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Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (katikati), akiwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya NMB, Dk. Edwin Mhede 
(kushoto) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa benki hiyo, Ruth Zaipuna, wakati wa hafla ya kuwapongeza wabunge iliyoandaliwa na benki hiyo, jijini 
Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

isikupite

BEKI wa Hispania, Sergio 
Ramos ameweka rekodi 
ya kuwa mwanasoka wa 
kwanza Ulaya kuichezea 
timu ya taifa mechi nyingi 
zaidi, baada ya kumpiku 
nguli wa Italia, Gianluigi 
Buffon. Jumamosi Ramos 
aliichezea Hispania mechi 
ya 177 wakati ikitoka 
sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Uswisi, ikiwa ni baada ya 
Jumatano kuifikia rekodi 
ya Buffon ya mechi 176 
wakitoka sare kama hiyo 
dhidi ya Uholanzi. Kwa 
maana hiyo Ramos ame-
bakiza mechi nane tu kui-
fikia rekodi inayoshikiliwa 
na kiungo wa zamani wa 
Misri, Ahmed Hassan.
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N
I goli gani tamu kwenye soka? 
Mchezaji kumpiga chenga mlinzi na 
kufunga? Mkwaju wa penalti? Ku-
funga kwa kumpiga kanzu golikipa? 

Bao la adhabu ndogo “free-kick”?
Mashabiki wa soka wanajua kwamba, ku-

funga bao kwa shuti la free-kick ni sanaa. 
Kumekuwa na wachezaji wengi wenye uwezo 
huo kwa kipindi cha nyuma. 

Nyota kama Juninho, Roberto Carlos, Ron-
aldinho na David Beckham ni miongoni mwa 
wachache waliokuwa na kipaji hicho.

Kuwa na mchezaji kwenye timu mwenye 
uwezo mkubwa wa kufunga kwa mashuti ya 
adhabu ndogo ni faida kwa timu, kwani ana 
uwezo wa kuipa ushindi wakati wowote.

Katika kizazi cha sasa kuna wachezaji we-
nye kipaji hicho, ambao wanaweza kufunga 
mabao matamu kwa mashuti ya adhabu 
ndogo.

Makala haya yanakuchambulia wachezaji 
watano wenye mabao mengi yanayotokana 
na mashuti ya adhabu ndogo, unawajua? 
Hawa hapa....

#5. Aleksandar Kolarov – Mabao 22
Aleksandar Kolarov ni mmoja wa mabeki 

wa pembeni wenye uwezo mkubwa wa ku-
funga kwa adhabu ndogo. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 34, amefunga asil-
imia 35 ya mabao yake kwa free-kick, kitu am-
bacho ni cha kuvutia, hasa kwa mlinzi.

Nyota huyo wa zamani wa Manchester City 

na AS Roma, mara kwa mara amekuwa aki-
itwa Roberto Carlos wa Serbia, kwa sababu 
ya nguvu yake yake ya kupiga mashuti kama 
iliyokuwa kwa gwiji huyo wa Brazil.

Kinachompa sifa zaidi ni uwezo wake wa 
kufumua mashuti kwa umbali mrefu katika 
sehemu yoyote.

Moja ya mabao yake yanayokumbukwa zai-
di ni lile alilofunga wakati Serbia ikicheza na 
Costa Rica kwenye fainali za Kombe la Dunia 
mwaka 2018 na lile aliloifungia AS Roma kwe-
nye mchezo wa maandalizi ya msimu mpya 
dhidi ya Athletic Bilbao mwaka jana.

#4. Hakan Calhanoglu – Mabao 26
Kama wewe ni mtu unayefuatilia soka la 

Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, utakuwa 
unamjua vizuri Hakan Calhanoglu hasa ku-
tokana na uwezo wake wa kupiga mashuti. 
Anafunga kutoka upande wowote mpira 
utakapotengwa.

Asilimia 38 ya mabao yake kwenye klabu 
hiyo ya Ujerumani (akiwa pia ameichezea 
timu ya daraja la chini ya Karlsruher SC) ya-
metokana na mashuti ya free kick!

Pia nani anayeweza kusahau msimu wa 
2014-15 wakati alipofunga mabao tisa ya free-
kick kwa Bayer Leverkusen! Ndio, kwa msimu 
mmoja!

Bahati mbaya, Calhanoglu ile nguvu yake 
ya kufunga mabao hayo imepungua tangu al-
ivyohamia AC Milan mwaka 2017; kwani ame-
funga matatu tu.

#3. Miralem Pjanic – Mabao 26
Licha ya kufunga mabao mengi ya free kick 

kama Calhanoglu, nyota huyo wa kimataifa 
wa Bosnia, Miralem Pjanic, anatajwa kama 
mmoja wa wachezaji wenye rekodi nzuri 
zaidi.

Amecheza pamoja na Cristiano Ronaldo na 
Paolo Dybala pale Juventus, lakini Pjanic ana 
rekodi nzuri zaidi ya kufunga free-kick kwa 
‘Bianconeri’ hao kuliko wachezaji hao wawili.

Pjanic, ambaye kwa sasa amesajiliwa kule 
Barcelona, pengine anaweza kuwa msaidizi 
wa Lionel Messi, ingawa atatakiwa kuonyesha 
uwezo mkubwa zaidi ili aweze kuaminiwa na 
‘Blaugrana’ hao.

Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 
30, amefunga mabao 22 ya free-kick katika 
klabu hiyo, huku mengine manne akifunga 
kwa timu yake ya taifa. Cha kufurahisha ni 
kwamba asilimia 68 ya mabao yake ya free-
kick yamekuja katika miaka mitano iliyopita, 
hivyo kumfanya kuwa mmoja wa wachezaji 
bora zaidi duniani katika nafasi hiyo.

#2. Lionel Messi – Mabao 53
Lionel Messi amefunga mabao 21 ya free-

kick kwa klabu na timu ya taifa kwa misimu 
mitatu tu iliyopita.

Messi hakuwa mpigaji wa free-kick kiasili. 
Lakini hilo amekuja kulifanya baadaye na 
amekuwa mzuri zaidi kwa mipira hiyo.

Nyota huyo wa kimataifa wa Argentina 
amekuwa bora zaidi kwa kufunga free-kick 
kwa sasa, si tu kwa kufunga, hata kwa pasi za 
mwisho.

Unakumbuka lile bao la umbali 
wa yadi 35 alilofunga dhidi ya Liv-
erpool mwaka jana? Au lile dhidi 
ya Marekani mwaka 2016, au 
lile dhidi ya Real Madrid mwaka 
2012? Tunaweza kuyaorodhesha 
mengi sana!

Kwa sasa ana mabao 53 ya 
free-kick, huku 47 akifunga pale 
Barcelona na mengine akifunga 
akiwa na jezi ya timu ya Taifa ya 
Argentina.

#1. Cristiano Ronaldo – Mabao 57
Cristiano Ronaldo anabaki 

kuwa bora zaidi kwa mipira ya 
free-kick, lakini nguvu yake in-
aonekana kushuka katika miaka 
ya hivi karibuni.

Uwezo wa Ronaldo kufunga 
kwa  mashuti ya adhabu ndogo ni 
mkubwa zaidi na pengine kutoka-
na na umri kwenda, uwezo wake 
kwa sasa unashuka, lakini bado 
anasimama kama kinara.

Amefunga mabao mengi sana 
ya free-kick kuanzia kule Man-
chester United, Real Madrid na 
sasa Juventus.

Pia kwa timu yake ya Taifa ya 
Ureno ndiye kinara asiyepingika, 
kwani hadi sasa anashikilia reko-
di ya kufunga mabao mengi zaidi 
kwa kikosi hicho.

Alifikisha mabao 100 aliyoi-
fungia timu yake ya taifa yakiwa 
mengi zaidi kuliko mchezaji yey-
ote wa timu ya taifa kwa Bara la 
Ulaya.

Makinda 10 wakutazaMwa Ligi ya Mabingwa uLaya 2020-21      uk. 12&13

wachezaji watano wenye 
Mabao Mengi ya ‘free-kick’

Ronaldo

ukurasa   8

Ma-RC watoa angalizo 
kupanda bei ya saruji

Watajwa 
kurejea 
Baraza la 
Mawaziri Ni wakati huu ambao Rais Magufuli  

anasubiriwa kulitangaza…Endelea Uk. 2 

ukurasa   4

Marekani 
kujenga 
viwanda 
korosho

Ukurasa  3

Uk. 2 
2.
Uk. 4

Jenister Mhagama		        Prof. Joyce Ndalichako

William Lukuvi		      Selemani Jafo		           Ummy Mwalimu



Jumatatu  Novemba 16, 20202

habari kitaifa

Maaskofu CPCT 
watoa tamko 
la uchaguzi 
Na Paul Mabeja, DODOMA

BARAZA la Maaskofu wa 
makanisa ya kipentekoste 
nchini (CPCT), limewataka 
Watanzania kuwa watulivu 
na kuwapa nafasi viongozi 
waliochaguliwa kutekeleza 
wajibu wao na kuleta 
maendeleo kwa taifa.

Mwenyekiti wa Baraza 
hilo, Askofu Peter Konki, 
aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akisoma tamko la 
baraza hilo kwa waandishi 
wa habari.

“Baraza la Maaskofu lina 
sababu ya kumshukuru 
Mungu, kwa zawadi hii na 
kwa namna anavyoilinda 
nchi yetu na kuifanya 
tulivu baada ya uchaguzi 
mkuu…tunatoa wito kwa 
kila mmoja wetu kuendelea 
kumwomba na kumshukuru 
Mungu ili aendelee kulitun-
za taifa na viongozi wetu,” 
alisema Askofu Konki.

Alisema baraza hilo 
linawapongeza Watanzania 
wote, kwa kuwa watulivu 
wakati wote wa kampeni, 
kupiga kura na kupokea 
matokeo.

“Kwa vile viongozi 
wameshapatikana tuna-
tambua juhudi za kila 
Mtanzania katika kutunza 
utulivu na umoja wetu 
tutoe wito kwa kila raia 

kuwa mtulivu na kuwapa 
nafasi viongozi walioch-
aguliwa kutekeleza wajibu 
wao na kuleta maendeleo 
kwa taifa,” alieleza Askofu 
Konki.

Aidha, alisema pia 
baraza linatoa pongezi kwa 
Rais John Magufuli kuch-
aguliwa tena kuliongoza 
Taifa la Tanzania pamoja 
na Makamu wake, Samia 
Hassan Suluhu na Dk. Hus-
sen Ali Mwinyi kuwa Rais 
wa Zanzibar.

“Baraza la Maaskofu 
linaipongeza Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) kwa 
kuandaa na kusimamia 
uchaguzi wa rais, wabunge 
na madiwani kwa weledi 
na uwazi,” alisema askofu 
huyo.

Hata hivyo, alisema 
baraza hilo linaiomba 
serikali kuendelea kupanga 
na kusimamia ukuaji wa 
uchumi katika kila sekta, 
ili kuondoa umaskini wa 
kipato na kuhakikisha 
kuwa uvunaji wa rasilimali 
za nchi unawanufaisha Wa-
tanzania wote.

Alisema, Baraza la 
Maskofu lina imani kubwa 
na Rais Magufuli na Dk. 
Hussen Ali Mwinyi Rais wa 
Zanzibar kuwa wataongoza 
kwa uaminifu na haki na 
watalinda amani na umoja.

Meneja Mawasiliano wa TBL Plc, Amanda Walter (kulia), akifanya majaribio ya kuuzima moto 
wakati wa mafunzo ya kuukabili moto na majanga yaliyoandaliwa na kampuni hiyo, yaliyofanyika 
katika kiwanda cha Ilala mwishoni mwa wiki, (kushoto) ni Sajenti Katonga Omary wa Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watabiriwa kurudi 
Baraza la Mawaziri

Na Mwandishi Wetu

IKIWA zimepita siku 11 tangu 
kuanza kazi rasmi kwa Serikali 
ya Awamu ya Tano kwa kipindi 
chake cha pili, majina ya baadhi 
ya waliokuwa mawaziri na ma-
naibu katika kipindi cha kwanza, 
walioonyesha kuzimudu wizara 
zao, yametabiriwa na wananchi 
kurudi katika baraza jipya.

Baada ya kuapishwa Novemba 
5, Rais John Magufuli na Makamu 
wake, Samia Hassan Suluhu, kwa 
kipindi kingine cha miaka mi-
tano, alimteua Adelardus Kilangi, 
kuwa Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali akiwa ni kiongozi wa 
kwanza wa ngazi za juu kurudi 
katika nafasi yake ya awali.

Rais Magufuli pia alimteua 
tena Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, kuendelea na wadhifa huo 

na kupata kura zote za ndiyo za 
wabunge wa Bunge la 12 la Jam-
huri ya Muungano.

Alhamis, Novemba 12, aliwa-
teua Mbunge wa Kilosa, Prof. 
Palamaganda Kabudi kuwa Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, kuendelea na 
wizara yake.

Vile vile, alimteua Dk. Philip 
Mpango, kuwa Waziri wa Fedha na 
Mipango, wizara ambayo aliishika 
katika kipindi cha kwanza cha 
serikali ya awamu ya tano.

Mawaziri ambao walianza na 
kumaliza na Rais Magufuli kwa 
kipindi cha kwanza ni aliyekuwa 
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, 
anayetajwa kuwa na uwezekano 
mkubwa wa kurudi katika nafasi 
hiyo.

Ummy alichaguliwa kuwa 
mbunge mpya wa Jimbo la Tanga 
Mjini kutoka ubunge wa viti maal-
um, katika awamu iliyopita.

Jina la Ummy linatabiriwa na 
wananchi wengi kutokana na 
utendaji na umahiri wake aliouo-
nyesha katika wizara hiyo, hasa   
kipindi cha janga la corona.

Mwingine anayetabiriwa ku-
rudi katika wizara yake ni Wa-
ziri wa Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, William Lukuvi, ambaye 
ni Mbunge wa Jimbo la Ismani na     
Naibu wake, Angelina Mabula, 
Mbunge wa Jimbo la Ilemela.

Lukuvi, anatabariwa kutokana 
utendaji wake wa ufuatiliaji na 
utatuzi wa migogoro ya ardhi.

Aliyekuwa Waziri wa Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), ambaye ni Mbunge wa 
Kisarawe, Selemani Jafo, ambaye 
alianza kama Naibu Waziri na 
baadaye kupanda na kuwa waziri 
kamili, pia anatabiriwa kurejea     
tena  katika wizara hiyo.

 Aliyekuwa Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana 
na Ajira na Mbunge wa Jimbo la 
Peramiho, Jennister Mhagama na 
Naibu wake, Anthony Mavunde, ni 
kati ya mawaziri wanaopewa nafa-

si ya kurejea kwenye wizara hiyo.
Wengine wanaotajwa kubaki 

ni manaibu waziri ambao wame-
dumu kwenye Baraza la Mawaziri 
tangu walipoteuliwa mwaka 2015, 
ambao ni aliyekuwa Naibu Waziri 
wa Fedha na Mbunge wa Jimbo 
la Kondoa, Ashatu Kijaju, ali-
yekuwa Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia ambaye kwa sasa 
ni Mbunge wa Jimbo la Kasulu 
Mjini, Prof. Joyce Ndalichako na 
aliyeanza kama Naibu Waziri wa 
Elimu mwaka 2015 na kumaliza 
kama Naibu Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Stella Manyanya na 
Mbunge wa Jimbo la Nyasa.

Aliyekuwa Waziri wa Ujenzi 
na Mawasiliano, ambaye alianza 
kama Naibu Waziri wa Maji na Um-
wagiliaji, na Mbunge wa Jimbo la 
Katavi, Issack Kamwele, pia anata-
jwa kuwa kwenye nafasi ya kubaki 
kwenye baraza hilo.

Miongoni mwa mawaziri na ma-
naibu walioanza na kumaliza kwa 
nafasi zao ni Lukuvi, Mwalimu, 
Prof. Ndalichako, Mhagama, Ma-
vunde na Mabula.

Akizungumza Ikulu Chamwino, 
Dodoma, wakati akimwapisha 
Mwanasheria Mkuu, Rais Magufu-
li, aliwataka watendaji wa umma 
kutulia na kufanya kazi kwa kuwa 
hatabadilisha, bali itakapolazimu 
kama watashindwa kufanyakazi 
vizuri au kuacha wenyewe.

Alisema kwa mawaziri na ma-
naibu, atabadilisha kwa kuwa 
anao wengi wanaotokana na 
wabunge wa Bunge la 12 ambao 
kwa CCM ina jumla ya wabunge 
264 wa majimbo na viti maalum 
94. “Mabadiliko yatakayokuwapo 
ni kwenye nafasi za uwaziri am-
bazo tulienda kuomba kura wote, 
hizo lazima tutabadilisha, wapo 
watakaorudi, wapo ambao hawa-
tarudi tena siku hizo zipo ‘option’ 
(nafasi) ni kubwa nina wabunge 
264 kwa hiyo uchaguzi ni mkubwa 
zaidi sitaki kusema uongo, nik-
ishamaliza hivyo basi wengine 
wachape kazi tu,” alisema.
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Anusurika kifo kwa 
kutumbukia shimo la choo
Na Joctan Ngelly, GEITA

MKAZI wa Mtaa wa Nyanza, 
Kata ya Kalangalala, Butogwa Dau-
di (22), amenusurika kifo baada 
ya kutumbukia kwenye shimo la 
choo lenye urefu wa futi 25 na 
kuokolewa na askari wa Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Kamanda wa Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji Mkoa 
wa Geita, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi, Zabrone Muhumha, 
alisema tukio hilo lilitokea jana 
majira ya saa 3:49 asubuhi.

Muhumha alisema chanzo cha 
kutumbukia kwenye shimo hilo 
kwa mujibu wa mama mzazi, 
Reema Jumanne (45), alimwagiza 
binti yake Butogwa kutoa godoro 
nje na yeye akawa anaendelea 
kufua nguo.

Alisema alipotoka nje akakuta 
godoro na kuona kandambili al-
izokuwa amezivaa binti yake huyo 
na aliposogea karibu na shimo hilo 
na kuchungulia ndani alimuona 
binti yake amesimama ndani.

“Sisi askari wa Jeshi la Zimam-

oto na Uokoaji tulipewa taarifa 
kutoka kwa Mkuu wa Kituo cha 
Polisi Geita na baada ya kupata 
hizo taarifa askari wa Jeshi la la 
Zimamoto na Uokoaji tulienda 
eneo la tukio na tulipofika, tuka-
kuta binti huyo yumo ndani ya 
shimo la choo tulipanua tundu 
tukaingiza ngazi ndani na tukafan-
ikiwa kumwokoa binti huyo akiwa 
mzima,” alisema.

Alisema baada ya kutolewa 
ndani ya shimo aliogeshwa na 
kupelekwa Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Geita kwa uchunguzi 
zaidi. Baba mzazi wa binti huyo, 
Jumanne Sizya, alisema binti yake 
alifikishwa hospitali na kufanyiwa 
uchunguzi na kukutwa hali yake 
ni nzuri na kuruhusiwa kurudi 
nyumbani.

Sizya alisema anamshukuru 
Mungu kwa sababu maji machafu 
kwenye shimo hilo yalikuwa 
machache, yangekuwa mengi 
mtoto wake angefariki dunia.

Pia, aliwashukuru askari wa Zi-
mamoto na Uokoaji kuwahi kufika 
kwenye eneo la tukio na kumwok-
oa binti yake.

Marekani kuwekeza 
viwanda vya korosho

Na Said Hamdani, LINDI

KAMPUNI ya Ward Holdings Inter-
naizomal (WHI) ya Marekani imeonye-
sha nia ya kuwekeza ujenzi wa viwanda 
vya  kubangua korosho.

Viwanda hivyo vinavyoelezewa kuwa ni 
vya kisasa, vitajengwa Manispaa ya Lindi 
mkoani Lindi, Mtwara na Wilaya ya Man-
yoni mkoani Singida, na ujenzi unataraji-
wa kuanza mwakani.

Hayo yalibainishwa na mwakilishi wa 
WHI anayeshughulikia pia masuala ya 
uwekezaji na masoko upande wa Afrika, 
Godfrey Simbeye,(pichani), katika maho-
jiano maalumu na Nipashe.

Simbeye na ujumbe wake walifika 
mkoani Lindi kuwasilisha rasimu ya 
makubaliano namna ya ushirikiano kati 
ya uongozi wa WHI, Manispaa na Umoja 
wa Wakulima wa Korosho (TARUCHINA) 
kuhusu uwendeshaji wa kiwanda hicho.

“Hiki kiwanda kitapoanza kufanya kazi 
rasmi, kitakuwa na uwezo wa kubangua 
tani 20,000 za korosho kwa mwaka,” 
alisema Simbeye.

TARUCHINA ni muunganisho wa 
wakulima wa korosho kwa vijiji vinne 
vinavyojishughulisha pia na ulimaji koro-
sho, Tandangongoro, Ruaha, Chikonji na 
Nandambi.

Alisema (TARUCHINA) ndio watakuwa 
wamiliki wakuu wa kiwanda hicho, ambapo 
WHI na wadau wengine watachangia fedha 
kwa ajili ya ujenzi wake, huku akiusisitiza 
uongozi wa Umoja kuongeza kasi ya uzal-
ishaji wa korosho kulisha kiwanda hicho.

Mwenyekiti wa Kampuni hiyo, Lloyd Ward 
Ceox, alisema ujenzi wa kiwanda cha Lindi 
pekee utagharimu zaidi ya Sh. bilioni 1.5 
hadi kukamilika kwake, wakati kazi ya ujenzi 
itaanza rasmi Juni mwakani.

Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa hiyo, Bat-
sta Kihanz, alisema wameshawapatia eneo la 
ukubwa wa ekari tatu maeneo ya Ngongo na 
iwapo watahitaji zaidi, watawaongezea kuka-
milisha hitaji lao.
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RITA yaanzisha kitengo 
cha kuandika wosia

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Usajili Ufilisi na Ud-
hamini (RITA), umeanzisha kitengo 
cha kuandika na kuhifadhi wosia 
baada ya kuonekana kwa tatizo 
kwenye usimamizi wa mirathi ka-
tika familia. 

RITA huteuliwa na mahakama 
kusimamia mirathi wakati wanu-
faika wanaposhindwa kuelewana.

Kwa mujibu wa RITA, wosia ni 
tamko analolitoa mtu wakati wa 
uhai wake akieleza mahali ataka-
pozikwa na jinsi anavyotaka mali 
yake igawanywe au watu aliowa-
teua kupewa baada ya kifo chake. 

“Huduma ya kuandika na kuhi-
fadhi wosia ilianzishwa na wakala 
mwaka 2008 na mpaka sasa jumla 
ya wosia 723 zimeandikwa na 
kuhifadhiwa RITA. Takwimu hii 
inaonyesha ni jinsi gani jamii ina-
vyozidi kuelimika kuhusu kuandika 
na kuhifadhi wosia,” ilisema taarifa 
hiyo iliyotolewa na RITA. 

Akiongelea umuhimu wa kuan-
dika wosia katika maadhimisho 
ya Wiki ya Msaada wa Kisheria 
mkoani Tanga, Mwanasheria wa 
Serikali Mwandamizi kutoka RITA, 
Janeth Mandawa, alisema: “Watan-
zania wengi wamekuwa na mawazo 
potofu juu ya kuandika wosia, 
wengi wao wakiamini ni sawa na 
kujichulia kifo cha mapema jambo 
ambalo halina ukweli wowote, 
kwasababu kitendo cha kuandika 
wosia ni suala la kisheria na lenye 
faida kubwa inapokuja usimamizi 
wa mirathi ya familia,” alisema. 

Alitaja faida za kuandika wosia 
kuwa ni kuepusha watoto, mke au 
mume kunyang’anywa mali, kum-
wezesha kumchagua msimamizi wa 
mirathi, kuepusha migongano na 
migogoro katika familia.

Vile vile, wosia unampa uhakika 
wa maisha bora ya baadaye ya 
mrithi kulingana na mali alizonazo 
mtu, hupunguza gharama na usum-
bufu wakati wa kuendesha mirathi. 

“Huduma hii ya kuandika na 
kuhifadhi wosia hutolewa katika 
Ofisi za RITA makao makuu, Dar es 
Salaam pamoja na Ofisi ya Kanda 
Dodoma na wanasheria wa seri-
kali waliobobea katika masuala ya 
wosia na mirathi na hutunzwa kwa 
umakini na usiri mkubwa,” alisema.

Alifafanua kuwa gharama za 
kuandika na kutunza wosia ni 
nafuu.

Akitoa ushauri kwa jamii, Man-
dawa alisema wananchi lazima 
watambue kuwa ni jambo zuri na 
muhimu kwa mtoa wosia kuan-
daa maisha bora ya warithi wake 
akiwa bado hai utakaosaidia kutoa 
mwelekeo wa mgawanyo halisi wa 
mali za muhusika na hivyo kusaidia 
pia kuondoa au kuzuia migogoro 
katika familia.

Alisema RITA inaendelea kutoa 
elimu kwa umma kwa kupitia 
vyombo vya habari, mikutano ya 
wadau pamoja na mitandao ya 
kijamii kuifikia jamii kwa ukaribu 
zaidi ili iweze kufaidika na huduma 
zitolewazo na wakala huyo. Pia 
RITA imeanzisha kituo maalum cha 
huduma kwa wateja kwa kupiga 
simu kwa namba 0800117482 bila 
gharama.        

Lowassa aongoza harambee ujenzi jengo la KKKT
Na Asraji Mvungi, ARUSHA

WAZIRI Mkuu wa zamani, 
Edward Lowassa, ameongoza 
harambee ya kuchangia ujenzi 
wa jengo la makao makuu ya 
Dayosisi ya Kaskazini Kati ya 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), linalojengwa 
jijini Arusha kwa gharama ya 
Sh. bilioni 11.  

Katika   harambee hiyo, Lo-
wassa alifanikiwa kuchangisha 
Sh. milioni 326.5

Kati ya fedha hizo, fedha 
taslimu ni Sh. milioni 152.7 na 
ahadi ni Sh. milioni 173.8

Akizungumza wakati wa ha-
rambee hiyo iliyowashirikisha 
wadau mbalimbali wakiwamo 
viongozi na wafanyabiashara, 
Lowassa aliwataka Watanzania 
kuendelea kujenga misingi na 
mazoea ya kuchangia miradi 
yao ya maendeleo na kuacha-
na na dhana ya kutegemea 
wahisani. Aidha, Lowassa ali-
sisitiza umuhimu wa wananchi 

kujitolea kujenga na kuboresha 
nyumba za ibada ili ziweze 
kuwa kivutio cha watu kum-
womba Mungu hatua ambayo 
ina tija kubwa kwa maisha ya 
kila siku ya mtu mmoja mmoja 
na taifa kwa ujumla.

“Suala la watu kujitolea ku-
changia maendeleo yao halina 
mbadala wake na lina tija kub-
wa na ndio maana hata   Rais 
wetu, Dk. John Magufuli, ana-
sisitiza watu wafanye kazi kwa 
bidii, pia kujitolea kwa ajili ya 
Mungu na kuna faida nyingi na  
kubwa,” alisema Lowassa.

Katika harambee hiyo, Lo-
wassa alichangia Sh. milioni 10.

Kabla ya harambe hiyo, 
Askofu wa Dayosisi ya Kaska-
zini Kati, Solomoni Masangwa, 
alisema ujenzi wa jengo la 
kisasa la makao makuu ya day-
osisi hiyo ni mpango ulioanza 
mwaka 2014.

Aidha, Askofu Masangwa 
alisema ujenzi wake unalenga 
kuimarisha utoaji wa huduma 

unaoweza kukidhi mahitaji na 
kwenda na wakati.

“Unajua Arusha ni mji wenye 
sifa kubwa kitaifa na kimataifa.

“Kwanza ni makao makuu ya 
Jumuiya  ya Afrika  Mashariki, 
pia katikati ya Afrika na mji wa 
kitalii. Sasa kwa hizo sifa chache 
ni dhahiri kwamba lazima tuwe 
tayari kwa kila hali kuhudumia 
watu kutoka mataifa mbalim-
bali na ili malengo yatimie lazi-
ma tuboreshe miundombinu,” 
alisema Askofu Masangwa.

Kwa mujibu wa Askofu Ma-
sangwa, ujenzi wa jengo la 
cathedral hiyo unatarajiwa 
kugharimu Sh. bilioni 11 na 
litakuwa sehemu mbalimbali 
za kutolea huduma ikiwamo ya 
kufanyia ibada yenye uwezo wa 
kubeba waumini 1,700.

Pia litakuwa na jengo la uta-
wala na litakuwa na ghorofa 
mbilli, na eneo la kuegesha 
idadi kubwa ya magari zaidi ya 
270.

“Mara nyingi wote tumem-

wona mheshimiwa Lowassa ak-
iwa mstari wa mbele kuhamasi-
sha na pia kushiriki kuchangia 
miradi mbalimbali ya maende-
leo, ikiwamo ya kujenga nyum-
ba za ibada kwa madhehebu 
yote, kwa kweli ni mfano wa 
kuigwa na viongozi wengine 
na pia kwa Watanzania wote,” 
alisema Askofu  Masangwa.

Katika harambee hiyo wa-
dau mbalimbali walishiriki 
wakiwamo viongozi wa serikali, 
mashirika, sekta za umma na 
binafsi akiwamo   mkurugenzi 
wa TAHA, Dk. Jackline Mkindi, 
ambaye alisema suala la kui-
marisha nyumba za ibada lina-
pashwa kuwa endelevu kwani 
kuna umuhimu mkubwa wa 
kila mtu kufanya ibada.

Kwa mujibu wa mwenyeki-
ti wa kamati ya maendeleo 
wa kanisa hilo, Darius Bipa, 
mkandarasi wa ujenzi wa jengo 
hilo ameshapatikana na lina-
jengwa na Kampuni ya Elerai 
Construction Ltd.

Waenda jela miaka 30 kwa 
unyang’anyi kutumia silaha

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Geita Mkoa wa Geita imewahu-
kumu watu watatu wakazi wa 
Kijiji   cha Busanda mkoani Gei-
ta kutumikia kifungo cha miaka 
30 jela kwa kosa la unyang`anyi 
wa kutumia silaha.

Waliohukumiwa ni   Petro 
Mlongo (29), Masumbuko Sa-
kumi   (25)      na Jackson Ma-
sumbuko (26)     wote wakazi 
wa Kijiji cha Businde Wilaya ya 
Geita.

Wote hao wamehukumiwa 
baada ya kukutwa na hatia ya 
kutumia panga kumjeruhi Zwi-

yo Mpemba kichwani na mkon-
oni na kumpora Sh. 300,000 
pamoja na simu mbili aina ya 
Nokia na nyingine aina ya Itel, 
zote zikiwa na thamani ya Sh. 
120,000.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
Hakimu Mkazi wa mahakama 
hiyo, Sosthenes Kiiza baada ya 
upande wa mashtaka kuthibiti-
sha kosa hilo.

Hakimu Kiiza alisema ma-
hakama hiyo imetoa adhabu 
kali dhidi ya washtakiwa hao 
ili iwe fundisho kwao na kwa 
vijana wengine wenye tabia za 
kikatili kama hizo.

Upande wa mashtaka ukion-

gozwa na Wakili wa Serikali, 
James Pallangyo alipeleka 
hapo     mahakamani       masha-
hidi 8     na       vielelezo     4 
ambavyo vilithibitisha       kuwa        
washtakiwa hao      walitenda    
kosa hilo.

Alidai Julai 14 mwaka 2014 
usiku katika Kijiji cha Msasa 
mkoani Geita mlalamikaji 
Zwiyo Mpemba akiwa amelala 
nyumbani kwake, alivamiwa 
na washtakiwa hao wakiwa na 
panga na kumwamuru   atoe 
fedha pamoja na simu alizoku-
wa nazo.

Aliieleza mahakama kuwa 
baada ya mlalamikaji huyo 

kukataa kutoa fedha na simu, 
washtakiwa hao walimcha-
ranga na mapanga kichwani na 
mkononi na hivyo kumlazimu 
kutoa fedha kiasi hicho cha 
fedha cha Sh. 300,000 na simu 
mbili.

Baada ya washtakiwa hao 
kusomewa adhabu yao, walian-
gua vilio huku wakiiomba ma-
hakama hiyo iwapunguzie ad-
habu kwa kuwa ni kosa lao la 
kwanza na wanategemewa na 
wazazi.

Hakimu Kiiza alitupilia 
mbali utetezi huo na kusema 
washtakiwa wote kwa pamoja 
ni vijana wenye nguvu.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Godwin Gondwe, akizungumza na wafanyakazi wa NBC pamoja na wafanyabiashara wadogo wa 
wilaya hiyo, wakati benki hiyo ilipozindua huduma mpya ijulikanayo ‘NBC Kua Nasi’. Huduma hiyo inawawezesha wajasiri-
amali kuweka akiba ya pesa za mauzo kwa unafuu na usalama zaidi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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habari kitaifa

Dk. Tulia aipa NMB siri ya
kuzalisha mabilionea wengi

Kizimbani tuhuma 
za kuharibu mali
Na  Said  Hamdani, LINDI

WATU wanne wa Kijiji cha Chiumbati, Wilaya 
ya Nachingwea, mkoani Lindi, wamefikishwa 
mahakama ya mkoa huo, wakikabiliwa na kosa 
la kuharibu mali kwa makusudi na kusababi-
sha hasara ya Sh. milioni 3.4, mali ya ofisi ya 
Serikali ya Kata.

Washtakiwa hao ni Juma Selemani Mkumila 
(39), Daila Abdallah Maulidi (46), Salum Said 
Duwa (30) na Ally Said Bakari (27), na ku-
somewa shtaka na Mwanasheria wa Serikali, 
Abdurahamani Mohamedi.

Mohamedi alitaja mali zinazodaiwa kuhar-
ibiwa ni viti/ mabenchi ya kukalia 10, meza 
tatu na kabati moja, vyote vikiwa na thamani 
ya kiasi hicho cha fedha, mali ya ofisi ya Kata 
ya Chiumbati, wilayani Nachingwea.

Mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi, Elimo 
Massawe, Mwanasheria Mohamedi alidai 
washtakiwa wanadaiwa kufanya uharibifu huo, 
Novemba 28, mwaka huu, majira ya usiku. 

Alidai kwamba kutokana na kitendo hicho 
cha kuharibu mali, washtakiwa wamefanya 
kosa kwa mujibu wa kifungu cha sheria namba 
326 (1) kanuni ya adhabu sura ya 16 ya mwaka 
2019.

Washtakiwa wote walikana kosa na kupele-
kwa mahabusu.  Kesi yao namba 24/2020, 
imepangwa kutajwa tena kesho.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Spika wa Bunge la Jamuhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk. Tulia 
Ackson, (pichani), ameishauri Benki 
ya NMB, kuwezesha wawekezaji wa-
zalendo ili kutimiza azima ya Rais 
John Magufuli ya taifa kuwa na mabil-
ionea wengi.

Dk. Tulia aliyasema hayo juzi waka-
ti wa hafla iliyoandaliwa na benki ya 
NMB, kwa wabunge wote wa Bunge la 
12, lililozinduliwa hivi Ijumaa na Rais 
Magufuli.

Alisema pamoja na mafanikio 
mengi iliyoyapata, benki hiyo pia ina-
takiwa kuwezesha wawekezaji wazal-
endo, kwa kuwapatia mikopo ambayo 
itasaidia kuwainua kibiashara.

“NMB inatakiwa hivi sasa kuwawez-
esha wawekezaji wazalendo, ili wale 
mabilionea mheshimiwa Rais alioku-
wa akiwasema wakati wa hotuba yake 
ya ufunguzi wa Bunge la 12, iweze ku-
fikiwa,” alisema Dk. Tulia.

Aidha, alisema NMB  inao uwezo 
wa kuwashawishi wawekezaji wazal-
endo na kuwasaidaia kuinua eneo la 
uwekezaji.

Vile vile, Dk. Tulia aliipongeza ben-
ki hiyo kwa kuendelea kuboresha hu-

duma zake na kujitanua kiutendaji 
katika kila eneo nchini.

“Niwapongeze NMB, kwa kazi 
zenu mnazozifanya nimesikia hivi 
sasa mnamiliki mali za trilioni saba, 
hii inaonyesha kuwa ni kwa kiasi 
gani fedha zetu zipo salama kwenu,” 
alieleza.

Pia, aliipongeza benki hiyo, kwa 
gawio ambalo imekuwa ikitoa kwa 
serikali ili kusaidia kutekeleza baa-

dhi ya miradi ya maendeleo.
Dk. Tulia alisema kutokana na 

benki hiyo kuja na huduma ya bima 
ya afya kwa kushirikiana na mfuko 
wa Bima ya Afya wa Taifa (NHIF) 
utakuwa mkombozi kwa afya za Wa-
tanzania.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki 
ya NMB, Ruth Zaipua, alisema  hivi 
sasa wanaondoka katika mfumo wa 
uuzaji bidhaa na kuleta suluhisho ka-
tika jamii.

Zaipuna, alisema wanatoa hu-
duma ya bima ya afya kwa jamii in-
ayoenda kwa jina la dunduliza inay-
omsaidia mtu kujikusanyia fedha na 
kulipia bima yake.

“Utaratibu huu unamwezesha 
Mtanzania kujikusanyia kiasi cha fed-
ha, ili kulipia bima yake kwa mwaka 
katika mfuko wa bima ya afya wa 
taifa NHIF, kidogo kidogo ili kuwa 
na uhakikia wa matibabu,” alieleza 
Zaipuna.

Mwenyekiti wa Bodi ya Benki 
ya NMB, Dk. Edwin Mhede, ali-
wapongeza wabunge wote walioch-
aguliwa katika Bunge la 12 na kuwa-
taka kujivunia benki hiyo ambayo 
kwa asilimia kubwa inamilikiwa na 
serikali ya Tanzania.
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KESHO timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars itashuka katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam kuikaribisha 
timu ya Taifa ya Tunisia katika mechi ya marudiano ya kuwania 
kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika (AFCON) 2022, zitakazofanyika 
nchini Cameroon.

Mechi hiyo ni ya nne kwa Stars kwenye Kundi lao la J, lakini 
ikiwa ni ya marudiano dhidi ya Watunisia hao baada ya Jumamosi 
iliyopita kukubali kipigo cha bao 1-0 ikiwa ugenini, hivyo kujikuta 
inapoteza mechi yake ya tatu hadi sasa.

Katika kundi hilo la J, ambalo Tunisia ipo kileleni ikiwa na poin-
ti tisa baada ya kushinda mechi zote tatu, Stars inashika nafasi ya 
tatu ikiwa na alama tatu sawa na Equatorial Guinea na Libya inay-
oburuza mkia kutokana na kuruhusu mabao mengi ya kufungwa.

Equatorial Guinea ipo nafasi ya pili kutokana na tofauti nzuri 
ya mabao ya kufunga na kufungwa, hivyo ushindi kwa Stars kes-
ho utaifanya kukalia nafasi hiyo ya pili na kujiweka katika sehemu 
nzuri ya kufuzu michuano hiyo kwa mara ya tatu katika historia 
yake.

Huo utakuwa mchezo wa pili kwa Stars kucheza nyumbani 
baada ya ule wa awali dhidi ya Equatorial Guinea kushinda 2-1 na 
kisha kwenda ugenini na kujikuta nayo ikiangukia kipigo kama 
hicho dhidi ya Libya kabla ya wiki iliyopita kuchapwa bao 1-0 na 
Tunisia.

Tunatambua haitakuwa mechi rahisi kwa kila upande hasa ku-
tokana na ubora wa Tunisia, lakini hiyo haiwezi kuwa sababu kwa 
Stars kushindwa kupata matokeo nyumbani mbele ya mashabiki 
wake takriban 30,000 watakaoruhusiwa kushuhudia mechi hiyo.

Tunaamini kama Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Etienne Nday-
iragije atakuwa amefanyia kasoro ndogo ndogo zilizojitokeza ka-
tika mchezo uliopita, Tunisia inaweza kujikuta ikishindwa kufua 
dafu katika mechi hiyo ya marudiano ambayo kwa Stars uwan-
jani itakuwa na mchezaji wa 12, ambao ni mashabiki.

Wote tunatambua umuhimu wa kucheza nyumbani mbele ya 
mashabiki wako, jambo ambalo Shirikisho la Soka barani Afrika 
(CAF) limeruhusu asilimia 50 ya mashabiki kuhudhuria mechi 
hiyo kesho, tofauti na Tunisia ambayo kwao ilizuiwa kutokana na 
janga la virusi vya corona kuendelea kuliandama taifa hilo.

Hivyo, kwa Uwanja wa Mkapa ambao huchukua mashabiki 
60,000, ni nusu yake tu watakaoruhusiwa kuhudhuria mechi 
hiyo inayotarajiwa kuwa na ushindani mkali kutokana na Tunisia 
nayo kutaka kujihakikishia kufuzu mapema na ili kuziacha, Tan-
zania, Equatorial Guinea na Libya zikiwania nafasi moja katika 
kundi hilo.

Aidha, wakati tukiamini benchi la ufundi limefanyia kazi ma-
kosa yaliyowafanya kukosa ushindi kwenye mechi hiyo ya awali, 
huku wachezaji nao wakijipanga kulipa kisasi nyumbani, jukumu 
lililobaki ni kwa mashabiki kutumia fursa hiyo ya kuruhusiwa 
kushuhudia mechi kwa kwa kujitokeza kwa wingi kesho kuishan-
gilia Stars.

Tuaamini kama mashabiki 30,000 watajitokeza kesho na kuis-
hangilia Stars mwanzo mwisho, watasaidia kwa kiasi kikubwa 
kuongeza hamasa kwa wachezaji na hatimaye kujituma zaidi, ha-
timaye kupata ushindi.

Lengo letu ni kuona Stars inapata ushindi mechi zote za ny-
umbani kwani baada ya mchezo huo itakuwa imebakiza mmoja 
katika Uwanja wa Mkapa dhidi ya Libya na dhidi ya Equatorial 
Guinea kwao.

Hivyo, kuvuna pointi tisa nyumbani na kisha kujipanga an-
galau kwenda kuambulia pointi moja ugenini dhidi ya Equatorial 
Guinea, kutakuwa kumeifungulia njia Stars ya kwenda Cameroon 
kushiriki michuano hiyo mikubwa kabisa barani Afrika.

Hatutarajii kuona wachezaji Stars wakirudia makosa waliyoya-
fanya katika mchezo uliopita jijini Tunis, Tunisia na badala yake 
tunataka kuona kila mmoja akionyesha thamani ya kuvaa jezi ya 
taifa kwa kuipambania mwanzo mwisho hadi kuibuka na ushindi.

AWALI tulisikia habari za kukamatwa kwa 
aliyekuwa Mkurugenzi wa Wanachama 
na Mashabiki wa Klabu ya Simba, Hashim 
Mbaga.

Moja kati ya tuhuma zilizotajwa ni kui-
hujumu klabu hiyo kongwe nchini Tan-
zania. Mbaga alikamatwa ikiwa ni miezi 
michache baada ya kusimamishwa kazi 
na uongozi wa klabu ya Simba.

Ikadaiwa kuwa aliachishwa kazi kuto-
kana na kuwa na ukaribu na aliyekuwa 
Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Senzo 
Mazingisa raia wa Afrika Kusini. Mbaga 
aliachishwa kazi, wiki kadhaa baada ya 
Senzo kuandika barua rasmi ya kuacha 
kazi kwenye klabu hiyo.

Hivi majuzi, mashabiki wa soka nchini 
walipatwa na mshtuko baada ya Senzo 
kukamatwa kwa muda kabla ya kuhojiwa 
na Jeshi la Polisi na kuachiwa. Alishikiliwa 
kwenye kituo cha Oysterbay jijini Dar es 
Salaam kwa kile kinachodaiwa kuwa ni 
upangaji matokeo. Hata hivyo, aliachi-
wa baadaye, lakini habari zinadai kuwa 
uchunguzi bado unaendelea.

Taarifa zingine zinadai kuwa tuhuma 
zake ni za kuihujumu klabu yake ya zama-
ni ya Simba. Kwa sasa Senzo akiwa mmoja 
wa maofisa wa klabu ya Yanga, kwa cheo 
cha Mshauri Mkuu wa Klabu kwenye mas-
uala ya uwekezaji. Ingawa haiwekwi wazi 
sana, lakini inavyoonyesha mlalamikaji, 
au aliyepeleka kesi hii polisi ni klabu ya 
Simba.

Klabu zote mbili zimetoa taarifa zao 
kuhusu jambo hilo. Yanga ikilalamika na 
kudai kuwa hiyo ni nia ovu ya kumchafua 
Senzo mwenyewe na kuichafua taswira ya 
klabu yao.

Taarifa ya Yanga, inasisitiza kuwa masu-
ala ya mpira wa miguu yanashughulikiwa 
na taasisi zinazohusika na usimamizi wa 
mpira wa miguu na si vinginevyo. Kwa 
upande wa klabu ya Simba ilitoa taarifa 
kuwa itatoa ushirikiano wa kutosha kwa 
vyombo vya dola kuhusu tuhuma hizo.

Kumekuwa na maoni mbalimbali kuhu-
siana na tukio hili. Kila mmoja akisema 
lake. Wachambuzi nao kila mmoja ak-
iongea vyake. Kuna waliotaka jambo hili 
lishughulikiwe na mamlaka za michezo. 
Wengine wanataka Jeshi la Polisi lishughu-

Suala la Senzo tuliache kwa 
vyombo vya dola kwanza 

likie suala hili.
Lakini ikumbukwe kwa muda mrefu 

sana kumekuwa na tuhuma za kupan-
ga matokeo kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara na mechi zingine hata kabla Sen-
zo hajaja nchini.

Minong’ono na dhana hii imekuwa 
ni ya muda mrefu sana, hadi baadaye 
ikaonekana kama ni moja tu ya maisha 
kwenye soka la Tanzania.

Tuhuma hizi zilipelekwa hata kwe-
nye mamlaka zinazoendesha soka la 
Tanzania. Lakini mara zote hazipati 
majibu ya kuridhisha. Majibu ya kuri-
dhisha si lazime isemwe kuwa kuna 
rushwa. Hata taarifa rasmi tu itoke 
kuwa uchunguzi umeonyesha kuwa 
hakukuwa na tuhuma zozote. Matokeo 
yake mambo yanabaki kimya. Inaweze-
kana kabisa tatizo likawa ni ushahidi. 
Na hili ndiyo tatizo kubwa kwenye soka 
la Tanzania. Ama ni ngumu sana ku-
pata ushahidi, au wanaofanya michezo 
hii ni wajanja sana kiasi cha kushindwa 
kuacha alama za ushahidi nyuma.

Mimi nadhani suala la Senzo, sasa 
liachiwe kwa Jeshi la Polisi kwanza 
lifanye kazi yake. Ninavyojua jambo 
linalopelekwa polisi huwa na ushahidi. 
Inaonekana waliopeleka huko wana 
ushahidi wa kutosha, hivyo kusababi-
sha rushwa ambalo ni kosa la jinai. 

Lakini kupeleka ushahidi ni jambo 
moja na ushahidi huo kutosheleza 
kwenye kesi ni jambo lingine.

Hivyo, unaweza kupelekwa usha-
hidi, lakini kumbe si halisi, hivyo Senzo 
akawa huru na akaweza kushtaki ili 
kulipwa fidia kwa kuchafuliwa jina 
lake kama jambo hili linakwenda ma-
hakamani.

Kama ushahidi utatosheleza, basi  
Tanzania inaweza kupata mwarobaini 
wa kulisawazisha soka letu ambalo 
hata wadau wenyewe wanakiri kuwa 
lina makandokando mengi.

Muhimu ni kwamba, tuliachie Jeshi 
la Polisi kwa sababu lenyewe lina 
Wataalamu, ndiyo watakaokuja kutu-
ambia ukweli wote kama ni kweli au 
la, badala ya sisi kuongea na kuandika 
kwa kudhanidhani tu.

Klabu 
zote mbili 
zimetoa 
taarifa zao 
kuhusu 
jambo 
hilo. Yanga 
ikilalamika 
na kudai 
kuwa hiyo 
ni nia ovu 
ya kum-
chafua 
Senzo 
mwe-
nyewe na 
kuichafua 
taswira ya 
klabu yao.
Taarifa 
ya Yanga, 
inasisitiza 
kuwa 
masuala 
ya mpira 
wa miguu 
yanashu-
ghulikiwa 
na taasisi 
zinazo-
husika na 
usimamizi 
wa mpira 
wa miguu 
na si ving-
inevyo. 
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Wananchi wapewa fursa 
kuondokana umaskini

Benki yajipanga kuboresha huduma kimtandao

Na Jumanne Juma

WANANCHI wameshauriwa kujiunga na 
Kampuni ya Jenga Afya Tokomeza ( JATU), ili 
waweze kushiriki katika Soko la Hisa (DSE) 
na kuondokana na umaskini.

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya JATU, 
Peter Isare, alisema hayo juzi katika Mkuta-
no Mkuu wa tatu wa mwaka, unaolenga wa-
nachama waweze kuingia kwenye mfumo 
wa hisa.

Isare alisema kampuni hiyo inatoa fursa 
kwa watu wanaoishi majumbani waweke 
hisa hizo hasa wanaowekeza katika kilimo 
cha      kisasa  na wanaotaka kumiliki viwan-
da.

“Ni muda wao sahihi kwa kuwa JATU 
inaenda kujikita kujenga viwanda vya kisasa, 
tunaposema uchumi wa kati na vya mkakati 
tayari tunalima parachichi, maharagwe,     
mahindi, mpunga, alizeti, viazilishe, vitun-
guu, ndizi na mboga,” alisema Isare.

Pia, alisema JATU inatoa fursa kwa jamii 

kushiriki kupitia hisa watakazonunua hasa 
kwa vijana wanaotaka kuingia kwa ajili ya 
kuwekeza kwa kuwa kampuni hiyo inaingia 
kwenye soko la hisa.

Aidha, aliiomba serikali kutoa elimu ili vi-
jana waweze kupata mazingira yatakayom-
wezesha kuingia kwenye kampuni za ndani 
ambazo zinaleta mabadiliko chanya katika 
jamii.

Naye mwenyekiti wa bodi wa kampuni 
hiyo, Dk. Zaipuna Yonah, aliwataka vijana 
wachukue nafasi zao kuwekeza na kuondo-
kana na umaskini.

“Ninawataka vijana wajitokeze kuwekeza 
waondokane na fikra ya kusema wazee ndi-
yo wawekezaji, hivyo wajitokeze kwa kuwa 
wanaingia kimfumo wanapata fedha zao, ili 
kuleta maendeleo,” alisema.

Mwanachama wa kampuni hiyo, Isabella 
Abraham, alisema, amewekeza kwenye 
kilimo cha mahindi eneo la Kiteto, mkoani 
Arusha, mpunga analima mkoani Morogoro 
na maharagwe mkoani Tanga.

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya United for Africa Tanzania (UBA), 
imesema imejipanga kuboresha zaidi hu-
duma za kimtandao, ili kurahisisha utoaji wa 
huduma bora kwa wananchi.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkurugenzi Mtend-
aji wa benki hiyo, Kingsley Ulinfun, baada ya 
kuteuliwa kushika nafasi hiyo juzi.

“Matarajio yangu makubwa kwa ajili ya wa-
teja wa UBA Bank ni katika kutilia mkazo zai-
di kwenye kuboresha huduma za kimtandao 
pamoja na bidhaa zenye kugusa maisha ya 
wateja wa benki yetu, ikiwa ni moja ya malen-
go yake ya muda mfupi,” alisema Ulinfun.

“Tunataka kuboresha huduma kwa wateja 
wetu na kuongeza taratibu zetu za kuwahu-
dumia pamoja na kuweka mfumo bora wa 
kibenki. Pia tunatarajia kuanza safari ya ma-
badiliko ya kidigitali ili kufanya huduma zetu 
ziwe za kirafiki zaidi.”

Alisema kuwa benki ya UBA itaendelea 
kufanya kazi na wadau pamoja na washirika 
wake mbalimbali kama ambavyo imekuwa 

ikifanyika siku zote.
“Benki ya UBA Tanzania ni kampuni tanzu 

ya UBA Group ambayo inafanya kazi kwenye 
nchi 20 barani Afrika na imekuwa ni mdau 
mkubwa wa maendeleo kwa kuunga mkono 
miradi mbalimbali ya serikali, kwa hiyo tuta-
hakikisha kwamba tunaendeleza hili,” alise-
ma Ulinfun.

Mwenyekiti wa Bodi ya UBA, Tuvako 
Manongi, alisema kuwa wanaamini kuteuli-
wa kwa mkurugenzi huyo mpya kutaleta 
ufanisi zaidi wa huduma katika benki hiyo na 
ushindani imara.

“Tumepata mtu mwenye nguvu, ambaye 
ana shauku kubwa na hamasa kwenye masu-
ala ya kibenki hasa kwenye nyakati hizi za 
ushindani mkubwa, tuna imani atatoa ma-
tokeo mazuri,” alisema Manongi.

“Pia tumefurahi kusikia mipango yake ya 
kuboresha benki yetu ikiwamo kuleta mab-
adiliko chanya kwenye biashara na ukuaji wa 
uchumi wakati bara hili likipambana zaidi 
kwenye ukuaji wa teknolojia ya mtandao.”

Mwisho.

Mkuu wa Kitengo cha Mazingira wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam (DAWASA), Mhandisi Modester Mushi (katikati), akiwa na wajumbe wa kamati za 
kushughulikia malalamiko (Grievances Readness Mechanism) katika utekelezaji wa mradi wa 
maji awamu ya pili wa Benki ya Dunia (WSSPII) wilayani Bagamoyo, mkoani Pwani. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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KUPANDA SARUJI
nMa-RC watoa maagizoNa Waandishi Wetu

LICHA ya viongozi wa mikoa 
na wizara kuingilia kati sakata la 
kupanda kwa bei ya saruji nchini 
na kuwaonya wafanyabiashara 
wanaopandisha, bado hali hai-
jatengemaa.

Mkoani Mbeya, Mkuu wa Mkoa 
huo, Albert Chalamila, amem-
wandikia barua Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Viwanda na Biashara, 
kumshauri aitishe mkutano wa ki-
taifa wa wadau wa saruji ili kujadili 
tatizo la kupanda kupita kiasi kwa 
bei ya bidhaa hiyo.

Aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki baada ya kufanya ziara ya 
kushtukiza katika Kiwanda cha 
Saruji cha Mbeya Cement na kush-
uhudia uzalishaji wa bidhaa hiyo 
ukiendelea kwa gharama ile ile 
na kuuzwa kwa bei elekezi, lakini 
mtaani ikiuzwa kwa bei ya juu.

Alisema kwenye barua hiyo 
alimshauri Katibu Mkuu huyo 
kuitisha kikao cha pamoja na ku-
weka utaratibu ambao utatumika 
kudhibiti mfumuko wa bei ya bid-
haa hiyo muhimu.

Chalamila alisema kwa sasa bei 
ya saruji imepanda kupita kiasi 
na imegeuka kuwa kero kwa wa-
nanchi hali inayoweza kukwami-
sha maendeleo ya taifa.

“Tunatakiwa kuwa na kikao 
cha pamoja kati ya wadau wa usa-
firishaji na wazalishaji wa saruji ili 
tuwe na sauti moja, lengo langu 
ni kutaka Mtanzania asiumizwe 
mahali popote alipo kwa sababu 
ya watu wachache wanaotaka ku-
jinufaisha,” alisema Chalamila.

Aliusifu uongozi wa kiwanda 
cha Mbeya Cement kwa kuen-
delea kuzalisha bidhaa hiyo kwa 
wingi na kuiuza kwa bei ya kawai-
da, huku akiwalaumu wafanyabi-
ashara ambao wanapandisha bei 
kwa makusudi mitaani.

Meneja mauzo wa kiwanda hi-
cho, Godlisten Mende, alisema 
uongozi ulibaini uhaba wa bidhaa 
mtaani, lakini ukaamua kuendelea 
kuzalisha na kuuza bidhaa hiyo 
kwa bei ya zamani.

Alisema hawajawahi kusimami-
sha uzalishaji wa bidhaa hiyo, la-
kini hawaelewi chanzo cha uhaba 
mitaani uliosababisha kupanda 
kwa bei kupita kiasi huku akidai 
kuwa wanaoathirika na kupanda 
kwa bei hiyo ni wananchi wa 
kawaida.

Alisema uongozi wa kiwanda 
hicho baada ya kubaini uhaba wa 
bidhaa hiyo mtaani uliwaandikia 
barua wasambazaji kuwaelekeza 
wasipandishe bei holela kwa len-
go la kujinufaisha na kuwaumiza 
wananchi.

“Hatua inayohitajika kwa sasa 
ni kuongeza mawasiliano kati ya 
wasambazaji na wauzaji wa jumla, 
hii itatusaidia kupunguza tatizo 
wafanyabiashara kujipangia bei 
zao tofauti na zile zilizoelekezwa 
na serikali,” alisema Mende.

Baadhi ya wadau wa usamba-
zaji wa saruji waliiomba serikali 
iwasikilize wadau wa bidhaa hiyo 
kutokana na matatizo mengi ya-
nayojitokeza kwenye mnyororo 
wa uuzaji ambayo yanasababisha 

gharama kuongezeka.
Alisema wafanyabiashara wen-

gi wanapandisha bei, ili kufidia 
matatizo yanayojitokeza kabla 
bidhaa hiyo haijaanza kuwafikia 
watumiaji wa mwisho.

Ukomo wa bei elekezi ya saruji 
kwa Mkoa wa Mbeya ni kati ya Sh. 
17,000 na Sh. 18,000 kwa mfuko 
wa kilogramu 50, lakini kwa sasa 
wafanyabiashara wanauza mpaka 
Sh. 25,000.

TABORA
Mkoani Tabora Mkuu wa Mkoa, 

Dk. Philemon Sengati, amewaon-
ya wafanyabiashara kutotumia 
soko huria na upungufu wa saruji 
kuwaumiza wananchi wanyonge 
kwa kuongeza bei ili kupata faida 
kubwa.

Akizungumza katika ziara ya ku-
kagua maduka ya wauzaji wakub-
wa na wadogo wa bidhaa hiyo, na 
kujionea hali ya upatikanaji wake, 
alisema wafanyabiashara ni wa-
dau muhimu wa kushirikiana na 
serikali kwenye shughuli za maen-
deleo ni vyema wakahakikisha 
inauzwa kwa bei nafuu ambayo 
haiwaumizi wananchi.

“Kwa nadharia ya soko huria 
bidhaa zinapopungua sokoni bei 
zinapanda…nawataka wafanya-
biashara wa simenti wasitumie 
mazingira hayo ya uhaba kutaka 
kupata ‘super profit’ (faida kubwa) 
ambayo inawaumiza wananchi,” 
alisisitiza.

Aliwaonya pia wafanyabiashara 
wa saruji wa maduka ya rejareja 
ambao wanauza kwa bei ya juu 
kinyume na elekezi kuacha mara 
moja na kwa kuwa serikali itawa-
chukulia hatua watakaokaidi.

Alisema haiwezekani wanunue 
kwa kiwango Sh. 19,000 na kutaka 

kuuza kwa Sh. 23,000, nyongeza 
Sh. 4,000.

Dk. Sengati alisema kiwango 
hicho ni kikubwa ikilinganishwa 
na wauzaji wa jumla ambao wana-
pata faida ya Sh. 200 kwa mfuko 
na gharama za kusafirisha mzigo 
kutoka viwandani ni kubwa.

“Tumebaini wafanyabiashara 
wa rejareja wanauza saruji kwa Sh. 
23,000 hadi 30,000 wakati bidhaa 
hizo amechukulia hapa hapa Tab-
ora na hana gharama kubwa za 
kusafirisha mizigo…kitendo hicho 
ni kutaka kutengeneza fedha ny-
ingi kwa kuwaumiza wanyonge… 
hakikubaliki, serikali haiwezi ku-
vulimia, tutawachukulia hatua,” 
alisema.

Naye mmiliki wa Kampuni 
ya Vimajo and Sons, ambaye ni 
miongoni mwa wafanyabiashara 
wakubwa wa saruji mkoani humo, 
Victor Chami, alimweleza Mkuu 
wa Mkoa kuwa yeye anauza mfuko 
wa kilo 50 kwa Sh. 19,000 baada 
ya kuwapo kwa uhaba wa saruji 
kutoka Sh. 18,500 kabla ya tatizo.

Alisema saruji inapatikana kwa 
shida na wakati mwingine wanala-
zimika kununua kwa wafanyabi-
ashara wenzao ambao wana akiba.

Mfanyabiashara huyo aliongeza 
kuwa hivi sasa wameamua ku-
nunua saruji aina ya Camel baada 
ya waliyokuwa wakinunua kwa 
wingi mkoani Tabora ya Dangote, 
kutopatikana.

Alisema wananunua saruji hiyo 
kwa Sh. 13,340 kiwandani Dar es 
Salaam na gharama za usafiri ni 
Sh. 5,000, vibarua wa kushusha 
wanawalipa Sh. 100 na zinazobaki 
ndio faida yao.

Chami alisema kutoka na uhi-
taji mkubwa wa saruji  nchini kwa 
sababu ya miradi mikubwa inay-

ojengwa na serikali na mahitaji ya 
wananchi ni vyema serikali ikawa-
bana wenye viwanda ili waongeza 
uzalishaji.

Alisema serikali itakapoka-
milisha miradi yake, wazalishaji 
waruhusiwe kupeleka nje ya Tan-
zania.

Alimweleza Mkuu huyo wa 
Mkoa kuwa amesikia kilio cha wa-
nanchi, atauza saruji kwa bei ya 
awali ya Sh. 18,500 kama ilivyoku-
wa kabla ya kuadimika.

Alitoa wito kwa wafanyabiasha-
ra wenzake kuangalia uwezekano 
nao kushusha ili wananchi wasiu-
mie.

DAR ES SALAAM
Jijini Dar es Salaam, licha ya 

Mkuu wa Mkoa na Mkuu wa 
Wilaya ya Kinondoni kufanya zi-
ara kwenye viwanda na maduka 
ya jumla na rejareja na kuelekeza 
iuzwe kwa Sh. 15,000, bado bidhaa 
hiyo inauzwa kati ya Sh. 15,500 
hadi 16,500.

Katika eneo la Kiluvya wafanya-
biashara wa rejareja walisema fai-
da yao kwa kila mfuko ni Sh. 500 
hadi 1,000 na wananunua mkoani 
Pwani kwa kuwa inayozalishwa na 
kiwanda cha Twiga haipatikani.

“Tunanunua bei ya juu, tunaom-
ba serikali ishughulike na wau-
zaji wa jumla pamoja na viwanda 
kuliko kutubana sisi ambao hata 
kuipata ni shida na tunaipata kwa 
bei ya juu,” alilalamika Michael Ta-
rimo, muuzaji wa dula la rejareja.

Katika eneo la Salasala mfuko 
mmoja unauzwa Sh. 15,500.

KAULI YA SERIKALI
Akijibu sababu ya kupanda kwa 

saruji, Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Viwanda na Biashara, Ludovick 

Nduhiye, alisema kuadimika kwa 
bidhaa kutokana na viwanda vin-
gi kutumia kipindi cha uchaguzi 
kutengeneza viwanda vyao.

“Mara nyingi wazalishaji wa 
saruji wamezoea kwamba in-
apofika katika uchaguzi miradi 
mingi ya serikali husimama na 
hivyo kutokuwa na uhitaji mwin-
gi wa bidhaa hiyo, lakini tofauti 
na miaka mingine, mwaka huu  
ilikuwa tofauti, miradi yote ilien-
delea kama kawaida na kuende-
lea kuhitaji saruji nyingi,” alisema 
Nduhiye akihojiwa na TBC.

“Ndiyo maana kwa namna ny-
ingine saruji ilipanda kwa kiwan-
go kikubwa.”

Alisema kutokana na viwanda 
vingi kusitisha uzalishaji kwa ajili 
ya matengenezo, Oktoba ilikuwa 
na upungufu wa tani 300,000 za 
saruji hiyo.

“Julai mwaka huu kulikuwa na 
jumla ya tani zaidi ya 300,000, 
Agosti zaidi ya tani 400,000, 
Septemba zaidi ya tani 400,000, 
lakini Oktoba iliingia tani zaidi ya 
100,000 tu na kufanya upungufu 
wa tani 300,000.

Alisema, baada ya kuadimika 
kwa saruji hiyo, serikali ilichukua 
hatua ya kuchunguza kama kuli-
kuwa na mchezo kwa wazalishaji.

Pia alisema wanatarajia kati-
kati ya mwezi huu hali ya upati-
kanaji wa saruji itarudi katika hali 
ya kawaida.

“Tumejipanga kwamba hali ya 
upatikanaji wa bidhaa hiyo itaru-
di katika hali ya kawaida ikiwamo 
kuwashughulikia wale ambao 
watabainika kuhujumu,” alisema.
nImeandikwa na Elizabeth 

Zaya (DAR), Nebart Msokwa 
(MBEYA) na Tiganya Vincent 
(TABORA)

Mkuu wa Mkoa 
wa Tabora, Dk. 
Philemon Sen-
gati (kushoto), 
akitoa maele-
kezo jana, 
kwa mmiliki 
wa kampuni 
ya Vimajo and 
Sons ambaye 
ni miongoni  
mwa wafan-
yabiashara 
wakubwa wa 
saruji, Victor 
Chami (kulia),  
wakati wa 
ziara ya ku-
kagua maduka 
ya wauzaji 
wakubwa na 
wadogo wa 
saruji ili kujio-
nea hali halisi 
ya upatikanaji 
wake. PICHA: 
VICENT TIG-
ANYA
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Watakiwa 
kupima 
kudhibiti 
kisukari 
Na Christina Mwakangale

WATANZANIA wametakiwa kuji-
tokeza kupima afya zao mara kwa 
mara ili kudhibiti magonjwa yasi-
yoambukiza ikiwamo ugonjwa wa 
kisukari ambao hadi sasa umeathiri 
zaidi ya watu milioni 1.5.

Wito huo ulitolewa juzi jijini Dar es 
Salaam na Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Mawasiliano ya Abel & Fernandes, 
Fatma Fernandes  wakati akizungumza 
na waandishi wa habari katika maa-
dhimisho ya Siku ya Kisukari Duniani 
yaliyofanyika katika kituo kinachotoa 
huduma za kisukari  cha St. Laurent.

Maadhimisho hayo ambayo hu-
fanyika kila Novemba 14, yalienda 
sambamba na utoaji wa huduma za 
upimaji na ushauri wa kitabibu bure.

Katika maadhimisho ya mwaka huu 
yalidhaminiwa na  Kampuni ya Abel & 
Fernandes Communications pamoja na 
Quincewood Consulting kupitia miradi 
yake ya uwajibikaji kwa jamii.

Aidha, katika maadhimisho hayo, 
kampuni hizo zimeungana na Kituo 
cha Kisukari St. Laurent katika kuisaid-
ia serikali katika mapambano dhidi ya 
kisukari kwa kujenga uelewa kuhusu 
ugonjwa huo, ambao kwa mujibu wa 
takwimu za Wizara ya Afya hadi sasa 
umeathiri zaidi ya watu milioni 1.5 
nchini.

Mkurugenzi wa Kituo cha Kisukari, 
St Laurent, Dk. Mary Maige, alisema 
kauli mbiu ya maadhimisho ya Kisuka-
ri duniani  kwa mwaka huu ni “Uuguzi 
na Kisukari”.

Alisema mwaka 2012 walifanya 
utafiti nchi nzima na kubaini kati ya 
watu 10, watu watano wana tatizo 
la kuchakata sukari mwilini, hivyo 
kubaini kuwa asilimia 20 ya Watan-
zania wana matatizo ya kuchakata 
kisukari.

“Kwa hiyo hili tatizo linazidi 
kuongeza, na kadiri siku zinavyozidi 
kusonga mbele tatizo linaendelea 
kuongezeka na tunatakiwa kuongeza 
juhudi zaidi ili kudhibiti tatizo hili am-
balo linachangiwa kwa kiasi kikubwa 
na mtindo wetu wa maisha,” alisema.

Naye Katibu Mwenezi wa Chama 
cha Wauguzi Tanzania, Johari Yusufu, 
alisema kampeni hiyo ya mwaka huu 
inalenga kuwapa motisha wauguzi 
kutekeleza majukumu yao kwa uwel-
edi ili kuwapatia huduma bora, stahiki 
na zenye staha wagonjwa wa kisukari 
nchini.

Alisema wauguzi wanahesabika 
kuwa nusu ya wafanyakazi wote wa 
sekta ya afya nchini. Ni kada mo-
jawapo inayoweza kuwapatia huduma 
bora watu wanaoishi na magonjwa 
mbalimbali. Watu wanaoishi na kisu-
kari huhitaji zaidi msaada wa wauguzi 
katika kutibu tatizo hilo.

“Kwa hiyo tunawashauri wananchi 
wawe wanakwenda hospitali kucheki 
afya zao mara kwa mara,” alisema.

Meneja uhusiano wa Kampuni ya 
Abel & Fernandes Communications, 
Abbas Jabir, alisema kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali, kwa pamoja wa-
naungana na wauguzi kuzuia na kutoa 
muongozo kuhusu Kisukari.

“Pia tunatoa huduma kwa mamia 
ya jamii kwa malengo ya kuwapatia 
taarifa muhimu kuhusu ugonjwa wa 
kisukari na namna ya kukabiliana nao.

Wajawazito wasiohudhuria 
kliniki kupewa adhabu

Na Elizabeth Zaya

BARAZA la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamazi wa Mazin-
gira (NEMC) limesema kuna 
uwezekano mkubwa wa mi-
radi ya  biashara na uwekezaji 
kuongezeka   mara mbili ka-
tika kipindi cha pili cha uon-
gozi wa Rais   John Magufuli, 
hivyo linajipanga kuhudumia 
ongezeko hilo.

Akizungumzia mkakati 
wa baraza wa uwezeshaji wa 
wenye miradi ya biashara na 
uwekezaji kwa waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam 
jana, Mkurugenzi Mkuu wa 
NEMC, Dk. Samuel Gwamaka, 
alisema NEMC ni   chombo 
wezeshi katika kuhakikisha 
biashara na uwekezaji nchini 

vinafanyika kwa urahisi na 
kwamba baraza limefanya ma-
boresho ya kiutendaji kukidhi 
mahitaji ya siku za usoni.

Tunaimani kuwa katika 
awamu hii ya pili ya uongozi 
Rais John Magufuli idadi ya mi-
radi ya biashara na uwekezaji 
itaongezeka mara mbili. Ili ku-
kabiliana vizuri na hali  hiyo,   
tumeboresha mifumo na maz-
ingira ya utendaji kazi wa ofisi 
yetu, alisema Dk. Gwamaka.

Alisema Tanzania ni 
nchi nyenye mvuto kwa 
wawekezaji wa duniani na wa 
kikanda, ina misingi imara ya 
demokrasia ni salama; Watan-
zania ni wakarimu na serikali 
ina uhusiano mzuri sana na 
sekta binafsi.

 Alifafanua kuwa serikali 

pia ni makini juu ya utumi-
aji wa fursa mbalimbali na 
ukuzaji wa biashara kikanda 
na ujenzi wa miundombinu 
hasa barabara, reli, umeme na 
TEHAMA.

“Hoja zote hizi katika umoja 
wake zinatoa msingi wa kuona 
ongezeko maradufu la mi-
radi ya biashara na uwekezaji 
katika      miaka mitano ijayo 
ya serikali ya Rais Magufuli,” 
alisema.

Alisema baraza limeende-
lea kuboresha huduma zake 
ikiwa ni pamoja na kuondoa 
ukilitimba na urasimu, tabia 
ambazo zimekuwa zikipungu-
za ufanisi katika utendaji kazi.

Tumeondoa urasimu na 
vitendo vya rushwa kwa wa-
tendaji wetu, jambo ambalo 

lilikuwa likizorotesha utendaji 
kazi wa baraza na pia kupun-
guza kasi ya uwekezaji nchini 
kutokana na kuchelewesha 
vibali,” alisema Dk. Gwamaka.

Amesema  NEMC imejenga 
utamaduni wa kutoa elimu 
kwa wafanyabiashara na 
wawekezaji juu ya Sheria ya 
Mazingira ya 2004 na kanuni   
juu ya utunzaji na uhifadhi 
wa mazingira ili kuwajengea 
uwezo na uelewa wa kile wa-
nachotaka kukifanya kabla ya 
kusajili miradi yao.

Alisema ujenzi wa uchumi 
wa viwanda unategemea ush-
irikiano wa taasisi za   umma   
katika kutoa huduma wezeshi 
kwa wawekezaji na wafanyabi-
ashara jambo litakalochochea 
ukuaji wa  pato la taifa.

NEMC yajipanga kuhudumia ongezeko la wawekezaji 

Mmoja wa madaktari kutoka kituo kinachotoa huduma za kisukari  St. Laurent, akimpima mwananchi aliyejitokeza kwenda 
kupima afya katika maadhimisho ya Siku ya Kisukari Duniani jijini Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Na Yasmine Protace, 
DODOMA

S
ERIKALI ya  Kijiji cha 
Mundemu, Wilaya ya 
Bahi mkoani Dodoma, 
imeweka utaratibu 

ambao mjamzito asipohudhu-
ria kliniki, anapewa adhabu ya 
kufanya usafi na mumewe.

Hatua hiyo imechuku-
liwa baada ya kubaini baadhi 
ya wajawazito kushindwa 
kuhudhuria kliniki pasipo 
sababu, na hali hiyo imekuwa 
ikichangia kupata matatizo 
wanapojifungua.

Hayo yalisemwa na   Ste-
phen Daudi, Mwenyekiti wa 
Kijiji hicho, Tarafa ya Munde-

mu, alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kuhu-
su faida zilizopatikana kupitia 
mradi wa Tutimize Ahadi, 
ulioratibiwa na  Shirika lisilo 
la Kiserikali la Restless Devel-
opment.

“Mradi wa Tutimize Ahadi, 
ulipoingia kijijini umeleta ma-
badiliko makubwa kwa jamii, 
awali matukio ya ukatili, afya 
ya uzazi, wananchi wa hiki 
kijiji walikuwa hawajitambui, 
hivyo elimu ilipoanza kutole-
wa kupitia mradi huo jamii 
iliweza kujitambua,” alisema.

Aliongeza kuwa katika kuji-
tambua kwao, wanaofanyiwa 
ukatili, wameanza kutoa taar-
ifa na wahusika wanachuku-

liwa hatua. 
Kadhalika, alisema afya ya 

uzazi jamii imejitambua kwa 
sasa, ambapo vijana wanafika 
vituo vya afya na kupatiwa 
elimu ya uzazi wa mpango.

Alisema serikali ya ki-
jiji ikiwahamasisha wajawa-
zito kushiriki vituo vya afya 
na wenza wao, ili waweze 
kuhudhuria kliniki kila wana-
potakiwa kwenda.

Alisema wanafuatilia kuona 
mama mjamzito na mwenza 
wake kama wanaenda kliniki, 
na wakibaini hawajaenda wa-
nawakamata na kuwapeleka 
kufanya usafi katika kituo cha 
afya. “Wapo baadhi ya wajawa-
zito na wenzao wao, ambao 

wanakaidi kuhudhuria kliniki, 
nasi tukibaini hilo, tunawafua-
tilia na kuwakamata na kuwa-
pa eneo katika kituo cha afya 
ili wafanye usafi siku nzima,” 
alisema Mundemu.

Aliongeza kuwa kuwafanyi-
sha usafi ni moja ya sababu 
ambayo wanaitumia, ambapo 
imezaa matunda makubwa 
ya mahudhurio ya kliniki na 
wanaokwepa kwenda wa-
nawakamata na kuwafanyisha 
usafi siku nzima.

Aliongeza kuwa mahud-
hurio ya kliniki pia yanam-
saidia hata mjamzito wakati 
wa kujifungua asipate tatizo 
lolote hivyo kujifungua mtoto 
salama.
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DC Gondwe 
asisitiza 
elimu kwa 
wajasiriamali

Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Wilaya ya Temeke 
jijini Dar es Salaam, Godwin 
Gondwe, amezitaka taasisi za 
fedha kuongeza nguvu zaidi 
katika kuwaelimisha wajasiri-
amali kufahamu namna bora 
ya usimamizi wa fedha ili 
waweze kukua zaidi.

 Aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki wakati wa uzinduzi 
wa huduma mpya ya benki ya 
NBC ijulikanayo kama ‘NBC 
Kua Nasi’ yenye lengo la ku-
wawezesha wajasiriamali ku-
tunza fedha zao kwa usalama 
bila gharama za uendeshaji.

 DC Gondwe alisema hat-
ua hiyo ni muhimu katika 
utekelezaji wa mipango ya 
serikali ikiwamo kuhakikisha 
kila Mtanzania anafikiwa na 
huduma nafuu za kibenki. 

“Akaunti hii ni fursa kwa 
vijana, kinamama na wajasiri-
amali wote, kwanza unaweka 
fedha zako na hakuna malipo 
ya mwezi na pili akaunti hii 
inaambatana na kutoa elimu 
ya kibenki, hii ni sehemu 
ambayo tulikuwa hatujaitilia 
mkazo hasa kwa wajasiriamali 
wadogo,” alisema Gondwe. 

“Mwaka jana tumetoa zaidi 
ya Sh. bilioni 2.6  za mikopo 
kwa wajasiriamali wadogo, 
hii huduma imekuja wakati 
muafaka ili waweze kufahamu 
namna bora zaidi ya kutunza 
fedha,” alisema.

 Mkurugenzi wa Fedha wa 
NBC, Waziri Barnabas, alisema 
akaunti hiyo inawawezesha 
wafanyabiashara wadogo 
kukuza biashara zao kwa 
kuweka pesa kwa urahisi na 
unafuu kwani huduma hiyo 
inapatikana mahali popote 
kwa njia ya simu (NBC Kigan-
jani).

 Alisema kupitia ‘NBC Kua 
Nasi’ wafanyabiashara wadogo 
kama mamalishe, madereva 
bodaboda, wasindikaji pamoja 
na wasusi wataweza kuhifadhi 
pesa zao kwa urahisi zaidi na 
kuacha kukaa na pesa taslimu 
njia ambayo si salama. 

“Makundi haya yanaajiri 
watu wengi sana na ufikaji wa 
huduma za kifedha kwao ume-
kuwa mgumu na mara nyingi 
wanakaa na fedha mkononi, 
hivyo akaunti hii ni sehemu ya 
mpango wa benki yetu katika 
kuhakikisha tunawafikia watu 
wengi zaidi  kuwapatia hu-
duma za kifedha zinazoendana 
na shughuli zao za kiuchumi,” 
alisema Barnabas.

Aidha, mteja ataweza kupata 
riba ya hadi asilimia 2 ataka-
poweka fedha kwenye akaunti 
hiyo ndani ya mwaka.

 Mmoja wa wafanyabi-
ashara, Dativa Ngowi, alisema 
huduma hiyo itakuwa msaada 
mkubwa kwa kupunguza 
gharama za uendeshaji za kila 
mwezi pamoja na makato ya 
kutoa pesa.

Walalamikia kupaa kwa bei ya limao

Na Timothy Itembe, TARIME

JAMII imetakiwa kuondokana 
na tabia ya kujisaidia vichakani 
kwani kufanya hivyo ni moja ya 
njia ya kuchochea magonjwa ya 
mlipuko.

Mratibu wa Uelimishaji Afya 
na Ofisa Afya wa Halmashauri ya 

Mji wa Tarime mkoani Mara, Ag-
grey Hyera, alisema hayo katika 
mahojiano na gazeti hili juu ya 
kujikinga na magonjwa ya mlipu-
ko.Hyera alisema ili kuondokana 
na magonjwa ya mlipuko, kuna 
haja  jamii kuondokana na tabia 
ya kujisaidia vichakani, badala 
yake wajenge tabia ya kujisaidia 

chooni na choo hicho kiwe bora.
Aliongeza kuwa hatarajii kuo-

na binadamu ambaye anaishi 
karne ya  21 hana choo badala 
yake watu wake wanaenda ku-
jisaidia porini, jambo ambao ni 
hatari kwa afya ikiwamo kuen-
eza maambukizi ya magonjwa ya 
mlipuko. “Magonjwa ya mlipuko 

kama vile kuhara damu, ma-
gonjwa ya matumbo yote hayo 
yanatokana na binadamu kula 
kinyesi…kwa maana hiyo lazima 
sasa jamii iondokane na tabia 
ya kujisaidia porini badala yake 
ijenge tabia ya kwenda kujisaida 
chooni na kufanya hivyo ni moja 
ya maendeleo,” alisema Hyera.

Jamii yahimizwa matumizi ya vyoo

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate Mwegelo (kushoto), akimkabidhi zawadi ya simu mteja wa muda mrefu wa Vodacom Tanzania Plc, 
Saleh Semjaila, wakati wa uzinduzi wa duka la kwanza la kampuni hiyo, wilayani humo, mkoani Pwani juzi. Wapili kushoto ni Katibu 
Tawala wa wilaya hiyo, Mwanana Msumi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Ashton Balaigwa, 
MOROGORO

MAHITAJI makubwa ya mali-
mao na ndimu katika masoko 
ya Kenya ambayo yanatumiwa 
kama tiba asili dhidi ya maam-
bukizi ya ugonjwa wa homa kali 
ya mapafu (Covid-19) yamesaba-
bisha kupanda bei bidhaa hiyo.

Bei imepanda kutoka Sh. 500 
hadi 2,000 kwa fungu la mali-
mao katika masoko ya mjini Mo-
rogoro.

Baadhi ya wananchi ka-
tika Mkoa wa Morogoro wame-
walalamikia wafanyabiashara 
hao katika masoko ya manispaa 
kwa kupandisha kwa kasi bei 
hiyo ya malimao, huku baadhi 
yao wakishindwa kuitumia bid-
haa hiyo.

Ummy Peter, mkazi wa Ki-
honda Maghorofani Manispaa 
ya Morogoro, alisema kwa sasa 
bei ya limao haishikiki katika 
masoko ya Sabasaba na Mawenzi 
kutokana na limao moja kuuzwa 
kati ya Sh. 400 kwa limao dogo 
na shilingi 700 kwa limao kubwa 

tofauti na bei ya kawaida ilikuwa 
ikiuzwa Sh. 100 wakati wa ku-
wapo kwa tishio la maambukizi 
ya virusi vya corona vinavyo-
sababisha ugonjwa wa COVID-19 
miezi michache iliyopita.

“Kipindi cha tishio la corona 
malimao yalikuwa mengi, katika 
soko la Mawenzi tulikuwa tuki-
uziwa kati ya shilingi 50 mpaka 
100 kwa limao, tena kubwa sana 
na unabembelezwa na wafanya-
biashara, lakini hivi sasa limao 
dogo ni shilingi 400 na kub-
wa  700 tena ni dogo na halina 
maji ya kutosha  na ukitaka fun-
gu wanauza shilingi 1,500 mpaka 
2,000,” alisema Ummy.

Naye Rehema Msuya, mkazi 
wa Mazimbu, alisema kutokana 
na kupanda kwa bei ya malimao 
katika      masoko ya Manispaa ya 
Morogoro, analazimika kununua 
malimao yaliyosindikwa kwenye 
mifuko ya plastiki kwa bei ya 
shilingi 100 mpaka 200 kwenye 
maduka ya kawaida.

“Kwa kweli hivi sasa limao hal-
ishikiki huko sokoni bei ni kub-
wa sana, sasa sijui msimu ume-

kwisha au mahitaji ya malimao 
yamekuwa makubwa, maana 
kipindi    kile cha corona mali-
mao tulikuwa tunanunua kwa 
bei ya kutupa sana,” alisema Re-
hema. Baadhi ya wafanyabiasha-
ra wa bidhaa hiyo katika soko 
la Mawenzi, walieleza kuwa ku-
panda kwa bei hiyo ya malimao 
inatokana na wafanyabiashara 
wakubwa kufika sokoni hapo na 
kununua kwa bei ya jumla kuto-
ka kwa wakulima na kusafirisha 
bidhaa hizo kuelekea Kenya ku-
tokana na kuwapo kuwapo kwa 
mahitaji makubwa.

Shomari Mwinyi anayefanya 
biashara ya kuuza malimao soko 
la Mawenzi, alisema analazimika 
kuyafuata malimao hayo kwa 
wakulima mashambani katika 
vijiji vya Matombo, Kinole na Mg-
eta na kwenda kuuza katika soko 
la Mawenzi kutokana na bidhaa 
hiyo kuwa adimu.

  “Malimao hivi sasa yame-
kuwa adimu sana…ninachok-
ueleza kuna wafanyabiashara 
wakubwa wanatoka mikoa 
mbalimbali wanaenda huko vi-

jijini kwa wakulima wananunua 
malimao yakiwa bado madogo 
kwa bei wanayotaka wakulima, 
limao moja linauzwa mpaka mia 
tano nasikia,       wanasafirisha 
wanapeleka Kenya yanahitajika 
sana, kwa hiyo ndio maana bei 
imepanda ya malimao,” alisema 
Shomari. Naye Tatu Shukuru 
mfanyabiashara wa malimao ka-
tika soko la Manzese, alisema bei 
ya malimao imekuwa juu tofauti 
na kipindi cha tishio la ugonjwa 
wa corona Machi mwaka huu, 
ambapo limao moja lilikuwa 
likiuzwa kwa shilingi hamsini 
mpaka mia moja huku fungu 
lenye malimao kumi makubwa 
likiuzwa kwa bei ya shilingi 500.

Alisema kwa sasa malimao 
hayo yamekuwa yakiuzwa kati 
ya shilingi 300 mpaka 500, huku 
f    ungu la limao likiuzwa kati 
ya shilingi 1,000 mpaka 2,000 
kutokana na wakulima kuwa-
pandishia         bei kwa sababu 
bidhaa hiyo msimu wa mavuno 
umeanza kuisha pamoja   ku-
wapo kwa mahitaji katika 
masoko mengine nchini.



isikupite

BEKI wa Hispania, Sergio 
Ramos ameweka rekodi 
ya kuwa mwanasoka wa 
kwanza Ulaya kuichezea 
timu ya taifa mechi nyingi 
zaidi, baada ya kumpiku 
nguli wa Italia, Gianluigi 
Buffon. Jumamosi Ramos 
aliichezea Hispania mechi 
ya 177 wakati ikitoka 
sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Uswisi, ikiwa ni baada ya 
Jumatano kuifikia rekodi 
ya Buffon ya mechi 176 
wakitoka sare kama hiyo 
dhidi ya Uholanzi. Kwa 
maana hiyo Ramos ame-
bakiza mechi nane tu kui-
fikia rekodi inayoshikiliwa 
na kiungo wa zamani wa 
Misri, Ahmed Hassan.
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N
I goli gani tamu kwenye soka? 
Mchezaji kumpiga chenga mlinzi na 
kufunga? Mkwaju wa penalti? Ku-
funga kwa kumpiga kanzu golikipa? 

Bao la adhabu ndogo “free-kick”?
Mashabiki wa soka wanajua kwamba, ku-

funga bao kwa shuti la free-kick ni sanaa. 
Kumekuwa na wachezaji wengi wenye uwezo 
huo kwa kipindi cha nyuma. 

Nyota kama Juninho, Roberto Carlos, Ron-
aldinho na David Beckham ni miongoni mwa 
wachache waliokuwa na kipaji hicho.

Kuwa na mchezaji kwenye timu mwenye 
uwezo mkubwa wa kufunga kwa mashuti ya 
adhabu ndogo ni faida kwa timu, kwani ana 
uwezo wa kuipa ushindi wakati wowote.

Katika kizazi cha sasa kuna wachezaji we-
nye kipaji hicho, ambao wanaweza kufunga 
mabao matamu kwa mashuti ya adhabu 
ndogo.

Makala haya yanakuchambulia wachezaji 
watano wenye mabao mengi yanayotokana 
na mashuti ya adhabu ndogo, unawajua? 
Hawa hapa....

#5. Aleksandar Kolarov – Mabao 22
Aleksandar Kolarov ni mmoja wa mabeki 

wa pembeni wenye uwezo mkubwa wa ku-
funga kwa adhabu ndogo. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 34, amefunga asil-
imia 35 ya mabao yake kwa free-kick, kitu am-
bacho ni cha kuvutia, hasa kwa mlinzi.

Nyota huyo wa zamani wa Manchester City 

na AS Roma, mara kwa mara amekuwa aki-
itwa Roberto Carlos wa Serbia, kwa sababu 
ya nguvu yake yake ya kupiga mashuti kama 
iliyokuwa kwa gwiji huyo wa Brazil.

Kinachompa sifa zaidi ni uwezo wake wa 
kufumua mashuti kwa umbali mrefu katika 
sehemu yoyote.

Moja ya mabao yake yanayokumbukwa zai-
di ni lile alilofunga wakati Serbia ikicheza na 
Costa Rica kwenye fainali za Kombe la Dunia 
mwaka 2018 na lile aliloifungia AS Roma kwe-
nye mchezo wa maandalizi ya msimu mpya 
dhidi ya Athletic Bilbao mwaka jana.

#4. Hakan Calhanoglu – Mabao 26
Kama wewe ni mtu unayefuatilia soka la 

Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, utakuwa 
unamjua vizuri Hakan Calhanoglu hasa ku-
tokana na uwezo wake wa kupiga mashuti. 
Anafunga kutoka upande wowote mpira 
utakapotengwa.

Asilimia 38 ya mabao yake kwenye klabu 
hiyo ya Ujerumani (akiwa pia ameichezea 
timu ya daraja la chini ya Karlsruher SC) ya-
metokana na mashuti ya free kick!

Pia nani anayeweza kusahau msimu wa 
2014-15 wakati alipofunga mabao tisa ya free-
kick kwa Bayer Leverkusen! Ndio, kwa msimu 
mmoja!

Bahati mbaya, Calhanoglu ile nguvu yake 
ya kufunga mabao hayo imepungua tangu al-
ivyohamia AC Milan mwaka 2017; kwani ame-
funga matatu tu.

#3. Miralem Pjanic – Mabao 26
Licha ya kufunga mabao mengi ya free kick 

kama Calhanoglu, nyota huyo wa kimataifa 
wa Bosnia, Miralem Pjanic, anatajwa kama 
mmoja wa wachezaji wenye rekodi nzuri 
zaidi.

Amecheza pamoja na Cristiano Ronaldo na 
Paolo Dybala pale Juventus, lakini Pjanic ana 
rekodi nzuri zaidi ya kufunga free-kick kwa 
‘Bianconeri’ hao kuliko wachezaji hao wawili.

Pjanic, ambaye kwa sasa amesajiliwa kule 
Barcelona, pengine anaweza kuwa msaidizi 
wa Lionel Messi, ingawa atatakiwa kuonyesha 
uwezo mkubwa zaidi ili aweze kuaminiwa na 
‘Blaugrana’ hao.

Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 
30, amefunga mabao 22 ya free-kick katika 
klabu hiyo, huku mengine manne akifunga 
kwa timu yake ya taifa. Cha kufurahisha ni 
kwamba asilimia 68 ya mabao yake ya free-
kick yamekuja katika miaka mitano iliyopita, 
hivyo kumfanya kuwa mmoja wa wachezaji 
bora zaidi duniani katika nafasi hiyo.

#2. Lionel Messi – Mabao 53
Lionel Messi amefunga mabao 21 ya free-

kick kwa klabu na timu ya taifa kwa misimu 
mitatu tu iliyopita.

Messi hakuwa mpigaji wa free-kick kiasili. 
Lakini hilo amekuja kulifanya baadaye na 
amekuwa mzuri zaidi kwa mipira hiyo.

Nyota huyo wa kimataifa wa Argentina 
amekuwa bora zaidi kwa kufunga free-kick 
kwa sasa, si tu kwa kufunga, hata kwa pasi za 
mwisho.

Unakumbuka lile bao la umbali 
wa yadi 35 alilofunga dhidi ya Liv-
erpool mwaka jana? Au lile dhidi 
ya Marekani mwaka 2016, au 
lile dhidi ya Real Madrid mwaka 
2012? Tunaweza kuyaorodhesha 
mengi sana!

Kwa sasa ana mabao 53 ya 
free-kick, huku 47 akifunga pale 
Barcelona na mengine akifunga 
akiwa na jezi ya timu ya Taifa ya 
Argentina.

#1. Cristiano Ronaldo – Mabao 57
Cristiano Ronaldo anabaki 

kuwa bora zaidi kwa mipira ya 
free-kick, lakini nguvu yake in-
aonekana kushuka katika miaka 
ya hivi karibuni.

Uwezo wa Ronaldo kufunga 
kwa  mashuti ya adhabu ndogo ni 
mkubwa zaidi na pengine kutoka-
na na umri kwenda, uwezo wake 
kwa sasa unashuka, lakini bado 
anasimama kama kinara.

Amefunga mabao mengi sana 
ya free-kick kuanzia kule Man-
chester United, Real Madrid na 
sasa Juventus.

Pia kwa timu yake ya Taifa ya 
Ureno ndiye kinara asiyepingika, 
kwani hadi sasa anashikilia reko-
di ya kufunga mabao mengi zaidi 
kwa kikosi hicho.

Alifikisha mabao 100 aliyoi-
fungia timu yake ya taifa yakiwa 
mengi zaidi kuliko mchezaji yey-
ote wa timu ya taifa kwa Bara la 
Ulaya.

Makinda 10 wakutazamwa Ligi ya Mabingwa Ulaya 2020-21      uk. 12&13

Wachezaji watano wenye 
mabao mengi ya ‘free-kick’

Ronaldo
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“Kama kesho Cristiano Ronaldo 
akiamka na kusema, ‘nataka kwenda 
kucheza sehemu nyingine’, nani 
anaweza kumnunua? Ni mzunguko 
uliofungwa. PSG imeingia kwenye 
mzunguko huo. Tunatakiwa kuji-
andaa kwenye dirisha la usajili na 
hivyo ndivyo tunavyofanya, tuna 
vipaumbele vyetu, orodha yetu, 
lakini yasiyotarajiwa yanaweza 
kutokea, “Mkurugenzi wa Soka wa 
Klabu ya PSG, Leonardo.

“Namjua vizuri sana [Paul Pogba] 
na analijua kundi lile [Man United] 
vizuri, kwa hali aliyonayo pale 
klabuni kwa sasa, hawezi kuridhika 
nayo na hasa muda wa kucheza na 
nafasi anayocheza. Kuna nyakati 
mambo yanakuwa magumu kwa 
hali fulani na unaona kabisa se-
hemu uliyopo haina maana tena, na 
hivyo ndivyo ninavyoona mambo 
yanavyokwenda kwa Pogba,” Ko-
cha wa timu ya Taifa ya Ufaransa, 
Didier Deschamps.

“Ni ligi tatu zenye aina tofauti kabi-
sa ya soka, nilipata uzoefu mkubwa 
sana wa kujifunza kule Italia, moja 
ya shule bora kabisa kwenye suala 
la ulinzi, pia nilikuwa na uhusiano 
mzuri na (Paolo) Maldini na (Ales-
sandro) Nesta, ambapo nilicheza nao 
kwa miaka miwili, hivyo nilijifunza 
mechi kutoka kwao, soka la Ufaran-
sa, halitumii nguvu kubwa na PSG ni 
kama imetawala pale, Uingereza ni 
ligi inayotumia nguvu na kasi kubwa 
sana, iko tofauti sana na ligi hizi 
mbili,” beki wa Chelsea, Thiago Silva 
azichambua EPL, Serie A, Ligue 1.

Nukuu“LONDON, England 

L
IGI ya Mabingwa Ulaya ni michuano mikubwa 
inayoshirikisha timu 32 bora kwenye bara hilo. 
Kwa miaka mingi, wachezaji wengi wameweka 
alama yao kwenye ligi hiyo. 

Wayne Rooney aliweka alama ya kuanza kucheza 
michuano hiyo kwa kufunga hat-trick miaka 15 iliyo-
pita.

Hivi karibuni, kinda kutoka Norway, Erling Braut 
Haaland alijitambulisha yeye mwenyewe kwa kufunga 
hat-trick kwenye mchezo wake wa kwanza wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu uliopita na kuwa mchezaji wa 
tisa katika historia ya mashindano hayo kufanya hivyo.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 10-bora vi-
jana ambao wanaweza kuleta mchango mkubwa kwe-
nye mashindano hayo msimu huu wa 2020-21, hawa 
hapa...

#10. Ryan Gravenberch (Ajax)
Ryan Gravenberch ni mchezaji aliyetokea kwe-

nye akademi ya Ajax. Kiungo huyu wa kati, ambaye 
anaweza kucheza kama kiungo mkabaji, aliweka 
historia ya kuwa mchezaji mwenye 
umri mdogo zaidi pale 
Ajax wakati 
alipoanza 
ku c h e z a 
k w e n y e 
m s i m u 
wa Ligi 
Kuu ya 
Uholanzi, 
E r e d i -
v i s i e , 
m s i m u 
wa 2019-
20.

A l i a n z a 
kucheza akiwa 
na umri wa miaka 
16 na Gravenberch 
amecheza mechi tatu 
za Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu huu. Bado 
hajatoa mchango wa bao, la-
kini ni mmoja wa wachezaji wa 
kuchungwa sana kwenye mashinda-
no haya.

Mchezaji wa zamani wa Uholanzi, Ronald de Boer 
amebainisha kwamba, Gravenberch ni mmoja wa 
wachezaji wakali wenye kipaji kikubwa zaidi kuliko 
Matthijs de Ligt.

#9. Giovanni Reyna (Borussia Dortmund)
Giovanni Reyna ni mmoja wa wachezaji wanaota-

biriwa makubwa zaidi katika soka la Marekani. Baada 
ya kuwasili hapo akitokea Borussia Dortmund kipindi 
cha majira ya joto kilichopita, Reyna mara kwa mara 
amekuwa akilinganishwa na Christian Pulisic kwa 
staili yake ya uchezaji.

Reyna tayari amefunga mabao matatu na kutoa pasi 
za mwisho saba katika mechi 29 kwenye mashindano 
yote kwa klabu hiyo ya Bundesliga. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 17, anayecheza nafasi ya ki-
ungo mshambuliaji bado hajafunga katika mechi tano 
za mashindano ya Ligi ya Maingwa Ulaya, lakini tayari 
ametoa pasi ya mwisho moja.

Mkurugenzi wa Dortmund, Carsten Cramer, 
anaamini klabu ilishinda kamari kwa kumsajili Reyna.

#8. Eduardo Camavinga (Rennes)
Eduardo Camavinga, katika msimu wake wa kwan-

za, mzaliwa huyo wa Ureno mwenye uraia wa Ufaran-
sa, alikuwa nguzo ya kiungo kwa klabu hiyo ya Ligue 1, 
ambayo ilimaliza nafasi ya tatu kwenye msimamo na 
kufanikiwa kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Katika umri wake wa miaka 17, nyota huyo ameo-
nyesha uwezo wa kuvutia zaidi dimbani. Hata hivyo, 
kufunga ni sehemu ambayo anaweza kuimarika zaidi 
– Camavinga amefunga mara mbili katika mechi 52 
kwenye mashindano yote kwa klabu hiyo.

Zaidi ni kwamba, kinda huyo aliweka his-
toria ya kuwa mchezaji wa pili mdogo 
zaidi wa Ufaransa kufunga bao, 
na anaweza kujiongeza zaidi 
kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

#7. Eric 
Garcia (Manchester 

City)
Eric Garcia aliripotiwa kuwa ni mmoja 

wa nyota waliokuwa wanawaniwa zaidi na Bar-
celona kipindi cha majira ya joto kilichopita kabla ya 
Manchester City kukaza uzi na kumbakisha.

Kulikuwa na sababu nzuri kwa nini Man City walia-
mua kumbakisha Garcia. Chini ya mwalimu Pep Guar-
diola, Garcia ameonyesha namna gani alivyopevuka 
kwa kuwasaidia John Stones na Nicolas Otamendi, 
huku akitengeneza upatina mzuri na Aymeric Laporte 
kwenye safu ya ulinzi.

Na wakati mchezaji huyo akikubali kubakia na klabu 
hiyo angalau kwa msimu mwingine mmoja, anaweza 
kuwa suluhisho la timu hiyo katika safu ya ulinzi kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu.

#6. Curtis Jones (Liverpool)
Zinaweza kuwa siku nzuri kwa kinda, Curtis Jones 

kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, na tayari ameshao-
nyesha umuhimu wake kwa kikosi cha Liverpool.

Msimu uliopita, kiungo huyo wa kati alikuwa 
mchezaji wa pili mwenye umri mdogo zaidi kwa kiko-
si cha Liverpool kufunga kwenye Ligi Kuu ya England, 
pia akifunga bao lake la kwanza kwa klabu hiyo.

Jones, ambaye ameimarika haraka katika kikosi cha 
Jurgen Klopp alionyesha kiwango cha kuvutia kwenye 
mchezo wa Ligi ya Mabingwa dhidi ya Atalanta 
msimu huu.

Kinda huyo anaonekana 
kuwa na muda mwingi 
zaidi wa kucheza 
kwenye Ligi 
ya Ma-

bingwa Ulaya msimu huu chini ya Klopp.

#5. Joshua Zirkzee (Bayern Munich)
Joshua Zirkzee alianza vizuri sana kwenye Ligi Kuu 

ya Ujerumani, Bundesliga, wakati alipoingia akitokea 
benchi na kufunga dhidi ya Freiburg na Wolfsburg. 
Mabao yake mawili ya kwanza yalimfanya kuwa 
mchezaji wa tatu mwenye umri mdogo zaidi kuifun-
gia Bayern Munich.

Raia huyu wa Uholanzi anaonekana kuwa ndiye 
mrithi sahihi wa Robert Lewandowski ambaye ali-

funga kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu uli-
opita.

Ingawa Zirkzee hajafunga bao kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya msimu huu, hilo lin-
aweza kubadilika haraka, na anaonyesha 
ni mchezaji ambaye anaweza kubadilisha 
mambo haraka.

#4. Mason Greenwood (Manches-
ter United)

Mason Greenwood ndio kwanza ame-
fikisha umri wa miaka 19, lakini tayari 
amecheza mechi zaidi ya 61 kwa klabu 
yake na kufunga mabao 19 na kutoa 
pasi za mwisho sita. Kiukweli amekuwa 

mchezaji mwenye mchango mkubwa 
kwa klabu yake na amekuwa akifa-

nanishwa na gwiji, George Best.
Mmoja wa wahitimu bora 
wa akademi ya Manchester 

United katika miaka ya hivi 
karibuni. Greenwood 

alijitambulisha yeye 
mwenyewe kwe-

nye Ligi Kuu 
ya England 

msimu ul-
iopita, 

aki -

funga mabao 10, kitu kilichomfanya kuwa kinda wa 
kwanza katika misimu saba kufanya hivyo.

Msimu huu, Greenwood alifunga bao lake la kwan-
za kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini yanaweza 
kuwa yanakuja mengi zaidi kwenye michuano hiyo 
kama ataendelea kuimarika.

Kocha Ole Gunnar Solskjaer tayari anafikiria mengi 
kwa Greenwood, ambaye anaweza kuwa Muingeneza 
mwingine atakayekuwa na mchango mkubwa zaidi 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#3. Rodrygo (Real Madrid)
Tofauti na wachezaji wengine kwenye orodha hii, 

kinda wa Real Madrid, Rodrygo tayari ameshaweka 
alama yake kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Msimu uliopita, nyota huyo wa kimataifa wa Brazil 
mwenye umri wa miaka 18, alifunga hat-trick dhidi ya 
Galatasaray na kuwa mchezaji wa pili mwenye umri 
mdogo zaidi kwenye historia ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya kufanya hivyo.

Rodrygo ambaye ni nyota wa zamani wa Santos 
mara kwa mara amekuwa akilinganishwa na Robinho 
na Neymar. Amekuwa akiaminiwa na kocha wa Real 
Madrid, Zinedine Zidane, kocha pekee kwenye histo-
ria ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kushinda taji hilo mara 
tatu mfululizo.

#2. Ansu Fati (Barcelona)
Ansu Fati msimu uliopita aliweka historia ya kuwa 

mchezaji wa kwanza mwenye umri mdogo zaidi ku-
funga kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, wakati alipo-
funga dhidi ya Inter Milan.

Fati tayari ameonyesha kuimarika kwake chini 
ya kocha mpya wa Barcelona, Ronald Koeman 
msimu huu. Amefunga mabao manne kwenye 
La Liga – moja akifunga kwenye mchezo wa El 
Clasico wakati wakifungwa na Real Madrid 
na lingine kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
huku akiwa na pasi za mwisho tatu.

Bila shaka yoyote ni mmoja wa 
wachezaji bora waliohitimu kutoka 

akademi ya Barcelona, La Masia hivi 
karibuni tangu Lionel Messi, 

angeweza kufanya 

makubwa Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini amekubwa 
na majeraha yatakayomweka nje kwa muda mrefu.

#1. Erling Braut Haaland (Borussia Dortmund)
Erling Braut Haaland bila shaka yoyote ni mmoja wa 

wachezaji vijana wanaovuma kwa sasa katika sayari 
hii. Ameichukua Ligi ya Mabingwa Ulaya kama bata 
kwenye maji.

Baada ya kufunga mara tisa kwa RB Salzburg kwe-
nye mwanzo wake wa Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
huu, ikiwamo hat-trick katika mchezo wake wa kwan-
za, kinda huyo wa kimataifa wa Norway alipata nafasi 
ya kujiunga na Borussia Dortmund kipindi cha majira 
ya baridi, ambako ameendelea kuwa kwenye kiwango 
cha kuvutia.

Mshambuliaji huyo wa kati mwenye umri wa miaka 
20, tayari amefunga mabao manne kwenye mashinda-
no hayo msimu huu.

Nyota wa zamani wa timu ya Taifa ya England, Jer-
maine Jonas, amemwelezea Haaland kama ni mmoja 
wa washambuliaji waliokamilika duniani.

Anatajwa kuwa ndiye nyota atakayetamba zaidi 
baada ya Cristiano Ronaldo na Lionel Messi kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Makinda 10 wakutazamwa Ligi ya Mabingwa Ulaya 2020-21

Haaland



MSHAMBULIAJI wa zamani wa Arsenal, 
Mfaransa Thierry Henry, ni mchezaji pekee 
hadi sasa anayeshikilia rekodi katika Ligi 
Kuu England ya kufunga mabao 20 na 
kutoa pasi za mwisho (assist) 20 katika 
msimu mmoja wa ligi hiyo, akifanya hivyo 
msimu wa 2002-03.
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Na Adam Fungamwango

K
ESHO Jumanne, timu ya 
Taifa ya Tanzania, Taifa 
Stars, inatupa karata ny-
ingine itakapocheza tena 

na Tunisia kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

Ijumaa iliyopita nchini Tunisia, 
Stars ilichapwa bao 1-0 kwenye 
mechi za kufuzu AFCON mwaka 
2022 nchini Cameroon.

Tanzania inakamata nafasi ya 
tatu ikiwa na pointi tatu, ikicheza 
mechi tatu, ikishinda moja na ku-
fungwa mbili, huku Tunisia baada 
ya ushindi huo, ikikamata usukani 
wa Kundi J kwa kufikisha jumla ya 
pointi tisa, ikishinda michezo yake 
yote mitatu iliyocheza.

Equatorial Guinea, baada ya ku-
pata ushindi ugenini wa mabao 3-2 
dhidi ya Libya, inakwea hadi kwe-
nye nafasi ya pili ikiwa na pointi 
tatu, kama Libya na Stars, lakini 
yenyewe ina uwiano mzuri wa 
magoli ya kufunga na kufungwa, 
Libya ikishika mkia kutokana na 
mabao mengi ya kufungwa.

Pamoja na kufungwa, Stars kwe-
nye mechi ya kesho ina sababu 
kadhaa za kushinda ili kupata 
pointi tatu, zitakazowafikisha 
pointi sita kwa ajili ya kusaka tiketi 
hiyo...

#1. Kurekebisha makosa ya 
mechi iliyopita

Kocha Mkuu, Etienne Nday-
iragije amesema kupoteza mechi 
dhidi ya Tunisia kulitokana na 
makosa madogo madogo ambayo 
ameahidi kuyarekebisha kabla ya 
mechi nyingine. Akasema kipigo 
hicho kimekuwa ni somo, hivyo 
watapambana kwenye mechi za 
marudiano.

“Mechi ilikuwa kubwa na ngu-
mu. Wapinzani wetu ni moja kati 
ya timu kubwa Afrika, wapinzani 
wetu walijitahidi kutushambulia 
sana, lakini na sisi tulikaa imara. 
Hiyo inaonyesha jinsi gani mechi 
ilivyokuwa ngumu pande zote 
mbili. Tumefungwa kwa sababu 
walipata penalti.

 “Ulikuwa ni mchezo mgumu na 
wenye ushindani, tunarudi nyum-
bani tunaamini tutafanya vizuri na 
kupata matokeo chanya kwenye 
mchezo wetu wa marudio,” alise-
ma Ndayiragije, ikionyesha kuwa 
ameyaona makosa yote, hivyo 
kwenye mechi ya kesho kunaweze-
kana kuwapo kwa mabadiliko 
makubwa.

#2. Kubadilisha mfumo wa 
ushambuliaji

Iwapo Stars inahitaji kushinda 
mechi ya kesho, inahitaji kubadi-

Kwa nini Tunisia haitatoka 
kwa Mkapa dhidi ya Stars?

lika na kuchezesha mastraika 
wawili badala ya mmoja. Katika 
mechi ya Ijumaa, Stars ilikuwa 
na straika mmoja tu mbele, John 
Bocco ambaye pamoja na kujita-
hidi sana, lakini walikuwa kwe-
nye wakati mgumu dhidi ya ma-
beki wawili wa Tunisia, warefu 
na wenye nguvu, lakini pia waki-
saidiwa na kiungo mkabaji wao.

Kilichotokea ni kwamba Bocco 
anapoupata mpira na kuuzuia, 
viungo wa Stars walikuwa wa-
zito kusogea mbele, badala yake 
ilionekana kama viungo wengi 
walihitaji zaidi kuzuia kuliko 
kushambulia.

#3. Tunisia hii siyo ile
Kingine kinachoweza kuibeba 

Taifa Stars kushinda mechi ya ke-
sho ni kiwango kilichoonyeshwa 

Wachezaji wa timu ya taifa, Taifa Stars, Erasto Nyoni na Faridi Mussa (kushoto), Jonas Mkude na Salum Aboubakar, 
wakijipanga kumdhibiti mmoja wa washambuliaji wa timu ya Taifa ya Tunisia kwenye mechi iliyochezwa nchini humo, 
Ijumaa iliyopita, Stars ikilala kwa bao 1-0.

NIPASHE jumatatu NOVEMBA 16, 2020

na kikosi cha Tunisia kwenye 
mechi ya Ijumaa iliyopita. Kila 
mmoja aliyekuwa akiitazama 
mechi ile, alichokiona ni tofauti 
na alichofikiria. Stars ilionekana 
kuimudu Tunisia. Kama si goli la 
penalti ambalo ililipata, huenda 
mechi hiyo ingeisha kwa sare.

#4. Kutokuwapo kwa Ligi 
Kuu Tunisia

Mpaka sasa hakuna ligi yoyote 
nchini Tunisia. Ligi haijaanza ku-
tokana na mlipuko wa ugonjwa 
wa COVID-19, unaosababishwa na 
virusi vya corona. Kutokuwapo 
kwa ligi, kumewafanya baadhi ya 
wachezaji wa timu hiyo kutoku-
wa kwenye viwango vya kawaida.

Bado wachezaji wa Tunisia wa-
naonekana wazito. Hawana kasi 
ile iliyozoeleka ya wachezaji ku-
toka Afrika Kaskazini, maarufu 
kama Waarabu. Ni wachache 
sana ambao wanacheza soka la 
kulipwa nje ya nchi ambako ligi 
tayari zimeshaanza. Hii ni faida 
kwa Stars ambayo itakuwa iko 
nyumbani.

#5. Kucheza mbele ya 
mashabiki

Kwa aliyetazama mechi iliyo-

pita nchini Tunisia, inawezakana 
moja ya sababu iliyowafanya Wa-
tunisia kubanwa sana na Taifa 
Stars ni kucheza bila mashabiki. 
Ni ukweli usiopingika mashabiki 
wa soka wa Afrika Kaskazini ni ‘vi-
chaa’ wa soka.

Muda wote wanashangilia na 
kuihamasisha timu zao. Kama hazi-
kukufunga kimpira, basi zinaweza 
kuwafunga kwa kelele za mashabi-
ki, ambao hutumia kila kitu wana-
chodhani kinaweza kuwatia hofu 
wapinzani wao kama vile fataki, 
tochi, kelele na vitu vingine vina-
vyofanana na hivyo.

Watunisia walichokosa kwenye 
mechi hiyo ni sapoti kwa mashabi-
ki wao. Kinyume chake, Taifa 
Stars inakwenda kucheza kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, ikiwa 
na asilimia 50 ya mashabiki ambao 
wataruhusiwa kuingia uwanjani.

Kitendo cha kuruhusiwa 
mashabiki ambao wengi wao wa-
takuwa ni Watanzania, ni faida 
kubwa kwenye kupata ushindi.

Mashabiki wa Stars watakaoku-
wa nyuma ya timu yao, watakuwa 
wakiishangilia timu yao mfululizo, 
ikicheza mbele ya Tunisia ambao 
inaonekana hawapo vema mwaka 
huu, ingawa wanaongoza Kundi J.



Jumatatu  Novemba 16, 2020 15

HABARI DODOMA

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMPUNI za ulinzi sekta 
binafsi zimesema zimeji-
panga kuanzisha mtandao wa 
kuorodhesha majina ya walinzi 
wote nchini ikiwa ni sehemu 
ya kuboresha utoaji huduma 
za ulinzi.

Mwenyekiti wa Ulinzi Sekta 
Binafsi Tanzania, Felix Kagisa, 
aliyasema hayo  baada ya ki-
kao cha kampuni hizo kilicho-
fanyika jijini hapa.

“Tumepanga kuanzisha 
mtandao wa kuorodhesha 
majina ya walinzi wote nchini 
ili kuleta ufanisi katika utend-
aji kazi wa kampuni zote,” 
alisema.

Aidha, Kagisa alisema kuwa 
kila mlinzi atatakiwa kuwa na 
kitambulisho na lengo la kuan-
zisha mtandao huo nchini ni 
kuimarisha utoaji wa huduma 
ya ulinzi nchini inakuwa imara.

“Baadhi ya kampuni zime-
shaanza kuandikisha majina 
ya walinzi wao, ili kuwasilisha 
katika mtandao huo jambo 
litakalosaidia upatikanaji 
wa mlinzi pale panapotokea 
changamoto yoyote katika 
kituo chake cha kazi,” alisema.

Kagisa pia alisema wataan-
zisha miradi mbalimbali ili 
kusaidia kampuni hizo kusima-
ma imara na kujiendesha bila 
utegemezi wowote.

Alisema sasa ni wakati wa 
kufanya kazi ya ulinzi kama 
biashara, ili kuongeza kipato 
chao kitakachosaidia uende-
shaji wa kampuni zao bila 
tatizo.

Kadhalika, alisema kuwa 
wameandaa rasimu itakay-
owasilishwa bungeni na 
kujadiliwa ili kuwa na sheria 
itakayoongoza kampuni hizo 
katika utoaji huduma hapa 
nchini.

Kagisa alisema wamekutana 
kuweka mikakati ya kusukuma 
maendeleo ya utendaji wao na 
kuangalia kero zilizopo namna 
ya kuzitatua ili kuleta ubora 
katika utoaji huduma kwa 
jamii.

Mwenyekiti huyo alisema 
walikuwa wanajiandaa na 
mkutano mkuu wa uchaguzi 
utakaofanyika mwakani mwezi 
wa Februari mwakani kwa 
kuwa kila baada ya miaka mi-
tano wanafanya uchaguzi wa 
viongozi wapya.

“Tatizo kubwa katika kampu-
ni zetu hapa nchini ni kwamba 
wanatoza kiwango cha chini 
cha fedha na kufanya sekta 
hiyo kuwa imara na kuleta 
changamoto ndogo ndogo kwa 
watendaji,” alisema.

Majina ya 
walinzi 
kampuni 
binafsi
kuorodheshwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

K
ATIBU Mkuu wa Wiz-
ara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Ba-

lozi Brigedia Jenerali Wilbert 
Ibuge, amewataka wabunge wa 
Tanzania katika Bunge la Afrika 
Mashariki kutanguliza  maslahi 
ya nchi kwenye utekelezaji 
wa   majukumu yao. Balozi 
Ibuge aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokutana na 
wabunge hao, jijini hapa.

Alisema maslahi ya Tanza-

nia ni lazima yawe kipaumbele 
chao katika kutekeleza majuku-
mu yao, ili kufanikisha ushiriki 
wa Tanzania kikamilifu kwenye 
mtangamano wa   Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.

“Endeleeni kushikilia msi-
mamo wa kutanguliza ma-
slahi ya Tanzania siku zote, 
mwendelee kufanya kazi hiyo 
nzuri    kwenye masuala men-
gine yote yanayogusa maslahi 
ya nchi yetu,” alisema.

Balozi Ibuge alibainisha kuwa 
nafasi yao ya ubunge inatokana 
na uwepo wa jimbo lao ambalo 

ni Tanzania. Aliwahimiza ku-
wasiliana mara kwa mara na 
serikali ili kupata maoni, ushau-
ri na msimamo wa serikali kati-
ka kujadili na kupitisha masuala 
mbalimbali ndani ya bunge hilo.

“Pia jiepusheni na migogoro 
ndani ya Bunge na Jumuiya 
kwani kufanya hivyo kutaiwez-
esha Tanzania kujiweka sawa 
katika nyanja za siasa na diplo-
masia,” alisema.

Aliwapongeza namna wana-
vyoshughulikia muswada bin-
afsi wa Marekebisho ya Sheria 
ya Usimamizi wa Forodha ya 

Jumuiya ya Afrika Mashariki.
Kwa upande wake, Mwe-

nyekiti wa Wabunge hao, Adam 
Kimbisa, aliishukuru wizara 
kwa kukutana nao kuwapa 
mwongozo wa namna ya kushu-
ghulikia mambo mbalimbali ya-
nayoendelea ndani ya Bunge na 
Jumuiya kwa ujumla.

Alimhakikishia Katibu Mkuu 
huyo kuwa wabunge hao  wa-
taendelea kuhakikisha maslahi 
ya Tanzania yanazingatiwa ka-
tika hatua zote za mtangamano 
kupitia ushiriki wao katika 
Bunge hilo.

Wabunge wa Tanzania EALA wafundwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema matumizi 
ya vifaa vya kisasa ambavyo 
Wakala wa Usalama na Afya Ma-
hali pa Kazi (OSHA) imewekeza, 
yatasaidia kupunguza malala-
miko sehemu za kazi.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri 
Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Andrew Massawe, 
alitoa kauli hiyo alipokuwa akli-
fungua mafunzo ya siku mbili, 
yaliyoandaliwa na OSHA kwa 
ajili ya wakaguzi wa afya yaliyo-
fanyika jijini hapa.

Massawe alisema matumizi ya 
vifaa vipya vya kisasa hususani 
kipimo cha macho itasaidia sana 
kupunguza malalamiko ya baa-

dhi ya wafanyakazi, kutokubali-
ana na majibu ya vipimo am-
bavyo wanapatiwa.

Pia, alisema itasaidia ku-
wafikia watu wengi kutokana na 
kuwa na majibu yenye uhakika.

“Kitendo cha wakala huu ku-
wekeza kwenye vifaa vya kisasa 
ni jambo la kupongezwa na zuri, 
kwa mfano kifaa kinachopima 
macho kina uwezo wa kutam-
bua uwezo wa macho kuona,” 
alisema.

Aliitaka OSHA kuangalia 
namna pia ya kupata vifaa vya 
vingine vya kisasa kwenye mae-
neo mengine.  Kwa upande 
wake, Mtendaji Mkuu wa OSHA, 
Khadija Mwenda, alisema lengo 
la mafunzo hayo ni sehemu ya 

programu yao ya kuwajengea 
uwezo zaidi wakaguzi wa afya 
wa OSHA.

“Mafunzo ya leo yalikuwa 
maalumu juu ya matumizi ya 
vifaa vipya vya kupima macho 
ambavyo taasisi imenununua,” 
alisema. Alifafanua kuwa vifaa 
hivyo vya macho ambavyo ki-
taalamu vinajulikana kama VT 
1 master vina wigo mpana zaidi 
wa kutoa majibu tofauti na kifaa 
cha snell chart ambacho che-
nyewe kina uwezo wa kupima 
uwezo wa macho kuona mbali 
au karibu tu, hivyo kushindwa 
kubainisha tatizo jingine la ma-
cho. “Pia kifaa cha snell chart 
kinashindwa kutofautisha rangi, 
kuona usiku, kazi yetu pia ni 

kufanya uchunguzi wa ajali se-
hemu za kazi zinapotokea, tath-
mini ndogo tulioifanya, tuliona 
kuwa ajali nyingi zinazotokea 
sehemu za kazi, ukiwauliza wa-
husika wanakuambia hakuona 
kilichotokea,” alisema.

Aliongeza: “Tukaona kwamba 
kumbe mtu anaweza akawa na 
matatizo ya macho bila yeye ku-
jua na hivyo kusababisha ajali.”

  Naye Mkufunzi wa Mafun-
zo hayo, Dk. Robert Mazengo, 
alisema vifaa hivyo vya kupima 
macho ambavyo OSHA, im-
evipata ni vifaa vya kisasa zaidi, 
na vinauwezo mkubwa zaidi 
wa kubaini mambo mbalimbali 
ambayo yatasaidia kuwashauri 
waajiri.

Uwekezaji OSHA kupunguza 
malalamiko sehemu za kazi

Mwenyekiti wa Msikiti wa Nunge, Alhaji Ismail Daud (kulia), akitoa nasaha zake kwa waumini waliohudhuria katika sherehe ya Maulidi ya 
kumbukumbu ya kuzaliwa kwa Mtume Muhamad (S.A.W) zilizofanyika msikitini hapo, Dodoma juzi.  PICHA: PETER MKWAVILA
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WATAALAMU na watoa hudu-
ma za afya katika hospitali na 
vituo vya afya nchini wame-
jengewa uwezo wa kusoma 
mashine za mionzi (Utrasound), 
wajawazito wakati wa dharura, 
ili kurahisisha utendaji na 
kuokoa afya ya mama na mtoto 
aliye tumboni.

Mafunzo hayo yalitabiriwa 
na Hospitali ya Rufani ya 
Kanda Mbeya kwa kushirikiana 
na Shirika la “Foundation For 
medical Know how Transfer” la 
nchini Switzerland kwa kipindi 
cha wiki mbili, jijini hapa.

Mratibu wa mafunzo hayo 
kutoka Hospitali ya Rufani 
ya Kanda Mbeya, Dk. Zacha-
ria Amos, alisema lengo la 
mafunzo hayo ni kuwawezesha 
kuwapima wajawazito na ku-
tambua umri na hali ya ukuaji 
wa mtoto tumboni kabla ya 
kujifungua.

“Tumewajengea uwezo watoa 
huduma mbalimbali wa vituo 
vya afya na hospitali nchini, 
ili wawe na uwezo wa vipimo 
vya dharura vya utrasound 
kwa ujauzito kuanzia wiki 20 
hadi 24 kujua umri wa mimba,” 
pamoja na matatizo mengine 
yanayowakabili na kuchukua 
hatua mapema.

Dk. Amos aliongeza kuwa 
ujuzi huo utawasaidia pia ku-
tambua umri na hali ya ukuaji 
wa mtoto tumboni kabla ya 
kujifungua na endapo kutaku-
wa na tatizo lolote la kuokoa 
maisha ya mama na mtoto 
tumboni. 

Mmoja wa wakufunzi wa 
mafunzo hayo, Gilbert Krae-
henbuehl kutoka nchini Swit-
zerland, alisema mafunzo hayo 
yatawasaidia wataalamu hao 
kutoa huduma za dharura za 
kipimo cha Utrasound kwa 
wagonjwa walio katika hali 
mbaya.

Mahundi Mwasomola ku-
toka Hospitali Teule ya Wilaya 
ya Mbeya, alisema kupitia 
mafunzo hayo watatoa huduma 
ya vipimo vya utrasound na 
matibabu kwa muda mfupi.

Pamoja na kuongeza ujuzi wa 
namna kuhuduma wajawazito 
wanaofika hospitalini katika 
hatua za mwisho za kukaribia 
kujifungua na kujua vihatarishi 
vya uzazi pingamizi kabla ya 
kujifungua.

Mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wa kutumia utrasound 
yamefanyika kwa wiki mbili 
katika Hospitali ya Rufani ya 
Kanda Mbeya na kuhudhuriwa 
na washiriki 48 kutoa hospitali 
pamoja na vituo vya afya ku-
toka mikoa mbalimbali nchini.

Watoa 
huduma 
afya 
wajengewa 
uwezo

Waomba udhibiti bei ya mbolea

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
AKULIMA wa 
pareto mikoa ya 
Mbeya na Songwe 
walioingia kwe-

nye mfumo wa kilimo cha mka-
taba, wameshauriwa kuzalisha 
zao hilo kwa kufuata kanuni 
za kitaalamu wanazoelekezwa 
na wataalamu wa kilimo ili 
kuongeza ubora na thamani.

Wakulima hao wametakiwa 
kukausha mazao yao kwa ku-
tumia mbinu za kitaalamu hasa 
mabani (vibanda vya kukaushia) 
ya kisasa ambayo yanatumia ni-
shati kidogo ili kuhakikisha pa-
reto zao zinakuwa na kiwango 
cha sumu kinachotakiwa.

Msimamizi wa kilimo cha 
zao hilo katika mikoa ya Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini, Mussa 
Malubalo, alisema kwa sasa 

wameanza mikakati maalumu 
ya kuboresha kilimo hicho ka-
tika mikoa yote inayozalisha zao 
hilo kwa kuanzia na Mbeya na 
Songwe.

Alisema mikakati wanayoifan-
ya ni pamoja na kutoa elimu ya 
kitaalamu ya uzalishaji wa zao 
hilo ambalo ni miongoni mwa 
mazao makubwa ya biashara 
kwenye mikoa ya Mbeya na 
Songwe hasa katika wilaya tatu 
ambazo ni Mbeya, Rungwe na 
Ileje.

Alisema katika kuhakikisha 
zao hilo linakuwa la kimkakati, 
wamefanikiwa kuwaunganisha 
wakulima zaidi ya 10,000 katika 
vikundi lengo likiwa kuwafikia 
13,000 ambao tayari wanaen-
delea kunufaika kwa kupatiwa 
elimu na pembejeo.

“Serikali imeelekeza nini cha 
kufanya katika kusaidia wakuli-

ma wa mazao mbalimbali yali-
yopewa kipaumbele, lengo ni 
kuwawezesha kuzalisha mazao 
yaliyo na ubora na kupata 
masoko ya uhakika ya ndani na 
nje ya nchi,” alisema Malubalo.

Mtaalamu wa kilimo cha pa-
reto anayesimamia mikoa ya 
Mbeya na Songwe, Suleiman 
Juma, alisema asilimia 87 ya 
kilimo hicho kwenye mikoa ya 
Mbeya na Songwe ina ubora na 
ndiyo inayotegemewa nchini.

Alisema pareto hiyo ina soko 
la uhakika kutokana na ubora 
wake na unapimwa kutokana na 
kiwango cha sumu kilichomo.

“Tumefikia hatua hiyo baada 
ya kupata maelekezo ya serikali 
na hivyo kuwa na mfumo wa 
kilimo mkataba kwa wakulima 
kwa kuwaunganisha kwenye 
vikundi, tunawapatia elimu 
ya namna ya kuhudumia zao 

hilo kuanzia hatua ya uoteshaji 
miche, palizi mpaka ukaushaji,” 
alisema Juma.

Naye Mratibu wa zao hilo, 
Mkoa wa Mbeya, Michael 
Bishubo, alisema tangu kuanza 
kwa mfumo huo  uzalishaji 
umeongezeka kutoa tani 13,000 
za awali mpaka 19,000 katika 
msimu wa kilimo wa 2019/2020 
na mkakati ni kuongeza tija zaidi 
ya uzalishaji nchini.

Alisema pamoja na ongezeko 
la uzalishaji, pia bei imeongeze-
ka kutoka Sh. 2,000 kwa kilo 
mpaka kufikia Sh. 2,300 na kuna 
uwezekano bei hiyo ikapanda 
zaidi ya hapo misimu ijayo.

Baadhi ya wakulima waliiom-
ba serikali kudhibiti kampuni 
za ununuzi kuwa na mfumo 
endelevu ambao utaleta tija 
kwa wakulima na wanunuzi wa-
naowapunja wakulima.

Wakulima pareto wapewa ushauri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wakulima wa ma-
hindi katika Mkoa wa Mbeya, 
wameiomba serikali kudhibiti 
wauzaji wa mbolea ili wasi-
pandishe bei na kusababisha 
gharama za uzalishaji kuongeze-
ka na kuwa juu kuliko bei wa-
nayouza mazao yao baada ya 
mavuno.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, baadhi ya 
wakulima hao walisema bei ya 
mbolea huwa inapanda bila 
utaratibu hasa mvua ikianza ku-

nyesha na kuiomba serikali ku-
wafikishia bidhaa hiyo mapema, 
ili kuepuka tatizo hilo.

Mmoja wa wakulima hao, 
Stephano Mwalugombo, Kijiji 
cha Ilota, Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya, alisema wafanya-
biashara wanapandisha bei 
kwa kisingizio cha kuongezeka 
gharama za usafirishaji kuto-
kana na ubovu wa barabara hasa 
maeneo ya vijijini.

Alisema wakati mwingine 
wafanyabiashara hao huwa 
wanasafirisha mbolea pamoja 
na pembejeo zingine mapema 

kabla ya mvua na kuzihifadhi 
mpaka mvua ianze kunyesha 
ndiyo waanze kuuza kwa bei ya 
kuruka. “Sisi huwa tunalazimika 
kufuata mbolea Mbalizi ambako 
ni zaidi ya kilomita 20, lakini ni 
bora uende kununua Mbalizi 
usafirishe kwa baiskeli kuliko 
kununua hapa kwa wafanyabi-
ashara wetu kwa sababu huwa 
wanatuumiza sana. Alisema 
wakati mwingine katika maeneo 
yao huwa ni vigumu kujua bei 
elekezi zinazotolewa na serikali 
kutokana na mawasiliano kuwa 
magumu.

Naye Sarafina Myombe, 
alisema kwa sasa wananunua 
mbolea ya kupandia kwa bei ya 
kati ya Sh. 58,000 na 60,000, la-
kini mvua ikianza kunyesha wa-
nauziwa kwa Sh. 70,000. 

Aliiomba serikali kutumia 
utaratibu wa kutuma ujumbe 
mfupi wa simu kwa wananchi 
unaoelezea bei elekezi ya pem-
bejeo kama ilivyo kwa Jeshi la 
Polisi ambalo alidai huwa lin-
atoa tahadhari mbalimbali kwa 
wananchi kuhusu usalama wa 
fedha kwa kutumia jumbe za 
aina hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya mkoani Mbeya, Mayeka Saimon, akikagua gwaride lililoandaliwa na vijana wa Mgambo wakati wa kufunga 
mafunzo yao, mwishoni mwa wiki katika Kata ya Kiwanja wilayani humo. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUPOTEZA nguvu za kiume na 
hamu ya kushiriki katika tendo la 
ndoa kwa wanaume kumeelezwa ni 
moja ya athari za maradhi yasi-
yoambukiza ikiwamo ugonjwa wa 
kisukari.

Hayo yalielezwa jana na ofisa 
kutoka kitengo cha maradhi yasio-
ambukiza Zanzibar wakati akizun-
gumza katika mafunzo ya waandishi 
wa habari kuhusu maradhi yasi-
yoambukiza yaliofanyika Mjini 
Zanzibar.

Alisema kuwa idadi ya wagonjwa 
wa maradhi yasioambukiza Zanzi-
bar yameongezeka na kusababisha 
baadhi ya wanaume kupoteza hamu 
ya kushiriki katika tendo la ndoa.

Alisema sababu ya maradhi ya-
sioambukiza haijajulika isipokuwa 
kuna vichocheo vinavyosababisha 
kuongezeka kwa wagonjwa wa 
maradhi hayo.

Alivitaja baadhi ya vichocheo 
hivyo ni baadhi ya vichocheo 
haviepukiki ikiwamo urithi na umri 
mkubwa.

Alisema baadhi ya watu wanapata 
magonjwa ya kisukari, shinikizo la 
damu, saratani na ugonjwa wa moyo 
kutokana na urithi au umri kuanzia 
miaka 40 na kuendelea.

Aidha, alivitaja vichocheo am-
bavyo vinaepukika ni matumizi ya 
pombe, tumbaku, uvutaji sigara na 
uzito mkubwa.

Alisema ili kuepukana na maradhi 
hayo ni vyema kuepuka kunywa 
pombe, kutovuta sigara, kutokula 
tumbaku na kufanya mazoezi.

Naye mshauri nasaha wa kitengo 
cha maradhi yasiyoambukiza, Rabia 
Ali Makame, alisema asilimia 18 ya 
wananchi wa Zanzibar ndio wanao-
fanya mazoezi ambapo idadi kubwa 
hawafanyi mazoezi na kupelekea 
kupata magonjwa ya maradhi yasi-
yoambukiza.

Alisema madhara ya magonjwa 
hayo hupelekea msongo wa mawa-
zo, vifo vya ghafla, kupata ulemavu 
wa kudumu kutokana na kukatwa 
viungo vya mwili hasa kwa wag-
onjwa wa kisukari na saratani.

Alisema wanaume wapo katika 
hatari zaidi ya kupata magonjwa 
yasioambukizwa ikilinganishwa na 
wanawake kutokana na wanaume 
hubaki na matizo yanayowakumba 
bila ya kumweleza mtu mwingine 
tofauti na wanawake.

“Wanawake wanapokuwa na 
jambo linamkereketa hupenda 
kumweleza mtu mwingine, hali hiyo 
inasaidia kutokuwa na kinyongo 
rohoni tofauti na wanaume ambao 
wao huwa wanabaki nayo wenyewe 
na hupelekea kuwa na msongo wa 
mawazo na hatimaye kupata mara-
dhi yasiyoambukiza,” alisema. 

Aidha, alisema wanafunzi wengi 
wa shule za msingi na sekondari 
Zanzibar wanavuta sigara, hali 
ambayo itapelekea kupata maradhi 
yasioambukiza kutokana na moshi 
wa sigara ambao ni hatari kwa afya 
zao.

Sababu wanaume
kupoteza nguvu 
za kiume zatajwa

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

MKOA wa Kusini Unguja 
umeanza kutekeleza kwa viten-
do hotuba ya Rais wa Zanzibar, 
Dk.  Hussein Ali Mwinyi, ali-
yoitoa wakati akizindua Baraza 
la 10 la Wawakilishi kwa kuanza 
shughuli za usafi katika maeneo 
mbalimbali ya kijamii ikiwamo 
masoko na vituo vya afya.

Akizungumza baada ya zoe-

zi hilo, Mkuu wa Mkoa huyo, 
Ayoub Mohammed Mahmoud, 
alisema  suala la usafi lina 
umuhimu wa kipekee katika ku-
fikia uchumi wa bluu.

Alisema ili kufikia azma hiyo 
ipo haja ya kuweka hali ya us-
afi katika maeneo ya  biashara, 
taasisi za serikali na binafsi 
pamoja na maeneo ya utalii.

  Aliwataka viongozi kuan-
zia ngazi ya wilaya hadi shehia 
kuhamasisha na kusimamia 

wananchi katika kuhakikisha 
wanaitumia siku ya Jumamosi 
ya kila wiki kufanya usafi katika 
maeneo yao.

“Mazingira yakiwa safi huvu-
tia watalii wengi kufika na seri-
kali kupata mapato,” alisema 
Ayoub.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Wilaya ya Kati, Kihamida Mussa 
Khamis na Mkuu wa Wilaya ya 
Kusini, Idrisa Kitwana Mustafa, 
waliahidi kusimamia zoezi hilo 

na kuhakikisha  linakuwa endel-
evu kwa kufanya ukaguzi katika 
maeneo tofauti kila Jumamos ili 
kuwabaini watakaokaidi agizo 
hilo.

Wananchi walioshiriki ka-
tika zoezi hilo walisema hatua 
iliyochukuliwa na uongozi wa 
mkoa huo, itasaidia kupunguza 
au kuondosha hali ya uchafu, 
jambo ambalo litasaidia kuepu-
kana na magonjwa mbalimbali 
yakiwamo ya mlipuko.

Kusini Unguja watekeleza agizo la Mwinyi

Ofisa wa kitengo cha maradhi yasiyoambukiza Zanzibar, Zuhura Saleh, akizungumza na waandishi wa habari kuhusu maradhi hayo. 
PICHA: Rahma SuleimaN, ZANZIBAR 

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

W
AMILIKI  wa 
magari ya biasha-
ra wametakiwa 
kuacha tabia ya 

kujitafutia nyaraka ambazo 
hazikutolewa na mamlaka zina-
zohusika na kuzitumia kufanyia 
biashara ya kusafirishia abiria.

 Onyo hilo lilitolewa na Mku-
rugenzi wa Idara ya Ukaguzi 
na Usalama Barabarani kutoka 
Mamlaka ya Usafiri na Usalama 
Barabarani, Mohamed Simba 
Hassan, alipokuwa akizun-
gumza na wadau wa sekta ya 
usafiri mjini hapa.

 Simba alieleza kuwa serikali 
ilishazuia uingiaji wa gari aina 
ya dungu na kuzuiliwa kusajili-
wa kufanya biashara ya dalada-
la badala yake magari yaliyoku-

wapo yaendelee kutumika hadi 
yatakapochakaa.

Alisema   kwa sasa wame-
jitokeza baadhi ya watendaji 
wasio waaminifu wanaoingiza 
magari hayo na kuyapatia us-
ajili wa nambari za zamani, ili 
yaonekane kuwa ni ya zamani 
na kuyahalalisha bila ya kufuata 
utaratibu.

 Aidha, aliwaonya wasimam-
izi wa ruti wanaojihusisha na vi-
tendo vya uvunjifu wa sheria za 
barabarani pamoja na kuruhu-
su magari binafsi kuchukuwa 
abiria, kuuza zamu pamoja na 
kuruhusu kutowafikisha abiria 
mwisho wa ruti kuacha mara 
moja vitendo vya aina hiyo. 

Aidha katika kikao hicho, 
Simba alielezea mikakati ya 
mamlaka ya usafiri na usalama 
barabarani kuwa katika kipindi 
hiki mamlaka haitosita kum-

chukulia hatua kali za kisheria 
na kinidhamu dereva yeyote 
atakaebainika akivunja sheria 
za usafiri barabarani. 

  Alisema dereva atakaye-
patikana akisababisha ajali 
za kizembe barabarani mbali 
ya kupelekwa katika vyombo 
vya sheria, mamlaka  itam-
fanyia mitihani ya    udereva na 
ikibainika kutozifahamu     she-
ria za barabarani, hatua za ku-
punguza daraja au kufuta leseni 
yake dereva    huyo zitachuku-
liwa.  Sambamba na hilo, Simba 
pia alieleza kuwa wamiliki wa 
magari ya abiria wanamchango 
mkubwa wa kuisimamia sekta 
ya usafiri barabarani, hivyo 
wana wajibu wa kuunga mkono 
juhudi za serikali za kusimamia 
usafiri huo, ili kupunguza ajali 
za barabarani.

  Akizungumzia suala la uk-

aguzi wa vyombo vya moto, 
alieleza kuwa   kuanzia leo  
mamlaka itaendeleza ukaguzi 
wa vyombo vya moto barabara-
ni pamoja na kutoa elimu ya us-
alama barabarani katika vijiwe 
na vituo vya magari ya abiria, 
utekelezaji wa utaratibu huo 
ulikuwa umesitishwa kupisha 
uchaguzi mkuu  wiki chache 
zilizopita.

  Simba aliwaomba wa-
nanchi wote kuripoti vitendo 
vya udhalilishaji na ukiukwaji 
wa sheria za barabarani kwa 
Mamlaka ya Usafiri na Usalama 
Barabarani ili hatua kali ziweze 
kuchukuliwa.

Wadau wa sekta ya usafi-
ri  walisema hivi sasa kumeku-
wa na kikwazo cha Jeshi la Polisi 
kusimamisha magari katika se-
hemu zisizo rasmi, hali ambayo 
inaweza kusababisha ajali.

Wamiliki wa magari wapewa 
angalizo nyaraka zisizo rasmi
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Wafuasi Trump waandamana 
wakidai kuibiwa kura 

		 Simu bei ‘chee’ 
kurahisisha 
uhamiaji 
teknolojia ya 4G 

JOHANESBURG, Afrika Kusini

IMEELEZWA kuwa urahisishwaji 
wa upatikanaji wa simu janja kwa 
bei rahisi ni miongoni mwa njia 
mahususi zinazoweza kuchochea 
uhamiaji kuelekea matumizi ya 
teknolojia za 4G na 5G barani Af-
rika. 

Ujumbe huo umebainishwa kupi-
tia mkutano wa tano kuhusu ma-
wasiliano ya mtandao barani Afrika 
wa Huawei uliofanyika kuanzia 
Novemba 9 hadi 12, mwaka huu.

Ilielezwa kwamba tasnia ya 
Teknolojia za Habari na Ma-
wasiliano (ICT), haijaweza kuwa 
umuhimu zaidi kwa jamii, na kwam-
ba kwa sasa tasnia hiyo ipo mstari 
wa mbele katika kuleta maendeleo 
ya kijamii na kurejesha uchumi 
ulioathiriwa na ugonjwa wa virusi 
vya corona.

“Muunganiko kupitia teknolojia ya 
mawasiliano ni msingi wa mab-
adiliko ya kuelekea ulimwengu wa 
kidigitali,” alisema Dk. Mohamed 
Madkour, Makamu wa Rais, Bi-
ashara Masoko na Ufumbuzi kutoka 
kampuni ya Huawei.

Kwa mujibu wa ripoti ya GSM, 
idadi ya watumiaji wa mtandao we-
nye kasi ya 4G barani Afrika inita-
rajiwa kuongezeka mara tatu katika 
miaka mitano ijayo, huku idadi ya 
watu ikitarajiwa kuongezeka kutoka 
asilimia 55 hadi 80 ifikapo mwaka 
2025.

“Uunganishaji wa ulimwengu 
barani Afrika unahitaji ushirikiano 
thabiti kutoka kwa wadau wote, 
ili kukuza biashara zenye faida na 
pia kuhimiza uwekezaji,” alisema 
Madkour.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya 
Biashara ya Ng’ambo kutoka moja 
ya kampuni zinazotengeneza, Roy 
Zheng, alisema tangu kuanza kwa 
ugonjwa wa corona, mahitaji ya 
vifaa hivyo vinavyotumika kutoa 
elimu yaliongezeka. 

Alisema ili kukidhi mahitaji 
hayo, kampuni yake ilikuwa ikitoa 
‘chipsets’ ambazo zinawezesha 
utengenezaji wa vifaa hivyo kwa 
bei iliyoanzia Dola za Kimarekani 
48.

Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni ya simu ya Tele 1, Lin Ranhao, 
alisema katika miaka ijayo, ukuaji 
wa haraka zaidi wa wigo wa wa-
tumiaji wa 4G unatarajiwa kutoka 
barani Afrika. 

Alisema Afrika ina watumiaji 
wengi wa 2G wanaosubiri kubadili 
kuelekea 4G, lakini licha ya miun-
dombinu iliyo tayari, upenyaji wa 
4G bado uko taratibu.  

Ranhao alisema mipango ya 
ruzuku pamoja na uuzaji wa simu 
janja kwa bei ndogo vitapunguza 
changamoto kwa wanunuzi wa 
kwanza wa simu janja, kuharakisha 
uhamiaji wa 4G na kufungua fursa 
kubwa kwa biashara na kwa maen-
deleo ya binadamu.

			   VOA

Maelfu ya wafuasi wa Rais wa Marekani, Donald Trump, wakiwa wameandamana jijini Washington kumuunga mkono kiongozi 
huyo anayemaliza muda wake. PICHA: REUTERS

WASHINGTON, Marekani

MAELFU ya wafuasi wa Rais Donald 
Trump wameandamana jijini Washing-
ton, kumuunga mkono kiongozi huyo 
anayemaliza muda wake. 

Maofisa wa Marekani wametupilia 
mbali madai ya Rais Trump ya kutokea 
udanganyifu katika uchaguzi wa Novem-
ba 3.

Waandamanaji hao walikuwa waki-
imba nyimbo za kudai kiongozi huyo ana-
faa kuendelea kubakia madarakani kwa 
miaka mengine minne.

Rais Trump na wafuasi wake wana-
dai kwamba, kulifanyika udanganyifu 
kwenye uchaguzi mkuu wa Novemba 3, 

uliopelekea rais huyo kushindwa na Rais 
mteule Joe Biden, na kulazimika kuon-
doka Ikulu baada ya muhula mmoja tu 
madarakani.

Rais Trump binafsi na msafara wake 
wa magari alipita katikati ya maandama-
no hayo akiwa njiani akielekea kwenda 
kucheza gofu, huku wafuasi wake wakim-
shangilia naye akiwaonyesha tabasamu.

Watu wasiopungua 10,000, ambao 
wachache walikuwa wamevaa barakoa, 
walikutana katika ukumbi wa Freedom 
Plaza, kabla ya kuandamana hadi ka-
tika Mahakama Kuu, huku wakipeperu-
sha bendera za kumuunga mkono Rais 
Trump.

“Tulitaka kumwonyesha kuwa tuna-

muunga mkono, tunahisi wanajaribu 
kuiba uchaguzi,” alisema Pam Ross, aki-
maanisha wapinzani wa kisiasa wa Rais 
Trump, ambaye aliendesha gari kwa saa 
nane kutoka Ohio kushiriki maandamano 
hayo.

Kiongozi huyo wa Republican ana-
shikilia madai yake kwamba kulifanyika 
udanganyifu na kwamba alimshinda 
Biden katika uchaguzi wa Novemba 3.

Rais Trump aliandika ujumbe kad-
haa katika mtandao wa kijamii wa Twit-
ter, zenye madai kwamba mashine za 
kuhesabia kura zilikuwa zimedukuliwa na 
kwamba vyombo vya habari vilikuwa na 
hitilafu katika jinsi vilivyotangaza taarifa 
za uchaguzi huo.		  DW

Mapigano Ethiopia, viwanja
vya ndege vyashambuliwa
ADDISABABA, Ethiopia

WANAJESHI katika Jimbo la Tigray lil-
ilopo Kaskazini mwa Ethiopia wamefyatua 
mabomu katika jimbo jirani, kwenye mzo-
zo wao na serikali ya Ethiopia unaoende-
lea kupanuka. 

Hali ya uhasama baina ya serikali na 
wanajeshi wa Tigray People’s Liberation 
Front (TPLF), wanaodhibiti jimbo hilo, 
ilitokota na kusababisha makabiliano ya 
kijeshi mwezi huu.

Maofisa wa jeshi walisema maeneo ya 
viwanja vya ndege yameharibiwa katika 
shambulio la mabomu. TPLF walithibiti-
sha kuhusika, wakisema kuwa mashambu-
lio yalikuwa ni ya ulipizaji kisasi. 

Shirika la ya kutetea haki za binada-
mu la Amnesty International limesema 
limethibitisha kwamba watu wengi 
wameathirika na huenda mamia ya watu, 
walichomwa visu au kukatwa mapanga 
hadi kufa katika mji wa Mai-Kadra (May 

Cadera) mwanzoni mwa mwezi huu.
Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed 

amewashutumu vikosi vinavyowatii vion-
gozi wa Tigray kwa kufanya mauaji ya 
watu wengi, lakini TPLF wamekanusha 
kuhusika.

Abiy aliamuru kufanyika kwa harakati 
za kijeshi dhidi ya TPLF mapema mwezi 
huu, baada ya kuwashutumu kushambulia 
kambi ya kijeshi ya wanajeshi wa shirik-
isho - madai yanayokanushwa na TPLF. 

Mapigano hayo mabaya yamewalazimi-
sha maelfu ya raia kuvuka mpaka na kuin-
gia nchi ya Sudan, ambayo inasema itawa-
patia hifadhi katika kambi ya wakimbizi.

Taatifa zaidi zinaeleza kuwa hali ya 
kisiasa katika Jimbo la Tigray mbaya na 
kwamba kwa sababu huduma ya mtandao 
haipatikani kwa urahisi. 

Wakati huohuo, Kikosi kazi cha dharura 
cha serikali ya Ethiopia kilisema mabomu 
yalifyatuliwa kuelekea katika miji ya Bahir 
Dar na Gondar, katika Jimbo la Amhara, 

Ijumaa jioni.
Ofisa mmoja wa Jeshi la Ethiopia aliliam-

bia Shirika la habari la Reuters kwamba 
bomu moja lilipiga uwanja wa ndege uli-
opo Gondar na kuuharibu kidogo, huku la 
pili lilianguka tu nje ya uwanja wa ndege 
wa Bahir Dar.

Viwanja hivyo vyote vya ndege hutumi-
wa na ndege za kijeshi pamoja na za raia.

Vikosi kutoka Amhara vimekuwa viki-
pigana sambamba na vikosi vya serikali 
kuu ya shirikisho dhidi ya wapiganaji wa 
Tigray.

TPLF imesema kuwa shambulio la 
bomu lilikuwa ni la kulipiza kisasi kwa 
shambulio la hivi karibuni lililofanywa na 
vikosi vya Abiy. 

Shambulio la bomu limeibua hali ya 
wasiwasi kwamba mapigano katika jimbo 
la Ethiopia lililoko kaskazini yanaweza 
kusambaa katika maeneo mengine ya 
nchi.

		  	 BBC
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Mbappe sasa 
fiti kuivaa 
Sweden 
LISBON, Ureno 

DIER Deschamps amethibitisha Kylian Mbap-
pe atakuwa fiti kwenye mchezo wa Ufaransa 
dhidi ya Sweden baada ya kuingia hatua ya fain-
ali ya mashindano ya Ligi ya Mataifa ya UEFA.

Mbappe alikosa mchezo wa Jumamosi wa 
ushindi wa 1-0 dhidi ya Ureno pale jijini Lisbon, 
pia akiwa amewekwa benchi kwenye mchezo 
wa kirafiki waliofungwa na Finland kutoka na 
maumivu ya misuli.

Hata hivyo, Ufaransa iliingia hatua ya fainali 
ya michuano hiyo, na sasa Mbappe atakuwapo 
kwenye mchezo wa kesho Jumanne dhidi ya 
Sweden.

“Atakuwapo, anaonyesha yupo tayari,” alise-
ma Deschamps.

Ufaransa imecheza mechi mbili kati ya tisa za 
Ligi ya Mataifa ya UEFA bila Mbappe, ikishinda 
zote na kufunga mabao matano.

Wakiwa na nyota huyo wa Paris Saint-Ger-
main, wameshinda nne kati ya saba huku waki-
funga bao moja kwa kila mchezo.

Bao la N’Golo Kante la dakika ya 53 liliipa 
ushindi dhidi ya Ureno na kuongoza Kundi lao la 
A3 na kutinga hatua ya fainalli ya makundi.

Messi 
ana sababu kuondoka Barca – Figo

BARCELONA, Hispania 

LIONEL Messi atakuwa na malengo na sababu 
za kutaka kuondoka Barcelona na hakuna kitaka-
choweza kuzuia maamuzi yake, kwa mujibu wa 
mchezaji wa zamani wa klabu hiyo, Luis Figo.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon d’Or, aliish-
tua dunia Agosti mwaka huu wakati alipoitaarifu 
Barca mpango wake wa kutaka kuondoka klabuni 
hapo ambapo amekaa kwa miongo miwili.

Lakini Figo, ambaye alishangaza kwa uhamisho 
wake wa utata kutoka Barca kwenda kwa wapin-
zani wao, Real Madrid mwaka 2000, anaamini 
Messi sasa akili yake inamfanya atake kuondoka 
pale Catalunya.

“Niliona kitu kwa Messi na jaribio lake la kutaka 
kuondoka Barcelona kipindi cha majira ya joto, 
kama ilivyo kwa mashabiki wa soka, walishituka 
na kushangaa,” alisema akiliambia gazeti la Marca.

“Atakuwa na malengo na sababu za kufanya 
maamuzi yake. Sijui nini kilitokea kwake.

“Kila timu inamtaka mchezaji kama Messi, laki-
ni hilo linategemea na hali ya kifedha kama ilivyo 
sasa kwa klabu, fedha atakazoigharimu klabu kwa 
mshahara, na nia ya mchezaji.

“Lakini kwa kawaida, kwenye maisha, kama 
hutaki kwenda popote, mwishoni hakuna kitaka-
chobadilisha akili yako.”

Messi	 mwenye umri wa miaka 33, atakuwa 
mchezaji huru mwishoni mwa msimu huu, ame-
kuwa na mwanzo mbaya msimu huu 2020-21.

Kocha Ureno ajitetea 
kumwacha benchi Jota
LISBON, Ureno

FERNANDO Santos ametetea ua-
muzi wake wa kumwanzisha Diogo 
Jota benchi wakati Ureno ikifungwa 
na Ufaransa kwenye Ligi ya Mataifa ya 
UEFA.

Bao la N’Golo Kante la dakika ya 
53 lilitosha kuwapa ushindi Ufaransa 
Jumamosi na kuongoza Kundi la A3 
na kupata nafasi ya kutinga fainali ya 
makundi.

Santos aliamua kuwachezesha nyo-
ta watatu mbele, Cristiano Ronaldo, 
Bernardo Silva na Joao Felix mjini 
Lisbon, huku Jota akiingia muda mch-
ache baada ya Kante kufunga bao.

Mshambuliaji huyo wa Liverpool 

alitoa pasi nane zikiwa nyingi zaidi 
kuliko za Silva aliyecheza kwa dakika 
72, lakini alimaliza bila kupiga shuti 
langoni.

Lakini kocha Santos alisema baada 
ya mchezo huo kuwa mashambulizi 
hayakuwa tatizo kwa Ureno kwenye 
mchezo huo dhidi ya Ufaransa, ak-
itetea uamuzi wake wa kumuacha 
benchi, Jota.

“Kama nilivyosema kabla, timu 
ilicheza vizuri dhidi ya Ufaransa. Na 
sikumbuki mtu kuniuliza mimi kwa 
nini Diogo Jota hakuanza kwenye 
mchezo huo,” alisema kocha huyo 
akiwaambia waandishi wa habari.

“Jota ni mchezaji wa daraja bora ka-
bisa, kila mmoja anajua hilo. Sawa na 

Bernardo na pia Cristiano. 
“Na Felix pia. Kama Jota angecheza 

na kiwango cha timu kisingekuwa 
bora, mngeniuliza tena kwa nini Ber-
nardo au Felix hawakucheza. Hiyo ni 
kawaida.”

***

--------------------

***

-----------------
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BASEL, Uswisi

LUIS Enrique ametetea 
uamuzi wake wa kuanza bila 
safu ya ushambuliaji iliyoka-
milika kwa Hispania wakati 
walipohitaji bao la dakika za 
mwisho kupata sare ya 1-1 
kwenye Ligi ya Mataifa ya Uefa 
dhidi ya Uswisi, Jumamosi.

Hispania walikuwa wa-
naelekea kupoteza mchezo 
mfululizo katika Kundi lake la 
A4 kabla ya Gerard Moreno al-
iyetokea benchi kusawazisha 
bao la Remo Freuler la kipindi 
cha kwanza kwenye mchezo 
huo ambao Sergio Ramos 
alikosa penalti mbili.

Akiwa ameanza na Gerard 
na Alvaro Morata kwenye 
mchezo wa kirafiki wa Juma-
tano dhidi ya Uholanzi, Luis 
Enrique alimtumia Dani Olmo 
pekee kuongoza mashambu-
lizi pale kwenye dimba la St 
Jakob-Park.

Alikuwa straika wa Villarre-
al, Gerard ambaye alitengen-
eza tofauti kwenye mchezo 
huo wa kusaidia sare hiyo.

Enrique ambaye kikosi 

chake kimefunga mabao 
matatu katika mechi tano zi-
lizopita, aliamua kuwaacha 
benchi Morata na Gerard hadi 
kipindi cha pili pale mjini Ba-
sel.

“Soka linaweza kuwa kama 
hivyo,” alisema. “Ulikuwa 
mchezo wa kuvutia, lakini 
kuna wakati unatakiwa ku-
subiri ili kuweza kupata pointi 
moja.

“Tuliamua kwamba, namba 
tisa hakuwa muhimu katika 
kipindi cha kwanza. Tulikosa 
uimara na nafikiri Uswisi wa-
likuwa bora zaidi.”

LEIPZIG, Ujerumani

TIMO Werner alifurahishwa kurudi mjini Leip-

zig kwa kufunga mara mbili wakati Ujerumani 

ikishinda 3-1 dhidi ya Ukraine, Jumamosi.

Baada ya Leroy Sane kufuta lile la ufunguzi la 

Roman Yaremchuk pale kwenye Uwanja wa Red 

Bull Arena Leipzig, Werner alifunga mara mbili na 

Ujerumani ikapaa kileleni mwa Kundi lake la A4 

kwenye Ligi ya Mataifa ya Uefa.
Werner, mfungaji wa wakati wote wa Klabu ya RB 

Leipzig, aliondoka kwa miamba hao wa Bundesliga na 

kujiunga na Chelsea, Juni.
Mshambuliaji huyo aliridhishwa na mabao yake mawili 

hayo na kusema Ujerumani inazidi kuwa bora.

“Bao langu la kwanza kwa hakika lilikuwa rahisi kwa sababu 

ya pasi ya mwisho kutoka kwa Leon (Goretzka) ilikuwa nzuri, 

nzuri sana,” alisema Werner akiiambia DFB.de.

“Kufunga mabao mawili mjini Leipzig, sehemu ambayo nili-

kuwa na miaka mizuri ya kuvutia, hakika ni hisia nzuri. 

“Mara zote nafurahia kurudi Leipzig. Ni aibu kwamba 

hatukuwa na shabiki yeyote uwanjani.

“Kwa ujumla tulikuwa katika kiwango bora. Kiwango chetu 

kinaimarika na mambo yanaonekana kuwa mazuri. Pia tuna-

zidi kuwa imara.
“Tunajituma ili tuweze kufanya vizuri kwenye mashindano 

ya Euro mwakani.”

Werner afunguka kutupia mawili

Enrique ajitetea 
sare Hispania

Fernandes: 
United itatwaa ubingwa EPL
LISBON, Ureno

BRUNO Fernandes hajali kama 
watu wanafikiri kwamba timu 

nyingine ni imara zaidi ku-
liko Manchester United, 

na anaamini wana 
nia ya kushinda 

mataji.
United 

h a i -

jashinda taji lolote tangu walipotwaa 
ubingwa wa Ligi ya Europa na 
Kombe la Ligi mwaka 2017 chini ya Jose 
Mourinho.

Fernandes, ambaye aliwasili pale Old 
Trafford Januari, aliisaidia United kutin-
ga nusu fainali ya Kombe la FA na Europa 
msimu uliopita, pamoja na kumaliza na-
fasi ya tatu kwenye msimamo wa ligi.

Matumaini ya klabu hiyo kumaliza 
miaka nane ya kusubiri kushinda taji la 
Ligi Kuu, yanaonekana kuwa magumu 
baada ya kupoteza mechi tatu kati ya 

saba msimu huu.
Ushindi dhidi ya Everton kabla 

ya mapumziko ya mechi za kimataifa 
ulizima presha kwa kocha, Ole Gunnar 

Solskjaer.
Akizungumza na tovuti ya Man United, 

Fernandes amesema: “Kwa upande wan-
gu, haijalishi kuhusu timu nyingine, watu 
wanaweza kusema wao ni bora kushinda 
sisi, wana 11 bora kuliko sisi, watu wanao-
toka benchi ni bora kuliko sisi.

“Waache waseme wanavyofikiri wao, 
sijali. Kwa upande wangu, nimekuja 
Manchester kushinda mataji. Nacheza 
katika moja ya klabu kubwa duniani. 

“Klabu hii imeweka historia hapo nyu-
ma na historia ya kuvutia sana.

“Kwa klabu kama Manchester United, 
ni muda mrefu tangu tumeshinda taji la 
Ligi Kuu. Ni muda mrefu sana, nafikiri.”
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  Sasa abakiza nane kuifikia rekodi ya dunia 
inayoshikiliwa na Hassan wa Misri, ambaye...

KWA UFUPI

MADRID, Hispania 

SERGIO Ramos ameweka historia ya 
kuwa mchezaji aliyecheza mechi nyin-
gi zaidi kwa timu ya taifa barani Ulaya 
na kuipiku ile ya gwiji wa Italia, Gian-
luigi Buffon.

Mlinzi huyo wa kati wa Real Madrid 
alifikisha mechi 177 kuichezea Hispa-
nia wakati ikitoka sare na Uswisi kwe-
nye Ligi ya Mataifa ya Uefa, Jumamosi.

Hiyo inamaana kwamba, Ramos, am-
baye ni mshindi wa Kombe la Dunia na 
Hispania, sasa amepitwa mechi nane 
tu na Ahmed Hassan wa Misri anayes-
hikilia rekodi ya kuichezea timu ya 
taifa mechi nyingi zaidi duniani.

Pamoja na kushinda Kombe la Dunia 
kule Afrika Kusini mwaka 2010, Ramos 
ameshinda mataji mawili ya Ulaya aki-
wa na Hispania na kufunga mabao 23 
kwa nchi yake akishika nafasi ya nane 
kwenye orodha ya ufungaji sawa na Al-
fredo Di Stefano.

Zaidi ni kwamba, Ramos ndiye 
mchezaji aliyecheza mechi nyingi zaidi 
za ushindi (129) kwa kikosi cha Hispa-
nia.

Ramos amecheza mechi nyingi 
zaidi dhidi ya Italia (mara 10) kuliko 
mchezaji yeyote wa Hispania na zote 
akicheza wakati Buffon akiwa golini, 
akishinda nne na kupoteza moja tu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 

miaka 34, amecheza mechi 17 kwenye 
Kombe la Dunia na 15 katika michuano 
ya Ulaya, wakati 97 kati yake akicheza 
chini ya kocha, Vicente Del Bosque, 
akishinda asilimia 76.2 ya mechi zote 
chini ya kocha huyo wa zamani wa Ma-
drid.

Ramos alianza kucheza soka la ki-
mataifa mwaka 2005 dhidi ya Chile.

Buffon aliweka rekodi ya kuichezea 
mechi nyingi zaidi Italia, wakati alipo-
tokea benchi dhidi ya Argentina, Machi 
2018, akianza kuichezea Oktoba mwa-
ka 1997 dhidi ya Urusi.

Mkali huyo wa Juventus ambaye ni 
mshindi wa Kombe la Dunia, amecheza 
mechi 68 bila kuruhusu bao.

Messi atoa sharti kutua City
LIONEL Messi anataka kwanza kuhakikishi-

wa kama Manchester City itambakiza kocha 
Pep Guardiola na straika, Sergio Aguero ili 
aweze kutua pale, Etihad. (El Chiringuito via 
Mirror)

Guardiola kuongeza mkataba
KOCHA wa Manchester City, Pep Guar-

diola, mwenye umri wa miaka 49, anakaribia 
kuongeza mkataba wake wa miaka mitano ili 
kubaki klabuni hapo. (Telegraph)

Chelsea, Liver kwa Balde
CHELSEA na Liverpool zote zinafikiria kum-

sajili kinda wa Barcelona, Alejandro Balde, 
mwenye umri wa miaka 17, huku mlinzi huyo 
wa kushoto akitarajiwa kuingizwa katika kikosi 
cha kwanza na kocha Ronald Koeman. (Sport 
via Express)

City bado yamuwinda Messi
MANCHESTER City imebaki bado ikiwa na 

nia ya kumsajili mshambuliaji wa Barcelona, Li-
onel Messi wakati mkataba wake utakapomal-
izika kipindi cha majira ya joto kinachokuja. 
(Mundo Deportivo)

Overmars kuondoka Ajax
MKURUGENZI wa soka wa Ajax na winga wa 

zamani wa Arsenal, Marc Overmars, amesema 
yupo tayari kupata changamoto mpya pamoja 
na Ofisa Mtendaji wa klabu hiyo, Edwin van der 
Sar, huku wawili hao wakihusishwa na uweze-
kano wa kwenda Manchester United. (Mirror)

Bremer awaniwa EPL
KLABU za Liverpool na Everton zinawania 

kumsajili mlinzi wa kati wa kimataifa wa Bra-
zil, Gleison Bremer mwenye umri wa miaka 23 
anayecheza pale Tolino. (Liverpool Echo)

UNITED yamWonya Bailly
MANCHESTER United imemwonya wakala 

wa Eric Bailly kwamba, mlinzi huyo wa ki-
mataifa wa Ivory Coast mwenye umri wa miaka 
26, atahitaji kuangalia majaliwa yake kama hali 
ya sasa haitaimarika. (Calciomercato via the 
Sun)

Fernandes kuondoka Spurs
KOCHA wa Tottenham Hotspur, Jose Mour-

inho, amesema kiungo, Gedson Fernandes 
mwenye umri wa miaka 21, ambaye anacheza 
kwa mkopo klabuni hapo kutoka Benfica, muda 
wake unaweza kumalizika Januari. (Sport TV 
via Sky Sports)

Juve yaongoza kwa Alaba
JUVENTUS inaongoza kwenye mbio za ku-

wania kumsajili mlinzi wa Bayern Munich, Da-
vid Alaba, mwenye umri wa miaka 28, raia wa 
Austria, ambaye mkataba wake unamalizika 
kipindi cha majira ya joto kijacho. (Tuttos-
port)

 Everton kumtosa Jean-Philippe
KIUNGO wa Everton raia wa Ivory Coast, 

Jean-Philippe Gbamin, mwenye umri wa mi-
aka 25, anaweza kuondoka klabuni hapo kwa 
mkopo Januari baada ya kushindwa kuwa na 
nafasi pale Goodison Park. (Football Insider 
via Teamtalk)

Phillips akaribia England 
KIUNGO wa Leeds na England, Kalvin Phil-

lips, mwenye umri wa miaka 24, amesema 
mshambuliaji mwenzake klabuni hapo, Patrick 
Bamford, mwenye umri wa miaka 27, anaka-
ribia kujiunga naye kupata nafasi ya kucheza 
mechi za kimataifa. (Yorkshire Evening Post)

Dalglish matumaini kwa Klopp
GWIJI wa Liverpool, Sir Kenny Dalglish, 

anaamini kocha wa sasa wa ‘Wekundu’ hao wa 
Anfield, Jurgen Klopp, atapata suluhisho kwe-
nye safu ya ulinzi baada ya kuumia kwa Virgil 
van Dijk na Joe Gomez. (Liverpool Echo)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Ramos avunja rekodi 
ya Buffon mechi Taifa
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Na Adam Fungamwango

WINGA machachari wa timu ya Taifa 
ya Tanzania ‘Taifa Stars’, Simon Msuva, 
amethibitisha rasmi kujiunga na klabu 
kubwa nchini Morocco ya Wydad Casa-
blanca, akidai kuwa amefanya hivyo kwa 
ajili ya kutimiza ndoto alizokuwa nazo 
kwa muda mrefu za kuchezea klabu 
kubwa Afrika, ikiwa ni njia ya kuelekea 
barani Ulaya.

Akizungumza baada ya kuwasili nchini 
akitokea Tunisia akiwa na kikosi cha 
Taifa Stars, kitakachoshuka Uwanja wa 
Benjamin Mkapa kesho dhidi ya Watu-
nisia hao, Msuva alisema amejiunga na 
miamba hiyo kwa mkataba wa miaka 

minne na nusu akitokea klabu ya nchini 
Morocco pia, Difaa El Jadida.

Alisema kilichompeleka huko ni ma-
slahi, lakini Wydad ni moja kati ya timu 
bora barani Afrika ambayo hushiriki 
vema kila msimu kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa na kufika mbali, na 
hata kuutwaa ubingwa, hivyo kuwapo 
kwake kwenye klabu hiyo kutamfanya 
kuonekana zaidi na kujitangaza ndani na 
nje ya bara la Afrika.

“Kabla ya kujiunga na Wydad nilipata 
ofa nyingi, lakini hazikuwa na maslahi 
mazuri kwangu, kama unavyofahamu 
soka ndilo linaloendesha maisha yangu 
ni muhimu kuangalia maslahi kwanza.

Yote kwa yote namshukuru Mungu, 

kikubwa niwaahidi Watanzania kuen-
delea kupambana bila ya kukata tamaa 
ili kufanikisha malengo yangu,” alisema 
Msuva.

Msuva alijiunga na Difaa El Jadida 
akitokea Yanga mwaka 2017, na kabla ya 
hapo alikuwa akiichezea Moro United 
kuanzia 2011 mpaka 2012, aliposajiliwa 
na Yanga.

Mchezaji huyo ameshawahi kuwa 
mfungaji bora kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara mara mbili kwenye misimu tofauti, 
2014/15 akitwaa Kiatu cha Dhahabu kwa 
mabao 17, na msimu wa 2016/17 alikibu-
ka mfungaji bora kwa mabao 14, lakini 
akiwa sawa na Abdulrahman Mussa wa 
Ruvu Shooting.

Msuva: Wydad njia 
ya kunipeleka Ulaya

Simba, African 
Sports dimbani leo

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha wachezaji 
wake ambao hawajaitwa kuzitumikia 
timu zao za taifa wanakuwa fiti, ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu Bara, 
Simba watashuka dimbani leo kuji-
pima ubavu dhidi ya African Sports 
ya jijini Tanga.

Mechi hiyo itapigwa leo majira saa 
1:00 usiku katika Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi nje kidogo ya Jiji 
la Dar es Salaam.

Akizungumza na mwandishi wetu, 
Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vanden-
broeck, amesema lengo lake ni kuta-
ka kuona kila mchezaji anakuwa ka-
tika utayari kimwili kuelekea mechi 
zinazowakabili za Ligi Kuu pamoja 
na za kimataifa.

Mbali na kukabiliwa na mechi za 
Ligi Kuu, Simba ina mtihani mgumu 
ugenini Nigeria kati ya Novemba 27-
29 dhidi ya Plateau United, kwenye 
mechi ya raundi ya awali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika kusaka nafasi ya 
kucheza hatua ya makundi ya mi-
chuano hiyo.

“Ninataka kuona kila mchezaji 
anakuwa tayari kwa upande wa uti-
mamu wa kimwili kwa ajili ya kui-
tumikia timu katika mechi zilizopo 
mbele yetu,” alisema.

Kwa upande wa African Sports, 
yenyewe inakabiliwa na mechi za 
kuwania kupanda Ligi Kuu wakati 
huu ikiwa Kundi A la michuano hiyo 
sambamba na African Lyon, Boma 
FC, GIPCO FC, Lipuli FC, Majimaji FC, 
Mawenzi Markert FC, Mbeya Kwanza 
FC, Ndanda FC na Njombe Mji FC.  

Na Mwandishi Wetu

MSIMU wa 19 wa mbio maarufu za Kili-
manjaro Premium Lager Marathon 2021, 
umezinduliwa jijini Dar es Salaam, huku 
serikali ikizimwagia sifa mbio hizo kutokana 
na mchango wake katika ukuaji wa sekta ya 
utalii na uchumi kwa ujumla.

Katika mbio hizo ambazo zinatarajiwa ku-
fanyika Februari 28, mwakani katika Chuo 
Kikuu cha Ushirika mjini Moshi (MoCU), 
jumla ya Sh. milioni 25 zimeandaliwa kwa 
ajili ya washindi wa kwanza katika kila kip-
engele.

Akizungumza katika hafla iliyofana ya 
uzinduzi huo uliofanyika katika Hoteli ya 
Slip Way jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi 
Msaidizi wa Michezo kutoka Wizara ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Alex 
Nkenyenge, aliyemwakilisha Naibu Katibu 
Mkuu wa wizara hiyo, Ally Possi, alisema 
mbio za Kilimanjaro Premium Lager Mara-
thon zimechangia kwa  kiwango kikubwa 
ukuaji wa sekta ya   utalii wa michezo nchini 
hivyo  kuchangia kuongezeka pato la fedha 
za kigeni.

“Tukio hili ambalo huvutia zaidi ya wa-
geni 25,000 katika mji wa Moshi ambao 
baadhi yao ni washiriki na  watazamaji wa-
naofurahia vivutio  mbalimbali vya kitalii na 
‘kupromoti’ shughuli nyingine za kiuchumi 

katika  mji huu,” alibainisha.
Alitoa wito kwa wafanyabiashara si tu ku-

changamkia fursa zinazoletwa na mbio hizo 
kwa kutengeneza faida, bali pia wahakik-
ishe wanatoa huduma na kuuza bidhaa ze-
nye ubora.

Aidha, alitoa wito kwa waandaaji wa 
mbio nyingine za marathon nchini kufuata 
nyayo za Kilimanjaro Marathon ambazo 
zimekuwa zikizingatia miongozo ya IAAF na 
Riadha Tanzania (RT), hivyo kusaidia kukua 
mwaka hadi mwaka na kuvutia wadhamini 
na washiriki kutoka ndani na nje ya nchi.

Kuhusu janga la ugonjwa wa COVID-19, 
alisema serikali itahakikisha kwamba wale 
wote wanaohudhuria wanapimwa, haswa 
wageni kutoka nje ya nchi. 

“Washiriki wa mbio za Kilimanjaro Mara-
thon hawapaswi kuwa na wasiwasi kwa 
kuwa tutachukua  tahadhari zote muhimu 
katika sehemu zote za kuingilia nchini,” 
alisema.

Aliwapongeza wadhamini wa mbio za 
Kilimanjaro ambao wanaongozwa na Kili-
manjaro Premium Lager, wenye dhamana 
ya mbio za Km 42, Tigo- Km 21, Grand Malt- 
Km tano, pamoja na  wadhamini wa meza 
za maji, Absa Tanzania, Unilever, TPC Lim-
ited, Tanga Cement, Kilimanjaro Water  na 
GardaWorld Security, Keys Hotel, Kibo Pal-
ace Hotel na CMC Automobiles.

Kwa  upande wa Meneja wa Bia ya  Kili-
manjaro, Irene Mutiganzi, ambaye  pia ni 
Meneja wa Kinywaji cha  Grand Malt, Irene 
Mutiganzi, alisema wanajivunia kuwa wad-
hamini wa  mbio hizo kwa mwaka wa 19  
mfululizo kwa sababu bidhaa zao hujikita 
kutangaza na kukuza utalii na utamaduni 
wa Tanzania kwa ujumla wake.

Aidha, alisema wamejiandaa vizuri  kwa 
ajili ya mbio za mwakani ambapo wamet-
enga Sh. milioni 25 kwa ajili ya zawadi kwa 
washindi wa kwanza kwa mbio hizo kwa 
upande wa wanaume na wanawake am-
bapo washindi  watajinyakulia Sh. milioni 
nne kila  mmoja  na kwa Mtanzania mwa-
naume na mwanamke wa kwanza watapata 
Sh. milioni 1.5 kila mmoja   kama motisha.

Hivyo, amewataka washiriki kujisajili  
kushiriki mbio hizo kwa wakati kwani tayari 
usajili umeshafunguliwa rasmi  kupitia njia 
ya mtandao wa  www.kilimanjaromarathon.
com a pamoja  na  Tigo Pesa kwa kupiga  
nambari  *149*20# . 

Naye Mkuu wa Huduma za Masoko  wa 
Tigo, William Mpinga, alisema: “Kama kam-
puni ya mawasiliano inayoongoza nchini 
ikiwa na mtandao mpana zaidi wa 4G, tu-
nafurahi na kujivunia kwa mara nyingine 
tena kudhamini Tigo Kili Half Marathon 
2021 kwa mwaka wa sita mfululizo. “

Kilimanjaro Marathon 2021 yazinduliwa rasmi Dar

Mkurugenzi Msaidizi wa Michezo wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Alex Nkenyenge (katikati), akizindua rasmi mbio za 
Kilimanjaro Premium Lager Marathon 2021 katika Hoteli ya Slip Way jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Wengine kutoka kushoto 
ni Katibu Mkuu wa Kamati ya Olympiki Tanzania, Filbert Bayi, mwakilishi wa Baraza la Michezo Tanzania, Kilindi Maona, Meneja wa Bia 
ya Kilimanjaro Premium Lager, Irene Mutiganzi, Mkuu wa Huduma za Masoko wa Tigo, William Mpinga na Kaimu Katibu Mkuu wa Chama 
cha Riadha Tanzania, Ombeni Zavala. MPIGAPICHA WETU

Culture Group sasa  
chageukia vijana

Na Steven William, MUHEZA

KIKUNDI cha Sanaa cha Tong-
we  Culture Group cha Masimba, 
Muheza mkoani Tanga, kimeanza 
kutoa elimu ya mafunzo ya sanaa 
kwa vijana wa miaka 10 na kuen-
delea kwa lengo kukuza vipaji vya 
sanaa na utamaduni.

Katibu wa kikundi hicho, Moham-
ed Levi, juzi alimwambia mwandi-
shi wetu kuwa, ili kuenzi ngoma za 
sanaa  na utamaduni kwa ujumla 
katika Wilaya ya Muheza, kikundi 
hicho kimeanzisha kutoa mafunzo 
kwa vijana wa kike na wakiume na 
kwamba tayari kimeshawafikia vi-
jana 17 ambao wanajifunza kuimba, 
kucheza, kupiga ngoma za maka-
bila yote bara na visiwani, kuigiza, 
sarakasi pamoja na michezo mbal-
imbali.

Aidha, Levi alisema kutokana na 
umaarufu na ubora wa kazi zao, ki-
kundi hicho kimekuwa kikipata mi-
aliko mbalimbali katika shughuli za 
kiserikali ikiwamo mbio za mwenge 
wa uhuru, viongozi wa serikali na 
vyama vya siasa pamoja na sherehe 
za watu binafsi.

Levi alisema kikundi hicho kwa 
sasa kinaundwa na watu 20 waki-
wamo vijana 17 ambao wanapata 
mafunzo ya kujifunza tasnia ya 
sanaa za ngoma za kitamaduni na 
viongozi wapo watatu kati yao wak-
iwamo walimu wawili na mweka 
hazina mmoja.
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Stars hesabu sasa 
kwa Tunisia kesho

HABARI UK   22Ramos avunja rekodi ya Buffon mechi Taifa

Na Saada Akida 

HUKU akimtangaza rasmi kiungo 
wao, Mzambia Clatous Chama kuongeza 
mkataba wa miaka miwili ambao sasa 
utamalizika mwaka 2023, Mwenyekiti 
na Mwekezaji wa Klabu ya Simba, 
Mohammed “Mo” Dewji, amesema 
kuanzia wiki hii, watatetemesha nchini 
kwa ‘kutupa kombora’ katika usajili wa 
dirisha dogo linalotarajia kufunguliwa 
hivi karibuni.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
na waandishi wa habari katika ofisi 
zake jana, Mo Dewji alisema viongozi 
wa klabu hiyo hawalali na wamekuwa 
wakiumiza kichwa kuhakikisha wa-
naimarisha kikosi chao katika usajili.

Alisema wameanza na kiungo wao, 
Chama ambaye wiki iliyopita aliongeza 
mkataba wa miaka miwili ambao un-
atarajiwa kumalizika mwaka 2023, la-
kini wiki ijayo watakuwa na mchakato 
wa usajili kwa kuziba nafasi ya Mbrazil 
Gerson Fraga wanayetarajia kumkosa 
kikosini kwa muda mrefu kutokana na 

kukabiliwa na majeraha.
“Suala la Chama limeisha ni mchezaji 

wetu halali hadi 2023, mashabiki na 
wanachama wa Simba wajiandae wiki 
ijayo tunatupa kombora letu kutafuta 
mbadala wa Fraga ambaye ni majeruhi.

“Tayari kuna majina ambayo kocha 
mkuu, Sven Vandenbroeck ametukabi-
dhi na kuanza mchakato wa kuwapata, 
ila hatutayaweka wazi kwa sababu 
tunahofia ushindani wa klabu kubwa 
mfano AS Vita na Esperance ambao 
tumeingia katika vita moja katika us-
ajili,” alisema Mo Dewji.

Kuhusu kiungo wa Yanga, Tonombe 
Mukoko, alisema katika kikao chao cha 
bodi ya wakurugezi, hawajamzungum-
zia mchezaji huyo ila wanachoangalia 
kwa sasa ni mahitaji ya benchi la ufun-
di hususan wachezaji ambao wanawa-
hitaji kuwaongezea nguvu kikosini.

Mo Dewji alisema katika suala la us-
ajili wapo makini na hawafanyi propa-
ganda na kuhakikisha wanawapa mika-
taba ya muda mrefu wachezaji ambao 
ni muhimu, huku akimtolea mfano Luis 

Miquissone waliyempa mkataba wa 
miaka mitatu na nusu.

“Hata kuhusu mshambuliaji wetu, 
Meddie Kagere, hilo litawekwa wazi 
kuanzia Jumanne au Jumatano ya wiki 
ijayo (wiki hii), pia tumewaandikia 
barua Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) 
kupata ufafanuzi juu ya usajili wa 
wachezaji wa kigeni kuelekea Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

“Kwa upande wetu Simba tunahitaji 
kuongeza nyota wawili hadi watatu ila 
tunasubiri kupata ufafanuzi kutoka TFF, 
malengo yetu ni kufanya vizuri katika 
michuano hiyo,” alisema Mo Dewji.

Alisema mikakati yao kwenye Ligi ya 
Mabingwa ni kufanya vizuri na kufika 
nusu fainali na kwamba wametenga ba-
jeti nzuri ikiwamo usajili wa nyota hao, 
mahitaji muhimu ya timu pamoja na 
motisha kwa wachezaji wao ili kufanya 
vizuri.

“Msimu huu malengo yetu ni kutetea 
ubingwa, hivyo tuna imani ya kufanya 
hivyo, kuteleza kidogo haitaturudisha 
nyuma, pia Ligi ya Mabingwa kufanya 

vizuri na kutorudia makosa ya msimu 
uliopita kutolewa katika hatua za 
awali,” alisema Dewji.

Alisema ana imani katika michuano 
ya kimataifa kuna mambo mengi am-
bayo yana faida na hasara, lakini kwa 
upande wa Simba watafaidika kucheza 
mechi ya awali bila ya mashabiki 
ugenini dhidi ya Plateau United ya 
Nigeria, huku watakaporudiana hapa 
nchini mashabiki wakiruhusiwa.

“Hivi karibuni CAF imeruhusu mchezo 
wetu wa marudiano kati ya Taifa Stars 
na ya Tunisia mashabiki asilimia 50 
kuingia uwanjani kushuhudia mechi, 
kwa sababu Tanzania hakuna corona, 
hii pia ni nzuri kwa Simba kwa kuwa 
mechi ya marudiano tutacheza mbele 
ya mashabiki wetu,” alisema mwe-
nyekiti huyo.

Kuhusu kushikiliwa kwa Hashim 
Mbanga pamoja na kuitwa Polisi kuho-
jiwa kwa aliyekuwa Mtendaji Mkuu 
wa klabu hiyo, Senzo Mazingisa, Mo 
alisema suala hilo lipo chini ya kisheria 
hivyo hataweza kulizungumzia.

Mo: Chama rasmi 
Simba hadi 2023 

  Fraga, awekwa kando, atangaza usajili wa kutetemesha nchi, 
amkana Mukoko huku...

Beki na Nahodha wa Hispania, Sergio Ramos, akipiga penalti ambayo alishindwa kuizamisha nyavuni, hiyo ikiwa ni ya pili 
kuokosa katika mechi hiyo ya Ligi ya Mataifa ya Ulaya dhidi ya Uswisi wakati timu hizo zikitoka sare ya bao 1-1 kwenye 
Uwanja St. Jakob-Park jijini Basel, Uswisi. Bao la Uswisi lilifungwa na Remo Freuler dakika ya 26, kabla ya Gerard Moreno 
kuisawazishia Hispania dakika ya 89. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kurejea juzi usiku, wakitokea 
Tunisia, Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Mrundi 
Etienne Ndayiragije, amesema matokeo 
ya mechi iliyopita wameyaweka kando na 
kwa sasa hesabu zao ni kwenye mchezo wa 
marudiano utakaopigwa Uwanja wa Benjamin 
Mkapa kesho. 

Ndayiragije amesema makosa madogo 
waliyoyafanya katika mechi iliyopita na ku-
wasababishia kufungwa bao la mapema, ndiyo 
yaliyowagharimu kwenye mchezo huo, lakini 
wataanzia pale walipoishia kesho ili kufanya 
vizuri.

“Nawapongeza vijana wangu kutokana na 
namna mechi ilivyokuwa, Tunisia ni timu 
kubwa, ukifanya makosa lazima uadhibiwe, 
ila kuelekea mechi ijayo tutaanzia pale tu-
lipoachia.

Ninajua vijana watakuwa wamechoka kwa 
sababu tulianza safari saa 12 na tumefika saa 
tisa usiku, ila ukibeba bendera ya taifa lazima 
ujitolee, tumechoka lakini tumeamua kujitoa 
hii ni timu ya taifa kila mtu lazima ajitolee,” 
alisema. 

Ndayiragije alisema goli la mapema liliwatoa 
mchezoni ila kadri mechi ilivyokuwa ikien-
delea waliongeza kujiamini jambo ambalo 
anaamini wakiwa nyumbani watajiamini zaidi 
na kuweza kupata matokeo katika mechi hiyo 
ya kuwania kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika 
(AFCON) 2022 nchini Cameroon.

Stars yenye pointi tatu sawa na Equatoria 
Guinea na Libya, ipo nafasi ya tatu kwenye 
msimamo wa Kundi J, huku Tunisia ikiwa 
kileleni na alama tisa baada ya kushinda mechi 
zote tatu ilizocheza hadi sasa.

KAKOSA TENA...
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