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Upasuaji waokoa maisha mtoto
asiyemeza chakula miaka sita

Na Christina Mwakangale

MTOTO aliyeshindwa kumeza
chakula kwa miaka sita kutokana
na koo lake kuziba, amefanyiwa
upasuaji katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) na kuokoa mai-
sha yake.

Maradhi hayo ambayo matabibu
wameyabatiza jina la taalamu yao
la Achalasia Cardia, yametibiwa ka-
tika hospitali hiyo ya hadhi ya juu
zaidi nchini, madaktari wakimfany-
ia upasuaji kwa njia ya tundu dogo
(Laparoscopic Hellers Myotomy).

Kwa mujibu wa uongozi wa MNH,
mtoto huyo mwenye umri wa mi-
aka saba, alikumbwa na maradhi
hayo akiwa na umri wa mwaka
mmoja. Bingwa Mbobezi wa Upas-
uaji Mfumo wa Chakula, Ini na
Mbobezi wa Upasuaji wa Matundu
Madogo MNH, alisema jana kuwa
upasuaji huo ulifanywa hospitalini
huko mwishoni mwa wiki iliyopita.

Dk. Kitembo Kibwana alisema
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matibabu hayo yamefanywa baada
ya mtoto huyo kuishi na tatizo hilo
kwa miaka sita, upasuaji ukichukua
saa moja na nusu.

Akifafanua kuhusu ugonjwa huo,
bingwa huyo alisema mtoto huyo
alishindwa kumeza chakula kuto-
kana na mishipa yake ya fahamu
ya koo la chakula kuharibika na
kushindwa kumeza kirahisi.

Bingwa huyo aliyeongoza jopo la
wataalamu wenzake katika matiba-
bu hayo, alisema upasuaji huo uli-
punguza kizuizi kati ya umio (koo la
chakula) na tumbo na kugawanya
safu ya misuli kutoka kwenye umio
hadi kwenye tumbo ili kumwez-
esha mtoto huyo kumeza chakula
kwa urahisi.

“Achalasia ni ugonjwa ambao
hufanya iwe vigumu kwa chakula
na kioevu kupita kutoka koo la
kumeza linalounganisha kinywa na
tumbo (umio) ndani ya tumbo.

“Tatizo hili hutokana na mishipa
kwenye umio kuharibiwa na mwili

wenyewe (auto-immune) au baa-
dhi ya maambukizi na kusababi-
sha umio kupooza na kupanuka
kwa muda na hatimaye kupoteza
uwezo wa kukamua chakula hadi
tumboni,

“Matokeo yake, chakula hicho
hujikusanya kwenye umio, wakati
mwingine huchacha na kurud-
ishwa hadi mdomoni kikiwa na
ladha yenye uchungu,” alifafanua.

Bingwa huyo aliendelea kufafan-
ua, akisema: “Wananchi wenye
changamoto ya kumeza wafike hos-
pitalini, ili kufanyiwa uchunguzi na
kisha kupatiwa matibabu stahiki.

“Huduma hii hutolewa kwa muda
mfupi na kumruhusu mgonjwa
ndani ya siku mbili kwenda nyum-
bani kuendelea na shughuli zake.”

Alibainisha kuwa tayari hospitali
hiyo imefanya upasuaji wa aina
hiyo kupitia njia ya matundu (lapa-
roscopy) kwa wagonjwa 24 kwa
ufanisi mkubwa. Kati yao, watatu ni
watoto.
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Muft| Mkuu wa Tanzania, DK. Abubakan Zubeir, akizungumza wakati wa dua ya k|ta|fa va kum-
wombea Rais mstaafu Hayatl Alhaj Ali Hassan l\/lvvmyl Makao Makuu ya Baraza Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA), Kinondoni, Dar as Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

‘Acheni dhana ya uchuro katika bima na penshenti’

Na Christina Mwakangale

KUKATA bima na kuwekeza ka-
tika mifuko ya hifadhi kijamii si
uchuro bali ni mfumo uliowekwa ili
kutoa msaada wakati wa matukio
yaghafla kama vile ajali na ugonjwa.

Mtafiti kutoka Mfuko wa Kuen-
deleza Sekta ya Fedha Tanzania
(FSDT), Nellin Njovu, alitoa kauli
hiyo juzi jijini Dar es Salaam wakati
wa mkutano uliolenga kupata mbi-
nu za kutatua matatizo yanayoka-
bili jamii na kushawishi umma ku-
jiunga na bima na kuwa na hifadhi
kwenye mifuko ya kijamii.

Mkutano huo uliandaliwa na
Chuo cha Usimamizi wa Fedha
(IFM) kwa kushirikiana na Chuo
Kikuu cha Sayansi Shirikishi Hoch-
schule Bonn-Rhein-Sieg cha Uje-
rumani na kushirikisha wadau
mbalimbali wa kifedha.

Alisema utafiti uliofanyika nchini
mwaka jana na Finscope, ulibaini
kuna elimu duni na imani duni
kuhusu uwekezaji katika bima
huku asilimia 11 waliohojiwa wak-
isema hawaoni manufaa ya mfumo
wa bima, wakiwa na hoja ya mlo-
longo wa kunufaika na huduma
hiyo ni mrefu.

“Wengi hawakati bima wakise-
ma ni kama uchuro. Yaani kuwa
na bima ni kujiandaa kupatwa na
mambo mabaya.

“Mtu anaona kwanini niweke
fedha, nisipoumwa je? Au anafikiri
kwanini niweke fedha kwa ajili
ya pensheni? Nisipofika uzeeni?
Dhana ni nyingi na potofu,” alisema
Njovu.

Alitoa wito kwa watoa huduma
za bima kuwa wabunifu na kufuata
nyayo za mfumo wa taasisi za kifed-
ha nchini, kumpatia mteja huduma

ya fedha popote alipo kwa kutumia
simu na kufanya miamala muda
wowote pale wanapoishi.

Njovu alisema kuna pengo kuhu-
su uelewa wa umuhimu wa kuwa
na bima na pensheni kutokana na
huduma hizo kumlazimu mteja
kuzifuata katika ofisi huku taasisi
za kifedha zikiwa na mbinu rafiki
zinazomshawishi mteja.

Mkuu wa Kitivo cha Bima na
Benki wa IFM, Dk. John Kingu,
alisema ili wananchi wavutiwe na
bima kuna haja kuwapo sera rafiki
na kuongezwa elimu kwa umma ili
kuondoa dhana kwenye jamii kuwa
bima ni uchuro.

Zubeda Chande, Mkuu wa Idara
Hifadhi ya Jamii IFM, alisema kuna
haja kufanya tena utafiti ili kuja na
mpango wa elimu shirikishi na ku-
jibu maswali ambayo yamo kwenye
jamii.

DICKSON Haji (37),

: mtaalamu wa Hisabati
: aliyehitimu Shahada ya
: Sayansi ya Takwimu

¢ na Hisabati Chuo Kikuu
¢ cha Dodoma (UDOM)

¢ ameorodhesha mambo
* yanayokwaza ufaulu

: katika somo hilo, uki-

: wamo ulevi wa mich-

¢ ezo ya kubahatisha

¢ (kubeti).

Mkazi huyo wa Kata

: ya Mwaya, wilayani

: Kilombero, mkoani

: Morogoro, ameelekeza
: sehemu kubwa ya

: lawama kwa walimu

: wenzake, huku hisa

: inayobaki ni ya kitabia
¢ kwa wanafunzi wao.

Katika mazungumzo

* na mwandishi wa

* habari hizi jana ka-

¢ tika ofisi za Nipashe,

¢ Mikocheni, Dar es Sa-

¢ laam, mtaalamu huyo

1 alisema kuwa kwa mia-
¢ ka mitano anasimamia
: programu ya masomo

: ya ziada kwa masomo
: la Hisabati na Sayansi.

Alisema kuwa tangu

¢ ahitimu masomo yake

: mwaka 2012, amekuwa
: akifanya utafiti kubaini
: sababu za wanafunzi

: wengi kufeli somo la

: Hisabati nchini kwa

¢ kuanzisha kituo atamizi
: cha kupima kama jam-
: bo linalofikirika lin-

: aweza kuleta manufaa.

Kituo hicho alikipa

¢ jina la NMCCE INSCU-

: RATION CENTRE,

¢ akilenga kusaidia wa-

: nafunzi kwenye Sayan-
: si na Hisabati, masomo
: ambayo ufaulu wake ni
: duni nchini.

Alisema ufuatiliaji

: wake kwa kipindi cha

: zaidi ya miaka 19, ume-
: baini watoto wanakum-
: bana na changamoto

¢ zinazosababisha ufaulu
* wao kuwa duni katika

* somo la Hisabati, tatizo
. hilo likitajwa kuwa

: janga la kitaifa.

Mtaalamu huyo

¢ alisema amebaini wal-
: imu wenzake kukosa

: umahiri wa ufundishaji
: somo hilo, akisisitiza

: kuwa mwanafunzi

: akisimamiwa vizuri na
: kufundishwa Hisabati,
: anaweza kuwa mbuni-
: fu, hata kwenye vitu

: tofauti.

Alisema aligundua

: kuna changamoto ya

¢ wanafunzi kufundishwa
* vitu visivyokuwa na

¢ uhalisia kutokana na

: vitabu vinavyotumiwa

¢ kufundishia somo hilo,

¢ pia serikali kutokufua-

: tilia mambo yanayoen-
: delea kwenye shule za

:umma.

“Mfano, tablets wal-

¢ izopewa kwa ajili ya
: matumizi ya masomo
: na kufanyia kazi za

Mtaalamu Hisabati afukua
- mzizi wa kufeli kusikoisha

. Na Joyce Lameck

shule zimekuwa na
matumizi tofauti kwa
walimu kutumika kupe-
ruzi mitandaoni na si
msaada kwa mambo ya
kimasomo. Hiyo yote
ni kwa sababu ha-
wafuatiliwi na serikali,”
alisema.

Alisema kubeti pia ni
changamoto mojawapo
inayosababisha watoto
kufeli katika mitihani
yao kutokana na ku-
tumia muda mwingi
kuwaza kupata fedha
kupitia michezo ya
kubahatisha na kufua-
tilia kama wana uhaki-
ka wa kupata ushindi.

Baada ya kubaini
changamoto hizo,
mtaalamu huyo ali-
sisitiza ndio sababu
iliyompa msukumo
kutoa mapendekezo
kwa mamlaka ya elimu,
ili kufanyiwa kazi na
kuongeza ufaulu katika
somo hilo.

Alipendekeza kila
shule iwe na mtakwimu
kuanzia ngazi ya shule
ya msingi na sekondari,
kwa kuwa mtakwimu ni
mtafiti, ana uwezo wa
kujua sababu za mtoto
kufeli somo la mwalimu
husika.

Mtaalamu Haji pia
alisema lugha ya
kufundishia shuleni
kuanzia ngazi ya shule
ya msingi inapaswa
kuangaliwa, akip-
endekeza Kiswahili na
Kiingereza vitumike
kwa pamoja ili kusiwe
na kikwazo cha lugha
kwa mwanafunzi na
awe uwezo wa kuelewa
maswali katika lugha
zote mbili.

Pia alipendekeza waji-
tokeze wadau wataka-
owezesha mashindano
kwenye somo la Hi-
sabati, kutahamasisha
wanafunzi kushiriki
na washindi kupewa
zawadi, hivyo wengi
kupenda somo hilo
badala ya michezo ya
kubash|r|

“Ni muhimu serikali
ifanye maboresho va
mafunzo ya walimu
kwa shule za msingi
kwa sababu walimu
wengi hawana umahiri
katika baadhi ya mada
nguMu za Hisabati
kama vile maumbo, se-
hemu, vipimo, mafum-
bo na takwimu.

“Pia njia za ufundis-
haji shuleni ziboresh-
we, hasa kwa wanafuzi
wa darasa la tano, sita
na saba; wapewe kazi
Za kufanya na kuwasili-
sha kwa kufanya ma-
tendo mbele ya darasa,
wapewe mazoezi kwa
makundi na hata mmo-
ja mmoja na mwalimu
aendeshe mjadala na
wanafunzi ili kuwafan-
ya wajiamini,” alishauri.
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Aenda na staili ya vitendo kuliko maneno mengi

Na Christina Mwakangale

UNAPOSIKIA kwenye vyom-
bo vya habari kwa nchi yoyote,
kiongozi wa taifa, kama vile rais
ni mwanamke, kitu gani kinaku-
jia kichwani? Ni mtazamo wa
jinsi au jinsia?

Kwa nchi za kiafrika, Tanza-
nia ikiwamo, kuwa kiongozi
mwanamke, kuna mitazamo
tofauti katika jamii ama hasi au
chanya. Pamoja na dhana hizo,
wako wanawake waliozishinda.

Rais Suluhu Hassan, ni mmo-
ja wa marais saba (kwa mujibu
wa tovuti ya africa.com) wa-
nawake waliotia fora barani
Afrika. Kati yao wako walioin-
gia Tkulu, japo kwa mpito yaani
miezi michache tu, huku sita
wakishika madaraka kamili.

Alipotwaa tu madaraka,
ujumbe wake ulikuwa: “Na
hapa naomba niseme tu ki-
dogo, kwa wale ambao wana
mashaka. Mwanamke huyu
ataweza kuwa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, na-
taka niwaambie aliyesimama
hapa ni Rais.”

Viongozi hawa wanawake,
wameweka historia barani Af-
rika na duniani kote, huku du-
nia ikiendelea kupambana na
nafasi za wanawake viongozi
ili kufikia 50/50. Nia hasa ni ku-
vunja mkwamo wa kijinsia na
kuwa na uongozi shirikishi we-
nye usawa.

Machi, 2021 Rais Samia ali-
tangazwa rasmi na kuapishwa
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania baada ya kifo
cha Rais John Magufuli. Akiwa
mwanamke wa kwanza kushika
wadhifa huo wa juu zaidi katika
historia ya nchi ya miaka 63 ya
uhuru hivi sasa.

Kimataifa, kwa Kkipindi cha
miaka miwili mfululizo, 2021
na 2022, ametajwa na taasisi
za kimataifa likiwamo jarida
la Forbes kuwa miongoni
mwa viongozi wanawake 100
(Forbes: The World’'s 100 Most
Powerful Women-2021) wenye
ushawishi duniani.

Kadhalika mwaka 2022,
taasisi ya kimataifa ya Avance
Media, iliwatambua wanawake
kutoka Afrika kupitia mradi
wa kuwawezesha wasichana
‘Be A Girl’ ikiwatambulisha Wa-
nawake 100 Waafrika Wenye
Ushawishi Zaidi 100 Most Influ-
ential African Women), Samia
akiwamo.

Mengi aliyoyafanya Rais Sa-
mia, yamo anayoyabeba kama
kiongozi yeyote bila kujua jinsi,
ingawa kwa tafsiri nyingine
moja kwa moja, anabebwa na
sura zote, akisimama kama
kiongozi, mwanamke na mama.

Usemi kwamba ‘Mcheza
Kwao Hutuzwa’. Huu unalenga
kuwapa moyo na hamasa wali-
ofanya vizuri. Rais Samia, ali-
warejeshea tabasamu mabinti
waliokatiza masomo wakiwa
shuleni kutokana na sababu

tofauti lakini kubwa zaidi ni
ujauzito.

Akiibeba ajenda ya dunia ya
Malengo ya Maendeleo Endele-
vu (SDG 2030), aliwahamasisha
wasichana kurejea masomoni
baada ya kujifungua. Mabinti
hao ni kati ya wale ambao wa-
likuwa na ndoto ya kuwa kama
mwanamke fulani na kuiongo-
za jamii kuanzia ngazi ya mtaa
hadi taifa.

Rais Samia anafuata mkondo
wa kauli za awali kutoka vion-
gozi wa kimataifa. Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO), Irina
Bokova, mwaka 2017 alisema
elimu ya mtoto wa kike ni
muhimu katika kusaidia kutimi-
za malengo ya SDG ifikapo
mwaka 2030 ambalo ni lengo
namba nne linalohusu elimu.

“Bila kuhusisha wasichana
katika elimu, bila kushughulikia
vikwazo muhimu katika elimu
yao kama ubaguzi, vikwazo vya
umaskini, ukabila na dini, hatu-
wezi kufikia uendelevu katika
malengo yoyote ya elimu na
malengo mengine ya maende-
leo endelevu,” anasema.

Rais Samia, katika baadhi
ya mambo aliyoyatazama kwa
ukaribu na kwa jicho la kijinsia,
ni kufanikisha elimu ya juu na
kuwafikia wote, kwa kutenga
Sh. bilioni 70 zaidi ya Sh. bilioni
500, kuhakikisha wanafunzi
wote wanapata mkopo kwa ajili
ya elimu ya juu mwaka 2021.

Pia alitangaza kuwaruhusu
wanafunzi waliokatiza masomo
kwa kwa sababu mbalimbali,
ikiwamo ujauzito, kurejea mas-
omoni huku akiongeza vyumba
vya madarasa na kutenga Sh.
bilioni 125 kwa ajili ya kukamili-
sha maboma 10,000 mwaka
huo.

AVUNJA DHANA

Wakati akielekea kutimiza
miaka mitatu Machi 19, mwaka
huu, tangu aapishwe kuwa
Rais, Nipashe inamwangazia
kwa namna tofauti, ikiwamo
mtazamo wa jinsi na jinsia, aki-
vunja dhana hasi zilizotopea
miongoni mwa wanajamii.

Mwishoni mwa wiki iliyopita,
Rais Samia alieleza mambo
mengi, bila kuacha kuirejea
kauli aliyojitamkia awali hadha-
rani na umma kumshangilia.

Katika mahojiano mwishoni
mwa wiki iliyopita, Samia alitaja
hatua alizopitia hadi kukifikia
kiti cha urais, akianzia jimboni
kuwa mwakilishi Makunduchi,
Kisiwani Zanzibar na itaja
namna ilivyokuwa changamoto
jamii kumpokea.

“Wakati wa lile tamko, nili-
kuwa nimekumbuka kutiana
moyo katika mambo ya maisha.
Unajua wanaume wanapofanya
jambo na akielekea kushindwa,
anaambiwa ‘mrume’ hujikaza,
nenda nenda, kwa hiyo na mimi
sikuile, nikasema hapa ‘mrume’
hujikaza.

“Bila kujua au kuwa na uhakika
naenda kufanya nini, nikasema
nisimame. Niwahakikishie Watan-
zania kwamba aliyesimama hapa
ni rais wa Tanzania, na nimesema
vile nikijua changamoto iliko na
wasiwasi ulioko mioyoni kwa
watu.

“Ni mara ya kwanza kupatwa
na hali ile tuliyokuwa nayo..wengi
waliingiwa na hali ya ‘shock’ (msh-
tuko), lakini anayeingia angekuwa
‘jibaba’ mwenye misuli angalau
kidogo wangetulia. Lakini anain-
gia mwanamke mwenye vishungi
vyake, anasema kwa wepesi zaidi,
na anatizama kama hataki.

“Nadhani wasiwasi mkubwa
zaidi ulikuwa kwenye watu. Ile
ilikuwa ndiyo changamoto yangu
ya kwanza, nina msiba, lazima ni-
vuke salama na aliyemama lazima
aonyeshe kwamba nchi inaweza
kuvuka. Ule ulikuwa mtihani
wangu wa kwanza. Siyo siri mara
ya kwanza niliposhika madaraka
joto nililisikia,” alisema.

Anaikumbushia kauli hiyo kila
mara na walioko kwenye hadhira
huinuka kumshangilia, kwa taf-
siri nyepesi kwamba ‘yaliyomo
yamo’, jinsi na uongozi, kwenye
jamii za Kiafrika kuna neno.

“Na watu walilipuka kwa shang-
we, kwamba kweli tumepata
rais..kilichonisukuma kusema...
ni tayari kulikuwa na minong’ono
ataweza kweli huyu hebu an-
galieni, inawezekana.

“Rais haina ‘gender’ (jinsi), rais
ni rais tu. Mamlaka ni mamlaka
tu. Hofu isingeacha kuwapo kwa

watu wote, kwanza kupoteza
rais aliyekuwa madarakani, pili
mwanamke anaingia pale, ku-re-
place.”

Anafafanua tangu dhamira
yake iliyokuwapo awali moyoni
mwake, akipenda kuwa mhudu-
mu wa kwenye ndege (air host-
ess) na dhamira yake ikikatizwa
na baba yake, aliyetamani bintiye
airithi taaluma yake ya ualimu.

“Enzi zetu wakati huko shule,
wala huwazi utakuwa nani nili-
kuwa naona ATCL (sasa ATCL)...
ukiona ‘airhostess’ wanavyovaa,
wanapendeza kweli, nikatamani
kuwa kama wale, lakini masomo
yangu yalikuwa sayansi.

“Lakini baba yangu mzazi aliku-
wa mwalimu. Nilipomaliza kidato
cha nne, akanipangia kwenda
ualimu lakini usiku uleule, nika-
toroka baadaye nikawa karani.
Nakumbuka nilikuwa mfano wa
kupewa adhabu shuleni..ili iwe
mfano kwa wengine,” anasema.

MARAIS BARANI

Katika Afrika, wako marais tisa
waliofikia hatua kama ya Rais
Samia, wakishika mamlaka ya
kuiongoza nchi kwenye nchi zao,
wakiweka historia na rekodi, kwa
jicho la dhana ya jinsi na jinsia.

Kwa nchi za Kiafrika, mgawan-
yo wa majukumu hutofautiana
kulingana na jinsia kwamba mwa-
namke jukumu lake ni kama vile
kupika, kuteka maji, wakati jinsi,
ni tofauti za kibaolojia ambazo
majukumu yake hayaingiliani,
mfano mwanaume hawezi kubwa

jukumu la ujauzito.

Marais hawa walitia fora wak-
iziongoza nchi zao, huku vyombo
vya habari vya ndani na nje ya
nchi, wakiwaangalia kila uchao,
yale wanayoyamudu, kwa kuwa
wengi wao nchini mwao ni mara
ya kwanza kuwa na kiongozi
mwanambke.

Ellen Johnson Sirleaf, akiwa
Rais wa Liberia kuanzia Januari,
2006 hadi Januari 2018, ni mmoja
wa wanawake hao. Mwingine
ni Sahle-Work Zewde wa Ethio-
pia, bado yumo madarakani
kuanzia Oktoba mwaka 2018 hadi
sasa.

Yumo pia Ameenah Gurib-
Fakim, aliyekuwa Rais wa Mau-
ritius, kuanzia Juni mwaka 2015
hadi Machi mwaka 2018. Mwing-
ine Catherine Samba-Panza, ali-
kuwa Rais wa Jamhuri ya Afrika
ya Kati (CAR), Januari, 2014 hadi
Machi, 2016.

Joyce Banda wa Malawi, naye
aliweka rekodi akishika madaraka
kwa nchi hiyo tangu Aprili mwaka
2012 hadi Mei mwaka 2014. Sylvie
Kinigi, alishika madaraka akiwa
Rais wa mpito wa nchi ya Bu-
rundi, kuanzia Oktoba, 1993 hadi
Februari, 1994.

Agnés Monique Ohsan Belle-
peau, alikuwa rais pia wa mpito
wa Mauritius, tangu Machi, 2012
hadi Julai, 2012 na Mei mwaka
2015 hadi Juni 2015. Rose Fran-
cine Rogombé, alikuwa Rais wa
mpito nchi ya Gabon, kuanzia
Juni mwaka 2009 hadi Oktoba
2009.
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Aliyeua wanawe kwa soda

yenye sumu naye afariki

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

SIKU tano baada ya Dainess
Mwashambo (30), kuwaua
wanawe wawili kwa kuwany-
wesha sumu, naye amefariki
dunia wakati akiendelea na
matibabu.

Mwanamke

huyo, mkazi

mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
ambaye aliwaua wanawe

Mario Adamson (4) na Beonis
Adamson (2), huyo alikuwa
amelazwa katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Mbeya.

Anadaiwa kufanya tukio
hilo Machi 5, mwaka huu, kwa
kuwanywesha watoto hao
soda iliyokuwa imechangany-
wa na sumu ya kukaushia ma-
jani aina ya Pare Force kisha
na yeye kuinywa kwa lengo la
kujiua, ili kuepuka aibu baada
ya kutuhumiwa kwa wizi kiji-
jini hapo.

Machi 6, Mwashambo pamo-
ja na watoto wake walizidiwa
na kupelekwa katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Mbeya
kwa lengo la kuokoa maisha
yao lakini walifariki dunia
wakiendelea na matibabu.

Baada ya watoto hao kufari-
ki dunia, mama yao aliendelea
kutibiwa katika hospitali hiyo
huku akiwa chini ya ulinzi wa
Jeshi la Polisi na alikuwa anat-
arajiwa kuchukuliwa hatua za
kisheria baada ya hali yake ya
kiafya kuimarika.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Mbeya, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi (SACP)
Benjamin Kuzaga, alisema
mama huyo alifariki dunia Ju-
mamosi iliyopita jioni wakati
akiendelea  kupatiwa mat-
ibabu.

“Mtuhumiwa huyu alifariki

Machi 9, saa 10:5 jioni al- :
ipokuwa anaendelea na mat- :
ibabu akiwa chini ya ulinzi. :
Niwaombe wananchi wasiji- :
chukulie sheria mkononi kwa :
sababu kwanza ni kinyume :
cha sheria lakini inasababisha :
madhara kwa watu wasioku- :
wa na hatia kama ambavyo :
imetokea kwa watoto,” alise- :

ma Kuzaga. :
Aliwataka wananchi wa- :
naokumbwa na matatizo, :

yakiwamo ya kifamilia, kutoa :
taarifa polisi hasa dawati la jin- :
sia au kuwatumia viongozi wa :

Ofisa Biashara Mkuu Wilaya ya Kinondoni, Philipo Mwakibete, akizungumza na waandishi wa habari, Dar es Salaam
juzi wakati akitoa ufafanuzi wa matumizi ya kituo kipya cha daladala cha Mwenge. PICHA: JUMANNE JUMA

Adaiwa kupewa ujauzito na kaka yake§

Na Shaban Njia, KISHAPU

MWANAFUNZI wa darasa
la sita katika Shule ya Msingi
Uchunga, Kishapu mkoani
Shinyanga (jina limehifadhi-
wa) amekatisha masomo yake
baada ya kudaiwa kupewa
ujauzito na kaka yake wa kam-
bo aliyefahamika kwa jina la
Paul Kashindye.

Kaka yake huyo, mkazi wa
ya Uchunga mkoani humo,
anadaiwa kutokomea kusiko-
julikana baada ya kufanya ki-
tendo hicho.

Mpaka sasa mwanafunzi
huyo ana ujauzito wa miezi
saba na amehifadhiwa na
kulelewa katika kituo cha
malezi cha Agape Aids Control
mpaka atakapojifungua baada
ya kutishiwa na familia juu ya
tukio hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, Kamishna Msaidizi

Mwandamizi (SACP) Janeth
Magomi, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kusema Jeshi
la Polisi linamtafuta mtuhumi-
wa ili afikishwe katika vyombo
vya sheria.

Alisema chanzo cha tukio
hilo ni tamaa za kimwili na
kwamba Kashindye aliku-
wa akimbaka mdogo wake
nyakati za usiku na muda wa
kwenda kuchota maji kisimani
hadi kumpa ujauzito na al-
ipoona imejulikana, alitoroka
nyumbani na kutokomea
kusikojulikana.

Awali, mwanafunzi huyo ak-
isimulia tukio hilo, alisema ali-
kuwa akiingiliwa kwa nyakati
tofauti na kaka yake hususani
muda wa kutoka shule, nyaka-
ti za usiku akiwa amelala na
wakati mwingine akienda
mtoni. Alisema alipokuwa ak-
itoa taarifa, ndugu zake hawa-
kumjali wala kumsikiliza.

“Mama yetu alifariki dunia

sisi tukiwa wadogo. Baba yetu
alioa mke mwingine ambaye
alikuwa na watoto wakubwa
kina Paul ambaye sisi tume-
lelewa kwa mama wa kambo.
Nilijaribu kueleza kuhusiana
na tukio hili aliniambia nikise-
ma halafu kaka akakamatwa
na polisi atanichinja na baba
yetu alishakimbia familia yuko
Kahama,” alisema.

Alisema baada ya ujauzi-
to kukua, alifukuzwa shule
akawa anaishi nyumbani
ndipo walimu walipotoa
taarifa kwa maofisa ustawi wa
jamii ambao walimchukua na
kumpeleka katika kituo cha
Malezi cha Agape kutokana na
kukosa msaada kwenye famil-
ia kutokana na manyanyaso
kuzidi.

Unyenyembe anakoishi mwa-
nafunzi huyo, Shija Mwandu,
alikiri kuwapo kwa tukio hilo
lakini alisema ofisi yake hai-

kushirikishwa

taarifa.
Mwenyekiti  wa

Za masomo.

Mkurugenzi wa Kituo cha :
Malezi ya Watoto cha Agape :
Aids Control, John Myola, :
alikiri kumpokea mwanafun- :
zi huyo na walipompeleka :
Hospitali ya Rufani Mkoa wa :
Shinyanga, alibainika kuwa na :

ujauzito wa miezi saba.

Mbali na kubainika kuwa :
mjamzito, pia aligundulika :
kuwa na upungufu wa damu :
na lishe kutokana na kuishi ka- :

tika mazingira magumu.

kwa namna :
yoyote ili kumchukulia hatua :
mtuhumiwa na alipofuatilia al- :
ibaini binti alikuwa akitishwa :
na wanafamilia iwapo angetoa :

Taasisi :
ya Wanawake Laki Moja, :
Anascholastica Ndagiwe, alise- :
ma matukio ya namna hiyo :
yamekuwa yakitokea kwenye ‘:
familia na kusababisha wa- :
nafunzi kukatisha ndoto zao :

]
Nyumba ya wakili
yabomolewa

kumpa haki

mjane ‘aliyepokwa’
Na Remmy Moka, SAUT

NYUMBA ya Wakili Joseph
Mugabe, mkazi wa llemela
mkoani Mwanza, anayedaiwa
kujimilikisha ardhi ya mjane Rose
Chacha kinyume cha sheria, ime-
bomolewa kupisha haki ya mjane
huyo aliyoitafuta kwa takribani
miaka saba.

Nipashe ilishuhudia ubomoaji
huo uliofanyika juzi kutokana
na agizo la Naibu Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Geophrey Pinda, alilolitoa
wakati wa Kliniki ya Ardhi ili-
yoanza juzi mkoani hapa baada
va kusikiliza kilio cha mjane
huyo.

Awali, akiwasilisha kero kuhusu
kudhulumiwa kiwanja na wakili
huyo, Rose alisema wakili huyo
alikuwa mtetezi wa mmoja wa
watu waliokuwa wakishtakiana
na mume wake juu ya umiliki wa
kiwanja. Alisema katika shauri
hilo wadaiwa hao walishindwa,
hivyo kuamuliwa kubomoa ny-
umba waliyokuwa wamejenga.

Alisema licha ya kushindwa
shauri hilo na kuzuiwa kujenga
katika eneo hilo, aliendelea na
ujenzi wakati huo mjane aki-
fuatilia kibali cha ujenzi, hivyo
kutumia nafasi na fedha zake
kuendelea kumyanyasa hadi ku-
sababisha kuwekwa mahabusu
alipotolewa na aliyekuwa Mkuru-
genzi wa Manispaa hiyo, Kiomoni
Kibamba.

“Ninatambua mchango wa
mkurugenzi ambaye kwa sasa
amehamishiwa Jiji la Mwanza.
Alinisaidia kwa kiasi chake la-
kini bado mtu huyo anaendelea
na manyanyaso kwa kuendelea
kutumia kiwanja changu. Naomba
serikali iingilie kati suala hili ni-
pate haki yangu,” aliomba Rose.

Akithibitisha kuwapo kwa
mgogoro huo, Kibamba alisema
mjane huyo ana haki halali ya
umiliki wa kKiwanja hicho kwa
kuwa mamlaka husika zilithibiti-
sha suala hilo na iliwahi kuamuru
mara ya kwanza nyumba iliyo-
jengwa ivunjwe.

Alisema Wakili Mugabe aliwahi
kutakiwa kuachia kiwanja hicho
lakini alikaidi na kujenga tena
kwa mara ya pili bila kujali amri
halali za serikali.

Baada ya kusikiliza hoja hizo na
kufuatilia vithibitisho vya nyara-
ka za umiliki wa kiwanja hicho,
Naibu Waziri Pinda aliagiza Idara
va Ardhi, Manispaa ya llemela ku-
peleka watu mara moja kubomoa
nyumba hiyo na kumchukulia
hatua za kisheria wakili huyo.

Aidha, alizitaka idara za ardhi
mkoani hapa kuhakikisha zina-
tenda haki kwa kufuata kanuni
na taratibu husika wanapowasiki-
liza wenye kero kama hizo na si
kuangalia uwezo wa mtu katika
kutoa haki.

Pinda aliwataka wananchi ku-
chukua hatua stahiki za kisheria
pale wanapokutana na migogoro
va ardhi kuliko kukaa nayo bila
kupatiwa ufumbuzi hali inayo-
sababisha kudhulumiwa moja
kwa moja.
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Waandishi waachia
nyumba ya Mbowe

Na Mwandishi Wetu

WAANDISHI wa habari
10 wanaomdai Mkuru-
genzi wa Tanzania Daima,
Dudley Mbowe, Sh. milioni
62.7 wameachia nyumba
ya Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, waliyoikama-
ta ili ipigwe mnada.

Hata hivyo, waandishi
hao wamegoma kulipa
gharama za kesi kwa saba-
bu hata wao wanaingia
gharama katika kudai haki
yao.

Hayo yalibainika jana
Mahakama Kuu ya Tan-
zania Divisheni ya Kazi
mbele ya Naibu Msajili,
Mary Mrio, wakati shauri
hilo likisikilizwa.

Mbowe kupitia wakili
wake, John Mallya, ali-
wasilisha maombi chini
ya kiapo kilichoapwa na
Mbowe, Februari 26, mwa-
ka huu, akitaka wajibu
maombi kuondoa nyumba
hiyo kwa sababu si mali
ya Dudley na mahakama
iwaamuru wajibu maombi
hao kumlipa gharama za
kesi mteja wake.

Kulwa Mzee, kwa niaba
ya wajibu maombi, alidai
walipitia nyaraka zote na
viambatanisho na wame-
jiridhisha na kukubaliana
kwa pamoja kwamba ny-
umba waliyoikamata ni ya
familia, lakini inamilikiwa
na Mbowe.

“Mheshimiwa tumepitia
nyaraka pamoja na viam-
batanisho ikiwamo hati ya
nyumba. Tumejiridhisha
kwamba mkurugenzi tu-
nayemdai, Dudley Mbowe,
si mmiliki, hivyo tunaiom-
ba mahakama tuiondoe

nyumba hiyo kwenye
maombi yetu.
“Kuhusu gharama

Mheshimiwa, kwa uelewa
wetu kwa mashauri ya
migogoro ya kazi, hakuna
gharama na hiyo inato-
kana na uwezo wa vipato
vidogo vya wafanyakazi.
“Wakati sisi tunafanya
hili jambo tulikuwa tuki-
amini kabisa kuwa ni ny-
umba ya mkurugenzi wetu
kwa sababu katika hatua
ya makubaliano, alikuwa
anatuambia kuwa tutafan-
ya vikao nyumbani kwake
na tumefanya hapo vikao
kwenye hiyo nyumba.
“Mheshimiwa katika hat-
ua za mwisho, baba yake
ambaye ndiye mwombaji
katika shauri hili, alitu-
alika tukutane hapo hapo
ambapo tulikuwa tuna-
kutana na tulikutana

hapo, akakubali kubeba
dhamana ya mtoto wake
akakubali kutulipa mwezi
Desemba,” alidai Kulwa.

Kulwa alidai kutokana na
mazingira hayo waliamini
kuwa hapo ndipo nyum-
bani kwake mkurugenzi
na baada ya kushindwa ku-
walipa katika kutekeleza
namna ya kupata haki yao
ndio maana waliamua ku-
kamata hiyo nyumba.

“Kwa hiyo Mheshimiwa,
tunaomba tusilipe ghara-
ma. Kwanza, huyu mwom-
baji hajaingia gharama
kwani katika hatua zote
za majadiliano tulikuwa
tunakwenda kwake kwa
gharama zetu wenyewe
na ahadi zake za kutu-
lipa Desemba baada ya
kushindwa kutekeleza
hilo, lilituathiri maana tuli-
kuwa katika maandalizi ya
sikukuu na ada za watoto
shuleni,” alidai Kulwa.

Kulwa aliomba Mahaka-
ma katika uamuzi kuhusu
gharama ikiwezekana kila
upande ubebe gharama
zake.

Dalali wa Mahakama,
Jesca Massawe, alidai al-
ipokea amri ya mahakama
kwa ajili ya kukamata ny-
umba hiyo.

“Sisi kama madalali
wa mahakama katika
kutekeleza majukumu
yetu, tulikaa na mahaka-
ma hii chini ya Jaji Mfawi-
dhi akatuelekeza kuwa
katika mashauri haya ya
kukamata mali, tusijihu-
sishe na utambuzi wa mali
bali tukamate na kama
kuna changamoto basi
italetwa mahakamani,” al-
idai na kuongeza kwamba
alitekeleza amri ya ma-
hakama kama ilivyoeleke-
Zwa.

Akijibu hoja hizo, Wakili
Mallya alidai anakubali-
ana na mjibu maombi
Kulwa kwa aliyoyasema ya
kuachia nyumba hiyo.

“Kuhusu suala la ghara-
ma mteja mwombaji anas-
tahili kulipwa gharama
na mambo mengine ali-
yoyasema mjibu maombi
alipaswa kuyaleta kwa njia
ya kiapo,” alidai Mallya.

Kuhusu hoja za mjibu
maombi wa 11 ambaye ni
dalali, alidai kuwa kweli ni
ofisa wa mahakama, lakini
maelezo yake hayakuja
kwenye kiapo.

“Kwa kuwa anamtaja
Jaji Mfawidhi, haya yali-
paswa kuja kwa njia ya ki-
apo na si maneno matupu
mahakamani. Kwa hiyo
naiomba mahakama yako
isiyazingatie na tunaomba

mahakama izingatie suala
la gharama,” alidai Mallya.

Naibu  Msajili  Mrio,
baada ya kusikiliza hoja
za pande zote, aliahirisha
shauri hadi leo saa 8:00
mchana kwa ajili ya ua-
muzi.

Katika shauri la msingi,
mjibu maombi mwing-
ine Maregesi Paul aliom-
ba kuyaondoa maombi
ya kukamata nyumba hiyo
na kuieleza Mahakama
kwamba wanatarajia ku-
wasilisha maombi men-
gine upya ya kumkamata
Dudley.

“Maombi haya yame-
ondolewa kwa kibali cha

kuyaleta tena,” alisema
Msajili.
Mbowe amefungua

shauri dhidi ya Maregesi
Paul, Fidelis Felix, Christi-
na Mwakangale, Janeth Jo-
siah, Exuperius Kachenje,
Hellen Sisya, Kulwa Mzee,
Nora Damian, Makuburi
Ally, Mkurugenzi wa Gazeti
la Tanzania na Kampuni ya
Udalali ya JJ Auctioneers &
Debt Collectors.

Februari 13, mwaka
huu, mahakama ilikubali
maombi ya wadai na kum-
teua dalali wa mahakama
kukamata nyumba kwa
ajili ya kuipiga mnada.

Februari 28, mwaka
huu, dalali Jesca Massawe
alibandika matangazo
ya kukamata nyumba ya
mkurugenzi tayari kupig-
wa mnada kufidia deni la
malimbikizo ya mishahara
wafanyakazi.

Naibu Msajili wa Ma-
hakama Kuu, Mary Mrio,
alitoa amri hiyo baada ya
kupitia hoja za washinda
tuzo katika Tume ya Usu-
luhishi na Uamuzi (CMA)
Julai, 2023. Shauri hilo
namba 28461 la mwaka
2023, wadai ni Maregesi
Paul na wenzake tisa dhidi
ya Mkurugenzi wa Gazeti
la Tanzania Daima, Dudley
Mbowe.

Baada ya mdaiwa ku-
kaidi kulipa, wadai wa-
likubaliana njia sahihi ni
kukamata nyumba yake
Na. 9 iliyopo Mtaa wa Feza,
Mikocheni B barabara ya
Chipaka na Mahakama ili-
kubali.

Walalamikaji hao wali-
pata tuzo Julai 17, 2023
mbele ya Msuluhishi wa
CMA Tlala, Bonasia Mollel.

Madai ya awali yalikuwa
jumla Sh. milioni 114 baada
ya kukaa mezani kwenye
majadiliano kwa pamoja
kiwango hicho cha fedha,
kilishuka hadi kufikia Sh.
milioni 62.7.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
@ PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA KWA AJILI YA HUDUMA YA
TATHMINI HURU YA UTEKELEZAJI WA MPANGO KAZI WA UHAMISHAJI WA

WATU NA MAKAZI KWA AJILI YA MRADI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI
LA AFRIKA MASHARIKI (TANZANIA): KUMBUKUMBU NA: REQ-00000492

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP LTD), inakaribisha makampuni au
Mashirika zenye uwezo na uzoefu wa kutathmini utekekelezaji wa Mipango ya Uhamishaji wa Watu
na Makazi ya Mradi wa Bomba la Mafuta la Ghefi la Afrika ya Mashariki (EACOP) kwa upande
wa Tanzania.

Mradi wa EACOP unahusisha a ujenzi na uendeshaji wa bomba lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha
mipaka ya nchi mbili kwa qjili ya kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda hadi
pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa qijili ya kusafirishwa kwenye masoko ya kimataifa.

Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka Rasi ya Chongoleani, Mkoa
wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443 kati yake kilomita 296 zitakuwa nchi ya
Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania. . Kwa Tanzania, Bomba la mafuta litapita katika
Mikoa nane (8) inayojumuisha Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara, na Tanga.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA

Mradi wa Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki (hapa ikijulikana kama “Mradi”) umetwaa ardhi ~ zaidi
ya ekari 8,800 kwa qijili ya ujenzi wa Bomba pamoja na miundombinu ya juu, ambapo takribani waguswa
10,000 wamepitiwa na mradi huu kwa upande wa Tanzania. Jumla ya Mipango Kazi Kumi pamoja na
Mpango Kazi Mmoja wa Nyongeza wa Utekelezaji wa Uhamishaji wa Watu na Makazi imeandaliwa
na kuonyeshwa kwa Umma. Katika kila Mpango Kazi kuna Mpango Mahsusi kwa qjili ya Urejeshaiji wa
Hali za Maisha za Waguswa. Ardhi kwa aijili ya shughuli za  Mradi wa Bomba la Mafuta imetwaliwa
moja kwa moja, Hati za Umiliki wa Ardhi hiyo kukabidhiwa kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC) na ardhi hiyo kukodishwa kwa Kampuni ya EACOP. Zoezi la kuonyesha stahiki za waguswa,
kusaini mikataba ya fidia na kulipa fidia zimekamilika kwa asilimia tisini na tisa (99%). Ujenzi wa Nyumba
mbadala za waguswa umekamilika na nyumba zote kukabidhiwa kwa waguswa. Muda wa ukomo
wa fangazo la watu kuondoka kwenye maeneo ya mradi ulikamilika mwezi Julai 2023 na shughuli za
Utekelezaji wa Mpango Kazi wa Uhamishaiji wa Watu na Makazi zinaendelea.

Kulingana na Vipengele vya Ufuatiliaji vilivyoainishwa kwenye Mipango Kazi hiyo, Mradi unapaswa
kufanya Tathmini mbalimbali za Utekelezaji wa Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Watu na Makazi
pamoja na kukamilisha Ukaguzi wa miaka mitatu baada ya waguswa  kuondoka kwenye maeneo ya
Mradi. Tathmini hizi zitatoa taswira ya kama Malengo ya Utekelezaji wa Mpango Kazi wa Watu na
Makazi yamefikiwa na kubainisha maeneo yenye mapungufu na yanayohitaji marekebisho.

Mradi unahitaji Kampuni au taasisi zenye sifa na uzoefu katika kufanya shughuli za Ukaguzi na Tathmini
ya Utekelezaji wa Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Watu na Makazi kwa mujibu wa Viwango vya
Utendaiji vya Mashirika ya Kimataifa ya Fedha, Matakwa ya Nne ya lkweta, pamoja na Viwango vya
Ubora wa Sekta ya Mafuta na Gesi Kimataifa.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni au Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na nyaraka zifuatazo:

e Uthibitisho wa Usaijili wa Kampuni kutoka katika Mamlaka zinazohusika na Usaqijili wa shughuli za
Makampuni (BRELA) (Ambatanisha nakala yake)

e leseni ya Biashara

e Uthibitisho wa usqjili katika Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha lthibati ya Malipo ya
Kodi kwa mwaka wa hivi karibuni.

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Kanzidata ya watoa huduma wa ndani ya nchi (LSSP) ya EWURA au
uthibitisho wa maombi ya kusaijiliwa kama mtoaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati
wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia (Hili linasisitizwa sana)

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya Kampuni ya Ndani.

*  Maelezo na Uthibitisho wa uzoefu kwenye eneo la Utekekezaji na Ufuatiliaji wa Uhamishaji wa Watu
na Makazi pamoja na Urejeshaji wa Hali za Maisha kwenye Miradi Mikubwa yenye umbali mrefu
ndani ya Afrika.

*  Nakala za Wasifu za wataalamu wabobezi katika utekelezaji na Ukaguzi wa Mpango wa Uhamishaii
wa Watu na Makazi, pamoja na Urejeshaiji wa Hali za Maisha za Waguswa.

e Uthibitisho wa Uzoefu katika kufanya tathmini, ukaguzi na uhakiki wa kina wa Utekelezaji wa
Uhamishaiji wa Watu na Makazi pamoja na Urejeshaiji wa Hali za Maisha katika sekta binafsi au
mashirika makubwa ya ukopeshaii fedha.

e Uthibitisho wa uwezo wa kifedha katika kutekeleza huduma hii ikiwa ni pamoja na  kuwasilisha
taarifa za Ukaguzi wa hesabu za fedha wa miaka mitatu iliyopita

e Uthibitisho wa mfumo wa Usimamizi wa Ubora, Afya, Usalama na Mazingira (QHSE) na mchakato
wa kufuata viwango vya Serikali na Viwanda vinavyotumika kwa kazi inayofanana.

e Uthibitisho wa Sera za Kampuni za kupambana na rushwa, kupambana na kutoa hongo, kuzingatia
wa Sheria na Usimamizi wa Haki za Binadamu.

Makampuni au mashirika yenye nia, na ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa
hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja
na nyaraka tajwa kupitia barua pepe: procurement.tz@eacop.com (ukubwa usiozidi Mb20) hadi
kufikia saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 27/03/2024. Kichwa cha Barua Pepe kiwe
REQ-00000492 TATHMINI HURU YA UTEKELEZAJI WA MPANGO KAZI WA UHAMISHAJI
WA WATU NA MAKAZI - EACOP TANZANIA.

Maombi yote yakuonesh ania yawe kati ya kurasa 10 hadi 20.

Maombi yote yawasilishwe kwa Lugha ya Kiswabhili.

Mvuhimu: Kampuni ya EACOP LTD itakagua na kutathimini nyaraka zilizotumwa na makampuni
au mashirika yaliyoonesha nia kulingana na Tangazo hili la nia ya kutoa huduma, na kisha kufanya
tathmini kulingana na vigezo vya ndani vya EACORP ili kubaini makampuni au mashirika yenye sifa
yatakayojumuishwa kwenye orodha ya awali ya makampuni au mashirika yenye vigezo. Mwaliko kwa
makampuni au mashirika kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa makampuni ya Awali yenye vigezo
baada ya makampuni au mashirika hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA). Kampuni
ya EACOP LTD ina haki ya kuteua au kukata kampuni au shirika na kubaki na maamuzi yake bila kutoa
sababu kwa makampuni au mashirika husika.
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Malori yatamaliza watu
ajali za barabarani

MATUKIO ya ajali za barabarani ambayo husababisha vifo vya
raia wengi yanaendelea kutokea siku hadi siku kutokana na uzem-
be wa baadhi ya madereva.

Ajali nyingi zinazoripotiwa baadhi yake zinasababishwa na uzem-
be wa madereva kwa kutozingatia sheria za usalama barabarani.

Mara kwa mara ajali za barabarani chanzo ni malori ambayo
wakati mwingine yanaegeshwa barabarani bila kutoa tahadhari
kwa magari mengine.

Madereva wa malori wanaweza kupita magari mengine bila
kuangalia sehemu hiyo ni salama kufanya hivyo, lakini kutokana
na ukubwa wa magari yao wanajua madereva wengine wa magari
madogo wataogopa na kuwapisha.

Kuna baadhi ya ajali zinatokea kwa magari hayo kutokaguliwa
kama yako salama kwa safari na matokeo yake yanapofika kwe-
nye mteremko mkali na kunapotokea jambo la dharura, dereva
anashindwa kulihimili na kuparamia magari mengine.

Watu wengi wanapoteza maisha kutokana na uzembe wa ma-
dereva wa malori kutaka kujiona wao ndio madereva bora bara-
barani.

Nyakati za usiku ndio huwa balaa zaidi kwa sababu unaweza
kukuta lori limeegeshwa barabarani bila tahadhari. Kwa mfano
hakuna kiashiria cha mwanga kinachoonesha kuna gari mbele hali
inayosababisha madereva wengine ambao nao kwa kutokuwa na
umakini huyaparamia.

Tukio kama hilo liliwahi kutokea Barabara ya Bagamoyo na kuua
familia baada ya lori kuharibika barabarani na kutowekwa alama
yoyote ya tahadhari na dereva aliyekuwa akiendesha familia hiyo
kuliparamia kwa sababu halikuwekwa alama ya tahadhari.

Wapo pia madereva wanaojiona wana haraka ya kufika wanakok-
wenda na kuamua kuyapita magari mengine kwa mwendo kasi
kiasi cha kusababisha inapotokea hatari kushindwa kusimama na
kuparamia magari mengine.

Ni juzi tu katika barabara hiyo hiyo ya Bagamoyo kuna ajali
ambayo imesababisha uhai wa watu tisa kupotea kwa sababu ya
uzembe wa madereva.

Ajali hiyo ilitokana na lori lililokuwa limebeba mawe kutaka
kuyapita magari mengine bila kuchukua tahadhari na kwenda ku-
kutana uso kwa uso na gari la abiria na kusababia vifo vya watu tisa
na majeruhi saba.

Ajali zinazosababishwa na malori zinapoteza uhai wa watu na vi-
levile kuharibu miundombinu ya barabara.

Katika siku za hivi karibuni, katika barabara hiyo hiyo ya Baga-
moyo eneo la Tegeta kwa ndevu, lori liliacha njia na kuparamia
vizuizi vya daraja na kutumbukia kwenye daraja. Ajali hiyo iliua
watu wote waliokuwa kwenye lori hilo.

Vifo vinavyotokana na hizo vinasikitisha kwasababu vinatokea
kwa uzembe wa mtu mmoja. Wakati mwingine watembea kwa
miguu wanakutana na ajali hizo baada ya madereva hao kuwafua-
ta kwenye njia zao.

Wafanyabiashara wanaouza bidhaa zao kando ya barabara pia
wapo hatarini kukumbwa na ajali hiyo kutokana na uzembe wa
madereva.

Nyumba za watu pia zimepata misukosuko ya kuparamiwa na
malori, wakati mwingine watu wakiwa wamelala na kukutwa na
vifo.

Kuna umuhimu pia wa askari wa kikosi cha usalama barabarani
kuyakagua malori hayo kuhakikisha yana usalama yanapokuwa
safarini ili kuepusha ajali zinazotokea mara kwa mara.

Madereva wa magari hayo pia wanatakiwa kuwa makini wan-
apokuwa barabarani kwa kuwa ajali inapotokea maisha yao pia
yanakuwa hatarini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Wanafunziwote
wanahitaji kula

MIKOA ya Njombe, Kilimanjaro, Aru-
sha, Pwani, Iringa na Manyara, imesi-
fika kwa kutoa chakula shuleni, kucho-
chea ubora na ufaulu kwa wanafunzi.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, (anayes-
hughulikia elimu) Dk.Franklin Rwe-
zimula, ndiye anayeitaja mikoa hiyo
maadhimisho ya Siku ya Afrika ya
Chakula Shuleni.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri huyo,
huduma ya chakula shuleni katika
mikoa hiyo inapatikana kwa zaidi ya
asilimia 80, na kwamba hatua hiyo ina-
punguza utoro kwa wanafunzi.

Mbinu zilizotumiwa na mikoa hiyo
hadi huduma ya chakula shuleni ku-
patikana kwa zaidi ya asilimia 80 ni ya
kuigwa na mikoa mingine, ili hatimaye
wanafunzi wa shule zote wapate mlo.

Inaelezwa kuwa chakula shuleni
kinachochea ubora na ufaulu kwa
wanafunzi, hivyo ni vyema mikoa
mingine ambayo bado yako nyuma
ikaangaalia uwezekano wa kuwepo
kwa chakula.

Kukosekana kwa chakula shuleni
kunachangia utoro wa rejareja kwa
wanafunzi na wengine kukatisha mas-
omo, hivyo, serikali imeanzisha utara-
tibu wa kuishirikisha jamii kuchangia
upatikanaji wa chakula

Tanzania bara ina mikoa zaidi ya
20, kwa nini ni mikoa sita tu ambayo
chakula shuleni kipatikana kwa zaidi
ya asilimia 80? Mikoa mingine ina
changamoto gani hadi ishindwe kutoa
huduma hiyo?

Si vibaya mikoa ambayo bado iko
nyuma, ikaanza kazi ya kuhamasisha
jamii, wadau wa elimu wakiwamo wa-
zazi ili kaweka mikakati ya kutekeleza
afua za lishe shuleni, kwa kuzingatia
ushauri wa wataalam wa afya, wa sai-
kolojia kuwa yapo madhara makubwa
ya kukosekana kwa chakula kuwa ni
njaa, usikivu, utoro wa rejereja na ku-
katisha masomo.

Serikali
inafanya
sehemu
yake katika
huduma
hiyo, waza-
zi na walezi
nao wana
sehemu
yvao katika
kuhuduma
shule

hasa kwa
kuzingatia
kwamba
shule hizo
ni zaumma,
halafu we-
nyewe ndio
umma.

Ninaamini kuwa serikali imefanya
uwekezaji mkubwa kwenye sekta ya
elimu, lakini pia upatikanaji wa matokeo
mazuri ya elimu hutegemea afya bora
kwa wanafunzi, hivyo chakula shuleni ni
muhimu.

Ingekuwa ni vyema kwa kila mdau wa
elimu kutambua ushauri wa wataal-
am wa afya kuwa chakula shuleni ni
muhimu, kwa kuwa kinachochea ubora
wa elimu na ufaulu kwa wanafunzi.

Kwa kuwa jitihada za kuwasaidia wa-
nafunzi kusoma vizuri na kupata ma-
tokeo mazuri ni kuwapo kwa chakula
shuleni, basi jambo hilo lipewe uzito
mkubwa ili kusiwe na shule ambayo hai-
na huduma hiyo.

Ikumbukwe kuwa mwaka 2021.Wizara
ya Elimu ilizindua Mwongozo wa Kitaifa
wa Utoaji wa Huduma ya Chakula na
Lishe kwa Wanafunzi wa Elimu msingi
ili kuweka utaratibu wa kitaifa ambao
utawezesha wanafunzi kula chakula.

Kimsingui, upatikanaji wa chakula shu-
leni ni suala mtambuka ambalo linahitaji
ushiriki wadau wote wa elimu hasa wa-
zazi na walezi, lakini mtindo wa baadhi
yao kujiweka kando, unasababisha baa-
dhi ya wanafunzi kukosa huduma hiyo
muhimu kwa wanafunzi.

Wazazi na walezi wasiwe wazito ku-
changia chakula na kusababisha watoto
wao kushinda njaa, wakisingizia kuwa
serikali ilishatangaza elimu bure, msi-
mamo ambao ni wazi unawaathiri wa-
toto wao kimasomo.

Serikali inafanya sehemu yake katika
huduma hiyo, wazazi na walezi nao
wana sehemu yao katika kuhuduma
shule hasa kwa kuzingatia kwamba
shule hizo ni za umma, halafu wenyewe
ndio umma.

Ninadhani si sahihi mzazi au mlezi ku-
goma kupeleka shuleni kilo moja ya ma-
harage na unga kwa ajili ya mtoto wake
kwa kisingizio kuwa serikali inatoa elimu
bure. Kama ndivyo, mchango wa watu
wa aina hii katika shule zao ni upi? Ni
vyema kila mmoja afanye sehemu yake.
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Wananchi kusambaziwa
majiko yanayotumia
umeme mdogo

Na Beatrice Shayo

ILI  kusaidia  wa-
nawake kupata nishati
safi ya jikoni, serikali
na wadau wanakusudia
kuwafikishia wananchi
huduma hiyo kwa kush-
irikiana na wafanyabi-
ashara.

Wafanyabiashara
watasambaza  majiko
yanayotumia umeme
kidogo wa uniti
moja kupika chakula
cha mlo mmoja kwa fa-
milia.

Mwenyekiti wa Taasi-
si ya Nishati mbadala
Tanzania (TAREA),
Prosper Magali, aliyase-
ma hayo juzi jijini Dar
es Salaam wakati wa
uzinduzi wa kampeni
ya pika kijanja iliyoan-
daliwa na Shirika la

Utangazaji ~ Tanzania
(TBC) kupitia stesheni
ya Bongo FM.

Alisema nishati am-
bayo wanaihamasisha
kwa wananchi ni kupi-
ka kwa kutumia umeme
kwa sababu imeenea
katika maeneo mengi
nchini.

Alisema malengo ya
serikali ni kusambaza
taasisi yake imebaini
kupika kwa kutumia
umeme ni  nafuu
zaidi  kuliko vyanzo
vingine.

“Unafuu huo unapa-
tikana kama utatumia
majiko haya ambayo
tunayahamasisha haya
majiko ya umeme ya
presha ambayo yana-
tumia kiwango kidogo,
lakini yametengenezwa
kuhifadhi joto umeme
unahitajika kwa ajili ya
kuchemsha chakula lile
joto linatumika kuivi-
sha chakula,” alisema
Magali.

Alisema utafiti wao
umeonyesha uniti moja
ya umeme ambayo kwa
sasa ni Sh. 400 inatosha
kuivisha chakula cha
mlo mmoja.

“Uniti tatu inatosha
kwa matumizi ya kupi-
ka vyakula kwa siku nzi-
ma ukitazama gharama
hizo na vyanzo vingine
utaona kuna unafuu
watu wanatumia zaidi
ya Sh. 3,000 kwa siku
kwa nishati ya kupika,”
alisema.

Mhandisi wa  ni-
shati kutoka Shirika la
Mpango wa Maendeleo
la Umoja wa Mataifa
(UNDP), Sayuni Mb-
wilo, alisema inaweza
kuonekana matumizi ya

nishati safi ni gharama
jambo ambalo sio sa-
hihi inategemea na aina
ya vifaa ambavyo mtu
anavitumia.

Mbwilo alisema kati-
ka mradi huo wamekuja
na sera kwa Shirika la
Viwango (TBS) litaenda
kutengeneza viwango
ambavyo majiko ya
umeme  yanayoingia
nchini hayataingia ovyo
tena.

Alisema kupitia mra-
di huo kuna maabara
mbili ambazo zinam-
saidia mwanamke
anayepika aweze kujua
jiko lake lina matumizi
gani ili asiwe na ghara-
ma kubwa.

“Tunategemea lile
wazo la Rais Samia Su-
luhu Hassan, la nishati
safi kwa bei nafuu tu-
naenda kulifikia kwa
sababu mradi umeanga-
lia huo mlengo, lakini
tutakuwa na kampeni
kila mwananchi afa-
hamu matumizi ya jiko
ambalo halitakufanya
kutumia nishati nyingi,”
alisema.

Mkurugenzi wa hu-
duma za redio kutoka
Shirika la Utangazaji
la TBC, Aisha Dachi,
alisema wanaunga
mkono jitihada za wa-
nanchi kutumia nishati
safi na kuachana na ni-
shati chafu inayosaba-
bisha madhara kwa wa-
nanchi.

Alisema  wamezin-
dua kampeni hiyo ita-
kayokuwa inatangazwa
kupitia Bongo FM ya
pika kijanja ambayo
itakuwa endelevu ku-
hakikisha wananchi wa-
natumia nishati safi na
salama.

Dachi alisema baada
ya uzinduzi huo wa-
na kufanya matamasha
na kuwatafuta wadau
wa nishati safi kuhakiki-
sha wanatoa elimu kwa
wananchi.

Mwakilishi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa
linaloshughulika katika
maendeleo ya mitaji
(UNCDF), Elizabeth
Ngoye, alisema kuhama
kutoka kwenye mkaa na
kuni ni suala la taratibu
kuna haja ya kuboresha
sera ili kuwapo na uten-
genezaji bora wa mikaa
na matumizi sahihi ya
kuni.

Alisema wana mradi
wa kutoa elimu kuhusu
matumizi ya nishati safi
ya kupika chakula ili ku-
punguza madhara.

Balozi wa Kenya
nchini Tanza-

nia, Isaac Njenga
(kushoto), akisal-
imiana na Mkuu wa
Fedha wa KCB Bank
Tanzania, Willis
Mbatia, wakati wa
mkutano wa raia
wa Kenya waishio
Tanzania, Dar es
Salaam mwishoni
mwa wiki. Kulia ni
Meneja wa Kanda
va Afrika Mashariki
na Kati wa Shirika
la Ndege la Kenya
(Kenya Airways),
Dk. Joseph Muny-
eti. PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Mbowe, waandishi wanaomdai ngoma nzito

Na Mwandishi Wetu

WAANDISHI wa habari 10 wa-
naomdai Mkurugenzi wa Tanzania
Daima, Dudley Mbowe, Sh. milioni
62.7 wameachia nyumba ya Freeman
Mbowe waliyoikamata kuipiga mnada
na kugoma kulipa gharama za kesi ku-
tokana na kuingia gharama ya kudai
haki yao.

Hayo yalibainika jana Mahakama
Kuu ya Tanzania Divisheni ya Kazi,
mbele ya Naibu Msajili Mary Mrio
wakati shauri hilo likisikilizwa.

Mbowe kupitia Wakili John Mallya,
aliwasilisha maombi chini ya kiapo kili-
choapwa na Freeman Mbowe, Februari
26, mwaka huu akitaka wajibu maombi
kuondoa nyumba hiyo kwa sababu sio
mali ya Dudley na Mahakama iwaamu-
ru wajibu maombi hao kumlipa ghara-
ma za kesi mteja wake.

Kulwa Mzee kwa niaba ya wajibu
maombi alidai walipitia nyaraka zote
na viambatanisho wamejiridhisha na
wamekubaliana kwa pamoja kwamba
nyumba waliyoikamata ni ya familia,
lakini inamilikiwa na Freeman Mbowe.

“Mheshimiwa tumepitia nyaraka
pamoja na viambatanisho ikiwamo
hati ya nyumba, tumejiridhisha kwam-
ba mkurugenzi tunayemdai Dudley
Mbowe sio mmiliki hivyo tunaiomba
mahakama tuiondoe hiyo nyumba
kwenye maombi yetu.

“Kuhusu gharama mheshimiwa,
kwa uelewa wetu kwa mashauri ya
migogoro ya kikazi hakuna gharama
na hiyo inatokana na uwezo wa vipato
vidogo vya wafanyakazi.

“Wakati sisi tunafanya hili jambo
tulikuwa tukiamini kabisa kuwa ni ny-
umba ya mkurugenzi wetu kwa sababu
katika hatua ya makubaliano alikuwa
anatuambia kuwa tutafanya vikao ny-
umbani kwake na tumefanya hapo vi-
kao kwenye hiyo nyumba.

“Mheshimiwa  katika
mwisho baba yake ambaye ndiye

hatua za

mwombaji katika shauri hili alitualika
tukutane hapo hapo ambapo tulikuwa
tunakutana na akakubali kubeba dha-
mana ya mtoto wake kutulipa mwezi
Desemba,” alidai Kulwa.

Kulwa alidai kutokana na mazin-
gira hayo waliamini kuwa hapo ndipo
nyumbani kwake mkurugenzi na
baada ya kushindwa kuwalipa katika
kutekeleza namna ya kupata haki yao
ndio maana waliamua kukamata ny-
umba hiyo.

“Kwa hiyo mheshimiwa tunaomba
tusilipe gharama, kwanza huyu mwom-
baji hajaingia gharama kwani katika
hatua zote za majadiliano tulikuwa tu-
nakwenda kwake kwa gharama zetu
wenyewe na ahadi zake za kutulipa De-
semba baada ya kushindwa kutekeleza
hilo lilituathiri maana tulikuwa katika
maandalizi ya sikukuu na ada za wa-
toto shuleni,” alidai Kulwa.

Kulwa aliomba mahakama katika ua-
muzi kuhusu gharama ikiwezekana kila
upande ubebe gharama zake.

Akijibu dalali wa mahakama, Jesca
Massawe alidai alipokea amri ya ma-
hakama kwa ajili ya kukamata nyumba
hiyo.

Akijibu, Wakili Mallya alidai
anakubaliana na mjibu maombi Kulwa
kwa aliyoyasema ya kuachia nyumba
hiyo.

“Kuhusu suala la gharama mteja
mwombaji anastahili kulipwa gharama
na mambo mengine aliyoyasema mjibu
maombi alipaswa kuyaleta kwa njia ya
kiapo,” alidai Mallya.

Kuhusu hoja za mjibu maombi wa
11 ambaye ni dalali, alijibu kuwa kweli
ni ofisa wa Mahakama, lakini maelezo
yake hayakuja kwenye kiapo.

Naibu Msajili Mrio baada ya kusikili-
za hoja za pande zote aliahirisha shauri
hadi leo saa nane mchana kwa ajili ya
uamuzi.

Katika shauri la msingi, mjibu maom-
bi mwingine Maregesi Paul, aliomba
kuyaondoa maombi ya kukamata

YENTYE MASHARTI NAFUL,

nyumba hiyo na kuieleza mahakama

kwamba  wanatarajia  kuwasilisha
maombi mengine upya ya kumkamata
Dudley.

“Maombi haya yameondolewa kwa
kibali cha kuyaleta tena,” alisema Msaji-
li.

Mbowe amefungua shauri dhidi ya
Maregesi Paul, Fidelis Felix, Christina
Mwakangale, Janeth Josiah, Exuperius
Kachenje, Hellen Sisya, Kulwa Mzee,
Nora Damian, Makuburi Ally, Mkuru-
genzi wa Gazeti la Tanzania na Kam-
puni ya Udalali ya JJ] Auctioneers& Debt
Collectors.

Februari 13, mwaka huu, mahakama
ilikubali maombi ya wadai na kumteua
dalali kukamata nyumba kwa ajili ya
kuipiga mnada.

Februari 28, mwaka huu, dalali wa
mahakama, Jesca Massawe, alibandika
matangazo ya kukamata nyumba ya
Mkurugenzi kupigwa mnada kufidia
deni la malimbikizo ya mishahara wa-
fanyakazi.

Naibu Msajili wa Mahakama Kuu,
Mary Mrio alitoa amri hiyo baada ya
kupitia hoja za washinda tuzo katika
Tume ya Usuluhishi na Uamuzi (CMA),
Julai 2023.

Baada ya mdaiwa kukaidi kulipa,
wadai walikubaliana njia sahihi ni
kukamata nyumba yake namba 9
iliyopo Mtaa wa Feza, Mikocheni B,
barabara ya Chipaka na mahakama ili-
kubali.

Walalamikaji hao walipata tuzo Julai
17 mwaka 2023 mbele ya Msuluhidhi
wa CMA Ilala, Bonasia Mollel.

Madai ya awali yalikuwa jumla ya Sh.
milioni 114 baada ya kukaa mezani kwe-
nye majadiliano kwa pamoja kiwango
hicho cha fedha kilishuka na kufikia Sh.
milioni 62.7.

Dudley alikubali kulipa fedha hizo
kwa awamu tatu, Oktoba 30, Desemba
30 mwaka 2023 na awamu ya mwisho
ilikuwa mwishoni Februari, mwaka
huu, lakini hakulipa.

KABWELA FADHILI MOHAMED

DAWA YA KUOACHA
POMBE IPO ILA MASHARTI,
‘KAA NJIA KUU“.

NITAFUTIE DAWA
KWANT NIMEUA!T
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kwa sababu imeenea
katika maeneo mengi
nchini.

Alisema malengo ya
serikali ni kusambaza
taasisi yake imebaini
kupika kwa kutumia
umeme ni  nafuu
zaidi  kuliko vyanzo
vingine.

“Unafuu huo unapa-
tikana kama utatumia
majiko haya ambayo
tunayahamasisha haya
majiko ya umeme ya
presha ambayo yana-
tumia kiwango kidogo,
lakini yametengenezwa
kuhifadhi joto umeme
unahitajika kwa ajili ya
kuchemsha chakula lile
joto linatumika kuivi-
sha chakula,” alisema
Magali.

Alisema utafiti wao
umeonyesha uniti moja
ya umeme ambayo kwa
sasa ni Sh. 400 inatosha
kuivisha chakula cha
mlo mmoja.

“Uniti tatu inatosha
kwa matumizi ya kupi-
ka vyakula kwa siku nzi-
ma ukitazama gharama
hizo na vyanzo vingine
utaona kuna unafuu
watu wanatumia zaidi
ya Sh. 3,000 kwa siku
kwa nishati ya kupika,”
alisema.

Mhandisi wa  ni-
shati kutoka Shirika la
Mpango wa Maendeleo
la Umoja wa Mataifa
(UNDP), Sayuni Mb-
wilo, alisema inaweza
kuonekana matumizi ya

nishati safi ni gharama
jambo ambalo sio sa-
hihi inategemea na aina
ya vifaa ambavyo mtu
anavitumia.

Mbwilo alisema kati-
ka mradi huo wamekuja
na sera kwa Shirika la
Viwango (TBS) litaenda
kutengeneza viwango
ambavyo majiko ya
umeme  yanayoingia
nchini hayataingia ovyo
tena.

Alisema kupitia mra-
di huo kuna maabara
mbili ambazo zinam-
saidia mwanamke
anayepika aweze kujua
jiko lake lina matumizi
gani ili asiwe na ghara-
ma kubwa.

“Tunategemea lile
wazo la Rais Samia Su-
luhu Hassan, la nishati
safi kwa bei nafuu tu-
naenda kulifikia kwa
sababu mradi umeanga-
lia huo mlengo, lakini
tutakuwa na kampeni
kila mwananchi afa-
hamu matumizi ya jiko
ambalo halitakufanya
kutumia nishati nyingi,”
alisema.

Mkurugenzi wa hu-
duma za redio kutoka
Shirika la Utangazaji
la TBC, Aisha Dachi,
alisema wanaunga
mkono jitihada za wa-
nanchi kutumia nishati
safi na kuachana na ni-
shati chafu inayosaba-
bisha madhara kwa wa-
nanchi.

Alisema  wamezin-
dua kampeni hiyo ita-
kayokuwa inatangazwa
kupitia Bongo FM ya
pika kijanja ambayo
itakuwa endelevu ku-
hakikisha wananchi wa-
natumia nishati safi na
salama.

Dachi alisema baada
ya uzinduzi huo wa-
na kufanya matamasha
na kuwatafuta wadau
wa nishati safi kuhakiki-
sha wanatoa elimu kwa
wananchi.

Mwakilishi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa
linaloshughulika katika
maendeleo ya mitaji
(UNCDF), Elizabeth
Ngoye, alisema kuhama
kutoka kwenye mkaa na
kuni ni suala la taratibu
kuna haja ya kuboresha
sera ili kuwapo na uten-
genezaji bora wa mikaa
na matumizi sahihi ya
kuni.

Alisema wana mradi
wa kutoa elimu kuhusu
matumizi ya nishati safi
ya kupika chakula ili ku-
punguza madhara.

-
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¢ Balozi wa Kenya nchini Tanzania, Isaac Njenga (kushoto), akisalimiana na Mkuu wa Fedha wa KCB Bank

¢ Tanzania, Willis Mbatia, wakati wa mkutano wa raia wa Kenya waishio Tanzania, Dar es Salaam mwishoni

¢ mwa wiki. Kulia ni Meneja wa Kanda ya Afrika Mashariki na Kati wa Shirika la Ndege la Kenya (Kenya
Airways), Dk. Joseph Munyeti. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Shauri la mirathi lapigwa kalenda

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Mwanzo Nzega
inaendelea kupiga kalenda shauri
la mirathi ya Zena Jalakhan lenye mvu-
tano wa ndugu katika kusimamia mi-
rathi hiyo.

Shauri hilo lililoko mbele ya Hakimu
Mfawidhi, Abunas Sonyo jana lilia-
hirishwa kwa mara nyingine hadi Aprili
23 kwa ajili ya kusikiliza pingamizi.

Mmoja wa wanafamilia, Salma Mo-
hammed katika shauri hilo anawakil-
ishwa na Wakili Kaumuliza David am-
baye awali aliomba apewe muda wa
kupitia jalada la shauri hilo la mirathi
na mahakama ilikubali maombi hayo.

Jana shauri lilikuja kwa ajili ya kusiki-
liza mapingamizi lakini upande wa
Karim Samji ambaye awali aliyekuwa
kuwa msimamizi wa mirathi, uliomba
shauri lisiendelee kwa sababu wakili
wao hakuwapo mahakamani .

Karim alidai wakili wao hakuwapo
kwa sababu hakujua mahakamani
shauri linaloendelea ni lipi na baada
ya mahakama kuwafahamisha kinach-
oendelea ni usikilizwaji wa mapingami-
zi, waliomba kuahirisha.

Wakili Kaumuliza aliomba mahaka-
ma iahirishe shauri hilo hadi Aprili 23,
mwaka huu na hata upande wa pili
walipohoji sababu za muda huo kuwa
mrefu, wakili aliomba iwe tarehe hiyo

kwa kuwa ndio atakuwa na nafasi.

Katika shauri hilo lenye mvutano,
upande wa pili wa Salma wanapin-
ga Karim Samji aliyeteuliwa na ma-
hakama kusimamia mirathi ya Zena
kutekeleza amri ya mahakama ya kuku-
sanya mali za marehemu.

Salma Mohammed alifungua shauri
la mirathi ya Zainabu Jalakhan kwa
mali ambayo ni nyumba iliyopo pia ka-
tika mirathi ya Zena Jalakhan ambayo
mahakama ilishamteua Karim kuwa
msimamizi.

Mwombaji Salma aliwasilisha hoja
tatu, akidai shauri linalomhusu mare-
hemu lilikwishasikilizwa na kutolewa
uamuzi katika shauri la mirathi namba
24/2023.

Hoja ya pili, mali iliyotajwa katika
maombi hayo ilikwishaorodheshwa ka-
tika mirathi namba 24/2023 mbele ya
Hakimu Hilda Kibona.

Katika hoja ya mwisho, shauri hilo
lenye viini hivyo lilishasikilizwa na kua-
muliwa na mahakama hiyo, hivyo ali-
omba maombi ya mirathi namba 35 ya
mwaka jana ya mali ya Zena Jalakhan
ambayo mahakama ilimteua Karim
kuwa msimamizi yatupiliwe mbali.

Awali, mahakama hiyo mbele ya
Hakimu Sonyo ilimteua Karim kuwa
msimamizi wa mirathi ya mali ya mare-
hemu Zena ambayo ni nyumba iliyopo
Mtaa wa Ntinginya, wilayani Nzega,

mkoani Tabora yenye namba NTC/
NMSH/NTI/81.

Mahakama hiyo pia mbele ya
Hakimu Hilda Kibona ilimteua Salma
Mohammed kuwa msimamizi wa mi-
rathi ya Zainabu Jalakhan ambayo ny-
umba iliyopo kwenye mirathi ni hiyo
hiyo iliyopo Mtaa wa Ntinginya, wilay-
ani Nzega yenye namba NTC/NMSH/
NTI/81.

Hivi karibuni baada ya mahakama
kufanya usuluhishi kwa familia hiyo,
iliamuru aliyeteuliwa kusimamia mi-
rathi, Karim akusanye mali za mare-
hemu.

Hata hivyo, katika nyaraka mbal-
imbali za nyumba hizo ikiwamo risiti
za kodi ya pango iliyowasilishwa ma-
hakamani zinasomeka kwa jina la Zena
Jalakhan na si Zainabu Jalakhan.

Karim katika kiapo chake mahakam-
ani alidai marehemu hakuacha wosia
na maelezo hayo yaliungwa mkono na
wajukuu, Gullam Siager na Haji Seager,
hivyo mahakama ikamteua kusimamia
mirathi hiyo.

Marehemu aliacha nyumba moja ili-
yoko Mtaa wa Ntinginya, wilayani Nze-
ga yenye namba NTC/NMSH/NTI/81.

Wanafamilia wanufaika katika mi-
rathi hiyo ni wajukuu, Araf Seager, Azaz
Seager, Haji Seager, Asha Seager, Gul-
lam Seager, Fatuma Seager, Kasu Seager
na Karim Samji ambaye ni mtoto.

KABWELA FADHILI MOHAMED

DAWA YA KUOACHA
POMBE IPO ILA MASHARTI,
‘KAA NJIA KUU“.

YENTYE MASHARTI NAFUL,

NITAFUTIE DAWA
KWANT NIMEUA!T
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Chanjo inayozuia malaria
kwa asilimia 75 yaandaliwa

Na Mwandishi Wetu,
BAGAMOYO

WATAALAMU wa Taasisi ya
Afya Ifakara (IHI) wako katika
hatua za mwisho za utafiti wa
chanjo nyingine ya malaria
yenye uwezo wa kuzuia maam-
bukizi ya ugonjwa huo kwa asil-
imia 75.

Mmoja wa wataalamu wa
taasisi hiyo wanaoshiriki utafiti
huo, Dk. Mohamed Rashid, ali-
bainisha hayo hivi karibuni al-
ipozungumza na waandishi wa
habari waliozuru kikazi katika
maabara ya taasisi hiyo wilayani
Bagamoyo, mkoani Pwani.

“Ni chanjo ambayo ime-
shafanyiwa majaribio, bado iko
kwenye mwendelezo wa utafiti
na matokeo yake yameonesha
ina ufanisi wa asilimia 75 kulin-
ganisha na chanjo ya kwanza
tuliyozalisha.

“Chanjo ya kwanza ilikuwa na
ubora kwa asilimia kati ya 36 na
40. Kwa kifupi, kuna chanjo ny-

ingi zinajaribiwa na zinatarajiwa
kuja kusaidia kukinga malaria.
Ziko kwenye hatua tofauti; ny-
ingine ya awali, nyingine ya kati
na nyingine hatua ya mwisho,”
alisema mtaalamu huo.

Alisema chanjo ya kwanza
(RTSS) waliandaa na ikapitia
hatua zote hata kupata rukhsa
ya Shirika la Afya Duniani (WHO)
kutumika kwa baadhi ya nchi
kwa watoto wenye umri chini ya
miaka mitano, lakini haijaaanza
kutumika nchini.

“Chanjo iliyo katika utafiti
ya R21 imeonesha mafanikio
makubwa, yenyewe ina ufani-
si wa asilimia 75 ambayo na
yenyewe pia imelenga kundi la
watoto kwa sababu watoto ndio
wanaoathirika zaidi.

“Kwahiyo, ni mojawapo ya
chanjo za malaria ambazo zil-
ionesha mafanikio lakini utafiti
unaendelea na kuna chanjo ny-
ingine nyingi, si moja, si mbili,
si kumi zinaendelea kufanyiwa
utafiti,” alisema Dk. Rashid na

kubainisha kuwa utafiti wa chan-
jo yao hiyo yenye ufanisi wa asil-
imia 75 ulianza mwaka 2022.

Alisema utafiti wa chanjo ya
R21 uko kwenye hatua za tatu
na ya mwisho, lakini haijaingia
sokoni.

Alisema chanjo hupitia hatua
tatu, akibainisha kuwa chanjo ya
malaria ya R21 iko kwenye hatua
ya tatu ambayo ni majaribio.

“Hatua ya kwanza ya chanjo
inaangalia usalama wa ile chan-
jo.Je, ni salama? Kabla hatujajua
inafanya kazi au haifanyi, tuna-
takiwa tujue ni salama, haina
madhara kwa binadamu?

“Hatua ya pili unaangalia
usalama lakini pia ufanyaji
kazi, lakini hatua ya tatu inajikita
zaidi katika ufanyaji kazi na us-
alama.

“Ile (R21) imeshafika hatua ya
tatu; kwa maana imepita hatua
ya kwanza ikafaulu, ikapita hat-
ua ya pili ikafaulu, ikaenda hatua
ya tatu.

maeneo ya Kiwangwa, Miono
(Bagamoyo) ambako wanaope-
wa ni watoto halafu wanafuatili-
wa kwa muda wa mwaka mmoja
hadi miwili kuangalia je, watapa-
ta malaria au hawatapata? Hiyo
ni hatua ya tatu, ni kwa watoto
wenye umri chini ya miaka mi-
tano,” alisema.

Alibainisha kuwa utafiti huo
ulitarajiwa kukamilika mwaka
huu, lakini umeongezwa muda
wa mwaka mmoja zaidi, hivyo
utaendelea hadi mwakani, uki-
husisha watoto 800.

Dk. Rashid, anayefanya utafiti
wa dawa na chanjo za magonjwa
mbalimbali ya kuambukiza,
ikiwamo malaria, pia alishiriki
utafiti wa chanjo za ugonjwa wa
COVID-19.

Utafiti huo unafanyika huku
takwimu zikionesha zaidi ya wa-
toto 260,000 wenye umri chini
ya miaka mitano hufariki dunia
kila mwaka kutokana na malaria
katika eneo la Kusini mwa Jang-
wa la Sahara.

Wataal-
amu wa
Taasisi ya
Afya Ifa-
kara (IHI)
wakieleza
jambo kwa
waandishi
wa habari
waliotem-
belea
maabara.
va taasisi
hiyo Baga-
moyo hivi
karibuni.
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

CRB yakemea makandarasi utendaji wa kazi kwa mazoea

Na Frank Monyo

MSAJILI wa Bodi ya Usajili wa
Makandarasi Tanzania (CRB),
Rhoben Nkori, amekemea tabia
ya baadhi ya makandarasi kufan-
ya kazi kwa mazoea, akiwataka
kuacha tabia hiyo na bodi hiyo
haitasita kufuta usajili wa kam-
puni zao.

Amesisitiza serikali imekuwa
inatoa kipaumbele kwa mi-
radi mingi kutekelezwa na ma-
kandarasi wazawa, lakini kuna
baadhi wamekuwa wakitumia
fursa hiyo kujenga taswira
mbaya kwa tasnia hiyo kwa ku-
fanya kazi bila kuzingatia weledi.

Alitoa angalizo hilo juzi Dar
es Salaam alipozungumza na
makandarasi zaidi ya 170 wal-
iokuwa wanashiriki mafunzo ya
siku tatu yenye lengo la kuwa-
jengea uwezo na ujuzi wa kuan-
daa zabuni, kujaza mikataba,

utekelezaji mikataba ya ujenzi,
elimu ya kodi na kuzisimamia
pamoja na kuboresha kazi zao.

“Kwa makandarasi ambao
wataonekana kuchafua tasnia hii
kwa kufanya kazi kwa mazoea,
tunaomba ushirikiano wenu tu-
waondoe kwenye usajili, wabak-
ie wale wenye sifa zinazotakiwa
na si vinginevyo.

“Matukio ya ovyo yanapotokea
yanachafua tasnia na yanawa-
haribia ninyi nyote, wako ma-
kandarasi wengi wazuri, lakini
kuendelea kupuuza wanaofanya
matukio ya ovyo hawatatujen-
gea heshima, tunaomba ushiriki-
ano mkiwaona wanafanya hivyo
msikae kimya,” aliagiza.

Nkori alisema makandarasi
hao wasipotoa taarifa kwa wale
watakaoonekana wanafanya
kazi kwa mazoea, watakuwa wa-
naunga mkono uovu huo, hivyo
watakuwa wamejiweka katika

mazingira magumu.
“Mafunzo haya lazima tu-
unganishe na kazi mnazo-

fanya, kama mnahisi mna-
chofundishwa hamwezi
kukihusianisha na  shughuli

mnazofanya mtakuwa mnajifed-
hehesha wenyewe, bodi na seri-
kali inatumia gharama kubwa
kuandaa mafunzo,” alisema
Nkori. Alisema serikali imejikita
kutengeneza sera na mifumo
rafiki ili makandarasi wa ndani
wafanye kazi kwa uhuru kwa
kuzingatia weledi, sheria na tara-
tibu zilizopo; kama mkandarasi
anakwenda kukopa, akope kul-
ingana na thamani ya mradi
anaotekeleza.

“Usiende kutekeleza mradi
kwa kutegemea kukopa kwe-
nye kikoba, sheria zipo lakini
tunaomba makandarasi fanyeni
kazi kwa weledi, kinyume cha
hapo bodi haitasita kumchuku-

lia hatua mkandarasi yeyote
atakayebainika kufanya kazi kwa
mazoea kwa kufutwa kwenye
usajili,” alionya. Alifafanua kuwa
mkandarasi  akifutiwa usajili
hatakiwi kusajili kampuni hiyo
ndani ya muda wa miaka mitatu
na mmiliki wa kampuni husika
hawataruhusiwa kujiunga na
kampuni nyingine ya ukandarasi
hadi miaka miwili ipite.

“Ukiwa unafanya kazi kwenye
kampuni fulani itendee haki
lakini ikibainika ikafutwa kuto-
kana na makosa ya kutokuzin-
gatia sheria na taratibu zilizopo
hamruhusiwi kusajili kampuni
nyingine na kwa jina lingine hadi
miaka mitatu ipite,” alisema.

Msajili alisema wamiliki ha-
waruhusiwi  kwenda kushika
nafasi ya mkurugenzi kwenye
kampuni yoyote ile hadi kipindi
cha miaka miwili ya kutumikia
adhabu ya kufutwa iishe.

TFS kutumia

‘drone’ kubaini
wahalifu wa
misitu ya mikoko

Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS) wilayani
Kibiti, mkoani Pwani utaanza
kutumia ndege picha (drone)
kubaini wavamizi na wahari-
bifu wa hifadhi ya misitu ya
mikoko katika eneo hilo.
Naibu Kamishina wa Uhifa-

dhi wa TFS, Caroline Malundo,
: alibainisha mpango huo juzi

 wa kupokea vifaa maalum

kwa aJili ya kuimarisha ul-
inzi katika hifadhi ya misitu

© wilayani humo kutoka Shirika

la Wetland Internation. Ndege
hizo zitakuwa na uwezo wa
kubaini kila tukio la uhalifu
msituni na kutoa taarifa.
“Kwa kutumia ndege hizi,
uhalifu wowote utakao-

© fanyika ndani ya hifadhi

itakuwa na uwezo wa kubaini
na kutoa taarifa kama kuna
mtu anakata mti au uhalifu

: wa aina yoyote, itabaini na

kuonesha eneo husika uhalifu
huo unapofanyika.
“Na hii itatusaidia kwa ki-

© wango kikubwa kudhibiti

uhalifu ambao umekuwa

: tishio katika hifadhi zetu,

Baada ya kubainika taarifa
hizo za uhalifu, itakuwa ra-
hisi kujipanga na hata kufaya

doria kwa kwenda moja kwa

moja kwenye maeneo va

tukio kuliko kwenda kutafuta

pasipo kujua eneo mahususi
kama ambavyo imekuwa ina-

© fanyika,” alisema Kamishina
: Caroline.

Alisema kuwapo mikoko
kuna faida nyingi kulingani-

¢ sha na misitu mingine. Hivyo,

kuna haja kuongeza nguvu

zaidi katika kuilinda. Mikoko

inatajwa kuwa na uwezo wa
kunyonya hewa ukaa mara
nne zaidi ya mimea mingine.
Mkurugenzi Mtendaji wa

Shirika la Wetland Interna-
¢ tion, Julie Mulonga, alisema
: wataendelea kushirikiana

na TFS katika kulinda misitu

asilia na kupambana na uhar-

ibifu ambao unaongezeka kila

: siku,

“Tuko tayari kushirikiana na

TFS katika mapambano haya,

uharibifu wa misitu una atha-
ri kubwa katika maisha yetu

va Kila siku, hivyo hatuna

budi kupambana na uharibifu
unaofanywa kwa sasa,” alise-
ma Julie.

Alisema shirika hilo limepan-

ga kutoa zaidi ya Sh. milioni

50 kwa ajili ya kuimarisha
mpango mkakati wa Kitaifa

: wa ulinzi wa mikoko Tanza-

nia.
“Tunaamini nguvu kubwa
ikiwekezwa, uhalifu wa hifa-

: dhi za misitu utapungua kama
: siyo kuisha na kazi hii si ya
: TFS peke yake, tunatakiwa

kushirikiana wote kwa pamo-

: ja kwa manufaa yetu sote.

“Tumefanya kazi kwa
pamoja na TFS tangu mwaka
2017 na tunaahidi kuendelea
kufanya nao kazi kudumisha
ushirikiano uliopo,” aliahidi.
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Mapato
Hifadhi ya
Msitu wa
Magamba
vaongezeka

Na Oscar Assenga, LUSHOTO

WATALII wa ndani zaidi ya
4,600 wamefufua upya matu-
maini ya Hifadhi ya Msitu wa
Mazingira Asili wa Magamba,
uliopo Wilaya va Lushoto mkoa-
ni Tanga, mapato yake kupanda
maradufu kutokana na shughuli
za utalii. o

Ongezeko hilo ni sawa na
wageni 800 kwa mwaka 2023,
ukilinganisha na wageni wal-
ioitembelea mwaka 2022.

Mhifadhi Mkuu wa Msitu wa
Mazingira Asili wa Magamba,
Christoganus Vyokuta, alitoa
takwimu hizo jana wakati wa
kikao chake na wadau wa usa-
firishaji wa pikipiki, maarufu
kama bodaboda.

“Hivi sasa takwimu zimekuwa
zikipanda na kwa mwaka huu
wa fedha unaomalizika, watalii
zaidi ya 4,600 waliitembelea
hifadhi yetu, ukilinganisha na
mwaka wa fedha uliopita, am-
bapo waliitembelea wageni
3,800.

“Ukiangalia takwimu hizo,
utaona Watanzania wengi
wamehamasisha kuja kutem-
belea eneo hili la kivutio cha
asili cha Magamba; na inaleta
hamasa kwa Watanzania wengi
kuona bora kutumia vivutio
hivyo."

Magamba ni hifadhi tofauti
na nyingine za asili, ambapo
yenyewe pia ina vivutio vya
kihistoria ikiwamo jengo la ofisi
za kale, handaki lililotumiwa na
Wajerumani na jiwe lenye his-
toria ya aina yake.

Ili kuvutia zaidi utalii wake,
menejimenti ya hifadhi h|yo
imeamua kuanza kuwatumia
waendesha bodaboda kuvuta
watalii, baada ya kuwatumia
kuntangaza kwa maandishi
yenye ujumbe murua wa ‘Ask
me about Magamba’

Kutokana na hamasa hiyo, me-
nejimenti ya hifadhi hiyo ime-
kutana na waendesha bodaboda
50 na kuingia makubaliano ya
kutangaza utalii wa Hifadhi ya
Msitu wa Asili wa Magamba.

Hospltall za KKKT kufanya
uchunguzi saratani matiti bure

; Na Mwandishi Wetu,

MOSHI

OSPITALI tatu zina-
zomilikiwa na Day-
osisi ya Kaskazini ya
Kanisa la Kiinjili la Ki-

:lutheri Tanzania (KKKT), zime-
: tangaza kuanza rasmi kampeni
: ya uchunguzi wa saratani ya
: matiti, kwa wanawake wenye
¢ umri kati ya miaka 25 hadi 70.

Uchunguzi huo utakaoon-

¢ gozwa na jopo la madaktari
. bingwa kutoka Hospitali ya
: Rufani ya Kanda ya Kaskazini
¢ ya KCMC, utafanyika kwa siku
. tofauti katika Hospitali Teule
: ya Machame iliyoko Wilaya ya
: Hai na Hospitali ya Marangu
: ya Kitemboni (Kilimanjaro), na
: Hospitali ya Wilaya ya Karatu
. (Arusha).

Jana, Katibu wa Afya wa

Dayosisi ya Kaskazini, Joshua

Ndaga, alisema uchunguzi huo
unafanyika kutokana na wito
au moyo wa huruma alioupata
Askofu wa Dayosisi ya Kaska-
zini, Dk. Fredrick Shoo.

Alisema Askofu Dk. Shoo,
ameguswa na ongezeko la
idadi ya wanawake wenye
changamoto ya saratani ya ma-
titi nakuaamua kutafuta fedha
za kuwezesha kampeni hiyo
kufanyika.

Saratani ya matiti ni mabadi-
liko ya chembechembe hai zi-
lizopo kwenye matiti, saratani
hii kwa kawaida haina dalili
katika hatua za mwanzo.

Wanawake katika hatua za
mwanzo za ugonjwa huo, ha-
wana maumivu au dalili ny-
ingine zozote.

Kwa mujibu wa Wizara ya
Afya, uchunguzi wa awali,
ndiyo ambao huwezesha kuu-
gundua ugonjwa katika hatua

l»misu

ya mabadiliko yaletwayo na
saratani ya matiti.

Vilevile, Ndaga, ameeleza
zaidi kuwa baadhi ya wa-
nawake hushindwakuigundua
mapema na kupata msaada
na wengine, wakidhani kuwa
wamepata jipu katika matiti.

Kutokana na madhara ya
ugonjwa huo, Ndaga, ame-
wasihi wanawake wote wa-
naoweza kuzifikia hospitali
hizo kujitokeza kwa wingi ku-
pata huduma hiyo, kwa kuzin-
gatia tarehe zilizopangwa kwa
kila hospitali na huduma hiyo
itatolewa bure.

“Huduma hiyo, ambayo ita-
fanywa kwa kushirikiana na
madaktari kutoka Hospitali ya
Rufaa ya Kanda KCMC, ime-
pangwa kufanyika katika Hos-
pitali za Karatu, Machame na
Marangu. Huduma itatolewa
katika Hospitali ya Wiaya ya

Karatu, Machi 19 na 20 mwaka
huu.

Katika Hospitali ya Ma-
chame, uchunguzi huo uta-
fanyika Machi 22 na 23 mwaka
huu. Wakati katika Hospitali
ya Marangu, uchunguzi huo
utafanyika Aprili 4 na 5 mwaka
huu.

Alipotafutwa na Nipashe
kuzungumziaa makali ya
ugonjwa huo, Daktari Bingwa
wa magonjwa ya saratani wa
KCMC, Furaha Servent, alise-
ma ripoti za utafiti wa ugonjwa
huo zinaonyesha kuna dalili
idadi ya wagonjwa wa sara-
tani, kuongezeka mara mbili ya
sasa ifikapo mwaka 2030.

Aidha, alisema asilimia 95 ya
magonjwa ya saratani yana-
tokana na mtindo wa maisha,
ikiwemo ulaji mbaya wa vyaku-
la, na asilimia 15 inatokana na
kurithi.

: i

: Mkuu wa Wilaya ya Mkinga mteule, Kanali Evance Mtambi, akila kiapo mbele ya Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Dk.
¢ Batilda Buriani jana, baada ya uteuzi wa Rais Samia Suluhu Hassan. Kushoto ni Katibu Tawala wa Mkoa huo, Pili
: Mnyema. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Wizara yashauriwa kuanzisha kampeni ujumuishwaji maamuzi

Na Godfrey Mushi, HA|

SHIRIKA la Voice Of Empowed
Women (VOEWOF), limeishau-
ri Wizaraya Maendeleo yaJamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, kuja na kampeni maal-
um ya kuhamasisha suala la
ujumuishwaji katika kila ngazi
ya maamuzi, kuanzia kwenye fa-
milia hadi serikalini.

Aidha, limewataka Watanza-
nia kuelewa kuwa hakuna uju-
muishwaji wa mwanamke peke
yake, huku likiwataka kuondoa
dhana hiyo ili kufikia maendeleo.

Mkurugenzi wa VOEWOF, Asifi-
we Mallya, aliyasema hayo wakati

akizungumza na makundi maal-
um katika Kata ya Boman'gombe,
Wilaya ya Hai, mkoani Kiliman-
jaro.

Alisema bado  wanajamii
wana ukakasi katika suala la uju-
muishaji, hivyo kundi moja kue-
ndelea kukosa uwakilishi sahihi.

Asifiwe alikuwa akiteta na watu
wenye ulemavu, wanawake, vi-
jana na watoto, kama sehemu ya
shirika hilo kuadhimisha Siku ya
Wanawake Duniani.

“Ujumuishaji unasaidia kuon-
doa unyanyapaa, inaondoa ujin-
ga, kutengwa hasa kwa jamii ya
watu wenye ulemavu. Kwa hiyo
ni muhimu kwa wizara husika

kuja na mkakati maalum wa
kutoa elimu kuhusiana na ajenda
hii.

..Uwekezaji ni mchakato na ili
ufanikiwe, ni lazima mwanamke
ajumuishwe na ahusishwe katika
mchakato mzima. Hata hivyo,
maaendeleo endelevu yanakuwa
na maana pale ambapo hakuna
watu au kundi la watu linaachwa
nyuma. Tunajadili mambo
muhimu ambayo yatakuwa na
mchango muhimu katika Dira ya
Taifa ya Mwaka 2050.”

Zaidi aliongeza: “Kwa hiyo
hatuwezi tukasema tunaakuwa
na maendeleo endelevu kama
tutakuwa tunaacha makundi

mengine nyuma. Tumehakikisha
kila kundi limewakilisha katika
mjadala wetu wa uchechemuzi
wa Siku ya Wanawake Duniani.
Tumejumuisha wanawake, wato-
to, jaamii za kifugaji, watu wenye
ulemavu na baadhi ya wanaume
waliotuunga mkono.”
Mkurugenzi wa  Shirika
la Ability & Disability in Tan-
zania, William Kivuyo, ambaye
pia Mwenyekiti wa Bodi ya Shule
ya Mchepuo wa Kiingereza ya
Emilia, alisemalengolao nikuo-
nyesha kwamba kila mtoto mwe-
nye ulemavu au anayeishi na
ulemavu anapata huduma zote
za kiafya kuweza kuimarisha ma-

husiano.

Alisema: “Tunafanya hivyo
kwa kuwawezesha na kuungana
na wawezeshaji wengine katika
shule na kanisa, hospitali na jamii
kwa ajili ya kuweka wigo mpana
wa kuwasaidia wenye ulemavu
au watoto wenye ulemavu am-
bao wanakosa huduma hizo za
kuboresha maisha yao.

“Malengo yetu ni kuwatafuta
na kuwabainisha walipo hao
watoto wenye ulemavu, halafu
la pili ni kuwaunganisha na fa-
milia katika huduma za afya, tiba
za utengemao, elimu na stadi za
ufundi ili kuweza kujikimu katika
maisha.”
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Wanafunzi 813 wakacha kuripoti
msako watangazwa

shuleni,

Na Shaban Njia, KAHAMA

ENYEVITI wa vi-
jiji pamoja na wa-
tendaji wa kata ka-
tika Halmashauri
ya Ushetu mkoani Shinyanga,
wamepewa jukumu la kuwa-
saka wanafunzi 813 kati ya 5,757
walichaguliwa kuanza kidato
cha kwanza mwaka huu, lakini
hawajulikani walipo.

Agizo hilo limetolewa juzi
na Mwenyekiti wa Kamati ya
Elimu, Afya na Maji wa Hal-
mashauri hiyo, Doa Limbu,
wakati wa kikao cha tathmini

ya matokeo ya darasa la nne
na saba na kutaja viongozi hao
kuwa suluhu ya tatizo hilo.

Limbu ambaye ni Diwani wa
Nyankende, alisema kati ya
wanafunzi 5,757 walichaguliwa
kuanza kidato cha kwanza
mwaka huu ni wanafunzi 4,851
wamefanikiwa kuripoti, huku
813 wametokomea kusiko ju-
likana. Limbu alisema serikali
wanafunzi hao na kuwapeleka
shuleni.

“Kwa kuwa orodha ya majina
yao tunayo ni kwenda moja
kwa moja kwenye kaya zao na

kuwarejesha shuleni na tukiku-
ta mwanafunzi hayupo mzazi
wake ajiandae kutupatia majibu
ya kutosha kuhusu mahali alipo
mtoto huyo,” alisema Limbu.
Mbunge wa Ushetu, Em-
manuel Charahani alisema
wakuu wa shule za sekondari
tayari wamepeleka orodha ya
wanafunzi ambao ambao ha-
wajaripoti shuleni katika ofisa
lakini mpaka sasa hakuna hat
ua zilizochukuliwa kwa wazazi
waliobaki na wanafunzi hao.
Alidai kuwa watendaji hao
wamekuwa wakiwaita wazazi

ofisini lakini mwisho wake wa-
naishia kumalizana na hakuna
mrejesho kwa walimu wakuu
juu ya hatua zinazochukuliwa.

Hivyo alimshauri Mkurugenzi
Hadija Kabojela kuwaita wa-
tendaji kata wote na kuwabana
juu ya wanafunzi hao, kuhakiki-
sha wanapatikana.

Mkurungezi wa Halmashauri
hiyo, Hadija Kabojela aliahidi
kuwaita kwa pamoja watendaji
hao na kujadili namna ya kuwa-
pata wanafunzi hao na kusema
kwa wazazi waliongia tamaa ya
kuwaozesha wajiandae kuwaji-

bishwa kisheria.

Mkuu wa Wilaya ya Rorya, Juma Chikoka (wa pili kushoto), akizungumza katika mahafali ya mafunzo ya programu va
maendeleo ya kibiashara ya Barrick North Mara, yaliyvomalizika katika mgodi huo, wilayani Tarime jana, yaliyolenga kui-
marisha uwezo wa biashara za ndani ili ziweze kunufaika na fursa zilizopo kwenye sekta ya madini. Wawakilishi kutoka
kampuni 19 za wazawa wilayani humo walihitimu mafunzo hayo ya miezi sita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

LATRA yanasa maboksi 100 ya
tiketi zilizopigwa marufuku

Na Benny Kingson,
TABORA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Usa-
firi wa Adhini (LATRA) Mkoa wa
Tabora limekamata boksi zaidi
ya 100 zenye vitabu vya tiketi
ambazo zimepigwa marufuku
kutumika.

Tiketi hizo zilikuwa zikien-
delea kutumiwa na baadhi ya
mawakala wa mabasi kwa ku-
wapandishia nauli abiria kiny-
ume cha sheria. Ofisa Mfawidhi
wa LATRA mkoani hapa, Nelson
Mmari, alibainisha hayo akion-
gea na Nipashe ofisini kwake na
kutaja ukamataji wa boksi hizo

umefanyika baada ya operesheni
wanayoendelea kuifanya katika
ukaguzi wa shughuli zote za usa-
firishaji iliyobaini mambo mengi
yanayofanyika kinyume na uta-
ratibu.

Mmari alisema licha ya ku-
hamasisha matumizi ya tiketi
mtandao ili kudhibiti ukwepaji
kodi pamoja na kuzuia matumizi
ya vitabu, kuwaondolea usum-
bufu abiria wa kulipa nauli zaidi
kwa kutapeliwa na mawakala
wasiokuwa waaminifu lakini
vitabu hivyo vimeendelea kutu-
mika kwa uficho na kuwaumiza
abiria.

“Katika msako huo pia tulibaini

abiria mmoja kutozwa nauli zaidi
toka Tabora kwenda Manyoni
mkoani Singida ambapo badala
ya kutozwa Sh.1I3,000 alitozwa
Sh.40,000 ikiwa ni tofauti ya Sh.
27,000.

Alisema kuwa mawakala
wamekuwa na tabia ya kuwaka-
tia abiria tiketi zisizotakiwa kwa
kuwatoza nauli kubwa kinyume
na bei elekezi, lakini pindi ma-
basi yanapokaribia kuondoka
uwafuata abiria na kuchukua
tiketi hizo na kuwapa tiketi
mtandao zenye gharama in-
ayokubalika na hivyo kupoteza
ushahidi wa maovu yao.

Pia alisema yapo magari ma-

dogo ‘daladala’ yanazotoza nauli
kubwa kinyume na ile iliyopang-
wa na serikali ambapo eneo la
kulipa Sh.2,000 wanalazimika
kulipa Sh. 3,000.

Kuhusu tatizo la wapigadebe
katika vituo vya mabasi, Mmari
alisema walikaa kikao na Mkuru-
genzi pamoja na aliyekuwa Mkuu
wa Mkoa huo Dk. Betilda Buriani.

Alisema katika kikao hicho,
Buriani alimwagiza Mkurugenzi
kukutana na timu yake kuan-
da vitambulisho vya kuwapa
mawakala wa mabasi na watumi-
shi wao ambao watakuwa wa-
naingia kituoni na kutambulika
rasmi.

Mgodi wa
dhahabu
wadaiwa
kuendeshwa
bila vyoo

Na Mohab Dominick, KAHAMA

MGODI wa Dhahabu Chapaka-
solele Kata ya Segese wilayani
Kahama mkoani Shinyanga,
umetajwa kuendesha shughuli
zake bila kuwa na vyoo, hali
inayohatarisha afya na us-
alama wa wachimbaji.

Nipashe ilitembelea mgodi
huo juzi na kushuhudia ku-
tokuwapo kwa vyoo katika
maeneo hayo, huku baadhi ya
wasimamizi wake wakiwaele-
keza wageni wanaofika hapo
kwenda kujisaidia vichakani.

Mmoja wa wachimbaji mgo-
dini hapo aliyeomba jina lake
lihifadhiwe alisema ni kwa
Kipindi kirefu mgodini hapo
hakuna huduma ya vyoo na
pindi wanapotaka kujisaidia
wamekuwa wakienda vicha-
kani hali ambayo ni hatari
kiafya.

Msimamizi wa usalama mgo-
dini hapo, Edward Herman,
alisema barua kuhusu maele-
kezo yaliyotolewa na serikali
waliipata hivi karibuni kwa
kuchelewa na kwamba pamoja
na kupita kwa siku 14 zilizo-
tolewa lakini hawajapuuza
utekelezaji wake kwa vile
tayari wameanza kufanyia
ka2| valiyoelekezwa.

“Juzi tulikuwa na timu ya
wakaguzi kutoka wizarani
ambao wamekagua eneo letu
lote na sasa tunasubiri maele-
kezo yao pia, tulianza uchim-
baji wa shimo la choo lakini
wachimbaji walikumbana na
mwamba wa jiwe la dhahabu
hivyo kusitisha shughuli hizo
kwanza,” alisema Herman.

Ofisa Madini wa mkoa wa
kimadini Kahama, Joseph
Kumburu, alipoulizwa juu ya
hatua zilizochukuliwa dhidi ya
migodi ambayo haijatekeleza
agizo hilo alisema tayari kuna
timu ya kufuatilia utekelezaji
wa maelekezo hayo katika
maeneo yote ya migodi ili
kuona kama kilichoagizwa
kimetekelezwa na kuwachuku-
lia sheria wote wasiofuata
utaratibu.

Kwa mujibu wa aliyekuwa
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Christina Mndeme, juzi katika
kikao cha RCC alitaja Mkoa wa
Shinyanga kuwa bado unaka-
biliwa ugonjwa wa Kipindupin-
du katika baadhi ya wilaya.

Alisema tayari wagonjwa
216 wameripotiwa huku 127
wakibainika kuwa na Kipin-
dupindu.

Kutokana na hali hiyo, Mn-
deme aliwaagiza maofisa afya
wote mkoani humo kuhakiki-
sha maeneo yote yenye miku-
sanyiko ya watu, kila nyumba
na sehemu za shughuli za
Kijamii inawekwa huduma ya
maji tiririka kwa ajili ya watu
kunawa mikono.
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Cheche za Makonda zilivyokula
vichwa viongozi wasiowajibika

Na Beatrice Shayo

TARA ya Katibu wa Itikadi,
ZUenezi na Mafunzo wa

CCM, Paul Makonda, im-

eanza kutembeza fagio la
chuma kwa baadhi ya watendaji
na viongozi wanaodaiwa kuwa
‘wanazingua.’

Katika moja ya maonyo yake
Rais Samia Suluhu Hassan, ame-
kuwa akizungumza kwa utani aki-
waambia viongozi ‘ukinizingua na
mimi nitakuzingua,” akimaanisha
hatamvumilia mtu asiyetekeleza
majukumu ya kuhudumia wa-
nanchi.

Mwishoni mwa wiki Rais, alifan-
ya mabadiliko madogo ya wakuu
wa mikoa, wilaya na wakurugenzi
wa halmashauri, akiwahamisha,
kuwaondoa na kuteua wapya.

Mabadiliko hayo yanajiri mwezi
mmoja baada ya ziara ya Mwenezi
Makonda katika mikoa 23 aliko-
fanya mikutano 247 na kusiki-
liza kero zaidi ya 2,009. Kabla
ya kuhitimisha ziara, Makonda
anaahidi atawasilisha ripoti kwa
Rais Samia, kuhusu viongozi wa-
zembe baada ya kukuta wananchi
wanateseka kupata haki zao.

“Nilisema kilichopatikana kwa
maombi hakifi kwa majungu, wale
ambao hamfanyi kazi siku ukiona
umebadilishwa au umetenguliwa
kwenye maeneo niliyopita usim-
lamu Rais, Makamu wa Rais,
Philip Mpango wala Waziri Mkuu,
Kassimu Majaliwa nilaumu mimi,”
anasisitiza Makonda.

Akiwa katika ziara mikoani, Ma-
konda anaeleza kuwa matatizo
mengi ya wananchi yanasababish-
wa na viongozi kutowajibika.

Aidha, tathmini ya ziara yake
inabaini kukithiri dhuluma sekta
ya ardhi inayohusisha wenye fed-
ha wanaoshirikiana na watumi-
shi wa umma dhidi ya maskini,
mambo aliyosema yanasababisha

————

-
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Dk. Francis Michael aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Songwe, uteuzi wake umetenguliwa na nafasi
yvake imechukuliwa na Daniel Chongolo. PICHA: MTANDAO

wananchi kuichukia serikali.

“Kubwa tulilolibaini ni Watan-
zania wengi kuumizwa na dhulu-
ma, iliyogawanyika katika maeneo
mengi au kwenye sekta nyingi na
chama tuna wajibu wa kuweka
mkazo wa kupambana nayo.”

Kauli ya Makonda imetimia
baada ya baadhi ya maeneo am-
bayo yamelalamikiwa mabadiliko
ya viongozi kufanyika.

Mkoani Iringa, malalamiko
mengi yaliyotolewa na wananchi
ni kuwapo kwa migogoro ya ardhi
inayodaiwa kusababishwa na wa-
tumishi wa idara hiyo. Panga pan-
gua, iliyotokea imemgusa Mkuu
wa Mkoa, Halima Dendego, aliye-
hamishiwa Singida, pia Mkuu wa

Wilaya ya Iringa, Veronica Kessy,
aliyepelekwa Bumbuli.

Wananchi walimtuhumu mbele
ya Makonda, Mthamini Ardhi
Mkoa, Priscus Shirima, kuhusika
na migogoro mingi, huku fedha
zikidaiwa kutumika kupora mae-
neo yao. Akiwa Iringa Makonda
alimuuliza Dendegu kuwepo utiti-
ri wa migogoro, mkuu wa mkoa
akimjibu kuwa amepambana sana
katika hilo jambo.

“Migogoro ya ardhi kibao na-
muuliza dada yangu Halima
Dendegu ananiambia kaka hapa
nimepambana kakuta watumi-
shi wapo wana miaka 20 badala
ya kuwa sehemu ya msaada
wamekuwa madalali wa viwanja,”

anasema Makonda.

Peter Serukamba Mkuu wa
Mkoa wa Singida, amepelekwa
Iringa wakati Mkuu wa Wilaya ya
Singida, Paskasi Muragili, ameku-
wa Mkuu wa Wilaya ya Bukombe
katika mabadiliko hayo yaliyowa-
gusa wote wawili.

Waliotoa kero kwa Makonda
mkoani humo walilalamikia mata-
tizo ya ardhi pamoja na mikopo ya
kausha damu inayowatesa hasa
wanawake. Pangua hiyo haikum-
wacha salama Mkurugenzi wa
Manispaa ya Kahama, Anderson
Msumba, ambaye amepelekwa
Halmashauri ya Lindi.

Huyu, alilamikiwa na wananchi
kuwa ni chanzo cha migogoro ya

ardhi katika manispaa hiyo ak-
ilaumiwa kukosa ushirikiano na
kutoa majibu mabaya.

Aidha, wananchi walimzomea
Msumba wakidai anafanya kazi
kwa mazoea kwa sababu ya ku-
wapo Kahama kwa miaka mingi.

Aliyekuwa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Tanga, Said Majaliwa,
amehamishiwa Halmashauri ya
Mji wa Kondoa.

Akiwa Tanga Makonda, aliku-
tana na kilio cha mwanaCCM Nas-
sor Fereji, cha kuporwa nyumba
na kiongozi wa chama hicho.

“Niliombwa nyumba na Mwe-
nyekiti wa CCM Wilaya ya Tanga
Mjini, Khamis Mkoba, kwa saba-
bu ipo jirani na ofisi ya chama ili
wawaweke makatibu. Nilikubali
kwa sababu ni mwanachama pia
na ninaipenda CCM,” analalamika
Fereji mbele ya Makonda.

Anasema alitoa nyumba yake
yenye hati za umiliki, aliyouziwa
na mmiliki wa kwanza, lakini hadi
sasa ameporwa na akiuliza ana-
jibiwa kuwa hana chake, jambo
lililomshangaza. Makonda aliagiza
kiongozi huyo wa CCM kuirejesha
nyumba hiyo mara moja kwa Fer-
eji na kuonya kuwa alichofanya si
tabia ya CCM bali ni yake binafsi.

Tanga ni mkoa ambao Makonda
alisikiliza kero za wananchi na
kupokea migogoro mingi ya ar-
dhi, akiwataka viongozi hao ku-
fungua ofisi Jumapili asubuhi ku-
tatua matatizo ya wananchi kwa
kuwa wameshindwa kuwajibika
katika siku za kazi.

“Migogoro mingi ya ardhi niliyo-
kutana nayo ni kutowajibika kwa
watendaji endapo wangewajibika
nisingepokea malalamiko mengi
ya wananchi. Acheni kuchati
ofisini badala yake wasikilizeni na
kutatua kero za wananchi.” Anaa-
giza.
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Doroth Semu, baada ya kuwa Makamu Mwenyekiti-Bara, amechaguliwa kuwa Kiongozi wa Chama cha ACT- Wazalendo,
akichukua nafasi ya mwasisi Zitto Kabwe. ACT-Wazalendo inaonyesha mfano wa uwekezaji kwenye uongozi wa wanawake
kisiasa. PICHA: MTANDAO

Na Dk. Reubeni Lumbagala,

DODOMA

WEKEZAJI kwa mwa-
namke, kuharakisha
maendeleo ya taifa na

ustawi wa jamii ndiyo
kaulimbiu ya Siku ya Mwanamke
Duniani mwaka 2024.

Ikumbukwe Machi 8, kila
mwaka dunia huadhimisha siku
ya wanawake, ambao ni wasaa
kwa ‘jeshi kubwa’ katika ngazi
mbalimbali kujadili mustakabali
wa maendeleo yao, mafanikio,
changamoto na nini kifanyike ili
kumwinua mama na binti katika
nyanja za kijamii, kisiasa na kiu-
chumi.

Kauli mbiu hiyo ni rai ya wa-
dau wanaotetea haki za wa-
nawake kuhimiza umuhimu wa
familia, jamii, AZAKI na serikali
kuwekeza kwa wanawake kwani
ndiyo uwekezaji wenye mchango
wa moja kwa moja wa kuharaki-
sha maendeleo ya taifa na ustawi
wa jamii nzima.

Tanzania inatambua umuhimu
wa mwanamke katika kufani-
kisha kufikia maendeleo, ndiyo
maana katika alama mojawapo

Kuwainua
kuanzie kwa
watoto,
mabinti ili
NEUVU Va
pamoja vya
wanaume na
wanawake
iweze kuzaa
matunda ya
maendeleo

endelevu.

inayolitambulisha taifa hili ni
nembo yenye picha ya mwana-
mume na mwanambke.

Tafsiri yake ni kuwa ili kufikia
maendeleo ya kweli, ni lazima
kuunganisha juhudi za pamoja
za mwanamume na mwanawake
au kuwa na usawa wa kijinsia ka-
tika hatua zote zinazohusu kum-
wondoa maskini mwanamke ka-
tika hali duni na kumpa hali bora
zaidi.

Hakuna namna ambayo mi-
pango, mikakati na malengo
ya familia, jamii na taifa lolote
yanaweza kufikiwa kikamilifu
kama wasichana na wanawake
wataachwa nyuma bila kushirik-
ishwa ipasavyo.

Kutokana na ukweli huo kuhu-
su umuhimu wa ushirikishwaji
wa wanawake katika kuharaki-
sha juhudi za kufikia maendeleo,
ni lazima kila mmoja kuona na
kukifanya kipaumbele kumwin-
ua mwanamke.

Kuwainua kuanzie kwa watoto,
mabinti ili nguvu ya pamoja ya
wanaume na wanawake iweze
kuzaa matunda ya maendeleo
endelevu.

Familia ni taasisi ya kwanza
ambayo ikifanikiwa kwenye
uwekezaji kwa wasichana na wa-

nawake, taifa linapiga hatua kub-
wa za kimaendeleo kwa haraka
zaidi.

Wazazi (baba na mama) na
walezi ambao ni viongozi katika
familia wanalo jukumu la kuwa-
pa nafasi watoto wa kike kupata
elimu kwani ndiyo uwekezaji na
urithi mkubwa kwao.

Hivyo, wanatakiwa kuwa na
utashi wa kutoa fursa sawa za
kielimu kwa watoto wao wakike
na wakiume, ukombozi katika fa-
milia hizo utakuwa ni wa uhakika
kwani watoto wote wa kiume na
wa kike watachangia maendeleo
ya familia zao na kuzikomboa ka-
tika changamoto mbalimbali.

Kuwekeza kwa wasichana
badala ya kuwaoza ili kupata ma-
hari ambayo ni fedha na mifugo,
wazazi na walezi waachane na
tabia ya kunyanyasa watoto wa
kike katika umri mdogo kwa ku-
waingiza kwenye ndoa za uto-
toni.

Ikumbukwe kuwaoza ni ku-
wakatisha ndoto zao, waachwe
wafikie ndoto walizonazo na
hivyo kutoa mchango katika
juhudi za kufikia maendeleo.

Wakumbuke kuwa ndoa za
utotoni ni adui wa uwekezaji kwa
wasichana kwani zinafifisha mi-

pango na maono ya wasichana

Jamii kwa sehemu yao wanayo
nafasi ya kuchangia uwekezaji
kwa wanawake ili kupata maen-
deleo na usawa kijinsia.

Jamii inapaswa kuunga mkono
mipango ya kuwainua wasichana
na wanawake badala ya kuwa se-
hemu ya kukwamisha mipango
ya maendeleo. Vilevile, ndiyo in-
ayopaswa kukemea viashiria na
vitendo vyote vyenye lengo ya
kurudisha nyuma ukombozi wa
wasichana na wanawake.

Jamii yenye mdomo mpana iki-
unga mkono juhudi za ukombozi
wa wasichana na wanawake, ni
nani anaweza kuzuia na kurudi-
sha nyuma ukombozi wa mwa-
nawake?

Serikali ya Rais Samia Suluhu
Hassan, imeonyesha utashi wa
kisiasa kuhakikisha ukombozi
wa wasichana na wanawake un-
afikiwa kikamilifu ili kuharakisha
juhudi za maendeleo.

Kwa upande wa elimu, serikali
imetoa fursa kwa watoto wa kike
wanaopata changamoto mbalim-
bali kuanzia ujauzito, maradhi na
ukata wa familia kuendelea na
masomo ili yote yanayowakwam-
isha yasiwe kikwazo cha kufikia
ndoto walizonazo katika maisha
yao kupitia elimu.

Uwekezaji kwenye sekta ya
elimu uliopelekea ongezeko
la taasisi mbalimbali za elimu
kuanzia shule za msingi, sekond-
ari, vyuo vya kati na vikuu, ku-
naongeza fursa kwa wasichana
kupata elimu na hivyo kucho-
chea juhudi za ukombozi kwa
wanawake.

Kiuchumi, serikali imeongeza
kasi ya uwezeshaji wanawake
mathalani kutoa mikopo ili ku-
wasaidia wanawake kushiriki
katika shughuli za kiuchumi,
na uwekezaji licha ya kwamba
mikopo ya halmashauri ya 4:4:2
asilimia 4 wanawake, 4 vijana
na 2 wenye ulemavu, uboreshaji
ukopeshaji  ukikamilika  kazi
itaendelea.

Ukombozi wa mwanamke
kwenye nishati ni ajenda ambayo
serikali ya Rais Samia inaibeba,
kwa mfano mikakati ya kuacha-
na na kuni na mkaa inaendelea
huku matumizi ya gesi na umeme
ukihimizwa.

Kisiasa, wasichana na wa-
nawake wamehimizwa kuthubu-
tu na kujitokeza kugombea nafsi
mbalimbali za uongozi ili kuwa
na nafasi za maamuzi na hivyo
kuharakisha uwasilishaji wa
mikakati inayowanufaisha wa-
nawake moja kwa moja.

Wanawake walioaminiwa
kushika nafasi mbalimbali za
uongozi, wameonyesha uwezo
mkubwa wa kiuongozi na hivyo
kuthibitisha kuwa wanawake wa-
naweza uongozi. Ili nchi hii ien-
delee kupiga hatua za kimaen-
deleo kwa kasi kubwa, ni lazima
uwekezaji kwa wasichana na wa-
nawake uongezeke mara dufu.

Hili likiendelea kufanyika kwa
kasi kubwa, Tanzania itapiga hat-
ua kubwa zaidi za kimaendeleo
katika kipindi kifupi.

Mwandishi ni mwalimu
wa Mlali Sekondari iliyoko
Wilaya ya Kongwa mkoani
Dodoma.

Maoni: 0620 800 462.
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ILANI YA UCHAGUZI YA WANAWAKE...

Wanasiasa wanaotoa ahadi hewa
hawana la kuwapa wapigakura

« \Wanawake wazipangue na kuwapuuza matapel

Na Gaudensia Mngumi

WENYE moja ya
kampeni za uchaguzi
mkuu, mgombea anaahi-

di kujenga daraja na
kuapa kwa miungu yote kuwa
kama halitajengwa akatwe kidole
gumba.

Baada ya miaka mitano, anaru-
di tena kuomba kuchaguliwa
aongoze jimbo. Anashangaa ku-
kutana na mabango yenye ma-

panga na visu.
Hakukumbuka alichoahidi
hadi aliposoma ‘tunakukata

kidole liko wapi daraja letu?’

Ndiyo mfano wa ahadi hewa,
wagombea au watiania wa-
nazowahadaa wapigakura ili
wawachague kwenye uongozi.

Ni ujumbe kwa wanasiasa
wanaotangaza nia ya kuwania
uongozi iwe kwenye serikali za
mitaa au ubunge ama udiwani na
urais kwenye chaguzi zinazoanza
mwaka huu.

Wanaonywa na Ilani ya Uch-
aguzi ya Wanawake, inayoan-
daliwa na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP) Mtandao wa
Wanawake na Katiba kwa ud-
hamini wa Mfuko wa Udhamini
wa Wanawake (WFT-T).

Ilani inaangazia uchaguzi wa
serikali za mitaa na mkuu wa
2025.

[lani inawaonya wanaotoa
ahadi hewa kuwa wanaozitoa
hawana kipya cha kuwafanyia
wananchi badala yake wanawa-
danganya.

Aidha, inawataka wapigakura
kuwa makini na wagombea hao
na kuwataka waonyeshe nia na
njia za dhati za kuleta usawa wa
kijinsia na kuyapa kipaumbele
masuala kama ukatili na ubaguzi
wa kijinsia na namna watakavy-
oyaondoa.

UJUMBE WA VYAMA

Vyama vya siasa vinatajwa nail-
ani kuwa ni walinzi wa lango kuu
la kuingia katika kinyang'anyiro
cha uchaguzi na kwenye nafasi
za uongozi kitaifa, hivyo inazidai
mengi taasisi hizo.

Mosi, inavitaka kuchukua
hatua za kuchagua na kuteua
viongozi ndani ya vyama ili ku-
toa fursa kwa wanachama wa-
nawake kushiriki katika uongozi
na uamuzi ndani ya chama.

Aidha, vizingatie misingi ili-
yobainishwa kwenye mikataba
ya kimataifa, kikanda, katiba ya
Tanzania na dira ya 2025 kuhusu
usawa wa kijinsia kwenye uon-
gozi ndani ya vyama hivyo.

Kadhalika vyama vijielimishe
kuhusu faida za kuzingatia us-
awa wa jinsia katika uongozi na
maamuzi ndani ya taasisi hizo ili
kuujua umuhimu wa kuleta mab-
adiliko katika mfumo wa uongozi
ndani ya taasisi hizo.

Halikadhalika, vyama hivyo
vitenge mafungu maalumu ku-

———

na harakati za maendeleo. PICHA: TAMWA

wawezesha wanawake vijana
kushiriki katika uongozi, lakini
viache malumbano ya ubin-
afsi badala yake vijenge hoja na
utamaduni wa majadiliano ya
kistaarabu yasiyo na vitisho au vi-
tendo vya kuwadhalilisha wakati
wa mchakato wa uchaguzi.

Pia inavitaka vionyeshe nia ya
kupambana na ufisadi na rushwa
za aina zote ikiwamo ya ngono
kwa wagombea wanawake na
ukatili wa kingono dhidi yao.

Ilani inavionya viache kutumia
viti maalumu kushawishi wa-
nawake kujiondoa kwenye nafasi
za kushindana majimboni, jam-
bo linalosababisha kuwatumia
kuwapigia debe wanaume wa-
naowania nafasi hizo.

“Wanawake wanachama wa
vyama vya siasa watambue
kwamba wanapochaguliwa
kwa mfumo wa ‘viti maalumu’
hawana fursa sawa za ushiriki.
Hawawezi kuteuliwa kwenye na-
fasi ya Waziri Mkuu au katika ma-
baraza ya mikoa,” inaonya ilani.

Inaeleza kuwa walioingia kwa
mfumo wa viti maalumu huba-
guliwa katika uteuzi wa wenye
viti wa kamati mbalimbali hata
kama sheria hazikatazi.

Kadhalika, hawapati fedha za
mfuko wa maendeleo ya jimbo
zinazowawezesha wabunge wali-
ochaguliwa kwa kura majimboni
kuendelea kujiimarisha kwenye
uchaguzi.

HAWATAUNGA MKONO
Kwa kauli zao ndani ya ilani
wanawake, wanasema hawataku-

unga mkono chama kisichoonye-
sha nia ya kubomoa mfumo dume
na mifumo kandamizi ndani ya
vyama.

Mifumo hiyo inajidhihirisha
kwenye safu za uongozi ndani
ya vyama na ile ya waliojitolea
kuwania nafasi kwenye chaguzi
za serikali na mitaa na uchaguzi
mkuu wa 2025.

“Chama chenye uongozi unaod-
halilisha wanawake katika ngazi
yoyote kuanzia kwenye kaya,
hakitaungwa mkono. Hata vyama
au chama chenye historia ya ku-
fuja mali za taifa na kujilimbikizia
mali kwa njia zisizo halali.”

Vilevile hakuna kuunga mkono
vyama visivyoonyesha utayari wa
kimkakati wa kufungua milango
ili wanawake washiriki kikamilifu
ndani ya vyama vyao na katika
kuwania uongozi wakati wa uch-

aguzi.
“Sisi wanamtandao wa wa-
nawake, katiba, uongozi na

uchaguzi pamoja na mitandao
mingine ya tapo (movement) la
ukombozi wa wanawake kwa sau-
ti moja tunakiri tutaunga mkono
vyama vilivyoteua wagombea ka-
tika nafasi mbalimbali ambao kwa
maoni yetu ni wagombea wenye
kuheshimu utu wa wanawake.

Wasio na tamaa ya kuhodhi
mamlaka, walio tayari kusimamia
na kuweka mbele maslahi ya taifa
ili rasilimali au utajiri wa Tanza-
nia unatumika kwa manufaa ya
wote.”

Aidha, inasema wagombea am-
bao hawana historia ya ufujaji,
wizi na hata kashfa za ngono na

Lamwr”

Mkurugenzi wa Chama cha Wanahabari Wanawake TAMWA -Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, aki-
zungumzia umuhimu wa kuweka taswira chanya ya mwanamke katika vyombo vya habari

Chama che-
nye UONEOZi
unaodhal-
Ilisha wa-
nawake ka-
tika ngazi
yoyote
kuanzia kwe-
nye kaya,
hakitaungwa
mkono.

udhalilishaji wowote wa Kkijinisia,
wataungwa mkono pia.

KUNUNUA KURA

Ilani inasema katika chaguzi zi-
lizopita wanaharakati wapigaku-
ra walishuhudia wagombea wasio
na sifa wakihaha kutumia uwezo
wao kifedha kununua kura.

Inamfananisha kiongozi huyo
na sumu kwa taifa, maendeleo ya
demokrasia na hata kwa harakati
zinazolenga kuwakomboa wa-
nawake na makundi yaliyo pemb-
ezoni yanayotaabika kutokana na
rasilimali za taifa kutowafikia.

“Vile vile tulishuhudia wag-
ombea wakitumia lugha ya ku-
wadhalilisha wagombea wengine
hasa wanawake. Kwa umoja wetu
tunasema anayetumia lugha ya
kudhalilisha utu wa mwanamke
amefilisika kimawazo tena asiyes-
tahili kura zetu.”

Ilani inawaonya wagombea wa-
situmie nguvu ya fedha kununua
kura bali busara na nguvu ya
hoja kushawishi wapigakura. Pia
mgombea au mpigadebe anatak-
iwa ajiepushe na kutumia matusi
au ubabe kudhalilisha wanawake
wagombea.

ASASI ZA KIRAIA

Ilani inaeleza kuwa katika ilani
zilizopita asasi nyingi za kiraia
zimejihusisha na elimu ya mpi-
gakura ikiwa ni pamoja na kuha-
masisha kupigakura, kuwachagua
viongozi bora na waadilifu.

Aidha, elimu ya wapigakura im-
etolewa siku chache kabla ya uch-
aguzi na haikuwa endelevu kuna
asasi chache sana zilizowekeza
kwenye kutetea na kuhamasisha
jamii kuhimiza wanawake wenye
uwezo kujitokeza zipo chache
zilizowezesha kwa njia ya elimu
na zilizoendeleza elimu ya wa-
pigakura kwa muda mrefu ni
chache.

Tlani inaeleza kuwa kasoro hiyo
inaathiri uelewa wa wapigakura
kuhusu kanuni, taratibu na haki
na wajibu wao katika uchaguzi wa
viongozi.

Inazitaka kuunganisha nguvu
ya pamoja katika kuhamasisha
wanawake wenye uwezo kugom-
bea nafasi za uongozi kukataa
kuburuzwa kama wapigadebe na
kupinga kurubuniwa na nafasi
za upendeleo zinazotumia kama
kigezo kikuu cha kupeleka mwa-
namke kwenye uongozi iwe bun-
geni au halmashauri.

Aidha, AZAKI zinatakiwa zitoe
elimu endelevu kwa wapigakura
inayozingatia masuala ya haki za
wanawake katika uongozi kitaifa
kama sehemu muhimu ya kue-
ndeleza demokrasia shirikishi,
pia zionyeshe kwa vitendo imani
thabiti isiyobagua wanawake na
makundi mengine kwenye uch-
aguzi.
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JUKWAA LA VIONGOZI

KINGANGANIZI LUKASHENKO

Baada ya kuishi ikulu miaka 30 bado
anaamini pekee ana hati miliki urais

Na Christina Mwakangale

LEXANDER Lukashenko
(69), Rais wa Belarus,
ametangaza tena nia ya

ugombea urais katika
uchaguzi unaofanyika mwakani
2025, linasema Shirika la Habari
la Belarus, BelTA.

Rais huyo ameiongoza nchi
hiyo kwa miaka 30 sasa, akin-
yakua madaraka tangu 1994,
anatoa tamko hilo mbele ya wa-
nahabari hivi karibuni, mara
baada ya kupigakura za kuchagua
wabunge na viongozi wa serikali
za mitaa.

Anadai, hakuna anayeweza
kutetea kiti chake kwa kuwa
hakuna mtu, wala rais mwajibikaji
kama yeye, anayeweza kuwaacha
raia wake waliomuunga mkono
wakati wa mapambano.

Lukashenko, ni rafiki mkubwa
wa Rais wa Russia, Vladimir Putin,
akiwa ameitawala Belarus tangu
mwaka 1994, akimuunga mkono
wakati huu wa vita vya Ukraine.

Licha ya kutangaza kutetea kiti
hicho mwakani, anauona umbali
uliopo kuifikia siku ya uchaguzi
akisema: “Uchaguzi wa rais ni
kipindi kirefu na mambo mengi
yanaweza kubadilika.”

Katika mahojiano na BBC Julai
mwaka jana, anasema ikiwa kuna
mtu anayeweza kusimulia hadithi
mbaya zaidi, hakika ni kiongozi
wa Belarus. Kadhalika, mwaka
2020, yalitokea maandamano
nchini mwake kumpinga, yakiele-
zwa na wachambuzi wa mambo
kuwa, ni makubwa zaidi kuwahi
kushuhudiwa katika historia ya
nchi hiyo hivi karibuni.

Lukashenko, anayekabiliwa na
upinzani mkali, ingawa mara kad-
haa, anasema haondoki madara-
kani ‘ng’o’, licha ya kuwapo wimbi
la maandamano kupinga utawala
wake, Rais huyo wakati wa maho-
jiano na waandishi wa habari wa
Russia, anasisitiza kuwa madai
hayo si ya kweli na kwamba upin-
zani uliibiwa kura.

Upinzani nchini humo ulipor-

BAL

Rais wa Belarus, Alexander Lukashenko. PICHA: REUTERS

wa ushindi mwaka 2020 katika
uchaguzi mkuu, kwa mujibu wa
DW. Watu wanaokadiriwa kufikia
zaidi ya 100,000, walikusanyika
katika uwanja wa uhuru wakiim-
ba nyimbo na kubeba mabango
ya kumshutumu Rais Lukashenko
kama kiongozi muuaji na mnyan-
yasaji.

Hata hivyo, maandamano hayo
hayakumtisha Lukashenko am-
baye naye aliongoza mkutano wa
wafuasi wake na kuwafananisha
wapinzani wake kama panya.

MPINZANI WAKE

Mgombea mkuu wa upin-
zani, Svetlana Tikhanovskaya
aliyepambana na Lukashenko,
wakati wa uchaguzi uliopita na
kutangazwa mshindi wa uchaguzi
huo mwaka 2020 kwa kupata asil-
imia 80, aliitisha maandamano
hayo baada ya kukimbilia nchi

jirani ya Lithuania, kwa mujibu
wa DW.

Mwaka jana, pia kulikuwa na
uvumi kuhusu afya ya Lukashen-
ko, ingawa katika mazungumzo
yaliyochukua karibu saa nne, al-
ionekana imara, ianasema DW.

Marekani na Uingereza, haz-
imtambui kama rais halali wa Be-
larus na mwaka 2020, Wabelarus
walimiminika mitaani kumshu-
tumu kwa kuchakachua uchaguzi
wa urais wa nchi hiyo. Maanda-
mano hayo yalizimwa, BBC in-
asema. Anatuhumiwa na kesi ya
mwanaharakati wa upinzani ali-
yefungwa jela Maria Kolesnikova,
ikisema kwa miezi kadhaa, jamaa
na mawakili wake wamekataliwa
kumtembelea gerezani.

“Mara ya mwisho nilipokuhoji
katika msimu wa vuli wa 2021,
kulikuwa na wafungwa 873 wa ki-
siasa nchini Belarus,” inamkum-
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busha Lukashenko.

Septemba mwaka 2021, Belarus
ilimhukumu Maria Kolesnikova
kwenda jela miaka 11 kwa hatia ya
‘kula njama za kupindua rais.’

Mahakama ya Belarus, ilim-
hukumu mwanasiasa wa upin-
zani Kolesnikova, mmoja wa watu
mashuhuri wa maandamano ya
msimu wa joto wa 2020 kutu-
mikia kifungo hicho.

Hukumu hiyo ilionyesha ukan-
damizaji dhidi ya upinzani kwa
serikali ya Lukashenko na Umoja
wa Ulaya uliilaani na kuikosoa
kwa kuvunjwa haki za binadamu.

Maria Kolesnikova (39), ali-
hukumiwa kwa kula njama kwa
lengo la kuchukuwa madaraka,
kuhamasisha vitendo vya kuha-
tarisha usalama wa taifa na ku-
undwa vuguvugu lenye msimamo
mkali.

Viktor

Babaryko, mpinzani

mwingine na washtakiwa wen-
zake, wakili Maxime Znak, wame-
jikuta wanahukumiwa kifungo
cha miaka 10. Kesi ya wapinzani
hao wawili, ambao wamekaa
gerezani kwa miezi 11, ilianza
mapema Agosti 2021 na kufanyika
katika kikao cha faragha.

Vyombo huru vya habari, ma-
shirika ya kiraia na vyama vya
upinzani pia vililkumbwa na ukan-
damizaji usiokoma kwa miezi.
Mawakili wa upande wa utetezi
pia walitakiwa kutozungumza juu
ya yaliyomo kwenye kesi hiyo.

UCHAGUZI WA BUNGE

Uchaguzi wa bunge na viongozi
wa mitaa nchini Belarus, ume-
fanyika mwishoni mwa mwezi
uliopita, licha ya wito wa kuu-
susia kutoka kwa upinzani, uki-
tarajiwa kuimarisha utawala wa
Lukashenko, ambaye ameongoza
taifa hilo kwa karibu miaka 30.

Lukashenko amedai kuwa
mataifa ya magharibi yanajaribu
kutumia kura hiyo, kuhujumu
serikali yake, pamoja na kuy-
umbisha taifa hilo, lenye wakazi
milioni 9.5. Wengi wa wagombea
walioshiriki uchaguzi huo ni ku-
toka vyama vinne, vilivyosajiliwa
vya Beyala Rus, Communist, Lib-
eral na kile cha Labor na Justice.

Vyama vyote hivyo, vinaunga
mkono sera za Lukashenko,
wakati takribani vyama sita, vi-
kiwa vimenyimwa usajili.

Kiongozi wa upinzani Sviatlana
Tsihanouskaya, ambaye anaishi
uhamishoni kwenye nchi jirani
ya Lithuania, baada ya kugombea
urais dhidi ya Lukashenko 2020,
alitoa wito kwa wapigakura kusu-
sia uchaguzi huo. Uchaguzi huo
ni wa kwanza tangu ule wa 2020
wenye utata na ambao ulitoa
muhula wa sita kwa Lukashenko.

Wakati huo maandamano
makali kote nchini humo, yali-
sababisha kukamatwa kwa zaidi
ya watu 35,000, baadhi ya vy-
ombo vya habari, vilipigwa maru-
fuku, huku mashirika yasio ya
kiserikali yakifungwa.

Cheche za Makonda zilivyokula vichwa viongozi wasiowajibika

INATOKA UK. 11

Makonda akiwa Wilaya
ya Pangani anachukizwa
na Mkurugenzi Mtendaji
wa halmashauri hiyo, Isaya
Mbenje, kushindwa kujenga
zahanati kwa muda mrefu
licha ya wananchi kuchanga

edha.

Halikadhalika mkoani
Ruvuma anaagiza uongozi
wa mkoa huo kushughu-
likia haraka malalamiko ya
wakulima zaidi ya 1000, wa-
naodai kutapeliwa na mfan-
yabiashara, Christopher
Njako, aliyechukua mahindi
yao bila kuwalipa.

Wanadai Njako alinunua

mazao yao bila kuwalipa
na aliposhtakiwa aliachiwa
kwa dhamana na kesi hiyo
kukosa mwendelezo tangu
2021.

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa
huo, Kanali Laban Thomas,
aliomba kulishughulikia
tatizo hilo huku Makonda
akiwataka wananchi waji-
tokeze katika siku aliyoitaja
ili changamoto yao ikatatu-
liwe. Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mbeya, Steven
Katemba, hakubaki salama
kwenye sekeseke la ziara ya
Makonda.

Mabadiliko yamemham-
ishia Wilaya ya Sumbawan-
ga mkoani Rukwa, mbele ya

Makonda ziliibuliwa tuhuma
mbalimbali ikiwamo watum-
ishi wawili kudaiwa kuham-
ishwa kinyemela mkoani
Mbeya kuficha ufisadi wa
miradi.

Makonda akaongeza:
“Nitakwenda kumweleza
Waziri alete timu ya ku-
chunguza watu kwa kuwa
hawana huruma wanakula
hadi fedha za wagonjwa
na kusababisha wananchi
kukosa huduma.”

Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Dk. Elizabeth
Nyema, akitakiwa kutoa ma-
jibu ya wapi zilipo Shilingi
milioni 700, za vifaa tiba
zilizotolewa kwa ajili ya

kituo cha afya. Kitimoto ki-
likuwa pia kwa Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Nsimbo,
Mohamed Ntandu, ambaye

amehamishiwa Halmashauri
ya Wilaya ya Magu.

Makonda anaumizwa na
malalamiko ya Geoffrey
Mboje, anayekutana naye
jimboni Nsimbo mkoani
Katavi, akieleza kunusurika
kifo baada ya kupigwa ma-
panga 19 kwenye mgogoro
wa ardhi.

“Nilikuwa natetea haki za
wenzangu kwenye mgogoro
wa ardhi. Jeshi la polisi hali-
jawachukulia hatua wahusi-
ka hadi sasa.” Anaeleza.

Katika mgogoro huo,

Mkuu wa Wilaya ya Mpan-
da, Jamila Kimaro, baada ya
kuwasikiliza Geoffrey Mboje
na wenzake, alimpa kibali
Mkurugenzi wa Nsimbo
kuwaruhusu wananchi hao
kuendelea na shughuli zao.

Hata hivyo, mkurugenzi
huyo, akatoa eneo hilo kwa
watu wengine bila kumju-
lisha Mkuu wa Wilaya na
kusababisha wananchi hao
kuvamiwa na kuuliwa katika
eneo hilo.

Makonda alimhoji Mku-
rugenzi Ntandu: “Kwa nini
mpaka sasa hujaandika
barua ya kujiuzulu wakati
umesababisha mauti na
maumivu kwa wananchi?”
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Magereza
kununua magari
28 ya Kubeba
wafungwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Magereza linatarajia
kununua magari 28 kwa ajili ya
kupeleka na kusindikiza ma-
habusu mahakamani ili kuepu-
sha tatizo la kuwachelewesha
kusikiliza kesi zao.
Akizungumza na waandishi wa
habari jana Kamishna Jenerali
wa Jeshi la Magereza, Mzee
Ramadhan Nyamka, alisema
kumekuwa na malalamiko men-
gi ya ucheleweshwaji wa maha-
busu mahakamani, hivyo suala
hilo linakwenda kutatuliwa.

“Tunakwenda kulimaliza tatizo
hilo, hivyo hakutakuwa na
ucheleweshvvau wa mahabusu
tena kwenda mahakamani,”
alisema.

Alifafanua zaidi ya kuwa jeshi
hilo linaendelea kujipanga
kuhakikisha wanakamilisha
masuala ya magari kwa ajili
ya kuwapeleka mahabusu ma-
hakamani. )

Kamishna huyo alisema
pia wapo katika harakati za
kutafuta eneo la kujenga gereza
hilo ili kulihamisha la Keko na
kwamba ujenzi wa gereza moja
ni takribani Sh. bilioni nane.

“Tuko katika harakati za ku-
hamisha gereza, tunasubiri
tupate fedha kwa ajili ya ku-
fanya ujenzi wa gereza hilo,
pamoja na magereza mengine
katika wilaya 46 ambazo hazina
magereza,” alisema Kamishna
Jenerali.

Alisema eneo la Keko liko
katikati ya wananchi, hivyo
wanabhitaji kulihamisha ili liwe
pembezoni mwa mji, lakini liwe
karibu na eneo la Mahakama.

Katika hatua nyingine, alisema
Jeshi la Magereza limejipanga
kuhakikisha linajitegemea kwa
ulishaji vyakula kwenye ma-
gereza mbalimbali hapa nchini
kama walivyoagizwa na serikali.
Alisema wanamagereza am-
bayo yapo kwa ajili ya kilimo,
hivyo wataongeza kiwango cha
kulima ili kufikia kiwango wali-
chojipangia.

Alisema wanalima mazao
mbalimbali, ikiwamo mpunga,
mahindi, maharage na alizeti
kwa a.J||| ya utoaji wa mafuta ya
kupikia. .
Alisema wameanza kujitege-
mea kwenye suala la chakula
na hilo litakuwa ni kawaida,
hivyo wamejipanga katika ku-
hakikisha wanafanya kilimo
bora cha mazao mbalimbali.

Kadhalika, alisisitiza suala la
matumizi ya nishati safi ya
kupikia ili kuepuka uchafuzi wa
mazingira katika maeneo ya
magereza hapa nchini.

Alisema pia wamejipanga
kuanza kutumia nishati mbada-
la ili kupunguza matumizi ya
kuni kwa ajili ya kupikia chaku-
la cha mahabusu katika ma-
gereza mbalimbali hapa nchini.
Alisema wataanza kutumia
nishati mbadala kwa ajili ya ku-
tumia katika magereza mbalim-
bali ili kupunguza uchafuzi wa
mazingira nchini.

g0 mayokula miti ilivopandwa

iIkamatwe, chinja, ifanywe kitoweo’

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

WENYEKITI ~ wa

Jumuiya ya Wa-

zazi ya Chama Cha

Mapinduzi (CCM)
Wilaya Manyoni mkoani Sin-
gida, Barnabas Mushi amepiga
marufuku wafugaji kugeuza
maeneo ya taasisi za serikali
kuwa sehemu za malisho ya
mifugo.

Aidha, ameagiza mifugo ita-
kayokamatwa ikila miti iliyo-
pandwa ikamatwe na kugawi-
wa kwa taasisi (shule) husika
na wanafunzi wachinjiwe ny-
ama ili kupoza machungu ya
miti yao kuliwa.

Alisema hayo juzi wakati wa

upandaji miti kuzunguka ka-
tika Shule ya Sekondari Sasilo
iliyopo Tarafa ya Nkonko
wilayani hapa kwa ajili ya
kuhifadhi mazingira ya shule
hiyo.

Katika zoezi hilo amba-
lo limefanywa na jumuiya
hiyo jumla ya miti 3,780
imepandwa katika maeneo
ya taasisi ya tarafa ya Nkonko
kwenye kata za Nkonko, Is-
seke, Sanza, Sasilo, Heka na
Chikola.

Mushi alisema ili kutunza
miti inayopandwa isiharibiwe
na mifugo aliwaomba watend-
mifugo hiyo inayofanya uhar-
ibifu kwenye taasisi na kuig-
awa kwa taasisi husika.

“Niwaombe watendaji uk-
ishika mbuzi imekula miti
kama ni miti ya shule wape wa-
nafunzi mbuzi huyo wamle wa-
punguze uchungu wa utunzaji
na uhifadhi mazingira maana
tukichekeana tutapoteza miti
na tutakuwa na jangwa kisha
tutaanza kuulizana kwanini
atuna mvua,” alisema.

Pia alisema moja ya maju-
kumu ya jumuiya hiyo ni kusi-
mamia afya, elimu, malezi,
mazingirna utamaduni, hivyo
ni jukumu la kila mwananchi
kutunza mazingira.

Mwaka jana aliyekuwa Mkuu
wa Mkoa wa Singida, Peter Se-
rukamba akizindua upandaji
miti katika wilaya zote za
mkoa.

Pamoja na mambo men-
gine aliagiza wenyeviti wa
halmashauri na madiwani ku-
hakikisha wanatunga sheria
kali zitakazowafanya wafugaji
kuwa makini na mifugo yao
sambamba na kuweka faini
kubwa kwa atakaye sababisha
mfugo kula miti.

Aidha alitoa maelekezo kwa
wakurugenzi wa halmashauri
mkurugenzi kuhakikisha wa-
nanchi wanapunguza tabia ya
ukataji miti ovyo na uchomaji
wa mkaa.

Asilimia kubwa ya miti iliyo-
pandwa wakati wa kampeni ya
upandaji miti kandokando ya
Barabara ya Manyoni-Singida
imekufa kutokana na kuliwa
na mifugo.

e anad i
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Makamu wa
Rais, Philip
Isdor Mpango,
akizungumza
kwenye banda
la maonyesho
lililofadhiliwa
na mradi wa
CookFund
unaofadhiliwa
na Umoja wa
Ulaya (EU),
wakati wa
Kongamano

la Wanawake
la Nishati Safi
ya Kupikia,
mwishoni mwa
wiki. Wa pili
kulia ni Naibu
Waziri Mkuu
na Waziri wa
Nishati, Doto
Biteko. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Watumishi TAMISEMI wapewa
angalizo uchaguzi serikali mitaa

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), imewaelekeza
watumishi waliopewa jukumu
la kusimamia maandalizi ya
uchaguzi wa serikali za mitaa
mwaka huu kuhakikisha yana-
fanyika kwa ufanisi na haya-
sababishi doa lolote kwa ofisi
hiyo.

Maelekezo hayo yalitolewa
wa ofisi hiyo, Deogratius Nde-
jembi kwa niaba ya Waziri Mo-
hamed Mchengerwa kwenye
ufunguzi wa Baraza la Wafan-
yakazi la ofisi hiyo.

Alisema ofisi hiyo ni mra-
tibu mkuu wa uchaguzi huo na
maandalizi hayo yanahusisha
uandaaji wa mpango kazi na

bajeti ya uchaguzi huo, kuhaki-
ki maeneo ya utawala yaliyopo
na kuandaa rasimu ya kanuni
za uchaguzi huo.

“Kufanya vikao na wadau wa
ndani waratibu kwa upande
wa halmashauri, wanasheria,
makatibu tawala wa mikoa
na wakuu wa wilaya, andaeni
rasimu ya mwongozo wa
utaoaji elimu ya mpigakura
na kubainisha taratibu za un-
unuzi wa vifaa vya uchaguzi,”
alisema.

Alisema viongozi wataka-
ochaguliwa ni sauti ya wa-
nanchi watachochea ustawi
wa wananchi hivyo katika
mchakato wa uchaguzi huo
ushiriki wao ni muhimu sana.

“Watumishi ~ walioteuliwa
kuwajibika wawajibike ip-
asavyo ili kufanikisha uchaguzi

huu..Wakati nakuja hapa Wa-
ziri Mchengerwa amewataka
muweke kipaumbele katika
kuandaa Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa vizuri ili ofisi yetu isi-
ingie doa lolote katika kusima-
mia uchaguzi huu,” alisema.

Alibainisha kuwa ofisi hiyo
inagusa maisha ya wananchi
kila sekta, hivyo ni wajibu
wa watumishi  kuendelea
kutekeleza matarajio na mao-
no ya Rais Samia Suluhu Has-
san ya kutoa huduma bora
zinazokidhi matarajio ya wa-
nanchi.

Aidha, alisema mabaraza
ya wafanyakazi ni chombo
cha kisheria kinacholenga
kuongeza tija na uwajibikaji
mabhali pa kazi.

“Mabaraza ya wafanyakazi
yatumike kujadili malengo na

mipango ya taasisi ikiwamo
maslahi ya watumishi, mna-
takiwa kujadili utendaji kazi
wenu wa kila siku,” alisema.

Hata hivyo, alihimiza usi-
mamizi wa mipango ya bajeti
ili kufikisha huduma bora kwa
wananchi.

Kadhalika, alisema serikali
itaendelea kutatua kero zilizo-
po ikiwamo uhaba wa wafan-
yakazi.

Naye Kaimu Katibu Mkuu,
Dk.Charles Msonde alisema ki-
kao hicho cha baraza pamoja
na mambo mengine kitajadili
na kupitisha bajeti ya ofisi hiyo
kwa mwaka 2024/25.

Naibu Katibu Mkuu wa ofisi
hiyo, DkWilson Mahera alia-
hidi watumishi wa ofisi hiyo
watatekeleza ipasavyo maele-
kezo yaliyotolewa na serikali.
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Taarifa ya mapato na matumizi
vaiponza kamati ya shule

Na Elizabeth John,
WANGING'OMBE

IWANI wa Kata ya

Kijombe Halmashau-

ri ya Wilaya ya

Wanging'ombe mkoa-
ni Njombe, Seylvester Kigola,
ameagiza kuvunjwa kwa kama-
ti ya Shule ya Msingi Tkwavila
kutokana na kulalamikiwa na
wazazi kwa kutosoma taar-
ifa ya mapato na matumizi,
kushindwa kusimamia mali za
shule.

Akizungumza katika kikao
cha shule, Kigola alisema ku-
tokana na malalamiko hayo
hakuna haja ya kuendelea
kuwa na kamati hiyo kwani wa-
zazi hawatakuwa na mwamko
wa kuendelea kutoa michango.

“Nikisema hili donda niliache
ni changamoto sasa naomba
nitoe maelekezo, naamini wazi
nikisema niiache kamati hii

ya shule iendelee wazazi ha-
watachanga michango hapa,
wengine wataaminisha watoto
au kufanya figisu kwa walimu
wetu kupitia kamati ya shule,”
alisema Kigola.

Diwani Kigola aliwataka
wazazi kuchagua kamati ya
chakula ambayo itasimamia
utaratibu wa watoto kupata
chakula shuleni na kulinda
mazao yanayotolewa kwa ajili
ya chakula.

“Ni kosa kubwa kuweka
malezi ovyo kwa watoto wetu,
si vizuri sana kuona watoto wa-
nazurura usiku niwaombe wa-
zazi acheni tabia ya kuwaruhu-
su watoto kukaa kwenye kumbi
za kuonyeshea mpira usiku,”
alisema Kigola.

Naye Mwenyekiti wa Kamati
ya shule hiyo, Joseph Ng’amilo,
alisema ameridhishwa na
maamuzi ambayo yametolewa
na diwani huyo na kueleza

kuwa malalamiko hayo yame-
sababishwa na wajumbe wa
kamati hiyo kumwachia maju-
kumu pekee yake.

“Nimeridhika kabisa sina
kinyongo chochote ni usimam-
izi tu kwa sababu shida uli-
yokuwapo ni kama kamati ya
shule haikuwa vizuri kwenye
suala la usimamizi kwa sababu
asilimia l<ubwa kama nilikuwa
mwenyewe,’ alisema Ng'amilo.
ila, Samweli Mdapo, ahserna
atahakikisha uchaguzi wa
kuchagua kamati mpya ya
shule unafanyika kwa wakati ili
kukuza taaluma ya shule hiyo.

Nao baadhi ya wazazi ka-
ma Mfanyakalendi, Fara]a
Mubanga, Histi Kig'wenyu na
Thobias Chavala walisema
changamoto kubwa ni kamati
hiyo kushindwa kusimamia vy-
ema shule hiyo.

Ofisa Rasilimaliwatu wa Mgodi wa Sotta, Gloria Kasanga, akizungumza na wanawake
wakazi wa Kata va Igalula na vvafanyakam wa mgodi huo, katika maadhimisho ya Siku
xa \Wanawake Duniani, wilayani Sengerema, mkoani Mvvanza mwishoni mwa wiki.

ICHA: MPIGAPICHA WETU

Wauza samaki, maofisa
serikali waingia katika

mgogoro

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MGOGORO umeibuka baina
ya wajasiriamali wanaouza
samaki katika Mamlaka ya
Mji Mdogo wa Mbalizi mkoa-
ni Mbeya na maofisa wa seri-
kali waliokuwa wanaendesha
operesheni ya kuwakamata
wajasiriamali hao, kwa madai
ya kufanya biashara hiyo
bila kuwa na vibali.

Maofisa hao wanaodaiwa
kutoka katika Ofisi ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Mbeya kitengo cha kilimo,
mifugo na UvVUVi wanadaiwa
Kuvamia maeneo ya waja-
siriamali hao usiku, kupora
samaki na kuzifungia ofisini
hali ambayo inawasababishia
hasara.

Hivi karibuni wajasiriamali
hao waliiomba serikali kuwa-
saidia kuwaondoa maofisa
hao wakidai kuwa operesh-
eni wanazozifanya siyo halali
kutokana na maofisa hao ku-
ingia mitaani na kuanza ku-
wakamata muda ambao siyo
wa kazi na kwamba hawana
elimu yoyote kuhusiana na
vibali vinavyotakiwa.

Happy Mwaipungu alisema
maofisa hao walipohifadhi
samaki zao ofisini waliwa-
taka kulipa Sh. 20,000 ili
wawarejeshee bidhaa hizo,
huku pia wakilazimishwa
kujiunga kwenye chama cha
wafanyabiashara wa samaki
kwa gharama ya Sh. 200,000.
Alisema mtaji wake ni Sh.
5,000 na hivyo hana uwezo
wa kulipa gharama zinazo-
hitajika na hivyo akaiomba
serikali iwasaidie ili waweze
kufanya biashara yao kwa
uhuru.

“Sisi hapa asilimia kubwa
mitaji yetu ni chini ya Sh.
10,000 kwa hiyo hatuna uw-
ezo wa kulipa Sh. 20,000,
tunapata faida kidogo sana
kwenye biashara hii kwa
ajili ya kutusaidia kuende-
sha maisha na watoto wetu,”
alisema Happy.

Esther Jackson alisema
maofisa hao baada ya kuwa-
pora samaki zao hawakuhifa-
dhi kwenye ofisi ya serikali
na badala yake wakahifadhi

kwenye ofisi ya chama cha
wafanyabiashara wa samaki
wanaouzia ndani ya Soko la
Tarafani.

Alisema wao wanauza nje
ya soko ambako wanalipa
ushuru na mapato mengine
ya serikali na kwamba ha-
wauzi muda wote na badala
yake wanauza kuanzia jioni
muda ambao walikubaliana
na wafanyabiashara wa nda-
ni ya soko ili kutoingiliana.
Alisema baadhi ya samaki
waliochukuliwa walikuwa
wamehifadhiwa kwenye
ndoo hali ambayo itasababi-
sha samaki hao kuharibika na
kuwaingiza hasara.

Mwenyekiti wa wafanya-
biashara wadogo maarufu
kwa jina la machinga Kata
ya Utengule Usongwe, Cal-
vin Lunda alisema baada ya
maofisa hao kukamata bid-
haa za wajasiriamali walia-
mua kuwahoji lakini hawaku-
wapa ushirikiano.

Alisema waliamua ku-
wasiliana na Ofisa Uvuvi wa
Halmashauri ya Wilaya va
Mbeya, Gideon Mapunda,
ambaye alisema hajawatuma
wakafanye kazi hiyo jambo
ambalo liliwapa wasiwasi.
Alisema muda ambao maofi-
sa hao waliingia ulikuwa ni
muda ambao sio wa kazi kwa
maofisa wa serikali na hivyo
wakahisi kwamba pengine
walikuwa ni wahuni.

Gideon ambaye ni Mkuu wa
Idara ya Kilimo, Mifugo na
Uvuvi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, alikiri ku-
tokea kwa mgogoro huo na
kwamba kilichosababisha ni
wajasiriamali hao kutokuwa
na uelewa wa taratibu za
kuuza samaki.

Alisema kwa mujibu wa
sheria ya uvuvi, mtu yeyote
anayefanya biashara ya
mMazao ya UVvUVi ni lazima
awe na vibali na kwamba Sh.
20,000 ambazo wajasiriamali
hao walikuwa wanatozwa ni
kwa ajili ya kuwakatia leseni.
Alisema leseni za biashara
ya mazao ya samaki zinato-
fautiana kulingana na ukub-
wa wa biashara kwa maelezo
kuwa bei hizo zinaanzia Sh.
20,000 na kuendelea.

DC awatangazia kiama w’biashara wanaouza sukari bei juu

Na Elizabeth John, MAKETE

SERIKALI wilayani Makete
mkoani Njombe, imetangaza
kuanza kuwachukulia hatua za
kisheria wafanyabiashara wa-
naouza sukari kwa bei ya juu to-
fauti na bei elekezi iliyotolewa na
serikali.

Mkuu wa wilaya hiyo, Juma
Sweda alitoa tahadhari hiyo
wakati wa mkutano wa hadhara
na wakazi wa Kata ya Bulongwa
wilayani hapa, uliokuwa na lengo
la kusikiliza kero.

Alitoa agizo hilo baada ya wa-

nanchi wa kata hiyo kulalamikia
kupanda kwa gharama kubwa ya
ununuzi wa sukari ambayo im-
ekuwa ikiuzwa kati ya Sh. 5,000
hadi Sh. 6,000 kwa kilo moja.
“Katika Wilaya ya Makete bei
ya kuuzia sukari ni kuanzia Sh.
2,700 hadi Sh. 3,000, wafanya-
biashara wote niwatake kufuata
hiyo bei na atakayekiuka muda
siyo mrefu mtapata majibu ya
mnachokifanya kwa sababu
haiwezekani sukari inauzwa
Sh. 5,000 hadi Sh. 6,000 wakati
miongozo ya bei elekezi ipo na
mnatakiwa kuitumia,” alisema

Sweda.

Hata hivyo Sweda aliwataka
wakazi wa Kata ya Bulongwa, ku-
toendekeza migogoro isiyokuwa
na tija ambayo imekuwa ikipele-
kea sintofahamu ya umiliki wa
ardhi kwenye baadhi ya mae-
neo ya miradi na kuchelewesha
maendeleo ndani ya kata.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Makete, Dk. Ligobert Kalisa, ali-
wataka wananchi wilayani hapa
kuwa na bima ya afya iliyob-
oreshwa ili wawe na uhakika
wa kutibiwa pale wanapopata
changamoto za kiafya.

Kwa upande wa baadhi ya wa-
nanchi wakizungumza kwenye
mkutano huo walisema bado
wafanyabiashara wanauza sukari

kwa bei wanazotaka wao.

Walisema licha ya matamko
mbalimbali ambayo yanatolewa
na serikali lakini kwao hakuna

unafuu.

“Kwa kweli tulikuwa tunaumia
sana sukari ilifika hadi kilo moja
Sh. 6,000, ukizingatia unafamilia
kubwa maisha nayo magumu
fedha inapatikana kwa tabu kwa
hiyo tunaiomba sana serikali itu-

saidie,” alisema Jovita Sanga.

Naye mfanyabiashara John
Tweve alisema wanaopandisha
bei ya sukari siyo wao bali ni wa-
fanyabiashara wakubwa hali in-
ayosababisha na wao kuuza bei
ambayo itawapa faida.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa
wa Njombe, Anthony Mtaka, ali-
fanya ziara kwa wafanyabiashara
na aliahidi kuendelea kusimamia
bei elekezi ya sukari na kuwataka
wafanyabiashara kutouza sukari
zaidi ya Sh. 3,200 kwenye mkoa
huo na kwamba hatua za kishe-
ria zitachukuliwa kwa watakaoki-
uka agizo hilo.
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Mwakilishi
Kwahani ataja
mafanikio ya
serikali sekta
va elimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWAKILISHI wa Jimbo la
Kwahani, Yahya Rashid Mamba
amesema Serikali inaimarisha
miundombinu ya elimu kwa
kujenga majengo ya Kisasa,
kuboresha vifaa vya ku-
fundishia na kuongeza idadi ya
walimu shuleni.

Aliyasema hayo jana katika
Shule ya Msingi Sebleni iliyopo
Unguja wakati wa hafla ya
kuwapongeza na kuwazawadia
wanafunzi waliofanya vizuri
katika mitihani yao, ambapo
wamekabidhiwa zawadi mbal-
imbali ikiwemo fedha na vifaa
vya shule.

Alisema uwekezaji unaofany-
wa na Serikali katika kuimari-
sha elimu ni lazima uendane
sambamba na uwekezaji wa
masomo ya sayansi, ili kuten-
geneza vijana watakaoweza
kuisaidia nchi yao.

Aidha alisema kutokana na
hali ya dunia kuipa kipaumbele
teknolojia kuna haja ya kuima-
risha mifumo ya sayansi katika
elimu ili kurahisisha upati-
kanaji wa huduma katika jamii.

Hata hivyo aliwataka walimu
wa shule hiyo kufundisha kwa
bidii ili kuongeza ufaulu kwa
wanafunzi.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Bimkubwa Mbwana Kombo,
alisema wanakabiliwa na
matatizo mbalimbali ikiwemo
mashine ya kurudufisha, tangi
la kuhifadhia maji na uhaba
wa vyoo ikilinganisha na idadi
kubwa ya wanafunzi wanao-
soma katika shule hiyo.

Alisema ufaulu wa shule hiyo
umechangia kwa kiasi kikubwa
ushirikiano uliopo baina ya
Serikali, walimu, wazazi na wa-
nafunzi wenyewe.

Hata hivyo aliwataka
walimu wa shule hiyo
kufundisha kwa bidii ili
kuongeza ufaulu kwa
wanafunazi.

- Walimu vyuoni waagizwa kuhamasisha
“wanafunzi kutumia sensa katika utafiti

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ALIMU wa vyuo
vikuu  wametak-
iwa kuwahama-
sisha  wanafunzi
kutumia matokeo ya Sensa
ya Watu na Makazi ya Mwaka
2022, kwa ajili ya kufanya utafiti
mbalimbali ili kuisaidia seri-
kali kupanga mipango yake ya
maendeleo.

Agizo hilo limetolewa na
Kamisaa wa Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2022, Balozi
Muhammed Haji Hamza visi-
wani Zanzibar wakati wa kikao
cha usambazaji wa matumizi
ya matokeo ya Sensa ya Watu
na Makazi ya Mwaka 2022 kwa
makundi maalum.

Alisema kundi la vyuo vi-
kuu lina umuhimu mkubwa
katika kufanikisha usambazaji
wa matokeo ya sensa kutokana
kutumia taarifa wakati wanapo-

fanya utafiti wao.
Hivyo  alisema  walimu
wanawajibu  wa kuyatumia

matokeo hayo kwa ajili ya
kufundishia vyuoni ili wa-
nafunzi wapate kuelewa namna
ya kutumia takwimu kwa usa-
hihi.

Alisema matokeo ya sensa
yanaonyesha mambo mbal-
imbali katika sekta ya elimu,
hivyo iwapo yatatumika vizuri
yatawasaidia wanafunzi ambao
wanahitaji kufanya utafiti wa
viashiria vya kielimu kwa ajili ya
kutambua maendeleo ya elimu
tangu mwaka 1964 na kuishauri
serikali katika kupanga mi-
pango yake ya maendeleo kwa
wananchi.

Balozi Hamza akizungumzia
lengo la serikali kusambaza
matokeo ya sensa kwa makundi
mbalimbali alisema ni pamoja
na jamii kupata uelewa wa
namna serikali inavyopanga
mipango yake ya maendeleo,

ikiwemo utekelezaji wa miradi
mbalimbali, kufanya maamuzi
sahihi ambayo yatatolewa kwa
ushahidi wa takwimu.
Mwenyekiti wa Bodi ya Tak-
wimu, Balozi Amina Salum Ali,
alisema iwapo walimu wataya-
tumia matokeo hayo watapata
nyenzo ya kufundishia na ku-
jenga hoja kwa wanafunzi.
Alisema nchi mbalimbali
duniani zinategemea zaidi
kutumia takwimu sahihi kwa
ajili ya kupanga mipango yake,
hivyo kupitia matokeo hayo ya
sensa yataisaidia nchi kuwa na
takwimu sahihi za watu kupan-
ga mipango yake kwa urahisi.
Akitoa mada kuhusu
umuhimu wa baadhi ya via-
shiria vya kiuchumi, kijamii
na mazingira vinavyotokana
na Sensa ya Watu na Makazi
ya Mwaka 2022 iliowasilishwa
na Abdulmajid Ramadhan Je-
cha kutoka Ofisi ya Mtakwimu
Mkuu wa Serikali Zanzibar,

alisema kiwango cha watu wa-
naojua kusoma na kuandika
Zanzibr kimeongezeka kutoka
asilimia 84.2 mwaka 2012 hadi
asilimia 90.6 mwaka 2022.

Alisema zaidi ya asilimia 77
watu wenye umri wa miaka 15
na kuendelea kutoka mikoa
yote ya Zanzibar wanajua ku-
soma na kuandika lugha ya
Kiswahili na Kingereza na lugha
nyingine.

Aidha alisema kuwa Mkoa
wa Mjini unakiwango kikubwa
cha watu wanaojua kusoma na
kuandika, ambapo Mkoa wa
Kaskazini Pemba unakiwango
kidogo cha watu wanaojua ku-
soma na kuandika.

Meneja wa Viwango Ura-
tibu na Utafiti, Hamisa Sulei-
man Faki, alisema taasisi ama
wageni ambao wanabhitaji ku-
fanya utafiti mbalimbali Zanzi-
bar wanapaswa kuwa na vibali
kutoka Ofisi ya Mtakwimu
Mkuu wa Serikali.
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ZAHANATI YA BON Y OK WA,

Mbunge wa
Jimbo la
Segerea, Bon-
nah Kamoli (wa
pili kushoto),
akimkabidhi
mmoja wa
madaktari
(kulia), msaada
wa vifaa vya
kujifungulia
kinamama
katika Zahanati
ya Bonyokwa
mwishoni mwa
wiki, msaada
walioutoa kwa
kushirikiana
na Jukwaa la
Uwezeshaji
Wanawake
Kiuchumi
Halmashauri
ya Jiji la Dar
es Salaam.

8 Katikati

=1 (mwenye nguo
nyekundu) ni

; Mwenyekiti wa
| jukwaa hilo,

! Rehema Sanga.
PICHA: HAL-
FANI CHUSI

Serikali yalpa kongole Taasisi ya Mwanamke Initiative

Na Rahma Suleiman,

Alisema taasisi hiyo inam-

namke

Initiative Foundation,

nakwenda sambamba na ush-

ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo
ya Amali imesifu juhudi zinazo-
chukuliwa na taasisi ya Mwan-
amke Initiative Foundation kati-
ka kutoa kipaumbele maendeleo
ya sekta ya elimu katika Mkoa wa
Kusini Unguja.

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi wa Elimu ya Sekondari,
Asya Iddi Issa, katika hafla ya
kuwapongeza wanafunzi wali-
ofanya vizuri katika mitihani ya
kidato cha nne katika Shule ya
Hasnuu Makame Kusini Unguja.

chango mkubwa ikiwemo kufua-
tilia na kusimamia maendeleo
ya elimu katika Mkoa wa Kusini
Unguja, huku wakilenga katika
ufaulu wa kidato cha nne.

Alisema wizara imefarajika
kuona matokeo mazuri ya ufaulu
kwa wanafunzi katika shule za
Mkoa wa Kusini Unguja katika
mtihani wa taifa.

Aidha aliwataka wazazi kufua-
tilia maendeleo ya watoto wao,
kuhakikisha wanapata ufaulu
mzuri wa mitihani ya taifa kwa
kushirikiana na walimu.

Mwenyekiti wa taasisi ya Mwa-

Wanu Hafidh Ameir, alisema
uongozi wa shule hiyo umekuwa
ukifanya kazi pamoja na taasisi
yake katika kuunga mkono
maendeleo ya sekta ya elimu.

Aidha aliwapongeza walimu
na wanafunzi wa shule hiyo kwa
kupata matokeo mazuri katika
mitihani ya taifa kidato cha nne.

Alizitaja juhudi zilizochuku-
liwa na uongozi wa taasisi yake
ni pamoja na kupeleka walimu
70 kwa ajili ya kuongeza nguvu
katika ufundishaji wa masomo
ya sayansi.

Aidha alisema juhudi hizo zi-

irikiano wa wadau wa taasisi za
elimu kuona malengo yanafiki-
wa.

“Taasisi ya Mwanamke Initia-
tive imejipanga kikamilifu kuona
maendeleo ya sekta ya elimu
katika Mkoa wa Kusini Unguja
yanafikiwa na kupata mafani-
kio makubwa katika ufaulu wa
wanafunzi wa sekondari” alise-
ma.

Mwalimu Mkuu Msaidizi wa
Shule ya Sekondari ya Hasnuu
Makame, Issa Ali Haji Ali, alisema
mafanikio ya ufaulu wa wanafun-
zi yanatokana na Ushirikiano

ikiwemo ya wazazi pamoja na
taasisi hiyo ambayo kwa kiasi ki-
kubwa imekuwa ikifuatilia maen-
deleo ya elimu katika Mkoa wa
Kuisni Unguja.

Akisoma risala ya wanafunzi,
Naimani Mussa alisema tathmini
inaaonesha ufaulu umeongezeka
kwa asilimia 80 kutoka 40 ya mi-
aka miwili iliyopita.

Katika hafla hiyo taasisi hiyo
ilitoa magodoro 52 kwa ajili ya
wanafunzi wa shule hiyo, huku
Rais Samia Suluhu Hassan akitoa
Sh.500,000 kwa kila mwalimu
pamoja na Sh.500,000 kwa wa-
nafunzi waliofanya vizuri.
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TANGAZO
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
CHANGE OF NAME BY DEED POLL
(Registration of Documents Act (Cap 117) R.E 2002)

By this deed, | the undersigned, THERESIA STEPHEN MBIPA of Postal Office
Box No. 90053 DAR ES SALAAM do hereby absolutely renounce and abandon
the use of my said former names of TEREZYA S. MBIPA, THERESIA M.
STEPHEN, TEREZYA MBIPA, THEREZIA STEPHEN MBIPA, and THEREZIA
STEPHEN NHWAGI and in lieu thereof do assume as from the date hereof the
name THERESIA STEPHEN MBIPA and in pursuance of such change of name
as aforesaid | hereby declare that | will at all times hereafter in all records
deeds and instruments in writing and in all actions and proceedings and

d upon all occasion: use and sign the said name of
THERESIA STEPHEN MBIPA as my name in lieu of my said former names of
TEREZYA S. MBIPA, THERESIA M. STEPHEN, TEREZYA MBIPA, THEREZIA
STEPHEN MBIPA and THEREZIA STEPHEN NGWAGI renounced as aforesaid.
And | hereby authorize and request all persons to designate, describe and
address me such assumed name of THERESIA STEPHEN MBIPA only.
In witness whereof | have hereunto set my hand this 29th day of February, 2024,
SIGNED and UELIVERED by e
RN
Snown i me persm

'ﬁﬁut.;m_

i
this 29 Wzy ol F

efnre me:

KADI YA PIKIPIKI
IMEPOTEA

PATRICK JAMES MNAHELA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI
MC 972 DNT
CHASSIS NO:
SSTKE7T0000001311,
ENGINE NO 162FMJSSTO1311

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JONA KULWA JOSEPH Wa
Nyahanga Mjini Kahama,
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T. 474 DJQ aina
ya SCANIA. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI

KIV COMPANY LTD
Anatangaza kupotelewa
na kadiyagari yenye namba
za usajili T 154 ANM Toyota
Land Cruiser.
Chasses Namba 0003602,
Engine Namba 0008590

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and administration Cause No 4828 of 2024
In the matter of the estate of the late VENANCIA
FREDDY MTEWELE

And

In the matter of application for letters of
administration by MAXIMILIAN FREDY MTEWELE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if
they think fit before the grant of letter of
Administration is made to the above named

t/a RHINO AUCTION MART
NOTICE OF DATE OF HEARING

WHEREAS: The above named APPLICANT has institute the
CASE against you, you are hereby summoned to appear in
this court in person or by advocate or authorized Agent or
18TH day of MARCH, 2024 at 09:00AM Before Hon A.
MSAFIRI, JUDGE in the morning to answer the said CASE and
you are directed to produce on that day all the documents
upon which you intend to rely in support of your REPLY.

TAKEN NOTICE that, in default of your appearance on that day
the said matter will be heard and determined in your absence.
Given under my hand and the seal of this Court, this 08TH

day of MARCH, 2024. J

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration
is made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 21day of 3...ooovevecieennes 2024
Dated at Dodoma this 12 day of 3................2024

\ \ RESIDENT MAGISTRATE %8000~

TANGAZO

(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya

hivyo mnamo tarehe 17 Mwezi 4 Mwaka 2024 kabla huyo

mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia

Mahakama za Mwanzo)
KWA: YUSUPH ADAM SUDI

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TALAKA MGAWANYO WA MALI
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 20 mwezi 03 mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta Shahidi/Mashahidi wako na
vielelezo vyote vinanyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii Imetolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
Tarehe 1] Mwezi 03 Mwaka 2024.

I ’g‘ e

S

s R Ghustn Correeca H s L H petitioner.
Magne
Desemtion SV KWA YEYOTE ATAKAYEIONA kituo cha pOlISI kIIIChOpO YeyOte atakayelona atoe Objections to the grant should be filed on or before
SR . H H H H the 25 day of 3...ervvvvvernnnn. 2024
ATOE TAARIFA KITUO CHA jirani yake. Taarifa ya taarifa kituo chochote cha | | 0 e e o
POL'S' TAARIFA: p0||S|. pO|ISI . Polisi Taarifa:
SR———
Summons to appear (0. VR. 20 (1) of (CPC) IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
(Substituted Service) AT DODOMA MAHAKAMA YA TANZANIA MAHAKAMA YA TANZANIA KYELA
N KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO i i
oot o conws | | PROBATEAPPEALCASE N 2025072024
In the matter of the estate of the late JAMES KITUO CHA CHAMWINO MKOA WA MOROGORO
MISCLLAND APPLICATIONNO. 747 OF 2023 NOEL WISALE of Makulu within Dodorma City Usimamizi wa MirathiNa,.9/2025 Shaurila mada/Ndoa Na. 22/2024 ALFREDMWANDALL APPELLANT
JEHANGIR AZIZ ABDULRASUL.............. APPLICANT And KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA Jinala Mdai .... SOFIA KEYA NYANGAI VERSUS
VERSUS In the matter of application for letters of MAREHEMU: MOHAMED SAID MOHAMED wa MOROGORO Jinala Mdaiwa... .YUSUPH ADAM SUDI ULIMBOKA GREEN............... RESPONDENT
MS BENANDYS LTD & ANOTHER........ RESPONDENT n the matter o app Ication for eLiers KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI KUITWA SHAURINI MDAIWA
administration by JUMAA MLINGI YALIYOLETWA NA JUMANNE MOHAMED MAZOLA T0
TO: (1) MS BENANDYS LIMITED (2) JOSHUA E. MWAITUKA (Kanuni ya (18) ya Kanuni za taratibu madai katika ULIMBOKA GREEN,

TAKE NOTICE that the above mentioned case
has been set down for Hearing on 14th day of
March 2024 at 08:30 a.m in forenoon or
thereafter at the District Court.

You must produce on that day all the witnesses
upon whose evidence and all the documents upon
which you intend to rely in support of your case.

Given under my hand and the seal of this court
this 8th day of March 2024.
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TANGAZO LA MNADA

Held, Cops, NALC Marmboto and EIE Auctioneer
Kwa idhini  tuliyopewa na  FANIKIWA
MICROFINANCE COMPANY tunapenda kuutarifu
umma kuwa Tutafanya mnada wa hadhara wa
Magari Jijini Dar es salaam na Arusha Mteja
anashauriwa kulipa deni ndani ya siku 14 kutoka
tarehe ya hili Tangazo vinginevyo Mnada
utaendelea kama Tarehe vya Mnada
inavyoonekana hapa chini.

Jinalamdaiwa DHAMANA Tarehe yamnada
Toyota Crown TI36EEJ Ipo

Salimu Issa Juma Daressalaam 21.03.2024

Jimmy Ellud Mehao Mitsubishi Aitreck T926DHH 70200
Ipo Dar es salaam

) . Honda crossroad -TI77EBX

Salim Yarabi Ally oo Dodoma 27.03.2024

Michael Hugo Pius Bmyota o T
ar es salaam

Mary Zakaria Lyapa g\ssan Civlan T4Z1DLYlpo 27.03.2024
ar es salaam

Masharti ya Mnada.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au
Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na
salio la (75%) litalipwa ndani ya siku kumi
nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio
kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza
haki zote na mali itauzwa upya.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia
yaTangazo.

tarehe

Kwa Mawasiliano Piga
0677014355 (Fanikiwa)

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa
Tupigie
0782253676

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

MASJALA NDOGO YA TEMEKE
(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 4259 YA MWAKA 2024.

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU

ROSEMARY MABEL KIGADYE
NA
VICTOR LYSON MWAKIML.................. MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili
katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua ya usimamizi wa mirathi kwa
mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe yameandik-
ishwa mnamo au kabla ya tarehe 25 Mwezi Machi, 2024, Saa
5:00 Asubuhi. Siku ambayo Shauri hili limepangwa
kusikilizwa mbele ya Mhe. Jaji S.S. Sarwatt.

Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 5 Mwezi wa Machi,
2024. /

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA
KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Marekani
yawawekea
Vikwazo

wanaowafadhili

al-Shabaab

WASHINGTON, Marekani

OFISI ya Wizara ya Fedha ya
Marekani inayohusika na Udhibiti
wa Mali za Kigeni (OFAC), imey-
awekea vikwazo mashirika 16 na
watu binafsi, ambao inasema wa-
nahusika katika mtandao mpana
wa biashara unaozunguka Pembe
ya Afrika, Umoja wa Falme za
Kiarabu (UAE) na Cyprus.

llisema jana kuwa mtandao
huo huchangisha na kutakatisha
fedha, za kufadhili shughuli za
wanamgambo wa al-Shabaab,
kundi la kigaidi lenye mafunga-
mano na al-Qa'ida.

Ofisi hiyo inasema watu binafsi
ndani ya mtandao huo ni pamoja
na wafanyabiashara wenye ush-
awishi mkubwa katika eneo hilo
ambao hutoa msaada wa kifedha
kwa al-Shabaab, kikundi kilicho-
husika na baadhi ya mashambu-
lizi mabaya zaidi ya kigaidi katika
historia ya Afrika Mashariki.

Makampuni hayo ni pamoja
na Crown Bus Service ya Kenya,
Haleel Comodities LLC na Qemat
Al Najah General Trading. Wa-
fanyabiashara waliolengwa ni
pamoja na Faysa Yususfu Dini
anayeishi nchini Kenya, Hassan
Farah Mohamed na Mohamed
Jumale Ali Awale.

“Mashambulizi haya yamesaba-
bisha vifo vya maelfu ya raia
wasio na hatia. Watu hawa wa-
nawekewa vikwazo kwa mujibu
wa Agizo la Utendaji (E.O0.) 13224,
kama linalo makundi ya kigaidi na
viwezeshaji vyao,” ilisema taarifa
va wizara hiyo.

“Marekani imejitolea kufanya
kazi na washirika wa kikanda ili
kung'oa mitandao ya ufadhili wa
ugaidi na mashirika wanayotumia
vibaya, kutafuta na kuhamisha
fedha,” alisema naibu wa waziri
wa wizara va fedha, anayehusika
na masuala ya ugaidi na ujasusi
wa fedha, Brian Nelson (pichani
chini).

“Hatua ya ‘leo’ jana ni sehemu
va juhudi nyingi za Wizara ya
Fedha kuunga mkono juhudi
za serikali ya Somalia dhidi ya
al-Shabaab moja ya nguzo tatu
katika kampeni yao ya kudhal-
ilisha kundi hili baya la kigaidi,”
alisema. VOA

KIGALI, Rwanda

RAIS wa Rwanda, Paul Kag-
ame, amekubali kukutana
na mwenzake wa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC), Felix Tshisekedi, ili
kujadili hali ya usalama ka-
tika eneo lenye hali tete la
Mashariki mwa Kongo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Waziri wa
Mambo ya Nje wa Angola,
Tete Antonio alisema im-
eamuliwa kuwa Rais Kagame
atakutana na Rais Tshisekedi
kwa tarehe itakayopangwa
na mpatanishi.

Tamko hilo lilifuatia mku-
tano katika mji mkuu wa An-
gola Luanda baina ya wawili
hao na Rais wa Angola Joao
Lourenco ambaye ni mpa-
tanishi wa Umoja wa Afrika
(AU). Ikibainishwa kuwa ofisi
ya Rais wa Rwanda imeone-

sha nia ya kushiriki upa-
tikaji wa amani mashariki
ya Kongo.

Katika ukurasa wa X,
zamani Twitter ofisi ya

:::'E‘Lsih' rais wa Rwanda iliandika
anadai kwamba wakuu wa nchi
kuondole- Wamekubaliana juu ya
wa kwa hatua muhimu za kushu-
wanajeshi  ghulikia sababu za mzozo,
waRwan- na kudumisha haja ya
daku- ~ mchakato wa Luanda na
toka katika Nairobi ili kufikia amani
?(rodnigtya na utulivu katika eneo
kusit- o

ishwa kwa . w1s_hor11 mwa Febru-
mapigano Th ofisi ya rais wa Kongo
na uasi ilisema kwenye ukurasa
wa M23 wake wa X, kwamba Rais
kabla ya Tshisekedi kimsingi ame-
kukutana onesha utayari wa kuku-
na Rais tana na mwenzake wa
Kagame. Rwanda.

“Rais Tshisekedi ana-
dai kuondolewa kwa wa-
najeshi wa Rwanda kuto-

ka katika ardhi ya Kongo,
kusitishwa kwa mapigano
na uasi wa M23 kabla ya
kukutana na Rais Kag-
ame,” ilisema sehemu ya
taarifa hiyo.

Aidha, ilielezwa kuwa
Kagame na Tshisekedi wa-
likutana mara ya mwisho
katika mji mkuu wa Ethio-
pia, Addis Ababa Februari
16 kando ya mkutano wa
viongozi wa AU, wakati
wa mkutano mdogo wa
kilele ulioandaliwa na
Lourenco.

Kwa mujibu wa vyanzo
viwili vya kidiplomasia
vya Addis Ababa, mkuta-
no huo ulikuwa wa mvuta-
no mkubwa na ulimalizika
kwa kurushiana maneno
makali.

Kwa mujibu wa UN
mapigano kati ya waasi
wa M23 na vikosi vya

'Kagame uso kwa uso na
Rais Felix Tshisekedi

Kongo yamepamba moto
mashariki mwa DRC, na
kuwafanya zaidi ya watu
100,000 kuyahama maka-
zi yao. Huku taifa hilo, UN
na mataifa ya Magharibi
yakiishutumu  Rwanda
kwa kuunga mkono M23,
madai ambayo serikali ya
Kigali inayakanusha.

Baada ya miaka minane
ya utulivu, waasi wa M23
walichukua tena silaha
mwishoni mwa 2021 na
kuyateka maeneo makub-
wa ya eneo la Kivu Kaska-
zini, ambalo linapakana
na Rwanda.

Pia mwishoni mwa
mwaka 2023 UN ulikadiria
kuwa karibu watu milioni
saba walikimbia makazi
yao nchini Kongo, waki-
wamo milioni 2.5 katika
eneo la Kivu Kaskazini pe-
kee. DW

Rais wa Rwanda, Paul Kagame, Rais wa Angola Joao Lourenco na Rais wa Jamhurl ya Kidemokrasia ya Kongo (DRCQ),
Felix Tshisekedi walipokuwa mjini Luanda, Angola Julai 6, 2022. PICHA: MTANDAO

Waziri mkuu wa Haiti ajivzulu

PORT-AU-PRINCE, Haiti

MWENYEKITI wa kundi la
nchi za Caribbean amesema
Waziri Mkuu wa Haiti, Ariel
Henry amejiuzulu, kutokana
na kuongezeka kwa shinikizo
la kumtaka aachie ngazi na
ghasia zinazoendelea nchini
humo.

Ilielezwa kuwa hatua hiyo
inakuja baada ya viongozi
wa kanda kukutana nchini
Jamaica kujadili mpito wa
kisiasa nchini Haiti. Ikibain-
ishwa kuwa kwa sasa Henry
yuko Puerto Rico baada ya
kuzuiwa na magenge yenye
silaha kurudi nyumbani,
baada ya kuongoza nchi hiyo
tangu kuuawa kwa aliyekuwa

kiongozi wa nchi hiyo, Rais
Jovenel Moise Julai 2021.

Akizungumza jana mjini
Kingston, mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Caribbean na Rais
wa Guyana Irfaan Ali, alise-
ma wanatambua kujiuzulu
kwake baada ya kuanzishwa
kwa baraza la mpito la rais
na kumtaja waziri mkuu wa
muda.

Magenge yenye silaha kali
yamedhibiti mitaa ya miji
mkuu wa Haiti wa Port-au-
Prince katika siku za hivi ka-
ribuni, yakitaka waziri mkuu
huyo ambaye hajachaguliwa
ajiuzulu.

Henry alikuwa nchini Ken-
ya kutia saini mkataba wa
kutumwa kwa kikosi cha us-

alama cha kimataifa kusaidia
kukabiliana na ghasia wakati
muungano wa magenge uli-
poshambulia vituo vya polisi
na kuvamia magereza mawili
makubwa zaidi nchini Haiti.

Ndege iliyokuwa imem-
beba Henry ilizuiwa kutua
kutokana na msururu wa
mashambulizi katika uwanja
wa ndege wa kimataifa wa
Haiti.

Marekani iliyokuwa kwe-
nye mazungumzo mjini
Kingston ilisema  waziri
huyo alieleza nia ya kurejea
Haiti lakini hali ya usalama
inahitaji kuimarishwa kabla
hajaweza kufanya hivyo.

Ofisa mkuu wa Marekani,
alisema Henry alifikia ua-

muzi wa kujiuzulu Ijumaa
wiki iliyopita lakini alikuwa
akisubiri tangazo rasmi ili
mazungumzo yafanyike.

Waziri wa Mambo ya Nje
wa Marekani Blinken alitoa
dola milioni 100 (Sh. bilioni
254.5) kwa kikosi cha usala-
ma kinachoungwa mkono na
Umoja wa Mataifa (UN) che-
nye askari 1,000 ambacho
Kenya inatarajiwa kuongoza
nchini Haiti.

Inaelezwa kuwa Baraza la
Jumuiya ya Caribbean lime-
pewa mamlaka ya haraka
kumteua waziri mkuu wa
muda, ikielezwa kuwa yeyote
anayenuia kugombea ka-
tika uchaguzi ujao wa Haiti
hataweza kushiriki. BBC
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TFF SASA

Shufaa Lyimo na Adam

Fungamwango

HIRIKISHO la Mpi-

ra wa Miguu (TFF),

limesema  linasubiri

majibu kutoka Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF),
baada ya kumaliza ukaguzi
wa viwanja vitakavyotumika
kwenye Fainali za Mataifa
ya Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani (CHAN), zinazotarajia
kufanyika hapa nchini kwa
ushirikiano wa Kenya na
Uganda, Septemba mwaka
huu.

Wakaguzi kutoka CAF,
juzi Machi 11 walifanya ziara
kwenye viwanja vya mazoezi
vitakavyotumiwa na timu zi-
takazokuja hapa nchini kush-
iriki mashindano ya CHAN,
ambapo kwa upande wa
Tanzania mechi hizo zitache-
zwa Dar es Salaam pamoja na
visiwani Zanzibar.

Mkurugenzi wa Idara ya

MAJIBU CAF

VIWANJA

Masoko, Sheria na Habari
wa TFF, Boniface Wambura,
amesema timu ya wakaguzi
kutoka CAF imemaliza kazi
yake na wameahidi baada
ya siku 14 watatuma ripoti ya
matokeo ya ukaguzi wao.

“Ni kweli kwamba tuliku-
wa na ugeni wa ukaguzi wa
viwanja kwa ajili ya fainali
za CHAN mwaka huu na tu-
likuwa na timu ya watu ku-
toka CAF, walianzia ukaguzi
Uganda, wakaenda Kenya
na wamekuja kumalizia Tan-
zania, lakini wametuambia
kuwa huu ni ukaguzi wa
awali kuona miundombinu,
kikubwa walikuwa wanaan-
galia hicho kwa maana ya
uwanja wa kuchezea na
viwanja vya mazoezi, tuna-
tarajia ndani ya siku 14 kama
walivyotuahidi watatutumia
ripoti,” alisema Wambura.

Alisema majibu yanaweza
kuwa mawili, kuridhika au
kama kuna mapungufu basi
watawaambia ili kuendelea

kufanya marekebisho.
“Kama kuna upungu-
fu wameuona, watat-
uambia ni mareke-
bisho ya kiasi gani
yanahitajika, kwa
hiyo tumefikia hapo
hadi sasa na ikum-
bukwe kuwa michua-
no hii ya CHAN ni
maandalizi ya Fainali
za Mataifa ya Afrika
(AFCON), ambayo sisi
ni wenyewe 2027,”
alisema Wambura.

Nchi zote tatu za Tanzania,
Kenya na Uganda, zimepewa
wenyeji wa CHAN mwaka
huu, ikiwa ni maandalizi ya
Fainali za Mataifa ya Afrika
2027 iliyopewa jina la ‘Pamo-
ja AFCON.

Kwa upande wa Kaimu
Mkurugenzi wa Maende-
leo ya Michezo nchini, Ally
Mayay, alisema miongoni
mwa viwanja vilivyokaguliwa

ni uwanja uliopo nyuma ya
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Uwanja wa Chuo cha Polisi
Kurasini, pamoja na ule wa
Gymbkhana uliopo Posta.

“Baada ya kufika hapa
walikagua viwanja vya ma-
zoezi ambavyo vitaendana
na hadhi ya CAF kila timu
inatakiwa ifanye mazoezi
kwenye uwanja unaoendana
na uwanja wa mechi itaka-
pochezwa, bahati nzuri Jeshi
la Polisi limetupa ushirikiano
mkubwa tuufanyie ukaraba-
ti,” alisema Mayay.

Alisema kwa upande wa
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
marekebisho yake yanaen-
delea ambapo kwa mujibu
wa mkandarasi mpaka Ago-
sti mwaka huu utakuwa ume-
fikia asilimia 90.

“Walipofika hapa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
hawakuwa na wasiwasi kwa
kuwa ni wenyeji na wameona
maboresho yanayoendelea,”
alisema.

-\ /S
-
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Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndumbalo (kushoto), akimkabidhi Kombe la Mashindano ya

2t

i’

Odo Ummy Cup, Nahodha wa timu ya Kiomoni FC, baada ya kuibuka mabingwa kwa kuifunga Nguvumali FC kwa
mikwaju ya penalti 3-1 kwenye mchezo wa fainali uliopigwa Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini Tanga juzi. Kwa
ubingwa huo, Kiomoni FC ilizawadiwa Sh. milioni tatu, pikipiki ya magurudumu matatu, ng'ombe, jezi seti pamoja
na mpira. Kulia ni Mbunge wa Jimbo la Tanga Mjini (CCM), Ummy Mwalimu, ambaye ni Waziri wa Afya na kushoto
ni Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Tanga, Rajab Abdulrahman. MPIGAPICHA WETU

]
KenGold

haishikiki Ligi
Championship

Na Adam Fungamwango

WAKATI Yanga ikiwa haishikiki
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara,
ikionekana kukaribia ubingwa, hali
ni hivyo hivyo Ligi ya Championship
kwa KenGold ambayo inaonekana
hakuna wa kuizuia kupanda daraja,
ilipoifumua Stand United mabao 2-0
juzi ikiwa ugenini.

Ikiwa kwenye Uwanja wa Kam-
barage Shinyanga, KenGold iliwaa-
dhibu wenyeji wao idadi hiyo ya
mabao na kufikisha pointi 56 kwa
michezo 24 iliyochezwa, ikibakisha
mechi sita tu kumaliza michezo yake
30 ya msimu huu.

Matokeo hayo yanaifanya kuwa
huenda ikawa moja kati ya timu
mbili zitakazopanda Ligi Kuu Tanza-
nia Bara moja kwa moja kwa ajili ya
msimu ujao bila kusubiri michezo ya
‘play off.

Wakati timu hiyo ikiwa karibu
kukata tiketi ya kucheza Ligi Kuu
msimu ujao, vita kubwa ipo kwa
Pamba FC, Biashara United, Mbeya
Kwanza na TMA ambazo zinaone-
kana kuwania nafasi ya pili ya
kupanda moja kwa moja, zote zikiwa
zimecheza mechi 24 na kubakisha
michezo sita.

Pamba FC ipo nafasi ya pili ikiwa
na pointi 51, Biashara United nafasi
ya tatu na pointi zake 50, Mbeya
Kwanza inashika nafasi ya nne ikiwa
na pointi 47 na TMA ikiwa nafasi ya
tano ikimiliki pointi 45.

Timu za Ruvu Shooting na Pan Af-
rican zipo kwenye hatari ya kushuka
daraja ambapo huenda msimu ujao
zikaenda kucheza Ligi Daraja la
Pili ‘First League’ kama zisipofanya
vizuri katika michezo yao sita ili-
yobaki kila moja.

Pan, inashika nafasi ya 15 ikiwa na
pointi 15 na Ruvu Shooting timu am-
bayo ilishuka daraja msimu uliopita
inaburuza mkia ikiwa na pointi 11.

Pan, inashika nafasi ya

15 ikiwa na pointi 15

na Ruvu Shooting timu
ambayo ilishuka daraja
msimu uliopita inaburuza
mkia ikiwa na pointi 11.

JKT Tanzania yapania kuibukia kwa Prisons leo

Na Saada Akida

WAKATI kikosi cha JKT Tanzania
kikishuka dimbani leo kuwaka-
bili Tanzania Prisons, Kocha
Msaidizi wa timu hiyo, George
Mketo, amesema licha ya ku-
shika nafasi ya pili kutoka mki-
ani mwa msimamo wa Ligi Kuu
Bara, wanaamini hawatashuka
daraja na msimu ujao wataen-
delea kukipiga Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

JKT Tanzania yenye pointi 19
baada ya kushuka dimbani mara
19, itaikaribisha Tanzania Pris-
ons katika Uwanja wa Meja Gen-
eral Isamahyo, uliopo Mbweni
Dar es Salaam, ambayo ipo na-
fasi ya sita na alama zake 27 il-
izozikusanya katika michezo 20.

Kuelekea mchezo huo Mketo
amesema wamefanya maandali-
zi mazuri ya kutafuta pointi tatu
katika dimba la nyumbani kwao
kutoka kwa mpinzani wao, Tan-

zania Prisons.

Alisema hawakufanya vizuri
katika michezo ya nyuma, hivyo
mechi ya leo ni muhimu kupata
matokeo kwani wanahitaji poin-
ti hizo ili kujiondoa kwenye na-
fasi ya chini ya msimamo.

“Hatujakata tamaa na tunaim-
ani ya kubaki katika ligi kwa
msimu ujao, ni kweli hatuna ma-
tokeo mazuri katika michezo ya
nyuma, lakini ninaimani mechi
ya leo ndiyo inaenda kututoa

hapa tulipo kwa kusaka pointi
tatu dhidi ya Tanzania Prisons.

“Ukiangalia mechi tumecheza
19 na tumevuna alama 19, ni
wastani wa pointi moja kwa kila
mechi, hatutaki kuona tunafan-
ya makosa ya nyuma, tutahakik-
isha tunasaka pointi kila mechi
tukianza na Prisons,” alisema
Mketo.

Naye Kocha wa Tanzania Pris-
ons, Shabani Mtupa, alisema
wamefanya maandalizi kulinga-

na na ubora na udhaifu wa JKT
Tanzania, muhimu kwao ni ku-
saka pointi baada ya kupoteza
mbele ya Mtibwa Sugar.

“Hautakuwa mchezo rabhisi,
utakuwa wa ushindani mkubwa
kwa sababu hizo timu zote ni za
taasisi kama Kulwa na Doto, kila
mmoja anahitaji kupata pointi,
JKT wanataka kujiondoa chini
lakini sisi tunataka alama tatu ili
kushika nafasi ya nne,” alisema
Mtupa.
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BRANTHWAITE SHABAHA UTD

KLABU ya Manchester United imemfanya mlinzi
wa Everton na England chini ya umri wa miaka 21,
Jarrad Branthwaite kuwa shabaha yao kuu ya uham-
isho wa majira ya joto. (Star)

OLISE KUNG’'OLEWA PALACE

WINGA wa Crystal Palace Mfaransa Michael Olise
mwenye umri wa miaka 22, pia yuko juu kwenye
orodha ya Manchester United ya majira ya joto.
(Football Transfers)

GREAVES ATAKIWA EVERTON

EVERTON inamtaka beki wa Hull City, Jacob
Greaves mwenye umri wa miaka 23, ambaye ana-
tarajiwa kuhamia Ligi Kuu England msimu huu wa
majira ya joto ikiwa klabu hiyo ya Championship
itashindwa kupanda daraja. (Football Insider)

BRUNO RADA KWA CITY

MANCHESTER City inachunguza kumnunua
kiungo wa kati wa Newcastle United, Mbrazil Bruno
Guimaraes, mwenye umri wa miaka 26, ambaye ana
kipengele cha kuachiliwa kwa pauni milioni 100
katika mkataba wake. (Football Transfers)

NETO AGOMBEWA SPURS

TOTTENHAM Hotspur imeungana na Manchester
City, Liverpool, Newcastle United na Arsenal kwa
matumaini ya kumsajili winga wa Ureno, Pedro Neto
mwenye umri wa miaka 24, kutoka Wolves msimu
huu wa majira ya joto. (Football Insider)

AMPENDEKEZA AIT-NOURI

KOCHA anayeondoka Jurgen Klopp amepende-
keza Liverpool imsajili beki wa kushoto wa Algeria,
Rayan Ait-Nouri kutoka Wolves, ingawa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 22, pia yuko kwenye
rada za Manchester United. (TeamTalk)

PINTO AITAKA NEWCASTLE

MKURUGENZI wa zamani wa Michezo wa
AS Roma, Tiago Pinto, ambaye alifanya kazi na
kocha Jose Mourinho katika klabu hiyo ya Italia,
amesema ana nia ya kumrithi Dan Ashworth
anayejiunga na Manchester United kule Newcas-
tle. (i Sport)

SANCHO HATAKI KURUDI

WINGA wa England, Jadon Sancho mwenye umri
wa miaka 23, hana nia ya kurejea Manchester Unit-
ed baada ya muda wake wa mkopo katika Klabu ya
Borussia Dortmund huku akimlaumu kocha Erik
ten Hag kwa kuvuruga maisha yake ya soka. (Bild,
via 90min)

MALEN KUMBADILI SANCHO

KLABU ya Dortmund ina nia ya kumbakisha Jadon
Sancho na inaweza kutafuta makubaliano ya kubadil-
ishana na Manchester United, ambayo yatamfanya
mshambuliaji wa Uholanzi, Donyell Malen mwe-
nye umri wa miaka 25, kuhamia pale Old Trafford.
(Fichajes)

DORGELES ATAJWA CHELSEA

CHELSEA ni miongoni mwa klabu zinazomfuatilia
kiungo wa kati wa FC Nordsjaelland ya Denmark,
Mario Dorgeles, 19. (Tipsbladet)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

CANCELG 'NABAKI BARCA!
'sTﬁAKal KURUDU,MAN CITY,

BARCELONA, Hispania

OAO Cancelo amethibitisha
kwamba, anatumaini kuona
mkopo wake kutoka Manches-
ter City kutua Barcelona unaku-
wa kudumu msimu huu wa ma-
jira ya joto.
Cancelo amekaa msimu
huu na Barca kwa mka-
taba ambao haujumuishi
kipengele cha ununuzi,
ingawa maofisa wa klabu
hiyo wameweka wazi tan-
gu kuanza kwa kampeni
kwamba wanatarajia ku-
pata mkataba wa kudumu
mwishoni mwa msimu huu.
Akizungumza na La Gazzetta
dello Sport kabla ya mchezo wa pili
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya
16 bora kati ya Barcelona na Napoli,
Cancelo aliweka wazi kuwa anataka
klabu hizo mbili kuafikiana.

000 Kwangu ni fahari kuvaa

jezi hii, hakuna klabu nyingine
nyingi ambazo naweza kwenda...

“Nimekuwa na bahati ya kucheza
tu katika timu kubwa, ninajivunia
sana safari yangu na kazi yangu kwa
sababu hakuna mtu aliyewahi ku-
nipa chochote,” alisema.

“Sijui chochote kuhusu siku zi-
jazo, lakini ningependa kubaki
hapa. Nilikua nikiipenda sana Barca
ya Ronaldinho, ndio aliyenifanya ni-
ipenda klabu hii, kwangu ni fahari
kuvaa jezi hii. Na hakuna klabu ny-
ingine nyingi ambapo mimi naweza
kwenda.”

Cancelo yuko chini ya mkataba
na Man City hadi 2027, lakini kocha
Pep Guardiola amekuwa akisisitiza
kwamba atamruhusu mchezaji
yeyote kuondoka ikiwa ataomba
kuondoka.

Hivyo, mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Ureno atapatikana kwa
ajili ya kuuzwa msimu huu wa ma-
jirayajoto.

Hata hivyo, tatizo la Barcelona ni
kwamba City hawajajiandaa kum-
poteza Cancelo kwa uhamisho wa
bure.

Gazeti la Mundo Deportivo hivi
majuzi lilipendekeza kuwa wa-
naweza kudai pauni milioni 26
ambazo kwa kuzingatia masuala
ya kifedha ya Barca, inaweza kuwa
tatizo kubwa.

Wakala Jorge Mendes amepewa
jukumu la kutafuta suluhu, huku
Barca wakitumai kuwa uamuzi wa
Cancelo kubakua Katalunya un-
aweza kuwasaidia kujadili punguzo.
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LONDON, England

OSE Mourinho amedai kuwa anatazamia
kurejea katika ukocha, ingawa hataki ku-
jichanganya na kutua sehemu ambayo

sio sahihi kwake.

ourinho kwa sasa hana kazi baada ya ku-
timuliwa AS Roma Januari baada ya kutupwa
nje kwenye Coppa Italia na wapinzani wao,
Lazio na kushika nafasi ya tisa kwenye jed-

wali la Serie A.

Giallorossi hao wamezaliwa upya chini ya
uongozi wa gwiji wa klabu hiyo, Daniele De
Rossi na wanawinda kwa dhati nafasi ya ku-
cheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Mreno huyo amekuwa akihusishwa na ma-
jukumu mbalimbali tangu aondoke Roma na
amekuwa akitajwa katika siku za hivi kari-
buni kwamba anaweza kurudi kwa mara
ya tatu kule Chelsea. Mourinho alitembelea
mashindano ya Formula 1 ya Saudi Arabia
Grand Prix mwishoni mwa wiki na alizung-
umza na Sky Sports kuhusu mipango yake ya

baadaye.

Alipoulizwa kama atarejea kwenye uon-
gozi hivi karibuni, Mourinho alijibu:
mai hivyo. Nataka kurudi kwenye ukocha.

“Roma ilikuwa nzuri kwa sababu tulifanya
fainali mbili za Ulaya ndani ya miaka miwili
na ni ngumu katika klabu kufanya hivyo.

“Lakini sasa natakiwa kusubiri fursa sahi-
hi. Nataka kufanya kazi kesho ikiwezekana,
lakini sitaki kufanya uamuzi mbaya.”

Mashabiki wa Chelsea waliimba jina la
Mourinho wakati wa sare ya mabao 2-2 uge-
nini hivi majuzi dhidi ya Brentford, na pia
kumpendelea mmiliki wa zamani Roman
Abramovich. Pia waliimba dhidi ya Kocha
Mkuu wa sasa, Mauricio Pochettino na Mwe-

nyekiti, Todd Boehly.

Mourinho aliiongoza ‘The Blues’ kushinda
mataji mawili mfululizo ya Ligi Kuu England
na mataji manne ya nyumbani katika kipindi
chake cha kwanza kama kocha pale Stam-
ford Bridge kati ya 2004 na 2007.

Pia walitolewa nje ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya katika hatua ya nusu fainali mara mbili
na Liverpool. Baada ya kuiongoza vyema In-
ter na Real Madrid, Mourinho alirejea Chel-
sea mwaka 2013. Alishinda taji lingine la Ligi
Kuu na Kombe la Ligi kabla ya kutimuliwa

Desemba 2015.

“Natu-

Diaz aitosa Hispania, kuichezea Morocco

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Real Ma-
drid, Brahim Diaz, ameamua
kuiwakilisha Morocco badala
ya Hispania katika ngazi ya
kimataifa kutokana na ku-
kosekana kwa mawasiliano kati
yake na Shirikisho la Soka la
Hispania (RFEF), vyanzo vime-
thibitisha kwa ESPN.

Diaz mwenye umri wa mia-
ka 24, alizaliwa mjini Malaga
kwa mama Mhispania na baba
Mmorocco. Amewakilisha His-
pania katika ngazi mbalimbali
za Timu ya Taifa ya Vijana na
ana mechi moja kwa upande
wa wakubwa, lakini Morocco

imemshawishi kubadili nchi ya
kuichezea kimataifa.
Kipaumbele cha Diaz kiliku-
wa kuichezea Hispania, kwani
mshambulizi huyo wa zamani
wa Manchester City aliche-
zea timu ya wakubwa mnamo
mwaka 2021 wakati mlipuko
wa COVID-19 ulipolazimisha
‘La Roja’ hao kuchezesha timu
yao ya vijana chini ya miaka 21
dhidi ya Lithuania. Diaz alifun-
ga katika ushindi wa mabao 4-0
katika mchezo huo wa kirafiki.
Kwa kuwa mechi hiyo iliku-
wa ya kirafiki, Diaz yuko huru
kubadili nchi ya kuichezea
kimataifa kutokana na she-
ria na kanuni za shirikisho la

Mpira wa Miguu duniani (Fifa),
kuruhusu hilo.

Na sasa ataitwa kwenye kiko-
si cha Morocco maarufu kama
Simba wa Atlas kwa mara ya
kwanza baadaye wiki hii kwa
ajili ya mechi dhidi ya Angola
na Mauritania baadaye mwezi
huu. Vyanzo vilivyo karibu na
Diaz vililambia ESPN kuna ku-
katishwa tamaa na kushangaz-
wa na namna RFEF walivyoli-
shughulikia hilo.

Vyanzo hivyo vinaanga-
zia msukumo wa kumshawi-
shi chipukizi wa Barcelona,
Lamine Yamal, ambaye pia
alistahili kuichezea Morocco,
lakini ameichagua Hispania

baada ya RFEF kutuma maofisa :
wa ngazi za juu kukutana na :

Yamal.

Ingawa vyanzo vya RFEF vi- :
nasisitiza kuwa wamemtendea :
Diaz sawa na wachezaji wen- :
gine ambao walipata fursa ya :

kuwakilisha zaidi ya nchi moja,

na kuongeza kuwa hawaelewi 5

mabadiliko yake.

“Kila mtu ana uhuru wa ku-
fanya maamuzi yake. Kwangu
mimi kuna hatua tatu za kuitwa

kwanza, pili unataka kuchezea :
timu ya taifa na tatu kocha E
akuchague,” alisema kocha wa :
Hispania, Luis de la Fuente aki- :
waambia waandishi wa habari :

juzi.

|
Nyota Man
United

fiti kuikabili
Liverpool

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United,
Erik ten Hag amefichua Ras-
mus Hojlund, Harry Maguire na
Aaron Wan-Bissaka wanaweza
kurejea baada ya kupona ma-
jeraha kwenye mechi yao ya
Kombe la FA dhidi ya Liverpool
Jumapili.

Msimu wa ‘Mashetani
Wekundu' hao umekumbwa na
majeraha na magonjwa mbalim-
bali, huku Ten Hag akilalamika
mara kwa mara kwamba wame-
vuruga maendeleo ya kikosi
chake baada ya kampeni kali ya
2022/23.

Hata hivyo, huku kukiwa na
mechi ngumu ya raundi ya sita
ya Kombe la FA nyumbani dhidi
ya wapinzani wao Liverpool,
Mholanzi huyo amethibiti-
sha kuwa nyota wake watatu
wamerejea tena dimbani.

“Natumaini, wengine watare-
jea,” alisema Ten Hag kuhusu
wachezaji wake kwenye Talk-
SPORT.

“Aaron Wan-Bissaka alikuwa
uwanjani kwenye mazoezi.
Tunatarajia pia Harry Maguire
kurejea kikosini wiki hii. Rasmus
Hojlund ana matumaini makub-
wa atafanikiwa pia.”

Mechi ya Jumapili na Liv-
erpool inawakilisha nafasi ya
mwisho kwa United kutwaa taji
msimu huu, huku pia wakiwa
tayari kuharibu ziara ya Jurgen
Klopp ya kumuaga.

“Ni wazi. Ni mchezo mzuri
kwetu na tunatazamia mchezo
huo,” aliongeza Ten Hag.

“Lakini Liverpool itakuwa
sawa na pia kwa sababu
itacheza kwao, pia ni mchezo
muhimu sana.

“Tutapanga, tujiandae vizuri
sana na tunapaswa kujiandaa
kwa mchezo. Ni mchezo mkub-
wa.”

United waliwabana Liverpool
kwa sare ya bila kufungana
kwenye Uwanja wa Anfield
mwanzoni mwa msimu, lakini
pia watakutana tena Old Traf-
ford katika mechi ya Ligi Kuu
England Aprili 7, mwaka huu.

' Tecam
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HABARI MICHEZO

SISSSSSS MANDONGA

Dodoma
jiji hali si

shwari

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Dodoma Jiji FC,
umesema hauridhishwi na
mwenendo wa timu yao katika
michezo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara inayoelekea ukingoni.

Ofisa Habari wa timu hiyo,
Patrick Semindu, amesema hata
wao viongozi hawafurahishwi
na hali hiyo, lakini akiwataka
mashabiki wa timu hiyo kuwa
watulivu kwani changamoto
zote zinafanyiwa kazi.

Jumamosi iliyopita, timu
hiyo ilijikuta ikifungwa bao 1-0
dhidi ya Geita Gold mbele ya
mashabiki wake, Uwanja wa
Jamhuri, Morogoro.

“Nakiri kabisa kuwa kwa sasa
mwenendo kwa upande wa ma-
tokeo si wa kuridhisha, tunajua
hii inaumiza sana mashabiki
wetu, lakini na sisi kama uon-
gozi kitu hiki hakitufurahishi
na tayari tumeanza mikakati
maalum ya kuangalia mapungu-
fu kwenye kikosi chetu kupitia
kwa mwalimu,” alisema Ofisa
Habari huyo.

Aliwataka mashabiki wa timu
hiyo licha ya changamoto hiyo
kuendelea kuiunga mkono timu
vao kwani wameahidi kureke-
bisha hali hiyo, huku malengo
yao ya kuwa moja ya timu nne
Za juu yakiwa pale pale.

“Mwalimu ameahidi
kuyafanyia kazi mapungufu
yote mara moja, tuna muda wa
kufanya, kwa sababu mechi
yetu inayofuata tutacheza
Aprili 14 dhidi ya Kagera Sugar.

“Tunawaomba mashabiki wa
Dodoma Jiji watulie, waendelee
kutuunga mkono ili tutimize
azma yetu ya kumaliza kwenye
nafasi nne za juu, malengo yetu
yapo pale pale,” alisema Sem-
indu.

Dodoma Jiji inashika nafasi
va nane kwenye msimamo wa
Ligi Kuu ikiwa na pointi 23,
ikicheza mechi 20, ikishinda
sita, sare mitano na ikipoteza
tisa.

Kocha wa Dodoma Jiji, Francis
Baraza.

Na Shufaa Lyimo

ONDIA wa Ngumi za
Kulipwa nchini, Karim
Mandonga, amesema
sasa anakuja na staili
mpya ya jiwe la moto” kuele-
kea kwenye pambano lao la
‘kuvunja upishi’ dhidi ya Mada
Maugo, watakalocheza Aprili

mwaka huu mjini Morogoro.

Akizungumza na Nipashe

NA ‘JIWE

KUMVAA

jana, Mandonga alisema
anaendelea kujifua kuhakiki-
sha anamtwanga Maugo ndani
ya raundi ya kwanza.
“Sasa hivi nakuja na
jiwe la moto, Maugo
haniumizi kichwa ni
bondia wa kawaida,
nimepania kumpa
kichapo kikubwa,”
alisema Mandonga.

Alisema kwa sasa anaen-
delea kufanya mazoezi yake
Bonyokwa, Kimara nje kidogo
ya Jiji la Dar es Salaam, akiwa
chini ya Kocha wake Mkuu,
Said Kisopu, kabla ya kurudi
mbkoani Morogoro.

Bondia huyo aliwataka
mashabiki wake wajitokeze
kwa wingi siku hiyo wajionee
burudani atakayowapa akiwa
na lengo la kuzidi kuinua ki-

wango chake.

Alisema hana muda wa
kuongea sana bali anataka kuo-
nyesha vitendo akiwa ulingoni
kwani anajiamini kwa kiasi ki-
kubwa atamtwanga Maugo.

Aidha, aliwataka mabondia
wachanga kuongeza juhudi ka-
tika mazoezi kwani mchezo wa
ngumi kwa sasa unazidi kuitan-
gaza Tanzania ndani na nje ya
nchi.

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi Tanzania, Jenerali Jacob Mkunda (katikati), akikata utepe kuzindua hafla maalum ya kuka-
bidhi mabasi kwa timu za jeshi hilo; JKT Queens, JKT Tanzania pamoja na Mashujaa FC, ambapo pia alizindua kamati
ya uanzishwaji wa vituo vya michezo JWTZ. Hafla hiyo ilifanyika katika viwanja vya Gofu Lugalo, Dar es Salaam jana.
Mabasi hayo yanauwezo wa kubeba abiria 55 kila moja. PICHA: SHUFAA LYIMO

Simba kwa Al Ahly CAF,
- Yanga kwa Mamelodi

kama ilivyokuja, na kwa
sababu klabu yao inataka
kuwa kubwa basi ni lazima
icheze na kuzishinda timu
kubwa.

“Tumeipokea vizuri na
haikuwa na namna kwa
sababu timu zote zilizoin-
gia hatua hiyo ni ngumu na
nzuri, sasa tunapoelekea
kwenye mechi ya robo fain-
ali, kuna vitu kadhaa inabidi
vifanyike.

Kwanza wachezaji wetu
wanatakiwa wajiamini, ku-

jiamini ni jambo moja, pili

ni kupambana, mwisho ni
mashabiki wetu watupe sa-
poti ili tuweze kupambana
na timu hiyo ngumu na tu-
songe mbele,” alisema kion-
gozi huyo.

Timu zote za Tanzania
zitaanzia nyumbani kati ya

Machi 29 hadi 30, na kwen-
da kumalizia ugenini kati
ya Aprili 5 hadi 6, mwaka
huu.

Kwa mujibu wa droo hiyo,
mshindi kati ya Simba na Al
Ahly anatarajiwa kucheza na
mshindi kati ya TP Mazembe
ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo itakayokumbana
na Petro de Luanda ya Ango-
la, na kama Yanga itashinda
mechi dhidi ya Mamelodi
itakuwa na kibarua kingine
hatua ya nusu fainali dhidi
ya Esperance ya Tunisia
au Asec Mimosas ya Ivory
Coast.

Msimu huu, Simba iliingia
hatua hiyo ikishika nafasi ya
pili kutoka Kundi B na pointi
zake tisa, ikiwa ni mara ya
nne, huku Yanga ikitinga
mara ya kwanza ikiwa ya pili
kwenye Kundi D, ikimaliza
na pointi nane.

Azam FC yaipeleka
Yanga kwa Mkapa

Yanga.
Alisema
wamefanikiwa
na juzi wame-
pokea majibu i\

kutoka seri-
iJ, it

nao mzunguko wa pili.
“Kikosi chetu chini ya
Kocha Youssouph
Dabo, kinaendelea
kuwajenga wachezaji
kimbinu na kiufundi
na kisaikolojia ku-
hakikisha tunafani-
kiwa kutumia uwanja
huo vizuri na kuvuna
pointi muhimu katika

kalini kuwa
wanaruhusiwa
kutumia uwan-

ja huo kama michezo hiyo mi-
wa nyumbani wili,” alisema Zaka za
katika michezo hiyo na Zakazi.

wataanza dhidi ya Yanga.
“Kikubwa tumekubal-
iwa kutumia Uwanja wa
Benjamin Mkapa, tut-
aanza kutumia uwanja huo
katika mechi yetu ijayo
dhidi ya Yanga, Machi 16,
mwaka huu, pamoja na
Simba ambao tutacheza

Zaka (pichani) alisema
lengo lao kubwa ni kutafu-
ta pointi tatu na kuona
timu yao inafikia malengo
yao kwa sababu wanaan-
galia zaidi mikakati yao
na hawataingia katika vita
vya mbio za ubingwa wa
Ligi Kuu kwa sasa.



Jumatano Machi 13, 2024

Mechikupigwa

Simba vs Al Ahly - kwa Mkapa |

KAMA ZIKIITINGA NUSU FAINALI )

Simba vs TP Mazembe au Petro de Luanda |

2023/2024

DRAWN &
CONFIRMED

i ‘.,l-'.-*‘-.

|

Yanga kwa Mamelodi

® ® ® Makocha wasema acheni waje
tunawafahamu vizuri, wataja mikakati

Adam Fungamwango na

Saada Akida

AKATI miamba ya
soka na wawak-
ilishi wa nchi
kwenye ngazi ya

klabu katika michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, Simba na
Yanga zikipangwa kukutana
na Al Ahly ya Misri na Ma-
melodi Sundowns ya Afrika
Kusini kwenye hatua ya robo
fainali, makocha wa timu
hizo wamesema “acheni waje
tunawafahamu vizuri”.
Katika droo ya
michuano hiyo
Cairo, Misri jana alasi-
ri Simba wamepang-
wa kucheza na Ma-
bingwa Watetezi, Al
Ahly, huku Yanga iki-
jikuta ikiangukia kwa
Mamelodi Sundowns.
Simba imepangwa kucheza
na Al Ahly, ikiwa ni miezi mi-
tano tu baada ya kukutana
kwenye michuano ya African
Football League, AFL.
Katika mechi ya kwanza

ya ushindi...

iliyochezwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Oktoba 21, mwaka
jana, timu hizo zilitoka sare
mabao 2-2 na ziliporudiana
tena, Oktoba 24, zikatoka tena
sare ya bao 1-1 na Simba ku-
tolewa kwa kanuni ya bao la
ugenini.

Timu hizo pia zilikuwa
pamoja kwenye hatua za
makundi msimu wa 2018/19
zikiwa Kundi D na zote zika-
songa mbele hatua ya robo
fainali, Al Ahly ikiongoza kun-
di, Simba ikifungwa mabao 5-0
ugenini na kushinda bao 1-0
nyumbani.

Zilikutana tena mara mbili
hatua ya makundi msimu wa
2020/21, kila timu ikishinda
bao 1-0 nyumbani, zote mbili
zikisonga mbele, Simba ikion-
goza kundi hilo.

Baada ya droo hiyo, Kocha
Msaidizi wa Simba, Seleman
Matola, alisema katika hatua
hiyo hakuna kukwepa yeyote

lazima watakutana naye na
wanaenda kucheza kwa mara
nyingine na Al Ahly.

Alisema hakuna mchezaji,
benchi la ufundi hata viongozi
wa Simba ambaye haifahamu
Al Ahly, kwani wameshaku-
tana nayo mara kadhaa na
kufanikiwa kupata matokeo
mazuri.

“Tukumbuke hivi karibuni
tulikutana naye katika African
Football League (AFL), kati ya
timu nane tunaenda kutolewa
kwao na bahati haikuwa kwe-
tu. Sasa ni wakati wa kuchanga
karata zetu vizuri kwenda ku-
pambana naye.

“Hatuna presha juu ya
mechi ya nyumbani kikubwa
tunafanya maandalizi kwa ajili
ya kuhakikisha tunafanikiwa
kusonga mbele kwa kujiweka
imara kupambana na Al Ahly
ambaye tunamfahamu vizuri
akiwa ugenini na nyumbani,”
alisema Matola.

Mabingwa wa Tanzania
Bara, Yanga, itakuwa ni mara
ya kwanza kukutana na Ma-
melodi Sundowns katika his-
toria ya timu hiyo.

Kocha wa Yanga, Miguel
Gamondi, alisema wanaku-
tana na timu bora Afrika na
anaifahamu kwa sababu aliwa-
hi kukaa Afrika Kusini na ana-
jua misingi ya mpinzani wake
huyo jambo ambalo ataitumia
kupata matokeo mazuri.

“Katika hatua hii hakuna
mdogo wala mnyonge haku-
na aliyefika kwa bahati, bali
alipambana na kufika hapa,
tunamfahamu Mamelodi Sun-
downs, si timu ndogo tuko
tayari kwa mchezo wa hatua
ya robo,” alisema kocha huyo
raia wa Argentina.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Yanga, Andre Mtine, alisema
wameipokea vizuru droo
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Azam FC
vaipeleka
Yanga Kwa
MKkapa

Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC ume-
thibitisha kukubaliwa ombi lao
na serikali kuutumia Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
kama uwanja wa nyumbani
katika michezo yao miwili ya
Ligi Kuu Tanzania Bara wataka-
pocheza na Yanga na Simba.
Akizungumza na Nipashe
jana, Ofisa Habari wa Azam FC,
Zakaria Thabit ‘Zaka za Kazi’,
alisema walipeleka barua ya
maombi serikalini kwa ajili ya
kuomba kutumia Uwanja wa
Mkapa katika michezo yao
mikubwa miwili ya Simba na
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