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Mvua kubwa 
kunyesha siku 5
Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa 
nchini (TMA), jana, imetoa utabiri 
ukionyesha kuwapo kwa mvua 
kubwa kwa siku tano kuanzia jana 
Jumapili katika mikoa ya Dar es 
Salaam, Morogoro, Pwani (ikijumui-
sha visiwa vya Mafia), Tanga na 
Zanzibar.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na mamlaka hiyo kupitia 
kitengo cha habari, mvua inata-
rajiwa kunyesha kwenye baadhi 
ya maeneo ya mikoa hiyo kwa siku 
tano mpaka Jumatano.

“Mvua hiyo tunatarajia itafikia 
mwisho Jumatano, mamlaka 
inaendelea kufuatilia kwa karibu 
mabadiliko yoyote yanayoweza 
kutokea,” ilisema sehemu ya 
taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilisema wanatarajia 
athari mbalimbali zitatokea kwa 
wananchi na maeneo yao.

“Kwa kiasi kikubwa mvua hiyo 
itasababisha kutuama kwa maji 
kwa baadhi ya maeneo ya makazi 
ya watu, lakini inaweza ikaleta 
uharibifu wa miundombinu,” il-
isema taarifa hiyo.

Mamlaka hiyo imewataka wa-
nanchi wa maeneo hayo, kuchukua 
tahadhari kuepukana na athari 
hizo huku pia mamlaka husika 
zikitakiwa kuchukua tahadhari ya 
uharibifu wa miundombinu kwa 
kuamua kusafisha mitaro, ili kupiti-
sha maji kwa urahisi.

Mchambuzi wa hali ya hewa wa 
mamlaka hiyo, Joyce Makwata, 
alisema mvua wanatarajia itafika 
kikomo Jumatano.

“Mvua hiyo inatokana na mab-
adiliko ya hali ya hewa yaliyoone-
kana, TMA itaendelea kutoa taarifa 
kwa wananchi kila panapotokea 
mabadiliko,” alisema Joyce.

Mbunge mteule Jimbo la Hai (CCM), Shaashisha Mafuwe (kulia), akijisajili ofisi za Bunge jijini Dodoma, alipofika kwa ajili ya 
usajili wa wabunge wote wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kushoto ni ofisa wa mbunge, Felister Mgonja.
 PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wabunge wateule wataja vipaumbele vyao
Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE wateule wa Bunge 
la 12, wamefunguka namna wa-
takavyowakilisha wananchi wao 
bungeni, huku wakitaja vipaum-
bele wanakavyoanza navyo.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti jana kwenye viwanja vya 
Bunge baada ya kujisajili, wal-
ishukuru wananchi wa majimbo 
yao kwa kuwachagua na kuahidi 
hawatawaangusha.

Mbunge Mteule wa Hai (CCM), 
Saashisha Mafuwe, alisema kazi 
imeanza baada ya uchaguzi ku-
malizika na wananchi wa jimbo 
hilo wamemtuma mambo mengi 
ya kuwasemea bungeni.

“Zipo kero za kutosha kwenye 
suala la maji, barabara ni imani 
yangu tunaenda kuzitatua zote 
kwa kuwa yapo kwenye Ilani ya 
uchaguzi, kazi yangu ni kuungani-
sha serikali na wananchi tuende 
kwa kasi, yale niliyokuwa nazun-
gumza naenda kuyafanya kwa vi-

tendo,” alisema.
Alisema kipaumbele cha jimbo 

hilo ni kilimo na viwanda hivyo 
dhamira yake ni kuimarisha uchu-
mi wa mtu mmoja mmoja kupitia 
kilimo na viwanda.

“Kama mnavyojua Jimbo la 
Hai tumekuwa kwenye upinzani 
takribani miaka 20, kwa hiyo wana 
kiu kubwa ya kuona utekelezaji 
wa ilani ya uchaguzi, nitasimamia 
utekelezaji kwa asilimia 100, lakini 
kuisimamia serikali kutekeleza 
ahadi zilizotolewa na viongozi 
wakuu kwenye kampeni, kwa kasi 
kubwa tunaenda kuonyesha tofau-
ti ya kuchagua CCM,” alisema.

Alisema kwa sasa anapita kata 
zote kuwauliza wananchi mambo 
ambayo wanataka wawakilishiwe 
bungeni.

“Ninachofanya kwa sasa kabla 
ya kuapishwa nimeanza kuzungu-
ka baadhi ya kata na kuzungumza 
na wananchi ni mambo gani wa-
nataka niwawakilishie bungeni,” 
alisema.  

Mafuwe alimkaribisha aliyeku-
wa Mbunge wa Jimbo hilo, Free-
man Mbowe, kumpa ushauri na 
maoni yake kwa kuzingatia Ilani 
ya CCM.

“Yule ni mwananchi katika 
jimbo langu na anazoheshima 
kama kiongozi mstaafu wa Jimbo 
la Hai,” alisema. Mbunge Mteule 
wa Shinyanga Mjini (CCM), Pa-
trobas Katambi, alisema kwa sasa 
ana deni kubwa na ana dhamira 
ya kuongeza kasi kubadili uchumi 
na mzunguko wa fedha kwenye 
jimbo hilo ndani ya miaka mitano 
ijayo. Alisema kwa sasa anaangalia 
namna ya kutengeneza maeneo 
kwa ajili ya biashara ya ufungaji, 
ujenzi wa shule, chuo kikuu ili 
kuongeza mzunguko wa fedha.

Alisema atahakikisha anashu-
ghulikia suala la ajira kwa vi-
jana wanaomaliza na kushindwa 
kuajiriwa na kuhakikisha mikopo 
inayotolewa na halmashauri kwa 
makundi ya vijana, wanawake na 
watu wenye ulemavu.

Mbunge Upinzani
Mbunge Mteule wa Nkasi Kaska-

zini (CHADEMA), Aida Khenani, 
alisema kazi aliyoomba kuwatu-
mikia wananchi wake ndio im-
eanza rasmi.

“Nipo hapa kwa kupitia CHADE-
MA, sijahama na ni mbunge halali, 
hayo mengine yanayoendelea ni-
tasubiri utaratibu nitakaopewa 
kwa kuwa CHADEMA ni taasisi, na-
washukuru wanaNkasi kwa heshi-
ma niwaambie wana Nkasi Kaska-
zini kazi ndio imeanza,” alisema.

Kadhalika, Mbunge Mteule wa 
Nyasa (CCM), Stella Manyanya, 
alisema suala la maji ni kero 
kubwa na watu wanatumia muda 
mwingi kuyafuata.

Aliahidi kuhakikisha anashu-
ghulikia tatizo hilo ili kuchochea 
kasi ya maendeleo ikiwamo ujenzi 
wa viwanda vidogo.

Manyanya aliwashukuru wa-
nanchi wa jimbo hilo na kueleza 
kuwa uchaguzi umeisha na kwa 

sasa ni kazi tu na kipaumbele cha 
kwanza ni kushughulikia tatizo 
hilo la maji.

Mbunge Mteule wa Kilindi, 
Omary Kigua, alisema ndani ya 
miaka mitano ijayo amejipanga 
kuwatumikia kwa nguvu mpya ili 
kuhakikisha changamoto zilizoba-
ki ikiwano suala la miundombinu 
ya barabara kwenye baadhi ya 
vijiji zinatengenezwa ili zipitike 
kwa urahisi. Mbunge Mteule wa 
Same Mashariki, Anne Kilango Ma-
lecela, alisema amefurahi kurejea 
bungeni kwa kipindi kingine ku-
tokana na miaka mitano iliyopita 
kupoteza jimbo hilo.

Alisema aliumizwa kupoteza 
ubunge miaka mitano iliyopita 
licha ya kwamba rais alimteua, la-
kini anashukuru Mungu kwa sasa 
amerejea kuwatumikia wananchi 
wa jimbo hilo.

Katika usajili huo wabunge hao 
wanapewa nyaraka mbalimbali 
ikiwamo Katiba, Kanuni za Bunge 
na Kishikwambi (tablet). 

NEC yaanika viti maalum, 
CHADEMA yaambulia 19

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

TUME ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), imeweka wazi 
idadi ya wabunge wa viti 
maalum iliyoonyesha Cha-
ma Cha Mapinduzi(CCM) 
kimepata nafasi 94, huku 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo(CHADEMA) kiki-
pata nafasi 19.

Akizungumza na Nipashe, 
Mkurugenzi wa Tume hiyo, 
Dk. Wilson        Charles Mahera, 
alisema majina yalishatanga-

zwa na yamewasilishwa bun-
geni.

“Mkiyahitaji mtayapata huko 
huko (bungeni), CCM 94 na 
CHADEMA 19, vyama vingine 
havina sifa ya kupata viti maal-
um,” alisema.

Alipoulizwa kuhusu orodha 
ya majina ya wabunge hao, Kati-
bu wa Bunge, Stephen Kagaigai, 
alisema alishatangaza utaratibu 
wa kujisajili kwa wabunge wote 
wakiwamo wa viti maalum, am-
bapo usajili huo ulianza juzi na 
utamalizika leo.

“Usajili unaendelea kwa 

wabunge wote na wanatakiwa 
kwenda na cheti ya kuteuliwa 
au kuchaguliwa wanavyopewa 
na NEC, na orodha yao nitaipa-
ta vizuri wakikamilisha kujisaji-
li,” alisema.

Vyama hivyo vilivyopata 
wabunge wa viti maalum vime-
pata asilimia tano ya kura halali 
za wabunge.

Katika uchaguzi uliofanyika 
Oktoba 28, mwaka huu, Rais 
John Magufuli aliibuka kwa 
ushindi wa kura milioni 12.5 
huku        mpinzani     wake wa 
karibu,        Tundu    Lissu wa 

CHADEMA, akipata kura mil-
ioni 1.9.

Aidha, baada ya matokeo 
hayo yaliyowaangusha vigogo 
wengi wa CHADEMA , akiwamo 
Mwenyekiti wa Taifa, Free-
man Mbowe, kwa pamoja na 
Chama cha ACT-Wazalendo, 
walitangaza kutotambua ma-
tokeo    hayo na hawatashiriki-
ana na serikali zaidi atajikita ka-
tika    kudai katiba mpya kupitia 
maandamano ya amani, am-
bayo hata hivyo hayakufanyika 
baada ya viongozi wakuu ku-
kamatwa na polisi.
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Jela miaka 
20 kujaribu
kumlawiti 
mwanafunzi
Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Kata ya Mnazi-Mmoja, Man-
ispaa ya Lindi, mkoani hapa, Mohamedi 
Abdallah (50), amehukumiwa kutumikia 
kifungo cha miaka 20 jela, baada ya 
kukutwa na hatia ya kujaribu kulawiti 
mtoto wa kiume mwenye umri wa miaka 
14, jina limehifadhiwa.

Hukumu hiyo imetolewa na Hakimu 
Mkazi wa Mahakama ya Wilaya ya Lindi, 
Maria Batraine, baada ya kuridhishwa 
pasipo shaka na ushahidi uliotolewa 
na upande wa mashtaka, wakiwamo 
wanafunzi wenzake waliojitokeza kum-
wokoa.

Kabla ya kutolewa kwa hukumu hiyo, 
mshtakiwa aliulizwa iwapo ana lolote 
litakaloishawishi Mahakama isimpe ad-
habu kali kutokana na kuomba aonewe 
huruma akidai ni mkosaji wa mara ya 
kwanza, na pia anayo familia inay-
omtegemea akiwamo mke na watoto.

“Mheshimiwa nakiri kutaka kufanya 
tendo hilo, baada ya ibilisi kunipitia, 
hivyo basi naiomba Mahakama yako 
tukufu inionee huru kwani nina fa-
milia inanitegemea…ukinipa adhabu kali 
itashindwa kupata malezi yangu,” alidai 
mshtakiwa.

Baada ya utetezi huo, Mwanasheria 
wa Serikali, Emmanuel John, aliiomba  
mahakama kumpa mshtakiwa adhabu 
kali ili iwe fundisho kwake na wengine 
walio na tabia ya aina hiyo, kwa madai 
mshtakiwa ni mzoefu, na amekuwa na 
tabia hiyo kwa muda mrefu.

Hakimu Batraine akitoa hukumu ka-
tika kesi hiyo namba 79/2020, kupitia  
vifungu 154 na 155 kifungu kidogo cha 
kwanza (a) kanuni ya adhabu sura ya 
16 rejeo la mwaka 2019, alimhukumu 
mshtakiwa  Abdallah, ambaye ni fundi 
viatu kutumikia kifungo cha miaka 20 
gerezani.

Awali ilidaiwa mahakamani hapo na 
John kuwa Agosti 02 mwaka huu, majira 
ya mchana, mshtakiwa akiwa katika 
mizunguko yake alikutana na mtoto 
huyo ambaye ni mwanafunzi anayesoma 
darasa la tatu Shule ya Msingi Mingoyo, 
alimlaghai kwa kumpa Sh. 500.

John alidai mlalamikaji alipokataa 
kupokea fedha hizo, mshtakiwa alitumia 
mabavu  kwa kumshika mkono, huku 
akimtishia kwa kisu iwapo atakataa amri 
yake na kumpeleka kwenye  kichochoro 
kilichopo eneo la Shule ya Sekondari 
Mingoyo, huku likishuhudiwa na mwa-
nafunzi  mmoja, ambaye alifuatilia tukio 
hilo.

Alidai baada ya kubaini dhamira ya 
mshtakiwa, mwanafunzi huyo na kuwa-
pa taarifa  wenzake, ambao walikwenda 
eneo la tukio na  kumkuta mshtakiwa 
amevua nguo zake tayari kutekeleza 
alichokusudia.

John alidai kuwa wanafunzi hao 
walimkamata mshtakiwa na kumpeleka 
kwa Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa 
Muungano, Juma Fumaao.

NECTA yaonya wahujumu 
mitihani ya upimaji

Na Romana Mallya

BARAZA la Mitihani Tanza-
nia (NECTA), limeonya watu 
au vikundi vya watu vilivyoji-
panga kuhujumu mitihani ya 
upimaji darasa la nne, kidato 
cha pili na mtihani wa kitaifa 
wa kidato cha nne ambayo 
itafanyika kwa siku tofauti 
kuanzia leo, kuwa litawa-
chukulia hatua za kisheria.

Katibu Mtendaji wa NEC-
TA, Dk. Charles Msonde, 
aliyasema hayo jana jijini 
Dar es Salaam wakati aki-
zungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mitihani hiyo 
ambayo kwa leo upimaji wa 
kitaifa wa Kidato cha Pili 
utafanyika hadi Novemba 20 
katika jumla ya shule 4,948 
Tanzania Bara.

Alisema Baraza linawaasa 
wasimamizi, wamiliki wa 
shule, walimu na wazazi au 
walezi kutojihusisha au kush-
iriki kwa namna yoyote na 
vitendo vya udanganyifu wa 
mtihani huo. 

Dk. Msonde alisema mti-
hani wa kidato cha nne na 
maarifa utafanyika kuanzia 
Novemba 23 hadi Desemba 
11, mwaka huu katika jumla 
ya shule za sekondari na vi-
tuo vya mtihani 6,727 Tan-
zania Bara na Visiwani Zan-
zibar.

“Upimaji wa darasa la nne 
utafanyika kwa siku mbili 
kuanzia Novemba 25 ka-
tika jumla ya shule za msingi 
17,812 Tanzania Bara,” alise-
ma.

Alisema jumla ya watahi-
niwa 1,825,679 wamejasiliwa 
kufanya upimaji wa kitaifa 
wa darasa la nne na kati yao 
wavulana ni 909,068 sawa na 
asilimia 49.8 na wasichana ni 
916,611, asilimia 50.2.

“Wenye mahitaji maalum 
ni 4,329 ambapo kati yao, 
wenye uoni hafifu ni 780, 
wasioona ni 103, wenye ul-
emavu    wa      kusikia     ni 
1,025 na wenye ulemavu wa 
viungo vya mwili ni 2,421,” 
alisema.

Alisema mwaka jana idadi 
ya watahiniwa waliosajiliwa 
ilikuwa 1,783,638 na kufanya 
ongezeko la jumla ya watahi-
niwa 42,041 sawa na asilimia 
2.30, mwaka huu.

Kwa upande wa kidato 
cha pili, Dk. Msonde alisema 
jumla ya watahiniwa 646,148 
wamesajiliwa kufanya na kati 
yao wavulana ni 301,831 sawa 
na asilimia 46.71 na wasicha-
na 344,317 sawa na asilimia 
53.29.

Alisema wenye mahitaji 
maalum ni 731, kati yao we-
nye uoni hafifu 406, wasioo-
na  55, wenye ulemavu wa 
kusikia  watatu na wenye ul-
emavu wa viungo vya mwili 
267.

Alisema mwaka jana 
idadi iliyofanya mtihani 
huo wa upimaji ilikuwa 
609,502 ikilinganishwa 
na ya mwaka huu, kuna 
ongezeko la watahiniwa 
36,646 sawa na asilimia 
5.7.

Dk. Msonde alisema 
watahiniwa waliosajil-
iwa kufanya mtihani 
wa kidato cha nne ni 
490,103 kati yao watahi-
niwa wa shule ni 448,164 
na wa kujitegemea ni 
41,939.

Alisema kati ya wa-
tahiniwa wa shule wali-
osajiliwa, wavulana ni 
213,553 sawa na asil-
imia 47.7 na wasichana 
234,611 sawa na asilimia 
52.3, wenye mahitaji 
maalum ni 893.

Alisema kati ya wenye 
mahitaji maalum, we-
nye uoni hafifu ni 425, 
wasioona ni 60, wenye 
ulemavu wa kusikia 186 
na wenye ulemavu wa 

viungo vya mwili, 222.
Alisema kwa mwaka 

jana waliofanya mtihani 
huo walikuwa 485,866 
na kufanya ongezeko la 
watahiniwa 13,663 sawa 
na asilimia 2.7, mwaka 
huu.

Kwa watahiniwa wa 
kujitegemea ambao jum-
la yao ni 41,939, alisema 
wavulana ni 18,118 sawa 
na asilimia 43.2 na wa-
sichana 23,821, asilimia 
56.79.

Alisema wenye mahi-
taji maalum wapo 11, kati 
yao walio na uoni hafifu 
ni saba na wasioona 
ni wanne na kwamba 
mwaka jana idadi ya wa-
tahiniwa waliosajiliwa 
ilikuwa ni 52,814.

Kuhusu mtihani wa 
maarifa alisema jumla 
ya watakaoufanya ni 
9,426, wanaume 4,147 
sawa na asilimia 44 na 
wanawake 5,279 sawa na 
asilimia 56.
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Bei ya saruji haishikiki
Na Waandishi Wetu

B
EI ya saruji katika mae-
neo mbalimbali nchini 
imepanda, huku ikisaba-
bisha gharama za ujenzi 

kuongezeka na kukwamisha shu-
ghuli za maendeleeo ambazo zi-
nategemea bidhaa hiyo.

Katika baadhi ya maeneo kume-
kuwa na ongezeko la Sh. 3,000 
hadi 8,000, mfuko mmoja wa kilo 
50 ukiuzwa kwa Sh. 35,000.

Katika baadhi ya viwanda 
kumeshuhudiwa msururu wa 
magari yakisubiri bidhaa hiyo, 
mengi yakitoka nchi za Burundi 
na Rwanda na kusota kwa zaidi ya 
mwezi mmoja.

Wafanyabiashara wa ndani wa-
naonunua kwa jumla bidhaa hiyo 
wamejikuta wakisota kwa zaidi ya 
miezi mitatu bila kupata kiasi wali-
cholipia kiwandani.

Kwa mikoa iliyopakana na Ken-
ya wananchi wananunua saruji ya 
nje ambayo bei yake ni kati ya Sh. 
16,500 hadi 17,000 huku ya nchini 
ikiuzwa kwa Sh. 24,000.

Tanzania kuna viwanda vya 
saruji ambavyo uhudumia mikoa 
na kanda mbalimbali ambavyo 
ni Twiga Cement, Simba Cement, 
Nyati Cement, Tanga Cement, 
Mtwara Cement, Dangote, Mbeya 
Cement huku Kanda ya Ziwa ikiwa 
haina kiwanda cha uzalishaji wa 
bidhaa hiyo. Viwanda vinavyota-
rajiwa vinavyojengwa maeneo ya 
Shinyanga na Bunda.

DAR ES SALAAM
Maeneo ya Tandika, Temeke, 

Kibamba, Ukonga na Gongo la 
Mboto, kwa sasa mfuko mmoja wa 
saruji unauzwa kati ya Sh. 15,000 
hadi 16,000 kutoka Sh. 14,000 
hadi 14,500.

Muuzaji wa duka la vifaa vya 
ujenzi lililopo Mombasa, Ukonga, 
Jinnihi James, alisema saruji in-
apokuwa dukani kwake ya Twiga, 
huuzwa kati ya Sh. 15,000 hadi 
16,000 ingawa kwa hivi sasa hana 
bidhaa hiyo.

“Kwa takribani mwezi mmoja 
sina saruji, nikiuliza wanaotusam-
bazia mara kwa mara mfano saruji 
ya Twiga, wanasema uzalishaji 
umeshuka na mahitaji yapo zaidi,” 
alisema James. 

ARUSHA 
Katika Jiji la Arusha bidhaa hiyo 

imepanda kutoka Sh. 14,500 hadi 
19,000 kwa baadhi ya maduka ya 
ujenzi kwa kipindi cha miezi mi-
tatu tangu Julai, mwaka huu.

Mfanyabiashara na mmiliki wa 
duka la ujenzi la Tulivu Hardware, 
alisema mfuko mmoja wa saruji ya 
Simba uko juu, tofauti na ya Twiga, 
Kilimanjaro na Moshi Cement.

NGORONGORO 
Mfuko mmoja wa saruji ya 

kampuni ya Simba unauzwa Sh. 
25,000 hadi 35,000.

Akizungumza na gazeti hili, Lo-
tha Saigurani, mkazi wa Loliondo, 
alisema awali walinunua kwa Sh. 
10,000 na sasa imepanda zaidi.

Katika Mji Mdogo wa Namanga 
uliopo mpakani mwa Tanzania na 

Kenya, saruji inauzwa Sh. 18,000 
bei ambayo wameizoea tangu 
awali.

TANGA
Mkoani Tanga ambako kuna 

kiwanda cha Tanga Cement, bei 
imepanda kutoka Sh. 12,000 hadi 
Sh.14,000.

“Ukweli ni kwamba kuna mae-
neo inauzwa 13,000 na maeneo 
mengine mpaka 15,000 kwa saruji 
ya kampuni ya Simba, lakini upo 
uhaba wa saruji hapa Tanga,” alise-
ma Denis Komba, mkazi wa jijini 
hapa.

KILIMANJARO
Mfuko mmoja wa kilo 50 ume-

panda kutoka Sh. 14,500 hadi Sh. 
21,000, huku baadhi ya wafanya-
biashara wa jumla wakilalamikia 
kutopatikana kwa saruji kutoka 
viwanda vya kutengeneza bidhaa 
hiyo nchini.

Mmoja wa maofisa masoko wa 
kiwanda cha saruji cha Moshi (ha-
kutaka kutajwa jina lake) alisema 
bidhaa hiyo imepanda kutokana 
na uhitaji kuwa mkubwa sokoni, 
lakini bado wanawauzia mawakala 
wao mfuko mmoja kwa Sh. 12,500 
na kuwaelekeza wasiuze zaidi ya 
Sh. 14,000.

MANYARA
Mji wa Babati bidhaa hiyo hai-

kamatiki licha ya kuwa adimu, ime-
panda kutoka 15,000 hadi 20,000.

Mfanyabiashara wa saruji na 
mkazi wa Babati, Nelson Mosha, 
alisema hadi sasa hawajui kinacho-
sababisha bidhaa hiyo kupanda bei 
na kushuka na kuiomba serikali ku-
ingilia kati.

Msimamizi wa Timber & Yard, 
Emmanuel AsanteRabi, wauzaji wa 
saruji, alisema hali hiyo ya bei ime-
kuwa ikibadilika kutoka Sh. 18,000 
kwa jumla hadi 19,000 kwa mfuko 
mmoja wa kilo 50, saruji ya Simba.

MOROGORO
Wakala wa mauzo ya saruji kata 

ya Lukobe, Manispaa ya Morogoro 
duka la rejareja, Zuberi Ngonyani, 
alisema bei ya saruji imepanda ku-
toka Sh. 13,500 hadi Sh. 17,000, bei 
ambazo wanauza kwa wateja wao 
kutokana na kupanda kwa ghara-
ma za ununuzi. 

Naye Mariamu Abasi alisema 
kwa sasa anashindwa kuendelea 
na ujenzi kutokana na bidhaa hiyo 
kupanda na kuiomba serikali kuin-
gilia kati.

Muuzaji wa jumla ya saruji, 
Riziki Hardware, alisema ununuzi 
wa saruji umepanda viwandani 
kwa sasa wanalazimika kuuza Sh. 
13,000 hadi 16,000.

SONGEA
Mkoani Ruvuma mfuko mmoja 

uliokuwa unauzwa Sh. 14,500 sasa 
ni Sh. 22,000 na kulazimu wengi 
kusimamisha ujenzi.

Stanlei Mgaya, maarufu kwa 
jina la Mwanzo Mgumu ambaye 
ni mfanyabiashara kwenye eneo 
la soko kuu la Songea mjini na So-
moni Mkoma, mkazi wa Lizaboni 
waliiomba serikali kuingilia kati.

Songea na Ruvuma wanatege-
mea saruji kutoka katika kiwanda 
cha Dangote Mtwara, lakini kwa 
hivi sasa waliyo nayo ni ya kiwanda 
cha Twiga.

DODOMA 
Mfuko mmoja umepanda kutoka 

Sh. 15,000 hadi Sh.18,500 kwenye 
maduka ya jumla huku wauzaji wa 
rejareja wakiuza kwa Sh. 19,500 
hadi Sh. 20,500.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Hamidu Msemo, ambaye ni 
muuzaji wa rejareja, alisema wa-
nashindwa kumudu gharama hizo 
na kuhofia kupata hasara kutokana 
na bei kubadilika mara kwa mara.

“Mimi nina mwezi mzima si-
janunua saruji kuweka dukani 
kwangu, na hii inatokana na kuho-
fia kupata hasara kwa sababu ya 
kushuka na kupanda kwa bei mara 
kwa mara,” alisema Msemo.

IRINGA
Bidhaa hiyo imepanda kutoka 

Sh. 13,500 hadi 22,000 tangu mwe-
zi Septemba.

SHINYANGA
Sasa mfuko mmoja umepanda 

kutoka Sh. 17,000 hadi Sh. 23,000, 
huku ikiwa adimu kwenye maeneo 
mengi na watu wengi kusitisha shu-
ghuli za ujenzi.

Mmoja wa wafanyabiashara 
Shinyanga mjini Emmanuel 
Mboya, akizungumza na Nipashe 
jana, alisema bidhaa hiyo imepan-
da bei kutokana na kuadimika na 
kwamba matofali ya saruji yame-
panda kutoka Sh. 1,100 hadi 1,400.

MWANZA
Bei imepanda kutoka Sh. 18,000 

hadi 23,000. Amosi Kazungu mkazi 
wa Nyamagana na Rediance Ray-
son mkazi wa Magu, walisema bei 

tunachelewa sana kupakia, ila 
tunaona siku hizi gari zinaingia 
kwa wingi kutoka nchi za jirani 
tofauti na kipindi cha nyuma lab-
da huenda ndiyo sababu foleni 
imekuwa kubwa.”

KAULI YA SERIKALI
Mwezi uliopita, Katibu Mkuu 

wa Wizara ya Viwanda na Biasha-
ra, Riziki Shemdoe, alikwenda 
mkoani Tanga kuzungumza na 
wenye viwanda vya saruji na ku-
wasihi kiwango cha uzalishaji.

Alisema uzalishaji huo utasaid-
ia kukabiliana mahitaji makubwa 
ya miradi kimkakati inayotekele-
zwa katika mikoa mbalimbali 
nchini. Kwa mujibu wa Katibu 
Mkuu huyo, serikali ipo katika 
mkakati wa utekelezaji wa mi-
radi mikubwa ya kimkakati am-
bayo kimsingi hutegemea zaidi 
matumizi ya saruji.

“Tusingependa kusikia visin-
gizio vyovyote katika hilo, tunahi-
taji muongeze uzalishaji wa bid-
haa hii, ieleweke kwamba taifa 
lina uhitaji mkubwa wa saruji na 
hatuna mpango wa kuchukua ku-
toka nje, tutanunua kutoka kwe-
nye viwanda vyetu vya ndani.”

SIMBA CEMENT
Mkurugenzi Mkazi wa Kam-

puni ya Simba Cement, Benny 
Lema, alisema kukosekana kwa 
umeme wa uhakika, kumepun-
guza kasi ya uzalishaji wa bidhaa 
hiyo na kusababisha kupungua 
kwa saruji kwenye soko la ndani.

Aliiomba serikali kuangalia 
upya namna ya kuviunganisha vi-
wanda hivyo na bomba la gesi ili 
kuvipa uhakika wa umeme katika 
shughuli za uzalishaji.

MBEYA CEMENT
Ofisa Mtendaji Mkuu wa kam-

puni ya saruji ya Mbeya, Khaled 
Ghareib, alisema kupanda kwa 
saruji kunatokana na hali ya us-
ambazaji na uhitaji kuwa mkub-
wa na kushindwa kutosheleza.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kiwanda cha Neelkanth Ltd, 
Amboni jijini Tanga, Rashid Li-
hemba, alisema awali walikuwa 
wakisafirisha saruji kwenda nje 
tani 20,000 kwa mwezi, lakini 
kwa sasa wanasafirisha 10,000.

“Tumesikia agizo la serikali 
na tulikuwa na mpango wa 
kuongeza uzalishaji huko siku za 
usoni kutoka asilimia 75 za sasa, 
hadi kufikia asilimia 90 ambayo 
ni sawa na tani 3,600 kwa siku,” 
alisema Meneja Msaidizi wa 
Maweni Lime Simon Kikota.

nImeandikwa na Richard Makore 
(Mwanza), Godfrey Mushi, Allan 
lsack, (Arusha), Christina Mwa-
kangale na Beatrice Shayo (DAR), 
Woinde Shizza (Ngorongoro), 
Lulu George (Tanga), Mary Mo-
sha (Moshi), Jaliwason Jasson na 
Daniel Sabuni (Manyara), Chris-
tina Haule, Morogoro, Gideon 
Mwakanosya (Songea), Said 
Hamdani (Lindi), Neema Hus-
sein (Katavi), Renatha Msungu 
na Ibrahim Joseph, (Dodoma), 
Francis Godwin (Iringa), Marco 
Maduhu (Shinyanga) na Julieth 
Mkireri (Kibaha).

hiyo imewakwamisha kuendelea 
na ujenzi.

TARIME WANUNUA YA KENYA
Maeneo ya Tarime wananchi 

wanatumia saruji kutoka Kenya 
ambayo inauzwa Sh. 16,500 hadi 
17,000 huku ya Tanzania ikiuzwa 
Sh. 24,000.

LINDI NA MTWARA
Inauzwa kati ya Sh. 16,000 hadi 

17,000 ikiwa ni ongezeko la Sh. 
3,000 hadi 4,000.

Sababu kubwa inayoelezwa ni 
kupungua kwa uzalishaji katika 
viwanda vya Dangote na Mtwara 
Cement.

PWANI
Imepanda kutoka Sh. 14,500 

hadi 17,000.

KATAVI
Ilikuwa Sh. 20,000 sasa ni Sh. 

24,000, walikuwa wakitegemea 
kiwanda cha Dangote, lakini im-
eadimika.

MAGARI YA NJE YASOTA
Nipashe ilishuhudia zaidi ya 

malori 100 yakiwa yameegeshwa 
kiwanda cha Wazo Hill (Twiga), 
Tegeta jijini Dar es Salaam, yak-
isubiri bidhaa hiyo.

Wakizungumza na Nipashe 
jana baadhi ya madereva ambao 
wameweka kambi kusubiri kupa-
kia saruji hiyo kutoka Tanzania, 
Rwanda na Burundi, walisema 
kwa sasa wanalazimika kukaa 
hapo hata zaidi ya wiki moja.

Abdulkarim Rashid, dereva 
kutoka nchini Rwanda aliiambia 
Nipashe kuwa tangu afike nchini 
ana siku ya tano na hakuna dalili 
ya kupakia mzigo.

“Nina siku ya tano nimekuja 
hapa na hakuna dalili ya kupakia, 
kama unavyoona hata sehemu ya 
parking kumejaa, wote hawa wa-
nasubiri foleni yao ifike na hatu-
jui ni lini,” alisema Rashid.

“Kipindi cha nyuma tulizoea 
tukifika leo, tunapakia kesho 
yake na kurudi nyumbani, la-
kini sasa imekuwa tofauti. Hii 
inatusababishia hasara kubwa 
sana kwa sababu inabidi tuingie 
gharama zaidi kwa hizi siku zina-
zoongezeka tukiwa hapa.”

Mohammed Ally, alisema ana-
toka Kahama mkoani Shinganya 
na ana siku ya nane hajapata 
saruji.

“Hatujui kwa nini kwa sasa 
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habari kitaifa

Spika BLW, wajumbe wala kiapo
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR 

WAJUMBE wa Baraza la Wawak-
ilishi (BLW) jana wamemchagua 
Zuberi Ali Maulid kuwa Spika wa 
Baraza.

Zuberi anatetea tena nafasi 
yake kwa kipindi cha pili kulion-
goza baraza hilo.

Katika uchaguzi huo, Zuberi ali-
pata kura 70 alizopigiwa wajumbe 
na wote wa baraza hilo.

Spika huyo aliwabwaga wag-
ombea wenzake wanne, ambao 
wawili walikuwa pia wagombea 
urais wa Zanzibar katika uchaguzi 
uliopita wa Oktoba 28, mwaka 

huu.
Wagombea hao ni Hamad Mo-

hamed kutoka Chama cha UPDP, 
katika uchaguzi wa uspika haku-
pata kura na Ameri Hassan Ameri 
kutoka Chama cha Demokrasia 
Makini ambaye alikuwa mgombea 
urais wa Zanzibar.

Wagombea wengine wali-
ogombea nafasi ya uspika ni Ali 
Makame kutoka Chama cha CUF 
na Naima Salum Hamadi kutoka 
Chama cha UDP, ambao hawaku-
pata kura hata moja.

Katika mkutano huo wa 10 wa 
Baraza la Wawakilishi, Spika wa 
Baraza hilo, Maulid pamoja na 
wajumbe wote 71 walikula kiapo 

cha uaminifu.
Wakati wajumbe hao 71 wakila 

kiapo, wajumbe wanne kutoka 
ACT-Wazalendo hawakuhudhuria 
barazani hapo.

Akizungumza baada ya kula 
kiapo Spika Zuberi alikipongeza 
Chama        Cha Mapinduzi kwa 
kumteua nafasi hiyo na ku-
wapongeza       wajumbe wote 
kwa kumpigia kura na kumcha-
gua kuendelea  kuliongoza baraza 
hilo.

Baraza hilo lina sura nyingi 
mpya, wengi wakiwa vijana kuto-
ka CCM na mmoja kutoka Chama 
cha ADA-TADEA ambaye aliteuli-
wa na Rais wa Zanzibar.

JPM awashukuru waumini 
ujenzi wa msikiti Dodoma
Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. John Magufuli amewashukuru waumi-
ni wa Kanisa Katoliki Parokia ya Bikira Maria Im-
akulata, Ikulu-Chamwino, mkoani Dodoma kwa 
kuanzisha harambee ya kuchangisha fedha kwa 
ajili ya ujenzi wa msikiti wa Chamwino ambao 
umekamilika na kuanza kutumika.

Rais Magufuli aliyeongozana na mkewe Mama 
Janeth Magufuli, alitoa shukrani hizo katika Misa 
Takatifu ya Jumapili ya 32 ya mwaka “A” iliyoon-
gozwa na Paroko wa Parokia hiyo, Padre Paul Ma-
palala. Taarifa iliyotolewa jana na Mkurugenzi wa 
Mawasiliano ya Rais, Gerson Msigwa,  ilisema Rais 
Magufuli aliwashukuru waumini wa madhehebu 
mengine ya dini waliojitokeza kuchangia ujenzi 
wa msikiti huo pamoja na Kanisa la Bikira Maria 
Imakulata Ikulu-Chamwino, ambalo ujenzi wake 
ulifanyika kabla, na amebainisha kuwa kitendo 
hicho kinadhihirisha umoja, upendo na mshika-
mano wa dhati walionao Watanzania.

Pia, Rais Magufuli ambaye jana alisali ibada ya 
kwanza ya Jumapili tangu aapishwe kuwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kip-
indi cha pili, aliwashukuru waumini wa madhe-
hebu yote ya dini kwa sala na dua zao za kuombea 
mchakato wa uchaguzi mkuu tangu wakati wa 
kampeni hadi kuapishwa kwake na amesisitiza 
kuwa kuchaguliwa kwake kuwa rais ni ushindi wa 
Watanzania wote.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKURUGENZI wa Kituo cha 
Msaada wa Sheria (KPC), Cath-
erine Mlenga, amesema endapo 
serikali itaviwezesha kiuchumi 
vituo hivyo, vitafikisha elimu 
kwa jamii kufahamu sheria na 
kutambua sehemu sahihi ya ku-
peleka kesi zao mahali ambapo 
watapata msaada.

Catherine alisema kituo chao 
kinatakiwa kuzunguka mae-
neo mbalimbali katika Mkoa wa 
Pwani, lakini kutokana na ufinyu 
wa bajeti, wamelazimika kutoa 
elimu katika Halmashauri ya Mji 

wa Kibaha pekee.
Akizungumza na Nipashe 

Mkurugenzi huyo alisema, wapo 
wanawake wananyanyasika ka-
tika ndoa        na hawatambui 
njia za kutumia kupata haki yao, 
hivyo endapo kituo chao kita-
patiwa ruzuku, kitafikisha elimu 
ya sheria katika maeneo mengi 
zaidi.

“Hali ya ukatili kwenye jamii 
zetu bado ipo na wanaonyan-
yasika zaidi  ni wanawake na 
watoto. Elimu ikitolewa, itaokoa 
walio wengi na kupata haki zao 
kupitia vyombo vya sheria,” 
alisema mkurugenzi huyo.

Mkuu wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa (MUCE), Prof. Ester Dungumaro, akimkabidhi cheti 
mwanafunzi wa kidato cha nne wa Shule ya Sekondari St Mary, Baswir Hood, aliyefanya vizuri 
masomo yote kwa ujumla kwenye mahafali ya shule hiyo, iliyopo Mbezi Beach jijini Dar es Salaam, 
yaliyofanyika juzi. Wa pili kushoto ni Mkurugenzi wa St Mary, Dk. Rose Rwakatare na Mwenyekiti 
Dallas Mhoja. PICHA: MIRAJI MSALA

Kituo cha msaada chaomba ruzuku
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KWA mara nyingine tena udhaifu na kukosa umakini umeoneka-
na katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa mwishoni mwa wiki 
ikivikutanisha vigogo vya soka nchini, ambavyo ni watani wa jadi, 
Simba na Yanga.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini 
Dar es Salama na kuhudhuriwa na maelefu ya mashabiki huku 
Yanga ikiwa mwenyeji, ilimalizika kwa sare ya bao 1-1 wafungaji 
wakiwa Michael Sarpong kwa aliyefunga kwa mkwaju wa penalti 
na Joash Onyango aliyeisawazishia Simba dakika ya 86.

Ilikuwa ni mechi iliyovuta hisia za mashabiki wengi ndani na 
nje ya nchi hususan kutoka mataifa ambayo klabu hizo zime-
sajili wachezaji wao wa kigeni, lakini mashabiki wa pande zote 
tambo zikiwa zimetawala kabla ya mchezo huo uliochezeshwa na 
waamuzi sita tofauti na watatu waliozoeleka siku zote.

Waamuzi waliochezesha mechi hiyo, wa kati alikuwa ni Abdal-
lah Mwinyimkuu akisaidiwa na Ramadhani Kayoko, Aboubakar 
Mturo, Frank Komba, Mohamed Mkono na Elly Sassi.

Kwa ujumla licha ya kuwa waamuzi sita, hawakuweza kumudu 
mchezo huo hususan mwamuzi wa kati, Mwinyimkuu ambaye al-
imezea rafu nyingi bila kutoa adhabu, lakini akishindwa kwenda 
na kasi ya mchezo huku hata pale palipoonekana panastahili 
kusikiliza waamuzi wa pembeni alitoa adhabu moja kwa moja.

Nipashe ambalo limekuwa mdau mkubwa wa soka, halikufura-
hishwa maamuzi ya mchezo huo, ikiwamo penalti iliyotolewa 
moja kwa moja na mwamuzi ambayo beki Onyango alidaiwa 
kumchezea madhambi Tuisila Kisinda wa Yanga ndani ya eneo 
la hatari, wakati tukio hilo lilifanyika nje kidogo karibu na mstari 
wa 18. Tunaamini mshikakibendera namba mbili na aliyekuwa 
nyuma ya lango la Simba, walipaswa kuwa msaada mkubwa kwa 
Mwinyimkuu kama wangekuwa wanakwenda na kasi ya mchezo 
huo, lakini mwamuzi wa kati alitoa uamuzi moja kwa moja aki-
amini alikuwa sahihi, jambo ambalo linawafanya mashabiki na 
wadau wa soka kuwa na mashaka ya kuwapo kwa mchezo mcha-
fu. Makosa aliyoyafanya si hayo, tu bali pia kuna rafu nyingi al-
izifumbia macho kwa pande zote mbili, ambazo zingeweza kuzua 
adhabu hata ya kadi nyekundu ama adhabu kama hiyo ya penalti.

Tunatangulia kusema kwamba, Nipashe si muumini wa klabu 
yoyote hapa nchini, kwani siku zote imekuwa ikisimamia haki 
michezoni kwa ujumla na kwa upande wa soka ikitaka kuona 
sheria 17 za mchezo huo duniani zikifuatwa bila kupindishwa 
ama kufinyangwa.

Ikumbukwe pia baada ya mechi ya Simba dhidi ya Tanzania 
Prisons iliyochezwa katika Uwanja wa Nelson Mandela, Sum-
bawanga mkoani Rukwa kwenye ukurasa huu kolamu ya Tulonge, 
Nipashe liliandika kutofurahishwa na maamuzi ya mwamuzi wa 
kati, Shomari Lawi na kueleza udhaifu wake wa kushindwa ku-
mudu mchezo huo. 

Kama vile Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi wa Ligi ya Bodi 
ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB) ilisikia kilio cha Nipashe, ilipoku-
tana Oktoba 27, mwaka huu, ilitoka na maamuzi ya kumfungia 
kwa kipindi cha mwaka mmoja kutokana na kushindwa kumudu 
mechi hiyo iliyomalizika kwa Simba kufungwa bao 1-0.

Hivyo, Nipashe ambalo Tanzania ni shabiki mkubwa wa timu 
zote za Taifa nchini, litaendelea kusimamia misingi na ueledi 
michezoni si tu haki itendeke bali ionekane ikiitendeka kweli, 
lengo likiwa ni kuona sekta ya michezo nchini ikikua kwa kasi na 
kuliletea taifa sifa stahiki lakini na kipato pia.

Tunatambua soka kama ilivyo michezo mingine ni ajira kub-
wa, na vijana wengi wamewekeza nguvu na akili zao huko katika 
kuendesha maisha yao ya kila siku, hivyo haitakuwa afya kuona 
juhudi zao zikikandamizwa na mtu mmoja “mwamuzi” iwe kwa 
makusudi, mapenzi au maslahi yake binafsi.

Ni ukweli usiopingika kuwa ‘dabi’ ya Simba na Yanga huvuta 
hisia kubwa na kufuatiliwa ndani na nje ya nchi, hivyo TPLB na 
TFF hawapaswi kuwavumilia ama kuwafumbia macho waamuzi 
kama hawa wanaolitia doa soka letu.

PAMOJA na Bodi ya Ligi kuamua 
kupanga waamuzi sita kwenye 
mechi ya watani wa jadi, Simba 
na Yanga ili kupunguza makosa, 
lakini hali imekuwa tofauti.

Kwenye mechi iliyochezwa 
Jumamosi iliyopita, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa kati ya Yanga 
na Simba, bado waamuzi hao 
hawakuweza kubisa kuumudu 
mchezo huo.

Kulikuwa na makosa mengi 
ya kiuamuzi na yale ambayo 
yangeweza kuzuilika kutokana 
na wingi wao. Sitoweza kuamini-
sha makosa mbalimbali ambayo 
waamuzi hao waliyafanya, lakini 
kwa ujumla hawakukonga nyoyo 
za mashabiki wengi wa soka ku-
tokana na uchezeshaji wao.

Waamuzi waliochezesha 
mechi hiyo ni Abdallah Mwiny-
imkuu, Ramadhani Kayoko, 
Aboubakar Mturo, Frank Komba, 
Mohamed Mkono na Elly Sassi.

Wote hawa hawakuitendea 
haki mechi hiyo, tofauti na hata 
waamuzi watatu waliochezesha 
mechi mbili zilizopita za watani 
hao wa jadi.

Kwa uchezeshaji ule sikuona 
hata mantiki ya kuwa na waamu-
zi sita kwa sababu makosa tu-
liokuwa tukiyaona kwenye mechi 
zingine za Ligi Kuu yakifanywa 
na waamuzi watatu, ndiyo hayo 
hayo yaliendelea kuwatawala.

Kwa bahati mbaya sana, 
waamuzi wa Tanzania wanawa-
fanya wachezaji kama maroboti 
ama watu wanaotumia mafuta 
badala ya damu kwa kuacha ku-
fanyiana rafu mbaya, zisizokuwa 
na staha na za kuumizana bila 
kuchukua hatua yoyote jambo 
ambalo linanifikirisha pengine 
kabla ya mechi viongozi wao 
huwaambia “fanyeni kweli tume-
shamalizana na refa”.

Tangu kuanza kwa Ligi Kuu 
msimu huu, kumekuwa na aina 
fulani za rafu ambazo kwa hali ya 

kawaida moja tu ingefaa kabisa 
mtu kuonyeshwa kadi nyekundu, 
lakini waamuzi wamekuwa ha-
wachukui hatua zozote.

Hii imesababisha baadhi ya 
wachezaji kuzoea kucheza rafu 
mbaya, huku wakijua waamuzi 
wa Tanzania wana udhaifu 
mkubwa kwenye kudibiti mch-
ezo.Ninavyojua moja ya kazi 
ya waamuzi ni kulinda afya za 
wachezaji, lakini cha ajabu, 
mchezaji anapigwa mguu mba-
vuni au wa tumbo, lakini hakuna 
hatua zozote zinazochukuliwa. 
Hii ni mbaya sana, kwani inaweza 
kusababisha ulemavu na kum-
fanya mchezaji husika asicheze 
tena soka wakati ndiyo kazi yake 
au hata kumsababishia kifo.

Kuna rafu za kawaida kabisa za 
kimchezo, lakini tunachoshuhu-
dia sasa ni rafu zisizo za kiungwa-
na kabisa na kusababisha hatari 
kwa mchezaji mwingine, huku 
waamuzi wakishindwa kabisa 
kuchukua hatua.

Wakati naangalia mechi ya 
Simba na Yanga nilishangaa 
kuona waamuzi wakiacha kutoa 
kadi hata za njano kwenye rafu 
mbaya, lakini wanatoa kadi za 
njano kwenye rafu za kawaida tu 
ambazo wakati mwingine hazihi-
taji hata kadi.

Tunaona kwa wenzetu wa-
navyocheza kwa tahadhari, kila 
mchezaji anacheza kwa kutumia 
kipaji na nguvu zake, rafu zozote 
za kuhatarisha afya za wachezaji 
zinachukuliwa hatua haraka na 
waamuzi.

Huwa tunaona si lazima 
mchezaji acheze rafu tatu au nne 
ndiyo aonyeshwe nyekundu, bali 
hata moja tu mbaya inatosha 
kabisa kumtoa mchezaji nje ya 
uwanja.

Na ndiyo maana tunaona 
wachezaji kama Ronaldo, Messi 
na wengine wenye vipaji wak-
iendelea kutamba kwa sababu 

waamuzi wanakuwa makini ku-
walinda, dhidi ya wachezaji we-
nye mbinu chafu.

Nadhani kama wachezaji hao 
wangecheza chini ya waamuzi 
wa hapa, saa hizi wangekuwa 
wameshavunjika miguu mara 
mbilimbili kama si tatutatu.

Itoshe kusema waamuzi wa 
Tanzania, hususan wale wali-
ochezesha mechi za Simba na 
Yanga wabadilike, kwani ipo 
siku wanaweza kusababisha 
hali ya uvunjifu wa amani kwa 
wachezaji wenyewe ndani ya 
uwanja, wakati mwingine hata 
nje.

Lakini kuna haja sasa na 
msimu ujao kuangalia kanuni za 
kuanza angalau kuagiza waamu-
zi kutoka nje ya nchi ili kuchez-
esha baadhi ya mechi za hapa 
nchini, hasa zile zinazoonekana 
ni za presha.

Tatizo ni kwamba baadhi ya 
waamuzi wanaochezesha mechi 
hizo wanakuwa na presha kuliko 
hata wachezaji wenyewe wa-
naocheza, lakini kwa dabi hiyo 
wakitawaliwa na mapenzi yao 
binafsi, hivyo kufanya makosa 
mengi kuliko yanayofanywa na 
wachezaji uwanjani.

Mfano mechi ya Jumamosi, 
pamoja na kusimama mara kwa 
mara kwa rafu zisizo na kichwa 
wala miguu, lakini ziliongezwa 
dakika mbili tu kitu ambacho 
mara nyingi si cha kawaida.

Hii ina maana mwamuzi tayari 
alikuwa na matokeo yake mkon-
oni akihitaji sare, hivyo haku-
taka kuongeza zaidi kulingana na 
mechi ilivyosimama, kwa kuho-
fia timu yoyote kupata bao.

Kwa uchezeshaji ule haikuhi-
taji waamuzi sita. Watatu tu 
wangetosha, lakini pia natarajia 
kuona Bodi ya Ligi (TPLB) na 
Shirikisho la Soka nchini zikiwa-
chukulia hatua kwa kushindwa 
kumudu mechi.

Waamuzi sita, madudu yale 
yale, TFF wachukulieni hatua
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Wafanyabiashara walilia huduma ya zimamoto
Na Joctan Ngelly, GEITA 

BAADHI ya wafanyabiashara wa 
maduka eneo la Mji Mdogo wa Ka-
toro mkoani Geita, wamelalamikia 
huduma ya zimamoto katika eneo 
hilo kwa muda mrefu, kitendo 
ambacho kinafanya maduka yao 
kuteketea kwa moto.

Wakizungumza na Nipashe kwa 
nyakati tofauti, walisema maduka 
mengi yameunganishwa karibu 
karibu, pia hakuna huduma ya zi-
mamoto kwa muda mrefu, hivyo 
ni hatari  kwa kuwa pindi moto 
unapozuka maduka na mali zao 
zinateketea na kurudisha nyuma 
maendeleo yao.

Mashaka Fabiani alisema ka-
tika tukio la moto juzi, duka lake li-
liteketea na mali zake zote, ingawa 
hajafanya tathmini kubaini hasara 
aliyoipata.  Fabiani alisema alikuwa 
anauza vitu mbali mbali vikiwamo 
vya urembo na vipodozi.

Muhozya Mwarabu, alisema 
tukio hilo la moto lilitokea juzi 
majira ya saa 3 usiku, na kuwa 
kuwa wao walikuwa wamefunga 
maduka yao, lakini majira ya saa 3 
walipigiwa siku na kuambiwa kuwa 
maduka yao matatu yaliteketea 
isipokuwa moja, ambalo hali-

kuteketea lote.
Alisema duka lililoungua ni la ki-

jana wake, Mashaka Fabian, tukio 
ambalo  limemsababishia hasara 
kubwa. Alishauri Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji kuongezewa vifaa 
vya kuokolea kwa sababu tangu 
tukio lilipotokea, walipewa taarifa 
mapema, lakini hawakuweza ku-
fika mapema. “Gari la zimamoto 
lilitokea Wilaya ya Chato, lakini 
lilipofika halikuweza kurusha maji 
kwenye moto, badala yake wana-

chota maji kutoka kwenye gari lao 
na kutupia kwenye moto,” alisema.

Alisema wananchi waliweza ku-
pambana kwa kushirikiana na gari 
la bodoza la mtu binafsi ambalo 
hutembeza maji katika mji mdogo 
wa Katoro.

“Hilo ndilo lilisaidia sana kwa ku-
zima moto huo, bila gari hilo madu-
ka yote yangeteketea,” alisema.

“Tunaishauri serikali kwamba 
Katoro ni mji, na una wafanya-
biashara wengi na ajali za moto 

zinatokea mara kwa mara… inge-
pendeza sana kama wangeweza 
kuisogeza huduma ya zimamoto 
katika maeneo ya Katoro kwa ajili 
ya usalama kwa wananchi na wa-
fanyabiashara wa maduka.” 

Aidha, alisema mji mdogo wa Ka-
toro hauna  gari la zimamoto, lipo 
Wilaya ya Geita na Chato. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Gei-
ta, Henry Mwaibambe, alithibitisha 
kutokea kwa tukio hilo na kueleza 
kuwa maduka manne ndiyo yali-

youngua.
Kamanda wa Jeshi wa Zimamoto 

na Uokoaji Mkoa wa Geita, Kamish-
na Msaidizi Mwandamizi Zabrone 
Muhumha, alisema kuwa gari la zi-
mamoto kutoka Geita likuwa zima, 
lakini lilipofika eneo la tukio ghafla 
presha ikapungua kwa sababu maji 
yalikuwa   kidogo, lakini zilifanyi-
ka jitihada za kuchota maji kwa 
kutumia ndoo kuzima moto huo 
pamoja na kutumia  bodoza ya mtu 
binafsi na kufanikiwa kuzima.

NSSF yajivunia 
makusanyo 
kuzidi kupaa

Na Mwandishi Wetu 

SHIRIKA la Taifa la Hifadhi ya 
Jamii (NSSF), limesema maku-
sanyo kutoka kwa wanachama 
yameongezeka kwa asilimia 40 
kutoka Sh. trilioni 3.2 katika mwa-
ka 2018 hadi Sh. trilioni 4.4, Juni, 
mwaka huu . 

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana wakati wa kutoa salamu 
za pongezi kwa Rais John Magufuli 
kwa kuchaguliwa tena kuongoza 
nchi kwa muhula wa pili, Mkuru-
genzi Mkuu wa NSSF, William Erio, 

alisema chini ya uongozi wa Rais 
Magufuli, kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki wa malipo ya  Serikali 
yaani (GePG, mabadiliko makubwa 
yalitokea.   Alisema NSSF inatam-
bua na kuthamini kazi kubwa iliyo-
fanywa kwa miaka mitano iliyojaa 
weledi, juhudi na maarifa ikiwamo 
kutatua kero za wanachama. 

“Tunaahidi kuendelea kubore-
sha huduma   kwa wanachama 
wetu wakiwamo wastaafu wake 
ili wapate stahiki zao kwa wakati,” 
alisema Erio.  Shirika hilo linajivu-
nia mafanikio makubwa ndani ya 
muda mfupi kutokana na usimam-
izi mzuri wa Bodi na Menejimenti 
ya NSSF, ambapo   moja ya ma-
fanikio ni  kuanza kutumia GePG, 
hivyo kuongeza   makusanyo ya 
kila mwezi kutoka takribani Sh. bil-
ioni 60 hadi kufikia Sh. bilioni 100 
kwa mwezi.

 Erio alisema mafanikio makub-
wa yaliyofikiwa na NSSF katika 
kipindi kifupi yamechagizwa na 
matumizi sahihi ya GePG kwani ya-
mewezesha ukuaji wa shirika hilo 
na yameongeza uwazi zaidi.
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Wazazi 
washauriwa 
kukatia bima 
watoto

Na Mwandishi Wetu

WAZAZI nchini wame-
shauriwa kuwakatia bima 
ya elimu watoto wao, ili 
waendelee na masomo hata 
mzazi wake anapopata 
majanga.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
NBC, Theobald Sabi, alitoa 
ushauri huo mwishoni mwa 
wiki wakati wa mahafali ya 
11 ya Shule ya Sekondari ya 
Ghome. Alisema benki hiyo 
imejikita kuendeleza sekta 
ya elimu kupitia huduma 
nafuu na za uhakika hasa 
katika kugharamia masomo.

“Tumebuni huduma hizi 
ili kuwa na mpango wa 
kudumu pale ambapo yana-
tokea majanga kama vile 
kifo au ulemavu wa ku-
dumu, kuhakikisha watoto 
wanaendelea kupata elimu 
stahiki,” alisema.

Benki hiyo imebuni bid-
haa na huduma za kibenki 
ambazo zinatoa fursa kwa 
wazazi na walezi kuwapa 
watoto elimu bora ambayo 
ni msingi mkubwa wa 
maendeleo katika ngazi ya 
familia na kitaifa.

“Kupitia akaunti ya 
Chanua, wazazi wanaweza 
kuweka akiba kwa ajili ya 
kugharamikia ada za kwa 
urahisi zaidi na kwamba pia 
huduma ya bima ya elimu 
inampa mzazi  uhakika hata 
pale anapopata matatizo 
ikiwamo kifo au ulemavu.”

Alisema benki hiyo ina 
mpango wa kuwaende-
leza wanafunzi wa vyuo 
vikuu kwa kuwapa ud-
hamini (Scholarship) na kwa 
mwaka 2019/2020 jumla 
ya wananfunzi 63 wamenu-
faika na mpango huo jambo 
linaloongeza fursa ya upati-
kanaji wa elimu.

“Tunaitazama sekta ya 
elimu kama sekta muhimu 
sana kwa maendeleo ya 
nchi na vilevile kiuchumi, 
NBC tumewekeza jitihada 
katika kubuni bidhaa na 
huduma mbalimbali ambazo 
zitawawezesha wazazi na 
walezi kuwapa watoto wao 
elimu bora na ya uhakika,” 
alisema.

Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Ghome, Ivon Mbieli, 
alisema moja ya maeneo 
ambayo taasisi hiyo imejiki-
ta ni kuhakikisha wanafunzi 
wanapata elimu bora ili 
kuweza kuleta matokeo 
chanya kwenye jamiii na 
taifa kwa ujumla.

“Tuna imani kubwa 
wanafunzi hawa wataen-
delea na elimu za juu zaidi 
na baadaye waje kuwa 
wataalamu mbalimbali kwa 
manufaa ya taifa letu,” 
alisema mkuu huyo.

Askofu Gavile aishukuru serikali kuokoa uhai wake

Rais Mwinyi amteua Makamu wa Pili wa Rais
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amemteua Hemed 
Suleiman Abdallah, kuwa Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzibar.

Spika wa Baraza la Wawak-
ilishi, Zubeir Ali Maulid, alisoma 
barua kutoka Ikulu ambayo ili-
someka kuwa Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi amefan-

ya uteuzi wa jina la Hemed Sulei-
man Abdallah kushika wadhifa 
wa kiutendaji wa shughuli za 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar.

‘’Nimepokea barua kutoka 
Ikulu ambayo inalitaja jina la 
Hemed Suleiman Abdallah kuwa 
makamu wa pili wa rais wa Zan-
zibar,’’ alisema Maulid baada ya 
hapo vifijo na shangwe zilitawala 
kutoka kwa wajumbe wa Baraza 

la Wawakilishi walioshangilia 
uteuzi huo na kuahirishwa shu-
ghuli za baraza hadi kesho.

Suleiman ambaye ni mzaliwa 
wa kisiwani Pemba, Jimbo la 
Mkoani aliwahi kushika nafasi 
mbalimbali za uongozi ikiwamo 
ya ofisa katika Wizara ya Fedha 
ya Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar katika ofisi ziliopo Pemba 
na kupanda ngazi hadi ofisa md-
hamini wa Wizara ya Biashara na 

Viwanda.
Mwaka 2015 alikuwa Mkuu 

wa Wilaya ya Mkoani Pemba, 
ambapo baada ya miaka mi-
wili alipanda ngazi na kuteuliwa 
kuwa mkuu wa mkoa wa Kusini 
Pemba.

Mapema Suleiman alikula ki-
apo cha mjumbe wa Baraza la 
Wawakilishi baada ya  kuteuliwa 
na Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi 
kupitia nafasi kumi.

Meneja wa Kiwanda cha Konyagi, Aranyaeli Ayo (kulia), akikata utepe kuzindua mchezo wa bahati ya mawakala wa kampuni hiyo, 
uliofanyika jijini Dar es Salaam, mawakala 4 kila mmoja alijishindia pikipiki za matairi 3. Kushoto kwake ni Meneja Usimamizi wa 
Kanda wa Mauzo wa TDL, Mwesige Mchuruza. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Francis Godwin, IRINGA 

ASKOFU wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), Day-
osisi ya Iringa, Blaston Gavile, 
aliyekuwa amelazwa chumba 
cha uangalizi maalum (ICU), 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, 
ameipongeza serikali chini ya 
Rais Dk.  John Magufuli kwa 
kuboresha huduma za afya 
nchini na kuokoa maisha yake.

Askofu Gavile, aliyeambatana 
na viongozi wa majimbo, alitoa 

kauli hiyo jana, wakati akitoa 
salamu kwa waumini wa kanisa 
hilo Usharika wa Kanisa Kuu Ir-
inga, baada ya  kurejea kutoka 
katika matibabu. Alisema, ali-
patwa na tatizo la kuugua ghafla 
akiwa  Chimala mkoani Mbeya 
na baadaye alikimbizwa katika 
Hospitali ya Rufani Mbeya na 
kisha kupelekwa Muhimbili am-
bako alifikia ICU na kote huduma 
za afya zilikuwa ni nzuri zenye 
kuridhisha.

“Nalazimika kuja kwenu leo 

kusema asante kwa wema  wenu  
waumini  wote wa kanisa  hili  
hapa Iringa, Mbeya na Dar es Sa-
laam  kipindi chote  nikiwa ICU  
mlinifariji sana japo  mimi  nili-
kuwa  nimekata  tamaa ya kuishi 
kiasi cha  kuagiza rafiki  zangu 
kuitazama familia yangu, pia  
napenda  kuishukuru  sana seri-
kali imehusika kunusuru  uhai 
wangu kutokana na huduma 
nzuri za afya katika  hospitali  
zetu,” alisema askofu Gavile.

“Huduma nzuri za afya, hata 

madaktari na wahudumu katika 
hospitali wamefanya kazi kwa 
moyo wa kujituma  zaidi kiasi  
cha Watanzania wanaofika ku-
patiwa  huduma za matibabu 
kuwa na imani zaidi tofauti na 
zamani.” Alisema ili serikali iend-
elee kutekeleza majukumu yake 
vyema, Watanzania wote  kwa 
imani  zao hawana budi kue-
ndelea  kuwaombea  viongozi 
akiwamo Rais Dk.  John Magufuli 
kwa kazi kubwa anayoifanya ku-
watumikia Watanzania.

Zitto aagiza wanasheria sakata la katibu mkuu
Na Elizabeth Zaya

KIONGOZI Mkuu wa Chama 
cha ACT-Wazalendo, Zitto Ka-
bwe, amesema wamewaagiza 
wanasheria wao kuhakikisha   
wanafuatilia na kuhakikisha Nai-
bu Katibu Mkuu wa chama hicho 
Zanzibar, Nassor Mazrui, anafik-
ishwa mahakamani haraka.

Zitto alitoa kauli hiyo jana ji-
jini Dar es Salaam wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari.

“Tumewaagiza wanasheria 
wetu wafuatilie na kuhakikisha 
kwamba Mazrui na wenzake 
wote ambao wanashikiliwa na 
Jeshi la Polisi ama waachiwe au 
wafikishwe mahakamani,” alise-
ma Zitto. “Tunafahamu kwamba 
kuna taratibu za kisheria am-
bazo zinajulikana baada ya polisi 
kuthibitisha kuwa wanaye, kwa 
hiyo tumeomba hatua za hara-
ka zifanyike, au afikishwe ma-
hakamani haraka au aachiwe,”

Katika mkutano huo na 
waandishi wa habari, Zitto alise-
ma ameandika barua kwa Katibu 
Mkuu wa Jumuiya ya Madola 
akimtaka achunguze kwa kina 
matukio yaliyotokea katika uch-
aguzi mkuu wa Tanzania.

“Na baada ya kufanya uchun-
guzi, washirikiane  na Umoja 
wa Afrika kusimamia uchaguzi 
mpya Tanzania,” alisema Zitto.

  Kadhalika, alisema amean-
dika barua kwa Mwenyekiti wa 

Kamisheni ya Umoja wa Afrika, 
kumtaka aunde timu ya viongozi 
wastaafu wa Afrika walioheshi-
mika na pia kuteua watu wa-
naotokana na tume huru za uch-
aguzi   katika nchi mbalimbali 
za Afrika ili zisimamie uchaguzi 
mpya ambao alidai kwamba un-
apaswa kufanyika Tanzania.

Zitto alisema chama chake 
hakikubaliani na matokeo ya 
uchaguzi uliofanyika Oktoba 28, 
mwaka huu nchini.
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Na Marco Maduhu, SHINYANGA

UMOJA wa wafanyabiashara 
ambao ni wateja wa Benki ya 
NMB katika mikoa ya Shinyanga, 
Geita na Tabora (Business Club’s), 
umeipongeza benki hiyo kwa 
kuweka utaratibu wa kukuta na 
wateja wao na kuwasikiliza.

Wafanyabiashara hao wamese-
ma kuwa kuwa kupitia utaratibu 
huo, imekuwa fursa kubwa kwao 
kuelezea changamoto ambazo 
zimekuwa zikiwakabili katika 
biashara zao ikiwa pamoja na 
kutoa maoni ya kuboreshwa kwa 
huduma za benki hiyo.

Wafanyabiashara hao waki-
wamo wajasiriamali, kutoka 
katika wilaya za Kahama  mkoa 
wa Shinyanga,  Mbogwe Mkoa 
wa Geita na Uyui Tabora, wal-
isema hayo mwishoni mwa wiki 
iliyopita baada ya kukutanishwa 
na benki hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya 
wenyeviti wa umoja huo, Mwe-
nyekiti wa Business Club kutoka 
Wilaya ya Kahama, Azan Said, 
alisema kuwa utaratibu huo wa 
kukaa pamoja na  wateja wake 
unawapa nguvu ya kuendelea 
kufanya kazi na benki hiyo.

Saidi aliongeza kuwa upitia 
utaratibu huo ambao uwasili-
sha changamoto zao, maoni na 
ushauri imewafanya kuwa imara 
katika biashara zao na kusaba-
bisha wawe warejeshaji wazuri 
wa mikopo wanayochukua kwa 
wakati.

Naye Haji Nasoro mfanyabi-
ashara alisema wameendelea 
na kulizishwa na maboresho ya 
huduma yanayoendelea  kufany-
wa na NMB, ambapo aliwataka 
wafanyabiashara wengine ku-
changamkia fursa zinazotolewa 
na benki hiyo.

“Benki ya NMB imekuwa 
mkombozi kwa muda mrefu 
kwetu, kupitia utaratibu huu wa 
kukutana, tumefanikiwa kunufai-
ka kwa kiwango kikubwa kwani 
huduma nyingi zimeboreshwa 
hasa katika mikopo ya kibiasha-
ra,” alisema Nasoro.

Katika kongamano hilo Me-
neja wa Benki hiyo Kanda ya 
Magharibi, Sospeter Magese, 
aliwahakikishia wafanyabiashara 
hao kuwa benki hiyo  itaendelea 
kuweka mazingira mazuri  zaidi 
katika kuwawezesha kiuchumi 
ili  kwenda na wakati na ukuaji 
wa uchumi wa taifa.

Magesse alisema wamekuwa 
na utaratibu wa kukaa na wateja 
wao kila mwaka, lengo likiwa 
kuboresha huduma na nini wana-
chotaka benki iwafanyie  katika 
kukua kiuchumi. 

 “Benki yenu ya NMB ina-
milikiwa na wateja kwa hisa 
zenu  pamoja serikali na 
inahakikisha huduma za 
kibenki  zinawafikia popote 
mlipo kupitia mawakala wetu 
na kwa umuhimu huo, ndiyo 
maana inaendelea kuyafanyia 
kazi mawazo na ushauri wao,” 
alisema Magese. 

Wafanyabiashara 
wafagilia 
kukutanishwa

IATA yanoa wakufunzi viwango vya kimataifa

Na Thereza Chimagu

W
AKALA wa Bara-
bara za Vijijini na 
Mijini (TARURA) 
umefanikiwa ku-

fanya ukarabati wa barabara 
iliyoharibiwa na mvua na ku-
sababisha kukatika kwa ma-
wasiliano kati ya Vijiji vya Libobe 
na Ming’wena vilivyopo Kata ya 
Libobe katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mtwara mkoani humo.

Akizungumzia ujenzi wa bara-
bara hiyo, Meneja wa TARURA 
Halmashauri ya Wilaya ya Mt-
wara, Mhandisi Patrick Kanya-
gha, alisema baada ya kupata 
changamoto ya kukatika kwa 
barabara hiyo waliomba fedha 
za dharura kutoka TARURA 
Makao Makuu na kupatiwa 

shilingi milioni 185 ambazo zili-
tumika kutengeneza barabara 
iliyopo kati ya Kijiji cha Libobe 
hadi Ming’wena yenye urefu wa 
kilomita 4.8, kwa kiwango cha 
changarawe ili wananchi waen-
delee na shughuli zao za kiu-
chumi.

”Kipande hiki ni sehemu ya 
barabara ya Libobe - Ming’wena 
– Likwidi - Mtama yenye jumla ya 
urefu wa Km 19, na tulichukua 
maamuzi ya kutengeneza baada 
ya mvua kuharibu miundom-
binu ya barabara pamoja na 
kuathiri makazi ya wananchi, ili 
kurejesha mawasiliano na ku-
wezesha wananchi kusafirisha 
bidhaa zao kama hapo awali,” 
alisema Mhandisi Kanyagha. 

Meneja huyo alisema baada 
ya kupatiwa fedha hizo, kazi wal-

izozipa kipaumbele zilikuwa ni 
kurejesha tuta, kujenga “box cul-
vert” mpya ambapo zimejengwa 
nene, kujenga mtaro wa maji 
ya mvua na kurejesha tabaka la 
changarawe urefu wa kilomita 
3.5, ambapo kazi zote zimekami-
lika na mawasiliano yamerejea 
katika vijiji hivyo.

Naye Majid Rashid, mkazi wa 
Kijiji cha Ming’wena, aliipongeza 
serikali kwa kutengeneza bara-
bara katika eneo hilo kwani ime-
saidia kupunguza kero ya usafiri 
na kufanya wananchi waendelee 
na shughuli zao kama hapo awa-
li. “Tunaishukuru TARURA kwa 
kutujali na kutufanyia ukarabati 
wa  haraka kwani  tulikuwa na 
changamoto ya usafiri kutoka 
hapa hadi kufika barabara kuu ya 
Mpapora kwani magari na hata 

pikipiki yalikuwa hayapiti kabi-
sa, lakini baada ya matengenezo 
ya barabara tumefaidika sana 
na imerahisisha mawasiliano,” 
alisema Rashid.

Naye Somoe Kankunje, mkazi 
wa Kijiji cha Ming’wena, alisema 
upatikanaji wa huduma mbalim-
bali za kijamii katika eneo hilo 
umerahisishwa na ukarabati wa 
barabara hiyo kwani hawapati 
shida ya usafiri na wanaendelea 
na biashara zao kama awali bila 
matatizo.

TARURA katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Mtwara inaendelea 
na kazi mbalimbali, zikiwamo 
za matengenezo ya barabara na 
vivuko katika wilaya hiyo, ili ku-
wawezesha wananchi kusafiri 
na kusafirisha mazao pamoja na 
bidhaa zao kwa urahisi.

Mawasiliano ya barabara sasa yarejeshwa Mtwara

Na Prosper Makene  

CHUO cha Taifa cha Usa-
firishaji kimewawezesha waku-
funzi kupata mafunzo ya kozi 
fupi kutoka Shirika La Kimataifa 
la Usafiri wa Anga Duniani 
(IATA).

Mafunzo hayo yalikuwa ni 
ya wiki sita kuwajengea uw-
ezo wakufunzi na pia wakufunzi 
kukidhi ubora wa viwango vya 
kimataifa.

  Miongoni mwa wakufunzi 
wa Chuo waliopata mafunzo 
hayo ni pamoja na marubani ku-
toka Shirika la Ndege la Tanzania 
(ATCL), Precision Air, Wakala wa 
Ndege wa Serikali, Mamlaka ya 
Usafiri wa Anga na   wahadhiri 
kutoka Shule Kuu ya Teknolojia 
ya Usafiri wa Anga ya NIT.    

Kozi zilizosomwa na waku-
funzi hao kuanzia Septemba 28 
hadi Novemba 04 ni Mfumo wa 
Usimamizi wa Ubora wa Unga, 
Mbinu za Kufundisha, Mfumo wa 
Usimamizi wa Usalama wa Anga, 
Makosa ya kibinadamu, Ukaguzi 
katika masuala ya Anga pamoja 

na Usimamizi wa Rasilimali na 
Utekelezaji katika Anga. 

Hadi kumaliza kozi zote sita, 
wataalamu wa anga wapatao 150 
wamenufaika na mafunzo haya 
yaliyotolewa hapa NIT. Haya ni 
mafanikio makubwa sana ka-
tika kuhakikisha mafunzo ya 
taaluma ya anga yanaendeshwa 
katika ubora unaokidhi viwango 
vya kimataifa. 

Akizungumza na waandi-
shi wa habari kwenye hafla ya 
kufunga mafunzo kwa kozi ya 
wakufunzi hao katika Kampasi 
Kuu ya NIT Mabibo jijini Dar es 
Salaam jana, Mkuu wa Shule ya 
Teknolojia ya Usafiri wa Anga, 
Denis Mwageni, alisema:  

“Kwa sasa wakufunzi wetu 
wana uelewa mpana wa maeneo 
yote yaliyofundishwa ambayo 
pia ni muhimu sana kwa mujibu 
wa sheria na taratibu za Mamla-
ka ya Usafiri wa Anga ili kuweza 
kuendesha kozi za anga kwa 
ufanisi zaidi.”

 “NIT tayari ni kituo cha IATA 
kilichoruhusiwa kufundisha 
kozi nne fupi za usafiri wa anga 

ambazo ni; Airline Marketing, 
Airline Customer Service, Air-
port Operations Fundamentals, 
global distribution systems fares 
na ticketing-Amadeus. Kozi hizi 
zitaanza kufundishwa mwaka 
huu wa masomo (2020/21) ka-
tika kampasi ya NIT Mabibo,” 
alisema.  

Mwageni alisema kozi za IATA 
wanazoanza kuzitoa ni fursa kwa 
Watanzania wote kwa sababu 
watazipata NIT kwa gharama 
nafuu, na pia kupata fursa ya 
ajira katika mashirika ya ndege 
ya ndani na kimataifa. 

 Alielezea kuwa lengo la chuo 
ni  kuongeza kozi zaidi za IATA ili 
kukidhi mahitaji yanayoongeze-
ka katika sekta ya anga inayokua 
kwa kasi nchini.   

“Mbali na kuanza kutoa kozi za 
IATA, NIT pia imepanga kuanza 
kutoa shahada ya kwanza ya 
uhandisi wa matengenezo ya 
ndege na stashahada ya uhandi-
si wa matengenezo ya ndege 
pamoja na kozi fupi za uhandisi 
mwaka huu ili kuwaanda wa-
handisi wasio na leseni waweza 

kufanya mitihani ya leseni,” 
alisema.  

Mkufunzi wa IATA kutoka 
Houston Texas, Marekani Andre 
Aurelien, aliwaambia wakufunzi 
waliopata mafunzo hayo kuwa 
jambo kubwa la kuzingatia ka-
tika sekta ya anga ni usalama 
kwanza.   

Kwa upande wake, Naibu 
Mkuu wa Chuo anayeshughu-
likia Taaluma Utafiti na Ushauri, 
Dk. Prosper Mgaya, alisema: “Tu-
naziomba kampuni za ndege za 
ATCL, Precision Air na kampuni 
zingine kuleta hapa wafanyakazi 
wao kuja kusoma kozi hizi zi-
lizoidhinishwa na IATA, kwani 
zitawasaidia katika kukuza na 
kuendesha vyema kampuni zao.”  

  Mmoja wa waliohudhuria 
mafunzo hayo, Kapteni Hilal 
Fuad, kutoka Shirika la Ndege 
Tanzania - ATCL alisema   NIT 
imefanya uamuzi mzuri sana 
kuanza kutoa kozi za IATA, 
kwa sababu zinatoa maarifa ya 
kina na ufahamu mkubwa ka-
tika tasnia ya anga. Kozi hizi zi-
nakuongezea utaalamu zaidi.  

Naibu Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) anayeshughulikia taaluma, utafiti na ushauri, Dk. Prosper Mgaya (kushoto), akipeana 
mikono na Mkufunzi wa IATA kutoka Houston Texas, Marekani, Andre Aurelien, baada ya kozi fupi ya IATA jijini Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki. PICHA: PROSPER MAKENE
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HABARI kitaifa

Na Nelson Simon, SAUT

BENKI ya CRDB imezin-
dua kampeni ya ‘Tupo 
Mtaani Kwako’ inayolenga 
kuhamasisha matumizi 
ya huduma za kibenki na 
kuwaunganisha Watanza-
nia walio wengi kutumia 
huduma zake.

Akizungumza katika 
uzinduzi huo uliofanyika 
jijini Dar es Salaam jana, 
Ofisa Biashara Mkuu wa 
Benki hiyo, Dk. Joseph 
Witts, alisema kampeni 
hiyo itasaidia kuelimisha 
wateja juu ya fursa mbal-
imbali wanazozitoa.

“Tuna jukumu la ku-
hakikisha tunasaidia 
kuboresha maisha ya Wa-
tanzania kupitia bidhaa na 
huduma zetu na kampeni 
hii tunakwenda kutimiza 
wajibu huu kwa kutem-
belea mtaa kwa mtaa 
Tanzania nzima kuhakiki-
sha wananufaika na fursa 
zinazotolewa na CRDB,” 
alisema.

Dk. Witts alisema CRDB 
imejipanga kuwatembe-
lea wateja waliko ofisini, 
sokoni, dukani, stendi na 
kuwapatia huduma.

“Tutakuwa tukitumia 
magari na mabango am-
bayo tutayaweka mtaani 
kwa ajili ya kusogeza 
huduma kwa wateja,” 
alisema.

Aliongeza kuwa kampeni 
hiyo inalenga kuhamasisha 
matumizi ya njia mbadala 
za utoaji huduma ikiwamo 
CRDB Wakala, SimBanking, 
TemboCard na Internet-
Banking.

Alisema kupitia njia hizo, 
mteja anaweza kufanya 
miamala yake ya kibenki 
popote alipo kwa urahisi, 
usalama na unafuu.

Meneja wa Kanda ya 
Mashariki ya Benki ya 
CRDB, Badru Idd, aliwataka 
Watanzania kuchangam-
kia fursa hiyo na kuahidi 
kuwa benki hiyo imejipan-
ga kikamilifu kuhakikisha 
inamfikia kila mtu.

“Tunaanza na Kanda ya 
Mashariki ambayo inaju-
muisha mikoa ya Dar es 
Salaam, Pwani na Zanzibar 
na baadaye kusambaa 
nchi nzima. Niwaombe 
Watanzania wanapoona 
wafanyakazi wetu mtaani, 
wasisite kuuliza maswali 
na kuja kupata huduma, 
hii ni benki yao na tupo 
tayari kuwahudumia,” 
alisema.

CRDB yazindua 
kampeni ya 
kuhamasisha 
wananchi

Uhakiki wa maeneo ya wazi waendelea

Na Joctan Ngelly, GEITA 

M
AHAKAMA ya Wilaya 
ya Geita Mkoa wa Gei-
ta, imemkuta mkazi 
wa Bukondo Nestory 

Nkola (19), kuwa ana kesi ya kujibu 
baada ya upande wa mashtaka ku-
funga ushahidi wake.

Uamuzi huo mdogo ulitolewa 
na Hakimu Mkazi wa Mahakama 
hiyo, Sosthenes Kiiza, baada ya 
upande wa mashtaka kufunga 
ushahidi.

Kiiza alisema mshtakiwa huyo 

anakabiliwa na kosa moja la kuba-
ka msichana mwenye umri wa 
miaka 16 ambaye ni mwanafunzi 
wa darasa la sita katika Shule ya 
Msingi Mapinduzi.

Alisema upande wa mashtaka 
ukiongozwa na Wakili wa Serikali, 
James Pallangyo, alipeleka ma-
hakamani mashahidi wanne na 
vielelezo vitatu.

Hakimu Kiiza alisema mwathiri-
ka wa tukio hilo, alithibitisha ma-
hakamani kuwa mshtakiwa ni 
mpenzi wake na kudai kuwa baba 
wa binti huyo aliwakuta mshtak-

iwa na binti yake wakiwa ndani 
wakifanya mapenzi, na kwamba 
baada ya tukio hilo baba wa binti 
huyo   alitoa taarifa kituo cha polisi 
na mshtakiwa huyo akakamatwa.

Alisema upande wa mashtaka 
umethibitisha kosa hilo na ma-
hakama imemwona mshtakiwa 
ana kesi ya kujibu.

Mshtakiwa huyo alidai ma-
hakamani kuwa atajitetea kwa ki-
apo hana shahidi.

Hakimu Kiiza aliahirisha kesi 
hiyo hadi Novemba 25, mwaka 
huu kwa ajili ya mshtakiwa huyo 

kutoa utetezi wake.
Aidha, alisema mshtakiwa 

ataendelea na dhamana yake hadi 
tarehe iliyopangwa kwa ajili ya 
kutoa utetezi wake.

Awali akisoma hati ya mash-
taka, Wakili wa Serikali, James Pal-
langyo, alidai kuwa tarehe isiyofa-
hamika kati ya Januari na Machi 
8, mwaka huu, katika Kijiji cha 
Bukondo Mkoa wa Geita, mshtak-
iwa alimbaka msichana mwenye 
umri wa miaka 16 ambaye ni mwa-
nafunzi wa darasa la sita katika 
Shule ya Msingi Mapinduzi.

Akutwa na kesi ya kujibu 
madai kubaka mwanafunzi

Na Mwandishi Wetu, SUM-
BAWANGA

OFISI ya Ardhi Mkoa wa Rukwa, 
inaendelea na utaratibu wa ku-
fanya uhakiki wa maeneo ya wazi 
na maeneo ya umma yaliyoorod-
heshwa kwa mujibu wa ramani za 
mipango miji za halmashauri za 
mkoa huo.

Lengo la utaratibu huo ni 
kubaini kama kuna uvamizi ume-
fanyika katika maeneo hayo.

Akizungumzia kuhusiana na 
utekelezaji wa mpango huo, Kam-
ishna Msaidizi wa Ardhi Mkoa 
wa Rukwa, Swagile Msananga, 
alisema kuwa lengo la kutekeleza 
mpango huo ni kupata orodha 
kamili ya maeneo ya wazi ili 

yaweze kutambulika rasmi, huku 
akiwaonya wananchi waliovamia 
katika maeneo hayo. 

“Kwa maeneo ambayo yataku-
wa yamevamiwa, hakutakuwa na 
namna ya kufanya, isipokuwa wa-
vamizi wataondolewa ili kupisha 
maeneo ya wazi kwa sababu yana-
takiwa yalindwe kwa nguvu zote.

 “Na maeneo ambayo yapo sala-

ma mpaka sasa, tutahakikisha mi-
paka yake inawekwa wazi na wa-
nanchi watatakiwa waiheshimu,” 
alisema.

Aliongeza kuwa baada ya ku-
pata orodha  kamili ya maeneo 
hayo atakabidhiwa mkurugenzi, 
ili aweze kuyaandalia hati kwa 
ajili ya ulinzi wa maeneo hayo kwa 
siku za usoni.

Ofisa Biashara Mkuu wa Benki ya CRDB, Dk. Joseph Witts, akiwa kwenye gari la CRDB Wakala kuashiria uzinduzi rasmi wa kampeni ya “Tupo 
Mtaani Kwako”, ambayo inalenga kuhamasisha matumizi ya huduma za benki, kutoa elimu juu ya masuala ya fedha, pamoja na kuwaungani-
sha Watanzania kutumia huduma za benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
EDINSON Cavani (miaka 33 na 
siku 267) amekuwa mchezaji 
mwenye umri mkubwa zaidi 
kufunga bao kwenye mechi yake 
ya kwanza Ligi Kuu England 
tangu Zlatan Ibrahimovic alipo-
fanya hivyo Agosti 2016 (wakati 
huo akiwa na umri wa miaka 
34 na siku 316). Cavani alifunga 
bao hilo juzi kwenye Uwanja wa 
Goodison Park wakati United 
ikishinda 3-1 dhidi ya Everton.

NIPASHE jumatatu novemba 9, 2020

Na Adam Fungamwango

H
ATIMAYE ‘dabi’ ya Kariakoo 
iliyochezwa Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
ilimalizika kwa timu hizo kufun-

gana bao 1-1, shukurani kwa bao la kusawa-
zisha la Joash Onyango dakika tano kabla 
ya mechi kumalizika lililoifanya Simba 
kuponea chupuchupu kuadhirika.

Awali, Yanga ilikuwa imepata bao kwa 
mkwaju wa penalti ya Michael Sarpong 
dakika ya 31, baada ya penalti tata iliyo-
tokana na Tuisila Kisinda kudaiwa kuan-
gushwa eneo la hatari na Onyango, ingawa 
marudio ya picha za video yanaonyesha 
kuwa ilikuwa nje kidogo ya mstari wa 18.

Lilikuwa ni pambanao kali la kukata na 
shoka, ambalo timu ziligawana vipindi, Yan-
ga ikiinyanyasa Simba kipindi cha kwanza 
na Simba iliipelekesha Yanga kipindi cha 
pili. Kama kawaida mechi za ‘dabi’ huwa zina 
mambo mengi, zikiwamo rekodi, takwimu 
kutoka kwa timu zenyewe au wachezaji.

Baada ya mechi hiyo ya kiporo cha 
raundi ya saba ya Ligi Kuu Tanzania Bara, 
mwandishi amekusanya rekodi na tak-
wimu mbalimbali za ‘dabi’ hiyo na zilizo-
pita pia, twende sasa...

#1. Mechi ya nne mwaka huu
Ilikuwa ni mechi ya nne kwa mwaka huu 

wa 2020, tatu zikiwa ni za Ligi Kuu na moja 
ya Kombe la FA. Katika mechi hizo, kila 
timu imeshinda mara moja na sare mbili. 
Mechi ya kwanza ya mzunguko wa kwanza 
Ligi Kuu msimu uliopita iliyochezwa Janu-
ari 4, mwaka huu, timu hizo zilitoka sare 

ya bao 2-2, na mechi ya mzunguko wa 
pili msimu uliopita iliyochezwa Machi 8, 
mwaka huu, Yanga ilishinda bao 1-0, huku 
mechi iliyochezwa Julai 13 ya Kombe la FA 
hatua ya nusu fainali, Simba ikishinda ma-
bao 4-1, kabla ya sare ya Jumamosi.

2. Wafungaji wote wa ‘dabi’ 
ni wageni

Licha ya kwamba wafungaji wa mabao 
yote si wazawa, lakini ni mara yao ya kwan-
za kucheza mechi ya ‘dabi’ ya Kariakoo. 
Sarpong, raia wa Ghana ni mara yake ya 
kwanza kucheza, kwani alisajiliwa msimu 
huu akitokea Rayon Sports ya Rwanda.

Kwa upande wa Onyango ambaye ni 
Mkenya, alisajiliwa msimu huu akitokea 
Gor Mahia ya Kenya, hii ikiwa pia ni mara 
yake ya kwanza kucheza dabi hiyo.

3. Sare ya kwanza ya 1-1 
tangu 2017

Hii ni sare ya kwanza ya bao 1-1 tangu 
mwaka 2017. Mara ya mwisho timu hizo 
kufungana bao 1-1 ilikuwa Oktoba 28, 2017 
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Sa-
laam, Simba ikipata bao kupitia kwa Shiza 
Kichuya dakika ya 57, kabla Obrey Chirwa 
hajasawazisha dakika tatu baadaye, ikiwa 
ni Ligi Kuu msimu wa 2017/18.

Baada ya hapo timu hizo zilitoka sare ya 
bila kufungana Septemba 30, 2018, ligi ya 
msimu wa 2018/19 na 2-2, Januari 4, mwaka 
huu, ligi ya msimu uliopita.

4. Onyago aweka rekodi ya 
Nyoni

Onyango amekuwa beki wa kwanza ku-

funga bao kwenye mechi ya Simba dhidi 
ya Yanga tangu mwaka 2018. Beki huyo wa 
kati alifunga bao kwa kichwa akiunganisha 
nyavuni mpira wa kona iliyopigwa na Luis 
Miquissone na kuweka rekodi iliyowekwa 
na Erasto Nyoni Aprili 29, 2018.

Ilikuwa ni Ligi Kuu msimu wa 2017/18 
beki huyo wa kati alipofunga bao dakika 
ya 37 akiunganisha faulo iliyopigwa na Ki-
chuya.

5. Sarpong, Mghana wa tatu 
kufunga dabi

Sarpong anaweka rekodi ya kuwa 
mchezaji wa tatu kutoka nchini Ghana ku-
funga bao kwenye mechi za watani wa jadi 
Simba dhidi ya Yanga. Wachezaji wote ni 
wakiitumikia Yanga.

Wengine ni Benard Morrison aliyefunga 
bao Machi 8, mwaka huu, Yanga ikiifunga 
Simba bao 1-0, na Kenneth Asamoah aliye-
funga bao Julai 10, 2011 kwenye mechi ya 
fainali ya Kombe la Kagame mwaka 2011, 
Yanga ikishinda bao 1-0 na kutwaa ubing-
wa. 

6. Onyango, Mkenya wa nne 
kufunga dabi

Onyango amekuwa mchezaji wa nne ku-
toka Kenya kufunga mabao kwenye mechi 
za dabi, na wa pili kwa Simba.

Wachezaji wengine ni Mosses Odhia-
mbo wa Simba kwenye mechi iliyochezwa 
Julai 8, 2007, timu hizo zikitoka sare ya bao 
1-1, mwingine akiwa ni Ben Mwalala wa 
Yanga akifunga dabi mara mbili Oktoba 
26, 2008 bao pekee Yanga ikishinda 1-0, 
lingine akifunga Aprili 19, 2009, timu hizo 

Winga wa Simba, Luis Miquissone, akicheze-
wa madhambi na Kiungo wa Yanga, Tuisila 
Kisinda katika mechi ya dabi iliyochezwa 
Uwanja wa Mkapa juzi na kumalizika kwa 
sare ya bao 1-1. PICHA: JUMANNE JUMA

Mambo 7 usiyoyajua 
‘dabi’ Simba, Yanga

zikitoka sare ya mabao 2-2.
Hilary Echessa wa Simba yeye alifunga 

bao kwenye michuano ya Kombe la Kag-
ame, Yanga ikiifunga Simba mabao 2-1 na 
2010, alifunga bao la nne, Simba ikiichapa 
Yanga mabao 4-3.

7. Mechi yaisha bila ‘offside’
Ni mechi iliyoisha bila timu yoyote 

kuotea, huku kila timu ikipata kadi tatu za 
njano, Simba ikifanya madhambi mara 20 
na Yanga mara 16. Yanga ilipata kona tisa, 
wakati Simba ilifanikiwa kupata kona tano. 
Yanga ilipiga mashuti manne yaliyolenga 
lango na matatu ambayo hayakulenga, 
huku Simba ikipiga mashuti mawili tu yali-
yolenga na manane ambayo yalitoka nje.

Wakali 10 wa mabao Ligi ya Mabingwa Ulaya   uk. 12-13
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NYON, Uswisi

M
ICHUANO ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya imeshuhudia wachezaji bora 
kizazi na kizazi na wengi wao waki-
funga mabao ya kuvutia na kuji-

wekea rekodi zao.

Makala haya yanakuchambulia
 wachezaji 10 ambao wamefun-

ga mabao mengi zaidi kwenye
 Ligi ya Mabingwa Ulaya katika

 kizazi cha sasa, hawa hapa...

#10. Luis Suarez - Atletico Madrid 
| Mabao 30

Luis Suarez amejiimarisha yeye mwenye 
kama mmoja wa washambuliaji bora wa kiazazi 
chake, shukrani kwa miaka sita aliyokaa pale 
Barcelona, ambako alishinda Kiatu cha Dha-
habu kwa kuwa mfungaji bora Ulaya msimu wa 
2015-16.

Akiwa na mabao 198 pale ‘Blaugrana’, kwa 
sasa anashika nafasi ya tatu kwa kuwa mfungaji 
bora wa wakati wote wa klabu hiyo na pia ndi-
ye mfungaji bora wa timu ya Taifa ya Uruguay 
akiwa na mabao 62 kwenye mashindano yote.

#9. Edinson Cavani - Manchester 
United  Mabao 35

Edinson Cavani kama ilivyo kwa Suarez, 
amekuwa na mafanikio makubwa kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na akitamba zaidi pale kwa 
waajiri wake wa zamani, Paris Saint-Germain.

Cavani mara zote anachukuliwa kama mmo-
ja wa wachezaji bora zaidi wa wakati wote kwa 
PSG alitua hapo akitokea Napoli, ambako ali-
funga mabao 104 katika mechi 138 na pia akiwa 
na Paris Saint-Germain, alifunga mabao 200 
kwenye mechi 301.

NIPASHE jumatatu novemba 9, 2020

Sasa akiwa anacheza pale Manchester Unit-
ed anaweza kuongeza idadi ya mabao yake 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#8. Neymar - Paris Saint-Germain 
| Mabao 35

Alishinda mataji matatu msimu wa 2014-15 
akiwa na Barcelona, Neymar anaungana na 
mchezaji mwenzake wa zamani wa Paris Saint-
Germain, Cavani akiwa amefunga mabao 35 
kwenye Ligi ya Mabingwa katika misimu saba. 

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 28, hivi 
karibu alifikia rekodi ya Ronaldo Nazario kwa 
kufunga mabao mengi katika timu ya Taifa ya 
Brazil akiwa na mabao 62 kwenye mchezo wa 
kuwania kufuzu Kombe la Dunia dhidi ya Peru.

#7. Sergio Aguero - Manchester 
City| Mabao 46

Sergio Aguero ni mchezaji pekee kutoka 
Ligi Kuu ya England katika orodha hii akiwa 
anacheza pale Manchester City. Raia huyu wa 
Argentina amekuwa bora zaidi katika kufun-
ga mabao kwa Man City akifunga 255 katika 
mechi 372, na kwenye Ligi ya Mabingwa hadi 
sasa ametikisa nyavu mara 46.

#6. Thomas Muller - Bayern Mu-
nich | Mabao 46

Thomas Muller mara kwa mara amekuwa 
akielezewa kama mmoja wa washambuliaji 
waliokamilika zaidi duniani, hasa kutokana 
na uwezo wake wa kufunga mabao. Alishinda 
tuzo ya mfungaji bora kwenye michuano ya 
Kombe la Dunia mwaka 2010 na amefunga 
zaidi ya mabao 200 kwa Bayern Munich.

#5. Zlatan Ibrahimovic - AC Milan 
| Mabao 49

Zlatan Ibrahimovic amefurahia mafanikio 
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Extra Time

 “Wakati natua England, Arsenal 
ilikuwa timu ngumu sana ikiwa na 
Gilberto Silva na viungo wakubwa, 
hivyo ilikuwa timu ngumu kucheza 
nayo. Lakini nadhani Arsenal nili-
yocheza nayo kuelekea mwisho wa 
taaluma yangu kisoka ingeweza 
kufanya hivyo ikiwa na mchezaji 
kama Thomas Partey, namjua vizuri, 
imefanya usajili mzuri,” kiungo wa 
zamani wa Chelsea, Michael Essien.

“Mimi sina tatizo kuitwa jina lolote, 
hata wewe [mtangazaji] wanaweza 
kukuita dada, vyovyote watakavyo, 
ila babu hawezi kuwafunga,” beki 
wa Simba, Mkenya Joash Onyango 
akizungumzia kuitwa babu na 
mashabiki wa Yanga, baada ya juzi 
kuifungia timu yake bao la kusawa-
zisha dhidi ya watani zao hao.

“Bila shaka kama si yeye ni mwing-
ine, ni kuhusu ushindani. Kurt 
Zouma ambaye anafanya vizuri kule 
Chelsea anaijua vizuri timu ya Taifa 
ya Ufaransa. Mlango haujafungwa. 
Nimefanya uchaguzi huo leo kwa 
sababu maalumu. Na inaweza kuwa 
hivyo hivyo kwa Machi na Juni? Ko-
cha wa Ufaransa, Didier Deschamps 
akizungumzia kutomuita beki Dayot 
Upamecano.

Nukuu“

lea na kasi ile ile msimu huu wa 2020-21 akiwa 
tayari amepachika mabao 10 katika mechi 10 tu 
alizocheza za Bundesliga.

Kwenye Ligi ya Mabingwa anashika nafasi ya 
tatu kama mchezaji aliyefunga mabao mengi 
zaidi (68) na ana nafasi ya kuongeza zaidi msimu 
huu.

#2. Lionel Messi - FC Barcelona | 
Mabao 116

Lionel Messi ni mmoja kati ya wachezaji wawili 
tu waliofikisha zaidi ya mabao 100 kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Nyota huyu wa Barcelona amepitwa na Cris-
tiano Ronaldo pekee kwa kuwa na idadi ya 
mabao mengi kwenye michuano hiyo ya Ulaya 
akifunga 116 katika mechi 144. Messi ambaye ni 
mshindi mara sita wa Ballon d’Or ana nafasi ya 
kufunga zaidi mabao kwenye mashindano hayo 
msimu huu.

#1. Cristiano Ronaldo – Juventus | 
Mabao 131

Ukizungumzia Ligi ya Mabingwa Ulaya, Cris-
tiano Ronaldo anabaki kuwa ndiye mfalme wao.

Nyota huyu wa kimataifa wa Ureno ana rekodi 
nyingi zaidi katika mashindano hayo na jina lake 
linajulikana vizuri sana.

Amefunga mabao 131 kwenye mashindano 
hayo akiwa katika Klabu za Manchester United, 
Real Madrid na Juventus, mengi zaidi kuliko 
mchezaji yeyote.  Bado anashikilia rekodi ya ku-
funga mabao mengi zaidi kwa msimu mmoja, 
wakati alipotikisa nyavu mara 17 msimu wa 2013-
14 akiwa pale Real Madrid.

Msimu huu anaweza kuifikia rekodi ya Clar-
ance Seedorf ya kubeba taji hilo akiwa na klabu 
tatu tofauti.

mengi akicheza katika ligi saba tofauti duniani, 
na amekuwa akifunga mabao mengi ya kuvutia.

Hata hivyo, anabaki kuwa mmoja wa 
wachezaji wakubwa kama Gianluigi Buffon 
ambao hawajawahi kushinda taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Alishinda taji la Ligi ya Europa akiwa na Man-
chester United mwaka 2017. Msimu huu pia 
anacheza kwenye mashindano hayo akiwa pale 
AC Milan, lakini ana rekodi ya kutikisa nyavu 
mara 49 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#4. Karim Benzema - Real Madrid | 
Mabao 65

Karim Benzema ni mmoja wa wachezaji we-
nye mafanikio makubwa katika historia ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya. Na ni mmoja wa washam-
buliaji aliyeshinda taji hilo mara nyingi zaidi.

Akiwa na mabao 65, alishinda mara tatu mfu-
lulizo taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na 
Real Madrid chini ya kocha Zinedine Zidane.

#3. Robert Lewandowski - Bayern 
Munich | Mabao 68

Robert Lewandowski amekuwa mmoja wa 
wachezaji ambao kiwango chake hakijawahi 
kushuka, huku msimu bora zaidi kwake ni ule 
wa 2019-20, ambapo alifikisha mabao 50 kwe-
nye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga.

Straika huyo wa zamani wa Borussia Dort-
mund alifunga mabao 55 katika mashindano 

yote msimu uliopita na kutwaa Kiatu cha 
Dhahabu Ulaya. Pia alikuwa kinara wa ma-
bao kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa 
na mabao 15 wakati miamba hao wa Ba-

varia wakitwaa kombe hilo.
Alitwaa tuzo ya mchezaji bora wa 

msimu wa 2019-20 na ameende-

Wakali 10 
wa mabao 
Ligi ya 
Mabingwa 
Ulaya

ronaldo



PIERRE-EMERICK Aubameyang ni 
mchezaji wa kwanza Arsenal kuweza 
kuzamisha penalti kimyani kwenye 
Uwanja wa Old Trafford katika mechi za 
Ligi Kuu England, hakuna penalti yoy-
ote iliyozamishwa nyavuni na mchezaji 
kutoka Gunners kati ya zilizopigwa 
kipindi cha hivi karibuni uwanjani hapo 
na (Robin Van Persie mwaka 2011 na 
Gilberto Silva mwaka 2006).JE

, W
A

JU
A

?

LONDON, England 

B
AADA ya uvumi mwingi wa 
usajili, hatimaye dirisha la 
usajili wa kipindi cha majira 
ya joto lilifungwa rasmi Ok-

toba 5, mwaka huu. 
Klabu za Ligi Kuu 

zimekuwa zikitumia fedha
 nyingi kwenye usajili na

 zote 20 kwa ujumla wake
 zilitumia pauni bilioni 1.24 
kipindi hicho cha usajili wa

 majira ya joto.

Klabu kama Chelsea, kwa mfano 
zimetumia fedha nyingi wakati wa 
usajili kwa kusajili wachezaji saba 
chini ya utawala wa kocha, Frank 
Lampard pale Stamford Bridge.

Makala haya inaziangalia klabu 
tano ambazo zimetumia fedha ny-
ingi zaidi kwenye usajili kipindi cha 
majira ya joto cha mwaka 2020, hizi 
hapa...

#5. Arsenal | Pauni Mil. 
64.5

Arsenal ya kocha Mikel Arteta ili-
kuwa na hatari ya kukosa kumsajili 
mchezaji mkubwa katika dirisha 
hilo. Zikiwa zimesalia saa kadhaa 
kabla ya dirisha kufungwa, ‘Washik-
abunduki’ hao wakafanikisha usajili 

Klabu 5 za EPL zilizotumia 
fedha nyingi usajili 2020

ja msimu uliopita. Kikosi hicho cha 
kocha, Dean Smith kililazimika 
kuingia sokoni ili kuimarisha timu 
yao pale Villa Park.

Ikiwa imeingia kwenye mwaka 
wake wa pili kwenye Ligi Kuu 
baada ya kupanda, Villa iliamua 
kusajili wachezaji wenye ubora tu.

Wakanunua wachezaji kama 
Matty Cash (pauni milioni 16) ku-
toka Nottingham Forest, kipa Emi 
Martinez (kwa pauni milioni 17) ku-
toka Arsenal, straika wa Olympique 
Lyon, Bertrand Traore (kwa pauni 
milioni 19) na wakavunja rekodi 
yao ya usajili kwa kumsajili, Ollie 
Watkins, ambaye alitua hapo kwa 
pauni milioni 33 kutoka Brentford. 
Pia wanapata huduma ya Ross Bar-
kley anayecheza kwa mkopo wa 
muda mrefu.

#1. Chelsea | Pauni Mil. 
212.6

Nani ambaye alitarajia Chelsea 
itaongoza kwenye orodha hii? 
Blues walijiwekea rekodi ya kufan-
ya usajili wa wachezaji saba. Kikosi 
hicho cha Lampard kilifungiwa 
kufanya usajilli baada ya kuvunja 
sheria ya usawa wa fedha za un-
unuzi wa wachezaji majira ya joto 
yaliyopita.

Hivyo, wakaamua kurudi sokoni 
kwa nguvu na kasi kubwa na Lam-
pard akatengeneza machaguo kad-
haa.

Edouard Mendy (kwa pauni 
milioni 22), Hakim Ziyech (pauni 
milioni 33.3), Timo Werner (pauni 
milioni 45), Ben Chilwell (pauni 
milioni 50), na pengine usajili wa 
fedha nyingi zaidi tangu walim-
pomnunua Eden Hazard mwaka 
2012.

Kai Havertz (pauni milioni 
75.8) kutoka Bayer Leverkusen — 
wote kwa ujumla wao walitumia 
kiasi cha pauni milioni 200. Kwa 
nyongeza wakamchukua mkongwe 
kutoka PSG, Thiago Silva na Malang 
Sarr kwa usajili huru. 

wa Thomas Partey wa pauni milioni 
45 kutoka Atletico Madrid.

Usajili wa nyota huyo wa kimataifa 
wa Ghana ulikuja wakati tayari Arse-
nal ikiwa imeshawanasa Willian na 
Gabriel Magalhaes kwa pauni mil-
ioni 27.

Arsenal pia ilijikuta ikiwaachia 
wachezaji wengi kuondoka aki-
wamo Henrikh Mkhitaryan, Mat-
teo Guendouzi, Lucas Torreira na 
mwengineo. Hata hivyo, wakati hao 
wengine wakiwa wameachiwa kwa 
mkopo, ni Emi Martinez pekee ndi-
ye aliyeweza kuiingizia fedha Arse-
nal alipouzwa kwa Aston Villa kwa 
pauni milioni 17.

#4. Manchester City | 
Pauni Mil 76.5

Manchester City walitajwa kama 
ambao wangefanya usajili wa kufuru 
katika dirisha hilo, baada ya kuachia 
taji la Ligi Kuu kwenda Liverpool 
tena kwa tofauti ya pointi 18. Waliji-
kuta kwenye wakati mgumu baada 
ya kuumia kwa Aymeric Laporte na 
kuondoka kwa Leroy Sane.

Walijaribu kuziba mapengo yao 
kwa kuwasajili, Nathan Ake na Fer-
ran Torres mwanzoni mwa dirisha la 
usajili kwa pauni milioni 41 na pauni 
milioni 20.8. Baadaye kulikuwa na 
uvumi mwingi kuhusu usajili wa 

mlinzi wa kati na Pep Guardiola aka-
fanikiwa kumsajili Ruben Dias wa SL 
Benfica kwa pauni milioni 65.

Hata hivyo, kuondoka kwa Sane, 
ambaye ametua kule Bayern Munich 
baada ya kuwa na mafanikio makub-
wa hapo Manchester. Uhamisho 
wake wa pauni milioni  54.8 pamoja 
na kuuzwa kwa Nico Otamendi kwa 
pauni milioni 13.7 kukaiwezesha City 
kurudisha fedha zake zaidi ya nusu 
walizotumia kwenye usajili wa kip-
indi hicho.

 
#3. Leeds United | Pauni 

Mil. 84.5
Baada ya kukosekana kwenye Ligi 

Kuu ya England kwa karibia miaka 
16, Leeds United ilitengeneza his-
toria kwa kushinda kule Daraja la 
Kwanza na kupanda Ligi Kuu. Kikosi 
hicho cha Marcelo Bielsa kikaingia 
kwenye usajili kwa ajili ya kuimari-
sha kikosi chake.

Leeds ilivunja rekodi yake ya 
usajili kwa kumchukua nyota wa 
kimataifa wa Hispania, Rodrigo 
Moreno kwa pauni milioni 27. Pia 
wakamsajili kwa fedha ndefu Diego 
Llorente kutoka Real Sociedad kwa 
pauni milioni 20 na pia straika wa 
Brazil, Rafinha kutoka Rennes kwa 
pauni milioni 17.

Lakini kikosi hicho cha Bielsa 
kikawatoa wachezaji wenzake kad-
haa. Walimwachia moja kwa moja 
Helder Costa aliyekuwa anacheza 
kwa mkopo kule Wolves.

#2. Aston Villa | Pauni 
Mil. 85

Kuwapo kwa Aston Villa kwenye 
orodha hii kunaweza kuwashangaza 
wengi, hasa kutokana na ukweli 
kwamba, walikaribia kushuka dara-

HavertzLampard
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HABARI DODOMA

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

BODI ya Maji ya Taifa 
imeagizwa kuandaa mkaka-
ti wa kitaifa wa uvunaji na 
uhifadhi wa maji ya mvua 
kwa ajili ya matumizi ya 
baadaye.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Maji, Anthony Sanga, 
alitoa kauli hiyo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa 
akifungua kikao cha 13 cha 
Bodi hiyo, jijini hapa.

Alisema Tanzania im-
ebarikiwa kuwa na mvua 
nyingi ambayo ikitumika 
vizuri itaongeza upati-
kanaji wa maji nchini na 
kuondokana na tatizo la 
uhaba wa maji.

“Naiagiza Bodi ya Maji 
kufanya haraka iweze-
kanavyo kuja na mkakati 
wa kitaifa wa kuhakikisha 
maji ya mvua tunayazuia 
ili yasipotee, watu wa 
rasilimali maji wanasema 
maji hayapotei kwa sababu 
yanakwenda ardhini, lakini 
yapo ambayo yanaishia 
baharini, hata hayo ya-
nayokwenda chini ya ardhi 
bado tunampa ugumu mwa-
nanchi kuyafikia na kuya-
vuna,” alisema.

Alisema mikakati mikub-
wa imefanyika kuhakikisha 
vyanzo vya maji vinatun-
zwa na hivyo nguvu kwa 
sasa inapaswa kuelekezwa 
katika uanzishwaji na uen-
delezaji wa mabwawa.

Kwa upande wake, 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Maji ya Taifa, Prof. Hamisi 
Nkotagu, alisema bodi hiyo 
imepokea agizo hilo na 
imepanga kulijadili kwa 
upana katika kikao kijacho 
ili kushauri wizara hiyo.

Alisema katika kikao 
kijacho ataitwa mtaalamu 
wa maji aliyebobea eneo la 
rasilimali maji ili wajadili-
ane na kupata njia sahihi 
ya utekelezaji suala hilo.

“Tumepokea maagizo 
yako Katibu Mkuu, maji ya 
mvua yanapoenda baha-
rini yanakuwa yamepotea 
kabla hayajaenda baharini 
tunaweza kuyakinga tu-
kaweka mabwawa madogo 
ambayo jamii itatumia,” 
alisema.

“Sisi bodi pamoja na 
watu wa mabonde ya maji 
ambao tumekutana hapa 
tumekubaliana mkutano 
ujao tuwe na mtaalamu 
aliyebobea katika masu-
ala haya atushauri na tuwe 
na kauli moja ya kuishauri 
serikali.”

Bodi yaagizwa 
uvunaji, 
uhifadhi maji 
ya mvuaNa Peter Mkwavila,  

DODOMA

W
AFUGAJI wa kuku 
mkoani Dodoma, 
wameiomba seri-
kali kuanzisha 

maduka ya kuuza dawa za mifu-
go kwa wingi ili kuwaondolea 
adha ya kununua kwa bei ghali 
kwenye maduka binafsi.

Katibu Mkuu wa kikundi cha 
Tupendane  cha watu wenye 
ulemavu kinachojishughulisha 
na ufugaji wa kuku, Bashiru Ka-
juna, alitoa ombi hilo alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari jijini hapa.

Kajuna alisema kuwa pamoja 
na halmashauri na jiji kutoa 
mikopo yao kwa wana vikundi 
mbalimbali vya ujasiriamali, 
bado wafugaji wakiwamo wa 
kuku, wanakabiliwa na tatizo 
la bei kubwa kwenye dawa za 
mifugo katika maduka binafsi 
hali inayosababisha wengi wao 
kutomudu gharama hizo na 
kushindwa kufuga.

“Hivyo tunaiomba serikali 
ianzishe maduka hayo kwenye 
maeneo mbalimbali ikiwamo 
vijijini, wilayani hadi mkoani ili 
kurahisisha upatikanaji wake, 
lakini kuwapo kwa bei rahisi ita-
kayosaidia wafugaji kujiinua kiu-

chumi na kufikia malengo yao ya 
ufugaji wa kuku.

“Ni imani yetu serikali kama 
ilivyokusudia kwa kupitia hal-
mashauri pamoja na majiji am-
bayo imekuwa ikitoa mikopo 
hiyo ya kuwainua watu wake ki-
uchumi, wataliangalia hilo kwa 
jicho la pili la kufungua maduka 
hayo ambayo yataondokana 
na bei kubwa iliyopo kwenye 
maduka binafsi,” alisema.

Aliomba wajasiriamali 
kuheshimu maelekezo yanayo-
tolewa na halmashauri pamoja 
na jiji kwenye mikopo wanay-
opewa ikiwamo kurudisha kwa 
wakati ili watu wengine wapate 

fursa ya kukopeshwa.
Alisema mikopo inayotole-

wa ni muhimu ikaheshimiwa 
kwa wajasiriamali kwa kuwa ni 
mkombozi katika kuwatatulia 
tatizo la umaskini.

“Vikundi vizingatie sheria, 
kanuni na taratibu kama zina-
vyoelekeza, pia tusigeuze mitaji 
kuwa anasa, kwa kuwa wajasiri-
amali wakifanya hivyo watasa-
babisha kukwamisha jitihada za 
serikali za kuwakwamua kiuchu-
mi,” alisema.

Alisema kuwa wengine wame-
jikuta wakifilisika kutokana na 
kutumia mikopo hiyo kinyume 
na malengo.

Wafugaji waomba maduka 
ya serikali dawa za kuku

Na Renatha Msungu,  
DODOMA

JUMUIYA ya Kikristo Tanzania 
(CCT), imejipanga kutokomeza 
ukatili wa kijinsia kwa wa-
nawake na watoto katika mikoa 
mitatu nchini ambayo ni Dodo-
ma, Singida na Mara.

Akizungumza jana kwenye 
kongamano la wajane na wa-
gane lililoandaliwa na Jumuiya 
hiyo, Mratibu wa Idara ya Maen-
deleo ya Wanawake, Watoto na 
Jinsia, Esther Muhagachi, alise-
ma wamejipanga kutokomeza 
ukatili kwa kutoa elimu kwenye 
mikoa hiyo.

“Huu mkakati wa utoaji elimu 
utaendelea katika mikoa min-
gine tunataka kuhakikisha wa-
nawake na watoto wanajua haki 

zao za msingi,” alisema.
Alisema elimu hiyo ni muhimu 

kwa kuwa kuna baadhi ya wa-
zazi wanakatiza ndoto za watoto 
wao kielimu kwa kuwaozesha 
wakiwa na umri mdogo jambo 
ambalo ni ukatili kwa watoto 
hao.

Alisema matukio ya aina hiyo 
yamekuwa yakichangia kwa 
kiasi kikubwa kurudisha nyuma 
maendeleo ya watoto hasa wa 
kike. Kadhalika, Muhagachi 
alisema wanampango wa kuan-
zisha klabu za kupinga ukatili 
wa kijinsia katika shule za msingi 
na sekondari ambazo zitasaidia 
kutoa elimu kwa wanafunzi ku-
jua haki zao za msingi kielimu.

Alisema wanaamini klabu 
hizo zitasaidia kuwajengea uwe-
zo wanafunzi wa kutambua haki 

zao za msingi hususani wakiwa 
shuleni. “Klabu hizi ni muhimu 
kuanzishwa kwa sababu zita-
saidia wanafunzi kutoa taarifa 
pale wanapokutana na matukio 
ya ukatili wa kijinsia,” alisema 
Muhagachi.

Naye Askofu wa Kanisa la 
Mungu Tanzania, Boniface Msu-
pha, aliwapongeza CCT kwa 
kuandaa kongamano hilo am-
balo linasaidia kuyakumbusha 
makanisa namna ya kusaidia 
wagane na wajane. 

Alisema wagane na wajane 
nao ni watu wa muhimu kama 
ilivyo kwa wengine.

Askofu Msupha alisema uz-
induzi wa kampeni ya sauti ya 
ushindi ikatumike ipasavyo ili 
isaidie kufanikisha kusudio la 
kongamano hilo la wajane na 

wagane.
Hata hivyo, aliwakumbusha 

viongozi wa dini kuendelea ku-
wakumbuka wajane na wagane 
kwa kuwatunza bila kuteswa.

Alisema pamoja na serikali 
kuwatetea, lakini makanisa 
yanapaswa kuwapa kipaumbele 
wajane na wagane wasiwe wan-
yonge. Kwa upande wake, Asko-
fu wa kanisa la Amazing Grace, 
Paul Mwanga, alisema kongama-
no hilo liwe chachu ya makanisa 
kuendelea kukumbuka kutoa 
msaada kwa wajane na wagane. 

Askofu Mwanga alisema kila 
mmoja anajukumu la kusaidia 
watu hao, hivyo ni vyema ma-
kongamano kama hayo ya-
fanyike ili kusaidia kuikumbusha 
jamii kuendelea kuwakumbuka 
wajane na wagane.

CCT yajipanga kukomesa ukatili kijinsia

Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Utalii, Dk. Aloyce Nzuki, akizungumza na baadhi ya wafanyakazi wa wizara hiyo, kwenye mafunzo ya 
kiutendaji yaliyofanyika mwishoni wa wiki jijini Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WADAU wa masuala ya 
ukatili wa kijinsia katika 
Mkoa wa Mbeya, wameweka 
mpango mkakati katika ku-
kabiliana na vitendo hivyo ili 
jamiii iendelee kuwa salama.

Wakizungumza jana 
kwenye kikao cha kujadili 
na kuweka mkakati wa 
kutokomeza vitendo hivyo 
ambacho kilihusisha Mahaka-
ma, Wizara ya Afya, Ustawi 
wa Jamii, Jeshi la Polisi na 
Idara ya Maendeleo ya Jamii 
walisema ni wakati muafaka 
wa kupaza sauti.

Mratibu wa Kituo cha 
Wasaidizi wa Kisheria Mbeya 
(MBEPACE), Laiki Ndag-
ile, alisema kuwa lengo la 
mpango huo ni kutokomeza 
vitendo hivyo ambavyo 
ni vya ubakaji, ulawiti na 
vipigo.

Alisema licha ya wanawake 
na watoto kuwa wahanga 
hayo kuna tatizo la watu hao 
kutotoa taarifa wanapofanyi-
wa vitendo vya kikatili.

“Kuna changamoto kubwa 
ya vitendo vya ukatili wa 
kingono kwa wanawake na 
watoto mbaya zaidi hawa-
toi ushirikiano kwa Jeshi 
la Polisi, wanawakumba-
tia watuhumiwa kutokana 
na mahusiano waliyonayo 
kwenye familia zao naomba 
tubadilike,” alisema.

Ofisa Ustawi wa Jamii ku-
toka Hospitali ya Rufani ya 
Kanda Mbeya, Anna Gloria 
Gereta, alisema hospitali 
hiyo imekuwa ikipokea 
watoto wengi ambao wana-
fanyiwa vitendo vya kikatili.

Alisema miongoni mwa 
vitendo vinavyoripotiwa ni 
ulawiti kwa watoto wa kiume 
na wa kike na kwamba wan-
apohitaji ushirikiano kutoka 
kwa wazazi wanakosa.

Alisema licha ya hospitali 
hiyo kupokea watoto wa-
naofanyiwa vitendo hivyo, 
alidai mpango mkakati huo 
waliokubaliana katika  kikao 
hicho utaleta tija kwani wa-
taendelea kutoa elimu kwa 
kuwashirikisha wazazi na 
walezi.

 Aliongeza kuwa wananchi 
wanaendelea kupata elimu 
dhidi ya vitendo vya uka-
tili katika Mkoa wa Mbeya 
kwani vinaendelea kupun-
gua.

Wadau 
waweka 
mpango 
mkakati 
ukatili wa 
kijinsia

Kituo maalum usambazaji wa teknolojia chaanzishwa

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

W
AFUGAJI katika 
Wilaya ya Mbarali 
mkoani Mbeya, 
w a m e s h a u r i w a 

kununua ardhi kwa ajili ya ku-
chungia mifugo yao badala ya 
kutegemea maeneo yaliyoteng-
wa na serikali, ili kuondokana na 
migogoro ya ardhi ambayo im-
ekuwa ikiibuka mara kwa mara.

Ushauri huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Reuben Mfune, 
ambaye aliwataka wafugaji hao 
kuacha tabia ya kuingiza mifugo 
kwenye mashamba ya wakulima 
na kwenye Hifadhi ya Taifa ya 

Ruaha matukio ambayo yanasa-
babisha migogoro ya mara kwa 
mara ikiwamo mapigano mion-
goni mwao. Alisema maeneo 
yaliyotengwa na serikali haya-
toshelezi mahitaji kutokana na 
baadhi ya wafugaji kufuga mifugo 
mingi na hivyo kufanya maeneo 
yaliyotengwa na serikali kutoki-
dhi mahitaji.

“Mfugaji ambaye umeamua 
kufuga mifugo mingi, muanze 
kununua ardhi yenu ili majani 
yanapokauka ama kuisha kwe-
nye maeneo yaliyotengwa na 
serikali muyatumie maeneo 
yenu,” alisema Chalamila. Awali 
baadhi ya wafugaji walimweleza 
Mfune  matatizo yanayowakabili 
ikiwamo uhaba wa maeneo ya 

kuchungia, huku wakiomba seri-
kali kulifuta Tangazo lake namba 
28 la mwaka 2008 (GN 28) am-
balo lilipanua Hifadhi ya Taifa 
ya Ruaha na hivyo kupunguza 
maeneo ya kuchungia. Mmoja wa 
wafugaji hao, Shaban Olelenga-
nanu, ambaye ni mfugaji wa Kijiji 
cha Mwanavala, alisema kijiji hi-
cho kina eneo la wafugaji ambalo 
lilipimwa wakati wa uwekaji wa 
matumizi bora ya ardhi, lakini li-
mevamiwa na wakulima.

Alisema hali hiyo imewafanya 
wafugaji kukosa maeneo ya ku-
chungia na kwamba wakitaka 
kuchungia katika eneo hilo inai-
buka migogoro na wakulima am-
bao alidai ndio wavamizi.

“Sisi wafugaji tunakuwa kama 

hatuhitajiki katika wilaya hii, 
watu wa TANAPA wanatuzuia ku-
chungia kwenye hifadhi, wakuli-
ma nao wamevamia eneo letu, 
lakini hakuna hatua zilizochuku-
liwa na serikali,” alisema Olelen-
gananu.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya 
Mbarali, Hashim Mwaliaga, ali-
iomba serikali kusaidia kufikisha 
kilio cha wananchi wa wilaya 
hiyo, ili mipaka ya hifadhi irekebi-
shwe. Alisema GN 28 ndio chanzo 
kikubwa cha migogoro ya ardhi 
katika wilaya hiyo kwa maelezo 
kuwa imechukua maeneo mengi 
ya wananchi wilayani humo na 
kuyafanya kuwa sehemu ya hifa-
dhi.

Wafugaji Mbarali wapewa siri
ya kuepuka migogoro ya ardhi

Na Grace Mwakalinga, 

MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
nchini (TARI) Kituo cha Uyole 
jijini Mbeya, imeanzisha kituo 
maalumu cha usambazaji wa 
teknolojia na maarifa ya kilimo 
bora kwa wananchi, ili kuongeza 
tija kwenye uzalishaji wa mazao 
mbalimbali.

Kituo hicho kipo katika viwan-
ja vya maonyesho ya wakulima 
(Nanenane) vya John Mwakan-
gale jijini Mbeya na kitafanya kazi 
kwa mwaka mzima, huku kukiwa 
na vipando vya mazao mbalim-
bali.

Akizungumza na Nipashe, 
Mkurugenzi wa TARI Kituo cha 

Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki, 
alisema elimu itakuwa inatolewa 
kwa nadharia na vitendo katika 
eneo hilo na kwamba mashamba 
ambayo huwa yanatumika kwe-
nye maonyesho ya Nanenane 
ndiyo yatatumika.

Alisema jengo la taasisi hiyo 
ambalo hutumika wakati wa 
maonyesho ya Nanenane Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini ndilo 
litakuwa linatumika kama dar-
asa la kuwafundishia wananchi 
nadharia za kilimo kabla ya ku-
wapeleka shambani kujifunza 
kwa vitendo.

Dk. Bucheyeki alisema walia-
mua kuanzisha kituo hicho ili ku-
wasaidia wananchi ambao huwa 
wanakosa nafasi ya kuhudhuria 
maonyesho hayo, ambayo huwa 

yanafanyika kwa muda wa siku 
nane pekee.

“Kuna wataalamu wa kutosha 
ambao tumewahamishia hapa, 
watakuwa wanafanya kazi muda 
wote katika eneo hili, eneo hili 
lipo ndani ya taasisi yetu kwa 
hiyo itakuwa rahisi wananchi ku-
jifunza hapa na hata kulekule kit-
uo kikuu,” alisema Dk. Bucheyeki.

Msimamizi wa kituo hicho, Lu-
sungo Paul, alisema mpaka sasa 
kituo hicho kimeanza kupokea 
watu mbalimbali ambao wa-
naenda kujifunza wakiwamo wa-
nafunzi wa vyuo mbalimbali vya 
kilimo.

Alisema walengwa wa kunu-
faika na kituo hicho ni wakulima 
mmoja mmoja, vikundi vya 
wakulima, mashirika ya umma 

na binafsi, mikoa na halmashauri 
za mikoa yote ya Nyanda za Juu 
Kusini pamoja na wadau wengine 
wa kilimo.

Paul ambaye anatoka katika 
Idara ya Usambazaji wa Teknolo-
jia na Uhusiano wa TARI, alisema 
kituo hicho kitakuwa kinatumika 
kama wakala wa kusambaza 
teknolojia zinazozalishwa na 
taasisi hiyo na kwamba kipo ji-
rani na kituo cha mabasi cha 
Nanenane na hivyo ni rahisi wa-
nanchi kukifikia.

“Tunaziomba mamlaka za seri-
kali za mitaa hasa wakurugenzi 
wa halmashauri na hata taasisi 
zisizokuwa za serikali ziwalete 
wananchi kuja kujifunza teknolo-
jia hapa ili wazalishe kwa tija na 
kuinua uchumi,” alisema Paul.

Mwandishi wa Chama cha Habari za Utalii na Uwekezaji Tanzania (TAJATI), Ulimboka Mwakilili, akiangalia chanzo cha maporomoko ya  
maji Nhumbi kilichopo ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Kitulo jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, ame-
fanya uteuzi wa wajumbe 
wanne wa Baraza la Wawak-
ilishi, ambapo kwa mujibu 
wa sheria, Rais huwa na 
nafasi kumi za uteuzi kwa 
wajumbe wa baraza hilo.

Amefanya uteuzi huo kwa 
mujibu wa uwezo aliopewa 
chini ya kifungu namba 66 
cha Katiba ya Zanzibar ya 
mwaka 1984.

Aliowateua juzi ni Sada 
Mkuya Salum ambaye 
alishawahi kuwa Waziri 
wa Fedha wa Serikali ya 
Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania kipindi cha uongozi 
wa Rais mstaafu Jakaya 
Kikwete.

Mwingine ni Juma Ali 
Khatib, ambaye alikuwa 
mgombea urais wa Zanzibar 
kupitia Chama cha ADA-
TADEA na pia alikuwa waziri 
mstaafu wa wizara isiyoku-
wa na wizara maalum 
katika Serikali ya Zanzibar 
ya awamu ya saba.

Yumo pia Tabia Maulid 
Mwita ambaye ni Makamu 
Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Vijana wa CCM (UVCCM) 
Taifa.

Mwingine ni Hemed 
Suleiman Abdallah ambaye 
alikuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Kusini Pemba.

Rais wa Zanzibar, anata-
rajia kuteua Makamu wa Pili 
wa Rais wa Zanzibar pamoja 
na Makamu wa Kwanza, am-
bapo kwa mujibu wa sheria 
ndani ya siku saba baada 
ya Rais kula kiapo hutakiwa 
kuteua viongozi hao.

Wakati Rais anatarajiwa 
kufanya uteuzi huo, bado 
Chama cha ACT-Wazalendo 
kinaendelea na vikao vyake 
vya ndani vya kujadili iwapo 
wataingia au kutoingia 
katika Serikali ya Umoja 
wa Kitaifa, kwa mujibu wa 
sheria, chama kilichopata 
asilimia 10 kitaungana na 
chama kilichopata ushindi 
kuunda serikali hiyo. ACT-
Wazalendo ndiyo iliyofikisha 
asilimia hiyo.

Mwinyi ateua 
wanne Baraza 
la Wawakilishi

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi ya Zanzibar 
(ZEC) imewatangaza wajumbe 
14 kutoka Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kwa nafasi ya viti maalum 
vya wanawake vya ujumbe wa 

Baraza la Wawakilishi.
Akitangaza majina ya wajumbe 

hao juzi, Mwenyekiti wa Tume 
hiyo, Jaji Hamid Mahmoud, alisema 
wajumbe 18 ni CCM kwa mujibu wa 
masharti na maelekezo ya ibara ya 
67 ya katika ya Zanzibar ya mwaka 
1984. Alisema tume imewatangaza 

wajumbe hao baada ya kuridhika 
kuwa wote wana sifa ya kuwa wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi 
kama zilivyoainishwa katika Katiba 
ya Zanzibar ibara ya 68.

Waliotangazwa na ZEC ni Panya 
Ali Abdallah, Bihindi Hamad Has-
san, Salma Mussa Bilali, Shadya 

Moh’d Suleiman, Fatma Ramad-
han Mohamed (Mandoba), Sada 
Ramadhan Mwenda na Mwantatu 
Mbaraka Khamis.

Wengine ni Zainab Abdallah 
Salum, Riziki Pemba Juma, Leila 
Muhamed Mussa, Salha Mwinyi 
Juma, Hudhaima Mbarak Tahir, 

Sabiha Fil fil Thani, Aza Januar 
Joseph, Mwanaid Kassim Mussa, 
Mgeni Hassan Juma, Mwanajuma 
Kassim Makame na Rahma Kassim 
Ali. Tume imeshawasilisha majina 
ya wajumbe hao kwa Katibu wa 
Baraza la Wawakilishi kwa ajili ya 
hatua nyingine za kisheria.

Wajumbe 14 wa viti maalum Baraza la Wawakilishi watajwa

Mwenyekti wa Chama cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, akiangalia picha ya X-ray ya mmoja wa wafuasi wa chama hicho, ambao 
waliathirika kupigwa na watu wasiojulikana   katika harakati za uchaguzi mkuu wa mwaka huu, Visiwani Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

O
FISA wa  Ustawi wa 
Jamii Zanzibar, Mka-
si Abdullah Rajab, 
amesema kuwa kuna 

vikwazo mbalimbali vya kimalezi 
na kijamii vinavyojitokeza na ku-
changia udhalilishaji wa watoto 
Zanzibar.

Alisema miongoni mwa vikwa-
zo hivyo ni uwajibikaji mdogo wa 
wazazi, walezi na familia katika 
kuwasimamia na kuwafuatilia wa-
toto, mienendo yao, ratiba zao na 
marafiki wanaokuwa nao.

Hayo yalielezwa wakati aki-
wasilisha mada ya malezi ya wa-
toto katika mkutano wa waandi-
shi wa habari kuhusu malezi 
mbadala kwa watoto uliofanyika 
juzi Mjini Zanzibar.

Alisema kikwazo kingine  ni 
wazazi na walezi kutokuwa ka-
ribu na watoto wao na kuzun-
gumza nao kuhusiana na masuala 
mbalimbali ya stadi za maisha na 
mabadiliko ya kimwili na kihisia 
kwa mujibu wa umri na hatua za 
ukuaji wa watoto.

Alieleza kuwa pia muhali ka-
tika familia na jamii katika kuyai-
bua matukio ya udhalilishwaji 
ambayo yanaathiri saikolojia ya 
watoto, maendeleo yao na malezi 
kwa ujumla.

Aidha, alieleza kikwazo kingine 
ni kukithiri kwa talaka na kuten-
gana kwa wazazi na familia, ush-
irikiano mdogo kati ya wazazi 
na walimu wa shule na madrasa 
katika kufuatilia maendeleo ya 
watoto kimasomo.

“Katika suala la malezi, familia 
na jamii ina sehemu kubwa ya 

kuwaweka watoto kwenye maz-
ingira salama kwa kukinga mad-
hara yasitokee kwa watoto na 
kuchukua hatua,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Kukithiri kwa 
talaka na kutengana kwa wazazi 
na familia, hali inayosababisha 
ushirikiano mdogo kati ya wa-
zazi na kuwaweka watoto kwenye 
mazingira hatarishi.”

Naye Nyezuma Issa, mratibu 
wa mradi wa malezi mbadala kwa 
watoto kutoka kijiji cha kulelea 
watoto yatima na wanaoishi ka-
tika mazingira magumu (SOS), 
aliwataka walezi waliojikubalisha 
kubeba jukumu la malezi kwa wa-
toto wanaohitaji malezi mbadala 
kuwajibika ipasavyo na kuwawe-
ka watoto kwenye mazingira ma-
zuri.

Alisema kuwa mradi wa malezi 
mbadala kwa awamu ya pili, wa-

toto 100 kutoka vijiji vya Donge 
Kipange, Mtowapwani na Pale 
watanufaika ambao watoto hao 
wanaishi katika mazingira magu-
mu.

Alisema miongoni mwa watoto 
hao wengi ni yatima na wengine 
wametelekezwa na wazazi wao, 
hali ambayo imesababisha kuishi 
katika mazingira hatarishi.

Mwanasheria kutoka Wizara 
ya Kazi, Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi, Maendeleo ya Wazee, 
Wanawake  na Watoto, Didas 
Khalfan, aliwataka waandishi wa 
habari kuandika habari za uchun-
guzi kuhusu udhalilishaji wa wa-
toto.

Alisema kuwa waandishi wa 
habari wasiishie kuripoti tu 
matukio ya udhalilishaji, badala 
yake kufuatilia kesi hizo hadi 
mwisho wa hukumu.

Vikwazo vita dhidi ya 
udhalilishaji watoto hivi
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habari kitaifa

Umuhimu uzalishaji malighafi
ya saruji wahimizwa nchini Manispaa 

Morogoro
ilivyopania 
kuwa jiji
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Morogoro, Ba-
kari Msulwa, ameuagiza  Wakala wa 
Barabara za Vijijini na Mijini (TARU-
RA) Manispaa ya Morogoro kuandaa 
mpango  wa haraka wa kutengeneza 
barabara zote za  lami zilizoharibi-
ka  ndani ya  manispaa  hiyo.

Alisema hayo mjini hapa wakati 
wa uzinduzi wa stendi ya daladala 
ya Kaloleni iliyopo Kata ya Mji Mpya 
Manispaa ya Morogoro.

Aliwataka wakazi wa manispaa 
hiyo kutunza miundombinu iliyopo 
kwenye maeneo yao ikiwamo ya 
barabara na stendi za kisasa iliyo-
jengwa kwa kutumia ya fedha nyingi 
za serikali ambazo zinatokana na 
kodi zao.

Msulwa alisema njia moja wapo ya 
kuthamini fedha zao ni kulinda mi-
undombinu iliyopo na inayoendelea 
kujengwa katika maeneo mbalimbali 
ndani ya wilaya hiyo.

Alisema lengo la halmashauri ya 
Manispaa ya Morogoro ni  kuwa jiji, 
hivyo ni lazima miundombinu iweze 
kuboreshwa licha ya kuwa zipo 
changamoto zitakazojitokeza.

Msulwa alisema hatuwezi kukaa 
katika manispaa kwa miaka 32 na 
kuendelea kukaa kwa muda mrefu 
kabla hatujafikia kiwango cha kuwa 
Jiji.

“Napongeza  hatua ambazo man-
ispaa imezichukua zinatufanya kue-
lekea kuwa Jiji, nafahamu ipo stendi 
kuu ya daladala Mafiga, soko kuu la 
kisasa, na miradi mingine ambayo 
inaendelea…  wahandisi  wa miradi 
mnafanya  kazi kubwa na nzuri,”  
alisema  Msulwa.

Katika hatua nyingine, Msualwa 
aliahidi kutoa Sh. milioni moja kwa 
ajili ya kuchangia mfuko wa fedha 
za ukarabati wa kituo kidogo cha 
Polisi cha Mji Mpya kilichopo eneo 
la standi hiyo ili kutoa huduma bora 
kwa jamii.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Morogoro, Michael Waluse, 
alisema uongozi wa manispaa hiyo 
utashirikiana na uongozi wa dalada-
la katika stendi ya Kaloleni katika 
masuala mbalimbali.

Waluse  alisema baada ya ukara-
bati wa  stendi hiyo na kuongeza 
miundombinu ikiwamo vyoo vya 
kisasa kutawezesha kuongeza 
makusanyo kutoka wastani wa Sh. 
30,000  hadi 40,000  kwa siku na 
kufikia Sh. 50,000 hadi 60,000 kwa 
siku.

Kwa upande wake Msimamizi wa 
Fedha za mkopo wa Benki ya Dunia 
chini ya fedha za uboreshaji miji 
(ULGSP) na Mhandisi wa TARU-
RA Manispaa ya Morogoro, James 
Mnene, alisema mradi huo umegha-
rimu Sh. milioni 644.

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Mji Mdogo wa Maswa 
mkoani Simiyu, imefanikiwa kupambana 
na kupunguza kwa kiwango kikubwa kasi 
ya magonjwa ya mlipuko, hususani kipin-
dupindu katikati ya mji.

Akizungumza na Nipashe, Ofisa Afya wa 
Mamlaka hiyo, Saimon Nyadwera, alisema 
mafanikio hayo yametokana na usimam-
izi mzuri wa sheria, kanuni za mazingira 
pamoja na utoaji wa elimu.

Alisema licha ya wilaya hiyo kutenga 
siku ya Jumamosi ya kila wiki kufanya us-
afi nyakati za asubuhi, lakini wakazi wa mji 
huo wamekuwa na utamaduni wa kufanya 
usafi wa mazingira yao kila siku.

“Tabia ya kuchukia uchafu na kutunza 
mazingira ambayo imejengeka katika jamii 
yetu ya wananchi wa mji wa Maswa   ni 

jambo zuri, na wameonekana kuheshimu 
sheria ya mazingira na kanuni zake kwa 
hiari,   ni kitu muhimu katika kulinda na 
kutunza mazingira, afya za watu na vi-
umbe wengine,” alisema Nyadwera.

“Sisi Idara ya Afya ya Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Maswa katika kipindi cha 
miaka mitano tumetoa elimu kupitia vy-
ombo vya habari na kuandaa mikutano 
mbalimbali ya wadau wa mazingira na 
wananchi kwa ujumla wake na tumepata 
mafanikio makubwa kwa kuwa takwimu 
zinaonyesha magonjwa ya milipuko kama 
kipindupindu, kasi ya kuenea kwake im-
epungua sana, hatujakumbana na kipund-
upindu miaka mitano iliyopita.”

Pia, alisema kuwa mafanikio hayo yame-
patikana kutokana na ushirikiano mkub-
wa walioupata kutoka kwa wananchi 
kupitia kwa viongozi wa dini, viongozi wa 

serikali za mitaa na halmashauri ya wilaya 
hiyo ya Maswa.

Alisema watahakikisha wanaendelea 
kusimamia kanuni na sheria za mazingira 
ili kuendelea kudhibiti magonjwa ya mili-
puko katika mji huo.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya 
Maswa, Aswege Kaminyonge, alisema ku-
tokana na mwitikio chanya ya wananchi 
wa eneo hilo amepanga kumwelekeza 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, kuunda timu ambayo itakuwa na 
kazi ya kuhakikisha matatizo yote ya 
kimazingira yanashughulikiwa haraka.

Kaminyoge pia aliwaonya baadhi ya we-
nye viwanda vidogo na wananchi katika 
mji huo wanaoendelea kutitirisha maji 
machafu kuacha mara moja tabia hiyo na 
kwamba watakaobainika watachukuliwa 
hatua kali za kisheria.

Sababu magonjwa mlipuko 
kupungua Maswa zaanikwa

Balozi wa Vodacom Tanzania Foundation, Laurent Edward (kushoto), akitoa elimu ya programu ya Vodacom Instant 
Schools (Soma Kidijitali) kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari Puge, Nzega Tabora kupitia mpango huo utam-
wezesha mtumiaji  kupata masomo, kutafuta na kupakua maudhui mbalimbali kwa njia ya mtandao bila gharama 
yoyote. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema kuzalishwa kwa 
malighafi ya kutengeneza saruji nchini 
itasaidia kupunguza gharama kubwa ili-
yokuwa ikitumika kuagiza bidhaa hiyo nje 
ya nchi.

  Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki 
na Mkuu wa Hazina Ndogo jijini Dar es Sa-
laam, Evance Bernard, wakati akimwakili-
sha Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na 
Mipango katika uzinduzi wa ofisi ya kam-
puni ya saruji ya Mbeya.

 Alisema kampuni hiyo imefanya jambo 
la muhimu kwa kuanza kutengeneza ma-

lighafi za kuzalisha saruji badala ya kuagi-
za nje ya nchi itasaidia kuokoa gharama 
kubwa.

  Bernard alisema serikali ina hisa ya 
asilimia 25 kwenye kampuni ya saruji ya 
Mbeya na wameweza kusaidia sekta ya 
viwanda.

  “Tunawapongeza kwa kuwa na ofisi 
Dar es Salaam na kuzalisha bidhaa mpya 
hapa nchini itapunguza gharama kubwa 
ya uagizaji kutoka nje ambayo ilikuwa ina-
tumia fedha nyingi,” alisema Bernard. 

 Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampu-
ni hiyo,  Khaled Ghareib, alisema mkakati 
wa kampuni hiyo ni kuongeza uzalishaji 

kulingana na mahitaji ya sasa ya bidhaa 
hiyo. 

Alisema kuanza kuzalisha malighafi za 
kutengeneza saruji nchini itawasaidia ku-
punguza gharama pamoja na kuongeza 
kiwango cha uzalishaji. 

Ghareib alisema miaka ijayo wanata-
rajia kuongeza kiwango kikubwa cha uzal-
ishaji na kusambazwa kwa wingi sokoni. 

Alisema Tanzania inaagiza nje ya nchi 
wastani wa tani 40,000 za malighafi  am-
bazo hutumika katika sekta ya ujenzi. 

Alisema kampuni hiyo inamiliki hisa 
asilimia 65,  serikali asilimia 25 na Shirika 
la Hifadhi ya Jamii (NSSF) asilimia 10.

Napongeza  hatua ambazo 
manispaa imezichukua 
zinatufanya kuelekea kuwa 
Jiji, nafahamu ipo stendi kuu 
ya daladala Mafiga, soko kuu 
la kisasa, na miradi mingine 
ambayo inaendelea… 



Washington, MAREKANI

MAKAMU wa Rais mteule, Ka-
mala Harris, ameweka historia na 
rekodi duniani kwa kuwa mwan-
amke wa kwanza, mwenye asili ya 
Kiafrika na Kiasia kushika nafasi 
kubwa ya pili ya nchini Marekani.

Harris, mwenye umri wa miaka 
56, anaweza pia kuteuliwa kuwa 
mgombea wa kiti cha urais kupi-
tia Chama cha Democrats, mwaka 
2024.

Kwa mujibu wa uchambuzi wa 
masuala ya kisiasa nchini humo 
ni kwamba, huenda rais mteule, 
Joe Biden, ambaye hadi Januari, 
2021 atakuwa amefikisha miaka 
78, hataamua kugombea tena na 
kumalizia muhula wake wa pili.

Harris, alijitoa kwenye 
kinyang’anyiro cha kuwania urais 
Desemba, mwaka jana, baada 
ya kutofanikiwa kushinda katika 
mchuano wa uteuzi wa kiti cha 
urais wa Chama cha Democratic.

Mwaka 2015 alianza kugom-
bea nafasi ya seneta ya Marekani 
akachaguliwa 2016 na mwaka 
2019 alitangaza kuanza kampeni 
ya kuwa mgombea wa Chama cha 
Democratic kwa nafasi ya urais 
wa Marekani kwenye uchaguzi 
wa miaka huu.

Licha ya Harris, kuacha 
kampeni hiyo, Agosti mwaka huu, 
aliteuliwa na Biden, kuwa mgom-
bea mwenza kama makamu wa 
rais.

Harris kufikia hatua hiyo ya 
uongozi kama mwanamke, pia 
iliwahi kupigiwa chapuo mwaka 
2017, na aliyekuwa Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Marekani, Con-
doleezza Rice, alipotoa wito kwa 
wanawake kutokubali kubaguli-
wa sababu ya jinsia.

“Msikubali mtu yeyote kuwa-
bagua kwa misingi ya kijinsia au 
rangi ya ngozi. Lazima tuwaam-
bie wanawake: Unapoingia katika 
chumba cha mkutano, ikiwa mtu 
atajaribu kukudunisha, usikabili-
ane naye. 

Unachotakiwa kufanya niku-
jieleza kwa utulivu bila hasira. 
Ikiwa unahisi huenda umezuiliwa 
kitu ambacho unadhani ulistahili 
kupata, kuna njia nyingi ya kuki-
tafuta na una haki ya kuhakikisha 
unakipigania hadi ukipate.” Rice 
alisema akiwa katika kongamano 
la uongozi la KPMG.

HISTORIA
Harris, amekuwa seneta Cali-

fornia tangu mwaka 2016 hadi 
mwaka huu, alizaliwa Oktoba 20, 
mwaka 1964.

Alianza kuonekana utendaji 
wake baada ya kuwa mwanashe-
ria wa kwanza mwanamke wa 
Wilaya ya San Francisco na pia 
mwanasheria mkuu wa kuteuliwa 
wa kwanza California.

Utawala wa Biden, ulimwona 
mwanamama huyu ambaye ni 
mtoto wa wahamiaji kutokea In-
dia na Jamaika, wakati akishughu-
likia masuala ya ubaguzi wa rangi.

Harris, baada ya Marekani 

Kamala Harris makamu rais wa
kwanza mwanamke Marekani 

Rais mteule wa Marekani, Joe Biden na Makamu wa Rais, Kamala Harris, wakiwa wamenyanyua mikono yao juu ikiwa ni ishara 
ya ushindi baada ya matokeo ya uchaguzi kutangazwa kufuatia uchaguzi mkuu wa nchi hiyo, Novemba 3, mwaka huu. Harris (pi-
cha ndogo), anakuwa mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo katika taifa lenye nguvu kubwa kiuchumi duniani. PICHA/BBC
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Miili 17 
yagundulika 
katika 
makaburi 
ya pamoja 
Libya
Tarhuna, LIBYA

MIILI ya watu 17 
imegunduliwa katika 
makaburi ya pamoja, 
Magharibi mwa Libya, 
mkoani Tarhuna.

Kugundulika huko 
kunafanya jumla ya 
miili iliyofukuliwa katika 
miezi ya hivi karibuni 
kufikia 112. 

Lotfi Tawfiq, ambaye 
anaongoza timu ya 
kuwatafuta watu ambao 
wamepotea, alisema 
miili hiyo, ilibainika 
Alhamisi wiki iliyopita, 
baada ya kufukuliwa 
makaburi matano to-
fauti. 

Makaburi hayo yapo 
eneo la Tarhuna, mahala 
ambako mbabe wa kivita 
Khalifa Haftar, alianzisha 
mashambulizi yake 
kuelekea Tripoli. DW

kukumbwa na maandamano ya 
kupinga ubaguzi wa rangi hasa 
kwa watu walio na asili ya kiafrika 
dhidi ya polisi, alikuwa mshauri 
mkuu kuhusu masuala hayo kwe-
nye mahakama.

Baba yake Harris aliitwa Prof. 
Donald J. Harris mwenye asili ya 
India, mtafiti wa kansa Shyamala 
Gopalan alizaliwa mwaka 1938.

Wazazi wa Harris walipoten-
gana, alihama pamoja na mama 
yake kwenda nchini Canada hadi 
alipohitimu elimu ya sekondari.

WASIFU
Harris ambaye ni mwanasiasa 

na wakili, ameolewa na mwa-
nasheria, Douglas Emhoff, wana 
watoto  wawili.

Pia alikuwa Mwanasheria Mkuu 
wa 32 wa California kati ya mwaka 
2011 hadi 2017 na Mwanasheria 
Mkuu wa 27 wa San Francisco tan-
gu mwaka 2004 hadi 2011.

Alisoma siasa, uchumi na sheria 
nchini Marekani hadi kuhitimu 
uzamivu wa sheria mnamo 1989. 

Alianza kazi kwenye ofisi za 
wanasheria wa serikali hadi kuch-
aguliwa kuwa mwanasheria mkuu 
wa jiji la San Francisco mwaka 
2004 kama mgombea wa Demo-
crat.

…Joe Biden aapa  kuwaun-
ganisha Wamarekani 

Mteule, Joe Biden, amesema 
atayaponya makovu ya vidonda 
kwa Wamarekani baada ya uku-
pata ushindi, akitoa hotuba yake 
ya kwanza rais mteule, huku aki-
apa kwamba hatoligawa taifa hilo, 

badala yake ataliunganisha.
“Tumpatie kila mtu fursa,” alise-

ma Biden.
Biden alimshinda rais aliyeku-

wa madarakani, Donald Trump, 
baada ya kura kuhesabu licha ya 
mchakato kukumbwa na hisia 
tofauti baada ya uchaguzi wa No-
vemba 3, nchini humo.

Trump, bado hajakubali 
kushindwa na hajazungumza 
hadharani, tangu yalipotangazwa 
matokeo.

Matokeo hayo yanamfanya 
Trump, kuwa rais wa kwanza 
aliyehudumu kwa muhula mmoja 
tangu miaka 90.

Kamati yake ya kampeni, ili-
wasilisha kiwango kikubwa cha 
kesi katika majimbo kadhaa, licha 
ya maofisa wa uchaguzi kusema 
hakuna ushahidi kwamba kuli-
kuwa na udanganyifu katika uch-
aguzi huo dhidi yake.

Sherehe kadhaa zilizuka katika 
miji mikuu, baada ya vyombo vya 
habari kutangaza, Biden alishinda 
mwishoni mwa wiki.

Wafuasi wa Trump, walikuwa 
wamekasirishwa na matokeo 
hayo katika baadhi ya miji, 
hakukuwapo na ripoti za matukio 
yoyote.

Biden: “Lazima tuache kuwa-
chukulia wapinzani wetu kama 
maadui zetu. Naahidi kuwa rais 
ambaye angependelea kuwaun-
ganisha na sio kuwagawanya, 
ambaye hatazami majimbo me-
kundu na ya bluu bali Marekani 
kwa pamoja.”

Biden, aliyeshinda kura milioni 
74, ndiye rais aliyeweza kupata 

kura nyingi zaidi za wananchi.
Rais huyo mteule, ambaye ali-

wasili katika jukwaa akivalia bara-
koa, alitangaza kwamba atabuni 
kamati yake ya kukabiliana na 
virusi vya corona, ili kuhakikisha 
inaidhinisha maamuzi atakayotoa 
siku ya kuapishwa kwake Januari, 
mwakani.

Trump alikosolewa na Biden 
katika hatua zake kukabiliana na 
COVID-19.

Mapambano ya mlipuko wa 
virusi hivyo uliokuwa katikati ya 
kampeni za urais, yalikosolewa 
pakubwa na Biden, huku zaidi ya 
Wamarekani 237,000 wakifariki 
dunia, idadi iliyo kubwa kuliko 
taifa lingine duniani. 

Harris akiwahutubia wafuasi 
wake: Wakati ambapo demokrasia 
yetu ilikuwa hatarini dunia nzima 
ilikuwa inatazama na mkawapatia 
Wamarekani siku mpya.’’

“Mlichagua matumaini, heshi-
ma sayansi na ukweli - mlimcha-
gua Biden kuwa rais wa Marekani. 
Na barabara mbele haitakuwa ra-
hisi, lakini Marekani iko tayari na 
hivyo basi mimi na Joe pia tuko 
tayari.”

Harris alikuwa na jukumu kub-
wa katika ukusanyaji wa pesa za 
kampeni za Biden hususan katika 
miezi ya mwisho ya kampeni, na 
kusababisha msisimko mkubwa 
kwa kufanya wafadhili wa chama 
hicho kujitokeza zaidi.

Biden alishinda Jimbo la Penn-
sylvania lenye idadi ya wajumbe 
20 na ushindi huo kumpatia 
mgombea huyo wa Democratic 
wajumbe 273. BBC/REUTERS



LONDON, England 

MIKEL Arteta bado anataka ubora 
mwendelezo kutoka kwa Nicolas 
Pepe baada ya mshambuliaji huyo 
kufunga wakati wakishinda 4-1 
kwenye Ligi ya Europa dhidi ya 
Molde.

Pepe alifunga na kutoa pasi ya 
mwisho wakati Arsenal ilipojivuta 
kileleni mwa msimamo wa Kundi 
B.

Nyota huyo wa kimatafa wa 
Ivory Coast, ambaye alisajiliwa 
kwa ada iliyoweka rekodi klabuni 
hapo ya pauni milioni 72 mwaka 
jana, ana mabao mawili na pasi za 
mwisho mbili kwenye Ligi ya Eu-
ropa msimu huu, lakini ameanza 
katika mechi moja tu kwenye Ligi 

Kuu ya England.
Na sasa kocha wa Arsenal, Ar-

teta anataka Pepe kuendelea 
kuwa kwenye kiwango bora zaidi 
wakati wakapocheza na Aston Vil-
la kwenye Ligi Kuu, Jumapili.

“Kiwango mwendelezo katika 
kila mchezo, kwa dakika zote 90, 
kwenye kila mchezo, na naamini 
anaweza kufanya vizuri zaidi,” 
alisema akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Tunahitaji zaidi uwezo wake 
kwa sasa. Alifunga bao bora na 
kutoa pasi za mwisho na anaweza 
kufanya mengi zaidi uwanjani.

“Kiujumla anatakiwa kuwa kwe-
nye kiwango chake katika mch-
ezo, kila wiki na kwenye mechi 
zote.”
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PARIS, Ufaransa

D
IDIER Deschamps anaami-
ni Dayot Upamecano, an-
apitia “wakati mgumu” 
baada ya mlinzi huyo 

kuachwa kwenye kikosi cha Ufar-
ansa.

Deschamps amesema nyota 
huyo wa RB Leipzig, Upamecano 
mwenye umri wa miaka 22 am-
baye ameichezea mechi tatu Ufar-
ansa, anaweza kupata nafasi kwa 
siku za usoni.

“Kuna ushindani mkubwa ka-
tika nafasi hii. Alikuwa na sisi 
hapo kabla. Anapitia wakati 
mgumu kwa sasa,” alisema ko-
cha huyo wa Ufaransa akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Anajua anaweza kufanya 
vizuri zaidi. Alikuwa mtulivu 
Septemba wakati tulipomuita 
kwa mara ya kwanza na Okto-
ba. Ni kijana mdogo na ana na-
fasi nzuri tu. Anacheza mechi 
nyingi.

“Bila shaka kama si yeye ni 
mwingine, ni kuhusu ushinda-
ni. Kurt Zouma ambaye anafan-
ya vizuri kule Chelsea anaijua 
vizuri timu ya Taifa ya Ufaransa.

“Mlango haujafungwa. Nime-
fanya uchaguzi huo leo kwa 
sababu maalumu. Na inaweza 
kuwa hivyo hivyo kwa Machi na 
Juni? 

“Ni jambo la kawaida kwa 
wachezaji wote ambao hawa-
jaitwa, lakini wanaweza kuwa 
na matumaini ya kuitwa kwenye 
timu ya taifa.”

habari michezo

Maddison 
alia 
kutemwa 
England 
LONDON, England 

JAMES Maddison amekubali kwamba 
amekatishwa tamaa kwa kuondolewa 
kwenye kikosi cha timu ya Taifa ya 
England, lakini ameahidi kupambana ili 
arejeshwe.

Gareth Southgate alithibitisha kikosi 
chake kitakachoivaa Ireland, Ubelgiji 
na Iceland, lakini hakumuita nyota 
huyo mwenye umri wa miaka 23, 
wakati akitangaza kikosi hicho Al-
hamisi.

Maddison kwa sasa hajajumuishwa 
kwenye kikosi hicho tangu alipoitwa 
kwa mara ya kwanza kwenye mchezo 
dhidi ya Montenegro, Novemba mwaka 
jana.

Alipoulizwa kama alijisikia vibaya 
kwa kuondolewa kwenye kikosi hicho, 
Maddison nyota wa Klabu ya Leicester 
City aliiambia BT Sport: “Ndio, nime-
jisikia vibaya.

“Nataka kuwa kwenye kikosi cha 
England, hicho ndicho nilichokiota 
tangu utotoni. Napenda kuichezea timu 
yangu ya taifa.

“Niko fiti, lazima nipambane ku-
hakikisha naitwa tena kwenye kikosi 
hicho. Nilikuwa na majeruhi kwa muda 
mrefu.

“Kwa sasa nahitaji kupambana kwa 
nguvu zaidi ili niwezi kurudi kwenye 
timu hii, maana nataka kutimiza ndoto 
yangu ya muda mrefu.”

Deschamps 
atoa neno 
kumwacha 
Upamecano

Arteta amkomalia Pepe



MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United ipo 
hatarini kuikosa huduma ya kocha 
Mauricio Pochettino kama hawataamua 
mapema kumtimua kocha aliye katika 
presha kwa sasa, Ole Gun- nar 
Solskjaer, kwa mujibu wa 
gazeti la Daily Mail.

Kuna uwezekano 
wa Man United kum-
chukua kocha wa zam-
ani wa Tottenham, Po-
chettino kuziba nafasi 
ya Solskjaer, ambaye 
yupo katika hatari ya 
kutimuliwa.

Pochettino amekuwa 
bila timu kwa mwaka 
mmoja sasa tangu alipotim-
uliwa Spurs, lakini kuonekana 
katika kipindi cha Sky Sports cha 
Jumatatu ilikuwa dalili njema.

Inaaminika kuwa kocha huyo raia 
wa Argentina amefanya mazungum-
zo na mmoja wa viongozi wa juu wa 
klabu hiyo wiki chache zilizopita juu 
ya kurudi kazini.

Pochettino anatajwa kama mtu 
sahihi wa kumrithi Solskjaer, lakini 
Man United haitakuwa na wazo hilo 
kwa sasa. 

Bado klabu hiyo inaendelea kumpa 
sapoti Solskjaer, hata hivyo inaweza 
kuikosa saini ya Pochettino kama 
watamtimua kocha wa sasa wa miamba 
hiyo ya Old Trafford.

Nafasi ya Solskjaer kwa mara ny-
ingine imekuwa katika wakati mgumu 
baada ya wiki moja iliyopita kuchapwa 
na Arsenal, kabla ya kuchapwa na 
Istanbul Basaksehir kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na ikashinda juzi dhidi 
ya Everton.

United 
kumkosa 
Pochettino

PARIS, Ufaransa

KOCHA Thomas Tuchel anaamini ni ngumu sana ku-
tomchezesha Moise Kean baada ya mshambuliaji huyo 
wa Paris Saint-Germain kuendelea kufunga.

Kean, ambaye anacheza kwa mkopo pale PSG ku-
toka Everton, alifunga bao lake la tano wakati timu hiyo 
ikiibuka na ushindi wa 3-0 dhidi ya Rennes kwenye Ligi 
Kuu ya Ufaransa, Ligue 1.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 20, ana mabao 
matatu katika mechi nne za Ligue 1 zaidi ya mawili am-
bayo alifunga Ligi Kuu England akiichezea Everton ka-
tika mechi 31.

Tuchel alisifia kiwango cha Kean pale PSG, ambao 
wanaongoza kwa pointi tano kileleni mwa msimamo.

“(Kean) ana moyo wa kupambana, ana uwezo wa 
kucheza vizuri. Haogopi na ni mtu ambaye anapenda 
kuona akicheza kila mechi.

“Ni ngumu sana kusema unamuacha benchi, hivyo 
lazima apate nafasi ya kucheza kila wakati.
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LONDON, England

N
YOTA wa Klabu ya Totten-
ham Hotspur, Harry Kane, 
ameweka rekodi ya kufiki-
sha jumla ya mabao 200 

klabuni hapo.
Kane alifikisha idadi hiyo baada 

ya kufunga bao moja katika ushindi 
wa mabao 3-1 dhidi ya Ludogorets 
kwenye Ligi ya Europa, Novemba 5, 
mwaka huu.

Anakuwa ni mchezaji wa tatu ku-
fikisha idadi ya mabao hayo ndani 
ya Spurs akiwa nyuma ya Bobby 
Smith mwenye mabao 208 na Jim-
my Greaves aliyefunga mabao 266.

Kane ametupia jumla ya mabao 12 
kwenye michuano yote msimu huu 
na ametoa jumla ya pasi za mwisho 
10 hadi sasa.

Tuchel atoa 
sababu kumpa 
nafasi Kean

Kane 
aweka 

rekodi ya 
mabao



Beckham amtaka Ramos

DAVID Beckham anataka nahodha wa Real Madrid, 
Sergio Ramos kuichezea Inter Miami wakati mkataba wa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34 utakapomal-
izika msimu ujao. (AS)

Foden kuula Man City

KIUNGO wa Manchester City na England, Phil Foden 
mwenye umri wa miaka 20, anatarajiwa kupatiwa mkata-
ba mpya ambao utaongeza mara tatu mshahara anaopata 
kwa sasa. (Star on Sunday)

West Ham kwa Dembele

KLABU ya West Ham United inatarajiwa kuwasilisha 
ombi la pauni milioni 30 ili kumnunua mshambuliaji wa 
Lyon na Ufaransa, Moussa Dembele, 24, iwapo klabu hiyo 
itaamua kumuuza mchezaji huyo. (Sun on Sunday)

Arsenal imemshindwa Aouar

KOCHA wa Klabu ya Lyon, Vincent Ponsot, amefichua 
kwamba Arsenal ni miongoni mwa klabu tatu ambazo 

zilikuwa zinamnyatia kiungo wa kati wa Ufaransa, Hous-
sem Aouar, 22, katika dirisha la uhamisho lililopita, la-
kini ilitoa dau la chini ya kuliko thamani ya mchezaji 
huyo. (Sport Witness)

Diaby alikataliwa

TIMU ya Bayer Leverkusen ilikataa kuanzisha mazun-
gumzo na Manchester United kuhusu uwezekano wa 
kumuuza winga wa Ufaransa, Moussa Diaby katika dirisha 
la uhamisho lililopita. (Bild)

Podolski amtetea Ozil

ALIYEKUWA mshambuliaji wa Arsenal, Lucas Podol-
ski ambaye kwa sasa anaichezea klabu ya Uturuki ya 
Antalyaspor amemkosoa kocha Mikel Arteta kwa jinsi 
wanavyomfanyia Mesut Ozil. (Bild, via Goal)

Romero ajifua Man Utd

GOLIKIPA wa Argentina, Sergio Romero, 33, anafanya 
mazoezi akiwa peke yake katika klabu ya Manchester 
United, akitumaini kuachiwa kuondoka katika klabu hiyo 
kwa uhamisho wa bila malipo Januari. (Sun on Sunday)

Kane matumaini kibao

MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur na England, 
Harry Kane mwenye umri wa miaka 27, anaamini Spurs 
ina fursa nzuri ya kushinda Ligi Kuu ya England msimu 
huu. (Sunday Mirror)

Gerrard aweka msimamo

KOCHA wa Klabu ya Rangers, Steven Gerrard, ana-
sisitiza kuwa sasa si wakati wa kuzungumzia mkataba 
mpya wa kiungo Steven Davis mwenye umri wa miaka 35 
anayeichezea Ireland. (Scottish Herald)

Arteta hajutii KWA Martinez

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta hajutii kumuuza kipa 
wa Argentina, Emiliano Martinez mwenye umri wa miaka 
28, katika klabu ya Aston Villa. (Sunday Mirror)

yajitoa kwa Simakan

KLABU ya Marseille imejiondoa katika ushindani wa 
kumsajili mchezaji wa Strasbourg, Mohamed Simakan, 
mwenye thamani ya pauni milioni 20. (Birmingham 
Mail)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England 

W
AKATI Edinson Cavani 
akiweka rekodi yake 
Ligi Kuu England, Kocha 
wa Manchester United, 

Ole Gunnar Solskjaer, amesema wa-
likuwa na muda mchache wa maan-
dalizi, baada ya kuibuka na ushindi 
wa mabao 3-1 dhidi ya Everton, juzi 
Jumamosi. 

Katika mchezo huo uliyopigwa 
Uwanja wa Goodison Park, Cavani 
akiwa na umri wa miaka 33 na siku 
267, amekuwa mchezaji mwenye 
umri mkubwa zaidi kufunga bao kwe-
nye mechi yake ya kwanza Ligi Kuu 
England tangu Zlatan Ibrahimovic 
alipofanya hivyo Agosti 2016 wakati 
huo akiwa na umri wa miaka 34 na 

siku 316.
Man United walitoka

 kuchapwa kwenye Ligi
 ya Mabingwa kule Uturuki
 na kuingia moja kwa moja

 kwenye mchezo wa Ligi
 Kuu ya England.

“Tuliwasili Alhamisi, hivyo tuli-
kuwa na siku moja tu ya kujiandaa. 
Lakini nawapongeza wachezaji 
wangu wameonyesha hali ya kupam-
bana na kusababisha tupate ushindi 
huu muhimu,” alisema akiwaambia 
waandishi wa habari.

Solskjaer alionekana kushusha 
pumzi baada ya kipindi kigumu cha 
kupoteza mechi mbili mfululizo. 

Everton ndio ilikuwa ya kwanza 
kupata bao la kuongoza katika dakika 

ya 19 kutoka kwa Bernard, kabla ya 
Man United kusawazisha kupitia Bru-
no Fernandes dakika ya 25.

Cavani aliyesajiliwa kutoka PSG 
kwa uhamisho huru alishindilia 
msumari wa moto katika dakika za 
nyongeza na kufanya ubao usome 3-1.

Huo unakuwa ni mchezo wa tatu 
mfululizo kwa Everton ambayo iliku-
wa nyumani kucheza bila ya kupata 
ushindi, ambapo michezo mitatu 
iliyopita ilikubali kufungwa miwili na 
kutoka sare mmoja.

Baada ya matokeo hayo, Man 
United imepanda hadi nafasi ya 14, 
ikiwa imefikisha alama 10 baada ya 
kucheza mechi saba. 

Wao Everton wakisalia nafasi ya 
tano kwa alama zao 13 baada ya 
kucheza mechi nane.

   Awa ‘mzee’ wa pili kufunga bao katika 
ligi hiyo wakati wakiibanjua Everton kwa...
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Cavani aweka rekodi 
EPL kama Ibrahimovic  



Mabondia wa Tanzania, Hassan Mwakinyo (kulia) na Zulfa Macho wanaotarajia kupanda ulingoni Ijumaa wiki hii 
katika Ukumbi wa Next Door Arena, Oysterbay jijini Dar es Salaam, kuvaana na Muargentina Jose Carlos Paz na 
Mzimbabwe Alice Mbewe. MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

K
IUNGO wa Yanga, Feisal Salum 
‘Fei Toto’, amesema kukosa 
ushindi kwenye mechi dhidi ya 
Simba ilikuwa si riziki yao tu, na 

kwamba wamebakiza dakika tano tu ili 
wazoe pointi zote tatu.

Akizungumza baada ya mechi
 ya watani wa jadi, Simba na 

Yanga Jumamosi iliyopita
 kwenye Uwanja wa Benjamin 

Mkapa jijini Dar es Salaam, 
Fei Toto alisema walijitahidi
 kwa kila hali ili kuhakikisha

 wanashinda, lakini mambo
 yalikwenda ndivyo sivyo.

“Huu ulikuwa ni mchezo mkub-
wa, ukimuwahi mwenzako ni la-

zima ufanye mipango ili umdhibiti. Ndiyo 
maana unaona tulivyopata bao tulifanya 
kazi ya kujilinda na kushambulia kwa 
kushtukiza na hii ilikuwa ni mipango ya 
mwalimu, kifupi tulikuwa bora sana, la-
kini haikuwa riziki yetu,” alisema kiungo 
huyo ambaye anaichezea timu ya Taifa ya 
Zanzibar, Zanzibar Heroes. 

Kwa upande wa Kibwana Shomari, 
alisema sare waliyoipata si mbaya na 
watajipanga kwa mechi nyingine.

“Mpira ni mchezo wa kuwahiana, nam-
shukuru Mwenyezi Mungu nimecheza 
vizuri na pia wachezaji wenzangu wa-

mecheza vizuri, 
lakini tulipata 

bao, na wao 
baadaye 

wa-

karudisha, tulikuwa tutoke na pointi tatu, 
lakini tumepata moja, hivyo tunajipanga 
kwa mechi zinazokuja,” alisema mchezaji 
huyo ambaye ni ‘dabi’ yake ya kwanza, 
akisajiliwa msimu huu kutokea Mtibwa 
Sugar.

Naye beki wa Simba, Joash Onyango 
alisema ‘dabi’ ilikuwa ngumu kwa sababu 
Yanga walicheza vizuri, lakini wamejita-
hidi hadi wamepata bao la kusawazisha.

Kuhusu kuitwa babu na wapinzani 
wake, alisema kuwa hana shida na hilo, ila 
amewaonyesha jinsi gani babu anaweza 
kufanya.

“Vyovyote watakavyoniita mimi si-
jali, hata watafute jina lingine mimi sina 
tatizo, ila nimewaonyesha jinsi gani babu 
anavyoweza kufanya mbele ya vijana,” 
alisema Onyango aliyesajiliwa msimu huu 
akitokea Gor Mahia ya Kenya.

Na Mwandishi Wetu

LIGI Kuu Bara imekwenda ma-
pumziko kupisha Kalenda ya Fifa, 
huku Azam FC ikiendelea kutawala 
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo 
baada ya kujikusanyia pointi 25 
moja mbele ya Yanga baada ya 
timu zote 18 zinazoshiriki ligi hiyo 
kushuka dimba mara 10 hadi sasa.

Hata hivyo, mbio za ubingwa 
wa ligi hiyo msimu huu zinaone-
kana kuwa za farasi watatu, Azam, 
Simba na Yanga ambazo kila moja 
imepania kutwaa taji hilo ambalo 
‘Wekundu wa Msimba’ wenyewe 
wakitaka kulibeba kwa mara ya 
nne mfululizo.

Katika mbio hizo, Yanga in-
ayoshika nafasi ya pili ikiwa na 
pointi 24, nne mbele ya Simba, 
itakuwa na mechi ya kuamua timu 
itakayokaa kileleni dhidi yake na 
Azam Novemba 25, mwaka huu, 
lakini nafasi hiyo ikitegemea zaidi 
kupata kwanza matokeo mazuri ya 
mechi zao dhidi ya Namungo na 
KMC.

Ligi hiyo inatarajiwa kurejea tena 
Novemba 20, mwaka huu kwa timu 
mbalimbali kushuka dimbani, lakini 
siku moja baadaye Simba itakuwa 
ugenini dhidi ya Coastal Union 
wakati KMC FC ikiikaribisha Azam 
FC kwenye Uwanja wa Uhuru jijini 
Dar es Salaam.

Novemba 22, Yanga itashuka 
uwanjani kuikaribisha Namungo 
ikiwa inajua matokeo ya Azam 
dhidi ya KMC, endapo ikishinda 
itakaa kileleni kama ‘Wanalambala-
mba’ hao watapoteza ama kutoka 
sare, vinginevyo itazidi kumfukuza 
‘mwizi’ kimyakimya.

Baada ya mechi hizo, Novemba 
24. Simba itaelekea ugenini katika 
Uwanja wa Samora kuivaa Dodoma 
Jiji wakati kesho yake kukiwa na 
vita kali kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi jijini Dar es 
Salaam, wakati wenyeji Azam FC 
watakapoikaribisha Yanga.

Kama Azam na Yanga kila moja 
itashinda mechi yake zitaka-
pocheza dhidi ya KMC na Namungo, 
mchezo huo utakaozikutanisha ndio 
utaamua timu itakayokaa kileleni 
mwa msimamo wa ligi hiyo.

Azam FC, Yanga 
kuamua Nov. 25

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Chama cha Ngumi za 
Kulipwa cha WBF, Howard Gold-
berg atawasili nchini Jumatano 
kwa ajili ya usimamizi wa pambano 
la ubingwa wa mabara super-wel-
terweight kati ya bondia Hassan 
Mwakinyo na Jose Carlos Paz wa 
Argentina lililopangwa kufanyika 
kwenye Ukumbi wa Next Door Are-
na, Oysterbay Ijumaa wiki hii.

Goldberg atawasili pamoja na 
mwamuzi wa pambano hilo, Ed-
ward John Marshall saa 3:15 asu-
buhi kwa ndege ya Shirika la Ndege 
la Kenya, KQ.

Mbali ya kuwa Rais wa WBF, 
Goldberg enzi zake alikuwa mwa-

muzi na jaji wa ngumi za kulipwa 
duniani akiwa amecheza zaidi ya 
mapambano 300 katika nchi mbal-
imbali.

Goldberg anakuja nchini kwa 
mara ya sita kwa ajili ya kusima-
mia ngumi za kulipwa na amefura-
hishwa sana na weledi wa Kampu-
ni ya Jackson Group Sports katika 
pambano hili kwani kutokana na 
kukamilisha masharti yote ikiwa 
ni pamoja na tiketi za ndege za ujio 
wao.

Alisema Kampuni ya Jackson 
Group Sports imeonyesha njia 
chanya katika kuandaa mapamba-
no ya ngumi za kulipwa kwa weledi 
na uwazi mkubwa, jambo ambalo 
limewafanya wao kutoa kibali na 

kuja kusimamia pambano la Mwak-
inyo dhidi ya Paz.

Alisema kuwa kila kitu amba-
cho WBF ilikihitaji kutoka kwa 
waandaaji wa pambano hilo, kili-
patikana na kukamilishwa haraka, 
jambo ambalo limewapa faraja 
kubwa. Kwa mujibu wa Goldberg, 
ujio wa Jackson Group Sports kwe-
nye ngumi, ni fursa kwa mabondia 
wenye lengo la kupata maendeleo 
na anaamini Tanzania (kupitia 
Jackson Group Sports) itapata ma-
bondia wengi wenye vipaji.

Alisema ametembelea nchi zaidi 
ya 60 duniani kwa kazi ya kusima-
mia mapambano ya WBF, lakini 
amekuwa na furaha zaidi kuja Tan-
zania yenye vivutio vikubwa vya 

utalii ikiwa ni pamoja na hifadhi ya 
Serengeti na Zanzibar.

“Nimekuwa nikiulizwa na baadhi 
ya maofisa wa WBF kwa nini nap-
enda kuja Tanzania, jibu ni rahisi 
sana, ni nchi yenye uzuri wa asili na 
vivutio vingi vya utalii, wananchi 
wake wana upendo mkubwa na 
ushirikiano ambao nimekuwa niki-
upata na serikali kupitia Wizara ya 
Michezo na mapromota,” alisema 
Golberg.

Wakati huo huo; bondia Fatuma 
Zarika atawasili nchini leo kwa ajili 
ya pambano lake dhidi ya Patience 
Mastara wa Zimbabwe ambaye 
naye anatarajiwa kuwasili kesho 
usiku.

Mkurugenzi wa Jackson Group 

Sports, Kelvin Twissa, alisema Zari-
ka atawasili saa 3.30 usiku tayari 
kwa pambano hilo na kwamba 
mpinzani wa Mwakinyo, Paz ame-
shawasili nchini na anaendelea 
kujifua.

Alisema mabondia wengine, 
Alex Kabangu kutoka DR Congo 
ambaye atazichapa na Hussein 
Itaba wa Tanzania, atawasili kesho 
usiku, huku mpinzani wa bondia 
Zulfa Macho wa Tanzania, Alice 
Mbewe akiwasili nchini leo.

Twissa alisema kila kitu kiko 
katika hatua za mwisho na tiketi 
zitaanza kuuzwa kwa njia ya Nilipe 
na Selcom kwa Sh. milioni tatu kwa 
meza ya watu 10 na  Sh. 150,000 
kwa viti vya kawaida.

Rais WBF kusimamia pambano Mwakinyo, Muargentina

habari michezo
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Fei Toto alia na riziki 
kukosa 3 za Simba



Sven alia na marefa, 
Cedric kikosi kipana
Na Saada Akida

W
AKATI Kocha Mkuu wa Simba, 
Mbelgiji Sven Vandenbroeck, 
akilia na waamuzi kwamba ndio 
wameipa sare Yanga kwa ku-

waondoa mchezoni wachezaji wake baada 
ya kushindwa kuwalinda kutokana na faulo 
mbaya walizokuwa wakifanyiwa, mwenzake 
Mrundi Cedric Kaze wa Wanajangwani hao, 
amesema kukosa kikosi kipana kama wapin-
zani wao kumewanyima ushindi.

Timu hizo zilitoka sare ya bao
 1-1 katika Uwanja wa Benjamin

 Mkapa juzi, shukrani kwa 
straika Mghana, Michael Sarpong 
aliyeifungia Yanga dakika ya 16

 kwa penalti kabla ya beki Mken-
ya Joash Onyango kuisawazishia

 timu yake dakika ya 86, akiun-
ganisha nyavuni kwa kichwa
 mpira wa kona uliopigwa na

 Luis Miquissone.

Lakini Sven anaamini amekosa ushindi ku-
tokana na maamuzi mabovu huku Kaze yeye 
akiamini kuumia kwa beki na nahodha wao, 
Lamine Moro pamoja na kutokuwa na kikosi 
kipana ndicho kilichowakosesha ushindi.

Makocha hao walitoa kauli hizo baada ya 

kumalizika kwa dakika 90 za mtanange huo, 
ambao mashabiki wengi walijazana nje ya 
uwanja kutokana na kukosa tiketi kwa sababu 
za changamoto za mtandao.

Sven alisema mchezo wao ulikuwa mzuri na 
ushindani mkubwa na wachezaji wake wali-
cheza kiufundi na kimbinu zaidi katika dakika 
zote 90, lakini waamuzi walishindwa kumudu 
mchezo huo baada ya kutotoa maamuzi wan-
apocheza faulo.

Alisema licha ya faulo ambazo walifanyiwa 
wachezaji wake, lakini walinyimwa penalti ya 
wazi hali ambayo ilizidi kuwatoa mchezoni na 
kuishia kupata pointi moja.

“Mchezo ulikuwa na ushindani mkubwa 
sana, lakini waamuzi wameharibu mechi kwa 
sababu ukiangalia kwa umakini, wachezaji 
wangu walichezewa faulo na kunyimwa penal-
ti, kuhusu ufundi, akili na mbinu tulikuwa juu 
zaidi, kwa hilo wachezaji wangu niwapongeze 
kwa kujitahidi hasa kutokana maamuzi ya 
waamuzi waliochezesha,” alisema kocha huyo.

Alisema ilikuwa vigumu kuamini kwamba 
ameambulia sare kutokana na maandalizi 
waliyoyafanya, na kama waamuzi wangechez-
esha mchezo huo kwa umakini bila ya kuanga-
lia upande mmoja, ana imani wangeibuka na 
ushindi katika mchezo huo.

“Niwasifu Yanga wamecheza vizuri kipindi 
cha kwanza kwa kuzuia njia zetu, ila kipindi 
cha pili vijana wangu wamefanya vizuri zaidi 

na kutumia mapungufu yao kupata bao la ku-
sawazisha, lakini tumekosa nafasi ya wazi ali-
yopiga John Bocco kwa kichwa,” alisema kocha 
huyo.

Kwa upande wa Kaze, alisema wachezaji 
wake walionyesha bidii kwenye kusaka ma-
tokeo kipindi cha kwanza ila mambo yalibadi-
lika kipindi cha pili na kuwa magumu kwao 
baada ya kuumia na kufanyiwa mabadiliko 
kwa Lamine, hivyo kuliwafanya wachezaji 
wake kushindwa kujiamini.

“Pia ukosefu wa wachezaji bora kwenye 
benchi letu, unapomtoa mchezaji anayeingia 
anatakiwa kwenda kubadilisha mchezo na 
kutorudia makosa ya aliyotoka, ila kwangu ni 
toafuti kabisa kwa sababu wale ambao waliin-
gia kuchukua nafasi ya walishindwa kunipatia 
kile nilichokuwa nakitaka.

“Ni tofauti na wenzetu ambao anayetoka 
na kuingia hawajapishana na walifanikiwa 
kubadilisha mchezo hasa kipindi cha pili, 
Simba wamecheza mpira mzuri na kuvutia na 
kutumia makosa yetu kupata bao la kusawazi-
sha,” alisema Kaze ambaye hiyo ni mechi yake 
ya nne kuiongoza Yanga.

Kaze alisema wachezaji wake walicheza 
vizuri kipindi cha kwanza ila cha pili mambo 
yalikuwa magumu kwa upande wao jambo 
ambalo liliwafanya waruhusu bao, walikuwa 
wanacheza na timu ambayo ina muunganiko 
wa muda mrefu.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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   Aitaja pia penalti katikati sare ya Simba, 
Yanga, kila mmoja afunguka kivyake, lakini...

Mshambuliaji wa Manchester United, Edinson Cavani, akikamilisha ushindi wa mabao 3-1 wakati wakiichapa Everton 
kwenye Uwanja wa Goodison Park juzi. Kwa bao hilo Cavani anakuwa mchezaji ‘mzee’ zaidi baada ya Zlatan Ibrahi-
movic kuziona nyavu mechi yake ya kwanza Ligi Kuu England. HABARI UK. 22

LA UZEENI...

Na Mwandishi Wetu

HUKU akiibuka shujaa wa 
Simba baada ya kuokoa 
jahazi dakika nne kabla 
ya kuzama Uwanja wa 
Benjamin Mkapa juzi, beki 
kisiki wa timu hiyo, Mkenya 
Joash Onyango, amewajibu 
mashabiki wa Yanga wa-
naomuita babu akisema 
“babu hawezi kuwafunga”. 

Katika mechi hiyo ya 
‘Dabi’ ya Dar es Salaam ili-
yomalizika kwa sare ya bao 
1-1, Yanga ilikuwa ya kwan-
za kupata bao la kuongoza 
lililozamishwa kimyani kwa 
mkwaju wa penalti dakika 
ya 31 na straika Mghana 
Michael Sarpong.

Penalti hiyo ambayo 
katika marudio ya video 
inaonyesha ilistahili kuwa 
faulo ndogo kutokana On-
yango kumwangusha, Tuisila 
Kisinda nje ya mstari wa 18, 
mwamuzi wa kati Abdal-
lah Mwinyimkuu pamoja 
na wasaidizi wake watano, 
Ramadhani Kayoko, Abou-
bakar Mturo, Frank Komba, 
Mohamed Mkono na Elly 
Sassi, wamebebeshwa lawa-
ma kubwa kwa kushindwa 
kuumudu mchezo huo.

Lakini baada ya mechi 
hiyo, Onyango ambaye 
amekuwa akiitwa ‘babu’ 
na mashabiki wa upande 
wa pili, Yanga, wakieleza 
mwonekano wake hauenda-
ni na umri wake wa miaka 
27, alipoulizwa anajisikia 
vipi kuitwa babu na kiwan-
go alichokionyesha, alisema 
hana tatizo kwa vyovyote 
wanavyojisikia kumwita.

“Vyovyote watakavyoniita 
mimi sijali, hata watafute 
jina lingine mimi sina tatizo, 
ila nimewaonyesha jinsi 
gani babu anavyoweza ku-
fanya mbele ya vijana.

“Mimi sina tatizo kuitwa 
jina lolote, hata wewe 
[mwandishi] wanaweza 
kukuita dada, vyovyote 
watakavyo, ila babu hawezi 
kuwafunga,” alisema Onyan-
go aliyesajiliwa msimu huu 
baada ya kumaliza mkataba 
wake na Gor Mahia ya kwao, 
Kenya.

Onyango: 
Babu hawezi 
kuwafunga
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