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HABARI KITAIFA

Wauguzi 1,330 wafutiwa
matokeo ya mtihani

Na Beatrice Shayo

WAHITIMU 1,330 wenye
elimu ngazi ya stashahada ka-
tika uuguzi na ukunga, wame-
futiwa matokeo ya mtihani
wa usajili na leseni ya Baraza
la Uuguzi na Ukunga baada ya
kuvuja.

Wakati wauguzi na wakun-
ga hao wakifutiwa matokeo
hayo, Wizara ya Afya im-
etangaza kumsimamisha kazi
anayetuhumiwa  kuvujisha
mtihani huo.

Kuvuja kwa mitihani ni
mfupa mgumu kwa kuwa No-
vemba 5, 2021, Baraza la Taifa
la Elimu ya Ufundi na Ufundi
Stadi (NACTEVET) ilifuta ma-
tokeo yote ya mitihani ya nad-
haria ya programu ya utabibu
ngazi ya Stashahada (NTA 5)
kwa vyuo vyote nchini baada
ya kuthibitika kuvuja.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

tolewa jana kwa vyombo vya
habari na Kaimu Mkuu wa
Kitengo cha Mawasiliano Seri-
kalini Wizara ya Afya, Eng-
libert Kayombo, wahitimu
hao watapewa nafasi ya ku-
fanya mtihani mwingine bila
malipo Februari 16, mwaka
huu mkoani Dodoma.

Alisema taarifa zaidi kuhu-
su kurudiwa kwa mtihani huo
zitatolewa na baraza, hivyo
watahiniwa wote wanatakiwa
kujiandaa kwa kufuata tara-
tibu, kanuni na sheria.

“Hatua hizi zimechuku-
liwa kwa lengo la kuhakikisha
baraza linathibitisha wataal-
amu wenye sifa stahiki kul-
ingana na taaluma zao kutoa
huduma bora za matibabu
kwa wagonjwa na kuzingatia
usalama wa mteja anayetege-
mea kupata huduma za uugu-
zi na ukunga. “Hii ni kwa mu-
jibu wa sheria ya uuguzi na

ukunga ya mwaka 2010 am-
balo ndilo jukumu kubwa la
baraza,” ilisema taarifa hiyo.
Pia alisema Baraza la Ukun-
ga na Uuguzi Tanzania chini
ya Wizara ya Afya lina ju-
kumu kusimamia taaluma za
wauguzi na wakunga nchini
kupitia Sheria ya Uuguzi na
Ukunga ya mwaka 2010.
Pamoja na majukumu men-
gine yamsingi, alisema baraza
limepewa jukumu la kusajili,
kuorodhesha na kutoa leseni
kwa wauguzi na wakunga na
ngazi zote kwa kuendesha
mitihani ya usajili na leseni
kwa mujibu wa kifungu cha
15(a) (b) cha Sheria ya Uuguzi
na Ukunga ya mwaka 2010.
“Septemba 7, mwaka jana,
baraza liliendesha mitihani ya
usajili na leseni kwa wauguzi
na wakunga 1,434 wa ngazi
zote. Watahiniwa wa astasha-
hada walikuwa 44, stashaha-

da 1,330, shahada 60.

Kayombo alisema kuwa
mitihani hiyo ilifanyika katika
vituo vitatu kwenye mikoa ya
Dar es Salaam (Chuo Kikuu
Kishiriki cha Elimu Dar es Sa-
laam- DUCE), Mwanza (Chuo
Kikuu Mwanza) na Dodoma
(Chuo Kikuu cha Mtakatifu
Yohana- SJUIT).

Alisema wizara ilipata taar-
ifa za kuvuja kwa mitihani na
kuchukua hatua za haraka
kushirikiana na vyombo vya
usalama kufanya uchunguzi
na kuthibitika kuwa ni kweli
mtihani ulivuja na kusambaa
kwa watahiniwa wa stasha-
hada.

Pia alisema mtuhumiwa
aliyehusika katika uvujishaji
wa mtihani huo tayari ame-
bainika na kusimamishwa
kazi huku taratibu za kinid-
hamu na kisheria zinaendelea
kutekelezwa.

Rais Samia Suluhu Hassan akiongoza kikao cha Baraza la Mawaziri katika Ikulu Tunguu, Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Tanzania, Angola kushirikiana
sekta za afya, mafuta na gesi

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA na Serikali ya
Jamhuri ya Angola zimetia
saini hati tatu za makubaliano
ya ushirikiano katika sekta ya
mafuta na gesi, kuondoleana
visa kwa wenye hati za kusa-
firia za kidiplomasia na za
kikazi pamoja na ushirikiano
katika sekta ya afya.

Makubaliano hayo yalitiwa
saini na Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, January Makamba,
Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu na Waziri wa Mambo ya
Nje wa Angola, Balozi Téte
Antonio, wakati wa Mkutano
wa Pili wa Tume ya Pamoja ya
Ushirikiano kati ya Tanzania

na Angola uliomalizika jana
Zanzibar.

Waziri January alisaini hati
mbili za makubaliano ya ush-
irikiano katika sekta ya mafuta
na gesi na kuondoleana visa
kwa wenye hati za kusafiria
za kidiplomasia na za kikazi.
Waziri Ummy alitia saini hati
ya ushirikiano katika sekta ya
afya.

Baada ya kutia saini hati
hizo, Waziri January alisema
Tanzania na Angola zina uhu-
siano wa kihistoria ulioan-
zishwa na viongozi wakuu wa
kitaifa, Hayati Mwalimu Julius
Nyerere na Hayati Agostinho
Neto walianzisha uhusiano
huo kwa matarajio ya kutoa
manufaa kwa nchi zote mbili.

Katika mkutano huo, vion-
gozi hao walijadili masuala
mbalimbali ya uhusiano wa ki-
siasa, ulinzi, elimu, afya, mafu-
ta na gesi, uchumi wa buluu,
usafiri wa anga, kubadilishana
visa, kusafiri bila visa kati ya
nchi hizo mbili na hatimaye
kuingia makubaliano ya ush-
irikiano.

Viongozi hao pia wame-
kubaliana kuyafanyia kazi
masuala mbalimbali hususan
kuwapo ndege za moja kwa
moja kutoka Dar es Salaam
hadi Luanda pamoja na ku-
fanya kongamano la biashara
na uwekezaji na kuziwezesha
sekta binafsi kufanya kazi kwa
pamoja na ushirikiano zaidi.

Waziri wa Mambo ya Nje wa

Angola, Balozi Anténio, alise-
ma Angola imefurahishwa na
uamuzi wa Serikali ya Tan-
zania kukubali kuwa mwe-
nyeji wa Mkutano wa Pili wa
Tume ya Pamoja ya Ushiriki-
ano (JPC) na kuelezea utayari
wake wa kushirikiana katika
nyanja walizokubaliana kwa
maslahi ya pande zote mbili.

“Tanzania na Angola ni
marafiki wa siku nyingi, kupi-
tia makubaliano tuliyotia saini
leo (jana) tumefungua ukura-
sa mpya wa ushirikiano baina
ya mataifa yetu.

“Tunaahidi  kuyatekeleza
yale yote tuliyokubaliana ka-
tika mkutano wetu ili kuen-
delea kuimarisha ushirikiano
wetu,” alisema Balozi Antonio.

MNH yamwokoa
mtoto aliyemeza
ushanga

Na Gwamaka Alipipi

JOPO la madaktari kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
limefanikiwa kuokoa maisha ya
mtoto wa miaka mitano (jina lime-
hifadhiwa) aliyekuwa amemeza
ushanga wa plastiki na kukwama
katika pafu kwa zaidi ya mwezi
mmoja.

Akizungumza na Nipashe kwa
simu, Daktari Bingwa wa Mapafu
na Mfumo wa Upumuaji kutoka
MNH, Dk. Mwanaada Kilima, alise-
ma walimpokea mtoto huyo hivi
karibuni baada ya hali yake kuzidi
kuwa mbaya.

Alisema walimfanyia vipimo vya
uchunguzi ikiwamo kumpiga picha
ya kamera na kubaini kipande cha
ushanga katika moja ya mapafu ya
mtoto huyo.

“Ni matukio yanayotokea mara
kwa mara hata kwa watu wazima,
utakuta mtoto anakohoa kila
wakati, akipewa dawa kikohozi
hakiponi kumbe amemeza kitu
ambacho kinamletea madhara
katika mfumo wake wa hewa,”
alisema Dk. Mwanaada.

“Hata mwezi uliopita tulimpokea
mtoto wa miaka 11 kutoka Aru-
sha ambaye alikuwa amemeza
kipande cha plastiki cha bastola
na aliishi nacho kwa miaka miwili
katika mapafu, sasa wazazi wame-
hangaika sana kumtibu kikohozi.”

Dk. Mwanaada alisema walipom-
pokea mtoto huyo wiki iliyopita
Jopo la madaktari lilikutana na
kuanza kumfanyia uchunguzi na
kubaini kipande hicho cha ush-
anga katika pafu lake la kulia.

Aidha, alisema ushanga huo
uliingia kwenye pafu alipokuwa
akiuchezea mdomoni takribani
mwezi mmoja uliopita bila wazazi
wake kufahamu.

Alisema mtoto huyo alitaabika
tangu wakati huo kwa kikohozi
na kupumua kwa shida, huku njia
mbalimbali zikitumika kUJambu
kuitoa na kugonga mwamba, ndipo
wataalamu wa mapafu Wal|pofam—
kiwa kuitoa bila madhara yoyote.

“Tulitumia mpira laini wenye
kamera ya video ya mapafu na
kifaa cha kukamatia na kufani-
kiwa kuitoa hivyo kumwepusha
na upasuaji mkubwa ambao un-
gesababisha ama kutoa pafu au
sehemu ya pafu,” alisema Dk.
Mwanaada.

Alitoa wito kwa wazazi na walezi
kuwa karibu na watoto wao na
kuwachunguza kila wakati.

Pia, alisema mtu anaweza
kumeza kitu katika mfumo wa
hewa na akawa salama, lakini in-
ategemea aina na kitu alichomeza.

“Kama mtu amemeza Kitu kidogo
ambacho kinaweza kupita katika
tundu la hewa uwezekano wa
kupona upo, lakini akimeza kitu
kikubwa na kikaenda kuziba mfu-
mo wa hewa anaweza kufariki,”
alisema Dk. Mwanaada.

Alisema upasuaji wa mtoto huo
ulishirikisha timu ya wataalamu
akiwamo Dk. Ramadhan Hamis,
ambaye ni bingwa wa upasuaji
wa kifua na moyo pamoja na Dk.
Charles Komba ambaye ni bingwa
wa upasuaji kifua pamoja na yeye.
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Shule ya sekondari ‘vamchokoza’ waziri

Na Waandishi Wetu

IKITIMU wiki moja tangu
Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda
apige marufuku shule kuweka
michango ya lazima inayow-
anyima watoto fursa ya kwenda
shuleni, kinyume chake shule zi-
natoza, Nipashe imebaini.

Katika kauli yake Januari 9,
ziri Mkenda alitamka “Ni maru-
fuku kwa shule yoyote kuweka
michango ya lazima ambapo
mzazi au mtoto asipotoa mchan-
go huo, mtoto atakatazwa kwen-
da shuleni...”

Hata hivyo, uchunguzi wa
Nipashe umebaini kwamba ka-
tika Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana Shinyanga ambayo ni

ya bweni, mwanafunzi anayeri-
poti anatakiwa kulipa Sh. 65,000
ikitajwa kuwa ni ‘mchango wa
uendeshaji shule’.

Vilevile, katika nakala ya fomu
hiyo ambayo Nipashe imeiona,
inajumuisha malipo mengine ya
tahadhari (Sh. 5,000); nembo
(Sh. 5,000) na kitambulisho cha
shule (Sh. 5,000) hivyo kufanya
jumla ya michango ya lazima
shuleni kuwa Sh. 80,000 kwa
kila mwanafunzi.

Likirejewa agizo lake Waziri
Mkenda, alielekeza “mtoto asir-
udishwe nyumbani kwa ku-
tochangia dawati au chochote”.

Aliendelea “Rais wetu, Samia
Suluhu Hassan amekamilisha
utaratibu wa kutoa elimu bila
ada mpaka kidato cha sita. Ha-
tutarajii mzazi aambiwe atoe

mchango wa lazima.”

Katika kinachoendelea kwe-
nye Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana Shinyanga, mwandishi
wa habari hizi alipowasiliana
na Mkurugenzi wa Manispaa
ya Shinyanga, Alexius Kagunze,
alimrejea Mkuu wa Shule ya Se-
kondari ya Wasichana Shinyanga
alitolee ufafanuzi Mkuu huyo wa
shule, Mwalimu Nurah Kamuntu,
alitolea uamuzi huo, akisema
ni kwa mujibu wa Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), iliyoelekeza
mchango huo wa Sh. 65,000.

“Kiasi hiki cha fedha, Sh.
65.000 kimepitishwa na TAMI-
SEMI kwa shule zote za bweni,
hata ukiangalia kwenye website
(tovuti) ya TAMISEMI utaikuta
fomu hiyo ya kujiunga na kiasi

hicho cha fedha Sh. 65,000 kwa
ajili ya maendeleo ya shule,”
alisema Nurah Kamuntu.
Alipotafutwa na Nipashe jana
jioni kwa simu kuzungumzia
suala hilo, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais - TAMISEMI, Mohamed
Mchengerwa, alisema “hakuna
mchango wowote, na mtoto yey-
ote haruhusiwi kupokewa kwa
kumwekea masharti. Anatakiwa
aende shuleni na aanze masomo
mara moja. “Na wao wenyewe
(shule) watafute fedha, na tume-
waelekeza wakuu wa mikoa
watafute fedha kuhakikisha wa-
toto hawa wanapata chakula.
“Sisi serikali, Mheshimiwa Rais
anatoa mabilioni kila mwezi.
Ameshalipa gharama zote. Mtoto
anayekwenda shuleni kokote
nchini, apelekwe bila masharti

yoyote. Kuhusu shule hii (Shin-
yanga Girls) ninaifuatilia sasa
hivi (jana saa 11:52 jioni).”

Kuanzia Januari 2016, serikali
ilipoanza kutekeleza Mpango
wa Utoaji Elimumsingi Bila Ada,
maarufu Elimu Bure, ada ya
shule ilifutwa kwa wanafunzi
wa kuanzia darasa la awali hadi
kidato cha nne, serikali ikighara-
mia takribani Sh. bilioni 23 kila
mwezi.

Vilevile, Juni 2022, alipo-
wasilisha makadirio ya Bajeti ya
Serikali kwa mwaka wa fedha
2022/23, Waziri wa Fedha na Mi-
pango (wakati huo), Dk. Mwigulu
Nchemba, alipendekeza kufutwa
ada kwa wanafunzi wa kidato
cha tano na sita ili kuwapun-
guzia gharama. Pendekezo hilo
lilipitishwa na Bunge.

Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, akimsiki-
liza Makamu Mkuu
wa Chuo Kikuu cha
Katoliki Mbeya,

Prof. Romuald Haule
(kushoto), alipotem-
belea moja ya darasa
la mihadhara, baada
ya kukifungua chuo
hicho, mkoani Mbeya
jana. Katikati ni
Mkuu wa Chuo hicho
na Rais wa Baraza

la Maaskofu Katoliki
Tanzania (TEC), Asko-
fu Gervas Nyaisonga.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz
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TAARIFA KWA UMMA

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
17.01.2024

. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu

PICHA: OWM

Samia kuanza ziara
mikoa minne Unguja

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa CCM, Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan anatarajiwa kufanya ziara
va kichama katika mikoa minne ya Un-
guja itakayoanza leo.

Akizungumza na waandishi wa habari
Katibu wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Paul Makon-
da, alisema ziara hiyo itaanza Mkoa wa
Kaskazini Unguja na kuwataka wananchi
kujitokeza ili kueleza changamoto zao na
kupatiwa ufumbuzi.

Alisema Rais Samia atashiriki shughuli
mbalimbali na kukagua miradi ya maen-
deleo ya kichama.

Akizungumzia kuhusu vikao vya wa-
jumbe wa Halmashauri Kuu vilivyofanyi-
ka visiwani humo kwa siku nne, alisema
jambo jema bora na muhimu ambalo hali-
Jawahi kutokea katika chama, wajumbe
kukutana na kuwasikiliza mawaziri wa
sekta husika kuelezea miradi ya maende-
leo wanayotekeleza.

Pia alisema wajumbe walipata nafasi ya
kusikiliza na kujadiliana mipango inay-
ofanywa na mashirika ya umma ikiwamo
daraja la Magufuli, utekelezaji wa ilani
kwa Zanzibar.

Alisema semina hiyo iliongeza uwelewa
wa wajumbe wa Halmashauri Kuu na
semina hiyo iliridhiwa na mwenyekiti ili
kutoa nafasi ya uwelewa wa ushiriki.

Akizungumzia sherehe za miaka 47 ku-
zaliwa kwa CCM alisema, zitafanyika kati-
ka wadi nchi nzima kuhakikisha wanacha-
ma wanashiriki kikamilifu na kuoneshwa
miradi yote inayotekelezwa.

“Wajumbe wa Halmashauri Kuu wam-
empongeza Dk. Samia kwa anavyojenga
maridhiano na kufanikisha ushirikishayji
wa taifa moja bila ya kubagua na kazi
nzuri inayofanywa na DK. Mwinyi katika
utekelezaji wa miradi ya maendeleo,”
alisema.

Makonda alisema, CCM ndio chama
pekee barani Afrika chenye uwezo wa
kubadilika kulingana na mahitaji yali-
yOpO.

Alisema ni chama kinachokubali kujiko-
soa na kukosolewa na hilo liliundwa na
viongozi waasisi wa chama hicho aki-
wamo Mwalimu Nyerere na Mzee Karume
waliliona hilo ili kupiga hatua.

Alisema jambo muhimu kwa chama ku-
tambulika kwa uhitaji wa mtu na kiongozi
ambaye anadumu kwa muda mrefu ni
yule anayeweza kutambulika.

“Ikifika wakati wanataka watu wapole
au wakali katika chama wanapatikana
na nchi ikihataji mtu mkali au mpole
tunawapatia, CCM ina kila mtu anayehi-
tajika,” alisema.

Alisema chama hicho ndicho chenye
hazina ya watu wenye sifa zote na vion-
g0zi wenye uhitaji.

. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

. Njia itakayotumika:

umma kuwa kuanzia siku ya ljumaa tarehe 19-01-2024 hadi tarehe
22-01-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo
yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea
Kilombero kupitia Mikumi, gari hizo zina namba za usajili: T 687 DUB
/T 390 DHO, T 453 DYG /T 887 DJB, T 853 DXS T 837 DJB, T 631 DFA
/T 269 DUH, T 496 ECF /T 273 DUH

Urefu - mita 22.00
Upana - mita 4.70
Kimo - mita5.20

Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI
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Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
17.01.2024

. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda

. Gari hizo ina vipimo vifuatavyo:

. Njia zitakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Mzenga kupitia

TAARIFA KWA UMMA

kuutaarifu umma kuwa siku ya Alhamisi tarehe 18-01-2024
hadi 20-01-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd
itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa kutoka
Dar-Es-Salaam Port kuelekea Mzenga kupitia Mlandizi gari
hiyo ina namba za usajili: T 458 DYG /T 387 DHO

Urefu - mita 22.00
Upana - mita5.10
Kimo - mita 4.80

Mlandizi gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Mawaziri Tanzania, Kenya waingilia kati zuio la ndege

Na Restuta James

MAWAZIRI wa Mambo ya Nje wa Tan-
zania na Kenya, wameingilia kati mvu-
tano wa Mamlaka za Anga za nchi hizo
ambazo zimepiga marufuku ndege za kila
upande kutua kwenye viwanja vyake vya
Nairobi na Dar es Salaam.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, January Makam-
ba na mwenzake wa Kenya, Musalia Mu-
davadi, waliandika katika akaunti zao za
mtandao wa X kwamba wamewasiliana
na tayari sintofahamu hiyo inashughu-
likiwa na mamlaka za anga.

“Nimezungumza na mwenzangu wa
Kenya, Musalia Mudavadi na tumekubali-
ana kwamba vikwazo vya usafiri wa anga
kati ya nchi zetu na kutoka nchi yetu yoy-

ote hadi nchi ya tatu havipaswi kuwapo.
Kupitia mamlaka zetu, tumeamua kumal-
iza suala hili ndani ya siku tatu,” aliandika
Makamba.

Waziri Mudavadi, aliandika “Jioni ya leo
(juzi), nimezungumza na Makamba kuhu-
siana na uamuzi wa TCAA kufuta vibali
vya KQ kuendesha safari za abiria kati
ya Nairobi na Dar. Tumekubaliana kwa
pamoja kwamba Mamlaka zetu za Usafiri
wa Anga zitashirikiana ili suala hilo litatu-
liwe kwa amani ndani ya siku tatu zijazo.”

Hayo yametokea siku moja baada ya
TCAA, kuzuia ndege za KQ kutua kwenye
viwanja vya ndege vya Tanzania kuanzia
Januari 22, mwaka huu.

Mkurugenzi Mkuu wa TCAA, Hamza
Johari, alitoa zuio hilo juzi ikiwa ni njia ya
kujibu uamuzi wa Mamlaka ya Anga ya

Jamhuri ya Kenya kuzuia ndege ya mizigo ;
ya Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL) :

kutua Kenya.

Katika tamko hilo, Johari alisema hatua
ya Kenya kuzuia ndege ya ATCL imevunja :
Ibara ya 4 ya mkataba wa makubaliano :

ambayo nchi hizo ziliingia mwaka 2016.

“Serikali ya Tanzania siku zote ina- :
heshimu makubaliano ya Chicago ya :
mwaka 1994 kuhusu makubaliano ya usa- :
firi wa anga baina ya nchi mbili,” alisema :

Johari katika taarifa yake juzi.

Hata hivyo, baadaye jana jioni, Johari :
alitoa taarifa umma, akiuarifu kwamba :
mamlaka ya Kenya imetoa rukhsa kwa :
ndege za mizigo za Tanzania kutua Ken-
ya, hivyo TCAA imefuta kusudio lake la :
kuzuia ndege za abiria za Kenya kutua :

nchini.
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Katibu Mkuu Wizara
ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar,
Abeida Rashid Abdul-
lah (katikati), akipokea
cheti cha shukrani
X kutoka kwa Waziri wa
Biashara na Maendeleo
ya Viwanda, Said Omar
Shaaban, kwa mchango
na mawazo yake ya
kuendeleza Baraza
la Udhibiti Mfumo
wa Utoaji wa Leseni,
katika hafla iliyofanyi-
ka Nyamanzi mjini
Zanzibar juzi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

CRDB, UNDP kujengea uwezo wajasiriamali fursa za AfCFTA

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuimarisha uwezo wake na
ushirikishaji wa wadau, Taasisi ya CRDB
Bank Foundation imetia saini Mkataba
wa Makubaliano (MoU) na Shirika la
Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP).

Mkataba huo wa miaka mitano
unakusudia  kufanikisha  uwezeshaji
wananchi hasa wajasiriamali vijana na
wanawake, upatikanaji rahisi wa mtaji
wa kukuza na kuendeleza biashara,
ukuzaji wa biashara changa za kibunifu
pamoja na kubadilishana uzoefu.

Ushirikiano huu wa kimkakati kati
ya Taasisi ya CRDB Bank Founda-
tion na UNDP unadhihirisha juhudi
za pamoja zinazolenga kukabiliana
na changamoto zilizopo ili kuwez-
esha ukuaji jumuishi wa uchumi na
utekelezaji wa Malengo Endelevu nchini.

Makubalino hayo yanafungua milango
ya utekelezaji wa miradi ya kuwezesha
usawa wa kijinsia katika fursa za uchumi
na biashara, kuwajengea vijana uwezo,
ujumuishaji wananchi katika huduma za
fedha na kukabiliana na athari za mabadi-
liko ya tabianchi.

Ikiwa na zaidi ya biashara changa, ndo-
go na za kati milioni tatu zinazochangia
asilimia 27 kwenye Pato la Taifa huku
nyingi zikimilikiwa na wanawake, Tan-
zania ina nafasi nzuri ya kunufaika zaidi
na ushirikiano wa kimkakati kama huo
ulioingiwa kati ya Taasisi ya CRDB Bank
Foundation na UNDP kwa kuwawezesha
wananchi hasa vijana na wanawake waja-
siriamali kunufaika na fursa zilizopo ka-
tika Eneo Huru la Biashara Barani Afrika
(AfCFTA).

Akizungumza katika hafla ya kutia
saini makubaliano hayo jana, Mkurugenzi
Mtendaji wa CRDB Bank Foundation,
Tully Ether Mwambapa alisema biashara
changa, ndogo na za kati zina mchango
mkubwa kwenye uchumi wa taifa na
kipato cha mwananchi mmojammoja,
hivyo kuhitaji mkakati makini wa kuzilea
na kuzikuza.

“Uchumi wa taifa letu unazitegemea bi-
ashara changa, ndogo na za kati kwa kiasi
kikubwa. Sekta hii inaajiri zaidi ya watu
milioni tano, hawa ni vijana na wanawake
ambao hawawezi kuzifikia fursa za kiu-
chumi zilizopo sokoni.

“Kwa kulitambua hili, Taasisi ya CRDB
Bank Foundation ilibuni na kuitambu-
lisha Programu ya Imbeju inayowaelimi-
sha vijana na wanawake namna ya kue-
ndesha biashara kisasa na kutoa mtaji
wezeshi. “Kushirikiana na UNDP kuna-
dhihirisha utayari wetu wa kuyabadili na
kuyaboresha maisha ya mjasiriamali wa
Tanzania tukiuanza mwaka mpya, 2024,”
alisema Tully.

Mkurugenzi huyo alisema tangu Pro-
gramu ya Imbeju ilipozinduliwa mapema
mwaka jana, tayari mafunzo yaliyotolewa
yamewanufaisha zaidi ya wanawake
100,000 huku mtaji wezeshi wa zaidi ya
Sh. bilioni tano ukiwa umetolewa kwa
wajasiriamali waliokidhi vigezo.

Alisema mkataba huo wa makubaliano
pia unaendana na malengo ya Taasisi ya
CRDB Bank Foundation katika kutekeleza
Malengo Endelevu ya Dunia (SDG) hasa
lengo namba moja linalolenga kuondoa
umaskini, lengo namba tano linalohama-
sisha usawa wa kijinsia pamoja na ajira
kwa wote kama ilivyoainishwa kwenye

lengo namba nane.

Mwakilishi Mkazi wa UNDP nchini,
Shigeki Komatsubara alisema kuwa waka-
ti wote, shirika hilo linajielekeza kufaniki-
sha utekelezaji wa Malengo Endelevu ya
Dunia.

“UNDP inafanya kila iwezalo kuwez-
esha utekelezaji malengo endelevu kwa
kuweka mazingira rafiki ya kuimarisha
kipato, kuwa na jamii inayojitegemea na
kuhamasisha utawala bora.

“Mambo haya ndio yanayojenga msingi
wa matendo yetu, hivyo ushirikiano huu
tunaousaini leo (jana) unaonesha utayari
wetu wa kufungua fursa kwa wananchi,”
alisema Komatsubara.

Katika kuyafikia malengo, Komatsub-
ara alisema ni muhimu kuwa na ushiriki-
ano wa wadau wenye maono sawa.

“Tukiianza safari hii ya ushirikiano, ni
furaha kuona kuwa tunaelekea kwenye
kutimiza ndoto ya kuacha alama kwa ku-
changia mabadiliko chanya kwa jamii.

“Ushirikiano  unaozihusisha taasisi
kubwa ni muhimu ili kujenga misingi ya
kesho iliyo sawa kwa wote, endelevu na
yenye uchumi shirikishi,” alisema Komat-
subara.

Ushirikiano wa Taasisi ya CRDB Bank
Foundation na UNDP ambazo zote zi-
nazo programu zinazowalenga vijana na
wanawake, unatarajiwa kufungua fursa
nyingi zaidi kwa wajasiriamali wadogo
wa Tanzania, hasa vijana na wanawake,
kunufaika na soko pana lililomo ndani ya
AfCFTA.

Wakati Taasisiya CRDB Bank Founda-
tion ikiwa na Imbeju, UNDP inao mradi
wa Funguo unaowajengea uwezo vijana
wabunifu.

Wazindua mfumo wa
kidijitali kutoa motisha
watoa huduma

Na Halfani Chusi

KAMPUNI ya Pesapal imezindua mfu-
mo mpya katika huduma yake ya vifaa
vya malipo ya mtandaoni (PQOS), sasa
mteja atatoa malipo ya shukrani kwa
mtu aliyempa huduma.

Mfumo huo tayari upo kwenya vifaa
vyake vya Pesapal Sabi POS ikilenga
kurahisisha malipo ya shukrani (tip)
huku ikiendelea kuondokana na malipo
ya fedha taslimu kwenye Ukanda wa
Afrika Mashariki.

Meneja Mkazi wa Pesapal Tanzania
Limited, Bupe Mwakalundwa, alielezea
umuhimu wa utamaduni wa utoaji
malipo ya shukrani kwenye sekta
ya huduma na mashine za Sabi POS
utakavyochangia uwazi na ufanisi ka-
tika sekta hiyo.

“Tumejizatiti kukuza utamaduni un-
aotambua na kukubali huduma zina-
zotolewa na wafanyakazi wa kampuni
mbalimbali. Hatua hii si tu kwamba
itaongeza motisha kwao, bali pia ni
muhimu katika kuchangia kuwafanya
waridhike na kazi zao,” alisema.

Alisema kwa kutumia machine hizo,
wateja wamepewa uwezo wa kuonesha
ukarimu na kukubali huduma za Kip-
ekee.

Mwakalundwa pia alisisitiza ni utama-
duni kwa nchi zilizoendelea - mfan-
yakazi wa kampuni ya utoaji huduma
kupata kipato cha ziada kupitia malipo
ya shukrani, hali inayochangia kubore-
sha maisha yao. Pesapal inajizatiti ku-
fanya hivyo Tanzania.

“Tumejizatiti kukuza utamaduni un-
aotambua na kuthamini huduma bora
zinazotolewa na wafanyakazi katika
kampuni mbalimbali. Mbinu hii si tu
inainua ari yao, bali pia inachangia kwa
kiasi kikubwa kur|dh|ka kwao na kazi
zao kwa ujumla,” alisema.

Meneja huyo alisema mashine yao ya
Sabi POS inasimama kama uthibitisho
wa dhamira hiyo, ikitoa njia rahisi kwa
wateja kutambua na kutunuku huduma
va kupigiwa mfano na kuimarisha
maadili ndani ya tasnia ya huduma
nchini.

“Tunatoa njia rahisi kwa wateja
kuonesha kuthamini kwao huduma
bora,” Mkurugenzi wa Kiufundi wa
Pesapal, Fred Mwangima, alisema.

Kwa mujibu wa McKinsey Global Pay-
ment Map, soko la ndani la malipo ya
kielektroniki barani Afrika linatarajiwa
kuona mapato yakikua kwa takriban
asilimia 20 kwa mwaka, na kufikia kari-
bu Dola bilioni 40 |f|kapo mwaka 2025.

“Tunashughulikia mienendo ya sasa
ya hali ya malipo ambayo imeona
kuongezeka kwa malipo ya kidijitali.
Kutoa ushauri ni kichocheo kikubwa
kwa wahudumu kutoa huduma bora, la-
kini imekuwa vigumu zaidi katika enzi
va baada ya UVIKO-19 kwani watumiaji
wengi wanahamia kwenye shughuli
zisizo na fedha taslimu,” Mkurugenzi
Mtendaji Mkuu wa Pesapal Group, Ago-
sta Liko, alisema.

Katika miaka ya karibuni, wafanya-
biashara katika tasnia nyingi, ikiju-
muisha huduma za ukarimu, burudani,
huduma za afya na vituo vya mafuta,
wamekumbatia teknolojia ya kidijitali.
Maendeleo katika kukubali malipo yak-
idijitali yamesababisha matokeo chan-
ya. Tunaimani malipo ya kidijitali yat-
aongezeka na kupata msukumo zaidi
kupitia mfumo huu mpya tuliyozindua.

Wauzaji ambao tayari wana mashine
730, wanaweza kupata mfumo huu kwa
urahisi kupitia njia rahisi ya programu
ya mtandao.
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Katibu Mtendaji MCT aamka mikakati yake

Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mtendaji mpya wa
Baraza la Habari Tanzania (MCT),
Ernest Sungura, ameanza kazi
rasmi huku akiweka wazi mi-
kakati yake minne ukiwamo wa
kulinda na kusimamia uhuru wa
vyombo vya habari.

Sungura aliweka wazi mikakati
yake jana wakati akizungumza
na Nipashe kwa njia ya simu, iki-
wa ni siku yake ya kwanza katika
ofisi hiyo iliyoko Tegeta, Kinon-
doni mkoani Dar es Salaam.

Baada ya Kkuripoti, sungura
alipokewa na mtangulizi wake,
Kajubi Mukajanga, aliyehudumu
kwa miaka 15 katika nafasi hiyo,
ambaye Septemba 28, mwaka
jana  alitangaza kuachia wa-
dhifa huo ndani ya miezi mitatu
baadaye.

Sungura alitambulishwa kwa
wafanyakazi 12 wa MCT Kkati
yao, 10 wakiwa Dar es Salaam na
wawili wa Zanzibar.

Katibu Mtendaji huyo mpya
alianika mkakati wake mwing-
ine ni kusimamia weledi, maadili
kwa vyombo vya habari na wana-
habari kwa kuhakikisha viwango
vinapanda zaidi.

“Ili kufanikisha hilo, tutafanya
utafiti kwa kuzungumza na wa-
dau na kujua maeneo gani ya
kupandisha viwango hivyo,” ali-
bainisha.

Mkakati mwingine, aliutaja
kuwa ni nguvu ya kiuchumi
huku akibainisha kuwa vyombo
vingi vya habari vinatetereka
kwa sababu ya tatizo hilo, hivyo
kwa kushirikiana na wenzake,
wataangalia ni kwa namna gani
watasaidia kulikwamua tatizo

hilo.

“MCT tutaendelea na usuluhi-
shi, badala ya vyombo vya habari
kupelekwa mahakamani, tut-
aendelea kufanya usuluhushi,”
alisema.

SUNGURA NI NANI?

Kwa mujibu wa Mtandao wa
Uandishi wa Habari za Uchun-
guzi wa Global (GIJC), Sungura,
Mkurugenzi Mtendaji wa zam-
ani wa mfuko wa Vyombo vya
Habari Tanzania (TMF), ni mwa-
nahabari mabhiri kutoka Tanza-
nia na mtaalamu wa masuala ya
habari akiwa na uzoefu wa miaka
22 ndani na nje ya nchi.

Miongoni mwa maeneo am-
bayo amebobea kwenye taaluma
hiyo ni pamoja na uandishi wa
habari za uchunguzi, usimamizi
wa programu na ruzuku pamoja
na ukuzaji wa biashara ya vyom-

bo vya habari kwa uchapishaji na
utangazaji.

Ni miongoni mwa wanaoamini
kwa dhati kuwa fedha hutoka
kwenye chumba cha habari’
na kwamba ili sekta ya habari
ijitegemee na kupata heshima,

ni lazima iwekeze katika kujenga
kuthaminiwa na kuaminiwa kwa
umma kupitia uandishi bora wa
habari.

Kabla ya kuwa Mkurugenzi
Mtendaji wa TMF, Ernest aliwahi
kuwa Meneja na Mkurugenzi
Mtendaji wa mradi wa Hivos Tan-
zania Media Fund.

Pia amewahi kuwa Mkuu,
Mkurugenzi wa Fedha na Mkuru-
genzi wa Masomo katika Taasisi
ya Elimu ya Vyombo vya Habari
Tanzania (TIME) na Mhariri wa
Habari na mwandishi wa uchun-
guzi wa Gazeti la The Guardian,
Tanzania.

Alikuwa mwanahabari wa
kwanza nchini Tanzania kuwa na
Shahada ya Kwanza na Uzamili
katika Utawala wa Biashara kuto-
ka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM).

Bil. 48/- kusomesha wanafunzi stashahada

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema katika mwaka
wa masomo 2023/24 serikali im-
etenga Sh. bilioni 48 kwa ajili ya
mikopo kwa wanafunzi wa ngazi
ya stashahada.

Amesema mpango huo ambao
ni maono na maelekezo ya Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan, unalen-
ga kuhakikisha elimu inayotolewa
inakuwa bora na kuwezesha wa-
hitimu wa vyuo nchini kujiamini
na kumudu ushindani wa kitaifa
na kimataifa.

Majaliwa aliyasema hayo jana
wakati wa ufunguzi wa Chuo Ki-
kuu Katoliki Mbeya (CUoM) mkoa-
ni Mbeya huku akibainisha kuwa
lengo lingine la Rais Samia ni kuo-
na vijana wengi wanapata elimu
itakayowapa ujuzi na uwezo wa
kushiriki katika ujenzi wa taifa.

Waziri Mkuu alisema serikali
imetenga Dola za Kimarekani mil-
ioni moja kupitia mradi wa Elimu
ya Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi
(HEET) ambazo zinasomesha wa-

hadhiri 27 kutoka vyuo vikuu vi-
sivyo vya serikali.

Aliongeza kuwa fedha hizo pia
zitatumika katika kugharamia wa-
hadhiri saba katika ngazi ya Sha-
hada ya Umahiri na 20 katika sha-
hada ya uzamivu kwa programu
za afya na sayansi shirikishi.

“Kupitia mradi huu, serikali
imekuwa ikivifikia vyuo vikuu bi-
nafsi. Kitendo hicho kinaonyesha
dhamira ya dhati ya serikali ya
kuiwezesha sekta binafsi kushiriki
kikamilifu katika utoaji wa elimu
kwa ngazi zote. Hii ni kutokana
na ukweli kwamba serikali ina-
tambua na kuthamini mchango
mkubwa unaotolewa na sekta bin-
afsi katika utoaji wa elimu kuanzia
ngazi yaawali hadi elimu ya juu,”
alisema.

Majaliwa alitoa wito kwa vyuo
vinavyomilikiwa na taasisi zi-
sizo za serikali kuweka mpango
mkakati wa kuongeza idadi ya wa-
nataaluma hususan maprofesa,
wahadhiri waandamizi na waha-
dhiri kwa maeneo ya programu
zinazotolewa.

Aidha, Majaliwa alisema serikali
inathamini na kutambua mchan-
go wa madhehebu ya dini liki-
wamo Kanisa Katoliki kwa kuwa
mstari wa mbele katika utoaji wa
huduma kwenye sekta mbalim-
bali ikiwamo ya afya, elimu na
ustawi wa jamii.

Mwenyekiti wa Bodi la Baraza la
Chuo hicho, Askofu John Ndimbo,
aliishukuru Tume ya Vyuo Vi-
kuu Tanzania (TCU) kwa kuona
umuhimu wa kukipa chuo hicho
hadhi ya chuo kikuu baada ya
kutimiza masharti yote.

“Kupitia tume maalum iliyound-
wa na TCU ilijiridhisha na ubore-
shaji wa miundombinu ndipo
tulipewa hadhi ya chuo kikuu,
TCU imekuwa mlezi bora kwetu,”
alisema.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Dk. Franklin Rwezimula, ambaye
alimwakilisha Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda, kwenye ufunguzi huo,
alilipongeza Kanisa Katoliki lina-
vyowekeza kwenye sekta ya elimu.
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TAARIFA KWA UMMA

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Alhamisi tarehe 18-01-2024 hadi 20-01-2024
kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo
vikubwa kutoka Mzenga kuelekea Dar es Salaam kupitia Mlandizi
gari hizo zina namba za usajili: T 778 EAP /T 568 EAZ, T 262 EDD /T
572 EAZ, T 327EDD /T 416 AYQ, T 331EDD /T 390 DHQ, T 986 EDR /T
321DDH, T11I8 EAG /T 881EAU

Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 22.00
Upana - mita 4.30
Kimo - mita 4.80

Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Mzenga kupitia Mlandizi
gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 Jioni)

Jela miaka mitatu kwa kuharibu vifaa kanisani

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Geita im-
emhukumu Elpidius Edward
(26) kifungo cha miaka mi-
tatu jela kwa kosa la kuhar-
ibu vitu mbalimbali vyenye
thamani ya zaidi ya Sh. mil-
joni 48, mali ya Kanisa Kuu
Jimbo Katoliki la Geita.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mwan-
damizi wa Mahakama, Joha-
ri Kijuwile baada ya upande
wa mashtaka kuthibitisha
kosa hilo pasipo kuacha
shaka yoyote.

Kijuwile alisema mahaka-
ma hiyo inatoa adhabu kali
dhidi ya mshtakiwa huyo ili
iwe fundisho kwake na kwa
watu wengine wenye tabia

za kuharibu vitu vya kanisa
kama vyake.

Hakimu Kijuwile alisema
upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali
Scolastica Teffe ulipeleka
mahakamani mashahidi sita
na vielelezo viwili ambavyo
vilithibitisha kuwa mashtak-
iwa alitenda kosa hilo.

“Mshtakiwa mahakama hii
imekutia hatiani kwa kosa
la kuharibu mali za kanisa.
Pia mahakama hii inakutaka
ujitetee |I| kukupunguzia
adhabu,” alisema Hakimu
Kijuvvile kabla ya kutoa hu-
kumu. .

Mshtakiwa alijitetea kuwa
anaomba mahakama impun-
guzie adhabu kwa sababu ni
kosa lake la kwanza.

Hata hivyo, Wakili Teffe
aliomba mahakama hiyo

itoe adhabu kwa mujibu wa
sheria.

Baada ya ombi hilo,
Hakimu Kijuwile alisema
mshtakiwa atakwenda jela
miaka mitatu ili akajifunze
tabia ya kuishi na jamii na
ana imani kwamba akimal-
iza kifungo atakuwa raia
mwema Kwa jamii.

Awali, akisoma hati ya
mashtaka, Wakili Scolastica
Teffe alidai kuwa Febuari

26, mwaka jana, katika mtaa :

wa Mbugani mkoani Geita,
mshtakiwa alivunja Kanisa
Kuu Jimbo Katoliki la Gei-
ta na kuingia ndani kisha
kuharibu vitu mbalimbali
vyenye thamani zaidi ya Sh
milioni 48 mali ya kanisa
hilo, kitendo ambacho ni
kinyume cha sheria.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI
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TAARIFA KWA UMMA

. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu

umma kuwa siku ya ljumaa tarehe 19-01-2024 hadi 22.01.2024
kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo
vikubwa kutoka Dar- Es- Salaam Port kuelekea Mzenga, gari hizo
zina namba za usajili: TT12 EAG / T 777 AQR, T 792 DYL / T 394 DVS,
T 249 EAZ /T 499 DZX

Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 22.00
Upana - mita 7.30
Kimo - mita 4.80

Njia itakayotumika: Bandari ya Dar-Es-Salaam hadi Mzenga
kupitia Morogoro Road Gari zitasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa
08:00 Usiku mpaka saa 11:00 Alfajiri) Kutoka Dar- Es- Salaam Port
mpaka Mlandizi Kutoka Mlandizi kwenda Mzenga gari zitasafiri muda
wa mchana (kuanzia 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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MWANGA WA JAMII

Hadhari kubwa inatakiwa
kuepuka kipindupindu Dar

KILA msimu wa mvua unapofika, mara kwa mara ugonjwa wa
kipindupindu umekuwa ukiripotiwa katika maeneo mbalimbali
ya mkoa wa Dae es Salaam huku sababu kubwa ikitajwa kuwa
ni uchafu. Mwaka jana kwa mfano, moja ya maeneo yaliyotajwa
kuathirika na tatizo hilo ni Wilaya ya Ilala baada ya watu 10 kugun-
dulika kuwa na ugonjwa huo.

Kutokana na uwapo wa tishio hilo, Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Albert Chalamila, ameshatangaza operesheni ya kufanya
usafi katika maeneo mbalimbali huku akibainisha kuwa taasisi
mbalimbali zitashiriki katika mpango huo.

Tishio la kipindupindu Dar es Salaam linaibuka huku mikoa ya
Mwanza na Shinyanga ikiwa imeshatikiswa baada ya kuwapo kwa
vifo, wengine kubainika kuwa na ugonjwa na mamia kuwekwa ka-
tika karantini. Katika mkoa wa Mwanza iliripotiwa wiki iliyopita
kuwa watu 34 walithibitika kuwa na kipindupindu huku Shinyan-
ga ikielezwa kuwa watu watano walifariki dunia na wengine 452
kuwekwa katika karantini.

Taarifa iliyotolewa na Mkuu wa Mkoa wa Mwanza kutokana na
ugonjwa huo ni kwamba sababu kubwa ni uchafu unaotiririka ka-
tika maeneo mbalimbali ikiwamo kwenye mfereji wa Kirumba.

Wahenga wanasema ukiona mwenzako ananyolewa tia kicha
chako maji. Msemo huo unasadifu na hali ya sasa kuhusu kuwapo
kwa kipindupindu katika maeneo mbalimbali ya nchi kutokana
na mvua inayoendelea kunyesha na kusababisha kuwapo uchafu
kwenye baadhi ya maeneo, ambao ndio chanzo halisi cha maradhi
hayo.

Kama mikoa mingine ilivyoguswa, Dar es Salaam nayo iko katika
hatari kutokana na hali halisi ya miundombinu na mpangilio wa
makazi katika sehemu tofauti. Baadhi ya wananchi wa mkoa huo,
hutumia fursa ya mvua kufungulia vyoo na kutiririsha maji ovyo
kwenye mitaro na barabarani. Hapo ndipo tatizo huanzia kwa
watu kwenye baadhi ya maeneo kuugua kipindupindu.

Alivyotangaza RC Chalamila kuhusu usafi, hiyo ndiyo njia pe-
kee itakaowanusuru wakazi wake dhidi ya kipindupindu. Kila
mwananchi katika eneo lake anapaswa kufanya usafi bila kushu-
rutishwa na mamlaka yoyote ya serikali. Kwa maneno mengine,
hakuna mbadala wa usafi katika kupambana na kipindupindu.

Kutokana na mvua iliyonyesha hivi karibuni, baadhi ya maeneo
katika mkoa wa Dar es Salaam miundombinu imeharibika vibaya
na katika baadhi ya makazi ya watu maji hayakauki hata kama
mvua itapungua. Hiyo ni kutokana na watu kufungulia vyoo na
kutiririsha maji machafu yanayopita kwenye makazi ya watu na
kwenye barabara.

Pamoja na kuwapo kwa hali hiyo, viongozi wa serikali za mitaa
katika maeneo hayo wanafumbia macho vitendo hivyo hali inay-
ohatarisha afya za watu. Ni wazi kwamba kama hali itaendelea
hivyo, kuna uwezekano mkubwa wa maeneo kadhaa kukumbwa
na mlipuko wa kipindupindu.

Ni wajibu wa viongozi wa serikali za mitaa hasa kamati za maz-
ingira, kupita na kukagua nyumba zinazoendekeza mtindo wa
kutiririsha maji machafu kila mvua inaponyesha na wale watakao-
bainika wachukuliwe hatua za kisheria kuhusiana na uchafuzi wa
mazingira.

Ni vyema kila mwananchi ndani ya mkoa wa Dar es Salaam aka-
chukua hatua za kuweka mazingira katika hali ya usafi ili kuepuka
maradhi ya kipindupindu. Kama kila mmoja atatimiza wajibu
wake, ni dhahiri kwamba Dar es Salaam bila kipindupindu in-
awezekana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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=/ Meza ya mazungumszo iepushe
maandamano ya CHADEMA

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kinajiandaa kufanya maanda-
mano kwa lengo la kushinikiza serikali iz-
ingatie maoni na mapendekezo ya wadau
wa uchaguzi.

Maandamano hayo yanatarajiwa ku-
fanyika Januari 24, huku Kamati ya Bunge
ya Utawala, Katiba na Sheria ikiwa katika
hatua za kukamilisha miswada ya sheria il-
iyosomwa bungeni mwishoni mwa mwaka
jana.

Miswada hiyo ni ya Sheria ya Uchaguzi
wa Rais, Wabunge na Madiwani wa mwa-
ka 2023, Muswada wa Sheria wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi na Muswada wa mwaka
2023 na Muswada wa Marekebisho ya She-
ria ya Vyama vya Siasa wa mwaka 2023.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe, anasema chama
hicho hakijaridhishwa na miswada hiyo
iondolewe bungeni kwa kuwa haikuzinga-
tia maridhiano.

Mbowe anasema, kwa muda mrefu ame-
pigania maridhiano na CCM, huku akiping-
wa na viongozi wenzake wa CHADEMA, na
kwamba hakutarajia kuwapo kwa miswada
hiyo bungeni.

Wakati CHADEMA inatangaza kuanda-
mana Januari 24, Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Albert Chalamila anasema kuanzia
Januari 23 hadi 24 zitakuwa ni siku za ku-
fanya usafi.

Kauli hiyo inaonyesha kuwa kunaweza
kuwapo sintofahamu kati ya serikali ya
mkoa na hao walioandaa maandamano,
hivyo ninadhani busara ingetumika kumal-
iza mkwamo uliopo.

Njia hiyo ni serikali na CHADEMA kukaa
meza moja ya mazungumzo na kujadili
kwa kina mkwamo wa kisiasa kuhusu
miswada hiyo ya sheria ambayo tayari im-
efikishwa bungeni.

Hivyo, CHADEMA ingesitisha kwanza
maandamano na kutafuta njia hiyo ya ku-
kutana na serikali kuelezea mtazamo wao
kuhusu miswada hiyo ili hatimaye pande
mbili zikifikie muafaka.

Kwa kawaida, mazungumzo ya pamoja
huwa ni njia nzuri ya kukwamua jambo

ambalo limekwama, hasa kama pande
mbili zinazotofautiana zinaposhirikisha
watu mbalimbali wakiwamo viongozi wa
dini.

Ingawa ni haki kuandamana, lakini
CHADEMA wangeacha kwanza maanda-
mano na kutafuta suluhu kwa njia ya ku-
kaa pamoja, ili kila upande uelezee kero
zake ili hatimaye kufikia muafaka.

Lakini ikumbukwe kuwa pamoja na
kwamba ni maandamano ya amani, wakati
mwingine yanaweza kuingiliwa na wasiok-
itakia mema chama hicho na kusababisha
uharibifu wa mali za watu.

Hivyo, hata kama chama hicho kimefan-
ya mazungumzo mengi ya maridhiano, in-
gekuwa ni vyema kisichoke, kiendelee na
harakati hizo za kutafuta maridhiano kwa
njia ya mazungumzo.

Hata kama kuna kutoridhishwa na
mchakato wa ukusanyaji wa maoni juu ya
miswaada hiyo, ninadhani viongozi wan-
gendelea kutafuta nafasi ya kukutana na
viongozi wa serikali.

Uamuzi wa kutangaza kufanya maanda-
mano ya amani ya nchi nzima, kwa ajili ya
kuishinikiza serikali kuondoa miswaada
hiyo bungeni, unaweza kuwa sawa, lakini
ni kuangalia athari zake.

Niligusia kidogo kwamba maandamano
yanaweza kuwa ya amani, lakini yakaingili-
wa na watu wengine wenye nia ya kupora
mali za watu au kuharibu mali za watu, wa-
takaolaumiwa ni CHADEMA.

Vilevile, wanaweza kulazimisha kuanda-
mana na kukutana na nguvu za dola na
kusababisha baadhi ya watu kuumia, ndio
maana ninakazania umuhimu wa kukaa
meza moja ili kufikia muafaka.

Meza ya mazungumzo inaweza kuepusha
hayo yote na kufikia kile ambacho chama
hicho kinakihitaji bila mtu kuumia wala
watu kuharibiwa au kuibiwa mali zao mi-
taani.

Uzoefu unaonyesha kuwa mara nyingi
maandamano ya amani huwa yanageuka
kwa kuharibu na kupora mali za watu,
kutokana na kwamba huingiliwa na watu
Wwasio na nia njema.
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LATRA: Mizigo
ote katika

basi iandikwe

jina la abiria

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Usafiri Ardhini (LATRA) ime-
agiza wenye mabasi kuhakiki-
sha mizigo yote ya abiria
inaandikwa majina ya abiria
husika vinginevyo watatozwa
faini.

Mkurugenm wa Usafiri wa
Barabara wa mamlaka hiyo,
Johansen Kahatano, aliagiza
hayo alipozungumza na
mwandishi wa habari hizi

kuhusu viwango vya alama zi- §

takazotumika kwenye mizigo
ya abiria.

Alisema utaratibu huo un-
alenga kupunguza upotevu
wa mizigo ya abiria na kuzuia
usafirishaji mizigo haramu
unakofanywa na baadhi ya
watu kwenye mabasi.

Alisema LATRA imekuwa ina-
fanya ukaguzi na itaendelea
kufanya mara kwa mara na
wale watakaokutwa hawajaz-
ingatia utaratibu, watatozwa
faini ya Sh. 100,000.

Kahatano alisema awali Kkila
mwenye basi alikuwa anawe-
ka alama kwa mtindo wake;
wengine wakiandika majina
kwa kalamu, lakini LATRA
imeandaa viwango ambavyo

vitatumika kwa wenye mabasi :

wote.

“Ili kufuatilia utekelezaji

wa agizo hili kwa urahisi
tumeaandaa viwango vya ku-

weka alama kwenye mizigo va

abiria ambayo kila mtoahudu-
ma ataifuata na lazima iwe na
jina la abiria, anashukia wapi
na tarehe ya kusafiri.

“Hiyo alama inakuwa na
sehemu mbili, sehemu ya
kwanza inabandikwa kwenye
mMzigo na nyingine anapewa
abiria ili akishuka anaonesha

tag yake anapewa mzigo wake

tofauti na utaratibu wa sasa

ambapo mtu anaonesha mzigo

kwa kidole,” alisema.
Alisema sheria hiyo ilipit-
ishwa mwaka 2020, lakini

utekelezaji wake ulianza mwa-
ka jana japo kulitokea changa- :

moto ya kila mtoahuduma
kuweka tag hizo kwa viwango
anavyojua mwenyewe.
Alisema LATRA iliamua kuja
na utaratibu huo baada ya
kuwa inapata malalamiko

yva kupotea mizigo mara
kwa mara kwenye mabasi
na wakati mwingine abiria
kuondoka na mizigo ambayo
Si yao.

za kulevya, mirungi, vipodozi

mabasi kwa sababu ikikamat-
wa mwenye mzigo hawezi
kukubali kwamba ni wake,

wa alama, mhusika hatakuwa
na namna ya kuukana mzigo
wake,” alisema Kahatano.
LATRA ilianzishwa kwa She-
ria ya Bunge Na, 3 ya Mwaka
2019. Ni sheria iliyofuta she-
ria ya iliyokuwa Mamlaka

ya Udhibiti wa Nchi Kavu na
Majini (SUMATRA).

DC aunda timu kufuatilia

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Kilosa,
mkoani Morogoro, Shaka Ham-
du Shaka, ameunda timu kufua-
tilia kwa karibu mienendo ya
wanafunzi wa Shule ya Sekond-
ari Parakuyo ili kudhibiti tabia ya
baadhi ya wazazi wanaotorosha
watoto na kuwaozesha.

Hatua hiyo imechukuliwa
baada ya kiongozi huyo kufanya
ziara ya kushtukiza shuleni huko.
Shule hiyo inachukua wanafunzi

: wajamii ya wafugaji wa kimasai.

Shaka alifika shuleni kuona
idadi ya wanafunzi waliopokewa
tangu Januari 8, mwaka huu,
shule zilipofunguliwa.

Alisema shule hiyo imepangi-

wa wanafunzi wa kidato cha

kwanza 59. Kati yao, wasichana
ni 29, lakini walioripoti hadi siku

ya pili baada ya shule kufunguli-
wa, walikuwa ni watano tu (wote
wa kiume).

Shaka alisema kuwa wiki mbili
kabla ya shule kufunguliwa kuan-
za mwaka mpya wa masomo, al-
ipokea kesi mbili katika kata hiyo
za wazazi ambao wamepokea
ng'ombe ili kuwaozesha mabinti
zao kabla ya matokeo kutanga-
Zwa.

Mkuu wa Wilaya alisema kesi
nyingine ilihusu mtoto wa kike
ambaye wazazi wake wame-
torosha kwa ujanja, wakidai ni
mgonjwa, lakini ufuatiliaji uka-
baini alipelekwa kwa mganga wa
kienyeji.

“Binti siyo kwamba anaumwa,
bali alipelekwa kwa mganga kim-
kakati kwa maana ya wazazi wa-
navuta muda ili baadaye waweze
kwenda kumfugisha ndoa,” alise-
ma Shaka.

Pia alisema baadhi ya wazazi
wamewapeleka kimkakati wa-
toto wao wa kike mjini Morogoro
katika shule ambazo hazijasajil-
iwa ili baadaye wawarudishe na
kuwaozesha.

“Kuanzia sasa serikali tut-
akuwa wakali sana, hatutasita
kuchukua hatua kali za kisheria
kwa mzazi yeyote atakayebaini-
ka kwa namna moja ama ny-
ingine anamhujumu mtoto wake
katika suala la kupata elimu,”
alisema.

Shaka aliwaagiza viongozi
wa kata pamoja na diwani ku-
wafuatilia, hasa wa kike, ili ku-
jua waliko kwa kuwa kuna tabia
zilizojengeka za baadhi ya wa-
zazi kuwatorosha watoto wao wa
kike waliofaulu darasa la saba na
kuchaguliwa kujiunga kidato cha
kwanza.

“Lengo ni tujue wako wapi? Je,

‘wanaoozesha wanafunzi

wapo ndani ya jamii ya Parakuyo
au wamepelekwa maeneo mbal-
imbali? Kama ndivyo, tuchukue
hatua dhidi ya wazazi wao,”
alisema.

Diwani wa Parakuyo, Ibra-
himu Kalaita, alisema bado ni
mapema kujua watoto wa kike
waliochanguliwa kujiunga ki-
dato cha kwanza shuleni huko
kama wamechepushwa au la.

“Ninajua muda uliowekwa
kisheria bado na wazazi wanaen-
delea kujindaa kuwaleta watoto
shuleni, lakini sisi viongozi wa
kata tutaendelea kutekeleza
maelekezo ya Mkuu wa Wilaya,”
alisema Kalaita.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya
mwaka 2014, ambayo mwaka
jana ilifanyiwa mapitio, sasa
inaelekeza elimu ya msingi na se-
kondari kidato cha kwanza hadi
cha nne ni ya lazima.
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Mshindi wa
Shindano la
Maokoto lin-
aloendeshwa

na Kampuni va
bia ya Serengeti
(SBL), Gracewell
Sewando (kati-
kati), akipokea
mfano wa hundi
ya 500,000/-
kutoka kwa Me-
neja wa Airport
Bar, Vaina James
(kushoto), katika
hafla iliyofanyi-
ka wilayani
Gairo, mkoani
Morogoro jana.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Korti Kuu yaagiza kesi waliofungwa miaka 10 gerezani isikilizwe upya

MAHAKAMA Kuu Masjala ya
Wilaya Kanda ya Morogoro im-
eamuru mashtaka dhidi ya Said
Kanji na mwenzake waliofungwa

: miaka 10 gerezani kwa kukutwa
: na vifaa vya kuvunjia nyumba,
. yaanze kusikilizwa upya kwa
¢ hakimu mwingine.

Hukumu hiyo ya mahakama

¢ imetolewa mbele ya Jaji Mfawidhi
¢ wa Mahakama Kuu Kanda ya Mo-
: rogoro, Hadija Kinyaka baada ya
“Wako watu wanapakia dawa kusﬂqhz.z} rufam 111yowa51115hwa
: na Kanji, akipinga hatia na ad-
na wanaoumia ni hawa wenye @ habualiyopewa na Mahakama ya
: Wilaya ya Kilombero.

Kanji alitiwa hatiani pamoja na

mwenzake Nikolaus Uliza kwa
lakini kwa utaratibu huu mpya :

kosa la kukutwa na vifaa vya ku-

vunjia nyumba, bisibisi, mapanga
¢ mawili, tochi, koleo na kofia ya
¢ kuziba uso ndani ya begi jeusi saa

sita usiku.
Inadaiwa katika maelezo ya
onyo polisi, washtakiwa wali-

kubali kukutwa na vifaa hivyo,
:lakini walikana kufanya uhalifu.

Kanji alikata rufani akiwa na
sababu tisa ikiwamo mahakama
ilikosea kumtia hatiani kwa usha-
hidi wa upande wa mashtaka
ambao haukuthibitika na ilikosea
kumtia hatiani kwa kuzingatia
maelezo ya onyo ambayo aliandi-
ka polisi, akisisitiza hakuwa huru
alipokuwa kituoni.

Kanji anadai wushahidi wa
upande wa mashtaka ulikuwa
dhaifu, mahakama iliegemea
upande wa mashtaka wakati wa
usikilizaji wa shauri na hivyo
ilikosea kumtia hatiani kwa kosa
la kukutwa na vifaa vya kuvunjia
nyumba wakati hakuna shahidi
hata mmoja kati ya watatu aliyes-
ema vitu hivyo ni mali yake.

Mrufani alijiwakilisha mwe-
nyewe, mjibu rufani aliwakil-
ishwa na Wakili wa Serikali, Sha-
bani Kabelwa.

Wakili Kabelwa alidai upande
wa Jamhuri ulithibitisha mash-
taka dhidi ya mrufani bila kuacha
shaka. Kabelwa anadai Julai 15,
2022, saa sita usiku, askari wali-
gonga mlango anakokuwa anai-

shi mrufani, mlango ulifunguliwa
na walipofanya upekuzi walikuta
vifaa hivyo vya kuvunjia nyumba
ndani ya begi jeusi.

Mahakama baada ya kusikiliza
rufani, Jaji Kinyaka alisema usha-
hidi kwenye ukurasa wa 12, 15 na
17 wa mwenendo wa kesi ni wazi
kwamba unafanana, mshtakiwa
alipopekuliwa alipatikana na
zana za kuvunja nyumba.

Ilibainika zaidi kuwa mrufani
na mshtakiwa wa pili walifuku-
zwa na shahidi wa kwanza na
shahidi wa tatu saa tano usiku
wakiwa doria.

Washtakiwa hao waliingia ka-
tika nyumba iliyopangishwa na
mrufani, wote walikamatwa na
kupekuliwa saa sita usiku na ku-
patikana na vyombo vya kuvunja
nyumba.

“Kutokana na uchunguzi wa
kile kilichotokea katika mahaka-
ma, ni salama kushikilia kwamba
ikiwa watuhumiwa watashtakiwa
chini ya kifungu cha 298 (c) cha
Kanuni ya Adhabu, ushahidi
wa mdomo wa mashahidi wa

upande wa mashtaka, ulitosha
kuanzisha kosa chini ya kifungu
hicho .

“Kutokana na matokeo ya hapo
juu, ni wazi kwangu kwamba
upande wa mashtaka ulitakiwa
kuwashtaki watuhumiwa kwa ku-
miliki vyombo hivyo ili wathibit-
ishe kama wanamiliki kihalali au
la.

“Hata hivyo, kama hati ya
mashtaka ina kasoro isiyoweza
kutibika na kesi imeharibika.
Ninaona kwamba maslahi ya haki
yanataka amri ya kuendesha kesi
ya haki dhidi ya mtuhumiwa.

“Ninaelekeza shauri kusikili-
zwa upya dhidi ya washtakiwa
wote wawili mapema iwezekana-
vyo mbele ya hakimu tofauti.

“Mrufani na mshtakiwa wa pili,
Nikolaus Uliza, wataendelea ku-
kaa rumande wakisubiri kesi yao
kusikilizwa,” alisema.

Jaji Kinyaka alielekeza
mwendesha mashtaka abadilishe
hati ya mashtaka ili kuashiria kosa
la kumiliki vyombo vya kuvunjia
nyumba.
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Meli kubwa yenye watalii
2,000 yatia nanga Dar

Na Mary Geofrey

MELI kubwa ya utalii yenye
urefu wa mita 294 na uwezo
wa kubeba watalii 4,700, im-
ewasili nchini kwa mara ya
kwanza kupitia bandari ya
Dar es Salaam ikiwa na watalii
2,220 na watoa huduma 1,011.

Meli hiyo, Norwegian Cruise
Line (NCL) iliwasili jana
saa 12:00 asububhi, ikitokea
Bandari ya Mombasa, Kenya
ikiwa ni matokeo ya ubore-
shaji wa Bandari ya Dar es
Salaam ya kuongeza kina na
upana wa mlango wa bandari.

Mkurugenzi wa Bandari ya
Dar es Salaam, Mrisho Mrisho,
akizungumza na waandishi wa
habari jana wakati wa mapoke-
zi wa meli hiyo, alisema kwa
mara ya kwanza Mamlaka ya
Bandari Tanzania (TPA), im-
evunja rekodi ya kupokea meli
kubwa ya aina hiyo.

Alisema meli hiyo ime-
chukua ukubwa wa gati mbili
kuanzia namba mbili hadi
tatu ili kushusha watalii kabla
ya kuondoka kuelekea nchini
Msumbiji, jana.

“Awali meli kama hizi zili-
kuwa hazifiki kwenye bandari
zetu kwa sababu ya kutokuwa
na kina kinachotosha kutia
nanga. Lakini sasa baada ya
maboresho makubwa yanay-
ofanywa na serikali, leo tuna
furaha kupokea meli hii kub-
wa sana ikiwa na watalii wengi
ambao wanaenda kwenye
vivutio mbalimbali vya utalii
nchini,” alisema Mrisho.

Aliahidi kuwa huo ni mwan-
zo wa meli nyingine kubwa
kuwasili kwenye bandari hiyo
kutokana na kina kirefu cha
kuingiza meli yenye urefu wa
mita 305.

Alisema mafanikio ya ku-
wapo kwa meli hizo ni kubeba
watu au watalii wengi zaidi
kwa wakati mmoja ambayo ni
kuongeza Pato la Taifa kupi-
tia utalii pia kushusha mizigo
mingi kwa wakati mmoja na
kunufaisha wafanyabiashara
kwa gharama za chini.

Mkurugenzi wa Huduma za
Meli, Uratibu wa Shughuli za
Bandari na Nahodha Mkuu wa
TPA, Abdallah Mwingamno,
alisema maboresho yaliyo-

fanywa na Bandari ya Dar es
Salaam ni kuleta meli zenye
urefu wa mita 305 hadi 350.

Alisema bandari hiyo inahu-
dumia meli za kontena, mizigo
mingine na abiria.

Alisema manahodha
walienda Ujerumani kujifunza
namna ya kuingiza meli yenye
urefu wa mita 305 katika kina
cha bandari hiyo.

“Tunaishukuru Serikali ya
Rais Samia Suluhu Hassan,
kazi anayofanya inaonekana
na inazaa matunda na usi-
mamamizi wa Mkurugenzi
Mkuu wa TPA, Plasdure Ndos-
sa, kwa kazi kubwa anayofan-
ya,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Utalii, Damas Mfugale,
alisema wanajivunia kupokea
meli hiyo kubwa yenye watalii
wengi ambayo ni zao la kim-
kakati katika sekta ya utalii.

Alisema wanategemea mwa-
ka mmoja baadaye watongeza
idadi ya meli hizo kubwa kue-
ndelea kuingia nchini ambazo
zitaongeza idadi kubwa ya
watalii wanaotembelea vivutio
mbalimbali.

Alisema watalii wengine wa-
naenda mbuga za wafanyama
Selous, Bagamoyo na wengine
wataingia kwenye migahawa
na sehemu zenye vivutio mbal-
imbaji mkoani Dar es Salaam.

HALI BANDARINI

Mabasi aina ya coastal yali-
kuwa yakibeba watalii na ku-
wapeleka maeneo mbalimbali
ya utalii kwaajili ya kuangalia
vivutio jijini hapo.

Watalii walioshuka kwenye
meli hiyo, wengi wao waki-
wa wazee na watu wazima,
walitembea kwenda kupanda
mabasi na wengine wakitem-
bea kutoka bandarini kuelekea
maeneo ya Posta mpya.

Wengine wenye ulemavu
walikuwa kwenye viti mwen-
do wakiendeshwa kutembe-
lea maeneo mbalimbali ya
bandari hiyo wakifanya ma-
zoezi na kuota jua.

Hali ya biashara ya teksi il-
ionekana kupamba moto nje
ya bandari hiyo watalii waki-
panda na kwenda sehemu
mbalimbali za mji huo kabla
ya kurejea na kuanza tena sa-
fari 12:00.

Mkuu wa Wilaya ya
[lala, Edward Mpogolo
(katikati), akikata utepe
kuzindua mitaala ita-
kayotumiwa na Chuo
cha Elimu ya Biashara
(CBE), kufundisha
wahudumu wa kwenye

jini Dar es Salaam juzi.
Wengine ni Mkuu wa
Dawati la Elimu ya Us-
alama Barabarani wa
Jeshi la Polisi, Michaek
Deleli (kushoto), Mku-
rugenzi wa Udhibiti wa
Usafiri wa Barabara
(LATRA), Johansen
Kahatano (wa pili
kushoto) na (wa pili
kulia) ni Mkuu wa Chuo
cha CBE, Prof. Edda
Lwoga. PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

i mabasi, chuoni hapo ji-

Fundi magari kortini tuhuma kuiba
vifaa vya magari vya mil. 148/-

Na Grace Gurisha

FUNDI magari, mfanya us-
afi na mfanyabiashara wame-
pandishwa kizimbani katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam waki-
kabiliwa na shtaka la wizi wa
vifaa mbalimbali vya magari
vyenye thamani ya Sh. milioni
148.

Washitakiwa ni Lawrence
Lucas (fundi magari), Karim
Omary (mfanya usafi) na Ally

Said (mfanyabiashara) ambao
walisomewa mashitaka yao
jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Romuli Mbuya wa ma-
hakama hiyo.

Wakili wa serikali, Cathbert
Mbilinyi, alidai kati ya Janu-
ari 2022 hadi Februari 2023,
mshitakiwa Lucas na Omary
waliiba vifaa mbalimbali vya
magari vyenye thamani ya Sh.
milioni 148.

Alidai kuwa Januari 10, 2023
eneo la Mwembeyanga, Wilaya

mshltaklwa Said anadaiwa l<u
kutwa na baadhi ya vifaa vya
magari vinavyodaiwa kupati-
kana kinyume cha sheria, mali
ya kampuni hiyo.

Baada ya kusomwa mashi-
taka hayo, washitakiwa wote
walikana. Upande wa mashi-
taka ulidai, upelelezi wa kesi
hiyo umekamilika na kuiomba
mahakama ipange tarehe ny-
ingine ya kuwasomea washi-
takiwa hoja za awali na ilipang-

wa Januari 31, mwaka huu.

Mshitakiwa Lucas na Omary
walipelekwa mahabusu
baada ya kushindwa kutimiza
masharti ya dhamana ikiwamo
kuwasilisha mahakamani Sh.
milioni 74 kila mmoja ama hati
ya mali isiyohamishika ya kiasi
hicho cha fedha.

Mshitakiwa Said aliachi-
wa kwa dhamana baada ya
kutimiza sharti la wadhamini
wawili waliosaini bondi ya Sh.
milioni 74 kila mmoja.

]
- Kesi ya
 kujeruhi,
kutoa lugha
ya matusi
kusikilizwa
Feb. 19

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam Februari
19, mwaka huu inatarajia kuan-
za kusikiliza kesi ya kujeruhi
na kutoa lugha ya matusi in-
ayowakabili wanandoa Bharat
Nathwan (57) na Sangita Bharat
(54), raia wa India wanaotuhu-
miwa kwa mashitaka manne.

Kesi hiyo ilitakiwa kuanza
kusikilizwa jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mfawidhi, Aaron
Lyamuya, lakini ilishindi-
kana kwa sababu hakimu huyo
hakuwapo mahakamani kuto-
kana na majukumu mengine.

Wakili wa Serikali, Frank
Michael, alidai jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Franco
Kiswaga wa mahakama hiyo
kuwa kesi hiyo iliitwa kwa
ajili ya kuanza kusikilizwa na
pia wana mashahidi wawili na
wapo tayari kuendelea.

“Mheshimiwa tunao mashahidi
wawili na tupo tayari kuende-
lea, lakini tulikuwa tunaomba
tarehe nyingine ya usikilizwaji
kwa sababu hakimu anayes-
ikiliza kesi hii hayupo,” alidai
Wakili Michael.

Hakimu Kiswaga aliwaonya
mashahidi hao na kuwataka
kufika mahakamani hapo Feb-
ruari 19 kwa ajili ya kutoa
ushahidi wao.

“Mashahidi nawaonya kufika
tarehe hiyo na huyo shahidi
ambaye amesema tarehe hiyo
hatakuwapo atawasiliana na
wakili wa serikali, atatoa usha-
hidi wake kwa njia ya mtandao
‘Video Conference’ kwa sababu
vifaa vipo,” alidai.

Kwa mujibu wa hati ya mashi-
taka, washitakiwa hao wanaoi-

Salaam wanaotuhumw\/a kuy-
atenda Julai 21, 2023.

Katika shitaka la kwanza la
kujeruhi linalomkabili Nathwan,
anatuhumiwa Julai 21, 2023
akiwa eneo la Mrina-Kisutu,
Wilaya ya llala, kinyume cha
sheria alimsababishia madhara
makubwa Kiram Abdallah kwa
kuzamisha kichwa chake kwe-
nye chokaa.

Pia, katika shitaka la pili la
shambulio la mwili linalomka-
bili Nathwan, tarehe hiyo na
eneo hilo alimsababishia mad-
hara Lalit Kanabar katika mwili
wake kwa kumpiga ngumi na
mateke kichwani.

[lidaiwa kuwa katika shitaka
la tatu na la nne linalomkabili
Sangita, anatuhumiwa kutoa
matusi makubwa dhidi ya
Abdallah na Kanabar kitendo
kilicholeta fujo kwa namna am-
bayo inaweza kuleta uvunjifu
wa amani.



HABARI KASKAZINI _

DCEA vyazipiga
msasa asasi
za kiraia

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAMLAKA ya Kudhibiti
na Kupambana na Dawa
za Kulevya (DCEA) imetoa
mafunzo kwa asasi za kiraia
zinazotoa huduma kwa warai-
bu ya uandishi wa andiko la
miradi kwa ajili ya kuwasaidia
kudhibiti matumizi ya dawa za
kulevya nchini.

Katibu Tawala Msaidizi,
anayeshughulikia Uchumi na
Uzalishaji Mali, Sekretarieti ya
Mkoa wa Arusha, Hargeney
Chitukuro alisema kuwa
mafunzo hayo ni muhimu kwa
asasi hizo ili kutoa elimu zaidi
na matibabu kwa waraibu hao
na umakini wa matumizi ya
fedha kwa ajili ya utekelezaji
wa kudhibiti matumizi ya
dawa hizo nchini.

Alisema uandishi wa
maandiko ya miradi ni
muhimu kuzingatia ili kusaidia
serikali katika mapambano
ya matumizi ya dawa hizo
kuibua miradi mbalimbali,
ikiwemo utoaji wa elimu kwa
jamii kuanzia shuleni, vyuoni,
taasisi za fedha na maeneo
mengine.

Awali Ofisa Maendeleo va
Jamii wa DCEA, Kanda ya
Kaskazini, Sarah Ndaba alise-
ma elimu hiyo ya uandishi wa
andiko ni muhimu kusaidia
wadau kusaidia jamii kupata
elimu sanjari na ufanyaji kazi
kwa ufanisi zaidi kwa lengo la
kuisaidia serikali kwenye ma-
pambano hayo.

Alisema mamlaka hiyo ina
asasi zaidi ya 100 na kwa Kan-
da ya Kaskazini wanaoshiriki-
ana na asasi zaidi ya 16 am-
bazo zinatoa mrejesho juu ya
udhibiti wa davva hizo, sanjari
na urejesho kwa mamlaka va
DCEA juu ya mchanganuo wa
kazi wanazofanya au walizo-
fanya kwa kila mwaka.

“Lazima tuwe weledi katika
vandishi wa maandiko yao
ili kupata uelewa na mbinu
mpya ya maandiko bora ya
kushawishi wafadhili, kutoa
fedha kwa ajili ya mapambano
hayo nchini kwani asasi za
kiraia zina umuhimu mkubwa
wa kupambana na dawa hizo
ikiwemo utoaji elimu kwa
jamii, “ alisema.

Mmoja wa washiriki wa
mafunzo hao kutoka mkoani
Tanga wa Shirika la Gift
of Hope Foundation, Said
Bandawe, alisema mafunzo
hayo ni muhimu kwao kwani
yatawasaidia kupata fedha na
kufanya harambee kukusanya
fedha kwa ajili ya kusaidia
kudhibiti dawa hizo na kutoa
elimu kwa jamii.

Ofisa Elimu kutoka DCEA,
Shabani Miraji alisema mam-
laka hiyo itaendelea kush-
irikiana na wadau mbalimbali
nchini kudhibiti dawa hizo,
kutoa elimu zaidi na kubaini
mbinu za kudhibiti mbinu
mpya wanazotumia wafanya-
biashara wa dawa hizo.
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Wananchl wamng'oa’
‘mkandarasi wa taka

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AKAZI wa

Kata ya Muri-

eti katika Hal-

mashauri ya Jiji
la Arusha, wamemkataa mz-
abuni wa kukusanya taka
na kuitaka serikali kuvunja
mkataba kutokana na
kushindwa kutimiza masharti
ya mkataba.

Mzabuni huyo anadaiwa
kushindwa kupita mitaani ku-
zoa taka mara moja kwa wiki
na badala yake anafanya hivyo
kwa mwezi na kuhatarisha
afya za wakazi wa kata hiyo.

Kwa nyakati tofauti jana,
wakazi hao waliwasilisha kilio
chao kwa wajumbe wa Sekre-
tarieti ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Wilaya ya Arusha,
iliyotembelea eneo hilo, ikion-
gozwa na Katibu wa CCM wa
Wilaya, Timoth Sanga.

Mkazi wa Murieti, Lilian
Daudi alisema: “Tupo hatarini
kupata magonjwa ya mlipu-
ko, taka zimejaa, zimezagaa
mtaani. Mwezi mzima sasa,
hatuoni gari la taka, hasa
ukizingatia huu ni msimu wa
mvua.

“Yaani taka zinaoza na mz-
abuni aliyepewa kazi haoneka-
ni na mvua zinazoendelea ku-

nyesha taka zinaoza na watoto
wetu ni wadogo. Ikiwezekana
mkataba uvunjwe kwa sababu
tunashindwa kuwazuia wa-
toto wasishike taka, wakati wa
kucheza au tunawapowatuma
dukani na maeneo mengine.”
Ofisa Afya wa Kata hiyo,
Frank Njiku, alipotakiwa ku-
wajibu wakazi hao kuhusu
malalamiko yao, alisema ni
kweli wako hatarini kukumb-
wa na magonjwa ya mlipuko
kutokana na mlundikano wa
taka kwa muda mrefu.
“Mzabuni wa awali alion-
dolewa kutokana na uzembe
wa kushindwa kutekeleza
majukumu yake, lakini kwa

sasa hata huyu mzabuni mpya
anashindwa kufanya kazi
kutokana na kutolipwa kwa
wakati. Hajalipwa kwa sababu
mfumo wa malipo wa Hal-
mashauri ya Jiji, una tatizo.

“Huu uchafu na majani yali-
yojaa kwenye baadhi ya mi-
taro, naomba niahidi kwamba
nitawasiliana na watendaji wa
mitaa yote 13 ya Kata ya Muri-
eti ili wasimamie usafi katika
maeneo yao.”

Sanga aliwaahidi kuwa
atarejea katika kata hiyo kabla
ya kumalizika kwa Januari
mwaka huu na atahakikisha
mzabuni huyo anatekeleza
majukumu yake kwa wakati.

Mkufunzi Mwandamizi Elekezi wa Jeshi la Wanamaji na Mkuu wa msafara wa wanafunzi wa Chuo cha Taifa
cha Ulinzi, Treseas Rutambuka (wa pili kulia), akikabidhi ngao kwa Kaimu Mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro, Kisare
Makore mjini Moshi juzi, kama alama ya kumbukumbu ya wanafunzi 12 wa chuo hicho kutoka nchi saba duniani
waliofika mkoani humo kwa ajili ya mafunzo kwa vitendo. PICHA: MARY MOSHA

Wanafunzi NDC wapatiwa mafunzo ya usalama

Na Mary Mosha, MOSH|

MAOFISA 12 kutoka mataifa
sita ya Bara la Afrika am-
bao ni wanafunzi wa Chuo
cha Taifa cha Ulinzi (NDC)
wameanza mafunzo ya viten-
do katika mikoa ya Kiliman-
jaro na Manyara ya ushauri
kuhusu usalama, chakula,
mazingira, kilimo, uwekezaji
na utalii.

Mkufunzi Mwandami-
zi Elekezi wa Kikosi cha Wan-
amaji na kiongozi wa msafara

wa wanafunzi hao kwa Kanda
ya Kaskazini, Commodore,
Traseas Rutambuka, alisema
watakuwa Mkoa wa Kiliman-
jaro kwa siku tano kutembelea
maeneo mbalimbali.

“Usalama sio jeshi tu bali
umejikita katika chakula, maz-
ingira, kilimo, uwekezaji na
utalii. Hapa tumeongozana
na maofisa wanafunzi kutoka
mataifa ya Misri na Nigeria na
sita kutoka Tanzania.

“Kozi hii ni ya wiki 47, na ina
wanafunzi 53 kutoka nchi 17.

Wote hao hujifunza darasani
na kila mwisho wa muhula,
huenda kujifunza kwa vitendo
katika mikoa mbalimbali na
kujionea hali halisi.Huwa tuna
nafasi ya kushauri kwa usala-
ma wa taifa.”

Akizungumza katika kikao
cha utambulisho, Mwakilishi
wa Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Dk. Vedast Makota,
alisema serikali itawapa ush-
irikiano wa kutosha kujifunza
hali uchumi na uzalishaji wa
chakula.

“Tumewaonyesha hali halisi
ya kiuchumi, biashara katika
mkoa ipo katika kiwango gani.
Lengo ni kuwafanya waweze
kuuelewa mkoa husika, pia
tumezungumza hali ya Kkisa-
sa,” alisema Dk. Makota.

Baadhi ya washiriki, ak-
iwemo Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya
Rombo, Godwine Chacha
alisema ujio wao utawasaid-
ia kujifunza kuhusu dhana
nzima ya uwajibikaji.
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HABARI KANDA YA ZIWA

‘Marufuku kuuza chakula shuleni’

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ERIKALI wilayani hapa
Mkoa wa Shinyanga im-
epiga marufuku uuzaji
chakula shuleni ili ku-
wanusuru wanafunzi kukumbwa
na ugonjwa wa kipindupindu.
Amri hiyo ilitolewa juzi na
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga
kwenye kikao cha Halmashauri
Kuu ya Chama Cha Mapinduzi
CCM Wilaya ya Shinyanga.

Kwa mujibu wa Johari, kip-
indupindu kipo hivyo ili kuka-
biliana nacho lazima kuchukua
tahadhari, ikiwamo kupiga maru-
fuku uuzaji wa chakula shuleni ili
kulinda afya za watoto, wananchi
kufanya usafi wa mazingira na
kunawa mikono kwa sabuni kab-
la na baada ya kula chakula.

“Ni marufuku kwa sasa ku-
fanya biashara ya kuuza chakula
shuleni, hali ni mbaya ugonjwa
wa kipindupindu upo,” alisema.

Aliwataka wananchi wachuk-

mvua inayoendelea kunyesha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ue tahadhari kwa kufuata maele-
kezo ya wataalamu wa afya.

Katika hatua nyingine, mkuu
huyo wa wilaya amewasihi madi-
wani na viongozi kuhamasisha
wazazi kupeleka watoto shule
wakapate elimu na kutimiza ndo-
to za kuwa viongozi wa baadaye
wa taifa.

“Rais wetu ametoa fedha ny-
ingi za kujenga shule ili watoto
wote wasome bure, hivyo tuhim-
izane watoto wote waliofaulu
na wanaostahili kuandikishwa

waende shule hata kama hawana

sare,” alisema Johari.

Meya wa Manispaa ya Shinyan- :
ga, Elias Masumbuko alionyesha :
kusikitishwa na mwitikio mdogo :
wa wazazi kupeleka watoto wao :

shule.

Masumbuko alitoa mfano wa :
Shule ya Sekondari ya Wasichana :
Shinyanga kuwa wanafunzi 361 :
wamechaguliwa kujiunga na ki- :
dato cha kwanza 361 mwaka huu, :
waliochukua fomu 266, kati ya :

hao walioripoti shule ni 132.

DC akagua chemba MWAUWASA

Thomas Wandiba, SAUT

MKUU wa Wilaya ya Ilemela
mkoani hapa, Hassan Masala
ameiagiza Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Mwanza
(MWAUWASA) kukarabati chem-
ba za maji taka ili kuwakinga
wananchi kukumbwa na kipin-
dupindu.

Masala alitoa agizo hilo baada
ya Wakazi wa Mtaa wa Ma-
gomeni Kata ya Kirumba kulala-
mikia ubovu wa chemba za vyoo
kuwa unahatarisha maisha yao
kutokana na maji taka kusambaa
kwenye makazi yao.

Akizungumza katika mtaa huo
baada ya kutembelea maeneo
hayo Masala alithibisha ukubwa

wa tatizo hilo na kuiagiza MWAU-
WASA kufanya maboresho ya
miundombinu hiyo ili kuwakinga
wananchi na kipindupindu.

“Tukubaliane kipindipindu ni
uchafu, hivyo niwaombe mamla-
ka kutatua kero hii haraka iweze-
kanavyo, hatuna budi kuweka
mazingira yetu katika hali safi na
salama,” alisema.

Aliwaonya wananchi kuacha
tabia ya kufungulia vyoo wakati
mvua zinaponyesha kwa kuwa
wanachangia kuenea kwa ma-
gonjwa ikiwemo kipindupindu.

Jana Nipashe liliripoti malala-
miko ya wakazi hao kuwa chem-
ba hizo zinahatarisha maisha yao
kutokana na kutiririsha majitaka
kwenye makazi yao na kuwa ha-

tarini kuugua kipindupindu.

Walidai kuwa chemba hizo zi-
mechakaa na baadhi ya mabom-
ba kupasuka hivyo kutiririsha
majitaka kwenye makazi yao na
kuhatarisha afya zao na watoto
kwa kuchezea.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Mago-
meni Abdallah Hega alikaririwa
na gazeti hili jana akisema kuwa
ameandika barua MWAUWASA
kulalamikia tatizo hilo.

Hega alisema baada ya
kupokea barua hiyo waliahidi
kuwa wangefika kwenye mae-
neo yao na kurekebisha kwa ku-
funga mashine nyingine mpya,
lakini mpaka sasa hawajafanya
hivyo.

Mkurugenzi

wa  Usamba-

zaji Maji na Usafi wa Mazingira :
MWAUWASA, Salim Lossindilo, :
alisema mamlaka hiyo imesaini :
mkataba Novemba 23, mwaka '
juzi wenye thamani ya Shilingi :
bilioni 12.7 kwa ajili ya upanuzi :
wa miundombinu ya maji taka :
katika maeneo ya Ilemela na Jiji :

la Mwanza.

“Kwa sasa kazi ya kuhuisha :
usanifu wa mradi inaendelea :
na itakapokamilika taratibu za :
manunuzi ya mkandarasi zita- :
fanyika ikiwa matarajio ni kuanza :
kazi za ujenzi mapema mwaka :
huu na kukamilika Mwaka 2026,” :
kusisitiza kuwa: :
“Baada ya kukamilika tuna imani :
kuwa tatizo hili litakuwa lime- :

alisema na

dhibitiwa kwa asilimia 100.” .

]
Mgodini
wahofia
Kipindupindu

Na Shaban Njia, MBOGWE

UONGOZI wa mgodi wa
dhahabu wa Nyakafuru
wilayani hapa Mkoa wa
Geita umeombwa kubore-
sha usafi wa mazingira
kwenye eneo la uchim-
baji, makazi na kuwa na
vy0o0 bora ili kudhibiti
mlipuko wa Kipindupindu
megodini.

Ombi hilo lilitolewa juzi
na wachimbaji wa madini
hayo katika mgodi huo
wakati wakizungumza na
Nipashe wanavyoende-
lea kuchukua tahadhari
ya kukabiliana na Kipin-
dupindu baada ya kui-
kumba baadhi ya mikoa
va kanda ya ziwa kuto-
kana na uchafu.

Mchimbaji Pili Mahona,
alisema uongozi wa
mgodi kwa kushirikiana
na wataalamu wa afya
kutoka halmashauri ni
kuwapatia elimu ya kujik-
inga na ugonjwa huo.

Mwenyekiti wa mgodi
huo, Vicent Maige alisema
wanaendelea kuwaelimi-
sha wananchi, wachim-
baji, mamalishe kujikinga
na ugonjwa huo.

Alisema jukumu wal-
ilonalo ni kuhamasisha
wachimbaji hao na jamii
kuchukua tahadhari kwa
kunawa mikono wanapo-
toka chooni na kabla ya
kula.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Mbogwe, Dk. Zakayo Sun-
gura aliwataka wachim-
baji hao kuacha tabia
va kujisaidia vichakani,
kuchemsha maji va kuny-
wa na kunawa mikono.

Dk. Sungura alisema
wamefunga vilabu vya
pombe za kienyeji na bi-
ashara ya juisi ya miwa
kutokana na mazingira
kutoridhisha.

Mkuu wa Wilaya ya
Mbogwe, Sakina Mo-
hamed alisema ametoa
maelekezo kwa wenyeviti
wa wachimbaji hao kuen-
delea kuchukua tahadhari
dhidi ya ugonjwa huo.

Sakina alisema ameku-
tana na watendaji wa
serikali na kuwaagiza
kufikisha ujumbe kwa
wananchi kuhakikisha
wanazingatia kanuni za
afya na matumizi sahihi
ya Vyoo.

Alisema jukumu
walilonalo ni kuha-
masisha wachim-
baji hao na jamii
kuchukua tahadhari
kwa kunawa mikono
wanapotoka chooni
na kabla ya kula.
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NCHIMBI APEWA "HOMEWORK’

Umo mgawo umeme unaozidi kutikisa,
katiba mpya ya wananchi, bima ya afya

Na Waandishi Wetu

AADA ya CCM kumtan-
gaza Dk. Emmanuel
Nchimbi, kuwa Katibu

Mkuu wa chama, na-
hodha huyo anashika usukani
wakati Watanzania wakikabiliwa
na kero nyingi, licha ya kwamba
chama chake kinamtegemea
kukivusha kwenye uchaguzi.

Baadhi ya wasomi wa Taasisi
ya Ustawi wa Jamii, wanaozun-
gumzia uteuzi wake wanaiam-
bia Nipashe kuwa, anawajibika
kuongeza uwazi ndani ya uch-
aguzi wa serikali za mitaa na
kuondoa kasoro ambazo zinal-
alamikiwa za kuubeza upinzani.

Wanasema  Dk.  Nchimbi
amechaguliwa kuongoza CCM
wakati ambao macho na masikio
ya serikali yakielekezwa kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa
mwaka 2024 na ule Mkuu wa
2025, hali inayoashiria kwamba
hakuna anayeangalia maisha
baada ya uchaguzi.

Hata hivyo, Dk. Nchimbi
Mtendaji Mkuu wa chama tawala
pamoja na kuhakikisha kwamba
anajenga imani ya wananchi kwa
chama na serikali, mambo yanay-
owakwaza Watanzania ni mengi
ikiwa ni pamoja na kukatika kwa
umeme mara kwa mara, mus-
takabali wa kuwapo kwa bima
ya afya na tatizo la ubadhirifu wa
fedha za umma.

Wanasema licha ya kwamba
chama anachokiongoza kinaele-
keza masikio na macho kwe-
nye mchakato na matokeo ya
uchaguzi wa serikali za mitaa ili
kujua hatima na kujipanga kwa
ajili ya uchaguzi mkuu, nilazima
kuongeza uwazi, uwajibikaji na
uhuru kwenye kupata uwakilishi
bungeni na kwenye kata.

Wasomi hao wanasema Wa-
tanzania wanafahamu na wa-
naelewa kinachoendelea kisiasa

na wanatamani kuwa na uwak-
ilishi unaowajibika kwao na kui-
simamia zaidi serikali ili kupun-
guza ugumu wa maisha.

Wakizungumzia baadhi ya
changamoto ambazo wanataka
zifanyiwe kazi wanataja nishati
wakiliita jambo sugu ambalo wa-
nanchi wanalalamikia, hasa ku-
katika umeme.

Wanahoji inakuwaje tatizo li-
naongezeka wakati kuna miaka
hakukuwa na mgawo? Waliotan-
gulia walifanya nini na sasa shida
iko wapi?

Wanamshauri Katibu Mkuu
atumie mbinu na juhudi zote ku-
maliza shida hiyo kwa kuielekeza
serikali kutoa maelezo mara kwa
mara kuhusu utatuzi wa changa-
moto hiyo.

Kisiasa suala la Katiba Mpya
na Tume huru ya uchaguzi ni
mambo ambayo ni madai ya wa-
nanchi, wadau wa siasa na hata
wanaofuatilia mwenendo wa ki-
siasa waliopo nje ya mipaka ya
Tanzania.

Miongoni mwa wadau hao ni
viongozi wa dini, Mwenyekiti
wa Kamati ya Kitaifa ya Maadili,
Amani na Haki za Binadamu kwa
Jamii ya Viongozi wa Dini, Askofu
William Mwamalanga, akitoa
maoni yao, anasema madai ya
katiba mpya hayajaanza leo aki-
kumbushia Tume ya Jaji Francis
Nyalali ya miaka ya 1990.

“Katiba mpya imechukua mia-
ka mingi kupatikana na Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, amesema
siyo tena suala la mjadala. Ame-
wapa Watanzania matumaini
ya kuipata. Tunategemea Dk.
Nchimbi ataikumbusha serikali
kutekeleza ahadi zake na hasa
kuandaa katiba mpya,” anasema.

Askofu Mwamalanga anasema
mtendaji huyo mpya anaijua
hali ya nchi, Watanzania pamoja
na mienendo ya kidemokrasia
akimtaka asimamie kupatikana

Wanawake wanavyochomoza
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‘KELELE ZA CHURA'’ DRC
Ha2|mzuu Tshisekedi
kgapa, ni Jumamosi

Katibu Mkuu, Dk. Emmanuel Nchimbi, baada ya kuteuliwa na
Kikao Maalum cha Halmashauri Kuu, Jumatatu wiki hii huko
Zanzibar. PICHA: CCM

kwa katiba ya wananchi, kuko-
mesha ubadhirifu serikali na
kuondoa migogoro ya kisiasa.
Anataja mgogoro wa mazun-
gumzo ya maridhiano baina ya
CCM na CHADEMA ambayo ya-
mekwama na sasa chama hicho
cha upinzani kimetangaza ku-
fanya maandamano nchi nzima,
hali inayoongeza wasiwasi.
Kuhusu ubadhirifu wa fedha za
umma anasema: “Tunataka kuo-
na wale waliotajwa kwenye ripoti
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Umma (CAG), wa-
nawajibishwa kwa kushtakiwa
na hatua za kudhibiti mifumo ya

kuvuja na kuibiwa fedha za wali-
pakodi zinachukuliwa.”

“Naweza kusema kazi kubwa
aliyonayo ni kuleta mabadiliko
kama ataweza ya kukubali kuan-
dika Katiba ya wananchi, tume
huru na kukomesha wizi seri-
kali..haya yatajenga imani ya
chama chake kwa Watanzania,”
anafafanua Askofu Mwamalanga.

Mmoja wa wadau wa afya ku-
toka sekta binafsi akizungumzia
uteuzi wa Dk. Nchimbi, anasema
ni wakati wa kutoa majibu ya mk-
wamo wa bima ya afya akirejea
bima ya watoto maarufu kama
Toto afya kadi.’

“Inavyoelekea haijafahamika
kuwa watoto wengi wanapoteza
maisha kwa kukosa matibabu
baada ya bima yao kufutwa, hili
ni jambo ambalo wapigakura
wana hamu ya kulisikia kutoka
serikalini,” anasema.

Mwekezaji huyo ambaye ha-
kutaka jina lake litajwe gazetini,
anasema suala la afya ni tatizo
linalohitaji ufumbuzi wa haraka
badala ya taarifa za mafanikio
ya ujenzi wa vituo vya afya am-
bavyo hawana uhakika wa kuti-
biwa huko.

Wachambuzi wa masuala ya
siasa wanaona uzoefu wa Dk.
Nchimbi ndani ya chama, serikali
na kwenye anga za kimataifa, ni
karata muhimu ya kuivusha CCM
kwenye maeneo mengi ikiwa
atautumia vizuri.

“Anakijua chama vizuri, ame-
kuwa serikali na ni balozi. Ni mtu
muhimu tuliyemhitaji wakati
huu hasa tunapoelekea kwenye
chaguzi,” anasema Kamishna
wa zamani wa Madini, Dk. Peter
Kafumu.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Repoa ya jijini Dar es Sa-
laam, Profesa Donald Mmari,
anasema Dk. Nchimbi ni mtu
anayeelewa mahitaji ya nchi na
chama na akigusia dhana ya di-
plomasia ya uchumi.

“Ni  mwanadiplomasia kwa
hiyo anafahamu nchi inahitaji
nini, mahusiano ya kimataifa,
tunapozungumzia dhana ya di-
plomasia ya kiuchumi kwa hiyo
anaweza kukisaidia chama ka-
tika kuielekeza na kuishauri seri-
kali namna bora ya kusimamia
mageuzi ya kiuchumi na kujenga
mahusiano,” anasema.

Dk. Nchimbi anachukua kijiti
kutoka kwa Daniel Chongolo, ali-
yejiuzulu Novemba mwaka jana
na Mwenyekiti wa CCM, Rais
Samia Suluhu Hassan, kuridhia
maombi yake.
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UN na sheria zinazoboreshwa,
yaibua| klkwazo kufikia 50/50

Na Jenifer Gilla

HIRIKA la Umoja wa
Mataifa la Wanawake (UN
Women), ni mdau wa
maendeleo ya kinamama
katika siasa na uongozi, ili kufan-
ikisha azma hiyo, linaguswa na
kutoa maoni kwenye mchakato
wa kuboresha sheria ili kuweka
mazingira bora ya uchaguzi we-
nye mrengo wa usawa kijinsia.

Maoni yake yanaelekezwa
kwenye sheria zinazoboreshwa
ili kuwa na uchaguzi huru, haki
na unaokubalika za uchaguzi
wa rais, wabunge na madiwani,
Tume ya Uchaguzi na Sheria ya
Vyama vya Siasa.

UN Women inaangazia upun-
gufu katika sheria hizo na jinsi
zinavyorudisha nyuma juhudi
za mwanamke kufikia uwak-
ilishi wa asilimia 50 kwa 50 kwa
mrengo wa kijinsia.

UN Women kwa kushirikiana
na Ofisi ya Mratibu Mkazi wa
Umoja wa Mataifa na Kikundi
cha Mawasiliano cha Umoja
wa Mataifa, wanafanya mku-
tano na Jukwaa la Wahariri ku-
wasilisha matokeo ya ucham-
buzi wa kijinsia wa miswada
hiyo na kutoa mapendekezo ili
kuwapo uwiano na ushiriki
wa wanawake na wanaume
kwa kiwango cha 50/50 katika
michakato ya kisiasa.

Akizungumza katika mkutano
huo, Mwakilishi Mkazi UN Wom-
en, Hodan Addou, anasema
katika awamu ya sita inayoon-
gozwa na Rais Samia Suhuhu
Hassan, Tanzania imepiga hatua
kubwa kufikia ongezeko kubwa
la wanawake kushiriki siasa na
nyadhifa za juu uongozini.

“Tanzania wanawake wa-
nawakilishwa bungeni kwa asil-
imia 37.4 na kwenye viti maalum
tuna uwakilishi kwa asilimia 30
pamoja na kuwa na wanawake
katika wizara muhimu,” anase-
ma.

Anaongeza kuwa licha ya
juhudi hizo taifa liko nyuma ya
makubaliano ya mikataba ya ki-
mataifa iliyosaini inayoelekeza
nchi wanachama kuchukua jiti-
hada za makusudi za kisheria na
kisera kufikia uwiano wa 50:50
kwa wanawake na wanaume ki-
uongozi.

Moja ya mikataba hiyo ni wa
Afrika wa Haki za Binadamu na
Watu juu ya Haki za Wanawake
barani Afrika (Maputo Protocol)
unaowataka wanachama wa
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusi-
ni mwa Afrika (SADC), kufikia
uwiano huo ifikapo mwaka 2015.

Anasema nafasi hizo ni
muhimu kwa wanawake, kwa
kuwa wanashiriki katika ku-
tungwa sera na sera na kutoa
maamuzi muhimu ambayo ya-
naathiri maisha yao katika ngazi
ya jamii.

Mratibu Mkazi wa Umoja wa
Mataifa, Zlatan Milisic, anasema

[

Mwakilishi Mkazi UN Women, Hodan Addou na Mratibu Mkazi wa Umoja wa Mataifa, Zlatan

Milisic, wakizungumza na wana habari. PICHA: JENIFER GILLA

Tanzania wa-
nawake wa-
nawakilishwa
bungeni kwa
asilimia 37.4
na kwenye
Viti maalum
tuna uwak-
Iishi kwa
asilimia 30
pamoja na
kuwa na wa-
nawake ka-
tika wizara
muhimu.

kwanza uwakilishi mdogo wa
wanawake kwenye  kufanya
maamuzi unatokana na sababu
mbalimbali ikiwamo upungufu
wa kijinsia katika sheria na sera.

Aidha, anataja kukosa uw-
ezo na ujuzi muhimu kati ya
wanawake, unyanyasaji katika
siasa, mitazamo ya kijinsia, des-
turi za kitamaduni, mitazamo na
kanuni kuwa pia hukwamisha.

Anagusia pia ukosefu wa
usawa sio tu kuwa unadhoofi-
sha kanuni za uwakilishi wa
kidemokrasia, lakini pia una-
zuia maendeleo ya nchi na UN
inashirikiana na serikali iliyopo
madarakani kuhakikisha wa-
nawake wanashiriki katika na-
fasi hizo.

“Mfumo wetu wa Ushirikiano
Endelevu wa Umoja wa Mataifa
kwa Tanzania 2020 hadi 2027
pia unatambua kwamba ush-
irikishaji wanawake katika siasa
ni muhimu kufikia maendeleo
endelevu na pia kushughu-
likia masuala yanayowaathiri
kinamama na  wasichana,”
anaongeza.

Akiwasilisha uchambuzi huo,
Mhadhiri wa Sheria wa Chuo
Kikuu Huria Tanzania, Dk. Vic-
toria Lihiru, anaeleza kuwa
wamegundua changamoto nane
anazokumbana nazo mwan-
amke katika harakati za kushiri-
ki siasa na uongozi zinazotokana

na upungufu kisheria.

Idadi ndogo na ushiriki hafifu
wa wanawake kama viongozi
ndani ya vyama vya siasa ni
changamoto ya kwanza.

Idadi ndogo ya wanawake
wagombea na wanaochaguliwa
katika nafasi mbalimbali kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa na
serikali kuu nayo ni changamoto
anayogusia Victoria.

Nyingine ni zile zinazowa-
kumba wanawake viti maalumu,
madiwani na wabunge, akisema
idadi ndogo ya makamishna,
viongozi na wafanyakazi kwe-
nye Tume za Taifa za Uchaguzi
na mchakato wote wa uchaguzi
na vitendo vya ukatili wa kijinsia
katika siasa.

Victoria anataja pia uhaba wa
fedha kuwawezesha wanawake
kushiriki kikamilifu katika siasa
na uchaguzi.

Utatuzi wa migogoro usi-
ofuata kanuni za asili za kutoa
haki ndani ya vyama vya siasa,
kutokuwapo taarifa zinazohusu
uchaguzi na siasa zilizochakat-
wa kwa misingi ya kijinsia na
ujumuishwaji wa makundi maal-
umu nayo ni changamoto.

“Zimesababisha kuwapo na
idadi ndogo ya wanawake wa-
naoteuliwa kama wagombea
wa nafasi za uongozi wa nafasi
mbalimbali katika uchaguzi wa
mwaka 1995 huku wengi wak-

itegemea zaidi viti maalumu
kuufikia ubunge na udiwani.”

“Katika bunge lenye wabunge
takribani 400,  wanawake
wabunge ni asilimia 37.2 au 148.
Kati yao ni 27 pekee sawa
na asilimia 104 ndiyo  wa-
mechaguliwa katika majimbo
264. ldadi kubwa ambayo ni
wabunge 113 wameingia kupitia
viti maalumu.”

Kati ya madiwani takribani
4,000, ni asilima 6.5 pekee ya
madiwani wanawake walioch-
aguliwa kutoka kwenye kata,”
anasema.

MAPENDEKEZO

Kwa mujibu wa DK. Victoria
baadhi ya mapendekezo ni vi-
fungu 6A(5) 10C vya sheria
ya vyama vya siasa vifanyiwe
marekebisho kuweka asilimia
na viwango vya ujumuishwaji
wa wanawake na makundi
maalumu katika vyama hususani
katika kuchagua viongozi wake
pamoja na wajumbe wa vyombo
na mikutano ya maamuzi.

Aidha, kifungu cha 32 cha
Muswada wa Sheria ya Uchaguzi
wa Rais, Wabunge na Madiwani
kiongezewe kifungu kidogo
kitakachovitaka vyama kama
vikiteua mgombea urais mwa-
namume makamu wake awe
mwanamke au akiwa mwan-
amke makamu awe mwanaume.

Anongeza kuwa vifungu 4(5)
(c), 13, 16, 17 nal8 vya Sheria ya
Vyama vya Siasa vibadilishwe
kutaka ruzuku ya asilimia 30 ku-
tolewa kwa vyama kulingana na
namna chama kitakavyotekeleza
sera na mipango inayozingatia
ujumuishwaji wa wanawake na
makundi maalumu katika nafasi
Za uongozi, maamuzi na kuteua
wagombea wa chaguzi za seri-
kali.

Kadhalika, vyama vya siasa
vionyeshe namna vinavyotumia
fedha za ruzuku kutoka wadau
mbalimbali kukuza ushiriki wa
wanawake na makundi ya kijami
katika michakato ya siasa.

“Chama kisipewe ruzuku ya
asilimia 30 kama hakina mikaka-
ti ya kukuza ushiriki wa makundi
ya kijamii katika michakato ya
siasa,” alisema.

Aidha, vifungu cha 9 (6) (8)
vya Sheria ya Uchaguzi vielekeze
kamati ya uteuzi kuhakikisha
inazingatia usawa wa jinsia, uju-
muishwaji wa makundi maalu-
mu katika kuwapata wajumbe
tisa wa tume wanaopendekezwa
ili kuwapo na usawa wa jinsia wa
wajumbe wateule, ni pendekezo
jingine.

Anasema matarajio ya wadau
wa haki za binadamu na haki za
wanawake na usawa wa jinsia
ni kuwa miswada hiyo itasaid-
ia kutatua baadhi ya changa-
moto zinazosababisha ushiriki
mdogo wanawake na kinamama
wenye ulemavu kwenye uch-
aguzi.
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Wanawake wanavyochomoza
katika uong02| Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SAWA wa kijinsia ni wim-
bo ambao umekuwa na
mwangwi kila kona ya
dunia. Hiyo ni kutokana
na vuguvugu lililopata mashiko
kutaka kuwe na uwiano sasa kati
ya wanawake na wanaume kwe-
nye vyombo vya uamuzi kama
vile bunge, baraza la wawakilishi,
baraza la mawaziri, uongozi wa
taasisi za umma na mashirika.

Lengo kubwa la suala hili ni
kuwa na uwakilishi wa 50 kwa 50
baina ya wanawake na wanaume
katika ngazi za uamuzi. Mvumo
huu sasa uko katika jumuiya za
kikanda kama Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC),
Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC) na Umoja wa Afrika (AU).

Tangu kuanza kwa vuguvugu
hilo miaka 2000 mwanzoni,
kumekuwa na kasi katika uteuzi
au uchaguzi wa wanawake kuin-
gia katika masuala ya uongozi.
Zanzibar ambayo wiki iliyopita
ilikuwa inatimiza miaka 60 ya
Mapinduzi, ajenda mojawapo
tangu mwaka 1964 ilikuwa kuon-
doa ubaguzi wa kijinsia hasa
katika nafasi za uongozi na ush-
iriki wa katika kisiasa kati ya wa-
nawake na wanaume.

Ndani ya miaka 60 ya Mapin-
duzi, Zanzibar ni tofauti na ili-
vyokuwa mwaka 1964. Baraza la
Mapinduzi la mwaka 1964 liliku-
wa na wajumbe 10 wote wakiwa
wanaume. Kwa sasa mambo ya-
mebadilika na wanawake wana-
chomoza katika vyombo vya ua-
muzi na kuongeza ushiriki katika
ungozi. Kwa sasa serikali ya awa-
mu ya nane chini ya Rais Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi ina mawaziri 20
wakiwamo watano wanawake.

Aidha, katika Baraza la Wawak-
ilishi la sasa, kuna wajumbe 78
wakiwamo wanawake 29 waki-
wamo ambao waliochaguliwa
majimbo 50 ya uchaguzi Zanzi-
bar ni nane.

Mwanasiasa mkongwe mwa-
namke, Balozi Amina Salum Ali,
anasema uwapo wa Rais wa Tan-
zania, Dk. Samia Suluhu Hassan,
ni kielelezo cha mafanikio kwa
wanawake katika nafasi za juu
za uongozi. Anasema jambo hilo
lilikuwa nadra sana katika miaka
kadhaa iliyopita.

Balozi Amina ambaye amewa-
hi kushika nafasi mbalimbali za
uongozi serikalini na katika taasi-
si za kimataifa, anasema hivi sasa
kuna nafasi nyingi za uongozi
kwa wanawake licha ya kwamba
mwaka 1964 walipewa nguvu
na Rais wa Kwanza wa Zanzibar,
Sheikh Abeid Amani Karume,
kufanya biashara ili kujikomboa
kiuchumi.

Anasema baada ya Mapinduzi,
wakati wa uongozi wa awamu ya
pili chini ya Alhaj Aboud Jumbe
Mwinyi, wanawake walipewa
nafasi za uongozi zikiwamo za
uwaziri.

Amina Salum Ali

Kwa mujibu wa Balozi Amina,
kila awamu ya serikali inapoingia
madarakani, idadi ya ushiriki wa
wanawake huongezeka. Anase-
ma kama ilivyokuwa kwa Jumbe,
pia wakati wa awamu ya tano
chini ya Dk. Salmin Amour Juma,
pia wanawake walipewa nafasi
katika wizara nyeti wakiwamo
makatibu wakuu.

“Kipindi cha Dk. Salmin, ni-
likuwa mwanamke wa kwanza
kuongoza wizara nyeti ya fedha.
Pia mawaziri waliofuatia, awamu
ya sita na ya saba, wanawake wal-
ipewa natfasi,” anasema.

Balozi Amina ambaye katika
kinyang’anyiro uteuzi wa mgom-
bea urais wa Tanzania ndani ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
mwaka 2015 na ule wa Zanzibar
mwaka 2000, anasema Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) in-
awapa nafasi za uongozi zikiwa-
mo ukuu wa mkoa na kwa sasa
kati ya mikoa mitano yuko mwa-
namke, Salama Mbarouk Khatib.

Pia katika ngazi ya mahakama,
anasema kuna majaji wanawake
watano na mahakamani wakazi
wanawake 21. Licha ya nafasi
hizo, kwa sasa Zanzibar ina Ka-
tibu Mkuu Kiongozi, Mhandisi
Zena Ahmed Said.

Dk. Mzuri Issa, Mkurugenzi wa
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA)
Zanzibar, anasema kuna mab-
adiliko chanya ya uongozi kwa
wanawake kwa sababu miaka ya
1964 ushiriki wa wanawake uli-
kuwa mdogo.

Anasema mwaka 1867 kuli-
kuwa na mwanamke aliyeshiriki
baraza la uamuzi la masuala ya
sheria, Kristina Majaliwa, am-
baye hata hivyo hakuwa na ua-
muzi kwa sababu yalipoibuka

Salama Mbarouk Khatib

masuala ya wanawake, haruhisi-
wi kupiga kura.

Pia anasema kipindi hicho ku-
likuwa na hofu kubwa dhidi ya
wanawake pamoja na mifumo
dume kwa kutowahusisha katika
uongozi. Lakini wanawake wengi
walikuwa hawapelekwi shuleni
kupata elimu, jambo ambalo ni
sababu ya wanawake kuachwa
nyuma.

Dk. Mzuri anasema miaka ya
1970, kuwapo kwa uhamasishaji
wa wanawake kupata elimu na
mwaka 1985, ulipatikana msu-
kumo mkubwa wa haki za wa-
nawake na majadiliano yakaanza
na hatimaye kushirikishwa ka-

Kwa kweli
wanawake
niliowateua
hawajiangu-
sha wanafan-
va kazi vizuri
MNO Na nase-
ma sitasita
kuwachagua
kunisaidia
katika maju-
kumu va kazi
zangu katika
kuliongoza
taifa.

tika harakati za uongozi.

Anasema mwaka 1985 vilian-
zishwa viti maalum katika vy-
ombo vya uamuzi na asilimia 10
iliwekwa kwa kwenye Baraza la
Wawakilishi na mpaka kufikia
asilimia 42 kwa sasa lakini ku-
undwa kwa wizara ya masuala ya
jinsia mwaka 1990.

Wanawake hivi sasa, anasema
wanapewa nafasi za uteuzi na
wanafanya vizuri wanapopewa
na ni waaminifu katika utendaji
kazi kwa kuwa si wengi wanao-
tuhumiwa na vitendo vya rushwa
na ubadhirifu wa mali za umma.

Pia anasema kwa sasa wa-
nawake wenye elimu na wenye
uwezo wa kitaalamu ni wengi,
hivyo kuna haja ya kuwapo kwa
uchambuzi wa kijinsia kwa kila
sekta na serikali kutoa ripoti ya
mwaka ya hali ya kijinsia katika
nchi.

Anasema pamoja na kuwapo
wanawake katika uongozi, bado
kuna nafasi za kitaaluma wa-
nawake wameachwa nyuma ziki-
wamo nishati, ujenzi, uvuvi, sek-
ta binafsi na umiliki wa biashara
kutokana na kipato kuwa kidogo.

Kwa mujibu wa Dk. Mzuri
katika miaka 60 ya Mapinduzi,
jambo la kujivunia ni kwamba
wanawake wanaungana na sauti
zao zinasikika tofauti na miaka
ya nyuma walipokuwa waoga wa
kuzungumza. Anasema kwa sasa
wanazungumza na kudai haki
pale wanaponyimwa.

“Wanawake sasa wamekuwa
na ujasiri mkubwa kwa sababu
wamekuwa shupavu wa kuto-
jali wale wanaorudisha nyuma
harakati za kujikomboa. Hivi sasa
sauti za wanawake ni kubwa,”
anasema.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki
Pembe Juma, anasema katika
miaka 60 ya Mapinduzi, ushiriki
wa wanawake katika harakati za
kisiasa, kiuchumi na kijamii ni
mzuri ikilinganishwa na miaka
iliyopita.

Anasema serikali inatoa kip-
aumbele ya elimu kwa watu wote
bila kujali jinsia hali ambayo im-
esababisha watoto wa kike ku-
fanya vizuri zaidi katika mitihani
ya taifa.

Pia anasema wanawake wana-
shirikiana katika harakati mbal-
imbali za kujipatia kipato ili wa-
siachwe nyuma kimaisha.

Rais Dk. Mwinyi anahani-
kiza kuwapo kwa nafasi zaidi za
wanawake katika vyombo vya
uamuzi kwa kuahidi kuwa hata-
sita kuwapa nafasi za uongozi
wanawake katika serikali yake
kwa sababu anaridhishwa na
utendaji wa kazi kwa wale alio-
wapa nafasi.

“Kwa kweli wanawake niliowa-
teua hawajiangusha wanafanya
kazi vizuri mno na nasema sitasi-
ta kuwachagua kunisaidia katika
majukumu ya kazi zangu katika
kuliongoza taifa,” anasema.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Kelele za chura DRC: hazimzuii
Tshisekedi kuapa, ni Jumamosi hii

« HOfu, Upinzani vyaanza kvva washirika wake

Na Moshi Lusonzo

AIS wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Felix Tshisekedi,

wakati wowote kuanzia
sasa angjiandaa kuapishwa na
kuunda serikali yake baada ya
muungano wa vyama vinavyota-
wala nchi hiyo kupata viti vingi
katika uchaguzi wa wabunge na
rais.

Muungano huo unaoundwa
na vyama tofauti vya siasa un-
aojulikana kama Union Sacree,
ambao umejipatia kura nyingi
kuliko ilivyotegemewa na sasa
umejihakikishia kuongoza kwa
muhula wa pili baada ya kushin-
da viti zaidi ya 400 kati ya 500
vya wabunge kwenye uchaguzi
uliofanyika Desemba 20, mwaka
jana.

Changamoto kubwa Kkatika
kuunda serikali zitatokana na
ugawanaji ulio sawa wa madara-
ka ndani ya taasisi mbalimbali,
hasa kuzingatia chama chake
cha UDPS kimepata viti 66 vya
wabunge sawa na asilimia 12 ya
wabunge wote jambo ambalo
kwa takwimu ni mafanikio.

Chama hicho kilipata viti 35
vya bunge kwenye uchaguzi wa
mwaka wa 2018, mwaka huu
kimepanda juu zaidi na kwa ku-
jiongezea viti 31.

Muungano wa serikali unato-
kana vyama vinavyoongozwa
na baadhi ya washirika wake
muhimu wakiwamo Spika wa
Seneti, Modeste Bahati Lukwe-
bo, Waziri wa Ulinzi Jean Pierre
Bemba na Waziri wa Uchumi, Vi-
tal Kamerhe.

Kutokana na matokeo hayo ni
wazi Rais Tshisekedi ana wakati
mgumu kuhakikisha washirika
hao wanapata nafasi muhimu
ndani ya serikali ili kujiimarisha
kwenye uongozi wake.

Kwa mujibu wa katiba ya nchi
hiyo, baada ya Mahakama ya Juu
kuthibitisha matokeo ya uch-
aguzi, mshindi wa kiti cha urais
ataapishwa Jumamosi wiki hii.

MANUNG’UNIKO YAHANI-
KIZA

Pamoja na kutangazwa kwa
matokeo hayo, vyama vinavy-
omuunga mkono vimeanza
kunung'unika kutokana na viti
vyao kupungua na kunyooshea
kidole chama cha Tshisekedi
kwamba kimewapora kura.

Baadhi ya vyama vimemtilia
shaka na kutoridhishwa na ma-
tokeo yaliyotangazwa na kue-
leza kwamba yamekuwa sawa
na uteuzi wa wabunge, badala
ya ushindani katika masanduku
ya kura.

Hata hivyo, baadhi ya viongozi
wamesikika wakisema wabunge
wao wameshindwa kurudi bun-
geni kutokana na tabia ya kulipi-
ﬁiana kisasi ndani ya muungano

uo.

{}

Rais Felix Tshisekedi. PICHA: MTANDAO

Wabunge
zaidi ya

70 ambao
ni watiifu
wa Kabila
wamepoteza
nafasi zao
baada ya
kutogom-
bea katika
uchaguzi wa
mwaka jana.

Moise Katumbi

HASIRA ZAIBUKA

Vyama vya upinzani na waan-
galizi huru wa uchaguzi wa-
meelezea wasiwasi wao kuhusu
kupatikana kwa wabunge hao
kutokana na uchaguzi huo ku-
}?kuwa huru, haki na unaokuba-
ika.

Tayari baadhi ya vyama vya
upinzani vimetangaza kutotam-
bua ushindi wa Tshisekedi na
vyama washirika vikisema ha-
wakuchaguliwa na raia wa DRC,
bali walitokana na njia chafu na

wizi wa kura.

Mshindi wa pili Moise Ka-
tumbi ameeleza uchaguzi uli-
ofanyika kwa siku mbili kuanzia
Desemba 20, kuwa ni sawa na
kichekesho kutokana na upiga-
jikura kukumbwa na machafuko
na kwenda kinyume na mashar-
ti ya upigaji kura.

Licha ya kelele za upinzani,
Rais Tshisekedi anapata ahueni
kutokana na serikali kadhaa za
nchi za magharibi kumuunga
mkono na mara alipotangazwa

kuwa mshindi hazikusita kum-
pongeza.

Kwa upande wake Tume ya
Uchaguzi ya DRC (CENI), im-
eendelea kujinasibu kuwa uliku-
wa wa huru na uwazi ingawa ili-
batilisha matokeo ya wagombea
82 wa nafasi za ubunge kati ya
wagombea 100,000 waliowania
nafasi hizo.

Mtihani mwingine ilioko
mbele ya utawala wa Rais Tsh-
isekedi ni ukosefu wa usalama
mashariki mwa nchi hiyo hasa
mashambulizi yanofanywa na
waasi wa M23.

Katika kipindi chake cha
kwanza ameshindwa kuwa-
hakikishia wananchi wanaoishi
mkoa ya Kivu Kaskazini us-
alama kutokana na kukabiliwa
na mashambulizi na mauaji ya
mara kwa mara yanayofanywa
na vikundi vya waasi wanao-
tumia eneo hilo kama ngome
zao kwa muda mrefu.

Katika hatua nyingine, Kanisa
Katoliki ambalo linaaminiwa na
Wakongo wengi limeeleza kuwa
na mashaka na ushindi uliopa-
tikana kwenye muungano huo,
likisema uchaguzi ulikuwa na
udanganyifu.

Rais Tshisekedi analazimika
kufanya jitihada za kurudisha
imani na kanisa hilo ambalo
idadi kubwa ya wananchi wake
ni waamini wake.

Awali ujumbe wa uangalizi wa
Makanisa ya Kikatoliki na Kip-
rotestanti, ulionyesha kuwapo
kwa udanganyifu katika kuhesa-
bu kura na kugawa viti. Ujumbe
huo ulikumbusha kwamba
haiwezekani ~ kuwahakikishia
wadau wote uhalali wa kura
wakati hauko tayari kukubali
matokeo.

Katika matokeo hayo chama
cha Moise Katumbi kilipata
viti 20 pekee vya ubunge katika
matokeo hayo, wakati rais wa
zamani Joseph Kabila, ilisusia
chaguzi huo, akiuelezea kuwa
ulijaa vurugu na wizi wa kura
kupita chaguzi zote zilizofanyika
nchini humo.

“Tangu mwaka 2021, tulionya
dhidi ya mchakato huu,” anase-
ma kada mmoja wa Chama cha
PPRD, cha rais wa zamani, Jo-
seph Kabila.

Anasema sababu za kutoku-
wa na imani na uchaguzi huo
ni udhaifu wa taasisi, CENI na
Mahakama ya Katiba, ambazo
zinasimamia chaguzi hizo.

Wabunge zaidi ya 70 ambao
ni watiifu wa Kabila wame-
poteza nafasi zao baada ya ku-
togombea katika uchaguzi wa
mwaka jana.

Mwaka 2018, Rais wa Congo
wakati huo Joseph Kabila, al-
imchagua waziri wa zamani wa
mambo ya ndani Emmanuel
Ramazani Shadary, kuwa mrithi
wake katika uchaguzi mkuu un-
aotarajiwa lakini alishindwa na
hata hivyo mwaka huu, hakusiki-
ka kwenye mchakato na kususia
uchaguzi mkuu. DW/ RFI
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TALGWU yawasilisha kero serikalini

Na Augusta Njoji, DODOMA

HAMA cha Wafanyakazi

wa Serikali za MitaaTan-

zania (TALGWU), kime-

wasilisha kero kwa serika-
li ikiwamo ya watumishi wa afya
kujilipia ada ya leseni ya kutoa
huduma kila mwaka licha ya ku-
waajiri.

Katibu Mkuu wa TALGWU,
Rashid Mtima aliyasema hayo
baraza kuu la chama hicho.

“Kuna manung’uniko makubwa
kwa watumishi wa kada za afya
kutakiwa kujilipia ada ya leseni
kila mwaka huku wakitekeleza

YPGEA
yawapigia
debe vijana

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

TAASISI ya Kiraia inayo-
jishughulisha na masuala
ya amani, maendeleo na
uchumi kwa vijana nchini
(YPDEA), imeiomba serikali
kuwatengenezea mazingira
mazuri ya ujasiriamali vija-
na ili wajiajiri na kujiepusha
na vitendo viovu.

Mratibu wa ldara ya Vi-
jana Taifa wa taasisi hiyo,
Ashura Moshi alitoa ombi
hilo kwenye kikao cha vion-
gozi wa taasisi hiyo wenye
nafasi za ngazi ya mkoa na
hapa.

Alisema iwapo serikali
itatengeneza mazingira
mazuri, vijana wataungana
na kupatiwa mikopo ita-
kayowasaidia kujikwamua
kiuchumi na kuondokana na
tamaa ya kujihusisha na vi-
tendo viovu ili kupata fedha
za haraka.

Alitaja kero kubwa iliyopo
kwa vijana ni kukosa mazin-
gira mazuri na sahihi kuun-
gana na kupatiwa mikopo.

Ofisa Kilimo YPDEA Taifa,
Neema Chiboni, aliiomba
serikali kuendelea kutoa
elimu kwa vijana ili kuon-
dokana na tabia ya kukaa
vijiweni na kusubiri ajira
wakati kuna fursa nyingi za
kilimo, biashara na ufugaji.

“Serikali ikiwapa elimu
va ujasiriamali kilimo cha
bustani biashara na ufugaji
kwanza wataweza kujiunga
kwa pamoja na kujiinua
kiuchumi na wataondokana
na kukaa vijiweni na kui-
lalamikia serikali kwa ku-
towatengenezea mazingira
hayo,” alisema.

Akifungua kikao hicho,
Mshauri Mkuu wa Taasisi
hiyo, Askofu Vicent Malen-
da alisema malengo yao ni
kuwaunganisha vijana kwa
ajili ya kuwapatia elimu ya
ujasiriamali ili wajikomboe
kiuchumi.

majukumu ya kutoa huduma kwa
umma, na iwapo wanashindwa
kulipia wanakosa haki ya ku-
pandishwa daraja na vyeo, ikum-
bukwe hawafanyi biashara kwa
leseni hizo,” alisema.

Mtima alisema wanaiomba
serikali ~ kuhakikisha  waajiri
wanawalipia watumishi  hao
ada hizo kwa kuwa wanatumia
leseni hizo kuwahudumia wa-
nanchi.

“Leseni ya kutoa huduma isiwe
sehemu ya kigezo cha watumishi
wa kada ya afya kupandishwa ma-
daraja, pia kuna changamoto ya
mfumo mpya wa upimaji utendaji
kazi kwa watumishi wa umma,”

BETTE
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alisema.

Alisema serikali imetoa muda
mfupi kwa watumishi wa umma
kujisajili bila kuzingatia watumi-
shi wengi wanafanya kazi kwenye
mazingira ya pembezoni ambako
kuna tatizo la mtandao.

Katibu huyo aliitaja kero ny-
ingine ni kutotolewa elimu ya ku-
tosha ya matumizi ya mfumo huo
na kuomba serikali iongeze muda
kujisajili.

Kadhalika, alisema kuna tatizo
kwenye muundo wa utumishi
katika upandishwaji vyeo na
kubadilishwa miundo hasa kwa
watumishi wasio walimu.

“Wanapotoka masomoni ku-

jiendeleza muundo unawalaz-
imu kupelekwa kwenye cheo
cha chini cha kuanzia bila kuzin-
gatia uzoefu katika utumishi wa
umma tunaomba serikali ibadili
utaratibu na kuzingatia uzoefu,”
alisema.

Akifungua kikao hicho, Naibu
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu,
Patrobas Katambi aliahidi serikali
itaendelea kushughulikia kero
hizo.

Katambi alisema serikali chini
ya uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan itaendelea kuboresha ma-
slahi ya wafanyakazi na mazin-
gira wanayofanyia kazi ili kuinua

ufanisi.

Alisema serikali itaendelea
kulinda na kuzingatia haki za
wafanyakazi nchini na kuwataka
waajiri kuhakikisha wanafuata
matakwa ya sheria za kazi na ku-
dumisha mahusiano mema ka-
Zini.

“Wanachama wote wa TAL-
GWU mtambue kuwa ulinzi wa
haki za wafanyakazi unaanzia
kwa ninyi wenyewe kuzingatia
dhana ya haki na wajibu, kama
chama mnapaswa kuwakumbu-
sha wafanyakazi kujiepusha na
vitendo vinavyoenda kinyume na
misingi na maadili ya utumishi wa
umma,” alisema.
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VVyombo vya moto vikipita kwa shida na kusababisha foleni kutokana na maji ya mvua yaliyotuama katika barabara ya
Mtaa wa Lindi na Msimbazi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

TIC yahamasisha Watanzania uwekezaji

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KITUO cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC) kimewataka Wa-
tanzania kutumia mwaka 2024
kuongeza uwekezaji nchini.

Meneja Uhamasishaji
Uwekezaji wa Ndani wa kituo
hicho, Felix John alitoa wito
huo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari baada
ya kutembelea baadhi ya
wawekezaji mkoani hapa ikiwa
ni kampeni ya kitaifa ya kuha-
masisha uwekezaji wa ndani.

John alisema ametoa rai hiyo

kutokana na takwimu walizon-
azo kuonyesha kuwa kiwango
cha uwekezaji kwa wazawa
kimefikia asilimia 46.

Alisema maboresho yaliyo-
fanywa na Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kubadilisha she-
ria na kupunguza kiwango vya
mtaji yamesaidia kuongeza
idadi ya wawekezaji wanaosajil-
iwa na TIC baada ya kuanza
kutekelezwa kwa sheria hiyo.

Alisema sheria hiyo mpya
ya uwekezaji ya mwaka 2022
imepunguza thamani ya mtaji
kwa mwekezaji wa ndani kutoka
Dola za Kimarekani 100,000

hadi kufikia Dola 50,000 kwa
lengo la kuvutia uwekezaji
nchini kwa wazawa.

Alisema sheria hiyo namba
10 inatambua wawekezaji ma-
hiri ambao hupata motisha
kwa kupewa misamaha ya kodi
ndani ya kipengele hicho cha
mwekezaji mahiri.

John alisema kampeni ya ku-
hamasisha uwekezaji wa ndani
inalenga kubadilisha fikra kwa
Watanzania kuwa uwekezaji un-
awalenga wageni au wazungu
.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, alisema TIC

kuanzisha kituo cha utoaji
huduma mahali pamoja ni
hatua nzuri katika kumsaidia
mwekezaji kupata huduma ku-
toka Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS) na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) na kupunguza
usumbufu.

Kaimu Karibu Tawala Msaidizi
Viwanda na Biashara Mkoa wa
Singida, Lucas Mkuki, aliwakari-
bisha wawekezaji mkoani hapa
kwa kuwa jiografia inafanya
uwe kivutio kikubwa kutoka
na kuwa na miundombinu mi-
zuri ya barabara na maeneo ya
kilimo.
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Mgambo wadaiwa kumwagia

. kufutwa ada

malji vitanda wasiolipa kodi

Na Elizabeth John,
WANGING'OMBE

ANANCHI wa Ki-
jiji cha Wangutwa
Kata ya Uham-
bule Wilaya ya
Wangingombe mkoani Njombe
wamelalamikia kukithiri kwa
michango inayodaiwa kutozwa
ambayo imekuwa kero kwao.
Walitoa malalamiko hayo kwa
Kamati ya Ulinzi na Usalama
Mkoa wa Njombe ikiwa imeon-
gozwa na Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Anthony Mtaka ambao
kusikiliza kero mbalimbali kupi-
tia mkutano wa hadhara.
Wananchi hao walisema wan-
apokubaliana aina ya michango
wamekuwa wakiongeza kiasi cha
fedha ambacho wamekubaliana
au kuweka michango bila ya

mpangilio.
Walisema wakati mwingine
mgambo wanapita nyumba

kwa nyumba kudai michango,
endapo mhusika asipokuwa na
fedha anapigwa kisha mgambo

hao huingia ndani na kumwagia
maji kitanda.

Kwa upande wake, Jafari
Mnenwa alisema hapo awali wa-
likubaliana kuchanga michango
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa
kabla hawajakamilisha hilo vion-
gozi wakaja na michango min-
gine. “Tunampango wa kujenga
madarasa, kabla hatujamaliza
kujenga tunachangishwa fedha
kwa ajili ya kununua kiwanja
alisema Mnenwa.

Mnenwa alisema katika miku-
tano yao walikubaliana kwamba
atakayechelewa kutoa mchango
atamlipa mgambo Sh.5,000 laki-
ni jambo la kushangaza mgambo
hao hudai Sh.10,000.

Mnenwa alisema amekuwa
hapo na kuhoji lakini matokeo
yake ameishia kusingiziwa kesi
kwamba ameiba sola ambayo ali-
nunua Sh.160,000.

Elida Ndalagwa alisema: “Mimi
ni mjane mashamba yangu ya-
mevamiwa na ndugu wa mume
wangu, ambao wanalima pale la-
kini wakaenda polisi kunishtaki
kwamba nimewatishia na panga,

hivyo nikakamatwa nikapelekwa
Kituo cha Polisi llembula nikalala
mahabusu kulikuwa na askari
polisi wawili wa kike na wa ki-
ume wakanichukulia hela zangu
Sh.150,000,” alisema.

Wangutwa, Ester Mrunwa alise-
ma hayo ni makubaliano kupitia
mkutano wa hadhara ambapo
mchango walikubaliana kuwa
Sh. 5,000 kwa ajili ya kununua
kiwanja na walipeana muda
kwamba ambaye atachelewa
atakamatwa na atalipa gharama
za mgambo Sh. 10,000, kauli am-
bayo imepingwa na wananchi
hao. Kufuatia malalamiko hayo
Mkuu wa Jeshi la Polisi Wilaya ya
Wanging'ombe, Magnus Milinga
alisema walipata taarifa kwamba
Jasari (Jafari Mnenwa) anazo
mali za wizi na anachochea
uvunjifu wa amani.

“Baada ya kupata hivyo taarifa
tulikuja kupekua na baadhi ya
mali na ambazo tulijua ni mali
yake halali tulimkabidhi, tulim-
kuta na sola pamoja na pikipiki
ya wizi,” alisema Milinga.

Akijibu  tuhuma zinazom-
kabili Jafari Mnenwa alimueleza

Mkuu wa Mkoa kwamba tangu
ameanza juhudi zake za kufichua
hapo amekuwa akipokea vitisho
vingi ikiwemo kuitwa kwenye
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya.

“Tangu kufua-

nimeanza

ikiwemo wizi wa ngombe am-
bao mimi kwa kushirikiana na
jirani na mwenyekiti akiwa ame-
foji nyaraka ya mauziano, lakini
polisi walikuja pale kwangu ku-
fanya upekuzi eti mimi mwizi
mbona haikuwa hivyo kipindi
cha nyuma na iwe sasa au kwa
sababu nimejitolea kufuatilia
mambo,” alisema Mnenwa.

Kufuatia malalamiko hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, An-
thony Mtaka alipiga marufuku
kuwepo michango kwa sasa
hadi pale wananchi hao wana-
tapokubaliana upya.

Mtaka alisema: “Mh. Diwani
naomba hii michango isimame
hawa watu walime, wafanye shu-
ghuli za mavuno na wakivuna
mtakaa sasa mkubaliane shughu-
li za kimaendelea mnafanyaje”.

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
limeshauriwa kutotumia nguvu
wakati wa kukabiliana na uhali-
fu, badala yake litoe elimu kwa
wananchi ili waweze kusaidia
shughuli za kuzuia uhalifu.

Wito huo ulitolewa juzi na
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa wakati akikabidhi
magari matatu yaliyonunuliwa
na serikali kwa ajili ya Jeshi la
Polisi kukabiliana na uhalifu.

Alisema kuwa suala la us-
alama wa raia na mali zao siyo
la polisi pekee bali la kila mwa-
nanachi, hivyo kuna umuhimu
mkubwa wa wananchi kush-

Polisi watakiwa kutotia hgvu kukab

irikishwa katika suala la kuka-
biliana na uhalifu.

“Tunahitaji kuifanya jamii
yetu iishi kwa amani na utulivu,
lakini ili tufanikiwe hatuwezi
ni lazima wananchi washirik-
ishwe kwa kupewa elimu ya ku-
kabiliana na uhalifu, polisi msi-
tumie nguvu pekee kukabiliana
na uhalifu bali waelimisheni
wananchi ndipo tutafanikiwa,”
alisema Malisa.

Alisema kuwa utaratibu
wa sasa wa Jeshi la Polisi ku-
peleka askari katika kila kata
ni mzuri kwa kuwa askari hao
wakichangamana na jamii wa-
naweza kuzuia uhalifu kabla
haujatokea na kuifanya jamii
iishi kwa amani na utulivu.

Akipokea magari hayo, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Benjamin Kuzaga alise-
ma magari hayo yatalisaidia
Jeshi la Polisi kufanya kazi kwa
weledi wakati wa kukabiliana
na wahalifu.

Alisema kupatikana kwa
magari hayo kutaongeza viten-
dea kazi kwa askari wa jeshi
hilo ambao watayatumia kufika
maeneo mbalimbali kwa waka-
ti kwa ajili ya kudhibiti uhalifu.

“Magari haya yatatusaidia ku-
fika kila mahali kukabiliana na
uhalifu, lakini pia yatatufanya
tuwahi kwenye maeneo yenye
viashiria vya kutokea uhalifu
na kuvidhibiti kabla uhalifu
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Mkuu wa

Wilaya ya

—  Mbeya,
Beno Malisa
(kushoto),
akishirikiana na
Kamanda wa
Polisi wa Mkoa
wa Mbeya,
ACP Benjamin
Kuzaga, kukata
utepe jana, kuz-
indua magari
yaliyonunuliwa
na serikali kwa

. ajili ya jeshi
hilo, kukabili-
ana na uhalifu.
PICHA: NEBART
MSOKWA

o

iliana na uhalifu

haujatokea na kuathiri wa-
nanchi,” alisema Kuzaga.

Alisema kutoka na kasi ya
uboreshaji wa vitendea kazi
vya Jeshi la Polisi unaofanywa
na serikali, anaamini kuwa
utafika wakati ambao wilaya
zote za Mkoa wa Mbeya zitaku-
wa na magari mapya ambayo
yatatumika kudhibiti uhalifu
kwa wakati mpaka maeneo ya

Kamanda Kuzaga alisema
kwa mwaka huu Jeshi la Polisi
mkoani Mbeya limejipanga
kutoa elimu zaidi kwa wa-
nanchi ili washirikiane katika
kudhibiti uhalifu na wahalifu
kwa lengo la kuifanya jamii iishi
kwa amani na utulivu.

]
RC apendekeza

. Vyuo vya
. maendeleo
- 'ya jamii

: Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,

¢ Juma Homera ameiomba seri-

¢ kali kufuta ada katika vyuo vya

* maendeleo ya jamii kama ilivyo

: kwa wanafunzi wa shule za

: msingi na sekondari nchini ili

¢ kuwezesha vijana wanaoshindwa
¢ kuendelea na masomo ya sekond-
:ari kujiunga na vyuo hivyo.

Homera alitoa ombi hilo juzi

: mbele ya Kamati ya Bunge ya

: Tawala za Mikoa na Serikali za

: Mitaa (TAMISEMI) ilipofanya ziara
: mkoani Mbeya kwa lengo la kuk-

1 agua miradi mbalimbali ya maen-
: deleo iliyo chini ya TAMISEMI.

Akitoa taarifa ya maendeleo ya

: elimu Mkoani Mbeya, Homera

: alisema kuwa wameazimia ku-

¢ wapeleka vijana wanaohitimu

* darasa la saba na kushindwa kue-
: ndelea na elimu ya sekondari ka-
. tika vyuo ya maendeleo ya jamii

:ili wajiendeleze kielimu.

Alisema uamuzi huo ulifikiwa

* na serikali ya mkoa baada ya

¢ kubaini kuwa wanafunzi wana-

¢ hitimu darasa la saba wakiwa

: na umri mdogo na wanapofeli

: mtihani wa darasa la saba na

: kutochaguliwa kujiunga na elimu
: ya sekondari huingia mitaani bila
: kuwa na uwezo wa kujitegemea.

“Kwa kuwa watoto hawa wa-

* nakuwa na umri mdogo am-

* bao hawawezi kujitegemea,

* wasipochaguliwa kwenda se-

¢ kondari wanaingia mitaani na ku-
* Jihusisha na vitendo vya uhalifu

: wa kuvuta bangi au kujiita panya
: road ambao wanaanza kuvamia

¢ watu na kuhatarisha amani na

¢ utulivu kwenye jamii,” alisema

: Homera.

Alisema ili kuwaepusha vijana

: hao kujiingiza kwenye uhalifu,

: mkoa uliamua kuwapeleka kwe-

: nye vyuo vya maendeleo ya jamii
: ambako wanafundishwa ujuzi wa

: aina mbalimbali kama vile ufundi

: cherehani, uashi, uselemala au

* mapishi, ujuzi ambao baadaye

* unawasaidia kufanya shughuli za

¢ kujitegemea.

Alisema hata hivyo wanafunzi

: hao wanapofika vyuoni wana-

: takiwa kulipa ada isiyopungua

: shilingi 250,000 hali ambayo

: baadhi yao hushindwa kulipa na
¢ kurejea mitaani.

“Ikiwa taifa hili linahitaji ku-

: tokeza panya road, naiomba

: Kamati hii ya Bunge iniunge

: mkono na kufikisha ombi hili

: serikali kuomba ada Kkatika vyuo
: hivi ifutwe ili tuwasaidie vijana
: wetu,” alisema Homera.

Alisema kuwa hatua ya ku-

: futa ada kwenye vyuo hivyo pia
: itajenga usawa miongoni mwa

¢ watoto wanaokwenda kusoma

: sekondari ambao wamefutiwa

: ada mpaka kidato cha sita huku

: watoto wenye sifa kama hao

¢ wakitozwa ada kwenye vyuo vya
: maendelo ya jamii.

Akizungumzia ombi hilo, Mwe-

: nyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
: Bunge va Serikali za Mitaa, Den-
: nis Londo alisema wamelipokea

: na wanaunga mkono hoja hiyo.
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Wakala
wa vipimo
kushirikiana

Na Mwandishi Wetu

NCCR yawachlmba mKkwara
wanachama kuandamana

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAKALA wa Vipimo wa
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ) na Seri-
kali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania (SMT)
wametiliana saini hati ya
makubaliano ya ushiriki-
ano ili kuimarisha utendaji
kazi.

Akizungumza juzi baada ya
kushuhudia utiaji saini huo
uliofanyika visiwani hapa,
Katibu Mkuu Wizara ya Vi-
wanda na Biashara (SMT), Dk
Hashil Abdallah alisema ni
vyema kuimarisha ush-
irikiano kati ya taasisi hizo
ili kuhakikisha vipimo vyote
na thamani ya fedha inam-
fikia mtumiaji kwa usahihi.

Alisema kwa mujibu wa

sheria ya vipimo, wakala hao :

ndio taasisi pekee inayo-
paswa kusimamia matumizi
sahihi ya vipimo vinavyotu-
mika katika biashara ili kue-
pusha madhara yatokanayo
na vipimo batili na kulinda
walaji na watumiaji.

Alisema makubaliano hayo
yatasaidia kuimarisha utend-
aji wa kazi, kuongeza ufanisi
na kufikia malengo ya taasisi
hizo.

Mkurugenzi wa Wakala wa
Vipimo Zanzibar, Hammed
Simai Mwalim alisema iwapo
Vvipimo vitasimamiwa kwa
usahihi bidhaa Serikali
itakusanya kodi sahihi kwa
bidhaa zinazoingizwa kutoka
nje ya nchi.

Aliwataka wananchi na
wafanyabiashara nchini ku-
hakikisha wanatumia vipimo
sahihi na endapo wataku-
tana na changamoto wafike
kwenye ofisi za wakala hao
kupata msaada wa Kitaala-
mu.

Aliwaonya baadhi ya wa-
fanyabiashara kuacha mtin-
do wa kuchezea vipimo kwa
lengo la kuwaibia wananchi
kwani ni kosa kisheria na
hatua kali zitachukuliwa kwa
watakaobainika.

Alisema makubaliano hayo
yatasaidia kuimarisha utendaji
wa kazi, kuongeza ufanisi na
kufikia malengo ya taasisi hizo.

HAMA Cha NCCR Ma-
geuzi kimewataka
wanachama wake ku-
toshiriki maandamano
yaliyopangwa na Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kufanyika nchini
Januari 24, mwaka huu na kuon-
ya kuwa watakaokiuka wata-
chukuliwa hatua kali.

Mwenyekiti wa NCCR Ma-
geuzi, Haji Ambar Khamis alitoa
kauli hiyo jana visiwani hapa
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu maanda-
mano hayo.

Khamis alisema kuwa chama
hicho kimezuia wanachama
wake kushiriki maandamano
hayo baada ya kubaini kuwa

siyo suluhisho na kuonya kuwa
atakayeshiriki adhabu kali ita-
chukuliwa dhidi yake.

Alisema chama hicho haki-
jaona sababu ya msingi ya kush-
iriki katika maandamano hayo
kwa sababu madai yanayoenda
kuungwa na CHADEMA ka-
tika maandamano hayo kuhu-
su miswada ya sheria, siasa na
uchaguzi iliyowasilishwa Bun-
geni NCCR imetoa maoni yao na
kuyawasilisha kwenye muhimili
huo.

“Maoni yetu tuliyowasilisha
Bungeni bado hatujapata mreje-
sho, tusubiri kwanza majibu ya-
takayotoka Bungeni kama haya-
jaturidhisha ndio tutaamua cha
kufanya,” alisema Mwenyekiti
huyo.

Alisema maoni yao wali-
yowasilisha Bungeni kuhusu

miswada ya sheria yanayohusu
masuala ya siasa na uchaguzi
baadhi wanaunga mkono kwa
maslahi ya nchi na yapo am-
bayo waliyapinga kwa sababu
yamepitwa na wakati.

“Kuna kawaida wapo wa-
takaojifanya ni wanachama wa
NCCR Mageuzi kushiriki katika
maandamano hayo, lakini tu-
natoa indhari ya kwamba hao
sio wanachama wetu wamejivi-
sha tu joho ili waonekane wana-
chama na lolote litakalowafika
chama hakitahusika,” alisema.

Alisema NCCR imewasilisha
barua kwa Mkuu wa Jeshi la
Polisi Tanzania (IGP) kusimami-
sha mikutano ya kisiasa nchi
nzima kwa chama hicho baada
ya kubaini kuwa baadhi ya
waliojitokeza kuomba kufanya
maandamano na mkutano wa

hadharabila yaridhaa ya chama
hawakuwa wanachama halali.

“IGP tunamwambia mtu yeyo-
te atakayejifanya kuwa ni mwa-
nachama wa NCCR Mageuzi
akashiriki maandamano hayo
amchukulie hatua. NCCR kwa
mapana na marefu tunasema
hatutakuwa miongoni mwa
watakaoshiriki katika maanda-
mano hayo yaliyoandaliwa na
CHADEMA,” alisisitiza.

Hata hivyo alisema, chama hi-
cho kinajiandaa kushiriki katika
uchaguzi wa serikali za mitaa,
licha ya kukabiliwa na migogoro
baina yao na aliyekuwa mwe-
nyekiti wake, James Mbatia.

Mwenyekiti huyo alisema
NCCR imeipongeza Serikali ya
Zanzibar wa kusherehekea mi-
aka 60 ya mapinduzi kwa amani
na utulivu.

W Wi

MINIGVLA

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, January Makamba (kushoto) na Waziri wa Mambo ya
Nje wa Angola, Balozi Téte Antonio wakionyesha hati za makubaliano ya ushirikiano katika sekta ya mafuta na gesi
na kuondoleana visa/pasi kwa wenye hati za kusafiria za kidiplomasia na za kikazi, baada ya kutiliana saini mjini

Zanzibar jana. PICHA: WIZARA YA MAMBO YA NJE

SMZ yazibana mamlaka utoaji leseni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ) imezitaka mamlaka
zinazohusika na utoaji leseni
kufuata sheria na miongozo ili
kuboresha huduma kwa wa-
nanchi na kuondoa urasimu.

Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said
Shaaban aliyasema hayo juzi
wakati wa Maadhimisho ya Siku

ya leseni na miaka 10 ya kuan-
zishwa Baraza la Usimamizi wa
Utoaji wa Leseni.

Shaaban alisema kuna mamla-
ka hazifanyi kazi vizuri, hivyo wa-
takapofuata sheria na miongozo
itasaidia upatikanaji wa huduma
bora kwa wananchi.

Alisema ni lazima mamlaka
hizo ziwe na mkataba wa hudu-
ma kwa wateja ili mtu anapok-
wenda kuomba leseni kuwa na
uhakika wa kuipata ndani ya saa

Wazm Shaaban alisema baraza
hilo linatakiwa kuhakikisha
dhana ya leseni inatumika kama
huduma na siyo chanzo cha ma-
pato ili kurahisisha uzalishaji wa
biashara.

Alisema kuna mamlaka za
leseni ambazo ni chanzo kikuu
cha mapato na kuongeza malipo
katika leseni, vibali vya ruhusa
kila mwaka, jambo hilo halikuba-
liki kwa mujibu wa sheria ya

udhibiti wa mifumo ya leseni.

Alisema bado Zanzibar mfumo
wa utoaji huduma haufanyi vi-
zuri hivyo baraza hilo kwa kush-
irikiana na wakuu na taasisi hizo
linatakiwa kuhakikisha linapata
sifa stahiki.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Ali Khamis Juma alisema taasisi
hiyo ina umuhimu mkubwa ka-
tika utendaji kazi na kuwadhibiti
watoaji leseni.

Alisema wizara yake kupi-

tia taasisi hiyo inafanya kazi ya
kuondoa malalamiko ya kuwepo
kwa utitiri wa leseni, vibali na
tozo.

Katibu Mtendaji wa Baraza hilo,
Hawa Ibrahim Mbaye alisema
lengo lao ni kuleta mafanikio na
kuondoa urasimu katika utendaji
kazi.

Alisema baraza hilo litaendelea
kusimamia, kusisitiza, kuongeza
mikakati na kufuata miongozo ya
biashara ili kupunguza urasimu.
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KUPOTEA
KWA CHETI

DAUDI

JOSEPH
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $3609/0034 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia IGALULA
SEKONDARI mwaka 2015. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/UBU/6137/2024.

WILLIAM  anatangaza

KUPOTEA
KWA CHETI

7 o s el _‘\'i
SCOLA MUSA SEME anatangaza kupotelewa na
Cheti cha Kidato cha Nne chenye Index namba
S.2282/0027 kilichotolewa na Baraza la Mitihani
ya Taifa kupitia IKINGA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2021. Kwa yeyote atakayekiona atoe
kituo chochote cha Polisi.
TAARIFA ya Polisi PHQ/MBE/MBE/814/2024.

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

MARIAM MWINYIHAMISI

MUSHI
anatangaza kupotea kwa hatiya kusafiria
yenye namba TAE 285576 iliyotolewa na
makao makuu PCO, DAR ES SALAAM
mwaka 2020. Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/2024

KUPOTEA KWA CHETI

PRINCE NAFTARI BONIMATO anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $3533/0180
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia SHULE YA SEKONDARI
KAWE UKWAMANI mwaka 2017. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/5108/2024

IN THE DISTRICT COURT OF MOSHI
AT MOSHI
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 010F
2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ANNA JOSEPH TARIMO
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
ALBERT PASCAL CHAKI & PASCAL CYRIL CHAKI

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 of the Probate Rules)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above -named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of administration is made on the above
-named petitioner.

The petition has been fixed for Mention on 22nd Day of
Jan 2024 before Hon.Ruth Mkisi -SRM

Objections to the grant should be filed on or before the
22" day of jan 20204

Dated at Moshi this 03 day of jan 2024

Senior Resident Magistrate
MOSHI

TANGAZO LA MNADA

Work ethic Auctioneer Kwa idhini tuliyopewa
na FANIKIWA MICROFINANCE COMPANY
tunapenda kuutarifu umma kuwa Tutafanya
mnada wa hadhara wa Magari Jijini Dar es
salaam na Moshi Mteja anashauriwa kulipa deni
ndani ya siku 14 kutoka tarehe ya hili Tangazo
vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe ya
Mnada inavyoonekana hapa chini.

Jinalamdaiwa DHAMANANA Tarehe ya
MAHALIILIPO | mnada

JOSEPHAT | TOYOTA HARRIER

BITTAMAGESA | TI89 EON 31012024

JAMES JAMES

ey | SUBMRURITASZERE | 31012004

Masharti ya Mnada.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au
Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na
salio la(75%) litalipwa ndani ya siku kumi
nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio
kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza
haki zote na mali itauzwa upya.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe
yaTangazo.

Kwa Mawasiliano Piga
0677014355(Fanikiwa)
0713197485(Work Ethic)

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

YASINI HAMISI NDALIMO
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 437 DJK. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu. Taarifa
ya Polisi:

PHOQ/LIN/LIN/1545/2023.

KUPOTEA KWA
KADI ZA MAGARI

NGABANYA GILU NYASUBI
mjini Kahama anatangaza
kupotelewa na kadi za magari
zenye namba za usajili
T.993 CKA na T.986 CKA.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake, Taarifaya
Polisi. KAH/RB/28/2024

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

KKKT DAYOSISI YA KASKAZINI
FUKENI MBOKOMU LUTHERAN
PARISH

Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 377 AKD Toyota Hilux
.Chassis namba LN1060117396,
Engine namba 3L3864747
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi .
Polisi Taafifa:

PHOQ/KIL/MOS /5970/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO, MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na...61/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: BEISON MARTIN RAPHAEL wa MTONI
STREET-MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ALEX MWEKA MUHOCHI

TANGAZO

(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo Tarehe 24 Mwezi 01 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa
+ Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo tarehe 16 mwezi 01 mwaka 2024

s
HAKIMU ™

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa Tupigie 0745 700 710.

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Rais Weah:
Sltagombea
tena urais

MONROVIA, Liberia

RAIS anayemaliza muda wake wa
Liberia George Weah (pichani)
amesema hana mpango wa kutaka
kuchaguliwa tena mwaka 2029
baada ya kushindwa katika uch-
aguzi wa hivi karibuni.

Inaelezwa kuwa kiongozi huyo
alichaguliwa mwaka 2017 lakini
alishindwa katika uchaguzi wa No-
vemba 2023 na mpizani wake Jo-
seph Boakai. Huku
akisema atakuwa

‘Suala la majaji laibua
sura mpya Kenya

NAIROBI, Kenya

JAJI Mkuu wa Kenya, Mar-
tha Koome amesema
idara ya mahakama imem-
wandikia barua Rais Wil-
liam Ruto kutaka kushu-
ghulikia maswala aliyoibua
kuhusu baadhi ya majaji.
Kauli hiyo imekuja baada
ya siku chahe zilizopita
Rais Ruto kuwashutumu
baadhi ya majaji ambao ha-
wakutajwa kuwa wanafan-
ya ufisadi kwa kushirikiana

Akizungumza
waandishi wa habarl
jana Jaji Koome, alisema
mashambulizi dhidi ya
yanatishia
kuifanya nchi kuwa na

mwelekeo
kuen-
delea bila kusitishwa,
tuko kwenye ukingo wa
kikatiba
unaweza ku-

llielezwa

kuwa mahakama
kodi mbili

mpya za machafuko.
ushuru wa “Iwapo
nyumba huu utaachwa
na makato

yabimaya

e, MEOEOTO. Wa
pingwa ambao
kortini.

sababisha mapigano ya
wenyewe kwa wenyewe.

hayo, tumeandika barua
na ninaamini kuwa rais
atatupa muda,” alisema
Jaji Koome.

Aidha, kutokana na su-
ala hilo inaelezwa kuwa
kiongozi wa upinzani,
Raila Odinga alimkashi-
fu Rais Ruto kwa ku-
jaribu kuwatisha majaji
huku kundi la mawakili
likifanya maandamano
wiki iliyopita kwa lengo
la kulaani mashambulizi
ya kiongozi wa taifa hilo.

kani Septemba 2022,
amekuwa akikosolewa
kwa madai ya kuanzi-
sha ushuru mpya katika
bidhaa za biashara, huku
Wakenya wakitajwa ku-
lalamika kutukana na
kupanda kwa gharama
za maisha.

Vile vile ilielezwa
kuwa kodi mbili mpya
za ushuru wa nyumba
na makato ya bima ya
afya kwa wote zime-
pingwa mahakamani, na

na kuongeza;

“Sikuja kwenye siasa ili kuchukua
mamlaka, hamtanivuta kwenye sia-
sa hadi nifikishe miaka 90, nasema
asanteni Waliberia kwamba nime-
Kuwa rais iwe mara moja au mara
50, lakini ninaweza kuwahakikishia
kuwa ni mara moja,” alisema Weah.

Aidha, ilielezwa kuwa hakubaini-
sha alichopanga kufanya baadaye,
licha ya kuhimiza amani na ustawi

katika nchi yake.

Hata hivyo katika hotuba yake
iliyosifiwa na watu wengi mwezi
Novemba, 2023 Weah, alisema
chama chake cha ‘Congress for
Democratic Change’ (CDC) kitasalia

na umri wa miaka
63 baada ya miaka
sita, na hatakuwa
tayari kujihusisha
na siasa zaidi akiwa
na miaka hiyo.
“Nina miaka 57
sasa na umri wetu
wa kustaafu ni
miaka 65 na miaka
sita kuanzia sasa nitakuwa 63 na
siwezi kufanya kazi kwa miaka mi-
wili, pia ninahitaji wakati kwa ajili
yangu, watoto na familia,” alisema

kuwa upinzani mkali katika taifa |

hilo. BBC

Donald Trump akiwashukuru wapigakura wa lowa kwa kumpa ushindi kwenye kura za mchujo

na upinzani katika kuzuia
miradi ya serikali yake.

Kwa
kufanya

hivyo
mazungumzo

tutalenga

Hata hivyo tangu Kion-
gozi hiyo aingie madara-

maamuzi yake bado ya-
nasubiriwa. BBC

-
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Republican Wamchagua Trump kuwania urais

WASHINGTON, Marekani

ALIYEKUWA Rais wa Marekani
Donald Trump ameshinda kwe-
nye kinyanganyiro cha kwanza
cha kuwania uteuzi wa kugom-
bea urais wa taifa hilo kupitia Re-
publican akithibitisha jinsi alivyo
na nguvu licha ya kukabiliwa na
msururu wa kesi mahakamani.

Akiwahutubia wapigakura wa
chama chake kwenye uchaguzi
huo uliofanyika jana katika jim-
bo la Towa, alisema hilo ni tukio
la fahari kubwa kwao akieleza
kuwa hiyo ni mara ya tatu kwa
wao kushinda.

“Lakini huu ni ushindi mkub-
wa kabisa, walisema ukishinda
kwa asilimia 12 ni ushindi mkub-
wa, hilo litakuwa jambo gumu

kulifikia, lakini nadhani tume-
pindukia mara mbili, nakisia
hata pengine imepindukia mara
tatu,” alisema Trump.

Ilielezwa kuwa bilionea huyo
mwenye umri wa miaka 77 alipa-
ta asilimia 51 ya kura, akifuatiwa
na Gavana wa Florida, Ron De-
Santis, aliyepata asilimia 21 na
balozi wa zamani wa Marekani
kwenye Umoja wa Mataifa, Nikki
Haley, aliyepata asilimia 19.

Huo unatajwa kuwa ushindi
mkubwa zaidi kuwahi kupatika-
na kwa mtia nia ya kuwania urais
kupitia Republican, tangu ule wa
Bob Dole aliyeshinda kwa tofauti
ya asilimia 12.8 mwaka 1988.

Inabainishwa kuwa ushindi
wa Trump kwenye jimbo hilo
unaonyesha kutokuyumba kwa

wafuasi wake hata baada ya
uvamizi wa Januari 6, 2021 dhi-
di ya jengo la bunge, na mashi-
taka 91 ya uhalifu dhidi yake kwa
kujaribu kuyapindua matokeo
ya uchaguzi wa 2020.

Mashitaka mengine anay-
otuhumiwa nayo Trump ni ku-
kutwa na nyaraka za siri baada
ya kuondoka madarakani na ku-
ghushi taarifa za malipo ya fedha
kwa muigizaji mmoja wa sinema
za uchafu.

Aidha, ilielezwa kuwa Trump
ametumia matatizo yake hayo ya
kisheria kuchangisha fedha na
kuongeza ufuasi wake, akijenga
hoja kwamba yeye hana makosa
bali amefanywa tu kuwa mbuzi
wa kafara katika mchezo wa
kumsaka mchawi.

Hata  hivyo ilibainishwa
kwamba uchunguzi wa maoni
unaonyesha kuwa zaidi ya nusu
ya wapigakura wa Republican
wanayaamini madai ya Trump
kwamba ushindi wake kwe-
nye uchaguzi wa mwaka 2020
uliibiwa, wakisema hawadhani
kwamba ni kweli Rais wa Mare-
kani Joe Biden alimshinda kiha-
lali Trump.

Zaidi ya asilimia 60 wanasema
kuwa bado Trump anafaa kuwa
rais hata kama atatiwa hatiani
kwa uhalifu anaoshitakiwa nao.

Kihistoria, jimbo la Towa lime-
kuwa likichukuliwa kama kigezo
cha mwenendo wa uchaguzi ku-
tokana na kuwa la awali kwenye
kalenda ya kampeni, licha ya
kwamba si kila mara mshindi

wa jimbo hilo humaliza kwa
kuwa mgombea urais, kama ili-
vyotokea mwaka 2008, 2012 na
2016.

Hata hivyo inaelezwa kuwa
Trump anataka kuuharakisha
mchakato huo, ambao kwa
kawaida unachukuwa miezi kad-
haa, kwa kuhakikisha kuwa ana-
pata ushindi mkubwa kwenye
chaguzi za awali ili kuwalazimi-
sha washindani wake kujiondoa
mapema.

Ilibainishwa kuwa wa kwanza
kufanya hivyo alikuwa Vivek Ra-
maswamy, ambaye baada ya ku-
pata asilimia nane tu ya kura hapo
jana, alitangaza kujitowa kwenye
kinyang’anyiro hicho na badala
yake akawataka wafuasi wake ku-
muunga mkono Trump. DW
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JENTRIX

Saada Akida na Oliver Al-
bert

ITA kubwa ya namba

ndani ya kikosi cha

Simba Queens ikiwa

ni pamoja na kurejea
kwa straika Jentrix Shikangwa
ndani ya timu hiyo kumemfan-
ya kiungo mshambuliaji, Joelle
Bukuru kutolewa kwa mkopo
kwenda Klabu ya Fountain Gate
Princess hadi mwishoni mwa
msimu huu.

Hata kabla ya kurejea kwa
Jentrix kutoka Beijing, Jingtan
ya China, Joelle raia wa Burun-
di alikuwa katika vita kubwa
ya namba na mapro wenzake
akiwamo Mkenya Vivian Cora-
zone, Mzimbabwe Danai Bhobo

JOELLE

KWA

na Mganda Riticia Nabboss ali-
yesajiliwa msimu huu.
Jentrix aliwahi kuwa
mshambuliaji wa timu
hiyo na msimu uli-
opita alimaliza akiwa
mfungaji bora wa Ligi
Kuu ya Wanawake
nchini kwa kupachika
mabao 25, kabla ya
kupata dili hilo la ku-
jiunga na Beijing Jin-
gtan ya China, alipo-
dumu kwa miezi sita.

Vivian amejihakikishia nam-
ba kikosini na ni mmoja wa nyo-
ta wanaoibeba Simba Queens
kwenye michuano mbalimbali
wakati Danai na Riticia nao

tayari wameshaingia kwenye
mfumo wa makocha wa timu
hiyo na wamekuwa wakianza
kikosi cha kwanza katika mechi
nyingi za hivi karibuni.

Meneja wa Simba Queens,
Selemani Makanya, aliwaambia
waandishi wetu kuwa ushinda-
ni wa namba ndani ya kikosi
hicho umesababisha kufanya
uamuzi wa kumtoa kwa mkopo
Joelle ili akalinde kiwango
chake.

“Joelle ni mmoja wa wacheza-
ji bora katika kikosi chetu, la-
kini kwa sasa ushindani wa
namba ni mkubwa unaosaba-
bisha kushindwa kupata nafasi
na ndio maana klabu imeamua
kumpeleka kwa mkopo Foun-
tain Gate.

“Kama uongozi na benchi
la ufundi lina imani kubwa na
Joelle na tunaamini atafanya
vizuri katika timu yake mpya na
baada ya mkopo wake kumal-
izika anaweza kurudi Simba,”
alisema Makanya.

Joelle alijiunga na Sim-
ba Queens mwaka 2018 na
ameichezea timu hiyo kwa mis-
imu mitano na amekuwa kipen-
zi cha mashabiki wa klabu hiyo
kutokana na urembo wake.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
chanzo chetu ndani ya klabu
hiyo, kimeeleza “kulikuwa na
timu nchini Uturuki inataka hu-
duma ya Joelle, lakini ofa hiyo
imekufa wakati tayari viongozi
wamemrejesha Jentrix kuja ku-
chukua nafasi ya kiungo”.

Dar City
kuongeza
watatu tu

Na Oliver Albert

MABINGWA wa Ligi ya mpira wa
Kikapu Mkoa wa Dar es Salaam
(RBA), Dar City, wamepanga
kuongeza wachezaji wasiozidi
wanne kwa gjili ya msimu mpya
wa ligi hiyo mwaka huu.

Dar City ambayo ilishiriki RBA
kwa mara ya kwanza mwakajana
na kutwaa ubingwa, imepanga
kuendeleza moto wao kwenye
ligi ambayo inatarajiwa kuanza
baadaye Mei, mwaka huu.

Timu hiyo iliweka rekodi kwe-
nye RBA kwa kucheza michezo
13 bila kupoteza huku mchezo
mmoja ukishindwa kufanyika
baada ya kufanana rangi ya jezi
na ABC, hivyo wapinzani wao
hao kupewa ushindi wa mezani.

Kocha wa Dar City, Moham-
med Mbwana, alisema kwa jinsi
anavyoona kikosi chake, hana
haja ya kusajili wachezaji wengi
kwani anaamini waliopo wa-
naweza kufanya maajabu.

“Tli jambo lako liwe zuri, la-
zima kila baada ya muda uweze
kufanya maboresho kwenye
timu, lakini nikiangalia kwa kiko-
si nilichokuwa nacho mwaka
jana bado ni bora na kinaweza
kushiriki kwenye ligi na kikaf-
anya vizuri.

“Tli kuleta chachu zaidi kuna
sehemu tutaongeza wachezaji
kama watatu tu katika nafasi
ya katikati (Centre), mshambu-
liaji (Power Forward) na mchez-
eshaji (Point Guard),” alisema
Mbwana.

Pia Mbwana alisema hawaku-
fanya vizuri kwenye Mashindano
ya Klabu Bingwa (NBL), msimu
uliopita kutokana na maandalizi
duni waliyofanya.
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Omary Kkinara
gofu mil. 60/-
zikikusanywa

Na Oliver Albert

ABBE Omary ameibuka mshin-
di wa jumla baada ya kupiga
mikwaju ya neti 72 katika
mashindano maalumu ya gofu
va Lions Club, Dar es Salaam
Mzizima, yakiwa ni maalumu
kwa kuchangia fedha kwa ajili
va huduma za macho.

Katika mashindano hayo
yaliyoshirikisha wachezaji 50
kutoka Klabu za Dar es Salaam
Gymkaha, Lugalo na Kilomb-
ero huku wakitumia viwanja
18, Omary alifuatiwa na Son
Vengetsamy aliyepiga mikwaju
va neti 73 huku kwa upande
wa daraja A nafasi ya kwanza
ikichukuliwa na Shabir Abji
aliyeshinda baada ya kupiga
mikwaju ya neti 74 akifuatiwa
na Taha Jabiri aliyepata neti
79 wakati daraja B mshindi
akiwa ni Kanal Lkhani ali-
yepiga mikwaju ya neti 74,
akifuatiwa na George Parira
aliyepata neti 77.

Mratibu wa Kambi za Macho
za Lions Club Mzizima, Ragib
Hassanali, alisema jumla ya
Sh. milioni 60 zilikusanywa
katika mashindano hayo yali-
yofanyika Jumamosi kwenye

Dar es Salaam.

Zimamoto
kamili mbio za
ubingwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAAFANDE wa Klabu ya
Zimamoto wamesema kuele-
kea mbio za ubingwa wa Ligi
Kuu Zanzibar msimu huu, timu
hiyo imejipanga kuhakikisha
inaanza kwa kishindo kikubwa
mzunguko wa lala salama.

Zimamoto SC ipo nafasi ya
pili katika msimamo wa Ligi
Kuu Zanzibar ikiwa na alama
30 ambapo imeshinda mich-
ezo tisa, imefungwa mitatu
na sare tatu katika mechi 15
ilizocheza za mzunguko wa
kwanza.

Akizungumza na Nipashe
jana, Katibu Mkuu wa timu
hiyo Mohmed Suleiman 'Tang-
isho' alisema katika kuhakiki-
sha wanafanikiwa mipango
vao hiyo timu hiyo imefanya
usajili mzuri wa kukiimarisha
kikosi chake hicho.

Alisema usajili walio ufanya
umeenda sambamba na ma-
takwa ya benchi la ufundi la
timu hiyo kutokana na tath-
mini yao waliyoifanya katika
michezo ya mzunguko wa
kwanza.
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PHILLIPS BASI TENA

NEWCASTLE United imesitisha harakati zao za kum-
nunua kiungo wa kati wa England, Kalvin Phillips, 28,
kwa sababu ya takwa la Manchester City la kutaka ada
ya mkopo. (Telegraph)

PALACE, EVERTON ZAMTAKA

KLABU za Crystal Palace, Everton, West Ham na
Juventus pia zina nia ya kumsajili Kalvin Phillips. (Sky
Sports)

BENZEMA ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA pia wanafuatilia Ligi ya Saudia na wa-
naweza kumnunua mshambuliaji wa Al-Ittihad na Ufar-
ansa, Karim Benzema, 36 au fowadi wa Brazil, Roberto
Firmino (32), ambaye alijiunga na Al-Ahli msimu wa
majira ya joto. (Goal)

BRUNO AWINDWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inafikiria kumnunua
kiungo wa kati wa Newcastle United na Brazil, Bruno
Guimaraes,26, ambaye ana kipengele cha kuachiwa cha
pauni milioni 100. (Talksport)

STRAIKA ATAFUTWA UNITED

BILIONEA Sir Jim Ratcliffe anataka kumsajili msham-
buliaji wa kati wa daraja la juu, ambaye yuko katika
kiwango sawa na mshambuliaji wa Bayern Munich,
Harry Kane, 30, mara tu mkataba wake wa kununua
hisa asilimia 25 ya Manchester United utakapoidhin-
ishwa na Ligi Kuu. (Standard)

OLISE ANUKIA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United imejadili uwezekano
wa kumnunua winga wa England, Michael Olise, 22,
msimu wa majira ya joto na watakuwa tayari kumruhu-
su mlinzi wa England, Aaron Wan-Bissaka, 26, kuhamia
Crystal Palace. (ESPN)

ARAUJO LULU SOKONI

MANCHESTER United pia wameungana na Bayern
Munich katika harakati za kumsajili beki wa Barcelona,
kutoka Uruguay, Ronald Araujo, 23. (Florian Pletten-
berg)

SANCHEZ SASA KUHAMA

KIUNGO wa kati wa Ureno, Renato Sanches huenda
akahama mwezi huu kwani Paris St-Germain ha-
wamtaki beki huyo mwenye umri wa miaka 26, ambaye
anacheza kwa mkopo Roma ambao nako omeambiwa
atafute klabu nyingine. (Fabrizio Romano)

LINGARD KUSEPA MAREKANI

MCHEZAJT huru, Jesse Lingard mwenye umri wa
miaka 31, yuko tayari kuhamia Ligi Kuu ya soka ya
Marekani, MLS. (Mail)

DURAN MKATABA MFUPI

KLABU ya Chelsea inaweza kuvutiwa na mkataba wa
mkopo wa muda mfupi kwa mshambuliaji wa Aston
Villa, Colombia Jhon Duran, 20. (Nathan Gissing,
kupitia Metro)

LONDON, England

IONEL Messi ameshinda tuzo

yake ya tatu ya Shirikisho la

Soka la Kimataifa (Fifa), ya

mwanasoka bora wa mwaka

2023, akiwashinda Erling Haaland

wa Manchester City na mshambu-

liaji wa Paris Saint-Germain, Kylian

Mbappe kwenye kinyanganyiro hi-
cho.

Muda wa tuzo hiyo uli-

kuwa kati ya Desemba 19,

2022 - siku moja baada

ya Messi kuiongoza Ar-

gentina kushinda Kombe

la Dunia nchini Qatar - na

Agosti 20, 2023.

Messi alishinda tuzo hiyo zaidi
kwa kazi yake ya PSG na Inter Mi-
ami, baada ya kuwasaidia wababe
hao wa Ufaransa kutwaa taji lingine
la Ligue 1 kabla ya kuhamia MLS Ju-
lai na kuiwezesha Miami kutwaa taji
lao la kwanza kabisa, Kombe la Ligi.

Katika kiwango cha Kkimataifa,
Messi aliisaidia Argentina kuongoza
jedwali la kufuzu kwa Kombe la Du-
nia la Fifa la 2026 kupitia CONME-
BOL (Shirikisho la Soka la Amerika
Kusini), baada ya michezo sita.

Messi hakuhudhuria London ku-
chukua tuzo hiyo.

“Wateule watatu wa tuzo hiyo
walikusanywa, kwa ushirikiano na
wadau wake wa soka, na orodha
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® ® ® Awabwaga Haaland,

Mbappe, huku Guardiola naye

akibeba...

fupi zilizoamuliwa na paneli mbili
tofauti za wachezaji na makocha wa
zamani,” Fifa ilisema.

Mshindi wa tuzo hiyo alipigiwa
kura kati ya waandishi wa habari,
mashabiki, manahodha wa timu za
taifa na makocha.

Tuzo hiyo ni taji la tatu la Fifa -
tuzo yake ya kwanza mwaka 2019
na ya pili mwaka jana. Pia ameshin-
da tuzo nane za rekodi za Ballon
dOr.

Haaland alijiunga na City aki-
tokea Borussia Dortmund mnamo
Juni 2022 na kuisaidia klabu hiyo
kutwaa mataji matatu ya kihisto-
ria katika msimu wake wa kwanza,
ambapo alifunga mabao 52 katika
mechi 53 za mashindano yote, yaki-
wamo mabao 36 kwenye Ligi Kuu
Englabd kwa msimu mmoja.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Norway amekuwa na msimu kama
huo msimu huu, akiwa amefunga
mabao 19 katika michezo 22 katika
mashindano yote.

Mbappe alicheza na Messi ka-
tika Klabu ya PSG mwishoni mwa
msimu uliopita, na mchezaji huyo
wa Kimataifa wa Ufaransa alichagua

kusalia katika klabu hiyo, ambapo
anaendelea kuongoza orodha ya
wafungaji mabao katika Ligue 1, in-
gawa anaweza kuondoka mwishoni
mwa msimu huu mkataba wake
utakapofikia mwisho.

Orodha kamili ya tuzo za
wanaume

Tuzo ya Puskas: Guilherme
Madruga (Botafogo-SP)

Tuzo ya Fifa Fair Play: Brazil

Tuzo ya mashabiki wa Fifa:
Hugo Miguel Iniguez

Kocha bora wa mwaka: Pep
Guardiola

Golikipa bora wa mwaka:
Ederson (Man City)

Kikosi bora:

Kipa: Thibaut Courtois (Real
Madrid).

Ulinzi: John Stones (Man City),
Kyle Walker (Man City), Ruben Dias
(Man City).

Kiungo: Bernardo Silva (Man
City), Jude Bellingham (Real Ma-
drid), Kevin De Bruyne (Man City)

Washambuliaji: Erling Haaland
(Man City), Kylian Mbappe (PSG),
Lionel Messi (Inter Miami), Vinicius
Junior (Real Madrid)
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SENEGAL
YATUMA
SALAMU
NZITO AFCON/

ABIDJAN, |vory Coast

ABINGWA Watetezi, Sen-
egal wameanza kampeni
yao ya Kombe la Mataifa ya
Afrika (Afcon), kwa ushindi
mnono dhidi ya Gambia iliyomaliza na
wachezaji 10.

Pape Gueye alianza kuwapatia Sim-
ba wa Teranga mwanzo mzuri, akifun-
ga bao kwa pasi ya Sadio Mane dakika
ya nne akiwa ndani ya eneo la hatari.

Kiungo wa kati wa Cardiff City, Ebou
Adams wa Gambia alitolewa nje kwa
kadi nyekundu kwa kosa la ku- |
gonga mpira kabla ya muda wa
mapumziko.

Lamine Camara alifunga
bao la pili la Senegal baada ya
kipindi cha mapumziko.

Huku Cameroon wakiban-
wa na Guinea iliyokuwa na
wachezaji katika mechi
nyingine ya Kundi C Ju-
matatu, ushindi wa nne
wa Senegal kati ya mechi
tano mfululizo bila kupo-
teza ulikipa kikosi cha ko-
cha Aliou Cisse udhibiti wa
mapema wa kundi hilo.

Gambia, ambayo ipo nafasi ya 126
kwenye orodha za ubora wa Fifa ni ya
chini zaidi kuliko timu yoyote inayo-
shiriki katika michuano hiyo nchini

Salah aiokoa
Misri na aibu

ABIDJAN, Ivory Coast

MKWAJU wa penalti wa dakika
za majeruhi wa Mohamed Salah
uliiepushia Misri aibu dhidi ya
Msumbiji katika mechi ya kwan-
za ya Kundi B kwenye Kombe
la Mataifa ya Afrika, usiku sana,
Jumatatu.

Ushindi ulionekana kuelekea
kwa Misri wakati Mostafa Mo-
hamed alipowaweka ‘Mafarao’
mbele baada ya sekunde 89
pekee.

Mabao va haraka ya kip-
indi cha pili kutoka kwa Witi
na Clesio yaliwapa Msumbuji
maarufu kama Mambas matu-
maini ya kuandikisha ushindi wa
kwanza kabisa wa Afcon.

Lakini ndoto zao zilikatizwa
wakati Domingos Macandza
alipomchezea rafu Mohamed na
Salah kufunga mkwaju huo wa
penalti na kuipa sare Misri.

VAR ndio iliyotoa penalti hiyo
baada ya mwamuzi, Dahane
Beida kwenda kwenye skrini
kukagua changamoto hiyo, na
Salah akatulia na kupiga mpira
kupitia kushoto na kutikisa
nyavu ndani ya dakika ya saba
ya muda wa nyongeza.

Mabingwa hao mara saba,
Misri walishindwa kuonesha
kiwango kikubwa katika mchezo
huo, huku Salah akigusa mpira
mara chache.

Mshambuliaji huyo wa Liv-
erpool mwenye umri wa miaka
31, amezungumzia nia yake ya
kushinda Kombe la Mataifa ya
Afrika kwa mara ya kwanza,

Ivory Coast.

Gambia inanolewa na kocha wa za-

mani wa Yanga, Tom Saintfiet.

Mourinho atimuliwva AS Roma

ROME, Italia

AS Roma imetangaza kwam-
ba imewatimua kocha wake
Mkuu, Jose Mourinho na
wasaidizi wake katika klabu

hiyo. Taarifa hiyo ilisomeka: washirika wake kila la kheri :
Mourinho alichukua “AS  Roma inatangaza kwa siku zijazo.”
mikoba ya Roma kabla ya kwamba Jose Mourinho na Mourinho alifikia :

msimu wa 2021/22 na kuwa-
ongoza kutwaa ubingwa wa
Ligi ya Europa Conference
wakati wa kampeni yake
ya kwanza, huku wakimal-
iza kama washindi wa pili
mbele ya Sevilla kwenye Ligi
ya Europa msimu uliopita,
baada ya kupoteza fainali
kwa mikwaju ya penalti.
Lakini baada ya kipindi
kibaya cha kwanza msimu
wa 2023/24, ambacho kime-

' wafanya wabaki nafasi ya

tisa kwenye msimamo wa

Serie A baada ya mechi 20,
Roma wameamua kuachana
na Mourinho, na kuthibi-
tisha kufukuzwa kwake ka-
tika taarifa ya jana Jumanne
asubuhi.

wasaidizi wake wa kiufundi
wameondoka kwenye klabu
mara moja.

“Mourinho  alitangazwa
kama kocha 60 katika his-
toria ya Roma mnamo Mei
2021.”

Wamiliki wa Roma, Dan
na Ryan Friedkin walisema:
“Tunamshukuru Jose kwa
niaba yetu sote AS Roma
kwa ari na kujitolea kwake
tangu kuwasili kwake Gial-
lorossi.

“Siku zote tutakuwa na

kumbukumbu nzuri kutoka :
tunaamini :
kwamba, kwa maslahi ya :
klabu, mabadiliko ya haraka :

kwake, lakini

ni muhimu.
“Tunamtakia

makubaliano ya kujiunga :
na Roma Mei 2021, chini :
ya mwezi mmoja baada ya :
kutimuliwa na Tottenham :

Hotspur.

Kabla ya kuitumikia Spurs :
kwa mwaka mmoja na nusu, :
alitumia mis- :
imu miwili na nusu akiwa :
na Manchester United, ak- :
ishinda mataji matatu katika :
kampeni yake ya kwanzana :
kuiongoza kumaliza mwaka :
katika nafasi ya pili ya Ligi :

Mourinho

Kuu England.

Jose na :

baada ya kushindwa mara mbili
katika fainali - ikiwa ni pamoja

na miaka miwili iliyopita nchini
Cameroon - lakini kocha mkuu

Rui Vitoria anajua kwamba timu
yake inapaswa kuimarika ikiwa
Misri wanataka kupata taji hilo.
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Fainali BSS
Januari 27

Na Mwandishi Wetu

FAINALI ya shindano la kusaka
vipaji vya muziki Tanzania,
Bongo Star Search (BSS), msimu
wa 14, inatarajiwa kufanyika
Januari 27, mwaka huu katika
Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana, Mkurugenzi Mtendaji wa
Benchmark 360, Ritha Paulsen,
maarufu Madam Ritha, alisema
mwaka huu BSS imekuwa ya to-
fauti kwa sababu wanawake ni
wengi kuliko wanaume na wana
vipaji.

“Washiriki sita wameingia
fainali ya kusaka vipaji nchini
BSS, mashabiki jitokezeni kush-
uhudia. Kipaji chako mtaji wako,
washindi watapata zawadi.

“Mshindi wa kwanza kuondoka
na Sh. milioni 20, kiwanja mita
za mraba 500, mshindi wa pili
atapa kiasi cha Sh. milioni tatu
na mshindi wa tatu atapata kiasi
cha Sh. milioni moja wengi ku-
pata kifuta jasho,” alisema.

Alisema kwa mwaka huu
hawakwenda Dodoma, lakini
walikwenda Kigoma, Arusha,
Mwanza, Mbeya na kwingine na
kwamba kulikuwa na washiriki
wengi wakike wanaoimba na
kufanya vizuri zaidi na kufika
fainali hivyo ni msimu mzuri
zaidi.

“Vijana 5,700 walishiriki kati-
ka shindano la BSS na hatimaye
kubaki washiriki sita watakao
chuana Januari 27 na mshindi
kupatikana.”

Ofisa Sanaa kutoka Baraza la
Sanaa la Taifa (BASATA), Wil-
liam Makame, alisema sanaa
wanayofanya BSS ya kutoa
furaha kwa vijana ni Kitu kKikub-
wa na chakupongezwa kwani
wanawasaidia vijana kufikia
ndoto zao.

PRISON
LIGI KUU

Na Oliver Albert

AADA ya mapumziko

mafupi, Prisons im-

erejea mazoezini na

jana ilianza kambi
ya siku 10, Kiwira wilayani
Tukuyu, kujiandaa na Ligi
Kuu Bara ambayo imesimama
kwa muda kupisha michuano
ya Kombe la Mataifa ya Afrika
(Afcon).

Prisons iko nafasi ya tisa
kwenye msimamo wa ligi
ikiwa na pointi 17 baada ya
kucheza michezo 14, imeshin-
da minne imetoka sare tano
na kupoteza mitano.

Kocha wa Prisons,
Hamad Ally, alisema
wameamua kuweka

kambi Kiwira kwa

sababu ya kupata
utulivu wa kujiandaa
vizuri na ligi.
“Kwanza tumeona kuna
mazingira magumu ya ku-
tumia uwanja wetu wa ny-
umbani  (Sokoine Mbeya)
kwa sasa kwa sababu una
matumizi mengi, timu nyingi
zinatumia zikiwamo za vijana,
daraja la kwanza na mambo
ya kijamii hivyo kuna mwing-
iliano sana tukaona tutakosa
utulivu.

‘UBANI’

“Ndio maana tukaamua
kuja kujichimbia Tukuyu in-
gawa mwanzo tulitamani ku-
weka kambi ya nje ya mkoa
wetu, lakini kutokana na maz-
ingira imekuwa changamoto
kwetu.

“Tumeona kwa sasa huku
Mbeya kuna baridi tukisema
tutoke na kuweka kambi
mikoa mingine ambayo kwa
sasa ina joto ingetupa shida,”
alisema Ally.

Akizungumzia usajili wa
timu hiyo kwenye dirisha
dogo, Ally alisema ameamua
kuongeza wachezaji wengi wa
nafasi ya ushambuliaji kwa

sababu anataka mabao.

Prisons imeongeza
wachezaji sita kwenye diri-
sha dogo, lakini washambu-
liaji wakiwa wengi zaidi. Im-
ewasajili washambuliaji Tariq
Simba, George Sangija (Geita
Gold) Abdulkarim Segeja
(Copco), Jacob Benedictor
(Mbeya Kwanza), Ally Msengi
(Moroka Swallows) na beki
Feisal Mfuko kutoka Majimaji.

“Tumeona eneo la ush-
ambuliaji ndio linahitajika
kuongeza nguvu kubwa zaidi
kwa sababu tunataka mabao
mengi yatakayotupatia pointi
kwenye ligi,“ alisema.

e |

Kiungo mkabaji wa Senegal, Pape Gueye (kushoto),

akishangilia sambamba na Iliman Ndiéye (katikati) na Kalidou

Koulibaly, baada ya kuifungia timu yake bao la kuongoza dhidi ya Gambia wakati wakishinda 3-0 kwenye mechi ya
hatua ya makundi ya Fainali za Mataifa ya Afrika (AFCON), nchini Ivory Coast juzi. PICHA: MTANDAO

MAJEMBE SIMBA, YANGA SC
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aliyetimkia Mashujaa, na
Tariq Simba, aliyekwenda

kujiunga na Prisons.
IHEFU FC
Walioingia: Manu Lo-

bota kutoka FC Lupopo
ya Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo, Abubakar
Khomeiny kutoka Singida
Fountain Gate.

Walioondoka: ~ Shabani
Msala aliyetimkia Mtibwa
Sugar na Charles Ilanfya,
ambaye naye amejiunga na
Mtibwa.

MTIBWA SUGAR

Walioingia:  Jimmyson
Mwanuke kutoka Simba,
Shabani Msala (Thefu) na
Charles Ilanfya pia kutoka
Thefu.

Walioondoka: ~ Ladack
Chasambi aliyesajiliwa na
Simba.

NAMUNGO FC

Walioingia: Meddie
Kagere kutoka Singida
Fountain Gate na Ayoub
Semtawa aliyesajiliwa
kama mchezaji huru.

Walioondoka: Shiza Ki-
chuya aliyesajiliwa na JKT
Tanzania, Reliants Lusajo

aliyekwenda Mashujaa FC.

DODOMA JUJI
Walioingia: Anuary Jabir
(Kagera Sugar), Apollo

Otieno (KCB ya Kenya), Ro-

bison Kamura (Kakamega

Homeboyz ya Kenya).
Waliotoka: Joseph Zziwa

Coastal Union

Walioingia: Chrispin
Ngushi (Yanga), Salim Ai-
yee (Mbuni FC), Paulin
Kasindi (Tabora United),
Shadrick Mulungwe (Green
Eagle ya Zambia).

Waliotoka: Balama
Mapinduzi, Juma Maha-

dhi, Fran Golubic, Yakub
Abdullah, Daud Mbweni,
Abdulswamad Kassim, He-
nock Mayala, Justin Ndiku-
mana na Djery Konare na
Yakub Abdalahi Salah.

JKT TANZANIA

Walioingia: Shiza Ki-
chuya, Mateo Anthony.
Waliotoka: John Mwanda

SINGIDA FOUNTAIN
GATE

Waliotoka: Meddie
Kagere, Bruno Gomes,
Joash Onyango, Elvis Rupia,
Duke Abuya na Aboubaka-
ri Khomeini.

Stars yasaka rekodi

ma haitowaathiri sana wa-
chezaji kwa sababu ni kama
ya Dar es Salaam tu, huku akiongeza kuwa
wapo kwa ajili ya kuipa sapoti Stars, lakini
pia kujifunza kwa sababu 2027, Tanzania
itakuwa mwenyeji wa michuano hiyo.

Stars ambayo ipo Kundi F, itacheza mechi
hiyo saa mbili usiku, huku Zambia na Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo ambazo nazo
zipo kwenye kundi hilo, zikitarajiwa kuche-
Za Saa 5:00 usiku.

Mwaka 1980 ikiwa Kundi A, ilimaliza
mechi zake za AFCON ikiwa imecheza mechi
tatu, ikipoteza mbili na sare moja ikishika
nafasi ya mwisho, na 2019 ilipotinga kwa
mara ya pili ilimaliza ikiwa imepoteza mechi
zote tatu ikishika nafasi ya mwisho katika
Kundi C.
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Nipashe

Joseph Guede

Yeison Fuentes

Freddy Kouablan

MAJEMBE SIMBA, YANGA NA

USAJILI KLABU ZOTE LIGI KUU

® ® ® Fahamu nani katoka na nani kain-
gia dirisha dogo likifungwa juzi usiku...

Adam Fungamwango na
Oliver Albert

IRISHA dogo la usa-
jili kwa klabu za Ligi
Kuu, Championship

na First League, lili-
fungwa juzi saa 6:00 usiku
ambako kulikuwa na pilika-
pilika nyingi za viongozi ku-
hamisha wachezaji kutoka
upande mmoja kwenda
mwingine.

Viongozi walikuwa
wakihaha kukamili-
sha uhamisho kabla

dirisha kufungwa kwa
kusajili wachezaiji ku-
toka nje na ndani ya
nchi. Wapo wachezaji
waliosajiliwa wakitoka
kwenye klabu zao na
wengine wakiwa
huru, lakini kuna wali-
otolewa kwa mkopo.
Kwa mujibu wa vyanzo
vyetu kutoka Shirikisho
la Mpira wa Miguu nchini
(TFF), hawa ndio wachezaji
waliofanikiwa kuhamishwa
juzi kabla ya dirisha hilo ku-
fungwa.

SIMBA

Walioingia: Babacar Sarr
kama mchezaji huru baada
ya kumaliza mkataba wake
na Klabu ya US Monastir ya
Tunisia, Salehe Karabaka ku-
toka JKU ya Zanzibar, Omar
Jobe (Zhenis ya Kazakhstan),
Freddy Michael Kouablan
(Green Eagles ya Zambia)
na Ladack Chasambi kutoka
Mtibwa Sugar.

Walioondoka: Jimmson
Mwanuke kwenda Mtibwa
Sugar, Shaaban Chilunda
kwenda KMC, Nassor Ka-
pama kwenda Mtibwa Sugar,
Jean Baleke ambaye amemal-
iza kipindi chake cha mkopo
akielekea Klabu ya Goliath ya
Bangladesh, Moses Phiri am-
baye ameelekea Power Dyna-
mos ya Zambia na Mohamed
Mussa.

YANGA

Walioingia: Joseph Guede
akiwa ni mchezaji huru, Au-
gustine Okrah (Bechem FC ya

Ghana) na Shekhan Ibrahim
kutoka JKU ya Zanzibar.

Walioondoka: Jesus Moloko
ambaye bado haijajulikana
mpaka sasa klabu anayoe-
lekea na Hafiz Konkoni am-
baye anajiunga na Klabu ya
Dogan Turk Birligi ya Cyprus
kwa mkopo mpaka mwishoni
mwa msimu.

AZAM FC

Walioingia: Franklin Nava-
ro kutoka Tulua FC ya Colom-
bia, Yeison Fuentes (Itagui FC
ya Colombia) na Mohamed
Mustafa kutoka El Merrikh
ya Sudan ambaye yupo kwa
mkopo wa miezi sita. Wal-
ioondoka: Idris Mbobo.

MASHUJAA FC

Walioingia: Mapinduzi Bal-
ama kutoka Coastal Union,
Reliants Lusajo (Namungo
FC), Emmanuel Mtumbuka
(Stand United), David Ulomi
(Moroka Swallows ya Af-
rika Kusini) na Erick Johora

aliyetoka Geita Gold kwenda

Namungo.. Walioondoka:
Hakuna.

PRISONS

Walioingia: ~ Abdulkarim

Segeja kutoka Copco, Tariq
Simba (Geita Gold), Ally
Msengi (Stellenbosch ya Af-
rika Kusini), Jacob Benedict
(Mbeya Kwanza) na Feisal
Mkoko mchezaji huru. Wali-
otoka: Edwin Barua na Omari
Abdallah.

KMCFC

Walioingia: Shaaban Chi-
lunda akijiunga kwa mkopo
kutoka Klabu ya Simba, Ab-
dallah Lanso (Mlandege) na
Akram Mhina aliyetoka KVZ.
Walioondoka: Hakuna.

GEITA GOLD FC

Walioingia: Erick Mwijage
kutoka West Armenia FC.

Walioondoka: Erick Johora
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Stars yasaka
rekodi AFCON

Na Adam Funhgamwango

TIMU ya Taifa ya Tanzania, Tai-

fa Stars leo itakuwa na kazi moja

tu kwenye Uwanja wa San Pedro
nchini Ivory Coast, kujaribu kuweka
rekodi ya kushinda kwa mara ya
kwanza katika mechi ya makundi ya
Mataifa ya Afrika (AFCON), itakapo-
cheza dhidi ya Morocco saa mbili
usiku kwa saa za Afrika Mashariki,
huku Kocha Mkuu Mkuu, Adel Am-
rouche, akisema amewaandaa vema
wachezaji wake kwa ajili ya mechi
hiyo.

Stars haijawahi kushinda mechi
yoyote ya fainali za AFCON mara
zote mbili ambazo imefanikiwa
kuingia mwaka 1980 na 2019.

Amrouche amesema wachezaji
wake wako fiti kwa asilimia 99 na
amewataka kuweka rekodi nzu-
ri kwenye michuano hii zaidi ya
iliyopita.

,Ni mechi ngumu, Morocco ni moja
kati ya timu vigogo vya soka barani
Afrika, lakini tumeona katika mi-
chuano hii timu zile zinazoonekana
ndogo zikizifunga au kuwasimami-
sha vigogo, hivyo hakuna chochote
ambacho tutahofia kucheza na timu
hiyo kwa nia moja tu ya kupata
ushindi,” alisema kocha huyo.

Alisema anachosubiri ni muda ufi-
ke ili wachezaji wake wakakitoe kile
ambacho amekuwa akiwafundisha
katika uwanja wa mazoezi.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Damas Ndumbaro
ambaye yupo nchini humo kwa ajili
va kuisapoti Stars, amesema baada
va kuitembelea kambi pamoja na
mazoezi ya mwisho alichokiona ni
morali ya hali ya juu kwa wachezaji.

JNimepata fursa ya kumsalimia
kila mchezaji na kila aliyekuwapo
kwenye benchi la ufundi, nilicho-
kiona timu ipo timamu, morali ipo
juu sana, hii inanipa moyo kwamba
timu yetu sasa ipo tayari kupam-
bana kwenye mashindano haya,
mtaalam wa viungo ameniambia
wachezaji wako fiti kuikabili Moroc-
co na hata Zambia na Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo," alisema DK.
Ndumbalo.

Naye Rais wa Shirikisho la Mpira
wa Miguu nchini (TFF), Wallace Ka-
ria, amewatoa wasiwasi Watanzania
kuhusu hali ya hewa ya huko akise-
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