
HOJA mpya kwa 
wabakaji, walawiti 
wafutiwe dhamana

UNDANI wa Samia, 
Hichilema kufufua 
TAZARA wakiwa 
kwa mwezeshaji 
wao China

MAKALLA: Una 
makandokando, 
huna chako
uteuzi wa CCM

UKURASA  3 UKURASA    4

Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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urafiki kati ya Baba wa Taifa Mwal-imu Julius Nyerere, swahiba wake kisiasa, kijamii na kiitikadi, jirani Rais Kenneth Kaunda wa Zambia na komredi wao, Mao Tse Tung wa China.
Serikali ya Mao Tse Tung, ilitoa mkopo usio na riba kwa mradi huo wa marafiki, wajenzi wakitoka China. Hivyo, kinachofanyika sasa katika Serikali ya Awamu ya Sita, ni mwendelezo wa maono yaliyoibu-liwa na Nyerere, miaka saba baada ya uhuru, leo ikielekea mwaka wa 67 wa maadhimisho hayo.

Ni mtazamo uleule uliowasil-ishwa hivi karibuni katika safu hii, Serikali ya Awamu ya Sita, inavy-oendeleza mashirika ya umma, kwa mwongozo wa Mwalimu Ny-erere, ila mahitaji ya sasa.
Hadi sasa nchini kuna miradi mikubwa ya namna hiyo inayoen-delezwa ya Bwawa la Umeme la Mwalimu Nyerere, ambalo ni wazo la Baba wa Taifa, aina yake ya fikra ikiendelezwa katika reli nchini.

Mradi wa Reli ya Kisasa (SGR) ulioasisiwa kwa maono ya Serikali ya Awamu ya Nne, wote wakiwa 

waumini wa itikadi ya serikali ya Nyerere na dira yake.
Wakati mradi wa reli ya TAZARA ilianza kutumika mwaka 1976, uli-kuja na sifa iliyoko leo ya mradi unaondelezwa kwa jina la Reli ya Kisasa (SGR), ambayo upana wa reli unazidi ule mkongwe Reli ya Kati ya TRC.

Pia, ujenzi wa sakafu yake im-etandikwa nguzo za zege na kokoto nyingi, tofauti na ile kongwe yenye nguzo chuma ambayo reli yake pia nyembamba kulinganisha na SGR inayotajwa imara na salama zaidi; Reli ya TRC ilijengwa mwaka 1905 na kazi ya upimaji ilianza 1894, katika Utawala wa Koloni la Kije-rumani.
Wiki hii China, Tanzania na Zam-bia zimetia saini makubaliano ya awali kuifanyia matengenezo reli ya Tanzania hadi Zambia kukileng-wa kuboresha usafirishaji katika ukanda huo wenye utajiri wa rasili-mali.

Wakati mkataba wa awali uli-husisha wazee; Mao Tse Tung, Ny-erere na Kaunda, wa sasa ni marais wa Zambia, Hakainde Hichilema na Dk. Samia, na mwenyeji Rais Xi Jin-ping wa China, wote wakihudhuria Mkutano wa Ushirikiano Kati ya Af-rika na China. 
Mradi wa kwanza wa TAZARA, reli yenye urefu wa kilomita 1,860, ulijengwa kati ya mwaka 1970 na 1975 kwa mkopo usio na riba ku-toka China, malengo ni kusafirisha mizigo kutoka migodi ya madini ya shaba na kobalti ya Zambia hadi bandarini, Dar es Salaam, Tanza-nia. 

Ujenzi huo ulihusisha madaraja mengi, njia za chini na mapango, 

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA
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Vita vya mauaji, ubakaji, ulawitiwasiachiwe polisi pekee yao

Undani wa Samia, Hichilema ‘kuifufua’ TAZARA kwa mwezeshaji wao China
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EWURA NA MAJIBU 
UKAMILISHAJISDG 2030 KATIKA 

MTAA WAKE

Na Peter Orwa

WIKI hii inahesabika neema mpya katika mafanikio ya utawala wake Rais Dk. Samia Suluhu, akiingi-za rekodi mpya ya maendeleo, pale unapohusishwa mradi mkubwa wa nchini, njia ya usafiri ya Mam-laka ya Reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA) uliokuwa unalega.
Mwanzo wa wazo la ujenzi uli-kuwa mwaka 1968, ukaanza miaka miwili baadaye, kisha huduma zi-kaanza kufanyika, 1976. 

Hapo kuna zao la ubunifu na 

ikijumuisha wafanyakazi wa China zaidi ya 20,000 na wenyeji wa nchi hizo mbili.
Mradi wa  TAZARA unaungani-sha huduma ya abiria na mizigo kati ya bandari ya Dar es Salaam na kituo cha New Kapiri Mposhi, iliyopo kwenye njia ya reli kati ya Lusaka na Kitwe, ukanda wa shaba wa Zambia, ukichangia uhusiano wa kiuchumi na kibiashara kati ya nchi hizo.

Kisiasa, ililenga usafirishaji shaba ya Zambia wakikwepa bandari za Afrika Kusini iliyokuwa na serikali ya kibaguzi, pia Msumbiji, ilipoku-wa koloni la Ureno.
China ikaunga mkono kwa ku-wekeza katika uhusiano na msi-mamo huo wa mataifa huru ya Afrika, ikajitolea kudhamini mradi uliowezesha Zambia njia nyingine ya kufikia bahari. 

Reli hiyo inatajwa ilipoanza kazi mwaka 1976, ilikuwa na vichwa 120 na mabehewa zaidi ya 2,000, sasa zinakadiriwa ni wastani wa vichwa 30 na mabehewa 100, huku hali ya reli na mtaji wa shirika si mzuri.
Ni njia inayopita kati ya misitu mapori, mapango makubwa na ya kuvutia nchini katika mikoa ya Kusini, Tanzania.

VITUO MUHIMU TAZARA
• Dar es Salaam
• Kidatu (kiungo na Shirika ya 

Reli Tanzania kwenda Kilosa 
na Dodoma)

• Ifakara
• Mlimba
• Makambako
• Mbeya
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Marais Hakainde Hichilema wa Zambia,  Dk. Samia Suluhu Hassan na mwenyeji wao, Rais Xi Jin-
ping wa China, walipokutana katika kikao cha faragha, kwenye Mkutano wa Ushirikiano Kati ya 
Afrika na China wiki hii. PICHA: MTANDAO
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CHADEMA sasa
yahamia katika
maombezi ya 
kuing’oa CCM

Vijiji vinne na faini za mbuzi,
ng’ombe; asiyelipa hazikwi

Maduka na magari yakiwa yamezingirwa na maji ya mafuriko kando ya Barabara ya Bagamoyo, eneo la Mwenge maarufu 
ITV, Dar es Salaam, baada ya mvua kunyesha jana. PICHA: JOHN BADI
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HABARI KITAIFA

Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA

TAHARUKI imezuka ka-
tika vijiji vinne vilivyoko Kata 
ya Kisiriri, wilayani Iramba, 
mkoani Singida, baada ya 
kuibuka vikundi vya kimila, 
maarufu Nkiri, vinavyodaiwa 
kutoza  faini ya ng’ombe, 
mbuzi au fedha, na asiyetoa 
hutengwa katika shughuli za 
kijamii.

Uchunguzi wa Nipashe 
umebaini vikundi hivyo vina 
safu za viongozi wake na mwa-
nanchi asiyetoa faini hiyo, 
hutengwa na kijiji au kitongoji 
na haruhusiwi kwenda dukani 
kununua bidhaa yoyote.

Kadhalika, haruhusiwi 
kwenda kusaga nafaka wala 
kwenda katika huduma za 
afya kupata matibabu na ha-
waruhusiwi kuhudhuria msi-
ba utakapotokea katika eneo 
anamoishi na atakapofiwa 
hakuna atakayemfariji na ata-
kayeonekana kafanya hivyo 
naye anatozwa faini.

Imebainika pia kuwa vi-
kundi hivyo ambavyo vipo 
kila kijiji na kila kitongoji, 
vina sheria zao walizojiwekea, 
viongozi wa maeneo husika 
wakidaiwa ni sehemu ya wan-
ufaika wa fedha zinazotozwa, 
hivyo kushindwa kuchukua 
hatua.

Uchunguzi uliofanywa na 
mwandishi wa habari hii 
kwa takribani miezi miwili, 
umebaini tatizo hilo ambalo 
limegeuka kero kubwa kwa 
wananchi ambao kila wan-
apolalamika, hakuna hatua 

zinazochukuliwa.
Uchunguzi umebaini wa-

nanchi wanaokubali kutoa 
ng’ombe au mbuzi, mifugo 
hiyo huchinjwa na nyama ku-
gawanywa kwa watu wote wa 
kijiji au kitongoji husika.

Mmoja wa wananchi wal-
iokumbwa na kadhia hiyo ni 
Mzee Wilfred Tuntuma, am-
baye alisema ametozwa faini 
ya ng’ombe watatu baada ya 
kutuhumiwa kuhusika na 
tukio la mauaji ya Daudi Ki-
tonka lililotokea Agosti 30, 
2023.

Tuntuma alisema kuwa 
baada ya tukio hilo la mauaji 
kutokea katika Kijiji cha Ki-
nalilya, walikamatwa watuhu-
miwa 10, akiwamo yeye, la-
kini Mei 13, 2024, Mahakama 
Kuu Kanda ya Dodoma ilim-
wachia huru baada ya kubaini 
hakuhusika na mauaji hayo.

Alisema kuwa baada ya 
kurejea kijijini kwake, vion-
gozi wa kikundi cha Nkiri, wal-
imtaka alipe faini ya ng’ombe 
hao, lakini amekataa kutoa 
kwa sababu mahakama im-
ebaini hakuhusika na mauaji 
hayo.

Tuntuma alisema viongozi 
wa kikundi hicho licha ya ku-
wapatia nakala ya hukumu ya 
mahakama inayoonesha ku-
tohusika kwake katika mauaji 
hayo na nakala nyingine kuz-
ipeleka kwa Ofisa Mtendaji 
wa Kijiji cha Kinalilya na kwa 
Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ki-
siriri, wameshikilia msimamo 
wa kumtaka alipe faini hiyo.

Mzee huyo alisema kuwa 
baada ya kushikilia msima-

mo wa kukataa kutoa faini 
hiyo, ametengwa na jamii na 
haruhusiwi kwenda kununua 
mahitaji yoyote katika madu-
ka matatu yaliyoko Kitongoji 
cha Shigani ambako anaishi.

Kadhalika, alisema ame-
katazwa na jamii kwenda 
kusaga katika mashine iliyoko 
katika kitongoji hicho na hivi 
karibuni kulipotokea msiba 
wa Nakembekwa Mathayo, 
alipohudhuria alifukuzwa na 
viongozi wa kitongoji.

Tuntuma alisema kuwa ku-
tokana na kutengwa na jamii, 
hivi sasa anaishi kama yuko 
kisiwani na maisha yake yako 
hatarini, “kwa kuwa imefika 
wakati wananitishia maisha”.

Kutokana na hali hiyo, Mzee 
Tuntuma ameomba serikali 
ngazi ya wilaya kuingilia kati 
suala hilo.

Alisema wenzake tisa al-
iokamatwa nao katika kesi ya 
mauaji, ndugu zao walibanwa 
na kikundi hicho na walitoa 
faini ya ng’ombe mmoja wak-
iwa gerezani na kuchinjwa na 
nyama kugawiwa kijijini.

KAULI YA MTENDAJI 
Mtendaji wa Kata ya Kisiriri, 

Sihaba Mohamed, alikiri ku-
tambua vikundi hivyo vilivy-
oko katika vijiji vya kata hiyo 
ambavyo ni Kisiriri, Kisimba, 
Kisana na Kinalilya vinavyo-
toza faini wananchi.

Alisema vikundi hivyo vya 
kimila vina sheria zao ambazo 
zinatekelezwa katika kila ki-
jiji na kitongoji ambapo mtu 
akifanya tukio lolote tofauti 
na taratibu zao, huitwa na ku-

pigwa faini ya ng’ombe, mbuzi 
au fedha.

“Ukifanya kosa halafu uka-
pigwa faini, mfano wanasema 
‘tunataka ng’ombe watatu au 
mbuzi mmoja’, ukigoma kuli-
pa, wanasema ‘wamekusame-
he’, lakini baada ya hapo 
hutaruhusiwa kusaga nafaka 
katika mashine. “Kama kuna 
duka hutaruhusiwa kununua 
vitu, ukifiwa hawajui na hata 
kupewa lifti katika pikipiki hu-
taruhusiwa.

“Suala hili ni changamoto, 
labda kama inawezekana 
viongozi wa ngazi ya mkoa 
waingilie kati ili vikundi hivyo 
vivunjwe.

“Hii wilaya (Iramba) ina kata 
20 na katika kila kata Nkiri 
ipo, labda tukae katika Kamati 
ya Ulinzi na Usalama tuongee 
suala hili. Katika kata yangu 
kuna vijiji vinne na vyote vina 
vikundi hivyo,” alisema Mo-
hamed.

Kuhusu madai ya Mzee 
Ntutuma, Mtendaji huyo 
alisema kuwa Septemba 3, 
2024 aliwaita viongozi wa ki-
kundi anakotoka mzee huyo 
kuongea nao na kukubaliana 
apunguziwe adhabu badala ya 
ng’ombe watatu, atoe mmoja. 

Ni faini inayopendekezwa 
dhidi ya mzee huyo ilhali Ma-
hakama Kuu ilishasema hana 
hatia ya mauaji.

Mkuu wa Wilaya ya Iramba, 
Suleiman Mwenda, alipotafut-
wa na Nipashe jana, alisema 
serikali inaendelea kufuatilia 
mambo hayo ambayo alisisiti-
za yako kinyume cha sheria za 
nchi.

CHADEMA 
yahamia katika
maombezi 
kuing’oa CCM

.

Vijiji vinne na faini za mbuzi,
ng’ombe; asiyelipa hazikwi

Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC), Jaji wa Rufaa Jacobs Mwambegele (kulia), akiongoza kikao 
cha tume cha kawaida kuhusu uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapigakura unaoendelea nchini, Mjini Unguja 
Zanzibar jana. PICHA: INEC

Na Steven William, MUHEZA

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kimegeu-
kia katika maombi, kikiwataka 
Watanzania kumwomba Mungu ili 
katika uchaguzi ujao, Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) king’oke madara-
kani.

Mkuu wa CHADEMA, John 
Mnyika aliyasema hayo juzi katika 
mkutano wa hadhara uliofanyika 
viwanja vya Majengo Shimoni, 
wilayani Muheza, mkoani Tanga.

Alisema wananchi wanapaswa 
kufanya hivyo kwa kile alichodai 
CCM inawapa shida wananchi ka-
tika nchi yenye utajiri.

Mnyika alisema Tanzania ni 
nchi yenye utajiri mkubwa, lakini 
wanaofaidika ni viongozi huku wa-
nanchi wakibaki maskini.

Katibu Mkuu huyo pia alionya 
watendaji wa serikali kuacha 
mara moja tabia aliyodai “kuibeba 
CCM  katika uchaguzi”, akisisitiza 
CHADEMA wako macho kuhusu 
hilo.

Katika hilo la madai ya watend-
aji wa serikali kuibeba CCM, akiwa 
mkoani Arusha jana, Katibu wa Iti-
kadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM, 
Amos Makalla alisisitiza chama 
hicho kinashinda kwa haki na ki-
taendelea kushinda kwa haki ku-
tokana na mikakati yake, ukiwamo 
utekelezaji ilani ya uchaguzi.

Katibu Mkuu Mnyika pia ali-
wataja viongozi na wanachama 
wa CHADEMA kujipanga ipasavyo 
kushiriki katika Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa ili kuongoza vijiji, vi-
tongoji na mitaa nchini. 

“Viongozi wa CHADEMA na wa-
nachama mnapaswa kujiandaa 
ili kushiriki na kushinda nafasi 
za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
unaotarajiwa ili kuibwaga CCM,” 
alisema.

Mnyika alisema ushindi wa na-
fasi hizo katika Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa utakuwa mwanga na 
dira ya ushindi wa Uchaguzi Mkuu 
mwakani katika nafasi ya urais, 
ubunge na udiwani.

Aliwataka wananchi kuacha kile 
alichokiita “uteja wa CCM” badala 
yake wakikatae kuanzia uchaguzi 
wa vitongoji, vijiji na mitaa kwa 
kuichagua CHADEMA.

Alisema serikali  imeleta ugu-
mu wa maisha kwa kupanda kwa 
gharama  za  maisha  kwa  wa-
nanchi hasa kwa bidhaa muhimu 
ikiwamo sukari.

Mbunge mstaafu wa Viti Maalum 
CHADEMA, mkoani Tanga, Yose-
pha Komba, alidai kuna baadhi ya 
viongozi wa CCM wanatuma vijana 
wao kuharibu bendera za CHADE-
MA nyakati za usiku.



3

HABARI KITAIFA

Ijumaa Septemba 6, 2024

Makalla: Kama una 
makandokando, huna chako 
kwenye uteuzi wa CCM
Na Salome Kitomari,          
LONGIDO

KATIBU wa NEC Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Amos 
Makalla, amesisitiza chama hi-
cho hakitaki mgombea mwe-
nye ‘makandokando’ ambaye 
lazima watumie sabuni na do-
doki kumsafisha, bali kinataka 
anayekubalika kwa wananchi.

Amesema chama hicho 
kamwe hakishindi kwa hila bali 
kwa haki na kwamba hakihitaji 
kubebwa, bali utekelezaji ilani 
yake ni kielelezo kizuri kwa wa-
nanchi.

Makalla aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na vion-
gozi wa CCM kuanzia ngazi ya 
shina hadi mkoa kuhusu Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa.

Alisema CCM inahitaji wa-
pigakura milioni 12 kushinda 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
mwezi Novemba mwaka huu 
na Uchaguzi Mkuu mwakani.

Makalla aliwataka wana CCM 
kuendelea kuhamasisha wa-
nanchi kujitokeza kujiandiki-
sha katika Daftari la Kudumu la 
Wapigakura ili kuwa na sifa ya 
kuchagua viongozi wa serikali 
za mitaa.

“Ninawahakikishia kuwa 
CCM itateua wagombea safi 
wasio na makandokando. 
Ninawaagiza viongozi wa cha-
ma kuzingatia hili ili kupata 
wagombea wanaowajibika kwa 
wananchi.

“Wasiosoma taarifa za mapa-
to na matumizi ya vijiji, uchagu-
zi ujao hawana nafasi. Jitahidini 
mchague wenyeviti ambao ha-
wana makandokando, hatutaki 
mgombea ambaye tumwoshe 
kwa dodoki na sabuni. 

“Tunataka mtu ambaye 
tukimpeleka kwa wananchi 
wanamkubali na hakuna 
minong’ono. Chagueni watu sa-
hihi ambao watatoa matumaini 
kwa CCM. Chama kinataka uch-
aguzi wa kishindo na heshima.

“Tusiudharau, tusibweteke, 
tuweke malengo na mikakati 
tushinde kwa kishindo. Upo 
umuhimu na sababu za kush-
awishi marafiki zetu, wapenda 
maendeleo watunze imani,” 
alisema Makalla.

Alisema umuhimu wake ni 
katika mafanikio yote waliyo-
nayo ya utekelezaji ilani kwa 
amani na utulivu kuanzia we-
nyeviti wa kitongozi, mitaa, viji-
ji, madiwani, wabunge na Rais.

Makalla alisema iwapo wa-
takuwa na kiongozi wa upin-
zani, kuna siku watapeleka 
maombi ya kujenga madarasa, 
lakini akasema hakuna eneo la 
kujenga.

Alijinadi kuwa akiwa wa 
CCM ataongea na wenzake wa 
CCM na kutekeleza mradi, ndio 
maana ni muhimu kuhakikisha 
wanakiweka chama hicho ma-

darakani.
Kuhusu changamoto zi-

lizoko katika jamii za wafugaji, 
Makalla alisema serikali inaen-
delea kuzitatua na  mafanikio 
waliyoyapata ni kutokana na 
utekelezaji ilani.

“Uhai wa chama chetu ni 
kuimarisha mabalozi, CCM ina 
mtaji wa mabalozi, muundo 
wa CCM ni muundo wa chama 
imara. CCM inatajwa ni chama 
namba moja Afrika na namba 
tisa duniani, sifa hizi ni kuto-
kana na kazi nzuri za mabalozi.

“Ninasimama kifua 
mbele kuwa msemaji wenu 
machachari, jeuri yangu ni ma-
balozi, ndio jeshi kubwa la CCM 
na jumuiya zake za wanawake, 
vijana na wazazi,” alisema.

Makalla pia aliomba wana 
Longido kudumisha amani na 
umoja kwa kuwa ndio nchi ya 
mfano yenye makabila mengi 
120, lakini hakuna kubaguana.

Alisema walikabidhiwa nchi 
wakiwa wamoja na hakuna 
Tanzania nyingine na kila Rais 
anaahidi kulinda umoja na 
mshikamano wa nchi.

“Rais Samia anawapenda Wa-
tanzania wote, amethibitisha 
hilo kupitia miradi ya maen-
deleo inayotekelezwa kwenye 
maeneo yao.

“Kuna vyama vinataka kutu-
gawa, vinataka faida ya kisiasa 
kwa kuonesha kabila fulani 
linabaguliwa, jambo ambalo si 
kweli. 

“Rais Samia anataka umoja 
na mshikamano wa kujenga 
Tanzania. Ogopa sana mtu 
mfitini, msikubali kufitinish-
wa, wapo wanasiasa wafitini 
wangependa tusiwe wamoja,” 
alisema Makalla.

Akiwa katika Kituo cha 
Pamoja cha Forodha cha Na-
manga, mkoani Arusha, Makal-
la alitaka taasisi zote kuongeza 
kasi ya kuhudumia malori ya 
mizigo yanayokwenda nchi ji-
rani ya Kenya na kuharakisha 
biashara baina ya pande zote.

Alisema amefurahishwa na 
mikakati ya kituo hicho upande 
wa Tanzania, kuhakikisha mal-
ori yanapita katika ukaguzi kwa 
haraka na kuendelea na safari.

Katibu Mkuu huyo alisema 
Rais Samia na Rais wa Kenya, 
William Ruto, wanashirikiana 
kuhakikisha biashara eneo la 
mpaka inakuwa rahisi kwa 
manufaa ya wananchi wote.

“Tuongeze kasi ya kuwez-
esha mizigo kupita, tuondoe 
kero ya foleni ya malori, wasi-
kae muda mrefu wanaposubiri 
ukaguzi, ili kuhakikisha biasha-
ra inakwenda kwa wakati,” 
aliagiza.

Mkuu wa Wilaya ya Longido, 
Salum Kali, alisema atasimamia 
kwa karibu kwa kuondoa kero 
zote katika mpaka huo ili ku-
hakikisha biashara inafanyika 
bila tatizo.

Dawa za VVU zajenga usugu

Mbunge 
mpya wa 
Bunge la Af-
rika Mashari-
ki, Dk. Glad-
ness Salema, 
akiwashuku-
ru wabunge 
baada ya 
kuchaguliwa 
kwa kura 
254, bungeni, 
Dodoma jana. 
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Na Grace Mwakalinga

UTAFITI uliofanywa na Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi Muhimbili (MUHAS), 
umeonesha asilimia 5.8 ya Watu 
Wanaoishi na  Virusi vya Ukim-
wi (WAVIU) na kutumia dawa, 
wanakabiliwa na tatizo la usugu 
wa vimelea dhidi ya dawa za ku-
punguza makali ya virusi hivyo.

Mtafiti Mwandamizi Kitengo 
cha Maikrobaiolojia na Kinga 
MUHAS, Dk. Doreen Kamori, ali-
yabainisha hayo juzi wakati wa 
Kongamano la 11 la chuo hicho 
lililoandaliwa kwa ajili ya kufan-
ya tathmini ya usugu wa vime-
lea dhidi ya dawa za kupunguza 
makali ya VVU na mapendek-
ezo kukabiliana na tatizo hilo.

Dk. Doreen alisema walifanya 
utafiti huo mwaka 2020 katika 
mikoa 22 Tanzania Bara, ikiwa-
mo Songwe, Mbeya, Iringa na 
Njombe.

Alitaja sababu zinazochangia 
tatizo hilo ni pamoja na ku-
ingizwa nchini dawa ambazo 
zinachangia usugu na watu ku-
tokuwa wafuasi wazuri wa ku-
tumia dawa.

Alitoa ushauri kwa serikali 
wanapofikiria kubadilisha dawa 
au kuingiza nchini ni vyema 

kuweka miongozo na kufanya 
utafiti kufahamu wingi wa VVU 
kwa wagonjwa na kuangalia 
namna ya kuboresha.

“Ni vyema kuweka miongozo 
na kujiandaa vizuri kumudu 
tatizo la usugu wa vimelea dhidi 
ya dawa za kupunguza makali 
ya VVU au kudhibiti kabla ya 
dawa hizo kuleta madhara,” 
alisema Dk. Kamori.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa 
ya  Binadamu (NIMR), Prof. Said 
Aboud, alisema kongamano 
hilo limetoa nafasi ya kubadil-
ishana uzoefu na kukubaliana 
namna sahihi ya kukabiliana na 
tatizo hilo la usugu wa vimelea 
dhidi ya dawa za kupambana na 
VVU.

Alisema tatizo hilo lina-
zidi kuongezeka kwa sababu 
WAVIU wanaendelea kutumia 
dawa maisha yao yote, hivyo 
ni muhimu kuweka mikakati, 
ikiwamo kufuata maelekezo 
ya daktari na mwongozo unao-
takiwa wakati wa kutumia dawa 
hizo.

Mtu anayeishi na VVU, ana-
paswa kuzingatia maelekezo ya 
kitaalamu kutoka kwa daktari 
badala ya kutumia dawa kihole-
la. Hii itasaidia kukabiliana na 

tatizo la usugu wa vimelea dhidi 
ya dawa (UVIDA).

“NIMR inatekeleza Mpango 
wa Taifa Kudhibiti Kupambana 
na Magonjwa ya Kuambukiza, 
yakiwamo maambukizi ya VVU 
na UKIMWI, tunatekeleza afua 
mbalimbali katika mapambano 
hayo ili kuwasaidia kuboresha 
maisha yao na kuchangia nguvu 
kazi ya taifa,” alisema Prof. Said.

Kaimu Makamu Mkuu wa 
MUHAS, Prof. Emmanuel Bal-
andya, alisema asilimia 4.5 ya 
watu wazima nchini sawa na 
watu 1,548,000 nchini, wanai-
shi na VVU. Kati ya hao, wanao-
tumia dawa, asilimia tano tayari 
wana  usugu wa vimelea dhidi 
ya dawa (UVIDA).

Naibu Makamu Mkuu wa MU-
HAS Idara ya Fedha, Mipango 
na Utawala, Prof. Erasto Mbugi, 
alisema wanafanya makonga-
mano kama hayo ili kufanya 
tathmini ya gharama mtu au 
jamii anayoipata kutokana na 
usugu wa vimelea  dhidi ya 
dawa.

Alisema kuwa bila kuweka 
mikakati ya kupambana na tati-
zo hilo, wananchi wataendelea 
kutumia gharama kubwa kutibu  
usugu wa vimelea hivyo dhidi 
ya dawa.

WATAFITI MUHIMBILI

Na Waandishi Wetu, 
DODOMA

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Dodoma ime-
ahirisha shauri lililofunguliwa 
na Wakili Paul Kisabo dhidi ya 
Fatma Kigondo anayetuhumiwa 
kutuma vijana kumbaka kwa 
kundi na kumwingilia kinyume 
cha maumbile binti mkazi wa 
Yombo Dovya, jijini Dar es Sa-
laam.

Kesi hiyo imeahirishwa ku-
tokana na hakimu aliyekuwa 
anasikiliza shauri hilo kuham-
ishwa kituo cha kazi huku 
shauri hilo likiwa halijapangiwa 
hakimu mwingine.

Kesi hiyo ilipangwa kusikili-

zwa jana katika mahakama hiyo. 
Akizungumza nje ya mahaka-

ma hiyo baada ya kuahirishwa 
kwa shauri hilo, Wakili Paul Kis-
abo alidai sababu za kuahirish-
wa ni kuhamishwa kituo cha 
kazi kwa hakimu aliyepangiwa 
kesi hiyo. Imepangwa kutajwa 
Oktoba 7, mwaka huu.

“Leo ( jana) kama mlivyoo-
na, mshtakiwa tayari amefika 
mbele ya Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Dodoma na ku-
somewa mashtaka yanayomka-
bili,” alidai wakili huyo.

Kesi nyingine namba 23476 
ya mwaka 2024 ya ubakaji kwa 
kundi na kumwingilia kinyume 
cha maumbile, imeendelea 
kusikilizwa katika mahakama 

hiyo kwa upande wa Jamhuri 
kuendelea kutoa ushahidi wao.

Washtakiwa katika kesi hiyo 
ya jinai ni askari wa Jeshi la 
Ulinzi la Wananchi wa Tanza-
nia ( JWTZ) MT 140105 Clinton 
Damas, maarufu Nyundo, Askari 
Magereza C.1693 Praygod Mushi, 
Nickson Jackson ‘Machuche’ na 
Amin Lema ‘Kindamba’.

Wote kwa pamoja wanakabili-
wa na mashtaka ya kubaka kwa 
kundi na kumwingilia kinyume 
cha maumbile binti huyo wa 
Yombo Dovya, jijini Dar es Sa-
laam. Kama wakipatikana na ha-
tia, watakumbana na adhabu ya 
kifungo cha maisha kwa mujibu 
wa Sheria ya Kanuni za Adhabu, 
Sura 16.

‘Afande’ atinga mahakamani
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Hoja mpya kwa wabakaji na 
walawiti wafutiwe dhamana

Na Halfani Chusi

WATETEZI wa haki za bin-
adamu wameshauri serikali 
iondoe dhamana katika ma-
kosa ya ubakaji na ulawiti ili 
kukomesha vitendo vya uka-
tili wa kijinsia vinavyoende-
lea kujitokeza ndani ya jamii.

Ushauri huo umetolewa 
baada ya hivi karibuni kuri-
potiwa tukio la baba kudai-
wa kunajisi mwanawe wa 
miezi sita, ukatili uliosababi-
sha kifo cha mtoto huyo.

Akizungumza jana mkoa-
ni Dar es Salaam kwa niaba 
ya wanaume, Bushiri Khal-
fani, alimwomba Rais Samia 
Suluhu Hassan kuchukua 
hatua kali kwa wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo.

Alisema mbali na ku-
chukua hatua kali zaidi pia, 
atoe tamko kama alivyofan-
ya kwa watekaji siku chache 
zilizopita.

“Sisi wanaume masu-
ala haya yanaleta fedheha 
na aibu kwa taifa letu, mtu 
akituhumiwa dhamana 
asipewe, ikiwezekana akat-
we uume, anyongwe hadha-
rani, iwe fundisho kwa wa-
naume wanaofanya vitendo 
hivi.

“Sisi kama wanaume tuna-

jisikia aibu wenzetu wanavy-
ofanya vitendo hivyo, wapo 
wengine wanadanganywa 
na waganga wa jadi kwamba 
watapata utajiri.

“Tunaomba kupitia vy-
ombo  vya habari serikali 
isikie na kuchukua hatua 
kali dhidi ya wanaofanya vi-
tendo hivyo    ikiwa ni pamo-
ja na kunyimwa dhamana,” 
alisema.

Maumba Likado kutoka 
Kituo cha Taarifa na Maarifa 
Kitunda, jijini Dar es Salaam, 
alisema kuwa zamani baba 
alikuwa rafiki wa mtoto, la-
kini hivi sasa amekuwa adui.

Alisema vitendo hivyo 
havipendezi na vinatia aibu 
katika jamii na kupendekeza 
kwamba kesi za namna hiyo 
zinapofikishwa mahakama-
ni zisichukue muda mrefu.

Erasto Basili alisema, “Tu-
naona namna serikali ina-
vyoshindwa kutilia mkazo 
matukio haya, ndio maana 
kila siku yanajirudia, halafu 
mtu anawekewa dhamana 
anatoka kesho unamwona 
mtaani. Hii inauma sana.  

“Ikiwezekana mtu akikut-
wa na hatia hiyo anyongwe 
kwa sababu mtu anayeweza 
kumlawiti mtoto wake, 
hawezi kumwogopa mtu 

mwingine,” alisema.
Ofisa Mwandamizi 

wa  Idara ya Utafiti na 
Uchambuzi wa  kutoka 
Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), Zainabu Mmari, 
alisema anatamani hatua 
kali za kisheria kwa aliye-
husika na ubakaji kwa mtoto 
huyo na haki itendeke.

“Tumeona tukio hilo 
(baba kunajisi mwanaye) 
limeathiri jamii, serikali 
ichukue hatua za makusudi 
na mama wa mtoto huyo ap-
ate msaada wa kisaikolojia ili 
akae sawa.

“Hili si suala dogo, 
matukio mengi yanaripoti-
wa, tuombe jamii na kila mtu 
achukue hatua, ili mwisho 
wa siku tutokomeze uka-
tili wa kijinsia kwa pamoja,” 
alisema Zainabu.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TGNP, Lilian Liundi, alisema 
kila mtu ana haki ya kuishi 
katika mazingira salama na 
kusisitiza, kitendo cha baba 
kumnajisi mtoto wake wa 
miezi sita ni aibu kwa taifa.

“Kwa kweli hatua za hara-
ka zinatakiwa zichukuliwe 
kwa watu wanaofanya viten-
do hivi havipendezi vinatia 
uchungu.

“Ninajifikiria ninajiweka 

katika nafasi ya yule mama 
wa mtoto sijui anajisikiaje 
sasa hivi athari aliyopata 
haitasahaulika. Mamlaka za 
juu kabisa ziingilie kati suala 
hilo.

“Serikali, Jeshi la Polisi wa-
natakiwa waione hii kama 
dharura, nilitarajia hata bun-
geni kwa tukio la mtoto huyu 
kungekuwa na mjadala wa 
dharura kwa sababu hii sasa 
imezidi,” alisema Lilian.

Alisema anahitaji kuona 
wanaokutwa na hatia ya 
kutenda vitendo hivyo, wa-
nafungwa kifungo cha mai-
sha na si miaka 30, ili liwe 
funzo kwa wengine.

Kaimu Mkuu wa Idara ya 
Ujenzi wa Fursa Pamoja na 
Harakati wa TGNP, Flora 
Ndaba, alisema inatia uchun-
gu kwa mama aliyetoka leba 
na kuvuka kiunzi cha kifo, 
leo analia kwa kuona mtoto 
wake amekufa kwa kubakwa 
na baba yake mzazi.

“Imefika hatua sasa wa-
naume wakutane waulizane, 
waongee jambo hili liko-
meshwe, ifike hatua haya 
masuala yawe historia. Huyu 
mama asaidiwe lakini pia tu-
kumbuke haya matukio ya 
aina hii yamejitokeza men-
gi,” alisema Flora.

Waziri ahimiza madaktari 
moyo wa huruma
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimen-
ti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 
George Simbachawene, amewataka madaktari 
kuendelea kuwa na moyo wa huruma na up-
endo katika kuwahudumia wagonjwa. 

Amesema madaktari hao wanapaswa ku-
tambua kuwa Mungu anawatumia katika ku-
ponya magonjwa.

  Simbachawene alitoa rai hiyo juzi alipo-
fungua  Mkutano Mkuu wa 87 wa Mwaka wa 
Chama cha Madaktari Wakikristo Tanzania 
(TCMA) katika Ukumbi wa Mikutano wa St. 
Gaspar, Dodoma.

“Nimefurahi kusikia kwamba chama chenu 
kinatimiza miaka 87 tangu kianzishwe na 
kina wanachama takribani 300 na hamjawahi 
kushindwa kukutana hata mara moja, hivyo 
mnapata fursa ya kujadili mambo muhimu 
kuhusu huduma za afya na ustawi wa jamii,” 
alisema. 

Waziri alisema anafahamu katika msingi na 
Sera za makanisa ya Kikiristo kuna utaratibu 
wa kuwasaidia wasiojiweza, hivyo aliomba 
taasisi hizo kuendelea na utaratibu huo kwa 
kuwa serikali iko pamoja nao wakati wote kwa 
manufaa ya umma.

Pia alizishauri taasisi hizo za Kikiristo 
kutazama upya namna bora ya usimamizi hos-
pitali na vituo vyao vya afya kwa kuwa  sehe-
mu nyingi kumekuwa na tatizo la  kushindwa 
kuviendesha kutokana na watumishi wao ku-
tokuwa weledi katika kazi, kushindwa kwenda 
sambamba na mahitaji ya wateja na ukuaji wa 
sayansi na teknolojia.

  Awali,   Rais TCMA, Gresmus Ssebuyoya, 
alisema wanachama hao hukutana kila mwaka 
kwa lengo la kubadilishana uzoefu, kujifunza 
na kuainisha changamoto zinazowakabili ka-
tika utekelezaji wa shughuli, kuziweka pamoja 
na kuziwasilisha kwa maaskofu kwa lengo la 
kuzitafutia ufumbuzi.

  “Chama kiko tayari na kitaendelea kush-
irikiana na serikali katika kutoa huduma za 
afya kwa wananchi na kuboresha huduma za 
afya kwa watu wenye uwezo mdogo wa ku-
mudu gharama za afya,” alisema.

Kaulimbiu ya mkutano huo ni, “The Future 
of Healthcare: Innovation and Solution for 
future” ikilenga kuwasaidia madaktari katika 
kujiandaa na kutekeleza mkakati wa utoaji wa 
huduma ya afya kwa wote na kukabiliana na 
mazingira ya utoaji wa huduma za afya am-
bayo yanabadilika haraka na kuongezeka kwa 
malalamiko ya kukosekana kwa maadili kwa 
watumishi wa afya nchini.

Msaidizi wa Kisheria na Mratibu 
wa Shirika la Liwale Women Pa-
ralegal Aid and Unity (LIWOPAU), 
Hidaya Chikawe (kulia), akikabi-
dhi kipeperushi chenye ujumbe 
unaohusu uboreshaji wa daftari 
la wapigakura, kwa Mwenyekiti 
wa kikundi cha wakulima cha 
Hiari Moyo, Ramadhan Mpimbita, 
wakati shirika hilo lilipokwenda 
kuhamasisha wananchi kujiandiki-
sha na kuboresha taarifa zao, 
katika Kata ya Mpigamiti, mjini 
Liwale mkoani Lindi, juzi. Wa pili 
kulia ni Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Mpigamiti, Sadick Tewele. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU 

Dirisha kushindania tuzo za uandishi bunifu lafunguliwa
Na Maulid Mmbaga

MWENYEKITI wa Kamati ya 
Taifa ya Tuzo za Uandishi Bunifu 
ya Mwalimu Nyerere, Prof. Peni-
na Mlama, amesema dirisha la 
kuwasilisha miswada kwa ajili 
ya kushindania tuzo hiyo lime-
funguliwa rasmi na maandiko 
yataendelea kupokelewa hadi 
Novemba 30, mwaka huu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana mkoani Dar es 
Salaam, Prof. Penina alisema 
ni awamu ya tatu ya utoaji tuzo 
hizo ambazo zilianzishwa 2022 
chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia na inaratibiwa na 
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET).

Alisema tuzo hiyo ilipoan-
zishwa ilihusisha nyanja mbili 

za uandishi bunifu ambazo ni ri-
waya na ushairi, na kwamba kwa 
sasa imeongezeka ya hadithi za 
watoto, pamoja na tamthiliya za 
jukwaani, redio na runinga.

“Kuna vigezo vinajumuisha 
nyanja zote nne ambavyo wanao-
wasilisha miswada wanapaswa 
kuvifuata, ikiwamo kila mshiriki 
awe raia wa Tanzania, andiko 
bunifu liwe katika lugha ya 
Kiswahili, mwandishi anaruhusi-
wa kushiriki andiko moja katika 
nyanja atakayoichagua.

“Vingine ni sehemu yoyote 
ya mswada isiwe imechapishwa 
eneo lolote ikiwamo kuonyesh-
wa jukwaani, wakati wa kuwasili-
sha mwandishi atatakiwa kutia 
saini tamko maalumu kuthibiti-
sha kuwa kazi anayoiwasilisha ni 

ya kwake na haijawahi kuchap-
ishwa mahali kokote,” alisema 
Prof. Penina.

Aidha, aliongeza kuwa kig-
ezo kingine ni waandishi wali-
oshinda nafasi ya kwanza hadi 
tatu katika tuzo hiyo kwa miaka 
iliyopita hawaruhusiwi kushiriki 
kwenye nyanja yoyote ile kwa 
kipindi cha miaka miwili kuanzia 
mwaka alioshinda, pia mswada 
ulioshika nafasi ya nne hadi 10 
haitaruhusiwa kushiriki, lakini 
mwandishi anaweza kushiriki 
kwa kuwasilisha mwingine.

Vigezo vingine mswada 
utakaofaulishiwa kwenye tuzo 
nyingine hautazingatiwa, andiko 
bunifu litakalowasilishwa liwe 
makini lililojikita kwenye masu-
ala muhimu ya kijamii, na 

mswada uwasilishe wazo asili la 
mwandishi.

Aidha, alieleza kuwa kuna vi-
gezo mahususi kwa kila nyanja 
na kwamba kwa upande wa 
tamthilia mswada utumie vi-
onjo vya sanaa za maonyesho 
vya kitanzania, ya jukwaani iwe 
ya dakika 40 hadi 60, pia iwe na 
maonesho yasiyozidi sita na wa-
husika sita.

Pia, alisema tamthilia ya lun-
inga iwe na episodi 13, kila moja 
iwe ya muda usiozidi dakika 30, 
na ya redio iwe na vipade 13 vy-
enye dakika 30 na wahusika wa-
sizidi saba.

Alisema kwenye ushairi, 
mashairi yasipungue 50 na ya-
sizidi 60, idadi ya beti kwenye 
kila shairi isizidi 15, akieleza 

kuwa ikiwa muswada ni utenzi, 
basi uwe mmoja na wenye beti 
kati ya 300 na 400.

Vilevile, katika riwaya alisema 
urefu wake uwe kati ya maneno 
60 na 100,000 na katika had-
ithi za watoto iwe na maneno 
kati ya 250 na 100,000, itakay-
owasilishwa ilenge   watoto wa 
miaka mitano na 12, ijumuishe 
michoro, na iwe kwenye lugha 
inayoeleweka.

“Mshindi wa kwanza kwenye 
tuzo hizo atapata Sh. milioni 10, 
na mswada wake utachapish-
wa na serikali na kusambazwa 
mashuleni, pia anapata ngao na 
cheti, wa pili atapata Sh. milioni 
saba na cheti, na wa tatu Sh. mil-
ioni tano na cheti,” alisema Prof. 
Penina.
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Na Mwandishi Wetu,     
ARUSHA

KATIBU wa NEC-Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Amos 
Makalla, amesema chama hi-
cho hakihusiki na maneno yali-
yotolewa na aliyekuwa Mkuu 
wa Wilaya ya Longido, Marco 
Ng’umbi.

Amesema CCM inashin-
da uchaguzi kwa haki na si 
kubebwabebwa na itaendelea 
kushindana kutokana na nam-
na ilivyojipanga vizuri.

Makalla aliyasema hayo jana 
mkoani Arusha wakati akizun-
gumza na viongozi wa chama 
hicho baada ya kuwasili mkoa-
ni hapa na kupokewa kuanza 
ziara yake ya siku sita kukagua 
utekelezaji wa ilani ya chama.

Wiki iliyopita kulisambazwa 
video katika mitandaoni ya ki-
jamii, ikimwonesha kiongozi 
huyo akiwaeleza madiwani wa 
Wilaya ya Longido kwamba 
hakuna aliyeshinda kwa nguvu 
zake, bali serikali iliwasaidia.

“Hata yule jamaa (akim-
lenga aliyekuwa Mkuu 
wa Wilaya ya Longido) 
aliyoyasema si maneno ya 
chama, mimi kama Msemaji 
wa Chama, niseme yaliku-
wa maneno yake na ukim-
sikiliza alikosa hoja huko 
vichwani, sijui alifuata nini, 
sisi CCM hatujamtuma na 
hatuhusiki na maneno.

 “Sisi tunajipanga kushin-
da kwa haki na imekuwa 
kawaida ya kushinda kwa 
haki, hivyo niwaambie wa-
nanchi, yalikuwa maneno 
yake na si msimamo wa cha-
ma,” alisema.

Kuhusu mgogoro unaoende-
lea katika Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la Ngorongoro (NCAA), 
alisema: “Sisi ni chama kion-
gozi tumekubali kutokwenda 
Ngorongoro, wenzetu waige 
mfano wetu.

“Nimekuja Arusha kwa ajili 
ya kumalizia maeneo ambavyo 
wakati tunakuja kwenye ziara 
ya Katibu Mkuu hatukufika 
Ngorongoro, Karatu na Mon-

duli, lakini niliom-
ba nafasi kwenda 
Ngorongoro ku-
zungumza na wa-
nanchi.

“Tulivyoomba 
kibali, tulikatazwa 
na kwa sababu 
sisi ni chama 
kiongozi, tume-
kubali na wen-
zetu wajifunze 
kwetu na huu ni 
ujumbe kuwa tu-
naheshimu uta-
wala wa kisheria,” 
alisema Makalla.

 Kauli ya mkuu wa wilaya 
ilizua mjadala mkali, ikitajwa 
inakwenda kinyume cha falsa-
fa ya 4R ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ambayo ni Maridhiano, 
Ustahimilivu, Mabadiliko na 
Kujenga Upya.

Baada ya video hiyo kusam-
bazwa mitandaoni, Septemba 
Mosi mwaka huu, Rais Samia 
alitengua uteuzi wake katika 
nafasi hiyo aliyoitumikia kwa 
mwaka mmoja na miezi mi-

nane katika wilaya hiyo ingawa 
taarifa ya Ikulu haikuhusisha 
utenguzi huo na kauli yake in-
ayonyooshewa kidole na CCM.

Juzi mchana Makalla aliwasi-
li mkoani Arusha kuanza ziara 
yake ya siku sita katika mikoa 
ya Arusha na Manyara.

Kiongozi huyo alipokewa na 
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Arusha, Loy Sabaya pamoja na 
viongozi wengine wa chama 
mkoani hapa.

Makalla akiwa mkoani Aru-
sha katika wilaya za Longido, 
Monduli na Karatu, atazun-
gumza na wananchi kwenye 
mikutano ya nje na kwamba 
na mikutano ya ndani yote ina-
lenga kukagua uhai wa chama 
pamoja na kusikiliza kero za 
wananchi kisha kuzipatia ma-
jibu. Baada ya kukamilisha 
ziara mkoani Arusha, atak-
wenda Manyara katika wilaya 
za Babati na Simanjiro ambako 
pia atakuwa na mikutano ya 
ndani na nje kwa ajili ya kusiki-
liza wananchi na kufuatilia 
utekelezaji Ilani ya CCM.

CCM yamkana aliyekuwa DC Longido

Wakulima 
walalamikia 
wafugaji 
kulisha 
mifugo katika 
mashamba
Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa kabla 
ya mwaka 2024/25 kufika ukomo, 
serikali itakuwa imetoa mwongozo 
wa vijana kujitolea katika utumishi 
wa umma utakaozingatia masuala 
mbalimbali, ikiwamo namna ya ku-
wapata na kuwalipa.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Deus Sangu aliyase-
ma hayo jana wakati akijibu mas-
wali ya nyongeza ya Mbunge wa Viti 
maalum, Grace Tendega.

Mbunge huyo alitaka kujua 
mkakati wa serikali kuhakikisha 
kunakuwa na utaratibu maalum wa 
kupata vijana wanaojitolea katika 
taasisi mbalimbali serikalini.

“Lini serikali itatoa mwongozo 
huo uliowekwa ili vijana wapate 
ajira kupitia utaratibu huo?” alise-
ma.

Naibu Waziri Sangu, akijibu swali 
hilo, alisema serikali ipo mbioni ku-
kamilisha mwongozo huo, hivi sasa 
inaandaa randama ambayo baada 
ya kukamilika utatolewa waraka wa 
namna ya kuwapata vijana hao.

Alisema utawekwa utaratibu wa 
ushindani ili kijana anayetaka kuji-
tolea afanyiwe usaili.

“Kabla ya kukamilika kwa mwaka 
huu wa fedha tutakuwa tumetoa 
waraka huu wa kuwaongoza wakuu 
wa taasisi namna ya kuwapata vi-
jana wa kujitolea,” alisema.

Katika swali la msingi, mbunge 
huyo alitaka kujua kama serikali iko 
tayari kuwalipa posho ya kujikimu 
wafanyakazi wanaojitolea ili kuon-
doa matabaka ya malipo kulingana 
na sehemu wanazofanya kazi.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
Sangu alisema katika kuhakikisha 
matumizi sahihi ya wafanyakazi wa 
kujitolea, serikali iko katika hatua za 
mwisho za kukamilisha mwongozo 
huo ambao utaweka utaratibu kwa 
waajiri/sekta na kada mbalimbali 
namna ya kuwapata, kuwasimamia 
na kuwalipa maslahi wafanyakazi 
watakaojitolea katika taasisi zao.

Alifafanua kuwa serikali inaruhu-
su waajiri mbalimbali katika utumi-
shi wa umma kutumia wahitimu 
wa vyuo katika ngazi mbalimbali 
za elimu kufanya kazi kwa kujitolea 
katika maeneo yao ya kazi ili kupata 
uzoefu wa kazi kwa fani zao.

“Kwa kuwa wahitimu hao siyo 
watumishi wa umma, miongozo ya 
kiutumishi haijaelekeza utaratibu 
wa kuwalipa mishahara au posho 
ya kujikimu,” alisema.

Pamoja na maelezo hayo, alisisiti-
za serikali inatambua umuhimu wa 
wafanyakazi wanaojitolea katika 
utumishi wa umma.

Mkuu wa Wilaya 
ya Kinondoni, 
Saad Mtambule 
(katikati), akizun-
gumza katika ki-
kao cha  uwasil-
ishaji wa taarifa 
ya mafanikio ya 
wilaya hiyo, ka-
tika utekelezaji 
wa miradi ya 
maendeleo, Dar 
es Salaam juzi. 
Kulia ni Meya 
wa Manispaa ya 
Kinondoni, Son-
goro Mnyonge 
na Mwenyekiti 
wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) 
wa Wilaya hiyo, 
Shaweji Mkumbu-
la. PICHA: IMANI 
NATHANIEL 

 Na bila kuwa 
na msingi 
ndani ya 
serikali za 
mitaa, hata 
huko juu 
tukaja 
tukapata 
viongozi 
wazuri, bado 
watashindwa 
kufanya kazi, 
kwa sababu 
utakuwa 
msingi...

Benki Maendeleo kuchangia ujenzi kituo watoto wenye matatizo ya akili
Na Halfani Chusi

BENKI ya Maendeleo ina-
tarajia kuandaa mbio za mara-
thon zenye lengo la kuhama-
sisha watu kuchangia vitanda 
katika Hospitali ya Kanda ya 
KCMC ya Mkoa wa Kilimanjaro 
na ujenzi wa kituo kipya cha 
kulea watoto wanaozaliwa na 
matatizo ya akili.

Mkuu wa Idara Biashara na 
Masoko wa benki hiyo, Em-
manuel Mwaya, alisema ka-
tika mazungumzo na Nipashe 
kuhusu lengo la mbio hizo.

Alisema mara ya kwanza 
mbio hizo zilizofanyika mwaka 

jana na kuhudhuriwa na Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ambaye anatarajiwa kuhud-
huria tena siku ya Jumamosi 
walifanikiwa kuchangisha Sh. 
milioni 120   ambazo zilisaidia 
kununua vitanda     katika 
haspitali hiyo    na nyingine zi-
tasaidia katika ujenzi wa kituo 
hicho.

“Katika fedha hizo tulitoa Sh. 
milioni 60 tukanunua vitanda 
12 tukapeleka katika hospitali 
ya KCMC kwa ajili ya kuwasaid-
ia joto watoto wanaozaliwa 
kabla ya muda.

“Asilimia 25 ya watoto wal-
iokuwa wanazaliwa katika hos-
pitali hiyo, walikuwa wanakufa 

kwa kukosa joto, baada ya ku-
peleka msaada huo, vifo vime-
pungua mpaka kufikia asilimia 
20, hivyo tukasema tunafanya 
tena mbio kwa ajili ya kusaidia 
tena hiyo hospitali na ujenzi 
wa hicho kituo ili kukidhi ma-
hitaji yaliyosalia,” alisema.

Alisema katika mbio za 
mwaka huu lengo lao ni kuku-
sanya zaidi ya Sh. milioni 200 
ambazo zitasaidia katika mae-
neo hayo.

“Mwaka jana lengo lilikuwa 
kukarabati hicho kituo, lakini 
isivyo bahati kilivamiwa na 
mafuriko ikashindikana, cha 
kushukuru watoto walikuwa 
likizo kwa hiyo kinajengwa 

upya katika Kijiji cha Kitopeni 
Bagamoyo ambako baada ya 
kuchangisha Jumamosi zi-
tachanganywa na zile za mwa-
ka jana kwa ajili ya kusaidia 
ujenzi wake,” alisema Mwaya.  

Mbio hizo zitafanyika kuan-
zia Oysterbay kutokea mae-
neo ya Viwanja vya Farasi zi-
tahusisha umbali wa kuanzia 
kilomita 2.5, 5, 10 na 21 kupitia 
maeneo ya Daraja la Tanzan-
ite, round about ya Aga Khan 
na Coco Beach.

Mwaya aliomba wadau ku-
jitokeza siku hiyo kushiriki 
mbio hizo na kuchangia fedha 
kwa ajili ya kuokoa maisha ya 
watoto.  
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Na Beatrice 
Moses 

 Muungwana Lazima Nilonge

KATIKA miezi kadhaa, kumekuwa na taarifa za kuenea kwa ukatili 
vikiwamo vitendo vya utekaji wa watoto na watu wazima pamoja na 
ulawiti na ubakaji. Sambamba na vitendo hivyo, baadhi ya miili ya 
watu ikiwa imetupwa kwenye vichaka na kando ya barabara ikiwa 
kwenye mifuko ya sandarusi, maarufu kama viroba. 

Kutokana na kuwapo kwa matukio hayo, makundi mbalimbali 
yamepaza sauti kutaka hatua dhidi ya washukiwa na vitendo hivyo 
kukamatwa na kufikishwa katika vyombo vya sheria. Baadhi ya wa-
nasiasa na wanaharakati pia wamepaza sauti na kusema kuna sheria 
zinazosimamia na kuchukua hatua dhidi ya vitendo hivyo ikiwamo 
kufungwa jela maisha kwa wanaothibitika kufanya hivyo.  

Licha ya sauti hizo, wanaharakati na watu wa makundi mbalim-
bali wameiomba serikali kuchukua hatua stahiki katika kukomesha 
vitendo hivyo kwa kuwa vinaifanya nchi kuwa na taswira hasi katika 
jumuiya ya kimataifa. 

Tayari serikali kupitia viongozi wametoa kauli kuhusu hatua zi-
nazochukuliwa na Jeshi la Polisi lililopewa dhamana ya kusimamia 
usalama wa rai ana mali zao, limeshaanza kuchukua hatua. Wiki hii, 
mathalan,  Jeshi la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam lilifanya ki-
kao na waganga wa tiba mbadala ikiwa hatua mojawapo ya kujaribu 
kukomesha vitendo hivyo.

Kikao hicho kilikuwa na lengo la kuwaelimisha waganga hao kuhu-
su madhara yatokanayo na kazi zao hususan upigaji wa ramli chon-
ganishi na kuwataka wenye tabia hizo kuacha mara moja. 

Waganga hao wamekuwa wakidaiwa kufanya hivyo na kuwagom-
banisha watu katika familia na pia wamekuwa wakiwataka wateja 
wao kutoa kafara ili wafanikiwe katika biashara au kupanda vyeo 
kazini.  Mbali na kutoa kafara, wamekuwa wakiwapa masharti wa-
teja wao kwamba ili kufanikiwa hawana budi kufanya vitendo viovu 
kama vile kulawiki na ubakaji wa watoto wadogo. 

Kamanda wa Kanda hiyo, Kamishna Msaidizi Mwandamizi (SACP) 
Jumanne Mulilo, alisema jeshi limefikia hatua hiyo ikiwa ni katika 
jitihada za kuhakikisha usalama na kukemea vitendo vya kikatili 
dhidi ya watoto na wanawake vinavyojihusisha na ulawiti na ubakaji  
ambavyo wakati mwingine husababisha waathirika  kupoteza mai-
sha.

Hatua iliyochukuliwa na Jeshi la Polisi Kanda Maalumu ya Dar 
es Salaam ni nzuri na ya kupongezwa kwa sababu inatoa mwanga 
wa kupunguza tatizo ambalo sasa limezidi kuota mizizi. Waganga 
wa jadi wamekuwa wakidaiwa kuwa chanzo kwa sababu baadhi ya 
watu huamini kwamba bila kufanya uovu ikiwamo kubaka na kula-
witi tena watoto wadogo au kutoa kafara hawawezi kupata mafani-
kio ama ya biashara, kisiasa au kupanda vyeo kazini. 

Pamoja na kwamba hatua hiyo ni nzuri, kutoa onyo pekee ha-
kutoshi bali zinatakiwa hatua zaidi za kuwafuatilia waganga hao 
kuhusu matendo yao ya kila siku katika ufanyaji kazi zao. Waganga 
hao wanapaswa kuchunguzwa kama wanafanya ramli chonganishi 
na wanaobainika kuendekeza vitendo hivyo kuchukuliwa hatua iki-
wamo kufutiwa leseni na kufikishwa katika vyombo vya sheria.

Badala ya kufanya vitendo hivyo ambavyo ni aibu kwa taifa, wa-
ganga hao wanapaswa kuwa na weledi katika shughuli zao kwa 
kuwasaidia wateja wao bila kufanya ramli chonganishi au kuwaele-
keza kufanya vitendo viovu. Wanachopaswa kufanya si kufanikisha 
shughuli zao ili kupata fedha bali kuwaambia wateja wao kwamba 
mafanikio hutokana na mtu kufanya kazi na si kugharimu maisha ya 
mtu mwingine.

Pamoja na hayo, katika nyakati hizo ambazo kumekuwa na 
mafundisho mbalimbali ya dini, jamii inapaswa kufahamu kwamba 
ili mtu afanikiwe hana budi kufanya kazi kwa juhudi na maarifa. Ma-
neno na maonyo yamekuwa mengi sasa vinahitajika vitendo zaidi 
kukomesha vitendo vya ubakaji, ulawiti, utekaji na mauaji dhidi ya 
watu wasio na hatia.

Matatizo ya TAZARA yamepata dawa,
magumu yaliyotokea yamefika mwisho 
ABIRIA waliotarajiwa kusafiri na treni 
ya Tazara kwenda mikoa ya Nyanda za 
Juu Kusini na nchi jirani ya Zambia 3 
Septemba,2024 , walikwama na kulazi-
mika kukaa siku mbili stesheni ya Tazara 
Dar Salaam 

Dhahama hiyo imewakuta abiria hao 
waliokwama kwa siku mbili, pasipo  
kufahamu hatma yao, wakibaki katika 
wakati mgumu, ikiwamo kukosa mahali 
sahihi pa kujisitiri. 

Ofisa Uhusiano wa TAZARA Tanzania, 
Regina Tarimo amekaririwa  akieleza 
kuwa  ni changamoto za kila mara, ku-
tokana na uchakavu wa mabehewa yao, 
hivyo hulazimika kuyafanyia matengen-
ezo mara nyingi. 

Kwa maelezo hayo ya Afisa Uhusiano,  
ni wazi kwamba kuna ombwe kubwa 
unaosababisha maisha ya abiria kuwa 
hatarini. Nasema hivyo, kwa sababu 
kama wenye mamlaka wanajua kuna 
matatizo ya namna hiyo, kuna haja gani 
ya kuruhusu safari kuwepo?. 

Huko ni kuyaweka maisha ya watu 
rehani katika mazingira kama hayo. Ni 
jambo ambalo halipaswi kufumbiwa 
macho. Uongozi wa Tazara kuna mas-
wali ya kujibu.

Je kwanini mmeendelea kulazimisha 
safari katika mazingira ambayo mna-
tambua mabehewa yenu ni chakavu? Je 
mnajua miongoni mwa abiria mnaowa-
hudumia  wapo pia ambao ni wagonjwa 
wa presha au sukari? Fidia ya usum-
bufu ambao  abiria hao wanapaswa ku-
pewa je gharama  zisingeepukwa kama 
msingezuia safari mapema(tiketi zis-
ingekatwa)?

Novemba 2022 serikali kupitia kwa 
aliyekuwa Naibu Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Atupele Mwakibete ilisema 
katika mwaka wa fedha 2022/23, imet-
enga Sh bilioni 13.1 kwa ajili ya kubore-
sha miundombinu ya reli ya Mamlaka ya 
Reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA).

Aliyasema hayo bungeni jijini Dodo-

ma wakati akijibu swali la Mbunge wa 
Njombe Mjini (CCM), Deodatus Mwanyi-
ka aliyetaka kufahamu mkakati wa seri-
kali wa kukarabati reli ya Tazara.

 Naibu Waziri alikaririwa akielezea 
kuwa ununuzi wa mtambo wa kisasa wa 
kushindilia kokoto, pia baadhi ya fedha 
hizo zitatumika kukarabati mabehewa 
21 ya treni za abiria za Udzungwa na 
treni za abiria za mjini za jijini Dar es 
Salaam, je maelezo haya yaikwama wapi 
kutelekezwa? Kama haikutekelezwa ilik-
wama wapi? 

Kwa upande wa mikakati ya muda wa 
kati na mrefu, alikaririwa akisema kuwa 
serikali za Tanzania na Zambia zimean-
daa Mpango wa Biashara wa miaka mi-
tano uliotarajiwa kupitishwa na Baraza 
la Mawaziri mwishoni mwa Novemba, 
2022. serikali za Tanzania, Zambia na 
China zimeunda timu ya pamoja kwa 
ajili ya kuandaa mkakati wa pamoja 
kwa kuishirikisha Serikali ya Watu wa 
China katika kugharamia maboresho ya 
Tazara. 

Maelezo hayo ya ushirikishwaji wa 
China tayari tumeona utekelezaji wake 
unavyoendelea  baada ya juzi Septemba 
4 mwaka 2024 kufanyika  utiaji saini 
waraka wa maelewano kuhusu mradi 
wa Ufufuaji wa Reli ya Tanzania na Zam-
bia (TAZARA) ambao ulishuhudiwa na 
Rais wa China Xi Jinping, Rais wa Tanza-
nia Dk,Samia Suluhu Hassan na Rais wa 
Zambia Hakainde Hichilema. 

Hii  ni habari njema yenye matumaini 
kwa kuwa imeelezwa wazi kuwa China 
ipo tayari katika kushiriki kwenye hatua 
ya kufufua ushirikiano wa reli kati ya 
Tanzania na Zambia, hali ambayo inata-
jwa kuwa ikifanikiwa itafanikisha kuima-
risha mtandao  wa usafiri wa reli katika 
eneo hilo. 

Hatua hii ikifanikiwa, imani yangu ni 
kwamba hatutarajii tena kutokea usum-
bufu kwa abiria, ikiwamo hiyo ya kulazi-
mika kulala stesheni. 
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Na Mary Geofrey

WANAMTANDAO wa Kupinga 
Rushwa ya Ngono Tanzania 
wamelipongeza Bunge kwa ku-
topitisha kifungu cha 10(b) cha 
Muswada wa Mabadiliko ya She-
ria ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa ya Ngono.

Pia, wamelipongeza Bunge 
kwa kuongeza wigo wa ukomo 
wa adhabu kwa waomba rush-
wa ya ngono kutoka miaka mi-
tatu hadi 10 na adhabu ya Sh. 
milioni tano hadi milioni 10. 

Pongezi hizo zilitolewa juzi 
mkoani Dar es Salaam na Mwe-
nyekiti wa Mtandao huo unao-
husisha zaidi ya asasi 200, Prof. 
Penina Mlama, tamko lake liki-
somwa na Mwanamtandao, 
Mary Marandu.

Mkutano huo na waandishi wa 
habari ulitawaliwa na nyimbo, 
shangwe na vigelegele kuashiria 
kuunga mkono uamuzi wa 
Bunge la 12 kikao cha 15, kilicho-

jibu kiu ya mtandao kwa 
kutopitisha kifungu hicho 
cha sheria.

Awali mtandao huo ul-
ipinga kifungu hicho cha 
10(b) kwa madai kinaha-
lalisha rushwa ya ngono 
kwa vijana na wasichana 
na kumlinda mwombaji 
rushwa.

Badala yake, walitaka ki-
fungu cha 25 cha sheria 
hiyo kibaki kama kilivyo 
bila marekebisho yoyote 
kwa kuwa kinajitosheleza.

“Wanamtandao wa 
Kupambana na Rushwa 
ya Ngono tunapenda ku-
tumia fursa hii kupongeza wa-
namtandao wote, waandishi 
wa habari, wadau wa kimataifa 
waliotuunga mkono na  jamii 
ya Watanzania kwa kusimama 
kidete kupaza sauti zao na ku-
kataa mapendekezo ya kifungu 
hiki kilichotaka mwathirika wa 
rushwa ya ngono kushtakiwa 

kama mhalifu.
“Hatua ya Bunge 

kuridhia kutopiti-
sha kifungu hiki na 
kuongeza adhabu 
kwa waomba rushwa 
ya ngono ni ushindi 
mkubwa kwenye ma-
pambano dhidi ya 
rushwa ya ngono na 
uthibitisho tosha wa 
nguvu yetu wananchi 
na umuhimu wa sauti 
zetu kama wanajamii 
katika kukataa mifu-
mo kandamizi,” alise-
ma Mary.

Mtandao huo ulitam-
bua mchango  wa Chama cha 
Wanawake Majaji waliowezesha 
kuingizwa katika Sheria ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
kifungu Na. 25 kilichotofautisha 
rushwa ya ngono na rushwa 
zingine. 

“Kipekee tukitambua juhudi 
na mchango mkubwa wa  Jaji 

Mstaafu wa Mahakama ya Tan-
zania, Eusebia Munuo  aliyeen-
delea kuelimisha umma wa Wa-
tanzania kuhusu dhana nzima 
ya rushwa ya ngono,” alisema 
Mary. Mwanamtandao Rebeca 
Gyumi alisema wanatambua 
Sheria ya Kupambana na Kuzuia 
Rushwa ya Ngono, imetoa tafsiri 
sahihi iliyotofautisha rushwa ya 
ngono na rushwa nyingine. 

“Kwamba rushwa ya ngono 
inahusisha wenye mamlaka ku-
tumia vibaya mamlaka yao kudai 
ngono kama  sharti la  kumpa 
mwathirika haki na stahiki zake 
au kumpendelea  kwa kumwa-
hidi kumtunuku vitu ambavyo 
hakustahili,” alisema Mwanaha-
rakati huyo.

Pia, mtandao huo ulihusika 
na uchambuzi yakinifu wa map-
endekezo ya awali ya mareke-
bisho ya sheria hiyo na kutoa 
tamko lao kwa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU).

Wanamtandao rushwa ya  
ngono walipongeza Bunge

Serikali kuongeza 
elimu ukuzaji 
viumbe maji
Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema inalenga 
kuongeza elimu ya ukuzaji vi-
umbe maji, ukiwamo uzalishaji 
vifaranga vya samaki hasa kaa 
ili kuongeza tija, mnyororo wa 
thamani na kupata soko la ki-
mataifa.

Mkurugenzi wa Kuendeleza 
Ukuzaji Viumbe Maji kutoka 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. 
Nazael Madalla, amesema wa-
mechukua hatua hiyo baada ya 
takwimu kuonesha dunia imek-
wishapoteza uvuvi wa asili.

Madalla aliyasema hayo juzi 
wakati wa mafunzo ya siku tano 
kwa wanazuoni vijana takribani 
40 kwenye sekta ya uvuvi, ku-
wapa mbinu za ukuzaji viumbe 
maji, vikiwamo vifaranga vya sa-
maki, yaliyofanyika katika Chuo 
cha Uvuvi Mbegani (FETA), 
wilayani Bagamoyo, mkoani 
Pwani.

“Soko la baadhi ya viumbe 
maji kama kambale na kaa bado 
ni changamoto. Samaki aina ya 
kambale kuna baadhi ya imani 
za kidini kwamba hawali samaki 
asiye na magamba, pia kaa soko 
lipo ila hatua za vitotoreshi ni 
duni.

“Serikali imedhamiria ku-
jenga vituo viwili vya uzalishaji 
vifaranga. Duniani imebainika 
kuwa mwaka 2022 katika tak-
wimu asilimia 51 ya samaki wali-
oliwa duniani, walitoka katika 
mazingira ya kufuga. Tanzania 
pia tunajitahidi kufikia asilimia 
10 ya mazao yote uvuvi yanato-
kana na mazingira ya kufuga,” 
alisema Dk. Madalla.

Mratibu wa mafunzo hayo, 
Lucka Mgwena, alisema lengo 
ni kuwajengea uwezo vijana wa-
hitimu katika fani za sayansi ya 
viumbe maji (aquaculture) nga-
zi ya cheti, diploma na shahada 
ili wabaini fursa zilizopo kwe-
nye ukuzaji viumbe hao nchini 
na kujiajiri.

“Vilevile, tunataka wawe na 
maarifa ya vitendo kwenye 
uzalishaji bidhaa, usimamizi na 
utafutaji masoko ya bidhaa zito-
kanazo na viumbe maji nchini. 
Maarifa yote yemejikita katika 
kuendeleza ukuzaji viumbe 
maji kibiashara,” alisema Lucka.

Alisema kuwa, akiwa mmoja 
wa wanufaika na ufadhili wa 
masomo katika Shahada ya 
Uzamili wa Ukuzaji Viumbe 
Maji na Sayansi ya Uvuvi kupi-
tia mradi huo, alifikiri namna 
ya kuwafikia vijana wahitimu 
ili kuwaongezea maarifa ya ku-
wawezesha kuzibaini fursa na 
kujiajiri.

Lucka alisema, mfadhili wa 
mafunzo hayo ni AQUAFISH – 
African Centre of Excellence in 
Aquaculture and Fisheries (ACE 
II) kupitia Chuo Kikuu cha Li-
longwe cha Kilimo na Maliasili 
(LUANAR) cha Malawi.

“Kipekee 
tukitambua 
juhudi na 
mchango 
mkubwa 
wa Jaji 
Mstaafu wa 
Mahakama 
ya Tanza-
nia, Eusebia 
Munuo ali-
yeendelea 
kuelimisha 
umma wa 
Watanzania...

Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Lindi, Dk. Kheri 
Kagya (wa pili kushoto), 
akipata maelezo ya 
mradi wa kisayansi 
unaohusu dawa ya asili 
ya kutibu meno na mat-
ibabu yake uliobuniwa 
na mwanafunzi wa 
Shule ya Kibutuka ya 
Liwale, Afidhi Maulidi 
(kushoto), wakati wa 
maonesho ya Sayansi 
na Teknolojia mkoani 
humo jana, kupitia 
programu ya kuwajen-
gea uwezo wa kisayansi 
wanafunzi, inayotekele-
zwa na Shirikisho la 
Wanasayansi Chipukizi 
Tanzania (YST) kwa 
kushirikiana na Kam-
puni ya Shell Tanzania. 
Kulia ni Mshauri wa 
Masuala ya Kijamii wa 
Kampuni hiyo, Msomisi 
Mmbena.   PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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Ubelgiji 
yaunga 
mkono 
ajenda 
ya nishati 
safi

LATRA yaanzisha utaratibu wa 
uwakala kudhibiti ajali bodaboda
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA) imeanzisha 
utaratibu wa kuwapatia uwakala 
wa kutoa leseni, vyama vya wa-
miliki na waendesha bodaboda 
pamoja na bajaji katika maeneo 

mbalimbali nchini ili kurahisisha 
udhibiti na uzingatiaji wa kanuni 
na sheria za usafirishaji katika 
eneo hilo.

Kwa mujibu wa Mkuu wa 
Kitengo cha Uhusiano na Ma-
wasiliano LATRA, Salum Pazzy, 
kuanzishwa kwa utaratibu huo 

Na Halfani Chusi

UBELGIJI imesema inaunga 
mkono kampeni ya Nishati 
Safi ya Kupikia ambayo Rais 
Samia Suluhu Hassan ni kinara 
upande wa Afrika.

Ubelgiji imeonesha nia ya 
kushirikiana na Tanzania 
kutekeleza ajenda hiyo kupi-
tia kikao    kilichofanyika kati 
ya Naibu    Waziri    wa Mkuu 
na Waziri    wa     Nishati, Dk. 
Doto Biteko na   Waziri wa Ni-
shati wa Ubelgiji, Tinne Van Der 
Straeten.

Kikao hicho kilichofanyika 
mjini Windhoek, Namibia, iki-
wa ni sehemu ya mkutano wa 
nchi za Afrika kujadili matumizi 
ya Hydrojen katika kuzalisha 
umeme.

Waziri Tinne alisema nchi 
yake iko tayari kuunga mkono 
jitihada za matumizi ya nishati 
safi ya kupikia ikiwa ni mkakati 
wa kimataifa wa uhifadhi wa 
mazingira na kuwawezesha wa-
nanchi kukuza pato na maen-
deleo ya kiuchumi.

Alisema matumizi ya vyanzo 
mbalimbali vya nishati safi ni 
njia mojawapo ya kuchochea 
maendeleo ya watu na uchumi 
wa nchi husika.

Dk. Biteko alisema ili kupata 
maendeleo ya kweli, Tanza-
nia inatoa kipaumbele katika 
matumizi ya nishati ambayo 
itawawezesha kupata mafani-
kio endelevu, ikiwa ni pamoja 
na kuondokana na magojwa na 
vifo vinavyotokana na matumi-
zi ya nishati chafu.

“Kama mnavyofahamu, Tan-
zania kupitia Rais Samia ime-
asisi na inaendeleza kampeni 
kuhakikisha asilimia 80 ya Wa-
tanzania wanatumia nishati safi 
ya kupikia katika kipindi cha 
miaka 10 ijayo kuanzia mwaka 
huu,” alisema.

Dk. Biteko alisema anatamani 
Tanzania ingeungwa mkono 
na Ubelgiji katika matumizi ya 
nishati safi kama ambavyo im-
ekuwa inafanya katika sekta ny-
ingine ikiwamo elimu na uwez-
eshaji katika masuala ya usawa 
kijinsia.  

Kikao hicho kililenga kuibua 
fursa na changamoto zilizoko 
katika matumizi ya nishati hiyo, 
ambapo Tanzania itapata fursa 
ya kujifunza kuhusu matumizi 
yake katika kuzalisha umeme.

kutasaidia kundi hilo kutoa 
huduma bora na salama 
pamoja na kupunguza 
ajali zinazokatisha mai-
sha ya vijana wengi na 
wengine kuwapa ulema-
vu wa kudumu.

Pazzy alisema pamoja 
na mambo mengine, 
utaratibu huo utatoa 
fursa kwa vyama hivyo 
kujipatia kipato kupitia 
ukatishaji wa tiketi za 
usafirishaji kwa wana-
chama wao.

“Vyama vyao vitakuwa 
vinatoa leseni kwa wa-
nachama wao kwa niaba 
ya LATRA na watakuwa 
wanasimamiana au ku-
dhibitiana wao kwa wao 
na tunafahamu kwamba, 
wanapojiwekea utara-
tibu hawana mchezo. Hii 
itaturahisishia kazi kwa 
kiwango kikubwa.

Alisema kundi la 
waendesha bodaboda na 
bajaji ndilo linalooneka-
na kuwa na shida kubwa 
katika kulidhibiti.

“Watajiwekea utarati-
bu wa kujidhibiti kupitia 
vituo vyao, yule ambaye 
hana leseni na hafuati 
sheria  na kanuni za usafirishaji 
hawatamruhusu   kufanya 
kazi, kwa hiyo watapeana 
msukumo wa kufuata sheria 
kabla serikali haijawafikia.

“Hatutaki watoe leseni ilim-
radi, bali kwa kuhakikisha kila 
anayepewa anakuwa na sifa na 

amefuata sheria, ka-
nuni na taratibu za 
usafirishaji na tume-
jiridhisha katika 
hili, wanajitahidi na 
wamejipambanua 
kwa umoja,” alise-
ma Pazzy.

Alisema asilimia 
20 ya fedha inayo-
patikana katika vi-
kundi hivyo kupitia 
leseni, inatumika 
kuvisaidia na asil-
imia 80 inakwenda 
serikalini.

“Na ndio maana 
tunasema hii ni 
fursa nzuri kwa vi-
jana wanaofanya 
shughuli hiyo, kwa 
sababu wanakuwa 
na mfuko wa fedha 
ambao ni ada ya 
leseni zao wenyewe. 
Kupitia utaratibu 
huu vyama vyao vi-
takua kiuchumi na 
kuwa na nguvu zai-
di,” alisema Pazzy.

Alisema tayari 
vikundi vya bajaji 
na bodaboda vya 
Mkoa wa Kilimanja-
ro vimefanya vizuri 

katika eneo hilo na kuwaha-
masisha wenzao kutoka mikoa 
ya Arusha, Mwanza, Mbeya na 
Dar es Salaam.

Alisema lengo lao ni ku-
hakikisha     utaratibu huo 
unafika katika   mikoa yote 
nchini.

“Vyama 
vyao 
vitakuwa 
vinatoa 
leseni kwa 
wanachama 
wao kwa 
niaba ya 
LATRA na 
watakuwa 
wanasi-
mamiana 
au ku-
dhibitiana 
wao kwa 
wao na tu-
nafahamu 
kwamba, 
wanapo-
jiwekea 
utaratibu 
hawana 
mchezo. 
Hii itatu-
rahisishia 
kazi kwa 
kiwango 
kikubwa.
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HABARI KASKAZINI

ECLEA 
yaahidiwa 
maji ya 
bomba 

Na Jaliwason Jasson, HANANG’

SERIKALI imeahidi kutafuta ufum-
buzi tatizo la ukosefu wa maji ya 
bomba katika Chuo cha Masomo ya 
Theolojia na Uongozi Afrika Mashari-
ki (ECLEA) kilichopo wilayani hapa 
Mkoa wa Manyara.

Katibu Tawala wa Wilaya hiyo, 
Athuman Likeyekeye, alitoa ahadi 
hiyo jana katika mahafali ya chuo hi-
cho yaliyofanyika wilayani hapa.

Kwa mujibu wa Likeyekeye, tatizo 
hilo litapatiwa ufumbuzi hivi karibu-
ni ili kuruhusu shughuli za kitaaluma 
kutolewa bila vikwazo chuoni hapo.

“Tatizo la kukosekana maji hapa 
serikali imelisikia na italifanyia kazi 
kwa uharaka wake, lakini ni vizuri 
waende wakatende haki na kusisitiza 
masuala ya maendeleo na amani ya 
nchi,” alisema.

Katika risala yao iliyosomwa na Sa-
lome Michael, wahitimu hao wamea-
hidi kwenda kutatua migogoro ya 
ndoa katika jamii na kusaidia malezi 
ya watoto.

Katika mahafali hayo, Mkuu wa 
ECLEA, Ibrahim Joramu, aliwataka 
kutojisifia kuwa na vyeti, bali wakawe 
chachu ya kuleta mabadiliko katika 
jamii kutokana na elimu waliyoipata.

“Msiende kuonyesha vyeti tu ila 
matendo yenu ndio yaonyeshe elimu 
mliyoipata mambo mliyojifunza 
mkayafanyie kazi ili yazae matunda 
kwenye jamii,” alisema Joramu

Alisema kusudi la elimu waliyoipa-
ta ni kuleta mabadiliko chanya katika 
jamii huku tabia zao zikiwa za pekee.

Mkuu huyo, alisema madhumuni 
yao ni kuleta chachu ya mabadiliko 
kwa wanafunzi ili nao wayapeleke 
katika jamii yao.

Mkurugenzi wa Kanda ya Afrika 
Mashariki wa ECLEA, Dk. Jonathan 
Menn, alisema kanisa linakuwa zuri 
kulingana na uzuri na ubora wa vion-
gozi.

Menn, alisema wachungaji wengi 
hawajapata mafunzo ya kina kama 
waliyoyapata, matokeo yake wana-
jifunza kutoka kwa baba zao wa ki-
roho.

Himo, Holili tishio uchakachuaji gesi
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MIJI ya Himo Wilaya ya Moshi 
Vijijini na Holili wa Rombo mkoa-
ni Kilimanjaro inatajwa kuwa tish-
io kwa biashara ya uchakachuaji 
wa nishati safi ya gesi ya kupikia 
majumbani (LPG).

Kwa mujibu wa Meneja wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA) Kan-
da ya Kaskazini, Lorivii Long’idu, 
baadhi ya wafanyabiashara wasio 
waaminifu wanahujumu nishati 
hiyo kwa kuchakachua ujazo wa 
mitungi ya gesi na kuuza ikiwa na 

ujazo pungufu.
Kuhusu uagizaji, uhifadhi, us-

ambazaji na ujazaji wa gesi ya 
kupikia majumbani, Long’idu, 
alisema ni lazima ijazwe kwa kuz-
ingatia uzito sahihi kama unavy-
oonyeshwa kwenye mitungi.

“Kwa Kanda ya Kaskazini, 
kuna idadi ya watu ambao tume-
wakamata kwa sababu kuna 
changamoto kubwa sana ya 
uchakachuaji. Kwa sababu eneo 
hili la Kilimanjaro lina barabara 
inayopeleka gesi nchi jirani ya 
Kenya.  Kwa hiyo kuna uchaka-
chuaji hasa kwa haya magari 

makubwa yanayopita maeneo ya 
Himo, Holili (mpaka wa Tanzania/
Kenya). Kuna ile hali ya wafanya-
biashara wasiokuwa waaminifu 
wanachakachua,” alisema na 
kuongeza kuwa: “Tumekuwa tuk-
ishirikiana na vyombo vingine 
vya serikali, na tumewakamata na 
kuna ambao tumewapeleka ma-
hakamani, wengine wameshtaki-
wa na wengine kesi zao bado tu-
naendelea nazo. 

Bado zoezi hili la kuendelea ku-
fuatilia ni endelevu katika mikoa 
ya kanda ya kaskazini ya Arusha, 
Manyara, Tanga na Kilimanjaro, 

kujua nani anafanya hii biashara 
bila kufuata taratibu.”

 Ofisa Vipimo wa Wakala wa 
Vipimo (WMA) Mkoa wa Kiliman-
jaro, Yuda Thade, alisema makosa 
makubwa yanayotokea kwenye 
biashara ya gesi ni wafanyabiasha-
ra kutokuwa na mizani.

 Kwa mujibu wa Thade, mako-
ssa hayo ni kuuza gesi ikiwa na uz-
ito pungufu, kinyume na kifungu 
cha 41 cha Sheria ya Vipimo, Sura 
ya 340, na kuuza gesi ambayo 
mtungi haujaandikwa, kinyume 
na kifungu cha 3 na 4 cha Kanuni 
za Mwaka 2013. 

Kosa la kutumia mizani am-
bayo sio sahihi, iliyochezewa 
au kutothibitishwa, kinyume na 
kifungu cha 35 na 36 cha Sheria 
ya Vipimo, Sura ya 340, adhabu 
kwa mujibu wa sheria, kifungu 
cha 45, kwa kosa la kwanza, faini 
isiyopungua ni shilingi 300,000 
na isiyozidi milioni 50, au kifungo 
gerezani si zaidi ya miaka miwili, 
au vyote kwa pamoja.

Kwa kosa la pili, faini isiyopun-
gua 500,000 na isiyozi shilingi 
milioni 100, au kifungo gerezani, 
si zaidi ya miaka mitano au ad-
habu zote kwa pamoja.

Vicoba sasa wahamasishana kuwania uongozi wa mitaa 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

K
AMPENI ya kuhama-
sisha idadi kubwa ya 
wanawake na vijana 
kuchukua fomu za 

kuomba kuwania uongozi uch-
aguzi ujao wa serikali za mitaa 
nchini ili kuchochea mabadi-
liko ya fursa za kiuchumi, im-
ehamia katika vikundi na Benki 
za Kijamii Vijijini (Vicoba).

Akizungumza katika Kata ya 
Majengo, Manispaa ya Moshi 
mkoani Kilimanjaro na wana-
chama wa Vicoba wakati wa 
kuvunja mzunguko wa 16 wa 
Kikundi cha Amkeni Vicoba 
Group, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Maendeleo la Tu-
songe (CDO), Aginatha Rutazaa, 
alisema umefika wakati wa-
nawake na vijana kuwa vinara 
katika masuala ya uongozi.

“Sasa nataka kusema 
hivi, tunaingia kwenye 
uchaguzi wa serikali za 
mitaa mwaka huu, ajenda 
kubwa ya Tusonge CDO ni 
kuona akina mama wengi 
kwa kadri iwezekanavyo 
mnaingia kwenye nafasi 
za uongozi kuanzia mtaa, 
kitongoji na kijiji na kule 
kwenye kata mwaka ujao,” 
alisema na kuongeza 
kuwa: “Naomba kila mwa-
namke kuandikisha jina 
lake kwenye daftari la 
mpiga kura. Huo ndio 
ufunguo wa kutusaidia ku-
ingiza funguo kwenye gari 
ili liwake. Tutaongea, tutapiga 
kelele, tutahamasisha, lakini 
kama hujajiandikisha ni kama 
mtu anatwanga maji kwenye 
kihuri.”

Alisema anatambua wa-

nawake ni jeshi kub-
wa lenye mchango 
mkubwa kwa taifa, 
kwa kuonyesha 
uwezo wa kubeba 
mzigo kuanzia nga-
zi ya familia pasipo 
kuwezeshwa.

 Na bila kuwa na 
msingi ndani ya 
serikali za mitaa, 
hata huko juu tu-
kaja tukapata vion-
gozi wazuri, bado 
watashindwa kufan-
ya kazi, kwa sababu 
utakuwa msingi 
umenyonya maji, 

lakini matofali yatashindilia 
msingi na utavunjika,” alisisiti-
za.

Hivi karibuni, Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na  Serikali  za  Mitaa  (TAMI-

SEMI), Mohamed Mchengerwa, 
aliutangazia umma na vyama 
vya siasa kuwa uchaguzi  huo 
kwa Tanzania Bara, utafanyika 
Novemba 27 Novemba, mwaka 
huu.

Kwa mujibu wa Kanu-
ni  za  Uchaguzi  wa  Serika-
li  za  Mitaa  za  Mwaka 2019, 
Ibara 4 (1-3) (Tangazo la  Seri-
kali, Na. 571, 572, 573 na 574) la 
Mwaka 2024, waziri mwenye 
dhamana, anayo mamlaka ya 
kuutangazia umma na vyama 
hivyo tarehe rasmi ya  uch-
aguzi. 

Katika  uchaguzi  huo ulio-
fanyika mwaka 2019, wanawake 
4,171 tu, ndiyo walioshinda na-
fasi za uenyeviti wa vitongo-
ji, sawa na asilimia 6.7, wa mitaa 
walikuwa 528 sawa na asilimia 
12.6 na  wa  vijiji, wanawake 
246 asilimia 2.1. 

 Na bila kuwa 
na msingi 
ndani ya 
serikali za 
mitaa, hata 
huko juu 
tukaja 
tukapata 
viongozi 
wazuri, bado 
watashindwa 
kufanya kazi, 
kwa sababu 
utakuwa 
msingi...

Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), John Mnyika akizungumza wakati wa mku-
tano wa hadhara katika eneo la Majengo Shimoni, wilayani Muheza, mkoani Tanga juzi, akiwataka wanachama 
wa chama hicho, kujipanga ipasavyo kushiriki uchaguzi wa Serikali za mitaa, vijiji na vitongoji. PICHA: STEVEN 
WILLIAM 
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HABARI KANDA YA ZIWA
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RC Simiyu 
awakumbusha 
wananchi 
uboreshaji 
taarifa daftari 
mpigakura

Katibu Tawala 
Wilaya ya Il-
emela, mkoani 
Mwanza, 
Mariam Msengi 
(kulia) aki-
kabidhi kadi 
za bima ya 
Mfuko wa 
Afya ya Jamii 
(CHF iliyob-
oreshwa) kwa 
moja ya familia 
kutoka Kata ya 
Sangabuye juzi, 
zilizotolewa na 
Shirika lisilo 
la kiserikali 
la SOS Chil-
dren’s Village 
Tanzania kwa 
wananchi zaidi 
ya 360 kutoka 
kaya maskini. 
PICHA: VITUS 
AUDAX

Na Alex Sayi, SIMIYU

MKUU wa Mkoa wa Simi-
yu, Kenan Kihongosi ame-
wataka wananchi wenye 
sifa kuendelea kujitokeza 
katika vituo vya kujiandiki-
sha pamoja na kuboresha 
taarifa zao katika daftari la 
kudumu la mpiga kura.

Kihongosi alitoa kauli 
hiyo juzi ofisini kwake na 
kueleza kuwa kwa wote we-
nye umri kuanzia miaka 18 
na kuendelea wana sifa za 
kushiriki katika uandikishaji 
huo unaoendelea ili kuwa 
na sifa za kushiriki Uchaguzi 
Mkuu.

Mratibu wa daftari la 
kudumu ngazi ya Kata, 
Dk. Boniphas Mabonesho 
alisema uelewa, mwamko 
na mwitikio bado upo chini, 
hivyo aliwaomba wasimam-
izi kuongeza hamasa zaidi.

“Mimi naratibu kata sita 
za Shanwa, Nyalikungu, 
Binza, Mwamashimba, Sola 
na Ng’wigwa uhamasishaji 
unaendelea vizuri lakini 
bado kunahaja ya hamasa 
hiyo kufahamika kwa wa-
nanchi wote ili waweze ku-
jitokeza kuboresha taarifa 
zao hasa kundi la vijana,” 
alisema Dk. Mabonesho.

Baadhi ya vijana wak-
iwemo waendesha daladala 
za baiskeli wilayani Maswa 
wakizungumza na Nipashe 
walieleza kutokuwa na uele-
wa wala elimu sahii juu ya 
suala la kuboresha na kuji-
andikisha katika daftari hilo.

Issack Joseph (18) Mkazi 
wa Kata ya Sola alisema ana-
hitaji kujiandikisha lakini 
hakuwa na taarifa licha ya 
kitambulisho hicho kuwa 
na faida katika shughuli 
mbalimbali.

Madiwani wapinga ununuzi ‘shangingi’ la mkurugenzi
Na Samson Chacha, TARIME 

M
ADIWANI wa Hal-
mashauri ya Tarime 
Vijijini mkoani Mara 
wamepinga kiasi cha 

Sh. milioni 110 kuongezwa kwa 
ajili ya kumnunulia mkurugenzi 
wa halmashauri hiyo gari aina 
ya Toyota Land Cruiser VX na 
kuagiza kutumika kwa ajili ya 
matengenezo ya magari mabovu 
ili yatumike kwenye kazi husika.

Madiwani hao, walitoa pingami-

zi hilo juzi katika kikao cha baraza 
lao kilichokuwa kikijadili matumi-
zi ya fedha kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo.

Mmoja wa madiwani hao, na 
baadhi ya madiwani hao, John-
bosco Mbusiro, alisema matumizi 
ya fedha hizo ni mabaya  na kuta-
ka kuelekezwa katika utekelezaji 
wa miradi mingine muhimu ya 
maendeleo kwa manufaa ya wa-
nanchi na serikali.

Diwani Nashoni Mchuma, alise-
ma miradi mingi imekwama na 

kuitaja baadhi, ikiwa ni pamoja 
na ujenzi wa Kituo cha Afya Su-
suni na vyumba vya madarasa 
hivyo kutaka fedha hizo ziele-
kezwe huko.  Vilevile Mchuma, 
alitaka fedha zilizotengwa kwa 
ajili ya ujenzi wa kituo cha mabasi  
Ng’ereng’ere zaidi ya Sh. bilioni 
moja zipelekwe kuanza ujenzi 
huo na kukamilika kwa wakati 
na kuwaondolea kero wananchi. 
Awali Mkurugenzi wa Halmashau-
ri hiyo, Solomon Shati   akizun-
gumzia utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo, alisema zinatara-
jiwa kutumika zaidi ya Sh.milioni 
448.4 kwa miradi, ikiwemo ujenzi 
wa mabweni mawili ya  Shule  ya 
Sekondari ya Wasichana   kidato 
cha tano na sita ya  Borega.

Vilevile alitaka kukamilishwa 
kwa ujenzi wa nyumba za watum-
ishi katika kituo cha afya Magoto, 
ujenzi wa madarasa mawili ya 
watoto wenye mahitaji maalum, 
ununuzi wa vishikwambi na gari   
hilo  ambao ulipingwa na madi-
wani hao.

Wananchi waitwa kupima homa ya ini
Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Halmashauri ya 
Ushetu wilayani hapa Mkoa 
wa Shinyanga wametakiwa ku-
jitokeza katika vituo vya afya 
kupima afya ili kubaini kama 
wameambukizwa ugonjwa wa 
homa ya ini.

Wito huo ulitolewa juzi  Mganga 
Mkuu wa Halmashauri hiyo, Dk. 
Athuman Matindi wakati akizun-
gumza na Nipashe ofisini kwake 
kuhusiana na wanavyohamasisha 

wananchi kupima afya zao mara 
kwa mara ili kukabiliana na ma-
gonjwa          ya kuambukiza na 
yasiyo ya kuambukiza hasa  wa 
homa hiyo na Virusi vya Ukimwi 
(VVU).

Dk. Matindi, alithibitisha ku-
wepo kwa wagonjwa watatu wa 
homa hiyo  katika familia moja 
baada ya kupimwa Kituo cha Afya 
Burungwa na kuwataka wakazi 
hao kujitokeza na kupima afya 
zao na kupatiwa elimu ya namna 
ya kujikinga na ugonjwa huo na 
mengine.

Alisema utafiti unaonyesha 
virusi vya homa hiyo vinaweza 
kuishi nje ya mwili hadi siku saba, 
vikiwa na uwezo wa kuambukiza 
mtu.

Alitaja makundi yaliyopo ha-
tarini kupata ugonjwa huo kuwa 
ni watoto wachanga waliozaliwa 
na mama mwenye virusi hivyo, 
wanaofanya ngono, wanatumiaji 
dawa za kulevya, wafanyakazi wa 
sekta ya afya na wagonjwa wa figo 
wanaotumia huduma za kusafi-
sha damu.

Mwenyekiti wa Halmashauri 

hiyo, Gagi Lala, aliwataka watoa 
huduma ngazi za jamii kushiriki-
ana na mashirika yaliyopo kue-
limisha wananchi umuhimu wa 
kupima afya na kueleza madhara 
ya magonjwa hayo.

Mkazi wa Nyamilangano, 
Msanja Masasila, alisema wa-
nanchi wengi       hawana elimu 
ya ugonjwa huo      na kwamba 
wengi wao wana imani potofu 
juu ya wagonjwa  hao wakidhani 
wamerogwa      na kukimbilia kwa 
waganga wa       jadi kupatiwa tiba 
asili.

Vijana 300 wawezeshwa ujuzi kujiajiri kwa kilimo
Na Vitus Audax, MWANZA

KATIKA kukabiliana na upun-
gufu wa ajira kwa vijana nchini, 
zaidi ya vijana 300 wamepatiwa 
ujuzi pamoja na vifaa ili kujiajiri 
katika kilimo na ufundi.

Vijana hao wanaojishughulisha 
na kilimo cha umwagiliaji, ufundi 
umeme pamoja na ufundi wa 
nguo wameeleza kurejesha matu-
maini yao kufuatia msaada huo 

walioupata kutoka shirika lisilo la 
kiserikali la SOS Children’s Village 
Tanzania.

Akizungumza juzi wakati wa 
kukabidhi vifaa kwa vijana 35 
kutoka kata mbili za Wilaya ya 
Ilemela, Meneja wa SOS Chil-
dren’s Village Tanzania Mkoa wa 
Mwanza, John Masenza alisisitiza 
umuhimu wa kuchukua hatua za 
haraka kukabiliana na viwango 
vya juu vya ukosefu wa ajira 

miongoni mwa vijana.
“Hawa ni miongoni mwa vijana 

walioshindwa kutimiza ndoto 
zao za kielimu lakini pia hawana 
njia mbadala ya kujipatia ki-
pato, hivyo tumeamua kuwapa 
mashine za kushona nguo, vifaa 
vya kisasa vya kilimo cha umwa-
giliaji pamoja na mbegu za kisasa 
ili kuwawezesha kujipatia kipato 
na kuinua maisha yao,” alisema 
Masenza.

Masenza alisema shirika hilo 
limekabidhi kadi za bima ya Mfu-
ko wa Afya ya Jamii (CHF iliyob-
oreshwa)  360 kwa kaya masikini 
ili kuzisaidia kumudu huduma za 
matibabu.

Mkulima wa bustani za mboga, 
Philpo Joseph, alisema mbinu 
za elimu ya kilimo walizopatiwa 
pamoja na zana za kisasa zitam-
saidia kutoka kwenye kilimo cha 
mazoea kwa kutumia mashine 

walizopatiwa ili kuongeza uzal-
ishaji na kujiinua kiuchumi.

Mhitimu wa mafuzo ya ushona-
ji nguo, Evodia Martine, alisema 
kazi hiyo inamsaidia kuendesha 
maisha yake pamoja na familia 
kwa ujumla.

Katibu wa Wilaya ya Ilemela, 
Mariam Msengi, alipongeza juhu-
di hizo na kuwashauri wanufaika 
kutumia vyema zana na mafunzo 
walivyopewa.



urafiki kati ya Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere, swahiba wake 
kisiasa, kijamii na kiitikadi, jirani 
Rais Kenneth Kaunda wa Zambia 
na komredi wao, Mao Tse Tung wa 
China.

Serikali ya Mao Tse Tung, ilitoa 
mkopo usio na riba kwa mradi 
huo wa marafiki, wajenzi wakitoka 
China. Hivyo, kinachofanyika sasa 
katika Serikali ya Awamu ya Sita, ni 
mwendelezo wa maono yaliyoibu-
liwa na Nyerere, miaka saba baada 
ya uhuru, leo ikielekea mwaka wa 
67 wa maadhimisho hayo.

Ni mtazamo uleule uliowasil-
ishwa hivi karibuni katika safu hii, 
Serikali ya Awamu ya Sita, inavy-
oendeleza mashirika ya umma, 
kwa mwongozo wa Mwalimu Ny-
erere, ila mahitaji ya sasa.

Hadi sasa nchini kuna miradi 
mikubwa ya namna hiyo inayoen-
delezwa ya Bwawa la Umeme la 
Mwalimu Nyerere, ambalo ni wazo 
la Baba wa Taifa, aina yake ya fikra 
ikiendelezwa katika reli nchini.

Mradi wa Reli ya Kisasa (SGR) 
ulioasisiwa kwa maono ya Serikali 
ya Awamu ya Nne, wote wakiwa 

waumini wa itikadi ya serikali ya 
Nyerere na dira yake.

Wakati mradi wa reli ya TAZARA 
ilianza kutumika mwaka 1976, uli-
kuja na sifa iliyoko leo ya mradi 
unaondelezwa kwa jina la Reli ya 
Kisasa (SGR), ambayo upana wa 
reli unazidi ule mkongwe Reli ya 
Kati ya TRC.

Pia, ujenzi wa sakafu yake im-
etandikwa nguzo za zege na kokoto 
nyingi, tofauti na ile kongwe yenye 
nguzo chuma ambayo reli yake pia 
nyembamba kulinganisha na SGR 
inayotajwa imara na salama zaidi; 
Reli ya TRC ilijengwa mwaka 1905 
na kazi ya upimaji ilianza 1894, 
katika Utawala wa Koloni la Kije-
rumani.

Wiki hii China, Tanzania na Zam-
bia zimetia saini makubaliano ya 
awali kuifanyia matengenezo reli 
ya Tanzania hadi Zambia kukileng-
wa kuboresha usafirishaji katika 
ukanda huo wenye utajiri wa rasili-
mali.

Wakati mkataba wa awali uli-
husisha wazee; Mao Tse Tung, Ny-
erere na Kaunda, wa sasa ni marais 
wa Zambia, Hakainde Hichilema na 
Dk. Samia, na mwenyeji Rais Xi Jin-
ping wa China, wote wakihudhuria 
Mkutano wa Ushirikiano Kati ya Af-
rika na China. 

Mradi wa kwanza wa TAZARA, 
reli yenye urefu wa kilomita 1,860, 
ulijengwa kati ya mwaka 1970 na 
1975 kwa mkopo usio na riba ku-
toka China, malengo ni kusafirisha 
mizigo kutoka migodi ya madini ya 
shaba na kobalti ya Zambia hadi 
bandarini, Dar es Salaam, Tanza-
nia. 

Ujenzi huo ulihusisha madaraja 
mengi, njia za chini na mapango, 
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Vita vya mauaji, ubakaji, ulawiti
wasiachiwe polisi pekee yao

Undani wa Samia, Hichilema ‘kuifufua’ 
TAZARA kwa mwezeshaji wao China

Ukurasa 14

EWURA NA MAJIBU 
UKAMILISHAJI

SDG 2030 KATIKA 
MTAA WAKE

Na Peter Orwa

WIKI hii inahesabika neema 
mpya katika mafanikio ya utawala 
wake Rais Dk. Samia Suluhu, akiingi-
za rekodi mpya ya maendeleo, pale 
unapohusishwa mradi mkubwa 
wa nchini, njia ya usafiri ya Mam-
laka ya Reli ya Tanzania na Zambia 
(TAZARA) uliokuwa unalega.

Mwanzo wa wazo la ujenzi uli-
kuwa mwaka 1968, ukaanza miaka 
miwili baadaye, kisha huduma zi-
kaanza kufanyika, 1976. 

Hapo kuna zao la ubunifu na 

ikijumuisha wafanyakazi wa China 
zaidi ya 20,000 na wenyeji wa nchi 
hizo mbili.

Mradi wa  TAZARA unaungani-
sha huduma ya abiria na mizigo 
kati ya bandari ya Dar es Salaam 
na kituo cha New Kapiri Mposhi, 
iliyopo kwenye njia ya reli kati ya 
Lusaka na Kitwe, ukanda wa shaba 
wa Zambia, ukichangia uhusiano 
wa kiuchumi na kibiashara kati ya 
nchi hizo.

Kisiasa, ililenga usafirishaji shaba 
ya Zambia wakikwepa bandari za 
Afrika Kusini iliyokuwa na serikali 
ya kibaguzi, pia Msumbiji, ilipoku-
wa koloni la Ureno.

China ikaunga mkono kwa ku-
wekeza katika uhusiano na msi-
mamo huo wa mataifa huru ya 
Afrika, ikajitolea kudhamini mradi 
uliowezesha Zambia njia nyingine 
ya kufikia bahari. 

Reli hiyo inatajwa ilipoanza kazi 
mwaka 1976, ilikuwa na vichwa 120 
na mabehewa zaidi ya 2,000, sasa 
zinakadiriwa ni wastani wa vichwa 
30 na mabehewa 100, huku hali ya 
reli na mtaji wa shirika si mzuri.

Ni njia inayopita kati ya misitu 
mapori, mapango makubwa na 
ya kuvutia nchini katika mikoa ya 
Kusini, Tanzania.

VITUO MUHIMU TAZARA
• Dar es Salaam
• Kidatu (kiungo na Shirika ya 

Reli Tanzania kwenda Kilosa 
na Dodoma)

• Ifakara
• Mlimba
• Makambako
• Mbeya

Ukurasa 13
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Marais Hakainde Hichilema wa Zambia,  Dk. Samia Suluhu Hassan na mwenyeji wao, Rais Xi Jin-
ping wa China, walipokutana katika kikao cha faragha, kwenye Mkutano wa Ushirikiano Kati ya 
Afrika na China wiki hii. PICHA: MTANDAO

•Yaleyale ya Nyerere, Kaunda na Mao
•Bandari Dar, shaba Zambia kupaishwa
•Kuna bandari kavu, umeme unapelekewa
•Biashara mahindi sokoni Sh. bilioni 650 
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Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo kinachoji-
husisha na ulimaji mboga na matunda.

UCHUMI  

KUMEKUWA na matukio mengi 
yasiyo ya kwaida nchini kwa siku 
za hivi karibuni ambayo yameone-
kana kuwashangaza wengi.

Matukio hayo ni kama utekaji, 
mauaji, ubakaji, ulawiti, ambapo 
kila kukicha inakuwa afadhali ya 
jana.

Pamoja na vyombo vya habari 
kuandika na kufichua maovu hayo, 
ikitarajia kuwa na watu wataogopa, 
lakini ndiyo kwanza hali inazidi 
kuwa mbaya.

Watu wametekwa na hawaju-
likani walipo, maiti na viungo vya 
binadamu kukutwa kwa waganga 
wa kienyeji, baba zima linalawiti 
na kunajisi watoto, hizi ni habari 
ambazo kama zinataka kuwa za 
kawaida hapa nchini.

Cha ajabu ni kwamba hata hao 
wanaobaka, wengine wanafanya 
hivyo kwa watoto zao wa kuwazaa.

Kusema kweli hali hii imekuwa 
ya kushangaza sana na haijulikani 
kuna kitu gani kimetokea kwa siku 
za hivi karibuni.

Majuzi, Jeshi la Polisi Kanda 
Maalum lilikutana na waganga wa 
tiba mbadala na kuwaonya kuacha 
kufanya ramli chonganishi kwa 
wateja wao na kuacha kuwapa 
masharti wateja wao kuwa ili wa-
fanikiwe wanatakiwa wajihusishe 
na vitendo vya ubakaji na ulawiti 
hasa kwa watoto.

Kamanda wa Polisi kanda hiyo, 
Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
(SACP), Jumanne Muliro, aliwaonya 
kuwa hatua za kisheria zitachuku-
liwa dhidi ya waganga hao wanao-
fanya ramli chonganishi na zenye 
madhara kwa wengine.

Kwanza nitoe pongezi kwa 
Jeshi la Polisi kwa kuwa mstari 
wa mbele kutaka kutatua suala 
hilo. Hapa inaonyesha kuwa polisi 

Vita vya mauaji, ubakaji, ulawiti
wasiachiwe polisi pekee yao

TAFAKURI YA MLALAHOI 

haitaki tu kuwa na kazi ya ku-
kamata watu wanaofanya tukio 
ili kuwapeleka mbele ya sheria 
kama ambayo kazi yao ilivyo, 
lakini wakaenda hatua nyingine 
mbele ya kutaka kuzuia matukio 
hayo yasijitokeze.

Pamoja na hayo, kazi ya polisi 
haitokamilika kwa asilimia zote 
kama jamii nayo haitoisaidia ili 
kukabiliana au kumaliza tatizo 
hili.

Niseme tu kuwa mambo 
haya yote yanaanzia ndani ya 
jamii yenyewe ambayo ndiyo 
inasababisha ya yakishatokea 
lawama inakuwa na vyombo 
vingine.

Nadhani ifike wakati jamii 
ijiangalie kwa kile ambacho 
inakifanya. Inashangaza kuona 
karne hii ya 21, bado watu wa-
naamini uganga na ulozi, badala 
ya teknolojia, kufanya kazi kwa 
bidii na kuomba Mungu.

Watu wengi kwa sasa wame-
soma, lakini bado elimu yao 
imekuwa haiwasaidii kwani 
bado wanakuwa wanaamini njia 
za mkato za kupata kile wana-

chokitafuta.
Binadamu wa sasa wa-

napenda kufanikiwa kwa 
njia ya mkato, kimiujiza, 
bila kutumia njia ambazo 
zinakubalika na kuelezeka, 
ambazo hata mtu akikuuliza 
mafanikio yametokana na 
nini unaweza kumtajia.

Tumekuwa na kizazi am-
bacho hakitaki shida, haki-
taki kuvumilia na kufanya 
kazi kwa bidii na kufani-
kiwa taratibu, badala yake 
kinachotaka kupata kazi kwa 
haraka, na mtu akiingia ka-
zini miezi miwili tu awe na 
nyumba, gari na mshahara, 
mnono, akifanya biashara 
yake, faida iwe asimilia 300 
ya mtaji wake, yaani mradi 
mafanikio ya haraka ndiyo 
wanayosababisha yote haya.

Ifike wakati jamii irudi 
kwenye misingi ya kawaida 
ya kujua kuwa duniani 
hakuna kitu chochote rahisi 
kama tunavyodhani.

Kuua mtu, kuchukua vi-
ungo, siyo dawa ya kupata 
mafanikio, utajiri, kazi, cheo, 
badala yake ni kupata laana 
kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu.

Viongozi wa dini, jamii na 
wazazi turejee na kuanza 
kuwafundisha watoto wetu 
misingi ya maisha kama 
ilivyokuwa zamani ambapo 
pamoja na kwamba hakuku-
wa na elimu sana, walikuwa 
na imani na waliamini ku-
fanya kazi kwa bidii kutumia 
vipaji na uwezo wao.

Tiba asili walifanya kwa 
ajili ya kujitibia tu kwa ma-
gojwa na si kudhuru wen-
gine au kuwapatia maisha 
mazuri kwa njia ya mkato.

NA ADAM FUNGAMWANGO

Na Christina Mwakangale 

TANZANIA ni miongoni mwa nchi zi-
lizozungukwa na maji ya asili, hasa Ba-
hari ya Hindi ambayo ni chanzo kikuu 
cha uchumi unaopewa jina ‘uchumi wa 
buluu’. 

Sasa serikali inatarajia kuunda meli 
kubwa ya kisasa yenye urefu wa mita 39 
maalumu kwa uvuvi wa kibiashara.

Bahari ya Hindi  ni ya tatu kwa uku-
bwa   duniani ikichukua asilimia 20 ya 
uso wa dunia na kuzungukwa na mabara 
manne. Tanzania ni miongoni mwa nchi 
wanufaika wa bahari hiyo.

Mkurugenzi wa Kuendeleza Ukuzaji 
Viumbe Maji kutoka Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi, Dk. Nazael Madalla, anasema 
hatua hiyo ni baada ya takwimu kuonye-
sha dunia imekwishapoteza uvuvi wa 
asili, kutokana na viumbe maji kupun-
gua kutokana na mahitaji.

Anasema, kwa sasa mikakati ni 
kuongeza uzalishaji wa vifaranga wa 
viumbe hao, kwa aina tofauti kama vile 
samaki na kaa, ili kukuza biashara katika 
soko la ndani na nje.

Mgalula Lyobah, Ofisa Mkuu wa Shiri-
ka la Uvuvi Tanzania (TAFICO), anase-
ma shirika linatarajia kuanza shughuli 
baada ya kuanza kukarabatiwa, kuja na 
zana za kisasa za uvuvi zitazofika bahari 
kuu, ili kukidhi mahitaji ya kitoweo hi-
cho.

TAFICO, ni taasisi ya umma iliyoan-
zishwa   mwaka 1974 chini ya Sheria ya 
Mashirika   ya Umma Na. 17 ya mwaka 
1969 na ina jukumu la kuendeleza sekta 
ya uvuvi nchini kupitia uwekezaji katika 
miradi mbalimbali inayolenga kuongeza 

tija hasa katika uvuvi wa bahari kuu na 
kuimarisha mnyororo wa thamani kwa 
mazao ya uvuvi. 

Inafanya shughuli zake katika ukanda 
wa Bahari ya Hindi, Ziwa Victoria, Ziwa 
Tanganyika, Ziwa Nyasa na maji madogo.

Kwa mujibu wa Dk. Madalla, matumizi 

ya kila mtu ya kilo 10.5 kwa mwaka bila 
kujumuisha mahitaji ya mauzo ya nje 
ambayo ni asilimia 10 ya jumla ya uzal-
ishaji. 

Mahitaji ya samaki ifikapo mwaka 
2050 inakadiriwa kufikia tani milioni 
1.36 kwa makadirio ya watu milioni 129 

ifikapo mwaka huo.
Dk. Madalla, anasema hatua mbalim-

bali zinachukuliwa baada ya takwimu 
kuonyesha dunia imekwishapoteza 
uvuvi wake katika vyanzo vya asili, kama 
vile bahari, maziwa na mito na mwele-
keo ni katika kufuga viumbe hao.

VIFARANGA SAMAKI
Katika mafunzo ya siku tano kwa 

wanazuoni vijana 40 kwenye sekta ya 
uvuvi, Dk. Madalla anasema lengo ni 
kuwapa mbinu za ukuzaji viumbe maji, 
ikiwamo vifaranga vya samaki yaliyo-
fanyika chuoni.

“Serikali inalenga kuongeza elimu ya 
ukuzaji viumbe hai, ikiwamo uzalishaji 
wa vifaranga vya samaki hasa kaa, ili 
kuongeza tija, mnyororo wa thamani na 
kupata soko la kimataifa.

“Soko la baadhi ya viumbe maji kama 
kambale, kaa bado ni changamoto. Sa-
maki aina ya kambale inatokana baadhi 
kuwa na imani za kidini kwamba hawali 
samaki asiye na magamba, pia kaa soko 
lipo, ila hatua za vitotoreshi ni duni.

“Serikali imedhamiria kujenga vituo 
viwili vya uzalishaji wa vifaranga. Du-
niani imebainika mwaka 2022 katika 
takwimu asilimia 51 ya samaki walioliwa 
duniani, walitoka katika mazingira ya 
kufuga. Tanzania pia tunajitahidi kufikia 
asilimia 10 ya mazao yote ya uvuvi yana-
tokana na mazingira ya kufuga,” anase-
ma Dk. Madalla.

Mratibu wa mafunzo hayo, Lucka Mg-
wena, anasema lengo ni kuwajengea uw-
ezo vijana wahitimu katika fani za say-
ansi ya viumbe maji (Aquaculture) ngazi 
ya cheti, diploma na shahada, ili waweze 
kubaini fursa zilizopo kwenye ukuzaji vi-
umbe hao nchini na kujiajiri.

“Vile vile, waweza kuwa na maarifa 
ya vitendo kwenye uzalishaji wa bidhaa, 
usimamizi na utafutaji wa masoko ya 
bidhaa zitokanazo na viumbe maji nchi-
ni. Maarifa yote yemejikita katika kuen-
deleza ukuzaji viumbe maji kibiashara,” 

anasema Lucka.
Anasema akiwa mmoja wa wanufaika 

na ufadhili wa masomo katika Shahada 
ya Uzamili wa Ukuzaji Viumbe maji na 
Sayansi ya Uvuvi, kupitia mradi huo, 
alifikiri namna ya kuwafikia vijana wa-
hitimu, ili kuwaongezea maarifa ya ku-
wawezesha kuzibaini fursa na kujiajiri.

Lucka aliongeza kwamba, mfadhili wa 
mafunzo hayo ni AQUAFISH – African 
Centre of Excellence in Aquaculture and 
Fisheries (ACE II), kupitia Chuo Kikuu 
cha Lilongwe cha Kilimo na Maliasili 
(LUANAR) cha nchini Malawi.

Lyobah anasema, wakati dunia inaele-
kea katika uvuvi wa viumbe hai wali-
ofugwa, kutokana na kupungua kwa 
viumbe hao katika vyanzo vya maji ya 
asili kama vile bahari, maziwa na mito, 
sasa mwelekeo ni ufugaji viumbe hao 
kwenye mabwawa na pembezoni mwa 
maji ya asili.

“Tunahitaji ufugaji wa kibiashara sio 
ule wa mazoea. Kuna mpango wa miradi 
tisa, imeanza kutekelezwa mwaka jana. 
Tunajenga meli kwa urefu unaoutaka, 
itajengwa kwa siku 270 ikiwa mita kama 
39 kwa ajili ya uvuvi wa bahari kuu.

“Pia tuna lengo la uchakataji wa uvuvi 
tuwe na kiwanda, magari ya usafirishaji, 
tunataka kukarabati chumba cha ‘cold 
room’ tayari tuna mtambo wa barafu 
za chenga na tuna mtambo wa tani mil-
ioni 10 na tunatarajia kuwa tunazalisha 
chakula cha samaki wafugwao kikiwa na 
uwezo wa kuzalisha tani 30 kwa siku,” 
anasema Lyobah.

Anasema changamoto ya upatikanaji 
wa chakula kwa ajili ya viumbe maji hasa 
samaki inatokana na uhaba wa malighafi 
sokoni amabayo inagombewa na wa-
tumiaji kama vile binadamu na wafugaji.

“Mahindi hayo hayo yanategemewa 
na binadamu, ikizalishwa pumba ina-
hitajika kwa ajili ya mifugo mingine 
pia kama kuku. Ujenzi wa kiwanda cha 

Serikali katika operesheni kufikia mapinduzi
ya uzalishaji samaki, kuanzia vifaranga wake

UNDANI WA SAMIA, HICHILEMA ‘KUIFUFUA’ TAZARA KWA MWEZESHAJI WAO CHINA
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• Tunduma (Tanzania)
• Kasama (Zambia)
• Mpika
• Serenje
• New Kapiri Mposhi - ki-

ungo na reli ya Zambia
SAMIA KIKAONI
Rais Dk. Samia yuko China, 

kwenye mkutano uliofun-
guliwa juzi na Rais Xi Jinping, 
mwenyeji wa viongozi 25 wa 
Afrika, hoja yake ni kuwashawi-
shi Waafrika wanunue bidhaa 
nyingi za nchini mwake, kwa 
ahadi ya kuwapa misaada na 
uwekezaji zaidi. 

China, inataka kupunguza 
uwekezaji kwingine na kubore-
sha uhusiano wake na nchi zi-
nazoendelea ikiwano mikopo, 
pia kujikita kuwekeza kwenye 
miradi midogo, badala ya mi-

kubwa ya miundombinu.
Hadi sasa kampuni nyingi 

za China zimewekeza katika 
kandarasi za ujenzi nchini, 
pia bidhaa zake za matumizi 
ya kawaida zimetawala soko 
nchini.

Rais Dk. Samia, kama ina-
vyozoeleka katika vikao vingi 
vya maendeleo kimataifa 
anavyohudhuria, akatara-
jiwa kuhutubia mkutano huo 
wa Tisa, kunatarajiwa kutoa 
mwelekeo wa ushirikiano kati 
ya China na Afrika, hasa baada 
ya janga la corona. 

Pia, unafanyika wakati am-
bapo msuguano wa kisiasa 
unazidi kuongezeka katika 
ngazi ya kimataifa, mathalani 
vita vya Russia na Ukraine, pia 
nyingine nyingi Afrika kama 
mapigano ya ndani katika Jam-

huri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Viongozi wa Afrika, nao wa-
natafuta suluhisho la haraka la 
madeni yanayozidi kuongeze-
ka barani humo, uwekezaji ku-
hakikishiwa miradi iliyoahidi-
wa katika mkutano wa mwaka 
2021, Dakar, Senegal.

BANDARI KAVU 
Mnamo Oktoba mwaka jana, 

Rais Dk. Samia, akatangazwa 
kutengwa ardhi ya hekta 20 
kwa jirani yake Zambia, eneo la 
Kwala mkoani Pwani, kujengea 
bandari kavu, kufufua mazin-
gira ya kibiashara na usafiri wa 
reli, TAZARA.

Ni hatua iliyochukuli-
wa,  huku utendaji wa reli ya 
TAZARA  inayomilikiwa na 
pande zote mbili, ulega, Rais 

akitaja shabaha ni kuharakisha 
usafirishaji mizigo inayopitia 
Bandari ya Dar es Salaam na 
kusafirishwa kwa barabara 
hadi sehemu mbalimbali nchi-
ni Zambia.

Vilevile, hivi karibuni serikali 
ilizindua bandari ilyopanuliwa 
ziwani na barabara kujengwa 
mkoani Rukwa, inayoungani-
sha usafiri kati ya Tanzania na 
DRC.

Hilo linatokea, huku tak-
wimu za Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT) na Mamlaka ya 
Mapato (TRA) mwaka jana, 
zikaonyesha mwaka 2022, Tan-
zania iliingiza nchini bidhaa za 
Zambia zenye thamani ya Dola 
za Marekani milioni 91, huku ki-
wango ilichosafirisha kwenda 
huko ni dola milioni 80.

Mwaka 2018, Dk. Samia aki-

wa Makamu wa Rais, serikali il-
izindua ujenzi wa Bandari kavu 
Inyala, katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, akiufafanua 
ni nguzo muhimu ya ushiriki-
ano wa kibiashara kati ya Tan-
zania na nchi zinazopakana 
nazo upande wa Nyanda za 
Juu Kusini, ikiwamo Malawi na 
Zambia.

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Amos Makalla, 
kwenye ziara ya Makamu wa 
Rais Dk.  Samia, alipotembelea 
Bandari ya Itungi katika Ziwa 
Nyasa, kukagua ujenzi wa meli 
ya MV Mbeya II.

Makalla akasema ujenzi wa 
bandari kavu Inyala ulitegeme-
wa kufanya mageuzi ya usa-
firishaji mizigo nchini, kupitia 
reli ya TAZARA ambayo ina 
gharama nafuu, kuliko bara-

bara inayotumika zaidi sasa.
“Makamu wa Rais (Dk. Samia 

wakati huo), ujenzi wa bandari 
kavu Inyala ni nguzo muhimu 
katika ukuaji wa kiuchumi 
wa mkoa wa Mbeya na taifa 
kwa ujumla, kwani itasaidia 
kusogeza huduma za bandari 
toka Dar es Salaam hadi Mbeya 
hali itakayowapunzia gharama 
za usafiri wateja wetu wa nchi 
za Malawi, Zambia na Kongo,” 
akatamka Makalla, miaka sita 
iloyopita.
UMEME TZ KUTUA ZAMBIA

Mwaka jana serikali ilitan-
gaza mradi wa upatikanaji 
umeme mikoa mitano nchini, 
kutoka Bwawa la Mwalimu Ny-
erere, uliambatana na ujenzi 
wa njia ya kusafirisha umeme 
ya Kilovoti 400 kutoka Iringa- 
Zambia (TAZA) na ulianza 

kutekelezwa Januari mwaka 
jana, kukitarajiwa kukamilika 
Janauri mwakani.

Aliyekuwa Waziri wa Nishati, 
January Makamba, akasema 
kuna eneo panajengwa Kituo 
cha Kupoza umeme eneo la 
mpakani Tunduma wilayani 
Momba, mkoa wa Songwe na 
kuna vingine vinne kama hivyo 
viliarajiwa kujengwa.

Mratibu wa Mradi huo. 
Mhandisi Elias Makunga, 
akasema ungetekelezwa kwa 
Sh. trilioni 1.4 ambazo seri-
kali ilikuwa nazo na itakuwa 
kiunganishi cha kwanza cha 
umeme wa juu kati ya nchi Wa-
nachama wa Kusini mwaka Af-
rika (SAPP)na Nchi Wanacha-
ma wa Mashariki mwa Afrika 
(EAPP), hali itakayochagiza bi-
ashara ya umeme, kwani Tan-

zania itaweza kununua umeme 
nje ya nchi pale panapokuwa 
na upungufu, pia itaweza kuu-
za nje  pale inakuwa na ziada.

VYAKULA KUUZWA 
Mnamo Juni mwaka 

huu, Tanzania imeingia 
makubaliano ya kuuzia Zam-
bia tani 650,000 za mahindi, 
kusaidia taifa hilo kutokana na 
ukame unaoikumba. 

Kwa mujibu wa Waziri wa 
Kilimo, Hussein Bashe, mka-
taba huo unatekelezwa kwa 
kipindi cha miezi nane na utai-
ingizia Tanzania Dola Milioni 
250 sawa na Sh. bilioni 650 za 
Kitanzania.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, akaihakikishia Zambia 
kuwa mahindi hayo wataya-
pata kwa wakati bila vikwazo 
vyovyote.

Inaendelea Uk 14

Mkurugenzi wa Kuendeleza Ukuzaji Viumbe Maji kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Nazael Madalla (katikati), 
akiwa na wanazuoni vijana 40 katika sekta ya uvuvi, walioshiriki mafunzo ya kuendeleza viumbe maji yaliyofanyika 
katika Chuo cha Uvuvi Mbegani (FETA), Bagamoyo mkoani Pwani. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE
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Na Augusta Njoji , DODOMA

LENGO namba sita la Malengo 
ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 
ya mwaka 2030 linasisitiza kuwa-
patia wananchi maji safi na sala-
ma na usafi wa mazingira.

Mamlaka za Majisafi  na  Usafi 
wa Mazingira nchini zimepewa 
jukumu kisheria la kuhakiki-
sha wananchi wanapata maji 
safi  na  salama lakini kuzingatia 
usafi wa mazingira ikiwamo uon-
doshaji wa majitaka.

Hata hivyo, uondoshaji wa maji 
taka umeonekana bado ni tatizo 
linalozikabili mamlaka hizo nchini 
ambapo  ripoti ya utendaji wa 
Mamlaka za Majisafi na Usafi wa 
Mazingira kwa Mwaka 2022/23, ili-
yotolewa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA), inaonesha Mamlaka 
21 kati ya 85 sawa na asilimia 24.7 
ndio zilikuwa na miundombinu ya 
kutibu majitaka na tope kinyesi.

Mamlaka hizo ni Arusha, Do-
doma, Moshi, Morogoro, Mwanza, 
Iringa, Songea, Mbeya, Tabora, 
DAWASA, Sumbawanga, Bukoba, 
Geita, Kigoma, Musoma, Kahama, 
Shinyanga, Lindi, Nzega, Senger-
ema na Busega.

Hali hii inaisukuma  EWURA 
kuja na Mwongozo wa Usimamizi 
wa Usafi wa Mazingira na tope-
kinyesi pamoja na mfumo uliob-
oreshwa wa uwasilishaji wa taarifa 
kwa Mamlaka za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira unaolenga kulinda 
afya na mazingira nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, 
Dk.James Andilile, anasema tath-
mini na tafiti zilizofanywa karne 
ya 19 ilithibitika watu wanapokaa 
kwenye mazingira safi afya zi-
nakuwa imara na kujikinga na ma-
gonjwa mengi.

Anasema idadi ya wateja wa-
naopata huduma ya majitaka 
kupitia mtandao wa bomba ilifikia 
56,899 kwa mwaka 2022/23 kuto-
ka 55,996 katika mwaka wa fedha 
2021/22.

Anaeleza kuwa kwa kipindi hi-
cho asilimia 97.72 ya kaya zilizo 
ndani ya maeneo ya huduma ya 
mamlaka za maji zilikuwa na vyoo 
na asilimia 1.32 hazikuwa na vyoo. 
Aidha, asilimia 0.96 ya kaya zilipa-
ta huduma ya majitaka kwa njia ya 
mtandao wa majitaka.

Anasema EWURA imekuja 
na mwongozo huo  unaolenga 
kulinda mazingira na umezingatia 
malengo endelevu yanayolenga 
kuhakikisha kunakuwapo na 
uwiano mzuri wa watu wanao-
tumia huduma salama za maji na 
usafi wa mazingira ikiwamo ya 
kunawa mikono kwa sabuni na 
maji.

“EWURA imeona ni muhimu 
kuendelea kutekeleza wajibu 
wake wa kudhibiti huduma za to-
pekinyesi zinazotolewa kwa wa-

nanchi ambao hawajaungwa kwe-
nye mtandao wa majitaka ndani 
ya maeneo yanayohudumiwa na 
Mamlaka za Maji, ili kulinda afya za 
watu na mazingira.”

“Katika kuzingatia hili, EWURA 
kwa kushirikiana na Deutsche 
Gesellschaftfür Internationale 
Zusammenarbeit (GIZ) GmbH ime-
andaa Mwongozo huu wa Usimam-
izi wa Huduma ya Majitaka na Tope 
kinyesi kwa Mamlaka za Majisafi 
na Usafi wa Mazingira,”anasema.

Anaeleza kuwa mwongozo huo 
umekusudiwa utumiwe na EWU-
RA pamoja na Mamlaka za Maji ka-
tika kutekeleza majukumu yao ya-
nayohusu huduma za majitaka na 
tope kinyesi kwa wananchi walio 
nje ya mtandao wa majitaka.

Anasema mwongozo huo un-
aangazia sera, sheria na muundo 

wa udhibiti kuhusu masuala ya 
udhibiti na utoaji huduma za usafi 
wa mazingira nje ya mtandao wa 
majitaka.

Katika hotuba ya  Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. 
Doto Biteko kwenye  kongamano 
la kwanza la kitaifa la usafi wa maz-
ingira, anapongeza EWURA kwa 
hatua hiyo kwa kuwa changamoto 
za usafi wa mazingira zinahitaji su-
luhisho la pamoja.

 
“Ni dhahiri kwamba bado tuna 

changamoto kubwa katika eneo 
hili, vilevile kuna udhaifu wa ki-
taasisi kudhibiti ufuatiliaji na usi-
mamizi katika mnyororo wa hu-
duma za usafi wa mazingira kwa 
wasiotumia mtandao wa majitaka 
pamoja na ushirikishwaji duni kwa 
sekta binafsi kutoa huduma za us-
afi wa mazingira,”anasema.

Anasema ni wakati umefika wa 
kutumia teknolojia sahihi zina-
zoendana na wakati na kuchangia 
katika usimamizi salama wa usafi 
wa mazingira.

Anabainisha kuwa ili kujenga 
jamii yenye afya na mazingira sala-
ma  kwa kizazi cha sasa na kijacho 
ni muhimu kuchukua hatua mad-
hubuti kuleta mabadiliko chanya.

“Niipongeze EWURA kwa kuja 
na mwongozo huu wa Kiswa-
hili ambao unalenga kuziongoza 
mamlaka za majisafi na usafi wa 
mazingira katika kutoa huduma 
za majisafi na usafi wa mazin-
gira ikiwamo huduma ya usi-
mamizi wa tope kinyesi kwa wa-
nanchi walio nje ya mtandao wa 
majitaka,”anasema.

Aidha, anapongeza EWURA kwa 
kuboresha mfumo wa uwasilishaji 
taarifa za mamlaka hizo ambao 
utatoa fursa ya kuongeza takwimu 
zaidi kuhusu usafi wa mazingira 
zitakazosaidia kwenye mipango ya 
maendeleo hususan sekta ya maji, 
afya na mazingira.

“Mwongozo huu unawalenga 
wadau wengine kama mamlaka 
za serikali za mitaa, sekta bin-

UCHUMI

EWURA NA MAJIBU UKAMILISHAJI
SDG 2030 KATIKA MTAA WAKE

afsi zinazotoa huduma ya usafi 
wa mazingira kwenye maeneo 
yasiyo na mtandao wa majitaka, 
Wizara zenye dhamana, Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC), Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS), Wakala wa 
Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA),”anasema.

Anafafanua kuwa takwimu za 
Wizara ya Maji zinaonesha hadi 
Aprili, 2024 Mtandao wa Majitaka 
umefikia kilometa 1455.93 ikilingal-
ishwa na kilometa 1416.9 za Aprili, 
2023.

Anasema maeneo ambayo 
hayajafikiwa na mtandao wa maji-
taka na uondoaji wa majitaka kwa 
magari ambayo hupeleka kwenye 
miundombinu ya kutibu majitaka, 
serikali itaendelea kuwekeza zaidi 
katika usafi wa mazingira ili kufikia 
malengo iliyojiwekea.

“Yatupasa kufahamu kuwa 
ajenda ya usafi wa mazingira ni 
mtambuka na ndio maana hata 
sera zetu za afya, maji na mazingira 
zote zinaongelea suala hili la usafi 
wa mazingira, nina Imani konga-
mano hili litaitendea haki ajenda 
ya usafi wa mazingira kwa kuja 
na mawazo chanya yenye lengo 
la kuboresha usafi wa mazingira 
nchini ili kuchochea maendeleo ya 
watu,”anasema.

Naye Waziri wa Maji, Jumaa 
Aweso, anaipongeza EWURA kwa 
kuandaa kongamano hilo ambalo 
limewakutanisha wadau mbalim-
bali kujadili namna ya kuimarisha 
masuala ya usimamizi wa mazin-
gira katika miji.

Aidha, anasema kuzinduliwa 
kwa mwongozo huo kutasaidia 
mamlaka za maji na wadau mbal-
imbali katika usimamizi wa hudu-
ma za usafi wa mazingira na tope 
kinyesi.

Anazikumbusha Mamlaka za 
Maji nchini kuzingatia mwongozo 
huo ambao unaweka misingi, 
mipaka na wajibu na majukumu 
ya utoaji huduma za usimamizi 
wa tope kinyesi zinazofanywa na 
mamlaka hizo.

“Ni vyema mnyororo wa hudu-
ma za usafi wa mazingira kuanzia 
kukusanya, usafirishaji na matumi-
zi ya tope kinyesi ukazingatiwa ili 
kulinda afya za wananchi, chini 
ya uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan tutahakikisha malengo ya 
utoaji huduma za usafi wa mazin-
gira yanafikiwa,”anasema.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, Dk.James Andilile. PICHA: AGUS-
TA NJOJI.

kuchakata mazao ya uvuvi unaen-
delea Kilwa,” anasema Lyobah.

CHANGAMOTO
Lyobah anasema kwamba uvu-

vi wa sasa zaidi hauna tija kwa 
sababu vyombo vinavyotumika 

vina uwezo mdogo, jambo linalo-
sababisha wavuvi kutofikia uvuvi 
mkubwa yaani bahari kuu. 

“Bahari imegawanyika kwa 
maeneo kama manne ambayo ya 
ndani na EEZ. Ndani tunaita ni 
maji ya kitaifa (territorial water), 
haya m,wenye nchi una mamlaka 
ya kuyasimamia. Baada ya maili 

12 ni eneo la kiuchumi la bahari 
‘EEZ’ ni maji unayoruhusiwa kuy-
atumia na nchi husika na anaye-
hitaji ataomba kibali.

Pia kuna maji ya kimataifa na 
kila mtu anaweza kutumia ila 
inatakiwa ujitambulishe kwa 
kupepea kwa bendera ya nchi 
yako. TAFICO tumerudi kiv-

ingine kwa kutumia uvuvi wa 
kisasa ili kwenda mbali zaidi na 
si katika maji ya ndani ambayo 
unaweza kuleta mgogoro na wa-
vuvi wadogo. 

Tutawekeza katika ufu-
gaji wa samaki na pia kwenye 
uvuvi mkubwa wa kibiashara,” 
anaeleza.

Tulikuwa na meli ya urefu wa 
mita 22 tulikuwa tunavua mwan-
zoni mwa eneo la EEZ (exclusive 
economic zone) karibu na baha-
ri kuu. Tunalenga kuvuka eneo 
la EEZ ni eneo la nchi nyingine 
ambako unafuatwa tu utaratibu 
na unaendelea kuvua. 

Lengo kuu ni samaki aina 
jodari ambaye tabia yake ni 
kuhama, leo yupo bahari in-
ayomilikiwa na nchi hii kesho 
karudi Tanzania, au Ushelisheli!” 
anaeleza Lyobah.

Inatoka  Uk 12
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Serikali yataka mashirika 
kuwekeza bima ya afya

Na Paul Mabeja, DODOMA

S
ERIKALI imeyataka mashirika 
yasiyo ya kiserikai yanayoji-
husisha na utoaji wa huduma 
katika sekta ya afya nchini ku-

wekeza nguvu kwenye bima ya afya 
kwa wote na uboreshaji wa huduma 
za afya.

Wito huo ulitolewa jana na Naibu 
Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel 
wakati akifungua kikao kati ya seri-
kali na mashirika hayo jijini hapa.

Dk.Mollel, alisema kwa sasa 
vipaumbele vya serikali katika sekta 
ya afya ni bima ya afya kwa wote na 
uboreshaji wa huduma za afya nchini 
kuanzia ngazi ya zahanati.

“Moja ya kazi yenu ni kushirikiana 
na serikali  kutekeleza vipaumbele 
vyake, hivyo basi kwa sasa vipaum-
bele vya serikali ni suala la bima ya 
afya kwa wote pamoja na kuboresha 
huduma za afya nchini.

“Hivyo basi mnapaswa kuwekeza 
nguvu zote pamoja na rasirimali 

zenu ili kuunga mkono ajen-
da hii,” alisisitiza Dk. Mollel

Alisema katika kipindi 
cha uongozi wa serikali ili-
yoko madarakani, uwekeza-
ji mkubwa umefanyika 
katika sekta ya afya, hivyo 
wadau hao hawanabudi ku-
unga mkono jitihada hizo.

“Kama tatizo la kansa 
(saratani) kipindi cha nyu-
ma nchini wagonjwa wengi 
walikuwa wakienda pale 
Ocean Road, wakiwa katika 
hatua za kufa, lakini kwa 
sasa kutokana na uwekezaji 
mkubwa wa Serikali zaidi ya 
asilimia 70 ya wagonjwa  wanakwen-
da wakiwa bado kansa yao inaweza 
kutibika. “Hii inamaanisha uwekezaji 
uliofanywa na serikali ya awamu ya 
sita chini ya mama yetu, Rais Samia 
Suluhu Hassan, wagonjwa wanagun-
dulika mapema kabla hali haijawa 
mbaya hivyo wengi wanapata tiba na 
kupona,”alisema Dk. Mollel

Alisema katika kipindi cha 
miaka 60 iliyopita ni hospitali 
mbili tu ambazo zilikuwa na 
kipimo cha CT Scan, kwa sasa 
kutokana uwekezaji uliofanya, 
kipimo hicho kipo katika mae-
neo mengi ya nchi. Akizun-
gumzia kuhusu mlipuko wa 
ugonjwa wa M POX, Dk. Mollel, 
aliwataka wananchi kuendelea 
kuwa watulivu na kuacha kue-
ndeshwa kwa matukio.

Mwenyekiti wa mashirika 
hayo, Dickens Mbwana, alise-
ma lengo la kikao hicho ni kuan-
daa mipango ya utekelezaji 
kulingana na vipaumbele vya 

serikali.
“Tunaendelea kuunga mkono jiti-

hada zinazofanywa na serikali katika 
sekta ya afya, ombi letu ni kuende-
lea kushirikishwa na serikali katika 
vipaumbele vyake na utekelezaji wa 
afua  ikiwemo mapambano dhidi ya 
magonjwa yasiyo ya kuambukiza,” 
alisema Mbwana

Wajumbe NACoNGo, 
wasajili wapigwa msasa
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

WAJUMBE wa Baraza la 
Taifa la Mashirika yasiyo 
ya Kiserikali (NACoNGO) 
na Wasajili Wasaidizi wam-
etakiwa kusimamia urati-
bu, usajili na ufuatiliaji wa 
shughuli zao katika mam-
laka za mikoa na serikali za 
mitaa ili kuongeza uwazi, 
uwajibikaji na kuzingatia 
mila na desturi za Mtan-
zania.

Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Felister 
Mdemu alitoa kauli hiyo 
jana wakati akifungua 
mafunzo kwa wajumbe 
hao jijini hapa.

Felister, alisema kanzi 
data inaonesha mashirika 
9,776 yanafanya kazi kwe-
nye sekta mbalimbali na 
ili kurahisisha uratibu, 
baraza hilo na wasajili hao 
ni vyombo muhimu  ku-
ratibu usajili na kufuatilia 
shughuli zinazofanywa 
kwenye mamlaka hizo za 
mikoa na serikali za mitaa.

“Baada ya mafunzo haya 
tunategemea kutakuwa 
na ongezeko la mashirika 
kufuata sheria na kanuni 
hasa utumaji wa taarifa za 

utekelezaji na ulipaji wa 
ada,”alisema.

Alisema wizara inatam-
bua kuna changamoto 
katika uratibu kama vile 
ukosefu wa mafunzo ya 
mara kwa mara kuhusu 
sheria, kanuni na miongo-
zo ya mashirika, mafunzo 
ya mfumo wa Kieletroniki 
wa usajili na uratibu (NIS) 
na ufinyu wa bajeti ya ku-
fanya ufuatiliaji wa shu-
ghuli zao.

“Wizara imeamua kuan-
daa mafunzo haya ili ku-
wapitisha katika sheria, 
kanuni na miongozo, mfu-
mo wa kieletroniki wa usa-
jili na uratibu (NIS) maana 
umefanyiwa mabadiliko 
hasa baada ya kuongezewa 
kipengele cha ramani ya 
kidigitali,”alisema.

Vilevile, alisema wizara 
hiyo itahakikisha miradi 
inayotekelezwa na ma-
shirika hayo inanufaisha 
jamii ili kuleta maendeleo 
nchini. Mwenyekiti wa 
Bodi ya Uratibu wa Ma-
shirika hayo,  Mwantumu   
Mahiza, alisema mafunzo 
hayo ni muhimu kwa wa-
shiriki hao kwa sababu wa-
nafanya kazi kwa karibu na 
mashirika hayo  ambao ni 
wadau muhimu wa maen-
deleo nchini.

Tahadhari homa ya nyani yatolewa kwa wakazi Singida
 Na Thobias Mwanakatwe,      
SINGIDA 

  WAKAZI mkoani hapa wame-
takiwa kuchukua tahadhari kwa ku-
jikinga  na virusi vinavyosababisha 
ugonjwa wa Homa ya Nyani (M-Pox).

Mkuu wa Mkoa Singida, Halima 
Dendego, alitoa rai hiyo katika mku-
tano wa wadau wa afya.

Dendego, aliwataka wakazi hao 
kuzingatia njia mbalimbali za kujikin-
ga na ugonjwa huo, ikiwamo kutumia 
vitakasa mikono. 

Alifafanua kuwa ametoa tahadhari 
hiyo kutokana na ugonjwa huo hau-
na tiba ya moja kwa moja na bado 
haujasambaa wala kuingia nchini.

Alisema  jitihada kubwa zinapaswa 
kuelekezwa katika kujiepusha na 
maambukizi ya ugonjwa huo. 

Dendego, alisema serikali ya mkoa 
huo imeweka mikakati kukabiliana 

na ugonjwa huo   ikiwa ni pamoja 
na kuwafikia wananchi wengi kwa 
wakati mmoja kupitia utoaji wa elimu 
kwa umma.

 Alisisitiza  kuwa njia kama vipindi 
vya redio na televisheni na mafunzo 
ya moja kwa moja katika maeneo ya 
makazi na biashara ni muhimu ka-
tika kuhakikisha ujumbe unawafikia 
watu wengi kwa wakati mmoja. 

“Tuwekeze nguvu kubwa katika 
kujikinga na ugonjwa huu, tuwafikie 
watu wengi kwa wakati mmoja kwa 
kutumia redio na mafunzo juu ya 
ugonjwa huu yatolewe katika shule, 
masoko, standi, maeneo ya kuabudu, 
pamoja na mikosanyiko,” alisema 
mkuu huyo wa mkoa. 

 Alisema mafunzo hayo yanapaswa 
kuwa ya kina na kueleweka ili jamii 
iweze kuchukua tahadhari kujikinga 
na kuzuia maambukizi mapya. 

   Katibu Tawala Mkoa huo, Dk. Fa-

tuma Mganga, ameagiza vifaa vilivy-
okuwa vinatumika kunawia mikono 
wakati wa Covid-19, vifanye kazi hiyo 
ili kuwalinda wakazi hao na ugonjwa 
huo.

  Mganga Mkuu wa mkoa huo, Dk. 
Victorina Ludovick, alisema wanaen-
delea kuchukua tahadhari na kupan-
ga mikakati kuzuia ugonjwa huo.

Alisema kila mkazi anapaswa ku-
fuata kanuni za afya na maelekezo 
ili kujizuia yeye, familia yake na watu 
wanaomzunguka na Mpox.

  Ugonjwa huo   huambukizwa 
kutoka kwa  wanyama kwenda kwa 
binadamu, pia   unaambukiza   ku-
toka kwa binadamu mmoja kwenda 
kwa mwingine  kupitia kugusana  na 
mtu  aliyeambukizwa  au vifaa vili-
vyotumiwa na mgonjwa kwani maji 
maji   ya mwili au vidonda vya mtu 
aliyeathirika   hubeba vimelea   vya 
Mpox.

Wahamasishwa kujiandikisha, 
kushiriki uchaguzi S/Mitaa
Na Thobias  Mwa-
nakatwe, MKALAMA

MKURUGENZI Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkalama mkoani Sin-
gida, Asia Messos amewa-
taka wakazi wa kata za 
Nkalakala na Miganga kuji-
tokeza kwa wingi kushiriki 
uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa unaotarajia kufanyika 
nchini Novemba 27, 2024.

Messos, alitoa wito huo 
juzi wakati wa ziara yake 
ya kikazi ya kusikiliza na 
kutatua kero zinazowaka-
bili wakazi wa kata hizo 
zilizopo wilayani hapa.

“Mwaka huu tutakuwa 
na Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa, tujitokeze kwa 
wingi wetu tushiriki uch-
aguzi huu kwa maendeleo 
ya kata zetu, usikubali mtu 
mwingine akuchagulie 
kiongozi  wakati una uw-
ezo wa kupiga kura,” alise-
ma.

Alisema ili mwananchi 
aweze kupiga kura siku 
hiyo, anapaswa kuji-
andikisha katika daftari 
la orodha ya wapiga kura 
ambalo uandikishaji wake 
utafanyika kuanzia Oktoba 

11 hadi 20, 2024 wilayani 
hapa.

Aliwataka wanawake 
wajitokeze kwa wingi kush-
iriki uchaguzi huo kwa ku-
wania nafasi za uongozi na 
kushiriki  maamuzi yata-
kayoleta maendeleo ndani 
ya kata zao.

 “Kina mama tujitokeze 
kwa wingi kuchukua fomu 
tuwe na viongozi wa-
nawake kwenye nafasi za 
maamuzi,” alisema.

Akizungumzia kuhusu 
uboreshaji wa Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura, 
alisema  kwa Mkoa wa Sin-
gida unatarajia kufanyika 
Septemba 25, mwaka huu 
na kuwataka wananchi ku-
jitokeza kuhuisha taarifa 
zao na ambao hawana kadi 
kujisajiri ili wapate kadi ya 
mpiga kura

Awali akieleza mambo 
makubwa yaliyofanywa 
na serikali ya awamu ya 
sita katika miaka mitatu ya 
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san,   Messos alisema hal-
mashauri hiyo imepokea 
zaidi ya Sh.Bilioni 60 kwa 
ajili ya utekelezaji wa mira-
di ya elimu, afya, michezo 
na kilimo.

Mwenyekiti wa  Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Singida, Martha Mlata (wa tatu kushoto), 
akiwanawisha maji  baadhi ya viongozi wa dini kwa kutumia vitakasa mikono, baada ya kumaliza 
kikao cha wadau wa afya wa mkoa huo juzi, ikiwa ni sehemu ya tahadhari ya kujikinga na maam-
bukizi ya ugonjwa wa homa ya nyani (M-POX). PICHA: THOBIAS MWANAKATWE 

“Moja ya 
kazi yenu ni 
kushirikiana 
na serikali  
kutekeleza 
vipaumbele 
vyake, hivyo 
basi kwa 
sasa vipaum-
bele vya 
serikali ni 
suala la bima 
ya afya kwa 
wote ...
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Ofisa mtendaji chupuchupu jela kwa ubadhirifu
Na Nebart Msokwa, KYELA

M
AHAKAMA ya Wilaya ya 
Kyela mkoani Mbeya im-
emtoza Ofisa Mtendaji wa 
Kijiji cha Kisyosyo, Anania 

Mwalukanga faini ya Sh. 500,000 na 
kunusurika kufungwa jela miaka mi-
wili baada ya kupatikana na hatia ya 
ubadhirifu wa mali ya umma.

Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu 
Mkazi Wilaya ya Kyela, Paul Mabula 
baada ya ushahidi uliotolewa na 
upande wa mashtaka mahakamani 
hapo kuthibitisha bila kuacha shaka 
kuwa mshtakiwa huyo alitenda kosa 
hilo.

Ilidaiwa mahakamani hapo kuwa, 
mshtakiwa huyo alikusanya fedha za 
halmashauri ya wilaya hiyo ya Kyela, 

zaidi ya Sh. Milioni 1.8  na 
kutumia kwa matumizi yake 
binafsi.

Mwendesha Mashtaka wa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUK-
URU), Sospeter Tyeah, al-
idai kosa hilo ni kinyume 
cha  Sheria kifungu namba 
28(1) cha Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa sura 
ya 329.

“Ofisa huyu alikuwa na ju-
kumu la kukusanya fedha za 
serikali ambazo ni ushuru 
pamoja na      mapato men-
gine na       baada ya kuku-
sanya   hakuwasilisha hal-
mashauri jambo ambalo ni 
kosa kwa mujibu wa sheria ya kuzuia 

na kupambana na rushwa,” al-
idai Tyeah.

Baada ya kusikiliza ushahidi 
uliotolewa na upande wa mashi-
taka, Hakimu Mabula, alisema 
umedhihirisha kuwa mshtakiwa 
huyo alitenda kosa hilo.

Hakimu Mabula, alisema ma-
hakama hiyo ina muhukumu 
kulipa kiasi hicho cha fedha, 
kulipa  faini au kutumikia ki-
fungo cha miaka miwili jela kwa 
kosa la ubadhirifu wa mali ya 
umma.

Baada ya mshtakiwa huyo 
kurejesha fedha hizo, kulipa 
faini, hakimu huyo aliamuru 
aachiwe huru huku mahakama 
hiyo ikimpa onyo la kutorudia 

kutenda kosa kama hilo.

Halmashauri, sekta 
binafsi zatakiwa 
kushirikiana
Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI nchini zimetakiwa kush-
irikiana na sekta binafsi kutekeleza miradi 
ya maendeleo ili kuboresha maisha ya wa-
nanchi.

Mkurugenzi wa Huduma za Sheria wa 
Ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi (PPP), 
Frola Tenga alitoa kauli hiyo juzi jijini hapa 
wakati wa mafunzo kwa watendaji wa seri-
kali wa mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini kuhusu manunuzi wa umma, sheria 
ya PPP na matumizi ya takwimu.

Alizitaka halmashauri zote kuwasilisha 
kwa wataalamu wa ubia mawazo ya miradi 
ya maendeleo iliyopo maeneo yao ambayo 
itaingizwa kwenye ubia kati ya sekta ya 
umma na binafsi.

Aliwataka maofisa ugavi, manunuzi, 
maofisa mipango wa halmashauri kuibua 
miradi ili  serikali itekeleza kupitia ubia na 
sekta hiyo.

“Kama halmashauri itabaini haina uwezo 
wa kutafuta wawekezaji, basi sisi PPP tuta-
saidia kuwapata, mkiona fursa ama wazo 
lolote ambalo mnadhani linaweza kuingia 
kwenye miradi ya ubia na sekta binafsi 
iwasilisheni kwetu, sisi tutawasaidia,” alise-
ma Frola.

Alitaja maeneo ambayo serikali inaweza 
kutekeleza kupitia ubia na sekta hiyo binafsi 
kuwa ni pamoja na uboreshaji na ukarabati 
wa miundombinu, ujenzi na uendeshaji wa 
miradi.

Meneja wa Mamlaka ya Udhibiti wa Un-
unuzi wa Umma (PPRA) wa Kanda hiyo, 
Paschal Manono, alisema fursa zilizopo ka-
tika sheria ya ununuzi wa umma namba 10 
ya mwaka 2023 ni kuongeza uwajibikaji na 
ufanisi katika ununuzi.

Mnono, alisema lengo la sheria hiyo ni 
kutekeleza miradi kwa thamani halisi ya 
miradi husika na kudhibiti ubadhirifu kwa 
manufaa ya wananchi.

Alisema malengo mengine ya kutunga 
sheria hiyo ni kutumia bidhaa za ndani  
kukuza kipato kwa wananchi  wanaojishu-
ghulisha na uzalishaji .

Alionya kuwa ni kosa la jinai kwa mtumi-
shi kufanya ununuzi wa umma nje ya mfu-
mo wa kielektroniki.

Aliwataka maofisa ugavi na ununuzi kuz-
ingatia mfumo huo ili kuepuka matatizo ya-
nayoweza kuwakumba.

Mtakwimu Mwandamizi Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS), Boniface Simpoli, alisema 
matumizi ya takwimu sahihi   kwenye un-
unuzi wa umma na miradi ya PPP zitasaidia 
kupanga na kufanya uwekezaji.

Simpoli, alisema miradi inapotekelezwa 
itakuwa inazingatiwa idadi ya wananchi 
watakaonufaika na shughuli zao za kiuchu-
mi katika eneo husika la mradi.

Alisema kifungu cha 64 cha Sheria ya 
Ununuzi wa umma, kinatambua makundi 
maalumu, hivyo matumizi sahihi ya tak-
wimu yatasaidia kuwatambua, kuhudumi-
wa na namna ya kuyashirikisha kwenye 
ununuzi.

Akifungua mkutano huo, Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Mbeya, Lodrick Mpogolo, 
aliwataka watendaji kuzingatia mafunzo 
yaliyotolewa na wataalamu kutekeleza ma-
jukumu yao bila ya kukinzana na sheria zi-
lizowekwa.

Mpogolo, aliwahimiza kutumia mafunzo 
hayo maeneo yao kwa ajili ya kuboresha 
ufanisi na utendaji wa shughuli za Serikali.

CCM ‘hapatoshi’, yawabana viongozi wa serikali
Na Elizabeth John,  NJOMBE

CHAMA cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Njombe kimewaagiza wakuu wa 
taasisi za serikali mkoani hapa kuka-
milisha ujenzi wa miradi ya maendeleo 
kwa wakati ili kuondoa kero sugu kwa 
wananchi.

Agizo hilo lilitolewa juzi kwenye 
kikao cha majumuisho ya mambo 
yaliyojadiliwa ndani ya Mkutano wa 
Halmashauri Mkuu ya CCM Mkoa wa 
Njombe na Katibu wa Siasa, Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo wa chama hicho 
wa mkoa huo, Josaya Luoga.

Luoga, alisema chama hicho haki-
taki kusikia kero na malalamiko ya wa-
nanchi yakiendelea  ya kukwama kwa 
miradi hiyo ambayo serikali inapeleka 
fedha mara kwa mara.

“Kama kuna viporo vya kazi za mi-
radi ambayo inafanywa kwenye mkoa 
wetu wa Njombe zihakikishwe zinatat-
uliwa na zile kero ambazo zipo ndani 
ya uwezo wao viongozi wa serikali 
wazitatue kwa sababu hawategemei 
kupata maswali mengi kutoka kwa wa-
nanchi,” alisema.

Alisema wameelekeza viongozi wa 
serikali watoe taarifa sahihi kwa wa-
nanchi juu ya uwepo wa maboresho ya 
daftari la mpiga kura kwa ajili ya maan-
dalizi ya uchaguzi wa serikali za mitaa 
mwaka 2024.

Katibu wa CCM wa mkoa huo, Julius 
Peter, alisema lengo la kikao hicho ni 
kuendelea  kuboresha mahusiano kati 
ya chama hicho na serikali ya kuhu-
dumia wananchi.

Mwenyekiti wa CCM wa mkoa huo, 

Deo Sanga, alisema viongozi wa chama 
hicho na serikali wanapaswa kwenda 
kuwaambia    wananchi    Rais Samia 
Suluhu Hassan amepeleka fedha ny-
ingi kwa    ajili ya maendeleo mkoani 
hapa.

 Katibu Tawala wa Mkoa huo,  Judica 
Omary, alisema kwa kipindi cha miaka 
mitatu, serikali imeendelea kupeleka 
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo, ikiwemo maji, umeme 
na barabara.

 Ofisa Kilimo wa Mkoa huo, Wilson 
Joel, akizungumzia kuhusu mchakato 
wa upatikanaji wa pembejeo za ru-
zuku za kilimo katika msimu mpya wa 
kilimo mwaka 2024/2025, alisema kila 
halmashauri itakuwa na vituo vitatu 
vya mawakala wakubwa kwa ajili ya 
kupata pembejeo hizo.

HABARI MBEYA

“Ofisa huyu 
alikuwa na 
jukumu la 
kukusanya 
fedha za seri-
kali ambazo 
ni ushuru 
pamoja na 
mapato 
mengine na 
baada ya 
kukusanya 
hakuwasili-
sha hal-
mashauri 
jambo 
ambalo ni...

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Chunya, mkoani Mbeya, Cuthbert Mwinuka (wa tano 
kushoto), akiwasaidia vijana kupakia mchanga kwenye mashine ya kusaga mawe katika moja ya migodi ya 
dhahabu katika Kijiji cha Itumbi, Kata ya Matundasi, wilayani humo juzi, alipofanya ziara ya kuwatembelea 
wachimbaji wadogo na kusikiliza kero zao. PICHA: NEBART MSOKWA 
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HABARI  ZANZIBAR

Mbunge aeleza sifa kuu tatu za Juma Duni Haji
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

M
BUNGE wa Mji 
Mkongwe, Ali Saleh, 
amesema aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Cha-

ma cha ACT-Wazalendo, Juma 
Duni Haji ni mpenda haki, mk-
weli, asiye na kinyongo.

Alisema hayo juzi Zanzibar 
wakati akisoma wasifu wa mwa-
nasiasa huyo mkongwe katika 
sherehe za kumpongeza kutoka-
na na utumishi wake uliotukuka 
katika chama hicho.

Alisema Juma Duni ni mtu 
mwenye uwezo wa kujenga hoja, 
kushawishi na hata kushawishi 
watu, kuzungumza na kila rika.

“Muda wote, hata wakati am-
bapo hakueleweka, alibaki katika 
msimamo wake na hakuhitaji ku-
jitetea bali alijaribu kujenga hoja 
ili aeleweke,” alisema.

Akitolea mfano, Saleh alisema 

kuna wakati Juma 
Duni alipata msu-
kosuko akiwa seri-
kali kwa kuamuru 
mchele upelekwe 
Pemba kwa kuwa 
kulikuwa na uhaba 
uliosababisha ku-
wapo na njaa na 
bahati mbaya jahazi 
moja kupotea.

Alisema licha ya 
msukosuko huo la-
kini alichowaambia 
wakubwa wake ni 
kuwa alilazimika 
kufanya hivyo ili 
kufanikisha mambo 
mawili    likiwamo kuwaokoa 
wakazi wa    Pemba na njaa kwa 
vile usafiri wa meli za serikali uli-
kuwa na ugumu, lakini pili kuie-
pusha serikali na lawama hasa ya 
kisiasa.

Akieleza wasifu huo, alisema 
maamuzi mengine makubwa ali-

yoyafanya alipokuwa sekta ya 
biashara miaka hiyo ni pale 
alipomkabili Waziri Kiongozi 
Maalim Seif Sharif Hamad 
na kumpa fikra kuwa wakati 
umefika kwa serikali kuruhu-
su wafanyabiashara na watu 
wenye fedha waruhusiwe ku-
leta bidhaa na vyakula.

Alisema mwanasiasa huyo 
pia alikuwa mwalimu wa 
shule katika masomo ya say-
ansi na katika watu maarufu 
aliowafundisha ni pamoja na 
Rais Samia Suluhu Hassan 
Rais, Haroun Ali Suleiman 
Waziri wa Katiba na She-
ria,  Ismail Jussa   Makamo 

Mwenyekiti wa ACT- na Dk. Nau-
fal Kassim.

Mwenyekiti wa ACT Wazal-
endo, Othman Masoud Othman, 
alisema unapopigania uadilifu na 
haki katika nchi huwezi kuchoka 
iwapo jukumu hilo halijakamilika 
na anayechoka huwa hana tabia 

ya uongozi.
Alisema Juma Duni amewafun-

za watu na viongozi wengi kuwa 
kiongozi bora ambaye hakujenga 
uzio  katika uongozi wake, bali 
aliwafunza watu masuala mbal-
imbali.

Kiongozi wa chama hicho, Dor-
oth Semu, alisema chama hicho 
kimefanya utafiti juu ya namna 
bora ya kuwaenzi viongozi na 
kwamba kimeanzisha sera rasmi 
ya kuhakikisha wanatimiza ju-
kumu hilo.

Alisema chama hicho kitaen-
delea kuwaenzi kwa vitendo siyo 
tu viongozi wa ngazi ya juu wali-
ostaafu, lakini hata watumishi wa 
kawaida kwa kupatiwa huduma 
na stahiki mbalimbali ikiwamo 
makazi  kwa wale wasiokuwa 
nayo.

Makamu Mwenyekiti wa cha-
ma hicho Zanzibar, Ismail Jussa 
Ladhu, alisema Juma Duni ame-
pata bahati ya heshima kubwa 

Serikali kutupia 
jicho zaidi sekta 
ya afya

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, Othman Masoud 
Othman, amesema serikali 
inaendelea kutoa kipaumbele 
sekta ya afya kutokana na ku-
wapo changamoto nyingi za 
kiafya ikiwamo ongezeko la ma-
gonjwa ya moyo kwa watoto.

Aliyasema hayo juzi ofisini 
kwake Migombani Zanzibar, 
alipokutana na wataalamu wa 
tiba ya maradhi ya moyo kutoka 
Shirika la Kimataifa la Marekani 
la Global Cardiac Allience.

Shirika hilo linajishughulisha 
na utoaji wa tiba, upasuaji wa 
moyo kwa watoto pamoja na 
utoaji wa mafunzo kwa madak-
tari wa moyo sehemu mbalim-
bali duniani.

Othman alisema kutokana 
na hali hiyo serikali inalazimika 
kila mwaka kutumia gharama 
kubwa kwa tiba ya moyo kwa 
watoto hasa nje ya nchi, jambo 
ambalo ni changamoto kubwa 
kwa nchi.

Alisema kunahitajika wadau 
kuunga mkono juhudi hizo kwa 
kuanzisha kituo cha tiba hiyo, 
ili kusaidia uimarishaji wa afya 
kwa jamii Zanzibar.

Alisema kwamba kuwapo 
wadau watakaosaidia kupam-
bana na suala la maradhi hayo 
kutasaidia kupunguza na kutoa 
ahuweni ya gharama za mat-
ibabu hayo kwa serikali na jamii 
visiwani humo.

Hivyo, alisema kwamba ku-
tokana na hali hiyo serikali ipo 
tayari kushirikiana na wadau 
na uwekezaji katika kusaidia 
ufumbuzi wa changamoto ya 
maradhi ya aina hiyo ambayo 
yanagharama kubwa katika 
matibabu yake nje ya nchi.

Alisema serikali inafurahish-
wa na inahitaji kuwapo kituo 
cha tiba ya moyo na pia kutole-
wa mafunzo na kujengewa uw-
ezo madaktari wazalendo am-
bao ni muhimu katika kusaidia 
na kupunguza changamoto za 
maradhi yakiwamo ya moyo.

Waziri wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazuri, alisema suala la 
matatizo ya moyo kwa watoto 
linaendelea kuwa changamoto 
kubwa na kwamba zaidi ya wa-
toto 600 hukumbwa na tatizo 
hilo kila mwaka nchini.

Alisema kutokana na hali 
hiyo bado suala hilo linaendelea 
kuwa changamoto kubwa kwa 
Zanzibar na kwamba serikali 
inalazimika kuwapeleka watoto 
kupatiwa matibabu ya moyo nje 
ya nchi ikiwamo Israel na India.

Mtaalamu aliyeongoza 
ujumbe huo kutoka Shirika la 
Global Cardiac Allience la Mare-
kani, Profesa William Novick, 
alisema shirika hilo linaendelea 
kusaidia matibabu hayo kwa 
njia mbali mbali ikiwamo upas-
uaji, utoaji wa mafunzo kwa 
madaktari wazalendo.

Wahasibu wanawake watakiwa kuleta matokeo chanya
Na Mwandishi Wetu

WAHASIBU wanawake wam-
etakiwa kuweka mikakati imara 
na thabiti ya kuleta mabadiliko 
chanya katika jamii na taifa, ili 
kutanua wigo wa kuhamasisha 
usawa na haki kwa wanawake na 
wasichana.

Makamu wa Pili wa Rais, 
Hemed Suleiman Abdulla, alitoa 
wito huo wakati akifungua Kon-
gamano la Saba la Uongozi la 
Wanawake Wahasibu Tanzania, 
akimwakilisha Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan.

Alisema wahasibu wanawake 
wana fursa ya kujenga mtandao 
imara wa kusaidiana na kuhama-
sishana kufikia maendeleo wal-
iokusudia hasa katika masuala ya 
kijamii, kiuchumi na kisiasa.

Alisema serikali itaendelea 

kuwa washirika wa kimkakati na 
kusimama pamoja na TAWCA ka-
tika kuboresha mazingira ya kazi, 
kuwekeza katika elimu, fursa 
sawa za maendeleo pamoja na   
kuondoa vikwazo dhidi ya wa-
nawake.

Alisema TAWCA imekuwa 
mstari wa mbele katika kuwai-
nua wajasiriamali kwa kuwapa 
taaluma za kifedha na stadi za 
maisha ili kuyafikia malengo wal-
iojiwekea katika biashara zao.

Hivyo, alikipongeza Chama cha 
Wahasibu Wanawake Tanzania 
kwa shughuli wanazozifanya iki-
wa ni pamoja na kutoa mafunzo 
ya biashara na ujasiriamali kwa 
wanawake, kuwasaidia wahasibu 
wachanga kufanya vizuri katika 
fani zao kwa kuwakumbusha 
kuzingatia maadili ya kazi zao.

Pia, alitoa wito kwa wadau ku-

unga mkono juhudi za serikali 
kusaidia upatikanaji wa kundi 
bora la wanawake lenye ku-
jitegemea katika kuboresha na 
kuinua uchumi katika jamii na 
taifa.

Naibu Waziri wa Fedha na Mi-
pango Zanzibar, Juma Makungu 
Juma, alisema serikali inatambua 
mchango wa wanawake waha-
sibu nchini katika kutekeleza 
majukumu yao kwa uadilifu na 
uaminifu mkubwa.

Alisema serikali itaendelea ku-
fanya kazi kwa karibu na TAWCA 
ili kufika malengo ya kuanzishwa 
kwa chama hicho.

Mwenyekiti wa Baraza la Uon-
gozi la TAWCA, Neema Kiure, 
alisema lengo la kongamano 
hilo ni kuwajengea uwezo na 
kupeana taaluma na ujuzi kwa 
wahasibu wanawake, ili kucho-

chea mabadiliko ya kiutendaji na 
kimaendeleo katika kada ya uha-
sibu nchini.

Alisema TAWCA imekuwa 
ikitoa elimu kwa wajasiriamali 
wanawake juu ya kutunza kum-
bukumbu za biashara na namna 
ya matumizi mazuri ya mikopo 
wanayopatiwa ili waweze kupata 
matokeo yenye tija na faida zaidi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi 
ya Taifa Wahasibu na Wakaguzi 
wa Hesabu Tanzania (NBAA), 
Pius Maneno, alisema taaluma ya 
uhasibu inakuwa kwa kasi nchi-
ni, kwamba hadi kufikia mwaka 
2024 wahasibu wanawake wali-
osajiliwa wamefikia asilimia 34.

Alisema kazi kubwa inayofany-
wa na TAWCA ni kudhibiti na 
kusimamia taaluma ya uhasibu 
kwa kuwapatia ujuzi na nyenzo 
wahasibu wanawake.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akizungumza wakati akifungua kongamano la saba la Uongozi la Wa-
nawake Wahasibu Tanzania, jijini Zanzibar juzi. PICHA: OMPR

“Muda wote, 
hata wakati 
ambapo 
hakuelewe-
ka, alibaki 
katika msi-
mamo wake 
na hakuhitaji 
kujitetea bali 
alijaribu ku-
jenga hoja ili 
aeleweke,” 
alisema.
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA 

KWA CHETI

CHACHA KITEGE ELISHA anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S2687/0121 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia RUBANA SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2021. Kwa yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/MAR/BUN/6242/2024

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED   REPUBLIC   OF   
TANZANIA

MOSHI  SUB-  REGISTRY
AT  MOSHI 

MISC.CIVIL  APPLICATION NO.39 OF 2023   
(C/F Talaka  14/2020,Moshi Urban Primary court and 

Matrimonial Appeal No. 06/2020) 
SAIDA RAJABU CHADUA…………………APPLICANT

VERSUS 
CHARLES JACOBO NDAGULA………………RESPONDENT
TO CHARLES JACOB NDAGULA 

NOTICE  FOR RULING,
TAKE NOTICE :  That the above case has been fixed for 
Ruling in the High Court of Tanzania at Moshi on  25 day of th  
September  ,2024  at 09:00  a.m. before Honourable  L.M. 
MONGELLA ,Judge.
WHEREAS:   Service  on  you has  been ordered  to be  
published  in the   NIPASHE.
You  may  appear in person or by Advocate or agent dully 
authorized to appear on your behalf and you are directed to 
produce on that day all the documents  upon which you 
intend to rely upon in support  of your case. 
TAKE FURTHER  NOTE THAT:  in  default of your appearance 
on that day and time the court may proceed in your absence.
GIVEN UNDER    my hand and seal of the Court this  29th day 
of August ,2024.
                                        

                     

KUPOTEA 
KWA CHETI

YORKE L. MWAMAPANDE anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha sita chenye index 
namba S 1349/0065 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia NYAKAHURA 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2020. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/UBU/190343/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

STEPHANO MAKOYE anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S2808-0137 kilichotolewa na baraza la mitihani 
la taifa kupitia KISHAMAPANDA SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2012. Kwa yeyote atakaeiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/MAR/BUN/6442/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

ZAINABU BILALI ABDI anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S1118-0028 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia MLONGWEMA 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2015. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/ILA/189135/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

LADISLAUS EDWARD MUSHI 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

Pikipiki yenye namba za usajili 
MC 503 AVQ 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/ARU/ARU/32769/2024.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA 
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 19814 of 2024
In the matter of the estate of the late 

CHRISTOPHER JAPHET KAZERI
And

In the matter of application for Letters of 
administration by SECILIA JOHN DOMINICK AND 

JAPHETI WAZERE PHINIAS

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased person are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think fit 
before the grant of letter of Administration is made to 
the above named petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before the 
15 Day of 10 …………………. 2024
Dated at Dodoma this 05 day of 09…………….2024

RESIDENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA YA DAR ES SALAAM
SHAURI LA MADAI NAMBA 9789 YA MWAKA 2024

ZUWENA SHABANI MALAMULA .........MDAI
DHIDI YA

FATMA MKUKI...............1. MDAIWA
NELUKA SECONDARY SCHOOL ..............2. MDAIWA

MULDALIFA SECONDARY ...............3. MDAIWA
TANZANIA EDUCATION SUPORTING AGENCY......4. MDAIWA

KWA: FATMA MKUKI
MULDALIFA SECONDARY

YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa Mdai aliyetajwa hapo juu amefungua shauri la Madai 
dhidi yako, Maombi ambayo maelezo yake yameelezwa katika 
nakala za maombi hayo zinazopatikana katika Mahakama hii, 
hivyo basi, unatakiwa kuhudhuria katika Mahakama hii, wewe 
mwenyewe au wakili au mwakilishi wako ambaye anaruhusiwa 
kisheria siku ya tarehe 11/09/2024 saa Moja na nusu (07:30) 
asubuhi  mbele ya Mhe. E.Y. Mkwizu, J. Kujibu madai hayo dhidi 
yako, Unaagizwa kuleta vielelezo vyote ambayo unatarajia 
kuvituma  katika utetezi wako siku hiyo,

ANGALIA:
Kama usipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na Mahakama 
ikathibitisha kuwa umepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini, 
basi shauri linaweza kusikilizwa na kuamuliwa bila uwepo 
wako.
HATI hii imetolewa kwa MKONO wangu na CHAPA ya Mahakama 
leo hii tarehe 27 Mezi Mei 2024 

NAIBU MSAJILI

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE 

NO. 5566 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

PONTIUM MUTA MUTASHUBIRWA
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS 
OF ADMINISTRATION BY

 DEOGRATIAS PROTAS BABIRIGI

GENERAL CITATION 
(Rule 75)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate 
of above-named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
probate (or letters of administration) is made to the 
above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
08 day of 10, 2024.
Dated at DAR ES SALAAM this 09 day of 08, 2024.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA 
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No 20389 
OF 2024

In the Matter of the late SALOME LEOPOLD MOSES 
And  

In the Matter on an Application for letters of 
administration by GLORY GEOFREY JUSTINE                              

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased person are 
hereby cited to come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of letter of Administration is 
made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 17th day of 09………2024
Presented for filling this 28 Day of August………2024

                                   
……………………………………………………………..

RESIDENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
YA WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA KIHONDA
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi  wa  Mirathi Na…32/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: RAJABU JUMA NIA wa MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOTOLEWA NA LUO RAJABU NIA
TANGAZO

(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 12 Mwezi 09 Mwaka 
2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi 
wa mirathi hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu 

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 

kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 05 mwezi 09 mwaka 2024

……………………………………….
HAKIMU 

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

DAVID DENSON HINJO 
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 

KADI YA GARI AINA YA TOYOTA RAV 
4, RANGI NYEUSI YENYE USAJILI 

T895DHX CHASISI NAMBA 
ZCA260048416. KWA YEYOTE 

ATAEFANIKIWA KUIONA KADI HIYO 
ATOE TAARIFA KITUO CHOCHOTE 
CHA POLISI KILICHOPO KARIBU 

NAE POLISI TAARIFA 
PHQ/IRI/IRI/13542/2024.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 297 LA 2024

RAMADHANI TARATIBU ABDALLAH NA WENZAKE 5……… 
MUOMBAJI/WAOMBAJI

DHIDI YA
• AGNELA JUSTINE MAGENZI 6.MACHARRI SAMWEL
• SAMWEL YOBU MEENA   

7.ADVENT JONATHAN
• CHEMWEMWE PATRIC   

8. TRIFEENA KHAMIS
• MAGRETH JUSTIN   

9. KBM-SONS & COMPANY LTD
• SHEDRACK DANIEL

WITO KUITWA SHAURINI

POPOTE ULIPO/MLIPO
RAMADHANI TARATIBU ABDALLAH amefungua 
/wamefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba 
lililopo Kinondoni( Mwananyamala) shauri husika 
limepangwa kutajwa /kusikilizwa tarehe 23/10/2024 saa 
3:00 Asubuhi mbele ya Mh. J.W SILLAS Hivyo unaamriwa 
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo tarehe 
04 Mwezi 09 ,2024

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA 
SONGEA LILILOKO SAONGEA 

             
MAOMBI NAMBA 113/2023

NIKODEM   VITALIS  MWENDA ------------MUOMBAJI .
DHIDI YA 

LUKAS LUKAS NDOMBA
MARIA SIKUMOJA NGINDO
NICODEM NICODEM MWENDA -------------WAJIBU MAOMBI.

WITO/ KUITWA SHAURINI
Mjibu maombi wa pili na watatu ,mnataarifiwa kuwa 
muombaji amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yenu 
.Hivyo basi mnatakiwa kufika shaurini bila kukosa binafsi au 
Wakili wako ,au wote kwa pamoja siku ya tarehe 09/09/2024 
saa 5:00 asubuhi.Shauri linakuja kwa ajali ya kusomwa 
Hukumu.
Kumbuka pia kushindwa kwako  kufika shaurini kutapelekea 
baraza hili kusoma Hukumu bila kujali uwepo wenu.
Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo tarehe 
16/08/2024.

------------------------------------------------------
MWENYEKITI 

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
RUVUMA

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA 
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 20388 OF 
2024

In the Matter of the late LEOPOLD MOSES DISSI
And  

In the Matter on an Application for letters of 
administration by GLORY GEOFREY JUSTINE

                              

GENERAL CITATION
Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased person are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letter of Administration is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
30th Day of SEPTEMBER…………2024
Presented for filling this 28TH Day of August…….2024

                                   
……………………………………………………………..

RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA 
KWA CHETI

HAPPINESS JEREMIA MAHONA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S0612-0040 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia KAGANGO SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2019. kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/MOR/MAL/29650/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

JOSEPH WENCESLAUS KANJA  anatangaza 
kupotea  kwa  cheti cha kuhitimu  kidato cha nne 
chenye  index No. S0341-0335 Kilichotelewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia SANGU 
SECONDARY SCHOOL  mwaka 2012, Cheti cha 
kidato cha sita chenye No. S1043-0624 
Kilchotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia 
TUKUYU  SECONDARY SCHOOL mwaka 2015. Vyeti  
hivi vimepotea Jijini DAR ES SALAAM. Yeyote 
atakaeviona  atoe taarifa kituo  chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:  PHQ/DOD/DOD/39513/2024. 

KUPOTEA KWA 
NYARAKA YA UMILIKI 

WA KIWANJA

THERESIA SHIJA MAKONO 
anatangaza kupotelewa na 

nyaraka ya umiliki wa kiwanja 
namba 55 kitalu "VV" Ngokolo 

Manispaa ya Shinyanga
kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi kilichopo 
karibu

Taarifa ya polisi
PHQ/SHI/SHI/7994/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO WILAYA YA MBEYA
KITUO CHA IYUNGA MKOA WA MBEYA

SHAURI LA MADAI/NDOA Na……29/2024

JINA LA MDAI: CATHERINE GUSTAVU
JINA LA MDAIWA:EMMANUEL DAVID

KUITWA SHAURINI MDAIWA 
(kanuni ya 18 ya Kanuni za Utaratibu wa Madai katika 

Mahakama za Mwanzo)

KWA:EMMANUEL DAVID
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta Madai yake/yao 
kwamba (Eleza hapa habari za Madai:FIKA MAHAKAMANI BILA 
KUKOSA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
Tarehe 6 Mwezi 9 Mwaka 2024 saa2:30 Asubuhi/Mchana kwa 
mujibu wa Madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako 
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 29 mwezi 8 Mwaka 2024

……………………………………….
HAKIMU MFAWIDHI

MAHAKAMA YA MWANZO IYUNGA-MBEYA

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.21282 

OF 2024
In the matter of the Estate of the late 

SELVASIUS TOTNANT MWAGENI
And

In the matter of Application for letters of 
administration by HAIKA TUMAINI MNDEME

GENERAL CITATION
(RULE 75)

All persons claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate ( or letters of administration) is 
made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 23 day of 10, 2024
Dated at DAR ES SALAAM this 03 day of 09, 2024
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Viongozi na wanafunzi wakiwa katika picha ya pamoja baada ya kutembelea moja ya 
karakana za kampuni ya Group Six International, jijini Dar es Salaam juzi, kwaajili ya 
kujifunza kuhusu usimamizi wa  miradi mikubwa ya ujenzi na majengo makubwa ya 

Marekani yaituhumu Russia 
kuingilia uchaguzi mkuu
WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imeituhumu Rus-
sia kufanya kampeni ya kuingilia 
uchaguzi mkuu utakaofanyika 
Novemba mwaka huu.

Katika kulipiza kisasi Mare-
kani imewashtaki na kuwawekea 
vikwazo watangazaji na wasi-
mamizi wa vyombo vya habari 
vya serikali ya Russia kutokana na 
kuhusika na kampeni hiyo.

Wizara ya sheria, serikali na 
hazina ya Marekani, ilitangaza 

hatua zilizochukuliwa Jumatano 
katika kukabiliana vikali na shu-
ghuli zinazodaiwa kuingilia uch-
aguzi huo.

Mwanasheria Mkuu wa seri-
kali, Merrick Garland alilishu-
tumu shirika la utangazaji la RT, 
linalomilikiwa na serikali ya Rus-
sia kwa kuilipa kampuni ya Ten-
nessee dola milioni 10 ili kuunda 
na kusambaza maudhui kwa 
watazamaji wa Marekani wenye 
ujumbe fiche wa serikali ya Rus-
sia.

Mkuu wa RT Margarita Simon-
yan alikuwa mmoja wa watu 
10 walioidhinishwa kuwekewa 
vikwazo kwa madai ya kujaribu 
kuharibu imani Wamarekani.

RT imekanusha kuhusika na 
tuhuma hizo.

Hata hivyo, Garland alisema 
kuwa Russia ilitaka kupata ma-
tokeo katika kinyang‘anyiro cha 
nafasi ya urais kati ya Donald 
Trump na Kamala Harris.

Msemaji wa usalama wa taifa 
wa Ikulu ya Marekani,  John Kirby, 

alisema kuwa mpango huo wa 
unalenga kupunguza uungwaji 
mkono wa kimataifa kwa Ukraine 
na  kuimarisha sera na maslahi ya-
nayoiunga mkono Urusi.

Alisema mpango huo pia in-
aathiri wapiga kura wa Marekani.

Afisa wa Hazina alisema kuwa 
RT na vyombo vingine vya habari 
vya serikali ya Russia  vilijihusisha 
na kampeni mbaya ya kuajiri kwa 
siri washawishi wa Marekani bila 
kujua ili kuunga mkono shughuli 
zao.    BBC. BEIJING, China

RAIS wa China Xi Jinping, 
ametoa ahadi ya zaidi ya dola 
bilioni 50 kwa ajili ya kufadhili 
miradi katika mataifa ya Afrika 
katika kipindi cha miaka mitatu 
ijayo.

Kwa  mujibu wa vyombo 
vya  habari vya China, zaidi ya 
viongozi 50 wa Afrika na Katibu 
Mkuu wa Umoja wa Mataifa, 
Antonio Guterres wanahudhuria 
kongamano la wiki moja kati ya 
China na mataifa ya Afrika.

Akihutubia viongozi hao ka-
tika hafla ya ufunguzi wa kon-
gamano hilo mjini Beijing jana, 
Rais Jinping alisifu uhusiano wa 
Afrika na China kuwa bora zaidi 
katika kipindi cha sasa.

Alisema China iko tayari kui-
marisha ushirikiano na nchi za 
Afrika katika sekta ya viwanda, 
kilimo, miundombinu, biashara 
na uwekezaji. 

„Katika kipindi cha miaka 
mitatu ijayo, serikali  itakuwa 
tayari kutoa msaada wa kifedha 
unaofikia dola bilioni 50.7. Zaidi 
ya nusu ya kiasi hicho kitakuwa 
cha mkopo,  na kiasi kingine 
cha dola bilioni 11, kitatolewa 
katika namna tofauti za misaada 
ikiwemo dola bilioni 10 kwa 
mpango wa kuchochea makam-
puni ya Kichina katika uwekeza-
ji wake.“ Alisema.

Kiongozi huyo wa China, alia-
hidi kusaidia katika uundwaji wa 
nafasi za kazi takribani milioni 
moja kwa Afrika. Pia msaada 
wa dola milioni 141 kwa ajili ya 
kusaidia operesheni za kijeshi 
barani humo.

Serikali ya China itatoa 
mafunzo kwa wanajeshi 6,000 
na polisi 1,000 na maafisa wa 
usimamizi wa sheria kutoka 
Afrika.

Akihutubia pia mkutano huo, 
Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa Guterres, aliwaambia 
viongozi wa Afrika kwamba 
kuongezeka kwa uhusiano kati 
ya China na bara hilo kunaweza 
kuchochea mapinduzi ya nishati 
mbadala. China ina rekodi ya 
kutolewa mifano ya kimaende-
leo ikiwa ni pamoja na ku-
tokomeza umaskini na utaalamu 
katika fani na stadi mbalimbali.

DW

Afrika 
kunufaika 
dola 
milioni 50 
kutoka 
China

LONDON, Uingereza

Uingereza imeeleza uamuzi 
wake wa kusitisha baadhi ya mau-
zo ya silaha kwa Israel, inalenga 
kutotumika katika mashambulizi 
katika Ukanda ya Gaza ambayo 
yanakiuka haki za kibinadamu.

Hata hivyo, Waziri Mkuu wa 
Israel, Benjamin Netanyahu 
alisema uamuzi huo kuwa wa ni 
kitendo cha aibu.

Netanyahu alisema kupitia 
ukurasa wake wa kijamii kwamba 
uamuzi huo utawapa ujasiri wan-
amgambo wa Hamas.

Siku ya Jumatatu, Uingereza il-
isitisha leseni zipatazo 30 kati ya 
350 za kuuza silaha kwa Israel.

Waziri wa Ulinzi wa Uingereza, 
John Healey alisisitiza kuwa Uin-
gereza itasalia kuwa mshirika 

mkuu wa Israel, na kwamba us-
alama wake hautayumbishwa na 
uamuzi huo.

Mawaziri wa serikali ya 
nchi hiyo walisema silaha hizo 
zinaweza kutumika Ukanda wa 
Gaza na kukiuka sheria za ki-
mataifa.

Balozi wa Palestina nchini Uin-
gereza, Husam Zomlot, alielezea 
marufuku hiyo ya sehemu ya 
silaha kama hatua muhimu ya 
kwanza kufanywa na Uingereza 
kutimiza majukumu yake ya 
kisheria chini ya sheria za nchi 
hiyo na kimataifa.

Shirika la kutetea haki za bin-
adamu la Amnesty International 
ya Uingereza ilisema hatua hizo 
ni ndogo kulingana na mashaka 
yanayotokea Gaza.

Hata hivyo, wengine waliuko-

soa muda wa kutangazwa kwa 
mpango huo, ambao uliambatana 
na siku ya mazishi ya mateka sita 
waliouawa huko Gaza wiki iliyo-
pita.

“Ilikuwa uchungu sana kuona 
nyuso za mateka waliokufa,“ 
Healy aliiambia BBC, lakini al-
iongeza kuwa muda wa uamuzi 
huo ni kama msukumo kwani 
mchakato huo wa kisheria na 
kupitishwa na bunge.

Wakati huo huo, Waziri mkuu 
wa Israel, Benjamin Netanyahu, 
alisisitiza tena kwamba majeshi 
ya Israel hayataondoka kwenye 
Ukanda wa Philadelphi, akisema 
ni muhimu kwa kimkakati katika 
eneo la kusini mwa Gaza kwenye 
mpaka na Misri.

Aliviambia vyombo vya habari 
vya kigeni mjini Jerusalem 

kwamba yuko wazi kufikiria njia 
mbadala za kuwepo kwa wa-
najeshi wa Israel kwenye mpaka 
wa Gaza na Misri, kama sehemu 
ya makubaliano yoyote ya siku za 
usoni ya kusitisha mapigano, la-
kini hakuona hilo likifanyika.

Netanyahu alidai kwamba wa-
najeshi wa Israel lazima wabaki 
ili kuzuia silaha na ikiwezekana 
mateka wa Israel kupitishwa kiny-
emela kuvuka mpaka.

Hamas ilisema katika taarifa 
iliyonukuliwa na shirika la habari 
la Reuters kwamba uamuzi wa 
Netanyahu kutojiondoa katika 
ukanda wa Philadelphi ni jaribio 
la kukwamisha makubaliano ya 
kusitisha mapigano, na kuongeza 
kuwa ni wakati wa kuweka shini-
kizo kwa Israel.

BBC

Uingereza yazuia silaha kwa Israel

Wananchi nchini Kenya wakiandamana kupinga kuongezeka kwa visa vya mauaji ya wanawake na unyanyasaji jijini Nairobi 
jana. PICHA: BBC
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Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Tabora United kimeon-
doka Tabora Mjini na kwenda kuweka 
kambi sehemu ambayo haijatajwa kwa 
ajili ya kujiwinda kuikabili Kagera Sugar 
katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
utakaochezwa Septemba 11, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, 
imeelezwa.

Ofisa Habari wa Tabora United, Chris-
tina Mwagala, amesema hawataki timu 
yao ijulikane ilipoweka kambi kwa sababu 
wanahitaji kujiimarisha na kuwa imara ili 
kupata ushindi katika mchezo huo ujao.

Mwagala alisema lengo ni kuwapa 
benchi la ufundi muda mzuri wa kuandaa 
kikosi, lakini kuleta utulivu kwa wachezaji 
wao, kabla ya mechi hiyo dhidi ya Kagera 
Sugar na nyingine mbili zinazofuata am-

bazo watacheza nyumbani.
“Tumeamua timu iendelee kukaa kam-

bini, lakini tumeondoka Tabora, tumewe-
ka kambi sehemu ambayo hatusemi, la-
kini ni nje ya hapa.

Hatutaki kambi yetu ijulikane kwa 
sababu kocha anahitaji muda zaidi na 
wachezaji wetu wanahitaji utulivu kwa 
sababu tunahitaji pointi tisa katika mechi 
zote tatu tutakazocheza nyumbani, tuki-
anzia na Kagera Sugar,“ alisema Mwagala.

Aliongeza wanaamini kikosi chao ki-
taimarisha na kupata pointi tisa kutoka 
kwenye michezo hiyo mitatu mfululizo 
ambayo watacheza nyumbani dhidi ya 
Kagera Sugar, Tanzania Prisons na Foun-
tain Gate.

“Tuna mechi dhidi ya Kagera Sugar, 
Septemba 11, lakini baada ya hapo tut-
akuwa na michezo mingine ya nyumbani 

tukiwaalika Prisons na baadaye Fountain 
Gate, baada ya hapo tutatoka kwenda 
Mbeya kucheza dhidi ya KenGold Sep-
temba 28, mwaka huu, sasa kabla hatu-
jaondoka nyumbani mkakati wetu ni kuzi-
pata pointi zote tisa tutakazocheza hapa,“ 
Mwagala alisema.

Tabora United imecheza michezo mi-
wili mpaka sasa, ikiwa na pointi tatu, 
ikichapwa mabao 3-0 ugenini dhidi ya 
Simba, kabla ya kuifunga Namungo ma-
bao 2-1 na kushika nafasi ya sita kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Simba yenye pointi sita ndio kinara wa 
ligi hiyo ikifuatiwa na Singida Black Stars 
ambayo pia imeshinda mechi zake mbili 
ilizocheza huku mabingwa watetezi, Yan-
ga wana pointi tatu wakishuka dimbani 
mara moja na kupata ushindi wa mabao 
2-0 dhidi ya Kagera Sugar.

TABORA UNITED YAJICHIMBIA 
MAFICHONI IKIWAZA POINTI 9

Dodoma 
Jiji FC 
yahamia 
Babati

Tanzania yaomba
msaada Wabrazil 

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji imetangaza  
itautumia Uwanja wa Tanzanite Kwaraa 
uliopo Babati, mkoani Manyara katika 
mechi zake za nyumbani za Ligi Kuu 
kwa sasa wakati wakiufanyia marekebi-
sho Uwanja wa Jamhuri jijini, Dodoma.

Ofisa Habari wa Dodoma Jiji, Moses 
Mpunga, aliliambia gazeti hili watat-
umia kama uwanja wake wa nyumbani 
na wataanza katika mchezo wao dhidi 
ya Namungo unaotarajiwa kuchezwa 
Septemba 12, mwaka huu.

Mpunga alisema marekebisho ya 
uwanja wa Jamhuri yanaendelea vi-
zuri na wanaamini watarejea mapema 
Dodoma kuendelea na kampeni za ku-
wania taji hilo la Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Tunacheza mechi zetu za Ligi Kuu 
mjini Babati kwenye Uwanja wa Tan-
zanite Kwaraa kwa kipindi hiki, na tu-
naanzia mchezo dhidi ya Namungo, 
kama marekekebisho yataendelea basi 
mechi nyingine tunacheza tena hapo, 
lakini kama utakuwa tayari tutarejea 
kwenye uwanja wetu,“ alisema Mpunga.

Bodi ya Ligi imeusimamisha Uwanja 
wa Jamhuri kutumika katika mchezo 
wa Ligi Kuu mpaka pale utakapokamili-
sha vigezo vinavyotakiwa.

Agosti 27, Bodi ya Ligi, ilitoa taarifa 
hiyo, ikisema kuwa uwanja huo ume-
kosa ubora eneo la kuchezea‘ ambapo 
sehemu kubwa ikiwa haina majani ya 
kutosha na yaliyopo ni dhaifu, jambo 
linalofanya usiwe salama kwa wacheza-
ji, baada ya hilo ikaitaka Dodoma Jiji 
itafute uwanja mwingine hadi hapo 
utakapofanyiwa maboresho.

Dodoma Jiji imecheza mechi mbili 
mpaka sasa, lakini zote ikipoteza ugen-
ini dhidi ya Mashujaa FC na kulazimish-
wa suluhu dhidi ya wenyeji Pamba Jiji.

Na Shufaa Lyimo

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Damas Ndumbaro, ame-
waomba wadau wa michezo kutoka 
Brazil kufungua ofisi nchini ili kutoa 
huduma ya kimichezo ikiwamo ujuzi, 
mawazo na kuendeleza vipaji vya 
wanamichezo wazawa kwa karibu 
zaidi.
Ndumbaro aliyasema hayo alipokuwa 
akifanya mazungumzo na wadau 
hao ambao wako nchini kwa ajili ya 
kukutana na viongozo wa baadhi ya 
vyama vya michezo ikiwamo soka na 
riadha.
“Unajua Brazil wamepiga hatua sana 
katika michezo kwa hiyo wamekuja 
kukaa nasi ili tushirikiane nao nasi 
tupige hatua kama wao, tumekubali-
ana tudumishe mahusiano katika nchi 
hizi mbili,“ Ndumbaro alisema na 
kuongeza:
“Tumewashauri wafungue ofisi nchini 
ili waweze kutoa huduma za kimich-
ezo kwa karibu zaidi.“
Waziri huyo pia amemshukuru Balozi 
wa Tanzania nchini Brazil Profesa 
Adelardus Lubango Kilangi, kwa kazi 
kubwa aliyofanya ya kuwaleta nchini 
wadau hao wa maendeleo ya mich-
ezo.
Naye Balozi Kilangi ameishukuru 
serikali kwa mapokezi mazuri na 
anaimani mazungumzo na wadau hao 
wa sekta ya michezo kutoka Brazil 
yatazaa matunda.

Wachezaji wa Yanga Princess wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na 
msimu mpya wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania (TWPL), itakayofanyika kuanzia 
baadaye mwaka huu. PICHA: MTANDAO

------------------------------------

---------------------------------------

-----------------------------------

--------------------------------------

Mlandege: Tunautaka
ubingwa wa Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MLANDEGE FC imesema ina 
matumaini itafanya vizuri katika 
msimu mpya wa Ligi Kuu Zanzibar 
unaotarajiwa kuanza leo kwenye 
viwanja mbalimbali.
Wakongwe hao wanatarajia 
kuanza kampeni za kuwania 
ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar 
kesho kwa kuwakabili Chipukizi 
FC kutokea Kisiwani Pemba mechi 
itakayochezwa kwenye Uwanja 
wa Amaan Complex.
Kocha Mkuu wa Mlandege, Hassan 
Ramadhani, alisema wamefanya 
maandalizi ya muda mrefu ili 
kuhakikisha kikosi chao kinakuwa 
imara na kucheza soka lenye 
ushindani.
“Tumefanya maboresho mengi ka-
tika kikosi chetu ikiwamo kufanya 
usajili wa nguvu wa wachezaji 
ambao watatupa matokeo mazuri 
msimu huu, tumesajili wachezaji 
10 wapya kutoka katika timu za 
hapa Zanzibar na Tanzania Bara, 
tunautaka ubingwa,“ alisema 
Ramadhani.
Aliongeza anaamini wataanza vy-
ema msimu mpya kwa kuchukua 
pointi tatu muhimu kwa sababu 
watakuwa kwenye uwanja wa 
nyumbani na watahamasishwa na 
mashabiki wao.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Sasa ushindani wabakia kwa Haaland, Vinicius, 
Mbappe...

MESSI, RONALDO
NJE BALLON D‘OR

TRIPPIER AGEUKA LULU
KLABU tatu za Uturuki, Fenerbahce, Besiktas na Eyup-

spor zote zimeonyesha nia ya kumsajili mlinzi wa New-
castle, Kieran Trippier baada ya Saudi Pro League Al-Itti-
had pia kujaribu kumsajili mchezaji huyo wa zamani wa 
kimataifa wa England mwenye umri wa miaka 33. (Sky 
Sports)

MATIP ATAKIWA WEST HAM
WEST Ham inavutiwa na mchezaji wa zamani wa ki-

mataifa wa Cameroon, Joel Matip mwenye umri wa mia-
ka 33, na nyota kutoka Jamhuri ya Ireland, John Egan (31), 
huku wakitafuta soko la wakala huru kumnunua beki 
mpya wa kati. (Sky Sports)

UNITED YAMKAZIA ERIKSEN
MANCHESTER United haiwezi kumruhusu kiungo wa 

kati wa Timu ya Taifa ya Denmark, Christian Eriksen, 
mwenye umri wa miaka 32 kuondoka mwezi huu. (Foot-
ball Insider)

ELANGA ANUKIA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United itajaribu tena kumsajili 

winga wa Nottingham Forest mwenye umri wa miaka 22 
kutoka Sweden, Anthony Elanga, katika dirisha dogo la 
usajili. (Football Insider)

SULEMANA NJIA MOJA
AJAX imekubali kwa mkopo mkataba wa mkopo na 

Southampton kwa mshambuliaji wao mwenye umri wa 
miaka 22 ambaye ni raia wa Ghana, Kamaldeen Sulema-
na. (Fabrizio Romano)

LIVERPOOL, ARSENAL VITANI
LIVERPOOL na Arsenal ni miongoni mwa klabu zina-

zomfuatilia kwa karibu beki wa kati wa Palmeiras mwe-
nye umri wa miaka 18, Mbrazil Vitor Reis. (Caughtoff-
side)

CALVERT-LEWIN HAKIJAELEWEKA
EVERTON ilikataa nafasi ya kumsajili mlinzi wa Chel-

sea Mfaransa, Axel Disasi, mwenye umri wa miaka 26, 
na fowadi wa Ivory Coast, David Datro Fofana (21), ka-
tika makubaliano ya kubadilishana na straika wa Toffees, 
Dominic Calvert-Lewin (27). (Givemesport)

NDALA KUTUA EINDHOVEN
WINGA wa Manchester City, Joel Ndala, mwenye umri 

wa miaka 18 anafanyiwa uchunguzi wa kimatibabu kabla 
ya kujiunga na PSV Eindhoven kwa mkataba wa mkopo 
ikiwa na masharti ya kununua. (Athletic)

HAGI AKARIBIA BUCHAREST
MSHAMBULIAJI wa Romania, Ianis Hagi, mwenye 

umri wa miaka 25 anatazamiwa kukataa nafasi ya kuon-
doka Rangers na kujiunga na Bucharest FCSB. (Football 
Insider)

ARMSTRONG KUTUA VANCOUVER
KIUNGO wa kati wa Scotland, Stuart Armstrong, mwe-

nye umri wa miaka 32, ambaye aliondoka Southampton 
mwishoni mwa msimu uliopita, anakaribia kuhamia Van-
couver Whitecaps. (Daily Hive)

ZISIKUPITE

PARIS, Ufaransa

LIONEL Messi na Cristiano Ron-
aldo wameachwa katika orodha ya 
wachezaji   wanaowania tuzo ya Bal-
lon d‘Or , ikiwa ni mara ya kwanza kwa 
nyota hao kutoteuliwa tangu mwaka 
2003.

Mshindi wa rekodi mara nane 
Messi, na mpinzani wake wa muda 
mrefu Ronaldo, ambaye ameshinda 
Ballon d‘Or tano, hawakujumuishwa 
katika orodha ya wachezaji 30 katika 
kinyang‘anyiro cha kuwania tuzo hiyo 
itakayotolewa Oktoba 28, mwaka huu.

Vinicius Junior, Rodri, Jude Belling-
ham, Kylian Mbappé, Erling Haaland 
na Harry Kane ni miongoni mwa ma-
jina yaliyopendekezwa.

Vinicius na Bellingham waliisaidia 
Real Madrid kushinda LaLiga na taji 

la 16 la Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
uliopita, huku Haaland ikiongoza Man-
chester  City kubeba taji la Ligi Kuu 
England.

Mapema msimu huu wa joto, Mbap-
pé hatimaye alijiunga na Madrid baada 
ya kukaa kwa misimu sita PSG.

Messi, ambaye anajiandaa kurejea 
kutokana na majeraha akiwa na klabu 
ya Inter Miami, alishinda tuzo hiyo 
mwaka jana.

Messi mwenye umri wa miaka 37, 
alishinda Ballon d‘Or yake ya kwanza 
mwaka 2009, mwanzo wa mfululizo 
wa miaka minne wa kutwaa tuzo ya 
kwanza. Aliteuliwa kwa mara ya kwan-
za mnamo 2006.

Ronaldo na Messi waligeuza shinda-
no hilo kuwa lao wakati wa kilele cha 
maisha yao- walishinda kwa pamoja 
mara 13 kutoka 2008.

Uteuzi wa kwanza wa Ronaldo uli-
kuwa 2004.

Kwa upande wa wanawake, nyota 
watano wa Marekani wameingia kwe-
nye orodha ya walioteuliwa, akiwamo 
nahodha na kiungo Lindsey Horan, 
kipa, Alyssa Naeher na washambu-
liaji, Trinity Rodman, Sophia Smith na 
Mallory Swanson, wiki chache baada 
ya kuwasaidia Wamarekani kushinda 
medali ya dhahabu ya Olimpiki ya 
2024 kwa wanawake kwenye soka.

Aitana Bonmatí, Mariona Caldeney, 
Patri Guijarro, Salma Paraluelo na 
Alexia Putellas ndio wachezaji wata-
no wa Hispania walioteuliwa kuwania 
tuzo hiyo. 

Hispania ilimaliza katika nafasi ya 
nne kwenye Michezo ya Olimpiki, 
mwaka mmoja baada ya kushinda 
Kombe la Dunia. 
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BARCELONA, Hispania

DANI Olmo amesema hakupata shida 
kuzoea maisha Barcelona baada ya 
kumsajili msimu wa 2024/25 wa LaLiga.
Baada ya kucheza jukumu muhimu ka-
tika ushindi wa Hispania mwenye Euro 
2024 msimu huu wa joto, Olmo kisha 
akapata uhamisho wa euro milioni 60 
kutoka RB Leipzig kurudi Barca, ambako 
alitoka akiwa mdogo.
Hata hivyo, hali mbaya ya kifedha ya 
Barcelona ilimaanisha awali hawakum-
sajili kiungo huyo chini ya kanuni za 
mshahara wa LaLiga, ingawa jeraha lili-
maanisha  hakuwa sawa kabisa kuanza 
kampeni hiyo mpya.
Haikuwa hadi pale mshahara wa Ilkay 
Gundogan aliyerudi Manchester City 
ulipoondolewa kwenye vitabu na 
uthibitisho wa jeraha la muda mrefu la 
Andreas Christensen ndipo Barca wali-
weza kumuongeza Olmo kwenye kikosi 
chao rasmi.
Olmo alicheza mechi yake ya kwanza 
akitokea benchi katika ushindi wa 2-1 
wa Barcelona ugenini dhidi ya Rayo 
Vallecano, akifunga bao la ushindi 
dakika za lala salama. Kisha alifunga 
tena  katika mchezo ushindi wa cha 7-0 
kutoka kwa Real Valladolid.
Akizungumza na waandishi wa Hispania, 
Olmo alisisitiza hajavurugwa na sakata 
hilo ya usajili.
“Binafsi sikuteseka kwa sababu nili-
jua yatatatuliwa,” alisema. „Nilitaka 
kucheza, lakini ilikuwa ndoto ya kuanza 
na hiyo ndio nimebaki nayo.“
Olmo pia alizungumzia jinsi alivyoji-
funza Barcelona walikuwa wakipanga 
kuongeza nia yao kwake wakati wa 
Euro 2024 na jinsi hatua hiyo ilivyo-
fanikiwa.
“Katika kipindi cha mwisho katika Euro 
2024 nilijua kwamba Barcelona wali-
kuwa na nia ya kunisajili,“ aliendelea.
“Kisha nilikwenda likizo kwa wiki moja, 
na niliporudi, tulifunga kila kitu. Ilikuwa 
haraka sana, na wiki mbili baada ya 
kumalizika kwa michuano ya Ulaya, 
tulikuwa tumefikia makubaliano.
„Siku zote nimejaribu kujitoa katika 
timu zote na sasa Barcelona tuna lengo 
la kushinda. Yeyote anayekuja lazima 
afanye hivyo kwa mawazo ya ushindi; 
kama sivyo, ana klabu mbaya. Nataka 
kushinda na klabu hii na ndiyo maana 
nipo hapa.“

ROME, Italia

AS Roma imekamilisha usajili wa 
beki wa zamani wa Borussia Dort-
mund, Mats Hummels, kwa uhamisho 
huru, klabu hiyo ya Serie A imetangaza.

Hummels aliondoka Dortmund 
baada ya kumalizika kwa mkataba 
wake msimu huu wa joto. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 35 alitumia misimu 13 na timu hiyo 
ya Bundesliga, na kucheza mechi 508 
katika vipindi viwili.

Vyombo vya habari vya Italia viliri-
poti  nyota huyo ametia saini mkataba 
wa msimu mzima wenye thamani ya 
Euro milioni 2.5.

Baada ya kuisaidia Dortmund 
kushinda mataji ya Bundesliga mwaka 
wa 2010 na 2011, Hummels alisajiliwa 
na Bayern Munich, ambayo alipitia aka-
demi yake, mwaka wa 2016. 

Kufuatia miaka mitatu ya kubeba 
mataji kwenye Allianz Arena, alirejea 
Dortmund mwaka wa 2019.

Katika msimu wake wa mwisho huko 
Dortmund, Hummels alikuwa mcheza-
ji muhimu katika timu hiyo ilipotinga 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
alianza katika kipigo kutoka kwa Real 
Madrid kwenye Uwanja wa Wembley.

Hummels ameichezea Ujerumani 
mechi 78 na alikuwa sehemu ya timu 
iliyoshinda Kombe la Dunia 2014 lakini 
aliachwa nje ya kikosi kwa ajili ya mi-
chuano ya Ulaya msimu huu.

Kuwasili kwake Roma kunafuatia 

kuondoka kwa beki Chris Smalling na 
kujiunga na Al Fayha inayoshiriki Ligi 
ya Saudi mapema wiki hii. 

Roma wameanza msimu mpya wa 
Serie A kwa kuchukua pointi mbili pe-
kee katika mechi tatu.

LIVERPOOL, England

LUIS Diaz amekiri maisha 
pale Liverpool yatakuwa 
magumu bila Mohamed 
Salah ambaye yupo katika 
mwaka wa mwisho wa mka-
taba wake huko Anfield.

Salah alizua wasiwasi 
baada ya ushindi wa Jumapili 
wa mabao 3-0 dhidi ya Man-
chester United, akithibitisha 
hakuna mtu huko Liverpool 
aliyeanza majadiliano juu ya 
mkataba mpya. 

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 32, ambaye 
alihamia Anfield mwaka 2017, 
anapaswa kumaliza miaka 
yake nane huko Merseyside 
wakati mkataba wake wa 
sasa unamalizika mnamo 
Juni mwakani.

Kocha mpya wa Liverpool, 
Arne Slot alikuwa mwepesi 
kuzungumza kuhusu uvumi 
wa kuondoka, akisisitiza ku-
likuwa na njia ndefu na ku-
wataka mashabiki kutokuwa 
na wasiwasi juu ya hatima ya 

Salah.
Lakini naonekana sio tu 

mashabiki ambao wana wasi-
wasi juu ya harakati za Salah, 
kwa sababu mwenzake Diaz 
amefunua hisia zake juu ya 
suala hilo.

“Itakuwa ngumu kwetu,“ 
alisema akiiambia Telemun-
do. „Itakuwa ngumu kwa 
Liverpool. Itaumiza sana, ana 
mwaka wa kufikiria juu yake, 
sio rahisi hata kidogo. Yeye 
huzungumza nasi kila waka-
ti, itakuwa ngumu sana ku-
poteza mchezaji kama yeye.

Salah amepata mafanikio 
makubwa tangu kuhamia 
Liverpool, kukusanya taji la 
Ligi Kuu, Kombe la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na Kombe 
la FA. 

Liverpool imeanza 
kampeni yao ya 2024/25 na 
ushindi dhidi ya Ipswich 
Town, Brentford na Man-
chester United.

Salah, ambaye amecheza 
katika kila mchezo, tayari 
amepachika mabao matatu.

Diaz asema itakuwa 
pigo kumkosa Salah

Olmo: Sijapata Olmo: Sijapata 
shida Barcelonashida Barcelona

HUMMELS ATUA AS ROMAHUMMELS ATUA AS ROMA
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SIMBA QUEENS, JKT, YANGA
PRINCESS KUWANIA NGAO
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Fadlu aleta mfumo 
mpya Simba SC

Na Somoe Ng‘itu

MASHINDANO ya kuwania Ngao ya 
Jamii kwa Wanawake yamepangwa ku-
fanyika kuanzia Septemba 24 hadi 27, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Clif-
ford Ndimbo, alisema jana mashindano 
hayo yanayofanyika kwa mara ya pili 
yatashirikisha timu nne zilizomaliza 
katika nafasi ya juu kwenye msimu uli-
opita.

Ndimbo alizitaja timu zitakazoshiriki 
mashindano hayo ni pamoja na mabing-

wa wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania 
(TWPL), Simba Queens, JKT Queens, 
Yanga Princess zote kutoka Dar es Sa-
laam na Ceasiaa ya mkoani Iringa.

“Tunatarajia kufungua pazia la msimu 
mpya wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia kwa mashindano ya Ngao ya Jamii, 
maandalizi yake yanaenda vizuri na 
michuano hii itaanza kwa kushiriki-
sha klabu nne, tunaamini yatakuwa na 
ushindani na msisimko mkubwa zaidi 
ya mwaka jana,“ Ndimbo alisema.

Naye Meneja wa Simba Queens, Se-
lemani Makanya, alisema timu yake iko 
tayari kwa ajili ya kutetea taji hilo wali-
loshinda mwaka jana.

Makanya alisema wanaamini watafan-
ya vyema katika mashindano hayo kwa 
sababu wachezaji wao bado wana ‚joto‘ 
la michuano ya Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA), iliyomalizika wiki iliyopita.

“Hakuna mashindano rahisi, tunajua 
kila timu imejiandaa kufanya vyema, tut-
akiwa kama washindani, hatutabwete-
ka, tunahitaji kuanza msimu mpya kwa 
kubeba ngao hiyo,“ Makanya alisema.

Simba Queens itamkosa kipa wake 
chaguo la kwanza Mkenya, Caroline 
Rufa, ambaye aliumia katika michuano 
ya CECAFA iliyomalizika huko Ethiopia 
kwa wenyeji CBE kutwaa ubingwa.

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Fountain Gate, Mo-
hamed Muya, amewaita mashabiki wa 
soka mkoani Manyara ili kuwashangilia 
katika mchezo wao wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya KenGold utakaochezwa Sep-
temba 11, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Tanzanite Kwaraa kwa sababu  watawapta 
zawadi ya ushindi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Muya, 
alisema mechi hiyo itakuwa ni siku maal-

umu kwa mashabiki wao kwa sababu 
watacheza uwanjani hapo kwa mara ya 
kwanza na wanataka kuanza na historia 
nzuri ndani na mkoa huo.

Muya alisema pia wanataka kuweka re-
kodi ya kushinda mechi yao ya kwanza ya 
Ligi Kuu mkoani humo.

“Hivi sasa tupo mazoezini, tunajipanga 
kwa ajili ya mechi ya KenGold, vijana wote 
wapo imara, itakuwa ni mechi ya kwanza 
kucheza tukiwa hapa Manyara kwa saba-
bu mechi zetu mbili tulicheza tukiwa nje, 

itakuwa ni siku maalum kwa mashabiki 
wa hapa na vitongoji vyake, tunawaomba 
wajitokeze kwa wingi wa sababu tuna-
taka kuwapa zawadi ya ushindi, ili historia 
iandikwe kama ya kwanza ligi imechezwa 
na tumeshinda,“ alisema Muya.

Fountain Gate iliyoko katika nafasi ya 
tano kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara ikiwa na pointi tatu ilianza 
msimu kwa kichapo cha mabao 4-0 ku-
toka kwa Simba lakini ikapata ushindi ma-
goli 2-0  ugenini dhidi ya Namungo.

Fountain Gate yaitisha KenGold

Wachezaji Stars 
waapa ‘kukiwasha’

zaidi kwenye mchezo ujao,” alisema 
Mao.
Kocha wa timu hiyo, Hemed Moro-
co, alisema Ethiopia ni timu ngumu 
na walicheza vizuri ndio maana 
walipata matokeo hayo waliyoya-
pata.
Alisema licha ya kupambana, wali-
pata upinzani mzuri kutoka kwa 
wageni wao hao.
Mchezo unaofuata Stars watacheza 
ugenini, Guinea Septemba 10 huku 
Ethiopia wakipambana na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo.

kwa ajili ya kupata ushindi katika mich-
ezo yao inayokuja.

Alisema ni lazima wawe na njia tofauti 
ya kupata ushindi na si kutegemea aina 
moja ya uchezaji.

“Tunataka kuhakikisha michezo yetu 
ijayo tunapata ushindi, tutaanza na huu 
wa Kombe la Shirikisho na ile ya Ligi, 
nataka kuona kikosi kinakuwa imara 
kwenye idara na kutafuta magoli kwa 
kila namna,“ alisema Fadlu.

Katika hatua nyingine, Meneja Habari 
na Mawasiliano wa Klabu hiyo amese-
ma kikosi hicho kina wiki nzima sasa 
kinafanya mazoezi, huku akiweka wazi 
kuwa wanatarajia kuondoka nchini kati 
ya Septemba 10-12 kwenda nchini Libya.

“Tutaondoka Septemba kati ya 10, 11, 
12 kulingana na upatikanaji wa ndege 
kwenda kuivaa Al Ahly Tripoli katika 
mechi yetu ya mkondo wa kwanza wa 
Kombe la Shirikisho, hatuna sababu ya 
kwenda mapema kwa sababu tunajua 
mazingira ya karibu nchi zote za Afrika, 
tunajua hata hali za hewa za nchi mbal-
imbali na mazingira yake, kwa hiyo yale 
mambo ya kwamba lazima tuwahi ili tu-
zoee mazingira sisi kwetu hayapo tena,“ 
alisema Ahmed.

Aidha, alisema kuwa kikosi hicho 
kesho kitacheza mchezo mwingine 
wa kirafiki kwenye Uwanja wa KMC, 
Mwenge, Dar es Salaam dhidi ya JKT 
Tanzania.

“Tutacheza mchezo wetu wa kirafiki 
Jumamosi Uwanja wa KMC Mwenge, 
Dar es Salaam dhidi ya JKT Tanzania  
na ndiyo utakuwa mchezo wetu wa 
mwisho kabla ya kwenda kuivaa Al Ahly 
Tripoli.

Mchezo huu wa kirafiki utakuwa na 
mashabiki, hatuna haja ya kuwakataza 
mashabiki wetu kuiangalia timu yao, 
tunawaruhusu waje kwa wingi kuiona 
Simba yao,“ alisema Maneja Habari 
huyo.

Hiyo itakuwa mechi ya pili ya majar-
ibio ya Simba kabla ya kucheza mchezo 
wao wa kimataifa kwani Jumapili iliyo-
pita ilicheza dhidi ya Al Hilal ya Sudan 
na kutoka sare ya bao 1-1.

Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu wenye ulemavu wakifanya mazoezi kwenye Uwanja Kituo cha Michezo cha 
Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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Messi, Ronaldo nje Ballon d‘Or

Mshambuliaji wa Timu ya Taifa ‚Taifa Stars‘, Clement Mzize (kulia), akiwatoka mabeki wa Ethiopia kwenye mchezo 
wa kwanza wa kufuzu fainali za Afrika (AFCON) 2025 juzi kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. 
Timu hizo hazikufungana. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Faustine Feliciane

BAADA ya juzi kushindwa kupata 
ushindi kwenye mchezo wao wa 
kwanza wa kufuzu fainali za Afrika 
(AFCON) 2025 dhidi ya Ethiopia, 
wachezaji wa timu ya taifa ‘Taifa 
Stars’ wameapa kwenda ‚kukiwasha‘ 
na kupata pointi tatu kwenye mchezo 
ujao dhidi ya Guinea.
Stars juzi ikiwa nyumbani ilishindwa 
kupata ushindi kwenye mchezo huo 
na kulazimishwa kutoka bila kufun-
gana kwenye Uwanja wa Taifa.
Beki wa kati wa timu hiyo, Dickson 
Job, alisema matokeo waliyoyapata 
hawakuyakusudia lakini anaamini 
benchi la ufundi limeona mapungufu 
yaliyojitokeza na watayafanyia kazi.
“Tulijipanga kupata ushindi, lakini 
kwa bahati mbaya matokeo ndio 
hayo, benchi la ufundi litafanyia kazi 
pale wanapoona hatukufanya vizuri,” 
alisema Job.
Aidha, alisema mchezo ujao ambao 
watacheza ugenini wataenda kupam-
bana na kuhakikisha wanapata pointi 
tatu ili kujiweka kwenye mazingira 
mazuri zaidi.
Beki wa kushoto wa timu hiyo, 
Mohamed Hussein, alisema matokeo 
ya juzi hayajawakatisha tamaa na 
wanakwenda kujipanga kwa ajili ya 
mchezo ujao.
“Tulitarajia ushindi, lakini mpira 
una matokeo ya aina tatu, kushinda, 
kutoka sare au kufungwa, tunaenda 
kujiandaa kwa mchezo ujao ambapo 
naamini tutapambana zaidi na kupata 
ushindi,” alisema nahodha huyo wa 
klabu ya Simba.
Nahodha wa Stars katika mchezo 
wa juzi, Himid Mao, alisema licha ya 
pointi moja waliyoipata, matokeo 
hayo yamewapa hamasa ya kufanya 
vizuri zaidi kwenye mchezo unao-
fuata.
“Tulijitahidi kupambana, lakini wapin-
zani wetu nao walijitahidi kuonyesha 
uwezo wao, matokeo haya kwetu ni 
chachu na hamasa ya kupambana 

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Simba, Fadlu Davids kwa 
siku za karibuni amekuwa akiwapa 
wachezaji wake mbinu katika mfumo 
mpya ambao anataka wawe wanapiga 
mashuti ya nguvu langoni pale wan-
apoona ngome ya mpinzani ni ngumu 
kupitika.

Katika mazoezi ya timu hiyo yanay-
ofanyika kwenye uwanja wa Mo Arena, 
Bunju, Fadlu ameonekana akiwahimiza 
wachezaji wake kupiga mashuti kila wa-
napopata nafasi ya kufanya hivyo na ku-
punguza aina yao ya uchezaji ya kutaka 

kuingia mpaka kwenye boksi.
Simba inajiandaa na mechi ya raundi 

ya kwanza, Kombe la Shirikisho Afrika 
dhidi ya Al Ahly Tripoli mchezo utaka-
ochezwa ugenini Septemba 15 kwenye 
Uwanja wa Juni 11, kabla  ya marudiano, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Septemba 
20 mwaka huu.

Kocha huyo raia wa Afrika Kusini ali-
kuwa akiwatumia wachezaji, Awesu 
Awesu, Debora Fernandes, Jean Ahoua, 
Leonel Ateba na Valentino Mashaka kwa 
ajili ya kupiga mashuti ya mbali.

Mbali na aina hiyo ya mazoezi, kocha 
huyo pia aliwaelekeza wachezaji wake 

jinsi gani ya kumalizia mipira ya krosi, 
ambapo aliwatenga baadhi ya wachezaji 
kwa ajili ya kupiga mashuti na wengine 
kumalizia kwa miguu na vichwa.

Katika mazoezi hayo, kiungo Fabrice 
Ngoma, ambaye amerejea ndani ya kiko-
si hicho baada ya kutoka kwao, Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo, alipokwenda 
kwa ajili ya matatizo ya kifamilia, aliku-
wa akicheza chini kila timu inapoenda 
kushambulia.

Akizungumza na Nipashe, Fad-
lu, alisema anaandaa kikosi chake INAENDELEA UK. 23

  Awataka wachezaji wake kuushika na 
kuutumia katika...

Ijumaa Septemba 6, 2024
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Fadlu aleta mfumo 
mpya Simba SC

Wachezaji 
Stars waapa 
‘kukiwasha’ 
Guinea
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