nunua hivi vitu, vyote tunazali-
sha na vinapatikana hapa hapa 
chuoni, hata ukienda kwenye 
duka letu la bidhaa za mboga 

utavikuta,” alisema.

MZUMBE
Kaimu Mkurugenzi wa Ku-

rugenzi ya Mawasiliano, Rose 
Mdami, alisema: “Mzumbe 
kupitia kituo chake cha afya, 
tumeandaa wataalam wa kuto-
sha ambao watakuwa wakitoa 
elimu mara kwa mara, kadhalika 
wakifuatilia kwa karibu afya za 
wanafunzi,ili inapotokea kuna 
tatizo lolote wachukue hatua za 
haraka na za makusudi.”

Baadhi ya wanafunzi, Hassan 
Salim na Eline Goodlucky, wal-
isema:

“Wanafunzi tumekatazwa 
kwenda na Spirit kwasababu ile 
ni rahisi kulipuka, lakini sanitaiza 
nyingine tumebeba na barakoa 
tayari ninazo tano, naamini hizi 
zitanisaidia kwa wakati wote wa 
masomo,”alisema Eline.

Kaimu Mkurugenzi wa hudu-
ma za afya, Mzumbe, Dk.Pachal 
Songoro, alisema tahadhari za 
kiafya zilizochukuliwa ikiwamo 
kutumia mitandao ya kijamii ya 
chuoni kwa wanaohisiwa kuwa 
na corona.

PWANI
MKURUGENZI wa Mafunzo 

wa chuo Cha Njuweni Kibaha 
Salma Mfinanga amesema vipin-
di vya darasani kwa wanafunzi 
vitafanywa kwa kufuata muon-
gozo wa  Wizara ya Elimu katika 
kujikinga na maambukizo ya 
ugonjwa wa Corona.

Salma akiongea na Nipashe 
jana, alibainisha kuwa muda wa 
vipindi kwa siku utaongezwa la-
kini pia baadae siku za jumamo-
si wanafunzi wanaweza kuende-
lea na masomo kufidia muda wa 
ambao hawakuwa chuoni.

Imeandaliwa na Salome 
Kitomari na Romana Malya 
(DAR), Paul Mabeja, Peter 
Mkwavila, Ibrahim Joseph na 
Renatha Msungu (DODOMA), 
Idda Mushi (Morogoro) na Juli-
eth Mkireri (KIBAHA)
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Tuico kuendelea kulinda wafanyakazi
 Na Idda Mushi, 
MOROGORO

CHAMA cha Wafanyakazi 
wa Viwanda, Biashara, Taasisi 
za Fedha, Huduma na Ushau-
ri (Tuico), kimesema kitaen-
delea kulinda na kutetea ma-
slahi ya wafanyakazi kutoka 
kwa waajiri wao wakiwamo 
wanaokiuka makubaliano ya 
kazi kwa kisingizio cha janga 
la corona na baadhi huwasi-
mamisha kazi wafanyakazi 
bila makubaliano na kuzua 
migogoro kama ilivyojitokeza 
kwa kiwanda cha kutengen-
eza nguo cha mazava.

Mwenyekiti wa Tuico Taifa, 
Paul Sangeze, alisema hayo 
mjini hapa, alipokutana na 
wajumbe wa baraza la chama 
hicho, na  kuwaasa waajiri 
kuzingatia makubalino na ku-
sisitiza kutokuwa tayari kuo-
na maslahi ya wafanyakazi 
yanakandamizwa.

Alitoa mfano walivyoweza 
kuhakikisha haki inapatikana 
kwenye mgogoro ulioibuka 
karibuni mjini Morogoro 
baina ya wafanyakazi wa ki-
wanda cha mazava na uon-
gozi wa kiwanda hicho na 
kushukuru Ofisi ya Kamishna 
ya Kazi Tume ya Usuluhishi 
na Uamuzi CMA, Mkoa wa 
Morogoro, Ofisi ya Mkuu wa 
mkoa na mamlaka zingine 
kwa kushirikiana nao kufani-
kisha kutatua mgogoro huo 
mkubwa ulioibuka baada ya 
wafanyakazi kusimamishwa 
kazi kwa muda wa miezi mi-
tatu kwa madai ya kusaba-
bishwa na athari za corona.

Sangeze alisema katika kip-
indi cha Januari hadi Desem-
ba 2019, Tuico imeendelea 
kutekeleza mpango mkakati 
wa chama hicho ikiwa ni 
pamoja kutatua migogoro 
baina ya wafanyakazi na 
waajiri, kuhamasisha wa-
fanyakazi kulipa michango, 
kutoa mafunzo, kufanyaziara 
kwenye maeneo ya kazi na 
kudumisha uhusiano baina 
ya wafanyakazi na waajiri 

Wateja kupata 
gawio la bil. 
1/- Halopesa
 Na Beatrice Philemon

KWA mara ya kwanza Kampuni 
ya Mawasiliano ya Simu ya Halo-
tel Tanzania italipa gawio lenye 
thamani ya shilingi bilioni moja 
kwa wateja wake wa Halopesa 
zaidi ya milioni 1.9 nchini kupitia 
huduma zake za kifedha za 
HaloPesa kuanzia mwezi huu wa 
Juni.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Mkuu wa Kitengo cha 
Biashara cha HaloPesa, Magesa 
Wandwi, alisema kuwa gawio 
hilo litalipwa kwa wateja binafsi, 
mawakala wa kusambaza hu-
duma za HaloPesa na washirika 
wake ambao wanatumia huduma 
za HaloPesa.

“Wateja wa HaloPesa wata-
pata gawio hili linalotokana 
na faida iliyozalishwa kutoka 
katika akaunti za HaloPesa Trust, 
zilizoko katika benki mbalimbali 
nchini kati ya Oktoba 2016 na 
Desemba 2018,” alisema.

Alisema faida hiyo ni haki ya 
wateja na HaloPesa wanashauku 
kuwalipa wateja wao gawio hilo 
kwa mujibu wa sheria, kanuni na 
miongozo mbalimbali toka Benki 
Kuu ya Tanzania.

“Gawio hili ni la kwanza kwa 
wateja wetu na litatolewa ndani 
ya mwezi mmoja toka sasa, kiasi 
cha gawio ambacho mteja wa 
HaloPesa atakipata anaweza ku-
tumia atakavyo ikiwa ni pamoja 
na kutoa au kufanya miamala 
mbalimbali,” alisema.

Alisema Halotel inaende-
lea kutoa huduma bora zenye 
gharama nafuu nchi nzima na 
kuwaomba wateja waendelee 
kutumia huduma za Halopesa,

Pia, wamewakaribisha wa-
teja wapya kutumia huduma za 
HaloPesa zenye huduma nafuu 
na pia kuwashukuru wadau wa-
naondelea kutumia huduma zao 
za HaloPesa.

“Tunaishuruku Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) kwa kutusimamia 
vizuri kwa sababu hizi ni pesa za 
wateja tunatimiza wajibu wetu 
wa kisheria na kanuni ili wateja 
wetu wanufaike,” alisema.

 Na Mwandishi wetu

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), kimese-
ma kuwa kinashindwa kufanyia 
kazi barua ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa nchini kutokana na zuio 
la mikusanyiko lililopo kwa sasa.

Wiki iliyopita Msajili wa Vyama 
vya Siasa nchini, Jaji Fransis Mu-
tungi, alisema ameshaviandikia 
barua vyama vyote nchini ku-
hakikisha vinapeleka ratiba zao 
za masuala mbalimbali yanay-
oendelea ambayo kwa mujibu wa 
sheria anapaswa kuyajua, kue-
leka uchaguzi mkuu.

  Akizungumza na Nipashe, 
Mkurugenzi wa Mambo ya Nje, 
Mawasiliano na Itifaki, John 

Mrema, alisema barua ya Msajili 
imekuja wakati ambao serikali 
haijaondoa zuio la mikusanyiko.

“Kutokana na hali hiyo, tu-
nashindwa kuweka ratiba ya vi-
kao kwani hatuna uhakika juu ya 
zuio litaisha lini ili tuweze kuiti-
sha vikao husika,” alisema.

Juzi, Naibu Katibu Mkuu wa 
CUF, Magdalena Sakaya, alisema 
walijibu barua ya Msajili na ku-
muuliza suala la zuio la miku-
sanyiko kutokana na janga la 
corona, lakini hadi sasa kuna 
ukimya.

Sakaya ambaye pia ni Mbunge 
wa Kaliua, alisema kumekuwa na 
sitofahamu ndani ya chama hi-
cho kwa kuwa kilipaswa kuanza 
kura za maoni jana na kumaliza 

mwisho wa mwezi huu, lakini 
wameshindwa kufanya hivyo 
kutokana na kutokuwapo kwa 
taarifa kuhusu mikusanyiko.

Kuhusu zuio la mikutano, 
Mrema alisema limewaathiri ka-
tika kukutana na wananchi na ku-
waleza Sera zao na upungufu wa 
chama tawala na kama wangein-
gia madarakani wangefanya nini 
cha utofauti.

“Hii ni fursa ambayo tumei-
kosa, wananchi wamekosa fursa 
ya kuwasikiliza viongozi wao na 
hivyo wamekuwa wakisikia ya 
upande mmoja wa walioko ma-
darakani,” alisema:

“Hali hii imewasababishia kiu 
na shauku ya kusikiliza sauti 
mbadala.”

Chadema yaeleza sababu kukwama barua ya Msajili

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe, mkoani Mwanza, Ester Chaula (kulia) 
na Katibu Tawala wa wilaya hiyo,   Focus Majumbi (wa pili kulia), wakipokea msaada wa vitanda, 
magodoro,  vifaa vya kuzimia moto, maboya ya kujiokoa kwenye maji, vyenye thamani ya Sh. milioni 
95, kutoka kwa Meneja Mauzo Mwandamizi wa Vodacom Kanda ya Ziwa, Victoria Chale (kushoto) na 
Meneja Miradi wa Taasisi ya Sukos Kova Foundation, Rahma Kova, vilivyotolewa na Vodacom Tanzania 
Foundation, wilayani humo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU.  

maeneo ya kazi.
Aliwataka viongozi, wafanyaka-

zi na wanachama wa chama hicho 
kuendelea kuwa na umoja, mshi-
kamano katika kutekeleza maju-
kumu yao ili kuendelea kuwa cha-
ma cha mfano kwa wakati wote.

Rais wa Tucta, Tumain Peter 
Nyamhokya, alipongeza hatua ya  
Rais kujali wafanyakazi kwa kue-
ndelea kuwalipa mishahara bila 
kufanya kazi wakati huu wa janga 
la corona.

Vile vile, aliwashauri wanacha-
ma wa Tuico kuwa makini kwenye 
uchaguzi wa chama hicho kwa 
kuchagua viongozi makini wa-
naoweza kukifikisha mbali chama 
hicho na uchaguzi ukiisha wavun-
je makundi ili kuwa wamoja kuki-
jenga chama hicho.
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MAONI & UCHAMBUZI

JANA wanafunzi wa vyuo na wa kidato cha sita walirejea 
vyuoni na shuleni, baada ya serikali kuruhusu kutokana 
na kupungua kwa maambukizo ya ugonjwa wa Covid-19 
unaosababishwa na virusi vya corona.

Serikali kupitia Waziri Mkuu, Kassim Mjaliwa, Machi 17, 
mwaka huu ilitangaza hatua mbalimbali za kukabiliana na 
maambukizo ya ugonjwa huo, ikiwamo kuzifunga shule na 
vyuo, kwa lengo la kuepisha misongamano hadi itakapo-
tangazwa tena, baada ya kasi ya maambukizo kupungua.

Hata hivyo, takribani wiki mbili zilizopita, Rais John 
Magufuli alitangaza kufunguliwa kwa vyuo na kidato cha 
sita Juni Mosi ( jana), ili wanafunzi wa kidato hicho wana-
okabiliwa na mitihani ya taifa kujiandaa.

Rais Magufuli alifanya uamuzi huo  ikiwamo kuruhusu 
kurejea kwa michezo hususan Ligi Kuu, FA Cup, Ligi Dara-
ja la Kwanza na Daraja la Pili, huku akifanya uchambuzi 
wa takwimu mbalimbali katika hospitali nchini zilizokuwa 
zikionyesha kasi ya kupungua kwa wagonjwa.

Wanafunzi hao kukaa muda mrefu nyumbani takribani 
miezi mitatu kutakuwa kumeathiri kwa kiasi fulani pro-
gramu za masoko kwa wanafunzi, walimu na wahadhiri.

Hata hivyo,  tunaamini kuwa menejimenti za vyuo na  
shule  zitabuni na kutekeleza mipango na mikakati mizuri 
kuhakikisha kwamba programu za masoko zilizopangwa 
kufundishwa zinakamilishwa bila kusababisha athari zo-
zote.

Tunawashauri wanafunzi na wanavyuo kutambua kuwa 
wana kazi ya ziada ya kufidia viporo vya masomo. Jambo 
la kufanya ni kusoma kwa bidii na kufuata maelekezo ya-
nayotolewa na viongozi wa taasisi zao.

Kikubwa ambacho tunashauri kwa taasisi hizo na wa-
nafunzi ni kutambua kuwa bado ugonjwa wa corona upo, 
hivyo kuchukua tahadhari zote muhimu ambazo zinaen-
delea kutolewa na wataalamu wa afya.

Kwa kuwakumbusha baadhi ni kunawa mara kwa mara 
kwa kutumia maji tiririka na sabuni, kuvaa barakoa na ku-
tumia vitakasa mikono (sanitizer). Tahadhari nyingine ni 
kukaa umbali wa angalau mita moja, kuepukana na mison-
gamano, kuepuka kushikana mikono na kubusiana.

Uongozi wa vyuo na shule umeshapewa maelekezo na 
serikali kupitia mwongozi uliotolewa na Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako, hivyo tunat-
arajia kuona tahadhari zote zikiwekwa kwa kipindi chote 
cha tishio la maambukizo.

Tunatarajia kuona taasisi hizo ziliweka ndoo zenye maji 
tiririka, sabuni, vikatasa mikono vikiwekwa katika milan-
go ya kuingilia na hata ndani ya ofisi, mabweni, vyooni na 
maeneo mengine.

Vile vile, itakuwa vizuri kama taasisi hizo zitakuwa ziki-
wapima joto la mwili wanafunzi, wafanyakazi na watu 
wengine wanaoingia ndani.

Upo umuhimu pia wa wataalamu wa afya kwenda ka-
tika taasisi hizo kufuatilia kama maelekezo yanayotolewa 
na  Wizara ya Afya yanatekelezwa, na pale itakapobainika 
vinginevyo, hatua kali za kinidhamu na kisheria zichuku-
liwe dhidi ya  wahusika.

Kadhalika, tunaona kuwa kuna umuhimu wa wataala-
mu wa afya kuweka utaratibu wa kwenda kutoa elimu na 
msisitizo kwa wanafunzi kuendelea kuchukua tahadhari. 
Ni matarajio yetu kuwa kila mmoja aliwajibuka na kuzin-
gatia maekelezo ya wataalamu wa afya, ugonjwa huo tut-
aushinda, na tutavuka salama.

KISWAHILI kina msemo ‘ukimsome-
sha mtoto wa kike, utakuwa umeelimi-
sha taifa zima’ na ufafanuzi zaidi unafuata 
kuwa  ukiwekeza elimu kwa mtoto wa kike 
kuna mafanikio makubwa na  manufaa zaidi.

Hizo zote ni  njia zinazohamasishwa na 
wadau wa elimu kwa lengo la  kubadilika na 
kumsomesha watoto bila ubaguzi, kwa vile 
wote wana haki ya kupata elimu na kujileta 
maendeleo.

Wakati kukiwa na kampeni hizo, bado 
wapo baadhi wasiotambua umuhimu huo 
wa kumsomesha mtoto wa kike, badala yake 
wanawaingiza kwenye vitendo ambavyo 
vinawakwamisha kielimu.

Kwa mfano tangu shule zifungwe Machi 
mwaka huu, kupunguza  maambukizo ya vi-
rusi vya corona, baadhi ya wanafunzi wa kike 
wamekumbana na changamoto zinazoweza 
kuwakwamisha kielimu.

Wanafunzi hao ni wa wilayani Serengeti 
mkoani Mara, ambao wamekutana na sintofa-
hamu hiyo ambayo ya kuandaliwa kwa ajili 
ya kukeketwa, badala ya kuachwa wajisomee 
wakati wakisubiri shule zifunguliwe.

Katika wilaya hiyo vitendo vya ukeketaji 
vinadaiwa kufanyika huku zikiwa zimefungwa 
na kuwafanya wakose amani, hali iliyosababi-
sha wadau wa elimu kuingilia kati na kuanzi-
sha kampeni za kuwanusuru.

Lengo la kuanzisha kwa kampeni hizo si 
kuwaepusha dhidi ya ukatili huo, bali ni ku-
taka waachwe wawe na muda wa kujisomea 
ili shule zitakapofunguliwa wawe na kitu wali-
chojifunza wakiwa nyumbani.

Hope for Girls and Woman Tanzania ni moja 
ya wadau wa elimu ambao kwa kushirikiana 
na vyombo vya dola, wanafanya kampeni za 

kuwanusuru wanafunzi dhidi ya ukeketaji 
ambazo zilianza tangu Aprili mosi mwaka 
huu.

Katika kampeni hizo, tayari wamepatikana 
wanafunzi 47, huku baadhi yao wakiwa tayari 
wamekeketwa, na pia zinaambatana na elimu 
kwa jamii ili iachane na mila hizo, ambazo 
zimepitwa na wakati.

Hivyo ndivyo, anavyosema Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hope, Rhobi Samwelly na ku-
fafanuwa kwamba, licha ya juhudi mbalimbali 
za kukomesha vitendo vya ukatili huo, bado 
vitendo bvya ukeketaji vipo ndani ya jamii.

Kwa maelezo hayo ya Rhobi ni wazi kwam-
ba bado kuna safari ndefu ya kuibadili jamii 
ya huko, ili iachane na mila potofu zinazokan-
damiza mtoto wa kike na kusababisha akose 
elimu.

Hii inatokana na kile kinachoelezwa na baa-
dhi ya wenyeji wa huko kwamba msichana 
akishakeketwa huwa anaandaliwa kwa ajili ya 
kuolewa, hivyo kama ni mwanafunzi, anaweza 
kukatishwa masomo na kuingiza kwenye 
ndoa.

Hivyo ni vyema kampeni hizo za kupam-
bana na ukeketaji zikasambaa maeneo yote 
ya mkoa wa Mara ambayo yanadumisha mila 
hizo kuwanusuru wanafunzi ili waendelee ku-
jisomea wakati wakisubiri shule zifunguliwe.

Serikali na shule zinajitahidi kutoa elimu 
kwa wanafunzi wakiwa nyumbani, lakini in-
asikitisha kusikia wapo baadhi ya wazazi am-
bao badala ya kuwaacha watoto wajisomee, 
wanawapeleka kwa ngariba wakeketwe.

Ingependeza kama mzazi au mlezi an-
gemtafutia mtoto wake mwalimu wa   kum-
fundisha masomo mbalimbali kuliko kumtafu-
tia ngariba ambaye ni hatari kwa maisha na 
hata kwa maendeleo yake ya elimu.

Serikali ilishaweka wazi kwamba wanafunzi 
wamerudishwa nyumbani ili kuepushwa na 
maambukizo ya virusi vya corona, lakini iki-
wasisitizia wazazi kutowaruhusu kuzurura 
ovyo.

Inasisitiza hivyo na kuwataka wahakikishe 
wanabaki nyumbani wakijisomea, na ndiyo 
maana imeanzisha vipindi vya masomo kupi-
tia vyombo vya habari ikiwamo televisheni ili 
wanafunzi wasome.

Si hapo tu bali shule nazo zimekuwa 
zikisambaza masomo kwa wanafunzi, lengo 
ni kutaka wanafunzi wasiwe na muda wa ku-
kaa bila kujisomea ili mwisho likizo ya corona 
wawe kama hawakuwa likizo.

Kwa hiyo wanaokwenda kinyume na maele-
kezo hayo na kuingiza watoto wao katika ha-
tari ya kukeketwa, ni vyema wakafuatiliwa na 
kuchukuliwa hatua za kisheria ili kukomesha 
mila hizo.

Ufuatiliaji wa vitendo vya ukeketaji lisiwe 
jukumu la serikali na baadhi ya asasi za kiraia 
tu, bali raia wote kila mmoja kwa nafasi yake 
ana wajibu wa kufanikisha kampeni kukome-
sha ukeketaji Serengeti na kwingineko.

Kampeni hizi zisambae
zaidi kunusuru mabinti

 Muungwana Lazima Nilonge

Waliorejea shule, 
vyuoni wajihadhari 

corona bado ipo
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Benki za TPB, Posta  zaunganishwa rasmi
 Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

SERIKALI imeunganisha rasmi 
Benki ya Uwekezaji Tanzania(TIB 
Corporate Limited) na Benki ya 
Posta Tanzania (TPB blank Plc) 
ili kuwa na benki mahsusi ya 
biashara.

Katika muunganiko huo, TPB 
imechukua mali na madeni TIB 
na kwa sasa itakuwa inamiliki 
amana za Sh. bilioni 700 na mali 
za Sh. trilioni moja.

  Akizungumza jana na 
waandishi wa habari jijini hapa, 

Msajili wa Hazina, Athumani 
Mbuttuka, alisema uamuzi huo 
ni utekelezaji wa tamko la Rais 
la kutaka kuwa na benki moja 
yenye kutoa huduma nzuri na za 
kiufasaha.

“Kuanzia leo Juni mosi 2020, 
katika hatua ya awali, Benki ya 
TPB itachukua mali na madeni ya 
TIB,” alisema.

Alisema lengo la kufanya hivyo 
ni kuifanya benki kuwa imara, 
kuongeza ufanisi na kupunguza 
gharama za uendeshaji.

Mbuttuka alisema muungan-
iko huo ni hatua mojawapo inay-

ochukua zenye lengo la kubore-
sha utendaji wa mashirika na 
taasisi za umma na hautaathiri 
huduma za kibenki.

“Tunawahakikishia hakutaku-
wa na shida yoyote katika utend-
aji hivyo wateja wawe na amani 
hakuna kitakachoharibika,” alise-
ma Mbuttuka.

Alisema muunganiko huo 
unalenga kuleta mageuzi 
makubwa ya kiutendaji kimfumo, 
kimuundo na kitaswira ili benki 
hiyo iweze kuhimili ushindani wa 
kibiashara kwenye sekta ya fedha.

“Serikali inapenda kuhakikisha 

umma kuwa itaendelea 
kuhakikisha utendaji wa benki 
zake unaimarika,” alisema.

 Alisema wateja wote wa benki 
za TPB wataendelea kupata 
huduma kwenye matawi yao 
kama kawaida.

Alieleza kuwa hivi sasa 
wanaamini Benki ya TPB itakuwa 
ikifanya kazi kiufasaha tofauti na 
ilivyokuwa awali.

Akizungumzia suala la 
wafanyakazi, alisema hakuna 
atakayefukuzwa kazi kwa kuwa 
si mara ya kwanza kwa benki 
kuungana.

 Waitwa kujenga viwanda vifaa vya gesi
 Na Said  Hamdani, LINDI

WAZIRI wa Nishati, Dk. 
Medard Kalemani, amewaomba 
wafanyabiashara wa ndani na nje 
ya nchi kwenda mkoani Lindi, 
kujenga viwanda vitakavyohusika 
na utengenezaji wa vifaa.

Vifaa hivyo ni pamoja na vya 
Luku zitakazotumika katika 
usambazaji gesi asilia kwa wateja 
wa nishati ya kupikia majumbani.

Dk. Kalemani alitoa ombi hilo, 
wakati wa hafla ya uzinduzi wa 
mradi wa ujenzi wa miundombinu 
ya usambazaji wa gesi ya kupikia 
majumbani, uliofanyika Mtaa na 
Kata ya Mnazi-Mmoja Manispaa 
ya Lindi.

  Akizungumza na wananchi 
waliojitokeza kwenye uzinduzi 

huo, Waziri Kalemani alisema 
kutokana na mikoa ya Lindi na 
Mtwara ndiko ilikogunduliwa 
rasilimali hiyo, upo umuhimu 
mkubwa wa kujenga kiwanda 
kitakachohusika na utengenezaji 
wa nyaya na Luku zitakazotumika 
kupitishia gesi asilia 
zitakazofungwa majumbani.

 Waziri huyo  alisema kujengwa 
kiwanda katika mkoa wa Lindi 
kutakuwa na manufaa zaidi ikiwa 
ni pamoja ongezeko la uchumi 
wa Taifa na kuipunguzia serikali 
mzigo wa kuagiza vifaa husika nje 
ya nchi, na kuongezeka kwa ajira 
kwa Watanzania wengi.

 “Kama gesi asilia imepatikana 
huku Lindi na Mtwara, hakuna 
sababu ya kutokuwapo kwa 
kiwanda cha kutengeneza Luku 

au nyaya za kupitisha gesi,” 
alisema Waziri Kalemani.

  Alisema mradi huo wa 
matumizi ya gesi majumbani 
utaleta unafuu katika matumizi 
ya kila siku katika kupikia 
na shughuli nyingine, hali 
itakayochangia wananchi 
kuachana na matumizi ya kuni, 
mkaa na kupunguza gharama 
kwa kununua nishati hiyo.

 Waziri Kalemani alisema mradi 
utakapokamilika na kuanza 
kazi, kilo moja ya gesi itaweza 
kutumiwa kwa zaidi ya siku tatu 
kwa gharama ya Sh. 1,000 tu 
badala ya kuni au mkaa, huku 
akiwasisitiza wananchi wa Lindi 
na vitongoji vyake kuchangamkia 
fursa hiyo muhimu.

Alisema serikali imebeba 

gharama zote za usambazaji na 
uunganishaji wa huduma hiyo 
majumbani, huku akiwataka 
wataalamu wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli (TPDC) na 
kampuni ya Gasco kutowatoza 
fedha kama gharama za 
kuwapelekea wateja   gesi 
hiyo kwani tayari mzigo huo 
umeshabebwa na serikali.

  Mwanzoni akitoa taarifa 
wakati wa uzinduzi huo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
TPDC, Dk. James Mataragio, 
alisema mradi utakapokamilika 
utawanufaisha wananchi waishio 
kata tatu za Mnazi-Mmoja, 
Mingoyo na Kiwalala, huku mitaa 
itakayopelekewa kwa awamu ya 
kwanza ni 23.

 

 Anthony Gervas, MWANZA

SERIKALI  imeiasa jamii 
kushirikiana na wataalamu 
wa huduma za kijamii ili  
kutoa elimu ya kisaikolojia 
kwa lengo la kukabiliana na 
maambukizo ya virusi vya 
ugonjwa wa corona (Covid 
19).

Rai hiyo imetolewa na 
Mkurugenzi  Msaidizi wa 
huduma za ustawi wa jamii 
katika Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), Rasheed 
Maftah,  jijini Mwanza, 
kwenye mafunzo ya kutoa 
msaada wa kisaikolojia kwa 
jamii (PSS).

“Mafunzo hayo yamesh-
irikisha  washiriki 50  ku-
toka wilaya za Nyamagana 
na Ilemela na  mashirika 
mbalimbali yanayojishu-
ghulisha  na utoaji wa 
shughuli za ustawi wa 
jamii ili kuwajengea uwezo 
wawezeshaji wa huduma 
za kisaikolojia kwa jamii,” 
alisema Maftah.

Maftah alisema mafunzo 
hayo ni mwendelezo wa 
kazi iliyoanzishwa na 
ofisi ya Rais John Magu-
fuli ya kupambana na hofu 
ya ugonjwa wa virusi hivyo 
nchini.

Alisema mafunzo haya 
ni mwendelezo mafunzo 
yaliyotangulia  kwa kush-
irikiana  na Wizara ya 
Afya, Plan International na 
wadau mbalimbali walio-
andaa mafunzo hayo yenye 
lengo la  kuwajengea  uw-
ezo wataalamu hao ili 
waende kutoa huduma 
kwenye  vituo vinavyotoa 
tiba.

Alisema kuwa  mafunzo 
yameshatolewa kwa  mikoa 
10 kuanzia Dar es Saalam, 
Kilimanjaro, Arusha, 
Songwe, Mbeya, Kigoma, 
Mwanza, lakini lengo ni 
kuifikia mikoa yote Tan-
zania ili kuwaondoa hofu 
wananchi juu ya ugonjwa 
huo wa corona.

Mafunzo 
yatolewa 
kuondoa 
hofu 
corona

Baadhi ya wakazi wa Wilaya ya Liwale, mkoani Lindi, wakishiriki kutengeneza barabara ili kurahisisha shughuli za usafirishaji wa vifaa 
vya ujenzi wa hospitali mpya ya wilaya hiyo, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU.  

Mafunzo hayo yamesh-
irikisha  washiriki 50  kutoka 
wilaya za Nyamagana na Il-
emela na  mashirika mbalim-
bali yanayojishughulisha  na 
utoaji wa shughuli za ustawi 
wa jamii ili kuwajengea uw-
ezo wawezeshaji wa huduma 
za kisaikolojia kwa jamii
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Wana-CCM mbaroni kwa
madai rushwa ya uchaguzi
 Na Enock  Charles

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) imewakamata 
wanachama 6 wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM) kwa madai ya kujihusisha na rushwa 
katika uchaguzi wa ndani wa chama hicho.

Katika taarifa iliyotolewa na Mkuu 
wa Takukuru Mkoa wa Kinondoni, Pilly 
Mwakasege, imeeleza kuwa watuhumiwa 
hao walikamatwa na maofisa wa Takukuru 
wakiwa wakiwa katika harakati za kupokea 

bahasha zenye fedha kutoka kwa mtia nia 
mmoja kutoka ndani ya chama hicho.

“Kupitia operesheni hii, jumla ya bahasha 
9 zilikamatwa na kila bahasha ilikuwa na 
Sh. 50,000, pia ndani ya mkoba wa mtia 
nia zilikutwa Sh. 240,000 ambazo zilikuwa 
kwenye mchakato wa kugawiwa kwa 
wajumbe hao na hivyo kufanya jumla ya Sh. 
690, 000,” ilisema sehemu ya taarifa hiyo.

Watuhumiwa hao ni Lida Lugano 
Mwakatuma ambaye ni mjumbe wa 
Mkutano Mkuu wa CCM tawi la Azimio, 

Aisha Muki Katibu kata CCM Kata ya Mbezi, 
Subira Emmanuel –Katibu UWT Kata ya 
Mbezi , Charles Haule Denga ambaye ni 
mjumbe wa kamati ya siasa kata ya Mbezi 
na Angela Paulo, ambaye ni mjumbe wa 
kamati ya siasa Kata ya Mbezi.

Katika taarifa hiyo imeelezwa kuwa, 
mtuhumiwa Lida Lugano Mwakatuma, 
mkazi wa Goba, jijini Dar es Salaam ndiye 
aliyeitisha kikao cha siri na wajumbe 
wengine alitoroka na kuacha vitu vyake 
ikiwamo kadi ya mpigakura na gari lake.

Mch. anayedaiwa kumpa mimba mwanafunzi kusimama kortini leo

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (wa nne kushoto), akikabidhi mkopo wa Sh. millioni 200 kutoka Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), kwa Chama cha Ushirika wa Wavuvi Bukasiga kilichopo wilayani Ukerewe, mkoani Mwanza. 
PICHA: NEEMA EMMANUEL. 

 Na Salome Kitomari

 MCHUNGAJI wa kanisa la Mlango wa 
Ukombozi Gairo, mkoani Morogoro, Joseph 
Gervas (28), atafikishwa mahakamani leo 
kwa ajili ya kujibu tuhuma za kumbaka 
na kumpa mimba mwanafunzi wa kidato 
cha tatu mwenye umri wa miaka 17( Jina 
limehifadhiwa).

  Akizungumza na Nipashe kwa simu, 
Kamanda wa Polisi mkoa wa Morogoro, 
Willibroad Mutafungwa, alisema tukio hilo 
lilitokea Mei 27, mwaka huu katika kijiji 

cha Rubeho kata ya Kisitwi,Tarafa ya Gairo 
wilayani Gairo.

“Tumeshakamilisha upelelezi wetu na 
mtuhumiwa anafikishwa mahakamani 
kesho (leo) kwa kosa la ubakaji na kumpa 
mimba mwanafunzi huyo,” alisema.

Kuhusu kuwa na uhusiano na mama 
wa binti huyo, alisema mama huyo 
amehojiwa na polisi lakini hakukiri hilo 
na kwamba mtuhumiwa huyo atafikishwa 
mahakamani kwa kosa la ubakaji.

Wiki iliyopita, Kamanda Mutafungwa 
aliieleza Nipashe kuwa mchungaji huyo 

alianzisha kituo cha maombi nyumbani 
kwake na kwamba mwanafunzi huyo 
alikuwa na tatizo na uoni hafifu, wazazi 
walishindwa kumnunulia miwani na 
kuamua kumpeleka kwenye maombi.

Kamanda huyo alisema mahudhurio ya 
binti huyo shuleni hayakuwa ya kuridhisha 
na wanaendela kufuatilia kwa kina.

“Akiwa kwenye kituo hicho Mchungaji 
akaanza kumuingilia toka mwaka jana 
wakati mke wa mchungaji akisafiri au 
kwenda shamba, huku akimwaminisha 
ndiyo namna ya kupona tatizo lake,” 

alisema.
Kamanda Mutafungwa alisema 

binti huyo alipokwenda kwa wazazi 
wake waliona ana dalili za ujauzito na 
walipompima walibaini ana mimba, 
alivyohojiwa alikiri kuwa na uhusiano wa 
kingono na Mchungaji huyo.

 Naye, Mkuu wa Wilaya ya Gairo, , Siriel 
Mchemba, alisema katika kituo hicho 
kulikuwa na mabinti wengine wawili.

  Alisema wakiwa kwenye mkutano wa 
hadhara wanawake wengine waliibuka na 
kueleza kufanyiwa vitendo vya unyanyasaji.

 

 Na Stevie Chindiye, TUNDURU

MKUU wa Wilaya ya Tunduru, 
Julius Mtatiro, amemwondoa 
Ofisa Biashara wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Tunduru, Anderw 
Macha, kwa tuhuma za 
kuwanyanyasa wafanyabiashara 
wa halmashauri hiyo.

Inadaiwa ofisa huyo pia 
alikuwa anawanyanyasa 
wafanyabiashara ya ufuta   kwa 
lengo la kutaka kupewa rushwa.

Katika taarifa hiyo Mtatiro 
alisema ofisa huyo amekuwa 
akitumia utaratibu wa 
kukwamisha uandikaji wa vibali 
kama sehemu ya shinikizo hilo.

Alisema awali alilazimika 
kumwagiza Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Tunduru kubomoa droo ya 
meza yake na kuchukua vitabu 
na kumpatia mtu mwingine ili 
awaandikie vibali na kuwafanya 
wafanyabiashara hao waondoe 
mizigo yao.

Aidha, katika tukio hilo, Mtatiro 
alimuweka ndani kwa saa 24 
na kumwagiza mkurugenzi 
kumrudisha kwenye ajira ya 
ualimu alikotokea kabla ya kuwa 
ofisa biashara.

Alisema mara ya kwanza 
ofisa huyo alitafutwa kwa ajili 
ya shughuli hiyo akasingizia 
kuwa alikuwa shambani na 
mara ya pili ilionyesha kuwa 
alikuwa ameweka msimamo wa 
kutofanya shughuli hiyo kwa vile 
ilikuwa siku za mwisho wa wiki.

“Hatuwezi kuendelea 
kupotezea watu muda wakati 
maelekezo ya serikali yanatutaka 
kuwavutia wawekezaji,” 
alisisitiza, Mtatiro.

Mtatiro pia alionekana 
kukerwa na taarifa za kuwapo 
kwa unyaufu katika ufuta 
ulionunuliwa na wafanyabiashara  
unaofanywa na maofisa wa bodi 
inayosimamia maghala.

Alisema hizo ni mbinu za 
kuwaibia wanunuzi stahiki zao 
na wao kujinufaisha, jambo 
ambalo alisema halikubaliki.

DC Tunduru 
amtumbua 
ofisa 
biashara
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Baba mbaroni madai kuua mwanawe kwa mapanga
 Na Stevie Chindiye, TUNDURU

P
OLISI wilayani Tunduru 
mkoani Ruvuma wanam-
shikilia mkazi wa Kiton-
goji cha Ngalinje katika 

kijiji cha Liwangula Kata ya Mindu, 
Amanzi Amanzi (37) kwa tuhuma 
za kumuua mtoto wake kwa kum-
katakata kwa mapanga.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Ruvuma, Simon Maigwa, alisema 
mtuhumiwa huyo alikamatwa ku-
futia ushirikiano mkubwa uliotole-
wa na wakazi wa kitongoji hicho.

Alisema mtuhumiwa atafik-
ishwa mahakamani baada ya ku-
kamilika kwa taratibu za awali za 
mahojiano.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha 

Ngalinje Kijiji cha Liwangula, Hu-
sein Hamisi Ngauje, alisema kuwa 
tukio hilo lilitokea Mei 26, mwaka 
huu baada ya mtuhumiwa huyo 
kumwagiza mkewe akamchulie 
maji ya kunywa.

Alisema kilichomshangaza  ali-
porudi alimkuta mtuhumiwa 
ambaye alimuacha akiwa am-
emlaza kwenye mkeka uliokuwa 

umetandikwa uwani  akiwa an-
amcharanga kwa mapanga mare-
hemu Nasri Amanzi mwenye umri 
wa mwaka mmoja na nusu.

Alisema baada ya tukio hilo 
mtuhumiwa huyo alitoka nje na 
kutokomea kusikojulikana, hali 
ambayo ilimfanya mama wa mtoto 
huyo, Amina Bakari, kupiga kelele 
za kuomba msaada na kuanza 

taratibu za kutaka mtoto wake 
apelekwe hospitali.

Alisema wakiwa katika harakati 
hizo mtoto alifariki dunia, hali am-
bayo iliwafanya watoe taarifa poli-
si na baadaye kuanza kumtafuta 
mtuhumiwa.

Alisema baadaye Polisi walienda 
katika eneo la tukio na kuwaruhu-
su kufanya maziko.

Askofu akerwa kelele za muziki
Na Tiganya Vincent, TABORA

ASKOFU Mkuu wa Jimbo Kuu 
Katoliki la Tabora, Mhashamu 
Paul Ruzoka, amevitaka vyombo 
vinavyosimamia sheria za uendeshaji 
wa sehemu za starehe hasa kwenye 
baa kuhakikisha sauti za miziki 
inayopigwa hauleti kero kwa watu 
wengine.

Hali hiyo inatokana na kuzuka 
kwa tabia ya baadhi ya wamiliki wa 
baa jirani na Chuo cha Utumishi wa 
Umma (UHAZILI) kufungulia muziki 

kwa sauti ya juu usiku kuchwa na 
kusababisha wakazi walio jirani 
kushindwa kulala.

Askofu Mkuu Ruzoka alitoa kauli 
hiyo Jumapili wakati wa mahubiri na 
kuongeza:

“Katika maeneo hayo kuna watu 
wanahitaji utulivu ili waweze kusali, 
lakini wanashindwa kwa sababu 
miziki inafunguliwa inakera…kuna 
wagonjwa katika maeneo hayo 
wanahitaji utulivu, lakini miziki 
inayopigwa inawaongezea maumivu, 
kuna watu wanataka kupumzika 
baada ya majukumu, lakini hawapati 

haki yao kwa sababu ya kelele.” 

Alisema upo uwezekano watu 
wanaosimamia utekelezaji wa sheria 
ni wateja wa maeneo hayo, ndio 
maana wameshindwa kusimamia 
sheria za uendeshaji wa baa hizo ili 
kulinda za watu wengine.

 Askofu Ruzoka  aliongeza 
hata wanaokuwa katika maeneo 
hayo hawazingatii maelekezo ya 
wataalamu wa afya ya kujikinga 
na ugonjwa wa Covid-19 wa kukaa 
umbali walau mita moja na nusu

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Prof. Kitila Mkumbo (wa pili kushoto), na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Dawasa, Mhandisi Cyprian Luhemeja (wa pili kulia), wakionyesha mkataba 
wa makabidhiano ya Bohari Kuu ya Maji pamoja na miradi ya maji iliyokuwa inaendeshwa na Manispaa za Jiji la Dar es Salaam kwa Dawasa, jijini humo mwishoni mwa wiki. 
Wanaoshuhudia ni Naibu Katibu Mkuu wizara hiyo, Mhandisi Antony Sanga na Mkurugenzi wa Wizara ya Maji, Nadhifa Kemikimba. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

 Na Neema Emmanel, UKE-

REWE

KATIKA kuelekea kwenye 
uchumi wa kati kupitia sekta ya 
viwanda ifikapo 2025, Chama 
cha Ushirika wa Wavuvi Bukasi-
ga kilichopo wilayani Ukerewe 
mkoani Mwanza, kimekabidhi-
wa mkopo wa Sh. milioni 200 
kutoka Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania (TADB).

Fedha hizo ni kwa ajili ya 
ujenzi wa kiwanda cha barafu na 
kujenga mtambo wa kukaushia 
dagaa ili kuongeza thamani ya 
samaki na mazao yake.

 Akizungumza wakati akika-
bidhi hundi hiyo, Naibu Waziri 
wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah 
Ulega, alisema ili kufikia adhi-
ma hiyo, lazima wavuvi hao 
wachape kazi kwa nguvu kwa 
sababu hakuna njia ya mkato ya 
kufikia maendeleo.

Alisema serikali imeweka 
mikakati mizuri na kuthubutu 
kuhakikisha wavuvi wanaanza 
kuaminika na kukopeshwa 
kupitia TADB na Rais Magufuli 
ameweka mazingira ya kufanya 
wavuvi waweze kuaminika na 
taasisi za kifedha na kupewa 
mikopo ili kujiimarisha katika 
shughuli zao.

“Hii benki tangu ianze ina 
miaka mitano, na katika miaka 
mitano ya Rais John Magufuli 
imewakopesha Watanzania ka-
tika nyanja za kilimo, mifugo 
na uvuvi zaidi ya Sh. bilioni 170 
na tangu uhai wa taifa hili wa-
vuvi wameanza kuaminika na 
kukopeshwa pesa, pia samaki 
siyo zao la msimu ni la mwaka 
mzima, hivyo wakati ndio huu 
wa kutimiza lengo la Rais la 
kuwa na viwanda vidogo vidogo 
vitakavyoleta tija na maendeleo 
kwa wananchi na kukuza uchu-
mi wa nchi,” alieleza Ulega.

Aliwataka kuwa wazalendo, 
waadilifu katika kusimamia vy-

ema fedha walizopata, huku 
akiitaka Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (Takuk-
uru) wilayani humo kuwashauri 
wanachama hao mapema kuliko 
kusubiri mpaka waharibikiwe 
na kutoa onyo kwa watendaji ku-
totegemea posho katika kutimi-
za majukumu yao bali wafanye 
kazi pasipo kuweka vikwazo.

Mkurugenzi Mtendaji  wa 
TADB, Japhet Justine, alisema 
uvuvi ni eneo muhimu kati-
ka  Ziwa Victoria kwani samaki 
wanapatikana kwa wingi, hivyo 
kinachohitajika ni kufanya uvuvi 
wa kisasa ili kubadilisha rasili-
mali kuwa fursa.

Wapewa mil. 200/- ujenzi kiwanda

Na Tiganya Vincent, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, 
Aggrey Mwanri, ametoa mwezi 
mmoja kwa viongozi wa 
halmashauri zote kuhakikisha 
wamemaliza kugawa 
vitambulisho vya wajasiriamali, 
ambavyo vimetolewa hivi 
karibuni.

Alisema hakuna sababu ya 
kuchukua muda mrefu katika 
ugawaji wa vitambulisho hivyo 
kwa sababu wameshapata 
uzoefu kutokana na vya mwaka 
jana.

Mwanri alitoa agizo hilo, mjini 
Igunga wakati wa mkutano wake 
na watendaji wa kata na vijiji 
kuhusu umuhimu wa kutekeleza 
zoezi hilo.

 Alisema utendaji wa mtendaji 
yoyote utapimwa pamoja na 
majukumu mengine ni pamoja 
na jinsi atakavyofanikisha zoezi 
la kuwezesha wajasiriamali 
wadogo na watoa huduma 
kuchukua vitambulisho.

Mwanri aliongeza kuwa 
kila watakapokuwa wakiuza 
kitambulisho wahakikishe fedha 
wanazipeleka benki au wanalipa 
kwa wakala wa benki kwa 
kutumia ‘Control namba’. 

RC atoa mwezi
wa vitambulisho



10 Jumanne juni 2, 2020

habari kitaifa

Mazao yatakayouzwa kwa
stakabadhi ghalani yatajwa
Na Mwandishi Wetu

S
ERIKALI imetangaza rasmi mazao 
ya kuanzia yatakayouzwa kupitia 
mfumo maalumu wa uuzaji wa 
Mazao hayo ni korosho ambalo 

limekuwa na mafanikio makubwa kupitia 
mfumo huo. Mengine ni ufuta ambao utau-
zwa kwa mfumo huo katika baadhi ya mae-
neo nchini.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, ali-
tangaza uamuzi  huo wa serikali wakati 
akizingumza ofisini kwake jijini Dodoma 
Jumamosi, huku akiyataja mazao mengine 
yaliyoingizwa katika mfumo huo kuwa ni 
pamoja na choroko, pamba, dengu  na ka-
hawa kwa baadhi ya maeneo.

Alisema mfumo huo tangu umeanza 
kutekelezwa umekuwa na faida kubwa hu-
susani katika mikoa ya kusini kupitia zao la 

korosho, lakini umeleta changamoto kubwa 
katika maeneo ambayo misingi ya kuan-
zishwa kwa mfumo huo haijatimizwa.

Alisema ili mfumo wa stakabadhi ghalani 
uweze kufanya kazi kwa weledi na ufanisi 
mkubwa, ni lazima kuwa na vyama vya 
ushirika vya mazao vilivyoanzishwa na wa-
nanchi wenyewe katika eneo husika.

Kwa mujibu wa Hasunga, lengo la kuwa 
na vyama hivyo ni kufanya kazi ya kukusan-
ya mazao na kuyapeleka kwenye ghala kuu 
ambalo limesajiliwa na kuwa na viwango 
vinavyotakiwa.

“Jambo jingine ni lazima kuwapo na 
mwendesha ghala mwenye leseni anayet-
ambuliwa na Bodi ya Maghala na lazima 
elimu ya kutosha itolewe kwa wananchi ya 
namna ya kutumia mfumo huo na ushiriki 
wao katika kufuatilia minada itakavyokwen-
da,” alisema.

Alisisitiza kuwa ili mfumo huo uweze ku-
fanya kazi vizuri, wanunuzi lazima wawapo, 
na pia utangazwe na kuuzwa hadharani.

Kadhalika, kuwe na mzigo wa kutosha 
pamoja na ubora wa uhifadhi ili kuwavutia 
wanunuzi.

Alieleza kuwa sio mazao yote yanaweza 
kutumika katika mfumo wa stakabadhi 
ghalani ni baadhi ya mazao kulingana na 
uwezo wake wa kutunzwa na kukaa muda 
mrefu Akiwataka wafanyabiashara wataka-
onunua mazao hayo kwa mzigo unaozidi 
tani moja ni lazima Kodi za Halmashauri 
zilipwe kwa mujibu wa utaratibu wa kika-
nuni na kisheria.

Aliongeza kuwa moja ya majukumu ya 
wakuu wa mikoa na wilaya katika mfumo 
wa mazao ya stakabadhi ghalani ni kusima-
mia biashara kwa kuzingatia taratibu bila 
wananchi kudhulumiwa.

Mahakama yashindwa kumsomea msimamizi mirathi ya Daudi Balali 
 Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, imeshindwa kum-
somea msimamizi wa mirathi 
Elizabeth Balali (54), maelezo 
ya awali ya kesi ya mirathi ya 
marehemu Daudi Balali, baada 
ya mshtakiwa huyo kushindwa 
kufika mahakamani.

Kesi hiyo ilipangwa jana kwa 

ajili ya kumsomea mshtakiwa 
maelezo ya awali, lakini hakufi-
ka mahakamani wala mdhamini 
wake.

Mshtakiwa anakabiliwa na 
tuhuma za kujipatia Sh. mil-
ioni 25 kwa njia ya udanganyifu 
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Godfrey Isaya.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Wankyo Simon, alidai kuwa 

kati ya Oktoba 19 na Desemba 
21, 2017 jijini Dar es Salaam, 
mshtakiwa alijipatia Sh. milioni 
25  kutoka kwa Dk. Roderick 
Kisenge, kwa ulaghai.

Ilidaiwa kuwa alijipatia fedha 
hizo baada ya kujifanya ana-
muuzia eneo la mita za mraba 
900 ambazo halijapimwa lil-
ilopo eneo la Boko Dovya, 
Kinondoni wakati akijua eneo 

hilo si lake.
Mshtakiwa alikana mashtaka 

hayo.
Upande wa Jamhuri ulidai 

kuwa upelelezi wa kesi hiyo 
umekamilika.

Hakimu alisema mshtakiwa 
atakuwa nje kwa dhamana kwa 
kuwa na mdhamini mmoja ata-
kayetia saini hati ya dhamana ya 
Sh. milioni tisa.

Mkuu wa Kitengo cha Biashara cha Halopesa, Magesa Wandwi, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, juu 
ya utoaji wa gawio kwa wateja wa Halopesa wakiwamo mawakala, wateja binafsi na washirika wake kuanzia mwezi huu.  PICHA: 
MPIGAPICHA WETU. 

KITUO

Hapi ataka mapato 
kurejeshwa Mufindi
 Na  Francis Godwin, IRINGA 

 MKUU wa  Mkoa wa Iringa,  
Ally Hapi, imeitaka Halmashauri 
ya  Mufindi  kuhakikisha  inaweka 
utaratibu wa kukusanya  madeni 
yanayofikia  shilingi 55,586,413.

Madeni hayo  yametokana na 
wakusanyaji wa mapato ka-
tika vyanzo mbalimbali kama 
ilivyobainishwa katika taarifa 
ya  Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) ya mwaka 
2018/2019.

Agizo hilo  lilitolewa jana 
na Hapi  wakati wa kikao  cha 
kupokea  hoja  za  CAG kwa 
mwaka 2018/2019.

Alisema taarifa zilizopo ofisini 
kwako zinadai kuwa, hadi  Aprili, 
2020 halmashauri  inayo mad-
eni yanayofikia kiasi cha Sh. 
232,918,374.22 ambazo ni fedha 
zilizokusanywa kwa kutumia POS 
na bado zipo mikononi mwa waku-
sanya mapato.

Alisema Katibu Tawala Mkoa 
alitoa maelekezo kwa wakurugenzi 
wa halmashauri zote za mkoa  
ambao  walitakiwa kutekeleza 
ipasavyo kuhusu suala hilo, na 
halmashauri hiyo ihakikishe  Sh. 
232,918,374.22 zinazodaiwa 
kutoka kwa wakusanya mapato 
zinafuatiliwa, zinarejeshwa na 
kupelekwa benki kabla au ifikapo  
Juni 5, mwaka huu.

 Na Anthony Gervas, MAGU

BENKI ya Maendeleo ya Ufaransa 
kwa kushirikiana na Serikali ya 
Tanzania, zinatekeleza ujenzi mradi 
mkubwa wa majisafi na salama 
wilayani Magu mkoani Mwanza.

Halmashauri hiyo imeeleza 
kwamba mradi huo utagharimu kiasi 
cha Sh. bilioni 14.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Elisha Hilal, alibainisha 
hayo jana  alipokuwa akizungumza 
mjini Magu na Nipashe kuhusu 
utekelezaji wa mradi huo unaota-
rajiwa kukamilika mapema mwaka 
huu.

“Mradi huu wa majisafi na salama 
ya bomba umefadhiliwa na Benki 
ya Maendeleo ya Ufaransa pamoja 
na Serikali ya Tanzania, na unaota-
rajiwa kuhudumia wakazi wa Magu 
mjini zaidi ya 4,000 na kata jirani 
za wilaya hiyo,” alisema Hilal.

Hilal alisema  mradi huo ulianza 
kutekelezwa mwaka 2017 kwa 
lengo la kuondoa kero ya maji kwa 
wakazi wa mjini humo,iliyodumu 
miaka mingi, huku akisisitiza kuwa 
wananchi wanatakiwa kuutunza na 
kuuthamini  utakapoanza.

Maji ya mradi huo yatasukumwa 
na mitambo kutoka Ziwa Victoria, 
ikiwa ndoto ya wakazi hao kupata 
maji bomba na kumaliza kero hiyo 
imetimia.

Aidha, alisema  mradi huo 
utakuwa ni faida ya watu wengi na 
ambao wananchi wanatakiwa kuu-
tunza na kuuthamini, hivyo wataka-
okamatwa wakiuhujumu watachuku-
liwa hatua za kisheria. 

Mradi mkubwa 
maji wanukia 
kukamilika
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Misitu inavyotikisa maabara
zinazosaka tiba ya corona 

W
AKATI wanafunzi 
wanarudi vyuoni na 
kidato cha sita, suala 
linaibuka kuhusu 

mbinu za kuhakikisha kuwa wa-
naendelea na masomo, huku ta-
hadhari zikichukuliwa kuhusu 
kusambazwa virusi vya corona.

Kwa kukisia kwa karibu, mataza-
mio ya wakuu wa idara tofauti seri-
kalini na uongozi wenyewe ni kuwa 
hatari ya corona iendelee kupun-
gua kwa kasi hii ya sasa, na shughuli 
zirudi kama kawaida.

 Ikiwa hivyo, Tanzania na labda 
nchi kadhaa nyingine za Afrika, 
au labda kwa wingi wao, zitakuwa 
visiwa ambako janga la corona 
limepita pembeni, wakati dunia 
ikihangaika na maelfu ya vifo.

Hata hivyo matazamio hayo 
hayawezi kuwa msingi wa kusima-
mia sekta za uchumi kwa jumla 
na elimu kwa upande mwingine, 
ambayo ni sekta ya huduma za 
jamii kama ilivyo tiba.

Kukaa katika mfumo huo wa 
matazamio ni kuweka elimu 
rehani, ambako watu 10 wakipata 
corona katika kipindi kifupi, hatua 
za kwanza za kufunga mashule 
zinaanza upya, jambo ambalo hali-
tawezekana.Unatakiwa mfumo wa 
kusimamia elimu kwa watoto na 
vijana wadogo, bila kuhatarisha 
afya zao na za familia pia.

Licha ya kuwa serikali ilitangaza 
kurudi shuleni kwa vijana wa kidato 
cha sita kwani wanaojiandaa kwa 
mitihani ya kitaifa, wakati inaanga-
lia hali inavyokwenda kuhusu 
maambukizo ya corona kabla ya 
kufikia uamuzi kuhusu shule za 
msingi na sekondari, kuna kigezo 
kingine.

KUHITAJI NAFASI
Kurudi shuleni na vyuoni pia 

kumeambatana na hitaji la kuhakik-

isha kuwa wanafunzi wanapeana 
nafasi wawapo darasani au katika 
mabweni.

Ndiyo maana inavyoelekea 
kuna ulazima wa mazingira ya 
uendeshaji wa sekta tofauti kijamii 
ubadilike, uendane na mahitaji ya 
janga la corona, ambako hadi sasa 
tunaweza kusema tumepona, ukil-
inganisha na kinachotokea maeneo 
mengi duniani, hata kwa majirani 
zetu. Ina maana kuwa licha ya 
kwamba sisi ni kisiwa cha kuibana 
corona kwa kiasi fulani, bado kuna 
tahadhari ya muda mrefu tunay-
otakiwa kuitilia maanani, ili tusije 
kujifunza kwa njia ngumu zaidi, 
endapo kutojali kutatoa mwanya 
kwa maambukizo kupanuka kwa 
kasi. Na bado katika mazingira hayo 
elimu ya chini iendelee.

Dhana ya kupeana nafasi ndiyo 
itakayobadili kimsingi jinsi elimu 
inavyosimamiwa, kwani hitaji la 
kwanza la kila mtoto kupata elimu 

limefikiwa kwa kiwango fulani, ila 
katika mazingira ya watoto kutumia 
nafasi ndogo ya darasa ukilingani-
sha na miongozo iliyofuatwa kwa 
miaka mingi hapo awali.

Tatizo lilikuwa ukifuata mion-
gozo ya idadi ya wanafunzi na 
waalimu kwa darasa moja, ukubwa 
wake na vifaa, utaishia kuwa na 
shule chache zenye ubora, na 
watoto wengi kubaki nyumbani 
bila elimu, wakitegemea makuzi 
kwa utamaduni wa makabila yao. 
Serikali ikakataa hilo.

Janga la corona linaingia na 
‘rungu’ la kupasua utulivu huo 
kwa kuhitajika kuwapa watoto na 
vijana wadogo wa sekondari elimu 
katika mazingira ambako hawa-
jazani. Haitakuwa vyema kutumia 
shule zilizopo ‘kwa nafasi’ halafu 
wengine wabaki nyumbani, ila 
kubadili mfumo wa matumizi ya 
raslimali ili elimu iwe na kipaum-
bele cha pekee, ikiwa ni pamoja 

na kutumia maeneo ya wazi yali-
yojengwa, ambayo yamepigwa na 
corona hayawezi kutumika kiu-
chumi kwa ufanisi.

Ni njia pia ya kuelekeza uwezo 
wa kitaaluma wa vijana waliomaliza 
shule za sekondari na vyuo kuwapa 
kazi ya kusomesha mitaani kwa 
ujira wa kujikimu, tofauti na msha-
hara wa kawaida ila una uhakika, 
tofauti na kubangaiza kutafuta kazi.

Ili serikali iweze kupata fedha 
za kukodisha kwa bei poa (kwani 
ni majengo au sehemu za wazi 
ambazo hazitumiki kwa sasa) 
itabidi iangalie upya mifumo ya 
ajira na mishahara au marupu-
rupu serikalini, na pia idadi ya 
waajiriwa katika sekta tofauti, ili 
kuokoa fedha.

Ina maana kuwa uwezo wa wal-
iojiriwa serikalini kupanga maslahi 
wanayotaka (hali ambayo ilipun-
gua sana baada ya kuingia awamu 
ya tano) utapungua zaidi, kwani 

Wanafunzi wa vyuo vikuu kote nchini, wameanza masomo jana  baada ya serikali kufunga 
taasisi hizo mwezi  Machi kuepusha kuenea virusi vya corona. PICHA: MTANDAO

elimu ndiyo urithi ambao wazazi 
wanawapa watoto wa wakati 
huo. Vijana wanakuwa wasindiki-
zaji huku wakijiandaa kuchangia 
jukumu hilo, kwani sasa haliachiwi 
familia.

Suala la kupanga upya umuhimu 
wa elimu katika mfumo mzima wa 
jamii na raslimali siyo la nafasi peke 
yake ila linaonekana hata katika 
kufungua shule zenye kidato cha 
sita, kuacha vyuo na vyuo vikuu. 
Baada ya shule kadhaa kutoa 
matangazo kuwa wanafunzi waje 
na vifaa au bidhaa zinazoweza 
kutumika endapo kuna tatizo la 
maambukizo ya corona, kama 
malimau, tangawizi na vinginevyo, 
wizara ilikataa jambo hilo kabisa. 
Ilisema ni kazi ya shule kuhakikisha 
hilo, ambayo ni sawa na kusema ni 
Ofisi ya Rais (Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa) ndiyo ihakikishe 
vifaa vya afya na visaidizi muhimu 
endapo tatizo linazuka. Wizara hiyo 
haitakuwa imejipanga kwa suala 
hilo na hapo kuna mkanganyiko.

Yako matazamio maeneo mengi 
duniani kuwa inaweza kupatikana 
chanjo ya corona hadi kufikia 
mwaka huu na kufanyiwa majaribio 
kwa makundi ya watu kuona kama 
inaweza kuzuia Covid-19.

Ila wanataaluma wanatofautiana 
kuhusu uwezekano huo kwani yako 
magonjwa yanayofanana na Covid-
19 (homa kali ya mapafu) bado 
hayana chanjo. Ni maradhi ambayo 
yapo kuanzia 2012 (SARS) na 2014 
(MERS) ilioripotiwa Mashariki ya 
Kati, ila ni yote ni shida ya kupumua 
kama ilivyo homa ya ‘serious acute 
respiratory syndrome.’ SARS pia 
ilianza wakati virusi vya wanyama 
pori wanaoliwa China vilipoingia 
kwa binadamu, hali ambayo pia 
ni chanzo cha ugonjwa wa ebola 
uliojikita zaidi Congo, ambao pia 
wanadaiwa kula sokwe.

Ukurasa 13

elimu

Kupeana nafasi wangapi watarudi 
kwa mwaka au watasomea wapi?

Na Michael 
Eneza

Licha ya corona
Makumbusho
Kidijitali  yang’ara 
D’ Salaam
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Whale shark 
au potwe 
ni miongoni 
mwa samaki 
wakubwa  
wenye zaidi 
ya mita 12 
ambaye 
anapatika 
kwa mis-
imu kwenye 
hifadhi ya 
Mafia. Ndiyo 
maana hi-
fadhi hii ya 
bahari ni 
muhimu kwa 
taifa na du-
niani pia.

Mnyama dugong, papa potwe na ngadu wanaotoboa minazi ni moja ya vivutio maarufu ndani za hifadhi bahari, PICHA ZOTE: 
MTANDAO

N
I kawaida kuona hifadhi 
za wanyama pori, mapori 
tengefu na  ardhi oevu vy-
ote vikiwa vimehifadhiwa 

na kulindwa na serikali vyote vikiwa 
juu ya ardhi.

Lakini ni kwa nadra kusikia au 
kuona  hifadhi ya  viumbe bahari 
kama ilivyozoeleka   kwa wany-
ama pori walioko   Serengeti au 
Mgorongoro.

Hata hivyo, chini ya bahari nako  
zipo hifadhi za viumbe bahari, 
kuanzia mimea, wanyama, ndege 
na wadudu wa aina mbalimbali, am-
bao pengine hawalindwi na askari 
wa wanyama pori kama ilivyoeleka 
kwenye hifadhi za ardhini. 

Tanzania Bara inaelezwa kuwa 
na hifadhi za viumbe bahari 18. Se-
hemu hizi kitaalamu huitwa Marine 
Protected Areas (MPAs), kwa mu-
jibu wa Dk. Albogast Kyamukuru, 
mtaalamu wa elimu ya viumbe maji. 
Dokta Kyamukuru ambaye alifanya 
utafiti wa shahada za uzamivu ka-
tika kisiwa cha Mafia ambayo ni 
moja ya hifadhi maarufu ya bahari 
duniani, kwa miaka mingi kabla ya 
kustaafu alikuwa mhadhiri wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe kuhusu 
hifadhi za bahari anasema hifadhi 
hizo ni Kisiwa cha Mafia maarufu 
kama Mafia Island Marine Park, 
kuna kisiwa cha Nyororo, Mbara-
kuni na  Shungimbili  vyote viko 
wilayani Mafia mkoa wa Pwani.

Kamukuru anataja hifadhi ny-
ingine kuwa Mnazi Bay Ruvuma 
inayopatikana    Mtwara, wakati 
mkoani  Tanga ziko kadhaa kama 
oelacantha    iliyoko    Muheza na 
kuna   Kisiwa cha Mwewe.

Jijini Dar es Salaam, msomi huyu 
wa viumbe bahari anasema kuna hi-
fadhi ya kisiwa cha Bongoyo, Fungu 
Yasini, kisiwa cha Mbudya, Pangaw-
ee, Sinda, Kendwa na  Makatube

“Mafia Island Marine Park ndiyo 
kubwa kuliko zote  hapa Tanzania. 
Ilianzishwa mwaka 1995 kufuatia 

sheria ya kuhifadhi viumbe bahari 
iliyotungwa    mwaka    1994. Ina 
eneo kubwa kuanzia rasi ya Chole 
(Chole Bay) na eneo la hifadhi ya 
matumbawe ya Kitutia ( Kitutia Reef 
marine reserves…)” anaeleza.

UMUHIMU WA HIFADHI
Mtaalamu huyu anasema hifadhi 

ya bahari ni muhimu kwani ndilo 
eneo linawezesha kupatikana taarifa 
za kiikolojia ya bahari na viumbe 
hai.

Lakini, pia kuna ekolojia ya mimea 
ya mwambao mikoko , matumbawe, 
mimea ya bahari, (sea grass) na kad-
halika misitu ya mwambao.

“Kuna viumbe bahari wa kipekee 
kwenye hifadhi ya Mafia yuko  mny-
ama bahari aitwaye ‘dugong’ anayei-
shi kwa kula nyasi. Ni miongoni mwa 
wanyama walio kwenye hatari ya 
kutoweka dunia akitajwa na shirika 
la kutetea wanyama waliokatika ha-
tari ya kutoweka la CITES.” Anasema 
mtaalamu.

Anaongeza kuwa hifadhi ya Mafia 
imejaa aina tano za kasa (kobe wa 
bahari) wenye viota ambao hutamia 

mayai kwenye mchanga ufukweni.
 “Whale shark au potwe ni mion-

goni mwa samaki wakubwa  wenye 
zaidi ya mita 12 ambaye anapatika 
kwa misimu kwenye hifadhi ya Ma-
fia. Ndiyo maana hifadhi hii ya ba-
hari ni muhimu kwa taifa na duniani 
pia.” Anaeleza.

Anasema kitaaluma wasomi na 
watafiti wanatumia hifadhi hii kuji-
funza masuala ya bayoanuai za ba-
hari na kuchangia elimu na utaala-
mu zaidi wa kuendeleza sayansi za 
viumbe bahari.

 Aidha, Dk Kamukuru anasema 
kuwa Kisiwa cha  Mafia kinachangia 
kiwango kikubwa cha samaki wa-
naouzwa soko la Ferry   jijini Dar 
es Salaam.

Kwa upande wa wataalii ni se-
hemu inayofikiwa na watalii wa-
naozuru viumbe adimu vya bahari, 
kuogelea na kuangalia papa potwe 
‘whaleshark,’ kuvua na kwa ujumla 
ni eneo linalovutia wageni, watafiti 
na wawekezaji.

 
HIFADHI D’SALAAM
Dar es Salaam nayo ina hifa-

dhi za Bahari za   Dar es Salaam 
(DMRS)  zinahusisha visiwa saba 
vya   Bongoyo, Pangavini, Fungu 
Yasin, Mbudya Sinda, Makatobe na 
Kendwa.

Kwa mujibu wa mtandao hifadhi 
hizo zina sifa lukuki mojawapo ni 
uwapo wa ndege weupe wanaoone-
kana sehemu mbalimbali jijini, 
mwambao  na  ndani ya bahari.

Ndege hao mara nyingi jioni 
hurejea kwenye viota vyake visi-
wani humo. Kwenye visiwa ndiko 
yaliko makazi na mazalia ya ndege 
hao wenye rangi nyeupe na shingo 
ndefu zenye   ufito mweusi un-
aoambaa hadi kichwani.

Ndege hawa wakati mwingine 
huruka kwa makundi juu ya bahari 
na wanaweza kutumiwa na wavuvi 
kuainisha sehemu yenye samaki 
wengi.

Aidha, kuna viumbe bahari kama 
kaa maarufu kama ‘coconut crab’, 
ambaye hujishikiza kwenye minazi, 
aidha wapo kasa na mimea mingi 
inayopatikana mahsusi maeneo 
eneo hayo licha ya kwamba ni se-
hemu zenye hoteli na miundom-
binu ya kuvutia watalii.

Kwa ujumla hifadhi za Dar es Sa-
laam zinafikika lakini za Mafia licha 
ya uzuri wa kipekee zina changa-
moto ya usafiri. 

Mafia kuna vivutio vya kipekee 
na hifadhi bahari hiyo inayotem-
belewa pengine kuliko za Dar es 
Salaam kwa miaka mingi haifikiki 
kwa urahisi kwa vile hakuna boti 
ya uhakika ya kuwafikisha watalii 
na wasafiri wengine kisiwani humo.

Njia pekee ya kufika Mafia ni 
kwa kutumia ndege ambazo wakati 
mwingine ni za kukodi, hivyo uzuri 
wa eneo hilo unabakia kusikika 
zaidi kuliko kuonekana hasa kwa 
wasioweza kumudu gharama.

Licha ya kuwapo wanyama na vi-
umbe bahari wa kipekee ni sehemu 
yenye nazi  nyingi zenye ladha ya 
mujarabu, na samaki wengi wakub-
wa, pweza, ngisi na kamba waki-
wamo koche (lobsters) na ‘prons’ 
hata hivyo licha ya kufikishwa Dar 
es Salaam na  mikoani   bei zake 
ni kubwa kutokana na gharama za 
usafiri inayochangiwa na  ukosefu 
wa miundombinu hasa meli na 
barabara.

Wakazi wa Mafia wanatumia mi-
tumbwi na majahazi kusafiri kutoka 
kisiwa kimoja kwenye kingine.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Mkuu 
wa Wilaya ya Mafia Shaibu Nnun-
duma, tatizo la usafiri linaelekea 
kufikia ukingoni wakati wowote 
kuanzia sasa.

Akirejea ahadi ya Katibu Mkuu 
wa CCM, Dk. Bashiru Ally, ambaye 
mwishoni mwa mwaka jana ali-
tangaza kuwa wilaya hiyo Februari 
mwaka huu ingepata meli anasema 
usafiri utakuwa wa uhakika.

Anasema meli hiyo itasafirisha 
abiria na shehena kutoka bandari 
ya Nyamisati iliyoko wilayani Kibiti 
hadi kisiwani Mafia.

Abiria wakifika Nyamisati watas-
afiri maeneo mengine kwa kutumia 
barabara inayoelekea mikoa ya Lin-
di na Mtwara

Nnunduma anaeleza kuwa jiti-
hada zinaendelea na meli hiyo 
huenda ikiaanza kazi wakati wow-
ote mwezi huu.

sayansi
Na Mwandishi 
wetu



M
OJA ya vitu muhimu 
duniani sasa ni misitu 
na mimea mbalimbali 
ambayo ni hazina kuu 

kwa binadamu na ulinzi wa mazin-
gira ardhini na angani.

Kwa mfano mapafu ya dunia au 
misitu kama Congo au Amazon, 
ndiyo inayoondoa gesiukaa angani 
na kuingiza gesi ya oksijeni ambayo 
inatumiwa na binadamu na viumbe 
wengine kwenye michakato 
muhimu ya maisha.

 Ni kazi inayofanywa na mimea 
au misitu na ndivyo inavyotimiza 
jukumu la kusafisha hewa. Utafiti 
na machapisho mbalimbali yanafa-
hamisha kuwa misitu na mimea ni 
chanzo muhimu cha dawa duniani.

Aidha, uzoefu na matumizi 
vinaonyesha kuwa mimea huota 
na kukua na katika mchakato huo 
huwa inadhurika na hata kupatwa 
na magonjwa kupitia vimelea na 
fangasi.

Katika hali hiyo ustawi wa misitu 
na mimea hudhoofika lakini hujitibu 
kwa namna moja au nyingine katika 
mazingira yake.

Ni jinsi gani hali hiyo hufanyika 
inabakia kitendawili ambacho 
Mungu ambaye ni tabibu mkuu 
alikiweka tangu uumbaji maana 
aliumba kwa ufanisi.

Kadhalika, mwili wa binadamu 
nao uliumbwa ukiwa na uwezo wa 
kupambana na magonjwa mbalim-
bali kupitia mfumo wake wa kujik-
inga. Jamii za vizazi vilivyotangulia 
ziliishi kwa afya kwa miaka mingi 
kwa kutegemea nguvu zao za miili.

Hali iliyoimarishwa kupitia 
mfumo wao wa kuishi kwa kufan-
yakazi wakitumia nguvu ya mwili na 
kula vyakula sahihi kuujenga mwili 
na iwapo itatokea kutojisikia vizuri 
walitumia dawa za mimea.

Mambo yalianza kubadilika 
maendeleo yalipoanza kuchukua 
nafasi yake na ugunduzi kuanza 
kupitia mapinduzi ya viwanda.

Mifumo ya kufanyakazi ilianza 
kuwa tofauti kadhalika, namna ya 
kuishi na vyakula vilivyotumika kwa 
kutozingatia umuhimu wa lishe bora 
kwa minajili ya kuimarisha nguvu 
za mwili. wMaendeleo ya viwanda 
yalihusisha pia utengenezaji dawa 
kupitia viwanda na katika mwelekeo 
huo umuhimu wa misitu na mimea 
kama vyanzo muhimu vya dawa 
ulizingatiwa.

Kwa kutambua hali hiyo wataalam 
walijikita katika kutafuta miti na 
mimea yenye vinasaba vya kutibu 
magonjwa mbalimbali.

Aina nyingi za miti na mimea 
zilikusanywa na kufanyiwa ucham-
buzi wa kina kisayansi na hatimaye 
kupata aina zinazofaa kwa dawa.

Kupitia viwanda utengenezaji wa 
dawa ukaimarika hasa kwa kutumia 
vinasaba vya kutibu na kutokomeza 
vimelea au kupunguza nguvu ya 
virusi na kuanza kutengenezwa 
kwa vingi na viwanda vya dawa kui-

Mpaka sasa ugonjwa huu ni hatari 
kwa uhai wa binadamu hakuna 
chanjo wala dawa ingawa tunasema 
baadhi ya mitishamba inasaidia 
kuimarisha nguvu za mwili hivyo 
kupambana na COVID-19 na hati-
maye wagonjwa kupona.

Itakuwa faraja kubwa iwapo 
chanjo au dawa ikaweza kupati-
kana kutokana na rasilimali misitu 
na mimea.

MIMEA TIBA
Mimea na miti inachangia sana 

kwenye maendeleo ya viwanda 
dawa. Hivyo yawezekana COVID-19 

marika.
Inaaminika kuwa asilimia 75 ya 

dawa zinazotengenezwa duniani 
asili yake ni misitu, miti na mimea.

 
VIRUSI VYA CORONA
Sasa COVID-19 imevamia dunia 

na mabara zote zimezingirwa na 
virus vya corona ambavyo ndicho 
chanzo cha COVID-19 vinavyoele-
zwa kuwa ni  ugonjwa uliozuka 
Desemba, 2019.

Hii ni kutokana na corona 
kuanzia China kwenye jimbo la 
Hubei ndani ya jijini la Wuhan na 
kusambaa dunia nzima.

sayansi
Na Dk. Felician 
Kilahama

Ajabu kirusi 
hiki kimeku-
wa tishio kwa 
maisha katika 
mataifa yali-
yoendelea 
zaidi yenye 
mifumo bora 
na kisasa 
katika sekta 
ya afya lakini 
pia kiuchumi.

ikapata udhibiti kutokana na nguvu 
za miti na mimea.

Naviangalia virusi vya corona 
kama kitu cha ajabu ambacho hata 
mwanzo wake haujulikani kiuhali-
sia. Hii inatokana na jinsi virusi hivyo 
vilivyosambaa kwa kasi kubwa na 
kwa dunia nzima na kusababisha 
maafa makubwa kiuchumi, kiafya 
na kijamii.

Ajabu kirusi hiki kimekuwa tishio 
kwa maisha katika mataifa yaliyoen-
delea zaidi yenye mifumo bora na 
kisasa katika sekta ya afya lakini pia 
kiuchumi.

Nchi za uchumi mdogo za Afrika 
Kusini ya Sahara, ikitokea hali kama 
ilivyoripotiwa Ulaya na Marekani 
wasingeshangaa maana inafa-
hamika kuwa wanaishi ndani ya 
mifumo dhaifu ya kiafya na uwezo 
mdogo kiuchumi.

Hivyo kwa magonjwa kama 
malaria, kipindupindu au kuhara 
yamekuwa ya madhara lakini watu 
wanaishi.

Lakini 2020 imezuka COVID-19 
ambayo haina matibabu ya kua-
minika lakini Afrika imepambana 
nao kikamilifu kwa kumtanguliza 
Mwenyezi Mungu aliye muweza 
wa yote na tabibu namba moja ali-
yeumba viumbe ni kuvipa mfumo 
wa jeshi la kinga unaovizuia kupam-
bana na magonjwa na kuyadhibiti, 
kwake hakuna lisilowezekana.

Ndiyo maana nguvu zetu zinaele-
kezwa kwanza kwa Mungu muumba 
wetu na pili, katika kupambana 
kuzuia maambukizo ya COVID-19 
yasisambae sana mijini na vijijini.

TAHADHARI MUHIMU
Kila mmoja achukue tahadhari 

kikamilifu, kuvaa barakoa muda 
wote, kunawa mikono mara kwa 
mara kwa maji yanayotiririka 
pamoja na sabuni.

Aidha, ni lazima kutumia vitakasa 
mikono (sanitizer), kuepuka mison-
gamano isiyo ya lazima; kutoshi-
kana mikono au kukumbatiana, 
kujifunika kwa kitambaa safi au 
sehemu ya mbele ya kiwiko cha 
mkono wakati wa kupiga chafya au 
kukohoa.

Kadhalika kutulia nyumbani 
iwapo hakuna shughuli muhimu ya 
kufanya nje ya nyumbani ya lazima 
na muhimu ya kukupeleka kwenye 
mikusanyiko.

Vilevile, hatua zitakazochukuliwa 
kama za kisera na udhibiti zilenge 
kuimarisha usalama wa chakula na 
lishe maana miili ikiendelea kuwa 
dhaifu ndipo COVID-19 itapata 
nguvu.

Pia suala la upatikanaji maji safi 
na salama ni jambo la msingi sana. 
Kadhalika, vita yetu kwa COVID-19 
iimarishwe kwa kutumia matibabu 
asilia kupitia mitidawa kama kuji-
fukiza lakini kwa njia sahihi na kwa 
wakati muafaka na isiwe kiholela.

Mwandishi ni Mkurugenzi wa 
Misitu na Nyuki mstaafu.

Mmea ni chanzo cha dawa, huliwa na watu kabla ya kusindikwa viwandani na pia hutumiwa 
inapochunguzwa kimaabara na kutengenezwa dawa za kila aina. PICHA: MTANDAO

Misitu inavyotikisa maabara
zinazosaka tiba ya corona
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Tumechukua 
kila tahad-
hari kul-
ingana na 
maelekezo 
ya Wizara 
ya Afya ku-
hakikisha 
kuwa kila 
mgeni anay-
etembelea 
anaingia ak-
iwa salama 
na anatoka 
akiwa sala-
ma pia.

Biashara ya utumwa ni moja ya mambo yaliyoidhalilisha Afrika kwenye karne ya 17,  vielelezo vyake vipo Makumbusho ya 
Taifa. PICHA: MTANDAO

M
AADHIMISHO ya Siku 
ya Makumbusho Du-
niani yalianzishwa na 
Baraza la Makumbusho 

Duniani (International Council of 
Museums – ICOM) mwaka 1977 kwa 
lengo la kujenga uelewa kwa jamii 
kwamba taasisi hiyo ina muhimu 
kipekee.

Ndilo eneo ambalo urithi wa asili 
na utamaduni unahifadhiwa na 
jamii kubadilishana utamaduni hai 
kwa mazingira ya sasa.

Siku hiyo ya makumbusho ni 
muhimu kwani ina nguvu ya kuleta 
utengamano na jamii na kujenga 
umoja wa kitaifa, uzalendo na ku-
fanya watu kuelewana zaidi.

Aidha, huleta kuthamini na kuhi-
fadhi urithi wa asili na kiutamaduni 
kwa ajili ya kizazi cha sasa na ki-
jacho.

Siku hiyo huadhimishwa kila 
mwaka Mei 18, ambapo makum-
busho zote duniani hufanya shu-
ghuli mbalimbali zenye lengo la ku-
peleka elimu kuhusu umuhimu wa 
makumbusho kwa wananchi.

Sherehe hizo huambatana na 
maandamano na shamra shamra 
za kila namna. Katika siku hiyo ma-
kumbusho zote duniani zinakuwa 
wazi kwa wananchi kuingia na ku-
toka bila kulipia gharama za kiingilio 
ili kujionea kazi mbalimbali.

Mirindimo ya maadhimisho hayo 
kwa mwaka 2020 nchini na duniani 
kwa ujumla imekuwa tofauti kwa 
sababu ya janga la ugonjwa wa ko-
rona ulioikumba duniani yote.

Kama moja ya njia ya kujik-
inga na maradhi huo mikusanyiko 
hairuhusiwi na jamii inahimizwa 
kuwa na tahadhari ili kuepuka co-
rona. Kaulimbiu ya maadhimisho 
mwaka huu ni Makumbusho kwa 
Usawa, Anuai na Ushirikishwaji (Mu-
seum for Equality: Diversity and In-
clusion).

Wakati dunia ikiadhimisha Siku 
ya Makumbusho Duniani, baadhi 
ya nchi zimefunga shughuli za ki-
makumbusho kwa muda ili kupisha 
janga la corona.

Kwa upande mwingine, Tanza-
nia inaungana na nchi nyingine 
duniani kuadhimisha siku hiyo kwa 
kutekeleza maelekezo ya serikali 
na Shirika la Afya Duniani (WHO) 
katika kupambana na ugonjwa wa 
corona kupitia onyesho la kigitali 
liitwalo “Makumbusho Salama”.

Katika uzinduzi uliofanyika siku 
hiyo inaonyesha ni jinsi gani   Ma-
kumbusho ya Taifa yamejizatiti ka-
tika kudhihirisha kuwa kila anayey-
atembelea anakuwa salama.

Sambamba na huduma kwa wa-
geni zinazoendelea kutolewa kwa 
tahadhari, Makumbusho ya Taifa, 
imeendelea kutekeleza majukumu 
yake ya msingi hususani kufanya 
utafiti, kukusanya mikusanyo, kuhi-
fadhi, kuelimisha jamii kwa njia ya 
maonyesho, semina na programu za 

Licha ya corona Makumbusho
Kidijitali  yang’ara D’ Salaam

kielimu juu ya masuala mbalimbali 
kuhusu urithi wa asili na utamaduni 
wa taifa kwa lengo la kurithisha, 
kutoa elimu na kuburudisha.

Akizungumza katika uzinduzi wa 
onyesho la “Makumbusho Salama”, 
Mkurugenzi Mkuu wa Makumbusho 
ya Taifa, Dk. Noel Lwoga, anasema 
kuwa japokuwa kuna ugonjwa wa 
corona makumbusho zote zinaen-
delea kufanyakazi lakini tahadhari 
kubwa imewekwa ili kuwakinga 
watumishi wa makumbusho hizo 
pamoja na wageni wanaozitembelea.

“Tumechukua kila tahadhari kul-
ingana na maelekezo ya Wizara ya 
Afya kuhakikisha kuwa kila mgeni 
anayetembelea anaingia akiwa sala-
ma na anatoka akiwa salama pia”, 
anasema Dk. Lwoga.

Kulingana na onyesho hilo haku-
na mgeni anayeruhusiwa kuingia 
makumbusho bila kuwa na barakoa 
na akiingia tu anapimwa joto ili ku-
jua hali ya afya yake.

Anatakiwa kunawa mikono na 
sabuni na maji yanayotiririka au 
kutumia vitakasa mikono huduma 
ambazo zipo katika kila mlango wa 
kuingilia na kutoka makumbusho.

Lengo la kutengeneza onyesho 
la kidigitali ni kuhakikisha ujumbe 
unawafikia watu wote si wale tu wa-
naoweza kutembelea makumbusho 
zetu bali hata wale walio nje ya nchi 
ili wajue Makumbusho ni salama, 
anasema Ezekiel Chance, Mkuu wa 
Idara ya Programu, Makumbusho 
na Nyumba ya Utamaduni, Dar es 
Salaam.

Anasema wananchi wanaweza 
kutembelea makumbusho zote 
bila kuwa na wasiwasi kwa sababu 
taasisi imechukua kila hatua stahiki 
kuhakikisha kuwa wanaotembelea 
wanakuwa salama.

Mkuu wa Kitengo cha Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (Tehama) 
wa Makumbusho ya Taifa, Lusekelo 
Kaisi, anasema kuwa pamoja na 

jifukiza siyo jambo geni kwa sababu 
kunatumika sana kwa magonjwa 
mbalimbali ambapo majani ya 
mwarubaini, tangawizi pori, mpera, 
mkaratusi hutumika.

Anasema majani hayo huchem-
shwa kwa pamoja kwenye chungu 
kwa muda wa dakika 20. Maji hayo 
huipuliwa na kuwekwa pembeni 
kisha mgonjwa hufunikwa na nguo 
nzito (shuka au blanketi) kulingana 
na uzito wa mgonjwa.

“Akiwa mnene anatakiwa atumie 
nguo nzito zaidi ukilinganisha na 
mtu mwembamba” anasema Man-
gazini. Anasema mgonjwa anataki-
wa kujifukiza kwa muda wa dakika 
tano mpaka 10 kutegemeana na 
ukubwa wa tatizo lake.

“Tiba hii ni rahisi sana na mara 
baada ya kujifukiza mgonjwa hupata 
nafuu au kupona kabisa,” anaeleza 
Mangazini.

KUOMBEA TAIFA
Nayo Makumbusho ya Majimaji 

Songea ilitumia maadhimisho hayo 
kuombea nchi dhidi ya ugonjwa wa 
corona.

Baraza la Kimila la Songea kwa 
kushirikiana na wanajamii walifika 
katika kaburi la halaiki la mashujaa 
wa vita vya Majimaji kuiombea nchi 
dhidi ya janga hilo.

UTALII NDEGE
Makumbusho ya Elimu Viumbe 

Arusha walitumia maadhimisho 
hayo kuzindua programu ya ush-
irikishwaji wa vijana kwenye ma-
kumbusho hususani kupitia vikundi 
vya vijana vya utazamaji na utalii wa 
ndege katika mkoa wa Arusha.

Kaimu Mkurugenzi wa Makum-
busho ya Elimu Viumbe Christine 
Ngereza, anasema kuwa vijana ni 
kundi muhimu katika suala zima 
la uhifadhi, hivyo, ni muhimu wa-
shirikishwe ili kujenga uelewa na 
uzalendo.

elimu
Na mwandishi 
wetu

maonyesho na programu za kiel-
imu taasisi ya Makumbusho ya Taifa 
inaendelea kuimarisha mifumo 
yake ya mawasiliano ya ikiwemo 
tovuti na mitandao ya kijamii ili ku-
wawezesha wananchi na jamii kwa 
ujumla kupata taarifa mbalimbali za 
kimakumbusho kwa urahisi zaidi.

“Kupitia njia hizi za mawasiliano 
jamii inaweza kupata taarifa, 
machapisho na maonyesho kwa 
urahisi bila wao kufika makum-
busho,” anasema Kaisi.

TIBA YA  NYUNGU
Kama sehemu ya maadhimisho 

hayo, Kijiji cha Makumbusho kili-
choko Kijitonyama jijini Dar es Sa-
laam kiliandaa onyesho la mila na 
tiba asili ambapo wanajamii kutoka 
kabila la Wamakonde na Wafipa 
walionyesha jinsi ambavyo tiba za 
asili zilitumika kutibu magonjwa 
mbalimbali.

Kazi hiyo iliyokuwa mubashara 
katika mitandao ya kijamii ya ins-
tagram, facebook na youtube lilio-
nyesha majani yanayotumika katika 
kujifukiza na jinsi ya kujifukiza kwa 
magonjwa mbalimbali yakiwamo 
mafua makali, kichwa na tumbo.

Mkurugenzi wa Kijiji cha Makum-
busho Dk. Gwakisa Kamatula, anase-
ma Makumbusho ina hazina kubwa 
ya urithi wa utamaduni. Anaeleza 
kuwa ukiachilia mbali uhifadhi wa 
nyumba za asili za jamii mbalimbali 
za Tanzania, Kijiji cha Makumbusho 
kinahifadhi msitu wa asili wenye 
ukubwa wa takribani heka tano 
wenye miti na mimea mbalimbali 
ambayo inaweza kutumika katika 
tiba asili.

“Tupo hapa kwa lengo la kutoa 
elimu kwa jamii juu ya matumizi 
mazuri ya tiba asili hususan suala 
zima la kujifukiza” anasema Dk 
Kamatula.

Mary Mangazini kutoka kabila la 
Wafipa anasema katika jamii yao ku-
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KITUO

Hasunga asisitiza vyama 
ushirika ulipaji mazao
Na Renatha Msungu, DODOMA

W
AZIRI wa Kilimo, Japhet 
Hasunga, amesema mfumo 
wa stakabadhi ghalani hau-
wezi kufanya kazi kwa ufani-

si kwenye eneo ambalo hakuna chama cha 
ushirika, ghala wala mtu mwenye leseni 
kutoka Bodi ya Mazao.

Kufuatia hali hiyo, amewaagiza wakuu 
wa mikoa na wilaya kuwaruhusu wakulima 
kuuza mazao yao wanapoona inafaa bila 
kubugudhiwa.

Kauli hiyo aliitoa mwishoni mwa wiki 
kufuatia baadhi ya wakulima wa Wilaya za 
Dodoma kulalamikia mfumo huo.

Hasunga alisema mahali popote 
kusikokuwa na chama cha ushirika vili-
vyoanzishwa na wananchi wenyewe wala 
maghala yaliyosajiliwa, hakuna wenye 
leseni wanaotambulika na bodi ya mazao, 
huu mfumo wa stakabadhi ghalani hauwe-
zi kufanya kazi kwa ufanisi.

“Wananchi wasibugudhiwe waruhusiwe 
kuuza wanapoona inafaa, kwa sababu 
kulima wanaamua mwenyewe na kuuza 
wauze wenyewe,” alisema.

Alisema kama mzigo unazidi tani moja 
lazima kodi za halmashauri zilipwe.

“Katika huu mfumo wakuu wa mikoa na 
wilaya sio wasimamizi, vyama vya ushirika 
vinasimamiwa na bodi ya mazao inaku-
wapo pale ndio wanafanya minada, wakuu 
wa mikoa kazi yao ni kusimamia kuhakiki-
sha biashara inakwenda vizuri,” alisema.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, 
baadhi ya wakulima Wilaya ya Chamwino, 
waliomba serikali kuwawezesha kuanzisha 
vyama vya msingi kabla ya kuanza kutu-
mika kwa mfumo wa stakabadhi ghalani 
kwenye zao la ufuta.

Mkulima Ndabazi Hamisi kutoka ki-
jiji cha Manda, alisema katika zao la ufuta 
kama hakuna viongozi wao wa kijiji wa-
naowafahamu ni vigumu kuuza mazao 
yao. “Mimi nafikiri wangeanza na kuanzi-
sha vyama vya msingi kwa mfano Manda 
kungekuwa na chama cha msingi na ghala 
lao lenye bima, kwa sababu ghala wa-
nalopeleka Fufu, hatujui kama lina bima,” 
alisema.

“Ninapouza mazao yangu nataka fedha 
nipewe hapo hapo, lakini inapokuja mfu-
mo huu unasema ukishapima fedha hadi 
ndani ya wiki mbili ndio unapewa wakati 
mimi nina shida, sina raha bora wangekuja 
tujadiliane kama ni fedha taslimu kwa bei 
watakayokuwa wamepanga na wanatulipa 

hapo hapo, sisi tunataka hela.”
Kwa upande wa wakulima wa Bahi, 

walisema sera ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), kwa vyama vya ushirika kila ki-
jiji kiwe na ghala na kiongozi wa chama 
cha ushirika huku wakidai kuwa kwenye 
wilaya hiyo hakuna.

“Hakuna chama cha ushirika hata kimo-
ja wilayani kwetu taarifa zilizopo kuna mtu 
hata hatumjui, tunapeleka tu mzigo bara-
barani na kuwekwa kwenye miti na haku-
na ghala, wilaya nzima kuna ghala moja na 
hatuwezi kupeleka huko kwa sababu ha-
tuna fedha ya kusafirishia,” alisema mmoja 
wa wakulima, Nasibu Mohamed.

Naye, Mkazi wa Kondoa, Abeid Said alise-
ma Mei 24, mwaka huu, wakati akielekea 
Dodoma mjini kuuza ufuta wake akiwa ka-
tika geti la Kidoka mzigo wake ulishushwa 
kwa maelekezo kuwa zao hilo linatakiwa 
kuuzwa kwa mfumo wa huo, jambo am-
balo linampa wakati mgumu.

“Mimi nimelima nataka niuze mazao 
yangu ili nipate fedha, leo nashushwa 
kwenye gari mzigo wangu unachukuliwa 
napewa risiti, sijui mzigo huo unapelekwa 
wapi, nyumba tunazoishi zina panya hiyo 
risiti ikipotea haki yangu nitaipata wapi?” 
Alihoji.

Jamii yaombwa kusaidia makundi maalumu

Maofisa kilimo wa kampuni ya Tanzania Breweries Ltd (TBL) na wengine kutoka Shirika la Chakula Duniani (WFP), wakikagua 
moja ya ghala la kuhifadhi mtama mweupe katika Kijiji cha Chipogolo, wilayani Mpwapwa, mkoani Dodoma juzi. Kampuni ya 
TBL wananunua zao hilo, kwa bei ya 550/- kwa kilo  moja, bila kutumia madalali.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH.  

 Wamwomba Rais 
maeneo  ya biashara 
stendi mpya
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAFANYABIASHARA ndogo na 
mamalishe zaidi ya 100 katika 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma, 
wamemwomba Rais John Magufuli, 
kuwasaidia kupata nafasi ya 
kufanyia biashara zao, baada ya 
halmashauri kushindwa kuwapa 
kipaumbele kwenye ugawaji wa 
maeneo katika stendi mpya ya 
mabasi.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari, mmoja wa 
wafanyabiashara ambao kwa sasa 
wapo katika stendi ya muda ya 
Nanenane, Emanuel Kamboya, 
alisema kuwa waliahidia na 
halmashauri hiyo kuwa wao ndiyo 
watakaopewa kipaumbele baada ya 
stendi hiyo kukamilika.

Kamboya, alisema awali 
walihamishwa kutoka eneo 
iliyokuwa stendi kuu ya mabasi 
eneo la mjini ambako Shirika la 
Reli nchini (TRC), ndiyo walikuwa 
wamiliki na kuondoa kupisha Mradi 
wa Reli ya Kisasa (SGR).

“Awali tulikuwa tukifanya 
biashara katika stendi ya zamani 
ya mkoa ya kule mjini ambako 
tulivunjiwa vibanda vyetu baada 
ya TRC, kulichukua eneo lao na 
jiji wakatuamuru wote tuje huku 
Nanenane, katika stendi ya muda 
na baada ya kukamilika kwa stendi 
mpya sisi ndiyo tuliahidiwa kupewa 
kipaumbele,” alisema Kamboya.

Alisema pamoja na kuahidiwa 
kuwa watapewa kipaumbele cha 
kupatiwa maeneo ya kufanyia 
biashara, hali imekuwa tofauti kwa 
kuwa waliopatiwa maeneo katika 
stendi mpya ni watu wengine 
tofauti na wao.

“Waliopewa ni watu tofauti 
kabisa na sisi ambao tulikuwa 
tunafanya biashara katika stendi 
ya kwanza iliyovunjwa, tumetafuta 
msaada katika maeneo mbalimbali 
kwa viongozi wetu tumeshindwa, 
hivyo sasa tunamwomba Rais 
Magufuli, atusaidie na sisi kupata 
maeneo kwa kuwa kuanzia leo 
(jana), stendi mpya inaanza 
kutumika rasmi,” alisema.

Naye Tausi Maulidi, alisema 
lengo la kumwomba Rais Magufuli 
kuwasaidia ni kutokana na kukosa 
msaada kwa viongozi waliowalilia 
kilio chao.

“Sisi hapa tulipo hatuna kitu 
kingine cha kukitegemea kupata 
riziki yetu ya kila siku, lakini tuna 
mikopo ya kuendesha biashara 
zetu, tukikosa nafasi ya maeneo ya 
kufanya biashara tutakosa namna 
ya kuishi na familia zetu,” alisema 
Maulidi.

Akijibu malalamiko hayo, Mkuu 
wa Wilaya ya Dodoma, Patrobas 
Katambi, alikiri wafanyabiashara 
hao kuahidiwa na halmashauri 
kuwa ndiyo wangepewa 
kipaumbele.

Katambi alisema, kutokana 
na janga la corona, jiji liliamua 
kutumia mfumo wa kuomba 
maeneo kwa njia ya mtandao 
hali ambayo ili mlazimu kila mtu 
kuomba eneo kwa usawa bila kujali 
nani alikuwapo awali.

“Kweli hawa wafanyabiashara, 
waliahidiwa na jiji kupatiwa 
kipaumbele, lakini mfumo 
uliotumika sasa ulihusisha watu 
wote na wao pia walipaswa 
kuomba kama wengine, lakini 
nimeshaongea na watu wa jiji 
wakutane nao ili kuwaelimisha,” 
alisema Katambi.

HABARI dodoma

Na Renatha Msungu, DODOMA

JAMII imeshauriwa kuendelea 
kuyasaidia makundi yenye uhitaji maalum 
ili kukidhi mahitaji yao muhimu.

Rai hiyo ilitolewa jana na Mkuu wa 
Wilaya ya Dodoma, Patrobas Katambi, 
alipokuwa akigawa maziwa yaliyotolewa 
na Bodi ya Maziwa kwenye kituo cha 
kulelea watoto cha Kijiji cha Matumaini, 
jijini hapa.

Alisema bodi hiyo imefanya jambo 
zuri kwa sababu maziwa yatasaidia 
kuwatengenezea watoto lishe kijiji cha 
Matumaini, vituo vya afya na hospitali 
ambazo zimepata mgao huo.

“Unaweza kuona jitihada zinazofanywa 
na Kijiji cha Matumaini, umri wanaowa-
chukua watoto ni kuanzia mwaka sifuri 
mpaka wa mtu mzima sio jambo jepesi, 
watoto wana mahitaji mengi na makubwa, 
ni watoto wasiokuwa na wazazi,” alisema.

Aliziomba kampuni nyingine ziendelee 
kusaidia watoto walio katika mazingira 
magumu wanatunzwa kwa kupewa vyaku-
la vya lishe hasa kipindi hiki cha kukabili-
ana na maambukizo ya virusi vya corona.

Naye, Father Vicent kutoka Kijiji cha 
Matumaini aliishukuru bodi hiyo na 
serikali kwa kutoa msaada huo kwa watoto 
waliopo katika kituo hicho na wanaamini 
maziwa hayo yatawasaidia kuwaongezea 

lishe mwilini.
Alisema serikali kupitia taasisi zake 

imekuwa ikiwakumbuka mara kwa mara 
watoto yatima ambao wanatunzwa katika 
vituo mbalimbali vya malezi jambo ambalo 
linatia moyo.

“Tunamshukuru Mkuu wa Wilaya kwa 
kushiriki katika zoezi la ugawaji maziwa 
tunaomba na wengine wasisite kuja kutoa 
misaada kupitia taasisi mbalimbali,” 
alisema Vicent.

Bodi hiyo imetoa lita 1,650 za maziwa 
kwa watoto wa Kituo cha Kijiji cha 
Matumaini, Kituo cha Afya cha Mkonze, 
Chigongwe na Hospitali ya Mkoa.
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UWSSA yakabiliwa ukata, 
upanuzi maji wakwama
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

M
AMLAKA ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya (UWSSA), 
imedai kushindwa kupanua hu-
duma zake na kuwafikishia wa-

nanchi maji ya uhakika kwa sababu ya uka-
ta unaosababishwa na baadhi ya wananchi 
pamoja na taasisi nyingi za umma kutolipa 
madeni ya ankara za maji yanayofikia zaidi 
ya shilingi bilioni nne.

Hayo yalibainishwa juzi na Mwenyekiti 
wa Bodi ya hiyo, Edina Mwaigomole, wakati 
wa kikao na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, kilichokuwa na lengo la 

kusikiliza na kutatua matatizo mbalimbali 
yanayoikwamisha taasisi hiyo.

Alisema deni hilo la shilingi bilioni nne 
ni kubwa na limechangia kukwamisha shu-
ghuli za kupanua mtandao wa huduma ya 
majisafi na taka kwa wakazi wa Jiji la Mbeya.

“Mji unazidi kupanuka na huduma ya 
maji inahitaji, hili deni la bilioni nne linge-
saidia kuboresha huduma za maji, tumejita-
hidi kuwakumbusha wadaiwa, lakini bado 
wanaomba tusubiri, tunaomba mkuu wa 
mkoa tusaidie kulisimamia hili,” alisema 
Mwaigomole.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa UWS-
SA, Mhandisi Ndele Mengo, alisema uhar-

ibifu wa vyanzo vya maji pamoja na wizi wa 
maji unaofanywa na baadhi ya wawekezeji 
hasa wa hoteli kubwa jijini Mbeya ni mam-
bo yanayoikosesha mamlaka yake mapato 
inayostahili.

Wizi wa maji ni miongoni mwa sababu 
zinazoikosesha mamlaka hiyo mapato kwa 
sababu baadhi yao hujiunganishia mtandao 
wa maji kinyemela na kiasi cha maji wana-
chokizalisha sicho kinachowafikia wateja.

Kufuatia hali hiyo, Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya aliagiza wadaiwa wote wakatiwe hu-
duma na wasirudishiwe hadi watakapolipa 
madeni yote.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKAZI wa Kata ya Mwatenga katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali, mkoani 
Mbeya, wameiomba serikali kuwatengen-
ezea barabara kutoka Igalako hadi Mwaten-
ga ili waweze kusafirisha mazao yao kutoka 
shambani.

Wakizungumza jana na Nipashe, wal-
isema ni miaka mitano sasa waliahidiwa 
kutengenezewa barabara hiyo, lakini haku-
na kinachoendelea hali inayokwamisha usa-
firishaji wa mazao na kuleta hofu ya mazao 
yao kuibiwa shambani kwa sababu ya kukaa 
muda mrefu.

Zawadi Jackson, alisema kipindi cha 
mavuno ya mpunga wanalazimika kuuza 

mazao yao kwa bei ya hasara kutokana na 
tatizo la barabara wafanyabiashara wach-
ache wanaofika.

Alisema, diwani wao anajitahidi kuikum-
busha serikali ujenzi huo, lakini tatizo ni 
baadhi ya wataalamu kutoonyesha ush-
irikiano hali inayosababisha kuhisi kuna 
mgogoro kati yao na diwani.

Tabia Mvwango alisema, kinamama 
wengi wanajifungulia njiani wakiwa kwenye 
pikipiki kutokana na barabara kuwa mbovu 
na wengine kupoteza watoto.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mwatenga, Hami-
si Chawaka, alisema pamoja na kuwapo kwa 
ushirikiano baina yake na diwani, mkandar-
asi haonyeshi matumaini ya kuikamilisha 
barabara hiyo.

Alisema Mkuu wa Wilaya, Reuben Mfune, 
aliwaahidi kujenga barabara, lakini hadi sasa 
hakuna shughuli zozote za ujenzi zinazoen-
delea licha ya jitihada zao wanazozifanya ya 
kuchimba.

Diwani wa Mwatenga, Mashaka Sakunja, 
alisema mwaka 2019/2020, serikali kupi-
tia Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini 
(Tarura), iliahidi kujenga kilomita saba na 
walianza na kilomita mbili katika Kijiji cha 
Mapogoro.

Aliwaomba wananchi kuendelea kuwa 
na subira kwa kuwa aliwasiliana na Meneja 
wa Tarura Mkoa na kuahidi kuendelea na 
ujenzi huo hivi karibuni baada ya mvua za 
masika kumalizika.

Wakazi Mwatenga waomba 
kutengenezewa barabara

Vijana wanaofanya kazi kwenye Taasisi ya Tulia Trust, wakisaidia kufanya ukarabati wa nyumba ya mjane Julieth Mswachi, Mkazi 
wa Iganzo, jijini Mbeya jana, ambapo taasisi hiyo, imeamua kuezua mabati yake yaliyokuwa yamechakaa na kuezeka mapya.  . 
PICHA: GRACE MWAKALINGA.  

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

 WAFANYABIASHARA wa 
Soko la Sido, jijini hapa 
wameiomba Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), 
kulegeza masharti ya ulipaji 
kodi kwa kutowafungia 
biashara zao wanaposhindwa 
kulipa kwa kuwa kipindi 
hiki biashara imekuwa 
ngumu kutokana na janga la 
Covid-19.

Waliyasema hayo jana 
wakati wakizungumza na 
Nipashe kuwa kipindi hiki 
biashara imekuwa ngumu 
kwa sababu hakuna wateja, 
hivyo TRA waangalie namna 
nyingine ya kukusanya kodi.

Mmoja wa 
wafanyabiashara hao, 
Lupakisyo Mwaipyana, 
alisema yeye ni mlipaji mzuri 
wa kodi, lakini kipindi hiki 
cha corona biashara kwake 
imekuwa ngumu kiasi cha 
kushindwa kulipa kodi kwa 
wakati.

Aliiomba TRA, kuanzisha 
utaratibu rafiki ambao 
utamsaidia mlipakodi kutoa 
fedha kidogo kidogo hadi 
hapo atakapomaliza deni 
lake.

Kwa upande wao wauza 
mitumba waliuomba uongozi 
wa Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya kupunguza utitiri 
wa ushuru sokoni hapo kwa 
madai kuwa umekuwa kero.

Meneja wa TRA Mkoa wa 
Mbeya, Eunice Mapunda, 
katika taarifa yake alisema 
mfumo wa ulipaji kodi kwa 
wafanyabiashara ni rafiki, 
hivyo wanapaswa kulipa kwa 
wakati.

Alisema TRA iliandaa 
utaratibu mzuri kwa 
mfanyabiashara yeyote 
kutoa taarifa kama 
anakabiliwa na tatizo lolote 
la kibiashara ikiwamo 
kupewa ushauri, hivyo kauli 
kwamba janga la corona 
imekuwa kikwazo ni ya 
kukwepa jukumu lao.

Aliwasisitiza 
wafanyabiashara wadogo na 
wajasiriamali kuchangamkia 
fursa ya vitambulisho 
vilivyotolewa na Rais 
kuvichukua ili kuondokana 
na adha ya kulipa kodi 
wasizostahili na kufanya 
biashara zao bila usumbufu. 

Wafanyabiashara 
Mbeya waililia 
TRA ulipaji kodi

HABARI mbeya

 TRA iliandaa 
utaratibu mzuri kwa 
mfanyabiashara yeyote 
kutoa taarifa kama 
anakabiliwa na tatizo 
lolote la kibiashara 
ikiwamo kupewa 
ushauri, hivyo kauli 
kwamba janga la corona 
imekuwa kikwazo ni ya 
kukwepa jukumu lao.
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Chumvi ya Pemba yapenya 
masoko ya Ulaya, Canada
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 

W
AZIRI wa Biashara na Viwan-
da, Balozi Amina Salum Ali, 
amesema chumvi inayozal-
ishwa katika kisiwa cha Pem-

ba imepata mafanikio na umaarufu kwa 
kuingia katika soko la Ulaya hadi Canada.

 Akizungumza katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi, Balozi Amina, alisema hiyo ni 
hatua nzuri  kwa wajasiriamali  wazalishaji 
wa chumvi kutoka katika kisiwa cha Pemba 
kwa kuonyesha ubunifu wa usarifu wa uzal-
ishaji huo.

 Alisema chumvi hiyo yenye madini jote 
imepenya katika soko la dunia baada ya 
kusarifiwa kwa kuingizwa kwa baadhi ya 

mazao ya viungo ambavyo ni sehemu ya 
tiba.

  “Napenda kuwajulisha wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi kwamba tayari uzal-
ishaji wa chumvi katika kisiwa cha Pemba 
kupitia Swahili Coast Salts umepata mafani-
kio makubwa na kuingia katika soko la Ul-
aya,” alisema.

  Aliupongeza uongozi wa kampuni ya 
Swahili Coast Salts chini ya mwekezaji 
wake, Stephanie Said, kwa kuonyesha uw-
ezo wa ubunifu wa uzalishaji chumvi bora 
na kuingia katika ushindani wa soko la ki-
mataifa.

 Alisema mikakati ya Wizara ya Biashara 
ni kuimarisha sekta ya uwekezaji wa vi-
wanda mbalimbali kuanzia vidogo vya wa-
jasiriamali hadi viwanda vikubwa na hivyo 

kuongeza pato la taifa.
  Alisema tayari vipo jumla ya viwanda 

saba ambavyo vimeanzishwa na wajasiri-
amali wazalendo katika mwaka 2019-2020, 
huku vikianza uzalishaji wa bidhaa mbalim-
bali na kuingia sokoni.

  “Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar in-
awapongeza kwa dhati wawekezaji wazal-
endo kwa uwekezaji wao katika sekta ya 
viwanda vidogo vidogo, hivyo kuzalisha 
bidhaa mbalimbali na kusaidia kutoa ajira 
kwa wananchi,” alisema.

Alisema Serikali ya Zanzibar imetenga 
jumla ya Sh. bilioni 6.85 kupitia kwa Wakala 
wa Maendeleo ya Viwanda Vidogo (SMIDA) 
kwa ajili ya kukuza viwanda na maendeleo 
ya wajasiriamali kupiga hatua kubwa ya 
sekta ya viwanda.

 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

  CHAMA cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (Tamwa) Ofisi ya Zanzi-
bar, kimesema kinasikitishwa na uwapo wa 
ongezeko la vitendo vya ubakaji.

  Mkurugenzi wa Tamwa Zanzibar, Dk. 
Mzuri Issa, alitaka jamii wakiwamo wazazi, 
walezi, viongozi wa dini na vyombo vya she-
ria kusaidia kurekebisha tabia kwa watoto 
wa rika hilo la miaka 16, ambapo baadhi yao  
wanatuhumiwa kufanya makosa hayo.

Alieleza kuwa taarifa walizopata ku-
toka kwa wanaharakati wa masuala ya 
kijamii  wamepokea mashtaka 10 katika 

shehia za Unguja na Pemba kuanzia Machi 
17, mwaka huu ambapo matukio hayo yame-
fanywa na vijana wenye umri huo.

  “Matukio hayo nane yametokea kisiwa 
cha Pemba na mawili katika kisiwa cha Un-
guja, yakiwamo kulawitiwa, kubaka na kuto-
roshwa,” alisema.

  Alisema Tamwa  inaiomba serikali ku-
weka mipango madhubuti ya kubadilisha 
tabia ya vijana wa kiume ili kuruhusu wa-
nawake na watoto kuishi kwa amani na ku-
fikia malengo yao ya kimaisha.

  Dk. Mzuri aliziomba mamlaka husika 
kuzishughulikia kesi hizo kwa haraka 
na  kutoa adhabu zinazostahiki ili vitendo 

hivyo viweze kukomeshwa.
 Naye Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kusini 

Pemba, Makarani Ahmed, alisema katika 
kipindi hicho cha mlipuko wa corona kesi 
za matukio yote zinapokelewa ikiwamo kesi 
za udhalilishaji, lakini kunautaratibu wa 
kumfikisha mtuhumiwa mahakamani.

  “Mkoa wa Kusini, Pemba imepokea kesi 
za udhalilishaji na zinaendelea  na uchun-
guzi na tunapenda kuihakikishia jamii kuwa 
malalamiko yote yatapelekwa mahakamani 
pale ushahidi utakapokamilika pamoja na

kuwapo kwa mapambano dhidi ya coro-
na,” alisema Makarani.

Kasi ya ubakaji yaishtua Tamwa

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

JUMLA ya misumeno ya 
moto 77 imekamatwa katika 
doria 246 zilizofanywa na 
Idara ya Misitu na mali zisi-
zorejesheka, huku ikitumika 
kukata miti kinyume cha she-
ria.

  Naibu Waziri wa Kilimo, 
Maliasili Mifugo na Uvuvi, Dk. 
Makame Ussi, aliyasema hayo 
wakati akijibu hoja za wa-
jumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi kuhusu athari za maz-
ingira na ukataji wa miti kwa 
kutumia misumeno ya moto.

  Alisema tayari misumeno 
ya moto imepigwa marufuku 
nchini kutokana na kuwapo 
kwa athari za uharibifu wa 
mazingira, huku miti ya ma-
tunda ikiwamo minazi na 
miembe ikikatwa kiholela 
kwa matumizi ya mkaa na 
mbao.

 Alieleza katika kipindi cha 
miaka miwili, zaidi ya minazi 
200 imekatwa kwa matumizi 
ya mbao na mengine kupisha 
ujenzi wa nyumba kwa ajili 
ya makazi ya wananchi.

  “Mheshimiwa Spika, nap-
enda kuwajulisha wananchi 
kwamba misumeno ya moto 
imepigwa marufuku kutokana 
na kuongezeka kwa athari 
za uharibifu wa mazingira, 
ikiwamo kasi ya ukataji wa 
miti,” alisema.

  Alisema hivi sasa wapo 
watu wanavamia masham-
ba ya wananchi nyakati za 
usiku na kukata minazi kwa 
matumizi ya mbao.

  “Tumepokea malalamiko 
mheshimiwa, wapo watu 
nyakati za usiku mashamba 
yao yanavamiwa na kukat-
wa minazi kwa matumizi ya 
mbao...sasa ndiyo maana tu-
napiga marufuku matumizi ya 
misumeno ya moto,” alisema.

  Alisema suala la kupiga 
marufuku misumeno ya moto 
halina mjadala kwa sababu 
ipo hatari kubwa katika siku 
za baadaye baadhi ya miti 
muhimu ikapotea na kizazi 
kijacho ikawa ni hadithi tu.

 
‘’Miti muhimu tayari hivi 

sasa imeanza kupotea kidogo 
kidogo kutokana na kasi ya 
ukataji wake kwa matumizi 
ya mbao na mkaa ikiwamo 
mizambarau, mibuyu na mi-
fuu hivi sasa imepotea,” alise-
ma.

Doria 
zanasa 
misumeno 
ya moto 77

HABARI zanzibar

Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar, Said Hassan (kulia), akiteta jambo na Waziri wa Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Haroun Ali 
Suleiman, nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana..PICHA|: RAHMA SULEIMAN, ZANZIBAR  
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Wakili asema kifo cha 
George Floyd kilipangwa
WASHINGTON, Marekani

WAKILI wa familia ya George Floyd, 
Benjamin Crump, ambaye kifo 
chake kiliibua maandamano ya ha-
sira kote nchini Marekani, amemsh-
tumu ofisa wa polisi kwa “kupanga 
mauaji”.

Wakili Crump alisema Chauvin 
na Floyd walikuwa tayari wanafa-
hamiana kabla ya kifo chake.

Alisema kuwa familia ya Floyd ili 
fahamishwa kuhusu kifo chake na 
mmiliki wa klabu ambayo Derek 
Chauvin aliyekuwa polisi akilinda 
klabuni hapo, ambako pia George 
Floyd alikuwa mlinzi, kwa hiyo wa-
likua wanapokezana.

Polisi wa Minneapolis, Derek 
Chauvin, ameshtakiwa kwa mauaji, 
lakini Wakili Crump amekiambia 
kituo cha habari cha CBS kuwa ya-
likuwa ni mauaji ya kiwango cha 
kwanza.

“Tunadhani kwamba alikuwa na 
nia… takriban dakika tisa aliendelea 
kushindilia goti lake kwenye shingo 
ya mwanaume ambaye alikuwa 
anamwomba amsamehe na kum-
wambia kuwa hawezi kupumua,” 
alisema Crump.

Video kutoka katika vituo viwili 
vya televisheni vya Philadelphia Ju-
mapili zilionyesha vijana wakivunja 

Ripoti ya 
uchunguzi 
ya West 
Phila-
delphia, 
imesema 
kuwa 
magari ya 
polisi pia 
yalichom-
wa moto. 
Miji kadhaa 
ya Mareka-
ni imeweka 
amri ya 
kutotoka 
nje.

magari kadhaa ya polisi na kuiba ka-
tika duka moja.

Ripoti ya uchunguzi ya West Phil-
adelphia, imesema kuwa magari ya 
polisi pia yalichomwa moto. Miji 
kadhaa ya Marekani imeweka amri 
ya kutotoka nje.

Rais wa Marekani, Donald Trump 
alituma ujumbe wake wa twitter 
uliosema: “Sheria na amri vifuatwe 
Philadelphia, sasa wanapora madu-
ka. Walete wanajeshi wetu waingilie 
kati”.

Tukio la Floyd limeibua ghadha-
bu miongoni mwa Wamarekani juu 
ya mauaji yanayotekelezwa na polisi 
dhidi ya watu weusi.

Hii inafuatia kesi maarufu ya 
mauaji ya Michael Brown mjini Fer-
guson, Eric Garner mjini New York 
na kesi nyingine zilizowasilishwa 
mahakamani na vuguvugu linaloju-
likana kama Black Lives Matters.

Katika video, Chauvin alionekana 
akipiga goti kwenye shingo ya Floyd 
kwa dakika kadhaa, huku Floyd ak-
isikika akisema kuwa hawezi kupu-
mua. Maofisa wengine watatu wal-
iokuwapo wakati wa tukio hilo pia 
wamefutwa kazi.

“Kutokana na ukweli kwamba 
ofisa wa polisi Chauvin aliendelea 
kushindilia goti lake kwenye shingo 
kwa takriban dakika tatu baada ya 

Floyd kupoteza fahamu hatuelewi 
kuwa hayo hayakuwa mauaji ya ki-
wango cha kwanza,” alisema Crump 
na kuongeza: 

“Hatuelewi ni kwanini maofisa 
wote hawa hawajakamatwa,” wakili 
Crump alisema.

Kwa wengi ghadhabu ya kifo cha 
George Floyd pia inaonyesha hasira 
juu ya kutokuwapo kwa usawa na 
kuwapo kwa ubaguzi katika masu-
ala ya kijamii na kiuchumi, ambao 
haupo Minneapolis pekee.

Kikosi cha wanajeshi wa ulinzi 
nchini Marekani- National Guard 
wa akiba kinachoshughulikia hali za 
dharura ndani ya nchi, kimesema 
jana kuwa wanajeshi wake 5,000 
wamepelekwa katika majimbo 15 na 
Washington DC. 

Katika mahojiano na kituo cha 
habari cha CBS, wakili Benjamin 
Crump alisema kwamba: “Sasa tuna 
sauti kutoka kwa polisi na tunasikia, 
ambapo polisi mmoja wao akisema 
hajatokwa na damu, labda tunaweza 
kumgeuza, lakini ofisa Chauvin 
anasema hapana, tutaendelea kum-
laza hivi. Hiyo inaonyesha kuwa ali-
fanya hivyo kwa makusudi.

“Na pia kwamba ofisa Chauvin 
aliendelea kushindilia goti lake kwa 
karibu dakika tatu baada ya George 
Floyd kupoteza fahamu.” BBC
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Mke wa Rais Nkurunziza aanza matibabu ya corona

KHARTOUM, Sudan

MAJENGO ya thamani ya mabilioni 
yaliyokuwa yakimilikiwa na utawala 
wa zamani wa Rais wa Sudan, Omar 
Bashir, yarudishwa mikononi mwa 
serikali, huku hatua kabambe za 
kuendelea kufuatilia mali nyingine 
nyingi ikifanyika.

Kamati ya kupambana na rushwa 
nchini humo iliyoanza kazi Desemba 
inaamini kupatikana kwa mali hizo ni 
mwanzo wa kazi kubwa inayofuata 
ya kuzirudisha mali nyingi zilizopo 
mikononi wa Bashir zilizopatikana 
kwa njia isiyokuwa sahihi.

Hata hivyo, wataalamu wanasema 
itakuwa vigumu baadhi ya mali 
kupatikana.

Msemaji wa kamati iliyopewa 
jukumu la kupambana na rushwa na 
kuuvunja utawala wa zamani nchini 
humo, Salah Manaa, alisema makadi-
rio ya awali yameonyesha kwamba 
majengo na mali nyingine zilizomi-
likiwa na utawala huo wa zamani, 
thamani yake ni kati ya dola bilioni 
3.5 mpaka nne.

Manaa aliliambia Shirika la Habari 
la AFP kwamba kilichoguswa hadi 
sasa ni sehemu tu ya vingi inapo-
husika mali jumla iliyopatikana kwa 
njia haramu na kufichwa chini ya 
utawala huo wa Bashir.

Omar Al Bashir aliitawala Sudan 
kwa mkono wa chuma kwa miaka 
30, lakini aliondolewa kwa nguvu 
madarakani mnamo Aprili mwaka 
jana na jeshi la taifa hilo baada ya 
kufanyika maandamano makubwa 
ya wananchi walioupinga utawala 
wake. 

Kamati hiyo mpya ya kukabiliana 
na rushwa na ufisadi nchini humo 
ilianza kazi Desemba mwaka jana 
na inawajibika mbele ya serikali ya 
kugawana madaraka kati ya raia na 
majenerali wa kijeshi iliyoundwa 
mnamo mwezi Agosti.

Kiongozi huyo wa zamani alishtak-
iwa na kuhukumiwa miaka miwili 
jela katika kesi mojawapo ya rushwa 
inayohusiana na umiliki wa fedha za 
kigeni kinyume cha sheria.

Ikiwa ni chini ya miezi sita tangu 
ilipoanza kazi kamati hiyo inazifua-
tilia kwa ukaribu mali za rais huyo 
wa zamani. 

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa 
kamati hiyo ilipokea rundo la 
nyaraka zinazojaza malori matatu 
ambazo zote zitahitaji kupekuliwa na 
kuchunguzwa kwa makini. DW

Mali alizopora 
Omar Bashir 
zaanza 
kufuatiliwa

NAIROBI, Kenya

TAARIFA kutoka Burundi zinaeleza 
kuwa mke wa Rais wa Burundi, 
Pierre Nkurunziza, Denisem yuko 
nchini Kenya akiendelea kupatiwa 
matibabu ambayo serikali ya nchi 
hiyo imesema siyo corona.

Katika taarifa ambazo zilianza 
kuenea jana jioni, zilieleza kuwa 

mke za Rais wa Burundi, yuko 
nchini Kenya, akiendelea kupatiwa 
matibabu ambayo Serikali ya Bu-
rundi inasema sio corona, huku 
vyanzo nchini Kenya vikithibitisha 
kuwa ni ugonjwa wa Covid- 19.

Shirika la Habari la Ufaransa, 
(AFP), lilimnukuu ofisa mmoja 
kwenye uwanja wa Melchior nchini 
Burundi, akithibitisha kuwa Denise 

alisafirishwa kwenda nchini Kenya 
na ndege ya shirika la kiafya AM-
REF.

Vyanzo katika wizara ya afya 
nchini Kenya, ambavyo havikutaka 
majina yao kutajwa vimethibitisha 
kuwa mke wa Rais Nkurunziza, 
yuko nchini humo akisumbuliwa 
na maradhi ya kupumua ambayo 
yanahusishwa moja kwa moja na 

ugonjwa wa corona.
Kuumwa kwa mke wa rais ku-

nathibitisha hatari ya virusi hivyo 
nchini Burundi, taifa ambalo ni 
miongoni mwa nchi ambazo hazi-
jatangaza makatazo ya watu kuku-
sanyika wala kutembea kujaribu 
kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo.

Wiki iliyopita nchi hiyo ilifanya 
uchaguzi wake mkuu, huku miku-

tano ya kisiasa ikishuhudia mamia 
ya watu wakijitokeza bila kuzin-
gatia maelekezo ya Shirika la Afya 
Duniani (WHO) kuhusu kujikinga.

Awali Rais Nkurunziza alidai 
kuwa nchi yake haina haja ya ku-
weka makatazo kwa kuwa inalind-
wa na Mungu, akitupilia mbali ma-
dai ya hatari ya virusi vya corona.
RFI

Mmoja wa waandamanaji nchini Marekani akionyesha kuchukizwa na kifo cha George Floyd kilichosababishwa 
na polisi. PICHA: REUTERS
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LYON, Ufaransa

LYON itakuwa na faida kubwa kucheza dhidi ya Juventus kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya kama Memphis Depay atakuwa 
fiti, kwa mujibu wa kocha wa zamani, Sylvinho.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, walipata 
ushindi wa kushangaza wa bao 1-0 dhidi ya Juve kwenye 
mchezo wa kwanza wa hatua ya 16 kwenye michuano hiyo 
Februari kabla ya msimu kusimama kutokana na mlipuko wa 
virusi vya corona.

Depay mwenye umri wa miaka 26, aliukosa mchezo huo 
kwa sababu alikuwa majeruhi kutokana na kuumia tangu De-
semba mwaka jana, lakini ameripotiwa kuwa anarudi kwenye 
mazoezi mwezi huu.

Sylvinho, ambaye alikuwa kocha wa Lyon katika mechi 11 
msimu uliopita, anaamini mshambuliaji huyo anaweza kui-
saidia klabu yake kupata ushindi kwenye mchezo huo wa pili. 

“Lyon ilikuwa na matokeo mazuri nyumbani, lakini kum-
buka kucheza nyumbani kwa Juventus ni ngumu sana kupata 
ushindi,” alisema beki huyo wa kushoto wa zamani wa Barce-
lona na Arsenal akiiambia Sky Sport.

“Sijui kama Depay atakuwa tayari kurudi dimbani, la-
kini kama akifanikiwa, kwa hakika itakuwa tofauti sana. Ni 
mchezaji mwenye nguvu na akili.

“Nampenda sana. Kama atakuwapo kwenye mchezo huo 
itakuwa faida kubwa sana kwa Lyon.”

Depay amefunga mabao 14 na kutoa pasi za mwisho mbili 
katika mechi 18 msimu huu na kurudi kwake kutaongeza ngu-
vu kwa safu ya ushambuliaji ya Lyon, huku michuano hiyo ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya ikipangwa kumalizika Agosti.

MILAN, Italia 

Z
LATAN Ibrahimovic “hana ubi-
fansi” na amechangia makub-
wa pale Milan, kwa mujibu wa 
mchezaji mwenzake, Hakan 

Calhanoglu.
Ibrahimovic mwenye umri wa miaka 

38, alirudi Milan Januari na amefunga 
mabao manne katika mechi 10 kabla ya 
msimu kusimama kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona.

Mshambuliaji huyo kwa sasa ana-
jiuguza maumivu ya kigimbi cha mguu 
kuelekea kuanza tena kwa msimu wa 
Serie A, huku majaliwa yake yakiwa 
bado hayajulikani.

Lakini Calhanoglu amemsifia sana 
Ibrahimovic, ambaye alishinda Serie A 
na Supercoppa Italiana wakati wa kip-
indi chake cha kwanza kuichezea klabu 
hiyo.

“Yeye ni mchezaji mpya wa Milan. Ni 
nyota wa dunia na ni mchezaji mwenye 
uzoefu mkubwa,” alisema akiiambia 
beIN SPORTS.

“Yeye ni nyota wetu. Amechangia 
makubwa kwa timu na anaheshimika 
kwa uzoefu wake na malengo yake na 
ana msaada mkubwa dimbani.”

Serie A ambayo ilisimama tangu 
Machi inatarajia kurejea tena Juni 20, 
mwaka huu.

Sancho 
afungua 
‘lango’ la 
hat-trick
DORTMUND, Ujerumani

NYOTA wa England, Jadon Sancho 
alifunga ‘hat-trick’ yake ya kwanza 
katika maisha ya soka tangu kurudi 
kwa msimu wa Ligi Kuu ya Ujerumani, 
Bundesliga, wakati akisaidia Borussia 
Dortmund kuifumua Paderborn.

Baada ya kipindi cha kwanza, Thor-
gan Hazard aliiweka mbele Dortmund 
kabla ya Sancho kufunga bao lake la 
kwanza tangu Februari 29, mwaka huu.

Sancho aliongeza bao la tatu baada 
ya penalti ya Uwe Hunemeier kupun-
guza mabao kabla ya Achraf Hakimi na 
Marcel Schmelzer kila moja kufunga 
moja na ubao kusomeka 5-1.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 20, alikuwa Muingereza wa kwanza 
kufunga hat-trick kwenye ligi ya nje na 
nyumbani kwake katika ligi kubwa tano 
Ulaya kwa kipindi cha miaka 31 baada 
ya mshambuliaji wa Luton, Brian Stein 
kuwa mtu wa kwanza kufanikisha hilo, 
wakati akiichezea Caen dhidi ya Cannes 
kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, 
Mei 31 mwaka 1989.

Baada ya kufunga bao lake la kwanza, 
Sancho alivua jezi yake na kuonyesha 
fulana ya ndani iliyoandikwa maneno 
“Haki kwa George Floyd”. Floyd aliyek-
ufa baada ya kufanyiwa unyama kwa 
kukanyagwa shingoni na polisi mjini 
Minneapolis, Minnesota nchini Mare-
kani Mei 25, mwaka huu hadi kupoteza 
maisha.

Na baada ya mchezo huo, Sancho 
aliandika kwenye ukurasa wake wa 
Instagram: “Najisikia fahari kwa ‘hat 
trick’ ya kwanza, ulikuwa wakati mzuri 
sana kwangu.”

Bao lake la kwanza alifunga baada 
ya pasi kutoka kwa Julian Brandt, huku 
mchezaji huyo wa zamani wa akademi 
ya Manchester City akimalizia vizuri 
pasi ya Hazard na kufunga bao lake la 
pili.

Bao la tatu la Sancho kukamilisha 
‘hat-trick’ na likiwa la 17 kwenye Bun-
desliga msimu huu, alifunga dakika ya 
91 baada ya kukimbia na mpira kutoka 
winga ya kulia.

Depay mbeleko ya 
Lyon dhidi ya Juve

Ibrahimovic 
asifiwa 
kutokuwa 
mbinafsi
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PARIS, Ufaransa

MAURO Icardi amekamilisha usajili wa 
kudumu Paris Saint-Germain akitokea 
Inter Milan baada ya klabu hiyo ya 
Ligue 1 kuamua kumnunua moja kwa 
moja.

Icardi alihamia PSG kwa mkopo 
msimu uliopita baada ya mahusiano 
yake na viongozi wa Inter kutokuwa 
mazuri, na kurudi pale kwenye dimba 
la San Siro ilionekana kuwa jambo 
lisilowezekana.

Katika nusu ya msimu wa 2019-20 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
27, alikuwa na kiwango cha kuvutia na 
kumwondoa Edinson Cavani kwenye 
kikosi cha kwanza akitengeneza upati-
na mzuri na Neymar na Kylian Mbappe.

Hadi sasa amefunga mabao 12 katika 
mechi 20 alizocheza kwenye Ligue 1.

Mkurugenzi wa soka wa Inter, Piero 
Ausilio hivi karibuni alithibitisha 
kwamba PSG itamsajili Icardi ambaye 
mkataba wake ulikuwa unamalizika 
Mei 31, na sasa amesaini mkataba 
utakaomuweka kwa mabingwa hao wa 
Ufaransa hadi Juni 2024.

Ripoti zinadai kwamba PSG watalipa 
kwanza euro milioni 50, ambapo 
thamani ya mchezaji huyo ni euro 
milioni 57.

BRESCIA, Italia

M
ARIO Balotelli ame-
jibu ripoti kwamba 
alishindwa kuhudhuria 
mazoezi Jumapili, aki-

sisitiza kwamba yeye si “mzimu” 
hadi asionekane kwenye kamera, 
kwani alikuwapo mazoezini.

Balotelli amekuwa akikabiliwa 
na wakati mgumu akiwa anacheza 
katika klabu ya mji wa nyumbani 
kwao ya Brescia, na nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 29, ame-
shafunga mabao matatu tu katika 
mechi 19 za Serie A msimu huu.

Rais wa Brescia, Massimo Cel-
lino alisema Alhamisi kwamba 
anatarajia Balotelli kuondoka, ak-
ibainisha kwamba lilikuwa kosa 
kumsajili mshambuliaji huyo wa 
zamani wa Manchester City, am-
baye aliripotiwa kukacha mazoezi 
ya Jumanne.

Pia vyombo vya habari vya Italia 
viliripoti Jumapili kwamba haku-
tokea kwenye mazoezi. 

Hata hivyo, Balotelli alijibu tuhu-
ma hizo kupitia ukurasa wake wa 
Instagram akikanusha madai hayo.

“Unawezaje kuandika vile 
kwamba sikuwapo uwanjani kwe-
nye mazoezi? Kuna waandishi 
wengi wakati wote nikiwa kwenye 
mazoezi, tena na kamera zao za 
TV!” aliandika Balotelli kwenye In-
stagram.

“Nahudhuria mazoezi mara 
mbili kwa siku, karibia kila siku! 
Kwa nini mnakuwa hamna ushahi-
di? Sidhani kama nilikuwa mzimu, 
sionekani kwenye kamera.”

MUNICH, Ujerumani 

BASTIAN Schweinsteiger anaami-
ni Bayern Munich wamejipanga 
vema kushinda hat-trick ya mataji 
(makombe matatu) msimu huu 
wa Bundesliga, DFB-Pokal na Ligi 
ya Mabingwa Ulaya baada ya soka 
kurudi tena.

Bayern tangu kurudi tena kwa 
Bundesliga baada ya kusimama 
kwa miezi miwili kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona, 
imeshinda mechi zote nne iki-
wamo dhidi ya wapinzani wao, 
Borussia Dortmund ambapo wal-
ishinda 1-0.

Kikosi hicho cha kocha, Hansi 
Flick kinaongoza msimamo kwa 
pointi 10 dhidi ya Dortmund na 

kitacheza na Eintracht Frankfurt 
kwenye fainali ya Kombe la DFB-
Pokal, na wanaonekana wametan-
guliza mguu moja kwenye robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
baada ya mchezo wa kwanza wa 
hatua ya 16 kuibuka na ushindi wa 
mabao 3-0 dhidi ya Chelsea.

Huku Bayern wakionekana 
kuwa na nafasi kubwa ya kulit-
waa taji la Bundesliga, na bingwa 
mtetezi wa Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, Liverpool akiwa ashatupwa 
nje ya mashindano hayo, Schwein-
steiger anafikiri klabu yake hiyo 
ya zamani ina nafasi ya kubeba 
mataji matatu.

“Ukilinganisha na timu nyingine 
za Ulaya, yenyewe ndio timu 
bora,” alisema Schweinsteiger aki-

nukuliwa na gazeti la Bild.
“Wanaweza kushinda Ligi ya 

Mabingwa Ulaya, hasa kutokana 
na Liverpool tayari wameshatup-
wa nje ya mashindano.

“Kwenye DFB-Pokal wana mch-
ezo wa nyumbani dhidi ya Frank-
furt, naamini wana nafasi kubwa 
ya kushinda.”

Schweinsteiger, alishinda mataji 
matatu akiwa na Bayern msimu 
wa 2012-13, alistaafu soka mwaka 
2019 baada ya misimu 
miwili akicheza 
katika klabu ya 
Chicago Fire 
kwenye Ligi 
Kuu ya 
Marekani, 
MLS.

Icardi 
asajiliwa 
rasmi na PSG

Balotelli: 
Mimi si mzimu 

nisionekane 
mazoezini

Schweinsteiger atabiri  
hat-trick mataji Bayern



Bayern kwa Sane, Kai

BAYERN Munich inataka kumsajili winga wa Manches-
ter City, Leroy Sane, 24, na kiungo wa Bayer Leverkusen, 
Kai Havertz mwenye umri wa miaka 20, wote wakiwa 
wachezaji wa kimataifa wa Ujerumani – kama sehemu ya 
“zama mpya” klabuni hapo, amesema makamu mwenyeki-
ti wa klabu hiyo. (Bayern 1, via Evening Standard)

Arsenal ‘yaibipu’ Napoli

ARSENAL wana nafasi kubwa kumsajili mshambuliaji 
wa Napoli, Arkadiusz Milik mwenye umri wa miaka 26 raia 
wa Poland, lakini wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa 
Juventus. (La Repubblica, via Star)

Werner aichosha Inter

STRAIKA wa RB Leipzig na mchezaji anayetolewa 
macho na Liverpool, Tino Werner ameweka wazi uamuzi 
kuhusu mustakabali wake katika mazungumzo kuhusu 
uhamisho wake, na amueleza Mkurugenzi wa Michezo 
wa Inter Milan, Piero Ausilio. Ausilio amesema Mjerumani 
huyo mwenye umri wa miaka 24, “hatakuja kwetu”. (Daily 
Star)

Luiz kuongezewa mkataba

KLABU ya Arsenal inatarajia kukubali kuongeza mka-
taba wa beki wa kimataifa wa Brazil, David Luiz mwenye 
umri wa miaka 33, kwa mujibu wa wakala wa mchezaji 
huyo. (Evening Standard)

United yamshtukia Raiola

MANCHESTER United inaamini wakala Mino Raiola 
ndio mtu pekee anayetaka Paul Pogba kuondoka katika 
klabu hiyo kipindi cha majira ya joto. Kiungo huyo wa 
kimataifa wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 27, ame-
kuwa akihusishwa na Real Madrid na Juventus. (Times)

Coutinho sokoni Barca

BARCELONA itatafuta pauni milioni tisa kama ada ya 
mkopo kutoka kwa klabu yoyote ya Ligi Kuu ya England 
kwa ajili ya kiungo wao, Philippe Coutinho. Kiungo huyo 
mwenye umri wa miaka 27, ada yake inatajwa kuwa ni 
pauni milioni 71. (Mundo Deportivo, via Mirror) 

Camavinga azuiwa Rennes
 
RENNES imekataa kumuuza mchezaji wao anayewani-

wa na Liverpool na Real Madrid, Eduardo Camavinga 
kipindi hiki cha majira ya joto. Mchezaji huyo wa timu 
ya Taifa ya Ufaransa chini ya umri wa miaka 21 mwenye 
miaka 17, pia amekuwa akihusishwa na Manchester 
United. (RTL, via Evening Standard)

Chelsea mbele kwa Telles

CHELSEA inaiongoza Paris-St Germain katika mbio za 
kuwania kumnasa beki wa kushoto wa Porto na raia wa 
Brazil, Alex Telles, 27. (Tuttosport via Express)

Osimhen anogewa EPL

LILLE wamepata ofa nyingi kwa ajili ya mshambu-
liaji wao Osimhen. Tottenham, Liverpool na Arsenal ni 
miongoni mwa klabu zinazomtaka mchezaji huyo raia wa 
Nigeria mwenye umri wa miaka 21. (Daily Mail)

Elliot aikataa Madrid

KIUNGO wa kati wa Liverpool, Harvey Elliot, ame-
kacha nafasi ya kujiunga na Real Madrid. Raia huyo wa 
Uingereza mwenye umri wa miaka 17, alikuwa amealikwa 
kukutana na Sergio Ramos katika jaribio la kumshawishi 
kujiunga na miamba hao. (The Athletic)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

L
IONEL Messi anaamini soka 
kamwe halitakuwa tena sawa 
baada ya mlilipuko wa virusi 
vya corona vinavyosababisha 

homa kali ya mapafu, Covid-19.

Wakati Ligi za Ufaransa 
na Uholanzi zilifutwa

 rasmi msimu huu, ligi 
nyingine kubwa za soka
 Ulaya zinatarajiwa kue-

ndelea mwezi huu, zi-
kichezwa bila mashabiki.

Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, 

ilirudi Mei 16 na Messi na Barca wa-
tarudi kumalizia msimu wa LaLiga, 
ambao unatarajiwa kuanza Juni 11.

Ligi Kuu ya England itaanza Juni 17, 
huku ile ya Italia, Serie A, ikipangwa 
kurejea Juni 20, mwaka huu.

Akizungumza na El Pais, Messi 
alisema: “Sidhani kama soka litakuwa 
kama lile tulilolizoea. lakini licha ya 
soka, sidhani kama maisha kwa ujum-
la wake yatakuwa sawa tena.

“Sisi wote tuna uzoefu kwamba 
kwa hali hii mambo yatabadilika na 
tutakumbuka namna ilivyotokea kwa 
namna moja au nyingine.

“Kwa upande wangu, nahisi huzuni 
hasa kwa wale waliopoteza ndugu 

zao kutokana na janga hili.
“Nina uhakika soka na michezo 

yote kwa ujumla itaathirika sana. 
Kifedha pia kutakuwa na tatizo, kwa 
sababu kuna kampuni ambazo zina-
husika na michezo, hivyo kutakuwa 
na ugumu kutokana na mlipuko wa 
corona.

“Lakini pia binafsi kwa namna 
moja au nyingine naona hata kwe-
nye mazoezi hali ni tofauti, kwani 
wachezaji watarudi uwanjani, lakini 
wakiwa hawana morali kubwa. 

“Itakuwa hali tofauti kabisa na 
ngeni kwetu, na kwa uhakika kabisa 
soka halitakuwa tena kama lile tu-
lilolizoea.”

    Itakuwa hali tofauti kabisa na ngeni 
kwetu, na kwa uhakika kabisa halitakuwa...

habari michezo
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Messi atabiri soka 
tofauti la corona



Na Mwandishi Wetu

KIUNGO mshambuliaji wa Simba, 
Mkenya Francis Kahata ameweka wazi 
urafiki wake na mshambuliaji kinara 
Meddie Kagere kuwa si wa leo wala 
jana kutokana na kufahamiana kwa 
muda mrefu kwa kucheza pamoja katika 
timu mbili tofauti kabla ya kukutana 
tena Msimbazi.

Kahata ambaye ametua nchini Juma-
mosi akitoka kwao Kenya, alipokuwa 
mapumzikoni kutokana na likizo iliyoto-
kana na mlipuko wa virusi vya corona, 
akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
alisema anamfahamu vema Kagere na 
ni rafiki yake mkubwa ndani na nje ya 
uwanja.

Alisema ni mshambuliaji hodari na 
ana matumaini makubwa na nyota huyo 
kuendelea kufunga kutokana na kasi 
yake uwanjani ambayo anaifahamu 
vema kutokana na kucheza pamoja timu 
tatu tofauti.

“Kagere ni mshambuliaji mzuri na 
anajua kutumia nafasi ipasavyo mimi 
naamini ataendelea kufanya vizuri na 
kuisaidia Simba, nimecheza naye timu 
mbili kabla ya kuja hapa Simba hivyo 
namjua vizuri,” alisema Kahata.

Wawili hao walicheza pamoja katika 
timu ya KF Tirana ya Albania msimu wa 
2014/15 kabla ya kukutana Gor Mahia 
ya Kenya na sasa Simba.

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Mwadui FC ya 
Shinyanga umeitaka  Yanga kujiandaa 
kupokea kichapo watakaposhuka katika 
dimba la Kumbukumbu ya Kambarage 
mkoani Shinyanga Juni 13, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana kwa 
njia ya simu kutoka Shinyanga, Kocha 
Mkuu wa klabu hiyo, Khalid Adam, 
alisema hawaihofii Yanga kutokana na 
kuwa wote wanashiriki Ligi Kuu.

“Yanga wajue hatutakubali kupoteza 
tukiwa kwetu, tumejipanga kwa muda 
mrefu kabla ya ratiba kutoka,” alisema 
Adam.

Aidha, alisema lengo lao ni kushinda 
michezo yote ili washike nafasi nzuri, 
pamoja na kuendelea kushiriki Ligi Kuu 
msimu ujao.

“Sitaki kuwapa presha wachezaji wan-
gu kuelekea katika mchezo huo tutain-
gia uwanjani na mfumo ule ule ambao 
tulikuwa tunautumia kabla ya Ligi Kuu 
kusimama,” alisema Adam ambaye hadi 
ligi hiyo inasimama ameiwezesha timu 
hiyo kushika nafasi ya 12 kwenye msi-
mamo ikiwa na pointi 34 zilizotokana 
na michezo 28.

Katika ratiba iliyotangazwa jana na 
Bodi ya Ligi (TPLB) kupitia kwa Mtend-
aji wake Mkuu, Almas Kasongo, inao-
nyesha Yanga iliyopo katika nafasi ya 
tatu kwenye msimamo ikiwa na alama 
51 zilizotokana na mechi 27, itafungua 
ligi hiyo dhidi ya Mwadui FC Juni 13, 
mwaka huu, iliyokuwa imesimama ku-
tokana na mlipuko wa maambukizo ya 
virusi vya corona.

Kahata afunguka 
‘ushikaji’ wake 
na Kagere

Mwadui yaanza 
kuitisha Yanga

habari michezo
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Na Shufaa Lyimo

BAADA ya ratiba ya Ligi Kuu inayotaraji-
wa kurejea Juni 13, mwaka huu kutoka na 
Simba kupangwa kuanza dhidi ya Ruvu 
Shooting, benchi la ufundi la mabing-
wa hao watetezi limesema litakutana 
kutazama namna ya kubadili programu 
ya mazoezi tayari kwa ajili ya kuivaa mi-
amba hiyo ya Pwani.

Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB), jana ili-
tangaza ratiba mpya ya ligi hiyo ambayo 
ilisimama tangu Machi 17, mwaka huu ku-
tokana na mlipuko wa maambukizo ya 
virusi vya corona, ambapo sasa inarejea 
Juni 13 kutokana na serikali kujiridhisha 
na kushuka kwa maambukizo na wag-
onjwa waliokuwa hospitalini kupona. 

Katika ratiba hiyo iliyotangazwa jana 
na Mtendaji Mkuu wa TPLB, Almas Ka-
songo, Simba imepangwa kuanzia Uwan-
ja wa Taifa Juni 14, mwaka huu dhidi ya 
Ruvu Shooting wakati Azam FC yenyewe 
ikiikaribisha Mbao FC kwenye dimba 
lao la Azam Complex, ikiwa ni siku moja 

baada ya Yanga kushuka katika dimba la 
Kambarage mjini Shinyanga kuvaana na 
Mwadui FC.

Ratiba hiyo itaendelea Juni 17, kwa JKT 
Tanzania kuialika Yanga katika Uwanja 
wa Jamhuri jijini Dodoma kabla ya Juni 
20 wenyeji hao kuwaalika tena Singida 
United siku ambayo Ndanda FC nayo 
itakuwa mwenyeji wa Biashara United 
katika Uwanja wa Nangwanda Sijaona.

Kadhalika, Namungo FC itaialika Kag-
era Sugar kwenye Uwanja wa Majaliwa 
wakati Coastal Union ikiwa mwenyeji wa 
Mtibwa Sugar katika dimba la Mkwak-
wani mkoani Tanga wakati huo Polisi 
Tanzania ikiikaribisha Lipuli FC Uwanja 
wa Ushirika mjini Moshi.

Mbeya City itakuwa mwenyeji wa Al-
liance katika Uwanja wao wa Kumbu-
kumbu ya Sokoine, huku KMC ikiialika 
Ruvu Shooting kwenye dimba la Uhuru 
na Simba ikiikaribisha Mwadui FC katika 
Uwanja wa Taifa.

Akizungumza na Nipashe jana, Meneja 
wa klabu ya Simba, Patrick Rweyemamu, 

alisema hawezi kutolea ufafanuzi kuhu-
su mazoezi ya timu hiyo kwa sasa, mpaka 
watakapokutana na Kocha Mkuu, Sven 
Vandenbroeck, kujua mikakati mipya 
baada ya ratiba hiyo kuelekea kukutana 
Ruvu Shooting Juni 14, mwaka huu.

“Siwezi kuzungumzia ratiba mpaka 
nitakapokutana na benchi nzima la 
ufundi, huenda programu ikabadilika 
ndio naenda kukutana na kocha sasa 
hivi ( jana mchana) kwa leo vuta subira,” 
alisema Patrick.

Meneja huyo alisema wachezaji wa-
naendelea vizuri na mazoezi na ku-
dai morali ya kila mchezaji ipo vizuri 
huku akieleza kuwa anashukuru tangu 
waanze mazoezi hawajapata mchezaji 
mgonjwa hata mmoja.

“Wachezaji wanaendelea vizuri ha-
tuna majeruhi hata mmoja lengo ni kue-
ndeleza ushindani na kubakiza kombe la 
ubingwa Msimbazi,” alisema.

Aliwataka mashabiki wao kuendelea 
kuwapa sapoti kuelekea katika michezo 
iliyopo mbele yao.

Ruvu Shooting kuitibulia mazoezi Simba

Mwenyekiti wa Klabu ya Yanga, Dk. Mshindo Msolla (kushoto), akisaini mkataba wa ushirikiano na Kampuni 
ya LaLiga kupitia Klabu ya Sevilla ya Hispania juzi, usiku katika Hoteli ya Serena jijini Dares Salaam. Kulia ni 
Mkurugenzi wa Uwekezaji wa Kampuni ya GSM wanaosimamia mchakato huo kwa gharama zao, Hersi Said na 
wanaoshuhudia ni wanasheria wa pande zote mbili (Yanga na GSM). NA MPIGAPICHA WETU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

K
OCHA Mkuu wa timu ya KMKM, 
Ame Msimu, amesema msimu 
huu wa Ligi Kuu Zanzibar, ume-
kuwa mgumu zaidi kwa licha ya 

serikali kuchukua hatua ya kujikinga na 
ugonjwa wa Covid -19  tangu ulipoingia 
nchini na kusababisha kusimama kwa 
ligi hiyo ambayo kwa sasa imeruhusiwa 
kurejea.

Akizungumza na gazeti hili kocha 
huyo, alisema kwa sasa makocha 
watakuwa kwenye wakati mgumu 
kuweza kuwarejeshea wachezaji hamu 
ya kucheza mpira kutokana na kukaa 
muda mrefu bila kushuka dimbani 
ikilinganishwa na hapo awali.

Alisema kwa upande
 wake na kikosi chake cha

 KMKM, atalazimika kuwapa
 wachezaji mazoezi ambayo
 hayatoleta athari pindi wa-

takaposhuka dimbani kue-
ndelea na ligi hiyo ambayo 

ilisimama kwa takriban miezi 

miwili sasa.
Aidha, alisema matarajio yake 

makubwa ni kuona kikosi hicho 
kinafanya vizuri katika kumalizia 
michezo yake ili waweze kutetea 
ubingwa wao na kuiwakilisha Zanzibar 
katika michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

“Tunasubiri Shirikisho la Soka 

Zanzibar (ZFF) kutoa mwongozo wa 
kufanya mazoezi ili kikosi chetu kiweze 
kujinoa kumalizia ligi japo malengo yetu 
hayatafikia kwa asilimia 100, lakini hata 
tukifia asilimia 90 kwetu ni mafanikio 
kutokana na kipindi hiki tulichopo,” 
alisema.

KMKM ndiyo iliyopo kileleni mwa 
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar ikiwa na 
alama 46, huku nafasi ya pili ikishikiliwa 
na JKU ikiwa na pointi 45 na Mlande 
yenye alama 44, ipo nafasi ya tatu.

Ligi Kuu Zanzibar inatarajiwa kuanza 
kati Juni 16 ama 20, ikiwa ni baada ya 
Wizara ya Afya kuwapima wachezaji 
na kujiridhisha na afya zao, ili kuepuka 
maambukizo ya virusi vya corona 
ambavyo vinaendelea kuitesa dunia.

Msimu alia na msimu 
mgumu Ligi Kuu Z’bar

YAMETIMIA...
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Kiungo mshambuliaji wa Simba, Mkenya Francis Kahata, akifanya mazoezi ya viungo chini ya usimamizi wa Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Sven Vandenbroeck. Kahata alichelewa kujiunga kambini na wenzake kutokana na karantini ya 
mlipuko wa virusi vya corona inayoendelea kwao, Kenya. PICHA: SIMBA

NYONGA HIYO...

Na Mwandishi Wetu

KIPENGA cha Ligi Kuu kurejea 
rasmi dimbani kimepulizwa baada 
ya Bodi ya Ligi (TPLB), kutangaza 
ratiba ya mechi kwa kuanza na 
viporo Juni 13, 14 na 17, mwaka 
huu kabla ya siku tatu baadaye 
mtifuano huo kuendelea kwa timu 
zote kushuka viwanjani zikiwa 
zimecheza mechi sawa.

Katika ratiba iliyotolewa jana 
na TPLB kupitia kwa Mtendaji 
wake Mkuu, Almas Kasongo, 
inaonyesha mabingwa watetezi, 
Simba watakuwa wenyeji wa Ruvu 
Shooting Juni 14 katika Uwanja wa 
Taifa ikiwa ni siku moja baada ya 
watani zao, Yanga kumenyana na 
Mwadui FC kwenye dimba la Kum-
bukumbu ya Kambarage mkoani 
Shinyanga.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, 
Kasongo alisema mechi nyingine 
za viporo zitakuwa kati ya Coastal 
Union itakayoikaribisha Namungo 
FC katika Uwanja wa Mkwakwani 
jijini Tanga Juni 14 siku ambayo   
Azam FC watakuwa wenyeji wa 
Mbao FC kwenye Uwanja wa Azam 
Complex.

Alisema Juni 20 baada ya viporo 
hivyo kumalizika, JKT Tanzania 
watakuwa wenyeji wa Singida 
United siku ambayo Ndanda FC 
nayo itaialika Biashara United 
katika Uwanja wa Nangwanda Sija-
ona, huku Namungo FC ikiikaribi-
sha Kagera Sugar kwenye Uwanja 
wa Majaliwa wakati Coastal 
Union ikiwa mwenyeji wa Mtibwa 
Sugar katika dimba la Mkwakwani 
mkoani Tanga na Polisi Tanzania 
ikiikaribisha Lipuli FC Uwanja wa 
Ushirika mjini Moshi.

Kasongo alisema siku hiyo pia, 
Mbeya City itakuwa mwenyeji 
wa Alliance katika Uwanja wao 
wa Kumbukumbu ya Sokoine, 
huku KMC ikiialika Ruvu Shooting 
kwenye dimba la Uhuru na Simba 
ikiikaribisha Mwadui FC katika 
Uwanja wa Taifa.

Hadi ligi hiyo inasimama, 
mabingwa watetezi, Simba ndiyo 
waliopo kileleni wakiwa na alama 
71 wakifuatiwa na Azam FC yenye 
pointi 54 baada ya timu hizo kila 
moja kushuka dimbani mara 28, 
huku Yanga iliyopo mchezo mmoja 
nyuma ikishika nafasi ya tatu kwa 
pointi zake 51.

Ni Simba na 
Ruvu, Yanga 
vs Mwadui

Kikwete achambua 
mabadiliko Yanga

UKurasa  22Messi atabiri soka tofauti la corona

   Atamani haya ya ushirikiano na La Liga sasa 
yatimie, Msolla naye aeleza jinsi...
Na Adam Fungamwango

R
AIS mstaafu wa awamu ya nne wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Jakaya Kikwete, amecham-
bua na kuelezea matumaini yake 

kuwa safari hii mabadiliko ya muundo 
mpya ya uendeshaji ndani ya klabu ya Yan-
ga yatafanikiwa, baada ya kushindikana 
mara mbili huko nyuma.

Kikwete ambaye alikuwa
 mgeni rasmi kwenye hafla ya

 kutiliana saini kuanza safari
 ya mabadiliko kati ya Yanga 
na La Liga, chini ya udhamini

 wa Kampuni ya GSM, uliofanyi-
ka juzi usiku kwenye Hoteli

 ya Serena jijini Dar es Salaam,
 alisema anaamini safari hii yat-

afanikiwa kutokana na muda
 mrefu wa maandalizi ya kuto-

sha kwa elimu itakayotolewa
 kwa wanachama na klabu hiyo. 

Kikwete alianza kwa kuchambua mab-

adiliko ya Yanga yalivyopitia vipindi tofauti 
kwa kueleza kuwa matamanio ya mabadi-
liko ya uendeshaji katika klabu ya Yanga ni 
ya muda mrefu na si ya leo, juzi. 

“Mtakumbuka wakati wa Katibu Mkuu, 
George Mpondela ‘Castro’, akataka kuja na 
Yanga Kampuni, lilikuwa ni jaribio kubwa, 
la pili lilikuwa dhana ya kukodisha. men-
gine yalikuwa ni mabadiliko ya katiba tu,” 
alielezea Kikwete ambaye ni mdau mkub-
wa wa soka nchini, huku akiongeza:

“Hili ni jaribio la tatu kubwa. Majaribio 
mawili makubwa hayakufanikiwa na ku-
leta mgawanyiko kwenye klabu.  Ya Castro 
yalikuwa na Yanga Kampuni na Yanga Asili 
na yalileta vurumai kweli kweli, nia yake 
ilikuwa nzuri, ila wazo lake halikueleweka. 
Hata wazo la kukodisha nalo lilileta mata-
tizo. Kuna waliotaka klabu ikodishwe na 
ambao hawakutaka hata kusikia.”

Kwa upande wa Mwenyekiti wa Klabu ya 
Yanga, Mshindo Msolla, alisema baada ya 
kutiliana saini ya makubaliano ni hatua ya 
kwanza kuelekea kwenye mabadiliko am-
bayo ni ndoto ya muda mrefu.

“LaLiga anakuja kusaidia pale ambapo 

sisi tunahitaji atusaidie, siyo kutuelekeza 
tufanyeje.

“Mapendelezo ya kwanza tayari tul-
ishapata kwenye Kamati ya Alex Mgongol-
wa, kikubwa wataamua watatusaidia njia 
ambayo sisi tunataka tupite kwa kutushau-
ri tupite vipi, lakini maamuzi ya mwisho 
yatakuwa ni ya uongozi na wanachama wa 
Yanga,” alisema Msolla.

Aliongeza kuwa kila kitu kitakuwa ni 
shirikishi hadi dakika za mwisho za mab-
adiliko. 

“Hakuna mwekezaji atakayekuja ku-
wekeza kwenye klabu ambayo haiko sawa-
sawa, au inadaiwa, hivyo awamu ya kwan-
za ni kuangalia muundo na kuboresha 
wanachama, nawashukuru GSM ambao 
wanataka Yanga ijitegemee,” Mwenyekiti 
huyo alibainisha.

Kwa upande wa mwakilishi wa GSM, 
Injinia Hersi Said, alisema wanachohitaji 
wao ni kuacha alama na thamani ndani ya 
klabu hiyo kongwe nchini ili hata mwaka 
watakapoondoka, waache kumbukumbu 
kwa wanachama wa Yanga na vizazi vi-
javyo vya mashabiki wa soka nchini.


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

