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JPM amtumbua meneja 
wa Tanesco kiwandani

Mzee Mengi hakuwa mba-
guzi, aliwatazama watu 
wa dini nyingine na ali-
wajali Watanzania wote.

Dk. Mengi alikuwa muumi-
ni wa utoaji. Tutamkum-
buka pia kwa mchango 
wake kutunza mazingira.

Taifa limepoteza 
mwekezaji mzalendo 
anayejali wanyonge

Dk. Mengi alinifanya kuwa rais 
bora kwani siku zote alikuwa 
mkweli na mwenye msimamo 
thabiti anapotoa maoni yake.
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RAIS MSTAAFU BENJAMIN MKAPA

SPIKA NDUGAI

MUFTI ZUBEIR



Bakwata: 
Alijali watu 
wa dini zote
Na Gwamaka Alipipi

BARAZA la Waislamu Tanzania (Bakwa-
ta), limesema litamkumbuka Mwenyekiti 
Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald Mengi 
kwa kuwasaidia katika ujenzi wa misikiti 
nchini, ukiwamo Msikiti Mkuu wa Muheza 
pamoja na madrasa mbalimbali.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar es Sa-
laam na Mufti wa Tanzania, Sheikh Mkuu 
Abubakar Zubeir Ali, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kuelezea mwan-
damo wa mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Alisema Bakwata imepokea kwa 
masikitiko makubwa kifo cha Dk. Mengi 
kwa sababu alikuwa ni msaada mkubwa 
kwa Waislamu na jamii yote ya Watan-
zania.

“Mzee Mengi hakuwa mbaguzi, aliwati-
zama watu wa dini nyingine na aliwajali 
Watanzania wote, hakika sisi tutamkum-
buka kwa namna alivyotusaidia, tumeishi 
naye katika hali hiyo,” alisema Mufti 
Zubeir.

Alisema Bakwata itamkumbuka Dk. 
Mengi kwa msaada alioutoa katika ujenzi 
wa misikiti hapa nchini pamoja na ma-
drasa na kwamba kifo chake kimeacha 
simanzi kwa Waislamu wote.

Alisema enzi za uhai wake, Dk. Mengi 
alikuwa akiwajali wagonjwa na maskini 
na wala hakuwa mtu aliyejikweza na 
alipenda sana kuwasaidia wasiojiweza na 
kwamba alikuwa mtu mcheshi.

Mufti Zubeir alisema Dk. Mengi alikuwa 
mtu aliyekuwa akianzisha mambo na 
kuyafuatilia na kwamba ndiye aliyekuwa 
mwasisi wa kwanza wa Kamati ya Amani 
ya Mkoa wa Dar es Salaam, akishirikiana 
na Rais mstaafu Ali Hassan Mwinyi.

Jumamosi Mei 4, 20192

HUZUNI 1942 - 2019

Mkapa: Dk. Mengi alisababis
NIMEPOKEA kwa mshtuko 

mkubwa na huzuni isiyo na ki-
fani habari za kifo cha Mwenyekiti 
Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald 
Mengi.

Nimemfahamu Dk. Mengi kwa 
miaka mingi sana na kwangu mimi 
Dk. Mengi ni mzalendo wa kweli 
ambaye alisimama imara na kuji-
tolea kwaajili ya manufaa ya Wa-
tanzania wengi.

Alikuwa miongoni mwa wazawa 
walioanzisha na kuendesha viwan-
da ambao sisi serikalini tulijivunia 
kwa hakika.

Dk. Mengi alikuwa mtu ambaye 
hakuwa mbinafsi na alipenda sana 
kuona watu wanaondokana na 
umaskini.

Dk. Mengi alikerwa sana na 
tofauti ya kipato miongoni mwa 
Watanzania hivyo alitumia muda 
wake mwingi kutatua kero ya 
umaskini kwenye jamii ya Watan-
zania. Dk. Mengi alikuwa mtu wa 
kipekee sana na mzalendo wa kwe-
li aliyefanya mambo mengi mema 
kwaajili ya taifa lake.

Wakati wa urais wangu hasa 
wakati wa mikutano na miku-
sanyiko mbalimbali, Dk. Mengi 
alinifanya kuwa rais bora kwani 
siku zote alikuwa mkweli na mwe-
nye msimamo thabiti anapotoa 
maoni yake hata kama yatatofau-

tiana na msimamo wangu na hali 
hiyo ndiyo iliniwezesha kunufaika 
kwani nilichota busara zake.

Wajibu wa Dk. Mengi wa kusaid-
ia kukuza sekta binafsi ni jambo 
bayana ambalo halihitaji msisitizo 
mkubwa kwani ni yeye aliyekuwa 
mstari wa mbele kuipigania na kui-
kuza.

Katikati ya hayo yote aliyoya-
fanya, kama tunataka kumuenzi 
vyema Dk. Mengi njia bora ni kue-
ndelea kuwa wanyenyekevu katika 
nafasi mbalimbali za uongozi tu-
nazopata katika jamii kwa kufuata 
nyayo zake  katika kusaidia jamii 
kuondokana na umaskini badala 
ya kudhani kuwa hilo ni jukumu la 
serikali pekee.

Tutamkumbuka daima na ku-
muenzi Dk. Mengi kwa kutambua 
kuwa kuna vitu vikubwa duniani 
zaidi ya fedha, umaarufu au ma-
daraka.

Kwa ubora wake, Dk Mengi al-
ituonyesha kwamba vitu vyote 
hivyo yaani fedha, umaarufu na 
madaraka  haviwezi kuwa juu ya 
uzalendo, utu na unyenyekevu.

Dk. Mengi umetuachia deni. 
Mungu aiweke roho yako pahala 
pema peponi. Amina.

Mwandishi ni Benjamin Mkapa 
aliyekuwa Rais wa Tanzania 1995-
2005.

Uingereza, Marekani, wakuu wa mikoa wanena
KAIMU Balozi wa Marekani Tan-

zania, Dk. Imni Patterson, amesema 
mchango wa Dk. Reginald Mengi, 
katika sekta ya habari na taifa kwa 
ujumla haupimiki.

Akizungumza jana wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya uhuru wa 
vyombo vya habari duniani, yanay-
ofanyika kitaifa mkoani Dodoma, 
alisema alijitoa kuendeleza ukuaji 
wa sekta ya habari na maendeleo 
yake kwa ujumla.

Alisema Ubalozi wa Marekani 
umepokea kwa masikitiko makub-
wa na unatoa pole kwa familia na 
wana IPP kwa ujumla.

Naye, Balozi wa Uingereza nchini, 
Sahah Cooke, alisema Dk. Mengi ali-
ibadilisha sekta ya habari na kugusa 
maisha ya Watanzania wengi kwa 
namna tofauti.

“Mengi aligusa maisha ya wengi 
kwa namna tofauti tofauti, alibadili-
sha sekta ya habari Tanzania, ata-
kumbukwa kwa mchango wake 
mkubwa,” alisema.

Mkuu wa mkoa wa Simiyu, An-
thony Mtaka, amesema maisha ya 
Dk.Regnald Mengi ni alama kubwa 
kwa Watanzania, na kuwa mafani-
kio yake ya biashara yaliwapa wa-
tanzania wengi fursa za ajira, ubuni-
fu na mtaji.

Pia simulizi ya historia ya maisha 
yake ilijenga uthubutu kwa wengi.

“Mzee Mengi alikuwa mtu wa kusikiliza, 
alijitoa kwa sana katika elimu (Maasai Girls 
na kwingineko), kampeni za afya, michezo, 
kuwakarimu wenye ulemavu, kuwatia moyo 
wajasiriamali wadogo (vicoba) na mambo 
ya dini na bado ulisimama kama taswira ya 
mfanyabiashara mtanzania aliyeheshimika 
kitaifa na kimataifa,”ameeleza Mtaka.

Pi alimuelezea Dk. Mengi kuwa hata faida 
aliyoipata katika biashara zake alirejesha se-
hemu kwa watanzania waliopata matatizo, 
magonjwa ya moyo na kansa.

Mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna 
Mghwira, amemuelezea Dk. Mengi kama mtu 
muhimu ambaye mkoa wa Kilimanjaro hau-

Dk. Faustine Ndugulile

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Anna Mghwira

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, 
Anthony Mtaka

Dk. Shein: 
Mengi 
atakumbukwa
kwa uzalendo
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein, ametuma salamu za rambirambi 
kwa familia, ndugu, jamaa, marafiki na 
wafanyakazi wa IPP Media kufuatia kifo 
cha Mwenyekiti Mtendaji wa IPP Dk. 
Reginald Mengi.

Dk. Shein alieleza kuwa amepokea kwa 
mshtuko na huzuni kubwa taarifa ya kifo 
cha Dk. Mengi na kueleza kuwa yeye 
binafsi pamoja na wananchi wote wa 
Zanzibar na Tanzania nzima kwa jumla 
wamejawa na simanzi nzito kufuatia 
msiba huo mkubwa wa kitaifa.

“Kwa hakika msiba huu umetugusa Wa-
tanzania sote, ni msiba wetu kwa sababu 
aliyefariki ni ndugu yetu, mwenzetu, 
mfanyabiashara, mwekezaji mzalendo 
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...Kuzikwa Alhamisi 
mkoani Kilimanjaro
Waandishi Wetu

MWILI wa Mwenyekiti Mtend-
aji wa IPP, Dk. Reginald Mengi, 
unatarajiwa kuwasili nchini ke-
shokutwa kwa ndege ya Shirika 
la Emirates ukitokea Dubai, 
Falme za Kiarabu.

Msemaji wa familia, Michael 
Ngalo, aliyasema hayo jijini Dar 
es Salaam wakati akitoa ratiba 
nzima ya shughuli ya mazishi 
ya mwili wa mfanyabiashara 
huyo aliyefariki dunia usiku wa 
kuamkia juzi nchini humo.

Alisema mwili huo baada ya 
kuwasili nchini, utapelekwa 
Hospitali ya Jeshi Lugalo na Ju-
manne utapelekwa Viwanja vya 
Karimjee ili kuagwa.

“Jumanne asubuhi, mwili 
utaondolewa Lugalo na ku-
pelekwa Viwanja vya Karim-
jee kwa ajili ya kuagwa na 
baadaye utarudishwa nyumbani 
kwake Kinondoni kwa maombi 
na Jumatano asubuhi, mwili 
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sababisha nikawa Rais bora

Uingereza, Marekani, wakuu wa mikoa wanena

wezi kumsahau kwa mchango wake katika 
uchumi na nyanja nyingine ikiwamo sekta ya 
viwanda na kilimo.

“Kifo chake ni zaidi ya pigo kwa maen-
deleo na hasa katika mkoa wa Kilimanjaro. 
Hapa Kilimanjaro alikuwa anatutia moyo 
akisikia tumefanya jambo jema na alikuwa 
anaongeza na mawazo yake. Naamini wa-
toto wake watayaendeleza yale aliyokuwa 
akiyafanya wakati ule akiwa hai, kwani ndio 

sehemu ya mafanikio yake,” alisema.
Naibu Waziri wa Afya Dk. Faustine Ndug-

ulile, alisema, amepokea kifo cha Dk. Mengi 
kwa masikitiko makubwa kwa sababu hivi 
karibuni walikutana na kuongea kuhusu 
uanzishaji wa huduma ya ‘stem cell therapy’  
nchini. 

Imeandikwa na Salome Kitomari na 
Geofrey Mushi (Dodoma)

Kaimu Balozi wa Marekani hapa nchini, 
Inmi Patterson

Balozi wa Uingereza hapa nchini, 
Sarah Cooke.

Michael 
Ngalo, 
msemaji wa 
familia ya 
Mwenyekiti 
Mtendaji 
wa IPP Ltd, 
marehemu 
Dk. Reginald 
Mengi, aki-
zungumza na 
waandishi wa 
habari jijini 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 

MIRAJI 

MSALA

utapelekwa Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere kwa 
ajili ya kusafirishwa kwenda Moshi 
mkoani Kilimanjaro na kupelekwa 
moja kwa moja Machame na utalala 
hadi asubuhi,” alisema.

Ngalo aliongeza kuwa ibada ya 
mazishi itafanyika Alhamisi katika 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri (KKKT) 
Kiseren na baadaye utarudishwa 
nyumbani kwa ajili ya mazishi.

SALAMU MSIBANI

Akiwa msibani nyumbani kwa 
marehemu jijini Dar es Salaam jana, 
Mbunge wa Vunjo, James Mba-
tia, alizungumza na waandishi wa 
habari na kueleza kuwa Dk. Mengi 
alipenda kusema ‘kubali ukweli 
ulivyo na uweze ukaendana nao’.

“Ili kuweza kuchukua yote mazuri 
aliyoyafanya Dk. Mengi, siyo kwa 
Watanzania tu, kwa dunia, basi 
tuyachukue matendo yake mema 
yaliyo mengi kama jina lake, 
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Spika Ndugai amwita 
Mengi ‘Philanthropist’
Na Godfrey Mushi, DODOMA

 SPIKA wa Bunge, Job Ndugai 
jana, ‘alichora’ picha ya mtu 
mzalendo na mwenye huruma 
kwa maskini na wanyonge katika 
siku zote za maisha yake ya 
kila siku wakati wa uhai wake 
duniani, alipotoa salamu za ram-
birambi  za kifo cha Mwenyekiti 
Mtendaji wa IPP, Dk.Regnad 
Mengi.

 Akitoa salaam hizo kabla ya 
kuanza kwa shughuli za Bunge, 
Spika Ndugai alisema Dk. Mengi 
alijulikana zaidi kwa Watanzania 
kwa utoaji wake wa misaada ya 
kijamii, akisema alikuwa ‘Philan-
thropist’ (muumini mkubwa wa 
utoaji wa misaada).

 Amemuelezea katika 
uhai wake kuwa Dk. Mengi 
alijitoa hasa katika ujenzi wa 
misikiti, makanisa na alijitoa 
sana kwa maskini na watu 
wasiojiweza,wanyonge, wale-
mavu na alisaidia sana katika 
maeneo ya tiba kwa wagonjwa  
wakiwamo wa moyo.

 Spika Ndugai katika salaam 
zake alisema Dk. Mengi atakum-
bukwa katika siku za usoni kwa 
kuchangia Sh. milioni 50 kwa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania akiwaunga mkono 
kwenye mradi uliobuniwa na 
Wabunge Wanawake (TWPG) wa 
kujenga vyoo vya mfano kwa 
mtoto wa kike katika majimbo 

yote Tanzania.
 “Dk. Mengi alikuwa ni Mtanza-

nia ambaye kwa bidii, juhudi na 
maarifa aliweza kukua kiuchumi 
kutoka maisha duni ya kijijini 
hadi kufikia kuwa mmoja wa 
wafanyabiashara wakubwa hapa 
kwetu Tanzania, Afrika Mashari-
ki na Duniani kwa ujumla,” 
alisema na kuongeza:

 “Katika kuomboleza kifo na 
msiba huu mkubwa, sisi Bunge 
tunaungana na Mheshimiwa Rais, 
Dk. John Magufuli, familia ya 
marehemu na Watanzania wote, 
tukimshukuru Mwenyenzi Mungu 
kwa mchango wake mkubwa 
usiopimika kwetu Watanzania. 

Tutamkumbuka daima sisi kwa 
jinsi ambavyo alisaidia sana 
hifadhi ya mazingira hasa mae-
neo yanayozunguka Hifadhi ya 
Taifa ya Mlima Kilimanjaro kwa 
kupanda miti mingi sana kwa 
mamilioni bila kuchoka.”

 Aidha, Spika Ndugai alimu-
elezea Dk. Mengi licha ya kuwa 
mmiliki wa vyombo mbalimbali 
vya habari, alikuwa mmiliki wa 
viwanda kadhaa hasa katika 
sekta ya uzalishaji.

Pamoja na mambo mengine 
aliyoyafanya wakati wa uhai 
wake, Spika Ndugai ameeleza 
kuwa Dk. Mengi alikuwa kiongo-
zi wa umma akiwa ni Mwenyeki-
ti wa bodi mbalimbali ikiwamo 
IPP na nyingine nyingi za binafsi 
na umma.
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JPM amtumbua meneja 
wa Tanesco kiwandani

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akizungumza na Waziri wa Maji Prof. Makame Mbarawa, bungeni jijini Dodoma jana. 
PICHA: OWM

Na Mary Geofrey

RAIS John Magufuli, amemtumbua Meneja 
wa Shirika la Umeme nchini (Tanesco), Mkoa 
wa Mbeya, kwa kushindwa kuika kwenye 
hala ya uwekaji wa jiwe la msingi kwa ajili ya 
upanuzi wa Kiwanda cha Saruji cha Mbeya.

Rais Magufuli alimwagiza Waziri wa Ni-
shati, Dk. Medard Kalemani, kumhamisha 
mtendaji huyo kwa kushindwa kuika eneo 
hilo.

Aliagiza meneja huyo ambaye amefanya 
kazi katika Mkoa huo kwa miaka minne, 
atolewe arudishwe alikotoka na apangwe 
mtumishi mwingine atakayeshughulika na 
masuala ya umeme.

“Yuko wapi huyo Meneja wa Tanesco, an-
gekuwa hapa si angejibu maswali, Waziri 
Lukuvi mpigie simu Kalemani, ateue Meneja 
mwingine wa Tanesco Mbeya kuanzia kesho 
(leo) aje aanze kazi mara moja,” alisema Rais 
Magufuli.

Alihoji sababu za meneja huyo kulala ny-
umbani ilihali mameneja wengine wa idara 
tofauti katika mkoa huo, walikuwa wameika 
katika ziara yake hiyo.

  “Mpaka meneja wa Baraza la Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) yupo hapa nikimsi-
mamisha kazi hapa nitakuwa nimefanya 
kosa? Wangapi wanakubaliana na mimi, 
sai kabisa, kuanzia leo yeye ‘out’ akajifunze 
vizuri kutafuta umeme hatufai tena hapa 
Mbeya,” Rais Magufuli alisema.

Pia Rais Magufuli aliahidi kufanyia kazi 
changamoto ya kukatika umeme katika ki-
wanda hicho linalosababisha hasara kwamba 
serikali italifanyia kazi.

AITEGA TBA

  
Katika hatua nyingine, Rais Magufuli ameu-

taka Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), 
kuboresha utendaji kazi wao na endapo wa-
taendelea kuwa wazembe taasisi za umma 
ziwanyime zabuni za ujenzi.

Rais Magufuli aliyasema hayo jana jijini 
Mbeya wakati akiweka jiwe la msingi   ka-
tika upanuzi wa Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia (Must) ikiwa ni siku yake ya tisa ya 
ziara zake mkoani humo.
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Ghasia aipa kibano serikali maji
Na Godfrey Mushi, DODOMA 

MBUNGE wa Mtwara Vijijini CCM), 
Hawa Ghasia, ameendelea kuwa mwiba 
mkali kwa serikali, baada ya kudai ndani ya 
Bunge anaona giza nene katika utekelezaji 
wa mradi mkubwa wa maji kutoka Mto Ru-
vuma kupeleka Mtwara Mjini ambao Waziri 
wa Maji na watendaji wake wameutengea 
fedha lakini hawajui kama upo. 

 “Mradi ule ukitekelezwa utapeleka maji 
katika vijiji vya Mtwara Vijijini zaidi ya 30, 
lakini mpaka sasa hivi huu mradi umekuwa 
ukisuasua na ukikutana na watendaji wa-
nakwambia mradi upo na wakati mwingine 
ukikutana na Waziri anasema huu mradi 
haupo,”alisema 

  Ghasia aliyewahi kuwa Waziri wa Nchi, 
Oisi ya Waziri Mkuu, (Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa) wakati wa utawala wa awa-
mu ya nne na baadae kuwa Mwenyekiti wa 
Kamati ya Bajeti ya Bunge la 11, alisema ana 
wasiwasi kwa sababu baada ya kupitia bajeti 
amekuta sehemu umeandikwa mradi huo 
umetengewa Sh. bilioni moja.

 “Waziri atakapokuja kutoa majibu atuam-
bie mradi huu wa maji katika mto Ruvuma 
upo au haupo? na kama haupo sisi wa Mt-
wara Vijijini vile vijiji ambavyo vilipangiwa 
kupata maji katika mradi huu vitapelekewa 
maji kwa mradi gani.
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na aliyekuwa akiwajali wanyonge wakiwamo wa-
nanchi wa rika zote pamoja na watu wenye ulema-
vu, wanamichezo na wapenda mazingira,” ilieleza 
sehemu ya salamu za rambirambi za Dk. Shein.

Aidha, Rais Shein alisema kuwa kwa vile kifo ndio 
mwisho wa uhai wa mwanadamu, alimuomba Mwe-
nyezi Mungu aijaalie roho ya marehemu Dk. Mengi 
alilaze mahala salama.

Dk. Shein alieleza kuwa wananchi wa Zanzibar 
wanaungana na ndugu, jamaa, wafanyakazi wa IPP 
Media na maraiki wa marehemu katika msiba huo 
mzito.

Dk. Shein alimuomba Mwenyezi Mungu awape 
Watanzania wote na wanafamilia nyoyo za subira 
katika kipindi hiki kigumu cha msiba.

Katika salamu hizo,  Dk. Shein alieleza kuwa 
hatomsahau marehemu Dk. Mengi kwa juhudi zake 
kubwa katika suala la uhifadhi wa mazingira ambaye 
aliweza kushirikiana naye kwa kiasi kikubwa wakati  
Rais Dk. Shein akiwa Makamo wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano na Dk. Mengi akiwa Mwenyekiti wa 
Baraza la Taifa la Uhifadhi wa Mazingira (NEMC).

Dk. Shein alieleza kuwa marehemu Dk. Mengi am-
baye aliwahi kuwa Mwenyekiti wa Baraza la Biashara 
la Afrika Mashariki (EABC), , alihamasisha Maende-
leo ya Kanda ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
kwa kuchangia ukuaji wa sekta binafsi kuendana na 
soko la pamoja kwa nchi wanachama.

Dk. Shein: Mengi 
atakumbukwa
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Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, SACP Lazaro Mambosasa, akisaini 
kitabu cha maombolezo alipofika kuhani msiba wa Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk. 
Reginald Mengi, nyumbani kwa marehemu, Kinondoni,  jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 

MIRAJI MSALA

Mama Anne Kilango Malecela ambaye ni Mke wa Waziri Mkuu mstaafu, John Malecela 
(aliyesimama), akisaini kitabu cha maombolezo nyumbani kwa marehemu.  PICHA: MIRAJI 

MSALA

Baadhi ya maofisa waandamizi wa polisi waliofika kuhani msiba nyumbani kwa mare-
hemu. PICHA: MIRAJI MSALA

Baadhi ya waombolezaji wakiwasili msibani. PICHA: MIRAJI MSALA

Mwenyekiti wa Chama cha NCCR-Mageuzi na Mbunge wa Vunjo, James Mbatia (kush-
oto), akibadilishana mawazo na Mkurugenzi  wa Taasisi ya Mwalimu Nyerere, Joseph 
Butiku, walipokutana msibani. PICHA: MIRAJI MSALA

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga Jasinta Mboneko (wa pili kulia), akiwa na kamati ya ulinzi 
na usalama ya wilaya, na baadhi ya viongozi wa klabu ya waandishi wa habari, mkoani Shin-
yanga, wakiwa wamesimama kwa dakika moja, kufuatia kifo cha Mwenyekiti Mtendaji IPP, 
Dk. Reginald Mengi, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Habari, wilayani humo 
juzi. PICHA: MARCO MADUHU
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WAKATI taarifa kutoka katika familia ikisema kuwa mwili wa 
Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald Mengi, unatarajia 
kuwasili nchini Jumatatu ukitokea Umoja wa Falme za Kiarabu, 
bado salamu za pole zimeendelea kutolewa kutoka kwa wanam-
ichezo mbalimbali wa hapa nchini.

Marehemu Dk. Mengi ambaye alionekana wazi zaidi akishiriki 
katika kusaidia maendeleo ya mpira wa miguu nchini kupitia 
timu za Taifa (Taifa Stars na Serengeti Boys), pia alikuwa akisaid-
ia michezo mingine kwa namna mbalimbali.

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia, 
alisema katika taarifa yake kuwa bado nchi ilikuwa inahitaji zaidi 
mchango wake katika kufikia malengo ya kufanya vema katika 
mashindano mbalimbali. Karia alisema kuwa mfanyabiashara 
huyo alikuwa ni kiongozi ambaye hataki kuona timu inataka 
tamaa hapa pale ilipobainika kwamba hakuna nafasi ya kufanya 
vizuri. Alisema kuwa hilo peke yake lilionyesha wazi mapenzi 
yake kwa nchi na kila siku alikuwa ni mtu mwenye kuamini Tan-
zania itaweza kufanya vema na kusahau maumivu ya kuvurunda 
yaliyokuwa yanazizunguka timu za hapa nchini kila zilizoshiriki 
mashindano ya kimataifa.

Alieleza kwamba tangu alipotangazwa kuwa mlezi wa Timu 
ya Taifa ya Vijana wa umri chini ya miaka 17 maarufu Serengeti 
Boys, alitaka kujua maendeleo ya kikosi hicho na programu zake 
ili kuwapa chipukizi hao mazoezi ya kutoka kuelekea Fainali za 
Vijana za Afrika (AFCON U-17) ambazo zilimalizika hivi karibuni 
kwa Cameroon kutwaa ubingwa.

Licha ya Serengeti Boys ambao walikuwa wenyeji wa fainali 
hizo kufanya vibaya kuanzia katika mchezo wa ufunguzi dhidi 
ya yosso wenzao kutoka Nigeria kwa kufungwa mabao 5-4, mare-
hemu Dk. Mengi aliwataka Watanzania kuendelea kuishangilia 
timu hiyo akiamini ndio kwanza safari ya mafanikio imeanza.

Kauli mbiu yake maarufu ya I can, I Must, I Will pia ilikuwa 
ni sehemu ya maneno ya kila siku ya wachezaji wa Serengeti 
Boys tangu walipokuwa wanacheza mechi za maandalizi kue-
lekea fainali hizo.Alifanikiwa kuwajenga ujasiri yosso hao na hii 
iliwasaidia kufanya vema wakati wa maandalizi kwa kubeba ma-
kombe mbalimbali na kuonekana kuwa ni moja ya timu tishio.

Ukiondoa ushiriki wake huo katika soka la vijana, marehemu 
Dk. Mengi alishiriki kikamilifu kuiongoza Kamati ya Ushindi ya 
Taifa Stars wakati ikisaka tiketi ya kucheza Fainali za Afrika za 
mwaka 1994. Chini ya uongozi wake, Taifa Stars ilifanya vema 
kwa kushinda mechi zake zote za nyumbani ilipocheza dhidi 
ya Algeria, Sudan na Uganda, lakini iliteleza kwenye michezo ya 
ugenini.

Pia katika kuhakikisha anapenda maendeleo, alikuwa ka-
tika mstari wa mbele kutatua mgogoro uliokuwa unawatafuna 
vinara wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga ambao uliwagawa ka-
tika makundi mawili yaliyojulikana kwa jina la Yanga Asili na 
Yanga Kampuni. Aliwataka wanachama wa Yanga kukubaliana 
na mazingira halisi akiamini kwamba mabadiliko ya mfumo 
ndiyo suluhisho pekee litakalowaondoa kwenye hali ya utege-
mezi, jambo ambalo sasa miaka 25 limepita na wanachama hao 
wanalidai.

Kama mzalenzo, aliwapa nafasi Watanzania wenzake mwaka 
1994, kushuhudia fainali za Kombe la Mataifa Afrika kwa kuwe-
ka “screen” kubwa katika maeneo mbalimbali bila ya gharama 
zozote, hasa ikizingatiwa miaka hiyo idadi kubwa ya familia zi-
likuwa hazina televisheni. Pia mafanyabiashara huyo aliwapa 
burudani nyingine wadau wa soka nchini kwa kushuhudia fain-
ali za Kombe la Dunia mwaka huo huo kupitia kituo chake cha 
televisheni cha ITV bila malipo yoyote, tofauti na ambavyo sasa 
makampuni yanayomiliki ving’amuzi yanavyoshindana kuji-
tangaza.

Mungu aipumzishe roho ya Dk. Mengi mahali pema peponi. 
Amen.

Na Barnabas 

Maro

 Muungwana Lazima Nilonge

Wanamichezo waeleza kuwa 
bado walimhitaji Dk. Mengi
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       epaper.ippmedia.com
  

NI vigumu kukumbuka mambo 
mengi aliyofanya Dk. Reginald 
Mengi wakati wa uhai wake. Kwa 
hakika ni mengi kama lilivyo jina 
lake.

Kama kumbukumbu zangu 
ni sahihi, nilianza kufahamiana 
na Dk. Mengi mwanzoni mwa 
miaka ya 80 wakati ule nikiwa 
Mhariri wa Habari wa gazeti 
la Kiongozi linalochapishwa 
na Baraza la Maaskofu Katoliki 
Tanzania (TEC). Wakati ule pia 
nilikuwa mmoja wa viongozi 
wa Chama cha Waandishi wa 
habari nchini. Tulikutana na 
Dk.Reginald Mengi mara kwa 
mara kila viongozi wa chama 
cha waandishi wa habari tulipo-
kutana. Nakumbuka wakati fu-
lani tukiwa tunakula chakula cha 
mchana alichotuandalia kwenye 
hoteli maarufu ya jijini Dar es Sa-
laam alituuliza kama tumesikia 
tetesi kuwa ameombwa awe na 
hisa katika gazeti la Kiingereza 
liitwalo Business Times.

Wakati tukiendelea kumsiki-
liza, akasema kamwe hawezi 
kuchukua hisa kwenye vyombo 
vya habari, hasa magazeti. “Uki-
taka kugombana na serikali, basi 
kuwa mmiliki wa gazeti… utaku-
wa na mivutano ya mara kwa 
mara na serikali,” alisema Mengi. 
Wakati ule alikuwa na biashara 
yake ya kalamu pembezoni mwa 
barabara ya Pugu Road ambayo 
sasa yaitwa Barabara ya Nyerere.

Yaelekea Mengi hakukatishwa 
tamaa na jambo lolote hasa lililo-
husu maendeleo yake na ya wen-
gine. Alianzisha kituo cha tel-
evisheni (runinga) cha ITV kisha 
magazeti ya kila siku ya Nipashe 
(Kiswahili) na The Guardian (Ki-
ingereza) na baadaye magazeti 
ya mchana na ya kila wiki am-
bayo aliyasimamisha baadaye.

Nilipostaafu kuwa Mhariri wa 
gazeti la Mwanachi lililomilikiwa 
na mhindi ambaye sasa anai-
shi Canada, Dk. Mengi aliniita 
kusaidia kazi katika gazeti lake 
la Nipashe. Nilifanya pale kwa 

muda wa takriban miaka miwili 
alipotaka kununua jina la Mwa-
nanchi ambalo wakati ule lilik-
wisha simamishwa. Alinituma 
nimwombe aliyekuwa mmiliki 
wa gazeti hilo ili anunue jina na 
alikubaliwa ingawa hakufanya 
hivyo.

Baada ya hapo alikuwa na 
mpango wa kuanzisha gazeti am-
balo lingesomeka Kenya, Uganda 
na Tanzania kama gazeti la nchi 
moja. Ingawa ilifanyika mipango 
mingi, mwishowe niliondoka na 
mpango wa kufungua gazeti hilo 
ukaishia hewani. Mengi alikuwa 
mtu mwenye kuona mbele ka-
tika biashara zake. Alipoona bi-
ashara fulani inampotezea muda 
na kumwingizia hasara, aliiacha 
mara.  Hakuishia hapo kwenye 
biashara kwani alikuwa na ki-
wanda cha kutengenezea chupa 
za chai lakini akaachana nayo 
baada ya kutapeliwa kwa kule-
tewa vifaa bandia vya kutengen-
ezea chupa za chai pale kilipo 
kiwanda cha Coca Cola jijini Dar 
es Salaam sasa.

Mengi pia alikuwa na kiwanda 
cha sabuni za Revola, dawa ya 
meno (Colgate) na karatasi za 
chooni. Aliachana na biashara 
zote alipoona hazimletei faida. 
Akajikita zaidi katika vyombo 
vya habari mpaka alipofikwa na 
mauti kule Dubai.

Kwa jumla ni mtu aliyejali 
zaidi maendeleo ya jamii na 
kuwapenda sana walemavu na 
kuwapa mikopo ya kufungua bi-
ashara mbalimbali. Tangu hapo 
alikuwa na tabia ya kuwaandalia 
chakula cha mchana kila mwaka 
na kujadiliana nao kuhusu jinsi 
ya kupambana na matatizo wa-
nayokumbana nayo.

Nadhani wanamichezo wengi 
wameguswa na kusikitishwa na 
kifo cha Dk. Mengi kwani aliku-
wa mpenzi mkubwa wa michezo 
akionyesha wazi kuguswa zaidi 
na klabu ya Yanga. Kuna wakati 
alimweka mtaalamu wake mkuu 
wa uchumi kwenye klabu ya Yan-

ga akitaka kuifanya Yanga iongo-
zwe kisasa lakini kwa uroho wa 
baadhi ya viongozi hawakupen-
da mpango wake wakijua kama 
ungekubalika, basi wangekosa 
fursa ya kula hela za klabu.

Alipoona jitihada zake za ku-
taka kuifanya Yanga kuwa klabu 
inayojitegemea yenyewe zina-
pigwa vita na wasiopenda maen-
deleo, akaamua kujiweka kando. 
Bado alikuwa msaidizi mkubwa 
wa fedha kwa klabu za kandan-
da kama Taifa Stars, Serengeti 
Boys bila kuisahau Yanga. Nad-
hani Yanga watakuwa wakilia 
chini chini kwani hivi karibuni 
walipokosa nauli ya kuwapeleka 
kwenye mchezo fulani, walienda 
kumwomba Mengi aliyewawez-
esha kuendelea na safari yao. 

Yanga ingekuwaje leo kama 
wanachama wangekubaliana na 
mpango wa Mengi wa kuifanya 
ijitegemee yenyewe badala ya 
kuwategemea watu binafsi na 
kuwa ombaomba?  

Mengi alikuwa mtu wa kwan-
za kuanzisha kampeni ya kupan-
da miti mkoani Kilimanjaro na 
kweli miti iliyoonekana kupotea 
sehemu nyingi za mkoa huo il-
irejeshwa kwa juhudi za Mengi 
aliyetoa zawadi kwa watu wali-
ofanikiwa kupanda miti mingi.

Kwa bidii zake, Mengi alikuwa 
mwafrika wa kwanza kuanzisha 
biashara ya maji ya chupa yait-
wayo Kilimanjaro yanayouzwa 
ndani na nje ya Tanzania kupitia 
kampuni ya Bonite iliyo katika 
kundi la makampuni ya IPP. 

Pamoja na juhudi hizo, pia 
alikwisha tia saini ya ujenzi wa 
kiwanda cha kutengeneza gesi 
itakayotumiwa na magari bada-
la ya petroli kule Rwanda. Pia 
ameacha ujenzi wa viwanda vya 
madawa humu nchini akishiriki-
ana na wawekezaji wa nnje.

Tangulia Mengi tuko nyuma 
yako. Pumzika kwa amani.

marobarnabas@yahoo.com 
0784  334 096

Mengi, mbele yetu nyuma yako
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Msimu mpya wa pamba wazinduliwa
Na Anthony Gervas, 
MWANZA

BODI ya Pamba Tanzania 
(TCB), imetangaza kufungua 
msimu mpya wa ununuzi 
wa zao la pamba, msimu wa 
2018/2019 ulianza Mei 2, 
mwaka huu.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi 
hiyo, Marco Mtunga, alisema 
kuwa msimu huo wa ununuzi 
wa pamba umeanza mapema 
kutokana na mabadiliko ya 
mfumo mpya wa kilimo cha 
zao hilo.

“Mabadiliko ya mfumo 
mpya wa kilimo cha pamba, 
kila mwaka mkutano mkuu 
wa Bodi ya pamba utakuwa 
unafanyika  mara mbili kwa 
mwaka, mwezi Machi na 
Agosti badala ya Aprili na 
Novemba…mfumo huo ni wa 
kilimo chenye kuongeza tija 
kwa wakulima wa pamba, 
alisema Mtunga.

Pamoja na kufunguliwa 
kwa msimu huo mapema, 
lakini Bodi inaendelea na 
mchakato wa kutangaza bei 
elekezi ya wakulima kuu-
zia, na kuwa msimu uliopita 
2017/2018, wakulima wa-

liuza kwa Sh. 1,100 kwa kilo 
moja ya pamba.

Alisema mabadiliko hayo 
yatasaidia kuongeza uzal-
ishaji zaidi wa zao hilo ili ku-
fikia malengo yaliyokusudi-
wa na Serikali katika kilimo 
hicho kutokana na wakulima 
ambao wengi wamekuwa 
wakilima bila kuzingatia 
kanuni za kilimo bora kwa 
kuchanganya mashamba ya 
pamba na mazao mengine.

Aidha, alisema kuwa 
wakulima wanahitaji kupewa 
elimu zaidi juu ya kilimo 
bora ikiwamo kuzingatia 
taratibu na kulima kilimo 
kisasa kitakachowainua 
kiuchumi.

Alisema pamoja  na zao 
hilo kufufuliwa kwa kasi na 
Serikali, lakini bado uzal-
ishaji wake uko chini, hivyo 
bodi itahakikisha yanaku-
wapo mapinduzi ya kilimo 
hicho pamoja na ushindani 
katika mikoa yote inayolima 
pamba.

Zao hilo ni miongoni mwa 
mazao matano ambayo seri-
kali imeyaita ya kimkakati. 
Mengine ni korosho, chai, 
kahawa na tumbaku.

Ujerumani yatoa bil. 446/- 
mabadiliko tabianchi Simiyu 
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo ya Ujerumani (KfW) 
na Serikali ya Tanzania zimesaini mkataba 
wa Euro milioni 171 (sawa na Sh. bilioni 446)  
kwaajili ya mradi wa kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi mkoani Simiyu.

Wizara ya Fedha na Mipango ndiyo iliyosa-
ini mkataba huo ambao mradi wake utawez-
esha wananchi wa eneo hilo kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi kwa kuwawezesha 
upatikanaji wa maji endelevu, utunzaji wa 
mazingira na kilimo kinachovumilia ukame.

Taarifa ya pamoja ya KfW na Ubalozi wa 
Ujerumani iliyotolewa kwa vyombo vya 
habari jana, ilieleza kuwa mradi huo utafa-
dhiliwa kwa pamoja na Serikali za Tanzania 
na Ujerumani na Mfuko wa Mapinduzi ya 

Wafanyakazi Bandari kizimbani 
tuhuma utakatishaji mamilioni
Na Hellen Mwango

WAKAZI wanne wa jijini Dar es Salaam 
wameikishwa katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu,   wakikabiliwa na mashtaka   
manne ya uhujumu uchumi ikiwamo la ku-
takatisha Sh.milioni 83.

Washitakiwa hao ni Omary Guya (27) Mkazi 
wa Kigamboni, Godlisten Sammast (33) mkazi 
wa Kibamba, Froliana Kagisa (27) mkazi wa 
Buza na Justine Bukuku (28) mkazi wa Buza 
Dar es Salaam.

Washtakiwa hao walisomewa mashtaka 
yao mbele ya Hakimu Mkazi Maira Kasonde.

Wakili wa Serikali, Glory Mwenda, alidai 
kati ya Machi  2019 na Aprili 6, mwaka huu  ji-
jini Dar es Salaam walikula njama ya kutenda 
kosa la wizi.

Ilidaiwa katika tarehe za tukio la kwanza 
katika yadi ijulikanayo kwa jina la   Uganda   
iliyopo bandari ya Dar es Salaam, waliiba gari 
aina ya Toyota VXR-V8 yenye thamani ya Sh. 
milioni 404,769,692 mali ya Kampuni ya  Toy-

ota Tanzania.
Katika shtaka lingine, wanadaiwa  washtak-

iwa hao kati ya Aprili 11 na 12 mwaka huu, 
wakiwa na nia ya kudanganya walijipatia Sh. 
milioni 83 kutoka kwa Godfrey Kundi wakidai 
kwamba wamiliki wa gari hilo, huku wakijua 
si kweli.

Washitakiwa hao pia wanadaiwa kuwa ka-
tika mahali tofauti jijini Dar es Salaam wali-
takatisha gari hilo kwa kuliuza kwa Sh. miolini 
83, huku wakijua gari hilo limetokana na kosa 
la wizi.

Hakimu alisema washtakiwa wanakabiliwa 
na mashtaka ya uhujumu uchumi, huvyo ha-
watakiwi kujibu chochote   hadi mahakama 
hiyo itakapopata kibali kutoka kwa Mkuru-
gezni wa Mashitaka (DPP).

“Katika kesi hii pia mnakabiliwa na kutakat-
isha fedha shtaka hilo halina dhamana,” alise-
ma hakimu Kasonde. Alisema washtakiwa 
wapelekwe mahabusu na kesi itatajwa Mei 17, 
mwaka huu. Upande wa Jamhuri ulidai kuwa 
upelelezi wa kesi hiyo haujakamilika.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Taasisi ya Karibu Tanzania (KTO), Aidan Mchawe (kushoto), aki-
fungua mafunzo kwa walimu wa shule za msingi nchini ya kufundisha wanafunzi kwa vitendo, yaliyofanyika, 
jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Kijani (GCF), kupitia Benki ya Maendeleo ya 
Ujerumani na kutekelezwa na Wizara ya Maji.

Mradi huo unaelekezwa Mkoa wa Simiyu, 
ambako mvua zake hazitabiriki huku ukame 
na mafuriko vikitokea mara kwa mara.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa mradi huo una 
lengo la kuboresha maisha ya watu wa eneo 
hilo kwa kuwaelimisha maeneo yaliyoathiri-
ka zaidi na mabadiliko ya tabianchi kwa 
kusambaziwa majisai ya kunywa, utunzaji 
wa mazingira na kilimo.

Mpaka sasa, usambazaji wa maji umekuwa 
na changamoto kwenye mkoa huo, ambako 
asilimia 20 pekee ya watu wanaoishi mijini na 
asilimia 40 ya watu wanaoishi vijijini ndiyo 
wanaopata majisai ya kunywa kutoka 
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tuweze kuyaishi,” alisema.
Mbunge huyo alibainisha kuwa 

Machi 20, mwaka huu, wakati aki-
fanya mazungumzo na Dk. Mengi, 
aliambiwa na mfanyabiashara 
huyo kuwa “maisha yapo kwenye 
ulimi, ukichunga ulimi wako na 
ukautumia vizuri, utakuwezesha 
kujenga utu wa mwanadamu na 
kuheshimu binadamu  wenzako”.

Mbunge huyo alisema Dk. Mengi 
aliikia maisha aliyoikia kwa saba-
bu ya kuchunga ulimi wake.

Waziri Mkuu mstaafu, John Ma-
lecela, aliwataka Watanzania wam-
kumbuke Dk. Mengi na kumuenzi 
kwa yale aliyoyafanya.

Malecela alisema Dk. Mengi 
ameacha msemo wa mwanafalsafa 
kutoka Morocco aliyesema “tutaka-

pokuwa tumekufa na tumezikwa 
kwenye makaburi, msitutafute ka-
tika makaburi yaliyopakwa chokaa, 
ila mtutafute katika mioyo ya wale 
tuliowahudumia.”

Alisema ana uhakika Dk. Mengi 
ataendelea kuwa kwenye mioyo ya 
Watanzania.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Mwal-
imu Nyerere, Joseph Butiku,  alise-
ma wamempoteza mwenzao am-
baye kwake ni raiki.

“Ametuachia mipango mizuri, 
nitataja mitatu, mtu mwenye utu, 
alikuwa Dk. Mengi, alikuwa mtu 
wa kawaida mwenye utu siyo watu 
wengi wenye utu, alipenda watu 
wote bila ubaguzi, aliwasaidia bila 
ubaguzi, aligawa kile alichopata 
kwa jasho lake, aliamini Mungu am-
empa hivyo, akatoa kwa wengine,” 
alisema.

Butiku alisema Dk. Mengi ali-
penda taifa lake na watu wake na 
alikuwa mwaminifu na alifanya kazi 
kwa bidii.

“Alianza na mtaji mdogo, akauku-
za na matokeo tumeyaona, alikuwa 
kijana mdogo, vijana mjifunze kwa 
mzee huyu aliyetutoka,” alisema.

Mbunge wa Kuteuliwa, Anne 
Kilango, alisema alipokuwa Mbunge 
wa Same Mashariki, Dk. Mengi alim-
saidia kujenga visima vingi.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Paul Makonda, alisema mkoa wake 
unaungana na wanafamilia kumua-
ga Dk. Mengi.

Alisema mfanyabiashara huyo 
alikuwa mtu mwema na maisha 
yake yamewafundisha wema na 
kujifunza duniani wanapita hivyo 
wasameheane.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 

Christopher Ole Sendeka, alisema 
alimfahamu Dk. Mengi kama kion-
gozi, raiki na mtu aliyependa watu.

“Nakumbuka nikiwa mbunge 
niliongoza Watanzania kupambana 
ma uisadi na Dk. Mengi kupitia vy-
ombo vyake vya habari alipambana 
na uisadi, amekuwa msaidizi wa 
karibu kwa watu maskini, wakati na 
matajiri pia, amekuwa mfano kwe-
nye mapinduzi ya viwanda.

“Katika kipindi hiki ambacho Rais 
John Magufuli anajenga Tanzania 
ya viwanda, nani mwingine ataku-
wa sauti ya wanyonge? Nani mwing-
ine atakuwa kama yeye? Namna 
bora ya kumuenzi ni kuyaasisi ali-
yoamini na kuyasimamia,” alisema.

*Imeandaliwa na Romana 
Mallya na Enock  Charles
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 “Natoa wito tena kwa mara 
ya pili kwa TBA waanze kuji-
panga, wasipofanya vizuri hata 
kama ni chombo cha serikali 
msiwape kazi,” alisema Rais 
Magufuli

Alisema TBA ina wajibu wa 
kutekeleza majukumu yao kwa 
wakati katika kazi wanazo-
patiwa ili kuwahisha miradi ya 
maendeleo.

“Kwanini mlihangaika 
kutafuta mkandarasi wa ku-
fanya upembuzi yakinifu na 
kujenga maktaba wakati kuna 
wataalam wanafunzi ambao 
wangefanya kazi ya usanifu? 
Matokeo yake wamemtafuta 
mkandarasi aliyewachelew-
esha kwa miaka saba,” alisema 
Rais Magufuli.

Rais Maguli alihoji sababu ya 
kuendelea kuikumbatia TBA 
ambaye amechelewesha mradi 
huo kwa miaka yote ilihali wiz-
ara yenye dhamana ipo.

Alisema ujenzi wa jengo la 
maktaba katika chuo hicho, 
ulianza mwaka 2012 lakini hau-
jakamilika kwa muda wa miaka 
saba.

Rais Magufuli alisema enzi 
za Hayati Mwalimu Julias Ny-
erere, chuo hicho kilijengwa 
kwa miaka minne kuanzia 
mwaka 1982 hadi mwaka 1986 
lakini maktaba hiyo imejengwa 
kwa miaka saba na bado hai-
jakamilika.

Aidha, aliahidi kusaidia kuli-
pa deni linalodaiwa chuo hicho 
la Sh. bilioni 2.9 kwa ajili ya ku-
malizia kazi awamu ya pili na 
tatu ya ujenzi wa maktaba hiyo.

Alisema mkandarasi ame-
shalipwa Sh. bilioni 2.5 na bado 
hajapatiwa Sh. bilioni 2.9 kwa 
ajili ya kukamilisha kazi hiyo.

“Hizo Sh. bilioni 2.9 mwezi 
huu wa tano zitakuja zote sasa 
ole wenu mzichakachue. Tu-
muone na huyo mkandarasi 
kama atashindwa kumaliza 
kazi,” alisema Rais Magufuli.

Aidha, Rais Magufuli aliahidi 
kutoa Sh. bilioni 5 kwa ajili ya 
ujenzi wa mabweni ya chuo 
hicho ili kuwafanya wanafunzi 
wasome kwa uhuru.

Mbali na hilo, Rais Magu-
fuli, aliwaagiza watendaji kum-
fukuza kazi mkandarasi raia 
wa China anayejenga barabara 
ya kuingia katika chuo hicho 
endapo ataendelea kusuasua 
kukamilisha mradi huo.

“Hela yote ipo, Sh. bilioni 
10.4 ipo, tena mumwambie 
afanye kazi kwa saa 24 na huu 
mradi nitaufuatilia mimi. Wam-
ezoea hawa watu wanaomba 
kazi wakipewa wanaanza ku-
sua sua,” Rais Magufuli alisema.

Aidha, alimwagiza Katibu 
Mtendaji wa Tume ya Vyuo 
Vikuu Tanzania (TCU), Prof. 
Charles Kihampa, kupeleka ith-
ibati ya mitaala ya kufundishia 
fani walizoomba chuo hicho 
ndani ya siku 10.

INATOKA UK. 4

“Hivi kweli unaweza ukatoa 
maji mto Ruvuma ukaikisha Mt-
wara Mjini kwa Sh. bilioni moja au 
mheshimiwa Waziri hii ni tocken 
tu, je utakuwepo? mtaongezea fed-
ha au bado mpo katika kusuasua 
uwepo au usiwepo? ukija Waziri 
utupe ufafanuzi.”  

Mbunge wa Bunda (Chadema), 
Esther Bulaya, alionyesha kutori-
dhishwa kwake na Wizara hiyo 
kutengewa pesa kidogo kwa asil-
imia 18 hadi asilimia 19. 

“Leo bajeti iliyopita tumetenga 
bilioni 700 imepata bilioni 300. 
Hivi hizi zilizobaki zinaidiwa lini? 

na leo wanakuja tena kuomba bil-
ioni 600, ni lazima Bunge tutimize 
wajibu wetu wa kuibana serikali, 
unless       otherwise (vinginevyo) 
tutakuwa tunamshambulia        
Mbarawa wakati serikali haitimizi 
wajibu wake wa     kupeleka pesa za 
kutosha         katika wizara ya maji 
na maji hayana mbadala,” alieleza 
Bulaya. 

 Alitaka wabunge kutimiza waji-
bu wao wa kuibana serikali kama 
pesa haziendi kama kweli wana-
taka kuhakikisha pesa zinaenda na 
kama dhamira yao ya kumkomboa 
mama na ndoo kichwani wanataka 
iwe ya kweli.  

  Mbunge wa Nanyamba (CCM), 

Abdallah Chikota, alisema baada 
ya bunge kupitisha mabadiliko ya 
Sheria namba 5 ya inayotoa nafasi 
ya kuanzishwa kwa Wakala wa Maji 
Vijijini (RUWASA), wakati umeika 
sasa kwa serikali kufanya maan-
dalizi ya kutosha ili itakapoanza 
kutekeleza majukumu yake ifanye 
kazi zake kwa ufanisi. 

Mbunge wa Geita Vijijini, Joseph 
Musukuma (CCM), alishauri upem-
buzi yakinifu kufanyika ili mradi 
wa maji unaotarajiwa kuepelekwa 
eneo hilo utumike vizuri.

Alisema wizara nyingine zinafan-
ya kazi vizuri, lakini changamoto 
kubwa ipo kwenye wizara ya maji 
na kuhoji kuna mchawi gani.

”Waziri lazima tukueleze uk-
weli, Rais anapozunguka kila siku 
anakueleza kuna wezi ushughuliki 
nao, anakueleza wizara imeoza 
hushughuliki nao,     Wabunge huku 
mnamsikia ndugu yangu Kessy       
(Ally Mbunge wa Nkasi) juzi amese-
ma kuna        mwizi kaiba, haushu-
ghuliki nao, kwa mawazo yangu 
natoa         ushauri     kuwa hata kama 
tungeongeza shilingi 200,  hii Wiz-
ara ina wezi zitaenda kuliwa,” 

Aliongeza:  ”Kila Mbunge aki-
simamishwa ana mradi wa maji 
lakini umepigwa huku akisema 
haiwezekani fedha ziongezwe hala-
fu ziliwe hivyo kumtaka Mbarawa 
afukuze wezi.”

...Kuzikwa Alhamisi mkoani Kilimanjaro 

Ghasia aipa kibano serikali maji
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HABARI KITAIFA

Na Cynthia Mwilolezi,    
MANYARA

MKUU wa Wilaya ya Mbu-
lu mkoani Manyara, Che-
lestino Mofuga, ameitaka 
Kampuni ya Mzinga Hold-
ing inayoendesha ujenzi 
wa jengo la makao makuu 
ya halmashauri ya wilaya 
hiyo, kujenga kwa ubora na 
kukamilisha mradi kabla ya 
Aprili Mosi mwakani.

Mofuga alitoa agizo hilo 
jana  alipozindua mradi huo 
unaotekelezwa katika Kata 
ya Dongobesh.

Alisema anatarajia ujenzi 
huo utakwenda kwa kasi na 
kumalizika kabla ya Aprili 
Mosi mwakani ili watumishi 
wa halmashauri hiyo wawe 
wamehamia na kufanya 
kazi ya kuhudumia wa-
nanchi kwa karibu zaidi.

“Mzinga malizeni jengo 
kwa wakati kwani fedha 
za ujenzi zipo na sisi 
tunawashukuru viongozi 
wa dini kwa kumwombea 
Rais (John) Magufuli kwani 
maendeleo aliyoyafanya 
Tanzania, utadhani amekaa 
madarakani kwa zaidi ya 
miaka 40,” alisema.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya wilaya hiyo, 
Hudson Kamoga, alimshuk-
uru Rais John Magufuli kwa 
kuwapatia fedha za ujenzi 
wa jengo hilo.

Mbunge wa Mbulu Vijijini, 
Flatei Massay (CCM), alise-
ma utekelezaji wa mradi 
huo utasogeza huduma ya 
jamii karibu zaidi na wa-
nanchi wa jimbo hilo.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Mbulu, Joseph Mandoo, 
alisema madiwani wa 
halmashauri hiyo ndiyo 
waliamua makao makuu 
yawe Dongobesh, baada ya 
wataalamu kupendekeza 
eneo hilo.

Mandoo alisema wataal-
amu hao waliagizwa na 
madiwani wafanye utafiti 
wa kata inayofaa kuwa 
makao makuu ya hal-
mashauri hiyo.

Mkazi wa Kata ya Don-
gobesh, Elizabeth Bayo, 
alisema ujenzi wa makao 
makuu ya halmashauri ya 
wilaya hiyo utachochea 
zaidi uchumi wa wananchi 
wa eneo hilo.

Mhandisi Mkadiriaji wa 
Majengo wa Kampuni ya 
Mzinga Holding, Alex She-
drack, alisema jengo hilo 
litajengwa kwa Sh. bilioni 
4.7 na wanaamini wataka-
milisha mradi kufikia Aprili 
Mosi mwakani.

DC atoa 
mwaka ujenzi 
makao makuu 
halmashauri

Tucta yamwangukia Rais 
JPM nyongeza mishahara
Na Jaliwason Jasson, MAN-
YARA

SHIRIKISHO la Wafanyakazi 
Tanzania (Tucta) mkoani  Man-
yara, limemwomba Rais John 
Magufuli kuongeza mishahara au 
kupunguza kodi kwa wafanyakazi 
ili kuwasaidia kuendana na ghara-
ma za maisha.

Mwenyekiti wa Tucta mkoani 
hapa, Talu Mohamed, alitoa ombi 
hilo Mei Mosi alipohutubia katika 
maadhimisho ya Siku ya Wafan-
yakazi Duniani kwenye Uwanja 
wa Kwaraa.

“Kama kuna mkubwa nchi hii 
ni mfanyakazi, hebu nakuomba 
Mkuu wa Mkoa, baada ya sherehe 
hii zungumza na Mheshimiwa 
Rais, atuhurumie, atuongezee 
mishahara, hali zetu ni mbaya 

sana,” Mohamed alisema.
Aliongeza kuwa kama serikali 

haiwezi kuongeza mishahara kwa 
sasa, basi wanaomba iwapun-
guzie kodi, akidai kuwa inayoto-
zwa ni kubwa na hawana mbinu 
ya kuikwepa.

“Tunaomba atuhurumie sisi na 
tunamsihi sana atuhurumie ka-
tika hili, naomba mkuu wa mkoa 
mpe taarifa hizi Mheshimiwa 
Rais,” alisema.

Kiongozi huyo wa Tucta pia 
aliiomba serikali kulipa malim-
bikizo ya madai ya wafanyakazi 
ili kuepuka kuwavunja moyo wa 
kufanya kazi.

Awali, Katibu wa Chama cha 
Wafanyakazi wa Serikali na Afya 
(Tughe) Mkoa wa Manyara, Saburi 
Yakubu, alimpongeza Rais kwa 
kuwarejeshea wafanyakazi mafao 

yao kwa kuagiza kitumike kikoko-
too cha zamani katika tamko lake 
la Desemba 28, mwaka jana.

Hata hivyo, alisema bado wa-
nakabiliwa na changamoto za 
baadhi ya waajiri kutokufuata 
taratibu za kinidhamu, kutokuwa-
pandisha vyeo na madaraja toka 
mwaka 2015 na baadhi ya hal-
mashauri mabaraza ya wafanya 
kazi yameisha muda wake na wa-
nadai malimbikizo ya posho zao.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Al-
exander Mnyeti, akijibu baadhi ya 
hoja za wafanyakazi hao, alisema 
anafikiri uwapo mkakati wa ku-
punguza mfumko wa bei ambao 
unasababisha wafanyakazi walie 
hali ngumu ya maisha.

Alisema serikali iko kwenye 
kipindi cha mabadiliko, hivyo 
kulipana mishahara mikubwa ha-

kutasaidia kuiendesha nchi  kwa 
kuwa Tanzania ni kubwa na wa-
fanyakazi ni wengi.

Mnyeti alisema hajaona mfan-
yakazi wa umma ambaye ame-
kata tamaa kwa kutokuongezewa 
mshahara, badala yake  wote 
wanaendelea kuchapa kazi kwa 
lengo la kuliletea taifa maendeleo.

“Waajiri wote hapa, yaani waku-
rugenzi wanatakiwa kuheshimu 
sheria za kazi na kama kwa yale 
mabaraza ya wafanyakazi am-
bayo yameisha muda wake, yaan-
zishwe haraka sana ili yaweze 
kusaidia kutetea haki za wafan-
yakazi,” Mnyeti alisema.

Alitumia fursa hiyo kuvionya 
vyama vya wafanyakazi,  ku-
tokuwa sehemu ya kuchochea 
migomo na kutogeuzwa vyama 
vya siasa.

Waziri Mkuchika aagiza waajiri kuthamini makatibu mahsusi
Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, George Mkuchika, amewaa-
giza waajiri wa umma na binafsi 
nchini, kuruhusu makatibu mah-
susi kujiendeleza kitaaluma na 
kuhudhuria mkutano wa chama 
chao (Tapsea) kinachofanyika 
mara moja kwa mwaka.

Alitoa agizo hilo jana jijini Aru-
sha alipofungua mkutano wa saba 
wa Tapsea kilichohudhuriwa na 
washiriki 2,300 kutoka Tanzania 
Bara na Visiwani.

Alisema hakuna sababu ya ku-
wazuia kuhudhuria mkutano huo 

ilhali unafanyika mara moja kwa 
mwaka na huko wanapata elimu 
ya kuboresha utendaji kazi wao 
kwa faida ya nchi.

“Sisi viongozi tunaozuia hawa 
makatibu mahsusi wetu am-
bao wanasafiri mara moja kwa 
mwaka, tujiulize sisi tunasafiri 
mara ngapi kwa mwaka, naomba 
tuache hii tabia, tuwaruhusu 
wakajiendeleze na kushiriki mi-
kutano yao,” Mkuchika aliagiza.

Alisema chama hicho kime-
sajiriwa na serikali, hivyo kila 
mmoja lazima akiheshimu na 
kuhusu makatibu mahsusi wake 
kushiriki mikutano kinayoiandaa.

Aliwataka makatibu mah-
susi kujiendeleza kitaaluma ili 

waboreshe kazi zao na kuendana 
na mahitaji ya wakati.

Alikipongeza chama hicho kwa 
kuchangia damu salama ili ku-
saidia jamii ya Tanzania.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar, Seif Shaaban Mwinyi, alisema 
makatibu mahsusi ni muhimu ka-
tika utendaji kazi wa serikali.

Alisema serikali iko tayari kutoa 
ushirikiano kukisaidia chama 
chao kufanikisha malengo yake.

“Kwa upande wa Zanzibar, 
mwamko kwa makatibu mahsusi 
sasa ni mkubwa ndiyo maana 
mwaka jana, walipofanya mku-
tano huo Zanzibar, walishiriki 18 

tu na mwaka huu wameongezeka 
hadi zaidi ya 90 walioshiriki mku-
tano huu wa saba,” alisema.

Mwenyekiti wa Tapsea, Zuhu-
ra Maganga, alitumia fursa ya 
mkutano huo kuiomba serikali 
kuongeza mishahara yao ambayo 
kwa sasa wanalipwa midogo isi-
yolingana na kazi wanazofanya.

Vilevile, aliiomba serikali itoe 
nafasi kwa Tapsea kuwa wajumbe 
wa bodi katika Chuo cha Utumi-
shi wa Umma kilichoko Magogoni 
jijini Dar es Salaam ili iwe rahisi 
kufikisha maoni ya kada hiyo kira-
hisi. “Lakini, tunaomba pia waajiri 
waruhusu kusoma na kuwalipia 
makatibu mahsusi katika ngazi ya 
shahada ya uzamili,” alisema.

Mwanafunzi 
wa Shule ya 
msingi Nau-
rei, Kata ya 
Kiutu, katika 
Halmashauri 
ya Arusha 
DC, wilayani 
Arumeru, 
akipokea  
dawa kutoka 
kwa mganga 
wa hal-
mashauri 
hiyo, wakati 
wa zoezi la 
siku mbili la 
kutoa kinga 
na tiba ya 
kichocho na 
minyoo kwa 
watoto chini 
ya miaka 
mitano, 
lililofanyika 
shuleni hapo 
juzi. PICHA: 

ALLAN 

ISACK
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HABARI KILIMANJARO

Wengine wawili waikimbia Chadema

Na Mary Mosha, MOSHI

 KLABU ya waandishi wa 
habari mkoani Kilimanjaro 
(Mecki), imeomba serikali 
kuingilia kati ili kuwapo 
kwa maslahi mapana ya 
wanahabari katika vy-
ombo wanavyofanyia kazi 
hususani suala la bima za 
maisha.

Aidha, vyombo vya habari 
vimeombwa kusaidia hata 
kwa mkopo kuwasomesha 
waandishi wa habari wenye 
sifa za kujiunga vyuo vikuu 
nchini.

Katibu wa Mecki, Naka-
jumo James, alisema hayo 
wakati akizungumzia Siku 
ya uhuru wa vyombo vya 
habari duniani inayoadhim-
ishwa kila mkoa hapa nchini 
huku kitaifa ikifanyika jijini 
Dodoma.

“Waandishi wa habari ni 
watu muhimu sana na pen-
gine muhimili wa nne usio-
tajwa kikatiba, ila wana-
fanya kazi katika mazingira 
magumu na hata kutishiwa 
maisha na wengine kupotea, 
tunahitaji serikali iliangalie 
hili ili tuendelee kuisaidia 
katika kufichua na kuibua 
yanayofichwa,” alisema.

James alitaka kuwapo 
kwa mikataba ya ajira, 
maslahi bora, uhuru wa 
kutoa maoni hata yale 
yanayoonekana kukosoa 
mamlaka, lakini pia kuwa-
saidia kuongeza viwango 
vya elimu.

“Kwa Mkoa wa Kiliman-
jaro tumeona tuadhim-
ishe kwa kuzungumza na 
vyombo vya habari, lakini 
wiki ijayo tutakaa na waku-
rugenzi wa halmashauri za 
wilaya ili watuhakikishie 
wanahabari kushiriki wakati 
wa kampeni na uchaguzi wa 
serikali za mitaa na mkuu 
mwakani.”

 Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Mecki, Bahati 
Mustapher, alisema maa-
dhimisho ya mwaka huu pia 
ni sehemu ya wanahabari 
kujitathmini mwenendo 
wao na kama wanatekeleza 
matakwa ya kitaaluma na 
sheria za nchi.

Alisema maadhimisho 
ya mwaka huu, yame-
beba ujumbe, Usalama wa 
mwandishi wa habari katika 
kipindi cha uchaguzi wa 
serikali za mitaa na uch-
aguzi mkuu 2020.

Nao baadhi ya waandishi, 
Upendo Mosha na Omary 
Mlekwa, waliomba wana-
habari kuzingatia maadili 
ya taaluma yao ili kuepuka 
kusigana na serikali bila 
sababu za msingi.

Waandishi 
walilia bima 
kuwalinda 
kazini

Mary Mosha na Paul William, 

MOSHI

HALI bado sio nzuri ndani ya 
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema)  katika Jimbo la 
Moshi vijijini baada ya madiwani 
wawili mmoja akiwa wa Viti Maal-
um kujiuzulu nafasi zao na kuji-
unga na Chama cha Mapinduzi 
(CCM).

Diwani wa Kata ya Uru 
Shimbwe, Bertin Mkami na wa 
Viti maalum kupitia kata ya Uru 
Mashariki, Elizabeth Temba, 
walieleza kuwa sababu zilizowa-
fanya kujiuzulu na kutimkia CCM 
ni kutokana na kuchoshwa na 
migogoro ndani ya Chadema.

Akiwapokea madiwani hao 
jana katika Oisi za CCM mkoa, 
Mwenyekiti wa CCM mkoa, Pat-
rick Boisai, alisema kuwa, ni fura-
ha kwa chama hicho kuona wana-
chama waliotoka katika uchaguzi 
wa mwaka 2015 wanarejea.

Boisai alisema kuwa, wana-
chama hao wameona kazi zina-
zofanywa na serikali ya awamu 
ya tano kupitia ilani ya uchaguzi 
yenye malengo ya kuwakomboa 
Watanzania na wao wameamua 
kuunga mkono kazi hizo.

Alisema kuwa, ndani ya Chade-
ma kwa sasa ni malumbano yasi-
yoisha, sio malengo ya chama 
chochote cha siasa na kuwataka 
viongozi wengine wa Chadema 
watakaoshindwa kuvumilia hali 
hiyo kurudi katika chama chenye 
nia ya kuwaatumikia wananchi na 
kuahidi kuendelea kuwapokea.

Diwani wa kata ya Uru, 
Shimbwe Mkami, alisema 
kuwa Chadema kumekuwa na 
migogoro ndani ya chama hicho 
isiyoisha na amemtuhumu Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Moshi, 
Michael Kilawila ndio amekuwa 
chanzo cha migogoro hiyo.

“Migogoro ndani ya Chadema 
inayolelewa na Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Moshi, Kilawila 

imekuwa chanzo cha kusababi-
sha maendeleo ya kata yangu 
kurudi nyuma na mimi nilich-
aguliwa na wananchi kwa ajili 
ya kuwaletea maendeleo na sio 
migogoro,” alisema Mkami.

Diwani huyo aliongeza kuwa, 
tokea kuchaguliwa kwa Mbunge 
wa Jimbo la Moshi Vijijini, Antony 
Komu pamoja na Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Moshi, Michael 
Kilawila mwaka 2015 hawajawahi 
kuika katika kata yake hiyo na 
kusikiliza matatizo yanayowaka-
bili wananchi ili waweze kuyat-
atua.

Naye Diwani wa Viti Maal-
um, Elizabeth alisema kuwa, 
ameamua kutoka Chadema na 
kuhamia katika chama chenye 
malengo ya kuwatumikia wa-
nanchi kikiongozwa na Ilani 
yake ambacho ni CCM. Alisema 
kuwa, Chadema ni chama amba-
cho kimekuwa kikijali maslahi ya 
baadhi ya viongozi badala ya wa-
nanchi ambao ndio waliowacha-

gua ili waweze kuwatumikia.
Alipotafutwa Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Moshi, Kastori 
Msigala, kuzungumzia kama 
alishapokea barua za madi-
wani hao wawili kujiuzulu, 
alikiri kupokea na kusema kuwa 
wameshatuma barua Wizara ya 
Tamisemi kujulisha kata ya Uru 
Shimbwe kuwa wazi pamoja na 
nafasi moja ya diwani wa viti 
maalum.

“Kutokana na madiwani hawa 
wawili kujiuzulu kunaifanya 
halmashauri yetu kuwa na kata 
mbili zilizo wazi ambazo ni Uru 
Shimbwe pamoja na kata ya Kibo-
sho Magharibi na nafasi moja ya 
diwani wa viti maalum,” alisema 
Msigala.

Kuondoka kwa madiwani hao 
kunafanya idadi ya waliojiuzulu 
nyazifa zao kutoka Chadema na 
kujiunga na CCM kuikia 20 ka-
tika Mkoa wa Kilimanjaro tangu 
kufanyike kwa uchaguzi mkuu 
mwaka 2015

Wananchi Karanga wataka ulinzi shirikishi
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WAKAZI wa Kata ya Karanga, 
Manispaa ya Moshi  mkoani Kili-
manjaro, wamemuomba Mkuu 
wa Mkoa  huo, Dk. Anna Mgh-
wira, kuingilia kati suala la ulinzi 
na usalama wa kata hiyo kuto-
kana na kukithiri kwa matukio 
ya kihalifu huku viongozi wa kata  
wakishindwa kuwajibika.

Wakizungumza na Nipashe, 
Mary Costantine, alisema kume-
kuwapo na matukio ya kihalifu 
yanayoongezeka katika kata hiyo 
huku wakiwatuhumu  viongozi 
wa kata hiyo kujibu majibu ya 
jeuri na dharau mara wanapoen-
da kuomba  msaada wa changa-
moto hizo.

Alisema matukio hayo ya ki-

halifu yamekithiri kutokana  na 
ongezeko la vichaka virefu pem-
bezoni mwa barabara licha kuwa 
kata hiyo ni miongoni mwa zilizo-
po katika Manispaa ya Moshi.

Ernest Msofe, alisema mbali 
na kuwapo kwa vichaka pem-
bezoni, pia wapo watu ambao 
sio waaminifu   wamekuwa 
wakiuza na kutumia madawa ya 
kulevya kwa vijana.

 “Tumechoka na matukio haya, 
katika kipindi cha mwezi moja 
uliopita, wapo baadhi ya kinama-
ma  wameporwa fedha  na hata 
wengine kubakwa katika eneo la 
Kilimani huku viongozi wa kata 
wakiwa wameufumbia macho 
uhalifu huo,” alisema Msofe.

Shabani Mkure, alidai matukio 
mengine yanatokea  na wana-

poenda kutoa taarifa katika uon-
gozi wa kata wanayapuuzia  ku-
tokana na watendaji hao asilimia 
kubwa hawakai katika kata hiyo.

“Sisi tunamuomba Mkurugenzi 
wa Manispaa kutupa Mtendaji 
ambaye kwanza mwenye utayari 
wa kusikiliza kero za wananchi 
kwa wakati na ikiwezekana 
anayeishi katika kata hiyo ili ku-
jua uchungu wa matukio yanay-
otokea na kuchukua hatua kwa 
wakati,” alisema.

Hata hivyo, Nipashe ilimtafuta 
mtendaji wa kata hiyo, Leocardia 
Moswary ili kujibu  changamoto 
zinazowakabili wananchi, laki-
ni alisema hayupo tayari kuzun-
gumza kwa sasa.

“Kwa sasa nipo darasani siwezi 
kuongea chochote na ikiwa un-

ashida yoyote nenda kwa wa-
tendaji wa mitaa au balozi wako,” 
alisema.

Hata hivyo Nipashe ilimtafuta 
Diwani wa kata ya Karanga, Jon-
athan Makupa na alipoelezwa 
kuhusu changamoto hizo, alise-
ma kwa sasa kwenye kata hiyo 
hakuna polisi jamii, lakini ameli-
chukuwa na atalifanyia kazi kwa 
wakati.

“Nimepokea changamoto za 
wananchi, ni kweli kwenye kata 
yetu kwa sasa hatuna polisi jamii 
ila nimeyachukua na nitayafanyia 
kazi na hali ya usalama itare-
jea  kama ilivyokuwa mwanzo…
nawaomba wananchi wawe wa-
vumilivu na watoe ushirikiano ili 
tuweze kuwabaini hao wahalifu,” 
alisema.

Mwenyekiti 
wa Klabu ya 
Waandishi 
wa Habari 
wa Mkoa 
wa Manyara 
(MAMEC), 
Yusuph Dai 
(kushoto), 
akizungumza 
kwenye maa-
dhimisho ya 
Siku ya Uhuru 
wa Vyombo 
vya Habari 
Duniani mjini 
Babati juzi, 
Kulia ni Ka-
tibu wa MA-
MEC, Theddy 
Charle na 
Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Babati, Hamis 
Malinga. 
PICHA: GIFT 

THADEY
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Muheza 
(CCM), Adadi Rajabu, amese-
ma ongezeko la tozo ya 
Sh.100 kwenye mafuta kwa 
ajili ya mfuko wa maji lime-
kuwa likipigiwa kelele sana 
kwa miaka mitatu ni vyema 
likatekelezwa. Akichangia 
hotuba ya bajeti ya Wizara 
ya Maji kwa mwaka 2019/20, 
Mbunge huyo alisema awali 
tozo hiyo ilikuwa Sh.50 
kwasasa inapendezwa tozo 
hiyo inatakiwa kuongezwa ili 
kufikia 100. ”Hii ni kutokana 
na fedha ambazo zinapati-
kana zinazolipa wakandar-
asi kwa sasa zinaonekana 
zimetoka kwenye mfuko wa 
maji wa taifa hivyo ume-
saidia na kuondoa upungufu 
wa wizara kuonekana haina 
hela..Lakini umesaidia kulipa 
malipo mbalimbali lakini 
hazitoshi,”alisisitiza.

Aidha, alisema kuwa 
Muheza wana mradi ambao 
unatoa maji kutoka Tanga 
Pongwe hadi mjini Muheza ili 
kuondoa tatizo la maji kwe-
nye jimbo hilo.

Alisema mradi huo ul-
itegemewa kumalizika tangu 
mwezi Mei mwaka jana lakini 
hadi sasa bado unaendelea 
kujengwa na upo kwenye 
asilimia 70.

“Kazi kubwa inafanyika 
lakini mradi huu ambao tu-
nautegemea ulikuwa kwenye 
mpango wa huo ili kupunguza 
tatizo la maji Muheza sasa 
hivi kama nilivyosema imeba-
ki kitu kidogo sana kwamba 
asilimia 30 ili maji yatiririke 
Muheza ingawaje haitakidhi 
sehemu kubwa,”alisema

Adadi alisema tatizo lil-
ilobaki ni kufumua mabomba 
yaliyochakaa mjini Muheza 
na kuweka mapya na kwamba 
suala hilo limesitishwa kidogo 
kusubiri mradi mkubwa wa 
maji kutoka Nchini India wa 
dola za marekeni milioni 500.

 Alisema amezungumza na 
Waziri husika kuhusu suala 
hilo na kwamba anamuomba 
na kusisitiza kuwa waruhusu 
sasa hivi ili mabomba hayo 
yaanze kufumuliwa kwa 
sababu tenki ambalo lilikuwa 
linachelewesha limekwisha 
tengenezwa na limekaribia 
kukamilika. Alisema kwenye 
bajeti ameona imepangwa 
zaidi ya milioni 700 hivyo 
alimwomba Waziri aruhusu 
wakati mradi mkubwa unasu-
biriwa mabomba hayo yaanze 
kufumuliwa ili mkandarasi 
aanze kazi na maji yapatikane 
wakati wanasubiri mradi hu 
mkubwa.

”Baada ya kutangaza basi 
mruhusu moja kwa moja ili 
wapatikane wakandarasi 
watie saini badala ya kusubiri 
irudi Wizarani kuomba kibali 
kingine,” alisema

Alia ongezeko 
tozo ya mafuta 

Wafamasia wataka kibano uuzaji dawa
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

 WAFAMASIA mkoani Dodoma 
wameiomba serikali na Baraza la 
Wafamasia nchini kuongeza usi-
mamizi wa sheria zinazowabana 
wauzaji wa maduka ya dawa 
nchini.

 Hatua hii imekuja kufuatia ku-
wapo kwa maduka mengi yanay-
ouza dawa za binadamu kutoa 
dawa za anti-biotic kiholela bila 
kufuata taratibu za kifamasia na 
kusababisha watumiaji wengi 
kuwa na usugu wa dawa. 

Hayo yamebainishwa jana jijini 
hapa na Mkuu wa Idara ya Wafa-
masia wa Hospitali ya Rufani 
mkoa wa Dodoma, Nelly Shile-

tiwa, katika ufunguzi wa semina 
ya iliyolenga kuwajenga watoa 
huduma za afya kuwa sehemu ya 
utatuzi wa usugu wa vimelea vya 
magonjwa katika jamii.

  Alisema usugu wa vimelea 
vya magonjwa ni hali ya dawa 
kushindwa kudhibiti magonjwa 
na kuviua, hali inayosabaisha 
dawa kushindwa kufanya kazi 
na kutoa        matokea yanayota-
rajiwa. 

“Tuiombe serikali na wadau 
wa afya kusimamia kwa ukaribu 
zaidi juu utoaji wa dawa katika 
maduka ya mitaani ili kuzuia 
tatizo la usugu wa dawa,” alisema 
na kuongeza:   “Ifahamike kuwa 
vimelea vya magonjwa ndivyo 
vinakuwa sugu dhidi ya dawa na 

kusababisha kukwamisha juhudi 
za utoaji huduma bora za afya.”

  Mkufunzi katika mafunzo 
hayo kutoka Chuo Kikuu cha St. 
John, Romuald Mbwasi, alisema 
tatizo la usugu wa dawa linaleta 
madhara kwa binadamu, mifugo 
na        hata mimea, na kusaba-
bisha       kushindwa kutibu ip-
asavyo.

 Alitaja moja ya sababu zinazo-
sababisha usugu wa vimelea vya 
magonjwa kuwa ni pamoja na 
matumizi yasiyo sahihi.

Alitaja sababu nyingine ni ku-
tozingatia kanuni za usai kama 
unawaji wa mikono na kununua 
dawa zenye kupaswa kutolewa 
na cheti cha daktari.  “Baadhi ya 
madhara yatokanayo na usugu 

wa vimelea vya magonjwa ni vifo 
kwa binadamu, mifugo na mimea 
ambapo takribani watu 700,000 
hufariki duniani kutokana na 
tatizo hili kila mwaka,” alisema 
Mbwasi.

 Mwandaaji wa mafunzo hayo 
ambaye ni mtendaji mkuu wa 
shirika lisilo la kiserikali linaloji-
husisha             na utoaji wa elimu 
juu utatuzi wa usugu wa vimelea 
vya       magonjwa katika jamii 
(RBA INITIATIVE), Erick Venant, 
alitahadharisha kuwa kama juhu-
di za        haraka zizisipochukuliwa 
na wadau wa afya, vifo vitokana-
vyo          na tatizo hilo vitaongeze-
ka           hadi kuikia watu milioni 
10 kwa mwaka iikapo mwaka 
2050.

 Kundecha awaasa wanawake kudhalilishwa
Na Paul Mabeja, DODOMA

  MWENYEKITI wa Baraza la 
Maulamaa nchini, Sheikh Mus-
sa Kundecha, amewataka wa-
nawake wa kiislamu kupinga vi-
tendo vyote ambavyo vimekuwa 
vikidhalilisha utu wao kwa manu-
faa ya watu wengine.

  Kundecha aliyasema hayo 
wakati akizungumza na waumini 
wa dini hiyo katika kongamano la 
kuukaribisha Mwezi wa Ramad-
hani lililoandaliwa na Taasisi ya 
kiislamu, ya Kalamu Education 
Foundation (KEF).

  Sheikh Kundecha, alisema  
wanawake wa kiislamu wana-
takiwa kupinga vitendo vyote 
ambavyo vimekuwa vikifanywa 
katika maeneo mbalimbali am-

bavyo vimekuwa vikiudhalilisha 
utu wao.

Alisema  wanawake wame-
kuwa wakitumika katika mambo 
mbalimbali ya ovyo ambayo ya-
mekuwa yakifanywa na baadhi 
ya watu kwa maslahi yao binafsi. 

“Leo hii kila jambo la ovyo 
anayetumika ni mtoto wa kike, 
ukikuta tangazo la biashara ana-
kuta kawekwa mwanamke, lakini 
akiwa hana hata nguo za kumsit-
ili, hivyo basi kinamama wa kiis-
lam lazima tubadilike na kupinga 
hivi vitu vinavyoudhalilisha utu 
wetu,” alisema.

  Naye Dk. Mbaraka Ahmed 
Awes, kutoka Nairobi Kenya 
ambaye alikuwa mgeni rasmi, 
alisema moja ya changamoto 
kwa kinamama wa kiislam ni ujio 

wa mila za mataifa ya magharibi 
katika nchi zinazoendelea kama 
Tanzania.

 Alisema kutokana na ujio wa 
mila za mataifa hayo pamoja na 
mabadiliko ya sayansi na teknoli-
jia kumechangia hata ndoa nyingi 
za waislamu kuvunjika.

  “Unakuta leo hizi tamthilia 
tunazo angalia majumbani kwetu 
zinachangia kwa kiasi kikubwa 
kuvunja ndoa zetu majumbani 
mwetu eti tu mwanamke wa ki-
islamu na yeye anataka kuishi 
kama ambavyo waingizaji wa 
tamthilia wanavyoishi bila kujua 
kuwa ule sio uhalisia wa maisha 
yao” alisema.

  Kutokana na hali hiyo, Dk. 
Awes alitoa rai kwa wanawake 
wa kiislam kubadilika na kuishi 

kama ambavyo walikuwa waki-
ishi zamani. 

“Kinamama ndiyo walezi 
wakuu wa familia zetu hivyo basi 
kama leo hii wataendelea hivi 
basi tutakuwa na kizazi cha ajabu 
sana ambacho hakina maadili 
mema ya kiafrika,” alisema.

 
Naye Mhadhiri wa chuo cha 

Kiislamu cha Morogoro, Dk. Mo-
hammed Dedes, akitoa mada 
katika kongamano hilo aliwataka 
waislamu kujijengea tabia ya 
kwenda hija. 

Alisema kwenda hija ni jambo 
la muhimu kwa mwislamu, hivyo 
ni lazima wakawa wanajiwekea 
akiba ili kutimiza moja kati ya 
nguzo   ya dini yao na matakwa 
ya mtume wao.

Mkurungenzi wa Idara ya Habari (Maelezo) na Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan Abassi (kulia), akizungumza wakati wa kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari, yaliyofanyika kitaifa jijini Dodoma jana. Wengine ni Kaimu Balozi wa Marekani hapa 
nchini, Inmi Patterson (kushoto) na Balozi wa Uingereza hapa nchini, Sarah Cooke. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Wanahabari
wapewa onyo

Shein asisitiza mahali pazuri pa kazi
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, amesema kuwa na 
mahali pazuri pa kufanyia kazi ku-
nampelekea mtendaji afanye kazi 
kwa furaha, umakini na kujiamini 
zaidi.

Akizungumza katika hala ya 
uzinduzi wa jengo la Oisi za Seri-
kali huko Gombani Chake Chake 
Pemba, Mkoa wa Kusini Pemba, 
alisema Serikali imejenga oisi 
hizo ili kurahisisha utoaji wa hu-
duma hivyo, kila mfanyakazi 
ahakikishe anawajibika ipasavyo 
kulingana na dhamana na maju-
kumu ya kazi aliyopangiwa.

Dk. Shein aliwataka wafanyaka-
zi wahakikishe wanatumia vizuri 

muda wa kazi kwa kufanya mam-
bo yanayopaswa kufanywa katika 
sehemu za kazi.

Alieleza kuwa miongoni mwa 
malengo makuu ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ni kuona 
watumishi wa umma wanafanya 
kazi zao katika mazingira  bora na 
salama zaidi.

Rais Dk. Shein alisema kuwa 
uzinduzi wa jengo hilo ni mion-
goni mwa vielelezo muhimu vya 
utekelezaji wa lengo hilo.

Alisema ujenzi wa jengo hilo 
ni jitihada za Serikali kupitia 
maamuzi ya Baraza la Mapinduzi 
na lengo ni  kuwawezesha wafan-
yakazi katika mazingira mazuri.

Alieleza kuwa ujenzi huo unato-
kana na baadhi ya oisi kuchakaa, 
nyingine hazina nafasi ya kutosha 

kwa ajili ya watumishi pamoja na 
wananchi wanaoika kwa ajili ya 
kupatiwa huduma.

Alisema kuwa Serikali 
itaongeza mshahara kwa kima 
cha chini na juu pale mapato yat-
akapoongezeka kwa wafanyakazi 
kuzidi kujituma na kuendelea 
kufanya kazi kwa ari, taratibu na 
nidhamu.

Aliwataka wafanyakazi kufanya 
kazi kwa saa nane za kazi kwa siku 
kwani hatua hiyo itaongeza ufani-
si na kuongeza mapato, huku 
akisisitiza haja kwa wafanyakazi 
kutunza siri za kazi kwa kuwa 
ni nyenzo kubwa katika utawala 
bora sambamba na kujiepusha na 
malumbano.

Aliongeza kuwa kuna haja ya 
kutafuta namna itakayowezesha 

kudhibiti matumizi ya simu za 
mikononi wakati wa saa za kazi 
kwa kwa sababu kumekuwa na 
malalamiko mengi kwa wananchi 
katika sehemu mbalimbali juu ya 
suala matumizi mabaya ya simu.

“Wafanyakazi wanatumia muda 
mwingi kazini kuchati na kupe-
ruzi katika mitandao ya kijamii.. 
vile vile natoa tahadhari kwa wale 
wanaotega kazi kwamba kuwapo 
kwa oisi hizi ndani ya jengo moja 
kusichukuliwe kuwa ni ukaribu 
wa maraiki kuonana kirahisi kwa 
ajili ya mazungumzo,” alionya.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fed-
ha na Mipango, Khamis Mussa, 
alisema ujenzi wa jengo hilo lenye 
vyumba 145, umegharimu jumla 
ya Sh. bilioni 13.6 ambazo ni fedha 
za mapato ya Serikali.

Mkakati mpya kumaliza Ukimwi 2030
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

KATIKA jitihada za kumaliza 
janga la Ukimwi Zanzibar, Shirika 
la Amref  limezindua mradi mpya 
unaolenga kupanua juhudi za 
utoaji wa huduma za matunzo 
na matibabu ya kufubaza kirusi 
(VVU) ili kumaliza janga hilo ii-
kapo 2030.

Uzinduzi wa mradi huo uju-
likanao Afya kamilifu ulifanyika  
Maruhubi Mjini Zanzibar na kuz-
induliwa na Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Afya Zanzibar, Asha Abdal-
lah Ali.

Akizungumza baada ya kuzin-

dua mradi huo, alisema Serikali 
itaendelea kuunga mkono jitiha-
da za shirika hilo lenye lengo la 
kupambana na Ukimwi Zanzibar. 

Aliliomba shirika hilo kuongeza 
nguvu zaidi katika makundi maal-
um kwa kuwa bado maambukizi 
ni makubwa kulinganisha na 
watu wa kawasaidia.

Aliyataja makundi hayo ni wa-
tumiaji wa dawa za kulevya wa-
naojidunga sindano, wanawake 
wanaofanya biashara ya ngono na 
wanaume wanaofanya mapenzi 
ya jinsia moja.

Aidha, alisema Zanzibar ina 
asilimia moja ya kiwango cha 
maambukizi na hiyo inatokana na 

juhudi zinazochukuliwa na seri-
kali kwa kushirikiana na wadau 
wa maendeleo kupambana na 
ungojwa huo. 

Alilitaka shirika hilo katika 
kutekeleza mradi huo kuziwez-
esha serikali za mitaa ili nazo 
zishiriki katika kutoa elimu ka-
tika ngazi za shehia ili wananchi 
waweze kujilinda. 

Naye Mkurugenzi Mkazi wa 
Shirika la Amref Health Africa, 
Florence Temu, alisema mradi 
huo wa afya kamilifu unalenga 
kuongeza idadi ya watu wanao-
jijua kuwa wanaishi na VVU na 
Ukimwi wanapata huduma za 
upimaji wa VVU na ushauri, ma-

tunzo na matibabu ya kufubaza 
virusi ili kuhakikisha kwamba vin-
afubazwa.

“Hadi kuikia mwisho wa mradi 
tunalenga kuhakikisha kwamba 
watu wote wanaoishi na VVU na 
Ukimwi watakua wanajua hali zao 
na wanapata matibabu,” alisema.

Kwa upande wake, Meneja 
wa mradi huo, Edwin Kilimba, 
alisema kwa zaidi ya miaka 30 
shirika la Amref Health Afrika 
limekuwa likishirikiana na seri-
kali ya Tanzania  na wadau wen-
gine kuimarisha mifumo ya afya 
nchini ili kuondoa changamoto 
zinazochochea kurudisha nyuma 
maendeleo.

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Pili wa 
Rais, Mihayo Juma Nhunga, 
amewataka waandishi wa 
habari kutotumia kalamu 
zao kuwaumiza watu wen-
gine ambao hawana uwezo 
wa kutumia majukwaa ya 
kihabari kujitetea. 

 Aliyasema hayo katika 
maadhimisho ya siku ya 
uhuru wa vyombo vya 
habari yaliofanyika ukumbi 
wa sanaa Rahaleo Mjini 
Unguja.

 Alisema waandishi wa 
habari pamoja na kuri-
poti masuala ya kawaida 
yanayoihusu jamii, waz-
ingatie kuandika habari 
zitakazoibua hoja katika 
masuala ya uhujumu wa 
uchumi, utakatishaji fedha 
na udhalilishaji wa kijinsia. 

 Alisema iwapo mambo 
hayo yataibuliwa, yata-
saidia kuchuchea kasi ya 
maendeleo na ustawi wa 
jamii.

 Aidha, alizipongeza 
taasisi za kihabari na 
vyombo vya habari kwa 
kazi kubwa wanayofanya 
na kuwataka kuendelea 
kufanya kazi zao kwa kuz-
ingatia weledi na maadili 
ya uandishi wa habari. 

 “Serikali ya Zanzibar 
inaheshimu na kuthamini 
kazi kubwa mnayoifanya 
na napenda kuwahakikishia 
kwamba itaendelea kutoa 
uhuru kwa vyombo vya 
habari,” alisema.

 Akitoa tamko la wa-
dau katika maadhimisho 
hayo kwa niaba ya kamati 
ya maandalizi ya maa-
dhimisho hayo, Dk. Juma 
Muhammed Salum, alisema 
pamoja na kuwapo kwa 
uhuru wa habari, bado 
kuna changamoto mbalim-
bali zinazoashiria ukiuk-
waji wa uhuru wa vyombo 
vya habari Zanzibar.

 Alizitaja baadhi ya 
changamoto hizo ni 
kutokuwapo kwa sheria 
mahususi ya habari na 
vyombo vya habari, ku-
kosekana kwa vyama vya 
wafanyazi wa waandishi 
wa habari na malipo duni 
yasiyozingatia sheria za 
serikali kwa baadhi ya 
vyombo vya habari kwa 
waandishi wake.

 Maadhimisho hayo 
yaliandaliwa na Baraza 
la Habari Tanzania (MCT), 
Chama cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania 
(Tamwa) ofisi za Zanzibar, 
Klabu ya Waandishi wa 
Habari Zanzibar, Jumuiya 
ya Waandishi wa Habari 
za Maendeleo Zanzibar na 
Udara ya Habari (Maelezo) 
Zanzibar. 

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akizungumza na Mwakilishi wa UNICEF nchini Tanzania, Maniza Zamani, alipokwenda Ikulu Zanzibar 
jana, kuaga baada ya kumaliza muda wake wa kazi nchini. Kushoto ni  Mwakilishi wa UNICEF anayefanya kazi zake Zanzibar, Maha Damaj. 
PICHA: IKULU ZANZIBAR
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BASI SAWA

NYOTA wa muziki wa taarab Isha Mashauzi 
amefunguka kuwa analazimika kuvaa suruali 
kwenye muziki huo ili kuendana na soko lina-
vyotaka.

“Kuna watu wanachonga sana kuniona nime-
vaa suruali kwenye nyimbo zangu za muziki 
wa taarab, wajue kuwa mimi ni msanii, ni 
lazima ubadilike kuendana na soko la muziki,” 
amesema Mashauzi.

Mbali na hilo, amesema yeye siyo mpenzi 
wa kutunga nyimbo za kuwashambulia watu 
wengine bali ni za kumsifia zaidi mama yake 
mzazi, Rukia Juma, kwa vile anampenda sana.

BAADA ya kuahirisha mara kwa mara ujio wake 
mpya, msanii Voice Wonder, amesema sasa 
ataanza kazi rasmi mwezi huu wa Mei.

“Nilipanga kuanza januari nikaahirisha hadi 
Aprili, lakini mambo yakaenda ndivyo sivyo, 
sasa nitaanza kazi rasmi mwezi huu,” amesema 
Wonder.

Msanii huyo amesema ataanza kwa wimbo 
wa ‘Kitu Kimba’ ambao anamini utatambulisha 
vizuri ujio wake mpya baada ya kimya cha 
miaka mingi.

Amewaomba radhi mashabiki wake kutokana 
na jinsi ambavyo amekuwa akiahidi na kuahiri-
sha ujio huo na kusema sasa hatarudi nyuma 
tena.

Ziba masikio fuata 
soko Mashauzi

We Voice Wonder 
punguza miyeyusho

WASANII, Amin Mwinyimkuu 
na Linah Sanga wamefyatua 
video ya kibao chao kipya 
kiitwacho ‘Nimenasa’ ikiwa 
ni maandalizi ya albamu yao 
mpya.

Amin ameiambia BT kuwa 
video hiyo imechukuliwa 
mwanzoni mwa wiki hii katika 
Wilaya ya Lushoto na vitongoji 
vyake mkoani Tanga.

“Tumeamua kwenda Lushoto 

ili kutangaza utalii wa ndani, 
siyo kukimbilia nje ya nchi 
kama wanavyofanya baadhi 
ya wasanii,” amesema Amin.

Msanii amesema baadhi 
ya watu wamekuwa wakid-
hani kwamba huenda wawili 
hao ambao wamewahi kuwa 
wapenzi wamerudiana na 
kufafanua kuwa hilo halina 
ukweli wowote.

“Hapa ni kazi tu, kila mtu 

ana ‘time’ yake kwani mambo 
ya mapenzi yalikwisha tangu 
mwaka 42 sisi hapa tunaandaa 
albamu ya pamoja tu,” amese-
ma. 

Amesema wanaofuatilia 
muziki wa kizazi kipya wa-
najua uwezo wa Linah katika 
muziki na kwamba ndio maana 
ameamua kumshirikisha in-
gawa kuna wasanii wengi wa 
kike nchini.

‘Nimenasa’ yawaunganisha 
Amin, Linah
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Heshima 
unayopewa 
Leo ukiweza 
kuiheshimu 
na wewe 
unaweza ku-
fika malengo 
- Steve 
Nyerere.

JUMAMOSI MEI 4, 2019

Kulingana 
na mambo 
ninayoyaona 

mtandaoni, nashangaa 
sana wanaume wanao-
washusha wanawake, 
mbona hii kazi ha-
wajatuomba msaada, 
wanaifanya vizuri 
kabisa wenyewe kwa 
wenyewe. Wacha nipite 
zangu - Idriss Sultan.

Kwenye 
maisha 
tunakutana 

na mitihani mingi 
na kuishinda, na 
huwa naamini 
Mungu huwapa 
Mapambano 
magumu waja 
wake nakwa wale 
walio imara hupita 
salama - Elizabeth 
Michael Lulu.

INSTA-TWITTER

@burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

>>> Usikose Jarida 
hili la Burudani Tele 
(BT) ndani ya Gazeti 
lako la Nipashe kila 
Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ 
follow

UNASEMAAA...

BODA    BODA2
Saida 
Karoli sasa 
hadanganyiki
SAIDA Karoli amesema kwa 
sasa yuko makini kutafuta 
wasimamizi wa kazi zake ili 
asijikute akiangukia mikono-
ni mwa watu wanaonufaika 
kwa jasho lake.

Msanii huyo wa nyimbo 
za asili ambaye anaishi jijini 
Mwanza, amesema alikuwa 
na mpango wa kuhamia Dar 
es Salaam, lakini amekwama 
kwa sababu ya kukosa msi-
mamizi wa kazi zake.

“Mwanzoni mwa mwaka 
2000 nilikuwa na umaaru-
fuku mkubwa katika muziki 
wa asili hadi nikawa ninapa-
ta maonyesho mengi ndani 
na nje ya nchi, lakini wali-
faidika wengine. Kwa sasa 
niko makini katika kutafuta 
wasimamizi wa kazi zangu 
ili nisiendelee kutapeliwa,” 
amesema Saida.

Beka Flavour: Sitaki 
kushindanishwa

Huo ni uamuzi sahihi 
Nuh Mziwanda

BEKA Flavour, ambaye kwa sasa ni miongoni mwa 
wasanii ambao wako matawi ya juu, amesema hataki 
kushindanishwa katika muziki wa kizazi kipya.

“Baadhi ya wadau wa muziki wa kizazi kipya 
wamekuwa wakitamani kunishindanisha na wasanii 
wengine...sitaki kushindanishwa na watu wengine, 
muziki wangu unatosha kunitangaza,” amesema 
Beka.

Amesema hajawahi kufikiria kufanya kazi kwa 
kutegemea kushindanishwa ili kupata umaarufu na 
kudai kwamba umaarufu alionao unamtosha.

MSANII wa muziki wa Bongo, Nuh Mziwanda, amese-
ma kila siku anamuomba Mwenyezi Mungu aweze 
kupata mke ambaye atadumu naye katika ndoa.

“Nimeamua kumwachia Mungu ili aweze kunipa 
mke mwema, nitakayeishi naye kwa shida na raha 
katika ndoa, kila siku ninaomba iwe hivyo,”  amese-
ma Nuh.

Amesema njia nzuri ya kufanikiwa kupata mke 
mwema ni kumshirikisha Mungu kwa vile anajua 
yeye (Nuh) kama binadamu hawezi kufanikiwa bila 
kumuweka Mungu mbele.

“Nimekuwa nikiulizwa kwanini sina mke, jibu langu 
ni kwamba bado nina mpango wa kuoa, lakini kikub-
wa zaidi ninamuomba Mungu anipe mke mwema,|” 
amesema.

MWIGIZAJI wa filamu, Wema Sepetu, ametafakari 
kwa kina na kuamua  kufyekelea mbali watu wa-
sio na faida kwake ili kulinda ‘brandi’ yake.

Amesema kwa muda mrefu alikuwa na ‘kam-
pani’ ya watu wanaomnyonya, bila yeye kupata 
faida kwao na kujikuta akiharibiwa mipango ya 
uigizaji.

“Ninapenda uigizaji kuliko kazi nyingine, 
lakini bahati mbaya ‘kampani’ za watu wasio 
na msaada wowote zimenipotezea muda, sitaki 
kuwa nazo tena,” amesema Wema.

Amesema ametumia miaka zaidi ya mitatu 
‘kujibrandi’, lakini ‘kampuni’ zilitaka kumfanya 
aonekane mtu wa ajabu mbele ya jamii kwa 
kumuingiza katika mambo yasiyofaa na pia kum-
piga ‘mizinga’.

Wema hataki tena 
wapiga mizinga
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Kuumbe!
Lutumba

Simaro kuzikwa

 kesho Kinshasa

Na Adam Fungamwango

M
WANAMUZIKI wa siku ny-
ingi nchini Congo DR na ba-
rani Afrika, Lutumba Simaro 
Masiya, aliyefariki nchini 

Ufaransa Machi 30, sasa anatarajiwa 
kuzikwa kesho Mei 5 nchini kwao.

Mwili wa Lutumba, mwanamuziki 
maarufu wa zamani, akiwa pia kiongo-
zi msaidizi wa hayati Lwambo Lwanzo 
Makiadi Franco, wakiwa na kundi la TP 
OK Jazz, umeshawasili Kinshasa.

Habari kutoka Congo DR, zinasema 
kuwa kabla ya kuwasili nchini humo, 
mwili wa marehemu ulifanyiwa ibada 
ya kuuaga kwenye Kanisa moja nchini 
Ufaransa kabla ya kusafirishwa na 
ndege ya ‘Air France’ hadi Kinshasa.

Taarifa zinasema, moja kwa moja 
utapelekwa kuhifadhiwa  katika hos-
pitali ‘De Cinquantenaire’, na baada 
ya hapo utapelekwa Bungeni kwa ajili 
ya kuwapa fursa Waheshimiwa kuuga, 
kabla ya kutipishwa nyumba kwake 
ili familia, ndugu, jamaa na marafiki 
kupata fursa ya kuuaga mwili wa 
mpendwa wao.

Habari kutoka Kinshasa zinaeleza 
kuwa mbali na kupitishwa huko, pia 
jeneza lake litapitishwa ‘Lutumba 
Monument’, sehemu yenye mnara wa 
kumbukumbu yake, ili kuwapa na-
fasi sasa ya wanamuziki wenzake na 
mashabiki wake wa muziki nao kuku-
sanyika kutoa salamu zao za mwisho.

Kama kawaida kwa Wakongomani, 
sehemu kama hiyo ndiyo kunakuwa na 
bendi ambayo hupigwa muziki na ny-
imbo zote ambazo marehemu alikuwa 
akizipiga kwenye bendi yake.

Na Adam Fungamwango

K
AMA zilivyo Simba na Yanga 
kwenye soka, kwenye mambo ya 
muziki nchini kuna utani wa jadi, 
au upinzani katika bendi mbili 

kubwa kabisa.
Bendi hizi ni Msondo Ngoma Music Band 

na Orchestra Mlimani Park, ikitumia mtindo 
wa Sikinde Ngoma ya Ukae.

Ni bendi zenye mashabiki wengi nchini 
waliogawanyika pande mbili kama zilivyo 
timu za mpira wa miguu za Simba na Yanga.

Kila upinzani una historia yake. Msondo 
ilianzishwa mwaka 1964 na Chama cha 
Wafanyakazi Tanzania na kuiita NUTA 
Jazz Band, ikitumia mitindo mbalimbali na 
baadaye Msondo Ngoma. Ilikuwa ikibadili-
sha majina ya bendi kulingana na siasa za 
nchi, hasa Chama Cha Wafanyakazi kili-
vyokuwa ikijibadisha majina.

Ndiyo maana baadaye ikaitwa JUWATA 
Jazz Band, OTTU Jazz Band, TFTU Jazz 
Band na baadaye wanachukua jina la mtin-
do na Msondo Ngoma ndiyo ikawa jina la 
band na hii ni baada ya wanamuziki kujitoa 
kwenye Muungano wa Vyama Vya Wafan-
yakazi na kujitegemea wenyewe.

Upinzani wao na Sikinde ulianza mwaka 
1978, baada ya baadhi ya wanamuziki wa 
Msondo wakiongozwa na Muhidini Mwal-
imu Gurumo kwenda kuanzisha Mlimani 
Park Orchestra.

Hapo ndipo moto ukawaka, kwani ku-
kawa na mashabiki waliohama Msondo na 
kuwa Sikinde na wengine kubaki kwenye 
bendi ya awali. Leo tunawaangazia baadhi 
ya wanamuziki nyota ambao wamewahi 
kupigia bendi zote mbili hasimu.

MUHIDINI MWALIMU GURUMO

Alikuwa mmoja wa viongozi wa Ju-
wata Jazz, lakini aliondoka mwaka 1978 
na kwenda kuunda Sikinde. Na ni mmoja 
wa wanamuziki waliosababisha upinzani 
mkubwa kati ya bendi hizo mbili.

Gurumo ni nembo ya bendi zote hizo 
mbili kwani hata majina ya Msondo na Si-
kinde ni yeye ndiye aliyeyabuni.

Hayo ni majina ya ngoma za kwao Uzar-
amoni. Hata hivyo, Gurumo alirejea tena 
Msondo mwaka 1990 na hakuhama tena 
hadi alipofariki 2014 akiwa na miaka 74 na 
kuzikwa kwao kijiji cha Masaki, Wilayani 
Kisarawe mkoa wa Pwani.

HASSAN REHANI BITCHUKA

Alikuwa mwimbaji tegemeo wa sauti ya 
kwanza kwenye bendi ya Msondo Ngoma.

Hata alipohama Gurumo mwaka 1978, 
Msondo ilionekana kutotetereka kwa kutoa 
vibao vingine vikali kama ‘Sogea Karibu’ na 
‘Uzuri si Shani’.

Hata hivyo, Sikinde iliwapa pigo Msondo 
mwaka 1979, ilipomchukua Bitchuka na kua-
cha kilio kikubwa.

Baada ya miaka 11, Bitchuka alirejea tena 
Msondo akiwa pamoja na swahiba wake Gu-
rumo, huku wakiwa pia wamepitia bendi ya 
Orchestra Safari Sound (OSS).

Katikati ya miaka ya 2000, mwimbaji huyo 
mwenye sauti tamu, aliihama tena Msondo 
na kurudi Sikinde ambako hadi leo yupo na 
bendi hiyo.

SHAABAN DEDE

Baada ya kuhangaika kwa muda mrefu 

kumpata mtu atakayeweza kufanana sauti 
na Bitchuka, hatimaye Msondo walimpata 
mwimbaji wa aina hiyo kutoka Dodoma In-
ternational, Shaaban Dede.

Huyu alituliza kidogo mizuka ya mashabiki 
wa Msondo Ngoma kutokana na sauti yake 
kuwa na mfanano na Bitchuka.

Hiyo ilikuwa mwaka 1979. Lakini kama 
kawaida ya Sikinde. Huenda ilikuwa ina mi-
kakati ya kuidhoofisha Msondo, kwani mwa-
ka 1982 ilimchukua pia Dede na kuwaacha 
viongozi na mashabiki wa Msondo wasijue 
la kufanya.

Alirejea tena Msondo mwishoni mwa mia-
ka ya ‘80, na kutunga nyimbo kama ‘Sauda’ 
na ‘Kimwaga’ kabla ya kutimuliwa kutokana 
na kosa la kushindwa kufika kazini na kwen-
da Uwanja wa Uhuru (zamani Taifa) kutaza-
ma mechi ya Simba dhidi ya Sigara. Dede 
alikuwa ni mwanachana wa klabu ya Simba, 
kama ilivyo kwa Bitchuka na Gurumo.

Alirejea tena Msondo baada ya kifo cha Tx 
Moshi William mwaka 2006, hadi na yeye 
alipofariki Julai 2017.

FRESH JUMBE

Akitokea Tanga, alichukuliwa na Majirani 
rajab kwenye bendi ya Dar International, la-
kini muda mfupi tu akanyakuliwa na Msondo 
Ngoma. Hiyo ilikuwa ni miaka ya ‘80.

Akaingia na vibao kama ‘Ama Zake Ama 
zangu’ na ‘Pamela’ zilizompa umaarufu 
mkubwa. Mwishoni mwa miaka ya ‘80 ali-
chukuliwa na Sikinde na kutoka na vibao 
kama ‘MV Mapenzi no 2’, ‘Ramadhani’, na 
nyingine nyingi ambazo aliimba kwa ustadi 
mkubwa.

Huyu naye anaingia kwenye orodha ya 
wanamuziki waliowahi kupigia bendi hizo 
mbili hasimu. Kwa sasa yuko nchini Japan 
akiendelea na mambo ya muziki.

SULEIMAN MWANYIRO

Ni mpiga besi ambaye awali alikuwa akip-
iga kwenye bendi maarufu za taarabu Tanga, 
Black Star na Lucky Star.

Alichukuliwa na Msondo miaka ya ‘70 na 
kufanya kazi kwa umahiri mkubwa hadi al-
ipokuwa mmoja wa wanamuziki walioihama 
bendi hiyo na kwenda Sikinde.

Naye pia alikuwa mmoja na mlolongo 
wa wanamuziki waliokuwa wakihama na 
kurejea tena, kwani miaka ya 2000 alirejea 
tena Msondo na kutunga vibao vikali kama 
‘Kauka Nikuvae’, ‘Sekuntoza Kigudi Chauma’, 
‘Tuelewane Mke wangu’ na nyingine nyingi, 
kabla ya kuelekea tena Sikinde. Alifariki 
mwaka 2004.

Wanamuziki wa 5 
waliopigia Msondo, 
Sikinde

Mara nyingi eneo hilo huone-
kana kana kwamba ni tamasha 
fulani kubwa, lakini ndiyo sehemu 
yao ya utamaduni wa kuomboleza 
msiba, hasa wa wanamuziki wao.

Ni sehemu ambayo kila mmoja 
huonyesha hisia zake, kwani wapo 
wanaoimba, kucheza, kugalagala, 
kulia na kuomboleza pia, huku 
nyimbo alizotunga, kuimba, au ku-
piga marehemu zikipigwa laivu na 
bendi teule inayokuwa jukwaani, 
ikiwa na wanamuziki wenzake 
aliowaacha hai.

Mwili wa marehemu Lutumba 
utalazwa kwenye makazi yake ya 
milele kwenye makaburi ya ‘Né-
cropole entre Terre et Ciel’, jijini 
Kinshasa kesho jumapili.

Marehemu alikuwa mtunzi wa 
nyimbo nyingi za TP OK Jazz na 
Bana OK iliyoundwa baada ya kifo 
cha Franco, na chombo alichoku-
wa akipiga jukwaani ni gitaa la 
kati la ‘rhythm’ ambalo alikuwa 
akilimudu kwa kiwango cha juu.

Moja ya tungo zake ambazo 
hazitosahaulika ni ‘Seydou’ na 
‘Maya’.

Wimbo wa ‘Maya’, ulitafsiriwa 
kiswahili hapa nchini na kuimbwa 
na mwanamuziki Mafumu Bilal. Al-
ifariki akiwa na umri wa miaka 81, 
huku mwaka jana akistaafu rasmi 
muziki na gitaa lake kulipeleka 
Ikulu na Rais Joseph Kabila wakati 
huo kabla hajaondoka madaraka-
ni, kabla ya gitaa hilo kupelekwa 
Makumbusho ya nchini humo kwa 
ajili ya kumbukumbu ya vizazi 
vijavyo.
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Vijimambo

1. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa figisu! - 
Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

2. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati, 
Kiwalani DSM.

3. Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu 
atakomenti ‘nice’  - Agatha Mbale, Moro Town.

4. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso, 
Tabata DSM.

5. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makumbusho 
- Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

6. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani na 
selfii! - Mama Nah, Manzese DSM.

7. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende 
kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji. 

8. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa - Sam-
wel Sungi, Utemini Singida. 

9. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? - Msa-
baha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.

10. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto - 
Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

11. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifahamu 
sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

12. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza kuji-
selfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

13. Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya 
watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

14. Hapo ‘chacha’! Disco limeingia watu wa kabila lileee! Mta-
juta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

15. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi 
simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

16. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu hai-
selfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.

17. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Nahoja 
Mazengo, Mbande Chamazi DSM. 

18. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha 
Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.

19. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa 
Ausi Juma, Michenzani Unguja. 

20. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy 
Mwaipiana, Keko Bora DSM.

21. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehemu 
ya kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

22. Watu wa kizazi hiki, kweli wamedata. Haya bhana na 
selfii yako bandia - Mama Nah, Manzese DSM.

23. Kweli ushamba zigo la miba. Tangulini simu hiyo ikatu-
mika kwa selifii? - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

24. Hiyo ni sawa na kuosha mchele kwenye mto wa maji 
mengi. Utapata taabu sana - Semeni Mpanjira, Kilwa.

SMS Bomba ya Leo:

Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwenye simu - 

Dully, Kiembesamaki Zenji.

Na Adam Fungamwango

DUNIA haina siri. Tena waswahili wa-
naongeza na msemo mwingine kuwa ‘na 
siri si ya watu wawili.’

Siku zote kitu chochote kinachofany-
wa na binadamu na kutaka kisijulikane 
kwa watu, huwa anaweza kufanya hivyo 
kwa siku, mwezi, mwaka au miaka kad-
haa. Hata miaka 100 siri inaweza kukaa, 
lakini haitoweza kukaa milele, ukweli 
usijulikane.

Mtunzi wa filamu ya ‘Shikolobo’ 
amejaribu kuonyesha uhalisia wa jambo 
hilo. Ni filamu iliyochezwa na wasanii 
machachari kama Ringo, Tini White, 
Nass Maburudani, Chimuu, Kipupwe, 
Hance Popa, Lilly na wengineo.

Inaanza kwa Kipupwe na mwenzake 
Chimuu wakimkimbiza Ringo akiwa na 
mapanga mkononi.

Wanamuua na kuchukua mkoba ul-
iokuwa umejaa pesa. Kifo hicho kina-
leta simanzi kubwa kijijini hapo hasa 
kwa mke wa marehemu. Kuanzia hapo 
akaanza kuishi maisha ya tabu huku 
akimkumbuka mumewe.

Mpemba akaamua kuchukua jukumu 
la kumtunza dada yake aliyefiwa na 
mumewe, ingawa mke alikuwa akiishi 
kwenye nyumba alioachiwa na mare-
hemu mumewe. Baada ya miezi kadhaa 
kijijini kikaanza kuwaka moto. Ni taarifa 
za watu kukutana na mzimu wa Ringo.

Wengine wanadai wamemuona sham-
bani, wengine njiani, ili mradi kila mtu 
akiongea kwa jinsi alivyomuona.

Hata hivyo kila aliyemuona alikuwa 
akitimua mbio, hivyo kutokuwa na 
majibu sahihi ya kile walichokiona.

Hata waliomuua Ringo nao, waliku-
tana na ‘mzimu’ wake na kutimua mbio, 
na hii ilisababisha kujutia kitendo chao 
cha kumuua na kuchukua pesa ambazo 
tayari walikuwa wameshazimaliza kwa 
matumizi.

Ukweli ni kwamba haukuwa mzimu 
wa Ringo. Waliokuwa wanamuona ni 
pacha wake. Alikuwa wamekuja kijijini 
hapo kumtafuta ndugu yake kwani ha-

wajaonana tangu walipokuwa wadogo.
Walizaliwa mapacha, lakini wazazi 

wao walipoachana kila mmoja alim-
chukua mmoja wao, hivyo Doto aliishi 
mjini na Kulwa kijijini.

Alipopata taarifa kuwa ndugu yake al-
ipo, alifika kijijini hapo kumtafuta, lakini 
alikutana na vitimbi kwa kukimbiwa kila 
alipokutana na mwanakijiji.

Lakini maneno waliyokuwa wanase-
ma, yalimfanya Doto kuhisi kuna kitu, 
hivyo aliamua kubaki hapo hapo kijijini 
akizunguka huku na kuko, kuangalia ni 
nani anaweza kumfumbulia fumbo ya 
yeye kuogopwa na kukimbiwa.

Hilo linafanikiwa kwani anafanikiwa 
kuifahamu nyumba ya ndugu yake na 
pamoja na shemeji yake kumkimbia 
zaidi ya mara mbili, lakini alimfahami-
sha kuwa yeye siyo mumewe bali ni 
pacha wake.

Kwa ujasiri, mke wa marehemu alia-
mua kumsogelea na kumsikiliza. Ndipo 
alipohadithiwa ukweli wote na akaamini 
kuwa mumewe bado ni marehemu na 
yule aliyekuwepo pale ni ndugu yake.

Doto naye akamuuliza alipo ndugu 
yake anayemtafuta, akaambiwa kuwa 
amefariki dunia na ndiyo maana watu 
wanamkimbia wanapomuona kwa 
sababu wanadhani ni marehemu amefu-
fuka kwa jinsi walivyofanana.

Kipupwe na Chimuu baada ya tukio 
la kuona ‘mzimu’ waliamua ‘kuungama’, 
kwenda kwa Mwenyekiti wa Kijiji 
kwenda kumwambia ukweli wote ili mz-
imu usiendelee kuwasumbua, lakini kwa 
sharti la kutoitoa siri hiyo popote pale.

Tini White ambaye ndiye Mwenyekiti, 
anaahidi kutotoa siri, lakini akawaam-
bia kuwa waingie ndani. Walipoingia 
aliwafungia kwa nje na kwenda kuiita 
familia ya marehemu Ringo pamoja na 
wanakijiji.

Mke wa Ringo, Doto pamoja, shemeji 
wa marehemu, pamoja baadhi ya 
wanakijiji walifika kwa Mwenyekiti 
na kuwakamata Kipupwe na wenzake, 
kabla ya kuwapeleka mbele ya vyombo 
vya sheria kwa kosa la mauaji.

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477 311

Shikolobo: Hakuna 
kitakachofichika chini ya jua

PICHA ILIYOPITA
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PADRE DK. MSAFIRI: WANAMAZINGIRA 

TUTAMUENZI  DK. MENGI KWA NJIA KUU TATU

Na James Lanka, Moshi

M
MOJA wa watu wali-
oguswa na msiba 
mkubwa wa Mzee Dk. 
Reginald Mengi, ni Pa-

dre, Dk. Aidan Msairi, Mkurugenzi 
wa taasisi  ya uhifadhi na utunzaji 
wa mazingira ya Kilimanjaro Con-
sortium For Development and En-
vironment (KCDE).

Dk. Msairi, anafafanua hilo ak-
isema: “Ni jambo la Msingi kabisa 
watu waliofanya mema wakati wa 
uhai wao hapa duniani kama Dk. 
Reginald Abraham Mengi, wanapo-
aga dunia waenziwe kwa namna 
ambayo haitasahaulika kamwe.” 

Katika nafasi yake ya kuwa mdau 
wa mazingira kama alivyokuwa 
anamtambua Dk. Mengi kuwamo 
katika watu muhimu waliojitolea 
maisha yao katika suala la uhifadhi 
na utunzaji mazingira mkoani Kili-
manjaro na Tanzania kwa ujumla.

“Tangu kutangazwa kwa kifo 
chake mnamo tarehe 2, Mei mwaka 
huu, wasifu wake umekuwa ukio-
nyeshwa na kusambazwa katika 
vyombo mbalimbali vya habari, iki-
wamo mitandao ya kijamii. 

“Ila mimi binafsi ningependa 
nitoe uchambuzi wangu kuhusu 
namna tatu za kumuenzi mwan-
amazingira mwenzetu, Dk. Regi-
nald Abraham Mengi kwa vitendo,” 

anatamka Padre Dk. Msairi.
Anasema: “Namna hii, kawaida 

kwa watu mashuhuri na hata watu 
wa kawaida ya kuandika wasifu, 
kuweka mashada mazuri ya maua 
makaburini kuwasha mishumaa 
wakati wa kuhifadhi miili katika ny-
umba zake za milele. 

“Namna hii husahaulika baada 
ya muda; lakini namna pekee ya 
kumuenzi Dk. Mengi ni kuishi mai-
sha ya kuwajali watu wenye ma-
hitaji maalumu kama masikini na 
walemavu.”

Anaendelea kufafanua kuwa, ipo 
haja kubwa sana ya kumuenzi hay-
ati Dkt Mengi katika maono yake ya 
kielimu, kiuchumi na utunzaji wa 
mazingira kwa uchumi endelevu.

Padre, Dk. Msairi anataja nam-
na nyingine mpya na ya juu zaidi 
ambayo ni endelevu kwa vizazi vi-
javyo, ni kujikita katika uhifadhi na 
utunzaji wa mazingira.

“Namna hii inajikita zaidi katika 
kuotesha miti ambayo ni mapafu 
ya yalimwengu,” anatamka na ku-
fafanua: 

“Ninatoa wito kwa watu na taasi-
si mbalimbali kuwa, kabla, siku 
na baada ya mazishi na maziko ya 
mpendwa wetu na mwanamazin-
gira mwenzetu hodari Dk. Reginald 
Mengi. Tuoteshe miti ya kivuli, ma-
tunda na dawa ambayo ndio ma-
pafu ya dunia.” 

Dk, Msairi anaitaja hiyo kuwa 
njia endelevu na yenye faida kwa 
vizazi vijavyo kwa Watanzania 
wote wanaomuenzi, Dk. Mengi, 
aliyeweka kipaumbele cha utunzaji 
mazingira kwa kupanda miti am-
bayo ni mapafu ya dunia.

“Naamini Mungu analo kusudio 
lake, kwani raiki yangu Dk. Mengi 
amefariki katika kipindi ambacho 
Mungu ameleta baraka ya mvua 
katika maeneo mbalimbali nchini 
Tanzania. 

“Hivyo, natoa wito kwa Watanza-
nia wenzangu popote walipo, wa-
tumie nafasi hii kwa kumuenzi kwa 
kupanda miche mbalimbali ya miti 
ambayo ni raiki wa mazingira,” 
anasema Dk, Msairi.

Anafafanua: “Pia, katika sala zetu 
za kila siku pasipo kujali imani 
zetu, tumwombe Mungu kwa kusa-
li kwa ajili ya utamaduni wa mpya 
wa utunzaji wa mazingira.

USHAURI WAKE
“Ninashauri terehe aliyoaga du-

nia Dk. Mengi (Mei 2), ichukuliwe 
kama siku maalumu ya kumuenzi 
kwa kuongeza mapafu ya ulimwen-
gu ambayo ni miti ya aina mbalim-
bali, kwa kupanda miche mipya ya 
miti ambayo ni raiki kwa mazin-
gira.” 

Padre Dk. Msairi anatoa wito 
kwa wasanii mbalimbali wa muziki, 
kutunga nyimbo za kumuenzi Dk. 

Reginald katika kuendeleza mao-
no yake katika nyanja za kielimu, 
kiuchumi, uhifadhi na utunzaji wa 
mazingira.

“Natoa wito kwa kila aliyeguswa 
na kifo cha mwanamazingira nguli, 
Dk. Reginald Mengi, amuenzi kila 
anapoadhimisha siku yake ya ku-
zaliwa (birth day) kwa kupanda 
idadi ya miti inayolingana na miaka 
yake.

“Naamini kwa kufanya, hivyo 
tutakuwa tumeongeza mapafu 
ya dunia ambayo ni miti pekee,” 
anasisitiza Padre, Dk. Aidan Msa-
iri, huku akitoa wito wa kujeng-
wa utamaduni wa kutumia zaidi 
vyakula vya jamii mboga za majani 
kuliko nyama.

Anatoa ufafanuzi kuwa, kuna 
manufaa ya kiafya na utunzaji 
mazingira, kwani uzalishaji wa kilo 
moja ya nyama hutumia wastani 
wa maji mara 40 zaidi ya mboga ya 
majani.

Kwanini uharibifu?
Balozi Dk. Msairi anasema, 

ukataji miti ovyo kwa nia ya kupata 
kuni na mkaa inayotumiwa kama 
nishati ya kupikia na wananchi 
wengi hasa wa kipato cha chini na 
kati umekuwa ‘kichocheo’ kikubwa 
katika uharibifu wa mazingira.

Sanjari na hilo, ukataji miti kwa 
ajili ya kuni na mkaa umekuwa 
chanzo cha mapato kwa wananchi 

wengi wanaotegemea biashara ya 
nishati hiyo ya kupikia katika mai-
sha yao ya kila siku, kwa kukata 
miti ya kuni na mkaa za kuuza.

Pia, anasema kuna tatizo la uvu-
naji miti pasipo kuzingatia utara-
tibu maalumu unaozingatia ‘ikolo-
jia’ ya mimea hasa miti ya asili, 
umegeuka mwiba kwani tatizo hilo 
limepelekea baadhi ya maeneo ku-
geuka ‘jangwa’ kwa kukosa mvua.

Serikali kupitia wadau mbalim-
bali wa mazingira ikiwemo taasisi 
mbalimbali zilizopo chini ya Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii ikiwemo 
Wakala wa Misitiu (TFS), Shirika 
la Hifadhi za Taifa (TANAPA), ma-
shirika mbalimbali yasiyo ya ki-
serikali (NGOs) yanayojihusisha na 
uhifadhi wa mazingira na wadau, 
wamekuwa mstari wa mbele katika 
kupambana na wananchi wanaji-
husisha na uharibifu.

Padre, Dk. Msairi anajitambu-
lisha  kuwa Balozi wa Umoja wa 
Mataifa kuhusu mazingira nchini 
na ameshirikiana kwa mikakati na 
kampeni nyingi kuhusu mazingira 
na upandaji miti mkoani Kiliman-
jaro na nchini kwa jumla.

l  Mwandishi wa maka-
la hii anapatikana kwa ma-
wasiliano ya Baruapepe: jlan-
ka6@gmail.com na simu: (+255) 
0752 691 129

Dk. Reginald Mengi akipanda mti katika ubalozi wa Kenya nchini Tanzania. PICHA: MAKTABA YETU
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TASNIA YOTE YA HABARI 

INADONDOSHA MACHOZI

Na Peter Orwa

J
UZI ni siku iliyobeba tukio 
zito katika nafsi ya umma 
wa jamii ya Watanzania na 
nje ya Tanzania, kuhusiana 

na habari za kifo cha Mwenyekiti 
Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald 
Mengi

Huyo ni mfanyabiashara na 
mpiganiaji mkubwa wa haki na 
maendeleo ya umma katika sek-
ta tofauti, hasa aliyewaelekezea 
jicho walio katika kundi la wan-
yonge na wanaonuwia kufani-
kiwa.

Tasia ya habari nayo inabeba 
majonzi yake pekee, katika nafasi 
yake kuanzia maudhui kama ya 
taaluma, ajira, uongozi, biashara, 
milki ya vyombo vya habari na 
uendelezaji taaluma.

Binafsi katika msingi wake wa 
taaluma, Dk. Mengi alibobea ka-
tika fani ya uhasibu ambako ali-
kuwa na mchango wa aina nyingi 
katika fani hiyo. 

Hiyo inajumuisha historia ku-
tumikia kazi awali alikoajiriwa 
tangu mwanzo mwa miaka ya 
1970, katika kampuni ya ukaguzi 
wa hesabu ya Coopers and  Ly-
brand  Tanzania,  ambayo 
sasa inajulikana  Price  Water-
house Cooper.

Pia, alishawahi kuwamo katika 
uongozi wa bodi inayosimamia 
Bodi ya Taifa ya Uhasibu na Uk-
aguzi wa Hesabu (NBAA), ambayo 
jukumu lake kuu ni kusimamia 
taaluma ya uhasibu.

Lakini, katika mustakabali 
mpana, tafsiri yake kitaaluma 
ilivuka uhasibu na badala yake 
ilibeba sura pana ya sekta ya bi-
ashara, ambayo hasa ndiyo ailo-
nyesha uwezo wake kwa vitendo 
muda mrefu, hadi safari yake ya 
mwisho duniani wiki hii, ambayo 
umma wote bado unahuzunika.

Katika tasnia ya habari ambako 
nako aliendeleza biashara kama 

ilivyo baadhi ya sekta nyinginezo. 
Ni mwanzoni mwa miaka ya 1990, 
Tanzania mara tu baada ya seri-
kali kufungua milango ya kuan-
zisha ulingo huria katika sekta ya 
habari ilileta changamoto kubwa. 

Ikumbukwe katika za mageuzi, 
sekta nyingi zilifanyiwa mabadi-
liko katika kipindi hicho kuidhini-
sha uhuria wa shuguili nyingi, 
mathalani uhuria wa kisiasa na 
benki katika zama hizo kati ya 
mwaka 1991 na 1993, vivyo hivyo 
uhuria ukaonekana katika vyom-
bo vya habari.

IPP imo katika orodha ya waasi-
si hao walioanza kwa kishindo 
ndani ya soko jipya la habari. 
Hapo zinatajwa kampuni za Re-
dio One na televisheni ya ITV, 
zilizofungua mlango huria wa ma-
wasiliano. 

Redio na televisheni hizo kuan-
zia zama hizo za mwaka 1993 hadi 
1994 ikijiimarisha zaidi, IPP ili-
panua zaidi wigo kwa kuanzisha 
rasmi, magazeti yake kama The 
Guardian, Sunday Observer na 
Nipashe. 

Hicho kilikuwa kipindi kifupi 
kutoka zama za kuanza kuchap-
ishwa sokoni magazeti mawili bi-
nafsi huria wa habari. 

ITV ina sifa yake nyingine ya zi-
ada, kwamba imedumu kuwa tel-

evisheni ya kwanza kushuhudiwa 
na Watanzania katika mazingira 
huria ya mawasiliano ya umma, 
ikibeba moto wa ufanisi uliokuwa 
wa kipekee.

Ni hadhi ya chombo inayoen-
delezwa, kwa kushikilia tuzo 
ya kimataifa, ukiwa ni ujumbe 
kwamba ‘taa uliyowashwa na Dk. 
Mengi haijazimika.’

Baadaye, kama zilivyo radio na 
televisheni za East African (EATV) 
na Capital zilivyoanzishwa, ndi-
vyo katika sura nyingineyo kwe-
nye gazeti ziliongezeka nyingi, 
kama vile Alasiri, Kasheshe, Taifa 
Letu, Financial Times, Lete Raha, 
Kulikoni na This Day

Kuna mambo kadhaa yanay-
oendana na kuanzishwa vyombo 
vya habari vya IPP ambavyo vil-
lichangia kupanua ghala fursa ya 
ajira nchini katika sekta hiyo kwa 
kuzingatia usomaji na usikivu 
wake uliotawala kwa mapana.

Sehemu mojawapo ya manufaa 
hayo, ni magazeti na usikivu wa 
redio na televisheni kuika mbali 
sana kila upande wa nchi.

Ni hali iliyoenda sambamba na 
kukua kwa ushindani wa soko la 
bidhaa zenyewe za habari ufanisi 
ukatanuka, katika mfumo maga-
zeti na usikilizaji wa kielektroniki 
unaboreshehwa kila uchao.

Kumbukumbu nyingine inayo-
patikana katika nyayo za Dk. Men-
gi, ni namna vyombo hivyo vilivy-
oanza vikiwa na nyenzo bora za 
utendaji, zikiwamo magari mapya 
aina ya Maruti, kamera za kisasa 
kwa wanahabari, oisi nchini kote  
na mengineyo kuhudumia wa-
tendaji wake waliokuwapo kazini, 
Dar ea Salaam, na nje ya jiji hilo.

Ni katika zama ambazo Mwe-
nyekiti Mtendaji huyo wa IPP ka-
tika siku za awali, alibuni mfumo 
wa kuwa na ushirika wa kimenj-
menti na uongozi, pia wataalamu 
wa magazeti hayo akikutana nao 
kufanya tathmini walau kila wiki.

Vyombo vya redio za kielek-
troiniki, bado vinaendelea kuwa 
marejeo katika vipindi vya kuig-
wa vya radio za Fm, ambavyo 
vimedumu kutawala mvuto wa 
umma, katika mahitaji ya kijamii 
katika kipindi husika.    

Ni historia inayochukua sura 
ya robo karne sasa, kwamba se-
hemu kubwa na majina makubwa 
kwa madogo ya wanahabari yana 
‘nyayo’ za kuwahi kupitia vyombo 
vya IPP. 

Haikutosha, Dk. Mengi binafsi 
amekuwa raiki na mdau wa ka-
ribu wa wanahabari na vyombo 
vyao katika namna mbalimbal, 
mfano hai ni kuwa Mwenyekiti wa 

Chama cha Wamiliki wa Vyombo 
vya Habari Tanzania (MOAT).

Aidha, aliviunga mkono vy-
ama vyao vya kitaaluma na wa-
nahabari binfasi kila mara kwa 
mawazo, hata vitendo.

Aliwafahamu wanahabari, nao 
walifahamu kwa karibu kutokana 
na ujirani aliyojiweka nao. 

Hata maisha ya ushirikiano 
wao ukagusa misaada kama anay-
oifanya kwa jumuiya nyinginezo 
zilizopo. 

Edda Sanga, ni mwanahabari 
aliyetangaza Radio Tanzania kwa 
muda mrefu, pia baadaye kutu-
mikia vyombo vingine kama vile 
Radio Mlimani na kuongoza Cha-
ma cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake (Tamwa), anakiri mchan-
go mkubwa wa Dk. Mengi kuinua 
nafasi yao kitaaluma.

Edda akizungumza juzi usiku 
katika televisheni alipohojiwa, 
anasema walipotumikia Radio 
Tanzania (RTD), Dk. Mengi ali-
changia mengi katika kuwashauri 
kitaaluma na kuwasaidia kuinuka 
katika ufanisi kwa kazi.

Ni namna gani, wanahabari wa-
naweza kulieleza hilo? Ni sentensi 
moja ya kukiri ‘Ni Pigo Kubwa’ 
ndio inayoweza kubeba  picha 
ya maumivu na hasara iliyopata, 
akibeba sura ya kuwa mzazi wao.

Dk. Reginald Mengi akizungumza na wahariri katika moja ya mikutano yao.



Na Mwandishi Wetu          

T
AKRIBAN waandishi wa 
habari 95, wameuawa 
mwaka jana wakiwa kazini, 
kwa mujibu wa Shirikisho 

la Waandishi Habari wa Kimataifa 
(IFJ).

Idadi hiyo inatajwa kuwa juu zai-
di ya iliyoshuhudiwa mwaka 2017. 
Hata hivyo, inaelezwa kiwango 
kupungua, kulinganisha na   vilivy-
oshuhudiwa katika miaka ya nyu-
ma wakati mzozo katika mataifa ya 
Irak na Syria yalipokuwa yako juu.

Kiwango kikubwa cha vifo vya 
waandishi habari kilichowahi ku-
nukuliwa ni waandishi 155 mnamo 
mwaka 2006. 

Kifo cha mwandishi kilichogusa 
dunia mwaka jana, ni cha mwana-
habari wa Saudia Jamal Khashoggi, 
aliyeuawa mnamo mwezi Oktoba, 
baada ya kwenda katika ubalozi wa 
Saudia nchini Uturuki.

Mkasa huo ulizusha mzozo wa 
kidiplomasia kati ya mataifa hayo 
mawili na shutuma kali za ki-
mataifa.

Pia, kuna mkasa wa mwandi-
shi wa habari za kiuchunguzi wa 
nchini Ghana, aliyepigwa risasi 
hadi kufa wakati akiendesha gari 
kwenda nyumbani, ikielezwa ali-
uawa kwa kisa cha mwanasiasa 
dhidi yake.

Vyombo vya habari vya ndani 
nchini humo, viliripoti kuwa watu 
wasiojulikana wakiwa katika 
pikipiki walimpiga risasi Ahmed 
Hussein-Suale mara tatu katika mji 
mkuu wa Accra.

Alikuwa miongoni mwa wahusi-
ka wa shirika binafsi la upelelezi 
Tiger Eye na anaelezwa alifuatilia 
rushwa katika ligi ya mpira wa 
miguu nchini Ghana.

Wapi hatari zaidi?
Afghanistan inasalia kuwa 

nchi ilio hatari zaidi kuishi kama 
mwandishi habari, kukishuhudiwa 
vifo vya waandishi 16 mwaka jana.

Waandishi tisa walifariki kwa 
wakati mmoja nchini Afghanistan 
katika mji mkuu Kabul, baada ya 
kufika katika eneo la shambulio 
la bomu kuripoti kuhusu kilicho-
tokea.

Kumelipuliwa bomu la pili na 
mlipuaji aliyesemekana kujifanya 
kuwa mwandishi habari.

Katika eneo la Mashariki mwa 
Afghanistan, mwandishi wa Shirika 
na Utangazaji la Uingereza (BBC), 
Ahmad Shah, aliuawa katika moja 
ya mashambulio hayo katika jimbo 
la Khost.

Pia, Marekani waandishi habari 
walifariki mwaka jana. Watano 
walipigwa risasi katika shambulio 
dhidi ya ofisi za gazeti la Capital 
Gazette huko jimbo la Maryland, lil-
ilotekelezwa na mwanamume ana-
yearifiwa alijaribu kulishtaki gazeti 
hilo miaka kadhaa nyuma.

Kutoweza kuvumilia taarifa za 
habari zinazochapishwa, umaaru-
fu, pamoja na rushwa na uhalifu ni 
vigezo muhimu sasa linasema IFJ.

“Mazingira ambayo kuna 
waandishi zaidi wa habari wa-
nauawa kwa kuangazia masaibu 
kwa jamii zao, mijini na hata 
mataifa, kuliko kuripoti matukio 
katika maeneo yanayokumbwa na 
mizozo,” inasema IFJ. 

WAANDISHI WALIOFUNGWA

Kamati ya Kuwalinda Waandi-
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Wanahabari kuuawa duniani 
bado janga linalowaelemea

shi Habari (CPJ) huwapiga picha 
waandishi wa habari waliofungwa 
gerezani mwanzo wa mwezi De-
semba kila mwaka.

Takwimu hizo hujumuisha yey-

ote anayefanya kazi kama mwandi-
shi habari, aliyefungwa kwa shu-
ghuli zinazohusiana na kazi yake.

Mataifa yenye idadi kubwa ya 
waandishi waliofungwa mnamo 

2018 ni pamoja na: Uturuki (68); 
China 47; Misri (25); Saudi Arabia 
na Eritrea, 16 kila moja

Uandishi wa demokrasia
Umoja wa Mataifa mwaka huu, 

unaangazia jukumu kuu la uandi-
shi huru wa habari, kwa demokra-
sia, hususan wakati wa uchaguzi.

Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonio Guterres, anase-
ma katika taarifa yake kwamba 
“hakuna demokrasia iliokamilika 
pasi kuwapo habari za wazi na za 
kuaminika.”

Courtney Radsch, kutoka kamati 
ya kuwalinda waandishi habari 
CPJ, anasema kauli za kupinga uan-
dishi habari zimeongezeka katika 
nchi nyingi akitaja zaidi nchi za 
Ufilipino na Marekani.

Anaamini kuwa, mitandao ya 
kijamii na intaneti kwa jumla zi-
mechangia katika masaibu yanay-
owakabili waandishi habari duni-
ani.

Katika taarifa za mwaka huu ka-
tika maadhimisho ya Siku ya Uhu-
ru wa Vyombo vya Habari, kundi la 
waandishi wasio na mipaka (RSF) 
wanaitaja hali Marekani kuwa ni 
‘tatizo’. 

Marekani imeshuka kwenye 
orodha ya RSF katika uhuru wa 
waandishi habari mwaka huu na 
kama ilivyo kwa India na Brazil.

Lakini RSF inaongeza kwamba, 
mataifa yaliyoshuhudia kiwango 
kibaya cha uhuru wa vyombo vya 
habari, ni pamoja na Venezuela, 
Russia na China, ambazo zimezidi 
kudidimia chini mwaka huu. 

BBC

nYa Jamal  Khashoggi bado alama
nWalia Marekani hakuwafai kikazi

 Mwanahabari, Jamal Kashoggi.

Waandishi wa habari wa Marekani wakiwa kazini. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Na Jenifer Julius 

E
STER Jeremia, ni mkazi 
wa kijiji cha kilole, kata ya 
Kwamgumi, katika Hal-
mashauri ya mji wa Korog-

we.
Ni mmoja kati ya wanawake 2,655 

wanaoishi katika kijiji hicho, kina-
chosifika kwa kilimo cha biashara 
cha mpunga na mahindi.

Mama huyu huamka saa 11.00 as-
ubuhi kuwahi shambani kulima na 
kisha anarudi nyumbani mapema, 
huku akimwacha mume wake ak-
iendelea kuandaa mashamba yao.

Anaelezea sababu ya kuondoka 
mapema kwamba :“Inanibidi nitoke 
shamba mapema, ili niwahi kuchota 
maji ya mifugo na matumizi ya ny-
umbani kabla jua halijawa kali kwa 
kuwa maji yanapatikana mbali.

“Kutoka huku Kilole Mzee 
ninapoishi hadi Ruvu maji yanako-
patikana ni mbali. Ninatumia takrib-
ani saa mbili  kuchota ndoo nane,”

Anasema, kitendo cha kumwacha 
mume wake shambani, kinapungu-
za nguvukazi, hali inayosababisha 
wakati mwingine asifikie malengo 
yao.

“Kwa kawaida tunalima ekari 
mbili, ila mwaka jana tumelima eka-
ri moja tu. Mvua imetukuta katikati 
ikatubidi tuanze kupanda. Hivyo, 
ekari nzima hatujalima, tumepata 
hela ya mtaji tuna tuna watoto wa-
natutegemea,” analalamika Ester.

Kimsingi, si mama huyo peke 
yake anayekumbwa na adha ya shi-
da ya maji katika kijiji hicho.

Yupo Adavent Kibona, mwalimu 
wa sekondari ya Nyerere, anayean-
gukia katika adha hiyo. Anasema 
licha ya kuwapo bomba la maji ki-
jijini hapo, bado halikidhi mahitaji 
yao kwa kuwa lipo moja tu katika 
kata nzima ambayo ina watu wakazi 
wengi .

Mama huyo mwenye mume na 
watoto wanne, analazimika kuingia 
bajeti ya kutumia Sh. 2000 kila siku 
kununua ndoo 10 za maji ya kutoka 
Mto Ruvu na Sh. 1000 ya kununua 
maji ya bomba ambayo anatumia 
kunywa na kupikia.

“Shilingi 3000 kwa siku ni hela 
nyingi dada, ukitegemea mimi ni 
mtumishi, mshahara wenyewe ni 
mdogo, ila nalazimika kununua 
kwani sina muda wa kwenda ku-
chota maji na watoto ni wadogo” 
analalamika  Advert.

Asha Hiso, ni mwingine ana-
yeangukia kundi hilo, analazimika 
kupikia maji ya Mto Ruvu kwa kuwa, 
hana uwezo wa kununua maji ya 
bomba kila siku.

“Maji ya bomba yanauzwa dumu 
shilingi 500. Sina uwezo wa ku-
nunua madumu mengi, hivyo tu-
napikia haya haya ya Ruvu. Huwa 
nanunua dumu moja la maji ya 
kunywa kila baada ya siku mbili,” 
anaeleza maisha yake.

Shida ya maji inavyokwamisha 
Kilimo kwa kinamama Korogwe

Shida ya maji katika kijiji hicho 
ni tofauti na vitongoji jirani vya mji 
wa Korogwe, kama vile Manundu 
na Old Korogwe, ambavyo katika 
wastani wa kila nyumba tano, moja 
ina bomba linalotoa maji safi.

Kijoli Khallage, mkazi wa Old 
Korogwe, anasema licha ya Mto 
Ruvu kupita katika eneo hilo lakini 
hawayatumii kwa kuwa wana ma-
bomba ya nayotoa maji safi .

“Sijawahi kwenda kuchota maji 
Mto Ruvu. Tuna mabomba ya ku-
tosha yanayotoa majisafi. Hata hao 
wanaokwenda (mto)Ruvu mara 

nyingi ni kwa ajili ya kufua tu na 
labda itokee maji yamekatika,” ana-
fafanua Kijoli.

MWENYEKITI S/MTAA

Mathew Msanga, ni Mwenyekiti 
wa Serikali ya Mtaa wa Kwamgumi, 
anayekiri kuwa wanawake wa ki-
jiji hicho wana uwezo wa kufanya 
mambo makubwa ila kero ya maji 
inawarudisha nyuma.

“Unajua ndugu mwandishi ki-
jiji hiki kimebebwa na wanawake, 
wenzetu hawa wanatuongoza kwa 
kila kitu, mfano mdogo tu katika 

tamtua ndoo mwanamke muda si 
mrefu,”anamalizia Methew.

DED

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri wa Mji wa Korogwe, 
Jumanne Shauri, anasema kuna 
changamoto ya maji katika hal-
mashauri hasa kata ya Kwamngu-
mi, lakini wameshaanza kuifanyia 
kazi.

Anasema wamesaini mkataba na 
shirika la Kijerumani la GIZ, kwa aji-
li ya kujenga mabomba na kusam-
baza maji na kuhakikisha kila kaya 
ina choo salama.

“Tumeshasaini mkataba na shiri-
ka la GIZ na hatua za kwanza za 
mradi zimeshaanza, kwa kuhama-
sisha kila kaya kujenga choo bora 
na kupima ramani imeshafanyika,” 
anasema

Katika hatua ya pili ya mradi 
huo, Shauri anasema watachimba 
mitaro na kuweka mabomba katika 
vijiji vya Manzese, Kilole na kisha 
Kwamngumi.

Ikirejewa, Sera yaTaifa ya Maji ya 
Mwaka 2002, maelekezo ni kuwa-
patia wananchi wote waishio viji-
jini wanapaswa kupata huduma ya 
maji safi na salama, katika umbali 
usiozidi mita 400 kutoka kwenye 
makazi yao.

Katika kutimiza hilo, serikali 
inalenga kufikia asilimia 85 ya 
wananchi wanaopata maji safi na 
salama katika maeneo ya vijijini, 
ifikapo mwaka 2020.

nNdoo vichwani imeshika muda wa jembe

wakulima 165 waliojiandikisha 88 
ni wanawake na wanalima kila 
mwaka”.

Anaeleza kuwa serikali inatam-
bua kero hiyo na mikakati ya ku-
leta maji kijijini hapo imeshaanza, 
kwa mwaka juzi walifika wataal-
amu waliopima ramani kwa ajili 
ya kuchimba mitaro ya kupitishia 
mabomba.

“Mikakati ya kuleta maji ime-
shaanza. Awamu ya upimaji ram-
ani imeshafanyika mwaka juzi, 
hivyo tunaisubiri awamu ya pili. 
Natumai ni tatizo hili litaisha na tu-

Ester Jeremia akichota maji pamoja na wanawake wengine katika kijiji cha Kilole.

Mkazi wa kijiji cha Kilole akifua nguo katika Mto Ruvu. PICHA: JENIFER JULIUS



Bobi wine aachiwa kwa dhamana

Waandishi wa habari wakionesha ishara ya ukiukwaji na uminywaji wa uhuru wa vyombo vya habari katika 
mataifa mengi duniani. PICHA: AFP
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KAMPALA, Uganda 

MSANII na mwanasiasa wa upinzani 
Uganda, Robert Kyagulanyi (Bobi 
Wine), ameachiwa kwa dhamana na 
mahakama mjini Kampala.

Mchakato wa kusikiliza ombi lake 
la dhamana uliendeshwa kwa njia ya 
video akiwa gerezani Luzira.

Bobi wine aliweza kuwasiliana na 
hakimu kupitia mawasiliano hayo ya 
video, hatua iliyoepusha kutokea kwa 
vurugu endapo angesafirishwa hadi 
mahakamani.

Wine alishtakiwa kwa kosa la kush-
iriki katika maandamano ambayo hay-
akupata kibali cha polisi mwaka jana, 
pamoja na kupinga kodi ya kutumia 
mitandao ya kijamii maarufu Uganda 
kama OTT.

Wafuasi wa mbunge huyo walione-
kana wakiimba wimbo wao wa ushindi 
baada ya hakimu wa mahakama ya 
Buganda Road kukubali ombi la Bobi 

NAYPYIDAW, Myanmar

WAKATI jana ikiwani Siku ya Uhuru wa 
Vyombo vya Habari Duniani, Umoja wa 
Mataifa (UN) imetumia siku hiyo kuwatu-
nuku waandishi wa habari wawili tuzo ya 
juu ya uhuru wa vyombo vya habari.

Waandishi hao Wa Lone na Kyaw Soe 
wanatoka Shirika la habari la Reuters am-
bao wanatumikia kifungo cha miaka saba 
nchini Myanmar.

Walitunukiwa tuzo hiyo katika mkesha 
wa maadhimisho ya siku hiyo ambayo 
mwaka huu kitaifa yamefanyika Ethiopia. 

Shirika la Elimu, Sayansi na Utama-
duni la UN (UNESCO) liliikabidhi Tuzo ya 
Uhuru wa Habari ya Guillermo Cano kwa 
Thura Aung, kaka yake Wa Lone, wakati 
wa sherehe hizo mjini Addis Ababa. ]

Waandishi hao wawili walikamatwa 
mwishoni mwa mwaka 2017 wakati waki-
chunguza operesheni ya kijeshi na uvun-
jaji wa haki za binaadamu, yakiwamo 
mauaji ya kiholela, nchini Myanmar. 
Baadaye waandishi hao walitiwa hatiani 

Waandishi waliofungwa watunukiwa 

Maduro 
awahimiza 
wanajeshi 
kupambana 
na wasaliti
CARCAS, Venezuela

RAIS wa Venezuela, Nicolas Maduro 
amelitaka jeshi la nchi hiyo kumkabili 
yeyote anayepanga njama ya map-
induzi, baada ya uasi wa wanajeshi 
wanaomuunga mkono kiongozi wa 
upinzani, Juan Guaido kuzimwa.

Akizungumza katika hafla iliyo-
hudhuriwa na wanajeshi 4,500, 
Rais Maduro alisema kuwa hakuna 
anayeweza kuwa muoga kwa sababu 
ni wakati wa kuilinda amani ya nchi.

Waziri wa Ulinzi, Vladmir Padrino, 
alisema wanajeshi walikusanyika 
kuonyesha utiifu wao kwa Amiri 
Jeshi Mkuu ambaye ndiye Rais Nico-
las Maduro.

Guaido ambaye anatambuliwa na 
zaidi ya nchi 50 kuwa rais wa mpito 
wa nchi hiyo iliyogubikwa na mzozo, 
aliwaomba wanajeshi kumuondoa 
madarakani kiongozi huyo anayeka-
biliwa na shinikizo.

Kundi dogo liliitikia wito huo, lakini 
vuguvugu hilo likashindwa, ambapo 
uongozi wa kijeshi umetangaza kui-
unga mkono serikali iliyopo madara-
kani inayoongozwa na Rais Maduro.

Wakati huo huo, mahakama ya juu 
ya Venezuela iliamuru kukamatwa 
tena kwa kiongozi wa upinzani 
mwenye ushawishi, Leopoldo Lopez 
ambaye alijitokeza kwa pamoja na 
Guaido baada ya kutoroshwa kutoka 
kifungo cha nyumbani.

Mpaka sasa, wanajeshi waasi 25 
wamechukua hifadhi katika ubalozi 
wa Brazil.

Akizungumza katika makazi ya 
balozi wa Hispania, Lopez mwenye 
umri wa miaka 48 alisema uasi mdo-
go uliofanywa utaufikisha kikomo 
udikteta wa Rais Maduro. DW

LONDON, Uingereza

WAZIRI Mkuu wa Uingereza, 
Theresa May, juzi alimfuta kazi 
waziri wake wa ulinzi, Gavin Wil-
liamson akisema kwamba amepata 
ushahidi kuwa alihusika katika 
kuirahisishia kampuni ya masiliano 
ya China Huawei kufanya udukuzi 
kwenye teknolojia ya Uingereza ya 
mtandao wa mawasiliano wa G5.

Kufutwa kazi kwa Williamson 
kumechochewa haswa na ripoti 
iliyochapishwa mwezi Aprili na 
gazeti moja la Uingereza likisema 

kwamba waziri huyo aliiruhusu 
kampuni ya Huawei kuingia kwe-
nye mtandao huo wa G5 katika 
mkutano wa usalama wa kitaifa.

Lakini Williamson alikanu-
sha madai hayo alipoulizwa na 
wanahabari. Uingereza ambaye 
ni mshirika mkuu wa Marekani, 
imekuwa ikapata shinikizo la 
Marekani kuitenga kabisa Hua-
wei kwenye mtandao huo wa G5 
kwa hofu kwamba kampuni hiyo 
inaweza kutumia teknologia hiyo 
kwa kuifanyia ujasusi serikali ya 
China. VOA

Wine kupewa dhamana.
Uamuzi wa Wine kupewa dhamana 

ulitolewa katika kikao kilichochukua 
muda wa saa nne, upande wa serikali 
ukipinga apewe dhamana.

Kabla ya hakimu kumpatia dhamana, 
Bobi Wine alipewa nafasi ya kuzungumu-
za ambapo alisema: “Napenda kusisitiza 
kwamba sio mimi ninayeshitakiwa ma-
hakamani, maamuzi ya mahakama ya-
takayotolewa sio tatizo kwangu, mimi 
nitaendelea kusema ukweli”.

“Kazi yangu ni kutetea haki, kazi yangu 
ni kupigania haki yako wewe hakimu 
na mimi na raia wengine wa Uganda. 
Kama itakuwa haki mimi kubaki hapa 
korokoroni, nitamshukuru mwenyezi 
Mungu kwa sababu nina kazi nyingi za 
kufanya hata hapa gerezani’ alisema 
mwanasiasa huyo.

Wine alipewa masharti magumu ya 
dhamana kulingana na umarufu wake 
anapopita mjini, ambapo huwa anaam-
batana na wafuasi wengi.

Wakili wa mwanasiasa huyo, Asumani 
Basalilwa alisema mojawapo ya sharti al-
ilopewa mteja wake ni kutohusika katika 
mkusanyiko au maandamano.

“Haya masharti yanashangaza kwa 
sababu ni nani ana uwezo wa kusema 
maandamano ni mazuri au mabaya? 
Wanataka Bobi wine asiwe huru nchini 
mwetu, Kwa sababu polisi wanaweza 
kukamata watu bila mpango, wanaweza 
kukukamata ukiwa unafanya kazi yako 
unaenda kula, wanakukamata. Kama ni 
mahakama itasema mkutano huu ni har-
amu, hivyo ni vizuri lakini kama ni polisi, 
kutakuwa na vita vingi,” alisema wakili 
Asumani.

Licha ya masharti aliyopewa, mawakili 
wake hawakufurahishwa na mfumo wa 
mahakama uliotumiwa wa teknolojia 
bila ya kuwasiliana na mteja wao akiwa 
Luzira.

“Sio teknolojia mbaya, lakini leo sheria 
yetu Uganda inasema, ni lazima uje ma-
hakamani uwasilishe ombi kama unataka 

kufanya video conference. Lakini hakuna 
aliyekuja hapa kuwasilisha ombi hilo, kwa 
hivyo kilichofanyika hapa ni kinyume cha 
sheria,” alisema wakili Asumani.

Alisema watu waliokuwapo mahakam-
ani hawakufurahishwa na maamuzi ya 
mahakama jinsi serikali inavyomnyima 
haki za kufanya kazi Kyagulanyi.

Kampeni mpya ilianzishwa katika 
mitandao ya kutaka Bobi Wine aachiliwe 
huru.

Mashirika ya kutetea haki za bina-
adamu likiwamo la Tom Lantos Human 
Rights Commission la Marekani, Shirika 
linaloshinikiza uongozi wenye maadili na 
demokrasia kwa wote - Vanguard Africa, 
yameshutumu hatua hiyo ya serikali ya 
Uganda.

Bobi Wine alikamatwa siku ya Jumata-
tu wakati akilipokuwa njiani kupeleka ba-
rua makao makuu ya polisi kuwafahami-
sha anakwenda kufanya maandamano ya 
kuminywa haki zake za kufanya kazi zake 
za muziki.  BBC

Wanataka 
Bobi wine 
asiwe huru 
nchini 
mwetu, 
Kwa saba-
bu polisi 
wanaweza 
kukamata 
watu bila 
mpango, 
wanaweza 
kukukama-
ta ukiwa 
unafanya 
kazi yako 
unaenda 
kula, 
wanaku-
kamata.

kwa kuvunja Sheria ya Siri za Serikali.
UN na makundi mengine ya haki za 

binaadamu wamekuwa wakiishutumu 

serikali ya Myanmar kwa kuendesha 
kampeni ya kuwaangamiza Waislamu wa 
jamii ya Rohingya. DW

May amtumbua Waziri wa Ulinzi



Jumamosi  Mei 4, 201926

HADITHI

waliokuwa nao wameteremka kujisaid-
ia wakinusurika.”

“Mtuhumiwa pia kwa kutumia wa-
saidizi au wafanyakazi wake, aliwaua 
watu wengine wawili waliojulikana 
kwa majina Hellen na Said kwa nyaka-
ti tofauti kwa ajili ya kulinda siri ya 
mauaji hayo.

Ushahidi awali unaonyesha kuwa 
mtuhumiwa namba moja Mapunda 
alifanya kitendo hicho ikiwa ni kulipa 
kisasi kwa aliyekuwa mchumba wake 
Careen.

Inasemekana kuwa Mapunda na Ca-
reen walikuwa wapenzi, lakini baada 
ya kuona hakuna ndoa, Careen alia-
mua kumucha mpenzi wake na ku-
chumbiwa na mwanaume mwingine 
aitwaye Peter Mayambua ambaye pia 
ni marehemu na alijiua kwa uchungu 
baada ya mpenzi wake kufa.

Taarifa zinaendelea kusema kuwa 
baada ya kusikia hivyo, Mapunda 
alihakikisha ndoa hiyo haifanikiwi na 
haifungwi na alichofanya ni kumuua 
mpenzi wake Careen kwa kulipua basi 
hilo alilokuwa amepanda kwenda Ifar-
aka kwenye ndoa yake.

Tayari inasemekana mipango ya 
harusi ilikuwa imeshafanywa na Ca-
reen alikuwa anakwenda kujiandaa na 
ndoa, hivyo Mapunda alichofanya ni 
kuhakikisha anakatisha maisha yake 
kabla hajafunga ndoa na alitumia njia 
hiyo ambayo aliona si rahisi kwa vyom-
bo vya usalama kujua.

Ni yule yule kijana mzalendo, Eddy 
Kamal aliyebaini mpango huo mchafu, 
akapeleleleza kama ilivyo kawaida 
yake na kuibuka na kila kitu kilichoji-
icha juu ya mpango mzima wa tukio 
hilo.

Kwa sasa mtuhumiwa na wenzake 
wapo kizuizini, wengine wakiwa 
wameuawa kwa mpambano na kijana 
Eddy aliye chini ya Idara ya Usalama, 
na sasa mambo yote yapo chini ya 
polisi na wanatarajiwa kuikishwa Ma-
hakamani kujibu tuhuma zinazowaka-
bili,” Ilimaliza taarifa hiyo iliyokuwa 
imewafanya hata waliokuwa wamele-
wa chakari kuifutilia kwa makini.

“Du huyu Eddy kiboko, yaani kila 
tukio tata ujue yumo.” Alisikika mtu 
mmoja liyekuwa karibu na meza ya 
Lilly na Eddy.

Wengi walionyesha kushangaa na 
kusikitika kwa wakati mmoja.

“Yaani demu anakukataa wewe una-
muua? Si unatafuta mwingine? Wa-
nawake wote hawa Bongo hapa bado 
unafanya mchezo wa kitoto, ona sasa 
umekamatwa.” Alisikika mtu mmoja 
ambaye sauti yake tu ilionyesha kuwa 
alihitaji kurudishwa nyumbani wakati 
ule kwa kuzidiwa na kilevi.

“Basi wewe hujasikia vizuri, siyo 
hivyo?” Mwenzie alimbishia.

“Yaani wewe ndiyo umesikia vizuri 
kuliko mimi?” Alimuuliza kwa dharau.

“Ndiyo wewe umelewa bwana ndiyo 
maana hujasikia vizuri”

“Haya nieleze wewe mwenzangu am-
baye ulikuwa unakunywa soda, hunywi 
bia kama mimi.” Aliuliza kwa kumkoga 
kwani wote hao walikuwa wakinywa 
bia.

“Yule demu siyo kama alimkataa 
huyo jamaa, sema alikuwa hamuoi, 
anamchezea tu miaka inazidi kwenda, 
ndiyo akaona bora kaolewe na mwing-
ine, jamaa ndiyo akafanya mambo 
yake.” Jamaa alimfafanulia mwenzake 
na alikuwa yuko sahihi zaidi.

“Aaah sasa si yale yale tu kama nili-
vyosema mimi, ila sema wewe ume-
pambanua tu.” Mwenzake hakukubali 
kushindwa.

Kwa bahati nzuri alionyeshwa Ka-
manda na watuhumiwa, lakini hakuna 
hata sehemu ambayo alionyesha Eddy 
au picha yake tu.

Hata siku moja hakutaka picha yake 
ichapishwe kwenye gazeti au kuonye-
sha kwenye televisheni kwa sababu ya 
usalama.

Kutojulikana kwake sura ndiyo kuna-
fanya iwe rahisi kwake kuendelea ku-
fanya kazi kama hizi kwa ufanisi zaidi.

Na ndiyo maana hakuna hata mmoja 
kwenye hoteli hiyo aliyejua kuwa yule 
mtu shujaa anayeimbwa na kusiiwa na 
Watanzania wengi yumo mle ndani.

Mwenyewe alikuwa na furaha kubwa 
baada ya kumaliza kazi kubwa iliyoku-
wa inamkabili.

Hata hivyo, moyo bado ulikuwa 
unamuuma kwa kumpoteza Hellen, 
msichana aliyetokea kumpenda kwa 
kipindi kifupi tu tangu walipokutana.

Akakumbuka kuwa ni yeye ndiye 
aliyesababisha kifo cha Msichana Hel-
len, pacha wa Careen ambaye aliuawa 
baada ya kuonekana anataka kutoa siri 
ya kifo cha ndugu yake kwake. Na hilo 
ndilo lililomsukuma hadi kuingia kwe-
nye mkasa huu kutafuta siri ya kifo cha 
Hellen na kukutana na madudu ya Ma-
punda na maraiki zake.

“Vipi mbona uko kimya muda mre-
fu.” Alizinduliwa na sauti ya Lilly.

“Nilikuwa nawasikiliza hawa jamaa 
waliokuwa anabishana.”

“Maana naona kama vile kuna kitu 
unawaza.”

“Usiwe na wasiwasi mama lwo nipo 
kwa ajili yako, tukitoka hapa tunaenda 
nyumbani kwangu.”

Lilly alitabasamu na hakuamini ma-
neno ya Eddy kwani mara nyingi huwa 
wanamuahidi kumtoa ‘auti’, lakini 
wapi, ila kwa mara ya kwanza leo anaji-
kuta amepata bahati hiyo.

Kama mwanamke mwingine yoyote, 
Lilly alikuwa akiona wivu wasichana 
warembo wa kila aina wakija kwenye 
oisi ya bosi wake na yeye akiwa sekre-
tari wake akiwapokea. Pia barua pepe 
mbalimbali zilikuwa zikimiminika, 
zingine zikiwa na kikazi zingine zikim-
taka kimapenzi kutokana na umaarufu 
tu aliokuwa nayo kwa ajili ya kazi yake.

“Sisi wengine vinyago vya mpap-
ure hatuwezi kutolewa ‘auti’ hata siku 
moja.” Siku moja alimpasha Eddy.

“Siku nitakayokutoa ‘auti’ ndiyo 
nitakuonyesha kama wewe ni mwan-
amke wa aina gani, jiamini tu.” alimjibu.

“Haya sasa leo ndiyo siku yako ya ku-
tamba Lilly, ‘auti’ nimekutoa, sasa nini 
tena unahitaji, kesho sitaki lawama na 
mtu.”

“Leo Samaki unaye mwenyewe 
Eddy, sasa utajua mwenyewe kama 
kumkaanga au kumla mbichi.”  Wote 
waliangua kicheko, wakakumbatiana.

mwisho 

Na Adam Fungamwango

N
DANI ya hoteli ya Cas-
sanova kulikuwa na watu 
wengi. Wengine wali-
kuwa wakipata vinywaji 

taratibu. Wengine walikuwa wa-
kicheza muziki sehemu ambayo 
ilitengwa kwa ajili hiyo tu.

Siku hiyo hoteli ilipokea wateja 
wawili wapya, mbali na wale am-
bao siku zote wamekuwa wenyeji 
sehemu hiyo.

Walikuwa wamekaa kwenye viti 
vilivyokuwa kwenye kona ya pem-
beni inayotazama mlango mkuu.

Hao ni Eddy na Lilly. Tayari 
Lilly alikuwa ameshakunywa bila 
kadhaa ambazo zilimfanya kulala 
kwenye mapaja ya Eddy.

Kwa upande wake hakuna mny-
waji sana. Mpaka wakati ule aliku-
wa ameshakunywa bia mbili tu. Na 
alikuwa na mpango wa kuagiza ya 
tatu amalize kazi.

Na huwa anakunywa kwa ajili ya 
kampani tu, kwa kawaida hakuwa 
yule mtu ambaye kila siku yuko 
baa.

Utakapomuona mara kwa mara 
yuko baa au kwenye mahoteli si 
kwa ajili ya kunywa, bali kwa ajili 
ya kazi yake.

Mara taarifa ya habari kwenye 
televisheni bora kabisa nchini ya 
ITV ikaanza kuonyeshwa.

“Polisi nchini wamemkamata 
Mkurugenzi na mmiliki wa hoteli 
ya Paradiso Benson Mapunda na 
wenzake kwa tuhuma za kuli-
pua basi la abiria, liitwalo Bomoa 
Trans na kuua zaidi ya watu 10 na 
kujeruhi zaidi ya watu 20.

Ajali hiyo ilitokea miezi sita ili-
yopita eneo la Mikese mkoani Mo-
rogoro wakati basi hilo lilipokuwa 
likitokea Dar es Salaam kwenda 
Ifakara mkoani humo.

Taarifa zinasema kuwa basi hilo 
halikuungua moto kutokana na 
hitilafu ya injini kama ilivyodaiwa 
kwenye uchunguzi wa awali, bali 
lililipuliwa kwa bomu lililokuwa 
limebebwa na mmoja wa abiria 
ndani ya basi hilo, alilokuwa 
ameliweka kwenye kisanduku 
cheusi ‘breafcase’.”

Wakati huo Kamanda wa Polisi 
Mkoa alionekana akiongea na 
Watanzania akiwahabarisha yote 
yaliyotokea, huku akionyesha 
watuhumiwa wote waliokuwa 
wamekamatwa, akiongozwa na 
Mapunda.

“Taarifa ya habari iliendelea. 
“ Inadaiwa Mapunda alimtuma 
mmoja wa wasaidizi wake ambaye 
baada ya kuika eneo hilo alimu-
omba dereva kwenda kujisaidia, 
lakini aliiacha ‘breafcase’ ndani 
ya basi na alipotoka, dakika mbili 
tu baadaye mlipuko mkubwa ul-
itokea na basi kuteketea, huku 
msaidizi huyo na abiria wachache 

Taarifa 
zinaende-
lea kusema 
kuwa baada 
ya kusikia 
hivyo, 
Mapunda 
alihakikisha 
ndoa hiyo 
haifanikiwi 
na haifung-
wi na 
alichofanya 
ni kumuua 
mpenzi 
wake Ca-
reen kwa 
kulipua basi 
hilo aliloku-
wa amepan-
da kwenda 
Ifaraka kwe-
nye ndoa 
yake.

AJALI kubwa iliyotikisa nchi inatokea eneo la Mikese mkoani Morogoro baada 
ya basi la abiria kuungua moto, kuua na watu wengine kujeruhiwa. Awali 
inachukuliwa poa kama ajali za kawaida. Lakini nyuma ya  pazia, ni ajali ili-
yopangwa na muuaji , mwenye akili za   kiwendawazimu, akibebwa na hisia 
za  chuki, wivu na kisasi bila  kujali madhara kwa watu wengine wasiohusika. 
Eddy Kamal, mpelelezi makini, anategua kitendawili hiki. Fuatilia kisa hikiHADITHI

KISANDUKU CHEUSI - 46
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Mourinho awatolea 
uvivu Neville, Scholes
LONDON, England 

JOSE Mourinho ameibuka na ku-
washambulia nyota wa zamani wa 
Manchester United, Gary Neville 
na Paul Scholes kwa kushindwa 
kupata mafanikio kwenye kazi ya 
ukocha. 

Neville alidumu kwa kipindi kifu-
pi kama kocha wa Valencia mwaka 
2016 na Scholes hakudumu kabisa 
kwenye kazi hiyo wakati alipo-
chukua mikoba ya kuinoa Oldham 
mapema mwaka huu.

Wawili hao walikuwa wakim-
shutumu zaidi Mourinho raia wa 
Ureno wakati wa kipindi chake pale 
United na sasa Mourinho ameamua 

kuwatolea uvivu.  
Katika mahojiano yake na RT 

Sport, alisema: “Wanajua kuzun-
gumza wakiwa kwenye televisheni, 
lakini walipopewa nafasi ya ukocha 
wakashindwa, inashangaza kwa 
kweli.

“Waliondoka kwenye klabu na 
baada ya miezi miwili wakaambiwa 
warudi nyumbani, ni kwa sababu 
walishindwa kupata mafanikio 
kama sisi wengine tulivyoweza.”

Mourinho aliongeza: “Kuna se-
hemu moja ya uongozi, kuna watu 
nafikiri huwa wanasahau kuzun-
gumza kwenye televisheni ni ra-
hisi kuliko kuwa kwenye benchi la 
timu.”
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Solskjaer: 
Tuna nafasi 
Ulaya

MADRID, Hispania 

N
YOTA wa Ajax, Donny van de Beek, 
anaangaliwa kama mpango B kwa Real Ma-
drid kipindi cha majira ya joto kama wak-
ishindwa kumsajili nyota wa Manchester 

United, Paul Pogba.
Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 21 ali-

funga bao la ushindi wakati Ajax wakiibuka na 
ushindi kwenye mchezo wa kwanza wa nusu 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Tot-
tenham.

Akiwa amefunga mabao 16 na kutoa pasi za 
mwisho 11 kwenye mashindano yote akiwa ana-
ichezea Ajax msimu huu, huku Van de Beek 
akitajwa kuwa mmoja wa nyota wenye maja-
riwa mazuri zaidi Ulaya.

Na kwa mujibu wa gazeti la Marca, Real in-
amtolea macho kiungo huyo kwa ajili ya kuki-
jenga kikosi hicho chini ya kocha mpya.

Awali Real iliikuwa inamwinda kiungo wa 
Manchester United, Pogba, lakini mshahara 
wa Mfaransa huyo unaonekana kuwa ni 
kikwazo kwake kuweza kutua hapo kwe-
nye dimba la Bernabeu.

Na Van de beek anaweza kuwa 
mbadala wake na kwa umri wake 
anaweza kuwa suluhisho katika 
kikosi hicho cha Madrid.

Marca limeripoti kwamba 
anaweza kuwagharimu Real 
Madrid kiasi cha euro milioni 
60.

Frenkie de Jong tayari 
ameshasajiliwa na Barce-
lona na patina wake, Mat-
thijs de Ligt anaweza 
kumfuata.

Klabu ya Paris 
Saint-Germain 
pia imekuwa 
ikihusishwa 
na 
mpan-
go wa 
kum-
taka Van de 
Beek.

Jumamosi Mei 4, 2019

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Meneja wa Manchester 
United, Ole Gunnar Solskjaer, ame-
funguka mengi kuelekea mchezo 
wake wa Ligi Kuu England dhidi ya 
Huddersfield wikiendi hii na mengi 
kuhusu kikosi chake cha Mashetani 
Wekundu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Solskjaer amesema wanaweza 
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao kwa sababu wana nafasi 
hiyo.

“Ungependa kushangaa jinsi wakala 
wengi wamesema kuwa wateja wao 
wangependa kuwa sehemu ya Man-
chester United katika siku zijazo. 

“Hiyo ni kiu tu ya mchezaji wa 
Manchester United kwa sababu wa-
najua na uwezekano hapa na ukubwa 
wa klabu ambayo tutaweza kurudi 
siku zijazo.

“Ndio, tuna wakati mgumu kwa 
sasa. Tumekuwa na misimu michache 
ambayo hatujafikia viwango tunay-
otarajia lakini hiyo ni juu yangu na 
hadi klabu ili kuibadilisha haraka 
iwezekanavyo.

“Ikiwa utakuwa ni msimu bila Ligi 
ya Mabingwa, ni nani anayejua? La-
kini wachezaji bado wanapenda kuja 
Manchester United na utaweza kush-
angazwa na majina tunayoulizwa.”

“Nitakuwa msemaji wa mwisho wa 
kusema kama wachezaji wanaingia 
au kwenda nje,” Solskjaer alisema. 

“Tuna mikutano ya mara kwa mara. 
Ninafurahia njia inavyoenda.

“Tunatakiwa kusaini wachezaji 
250! Unaandika juu ya wachezaji 
wote ambao tunapaswa kuingia 
lakini tunatumaini tunaweza kupata 
wachezaji ambao haujaandika pia.”

Licha ya makosa mabaya dhidi ya 
Chelsea, David de Gea atakaa katika 
nafasi yake kwa lango siku ya safari 
ya Jumapili ya Huddersfield, ambayo 
huku Sergio Romero akiwa na mata-
tizo ya magoti.

MADRID SASA 

YAMGEUGIA 

VAN DE BEEK



MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United in-
ajiandaa kumlipa nusu ya msha-
hara wa mwezi, Alexis Sanchez 
kiasi cha pauni milioni 26 ili ku-
wezesha uhamisho wake kipindi 
cha majira ya joto.

Maamuzi ya mwisho ya 
mshambuliaji huyo wa Chile 
yanabakia kuwa mikononi mwa 
kocha, Ole Gunnar Solskjaer, lak-
ini United ipo tayari kumwachia 
mshambuliaji huyo.

Maafisa wa United wanajua 
kwamba mshahara wa Sanchez 
wa pauni 500,000 kwa wiki 

pamoja na bonasi utakuwa ki-
zuizi.

Hivyo inaeleweka kwamba, 
sasa wanataka kumlipa asilimia 
50 ya mshahara wake nyota 
huyo wa zamani wa Arsenal 
kama klabu nyingine itakuwa 
tayari kumchukua.

United inataka kumuuza 
Sanchez kwenda klabu nyingine 
baada ya nyota huyo kushinwa 
kung’ara tangu atue hapo kwe-
nye dimba la Old Trafford.

Sanchez tangu atue hapo Old 
Trafford, ameshindwa kuonye-
sha cheche zake kama alivyoku-
wa kwenye timu yake ya zamani.

Man United kumlipa 
Sanchez aondoke
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BARCELONA, Hispania 

G
WIJI wa zamani wa Barcelona 
na Hispania, Xavi Hernandez, 
hatimaye ametangaza rasmi 
atastaafu soka baada ya 

kucheza kwa muda wa miaka 
21.

Mkongwe huyo wa Hispa-
nia, ambaye anacheza soka 
nchini Qatar katika Klabu 
ya Al Sadd, alithibitisha 
kwenye barua yake Al-
hamisi na kusema kuwa 
huu ni msimu wake wa 
mwisho kucheza soka.

“Imekuwa nafasi nzuri 
zaidi kwangu kucheza 
hadi katika umri wa 
miaka 39 na nitamal-
iza kipindi changu 
cha kucheza msimu 
huu kwa kushinda 
Kombe la Amir na 

LONDON, England 

ARSENE Wenger amedai kwam-
ba, Virgil van Dijk ndiyo aliye-
sababisha bao la kwanza la Bar-
celona kwenye dimba la Nou 
Camp Jumatano usiku.

Liverpool ilifungwa mabao 3-0 
kwenye mchezo wa kwanza wa 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Kocha huyo wa zamani wa 
Arsenal amemnyooshea kidole 

mchezaji huyo bora wa mwaka 
wa Ligi Kuu England baada ya 
kumruhusu, Luis Suarez kumpita 
kirahisi na kufunga bao kipindi 
cha kwanza.

“Wakati unapocheza na timu 
kama Barcelona, unatakiwa 
kuwa makini mno, lakini ni wazi 
kwamba Van Dijk alijisahau,” 
amesema Wenger aliuamba 
mtandao wa beINsports. 

“Uliona goli lilivyo, walipata 
nafasi moja na wakaitumia 

vizuri na wakafunga bao kirahisi 
tu.”  

“Van Dijk ndiye aliyebaki nyu-
ma kama mlinzi wa wote, lakini 
akashindwa kumwona Suarez na 
akafunga kirahisi. 

“Beki wa kati anatakiwa kuwa 
wa mwisho kuhakikisha mipira 
yote ya hatari inaondoka langoni 
mwake, lakini yeye aliacha. 

“Tangu mwanzo wa mchezo, 
hakuonekana kuwa makini na 
alishindwa kuzuia kwa haraka.”

Wenger atema nyongo 
kwa Virgil van Dijk

XAVI 

ATANGAZA 

KUSTAAFU 

SOKA
kufuzu Ligi ya Ma-

bingwa ya Asia.
“Huu ni msimu 

wangu wa mwisho 
kama mchezaji, kwa 

uhakika nataka kuona 
majaliwa yangu ya baadae na 

kuwa kocha,” amesema Xavi, am-
baye alijiunga na kikosi cha timu ya 
wakubwa ya Barca katika msimu wa 
1998-99.

Zao hilo la akademi ya Barcelona 
aliiongoza Klabu hiyo yenye maskani 
yake Katalunya kutwaa mataji nane ya 
La Liga na manne ya ligi ya mabingwa 
Ulaya. 

Ameshinda jumla ya mataji 31 katika 
ngazi ya klabu na timu ya taifa.

Ameichezea jumla ya mechi 113 timu 
ya taifa ya Hispania na alikuwa na 
mchango mkubwa kwa kikosi cha His-
pania kilipotwaa ubingwa wa Kombe 
la Dunia mwaka 2010 pamoja na ub-
ingwa wa Euro 2008 na Euro 2012. 

Alitangaza kustaafu kuichezea timu 
ya taifa ya Hispania mwaka 2014.



SANCHEZ HAKIJAELEWEKA

MANCHESTER United imesema iko tayari kumlipa 
nusu ya mshahara mshambuliaji wa Chile, Alexis 
Sanchez ambao ni pauni milioni 26 kama Kocha, Ole 
Gunnar Solskjaer ataamua kuachana na nyota huyo 
katika kipindi cha majira ya joto. (Mail)

MATA MAMBO BADO

MANCHESTER United wamempa ofa ya mwisho ya 
mwaka mmoja kiungo wao, Juan Mata, na inaamini kuwa 
Mhispania huyo mwenye umri wa miaka 31 atakubali 
kubakia Old Trafford. (Manchester Evening News)

SESSEGNON SAFARI IMEIVA

NYOTA wa Fulham anayetumia mguu wa kushoto, 
Ryan Sessegnon (18), anajiandaa kujiunga na klabu ya 
Tottenham katika kipindi cha majira ya joto( Mail)

WAN-BISSAKA AIKATAA UTD

BEKI wa Crystal Palace, Aaron Wan-Bissaka (21), ame-
sisitiza kuwa ataendelea kubaki katika klabu hiyo katika 
msimu ujao licha ya kuwapo na tetesi za kutakiwa na 
Manchester United. (London Evening Standard)

DANILO KUTUA INTER

BEKI wa Timu ya Taifa ya Brazil na Manchester City, 
Danilo (27), amekubali kusaini mkataba wa miaka 
“minne hadi mitano” wa kutua Inter Milan ambao kwa 
mwaka una thamani ya Euro milioni 3.5. (Gazetta dello 
Sport, via Manchester Evening News)

LIGT NJIA PANDA

BEKI wa Ajax na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Matthijs 
de Ligt, amesema bado “anavutiwa” kujiunga na klabu 
nyingine licha ya kuwapo na mazungumzo ya kujiunga 
na Barcelona katika kipindi cha majira ya joto. (Mirror)

OTAMENDI ANUKIA ATLETICO

MABOSI wa Atletico Madrid, wameanza mazungumzo 
na  Manchester City kwa ajili ya kumsajili beki wake, 
Nicolas Otamendi ambaye ana umri wa miaka 31 na ni 
raia wa Argentina. (AS)

UNITED, JUVE VITANI

MANCHESTER United inachuana na Juventus katika 
vita vya kuwania saini ya beki wa Benfica na Timu ya 
Taifa ya Ureno, Ruben Dias ambaye ana umri wa miaka 
21. (Record, via Manchester Evening News)

DJENE ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imemtaja beki wa Getafe, Djene kuwa 
mmoja wa wachezaji inaowawinda katika dirisha la 
usajili la majira ya joto. (Marca, via Mirror)

GOMES AGOMBEWA EPL

KOCHA Silva bado anaamini Everton itafanikiwa 
kumsajili kiungo wa Barcelona, Andre Gomes (25), kwa 
kumpa mkataba wa kudumu. Tottenham pia inatajwa 
kumwania nyota huyo ambaye thamani yake ni pauni 
milioni 30. (Times - subscription required)

KENT KUIKACHA LIVERPOOL

WINGA wa Liverpool, Ryan Kent (22), ambaye kwa 
sasa yuko kwa mkopo Rangers, amethibitisha kuwa yuko 
tayari kuondoka Anfield, kwa sababu anastahili kupata 
mkataba wa kudumu. (Express)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

M
CHEZAJI nyota wa 
Chelsea, Eden Hazard 
(28), tayari ‘ameshafikia 
makubaliano’ ya 

vipengele vya maslahi atakavyopata 
akihamia Real Madrid katika kipindi 
cha majira ya joto imeelezwa.

Klabu hiyo inatarajia
 kutoa taarifa rasmi 
za kukamilika kwa

 mchakato wa usajili wa
 Hazard ifikapo Mei 12

 mwaka huu, isipokuwa 
kama Blues itafanikiwa 
kutinga hatua ya fainali 

ya Ligi ya Europa.
Kiungo mchezeshaji huyo raia wa 

Ubelgiji alianza kuhusishwa na tetesi 
za kujiunga na vigogo hao wa Hispa-
nia kwa kwa miezi kadhaa iliyopita 
na hatimaye amekaribia mlango wa 
kuondoka Stamford Bridge.  

Zinedine Zidane amerejea katika 
madaraka yake kwa nguvu na anaji-
panga kukiimarisha kikosi hicho 
cha Bernabeu na kumsajili Hazard, 
mchezaji ambaye aliingia akitokea 
benchi katika mchezo wa kwanza wa 
hatua ya nusu fainali ya Ligi ya Eu-
ropa ambayo walitoka sare dhidi ya 
Frankfurt katika mchezo uliochezwa 
juzi usiku.

Hata hivyo, Gazeti la Marca la 
Hispania limeandika kuwa tayari 
mchakato wa usajili huo umeshaka-
milika lakini Real inahofia kum-
tangaza sasa kwa sababu haitaki kui-
vuruga Chelsea mpaka pale mwisho 
wa msimu utakapofika.

The Blues wako katikati katika sa-
fari ya kuwania kusonga mbele ka-
tika michuano hiyo na vile vile wako 
kwenye kinyang’anyiro cha kuwania 
kumaliza kwenye nafasi nne za juu 
katika Ligi Kuu England.

Taarifa zaidi zinasema kuwa Ma-
drid wanahofia kutangaza mapema 
kwa usajili wa mchezaji wao huyo 

bora kunaweza kuchangia kuchusha 
kiwango cha Chelsea baada ya ma-
zungumzo kati ya pande hizo mbili 
kufanyika kwa siri.

Awali ilipanga kumtangaza 
mchezaji huyo ifikapo Mei 12 mwaka 
huu, baada ya mechi za raundi ya 
mwisho za Ligi Kuu England, lakini 
ikaamua huenda wakachelewa ku-
fanya hivyo kama Chelsea itatinga 
hatua ya fainali ya michuano ya Ligi 
ya Europa.

Real pia imejipanga kusubiri ku-
malizika kwa msimu wa La Liga kwa 
kutangaza nyota wake wote wapya 
ambao imewasajili, huku ikizingatia 
fainali za Ligi ya Europa zimepangwa 
kuchezwa ifikapo Mei 29. 

Marca liliandika kuwa, tayari Haz-
ard ameshakubaliana maslahi binafsi, 
baada ya ada ya uhamisho kufikiwa 
pia. Chelsea bado itamuuza nyota 
huyo kwa dau la pauni milioni 120, in-
gawa Mbelgiji huyo mwenye umri wa 
miaka 28 amebakiza mwaka mmoja 
kwenye mkataba wake.

MADRID, HAZARD 
MAMBO YAMEIVA
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   Inaelezwa tayari vigogo hao wa Hispania 
wanasubiri muda kumtangaza...



Na Mwandishi Wetu

M
GOMBEA wa nafasi ya Maka-
mu Mwenyekiti katika Uch-
aguzi Mkuu wa Yanga, Ma-
gege Chota, amesema kuwa 

endapo atafanikiwa kuingia madarakani 
atahakikisha klabu hiyo inafanya mabadi-
liko katika mfumo wa uendeshwaji.

Chota ambaye alikuja katika
 ofisi za gazeti hili jana, 
alisema kuwa anahitaji 

kuona ndoto za kuiendesha 
Yanga kisasa zinafanikiwa 

na klabu yao inakuwa moja
 ya klabu tajiri hapa ba-

rani Afrika na yenye kutoa
 ushindani katika mashinda-

no mbalimbali watakay-
oshiriki.

Mgombea huyo alisema pia akifanikiwa 
kupata ridhaa atahakikisha anakibore-

sha kituo cha kukuza vipaji kilichoko 
klabuni hapo ili kizalishe wachezaji wa-
takaoichezea Yanga na vile vile kuwauza 
kwa timu nyingine na kuipatia timu yao 
kipato.

“Nitahakikisha tunafanya mabadiliko 
katika uendeshaji, tunahamia katika mfu-
mo mpya, tunajiendesha kisasa na kuwa 
taasisi imara inayojitegemea kiuchumi,” 
alisema Chota ambaye ana kadi namba 
001471 na ni mwanachama wa Tawi la 
Yanga Facebook lililoko Tabata jijini Dar 
es Salaam.

Alisema pia ataimarisha umoja ndani 
ya klabu hiyo na kwake anaamini makun-
di hayana nafasi katika kuipa maendeleo 
klabu yao.

Naye Fredrick Mwakalebela alisema 
kuwa amepanga kuanza na mambo mata-
tu mara baada ya kufanikiwa kushinda 
katika nafasi hiyo.

Mwakalebela alisema baada ya kuingia 
madarakani atatumia nafasi yake ya uon-
gozi kwa ajili ya kuunda mfumo bora wa 
uwekezaji na uendeleshaji wa klabu hiyo 

kwa kuwashawishi wadhamini kuingia 
kuwekeza klabuni hapo.

Aliongeza kuwa atawashawishi vion-
gozi wenzake kujenga Uwanja wa Kaunda 
uliokuwapo Makao Makuu ya klabu hiyo 
utakaotumika kwa ajili ya mazoezi ili kue-
puka gharama zinazotumika katika kuko-
disha uwanja wa mazoezi.

“ Pia nikiingia madarakani nitalibore-
sha benchi la ufundi lililokuwapo chini 
ya Mwinyi Zahera, kwa kufanya usajili wa 
kimataifa na kisasa kwa wachezaji wenye 
uwezo na uzoefu wa kupambana katika 
Ligi Kuu Tanzania Bara na michuano ya 
kimataifa,” alisema Mwakalebela, Katibu 
Mkuu wa zamani wa Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF).

Alisema pia ataiboresha miundom-
binu ya klabu hiyo ikiwamo majengo na 
Uwanja wa Kaunda na kupanga kujenga 
mkubwa wa kisasa utakaokuwa na hosteli 
za wachezaji.

Yanga inatarajia kufanya uchaguzi 
wake Jumapili kwenye Ukumbi wa Bwalo 
la Maafisa wa Polisi Oysterbay jijini.

WAGOMBEA UONGOZI YANGA

WAENDELEA KUJINADI JIJINI

Sportpesa 
yawafunda 
makocha 
Tanzania
Na Mwandishi Wetu

MAKOCHA wa soka nchini ambao 
wamepata mafunzo maalum kutoka 
kwa wakufunzi wa timu ya Southamp-
ton kutoka England chini ya udhamini 
wa Kampuni ya SportPesa Tanzania 
wametakiwa kuyatumia mafunzo hayo 
kuendeleza mchezo huo hapa nchini.

Wito huo umetolewa na Mkurugenzi 
wa Utawala na Udhibiti wa SportPesa 
Tanzania, Tarimba Abbas, wakati wa 
ufungaji wa kozi hiyo ambayo ilisi-
mamiwa na Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF).

Tarimba alisema kuwa mafunzo 
hayo ni muhimu kwa maendeleo ya 
soka na SportPesa Tanzania inajivunia 
kuwa wadau katika sekta ya michezo 
ambayo wanaitumia kama ushiriki wao 
katika masuala ya jamii.

Alisema kuwa tangu SportPesa Tan-
zania ianze shughuli zake hapa nchini, 
imekuwa mstari wa mbele kuhakikisha 
sekta ya michezo inapata maendeleo 
makubwa na kujihusisha katika shu-
ghuli mbalimbali.

“Tunaomba makocha waliopata 
mafunzo haya kuyatumia kwa ajili ya 
maendeleo ya mpira nchini. Ni bahati 
kubwa kupata mafunzo haya ambayo 
yamefundishwa na makocha wenye 
ujuzi wa kisasa. Ni wakati wa makocha 
kubadilika na kwenda na wakati ili 
kuinua kiwango cha soka hapa nchini,” 
alisema Tarimba.

Alisema kuwa walifanya mafunzo 
kwa wachezaji chipukizi wakati wa 
ziara ya Everton nchini na mchezaji 
nyota wa zamani wa klabu hiyo, Leon 
Osman.  Mkurugenzi wa Ufundi wa 
TFF, Ammy Ninje mbali ya kuipongeza 
kampuni ya SportPesa Tanzania, 
amesema kuwa mafunzo hayo yame-
wanuifaisha makocha hao  waliopata 
bahati ya kuhudhuria.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Malindi na Maafande wa JKU 
ambazo zote zinashiriki Ligi Kuu Zanzi-
bar zinatarajiwa kukutaka katika mchezo 
wa fainali wa mashindano ya Kombe la 
FA utakaochezwa leo kwenye Uwanja wa 
Amaan, visiwani hapa.

Malindi ilitinga hatua hiyo baada ya ku-
pata ushindi wa bao 1-0 katika mchezo wa 
nusu fainali dhidi ya Kipanga uliochezwa 
juzi kwenye Uwanja wa Amaan, shukrani 
bao pekee lililofungwa na mshambuliaji, 
Ali Juma dakika 32.

Kipanga ambayo ilicheza pungufu 
baada ya mchezaji wake, Taalim Hamad 
kuonyeshwa kadi nyekundu baada ya 

kumchezea faulo nyota wa Malindi, Ibra-
him Novat dakika ya 10 ilionyesha kupam-
bana lakini walishindwa kupata bao la ku-
sawazisha hadi mwisho wa mchezo huo.

Kwa upande wa JKU, wao walifanikiwa 
kusonga mbele katika mashindano hayo 
ambayo bingwa wake atapata nafasi ya 
kuiwakilisha Zanzibar katika michuano 
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Af-
rika waliwafunga Maafande wenzao wa 
KVZ mabao 3-0 katika mechi iliyochezwa 
mapema mchana juzi kwenye Uwanja wa 
Amaan.

Mshambuliaji wa JKU, Shehuu Mgaji 
alifunga hat-trick katika mchezo huo am-
bapo goli la kwanza lilifungwa dakika ya 
56, la pili dakika ya 65 na la tatu lilikuwa 

ni dakika ya 73.
Kocha wa Malindi, Salehe Machupa, 

alisema anaamini kuwa timu yake ina uw-
ezo wa kunyakua ubingwa wa michuano 
hiyo licha ya kukabiliwa na wachezaji ma-
jeruhi 13.

“Ninajipa asilimia kubwa ya kunyaku-
wa ubingwa huu wa FA, licha ya kukabil-
iwa na majeruhi wengi lakini matumaini 
yangu hayafutiki kuhusu hili, kikosi chetu 
kitashuka dimbani na wachezaji hawa 
ambao wameipeleka timu hatua ya fainali 
na tutaangalia kati ya hawa majeruhi am-
bao wataweza kucheza basi tutawachez-
esha, ikishindikana tutacheza na kikosi 
hiki kilichocheza leo ( juzi), Machupa 
alisema.

Malindi FC, JKU mguu mmoja CAF

Makocha wa soka kutoka sehemu mbalimbali nchini, wakiwa katika picha ya pamoja baada ya kumaliza mafunzo ya 
mchezo huo yaliyoendeshwa na wakufunzi kutoka Southampton ya England chini ya udhamini wa Kampuni ya SportPesa 
Tanzania. PICHA: SPORTPESA
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Igangula kutimiza 
ndoto za Dk. Mengi

Na Somoe Ng’itu

W
AKATI wanachama wa 
Yanga wanatarajia kushiriki 
kuchagua viongozi wataka-
owaongoza kwa muda wa 

miaka minne ijayo, mgombea wa nafasi 
ya uenyekiti, Mbaraka Igangula, amesema 
kuwa atahakikisha anatimiza ndoto zi-
lizoanzishwa na Mwenyekiti Mtendaji wa 
IPP, Dk. Reginald Mengi.

Yanga ambayo inaongoza katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara wakiwa 
na pointi 74, wanatarajia kufanya uchagu-
zi mkuu kesho kwenye Ukumbi wa Bwalo 
la Maafisa wa Polisi, Oysterbay jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili
 jana, Igangula, alisema kuwa

 anaamini mabadiliko ya
 mfumo ndiyo suluhisho namba

 moja ambalo litaipa maende
leo klabu yao ambayo inahitaji
 kujiendesha kisasa kama zilizo

 klabu nyingine kongwe ndani 
na nje ya bara la Afrika.

Igangula alisema pia iwapo atachaguli-
wa kuwa mwenyekiti mpya atawashughu-
likia viongozi waliopita ambao waliocheza 
“rafu” ndani ya Yanga kama alivyofanya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Dk. John Magufuli.

“Kumeingia mdudu ndani ya Yanga, 
watu wanaendesha maisha yao kwa kui-
ibia klabu yetu, kwa sasa wanapambana 
ili kumwingiza madarakani mgombea 
ambaye atalinda uovu wao na kuwafanya 
waendelee kuiibia Yanga, nikiingia madara-
kani nitawasafisha wote hao, sitamchekea 
adui yeyote wa maendeleo ya Yanga,” alise-
ma Igangula jana alipokuwa anajinadi kwa 
wanachama wa klabu hiyo katika maeneo 
ya Kawe na Tabata jijini Dar es Salaam.

Makamu huyo mwenyekiti wa zamani 
wa Yanga alisema kuwa kwa kipindi amba-
cho Yanga imekuwa haina uongozi, kuna 
wanachama wachache ambao hawakuwa 
waadilifu walitumia nafasi hiyo vibaya kwa 
kusaini mikataba ambayo haikuwa na ma-
slahi kwa klabu hiyo.

Mgombea huyo aliongeza kuwa anataka 
kuona kila kitu ndani ya klabu hiyo ki-
naendeshwa kisasa na uwazi huku ushindi 

kwa timu yao kwa kila mchezo wataka-
ochezea ukiwa ni lazima.

“Utashangaa kuona watu wasiovuja 
jasho wanatumia fedha nyingi, wanajilipa 
posho na kujipangia matumizi makubwa 
badala ya wachezaji wetu ambao ndio wa-
vuja jasho,” Igangula alisema hayo alipoku-
wa Tabata.

Alisema pia atahakikisha anarejesha am-
ani, umoja na mshikamano ndani ya klabu 
hiyo kama ilivyokuwapo miaka ya nyuma.

“Tumepoteza utamaduni wa Wana-
Yanga, haupo tena kutokana na klabu ku-
kosa viongozi waadilifu, kunahitajika ma-
badiliko chanya ili wanachama warejeshe 
imani kwa uongozi na klabu kwa ujumla,” 
Igangula alisema.

Wakati huo huo, Elias Mwanjala, ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa Chama cha Soka 
Mbeya (MREFA) na alikuwa anagombea 
nafasi ya Uenyekiti katika uchaguzi huo 
alitangaza kujitoa katika kinyang’anyiro hi-
cho jana asubuhi.

Mbali na Igangula, wagombea wengine 
waliobakia katika nafasi hiyo ya juu ni 
pamoja na Jonas Tiboroha, Dk. Mshindo 
Msolla na Lucas Mashauri.

   Ajiandaa pia “kuwashughulikia” wote 
waliokula mali za Yanga endapo atachaguliwa...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Mshambuliaji wa Arsenal, Alexandre Lacazette (kulia), akifunga bao la kusawazisha kwa timu yake katika mechi 
ya kwanza ya hatua ya nusu fainali ya Ligi ya Europa dhidi ya Valencia iliyochezwa juzi usiku kwenye Uwanja wa 
Emirates jijini London. Arsenal ilishinda mabao 3-1. PICHA: MTANDAO
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Na Isaac Kijoti, MBEYA

KWA mara nyingine tena straika 
Mnyarwanda Meddie Kagere, ame-
wanyamazisha mashabiki wa Mbeya 
City baada ya kufunga bao la ushindi 
wakati Simba ikishinda magoli 2-1 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Kumbukumbu ya Sokoine jijini hapa 
jana. 

Ikumbukwe timu hizo zilipokutana 
mzunguko wa kwanza katika Uwanja 
wa Taifa Agosti 27, mwaka jana, 
Simba ilishinda mabao 2-0 mabao 
yote yakifungwa na Kagere.

Katika mechi hiyo ambayo mabao 
yote ya Simba yalipatikana kipindi 
cha pili kwa kichwa, bao la kwanza 
kwa Simba lilifungwa na kiungo, Jonas 
Mkude likiwa ni lakusawazisha lile la 
kipindï cha kwanza lililofungwa na 
Iddi Selemani ‘Naddo’.

Kwa matokeo hayo, Simba sasa 
imefikisha pointi 75, tano nyuma ya 
vinara wa ligi hiyo, Yanga ambao jana 
walishinda 2-1 dhidi ya Tanzania Pris-
ons kwenye Uwanja wa Uhuru jijini 
Dar es Salaam huo ukiwa ni mchezo 
wao wa 34 tofauti na watani zao wali-
oshuka dimbani mara 29 hadi sasa. 

Aidha, kwa bao hilo Kagere sasa 
anakaa kileleni mwa orodha ya 
wafungaji bora akiwa na mabao 17 
moja mbele ya Salim Aiyee wa Mwa-
dui FC na Heritier Makambo wa Yanga.  
Katika kipindi cha kwanza Mbeya City 
ilitawala zaidi mchezo huku mabeki 
wa Simba wakionekana kukatika mara 
kwa mara. 

Dakika ya 11 kama washambuliaji 
wa Simba wangekuwa makini kui-
tendea haki krosi ya wingi wa kulia 
kutoka kwa Rashid Juma mambo 
yangeweza kuiharibikia City wakati 
wenyeji Mbeya City ingeweza kupata 
bao mapema dakika ya 17 lakini kipa, 
Deogratius Munishi ‘Dida’ alikuwa ma-
kini kuokoa shuti la Mohamed Samatta 
lililozaa kona. Mbeya City iliendelea 
kufanya mashambulizi mara kwa mara 
langoni mwa Simba na katika dakika 
ya 23 Nado aliwachambua mabeki wa 
Simba na kuandika bao la kwanza. 

Lakini hilo halikuwakatisha tamaa 
kwani dakika ya 66 Mkude aliisawa-
zishia Simba kwa kichwa akiunganisha 
mpira wa faulo ndogo iliyopigwa na 
Nicholas Gyan na dakika 81, Kagere 
aliiandikia Simba bao la pili kwa 
kichwa akiutendea haki mpira wa 
faulo ndogo uliopigwa na Mohamed 
Hussein ‘Zimbwe Junior’.  

WANGU...

Kagere, 
Mkude
watetema 
Mbeya
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