
UKURASA 7

Wengi 
wafurika 
kuotesha 

vipara 
nywele

Muhimbili 

KAMATI YAWAKINGIA KIFUA WAAMUZI UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

BINTI WA YOMBO BINTI WA YOMBO 

www.ippmedia.com

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital

epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.com

0745 700710

The Nipashe Digital

ISSN 0856 • Na. 0581817

Jumatano Oktoba 2, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

NSSF yanuia kufikia 
theluthi ya watanzania  

Hukumu yateka Hukumu yateka 
hisia za wadau hisia za wadau 

UK.2

UKURASA  22

UKURASA WA 2

UKURASA WA 4

UKURASA WA 18

TRA yavunja rekodi 
yake ya makusanyo 
tangu ianzishwe

Wazee CHADEMA
waibuka na vilio
kutetea kada yao 
nchi nzima 

Rwanda yazuia 
mikusanyiko ya 
maombolezo kisa
ugonjwa Marburg

xxxx

GRIEZMANN 
ASTAAFU 
UFARANSA

Ni salamu tosha kwa Ni salamu tosha kwa 
wahalifu kuwa uhali-wahalifu kuwa uhali-
fu haulipi... Wakati fu haulipi... Wakati 
mwingine mahaka-mwingine mahaka-
ma isizuie wadau ma isizuie wadau 
muhimu kuhusika muhimu kuhusika 
katika usikilizaji kesi katika usikilizaji kesi 
za mazingira kama za mazingira kama 
haya.haya.

Wakili Boniface 
Mwabukusi

Ninajaribu kuwaza Ninajaribu kuwaza 
kama wewe, kuwa kama wewe, kuwa 
hawa waliosema hawa waliosema 
wametumwa, wao si wametumwa, wao si 
ndiyo wangethibiti-ndiyo wangethibiti-
sha huko mahakama-sha huko mahakama-
ni? Kumbuka mimi na ni? Kumbuka mimi na 
wewe hatuna mamla-wewe hatuna mamla-
ka ya kuingilia shauri ka ya kuingilia shauri 
la mahakamani...la mahakamani...

Waziri Dk. Doro-
thy Gwajima

Tunaona haki imet-Tunaona haki imet-
endeka, wito wetu ni endeka, wito wetu ni 
kwamba kesi zingine kwamba kesi zingine 
ziwe zinachukua ziwe zinachukua 
muda mfupi kama muda mfupi kama 
hii...hii...

Dk. Anna Henga

Hukumu hii ni Hukumu hii ni 
ushindi mkubwa wa ushindi mkubwa wa 
mapambano dhidi mapambano dhidi 
ya unyanyasaji wa ya unyanyasaji wa 
kijinsia.kijinsia.

Mary Chatanda

• Yajipanga kwa vijana kuanzia miaka 15 
hadi ‘mababu’...Endelea ukurasa 3



Jumatano Oktoba 2, 20242

HABARI KITAIFA

Hukumu kesi ya 
‘Binti wa Yombo’ 
yawaibua wadau
Augusta Njoji na Paul Mabeja, 

DODOMA

HUKUMU ya kifungo cha maisha ger-
ezani katika kesi ya kubakwa na kula-
witiwa binti mkazi wa Yombo Dovya, 
Dar es Salaam, imeibua furaha kwa 
wadau wa sheria na haki za binadamu.

Wamesema wamefurahishwa nam-
na kesi hiyo iliyovuta hisia kitaifa, 
ilivyoendeshwa kwa haraka na kutoa 
hukumu wanayodai inatenda haki.

Hata hivyo, wameshauri shauri la 
afande anayedaiwa kuwatuma vijana 
hao nalo liendeshwe haraka ili kuka-
milisha utoaji haki dhidi ya tukio hilo.

Akizungumza jana na Nipashe kwa 
simu, Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Dk. Anna Henga alisema hu-
kumu ya kifungo cha maisha gerezani 
na faini waliyopigwa na mahakama 
katika kesi hiyo, imetolewa kwa waka-
ti na kwa kufuata Sheria ya Kanuni 
za Adhabu, Sura 16, inayoelekeza ad-
habu ya namna hiyo kwa mtu ambaye 
amefanya kosa la kubaka kwa kundi.

“Tunaona haki imetendeka, wito 
wetu ni kwamba kesi zingine ziwe zin-
achukua muda mfupi kama hii, hasa 
za jinai, kuna kesi zinachukua muda 
mrefu, miezi minane hadi mwaka,” 
alisema.

Mwongozo wa Utendaji wa Ma-
hakama unaelekeza kesi ndogo zishu-
ghulikiwe na mahakama ndani ya 
kipindi kisichozidi miezi sita na kesi 
kubwa zisikilizwe ndani ya kipindi ki-
sichozidi mwaka mmoja.

Hata hivyo, ripoti ya ukaguzi maal-
um wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ya Mwaka 2020/21 
kuhusu haki jinai nchini, inabainisha 
kuwapo ukiukwaji wa mwongozo 
huu katika utendaji wa mahakama, 
hali ambayo anaitaja inasababisha 
kuwapo msongamano mkubwa wa 
mahabusu katika magereza nchini.

Katika mazungumzo yake na Ni-
pashe, Mkurugenzi Dk. Anna pia 
alisema wanahitaji kuona watu wote 
waliohusika katika tukio la Binti wa 
Yombo kubakwa na kulawitiwa, wa-
nafikishwa mahakamani, akiwamo 
afande anayedaiwa alituma vijana 
hao kufanya ukatili huo.

“Kesi yake isikilizwe na haki ikami-
like kutendeka,” alitamka kwa hisia 
kali Mkurugenzi huyo wa LHRC.

WAZIRI GWAJIMA
Kupitia mtandao wake wa X, Wa-

ziri  wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, Dk. 
Dorothy Gwajima, juzi alirusha taarifa 
ya hukumu hiyo na kuibua maoni ya 
wasomaji.

Mmoja wa wasomaji hao aliandika, 
“Tunashukuru kwa wote tuliochuki-
zwa na lile tukio, walau mmetufuta 
machozi. Watanzania hii ndiyo haki 

tunayoililia. Sasa swali vipi kuhusu 
afande?”

Kutokana na swali hilo, Waziri Gwa-
jima alisema, “Ninajaribu kuwaza 
kama wewe, kuwa hawa waliosema 
wametumwa, wao si ndiyo wangeth-
ibitisha huko mahakamani ambako 
mimi na wewe hatukuwapo. Kumbu-
ka mimi na wewe hatuna mamlaka ya 
kuingilia shauri la mahakamani…

“Ila hao waliohukumiwa ndiyo wa-
likuwa na fursa ya kusema tulitumwa 
na ushahidi huu hapa na mahakama 
iamue. Hivyo, ninaomba niishie hapa 
kuheshimu uamuzi wa mahakama 
tulivyosikia na ambaye hajaridhika, 
ninadhani huwa kuna fursa ya rufani. 
Asante sana,” alisema Waziri Gwa-
jima.

MWABUKUSI
Rais wa Chama cha Wanasheria Tan-

ganyika (TLS), Boniface Mwabukusi 
alisema hukumu hiyo ni salamu tosha 
kwa wahalifu kuwa uhalifu haulipi.

“Nimefarijika sana kwa hukumu 
hii na kwa usikilizwaji wa kesi hii 
kwa wakati, lakini wakati mwingine 
mahakama isizuie wadau muhimu 
kuhusika katika usikilizaji kesi za maz-
ingira kama haya,” alisema Mwabuku-
si.

MARY CHATANDA
Jumuiya ya Wanawake wa Cha-

ma Cha Mapinduzi (UWT) pia im-
epongeza Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Dodoma kwa kile inachodai 
“kutenda haki kwenye kesi hiyo”.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari jijini Dodoma, Mwenyekiti 
wa Jumuiya hiyo, Mary Chatanda 
alisema, “UWT inatoa pongezi kwa 
mahakama kwa kusimamia sheria 
na haki kwa kuhakikisha waliofanya 
kitendo hiki cha kinyama wanapata 
adhabu stahiki na ni ushindi mkubwa 
wa mapambano dhidi ya unyanyasaji 
wa kijinsia.”

Alisema UWT inatoa wito kwa wa-
tanzania kulaani vitendo vya ukatili 
wa kijinsia vinavyoendelea kukith-
iri katika jamii, yakiwamo matukio 
mawili yaliyotokea hivi karibuni 
mkoani Tanga, ili kulinda haki na utu 
wa binadamu.

Juzi Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Dodoma iliwahukumu kifungo cha 
maisha gerezani pamoja kulipa faini 
ya Sh. milioni moja kila mmoja vijana 
wanne waliokutwa na hatia ya kum-
baka na kumlawiti binti huyo.  

Waliohukumiwa na Hakimu Mkazi 
mfawidhi wa Mahakama hiyo, Za-
bibu Mpangule ni aliyekuwa Askari 
wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ), MT 140105 Clinton Damas, 
maarufu Nyundo, aliyekuwa Askari 
Magereza C.1693 Praygod Mushi, 
Nickson Jackson ‘Machuche’ na Amin 
Lema, maarufu Kindamba.

Na Grace Mwakalinga

MAMLAKA ya Mapato Tanzania 
(TRA) imevunja rekodi yake ya 
makusanyo, ikikusanya zaidi 
ya Sh. trilioni 3.1 kwa mara ya 
kwanza ndani ya mwezi mmoja 
(Septemba mwaka huu).

Kamishna Mkuu wa TRA, Yu-
suph Mwenda alibainisha hayo 
jana jijini Dar es Salaam wakati 
anatoa taarifa ya utekelezaji na 
usimamizi wa mapato ya kipindi 
cha robo mwaka ( Julai hadi Sep-
temba) mwaka huu.

Alisema kiwango cha maku-
sanyo hayo hakijawahi kufikiwa 
na mamlaka hiyo tangu kuasisi-
wa kwake.

Alisema kuwa tangu akabi-
dhiwe majukumu ya kuongoza 
mamlaka hiyo, kuanzia mwezi 
Julai hadi Septemba mwaka 
huu, waliweka lengo la kukusan-
ya kiasi cha zaidi ya Sh. trilioni 
7.4, lakini wamevuka lengo kwa 
kupata zaidi ya Sh. trilioni 7.7.

Mwenda alisema mafanikio 
hayo yanatokana na usimamizi 
mzuri wa sheria za kodi, ku-
zuia mianya ya rushwa, kuweka 
mazingira rafiki ya ulipaji kodi 

pamoja na kusikiliza na kutatua 
vikwazo vinavyowakabili wafan-
yabiashara.

"Tumeandika historia mpya 
tangu mamlaka yetu ianze kazi. 
Kwa mara ya kwanza mwezi 
Septemba mwaka huu pekee 
tumefanikiwa kukusanya kodi 
kiasi cha zaidi ya Sh. trilioni 3.1.

"Ni jambo la kujivunia na 
kupongeza wafanyakazi na wali-
pakodi wote nchini, mafanikio 
haya yanatokana na kusikiliza 
na kutatua vikwazo vya wafan-
yabiashara kwa wakati," alisema 
Mwenda.

Aliongeza kuwa mafanikio 
hayo yametokana na maagizo 
aliyoyatoa Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan kuhusu TRA ka-
tika kutimiza majukumu yake, 
akihitaji uadilifu, usawa, kusi-
mamia sera nzuri za uwekezaji 
na kujenga uhusiano mzuri na 
walipakodi ili kuhakikisha kodi 
stahiki inakusanywa kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli za maende-
leo.

Alifafanua kuwa TRA wali-
weka lengo ambapo kwa mwezi 
Julai walifanikiwa kukusanya 
asilimia 105 ya mapato, Ago-

sti alikuwa asilimia 104 na 
Septemba 105.

Alisema kuwa TRA 
wataendelea kutekeleza 
maagizo ya Rais, Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan ya ku-
wasikiliza wafanyabiasha-
ra, kuwafuata walipo na 
kuweka mazingira sawa 
ya kufanya biashara kila 
mmoja kulipa kodi stahiki 
bila upendeleo.

Alisema kuwa ili kufani-
kisha hayo, Watanzania 
wanapaswa kudai na ku-
toa risiti wakati wa ununu-
zi na uuzaji.

Aliongeza kuwa TRA 
wamekusudia kuweka 
nguvu na kuimarisha 
kitengo cha ukaguzi na 
uchunguzi ili kudhibiti 
mianya ya upotevu ma-
pato, yakiwamo maeneo 
ya forodha.

Kamishna wa Forodha, 
Juma Hassan, alisema 
wamepanga kuboresha 
usimamizi wa mifumo ya 
kuhudumia wateja wao, 
ambayo itaanza kutumika 
kuanzia Januari mwaka 
2025.

Alisema mifumo hiyo 
itafanya kazi hata kwa 
mteja akiwa ofisini kwake 
na itaokoa muda na 
gharama za kufuata hu-
duma hiyo katika ofisi za 
forodha, alidai mifumo 
itasomana.

Kamishna wa Idara ya 
Walipakodi Wakubwa, 
Michael Muhoja alisema 
asilimia 43 ya mapato 
ya TRA inatokana na 
kodi za wafanyabiashara 
wakubwa. Alisema katika 
kutekeleza majukumu 
yao wamegawana maju-
kumu; kuna watumishi 
wanaohudumia masu-
ala ya madini, viwanda na 
taasisi nyingine.

Kamishna wa Kodi za 
Ndani, Alfred Mregi aliwa-
taka wafanyabiashara ku-
tunza kumbukumbu zao, 
kutii sheria za ulipaji kodi 
na kuzingatia nyakati za 
kulipa kodi ili kuepuka 
faini.

TRA yaandika rekodi mpya makusanyo

Kamishna Mkuu 
wa Mamlaka ya 
Mapato Tanza-
nia (TRA), Yu-
suph Mwenda, 
akizungumza na 
waandishi wa 
habari, jijini Dar 
es Salaam jana, 
kuhusu usimam-
izi wa sheria  
na  ukusanyaji  
wa mapato ka-
tika kipindi cha 
kuanzia mwezi 
Julai hadi Sep-
temba, mwaka 
huu. PICHA: JU-
MANNE JUMA
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Baadhi ya wahariri ambao Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) umewatambua kama watu wa mfano kwenye ustahimilivu kwa 
kutochukua michango yao hadi walipofika muda wa kustaafu kwa mujibu wa sheria, wakati wa Maadhimisho ya Siku ya 
Wazee jana jijini Dar es Salaam.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

NSSF yanuia kufikia 
theluthi ya Watanzania

Na Salome Kitomari

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF), umesema unatarajia 
kuandikisha wanachama milioni 21 
kutoka sekta isiyo rasmi, huku umri 
wa kuchangia ukiwa ni kuanzia mi-
aka 15 hadi 70 na kiwango kikianzia 
Sh. 30,000 na zaidi kwa mwezi.

Aidha, watu walio kwenye ajira 
wanaruhusiwa kuchangia michan-
go yao kama namna nyingine 
(uchangiaji wa hiyari) ya kuweka 
akiba ya uzeeni kupitia mfuko huo.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Ma-
sha Mashomba, alikuwa akizun-
gumza na wahariri wa habari kuhu-
su safari ya kuelekea kutoa huduma 
kwa sekta isiyo rasmi kwa kuwa na 
skimu maalum kwa ajili hiyo.

Katika kuadhimisha Siku ya 
Wazee Duniani jana, NSSF ilitoa 
tuzo maalum kwa wahariri ambao 
wamekuwa wastahimilivu kwa ku-
tochukua michango yao kwenye 
mfuko hadi walipotimiza kigezo 
cha umri kwa mujibu wa Sheria ya 
Hifadhi ya Jamii.

Pia ilitoa tuzo kwa waajiri wa sek-
ta ya habari wanaopeleka michan-
go ya wanachama wao kwa mujibu 
wa sheria bila kuchelewesha na ITV 
ilikuwa moja ya kampuni za habari 
zilizokidhi vigezo hivyo.

Akizungumza na wahariri, 
Mashomba alisema uchangiaji wa 
hiyari ni muhimu kwa walioajiriwa 
kwa kuwa unalengo la kuongeza 
akiba yake mtu atakapofikia 
umri wa kustaafu ambako mahi-
taji ni makubwa, na kwamba kuna 
wastaafu 30,000 wanaolipwa ma-
fao ya Sh. bilioni 11.

Akiwasilisha mada ya safari ya 
kuelekea kutoa huduma kwa sekta 
isiyo rasmi, Mkurugenzi wa Uende-
shaji wa NSSF, Omary Mziya, alise-
ma sekta isiyo rasmi imeanzishwa 
kwa mujibu wa sheria kwa madhu-
muni ya kuhudumia wananchi wal-
iojiajiri wenyewe katika shughuli za 
kiuchumi.

Alisema madhumuni ya kuan-
zisha skimu ni kuongeza wigo wa 
Hifadhi ya Jamii kwa makundi am-
bayo hayajafikiwa na huduma hizo 
ingawa wanashiriki kikamilifu ku-
changia uchumi wa nchi, kusaidia 
juhudi za serikali za kupunguza 
umaskini wa kipato kwa wananchi, 
kuongeza nguvu za uzalishaji mali 
na kukuza uchumi wa nchi, na ku-
chochea kasi ya maendeleo ya kiu-
chumi kwa wananchi na taifa kwa 
ujumla.

Mziya aliwataja wanufaika wa 
skimu hiyo kuwa ni mwananchi 
aliyejiajiri katika sekta isiyo ras-
mi kama kilimo, ufugaji, uvuvi, 
uchimbaji mdogo wa madini, san-
aa mbalimbali, biashara ndogo, 
mama lishe/baba lishe, bodaboda, 
machinga na wanahabari wa ku-
jitegemea.

Aidha, alisema mtazamo na 
malengo ya hifadhi ya jamii katika 
umri wa kufanyakazi ni kuhakiki-
sha kila mtu anajiunga na Mifuko 
ya Hifadhi ya Jamii kwa ajili ya ku-
jiwekea akiba ya uzeeni.

Aidha, alisema kukosekana kwa 
mipango mahususi ya Hifadhi ya 
Jamii katika umri wa kufanyakazi 
kunasababisha uwezekano wa 

watu wengi kuingia kwenye 
umaskini wa kipato katika umri 
wa uzee.

“Lengo la Hifadhi ya Jamii 
baada ya kustaafu ni kutoa 
kinga dhidi ya kushuka kwa 
kipato, kuhakikisha mstaafu 
anapata huduma zote muhimu 
ikiwamo chakula, malazi, ma-
vazi na huduma za afya. Hali 
ya maisha baada ya kustaafu 
kutategemeana na jinsi ulivyo-
jiandaa wakati ukiwa kwenye 
ajira. Maandalizi endelevu na ya 
uhakika ni kuwa kwenye mpan-
go wa Hifadhi ya Jamii.

Alisema majukumu ya skimu 
ni kuelimisha wanachama, uan-
dikishaji, kukusanya michango 
na kulipa mafao, huku vigezo vi-
kiwa ni Mtanzania wa Tanzania 
Bara, mwenye umri wa miaka 
15 hadi 70, asiwe ni mnufaika 
wa mafao ya pensheni kwenye 
mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
nchini, awe na namna ya NIDA 
au kitambulisho chochote kina-
chomtambua (leseni ya udere-
va/ Mpigakura).

Alipoulizwa kuhusu vitambul-
isho na takwa la umri wa miaka 
18 ndipo uvipate, alisema kwa 
ambao hawajatimiza umri huo 
watapokewa na kuunganishwa 
kwenye mfumo hadi wataka-
pofikisha umri ndipo watataki-
wa kuwa navyo kwa ajili ya ku-
waunganisha kwenye mifumo.

“Kwa sasa vijana wadogo wa-

naanza kufanya kazi na kujiajiri 
tangu wakiwa na umri wa miaka 
15, tumewawekea utaratibu kwa 
sababu tunajua wanakuwa ha-
wajapata vitambulisho, ila wak-
ishafikisha umri lazima wawe 
navyo kwa ajili ya kuwaungani-
sha kwenye mfumo,” alisema.

Kuhusu kiwango cha ku-
changia, Mziya alisema kiwango 
cha michango ni Sh. 30,000 au 
zaidi kwa mwezi, na kwamba 
mwanachama anapaswa ku-
tumia namba ya kumbukumbu 
(control number) kuwasilisha 
michango yake, na inaruhusiwa 
kuchangia kidogo kidogo kwa 
siku, wiki, mwezi, muhula au 
msimu.

Mziya alisema mwanacha-
ma anaweza kulipa michango 
kwenda mbele kwa muda wa 
miezi 12, ikiwa ameshindwa 
kulipia kila mwezi kutokana na 
chanzo cha kipato kuwa cha 
msimu, na kwamba akishindwa 
kulipa ataruhusiwa kuchangia 
michango kurudi nyuma kwa 
kipindi kisichozidi miezi 12.

Aidha, alisema michango ya 
kipindi kisichozidi miezi 12 ki-
takacholipwa hakitotozwa adha-
bu, huku mafao yatakayotolewa 
ni ya muda mrefu ya pensheni 
ya uzeeni, urithi, ulemavu, ya 
muda mfupi ni uzazi, matibabu, 
kujitoa (sehemu ya michango 
isiyozidi asilimia 50 au malipo 
ya mkupuo ya michango yote) 

na msaada wa mazishi.
Awali, Mkurugenzi Mkuu 

Mashomba alisema ukuaji wa 
sekta ya hifadhi ya jamii kwa 
waajiri na waajiriwa ni asilimia 
70, huku msisitizo mkubwa 
ukiwa kwa sekta isiyo rasmi ili 
iweze kunufaika na huduma 
hiyo muhimu kwa maisha ya 
uzeeni.

Alisema NSSF imeboresha 
mifumo ya TEHAMA na hadi 
kufika Juni mwaka huu asilimia 
80 ya huduma zote zitakuwa 
zinatolewa mtandaoni, ikiwa 
ni ongezeko kutoka asilimia 40 
miaka mitatu iliyopita.

“Wanachama wetu wengi 
walikuwa wanalazimika kuja 
kwenye ofisi zetu kupata hu-
duma, sasa tumekuja na portal 
inayomwezesha mwanachama 
kuhudumiwa popote alipo kwa 
kupitia simu au kompyuta. Kwa 
sasa unaweza kuanza na ku-
kamilisha mchakato wa mafao 
yako mtandaoni,” Alisema Me-
neja Mifumo wa NSSF, Mathayo 
Mihayo na kuongeza; 

“Tunataka tufikie asilimia 100 
ya mambo yote kufanyika ki-
ganjani au mtandaoni, hadithi 
ya mteja kusumbuliwa haitaku-
wapo tena, tuliona wakati 
mwingine unawaita wazee waje 
ofisi kurekebisha taarifa wakati 
unaweza kuwatengenezea mfu-
mo wa kuzirekebisha kwa ura-
hisi wakiwa kokote.”

NSSF im-
eboresha 
mifumo ya 
TEHAMA na 
hadi kufika 
Juni mwaka 
huu asilimia 
80 ya hu-
duma zote 
zitakuwa 
zinatolewa 
mtandaoni, 
ikiwa ni 
ongezeko ku-
toka asilimia 
40 miaka 
mitatu iliyo-
pita.
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ACT - Wazalendo 
yalia tatizo la ajira
Na Halfani Chusi

CHAMA cha ACT Wazalendo, 
kimewataka Watanzania ku-
ungana kuilazimisha serikali 
kutekeleza wajibu wake katika 
kushughulikia tatizo la ajira na 
kuhakikisha inaondoa mazingi-
ra kandamizi kwa watu wanao-
fanya biashara binafsi.

Aidha, kimewataka vijana 
na wazazi kutumia uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 2024 na 
Uchaguzi Mkuu ujao wa 2025 
kukiondoa Chama Cha Map-
induzi (CCM) madarakani kwa 
kuwa kimeshindwa kutatua tati-
zo la ajira.

Wito huo ulitolewa jana na 
Makamu Mwenyekiti wa chama 
hicho Bara, Isihaka Mchinjita, 
akiwa Mlimba, mkoani Moro-
goro baada ya kubaini eneo 
hilo na mengine kuna ongezeko 
kubwa la vijana wanaohitimu 
ngazi mbalimbali za elimu lakini 
wanakosa ajira licha ya taifa ku-
tumia gharama kubwa kuwaso-
mesha.

“Mwaka huu pekee 2024/25, 
fedha zinazotokana na kodi 
takribani Sh. bilioni 800 zitatu-
mika kusomesha watoto wa 
vyuo vikuu zinatolewa kama 
mikopo.

 “Kwa wanafunzi ni kodi zenu 
ambazo zinatozwa kwenye 
mazao nyingine mnaponunua 

bidhaa mnakatwa VAT (kodi ya 
ongezeko la thamani).  Tunafan-
ya haya kila mwaka lakini ajira 
zinazozalishwa kila mwaka ni 
chache,” alisema Mchinjita.

Alisema kila mwaka vijana 
milioni moja wanaingia kwenye 
soko la ajira wakati  uwezo wa 
serikali kuajiri kwa sasa ni vijana 
70,000 tu kwa mwaka na kwam-
ba kila mwaka vijana 930,000 
wanarudi mtaani wakiwa hawa-
na ajira. Imefikia  mahali serikali 
haijui kesho ya kizazi cha taifa 
hili.” Alisema.

Kuhusu watumishi, alisema 
sekta ya elimu kuna upungufu 
wa walimu 279,202 na watumi-
shi wa afya 121,998 lakini serikali 
haijaweka mkazo kuhakikisha 
sekta hizo zinapata wahudumu 
na wafanyakazi, licha ya kuwapo 
kwa vijana waliosomeshwa kwa 
gharama kubwa. 

SIKU YA WAZEE
Akizungumza katika Siku 

ya Wazee Dunia, Kiongozi wa 
Chama hicho, Dorothy Semu, 
aliitaka serikali kujenga mfumo 
wa bima ya afya kwa wote, am-
bao utahakikisha wazee wana-
pata matibabu bila kikwazo cha 
gharama.

Alishauri pia ibuni mpango 
wa pensheni kwa wazee wote, 
bila kujali kama walikuwa ka-
tika sekta rasmi au isiyo rasmi, 

na kwamba taifa lenye heshima 
kwa wazee wake lina maendeleo 
endelevu.

“Na haya yote ACT-Wazalendo, 
tumeahidi kuyatekeleza kupitia 
hifadhi ya jamii kwa wote, katika 
kuelekea kwenye maendeleo 
ya kweli, lazima tuwatambue 
wazee kama rasilimali yenye 
thamani.

“Ni jukumu letu kuhakikisha 
kuwa wanaishi kwa heshima, 
faraja na usalama hivyo basi, 
serikali, sekta binafsi na wa-
nanchi kwa ujumla, tuna juku-
mu la kushirikiana kuboresha 
maisha yao,” alisema Semu. 

Alisema mwaka huu ni wa 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na 
Mwakani ni Mkuu na kwamba 
imekuwa mazoe kuiba uch-
aguzi ambayo ni haki ya msingi 
kwa raia kuchagua viongozi wa-
naowataka.

“Sasa niwaombe wazee wetu 
uchaguzi huu tunawakabidhi 
mikononi mwenu tuweze kuvu-
ka na kushinda tuweze tekeleza 
sera ya ACT Wazalendo juu ya 
wazee kupata pensheni, hudu-
ma za afya bora na maisha yenye 
heshima.

“Ninawaomba Watanzania 
tuendelee kuonyesha upendo 
na kujali wazee, si kwa siku hii 
tu, bali kila siku. Taifa linalosa-
hau wazee wake, linasahau miz-
izi yake,” alisisitiza.

Mashuhuda wakiangalia ajali ya gari na bodaboda, iliyotokea eneo la Kwa Msangi Mbezi 
Luis, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam jana. Hakuna aliyejeruhiwa katika ajali hiyo. PI-
CHA: SABATO KASIKA

Wazee wa CHADEMA 
waibuka na vilio kutetea 
kada yao nchi nzima
Na Jenifer Gilla

BARAZA la Wazee la Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(BAZECHA), limeitaka serikali kufanyia kazi kero za wazee 
nchini, ikiwamo kutokulipwa pensheni zao kwa wakati hali 
inayosababisha waishi katika hali duni na umaskini.

Pia limetaka changamoto nyingine kuwa ni kukosa hu-
duma ya afya bure licha ya sheria  ya afya kuagiza hivyo, 
kukosa makazi, kukosa jukwaa la kutoa mawazo yanayogu-
sa jamii zao, kutoshirikishwa katika mipango ya kiuchumi 
ya kuinua maisha yao ikiwamo mikopo na kuuawa kwa 
kuhusishwa na imani za kishirikina.

Akizungumza katika hafla fupi ya maadhimisho ya Siku 
ya Kimataifa ya Wazee jana jijini Dar es Salaam, Maka-
mu Mwenyekiti wa BAZECHA, Susan Lyimo, alisema ni 
muhimu  serikali kuzitambua na kuzitatua changamoto hizo 
ili kuweka mazingira mazuri kwa kundi hilo.

Lyimo alisema  serikali inapaswa kuhakikisha wazee 
wote hata kama hawakuajiriwa, walipwe pensheni kama 
ambavyo wanalipwa wenzao wa Zanzibar ili kuwaondolea 
changamoto za maisha na jamii kuwatumia kama tunu ya 
taifa.

Aliitaka pia serikali kuhakikisha mabasi ya mwendokasi 
yanakuwa na sehemu maalum ya kukaa wazee kama am-
bavyo yametengewa nafasi kwa watu wenye ulemavu.

“Wazee wamekuwa wakinyanyaswa, hawaheshimiwi, 
hawapewi misaada ya kimsingi na hawana mfumo wa 
kuwasaidia. Matokeo yake tunaona wazee hata kwenye 
usafiri wa umma hasa kwenye mabasi ya mwendokasi Dar 
es Salaam, wanakosa vitu vya kukaa huku vijana wakiwa 
wamekalia viti bila kuwapisha,” alisema.

Kutokana na hali ngumu ya maisha  na kukosa stahiki 
muhimu zikiwamo huduma za afya, makazi na pensheni, 
alisema wazee nchini wamekuwa wakiuchukia uzee na 
kuukataa jambo lililozua usemi wa ‘Wazee mwisho Chal-
inze, mjini wote baby’.

Aidha, alisema BAZECHA imetaka  wazee hao kupigania 
muswada wa Sheria ya Wazee upelekwe bungeni ili ipit-
ishwe kuwa sheria ili wapate haki zao za msingi kwa kuwa  
matukio ya unyanyasaji na udhalilishaji yanaendelea kwa 
kundi hilo kutokana na kukosekana kwa sheria ya kuwasi-
mamia. Alisema tangu Sera ya Wazee ya Mwaka 2003 ian-
zishwe, mpaka sasa haijabadilishwa na kuwa sheria ndiyo 
maana matukio ya unyanyasaji, udhalilishaji yanaendelea 
kwa sababu hakuna sheria ya kuwakingia kifua tofauti na 
Sera ya Watoto ambayo ilifanyiwa kazi ndani ya muda 
mfupi na matukio ya udhalilishaji yanadhibitiwa.

Alitoa wito kwa wazee kutoa ushauri bila kuchoka kwa 
watu wote hasa vijana na wenye mamalaka, kushiriki kika-
milifu kwenye uchaguzi kwa kugombea nafasi, kupiga kura 
na kuhamasisha wengine kufanya hivyo.

KUTOADHIMISHWA KITAIFA
Alisema mwaka huu walipanga kufanya sherehe mkoani 

Mara lakini wameahirisha na kufanya kikanda kwa sababu 
mbalimbali ikiwamo kubadilishwa kwa tarehe ya uchaguzi 
wa serikali za mitaa kutoka Oktoba ilivyozoeleka hadi 
Novemba, mwaka huu.

Alitaja sababu ya pili ni kuahirishwa cha kwa uchaguzi 
ndani ya chama kutokana na sababu mbalimbali ikiwamo 
kukamatwa na kuwekwa mahabusi kwa baadhi ya wagom-
bea wa chama hicho.

“Hata wiki hii Kanda ya Pwani ilitakiwa iwe na uchaguzi 
lakini imeshindikana kwa sababu mwenzetu aliyekuwa 
mgombea wa nafasi ya uenyekiti yuko gerezani,” alisema.

Mwenyekiti wa BAZECHA Taifa, Hashim Juma, aliwakum-
busha wazee wa chama hicho kujitokeza kwa wingi kugom-
bea nafasi mbalimbali za uongozi ili kupigania maslahi ya 
wananchi na kuacha alama.

Siku ya Wazee Duniani iliadhimishwa na Shirika la Umoja 
wa Mataifa (UN) Septemba 14, 1990 ikiwa na lengo la  kue-
limisha jamii haki na stahili mbalimbali zinazohitajika kwa 
kundi hilo umuhimu wa uwepo wao katika jamii husika na 
kauli mbiu ya mwaka huu ni ‘Kuzeeka kwa Heshima’.
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HABARI KITAIFA

UWT yalaani BAWACHA 
kuchoma vitenge

Kingo za barabarani zikiwa zimeharibika baada ya kugongwa na magari bila ya kufanyiwa ukarabati, katika maku-
tano ya Barabara ya Sam Nujoma na Sinza, Manispaa ya Kinondoni Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Augusta Njoji, DODOMA 

JUMUIYA ya Umoja wa Wa-
nawake wa Chama Cha Map-
induzi Tanzania (UWT) im-
elaani kitendo kilichofanywa 
na wanawake wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(BAWACHA) cha kuchoma 
vitenge wanavyodai kupewa 
na Rais Samia Suluhu Has-
san, huku wakitaka vyombo 
vya dola viliache suala hilo 
washughulike nalo kisiasa.

Video imesambazwa ka-
tika mitandao ya kijamii 
ikionesha BAWACHA Kanda 
ya Pwani wakichoma vitenge 
vinavyodaiwa walipewa Siku 
ya Wanawake Duniani mwa-
ka jana kwa madai Rais haja-
chukua hatua dhidi ya wa-
tekaji na wauaji wa kiongozi 
wa CHADEMA, Ali Kibao.

Alipotafutwa na Nipashe 
jana, Katibu wa BAWACHA 
Taifa, Catherine Ruge, alith-
ibitisha kuchomwa vitenge 
walivyopewa kama zawadi 
na Rais ambavyo havikuwa 
na picha ya Rais na kwamba 
kinachoonekana ni kipande 
kimoja ambacho alipewa 
mwanamke ambaye ni kion-
gozi wa ULINGO aliyekuwa 
amealikwa kwenye kongama-
no la wanawake mwaka jana.

Akizungumza jana jijini Do-
doma, Mwenyekiti wa UWT 

Taifa, Mary Chatanda, alise-
ma kitenge kimojawapo wali-
chochoma kilitengenezwa 
na UWT Taifa ikiwa ni sare 
kwa ajili ya kongamano la 
kumpongeza Rais Samia kwa 
kazi nzuri aliyofanya kwa kip-
indi cha miaka miwili, si kweli 
kwamba walipewa na Rais.

“Kongamano lililofanyika 
Machi 19, 2023 na toleo la 
kwanza la kitenge hicho 
lilitolewa tarehe Machi 13, 
2023 hivyo ni uongo kusema 
kwamba Rais Samia ndio ali-
wagawia kitengo hicho kwa 
kuwa kwa tarehe iliyofanyika 
baraza lao kitenge kilikuwa 
hakijatengenezwa, bali wa-
nachama wa BAWACHA wali-
nunua kitenge hicho ikiwa ni 
sare kwa ajili ya kongamano 
la kumpongeza Rais Samia,” 
alisema.

“Tuliwaalika na walihud-
huria kwa wingi kitendo 
cha wana BAWACHA wengi 
kununua kitenge hicho na 
kuhudhuria kongamano letu 
ni kuashiria walikubaliana 
na ukweli kwamba Rais Sa-
mia ametekeleza mengi wa 
waliyoyaeleza kwenye Baraza 
Kuu la BAWACHA 8/3/2023. 
Wasiishie kuchoma vitenge, 
bali pia waeleze ukweli wali-
wezaje kufanya baraza hilo 
na wachome pia,” alisema.

Alisema miongoni mwa 

hoja zao kuhusu  Katiba 
Mpya, Rais alikubali kuen-
delea na mchakato na ali-
sisitiza kuwa chama chake 
pia kimekubali, lakini lazima 
watanzania waelimishwe wa-
jue Katiba ni nini na ni kitu 
gani na kinasemaje ndiyo 
wataweza kutoa mchango 
katika kutengeneza Katiba 
wanayoitaka kwa maendeleo 
ya taifa na asingependa suala 
la Katiba Mpya liwe takwa la 
wanasiasa.

“UWT pia hatuungi mko-
no matukio yanayotokea ya 
utekaji na mauaji mbalimbali 
nchini, tunalaani matukio 
hayo kwa nguvu zote. Bado 
tuna imani na vyombo vyetu 
vya usalama vinavyoendelea 
kuchukua hatua mbalimbali 
hapa nchini. 

“Matukio haya yasiwe 
sababu ya kuvunja amani ya 
nchi yetu bali tuungane kama 
taifa kukemea na kusubiri 
uchunguzi wa vyombo,” 
alisema.

Alitoa rai kwa vyombo vya 
dola kuhusu tukio la kucho-
ma vitenge waachane nalo, 
halina tija wala mvuto na 
watashughulika nalo kisiasa.

“Sisi UWT wanawake wen-
zao ‘saizi’ yetu, vyombo vya 
ulinzi na usalama visiwape 
promo, tunawaasa BAWACHA 
waache michezo ya kitoto, 

tushindane kwa hoja.
“Sisi UWT katu hatutocho-

ma vitambara vyao maana 
hatuna kwa kuwa tuliona ha-
tuna haja ya kuwa navyo kwa 
vile hawana mchango wow-
ote katika taifa hili, tunaen-
delea kuwaonya kuwa watu-
lizane, hiki kibiriti kina njiti 
na zinawaka, ninarudi wache-
zee ndevu, dola haichezewi,” 
alisema.

Alisema Rais aliwathamini, 
aliwaheshimu na alitambua 
kuwa wote ni watanzania na 
kukubali mwaliko wa kuwa 
mgeni rasmi kwenye baraza 
lao mwaka jana.

Alisema  kitendo hicho kili-
ingia katika historia dunia ya 
kuwa na Rais kutoka chama 
tawala kuhudhuria mkutano 
wa chama cha upinzani na 
tuzo waliyotoa kwake alista-
hili kutunukiwa.

Ruge, akitoa ufafanuzi wa 
suala hilo, alisema, “Sisi tu-
ligaiwa vitenge vya kawaida 
kama zawadi na Rais na ha-
vikuwa na nembo, ndivyo 
vilivyochomwa, pale kwenye 
video kinaonekana kitenge 
kimojawapo chenye picha 
ambacho kiongozi wa Ulingo, 
alipewa kwa ajili ya kongama-
no na hakukishona, alikuwa 
nacho, si kweli kwamba tuli-
nunua, sisi hatuwezi kununua 
vitenge vya UWT.”

Na Grace Gurisha 

ALIYEKUWA Meya wa Ubungo, Boniface 
Jacob (42) maarufu kwa jina la ‘Boni Yai’ 
ameshindwa kupata dhamana kwa siku tatu 
mfululizo, kutokana na jopo la mawakili wa 
serikali kuwasilisha maombi mahakamani 
yaliyosababisha uamuzi wa pingamizi la 
dhamana yake kutokutolewa.

Aidha, Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam imetupilia mbali ki-
apo cha ziada kilichowasilishwa na upande 
wa Jamhuri kuiomba mahakama ikitumie 
kama ushahidi katika pingamizi la kutotole-
wa kwa dhamana ya mshtakiwa huyo.

Kada huyo wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), alipandishwa 
kizimbani katika mahakama hiyo Septemba 
19, 2024 akituhumiwa kwa mashtaka mawili 
likiwamo la kuchapisha taarifa za uongo ka-
tika mtandao wa kijamii wa X.

Baada ya kusomewa mashtaka hayo, jopo 
la mawakili wa serikali lilipinga dhamana 
ya mshtakiwa kwa sababu ya usalama wake 
na wakili wake, Peter Kibatala alipinga hoja 
hiyo na kutaka mteja wake apewe dhamana 
kwa sababu ni haki yake kisheria.

Hakimu Mkazi Mfawidhi, Franco Kiswaga 
wa mahakama hiyo, baada ya kusikiliza 
hoja za pande zote mbili aliahirisha kesi 
hiyo hadi Septemba 26, 2024 kwa ajili ya ua-
muzi wa dhamana ya mshtakiwa, lakini siku 
hiyo serikali iliwasilisha maombi ya kiapo 
cha ziada mahakamani.

Kutokana na hali hiyo, mahakama il-
ishindwa kutoa uamuzi na kada huyo 
akarudishwa rumande hadi Oktoba Mosi, 
2024 kwa ajili ya uamuzi wa maombi ya ki-
apo cha ziada.

Hata hivyo, Hakimu Kiswaga jana alitoa 
uamuzi wa maombi ya kiapo cha ziada, al-
itupilia mbali kiapo hicho na kusema kuwa 
mahakama imepitia kesi nyingi na imejiri-
dhisha pasipo shaka kuwa hakuna ubishani 
katika hoja zilizowasilishwa na upande 
wa utetezi za kudai kuwa kiapo hicho 
kimewekwa kwenye mfumo ikiwa muda 
tayari umepitia.

Pia, alisema hakukuwa na maana ya 
kuletwa kwa hicho kiapo cha ziada ikiwa 
tayari kesi imekwisha anza kusikilizwa 
hivyo hoja za upande wa serikali hazina ma-
shiko kisheria na kuyaondoa maombi hayo.

Hakimu Kiswaga alitoa ahirisho la kesi 
hiyo hadi Oktoba 7, mwaka huu, kwa ajili ya 
kutolewa uamuzi juu ya mshtakiwa kupewa 
dhamana au kuendelea kubaki rumande. 
Mshtakiwa amerudishwa rumande, kutoka-
na na ahirisho hilo inakuwa ni mara ya tatu 
kakosa dhamana.

Awali, upande wa Jamhuri uliiomba ma-
hakama mshtatakiwa asipewe dhamana 
kutokana na sababu za kiusalama kwa 
kuwa kiapo cha ziada kilichowasilishwa na 
upande huo kimejitosheleza na tayari kipo 
kwenye mfumo wa mahakama.

Wakili Kibatala alipinga hoja hiyo kwa ku-
dai kuwa upande wa mashtaka wamewasili-
sha kiapo wakati kesi ililetwa kutolewa 
uamuzi wa kile kilichokuwa tayari kimeka-
milika.

Mahakama imefikia hatua ya kutoa ua-
muzi, kutokana na ubishani wa pande zote 
mbili kwa kuwasilisha kwa kiapo cha ziada 
cha kuiomba mahakama kukipokea na ku-
tumika kama ushahidi katika suala la ku-
tolewa dhamana.

Jacob akwaa 
kigingi kingine 
cha dhamana
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MAONI & UCHAMBUZI

TANZANIA jana iliungana na mataifa mengine duniani kua-
dhimisha Siku ya Wazee Duniani. Maadhimisho haya hufanyika 
kila mwaka kutokana na Azimio Na.45/106 la Umoja wa Mataifa 
ambalo lilitenga Oktoba Mosi, kila mwaka kuwa siku ya Ki-
mataifa ya Wazee na kuanza rasmi mwaka 1991. 

Tangu kuanzishwa kwa siku hiyo, Tanzania imekuwa mstari 
wa mbele kuadhimisha lengo likiwa kuhakikisha jamii inajenge-
wa uelewa na kutiwa hamasa kuhusu kulinda haki, ustawi na 
maslahi ya wazee. 

Mbali na lengo hilo, jamii pia, hasa wale ambao hawajafikia 
hatua ya uzee, hukumbushwa na kutambua kuwa  uzee hau-
epukiki na kila anayeomba na umri mrefu anaombea kufikia 
uzee na hakika, anaombea afikie uzee mwema, hivyo hana 
budi kumpenda na kumheshimu mzee wa leo. Kwa maneno 
mengine, jamii inakumbushwa kuwa watoto, vijana na watu wa 
makamo wa leo ni vijana wa kesho, hivyo wasiwadharau, ku-
wanyanyasa hata kuwanyanyapaa wazee. 

Kama kaulimbiu ya maadhimisho ya mwaka 2024 inavyose-
ma “Tuimarishe Huduma kwa Wazee, Wazeeke kwa Heshima”, 
kundi hilo linastahili heshima kwa kuboreshewa mifumo yao, 
ikiwamo upatikanaji wa huduma mbalimbali kama vile afya, 
malazi na makazi bora, ulinzi na usalama. 

Katika kutimiza azma hiyo, kila mdau ana wajibu wa kufanya 
yale yanayopasa. Serikali kwa upande wake, inapaswa kuhakik-
isha wazee wanapatiwa matibabu kwa kutengewa dirisha maal-
um pamoja na bima ya afya, kuwapo kwa sera ya wazee inay-
oendanaa na wakati wa sasa.  Pia inafahamika kwamba wazee 
ni kundi ambalo limetoa mchango mkubwa kwa maendeleo 
ya taifa, hivyo linapaswa kupewa kipaumbele katika huduma 
mbalimbali. Aidha, kumekuwa na changamoto zinazowakabili 
wazee kama vile malipo ya pensheni baada ya kustaafu na pia 
kucheleweshwa mafao yao baada ya kustaafu kuhu baadhi ya 
maofisa wa mifuko ya jamii wakiwazungusha na kutengeneza 
mazingira ya kutaka watoe rushwa ndipo watimizie haki zao. 

Jamii, kwa maana ya watu walio karibu na wazee hao pamoja 
na ndugu na jamaa, wanapaswa kuwalea wazee kwa misingi 
iliyo bora ili waendelee kuishi badala ya kuwanyanyasa hata ku-
wafanyia vitendo vya unyama vikiwamo mauaji kama ambavyo 
imekuwa ikiripotiwa katika baadhi ya maeneo.

Ni jambo la kutia moyo kwamba serikali katika taarifa yake 
kuelekea kwenye maadhimisho hayo, ilisema katika kuboresha 
mifumo mbalimbali ya maendeleo na ustawi wa wazee, iko 
kwenye hatua za mwisho kukamilisha kuhuisha Sera ya Wazee. 
Kuhuishwa kwa sera hiyo ni dhahiri kwamba ni hatua ya kue-
lekea  kuzipatia ufumbuzi changamoto mbalimbali za kundi 
hili ambalo ni tunu ya taifa.  Ahadi hiyo ya serikali inaleta matu-
maini kwa wazee kwamba matatizo na changamoto ambazo 
wamekuwa wakipitia hata wengine kukumbwa na maradhi 
yasiyo ya kuambukiza kama vile magonjwa ya moyo, kisukari 
na figo ambayo yanasababishwa na msongo wa mawazo kwa 
sababu ya kusotea mafao yao, zitapungua kiasi kikubwa. 

Hali hiyo itafikia hivyo kwa kuwapo mifumo stahiki kuhusu 
wazee, kutawaondolea changamoto hizo ambazo pia husaba-
bisha kupoteza maisha kutokana na mambo ambayo yanaweza 
kutatulika.  Mbali na matatizo hayo, wazee pia wamekuwa 
wakilalamika kutoshirikishwa kikamilifu katika mipango ya 
maendeleo, kukosa jukwaa la kutoa mawazo yao hasa katika 
jamii jambo ambalo pia huwasababishia sonona na msongo wa 
Mawazo kuona kwamba wamedharauliwa. Jambo hilo pia lina-
paswa kuangaliwa kwa upana ili wasijione wametengwa huku 
jamii ikitambua wazee bado ni muhimu katika kutoa ushauri 
wa mambo mbalimbali yanayohusu jamii hasa kutokana na 
uzoefu wao, ndiyo maana kukawa na msemo kwamba uzee ni 
dawa. 

Serikali pia ifikirie kutoa nafasi za upendeleo kwa kundi la 
wazee katika vyombo vya uamuzi kwa kuwa na wawakilishi 
kama ilivyo kwa makundi ya wanawake na wenye ulemavu. 
Kwa kufanya hivyo watajiona wanajaliwa na kuheshimiwa.

Na Mwandishi 
Wetu

MIAKA 40 iliyopita, Aprili 12, 
1984  taifa  lilimpoteza Edward 
Moringe Sokoine, mmoja wa 
viongozi   bora  wanaoendelea 
kuheshimika hata leo.

Alifariki kwa ajali ya gari 
iliyotokea Dakawa mkoani Mo-
rogoro, akiwa safarini kutoka 
Dodoma kurejea Dar es Salaam, 
baada ya kikao cha bunge.

Miongo minne ni muda mre-
fu, hivyo  ni wazi kuwa mamil-
ioni ya Watanzania hasa vijana 
hawamfahamu Sokoine.

Sokoine ambaye angekuwa 
hai leo angekuwa na miaka 86, 
alizaliwa Agosti 1, 1938, katika 
kitongoji cha Kilasho kilichoko  
kijiji cha Emairete wilaya ya 
Monduli mkoani  Arusha.

Ni miongoni mwa viongozi 
wachache wakati huo wasomi 
akisoma katika Sekondari ya 
Umbwe, iliyoko mkoani Kili-
manjaro na kubwa zaidi alikuwa 
mpigania uhuru jasiri akijiunga 
na TANU,  miezi kadhaa kabla ya 
uhuru 1961.

Kwa vijana ambao hawamjui 
Sokoine ambaye, kitabu kina-
chozungumzia maisha yake ki-
lizinduliwa jana jijini Dar es Sa-
laam, wafahamu kuwa alikuwa 
anaipenda Tanzania na mtetezi 
wa wanyonge.

Mathalani, anaelezwa kuwa 
alipoapishwa kuwa mbunge wa 
jimbo la Maasai, cha kwanza 
alipoingia bungeni anahoji ha-
tima ya Wamasai, akiuliza haya:

“Inakuwaje  Wamasai wa 
Ngorongoro wanakatazwa kuli-
ma, wakati hawana mifugo wala 
kitu cha  kuwapatia chakula?”

Kadhalika anawaambia 
wabunge wapasue vichwa, 
akisema tangu uhuru yapo 
makabila yamefikia  maendeleo 
makubwa lakini  mengine yapo 
nyuma akitaka maelezo ya  seri-

kali kuwaelimisha walioko nyu-
ma kimaendeleo ili walingane 
na wengine waliosonga mbele 
zaidi.

ALichokuwa akikitazama ni 
Wamasai na Watanzania wen-
gine ambao hawakuwa na bara-
bara, shule, maji safi, umeme na 
hospitali.

Kwa masuali yake hayo na 
mengine inaonyesha kuwa 
Sokoine alipenda usawa na ulin-
ganifu kwenye maendeleo.

Alichukia umaskini tena nda-
ni ya taifa ambalo lina rasilimali 
nyingi kama Tanzania. Alikuwa 
mzalendo ambaye tangu mwan-
zo alitamani maisha ya viongozi 
na raia yawe ya kiuadilifu na 
yasiyosujudu ubinafsi.

Vijana wasiomjua Sokoine 
wajifunze kupenda vyao na kui-
penda nchi yao na nyumbani 
kwao pia. Hasa vijijini wanapo-
toka. Sokoine anaelezwa kuwa 
akiwa  miaka 27 aligombea na 
kushinda ubunge jimbo la Masai 
na kuazimia kuleta mabadiliko.

Kwa angalizo hilo vijana nao 
wabadilike wasiendelee kuo-
gopa kupiga kura na kushiriki 
shughuli za kisiasa hasa uch-
aguzi wa serikali za mitaa ulio 
mbele yao. 

Utawasikia wakijidanganya 
kuwa hawawezi kupigakura 
maana siasa haiwahusu huko ni 
kukosa mwamko wa kisiasa.

Ni lazima kujituma na kush-
iriki mikutano ya kisiasa, vijijini 
kwenye vitongoji, mitaa na ka-
tika masuala yote yanayohusu 
maendeleo.

Pamoja na mambo mengine 
Sokoine anasifika kwa kuchapa-
kazi hadi Mwalimu Nyerere na 
timu nzima ya TANU  mwaka 
1972 ikiona anafaa kuwa Wa-
ziri wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa, akipewa majukumu 

makubwa kitaifa.
Mwaka 1977 anakuwa Waziri 

Mkuu wa Tanzania ni  kutokana 
na utendaji kazi wake makini, 
ambao vijana wanatakiwa ku-
uiga leo. Baadhi ya vijana wa 
sasa hawapendi kujituma hata 
shuleni wanatamani watu ku-
wafanyia mitihani.

Wengi wanapendelea kufany-
iwa kila kitu kuanzia mawazo  
kwa sababu idadi kubwa si 
wabunifu, lakini pia siyo watu 
wa kutafuta maarifa wala ku-
changamka ili kubadili maisha 
yao.

Kuna mamia ya vijana wako 
kwenye vituo vya mabasi mfa-
no jijini Dar es Salaam, waki-
wabughudhi abiria kuwauliza 
iwapo wanakwenda mikoani 
wawapeleke kwenye mabasi ya 
mikoani.

Wapo wengine maelfu wa-
napiga debe stendi kuita abiria 
wanaokwenda maeneo mbal-
imbali wakijiita wapigadebe.

Wapigadebe wanapiga kelele 
vituoni wakati mabasi yame-
andikwa yanapokwenda, yote 
hayo ni kutokupenda kufan-
yakazi. Vijana badilikeni na ku-
muiga Sokoine kwa kufanyakazi 
na kujihusisha na shughuli ras-
mi zinazojenga maisha yenu, ya 
jamaa zenu hasa nyumbani viji-
jini mnapotoka.

Sokoine hakulala kwa ajili ya 
kubuni mbinu, kupanga mipa-
ngo ya kuiletea Tanzania maen-
deleo, vijana wa leo mara ngapi 
wanakesha wakitafuta mbinu 
za kujiondoa kwenye umaskini 
na kufikia hali bora za maisha 
yajayo?

Ni vizuri kujitafuta na kuji-
pata ili kuwa sehemu ya watu 
wanaoacha alama kwenye mai-
sha yako na ya wengine kama 
alivyofanya Sokoine.

Vijana wamjue, kumwiga Sokoine

Heshima pekee kwa wazee 
ni kuwajali, kuwapa haki zao

 Muungwana Lazima Nilonge
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Matangazo:       0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
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Uoteshaji nywele 
kipara wawavutia 
wengi Muhimbili

Jumatano Oktoba 2, 2024

Na Christina Mwakangale

KITENGO cha Upasuaji Rekebishi na Upas-
uaji wa Urembo katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH) kinafanya upasuaji wa 
aina hiyo kwa wagonjwa 12 hadi 15 kwa 
wiki, huku mahitaji yakiendelea kuongeze-
ka.

Huduma zinazofanywa mara kwa mara 
ni pamoja na upasuaji rekebishi kwa ma-
jeruhi wa ajali za viwandani, barabarani, 
matukio ya moto; kukiwa na wastani wa 
wateja (wagonjwa) sita hadi wanane kwa 
siku. Hospitali hiyo ya hadhi ya juu zaidi 
kitaifa imesema kuwa miongoni mwa wa-
naohitaji huduma ya upasuaji rekebishi 
na idadi yao ni kubwa, ni wanaume wenye 
kipara.

Bingwa wa Upasuaji Rekebishi na Upas-
uaji Urembo MNH, Dk. Edwin Mrema, ali-
yasema hayo wiki iliyopita alipozungumza 
na Nipashe, jijini Dar es Salaam. Mwandishi 
wa gazeti hili alitaka kufahamu kuhusu hu-
duma zinazotolewa katika kitengo hicho.

Alisema nchi hivi sasa ina wataalamu 10 
pekee waliobobea katika upasuaji rekebi-
shi na upasuaji wa urembo.

Alisema kitengo chao kimejikita kufanya 
urekebishaji wa mwonekano wa mwili, hu-
susan wa nje kwa watu ambao wamepata 
ajali, wenye makovu, kasoro za mdomo, 
pua, masikio na kichwani.

“Kazi yetu ni kurekebisha kasoro au pale 
ambapo pameharibika kutokana na kasoro 
za duniani kama ajali au kuzaliwa. Kitengo 
hiki takribani miaka 18 au 20 taaluma hii 
inatolewa hapa ndani katika Chuo Kikuu 
cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 
(MUHAS).

“Huduma ambayo ni mpya ni ya kureke-
bisha au kufanya upandikizaji wa nywele 
katika kipara imeanza mwaka jana, imewa-
vutia wengi hasa wanaume. Wengi wanao-
na kipara ni jambo la kawaida, ila wach-

ache hawafurahii, wanaona ni mwonekano 
usiowafaa kwa wakati huo.

“Tumekwishawafanyia upasuaji wa-
naume sita ambao wanataka kuondokana 
na kipara, wanaendelea vizuri. 

“Upandikizaji nywele ni kama unavy-
ootesha mpunga shambani, tunafanya kwa 
awamu hadi miezi mitatu au sita nywele 
zimeota,” alisema bingwa huyo.

Alisema takwimu zinaonesha kipara 
hakichagui jinsi, huwakumba zaidi wazee 
kuanzia umri wa miaka 70 hadi 80 ingawa 
vijana walio katika umri wa kati ya miaka 
20 huweza kuwa na hali hiyo pia.

“Kwa asilimia 33 wanaume watakuwa 
na kipara kuanzia miaka 30 na kuendelea 
na watahitaji upandikizaji nywele. Na wa-
naume wakifika miaka 50 kwa asilimia 50 
watakuwa na uwezekano wa upungufu wa 
nywele.

“Wengi wao kwa asilimia 66 wakifikia 
miaka 60 watakuwa na upungufu wa ny-
wele. Tukiangalia wengi wao duniani kul-
ingana na asili, wanaoongoza kuwa vipara 
ni wazungu, Waasia, wakifuatwa na watu 
weusi (Waafrika) na kwa idadi ya chini 
sana ni Red Indians (Wahindi wekundu),” 
alisema bingwa huyo.

Dk. Edwin anataja sababu za baadhi 
kuwa na vipara ni pamoja na kurithi, ku-
tokuwa na uwiano sawa wa homoni, mson-
go wa mawazo, lishe duni, mshtuko), homa 
na utapiamlo.

“Matumizi ya ‘contraceptives’ (uzazi wa 
mpango), dawa za kufifisha goita kwa watu 
wa kundi hili huweza kusababisha nywele 
kupotea. Na mwingine kuwa na kipara hai-
na sababu na hawa siyo ‘candidate’ wazuri 
wa kuwafanyia upasuaji wa kuwapandiki-
za nywele,” alisema.

*USIKOSE KUFUATILIA KESHO KA-
TIKA GAZETI HILI MAKALA MAALUM 
KUHUSU KIPARA NA MATIBABU YAKE 
MUHIMBILI

Viongozi AMCOS wapandishwa 
kizimbani kwa shtaka la kughushi
Na Mwandishi Wetu, LIWALE

VIONGOZI wa Chama cha Msingi 
cha Ushirika cha Twende Pamoja 
AMCOS wamefunguliwa kesi ya 
jinai na Jamhuri wakikabiliwa na 
shtaka la kughushi nyaraka.

Katika kesi hiyo Na. 27817 ya 
mwaka 2024, washtakiwa hao ni 
Zamoyoni Mmango, Mwenyekiti 
wa Chama cha Msingi Twende 
Pamoja AMCOS na Rajab Ngaigara, 
Katibu wa Chama cha Msingi 
Twende Pamoja 
AMCOS.

Washtakiwa 
hao wali-
pandishwa 
kizimbani jana 
katika Mahaka-
ma ya Wilaya ya 
Liwale mbele ya 
Hakimu Mfawidhi wa Mahakama 
ya Wilaya ya Liwale, Christopher 
Makwaya. 

Kwa mujibu wa hati ya mashta-
ka, washtakiwa hao wanakabiliwa 
na kosa moja ambalo ni kughushi 
nyaraka kinyume cha vifungu vya 
333, 335(a) na 337 vya Sheria ya 
Kanuni za Adhabu [Sura16, Mare-
jeo ya Mwaka 2019].

Ilidaiwa mahakamanin huko 
kuwa washtakiwa kwa tarehe to-
fauti kati ya tarehe 9 Machi 2022 
na tarehe 11 Aprili 2022, katika 
kijiji cha Kitogoro, wilayani Liwale, 
mkoani Lindi, kwa pamoja na kwa 
nia ovu ya kuhadaa, walighushi 
nyaraka ya Sh. 10,000,000/- (mil-
ioni kumi) yenye kichwa cha 
habari ‘Muhtasari wa Mkutano 
Mkuu wa Chama Uliofanyika 
tarehe 09.03.2022’ kana kwamba 
nyaraka hiyo ni halali na imei-

dhinishwa kwenye kikao 
kwa ajili ya mkopo, jambo 
ambalo washtakiwa wali-
fahamu kuwa si kweli. 

Washtakiwa wote 
wawili walikana mash-
taka dhidi yao na wako 
nje kwa dhamana baada 
ya kukamilisha masharti 

yaliyotolewa na mahakama. 
Kesi imepangwa kutajwa tarehe 

21 mwezi huu kwa ajili ya kusiki-
liza hoja za awali na kuanza 
kusikilizwa.

Kesi hii inaendeshwa na 
Mwendesha Mashtaka Joseph 
Emanuel wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) mkoani Lindi.

Janeth Kwilasa (wa pili kushoto), akichangia hoja wakati wa kongamano la 
Sahara Sparks 2024, lililowakutanisha wadau mbalimbali wa ubunifu, jijini 
Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wakazi walia ukosefu wa maji hadi ziara ya waziri

Askari uhifadhi waomba nguvu
kudhibiti wanyamapori waharibifu

Na Beatrice Moses

BAADHI ya wakazi wa Saranga,  
Ubungo mkoani Dar es Salaam, 
wamehoji maji kupatikana waka-
ti Waziri wa Maji, Jumaa Aweso   
alipofanya  ziara, lakini sasa ni 
zaidi ya miezi miwili hayajatoka 
katika maeneo yao.

Hatua hiyo imewafanya wa-
nanchi hao kuishutumu  Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Dar es Salaam (DAWASA) 
kuwa inafanya kazi kwa woga.

Hayo yalijiri    mwishoni mwa 
wiki iliyopita kwenye mkutano 
wa hadhara na wananchi huo, 
uliofanyika  kwenye viwanja vya 
ofisi ya serikali ya mtaa huo, ul-

ioongozwa na Mkuu wa Wilaya 
ya Ubungo, Hassan Bomboko, 
ambaye alisikiliza kero mbalim-
bali zinazowakabili wakazi hao.

Musa Hamis, mmoja wa 
wakazi hao,   alisema ni jambo 
la kushangaza kuwa mahali maji 
yanatiririka ovyo   kutoka kwe-
nye mabomba yaliyopasuka kiasi 
cha kuharibu barabara wakati 
kuna mahali watu hawapati maji, 
mafundi wakiitwa hawafiki kwa 
wakati.

Naye Fred Chuku alisema yeye 
ni miongoni mwa wajumbe wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
wa nyumba 10 lakini DAWASA 
inawapa wakati mgumu hasa 
wakati wa kuomba kura  kwa 

kuwa watu wanasumbuka kwa 
kukosa maji, hivyo hawana 
furaha, kwa kero hiyo inapaswa 
kushughulikiwa.

Diwani wa Saranga, Laiser 
Naigisa, baada ya kukaribishwa 
kuzungumza na wananchi katika 
mkutano huo, alisema DAWASA 
inawagombanisha na wananchi   
kwa kuwa  wakati wa ziara ya Wa-
ziri maji yalikuwa yanapatikana.

“Hii inakuwa kama vile ni huju-
ma inayofanywa kwa wananchi 
ili watu wanaouza maji wafanye 
biashara yao hiyo,” alisema.

Akijibu malalamiko ya baa-
dhi ya wananchi, Mhandisi wa 
Miradi wa Mkoa wa kihuduma 
DAWASA Kinyerezi, Zephania 

Masaga, alisema changamoto 
ya kukosekana kwa maji katika 
maeneo hayo inasababishwa na 
mambo mbalimbali  ikiwamo 
jiografia ya eneo hilo ambalo lina 
miinuko ambayo husababisha 
maji yakiwa na msukumo mdogo 
kushindwa kupanda.

Alitumia nafasi hiyo kuwasihi 
wananchi kuwa wepesi ku-
toa taarifa DAWASA pale wan-
apobaini kwamba kuna mabom-
ba yanavuja maji katika maeneo 
yao ili mafundi wafike kwa waka-
ti kuziba mabomba hayo na kue-
pusha upotevu wa maji.

Wananchi walitaja maeneo 
kadhaa ambayo hayana maji 
kwa miezi miwili sasa ambayo 

ni  Mashujaa, Kwa Mpapura   na 
Mnarani, Majeshi.

Juni 30, mwaka huu, Waziri 
Aweso aliamuru Kaimu Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa DAWASA, 
Kiula Kingu, kukaa   pembeni 
kwa muda na kumsimamisha 
kazi Mkurugenzi wa Uzalishaji 
na Usambazaji Maji wa DAWASA, 
Shaban Mkwanywe, kwa madai 
ya uzembe uliosababisha visima 
kutokuwa na maji na kuwafanya 
wananchi kukosa maji.

Aweso alitangaza uamuzi 
huo   baada ya kufanya ziara 
ya   kushtukiza katika ofisi za 
DAWASA zilizoko Ubungo aki-
tafuta sababu za   kukoseka-
na  maji  mkoani Dares Salaam.

Na Jenifer Gilla

ASKARI wa Uhifadhi wa Kijiji 
(VGS) katika Kijiji cha Likuyu 
Sekamaganga, Halmashauri ya 
Wilaya ya Namtumbo, mkoani 
Ruvuma wameiomba serikali 
kwa kushirikiana na wadau 
wa uhifadhi kuwasaidia vifaa 
vya kisasa ili kuongeza nguvu 
ya kudhibiti wanyamapori wa-
haribifu.

Aidha, wamewaomba wa-
dau hao  kuwapa posho kila 
mwezi ili iwasaidie katika ma-
hitaji yao ya kila siku na ku-
waongeza morali ya kuendelea 
kufanya kazi kwa kuwa kwa 
sasa wanaifanya kwa kujitolea 
huku hali ya maisha yao ikien-
delea kudhoofika.

Mmoja wa askari hao, Has-
san Mkonde, aliwaambia 
waandishi wa habari wanacha-
ma wa Chama cha Waandishi 
wa Habari za Mazingira Tan-
zania ( JET), kuwa vifaa wana-
vyoihitaji ni mabomu ya ma-
chozi yenye uwezo wa kwenda 

mbali, buti, sare za kazi, usafiri 
na mahema ya kulalia wakiwa 
kwenye doria.

Alisema vifaa wanavyo-
tumia sasa kukabiliana havina 
nguvu ya kudhibiti makundi 
ya wanyama hao, akitoa mfano 
mabomu ya moshi kuwa hay-
ana uwezo wa kwenda mbali 
na kulazimika kuyasogelea 
makundi ya tembo na kuha-
tarisha maisha yao.

“Tembo wanatabia ya ku-
jihami, kwa hiyo akikuona 
unazidi kumsogelea lazima 
atakukimbiza ili akudhuru, tu-
nashukuru tumepata mafunzo 
ya namna ya kukabiliana nao, 
lakini tunaweza maisha yetu 
hatarini,” alisema.

VGS Juma Nchimbi alisema 
uhaba wa vyombo vya usafiri 
hasa pikipiki unasababisha wa-
nachelewa kwenda kudhibiti 
makundi ya tembo pale wana-
poletewa taarifa kwa sababu 
wanalazimika kutembea kwa 
miguu ilhali eneo la masham-
ba lipo mbali na kilipo kijiji.

Alisema pia wanapokuwa 
lindoni wanalazimika kulala 
kwenye maeneo ambayo si 
salama na kuhatarisha mai-
sha yao kwa kuwa wanaweza 
kuvamiwa na wanyama au 
kupata magonjwa hali inay-
owakatisha tamaa kuendelea 
na kazi hiyo.

Naye VGS Juma Kibanda, 
alisema upatikanaji wa chaku-
la wanapokuwa kwenye ma-
jukumu yao ni changamoto 
kubwa hali inayowalazimu 
achangishane pesa.

Aliiomba serikali iwakum-
buke na kuwaweka katika mi-
pango ya kuwapa posho za kila 
mwezi ili ziwasaidie kutunza 
familia zao na hata kumudu 
kujihudumia chakula wan-
apokuwa lindoni.

Aidha, Kibanda alilishukuru 
Shirika la Maendeleo ya Uje-
rumani (GIZ) kwa kuwapa 
mafunzo na mbinu za kisasa 
za kudhibiti wanyamapori am-
bazo zinawasaidia kwa kiasi 
kikubwa kukabiliana na wany-

ama hao hali iliyosaidia ku-
punguza uharibifu wa mazao 
mashambani.

Mratibu Mshauri wa GIZ 
Wilaya ya Namtumbo, Chrian 
Zimbaiya, alisema wanashiriki-
ana na Wizara ya Maliasili na 
Utalii kutatua changamoto za 
askari hao ikiwamo upungufu 
wa sare za kutendea kazi na 
mahema.

“Ilivyoonekana kuna up-
ungufu wa sare za kazi na sisi 
tuna bajeti kidogo, sasa tupo 
katika mchakato wa kuongeza 
sare 11 kwa hiyo zitaongezeka, 
lakini pia tunanunua mahe-
ma matatu kwa maaskari wa 
wilaya na baadaye tutafika na 
huko kwingine,” alisema.

Aidha, aliwakumbusha 
wakazi wanaoishi kwenye 
maeneo yenye wanyamapori 
waharibifu kutumia dawa 
zenye harufu kali kwenye 
mashamba yao kutokana na 
asilimia 80 ya mashamba ya-
nayovamiwa hayajawekwa 
dawa hizo.

Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, 
Menejimenti 
ya Utumishi 
wa Umma na 
Utawala Bora, 
George Sim-
bachawene 
(kushoto), 
akisalimiana 
na Mkuu wa 
Mkoa wa Mara, 
Kanali Evans 
Mtambi, baada 
ya kuwasili 
mjini Musoma 
jana, kuanza  
ziara ya 
kikazi ya siku 
nne mkoani 
humo. Kulia ni 
Katibu Ta-
wala wa mkoa 
huo, Gerald 
Kusaya. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Watafiti wapewa 
jukumu chanzo  
ongezeko kina 
Ziwa Tanganyika 
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bonde la Ziwa Tanganyika (LTA), 
amewataka watafiti kutoka nchi 
zinazozunguka Ziwa Tanganyika 
kushirikiana kufanya utafiti ili 
kubaini chanzo cha kuongezeka 
kwa kina cha maji cha ziwa hilo 
ili kudhibiti hali hiyo inayoathiri 
mazingira. 

Sylvain Mukanga alitoa rai 
hiyo jana wakati akifungua 
Mkutano wa Mawaziri wa Nchi 
Wanachama wa Ziwa Tanganyika 
ngazi ya wataalamu wa kujadili 
kuongezeka kwa kina cha maji 
ya Ziwa Tanganyika, unaofanyika 
jijini Dar es Salaam kuanzia jana 
hadi leo.

Alisema mkutano huo unaowa-
husisha wataalamu kutoka Ofisi 
ya Makamu wa Rais, wizara za 
kisekta na wataalamu wengine 
kutoka Zambia, Burundi na Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), ulete suluhu ya changa-
moto ya kujaa kwa maji katika 
ziwa hilo. 

Mukanga alisema kuwa kina 
cha Ziwa Tanganyika kimekuwa 
kikiongezeka kila mwaka kuto-
kana na shughuli za kibinadamu 
zisizo endelevu, ukiwamo ukataji 
miti na uvuvi haramu, hivyo ni 
wakati sasa wa kujadili namna 
bora ya kupunguza changamoto 
hiyo. 

“Tangu mwaka 2019, mvua 
kubwa iliyonyesha katika kipindi 
hicho imesababisha mafuriko, 
mmomonyoko wa ardhi na upepo 
mkubwa na hivyo kusababisha 
kina cha maji cha Ziwa Tang-
anyika kuongezeka, hii ni hatari 
kwani mafuriko hayo yameleta 
athari katika miundombinu ili-
yopo katika maeneo mbalimbali 
yanayozunguka ziwa,” alisema.
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Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

SERIKALI ya Poland na Tanza-
nia, zimetenga  Sh. bilioni 1.5 
kwa ajili ya kuboresha miun-
dombinu ya Wakala ya Vyuo 
vya Mafunzo ya Mifugo nchini 
(LITA), hasa katika Ndaki ya 
Tengeru iliyopo mkoani Aru-
sha.

Akizungumza jana jijini 
hapa, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, Profesa 
Riziki Shemdoe, alisema kuwa 
serikali inaendelea na upanuzi 
wa LITA katika ndaki (kampa-

si) zote nchini ili kuhakikisha 
elimu inayotolewa inakidhi 
soko la ajira.

“Mradi huu ni mmoja ila 
kuna miradi mingine mido-
go  minne, mradi wa kwanza 
ulikuwa ni ujenzi wa sehemu ya 
kukamulia maziwa kwa ajili ya 
kuwafundisha wanafunzi wali-
opo chuoni hapo.

...Mradi wa pili ni malisho 
ambao utakuwa wa umwagiliaji 
na upo katika hatua za mwisho,  
muda si mrefu tutaanza uzal-
ishaji wa uhakika na wafugaji 
watapata chakula cha mifugo 

yao na mradi wa nne ni vifaa 
vya maabara,” alisema Profesa 
Shemdoe.

Alisema mradi wa tatu ni 
wa ujenzi wa darasa ambalo 
litatumika kufundisha vijana 
uchakataji wa maziwa.

Alisema wanaishukuru Po-
land kwa miradi hiyo ambayo 
ni matokeo ya serikali ya diplo-
masia ya uchumi ya kuendelea 
kufungua nchi katika nyanja 
mbalimbali.

Alifafanua kuwa kati ya fedha 
hizo, Poland itatoa  Sh. bilioni 
moja na ya Tanzania  Sh. mil-

ioni 500.
“Hapa tunatoa astashahada 

ya mifugo kwa wanafunzi wa 
nje na kuna kozi fupi kwa wafu-
gaji sio wa Tengeru tu hata mae-
neo mengine, wafugaji watanu-
faika na teknolojia hiyo na faida 
kubwa ambayo itapatikana ni 
uzoefu kwa Watanzania ambao 
ni wengi kwenye mradi huo,” 
alisema Profesa  Shemdoe.  

Awali, Mtendaji Mkuu wa 
LITA, Dk. Pius Mwambene, 
alisema serikali imetoa Sh. bil-
ioni sita kwa ujenzi wa kumbi 
nne za mihadhara na ukarabati 

wa maabara  chuoni hapo, mra-
di mpya wa bweni lenye uwezo 
wa kuchukua wanafunzi 216 
kwa wakati mmoja.

Dk. Mwambene, alisema 
mwaka huu   serikali imetenga 
Sh. bilioni tatu zilizotolewa na 
Benki ya Dunia  (WB) kukara-
bati miundombinu ya Ndaki ya 
LITA Tengeru na Morogoro.

Ushirikiano wa Serikali ya Po-
land na LITA Ndaki ya Tengeru, 
unatokana na kuwapo maka-
buri ya raia wa nchi hiyo walifia 
katika eneo hilo wakati wa vita 
ya pili ya dunia.

Madaktari wa Samia wawafikia
maelfu ya wagonjwa nchini

Serikali kujenga 
sekondari za 
amali kila mkoa
Na Allan Isack, MOSHI

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Dk.Wilson Mahera, amesema serikali 
imeanza kutekeleza mpango mkaka-
ti wa ujenzi wa shule za sekondari 
za amali kwa kila mkoa kwa ajili ya 
wanafunzi kujifunza kwa vitendo.

Dk. Mahera aliyasema hayo juzi 
katika Manispaa ya Moshi mkoani 
Kilimanjaro kwa niaba ya Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Profesa Adolf Mkenda wakati wa 
kilele cha Maadhimisho ya miaka 25 
ya Shule ya Sekondari ya St. Mary 
Goreti.

Alisema serikali chini ya uongozi 
wa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
imewekeza katika sekta ya elimu 
ikiwamo miundombinu rafiki ya 
wanafunzi kujifunzia na walimu 
kufundishia.

“Ndugu zangu wananchi mliofika 
katika maadhimisho haya napenda 
kuwajulisha kuwa serikali na wizara 
yetu tumeweka mpango mkakati wa 
kujenga shule za sekondari za amali 
kila mkoa ili kuhakikisha wanafunzi 
wanasoma kwa vitendo zaidi,” 
alisema Dk. Mahera.

Alisema kuna uwekezaji mkubwa 
umefanyika kwenye sekta ya elimu, 
ikiwamo ujenzi wa vyumba vya 
madarasa ya kisasa katika shule 
za msingi na sekondari kila mkoa 
nchini.

Alisema wazazi na walezi wana-
paswa kuwa na moyo wa kuchangia 
ili kuunga jitihada za serikali.

Aliwataka wazazi na walezi ku-
hakikisha wanafunzi wanapokwenda 
shule wanapata chakula cha mchana 
kwa kuwa ni wajibu wao.

“Kama mnakumbuka kuna ule 
Mpango wa Malezi, Makuzi na 
Maendeleo ya Awali ya Mtoto kwa 
miaka sifuri hadi minane, hivyo ni 
jukumu la wazazi na walezi ku-
hakikisha mtoto anapata lishe bora 
kwa kuwa ukitaka awe na akili ni 
lazima umpatie chakula kizuri kwa 
kuwa itamsaidia kuwa na uelewa 
mzuri,” alisisitiza.

Kwa upande mwingine, alisema 
serikali inatambua uwekezaji uli-
ofanywa na Shirika la Watawa wa 
Bibi Yetu wa Kilimanjaro (CDNK), 
chini ya Kanisa Katoliki Jimbo la 
Moshi katika nyanja mbalimbali 
ikiwamo ya elimu.

Msimamizi wa Uchaguzi Jimbo la Muheza, mkoani Tanga, Dk. Jumaa Mhina, akizungumza na wasimamizi wasaidizi 
wa uchaguzi  wa serikali za mitaa, vijiji na vitongoji wakati wa semina  ya mafunzo ya siku moja, juzi.  Wa pili kulia 
ni Ofisa Uchaguzi Wilaya ya Muheza, Zaituni Abdul Said. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mabilioni kuboresha miundombinu LITA

Na Jaliwason Jasson, 

BABATI

W
IZARA ya 
Afya imese-
ma kampeni 
ya madak-

tari bingwa na bobezi 
maarufu ‘Madaktari wa 
Samia’ imewafikia wag-
onjwa 69,797 nchini na 
kuwapatia matibabu.

Juzi, Naibu Katibu 
Mkuu Wizara hiyo, Ismail 
Rumatila, alisema kwa 
kushirikiana na Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMI-

SEMI), walizindua mpan-
go huo Mei 6, mwaka huu 
ili kuwasogezea huduma 
za matibabu za kibingwa 
na kibobezi  wananchi 
nchini.

Kampeni hiyo ambayo 
iko katika Mkoa wa 
Manyara kwa sasa 
kwa muda wa siku 
sita, imewahudumia 
wagonjwa 3,528. 

Rumatila, alisema kupi-
tia mpango huo zimean-
zishwa wodi maalumu 
za watoto wachanga na 
watoto waliozaliwa na 
uzito pungufu (njiti) na   
upasuaji wa magonjwa 

ya ndani.
Alisema kupitia pro-

gramu hiyo, wodi za wa-
toto wachanga na njiti 
129 na hospitali 28 zilisa-
jiliwa kuweka mpango 
kazi wa kuanzisha wodi 
za wagonjwa mahututi 
ndani ya miezi sita ziwe 
zimeanza.

Naibu Katibu Mkuu 
huyo, alisema   kampeni 
hiyo mkoani Manyara im-
eongezewa muda wa siku 
moja baada ya idadi kub-
wa ya watu kujitokeza.

Alisema wagonjwa wa 
nje walikuwa 2,964, wali-
olazwa 311, upasuaji 150 

na warufani 103.
Awali, Mkuu wa Mkoa 

huo, Queen Sendiga, 
aliipongeza wizara hiyo 
kwa kuratibu zoezi huku 
madaktari bingwa na 
bobezi wakizifikia hal-
mashauri zote saba za 
Manyara.

Sendiga, alisema kuan-
zishwa kwa utaratibu wa 
madaktari hao kuwafua-
ta wagonjwa mikoani 
kumeokoa gharama za 
kusafiri kwenda Dar es 
Salaam, Kilimanjaro, 
Dodoma na Mwanza ku-
fuata matibabu kwenye 
hospitali kubwa.

Kampeni 
hiyo am-
bayo iko 
katika Mkoa 
wa Manyara 
kwa sasa 
kwa muda 
wa siku sita, 
imewa-
hudumia 
wagonjwa 
3,528. 



Askofu ahimiza 
amani uchaguzi
Na Samson Chacha, TARIME

ASKOFU wa Kanisa Katoliki 
Jimbo la Musoma, Michael  
Msoganzila amewahimiza 
wananchi  kudumisha  amani 
iliyoko nchini katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa mwaka huu 
na mkuu mwakani.

Askofu Msonganzila alitoa 
kauli hiyo juzi wakati wa har-
ambee ya ujenzi wa kanisa hilo 
iliyofanyika Parokia ya Nyam-
waga iliyoendeshwa na mchap-
ishaji maarufu wa vitabu nchini, 
Nyambari Nyangwine.

Alisema kanisa hilo litaende-
lea kuhubiri amani hasa katika 
kipindi cha chaguzi hizo ili kila 
Mtanzania aendelee kuidumisha 
na kuitunza ili isiharibike.

Askofu huyo alionya kuwa 
endapo Amani na utilivu havi-
talindwa, hakuna atakayetama-
ni kuendelea kuishi nchini kama 
ilivyo kwa mataifa mengine.

Aliwataka waumini wa kanisa 
hilo kuwa na upendo kwa kila 
mmoja bila kujali itikadi zao za 
siasa.

Askofu huyo alimshukuru 
Nyangwine ambaye aliwahi 
kuwa mbunge wa Tarime Vijijini 
kwa kufanikisha harambee hiyo 
iliyosaidia kupatikana zaidi ya 
Sh. milioni 200, zikiwamo  zaidi 
ya Sh.milioni 42 alizochangia.

Akizungumza wakati wa 
harambee hiyo Nyangwine, 
aliwaomba waumini wa kanisa 
hilo kuhakikisha wanashiriki 
kuchangia miradi ya maende-
leo ya afya, maji, elimu na dini  
badala ya kuiachia jukumu hilo 
serikali.

Katika hatua nyingine; Nyang-
wine ametoa msaada wa vitabu  
vyenye thamani ya Sh.milioni 
tisa kwa Shule ya Kisangura  
ili kusaidia wanafunzi katika 
masomo yao.

Mkuu wa Wilaya ya Tarime, 
Meja  Edward  Gowele, ambaye 
pia alishiriki katika harambee 
hiyo,  aliwaomba waumini hao 
kujitokeza katika chaguzi hizo 
ili kuchagua viongozi wataka-
owaletea maendeleo.

Gowele, vilevile aliwataka 
wafanyabiashara na watu we-
nye uwezo wa kifedha ku-
changia maendeleo kwa jamii ili 
kuiunga mkono serikali ku-
waondelea kero wananchi.
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Magereza wawaombea misaada wafungwa
Na Alphonce Kabilondo, GEITA 

J
ESHI la Magereza wilay-
ani hapa Mkoa wa Geita 
limeiomba jamii  kuwa-
tembelea wafungwa ger-

ezani na kuwapatia msaada wa 
mahitaji muhimu ili waweze 
kujikimu katika maisha yao ya 
kifungoni.

Ombi hilo lilitolewa juzi 
na Mrakibu Msaidizi wa Ma-
gereza, Samwel   Juma kwa 
niaba ya Mkuu wa Gereza la 

Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, Shaibu Ndemanga (wa pili kushoto), akipokea sehemu ya madawati 100 kutoka kwa Mku-
rugenzi wa wateja wa nje wa Benki ya Stanbic, Omary Mtiga, katika Shule ya Sekondari Kikaro iliyoko Miono, Chalinze, 
mkoani Pwani. Benki hiyo, pia ilikabidhi miche ya miti 100 pamoja na marekebisho ya madarasa 12 na matangi ya maji 4 
yenye ujazo wa lita 5,000 kila moja, vyenye thamani ya Sh. milioni 30. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia kuhitimisha mbio za Mwenge Mwanza
Na Vitus Audax,  MWANZA

RAIS Samia Suluhu Hassan ana-
tarajiwa kuhitimisha mbio za 
Mwenge wa uhuru kitaifa ka-
tika Uwanja wa CCM Kirumba 
mkoani hapa, Oktoba 14, mwa-
ka huu.

Kwa mujibu wa Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, Said 
Mtanda, maadhimisho hayo 
yatatanguliwa na ibada 
maalum ya kumbukizi ya miaka 
25 ya kifo cha Rais wa Kwanza 
wa Tanzania, Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere 
itakayofanyika asubuhi katika 
Kanisa Katoliki.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa jana kuhu-
su kilele cha mbio hizo kwa mi-

aka 60 kitaifa, Mtanda, alisema 
maadalizi yote yamekamilika 
na kwamba mwenge huo una-
tarajiwa kuanza kukimbizwa 
mkoani hapa Oktoba 6, mwaka 
huu. 

Alisema ukiwa mkoani hapa, 
Mwenge huo, utatembelea na 
kukagua miradi 58 ya maende-
leo katika halmashauri zote 
nane yenye thamani ya 
Sh.bilioni 99.3.

“Kilele hicho kitan-
guliwa na kumbukizi 
ya miaka 25 ya kifo 
cha Rais wa Kwanza 
wa Tanzania, Hay-
ati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere 
kupitia ibada maal-
um itakayoongo-

zwa na Askofu Mkuu wa Jimbo 
Kuu Katoliki la Mwanza, Rena-
tus Nkwande katika Kanisa la 
Nyakahoja kuanzia saa 12 asu-
buhi hadi saa moja,” alisema 
Mtanda.

Awali, alisema kutakuwa na 
kongamano la wiki ya vijana 

kitaifa kuanzia Oktoba 8 
hadi 13.

Alisema konga-
mano hilo litafun-
guliwa na Waziri 

Mkuu, Kassim 
Majaliwa Ok-

toba 10, mwaka 
huu.

Mtanda, alisema 
katika kongamano 

hilo kutakuwa na  
maonesho ya 

kazi mbalimbali za vijana.
“Kutakuwa na mabanda zaidi 

ya 120 ambako vijana kutoka 
maeneo mbalimbali nchini 
watapata fursa ya kuonesha 
shughuli zao,” alisema.

Alisema kwa vijana waliopata 
mikopo ya asilimia kumi kutoka 
halmashauri  nchini, watapata 
fursa ya kujadili mchango wao 
katika ujenzi wa taifa.

Katika hatua nyingine; Mtan-
da amesema  ofisi yake imean-
daa mbio maalum Oktoba 12, 
mwaka huu kwa lengo la ku-
hamasisha wananchi kushiriki 
katika kelele mbio hizo za Mwe-
nye wa uhuru.

Alisema washindi katika 
mbio hizo watapata zawadi 
fedha.

Wilaya ya Geita wakati ak-
ipokea misaada ya wafung-
wa iliyotolewa na vijana wa 
Kanisa la Habari Njema Jim-
bo la  Geita. 

Juma, alisema gerezani 
kuna wafungwa wapo walio 
na makosa na wasio na ma-
kosa, lakini wote wanatam-
buliwa kisheria na kwamba 
wanahitaji msaada.

Alisema kipindi ambacho 
wanatumikia kifungo jela, 
ni muda wao wa kujutia yale 

waliyoyatenda wakiwa ura-
iani, hivyo jamii inapaswa 
kuwasaidia na si kuwatenga.

“Watu walioko gerezani 
wanahitaji misaada ya aina 
mbalimbali hivyo ni muhimu 
kuwakumbuka mara kwa 
mara ili na wao wapate mah-
itaji hayo muhimu,” alisema.

Askofu wa kanisa hilo, 
Tryphone Ndikazi,  alisema 
maandiko matakatifu kwe-
nye Kitabu cha Mathayo 
25:43-45 yanaelekeza ku-

tenda matendo ya huruma 
kwa wafungwa, wagonjwa 
na wengine wenye mahitaji 
maalum kama ambavyo wao 
walifanya siku hiyo ikiwa ni 
maadhimisho ya kilele cha 
wiki ya vijana wa kanisa hilo.

Alisema katika maadhim-
isho hayo waliwatembea   
wajawazito, watoto waliozal-
iwa kabla ya miezi tisa ‘njiti’ 
na wachanga katika hospitali 
ya mji Geita.

Mwenyekiti wa vijana 

hao, Fideli Francis,  alisema 
kanisa hilo kila mwaka linaa-
dhimisha wiki hiyo kwa ku-
saidia makundi ya jamii na 
kuchangia damu.

Misaada waliyotoa kwa 
wafungwa ni pamoja na ma-
godoro, mafuta ya kupaka, 
sukari, taulo za kike, sabuni 
na vitenge.

Kwa wajawazito na watoto 
katika hospitali hiyo wame-
toa misaada yenye thamani 
ya zaidi ya Sh. milioni 1.5.

 

Misaada wal-
iyotoa kwa 
wafungwa 
ni pamoja na 
magodoro, 
mafuta ya 
kupaka, su-
kari, taulo za 
kike, sabuni 
na vitenge.



Na Lugenzi KABALE, MJNL 
Kibaha

OKTOBA 14 kila mwaka 
Tanzania na wapenda amani 
na maendeleo duniani hufanya 
kumbukizi ya Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere.

Ndiye aliyeiongoza nchi kwa 
mafanikio kati ya mwaka 1961 
hadi 1985 alipong’atuka uongoz-
ini, ameiachia Tanzania amani 
na mshikamano.

Nyerere ni kiongozi wa pili 
kustaafu kwa hiari madaraka 
ya urais barani Afrika, akifuata 
nyayo za Rais wa kwanza wa 
Senegal, Leopold Sedar Senghor 
aliyestaafu 1980 na kumkabi-
dhi madaraka aliyekuwa Waziri 
Mkuu wake, Mamadou Dia Ab-
dou Diouf.

Ni kwa msingi huo waliokuwa 
wapigania uhuru wa Afrika Kusi-
ni, Zimbabwe, Angola, Msumbiji, 
Namibia na CCM Ijumaa ijayo 
Oktoba 11 wanakutana Kibaha 
kwa Mfipa mkoa wa Pwani kum-
uenzi  Mwalimu Nyerere.

Ni katika Shule ya Uongozi 
ya Mwalimu Julius Nyerere -Ju-
lius Nyerere Leadership School 
(MJNLS) kwenye mdahalo wa 
kuukumbuka na kuenzi mchan-
go wa Baba wa Taifa katika 
harakati za ukombozi Afrika.

Profesa Marcelina Chijoriga, 
Mkuu wa Shule ya Uongozi 
ya Mwalimu Julius Nyerere 
anaeleza kuwa mdahalo huo 
unatarajiwa kuhudhuriwa na 
wageni 200 kutoka ndani na nje 
ya nchi.

Anafafanua kuwa utaendesh-
wa kwa kauli mbiu “Mwalimu 
Nyerere na Harakati za Ukom-
bozi wa Bara la Afrika: Tafakuri 
ya Mshikamano, Uongozi, Uma-
jumui na Umoja wa Afrika”.

Aidha, Profesa Marcelina, 
anasema utafunguliwa rasmi na 

rais mstaafu Jakaya Kikwete.
Anaongeza kuwa rais mstaa-

fu amethibitisha kufungua na 
kushirika mdahalo huo ambao 
pia unatarajiwa kuhudhuriwa 
na Thabo Mbeki rais mstaafu 
wa Afrika Kusini na Mkuu wa 
Majeshi wa Zimbabwe, Luteni 
Jenerali, Anselem Sanyatwe.

Taarifa zaidi za mdahalo huo 
zinaonyesha kuwa mada tisa 
zitawasilishwa na kujadiliwa 
zikiwa na maudhui mbalim-
bali kuhusu Mwalimu Nyerere 
na harakati za mapambano ya 
ukombozi wa Afrika.

Mada hizo pamoja na wa-
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Ukurasa 14

Wanamapinduzi Kusini mwa 
Afrika, China kumuenzi Nyerere

INAENDELEA  UK. 12

Msumbiji, SWAPO ya Namib-
ia,  na Chama cha Kikomunisti 
cha China (CPC) kwa pamoja 
vinamiliki chuo cha MJNLS.

Vyama hivyo vitawakilishwa 
na Stephen Wasira MNEC na 
Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM.

 “Komredi Wasira atawasilisha 
mada ya Maono ya Mwalimu Ny-
erere kuhusu Afrika kujitegemea 
kiuchumi huku mjumbe wa Bodi 
ya Usimamizi ya MNJLS inay-
oundwa na wawakilishi kutoka 
CCM, SWAPO, MPLA, FRELIMO, 
ANC, ZANU PF na CPC, Waziri 
Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda 
akitoa neno la shukurani na ku-
funga mdahalo huo,” anafafanua 
Professa Marcelina. 

 Historia ya harakati za ukom-
bozi inasema kuwa mara baada 
ya kupinduliwa kwa serikali ya 
Rais, Kwame Mkrumah wa Gha-
na 1966, Kamati ya Ukombozi ya 
Umoja wa Nchi Huru za Afrika 
ililazimika kuhamishia makao 
makuu Tanzania, baada ya seri-
kali  kukubali kuipokea.

Kuwapo kwa makao makuu ya 
Kamati ya Ukombozi ya OAU ku-
lifanya vyama vya kupigania uh-
uru vya Guinea Bissau na  Cape 
Verde,  ZANU PF, ZAPU PF vyote 
vya Zimbabwe na ANC, PAC na 
SACP vya Afrika Kusini kuham-
ishia makao yake  Dar es Salaam.

Au kuwa na ofisi za uwakilishi 
hapa nchini hali iliifanya Tanza-
nia kuwa kinara wa harakati za 
mapambano ya ukombozi wa 
Afrika.

Vyama vya ukombozi wa ANC 
na PAC, ZANU-PF chini ya uon-
gozi wa Dk. Robert Mugabe, 
SWAPO kikiongozwa na Sam 
Nujoma, FRELIMO ikiiongo-
zwa na  Erduado Mondlane na 
baadaye Samora Machele viliku-
wa na  makambi ya kufundishia 
wapigania uhuru wa majeshi ya 
ukombozi ya vyama hivyo.

Makambi ya wapigania uhu-
ru hao yalikuwa katika mikoa 
ya Iringa (Mgagao), Dodoma 
(Kongwa), Mtwara katika Wilaya 
ya Nachingwea, eneo maarufu 
kama Farm 17, Tabora (Kigwa) na 
pia mkoani Morogoro (Dakawa).

 “Ni Makambi ya ANC chini ya 
uongozi wa Oliver Tambo am-

takaoziwakilisha katika mabano 
ni  Uongozi na Urithi: Matokeo 
ya Maono ya Mwalimu Ny-
erere kwa Viongozi wa Sasa wa 
Afrika(Thabo Mbeki), na Juku-
mu la Mwalimu Nyerere katika 
Mapambano ya Ukombozi    Af-
rika, Kanali mstaafu wa Jeshi la 
Wananchi ( JWTZ), Joseph Sim-
bakalia.

Mada zaidi zitakazowakilish-
wa na kujadiliwa ni ile inayotole-
wa na Mkuu wa Majeshi ya Zim-
babwe, Luteni Kanali, Sanyatwe 
atakayezungumzia “Changamo-
to na Fursa za Kuendeleza Dira 
ya Nyerere: Mtazamo kutoka 

kwa vyama Rafiki Sita”.
Kwa upande wake Mwakili-

shi wa Chama cha Kikomunisti 
cha China (CPC) atajikita katika 
andiko lenye mada “Ujenzi wa 
Madaraja: Matokeo Endelevu ya 
Msaada wa Nyerere katika Uhu-
siano wa Kimataifa na Afrika.

Dk. Charles Mubita Mjumbe 
wa Kamati Kuu ya chama tawala 
Namibia SWAPO, atazungumzia 
“Jukumu la Elimu ya Itikadi kati-
ka Kuhifadhi Alama ya Nyerere.”

Itakumbukwa kuwa vyama 
vya CCM, MPLA cha Angola, 
ZANU PF ya Zimbabwe, ANC 
ya Afrika Kusini, FRELIMO cha 

Viongozi watoto waanza kushirikishwa
kuukabili ukatili wa kijinsia mtaani
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Na Mwandishi Wetu 

KIKUNDI cha Hezbollah cha 
Lebanon kimeumia kwa mam-
bo mengi wiki iliyopita ikiwa ni 
pamoja na kumpoteza kiongozi 
wake Hassan Nasrallah.

Hasara nyingine imetokana na 
kuharibiwa vifaa vyake vya  ma-
wasiliano na simu za upepo zina-
zotumiwa na Hezbollah. 

Kwa miaka 32 iliyopita, Hezbol-
lah haijamjua kiongozi na katibu 
mkuu isipokuwa Hassan Nas-
rallah, ambaye aliuawa Ijumaa 
iliyopita katika mashambulizi ya 
Israel yaliyolenga makao makuu 
ya chama hicho kusini mwa mji 
mkuu wa Lebanon Beirut.

Israel ilifanya mashambulizi ya 
anga katika mji mkuu wa Leba-
non Beirut Ijumaa iliyopita na 
kumuua Nasrallah.

Kabla ya hapo kulikuwa na 
milipuko kadhaa mwezi uli-
opita ulijeruhi zaidi ya wapiga-
naji 1,500, huku wengine kadhaa 

wakipoteza maisha.
Swali linaloulizwa ni kwa nam-

na gani vikosi vya usalama vya 
Israel vilimsaka Nasrallah na ku-
fanikiwa kuwalenga makamanda 
wakuu wa Hezbollah?

Kwa mujibu wa mwandishi wa 
usalama wa BBC, Frank Gardner, 
kumlenga Nasrallah ulikuwa ua-
muzi wa kimkakati wa Israel.

Anasema kwa miaka kadhaa 
iliyopita walikuwa wakiishi mafi-
choni na Israel ilikuwa ikiwafua-
tilia.

“Maelfu ya vifaa vya mawasi-
liano vya Hezbollah na simu za 
upepo vililipuliwa hivi karibuni. 
Inaaminika kuwa shirika la ki-
jasusi la Israel linahusika.”

“Kutokana na kila kitu kilicho-
tokea tangu wakati huo, ni wazi 
kuwa Israel imejikita sana katika 
muundo wa Hezbollah.” Anase-
ma.

Anaongeza kuwa wakati jeshi 
la Israel linasema limewaondoa 
makamanda wakuu wote wa 

Hezbollah, swali ni jinsi lilivyovi-
zuia kwa ufanisi vyombo vya us-
alama vya Hezbollah.

KUPATIKANA NASRALLAH 
Kwa mujibu wa ripoti maalum 

ya shirika la habari la Reuters, 
Nasrallah alizungumza na vyan-
zo kadhaa vya Lebanon, Iran na 
Syria kabla ya kifo chake.

Shirika la habari la Reuters, 
likinukuu chanzo, kimoja lina-
dai kuwa Israel ilikuwa ikifanya 
ujasusi dhidi ya Nasrallah na 
Hezbollah kwa miaka 20 kabla ya 
kushambulia makao yao makuu.

Maofisa wawili wa Israel wa-
naiambia Reuters kwamba Wa-
ziri Mkuu Benjamin Netanyahu 
na kamati maalumu ya mawaziri 
waliidhinisha shambulio hilo  Ju-
matano iliyopita.

Ni wakati huo huo, Netanyahu 
alikuwa akihutubia Baraza Kuu 
la Umoja wa Mataifa mjini New 
York, Marekani.

Matthew Saville ni Mkurugenzi 

wa Huduma za Kijeshi katika 
Taasisi ya Royal United Services, 
anayesema inaonekana kuwa 
mpango huo umekuwa ukifanya 
kazi kwa miaka mingi na un-
aweza kuwa umetekelezwa ka-
tika viwango kadhaa.

“Inaonekana kulikuwa na 
utekaji nyara wa mawasiliano, 
pia kusikiliza maagizo ya siri au 
mazungumzo au kupata habari 
kuhusu wahusika.

Aidha, huenda pia kulikuwa na 
‘uchambuzi wa picha’ za satelaiti 
au picha zilizopigwa kwa siri am-
bayo ni pamoja na  kupata taarifa 
za siri zinazotolewa na wanada-
mu.

Kwa maneno mengine, wapele-
lezi walio chini wanaweza kuwa 
na jukumu kubwa pia la kufua-
tilia na kusaka habari hizo.

Baada ya vita vya 2006 kati ya 
Israel na Hezbollah, Nasrallah 
aliacha kusafiri hadharani tena 
asiyeonekana kwa wepesi.

Chanzo kilicho karibu na us-
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Hassan Nasrallah, aliyeuawa na  Jeshi la Israel. PICHA: REUTERS

baye alikuwa na makao makuu 
yake huko Lusaka na ya FRELI-
MO ndiyo yalikuwa  makubwa 
sana hapa nchi ambapo ANC 
walikuwa na kambi ya Solo-
mon Mahlangu, Mazimbu nje 
kidogo ya Manispaa ya Moro-
goro,” anasema ofisa mmoja 
jina tunalo. 

Akiwa mmoja wa maofisa 
katika Kamati ya Ukombozi 

wa Afrika iliyokuwa na makao 
makuu Dar es Salaam, anaom-
ba jina lake lisitajwe akisema ni 
kinyume cha kiapo na maadili 
ya kazi yake.

Anaongeza kuwa katika 
kambi au shule ya uongozi ya 
ANC ya Solomon Mahlangu Ma-
zimbu au Solomon Mahlangu 
Freedom College (SOMAFCO) 
kulikuwa na maelfu ya wapiga-
naji wa ANC wakipata mafunzo 

ya aina mbalimbali.
Anasema walifunzwa uon-

gozi na kujitayarisha kuchukua 
nafasi za uongozi mara serikali 
ya kidemokrasia chini ya ANC 
itakapotwaa madaraka huko 
Afrika Kusini jambo lililokuja 
kutokea mwaka 1994 pale Nel-
son Mandela alipoapishwa 
kuwa rais wa kwanza Mwafrika.

 “Kwa upande wa FRELIMO 
na ZANUPF pia zilikuwa na 

idadi kubwa ya wapiganaji wak-
ipata mafunzo huko Kongwa, 
Mtwara, Mbeya, Iringa na Baga-
moyo katika mkoa wa Pwani.” 
Anasema.

Anaongea kuwa ni katika 
kambi ya Bagamoyo ambapo 
Rais wa sasa wa Zimbabwe, 
Emmerson Mnangagwa, aliishi 
na kupata mafunzo, baadaye 
kuwa moja ya maofisa wa tawi 
la kijeshi la ZANUPF.

alama wa Nasrallah kinaliambia 
shirika la Reuters kwamba kion-
gozi huyo yuko katika hali ya ta-
hadhari. 

Anaelezwa kuweka vikwazo 
vikubwa na alikuwa akikukutana 
na watu wachache sana.

Maofisa watatu waandamizi 
wa jeshi la Israel wanaliambia 
gazeti la Marekani la ‘The New 
York Times’ Jumamosi iliyopita  
kwamba walikuwa na taarifa 
kuhusu mahali alipo Hassan Nas-
rallah kwa miezi kadhaa.

Kwa mujibu wa ripoti za Israel, 
uamuzi wa kumlenga Nasrallah 
ulifanywa mara moja na bila ya 
kuifahamisha Marekani, ili wasi-
poteze muda.

Kwa mujibu wa ripoti ya Reu-
ters, Nasrallah alikuwa katika hali 
ya tahadhari baada ya milipuko 
ya vifaa vya mawasiliano, kwani 
haikuwa siri kuwa Israel ilitaka 
kumuua.

Hakujumuishwa hata katika 
msafara wa mazishi ya maka-
manda wa Hezbollah, na hotuba 
zake zilizorekodiwa kabla kusiki-
lizwa siku chache baadaye.

Israel inasema makao makuu 
ya Hezbollah yalikuwa chini ya 
jengo la makazi ya watu kusini 
mwa Beirut, ambapo bomu lilim-
lenga Nasrallah.

Jeshi la Israel linasema kuwa 
limewaua makamanda tisa wa 
jeshi la Hezbollah akiwamo Nas-
rallah katika muda wa wiki moja.

Magnus Ranstort wa Chuo 
Kikuu cha Ulinzi cha Uswizi ni 
mtaalam anayefuatilia masuala 
ya Hezbollah.

Anasema  maendeleo haya ni 
kikwazo kikubwa kwa Hezbollah, 
ambayo inafichua kushindwa 
kwa intelijensia yake.

Magnus anasema:”Wao- Wais-
raeli walijua kwamba Nasrallah 
alikuwa akifanya mikutano, aki-
kutana na makamanda wengine 
aliposhambuliwa.”

Akizungumza na waandishi wa 
habari  Jumamosi, msemaji wa 
jeshi la Israel Luteni Kanali Na-
dav Sheshani, anasema kuwa ali-
kuwa na taarifa za ‘muda halisi’ 
kuhusu mkutano kati ya Nasral-
lah na viongozi wengine.

Hata hivyo, Seshani hakufafan-
ua jinsi taarifa hizo zilivyokuwa 
zikipatikana akisema wanak-
wenda kukutana ili kushambulia 
Israel.

Brigedia Jenerali Amichai Lev-
in, Kamanda wa Jeshi la Anga la 
Hatjerim la Israel, anawaambia 
waandishi wa habari kwamba 
makumi ya mabomu yalirushwa 
ndani ya sekunde.

“Hii ilikuwa operesheni ngumu 
sana na ilikuwa imepangwa kwa 
muda mrefu,” anasema.

Kwa mujibu wa Saville, ndege 
za kivita za Jeshi la Anga la Israel 
F-15 zimeripotiwa kudondosha 
mabomu takribani 80, yenye 
uwezo wa kuharibu ngome hiyo, 
baada ya kupata taarifa halisi 
kuhusu eneo la Nasrallah.”

Taarifa zinasema mabomu ya-
lirushwa yakilenga vyumba vya 
chini ya ardhi huko Beirut Kusini 
na Dahiya. Hapa ndipo Nasrallah 
alipokuwa akikutana na maka-
manda wengine.

Na kwamba kutokana na hayo 
yote ni wazi kwamba mashirika 
ya kijasusi ya Israel yalifanikiwa 
kupenya vyombo vya usalama 
vya Hezbollah.

Nafasi ya Nasrallah hivi kar-
ibuni itachukuliwa na mtu mwe-
nye sifa zinazofanana na hizo za 
kidini. Lakini itamchukua miaka 
kiongozi huyo mpya kupata 
wafuasi.

Ujasusi teknolojia 
ya kielektroniki

ulivyomwangamiza 
mkuu wa Hezbollah
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NA SABATO KASIKA

U
KATILI wa kijinsia dhidi 
ya watoto, wasichana na 
wanawake, ni miongoni 
mwa matukio yanay-

oleta fedheha katika familia na 
taifa pia.

Watoto wananajisiwa, 
kuteswa, kupata vipigo kupin-
dukia, kutakanwa na kunyimwa 
mahitaji muhimu. Na wakati 
wote wanaowafanyia hayo wa-
nawaambia usimwambie mtu, 
ukisema nitakumaliza.

Katika juhudi za kukabiliana 
na ukatili  kama huo, wadau wa 
kutetea haki za wanawake na 
watoto   wameunda kamati za 
uongozi zinazoongozwa na kusi-
mamiwa na watoto kukabiliana 
na migogoro na ukatili dhidi yao.

Kituo cha Sauti ya Jamii Kip-
unguni jijini Dar es Salaam kin-
achojihusisha na vita dhidi ya 
ukatili wa kijinsia ukiwamo uke-
ketaji, mimba na ndoa za utotoni 
na rushwa ya ngono kimeunda 
kamati hizo za kiuongozi ili wa-
toto washiriki kupiga vita.

Mwenyekiti wa kituo hicho 
Fatma Twalib, anaiambia Ni-
pashe kwenye mahojiano hivi 
karibuni kuwa, wameunda 
kamati za uongozi wa watoto 
mtaani baada ya kubaini ku-
wapo kwa ukatili unaofanywa 
na jamaa wa karibu na wazazi 
kuanzia baba, mjomba, shangazi 
na ndugu wengine ndani ya fa-
milia lakini unafichwa.

“Tunaamini watoto hao wata-
shirikishana kusikiliza na ku-
fuatilia ukatili unaowakabili, 
kuamua migogoro yao midogo 
midogo na kupeleka kwenye 
uongozi mambo mazito,” anase-
ma.

Anaeleza kuwa iwapo watu 
wazima wana utaratibu na uon-
gozi wao, hata watoto wanahitaji 
kuwa nao, hivyo wameamua ku-
waandaa na kuuanzisha.

Anaeleza kuwa kupitia uongo-
zi wa watoto, anaamini kuwa wa-
takuwa wamepanua wigo kwa 
watoto hao kuripoti matukio ya 
ukatili ambayo yamekuwa waki-
tokea kwenye jamii.

“Tuliamua kuwakusanya ka-
tika maeneo yao wanayochezea 
ya kuwapa wazo hilo, wakubali 
na tukawapa nafasi ya kuchagua 
uongozi wao, wakachaguana, 
hivyo sasa wana uongozi wao,” 
anasema.

Mwenyekiti huyo anafafanua 
kuwa, katika harakati ambazo 
kituo hicho kimekuwa kikifanya, 
wamebaini kuwa kuna mambo 
ambayo mtoto hawezi kumwam-
bia mama au baba, bali rafiki 
yake wa karibu.

“Lakini hata rafiki yake akiam-
biwa, hajui ataitatuwaje changa-
moto hiyo, lakini kupitia uongo-
zi tulioutengeneza, mtoto akiwa 
na tatizo atapeleka kwa kiongozi 
wao, naye atatuletea sisi,  tume-
wapa mafunzo ya jinsi ya kutat-
ua migogoro midogo,” anasema.

Katika utatuzi  huo wa 
migogoro   midogo, Fatma 
anasema watoto hao wataanza 
kwa kesi ndogo ndogo zikiwamo 
za kuibiana kalamu, kutoleana 
matusi na kupigana.

Anasema wakifanikiwa ku-
tatua migogoro hiyo midogo, ni 

wazi huo utakuwa ni mwendel-
ezo wa mafanikio ya kufikia len-
go la kituo hicho la kushirikisha 
watoto kutoa taarifa za matukio 
ya vitendo vya ukatili na ndani 
ya jamii vinavyoumiza watoto, 
wasichana na wanawake.

“Kituo cha Sauti ya Jamii 
tumekuja na ubunifu huu, tu-
natamani kuona ukiigwa nchi 
nzima, kwa sababu vitendo vya 
ukatili vimeenea kote, si hapa 
kwetu tu,” anasema.

Anaeleza  ni lazima kuchukua 
hatua za kuwalinda na kuwae-
pusha waathirika hao na uka-
tili lakini pia na kuwadhibiti 
watuhumiwa.

Anasema kwa sasa kituo 
kimeona ni lazima kila mmoja 
ashiriki kuanzia watoto ndiyo 
maana kituo hicho kimekuja na 
mbinu mpya ya kuwahusisha 
watoto katika vita hiyo, kwa ku-
unda uongozi wa watoto mtaani 
ili waweze kueleza katika uon-
gozi wao madhila wanayokum-
bana nayo.

Anafafanua kuwa wameunda 
kamati tatu za ukatili, elimu na 
mazingira na kwamba wanafun-
zi uongozi wao, wamo wa darasa 
la pili hadi hadi la  sita.

“Bado tunaendelea kupanga 
ratiba yao ya jinsi ya kututana 
kila mwishoni mwa wiki na ku-
weka yao ya kupambana na uka-
tili ndani ya familia na ndani ya 
jamii.

SAUTI ZA WATOTO
Mwenyekiti wa uongozi wa 

watoto hao Yasinta Mpoze, 
anasema anaamini nafasi aliyoi-
pata ni mwanzo mzuri kwake 
wa kujiandaa kuwa kiongozi 
wa baadaye, kwa kuwa anapata 
uzoefu kupitia jukumu hilo.

“Walichokifanya Kituo cha 
Sauti ya Jamii, ni jambo jema 
kwetu watoto, kwani mbali na 
majukumu mengine tulionayo, 
ni kama kutuandaa kuwa vion-
gozi wa baadaye kupitia uzoefu 
na mafunzo tunavyopitia,” 
anasema Yasinta.

Anasema watoto wana mam-
bo mengi wanayokumbana 
nayo yakiwamo ya kuonewa na 
wenzao ambao ni wababe, huku 
wakiogopa kuwataja na kwamba 
kupitia uongozi huo watawaele-
keza jinsi ya kuwa huru.

Yasinta anasema yapo mafun-
zo ya uongozi wanayopata kituo-
ni ambayo watayatumia kusaidia 
wenzao kubadili tabia na wen-
gine na kuachana na mienendo 
ya uhalifu na uchokozi.

“Lakini pia tutasaidiana na 
kuelekezana kuacha  au kuficha 
ukatili, badala yake watuambie 
ili na sisi tuyafikishe katika kituo 
cha Sauti ya Jamii Kipunguni 
kwa hatua zaidi,” anasema.

Katibu wa uongozi wa watoto 
hao Stan Mhagama, anakishuku-
ru kituo hicho kwa kuwashiriki-
sha katika mambo makubwa 
ambayo jamii na AZAKI nyingi 
hazijafikiria umuhimu wa ku-

Viongozi watoto waanza kushirikishwa
kuukabili ukatili wa kijinsia mtaani

Watoto wakiwa katika uchaguzi wa viongozi wa kamati za kuwasikiliza mitaani. PICHA: SABATO KASIKA

tumia watoto kutatua migogoro 
ya namna hiyo.

Mhagama anasema yeye na 
viongozi wenzake watajitahidi 
kufanya kile ambacho wataweza 
ili kusaidia katika vita dhidi ya 
ukatili wa watoto kwa kuwa ka-
ribu na viongozi wa kituo hicho 
kupata uzoefu.

“Tutaongoza watoto wenzetu 
kadri inavyowezekana ili kusaid-
ia watoto wenzetu kufunguka 
wanapofanyiwa ukatili na wa-
zazi wao, ndugu zzao au watoto 
wenzao ama wanafunzi wen-
zao,” anasema Mhagama.

Mmoja wa wazazi wa watoto 
hao, Oresta Mhagama anasema 
ushirikishwaji wa watoto unao-
takiwa katika kipindi hiki am-
bacho dunia imeharibika na ku-
sababisha kuwapo kwa matukio 
ya kutisha.

“Kuna ripoti   mtoto amehar-
ibiwa kwa kulawitiwa au kufany-
ia kitendo chochote cha ukatili, 
hasemi, lakini kupitia uongozi 
wao, tunaamini wale wote wal-
iokumbana na madhila hayo 
wanaweza kufikisha taarifa kwa 
wenzao ili wayafikishe katika 
kituo hicho,” anasema Oresta.

Oresta anaongeza: “Kuanzisha 
uongozi wa watoto ni hatua mo-
jawapo ya ushirikishaji wa wa-
toto katika vita dhidi ya ukatili 
ambao umeleta madhara na vifo 
kwa baadhi yao katika maeneo 
mbalimbali.”

“Tuliamua ku-
wakusanya 
katika maeneo 
yao wanay-
ochezea ya 
kuwapa wazo 
hilo, wakubali 
na tukawapa 
nafasi ya kuch-
agua uongozi 
wao, wakacha-
guana, hivyo 
sasa wana 
uongozi wao,” 
anasema.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Waziri Mkuu Profesa Najla Bouden baada ya kutumbuliwa. 
PICHA: MTANDAO.

MIAKA 40 BILA SOKOINE

Na Gaudensia Mngumi

I
METIMIA miaka 40 tangu 
kifo cha Waziri Mkuu wa 
zamani Edward Sokoine, 
ambaye anakumbukwa kwa 

uongozi wa kuwajali na kuwa-
tetea maskini  kwa kuwapatia 
bidhaa na huduma muhimu 
kwa unafuu.

Katika kuenzi kazi zake zili-
zotukuka, kitabu cha ‘Edward 
Moringe Sokoine: Maisha na 
Uongozi Wake’, kinazinduliwa 
wiki hii Dar es Salaam na Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Kinaelezea changamoto, kazi 
ngumu na kujitolea kwake na 
mengi aliyoyafanya Sokoine 
wakati wa uhai wake.

Ni miaka 40 tangu kutwaliwa 
kwa kiongozi huyo aliyekuwa 
na fikra za kimapinduzi, ku-
jitegemea na aliyewapenda 
sana Watanzania.

Fikra tunduizi za Sokoine zili-
jengeka kwenye kuwa na Tanza-
nia inayojitegemea na kujisima-
mia kiuchumi na kimaendeleo 
na yenye usawa ili kila mmoja 
afanyekazi, apate huduma na 
bidhaa muhimu kama tiba, 
elimu, chakula, usafiri na ajira 
kwa unafuu na uhakika.

Leo mambo yamebadilika 
Tanzania ya Sokoine siyo ya 
zama hizi za mwaka 2024 
Watanzania wameungwa na 
mataifa mengine kwenye 
mnyororo mmoja wa maende-
leo ya sayansi na teknolojia ya 
kielektroniki.

 Kwa mtaji huo wa kutaka 
kuwa na Tanzania ya kisasa 
aliyoitamani waziri mkuu huyo, 
taifa limuenzi kwa kubadili  
fikra na kuanza kujitambua ili 
kujiletea maendeleo kama al-
ivyotaka Sokoine.

Mosi ni kwa kufanyakazi kwa 
bidii. Sokoine alisimamia She-
ria ya Nguvu Kazi, akitaka kila 
mmoja afanyekazi. Leo vijana 
wa mijini na vijijini hawafanyi-
kazi, wanapenda maisha na 
pesa zinazopatikana kwa njia 
rahisi.

Wanapenda kula bila kazi 
mfano, mijini wanakaa vijiweni 
wakisogoa habari za Simba na 
Yanga na ikifika muda wa mlo 
wanakimbilia nyumbani kula 
bila kutafuta chakula licha ya 
kuwa na zaidi ya miaka 20.

Wapo vijana wanaoishi kwa 
kubwia dawa za kulevya, ku-
vuta bangi na kujikita kwenye 
michezo ya kubeti.  Pamoja nao 
wapo wanaojitoa kuishi kwenye 
‘ndoa batili’ na watu wazima ili 
wawape chakula na mahitaji 
yote muhimu wakijiita mariyoo.

Katika kumuenzi Sokoine 
vijana wahamasishwe na wa-
hamasike  kufanyakazi kwa 
kutumia mikakati mingi. Iki-
bidi ifanyiwe mapitio mara ili 
kuboreshwa ilenge kubadili 
maisha yao na kujiondolea 
umaskini na uhohehahe.

KIUCHUMI 
Watanzania wabadilike kwani 

wanaendelea na fikra kuwa 
sekta binafsi inawanyonya. Ni 
wakati wa kuiamini kuwa ndiyo 
nguzo ya uwekezaji na kuende-
leza uchumi.

Aidha, zipo fikra kuwa ku-
wapo wawekezaji wageni mfa-
no kwenye madini, viwanda na 
utalii hakujawa na tija kubwa 
badala yake wageni hao wanan-
ufaika zaidi kuliko wazawa.

Ipo haja ya kuachana na fikra 
hizo na kuamini kuwa pamoja 
na kuwapo kwa sekta binafsi 
ya wazawa na wageni ndani 
ya nchi, uwekezaji wa vitega 
uchumi vikubwa vya kigeni au 

‘Direct Foreign Investiments’ 
(DFIs) ni muhimu mno kwa 
taifa leo.

Watanzania wakumbuke 
kuwa DFIs ni lazima kwa 
sababu ndicho kimekuwa 
kichocheo cha kukua uchumi 
kwa kasi kwenye mataifa kama 
China, Korea Kusini, Indonesia, 
Malaysia, Thailand na Vietnam 
ambayo miaka ya  1961 yalikuwa 
maskini kama Tanzania.

Kuwa na uwekezaji mkubwa 
wa kigeni ndiko kunakofani-
kisha  nchi inayoendelea kama 
Tanzania kuvutia wawekezaji, 
wanaojenga viwanda, kuchaka-
ta bidhaa, kuziongezea tham-
ani, kuajiri watu na kuziuza 
ndani na nje tena zikiwa na lebo 
‘made in Tanzania’ na kupaisha 
kodi na mapato.

Watanzania wasiwaone 
wawekezaji kuwa ni wanyon-

yaji wafahamu kuwa  DFI zina 
athari ya kimaendeleo katika 
masoko na vitega uchumi am-
bavyo wawekezaji watarajiwa 
tena wakubwa zaidi wanaweza 
kutumia fursa yao kufika na ku-
wekeza.

Kwa mfano taarifa kutoka 
mtandao wa China ‘s Econimic 
Raise: History, Trends...’ zi-
naeleza kuwa mapato kutokana 
na uwekezaji wa FDI mwaka 
2018 yalifikia Dola za Marekani 
bilioni 39  na kuifanya kuwa 
mpokeaji wa namba mbili wa 
vitega uchumi vikubwa kutoka 
nje.

Taifa la kwanza lenye vitega 
uchumi vikubwa vya kigeni du-
niani ni Marekani. Uchumi wa 
China umekua haraka kutokana  
na uwekezaji wa vitega uchumi 
vya FDIs. 

Tanzania nayo inahitaji sana 
wawekezaji hao, hivyo watu 
wabadili fikra, hilo ni muhimu 
na wawathamini ili kufikia 
uchumi wa kimaendeleo hasa 
viwanda vinavyoongeza tham-
ani na kuuza bidhaa zenye vi-
wango za ‘made in Tanzania’.

TUSIGUSE RASILIMALI
Watanzania wana hofu kuwa 

rasilimali za taifa kama madini 
zimelindwa kwa miaka mingi 
hivyo ziendelee kuhifadhiwa 
ardhini mpaka taifa litakapoku-
wa na uwezo wa kuzihudumia.

Uwezo unaomaanishwa ni 
wataalamu na viwanda. Ukweli 
ni kwamba hizo ni fikra za ki-
zalendo lakini kwenye uchumi 
wa kiutandawazi suala la kuhi-
fadhi rasilimali linaweza lisiisai-
die nchi.

Kwa mfano dunia ya leo 
inakataza matumizi ya visuku-
ku au ‘fossil’ kama mafuta, gesi 
na makaa ya mawe ili kulinda 
mazingira kwa maelezo kuwa 
nishati hizo zinaongeza joto 
mno na kutishia hatima ya du-
niani.

Tanzania kwa miongo mingi 
imehifadhi  makaa ya mawe   
kwenye mgodi wa Ngaka uli-
opo  Mbinga mkoani  Ruvuma. 
Leo kuna kampuni ya TAN-
COAL kwenye mgodi wa Ngaka 
ambayo inachimba madini 
hayo, lakini ikumbukwe kuwa 
dunia inabadilika ukisema uji-
fungie wengine wanasonga na 
umuhimu wa rasilimali unayoi-
tunza unaondoka.

Madini ya makaa ya mawe 
yakiendelea kuhifadhiwa 
yanaweza yasiwe na tija hivyo 
ni vyema kutumia rasilimali zi-
lizopo kwa maendeleo.

Cha msingi ni kuwa na mi-
kataba inayonufaisha taifa na 
mwekezaji wa kigeni lakini pia 
kuhakikisha kuwa mnyororo 
mzima wa kuongeza thamani 
unafanywa kwenye viwanda 
vya Tanzania na hilo ndilo la 
kusimamia sasa kwenye mi-
jadala na mazungumzo na 
wawekezaji.

Mabadiliko ya fikra, kuacha 
rushwa na kuchapakazi zaidi 
kiuzalendo kuwe chachu ya ku-
muenzi Sokoine. 

Watanzania kwa kubadili fikra 
ndiko kumuenzi zaidi Sokoine 

Edward Moronge Sokoine enzi za uhai wake. PICHA: MTANDAO 
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HABARI DODOMA

Changamo-
to iliyopo 
katika 
kilimo ni 
baadhi ya 
wakulima 
kuongeza 
mchanga, 
mawe na 
maji kwe-
nye pamba 
ili kuongeza 
uzito.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAZAZI na walezi mkoani 
hapa wamehimizwa kushiriki-
ana na walimu kufuatilia maen-
deleo ya watoto ili wafanye 
vizuri kitaaluma na kutimiza 
ndoto zao.

Kauli hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki iliyopita na 
Diwani wa Kata ya Ipagala ya 

Halmashauri ya Jiji la Dodoma, 
Ngombo Dotto, wakati akizun-
gumza na wazazi na walezi 
kwenye mahafali ya 15 ya Shule 
ya Sekondari Makole.

Dotto, alisema jukumu hilo 
la kufuatilia maendeleo elimu 
halipo kwa upande mmoja 
bali lipo kwa wazazi, walezi, 
walimu, serikali na wadau wa 
maendeleo wa elimu.

“Wazazi na walezi wana 
mchango mkubwa kuhakikisha 
watoto wao wana maendeleo 
mazuri ya kitaaluma naomba 
tushirikiane kwa hili, “alisema.

Akizungumza kuhusu maadi-
li kwa wahitimu hao kidato cha 
nne, aliwataka kuwa na malezi 
bora yatakayowawezesha kue-
ndelea zaidi kielimu na kufikia 
ndoto zao.

Awali Mkuu wa shule hiyo, 
Beatrice Mangole, alisema 
shule yao inakabiliwa na 
changamoto ya waendesha 
bodaboda kupita kwenye eneo 
hilo kwa fujo na kusababisha 
wanafunzi kukosa utulivu.

Aliomba serikali na wadau 
wa maendeleo ya elimu kuwa-
saidia kujenga uzio ili kuondo-
kana na kero za bodaboda.

Uzalishaji zao la pamba 
waporomoka SingidaSangu ataka 

ushirikiano 
E-GA, sekta 
binafsi 
Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Serikali Mtandao (e-
GA) imetakiwa kuimarisha ushiriki-
ano na sekta binafsi ili kuongeza 
wigo wa ajira kwa vijana wabunifu 
wa Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) nchini.

Wito huo ulitolewa juzi  na Naibu 
Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Deus Sangu wakati  akifunga 
programu ya awamu ya tano ya 
mafunzo kwa vitendo na mafunzo 
kazini  kwa mwaka huu wa fedha 
wa 2024/25, inayoendeshwa na 
e-GA kupitia Kituo  cha Utafiti, 
Ubunifu na Uendelezaji wa Serikali 
Mtandao (e-GovRIDC) jijini hapa.

“Naipongeza e-GA kwa kazi nzuri 
mnayofanya ya kukuza vipaji na 
kuongeza uwezo kwa vijana katika 
matumizi ya TEHAMA, pia na-
washauri kuimarisha ushirikiano 
na sekta binafsi ili kutoa fursa kwa 
wanafunzi wanaoshiriki mafunzo 
kwa vitendo na mafunzo kazini 
katika kituo hiki kupata fursa za 
ajira,”  alisema Sangu. 

Alisema ushirikiano kati ya e-GA 
na sekta binafsi utaongeza tija 
kukuza, kuimarisha tasnia ya TE-
HAMA na wigo wa ajira kwa vijana.

“Nimetembelea miradi 
inayoendelea katika kituo hiki 
na nimeona kazi kubwa ambayo 
e-GA mnaifanya ya kuwaandaa 
vijana wetu waweze kuendana na 
mabadiliko ya teknolojia mpya 
zinazoibukia kama vile akili 
mnemba na sarafu ya kidijitali na 
nimeona jinsi vijana wetu walivyo 
na uwezo mkubwa katika maeneo 
hayo,” alisema. 

Sangu aliipongeza e-GA kwa 
kuwa mstari wa mbele kuhakikisha 
vijana wanajifunza teknolojia mpya 
zinazoibuka duniani kufanya bunifu 
za TEHAMA na kutengeneza mi-
fumo ya kielektroniki itakayosaidia 
kuongeza ufanisi wa utendaji kazi 
serikalini na utoaji wa huduma kwa 
wananchi.

Alisema serikali itaendelea kuwe-
ka mazingira wezeshi na kuijengea 
uwezo mamlaka hiyo ili kuhakiki-
sha matumizi ya TEHAMA yanazidi 
kuimarika na kuandaa vijana mahiri 
ili washiriki katika ujenzi wa Tanza-
nia ya Kidijitali.

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA, 
Mhandisi Benedict Ndomba, aliahidi 
kuendeleza na kuimarisha ushiriki-
ano na sekta binafsi na kuwajengea 
uwezo vijana katika TEHAMA ili 
kutoa fursa ya kuonesha uwezo 
wao katika teknolojia hiyo na kuka-
biliana na ushindani katika soko la 
ajira duniani. 

“e-GA itaendeleza ushirikiano 
na sekta binafsi na vyuo vikuu 
kuwajengea uwezo vijana katika 
eneo la TEHAMA,  kuwawezesha 
kushindana katika soko la ajira 
duniani, kufanya hivyo tutakuwa 
tumesaidia kupunguza changamoto 
ya ajira nchini,” alisema Ndomba.

Mbunge wa Jimbo la Manyoni Mashariki, Dk. Pius Chanya, akizungumza katika mkutano wa hadhara Kijiji cha Kili-
matinde, Kata ya Solya, mkoani Singida jana. Aliwataka wananchi kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa unaotarajiwa 
kufanyika Novemba 27, mwaka huu, pamoja na uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapigakura. PICHA: THOBIAS 
MWANAKATWE 

Diwani awapa somo wazazi, walezi

Na Thobias Mwanakatwe, 

SINGIDA 

M
KUU wa Mkoa wa 
Singida, Halima 
Dendego, amese-
ma serikali itaha-

masisha wakulima mkoani 
hapa kutilia mkazo kilimo 
cha pamba ili kurejea uzal-
ishaji hadi kufikia zaidi ya 
kilo milioni sita kwa mwaka 
baada ya kuporomoka.

Dendego aliyasema hayo 
juzi katika kiwanda cha ku-
chambua pamba cha kam-
puni ya Biosustain Tanzania 
Ltd kilichoko Manispaa ya 
Singida.

Ni baada ya kuelezwa kuwa 
kiwango cha uzalishaji wa 
pamba mkoani hapa kime-
shuka kutoka kilo milioni sita 

hadi kufika kilo milioni 2.5.
“Hatukubali kuona 

uzalishaji wa pamba un-
ashuka kwa kiwango hiki, 
lazima tukaweke mpango 
mkakati wa wakulima 
wetu ili uzalishaji uweze 
kuongezeka na kufikia 
zaidi ya kilo milioni 6,” 
alisema Dendego.

Alisema serikali itatoa 
ushirikiano katika mpan-
go unaofanywa na kampu-
ni hiyo wa kutaka kujenga 
kiwanda cha kuzalisha 
mafuta ya kula yanayoto-
kana na mbegu za pamba.

Alisema Singida unat-
egemewa katika  uzalishaji 
wa mafuta ya kula ya al-
izeti, hivyo kuongeza uzal-
ishaji wa mafuta ya kula 
yanayotokana na mbe-
gu za pamba utasaidia 

kuongeza upatikanaji wa 
bidhaa hiyo nchini.

“Sisi Singida tumeji-
pambanua kuhakikisha 
hili goli la dhahabu am-
balo tumepewa kuweka 
vikwazo kwa mafuta ya 
kula kutoka nje ya nchi ku-
ingia nchini kwa kuongeza 
tozo hii ni fursa kwetu ya 
kuhakikisha tunazalisha 
mafuta kwa wingi,” alise-
ma.

Aliipongeza kampuni 
hiyo kwa kuwa na idadi 
kubwa ya wafanyakazi 
wanawake kwa kuwa un-
aakisi agenda ya kufikia 
asilimia 50 kwa 50 kati 
yao na wanaume.

Mratibu wa shughuli za 
kilimo wa kampuni hiyo, 
Bether Bryton, alimweleza 
mkuu huyo wa mkoa 

kuwa mafanikio yaliyopa-
tikana katika kipindi cha 
mwaka huu ni kuzalisha 
ajira za kudumu 139   na 
kufikia 410.

Bryton, alisema kam-
puni ina wakulima 24,000 
wenye uwezo wa kuzali-
sha pamba mbegu kilo 
milioni 44 na kuzalisha 
pamba nyuzi kilo milioni 
18 kwa mwaka.

Alisema changamoto 
iliyopo katika kilimo 
ni baadhi ya wakulima 
kuongeza mchanga, mawe 
na maji kwenye pamba ili 
kuongeza uzito.

Alisema changamoto 
hiyo inasababisha ku-
haribu ubora wa mbegu 
na pamba na soko lake la 
ndani na nje ya nchi kuto-
kana na uchafu.



Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa (NEC), Salim Abri Asas, akizungumza wakati akifunga mafunzo ya uongozi 
kwa viongozi 370 wa UVCCM kata zote za mkoa wa Iringa katika Chuo cha  Vijana Ihemi, juzi.  PICHA: FRANCIS GOD-
WIN

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Z
AIDI ya watoto 20,000 
waliokuwa wameajiriwa 
kwenye mashamba ya 
tumbaku maeneo mbal-

imbali nchini wameondolewa 
kwenye ajira hiyo na kuendele-
zwa kielimu, huku baadhi yao 
wakiwezeshwa kujiajiri kwe-
nye shughuli zingine wanazoz-
imudu.

Watoto hao wameondolewa 
kutoka katika halmashauri tano 
zinazozalisha zao hilo ambazo 
ni Chunya, Songwe, Kaliua, 
pamoja na Mpanda.

Meneja wa Mradi wa Prosper 
Resert, Fred Malaso, aliyasema 
hayo juzi jijini Mbeya wakati 
wa kikao cha tathmini ya utu-
mikishwaji wa watoto kwenye 

Watoto waliokuwa wakitumikishwa 
mashamba tumbaku wakombolewa
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Dk. Tulia 
ahamasisha 
mamalishe 
kutumia 
nishati safi
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, amewahamasisha 
mamalishe na wananchi 
mkoani Mbeya kutumia 
nishati safi ya kupikia hasa 
gesi ili kutunza mazingira na 
kuokoa muda wa shughuli za 
kiuchumi.

Pia amewasisitiza kuacha 
kutumia kuni na mkaa wakati 
wa kupikia kwa sababu inaha-
tarisha usalama wa afya zao.

Alitoa wito huo juzi mkoani 
hapa akiwa na wadau wa 
nishati safi ya kupikia ku-
toka Kampuni ya Gesi ya 
Oryx baada ya kuwatembelea 
mamalishe wa Mtaa wa Uyole 
na kushiriki kupika chakula 
kwenye moja ya migahawa 
iliyopo katika eneo hilo.

Katika ziara hiyo alitumia 
gesi kupika kama sehemu ya 
kutoa mfano kwa wananchi 
kuhusu faida ya matumizi ya 
nishati hiyo ambayo alisema 
inasaidia kutunza mazingira 
na kuokoa muda kutokana na 
kupika kwa muda mfupi.

Kwa upande wake Meneja 
wa miradi ya nishati safi ya 
kupikia kutoka Kampuni ya 
Gesi ya Oryx, Peter Ndomba 
alisema wamekuwa waki-
saidia makundi mbalimbali 
yakiwamo ya mama na baba 
lishe kupata nishati safi ya 
kupikia.

Bil.273/- kununua magari, boti, helikopta za jeshi
Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imewekeza Dola 
za Marekani milioni 100 (Sh. 
bilioni 273.18) kwa ajili ya ku-
nunua magari 150, boti 20, 
magari ya kubebea wagonjwa 
na helikopta za Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji kwa lengo la 
kuliwezesha jeshi hilo kupam-
bana na majanga mbalimbali.

Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Hamad Masauni, 
alisema hayo mkoani Njombe 
alipotembelea ujenzi wa ofisi 
na Kituo cha Jeshi la Zimamo-
to Mkoa wa Njombe kinacho-
jengwa kwa Sh. milioni 700.

Masauni alisema hatua hiyo 
itasaidia kuondoa tatizo la 

vitendea kazi kwa askari na 
hivyo kuwa historia katika ki-
wango ambacho hakijawahi 
kutokea.

Alisema Mkoa wa Njombe 
utaletewa helikopta ili ku-
dhibiti moto kwenye misitu 
ya miti ya kupandwa na ile ya 
asili, hivyo itasaidia kulinda ra-
silimali za wananchi.

“Ni jambo ambalo kwanza li-
nahitaji kuwa na askari wa ku-
tosha wa kuweza kuvitumia vi-
faa hivyo lakini kuwa na askari 
ambao wanaweledi,” alisema 
Masauni.

Hivyo, aliwataka askari hao 
kutengeneza utaratibu wa ku-
toa elimu kwa wananchi juu 
ya kinga na tahadhari ya moto 

ili waweze kuwa sehemu ya 
kusaidia jitihada za kudhibiti 
majanga.

“Elimu inasaidia kufanya 
watu wazuie vyanzo 
vinavyochangia katika 
kusababisha madhara ya 
majanga mbalimbali ikiwamo 
moto lakini hata yanapotokea 
basi wananchi waweze kutoa 
ushirikiano kwa askari wetu,” 
alisema Masauni.

Naye Kaimu Kamanda wa 
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
Mkoa wa Njombe, Mrakibu 
Msaidizi Joel Mwakanyasa, 
alisema kwa mwaka wa fedha 
2022/2023 wametengewa ba-
jeti ya kutekeleza mradi wa 
ujenzi wa kituo katika Wilaya 

ya Njombe Sh. milioni 700.
“Hadi kufikia Septemba 29, 

mwaka huu mradi umetekele-
zwa kwa wastani wa asilimia 
74.2 kwa kazi mbalimbali zi-
lizofanyika na zinazoendelea 
kufanyika,” alisema Mwakan-
yasa.

Mwakanyasa alisema jeshi 
hilo linaendelea na kuweka 
jitihada za kuhakikisha ina-
punguza matukio ya moto kwa 
kutoa elimu kwa wananchi. 

Baadhi ya askari wa jeshi 
hilo Mkoa wa Njombe aki-
wamo Evaristo Mng’ong’o ali-
iomba serikali kusaidia kupati-
kana kwa helikopta ya kuzimia 
moto kwa sababu mkoa huo 
umezungukwa na miti.

HABARI MBEYA

mashamba ya tumbaku 
nchini.

Alisema mradi huo unao-
fadhiliwa na SLT Foundation 
kutoka Uswis ambalo linaji-
husisha na kutokomeza utu-
mikishwaji wa watoto kwe-
nye shughuli mbalimbali za 
uzalishaji.

“Mwaka huu pekee wakati 
wa maadhimisho ya Siku ya 
Kupinga Utumikishwaji wa 
Watoto, tuliwasaidia baadhi 
ya watoto hao vifaa vya ku-
fanyia kazi kwenye ajira zao 
binafsi ambazo hazina mad-
hara kwao,” alisema Malaso.

Alisema wamekuwa waki-
fanya kazi kwa kushirikiana 
na serikali pamoja na wadau 
wengine wa kutetea haki za 
binadamu zikiwamo za nda-

ni na nje ya nchi.
Akifungua kikao hicho, 

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Mbeya, Rodrick Mpogoro, 
aliiasa jamii kuwekeza kati-
ka kupambana na umaskini 
sambamba na kuwaelimisha 
watoto kuhusu haki zao.

Vilevile, aliitaka jamii 
kutumia mbinu zote kuko-
mesha utumikishwaji wa 
watoto kwenye shughuli 
mbalimbali za uzalishaji, 
huku akiwataka wamiliki 
wa mashamba kuacha kua-
jiri watoto kwenye shughuli 
hizo za uzalishaji.

Alisema utafiti nyingi zi-
naonyesha kuwa watoto 
wengi wanaajiriwa kwenye 
shughuli za uzalishaji ku-
tokana na hali ya umaskini 

kwenye familia zao.
“Tuwekeze sana kwenye 

kufuta umaskini, kuwaelimi-
sha watoto kuhusu haki zao 
za msingi na naamini kwam-
ba tukishirikiana kwa uka-
ribu tutakomesha tatizo hili 
la utumikishaji wa watoto,” 
alisema Mpogoro.

Wakizungumzia hatua zi-
nazochukuliwa na serikali 
katika kupambana na utu-
mikishwaji wa watoto, maofi-
sa kazi na ustawi wa jamii wa 
halmashauri zinazozalisha 
tumbaku waliwashukuru 
wadau kwa kushirikiana nao 
kwenye vita hiyo.

Ofisa Kazi wa Mkoa wa 
Songwe, Pendo Lugendo, 
alisema wamekuwa wakipi-
ta kwenye maeneo mbalim-

bali ya kazi na kutoa elimu 
kwa waajiri na wafanyakazi 
kuhusu namna ya kuepuka 
kuajiri watoto na badala 
yake wawapatie kazi nyepesi 
za kuwafundisha.

Naye Ofisa Ustawi wa 
Jamii wa Halmashauri ya Ka-
liua mkoani Tabora, Bonface 
Sambaya, alisema katika 
eneo analotoka watoto wen-
gi wamekuwa wakitumik-
ishwa kwenye mashamba ya 
tumbaku na wengine kwe-
nye kazi za nyumbani.

Alisema mradi huo (Pros-
per reset) umekuja kuongeza 
juhudi za mapambano am-
bayo tayari yalishaanzishwa 
na serikali na hivyo akawa-
taka wadau wengine kuunga 
mkono juhudi hizo.

mradi huo 
unaofa-
dhiliwa na 
SLT Founda-
tion kutoka 
Uswis am-
balo linaji-
husisha na 
kutokomeza 
utumikish-
waji wa wa-
toto kwenye 
shughuli 
mbalimbali 
za uzalishaji.
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HABARI ZANZIBAR

Serikali yaeleza sababu 
kuanzisha bima ya wasafiri

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Biashara na Vi-
wanda imesema serikali 
hulazimika kuingilia kupan-
da kwa bei za bidhaa Zanzi-
bar pale ambapo kunakuwa 
na upandaji wa bei holela za 
bidhaa zinazoingizwa nchini 
ikiwamo zinazotoka nchi za 
nje.

Waziri wa Wizara hiyo, 
Omar Said Shabani alisema 
hayo juzi katika Baraza la 
Wawakilishi wakati akijibu 
swali la Mwakilishi wa Wawi, 
Bakar Hamad Bakar, aliye-
taka kujua ni wakati gani 
serikali hulazimika kuingilia 

kupanda kwa bei za bidhaa 
Zanzibar.

Akijibu swali hilo, Omar 
alisema jambo hilo linatoka-
na na sababu tofauti zikiwa-
mo za upungufu wa baadhi 
ya bidhaa katika masoko ya 
nje, kupanda kwa gharama 
za usafirishaji, kuwepo na 
upungufu wa upatikanaji wa 
fedha za kigeni.

Alisema fedha hiyo ndiyo 
inayotumika kuagizia mizigo 
kutoka nje ya nchi, kuende-
lea kuwapo kwa vita duniani 
na uzuiaji wa usafirishaji wa 
baadhi ya bidhaa katika nchi 
zinazozalishwa bidhaa hizo.

Aidha, alisema serikali 

kupitia Wizara ya Biashara 
na Tume ya Ushindani Halali 
wa Biashara hufanya mapitio 
ya bei elekezi za bidhaa kwa 
zile zinazodhibitiwa pale in-
apohitajika kufanya hivyo. 

Alisema kupitia  Kifun-
gu cha 5(1), (C) cha Sheria 
Namba 5 ya Mwaka 2018 ya 
Ushindani Halali wa Biasha-
ra na Kumlinda Mtumiaji ki-
natoa mamlaka ya kupanga 
na kusimamia bei elekezi kwa 
bidhaa zinazodhibitiwa  na 
serikali kila panapokuwa na 
mfumko wa bei usiokua na 
sababu kwenye soko.

Waziri wa Uchumi wa Bu-
luu na Uvuvi, Othman Shab-

ani, alisema ubora wa mwani 
unaozalishwa nchini katika 
uhitaji wa soko la kimataifa 
hadi sasa ni mzuri.

Alisema wakulima na wa-
fanyabiashara wa mwani wa-
nashajiishwa kuzingatia usafi 
wa mwani kwa kuanika mae-
neo salama, ili kuepuka kuwa 
na michanga na takataka ny-
ingine ili kuepuka kuathiri 
ubora wa mwani huo.

Aliyataja maeneo ambayo 
ni vinara kwa kuzalisha 
mwani kwa wingi na kwa ki-
wango kinachokubalika ni 
Tumbe, Fundo, Shumba mji-
ni, Chokocho, Makunduchi 
na Muungoni.

Wizara yaeleza sababu kuingilia upandaji bei bidhaa

Watendaji wa uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapigakura Kisiwani Pemba, wakila kiapo cha kutunza siri na 
kujitoa uanachama wa chama cha siasa kabla ya kuanza kwa mafunzo yao ya siku mbili jana. Uboreshaji wa daf-
tari Zanzibar utafanyika kwa siku saba kuanzia Oktoba 7 hadi 13, mwaka huu, na vituo vitafunguliwa saa 02:00 
asubuhi na kufungwa saa 12:00 jioni. PICHA: INEC

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
IZARA ya 
Fedha na Mi-
pango imesema 
k u a n z i s h w a 

na kutekelezwa kwa bima 
ya wasafiri kumetokana na 
changamoto mbalimbali am-
bazo Serikali ya Zanzibar iki-
kumbana nazo.

Hayo yalisemwa jana na 
Naibu Waziri wa Wizara 
hiyo, Juma Makungu katika 
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali la 
Mwakilishi wa Mtabwe, Dk. 
Mohammed Ali Suleiman, al-
iyetaka kujua, Je, serikali im-
efanya utafiti na kujiridhisha 
kwamba mpango wa kutoza 
bima hiyo hautaathiri sekta 
ya utalii Zanzibar. 

Akijibu swali hilo, Waziri 
Juma alisema changamoto 
hizo, zimesababisha serikali, 
kuja na hatua ya kuanzisha 
bima ya wasafiri ili kuwa na 
njia endelevu ya kuzitatua 
pindi zinapotokea.

Juma alisema katika kuku-
za utalii wa Zanzibar, seri-
kali imeendelea kutafuta njia 
nyingi za kuhakikisha kuwa 
utalii wa Zanzibar unakuwa 
wa kiwango cha juu.

Alisema baadhi ya changa-
moto zilizokuwapo ni pamo-
ja na Zanzibar kutokuwa na 
mfumo mahususi wa kuwak-
inga na majanga wageni wa-
napofika Zanzibar.

Kadhalika, alisema ku-
tokuwa na mfumo uliokuwa 
unaunganishwa na bima za 
kimataifa, kwamba huduma 

hiyo mpya kwa Zanzibar siyo 
ngeni duniani na baadhi ya 
nchi zimekuwa zikitekeleza 
ikiwamo Qatar, Mauritius, Ul-
aya na Amerika.

Aidha, alisema utaratibu 
wa utekelezaji wa bima hiyo 
ulitangazwa katika Bajeti ya 
Serikali kupitia hotuba ya ba-
jeti ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar na utekelezaji 
wa hatua hiyo ni wa serikali 
kupitia Shirika la Bima la 
Zanzibar, chini ya usimamizi 
wa Ofisi ya Rais, Fedha na Mi-
pango.

Alisema hakuna wizara 
yoyote ambayo imeingiza 
bajeti kwa ajili ya hatua hiyo, 
kwa kuwa gharama zake za 
utekelezaji zipo katika Shiri-
ka la Bima la Zanzibar na 
usimamizi wake kisera upo 

katika Ofisi ya Rais, Fedha na 
Mipango na hauna gharama 
za ziada. 

Alisema wakati wa janga 
la ugonjwa huo wageni 
walilazimika kutumia fedha 
za ziada kwa ajili ya kupata 
makazi ya kujitenga kwa 
kipindi kisichopungua siku 
saba, matibabu na gharama 
za kubaki hospitalini pindi 
akipata maradhi hayo na 
hatimaye kupelekea wageni 
wengi kutosafiri kwa muda 
kuhofia gharama hizo za 
ziada.

Alisema vilevile, sera hiyo 
ya serikali imeanzishwa na 
kusimamiwa na Shirika la 
Bima la Zanzibar pekee ni 
kwa sababu Zanzibar kuwa 
sehemu salama na yenye ku-
vutia wageni wengi.

Na Mwandishi Wetu

MSAIDIZI wa Meneja Kitengo cha 
Maradhi Yasioambukiza kutoka 
Wizara ya Afya Zanzibar, Zuhura 
Salehe Amour amesema magonjwa 
yasioambukiza bado ni tishio 
Zanzibar kwa kuathiri na kupoteza 
viungo vya watu jambo ambalo 
linachangia kupoteza nguvu kazi 
wa taifa.

Alisema hayo wakati akifungua 
mkutano wa wanaharakati na wa-
tetezi wa maradhi hayo.

Alisema kutokana na ongezeko 
kubwa la maradhi hayo iko haja ya 
jamii kufuata elimu inayotolewa 
kwa njia mbalimbali ili kuthibiti 
ongezeko na vichocheo vya mara-
dhi hayo.

Zuhura alisema Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Mwinyi, ameanzisha 
mpango maalum kuhakikisha ana-
zishughulikia saratani za aina tatu 
ambazo zinawapa matatizo zaidi 
kwa kinamama na kinababa.

Alizitaja saratani hizo ni matiti, 
shingo ya kizazi na tenzi dume, ak-
isema kwa kufanyika zoezi maalum 
la uchunguzi wa maradhi hayo 
katika wilaya mbalimbali kushiriki-
ana na wataalamu kutoka Hospitali 
ya Ocean Road na wanapatiwa tiba 
mgando.

Aidha alisema wizara imejipanga 
kufikia malengo kwa kutoa elimu 
kwa jamii kwa kushirikiana na ju-
muiya zisizo za serikali pamoja na 
mashirika mbalimbali ili kuthibiti 
maradhi hayo.

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya Sh. bilioni 33 zimetengwa 
kwa ajili ya kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi katika 
wilaya tano zilizopo katika Ukanda 
wa Pwani.

Wilaya hizo zitafikiwa na Mradi 
wa Kukabiliana na Mabadiliko Tabi-
anchi II, unaotekelezwa na Mfuko 
wa Umoja wa Mataifa wa Maende-
leo ya Mitaji (UNCDF).

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa mradi huo, Mratibu wa Mradi 
wa Kukabiliana na Mabadiliko ya 
Tabianchi kutoka UNCDF, Aine 
Mushi alisema lengo kuu ni kuwa-
saidia Watanzania, serikali kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi.

“Awamu ya kwanza ya mradi 
tulianza wilaya za Kondoa, Kongwa, 
Mpwapwa na Chamwino mkoani 
Dodoma, lakini awamu ya pili 
itahusisha wilaya tano za mikoa ya 
mwambao wa Pwani. Hivyo serikali 
itaainisha tuanze na wilaya zipi,” 
alisema Aine.

Alisema wataangalia athari na 
namna wananchi walivyoathirika, 
kwamba watawezesha kufanya 
kilimo kitakachowaondoa katika 
matatizo ya mabadiliko tabianchi, 
pamoja na kuwa na miundombinu 
rafiki.

Magonjwa 
yasiyoambukiza 
tishio Z’bar

Bil. 33/- kukabili 
athari mabadiliko 
tabianchi
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Said Mtanda (wa pili kulia), akizungumza na waandishi wa habari jana, kuhusu maadhimisho ya kitaifa ya 
kuzimwa kwa Mwenge wa Uhuru yatakayoambatana na kumbukizi ya miaka 25 ya kifo cha Mwl. Julius K. Nyerere yakiongozwa na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, Oktoba 14, 2024. PICHA: VITUS AUDAX

Rwanda yatoa 
angalizo kasi 
kusambaa 
virusi Marburg 

Taasisi zahimizwa matumizi Akili Mnemba 

GHARIB SAID KHALFAN  
anatangaza kupotea kwa kadi  
ya gari  yenye  namba za usajili  

T168DLE  aina ya  
Toyota  RAV 4, Chassis No. 

JT172SC1100175472, Engine 
No. Z135GL. Yeyote 

atakayeiona  atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.

Taarifa ya Polisi:  
PHQ/DOD/DOD/40546/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

KIGALI, Rwanda

WIZARA ya Afya nchini 
Rwanda, imetoa mwongozo 
mpya kuzuia kuenea kwa viru-
si vya Marburg nchini humo.

Imesema, idadi ya watu wal-
iofariki kutokana na ugonjwa 
huo, imeongezeka na kufikia 
wanane.

Dalili kuu za homa hiyo ni 
pamoja na maumivu makali 
ya kichwa, misuli, kutapika na 
kuhara.

Raia wametakiwa kufika 
kwenye vituo vya afya, pindi 
wakionesha dalili hizo.

Katika taarifa ya wizara 
hiyo, iliyotolewa juzi jioni, 
watu 26 waliripotiwa kuam-
bukizwa virusi hivyo tangu 
Septemba 27, mwaka huu.

Huo ni mlipuko wa kwanza 
wa Marburg uliothibitishwa 
nchini humo.

Waziri wa Afya, Sabin Nsan-
zimana, alisema wanawafua-
tilia zaidi ya watu 300 ambao 
wanadaiwa waligusana na 
wagonjwa waliofariki na wali-
othibitishwa kuambukizwa.

Baadhi ya miongozo iliyo-
tolewa ni pamoja na kusimam-
ishwa kwa muda kuwatem-
belea wagonjwa hospitalini, 
kudumisha usafi binafsi na 
kuepuka kugusana na watu 
wanaoonesha dalili, ingawa 
shughuli za biashara zinaen-
delea kama kawaida.

Aidha shughuli za mazishi 
na maombolezo ya nyumbani 
pia zimepigwa marufuku, 
wafiwa wakitakiwa kuepuka 
msongamano inayoweza 
kuongeza hatari ya kueneza 
virusi hivyo, pia ufunuaji wa 
jeneza hautaruhisiwa katika 
nyumba, makanisa na misikiti.

RFI

Na Mwandishi Wetu

VIONGOZI wa taasisi nchini 
wamehimizwa kutumia teknolo-
jia mpya, ikiwamo Akili Mnemba 
(AI) kuboresha utendaji wao enzi 
hizi za kidijitali.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA). 
Dk. Jabiri Bakari, alisema hayo 
wakati akiwasilisha mada kuhu-
su matumizi ya AI katika mku-
tano ulioandaliwa na Jumuiya ya 
Wakurugenzi nchini uliofanyika 
jijini Dar es Salaam hivi karibuni.

Akiwasilisha mada alisema 
taasisi zisiogope AI bali ziitumie 
kutokana na uwezo wake wa ku-
leta mabadiliko.

Dk. Bakari alisema AI sio kitu 
kipya imetokana na maendeleo 
ya teknolojia ya kompyuta.

Aidha, alisema AI ni nadharia 
ya kuandaa na kutumia mifumo 

ya kompyuta inayoweza kufanya 
kazi zinazohitaji akili na binad-
amu bila kutegemea binadamu 
moja kwa moja. 

“Inahusisha mipangilio na man-
tiki ya kimahesabu ya hali ya juu 
kuwezesha kuwapo hali ambapo 
mifumo inaanza kufanya kazi 
kama binadamu,” alisema.

Alisema hii ni hatua ya juu zaidi 
ya mifumo ya kompyuta na pro-
gramu wezeshi. 

“Ikumbukwe kwamba vy-
ote hivi vinatengenezwa kwa 
kutegemea akili ya binadamu, na 
inabidi viandaliwe kufanya kazi 
kama binadamu,” alisema.

Dk. Bakari alisema kuwa 
teknolojia inabadilika. Teknolojia 
ya sasa ya habari na mawasiliano 
itakuwapo na kupita, kama ilivy-
okuwa kwa enzi za matumizi ya 
zana wa mawe, chuma na ujio wa 
viwanda.

Alisisitiza kwamba mabadiliko 
ya teknolojia ni mtambuka. Mi-
pango kwenye kilimo, miundom-
binu ya usafiri, uchimbaji madini, 
elimu na afya kwa mfano inabidi 
kutekeleza viwango vya utayari 
wa kutumia mifumo ya kidijiti, 
alifafanua.

Kwa mujibu wa ripoti ya Shirika 
la Mawasiliano ya Simu Ulimwen-
guni (ITU), Dk. Bakari alisemam, 
kuongeza matumizi ya teknolo-
jia kwa asilimia 10 kwenye sekta 
mbalimbali kunaongeza ukuaji 
wa uchumi kwa asilimia 2.5.

Aliwajulisha washiriki kuhusu 
mpango wa TCRA wa kuhama-
sisha masomo yanayowezesha 
ustadi na umahiri wa kumudu 
teknolojia za kidijiti.

Masomo hayo ni Sayansi, 
Teknolojia, Uhandishi na Hisabati.

“TCRA pia inahimiza uanzishaji 
wa vilabu vya kidijiti katika ngazi 

zote za elimu kuanzia chekechea 
hadi vyuo vikuu. Lengo ni kuwez-
esha uelewa wa masomo wezeshi 
kidjiti kutoka ngazi ya chini, jam-
bo ambalo litafanikisha kuenea 
masomo yanayowezesha mifumo 
ya kidijiti ngazi zote,” alisema.

TCRA ilifadhili washiriki 
watano wa Tanzania kwenye 
mashindano ya Hisabati kwa wa-
nafunzi wa shule za sekondari 
Afrika yaliyofanyika Afrika Kusini 
Agosti 2024. 

Aidha, watatu kati yao wal-
ishinda jumla ya medali nne za 
shaba, na walioshinda ni Ambrose 
George Rutashobya wa Shule ya 
Sekondari ya Ufundi Iyunga; Za-
karia Mataiga Mwita wa Azania na 
Stella Ludan Maliti wa Sekondari 
ya Wasichana ya Marian ambaye 
alipata medali mbili. Vilevile ali-
tangazwa kuwa “Malkia wa Hisa-
bati”.
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Waliofariki kwenye mafuriko, 
maporomoko Nepal wafikia 200

NAIROBI, Kenya

WABUNGE nchini Kenya wa-
natazamiwa kuwasilisha hoja ya 
kumng’oa madarakani Makamu 
wa Rais, Rigathi Gachagua, ka-
tika bunge la taifa hilo.

Mbunge wa Kikuyu, Kimani 
Ichung’wah jana alithibitisha 
kuwa hoja dhidi ya Gachagua 
itawasilishwa mbele ya bunge 
na kujadiliwa.

Ilielezwa kuwa uwasilishaji 
wa hoja hiyo utahitaji kuungwa 
mkono na wabunge 233 na kuna 
taarifa zinazodai kuwa wajumbe 
302 tayari wametia saini.

Pia ilielezwa kuwa wanaom-
shtaki Gachagua wanadai kuwa 
amekiuka Kifungu cha 10 cha 
katiba, wakisema matamshi 
yake hadharani yamekuwa ya 
uchochezi na yanaweza kuibua 
chuki za kikabila.

Aidha, ilielezwa kuwa 
anatuhumiwa kukiuka vifungu 
vya 147, 148,174,186 na 189 
vinavyozungumzia mwenendo 
na wajibu wake kama msaidizi 
mkuu wa rais.

Ilielezwa kuwa atapewa nafasi 
ya kujitetea dhidi ya madai 
ya kujipatia mali kwa ufisadi 
na kutumia pesa za walipa 
kodi kwa njia isiyo halali. Na 
kwamba mali hiyo inasemekana 
kusambazwa katika kaunti za 
Nyeri, Nairobi na Kilifi.

Ikiwa hoja hiyo itakamilika, 
Spika wa Bunge la Taifa, Moses 
Wetangula atawasilisha azimio 
hilo kwa Spika wa Bunge la 
Seneti, Amason Kingi ndani ya 
siku mbili ili achukuliwe hatua.

Hoja ya kumwondoa madara-
kani Gachagua inakuja huku 
kukiwa na uhusiano wa mvu-
tano baina ya Rais William Ruto.

Ilielezwa kuwa viongozi hao 
wawili wamekuwa wakitupi-
ana lawama kila mmoja ak-
idai mwenzake anakwamisha 
utendaji wa mwenzake.

BBC

Wabunge 
Kenya 
waonyesha 
kutokuwa 
na imani na 
Gachagua

KATHMANDU, Nepal

IDADI ya watu waliofariki nchini Nepal 
kutokana na mafuriko na maporomoko ya 
ardhi yaliyotokana na mvua kubwa mwis-
honi mwa wiki, imefikia 200, wakati shu-
ghuli za uokozi zikiimarishwa.

Ilielezwa kuwa vifo vingi vimeripotiwa 
katika mji mkuu wa Kathmandu ambao uli-
pata mvua nyingi zaidi na sehemu nyingi za 
kusini zilikumbwa na mafuriko.

Taarifa ya polisi ilisema kuwa watu 31 ha-
wajulikani walipo, huku wengine 96 waki-

jeruhiwa.
Maporomoko ya ardhi pia yameripotiwa 

kuua idadi kubwa ya watu kwenye barabara 
iliyokuwa haipitiki kwa takriban kilomita 16 
kutoka Kathmandu.

Ilielezwa kuwa maporomoko hayo yali-
funika takriban mabasi matatu pamoja na 
magari mengine ambako watu walikuwa 
wamelala kwa kuwa barabara ilikuwa haipi-
tiki.

Ilibainishwa kuwa barabara kuu tatu za 
kuingia Kathmandu zilizibwa na mapor-
omoko ya ardhi kwa wikiendi nzima.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa hadi kufikia 
jana, wafanyakazi waliweza kufungua bara-
bara kuu ya Prithvi, kwa kuondoa mawe, 
matope na miti ambayo ilikuwa imesomb-
wa na maji kutoka milimani.

Ofisi ya Waziri Mkuu wa Nepal, Khad-
ga Prasad Oli, ilisema baada ya kiongozi 
huyo kurejea nchini humo akitoka kush-
iriki mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa 
Mataifa New York, Marekani aliitisha kikao 
cha dharura.

VOA

NATO yapata kiongozi mpya

Aidha, ilielezwa kuwa 
anatuhumiwa kukiuka vi-
fungu vya 147, 148,174,186 
na 189 vinavyozungumzia 
mwenendo na wajibu wake 
kama msaidizi mkuu wa 
rais.

NATO

JUMUIYA ya Kujihami ya NATO imepata 
kiongozi mpya Mark Rutte, ambaye ni Wa-
ziri Mkuu wa zamani wa Uholanzi anaye-
chukua nafasi ya Jens Stoltenberg aliyehu-
dumu kwa miaka 10.

Ilielezwa kuwa Julai 2023, Mark Rutte ali-
tangaza kujiuzulu katika wadhifa wake wa 
Waziri Mkuu wa Uholanzi na miezi mich-
ache baadaye akaanza kudhihirisha nia yake 
ya kumrithi Katibu Mkuu wa NATO, Jens 
Stoltenberg, ambaye alitangaza kuachia wa-
dhifa huo Septemba mwaka huu.

Pia ilielezwa kuwa kwa miezi kadhaa, 
Rutte aliendesha kampeni yake ndani ya 
muungano wa NATO, huku viongozi wengi 
wakiwa tayari wanamfahamu alipokuwa 
waziri mkuu wa Uholanzi kwa zaidi ya mia-
ka 13 na kufanya kazi na mashirika mbalim-
bali ya kimataifa.

Mwanahistoria huyo ambaye ni mgom-
bea aliyepigiwa pia upatu na Rais wa Mare-
kani, Joe Biden na viongozi wengi wa Ulaya, 
anakabiliwa na changamoto katika uon-
gozi wake ikiwa ni pamoja na vita nchini 
Ukraine.

Ilielezwa kuwa kuhusu hatua za baadaye 

za Russia na hali ya wasiwasi ya kisiasa nchi-
ni Marekani kutokana na kutofahamu kwa 
sasa ni nani atakayeshinda urais.

Wakati wa hotuba ya kuaga, kiongozi 
anayemaliza muda wake Jens Stoltenberg 
alizielezea baadhi ya changamoto zinazoi-
kabilia NATO akisema tangu achukue wa-
dhifa wa katibu mkuu ulimwengu unaowa-
zunguka umebadilika.

“Tumeshuhudia Russia ikiichukua kiny-
ume cha sheria rasi ya Crimea, kuimarika 
kwa kundi linalojiita Dola la Kiislamu IS, 
uvamizi kamili wa Russia nchini Ukraine, 
ushindani unaokua wa China, janga la Cov-
id 19, mashambulizi zaidi ya mtandaoni na 
kuongezeka kwa athari za mabadiliko ya 
hali ya hewa kwenye usalama wetu,” alise-
ma.

Mbali na hayo,  Mark Rutte anakabiliwa 
pia na changamoto ya kuyaleta pamoja 
maono ya viongozi wa nchi wanachama ili 
kuwepo makubaliano ya pamoja kuhusu 
suala la maamuzi muhimu.

Ilielezwa kuwa Rutte ni mzoefu ka-
tika kuongoza miungano ya kisiasa nchini 
Uholanzi, lakini sasa atatakiwa kuvileta 
pamoja vyama 32 ili kufikia mwafaka unao-
hitajika kwa maamuzi yote ya NATO.

Katika kampeni yake, Rutte alikuwa na 
kibarua kigumu cha kumkinaisha Waziri 
Mkuu wa Hungary Viktor Orban, ambaye 
awali mahusiano yao yalikuwa na mkwaru-
zano.

Rutte alilazimika kumwahidi Orban 
kwamba Hungary haitalazimika kamwe 
kushiriki katika shughuli za kusaidia 
Ukraine nje ya eneo la NATO.

Ilielezwa kuwa siasa za kiliberali za Rutte 
na msimamo wa siasa kali za mrengo wa 
kulia za Orban mara nyingi huwaweka kwe-
nye mzozo katika shughuli zao ndani ya 
Umoja wa Ulaya.

Uwezo wake mashuhuri wa kukabiliana 
na changamoto za kisiasa na kuwa na mi-
simamo isioyumba, unamfanya Rutte kuwa 
kiongozi anayefaa iwapo Donald Trump 
atarejea katika Ikulu ya White House na 
kuanza ukosoaji wake dhidi ya muungano 
huo wa kijeshi.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa Rutte ni 
muungwaji mkono mkubwa wa  Ukraine  na 
aliwezesha uwasilishaji wa silaha mjini Kyiv, 
ikiwa ni pamoja na vifaru na ndege za kivita 
chapa F-16.

DW

Waziri Mkuu 
wa Israel, 
Benjamin 
Netanyahu, 
akitoa onyo 
jana kwa 
Iran kwamba 
hakuna 
eneo lolote 
wasiloweza 
kulifikia 
huko 
Mashariki ya 
Kati. PICHA: 
MTANDAO.
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Na Shufaa Lyimo, ARUSHA

KIKOSI cha Singida Black Stars jana 
kimeanza safari ya kuelekea Kigoma 
kwa ajili ya mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya 
Mashujaa huku wakiwa na matumaini ya 
kuondoka na pointi zote tatu.

Timu hizo zinatarajiwa kuumana Ok-
toba 4 kwenye Uwanja wa Lake Tang-
anyika, Kigoma. 

Akizungumza na Nipashe jana, Mse-
maji wa timu hiyo, Hussein Masanza, 
alisema msafara umeondoka ukiwa na 

wachezaji 22 wanaofuata pointi hizo tatu.
“Kwa sasa tupo njiani tunaelekea Kigo-

ma kwa ajili ya mchezo wetu ambao wa 
Oktoba 4, tumejiandaa vizuri na mpango 
wetu wa kwanza ni kuondoka na pointi 
zote tatu, tunaamini jambo hili linaweze-
kana kutokana na maandalizi yetu,“ alise-
ma Masanza.

Alisema kila mchezaji ana morali ya 
juu kuelekea kwenye mchezo wao huo 
ambao unatarajiwa kuwa mgumu na we-
nye upinzani mkubwa. 

Alisema malengo yao msimu huu ni 

kuhakikisha wanashika nafasi za juu 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

“Tunataka kushiriki mashindano ya ki-
mataifa, ili tupate hiyo nafasi ni lazima tu-
hakikishe tunapambana na kumaliza ligi 
kwenye nafasi za juu zaidi, tumejiwekea 
malengo ya kufanya hivyo,“ alisema 
Masanza.

Aidha, amewaomba mashabiki wao 
waendelee kuwapa ushirikiano ili waen-
delee kuonyesha ushindani kwenye Ligi 
Kuu msimu huu. 

SINGIDA BS YAFUATA 
POINTI TATU KIGOMA

New City hali tete Ligi Kuu Zanzibar 

Wasanii 200 
kushiriki 
tamasha la 
muziki Dar

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

TIMU ya New City FC imeende-
lea kupata matokeo mabaya mfu-
lulizo katika michezo mitatu wali-
yocheza ya Ligi Kuu ya Zanzibar.

New City FC juzi katika mchezo 
wao wa tatu dhidi ya Zimamoto SC 
walijikuta wakipoteza kwa kufung-
wa bao 1-0 mchezo uliochezwa 
Viwanja vya Amaan Nje saa kumi 

Alasiri.
New City FC ndio timu pekee 

ambayo haina alama katika msi-
mamo wa ligi na inaburuza mkia 
kati ya timu 16 zinazocheza ligi 
hiyo.

Akizungumza na gazeti hili, Ko-
cha Msaidizi wa timu hiyo, Razak 
Arajab alisema tatizo kubwa lil-
ilopelekea kushindwa kufanya 
vizuri ni kukosa maandalizi ya 
mapema.

Alisema kukosa maandalizi ya 
mapema yalitokana na ukata wa 
fedha ulioikumba timu hiyo hasa 
pale kuchelewa kupata fedha za 
udhamini wa ligi hiyo.

“Michezo miwili ya awali 
wachezaji walicheza tusema 
kishingo upande au kwa kuvunjika 
moyo kwa kuona kama hatuwapi 
pesa, lakini hivi sasa wamepewa 
fedha zao ndio maana mchezo wa 
leo walicheza vizuri licha ya ku-

topata matokeo mazuri,” alisema.
Alısema timu yake imeanza 

kunyanyuka katika mchezo huo 
watatu kwa kucheza vizuri ikilin-
ganishwa michezo miwili iliyopita 
licha ya kutopata alama tatu.

Alisema mchezo wao dhidi ya 
Zimamoto SC ulikuwa mgumu ku-
tokana na timu zote hazikuwahi 
kupata matokeo ya ushindi tangu 
kuanza ligi.

“Mbali na maandalizi duni la-

kini mchezo huu ulikuwa wa vita 
ya matokeo, sisi tulihitaji na wao 
walihitaji lakini bahati iliangukia 
kwao,” alisema.

Katika ligi hiyo bingwa mtetezi 
JKU SC wanaongoza kwenye msi-
mamo kwa kufukisha alama tisa 
sawa na Muembe Makumbi City 
ambao wamezidiwa uwiano wa 
magoli ya kufunga na kufungwa, 
nafasi ya tatu inashikiliwa na Ma-
lindi SC yenye pointi saba.

Na Moshi Lusonzo

ZAIDI ya wasanii 200 kutoka mataifa 
mbalimbali watashiriki tamasha la 
kimataifa la muziki la ‚Marafiki-Haba na 
Haba‘ litakaloanza kesho katika mikoa ya 
Dar es Salaam na Pwani.
Akizungumza na vyombo vya habari jana, 
Mkurugenzi wa Taasisi ya Asedeva, Isack 
Abeneko, amesema tamasha hilo litaju-
muisha muziki wa kizazi kipya, muziki wa 
asili, dansi, ngoma za asili na utoaji wa 
mafunzo mbalimbali ya sanaa hiyo.
Alisema matamasha ya ‚Marafiki-Haba 
na Haba‘ hapo awali yalikuwa yaki-
fanyika katika miezi tofauti, lakini kwa 
mwaka huu wameamua kuyaunganisha 
ili kuwapa mashabiki wa muziki ladha ya 
kipekee katika burudani.
Abeneko, alieleza katika tamasha hilo 
kutakuwa na majukwaa mawili makubwa, 
moja likiwa katika viwanja vya Makum-
busho, Dar es Salaam na lingine Baga-
moyo.
Aliwataja baadhi ya wanamuziki maarufu 
wa Tanzania watakaotumbuiza kuwa ni 
Sholo Mwamba, Amini, Mabantu Band na 
Barobaro.
Aidha, wasanii wengine wanatoka katika 
nchi mbalimbali zikiwamo Cameroon, 
Rwanda, Kenya, Afrika Kusini, Angola, 
Togo, Nigeria na Ulaya.
“Kutakuwa na mafunzo ya muziki kwa 
wasanii wa hapa nchini ambayo yata-
tolewa na wanamuziki wakubwa barani 
Afrika, lengo letu ni kuufanya muziki 
kuwa sehemu ya maendeleo ya kiuchumi 
badala ya burudani pekee,“ alisema.
Aidha, aliishukuru serikali kupitia Baraza 
la Sanaa Tanzania (BASATA) kwa kusaidia 
kukamilisha maandalizi ya tamasha hilo 
ambalo ni sehemu ya jukwaa linalotam-
bulisha utamaduni wa Tanzania.
Mkurugenzi wa Kituo cha Utamaduni cha 
Ujerumani (Goethe), Mpangi Otte, alisema 
wameamua kusaidia tamasha hilo kuto-
kana na ukweli kuwa muziki unawaweka 
watu pamoja bila kujali mipaka ya nchi.
Alisema nchi yake inatambua utama-
duni ni sehemu ya kuhifadhi historia na 
utambulisho wa taifa husika, hivyo kuna 
umuhimu wa kuufanya uishi kupitia ma-
jukwaa ya muziki. Wachezaji wa SGA wakichuana katika mchezo wa mpira kwenye bonanza la maadhimisho ya miaka yake 40 

lililofanyika jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Licha ya vipigo vikubwa kutoka kwa Liverpool na 
Tottenham, bado wameendelea ...

MABOSI ‘WAMKUMBATIA’ 
TEN HAG MAN UNITED

W‘ HAM YAMTAKA DURAN
CHELSEA na West Ham ni miongoni mwa klabu zina-

zomfuatilia kwa karibu mshambuliaji wa Aston Villa na 
Colombia, Jhon Duran mwenye umri wa miaka 20. (Give 
Me Sport)

N‘ FOREST KUMUUZA MURILLO
KLABU ya Nottingham Forest itamuuza Murillo bila 

kutaka, ikiwa watapokea ada kubwa kwa beki huyo wa 
kati wa Brazil mwenye umri wa miaka 22, ambaye ame-
kuwa akihusishwa na Barcelona na Real Madrid. (Foot-
ball Insider)

JAMAL MUSIAL NA BAYERN
WINGA wa Ujerumani, Jamal Musiala mwenye umri 

wa miaka 21, ambaye mkataba wake na Bayern Munich 
utatamatika mwaka 2026, alisema alikuwa wazi kwa kila 
kitu lakini ana furaha sana kwamba huenda siku moja 
akacheza Ligi Kuu ya England. (Guardian)

ALEX BAENA AVUTIA EPL
WINGA wa Villarreal raia wa Hispania, Alex Baena 

mwenye umri wa miaka 23, amewavutia maskauti wa 
Aston Villa na Newcastle United msimu huu. (Caught 
Offside)

BAYERN WAJIVUNIA OLISE
WAKUU wa Bayern Munich wanaamini kuwa walim-

sajili nyota wa pauni milioni 100 kwa nusu bei pale 
walipoishinda Manchester United kwenye usajili wa pau-
ni milioni 50 wa winga wa Ufaransa, Michael Olise mwe-
nye umri wa miaka 22 kutoka Crystal Palace. (Mirror)

POTTER ATAJWA S‘HAMPTON
KLABU ya Southampton inaweza kumgeukia kocha wa 

zamani wa Chelsea na Brighton, Graham Potter iwapo 
wataamua kumfukuza, Russell Martin. (Football Insid-
er)

EZE AMERIDHIKA C‘PALACE
WINGA wa England, Eberechi Eze ameridhika na na-

fasi yake huko Crystal Palace, ambao walishangazwa ku-
topokea ofa kutoka kwa klabu za Ligi Kuu England wakati 
wa msimu wa huu wa majira ya joto. (Mirror)

WILSON KUONDOKA N‘CASTLE
KLABU ya Newcastle United iko tayari kumruhusu 

mshambuliaji wa England, Callum Wilson mwenye umri 
wa miaka 32 kuondoka bila malipo msimu ujao iwapo ha-
watapata mbadala wake Januari. (Give me Sport)

YAZICI KUSAINI OLYMPIAKOS
MSHAMBULIAJI wa Uturuki, Yusuf Yazici mwenye 

umri wa miaka 27 anatazamiwa kusaini mkataba wa 
miaka mitatu na klabu ya Ugiriki ya Olympiakos baada 
ya kuondoka katika klabu ya Lille ya Ufaransa. (Fabrizio 
Romano)

REAL MADRID YAMTAKA PAZ 
REAL Madrid inafuatilia hatua za Nico Paz huko 

Como na inaweza kukiamsha kipengele cha kumnunua 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina mwenye umri 
wa miaka 20 ikiwa ataendelea kuonesha kiwango kizuri 
cha mchezo akiwa na timu hiyo ya Serie A. (AS)

 

DYCHE ATAKA KUBAKI EVERTON
SEAN Dyche ameelezea wazi nia yake ya kutaka kubaki 

kama kocha wa Everton baada ya klabu kununuliwa hiyo 
na kuwaongoza katika uwanja wao mpya. (Telegraph)

ZISIKUPITE

MANCHESTER, England

MABOSI wa klabu ya Manchester 
United bado wana nia ya kuendelea 
kumuunga mkono kocha Erik ten 
Hag licha ya kipigo kikubwa cha ma-
bao 3-0 kutoka kwa Tottenham Hot-
spur, vyanzo vimeiambia ESPN.

Kwa mujibu wa chanzo hicho, 
kuna kukubalika kuwa Mholanzi 
huyo licha ya sasa kuwa chini ya 
shinikizo kubwa mbele yake kue-
lekea mechi muhimu dhidi ya FC 
Porto na Aston Villa wiki hii.

Vichapo vizito vya nyumbani ku-
toka kwa Liverpool na Spurs msimu 
huu tayari vimemweka kwenye pre-
sha kubwa.

Klabu hiyo iko tayari kuheshimu 
uamuzi wao walioutoa msimu wa 
majira ya joto wa kuendelea kuwa 
Ten Hag kwa sasa, lakini hisia bado 
ni kwamba lazima kuwe na ubore-
shaji mkubwa wakati timu hiyo 
itakabiliana na Porto kwenye Ligi 
ya Europa siku ya Alhamisi na Villa 
kwenye Ligi Kuu England Jumapili. 

Mchezo huo utakaopigwa Villa 

Park ni wa mwisho kwa United kab-
la ya mapumziko ya wiki mbili ya 
kimataifa.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwam-
ba vipigo vya nyumbani dhidi ya 
Liverpool na Spurs vimesababisha 
wasiwasi mkubwa klabuni hapo.

Namna ya uchezaji dhidi ya timu 
hizo mbili, pamoja na uchezaji duni 
katika kipindi cha pili cha sare ya 
1-1 na FC Twente wiki iliyopita vina-
chukuliwa kuwa ni hali ya kutisha.

United wanaamini kuwa wame-
jiandaa vyema kufanya mabadiliko 
iwapo matokeo na aina ya uchezaji 
haubadiliki. 

Msaidizi wa Ten Hag, Ruud van 
Nistelrooy angalau katika muda 
mfupi anachukuliwa kuwa chaguo 
linalowezekana ikiwa mabadiliko 
yatahitajika.

Van Nistelrooy ana uzoefu wa 
usimamizi na PSV Eindhoven na 
anaungwa mkono na msaidizi 
mwenzake, Rene Hake, ambaye ali-
kuwa kocha mkuu wa FC Utrecht na 
Go Ahead Eagles ya Uholanzi kabla 
ya kujiunga na United.

Mabosi wa klabu akiwamo mmi-
liki mwenza Sir Jim Ratcliffe na 
Mkurugenzi wa michezo wa INEOS, 
Sir Dave Brailsford, walizungumza 
na makocha tofauti majira ya joto na 
kuna imani kwamba mchakato wa 
kuajiri utapunguzwa sana baada ya 
kufanya uangalizi wa kutosha kwa 
baadhi ya wasimamizi wanaotara-
jiwa katika mwisho wa msimu uli-
opita.

Chanzo kimoja kimeiambia ESPN 
kwamba klabu hiyo itazingatia hali 
hiyo kwa makini katika siku zijazo 
na inasitasita kuingia kwenye kuajiri 
kocha mpya.

Kurejesha kwa United pointi saba 
kutoka mechi sita za kwanza ndio 
mwanzo wao mbaya zaidi kuwahi 
kutokea kwenye kampeni za Ligi 
Kuu.

Pia wamepoteza mechi mfululizo 
za nyumbani kwenye ligi bila kufun-
ga bao kwa mara ya kwanza tangu 
Novemba 2021 katika mechi mbili 
za mwisho za Ole Gunnar Solskjaer 
huko Old Trafford kabla ya kutim-
uliwa.
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MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJI wa Man-
chester City, Phil Foden, 
amekuwa na shida 
kufikia sasa kuongeza 
kiwango chake cha 
juu cha msimu uli-
opita, lakini Kocha Pep 
Guardiola amesema 
kampeni yake inakar-
ibia kuimarika.
Foden alifunga mabao 
28 kwa klabu na nchi 
katika michuano yote 
na alichaguliwa kuwa 

Mchezaji Bora wa 
Mwaka wa PFA, la-
kini ameanza mechi 
zake nne kati ya 
tano.
Akizungumza kabla 
ya mechi ya Ligi ya 
Klabu Bingwa Ul-
aya ugenini nchini 
Slovakia dhidi ya 
Slovan Bratislava, 
Guardiola alisema 
hana wasiwasi, 
akisema mchezaji 
huyo mwenye 
umri wa miaka 24 
anarejea kwenye 
kasi yake.
“Labda naweza 
kuwa na mashaka 
katika mambo 
mengi, lakini Phil 
Foden atare-
jea! Kadiri ana-
vyojisikia vizuri, 
atarejea,“ alisema 
Guardiola aki-
waambia waandi-
shi wa habari.
“Nadhani katika 

dakika 30 pale St 
James‘ Park katika 

sare ya 1-1 dhidi ya 
Newcastle United Ju-

mamosi, nilihisi tayari 
kitu ambacho nakipenda 

ambacho sikukiona kwa 
mfano dhidi ya Watford.
„Usisahau baada ya Euro 
hakuwa na mazoezi yoyote 
kwa miezi miwili, alikuwa 
na shida kadhaa za kiafya,“ 
alisema Guardiola. „Lakini 
sasa anatabasamu na yuko 
katika mdundo wake.
“Alikuwa mchezaji bora wa 
Ligi Kuu msimu uliopita 
kwa hivyo tunamhitaji, 
alikuwa muhimu kwetu, la-
kini sina shaka na mapenzi 
yake kwa soka na mafunzo 
yake, atarejea.“
City walitoka suluhu katika 
mchezo wao wa kwanza wa 
kundi wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya wakiwa nyumbani 
dhidi ya Inter Milan.

BARCELONA, Hispania

HANSI Flick amethibitisha 
kuwa tayari amezungumza na 
Wojciech Szczesny baada ya 
mlinda mlango huyo wa zamani 
wa Arsenal na Juventus kuwasi-
li Barcelona siku ya Jumatatu 
kukamilisha uhamisho wake 
wa kujiunga na vinara hao wa 
Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

Szczesny mwenye umri wa 
miaka 34, amekubali kutoka 
kustaafu na kuchukua nafasi 

ya Marc-André ter Stegen, am-
baye ameondolewa kwa msimu 
huu kutokana na jeraha la goti, 
na sasa atawania namba na na 
Iñaki Peña.

Flick aliacha kuthibitisha usa-
jili huo, lakini akasisitiza kuwa 
mchezaji huyo wa zamani wa 
kimataifa wa Poland hajapewa 
ahadi zozote kuhusu muda wa 
kucheza kwenye Uwanja wa Ol-
impiki.

“Kwa kawaida huwa sizun-
gumzii kuhusu wachezaji am-

bao si sehemu ya kikosi, lakini 
naweza kusema kwamba haku-
na mchezaji wa Barca aliye na 
hakikisho kwamba ataanza,“ 
alisema Flick alipoulizwa kama 
Szczesny aliahidiwa namba 
moja.

“Ndiyo, nimezungumza naye, 
lakini sitasema lolote zaidi ya 
hilo. Ikiwa katika siku zijazo 
atasaini Barca, tunaweza ku-
zungumza zaidi kuhusu hilo ka-
tika mkutano ujao wa waandi-
shi wa habari.

Vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba, Szczesny atasaini 
mkataba hadi mwisho wa 
msimu.

Foden Foden 
atarajiwa atarajiwa 
kurejesha kurejesha 
ubora wakeubora wake

MADRID, Hispania

ANTOINE Griezmann ames-
taafu kucheza soka la kimataifa 
baada ya miaka 10 akiwa na 
timu ya taifa ya Ufaransa, 
mchezaji huyo ametangaza.

Griezmann mwenye umri 
wa miaka 33, alikuwa sehemu 
muhimu ya timu za Ufaransa 
ambazo zilifika fainali tatu na 
kupoteza fainali ya Euro 2016 
katika ardhi ya nyumbani, 
kushinda Kombe la Dunia 2018 
na kuchapwa katika fainali ya 
Kombe la Dunia 2022 na pia 
kushinda Ligi ya Mataifa ya 
UEFA 2021. 

Mechi za mwisho za msham-
buliaji huyo wa Atlético Ma-
drid akiwa na Ufaransa zilikuja 
katika michezo ya mwezi wa 
tisa, baada ya kuwa sehemu ya 
timu ambayo ilifungwa kwenye 
nusu fainali ya Euro 2024 na 
Hispania.

„Ni kwa moyo uliojaa kum-
bukumbu kwamba ninafunga 
sura hii ya maisha yangu,“ 
alisema Griezmann kupitia 
chapisho la kwenye mtandao 
wa kijamii.

„Asante kwa tukio hili zuri, 
lenye rangi tatu, na tutaonana 
hivi karibuni.“

„Leo, kwa hisia kali, natan-
gaza kustaafu kwangu kama 
mchezaji wa timu ya taifa ya 
Ufaransa,“ alisema Griezmann.

„Baada ya miaka kumi ya aja-
bu yenye changamoto, mafani-
kio na nyakati zisizosahaulika, 
ni wakati wa mimi kufungua 
ukurasa na kutoa nafasi kwa 
kizazi kipya.

„Kuvaa jezi hili imekuwa 
heshima na fursa ninaondoka 
kwenye timu ya taifa ya Ufaran-
sa kwa hisia ya fahari na shuk-

rani. Nilipata heshima ya kui-
wakilisha nchi yetu, na fursa ya 
kupata matukio ya ajabu, kama 
vile kuwa bingwa wa dunia. 

„Nitaendelea kuifuatilia Les 
Bleus kwa shauku. Nina hakika 
kwamba siku zijazo ni nzuri na 
siwezi kusubiri kuona kizazi ki-
jacho kikiangaza.“

Griezmann alicheza mechi 
yake ya kwanza ya Ufaransa 
Machi mwaka 2014, katika 
ushindi wa 2-0 wa kirafiki dhi-
di ya Uholanzi. 

Kocha wake katika maisha 
yake yote ya kimataifa ameku-
wa Didier Deschamps, ambaye 
amekuwa akiinoa nchi yake 
tangu mwaka 2012.

Mwaka 2016, Griezmann ali-
cheza mechi saba Ufaransa ili-
potinga fainali ya Ubingwa wa 
Ulaya ambapo walichapwa 1-0 
na Ureno.

Miaka miwili baadaye, alian-
za kila mchezo huku Ufaransa 
ikitwaa ubingwa wa Kombe la 
Dunia nchini Urusi, akifunga 
mabao manne, likiwamo pen-
alti kwenye fainali dhidi ya 
Croatia.

Alipata sifa kwa kucheza 
katika nafasi ya kiungo aliye-
jiondoa zaidi wakati Ufaransa 
ilipotinga fainali ya Kombe la 
Dunia 2022 nchini Qatar, am-
bapo walifungwa kwa mikwaju 
ya penalti na Argentina.

Griezmann aliichezea Ufar-
ansa jumla ya michezo 137, aki-
funga mabao 44. Alianza kwa 
Atlético katika sare ya 1-1 dhidi 
ya Real Madrid kwenye LaLiga 
Jumapili.

Mshambulizi huyo mara kwa 
mara amesema angependa ku-
malizia soka lake nchini Mare-
kani.

GRIEZMANN 
ASTAAFU 
UFARANSA

Flick: Hakuna uhakika wa
namba moja kwa Szczesny
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AHOUA AWABURUZA FEITOTO,
AZIZ KI KWA ‘ASSIST’ LIGI KUU

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Kamati 
yawakingia 
kifua waamuzi

Samatta, Kibu 
warejeshwa 
Taifa Stars

Na Mwandishi Wetu

UKIWA ni msimu wake wa kwanza 
tu tangu ajiunge na klabu ya Simba, ki-
ungo mshambuliaji wa timu hiyo, Jean 
Charles Ahoua, ameonekana kuanza 
kuwa tishio kwa wachezaji wa Ligi Kuu 
kwa kutoa pasi za mwisho za mabao 
akiwa amefanya hivyo mara nne katika 
michezo minne aliyocheza.

Mpaka kufikia raundi ya sita, Ah-
oua anaonekana kuanza kuwaburuza 
wachezaji ambao ni wazoefu kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara, na ambao wali-
fanya vyema msimu uliopita kwenye 
‚asisti‘, kama Feisal Salum wa Azam, 
Stephane Aziz Ki wa Yanga, Clatous 
Chama ambaye alikuwa Simba na sasa 
yupo Yanga, pamoja Mohamed Hussein 
wa Simba.

Ahoua, raia wa Ivory Coast aliyesa-

jiliwa kutoka Stella Club d’Adjamé ya 
nchini humo, amecheza kwa dakika 
289 katika michezo minne, akipachika 
mabao mawili na ‚asisti‘ nne, ambazo 
alizitoa katika michezo mitatu ambayo 
Simba ilicheza dhidi ya Fountain Gate, 
Agosti 25, Uwanja wa KMC Complex, 
Dar es Salaam, Simba ikishinda mabao 
4-0 ambapo alitoa pasi za mabao kwa 
Edwin Balua na Valentino Mashaka, 
huku mwenyewe akipachika bao moja.

Kabla ya hapo, alifanya hivyo kwa 
Che Fondoh Malone, Agosti 18, Simba 
ikicheza dhidi ya Tabora United ikishin-
da mabao 3-0 kwenye uwanja huo huo.

Septemba 26, Uwanja wa New Amaan, 
Zanzibar, alitoa ‚asisti‘ kwa Leonel At-
eba, Simba ilipocheza dhidi ya Azam FC 
na kushinda mabao 2-0.

Ikumbukwe msimu uliopita, Aziz Ki 
na Kipre Junior walikuwa vinara wa 

‚asisti‘ wakiwa wamefanya hivyo mara 
nane.

Hata hivyo, raia huyo wa Ivory Coast 
anafuatiwa kwa karibu na Fei Toto, am-
baye ana ‚asisti‘ tatu alizowapa Lusajo 
Mwaikenda na Idd Nado katika mch-
ezo dhidi ya KMC, wakipata ushindi wa 
mabao 4-0, na Nassor Saadun katika 
mchezo dhidi ya Coastal Union, Azam 
ikishinda bao 1-0.

Aziz Ki, ana ‚asisti‘ mbili mpaka sasa, 
akitoa kwa Clement Mzize katika mch-
ezo dhidi ya Kagera Sugar, Yanga ik-
ishinda mabao 2-0 na dhidi ya Ibrahim 
Hamad ‚Bacca‘ katika mchezo dhidi ya 
KenGold Yanga wakishinda bao 1-0.

Wengine wenye ‚asisti‘ mbili ni Mo-
hamed Hussein ‚Tshabalala‘, wa Simba, 
Ande Kofi wa Singida Black Stars, Salum 
Kihimbwa wa Fountain Gate, na Joseph 
Mahundi wa Kagera Sugar.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema imeanza 
mkakati kabambe wa kuhakikisha inak-
wenda kukamata nafasi ya kwanza kwe-
nye Ligi Kuu kuanzia kesho itakapocheza 
dhidi ya Pamba Jiji, Uwanja wa Azam Com-
plex, jijini Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali Kamwe, 
amesema kuwa pamoja na kushinda mich-
ezo yao mitatu, lakini bado hawatokuwa 
na furaha hadi hapo watakapohakikisha 
wamekamata nafasi ya kwanza ambayo 
ndiyo sehemu waliyoizoea.

„Operesheni hii ni kuisaka namba moja, 
tutaianza rasmi Alhamisi tutakapocheza 
dhidi ya Pamba Jiji, niseme tu kuwa tuko 
katika harakati ya kuisaka nafasi ya kukaa 
kileleni, tumekusanya pointi tisa, tuko vi-
zuri kidogo katika msimamo wa Ligi Kuu, 
ila nafasi yetu pendwa ni namba moja, 
tutaanza rasmi kuisaka kwenye mchezo 

dhidi ya Pamba Jiji, tunaelekea kileleni na 
hakuna wa kutuzuia,“ alisema Kamwe.

Hata hivyo, Kamwe amewaambia 
mashabiki wa timu hiyo kuwa jambo hilo 
halitokuwa rahisi kama wao watakaa ma-
jumbani,  inabidi wajazane uwanjani kwa 
ajili ya kuwaunga mkono viongozi, benchi 
la ufundi pamoja na wachezaji kwani ngu-
vu ya pamoja inatakiwa.

“Timu ambazo hazijaanza vyema zi-
kicheza na Yanga zinakamia sana, tuliona 
mchezo na KenGold, tukashuhudia dhidi 
ya KMC, kwa hiyo hata Pamba Jiji haitoku-
wa rahisi, kwa hiyo mashabiki wanatakiwa 
wajitokeze kwa wingi kwa ajili ya kuun-
gana katika mkakati wa kuelekea kwenye 
nafasi ya kwanza,“ alisema.

Kwa upande wake, Ofisa Habari wa Pam-
ba Jiji, Moses William, akizungumza na 
gazeti hili alisema wamejiandaa kuwapa 
Yanga wakati mgumu katika mchezo huo.

Aidha, alikiri kuwa bado hawapo katika 

wakati mzuri, lakini haiwazuii kufanya vy-
ema katika mchezo huo.

“Tunafahamu tunakwenda kucheza 
mchezo mgumu dhidi ya Yanga, ni timu 
bora na wameanza vizuri, sisi tumeanza 
vibaya ingawa haimaanishi kuwa tuna 
timu mbaya, matokeo hayajawa mazuri 
upande wetu, walimu watakuwa wameo-
na mapungufu na watayarekebisha kue-
lekea katika mchezo huo,“ alisema Ofisa 
Habari huyo.

Alisema katika mechi hiyo watakwenda 
kwa tahadhari kubwa na kuwapa heshima 
wapinzani wao.

Wakati Yanga ikicheza michezo mitatu 
na kushinda yote ikiwa na pointi tisa na ku-
shika nafasi ya nne kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu, Pamba Jiji haijashinda mchezo 
wowote katika mechi sita ilizocheza, im-
etoka sare mechi nne na kupoteza miwili, 
inashika nafasi ya 14 kwa kukusanya pointi 
mbili.

Yanga yaanzisha operesheni kurejea kileleni Ligi Kuu Bara

“Hakuna kitu kikubwa sana tuli-
chowaitia hapa, ila ni kuwatajia 
kikosi kitakachocheza dhidi ya 
Jamhuri ya Kidemkokrasi ya 
Congo.
Tutakuwa na wachezaji 23 ambao 
wataingia kambini Oktoba 4, na 
tutaondoka Oktoba 7 kwa ajili ya 
mchezo wa kwanza utakaochezwa 
Oktoba 10 na mechi ya marudi-
ano itachezwa tarehe 15,“ alisema 
Morocco.
Mbali na Samatta anayeichezea 
PAOK FC Ugiriki, Kibu, Hamza wa 
Simba, na Mwalimu wa Fountain 
Gate, wengine walioitwa kwenye 
kikosi hicho ni, Ali Salim (Simba), 
Zuberi Foba na Yona Amos wa 
Pamba kwa upande wa makipa, 
wengine ambao majina ya klabu 
zao yako kwenye mabano ni ma-
beki ni Mohamed Hussein ‚Tsha-
balala‘ (Simba), Lusajo Mwaikenda 
na Paschal Msindo (Azam), Ibrahim 
Bacca, Bakari Mwamnyeto, Dickson 
Job (Yanga), Haji Mnoga (Salford 
City) ya England.
Viungo ni Feisal Salum, Adolf 
Mutasingwa (Azam), Habib Khalid 
(Singida Black Stars), Himid Mao 
(Talaal El Geish) ya Misri, Mu-
dathir Yahaya (Yanga) na Cyprian 
Kachwele (Vancouver Whitecaps) 
ya Canada.
Washambuliaji ni Clemet Mzize 
(Yanga), Nassor Saadun (Azam) 
akichaguliwa kwa mara ya kwanza 
na Abdullah Saud wa KMC.
Kikosi hicho kinatarajia kuingia 
kambini Ijumaa kujiandaa na 
mchezo wa Oktoba 10 utakaoche-
zwa uwanja wa Stade des Martyrs, 
jijini Kinshasa, kabla ya marudi-
ano, Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Oktoba 15.

Aliongezea kuwa kamati hiyo bado 
inaendelea kuwasisitiza waamuzi waen-
delee kuchezesha soka kwa kufuata she-
ria 17 kama wanavyofanya sasa.

Hivi karibuni kuliibuka malalamiko 
ya mashabiki baada ya mchezo kati ya 
Simba dhidi ya Dodoma Jiji ambapo 
baadhi walilalamikia adhabu ya pen-
alti iliyotolewa kwa Simba na kuwapatia 
bao pekee kwenye mchezo huo.

Pia kulikuwa na malalamiko kwenye 
mchezo kati ya Yanga dhidi ya KenGold 
ambapo mwamuzi alilalamikiwa kwa 
kuwanyima goli KenGold. 

Wanafunzi wa 
Shule ya Msingi 
Lumumba 
(wenye jezi 
nyeupe), na 
wanafunzi 
wa Shule ya 
Msingi Yuniti 
ya Ukonga jijini 
Dar es Salaam, 
wakicheza 
mpira wa 
magongo 
juzi katika 
mashindano ya 
shule za msingi 
na sekondari 
yanayofanyika 
kwenye viwanja 
vya Jakaya 
Kikwete. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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Na Adam Fungamwango

NAHODHA wa Timu ya Taifa ya 
Tanzania, Taifa Stars, Mbwana Sa-
matta, amerejeshwa kwenye kikosi 
hicho, akiwa mmoja wa wachezaji 
23 walioteuliwa kwa ajili ya kucheza 
michezo miwili ya kusaka tiketi ya 
kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika 
(AFCON), zitakazochezwa mwakani 
nchini Morocco.
Kocha wa Stars, Hemed Moroco, 
ameita wachezaji hao 23 kwa ajili 
ya michezo dhidi ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo itakayoche-
zwa Oktoba 10 na 15.
Samatta hakuwamo katika michezo 
miwili ya Kundi H, ambayo Stars 
ilikipiga dhidi ya Ethiopia na Guinea, 
ambapo taarifa zilisema Samatta 
mwenyewe aliomba kumpumzika.
Hata hivyo, pamoja na matokeo ya 
suluhu dhidi ya Ethiopia na ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya Guinea, bado 
baadhi ya mashabiki walidai straika 
huyo bado anahitajika kwenye kikosi 
kwa jinsi walivyoona timu ikicheza 
kwenye michezo hiyo miwili.
Moroco, pia amemrudisha winga 
wa Simba, Kibu Denis ambaye naye 
hakuwamo katika michezo miwili 
iliyopita.
Beki mpya wa Simba, Abdurazack 
Hamza, na kinara wa mabao wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka 
sasa, Selemani Mwalimu wa Foun-
tain Gate ni baadhi ya wachezaji 
walioitwa kwenye kikosi hicho.
Kocha huyo safari hii hakumju-
muisha winga wa Simba, Edwin 
Balua, golikipa wa Yanga, Ab-
dultwarib Mshery wala Waziri 
Junior wa Dodoma Jiji ambao 
walikuwapo kwenye kikosi 
kilichopita.

Na Faustine Feliciane

MWENYEKITI wa Kamati ya 
Waamuzi ya Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), Nassoro Ham-
duni, amesema licha ya hivi ka-
ribuni kuibuka malalamiko juu 
ya waamuzi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, lakini kamati hiyo inar-
idhishwa kwa namna waamuzi 
hao wanavyofuata sheria zote 
za soka na adhabu wanazozitoa.

Baada ya mzunguko wa tatu 
wa Ligi Kuu, kumeibuka malala-
miko kutoka kwa baadhi ya wa-
dau wa soka juu ya maamuzi 
yanayotolewa na marefarii kwe-
nye baadhi ya mechi.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam, Hamduni alisema kim-
singi kamati yake haijapokea 
malalamiko yoyote licha ya 
kukiri kusikia kwa mashabiki.

“Hatujapata malalamiko yoy-
ote rasmi, kama kamati tunaona 
kila kitu kinaenda vizuri, mwa-
muzi ni mwanamichezo na 
anaendeshwa na kanuni za 
ligi, anapokosea anaadhibi-
wa na kamati ya waamuzi 
adharani na watu wana-
jua,“ alisema Hamduni.

Alisema kwa sasa ya-
nayosikika ni malala-
miko tu ambayo ha-
wawezi kuyazuia ila 
Kamati inaridishwa 
na mambo yanavy-
oenda sawa mpaka 
sasa kufikia raundi 
sita zilizochezwa. 

“Nawapongeza 
sana waamuzi 
kwa sababu wa-
m e c h e z e s h a 
vizuri na wa-
natoa adhabu 
pale inaposta-
hili kulingana 
na kosa husika 
na kanuni zake,“ 
alisema. INAENDELEA UK. 23
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Gamondi: Si Gamondi: Si 
kila mechi kila mechi 
tutapata tutapata 
mabao mengimabao mengi

Samatta, Kibu 
warejeshwa 
Taifa Stars

  Yasema mpaka sasa hakuna makosa wala 
malalamiko yaliyofikishwa kwao, adhabu ni...

SamataSamata
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