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Kiharusi mtihani mgumu Muhimbili

Na Christina Mwakangale

UGONJWA wa kiharusi una-
zidi kuwa tishio nchini. Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH)-Mlo-
ganzila imetangaza kuwa the-
luthi ya wagonjwa wa ubongo
na mishipa ya fahamu inayowa-
hudumia kila siku, ni wenye ma-
tatizo ya kupooza.

Mkurugenzi Mtendaji wa hos-
pitali hiyo, Prof. Mohamed Jana-
bi ana lingine la ziada; asilimia
60 ya wanaolazwa kila siku kati-
ka wodi ya magonjwa yasiyoam-
bukiza, ni wagonjwa wa kiharu-
si. Prof. Janabi alitoa ufafanuzi
huo jana alipozungumza na
waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam, akisisitiza kuwapo
ongezeko kubwa la wagonjwa
wa kiharusi hospitalini huko.

Alisema kutokana na hali
hiyo, hospitali imeanzisha Kiten-
go cha Kiharusi (Stroke Unit),
akibainisha kuwa katika kipindi
cha miaka miwili (2022-2024),
Kitengo cha Ubongo na Mishipa
ya Fahamu kimehudumia wag-
onjwa wa nje 10,271. Kati yao,
nusu wanaugua kiharusi.

Vilevile, bingwa huyo wa
maradhi ya moyo, alisema kuwa
katika kipindi hicho tajwa, wag-
onjwa wa kifafa waliohudumiwa
ni zaidi ya 334 na wanaoonwa ni
walio katika umri mchanga hadi
wa utu uzima.

Alisema hospitali hiyo iliona
kuna umuhimu wa kuanzishwa
kwa kitengo hicho; hivi sasa ni
maalumu kwa ajili ya kiharusi
kutokana na kasi yake. Alibaini-
sha kuwa kati ya wagonjwa 10
wanaougua mfumo wa mishipa
ya fahamu na ubongo, watano
hadi sita wana kiharusi.

“Kitengo cha Ubongo na Mi-
shipa ya Fahamu awali kilikuwa
kinaona wagonjwa 50 katika
Kliniki, lakini baada ya kuhamia
huku, wanaonwa wagonjwa 150.
Utaona ukubwa wa tatizo kwa
miaka miwili na waliolazwa ni
wastani wa wagonjwa 2,953.

“Isivyo bahati, huu ugonjwa
(kiharusi) unaingia katika ma-
gonjwa yasiyoambukiza (NCD)
na duniani wagonjwa takribani
milioni sita hufariki dunia kila
mwaka,” alifafanua Prof. Janabi.

Alisema serikali imeendelea
kuboresha huduma za kitengo
hicho, wakipatiwa fedha kutoka-
na na mkopo wa kukabiliana na
athari za UVIKO-19, nao wanatoa
huduma za kibingwa na za ki-
bobezi za kiuchunguzi na mat-
ibabu kwa wagonjwa wanaofika
kwa ajili ya kupata matibabu
hayo. “Idadi kubwa ya wagonjwa
wa kiharusi tunaowaona ni wa-
naougua presha na kisukari.
Baada ya kuona tatizo ni kubwa,
tumeanzisha ‘Stroke Unit’, ili ku-
punguza madhara ya ugonjwa
huu ambayo yanahitaji huduma
ya dharura.

“Magonjwa ya kiharusi hu-
changia asilimia kubwa kwa
upande wa wagonjwa wa ndani
na wagonjwa wa nje ambapo
zaidi ya asilimia 60 ya wagonjwa
wanaolazwa kila siku katika
wodi ya magonjwa yasiyoam-
bukiza, ni wagonjwa waliopata
kiharusi. “Kiharusi kipo cha
aina mbili: ‘Ischemic stroke’ (mi-
shipa imebana) na ‘hemorrhagic
stroke’ (mishipa imepasuka).
Sasa ukiwa na wagonjwa 10 we-
nye aina hii ya pili, utawapoteza
saba au wanane, watapoteza
maisha. Ukipata aina ya kwanza,
mgonjwa akifika kwa wakati
utaweza kuwaokoa wanane hadi
tisa.

“Lakini mtu anakuja na ki-
harusi, kisukari, uzito uliopitiliza
na kiharusi, maana yake tafuta
sababu. Kitengo hiki kina uw-
ezo wa kuhudumia wagonjwa 10
kwa wakati mmoja. Tunaweza
kutoa damu ya kuyeyusha damu
iliyoganda kichwani, ila tuwe
wazi bei, ni kubwa, Njia kubwa,
chukua kinga ukiwa na kisukari,
presha, tumia dawa na pili badili
mtindo wa maisha,” alisema.

Katika kitengo hicho, Prof.
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MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA
UNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu
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Janabi alisema utoaji huduma
hutegemea wataalamu tofauti,
wakiwamo wa moyo na kwamba
kwa ambao wanaugua, ni hatari
kufanyiwa huduma ya ‘massage’
na badala yake, alisisitiza itumike
njia ya fiziotherapi.

“Wagonjwa wetu wa kiharusi
hatuwafanyii ‘massage’ badala
yake ni kuwafanyia mamacheza
au fiziotherapi, kwa sababu ‘mas-
sage’ hufanya misuli yao kusin-
yaa zaidi, ukishafanya ‘massage’,
mtu atajisikia mwili kulegea na
kulala, hii haimfai mwenye ki-
harusi,” alisema Prof. Janabi.

Alisema kitengo hicho pia kina-
toa huduma kwa walio na kifafa
kwa watu wazima. Kwa kipindi
cha takribani miaka miwili hadi
sasa, wamehudumia wagonjwa
wa ndani 338 katika kipindi cha
Oktoba 2022 hadi Septemba
2024 na wagonjwa wa nje wali-
kuwa 4,850.

“Lengo kuu ni katika matibabu
ya kisasa hata wanaougua kifafa
wataweza kutibiwa kwa kufanyi-
wa upasuaji na si kutegemea tiba

ya vidonge pekee. Ninashauri
watu wabadili mtindo wa maisha,
watembee kilomita zisizopungua
sita kwa siku, yaani hatua 10,000
kila siku, si lazima uende ‘gym’.

“Jamii ihimili msongo wa
mawazo kwa sababu mishipa ya
fahamu huathiriwa pakubwa,
njia rahisi ya kukabiliana ni ku-
fanya mazoezi, mshirikishe un-
ayemwamini katika matatizo
yako, fanya vipimo, angali mara
mbili au mara moja kwa mwaka,
au miaka miwili itategemeana,”
alishauri Prof. Janabi.

Alisema kitengo hicho pia
kinahudumia wagonjwa we-
nye changamoto za kushindwa
kutembea, magonjwa ambukizi
ya mishipa ya fahamu na ma-
gonjwa yatokanayo na mifumo
kinga (Autoimmune Disease).

Alisema kuwa tangu kuanzish-
wa kwa kitengo hicho wamefani-
kiwa kupunguza madhara kwa
wagonjwa wenye kiharusi kwa
kuwa wagonjwa hao kwa sasa
wanakaa hospitalini kwa muda
mfupi, wanapata tiba ya ma-

gonjwa ambukizi kwa haraka na
usimamizi maalumu wa mazoezi
tiba. Bingwa wa Matibabu ya
Ubongo na Mishipa ya Fahamu
hospitalini huko, Dk. Mohamed
Mnacho, alisema kiharusi kwa
kiwango kikubwa kwa watoto
sababu kuu ni wanaougua ma-
gonjwa ya kurithi kama vile seli-
mundu na magonjwa ya moyo ya
kuzaliwa nayo.

Alisema kwa watu wazima
sababu kuu ni mbili ambayo ni
presha na kisukari na wengi wa-
naougua ni umri kuanzia miaka
40 na kwamba wanaotumia
vilevi kupitiliza, wako hatarini
kupata kifafa na kiharusi kwa
sababu huzalisha sumu kuathiri
mfumo wa fahamu. “Kemikali
za pombe huathiri mfumo wa
ubongo, ndio maana mtu hukosa
uwiano wa ubongo, ikiendelea
seli zitakufa, ataanza kuteteme-
ka, kuchanganyikiwa, kusahau
na kuwa chanzo cha kifafa. Kama
ni lazima sana kunywa pombe,
kunywa chupa moja,” alionya
bingwa huyo.

Usaili maelfu nafasi 11,000 za walimu

© Na Augusta Njoji, DODOMA

MAELFU ya waombaji na-

: fasi za kazi za ualimu katika
: Mamlaka za Serikali za Mitaa
: wameitwa kwenye usaili kwa
: ajili ya ajira 11,000 ambao unata-
: rajiwa kuanza Oktoba 23, mwaka
* huu.

Julai mwaka huu, serikali

¢ ilitangaza nafasi hizo za kazi za
: walimu wa shule za msingi na
¢ sekondari.

Awali, waombaji wa kada

: hiyo walikuwa wakiomba kupi-
¢ tia mfumo wa ajira wa Ofisi ya
: Rais, Tawala za Mikoa na Seri-

: kali

za Mitaa (TAMISEMI) na

: hakukuwa na usaili wa aina hiyo.
: Waombaji walikuwa wakiomba
: kwenye mfumo huo na baada ya

: uchambuzi, wenye sifa walikuwa
]

wakipangiwa vituo vya kazi.
Hata hivyo, nafasi

: hizo za ajira safari hii jukumu
¢ limefanywa na Sekretarieti ya
: Ajira katika Utumishi wa Umma.

Katika tangazo lililotolewa na

. sekretarieti hiyo la kuwaita kwe-
: nye usaili waombayji linabainisha
¢ kuwa usaili huo utaendeshwa
: kuanzia Oktoba 23 hadi Novem-
: ba 16, mwaka huu na hatimaye
: kuwapangia vituo vya kazi kwa
: watakaofaulu.

Ratiba ya usaili wa mchujo

¢ jtakuwa Oktoba 23, mwaka huu,
¢ saa 1:00 asubuhi kwa walioomba
¢ ualimu daraja la IITA na elimu
: ya awali na utafanyika kwenye
¢ vituo mbalimbali kulingana na
: anwani ya mwombaji ya sasa.

Novemba 11 hadi 16, mwaka

¢ huu utafanyika usaili wa maho-
: jiano kwa waombaji wa nafasi
¢ hizo kwenye mikoa ambayo wa-
: sailiwa walichagua na kuthibiti-
: sha kuwa wameomba kazi katika
: mkoa huo na kwamba vituo husi-
¢ ka watajulishwa kupitia akaunti
: zao za Ajira Portal na tovuti ya
. sekretarieti hiyo.

Pia kwa upande wa nafasi ya
Mwalimu Daraja la IIIB somo
la Bailojia, Kemia, Jiografia na
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA), usaili wa mchu-
jo utafanyika Oktoba 25, mwaka
huu, saa 1:00 asubuhi kwenye vi-
tuo mbalimbali kulingana na an-
wani za sasa za waombaji husika.

Katika wusaili wa mahojiano
kwa nafasi hizo, kwa Novemba
13, mwaka huu, saa 1:00 asu-
buhi utafanywa kwa nafasi ya
Mwalimu daraja ITIB wa somo la
Bailojia na Kemia huku Novemba
15 itakuwa mwalimu wa daraja
hilo wa Jiografia na Novemba 18
Mwalimu wa TEHAMA.

Kadhalika, usaili wa mchujo
kwa Mwalimu daraja IIIB wa
Historia, Shule za Msingi, Kiswa-
hili, Elimu ya Awali, Uraia wata-
fanyiwa usaili Oktoba 27, mwaka
huu, na usaili wao wa mahojiano
utafanyika kwa mwalimu wa
Historia Novemba 15, mwaka
huu, Kiswabhili, Uraia na Elimu ya
Awali (Novemba 16) na Mwalimu
wa Shule ya Msingi (Novemba
19). Oktoba 31, mwaka huu, uta-
fanyika usaili wa mchujo wa na-
fasi ya Mwalimu wa Daraja IIIC
wa Jiografia na usaili wa mahoji-
ano utafanyika Novemba 15.

Novemba 2, utafanyika usaili
wa mchujo nafasi ya Mwalimu
wa Daraja la ITIC wa Historia na
usaili wake wa mahojiano utaku-
wa Novemba 15. Nafasi ya Mwal-
imu wa Fasihi ya Kiingereza
daraja la I1IC usaili wa mchujo na
mahojiano utakuwa Novemba
16, mwaka huu.

Hata hivyo, usaili wa mchujo
kwa Mwalimu daraja la IIIC
wa Somo la Baiolojia, Tehama,
Uchumi utafanyika Novemba 6,
mwaka huu, wakati wa mahoji-
ano utakuwa Novemba 14 kwa
Mwalimu wa Baiolojia, Novemba
15 Mwalimu wa Uchumi na No-
vemba 18 Mwalimu wa TEHAMA.

Usaili wa Mchujo kwa Mwal-

imu daraja la IIIC wa Somo la
Kemia, Shule za Msingi, Elimu
Maalum, Uraia na Kilimo
utakuwa Novemba 8, mwaka
huu, huku usaili wa mahojiano
utakuwa Novemba 13 utakuwa
kwa Mwalimu wa Kemia, Uraia
(Novemba 16), Kilimo (Novemba
18), Shule za Msingi na Elimu
Maalum (Novemba 19).

Aidha, waombaji wa Mwal-
imu daraja la I1IB wa Fizikia wao
watafanya usaili wa mahojiano
Novemba 14, mwaka huu huku
Mwalimu wa daraja I1IB wa Hi-
sabati utafanyika Novemba 12,
mwaka huu sambamba na Mwal-
imu daraja IIIC wa Fizikia na Hi-
sabati.

Kwa Mwalimu wa Fasihi ya
Kiingereza daraja la III B, us-
aili utafanyika usaili wa maho-
jlano Novemba 16, mwaka huu
na Novemba 18 utafanyika kwa
waombaji wa Mwalimu daraja
la ITIB wa Kifaransa, Somo la Bi-
ashara, Lishe, Ushonaji na Kilimo
sambamba na Mwalimu daraja
la IIIC wa somo la Biashara na
Maabara.

Novemba 19, utafanyika wa
usaili wa mahojiano kwa na-
fasi ya Mwalimu elimu maalum
IIIA, Mwalimu daraja IIIB Somo
la Biashara, Elimu maalum na
Mwalimu wa daraja ITIC somo la
Biashara.

Hivi karibuni, Naibu Wa-
Ziri Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Deus Sangu
alisema kuwa azma ya seri-
kali ya kupeleka kibali cha ajira
kwa kada za afya na elimu
katika Ofisi ya Rais, Sekretari-
eti ya Ajira katika Utumishi wa
Umma ni kuhakikisha serikali
inapata watumishi wenye sifa,
ili kuongeza tija na ubora katika
utumishi wa umma.

Taarifa hiyo ilisisitiza kuwa us-
aili huo utaendeshwa kwa muji-
bu wa sheria, kanuni na taratibu.
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Baadhi ya wakazi wa Dar es Salaam, wakiponda kokoto katika eneo la
Mbuyuni, Manispaa ya Kinondoni juzi, kwa ajili ya kuziuza ili kujipatia
riziki. PICHA: SABATO KASIKA

Biteko: Serikali imetoa

ruzuku mitungi 400,000

Na Grace Mwakalinga

SERIKALI imetoa ruzuku kwa mitun-
gi zaidi ya 400,000 ya gesi ya kupikia
(LPG), ambayo itaanza kugawiwa kwa
wananchi wa maeneo mbalimbali nchi-
ni mwishoni mwa mwaka huu.

Lengo la kufanya hivyo ni kuhamasi-
sha matumizi ya nishati safi ya kupikia
ambayo kwa sasa inapigiwa chapuo, ili
kulinda afya za wananchi na kutunza
mazingira.

Ikumbukwe kuwa matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia yanaokoa muda,
unatumika muda wa saa mbili kwa wiki
kupika, huku nishati chafu kama vile
kuni na mkaa ikitumia saa saba kwa
wiki.

Katika Kongamano la Tisa la Nishati
na Biashara Afrika, lililofanyika jijini
Dar es Salaam kwa siku mbili, lijadili
namna nchi hizo zitakuwa na nishati ya
uhakika ya umeme.

Akifungua kongamano hilo, Naibu
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk.
Doto Biteko, alisema ugawaji wa Mi-
tungi ya gesi yenye ruzuku ni hatua ya
serikali katika kuhamasisha matumizi
ya nishati ya kupikia.

Kuhusu sababu ya kwa kuelekeza
nguvu ya kutumia nishati ya gesi LPG
kuliko nyingine, alisema mkakati wa
serikali kuhamasisha matumizi ya ni-
shati ya kupikia unahusisha vyanzo vy-
ote vikiwamo vya umeme jua na mkaa
mbadala na wanaendelea kuweka maz-
ingira rafiki ili kutumika.

“Serikali inahamasisha matumizi ya
nishati safi ya kupikia ikiwamo inay-
otokana na umeme jua, mkaa mbadala
na gesi ambavyo tumetoa ruzuku na
wananchi watapata mitungi kwa bei
nafuu, kuhusu usalama wa gesi nakiri
haina madhara na hadi sasa hakuna
visa vyovyote vilivyoripotiwa tangu
tuanze kuhamasisha matumizi yake,”
alisema Dk. Biteko.

Tanzania imekuwa nchi kinara katika
uhamasishaji wa matumizi ya nishati
mbadala, pia imefanikiwa kuzalisha,
kusafirisha na kusambaza umeme kwe-

nye maeneo mbalimbali.

Dk. Biteko alisema hadi kufikia mwe-
vitaunganishwa na huduma ya umeme
kupitia Wakala wa Huduma za Nishati
Vijijini (REA).

Aidha, Tanzania ina mchango wa ku-
hakikisha watu milioni 300 katika Bara
la Afrika wataunganishwa na huduma
ya umeme ifikapo mwaka 2030.

Alisema mapema mwezi Januari
2025, Tanzania itaandaa mkutano wa
kujadili masuala ya nishati safi na upa-
tikanaji wa umeme kwenye nchi za Af-
rika na miongoni mwa majadiliano ni
pamoja na kupata namna ya kufaniki-
sha kuwaunganishia nishati ya umeme
watu milioni 300 kwenye nchi zote.

“Tumepata heshima kuandaa mku-
tano mkuu wa nchi za Afrika kujadili
masuala ya nishati safi ya kupikia na
umeme, ni baada ya kuona tumefanya
vizuri katika kutekeleza miradi mbal-
imbali ambayo mingine imekamilika
na tubakia na akiba ya umeme ambao
tunaweza kuuza kwenye mataifa men-
gine,” alisema Biteko.

Msimamizi wa Mkutano huo, Dk.
Patricia Laverley ambaye ni Meneja
Mkazi wa Benki ya Maendeleo ya Afrika
(ADB), alisema wanaungana na serikali
kutekeleza miradi mbalimbali inayohu-
su matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Aidha, alisema wanafanya hivyo ili
kumwezesha mwanamke kutumia ni-
shati safi kulinda afya yake na kuokoa
muda ambao mara nyingi anautumia
kutafuta nishati isiyo rafiki wa mazin-
gira. Mwenyekiti wa Nishati, Mabadi-
liko ya Tabianchi na Uchumi wa Kijani
kutoka Benki Benki ya Maendeleo ya
Afrika (AfDB) Dk. Kevin Kariuki, alisema
watashirikiana na wadau wengine ku-
piga debe jitihada zinazofanywa na seri-
kali kuhamasisha matumizi ya nishati
safi ya kupikia.

Rais Samia Suluhu Hassan ameibeba
ajenda ya Nishati Safi ya Kupikia Barani
Afrika, huku Tanzania ikiweka malengo
ya kufikia asilimia 80 ya Watanzania ifi-
kapo 2030.

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz

Wakili Madeleka ataka ‘Afande’

kusomewa mashtaka hospitalini

Na Paul Mabeja, DODOMA

SAKATA la kesi inayomkabili Fatma
Kigondo, maarufu Afande, jana lilichukua
sura mpya baada ya wakili wa upande wa
mlalamikaji, Peter Madeleka, kuomba Ma-
hakama ya Wilaya ya Dodoma kumsomea
mashtaka katika hospitali aliyolazwa ili
hatua zingine za kisheria ziendelee.

Kigondo anakabiliwa na shtaka la kuba-
ka kwa kundi kinyume cha kifungu cha
sheria namba 131 A kifungu kidogo cha
pili ambacho kinasema anayewasaidia wa-
halifu kutenda kosa la ubakaji na yeye ana-
husika kwenye ubakaji wa kundi.

Mshtakiwa huyo ambaye alipaswa ku-
fika mahakamani Oktoba 7, mwaka huu,
kusikiliza shtaka linalomkabili, hakufanya
hivyo kwa madai yaliyotolewa na wakili
wake Sedrick Mbunda kuwa ni mgonjwa.

Baada ya kauli hiyo Wakili Madeleka, al-
itoa maombi hayo mbele ya Hakimu MKkazi
Mwandamizi wa Mahakama ya Wilaya ya
Dodoma, Nyambuli Tungaraja.

Katika maombi yake, Wakili Madele-
ka, aliiomba mahakama hiyo kutia saini
malalamiko yaliyowasilishwa na mlala-
mikaji Paul Kisabo, mahakamani hapo
dhidi ya Kigondo ili yatumike kama hati ya
mashtaka.

“Mweshimiwa Hakimu tunaiomba ma-
hakama yako tukufu kusaini malalamiko
haya tuliyowasilisha dhidi ya Fatma Kigon-
do ili yatumike kama hati ya mashtaka na
baada ya kusainiwa mshtakiwe asomewe
mashtaka yake katika hospitali yoyote al-

ipo bila kujali anaumwa ugonjwa gani. Iwe
Muhimbili, Benjamini Mkapa, Bugando au
sehemu yoyote ili hatua zingine za kisheria
ziendele,” alidai Madeleka.

Baada ya maombi ya wakili huyo,
Hakimu Tungaraja aliahirisha kesi hiyo
hadi kesho atakapotoa uamuzi baada ya
kupitia baadhi ya mifungu vya sheria.

Aidha, akizungumza nje ya mahakama,
Wakili Madeleka alisema jana walipanga
kupeleka maombi yao ya marejeo Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Dodoma ili ikaangalie
mwenendo wa shauri hilo hadi sasa kwa
sababu kumekuwa na hila na fitina nyingi.

“Mara hakimu aliyekuwapo kahamish-
wa mara wanasema hakimu hajapangiwa,
mara hakimu aliyepangiwa anasema ma-
hakama si kazi yake kwenda kumkamata
mshtakiwa kwamba dhamana ni haki ya
mshtakiwa, yaani vitu ambavyo havielewe-
ki. “Mahakama inakuwa inajichanganya
sasa tunaona badala ya kupoteza muda na
rasilimali fedha tunakuwa tunakuja hapa
kwa vitu visivyoeleweka ni bora twende
kwa watu wanaojielewa wa Mahakama
Kuu ya Tanzania Kanda ya Dodoma,” alise-
ma.

Alisema Mahakama Kuu Kanda ya Do-
doma itafanya mapitio kwenye kesi hiyo
ili kuona mwenendo wa kesi hiyo kama
unakwenda kwa mujibu wa sheria ama
vinginevyo na ikioneka mahakama inaki-
uka sheria Mahakama Kuu inayo mamlaka
ya kutoa maelekezo nini kifanyike ili haki
iweze kutendeka kwa pande zote mbili,”
alisisitiza.

CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA SERIKALI ZA MITAA
TANZANIA (TALGWU)

TANGAZO LA NAFASI ZA AJIRA
(Marudio)

Katibu Mkuu wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa
Tanzania (TALGWU) anawatangazia nafasi ya ajira kama
ifuatavyo:-

10.  AFISA MANUNUZI MWANDAMIZI (Nafasi 1)
11 Sifanauzoefu
+  Kuajiriwa mwenye Shahada ya kwanza katika fani

ya Manunuzi au Ugavi kutoka katika Chuo
kinachotambuliwa na Serikali.
Awe na cheti kutoka katika Bodi ya Manunuzi au
ugavi
+ Awe na uzoefu wa kufanya kazi za manunuzi au

ugavi kwa kipindi kisichopungua miaka mitano (5)
«+ Awe na ufahamu wa matumizi ya kompyuta

1.2. Kazizakufanya.

«+ Kusimamia utekelezaji wa mpango wa ununuzi

«+ Kuratibu uandaaji wa mikataba ya ununuzi wa
vifaa

«+ Kushauri kuhusu
ukaguzi

«+ Kusimamia uzingatiaji wa Kanuni za Manunuzi

« Kusimamia ukusanyaji na utunzaji wa kumbukumbu
za soko kwa baadhi ya bidhaa

« Kuratibu tafiti mbalimbali zinazohusu manunuzi

+ Kuandaa na kutoa mikataba iliyoidhinishwa nna
kusimamia utekelezaji wake

«+ Kuandaa na kupendekeza njia nzuri ya ufanisi wa
Ununuzi kwa kuzingatia mahitaji halisi ya Chama

« Kuratibu utoaji wa elimu ya manunuzi kwa
watumishi wa Chama

utekelezaji wa mikabata na

«+ Kusimamia uondoaji wa vifaa kwa njia ya zabuni

«Kuratibu shughuli za ufunguzi wa zabuni

« Kufanya kazi nyingine za fani yake atazopangiwa na
mkuu wake wa kazi

1.3. MASHARTI YA JUMLA

+ Waombaji wote wawe ni raia wa Tanzania wenye
umri usiozidi miaka 45

+ Waombaji wa nafasi  hii  wahakikishe
wanaambatanisha nakala ya Vyeti vya Taaluma na
Ujuzi kutoka kwenye Vyuo na Taasisi
zinazotambuliwa na Serikali

+ Waombaji wote waambatanishe nakala ya cheti

cha kuzaliwa iliyothibitishwa na
Mwanasheria/wakili
« Waambaji waambatanishe maelezo binafsi

yanayojitosheleza (detailed CV) yenye anuani na
namba za Simu za kuaminika pamoja na majina
matatu ya wadhamini ya kuaminika

+ Waombayji waliosoma nje ya Tanzania wahakikishe
vyeti vyao vimehakikiwa na kuidhinishwa na
Mamlaka husika

+ Mwisho wa kutuma maombi ni tarehe 31 Oktoba
2024

MUHIMU: Kumbuka kuambatanisha barua yako ya

maombi ya kazi iliyosainiwa pamoja na vyeti vya

taaluma na ujuzi na picha ya pasport.

1.4. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI

Waombaji wenye sifa zilizotajwa watume maombi yao kwa:
KATIBU MKUU

CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA SERIKALI ZA MITAA TANZANIA
(TALGWU)

S.L.P 16097

DARES SALAAM

Rashid M. Mtima
KATIBU MKUU - TALGWU TAIFA
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KAMANDA MSSIKA

Atishiwa kurogwa kisa kufuatilia kesi

Na Romana Mallya

Katika sehemu ya

pili jana, Kamanda
mstaafu Abdallah
Mssika alitaja matukio
mambo manne am-
bayo hatoyasahau
katika utumishi wake
wa miaka 40 ndani ya
Jeshi la Polisi, ikiwa
ni pamoja na Kuri-
potiwa isivyo sahihi
na vyombo vya habari
kwamba alitaka ku-
nunua cheo cha In-
spekta Jenerali wa
Polisi (IGP).

Endelea na sehemu

ya mwisho ya ma-
zungumzo yake na
Nipashe, aKisimulia
namna alivyokabili-
ana na vitisho, ikiwa-
mo Kurogwa, Katika
kutekeleza majukumu
yake.

AMANDA Mssika anase-
ma, “Hakuna meli in-
ayokosa nanga. Matishio
i mengi na hasa wakati
nikiwa katika nafasi ya RCO.

“Nilipata vitisho vingi nikiwa
Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa
Mara, Mwanza na Dodoma kabla
sijapangiwa majukumu ya RPC
(Kamanda wa Polisi Mkoa) Ruk-
wa, Lindi, Shinyanga, Kagera na
mwanzilishi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam.

“Kujibu swali lako, vitisho vya
moja kwa moja nikiwa nafasi
za RCO mikoa hiyo vilikuja kwa
muundo huu, ‘Hili umelionea, ni-
tahakikisha huwi RCO tena hapa.
Nitahakikisha matukio yote
ambayo umeyafanya na mahali
ulikofanya rushwa tutaweka had-
harani. Kesi fulani usiifuatefuate’.

“Matishio mengine ya ana kwa
ana yalikuwa yakifanywa na ma-
habusu walioko tayari gerezani
na wanaoandaliwa kupelekwa
gerezani.

“Yalikuja kwa mtazamo huu,
‘Unajifanya wewe ndiye unajua
kufuata taratibu, nitahakikisha
nikitoka ama wewe mwenyewe
ama anayekuhusu au mali zako
nimeshatoa maagizo watu wafua-
tilie,” anasema.

WIZI SHULENI

Kamanda Mssika anakumbu-
ka kesi ya wizi ya mamilioni ya
shilingi katika Shule ya Sekondari
Weruweru, mkoani Kilimanjaro,
ambako mhasibu shuleni huko
alituhumiwa kughushi saini ya al-
iyekuwa Mkuu wa Shule hiyo na
kuitumia katika vocha za shule.

“Upelelezi ulianza akiwa ame-
shatoroka, ilituchukua muda

Kamanda Mstaafu Abdallah Mssika

mrefu. Chanzo cha taarifa kutoka
Bagamoyo kilitutaarifu alikuwa
amekimbilia huko, tukaandaa sa-
fari kupitia Wizara ya Elimu kwa
kushirikiana na polisi wa eneo
husika, tukaenda kwa siri.

“Tukiwa Bagamoyo, mbinu
ya upelelezi tuliyotumia, kwa
sababu nilikuwa mzoefu katika
masuala ya uuguzi, tulitumia
mavazi ya uuguzi na vifaa vya
hospitalini kuanza upelelezi wa
tukio hili.
kwa nyanya wake (bibi). Wakati
huo utakumbuka taarifa tuliku-
wa tunazikusanya tukiwa na ko-
fia kama wauguzi na madaktari.

“Utekelezaji eneo la tukio tu-
likwenda kiaskari, tukavamia
nyumba ya bibi yake. Bibi huyo
aliaminika kipindi hicho kuwa
kati ya viongozi wanaojihusisha
na uchawi katika eneo lile.

“Tulipofika eneo la tukio ny-
umbani kwa bibi huyo, tulipoin-
gia katika sebule yake, tulikuta
ndege wamekaushwa na miguu
ikining’inia. Alishtuka kutuona.
Swali la kwanza ni wapi aliko
Omar Madongo? (mtuhumiwa).

Kutokana na mshtuko, bibi
huyo hakuwa na majibu, lakini
kijana aliyetuongoza kwenda
hapo akanieleza kuwa mtuhumi-
wa hakuwa katika nyumba hiyo,
bali alikuwa amejificha katika ny-
umba nyingine na walipoivamia
hakukuwa na dalili za mtu kuishi
humo.

“Ng’'ambo ya barabara kuliku-
wa na gari ambalo mtuhumiwa
alitoroka nalo Moshi. Kulikuwa
na vibanda vitatu, kimoja kimezi-

bwa sehemu zote na sehemu ya
juu iko wazi, liliwekwa lile gari.

“Alinunua nyumba akaitengen-
eza vizuri ili gari lienee humo,
hata mpitanjia asiweze kuona.
Tulibomoa nyumba, gari likiwa
ndani na lilikuwa na mafuta
yaliyojaa na lita zingine 20 kwe-
nye dumu. Mtuhumiwa alikuwa
maarufu mjini Moshi na Arusha
kwa sababu alikuwa na fedha.

“Tukiwa mjini Bagamoyo, tu-
lipokea simu kutoka kwa ndugu
yake akituarifu, ‘mtuhumiwa
yupo Kituo cha Polisi Magomeni,
Dar es Salaam’ na tulipokwenda
tulimkuta na ndipo tulipom-
chukua kwenda naye Moshi
(ilikokuwa kesi yake),” anasim-
ulia.

Kamanda Mssika anasema
kuwa kutokana na umaarufu
wa mtuhumiwa huyo, alipokea
vitisho kutoka kwa watu (bila ku-
wataja), walimtishia na hata ku-
jaribu kumkatisha tamaa kwam-
ba atahamishwa eneo la kazi.

“Vilikuja kwa njia mbalimbali.
Mpaka vitisho vya uganga. Waka-
ti tunakwenda mahakamani,
watu walikuwa wanatupa vitu
kwenye njia niliyokuwa ninapita
kwa lengo la kunitishia na kuni-
katisha tamaa, lakini hatimaye
alihukumiwa kifungo chini ya Jaji
Kileo,” anasimulia.

JESHI KULALAMIKIWA

Kamanda Mssika anasema
anaweza asiwe na majibu ya
moja kwa moja kwanini watu hu-
lalamikia Jeshi la Polisi kutokana
na utendaji wa askari wake.

“Jeshi la Polisi lipo kwa ajili

ya kulinda raia na mali zao. Ku-
napotokea malalamiko ya aina
yoyote, kwanza ni pongezi kwa
wananchi kwa jumla, lakini ni
pongezi kwa wanaolalamika.

“Majibu ya moja kwa moja
kwamba ni sababu ipi inayopele-
kea, ushauri wangu kila malala-
miko yajadiliwe kulingana na
tukio husika.

“Malalamiko yanapojitokeza,
hasa upande mmoja ni lazima
yawe na majibu ya pande zote
mbili, wananchi wanalalamika,
hii ni kwa ujumla. Kama wanal-
alamika mfano kesi haziendi
sawa au kukamatwa isivyo, mimi
binafsi ninaona malalamiko ya
jumla yakizingatiwa kuna uweze-
kano kupata matokeo ya sababu

ya kijumla.
“Nikizungumzia uzoefu,
malalamiko mengi  yanayo-

tolewa yanafikishwa polisi, wa-
nayapokea na kufanya uchun-
guzi mpaka kufika hatua ya
mwisho. “Tumelalamika namna
hii, polisi imelishughulikia na ku-
chunguza na kubaini moja, mbili,
tatu. Hiyo ikifanyika, inaweza
kuondoa mawingu mbalimbali
kwamba mrejesho unafanyika,”
anasema.

Kamanda Mssika anasema
kwa uzoefu wake katika kazi
hiyo, malalamiko yanayowasil-
ishwa kwa Jeshi la Polisi ni yale
ambayo tukio limetokea leo, mtu
amebaki nalo hakulitolea ripoti
kwa wakati mwafaka.

Anasisitiza kwamba  polisi
kuna kitengo maalumu cha
uchunguzi wa malalamiko ya
polisi yanayofikishwa huko.

Kamanda Mssika anasema ma-
boresho yanayofanywa Jeshi la
Polisi katika uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ni makubwa.

“Tumeshuhudia kuundwa
Tume ya Haki Jinai, ninaamini
imempelekea Rais ya ziada am-
bayo yameanza kufanyiwa kazi.

“Jeshi la Polisi katika usasa
ndiko lilikojikita. Linashirikiana
kimataifa, hivyo huwezi kubaki
nyuma wakati majeshi mengine
ya kimataifa yanakwenda mbele
kwa teknolojia,” anasema.

Kamanda Mssika anasisitiza
hatua hiyo iendelee na kushauri
Programu ya Polisi Jamii nayo
iboreshwe zaidi.

WALIOKALIA KITI

Kamanda Mssika anasema,
“Kwa watendaji Jeshi la Polisi,
jamii uliyonayo ukiwa kwenye
kiti ndiyo hiyohiyo itakupokea
ukiondoka katika kiti.

“Hivyo, polisi jamii inabidi
ianze nyumbani, ndani ya Jeshi
la Polisi, uhusiano, utekelezaji
wa kweli na ushirikiano na wa-
nanchi uwe endelevu.

“Uelewa wa wananchi ni
mkubwa, wanapima kwenye mi-
zani utendaji wa polisi na malala-
miko hayaji Jeshi la Polisi kwa
jumla, yanalenga kwa baadhi ya
matukio ambayo hayaripotiwi
na kurekebishwa,” anasema.

Kamanda Mssika anashauri
wasiitwe kufafanua malalamiko
yao kama tuhuma, bali zitumike
kama fursa kuzifanyia kazi na
kuzitafsiri kwanini zimejitokeza
na kuziondoa.

“Unapofikiri haliwezi kuhesa-
bika, linahesabika hatua kwa
hatua na huwezi kujua kama
linahesabika mpaka hapo ume-
ondoka ndani ya jeshi, upo ura-
iani,” anasema.

Kamanda Mssika pia ana-
shauri watendaji ndani ya jeshi
hilo kuzingatia utendaji wa haki
wanapokuwa katika meza zao na
si kuchanganya na tamaa ya aina
yoyote, yao binafsi au kufanya
kwa niaba.

“Mbegu unayoipanda leo,
inakuja kujibu ukishaondoka.
Uhusiano unaojenga leo uwe wa
kutenda haki kwa maana kama
mhalifu, haki yake apatiwe kwa
yale aliyofanya.

“Ukitenda haki kila mtu anajua
‘hii ilikuwa haki yangu, kama ni
kufungwa mimi ni mhalifu’. Uki-
tenda haki ni njia moja wapo ya
kuimarisha uhusiano kupitia
programu ya polisi jamii,” anase-
ma.

Kamanda Mssika hadi kustaa-
fu kwake, ana nishani ya vita
ya mstari wa mbele, nishani ya
utumishi mrefu na tabia njema
na nishani ya utumishi uliotuku-
ka ndani ya Jeshi la Polisi.

Hivi sasa anaandaa kitabu am-
bacho pamoja na mambo men-
gine, kinahusu maisha yake kwa
ujumla katika ajira, kuanzia kazi
aliyofanya hospitalini Muhimbili,
Jeshi la Polisi na anachofanya
kwa sasa.
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Mwinyi apongeza CRDB
kuongoza mikopo ya nyumba

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Mwinyi
amepongeza Benki ya CRDB kwa mchango
wake mkubwa katika utoaji mikopo ya ny-
umba, akitoa wito kuongezwa juhudi zaidi
ili kuwawezesha watu wengi kupata makazi
bora.

Alitoa pongezi hizo jana alipofungua
mkutano wa 40 wa mwaka wa Umoja wa
Afrika wa Fedha za Makazi (AUHF) na Mku-
tano Mkuu wa Mwaka (AGM) unaofanyika
visiwani hapa kuanzia tarehe 14 hadi 18 Ok-
toba mwaka huu, Benki ya CRDB ikijiunga
tena na shirika hilo la barani.

“Kuanzia Juni 2024, nimeambiwa kuwa,
idadi ya benki za biashara na taasisi za
kifedha zinazotoa mikopo ya nyumba ili-
kuwa 31, zikiwezesha jumla ya Sh. bilioni
625, sawa na dola za Marekani milioni 234.3
kama mkopo kwa ajili ya ununuzi wa ny-
umba.

“Ingawa hii inaonesha tumepiga hatua
kubwa, juhudi zaidi zinahitajika kuhakiki-
sha kila mtu anapata fursa ya mikopo ya
nyumba kwani hii ni njia sahihi ya kumi-
liki nyumba nzuri na kuishi kwa heshima,”
alisema Rais Mwinyi.

Alisisitiza kuwa Benki ya CRDB ikiongoza
katika utoaji mikopo ya nyumba kwa asil-
imia 34.4, ni mfano mzuri kwa washindani
wake ambao wanahitaji kuja na mikakati
iliyobuniwa ili kufikia wateja wengi zaidi
na hivyo kuchangia zaidi katika sekta ya
mikopo ya nyumba na uchumi kwa ujumla.

Rais Mwinyi alizitaka benki za biashara na
taasisi za kifedha kutoa ushauri wao bora
kuhusu namna ya kuongeza idadi ya watu
wanaopata mikopo ya nyumba nchini.

Licha ya kuwa na idadi kubwa ya wakope-
shaji nchini, Rais Mwinyi alisema Watan-
zania wengi hawawezi kufikia mikopo ya
nyumba, hali inayowafanya kutumia muda
mrefu kukamilisha ujenzi wa nyumba zao,
jambo ambalo linafanya ujenzi kuwa ghali
zaidi.

“Ninyi ni wataalamu katika eneo hili.
Milango ya serikali iko wazi kukaribisha
maoni yenu juu ya jinsi ya kukabiliana na
changamoto hizo. Tafadhali shirikianeni
nasi ili kuzitatua na kuruhusu Watanzania
wengi kadri iwezekanavyo waweze kupata
mikopo ya nyumba,” aliagiza Rais Mwinyi.

Kuhusu mchango wa Benki ya CRDB,
Mkurugenzi wa Wateja Wadogo na wa Awa-
li wa benki hiyo, Bonaventura Paul, alisema
kuwa, “hadi Juni mwaka huu, tulikuwa tu-
metoa jumla ya Sh. bilioni 208.34, zikinu-

faisha wateja 1,628 na uwezo wetu ni zaidi
ya hapo, hivyo tunakaribisha wateja wengi
zaidi kuchangamdkia fursa ya kujenga na ku-
miliki nyumba nzuri.

“Katika Benki ya CRDB tunatoa mikopo
ya nyumba kwa ajili ya makazi ya biashara.
Tuna uwezo wa kutosheleza mahitaji na
matarajio ya wateja wetu. Tunakaribisha
yeyote anayeweza na anayeshawishika kwa
mikopo,” Bonaventura alikaribisha wateja.

Alisisitiza umuhimu wa kuvutia rasili-
mali zaidi kwa kuwa taasisi za kifedha zi-
lizopo zinaweza kutoa mikopo ya nyumba
200,000 tu kwa mwaka, na kuacha nchi
ikiwa na upungufu wa nyumba milioni tatu
ambao umekuwapo kwa muda mrefu bila
kushughulikiwa.

Alisema ikiwa hakuna hatua bunifu zina-
zochukuliwa, nchi itakumbana na upun-
gufu huo kwa miaka mingi zaidi na kuathiri
hata vizazi vijavyo.

Takwimu rasmi za mikopo ya nyumba
zinaonesha kuwa wastani wa mkopo wa
nyumba kwa kila mkopaji kufikia Juni
2024, ulikuwa Sh. milioni 104.8, sawa na
dola 39286.2, huku mahitaji ya makazi
na mikopo ya makazi yakiwa juu nchini,
changamoto zinazohitaji juhudi za pamoja
kushughulikia.

“Ukosefu wa hati miliki kwa Watanzania
wengi ni moja ya changamoto kubwa inay-
owafanya wengi kushindwa kupata mikopo
ya nyumba. Serikali inapaswa kutafakari
na kuona jinsi inavyoweza kushughulikia
hali hii. Mara baada ya hili kushughulikiwa,
wengi wataweza kukidhi vigezo vya mikopo
inayotolewa,” alisisitiza Bonaventura.

Utafiti unaonesha kuwa ni asilimia tatu tu
ya Watanzania wana hati miliki, hivyo kuko-
sa moja ya vigezo vya mikopo ya nyumba,
na kuacha idadi kubwa ya watu wasio na
sifa ambao wanalazimika kujenga nyumba
kwa kutumia vyanzo vingine vya fedha,
ujenzi ambao ni ghali zaidi.

Benki ya CRDB mwaka huu imejiunga
tena na AUHF, umoja unaokusanya pamoja
benki zinazotoa mikopo, taasisi za ujenzi,
mashirika ya nyumba na mashirika men-
gine ya fedha za makazi kutoka nchi 17 ba-
rani Afrika ili kukusanya fedha za makazi ya
bei nafuu na nyumba barani Afrika.

Mkutano wa mwaka huu, ambao AUHF
imeshirikiana na Shirika la Kimataifa la
Masoko Makubwa ya Mikopo (ISMMA),
unalenga kuimarisha maendeleo ya
soko, kuboresha ufanisi na kushughulikia
changamoto katika masoko ya makazi ba-
rani Afrika ambapo upungufu wa makazi ni
changamoto kubwa kwa nchi nyingi.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
& PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA HUDUMA YA WAKALA WA AJIRA ZA

WAFANYAKAZI (MADEREVA) NCHINI TANZANIA. NAMBA YA REJEA: 000000635

Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD”) linakaribisha kampuni yenye
uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma ya uwakala wa ajira za madereva wenye uzoefu

kwa ajili ya kampuni.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na vendeshaiji wa bomba lililofukiwa  chini ya ardhi linalovuka mpaka ili
kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda hadi pwani ya mashariki mwa Tanzania kwa
ajili ya kusafirisha katika masoko ya kimataifa. Bomba hilo litaanzia Kabaale wilayani Hoima, Uganda hadi
Chongoleani, Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania. Urefu wa bomba hilo ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147

zitakuwa Tanzania. Bomba hilo litapita katika mikoa minane (8) inayojumuisha Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora,

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

lkiwa kama dhamira ya kampuni kuendeleza watoa huduma wa ndani na ushiriki wa Raia wa Tanzania katika
mnyororo wa thamani wa Mafuta na Gesi, kampuni  inalenga kuaijiri raia wa Tanzania wenye uzoefu na weledi
wa kuendesha magari ya aina mbalimbali (magari madogo na makubwa (mabasi madogo n.k.) yanayotumiwa
na Mradi huo katika shughuli zake za kila siku katika eneo lote la Mradi kupitia fursa mbalimbali zinazopatikana

katika mradi.

Kwa hivyo EACOP inatafuta huduma kutoka kwa (ma)kampuni inayoheshimika yenye rekodi ya uzoefu wa
kuaijiri na kutoa huduma za wafanyakazi inayolingana na mradi ya mafuta na gesi ili kutoa huduma za ajira za
madereva waliohitimu vyema, wenye uzoefu na afya njema kwa aijili ya kuendesha magari ya KAMPUNI kwa
kufuata sheria za KAMPUNI, taratibu, miongozo na mafunzo kuhusu usafiri wa nchi kavu pamoja na sheria na

kanuni za Tanzania.

Idadi ya wafanyakazi

Idara Idadi Mahali

Msimamizi wa Madereva 1 Ofisi za Dar Es Salaam

Msimamizi Msaidizi wa Madereva 1 Ofisi za Dar Es Salaam

Madereva Takribani 94 | Dar es salaam au katika eneo la kazi kulingana

na shughuli na mahitaji ya KAMPUNI

Jukumu na shughuli za msimamizi wa Dereva ni

+ Kusimamia madreva /mpango kazi wa kila siku wamadereva kwa kuzingatia matakwa ya EACOP.

+ Kuhakikisha kuwa usafiri wowote unazingatia kwa usahihi JMP.

+ Kuhakikisha magari  yapo katika hali  nzuri  (vkaguzi wa kila siku, matengenezo ya mara

kwa mara)

Kuhakikisha madreva wanajali muda wa kupumzika na likizo ya madereva.
Kufuata sera ya (dizeli/petrol)/ Nishati ya KAMPUNI.
Kuhakikisha huduma zinatolewa kwa kukidhi viwango vya EACOP.

+ Kuandaa mikutano na madereva (sanduku la vifaa, mkutano wa robo mwakal)

Kusasisha/kuhuisha kanzidata kuhusu madereva na magari.

Kushiriki katika mikutano yote inayohusishwa na shughuli za madereva.

Kushiriki katika mkutano wa kila mwezi na kutoa ripoti za kila mwezi za magari madogo.

VIGEZO MUHIMU VYA HUDUMA:

(N . ) el L (] 1 | IR of
y niay kwa nyaraka z

+ Cheti cha usajili chaBRELA cha hivi karibuni (ambatanisha nakala)
+ Cheti cha Uthibitisho wa mamlaka husika ikiwemo Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) nk.

Makampuni au mashirika y

+ Cheti cha Uthibitisho wa Mlipa Kodi kwa mwaka wa hivi karibuni (ambatanisha nakala)

+ Uthibitisho wa Leseni Halali ya Biashara.

+ Uthibitisho wa uzoefu katika kutoa huduma sawa na hii katika miradi au makampuni husiani ikiwa ni pamoja
na barua za uthibitisho kutoka kwa wateja watatu wa hivi karibuni.

+ Wasifu wa wafanyakazi wakvu watakaoshiriki- katika mradi ikiwa ni pamoja na viwango vya Elimu, uzoefu,
na uwezo wa kutoa huduma zinazohitajika.

+ Unashauriwa kuwasilisha Ushahidi wa usaiili kwenye kanzi data ya EWURA ya Watoa Huduma ya Ugavi wa
Ndani (LSSP) wakati wa konesha nia.

+ Kuzingatia Kanuni za Watoa Huduma wa Ndani za mwaka 2017 na ufafanuzi wa Makampuni ya Ndani.

Uthibitisho wa Sera za Kupambana na Rushwa, Kupambana na Rushwa, Uzingatiaji na Haki za Kibinadamu.

Makampuni ambayo yana nafasi, uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli- zilizoorodheshwa hapo
juu yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma Maombi pamoja na nyaraka zilizoainishwa hapo juu kupitia barua
pepe kwa procurement.tz@eacop.com, (vkubwa wa barua pepe usizidi 20Mb)) maombi yatumwe kabla
au saa 11:00 kwa saa za Afrika Mashariki (EAT), kabla au farehe ya 28/10/2024, kichwa cha barua pepe
kitakuwa: UTOAJI WA HUDUMA ZA UKANDARASI WA KUAJILI WAFANYAKAZI (MADEREVA)
EOI-0000000635. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote ya kuonesha
nia lazima ya andikwe kwa Kingereza.

Kumbuka: Mradi wa EACOP utakagua na kutathmini hati zinazotumwa na kampuni zinazoonesha ili
kupata orodha ya kampuni zilizokidhi vigezo vya awali. Kampuni zilizofuzu pekee ndizo zitapokea mwaliko,
kwa makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji waTaarifa (NDA), mwaliko wa kuwasilisha zabuni ili

kuendeleza wa mchakato wa zabuni.




6 NipaShe Alhamisi Oktoba 17, 2024

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Utekelezaji mfumo mpya
elimu una umuhimu
mkubwa kwa sasa

KWA miongo kadhaa, wadau wa elimu wamekuwa wakitoa maoni
kwamba mfumo wa elimu ulioko nchini, hauendani na mazingira
ya sasa ya sayansi na teknolojia pamoja na hali halisi ya maisha.

Sababu kubwa ambayo imekuwa ikitolewa ni kwamba mfumo
huo umerithiwa kutoka ule wa kikoloni na kwa mazingira ya sasa
haufanyi vijana wanaohitimu kuwa na maarifa mapana katika
kukabiliana na changamoto za siku kwa siku katika maisha hasa
kujitegemea.

Licha ya kudaiwa kuwa mfumo huo umerithiwa kutoka kwa
mkoloni, baadhi ya wadau hao wamekuwa wakisema mabadiliko
ya sera na falsafa kutoka uchumi hadi uliokuwa chini ya Ujamaa na
Kujitegemea kwenda uchumi wa soko katika muktadha wa soko
huria na utandawazi, yameathiri kwa kiasi kikubwa sekta hiyo.

Hoja kubwa wanayoitoa ni kwamba kuwapo kwa soko huru na
kuruhusu sekta binafsi kuingia kwa nguvu zote katika sekta ya
elimu, kumesababisha kuwapo kwa shule na vyuo vingi ambavyo
falsafa yao ni kufaulisha watoto. Kwa maneno mengine, elimu
imegeuzwa kuwa biashara, hivyo kinachozingatiwa hapo ni fedha
na si ubora au kiwango cha elimu inayotolewa.

Kuondolewa kwa elimu ya kujitegemea ambayo ilikuwa
inawafanya vijana kujifunza pia stadi za maisha kama vile mapishi,
kilimo, mifugo, useremala na uashi, kunaelezwa kuwa ni moja ya
sababu zilizofanya elimu kupungua thamani yake. Vijana wengi
wanaomaliza hata chuo kikuu, hawana maarifa wala uwezo wa
kufanya mambo ya kuwawezesha kupambana na changamoto
katika maisha.

Aidha, sababu nyingine inayoelezwa kuwapo kwa hali hiyo ni
mwanzoni mwa miaka ya 2000 wakati wa serikali ya awamu ya
tatu. Katika kipindi hicho, alitokea Waziri ambaye kwa utashi wake
aliamua kubadilisha mtaala uliofuta baadhi ya masomo yakiwamo
ya sayansi na kilimo.

Hatua ya kuwapo kwa utitiri wa shule na vyuo bila kuwekwa
mifumo thabiti ya uthibiti, imetajwa kuwa sababu kwa kuwapo kwa
hali iliyoko katika sekta ya elimu. Vijana wengi wanahitimu vyuo na
kukosa ajira kwa sababu serikali na sekta binafsi hazina uwezo wa
kuajiri idadi yote hiyo ambayo ni takriban wanafunzi 400,000 kwa
mwaka.

Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, serikali imeanzisha mtaala
mpyaambao umejumuisha stadi za maisha na kupokewa na wadau
wengi kwamba utasaidia kuboresha elimu na kuwawezesha baadhi
ya vijana kujiajiri badala ya kusubiri ajira kwenye kampuni na ofisi
za umma na binafsi. Kupitia mtaala huo, vijana wanaomaliza hata
elimu ya juu, watafunzwa maarifa ya namna ya kujiajiri badala ya
kutegemea ajira.

Katika baadhi ya nchi, kutokana na ukosefu wa nafasi za ajira,
serikali zimechukua jukumu la kuhamasisha uanzishwaji wa
stadi za maisha katika ngazi zote za elimu ili kawawezesha vijana
kubadilika kifikra kuwa anapomaliza masomo ajiajiri badala ya
kuajiriwa. Kwenye nchi hizo kama vile Afrika Kusini, Nigeria, Ghana
na Botswana, vijana wengi wanawezeshwa ndiyo maana kuna idadi
kubwa ya mamilionea vijana wanaoibukia.

Serikali, kutokana na umuhimu wa mtaala unaoangazia vijana
kujitegemea baada ya kuhitimu masomo, ni vyema ikaanza
utekelezaji huo mara moja ili kuondokana au kupunguza ombwe
la ajira lililoko nchini kwa sasa. Jambo hilo ni muhimu kwa sababu
litawezesha kutengenezwa kwa ajira nyingi kupitia makundi ya
vijana kujiajiri ambao nao wataajiri wengine, hivyo kupunguza
tatizo la ajira.
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*ZOEZI"
WAPIGA
*KURA<

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Malalamiko Daftari la Kura, pagumu pasahihishwe

UBORESHAJI wa Daftari la
Kudumu la Wapigakura ni
mchakato muhimu ambao
unaendelea kutekelezwa nchi-
ni kwa sasa, chini ya usimamizi
wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
hata hivyo malalamiko kadhaa
yamesikika hasa kutoka kwa
baadhi ya viongozi wa vyama

vya upinzani.
Wamelalamikia utaratibu wa
uandikishaji wakidai kuwa

wapo ambao wanaandikishwa
kinyume na mfumo rasmi,
ikiwamo uandikishwaji
wasiotimiza umri wa miaka 18,
pia wamekaririwa wakivitaja
baadhi ya vituo ambavyo
wamedai kuwa ni hewa.

Waziri wa Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Mohamed Mchengerwa, ambaye
mwenye dhamana na jambo hilo
amejitokeza na kuwataka wenye
malalamikio wayawasilishe
kwenye wizara hiyo na ushahidi
ili hatua zichukuliwe dhidi ya
wahusika.

Naamini kwamba licha ya
Waziri Mchengerwa kutoa rai
hiyo, Tume ya Taifa ya Uchaguzi
nayo haiwezi kufumbia macho
malalamiko hayo kwa kuwa
yanaelekea kuichafua hivyo
itatoa ushirikiano unaostahili ili
kuweka bayana hali ilivyo.

Kama kuna vielelezo vya
malalamiko hayo ni vyema
viwekwe wazi kwa kuwa hayaleti
picha nzuri kwa wananchi, pia
inasababisha wengine kuwa na
hofu ya kwenda kujiandikisha.

Ni wazi kuwa wakati ni
mali sasa mtu afunge safari
kwenda kujiandikisha kumbe
amejiandikisha kwenye kituo
hewa kama kweli kipo, mwingine
akisikia ni wazi anavunjika
moyo wa kwenda huko, hali
hii itasababisha mchakato huo
kudorora.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
hutumia watendaji mbalimbali
wakati wa Uandikishaji na
Uboreshaji wa Daftari la

Kudumu la Wapigakura.
Watendaji hawa ni pamoja
na waratibu wa uchaguzi wa
mkoa, maofisa waandikishaji,
maofisa waandikishaji
wasaidizi, waandishi wasaidizi
na mwendesha kifaa cha
bayometriki.

Kwa mujibu wa Kifungu cha
17 (1) cha Sheria ya Uchaguzi wa
Rais, Wabunge na Madiwani,
Mwaka 2024, Chama cha Siasa
chenye wusgjili wa kudumu
kinaweza kumteua mtu mmoja
katika kila kituo cha uandikishaji
kuwa wakala wa uandikishaji wa
wapigakura.

Wajibu au majukumu
ya wakala wa uandikishaji,
kufuatilia zoezi la uboreshaji
na kutazama kama linazingatia
sheria, kanuni na maelekezo
ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
kushirikiana na  waandishi
wasaidizi, kutambua wakazi wa
eneo hilo na kutoa taarifa juu ya
watu wasio na sifa.

Pamoja na majukumu
tajwa, wakala wa uboreshaji
hawaruhusiwi kuingilia
shughuli za uendeshaji wa
zoezi la uboreshaji. Msimamizi
wa kituo ndiye mwenye
mamlaka ya mwisho juu ya
nani anastahili kuandikishwa
au kuboresha taarifa zake
kwa mujibu wa sheria,
kufanya kampeni za Kkisiasa
katika kituo cha uandikishaji
kuorodhesha majina ya watu
wanaojiandikisha.

Kwa mujibu wa Mwongozo wa
Elimu ya Mpigakura Wakati Wa
Uchaguzi Mkuu Wa Mwaka 2020,
Daftarila Kudumu la Wapigakura
limeanzishwa chini ya Ibara
ya 5(3) ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977 ikisomwa pamoja
na Kifungu cha 12(1) cha Sheria
ya Taifa ya Uchaguzi Sura ya 343
na Kifungu cha 15B(1) cha Sheria
ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa,
Sura ya 292.

Tangu

kuanzishwa  kwa

Tume, Daftari la Kudumu
la  Wapigakura limetumika
kwa mara ya kwanza katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2005. Kwa mujibu wa Ibara ya
74(6) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Tume
ya Taifa ya Uchaguzi pamoja na
mambo mengine inawajibika:-
(i) Kusimamia na kuratibu
uandikishaji wa wapigakura
wapya waliotimiza umri wa
kuandikishwa; na (i) Kusimamia
na kuratibu Uboreshaji
wa Daftari la Kudumu la
Wapigakura.

Sifa za kuandikishwa kuwa
mpigakura Kwa mujibu wa Ibara
ya 5(1) ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977 ikisomwa pamoja
na Kifungu cha 10 (1) na (2) cha
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura
ya 343 na Kifungu cha 15(1) na
(2) cha Sheria ya Uchaguzi ya
Serikali za Mitaa, Sura ya 292,
sifa za mtu kuandikishwa kuwa
Mpiga Kura ni:- (i) Awe Raia wa
Tanzania; (i) Awe ametimiza
umri wa miaka 18; na (iii) Awe
hajapoteza sifa kwa mujibu wa
Sheria za Uchaguzi au Sheria
nyingine yoyote iliyotungwa na
Bunge.

Nashauri ni vyema madai
au malalamiko hayo yawe

na ushahidi lakini kama
hayana ushahidi  wahusika
watakaobainika kuzusha

wachukuliwe hatua kwa mujibu
wa sheria kwa kuwa ni wazi
watakuwa na lengo baya la
kuhujumu mchakato.

Maana pia kuna taarifa
zinazoonyesha kuwa baadhi
ya vyama vina ukata hivyo
vimeshindwa kuweka mawakala
wao kwenye vituo, kwa hiyo siyo
vyema kuhujumu mchakato
huu ambao ni mwelekeo wa
kupata viongozi wa mitaa
watakaosaidia katika kuongoza
kutafuta uchumbuzi wa kero
zinazowakabili wananchi katika
maeneo yao.
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HABARI KITAIFA

SADC yaweka
mikakati
miundombinu
va hishati

Na Grace Mwakalinga

KATIKA jitihada za kukuza ushirikiano na kuhakiki-
sha upatikanaji wa umeme wa uhakika na wa ghara-
ma nafuu, Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini
mwa Afrika (SADC), imeweka mikakati mbalimbali
ya kuimarisha miundombinu ya nishati katika kanda
hiyo.

Mkutano wa 57 wa Kamati Kuu ya Bwawa la Umeme
laam, ulijadili namna nchi wanachama zinavyoweza
kushirikiana kuzalisha, kusafirisha, na kusambaza
umeme kwa tija ili kupunguza gharama za nishati na
kuboresha biashara ya umeme ndani ya kanda nzima.

Nchi wanachama wa SADC ambazo zimeshiriki
mkutano huo zikiwamo Tanzania, Malawi, Zambia,
Angola na Zimbabwe, zimeweka mikakati ya kuzali-
sha umeme wa kutosha, kuunganisha gridi za umeme
za kikanda, na kutumia vyanzo mbadala vya nishati
ya jua, upepo, na jotoardhi.

Mikakati hiyo inalenga kukabiliana na changamoto
za upungufu wa umeme, gharama kubwa za usamba-
zaji, na athari za mabadiliko ya tabianchi zinazoathiri
uzalishaji wa nishati.

Akizungumza katika mkutano huo wa Southern
African Power Pool SAPP, Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Nishati anayesimamia Umeme na Nishati
Jadidifu, Khatibu Kazungu alisema kuwa Tanzania
imepiga hatua katika miradi ya uzalishaji umeme liki-
wamo Bwawa la Mwalimu Nyerere kwa sasa linazali-
sha megawati 700 na litafikia megawati 900 baada ya
upanuzi kukamilika. Vilevile, serikali imejipanga ku-
zalisha megawati 600 kupitia nishati ya jua na mega-
wati 5,000 kutoka jotoardhi.

Alisema Serikali ya Tanzania imejipanga vyema
kutekeleza mikakati ya uzalishaji na usambazaji wa
umeme kwa kuimarisha vyanzo vya nishati vilivyopo
na kuanzisha miradi mipya ya umeme wa jua, maji,
na jotoardhi.

Aidha, alisema hatua hizo zinalenga sio tu kuki-
dhi mahitaji ya ndani, bali pia kutoa fursa ya kuuza
umeme kwa nchi jirani kama Zambia, ambayo kwa
sasa inakabiliwa na changamoto za upatikanaji wa
umeme.

“Tanzania, ikiwa miongoni mwa nchi zinazoongoza
kwa miradi ya nishati mbadala na asilia, tunaahidi
kuendelea kushirikiana na SADC katika kuimarisha
miundombinu ya umeme, kuunganisha mikoa ya
pembezoni kwenye Gridi ya Taifa, na kuwekeza ka-
tika miradi ya nishati safi kama vile jua na jotoardhi,”
alisema Kazungu.

Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO), Mhandisi Costa Rubagunya,
alisema wanajikita katika miradi ya kuimarisha uzal-
ishaji wa umeme kwa kushirikiana na mitandao ya ki-
kanda kama vile Southern African Power Pool (SAPP).

Alisema kuwa kujiunga kwa Tanzania na mitandao
ya umeme ya kikanda kutaongeza uwezo wa nchi
kuuza umeme kwa nchi nyingine za SADC, hasa zile
zinazokabiliwa na upungufu wa nishati.

Rubagunya alifafanua kuwa Tanzania itaendelea
kuwekeza katika miradi ya umeme ili kuhakikisha
taifa lina umeme wa kutosha kwa matumizi ya ndani
na biashara ya kikanda.

Aidha, alisema miradi hiyo ni muhimu kwa ukuaji
wa uchumi wa Tanzania na pia kwa kusaidia nchi ji-
rani zinazoathirika na upungufu wa nishati.

Mwenyekiti wa mkutano huo kutoka nchi ya Ma-
lawi, Steven Dihwa, alisisitiza kuwa ushirikiano wa
kikanda katika masuala ya nishati ni muhimu ili nchi
za SADC ziweze kupata umeme wa gharama nafuu na
wa uhakika.

Alisema kuwa mikakati ya pamoja ya kuunganisha
nchi wanachama kwenye gridi za umeme ni hatua
kubwa kuelekea kufanikisha malengo ya maendeleo
endelevu kwa kanda nzima.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA), Prof. William Palangyo (waliokaa kulia), akitiliana
saini mkataba na Mwakilishi wa Kampuni ya Ujenzi ya Salem, Charles Casmir jijini Dar es Salaam juzi, kwa ajili
ya ujenzi wa jengo la taasisi hiyo mjini Singida. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Serikali, Amsons zakubaliana
kupanua soko la saruji

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imetia saini makubaliano
na Kampuni za Amsons Group
kuongeza uzalishaji wa saruji kutoka
tani 1,000 za klinka hadi 10,000 kwa
siku ili kupanua wigo wa biashara.

Lengo la makubaliano hayo ni ku-
panua soko la bidhaa hiyo hasa katika
mikoa ya kusini na nchi jirani za Zam-
bia, Malawi na Jamhuri ya Demokra-
sia ya Congo (DRC).

Msajili wa Hazina, Nehemiah Mche-
chu, alisema makubaliano hayo yana-
husu ushirikiano wa kuongeza uzal-
ishaji wa saruji katika kiwanda cha
Saruji cha Mbeya kutoka tani 1,000
hadi 5,000.

Alisema pia watajenga kiwanda
kipya cha saruji mkoani Tanga che-
nye uwezo wa kuzalisha tani 5000
za klinka na kuongeza uzalishaji hadi
tani 10,000.

Alisema wameamua kuongeza
uzalishaji katika kiwanda cha Mbeya
Cement baada ya soko lake kushuka
kutokana na kutowekezwa kwa
muda mrefu.

“Nafikiri kwa kufanya hivyo
tutalikamata vizuri soko la Tan-
zania Kusini ambalo limekuwa

Mkurugenzi wa Fedha wa
Ofisi ya Msajili wa Hazina,
Ahmed Mhada alisema,

“Nafikiri
letu asilimia 70 hadi 75 kwa kwa ku- uwekezaji Kiwanda cha
muda mrefu, lakini piainakuwa fanyahivyo = Mbeya Cement utagharimu
mwanzo kwa kwenda kusam- tutalikamata Dola za Kimarekani milioni
baza kwenye soko la nchi jira- Vi2urisoko 30 na kiwanda cha Tanga
ool la Tanzania ; PRSP
ni,” alisema. - Dola za Kimarekani milioni
: Kusini amba- . i - -
Alisema kumekuwa na uzal- o jimekuwa 190Jjumlaikiwa ni Dola mil-
ishaji mkubwa wa saruji nchini ety asilimia  ioni 320.
kutokana na uhitaji wa bidhaa 70 hadi 75 Alisema uwekezaji huo
hiyo kuwa kubwa hali inay- Kwamuda  unategemewa kuzalisha
ochochewa na ongezeko la mrefu,lakini  j;ma ya ajira 12,000 na
watu piainakuwa 1,613 changamoto ya
R . mwanzo I L
“Matumizi ya saruji tunaya- gwakwenda ukosefu wa ajira nchini.
ona kwenye miundombinu, kysambaza “Ukiangalia hapo kodi za
ujenzi wa nyumba, kwa sababu  kwenye soko  serikali zitaendelea kuku-
pia idadi ya Watanzania inaku- 1a nchi sanywa za kutosha, na

wa kwa kasi,” alisema.

Alisema uzalishaji huo utachagiza
kuongezeka kwa kodi nchini, sehemu
ya mabadiliko ambayo Rais Samia Su-
luhu Hassan anataka ayaone katika
ofisi ya Msajili wa Hazina.

Alisema uwekezaji huo ni sehemu
ya mwitikio wa mazingira mazuri ya
uwekezaji ambayo serikali imekuwa
ikiyajenga.

mauzo kufika zaidi ya tani
milioni 4.2 kutokana na uwekezaji
huu,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mbeya Ce-
ment, Siasa Mzenzi, aliishukuru seri-
kali na kampuni ya Amsoms kwa
uwekezaji huo na kuwahakikishia
kuwa atakuwa tayari kusimamia
uwekezaji huo kwa manufaa ya ki-
wanda hicho na jamii kwa ujumla.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

— MSHAHARA WA MWEZI
UJAO LAZIMA NIUPITISHE
KWA MGANGA UAGULIWE.

KIPATO GANTI HIKI
KINANIHARIBIA NDOA
KILA KIKTINGIA.
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HABARI KITAIFA

Wajane washauriwa
kutatua kesi kisheria

Na Halfan Chusi

MKURUGENZI mstaafu wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Hellen Kijo-Bisimba, ame-
washauri wajane nchini kutumia
mifumo ya kisheria kutatua kesi za
mirathi na umiliki ardhi badala ya
kuwatumia viongozi wa Kisiasa.

Akizungumza katika mkutano wa
kutanisha zaidi ya 300 kutoka mae-
neo mbalimbali nchini na kuanda-
liwa na Taasisi ya Newlife in Christ
alisema ni rahisi kupoteza haki zao
iwapo hawatatumia mifumo ya
kisheria.

“Hizi kesi hasa za masuala ya ardhi
baadhi mnapenda kuzipeleka kwa
wanasiasa na wao pia wanazipenda
kweli, lakini wengine wanapoteza
muda na baadaye kesi inarudi tena
mahakamani.

“Kesi ya ardhi inatakiwa kutatu-
liwa kwa wakati mwafaka tatizo li-
napojitokeza, usipopeleka mapema
halafu uje kuipeleka imepita miaka
12 au zaidi kesi inakuwa imekufa
kwahiyo hutaipata haki yako,” alise-
ma Dk. Hellen.

Akijibu maswali kutoka kwa wa-
jane hao Hellen Kijo ambaye ki-
taaluma ni mwanasheria aliwaeleza
jinsi alivyokutana na kesi za aina
hiyo ambazo nyingine zilifika kwa
kuchelewa hali iliyopelekea wen-
gine kupoteza haki zao za kumiliki
ardhi.

Mbali na suala hilo la umiliki
ardhi kwa wajane na Dk. Hellen ali-
waeleza umuhimu wa kuzifahamu
sheria tatu zinazoweza kutumika
katika masuala ya ugawaji mali za
marehemu na mambo ya kuzingatia
wanapoishi na wenzi wao wakiwa
hai, ikiwamo kuhakikisha mali wa-
nazochuma pamoja zinaandikwa
kwa majina ya pande mbili, wa
mwanamume na mwanambke.

“Sisi wanawake tuna roho nzuri
sana unakuta kiwanja mmenunua
pamoja, lakini kwenye hati unasema
andika tu jina la mwanamume sasa
hiyo huwa inaleta matatizo baadaye
kwa kuwa mali zinaonekana zote ni
za kwake,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini ya Taasisi ya Newlife in
Christ, Dk. Ally Mmanyi aliwashauri
wajane hao kumtumainia Mungu
katika matatizo yao kwa kuwa ndiye
mfariji wa kweli.

“Sote tutakufa tu siku moja wala
hakuna anayeweza kulazimisha
kuishi duniani muda wake ukiwa
umeisha au kulazimisha kufa kabla
ya wakati ukifanya hivyo wewe ni
jehanamu moja kwa moja,” alisema.

Alisema kuwa wajane wengine
wamekuwa wakifadhaika mioyoni
lakini wanapaswa kutambua hatua
hiyo ni ya lazima kwa kuwa ndiyo
mfumo wa maisha uliopangwa na
Mungu mwenyewe huku akiwasihi
kutokata ya maisha.

Alisema upo umuhimu mkubwa
kwa wajane kukutana angalau mara
moja kwa mwaka katika kila mkoa,
ili kutiana moyo na kupeana mbinu
za maisha.

Rais Dk. Sa-
mia Suluhu
Hassan,
akimkabidhi
Mkurugenzi
MKkuu wa
NSSF, Masha
Mshomba,
tuzo ya Usi-
mamizi na
Uratibu wa
Hifadhi ya
Jamii kwa
Sekta Binafsi
nchini, kwe-
nye uwanja
wa EPZ
Bombambili,
mkoani Gei-
ta. PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Samia aikabidhi tuzo NSSF usimamizi,
uratibu hifadhi ya jamii sekta binafsi

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi
yaJamii (NSSF) umeshinda tuzo
ya Usimamizi na Uratibu wa
Hifadhi ya Jamii kwa Sekta Bin-
afsi nchini, wakati wa kilele cha
Maonesho ya Saba ya Kitaifa
ya Teknolojia ya Madini yaliyo-
fanyika kwenye uwanja wa EPZ
Bombambili, mkoani Geita.

Tuzo hiyo imetolewa na
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san na kupokewa na Mkuru-
genzi Mkuu wa NSSF, Masha
Mshomba, wakati wa ufungaji
wa maonesho hayo.

Aidha, NSSF imeshinda tuzo
ya mshindi wa kwanza katika
kundi la Hifadhi ya Jamii na Hu-
duma za Bima zilizotolewa Ok-
toba 12, 2024 na Waziri wa Ma-
dini, Anthony Mavunde, wakati
wa maonesho hayo.

Mshomba alisema utoaji wa

huduma kidijitali umekuwa
nyenzo muhimu katika ku-

kupunguza umasi-
kini wa kipato na

hakikisha huduma za NSSF  pjdha,NssF ~ kujikinga dhidi ya
zinawafikia wanachama po- imeshinda majanga mbalim-
pote walipo, ikiwamo kufun-  tuzo ya bali.
gua madai ya kuomba mafao  mshindi Naye Mkurugen-
mbalimbali. :‘("at.':(w?(“zad. zi wa Uendeshaji,
Aliwataka waajiri wa sekta Iaal-llif:dt:’in ! Omary Mziya,
binafsi kusajili wafanyakazi ya jamiina  amesema mfuko
wao NSSF pamoja na ku- Hudumaza utaendelea kutoa
wasilisha michango kwa Bima zilizo- huduma bora kwa
wakati, kwa kuwa hilo ni tolewa Ok- wanachama kupi-
takwa la sheria na vilevile tob‘?v12,.2.oz4 tia mifumo ya TE-
kuwezesha Mfuko kuende- cvaa M:filirrlli HAMA na hivi sasa
lea kukua na kutoa huduma  ppthony ’ wanachama wa-
bora. Mavunde, naweza kufungua
Aidha, Mshomba alitoa rai  wakati wa madai yao kwa
maonesho...

kwa watu waliojiajiri katika

sekta isiyo rasmi wakiwamo

wachimbaji wadogo wa madini,
mamalishe, babalishe, bodabo-
da, wavuvi, wakulima, wafugaji
na wajasiriamali mbalimbali
kujiunga na kuchangia NSSF
kwa sababu ndiyo njia sahihi ya

njia ya Kkidijitali
bila ya kulazimika
kufika katika ofisi za NSSF.
Meneja Uhusiano na Elimu
kwa Umma wa NSSF, Lulu
Mengele, alisema  kupitia
maonesho hayo Mfuko ulifiki-
sha elimu ya hifadhi ya jamii

kwa makundi mbalimbali yaki-
wamo ya wachimbaji wadogo
wa madini pamoja na wajasiri-
amali zaidi ya 1,500 wilayani
Bukombe. “Maonesho ya ma-
dini yalikuwa fursa kwa NSSF
kufikisha elimu ya hifadhi ya
jamii, kuandikisha wanachama
wapya kutoka sekta isiyo rasmi,
tutoe elimu kuhusu huduma
za kidijitali pamoja na fursa za
nyumba na viwanja,” alisema
Lulu.

Awali, Meneja wa NSSF Mkoa
wa Geita, Winniel Lusingu
alisema katika mwaka wa fedha
2024/25, Ofisi ya Mkoa huo im-
eweka lengo la kukusanya Sh.
bilioni 104 na kuwa mwaka wa
fedha uliomalizika walikusanya
Sh. bilioni 64. Alishukuru ush-
irikiano mkubwa wanaopata
kutoka kwa uongozi wa mkoa
huo, waajiri, menejimenti na
wafanyakazi wote wa NSSF.

TCRA yaelimisha wadau mipango kusimamia taka za Ki-elektroniki

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Mam-
laka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA), Dk. Jabiri Bakari,
amesema hatua zilizochukuli-
wa na Tanzania kuanzia mwaka
jana kuhusu utupaji salama wa
taka za kielektroniki ili kulinda
afya za watu na mazingira zime-
kuwa na manufaa.

Akizungumza juzi na wawak-
ilishi wa Chama cha Wafanya-
biashara wa Kariakoo kwenye
Dar es Salaam, alisema ukaguzi
wa awali na ukusanyaji wa ada
ya mazingira kuanzia Mei 2023
unalenga kusimamia utupaji
wa vifaa vya mawasiliano vili-
vyofikia mwisho wa matumizi
kwa usalama bila kudhuru afya
na mazingira.

Alisema Kariakoo ni kitovu

cha biashara za vifaa vya waa-
gizaji na watumiaji huduma za
mawasiliano ya ki elektroniki
na kwamba ni muhimu wajue
utaratibu wa kuteketeza taka-
taka hizo.

Dk. Bakari aliwaeleza wafan-
yabiashara hao hatua zilizo-
chukuliwa na TCRA kuwa ni
kusimamia taka za kielektroniki
chini ya kanuni za mwaka 2020
kuhusu Viwango vya Vifaa na
Usimamizi wa Taka Elektroniki.

“Tanzania inasimamia utupa-
jiwataka elektroniki. Inahimiza
utupaji sahihi na salama ili ku-
zuia vijenzi hatarishi na vyenye
sumu vilivyomo kwenye vifaa
vya mawasiliano visiathiri afya
ya binadamu na mazingira,”
alisema.

Alisema ada ya mazingira il-
ianzishwa kuwezesha usimam-
izi wa utupaji taka zitokanazo

na vifaa vya mawasiliano vya
kielektroniki.

Eco Levy inawapa watengen-
ezaji uwajibikaji wa kuhakiki-
sha vifaa vyao vinatupwa kwa
usahihi. Na kwamba vifaa vyote
vya mawasiliano vinavyoingia
Tanzania vinakaguliwa kwenye
nchi vinakotoka.

Alisema vifaa vya mawasi-
liano ya kielektroniki vina-
vyoingia Tanzania vinatakiwa
kuidhinishwa na TCRA, na
kwamba mamlaka inatoa leseni
za uagizaji na usambazaji wa vi-
faa vya mawasiliano.

“Kanuni za mwaka 2021 za
usimamizi wa vifaa vya umeme
na elektroniki zinawataka waa-
gizaji wa vifaa hivyo kulipa
ada ya mazingira kabla havi-
jasafirishwa kuja Tanzania,”
alisema.“Kanuni hizo zinahusu
hatua zote za vifaa vilivyoagi-

zwa. Hizi ni pamoja na uagizaji,
usambazaji, uuzaji, uchakataji,
ukarabati, uundaji, ufumuaji
na utupaji wa taka za vifaa vya
umeme na vya kielektroniki
Tanzania,” alisema.

Aidha, Tanzania inafuata ka-
nuni na misingi ya kimataifa
katika usimamizi wa taka elek-
troniki.

Alisema usajili na ukaguzi wa
vifaa vya mawasiliano kwenye
nchi vinakotoka unazingatia
masharti ya Mkataba wa Basel
kuhusu usafirishaji wa taka ha-
tarishi nje ya mipaka ya nchi na
utupaji wa taka hizo, baada ya
matumizi yake kufikia kikomo.

Mkutano wa TCRA na wa-
wasilishi wa wafanyabiashara
Kariakoo ni sehemu ya kampeni
ya Mamlaka ya kuongeza uele-
wa wa wadau kuhusu utupaji
salama wa taka elektroniki.
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VACANCY ANNOUNCEMENT

Job Title: ACCOUNTS PAYABLE
Reports to: CHIEF ACCOUNTANT

Job Type: Full Time
Location: Dar es Salaam (TZ)

WHO WE ARE

The East African Crude Oil Pipeline (EACOP) project is a Midstream
development located across Uganda and Tanzania that includes a nearshore
Marine Storage and Export Terminal (MST). Once completed, the EACOP
Company will operate the East African Crude Oil Pipeline, a 1,443 km
long, electrically heated crude oil export pipeline that transports oil from
Kabaale - Hoima in Uganda, to the Chongoleani Peninsula near Tanga Port
in Tanzania for crude export to the international markets.

JOB DIMENSIONS/ GENERAL JOB DESCRIPTION

The Accounts Payable is based in Dar es Salaam.

More than 900 invoices and expense claims monthly.

EACORP Llid is a company registered in the UK, domiciled in UG with a
permanent establishment in TZ; it has 4 shareholders, TotalEnergies, UNOC,
TPDC and UNOC. It is to build and operate a 1442 km oil pipeline from
Hoima (UG) to Tanga (TZ)

DUTIES & RESPONSIBILITIES

. Receive invoices from vendors, control that they meet the requirements,
post the receipt and submit for approval.

. Liaise with Tax team for follow up of VAT relief utilization process.

. Liaise with other departments, Cost controllers and Contract & Procurement
department for invoice approval, purchase orders & call offs creation/
release, goods/service receipts; sort out issues.

. Liaise and respond to vendors and internal inquiries.

. Reconcile monthly supplier statements, identify discrepancies and make
corrections where necessary.

. Assist the Chief Accountant during external audits (statutory and financial,
fiscal, shareholders, national authorities)

CONTEXT AND ENVIRONMENT
. EACORP Ltd is fully engaged with the construction of the pipeline.

ACCOUNTABILITIES

. Timely processing and posting of vendor invoices for payment.
. Follow up of vendors’ accounts.

QUALIFICATIONS / EXPERIENCE REQUIRED
Academic Qualifications: Abilities:
. Bachelor in Accounting, Finance . Organizational, team spirit and
or Business administration — interpersonal skills.
ACCA Level 2. . Excellent level in English (spoken
. Knowledge of Workday or similar & written)
ERP, Microsoft Office Suite.
Experience Required:
. Minimum 3 year experience within
an Accounting Department.

HOW TO APPLY

The applicant must submit his/her Curriculum Vitae CV and a Cover Letter

explaining why he/she is the suitable candidate for the position. Applicants
are also required to provide details of three (3) referees one of whom

should be the most recent employer. Please submit your application

only through ANY of the contact information provided below.
Application deadline is on 31st October 2024.

Air Swift: airswift.com ITM: recruitmenttanzania@itmafrica.com
CCL: tanzania@cclglobal.com Qsourcing: recruitmenttanzania@qsourcing.com
IMI: imi-tanzania@imi-eag.com Seaowl: sestz@seaowlgroup.com

NOTE: No payment is required at any stage of the recruitment process.
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VACANCY ANNOUNCEMENT

Job Title: ELECTRICAL ENGINEER

Job Type: Full Time 5 days/week and on duty period

Reports to: N+1: Head of Maintenance and Inspection, Location: MST - Tanga with frequent travel to EACOP
N+ 2: Operations Director for TZ pumping station site.

WHO WE ARE

The East African Crude Oil Pipeline (EACOP) project is a Midstream development located across Uganda and Tanzania
that includes a nearshore Marine Storage and Export Terminal (MST). Once completed, the EACOP Company will
operate the East African Crude Oil Pipeline, a 1,443 km long, electrically heated crude oil export pipeline that
transports oil from Kabaale - Hoima in Uganda, to the Chongoleani Peninsula near Tanga Port in Tanzania for crude
export to the infernational markefs.

JOB DIMENSIONS/ GENERAL JOB DESCRIPTION

The Electrical Engineer will support the Site Electrical Technicians for electrical activities. The Electrical Engineer
who will be located at MST will be under authority of the Maintenance Inspection Head, one located at Kampala
back office under Maintenance Engineer. Electrical Engineer will oversee the electrical maintenance activities of PS1
perimeter for one base at Kampala, and TZ station for one based at MST. According to this perimeter they will manage
technicians, service contracts and interfaces with power grid stations or providers.
He / she will oversee managing several service contracts such as UPS, Lighting, HVAC, vendors mainfenance services.
He/she is responsible for maintenance and inspection activities of EACOP electrical equipment that are mainly:

Pump package driven by electric VFD motor up to 2 M Watts.

HT power distribution system.

PV farm.

BESS (Battery system.)

UPS

.

. .

o Electrical Control Panels, MCC, Switchgears, PLC's, VFD's, MoV's, & CB's,
« Diesel generators (4 M Wats.)

o MVs, HV &LV Systems.

o Hydraulic systems (loading arms, Gangway, accumulator, etc.)
o Actuated valves up to 30" diameters.

« Building electrical wiring system and lighting system.

« Air Compressors.

« Nitrogen Generator.

o Fire Heater, Heat Exchanger, Electric Heater.

DUTIES & RESPONSIBILITIES

Production Operations: o Participates in validation of the commissioning /

o To ensure the performance / availability of the pre-commissioning of new equipment or equipment
facilities, highlight miss-functions, compile relevant modified; ensure the good management of the punch
data, establish a diagnosis, produce corresponding list after the hand-over.

report with corrective actions and participate in the
implementation of the agreed plan.

Prepares periodic or specific reporting of the
maintenance activities under his/her responsibilities.
Preparation/reviews of the complex or with external
electric power provider interface PTW dossiers and
confirm completeness. Quality Assurance:

o Preparation of Procedures for operation and o Assists in supervising and evaluating the

shutdown instructions. performonce of the Maintenance service contractor,
Participation in production incidents or shutdowns secure that REXs are well implemented for the

are properly investigated and sign the associated mainfenance plan to be updated.

production reports. Site Management:

Assists in identification of possible areas of Builds TEAM environment for MST perimeter.
optimization, potential improvement to increase Evaluates the personnel working in his team and
equipment availability and cost reduction. make proposals for their training plan.

Maintenance Operations:

« Participates on budget / Work program preparation
for light and heavy maintenance.

« Participates and assists in the preparation of annual
maintenance shutdown activities plan.

o Ensures execution of both planned and unplanned o Defines team member objectives.
maintenances of electrical equipment so that to « Contributes to the fraining of all personnel under his/
ensure optimization of equipment efficiency and her responsibility.
availability. « Organizes Job Training (OJT) in coordination with

Assists in the evaluation and participate on

the validation of the Site Modification Request
(SMR/RFM); consolidate the technical dossier on
maintenance side.

the Training Department.

HEALTH, SAFETY & ENVIRONMENTAL RESPONSIBILITIES

o Fully complies with Company H3SE (Health, Safety, Social, Security & Environment) policies and
Life Saving Rules.
o Actively participates in HSEQ and promotes this culture to co-workers.
« Remain vigilant and maintain continuous awareness of potential unsafe conditions.
« Communicates to management any HSE related concerns and ways to improve them.
« Maintains a workplace & workspace that is safe, clean, and always neat - practice good housekeeping.

QUALIFICATIONS / EXPERIENCE REQUIRED

Academic Qualifications: minimum as site discipline or multidiscipline leader
o Bachelor's degree in electrical engineering or similar. or supervisor.

Proficiency in Oral and written English. MS office good experience.

Good knowledge of CMIMS (Computerized Primavera uses good experience will be added
Maintenance & Inspection advantage.

Management System.) o Other skills required: responsibility, natural authority,
« ERB Registration as a Professional Engineer. decision making, good communication skills,
organization, and methods.

Experience Required:
o 10 years of experience in Oil & Gas industry,
electric power service or a high potential, 3 years

HOW TO APPLY

The applicant must submit his/her Curriculum Vitae CV and a Cover Letter explaining why he/
she is the suitable candidate for the position. Applicants are also required to provide details
of three (3) referees one of whom should be the most recent employer. Please submit your
application only through ANY of the contact information provided below.
Application deadline is on 31st October 2024.

ITM: recruitmenttanzania@itmafrica.com
Qsourcing: recruitmenttanzania@qsourcing.com
Seaowl: sestz@seaowlgroup.com

Air Swift: airswift.com
CCL: tanzania@cclglobal.com
IMI: imi-tanzania@imi-eag.com

NOTE: No payment is required at any stage of the recruitment process.
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VACANCY ANNOUNCEMENT

Job Title: FABRICATION, MAINTENANCE &
CAMPAIGN ENGINEER

Reports to: N+1: Head of Maintenance and
Inspection, N+ 2: Field Operations Manager

WHO WE ARE

Job Type: Full Time - and duty period to consider.

Location: MST - Tanga - regular travel to EACOP
site fo consider.

The East African Crude Oil Pipeline (EACOP) project is a Midstream development located across
Uganda and Tanzania that includes a nearshore Marine Storage and Export Terminal (MST).
Once completed, the EACOP Company will operate the East African Crude Oil Pipeline, a
1,443 km long, electrically heated crude oil export pipeline that transports oil from Kabaale -
Hoima in Uganda, to the Chongoleani Peninsula near Tanga Port in Tanzania for crude export

to the international markets.

JOB DIMENSIONS/ GENERAL JOB DESCRIPTION

« As Campaign Engineer for EACOP, you will manage campaign activities in 4 perimeters. This
means you will be able to shape and develop a central role with great influence in safe, timely
and effective execution of campaign activities. This is with the possibility to continuously use
and develop your competencies in ensuring the quality and effectiveness of Campaign activity
reporting, sub-contractor efficiency and work preparation on future campaign activities.

You will get to use your knowledge and experience applying a range of techniques when

developing the Campaign Model taking info consideration the local market conditions,
partial or full field shutdown opportunities, the mono or multi métier various possible technical
approaches, the various resources available or to develop etc.

As Fabric Maintenance Engineer, you will manage fabric maintenance contractor who will

provide various services as scaffolding, insulation removal and installation, piping repair,
routine painting, cleaning, assistance to operation, rope access, civil works.
« Interface regarding activity planification and with other entities.

DUTIES & RESPONSIBILITIES

« Contributes to HSE performance in line with
EACOP objectives.

Integrates info an execution plan the
“campaign-able”  activities  prepared
by Maintenance, Inspection  Services,
Engineering & Construction.

. Ensures the Work Packs, Procedures,
Permits to Works, Risk Assessments and
Toolbox Talks are correctly drafted by the
Support Entities.

Ensures the main resources of the scopes
are provided in time by the Support Entities.
Ensures the Isolations, Inhibitions, Flushing,
Inerting various scopes are provided.
Provides input for the Campaign various
Planning and Scheduling

. Provides and Execution Plan and source
the supporting resources (e.g., vessels,
scaffolding, HSE supervision)

. Prepares and executes the on boarding

process of the various workforces prior to

the execution phases to commence.

Executes the Campaign safely and

efficiently.

« Manages related service contracts to

improve campaign efficiency.

Contributes to the 2-Year visions of planned

campaigns and the 90-day planning.

Influences the 90-day planning.

Influences the 5-week planning.
Issues TREX.

HEALTH, SAFETY & ENVIRONMENTAL RESPONSIBILITIES

« Fully complies with Company H3SE (Health, Safety, Social, Security & Environment) policies

and Life Saving Rules.

Actively participates in HSEQ and promotes this culture to co-workers.

« Remain vigilant and maintain continuous awareness of potential unsafe conditions.
« Communicates fo management any HSE related concerns and ways to improve them.
« Maintains a workplace & workspace that is safe, clean, and always neat - practice good

housekeeping.

QUALIFICATIONS / EXPERIENCE REQUIRED

Academic Qualifi

« Bachelor level or similar.

« Proficiency in oral and written English.

« Good knowledge of CMIMS (Computerized
Maintenance & Inspection Management
System.)

« ERB Registration as a Professional Engineer.

Experience Required:
+ 10-15 years of experience in Oil & Gas

HOW TO APPLY

The applicant must submit his/her Curriculum Vitae CV and a Cover Letter
explaining why he/she is the suitable candidate for the position. Applicants
are also required to provide details of three (3) referees one of whom
should be the most recent employer. Please submit your application
only through ANY of the contact information provided below.
Application deadline is on 31st October 2024.

Air Swift: airswift.com
CCL: tanzania@cclglobal.com
IMI: imitanzania@imi-eag.com

industry or a high potential

. Site -multi sites and multidiscipline planning
preparation or  activity management
experience.

« Maintenance Contract management.

Full  field/Industrial ~ site  shut down

experience.

Primavera good experience.

ITM: recruitmenttanzania@itmafrica.com
Qsourcing: recruitmenttanzania@qsourcing.com
Seaowl: sestz@seaowlgroup.com

NOTE: No payment is required at any stage of the recruitment process.

Rugambwa ahamasisha
wananchi kujiandiKisha
uchaguzi mitaa

Na Waandishi Wetu

SKOFU Mkuu Mwan-

kujitokeza kwa wingi kutimiza
haki yao kikatiba.
Diwani wa Kata ya Sirari Wilaya

damizi wa Katoliki Jim- Ofisa Uch- ya Tarime mkoani Mara, Amos
bo Kuu Tabora, Kardi- aguziNgara, Sagara, alisema mawakala wa-
ali Protase Rugambwa JamesJohn,  meelekezwa kuhakiki uraia wa
amewataka wananchi kujitokeza SJLS:::aarajia watu wanaojitokeza kujiandiki-
kujiandikisha katika daftari la yyandikisha Sha kwa kuwaomba Vitambul-
mkazi ili wapate fursa ya kush- watu138,021 isho vya Taifa (NIDA) na barua za
iriki kuchagua viongozi bora ka- katikavitue  utambulisho kutoka mamlaka za
tika uchaguzi wa serikali za mitaa 423 vilivy- vijiji na mitaa wanayotoka.
utakaofanyika nchini mwezi ujao. 0tengwa Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Kardinali Rugambwa alitoa wdl:‘za:; Kanisani cha kata hiyo, Ngogo
wito huo juzi wakati akiwaongo-  gywataka Kisike alisema wanatoa elimu
za mamia ya wakazi wa Manispaa  wananchi kwa wananchi ili kuwasaidia
ya Tabora kujiandikisha katika kujitokeza kutofautisha kati ya daftari la
daftari hilo ili watumie haki yao ~Kwa wingi kudumu la mpiga kura na hilo la

ya msingi kuchagua wenyeviti wa

huo utakaofanyika Novemba 27, mwaka
huu na kuondoa mlalamiko miongoni
mwao.

“Naomba na wengine waendelee kuji-
andikisha ili kuchagua viongozi watakao-
tusaidia kuleta maendeleo na kudumi-
sha amani, furaha na haki tunazoziitaji,
tusibaki kupiga tu kelele au kulalamika
bali tulalamike lakini tukiwa tunawajibi-
ka,” alisema Kardinali Rugambwa.

Katika hatua nyingine; Mkuu Wilaya
ya Ngara mkoani Kagera, Kanali Mathias
Julius, licha ya kuendelea kutoa elimu ya
umuhimu wa kujiandikisha katika daftari
hilo, amepiga marufuku raia kutoka nje
ya nchi kushiriki mchakato huo vingi-
nevyo, hatua kali zitachukuliwa dhidi
yake.

Ofisa Uchaguzi Ngara, James John,
alisema wanatarajia kuandikisha watu
138,021 katika vituo 423 vilivyotengwa
wilayani humo na kuwataka wananchi

wakazi kwa ajili ya uchaguzi huo
wa serikali za mitaa.

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) wilayani Tarime, mkoani humo,
Noverty Kibaji aliwaonya wasimamizi wa
uchaguzi huo kuepuka kuandikisha raia
wa nje.

Alisema baadhi ya watu wasio
waaminifu wamekuwa wakivuka na ku-
ingia nchini kupitia mpaka wa Sirari un-
aopakana na Tanzania na Kenya na kush-
iriki mchakato huo kinyume.

Alisema wametoa taarifa ofisi ya Idara
ya Uhamiaji katika mji wa Sirari kwa ajili
ya kufanya uchunguzi na kuchukua hat-
ua.

Baadhi ya wakazi wa Tarime, aki-
wamo Bashiri ~ Abdalah waliwaomba
masisha wananchi kujitokeza kwa wingi
kujiandikisha na kuendelea kutoa elimu
ya umuhimu wa kushiriki mchakato huo.

Imeandikwa na Vitus Audax

Vijana walilia ajira mgodini

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya vijana wanaoishi maeneo
yanayozunguka mgodi wa dhahabu wa
Barrick North Mara wameomba kupewa
kipaumbele katika ajira mgodini hapo ili
waondokane na taa ya kuvamia mgodini
‘intruda’ ili kujipatia kipato.

Vijana hao, akiwamo Yohana Mwita,
Mkazi wa Matongo walitoa ombi hilo ili
kukabiliana na tatizo la ukosefu wa ajira
na kulazimika kuvamia mgodi huo.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
Kenyange, Hadija Sanga, licha ya kush-
ukuru mgodi huo kwa kuwajengea
shule mpya ya kisasa, aliuomba uweke
umeme, maji na serikali kutoa ajira kwa
walimu hususani wa Kingereza.

Akijibu maombi hayo wakati wa ziara
ya waandishi wa habari mgodini hapo,
Meneja wa Mgodi huo, Apolnary Lyam-
biko, alisema kwa nyakati tofauti wa-
metoa ajira kwa wazawa zaidi ya 4,000
sawa na asilimia 51 wa fani mbalimbali.

Lyambiko, alisema kati ya hao,
navyozunguka mgodi huo.

Akizungumzia miradi ya maendeleo,

alisema wametekeleza zaidi ya 115 katika
sekta ya elimu, afya, maji na miundom-
binu ya barabara.

miradi hiyo, wameikabidhi hal-
mashauri shule ya Kenyangi ambayo
ujenzi wake umegharimu zaidi ya
Sh.bilioni 1.2 ikiwa na madarasa 12 na
nyumba mbili za walimu.

Katika hatua nyingine; Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Kampuni hiyo, Dk. Mark Bris-
tow, amewakabidhi wananchi shule ya
cha Matongo kwa ufadhili wa mgodi huo
na kueleza kuwa hatua hiyo ni sehemu
ya ushirikiano na jamii na serikali am-
baye ni mbia wake kupitia Kampuni ya
Twiga Minerals.

Bristow, alisema ujenzi wa shule
hiyo umegharimu zaidi ya Sh.milioni
400 baada ya makubaliano na jamii ya
eneo hilo ya kuhamisha shule ya msingi
iliyokuwa karibu na eneo la uzalishaji ili
kupisha upanuzi wa shughuli za mgodi
huo.

Imeandaliwa na Timothy Itembe,
Samson Chacha, Ada Ouko na Ambro-
se Wantaigwa (TARIME)
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SIKU YA KUTOKOMEZA UMASKINI DUNIANI

Safari ya TASAF kutekeleza maelekezo
va Rais kupunguza vifo kupitia MMAM

Na Faustine Feliciane

NAMO Septemba

mwaka 2021, aliyeku-

wa Mwenyekiti wa

Kamati ya Bunge ya
Kudumu ya Utawala na Serikali
za Mitaa, Humphrey Polepole,
alimwelekezea pongezi Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan na serikali
yake, kupunguza umaskini kwa
wananchi wake.

Polepole, ambaye nafasi yake
ilikuwa na dhamana na Mradi wa
Kunusuru Kaya Maskini (TASAF)
akanena: “Uamuzi huo unaonye-
sha nia ya dhati ya serikali kuzik-
wamua kaya zinazoishi katika
mazingira maskini...”

Awali katika tukio hilo, ali-
yekuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora, Mo-
hamed Mchengerwa, akasema:
“Serikali imetenga fedha za ku-
tosha kuzifikia kaya zote zenye
uhitaji.”

Akaendelea: “Toeni taarifa
kama kuna kaya zilizosahaulika
ili watendaji wetu wazifikie na
kukamilisha taratibu za uandik-
ishaji na serikali itahakikisha kila
Mtanzania anayestahili kunu-
faika na mpango huu, anapata
ruzuku.”

Mwaka mmoja baadaye, No-
vemba 2022, Rais Dk. Samia
akatangaza kuongeza muda
kwa wanufaika wa Mradi wa Ku-
nusuru Kaya Maskini (TASAF)
hadi mwaka ujao, 2025, kauli ili-
yopokewa na Naibu Waziri Ofisi
ya Rais Utumishi na Utawala

Mkurugenzi Mtendaji wa
TASAF, Shedrack Mziray.

Bora wakati huo, Deo Ndejembi,
kwa mtazamo chanya kuwa:
“Nimshukuru  Rais  Samia
kwa upendo aliouonyesha ku-
tuongezea muda wa mradi huu...
Hili ni jambo kubwa ambalo
hakika Rais wetu amelifanya kwa

wanufaika wa TASAF.”

KILELE MAFANIKIO

Sasa ni miaka miwili tangu
nyongeza ya muda wa TASAF
iiliyoelekezwa na Rais Dk. Samia,
huku dunia ikiadhimisha ‘Siku ya
Kutokomeza Umaskini Duniani,’
nchini TASAF ikiwa imebebesh-
wa dhamana kwa Mkurugenzi
Mkuu, Shedrack Mziray.

Ana ufafanuzi kuwa mfuko huo
umeendelea kubeba dhamana
hiyo ya kiserikali kitaifa, ikijenga
na kukarabati vituo mbalimbali
pamoja na kusaidia upatikanaji
bima za afya kwa kaya maskini.

Mziray ana ufafanuzi kwamba
mfuko huo kwa kushirikiana na
wadau, pia halmashauri mbalim-
bali nchini, wamesaidia kupun-

sha, lililojengwa na TASAF. PICHA ZOTE: MAKTABA

guza vifo vya mama na mtoto
wakati wa kujifungua kwa kujen-
ga vituo vya afya vya kisasa, hali
inayoendana an utekelezaji wa
Mpango wa Taifa wa Maendeleo
ya Afya ya Msingi (MMAM).

“Kwa baadhi ya maeneo hasa
vijijini, ambako hasa TASAF
tunalenga kusaidia kaya zisizo-
jiweza, kumekuwa na changa-
moto kubwa ya huduma za afya.
Kwa kushirikiana na halmashauri
na serikali za mikoa, tumekuwa
tukiboresha miundombinu,”
anasema Mziray.

Hapo anatumia mfano ka-
Bwawani umbali wa kilometa
zaidi ya 50 kutoka Arusha mjini,
hakikuwa na kituo cha afya, hali
iliyowalazimu wananchi wa ki-
jiji hicho kutembea umbali zaidi

ya kilometa 10, kwenda Kata ya
Mbuluma ambako kuna kituo
cha afya.

“Kumekuwa na changamoto ya
miaka mingi hasa kwa kinamama
Inawalazimu kutembea umbali
mrefu kufuata huduma za afya,
lakini kwa sasa kuna ahueni ki-
dogo,” anasema Mziray.

Pia ana maelezo kuwa
wamewezesha ujenzi wa majen-
go manne muhimu katika kituo
bacho kina Idara ya Wagonjwa
wa Nje (OPD), maabara, vifaa vya
uzazi ikiwamo chumba cha upas-
uaji (OT) na jengo la watumishi.

“Kituo hiki cha afya kinaweza
kuhudumia zaidi ya watu 20,000
(kwa mwaka), hasa kwa vile kina-
pakana na wilaya ya Simanjiro.
Uwapoo wake, utasaidia sana
kupunguza changamoto wal-
izokuwa wakizipata wagonjwa
hususani ‘wamama’ wajawazito,
kwa sasa watakuwa na sehemu
sahihi na salama ya kujifungua,”
anaeleza Mziray.

RUZUKU YA OPEC

Anafafanua kuwa uwekezaji
huo mkubwa kwenye sekta ya
afya katika maeneo mbalimbali
ya Tanzania, ni sehemu ya ru-
zuku ya Jumuiya ya Nchi Zinazo-
zalisha Mafuta Duniani (OPEC)
ya dola milioni 50 (sawa na Sh.
bilioni 131.68) iliyotolewa kwa
Tanzania kupitia TASAF.

Ni aina ya uwekezaji unaolenga

INAENDELEA UK.12
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SIKU YA KUNAWA MIKONO DUNIANI
Uelewa ‘bado sana’ namna kutakatisha,
mwafaka havjafikiwa mbinu za kukausha

Na Christina Mwakangale

ILA siku ya Oktoba 15 ya

mwaka (Juni Jumanne),

huwa ni maalumu Siku

ya Kunawa Mikono Du-
niani.

Lengo ni mapambano dhidi ya
wadudu wenye madhara kwa bin-
adamu kupitia mikono, kutokana
na kuwa chanzo cha kushika vitu
mbalimbali.

Mbinu rahisi na inayokamilisha
unawaji halisi ni kutumia sekunde
zisizopungua 20. Wataalamu wa
afya wanashauri wimbo wa “hap-
py birthday to you...” uimbwe mara
mbili, kuzikamilisha sekunde hizo
unaponawa ukiwa mbele ya sinki
au beseni lako la maji tiririka po-
pote.

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linahimiza unawaji mikono kwe-
nye jamii baada ya mtu kutoka
chooni, kupiga chafya, kabla ya
kuandaa chakula na matunda,
baada ya kumhudumia mgonjwa
au kumtawaza mtoto.

Kadhalika, mikono inatajwa iwe
safi baada ya mtu kutoka kwenye
maeneo ya mkusanyiko mkub-
wa wa watu, kushika vitasa vya
milango ya gari, chuma daladala,
nyumba na hata fedha, kwa saba-
bu hizo ni sehemu mojawapo za
kutunza vijidudu.

Katika kuidhamisha siku hiyo,
Wizara ya Afya, imetoa maelekezo
yapatayo nane, ikiwamo hatua za
kufuata baada ya kunawa yaani
kukausha maji mikono.

Juzi katika ukurasa wake wa
maadhimisho hayo, mbali na
kueleza hatua za unawaji miko-
no ambao lazima uambatane na
sabuni na maji safi tiririka, WHO
inashauri mikono ikaushwe kwa
kuelekeza juu.

Kadhalika tovuti za masuala ya
afya pamoja na WHO, Cleveland

t\

Mtu akinawa mikono. PICHA: MAKTABA

Clinic na Kituo cha Kudhibiti Ma-
gonjwa (CDC), inaeleza hali ya
‘kukubaliana kutokubaliana’ kwa
wataalamu wa afya katika namna
sahihi ya kukausha mikono baada
ya kunawa.

WHO, inasema asilimia 34 ya
maeneo ya kutoa huduma za afya
barani Afrika, hayana maeneo ras-
mi kufanikisha unawaji mikono.

Mjadala na utafiti pia haujawahi
kuwa na uwiano sawa, kwamba
mikono baada ya kunawa, litu-
mike taulo kila mmoja lake katika
kujifuta au ikauke yenyewe!

Au sahihi ni mbadala, itumike
karatasi laini (tishu/toilet paper).

Ingawa teknolojia  imekuwa,
mikono hufutwa kwa mashine ya
kukausha mikono katika baadhi
ya sehemu.

Tovuti ya kliniki hiyo inashauri
pia, mikono unawaji wake usitu-
mie maji ya moto, ingawa katika
maeneo mengi dhana imejengeka
kwamba unawaji aina hiyo huua
vijidudu zaidi!

HALI HALISI ILIVYO

Miongoni mwa makundi yanay-
oathiriwa na kutokunawa mikono
ni watoto. Takribani watoto milio-
ni 1.8 walio chini ya miaka mitano
wanafariki dunia kila mwaka, ku-

tokana na sababu kuu mbili na
magonjwa yanayoua zaidi kundi
hili, nimonia na kuhara, WHO.

Kwa mujibu wa tovuti ya USA
CDC, kunawa mikono inaweza ku-
tunza afya na kuepuka kusambaa
kwa magonjwa hasa ya mfumo wa
upumuaji na kuhara.

Vijidudu husambaa kutoka kwa
mtu mmoja hadi mwingine ku-
toka ukutani, ardhini pale watu
wanapozigusa sehemu hizo, lakini
pia kwa kugusa macho, pia mdo-
mo kisha mikono hiyo ikaenda
kushika mlo au kinywaji na kula.

Kadhalika, unawaji mikono upo
wa aina tofauti na sekunde zake.

Unaponawa kwa kutimiza hali ya
usafi binafsi zisipungue sekunde
20; unawaji kwa wataalamu wa
upasuaji na wauguzi sekunde ni
zaidi ya 30. Hivyo, muda wa un-
awaji hutegemea kazi mtu anay-
ofanya.

Kwa watoa huduma kwa wag-
onjwa WHO, inashauri upakaji
rangi mikono wala kucha bandia
kutohitajika, kwa sababu itazuia
usafi wa mikono. Muda wote ku-
cha ziwe fupi.

WHO, inasema watoto
wafundishwe zaidi kunawa miko-
no na jamii iwe na taarifa mbal-
imbali katika zinazohusu kunawa
mikono katika vyanzo kama
mitandao ya kijamii, simu na tel-
evisheni.

Shirika hilo kimataifa linasema
unawaji mikono hupunguza ki-
wango cha wagonjwa wa kuhara
kwa kiwango cha asilimia 23 hadi
40, pia ina saidia kupunguza
utoro shuleni kutokana ana ma-
gonjwa ya matumbo kwa asilimia
29 hadi 57.

Lingine ni kwamba, kunawa
mikono kunapunguza magonjwa
ya mfumo wa kupumua, kwa watu
takribani asilimia 16 hadi 21.

Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF),
pia inasisitiza kunawa mikono
kunamlinda/kumnusuru  mtoto
mmoja katika kila watoto watatu
wanaougua kuhara; mmoja kati
ya watano wanaougua nimonia.
Pia, inaelezwa unawaji huo hu-
punguza matumizi ya dawa aina
ya antibaiotiki.

WHO inasema ingawa wengi
hunawa mikono, walio katika
dhamira halisi ya kunawa, ambayo
ni kusaidia kuondoa vijidudu.
Inakadiriwa viwango vya unawaji
mikono kwa mabhitaji halisi ni ki-
dogo kisichozidi asilimia 19.

Safari ya TASAF kutekeleza maelekezo ya Rais kupunguza vifo kupitia MMAM

INATOKA UK.11

kufadhili mradi mkubwa
unaofahamika kama ‘Mradi
wa Nne wa Kupunguza Umas-
Kini Tanzania.’

Mpango huo unalenga
kuimarisha miundombinu ya
Mwanza, Geita, Simiyu na
Arusha.

Mkurugenzi wa Mawasi-
liano wa Mfuko huo, Japhet
Boaz, anasema kaya maskini
zanufaika na bima za afya,
akieleza namna mfuko huo
unavyowezesha kaya mas-
kini kupata bima za afya na
wepesi katika upatikanaji

huduma hizo.

“Lengo la mfuko ni ku-
punguza kama sio kuondoa
kabisa umaskini kwa kaya
mbalimbali. Tunaamini afya
bora ni mtaji wa kwanza
kufikia maendeleo, tunasaidia
upatikanaji wa bima za afya,”
anasema Boaz.

Mkurugenzi wa Huduma
kwa Jamii, John Stephen,
anasema walengwa pia
wamekuwa wakishiriki katika
programu mbalimbali za
kuwaongezea kipato waweze
kumudu gharama za maisha.

Kwa mujibu wa mtendaji
huyo wa huduma za jamii,
programu hizo zinaiwezesha

jamii kutoa fursa za ajira
kwa kaya zinazofaidika, ku-
zalisha mapato ya ziada kwa
matumizi bora na kupunguza
athari za ugumu wa maisha.

“Mpango huu unaipa
kipaumbele miradi midogo
yenye mahitaji makubwa ya
kazi, kwa kutumia asilimia
75 ya wafanyakazi wasio na
ujuzi na asilimia 25 ya wanu-
faika wenye ujuzi,” anasema
Stephen.

WANUFAIKA NAYAO

Mmoja wa wanufaika wa
mfuko huo, Kashinde Issa,
mkazi wa Mtaa wa Mbugani
katika Manispaa ya Tabora,

ambaye ni mama wa watoto
saba, anasema alipandik-
ishwa kwenye mpango huo,
alikuwa ni mjasiriamali wa
kuuza matunda, ambayo hai-
kukidhi mahitaji ya familia
yake, ikiwamo matibabu pale
wanapougua.

Anasema tangu alipojiunga
na mpango huo na kuanza
kupata ruzuku, akaweza
kubadili biashara na kuanza
kuuza nguo za mitumba, hata
baadaye akajenga nyumba
ya kuishi.

“Pia kwa sasa nina uhakika
wa matibabu. Kiukweli
serikali iangalie namna ya
kuwezesha zaidi mfuko huu

TASAF,” anasema Kashinde.

Maoni mengine ni ya
mnufaika Khadija Kabututu,
mkazi wa Kaza Roho mjini
Tabora, anayeeleza kuwa
aliorodheshwa kwenye
mpango huo mwaka 2015,
akipokea shilingi 42,000 kwa
mwaka, ambazo baadaye
ziliongezeka kufika shilingi
86,000.

Anasema pesa hizo al-
iziwekeza shambani, jambo
lililomwezesha kuanzisha
biashara ya kuuza matofali
nayo kama alivyo mtangulizi
wake, ameweza kujenga ny-
umba yake mwenyewe, pia
akisomesha watoto.
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Daktari ataja magumu ya utoaji mimba
holela, mwanasherla ana adabu vake

Na Joyce Lameck

ADI sasa katika jamii,

kuna vilio vya mabinti

kushiriki utoaji mimba,

tena wakitumia njia zi-
sizo sahihi kiafya na kisheria. Ni
dhana ngumu inayowafanya ma-
binti kutafuta njia mbadala wa ku-
toa mimba zisizotarajiwa.

Mtaalamu bingwa wa tiba ya
kinamama, Dk. Elias Kweyamba,
anarejea matokeo ya utafiti mo-
jawapo mwaka 2016, yalionyesha
kila mwaka kuna kundi kubwa
la wanawake wanaotumia njia
potofu kutoa mimba zisizotara-
jiwa. Hiyo ni kutokana na sheria
kukataza nchini.

Kwa mujibu wa Dk. Elias Kwey-
amba, vifo vitokanavyo na uzazi
usio salama, zinachangia hadi
matukio ya vifo, kwa sababu ya
kukosekana uelewa kuhusu uzazi
salama.

Watafiti ~ wanaainisha  kila
mwaka kuna kundi kubwa la wa-
nawake nchini wanaopata mimba
zisizotarajiwa na daktari huyo
anataja takwimu, wengi ni mabinti
wenye umri kati ya miaka 15 na 19.

Hapo ana ufafanuzi kwamba
wengi ni kutokana na umri mdo-
go wanashindwa kuamua kwa
busara, azma ya kubaki kwenye
afya salama na inaelezwa hadi
sasa, idadi kubwa ya mabinti hao
ni wanafunzi wa ngazi tofauti kie-
limu.

Inaelezwa kuwa, rika hiyo in-
aangukia njia potofu za utoaji
mimba, hata wanakumbwa na
madhara kiafya, hasa katika mfu-
mo wa uzazi wanatokwa na damu
nyingi, pia kukiwapo ushuhuda
wa matukio ya vifo kwa wahusika,
wengine wanakwama kutekeleza
malengo yao kimaisha.

Kweyamba anataja njia hizo
zinazoripotiwa kutumika kutoa
mimba, zinajumuisha miti ya mi-
hogo, dawa ya kung’arisha masha-
ti (blue), spoku za baiskeli, majani
ya chai, pia majivu zinatajwa na
madaktari, ukiwa ni uzoefu wao
kutoka kwa wajawazito wengi we-
nye matatizo wanapowafikia.

Mbinu nyingine inayoripotiwa
katika utoaji mimba huo wa ku-
jitegemea, mtaalamu huyo anagu-
sa matumizi ya dawa inayofanana
na vichocheo vya mwili, yaani
‘misoprostoli’. Vilevile anasema
kuna uingizaji vifaa visivyo vya
kiupasuaji kama sindano za tiba.

Kihistoria idadi ya mimea inay-
otumiwa kutoa mimba, ndio im-
etumika pia katika utabibu, japo
si njia sahihi zinazomfanya mama
abaki salama kiafya, moja ya vig-
ezo vikuu ni vipimo vya matumizi
ya dawa hizo kutokuwa sahihi.

Dk. Kweyamba anaainisha eneo
lingine la madhara ya mbadala
huo, ni uwezekano wa kusababi-

sha madhara kama vile akili, uki-
tokana na msongo wa mawazo
kwa mhusika, pia viungo vya mwi-
li kukosa uwezo wa kufanya kazi,
kama inavyotakiwa.

Vilevile, anasema asilimia 25 ya
wanawake walioko kwenye ndoa,
wanakutwa na tatizo la ugumba,
chanzo ikiwa ni utoaji mimba kab-
la, wakiwa wametumia njia zisizo
salama kiafya.

Anarejea rekodi iliyoko ni
kwamba, kinamama wengi wa-
napoteza maisha kwa kutotumia
njia zisio sahihi, kwa sababu wa-
nashindwa kupata huduma nzuri,
pale wanapokuwa wanatoa mim-
ba.

Hisia zao zinatajwa ni kwam-
ba wanasita kufika hospitalini,
wakihofu namna ya kujielezea,
kabla ya kupatiwa huduma. Hilo
nalo, linaingia katika hesabu ya
kuwapo kundi la wanaopoteza
maisha kwa kukosa huduma na
wanaofika hospitalini, wakiwa

wamechelewa kupatiwa huduma.

WAATHIRIKA WANENA

Binti mmoja wa umri miaka
24 (jina lake limehifadhiwa) kwa
sasa mkazi wa Mbezi Luis, Dar
es Salaam, anaelezea namna al-
ivyopata shida baada ya kutumia
dawa za kutoa mimba, ikamfanya
ashindwe kufikia malengo aliyoji-
wekea shuleni.

“Nilinunua dawa kwa dada
ambaye hakuwa hata na duka la
dawa, bali alikuwa ana duka la
nguo pamoja na urembo wa wa-
nawake. Lakini cha kushangaza,
dawa hizo alikuwa nazo na ilione-
kana kuwa huwa anawauzia wa-
nawake wengi.

“Baada ya kupatiwa dawa zile,
bila ya kujua mimba yangu iliku-
wa na miezi mingapi kwa kipindi
hicho, matokeo yake nilitokwa
na damu nyingi sana, maumivu
ya tumbo makali na nilitokwa na
harufu mbaya ... takribani ya miezi

Sheria hai-
jaweka maz-
ingira, kwa
maana va
kwamba mtu
amebakwa,
amepata mim-
ba kwa Ku-
jamiiana, basi
anaweza kutoa
mimba, sheria
yva nchi hapo
ipo kKimya.

mitatu,” anasimulia mhusika wa

tukio hilo.

MAONO KISERA

Shirika la Afya Duniani (WHO),
lilitoa mwongozo mpya kuhusu
huduma ya utoaji mimba, lengo
ni kulinda afya ya wanawake na
wasichana, kuzuia wastani wa mi-
kasa milioni 25 duniani vya utoaji
mimba usio salama kila mwaka.

Kurejea utafiti wa kisayansi wa
WHO, mwongozo husika ukai-
bua zaidi ya mapendekezo 50
yanayohusu huduma za kitabibu,
utoaji huduma za afya na uingiliaji
kati kisheria na kisera, kusaidia
matukio ya utoaji mimba yaan-
gukie katika usalama.

Hata hivyo, kuna mtazamo
kwamba kutokuwapo elimu na
uhamasishaji wa kutosha wa afya
ya uzazi kwa makundi mbalim-
bali na hasa vijana na wanaume,
kumesababisha kuenea mimba
zisizotarajiwa na kuongezeka ma-

Pia, kunatajwa mila potofu Zi-
mechangia kuzorotesha afya ya
uzazi katika baadhi ya maeneo.

SHERIA ILIVYO

Mwanasheria wa kujitegemea,
Peter Majanjara, anaeleza namna
utoaji mimba kwa wanawake
wengi wanaotumia njia zisizo sa-
hihi na sheria ya nchi haingalii
mazingira halisi.

“Sheria haijaweka mazingira,
kwa maana ya kwamba mtu
amebakwa, amepata mimba kwa
kujamiiana, basi anaweza kutoa
mimba, sheria ya nchi hapo ipo
kimya,” anaeleza mwanasheria
Majanjara.

Tamko la Sera ya Afya ya Mwaka
2007; serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali itahakikisha
“utoaji wa huduma bora za uzazi
katika vituo vya kutoa huduma
za afya zinazowavutia wanawake,
wanaume na vijana.”

Aidha, kisheria, utoaji mimba
ni kosa la jinai na ina adhabu kali,
hata inatajwa kuchangia baadhi
ya wanawake kutumia njia za ma-
fichoni.

Kimsingi, ni adhabu inayoweza
kumfunga mtu, kulingana na uzito
wa kosa husika, kisheria ikiwaan-
gukia mhusika mkuu na anayes-
hiriki kutoa mimba kinyume na
sheria.

Mwanasheria Majanjara, anase-
ma kwa sasa kuna jitihada zina-
zofanywa na mashirika yasiyo ya
kiserikali kwa nafasi zao, kushini-
kiza kupungua matukio ya utoaji
mimba kwa njia zisizo sahihi.

Anasema, ili kutumia njia sa-
hihi za utoaji mimba, kunatakiwa
kuwapo mtu mwenye uelewa ki-
taalamu, pia mamlaka sahihi inay-
ohusika kitabibu katika namna ya
kumsaidia mwanamke mjamzito.
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AFYA

ljue PID; ugonjwa unaomtesa mama,
lakini wanaouelewa vilivyo wachache

Na Mary Mbikiwa

NAPOTAJWA  ‘Pelvic In-

flammatory Disease’ au ki-

fupi PID, taafsiri yake katika

lugha rahisi ni ugonjwa wa
maambukizi ya vimelea kwenye
viungo vya mfumo wa uzazi wa
mwanambke.

Hapo, viungo vinavyoathiriwa
zaidi ni shingo ya kizazi, mirija ya
uzazi, tumbo la uzazi (uterasi) na
mifuko ya mayai aliyo nayo mwa-
namama.

Ugonjwa wa PID unatajwa ku-
wapata wanawake wenye umri
wowote, lakini kwa kiwango ki-
kubwa wenye umri kati ya miaka
20 mpaka 40 ndio wanaoathiri-
wa zaidi.

Sababu kuu ya ugonjwa huo
kuendelea kuwasumbua wa-
nawake wengi, ni pamoja na
kufanya ngono isiyo salama au
kujamiiana bila ya kutumia kin-
ga, maarufu kitaalamu ‘ngono
zembe’.

Ugonjwa huo kwa kawaida hu-
sababishwa na maambukizi ya
vimelea na wapo wa aina nyingi
wanaosababisha shida hiyo ya
PID na mara nyingi inakuwa na
uwiano wa kawaida wa vimelea
kwenye uke unakuwa umevu-
rugika, hivyo kuruhusu vimelea
hatari kuzaliana.

Wanawake ambao wamewahi
kuugua kisonono, klamidia, au
magonjwa ya zinaa, wanatajwa
kuwa na uwezekano mkubwa wa
kupata ugonjwa huo.

Mambo mengine ambayo
yanaweza kuongeza hatari ya
PID ni pamoja na kufanya ngono
kabla ya umri wa miaka 18, kuwa
na mpenzi zaidi ya mmoja, pia
kufanya mapenzi bila kutumia
kinga.

Hata vivyo, kuna viashiria vya
ugonjwa huo, kwa baadhi ya wa-
nawake wenye ugonjwa wa PID
wanaweza wasionyeshe dalili
zozote, huku wengine ambao wa-
nasumbuliwa na ugonjwa huo,
wanaweza kuonyesha dalili zi-
fuatazo:

Kuna maumivu kwenye tum-
bo chini ya kitovu; kutokwa na
uchafu mweupe mzito sehemu
ya siri kwa mwanamke, ikiwa na
rangi ya maziwa mtindi; wengine
hutokwa na uchafu wa rangi ya
njano; pia, wapo wanaotokwa na
uchafu wenye harufu ya shombo
la samaki.

Hata hivyo, baadhi yao huhisi
maumivu wakati wa kujamiiana,
maumivu ya nyonga, kutokwa
na damu ya ‘mabonge mabonge’
wakati wa hedhi, kutokwa na ma-
jimaji mengi ukeni yenye harufu
mbaya; kuvurugika kwa siku za
hedhi, maumivu wakati wa kuko-
joa na wakati wa kujisaidia haja

I-

ugonjwa huo
kitaalamu
unaelezwa
unaweza
kusababi-
sha shida
nyinginezo;
maradhi ya
‘Kansa va
Shingo ya
Kizazi’ au
uvimbe kwe-
nye mayai
ya mwan-
amke.

N

Daktari akimhudumia anayeugua maradhi PID

kubwa.

Mengine yanatajwa kitaal-
amau, ni kuwa na ukavu kwenye
sehemu za siri, kupata maumivu
ya mgongo, kutokwa na damu
wakati wa tendo la ndoa au
baada ya kujamiiana.

Pia, inatajwa kuna wakati
mwanamke mwenye dalili hizo
huwa anabhisi hali ya kichefuche-
fu na kutapika kama mjamzito,
homa kali, uchovu, kizunguzun-
gu na kukosa hamu ya kula.

UTAMBUZI NA TIBA

Jinsi ya kutambua mgonjwa
wa PID, ishara kuu ni utambuzi
wa ugonjwa huo hutokana na
dalili za mgonjwa, daktari ana-
fanya uchunguzi wa sehemu za
siri za mgonjwa.

Namna ya uchunguzi na ana-
chotambua tabibu, ndicho kina-

choamua kuchukuliwa sampuli
za maji au usaha kutoka sehe-
mu za siri, ili kutambua aina ya
vimelea anayesababisha maam-
bukizi na ugonjwa.

Madhara ya ugonjwa wa PID
kwa mwanamke, yanaweza ku-
sababisha maambukizi katika
viungo vya uzazi na kusababisha
ugumba au kutokuwa na uwezo
wa kupata ujauzito.

Inaelezwa, namna mgonjwa
anavyozidi kukaa na hali hiyo
au kupata maambukizi kwenye
njia ya uzazi, ndiyo hatari ya
ugumba inazidi kuongezeka na
uwezekano wa kutopata mtoto
baada ya hapo.

Hali ya kutunga mimba nje
ya kizazi nayo inachangiwa na
ugojwa huo. Mimba huweza
kutunga nje ya kizazi, endapo
maambukizi hayo yamesababi-

sha makovu ndani ya mirija ya
uzazi.

Makovu hayo husababisha yai
lililopevushwa kushindwa kusa-
firi ndani ya mirija ya uzazi kue-
lekea kwenye mji wa uzazi.

Mimba nje ya uzazi, husaba-
bisha utokaji wa damu usio wa
kawaida ambao hatari yake un-
aweza kukatisha uhai wa mwan-
amke.

Ugonjwa  huo  kitaalamu
unaelezwa unaweza kusababi-
sha shida nyinginezo; maradhi
ya ‘Kansa ya Shingo ya Kizazi’ au
uvimbe kwenye mayai ya mwan-
amke.

Mvurugiko wa homoni nao
huweza kusababisha mwanamke
kupata hedhi ya muda mrefu au
kukosa kuona hedhi kabisa.

Hapo napo inajitokeza suala
la maumivu ya tumbo chini ya
kitovu. Mwanamke mwenye
maambukizi ya ugonjwa huo,
huwa anasumbuliwa kila mara
na maumivu chini ya tumbo.

HATUA ZA KINGA

Hata hivyo, inatajwa kuna njia
za awali za kujikinga na ugonjwa
huo, pale mwanamke anahimi-
zwa kuwa na mpenzi au mwenza
mmoja, na akijua historia yake ya
mahusiano yaliyopita, kutumia
kinga wakati wa kushiriki tendo
la ndoa.

Mwanamke anashauriwa kum-
shauri mwenza wake kupima
afya yake dhidi ya magonjwa ya
zinaa, pia virusi vya Ukimwi, kab-
la ya kuanzisha uhusiano naye.

Hata hivyo, daktari wa kinama-
ma wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Dar es Salaam, Benjamini
Kimaro, anashauri kitabibu mwa-
namke mwenye maradhi ya PID,
hatua bora ni vema hatua yake
ya awali ni kuwahi kwenye kituo
cha afyaili apate tiba na kuepuka
madhara kama ya ugumba.

Dk. Kimaro anasema, jamii
nayo kwa ujumla inapaswa ku-
tambue kuopata elimu ya chanzo
kikuu chja maradhi PID na ta-
hadhari zinazopaswa kuchuku-
liwa, katika jitihada za kuepuka
ugonjwa huo.

Hapo ni namna inayoacha
ujumbe wenye kipaumbele kwa
wanawake wa Kitanzania, wa-
shirikiane kupeana elimu na
maelekezo kwa watoto wa kike,
hali itakayosaidia kuepusha
ugonjwa huo.

Mtazamo na ujumbe mahsusi
ni kwamba; “unapomuelimisha
mtoto wa kike, unakuwa ume-
kita kwenye mizizi au kiini cha
ugonjwa huo”, kwani watakuwa
chachu au msaada kwa wengine.

*Makala hii ni kwa mujibu
wa vyanzo mbalimbali vya

afya.
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Machinga 45,283 kupatiwa vitambulisho

Na Augusta Njoji,
DODOMA

AZIRI wa Maen-

deleo ya Jamii,

Jinsia, Wanawake

na Makundi

Maalum, Dk. Dorothy Gwaji-

ma, amesema wafanyabiasha-

ra wadogo maarufu machinga

45,283 wamesajiliwa kwenye

mfumo ili kupatiwa vitambu-

lisho vya kidijitali na kufikia
fursa za kiuchumi na kijamii.

Kwa mujibu wa taarifa

ya Waziri Gwajima aliyoitoa

jana kwa vyombo vya habari,

utambuzi na usajili wa wafan-

yabiashara hao maarufu kama

machinga, ulianza Machi

mwaka huu na leo vitambu-

lisho hivyo vitazinduliwa ka-

tika Mkoa wa Arusha ili vianze
kusambazwa kwa walengwa.

“Zoezi la utambuzi na usa-

jili wa wafanyabiashara ndogo

ni
muhimu kwa kuwa litawez-

esha serikali kupata tak-
wimu sahihi ya kundi hili

biashara hao ina-
husika pia kwe-

ambalo linajumuisha  Alisema nye kuchangia
machinga, mama na ba- sektaya ukuaji wa uchu-
balishe, wasusi, waendesha Wafanyabi-  mi nchini na
pikipiki za miguu miwili gsh'a‘lra_aao kusaidia kutatua
na miguu mitatu pamoja :,'}: kl:z:enaye changamoto ya
na makundi mengine ya gychangia ajira
wafanyabiashara ndogo,” ukuaji wa kwa vijana
alisema. uchumi Alitaja faida
Alisema kati ya wafan- nchinina za vitambulisho
yabiashara hao wanaume Kusaidia hivyo kuwa ni
15909 na  wanawake Ic('l:;:tua kutumika kama
gamoto
29,374, wametengenezewa ya ajira... dhamana kukopa
kitambulisho kila mmoja mikopo  yenye
na kudumu kwa miaka mi- masharti nafuu
tatu kwa Sh.20,000. itakayotolewa na
“Sh. 20,000 inayolipwa serikali kupitia benki.

na mfanyabiashara ndogo
wakati anasajiliwa ili kuchap-
ishiwa kitambulisho hicho
sio mbadala wa ada na tozo
zinazotozwa na mamlaka za
halmashauri hapa nchini ka-
tika maeneo biashara ndogo
zinapofanyika,” alisema Wa-
ziri huyo.

Alisema sekta ya wafanya-

“Faida nyingine ni kuungan-
ishwa na mifumo mbalimbali
mfano mifumo ya kibenki, mi-
fuko ya hifadhi ya jamii kwa
kadri ya makubaliano ya seri-
kali na wafanyabiashara ndo-
go ili waweze kunufaika na fur-
sa za mikopo yenye masharti
nafuu kupitia taasisi za fedha
na pia aweze kuweka akiba ya

uzeeni kwa kadri watakavy-
okuwa wanachangia kwenye
mifuko hiyo,” alisema.

Alisema mamlaka kama
vile Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), Jeshi la Polisi,
wakurugenzi wa halmashauri
nchini na taasisi za fedha
wapo tayari kushirikiana na
serikali kuhudumia kundi
hilo.

“Zoezi la utambuzi na usa-
jili wa wafanyabiashara ndogo
kwenye

mfumo linasimamiwa na
maofisa wa serikali kwa kila
halmashauri kupitia dawati
la kuratibu shughuli za kiu-
chumi za wafanyabiashara
hao kwenye mamlaka za Seri-
kali za Mitaa nchini,” alisema
Gwajima.

Aliwaomba wakuu wa
mikoa, wilaya na wakurugenzi
wa mamlaka za Serikali za
Mitaa kuendelea kushiriki ki-
kamilifu kusimamia zoezi hilo
kitaifa ili lifanikiwe.
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TRA yazindua ofisi ya walipakodi binafsi

Na Mwadishi Wetu

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) imezindua ofisi
maalamu  itakayohudumia
walipakodi binafsi wenye ha-
dhi ya juu huku ikiwahakik-
ishia huduma bora.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa ofisi hiyo iliyoko
Mkuu wa TRA, Yusuph Mwen-
da, alisema hatua hiyo ni kue-
ndelea kutekeleza maagizo
ya Rais Samia Suluhu Hassan
kuhamasisha ulipaji kodi kwa
hiyari.

“Ninayo furaha kuungana
na nyie kuja kuizindua ofisi ya
walipakodi binafsi wenye ha-
dhi ya juu iliyoanza kazi Okto-
ba Mosi, mwaka huu,” alisema
Mwenda.

Alisema ofisi hiyo itakuwa
ikihudumia makundi manne
ambayo ni wamiliki wa kam-
puni kubwa zinazozalisha
zaidi ya Sh. bilioni 20 kwa
mwaka, wamiliki wa hisa ze-
nye thamani ya Sh. bilioni 2.5
kwa mwaka, wenye ubia ka-
tika kampuni zinazozalisha
zaidi ya Sh. bilioni 20, viongozi
wa mihimili mitatu ya juu na

wa taasisi watakaoteuliwa.

Alisema ofisi hiyo in-
awalenga walipakodi hao kwa
sababu wanataka kuwapatia
huduma bora kwa kutambua
mchango wao na unyeti wa
shughuli zao.

Alisema sababu kubwa
ya kuanzishwa ofisi hiyo ni
mchango unaotolewa na
makundi hayo kwani kushind-
wa kuyapa huduma stahiki
kutasababisha serikali ku-
poteza mapato na uchumi wa
nchi kushuka.

“Kwa kuanza tumeanza na
walipakodi 158, lakini walipa-

kodi wamiliki binafsi wapo 111
wote wameshaitwa na vion-
gozi wa mihimili mitatu ya
juu ya serikali na wa taasisi 47
watakuja baadaye,” alisema
Mwenda.

Alibainisha mamlaka im-
eanza na idadi hiyo kwa kuwa
ndio waliokidhi vigezo vya
kuhudumiwa katika ofisi hiyo.

Kamishna Mkuu wa Mam-
laka hiyo, Mcha Hassan Mcha,
alisema ofisi hiyo ni miongoni
mwa fursa ya kusogeza hudu-
ma karibu na walipakodi kwa
lengo la kuongeza ufanisi wa
utendaji kazi.

]
Dendego awasihi

wanafunzi Kuzingatia
masomo

Na Elisante John, SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, Halima
Dendego, amezindua kampeni ya ‘Tu-
waambie kabla Hawajaharibikiwa’ na ku-
wataka wanafunzi wa sekondari na vyuo
mkoani hapa kuzingatia masomo ili wai-
saidie nchi kuleta maendeleo.

Akizungumza jana kwenye uzinduzi
huo uliofanyika Chuo cha Uhasibu (TIA),
Tawi la Singida, Dengego, alisema wana-
paswa kutumia muda wao kutafuta maar-
ifa na si matumizi ya dawa za kulevya,
mapenzi ya jinsia moja na vitendo vingine
kinyume na maadili ya Mtanzania.

“Unapokuwa chuoni, hakikisha una-
tamani kuiona kesho iliyo nzuri, timiza
ndoto yako ya kuwa na maisha bora,
usidanganywa na mwenzako, simama
na msimamo wako thabiti...leo hii mzazi
amekuleta hapa huku akitarajia matokeo
makubwa kwa maisha yako ya baadaye,”
alisema.

Aliwataka wanafunzi hao kushiriki-
ana na Jeshi la Polisi kupinga vitendo vya
ukatili wa kijinsi kwa kutoa taarifa ili ku-
wabaini wahusika na kuwakamata na ku-
chukuliwa hatua.

Awali, Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Singida, Mayunga Raphael Mayunga,
alisema kampeni hiyo, itasaidia kuli-
weka kundi hilo mahali salama dhidi ya
matumizi ya dawa za kulevya, ulevi, uka-
haba na ushoga.

Aliwasihi wanafunzi kuwa na marafiki
wenye tabia nzuri badala ya ambao wa-
naweza kuwaingiza kwenye msongo wa
mawazo.

Wanawake vijiji
wasota kumilika ardhi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WANAWAKE vijijini bado wanakabiliwa
na tatizo la mila, desturi potofu na mfumo
dume na kukosa haki za msingi za kumiliki
mali na ardhi.

Hayo yalibainishwa jana na baadhi ya
wanawake kwenye Maadhimisho ya Siku
ya Mwanamke anayeishi kijijini iliyofanyi-
daliwa na Chama cha Mawakili Wanawake
nchini (TAWLA).

Wanawake hao, walisema wanaendelea
kunyimwa haki ya kumiliki ardhi kutokana
na mila na desturi potofu.

Rehema Simoni, aliwaomba wanashe-
ria kushirikiana na serikali na taasisi za dini
kutoa elimu itakayosaidia jamii kuondoka-
na na mfumo dume.

Wakili wa TAWLA, Isabela Nchimbi,
alisema kuwa chama hicho kimekuwa
kikipokea malalamiko kuhusu haki za
msingi kwa ajili ya wanawake waishio viji-
jini. Alisema kuwa miongoni mwa malala-
miko ni pamoja na kunyima haki zao za ku-
miliki adhi hii ni pamoja na mtoto wa kike
kwa madai kuwa mwenye haki ni mwa-
naume na mtoto wa kiume, hivyo bado ku-
nahitajika elimu zaidi.

Khadija Mrisho, mtaalamu wa masuala
ya ardhi kutoka Shirika la Landesa, alise-
ma changamoto kubwa wanayoipata wa-

uhalali wa kumiliki ardhi ni makosa.
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MATANGAZO

EAST AFRICAN
@ CRUDE OIL
<« PIPELINE
VACANCY ANNOUNCEMENT

Job Title: INSPECTION ENGINEER Job Type: Full Time- 5d/w - with regular duty week and

frequent EACOP site visit

Reports to: N+1: Inspection Lead, N+ 2: Head of
Maintenance and Inspection Location: MST - Tanga (prior site readiness location will

be Dar es Salaam and construction sites)

WHO WE ARE

The East African Crude Oil Pipeline (EACOP) project is a Midstream development located across Uganda and
Tanzania that includes a nearshore Marine Storage and Export Terminal (MST). Once completed, the EACOP
Company will operate the East African Crude Oil Pipeline, a 1,443 km long, electrically heated crude oil
export pipeline that fransports oil from Kabaale - Hoima in Uganda, to the Chongoleani Peninsula near Tanga
Port in Tanzania for crude export to the infernational markets.

JOB DIMENSIONS/ GENERAL JOB DESCRIPTION

The Inspection Engineer will support the EACOP Inspection Leader. He will cooperate with a team of 4
inspections specialists or engineers. He will be the interface for inspections activities between pipeline
engineer, corrosion engineer, site method, contractors, and authorities. EACOP main equipment under
inspection responsibility are:

Pipeline

Vessel: Pig Receivers, Pig Launcher, drain drums, air vessels, Nitrogen cylinder, pressures vessels

Fire heaters

Structures: Exhaust stack, LOF, Communication Towers

Storage tanks

Lifting equipment and structures.

Piping

« EPRS

DUTIES & RESPONSIBILITIES

« Establishes inspections services contract required companies regarding Non-Destructive Testing,
for EACOP inspection plan. Welding, Piping/Pressure  Vessel fabrication,
« Analyzes and optimizes inspection activities Coating.
efficiency. « Reviews the recommendation for corrective actions

Reviews management of change request. (material selection, design of equipment, coating,
Follow up and update Risk base inspection tools cathodic  protection,  operating  conditions,
for piping and vessel. corrosion inhibition...)

Ensures lifting register, flexible register, temporary Ensures that repair / modifications / procurement
repair database is up to date. of equipment complies with the relevant regulation,

Ensures welding qualification, material and company rules, technical codes, and norms.

procedure required for Pipeline emergency repair Prepares inspection scope and campaign, with

are available and up to date. a follow-up of the performance of the team and

« Be the focal point for inspection and corrosion objectives including monitoring of KPI's (progress,
exchange. budget, efc...)

« Reviews Inspection program, and partial Field o Analyzes degradation modes or reports to be
shutdown reviewed with Inspection Leader.

« Reviews the Inspection Reports, including analysis  « Acts as Inspection lead deputy during inspection
of inspection findings, fit for service assessment, lead leave.

recommendation for remedial actions.
Participates in technical audits of contracted

Audits regularly required contractor and site.

HEALTH, SAFETY & ENVIRONMENTAL RESPONSIBILITIES

Fully complies with Company H3SE (Health, Safety, Social, Security & Environment) policies and Life
Saving Rules.

Actively participates in HSEQ and promotes this culture to co-workers.

Remain vigilant and maintain continuous awareness of potential unsafe conditions.

Communicates to management any HSE related concerns and ways to improve them.

Maintains a workplace & workspace that is safe, clean, and always neat — practice good housekeeping.

QUALIFICATIONS / EXPERIENCE REQUIRED
Academic Qualifications: « Good knowledge of CMIMS (Computerized
Bachelor level or similar. Maintenance & Inspection Management System.)

Mechanics or Materials Engineer (or equivalent] o Good knowledge in Fitness for Service assessment
with  emphasis on  mechanics, materials, methods (API RP 579, ASME, DNV...)

metallurgy, and corrosion. « Proficiency in oral and written English.

« Knowledge of Oil & Gas process equipment, o ERB Registration as a Professional Engineer.
technology, and piping . Experience Required:

« Good knowledge of infernational Codes, o+ Minimum & years' experience as supervisor or
Standards and Regulation related to the inspection leader in inspection related activities in the Oil

discipline (ASME, API, NACE...)
Good knowledge of materials, metallurgy, .+ Experience in Full Field shut down inspection

& Gas industry or Refinery or Pefrochemical Site.

welding, corrosion, failure modes, Non-Destructive scope preparation and follow up.
Testing, and inspection techniques.

Knowledge of RBI methodology (Risk Based

Inspection.)

HOW TO APPLY
The applicant must submit his/her Curriculum Vitae CV and a Cover Letter explaining why E o E

he/she is the suitable candidate for the position. Applicants are also required to provide
details of three (3) referees one of whom should be the most recent employer. Please
submit your application only through ANY of the contact information -
provided below. Application deadline is on 31st October 2024. El -

ITM: recruitmenttanzania@itmafrica.com
Qsourcing: recruitmenttanzania@gsourcing.com
Seaowl: sestz@seaowlgroup.com

Air Swift: airswift.com
CCL: tanzania@cclglobal.com
IMI: imi-tanzania@imi-eag.com

NOTE: No payment is required at any stage of the recruitment process.

EAST AFRICAN
CI) CRUDE OIL
PIPELINE

\ &
VACANCY ANNOUNCEMENT

Job Title: INSPECTION LEAD Job Type: Full Time

Reports to: N+1: Head of Maintenance and Inspection,
N+ 2: Field Operations Manager

Location: MST - Tanga

WHO WE ARE

The East African Crude Oil Pipeline (EACOP) project is a Midstream development located across Uganda and
Tanzania that includes a nearshore Marine Storage and Export Terminal (MST). Once completed, the EACOP
Company will operate the East African Crude Oil Pipeline, a 1,443 km long, electrically heated crude oil
export pipeline that transports oil from Kabaale - Hoima in Uganda, to the Chongoleani Peninsula near Tanga
Port in Tanzania for crude export to the international markets.

JOB DIMENSIONS/ GENERAL JOB DESCRIPTION

o The Inspection Leader will be the head of EACOP inspection entity. He will manage a team of 5 inspections

specialists: pipeline, corrosion, site, method, and contracts required to follow inspection plan.

Inspection philosophy will be established by the Inspection Leader.

o The Inspection Leader will ensure proper coordination, organization, and process to maintain asset
mechanical integrity.

« He/she will validate inspection scope and campaign, with a follow-up of the performance of the team and

objectives including monitoring of KPI's (progress, budget, efc...)
« An extensive experience Coaching of new Inspection Engineers regarding damage mechanisms and
inspection techniques and will support to create the EACOP inspection referential.

DUTIES & RESPONSIBILITIES

o Defines and reviews maintenance inspection Reviews Inspection program, Intelligent pigging
philosophy. operation and partial field shutdown.

o Establishes contact, processes, audit plan

Participates in the Maintenance Inspection Budget

according to Standard, local requirement, and preparation.

authorities. « Reviews the Inspection Reports, including analysis
« Participates in recruitment process and selection of of inspection findings, fit for service assessment,

inspection team. recommendation for remedial actions.

o Establishes inspections services contract required
for EACOP inspection plan.

Participates in technical audits of contfracted
companies regarding Non-Destructive Testing,

« Coordinates Tanzania and Uganda inspections Welding, Piping/Pressure Vessel fabrication,
entities. Coating.
o Analyzes and optimizes inspection activities o Reviews the recommendations for corrective
efficiency. actions (material selection, design of equipment,
o+ Reviews management of change request. coating, cathodic protection, operating conditions,
« Selects and review Risk base inspection tools corrosion inhibition...)
required for EACOP asset. « Ensures that repair / modifications / procurement
« Ensures lifting register, flexible register, temporary of equipment complies with the relevant
repair database is up to date. regulations, company rules, technical codes, and

« Ensures welding qualification, material and norms.
procedure required for Pipeline emergency repair  « Manages team and resources.
are available and up to date.

« Be the focal point for inspection and corrosion
exchange.

HEALTH, SAFETY & ENVIRONMENTAL RESPONSIBILITIES

o Fully complies with Company H3SE (Health, Safety, Social, Security & Environment) policies and Life
Saving Rules.

« Actively participates in HSEQ and promotes this culture to co-workers.

« Remain vigilant and maintain continuous awareness of potential unsafe conditions.

« Communicates to management any HSE related concerns and ways to improve them.

« Maintains a workplace & workspace that is safe, clean, and always neat - practice good housekeeping.

QUALIFICATIONS / EXPERIENCE REQUIRED

« Academic Qualifications: « Good knowledge of CMIMS (Computerized

« Bachelor level or similar Mechanics or Materials Maintenance & Inspection Management System.)
Engineer (or equivalent) with emphasis on « Good knowledge in Fitness for Service assessment
mechanics, materials, metallurgy, and corrosion. methods (API RP 579, ASME, DNV...)

« Knowledge of Qil & Gas process equipment, o Proficiency in oral and written English.

technology, and pipeline. . Experience Required:

o Good knowledge of international Codes, Minimum 10 years' experience as supervisor or
Standards and Regulation related to the inspection leader in inspection related activities in the Oil &
discipline (ASME, API, NACE...) Gas industry or Refinery or Petrochemical Site.

« Good knowledge of materials, metallurgy, o Experience in Full Field shut down inspection

welding, corrosion, failure modes, Non-Destructive scope preparation and follow up.

Testing, and inspection techniques. « ERB Registration as a Professional Engineer.
« Knowledge of RBI methodology (Risk Based

Inspection.)
HOW TO APPLY

The applicant must submit his/her Curriculum Vitae CV and a Cover Letter explaining why E [ E
he/she is the suitable candidate for the position. Applicants are also required to provide
details of three (3) referees one of whom should be the most recent employer. Please
submit your application only through ANY of the contact information
provided below. Application deadline is on 31st October 2024. E' -

ITM: recruitmenttanzania@itmafrica.com
Qsourcing: recruitmenttanzania@qsourcing.com
Seaowl: sestz@seaowlgroup.com

Air Swift: airswift.com
CCL: tanzania@cclglobal.com
IMI: imi-tanzania@imi-eag.com

NOTE: No payment is required at any stage of the recruitment process.
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HABARI ZANZIBAR

Wataalamu ganzi, usingizi kuula

Waziri
atangaza
utalii
angani,
aruka kwa
parachuti

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Utalii na Mambo ya
Kale, Mudrik Ramadhan Soraga,
ameongoza wananchi kuruka an-
gani kwa kutumia parachuti ikiwa
ni sehemu ya kutangaza vivutio
vya utalii visiwani hapo.

Zoezi hilo lilianza katika Uwan-
ja wa Ndege Kigunda Mkoa wa
Kaskazini Unguja hadi fukwe za
Bahari ya Hindi Kwendwa.

Akizungumza baada ya kuruka
umbali wa futi 10 kutoka usawa wa
Bahari ya Hindi kuelekea angani
Soraga, alisema unaambatana
na utambulisho wa Mkutano wa
Maonesho ya Utalii na Uwekezaji
unaotarajiwa kufanyika Oktoba
25, mwaka huu visiwani hapa.

“Dhumuni la tukio hili la leo
lina mambo mawili, kwanza ka-
tika wizara tuna usemi wetu wa
kutangaza utalii kwa vitendo na
kutangaza utalii kwa vitendo ni
kuonekana katika vivutio vya
utalii na kufanya matukio ambayo
yataleta watalii,” alisema Sora.

Alisema kivutio cha parachuti
ni sehemu ya utalii kwa kutangaza
fursa zilizoko Zanzibar, ikizingati-
wa ni nchi nzuri kutokana na mad-
hari na mazingira yake.

Akizungumzia mkutano huo,
alisema unatarajiwa kuhudhuriwa
na wadau zaidi ya 200.

Mdhibiti Ubora wa Kampuni ya
Afrika Skydive, alisema kufanyika
kwa zoezi hilo kutokana na viwan-
go vya kimataifa ambalo linad-
haminiwa na Mamlaka ya Usafiri
wa Anga nchini (TCAA), viwango
vya kitaifa na kimataifa.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
ERIKALI ya Zanzibar

imesema Wizara ya Afya

itahakikisha wataalamu

wa ganzi na usingizi wa-
nawekewa mazingira bora ya
kufanya upasuaji salama kwa
wagonjwa katika hospitali za
visiwani hapa.

Hayo yalisemwa na Makamu
wa Pili wa Rais, Hemed Sulei-
man Abdulla, wakati wa Maa-
dhimisho ya Siku ya Wataalamu
wa Ganzi na Usingizi Duniani
yaliyofanyika ukumbi wa Sheikh
Idris Abdulwakil Kikwajuni.

Abdulla, alisema serikali ita-
hakikisha inawawekea mazin-
gira bora wataalamu hao, ku-
wapatia maslahi, stahiki zao na
fursa za kwenda kusoma ndani

na nje ya nchi ili ku-

cha Zanzibar (SUZA) kuan-

waongezea ujuzi. zisha kada hiyo kwa kuwa

Hemed, alisema Waziriwa imekuwa na uhitaji mkub-
kuboreshwa na kui- Wizaraya wa wa wataalamu visiwani
marishwa kwa sekta ﬁ:\yn?'ezah::?r hapa.  Vilevile aliwataka
ya afya nchini husu-  zyyj alisema  Wataalamu wa afya kuen-
san katika kada hiyo awali delea kutoa huduma kwa
kutarejesha hadhi wajawazito kufuata maadili, kuwa na
naheshimayakundi Wengi wa- upendo, huruma na moyo
hilo na kutawavutia "k;’w.?(!“’a' wa kujitolea kwa wagonjwa.
vijana wengi zaidi \'l‘\:l:ortlolcrt‘l?ni Abdullah, alitoa wito kwa
kutoa huduma hos-  ya miaka wanafunzi  wanaomaliza
pitalini. mitano wali- ngazi ya diploma ya uuguzi

Makamu huyo wa kuwawaki-  kuwa tayari kujiunga na
pili, aliutaka uongozi ~ athiriwa... kada hiyo ili kukabiliana na

wa wizara hiyo na
wataalamu hao kuzi-
fanyia kazi changamoto zinazoi-
kabili kada hiyo ili kuboresha
utendaji kazi wao.

Hata hivyo, alisema wakati
umefika kwa wizara hiyo kush-
irikiana na Chuo Kikuu cha Taifa

uhaba wa wataalamu.

Waziri wa Afya, Nassor
Ahmed Mazurui, alisema wame-
jipanga kuimarisha na kuibore-
sha taaluma ya ganzi na usingizi
kwa kuwasomesha na kuwaen-
deleza watendaji na kununua
vifaa vya kisasa kusaidia kufanya

kazi kwa ufanisi zaidi.

Mazrui, alisema kada hiyo im-
ekuwa ikikabiliwa na uhaba wa
madaktari bingwa, wasaidizi na
vifaa tiba vya kisasa.

Alisema  Zanzibar ina
madakatari bingwa wa ganzi na
usingizi wanne ambao hawa-
toshelezi kutoa huduma kwa
wagonjwa kufanyiwa upasuaji.

Akisoma risala katika maa-
dhimisho hayo mtaalamu wa
huduma hiyo, Dk. Sabrina Ab-
dalla Ali, alisema kada hiyo im-
ekosa kutambulika rasmi kama
nyingine kutokana na kukosa
usimamizi na mfumo rasmi wa
utendaji wa kazi.

Alitaka wizara hiyo kutoa ki-
paumbele katika kuwaendeleza
kimasomo watendaji wa kada
hiyo na kuwashawishi wanafun-
zi kusomea kwa maslahi ya taifa.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Wilaya ya Kinondoni, Furaha Michael (kulia), akitoa elimu ya masuala mbalimbali ya mikopo kwa vijana
wanufaika wa Mradi wa ‘Going Beyond' wa DOT na Taasisi ya Mastercard Foundation, unaotekelezwa na Asasi ya Her Initiative,
wakati wa mkutano uliowakutanisha vijana hao na watoa huduma za maendeleo ya kibiashara, Dar es Salaam juzi. PICHA: JOHN

BADI

Uzalishaji hiliki washuka wilayani Muheza

Na Rahma Suleiman,
aliyekuwa MUHEZA

MABADILIKO ya tabianchi
yanadaiwa kusababisha uzalishaji
wa hiliki kushuka wilayani hapa
Mkoa wa Tanga na kusaba-
bisha wakulima zao hilo kukosa
kipato.

Hayo yalisemwa na Kaimu Ofisa
Kilimo Halmashauri ya Wilaya ya
Muheza, Nyenza Adam Michael,
wakati akizungumza na wana-
chama wa Chama cha Waandishi
wa Habari za Mazingira Tanza-
nia (JET) walipokuwa wilayani
hapo kwa ziara ya mafunzo na
kuangalia miradi ya maendeleo

inayotekelezwa kupitia mradi
wa Shirika la Misaada la Umoja
wa Mataifa Marekani (USAID) wa
Tuhifadhi Maliasili.

Michael, alisema zao hilo li-
nahitaji mvua na mbolea za ku-
tosha kutoa mavuno mengi na
kuongeza kipato kwa wakulima.

“Karibia miaka mitano sasa
uzalishaji wa hiliki umeshuka
sana kwa sababu ya ukosefu wa
mvua na mbolea na zao hili lina-
hitaji mbolea sana,” alisema.

Alitaja hatua wanazozichukua
kuwa ni kutoa elimu kwa wakuli-
ma ya kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi na kuji-
husisha na kilimo rafiki kwa maz-

ingira.

Alisema wamewafundisha
wakulima hao kutengeneza mak-
inga maji ili kuhifadhi unyevu
kwa muda mrefu na matumizi ya
samadi.

Alisema wanawafundisha ku-
panda kwa kuzingatia kanuni
bora za kilimo na kuhudumia
shamba kwa nafasi kwa kufanyi-
wa usafi ili kuongeza uzalishaji wa
zao hilo.

Alisema wilaya hiyo ilikuwa in-
azalisha wastani wa tani 200 za
hiliki kwa mwaka na kwa sasa ni
tani 2,600.

Alisema baada ya miaka mitatu
wanatarajia uzalishaji wa zao hilo

utaongezeka na kufikia tani 4,000
kwa mwaka.

Alisema soko la hiliki ni kubwa
na kuna uhitaji mkubwa wa hi-
liki ambapo kilo moja ya hiliki ni
shilingi 30,000.

Msimamizi wa Mradi wa Kilimo
Hai wa GFP Organics Limited kati-
ka halmashauri hiyo, Magreth Da-
vid, alisema kilimo hai ni mlinzi
mkuu wa mazingira na kwamba
kinasaidia kudhibiti uchomaji
moto misitu na ukataji miti.

“Ukichoma msitu unaondoa
uasili wa eneo, pia huwezi kupata
majani mazuri ya kulisha mifugo
ambayo kinyesi chake ni mbolea,”
alisema.

Alisema Tuhifadhi Maliasili,
umesaidia kutoa elimu ya ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi na kuongeza uzalishaji wa
mazao ya viungo.

Mwenyekiti wa Kikundi cha
Emmanuel Mkufya, alisema
mradi huo umewasaidia kufaha-
mu namna ya kulima kilimo
hai, kutunza mazingira na kujipa-
tia kipato cha uhakika na uhakika
wa kuuza mazao yao.

Muheza hasa katika Tarafa ya
cha Kwemhosi kimebeba simulizi
ya kilimo hai, ikiwamo kilimo cha
viungo cha hiliki.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JENIFER SALINJA KILIMA anatangaza
kupotea kwa Result slip ya kidato cha sita
yenye index namba S$0216/0743 iliyotolewa
na NGANZA SECONDARY SCHOOL mwaka
2024. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/ILA/224210/2024.

TATU JAMES ROBERT anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S. 3794/0632
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia Nyankumbu Girls Secondary
School mwaka 2020. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/GEI/GEI/9065/2024.

JOHN FRANCIS KIDASI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S 0154-0023,
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ST. PETER'S SEMINARY SCHOOL
mwaka 1996. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: MBE/MBE/74540/2022

YA KUSAFIRIA

»w

TWAIB ABDULHAFFIDH TWAIB
anatanganza kupotelewa na hati ya
kusafiria  yenye namba TAE142731
iliyotolewa makao makuu DAR ES
SALAAM mnamo tarehe 18/07/2019. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/224593/2024

KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA HATI § KUPOTEA KWA VYETI

SEMENI MUSSA NANDONDE anatangaza kupotelewa na
cheticha kidato cha nne chenye index namba $1071-0119
kilichotolewa na ST. MATHEW'S SECONDARY SCHOOL
mwaka 2008. Cheti cha kidato cha sita chenye index
namba $1599-0569 kilichotolewa na BAOBAB
SECONDARY SCHOOL mwaka 2009. Cheti cha chuo
chenye Reg. No. BAEC 11711 kilichotolewa na SAINT
AUGUSTINE UNIVERSITY OF TANZANIA mwaka 2012.
Cheti cha Matokeo (TRANSCRIPT) Reg. No. BAEC 11711
2009-2012. Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha
Polisi. Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/TEM/223914/2024.

DAVID NELSON NGESI anatangaza
kupotea kwa cheti kidato cha nne
chenye index namba S0500/0105
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia WANIKE SECONDARY
mwaka 2020. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/NJO/NJO/4806/2024.

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ATHUMANI OMARI
SHEKIMOSHA anatangaza
kupotea kwa kadi ya
Pikipiki yenye namba za
usajili MC 989 CAQ. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
PHO/TAN/MUH/10586/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ANNETH ENOCK MWASULUKA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARIYENYE USAJILI
T466 DFY
AINA YA FUSO MITSUBISHI YENYE
CHASISI NAMBA
MEC2411BAFPQ12834
KWAYEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA KADI HIYO ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE POLISI
TAARIFA
PHO/IRI/IRI/15998/2024.

AFRI ASIAN TRADING LIMITED

Namba ya Usajili 110750
Wamiliki wa kampuni ya AFRI ASIAN
TRADING LIMITED, Namba ya Usajili
110750 iliyopo katika ofisi yenye plot
No.14 ,Michungwani Street Muheza
Road, Tanga,Inapenda kuwatangazia
wadau wake rasmi kuwa Inatarajia

kufanya kikao chake cha mwisho
chakufunga kampuni cha Tarehe
2/9/2024 basi kupitia taarifa hii
mwenye madai au malalamiko dhidi
ya kampuni afike ofisini kuwasilisha
taarifa za madai yake au malalamiko
kabla ya kufungwa kwa kampuni.

AFRI ASIAN TRADING LIMITED
Namba ya Usaijili 110750

Inapenda kuwatangazia wadau
wake rasmi kuwa kampuni ya
AFRI ASIAN TRADING LIMITED
Imemteua Mfilisi wa kampuni

LINDA ELIUD LUGANO wa S.L.P
2228 Tanga-Tanzania atakuwa
anahusika na shughuli zote za
ufilisi wa kampuni kwakipindi

cha taratibu za kufunga
kampuni.

Asante
Mkurugenzi wa Kampuni

AFRI ASIAN TRADING LIMITED

Namba ya Usajili 110750

Wamiliki wa kampuni ya AFRI ASIAN

TRADING LIMITED, Namba ya Usajili

110750 lliyopo katika ofisi yenye plot
No.14 Michungwani Street Muheza

Road, Tanga, Inapenda
kuwatangazia wadau wake rasmi
kuwa Inatarajia kufanya kikao chake
cha Kwanza cha kufunga kampuni
cha Tarehe 7/9/2024,basi kupitia
taarifa hii mwenye madai au
malalamiko dhidi ya kampuni afike
ofisini kuwasilisha taarifa za madai
au malalamiko kabla ya kufungwa
kwa kampuni.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail:

advertise@guardian.co.tz,

website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701
AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Upinzani wapendekeza
Ramaphosa ashtakiwe

CAPE TOWN, Afrika Kusini

KIONGOZI wa Chama cha Umkhonto we
Sizwe amesema hatua ya mkurugenzi wa
mashtaka ya umma jimboni Limpopo ku-
tomshtaki Rais Cyril Ramaphosa, katika
sakata tata la ufisadi na utakatishaji fedha
ni aibu kwa taifa hilo la Afrika Kusini.

Kiongozi huyo wa chama hicho Dk.
John Hlophe, alisisitiza jana kuwa Rais
Ramaphosa ana kesi ya kujibu, ikiwa ni
pamoja na tuhuma za kukwepa kulipa
kodi.

Chama cha Wapigania Uhuru wa Kiu-
chumi (EFF), chini ya mwenyekiti wake
Julius Malema, pia kilisema kina ushahidi
wa kutosha kumfungulia mashtaka Rais
Ramaphosa na kimepanga kuwasilisha
hoja bungeni ili wabunge wapige kura ya
kutokuwa na imani na Rais.

Hii ni katika mazingira ambako mjadala
unaendelea kuzua hisia miongoni mwa
wananchi, huku wengi wakihoji ni kwani-
ni mkurugenzi wa mashtaka ya umma
aliamua kumfutia kesi Rais.

Wakati huo huo, maswali yanaibuka
kuhusu kitita cha dola milioni nne kili-
chopatikana kimefichwa chini ya makochi
badala ya kupelekwa benki. Na kwamba
sakata hilo linaweza kuwa na athari kubwa
kwa utawala wa Rais Ramaphosa,
ambaye anakabiliwa na kashfa ¢
kadhaa zinazohusiana na
ufisadi. Malema alisema kuwa
kesi ya wizi na utakatishaji
fedha iliyofutwa na mwende-
sha mashtaka wa jimbo la Lim-
pOpo ni mwanzo tu.

“Siku ya Ramaphosa ma- 4

hakamani inakuja pamoja na mamlaka
huru ya mwendesha mashtaka. Bunge lin-
aweza kupita na Ramaphosa akashtakiwa
kwa sababu unaweza kupigiwa kura ya
kutokuwa na imani hata ukiwa umetoka
madarakani,” alisema.

Mwaka 2020, mkuu wa zamani wa
kitengo cha ujasusi alizungumzia malala-
miko ya jinai dhidi ya Ramaphosa kuhu-
su madai ya wizi wa dola milioni nne kati-
ka shamba lake la Phala Phala. Na kwamba
uchunguzi wa kitengo maalum cha polisi
ulishindwa kumfungulia mashtaka yeyo-
te, hatua iliyosababisha hasira miongoni
mwa wanasiasa na umma.

Mwendesha mashtaka wa Limpopo,
Mukhali Thenga, alisema kuwa ni muhimu
Rais ashtakiwe kutokana na ukweli kwam-
ba fedha hizo hazikuwekwa wazi kwa
umma, huku akisema “Rais ana hatia ya
kukwepa kulipa kodi”.

Ilielezwa kuwa Rais wa awamu ya pili
baada ya utawala wa ubaguzi wa rangi,
Thabo Mbeki, aliondolewa madarakani
baada ya chama chake kumtaka aachie
ngazi, na mrithi wake, Jacob Zuma, naye
alikumbana na kashfa za ufisadi.

Mchambuzi wa siasa Mudeba Fisto al-
itoa wito wa kufuatilia sakata hilo kwa
ukaribu. “Ni muhimu kulifuatilia, kwani
linaweza kuwa na athari kwa rais mwing-
ine atakayefuata,” alisema.

Hata hivyo, Mahakama ya Katiba tayari
imekubali kusikiliza maombi yaliyo-
wasilishwa na EFF na chama cha ATM,

ambapo vyama hivyo vinaitaka ma-
: hakama ichunguze hatua za bunge
kuhusu kesi ya kumtimua ma-
darakani Rais Ramaphosa. DW

Mahakama yagoma Kkuingilia
kumwondoa Gachagua

NAIROBI, Kenya

MAHAKAMA ya Rufani nchini
Kenya chini ya jopo la majaji
watatu imekataa kuingilia kati
mchakato wa kuondolewa ma-
darakani Naibu Rais wa Kenya,
Rigathi Gachagua kupitia ombi
lake la kuzuia mchakato huo
ikisema kuwa utaendelea kama
ulivyopangwa bila kuingiliwa.

Mahakama hiyo ilitoa msima-
mo huo jana baada ya kufanya
kikao kilichochukua saa kadhaa,
huku Majaji Erick Ogolla, Antony
Mrima na Frida Mugambi wak-
isema hakuna suala lolote litaka-
lomkuta Gachagua iwapo Bunge
la Seneti litaendelea na hoja ya
kumtimua katika wadhifa huo.

Pia majaji hao walisema ua-
muzi huo haumzuii Gachagua ku-
kata rufani kuupinga katika korti
nyingine kama hatoridhika nao
na pia mahakama bado inaweza
kuamua matokeo ya mchakato
wa Bunge.

Wakijibu uamuzi huo, timu ya
wanasheria wa Gachagua walita-
ka kurekebisha ombi hilo kulin-
gana na kile ambacho kinaweza
kushuhudiwa katika seneti.

Wanasheria hao wakiongo-
ZWwa na Lempaa Soyinka wal-
isema malalamiko yaliyoreke-
bishwa hayatakuwa mapya na
hakuna upande utakaobaguliwa

bali walalamikiwa wanataka
kuchelewesha kesi kwa kukataa
marekebisho yao.

Upande wa wajibu maombi
ukiongozwa na Benson Milimo,
wakili wa Bunge la Kitaifa,
alipinga ombi hilo akitoa mfano
kuwa vuamuzi huo hautakuwa wa
haki ikiwa hawatafahamu undani
wa marekebisho hayo.

Uamuzi huo wa Mahakama
unaweka msingi wa kesi ya kum-
wondoa Gachagua kwenye nafasi
yake kuendelea katika Bunge la
Seneti ambalo limeshaanza ku-
jadili kesi hiyo itakayosikilizwa
kwa siku mbili kuanzia jana kabla
ya kupiga kura ya kumwondosha
au kumbakisha rasmi katika ofisi
yake ya Naibu Rais.

Hata hivyo, mapema jana
Gachagua aliwasili katika Bunge
la Seneti kwa ajili ya kusikiliza
mwendelezo wa majadiliano
va bunge hilo pamoja na kutoa
utetezi wake lililoanza majira ya
saa nne asubuhi huku likioneka-
na kuzingirwa na ulinzi mkali wa
polisi pamoja na usalama upande
wa Naibu huyo wa Rais.

Matokeo ya mchakato huo
yanatarajiwa kulifanya bunge la
nchi hiyo kuketi tena kesho ili
kujadilili na kupendekeza jina la
mtu mwingine ambaye atachukua
nafasi ya Gachagua kama seneti
itaridhia kuondolewa kwake.

EAST AFRICAN
@ CRUDE OIL
~~ PIPELINE

VACANCY ANNO

Job Title: INSTRUMENTATION & CONTROL SYSTEM ENGINEER

Reports to: N+1: Head of Maintenance and Inspection

N+ 2: Field Operations Manager

WHO WE ARE

NCEMENT

Job Type: Full Time

Location: Tanga (prior site readiness location will
be Dar es Salaam)

The East African Crude Oil Pipeline (EACOP) project is a Midstream development located across Uganda and Tanzania that includes
a nearshore Marine Storage and Export Terminal (MST). Once completed, the EACOP Company will operate the East African Crude
Oil Pipeline, a 1,443 km long, electrically heated crude oil export pipeline that transports oil from Kabaale - Hoima in Uganda, to the

Chongoleani Peninsula near Tanga Port in Tanzania for crude export to the international markets.

JOB DIMENSIONS/ GENERAL JOB DESCRIPTION

o The job holder assists and supports, within the Field Operation
team for all the maintenance and inspection activities
related to the ICSS (Integrated Control and Safety Systems),
Instrumentation and Telecom of the future EACOP facilities. He
is responsible for all aspects related to ICSS and Insfrumentation
during the maintenance and inspection engineering phase and
shall bring assistance on this subject as and when required.
During operation, he will support the maintenance needs of
instrument, ICSS, and telecom including associated services
company and confracts.

o The job holder will pay particular attention to the identification

and the right definition of the performance standard of the

Safety Critical Element in his perimeter.

The job holder is also accountable for demonstrating

individually an exemplary behaviour regarding HSSE rules &

requirements, and for ensuring their application within his scope
of responsibility.

Management:

o Ensures Instrumentation, ICSS and Telecom support teams
cover the obligations in ferm of maintenance strategy update,
performance monitoring, contract, and stock strategy. Define
priorities to focus on delivering values matching with Field
Operations Objectives.

o Produces, reviews guidance documents, procedure, standard

related to his perimeters.

Follows ICSS major maintenance & Update.

Ensures implementation of operation and maintenance strategy

based on FO objectives. Ensure management system is up to

date and in line with the Area performance objectives. Recover
any REX from Area and analyse KPI to setup maintenance
strategy accordingly.

Assess and audit CONTRACTOR procedure managing material

repair in workshop are well implemented to secure reliable

tracking system, follow-up, and progress.

Ensures CONTRACTOR stock management by technology in

line with criticality study, capability to repair and availability

objective.

o Optimization: challenge  CONTRACTOR
maintenance plan on instrumentation and ICSS and do proposal
to reduce downtime and cost to optimize cost VS running hours.

o Secure life cycle management of equipment / packages;
implement studies and action plan to secure maintainability of
the plants (obsolescence.)

Review and

DUTIES & RESPONSIBILITIES

In the context of teamwork and in the field of maintenance:

o Shares and provides reliability analysis, optimization, and
availability of equipment in line with the production objectives.

o Prepares and manages Confract technical need for the
Mainfenance contract team to implement on time in line with
operation readiness planning.

o Defines maintenance policies and ensure international rules and

standards followed according to his disciplines.

Participates and updates REX and recommendation for future

contract as EACOP strategy.

o Responsible for implementing and sustaining all cybersecurity

solutions to guard industrial network against cyber-attacks.

Pl system Administrator for Field Operations. Manages Pl

sustenance and development to adequately cover rofating

equipment, metering, and other requirements.

o OPEX: Cooperate with MAN head in terms of budget
management for studies, 1SS and modifications  related
to Service.

o Develops periodic reporting activities of the Discipline and
follow them.

Operations:

o Recommends diagnosis & corrective actions related fo major
malfunctions and failures. Comments Contractor action plan
and assess CONTRACTOR competencies and process to
solve major malfunctions and failures. Support CONTRACTOR
if required.

o Organizes and maintain instrument equipment database.

Guarantee the quality of activity reporting, particularly

though CMMS.

Reliability: Responsible of COMPANY reporting regarding

reliability improvement as a continuous practice to maximise

plant availability; identify improvement opportunities in
organization, facilities availability, and  technical = costs;
represent progress in reliability meeting.

Follow KPI's defined and attend / prepare for meetings,

update dashboard upon requirement, provide action plan for

reliability meeting...

o Develop positive and constructive relationships with contractors
and suppliers. Identify opportunities to improve contractor/
supplier performance, reduce costs and improve the quality of
services/products supplied.

o Act as technical discipline focal point on specific project/work
scopes and contracts, taking a lead role in the involvement/co-
ordination of, and inferface between, site/ teams/contractors
ensuring effective communication and understanding between
appropriate parties.

Engineering Studies

o Proposes solutions o optimize the operating cost.

o Consolidates ICSS & instrumentation part of Software
Modification workflow issued by site dealing with ICSS and
instrument discipline.

Participates to contractor and subcontractor audits.

Regular site visits.

Adequate maintenance plans for related equipment and
evidence of execution via CMM$S

o Adequate material replenishment plans and effective liaison
with C&P to always ensure required stock levels.

Effective execution of assigned contracts.

Availability, reliability, and obsolescence management  of
Instruments/PLC/ICSS/Metering systems.

HEALTH, SAFETY & ENVIRONMENTAL RESPONSIBILITIES

QUALIFICATIONS / EXPERIENCE REQUIRED
Academic Qualific

o Engineering Bac +5 level with specialization in ICSS or
Instrumentation, or equivalent proven experience (Engineer)
Industrial information security system training.

o ERB Registration as a Professional Engineer.

Experience Required:

o Experience in instrument and ICSS maintenance and
management (over 10 years), competence in cyber security,
oil/Electric/production/terminal knowledge ..

HOW TO APPLY

The applicant must submit his/her Curriculum Vitae CV and a Cover Letter explaining why he/she
is the suitable candidate for the position. Applicants are also required to provide details of three (3)
referees one of whom should be the most recent employer. Please submit your application only
through ANY of the contact information provided below. Application deadline is on

31st October 2024.

Air Swift: airswift.com
CCL: tanzania@cclglobal.com
IMI: imi-tanzania@imi-eag.com

Fully complies with Company H3SE (Health, Safety, Social, Security & Environment] policies and Life Saving Rules.
Actively participates in HSEQ and promotes this culture to co-workers.

Remain vigilant and maintain continuous awareness of potential unsafe conditions.

Communicates to management any HSE related concerns and ways to improve them.

Maintains a workplace & workspace that is safe, clean, and always neat - practice good housekeeping.

o Experience in industrial maintenance (over 8 years) and

maintenance methods.

Experience in team management.

Very good knowledge of Instrumentation and Fundamentals of

Legal Metrology in metering of pefroleum products.

Reliability, autonomy, analytical, organizational capacity, and

leadership.

o Sense of method, flavor analysis, rigor, and organizational
skills.

o Proficiency in English, both spoken and written.

[m]%z % [m]

EI "
ITM: recruitmenttanzania@itmafrica.com

Qsourcing: recruitmenttanzania@qsourcing.com
Seaowl: sestz@seaowlgroup.com

NOTE: No payment is required at any stage of the recruitment process.
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MASHUJAA
, KENGOLD

Na Shufaa Lyimo

ATIKA  kuhakikisha
wanazibakisha poin-
ti sita nyumbani,
uongozi wa Mashu-
jaa FC umesema unajipanga
vyema kwa kuimarisha kiko-
si chao kuelekea mechi mbili
za Ligi Kuu Tanzania Bara
zinazofuata, imeelezwa.
Mashujaa itawakari-
bisha KenGold kutoka
21, mwaka huu halafu
itawaalika Wekundu
wa Msimbazi ifikapo
Novemba Mosi,
mechi zote zikitara-
jiwa kuchezwa kwe-
nye Uwanja wa Lake
Tanganyika.

Akizungumza na gazeti hili,

Meneja wa Mashujaa, Athum-
ani Amiri, alisema kikosi chao
kinaendelea na programu ya
kujiimarisha na kwa sasa
wachezaji wanafanya mazoe-
zi ya ‘gym’ kwa ajili ya kuima-
risha miili yao.

Amiri alisema wanataka
kuona kila mchezaji anakuwa
fiti kuelekea mechi hizo mbili
ambazo zote zitakuwa ngu-
mu kutokana na kila upande
kujipanga vyema.

“Maandalizi yanaendelea
vizuri, malengo yetu ni ku-
pata pointi tatu katika mch-
ezo wetu dhidi ya KenGold
ambao tutaucheza nyumbani
kwenye Uwanja wa Lake Tan-
ganyika, na baada ya hapo
tutajipanga upya ili kuwakari-
bisha Simba,” alisema Amiri.

Meneja huyo alisema mor-
ali ya kila mchezaji ipo juu
na wameahidi wataonyesha

HESABU

viwango vya juu kwa sababu
wanataka wanawapa buruda-
ni nzuri mashabiki pamoja na
wanachama wao.

Aliongeza afya za wacheza-
ji wake ziko vizuri isipokuwa
wachezaji wawili ambao ni,
Abdul Malik na Mohamed
Mussa ambao wanasumbu-
liwa na maumivu ya nyama
Za paja.

“Wachezaji hao (Abdulma-
lik na Mussa), hawatakuwa
katika sehemu ya mipango
katika mechi inayokuja, in-
gawa wameshaanza kufanya
mazoezi mepesi mepesi,
naamini mchezo wetu dhidi
ya Simba watakuwa tayari
kuipambania timu,” alisema
meneja huyo.

Aliwaomba mashabiki wa-
jitokeze kwa wingi kuishan-
gilia timu ili waweze kupata
ushindi.

“Malengo yetu ni kufanya
vizuri katika mechi zote za
nyumbani, tunawaomba
mashabiki watusapoti, kwa
pamoja tupambane kuhakiki-
sha malengo yetu ya kumali-
za msimu tukiwa katika na-
fasi za juu kwenye msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu yanatimia,” al-
iongeza.

Alisema kila mechi kwao ni
muhimu na wataingia uwan-
jani wakiwaheshimu Ken-
Gold ambayo pia wachezaji
wake wameanza kucheza
soka la kuelewana.

Ligi Kuu Tanzania Bara
ambayo ilisimama kupisha
Kalenda ya Kimataifa inatara-
jiakuendelea tena kuanzia Ju-
mamosi kwa watani wa jadi,
Simba na Yanga kukutana
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Netiboli
Muungano
kufanyika Dar

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Netiboli ya ku-
wania Kombe la Muungano yanatara-
jiwa kufanyika kuanzia Novemba 28
hadi Desemba 7, mwaka huu kwenye
Uwanja wa nje wa Uhuru, Dar es Sa-
laam, imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kaimu Katibu Mkuu wa Chama cha
Netiboli Tanzania (CHANETA), Hilda
Mwakatobe, aliliambia gazeti hili jana
lengo la michuano hiyo ni kupata
timu zitakazoiwakilisha nchi katika
mashindano ya Afrika Mashariki ya-
takayofanyika baadaye mwakani
nchini Uganda.

Mwakatobe alisema timu zinazo-
tarajia kuchuana zinaendelea vyema
na mazoezi na wanatarajia mwaka
huu kutakuwa na ushindani kwa
sababu kila timu inahitaji kutwaa ub-
ingwa wa michuano hiyo.

“Maandalizi  kuelekea kwenye
mashindano haya yanaendelea vi-
zuri, kila timu inafanya mazoezi ya
nguvu ili ipate nafasi ya kwenda
Uganda, tutarajie kushuhudia upin-
zani mkubwa,” alisema Mwakatobe.

Katibu huyo alisema jumla ya timu
12 tayari zimethibitisha kushiriki
mashindano hayo ambapo timu sita
zinatoka Tanzania Bara na nyingine
Zanzibar.

Alizitaja timu kutoka Tanzania Bara
ni pamoja na JKT Mbweni, Uhamiaji,
Jeshi Stars, Magereza, Polisi (Arusha)

“Tunafurahi kuona wachezaji
walionyesha viwango vya juu katika
mashindano yaliyomalizika hivi ka-
ribuni mkoani Kilimanjaro na kush-
uhudia timu sita zikipanda daraja,
mchezo huu unaimarika kila siku,”
Mwakatobe aliongeza.

hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

Kiungo wa Yanga Princess, Danai Bhobho (kulia), akiwania mpira dhidi ya
mchezaji wa Alliance Girls katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania

Mwembe
Makumbi City
yarejea kileleni

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MWEMBE Makumbi City imefanikiwa
kurejea tena kileleni katika msimamo
wa Ligi Kuu Zanzibar baada va
kupata ushindi wa mabao 3-1 dhidi
yva Maafande wa Uhamiaji FC katika
mechi ya ligi hiyo iliyochezwa kwe-
nye Uwanja Nje wa Amaan (Annex
B), juzi jioni.

Mechi hiyo ambayo ilikuwa ya
ushindani na kuvutia, ilihudhuriwa
na idadi kubwa ya mashabiki.

Kwa matokeo hayo, Mwembe Ma-
kumbi City inaongoza msimamo wa
ligi hiyo baada ya kufikisha pointi
15 akifuatiwa na Mafunzo SC yenye
pointi 13 sawa KMKM SC.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Mwembe Makumbi
City, Rajab Mrisho, alisema siri ya
timu yake kupata ushindi mfululizo
imetokana na hamasa kubwa inao-
nyeshwa na wachezaji wao pamoja
na mashabiki.

Mrisho alisema wachezaji wake
wamekuwa wakielewa vyema
mafunzo wanayowapa na hilo li-
mechangia kupata ushindi katika
mechi hizo tano walizocheza mfu-
lulizo.

“Wachezaji wetu wamekuwa wa-
naelewa somo la umuhimu wa kupata
alama tatu, kwa kila mchezo ndio
maana wanacheza kwa bidii ili wa-
pate ushindi, lakini mashabiki wetu
wamekuwa na sisi pamoja katika
kila mechi tunayocheza, hili ni jambo
la kuwashukuru na kuwapongeza,”
alisema Mrisho.

Kuhusu mchezo dhidi ya Uhamiaji
FC, Mrisho alisema ulikuwa mgumu
katika dakika zote licha ya kupata
ushindi huo mnono.

Aliongeza wachezaji wake wali-
jituma wakati wote ili kuhakikisha
wanamaliza mechi mapema.

“Wachezaji wanaasilimia kubwa
katika ushindi tunaopata, kubwa
kujituma kwao, lakini pia mashabiki
wetu wanahamasa kubwa sana, ha-
tutegemei kuwaangusha katika mich-
ezo ijayo,” aliongeza kocha huyo.

Aliongeza wanaendelea kujiimari-
sha kuelekea mechi yao inayofuata
dhidi ya Mlandege itakayochezwa
Oktoba 21, mwaka huu.

Bingwa wa Ligi Kuu Zanzibar hu-
pata tiketi ya kushiriki mashindano
va kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika yanayofanyika kila mwaka
kwa kusimamiwa na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF).

Wachezaji wanaasilimia kubwa
katika ushindi tunaopata,
kubwa kujituma kwao, lakini
pia mashabiki wetu wanaha-
masa kubwa sana, hatutegemei
kuwaangusha katika michezo
ijayo.
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AMORIM KUMRITHI GUARDIOLA

KLABU ya Manchester City inamfikiria Kocha Mkuu
wa Sporting, Ruben Amorim, mwenye umri wa miaka
39, kuwa kocha wao mpya ikiwa Pep Guardiola (53),
ataondoka mkataba wake utakapokamilika mwishoni
mwa msimu huu.(Guardian)

DAVIES ATAJWA UNITED

MLINZI wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya
Canada, Alphonso Davies, mwenye umri wa miaka 23,
analengwa na Manchester United msimu ujao. (Sky
Germany)

CHUKWUEMEKA ANUKIA BARCA

BARCELONA inaweza kuwalenga kiungo wa Timu ya
Taifa ya Ubelgiji, Romeo Lavia na kiungo mshambuliaji
wa England, Carney Chukwuemeka, wote wana umri
wa miaka 20, kutoka Chelsea Januari. (Sport)

K AIVURUGA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Sweden, Alex-
ander Isak, mwenye umri wa miaka 25 ameiweka Arse-
nal katika hali ya tahadhari huku akiendelea kusuasua
kusaini mkataba mpya na mabosi wake wa Newcastle.
(talkSPORT)

KOUYATE AKARIBIA LEEDS

KIUNGO wa kati wa Senegal, Cheikhou Kouyate,
mwenye umri wa miaka 34, alifanyiwa vipimo vya afya
huko Leeds Jumanne iliyopita kama mchezaji huru
baada ya kuondoka Nottingham Forest. (Football
Insider)

PSG YAMHITAJI RASHFORD

KLABU ya Paris Saint-Germain bado imeonyesha nia
ya kumsajili mshambuliaji wa England, Marcus Rash-
ford, mwenye umri wa miaka 26, kutoka Manchester
United.(TeamTalks)

CHELSEA: NKUNKU HAONDOKI

CHELSEA haiko tayari kukaribisha ofa kwa msham-
buliaji wa Ufaransa, Christopher Nkunku, mwenye
umri wa miaka 26, huku akihusishwa na Paris St-Ger-
main. (Football Insider)

HARALDSSON AGEUKA LULU

KLABU za Tottenham Hotspur na Crystal Palace zote
zinamtaka winga wa Lille ya Ufaransa, Hakon Arnar
Haraldsson, ambaye ana umri wa miaka 21. (Football
Transfers)

GARCIA NJIA MOJA

KIPENGELE cha kutolewa kwa mlinda mlango wa
Espanyol, Mhispania Joan Garcia, 23, ambaye alikuwa
anatakiwa na Arsenal majira ya joto, kimepunguzwa
hadi euro milioni 25. (Mundo Deportivo)

HAALAND KUVUNJA REKODI

KLABU ya Manchester City huenda ikadai ada ya
uhamisho wa rekodi ya dunia kwa mshambuliaji wa
Timu ya Taifa ya Norway, Erling Haaland, 24, ili kuji-
unga na Real Madrid au Barcelona. (Teamtalks)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

BUENOS AIRES, Argentina

IONEL Messi alionyesha mch-
ezo mwingine wa hali ya juu
kwa Argentina, akifunga hat-
trick na kuongeza pasi mbili
za mabao katika ushindi mnono
dhidi ya Bolivia kwenye mechi ya
kufuzu Kombe la Dunia kwa ukanda
wa Amerika Kusini iliyochezwa jana
Ifajiri na akasema muda wake wa
kucheza unakaribia mwisho.

Baada ya Argentina kupata ushin-
di wa mabao 6-0 mbele ya umati wa
watu waliojazana kwenye Uwanja
wa Monumental de Nufiez, mshindi
huyo wa Kombe la Dunia 2022 alise-
ma anajaribu kufurahia kila wakati
akiwa na timu ya taifa na kukiri
mwisho wa siku zake za kucheza
upo karibu.

“Inapendeza sana kucheza
hapa nikihisi mapenzi ya
mashabiki wa Argentina,”
alisema Messi baada ya
mchezo huo.

“Inanitia hisia kuwasikiliza jinsi wa-
navyopiga kelele jina langu. Sote tu-
nafurahia uhusiano huu na mashabi-
ki na tunapenda kucheza nyumbani.”

Alipoulizwa kuhusu mustakabali
wake na kama angeisaidia Argen-
tina kutetea taji lao kwenye Kombe
la Dunia litakalofanyika mwaka 2026,
Messi alikuwa mwangalifu na mkweli

® ® ® Nahodha huyo wa

Argentina asema anafurahia

sana akicheza...

kwa jibu lake.

“Sikuweka tarehe ya mwisho
kuhusu mustakabali wangu,” alisema
Messi.

“Ninafurahia haya yote. Nina hisia
zaidi kuliko hapo awali na kuchukua
upendo wote kutoka kwa watu kwa
sababu najua hii inaweza kuwa mich-
ezo yangu ya mwisho.”

Nyota huyo, ambaye alikosa raundi
mbili za michuano hiyo iliyochezwa
Septemba kwa sababu ya jeraha la
kifundo cha mguu wa kulia, alicheza
kuanzia mwanzo hadi mwisho na
kuongeza kwenye kitabu chake cha
historia katika mchakato huo. Ili-
kuwa ni mara ya kwanza kwa Messi
kuandikisha mabao mengi na kusaid-
ia katika mchezo mmoja katika timu
ya taifa, na hat- trick hiyo, iliyomfan-
ya afikishe mabao 112.

Bao la kwanza la Messi lilipatikana
baada ya makosa ya beki wa Bolivia,
ambaye alikosa pasi na kumruhusu
Messi mwenye umri wa miaka 37
kukimbia kwa uhuru na kumaliza
bila shida mbele ya kipa, Billy Vis-
carra.

Messi alisaidia bao la Lautaro Mar-

tinez dakika ya 42 na kutoa pasi ya
uhakika kwa mara nyingine tena ka-
tika muda wa nyongeza kwenye goli
lililofungwa na Julian Alvarez.

Argentina walionekana kupun-
guza kasi yake baada ya mapumziko
lakini wakafunga tena kupitia Thiago
Almada dakika ya 69.

Onyesho la Messi lilikuwa na mi-
guso miwili mikubwa ya umaliziaji
kutoka pembeni mwa eneo la hatari,
ya kwanza dakika ya 84 na ya pili
dakika ya 86, na furaha ilionekana
kwenye uso wake.

“Ni furaha kuwapo na kuthami-
ni wakati huu. Kuzungukwa na
wachezaji wenzangu wadogo, kuto-
kana na umri wangu, kunanifanya
nijisikie kama mtoto tena,” alisema
Messi.

Matokeo hayo yamewafanya ma-
bingwa hao wa Kombe la Dunia kuwa
vinara wakiwa na pointi 22 baada ya
mechi 10, pointi tatu mbele ya Co-
lombia walio nafasi ya pili, ambao
awali waliilaza Chile 4-0. Uruguay iko
katika nafasi ya tatu ikiwa na pointi
16 baada ya kutoka sare tasa na Ec-
uador.
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MBAPPE AKANAYS
MADAIVAIUBAKAYI

PARIS, Ufaransa

ADAI ya ubakaji dhidi ya na-
hodha wa Ufaransa na fowadi
wa Real Madrid, Kylian Mbappé,
ni “uongo kabisa” na “uvumi wa
kashfa,” wawakilishi wake wamesema ripoti
za vyombo vya habari alikuwa anachun-
guzwa kuhusu tukio katika hoteli ya Stock-
holm siku ya Jumanne.

Waendesha mashtaka wa Sweden walit-
hibitisha katika taarifa yao wakijibu taarifa
za vyombo vya habari uchunguzi wa madai
ya ubakaji katika hoteli moja mjini Stock-
holm ulifunguliwa, lakini hawakumtambua
mshukiwa.

Mtangazaji wa televisheni ya SVT na Dai-
lies Expressen na Aftonbladet, alinukuu
vyanzo ambavyo havikutajwa, viliripoti
Mbappé, mwenye umri wa miaka 25, aliku-
wa mshukiwa katika kesi hiyo.

“Uvumi mpya wa kashfa unaanza ku-
washa mtandao,” taarifa iliyotumwa kwa
Reuters na wawakilishi wa Mbappé katika
kampuni ya mahusiano ya umma, Patricia
Goldman, ilisema.

“Tuhuma hizi ni za uongo kabisa na hazi-
jibiki, na uenezaji wao haukubaliki.

“Kylian Mbappé hatavumilia kwa hali yoy-
ote uadilifu, sifa na heshima yake kuchafu-
liwa na minong’ono isiyo na msingi.”

“Hatujui malalamiko ni dhidi ya nani, sijui
kama malalamiko yanamlenga yeye,” wakili
wa Mbappé, Marie-Alix Canu-Bernard, ali-
kiambia kituo cha televisheni cha Ufaransa
TF1 Jumanne.

“Kamwe hayuko peke yake, hajawahi kuk-
abiliwa na hali ya hatari. Haijumuishi kabisa
inaweza kuwa na tabia yoyote ya kulaumiwa
kwa upande wake. Ni uhakika kabisa. Yeye
ni mtulivu lakini anashangazwa na hasira ya
vyombo vya habari.

“Hajafanya chochote kibaya,” Canu-Ber-
nard alisema, akiongeza Mbappé atashiriki-
ana na mfumo wa haki wa Sweden ikiwa
atalengwa moja kwa moja na uchunguzi.

i

Tuchel rasmi kocha mpya England

LONDON, England

CHAMA cha Soka England
(FA), kimemtangaza rasmi,
Thomas Tuchel, kuwa kocha
mpya wa Timu ya Taifa ya wa-
naume.

FA imetangaza pia Tuchel
atasaidiwa na Anthony Barry.

Tuchel anakuwa kocha
wa tatu mzaliwa wa kigeni
na Mjerumani wa kwanza
kuchukua mikoba ya kuinoa
England huku msaidizi wake,
Barry akiwa ni raia wa nchi

Gareth Southgate, alipoondo-
ka Julai, mwaka huu, ataende-
lea kuiongoza England katika
michezo yake miwili itakayo-
fanyika Novemba, halafu at-

arejea katika kikosi cha U-21.

Southgate alijiuzulu baada
ya miaka nane ya kushindwa
kwa England katika mich-
uano ya Euro 2024 dhidi ya
Hispania.

Awali FA ilimteua Carsley
kwa muda kwa ajili ya mechi
za Ligi ya Mataifa ya Uefa huku
wakiongeza kasi ya kuwatafu-
ta wanaoweza kuwania nafasi
hiyo, ambapo Tuchel alikuwa
anachuana na Kocha wa Man-
chester City, Pep Guardiola.

Carsley alikataa mara kwa

huku uvumi ukiongezeka FA
walikuwa na matumaini an-
geweza kuthibitisha anaweza
kumrithi Southgate.

Vyanzo vililambia ESPN

bodi inayosimamia soka ya :

Uingereza ilikuwa inawasili-

ana na njia mbadala za hali ya

juu.

Tuchel amekuwa

kazi tangu alipoondoka Bay- :
ern Munich mwishoni mwa :
msimu uliopita, lakini alishin- :
da Ligi ya Mabingwa Ulaya :
akiwa na Chelsea mwaka 2021. :

Januari wakati wa maho- :

jlano ya kipekee na ESPN,

Tuchel aliulizwa ikiwa ali-
hisi kuthaminiwa zaidi nchini :
England badala ya kwao Uje- :

hiyo. mara kujitawala ndani au rumani. :
Lee Carsley, ambaye aliku- nje ya kuwania nafasi hiyo “Ndiyo,” alijibu. “Ninahisi :
wa Kaimu Kocha Mkuu tangu, kwa misingi ya kudumu na tunakosoa sana wenzetu :

Ujerumani na haswa na wa- :
chezaji au makocha na sio tu :
Swali rahisi sana. : |
.. Nilihisi kuthaminiwa zaidi : = |

na mimi.”

huko England.”

hana

Adebayor
afunguka
Nigeria

LAGOS, Nigeria

MAGWIJI wa soka Afrika, Emma-
nuel Adebayor na Pierre Emer-
ick-Aubameyang wameguswa

na hali ya wachezaji wa Timu ya
Taifa ya Nigeria, waliotelekezwa
kwenye Uwanja wa Ndege wa Al
Abag nchini Libya.

Viongozi wa eneo hilo wali-
waacha wachezaji wa Nigeria
kwa zaidi ya saa 15 baada ya
kuwasili Jumapili usiku.

Wachezaji walionekana wak-
ilala kwenye benchi na madaktari
wa timu hiyo walitoa wasiwasi
juu ya afya zao kabla ya mechi.

Libya alikuwa mwenyeji wa
Super Eagles katika siku ya nne
ya mechi ya kufuzu kwa Kombe
la Mataifa ya Afrika (AFCON
2025) juzi.

Walipoteza mechi ya kwanza
kwa bao 1-0 huko Uyo, huku
kukiwa na madai walikatishwa
tamaa na mamlaka ya Nigeria
kusafiri kwa barabara kutoka
Port Harcourt hadi Uyo.

Super Eagles walipowasili
Libya kwa mkondo wa pili,
ndege vao ilitelekezwa Uwanja
wa Ndege wa Al Abag, ambapo
waliachwa bila huduma kutokana
na ripoti ya Daily Trust.

NFF imeachana na mechi
hiyo huku Super Eagles ikirejea
Nigeria, na kumwacha Adebayor
akijuliza maswali.

“Tabia ya aina hii haikuba-
liki kwa maendeleo ya soka la
Afrika. Hakuna timu inayopaswa
kukabiliana na hali kama hiyo.
Tunasimama na Super Eagles ya
Nigeria. Heshima na mchezo wa
haki lazima iwe ya kwanza ndani
na nje ya uwanja,” aliandika
Adebayor katika kurasa zake za
mitandao ya kijamii.

Gwiji wa Gabon na nyota wa
zamani wa Arsenal, Aubameyang
aliandika katika ukurasa wake
wa X, hali ile haipaswi kutokea
mwaka 2024.
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HABARI MICHEZO

SINGIDA VANOGEVYA KILELENI
NAMUNGO

SARA, YAITAMBIA

Na Adam Fungamwango

INGIDA  Black  Stars
imesema imeshaonja
‘utamu’ wa kukaa kileleni
katika msimamo wa Ligi

Kuu Bara hivyo haitakuwa rahi-
si kushushwa kwa sababu wana-
taka kuendelea kungang’ania
kwenye nafasi hiyo kwa kupata
ushindi watakapocheza dhidi
ya Namungo Jumapili kwenye
Uwanja wa Liti mkoani, Singida.
Singida Black Stars iko

Simba, Yanga
hatari zaidi
maeneo haya
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wa Simba kuongeza uma-
kini pale faulo za Yanga
zinapopigwa kuelekea lan-
goni kwao, wapinzani wao
wakiongozwa na Bacca,
wanaonekana wana uwezo
mkubwa wa kuunganisha
mipira hiyo iliyokufa.

Wakati huo huo, Kampuni
ya Ujenzi ya Knauf imeingia
mkataba wa mwaka mmoja
na Simba ambayo hivi ka-
ribuni itashiriki hatua ya
makundi ya mashindano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Mkurugenzi wa Knauf wa
Kanda Afrika Mashariki, Tlse
Boshoff, alisema jijini jana
uhusiano huo na Simba ni
mkubwa na utakuwa na
faida kwa pande zote mbili
kitaifa na kimataifa.

“Tupo nchi zaidi ya 90
duniani na malengo yetu
ni kuzidi kujitanua zaidi,
matumaini yetu uhusiano
huu na Simba utakuwa
msaada kwetu kuendelea
kujulikana huku tukiende-
lea kuzalisha bidhaa bora za
ujenzi kutoka Ujerumani,”
alisema Boshoff.

Naye Mwenyekiti wa
Simba, Murtaza Mangungu,
alisema mkataba huo utaku-
za chapa ya Knauf pamoja
na Simba na kuongeza ha-
wakuangalia thamani yake
bali umuhimu wa kuende-
lea kujitangaza kimataifa.

“Sisi kama Simba hatuku-
angalia zaidi thamani ya
mkataba bali tumeanga-
lia kujitangaza na kuya-
vutia makampuni men-
gine ndani na nje ya nchi
kuja kuwekeza kwetu na
tunawakaribisha,” alisema

Mangungu.

kileleni ikiwa na pointi 16 la-
kini imecheza michezo mingi
zaidi ikifuatiwa na Simba yenye
pointi 13 sawa na Fountain Gate
FC huku mabingwa watetezi,
Yanga yenye pointi 12 wakiwa
nafasi ya nne.

Ofisa Habari wa Singida
Black Stars, Hussein Massanza,
amesema jana, wamepata ba-
hati kubwa ya kukaa kwa muda
mrefu kileleni huku ligi ikisi-
mama kutokana na Kalenda ya
Kimataifa, wanataka kubakia

MINZIRO
ATUA RASMI
PAMBA JUI

Na Adam Fungamwango

KOCHA mkongwe nchini, Fred
Minziro, ametangaza kubeba
mikoba ya kuiongoza Pamba Jiji
FC ya Mwanza ambayo imetan-
gaza rasmi kuachana na aliyekuwa
Kocha Mkuu, Goran Copunovic.

Mserbia huyo amehudumu kati-
ka kikosi cha Pamba Jiji kwa miezi
miwili.

Mwenyekiti wa Pamba Jiji, Biko
Khotecha, amesema Minziro, am-
baye ni mmoja wa makocha we-
nye uzoefu na soka la Tanzania
atasaidiwa na kocha wa vijana
chini ya miaka 20 wa timu hiyo,
Mathias Wandiba.

“Bodi ya Wakurugenzi ilikaa na
uamuzi uliotolewa ni Kocha Mkuu
wa Pamba Jiji sasa atakuwa ni bwa-
na Minziro, nimeambiwa atakuwa
ndiye mkuu wa benchi la ufundi,
hii ndiyo habari rasmi.

Kwa maana hiyo mashabiki wetu
waelewe klabu yao imeachana na
Goran, kitu chochote kitakacho-
tokea baada ya hapa tutafahamis-
hana, lakini hii ndiyo habari sahihi
na kesho (leo), Minziro ataanza

kazi kwenye Uwanja wa

... Nyamagana,” alisema
mwenyekiti huyo.

Goran, kocha wa

zamani wa Simba na

Tabora United,

Z _ - aliiongoza

= 4 ~ Pamba kwe-

3 nye michezo

s ¥ saba ya Ligi

s ~ Kuu bila ku-

pata ushindi,

ikitoa sare nne,

kupoteza  mi-

/ tatu, ikiburuza

X, mkia na pointi

- zake nne.

kwenye nafasi hiyo na watao-
nyesha vitendo kwa kuwafunga
Namungo.

“Tunashauku ya kuhakiki-
sha tunaendelea kuongoza ligi
kwa muda mrefu na hata hadi
mwisho wa msimu, tumekuwa
huko tangu mapumziko ya
kalenda ya FIFA, hiyo ni hamasa
tosha kwa wachezaji, tumesha-
waambia kukaa namba moja si
kazi, kuhakikisha tunaendelea
kukaa pale ndiyo kazi kubwa,”
alisema Massanza.

Alitamba wamejipanga
vyema kuhakikisha
wanapata ushindi
katika mchezo huo ili
kutengeneza wigo kwa
timu nyingine ambazo
zinawakimbiza.

“Tunajiandaa kwenda kutafu-
ta pointi tatu dhidi ya wageni
wetu Namungo, tutacheza kwe-
nye uwanja wa nyumbani hivi
sasa maandalizi yanaendelea,”
Massanza alisema.

Singida Black Stars ambayo
imeshinda mitano na sare moja,
ikifunga magoli tisa na kuruhusu
nyavu zake kuguswa mara tatu.

Timu hiyo pia inaongoza kwa
kuzoa pointi nyingi zaidi kuliko
timu yoyote ya Ligi Kuu ikicheza
viwanja vya ugenini, ikijizolea
pointi 12, ambapo imecheza
michezo minne nje ya nyumba-
ni kwake, Liti Singida, ikishinda
yote, huku michezo miwili ya
nyumbani ikishinda mmoja na
sare moja.

Mwenyekiti wa Simba, Murtaza Mangungu (kulia), na Mkurugenzi wa Kanda Afrika Mashariki
ya Knauf, llse Boshoff, wakiwa wameshika nakala za mikataba baada ya kampuni hiyo kuin-
gia makubaliano ya kuidhamini klabu hiyo kuelekea hatua ya makundi ya Kombe la Shirik-

isho Afrika. PICHA: SIMBA SC

Stars: Nafasi kufuzu AFCON bado tunayo
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pamoja na wachezaji wake
kujitahidi ‘kutoa jasho lao
lote’ uwanjani, lakini wali-
hukumiwa na ukosefu wa
umakini dakika za mwis-
honi.

Hata hivyo aliwapongeza
DR Congo kwa jinsi walivy-
ocheza na hiyo imetokana
na kikosi chao kuundwa na
wachezaji wazuri kwenye
uwezo wa kuamua mechi,
ingawa hilo halikuwafanya
nyota wake kuvunjika
moyo, watapambana mpaka
dakika za mwisho.

Naye mshambuliaji wa

DR Congo, Fiston Mayele,
alisema sababu iliyowafan-
ya wapate ushindi ni kuizidi
mbinu na ubora Taifa Stars.

Mavyele alitaja sababu
nyingine iliyowapata pointi
sita dhidi ya Taifa Stars ni
kukosekana katika kikosi
hicho, winga wa kimataifa,
Simon Msuva.

“Tulikuwa tuna hofu
sana na Msuva pamoja
na Samatta (Mbwana),
hata kocha wetu alikuwa
anafuatilia nani na nani
wataitwa kwenye Timu ya
Tanzania, Msuva ana kasi
na anajua kukimbia kwe-
nye ‘space’ (nafasi), kama
angekuwa na Samatta pale

mbele tungekuwa kwenye
hatari zaidi, sijui ni kwanini
hajaitwa,” alisema Mayele.

Mshambuliaji huyo wa
zamani wa Yanga alisema
Samatta alikuwa ni mcheza-
ji wanayemhofia zaidi
kwenye mechi zote mbili
walizocheza.

“Amecheza vizuri sana
katika mechi zote, ana-
jua kukaa na mpira na
ni mgumu kumpokonya,
nadhani kama angekuwa na
Msuva kazi kwetu ingeku-
wa ngumu kidogo, lakini
tumefurahi kupata ushindi
na kufuzu AFCON,” alisema
nyota huyo anayecheza
Pyramid ya Misri.




Nahodha wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Mbwana Samatta (kulia), akimtoka beki wa DR
Congo, Henock Inonga (aliyelala), katika mechi ya Kundi H ya kusaka tiketi ya kufuzu Fain-
ali za Kombe |a Mataifa ya Afrika (AFCON 2025), iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam juzi. Stars ililala mabao 2-0. PICHA: TFF

KUELEKEA DABI

SIMBA, YANGA HATARI
ZAIDI MAENEO HAYA

® ® ® Maxi aonekana mwiba, Wajerumani waipa Msimbazi...

Na Adam Fungamwango

IKIWA zimebakia siku
chache kabla ya mechi
ya watani wa jadi, vigo-
go hao wa soka nchini
wameonekana kuwa na sifa to-
fauti za kuleta hatari na kufunga
mabao msimu huu, Wekundu
wa Msimbazi wanaonekana ha-
tari zaidi wanapoingia ndani ya
eneo la hatari, huku Yanga wao
hawana masihara kwa kupiga
mashuti kutoka mbali.
Mbali na hilo, mabao ya
Simba msimu huu in-
aonekana kupata mabao
mengi wakitumia mi-
pira ya pembeni, krosi,
huku Yanga ikifunga
kwa pasi za kupenyeza
pamoja na faulo.
Kwa mujibu wa dawati la tak-
wimu la Nipashe, Simba ambao
mpaka sasa imepachika mabao

12 katika Ligi Kuu Tanzania Bara,
magoli yake 11 wameyafunga na
wachezaji wakiwa ndani ya boksi.
Wachezaji wa Simba waliopa-
chika mabao hayo ndani ya boksi
ni pamoja na Che Fondoh Malone,
Valentino Mashaka, Awesu Awesu,
Edwin Balua, Steven Mukwala,
Jean Charles Ahoua (amefunga
mawili), Leonel Ateba (amepachi-
ka pia mawili), Mohamed Hussein
“Zimbwe Jr’ na Fabrice Ngoma.
Kwa maana hiyo, mabeki wa
Yanga wanatakiwa kutowaruhusu
wachezaji wa Simba kuwa huru na
mpira wanapokuwa ndani ya eneo
la hatari. Mabao sita, ambayo ni
nusu ya mabao yote ya timu hiyo
yamefungwa na faulo tatu zilizo-
pigwa na Ahoua mara mbili, Zim-
bwe Jr na Shomari Kapombe.
Iwapo mabeki wa Yanga wa-
nataka kuwadhibiti Simba ili

wasifunge, wanapaswa pia ku-
chunga maeneo yao ya pembeni
kutowaruhusu kutembea sana
huko, kwa sababu wanaonekana
ni hatari na mpango mkakati wao
wa mabao unatokea huko.

Kwa upande wa mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Yanga wao wanaonekana ni hatari
zaidi kufunga mabao wakiwa nje
ya eneo la hatari.

Wakati Simba wana bao moja tu
wakifunga nje ya boksi, likiwekwa
na Mashaka, Yanga wana mabao
mawili waliyofunga wakiwa nje
ya hatari, tena yote yakifungwa na
Mkongomani Maxi Nzengeli.

Kiungo huyo mwenye mabao
matatu, mawili akipachika akiwa
nje ya eneo la hatari, akifanya
hivyo, Agosti 29, mwaka huu, Yan-
gailipoifunga Kagera Sugar mabao
2-0, Uwanja wa Kaitaba, Bukoba,

Stars: Nafasi kufuzu
: AFCON bado tunayo

Faustine Feliciane na Adam

Fungamwango

WAKATI Kaimu Kocha Mkuu
wa Timu ya Taifa (Taifa
Stars), Hemed Suleiman
‘Morocco’ akisema Tanzania
bado ina nafasi ya kufuzu
kucheza fainali za Kombe
la Mataifa Afrika (AFCON
2025), wapinzani wao
Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo (DR Congo), waanika
walikuwa wanamhofia zaidi
nyota, Simon Msuva.

Taifa Stars ilikubali
kichapo cha mabao 2-0 ku-
toka kwa DR Congo ambayo
ni kinara wa Kundi H ili-
fikisha pointi 12 inafuatiwa
na Guinea yenye pointi sita
baada ya kuichapa Ethio-
pia mabao 3-0 na Stars iko
katika nafasi ya tatu ikiwa
na pointi nne kibindoni.

mkoani Kagera na Oktoba 3, mwa-

ka huu walipoichakaza Pamba Jiji
magoli 4-0.

Kwa takwimu hii, inaonyesha
licha ya Yanga kuwa na mabao
mengi ya nje ya boksi kuliko wap-
inzani wao Simba, lakini Maxi ndi-
ye mchezaji wa kuchungwa na ma-
beki wa Wekundu wa Msimbazi,
asitazame mapana ya lango akiwa
mbali. Ndiye mchezaji aliyefunga
bao katika mchezo wa mwisho
timu hizo zilipokutana Agosti 8,
mwaka huu kwenye mechi ya
Ngao ya Jamii, Simba ikilala kwa
bao 1-0.

Wakati pia Simba ikiwa haina
bao lolote kwa faulo ya moja kwa
moja, au lililopatikana kwa kuun-
ganishwa kwa mpira hiyo, Yanga
ina mabao mawili yaliyotokana na
mipira ya adhabu.

Ingawa si ya faulo ya moja kwa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mabao yote mawili ya DR
Congo valifungwa na nyota
anayechezea Young Boys
va Uswizi, Meshack Elia,
ambaye aliingia akitokea
benchi.

Akizungumza baada ya
mechi hiyo iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa kumalizika,
Morocco alisema hawajaka-
ta tamaa ya kufuzu AFCON
na anawasihi Watanzania
kutovunjika moyo kwa
sababu kufungwa mchezo
huo wa juzi si mwisho wa
safari yao.

Morocco alisema sababu
kubwa iliyopelekea ku-
poteza mchezo huo wa jana
ilitokana na viwango vya
mchezaji mmoja mmoja kwa
timu hizo mbili.

Kocha huyo alisema
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moja, lakini mipira iliyopigwa
na Stephane Aziz Ki na Nzengeli,
yote ilitua kichwani kwa beki,
Ibrahim Hamad ‘Bacca’ na kuiwe-
ka wavuni katika michezo miwili
tofauti.

Illikuwa ni katika mchezo wa
kwanza uliochezwa ni Septemba
25, mwaka huu kwenye Uwanja
ishinda bao 1-0 dhidi ya wenyeji
KenGold, na Oktoba 3, mwaka
kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, Yanga ikiichapa bila huru-
ma Pamba Jiji mabao.

Hili ni angalizo kwa wachezaji
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