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Taaluma hii ya habari si lelemama, si ya yeyote

Meya; Manispaa Ilemela tunapambana na madeni tuliyorithi kwa Jiji Mwanza 
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Hii ndiyo ajira ya Dubai na ushuhuda wa watuwanavyovushwa kinyemela
 kutoka  nyumbani

Na Anthony Gervas, Mwanza.

HALMASHAURI ya Manispaa ya Ilemela jijini Mwanza, iligawanywa na kuanzishwa mwaka 2012 ku-toka jiji hilo, ambayo ilijitegemea kuwa Wilaya ya Ilemela chini ya Mkuu wa Wilaya mstaafu mwan-zilishi, John Gachocha.                 Baada ya kugawanywa ilihama na madeni yaliyokuwa sehemu yao, kama vile madai fidia ya ardhi na viwanja vilivyokuwa vimepim-wa na kutwaliwa na serikali kabla ya kulipwa wananchi maeneo yao.
Meya wa Manispaa hiyo, Re-natus Mulunga, anafafanua zaidi kuwa wakati wanakabidhiwa wilaya, walibaki na madeni ya jiji la Mwanza, katika maeneo wali-yopo hadi sasa, zikiwamo fidia za ardhi zinazoendelea kudaiwa na wananchi kila kuchapo.

“Katika mambo yanayoniumiza kichwa na kuninyima usingizi, hili la fidia ya maeneo ardhi ya wa-nanchi hapa Manispaa Ilemela, kila mwezi tunalipa shilingi milioni 100 fidia maeneo yaliyotwaliwa na serikali, wakati tukiwa Jiji la Mwan-za,” anasema Mulunga.
Anaeleza walikabidhiwa wilaya wakati huo madeni yaliyopo na mali zingine, sehemu kubwa ya ardhi ilikuwa upande wao. Mu-lunga anadai maeneo mengi ardhi yanayodaiwa fidia, yalitwaliwa na serikali kwa ajili ya ujenzi shule na taasisi tangu mwaka 2006 wakiwa sehemu ya Halmashauri ya jiji hilo,kabla hawajagawanywa kwen-da kujitegemea.

Meya Mulunga anashauri su-luhisho mahususi la kutatua migogoro ya ardhi ni halmashauri 

katika kata mbalimbali unatekele-zwa katika sura ya ufanisi na ku-punguza migogoro ya ardhi isiyo ya lazima.

MPANGOMKAKATI
Anatamka makusanyo ya nda-ni katika bajeti iliyopo, 2022/23 ni Sh. bilioni 13.1 kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani, ikiwamo ushuru na Ilemela im-elenga kuimarisha miundombinu ya barabara, kila kata imetengewa kiasi cha shilingi milioni 63 kulin-gana na vipaumbele vyake. Kuna jumla ya kata 19.

Fedha hizo zinatarajiwa kutu-mika kupitia mfuko wa Wakala wa Barabara Mijini na Vijijini (Tarura), zitokanazo na maku-sanyo ya ndani vya halmashauri. Anasema, vyanzo vikuu vya uku-sanyaji mapato ndani ni mialo ya samaki Igombe, Kayenze, Bwiru, masoko,stendi kuu ya mabasi Nyamhongolo,stendi za daladala za abiria,soko la samaki mwaloni Kirumba pamoja na ushuru wa mazao mbalimbali.
Vilevile anataja ushuru wa ma-dini ya ujenzi, mawe, mchanga, kokoto,ushuru huduma za service levy,viwanda mbalimbali vya sa-maki kama sangara, viwanda vya nondo,vinywaji, mwalo wa Kaban-gaja na gereji.

Anataja, pia mradi binafsi wa ufugaji wa samaki    kwa njia ya vizimba unaofanyika katika mwa-lo wa Igalagala ulioanza mwaka 2022,ambao huvunwa samaki baada ya miezi minane.

CHANGAMOTO.
Meya anasema, kuna changa-moto nyingi kutoka kwa wananchi, 

ambazo ni uelewa mdogo wa baa-dhi ya jamii kutokuwa na mwam-ko wa kulipa kodi zinazowahusu, ukiukaji sheria za kujenga maeneo yasiyopimwa na yaliyopimwa.
Pia, anataja matumizi ya eneo bila kufuata taratibu za mipango miji, kama vile majengo ya mi-radi na biashara, kwenye makazi ya watu, sambamba na uharibifu wa mazingira sehemu mbalim-bali, ujenzi holela, kukatwa miti kunakosababisha uharibifu wa mazingira, ufugaji holela mjini pa-sipo kuzingatia sheria au taratibu pamoja na malisho yasiyokuwa rasmi.

Kuhusu usafi wa mazingira, Mu-lunga anasema taka hukusanywa na mawakala majumbani katika makazi ya watu, kisha kupelekwa dampo kuu Buhongwa ambapo mawakala hao huilipa halmashau-ri ya Ilemela asilimia 30, huku asilimia 70 wakichukua mawakala hao.

KUONGEZEKA WANAFUNZI.
Mulunga anaeleza jambo jin-gine linalomtesa, ni kuongezeka wanafunzi shule msingi na se-kondari, hata kukabiliwa na upun-gufu wa  vyumba vya madarasa, madawati na walimu, zikiwamo nyumba za kuishi.

Anasema halmashauri ya man-ispaa hiyo, inadhamiria kujenga maghorofa ili kukidhi mahitaji ya wanafunzi, pia anasifu ushiriki-ano uliopo kati ya mbunge wa jimbo hilo,  Waziri wa Ardhi, Ny-umba na Maendeleo ya Makazi, Dk,Angelina Mabula, akihitimisha kwa kauli mbiu “Ilemela ni yetu tushirikiane kuijenga”

Mwisho.

Mstahiki Meya Manispaa Ilemela,Renatus Mulunga akizungumza neno. PICHA;Anthony Gervas,Mwanza.

kuchukua hatua madhubuti kue-ndelea kulipa madeni hayo pole-pole, huku akikiri haitajirudia tena kutwaa ardhi ya wananchi kabla hawajalipa fidia.
Tofauti na hapo, anashauri seri-kali iwakopeshe fedha ili waen-delee kupima maeneo na kulipa fidia, hata watakuwa wanarejesha taratibu fedha hizo za serikali, wa-napokusanya mapato ya ndani.

Maeneo ambayo yanaweza kupimwa kwa sasa anayataja kuwa ni kata za Shibula, Bugogwa, Kahama, Kayenze na Nyamhon-golo, ambako walau bado yana uwazi.
Pia, anawaonya watumishi 

wa serikali wanaojimilikisha viwanja maeneo ya wananchi kupitia migongo ya watu, wak-ibainika hatua za kisheria  zita-chukuliwa dhidi yao, ikiwemo kunyang’anywa viwanja hivyo.
Anawataka wananchi wa-naolalamika wafike na ushahidi wa hoja zao,siyo kutoa tuhuma mitaani, kwa sababu viwanja hu-gawiwa na kutangazwa siku 90 kulipia walioomba  kupewa na serikali, vinginevyo vinatangazwa upya kuuzwa. 

Meya huyo anataja mpango mkakati wao kuelekea mwaka 2025 mpango, ni kuhakikisha upi-maji viwanja vya makazi ya watu 
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Rais Samia Suluhu Hassan akipata maelezo ya Waziri wa Nishati, January Makamba pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 
la Umeme (TANESCO), Maharage Chande (kushoto), kuhusu Kituo cha Kusafirishia Umeme (Switchyard) kwenye Mradi wa 
Bwawa la Kuzalisha Umeme la Julius Nyerere (JNHPP) mkoani Pwani jana. PICHA: IKULU
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Rais wa 
Zanzibar, 
Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, 
akikabidhiwa 
waraka wa 
Bodi ya 
Baraza la 
Habari Tan-
zania (MCT) 
na Katibu 
Mtendaji wa 
(MCT), Kajubi 
Mukajanga, 
wakati wa 
mazungumzo 
na uongozi 
wa Baraza la 
Habari Tan-
zania yaliyo-
fanyika Ikulu 
jana. PICHA: 
IKULU

Na Maulid Mmbaga, RUFIJI

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema 
hakuna aliye mkubwa zaidi ya sheria za 
nchi, akiagiza kuchukuliwa hatua dhidi 
ya wote wanaodaiwa kutunishia misuli 
wakuu wa wilaya na mikoa kwa kuingiza 
mifugo kwenye ardhi oevu.

Akizungumza jana wakati wa hafla 
ya ufungaji lango litakaloruhusu maji 
kuanza kujaa kwenye Mradi wa Bwawa 
la Kufua Umeme la Nyerere ( JNHPP), 
Rais Samia alisema manufaa ya bwawa 
hilo yataonekana endapo vyanzo vinavy-
opeleka maji vitatunzwa.

Alisema Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, alitoa maelekezo ya kuondole-
wa kwa mifugo yote kwenye Bonde la 
Ihefu, huku akiwataka wakuu wa mikoa 
kusimamia kikamilifu na uwezo wa vi-
jiji uangaliwe kabla ya kupeleka mifugo 
huku kukiwa na msisitizo wa kufuata she-
ria na kanuni ikiwamo kuzingatia haki za 
binadamu katika utekelezaji wake.

“Tuna uzoefu wa mapigano ya wakuli-
ma na wafugaji katika Wilaya ya Kilosa, 
Mkuu wa Wilaya alipoulizwa ‘kwanini 
kwako kuna wengi wanakufa kutokana 
na matukio haya?’ alisema ‘ng’ombe wen-
gi wanaoingizwa ni wa wakubwa, nami 
siwezi kuwagusa’.

“Sasa ninataka kusema hakuna mkub-
wa mbele ya sheria, hakuna mkubwa 
mbele ya kulinda rasilimali hii tuliojenga 
kwa fedha nyingi, mradi mkubwa na wa 
mkakati, hakuna mkubwa atakayetuhar-
ibia mradi huu. Ninawaomba wakuu wa 
wilaya, mikoa, mkafanye kazi yenu, am-
baye ataogopa wakubwa anyoshe mkono 
wakubwa wamshughulikie,” aliagiza.

Rais Samia alielekeza wanaochepusha 
maji kwenye Bonde la Mto Rufiji, wazuiwe 
ili yaingie kwenye mkondo wake, huku 
akitaka kanuni za mgawanyo wa maji 
kuzingatiwa pamoja na vibali kutotolewa 
uwanda wa juu bali wa chini ya mradi.

“Tuna taarifa kwamba Ruaha Mkuu 
utachangia maji kwa asilimia 15, 
ninawaomba watu wa Iringa na Mbeya 
kuacha wanayofanya (uharibifu) ili maji 

yafuate mkondo wake. Morogoro na Ir-
inga Mto Kilombero unachangia asilimia 
65, Mto Luwegu asilimia 19, ninawaomba 
sana watu wa maeneo haya kutunza maz-
ingira (ili) makisio ya kujaza maji yaende 
kama tulivyokusudia,” aliagiza.

Mkuu wa Nchi alisema   mradi huo 
umejengwa kwa gharama kubwa na 
kwa kujinyima vitu vingi muhimu, hivyo 
itakuwa alichokiita dhambi kubwa kama 
hawatatimiza malengo kwa sababu ya 
uzembe na ubinafsi wa watu wachache.

“Kulinda mazingira kwa ajili ya mradi 
huu sasa ni suala la kufa na kupona, wazi-
ri pamoja na wakuu wa mikoa wasimamie 
kikamilifu utunzaji na uhifadhi wa vyanzo 
vya maji kwenye mabonde yetu likiwamo 
la Mto Rufiji,” aliagiza.

MANUFAA YA MRADI
Rais Samia alisema mradi huo utaleta 

umeme wa uhakika kwa ajili ya maen-
deleo endelevu, huku akiwashukuru 
wote walioshiriki kuanzia wazo na hata 
utekelezaji wa mradi huo, akisisitiza kazi 
hiyo ni kubwa na ya viwango vinavyo-
takiwa.

“Hatuwezi kuzungumzia mafanikio bila 
kutaja aliyeanzisha mawazo ya mradi huu 
na ncha yake, ni Mwalimu ( Julius) Nyere-
re na marehemu (Dk. John) Magufuli.

“Niwapongeze Wizara ya Nishati na 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), 
kampuni na Serikali ya Misri, China, Shiri-
ka la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) 
na wafanyakazi walioshiriki utekelezaji 
unaoendelea kufanywa,” alipongeza.

Rais Samia aliongeza kwamba hatua 
waliyofikia katika utekelezaji wa mradi 
huo ni kubwa, huku akionyesha kufura-
hishwa na maendeleo yake, akiahidi ata-
hakikisha unakamilika kwa viwango na 
kwa wakati ulivyopangwa.

Alisema Watanzania wana kila sababu 
ya kujivunia mradi huo ambao ni mion-
goni mwa miradi mikubwa barani Afrika, 
akifafanua kuwa bwawa hilo litaweka 
akiba kubwa ya maji na kuzalisha umeme 
hata pale mvua itakapokuwa imepungua.

Pia alisema bwawa hilo litasaidia ku-

dhibiti mafuriko ya mara kwa mara ya 
Mto Rufiji na kuwezesha kilimo cha 
uhakika cha umwagiliaji.

Rais pia alisema mradi huo utafungua 
na kuimarisha fursa nyingi za utalii kwe-
nye eneo la kusini mwa Tanzania husu-
sani Hifadhi ya Nyerere na kutoa ajira za 
uhakika, akiwakumbusha kuwa wakiji-
panga vizuri sekta nyingi zitanufaika.

“Nitoe maelekezo kwa sekta ya kilimo, 
mradi huu unakwenda kufungua fursa ya 
kilimo cha umwagiliaji, ninatambua kuna 
eneo la ekari 400,000 kwenye uwanda 
wa chini linaloweza kutumika kwa kili-
mo, ninaelekeza Wizara ya Kilimo pamo-
ja na  Ardhi na TAMISEMI, mkayapime 
maeneo na kuyaweka kwenye maeneo 
makubwa na kufanya mnada wa wazi kwa 
wawekezaji wa uhakika.

“Bwawa hili pia litatoa fursa ya uvuvi, 
Wizara ya Uvuvi na Mifugo ije na mpango 
mahususi kwa ufugaji wa kisasa wa sa-
maki ili tukuze uchumi,” alielekeza Rais 
Samia.

MAJI YAENDE DAR 
Kiongozi huyo pia alisema maji ya-

nayopita kwenye mradi huo ni mengi na 
yanaweza kusaidia upatikanaji wa maji 
safi kwenye Mkoa wa Dar es Salaam.

Kwa kutambua hilo, Rais Samia ali-
waelekeza Waziri wa Maji pamoja na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Dar es Salaam (DAWASA) kuangalia 
namna ya kutumia maji ya Mto Rufiji, 
utoe fursa ya kuanza ujenzi wa kituo cha 
kupokelea maji, yasafishwe na yatumike 
Dar es Salaam.

“Suala hili ni muhimu sana kwa sababu 
hatuwezi tena kutegemea Mto Ruvu ku-
tosheleza Jiji la Dar es Salaam, hivyo maji 
ya Mto Rufiji yatumike kwenye maeneo 
hayo,” aliagiza Rais Samia.

Katika hafla hiyo, Waziri wa Nishati, Jan-
uary Makamba aliwashukuru wadau wote 
wakiwamo viongozi, TANAPA, Wakala wa 
Huduma za Misitu (TFS), vyombo vya 
ulinzi na usalama, Wakala wa Barabara 
(TANRODS), TANESCO ma wafanyakazi 
zaidi ya 12,000 kwa kujitoa na kuhakiki-
sha mradi huo unatekelezwa kwa viwan-

Vigogo wenye ng’ombe
maelfu waingia matatani

go vinavyoonekana.
“Mradi huu ni wa fedha nyingi na pale 

kunapochelewa malipo kwa mujibu wa 
mkataba kuna adhabu. Tumejitahidi ku-
weka kipaumbele cha kulipa fedha za 
mradi huu, na hii ni ishara ya dhamira 
njema ya kutaka mradi huu ufanikiwe.

“Maneno yote yanayoendelea kuwa 
mradi huu unahujumiwa ni ya uongo na 
unaendelea kama inavyotarajiwa. Kusi-
mamia mkataba mkubwa kama huu si 
kazi rahisi, tumepishana mara nyingi lak-
ini tulitenganisha usimamizi wa mkataba 
na mambo mengine, hiyo ilisaidia mradi 
kuendelea kama inavyotarajiwa.

“Na ili kuongeza kasi na umahiri, tulia-
mua kazi ifanyike usiku na mchana, na 
tumekuwa na ushirikiano na viongozi 
wenzangu na Serikali ya Misri katika ku-
hakikisha tunakamilisha utekelezaji wa 
mradi huu,” alisema.

Awali Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
NESCO, Maharage Chande, alisema 
Bwawa wa Nyerere lina ukubwa wa kilo-
mita za mraba 915, mita za ujazo bilioni 
32.3, mitambo tisa ambayo kila mmoja 
utakuwa na uwezo wa kuzalisha mega-
wati za umeme 235.

Pia alibainisha kuwa bwawa hilo amba-
lo limejengwa eneo unakopita Mto Rufiji 
na ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Nyerere, 
liko katikati ya mikoa ya Pwani na Moro-
goro na lina vyanzo vitatu vya kuingiza 
maji ambavyo ni Mto Kilombero, Luwegu 
na Ruaha.

“Mradi huu umejengwa kwa kuzingatia 
utunzaji wa mazingira. Kabla haujaanza 
kulifanyika utafiti na kuhimiza masuala 
yote ya mazingira yanayopaswa kufuatwa 
na yote yamezingatiwa katika utekelezaji 
wa mradi huu na mengine yote yakiwamo 
yanayohusu Kihansi,” alisema Chande.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Misri, 
Sameh Shoukry, aliipongeza Serikali ya 
Tanzania kwa uthubutu wa utekelezaji 
wa bwawa hilo, akieleza kuwa litakuwa 
na manufaa makubwa kwa wananzania, 
ikiwamo kutatua tatizo la upungufu wa 
umeme.

“Maono yetu ni kuhakikisha mradi 
huu unakamilishwa kwa viwango vya 
kimataifa, utaalamu huu ambao Misri 
imeuleta ni heshima ya kipekee ambayo 
imeamua kuileta kwa Watanzania, pia 
ushirikiano wa utekelezaji wa mradi uta-
saidia kuongeza uwekezaji Tanzania,” 
alisema Shoukry.

Mkuu wa Mkoa wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge, aliahidi mkoa huo 
utahakikisha ulinzi wa vyanzo vya maji ili 
kulinda uhai wa bwawa hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Fatuma 
Mwasa, alisema watashirikiana na wa-
nanchi kuhakikisha vyanyo vya maji 
ikiwamo mito inayoingiza maji kwenye 
mradi huo inalindwa ili iendelee kujaza 
maji bwawani.

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Abdulrahman Kinana, 
alisema utekelezaji wa mradi huo ni moja 
ya ahadi na utekelezaji wa Ilani ya CCM, 
huku akiahidi kuwa chama hicho kitaen-
delea kuhakikisha kinafuatilia utekelezaji 
wa mradi huo ili ukamilike kwa asilimia 
100.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Akson, 
alisema wataendelea kuunga mkono jiti-
hada zinazofanyika katika kukamilisha 
utekelezaji wa miradi mikubwa na ya 
maendeleo inayofanyika nchini.

Alisema mradi huo utasaidia katika 
shughuli mbalimbali katika mikoa ya Mo-
rogoro na Pwani, zikiwamo za kilimo na 
ufugaji ambazo zitachochea kukua kwa 
uchumi wa wananchi.
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Mbaroni tuhuma 
kusambaza
taarifa za uongo 
kuhusu Rais
Na Elizabeth Zaya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar 
es Salaam kwa kushirikiana na timu 
maalum ya kuzuia na kupambana na 
makosa ya mtandao, limewakamata 
watu 11 kwa tuhuma za makosa ya 
kimtandao.
Watu hao wamekamatwa kwa tuhu-

ma za kusambaza taarifa za uongo 
na uzushi zinazomhusu Rais Samia 
Suluhu Hassan na viongozi wengine 
wakuu wa serikali.
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 

jana na Kamanda wa Polisi Kanda 
hiyo, Muliro Jumanne, watuhumiwa 
hao wamekamatwa kutokana na ufua-
tiliaji unaoendelea kufanywa na timu 
maalum.
Akiwataja waliokamatwa kuwa ni 

Alex Magoti (26) mkazi wa Tabora 
Mjini na wenzake wanane kwa tuhu-
ma za kumiliki runinga za mtandaoni 
na akaunti za mitandao ya kijamii am-
bazo zimekuwa zikitumika kusambaza 
taarifa hizo.
“Watuhuhumiwa hao wamekuwa 

wakiweka taarifa za uzushi, uongo 
na upotoshaji kwenye runinga za 
mtandaoni zinazotambulika kwa 
majina ya BSUN Online TV, GATTU On-
line TV, TAMUTAMU Online TV, KILI-
MANJARO Online TV na nyinginezo,” 
alisema.
“Mfano wa taarifa hizo ni kama “Rais 

Samia akosoa vikali utawala wa Rais 
JPM, aanika ukatili aliofanya (hauku-
baliki hata kidogo), imevuja video ya 
Mbowe apewa shavu, deni la taifa 
laibua mazito, Mwigulu kutumbuliwa, 
ghafla mke wa Magufuli afa, itakutoa 
machozi ukweli wote kifo cha Magu-
fuli,” alibainisha taarifa hiyo. 
Jeshi hilo pia limemkamata Joseph 

Mzava (19) mkazi wa Kinondoni Dar 
es Salaam, mwanafunzi wa mwaka wa 
kwanza Chuo cha Elimu ya Biachara 
(CBE) kwa tuhuma za kujinasabisha 
kuwa yeye ni Rais Mstaafu Jakaya 
Kikwete na kujipatia fedha kwa njia 
ya udanganyifu kupitia mtandao kwa 
kutumia laini za simu zenye usajili 
usio na majina yake.
Mtuhumiwa mwingine ni Li Naiyong 

(48) raia wa China, ambaye anatuhu-
miwa kujihusisha na shughuli za kuin-
gilia mfumo wa mawasiliano kinyume 
cha taratibu za nchi na kuisababishia 
serikali hasara ya Sh. 221,163,600.
“Mtuhumiwa huyo amekuwa akitumia 

vifaa visivyo rasmi kuwaunganisha 
watu kwa simu kufanya mawasiliano 
nje ya nchi kinyume cha Sheria za 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA),” alisema.
Muliro alisema watuhumiwa hao wa-

likutwa wakiwa na vifaa mbalimbali 
ambavyo wanavitumia kufanya uhali-
fu huo ikiwamo simu za mkononi 23.
Kamanda Muliro alitaja baadhi ya 

vilivyokamatwa kuwa ni laini za simu 
437 za kampuni mbalimbali za hu-
duma za simu zenye usajili wa watu 
tofauti na kompyuta mpakato sita.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Ridhiwani Kikwete, akizungumza katika kikao cha 
wizara na kampuni zinazofanya kazi ya urasimishaji Dar es Salaam jana. Wa pili kushoto ni Kamishna wa 
Ardhi Msaidizi, Shukran Kyando. PICHA: MUNIR SHEMWETA

Na Jenifer Gilla

WAFANYABIASHARA wa 
nafaka kwa bei ya jumla jijini 
Dar es Salaam, wamesema 
sababu za kupaa kwa bei ya 
vyakula imetokana na upun-
gufu wa uzalishaji shambani 
kwa kukosekana kwa mvua 
za kutosha.

Kwa mujibu wa taarifa za 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS), za Januari hadi Novem-
ba, mwaka huu zimeonyesha 
baadhi ya nafaka na bidhaa 
za mazao zilipanda bei na 
kuchangia mfumuko huku 
nyingine zikishuka.

Nafaka zilizopanda bei ni 
mchele na maharagwe huku 
unga wa mahindi, ngano, 
mafuata ya kupikia, samaki 
wabichi, dagaa, soya na 
choroko zikipanda na kushu-
ka kwa tofauti ya kila mwezi.

Vyakula vilivyoshuka bei na 
kubaki kwenye bei ya awali 
kwa kipindi chote ni mboga 
za majani, viazi vitamu, mi-
hogo, ndizi za kupika na ka-
ranga.

Wafanyabiashara hao 
wamedai uamuzi wa seri-
kali kuruhusu watu wa nje 
ya nchi kununua bidhaa hizo 
moja kwa moja shambani 
kumechangia kupanda kwa 
bei nchini kwa sababu wa-
nanunua kwa bei ya juu na 
wakulima kuwataka wazawa 
kununua bei hiyo.

Mfanyabiashara wa maha-
ragwe katika soko la Tandika, 
Shekhe Mbwana, alisema 
kutaonyesha kwa mvua kwa 
misimu mitatu kumeathiri 
shughuli za kilimo hivyo ku-

punguza upatikanaji wa na-
faka nchini hali inayochangia 
kupanda kwa bei.

Alisema baadhi ya mikoa 
iliyokuwa vinara wa kuuza 
maharagwe ikiwamo Arusha, 
Sumbawanga na Morogoro 
kwa sasa haina bidhaa hiyo 
kutokana na ukame na sasa 
wanategemea mikoa ya Bu-
koba na Makambako.

“Kwa sasa bei ya jumla ya 
maharagwe tunauza kuanzia 
Sh. 2,800 kwa maharagwe ya 
kombati na hii imeshuka tu-
likuwa tunauza Sh. 3,300, na 
bei ya juu ni Sh. 3,500 haya ni 
maharagwe ya njano ambayo 
upatikanaji wake umekuwa 
wa shida ndio maana bei ipo 
juu,” alifafanua.

Naye mfanyabiashara wa 
mchele katika soko la Bugu-
runi, Salma Rashid alisema 
bei ya mchele shambani 
kutokana na ugumu wa ku-
patikana nafaka hiyo  hali 
inayosababisha kupanda kwa 
bei hizo huku watu wa hali ya 
chini wakiteseka zaidi.

Aidha, alisema ukiacha 
uhaba wa mvua sababu ny-
ingine ya kupanda kwa bei ya 
chakula ni kitendo cha wafan-
yabiashara kutoka nje ya nchi 
kwenda kununua bidhaa hiyo 
kwa bei ya juu shambani na 
kusababisha wakulima ku-
taka wazawa wanunue kwa 
bei hiyo.

“Mimi sina tatizo na seri-
kali kufungua mipaka, la-
kini wasiwaruhusu wageni 
kwenda shambani kuchukua 
mazao kama wanavyofanya 
Watanzania kwa sababu wale 
wananunua bei ya juu wana-

lipa kwa dola, sasa wakulima 
wakiona hivyo wanataka 
na sisi tulipe bei hiyo hiyo, 
kwa hivyo na sisi inabidi tu-
pandishe bei,” alisema.

Mfanyabiashara wa duka 
la nafaka la rejareja, Mwa-
jabu Salehe, alitaja baadhi ya 
vyakula vilivyopanda kuwa 
ni mchele ambao mwezi uli-
opita alikuwa akiuza kuanzia 
Sh. 2,600 hadi 3,500, lakini 
mwezi huu anauza Sh. 2,800 
hadi Sh. 3,500, huku maha-
ragwe akiuza kuanzia Sh. 
3,400 hadi 4,500, ngano ya 
kilo tano anauza Sh. 13,000 
kutoka Sh. 11,500.

“Bei ya mchele inabadilika 
kila siku, kila ukienda sham-
ba unakuta bei imepanda 
katika kila aina ya mchele, 
sasa kwa hali hii wanaotese-
ka ni watu wa hali ya chini, 
kama mimi wa bei ya jumla 
nauza mchele kilo Sh. 2,700 
hadi Sh. 3,200 rejareja atak-
wenda kuuza Sh. 3,000 hadi 
3,500, mtu wa hali ya chini 
ataweza kumudu hiyo ghara-
ma? Serikali iliangalie suala  
hili kwa makini,” alisema 
Salma.

Naye Mfanyabiashara Ra-
jab Ramadhani, alisema ili 
kuzuia kupaa kwa bei ya na-
faka hasa kupindi hiki cha 
msimu wa sikukuu, serikali 
igawe vyakula walivyohifadhi  
kwenye maghala vitakavy-
ouzwa bei nafuu kwa   wa-
nanchi.

“Sisi hatupendi kuuza 
bei ya juu, lakini mazingira 
yanatubana kwa hiyo kwa 
msimu huu wa sikukuu seri-
kali ituletee chakula wali-

chohifadhi kwenye maghala 
watuuzie bei nafuu ili na sisi 
tuwauzie watu wa hali ya 
chini bei ambayo wataweza 
kuimudu,” alisema.

Mtaalamu wa mabadiliko 
ya tabianchi, Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), Prof. 
Pius Yanda, alisema mabadi-
liko ya tabianchi yamesababi-
sha mvua kutotabirika.

Aidha, alisema kuwa tabi-
anchi pia inasababisha ku-
wapo kwa joto kali na kwa 
sasa limefikia nyuzi joto 1.09 
ambalo husababisha kuwa 
kali na kuathiri ukuaji wa 
mazao, ukame na kukauka 
kwa vyanzo vya maji.

Wakati huo huo, ripoti ya 
Jopo la Kiserikali la Kimataifa 
linalishughulika na athari 
za mabadiliko ya tabianchi 
(IPCC), inatahadharisha kuwa 
kama joto hilo lisipodhibitiwa 
na kufika nyuzijoto 1.5 usawa 
wa bahari hali itakuwa mbaya 
zaidi.

Taarifa iliyotolewa na 
Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA), Septemba 
2, mwaka huu, ilieleza kuwa 
maeneo ya nchi yanayopata 
misimu miwili ya mvua ya-
natarajiwa kupata mvua za 
chini ya wastani, lakini anaji-
pa moyo mambo yatakuwa 
tofauti.

Vilevile, ilifafanua kuwa 
kutakuwa na ongezeko la 
joto katika msimu wa vuli 
hususani katika maeneo ya 
Kaskazini mwa Mkoa wa Mo-
rogoro, mikoa ya Pwani, Dar 
es Salaam, Tanga, Zanzibar,   
Arusha, Manyara na Kiliman-
jaro.

Sababu kupaa bei ya chakula
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Na Friday Simbaya, MUFINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Mufindi im-
emhukumu kifungo cha miaka 30 jela na 
kazi ngumu Ayubu Nyigo (30) kwa kosa la 
kumnajisi mwanawe wa kumzaa ambaye 
ni mwanafunzi wa darasa la saba mwenye 
umri wa miaka 13.

Nyigo, mkazi wa Kijiji cha Itimbo wilayani 
Mufindi, alidaiwa kutekeleza tukio hilo 
Julai 7, mwaka huu, majira ya saa 4:00 
usiku alipotoka kilabuni kunywa pombe. 
Baada ya kufika nyumbani kwake, alidaiwa 
kumfuata mwanawe chumbani alikokuwa 
amelala na wadogo zake kisha kwenda 
naye chumba kingine.

Mwathirika wa tukio hilo (jina linahifadhi-
wa) kwa sababu za kimaadili aliiambia ma-
hakama kuwa baada ya kupelekwa kwenye 
chumba kingine, baba yake alimvua nguo 
kisha na yeye kufungua zipu ya suruali na 
kumziba mdomo hatimaye akaanza ukatili 
huo. 

Mtoto huyo alidai kuwa baada ya ku-
fanyiwa kitendo hicho, baba yake alitishia 
kumuua kama  angetoa taarifa mahali 
popote.

Hata hivyo, asubuhi ilipofika baada ya 
kuona anapata maumivu ya tumbo, alik-
wenda kumweleza jirani yake ambaye ni 
mama yake mdogo, kwa kuwa nyumbani 
alikuwa anaishi yeye, wadogo zake na 
baba yao. Mama yao alifariki dunia miaka 
michache iliyopita.

Baada ya kumweleza mama yake mdogo, 
alilipeleka jambo hilo katika serikali ya ki-
jiji na mtuhumiwa alikamatwa kisha kufik-
ishwa mahakamani. Mtuhumiwa baada ya 
kufikishwa mahakamani, alikana kutenda 
kosa hilo licha ya kwamba uchunguzi wa 
daktari ulibaini kuwa mtoto huyo aliin-
giliwa kinguvu kwa kuwa alionekana ana 
michubuko katika sehemu za siri.

Kesi hiyo ya jinai imesimamiwa na Wakili 
wa Serikali mwandamizi Twide Mangula na 
ilikuwa na mashahidi watatu.

Akisoma hukumu hiyo juzi,  Hakimu Mka-
zi Mwandamizi Edward Uphoro, alisema 
kutokana na ushahidi uliotolewa, mahaka-
ma imemtia hatiani Nyigo na kumhukumu 
kifungo cha miaka 30 jela na kazi ngumu ili  
iwe fundisho kwa watu wengine wenye nia 
ovu kama hiyo.

Mtuhumiwa alipopewa nafasi ya kujitetea, 
aliiomba mahakama impunguzie adhabu 
lakini upande wa mashtaka uliomba ma-
hakama kutoa adhabu kali. 

Na Francis Godwin, IRINGA

MIILI   ya askari    wanandoa, 
Nohan Simfukwe   (30) na   Ag-
nes Kiyeyeu ((27), waliofariki   
dunia     baada ya gari  ndogo   
waliokuwa   wakisafiria   aina 
ya Toyota   Vits kugongana  uso 
kwa  uso na basi la Kampuni ya  
Luwinzo, iliagwa jana Iringa kwa 
ajili ya kwenda kuzikwa mkoani 
Mbeya. 

Wanandoa hao walikutwa na 
mauti wakati wakisafiri kwenda 
Mbeya kwa ajili ya kusherehekea 
sikikuu ya Krismasi. 

Akizungumza  wakati wa 
ibada ya  kuaga miili  hiyo iliyo-
fanyika katika viwanja vya polisi 
Wilaya ya Iringa, Kamishna wa 

Utawala na Rasilimali Watu wa 
Jeshi la Polisi nchini. Benedict 
Wakulyamba,  alisema  Mkuu wa 
Jeshi hilo, Inspekta Jenerali (IGP) 
Camillus Wambura,  amesikit-
ishwa na  vifo  vya askari hao na 
kwamba hilo ni  pigo kubwa  kwa  
jeshi.

Wakuyamba  aliyemwakilisha 
IGP Wambura alisema kuondoka 
kwa askari  mmoja  pekee  ndani 
ya  jeshi   hilo, ni   pengo  kub-
wa  hasa  ikizingatiwa  jukumu 
kubwa  la  ulinzi  wa raia na mali  
zao   ambalo   linapaswa   kusi-
mamiwa na askari  mmoja. 

Kwa mantiki hiyo, alisema 
pengo  lililoko la  kuondoka kwa 
askari hao  wawili ni kubwa  zai-
di, hivyo   kuomba   wanandugu  

kuendelea   kuwa na utulivu ka-
tika   kipindi   hiki   kigumu ya   
maombolezo.

“Tunatambua   vifo   vyao ni   
mipango ya Mungu  ambayo  kila  
mwanadamu   ataipitia   pamoja 
na  kuwa  wameondoka kipindi  
ambacho   taifa   linawategemea 
pamoja na familia  zao,” alisema.

Awali, akizungumza na waandi-
shi wa habari, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Iringa, Kamishna Msaid-
izi (ACP) Allan Bukumbi,  alise-
ma askari  hao  walianza  safari 
yao  kutoka Arusha  ambako ni  
kituo   chao   cha kazi   kwenda  
Makongorosi,   Chunya   mkoani 
Mbeya.

Bukumbi alisema   wanandoa 
hao waliofariki  dunia katika ajali  

hiyo   walikuwa  watatu pamoja 
na abiria   mwingine, Enock 
Mbata (35),   mkazi   wa Iringa   
ambaye  mwili  wake  ulizikwa  
juzi  mkoani hapa.

Kamanda Bukumbi   alisema 
ajali   hiyo   ilitokea majira ya 
saa 3.05 asubuhi   katika   eneo 
la Tanangozi   Wilaya ya  Iringa, 
barabara  kuu ya Iringa - Mbeya 
baada ya   gari   walilokuwamo 
aina ya Totoya Vits kupanda  kwa  
kasi tuta   kutaka   kulipita   lori   
lililokuwa mbele   kabla ya   ku-
gongana  uso  kwa  uso  na basi 
la kampuni ya Luwinzo.

Baba  Mdogo  wa  marehemu  
Agnes, Beatus Mbembe,  alisema  
binti  yake  ndio  alikuwa katika 
maisha ya  mwanzo ya  ndoa yao  

kwa kuwa alibariki   ndoa   De-
semba 17, mwaka huu.

Mbembe alisema Agnes ali-
zaliwa   Septemba   17, 1995   na 
mume  wake alizaliwa  Desemba 
2, 1992 na kwamba vifo vyao ni 
fumbo  kubwa. 

 Alisema Agnes   ni   mtoto 
wake wa  kufikia kwa kuwa  baada 
ya  baba yake kufariki dunia  ndi-
po   alipomuoa mama yake  am-
baye  mwaka  jana  alipata  ajali   
iliyosababisha miguu yake   ku-
vunjika. 

Kwa mujibu wa Mbembe, 
wakati   wote Agnes   alikuwa 
msaada   mkubwa katika familia 
kwa   kumuuguza mama yake,   
hivyo  kifo chake  ni pigo  kubwa 
kwa familia. 

‘Dereva akinaswa amelewa, 
moja kwa moja mahakamani’

Miili ya wanandoa askari yaagwa 

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

JESHI la Polisi limesema 
asilimia 75 ya ajali za baraba-
rani nchini zinasababishwa 
na uzembe wa madereva ku-
tokana na ulevi wakiwa safa-
rini.

Kutokana na kadhia hiyo, 
jeshi hilo limesema madere-
va watakaobainika wame-
lewa wakati wakiwa safarini, 
moja kwa moja watafikishwa 
mahakamani badala ya  
kutozwa faini na adhabu ny-
ingine.

Msemaji wa Jeshi la Polisi, 
David Misime, alibainisha 

hayo jana alipotoa taarifa kwa 
waandishi wa habari kuhusu 
hali ya ulinzi na usalama  
nchi kuelekea sikukuu ya 
Krismasi.

Kamanda Misime alisema 
kuwa kutokana na utafiti uli-
ofanywa muda mrefu na jeshi 
hilo, imebainika ajali nyingi za 
barabarani zinasababishwa 
na uzembe wa madereva wa 
vyombo vya moto.

“Jeshi limejipanga ku-
washughulikia madereva wa-
naoleta uzembe barabarani, 
hatuhitaji kila wakati kum-
singizia Mungu kila ajali inay-
otokea barabarani,” alisema 
Misime.

Kuhusu kuwafikisha ma-
hakamani madereva wa-
naovunja sheria za usalama 
barabarani, Misime ni hatua 
iliyofikiwa na jeshi hilo ili ku-
dhibiti ajali nchini.

Alisema madereva wanabe-
ba vinywaji na wanavitumia 
katika safari wakati wanajua 
vitawaathiri.

Alisema wameamua ku-
fanya hivyo ili kuepusha ajali 
za barabarani zisizokuwa na 
vyanzo vya kueleweka.

Kuhusu hali ya usalama, 
Misime alisema iko shwari na 
askari wanaendelea na doria 
ili kuhakikisha raia wanaku-
wa salama.

Alisema jeshi hilo lime-
waomba viongozi wa dini 
kusaidia kuimarisha kamati 
za ulinzi na usalama ili ku-
saidiana kuzuia ajali zinazo-
sababishwa na uzembe wa 
madereva.

Pia alizitaka mamlaka za 
serikali za mitaa kushirikiana 
na Jeshi la Polisi kuanzisha na 
kuimarisha vikundi vya ulinzi 
shirikishi ili visaidie kufanya 
doria mitaani.

Misime pia aliwataka ma-
dereva kulinda usalama wao 
wenyewe badala ya kusubiri 
mpaka jeshi hilo liwakamate 
ndipo waanze kufuata sheria 
za usalama barabarani.

Miili ya askari wanandoa, Noah Simfukwe na Angness Kiyeyeu waliofariki katika ajali ya gari ndogo kugon-
gana na basi eneo la Tanangozi Wilaya ya Iringa ikiagwa jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

Jela miaka 30,  
kazi ngumu kwa  
kumnajisi bintiye
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Ummy aunda tume kuchunguza 
ubadhirifu ujenzi wa hospitali
Na Neema Emmanuel,  MWANZA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu, ame-
unda timu  itakayoongozwa na Jaji Mstaafu 
Thomas Mihayo,   kuchunguza ubadhirifu 
katika mradi  wa ujenzi wa Hospitali ya Ru-
fani ya Ukerewe  mkoani Mwanza.

Aliunda tume hiyo juzi alipotembelea 
mradi huo wilayani Ukerewe  wakati wa zi-
ara yake kwa ajili ya kukagua na kuchunguza 
mwenendo wa ujenzi wa mradi huo.

Waziri Ummy alifanya ziara hiyo baada 

Mchuuzi 
wa kuni 
akijiandaa 
kuvuka 
barabara 
kwenda 
kusaka wa-
teja mjini 
Korogwe 
jana. Hata 
hivyo, 
utumiaji 
wa ni-
shati hiyo 
huchangia 
uharibifu 
wa maz-
ingira. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA

Na Mwandishi Wetu 

WATUMIAJI wa huduma za ma-
wasiliano ya simu nchini wanapaswa ku-
kamilisha uhakiki wa namba zao za simu 
zinazotumika kwa kutumia kitambulisho 
cha uraia ifikapo Januari 31, mwakani.

Lengo la uhakiki ni kuhakikisha wa-
tumiaji wa huduma za mawasiliano ya 
simu wanasalia kuwa salama muda wote 
wanapotumia huduma hizo.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana 
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), Dk. Jabiri Ba-
kari, alisisitiza kuwa kila mtumiaji wa hu-
duma za mawasiliano anapaswa kuhakiki 
namba zake zinazotumika kwa kutumia 
kitambulisho cha uraia.

“Hili ni zoezi muhimu linalolenga 
kuhakikisha tunapunguza watumiaji 
huduma za mawasiliano ya simu wasi-
osajiliwa kwa utambulisho wao binafsi. 
Baadhi wamekuwa wakitumia mwanya 
wa kutotambuliwa kwa usajili wao kufan-
ya mambo yasiyotakiwa kwenye ikolojia 
ya Mawasiliano,” alisisitiza Dk. Jabiri.

“Katika kufanya hivyo, mtumiaji ana-
takiwa kubofya namba *106# katika simu 
yake na utaweza kuhakiki usajili wa nam-
ba yake pamoja na kutazama idadi ya 
namba za simu zilizosajiliwa kwa namba 
yake ya kitambulisho cha taifa kinacho-
tolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA).

“Baada ya kupiga namba *106# utape-
wa chaguzi kadhaa namba 1 hadi 5, 
ukichagua namba 3 utaweza kutazama 
idadi ya namba za simu zilizosajiliwa kwa 
namba yako ya Uraia iliyotolewa na NIDA. 
Mtumiaji wa huduma za mawasiliano 
ya simu za mkononi akibaini namba za 
ziada, zaidi ya zilizosajiliwa kwa namba 
yake ya NIDA, atatakiwa kuchukua hat-
ua,” alisema. Dk. Jabir alisema uhakiki wa 
namba za simu kwa kutumia kitambul-
isho cha uraia una madhumuni ya kum-
linda mtumiaji dhidi ya vitendo visivyo-
faa vinavyofanywa na watumiaji wengine 
mfano kutuma ujumbe wa vitisho, matusi 
na matendo ya kihalifu.

  “Kila mmoja wetu akitekeleza kwa 
ukamilifu zoezi hili tutafanikiwa kuweka 

anga la Mtandao wa Mawasiliano, hasa 
Mawasiliano ya simu kuwa salama zaidi 
kwa kila mmoja wetu,” alisisitiza.

Mamlaka hiyo imebainisha kuwa baa-
dhi ya watumiaji huduma za mtandao wa 
simu wamekuwa wakikwepa kusajili laini 
za simu kwa sababu mbalimbali, ikiwemo 
kukwepa kubainishwa kwa matendo ya ji-
nai wanayotenda kwenye mtandao hivyo 
hutumia mbinu ya kununua laini za simu 
zilizosajiliwa tayari kwa utambulisho wa 
watumiaji wengine wa huduma za Ma-
wasiliano. Novemba, mwaka huu,  TCRA 
ilitangaza kuzifungia jumla ya namba 
tambulishi 52,087, zikiwemo zile zinazo-
husishwa na wizi, utapeli na ulaghai kupi-
tia mitandao ya simu; ambapo imesisitiza 
kampeni ya uhakiki wa laini za simu in-
ayofanyika kipindi hiki inafanywa kwa 
ushirikiano na Watoa Huduma wote wa 
mitandao ya simu.

TCRA ilisisitiza kuwa itakapowadia 
Januari 31 mwakani namba za simu am-
bazo hazitakuwa zimehakikiwa zitazuil-
iwa kupokea na kutoa huduma za Ma-
wasiliano.

Wamiliki simu waagizwa kuhakiki 
namba kwa vitambulisho vya NIDA 

Na Munir Shemweta

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Ridhiwani Kik-
wete, amewataka makamishna wasaidizi 
wa ardhi nchini kuhamasisha wananchi 
ili wajue umuhimu wa kuchukua hatimi-
liki za ardhi.

Ridhiwani alitoa agizo hilo jana mkoani 
Dar es Salaam wakati akifungua mkutano 
baina ya ofisi ya kamishna msaidizi wa 
ardhi wa mkoa na kampuni zinazofanya 
kazi katika miradi ya urasimishaji makazi 
holela kwa lengo la kutatua changamoto 
za urasimishaji katika mkoa huo.

“Kama ninyi mtaona kazi yenu inaishia 
katika kufanya usajili wa michoro ya 
mipango miji na kuwawekea mawe wa-
nanchi mkaamini mmemaliza kazi, hii 
haitoshi. Mnachotakiwa ni kuwa na kazi 
ya kufanya ya kuhamasisha wananchi 
kuchukua hati,” alisema.

Ridhiwani alielezea tofauti kubwa 
kati ya idadi ya viwanja vilivyopandwa 
mawe katika mkoa wa Dar es Salaam na 
vile vilivyotolewa hati kwamba hali hiyo 
kuwa hesabu zake zinakataa kabisa.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri, idadi ya 
viwanja vilivyopandwa mawe katika 
mkoa wa Dar es Salaam ni 238,800 na 
viwanja vilivyopimwa na kuidhinishwa 
ni 106,000 huku vilivyotolewa hati ni 
24,000 jambo ambalo halileti afya katika 
sekta ya ardhi.

“Kama tunaweza kuwa na viwanja 
238,800 vinavyotakiwa kulipiwa huku 
viwanja 24,000 pekee vikilipiwa basi 
hapo kuna tatizo na hapa ni nani wa 
kuwaambia wananchi umuhimu wa kuwa 
na hatimiliki ya ardhi?  Kama viongozi 
tunaweza kusema kupitia vyombo vya 
habari lakini wanaotazama ni wangapi?” 
Alihoji.

Alimtaka Kamishna wa Ardhi Msaidizi 
Mkoa wa Dar es Salaam,  wataalamu wa 
sekta ya ardhi kwa kushirikiana na  ma-
meya na viongozi wa mkoa kuwa na kazi 
ya kufanya katika eneo hilo ili wananchi 
waweze kujua umuhimu wa kuchukua 
hati.

Pia alisema kamati za urasimishaji 
makazi holela kwa kushirikiana na vion-
gozi wa halmashauri na manispaa za 
mkoa kusaidia kuwa sehemu ya uhama-
sishaji watu kwenda kuchukua hati.

Ridhiwani alisema kamati za urasim-
ishaji zisiishie katika masuala ya ku-
panga miji ziende mbali hata baada ya 
miamala ya malipo inapokuwa imetoka 
basi wawe sehemu ya kuhamaisha watu 
waende kulipia ili wapate hati.

 

Waziri ataka 
uhamasishaji
umiliki ardhi 

ya  Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
kutembelea   wilayani humo Novemba 
25,  mwaka huu, na kumtaka afike kuka-
gua mwenendo wa ujenzi huo.

Akizungumzia mradi huo, Ummy  
alisema wamepokea malalamiko kutoka 
kwa wananchi kuhusu kitoridhishwa na 
gharama za ujenzi na kusisitiza kuwa   ha-
wajamshawishi na ujenzi huo kwa kuwa 
lengo ni wananchi wa eneo hilo kupata 
huduma za kibingwa na  Hospitali ya Se-
kou Toure au Bugando.

Waziri alisema shida imeanzia kwenye  
ujenzi wa  majengo hali ambayo itasaba-
bisha kukosa madaktari bingwa baada ya 
kumalizika.

“Niwakumbushe kuwa alichotaka 
Waziri Mkuu (Kassim Majaliwa) tangia 
mwanzo ni kwamba wananchi wa Uk-
erewe wasisafiri tena kwenda mbali   
ndiyo maana tukaamua kujenga hospi-
tali ya rufaa ya mkoa.  Lakini mmeanza 

vibaya kama hili jengo la kliniki ya mama 
na mtoto ni la nini hapa wakati hata kwe-
nye hospitali zingine tunaziondoa, hivyo 
bado hamjanishawishi kuwa baada ya 
ujenzi huu wana Ukerewe watapata hu-
duma za kibingwa hapa,” alisema Waziri 
Ummy.

Alisema marekebisho lazima ya-
fanyike ili kupata huduma za kibingwa na 
kwamba  wakiendelea hivyo hawatatua 
tatizo kwa kuwa huduma zinazotolewa  
hapo bado zipo kwenye hospitali ya 
wilaya.

“Kwa macho yangu  siyo kama mtaal-
amu, binafsi nilipoona majengo haya 
hayaendani na gharama iliyowekezwa. 
Nimekuwa Waziri wa Afya kwa miaka 
sita, tumejenga vituo vya afya vya Sh. 
milioni 400 majengo saba. Naunda  timu  
yangu ya tatu ambayo itakuwa na watu 
watano itanipa taarifa ya mwisho ikion-
gozwa   na Jaji mstaafu Thomas Mihayo 

.” alisema.
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Adam 

Malima, alisema  kumekuwa na makosa 
tangu hatua za awali katika utekelezaji 
wa ujenzi wa mradi huo.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Dk. Thomas Rutachunzibwa alisema wal-
ichokifanya kwa hapo walikaa na timu ya 
wizara wakajaribu kuangalia kulingana 
na hali ilivyo na idadi ya watu walichok-
ilenga ni huduma   zote za kibingwa zi-
wapo, wakaangalia hospitali hiyo isiwe 
kubwa na waliangalia baadhi ya michoro 
ili iendane na huduma zote.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Ukerewe, 
Dk. Getera Nyangi, alisema mwaka 
jana walikaa kikao kupanga namna ya 
kutekeleza mradi na walipendekeza 
kujengewa majengo ya ghorofa, lakini 
walipoambiwa kuwa haiwezekani kuto-
kana na ufinyu wa rasilimali fedha, walia-
mua wajenge majengo 11 ya chini.
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ZIMEBAKI siku mbili Wakristo washerehekee sikukuu ya kumbu-
kumbu ya kuzaliwa mwokozi wao Yesu Kristo na pia ukisubiriwa 
kuagwa mwaka 2022 na kuukaribisha mwaka 2023.

Kipindi hiki cha sikukuu za mwishoni mwa mwaka ndicho wa-
fanyabiashara hukitumia kufanya biashara kwa wingi na wengine 
hukitumia kupandisha bidhaa za vyakula na nguo wakijua kwa vy-
oyote lazima watu wanunue.

Shamra shamra za manunuzi zimepamba moto hasa kwenye 
maduka ya Kariakoo ambako ndio maarufu kwa maduka yanay-
ouza bidhaa mbalimbali kwa bei nafuu.

Wafanyabiashara wengi hasa wenye maduka ya rejareja ya 
vyakula na yanayouza nguo, hupendelea kwenda kununua vitu 
vya jumla Kariakoo ambavyo huvipata kwa bei nafuu na kwenda 
kuuza kwenye maduka yao kuwarahisishia wale wasioweza vu-
rugu za Kariakoo.

Huu pia ni muda ambao vibaka wanautumia kuwavizia watu wa-
naokwenda kununua bidhaa ili kuwapora, hivyo wanaokwenda 
huko ni lazima wazingaite umakini kwa kukumbatia vipochi vyao 
na simu za mkononi.

Familia nyingi hupendelea pia kwenda kufanya ununuzi kwenye 
maduka ya Kariakoo kwa kufuata unafuu na vile vile hupata fursa 
ya kuchagua vitu wanavyovipenda badala ya kutegemea kuletewa 
na wauza maduka ambavyo pengine sio chaguo lao.

Kipindi hiki basi kitumike vizuri, kisiwe cha kukomoana kwa ku-
pandishiana bei kwa sababu wanunuzi na wafanyabiashara wanat-
egemeana.

Kama wanunuzi watagoma kununua bidhaa kwa sababu ya bei 
kubwa maana yake wafanyabiashara watadoda na bidhaa zao.

Vile vile, kwenye bidhaa za vyakula, hiki kipindi lazima watu 
wafurahi na familia zao kwa kukaa pamoja, kula, kucheza na ku-
furahi.

Baadhi ya familia hukutana angalau mara moja kwa mwaka na 
kutambuana kwa sababu mwaka mmoja bila kuonana kuna mengi 
yanatokea. Watoto wapya wamezaliwa, wengine wameoa na ku-
olewa hivyo kuna umuhimu wa kujuana.

Wengine hukutana kwa kufanya tathmini ya kile walichokifanya 
kwa mwaka mzima na kama hajafikia malengo ni wapi amekwama 
ili ndugu waweze kumsaidia kusonga mbele.

Baadhi ya makabila wanatabia hiyo ya kukutana na kila mmo-
ja katika familia hiyo hueleza mafanikio yake na kama hajafikia 
malengo yake wapi ameshindwa kufikia ili aweze kusaidiwa.

Tunapouaga mwaka 2022 ni lazima tujiulize tumefanya nini ku-
saidia wenzetu wasiokuwa na uwezo ili nao waweze kufanikiwa na 
wao waweze kusaidia wengine.

Lakini kwenye familia kuna watu ambao hata wakisaidiwa, ha-
waonyeshi shukrani na hawatosheki, matokeo yake ni kumjaza 
lawana anayesaidiwa kiasi cha kumvunja moyo.

Kama kuna watu wenye tabia hiyo, basi waiche na kuingia mwa-
ka 2023 kwa mambo mapya yenye kuleta mabadiliko.

Mtu asiyekuwa na shukrani hata siku moja hawezi kubarikiwa 
na kila siku atakuwa mtu wa kulalamika na manung’uniko. Akiona 
mwenzake amefanikiwa anaumia na kujiuliza kwa nini isingekuwa 
yeye bila kujua kuwa malalamiko yake ndiyo yanayomfanya ak-
wame.

Siku zote mtu anapofanya mema kwa mwenzake, hubarikiwa na 
kuzidishiwa kile kidogo alichotoa kikarudishwa maradufu.

Kila mmoja ajitathmini kwa kile alichokifanya 2022 na mwaka 
2023 unapoingia ajirekebishe pale alipokosea na kama amefani-
kiwa awasaidie wenzake nao watoboe.

Kila la heri wakati tukisubiri kuumaliza mwaka 2022.

Nyie wa zama za 1990, mngeshuhudia 
mabehewa enzi zetu, mngebaki kimya!

 Muungwana Lazima Nilonge

Tunawatakia maandalizi mema
Sikukuu Krismasi, Mwaka Mpya
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WAKATI wa   hafla ya kutia 
saini mkataba wa ujenzi wa 
Reli ya Kisasa (SGR) Awamu ya 
Pili, Rais Samia Suluhu Hassan, 
pamoja na mambo mengine 
aliwashangaa wanaohoji ubora 
wa mabehewa hayo, akisema 
baadhi yao hawajui nchi ilipo-
toka.

Katika hafla hiyo iliyofanyika 
Ikulu jijini Dar es Salaam, Rais 
Samia alisema aliwahi kusafiri 
na treni na alipanda daraja la 
kwanza, ambalo hadhi yake 
hailingani na daraja la tatu la 
mabehewa hayo mapya.

Akasema wanaobeza wana-
paswa kujua kuwa taifa limeto-
ka mbali na lazima washukuru 
hatua iliyofikiwa sasa.

Kwenye utiaji huo wa saini 
mkataba huo awamu ya pili, ki-
pande cha kutoka Tabora hadi 
Kigoma, Rais alisema mabe-
hewa yaliyoonyeshwa kwenye 
video iliyochezwa  Ikulu juzi ni 
ya kisasa na yamekarabatiwa 
vizuri tu.

Binafsi maneno ya Rais Sa-
mia yalinikumbusha miaka ya 
nyuma kabisa. Naweza kusema 
kuwa vijana waliozaliwa miaka 
ya 1990 na kuendelea, ambao 
wamekuwa wakiangalia picha 
nyingi za video kutoka nje ya 
nchi kutokana na maendeleo 
ya teknolojia, kama miaka ya 
nyuma kungekuwa na hizo 
video ambazo zingekuwa zina-
chukuliwa na kuhifadhiwa, 
wakaona jinsi gani mabehewa 
ya zamani au usafiri ulivyoku-
wa, wangelia.

Lakini, kwa wakati ule ilione-
kana kawaida kwa sababu ili-
kuwa hakuna sehemu ya kufa-
nanisha. Ilionekana kawaida 
tu. Kusema kweli kama alivy-
otamka Rais Samia hali ilikuwa 
ni ya kusikitisha.

Ninavyoona wanavyobeza 
mabehewa haya ya sasa una-

shangaa, lakini unawasamehe 
tu kwa sababu hawajui wana-
chokisema. Hawajawahi kuona 
abiria wanasafiri baadhi ya ma-
behewa yalikuwa na madirisha 
ambayo hayafungi. Mikoani 
kuna baridi, na porini kuna 
vitu vingi.

Kulikuwa na mabehewa am-
bayo hata nyuki wakitimka 
kwenye mizinga hayo hakuna 
sehemu yoyote ya kufunga ili 
wasiingie. Abiria walisafiri kwa 
kudra za Mwenyezi Mungu tu.

Wapo ambao walizaliwa 
miaka ya 1990 kurudi nyuma, 
lakini wanabeza tu kwa sababu 
zao binafsi, labda za kisiasa au 
zinazofanana na hizo, lakini 
baada ya kuwalisha watu uon-
go wanapokaa peke yao waki-
kumbuka, wanatambua kuwa 
kweli watu tumetoka mbali.

Tuliobahatika angalau ki-
dogo kuona na hali ilivyo sasa, 
tunashukuru Mungu pamoja 
na serikali kuwa maendeleo 
yamefanyika na Tanzania tara-
tibu inajiondoa kutoka ilipo na 
kwenda sehemu nyingine.

Rais Samia akasimulia yeye 
alipanda treni kwenye behewa 
la daraja la kwanza ambalo ha-
dhi yake hailingani kabisa na 
mabehewa ya sasa ya daraja 
la tatu. Hapo nami namuunga 
mkono, ni kweli kabisa!

Yaani haya mabehewa ya 
sasa ambayo yanabezwa, ni 
mazuri na hadhi yake hailin-
gani kabisa na yale ya daraja la 
kwanza la wakati huo.

Niwakumbushe tu kuwa 
zamani picha linaanza kwanza 
kwenye kukata tiketi. Iwe ya 
kwenda popote pale. Mfano 
kutoka Dar es Salaam kwenda 
Tabora, Kigoma, Mwanza au 
Mpanda.

Mpaka tiketi ipatikane abiria 
keshasota wiki mbili. Ukiingia 
kwenye mabehewa ya daraja la 

tatu unakutana na siti ambazo 
hazina sponji, feni na hata baa-
dhi ya madirisha hayafungiki.

Ukikuta juu kuna feni hilo 
litakuwa limeharibika. Sijajua 
kama yaliyokuwa yakiharibika 
ndiyo yanahamishiwa daraja 
tatu au vipi, lakini msamiati wa 
feni tu huko haukuwepo.

Tofauti kubwa ya wakati ule 
wa daraja la kwanza, la pili na 
la tatu, ulikuwa ni idadi tu ya 
watu. Kwanza, kulikuwa na 
watu wachache ambao waliku-
wa wana uhuru wa kukaa bila 
ya bughudha na  wana utara-
tibu wa kulala, la pili kulikuwa 
na watu wengi kidogo, wastani 
kama sita, lakini angalau waki-
kaa kwa utulivu.

 Shughuli ilikuwa huko dara-
ja la tatu, ambako ilifanana na 
jina palipobatizwa ambalo jina 
lenye ukakasi kidogo hata ku-
litamka. Kwanza, kulikuwa na 
mabehewa machache, hivyo 
abiria walikuwa wengi kiasi 
kwamba wengine siti hazi-
kutosha, wakakalia mizigo 
yao, wengine chini ya sakafu,  
wapo waliokaa kwenye maun-
gio ya mabehewa, jirani na 
chooni. 

Huko ni kukaa tu, hakuna 
kuinukainuka kwenda sehemu 
nyingine kwa sababu utawa-
kanyaga wenzako.   Kutokana 
na ‘nyomi’ la watu, wizi uli-
kuwa mkubwa, watu kuibiana 
mizigo, pia ilikuwa ngumu 
watu wakijishauri kwenda 
chooni, hasa kinamama.

Kusema kweli hadhi ya ma-
behewa na mazingira yalikuwa 
magumu na ya kusikitisha. 
Siku hizi mabehewa yana feni, 
mpaka sehemu ya kuchaji 
simu, redio, na vitu vingine. 
Hapo ndipo kinanijia kiulizo, 
anayeponda haya anajua? Tu-
wasamehe bure, hawajui wali-
tendalo na wanachokisema.

Na Adam 
Fungamwango
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Abiria wapewa rungu kudhibiti ajali

Inadaiwa mwanafun-
zi huyo alijinyonga 
kwa kutumia mtandio 
baada ya kuonywa na 
wazazi wake kuacha 
kujihusisha na map-
enzi.

KABWELA

Na Julieth Mkireri, KISARAWE

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani 
linamsaka mtu mmoja aliye-
fahamika kwa jina la Abdallah 
ambaye alikuwa mume wa Pili 
Mang’ota, kwa madai ya kuhusika 
na mauaji ya mke wake. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Pwani, Kamishna msaidizi (ACP) 
Pius Lutumo, alisema mwili wa  
Pili uliokotwa Desemba 19, mwa-
ka huu, Sanze wilayani Kisarawe 
ukiwa umeharibika.

Abdallah anadaiwa kumuua Pili 
ambaye alikuwa mfanyabiashara 
wa mboga ambaye aliaga kuwa 
anakwenda kuchuma mboga 
mashambani Visegese Desemba 
15, mwaka huu,  na hakuonekana 
hadi mwili wake ulipoonekana 
ukiwa umefukiwa huku umehar-
ibika.

Mtuhumiwa anadaiwa kufanya 
mauaji hayo kutokana na wivu 
wa mapenzi baada ya mke wake 
kumtamkia kuwa mtoto wanay-
emlea pamoja si wake. 

Katika tukio lingine lililotokea 
Desemba 19, Sungwi kata ya 
Masaki,  wilaya ya Kisarawe, 
Lasmini Kondo (15), mwanafunzi 
wa kidato cha kwanza Shule ya 
Sekondari masaki, alikutwa akiwa 
amekufa kwa kujinyonga.

Inadaiwa mwanafunzi huyo 
alijinyonga kwa kutumia mtandio 
baada ya kuonywa na wazazi 
wake kuacha kujihusisha na map-
enzi.

Kamanda Lutumo alisema Kon-
do alikutwa na barua aliyoandika 
kwenda kwa kijana aliyem-
taja kwa jina moja la Simon 
akimtaarifu kuachana naye ki-
mapenzi kutokana na kushindwa 
kuvumilia tabia zake. 

Baada ya kuonywa na wazazi, 
inadaiwa  aliondoka kwa hasira 
na hakurudi tena hadi mwili 
wake ulipoonekana akiwa ame-
fariki dunia kwa kujinyonga.

Asakwa kwa madai 
ya kumuua mkewe

Na Vitus Audax, MWANZA 

KIKOSI cha Usalama Baraba-
rani nchini, kimewapa ‘rungu’ 
abiria kutoa taarifa kwenye 
mamlaka ili kudhibiti madere-
va wanaokwenda mwendoka-
si na wale wanaoyapita magari 
sehemu zisizoruhusiwa.

Hatua hiyo ni sehemu ya 
kampeni maalum kudhibiti 
ajali katika kipindi cha msimu 
wa siku kuu za Krismasi na 
Mwaka Mpya.

Kampeini hiyo yenye 
kaulimbiu ‘Safiri Salama Mwis-
honi mwa Mwaka Abiria Paza 
Sauti Dereva Anapokosea’, 
iliendelea jana jijini Mwanza 
chini ya usimamizi wa Mkuu 
wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani nchini, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi (SACP)  
Ramadhani Ng’anzi, kwa kutoa 
elimu ya usalama barabarani 
kwa madereva, mawakala na 

abiria katika vituo vya mabasi  
yaendayo mikoani na nje ya 
nchi.

Pia kampeini hiyo iliambat-
ana na upimaji wa matumizi 
ya vileo kwa madereva wa ma-
basi  katika vituo vya mabasi 
vya Nyegezi na Nyamohon-
golo mkoani hapo ili kudhibiti 
ajali zinazoendelea kutokea  
nchini hasa zinazosababishwa 
na baadhi ya madereva ku-
tumia vileo wakati na kabla ya 
safari.

Akizungumza na abiria, 
mawakala, madereva na wami-
liki wa mabasi, SACP  Ng’anzi 
aliwataka madereva kuende-
sha kwa ustaarabu ikiwa ni 
pamoja na kufuata sheria na 
alama za barabarani pamoja 
na kuacha kuendesha vyombo 
hivyo kwa mwendokasi.

Ng’anzi aliwataka abiria 
kuhakikisha wanatoa taarifa 
pindi dereva anapovunja she-

ria ikiwa ni pamoja na kwenda 
mwendokasi barabarani na 
kuchepuka katika maeneo 
yasiyoruhusiwa.

Katika hatua nyingine, Ka-
manda Ng’anzi alikemea viten-
do vya baadhi ya wamiliki wa 
mabasi kusubiri kipindi cha 
sikukuu na kuanza kurejesha 
magari yenye matatizo bara-
barani, hivyo kusababisha ajali 
kwa kukata breki na kuzima 
ghafla.

“Tunataka abiria wasafiri 
salama na kufika bila kupatwa 
na matatizo yayote. Pia  kila 
wakala wa basi akate tiketi 
kwa njia ya kelektroniki ili 
kuepusha wizi na utapeli 
usababishwao na baadhi ya 
mawakala vishoka,” alise-
ma Ng’anzi. 

Wakizungumza wakati wa 
kampeni hiyo, baadhi ya ma-
dereva na viongozi wa stendi, 
aliahidi kufuata sheria na tara-

tibu ili kudhibiti ajali za bara-
barani.

“Tutahakikisha tiketi zote 
zinakatwa kwa njia ya kielek-
troniki kuepusha usumbufu 
kwa wateja wetu ikiwa ni 
pamoja na kuhimiza madereva 
wetu kuhakikisha wanaende-
sha magari kwa kufuata sheria 
na alama za barabarani,” alise-
ma Thomas Njau, Mwenyekiti 
wa Stendi ya Nyegezi.

Nao baadhi ya abiria wamei-
omba serikali kuendelea na 
kampeni hiyo ili kuhakikisha 
wanadhibiti ajali za baraba-
rani.

“Tutahakikisha tunatoa taar-
ifa juu ya uvunjifu wa sheria 
pamoja na kuendesha mwen-
do kasi kupitia namba ya 
dharura pamoja na namba ya 
mkuu wa kikosi cha usalama 
barabarani nchini,” alisema 
mmoja wa abiria hao, Eveline 
Allan.

Mwonekano wa Barabara ya Morogoro eneo la Mbezi Luis baada ya kuwekewa uzio pembeni, ili waenda kwa 
miguu wapite juu ya daraja. PICHA: SABATO KASIKA

Fadhili Mohamed
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Na Elizabeth Zaya

KANISA Katoliki Dekania ya Mtakatifu 
Gasper na Mtakatifu Thomas More lime-
anzisha programu maalumu ya kuendesha 
makongamano ya kuwaelimisha vijana na 
watoto, kukabiliana na vitendo vya ukatili 
ambavyo vimeshamiri kwa sasa nchini.

Akizungumza na waandishi wa habari 
katika kongamano la kuwaelimisha vijana 
hao waliokuwa kati ya 10 hadi 21, lililofanyi-
ka katika Kanisa Katoliki Bunju A, kiongozi 
mmojawapo kati ya dekania hizo mbili, Pa-
dri Dominic Somola, alisema wameamua 
kuanzisha programu inayolenga kujenga 
msingi na uelewa wa kunusuru kundi hilo 
na vitendo vya ukatili na unyanyasaji vi-
navyoendelea kufanyika katika maeneo 
mbalimbali nchini.

“Kwa kushirikiana na Wanawake Waka-
toliki Tanzania (WAWATA), tulinuia kufan-
ya hili kusanyiko kubwa la watoto wenye 
umri kati ya miaka 10 mpaka 21, tukijikita 
katika mada za kuwasaidia kujitambua. 
Tunafahamu kwamba kwa sasa wazazi 
wanapitia changamoto kubwa ya malezi, 
ulimwengu umebadilika kwa kasi sana, 
kwa hiyo tumetumia nafasi hii kuwaweka 
pamoja, si Wakristo tu Wakatoliki, pia kuna 
watoto wanaotoka katika madhehebu 
mengine,”alisema Padre Somola.

“Kwa sababu suala la malezi na maadili 
linamgusa kila mtoto na kila familia na tati-
zo sasa hivi halichagui ni nyumba ya nani, 
kanisa lipi au imani ipi, kwa hiyo tunaami-
ni kupitia makongamano haya yatasaidia   
kujenga msingi wa kizazi chenye maadili 
mazuri na tunaamini katika kipindi hiki 
cha likizo ni muafaka kwao na hili jambo 
litakuwa endelevu.”

Mambo mengine ambayo alisema 
wameanza kuwafundisha watoto na vijana 
hao ni matumizi sahihi ya mitandao ya ki-
jamii.

“Kwa hiyo hii ni kampeni ambayo 
tumeanza na tuna mpango wa kufanya 
hivyo na kwa wazazi kwa sababu ni sehe-
mu ya familia, lengo ni kuliandalia taifa ki-
zazi cha raia wenye afya, maadili, kizazi cha 
watu wanaojitambua. Karibu kila nyumba 
inalia katika malezi ya watoto shuleni, 
nyumbani na hata katika jamii, matukio 
mbalimbali ya ukatili katika kundi hili ya-
naendelea kuripotiwa, kwa hiyo lengo hasa 
ni kujenga uelewa na uwezo wa kujiamini 
kwa kundi hilo la watoto namna ya ku-
pambana na vitendo hivyo,”alisema Padri 
Somola.

“Tunataka watoto watambue namna ya 
kukataa jambo wanaloona haliko sahihi 
kwao, wawe na uwezo wa kukimbia, kuse-
ma, na hata kupiga kelele wanapoona via-

shiria vya kufanyiwa ukatili. Na ni sehemu 
ya kulipigia kelele suala hili na hatuwezi 
kukaa kimya kuona vitendo hivi vinaende-
lea, kila mmoja kwa nafasi yake achukue 
hatua.” Alisema ni vema kila kanisa, kila 
imani, taasisi, walimu, walezi, na   seri-
kali   kuungana kwa pamoja kupambana 
na vitendo hivyo vya ukatili kwa watoto ili 
kulisaidia kundi hilo kuwa salama, kuwa na 
misingi imara.

Mwenyekiti wa Wawata Dekania ya 
Mtakatifu Gaspar, Dorothy Malela, alisema 
kama kikundi cha kina mama katika kanisa 
hilo la Katoliki, wameguswa na tatizo la 
ukatili kwa kundi hilo na kuamua kushiriki 
kuanzisha programu hiyo kuwafundisha 
watoto stadi za maisha na namna ya ku-
pambana na vitendo viovu vinavyozidi 
kuripotiwa kila mahali nchini.

“Hali kwa kweli siyo nzuri, tunapata 
taarifa mbalimbali, unyanyasaji wa watoto 
unaendelea kuongezeka siku hadi siku, 
kwa hiyo sisi Wawata kutoka Dekania za 
Mtakatifu Gaspar na Mtakatifu Thomas 
More, tukaonelea kwamba ni vema kuan-
zisha semina kama hizi za kujitambua kwa 
watoto wetu na tunataka iwe endelevu,” 
alisema Dorothy.

Alisema zaidi ya watoto 3,000 walishiriki 
katika kongamano hilo kutoka maeneo to-
fauti katika mkoa wa Dar es Salaam.

Maofisa tarafa 
wapewa mbinu  
za utendaji
 Na Veronica Mwafisi, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, Xa-
vier Daudi, amewataka maofisa 
tarafa 48 waliohudhuria mafunzo 
ya kujengewa uwezo kiutendaji, 
kuutumia vizuri muda wa kazi 
katika kuwahudumia wananchi.

Daudi alitoa wito huo kwa 
maofisa tarafa hao jana jijini 
Dodoma, wakati akifunga mafun-
zo yaliyoandaliwa na Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) ili waendane 
na kasi ya utendaji kazi ya seri-
kali.

Aliwataka kutotumia muda wa 
kazi katika mitandao ya kijamii 
wakati wana jukumu la msingi 
la kuhakikisha wanatoa huduma 
bora kwa wananchi katika mae-
neo yao ya kazi.

Daudi aliongeza kuwa ofisi 
yake imeshirikiana na TAMISEMI 
kuandaa mafunzo hayo ya ku-
wajengea uwezo wa kiutendaji 
kwa kutambua kuwa maofisa 
hao ni kiungo muhimu kati ya 
serikali kuu, serikali za mitaa na 
wananchi ambao ndio walengwa 
wakuu wa huduma zinazotolewa 
na taasisi za umma.

“Ninyi ni kiungo kikubwa cha 
kuiwezesha serikali kutoa hu-
duma bora kwa wananchi, hivyo 
ukisikia serikali inalaumiwa 
kwa kutotoa huduma bora kwa 
wananchi au kupongezwa kwa 
kutoa huduma bora, ninyi maofi-
sa tarafa mnahusika ndiyo maana 
tumeamua kuwapatia mafunzo 
ili mkatekeleze majukumu yenu 
kikamilifu,” alisema.

Naye Kaimu Mkurugenzi, Idara 
ya Uendelezaji Rasilimali Watu, 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Dk. Edith Rwiza, alisema  
mafunzo kwa maofisa tarafa 
hao yametolewa kwa siku mbili 
yakilenga kuwajengea uwezo ili 
kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi ikiwa ni pamoja na kutoa 
huduma bora na endelevu kwa 
wananchi.

Kanisa laanzisha programu 
kuelimisha vijana, watoto

Baadhi ya 
wafan-
yabi-
ashara wa 
kuku wa 
kienyeji 
Manispaa 
ya Sin-
gida, 
wakipakia 
kuku kwe-
nye fuso 
kuwasa-
firisha 
jijini Dar-
es-Salaam  
kwa 
ajili ya si-
kukuu ya 
Krismasi. 
PICHA: 
NATHAN-
IEL LIMU

Na Mwandishi Wetu

MRADI wa Kuhimili Mabadi-
liko ya Tabianchi kupitia Mifumo 
Ikolojia (EBARR) unaotekelezwa 
na Ofisi ya Makamu wa Rais, 
umewezesha kufanyika upimaji 
wa mipaka ya vijiji sita, utayar-
ishaji wa ramani na utekelezaji 
wa mipango ya matumizi ya ardhi 
ya vijiji vinne vya Halmashauri ya 
Simanjiro mkoani Manyara.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Siman-
jiro, Christina Marwa, alibainisha 
hayo jana wakati kikao kazi kilip-
owasilisha Taarifa za Upangaji wa 
Mipango ya Matumizi ya Ardhi 
kwenye vijiji hivyo vya Irkujit, 

Endonyongijape, Langa na Na-
rosoito.

Aliwataka wajumbe wa meneji-
menti ya halmashauri na wataal-
amu wa wilaya hiyo kufuatilia 
kwa makini taarifa za Mpango wa 
Matumizi ya Ardhi kwenye vijiji 
hivyo.

Christina amebainisha kuwa 
taarifa hiyo itasaidia katika uain-
ishaji na utengaji wa maeneo un-
aozingatia mipango ya matumizi 
ya ardhi ya halmashauri na ku-
weka katika vipaumbele vyao 
ikiwamo kutenga maeneo kwa 
ajili ya matumizi ya mabwawa, 
huduma za jamii, hifadhi ya mis-
itu, mashamba, makazi, malisho 
na maeneo ya makaburi.

“Umuhimu wa kupata mreje-
sho wa taarifa hiyo umesaidia 
halmashauri katika kupima mi-
paka ya ardhi ya kijiji, utatuzi wa 
migogoro ya mipaka, utoaji wa 
vyeti vya ardhi ya vijiji, uandaaji 
wa ramani za msingi ya matumizi 
ya ardhi ya vijiji na uandaaji wa 
sheria ndogo za usimamizi wa 
matumizi bora ya ardhi, masjala 
ya wazi ya vijiji, utoaji, usajili na 
usimamizi wa hatimiliki za kimila 
pamoja na utatuzi wa migogoro 
ya miliki,” alifafanua.

Akiwasilisha taarifa hiyo, Me-
neja Kanda ya Kati Dodoma wa 
Tume ya Taifa ya Mipango ya 
Matumizi ya Ardhi, Suzana Ma-
punda, alisema malengo makuu 

ya kazi hiyo ni kuongeza uthabiti 
wa kuhimili mabadiliko ya tabi-
anchi, kutambua uharibifu wa 
huduma za mfumo ikolojia na 
kutenga maeneo ya matumizi ya 
ardhi.

Alisema utaratibu mzima ulio-
tumika katika uandaaji wa mpan-
go wa matumizi ya ardhi wa vijiji, 
ulizingatia hatua sita kulingana na 
mwongozo wa matumizi ya ardhi 
ya kijiji unaozingatia utekelezaji 
wa sera.

“Wilaya ya Simanjiro inaka-
biliwa na migogoro mingi ya 
mipaka ya vijiji kutokana na vi-
jiji hivyo kutokupimwa na hivyo 
kusababisha kuwapo baadhi 
ya changamoto zilizojitokeza  

katika kuandaa ramani ya mpan-
go wa matumizi ya ardhi,” alise-
ma.

Alitaja migogoro mingine ni ku-
tokupimwa kwa mipaka ya vijiji, 
ukosefu wa vyeti vya ardhi, mzo-
zo mkubwa wakati wa upangaji 
mipaka ya vitongoji, wanakijiji 
na halmashauri ya kijiji kupokea 
wageni na kuwauzia maeneo 
makubwa.

Meneja huyo alisema kazi 
zitakazoendelea kufanyika ni 
kuandaa na kutoa vyeti vya ar-
dhi ya vijiji, kuandaa mipango 
kwenye vijiji vya nyanda za mal-
isho, kutoa Hati Miliki za Kimila 
(CCRO) na kuendeleza maeneo 
yaliyotengwa. 

Halmashauri yanufaika na mradi mabadiliko tabianchi
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Waziri ashangazwa wananchi kushindwa 
kuchangamkia fursa urasimishaji ardhi
Na Munir Shemweta

W
AZIRI wa Ardhi, 
Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, 
Dk. Angeline 

Mabula, ameonyesha kutori-
dhishwa na kasi ya wananchi 
wa Wilaya ya Ubungo mkoani 
Dar es Salaam kutochangamkia 
fursa ya kupatiwa hati kupitia 
urasimishaji makazi holela.

Alionyesha hali hiyo juzi 
wakati wa utoaji hatimiliki za 
ardhi kwa wananchi 1,081 wa 
maeneo tofauti wilayani Ubun-
go waliokamilisha taratibu za 
kumilikishwa ardhi kupitia  ur-
asimishaji makazi holela eneo 
la Stop Over, Kata ya Saranga.

Huku akieleza kupitia tak-
wimu za urasimishaji katika 

wilaya ya Ubungo, Dk. Mabula 
alisema kazi kubwa imefanywa 
na ofisi ya ardhi katika hal-
mashauri hiyo na hatimiliki 
1,081 zimekamilishwa na ku-
gawiwa kati ya viwanja 23,967 
vilivyopimwa na kuidhim-
ishwa.

“Wote waliotimiza wajibu 
wao hakuna hati inayodaiwa 
hapa. Wako waliotimiza wajibu 
na hawaendi kuchukua. Sasa 
unataka serikali ifanye nini?” 
Alihoji.

Kwa mujibu wa Dk. Ma-
bula, changamoto ya urasim-
ishaji makazi holela iko pande 
zote mbili za wananchi na kam-
puni zinazofanya kazi za urasi-
mishaji na kusema  haiweze-
kani hati 1,081 pekee ndizo 
zikamilishwe na kugawiwa wa-

nanchi kati ya viwanja 23, 967 
vilivyoidhinishwa.

“Haiwezekani Ubungo idadi 
ya vipande vya ardhi vilivy-
otambuliwa ni 182,215 kutoka 
michoro 520. Idadi ya viwanja 
vilivyopangwa na kuidhin-
ishwa ni 177,325. Idadi ya vi-
wanja   vilivyowekewa mawe  
76,250. 

“Vilivyopimwa na kuidhin-
ishwa ni 23,967. Ankara zilizo-
toka 4,338, idadi ya maombi ya 
hati 7164, idadi ya hati zilizo-
tolewa 6,885 na leo kuna hati 
1,081 ukijumlisha hapo maana 
yake hakuna hati inayodaiwa 
katika ofisi ya ardhi,” alisema 
Dk. Mabula.

Alisema kwa wale wote wali-
otimiza wajibu wao hakuna 
hati inayodaiwa mpaka wana-

gawa hati wilayani Ubungo lak-
ini wako wale waliotimiza waji-
bu wa kulipa na kuandaliwa 
hati lakini hawaendi kuchukua 
na kuhoji hapo serikali ifanye 
nini na kuainisha kuwa ilicho-
amua wizara yake ni kuwafuata 
walipo kwa lengo ni kuhakiki-
sha hakuna wanachodai ndani 
ya wizara.

Mbunge wa Kibamba, Issa 
Mtemvu, pamoja na kuelezea 
kuendelea vizuri kwa  urasim-
ishaji makazi holela kwa baa-
dhi ya kata za jimbo lake na 
kuzitaja Saranga, Ukombozi na 
Mpakani,  baadhi ya wananchi 
wanakabiliwa na changamoto 
za malipo ya kukamilisha ili ku-
patiwa hati na kuiomba wizara 
kuangalia namna ya kuwasaid-
ia ili wapatiwe hati.

Marekani 
yawakumbuka 
wanawake 
wajasiriamali 
Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO 

BALOZI wa Marekani nchini, 
Donald Wright, amesema ku-
wajengea uwezo wa kiuchumi 
wanawake ndiyo njia ya haraka 
zaidi ya kuibadilisha jamii.
Wright aliyasema hayo jana 

mjini hapo wakati wa kufunga 
mafunzo ya miezi mitatu kwa 
wanawake wajasiriamali kutoka 
Wilaya ya Bagamoyo na mkoa 
wa Dar es Saalam.
Mafunzo hayo ambayo yame-

fadhiliwa na serikali ya Mareka-
ni kupitia programu ya mafunzo 
kwa Wajasiriamali Wanawake 
(AWE) inalenga kuwapa elimu na 
ujuzi na kuwajengea mtandao 
na kufungua fursa wanazohitaji 
ili kuwabadilisha mawazo yao 
na kuwa miradi halisi ya ku-
waletea kipato.
“Jitihada za wanawake huwa 

na matokeo makubwa zaidi 
kwa jamii nzima kwasababu 
wanawake wanapofanikiwa 
watawekeza mapato yao katika 
familia na jamii zao, mafanikio 
yenu kiuchumi yatasaidia vizazi 
vijavyo na ubunifu wenu  
utaleta matokeo chanya kwa 
jamii na uchumi wa Tanzania,” 
alisema.
Akizungumza kwa niaba ya 

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Mkuu 
wa Wilaya ya Kisarawe, Nickson 
Simon, aliishukuru serikali ya 
Marekani kwa kupitia programu 
ya AWE kuwezesha mafunzo 
hayo ambayo anaamini yatab-
adili uendeshaji wa shughuli za 
wanawake hao.
Simon alisema pamoja na seri-

kali kutoa mikopo  bado kuna 
kikwazo kwa kuwa  asilimia 
kubwa ya biashara za waja-
siriamali zinakufa na wengine 
wakikwama kurejesha fedha 
walizokopa.
Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya 

ya Bagamoyo, Jesca Simon, al-
ipongeza uwapo wa programu 
hiyo ambayo itawaimarisha wa-
nawake wajasiriamali.
Jesca aliomba programu hiyo 

iwafikie na wataalamu ambao 
wanafika vijijini kuelimisha 
vikundi vya makundi yanayonu-
faika na mikopo ya halmashauri.
Mmoja wa wahitimu hao, 

Felista Mauya kutoka Elan Farm 
aliushukuru ubalozi wa Mare-
kani kwa kuwajengea uwezo 
ambao utaenda kuboresha shu-
ghuli zao za ujasiriamali tofauti 
na ilivyokuwa awali.
Alisema pamoja na kuwa na 

fani yake ya sheria lakini alila-
zimika kuingia kwenye kilimo 
na ufugaji ambapo pia amekuwa 
akiwafundisha vijana kujikwa-
mua kiuchumi kupitia shughuli 
hizo.

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Maji, Jumaa Awe-
so, ameagiza Mfuko wa Maji wa 
Taifa (NWF) kutoa Sh. milioni 
500 kwa Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira  Dar es 
Salaam (DAWASA) kwa ajili ya 
kuwaunganishia maji baadhi 
ya wakazi wa Madale, Mivu-
moni, Goba, Wazo na Tegeta A 
ambao hawajafikiwa na mradi 
wa Makongo hadi Bagamoyo.

Aweso alitoa kauli hiyo jana 
wakati wa ziara ya kukagua 
mradi huo utakaohudumia 
wakazi 450,000 pamoja na 
mradi wa Mshikamano am-
bao unatarajiwa kukamilika 
Januari 15, mwakani, yote ikiwa 
imegharimu Sh. bilioni 75. 

“Naagiza Mfuko wa Maji wa 
Taifa (NWF) kutoa fedha kiasi 

cha Sh. milion 500 ambazo 
nawakopesha ili kuwezesha 
kufanya maunganisho ya maji 
kwa wateja wa Tegeta A, Goba, 
Wazo, Madale na Mivumoni 
ili kuondoa sintofahamu kwa 
wakazi waliokaribu na mradi 
kukosa maji baada ya kukami-
lika kwa mradi wa Makongo  
hadi Bagamoyo,” alisema Awe-
so.

Alisema katika maeneo am-
bayo yalimtesa kwa mwaka 
2022 kutokana na changamoto 
ya upatikanaji wa maji ni Goba, 
Mivumoni, Bunju, Madale na 
Wazo, hivyo akaagiza  DAWASA 
kuhakikisha wakazi wote wa-
naoishi karibu na miradi hiyo 
wanaonganishwa na mfumo 
wa maji.

“Miundombinu imekamilika 
ninachoomba hapa kwa DA-

WASA wananchi wapatiwe hu-
duma ya maji. Kwa kuwa kazi 
ya ujenzi wa miundombinu ya 
maji imekamilika, niwatake DA-
WASA sasa pamoja na mipango 
mizuri mliyo nayo ya mwakani, 
kuhamishia nguvu yote kwe-
nye kazi ya kufanya maungan-
isho ya maji kwa wateja kwa 
kuwa wananchi wanataka 
kuona maji yakitoka bombani,” 
alisema Aweso. 

Aweso alisisitiza kwa DA-
WASA na kwa mamlaka zote za 
maji nchini kuzingatia taratibu 
halisi za kufanya maunganisho 
ya maji kwa wananchi ndani ya 
muda unaotakiwa wa siku saba 
na si zaidi ya hapo ili wananchi 
wanufaika na huduma. 

“Serikali imewekeza fedha 
nyingi ili wananchi waweze 
kupata huduma ya maji kwa 

wakati, hivyo ni muhimu sana 
kwa mwananchi kuungan-
ishiwa maji ndani ya wakati  
kwa kuwa ni haki yake,” ali-
sisitiza.

Hata hivyo, Aweso alielezea 
kuridhishwa na utekelezaji 
mzuri wa miradi ya maji hiyo 
kupitia DAWASA na kuwataka 
wananchi na wanufaika wote 
wa mradi kulinda na kutunza 
miundombinu ya maji ili hudu-
ma iendelee kupatikana  muda 
wote. 

  Mkuu wa Wilaya ya Kinon-
doni, Godwin Gondwe, alim-
shukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kuwezesha 
utekelezaji wa mradi mkubwa 
wa maji ukiwamo wa Makon-
go hadi Bagamoyo unaoenda 
kuondoa shida ya maji kwa wa-
nanchi wengi wa wilaya hiyo. 

Adha maji Madale, Mivumoni kwisha karibuni 

Katibu 
Mkuu wa 
Wizara ya 
Ujenzi na 
Uchukuzi, 
Lidovick 
Nduhiye, 
akizun-
gumza 
katika uz-
induzi wa 
mafunzo 
kwa wa-
tumishi wa 
Chuo cha 
Bandari 
Dar es Sa-
laam jana. 
PICHA: 
IMANI 
NATHAN-
IEL
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Operesheni yanasa nyara za mamilioni 

Polisi kuwakamata watoto
wanaoshindwa kwenda shule 
Na Steven William, MUHEZA

J
ESHI la Polisi Muheza 
mkoani Tanga, limesema 
litawakamata watoto wote 
ambao wanafanya biasha-

ra ya kuuza karanga na mayai 
mitaani  ambao kwa umri wao 
wanatakiwa kuwa shuleni. 

Mkuu wa Upelelezi wa Ma-
kosa ya Jinai Wilaya ya Muheza, 
Charles Ntenga, alisema hayo 
juzi baada ya kuwakuta watoto 
hao wakiuza karanga na mayai 
mitaani. 

Alisema  kunawatoto wadogo 
wanatakiwa kuwa shuleni lakini 
wanafanya biashara ya kuuza 
mayai na karanga mitaani wakati 
umri wao unawataka kwenda 
shuleni lakini wazazi wao wame-
waachia kufanya biashara hiyo. 

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKURUGENZI Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ludewa, 
Sunday Deogratius, amewataka 
walimu kuendelea kuandikisha 
wanafunzi wa elimu ya awali na 
darasa la kwanza pamoja na ku-
hakikisha wanafunzi wote wali-
ochaguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza mwakani wanaripoti 
katika shule walizopangiwa. 

Alitoa rai hiyo juzi wakati 
akipokea msaada wa vifaa 
mbalimbali zikiwamo taulo za 
kike kutoka Shirika la KLF kwa 
ajili ya wanafunzi wa Shule ya 
Msingi Milo na Shule ya Sekond-
ari Mavala.

“Shirika la KLF wameona 
umuhimu wa kuwaletea vifaa 
hivi kama taulo za kike, madaf-
tari, viatu na mikoba kwa lengo 
mwaka 2023 kila mwanafunzi 
ahakikishe anahudhuria shule 
na kuongeza bidii ya kusoma,” 
alisema Deogratius.

Ofisa Elimu Awali na Msingi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Lude-
wa, Daniel John, alisema vifaa 
hivyo vitasaidia kuwahamasisha 
wanafunzi kusoma na kuhudhu-
ria vipindi kila kwa wakati. 

“Kipekee nawashukuruni sana 
kwa ujio wenu. Kipindi kijacho 
cha mwaka 2023 tumejipanga 
vyema kuwapokea wanafunzi 
wapya na mazingira salama ya 
kuwafundishia wanafunzi hawa 
yako tayari. Kila mwanafunzi 
atasoma katika mazingira salama 
na tumeanza vyema kutekeleza 
mradi wa BOOST kwa kuanza 
uandikishaji wa wanafunzi wa 
awali na darasa la kwanza kwa 
mwaka mpya 2023,” alisema.

“Uandikishaji wa  wanafunzi 
wa awali kwa mwaka ujao tu-
likadiria kuandikisha wanafunzi  
4,419 na hadi  sasa tumeandiki-
sha wanafunzi 4,281 sawa na 
asilimia 96.87, kwa upande wa 
uandikishaji kwa wanafunzi wa 
darasa la kwanza, tulikadiria 
kuandikisha wanafunzi 4,053 na 
tumeandikisha wanafunzi 4,036 
sawa na asilimia 99.43.  Kufikia 
Desemba 31, tutakuwa tume-
andikisha wanafunzi wa awali 
na msingi kwa asilimia 100,” 
aliongeza. 

Mkurugenzi Mtendaji wa KLF, 
Ally  Seif, alisema kuelekea 
sikukuu za Krismasi na Mwaka 
Mpya, wametambua umuhimu 
wa kutoa taulo za kike katika 
shule kwa kuwa zitawasaidia 
wanafunzi kujisitiri pindi wan-
aporejea shuleni.

DED 
asisitiza 
kasi ya 
uandikishaji 
wanafunzi

Na Gurian Adolf,  
SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani Rukwa 
limetoa taarifa ya operesheni 
zilizofanyika katika kipindi cha 
Januari hadi Novemba, mwaka 
huu, na kukamata vitu mbalim-
bali zikiwamo nyara za serikali 
zenye thamani ya Sh. milioni 
298.

Akitoa taarifa kwa vyombo 
vya habari jana, Kamanda wa 

Polisi Mkoa wa Rukwa, Theo-
pista Mallya, alisema operesh-
eni hizo zilifanyika katika wilaya 
zote za mkoa huo na watuhu-
miwa wako katika hatua mbal-
imbali za kisheria.

Kamanda Mallya alisema ka-
tika kipindi hicho, polisi wali-
fanikiwa kukamata meno 11 ya 
tembo, nyama ya nyati vipande 
56 na nyara zingine ambazo zote 
zinathamani ya Sh. milioni 298.

Kwa mujibu wa Mallya, katika 

kipindi hicho pia walikamata 
bangi kilo  17.9 na kuteketeza 
shamba la bangi lenye ukubwa 
wa ekari 8.5.

Mallya alisema kuwa ka-
tika msako huo polisi pia  wa-
likamata   lita 4,260 za pombe 
haramu ya moshi aina ya gongo 
na mitambo 42 ya kutengenezea 
pombe hiyo. 

Kamanda Mallya alisema jeshi 
hilo pia lilikamata silaha za aina 
mbalimbali zilizokuwa zikitumi-

ka katika matukio ya kihalifu na 
silaha zingine wananchi walizis-
alimisha wakiwa wanatii agizo la 
serikali. 

Alisema zilikamatwa silaha 
bunduki 49 zilizokuwa ziki-
tumika katika matukio mbal-
imbali, risasi 75 za bunduki 
aina ya shotgun, bunduki 17 
zilisalimishwa katika vituo vya 
polisi kwa lengo la kutii agizo la  
Wizara ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi. 

Mkuu wa 
Upelelezi wa 
Makosa ya 
Jinai Wilaya 
ya Muheza, 
Charles Nten-
ga, alisema 
hayo juzi 
baada ya ku-
wakuta wato-
to hao wakiu-
za karanga na 
mayai mitaani.

Ntenga alisema kuanzia 
mwezi ujao, hataki kuona mto-
to katika wilaya hiyo mwenye 
umri wa kwenda shuleni anau-
za karanga na mayai na kuonya 
kuwa atawakamata ili wazazi 
wao wafike polisi. 

Alisema kuna baadhi ya 
watoto wadogo ambao aliku-
tana nao mitaani wenye umri 
wa kwenda shuleni na ku-
wapa onyo na kwamba tayari 
wameshaondoka Muheza na  
kurudi kwao kuendelea na 
shule. 

Ntenga alisema watoto wengi 
wanatoka wilaya za Lushoto na 
mkoa wa Kilimanjaro wanafika 
Muheza kufanya biashara hizo 
wengine wanatumikishwa na 
watu wazima na wengine bi-
ashara ni zao. 

Alisema Rais Samia Suluhu   
anatekeleza sera ya elimu bure 
kuanzia chekechea  na kuende-
lea mpaka kidato cha sita, hivyo  
lazima watoto wasome ili taifa 
liwe na wasomi wengi. 

Ofisa huyo alisema anatoa 
onyo kwa wale watu wenye 
tabia ya kutumikisha watoto 
wadogo kufanya biashara mi-
taani wakati wanatakiwa kwen-
da shuleni na kuwataka waache 
mara moja kwa kuwa huo ni 
ukatili wa kijinsia kwa watoto 
wadogo. 

Aliwataka wazazi wenye wa-
toto wenye umri wa kwenda 
shuleni wawapeleke na  ata-
kayebainika hajampeleka 
mtoto wake atakamatwa  
na kuchukuliwa hatua za  
kisheria.

Meneja wa Benki ya Exim Iringa, 
Michael Richard (wa pili kushoto), 
akiwa na maofisa wengine wa 
benki hiyo, Aziza Msangi (kush-
oto) na Emanuel Bayo (kulia), 
wakikabidhi zawadi ya simu 
janja  aina ya  Iphone 14 Pro kwa 
Emanuel Lutambi mkazi wa mkoa 
huo, baada ya kuibuka mshindi 
wa droo ya mwezi ya kampeni 
ya “Chanja Kijanja, Kimasta Zaidi’’ 
inayolenga kuhamasisha wateja 
wa benki hiyo kutumia kadi za 
Mastercard katika manunuzi ya 
mtandaoni au kufanya malipo 
kupitia mashine za malipo (POS). 

Meneja wa Benki ya Exim Iringa, Michael Richard (wa pili kushoto), akiwa na maofisa wengine wa benki hiyo, Aziza 
Msangi (kushoto) na Emanuel Bayo (kulia), wakikabidhi zawadi ya simu janja  aina ya  Iphone 14 Pro kwa Emanuel 
Lutambi mkazi wa mkoa huo, baada ya kuibuka mshindi wa droo ya mwezi ya kampeni ya “Chanja Kijanja, Kimasta 
Zaidi’’ inayolenga kuhamasisha wateja wa benki hiyo kutumia kadi za Mastercard katika manunuzi ya mtandaoni 
au kufanya malipo kupitia mashine za malipo (POS). PICHA: MPIGAPICHA WETU
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DIT, TEMDO kufanyakazi kwa ushirikiano
Na Woinde Shizza, ARUSHA

T
AASISI ya Teknolo-
jia ya Dar es Salaam 
(DIT) na Taasisi ya Us-
anifu na Ubunifu wa 

Mitambo (TEMDO), zimeingia 
makubaliano ya kufanya kazi 
kwa kushirikiana ili kuendeleza 
na kuzalisha bunifu zilizobuni-
wa na Watanzania, hasa uten-
genezaji wa vifaa tiba.

Mkuu wa Taasisi ya DIT, Prof. 
Preksedis Ndomba, alisema 
kuwa makubaliano hayo yanaku-
ja kujibu mwarobaini wa tatizo la 
vifaa tiba kukosekana katika hos-
pitali mbalimbali nchini.

Prof. Ndomba alikuwa aki-
zungumza jana jijini Arusha, 
wakati wa hafla ya utiaji saini 
makubaliano hayo ya kufanya 
kazi pamoja ili kuongeza tija na 

thamani ya bidhaa zinazozal-
ishwa Tanzania.

“Tunazo bunifu zilizopo 
tayari, ambazo zitazalishwa kibi-
ashara kwenye karakana ya vifaa 
tiba ya Taasisi ya TEMDO. Kwa 
sababu kwa sasa inazalisha vifaa 
tiba vyenye ubora na viwango 
uliothibitishwa na Bohari Kuu ya 
Dawa nchini (MSD) na Mamlaka 
ya Dawa na Vifaa Tiba nchini 
(TMDA).

“Aidha, Taasisi ya DIT im-
ekuwa ikifanya bunifu nyingi, 
lakini zikishindwa kufanyiwa 
kazi kutoka kwenye nadharia 
kwenda kwenye uhalisia, hivyo 
mashirikiano hayo yatasaidia 
bunifu nyingi zilizowekwa muda 
mrefu kufanyiwa kazi, kwa kuwa 
TEMDO wana wataalamu wengi 
pamoja na mashine nyingi za 
kutengeneza bunifu hizo kwen-

da kwenye uhalisia.”
“Tukiambatana nao maana 

yake ni kama wanatushika 
mkono kwenye mamlaka na 
kama watazikubali tafiti zetu 
tutakazo waletea au tukikubali-
ana kuboresha baadhi ya bunifu 
basi maana yake zinaweza kufika 
huko zinapohitajika. Tuna tafiti 
nyingi sana tumefanya kama 
nilivyosema,” alisema. 

Alisema mpaka sasa kuna 
bunifu nyingi za vifaa tiba wal-
izozifanya hivi karibuni na kwa 
kuwa TEMDO wamepata juku-
mu la kutengeneza vifaa tiba, na 
wao bunifu walizonazo za vifaa 
tiba ni zile bunifu ambazo hatua 
zilizofika wameridhika nazo.

Alisema kuwa katika taasisi 
yao, wameanzisha chumba 
maalumu cha kuhifadhi bunifu 
hizo, lakini mara nyingi zinaishia 

hapo, kwa sababu hawana 
mashine za kuendeleza bunifu 
kama walizo nazo TEMDO.

Vilevile, alisema wamela-
zimika kuingia makubaliano 
hayo, pia kwa sababu hawana 
bahati ya wataalamu ambao wa-
naoweza kuzipeleka hizo bunifu 
kwenye hatua ya kuendelezwa.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
TEMDO, Prof. Fredrick Kahimba, 
alisema kuwa makubaliano hayo 
yatasaidia watafiti wa TEMDO 
na DIT kufanya kazi za kitafiti 
kwa pamoja, ikiwa ni pamoja  
na kubadilishana wataalamu ili 
kujifunza na kuwaongezea uma-
hiri.

“Hizi taasisi zimekutana kush-
irikiana kupata uzoefu wa wali-
chokuwa nacho wao. Sisi hatuna 
na tulichonacho sisi wao hawa-
na,” alisema Kahimba.

Mwenyekiti wa klabu ya waandishi wa habari wa Mkoa wa Manyara (MPC), Zacharia Mtigandi, akifungua mkutano 
mkuu wa mwaka wa waandishi Mjini Babati juzi, kushoto ni Makamu Mwenyekiti, Mary Margwe na Katibu Jaliwason 
Jasson. PICHA: GIFT THADEY

Na Oscar Assenga, TANGA

JESHI la Polisi mkoani 
Tanga, linamshikilia Zainabu 
Kagoso, mkazi wa Ukonga, 
jijini Dar es Salaam (50), kwa 
tuhuma za kujitambulisha 
kuwa mshauri wa Rais Samia 
Suluhu Hassan wa masuala 
ya kijeshi.
Aidha, Kasongo anatuhumi-

wa pia kutumia wadhifa huo 
kufanya utapeli katika ofisi 
za serikali na maeneo mbal-
imbali ya Wilaya ya Kilindi ili 
kujipatia manufaa binafsi.
Jana, Kamanda wa Polisi 

mkoani humo, Hendry Mwai-
bambe, alisema mtuhumiwa 
huyo, baada ya kukamatwa 
alidai kuwa yeye ni Ofisa 
Usalama wa Taifa na yuko 
Tanga, kwa kazi maalum.
“Katika operesheni zetu tu-

mefanikiwa kumkamata mtu 
mmoja mwanamke ambaye 
amesema amekuja mkoani 
Tanga, hasa Wilaya ya Kilindi 
akiwa anaenda ofisi mbalim-
bali za serikali, akidai kwam-
ba yeye ni ofisa usalama wa 
taifa na amekuja kwa kazi 
maalum.
“Kwamba yeye ni mshauri 

wa Rais, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, katika mambo ya 
kijeshi. Ametueleza kwamba 
amekuja kuangalia kazi mbal-
imbali aliyotumwa,” alisema 
Kamanda Mwaibambe.
Katika hatua nyingine, Ka-

manda Mwaibambe, alisema 
katika Wilaya ya Lushoto, 
watu wanne wamekamatwa 
kwa tuhuma za kujihusisha 
na mauaji ya ndugu yao, Ally 
Zayumba (52), aliyeuawa 
kwa kupigwa na kitu kizito 
kichwani hadi kupasuka 
kichwa.
Alisema baada ya kutokea 

tukio hilo, jeshi hilo lilifani-
kiwa kuwakamata watu hao 
kwa tuhuma ya mauaji yali-
yotokea Novemba 14, mwaka 
huu katika Kijiji cha Sunga.
Alimtaja mmoja wa wal-

iokamatwa kuwa ni Omary 
Issa (25), ambaye ni ndugu 
wa marehemu na katika ma-
hojiano, alikiri kwamba yeye 
na ndugu zake wengine, ndi-
yo walioshiriki katika mauaji 
ya ndugu yao.
Vilevile, katika Wilaya ya 

Handeni, Kamanda huyo 
alisema jeshi hilo limefaniki-
wa kumkamata Habibu Botela 
(49), akiwa na meno manne 
ya tembo, akiyasafirisha kwa 
pikipiki.
Mtuhumiwa huyo alikamat-

wa katika eneo la Kwedi-
boma, Wilaya ya Handeni, 
majira ya saa 7:00 mchana 
akiwa na meno hayo yali-
yokuwa ameyahifadhi kwe-
nye mfuko wa sandarusi na 
kupakiwa kwenye pikipiki 
yenye namba za usajili T 273 
DKT.

Matatani kwa 
kujitambulisha
mshauri wa 
Rais Samia 

Serikali yahamasisha kampeni kutumia madawati kijinsia
Na Jaliwason Jasson,  
SIMANJIRO

SERIKALI mkoani Manyara, im-
eanza kudhibiti matukio ya ukatili 
wa kijinsia, baada ya kuanzisha 
kampeni maalum ya kuihamasi-
sha jamii kutumia madawati ya 
jinsi ya Jeshi la Polisi, kutoa taarifa 
za matukio hayo na kuwataja kwa 
siri wanaoingia makubaliano ya 
kumaliza matatizo hayo kienyeji.

Dhamira inayoonyesha utashi 
wa serikali wa kushughulikia 
kesi hizo. Ilitangazwa jana na 
Mkuu wa mkoa huo, Makongoro 
Nyerere, alipokwenda kuzindua 
ofisi za Dawati la Jinsia na Watoto 
la Kituo cha Polisi cha Orkesment 
kilichoko, Wilaya ya Simanjiro.

“Tumieni dawati lililozinduliwa 
leo ( jana) ili kukomesha vitendo 
hivi, ambavyo vinatia aibu mkoa 
wetu. Niko tayari wakati wote 

kuongoza vita hii katika Mkoa wa 
Manyara, na hapa nawapongeza 
Jeshi la Polisi pamoja na wafadhili 
waliofanikisha ujenzi wa jengo 
hili, ambalo kwa kweli litaongeza 
chachu katika mapambano dhidi 
ya ukatili wa kijinsia Wilaya ya 
Simanjiro,” alisema Makongoro.

Ofisi hizo maalum za kushu-
ghulikia masuala ya ukatili wa 
kijinsia, zimejengwa na Shirika la 
Umoja wa Mataifa, linaloshughu-
likia Idadi ya Watu (UNFPA) na 
Shirika la Utu wa Mtoto (CDF).

Kwa mujibu wa Makongoro, 
mkoa huo unaongoza kwa mam-
bo mazuri, lakini inamuumiza 
kuona Manyara ikitajwa katika 
nafasi za juu kwa vitendo vya uka-
tili wa kijinsia. “Kutokana na tak-
wimu zinazoitaja Manyara kwa 
ukatili, kila kiongozi anapaswa 
kukemea matukio hayo ili kuion-
doa Manyara kwenye nafasi ya 

pili kitaifa kwa matukio ya ukatili 
wa kijinsia,” alisisitiza.

Awali, Kamishna wa Polisi 
(CP), Faustine Shilogile, ambaye 
anayesimamia Kamisheni ya Poli-
si Jamii nchini, alisema ofisi hiyo 
ya Simanjiro inafikisha idadi ya 
ofisi zilizoko nchini kwa sasa ku-
fikia 58, ambazo zimejengwa nje 
ya vituo vya polisi.

Alisema hatua hiyo inatokana 
na mwongozo wa uanzishwaji 
wa madawati ya jinsia na watoto, 
ambao unataka mazingira rafiki 
yanayozingatia usiri katika kutoa 
huduma kwa waathirika wa uka-
tili wa kijinsia.

Alisema mkakati wa Jeshi la 
Polisi ni kuendelea kutoa huduma 
bora kwa kuweka mazingira bora 
ya utendaji kazi yanayomfanya 
mteja anapofika kutoa taarifa 
aweze kuwa na amani hivyo ujen-
zi wa madawati hayo utaendelea 

kwa kushirikiana na wadau wen-
gine wanaopinga vitendo hivyo.

Aidha, Mwakilishi wa Shirika 
la UNFPA), Dk. Majaliwa Marwa, 
alisema shirika hilo liliguswa ku-
saidia mradi wa ujenzi wa ofisi 
hiyo ili kuongeza nguvu ya wadau 
na serikali kutokomeza vitendo 
vya ukatili wa kijinsia.

Dk. Marwa alisema pamoja na 
madawati yaliyojengwa Mkoa wa 
Manyara, pia wamefanikiwa ku-
saidia ujenzi majengo ya dawati 
la jinsia na watoto manane katika 
Mikoa ya Mara, Kigoma na Zanzi-
bar.

Katika hafla hiyo, Mbunge wa 
Simanjiro, Christopher Ole Send-
eka, alilipongeza Jeshi la Polisi, 
kwa hatua ambazo wamekuwa 
wakiendelea kuzichukua kwa 
watu wanaofanya vitendo vya 
ukatili ikiwamo vilivyotokea hivi 
karibuni katika wilaya hiyo.
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Wafurahia utaratibu wa kuletwa 
madaktari kutoka nchini India
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

W
ANANCHI wa 
mikoa ya Aru-
sha na Mwanza, 
wamesema uta-

ratibu ulioanzishwa na kupata 
baraka za Wizara ya Afya ku-
waleta madaktari bingwa kuto-
ka Hospitali ya Apollo ya India, 
unawasaidia kuokoa fedha ny-
ingi za safari ya kwenda nchini 
humo kupata matibabu.

Aidha, wameiomba serikali 
kwa kushirikiana na Hospitali 
ya St. Joseph ya jijini Arusha 
kuendelea kuwaleta madaktari 
hao nchini ili kusaidia watu 
mbalimbali wanaoteseka na 
magonjwa yanayowalazimu 
kwenda nchini India kuwafua-
ta madaktari hao.

Akizungumza jana katika 
Hospitali Teule ya St. Joseph 
iliyoko jijini Arusha, Anneth 
Mushi, alisema utaratibu wa 
kuweka kambi za kuhudumia 
wagonjwa nchini mzuri, kwa 
kuwa umemsaidia kuokoa fed-

ha nyingi alizokuwa azitumie 
kwenda India kuwafuata.

“Mimi nina tatizo kubwa 
mwilini mwangu ndugu zangu 
walichangishana na kupata 
fedha za kwenda nchini India 
wakati najiandaa kufanya utar-
atibu wa safari nikapata taarifa 
madaktari bingwa wa Hospi-
tali ya Apolo ambayo nilikuwa 
nawafuata wanakuja Arusha 
nilishukuru na kuamua kuja 
hapa wamenipima nimepata 
matibabu nawashukuru sana,” 
alisema.

Alisema ujio wao umem-
saidia kupata matibabu kwa 
gharama nafuu na ni vyema 
serikali ikawa na utaratibu 
wa kuwaleta madakatari hao 
nchini kusaidia kupunguza 
gharama kwa wananchi.

Naye John Masanja kutoka 
mkoani Mwanza, alisema ni 
miongoni walionufaika na ujio 
wa madaktari hao kwa kuwa 
alikuwa katika maandalizi ya 
siku za mwisho kwenda nchini 
India kuwafuata.

“Nikiwa najiandaa nika-

pata taarifa wanakuja Aru-
sha nikaanza safari ya kuja, 
nashukuru wamenihudumia 
na tatizo langu linaenda kui-
sha, kweli nimefurahi naomba 
serikali iendelee kushirikiana 
na wadau wa afya kuwaleta 
madakatari hawa nchini ili 
kutusaidia sisi wanyonge 
kuepukana na gharama za  
safari ya kuwafuata India,” 
alisema.

Mkuu wa Divisheni ya Hu-
duma za Afya, Ustawi wa Jamii 
na Lishe, Mkoa wa Arusha, Dk. 
Silvia Mamkwe, akizungumzia 
utaratibu huo, alisema serikali 
kwa sasa kila mara inashiriki-
ana na wadau wa afya kuwaleta 
madaktari bingwa kutoka nchi 
mbalimbali ili kuwasaidia wa-
nanchi.

Alisema ni muhimu kwa kila 
mwananchi kufanya uchun-
guzi wa miili yao kutokana na 
magonjwa yasiyoambukiza 
kushika kasi na kusumbua 
watu wengi.

“Kama hapa Arusha tuna asil-
imia 30 ya magonjwa yasiyoam-

bukiza ambayo yanasumbua 
watu mbalimbali na haya kwa 
asilimia kubwa husababishwa 
na mfumo wa maisha bwete tu-
nayoishi wengi,” alisema.

Awali, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Hospitali Teule ya St. 
Joseph, Dk. Thobias Mkina, 
alisema wanaunga mkono jiti-
hada za serikali za uboreshaji 
huduma za afya kwa kuingia 
makubaliano na Hospitali ya 
Apollo ya kuja nchini mara  
kwa mara ili kuwasaidia wa-
nanchi wenye uhitaji wa kuo-
nana nao.

Miongoni mwa madaktari 
bingwa waliokuja hivi karibuni 
katika Hospitali Teule ya St, 
Jospeph kutoka Hospitali ya 
Apollo ni Dk. Vijaya Rajaku-
mari, bingwa wa upasuaji na 
upandikizaji figo.

Mwingine ni Dk. Raguaya 
Mir, bingwa wa saratani ya 
matiti, damu, koo, kizazi na 
upasuaji na walishughulika na 
magonjwa mengine pia ya tezi 
dume, utumbo, ngozi, ini na ki-
bofu cha mkojo.

Baadhi ya wanachama wa Umoja wa Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi (UWT) Wilaya ya Mkinga mkoani Tanga wakifurahia ka-
tika kongamano la kumpongeza Rais Samia lililofanyika siku tatu na kuhitimishwa jana. PICHA: BONIFACE GIDEON

Na Jaliwason Jasson,  
BABATI

WANAWAKE 2,520 wa vijiji 
sita katika Halmashauri ya Mji 
wa Babati, mkoani Manyara, 
wanatarajia kupatiwa elimu ya 
kutumia rasilimali za mazao 
ya kilimo na mifugo ili waweze 
kunufaika nazo, badala ya kun-
di moja la wanaume kunufaika 
peke yao, baada ya kuzalisha.

Akizungumzia mkakati huo, 
Ofisa Mradi wa Shirika la COS-
ITA, anayeratibu Mradi wa Haki 
za Wanawake katika Mazao ya 
Kilimo na Mifugo, Rozina Julius, 
alisema lengo lao ni kudhibiti 

unyanyasaji unaofanywa na 
wanaume kwa wenza wao, 
kwa kuuza mazao ya kilimo na 
mifugo na kutafuna fedha bila 
familia kunufaika.

Alisema mradi huo utatekele-
zwa kwa kipindi cha mwaka 
mmoja katika vijiji vya Sigino, 
Daghailoy, Kiongozi, Haraa, Ma-
langi na Hala.

“Mfano unakuta mwanamke 
anazalisha mazao ya shambani 
na anafuga ng’ombe, ila wakiu-
za mazao au maziwa fedha ana-
chukua baba mama na watoto 
wanaambulia utupu,” alisema 
Rozina. Alisema baada ya ku-
wapatia elimu ya kujitambua 

na kujua haki zao wanawake 
watanufaika na ardhi yao na 
uzalishaji wanaoufanya.

Ofisa mradi huyo, alisema 
elimu hiyo watakuwa wanaitoa 
kwenye mikutano mbalimbali 
na watashirikisha vikundi vya 
wanawake na kila kijiji wataku-
wa na vikundi vitatu.

Pia, alisema wanategemea 
baada ya kutolewa kwa elimu 
ya haki kwa wanawake, unyan-
yasaji wa wanaume utadhibiti-
wa na kila mwanamke atanu-
faika na uzalishaji wa mazao ya 
kilimo na mifugo atakaokuwa 
anafanya.

Diwani wa Vitu Maalum, 

Zainab Sige, akizungumzia 
mradi huo, alisema elimu hiyo 
isitolewe kwa wanawake pekee 
bali iwafikie hata wanaume ili 
isaidie kuweka usawa kwa fa-
milia. Sige, alisema katika jamii 
kuna mfumo kandamizi kwa 
wanawake unaendelea na ku-
wanyima haki wanawake licha 
ya wao kuwa vinara wa uzal-
ishaji.

Ofisa Kilimo na Umwagil-
iaji wa Halmashauri ya Mji wa 
Babati, Daniel Luther, alisema 
haki ya mgawanyo wa mali iko 
sekta zote na asilimia kubwa ya 
mgawanyo wa mali upo katika 
kilimo na mifugo.

Wanawake kupewa elimu utumiaji rasilimali mazao

Na Allan Isack, ARUMERU

MKUU wa Mkoa wa Arusha, John 
Mongela, amesema ameridhishwa 
na ujenzi wa vyumba vya madar-
asa 17 katika shule 13 za sekond-
ari katika Halmashauri ya Meru, 
wilayani Arumeru mkoani humo.
Alikuwa akizungumza jana na 

watendaji na wananchi wa Wilaya 
ya Arumeru, wakati wa hafla ya 
makabidhiano ya vyumba hivyo 
iliyofanyika katika Shule ya Se-
kondari Muungano.
Aidha, alisema ujenzi wa vy-

umba hivyo umezingatia thamani 
halisi ya matumizi ya fedha na 
vinaongoza kwa ubora kati ya 
halmashauri zote saba za mkoa 
huo.
Licha ya kuridhishwa na ujenzi 

huo, aliwasihi viongozi wa mkoa 
huo, kujituma na kushirikiana ili 
kufikia azma ya serikali katika 
hatua ya kuwaletea maendeleo 
wananchi.
“Tumeona ufuatiliaji na ushiriki-

ano ulioko kati ya Serikali, Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na wananchi 
Meru, mmefanya kazi nzuri sana 
hongereni kwa uwajibikaji huu 
wenye kuleta tija kwa maendeleo 
ya taifa letu,” alisema Mongela.
Pia alisema uboreshaji wa sekta 

ya elimu unaofanywa na serikali 
unalenga kutoa elimu bora kwa 
kila mtoto wa kitanzania, huku 
wanafunzi wote wa kidato cha 
kwanza mwaka 2023 kuripoti 
shule Januari 9, mwaka 2023 bila 
kuchelewa.
Akisoma taarifa ya ujenzi huo, 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Meru, Zainabu Mak-
winya, alisema halmashauri hiyo, 
ilipokea Sh. milioni 340 kwa ajili 
ya ujenzi wa vyumba 17 vya ma-
darasa na samani zake ikiwamo 
viti 50 na meza 50 katika shule 13 
za sekondari.
Aliishukuru serikali kwa kuwa 

vyumba hivyo vitawanufaisha 
wanafunzi 6,914 wa kutwa wali-
ochaguliwa kujiunga na kidato cha 
kwanza mwakani.
Naye Mwenyekiti wa CCM Mkoa 

wa Arusha, Zelothe Steven, ame-
wapongeza Mkuu wa Wilaya 
ya Arumeru na uongozi wa hal-
mashauri hiyo, kwa kutekeleza 
Ilani ya chama hicho, inayolenga 
kuwaletea wananchi maendeleo 
kwa kuboresha mazingira ya kuji-
funzia na kufundishia.
Akizungumza kwa niaba ya wa-

zazi na walezi wa wanafunzi wa 
eneo hilo, Samweli Kinga mkazi 
wa Usa-River, alisema ujenzi wa 
vyumba vya madarasa hayo, uta-
wapunguzia mzigo wa kuchang-
ishwa fedha za ujenzi.
“Tunafarijika kuona watoto watu 

wanasoma katika mazingira bora 
na rafiki kwa kuwa serikali im-
efanikisha kujenga vyumba hivi 
kwa kutoa fedha za ujenzi na za 
kununua viti na meza,” alisema 
Kinga.

Mongella 
aridhishwa 
ujenzi wa 
madarasa 
shule 13
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Taaluma hii ya habari si 
lelemama, si ya yeyote

Meya; Manispaa Ilemela tunapambana 
na madeni tuliyorithi kwa Jiji Mwanza 

Ukurasa 16

Ukurasa 17

Hii ndiyo ajira ya Dubai 
na ushuhuda wa watu

wanavyovushwa kinyemela
 kutoka  nyumbani

Na Anthony Gervas, Mwanza.

HALMASHAURI ya Manispaa ya 
Ilemela jijini Mwanza, iligawanywa 
na kuanzishwa mwaka 2012 ku-
toka jiji hilo, ambayo ilijitegemea 
kuwa Wilaya ya Ilemela chini ya 
Mkuu wa Wilaya mstaafu mwan-
zilishi, John Gachocha.                 

Baada ya kugawanywa ilihama 
na madeni yaliyokuwa sehemu 
yao, kama vile madai fidia ya ardhi 
na viwanja vilivyokuwa vimepim-
wa na kutwaliwa na serikali kabla 
ya kulipwa wananchi maeneo yao.

Meya wa Manispaa hiyo, Re-
natus Mulunga, anafafanua zaidi 
kuwa wakati wanakabidhiwa 
wilaya, walibaki na madeni ya jiji 
la Mwanza, katika maeneo wali-
yopo hadi sasa, zikiwamo fidia za 
ardhi zinazoendelea kudaiwa na 
wananchi kila kuchapo.

“Katika mambo yanayoniumiza 
kichwa na kuninyima usingizi, hili 
la fidia ya maeneo ardhi ya wa-
nanchi hapa Manispaa Ilemela, 
kila mwezi tunalipa shilingi milioni 
100 fidia maeneo yaliyotwaliwa na 
serikali, wakati tukiwa Jiji la Mwan-
za,” anasema Mulunga.

Anaeleza walikabidhiwa wilaya 
wakati huo madeni yaliyopo na 
mali zingine, sehemu kubwa ya 
ardhi ilikuwa upande wao. Mu-
lunga anadai maeneo mengi ardhi 
yanayodaiwa fidia, yalitwaliwa na 
serikali kwa ajili ya ujenzi shule na 
taasisi tangu mwaka 2006 wakiwa 
sehemu ya Halmashauri ya jiji 
hilo,kabla hawajagawanywa kwen-
da kujitegemea.

Meya Mulunga anashauri su-
luhisho mahususi la kutatua 
migogoro ya ardhi ni halmashauri 

katika kata mbalimbali unatekele-
zwa katika sura ya ufanisi na ku-
punguza migogoro ya ardhi isiyo 
ya lazima.

MPANGOMKAKATI
Anatamka makusanyo ya nda-

ni katika bajeti iliyopo, 2022/23 
ni Sh. bilioni 13.1 kutoka vyanzo 
mbalimbali vya mapato ya ndani, 
ikiwamo ushuru na Ilemela im-
elenga kuimarisha miundombinu 
ya barabara, kila kata imetengewa 
kiasi cha shilingi milioni 63 kulin-
gana na vipaumbele vyake. Kuna 
jumla ya kata 19.

Fedha hizo zinatarajiwa kutu-
mika kupitia mfuko wa Wakala 
wa Barabara Mijini na Vijijini 
(Tarura), zitokanazo na maku-
sanyo ya ndani vya halmashauri. 
Anasema, vyanzo vikuu vya uku-
sanyaji mapato ndani ni mialo ya 
samaki Igombe, Kayenze, Bwiru, 
masoko,stendi kuu ya mabasi 
Nyamhongolo,stendi za daladala 
za abiria,soko la samaki mwaloni 
Kirumba pamoja na ushuru wa 
mazao mbalimbali.

Vilevile anataja ushuru wa ma-
dini ya ujenzi, mawe, mchanga, 
kokoto,ushuru huduma za service 
levy,viwanda mbalimbali vya sa-
maki kama sangara, viwanda vya 
nondo,vinywaji, mwalo wa Kaban-
gaja na gereji.

Anataja, pia mradi binafsi wa 
ufugaji wa samaki    kwa njia ya 
vizimba unaofanyika katika mwa-
lo wa Igalagala ulioanza mwaka 
2022,ambao huvunwa samaki 
baada ya miezi minane.

CHANGAMOTO.
Meya anasema, kuna changa-

moto nyingi kutoka kwa wananchi, 

ambazo ni uelewa mdogo wa baa-
dhi ya jamii kutokuwa na mwam-
ko wa kulipa kodi zinazowahusu, 
ukiukaji sheria za kujenga maeneo 
yasiyopimwa na yaliyopimwa.

Pia, anataja matumizi ya eneo 
bila kufuata taratibu za mipango 
miji, kama vile majengo ya mi-
radi na biashara, kwenye makazi 
ya watu, sambamba na uharibifu 
wa mazingira sehemu mbalim-
bali, ujenzi holela, kukatwa miti 
kunakosababisha uharibifu wa 
mazingira, ufugaji holela mjini pa-
sipo kuzingatia sheria au taratibu 
pamoja na malisho yasiyokuwa 
rasmi.

Kuhusu usafi wa mazingira, Mu-
lunga anasema taka hukusanywa 
na mawakala majumbani katika 
makazi ya watu, kisha kupelekwa 
dampo kuu Buhongwa ambapo 
mawakala hao huilipa halmashau-
ri ya Ilemela asilimia 30, huku 
asilimia 70 wakichukua mawakala 
hao.

KUONGEZEKA WANAFUNZI.
Mulunga anaeleza jambo jin-

gine linalomtesa, ni kuongezeka 
wanafunzi shule msingi na se-
kondari, hata kukabiliwa na upun-
gufu wa  vyumba vya madarasa, 
madawati na walimu, zikiwamo 
nyumba za kuishi.

Anasema halmashauri ya man-
ispaa hiyo, inadhamiria kujenga 
maghorofa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi, pia anasifu ushiriki-
ano uliopo kati ya mbunge wa 
jimbo hilo,  Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, 
Dk,Angelina Mabula, akihitimisha 
kwa kauli mbiu “Ilemela ni yetu 
tushirikiane kuijenga”

Mwisho.

Mstahiki Meya Manispaa Ilemela,Renatus Mulunga akizungumza 
neno. PICHA;Anthony Gervas,Mwanza.

kuchukua hatua madhubuti kue-
ndelea kulipa madeni hayo pole-
pole, huku akikiri haitajirudia 
tena kutwaa ardhi ya wananchi 
kabla hawajalipa fidia.

Tofauti na hapo, anashauri seri-
kali iwakopeshe fedha ili waen-
delee kupima maeneo na kulipa 
fidia, hata watakuwa wanarejesha 
taratibu fedha hizo za serikali, wa-
napokusanya mapato ya ndani.

Maeneo ambayo yanaweza 
kupimwa kwa sasa anayataja 
kuwa ni kata za Shibula, Bugogwa, 
Kahama, Kayenze na Nyamhon-
golo, ambako walau bado yana 
uwazi.

Pia, anawaonya watumishi 

wa serikali wanaojimilikisha 
viwanja maeneo ya wananchi 
kupitia migongo ya watu, wak-
ibainika hatua za kisheria  zita-
chukuliwa dhidi yao, ikiwemo 
kunyang’anywa viwanja hivyo.

Anawataka wananchi wa-
naolalamika wafike na ushahidi 
wa hoja zao,siyo kutoa tuhuma 
mitaani, kwa sababu viwanja hu-
gawiwa na kutangazwa siku 90 
kulipia walioomba  kupewa na 
serikali, vinginevyo vinatangazwa 
upya kuuzwa. 

Meya huyo anataja mpango 
mkakati wao kuelekea mwaka 
2025 mpango, ni kuhakikisha upi-
maji viwanja vya makazi ya watu 
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Wenye vitalu vya utalii Longido
walia ukame kuhamisha wanyama 
Na Jenifer Gilla 

SAA mbili kamili asubuhi, Jaf-
fary Mohamed, Mkurugenzi wa 
Kampuni ya Uwindaji ya A Class 
Hunting and Safaris Ltd, iliyoko 
Kiteto, amekaa ofisini akisubiri 
kundi la watalii waliojisajili kupati-
wa huduma ya utalii wa uwindaji, 
huku  akiwa ametawaliwa na lindi 
la mawazo . 

Kwa kawaida mwezi Oktoba ni 
wa furaha, lakini kwa Jafary, anay-
emiliki Kitalu cha Uwindaji cha 
Talamai kilichoko mkoa wa Man-
yara, safari hii hofu yake kubwa ni 
namna atakavyohudumia watalii 
hao, kwa sababu hakuna wany-
ama wa kutosha wa kuwindwa ka-
tika kitalu chake .

  Jaffary anasema, hofu inato-
kana na wanyama wengi kuhama 
kutoka kitalu chake kuelekea 
maeneo mengine kutafuta maji 
na chakula, sababu kuu ni ukame 
uliokithiri mkoani Manyara,   un-
aotokana athari za mabadiliko ya 
tabiachi.

  “Unajua wanyama wanakaa 
mahali ambapo watapata malisho 
na maji na panalindwa, hawataki 
kukaa mahali wanapopata usum-
bufu wa aina yeyote. Sasa kwa 
mwaka huu, hakukunyesha mvua 
kwa misimu mitatu ukame umeta-
wala hakuna malisho yoyote, wan-
yama wanakimbilia nyanda za juu 
kama Simanjiro,” anasema Jafary.

  Mkurugenzi huyo anasimulia 
hali hiyo inamuathiri kipato chake, 
kwa kuwa idadi ya watalii inapun-
gua kutoka watalii 10 hadi kufikia 
watano ndani ya wiki kwa msimu 
wa watalii wengi.

 “Sasa hivi watalii wengi wame-
hamia kwenye utalii wa kupanda 
mlima au kuona tu wanyama, kwa 
sababu huku kwenye uwindaji wa-
naona wanapoteza pesa zao, kwa 
kuwa hawapati wale wanyama 
waliokuwa wanategemea kama 
vile swala, kwa hiyo sisi hata kile 
kipato kimeathirika,” anasema.

 Mwingine Alli Jumbe, mwenye 
kitalu cha utalii wilayani la Longi-
do, anasimulia  ukame huo umem-
potezea takribani asilimia 50 ya 
watalii waliokuwa wanamtembe-
lea kila mwaka na kurudisha nyu-
ma malengo yake.

  Anasema gharama za ku-
winda wanyamapori katika vitalu 
hivyo kwa mwaka jana, siku tano 
ilikuwa Sh. milioni tano, ikihusi-
sha muwindaji mmoja na watalii 
watazamaji watatu.

 “Nilikuwa na mipango ya muda 
mrefu ya kuongeza kitalu kingine 
cha utalii wilayani Kiteto kutokana 
na watalii wengi niliokuwa nikiwa-
hudumia miaka ya nyuma, lakini 

kwa hali inavyokwenda nimeona 
niache kwanza, watalii wa uwinda-
ji wamepungua sana, ” anasimulia 

 Ally ambaye ni Mwenyekiti wa 
TLHA, anasema baadhi ya wany-
ama wanakufa kutokana na njaa 
na kiu kali inayotokana na ukame 
huo, hali inayowatia hasara wao 
pamoja na serikali.

“Tunapotembea huko porini 
hapa na hapa unakutana na miz-
oga ya nyumbu, unakutana na 
mizoga ya pundamilia na sisi tu-
naiona, jambo hilo si la kawaida. 
Kuna wanyama wengine hata twi-
ga, lakini zaidi wanaoongoza kwa 
mizoga ni pundamilia,” anasema, 
akitaja wanyama kama vile tembo, 
swala, nyumbu na digidigi nao 
wamekufa vitaluni.

  Aidha,  Jafary anasema, wany-
ama hao hawapendi kukaa penye 
usumbufu wa binadamu, ikiwamo 
ujangili. Anafafanua: “Katika vitalu 
vyetu tunavyowinda hasa ‘open ar-
eas’ (maeneo ya wazi), huwa wan-
yama wanahama kwenda sehemu 
ambako watapata malisho na maji. 
Pia huwa wanaenda mahali amba-
ko kuna usalama na hakutakuwa 
na ‘human conflict’ (usumbufu 
wa binadamu) kama ujangili na 
shughuli nyingine za kibinadamu 
kama ulimaji mashamba.”

  Mkurugenzi na Mmiliki wa 
Kampuni ya Uwindaji ya Man-
theakis Safaris Ltd iliyoko Lon-
gido, Arusha, Michael Mantheakis, 
anasema uhaba wa malisho ya 
wanyamapori unachangiwa na 
shughuli za kulisha mifugo zina-
zofanywa na wafugaji wa maeneo 
jirani.

 Michel, Mwenyekiti wa Jumui-
ya ya Wenye Vitalu vya Uwindaji 
Tanzania (TAHOA), jamii jirani 
zina idadi kubwa ya mifugo, ilhali 

hawana sehemu ya kulisha, hata 
kulazimika kuvamia vitalu vilivy-
opo kwenye mapori tengefu ya 
kulishia wanyama.

  Anasema mifugo inapoku-
wa mingi, hula mpaka nyasi zi-
sizokomaa na kutoa mbegu zina-
zosababisha kuota nyasi nyingine, 
jambo linaloua ustawi wa nyasi, 
maana hazioti tena, hali inayoathi-
ri sehemu nyingi.

HALI YA HEWA? 
Taarifa ya mwenendo wa hali 

ya hewa iliyotolewa na Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) 
ya Septemba mwaka huu, inaeleza 
maeneo yanayopata misimu mi-
wili ya mvua yanatarajiwa kupata 
mvua kati ya wastani ulizoeleka 
hadi chini ya wastani, lakini Mi-
chael anajipa moyo, huenda mam-
bo yatakuwa vizuri.

  Pia, taarifa inagusa matarajio 
ya kuongezeka joto katika maeneo 
ya kaskazini mkoani Morogoro, pia 
mikoa ya Pwani,   Dar es Salaam, 
Tanga, Zanzibar,   Arusha, Man-
yara na Kilimanjaro.

 
HATUA STAHIKI
 Mtaaluma wa Tabianchi ku-

toka Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam, Prof. Pius Yanda, anashauri 
kukabili hali hiyo ya mabadiliko 
kuchimbwe mabwawa ya maji ya-
takayotumika kunywesha mifugo 
kipindi cha ukame.

  Vilevile anashauri kutolewe 
elimu kwa wananchi na vijiji vi-
navyozunguka vitalu vya uwindaji 
kuhusu uhifadhi  huo, kuepukana 
na ajali za moto, kupunguza magu-
gu vamizi na kulinda usalama wa 
maeneo yote yaliyohifadhiwa 
kuwa ni vitalu.

  Pia, anasema kuendelezwe 
uhamasishaji wa kutosha kutunza 
mazingira, ikiwamo kuhifadhi mis-
itu ambayo ina mchango mkubwa 
kunyonya hewa ya kaboni, kuleta 
mvua na kuzuia madhara yatoka-
nayo na mafuriko, ikiwamo mmo-
monyoko wa udongo.

Ally Jumbe, anakubaliana na 
kauli ya Prof Yanda, akisema 
mabwawa yakijengwa, yatawa-
vuta wanyama wasihame kwenda 
maeneo mengine. Mdau, Michael 
anaishauri serikali iweke mikakati 
kuishawishi jamii jirani kupun-
guza idadi ya mifugo, ibaki wanay-
oweza kuihudumia. 

Hadi sasa, Tanzania ni nchi ya 
pili Afrika, kwa kuwa na mifugo 
mingi  ikitanguliwa na Afrika ya 
Kusini, lakini bado ndiyo nchi 
pekee Kusini na Mashariki mwa 
Afrika, isiyotumia minada ya wazi 
kupanga maeneo ya uwindaji.

  Kamanda wa Mifumo Ikolo-
jia ya Mto wa Mbu, iliyo chini 
ya   Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Nchini (TAWA), 
Augustino Ngimilanga, anasema 
ukame umegusa maeneo mengi, 
hasa ukanda wa kaskazini mwa 
nchi na kufanya shida ya malisho 
na maji na mpaka sasa kuna  ma-
bwawa machache yanayotumiwa 
kunywesha binadamu, mifugo na 
wanyamapori.

Rai yake, hali ikiendelea ilivyo 
sasa kuna hatari ya kukauka na 
ukame huo, pia unaathiri serikali 
kwa sababu ya wanyama watakufa 
na kuikosesha  pato serikali.

 
MIKAKATI YA NEMC
Ofisa Mazingira wa Baraza la 

Taifa la Usimamizi na Uhifadhi 
wa Mazingira (NEMC), Kanda 
ya Kaskazini, Albert Loti, anase-
ma sasa wanatoa elimu kwa ya 
upandaji miti, kuzuia shughuli za 
binadamu kando kando ya mae-
neo yote yaliyohifadhiwa na ku-
zuia uchafuzi wa mazingira.

  “NEMC huwa tunashirikiana 
na wadau mbalimbali na pale pe-
nye uharibifu tumekuwa tukiweka 
nguvu kurejesha uhalisia wa awali. 
Kwa mfano kwenye maeneo tenge-
fu kama hayo yenye rasilimali ya 
wanyama na viumbe tunashu-
ghulikia tatizo kulingana na eneo 
husika, ” anasema Albert.

 
HALI YA WATALII
  Ofisi ya Takwimu ya Taifa 

(NBS), inaonyesha kuanzia Janu-
ari hadi Julai mwaka huu, jumla 
ya watalii 742,133 walitembelea 
vivutio nchini, ikilinganishwa na 
watalii 456,266 wa kipindi kama 
hicho mwaka jana, ikiwa ni sawa 
na asilimia 62.7. 

Wanyama vivutio kwenye ukanda wa utalii wa uwindaji, kunakoathiriwa na mabadiliko ya 
tabianchi. PICHA: JENIFER GILLA

Hali ya Utalii 2021/2022
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Simulizi ya serikalini  Zanzibar mapambano 
ya biashara haramu usafirishaji binadamu

Na Rahma Suleiman, UN-
GUJA

T
ANZANIA kama zili-
vyo nchi zingine du-
niani, inaathiriwa na 
janga la biashara ya 

usafirishaji haramu. Waathirika 
wakuu wa biashara hiyo ni wa-
nawake, wasichana na watoto 
ambao kwa sasa usafirishaji har-
amu wa binadamu umekithiri 
zaidi ndani ya nchi.

Akizungumza na Nipashe 
mjini Unguja, Ofisa Mwandamizi 
wa Sekretarieti ya Kuzuia na Ku-
pambana na Usafirishaji Haramu 
wa Binadamu katika Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Ah-
mad  Said Mwindat, anasema 
Tanzania hakuna mkoa ulio sala-
ma katika usafirishaji huo.

Mwindat anasema sababu za 
usafirishaji huo,  zinajumuisha 
umasikini na ulaghai wa kupe-
wa ujira mkubwa  kazini, akitoa 
mfano wa kazi za ndani za nje ya 
nchi, Watanzania huahidiwa ujira 
mkubwa, ambao huwa ni wastani 
wa fedha  za huko, nchini Oman 
Riyali 90 sawa na Sh. 500,000 in-
ayowaridhisha.

Anataja sababu nyingine, ni 
uelewa mdogo kwa jamii kuhusu 
usafirishaji haramu wa binada-
mu na ndoto ya kubadilisha mai-
sha kwa kutegemea kazi zenye 
mshahara mkubwa.

Ofisa huyo anasema, ili ku-
dhibiti hali hiyo, lazima jamii 

ielimishwe uhalisia uliopo na 
mitandao ya kihalifu inayotumika, 
pia wanaohusika wakamatwe na 
kuchukuliwa hatua za kisheria.

“Lazima wananchi wanapo-
gundua hali hiyo kutoa taarifa, 
pia jamii kuchunga familia na ku-
hakikisha watoto wanapata elimu, 
kuepuka migogoro ndani ya famil-
ia kwa sababu migogoro mingine 
inawahusisha watoto kufanyiwa 
vitendo vya ukatili ndani ya famil-
ia zao na matokeo yake huamuwa 
kutoroka,” anasema.

KUTOKA SERIKALINI
Mkurugenzi wa Ustawi wa Jamii 

Zanzibar, Abdallah Saleh Omar, 
anasema hali bado ni mbaya na 
kwa kipindi cha mwaka mmoja, 
serikali ya Zanzibar imeokoa wa-
hanga zaidi ya 150 waliokamatwa 
Bandarini Malindi, Unguja, asil-
imia 90 ni watoto na wasichana, 
kutoka Tanzania Bara na Zanzibar, 
kwa ajili ya kazi za ndani.

Mkurugenzi huyo anasema, 
kuna madalali wa kuwavusha, 
huku waendako yanawakuta hata 
vitendo vya udhalilishaji wa ki-
jinsia, mateso na manyanyaso. 
Anataja hatua walizozichukua, 
ni kuwaunganisha na jamaa zao 
kuwarejesha walipotoka, wakiwa-
gharamia nauli na chakula wakati 
wote wa safari.

Sharifa Hamadi Makame,  ni 
Ofisa anayeshughulika  Usa-
firishaji Haramu wa Binadamu ka-
tika Bandari ya Malindi, Zanzibar, 

anasema wimbi kubwa la watoto 
na wasichana husafirishwa ku-
tokea Tanzania Bara mwisho wa 
mwaka, baadhi yao wamemaliza 
mitihani yao ya darasa la saba.

Anasema tangu Agosti mwaka 
2021 hadi Oktoba mwaka huu, 
wameshawakamata watoto na 
wasichana 120 bandarini wakitoka 
Tanzania Bara, kwa ajili ya kutu-
mikishwa katika kazi za ndani, 
kinyume na Sheria ya Mtoto nchi-
ni inavyotamka.

  “Watoto wa miaka 13 huletwa 
Zanzibar kuja kufanya kazi za 
ndani na ubaya zaidi, unamkuta 
mtoto huyo kaachishwa masomo 
na kima cha mishahara wana-
choahidiwa ni kidogo sana, ukilin-
ganisha na matatizo anayopitia na 
wengine huwa hawapewi kabisa 
huo mshahara,” anaeleza ofisa 
huyo.

Anaeleza kuwa, uwapo wa 
bandari bubu ni kati ya changamo-
to zinazokwamisha udhibiti wa us-
afirishaji huo haramu, kwa sababu 
baadhi  huzitumia walengwa hao; 
watoto na wasichana, wakishush-
wa na boti kutoka Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, 
wakati boti ikitoka Dar es Salaam, 
kuna ukaguzi wa watu kila mtu na 
kitambulisho chake ukifanywa na 
maofisa wa Uhamiaji, boti kutoka 
Pemba hazina ukaguzi.

“Baadhi ya wahalifu huzitu-
mia meli zinazotoka Pemba kwa 
kusafirisha watoto na wasichana 
kuleta Unguja, huwapitisha katika 

bandari ya Tanga hadi Pemba na 
Pemba hadi Unguja,”anaeleza.

WADAU & WANAHARAKATI
Mwenyekiti wa Mtandao wa Ki-

taifa wa Kuzuia Usafirishaji Hara-
mu Tanzania,  Edwin Mgambila, 
anasema usafirishaji watu haramu 
uko juu, kama zilivyo nchi zingine, 
vitendo vimekithiri kwa wasi-
chana kuchukuliwa kwenda mkoa 
mwingine au nje ya nchi.

Anasema wasichana hao hupitia 
manyanyaso na mateso makubwa 
wanapotumikishwa bila ya ku-
pewa ujira na wengine hata hu-
poteza maisha, wakiathirika ki-
afya, baadhi wanapewa maradhi 
ya ngono.

Mgambila anasema, usafirishaji 
haramu wa ndani ni mkubwa zaidi 
kuliko wa nje ya nchi na maeneo 
yanayoongoza ni ajira kazi za nda-
ni, pia ngono kwa kushirikishwa 
katika kazi za saluni, kufanya ku-
fanya masaji, sehemu za starehe 
na sekta za uzalishaji kama uvuvi 
na viwanda.

Anataja sababu za biashara ya 
usafirishaji haramu binadamu 
kunawiri duniani,  ni kwamba in-
awaingizia wadau kipato kikubwa 
zaidi, huku ripoti ya takwimu za 
serikali ya Marekani mwaka jana, 
inataja imezalisha Dola bilioni 
150 (wastani Sh. trilioni  353) kwa 
mwaka.

Hapo anataja hatua zilizochuku-
liwa na serikali nchini, ni kupit-
ishwa sheria yenye adhabu kali ya 

Sehemu ya Bandari ya Zanzibar, mlango wa kuingia Unguja ambao unatumika kuchuja usafirishaji haramu wa watu. 
PICHA: MTANDAO.

BIASHARA kifungo miaka 30 au zaidi kumsa-
firisha mtu mzima na adhabu kali 
zaidi kwa mtu mwenye ulemavu.

Anafafanua uzoefu wake, 
kwamba usafirishaji huo un-
aongeza wimbi la uhalifu nchini, 
ikiwemo vikundi viovu kama 
‘Panya Road na vikundi vya wa-
tumiaji dawa za kulevya.

Rutta Mtakiawa, ni Mkurugenzi 
asasi ya  Rome Justice Tanzania, 
anasema, mkakati ulipo sasa ni 
kuwasaidia wahanga wa biashara 
hiyo haramu, kupata elimu sa-
hihi, warudi katika familia zao 
kuepukana na mateso.

Anasema tangu mwaka 2019 
hadi Oktoba mwaka huu, wame-
shawasaidia wahanga 764 kutoka 
mikoa yote ya Tanzania bara 
na Zanzibar, akisema huwa wa-
nawagundua wanaosafirishwa, 
hasa wale wanaofika mjini Dar 
es Salaam, katika Stendi Kuu ya 
John Magufuli, wakitokea mikoa 
mbalimbali.

SAUTI YA WAHANGA
Amina (siyo jina lake halisi) ni 

mhanga wa biashara haramu ya 
binaadamu, aliyechukuliwa kuto-
ka kwao mkoani Kigoma mwaka 
2014 hadi Zanzibar, anakofanya 
kazi za nyumbani na mtu aliyem-
uamini, lakini anasema alichoku-
tana nacho ni tofauti.

“Mwajiri wangu alinitumikisha 
kazi ngumu na mara nyingine 
alinitaka kimapenzi,” anasema 
Amina, mwenye umri sasa mia-
ka 18, akifafanua biashara hiyo 
inafanyika kwa kiasi kikubwa, ila 
wengi hawana ufahamu halisi.

“Unapomuajiri mtoto hiyo ni 
biashara haramu, kwa sababu 
hajawa na maamuzi yake binafsi, 
lakini tulio wengi hatufahamu na 
tunaona ni jambo la kawaida tu,” 
anasema.

Christina (siyo lake halisi), 
naye alichukuliwa kutoka mkoa-
ni Mtwara mwaka 2012 wakati 
huo akiwa na miaka 10, mwajiri 
wake alimuahidi kumsomesha, 
lakini kama alivyo Fatma alicho-
kutana nacho ni tofauti.

“Hakuwahi kunipeleka shule 
na nilipomuuliza alinitolea 
lugha kali, alininyima haki zan-
gu ikiwemo mshahara wangu,” 
anasema, sasa akiwa na umri 
miaka 20.

Husna Ali (siyo jina lake), ana 
historia ya kwenda kufanya kazi 
nchini Oman anasema, naye al-
ilazimika kurejea Zanzibar, baada 
ya mwajiri wake kuvunja mkata-
ba wa makubaliano ya kazi.

Anafafanua, makubaliano 
yao yalikuwa kufanya kazi za 
ndani pekee, lakini baada ya ku-
fika huko alikutana na mateso 
na manyanyaso, akifanyishwa 
kazi usiku na mchana bila ya ma-
pumziko.

“Kwa kweli hali hiyo ilinishin-
da, maana fedha ninazolipwa ni 
ndogo hazilingani na kazi nina-
zozifanya, maana nahudumia 
nyumba mbili kwa ajili ya kazi za 
ndani,” anasema.

•	 Soma zaidi Uk. 16.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo 
kinachojihusisha na ulimaji mboga na matunda.

MSHAHARA WA LAKI TANO…

• Waathirika na dokezo la kilichomo nyuma ya pazia
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Na Christina Mwakangale, 
aliyekuwa Dubai

“
WATANZANIA wanaosa-
firi kutoka nchini waz-
ingatie sheria, ikiwamo 
pasipoti na kupita vi-

tuo halali,” ni tamko la wikiendi, 
kutoka kwa Naibu Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Ju-
manne Sagini.

Ni kauli inayomrejesha 
mwandishi wa makala hii mwe-
zi mmoja juu ya alama, akiwa 
katika jiji maarufu linalotikisa 
biashara ya duniani, Dubai, am-
bako alipatwa na kiulizo ajira ya 
watu wanaosafirishwa kufanya 
kazi huko majumbani.

Kimsingi, dhima kuu ya swali 
ilikuwa kudadisi kwa nini wana-
hitajika kwa wingi huo, haki zao 
kisheria na kiusalama zikoje?

Nipashe ikiwa bado ndani 
ya mitaa ya jiji hilo, hasa eneo 
maarufu kwa Waafrika, Deira, 
inakutana na Mtanzania anayeji-
tambulisha kwa jina moja la Am-
ina, ‘mwenyeji fulani’ wa huko 
anafafanua sababu:

“Dubai kwa kuishi maisha ni 
rahisi sana, ila ili utoke Tanzania 
uwe na pesa ya nauli na pasipoti, 
ukifika huku kuna mawakala 
wakukutafutia kazi au kama una 
mtaji wa kununua vitu unanunua 
na kumtumia mtu aliyepo Tanza-
nia na anakuuzia.

“Kadri unavyozoea una faha-
mu namna ya kupata kazi zenye 
kipato kikubwa. Mimi nilipokuja 
huku nilianza kufanya kazi za 
ndani kwa mshahara wa Sh 
500,000 kila mwezi.

“Wenzetu hawana ubabaifu 
nafikiri kutokana na wana imani 
sana, hivyo wanakulipa ujira 
wako ikifika tarehe. Ila baadhi 
huwa wanahofia kupotelewa na 
vitu ndani mwao, ukifika huko 
kama ni Mtanzania bosi wako 
ataishikilia pasipoti kwa usalama 
wake.”

Amina, ambaye hulka yake 
kwa sasa ni ‘mjanja wa Dubai’, 
anasimulia utaratibu wa kumtun-
za ‘dada wa kazi’ wenye  nyumba 
wanapotoka, humfungia ndani 
mtumishi huyo, ama kwenye ny-
umba kuu au ndani ya mazingira 
ya kazi, wakihofu asitoroke au 
kuwaibia.

Kwa mujibu wa Amina, imani 
iliyoko kwa wenyeji wa Dubai, 
tabia ya wizi haipo miongoni 
mwao, bali wanayo wageni am-
bao ni wengi jijini humo, ikiz-
ingatiwa inatajwa wastani wa 
theluthi tatu ya wakazi wake ni 
wageni.

WAENDAO DUBAI?
Ikirejewa nyumbani, yameta-

wala malalamiko ya ama safari 
au usafirishaji haramu wa Wa-
tanzania na kwingineko duniani, 
umma unaotinga nchi za kiarabu 
kusaka maisha, kukiwemo Dubai.

Hapo ndipo dodoso la Nipashe 
ndani ya siku 30 tangu ikanyage 
mguu nyumbani ukirejea kutoka 
Dubai, ilitaka kupata ukweli wa 
kinachojiri na mzizi wa sababu 
za safari hizo za nchi za Uar-
abuni, pengine na kwingineko 
kwa misingi inayokinzana na kile 
anachokiwekea angalizo, Naibu 
Waziri Sagini, msomi wa ualimu 
na mtaalamu wa saikolojia ya wa-
toto ngazi ya juu.

Hapo ndipo, inakutana na sim-
ulizi ya Aisha Abdallah (si jina 
halisi), aliyemuacha mtoto wa 
miezi mitatu kwenda Uarabuni 
kufanya kazi, hajaishi naye tena 
leo hii ni mhitimu wa darasa la 
saba, mwezi ujao anagonga hodi 
shule ya sekondari.

Mama Rose (si jina lake hal-
isi), anayemfahamu vyema na 
hata kushirikiana katika ajenda 
hiyo, anataja sababu kuu ni ki-
pato, akipigania mshahara wa Sh. 
500,000 iliyomrusha roho itam-
nusuru na shida zake.

Mama Rose anasimulia kuwa 
Aisha, mkazi wa Ilala, jijini Dar es 
Salaam, ni miongoni mwa wengi 
waliochukua hatua ya namna 
hiyo, wanasafirisha watu kibi-
ashara na wao wenyewe wanaji-
tosa kwa safari hiyo.

Ni kasi inayochukuliwa ku-
wania ajira hizo zenye viulizo, 
huku jarida la kimataifa la 
Forbes, likidokeza biashara ya 
usafirishaji haramu wa binada-
mu duniani kote, inawafikia watu 
milioni 30. Pia, inanukuu tak-
wimu za Shirika la Kazi Duniani 
(ILO), kuwazalishia wakala faida 
ya Dola za Marekani bilioni 150 
kila mwaka.

Kadhalika, mtaalamu wa she-
ria za kimataifa, Prof. Khoti Ka-
manga wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM), anaainisha kun-
di la wahamiaji wanaoongezeka 
siku zote hasa kutoka nchi zi-
nazoendelea wanajumuisha; 
wakimbizi, waomba hifadhi, bi-
ashara haramu ya binadamu.

“Uhamaji ni tatizo la siku ny-
ingi hata katika maandiko limo. 
Changamoto ni kupoteza rasili-
mali watu ambamo kuna waso-
mi, Je, uhamiaji ni fursa au kikwa-
zo, unatumikaje kukuza uchumi, 
diaspora imesaidiaje Afrika, nchi 
wazawa?,” anasema Prof. Ka-
manga, mshauri wa masuala ya 
wahamiaji.

Shirika la Uhamiaji Duniani (IOM) 
linasema mwaka 2019, kila moja ya 
kwa mabara haya, Ulaya na Asia ili-
kuwa mwenyeji wa wahamiaji wa ki-
mataifa karibu milioni 82 na milioni 
84, idadi inayojumuisha asilimia 61 
ya jumla ya idadi ya kimataifa ya wa-
hamiaji wote pamoja.

 IOM inakadiria hadi mwaka 2019 
duniani kulikadiriwa idadi ya waha-
miaji ni milioni 272, ambao ni sawa 
na asilimia 3.5 ya idadi ya watu du-
niani, huku sababu ya kuhama ikita-
jwa zinazohusiana na kazi, familia na 
masomo.

SAFARI YA AISHA
Aisha mwenye umri wa miaka 

32, akiwa na miaka saba ughaibuni, 
elimu yake iliishia sekondari kidato 
cha nne pasipo kuwa na stadi za zi-
ada, akaamua kujikita katika ujasiri-
amali mdogo.

Mama Rose anayemfahamu fika, 
anamuelezea kwamba alipenda sana 
kufanikiwa hata akawa na wivu wa 
maendeleo, lakini akasuasua na ki-
pato cha chini cha nyumbani kwao.

“Siku moja tukiwa tunapiga stori 
na wenzangu, mmoja akasema kwa 
hali hii si tutafute maisha nje, mmoja 
akauliza nauli ya ndege utaipata 
wapi?,” Mama Rose, anadokeza 
chimbuko la safari.

  Anaendelea na simulizi ya Ai-
sha: “Mmoja akajibu kuna namna 
unaweza kwenda kufanya kazi za 

ndani Uarabuni, ukalipwa mshahara 
mzuri, ukatoboa.”

  Hapo ndipo hulka ya safari ya 
kiuchumi ilipomtawala Aisha tangu 
siku hiyo akaingiwa na dhamira ya 
safari, mtaji wa kwanza ni kilekile Ni-
pashe ilidokezwa jijini Dubai; kupata 
nauli na pasipoti.

  Anaendelea kusimulia “kupitia 
tu mtandaoni akaunganishwa na 
ajenti (wakala) Mtanzania, anaishi 
huko Uarabuni, ambaye ‘hu-deal’ 
(hushughulika) na wanaotaka kazi 
za ndani.”

 Kwa mujibu wa Mama Rose, swali 
la kwanza la wakala alitaka kujua Ai-

sha alivyojiandaa, naye akajibu hana 
pesa, akiahidi angetafuta.

 Aisha alimjuaje Mama Rose? Hapo 
msimulizi huyo anaifafanulia Nipashe, 
kwamba ujirani na ushoga kati yao, in-
gawa kuna tofauti ya umri, ulimfanya 
Aisha amfuate na kuomba mkopo 
wa Sh. milioni 2.3, kukidhi hitaji lake 
la nauli na pasipoti na hakumficha 
dhamira ya safari yake.

Mama Rose anasema kwa mara 
ya kwanza hakuweza kumkopesha 
hakuwa na kiasi hicho, lakini mara ya 
pili ikiwa miezi kadhaa imepita, yeye 
akiwa amestaafu utumishi wa umma 
na kupata mafao.

Anasimulia kwamba Aisha katika 
mawasiliano yake na wakala, safari 
hiyo akamhitaji atafute timu ya  watu 
10, jukumu wa kwenda Dubai, pia ara-
tibu mkopo wa kufanikisha safari zao, 
ambao marejesho yake yangefanyika 
kwa faida kiasi pindi watakapoanza 
kazi Uarabuni.

Mama Rose anasema alishawishika 
na akiwa mstaafu alimega sehemu 
ya pensheni yake kufadhili mkopo 
wa safari hiyo na anakiri kundi la wa-
tano waliondoka kwanza alirejeshewa 
fedha zake kwa utaratibu waliokubali-
ana.

Anafafanua, kila mwezi alitumiwa 
Sh. 600,000 na Aisha hakuwa katika 
hao walioanza safari kutumikia kazi 
za ndani, akirejea maelezo ya wakala 
kwamba walitakiwa mabinti wenye 
umri mdogo zaidi. 

Kwa mujibu wa Mama Rose, wali-
kubaliana na Aisha kuongeza idadi ya 
mabinti wa kazi kufika 10  ilikuwasa-
firisha Uarabuni, yeye akiwa ame-
nogewa na faida ya riba kutoka kwe-
nye uwekezaji wake.

MKWAMO WAANZA
Mama Rose anakumbuka mwaka 

2009 maandilizi kwa ajili ya safari ya 
hao mabinti, walifanikiwa kupata pa-
sipoti na dhamira ya maombi ya safari 
yao ni kwenda kutalii.

Anasema ujanja uliotumika kuwap-
itishia Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere ( JNIA), walivuka 
kwa awamu tofauti, ili wasijulikane 
kundi la rika fulani la ujana lina safari 
tata.

Mama Rose anasimulia, kuna siku 
kundi la wachache wakiwa katika 
awamu yao kuvuka uwanja wa ndege, 
mmoja alishindwa kuhimili maswali 
ya udadisi ya Uhamiaji, hata akazuia 
safari yake, huku msindikizaji akiwa 
Aisha.

Mama huyo anarejea maswaii yali-
yomkwamisha binti huyo, ni pale al-
ipojibu hajui anakoenda, ila anasafiri 
kwenda kufanya kazi na anayemsa-
firisha akamtaja kwa jina la ‘mwenyeji 
wake’ hapo akimaanisha Aisha, 

“Ndege iliondoka na mabinti wa-
tatu, wakabaki hao wawili na kule 
makubaliano ni waende 10 na pesa 
ilishapokelewa na ajenti,” anasimulia 
Mama Rose.

Ni hali iliyoleta msuguano kati ya 
Aisha na wakala Uarabuni, kisa kikuu 
pengo la idadi ya watu, jambo lililom-
fanya Aisha aamue kuliziba kwa ku-
funga safari mwenyewe siku nyingine.

Kimsingi halikuwa jambo jepesi, 
kwani Aisha alilazimika kuuza kila 
kitu nyumbani kwake kupata nauli, 
huku mwanawe wa miezi mitatu 
akimuachia mdogo wake na daima 
hajawahi kumrejea hadi sasa akiwa 
mhitimu wa shule ya msingi.

KIBAO CHAGEUKA
Mfadhili huyo wa safari ya kina Ai-

sha, anasema naye akajikuta amefilisi-
ka pensheni yake yote, hata mara kad-
haa alipoenda katika makazi ya ndugu 
za Aisha, akafahamishwa hupiga simu 
mara chache na kuna kipindi hapati-
kani kwa miezi mingi.

Vivyo hivyo ndivyo anavyotuma 
pesa, akiwa na ujumbe ‘pesa kidogo 
apelekewe anti’ kwa maana ya Mama 
Rose. Anaeleza hali ilivyomuwia ngu-
mu, hata akalazimika kuomba ufadhili 
kwenye familia hiyo alikokaribishwa 
akaishi, akahamia ambako nako ki-
jamii hapakuwa nafuu kwani akageu-
zwa kimya kimya kuwa mwangalizi 
wa watoto.

MIKATABA KIMATAIFA
Azimio la Umoja wa Mataifa (UN), 

kuhusu Haki za Binadamu la Desem-
ba, 1948 baada ya Vita Kuu ya Pili ya 
Dunia, lina makubaliano 30 ya ulinzi 
kiutu. 

Hapo inajumuisha uhuru wa watu, 
hadhi na haki zao ni sawa; kuondo-
kana na utumwa au utwana, haki ya 
kwenda na kuishi kokote duniani.

BIASHARA
 

DESEMBA 17 mwaka huu, ni 
siku iliyoweka alama kubwa 
kwenye tasnia ya habari 
nchini. Ni siku ambayo wana-
habari wote waliwakilishwa 
kwenye kongamano kubwa la 
maendeleo ya sekta ya habari.

Katika kongamano hilo 
lililofanyika kwenye ukumbi 
maarufu wa Julius Nyerere, 
Dar es Salaam, wakongwe 
na chipukizi wa masuala ya 
habari na wadau wa tasnia 
hiyo walihudhuria na kutoa 
yao ya moyoni, kwa lengo la 
kuendeleza sekta.

Changamoto ziliibuliwa 
kuhakikisha tasnia hii inabaki 
kuwa ‘mhimili wa nne’ kuto-
kana na umuhimu na dhima 
yake katika jamii, ikielimisha, 
kuhabarisha, kuburudisha na 
sasa kukosoa kama msingi wa 
kuwapo kwake.

Katika jamii, kupongezana 
na kukosona kupo, lakini 
kukosoana huwa na tija zaidi 
ya kupongezana na kusifiana. 
Hivyo, kwa muktadha ulioku-
wapo siku ile, egemeo kubwa 
lilikuwa kwenye kukosoa na 
kuambiana jinsi ya kukabili-
ana na changamoto zilizopo.

Suala la uchumi kwa wana 
habari liliibuka zaidi huku 
likisindikizwa na la wel-
edi, maadili na ujuzi wa kazi 
yenyewe kwa wanahabari. Si 
uongo, kwamba wanahabari 
leo wana hali mbaya sana 
kiuchumi.

Lakini, pia si siri kuwa 
weledi kwa wanahabari wengi 
umepungua sana, kutokana 
na mazingira ya kazi lakini 
pia maandalizi wanayopata 
wakiwa katika maeneo ya 
mafunzo na hivyo kushaji-
hisha usemi wa Kiingereza: 
“Taka ndani, taka nje”.

Kama ukweli ulivyota-
malaki siku ile ya kongamano, 
wanahabari wengi wanaishi 
kwa kubangaiza kutokana 
na kukosa kipato cha kuri-
dhisha kunakosababishwa na 
kufanya kazi bila mikataba na 
kuwapa fursa waajiri kuwan-
yonya.

Si siri kuwa kuna wana-

Taaluma hii ya habari si 
lelemama, si ya yeyote

TAFAKURI YA MLALAHOI 

habari hivi sasa nchini wa-
nachangia vyombo vya habari 
si ili kupata kipato, lakini 
basi tu kusikiwa na vyanzo 
na kupata anuani, kwamba 
ukinitaka niko mahali fulani 
naandikia au natangazia. Kwa 
kifupi hawalipwi hata senti 
kwa mchango na jasho lao.

Ni hali hii iliyojibainisha 
zaidi katika kipindi fulani, 
vyombo vya habari vilivy-
okuwa vingi hususani binafsi, 
vilielemewa kiutendaji na 
hata kuzua malalamiko mengi, 
kukiendana na kutojiamini 
kitaaluma.

Mbali na hilo la uchumi, 
hili la kitaaluma nalo linasa-
babisha matatizo makubwa 
ya kushuka kwa heshima ya 
vyombo kwa kutoka kwenye 
reli ya taaluma na kufanya 
mambo kienyeji katika utan-
gazaji na uandikaji wa habari.

Hivi sasa katika vyumba 
vya habari utadhani hakuna 
usimamizi. Lakini, yaweze-
kana hakuna kama ilivyokuwa 
zamani, kwani sasa mambo 
yanajiendea kama yalivyo 
kwa mtu kuamka asubuhi 
hana mpango na kuingia stu-
dio kutangaza chochote alicho 
nacho kichwani kufurahisha 
baraza.

Mtu sasa anaandika habari, 
huyo huyo anaihariri na 
huyohuyo anaipanga kwenye 
ukurasa, hakuna mikutano 
katika vyumba vya habari ili 
kupanga nini kiandikwe na 
nani, saa ngapi na kutoka wapi 
kwa nani. Matokeo yake bid-
haa inayotoka inakuwa haina 
uzito na hivyo kukosa soko na 
kuathiri kipato.

Hivi nani hasikilizi redio zetu 
hizi zinavyotangaza, tele-
visheni zetu hizi zinachoonye-
sha kwa hadhira? Hivi tukilin-
ganisha kiumakini ilivyokuwa 
Radio Tanzania Dar es Salaam 
(RTD) enzi hizo na hizi zetu za 
leo tunagundua umakini upo 
kweli?

Watangazaji wanakaa kama 
wako kijiweni na kubishana, 
kutambiana na hata wengine 
kutoleana matusi, wengine 
kukurupuka kukimbia kana 
kwamba kuna tafrani, eti nia 
ni kufurahisha wasikilizaji na 
watazamaji!

Mtangazaji anatangaza 
;Kiswanglish’ katika redio ya 
Kiswahili hasa wajiitao wa-
chambuzi wa michezo! Anako-
hoa bila kuzima kifaa cha sauti, 
anapiga chafya waziwazi! 
Zamani akiwapo msimamizi 
kuhakikisha ukikohoa unazima 
msikilizaji asisikie!

Leo hii msanii mchekeshaji 
eti anachukuliwa moja kwa 
moja kuwa mtangzaji re-
dioni au kwenye luninga! Kisa 
mchekeshaji atavutia wasikili-
zaji na watazamaji! Huku kama 
si kubaka taaluma ni nini? 
Sawa na kumchukua nahodha 
wa mtumbwi akaendeshe boti 
kwa sababu anajua kushika 
kasia!

Sawa na kumchukua dereva 
wa mabasi yaendayo haraka 
akaendeshe treni kwa sababu 
tu mabasi nayo ni marefu 
kama treni, kweli? Hapo 
ndipo taaluma ilipoanza 
kuchechemea. Mwandishi wa 
habari na mtangazaji hawajui 
lugha wanayoitumia, kweli 
watakuwa watangazaji na 
waandishi wa habari?

Mtangazaji anashindwa 
kutangaza majina ya kigeni, 
lakini anakutangazia fainali 
za Kombe la Dunia; Argen-
tina anaitamka Argentina 
hivyohivyo, Mexico anatamka  
Mekiko, unamsikia eti Giroud 
anamtamka Yiruu! Kweli? 
Kwanini asijiandae kwa kuuliza 
wenye lugha yao wanayatam-
kaje ili atunufaishe wasikilizaji 
wake?

Na Joseph Kulangwa
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 kulangwasos@gmail.com

Hii ndiyo ajira ya Dubai na ushuhuda wa watu
wanavyovushwa kinyemela kutoka  nyumbani

Soko mojawapo lililoko Dubai, UAE. 

.Mwonekano wa jiji la Dubai, Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE), na 
mandhari yake ya hivi karibuni. PICHA ZOTE: CHRISTINA MWAKAN-
GALE.
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Mjenzi wa barabara awapa ‘ofa’ wafugaji 
malambo, kiwanda machinjio chajengwa
Na Julieth Mkireri, BAGA-
MOYO

H
ALMASHAURI ya 
Chalinze, wilayani 
Bagamoyo, ni kati ya 
maeneo yenye wafu-

gaji wengi katika mkoa wa Pwani. 
Kwa sasa Wilaya ya Bagamoyo, 
inakadiriwa kuwa na mifugo zai-
di ya milioni moja, kwa wastani 
ng’ombe zaidi ya 30,923, mbuzi 
158,402, kondoo 65,828, nguruwe 
10,372, kuku 512,193 na punda 
1,614.

Katika ufugaji huo, kama ili-
vyo kwingineko kumekuwapo 
migogoro kati ya wafugaji na 
wakulima, inayochangiwa na 
uhaba wa malambo kwa ajili ya 
maji ya mifugo na maeneo ya 
malisho.

Migogoro hiyo imekuwa ik-
ishamiri hasa kipindi cha kianga-
zi, pale jamii ya wafugaji inafikia 
hatua ya kutembea umbali mrefu 
na wengine kuhama makazi yao, 
kwenda kusaka malisho na vy-
anzo vya maji.

Ni hatua ambayo matokeo yake 
inakwaza jamii ya wakulima na 
serikali kwa jumla, kwani usa-
firishaji mifugo hiyo hupita  kwe-
nye mashamba ya wakulima na 
kunafanyika uharibifu wa mazao.

Katika kukabili shida hiyo, kwe-
nye kata ya Vigwaza Bagamoyo 
amejitokeza mdau ambaye ni 
mkandarasi, kampuni ya ujenzi 
ya Estim, inayojenga barabara 
eneo hilo akiwasaidia wafugaji 
wa eneo hilo.

Mkandarasi huyo tangu mwaka 
jana, amekuwa akitoa huduma ya 
maji kila siku kwa ajili ya matumi-
zi ya nyumbani na mifugo, pia 
majani, pumba na kuchimba 
malambo ya kusaidia mifugo ku-
pata chakula na maji.

WAZIRI MIFUGO
Hapo ndipo anajitokeza Waziri 

wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba 
Ndaki, akitoa mapendekezo kad-
haa kwa jamii ya wafugaji. Akiwa 
kijijini Kwazoka, Vigwaza akiweka 
jiwe la Msingi la ujenzi wa Kiwan-
da na Machinjio ya kisasa, mradi 
unaotekelezwa na kampuni ya 
Union Meat Abottoirs, anawataka 
wafugaji kumiliki mifugo wanay-
omudu kuihudumia.

Waziri Ndaki anasema, ufugaji 
wa kizamani umepitwa na waka-
ti, kinachotakiwa sasa ni kubadi-
lika kwa kuwa na idadi ya mifugo 
inayowakwamua kiuchumi. Ana-
fafanua kuwa, hiyo inafanyika 
kupitia njia za kuinenepesha, ili 
ipate soko kwenye machinjio ya-
nayoanzishwa kwenye masoko 

nje ya nchi.
“Soko la mifugo kwa sasa 

limepanda, hivyo ni vema wafu-
gaji wakajitafakari na kufuga 
kisasa mifugo michache wata-
kayomudu, kuiweka kwenye 
afya nzuri kuinenepesha iuzike,” 
anasema waziri akiwa na msisiti-
zo “hii habari ya kuswaga mifugo 
kwa masafa marefu inaanza 
kupitwa na wakati ng’ombe huyo 
hatafaa kwa machinjio hii.”

Waziri Ndaki anayempongeza 
mwekezaji kwa hatua ya kujenga 
machinjio, anasema  wizara yake 
imejiandaa kuanza kutoa elimu 
ya ufugaji kisasa wenye tija na 
maofisa mifugo watawezeshwa 
kusambaa nchi nzima kutoa 
elimu hiyo, akiamini itasaidia 
pia kupunguza migogoro kati 
ya wafugaji na watumiaji ardhi, 
waliozungukwa na idadi kubwa 
ya wafugaji.

WENYEJI KISERIKALI
Mbunge wa Chalinze, Ridhi-

wani Kikwete, ambaye pia ni 
Naibu Waziri mwenye dhamana 
na ardhi, pia msomi wa she-
ria anaunga mkono uwapo wa 
machinjio hayo, akisema unaka-
ribisha mapinduzi katika suala la 
machinjio ambayo hayakuwapo 
katika halmashauri hiyo.

Aidha, anaeleza matarajio yake 
kwamba, kuwa na machinjio ya 
kisasa yatawabadilisha wafugaji 
kuhamia kufuga kisasa, kwa kuwa 
na mifugo michache hali inay-
otoa dira ya kupunguza migogoro 
kwenye jamii ya jimbo lake.

Naibu Waziri huyo wa Ardhi 
na Maendeleo ya Makazi, anamu-

omba Waziri wa Mifugo, kusaidia 
kukabili vitendo vya baadhi ya 
wafugaji wanaogeuza kila eneo 
kuwa la kufuga, pasipo kufuata 
taratibu, naye akiwakumbusha 
ujio wa machinjio ni neema ku-
wabadilisha na kuwakwamua 
kiuchumi.

“Tubadilishe mifugo yetu iwe 
fedha, serikali itengeneze mkaka-
ti wa kuona inasaidia wafugaji 
wenye mifugo mingi, pia kuwez-
esha wawekezaji wa machinjio 
kama haya yasikose mifugo,” 
anasema Ridhiwani.

Anafafanua kuwa Chama cha 
Wafugaji nacho kina wajibu wa   
kuwaelimisha wanachama wao 
kuwatumia wataalamu kuandaa 
mifugo yao kisasa, iweze kupata 
soko, hususani kwenye machinjio 
hayo na maeneo mengine.

Katibu Tawala wa Wilaya hiyo, 
Kasilda Mgeni, anasema kuna viji-
ji tisa vya wafugaji, sita vimo kati-
ka Halmashauri ya Chalinze, am-
bavyo ni Lukenge, Chamakweza, 

Miono, Kihangaiko, Mindutulieni 
na Magulu Matali na vijiji vitatu 
vya Halmashauri ya Wilaya ya 
Bagamoyo, ni Mkenge, Kidomole 
na Fukayosi.

Anaeleza kuwa sekta ya 
mifugo katika mwaka wa fedha 
uliopita, imechangia Sh. mil-
ioni 371,580,400 kwa mapato 
ya wilaya ya Bagamoyo, fedha 
zilizokusanywa kutokana na 
ushuru wa mifugo mnadani, 
machinjioni na ukaguzi wa ny-
ama choma mnadani.

Kasilda anaainisha makusanyo 
hayo, kwamba Halmashauri ya 
Bagamoyo ilikusanya Sh. milioni 
72,828,800 na Halmashauri ya 
Chalinze Sh. milioni 298,751,600, 
akisema uwekezaji wa mradi huo 
wa machinjio, umegharimu Sh. 
bilioni 14.

Diwani wa Vigwaza Mussa 
Gama, anapongeza kuwepo kwa 
mradi huo ambao utapunguza 
kikwazo cha ajira katika kata hiyo 
lakini pia fursa kwa wafugaji ku-

 Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (mwenye suti nyeusi), baada ya kuweka jiwe 
la msingi katika Kiwanda na Machinjio ya kisasa inayojengwa Kwazoka Vigwaza, Bagamoyo. 
PICHA ZOTE: JULIETH MKIRERI.

UCHUMI
jikwamua kiuchumi.

Aidha Gama anaiomba Wiz-
ara ya Mifugo, kuona namna ya 
kuwachimbia malambo kwenye 
kata hiyo yaweze kusaidia wafu-
gaji kupata urahisi wa kunywe-
sha mifugo yao kutokana na 
kikwazo cha maji kilichopo sasa.

Diwani huyo, pia anawaomba 
makandarasi wanaopata kazi 
kuiga mfano wa Mkurugenzi wa 
Estim, waisaidie jamii kutatua 
kero zinazowakabili, ikiwemo 
vyumba vya madarasa, maji na 
uchimbaji wa malambo na vi-
sima.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Wafugaji Mkoa wa Pwani, Ngob-
ere Mfamau, anasema kuan-
zishwa mradi huo ni fursa kwa 
wafugaji na kwamba watatoa 
ushirikiano kwa mwekezaji 
huyo pale inapohitajika.

WENYE KIWANDA
Mkurugenzi wa Kiwanda hi-

cho, Mariam Ng’wani, anasema 
kampuni hiyo inamilikiwa kwa 
ubia wa wawekezaji wazawa wa 
nje ya nchi na imewekezwa ka-
tika kiwanda hicho, kwa kutam-
bua fursa ya wingi wa mifugo 
nchini.

Anasema hadi mradi kukami-
lika, utagharimu kiasi cha Dola 
za Marekani milioni sita, sawa 
na Sh. Bilioni 14 utakapoanza na 
utakuwa na uwezo wa kuchinja 
ng’ombe 2000 pamoja na mbuzi 
na kondoo 7000 kwa siku.

“Mradi huu umegawanyika 
katika maeneo matatu ambayo 
ni machinjio, uchakataji, uhi-
fadhi na usafirishaji pamoja na 
unenepeshaji,” anasema mku-
rugenzi huyo.

Anaendelea: “Kampuni yetu 
inalenga kuleta mapinduzi ka-
tika tasnia ya nyama nchini kwa 
kufungua masoko ya ndani na 
nje ya nchi, pamoja na kuwa na 
vibali vya kimataifa tutashughu-
lika, pia kuhifadhi na kusafirisha 
nyama kwa kutumia vifaa na mi-
tambo ya kisasa.”

Mkurugenzi huyo anatumia 
nafasi yake kumuomba Waziri 
wa Mifugo, kupatiwa eneo katika 
Ranchi ya Ruvu, lenye ukubwa 
wa hekta 1000, watakalolitumia 
kupumzisha mifugo na mradi 
wa unenepeshaji, ili kupata ny-
ama bora itakayoshindana ka-
tika masoko kimataifa.

“Mradi wa unenepeshaji, 
utaenda sambamba na ujenzi 
wa miundombinu ya kulishia 
pamoja na ulimaji wa nyasi, pia 
utatumika kama shamba darasa 
kwa wafugaji wa jirani   katika 
kukabiliana na upungufu wa 
malisho unaowakabili,” anase-
ma.

Kwa mujibu wa Mariam, 
mradi utaajiri wataalamu katika 
sekta ya malisho na wafugaji 
watafundishwa mbinu za kitaal-
amu kuandaa na kuhifadhi mal-
isho, itakayosaidia kuondokana 
na vifo vya mifugo kwa kukosa 
malisho na maji.

MRADI NYUMBA WATUMISHI UMMA
MAPINDUZI UFUGAJI BAGAMOYO 

Ng’ombe wakinywa maji yanayosambazwa na Mkandarasi 
kampuni ya ujenzi ya Esti, iliyoko Bagamoyo.
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UCHUMI

Na Nimi Mweta

K
AMPENI yenye viele-
lezo vya kibiashara, 
lakini hasa ni maadili 
inaendelea katika nchi 

kadhaa za Afrika hasa ukanda wa 
Afrika Mashariki ulio na mifumo 
ya ushirikiano katika sekta to-
fauti. 

Ni jitihada ya kuzuia punda wa-
siteketee kutokana na kutafutwa 
sana kwa ngozi yao ambayo huko 
Mashariki ya mbali, inatakiwa 
kutengenezea dawa za kienyeji 
na nyama yake inauzwa kama 
kawaida. Ni jitihada inayojikita 
katika kumtumia mnyama huyo 
kama sehemu ya uchumi wa 
jadi wa jamii tofauti za Afrika 
Mashariki kote.

Jitihada hizo zinaingia katika 
wakati mgumu kwani wanyama 
hao, tofauti na ng’ombe huzaana 
kwa taabu na kwa uchache, hivyo 
hawafugwi kwa ajili ya nyama 
kwani hawataongezeka inavyo-
takiwa. Sehemu yao kubwa ni 
katika uchumi wa kifamilia kama 
mnyama wa kubeba mizigo, kama 
ngamia alivyo katika maeneo 
ya jangwani na utumiaji huo wa 
punda sasa uko mashakani. 

Kazi zilizokuwa zinafanywa 
na punda zinaweza kuelekezwa 
kwingine, kwa mfano kupeleka 
mizigo sokoni, au mazao kutoka 
shambani hazimhitaji tena mny-
ama huyo baada ya kuenea kwa 

pikipiki tofauti, zile za abiria, za 
mizigo na za matairi matatu.

Si habari tena kusikia kuwa 
punda wako hatarini kupotea 
kama aina ya mnyama kwani 
wanatafutwa sana Mashariki ya 
mbali, eneo la dunia linalofaha-
mika kwa vyakula vya kiaina, 
na pia kwa dawa za asili zenye 
vianzio vya kushangaza. Kupa-
nuka kwa biashara kati ya China 
na nchi nyingine kumewezesha 
kuuzwa kwa punda wengi na 
kupungua kwa kasi kupatikana 
wanyama hao maeneo ya vijijini. 

Punda ni mmyama aliye karibu 

na binadamu, asiyeweza kuishi 
porini ambaye muda  wake wa 
kutumika katika mandari ya 
familia kiuchumi umekaribia 
mwisho. Kwa maana hiyo, lina-
zuka swali kama mnyama huyo 
aachiwe nguvu ya soko auzwe ki-
holela amalizike au kutoa zuio la 
jumla la kutouzwa wanyama hao, 
hata pale walio nao majumbani 
hawawahitaji.

Wataalamu wamekuwa katika 
makongamano ya hapa na pale 
miaka kadhaa sasa kujadili suala 
hilo, wakilenga zaidi zuio la kuu-
zwa wanyama hao kwa ajili ya 

ngozi yao, kwani hawana sifa 
maalum kwa upande wa uvunaji 
wa nyama zao. Suala ni waleng-
wa wa miito hiyo, kujua kama 
inaendana na mahitaji yao halisi, 
au kuzuia mauzo ni kuisaidia tu 
serikali.

Bado utafiti unaendelea ni kwa 
kiwango gani kasi ya kuuzwa 
punda maeneo mengi inaweza 
ikawa imeathiri mazingira ya wa-
nawake na watoto maeneo tofauti 
ya vijijini.  Wanawasaidia kubeba 
mizigo kupeleka sokoni au ku-
toka huko, pia shambani, hivyo 
punda anapouzwa inaweza kuwa 

ni kwa manufaa ya wanaume am-
bao ndiyo wenye sauti na mam-
laka katika nyumba. 

Punda wanapokuwepo ni 
kama kubeba mizigo bure kwa 
upande wa wanawake na watoto, 
wakati wanaume ni rahisi zaidi 
kuchangamkia bei inayotolewa 
na mfanyabiashara kutoka mbali. 
Hata wangelipa kana kwamba 
wananunua ng’ombe, hawapati 
hasara kwani ng’ombe wanauzwa 
kwa uzani ili kuuza nyama, ngozi 
ikiwa ni bidhaa ya ziada isiyo na 
thamani kubwa. 

Kuuza punda ni suala tofauti, 
kwani nyama yake ni ya kawaida 
na hakuna uhakika ina soko la 
kawaida au inaweza kubaguliwa, 
ila ni rahisi kutazamia kuwa ina 
soko la kawaida. Soko lake la 
ngozi ni kitu tofauti, kwani hapo 
inakuwa bidhaa maalum, tofauti 
na ngozi ya ng’ombe na mbuzi.

Endapo kuna ukweli kuwa, wa-
nawake na watoto wanapata tabu 
zaidi wanaume wanapouza pun-
da kwa wanunuzi kutoka mbali 
au kwa mawakala wao, inaweze-
kana wakuu wa maeneo husika 
kukemea tabia hiyo. 

Akiuzwa punda mtu anaweza 
labda kuulizwa kulikoni, kama 
kanuni zinaweza kutungwa za 
kuhitaji vibali vya kuuza wany-
ama hao na kimsingi hakuna 
vibali maalum vya kuuza wany-
ama wa kufugwa. Ni jitihada in-
ayoweza kuendana na hitaji la 
kupunguza ugumu wa majukumu 
ya wanawake na watoto, ambayo 
mara nyingine hukaribia ukatili 
wa kijinsia, kwa mfano punda au-
zwe halafu kina mama ndiyo wa-
bebe mizigo.

Liko eneo jingine, ambalo 
wawekezaji wa mifugo hawajali-
zungumzia sana, yaani kufungua 
ranchi za punda kama zilivyo za 
ng’ombe, au kuongeza punda 
katika ranchi za kawaida kwani 
mauzo yake inaelekea yana faida 
kubwa sana masoko ya mbali. 
Punda mmoja ni malighafi ya ki-
asi fulani cha dawa kwa kutumia 
ngozi yake na ili kurahisisha upa-
tikanaji wa punda bila kuwae-
gemea sana wafugaji wa jadi wa 
mnyama huyo, mkakati wa ku-
fungua ranchi za wanyama hao ni 
budi uwepo.

 Suala hapa ni aina gani ya 
wawekezaji watalenga biasha-
ra kama hiyo, iwe ni upanuzi, 
ongezeko la ranchi za sasa 
kuongezea bidhaa hiyo, au wa-
geni wanaweza kufanya kazi hiyo 
vyema zaidi kwa kulijua soko ka-
tika nchi hizo.

(mwisho)

Mbadala wa kunusuru punda kwa 
kuwekeza ranchi zao wasitoweke

Punda wakiwa katika matumizi yao yaliyozoeleka. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Dondoo: Kulia
1. Kinyume cha wewe
5.  ami
7.  Muskati ni mji wake mkuu
8.  mpaka, hadi
9.  Lugha aliyozungumza Yesu 
12.dumu 
13.kitu kisicho cha zamani 
14.toa uhai wa kiumbe
16.Jiji la pili kwa Ukubwa 
Tanzania
17.Pengine, labda

Chini: 
1.  Mungu 
2.  kuwa madhubuti 
3.  mzazi wa kike 
4.  pindishwa mgongo huku uso 
ukielekea chini 
6.  Mke wa mfalme 
10.kanya 
11. hisani 
14.uwazi mwembamba ukutani
15. Balaa

 CHEMSHABONGO NA -00 35 00- Kamilisha jedwali 
kwa kujaza maneno 
yafuatayo:

PANYA
PUNDA
NYATA
AZANIA
UBWABWA
ZIBA
NYAMA
MANDELA
TANGA, WAA
AMANI, PETE
DAKWA, KWAA
AALI, MBEYA

Na Felix  Magezi
felixmagezi@gmail.com
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Mbadala pembe viboko kuziba pengo 
la ndovu kunawahatarisha kutoweka
Na Mwandishi Wetu

Kuongezeka kwa vikwazo vya usa-
firishaji wa pembe za ndovu kumesaba-
bisha kuongezeka kwa biashara ya meno 
ya kiboko, wanaharakati wa wanyamapori 
wanaonya  uwezekano wa madhara 
makubwa kwa spishi ambayo tayari im-
eorodheshwa kama “katika hatari ya ku-
toweka”.

Wakati Uingereza ilipotangaza mwezi 
wa sita mwaka jana kuwa inapiga maru-
fuku biashara ya pembe za ndovu, shirika 
la usaidizi la ustawi wa wanyama lili-
chunguza kile kilichotokea katika soko la 
mtandaoni.

“Tuligundua ongezeko la biashara ya 
pembe za ndovu nchini Uingereza ndani 
ya mwezi mmoja baada ya kutangazwa 
kwa marufuku ya pembe za ndovu kuan-
zishwa,” anasema mtafiti Frankie Osuchi.

Ripoti inasema, ilikuwa ushahidi wa 
ongezeko la mahitaji ya pembe za ndovu 
kutoka kwa viboko, ambao idadi yao 
porini iko hatarini. Watafiti wanasema 
mtindo huu ulikuwa wazi tangu mwaka 
1989, wakati marufuku ya kimataifa ya 
biashara ya pembe za ndovu ilikubaliwa 
kwa mara ya kwanza na imeongezeka 
huku serikali zikileta hatua mpya za kui-
marisha marufuku hiyo.

Kama ilivyo pembe za ndovu, meno ya 
kiboko ambazo mara nyingi hutumiwa 
kwa michongo ya mapambo,  bei yake ni 
nafuu na rahisi kupatikana.

Sehemu za mwili wa kiboko bado 
zinaweza kuuzwa chini ya Mkataba wa 
Biashara ya Kimataifa katika Viumbe vili-
vyo Hatarini Kutoweka (CITES), ingawa 
mauzo yote ya kimataifa yanahitaji kibali 
cha kuuza nje.

Imehesabiwa kuwa kati ya mwaka 1975, 
wakati rekodi za CITES zilianza, na 2017, 
kilo 770,000 za meno ya kiboko ziliuzwa 

kisheria. Pia, kuna biashara haramu.
Mwaka 2020, meno ya kiboko yalikuwa 

kati ya sehemu za mwili wa mamalia am-
bazo mara nyingi hukamatwa katika EU, 
kulingana na ripoti ya Tume ya Ulaya.

“Kuna visa vya mbwa wanaonusa 
kubaini meno ya kiboko katika viwanja 
tofauti vya ndege barani Afrika siku hizi na 
kugunduliwa hakumaanishi kuwa wote 
wamekamatwa, labda ni nusu tu,” anase-
ma Philip Muruthy, Makamu wa Rais wa 
Shirika la Wanyamapori la Afrika.

Utafiti wa Muungano wa Kimataifa wa 
Uhifadhi wa Mazingira (IUCN) mwaka 
2016 ulikadiria kuwa idadi ya viboko duni-
ani kote ilikuwa kati ya 115,000 na 130,000 
- kushuka kwa asilimia 30 tangu 1994.

Nchi 10 za Afrika Magharibi na Kati zi-
nasema kumeendelea kupungua kwa kasi 

kwa idadi ya wanyama hao, kutokana na 
ujangili na uharibifu wa ardhi. Walipende-
keza kupigwa marufuku kabisa kwa bi-
ashara katika maandalizi ya mkutano wa 
CITES huko Panama mwezi uliopita, lakini  
ingewezekana tu chini ya sheria za CITES 
ikiwa kungekuwa na kupungua kwa zaidi 
ya asimilia 50% ya idadi ya viboko katika 
miaka 10 iliyopita. uchambuzi wa IUCN 
haukuunga mkono hitimisho hili.

Nchi 10 za Afrika Magharibi na Kati, 
zilipendekeza hatua inayoitwa “dokezo” 
ambayo ingesababisha upendeleo wa 
sifuri kwa vielelezo pori vinavyouzwa kwa 
madhumuni ya kibiashara. Ni  pendekezo 
lisiloungwa mkono na Umoja wa Ulaya 
(EU) na nchi za Afrika Mashariki na Kusini, 
ambazo zinasema idadi ya viboko inasalia 
katika kiwango kizuri.

Baadhi ya nchi za Afrika Mashariki na Kusini; Tanza-
nia, Uganda, Zambia na Zimbabwe zinatajwa ni chanzo 
cha robo tatu ya viboko wanaokadiriwa kufikia 13,909 
ambao sehemu na bidhaa zao ziliuzwa kati ya 2009 na 
2018.

Joanna Swabe, Mkurugenzi Mkuu wa Masuala ya 
Umma wa asasi ya Human Society Iternational, ana-
dokeza kuwa kazi ndogo imefanywa tangu 2016 kuanzi-
sha nambari za viboko.

“Kumekuwa na utafiti mdogo sana wa kisayansi juu ya 
idadi halisi ya viboko katika nchi hizi zote,” anasema na 
kufafanua: “Wakati huohuo, nchi mbalimbali zinajua kin-
achoendelea na viboko hao ndani ya maeneo yao, hivyo 
haipaswi kupuuzwa.”

Viboko wana kiwango cha chini cha kuzaliwa, huzaa 
mtoto mmoja tu kila mwaka, hivyo kupungua kwa idadi 
yao kunaweza kuwa na athari ya muda mrefu.

UKWELI  UNAOWAHUSU
  Viboko wengi wanaishi Afrika na  kuna aina mbili ya 

viboko; wa kawaida ambao idadi yao inakadiriwa kuwa 
115,000 hadi 130,000 mwaka wa 2016 na kiboko wanao-
fahamika kama ‘pygmy’ ambao wako 2,000 hadi 3,000.

 Kiboko wa kawaida aliainishwa kuwa “katika hatari ya 
kutoweka” kwenye orodha ya wanyama wanaotoweka 
ya Muungano wa Kimataifa wa Uhifadhi wa Mazingira 
(IUCN) mwaka wa 2016.

  Sehemu na mazao ya viboko wanaokadiriwa kufikia 
13,909 yaliuzwa kihalali kati ya 2009 na 2018 - robo tatu 
ya viboko hao walitoka Tanzania, Uganda, Zambia na 
Zimbabwe.  Kunatajwa, kilo 770,000 za meno ya kiboko 
yaliuzwa kihalali kati ya mwaka 1975 na 2017 - ukubwa 
wa biashara hiyo haramu haujulikani. 

Wataalamu wa wanyamapori wanasema, biashara ha-
lali na haramu ya meno ya kiboko inahitaji kufuatiliwa 
kwa karibu. Kiboko wa kawaida ameorodheshwa katika 
Kiambatisho II cha CITES kumaanisha kwamba anaweza 
kutishiwa kutoweka isipokuwa kama biashara itadhibiti-
wa kwa karibu.

Nchi 10 zinazotaka kupigwa marufuku duniani kote 
kwa noti ya biashara zinasema kwamba kuna ushahidi 
dhabiti wa “kuchanganya pembe za ndovu halali na har-
amu”, ikipendekeza kuwa pembe za ndovu zilizowindwa 
“zinauzwa katika soko halali”.

Wana kampeni wanaonya viboko wanaweza kushiriki 
hatima ya tembo, ambao wamekuwa hatarini - au walio 
katika hatari kubwa ya kutoweka kwa tembo katika mis-
itu ya Afrika - kwa sababu wengi waliuawa na wawindaji 
haramu kwa ajili ya meno yao.

	
	 Kwa mujibu wa BBC.

Kiboko akiwa ndani ya maji. PICHA: MTANDAO.
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habari mbeya

Wafanyakazi halmashauri watoa msaada kituo cha kulea watoto 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

UMOJA wa wanawake wafan-
yakazi wa Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya umetoa msaada wa vitu 
mbalimbali kwa watoto yatima 
wanaolelewa kwenye kituo cha 
kulelea watoto cha Nuru kili-
choko Uyole jijini hapo.

Watumishi hao wametoa 
vyakula, vinywaji, nguo, mafuta 
na vitu mbalimbali kwa ajili ya 
malezi ya watoto hao ambao 
baadhi yao ni wachanga wali-
ochukuliwa kwenye maeneo 
mbalimbali.

Msaada huo ulitolewa juzi 
ikiwa ni sehemu ya kuwafariji 

na kuwasaidia kusherehekea si-
kukuu za mwishoni mwa mwaka 
ambao ni utaratibu wa kila mwa-
ka.

Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya, 
Triphoni Kisiga, alisema asilimia 
kubwa ya watoto hao hawana 
wazazi wa kuwafariji na hivyo 
wao waliamua kuchukua maju-
kumu ya kuwafariji.

Aliwataka wananchi wengine 
wenye uwezo, kwenda kwenye 
vituo hivyo kwa ajili ya kuwa-
fariji na kuwasaidia watoto hao 
ili na wao wajisikie kuwa sehemu 
ya wanajamii na washerehekee 
vizuri sikukuu za mwisho wa 
mwaka.

“Kipindi hiki cha sikukuu wa-
toto wengi huwa wanatulia na 
wazazi wao lakini hawa waliopo 
hapa sisi ndiyo wazazi wao, kwa 
hiyo tulikubaliana sisi kama 
wanawake kuja kujumuika nao 
ili tuchukuwe nafasi ya wazazi 
wao,” alisema Kisiga.

Meneja wa Kituo hicho, Mary 
Emily, alisema kituo hicho kina 
watoto 30 ambao wana umri 
tofauti, baadhi yao wanasoma  
sekondari na wengine ni 
wachanga.

Alisema kati ya watoto hao, 
watano ndiyo wanaosoma se-
kondari, tisa wanasoma shule 
za msingi na chekechea wako 

wanne ambao wote wana uhitaji 
wa vitu mbalimbali kwa ajili ya 
masomo.

Alisema watoto hao wanahitaji 
sare za shule, madaftari na baa-
dhi yao ambao wana ulemavu, 
wanahitaji viti mwendo kwa ajili 
ya kuwasaidia kwenda shuleni na 
kurudi.

“Lakini tuna watoto wachanga 
ambao wanahitaji uji wa lishe, 
tunahitaji nguo za kuwasitiri, 
malezi ya watoto hawa ni magu-
mu sana, hivyo tunahitaji sana 
misaada,” alisema Mary.

Alisema mpaka sasa kituo hi-
cho kina watoto wenye ulemavu 
wanne ambao kati yao wawili ha-

watembei na wawili hawaongei, 
hali ambayo inawapa ugumu 
kwenye malezi.

Aliwaomba wadau mbalim-
bali kuwasaidia kwenye malezi 
ya watoto hao ili kuwapunguzia 
mzigo ambao wanao hasa kwa  
watoto wachanga na wenye ul-
emavu.

Alisema katika kituo hicho 
baadhi ya watoto wamekuwa 
wakichukuliwa na watu mbalim-
bali kwa makubaliano ya kwenda 
kuwalea kama watoto wao la-
kini tatizo lipo kwa upande wa 
wenye ulemavu ambao wazazi 
wengi huwa hawako tayari kuwa-
chukua.

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Mbeya, 
Juma 
Homera, 
akipanda 
mti katika 
Hospitali 
ya Wilaya 
ya Mbarali 
mkoani 
Mbeya 
ikiwa ni 
ishara 
ya kuha-
masisha 
upandaji 
wa miti na 
utunzaji 
wa mazin-
gira jana. 
PICHA: 
GRACE 
MWAKA-
LINGA

Na Mwandishi Wetu, MBARALI

SERIKALI wilayani Mbarali 
mkoani Mbeya imewatahad-
harisha watu wanaowapotosha 
wananchi wa vijiji vinavyotak-
iwa kuondolewa ndani ya Hifa-
dhi ya Taifa Ruaha wakiwataka 
kuendelea kukaa kwenye mae-
neo hayo kuwa watachukuliwa 
hatua kali za kisheria.
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 

Reuben Mfune, alitoa tahad-
hari hiyo juzi, akibainisha 
kuwa kuna baadhi ya watu 
wanaojifanya wanasheria wa-
nawashawishi wananchi waen-
delee kuishi kwenye maeneo 
wanayotakiwa kuondoka.
Alisema hivi karibuni jopo la 

mawaziri wanane wa kisekta 
lilitembelea maeneo mbalim-
bali ya wilaya hiyo na kutoa 
utaratibu, hivyo wananchi 
wanatakiwa kuwasikiliza vion-
gozi wa serikali na sio watu 
wengine.
Alisema baada ya maelekezo 

yaliyotolewa na mawaziri, kin-
achofuata ni uwekaji wa mi-
paka mipya ambayo itasaidia 
kuondoa mwingiliano wa shu-
ghuli za uhifadhi na shughuli 
za kibinadamu.
“Hatutasita kuchukua hatua 

za kisheria kwa wale wa-
takaobainika kuwapotosha wa-
nanchi, ninawataka wananchi 
watusikilize sisi viongozi wao 
na sio hao wapotoshaji,” al-
ionya.
Mfune alisema kumekuwa 

na mgogoro wa mpaka kati 
ya wananchi na hifadhi tangu 
mwaka 2008 baada ya ku-
tolewa kwa Tangazo la Serikali 
namba 28 ambalo lilikuwa 
linaainisha mipaka mipya ya 
hifadhi hiyo.
Serikali imetenga zaidi ya 

hekta 74,000 kwa ajili ya shu-
ghuli za kibinadamu ikiwamo 
kilimo na ufugaji kwa ajili 
ya wananchi wa Wilaya ya 
Mbarali wakiwamo wataka-
oondolewa kwenye vijiji vya 
kwenye hifadhi.

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

W
ADAU wa maku-
zi na malezi ya 
watoto mkoani 
Mbeya, wamei-

omba serikali kufuatilia utend-
aji wa vituo vya kulelea watoto, 
wakidai kuwa baadhi ya watoto 
walio kwenye vituo hivyo wa-
nafanyiwa ukatili.

Waliwasilisha hoja hiyo jana 
wakati wa kikao cha tathmini 
ya makuzi na malezi ya wa-
toto wenye umri wa kati ya 
miaka sifuri na minane mkoani 
Mbeya.

Mmoja wa wadau hao, Mi-
chael Malecela ambaye ni 
Kaimu Ofisa Elimu wa Wilaya 
ya Rungwe, alisema baadhi ya 
watoto wanaolelewa kwenye 
vituo hivyo wamekuwa waki-
najisiwa, jambo ambalo linaha-
tarisha usalama wa kundi hilo.

Alisema vitendo hivyo vina-
fanyika kutokana na baadhi ya 
walezi wa vituo hivyo kutoku-
wa na maadili ya kazi na hivyo 
akaiomba serikali kuchunguza 
kwa umakini ili kubaini wa-
naotekeleza unyama huo dhidi 
ya watoto.

“Wote ni mashahidi tume-
kuwa tukisikia taarifa nyingi 
za watoto kunajisiwa na kula-
witiwa kwenye hivi vituo, sasa 
tuwaombe maofisa ustawi wa 
jamii watusaidie kukabiliana 
na matatizo haya,” aliagiza Ma-
lecela.

Alisema vitendo vya ukatili 
wa kijinsia kwa watoto vinasa-
babisha matatizo mbalimbali 
ikiwamo watoto kuathirika ki-
saikolojia pamoja na matatizo 
mengine yakiwamo ya kiafya, 
hasa kupata magonjwa ya zi-
naa.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
Mkoa wa Mbeya, Aika Temu, 

alibainisha mkoa huo una vi-
tuo vya kulelea watoto zaidi ya 
200 ambavyo vimesajiliwa kwa 
mujibu wa sheria na vinafanya 
kazi.

Alisema wanapobaini ku-
wapo ukiukwaji wa maadili 
kwenye vituo hivyo, huwa wa-
nachukua hatua kwa mujibu 
wa sheria ikiwa ni pamoja na 
kuvifungia vituo hivyo.

“Ni kweli vipo vituo ambavyo 
huwa vinakiuka sheria na ving-
ine tumeshavichukulia hatua 
kwa kuvifungia, vingine tu-
naendelea kuvisajili na vingine 
tunavifuatilia ili tukijiridhisha 
tuvichukulie hatua endapo tu-
tabaini ukiukwaji huo wa she-
ria,” alisema Temu.

Aliwataka wamiliki wa vituo 
hivyo kufanya kazi kwa kufuata 
sheria ili kuepuka kukumbwa 
na mkono wa sheria, akisisitiza 
serikali inaendelea kufanya 
kazi yake kwa kushirikiana na 

wadau.
Mwakilishi wa Wizara ya 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, 
Leah Mwakasobe, aliwataka 
maofisa ustawi wa jamii walio 
kwenye halmashauri kujiri-
dhisha kwanza na vigezo kabla 
ya kusajili vituo hivyo vya kule-
lea watoto.

Alisema wizara huwa in-
avisajili vituo hivyo kwa kutege-
mea mapendekezo ya maofisa 
ustawi wa jamii na hivyo aka-
wataka kuwa makini kwa mael-
ezo kuwa wakitoa maoni hayo 
wizara huwa haiwezi kubadili 
mtazamo.

Katibu Tawala Msaidizi Mi-
pango wa Mkoa wa Mbeya, 
Emmanuel Kilundo, aliwataka 
wadau wote wanaotekeleza 
programu hiyo, kuhakikisha 
wanafanya kazi kwa kushiriki-
ana ili kuhakikisha inatekele-
zwa kwa ufanisi.

Washtukia ukatili kwenye 
vituo vya malezi ya watoto 

Serikali yaonya 
upotoshaji 
wanaoondolewa 
hifadhini 

Ijumaa Desemba 23, 2022
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Serikali yatoa tahadhari ajali za barabarani nchini
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

W
IZARA ya Afya 
imewataka wa-
tumiaji wote wa 
vyombo vya moto 

barabarani katika kipindi hiki 
cha kuelekea sikukuu za mwis-
honi mwa mwaka na mwaka 
mpya kuchukua tahadhari ili 
kuepuka ajali zinazosababisha 
vifo, ulemavu wa kudumu na 
kuipa serikali mzigo mkubwa  
wa kutoa huduma kwa waathiri-
ka.

Imebainisha kuwa takriban 
theluthi mbili ya wagonjwa hao, 
hawana bima ya afya na hushind-

wa kulipia huduma waliyopata, 
hivyo serikali hubeba mzigo huo 
wa matibabu ambao ni mkubwa 
kutokana na gharama za mat-
ibabu.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana 
na Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Afya, Prof. Abel Makubi alipo-
zuru kwenye Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Dodoma kutembelea 
wodi za wagonjwa wa upasuaji 
ambapo zaidi ya asilimia 70 ni 
wagonjwa wa ajali.

Prof. Makubi aliwaagiza wa-
ganga wakuu wa mikoa nchini 
kushirikiana na Jeshi la Polisi 
Kitengo cha Usalama Barabarani 
kuwapima madereva afya ya 
mwili na akili ili wanaogundulika 

kuwa na tatizo waende hospital-
ini kupata tiba stahiki.

“Shirikianeni kuendelea ku-
fanya ukaguzi wa mara kwa mara 
wa vyombo vya moto ili vile vi-
takavyobainika kuwa na hitilafu 
vizuiwe kutoa huduma kwani 
ajali zinapotokea kazi kubwa ina-
hamia hospitalini,” aliagiza Prof. 
Makubi.

Alisema takwimu kutoka 
Taasisi ya Tiba ya Mifupa na 
Mishipa ya Fahamu Muhimbili 
(MOI) zinaonyesha katika kip-
indi cha Aprili hadi Juni mwaka 
huu, wagonjwa wa ajali walikuwa 
1,917 na kipindi cha Julai hadi 
Septemba mwaka huu, wag-
onjwa wa ajali walikuwa 2,410, 

hivyo katika vipindi viwili hivyo  
asilimia 70 zilikuwa ajali za bara-
barani.

Alisema takwimu hizo kutoka 
hospitali moja tu zinaonyesha 
ongezeko la ajali 493.

“Gharama za kutibu wagonjwa 
wa ajali MOI waliopata mivunjiko 
ya mifupa mirefu (fracture) na 
kulazimika kufanyiwa upasuaji 
na kuwekewa vyuma (implants) 
hugharimu takribani Sh. milioni 
mbili ambapo wagonjwa wali-
opata ajali na kuumia kichwani 
hasa ubongo (Traumatic Brain 
Injury) na kulazimika kufanyiwa 
upasuaji, hugharimu Sh. milioni 
sita hadi milioni 20 kutokana na 
kuhitaji huduma ya ICU baada 

ya upasuaji na kukaa hospital-
ini kwa wastani wa siku 20,” ali-
fafanua.

Katika hatua nyingine, Prof. 
Makubi alieleza kuwa wizara im-
ejipanga kuwa na magari ya ku-
tosha ya dharura kwa wagonjwa 
ili ajali zinapotokea yatumike na 
tayari serikali imenunua magari 
zaidi ya 660 yatakayosambazwa 
nchi nzima na yanatarajiwa ku-
fika nchini Juni 2023.

Kutokana na hatua hiyo, alise-
ma wizara itakuwa na mfumo 
wa kufahamu gari la wagonjwa 
liko wapi ili ajali inapotokea gari 
hilo lifike mapema eneo la tukio 
kuchukua majeruhi kwa ajili ya 
matibabu zaidi.

Ofisa Elimu Mkoa wa Dodoma, Gift Kyando, akizungumza kwenye kikao kazi cha kuzungumzia maendeleo 
ya elimu katika mkoa huo  kilichofanyika jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Paul Mabeja, DODOMA

HALMASHAURI nane za Mkoa wa 
Dodoma zimekusanya mapato ya nda-
ni ya jumla ya Sh. biliini 28.443 sawa na 
asilimia 39 ya malengo ya kukusanya 
Sh. bilioni 72.718 kwa mwaka wa fedha 
wa 2022/23.

Kiasi hicho cha fedha kimekusany-
wa katika kipindi cha miezi mitano 
kuanzia Julai hadi Novemba mwaka 
huu.

Katibu Tawala Msaidizi - Mipango 
na Uratibu Mkoa wa Dodoma, Charles 
Mdume, alibainisha hayo jana alipo-
wasilisha taarifa ya utekelezaji wa ba-
jeti ya mwaka 2022/23 hadi kufikia No-
vemba 2022 kwenye kikao cha Kamati 
ya Ushauri ya Mkoa (RCC).

Alisema Halmashauri za Wilaya za 
Chamwino na Kongwa zimekusanya 
fedha za mapato ya ndani zaidi ya asil-
imia 42 ya lengo kwa miezi mitano.

“Kwa mwaka wa fedha wa 2022/23, 
Mkoa wa Dodoma na Halmashauri 

zake nane umeidhinishiwa bajeti ya 
Sh. bilioni 372.065 na katika kipindi 
cha Julai hadi Novemba mwaka huu. 
Mkoa umepokea na kukusanya Sh. bil-
ioni 168.294 sawa na asilimia 45.

“Kwa upande wa miradi ya maende-
leo, zimeidhinishwa Sh. bilioni 126.894 
na kwa kipindi cha Julai hadi Novem-
ba 2022, Mkoa umepokea Sh. bilioni 
62.454 sawa na asilimia 49,” alibaini-
sha.

Kuhusu upelekaji wa asilimia 40 
na asilimia 60 za mapato ya ndani 
kwenye miradi ya maendeleo katika 
halmashauri, Mdume alisema hal-
mashauri hizo nane zimepeleka Sh. 
bilioni 8.192 kati ya Sh. bilioni 31.231  
zilizoidhinishwa kwa mwaka huu wa 
fedha.

Kuhusu upelekaji wa asilimia 10 ya 
mapato ya ndani kwenye vikundi vya 
wanawake, vijana na watu wenye ul-
emavu, Mdume alisema halmashauri 
hizo nane zimepeleka Sh. milioni 
509.927 sawa na asilimia 36 ya fedha 

zilizoidhinishwa kupelekwa Sh. bilioni 
1.397.

Akizungumzia mafanikio, Mdume 
alisema serikali kuu imetoa Sh. bilioni 
32.766 sawa na asilimia 83 ya bajeti ya 
mwaka 2022/23 katika utekelezaji mi-
radi ya maendeleo.

Alisema serikali kuu pia imetoa Sh. 
bilioni 25.498 kwa ajili ya matumizi 
mengineyo sawa na asilimia 49 katika 
Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa.

Pia alisema serikali kuu imetoa fed-
ha Sh. bilioni 80.342 kwa ajili ya kulipa 
mishahara sawa asilimia 42 katika 
Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa huku ikitoa Sh. bilioni 
6.78 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya 
madarasa 339 katika shule 127 za se-
kondari ambazo hazikuwapo kwenye 
bajeti ya mwaka 2022/23.

“Serikali Kuu pia imelipa fedha Sh. 
milioni 210.248 za malimbikizo ya 
mishahara kwa watumishi,” alibaini-
sha.

Bilioni 28/- zakusanywa mapato ya halmashauri 

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la World Vision Tanzania 
limezipongeza wilaya za Bahi na Chemba 
kwa kufanya vizuri katika utekelezaji wa 
Mradi wa Afya ya Mama na Mtoto uli-
otekelezwa kwa miaka mitano.
Akizungumza wakati akitoa tathmini 

ya mradi huo Meneja Mradi wa Afya ya 
Mama na Mtoto mkoani Dodoma, Daud 
Gambo, alisema wilaya hizo zimefanikiwa 
kupunguza kwa asilimia kubwa vifo vya 
mama na mtoto kutokana na kuzingatia 
maelekezo ziliyopewa na wataalamu wa 
afya.
Gambo alisema kuwa kabla ya mradi 

huo, mahudhurio ya kinamama kliniki 
yalikuwa chini lakini hivi sasa baada ya 
mradi wamekuwa wengi, wanahudhuria 
kliniki pamoja na kupeleka watoto kupata 
chanjo mbalimbali.
“Tunawashukuru Shirika la World Vision 

Tanzania kwa kuleta mradi huu kupitia 
wafadhili, wamesaidia sana kuokoa mai-
sha ya kinamama,” alisifu.
Gambo alisema hivi sasa wengi wao 

wamekuwa wataalamu wa kushauri wen-
gine ambao ni wavivu kuhudhiria kliniki 
kwa ajili ya kupata maelekezo ya namna 
ya malezi ya mtoto pamoja na umuhimu 
wa kuhudhuria kliniki kwa ajili ya kupata 
matibabu mbalimbali.
Hata hivyo, aliwataka wananchi wa eneo 

hilo kuendelea na utaratibu huo pamoja 
na kuwa mradi huo unaelekea ukingoni.
Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa Do-

doma, Dk. Nelson Bukulu, alisema serikali 
haiwezi kushindwa kutekeleza mradi 
wowote unaoletwa nchini kwa manufaa 
ya wananchi.
Alisema hiyo ndiyo sababu wamekuwa 

wakitoa ushirikiano kwa wadau wanao-
leta miradi ya maendeleo nchini.
Aliwapongeza World Vision Tanzania 

kutokana na kuleta mradi huo huku aki-
waomba kuendelea kutafuta miradi min-
gine kwa ajili ya wananchi.
Alisema wakifanya hivyo, Watanzania 

watazidi kuelimika katika suala zima la 
masuala ya afya, hivyo kufanya jambo 
kubwa katika kupunguza vifo vya mama 
na mtoto kwenye maeneo mbalimbali 
nchini.
Alisema suala la afya ni muhimu na 

ndiyo maana serikali inatoa kipaumbele 
kwenye sekta ya afya.

Halmashauri 
zapongezwa 
utekelezaji  
mradi wa afya 
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Rais Mwinyi awataka wahitimu
vyuo vikuu kufanya utafiti
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
amesema shughuli 
za utafiti zipo nyuma 

ikilinganishwa na shughuli 
zingine, hivyo amewataka wa-
hitimu wa elimu ya juu kufan-
ya shughuli hiyo ili kulisaidia 
taifa.

Aliyasema hayo katika 
mahafali ya 20 ya Chuo Ki-
kuu  cha Zanzibar University 
(ZU) kilichoko Kibele Mkoa 
wa Kusini Unguja.

Alisema kutokana na ma-
badiliko ya dunia, wasomi 
wana jukumu la kusaidia 
maendeleo ya taifa lao.

Rais Mwinyi alisema licha 
ya shughuli hiyo kuwa inahi-
taji gharama ya kifedha lakini 
lazima wasomi kufanya utafiti 
na shughuli za ushauri.

Alisema mambo hayo yata-

waongezea maarifa zaidi ya 
kitaaluma na kuwawezesha 
kupanda vyeo sambamba na 
kusaidia kutatua matatizo 
mbalimbali ndani ya jamii in-
ayowazunguka.

  Rais Mwinyi alisema 
inapendeza zaidi kuona 
wataalamu wa ndani ya nchi 
wanashiriki katika utafiti 
mbalimbali na kutafuta ufum-
buzi wa matatizo yanayoika-
bili nchi.

Pia aliwataka wahitimu hao 
watambuwe kuwa kiwango 
cha taaluma walichofikia wa-
nakifanyia kazi kwa sababu 
nchi inahitaji kizazi kipya 
cha wasomi wenye upeo na 
uthubutu wa kutatua matati-
zo yaliyokuwapo katika ngazi 
mbalimbali ya jamii.

Alisema serikali inahi-
taji  aina mpya ya wasomi wa-
naojituma wenye ubunifu na 
wasiosubiri kuhimizwa.

Kuhusu sekta ya elimu Rais 

Mwinyi alisema elimu itaen-
delea kubaki kuwa nyenzo 
muhimu katika kuleta maen-
deleo siyo kwa jamii ya Zan-
zibar pekee bali ni kwa dunia 
nzima.

“Elimu ni moja ya ajenda 
zilizopewa kipaumbele ka-
tika ilani ya CCM ya mwaka 
2020/2025 kwa lengo la ku-
chochea kasi ya maendeleo ya 
watu wetu kwani ni vigumu 
kufikia maendeleo yaliyoku-
sudiwa bila ya kuwa na watu 
wenye elimu bora,” alisema.

Aidha, alikipongeza chuo 
hicho kwa kuanzisha kozi ya 
shahada ya sayansi katika afya 
ya jamii na kuahidi kwamba 
serikali itahakikisha inawaun-
ga mkono kufanikisha malen-
go yao katika kozi hiyo kwa 
ufanisi mkubwa.

Waziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Lela Moham-
med Mussa, alisema pamoja 
na serikali kuwekeza katika 

dhana ya uchumi wa buluu 
lakini bado kuna upungufu  
wa wataalamu katika nyanja 
hizo.

Hivyo alitumia fursa hiyo 
kuviomba vyuo vilivyoku-
wapo Zanzibar kuanzisha pro-
gramu ambazo zinaendana 
na mahitaji ya soko ya sera ya 
uchumi wa buluu ili kuunga 
mkono juhudi za serikali ka-
tika kupata wataalamu am-
bao watawezesha mafanikio 
makubwa ya Dira ya Maende-
leo ya mwaka 2050.   

Mkuu wa Chuo hicho, 
Mhandisi Dk. Abdulqadir Oth-
man Hafiz, alisema matarajio 
yao chuo hicho kusifika kwa 
kutoa elimu bora ndani na nje 
ya nchi.

Jumla ya wanafunzi 568 
wakiwamo wanaume 251 
na wanawake 317 wamehit-
imu masomo katika ngazi ya 
cheti,  stashahada na shahada 
ya kwanza.    

Kisiwa cha Chumbe ambacho Desemba 16, mwaka huu, kimepata tuzo ya kifahari ya kimataifa kwa usanifu 
wake wa mazingira, utalii na usimamizi wa uhifadhi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdullah, 
ameutaka uongozi wa Mamlaka 
ya Maji Zanzibar (ZAWA) kuisi-
mamisha kazi Kampuni ya Ms/
Sapphire Engineering pamoja na 
kufuta mkataba baada ya kuidan-
ganya serikali kwa kuchelewesha 
kufikisha tangi la maji eneo la 
Raha Gando Mkoa wa Kaskazini 
Pemba.
Alitoa agizo hilo juzi katika ki-

kao kazi cha kujadili maendeleo 
ya mamlaka hiyo kilichofanyika 
makao makuu ya ZAWA Malindi 
Zanzibar.
Hemed alisema kitendo  cha kui-

danganya mamlaka hiyo kuhusu 
kuchelewesha kufikisha tangi hilo 
ni kitendo cha kuonesha udhaifu 
wake katika kazi hizo na kuitaka 
mamlaka husika kuchukua hatua 
za kisheria.
Alisema serikali imetenga fedha 

nyingi kwa kuwafikishia huduma 
ya majisafi na salama  wananchi 
kwa muda wote na kushangazwa 
kuona baadhi ya watu kwenda 
kinyume na juhudi hizo.
Hivyo aliitaka mamlaka hiyo 

kupitia mikataba ya usambazaji 
wa vifaa na kuwachukulia hatua 
za kisheria wasambazaji wote 
ambao hawaheshimu mikataba 
hiyo kwa manufaa yao binafsi.
Pia aliutaka uongozi wa mam-

laka hiyo ya maji  kuongeza 
uwajibikaji ili kuzidisha mapato 
na hatimaye kujiendesha pamoja 
na kufikia kutoa gawio kwa seri-
kali.
Alisema: “Ili kuzidisha upati-

kanaji wa mapato ZAWA ni vy-
ema mhakikishe kila mtumiaji wa 
maji  anapata mita itakayoweza 
kusaidia kujua kiwango cha maji 
wanachokitumia.”

Na Mwandishi Wetu

KISIWA cha Chumbe kime-
pokea tuzo ya kifahari ya ki-
mataifa kwa usanifu wake wa 
mazingira na utalii wenye kaboni 
kidogo na usimamizi wa uhifa-
dhi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana kisiwani humo, kuhu-
su tunzo hiyo, Meneja Msaidizi 
wa Uhifadhi na Elimu wa Kisiwa 
cha Chumbe, Salim Abdallah, 

alisema tuzo hiyo ni muhimu, 
siyo tu kwa Chumbe lakini kwa 
Zanzibar kama kikomo cha sa-
fari.

Alisema tunzo hiyo imeonye-
sha kiwango cha kimataifa mfa-
no athari za chini za utalii kama 
Chumbe imeongoza njia katika 
kuelekea kufikia mfumo wa utalii 
ambao haupunguzi tu athari 
zake, bali inachangia kikamilifu 
katika kuunda upya nafasi za asili 
na kanuni za msingi za uchumi 

wa buluu. “Jukwaa la kimataifa 
lilisema kwamba ikoloji ya Kisiwa 
cha Chumbe imetoa mafanikio 
madhubuti na muundo ungani-
sha wa mazingira na uhifadhi wa 
bioanuwai na utalii endelevu wa 
kiikolojia,”alisema.

Alisema Kisiwa cha Chumbe 
kimekuwa kikifanya ufuatiliaji 
programu kwa ajili ya bioanu-
wai kisiwani, ambayo ni muhimu 
katika kuongoza uwajibikaji wa 
shughuli za kitalii na kudumisha 

uadilifu na utofauti wa ikolojia.
Jukwaa la Kimataifa la Makazi 

ya Binadamu, kwa kushauriana 
na Umoja wa Mataifa wa Kiuchu-
mi na Kijamii Halmashauri, im-
ekitambua Kisiwa cha Chumbe 
kuwa muhimu duniani chini 
ya kipengele cha “utalii (Scenic 
spot) na urejesho wa kiikolojia”.

Katika taarifa kutoka jukwaa la 
kimataifa, Chumbe ilieleza kuwa 
ni mfano wa kuigwa ulimwen-
guni na miongo miwili na nusu 

ya kuchangia katika uhifadhi wa 
asili na viumbe vya baharini.”

Ilieleza kulingana na jukwaa 
hilo adhimu, Chumbe imeweka 
uhifadhi, elimu na uendelevu 
katika msingi wa usimamizi na 
uendeshaji” na imepata “maen-
deleo yasio na kifani kwa kuweka 
mlolongo wa kaboni ya chini na 
kijani anzilishi, kama vile nishati 
ya jua, matumizi ya maji ya mvua, 
taka kutengeneza mboji, na ush-
irikishwaji wa jamii”.

Kisiwa cha Chumbe chapewa tuzo ya kimataifa

ZAWA yaagizwa 
kumsimamisha 
kazi mkandarasi

Hemed alisema kiten-
do  cha kuidanganya 
mamlaka hiyo kuhusu 
kuchelewesha kufiki-
sha tangi hilo ni kitendo 
cha kuonesha udhaifu 
wake katika kazi hizo 
na kuitaka mamlaka 
husika kuchukua hatua 
za kisheria.
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Wawili jela miaka 20 kwa 
kukutwa na meno ya tembo
Na Halima Ikunji, TABORA

W
AKAZI  wawili wa 
Kijiji cha Wacha-
waseme Wilaya ya 
Mlele waliokuwa 

wakituhumiwa kwa kukutwa na 
meno manne ya tembo pamoja 
na bunduki mbili wamehuku-
miwa kutumikia kifungo cha 
miaka 20 jela kila mmoja.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi 
na  Hakimu Mkazi wa Mahaka-

ma ya Mkoa wa Tabora, Jovith 
Kato  kwa watuhumiwa wawili 
ambao ni Baliwe Benjamin (32) 
na Shaban Petro (31).

Akisoma hukumu hiyo, 
Hakimu Kato alisema ametoa 
adhabu hiyo ili iwe fundisho   
kwa watu wengine wenye 
dhamira ya kutumia vibaya 
rasilimali za taifa bila kufuata 
utaratibu.

Katika kesi hiyo upande wa 
mashtaka uliongozwa na Wak-

ili  wa Serikali, Alice Thomas, 
uliiambia mahakama hiyo kuwa 
washtakiwa walitenda kosa hilo  
Mei 2, mwaka 2021.

Wakili Thomas aliiomba ma-
hakama hiyo itoe adhabu kali 
kwa washtakiwa kwani vitendo 
vya kuua wanyamapori kwa 
tamaa ya kujipatia fedha nyingi 
haviwezi kufumbiwa macho.

Aliongeza kuwa wanyama ni 
rasilimali ambayo inaliingizia 
taifa  fedha za kigeni kwa ajili ya 

maendeleo na ustawi wa uchu-
mi wa nchi na kwamba kosa hilo 
ni hatari kwa uhifadhi wa rasili-
mali nchini.

Wakili Thomas pia aliiomba 
mahakama itaifishe silaha hizo 
ili zisiwafikie wahalifu wengine 
ambao wanaweza kuzitumia ku-
wadhuru wananchi.

Washtakiwa hao wakijitetea 
waliomba  mahakama iwaonee 
huruma kwa vile wanafamilia 
zinazowategemea.

Mkurugenzi wa Shirika la OPE, Wiliam Shayo, akiongoza zoezi la upandaji miti katika Shule ya Msingi Ng’hama Kata ya 
Mwalukwa wilayani Shinyanga jana. PICHA: MARCO MADUHU

Na Neema Emman-
uel, MWANZA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, ameunda timu itakayoon-
gozwa na Jaji mstaafu, Thomas 
Mihayo, kuchunguza ubadhirifu 
katika mradi   wa ujenzi wa 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa Uk-
erewe mkoani Mwanza.

Ummy aliunda timu hiyo juzi 
alipotembelea mradi huo wilay-
ani Ukerewe  wakati wa ziara 
yake kwa ajili kukagua na ku-
chunguza mwenendo wa ujenzi 
wa mradi huo.

Waziri Ummy alifanya ziara 
hiyo baada ya Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpango, kutembe-
lea  wilayani humo Novemba 
25,  mwaka huu na kumtaka 
afike kukagua mwenendo wa 

ujenzi huo.
Akizungumzia mradi huo 

jana, Ummy alisema wame-
pokea malalamiko kutoka 
kwa wananchi kuhusu kutori-
dhishwa na gharama za ujenzi 
huo.

Alieleza kuwa  hajashawishi-
ka na ujenzi huo kwani lengo 
ni wananchi wa eneo hilo ku-
pata huduma za kibingwa katika 
Hospitali ya Sekou Toure au Bu-
gando.

Alisema shida imeanzia kwe-
nye   ujenzi wa   majengo na  
hiyo itasababisha kukosa 
madaktari bingwa baada ya ku-
malizika.

“Niwakumbushe kuwa, ali-
chotaka Waziri Mkuu tangu 
mwanzo ni kwamba wananchi 
wa Ukerewe wasisafiri tena 

kwenda mbali na ndiyo maana 
tukaamua kujenga Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa,” alisema.

Alisema yupo kwenye sekta 
ya afya kwa miaka sita na wame-
jenga majengo mengi kama 
hayo na kwamba anashangaa 
wao kujenga jengo baya.

“Kwa macho yangu   siyo 
kama mtaalamu binafsi nilipoo-
na majengo haya hayaendani na 
gharama iliyowekezwa, nime-
kuwa Waziri wa Afya kwa miaka 
sita tumejenga vituo vya afya 
vya Sh. milioni 400 majengo 
saba.

“Naunda timu  yangu ya tatu 
ambayo itakuwa na watu wa-
tano itanipa taarifa ya mwisho 
ikiongozwa   na Jaji Mstaafu 
Thomas Mihayo,” alisema 
Ummy.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Adam Malima, alisema kume-
kuwa na makosa ya ujenzi tangu 
hatua za awali katika utekelezaji 
wa ujenzi wa mradi huo.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Dk. Thomas Rutachun-
zibwa, alisema kulingana na hali 
ilivyo na idadi ya watu walichok-
ilenga ni huduma  zote za kib-
ingwa ziwepo.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Ukerewe, Dk. Getera Nyangi, 
alisema mwaka jana walikaa 
kikao kupanga namna ya 
kutekeleza mradi na walipende-
keza kujengewa majengo ya 
ghorofa, lakini walipoambiwa 
kuwa haiwezekani kutokana 
na ufinyu wa rasilimali fedha 
waliamua wajenge majengo 11 
ya chini.

Waziri Ummy aunda timu 
kuchunguza ujenzi hospitali

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKULIMA wa mazao ya 
chakula na biashara mkoani 
Shinyanga, wamewaomba 
wasambazaji wa pembejeo za 
ruzuku kufika katika maeneo 
ya vijijini ili kuwapunguzia 
umbali wa kuzifuata mjini.
Walitoa ombi hilo jana kwa 

nyakati tofauti wakati wa zi-
ara ya Mwenyekiti wa Chama 
Kikuu cha Ushirika Kahama 
(KACU), Hamisi Majogoro, aki-
kagua maendeleo ya ugawaji 
pembejeo.
Lengo la ziara hiyo ni ku-

hakikisha kila mkulima aliye-
jiandikisha na kupata namba 
anapata pembejeo hizo.
moja wa wakulima kutoka 

Kata ya Kinamapula Hal-
mashauri ya Ushetu, Neuster 
Paul, alisema wanalazimika 
kusafiri umbali wa kilometa 
50 kutafuta pembejeo katika 
maduka wakati wasambazaji 
wana uwezo wa kuwafikia 
katika kata zao na kuwauzia 
kwa bei elekezi iliyopangwa 
na serikali.
Alisema mfuko mmoja 

wa pembejeo wanaununua 
kwa Sh.70,000 badala ya 
Sh.140,000, lakini gharama 
wanazozitumia kutoka kijijini  
hadi mjini na kurudi ni zaidi 
ya kiasi hicho.
Mkulima mwingine, Methe-

rius Anthony wa Kata ya 
Mirambo Wilaya ya Kaliuwa 
alisema, anasafiri kilometa 
300 kutafuta pembejeo baada 
ya Mkoa wa Tabora kutokuwa 
na pembejeo.
“Pembejeo hizi zimekuwa 

adimu sana na kila mkulima 
anahitaji, mkoa wetu wa 
Tabora madukani zimekwisha 
kabisa hali inayosababisha 
sisi kufika Kahama kuchukua 
pembejeo na kwenda kunusu-
ru mazao yetu shambani yas-
inyauke kwa kukosa mbolea,” 
alisema Anthony.
Mmoja wa wasambazaji wa 

ruzuku Mjini Kahama, Paul 
Mathias, alisema baadhi ya 
wakulima wanakuja na nam-
ba za usajili ambazo hazisomi 
katika mifumo yao na wakati 
mwingine  zinaweza kusoma 
ila kitambulisho alichonacho 
siyo cha kwake hali inay-
owapa mashaka ya kuwapatia 
mbolea.
Alisema tangu kuanza kwa 

ugawaji wa mbolea, wa-
metoa  tani 300 katika Kata 
ya Kagongwa mkoani Shin-
yanga na Wilaya ya Mbongwe 
mkoani Geita.
Mwenyekiti wa KACU, Hami-

si Majogoro, alisema pem-
bejeo zipo za kutosha na ili 
kuwaondolea adha wakulima 
kusafiri umbali mrefu, ata-
hakikisha anazifikisha AMCOS 
vilivyopo nchini ili wakulima 
waweze kuzipata.
Alisema msimu huu KACU in-

atarajia kuzalisha kilo milioni 
17 za tumbaku kulinganisha 
na msimu uliopita.

Wakulima, 
wafanyabiashara
walia uhaba 
pembejeo
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habari pichani

Watoto ambao majina yao hayakupatikana, wakinawa na kufua viatu kwa kutumia maji machafu yaliyotuama eneo la Nyerere Square, jijini Dodoma kama 
walivyokutwa jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wananchi wakikwepa  kupitia kwenye daraja la kuvukia na  kujaribu kupitia chini  
ya vyuma hali inayoweza kuhatarisha maisha yao katika eneo la Mbezi Mwisho, 
Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma, Xavier 
Daudi (katikati), akifurahia jambo wakati akiagana na Naibu Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Rais – TAMISEMI, Ramadhani Kailima (kulia), baada ya kufunga mafunzo ya 
kuwajengea uwezo kiutendaji maofisa tafara yaliyofanyika kwenye Ukumbi wa In-
formatics, Chuo Kikuu cha Dodoma.  Kushoto ni Mkurugenzi Idara ya Uendelezaji 
Rasilimaliwatu Ofisi ya Rais – UTUMISHI, Dk. Edith Rwiza. PICHA: MPIGAPICHA 

Baadhi ya waongoza watalii Mlima Kilimanjaro kutoka Kampuni ya 
Utalii ya ZARA Tanzania Adventures, wakiongozwa na Faustine Chom-
bo (katikati), wakifurahia jambo katika eneo la Shira wakati wa safari 
yao ya kurudi kutoka kilele cha Uhuru, juzi. PICHA: JAMES LANKA
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Uza, Chenye Thamani  Kubwa Kwa 

Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0782253676

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T  DELEGATE 

OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 140 OF 2022

In Matter of  the Estate of the Late 
OSCAR ENDENI MSANGI

By 1. LETISIA SIMON
      2. …………………………….

All Persons claiming  to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 
think fit before the grant of probate (or latter of 
administration) is made to the above  - named 
petitioner.
Objection to the grand should be field on or 
before the 04TH day of January / 2023.
Dated at Morogoro, this 07th day of  DECEMBER 
2022
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aonyesha upendo kwa Zari

BOSI wa WCB, Diamond Platnumz, kwa mara nyingine ameonyesha upendo mkubwa 
kwa mzazi mwenzake, Zari Hassan.

Jumatano, Diamond alitumia ukurasa wake wa Instagram wenye wafuasi zaidi ya 
milioni 15.5 kutangaza shoo ya ‘Zari The Boss Lady All White Party’ ambayo imerati-
biwa kufanyika leo Alhamisi usiku.

Diamond alichapisha bango la tangazo la shoo hiyo na kuwahimiza Waganda kuji-
tokeza kwa wingi .

Shoo hiyo itafanyika katika Jiji Kuu la Uganda, Kampala na mdhamini mkuu ni Be-
laire. 

Tiketi zinauzwa kutoka shilingi 75,000 za Uganda hadi milioni nne.
Zari na mpenzi wake wa sasa, Shakib Cham Lutaaya, wamekuwa wakiitangaza sana 

shoo hiyo ambayo wanatarajiwa kuandaa pamoja.
Diamond pia ameandaa shoo kubwa ya kufunga mwaka pamoja na msanii wake, 

Zuchu ambayo itafanyika siku ya mkesha wa mwaka mpya.
Hivi majuzi kumekuwa na tetesi kuwa mastaa hao wa Bongo ambao wanadaiwa 

kuwa wapenzi wanapanga kufunga pingu za maisha siku hiyo.
Mwishoni mwa Novemba, Zari  alikuwa amedokeza kwamba atakuwa nchini Tanza-

nia katika msimu wa Krismasi.

Mobetto alikoroga
HATUA ya Hamisa Mobetto kukiri mahaba mazito 

kwa mshambuliaji matata wa Ufaransa, Kylian Mbap-
pe, huenda imeibua matatizo katika penzi lake.

Jumatatu, mama huyo wa watoto wawili alidokeza 
kuwa anavutiwa na Mbappe na kudai kwamba anaji-
funza Kifaransa kwa ajili yake.

“À se damner (Nakukufia),” aliandika kwenye uku-
rasa wake wa Instagram.

“Najifunza Kifaransa kwa ajili ya #mbappe,” 
alieleza.

Mpenzi huyo wa zamani wa staa wa Bongo, Dia-
mond Platnumz na ambaye ni mzazi mwenza wake, 

aliambatanisha ujumbe huo na picha yake nzuri inayoonyesha akiwa ameshika 
tumbo lake huku akionekana mwenye mawazo. 

Baadaye Jumanne, mwanamitindo huyo aliandika jambo lililoonyesha kuwa kwe-
nye mgogoro wa mapenzi baada ya kukiri kumpenda Mbappe.

“Mume wangu kipenzi nywele zimefumuka kesho nataka kwenda kusuka naomba 
hela,” mwanadada mmoja alimwandikia ujumbe mwanaume aliyemuita mumewe 
kwenye mtandao wa WhatsApp.

Katika maelezo yake, Mobetto aliweka wazi kuwa hali si shwari kwake.

WASIMAMIZI wa Bendi ya Sauti Sol na Sol Fest, 
wamejitokeza kuomba radhi mashabiki kufuatia 
ghasia za umma kuhusu uchezaji wao wa muda 
mfupi katika toleo la pili la mwaka huu, huku wa-
kiahidi “wakati mwingine bora zaidi.”

Tamasha la kila mwaka, ambalo Sauti Sol na Sol 
Generation huburudisha mashabiki, lilifanyika ka-
tika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Keny-
atta (KICC) jioni ya Desemba 17, mwaka huu.

Washiriki wa tamasha walielezea masikitiko yao 
mtandaoni wakilaumu kwamba kundi hilo la nne, 
likiwa tendo kuu la usiku huo, lilipoteza muda wao 
jukwaani.

Katika taarifa kwa vyombo vya habari, timu 
hiyo ilitetea matokeo hayo, ikisema kuwa lengo 
lao lilikuwa kutoa muda wa kutosha kwa kila 
mchezaji.

“Nia yetu ilikuwa kufanya tukio la kuvutia, kuhakikisha kila msanii na kikundi ki-
napata muda wa kutosha ili kutoa maonyesho yao bora zaidi kwa mashabiki wote.

“Pia tuliangazia zaidi talanta za ndani ambao walikuwa wakiigiza na wageni 
wetu wa kimataifa. Tunakubali kwamba hii inaweza kuwa ilisababisha kuchelew-
eshwa kwa onyesho kwa wakati ufaao na tungependa kuwahakikishia mashabiki 
na wafuasi wetu kwamba tutajipanga vema zaidi katika siku zijazo,” walisema.

Baada ya usiku mrefu wa matarajio yasiyoisha, wavulana wa usiku, vizuizi vya 
shoo, Sauti Sol, walipanda jukwaani saa tisa usiku.

Sauti Sol waomba radhi

Diamond 
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Nyota wapya Singida Big Stars 
kutambulishwa Mapinduzi Cup

Adam Fungamwango na Shufaa 
Lyimo

STRAIKA za zamani wa Geita 
Gold ambaye kwa sasa amejiunga 
na Klabu ya FC Saint Eloi Lupopo 
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo, George Mpole, amewa-
taka wachezaji wa Kitanzania ku-
changamkia fursa kwenda kucheza 
soka la kulipwa nje ya nchi kwa 
ajili ya manufaa ya Timu ya Tanza-
nia, Taifa Stars baadaye.

Akizungumza jana, Mpole am-
baye alikuwa mshindi wa Kiatu 
cha Dhahabu Ligi Kuu msimu uli-
opita, alisema wachezaji wengi wa 
Tanzania wana uwezo wa kucheza 
soka la kulipwa nje, lakini tatizo 
inakuwa ni dhamira, hivyo kuwa-
taka kutumia fursa hiyo pale wan-
apoipata kama alivyofanya yeye.

“Kucheza FC Lupopo kwangu ni 
fursa, kucheza nje ya nchi siyo kila 
mtu au kila mchezaji anapata na-
fasi hiyo, na hii imekuwa ni kama 
ndoto ya wachezaji wengi nchini, 
ni kitu ambacho tunachokihitaji ili 
tupate timu ya taifa bora, hatuwezi 
kupata timu bora ya taifa kama 
wachezaji wengi wataendelea 
kubaki ndani. 

“Nawasihi wachezaji wenzangu 
watumie fursa kama hizi ziki-
patikana kwa sababu uwezo wa 
kucheza nje ya nchi wanao, tatizo 
ni dhamira tu, kwa hiyo naamini 
fursa hii niliyoipata kwangu itan-
iongezea vitu vingi kwenye maisha 
yangu ya soka.

Nawashukuru watu wote wa 
Geita na Klabu ya Geita Gold, 
Wanamichezo na Watanzania wote 
kwa sapoti yao kwangu, naahidi 
sitowaangusha Watanzania, naen-
da kufanya kazi, naenda kuongeza 
namba ya Watanzania wanaocheza 
soka la kulipwa,” alisema mchezaji 
huyo.

Mchezaji huyo alijiunga na timu 
hiyo ambayo imetinga hatua ya 
makundi Kombe la Shirikisho 
barani Afrika, baada ya kuvunja 
mkataba na timu ya Geita Gold hivi 
karibuni ambapo klabu kubwa za 
Simba, Yanga na Azam zilikuwa 
zikihusishwa kumchukua kipindi 
hiki cha dirisha dogo, kabla ya 
kuibukia kwenye klabu hiyo.

Mpole ambaye alimaliza ligi 
msimu uliopita akiwa na mabao 17 
juu ya Mkongomani Fiston Mayele 
wa Yanga, hakuwa na msimu mzuri 
msimu huu hasa baada ya kushind-
wa kusajiliwa na timu yoyote 
baada ya msimu uliopita kumal-
izika, ambapo ilisemekana klabu 
mbalimbali zilimtaka, lakini klabu 
yake ilikuwa inakataa ofa kitu am-
bacho kilimkasirisha na kuonekana 
kama ana mgomo baridi.

Mpole 
atoa somo 
wachezaji 
Bongo

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Singida Big Stars umeweka 
wazi kuwa nyota wao wapya waliowasajili 
kipindi cha dirisha dogo wataanza kuone-
kana rasmi katika mashindano ya Kombe 
la Mapinduzi visiwani Zanzibar. 

Singida Big Stars katika  michuano hiyo 
ya Mapinduzi wako Kundi B, pamoja na 
timu ya Yanga na KMKM ya visiwani Zanzi-
bar huku wakitarajia kufungua pazia dhidi 
ya KMKM Januari 2, mwakani.

Nyota wapya ambao wako katika rada 

na kuhusishwa na usajili ndani ya kikosi 
cha timu hiyo ni aliyewahi kuwa  Msham-
buliaji wa Al Masry ya Misri, Francy Kaza-
di, ambaye ni raia wa DR Congo.

Wengine ni Ennock Atta Agyei, ambaye 
aliwahi kucheza soka nchini akitumikia 
kikosi cha matajiri wa Chamazi na Ibrahim 
Ajib kutoka Azam FC ambao wameachana 
naye rasmi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa 
Habari wa Singida Big Stars, Hassan Mas-
sanza, alisema benchi la ufundi linaloon-
gozwa na Kocha Hans van Pluijm, lime-

kabidhi ripoti na mapendekezo ya usajili 
yamefanyiwa kazi.

Alisema mchakato wa usajili unaende-
lea na tayari wameshaanza kusajili baadhi 
ya wachezaji ambao wataonekana na ku-
tambulishwa rasmi kwenye mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi Januari mwakani, 
visiwani Zanzibar.

“Tumefanya usajili mzuri kulingana na 
mapendekezo ya benchi la ufundi na tu-
natarajia wachezaji hao kuonekana rasmi 
katika mashindano ya Mapinduzi kwa ku-
pata nafasi ya kucheza,” alisema Massanza.

Mkurugenzi wa Biashara wa Benki ya NBC, Elvis Ndunguru (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi ya shilingi milioni moja 
pamoja na tuzo kwa mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, baada ya kutangazwa Mchezaji Bora wa Ligi Kuu ya Soka 
ya Tanzania Bara kwa mwezi wa Novemba. Anayeshuhudia kulia ni Mjumbe wa Bodi ya Ligi, Azim Khan, mapema kabla 
ya mchezo wa ligi hiyo kati ya Yanga na Coastal Union kuanza katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Jumanne wiki hii. 
MPIGAPICHA WETU

Mayele ajazwa noti NBC
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC), am-
bayo ni mdhamini Mkuu wa Ligi Kuu 
ya Soka ya Tanzania Bara, NBC Premier 
League, imekabidhi zawadi ya pesa na 
tuzo kwa Mchezaji Bora wa ligi hiyo wa 
Novemba, Fiston Mayele, kutoka Klabu ya 
Yanga.

Makabidhiano ya zawadi hizo yali-
fanyika muda mfupi kabla ya kuanza kwa 
mchezo kati ya Yanga na Coastal Union uli-
ofanyika katika Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam Jumanne wiki, mchezo 
ambao ulikamilika kwa timu yao kuibuka 
na ushindi wa mabao 3-0.

Mabao ya Yanga katika mchezo huo 
mawili yalifungwa na Mayele na la tatu 
likizamishwa nyavuni na Feisal Salum ‘Fei 
Toto’.

Katika tukio la makabidhiano ya zawadi 
hizo, lilishuhudiwa na Mjumbe wa Bodi 

ya Ligi, Azim Khan, ambapo Mkurugenzi 
wa Biashara wa Benki ya NBC, Elvis Ndun-
guru, alikabidhi hundi yenye thamani ya 
shilingi milioni moja kwa mchezaji huyo 
wa Yanga pamoja na tuzo

Akizungumza baada ya kukabidhi zawa-
di hizo, Ndunguru alisema NBC itaendelea 
kutoa hamasa kwa wachezaji na makocha 
kwa kila mwezi ili kuleta ushindani kwa 
wachezaji na makocha wote wanaoshiriki 
ligi hiyo.

“Tuzo hizi za kila mwezi tunazitoa kwa 
kuleta hamasa kwa wachezaji na makocha 
wa kila timu zinazoshiriki Ligi Kuu ili wa-
fanye vizuri na kujitangaza kimataifa, pia 
kusaidia kuboresha mchezo huu wa soka 
hapa nchini,” alisema Nduguru.

Pia, akifafanua zaidi mipango ya 
benki hiyo, alisema ni kuboresha ud-

hamini wake ambapo wapo katika hatua 
za mwisho kuanza kutoa mikopo ya ma-
basi kwa klabu mbalimbali zinazoshiriki 

Ligi Kuu ili kuzirahisishia usafiri.
“Pia, NBC tunaendelea kudhamini 

michezo mingine zaidi hapa nchini kama 
riadha kupitia NBC Dodoma Marathon 
na mashindano ya mchezo wa gofu tukid-
hamini Klabu ya Lugalo , lengo letu ni ku-
saidia sekta ya michezo nchini kuwa na 
kiwango cha kimataifa na pia kuboresha 
maslahi ya wanamichezo kwa ujumla.“

  Kwa upande wa Mayele, alishukuru 
kupatatuzo hiyo na kuahidi kuwa atazidi 
kuongeza bidii kuwa kinara katika timu 
yake na kusaidia kupata ushindi kila 
mechi.

“Napenda kuwashukuru NBC kwa ku-
toa tuzo hii, inaongeza sana hamasa kwa 
upande wangu na wa wachezaji wote 
na makocha pia, nawashukuru benchi 
la ufundi na wachezaji wenzangu kwa 
pamoja wameniwezesha kupata tuzo hii 
na nitazidi kufanya vizuri,” alisema.



MbAppe kuuzwa kiangazi
PSG haitamruhusu mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian 

Mbappe (24), kuondoka Januari kwani inapania ku-
muuza msimu wa majira ya joto kwa bei inayofaa. (Ben 
Jacobs, Twitter)

João awekwa sokoni
KOCHA wa Atletico Madrid, Diego Simeone, amecho-

chea mazungumzo kwamba mshambuliaji wa Ureno, 
Joao Felix, mwenye miaka 23, anauzwa kwa kusema 
“hakuna mtu wa muhimu” katika klabu hiyo. (Goal)

Martinez na Arsenal
KLABU ya Arsenal ilimtaka mlinzi wa Argentina, 

Lisandro Martinez, msimu wa majira ya joto, lakini 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, aliamua ku-
ungana na kocha wa zamani wa Ajax, Erik ten Hag, ka-
tika Klabu ya Manchester United. (VI via Manchester 
Evening News)

Messi na mkataba PSG
MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi, ame-

kubali mkataba wake na Klabu ya Paris St-Germain 
kuongezwa kwa mwaka mmoja katika hatua ambayo 
itamfanya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 35, 
kusalia na mabingwa hao wa Ufaransa hadi majira ya 
joto 2024. (Le Parisiea)

Santos anukia Chelsea
KLABU ya Chelsea inakaribia kufikia makubaliano ya 

kumnunua kiungo wa kati wa Vasco da Gama raia wa 
Brazil, Andrey Santos, mwenye umri wa miaka 18. (Fab-
rizio Romano)

United yamtaka Emiliano
KLABU ya Manchester United ina nia ya kumsajili 

mlinda mlango wa Aston Villa, Emiliano Martinez, mwe-
nye miaka 30, ambaye alichangia kuisaidia Argentina 
kushinda Kombe la Dunia. (Football Insider)

Ronaldo na Waarabu
OFA ya Al-Nassr ya mkataba wa pauni milioni 160 kwa 

mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo, mwenye 
umri miaka 37, inaungwa mkono na Serikali ya Saudi 
Arabia. (Ben Jacobs via Express)

Frankfurt yaanika ukweli
KLABU ya Eintracht Frankfurt ya Ujerumani imedai 

kuwa ilipewa nafasi ya kumsajili Cristiano Ronaldo na 
Manchester United kabla ya kuondoka Old Trafford. 
(DAZN, via Mail)

Busquets ashawishiwa
KOCHA wa Barcelona, Xavi, amemshawishi nahodha 

wake, kiungo wa kati wa Hispania, Sergio Busquets, 
mwenye umri wa miaka 34, kusalia katika klabu hiyo 
hadi msimu wa majira ya joto, badala ya kushinikiza ku-
hama Januari. (Sport)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BUENOS AIRES, Argentina

ARGENTINA inafikiria kuweka 
sura ya mshambuliaji Lionel Mes-
si kwenye noti za nchi hiyo baada 
ya mshindi huyo mara 7 wa Bal-
lon d’or kuiongoza Argentina 
kutwaa Kombe la Dunia 2022.

Kwa mujibu wa gazeti la El 
Financiero, maofisa wa bodi 
ya usimamizi wa fedha nchini 
humo wanatafuta njia za kuuenzi 
ushindi wa kihistoria wa Kombe 

la Dunia wa taifa hilo.
Kuweka picha yenye sura ya 

Messi akiwa na Kombe la Du-
nia kwenye noti za nchi hiyo 
inatajwa kuwa chaguo bora zaidi 
kwani tarakimu huanza na ‘10’ 
ambayo ni namba ya jezi inayo-
valiwa na nyota huyo.

Nyuma ya noti hiyo imepende-
kezwa kuwa ‘La Scaloneta’ am-
balo ni jina la utani la Kocha wa 
Argentina, Lionel Scaloni.

Hii itakuwa na lengo la 

kuheshimu mafanikio ya kocha 
huyo aliyeiongoza timu ya taifa 
hilo kushinda Copa America 
2021, Finalissima dhidi ya ma-
bingwa wa Euros, Italia na ushin-
di wa Kombe la Dunia 2022 dhidi 
ya Ufaransa nchini Qatar.

Benki Kuu ya Argentina ilian-
zisha sarafu za kibiashara kua-
dhimisha ushindi wa kwanza wa 
Kombe la Dunia mnamo mwaka 
1978.

    Nyuma ya noti hiyo itaandikwa ‘La Scaloneta’ 
ambalo ni jina la utani la kocha mkuu wao...

Ijumaa Desemba 23, 2022
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Sura ya Messi kuwekwa 
kwenye noti Argentina



BARCELONA, Hispania

RAIS wa Klabu ya Barcelona, Joan 
Laporta, amesema wakishinda taji 
la Ligi Kuu nchini Hispania maarufu 
kama LaLiga, itaonyesha wameanza 
kurejesha ubora wao.

Barcelona imekua ikipitia kipindi 
kigumu kwenye suala la kiuchumi na 
matokeo mabaya kiwanjani kwa miaka 
ya karibuni ambayo imekua ikiiweka 
klabu hiyo kwenye wakati mgumu 
sana.

Barcelona ilishinda taji la LaLiga 
mara ya mwisho msimu wa mwaka 
2018/19, huku wakitolewa mara mbili 

kwenye hatua ya makundi kwenye 
Ligi ya Mabingwai Ulaya taji ambalo 
wameshinda mwaka 2015.

Rais Laporta anasema lengo kubwa 
msimu huu ni kushinda taji la La Liga 
na kuongeza kuwa wakifanikiwa kush-
inda ubingwa huo itaonyesha taratibu 
wanarejea kwenye ubora wao ambao 
wameupoteza kwa muda mrefu.

Laporta anataka kuhakikisha 
anairudisha Klabu ya Bracelona kwe-
nye zama zake baada ya kuichukua 
chini ya rais aliyepita Josep Maria Bar-
tome.

Hii ni mara ya pili kwa Laporta kui-
ongoza klabu hiyo.

habari michezo
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Barca: Ubingwa LaLiga muhimu

NYON, Uswisi

R
AIS wa zamani wa Shirikisho la Soka 
la Kimataifa (Fifa), Sepp Blatter, 
amemshutumu mrithi wake, Gianni 
Infantino, kwa kukosa heshima, huku 

akipinga mipango ya kupanua Kombe la Du-
nia.

Toleo la Qatar 2022 la Shindano Kuu la 
Kandanda, ndilo la mwisho kuwa na muundo 
wake wa sasa wa timu 32, huku mataifa 48 ya-
kitarajiwa kushiriki katika michuano ya 2026.

Infantino amekuwa akishinikiza kupanuka 
tangu alipochukua nafasi ya Blatter kama 
Mkuu wa FIFA na amechunguza kuhamisha 
Kombe la Dunia hadi mzunguko wa miaka 
miwili au mitatu.

Lakini mtangulizi wake anadokeza kuwa 
hafanyii kwa maslahi ya mchezo huo.

“Kinachofanyika kwa sasa ni biashara ya 
kupindukia ya mchezo,” alisema Blatter aki-
nukuliwa na gazeti la Ujerumani la Die Ziet. 

“(Angalia) Kombe la Dunia lenye timu 48, 
au Kombe la Dunia la klabu ambalo lazima 
lionekane kama ushindani kwa UEFA, FIFA 
inaingilia jambo ambalo haliwahusu.

“Sina uhusiano na Infantino. Alikosa hes-
hima kwa sababu amekataa mawasiliano 
yoyote nami tangu kuchaguliwa kwake. Ana-
wasiliana nami tu kupitia mawakili.”

Blatter amshutumu 
Infantino

%%%%%%

%%%%%%



Ijumaa Desemba 23, 2022

habari michezo
31

Watubaki kuwasha moto 
mpya 2023 ndani ya DStv  

Barca: Ubingwa LaLiga muhimu
Dube, Mbombo 

Na Mwandishi Wetu

KUNDI maarufu la vijana wachek-
eshaji la Watubaki, limetimiza miaka 
miwili ya kuonyesha manjonjo yao ka-
tika chaneli ya Maisha Magic Poa ndani 
ya DStv. 

Vijana hao machachari wamekuwa 
kivutio kikubwa kwa watazamaji wa 
televisheni ndani na nje ya nchi na 
umaarufu wao umekuwa ukiongeze-
ka siku hadi siku huku wakiendelea 
kuongeza idadi ya wafuasi wao baada 
ya kuanza kuonekana kupitia DStv am-
bayo inaonekana katika nchi mbalim-
bali barani Afrika. 

Watubaki limeundwa na vijana we-
nye vipaji vya uchekeshaji 12 ambapo 
pia wamekuwa na program maalum 
ya kukuza vipaji kwa vijana wenzao na 
kwa sasa wana jumla ya vijana 15 am-

bao wamefuzu kusimama jukwaani na 
kuchekesha kwa ustadi.

Kundi hili ambalo liliundwa rasmi 
Novemba 2020 wakati mlipuko wa 
UVIKO-19 ulipotokea, lilifanikiwa kusi-
mama imara na kuhakikisha kuwa 
Watanzania wanaendelea kupata bu-
rudani hata katika nyakati za changa-
moto hususan kipindi hicho ambacho 
watu wengi walikuwa wakitegemea tel-
evisheni kwa habari na burudani kwa 
kiasi kikubwa. 

Akizungumza katika hafla fupi ya 
kuadhimisha miaka miwili ya Watu-
baki ndani ya DStv, Kaimu Mkuu wa 
Masoko wa MultiChoice Tanzania, 
Shumbana Walwa, alisema wakati 
wote MultiChoice imekuwa mstari wa 
mbele katika kuibua na kukuza vipaji 
hususan kwenye tasnia ya uzalishaji 
wa maudhui na kitendo cha kuwapa ul-

ingo vijana hao ni ushahidi tosha kuwa 
wanatekeleza kwa vitendo azma hiyo. 
“Nawapongeza sana vijana wetu hawa 
kwa kufanikiwa kuwapo DStv kwa mia-
ka miwili sasa na bado wataendelea ku-
wapo. Hii inaonyesha kuwa mnafanya 
kazi nzuri na mnajiongeza na kubore-
sha maudhui yenu kuendena na 
wakati na mahitaji ya watazamaji. Kwa 
hakika mmefanya kazi kubwa sana na 
watazamaji wa Maisha Magic Poa wa-
natarajia makubwa zaidi mwaka 2023,” 
alisisitiza Shumbana.

Desemba 23 (leo), ni siku rasmi 
ya kusherehekea mafanikio hayo 
makubwa ya kundi la Watubaki ndani 
ya Ukumbi wa Mlimani City ambapo 
onyesho hilo la kukata na shoka li-
tarushwa siku maalum kupitia Maisha 
Magic Poa ndani ya DStv. 

Mshambuliaji wa Yanga Princess, Blessing Nkor, akimiliki mpira dhidi ya beki wa Simba Queens, Daniella 
Kanyanya, kwenye mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam jana na kumalizika kwa sare ya bao 1-1. PICHA: JUMANNE JUMA

mamo wa ligi hiyo ikiwa na alama 44 iki-
fuatiwa na Simba yenye pointi 38, moja 
mbele ya Azam FC iliyoko nafasi ya tatu 
baada ya timu hizo kila moja kushuka 
dimbani mara 17.

Simba na Azam zilivutwa shati juzi na 
Kagera Sugar na Geita Gold FC, baada 
ya kulazimishwa sare ugenini, hivyo ku-
toa nafasi kwa Yanga kuongeza wigo wa 
pointi ambayo siku moja kabla ilishinda 
3-0 nyumbani dhidi ya Coastal Union. 

INATOKA  UK. 32

ganisha kwa kichwa mpira wa kona 
iliyopigwa na Aniela.

Mwanzoni mwa kipindi cha pili, 
Kocha Mkuu wa Simba Queens, 
Charles Lukula, alifanya mab-
adiliko ya wachezaji wawili kwa 
mpigo, akiwatoa Koku Kipanga na 
Pambani Kuzoya akiwaingiza Viv-
ian na Asha Djaffar ambayo kwa 
kiasi kikubwa yalileta mabadiliko.

Alikuwa na Vivian aliyeisawa-
zishia Simba Queens bao la ku-
sawazisha dakika 58 kwa shuti kali 
la mbali baada ya kugundua kuwa 
kipa Safia amesogea mbele langoni.

Timu hizo ziliendelea kusham-
buliana kwa zamu, lakini wachezaji 
wa timu zote mbili wakikosa ma-
bao mengi, na hadi mwamuzi Tatu 
Malongo alipopuliza kipenga cha 
kumaliza mechi hiyo ubao uli-
someka sare ya bao 1-1.

INATOKA  UK. 32

Simba Queens, Yanga Princess 



 
Na Saada Akida 

KATIKA kuhakikisha inaen-
deleza mbio zake za ubingwa 
kwa kung’ang’ania kileleni mwa 
msimamo wa Ligi Kuu Bara, 
Yanga imewahi kambini mape-
ma tayari kwa kuiwinda Azam 
FC, kuelekea mchezo wao Ju-
mapili wiki hii.

Yanga wanaingia kambini 
leo kwa ajili ya maandalizi ya 
mchezo huo ambao watakuwa 
ugenini kukabiliana na wenyeji 
wao, Azam FC, katika mechi 
itakayopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Msaidizi wa Yanga, 
Cedric Kaze, alisema wamean-
za maandalizi ya mchezo huo 
dhidi ya Azam FC baada ya 
kumalizana na Coastal Union, 
mechi ambayo iliwaonye-
sha mapungufu ya kwenda 
kuyafanyia kazi.

Alisema maandalizi hayo ya-
meanza rasmi kwa kufanyika 
kazi safu yao ya ulinzi kulingana 
na umahiri wa safu ya usham-
buliaji ya Azam FC  inayoongo-
zwa na Price Dube akisaidiana 
na Idrissa Mbombo.

“Hii mechi ni ngumu ya 

ushindani mkubwa kwa saba-
bu tunahitaji kupata matokeo 
chanya yenye alama tatu, la-
kini wapinzani wetu wanahi-
taji hizo alama pia, tunatakiwa 
kujiandaa vizuri kwa kufanyia 
kazi madhaifu yetu ili kufikia 
malengo.

“Tunatambua Azam FC wana 
timu nzuri, wana wachezaji wa-
zuri kila idara, kikubwa kabla 
ya kuwaangalia wapinzani 
wetu tunalazimika kujiimarisha 
madhaifu yetu na kuangalia ub-
ora wao,” alisema kocha huyo.

Alisema malengo yao 
makubwa ni kukusanya alama 
muhimu katika kila mechi kwa 
lengo la kutetea ubingwa wal-
iokuwa nao mwishoni mwa 
msimu na wasipokuwa makini 
kupata pointi mechi yao ijayo 
itawaweka katika wakati mgu-
mu.

Kaze alisema kikosi kinaingia 
kambini leo kwa ajili ya maan-
dalizi ya mchezo huo na kue-
ndelea kuwasisitiza wachezaji 
wao kuwa makini na kujitoa 
kila mechi kwa ajili ya kupata 
matokeo chanya.

Yanga ipokileleni mwa msi-
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   Yawahi kambini 
kuwatafutia dawa, kocha 
asema inabidi...
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Simba Queens, 
Yanga Princess 
hakuna mbabe

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa kimataifa wa Nigeria, 
Chioma Wogu na Vivian Corazone kuto-
ka Kenya, jana walizifungia mabao timu 
za soka za wanawake, Simba Queens na 
Yanga Princess, zikitoka sare ya bao 1-1 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Ilikuwa ni mechi ya ‘dabi’ ya timu za 
wanawake, mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kwa upande wa wanawake am-
bayo ipo raundi ya tatu.

Mnigeria Chioma alianza kuipatia 
Yanga Princess bao, ambao walikuwa 
wageni kwenye mechi hiyo, kabla ya 
Mkenya Vivian aliyetokea benchini ku-
sawazisha.

Matokeo hayo yanazifanya timu hizo 
kuwa na pointi nne kila moja na kupan-

da nafasi moja, Simba Queens ikitoka 
nafasi ya nne hadi ya tatu, na Yanga 
Princess ikipanda hadi nafasi ya nne 
kutoka ya tano.

Mechi ilianza kwa staili ya butu-
abutua, kila timu ikipiga mipira mbele 

bila mipango kitu ambacho kilisababi-
sha kuchezwa kwa dakika 27 bila sham-
bulizi lolote lile la maana.

Yanga Princess ndiyo ilianza kufanya 
shambulizi la hatari dakika ya 28, wakati 
mabeki wa Simba Queens walipokosea 
kuuokoa mpira ukarejea kwenye lango 
lao na kumkuta winga wa kushoto, Anie-
la Uwimana raia wa Burundi, akiwa peke 
yake na kipa Janeth Shija, lakini aliuzuia 
vibaya, kipa akawahi kudaka.

Dakika tano baadaye Yanga Princess 
ilirejea tena kwenye lango la Simba 

Queens, kwa mara nyingine tena An-
iela alibaki peke yake na kipa Janeth, 
lakini mabeki wa Simba waliwahi na 
kufagia hatari hiyo.

Bessing Nkor nusura aipatie Yanga 
bao dakika ya 40 baada ya kutokea 
purukushani kwenye lango la Simba 
Queens, shuti lake likapaa juu ya 

lango.
Shambulio la hatari kwa Simba 

kwenye lango la wapinzani wao 
lilikuwa dakika ya 41, baada ya 
krosi ya Aisha Juma kumkuta Jen-
trix Shikangwa ambaye alipiga 
mpira kichwa ulilotemwa na kipa 
Safia Salifu, lakini ukakosa muun-
ganishaji.

Dakika ya 45 Yanga Prin-
cess iliandika bao la kwanza 

lililowekwa wavuni na 
Chioma, ali-

poruka juu 
na kuun-
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Sura ya Messi kuwekwa kwenye noti Argentina

Dube, 
Mbombo 
waipasua 
kichwa
Yanga SC 
Jumapili%%%%%%%%%%%
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