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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akijadiliana jambo na Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, bungeni jijini Dodoma, jana.
PICHA: OWM

Ndugai awasha
moto Bungeni

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
jana aliwasha moto bungeni ku-
tokana na kuchelewa kuwasil-
ishwa bungeni kwa muswada wa
mabadiliko ya Sheria ya Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumi-
shi wa Umma.

Hatua hiyo amesema inawafan-
ya watumishi wa umma kutoku-
jua hatima ya maisha yao baada
ya kustaafu na kwamba wengi
waliofikia umri wa kustaafu wa-
nachanganyikiwa, kutokana na
hali hiyo, amesema kama serikali
imeshindwa, ipekele bungeni na
Bunge litatunga sheria.

Ndugai alisema hayo jana
bungeni baada ya Mbunge wa
Viti Maalum (CHADEMA), Es-
ter Bulaya, kuomba mwongozo
kuhusu serikali kuchelewa kuleta
muswada wa marekebisho ya
sheria hiyo.

Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii kwa Watumishi wa Umma
No. 2 ilipitishwa na Bunge Januari
31, 2018 kwa kuunganisha mifuko
ya PPF, PSPF, LAPF na GEPF na
kuunda PSSSF ambayo ina wa-
jibu wa kuhudumia watumishi
wa umma.

Sheria mpya ndiyo ilileta
kikokotoo kipya ambacho kili-
taka mstaafu kulipwa malipo ya
mkupuo ya asilimia 25, huku asil-

imia 75 akilipwa kidogo kidogo,
utekelezaji ambao kabla ulikuwa
uko NSSF, huku mifuko mingine
ikiwamo PSPF wakilipa asilimia
50.

“Tukumbushane jambo moja
tu, kwa mtu aliyefanya kazi seri-
kalini kwa miaka mingi kwa ua-
minifu na uadilifu anapofikia
muda wa kustaafu halafu haelewi
hatima yake. Si jambo jepesi kwa
sababu unaondoka kwenye mai-
sha uliyozoea unaingia kwenye
maisha mengine. Watu wengi
wanaogopa kustaafu. Kustaafu ni
usiku wa giza,” alisema.

“Kwa hiyo mtu anataka kujua
anakwenda kwenye maisha gani.
Hicho ndicho tunakiongelea
hapa. Kwa hiyo tuwaombe wen-
zetu kulipa kipaumbele suala
hili kwa sababu wadau wote hao
wapo. Hakuna aliye nje ya nchi.
Mkutane kwa haraka mmalize
mambo

“Tena vyama vya wafanyakazi
ndiyo wadau wenyewe wa jambo
hili, mmalize haraka na muache
mambo ya posho kuwa na vi-
kao vingi, mlimalize ili na sisi
Bunge tutende haki. Uhakika wa
wastaafu wetu lazima ufahamike,
watu wanachanganyikiwa. “Tu-
naomba serikali mmalize haraka
mchakato huo. Kama unawasum-
bua tuleteeni bungeni sisi tutat-
unga,” alisema.

KAULI YA BULAYA

Akiomba mwongozo, Bulaya
alisema ratiba ya mkutano wa
tano wa Bunge haionyeshi sehe-
mu yoyote kuletwa kwa muswa-
da wa marekebisho wa Muswada
wa Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii kama ilivyoahidiwa na seri-
kali wakati wa mkutano wa nne
wa Bunge.

“Mheshimiwa Spika, naomba
mwongozo wako. Nimeanga-
lia ratiba ya bunge hakuna ka-
bisa kuletwa kwa muswada wa
marekebisho ya Sheria ya Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumi-
shi wa Umma.

“Nakumbuka Muswada wa
Sheria ya marekebisho ya Jeshi la
Zimamoto ilitungwa muda huo-
huo, lakini ikaletwa bungeni na
kufanyiwa marekebisho. Naomba
mwongozo wako serikali iseme
kwa nini hawajaleta? Lini watale-
ta? Kwa sababu tunataka maslahi
ya Watanzania yafanyiwe kazi,”
alisema.

KAULI YA SERIKALI

Akilitolea ufafanuzi suala hilo,
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Uratibu, Bunge, Kazi
na Ajira), Jenister Mhagama,
alisema: “Maelekezo yaliyotolewa
na Hayati Rais John Magufuli su-
ala hili lilipelekwa kwa serikali
na wadau wa sekta ya hifadhi ya
jamii ambao ni serikali, wadau na

waajiri”.

Mhagama ambaye ni Mna-
dhimu Mkuu wa Serikali bungeni
alisema Hayati Rais Magufuli
kupitia serikali alitoa kipindi cha
mpito ambacho kinaisha mwaka
2022/23 muda ambao bado uko
mbele.

Alisema jambo hilo lilikuwa na
maelekezo kadhaa moja ikiwa ni
kuendelea na utaratibu uliokuwa
unaendelea wa kusimamia sekta
ya hifadhi ya jamii.

Mhagama alisema pili ilikuwa
ni lazima kuhakikisha kabla ya
kutengeneza mfumo mpya wa
hifadhi ya jamii lazima kufanyike
utathmini wa kutosha wa hali ya
sekta, mazingira yalivyo, kisha
kuja na mfumo ambao utakuwa
endelevu kwa ustawi wa wafan-
yakazi, lakini vile kwa ustawi wa
sekta yenyewe.

“Ni kweli serikali tulisema tu-
nakusudia kuleta muswada huo,
lakini sheria yoyote inayoletwa
bungeni ni lazima ifanyiwe kazi
kwa viwango vya kutosha, uwe
shirikishi na inapoletwa bungeni
iwe endelevu ambayo itaakisi
muktadha wa sekta inayohusiana
na sheria hiyo.

“Kwa sasa utathmini wa mi-
fuko umeshafanyika, baada ya
hapo kazi inayotakiwa kufanyika
kabla ya sheria hiyo kukamilika
ni wadau wote, vyama vya wa-
fanyakazi, serikali na vyama vya
waajili kuipitia ripoti hiyo na ku-
toa maoni ya pamoja na baada ya
hapo sasa tukubaliane mareke-
bisho yanayotakiwa kufanyika
yawe ni marekebisho gani am-
bayo yanakwenda kujibu hoja
ambazo zipo mezani katika sekta
ya hifadhi ya jamii,” alisema.

Bima kwa
wote yawa
kaa la moto

Gwamaka Alipipi, DODOMA

BUNGE limehoji sababu za
kuchelewa kwa uwasilishwaji wa
Muswada wa Sheria ya Bima ya
Afya kwa Wote bungeni, kuitaka
serikali kuharakisha mchakato
wake.

Limesema bima ya afya kwa
wote inagusa Watanzania wengi
hususani walio masikini, hivyo ni
muda mwafaka kuletwa muswa-
da bungeni ili itungiwe sheria,
kwamba suala hilo limekwama
kwa muda wa miaka mitano hadi
sasa.

Kwa mujibu wa serikali, Sh. bil-
ioni 149 zimetengwa kwa ajili ya
utekelezaji wa mpango wa bima
ya afya kwa wote.

Akizungumza bungeni jana,
Spika wa Bunge, Job Ndugai,
alieleza kushangazwa na mchaka-
to wa kukamilisha muswada huo
ambao alisema unachukua muda
mrefu wakati suala hilo linagusa
asilimia kubwa ya Watanzania.

“Unajua kuna jambo unalitenda
kwa kutenda au kutokutenda.
Sasa hili la bima ya afya kwa wote
tulishindwa miaka mitano iliyopi-
ta. Tulikumbusha kila Bunge, ma-
bunge yote 19. Sasa tunahesabu
Bunge la tano hili, tunazidi kwen-
da lakini mchakato haukamiliki,”
alisema.

“Hivi huku serikalini kuna nini
kisichoisha ambacho ni michaka-
to isiyoisha, mnajadili nini? Bima
ya afya ndicho kipaumbele kwa
Watanzania mwaka huu, sasa sijui
mnakwama wapi?” alihoji.

Ndugai alisema mabunge ya ku-
tunga sheria yako machache sana
na kwamba linaloendelea sasa ni
la mipango, litakalofuata ni la ba-
jeti, kwa hiyo mabunge ya kutun-
ga sheria yapo machache.

“Tusipoyatumia mabunge
ya kutunga sheria ambazo ni
muhimu itakuwa kila siku tu-
nakuja na mabadiliko ya sheria
mbalimbali lakini zile ambazo ni
muhimu tunazodaiwa na Watan-
zania ndizo zinacheleweshwa,”
alisema.

Ndugai alisema kwa mujibu
wa ratiba za Bunge, sheria hiyo
inapaswa kukamilika mapema
Novemba, mwakani, vinginevyo
itakwenda hadi mwaka 2023.

Spika Ndugai alisema agenda
zinginezo ni ‘by the way’ lakini
bima ya afya ndicho kipaumble
namba moja kwa Watanzania.
Alisema Bunge la 11 wakati lina-
malizika na linakuja Bunge la 12
kazi mojawapo iliyoshindikana
kwenye ilikuwa ni kutunga Seria
ya Bima ya Afya kwa Wote.

Alisema hivyo matarajio ya Wa-
tanzania ni Bunge la 12 lifanikishe
kutungwa kwa sheria hiyo.

Aidha, Spika Ndugai aliitaka
Kamati ya Bunge ya Huduma
za Jamii kulikazania suala hilo
kwa kuhakikisha linakamilika na
muswada unaletwa bungeni ili
itungwe sheria. Alisema kamati
ya Bunge ikikaa kimya pasipo
kuweka msukumo kwa wahusika
mchakato huo utazidi kukwama.
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Mwenyekiti wa Baraza la Wazee Mkoa wa Dar es Salaam, Hemed MKkali, akizungumza katika kikao
cha Kamati ya Huduma ya Afya va Msingi, katika ukumbi wa Karimjee, mkoani humo, jana. PICHA:
JUMANNE JUMA

Miamala inayodaiwa kufanywa na
Mbowe yawasilishwa korti kuu

Na Kulwa Mzee

MWANASHERIA wa Kampuni
ya MIC Tanzania Limited, maaru-
fu Tigo, Fredy Kapara, amedai
namba aliyopewa kuchunguza
ilikuwa 0719933386 ya Freeman
Mbowe, ilituma Sh. 500,000
kwenda kwa Luteni Dennis Urio
aliyekuwa anatumia namba
0787555200 iliyoonekana kwenye
usajili.

Kapara pia amedai hafahamu
kama Freeman Elikaeli Mbowe ni
kiongozi wa chama kikuu cha up-
inzani na kwamba kuna Freeman
Mbowe wengi.

Shahidi huyo wa tano wa
upande wa mashtaka alidai hayo
alipokuwa akitoa ushahidi Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Makosa
ya Rushwa na Uhujumu Uchumi,
mbele ya Jaji Joackim Tiganga

jana.
Akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Nassoro

Katuga, shahidi huyo alidai kuwa
Julai 2021, alipokea barua kutoka
kwa Kamishna wa Upelelezi wa
Kisayansi akitaka taarifa za mteja
mwenye namba 0719933386, aki-
omba miamala kuanzia Juni Mosi,
mwaka 2020 hadi Julai 31, mwaka
2020.

Alidai alivyoingiza namba hiyo
katika mfumo, alipata taarifa hizo
na akazichapisha na kuziwasili-
sha zilikohitajika.

Aliomba kutoa kama kielelezo
barua aliyoombwa kuchunguza
namba, barua aliyoandika baada
ya uchunguzi, taarifa za miamala

ya fedha na taarifa za usajili.

Upande wa Jamhuri haukuwa
na pingamizi kwa vielelezo hivyo
kupokewa, Mahakama ilipokea na
kuvipa P6, P7, P8 na P9.

Akisoma vielelezo hivyo, shahi-
di huyo alidai namba 0719933386
ilituma fedha Sh. 500,000 akiwa
maeneo ya Mikocheni wilayani
Kinondoni kwenda kwenye nam-
ba 0787555200 ambayo hakutaja
jina kwa madai taarifa za namba
hiyo zinapatikana Aitel.

Namba hiyo iliyotumiwa fedha
katika kuangalia kwenye usajili in-
asoma jina la Dennis Urio ambaye
anatajwa katika kesi hiyo ya ugai-
di kuwa miongoni mwa shahidi.

Luteni mstaafu Dennis Urio ka-
tika maelezo ya ushahidi yaliyopo
mahakamani, anadaiwa alipewa
kazi na Mbowe ya kumtafutia
makomandoo waliofukuzwa kazi
jeshi au waliostaafu ili afanye nao
kazi.

Alidai kuwa namba 0719933386
alipochunguza usajili, alibaini
ilisajiliwa awali mwaka 2016 na
ikasajiliwa kwa mara ya pili kwa
alama ya vidole Julai 16, 2019.

Shahidi huyo alidai kuwa baada
ya kukamilisha uchunguzi, aliitwa
Julai 8, mwaka huu Kituo cha Poli-
si cha Kati kwa ajili ya kutoa mael-
ezo, alikwenda na kutoa maelezo.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi,
Jeremiah Mtobesya, shahidi alidai
wakati anatoa ushahidi hakusema
kama kuna wakati wataalamu wa
mitandao wanajaribu ama kuin-
gia kwenye simu kuchukua ama
kuharibu taarifa ama mfumo.

Alidai hakusema kama wakati
anachunguza, alizuia uwezekano
wa wataalamu hao kuingilia ama
kuvuruga taarifa.

Akihojiwa na Wakili John
Mallya, alidai hajui jina la aliyem-
sajili Mbowe kwa alama za vidole
kwa sababu katika taarifa iliyo-
toka, hakuona jina.

Alidai barua ilifika kwake iki-
taka achunguze namba hiyo ya
Tigo na haikueleza kosa husika na
aliongeza kuwa si lazima kuwapo.

Shahidi huyo akihojiwa na
Wakili Peter Kibata, alidai hafa-
hamu kama Freeman Elikaeli
Mbowe ni kiongozi wa chama
kikuu cha upinzani na kwamba
Freeman Mbowe wako wengi.

Alidai alipoombwa taarifa za
mteja, hakumtaarifu Mbowe
kwamba taarifa zake zinahitajika
na hakuchukua hatua yoyoye ya
kuomba mwongozo wa Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Kapara alikiri kwamba barua
aliyoandikiwa akiombwa kuifany-
ia uchunguzi namba 0719933386,
ilikuwa ya jalada la kesi ya mwaka
2020 lakini majibu yake baada ya
uchunguzi alinukuu jalada la kesi
ya mwaka 2021.

Washtakiwa katika kesi hiyo
ni Mbowe, Adamu Kasekwa, Mo-
hammed Ling'wenya na Halfani
Bwire ambao wanakabiliwa na
mashtaka sita ikiwamo kula nja-
ma kufanya vitendo vya kigaidi
kati ya Mei Mosi na Agosti 5, 2020
katika mikoa ya Morogoro, Moshi,
Arusha, Dar es Salaam, Mbeya na
Mwanza.

Bodi, vigogo wa TANESCO
kikaangoni kukatika umeme

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

TATIZO la kukatika kwa umeme
ovyo nchini limemsukuma Spika
wa Bunge, Job Ndugai, kuiagiza
Kamati ya Bunge ya Nishati na Ma-
dini kuiita haraka Bodi ya Waku-
rugenzi ya Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO), pamoja na
uongozi wa Wizara ya Nishati ili
kuhakikisha kero hiyo inamal-
izika.

Amesema kilio cha kukatika
kwa umeme mara kwa mara
nchini kimekuwa sugu, wananchi
wengi wanalalamika na kushind-
wa kufanya shughuli zao za kiu-
chumi.

Alitoa agizo hilo jana bungeni
baada ya kuwapo kwa maswali
mengi kutoka kwa wabunge
yakielekezwa kwa Waziri wa Ni-
shati ya kukatika kwa umeme ka-
tika maeneo yao.

“Naona maswali mengi ku-
toka kwa wabunge kuhusiana na
umeme. Hii ina maana kukatika
kwa umeme mara kwa mara ni
tatizo kubwa,” alisema.

“.Kaeni na wizara (Kamati ya
Bunge ya Nishati na Madini), iit-
eni bodi ijue undani wa tatizo hili.
Tatizo linazidi kuwa kubwa. Mfa-

hamu mipango ya (kutoka wiza-
rani) ikiwa inaridhisha,” alisema.

Awali, Naibu Waziri wa Nishati,
Stephen Byabato, aliwaambia
wabunge mabadiliko ya haraka
yaliyofanywa na Rais Samia Su-
luhu Hassan kuhusu TANESCO
hayakwepeki katika kuboresha
utendaji wake unaojumuisha uku-
sanyaji wa mapato.

Byabato alisema mabadiliko
yaliyofanywa na serikali ka-
tika shirika hilo yatasaidia ku-
maliza kukatika kwa umeme.
WALICHOSEMA WABUNGE

Mbunge wa Manyoni-Maghar-
ibi, Yahaya Masare (CCM), alifun-
gua mjadala wa kero za umeme
akieleza kwamba baadhi ya wa-
teja wa TANESCO jimboni kwake
wameondolewa kutoka watumiaji
wa huduma ya chini ya umeme
kwenda kwa watumiaji wa kati.

Alisema mkandarasi anay-
ni (REA) awamu ya tatu hajaripoti
kazini.

Wabunge wengine waliolala-
mikia kukatika umeme ni pamoja
na Mbunge wa Kilombero, Abuba-
kar Asenga (CCM), Mbunge wa
Jangombe, Ali Hassan King (CCM)
na Mbunge wa Viti Maalum, Taska
Restituta Mbogo.

Bei ya dizeli yashuka

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

BEI ya mafuta ya dizeli ime-
shuka kwa Sh. 18 katika Bandari
ya Dar es Salam kutoka Sh. 2,261
Oktoba na kufikia Sh. 2,043 mwezi
huu huku bei ya petroli ikibaki ile
ile.

Akitangaza kushuka kwa bei
sha, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA),
Mhandisi Godfrey Chibulunje,
alisema mafuta hayo yameshuka
kutokana na jitthada za serikali
kuhakikisha wananchi wanapata
huduma hiyo kwa bei nafuu licha

ya soko la dunia kupanda.

Alisema bei hiyo ya mafuta ya
dizeli itaanza kutumika leo na ku-
sisitiza bei ya petroli kuwa hivyo
hivyo kama awali ya Sh.2 439 kwa
lita moja.

Alisema bei ya mafuta ya taa
katika Bandari ya Dar es Salaam
itaendelea kuwa Sh. 2,188 na kati-
ka Bandari ya Tanga bei ya mafuta
ya petroli ilikuwa ni Sh.2478 kwa
lita moja huku dizeli ilikuwa inau-
zwa Sh.2245 kwa lita moja.

Alisema katika Bandari ya Mt-
wara bei ya mafuta itabaki kama
ilivyo, petroli itakuwa ni Sh. 2,455
na dizeli Sh. 2,279 huku bei ya
mafuta ya taa ikiwa ni Sh. 2,260.

ol

BEST GROUP (T) LIMITED

Disbis collectors, Auctionear, Commission Agant & Legal Consultant

2 TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe
ya Tangazo hili kwa mdaiwa aliyetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benk| hiyo pamoja
na riba pamoja na gharama za dalali. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza
dhamana (mali) iliyodhamini mkopo wake kwa MNADA WA HADHARA.Mnada utafanyika
kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) Ltd

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor

P.0. BOX 1088

Dar Es Salaam.

Mob: + 255 715-363537/ +255 765-363537

Na. | JINALA DHAMANA NA MAHALI ILIPO TAREHE YA
MDAIWA MNADA
1 WANTANSHI | Nyumba ya makazi yenye Hati na.23659 20/11/2021
LOUNGE Kiwanja na.1318 Ofisi ya ardhi na.39847
iliyopo Msasani Peninsular
MASHART YA MNADA

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa
kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada
kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana

Mkurugezi Mtendaji

Bank of Africa

Head Office,

NDC Development House, Ohio street/kivukoni
P.0. BOX 3054,

Dar Es Salaam, Tanzania.

Tel: +255-22-2110104/2111290

Fax: +255-22-2113740

116549602
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Asakwa na polisi madai va
kumnyonga mke hadi kufa

Na Gideon Mwakanosa, SONGEA

POLISI mkoani Ruvuma inamsaka Exa-
veri Ngwenya (60) kwa tuhuma za ku-
muua mKke wake, Vestina Elenziani (60),
kwa kumnyonga shingo hadi kufa akiwa
jikoni nyumbani kwake.

Akizungumza na Nipashe jana, Kaimu
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Ruvuma,
Amini Mahamba, alisema tukio hilo lime-

tokea Oktoba 30, majira ya sa 3:00 usiku,
mtaa wa Ruvuma juu.

Alisema inadaiwa siku hiyo ya tukio
kulikuwa na ugomvi kati ya wawili hao
baada ya mume kutoka matembezini ak-
iwa amelewa na ugomvi huo uliendelea
hadi majirani waliposikia kelele za may-
owe zilizosababisha wafike kwenye eneo
la tukio.

Alisema wakati majirani wanafika eneo

la tukio, Ngwenya alikuwa ameshamuua
mke wake kwa kumnyonga na taarifa ku-
fikishwa kituo kikuu cha Songea.

Alifafanua kuwa inadaiwa kuwa
Ngwenya baada ya kumshushia kipigo
mke wake na kumyonga alikimbia na ku-
tokomea kusikojulikana na polisi inaen-
delea kumsaka mtuhumiwa huyo huku
chanzo cha mauaji hayo kikidaiwa kuwa
ni ulevi.

James. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeshauriwa kuendelea kua-
jiri walimu ili kukabiliana na tofauti ya
uwiano kati yao na wanafunzi hasa shule za
awali ambazo mwalimu mmoja anafundi-
sha watoto 299.

Kiwango sahihi cha uwiano kinachotak-
iwa ni mwalimu mmoja kwa wanafunzi 25.

Mwenyekiti wa Mtandao wa Mashirika
yasiyo ya kiserikali yanayofanya kazi kwe-
nye sekta ya elimu, ambaye pia ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika la HakiElimu,
Dk. John Kallaghe, aliyasema hayo jana ji-
jini hapa kwenye mkutano wa mwaka wa
tathmini ya maendeleo ya sekta ya elimu.

Alisema kuna upungufu mkubwa wa
walimu licha ya kuwapo wa jitihada mbal-
imbali za serikali kuajiri.

“Mfano uwiano kati ya wanafunzi na
walimu kwenye elimu ya awali ni mwalimu
mmoja kwa wanafunzi 299, ambapo kwa
viwango vyetu inatakiwa mwalimu mmoja
kwa wanafunzi 25, ili kuwaandaa watoto vi-
zuri kwenye elimu ya awali ni kuhakikisha
walimu wapo,” alisema.

Alisema udahili umeongezeka kwa
kiasi kikubwa kwa mfano watoto wote
ambao wapo elimu ya awali hadi sekond-
ari wameongezeka kutoka milioni 14.7

kwa mwaka 2019/20 hadi milioni 15.2 kwa
mwaka 2020/21. Alibainisha kuwa ongeze-
ko hilo limetokana na jitihada mbalimbali
ambazo zinafanywa ikiwamo utoaji wa eli-
mumsingi bila malipo.

Katika hatua nyingine, Dk. Kallaghe
alisema Ripoti ya Elimumsingi ya mwaka
2020, inaonesha wanafunzi wa kike 119,591
wamekumbwa na mdondoko kwenye
shule za msingi na sekondari nchini ku-
tokana na sababu mbalimbali ikiwamo
mimba. Alisema takwimu zinaonesha kuna
mdondoko mkubwa kwa watoto wa kike
ikilinganishwa na wa kiume na uwiano un-
aonesha kwa sekondari ni mtoto wa kiume
mmoja kwa wa kike wawili (1:2).

“Kwa ripoti ya BEST 2020, wasichana
71,151 walikumbwa na mdondoko kwa
shule za msingi na 48,440 kwa sekond-
ari kutokana na sababu mbalimbali hasa
mimba bado ni tatizo kubwa ambapo
inaonesha kwa mwaka huo kulikuwa na
wanafunzi 1,135 wa shule za msingi na se-
kondari 5,398 walioacha shule kwasababu
yamimba,” alisema.

Aidha, alisema katika miaka minne ili-
yopita (2016-2019) watoto 21,494 waliacha
shule kwasababu ya mimba.

Mwenyekiti huyo alisema licha ya ku-
wepo kwa jitihada za kuhakikisha vikwazo

vinavyomzunguka mtoto wa kike vina-
pungua lakini serikali ni vyema ikafungua
mjadala kuhusu mwongozo unaoruhusu
watoto kurudi shule moja kwa moja.

Hata hivyo alisema bajeti ya sekta ya
elimu licha ya kuongezeka bado ipo chini
katika viwango vya uwekezaji kwenye sek-
ta hiyo kimataifa.

Akifungua mkutano huo, Katibu Mkuu
wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Dk. Leonard Akwilapo, alisema seri-
kali inaendelea na jitihada za kuwarudisha
shule wanafunzi walioacha katika ngazi ya
sekondari na msingi.

“Kwa mwaka 2020/21 wanafunzi 3,668
wamerudi na kufanya mtihani wa darasa
la saba na kujiunga na Kidato cha Kwanza
(Wavulana 2353, Wasichana ni 1315). Pia
tuliwarudisha shuleni kwa ngazi ya kidato
cha tano jumla ya wanafunzi 288 (Wasi-
chana ni 149, Wavulana ni 139) waliokuwa
wameacha shule katika ngazi ya sekondari.
Juhudi zetu hazitaishia hapo tutaziende-
leza ili tuwarudishe wengi zaidi shuleni,”
alisema.

Kadhalika, Dk. Akwilapo aliwataka wa-
dau hao kushiriki ipasavyo katika mapitio
ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya elimu na
kutoa maoni yao kwa uwazi ili kuendana
na uhitaji wa sasa kwa maendeleo ya taifa.

_Balozi Marekani
- atoa mamilioni
- miradi ya jamii

Na Mwandishi Wetu

UBALOZI wa Marekani nchini

. kupitia Mfuko wa Balozi wa

¢ kusaidia miradi ya maendeleo

: inayoendeshwa na wanajamii we-
: nyewe umetoa ruzuku kwa miradi
: sita ya kijamii yenye thamani ya

: Dola za Marekani 52,540 (sawa na
: Sh. milioni 121).

Taarifa iliyotolewa kwa vyombo

: vya habari na Ubalozi huo il-

: isema, Balozi mdogo wa Marekani,
: Robert Raines, jana alitia saini

* makubaliano ya kutoa ruzuku hiyo
: ambayo husaidia wanajamii ku-

¢ jiendeleza tangu mwaka 1965, kwa
: miradi midogo midogo ya maen-

: deleo ya jamii inayoendeshwa na

: jamii zenyewe nchini.

“Mfuko wa Balozi wa kusaidia

: miradi ya kijamii, ni programu

: muhimu inayoiwezesha Marekani
¢ kushirikiana moja kwa moja na

¢ vikundi vya kijamii vinavyofan-

: yakazi kwa bidii kuleta maendeleo
: na mabadiliko chanya kwenye

: jamii zao.

“Naamini mabadiliko ya kweli

: na ya kudumu hutokea pale watu
¢ katika ngazi ya chini kabisa wa-

* naposhirikiana kuleta mabadiliko
: chanya katika jamii zao. Mfuko

: huu ulianzishwa ili kuvisaidia

¢ vikundi vilivyoonyesha dhamira

: ya dhati ya kujiletea maendeleo,

: kwa miaka 50 mfuko umesaidia

¢ miradi midogo midogo kila mkoa,”
: alisema.

Alivitaja vikundi vilivyopata

: ruzuku kuwa ni asasi ya Agro-Live-
: stock and Welfare Advancement

¢ Rural Environment (AWARE), wali-
: opata Dola 9,692 (sawa na Sh. mil-
* joni 22.3), za kutekeleza mradi wa
: kujenga mfumo wa kuvuna maji ya

Mafuriko wanafunzi shule za awali

: Upatikanaji maji kwa jamii, husu-

: san kwa vijana, wanawake, watu

¢ wenye ulemavu na watu wanaoishi
* na VVU. Kupitia mradi huu, ma-

: tangi manne ya kuvuna maji ya

: mvua yatajengwa katika zahanati
: za Msanzi, Mkali, Katazi na Kasan-
: ga, kila tangi likiwa na uwezo wa

: kuchukua maji lita 20,000 yata-

¢ kayokuwa yakikusanywa kutoka

. katika mapaa ya zahanati hizo,”

: alisema.

mvua katika zahanati nne Wilaya
ya Kalambo, mkoani Rukwa.
“Mradi huu utatatua tatizo la

Wengine ni asasi ya Kanisa la

¢ Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT),
: mradi wa Bega kwa Bega Dola

1 10,634.27 (sawa na Sh. mil. 24.5)

* unaotekelezwa kwa ushirikiano na
: Asasi ya Kimarekani ya Saint Paul

: Partners, ambayo ina uzoefu wa

: zaidi ya miaka 19 katika utekeleza-
 ji wa miradi ya maji mkoani Iringa.

“Lengo la mradi huu ni kukipatia

: majisafi na salama. Mradi huu
: unalenga kupeleka maji katika
: maeneo matatu yaliyoainishwa

: msingi, zahanati na eneo la soko
: na KKKT kupitia mfumo wa usam-
 bazaji maji wa mteremko,” alisema.
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TANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

IMEDURIWA - OMBI LA

WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI LA AFRIKA MASHARIKI.
KUMBUKUMBU. 0010007126

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream
B.V, inaalika taasisi na kampuni zenye weledi na uzoefu katika Nyanija ya
uchapishaji wa nyaraka za mawasiliano kafika mifumo mbalimbali pamoja na kutoa
huduma ya bidhaa zenye chapa (Large Scale Printing and Products Branding] katika
Mradi wa Bomba la /\Xofuto Ghafi la Afrika Mashariki [EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litakalofukiwa chini
a ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo
a Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania  kwa aijli
a kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia
?éoboo\e katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani
Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita
1,147 zitakuwa Tanzania.

/

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

KAMPUNI inahitaji huduma za kampuni ya mawasiliano kutoa usaidizi katika moja
au huduma mbalimbali tajwa kulingana na mahitaji:

* Huduma ya uchapishaji taarifa za mawasiliano katika mifumo mbalimbali.

KUONESHA NIA YA KUTOA HUDUMA ZA
UCHAPISHAJI TAARIFA PAMOJA NA BIDHAA ZENYE CHAPA KATIKA MRADI

*  Kutoa huduma ya bidhaa zenye chapa ikiwa ni pamoja na mbao za matangazo

na masanduku ya maoni yenye chapa.

VIGEZO MUHHIMU

Makampuni au mashirika yatakayoonesha nia, yanaalikwa kutuma maombi pamoja
na nyaraka zifuatazo:

e Uthibitisho wa uzoefu wa utendaii kazi bora pamoja na sampuli za
kutekeleza kazi za usaidizi katika mawanda ya mawasiliano ya nia husika,
kampuni au Taasisi inaweza kuonyesha nia kwa zabuni moja au zaidi kafi
ya zilizoorodheshwa hapo juu. Katika hatua hii, sampuli zofe za kozi za
mawasiliano zinatakiwa kuwasilishwa kupitia uzi wa taarifa (link] ambao
hautarajii kuisha muda wake.

e Uthibitisho wa uwezo mfano kuwa na vifaa, miundo mbinu pamoja na
muundo wa fimu ya watendaii.

e Uthibitisho wa kufanya kozi katika miradi mikubwa yenye uhitaji mkubwa
wa usaidizi wa mawasiliano.

o Uthibitisho wa uzoefu na/au uwezo wa kusambaza na kubandika taarifa
za mawasiliano katika ukanda wa kati katika mikoa ya Kagera, Geita,
Tabora, Shinyanga, Singida, Dodoma, Manyara na Tanga ikihitajika.

e Uwezo wa kifedha kuweza kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja
na kuwasilisha mahesabu ya fedha ya mwaka 2020.

* Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data
ya EWURA (LSSP) kama mioaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi
wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya kutoa usaidizi husika.

e Uzingatiaji wa Kanuni za Maudhui ya Wazawa za mwaka 2012 pamoja
na fafsiri ya Kampuni ya Wazawa [Nafasi za Ajira na Huduma kwa
Watanzania).

e Usqiili stahiki kutoka kwa mamlaka za nchi zinazohusika kwa aiili ya kutoa
huduma stahiki inapobidi.

e Uthibitisho wa usaijili katika Mamloka ya Mapato Tanzania (TRA] pamoja
na Chefi cha Mwaka wa Karibuni cha Malipo ya Kodi.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

LIMERUDIWA - OMBI LA KUONESHA NIA YA KUTOA HUDUMA
ZA USAIDIZI KATIKA KITENGO CHA MAWASILIANO KATIKA
MRADI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI LA AFRIKA MASHARIKI.
KUMBUKUMBU: 0010007127

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Cesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V, inadlika
taasisi na kampuni zenye weledi na uzoefu katika Nyanja ya mawasiliano kuonesha nia ya
kutoa huduma zinazohusiana na mawasiliano kwa Umma katika Mradi wa Bomba la Mafuta
Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na vendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi
litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini
Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa iili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda
kafika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini
Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita
1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

KAMPUNI inahitaji huduma za kampuni ya mawasiliano kutoa usaidizi katika moja au huduma
mbalimbali tajwa kulingana na mahitaii:

* Sanaa ya kusanifu michoro, picha, miundo na alama kwa kutumia technolojia ya komputa
[Graphics designing)

* Sanaa ya kusanifu miundo, picha na aloma zenye mwendo, michoro yenye mwendo
mfumo wa 2D &3D pamoja na michoro ya vielelezo kwa kutumia teknolojia  ya komputa.

e Sanaa za jukwaani haswa katika maeneo ya mkuza wa bomba: Kagera, Geita, Tabora,
Shinyanga, Singida, Dodoma, Manyara and Tanga.

® Huduma ya Kurekodi video zenye viwango vya juu pamoja na kuzihariri.

 Huduma za upigaiji picha pamoja na uhariri wa picha.

 Huduma za kurekodi sauti ikiwemo kuzihariri.

e Tafsiri kutoka lugha ya Kiswahili kwenda Kiingereza na Kiingereza kwenda lugha ya
Kiswahili hasa katika mfumo wa maandishi.

VIGEZO MUHIMU:

/\/\{okompuni au mashirika yatakayoonesha nia, yanaalikwa kutuma maombi pamoja na nyaraka
zituatazo:

e Uthibitisho wa uzoefu wa utendaji kazi bora pamoja na sampuli za kutekeleza kazi za
usaidizi katika mawanda ya mawasiliano ya nia husika, kampuni au Taasisi inaweza
kuonyesha nia kwa zabuni moja au zaidi kati ya zilizoorodheshwa hapo juu. Katika hatua
hii, sampuli zote za kazi za mawasiliano zinatakiwa kuwasilishwa kupitia uzi wa taarifa
(link] ambao hautarajii kuisha muda wake.

o UThin(ijsho wa uwezo mfano kuwa na vifaa, miundo mbinu pamoja na muundo wa fimu ya
watendaji.

e Uthibitisho wa kufanya kazi katika miradi mikubwa yenye uhitaji mkubwa wa usaidizi wa
mawasiliano.

e Uthibitisho wa uzoefu wa kufanya kazi katika ngazi za chini katika ukanda wa kati katika
mikoa ya Kagera, Geita, Tabora, Shinyanga, Sgingido, Dodoma, Manyara na Tanga Sanaa
za majukwaani utapewa kipaumbele.

® Uwezo wa kifedha kuweza kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na
kuwasilisha mahesabu ya fedha ya mwaka 2020.

® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EWURA
LSSP) kama mioaiji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi
o kuonesha nia ya kutoa usaidizi husika.

¢ Uzingatiaji wa Kanuni za Maudhui ya Wazawa za mwaka 2012 pamoja
ya Kampuni ya Wazawa (Nafasi za Ajira na Huduma kwa \/\/otonzomQJ.

® Usaqjli stahiki kutoka kwa mamlaka za nchi zinazohusika kwa aijili ya kutoa huduma
stahiki inapobidi.

e Uthibitisho wa usaijili katika Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na Cheti cha
Mwaka wa Karibuni cha Malipo ya lz)d'

na fafsiri

Mashirika yenye nia ya kuleta maombi na ambayo yana uwezo na rasilimali
za kutekeleza shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kueleza
nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu
kupitia barua pepe kwa eqcop-tz.e0|.100600] @totalenergies.com (ukubwa
wa barua pepe usizidi 20 Mb) saa au kabla ya saa T1 jioni za Afrika
Mashariki [EAT) tarehe 11 Novemba 2021. Kichwa cha Baruapepe:

0010007126.

Mashirika yenye nia ya kuleta maombi na ambayo yana uwezo na rasilimali za kutekeleza
shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kueleza nia yao pamoja na
kvambatanisha 8omo'o na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa
eacop-tz.eoi.1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe usizidi QOA/\bfsoo au
kabla ya saa 11 iioni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 11 Novemba 2021. Kichwa cha
Baruapepe ni 0010007127.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
mashirika yatakayoonesha nia ili kutengeneza orodha ya Mashirika ya awali
yenye vigezo vinavyotakiwa. Mashirika yatakayokidhi vigezo tu ndiyo
yatapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA) pamoja na
mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni.
Maelezo yote ya kuonesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha ya
Kiingereza.

2165505

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na mashirika
yatakayoonesha nia ili kutengeneza orodha ya Mashirika ya awali yenye vigezo
vinavyolakiwa. Mashirika éofokoyokidh\' vigezo fu ndiyo yatapokea na kusaini Makubaliano
ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika kuendeleza
mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha ya
Kiingereza.

2165505
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MWANGA WA JAMII

Msako vituo
bubu vya mafuta
uwe endelevu

JUZI Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) ilitangaza kuanza msako wa kubaini
wafanyabiashara wanaouza mafuta ya taa, dizeli na
petroli bila leseni.

Lengo la msako huo ni kudhibiti matukio ya moto ya-
nayoweza kutokea maeneo mbalimbali, ambayo baa-
dhi yameshuhudiwa kuangamiza mali na maisha ya
watu.

Uuzaji holela wa mafuta umekuwa tatizo sugu na sasa
yanauzwa kama zinavyouzwa karanga au pipi kando
kando ya barabara kuu.

Watu wanaouza mafuta hayo hawazingatii viwango
vinavyotakiwa kuhifadhi mafuta hayo na badala yake
huwekwa kwenye chupa za maji zilizotumika na ku-
wekwa kwenye jua.

Biashara hii imeshamiri hasa maeneo ya kando ya mji
na wateja wakubwa ni waendesha bodaboda na bajaji
ambao hununua rejareja kwa wafanyabiashara hao.
Kinachohatarisha zaidi ni mafuta hayo kuhifadhiwa
ndani ya nyumba za kuishi watu bila kuchukua ta-
hadhari ya moto. Vidumu hivyo vinawekwa sehemu
ambazo moto unapotokea sio rahisi kuudhibiti na pia
kuleta madhara kwa watu wengine wanaoishi jirani
na nyumba zinazohifadhi mafuta hayo.
Akizungumza na vyombo vya habari juzi, Meneja
wa EWURA Kanda ya Ziwa, George Mhina, anasema
kanda hiyo inaoongoza kwa matukio ya nyumba ku-
waka moto unaosababishwa na uhifadhi wa mafuta
ya petroli na dizeli kwenye makazi ya watu.
Anasema kuuza nishati hiyo bila utaratibu ni kiny-
ume cha maelekezo ya mamlaka hiyo na kuwataka
watu wanaofanya biashara hiyo wajisalimishe we-
nyewe kabla ya msoko huo haujaanza.

Mafuta ni kimiminika hatari ambacho hukifadhiwa
kwenye matangi yanayochimbiwa ardhini, lakini
wafanyabiashara wadogo wanauza mafuta kwenye
chupa za maji ya kunywa kwa kuziweka nje juani hali
ambayo inaweza kusababisha mlipuko na kuyafanya
yakose ubora yanapotumiwa kwenye vyombo vya
moto.

Ewura inatoa leseni kwa wafanyabiashara wanaomi-
liki vituo vya mafuta waliokidhi vigezo vya kisheria.
Kwa wale wanaouza kwenye mapipa, madumu na
chupa hawatakiwi kwa mujibu wa sheria.

Mamlaka hiyo imeweka utaratibu unaowataka wa-
miliki wa vituo vya mafuta vilivyopo mijini kujenga
vituo vingine hususani vijijini ili kudhibiti wimbi la
wauzaji wa mafuta wasio na leseni.

Pia inafafanua kuwa uwekaji wa vinasaba katika
mafuta ya taa, petroli na dizeli kabla ya kuingia soko-
ni umesaidia kupunguza uchakataji wa nishati hiyo
kwa asilimia 80 na kupunguza malalamiko yaliyoku-
wa yanawasilishwa EWURA kuwa mafuta ni machafu.
Ni imani yetu kuwa msako huo unaotarajiwa kuanza
utamaliza kama sio kupunguza tatizo la uchakachuaji
mafuta.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

KILA unapofanyika uchaguzi
uwe wa urais, udiwani, ubunge
hata umeya kuna ahadi kem-
kem zinazotolewa na wag-
ombea kutoka vyama mbal-
imbali vya siasa kwenda kwa
wapigakura kwa lengo la ku-
washawishi na kuwavuta wam-
kubali.

Miongoni mwa ahadi hizo am-
bazo hutolewa na wanasiasa
hao ujenzi au uboreshaji wa
miundombinu mbalimbali iki-
wamo ya barabara, madaraja,
skimu za umwagiliaji na zahan-
ati, lakini baadhi hazitekelezwi
kulingana na jinsi walivyoahidi.
Inawezekana wapigakura
wengi hushawishika kwa ahadi
hizo za wakati wa kampeni
bila kujua zinatekelezwa vipi,
au ni fedha zipi zinazotumika
kutekeleza ahadi hizo, badala
yake hushangilia tu wanapoa-
hidiwa.

Kutoelewa jinsi ya utekelezaji
wa ahadi, kunaweza kuwa-
fanya wagombea ubunge ku-
pata kura kirahisi, kwa kuwa
wanajua kwamba hata ikiwa ni
ahadi hewa, wananchi hawana
mwamko wa kuhoji.

Hivyo ingekuwa ni vyema wag-
ombea wakawa wazi kuhusu
jinsi ya kutekeleza ahadi wa-
nazotoa wakati wa kampeni,
kwamba watatumia fedha zipi
kwa ajili ya kutekeleza ahadi
hizo kuliko kuwaacha wa-
nanchi hewani.

Kwa wale wanaofuatilia siasa za
Tanzania watakubaliana nami
kwamba baadhi ya wanasiasa
wamekuwa wakitoa ahadi kwa
wananchi ambazo matokeo

Wapigakura wanachoka
ahadi zisizotekelezeka

yake huwa hawazitekelezi.
Mwanasiasa anaweza kuwa
kwenye eneo ambalo lina
ubovu wa barabara na kuahidi
kwamba wananchi wakimcha-
gua, atamaliza kero hiyo mara
moja, hali ambayo huwafanya
wamwamini, lakini badala yake
ahadi hiyo haitekelezwi.

Katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2020, wapo baadhi ya
wagombea ubunge jijini Dar
es Salaam waliotoa ahadi za
kuboresha miundombinu ya
barabara kwenye majimbo wal-
iowania kwa kipindi kifupi.
Hata hivyo, unakaribia mwaka
mmoja tangu kufanyika kwa
uchaguzi, wengine hawa-
jatekeleza ahadi hizo, waliahidi
kuzimaliza ndani ya kipindi
kifupi mara tu baada ya kuch-
aguliwa. Zipo barabara nyingi
ambazo wanasiasa waliahidi
kuziboresha, ikiwamo za ma-
jimbo ya wilaya ya Ubungo jiji-
ni Dar es Salaam, ambazo wag-
ombea waliahidi kuziboresha
ndani ya kipindi kifupi, lakini
ahadi hiyo haijatimia.
Kutotimiza ahadi kunazifanya
baadhi ya barabara kuendelea
kuharibika, huku wapigakura
wakisubiri kile kilichoahidiwa
na wabunge wao na huen-
da wanadhamini fedha za
wabunge ndizo zinazotumika.
Binafsi ninajua kuwa kazi ya
mbunge ni kuwakilisha wa-
nanchi kwa kupeleka bungeni
kero za kimaendeleo zina-
zowakabili ili yaweze kupatiwa
ufumbuzi, na hana uwezo wa
kuwaletea maendeleo endel-
evu kwa kutumia fedha zake

mwenyewe.
Hivyo, ni vyema mbunge aka-
toa ahadi na kufafanua jinsi
atakavyoitekeleza, ili kuepuka
lawama kutoka kwa wananchi,
ambao huenda huamini kwam-
ba mbunge anatumia fedha
zake kuleta maendeleo jim-
boni.

Ninashauri hivyo kutokana na
kwamba, wapo baadhi ya watu
husifia wanapoona miundom-
binu mbalimbali imejengwa
au kuboreshwa jimboni mwao,
hushangilia na kusema vime-
fanywa na mbunge.

Lakini ukweli ni kwamba,
mbunge hutia msukumo kwe-
nye vyombo vya maamuzi
kwa lengo la kuhakikisha kero
za jimboni mwake zinapatiwa
ufumbuzi kadri inavyoweze-
kana.

Si vibaya wabunge wakakataa
kubebeshwa mzigo usio wao,
kwa kutoa ahadi ambazo
wananchi huamini kwamba
huenda wanazitekeleza kwa
kutumia fedha zao za mfukoni
na kumbe sivyo.

Pamoja na hayo, ingependeza
kama wananchi wanafundish-
wa kuhoji ili kwamba wan-
apokuwa kwenye kampeni,
wapewe nafasi ya kuuliza
ahadi za wagombea na jinsi wa-
takavyozitekeleza.

Njia hiyo inaweza kupunguza
ahadi zisizotekelezeka ambazo
hutolewa na baadhi ya wagom-
bea kwa lengo la kupata kura
tu, na itakuwa rahisi kuwa-
chuja na kupata wale ambao
wataweza kuwaletea maende-
leo.
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MWANGA WA JAMII

Msako vituo
bubu vya mafuta
uwe endelevu

JUZI Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) ilitangaza kuanza msako wa kubaini
wafanyabiashara wanaouza mafuta ya taa, dizeli na
petroli bila leseni.

Lengo la msako huo ni kudhibiti matukio ya moto ya-
nayoweza kutokea maeneo mbalimbali, ambayo baa-
dhi yameshuhudiwa kuangamiza mali na maisha ya
watu.

Uuzaji holela wa mafuta umekuwa tatizo sugu na sasa
yanauzwa kama zinavyouzwa karanga au pipi kando
kando ya barabara kuu.

Watu wanaouza mafuta hayo hawazingatii viwango
vinavyotakiwa kuhifadhi mafuta hayo na badala yake
huwekwa kwenye chupa za maji zilizotumika na ku-
wekwa kwenye jua.

Biashara hii imeshamiri hasa maeneo ya kando ya mji
na wateja wakubwa ni waendesha bodaboda na bajaji
ambao hununua rejareja kwa wafanyabiashara hao.
Kinachohatarisha zaidi ni mafuta hayo kuhifadhiwa
ndani ya nyumba za kuishi watu bila kuchukua ta-
hadhari ya moto. Vidumu hivyo vinawekwa sehemu
ambazo moto unapotokea sio rahisi kuudhibiti na pia
kuleta madhara kwa watu wengine wanaoishi jirani
na nyumba zinazohifadhi mafuta hayo.
Akizungumza na vyombo vya habari juzi, Meneja
wa EWURA Kanda ya Ziwa, George Mhina, anasema
kanda hiyo inaoongoza kwa matukio ya nyumba ku-
waka moto unaosababishwa na uhifadhi wa mafuta
ya petroli na dizeli kwenye makazi ya watu.
Anasema kuuza nishati hiyo bila utaratibu ni kiny-
ume cha maelekezo ya mamlaka hiyo na kuwataka
watu wanaofanya biashara hiyo wajisalimishe we-
nyewe kabla ya msoko huo haujaanza.

Mafuta ni kimiminika hatari ambacho hukifadhiwa
kwenye matangi yanayochimbiwa ardhini, lakini
wafanyabiashara wadogo wanauza mafuta kwenye
chupa za maji ya kunywa kwa kuziweka nje juani hali
ambayo inaweza kusababisha mlipuko na kuyafanya
yakose ubora yanapotumiwa kwenye vyombo vya
moto.

Ewura inatoa leseni kwa wafanyabiashara wanaomi-
liki vituo vya mafuta waliokidhi vigezo vya kisheria.
Kwa wale wanaouza kwenye mapipa, madumu na
chupa hawatakiwi kwa mujibu wa sheria.

Mamlaka hiyo imeweka utaratibu unaowataka wa-
miliki wa vituo vya mafuta vilivyopo mijini kujenga
vituo vingine hususani vijijini ili kudhibiti wimbi la
wauzaji wa mafuta wasio na leseni.

Pia inafafanua kuwa uwekaji wa vinasaba katika
mafuta ya taa, petroli na dizeli kabla ya kuingia soko-
ni umesaidia kupunguza uchakataji wa nishati hiyo
kwa asilimia 80 na kupunguza malalamiko yaliyoku-
wa yanawasilishwa EWURA kuwa mafuta ni machafu.
Ni imani yetu kuwa msako huo unaotarajiwa kuanza
utamaliza kama sio kupunguza tatizo la uchakachuaji
mafuta.
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Na Sabato
Kasika

KILA unapofanyika uchaguzi
uwe wa urais, udiwani, ubunge
hata umeya kuna ahadi kem-
kem zinazotolewa na wag-
ombea kutoka vyama mbal-
imbali vya siasa kwenda kwa
wapigakura kwa lengo la ku-
washawishi na kuwavuta wam-
kubali.

Miongoni mwa ahadi hizo am-
bazo hutolewa na wanasiasa
hao ujenzi au uboreshaji wa
miundombinu mbalimbali iki-
wamo ya barabara, madaraja,
skimu za umwagiliaji na zahan-
ati, lakini baadhi hazitekelezwi
kulingana na jinsi walivyoahidi.
Inawezekana wapigakura
wengi hushawishika kwa ahadi
hizo za wakati wa kampeni
bila kujua zinatekelezwa vipi,
au ni fedha zipi zinazotumika
kutekeleza ahadi hizo, badala
yake hushangilia tu wanapoa-
hidiwa.

Kutoelewa jinsi ya utekelezaji
wa ahadi, kunaweza kuwa-
fanya wagombea ubunge ku-
pata kura kirahisi, kwa kuwa
wanajua kwamba hata ikiwa ni
ahadi hewa, wananchi hawana
mwamko wa kuhoji.

Hivyo ingekuwa ni vyema wag-
ombea wakawa wazi kuhusu
jinsi ya kutekeleza ahadi wa-
nazotoa wakati wa kampeni,
kwamba watatumia fedha zipi
kwa ajili ya kutekeleza ahadi
hizo kuliko kuwaacha wa-
nanchi hewani.

Kwa wale wanaofuatilia siasa za
Tanzania watakubaliana nami
kwamba baadhi ya wanasiasa
wamekuwa wakitoa ahadi kwa
wananchi ambazo matokeo

Wapigakura wanachoka
ahadi zisizotekelezeka

yake huwa hawazitekelezi.
Mwanasiasa anaweza kuwa
kwenye eneo ambalo lina
ubovu wa barabara na kuahidi
kwamba wananchi wakimcha-
gua, atamaliza kero hiyo mara
moja, hali ambayo huwafanya
wamwamini, lakini badala yake
ahadi hiyo haitekelezwi.

Katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2020, wapo baadhi ya
wagombea ubunge jijini Dar
es Salaam waliotoa ahadi za
kuboresha miundombinu ya
barabara kwenye majimbo wal-
iowania kwa kipindi kifupi.
Hata hivyo, unakaribia mwaka
mmoja tangu kufanyika kwa
uchaguzi, wengine hawa-
jatekeleza ahadi hizo, waliahidi
kuzimaliza ndani ya kipindi
kifupi mara tu baada ya kuch-
aguliwa. Zipo barabara nyingi
ambazo wanasiasa waliahidi
kuziboresha, ikiwamo za ma-
jimbo ya wilaya ya Ubungo jiji-
ni Dar es Salaam, ambazo wag-
ombea waliahidi kuziboresha
ndani ya kipindi kifupi, lakini
ahadi hiyo haijatimia.
Kutotimiza ahadi kunazifanya
baadhi ya barabara kuendelea
kuharibika, huku wapigakura
wakisubiri kile kilichoahidiwa
na wabunge wao na huen-
da wanadhamini fedha za
wabunge ndizo zinazotumika.
Binafsi ninajua kuwa kazi ya
mbunge ni kuwakilisha wa-
nanchi kwa kupeleka bungeni
kero za kimaendeleo zina-
zowakabili ili yaweze kupatiwa
ufumbuzi, na hana uwezo wa
kuwaletea maendeleo endel-
evu kwa kutumia fedha zake

mwenyewe.
Hivyo, ni vyema mbunge aka-
toa ahadi na kufafanua jinsi
atakavyoitekeleza, ili kuepuka
lawama kutoka kwa wananchi,
ambao huenda huamini kwam-
ba mbunge anatumia fedha
zake kuleta maendeleo jim-
boni.

Ninashauri hivyo kutokana na
kwamba, wapo baadhi ya watu
husifia wanapoona miundom-
binu mbalimbali imejengwa
au kuboreshwa jimboni mwao,
hushangilia na kusema vime-
fanywa na mbunge.

Lakini ukweli ni kwamba,
mbunge hutia msukumo kwe-
nye vyombo vya maamuzi
kwa lengo la kuhakikisha kero
za jimboni mwake zinapatiwa
ufumbuzi kadri inavyoweze-
kana.

Si vibaya wabunge wakakataa
kubebeshwa mzigo usio wao,
kwa kutoa ahadi ambazo
wananchi huamini kwamba
huenda wanazitekeleza kwa
kutumia fedha zao za mfukoni
na kumbe sivyo.

Pamoja na hayo, ingependeza
kama wananchi wanafundish-
wa kuhoji ili kwamba wan-
apokuwa kwenye kampeni,
wapewe nafasi ya kuuliza
ahadi za wagombea na jinsi wa-
takavyozitekeleza.

Njia hiyo inaweza kupunguza
ahadi zisizotekelezeka ambazo
hutolewa na baadhi ya wagom-
bea kwa lengo la kupata kura
tu, na itakuwa rahisi kuwa-
chuja na kupata wale ambao
wataweza kuwaletea maende-
leo.
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B NARCO

TAKUKURU

yanusa uflsad|§

miradi 10

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa Nchini
(TAKUKURU), mkoani hapa
imenusa harufu ya ufisadi
katika miradi 10 ya maen-
deleo yenye thamani ya Sh.
bilioni 3.7.

Mkuu wa TAKUKURU
mkoani hapo, Hussein
Mussa, alibainisha hayo jana
wakati akitoa taarifa kwa
vyombo vya habari kwa
kipindi cha robo ya kwanza
kati ya mwezi Julai hadi
Septemba, mwaka huu.

Musa alisema baada ya
uchunguzi wa kina katika
miradi hiyo walibaini ku-
wapo upungufu na kuagiza
yafanyike marekebisho ili
iendane na thamani halisi
va fedha. Kadhalika, fundi
pikipiki mkazi wa Kiloleli
wilayani Kishapu, Onesmo
Mwandu, amehukimiwa jela

miaka mitatu baada kushind-

wa kulipa faini Sh. 500,000
kutokana na kupokea fedha

za rushwa kutoka kwa mzazi

ili kumsaidia kupata uham-
isho wa mtoto wake.

“Katika kesi mbili ambazo
tumeshinda moja ilihusi-
sha watu wawili, akiwamo
Mwalimu Mkuu wa Shule
va Msingi Kiloleli wilayani
Kishapu, Juma Kulwa, am-
baye aliomba rushwa ya Sh.
100,000, kwa ajili ya kum-
saidia mzazi Kasembe Lu-
karasha, kumhamisha mtoto
wake katika shule nyingine,”
alisema Mussa.

“Mwalimu huyu hakui-
pokea fedha hiyo, badala
yake alimtumia fundi
pikipiki Onesmo Mwandu
kuipokea kwa niaba yake
na hukumu ilipotoka ya

kwenda jela miaka mitatu au
kulipa Sh. 500,000, mwalimu :
alilipa faini hiyo, lakini fundi :

pikipiki alishindwa ndipo
akafungwa jela,” aliongeza.

Aidha, Musa alisema katika

kesi 21 za rushwa nne zilia-
muliwa, mbili walishindwa
huku wakishinda mbili na
watuhumiwa kutiwa hatiani.

Alisema kesi nyingine
walioshinda ni ya Edwini
Mgeta, ambaye alijifanya
ni Ofisa wa TAKUKURU na
kwenda kufanya utapeli
kwenye Idara ya Uhamiaji.

Katika kesi hiyo mtuhu-
miwa alihukumiwa kwenda
jela miaka mitatu au kulipa
Sh. 500,000 ambazo alilipa
na kuachiwa huru.

Katika kipindi cha miezi
mitatu, Musa alisema
walipokea malalamiko 46 ya
rushwa kutoka serikali za
mitaa, elimu, ardhi madini,
ujenzi, afya, siasa, fedha,
biashara, mahakama, kazi,
maliasili na barabara.

Na Beatrice Shayo

KAMPUNI ya Ranchi za Taifa
(NARCO), imewataka viongozi wa
mikoa nchini kujenga utaratibu
wa kufanya matamasha ya ulaji
nyama ili kuhamasisha wananchi
kuongeza wigo wa ulaji kama ina-
vyotakiwa kila mwananchi kilo
50 kwa mwaka.

Meneja Masoko wa NARCO,
Immanuel Mnzava, alisema
hayo mwishoni mwa wiki wakati
wa Tamasha la Nyama Choma
Sumbawanga lilioandaliwa na
Halmashauri ya Manispaa ya
Sumbawanga, lililokwenda sam-
bamba na uanzishaji wa mnada
tumba Azimio.

Alisema NARCO kama mdau

mwalikwa kwenye tamasha hilo,
inahamasisha ulaji wa nyama na
hasa nyama ya Kongwa inayo-
zalishwa na NARCO ambayo ina
ranchi 14 nchini ikiwamo Ranchi
ya Kalambo iliyoko mkoani Ruk-
wa.

Mnzava aliongeza kuwa uha-
masishaji huo unafanyika ili
kuongeza ulaji wa nyama nchini.
Alisema kwa mujibu wa Shirika la
Chakula na Kilimo Duniani (FAO),
ulaji wa nyama nchini kwa mtu
mmoja bado uko chini ambao ni
wastani wa kilo 15 kwa mwaka
tofauti na pendekezo la dunia la
ulaji wa kilo 50 kwa mwaka unao-
pendekezwa.

Kwa mujibu wa Mnzava,
wastani kila mwananchi ili afikie
viwango vya ulaji nyama vinavyo-

pendekezwa duniani inatakiwa
kuongeza kilo 35 ili afikishe kilo
50 kwa mwaka.

Alisema matamasha ya ulaji
nyama nchini yataongeza soko
la ndani la bidhaa za mifugo na
mazao, hivyo kutoa fursa kwa
wananchi kufurahia rasilimali zi-
nazozalishwa nchini katika sekta
ya mifugo.

“Hili ni soko kubwa la ndani
ikiwa Watanzania wote watakula
nyama kulingana na viwango
vinavyopendekezwa duniani.
Tunapofanya matamasha kama
haya, tuna lengo la kuhamasi-
sha wananchi kuongeza ulaji wa
nyama na wazalishaji wetu wa
mifugo na mazao wanapata soko
la mifugo yao na mazao yake iki-
wamo nyama,” alisema Mnzava.

»

yahamasisha ulaji wa nyama

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Jo-
seph MKkirikiti, alisema tamasha
hilo ni moja ya vyanzo vya ma-
pato na yatafungua fursa ya utalii
wa ndani nchini.

Alisema uwapo wa NARCO
ni sehemu ya kuliongezea pia
thamani zao la ngozi kwa kuwa
ulaji wa nyama ukiongezeka
utasababisha pia uwapo wa ngo-
zi za kutosha katika matumizi
ya viwandani pamoja na chaku-
la.

Baadhi ya watu walioshiriki
katika tamasha hilo, walielezea
kufurahishwa kwao na uwapo
wa NARCO kwa kuwa imekuwa
ikitoa mbegu bora za mifugo kwa
maana ya ngombe, mbuzi na
kondoo na mifugo hiyo imekuwa
ikitoa nyama yenye ubora.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Zuberi Homera (kulia), akiwa na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim, Jaffari Matundu (kusho-
to), baada ya kuwasili katika hafla ya chakula maalum kwa ajili ya wateja wa benki hiyo, mkoani humo juzi, iliyolenga kutoa wasaa
wa kujadili fursa za kibiashara, mipango ya ukuaji na huduma zitolewazo na benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC akoshwa jitihada benki kuhudumia wafanyabiashara

Na Mwandishi wetu

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, ameelezea kuri-
dhishwa na huduma pamoja na
jitihada za Benki ya Exim katika
kuwahudumia wafanyabiashara
na wateja wengine huku akio-
nyesha kuvutiwa zaidi na riba
nafuu inayotolewa na benki
hiyo.

Homela alitoa kauli hiyo al-
ipokuwa akizungumza kwenye
hafla ya chakula maalum kwa
ajili ya wateja wa benki huyo
mkoani Mbeya ili kutoa wasaa
wa kujadili fursa za kibiashara,
mipango ya ukuaji na huduma
zitolewazo na benki hiyo katika
mkoa huo.

“Baada ya kufuatilia vizuri
huduma za Benki ya Exim nime-

baini kuwa ni huduma rafiki zai-
di kwa wafanyabishara na waja-
siriamali na zaidi nimevutiwa na
kiwango cha riba kinachotozwa
kupitia mikopo yao ambacho
hakimuumizi mkopaji.

“Binafsi nimevutiwa zaidi na
akaunti ya watoto pamoja na
akaunti wa akiba na kudhihiri-
sha hili nipo tayari kufungua
akaunti hizi ili niweze kufurahia
huduma hizi,” alisema.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na
wadau mbalimbali wa benki
hiyo wakiwamo viongozi wa
serikali, wafanyabiashara
wakubwa na wadogo na wafan-
yakazi wa benki hiyo wakiongo-
zwana Ofisa Mtendaji Mkuu,
Jaffari Matundu.

Awali, Matundu alisema kupi-
tia tukio hilo muhimu, wali-

lenga pia kutoa fursa miongoni
mwa wateja hao ili kufahamiana
na kufungua wigo wa kufanya
biashara pamoja sambamba
na wateja kufahamu huduma
mbalimbali zinazotolewa na
benki hiyo.

Matundu alisema hali ya
uchumi katika mkoa huo inatoa
fursa kubwa ya ukuaji kwa ben-
ki hiyo ndiyo maana imejipanga
kuhudumia wateja wakubwa,
wadogo na wa kati ili kuleta
ustawi kwenye sekta muhimu
kwa mkoa huo zikiwamo bi-
ashara, kilimo na ufugaji.

Mkuu wa Huduma ya Re-
jareja wa Exim, Andrew Lyimo,
aliwatoa hofu wateja wa benki
hiyo mkoani humo kuendelea
kuiamini benki hiyo kwa kuwa
imeendelea kujitanua zaidi

hadi nje ya mipaka ya Tanzania
ikiwamo Uganda, Ethiopia, Co-
moro na Djibouti.

“Ni kupitia kujitanua kwetu
huku hadi nje ya mipaka ya
nchi, ndiyo sababu tunawakik-
ishia wateja wetu kwamba
hakuna haja ya kujifungia ndani
ya mipaka yetu ni wao tu kufun-
gua milango hadi nje ya mipaka
kwa sababu Exim tuko nao hadi
nje ya mipaka.

“Zaidi, tumejipanga kuhakiki-
sha benki inafanya vizuri kwa
kuweka kipaumbele Kkatika
uboreshaji wa namna ya kupata
na kutumia huduma zetu. Tu-
nataka upatikanaji na utumiaji
wa huduma za Benki ya Exim
uwe rahisi, huku tukiendelea
kusizogeza huduma hizo karibu
zaidi na wateja wetu,” alisema.
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Waziri aagiza utafiti usonji

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, ameagiza taasisi za
serikali na zisizo za kiserikali
kufanya utafiti kuhusu tatizo
la usonji nchini.

Amesema kwa kufanya
hivyo kutasaidia upatikanaji
wa huduma kwa watoto we-
nye ugonjwa huo.

Gwajima alitoa agizo hilo
juzi wakati wa hafla ya ue-
limishaji jamii kuhusu usonji
iliyoandaliwa na taasisi inayo-
jishughulisha na masuala ya
usonji ya Lukiza Autism Foun-
dation.

Alisema utafiti huo uwekwe
wazi na serikali itatoa ushiriki-
ano kuhakikisha unafanyika
na matokeo yanatumika kui-
marisha huduma kwa watoto
wenye usonji nchini.

Kwa mujibu wa waziri, ni
muhimu kwa Tanzania ku-
wapo kwa takwimu halisi zi-
nazoonyesha watoto wenye
usonji ili wapatiwe huduma

bila kuathiri hali ya wazazi
kiuchumi.

“Jambo hili limenigusa na li-
menifungua na limenipa mti-
hani wa kwenda kujipanga
upya katika sekta yangu na
wadau wote nikitoka hapa,
ili tuwe na timu ya kitaifa ya
kulitazama jambo hilo kwa
kina,” alisema.

Waziri alisema wasipo-
tazamwa  wenye  usonji
itakuwa mzigo kwa serikali
kwa kuwa wakiwezeshwa
wanaweza kufanya mambo
makubwa ya maendeleo ku-
liko hata hao wanaodai ni
wazima.

Aliagiza kabla ya Novemba
30, mwaka huu, kufanyike
kikao cha wadau kutazame
na kutengeneza kamati ya
wataalamu wa sekta hiyo kwa
ajili ya kupata muafaka wa
vitu muhimu vya kuwasaidia
watoto wenye usonji.

“Nimebaki najiuliza kila
siku tunapata takwimu za
afya kutoka kwenye vituo vy-
etu ina maana hawa watoto
huwa hawaumwi mbona tak-

wimu zake huwa sizioni kuna
kitu akipo sawa ama wanaen-
da hawagunduliki ama wa-
nagundulika hawaripotiwi,”
alisema.

Waziri alisema kama taar-
ifa zao hazijulikani mipango
ya maendeleo yao haiwezi
kuonekana hilo ni jambo
kubwa linatakiwa kuangali-
wa kwa umakini na endapo
lisipoangaliwa kuna uwezeka-
no watakapozeeka likawepo
kwa taifa lenye watu wengi
wa usonji.

Pia amewataka wataalamu
wa afya nchini kutoa elimu ya
ugonjwa wa usonji kwa jamii
itaisaidia kwa kiasi kikubwa
kuwa na uelewa na kuachana
na imani potofu.

“Nitoe rai kwa wataalamu
wetu wa afya na elimu au
wawakilishi wao, madaktari,
ustawi wa jamii, kutumia
elimu na uelewa uliopatikana
kuhusu usonji kwa kuwae-
limisha wengine ili kuleta ma-
badiliko chanya katika jamii,”
alisema.

Waziri alisema takwimu zi-

lizotolewa na Shirika la Afya
Duniani (WHO) za mwaka
2020 zinaonyesha kuwa ka-
tika kila watoto 132 duniani,
mmoja ana usonji, hivyo ku-
sisitiza kutolewa kwa elimu
zaidi ili kuwa na jamii yenye
uelewa wa kutosha.

“Tanzania, takwimu zilizo-
po ni za idadi ya watoto we-
nye usonji waliofanyiwa usaili
katika shule maalum na wale
walioonwa katika vituo vya
kutolea huduma, takwimu
za mwaka 2018 zinaonye-
sha kuwa, wanafunzi 1416
wana usonji na walimu 157
katika shule 18 za msingi,”
alisema.

Aidha, Dk. Gwajima alitoa
rai kwa wataalamu wa afya
na elimu wakiwamo madak-
tari, maofisa ustawi wa jamii,
walimu wa watoto wenye
uhitaji maalum na waandishi
wa habari waliopata fursa ya
kushiriki katika hafla hiyo,
kutumia ujuzi huo kuwae-
limisha wengine, ili kuepuka
unyanyapaa dhidi ya watu
wenye changamoto hiyo.

Mkuu wa
Wilaya llala,
Ng'wilabuzu
Ludigija
(kulia), akiwa
na mshindi
wa Sh. mil-
joni 10 wa
bahati nasibu
va Biko, Eu-
gine Paullo
Mbassa (kati-
kati), wakati
wa makabi-
dhiano ya
fedha hizo
katika tawi la
Benki ya NBC
Viwandani,
Salaam jana.
Kushoto ni
Balozi wa
Biko, Ka-

jala Masanja.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

NBC yatangaza washindi kampeni
va ‘VYuna Zaidi na NBC Shambani’

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biasha-
ra (NBC) jana iliwatangaza
washindi wa droo ya kwanza
katika  promosheni yake ya
‘Vuna Zaidi na NBC Shambani’
inayolenga  kuwahamasisha
wakulima wa korosho katika
mikoa ya Lindi na Mtwara kuji-
unga kwakufungua akauntiya
NBC Shambani.

Akaunti hiyo inatajwa kuwa
na faidanyingi kwamkulima
na vyama vya ushirika ili ku-
jikwamua kutoka kwenye
changamoto mbalimbali za
huduma za kifedha zinazok-
wamisha jitihada zao za kujik-
wamua na umaskini kupitia
kilimo cha zao hilo.

Akitangaza washindi kwe-
nye droo ya kwanza iliyofanyi-
ka Dar es Salaam, Mkuu wa
Kitengo cha Wateja Wadogo,
Lariba na Wakulima kutoka
NBC, Raymond Urassa, alisema
washindi 26 walipatikana kupi-
tia droo hiyo wakijishindia
zawadi mbalimbali zikiwamo
baiskeli, pikipiki, pampu za
kupulizia dawa  mikorosho,
guta (Toyo), kanga, mabegi ya
shule na madaftari.

“Kupitia droo hiileo washindi
wamepatikana katika makundi
ya mkulima mmoja mmoja na
kupitia vyama vya msingi (AM-
COS). Kupitia kundi la kwanza
ambalo ni mkulima mmoja
mmoja washindi 10 wame-
jishindia baiskeli kila mmoja,

huku pia washindi wengine
watano wakijishindia pikipiki
kila mmoja. Washindi wengine
10 nao wamejishindia pampu
za kupulizia dawa kila mmoja.
Upande wa AMCOS mshindi ni
AMCOS ya Mpindimbi iliyoko
wilayani Masasi iliyojishindia
zawadi ya Toyo moja.”
“Washindi hawa watakabi-
dhiwa zawadi zao kila wiki.
Ili walengwa hawa wote
waweze kujishindia zawadi
hizi, wanatakiwa wafungue
akaunti ya NBC Shamba-
ni na wapitishe fedha za
malipo ya mauzo yao ya
korosho kwenye akaunti hizo
na moja kwa moja watakuwa
wameingia kwenye droo ya ku-
jishindia zawadi hizi,” alisema.

Urassa alisema benki hiyo
ahadi :
ya kuwapatia washindi wa :
kampeni hiyo zawadi hizo na :
kwamba zawadi hizo zinalenga :
kuwasaidia kutimiza ndoto zao :
kupitia kilimo cha zao la koro- :

itaendelea  kutimiza

sho.

Promosheni hiyo ya mizezi :
mitatu ilianza rasmi katikati ya :
mwezi Septemba mwaka huu :
na inatarajia kufikia tamati :

mwanzoni mwa Januari.

Ofisa kutoka Bodi ya Michezo :
ya Kubahatisha, Jorum Mtafya, :
alitoa pongezi kwa washindiwa :
promosheni hiyo huku akiwa- :
hamasisha walengwa kushiriki :
kwa wingi na kwamba wana :
nafasi kubwa ya kujishindia :
zawadi katika droo zinazofuata. :

Chato
yasimamisha
likizo za
watumishi

Na Daniel Limbe, CHATO

SERIKALI wilayani Chato mkoa-
ni Geita imesitisha likizo za wa-
tumishi wake katika kipindi chote
cha msimu wa kilimo cha mwaka
2021/2022.

Kadhalika, imefuta barua zote
za maofisa ugani wa halmashauri
hiyo (hakuwataja) waliotaka
kuhamia Bodi ya Pamba Nchini
(TCB), kwa lengo la kusimamia
uzalishaji wa zao hilo.

Uamuzi huo ulichukuliwa jana
mjini hapa na Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Chato,
Mandia Kihiyo, baada ya kupokea
ushauri wa kitaalamu kutoka kwa
Balozi wa zao la pamba nchini,
Agrey Mwanry.

Mwanry alikuwa katika maju-
muisho ya mikutano yake iliyo-
lenga kuhamasisha kilimo cha
pamba kwa wakulima wa wilayani
humo, baada ya takwimu kuonye-
sha uzalishaji huo kushuka kwa
kiwango kikubwa ikilinganishwa
na awali.

Kwa mujibu wa takwimu za
uzalishaji wa zao hilo kwa msimu
wa kilimo wa 2020/2021, hal-
mashauri hiyo ilizalisha tani
2,600 kinyume na malengo ya
tani 16,000 baada ya mwamko wa
wakulima kushuka kutokana na
bei, ongezeko la wadudu wahari-
bifu pamoja na kilimo cha ma-
Zoea.

Alisema kutokana na elimu
iliyotolewa kwa wakulima hao,
kuna uwezekano wa zao hilo
kurejea kwenye hadhi yake na
kwamba jukumu kubwa lililobaki
ni kwa maofisa wa serikali
wasimamia ipaswavyo wakulima
Wao.

Mwanry alishauri serikali kusiti-
sha likizo za baadhi ya watumishi
ili waongeze kasi ya kuelimisha
wakulima kuzingatia kanuni bora
za kilimo cha pamba kuanzia
maandalizi ya shamba, kutumia
mbolea, kupanda kwa nafasi,
kupalilia na kuvuna kwa
usafi ili kuongeza thamani ya zao
hilo.

Mkurugenzi wa halmashauri
hiyo alitangaza kusitisha likizo
zote za maofisa ugani pamoja
na kuzifuta barua zaidi ya 10 za
watumishi walioomba kuhamia
TCB ili kwenda kuwa wakaguzi wa
zao hilo.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kufikia malengo yaliyowekwa na
mkoa va kuzalisha tani 35,000,
kwa msimu wa kilimo wa 2021/22
ikilinganishwa na malengo vya tani
16,000, kwa msimu uliopita.

Wakati uamuzi huo ukifikiwa
Mkuu wa Wilaya ya Chato, Mar-
tha Mkupasi, alitaka watendaji
kutumia sheria zilizopo kuwa-
toza faini wakulima ambao bado
hawajaondoa maotea ya pamba
kwenye mashamba yao.
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Hatimaye
wakulima
waiangukia
serikali

Na Elizabeth John, MBEYA

WAKULIMA 3,800 wa
mpunga kutoka Bonde la
Mnazi lililoko wilayani Mbara-
[i, mkoani Mbeya wameiomba
serikali kuangalia namna bora
ya kutatua mgogoro wa ardhi
baina yao na Hifadhi ya Taifa
va Ruaha.

Ombi hilo limetolewa hivi
karibuni na wakulima wanao-
tumia eneo hilo wakiwamo
umoja wa nguvu kazi Mwa-
navala, ambao wamekuwa na
wasiwasi na kauli ya serikali
kuhusu kufanya mapitio upya
ya GN namba 28 inayohusisha
Mbarali.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti kwa niaba ya wen-
zao, Upendo Kyambiki na
Shabani Nguluvala, walisema
kwa miaka mingi wanalima
mpunga kwenye bonde hilo,
na kwamba kutaka kuwaondoa
jirani na eneo la Ihefu kutasa-
babisha kushindwe kumudu
maisha yao.

Walisema wanategemea
kilimo kwa shughuli zao za
kujiingizia kipato cha familia
na kwamba wakiondolewa
eneo hilo watakosa pa kwenda
na taarifa aliyopelekewa Rais
Samia Suluhu Hassan kuwa
wako wachache sio za kujenga
bali kuwaumiza.

“Sisi tumezaliwa Mbarali
maisha yetu yote ni hapa hata
makaburi ya ndugu zetu yapo
hapa sasa tukifukuzwa tut-
aenda kuishi wapi tunaomba
Rais asikie kilio chetu,” alisema
Upendo.

Naye Irene Ngailo, aliiomba
serikali kuangalia namna bora
ili wakulima waweze kuwa
salama sambamba na kuende-
lea na kilimo hicho.

Mmoja wa Vviongozi wa
umoja wa wakulima wa zao
la mpunga wilayani Mbarali,
Athanasi Kikwembe, alisema
walipeleka rasimu inayoonye-
sha mahitaji ya mkopo wa
fedha ya Sh. bilioni 3.1 kupitia
eneo hilo sasa kitendo cha ku-
taka kuwaondoa kwenye eneo
hilo ni kutowatakia mema.

Akizungumza kwa njia ya
simu, Waziri wa Ardhi Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Wil-
liam Lukuvi, alisema alikwen-
da mkoani Mbeya ili kutembe-
lea maeneo yote ya mkoa huo
ambayo yana mwingiliano na
maeneo ya hifadhi.

Alisema kulingana na maa-
gizo ya Rais wameunda timu
ya kufanya tathmini ambayo
haitoleta taharuki kwa wa-
nanchi kwa kuzingatia maslahi
mapana va taifa.

SIS Chanjo corona yasaidia
'kurudisha biashara utalii

Na Christina Haule, MBEYA

ATENDAJI wa hu-

duma za hoteli

pongeza hatua ya
Rais Samia Suluhu Hassan ya
kuwezesha nchi kupata chanjo
ya kujikinga na mlipuko wa
ugonjwa wa homa ya mapafu
inayosababishwa na virusi vya
Uviko-19 na kurejesha hali nzuri
kibiashara katika sekta ya utalii
na uwekezaji.

Wamesema hatua hiyo im-
ewezesha kuondoa athari zilizo-
jitokeza kutokana na mlipuko
huo na sekta ya utalii kwa ujumla
ikiwamo hoteli na nyumba za
kulala wageni kuathirika kwa ku-
kosa wageni.

Wamiliki hao walisema hali
hiyo kwa nyakati tofauti wakati
wakizungumza na kundi la
waandishi wa habari zaidi ya 30
wanaofanya ziara ya kutangaza
vivutio vya utalii na uwekezaji
nchini wakimsapoti Rais Samia
katika kutangaza vivutio hivyo.

Mtendaji Mkuu wa Kampuni
ya Usungilo ambao pia ni wami-
liki wa Hoteli ya Usungilo, Kata
Nyagawa, alisema ujio wa chanjo
ya Uviko-19 imewezesha sekta ya
utalii kuanza kurejea katika hali
yake ya kawaida kwa upatikanaji
wa wateja.

“Mwaka 2020/21 sekta ya utalii
ikiwamo hoteli na nyumba za
kulala wageni tuliathirika kwa
kiasi kikubwa, hali ilikuwa mbaya

T

hatukuwa tuklpokea wageni pia
sisi kwa sisi tulikuwa tunaogopa-
na, tunamshukuru sana Rais, Sa-
mia kwa kuwezesha nchi kupata
chanjo watu wamechanga na hivi
sasa wanaendelea na shughuli
zao kama kawaida,” alisema.

Alisema kwa sasa angalau wa-
nakusanya japo asilimia 30 ya
mapato tofauti na wakati wa co-
rona walilazimika kufunga kuto-
kana na biashara kuwa mbaya.

Kwa upande wake Mtendaji
Mkuu wa Hoteli Desderia, Wil-
liam Jima, alisema wameweza
kuchangia katika sekta ya utalii
kwa kuajiri asilimia 98 ya vijana
kutoka Mkoa wa Mbeya na nje ya
mkoa huo.

Kuhusu athari za Uviko-19

alisema waliathirika kwa kiasi ki-

kubwa baada ya mlipuko huo, la-
kini kwa sasa hali imebadilika na
wageni wameanza kuingia kama
kawaida.

“Nawashauri watu wakachanje
ili maisha yaweze kuendelea
kwani ukichanja unakuwa ume-
jikinga na mlipuko wa Uviko-19,
tusipuuze kuchanja maana ni
kawaida yetu, japo kuchanja ni
hiari,” alisema.

Hivi karibuni Rais, Samia
amezindua kampeni ya kuchanja
kwa hiari inayoendeshwa nchi
nzima na kila wizara sambamba
na kutoa mkopo wa masharti
nafuu kutoka Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF), kwa ajili ya ma-
pambano dhidi ya Uviko-19 na
kupunguza athari zilizotokana
na ugonjwa huo.

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa daraja linalounganisha eneo la Mbezi Louis na Kitongoji cha Mshikamano katika Mto Mbezi, Manispaa ya
Ubungo, mkoani Dar es Salaam jana, litakalopunguza usumbufu kwa wananchi hasa nyakati za mvua. PICHA: MIRAJI MSALA

Utekelezaji mpango miaka 5 ujenzi shule 1,000 kuanza

Na Augusta Njoji, DODOMA

UTEKELEZAJI wa mpango wa
miaka mitano wa ujenzi wa shule
mpya 1,000 za sekondari nchini
unatarajiwa kuanza hivi karibuni
na unalenga kata ambazo hazina
shule na zenye idadi kubwa ya
wanafunzi.

Pia zitajengwa shule 26 za
wasichana kila mkoa kwa ajili
wanafunzi watakaofaulu kuingia
kidato cha tano na sita ili kusoma
bila kikwazo na kufikia ndoto
Zao.

Akizungumza wakati wa ku-
fungua mafunzo ya kuwajengea
uwezo, wataalamu wa Idara ya
Elimu, Maofisa Maendeleo ya
Jamii, Wahandisi na Maofisa Maz-
ingira, Naibu Katibu Mkuu, Ofisi
ya Rais-TAMISEMI, Gerald Mweli,
alisema ujenzi huo unafanyika
chini ya Mpango wa Kuboresha
Elimu ya Sekondari (SEQUIP)
kwa fedha za mkopo wa Dola za

Marekani milioni 500 sawa na
Sh. trilioni 1.1 kutoka Benki ya Du-
nia (WB).

Alisema mradi huo unalenga
maeneo ya utoaji elimu nje ya
mfumo rasmi, uimarishaji wa
ujifunzaji na ufundishaji, ujenzi
wa miundombinu na kupun-
guza vikwazo kwa wasichana
kujenga mabweni na kutoa elimu
ya unasihi na nasaa katika shule
ili kuwa na uhakika watoto wa-
nakuwa wakiwa wanafahamu
kero zinazowazunguka.

Alisema serikali imejipanga
ifikapo mwaka 2023 malengo ya
SEQUIP yawe yametekelezwa.

“Kama mnavyofahamu ujenzi
wa shule au miundombinu ume-
kuwa na changamoto nyingi sana
za uharibifu wa mazingira, tume-
jipanga serikali pamoja na wa-
fadhili wa maendeleo tunapok-
wenda kutekeleza mpango wetu
wa kuinua elimu ya sekondari
kwa miaka mitano, lakini tulinde

mazingira,” alisema.

Alisema kufanyika kwa kikao
na wataalamu hao ni maandal-
izi ya kuanza kutekeleza mradi
huo.

“Tumeandaa kikao hiki cha
wataalamu kwa ajili ya kuhakiki-
sha miongozo ya utekelezaji
inafuatwa na kusimamiwa, pia
tunajenga shule moja kila mkoa
tumeandaa michoro kwa ajili ya
shule hizi, lakini pia michoro hii
imeambatanisha na miongozo ya
jinsi gani wakati wa utekelezaji
tutashirikisha  jamii, kusima-
mia wakandarasi na mafundi
kutekeleza mradi na mazingira
yanatunzwa,” alisema.

Aliwataka kusimamia vyema
utekelezaji wa miradi hiyo kwa
kuwa ni jukumu zito na deni kwa
taifa.

“Ndio maana tumewaita
Maofisa wa Maendeleo ya Jamii
kwa mara ya kwanza katika
utekelezaji wa mradi hautakuwa

unamilikiwa na maofisa elimu
pekee bali Wahandisi watakuwa
na sehemu yao, maofisa ustawi
wa jamii na maofisa mazingira,”
alisema.

Aliwataka kuhakikisha mika-
taba ya mafundi au wakandarasi
inakuwa na miongozo ya maadili
ya kazi na wanajengewa uwezo
baada ya kuanza ujenzi na kuz-
ingatia viwango vya majengo
husika.

“Mara nyingine

tunapewa

tumenyanganywa eneo letu
au hatujalipwa fidia jambo hili
hatulitegemei ilitokee wakati wa
utekelezaji,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Usimam-
izi wa Elimu kutoka Ofisi ya Rais-
TAMISEMI, Ephraimu Sembeye,
alisema kikao hicho kina wa-
shiriki 630 kwa ajili ya kutekeleza
mradi huo.
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Bunge latoa msimamo kupanda bei ya mbolea

UNGE limeitaka serikali

kutoa taarifa ya kina bun-

geni ya kunusuru tatizo

la kupanda kwa bei ya
mbolea.

Hata hivyo, serikali imesema
bei za mbolea katika msimu wa
2021/22 zimeendelea kupanda
katika soko la dunia kutokana na
athari za Uviko-19 zilizochangia
kushuka kwa uzalishaji viwandani
na vingine kusimamisha.

Aidha, baadhi ya nchi wazal-
ishaji wa mbolea wamesimami-
sha biashara ya mbolea nje ya
nchi zao ili kutosheleza mahitaji
yao.

Spika wa Bunge, Job Ndugai,
alitoa agizo hilo jana bungeni
kabla ya Mbunge wa Viti Maalum
(CHADEMA), Stella Fiyao, kuuliza
swali ambalo alilenga kujua serika-

o -

li ina mkakati gani wa kukabiliana
na bei kubwa ya mbolea nchini.

Ndugai alisema swali hilo ni zito
la Bunge zima na kwamba wa-
natarajia serikali itakuja kutolea
ufafanuzi suala hilo kutokana na
bei kupanda kutoka wastani wa
Sh. 55,000 hadi 60,000 ya mwaka
jana na kufikia Sh. 110,000 hadi
120,000.

“Bei ambayo wakulima wetu
kwa vyovyote vile hawawezi ku-
mudu, na ikiendelea na Mamlaka
ya Hali ya Hewa wanatuambia
mwaka huu mvua zitakuwa za
wastani sana na mbolea hakuna
tunaweza kuwa na janga kubwa
sana la njaa mwakani.”

“Jambo hili ni kubwa na tuna-
taka serikali iangalie kwa undani
wake na kabla Bunge hili halijai-
sha tutapata maelezo ya kutosha

kuhusu jambo hili kwa sababu ni
zito,” alisema.

Katika majibu ya Wizara ya Kil-
imo kwenye swali hilo, yalieleza
kuwa bei ya mbolea ya kuku-
zia aina ya Urea imepanda kutoka
Dola za Marekani 310 msimu wa
2020/21 hadi Dola za Marekani 570
kwa tani kwa mwezi Septemba,
2021.

Aidha, wizara ilisema mbolea
ya kupandia aina ya DAP ime-
panda kutoka Dola za Marekani
410 msimu wa 2020/21 hadi Dola
za Marekani 806 kwa tani kwa
mbolea iliyoingizwa mwezi Sep-
temba, 2021.

Katika kukabiliana na tatizo hilo,
serikali imeendelea kutekeleza
mikakati ya muda mrefu na mfu-
pi.

llitaja mikakati hiyo kuwa ni

kutafuta mbolea kupitia Ofisi za
Ubalozi wa Tanzania katika nchi
wazalishaji wa mbolea kama vile
Misri, Saudi Arabia, Urusi, Alge-
ria, China na Morroco ili kupata
mbolea itakayonunuliwa na seri-
kali kupitia Kampuni ya Mbolea
Tanzania (TFC) na kuiuza kwa
wakulima kwa bei nafuu.

Pia ilisema kuruhusu wafanyabi-
ashara kuingiza mbolea nchini bila
kulazimika kutumia utaratibu wa
zabuni za Mfumo wa Ununuzi kwa
pamoja (BPS) ili kuuza kwa bei ya
ushindani na kati ya Julai hadi Sep-
temba, 2021 jumla ya tani 178,800
zimeingizwa nchini ikilinganishwa
na tani 54,964 pekee za mbolea
ambazo zingeingizwa nchini kwa
mfumo wa BPS.

Kadhalika, ilisema kuhamasisha
matumizi ya mbolea zenye bei

nafuu ambazo ni mbadala wa DAP
na UREA kama vile NPK, NPS, NPS-
Zinc, Minjingu, FOMI, mbolea za
asili na chokaa na kutoa kipaum-
bele cha uondoshaji wa shehena
ya mbolea kwa meli zote zinazoin-
giza ili kuepuka gharama za kukaa
bandarini.

Ilisema mkakati wa muda mrefu
ni pamoja na kuendelea kuha-
masisha uwekezaji wa viwanda
vya mbolea ikiwamo kuongeza
uzalishaji wa kiwanda cha
Minjingu kutoka wastani wa
tani 28,000 hadi 100,000 kwa
mwaka.

Vilevile, ilisema Kiwanda cha
Itracom Fertilizer Ltd kimeanza
Dodoma kitakachokuwa na uw-
ezo wa kuzalisha tani 600,000 za
mbolea kwa mwaka.

WIZARA ya Fedha na
Mipango imesema kwa
mwaka 2022/23 imepanga
kuboresha mipaka mbal-
imbali nchini ikiwamo
ya Kirongwe ili taasisi za
serikali zitoe huduma kwa
pamoja. Naibu Waziri wa
wizara hiyo, Hamad Yusuf
Masauni, alitoa kauli hiyo
bungeni jana alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa
Rorya (CCM), Jafari Chege.

Katika  swali lake,
mbunge huyo alihoji lini

serikali itaboresha mpaka
wa Kirongwe kwa kujenga
One Border Post (kituo cha
huduma kwa pamoja) ili
kuimarisha na kuongeza
mapato ya serikali.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Masauni, alisema
serikali ina mpango wa
kuboresha mpaka wa Ki-
rongwe kwa kuweka miun-
dombinu wezeshi itakay-
otoa huduma kwa pamoja.

Vile vile, alisema katika
mwaka 2021/22, serikali

/.

imetenga Sh. milioni 407
kwa gajili ya usanifu na
ujenzi wa nyumba za
makazi za watumishi Ki-
rongwe.

Pia itaendelea kuimari-
sha mipaka kwa kujenga
nyumba za makazi kwa
watumishi wa taasisi zina-
zofanya kazi mipakani na
ofisi za kutolea huduma
kwa pamoja mipakani ili
kuboresha ulinzi na usala-
ma wa nchi na kuongeza
mapato serikalini.

Habari zote na Augusta Njoji

Serikali kutafuta
soko la tumbaku nje

SERIKALI kupitia Bodi ya Tumbaku
Tanzania imejipanga kutafuta masoko
ya tumbaku nje ya nchi na kuwashawi-
shi wanunuzi waliopo kuongeza
kiwango cha ununuzi kwa njia ya
mkataba.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe aliyasema hayo bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge wa
Sikonge (CCM), Joseph Kakunda.

Katika swali lake, Kakunda alihoji lini
serikali itamaliza tatizo sugu la soko la
zao la tumbaku nchini.

Akijibu swali hilo, Bashe alisema
soko hilo linategemea mahitaji katika
soko la dunia ambalo mahitaji ya
tumbaku na bidhaa zake yamekuwa
vakishuka katika soko la dunia kwa
wastani wa asilimia sita hadi saba kwa
mwaka.

Alisema hali hiyo inachangiwa kwa
kiasi kikubwa na kampeni ya kidunia
va kupunguza uzalishaji na matumizi
va tumbaku pamoja na bidhaa zake,
pamoja kuanza matumizi ya sigara
aina mpya inayotumia kilevi cha
kutengeneza maabara iitwayo e-ciga-
rette.

Hata hivyo, alisema kutokana na
hatua mbalimbali za serikali, wanunuzi
wakubwa wameongeza ununuzi wa
tumbaku kutoka kilo milioni 39 msimu
wa mwaka 2017/18 na kufikia kilo mil-
joni 57 msimu wa mwaka 2021/2022
sawa na ongezeko la asilimia 46.

“Serikali imehamasisha wanunuzi
wapya na kwa msimu wa kilimo
2020/21 kampuni nane za kizawa
zilingia mkataba na wakulima kununua
kilo milioni 17," alisema.

Katika hatua nyingine, alisema
serikali imeendelea kutafuta masoko
mapya Na inaendelea kutafuta soko la
China ambao walileta aina ya tumbaku
wanayotaka na majaribio yamefanyika
na sampuli yake imepelekwa kwa
hatua zaidi.

“Jitihada za kutafuta masoko zinaen-
delea katika nchi mbalimbali, serikali
inaamini kuwa baada ya muda mfupi
tatizo la soko kwa wakulima wa tum-
baku wa Tanzania linaenda kupungua,”
alisema.
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ACT-Wazalendo vaibuka
na hguvu mpya

BKukoleza moto katiba mpya, tume huru

Aliyekuwa Katibu Mkuu wa Chama cha ACT-Wazalendo, Juma Haji Duni ambaye nafasi yake
iko wazi baada ya kujiuzulu. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

ATIKA jithada za ku-
koleza moto wa kusaka
katiba mpya na tume
huru ya uchaguzi kabla ya
2025, Chama cha ACT Wazalendo,
kimetangaza kuungana na vyama
vingine kupigania ajenda hizo.

Ni msimamo wa Halmashauri
Kuu ya ACT-Wazalendo, iliyoku-
zimia kuongeza kasi zaidi kudai
katiba mpya na tume huru ya
uchaguzi pamoja na sheria bora za

uchaguzi.

Naibu Katibu wa Habari, Uenezi
na Mahusiano ya Umma wa chama
hicho, Janeth Rithe, anasema, an-
apozungumza na Nipashe.

Anasisitiza kuwa wanataka uch-
aguzi mkuu ujao wa 2025 uwe
huru, wa haki na wakuaminika na
unaokubalika na wadau wote.

“Chama kitaendelea kwa kasi
zaidi kupigania katiba mpya na
tume huru ya uchaguzi, hivyo ki-
takuwa mstari wa mbele kusima-
mia mageuzi ya kiuchaguzi ili uwe
na sifa na vigezo vinavyokubalika
na wadau wote ,” anasema Janeth.

Chama hicho kinatangaza
kuongeza kasi zaidi katika madai

hayo, huku kwa upande wa CUF,
kikiwa tayari kimeshatangaza ku-
susa uchaguzi mkuu wa mwaka
2025 hadi taifa litakapopata katiba
na tume huru ya uchaguzi.

Msimamo huo ulitolewa na
Mwenyekiti wa Taifa wa CUEF,
Profesa Ibrahim Lipumba, mara
tu baada ya uchaguzi mkuu wa
mwaka 2020 na kwamba kuanzia
wakati huo chama hakitashiriki
tena uchaguzi wowote.

Hadi hakijabadili msimamo
huo, hali inayoonyesha kwamba
kimedhamiria kudai uwepo wa
katiba mpya na tume hiyo ambayo
kinaamini inaweza kusimamia ki-
kamilifu uchaguzi.

Chama kingine ambacho kime-
kuwa kikidai katiba mpya na tume
huru ya uchaguzi ni CHADEMA,
ambacho mwanzoni mwa mwaka
huu kilitaka kufanya makongama-
no ya kufanikisha madai hayo.

Pamoja na hayo, baadhi ya wa-
dau wametoa maoni yao ambayo
wanaamini kwamba yanaweza ku-
saidia vyama vya upinzani kufani-
kisha upatikanaji wa katiba mpya
na tume hiyo.

Miongoni mwa wadau hao ni
mwanasheria na Dk. Hellen Kijo-
Bisimba, Mkurugenzi Mtendaji
mstaafu wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu, (LHRC) ambaye
anaelezea mtazamo.

MJADALA KITAIFA

Dokta Hellen, anawashauri wa-
nasiasa kuwa tayari kuandaa utar-
atibu wa kuanzisha majadiliano na
kiongozi wa nchi kuhusu hoja zao
hizo, kwa kuwa suala la kuwapo
katiba mpya na tume huru ni kwa
faida ya Watanzania wote.

“Upinzani unadai  katiba ya
mwaka 1977 imepitwa na wakati
ingawa imefanyiwa mabadiliko
kadhaa, lakini wanaamini kuwa
inatoa upendelea kwa chama Kki-
moja. Njia bora ni kuanzisha ma-
jadiliano,” anasema Dk. Bisimba.

Anasema, anakumbuka katika il-
ani ya CCM ya uchaguzi ya mwaka
2015 -2020 iliweka kipengele cha
kuendelea na mchakato wa kuan-
daa katiba mpya, lakini baadaye
kikawa kimeondolewa.

“Lakini kimsingi ni kwamba,
katiba ni takwa la kisheria, hivyo
ni kuwapo kwa mchakato bora
ambao utawezesha ipatikane, hasa
kwa kuanzisha majadiliano na
Rais ili hatimaye kufikia muafaka,”
anasema.

Anasema, kasi ambayo ACT-
Wazalendo imetangaza ingelenga
kwenye majadiliano, kwa kuwa
hayo ndiyo husaidia kuleta mwa-
faka katika mkwamo wa jambo
lolote katika jamii na hata taifa.

HAKUNA KUSUSA
Mjumbe wa Baraza la Jukwaa la
Katiba Tanzania, Hebron Mwaka-

~—

genda, anasema, chama kususa
uchaguzi si njia sahihi, kwa mael-
ezo kuwa kikisusa, vingine vitaen-
delea kushiriki kama kawaida.

“Njia nzuri ni kuendelea kudai
kwa mbinu mbalimbali kuanzia
kushawishi watawala kuitisha vi-
kao vya pamoja ili hatimaye kufikia
muafaka badala ya kutumia nguvu
na wakati mwingine kusababisha
madhara,” anasema.

Mwakagenda anatolea mfano
maandamano ya kudai katiba
au tume huru, ni lazima vyama
vijitathmini kwanza kuwa vina
wanachama wangapi, wa aina
gani kama wanaweza kukabiliana
na mikikimiki.

“Pamoja na hayo yote, katiba
mpya na tume huru ya uchaguzi
ni vya muhimu, ndiyo maana
mbunge wa Mtama CCM, Nape
Nnauye, aliwahi kusema anata-
mani atangazwe na tume huru ya
uchaguzi anapowania nafasi za
kisiasa za kuchaguliwa,” anasema
Mwakagenda.

Anasema, Jukwaa la Katiba Ili-
natambua umuhimu wa hayo yote
na kusisitiza kuwa njia sahihi ni
kila chama kupaza sauti, huku kik-
ishiriki katika uchaguzi badala ya
kususa au kudai kwa mbinu zina-
zoweza kusababisha madhara.

“ACT-Wazalendo wanasema
wataongeza kasi zaidi kufanikisha
jukumu hilo, ila hawakufafanua
kasi hiyo ni ya aina gani, lakini
makongamano kama ambayo
CHADEMA walikuwa wanataka
kufanya ni mazuri,” anasema.

MRITHI WA MAALIM

Wakati kikipanga kuongeza kasi
ya kudai hayo, ACT-Wazalendo
pia kinajiandaa kufanya uchaguzi
mkuu kwa ajili ya kuziba nafasi ya
aliyekuwa mwenyekiti wa chama
hicho taifa, Maalim Seif Shariff
Hamad.

Nafasi hiyo ya mwenyekiti wa
chama taifa iko wazi kufuatia kifo
cha mkongwe huyo wa siasa za
Zanzibar na Tanzania kwa ujumla,
aliyefariki mwanzoni mwa mwaka
huu.

Kwa mujibu wa Rithe, uchaguzi
huo utafanyika mwishoni mwa
Januari mwaka ujao, pia ukihusi-
sha kuziba nafasi mbalimbali iki-
wamo ya Katibu Mkuu wa chama
hicho, Juma Haji Duni aliyejiuzulu.
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Rais Dk. Hussein Mwinyi alipoihutubia Zanzibar, amefikisha mwaka mmoja sasa katika uongozi wake. PICHA: MTANDAO

Mwaka mmoja Rais Mwinyi Z'bar

Yajaa manukato ya maridhiano, upatanisho, Pemba sasa ni raha

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

ANA Novemba 2, Rais

wa Zanzibar Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi, ame-

timiza mwaka mmoja
tangu alipoapishwa kuion-
goza Zanzibar baada ya uch-
aguzi mkuu wa 2020.

Siku 365 Tkulu kwa Dk.
Mwinyi zina mengi ya kuji-
vunia

ambayo yamepatikana
ndani ya mwaka mmoja ya
uongozi wake.

Ajenda kubwa ya mafani-
kio yake iko kwenye kuleta
maridhiano ya kisiasa visi-
wani Zanzibar ambapo miaka
ya nyuma kabla ya uongozi
wake maridhiano hayo yalite-
tereka.

Kwa nyakati tofauti ka-
tika kipindi cha harakati za
kampeni za kisiasa mwaka
2020, Dk. Mwinyi, anasisiti-
za kuwa hafurahishwi na
mivutano ya Kkisiasa iliyopo
visiwani humo wakati huo
ambao athari zake ni kubwa
kijamii na kiuchumi.

‘Nikichaguliwa kuwa rais
wa Zanzibar nitarudisha
amani na utulivu uliopo na
kuondoa siasa za chuki na

uhasama ambazo kwa kiasi
kikubwa zimekuwa zikirudi-
sha nyuma maendeleo ya ki-
jamii na uchumi. Zimesaba-
bisha migogoro na chuki,”
ananukuliwa akisema Dk.
Mwinyi.

Anayasema hayo kipindi
hicho akigombea urais kwa
tiketi ya CCM.

Hawakukosea wahenga
waliosema kuwa ahadi ni
deni hivyo kutokana na msi-
mamo wa kuwa mpatanisho
msemo huo wa wahenga, ul-
itimia Rais Mwinyi baada ya
kupata ridhaa ya kuiongoza
Zanzibar alilipa deni kwa ku-
unda Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa (SUK) na kusaidia kuon-
doa na kupunguza mihemko
ya kisiasa.

Ingawa Serikali ya Umoja
wa Kitaifa ilikuwapo kabla ya
uongozi wa Dk. Mwinyi, ilite-
tereka baada ya kufutwa kwa
uchaguzi mkuu wa mwaka
2015 na kufanyika tena uch-
aguzi wa marudio mwaka
2016 ambapo chama kikuu
cha upinzani kwa wakati huo
CUF hakikushiriki.

Hapo ndipo SUK ilipoanza
kutetereka na Zanzibar kue-
ndelea kuongozwa na chama
kimoja pekee cha CCM amba-
cho kilishinda kwa asilimia
99 katika uchaguzi huo wa

marudio.

Baada ya kumalizika kwa
uchaguzi mkuu wa mwaka
2020 Rais Dk. Mwinyi, aliku-
tana pamoja na upinzani ul-
iokuwa unaongozwa na Saif
Sharrif Hamad (sasa ni mare-
hemu) akiwa Mwenyekiti wa
Chama cha ACT- Wazalendo.

Aidha, katika uchaguzi huo
alikuwa mgombea mwenzake
wa kiti cha urais wa Zanzibar
katika uchaguzi mkuu wa
mwaka jana.

Pande mbili hizo kutoka
CCM na ACT- Wazalendo zi-
kakubaliana kuzika tofauti
za kisiasa na uhasama na ha-
timaye kurejesha tena mari-
dhiano ya kisiasa na kuende-
lea na SUK.

Serikali hiyo ambayo kwa
sasa Dk. Mwinyi anaiongoza
akiwa na wasaidizi wengine
ndani ya Baraza la Mawaziri
lenye wajumbe kutoka CCM
na ACT-Wazalendo, linaen-
delea kuifikisha Zanzibar
kwenye bandari ya upendo,
umoja na usalama.

AMANI NA UTULIVU

Mafanikio ya mwaka mmo-
jayauongozi wa Rais Hussein
Mwinyi yanabebwa na kui-
marika kwa amani na utulivu
visiwani hapa.

Sasa upo utulivu ambao

ni matunda ya kazi ya SUK
iliyowaunganisha wananchi
wote na kuzika tofauti za ki-
siasa.

Uamuzi wa kuwapo kwa
maridhiano hayo ya kisiasa
uliwavutia watu wengi waki-
wamo wananchi wa kawaida
pamoja na mabalozi wa-
naowakilisha mataifa mbal-
imbali waliopo nchini.

Juhudi hizo zinaonekana
kuwa ni hatua ambayo im-
esaidia kumaliza siasa za
chuki na uhasama wa kisiasa.

“Nimefurahishwa na mari-
dhiano ya kisiasa yaliyofikiwa
kati ya vyama viwili vya kisia-
sa ambayo lengo lake kubwa
kumaliza siasa za chuki na
uhasama na kufungua uku-
rasa mpya wa maelewano,”
anasema Balozi wa Marekani
nchini.

Balozi Donald Wright,
anayasema hayo wakati aki-
zungumza na Dk. Mwinyi
Ikulu visiwani Zanzibar hivi
karibuni.

Mwanadiplomasia huyo
wa Marekani anaeleza jinsi
alivyoridhishwa na juhudi
hizo zinazochukuliwa na
Serikali ya Awamu ya Nane
katika kutekeleza miradi ya
maendeleo kwa lengo la kui-
marisha ustawi wa wananchi.

Balozi Wright anamhakik-

ishia Rais Mwinyi kwamba Serikali ya
Marekani iko tayari kushirikiana na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ka-
tika kuendeleza sekta mbalimbali za
kimaendeleo.

Shirika la Maendeleo la Umoja wa
Mataifa -UNDP, linasimama na Rais
Mwinyi, likisema limeridhishwa na ku-
wapo kwa mazingira ya amani na utu-
livu Zanzibar baada ya kumalizika kwa
uchaguzi mkuu na kuundwa SUK.

Mkurugenzi Mkazi wa UNDP, ali-
yeko Zanzibar Karna Soro, anasema
mazingira ya kuwapo kwa Serikali ya
Umoja wa Kitaifa yamesaidia kumaliza
mivutano ya kisiasa ambayo ilikuwa
ikiathiri maendeleo ya wananchi wa
Zanzibar.

“Kwa upande wetu UNDP tumefura-
hishwa sana na juhudi zilizochukuliwa
na viongozi wa Zanzibar za kumaliza
mivutano ya kisiasa wenyewe. Maz-
ingira hayo sasa yamemaliza kabi-
sa malumbano ya kisiasa,” anasema.

Aidha, anaongeza kuwa viongozi wa
Afrika wanayo nafasi kubwa ya kuleta
amani na kulifanya bara hilo kuwa se-
hemu nzuri ya wananchi wake kuishi
kwa amani na utulivu na upendano,
kama watafanya kazi ya kumaliza
malumbano ya kisiasa na migogoro.

Soro anakumbusha kuwa migogoro
iliyodumu Afrika kwa kiasi kikubwa
imedumaza maendeleo na kulirudisha
nyuma bara hilo katika sekta mbalim-
bali za uchumi,elimu jamii na maen-
deleo.

“Zanzibar inayo nafasi ya kuimari-
sha uchumi kutokana na kuwepo kwa
fursa nyingi ikiwamo maendeleo ya
sekta ya utalii.”

KUUNGANISHA WAZANZIBARI

Vyama vya siasa Zanzibar wameri-
dhishwa na wuongozi wa Rais Dk.
Mwinyi Mwenyekiti wa Chama cha
ADA-TADEA, Juma Ali Khatib, anasema
Rais Mwinyi amekidhi matarajio ya
wapigakura waliomchagua kwa ku-
waunganisha katika Serikali ya Umoja
wa Kitaifa ambayo imefuta na kuondo-
sha siasa za chuki na uhasama.

Anasema kuwapo kwa amani ya
kudumu kumefungua fursa kwa wa-
nanchi kufanya shughuli zao za kiu-
chumi na kutafuta maisha kwa amani
na utulivu, hatua ambayo pia imewa-
vutia wawekezaji kuwekeza katika mi-
radi mbalimbali ya uwekezaji na uchu-
mi.

“Maridhiano ya kisiasa yamefungua
milango ya amani na utulivu wa Kkisia-
sa kitendo ambacho kimemwinua Rais
Mwinyi na kuwa kipenzi cha Wazanzi-
bari wote kwa kuwaunganisha. Ndiyo
maana tunaona leo hii hata wawekeza-
ji wamejitokeza kwa kasi kuwekeza,
kwenye visiwa vyetu,” anasema.

Naibu Katibu Mkuu wa ACT-Wa-
zalendo, Nassor Ahmed Mazrui, am-
baye chama chake kinaunda Serikali
ya Umoja wa Kitaifa, anasema SUK im-
ewaunganisha Wazanzibari na kum-
pongeza Rais.

Anasema hatua iliyowezesha kupata
uongozi wa pamoja ni kuendeleza mis-
ingi ya amani, utulivu na umoja mion-
goni mwa Wazanzibari.

PEMBA SHWARI

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Pemba,
Samala Mbarouk Kharib, anasema wa-
nanchi wa mkoa huo wameondokana
na siasa za chuki na uhasama ambao
awali ziliota mizizi katika mkoa huo.

Anasema hali ya amani na utulivu
katika mkoa huo inazidi kuimarika ku-
tokana na uwepo wa SUK.

Anasema maendeleo yaliyofikiwa
katika mkoa huo yanatokana na ush-
irikiano mkubwa uliopo kati ya Seri-
kali ya Mkoa, CCM pamoja na vyama
vyengine vya siasa ikiwamo ACT-Wa-
zalendo.

SUK ni matokeo ya uamuzi wa wa-
nanchi wa Zanzibar ambao walipiga
kura na kutaka iwepo kwa ajili ya ku-
maliza chuki za kisiasa.
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Undani wa ufanisi wake kuelekea
kileleni miaka 60 Uhuru wa nchi

Na Mwandishi Wetu

I siku nyingi zimepita,

miongo na karne zime-

badilika tangu siku ya

Uhuru hadi mahali iliko
sasa kuelekea umri miaka 60,
kileleni siku 35 zijazo.

Mvua ya chama kimoja hadi
mvua za demokrasia ya vyama
vingi, tumekutana na masika za
utawala bora na neema ya kui-
jenga nchi.

Tangu awamu ya kwanza ya
Baba wa Taifa Mwalimu Julius,
Nyerere, Ali Hassan Mwinyi, Ben-
jamin Mkapa, Jakaya Kikwete,
John Magufuli na sasa wa awamu
ya Samia Suluhu Hassan.

Awamu zote zimegawanyika
katika namna ya uendeshaji nchi,
mamlaka na utendaji wake, hata
kutofautiana kifikra, pamoja na
mtazamo wa kuijenga Tanzania.

Sitaki kuwa mwalimu wa awa-
mu zilizopita, bali nisimame kati-
ka awamu ya sita tuliyopo leo na
tunayoendelea kuishi nayo sasa.

Hata hivyo, asili ni jambo
muhimu na hawezi kuikataa
abadani, ila mifumo ya jambo
lolote jipya linaegemea kwa ku-
chota asili zetu zilizopita. Mwal-
imu Nyerere, alikuwa na falsafa
ya Kujisahihisha. Ni Wakati wa
Kujisahihisha na historia mpya!

Tangu alipoingia madara-
kani mapema Machi mwaka
huu, Rais Samia Suluhu Hassan,
amesimama aking’arisha histo-
ria mpya katika siasa za Afrika
Mashariki.

Kwa vipi? Mosi ni mwanamke
wa kwanza kushika nafasi ya
urais katika ukanda uliopo wa
Afrika Mashariki na vizazi vingi
vina jambo la kujifunza. Somo
kubwa ni la usawa wa kijinsia
Tanzania inakuwa imelifikia.

Pia, kuna uhuru wa kuheshimu
katiba ya nchi, ambayo ni se-
hemu ya historia kubwa ambayo
inaandikwa ndani ya Tanzania,
kwani Rais Samia ameingia ma-
darakani kutokana na kifo cha
aliyekuwa Rais wa Awamu ya
Tano, Dk. John Pombe Magufuli,
aliyefariki dunia Machi 7, 2021.

Ni wazi fursa iliyopo haitoshi
kupambanua Rais Samia Suluhu
Hassan, hata hivyo lake nalo lina
upekee unaopaswa kutajwa kwa
nuru ya pekee.

Kwa Rais Samia iko wazi, mbali
na kuiva kiitikadi, pia amekomaa
katika falsafa ya uliberali wa jamii
na uchumi, ambayo anaamini ni
wajibu wa serikali kuinua hali
za maisha ya wananchi kwa ku-
wapatia uhuru wa kuendeleza
shughuli zao, bila ya kuingiliwa
na serikali.

MAKUSANYO JUU

Pia, ndani ya hilo kuna mtaza-
mo wa serikali kurekebisha
uchumi au kuratibu uhuru wa bi-
ashara na ushindani katika soko,
hali inayojidhihirisha baada ya
kuleta nafuu ya tozo za kisheria
kwenye baadhi ya bidhaa, ili ku-
wasaidia wananchi.

Baadhi ya taasisi zilizoguswa
na maelekezo hayo ya kiseri-
kali ni: Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji
(tozo ya udhibiti); Mamlaka ya
Bandari (tozo ya miundombinu);
na Mamlaka ya Mapato Tanzania

Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA: MAKTABA.

(tozo ya kuchakata taarifa).

Rais Samia amechukua hatua
hiyo kukabiliana na upandaji bei
mafuta katika soko la dunia, hali
ambayo imekuwa ikiwaathiri wa-
tumiaji nchini.

Moja ya maeneo, ni pale nam-
na Rais Samia anavyoonyesha
uumini wa ongezeko la kodi lin-
aloendana, sambamba na ukuaji
vipato vya wananchi vitokana-
vyo na shughuli halali za uchumi
wa wananchi.

Ili mara tu baada ya kuingia
madarakani, Rais Samia alinuku-
liwa akisema hatopenda kuwapo
ukusanyaji kodi kwa namna ya
mabavuu. Ni mantiki iliyojidhi-
hirisha kunifanikisha kukusanya
Sh. trilioni 5.151.

Hiyo kimsingi, ni asilimia 94
ya lengo la ukusanyaji Sh. trilioni
5.462, kiasi ambacho hakijawahi
kufikiwa kwenye kipindi kama
hicho miaka mitano iliyopita,
tena pasipo kutumia mabavu.

Ni jambo lililoibua pongezi
kutoka pande nyingi, kwani ina-
jenga ishara ya mwanzo mzuri
unaowachochea watu wengi
kulipa kodi kwa hiari, hata ku-
jengea udhihirisho wa staili ya
Rais Samia, kwamba ni kiongozi
anayesimamia sheria, haki, ka-

Mkuu huyo

wa nchi, hata
kabla ya hapo
ameishi ndani
ya mfumo wa
Muungano na
hata ameweza
kuzifanyia kazi
haraka zaidi

na kuziambia
mamlaka husika
kuchukua hatua
kufikia hatua
chanya.

nuni na taratibu bila ya woga.
wala ubaguzi.

WASIFU ZIADA

Kuna sifa kubwa anayopatiwa
Rais Samia, kwamba mtu anaye-
fuatilia jambo mpaka matokeo
chanya yapatikana. Kwa kipindi
cha miezi sita ya madaraka, ame-
shatatua kero 11 za Muungano.

Mkuu huyo wa nchi, hata
kabla ya hapo ameishi ndani ya
mfumo wa Muungano na hata
ameweza kuzifanyia kazi haraka
zaidi na kuziambia mamlaka
husika kuchukua hatua kufikia
hatua chanya.

Hata hivyo, kuna asilopepesa
nalo macho, yu mkali hasa dhidi
ya kinachoitwa ‘fedha za umma’,
kwa kuahidi kuonyesha alichoki-
taja “rangi yake kamili kiutendaji

Jambo muhimu linalotajwa
katika anayosinamia kwa uma-
kini ni kuwapo ubadhirifu ka-
zini, hata ikashukia kwa mtihani
mkubwa kwa safu ya Baraza la
Mawaziri, ambao ndio ‘askari wa
mwamvuli wa kusimamia fedha
za umma zilete matokeo.

MPITO WA KAULIMBIU
Itakumbubwa muasisi wa

Taifa, Mwalimu Nyerere alikuwa
na usemi wa namna nyingi ka-
tika miaka 24 ya uongozi wake.
Wakati katika harakati za Uhuru
na siku za mwanzo baada za
Uhuru wa Tangayika, aliuha-
masisha umma kwa kaulimbiu
“Uhuru ni kazi ya TANU.”

Baadaye akadumu na “Uhuru
na Kazi“ huku mwaka 1964, kab-
la ya kuchukua uamuzi mzito
kitaifa katika mikakati mbal-
imbali ya maendeleo, aliwekea
kolezo “inawezekana, timiza wa-
jibu wako.”

Ulipofika uongozi awamu ya
pili mwaka 1985, Rais Ali Has-
san Mwinyi aling'aa na falsafa
ya “Ruksa“ huku mrithi wake,
Benjamin Mkapa, mwaka 1995
akaibuka na “mtaji wa masikini
ni nguvu zake mwenyewe“ ak-
iigani na falsafa ya “ukweli na
uwazi.”

Rais wa Awamu ya Nne, Jakaya
Kikwete, kaulimbiu aliyoingia
nayo madarakani mwaka 2005,
ilikuwa “Maisha Bora kwa Kila
Mtanzania“ na Awamu ya Tano
ya, John Pombe Magufuli “Hapa
kazi Tu", kabla ya mrithi wake
aliyeko madarakani akisimamia
usukani “Nawasalimu kwa jina
la Jamhuri?...kazi iendelee!”
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Rais Dk. Hussein Mwinyi alipoihutubia Zanzibar, amefikisha mwaka mmoja sasa katika uongozi wake. PICHA: MTANDAO

Mwaka mmoja Rais Mwinyi Z'bar

Yajaa manukato ya maridhiano, upatanisho, Pemba sasa ni raha

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

ANA Novemba 2, Rais

wa Zanzibar Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi, ame-

timiza mwaka mmoja
tangu alipoapishwa kuion-
goza Zanzibar baada ya uch-
aguzi mkuu wa 2020.

Siku 365 Tkulu kwa Dk.
Mwinyi zina mengi ya kuji-
vunia

ambayo yamepatikana
ndani ya mwaka mmoja ya
uongozi wake.

Ajenda kubwa ya mafani-
kio yake iko kwenye kuleta
maridhiano ya kisiasa visi-
wani Zanzibar ambapo miaka
ya nyuma kabla ya uongozi
wake maridhiano hayo yalite-
tereka.

Kwa nyakati tofauti ka-
tika kipindi cha harakati za
kampeni za kisiasa mwaka
2020, Dk. Mwinyi, anasisiti-
za kuwa hafurahishwi na
mivutano ya Kkisiasa iliyopo
visiwani humo wakati huo
ambao athari zake ni kubwa
kijamii na kiuchumi.

‘Nikichaguliwa kuwa rais
wa Zanzibar nitarudisha
amani na utulivu uliopo na
kuondoa siasa za chuki na

uhasama ambazo kwa kiasi
kikubwa zimekuwa zikirudi-
sha nyuma maendeleo ya ki-
jamii na uchumi. Zimesaba-
bisha migogoro na chuki,”
ananukuliwa akisema Dk.
Mwinyi.

Anayasema hayo kipindi
hicho akigombea urais kwa
tiketi ya CCM.

Hawakukosea wahenga
waliosema kuwa ahadi ni
deni hivyo kutokana na msi-
mamo wa kuwa mpatanisho
msemo huo wa wahenga, ul-
itimia Rais Mwinyi baada ya
kupata ridhaa ya kuiongoza
Zanzibar alilipa deni kwa ku-
unda Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa (SUK) na kusaidia kuon-
doa na kupunguza mihemko
ya kisiasa.

Ingawa Serikali ya Umoja
wa Kitaifa ilikuwapo kabla ya
uongozi wa Dk. Mwinyi, ilite-
tereka baada ya kufutwa kwa
uchaguzi mkuu wa mwaka
2015 na kufanyika tena uch-
aguzi wa marudio mwaka
2016 ambapo chama kikuu
cha upinzani kwa wakati huo
CUF hakikushiriki.

Hapo ndipo SUK ilipoanza
kutetereka na Zanzibar kue-
ndelea kuongozwa na chama
kimoja pekee cha CCM amba-
cho kilishinda kwa asilimia
99 katika uchaguzi huo wa

marudio.

Baada ya kumalizika kwa
uchaguzi mkuu wa mwaka
2020 Rais Dk. Mwinyi, aliku-
tana pamoja na upinzani ul-
iokuwa unaongozwa na Saif
Sharrif Hamad (sasa ni mare-
hemu) akiwa Mwenyekiti wa
Chama cha ACT- Wazalendo.

Aidha, katika uchaguzi huo
alikuwa mgombea mwenzake
wa kiti cha urais wa Zanzibar
katika uchaguzi mkuu wa
mwaka jana.

Pande mbili hizo kutoka
CCM na ACT- Wazalendo zi-
kakubaliana kuzika tofauti
za kisiasa na uhasama na ha-
timaye kurejesha tena mari-
dhiano ya kisiasa na kuende-
lea na SUK.

Serikali hiyo ambayo kwa
sasa Dk. Mwinyi anaiongoza
akiwa na wasaidizi wengine
ndani ya Baraza la Mawaziri
lenye wajumbe kutoka CCM
na ACT-Wazalendo, linaen-
delea kuifikisha Zanzibar
kwenye bandari ya upendo,
umoja na usalama.

AMANI NA UTULIVU

Mafanikio ya mwaka mmo-
jayauongozi wa Rais Hussein
Mwinyi yanabebwa na kui-
marika kwa amani na utulivu
visiwani hapa.

Sasa upo utulivu ambao

ni matunda ya kazi ya SUK
iliyowaunganisha wananchi
wote na kuzika tofauti za ki-
siasa.

Uamuzi wa kuwapo kwa
maridhiano hayo ya kisiasa
uliwavutia watu wengi waki-
wamo wananchi wa kawaida
pamoja na mabalozi wa-
naowakilisha mataifa mbal-
imbali waliopo nchini.

Juhudi hizo zinaonekana
kuwa ni hatua ambayo im-
esaidia kumaliza siasa za
chuki na uhasama wa kisiasa.

“Nimefurahishwa na mari-
dhiano ya kisiasa yaliyofikiwa
kati ya vyama viwili vya kisia-
sa ambayo lengo lake kubwa
kumaliza siasa za chuki na
uhasama na kufungua uku-
rasa mpya wa maelewano,”
anasema Balozi wa Marekani
nchini.

Balozi Donald Wright,
anayasema hayo wakati aki-
zungumza na Dk. Mwinyi
Ikulu visiwani Zanzibar hivi
karibuni.

Mwanadiplomasia huyo
wa Marekani anaeleza jinsi
alivyoridhishwa na juhudi
hizo zinazochukuliwa na
Serikali ya Awamu ya Nane
katika kutekeleza miradi ya
maendeleo kwa lengo la kui-
marisha ustawi wa wananchi.

Balozi Wright anamhakik-

ishia Rais Mwinyi kwamba Serikali ya
Marekani iko tayari kushirikiana na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ka-
tika kuendeleza sekta mbalimbali za
kimaendeleo.

Shirika la Maendeleo la Umoja wa
Mataifa -UNDP, linasimama na Rais
Mwinyi, likisema limeridhishwa na ku-
wapo kwa mazingira ya amani na utu-
livu Zanzibar baada ya kumalizika kwa
uchaguzi mkuu na kuundwa SUK.

Mkurugenzi Mkazi wa UNDP, ali-
yeko Zanzibar Karna Soro, anasema
mazingira ya kuwapo kwa Serikali ya
Umoja wa Kitaifa yamesaidia kumaliza
mivutano ya kisiasa ambayo ilikuwa
ikiathiri maendeleo ya wananchi wa
Zanzibar.

“Kwa upande wetu UNDP tumefura-
hishwa sana na juhudi zilizochukuliwa
na viongozi wa Zanzibar za kumaliza
mivutano ya kisiasa wenyewe. Maz-
ingira hayo sasa yamemaliza kabi-
sa malumbano ya kisiasa,” anasema.

Aidha, anaongeza kuwa viongozi wa
Afrika wanayo nafasi kubwa ya kuleta
amani na kulifanya bara hilo kuwa se-
hemu nzuri ya wananchi wake kuishi
kwa amani na utulivu na upendano,
kama watafanya kazi ya kumaliza
malumbano ya kisiasa na migogoro.

Soro anakumbusha kuwa migogoro
iliyodumu Afrika kwa kiasi kikubwa
imedumaza maendeleo na kulirudisha
nyuma bara hilo katika sekta mbalim-
bali za uchumi,elimu jamii na maen-
deleo.

“Zanzibar inayo nafasi ya kuimari-
sha uchumi kutokana na kuwepo kwa
fursa nyingi ikiwamo maendeleo ya
sekta ya utalii.”

KUUNGANISHA WAZANZIBARI

Vyama vya siasa Zanzibar wameri-
dhishwa na wuongozi wa Rais Dk.
Mwinyi Mwenyekiti wa Chama cha
ADA-TADEA, Juma Ali Khatib, anasema
Rais Mwinyi amekidhi matarajio ya
wapigakura waliomchagua kwa ku-
waunganisha katika Serikali ya Umoja
wa Kitaifa ambayo imefuta na kuondo-
sha siasa za chuki na uhasama.

Anasema kuwapo kwa amani ya
kudumu kumefungua fursa kwa wa-
nanchi kufanya shughuli zao za kiu-
chumi na kutafuta maisha kwa amani
na utulivu, hatua ambayo pia imewa-
vutia wawekezaji kuwekeza katika mi-
radi mbalimbali ya uwekezaji na uchu-
mi.

“Maridhiano ya kisiasa yamefungua
milango ya amani na utulivu wa Kkisia-
sa kitendo ambacho kimemwinua Rais
Mwinyi na kuwa kipenzi cha Wazanzi-
bari wote kwa kuwaunganisha. Ndiyo
maana tunaona leo hii hata wawekeza-
ji wamejitokeza kwa kasi kuwekeza,
kwenye visiwa vyetu,” anasema.

Naibu Katibu Mkuu wa ACT-Wa-
zalendo, Nassor Ahmed Mazrui, am-
baye chama chake kinaunda Serikali
ya Umoja wa Kitaifa, anasema SUK im-
ewaunganisha Wazanzibari na kum-
pongeza Rais.

Anasema hatua iliyowezesha kupata
uongozi wa pamoja ni kuendeleza mis-
ingi ya amani, utulivu na umoja mion-
goni mwa Wazanzibari.

PEMBA SHWARI

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Pemba,
Samala Mbarouk Kharib, anasema wa-
nanchi wa mkoa huo wameondokana
na siasa za chuki na uhasama ambao
awali ziliota mizizi katika mkoa huo.

Anasema hali ya amani na utulivu
katika mkoa huo inazidi kuimarika ku-
tokana na uwepo wa SUK.

Anasema maendeleo yaliyofikiwa
katika mkoa huo yanatokana na ush-
irikiano mkubwa uliopo kati ya Seri-
kali ya Mkoa, CCM pamoja na vyama
vyengine vya siasa ikiwamo ACT-Wa-
zalendo.

SUK ni matokeo ya uamuzi wa wa-
nanchi wa Zanzibar ambao walipiga
kura na kutaka iwepo kwa ajili ya ku-
maliza chuki za kisiasa.
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I \Waandishi 23 wafanyiwa uKatili
wakati wakitimiza majukumu yao

Wanafunzi 120,000

wapatiwa mafunzo

usalama barabarani

Na Augusta Njoji, DODOMA

ZAIDI ya wanafunzi 120,000
kwenye mikoa mbalimbali
nchini wamepata mafunzo ya
usalama barabarani ili kujiepu-
sha na ajali.

Mafunzo hayo yametolewa
katika mikoa ya Dar es Salaam,
Geita, Ruvuma, Dodoma, Mwan-
za, Kilimanjaro na Zanzibar na
Puma Energy Tanzania Ltd kwa
kushirikiana na Shirika lisilo la
kiserikali la AMEND.

Ofisa Uhusiano wa kampuni
hiyo, Godluck Shirima, akizun-
gumza kwa niaba ya Mkurugen-
zi Mtendaji wa Puma, Dominic
Dhanah, aliyasema hayo jana
kwenye hafla ya kutoa zawadi
kwa wanafunzi wa shule za
msingi zilizoshinda shindano |
a michoro ya usalama baraba-

hapa.

unahitimisha mradi uliotekele-
zwa na Puma na Amend ambao
ulihusisha mafunzo kuhusu
usalama barabarani na uchoraji
wa picha kwa shule za Kisasa,
Ipagala B, Chidachi, Makole

na Dodoma Mlimani ambapo
wanafunzi wasiopungua 20,000
walipata mafunzo hayo.

“Huu mpango wa usalama
barabarani ni mwendelezo
wa kampeni ambayo ilizin-
duliwa rasmi miaka tisa ili-
yopita ambapo zaidi ya shule
100 zimefikiwa na wanafunzi
zaidi ya 120,000 mikoa mbalim-
bali wamepata mafunzo hayo,”
alisema.

Alisema kwa njia hiyo Puma
Energy inaamini kuwa watoto
watakuwa salama na kutakuwa
na taifa lenye watu imara na
wenye nguvu za kulitumikia
taifa lao.

“Lengo letu kama kampuni ni
kuongeza wigo ili kufikia shule
nyingi zaidi nchi nzima kwa
mwaka 2022, sisi kampuni ya
Puma Energy tunaahidi kuende-

lea kuwekeza katika kampeni ya

usalama barabarani kwa kush-
irikiana na serikali kupitia Jeshi
la Polisi ili kuokoa maisha ya
Watanzania,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

ARAZA la Habari Tan-
zania (MCT) limesema
katika kipindi cha miezi
10, waandishi wa habari
23 kutoka vyombo mbalimbali
wamekumbwa na mikasa wakati
wakitimiza majukumu yao.
Pamoja na kukumbwa na
mikasa kama vile kupigwa,
kunyanganywa vifaa vya kazi,
kunyimwa taarifa, kukamatwa,
kutishwa na kufungiwa kwa vy-
ombo vyao, matukio hayo yame-
pungua ikilinganishwa na miaka
Ofisa Programu Mwandamizi
wa MCT, Paul Mallimbo aliyase
wa akitoa tamko la kuadhlmlsha
Siku ya Kimataifa ya Kukome-
sha Ukatili dhidi ya Wanahabari

kwa niaba ya Katibu Mtendaji
wa Baraza hilo, Kajubi Muka-
janga.

Alisema waandishi hao wali-
kumbwa na mikasa hiyo kuanzia
Januari hadi Oktoba, mwaka huu
ikiwamo vyombo vitatu kufungi-
wa, mwandishi mmoja aliuawa,
waandishi tisa walikamatwa
ama kwa maagizo ya wakuu
wa wilaya wakiwataka kwenda
kuandika maelezo yao au ku-
kamatwa baada ya kuchapisha
au kurusha habari.

“Matukio mengine yaliyoji-
tokeza katika kipindi cha miezi
10 iliyopita ni kwa waandishi
watatu kunyimwa taarifa katika
taasisi za umma, kupigwa na
kudhalilishwa lilikuwa moja, viti-
sho matukio matatu, kuharibiwa
vifaa na kuondolewa katika eneo
la kufanyia kazi kwa nguvu tukio

moja,” alisema.

“Matukio haya yamepungua
ikilinganishwa na kipindi cha
mwaka 2018 hadi 2019. Kanzi-
data ya MCT ilirekodi matukio
119 ya ukiukwaji wa haki za
waandishi wa habari, kipindi
hiki kilikuwa na matukio mengi
ya magazeti kufungiwa na vituo
vya runinga kutozwa faini,” al-
iongeza.

Malimbo alisema kwa mwaka
2020 matukio yalikuwa 41 na
idadi kubwa ilikuwa katika kip-
engele cha waandishi wa habari
kukamatwa na kati ya hayo vy-
ombo vya habari 13 vilitozwa
faini na vinne kufungiwa.

“Hali ya kutojali au ya watenda
maovu kutowajibishwa kwa ma-
tendo yao, ambayo husababisha
tabia hiyo kukomaa kwa kuwa
waovu hawana hofu tena ya ku-

chukuliwa hatua yoyote ndiyo
huitwa ‘impunity’,” alisema.

Katika kuadhimisha hayo, Mal-
imbo alizikumbusha mamlaka
kuwa kumekuwapo na matukio
mabaya yaliyowakuta wana-
habari ambayo hayajachungu-
zwa na kufikia hatima ikiwamo la
kupotea kwa mwandishi Azory
Gwanda.

Pia alisema kumekuwa na
matukio kadhaa ya vyombo
vya habari kushinda kesi ma-
hakamani, lakini mamlaka zi-
napuuzia uamuzi wa mahakama
jambo linalochafua taswira ya
taifa.

Aliwahimiza wanahabari kue-
ndelea kuripoti matukio yote ya
ukiukwaji wa haki za waandishi
yanayowakuta lakini pia kufanya
kazi zao kwa kuzingatia weledi
na maadili ya taaluma.

Alisema utoaji wa zawadi hizo :
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Mwenvyekiti wa Jumuiya ya Maridhiano Mkoa wa Dodoma, Dk. Evance Chande (kushoto), akipewa maelezo na Chifu Lazalo Chihoma (katikati),
alipotembelea kwenye himaya yake ya makumbusho yaliyoko Bwibwi, Kata ya lyumbu, kuona na kujifunza zana mbalimbali zilizokuwa ziki-
tumiwa na machifu kikiwamo kinu kilichotengenezwa mwaka 700, kilichokuvva kikitumika kwa kazi ya kukoboa nafaka na kutwangia dawa za

kienyeji.

PICHA: PETER MKWAVILA

Gwajima:

Tunathamini mchango wa AZAKI

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

tanzania tunamsaidia Rais Samia
Suluhu Hassan kutekeleza maono
yake kwenye taifa hili. Nipende
kumshukuru kwa maono yake
amekuwa akihamasisha tuzidi ya kupata rasilimali kwa ajili ya
kuimarisha ushirikiano na asasiza  kuendeleza shughuli zenu,” alise-
kiraia,” alisema. ma.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Alisema  wizara itaendelea
Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii, kutoa ushirikiano kwa asasi zote
Dk. John Jingu, alipongeza AZAKI  za kiraia ikiwamo utoaji wa mion-
kwa midahalo iliyofanyika inay- gozo mbalimbali na kuwahimiza
olenga kuimarisha utekelezaji, waendelee kufanya kazi kwa bidii
kuboresha majukumu hayo. kwa kuzingatia sheria, taratibu na

kanuni zilizopo.

Naye Rais wa Asasi za Kiraia, DKk.
Stigmata Tenga, aliishukuru seri-
kali kwa kuthamini mchango wa
AZAKI na kuwapa nafasi katika ku-
changia maendeleo ya Taifa kupi-
tia miradi mbalimbali inayotekele-
zwa na asasi hizo kwenye maeneo
tofauti nchini.

“Wizara imekua ikionyesha ku-
tusikiliza na kukaribisha mawazo
yetu hivyo kututia moyo zaidi kue-
ndelea kufanya kazi,” alisema.

“Nyie kama wadau wa maen-
deleo mkaonyeshe kweli kuwa
nyie ni wadau kwa kulenga kuleta
matokeo zaidi na kubuni namna

kwa baadhi ya asasi za kiraia zi-
lizofanya vizuri zaidi katika hafla

WAZIRI wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, amesema
serikali ~ inathamini mchango
wa asasi za kiraia nchini na itaen-
delea kuzitambua kwa kazi nzuri
zinazofanya kwa ajili ya manufaa nanchi wanafaidika na miradi
ya taifa. wanayoiendesha katika mashirika

Dk. Gwajima aliyasema hayojuzi  yao.
alipokuwa akitoa tuzo mbalimbali “Tunapoikuza jamii yetu ya Ki-

ya kumalizika kwa Wiki ya AZAKI.
Alisema asasi zote zinafanya vi-
zuri lakini tuzo hizo zimetolewa
kwa wale walioonyesha ubunifu
na kujitolea zaidi katika utendaji
kazi zao katika kuhakikisha wa-



16 Nipashe ..o

HABARI MBEYA

TAKUKURU yaonya
matumizi fedha za corona

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SISI  ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa
Mbeya, imewatahad-

harisha watumishi wote watak-
aohusika na utafunaji wa fedha
za corona ambazo zimetolewa
na serikali kwa ajili ya kufanya
shughuli za maendeleo katika
sekta za afya, elimu na barabara.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Mbeya, Denis Manumbu,
alitoa onyo hilo jana wakati aki-
zungumza na wanahabari ofisi-
ni kwake juu ya utekelezaji wa
shughuli za taasisi hiyo kwa kip-
indi cha robo ya mwaka kuanzia

Julai, mwaka huu.

Alisema tayari serikali im-
eingiza fedha za corona kwe-
nye halmashauri zote za mkoa
wa Mbeya na kuwaomba wa-
tumishi wote watakaopewa na-
fasi ya kusimamia miradi kuwa
waaminifu kujiepusha na viten-
do vya rushwa.

“Nawatahadharisha watumi-
shi wote wa umma fedha za
UVIKO- 19 (corona) zitumike
kwa malengo yaliyokusudi-
wa kila halmashauri imepewa
fedha, tunaendelea kufuatilia
na kufanya uchunguzi kwa yey-
ote atakayebainika atachuku-
liwa hatua za kisheria,” alisema
Manumbu.

Pia Manumbu alisema taasisi

hiyo imefanikiwa kukagua mira-
di yenye thamani ya Sh. bilioni
tano na taarifa 124 zilikaguliwa
na kubainika na tuhuma za
rushwa na makosa mengine.

Alibainisha kuwa kati ya hizo,
taarifa 56 zilihusu rushwa na 68
hazikuhusu rushwa baadhi ya
kesi hizo uchunguzi umekami-
lika na nyingine unaendelea.

Katika taarifa yake, Manum-
bu alizinyooshea kidole taasisi
binafsi na halmashauri kuwa
kinara wa vitendo vya rushwa
na kwamba Halmashauri ya
Jiji la Mbeya katika kitengo cha
manunuzi inaongoza kwa viten-
do vya rushwa.

Aliongeza kuwa TAKUKU-
RU imewapa elimu wananchi

23,749 kupitia semina mbal-
imbali zilizoandaliwa ili ku-
tokomeza vitendo vya rushwa
mkoani Mbeya.

Hivi karibuni, mkoa wa
Mbeya ulipokea Sh. bilioni 15
kwa ajili ya mapambano dhidi
ya corona ambao umeisumbua
dunia.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema fed-
ha hizo zinagawiwa kwa
halmashauri  kulingana na
mahitaji ya kuboresha miun-
dombinu ya afya, elimu, bara-
bara na maji.

Aliwaomba viongozi kusima-
mia fedha hizo kwa uaminifu ili
zitumike kwa malengo yaliyoku-
sudiwa.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Tanzania (TAKUKURU), mkoa wa Mbeya, Denis Manumbu, aki-
zungumza na waandishi wa habari, mkoani humo jana, kuhusu utekelezaji wa robo ya mwaka katika mapambano va
vitendo vya rushwa. PICHA: GRACE MWAKALINGA

DC ahamasisha jamii bima ya afya

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

MKUU wa Wilaya ya Rungwe,
Dk. Vincent Anney, amewaha-
masisha wananchi kujiunga
na Bima ya Afya iliyoboreshwa
(iCHIF) ili kuwa na uhakika wa
matibabu kwa gharamu nafuu.

Dk. Anney alitoa rai hiyo juzi
wakati akizungumza na Nipashe

juu ya mwamko wa wananchi
kujiunga na mfuko huyo katika
Wilaya ya Rungwe.

Alisema wananchi wa wilaya
hiyo wana uchumi mzuri am-
bao wanaweza wakautumia ku-
changia mfuko huo wa Bima ya
Afya kwa Sh. 30,000 kwa mwa-
ka mzima kiwango ambacho al-
idai kitawasaidia wao na familia
zao kutibiwa.

“Jiungeni na bima inasaidia
sana kwenye matibabu. Ma-
gonjwa huwa hayapigi hodi kwa
hiyo huwezi ukajua kwamba
utaugua lini. Unaweza ukau-
gua siku ambayo huna hela la-
kini ukiwa na bima unatibiwa
bila matatizo,” alisema Dk. An-
ney.

Katika hatua nyingine, Dk. An-
ney alisema serikali inaendelea

kuboresha hospitali ya wilaya
na kwamba serikali imetoa Sh.
bilioni moja kwa ajili ya ukara-
bati wa baadhi ya majengo yali-
yochakaa.

Vilevile aliweka jiwe la msingi
kwenye jengo la mama na mto-
to katika hospitali hiyo ambalo
limejengwa kwa gharama ya
Sh. milioni 481 na lina vyumba
42,

- Wachimbaji
- wa madini
walia ubovu
barabara

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

MWENYEKITI wa Wachimbaji
Madini Mkoa wa Mbeya, Salum
Manyesha, ameiomba seri-
kali kuboresha miundombinu ya
barabara kuelekea maeneo ya
shughuli za uchimbaji madini ili
kuwarahishia usafirishaji wa bid-
haa hiyo sokoni.

Manyesha alisema hayo juzi
wakati akizungumza na wana-
habari wanawake kutoka maeneo
mbalimbali nchini ambao walifan-
va ziara wilayani hapa kuangalia
shughuli za uchimbaji madini.

Alisema Wilaya ya Chunya
imebarikiwa kuwa na madini
karibu Kila eneo na kwamba
wananchi wanategemea shughuli
hiyo kuendesha maisha yao hiyo
kuboreshwa miundombinu ya
barabara na huduma nyingine
kutarahisha shughuli hiyo.

“Tunaomba wanahabari mtu-
fikishie kilio chetu kwa serikali
bado kuna tatizo ya miundombinu
kwenye maeneo ya machimbo na
maeneo mengine hayafikiki
kabisa kwa kuwa sekta ya madini
inachangia kwa kiasi kikubwa
pato la taifa tunaomba tukumbuk-
we ili tufanye shughuli zetu kwa
uhuru,” alisema Manyesha.

Aidha, aliipongeza serikali kwa
jitahada zake za kufungua soko
kubwa la madini ambalo lina-
hudumia wachimbaji wote wa ma-
dini wilayani Chunya kwa madai
kuwa soko hilo limewapunguzia
gharama za usafiri kwenda mae-
neo ya mbali kuuza bidhaa hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon, alisema sekta ya
madini ndiyo inategemea ku-
fanikisha shughuli zote za mae-
neo katika eneo hilo na kwamba
inaendelea kuboresha huduma
muhimu katika maeneo ya migodi
ili kubwawezesha wachimbaji
kutimiza majukumu yao na ku-
jiongezea kipato.

“Tunaomba wanahabari
mtufikishie Kilio chetu
kwa serikali bado kuna
tatizo ya miundombinu
kwenye maeneo ya
machimbo na maeneo
mengine hayafikiki ka-
bisa kwa kuwa sekta ya
madini inachangia kwa
kiasi kikubwa pato la
taifa tunaomba tukum-
bukwe ili tufanye shu-
ghuli zetu kwa uhuru,”
alisema Manyesha.
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SMZ
kujenga
shule ya
wenye
uhitaji
maalum

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, imesema ifikapo mwaka 2022
inatarajia kujenga shule ya watoto
wenye mahitaji maalum Unguja na
Pemba ili watoto waweze kupata
elimu kama wengine.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali Juma
Khamis, aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na Nipashe.

Alisema kwa Unguja shule hiyo
itakuwa Jendele katika eneo lenye
hekari 15 na kisiwani Pemba ni
Chakechake ambako tayari kuna
hekari 13.

Alisema shule hizo zitakuwa na

bweni kwa watoto wote wenye mahi- :

taji maalum katika mahitaji yao.

Katibu huyo alieleza kuwa ujenzi
huo pia utahusisha, maeneo ya
michezo, maduka, kilimo na ufugaji
kwa lengo la kumwangalia uwezo wa
mtoto na kumwelekeza panapomfaa
kwa ajili ya kujifunza.

Aidha, alisema serikali itahakikisha
inaweka mazingira mazuri yata-
kayoweza kumwandaa mtoto huyo
ili kuona kila mmoja anasoma na
kujifunza.

Naye Katibu wa Jumuiya ya Wa-
toto wanaoishi na vichwa vikubwa
na Mgongo wazi Zanzibar, Hussein
Mohammed Saleh, alisema suala la
kupata elimu kwa watoto wenye

tatizo la mgongo wazi na vichwa maji :

ni changamoto kubwa kwa sababu
wanakosa miundombinu ya kuweza
kufikia shule.

Alisema wingi wa watoto hao
wanaishi na vifaa vinavyoitwa mpira
(shanti) na inakuwa hatarishi kwa
kuchanganyika na jamii nyingine.

“Kwa kuliona hili wazazi pia wana
wasiwasi wa kuwapeleka watoto
wao katika shule za kawaida ku-
changanyika na watoto wenzao kwa
kuhofia usalama wao,” alisema.

Naye Katibu wa Jumuiya
ya Watoto wanaoishi

na vichwa vikubwa na
mgongo wazi Zanzibar,
Hussein Mohammed
Saleh, alisema suala la
kupata elimu kwa watoto
wenye tatizo la mgongo
wazi na vichwa maji ni
changamoto kubwa kwa
sababu wanakosa mi-
undombinu ya kuweza
kufikia shule.

Rais Mwinyi amwahidi
ushlrlklano Kiongozi UNICEF

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
amempongeza Kiongo-
i wa Shirika la Umoja
wa Mataifa la Kuhudumia Wa-
toto (UNICEF) ofisi za Zanzibar,
Laxm Bhawani, kwa kazi kubwa
na nzuri inayofanywa na ofisi
hiyo na kumhakikishia kuwa
serikali itaendelea kumuunga
mkono ili kufikia mafanikio ka-
tika maeneo anayofanyia kazi.
Dk. Mwinyi alisema hayo juzi
Tkulu Zanzibar, wakati alipoku-

tana na kufanya mazungumzo
na mwakilishi wa huyo.

Alisema ofisi hiyo inafanya
kazi kubwa kuhakikisha hudu-
ma mbalimbali ikiwamo za afya
na elimu zinaimarika nchini,
kuondokana na umaskini na
utapia mlo kwa watoto.

Alisema upatikanaji wa lishe
kwa watoto ni jambo muhimu
na kubainisha kazi kubwa inay-
opaswa kufanyika kufanikisha
jambo hilo kwa kuzingatia tak-
wimu zilizopo za watoto wenye
utapia mlo.

Alisema katika kuimarisha

huduma za afya, serikali im-
ekuwa ikifanya juhudi kubwa
uwekaji wa miundombinu ka-
tika sekta hiyo pamoja na kuwa-
jengea uwezo watendaji wake.
Dk. Mwinyi, alitoa mfano wa
dhamira ya serikali ya kujenga
hospitali katika wilaya zote Un-
guja na Pemba na kuwapo ma-
hitaji makubwa ya wafanyakazi
wa huduma za afya katika nyan-
ja mbalimbali. Rais Dk. Mwinyi
alisema serikali kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali, ime-
fanya juhudi kuona kwa namna
gani itaweza kuimarisha kiwan-

go cha elimu nchini kupitia sera
ya elimu iliyopo.

Kiongozi wa UNICEF, Bha-
wani kwa upande wake, alim-
weleza Rais Dk. Mwinyi masua-
la mbalimbali yanayotekelezwa
na ofisi yake ikiwamo ya kufani-
kisha programu ya ulimwengu
ya kuwarejesha watoto shule,
mitaala ya walimu ya kuinua
viwango vya ufundishaji na
hatua ya kushirikiana na taasisi
mbalimbali ikiwamo mradi wa
kunusuru kaya maskini (TASAF)
katika kufanikisha mpango wa
kupunguza umaskini nchini.

Mkurugenzi Mtenda i wa Benki ya Afrika (BOA) Tanzania, Adam Mihayo (kulia), akipata
maelezo ya mchakato wa kuhifadhi samaki kwa Mkurugenzi wa kampuni ya kuuza samaki
nje ya nchi ya Zan Oceanic International, Suleiman Seif, alipokuwa kwenye ziara ya kutem-
belea wateja wakubwa wa benki hiyo, kisiwani Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAMWA

‘yapongeza
‘wanawake
Kwa uteuzi

© Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

: uongozi.

: Mzuri.

i CHAMA cha Waandishi wa Wahabari Wa-
. nawake Tanzania (TAMWA Zanzibar), kime-
¢ wapongeza wanawake walioteuliwa hivi
: karibuni kuiongoza Ofisi ya Mkurugenzi wa
: Mashtaka kisiwani humo.
¢ Wanawake hao ni Salma Ali Hassan Khamis
: ambaye ni Mkurugenzi wa Mashtaka na Mwa-
: namkaa Abdulrahman Mohammed, Naibu
: Mkurugenzi wa Mashtaka.
: Akizungumza na waandishi wa habari
. ofisini kwake Tunguu, Mkurugenzi wa TAM-
: WA, Dk. Mzuri Issa, alisema, Ofisi ya Mkuru-
: genzi wa Mashtaka Zanzibar ina majukumu
: mengi yakiwamo ya kupokea na kukagua
: majalada yote yanayotoka polisi, kuchambua
¢ ushahidi wa upelelezi uliotoka polisi, kupele-
¢ ka majalada ya kesi mahakamani, kuendesha
¢ kesi mahakamani kwa kuuwakilisha upande
: wa serikali na kukata rufani iwapo haitari-
: dhika na uamuzi wa mahakama kuhusiana
: na shauri lolote.

| ©  Alipongeza uteuzi huo uliofanywa na Rais
| : wa Zanzibar, Dk. Mwinyi kwa kuwaamini
: wanawake na kuwapa nafasi mbalimbali za

¢ “Hawa ni viongozi wa kwanza wanawake
: kuongoza ofisi hiyo katika nafasi hizo kuu ka-
¢ bisa na hivyo kuongeza uwapo wa wanawake
. katika nafasi za uongozi kwa jumla, hali
: ambayo inahimizwa kwa maendeleo ya
: mwanamke na nchi kwa jumla,” alisema Dk.

¢ Alisema TAMWA inaamini kuwa kuwapo
* kwa viongozi hao, kesi za udhalilishaji na
: ukatili wa wanawake na watoto zitapata msu-
¢ kumo mpya katika ufuatiliaji na uchunguzi
: na kwa muda mfupi ili kukomesha kabisa vi-
¢ tendo hivyo vilivyokithiri nchini.

I Dk. Mzuri aliwashauri wateule hao kuan-
¢ daa utaratibu maalum wa kushirikiana na
; Jeshi la Polisi ili kurahisisha uchunguzi katika
* matukio ya udhalilishaji na ukatili wa kijinsia.
i Kwa mujibu wa takwimu kutoka Ofisi
¢ ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, jumla ya
¢ kesi 838 za udhalilishaji ziliripotiwa kuan-
¢ zia mwezi wa Januari hadi Agosti, 2021, wa-
: nawake walioathirika ni 679 sawa na asilimia
: 81 na wanaume ni 166 sawa na asilimia 19.8.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

GARI INAUZWA AINA YA
VOLKSWAGEN TOUREG YA MWAKA
2004 NAMBA DDV RANGI NYEUSI.
INATEMBEA NA IKO KWENYE HALI
NZURI SANA. BEI NI

TSH. 15,000,000/-

PIGA SIMU NAMBA 0762 810 451.

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

17 16548702

ALLAN CHARLES ZACHARIA
Anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S0342-0074 kilichotolewa na baraza
la mitihani kupitia shule ya secondary

% ‘

L

116548802

CAMILA JAMES KASULWA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.1619/0014
kilichotolewa na Baraza la Mitihani
kupitia VICTORY SEKONDARI mwaka

DY/AR [ES S/AL/AVA
MOBE£2SSEN01782253 6176

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI

ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MIRATHI NAMBA:187/2019
MUOMBAJL.........ccooecrsens SOPHIA RAMADHAN MBARAKA
DHIDI YA
MDAIWA:. MAHAMUDU ATHUMAN
OMBI LA .. .SOPHIA RAMADHAN MBARAKA
MADAI YA.....cocoenecc UTEKELEZAJI SHAURI LA MIRATHI

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri
tajwa hapo juu bila kukosa. Shauri limepangwa kusikilizwa
mnamo tarehe 19 mwezi 11 mwaka 2021 saa 2:00 Asubuhi.
Angalia kama *hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa
hapo juu. Mahakam ikithibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini, hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
ROSEMARY S MAAJAR
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
TOYOTA RAV 4 yenye
namba za usajili T 566
DHD chasisi namba
ACA21-0116622 engine
namba IAZ4005888,y-
eyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote

ya SHAABAN ROBERT ) mwaka 2017. Yeyote atakayekiona atoe taarifa leo tarehe 22 mwezi 10 mwaka 2921 Cha p0||s|

2010, yeyote atakayekiokota atoe ki h lisi. Taarif lisi ; el 8 lisi if

taarifa kituo chochote cha polisi Ituo cha polisi. Taarifa ya polist ool Loy g | Polisitaarifa CONTROL
Polisi taarifa KW/RB/5275/2021 DAR/STA/RB/512934/2021. e g | NAMBA 9910830265284
KUPOTEA KWA KADI FKUEUNGA KAMPUN| o e o o

YA GARI

MARIAGORETH JOSEPH
AUGUSTINO anatangaza
kupotea kwa kadi yake ya
gari yenye namba za usajili
T 395 DPK — SUZUKI KEI.
Chassis namba
HN225831586. Engine
namba K6A4098948. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/SEL/RB/523276/2021.

116549802

THE GIFT ARENA
LIMITED (124051).
PLOT No. 499/101,

JAMAA STREET, ILALA.
P.O. BOX 7822 DAR ES
SALAAM.
PRIVATE COMPANY
ANATANGAZA KUFUNGA
KAMPUNI KUANZIA LEO
3/11/2021.

116550202

KUITWA SHAURINI MDAIWA

MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 161/2021
MDAI: SALIMU MUSWANDIKO HASSANI
DHIDI YA
MDAIWA 1. NASRA HAJI

2. KHARIFA OMURO

WA
POPOTE WALIPO TANZANIA BARA NA VISIWANI

AMRI:

Unaamriwa na Mahakama uhudhurie hapa Mahakamani
mnamo tarehe 03/1%/2021 Saa 2:30 Asubuhi bila kukosa.
Usipohudhuria shauri hili laweza kusikilizwa upande
mmoja bila ya wewe kuwepo,na kutolewa uamuzi.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakama leo Jumatano 20 tarehe 10 mwezi 2021

\

7 // HAKIMet ST
SRWRY oo

116550302

(Rule 8 subodinate Courts(Civil Procedure Summons
and Pleadings)
(Rules,1955)
In the District court of........M
Civil Case No....59.........

seed...... Gr PLAINTIFF
VERSUS
BONIFACE......M.....MGAYA ..........

DEFENDANT
To: BONIFACE.....M......MGAYA...

WHEREAS the above named Plaintiff(s)has/have instituted a
suit against you upon the claim, particulars which are set out
in the copy of the plaint with annexure attached hereto; YOU
ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21)
days of the service of this summons upon you.if there are
more than one Plaintiff, additional copies of your written
statement of defence must be filed suffiecient on each of the
plaintiffs. If there are more defendants than one and the
defence is not joint defencethere must be filed sufficient
copies for service on each of the other defendants.

AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written
statement of defence within the time specified, the court may
pronounce judgment against you.

Given under my hand the Seal.of the Court This 26 day of

October,2021. L,EE'

iy e anli
DISTRICT/RESDENT MAGISTRATE
Mention on 09/11/2021

e

OFISFZASMATAN GAZOMMIKO@ECEHIENI
INDUSIIAISAREASRP OB @©XE3H 0428

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo
ya wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe myjini
Mkoa wa Njombe
Usimamizi wa mirathi Na 96, 2021

Katika shauri la mirathi ya ZUBERI LIHEMULA
MSHELE.....Marehemu wa Ramadhani.

Katika shauri la maombi ya kumteua msimamizi
yaliyoletwa na CHARLES ZUBERI MSHELE......
Mwombaji.

TANGAZO KWA UMMA.
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi mahakama ya
mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuudhuria katika shauri hili nendapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe...17...... mwezi ..11.... mwaka ..2021....kabla
ya huyo muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo,mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa kabla au mpaka tarehe tajwa hapo juu.
Zingatia ;Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
* Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na
waweza kukaguliwa
* Marehemu hakuacha wosia
* Futa isiyohusika
Imetolewa leo tarehe ..1... mwezi ..11... Mwaka...2021.....
=

el

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Samia ataja athari mabadiliko

tabianchi kwa Tanzania

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema pamoja Tanzania kuwa
na hifadhi ya misitu ya takribani
hekta milioni 48, inashuhudia
athari za mabadiliko ya tabianchi
kama kwenye nchi zingine duni-
ani na kwamba zinahitajika juhudi
za haraka kwa nchi zilizoendelea
kuziwezesha zinazoendelea kiu-
chumi kukabili hali hiyo.

Amesema athari hizo zimesaba-
bisha ongezeko la kina cha maji
baharini, joto huku Mlima wa Kili-
manjaro ukipoteza mwonekano
wake wa asili na barafu kwenye
kilele, kuyeyuka.

Rais Samia aliyasema hayo jana
wakati akihutubia kwenye Mku-
tano wa 26 wa Umoja wa Mataifa
(COP 26) unaojadili athari za mab-
adiliko ya tabianchi, jijini Glasgow,
nchini Scotland.

“Tanzania hatujaachwa kando
na kinachotokea katika athari hizi,
tunashuhudia kina cha bahari
kuongezeka na ardhi kumezwa,
fahari yetu ya Mlima Kilimanjaro
barafu kwa kiasi kikubwa inay-
eyuka, tunashuhudia mafuriko na
ukame visivyotabirika,” alisema
Rais Samia.

Alibainisha kwamba visiwani
Zanzibar kunashuhudiwa viwango
vya juu vya joto, kuliko ilivyozo-
eleka na kusababisha kuharibu
mfumo wa ikolojia katika sekta ya
utalii.

“Kwa nchi maskini kama Tan-
zania, inamaanisha asilimia 30 ya
Pato la Taifa (GDP), linalotokana
na kilimo, misitu na uvuvi, hali-
wezi kuwa endelevu, kunahitaji
hatua zaidi kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi, ingawa kasi ni
ndogo licha ya mkataba wa Paris
ili kufikia 1.5 nyuzi joto malengo,”
alisema Rais Samia.

Alisema inachukua hatua kad-
haa ili kukabiliana na mabadiliko
hayo na baadhi kuhatarisha mi-
pango ya taifa na ajenda katika
maendeleo, ikihitajika kuanzishwa
‘green house’ 30 hadi 35 ikiwa ni
mkakati wa kukuza uchumi hadi
ifikapo 2030.

“Tunaongeza kasi ya upandaji
miti ila mwaka huu mkakati ni
kupanda miti milioni 276. Nchi zi-
nazoendelea tumeonyesha hatua
hizi kwa nini zilizoendelea ~ziji-
weke kando. IPCC imeeleza athari
za mabadiliko ya tabianchi, tuna-
fahamu kinachohitajika na nchi
kama yetu itaathirika.

“Tunaita uwezeshaji wa haraka
katika hili ili kukabiliana na vy-
anzo vya mabadiliko ya tabianchi
wakati wa mabadiliko ni sasa.”

Akizungumza juzi katika mjada-
la wa wazi wa viongozi kwenye
mkutano wa 26 wa nchi wana-
chama wa mkataba wa mabadiliko
ya tabianchi, CO26, Rais Samia
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Tunahitaji
kuufanya
mkutano
huu wa
COoP26
kuwa ni
wakati
ambao tu-
nauelewa
ukweli
kuhusu
mabadiliko
ya tabi-
anchi.

v

alisema mshikamano na juhudi za
viongozi katika kukabili mabadi-
liko ya tabianchi vitapimwa si kwa
ahadi kubwa wanazotoa mkutano-
ni, bali kwa jinsi wanavyotekeleza
vipengele vyote vya mkataba wa
Paris wa mabadiliko ya tabianchi.

Alivitaja vipengele hivyo kuwa
ni pamoja na kupunguza makali
ya mabadiliko ya tabianchi, kuhi-
mili mabadiliko hayo sambamba
na uchangiaji wa fedha kulingana
na kiwango cha changamoto zi-
lizoko hivi sasa.

“Mabadiliko ya tabianchi ni
suala la dunia nzima na hivyo
majawabu yake ni lazima yawe ya
kimataifa na hivyo tunatoa wito
kwa nchi zilizoendelea ambazo
ndiyo zinaongoza kwa uchafuzi
zitekeleze kwa vitendo ahadi zao
za kupunguza madhara kwa kutoa
fedha za kutosha kufanikisha
malengo yetu kwenye michango
ya kitaifa ya kuhimili mabadiliko
ya tabianchi kwa uendelevu.”

Alisisitiza fedha za misaada ya
fedha itakuwa ni msingi katika mi-
kakati yetu ya kuhimili mabadiliko
ya tabianchi na kwamba Tanzania
na nchi zingine za kipato cha chini
zimeandaa mpango wa NDC'’s iki-
wa na mikakati dhahiri ya kuhimili
mabadiliko ya tabianchi.

“Mipango yetu ni mtambuka
katika sekta zote muhimu, lakini
hatuwezi kufanikisha bila usaidizi
wa kutosha na teknolojia inay-
otakiwa ili kujenga uwezo wetu.

KATIBU MKUU UN

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN) Antonio Guterres,
awali alituma ujumbe mzito kwa
dunia akisema, dunia inachimba
kaburi lake yenyewe.

“Tunachimba makaburi yetu
wenyewe. Macho na masikio ya
dunia sasa yako Glasgow, Scot-
land, katika mkutano wa vion-
gozi wa dunia. Inatosha kuharibu
bayoanuwai, kuiua hewa ukaa, ku-
tumia maliasili kama choo, kucho-
ma, kuchimba na kujitumbukiza
katika shimo zaidi.”

Guterres alisema, sayari ya du-
nia inabadilika mbele ya macho
ya watu, kuanzia kwenye barafu
inayoyeyuka, hadi hali mbaya ya
hewa isiyoisha.

“Tunakabiliwa na  chaguo
la ama tuyazuie au yatuzuie.
Masuala matano ni muhimu
kwa viongozi wa dunia. Kina
cha bahari sasa ni mara mbili ya
kiwango cha miaka 30 iliyopita,
bahari imekuwa na joto zaidi
kuliko hapo awali, sehemu za
msitu wa mvua wa Amazon sasa
hutoa hewa ya kaboni zaidi kuliko
unavyofyonza.

“Matangazo ya hivi majuzi ya
hatua za mabadiliko ya tabianchi
yanaweza kutoa hisia kwamba
tuko njiani kugeuza mambo. Huu
ni udanganyifu, hata kama ahadi
za hivi majuzi zilikuwa bayana na
za kuaminika na kuna maswali
mazito juu ya baadhi hizo bado

"

tunajali janga la mabadiliko ya
tabianchi.”

Aidha, wanaharakati wa mab-
adiliko ya tabianchi wako mstari
wa mbele kutaka sauti zao zisikike
katika mkutano huo.

“Tunataka wakuu wa nchi
wawe viongozi wa kweli na wawe
chachu ya mabadiliko na ku-
chukua hatua wakati wa COP26”,
alisema Juan Pablo Sierra, mwa-
naharakati kijana kutoka Shirika
lisilo la kiserikali NGO la United
for Climate Action.

Wanaharakati wawili vijana
walifuatia kupanda jukwaani,
wakitoa wito kwa viongozi ku-
chukua hatua za ujasiri.

“Nyinyi nyote mna uwezo wa
kuwa bora zaidi, kukumbuka
kwamba kwa maneno yenu mna
silaha zinazoweza kutuokoa au
kutuuza. Hauhitaji maumivu yan-
gu au machozi yangu kumaliza
shida hii. Sisi si tu waathirika wa
mgogoro huu, sisi ni mawakala
wa matumaini. Hatuzami, tuna-
pambana,” walisema wanaha-
rakati hao.

Boris Johnson, Waziri Mkuu wa
Uingereza, awali alisema changa-
moto ya mabadiliko ya tabianchi
ni kiama.

“Tunahitaji kuufanya mku-
tano huu wa COP26 kuwa ni
wakati ambao tunauelewa ukweli
kuhusu mabadiliko ya tabianchi.
Tunaweza kupata hali halisi,”
alisema Boris.



20 Nipashe ...

HABARI MICHEZO

Na Adam Fungamwango

CHEZAJI mpya aliyechaguliwa

kwenye kikosi cha timu ya soka

ya Tanzania, Taifa Stars, Rama-

dhani Chombo ‘Redondo’,

ameeleza furaha yake ya kuitwa kwenye

kikosi hicho na kuahidi kuitumikia kwa

mapenzi na moyo wake wote kama Mtan-

zania, huku akifunguka siri ya kucheza
kwa muda mrefu kwa kiwango kikubwa.

Akizungumza na mwandishi wetu jana,

Redondo alisema kitendo cha kuitwa

kwake timu ya taifa, kimezidi kumfanya

afikirie kujituma zaidi kwani anaona

wapo watu wanaofuatilia wachezaji wa-

MAKUBWA
SIRI KUITWA

naofanya vizuri kwenye michezo mbalim-
bali ya Ligi Kuu na mingine.

“Kusema kweli nimefurahi sana. Mimi
ni Mtanzania, najivunia kuchaguliwa
kuitetea nchi yangu na naahidi nitaitu-
mikia kwa moyo wangu wote nikishiriki-
ana na wenzangu. Pia imenipa ari ya
kujituma zaidi kwa sababu inaonyesha
kuwa kumbe kuna watu wanathamini na
wanaona wachezaji wanaojituma na ku-
fanya vizuri kwenye mechi mbalimbali,”
alisema mchezaji huyo ambaye amewahi
kuzitumikia klabu za Ashanti, Simba na
Azam FC.

Mchezaji huyo mkongwe alisema siri
ya yeye kuendelea kucheza kwa kiwango

cha hali ya juu na kuwazidi hata vijana, ni
kujitunza, kujituma kwenye mazoezi, laki-
ni pia kutokuwa majeruhi mara kwa mara
na majereha sugu ambayo husababisha
kiwango cha mchezaji kushuka.

Mchezaji huyo ni mmoja kati ya
wachezaji 27 walioitwa na kocha Kim
Poulsen, kwenda kujiandaa na mechi
mbili za kuwania kufuzu Kombe la Dunia
Qatar 2022 dhidi ya DR Congo na Mada-
gascar, hiyo ikiwa ni mara ya kwanza
kwake kujumuishwa katika kikosi hicho
tangu mwaka 2015.

Kiungo huyo mshambuliaji aliichezea
Simba mwaka 2010, baadaye 2012 alijiun-
ga na Azam, kabla ya kurejea Simba 2014.

UZINDUZI...

r
F |

Waimbaji wa Kikundi cha Friends of Jesus cha Kanisa la Waadventista Was

abato Mbezi Luis, Dar es Salaam wakiin-

gia kanisani mwishoni mwa wiki kwa wimbo maalum kwa ajili ya uzinduzi wa albamu zao tatu ziitwazo ‘Ni Mwema,
Shangwe na Jina la Yesu'. NA MPIGAPICHA WETU

Kampuni ya Mdundo yaweka rekodi Afrika

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI bora ya huduma za
muziki mtandaoni ya Mdundo
Records, imeweka rekodi ya
kipekee barani Afrika baada
ya kufikisha idadi ya watumi-
aji milioni 164 kwa kipindi
cha robo tatu cha mwaka wa
2021, kilichoishia Septemba,
mwaka huu.

Matokeo hayo ni ongezeko
la asilimia 10 ikilinganishwa
ni robo iliyotangulia, ambapo
ongezeko hilo limechangiwa
na idadi kubwa ya watumiaji
wapya kutoka nchi za Tanza-
nia, Kenya na Afrika Kusini.

Kwa mujibu wa takwimu
hizo, Tanzania iliongoza kwa
kuwa na watumiaji wapya 4.1
walioripotiwa, huku Nigeria
na Kenya zikirekodi watumiaji
wapya milioni 3.1 na milioni

2.6.

Nchini Tanzania, kampuni
ya Mdundo Records ilikua
kwa asilimia 36 kutokana na
watumiaji wapya milioni 4.1,
hivyo kuchangia asilimia 24
ya jukwaa la watumiaji wa
kampuni hiyo katika kipindi
hicho cha robo tatu ya mwaka
wa 2021.

Akizungumzia mafani-
kio hayo, Mkuu wa Mdundo
Brand Partnerships Affica,
Rachel Karanu, alisema huo
ni ushahidi tosha kuwa taasi-
si yao ni kichocheo dhabiti
katika kukuza biashara kwa
kuvutia wateja zaidi kupitia
kitengo chao cha matangazo
cha Mdundo For Brands.

“Tunafanya kazi kwa karibu
sana na chapa zinazoongoza
kibiashara barani Afrika, hivyo
mafanikio haya ni habari

njema kutokana na ukweli
kwamba chapa ya Mdundo na
wateja wetu inawafikia wateja
wengi sana barani kote.

“Tunatarajia kukuza wigo
wa jukwaa letu kwa kuwafikia
wateja wengi zaidi katika robo
ya mwisho ya mwaka 2021,
hivyo kuongeza thamani za
bidhaa za wateja wetu,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa uongozi
wa taasisi hiyo, kampuni hiyo
inafanya kazi na baadhi chapa
bora za kibiashara katika nchi
za Kenya, Nigeria na Tanzania.

Katika kipindi cha robo tatu
cha mwaka, kampuni hiyo
imeweza kushughulikia uku-
aji wa chapa wa makampuni
bora barani Afrika ambayo ni
pamoja na SportPesa, Safa-
ricom, Chrome Gin, Standard
Chartered Bank, Captain Mor-

gan, Coca Cola, BetKing na
Guinness Smooth kwa kutaja
machache.

Miradi ya chapa imejiki-
ta kwenye vifaa vipya vya
kuboresha chapa iliyozinduli-
wa hivi karibuni ya Mdundo
Brand Lift Tool na ambayo in-
apatikana bila malipo kupitia
tovuti ya mdundoforbrands.
com, ambapo inatoa bila
malipo taarifa muhimu kuhu-
siana na wateja na chapa zao.

Kupitia Mdundo Brand Lift
Tool, Mdundo imefanikiwa
kufanya tathmini ya utend-
aji kazi kwa wakati huku
ikitoa taarifa ya mafanikio
ya kampeni zake kwa wa-
teja wake zinazohusiana na
mafanikio ya chapa zao ya-
nayotokana na uhamasishaji
kupitia matangazo mbalim-
bali.

Kocha Polisi
aivulia kofia
Mbeya Kwanza

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanzania,
Malale Hamsini, ameipongeza
Mbeya Kwanza kwa kuweza ku-
rudisha mabao yote mawili ndani
va dakika tano tu, kipindi cha pili
dhidi ya timu yake, pia akimsi-
fia kocha wa timu hiyo, Haruna
Hererimana kwa mbinu zake bora.

Malale aliimwagia sifa Mbeya
Kwanza, baada ya timu yake kula-
zimishwa sare ya mabao 2-2 juzi
Mbeya katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, wakati timu yake
ikiwa inaongoza mabao 2-0 hadi
mapumziko.

“Niwapongeze wapinzani wetu.
Wamepambana na kurudisha
mabao yote mawili, si jambo
rahisi kufungwa mabao mawili
na kurudisha yote. Nimpongeze
pia kocha wa timu ya Mbeya
Kwanza kwa mbinu zake kwa
sababu kabla wachezaji wangu
hawajajua cha kufanya, tayari
walikuwa wamerudisha mabao
yote na waliposhtuka, wapinzani
wetu walikuwa wameshajipanga
kuzuia,” alisema Malale.

Naye kocha Hererimana, pamoja
na kujipongeza kwa sare hiyo,
lakini alisema wachezaji wake
wana tabia ya kujisahau kipindi
cha kwanza.

Uhamiaji sasa
hasira kwa Black
Sailor leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Msaidizi wa Timu ya
Uhamiaji, Khamis Aman “Gulity”
amesema matokeo ya sare ya bao
1-1 waliyoyapata dhidi ya Taifa
Jang'ombe katika mchezo wao
wa kwanza wa Ligi Kuu Zanzibar
haikuwa mipango yake.

Gulity aliyasema hayo wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuelekea mchezo wake wa
pili wa Ligi Kuu Zanzibar dhidi ya
Black Sailor utakaopigwa leo.

Alisema kupata matokeo ya
sare katika mchezo wa kwanza
hayakuwa matokeo mazuri katika
mechi ya kwanza vya ligi hiyo in-
ayodhaminiwa na Benki ya Watu
wa Zanzibar (PBZ).

Alisema kukosa umakini kwa
wachezaji ndicho kitu kilichowa-
kosesha matokeo katika mchezo
huo, lakini amefanyia kazi kasoro
hizo kuelekea mchezo wao wa
leo.

“Tumecheza vizuri na wachezaji
wamejitahidi kutokana na ugumu
wa mechi yenyewe, hivyo ma-
kosa madogo madogo ni kitu cha
kawaida katika soka na tayari
nimefanyia kazi,” alisema.
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ZISIKUPITE

CONTE RASMI SPURS

ANTONIO Conte anajiandaa kutia saini mkataba
wa pauni milioni 20 kama kocha mpya wa Totten-
ham Hotspur. (Telegraph)

NEWCASTLE KUTANGAZA KOCHA

KLABU ya Newcastle United inapanga kum-
tangaza kocha wao mpya wiki hii, huku kocha wa
zamani wa Villarreal, Unai Emery, 49, akitajwa kuwa
na nafasi kubwa. (Mirror)

VILLA WAMTAKA FONCECA

ASTON Villa wamefanya mawasiliano yasiyo rasmi
na kocha wa zamani wa AS Roma, Paulo Fonseca
wakati klabu hiyo ikimfikiria kujaza nafasi ya Dean
Smith. (Mail)

BARCA KUMFUATA XAVI

KLABU ya Al Sadd imewaambia maofisa wa Bar-
celona kwenda nchini Qatar kuridhia makubaliano
kwa ajili ya Xavi, 41. (AS)

CONTE ATAKA FUNGU

ANTONIO Conte amemuomba Mwenyekiti wa
Tottenham Hotspur, Daniel Levy fungu la bajeti la
karibu pauni milioni 237 kwa ajili ya kuwanunua
wachezaji kutoka Serie A aliowabainisha. (Calci-
omercato, via Express)

XAVI AMTAKA POGBA

XAVI ameipatia Barcelona orodha ya wachezaji
wanne anaotaka kuwasajili, akiwamo kiungo wa
kati wa Manchester United, Paul Pogba, 28, ambaye
mkataba wake utamalizika mwishoni mwa msimu
huu. (EI Nacional)

NUNO KUJAZWA NOTI

KLABU ya Tottenham Hotspur inajiandaa kum-
lipa, Nuno Espirito Santo kitita cha pauni milioni 14,
lakini kipengele cha mkataba wa kocha huyo raia wa
Ureno kingeruhusu Spurs kumfukuza bila malipo
mwishoni mwa msimu huu kama angeshindwa ku-
maliza kwenye sita bora katika Ligi Kuu ya England.
(Sun)

ASENSIO AGOMBEWA

LIVERPOOL na Arsenal ni miongoni mwa klabu
tano zilizotoa ofa ya kumsajili, Marco Asensio, 25,
kutoka Real Madrid Januari, sambamba na Juventus,
AC Milan na Borussia Dortmund. (EI Nacional)

IBRAHIMOVIC MKATABA MPYA

AC Milan inajiandaa kutoa ofa kwa mshambu-
liaji wa Sweden, Zlatan Ibrahimovic , 40, ofa hii ni
ongezeko la mkataba mpya kwa makubaliano yaley-
ale ya mkataba wa sasa. (Calciomercato)

ARSENAL YAMTAKA BELOTTI

ARSENAL wanafikiria uhamisho wa mshambuliaji
wa Torino, Andrea Belotti, 27, raia wa Italia. (Calci-
omercato)

DONDC" _ A SOKA

AGUERO
MIEZI

'DIMBA

® ® ® Mchezaji wa kikosi cha kwanza, Sergio
amefanyiwa uchunguzi na anaendelea na...

BARCELONA, Hispania

SHAMBULIAJI wa Bar-

celona, Sergio Aguero,

atakuwa nje ya uwanja

kwa muda wa miezi mi-
tatu wakati akiendelea kufanyiwa
matibabu ya moyo na mishipa ya
damu.

Aguero alitolewa nje wakati wa
mchezo wa sare ya bao 1-1 wa LaLiga
dhidi ya Deportivo Alaves mwisho-
ni mwa wiki baada ya kupatwa na
kizunguzungu na kujisikia maumi-
vu ya kifua.

Nyota huyo wa zamani wa Man-
chester City alikimbizwa hospitali
kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi
wa moyo na hatakuwa kwenye
kikosi cha Barca hadi angalau Feb-
ruari 2022.

Taarifa ya klabu hiyo ilith-
ibitisha: “Mchezaji wa
kikosi cha kwanza, Sergio
Aguero amefanyiwa
uchunguzi na anaendelea
na matibabu chini ya dak-
tari, Josep Brugada.

“Hatakuwapo kwenye kikosi cha

timu kwa kipindi cha miezi mitatu
ijjayo hadi atakapokuwa fiti baada
ya matibau kwa ajili ya kuangalia
hali yake.”

Aguero ameaanza kwenye mechi
mbili tu tangu ajiunge na Barca
baada ya kumaliza kipindi chake
cha miaka 10 kucheza kwenye Ligi
Kuu England.

Miamba hao wa Catalunya leo
Jumanne watacheza na Dynamo
Kiev kwenye mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya wa Kundi E,
ambapo wapo nafasi ya tatu baada
ya mechi tatu.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT '

HAZARD HATAKI
KUONDOKA
REAL MADRID

MADRID, Hispania

YOTA wa Real Madrid, Eden
Hazard, hana mpango wa kuon-
doka kwenye Jiji la Madrid ka-

tika dirisha la usajili la Januari,
kwani bado anahitaji kupambania nafasi
yake kwenye kikosi hicho kinachonole-
wa na kocha, Carlo Ancelotti.

Hazard ambaye ana wakati mgumu
tangu asajiliwe akitokea Chelsea mwaka
2019 kwa ada ya kitita cha euro milioni
100, amecheza michezo 39 kwenye Ligi
Kuu ya Hispania LaLiga kwa zaidi ya mia-
ka miwili sasa.

Hazard kwa msimu ulioisha amekosa
michezo 33 kutokana na kuwa majeruhi,
huku kukiwa na uvumi kwamba Madrid
wanampango wa kumuacha ili kupun-
guza hasara kwa sababu ya mejeraha ya
mara kwa mara.

Kocha Ancelotti ameweka wazi kuwa
chaguo lake la kwanza ni Rodrygo na
Hazard atakuwa kwenye foleni kum-
subiri.

Lakini Hazard mwenyewe amethibi-
sha kuwa anabaki na yupo tayari kupiga-
nia namba na hana mpango na dirisha la
usajiri la Januari.

“Januari? Sina mpango wa kuondoka
Madrid kwa sasa, kwa sababu bado
ninamkataba wa kuendelea kucheza
hapa,” alisema Hazard akinukuliwa na
gazeti la Marca.

sana kukosolewa

MANCHESTER, England

. KOCHA wa Manchester United,

/ i Ole Gunnar Solskjaer, amese-

", ma anafurahia sana kukosole-

g/t wa na hana nia ya kupamba-

4 nana yeyote anayemkosoa.

i4  Solskjaer Jumamosi ali-
¢ iongoza Man United kwe-

nye ushindi wa mabao 3-0

o8 dhidi ya Tottenham Hotspur

wikendi iliyopita, lakini bado
alikosolewa kwa mbinu mbovu
alizotumia.

Ushindi huo dhidi ya Spurs
umempunguzia presha ingawa
bado ana kibarua cha kuwavaa
Atalanta leo Jumanne nchini
Italia kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Pia Solskjaer na kikosi chake
wanaisubiria Manchester City &
kwenye Ligi Kuu England, '
wikendi hii.

“Kukosolewa kunaweza (i
kukufanya ukawa na wasi- ;
wasi au unaweza kusimama
imara,” alisema Solskjaer aki-
nukuliwa na Sky Sport kuelekea
mchezo wa leo Jumanne wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Atalanta.

“Mara zote nimekuwa niki-
furahia kukosolewa, acha wan-
ikosoe, sina shaka, waandishi,
wachambuzi na magwiji, sote
tuna kazi zinazotofautiana, ni
kazi yao kutoa maoni sipo hapa
kwa ajili ya kupambana nao.”



wmsmonnsnz 2. INIPASHIE 23

HABARI MICHEZO

PARIS, Ufaransa

LABU ya Paris Saint-Germain

inafikiria kuvunja mkataba na

beki, Sergio Ramos waliyemsa-

jili miezi michache iliyopita aki-
tokea Real Madrid, kwa mujibu wa Jarida
la Les Parisien.

PSG wanaangalia vipengele kadhaa
katika mkataba waliompatia beki huyo ili
waweze kutafuta njia sahihi wanayoweza
kuachana naye, akiwa hajacheza mechi
yoyote hadi sasa.

Ramos mwenye umri wa miaka 35,
alisajiliwa kama mchezaji huru katika
majira ya joto, lakini hajafanikiwa ku-
cheza mchezo wowote akiwa na PSG ku-
tokana na majeraha yanayomuandama
hadi sasa.

PSG wanadai hawakupewa taarifa sa-
hihi na za kutosha kuhusu majeraha ya
mchezaji huyo wakati wa usajili wake na
wako tayari kuvunja mkataba ili wapun-
guze gharama za mshahara.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, PSG inawe-
za kuachana na mchezaji huyo wakati
wowote kuanza sasa na atakuwa huru
kujiunga na timu yoyote.
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MECHI WIKI HII

TAREHE

01.06/11/21

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

Crystal Palace vs Wolverhampton

02.06/11/21

Blackburn vs Sheffield Utd

03.06/11/21

Luton Town vs Stoke City

04.06/11/21

Barnsley vs Hull City

05.06/11/21

Alaves vs Levante

06.06/11/21

Blackpool vs QPR

07.07/11/21

Everton vs Tottenham

08.07/11/21

Nantes vs Strasbourg

09.07/1/21

Leeds vs Leicester

10.07/11/21

Udinese vs Sassuolo

1.07/1/21

Osasuna vs Real Sociedad

12.07/1/21

Rennes vs Lyon

13.07/11/21

Betis vs Sevilla FC

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

TAREHE

GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 03 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X 2

FC Tokyo vs Shimizu S Pulse

Yokohama vs Sagan Tosu

Nagoya Grampus vs Kashiwa Reysol

Sanfrecce Hiroshima vs Kashima Antlers

Vissel Kobe vs Vegalta Sendai

Police FC Rwanda vs Espoir FC

Coastal Union vs Tanzania Prisons

Rutsiro FC vs Rayon Sports FC

Biashara United vs Mbeya City

APR FC vs Musanze

Gicumbi vs Etoile de Lest

Amazulu vs Tshakhuma

Catanzaro vs Palermo

Al Wehda vs Al Khaleej Club

Baniyas vs Emirates Club

Modena vs Piacenza Calcio

AL Urooba vs AL Khaleej Khor Fakkan

Al Ahli Doha SC vs Al-Shamal

Al Rayyan SC vs Al Gharafa SC

Alshoulla vs Al Orubah

MAS Maghrib A Fes vs Scem Chabab Mohammedia

Cape Town City vs Chippa Utd

Mamelodi Sundowns vs Maritzburg Utd

Bugesera FC vs Etincelles

Alaba: Madrid kubwa
kwa Bayer kwa kila kitu

Suduva vs Zalgiris

Simba vs Namungo
Al Ahli Jeddah vs AL Baten
Lekhwiya SC vs Al Sadd SC

Raja Casablanca vs Rapide Oued Zem

MADRID, Hispania

DAVID Alaba amesema “kila kitu ni ki-
kubwa” pale Real Madrid ikilinganishwa
na timu yake ya zamani, Bayern Munich
wakati akijifunza kuzoea mazingira ili
kuwa na mafanikio anayoyatarajia.

Baada ya miaka 13 ya Alaba kwa
mabingwa wa Ligi Kuu ya Hispania,

Bundesliga, Bayern Munich, aliondoka

Mei mwaka huu kutokana na kukataa
ofa ya mkataba mpya hapo Allianz
Arena na akajiunga na miamba hao wa
LaLiga.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Aus-
tria, ameanza katika mechi 13 kati ya
14 za Madrid kwenye mashindano yote
msimu huu - ni Eder Militao na Thibaut
Courtois pekee wameanza mechi ny-
ingi zaidi yake - wakicheza kwa jumla
ya dakika 1,170.

Alaba amecheza kwenye nafasi tofau-
ti na alifunga bao la ufunguzi wakati wa
mchezo wa El Clasico ambapo Madrid

ilishinda 2-1 dhidi ya wapinzani wao
Barcelona, Oktoba 24.

Alaba alikuwa mchezaji wa tano ka-
tika historia ya Madrid kufunga kwenye
mchezo wake wa kwanza wa Clasico
karne hii baada ya Ronaldo wa Brazil
(2003), Ruud van Nistelrooy (2006), Ra-
phael Varane na Jese Rodriguez (wote
mwaka 2013).

Alaba pia ametoa asisti kwa mabao
kadhaa, ikiwa na maana kwamba ni
Marco Asensio pekee (mara nne), Vini-
cius Junior (12) na Karim Benzema (19)
ambao wamehusika kwenye mabao
mengi kuliko yeye.

Na sasa Alaba ambaye amecheza me-
chi tano bila kuruhusu bao, amezung-
umzia mazingira yalivyo hapo Madrid.

“Nabhisi kitu tofauti kabisa tangu siku
ya kwanza,” alisema akiliambia gazeti la
Kicker.

“Kila kitu hapa ni kikubwa tofauti na
kule Bayern Munich na hapa jiji hili lipo
vizuri zaidi.”

AC Milan vs Porto

Real Madrid vs Shakhtar Donetsk

Amorebieta vs Valladolid

Mirandes vs Lugo

Olympique Khouribga vs Wydad Casablanca

Teramo vs Pescara Calcio

Foggia vs Fidelis Andria

Barnsley vs Derby

Cardiff vs QPR

Bournemouth vs Preston

Blackpool vs Stoke City

Blackburn vs Fulham

Borussia Dortmund vs Ajax

Manchester City vs Brugge

West Bromwich vs Hull City

Sheriff Tiraspol vs Inter

Sporting Lisbon vs Besiktas

RB Leipzig vs Paris St Germain

Liverpool vs Atletico Madrid

Eibar vs Real Oviedo

Las Palmas UD vs Fuenlabrada

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Simba, Pascal Wawa, akimiliki mpira dhidi ya Yusuf Mhilu, wakati wa mazoezi ya timu hiyo ambayo
leo itashuka katika Uwanja wa Benjamin Mkapa kuikaribisha Namungo FC kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara raundi ya

tano. NA MPIGAPICHA WETU

SortPesao

=

Aguero nje Barca

Redondo aahidi
makubwa Stars

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI . "'r_s
mpya aliyeit- * :'1

wa kwenye
kikosi cha
timu ya soka
ya Tanzania,
Taifa Stars,
Ramad-

hani Chombo
‘Redondo’,
ameeleza
furaha yake...

HABARI UK. 20

PSG sasa kuvunja
mkataba na Ramos

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain
inafikiria kuvunja mkataba na beki,
Sergio Ramos waliyemsajili miezi...

HABARI UK. 23

Simba, Namungo ushindi tu leo

® ® ® Makocha wote wasema hatoki mtu, majeruhi
waongezeka Msimbazi, lakini...

Na Adam Fungamwango

AADA ya matokeo ya sare mbili
mfululizo, mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Bara, Simba, leo
watashuka tena Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa wakijaribu bahati yao dhidi
ya Namungo FC kwenye mechi ya raundi
ya tano itakayopigwa majira ya saa 1:00
usiku huku kila timu ikieleza inachoki-
taka leo ni ushindi tu.
Simba ambayo mechi iliyopita
ilitoka suluhu dhidi ya Coastal
Union uwanjani hapo, itashuka
kwenye dimba hilo leo ikiende-
lea kuwakosa wachezaji wake,
Chris Mugalu na Pape Sakho,
lakini sasa pakiwa na ongezeko
la majeruhi baada ya uongozi
wa klabu hiyo kueleza Mzami-
ru Yassin na Sadio Kanoute nao
watakosekana kutokana na Ku-
umia kwenye mchezo uliyopita.

Kaimu Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Thierry Hitimana, amesema anaamini
timu yake itafanya vizuri kwenye mechi
ya leo kwa sababu hata mchezo uliopita,
walitengeneza nafasi nyingi, lakini kwa
bahati mbaya tu walishidwa kuzitumia.

“Tumejiandaa vizuri, tunakumbuka
kuwa mechi iliyopita tulitoka sare nyum-
bani, tukakosa pointi tatu, watu hawaku-
furahia, inavyoonekana haikuwa siku
yetu, unajua siku zote haziko sawa na hiki
ni kama kipindi cha mpito baada ya mia-
ka minne ya mafanikio, kitapita tu.

“Kama uliona kwenye mechi dhidi ya
Coastal Union, kipindi cha pili baada ya
kufanya mabadiliko, timu ilianza kucheza
na kushambulia, bahati mbaya tu, mabao
yalikataa kuingia, lakini kwenye mechi hii
hali inaweza kuwa tofauti,” alisema.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Selem-
ani Matola, amekiri kuwa mchezo huo
utakuwa mgumu kwa sababu hakuna
mechi yoyote ambayo hucheza na timu
iyo ikawa rahisi.

“Hakuna mechi yoyote ambayo
tunacheza na Namungo ikawa rahisi, la-
kini tumejiandaa kupata ushindi, tumeji-
panga kupata matokeo mazuri. Ni kweli
tuna tatizo la kufunga mabao na hiyo ina-
tokana na presha waliyonayo wachezaji
wetu kwa sasa na muda ni mdogo wa
kulishugulikia, ila tunapambana nalo,”
alisema.

Hitimana alithibitisha kuwa atawakosa
Mugalu na Sakho ambao bado hawajawa
fiti, huku wakizalisha majeruhi wengine
kwenye mechi iliyopita dhidi ya Coastal
Union, Mzamiru na Kanoute.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Kwa upande wa Namungo, Kocha
Msaidizi, Godfrey Okoko, amesema
wataingia uwanjani kwa kushambulia
kwa sababu wanazihitaji mno pointi tatu.

“Kama Simba ambavyo wanazitaka
na sisi pia tunazitaka, wachezaji wetu
wako vizuri, hatuna majeruhi wala kadi
nyekundu. Tunachotaka wachezaji wetu
waingie, wapambane na kufanya kile
ambacho tumewaagiza,” alisema kocha
huyo raia wa Burundi.

Simba inaingia dimbani ikiwa kwenye
nafasi ya nne kwa pointi nane huku Na-
mungo ikishika nafasi ya 10 kwa pointi
tano baada ya timu hizo kila moja kushu-

ka dimbani mara nne.
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