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Teknolojia saidizi mwarobainikuboresha elimu ya wahitaji

E
LIMU ni ufunguo unao-tokomeza changamoto kadhaa ndani ya jamii za Pemba ukiwamo  udhalil-ishaji wanawake na watoto ulioku-wa unafanywa msimo wa karafuu.Uhamasishaji na utoaji wa elimu ya athari za unyanyasaji, umefaniki-sha kuiondoa jamii kwenye mazoea ya vitendo vya ukatili wa kingono dhidi ya kinamama na mabinti uliokuwa ukifanyika kwenye makambi ya kuvuna karafuu.Ukatili huo wa kijinsia unaopewa jina la ‘mali kwa mali au mpeta’ una-husisha kuwanyanyasa kingono wanawake na mabinti unaofanywa na baadhi ya wanaume wanaowa-saidia kupanda juu  ya mikarafuu kutikisa na kuangusha karafuu nyingi na kuwarahisishia kinamama kazi ya kuziokota na kuzikusanya kwa wingi’ kwa muda mfupi. Hilo linafanywa kwa makusudi kwa vile wanawake hawawezi kukwea juu ya miti na hawatapata karafuu nyingi bila mtu kupanda mtini, kutikisa matawi na kuziangusha kwa wingi. Wanaume wanaofanya udhalil-ishaji huo, hukwea mitini kuzitikisa, wengine hata kuzikusanya na kuwa-patia wanawake na mabinti lakini kwa sharti kuwa wanacholipwa ni ngono, huo ndiyo mpeta kwa wakazi wa Pemba, anasema Saada Salehe, mtia nia aliyetaka kugom-bea ubunge jimbo la Kojani wilay-ani Wete, lakini hakuteuliwa. Licha ya karafuu  kuwa muhimu kwa afya, ikielezwa kuwa iki-tafunwa ni dawa ya maradhi ya kinywa kuanzia meno na hata koo. Huchanganywa na dawa ya meno kuimarisha afya ya fizi na sehemu ya juu au ganda la jino.Utafiti wa tiba ya kisukari 

unaeleza kuwa karafuu  ina dawa inayoweza kurekebisha matatizo ya kongosho na kumaliza tatizo hilo, uzuri na sifa za karafuu unaingia doa kutokana na uvunaji wake kuficha siri ya mateso na unyan-yasaji wanawake.
Wanaonyanyasika ni pamoja na kinamama, wazee na mabinti wanaovuna korosho mashamba kila unapokuja msimu wa kuvuna. Na utaratibu wa unyanyasaji umepewa jina la ‘mali kwa mali.’Wanaowanyanyasa hutumia mwanya kuwa wanawake na watoto ndiyo wanaookota karafuu msituni lakini hawawezi kuzipan-dia juu ziliko na kuziangusha chini, anasema Saada.

Anakumbusha kuwa waathirika ni maskini wanawake, watoto , wajane,  walea pweke,  walioteleke-zwa,  wazee wanaolea wajukuu na pia wapo yatima wasio na msaada.

MSIMU WA UVUNAJI Saada anasema karafuu huvunwa kwa wingi kuanzia Desemba hadi Januari  na kinamama na watoto huajiriwa kama vibarua wanaookota karafuu kutoka mashamba ya wamiliki mbalim-bali na hulipwa ujira wa Sh. 7,000 mpaka 8,000 kwa  kila ‘pishi’ moja ambacho ni kipimo cha kilo tatu wanachookota na kukifikisha kwa  mwenye shamba.
“Wamiliki wanaelezwa kuwa huuza kila kilo moja kwa  Sh. 25,000. Kwa hiyo ni kama anawalipa Sh. 2,000 kwa kilo, licha ya kazi kubwa ya kuzifuata mashambani, kuziku-sanya na kuwapelekea wamiliki.” Aidha, anasema  wapo wanaooz-iokota karafuu kwa ajili ya kuuza wao wenyewe kiujasiriamali  ili kupata pesa za kuhudumia familia zao nao wanaangukia kwenye 

mkumbo wa kudhalilishwa kwa vile hawawezi kupanda mitini na kuzi-tikisa ili kuziangusha kwa wingi. “Kazi ya kuokota karafuu na kupata kilo moja ni ngumu fikiria kukusanya ‘pishi takribani kilo tatu kuna ugumu  zaidi na hapa ndipo wanaume wanapopata fursa ya kuwanyanyasa wanyonge hao. Wanafahamu kuwa wanawake na watoto hawawezi kupanda juu ya miti na kutikisa ili kuziangusha chini kwa wingi.”
 Wanapanda juu ya mkarafuu wenye urefu wa mita zaidi ya 10 na matawi mapana na kuwaangushia karafuu nyingi. 

Lakini malipo ya kazi hiyo ni ngono bila kujali ni mzee, binti au mwanafunzi,” anasema.Wapo wengine wanaopanda na kuangusha karafuu nyingi, kuzikusanya na kuziandaa ili kila wanawake wanapofika kwenye 
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elimu

Jeshi la wadau lilivyotokomeza ukatili msimu wa karafuu Pemba

Na MwaNdishi wetu

Mienendo vijanakizazi  kipya 
inavyotia shaka 

inaendelea uk.12

mashamba huwapatia lakini nao wakitaka kulipwa ngono.”Mambo hayo hufanyika kwenye msimu wa karafuu unaoanzia Desemba hadi Januari kila mwaka na inafahamika kuwa chini ya mikarafuu wanawake wengi hud-halilishwa.
Hakima Ali Abdallah ni Katibu Mtendaji wa wa asasi ya Jumuiya ya Vijana Wanawake Pemba, anasema, mpeta ndicho kipindi cha kush-uhudia kilio cha mimba za utoto, mabinti kurudishwa nyumbani baada ya kugundulika na ujauzito shuleni, taarifa nyingi za ubakaji na kuumiza watoto na uovu mwingi dhidi ya wanawake na watoto.Hidaya Jabu Khamis, mjumbe wa asasi hiyo ya wanawake vijana Pemba anasema maeneo yanye visa hivyo ni pamoja na Micheweni, Chimba, Mgogoni, Shumba, Vyam-boni na Wete.

Anasema, hali hiyo inatokana na kuweka makambi ya waokota karafuu na walaghai hujitosa makambini kuwanyanyasa watoto wakiwamo wenye miaka 13, 16, kinamama wakiwamo wazee na wajane.

KUNUSURU WANAWAKEMkurugenzi wa Mtendaji wa Wilaya ya Wete, Mkufu Fakhi Ali, akizungumzia mpeta anasema, ni kweli hali hiyo ilikuwapo lakini inapungua, serikali inatoa elimu kwa wananchi katika shehia zenye karafuu nyingi pamoja na   wara-tibu wa shehia ikiwa ni pamoja na kufanya ziara katika kambi na kuzungumza na vibarua“Hali hii inajitokeza zaidi karafuu zinapozaa kwa wingi . Hata hivyo, visa vimepungua na mwaka jana kiliripotiwa kimoja,” anasema Mkufu.  
Aidha, Shirika la ActionAid Tan-zania, Pemba linashirikiana na jumuiya mbalimbali ikiwamo ya wanawake vijana Pemba, kuhama-sisha mabadiliko kwenye jamii na kuacha vitendo hivyo.

3D teknolojia itakayozalisha kitoweo mbadala 
maabara
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Kuokota karafuu ni kazi inayofanywa zaidi na wanawake na watoto. PICHA MTANDAO.

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6Simba yatikisa Dar, Chama akoga noti Uk.24
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Madereva wa vyombo vya moto, wakiwa katika foleni kubwa ya kununua mafuta mjini Mpanda, mkoani Katavi jana, kutokana na 
uhaba mkubwa wa bidhaa hiyo.  PICHA: NEEMA HUSSEIN

Tundu Lissu				    Dk. Maryrose Majinge 			   Lazaro Nyalandu
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habari kitaifa
Naibu Mkurugenzi 
wa Shirika la Uzal-
ishaji Mali la Jeshi 
la Kujenga Taifa 
(SUMA-JKT) anayes-
hughulikia Utawala, 
Kanali Absolomoni 
Shausi, akikata utepe 
kuzindua magari na 
pikipiki zilizonunuliwa 
na kampuni zake za 
SUMA-JKT Guard na 
ya Usafi na Unyu-
nyiziaji Dawa, katika 
hafla iliyofanyika jijini 
Dar es Salaam jana. 
Kushoto kwake ni 
Mkurugenzi Mwende-
shaji wa kampuni 
hiyo, Luteni Kanali, 
Joseph Masanja. 
PICHA: ROMANA 
MALLYA  

Lissu, Nyalandu, Majinge
wapenya urais CHADEMA

Kilio uhaba wa 
mafuta kila kona
Na Waandishi Wetu

  UHABA wa mafuta ya petroli na 
dizeli, umeyakumba maeneo mbalim-
bali nchini na kusababisha watumiaji 
wa vyombo vya usafiri kuzunguka vi-
tuo mbalimbali na kuambulia patupu 
huku baadhi ya maeneo wakikaa kwe-
nye foleni ndefu. 

Pamoja na uhaba huo, bei ya mafu-
ta imepanda kimya kimya tofauti na 
bei elekezi iliyotangazwa mwanzoni 
mwa mwezi uliopita hadi kufikia Sh. 
1,837 kwa lita ya petroli, huku Mam-
laka ya  Mamlaka ya Udhibiti ya Hu-
duma za Nishati na Maji (EWURA), 
ikifafanua kuwa bei ilipanda kupusha 
uhaba na kulazimika kuruhusu she-
hena iliyokuwepo iliyoingizwa kwa 
bei ya juu kuuzwa kwa bei ya soko.

 Aidha, katika eneo la Tabata baa-
dhi ya vituo havijauza huduma hiyo 
kwa takribani wiki moja sasa, hali in-
ayowasumbua watumiaji na kushind-
wa la kufanya. Hatua hiyo imesaba-
bisha baadhi ya madereva kuegesha 
vyombo vyao vya moto kwa muda 
wakisubiri hali hiyo kutengemaa.

 Katika eneo la Tabata vituo vingi 
havikuwa na bidhaa hiyo kiasi cha 
kuwalazimu kuhama kutoka kituo ki-
moja kwenda kingine na bado hawak-
ufanikiwa, huku waathirika wakuu 
wakiwa ni waendesha bodaboda na 
bajaji.

 “Nimetembea kwenye vituo vitatu 
hadi sasa. Sheli (vituo vya mafuta vya 
Camel na Lake Oil Sanene na Oilcom 
segerea hakuna mafuta. Wafanyaka-
zi   wapo lakini wanasema hakuna 
mafuta. kama unavyoona pikipiki 
yangu ina mafuta kidogo, kuliko niy-
amalize kwa kutafuta mafuta bora 
haya machache yahifadhi nipakie wa-
teja,” alisema Shaibu Hussein.

  Naye mmiliki wa gari dogo aliye-
kutwa kwenye kituo cha mafuta eneo 
la Tabata, Jane Mushi alisema alianza 
kutafuta huduma hiyo juzi jioni la-
kini kila alikokwenda haikuwapo na 
wafanyakazi wa vituo hivyo walidai 
kuwa hawajapata mafuta kutoka kwa 
wasambazaji wakubwa.

Katika eneo la Kigamboni, madere-
va walionekana wakihaha kwa takrib-
ani siku tatu kutafuta bidhaa hiyo 
kiasi cha wengine kuegesha vyombo 
vya usafiri na wengine wakiomba 
kupunguziwa mafuta kutoka kwenye 
magari mengine ili kufikisha vyombo 

vyao nyumbani.
 
KATAVI
Mjini Mpanda, jana hali ilikuwa 

ngumu kiasi cha kutokea vurugu zi-
lizovilazimu vyombo vya ulinzi na us-
alama kuingilia kati na kuwalazimisha 
wananchi kukaa kwenye mistari ili 
kupata huduma hiyo.

  Nipashe ilishuhudia wananchi 
wakiwa kwenye misururu mirefu 
hasa wenye pikipiki na bajaji na wengi 
wakiamua kuegesha vyombo hivyo 
kutokana na kukosa huduma hiyo. 

Kwa takribani siku tatu vituo vingi 
katika mji huo havina mafuta ya 
petroli isipokuwa kimoja ambacho 
kilifurika wanaohitaji huduma hiyo.

 
ARUSHA
 Mkoani Arusha, tangu juzi hakuna 

huduma hiyo ndani ya jiji la Arusha, 
huku vituo vya barabarani kutoka 
Arusha mjini hadi Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA).

  “Tangu juzi hakuna mafuta kwe-
nye vituo vya mafuta, mara kadhaa 
nimekwenda huduma wanasema 
hakuna mafuta, mfana jana nilikuwa 
naelekea KIA katika vituo vyote vya 
barabarani hakukua na mafuta,” 
alisema.

 
KAHAMA
Wilayani Kahama mkoani Shinyan-

ga, huduma za usafiri ziliathiriwa ku-
tokana na   kukosekana kwa mafuta 
kwa takribani wiki moja hali iliyow-
alazimu baadhi kuviegesha.

 Amos Ben, dereva wa pikipiki ka-
tika kituo cha mabasi mjini Kahama, 
alisema alikwenda kwenye vituo vingi 
lakini vimefungwa kwa kuwa hakuna 
mafuta hali iliyowafanya kutafuta kwa 
muda mrefu.

 
EWURA YANENA
  Alipoulizwa na Nipashe kwa 

ujumbe mfupi wa maandishi, Meneja 
Uhusiano na Mawasiliano wa Mam-
laka ya Udhibiti ya Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA), Titus Kaguo, alith-
ibitisha uhaba huo lakini akasema 
jambo hilo linakuzwa.

“Ni kweli kuna uhaba lakini watu 
wana-exagrate (wanakuza),” alisema.

Akizungumza na Nipashe kwa 
simu, Kaguo alifafanua wakati wa Co-
rona matumizi ya mafuta yalishuka 
kwa asilimia 17, lakini baada ya shu-
ghuli kurejea yalipanda huku kukiwa 

hakuna shehena mpya. 
“Tuliagiza mafuta mengine lakini 

meli ilikwama baharini kutokanana 
upepo wa monsoon, badala ya kufika 
Julai 27, imefika juzi. Hakuna mgomo 
wa wafanyabiashara ila shehena ili-
yokuwepo ilikwisha kutokana na ma-
hitaji makubwa,”alifafanua Kaguo.

 Aidha, alisema mahitaji ya mafuta 
yaliongezeka kutoka lita milioni 2.5 
kwa siku hadi milioni 4.5 baada ya 
shughuli kurejea na kwamba uhaba 
uko kwenye Petroli kutokana na kuwa 
na watumiaji wengi. 

Kuhusu bei kupanda hivi karibuni, 
alisema baada ya kuona kuna uhaba 
na ndani ya siku tatu hakutakuwa na 
petroli, EWURA iliridhia shehena ili-
yokuwepo iliyoagizwa kwa bei ya juu 
kipindi cha nyuma kuuzwa kwa bei ya 
soko wakati huona ndiyo sababu ya 
bei kupanda kwa muda mfupi.

  Kaguo aliwatoa hofu watanzania 
kuwa hakuna uhaba mkubwa kiasi hi-
cho kwa kuwa kuna meli tatu zimfika 
na kwamba watu anakuza huku aki-
toea mfano eneo la Kigamboni lenye 
vituo 14 na vitatu pekee havina Petrol 
na kwamba kusema hakuna mafuta 
ni kupotosha.  

  Juni 29, mwaka huu, EWURA 
ilisema maghala ya mafuta yana 
lita 92,435,539 za petroli ambazo 
zingetosheleza kwa siku 25 na Deseli 
walikuwa na lita 147,398,593 zilizoto-
sheleza kwa siku 29.

 Mamlaka hiyo ilisema ina shehena 
ya petroli yenye tani 39,772 iliyotege-
mewa kuwasili nchini Julai Mosi, 
mwaka huu.

 Bei ya mafuta mafuta hayo ilipo-
romoka kutoka zaidi ya Sh.2,000 kwa 
lita ya Petroli, kufikia Sh. 1,520 na Disel 
1,546 kwa jiji la Dar es Saalam.

 Pia Juni 30, mwaka huu, mamlaka 
hiyo ilitagaza tena bei mpya ambayo 
ilikuwa na ongezeko la kati ya Sh.170 
hadi 173 kwa Petroli na Disel, na ku-
fikia Sh. 1,520 hadi 1,693 kwa jiji la Dar 
es Salaam. 

Kila Jumatano ya mwanzo wa mwe-
zi, EWURA hutoa bei elekezi ya mafu-
ta ya petrol, na dizeli na mafuta ya 
taa kulingana bandari inayohudumia 
eneo husika. Bandari hizo ni Mtwara, 
Tanga na Dar es Salaam.

 
Imeandikwa na Salome Kito-

mari (DAR), Shaban Njia (KAHA-
MA), Neema Hussein (KATAVI) na 
Allan Isack (ARUSHA)

Na Mary Geofrey

KAMATI Kuu ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), imepitisha majina matatu ya watiania wa urais kupitia chama 
hicho.

Waliopitishwa ni Dk. Mayrose Majinge, Lazaro Nyalandu na Tundu 
Lissu, kati ya wagombea saba waliotia nia ambao Mkutano Mkuu wa 
Baraza Kuu la CHADEMA uliyapigia kura na kupata mgombea mmoja.

Katibu Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika, alitangaza majina ya wa-
tiania waliopitishwa jana jijini Dar es Salaam, mbele ya wajumbe wa 
Mkutano wa Baraza Kuu la chama hicho.

Alisema jina moja lililopitishwa na Mkutano huo Mkuu wa Baraza 
Kuu, litapitishwa na Mkutano Mkuu wa CHADEMA utakaofanyika leo.

Wagombea hao watatu walipata fursa ya kujinadi na kujieleza 
mbele ya mkutano huo na kuulizwa maswali na wajumbe kabla ya 
kuwapigia kura.

MBOWE AELEZA ALIVYOACHA KUTIA NIA 
Kwa upande wake, Mbowe alieleza sababu za kutotangaza nia ya 

kuwania kinyang’anyiro hicho, licha ya kuchukuliwa fomu na baadhi 
ya wanachama.

Katika mchakato huo, wanachama 11 walichukua fomu ya kuomba 
ridhaa ya kuteuliwa na chama hicho akiwamo Mbowe, lakini ni wana-
chama saba tu ndio waliorudisha na kutangaza nia.

Mbowe alisema alikacha mbio za kugombea urais wa Tanzania ili 
akijenge chama hicho.

Alisema tamaa zake haziwezi kuwa na thamani, ikilinganishwa na 
thamani ya CHADEMA.

 “Nilifuatwa nikaambiwa mwenyekiti gombea urais, nikakubali, la-
kini sikutangaza nia. Hofu ikaibuka mwenyekiti anagombea, makamu 
anagombea, nikasoma kwenye mitandao, lakini mimi binafsi kama 
Mbowe hiki chama kwangu ni kama mtoto, haiwezekani tamaa zangu 
binafsi zikawa za maana kuliko uhai wa chama chetu,” alisema.

Mbowe alisema hatoiacha safari ya kuijenga CHADEMA kwa saba-
bu ya maslahi yake binafsi. “Tumeamua sana kuijenga CHADEMA, 
hatutaiacha safari hiyo kwa sababau ya maslahi binafsi,” alisisitiza 
Mbowe.

Kadhalika, Mbowe aliwataka wajumbe kuchagua mgombea anaye-
faa na kuepuka mipasuko.

“Nguvu yetu ni umoja wetu, tutoke hapa wote tuna nyuso za fura-
ha, tumpate mgombea katika mazingira ya kuujenga umoja wetu na 
siyo mpasuko kati yetu,” alisema.

Mbowe pia aliwasihi wajumbe wa baraza hilo kutowabagua Wana-
CHADEMA waliowahi kuwa wanachama wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM).

“Tunahitaji kuonyesha upendo ndani ya chama chetu kuimarisha 
Tanzania kujenga umoja wetu, hatuhitaji kufanya makosa ya CCM ku-
tubagua na sisi tukafanya ubaguzi dhidi ya wanachama wenzetu kwa 
sababu walikuwa CCM, tunahitaji umoja wa kitaifa, tunahitaji mtu 
mmoja,” alisema.

USHIRIKIANO NA 
ACT-WAZALENDO
Kadhalika, Mbowe alisema CHADEMA inaendelea kufanya ma-

zungumzo na Chama cha ACT-Wazalendo, kwa ajili ya kuunda nguvu 
moja ili kuing’oa CCM madarakani. 

Alisema CHADEMA na ACT-Wazalendo kwa sasa vinapanga 
mashambulizi ya kisiasa dhidi ya CCM.

“Hatutaingia kwenye ushirikiano kama fasheni, tutaingia kwenye 
ushirikiano kama kuna watu wako makini, ambao hawatatuuza nji-
ani, tunakubaliana jamani?” Alihoji Mbowe huku akishangiliwa.

Aliendelea: “Tunaendelea na mazungumzo, lakini niseme bayana, 
katika mazungumzo tunayoendelea nayo, tunaendelea na mazun-
gumzo na Chama cha ACT-Wazalendo.”

Alisema kuhusu mategemeo ya maongezi yao inatategemea mawa-
zo ya kila mmoja, na kwamba pia watazungumzia kuachiana nafasi ya 
urais Zanzibar. Mbowe alisema katika mazungumzo hayo, CHADEMA 
iko tayari kuachia nafasi za kugombea.

“Huko nyuma tuliingia kwenye mazungumzo ya ushirikiano wa 
vyama vingine, miongoni mwa sababu ni unyonge wa chama chetu 
katika baadhi ya maeneo, lakini leo tunashirikiana na vyama vingine 
kwa sababu kuna maeneo vyama vingine vina nguvu kuliko wagom-
bea wetu,” alisema Mbowe.

Kwa mujibu wa Mbowe, CHADEMA kinaweza kuwa chama kikub-
wa, lakini kinapaswa kuheshimu mawazo ya chama kingine ambacho 
kinataka kushirikiana nacho.

“Tumheshimu kila mwenzetu kwa ukubwa wake, ukubwa wetu 
utujengee unyenyekevu usitujengee kiburi, tunapoona kuna sababu 
ya kushirikiana, tutashirikiana na tukiona hakuna maslahi mapana ya 
chama na taifa letu, tutafikiria tofauti,” alisema Mbowe.

Katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2015, vyama vya upinzani viliun-
da ushirikiano uliounda umoja uliotokana wakati wa Bunge la Katiba 
na kuitwa Umoja wa Katiba ya Wananchi (UKAWA) na kumsimami-
sha Waziri Mkuu mstaafu, Edward Lowassa, aliyechuana na Rais John 
Magufuli.
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Laizer aibuka na
jiwe la bil. 4.86/-
Na Cynthia Mwilolezi, SI-
MANJIRO 

NI Laizer tena! Ndivyo unavy-

oweza kusema baada ya Bilionea 
Saniniu Laizer kupata tena jiwe 
lingine la tanzanite lenye uzito wa 
kilogramu 6.33 ambalo serikali 
imelinunua kwa Sh. bilioni 4.86.

Juni 23, mwaka huu, Laizer 
alipata mawe makubwa mawili 
yenye thamani ya Sh. bilioni 7.8, 
ambayo aliyauza kwa serikali na 
kisha kupelekwa kuhifadhiwa 

Na Joseph Mwendapole

ALIYEKUWA Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, Paul Makon-
da,   amekabidhi ofisi kwa Mkuu 
wa Mkoa mpya, Aboubakary 
Kunenge na kuwaomba msama-
ha wakazi wake huku akiwataka 
wamwache akapumzike kwa am-
ani na kumlea mtoto wake.

Hafla ya makabidhiano ilipang-
wa kufanyika saa 3:00 asubuhi 
lakini Makonda aliingia kwenye 
ofisi hiyo saa 5:15 na kulakiwa na 
kundi kubwa la wapigapicha  na 
waandishi  wa habari.

Waandishi hao ambao walifika 
mapema kwenye ofisi hiyo majira 
ya saa 2:30 asubuhi, walianza 
kumpiga picha tangu anashuka 
kwenye gari lake nje ya ofisi hizo 
hadi anaingia ofisini.

Baada ya kuingia, waandishi 
wa habari waliarifiwa na maofisa 
wa ofisi hiyo kuwa Makonda ana 
mazungumzo na Mkuu wa Mkoa 
yatakayochukua dakika 20 na 
ndipo wataruhusiwa kuingia.

Alipoanza kuzungumza, Ma-
konda alisema hatasahau vita 
vitatu ambavyo alipigana na 
kusababisha watu kupiga kelele 
ikiwamo ya kupambana na ma-
papa wauzaji na wateja wa dawa 
za kulevya.

Makon-
da alisema 

anawapenda wakazi wa Dar es 
Salaam kwa kuwa amewatumikia 
kwa uaminifu na siku zote aliku-
wa akimwomba Mungu amsaidie 
asifanye baya ambalo ataulizwa 
mbinguni.

  “Ninaamini nimetumia uw-
ezo wangu wote akili zangu zote 
na vipaji vyangu vyote hatimaye 
naamini mwendo nimeumaliza 
salama. Kama binadamu in-
awezekana nina mapungufu (up-
ungufu) yangu mnisamehe pale 
nilipoenda kinyume cha mapenzi 
yenu,” alisema.

Makonda alisema Julai 15, alia-
mua mwenyewe kuondoka na 
kwenda kwenye majukumu men-
gine baada ya kuacha alama kwa 
wakazi wa Dar es Salaam kwa 
kazi kubwa aliyofanya.

Alisema pamoja na kelele za 
watu, Rais John Magufuli aliende-
lea kumwamini na kumpa moyo 
hali iliyosababisha kuendelea 
kupambana na watu hao na hati-
maye kushinda mapambano.

Pia alisema atamuenzi Rais 
Magufuli kwa vitendo kwa kuwa 
ni mtu wa mfano kwake na ata-
kayejaribu kumsema vibaya, ata-
simama kupambana naye hata 
kama hayuko kwenye nafasi yoy-
ote.

Makonda aliwashukuru wal-
iokuwa wasaidizi wake waki-
wamo wafagizi ambao alisema 

wasingekuwa wema wangeweza 
hata kutumiwa na watu wabaya 
kumwekea sumu kutokana na 
watu aliokuwa akipambana nao.

“Nawashukuru wote tuliofanya 
kazi pamoja kwa sababu vita ni-
lizopambana ningeweza kupewa 
sumu lakini wamekuwa waamini-
fu na nimeondoka ofisini nikiwa 
na furaha,”

Alisema anamshukuru mke 
wake kwa kuwa mvumilivu kwa 
maneno ya kashfa na kejeli dhidi 
yake kwa miaka yote ya utumi-
shi wake kwenye nafasi hiyo na 
kwamba ataendelea kusimamia 
imani yake bila kujali maneno ya 
ovyo anayohusishwa nayo.

“Mke wangu aliniambia kuwa 
mbona kuna maneno mengi huku 
instagram kuhusu wewe nilid-
hani watu watakuacha baada ya 
kuacha kazi mbona wanakufua-
tilia nikamwabia waache wase-
me ukiona husemwi jua huna 
la maana. Nilimwambia kusema 
kwangu ndio mtaji wangu na 
huwezi kusemwa kama huna la 
maana,” alisema Makonda

Makonda alimshukuru Rais 
Magufuli kwa kumteua Kunenge 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam kwani ni mchapakazi 
ambaye atayaendeleza yale yote 
mazuri waliyokuwa wakiyafanya 
pamoja.

Hata hivyo, alimtaka mkuu 

Makonda akabidhi ofisi 
na kuomba msamaha

kwenye Makumbusho ya Taifa. 
Jana, Waziri wa Madini, Dotto Bite-

ko, akizungumza katika eneo la Mir-
erani yaliko machimbo ya tanzanite 
wakati  Laizer akikabidhiwa hundi 
ya Sh. bilioni 4.86, alisema jiwe hilo 
pia litahifadhiwa kwa ajili ya kuanzi-
sha utalii wa madini.

“Tunawapenda Watanzania wa-
naochimba kwa haki na hawatadhu-
lumiwa, na kila atakayepata jiwe lake 
atapata stahiki yake. Serikali tunata-
ka tuanzishe utalii wa madini nchini, 
na ndiyo maana leo tumenunua jiwe 
hili lililopatikana Juni 29 mwaka huu 
na tulipata taarifa siku hiyo hiyo.

“Lengo letu kubwa ni kuongeza 
thamani ya madini hayo nchini na 
kuachana na kunufaisha nchi zingine 
kwa malighafi,” Bitoke alisema. Kwa 
mujibu wa waziri huyo, kupitia unu-
zuzi huo, serikali imepata mrabaha 
wa Sh. milioni 293, jambo ambalo 
linaipa nguvu ya kuongeza maeneo 
ya uthaminishaji madini.

Aliwataka Watanzania na wachim-
baji kupuuza wanaolidanganya taifa 
kuwa serikali inamdhulumu Bilio-
nea Laizer, kwa kuwa kabla ya un-
unuzi huo, wametumia wathamin-
ishaji watatu kufanya tathmini ili 
kumlipa stahiki yake.

Kuhusu wanaoendelea kutorosha 
madini kwenda nje ya nchi, Biteko 
alionya kuwa hakuna mfanyabi-
ashara atakayetoboa au kufanikiwa 
kutekeleza dhamira hiyo.

“Vyema mkajua pale mnapokuwa 
watatu au wawili, mkapanga njama 
zenu mjue mmoja wenu atatupa 
taarifa zenu zote. Na mnapopumua, 
mjue na sisi serikali tunafahamu 
mbinu zenu mpya zote mlizobuni.

“Serikali ina fedha nyingi na itaen-
delea kununua madini yenye uzito 
mkubwa ili dunia ije Tanzania kutalii 
na kuongeza mapato yetu.

“Katika hili, kila siku ninapata 
simu za nje ya nchi, wakiomba ku-
nunua mawe haya tulionunua kwa 
Bilionea Laizer na mimi ninawajibu 
kwa kiburi ‘tuna fedha tunanunua 

wenyewe’, maana tumechoka ku-
zalisha malighafi za nchi zingine,” 
alisema.

Waziri huyo pia aliwataka 
wachimbaji wadogo kuendelea ku-
subiri utaratibu unaowekwa na seri-
kali kuhusu uchimbaji kwenye Ki-
talu C ambacho ubia kati ya serikali 
na mwekezaji umevunjika.

Waziri Biteko alionya uvamizi huo 
akisema: “Msivamie pale panalind-
wa, na atakayeingia hapo hakuna 
atakayemsaidia. Msiwe na wasiwasi, 
kwa sababu hatuna mpango wa ku-
wapa wawekezaji tena, maana kwa 
miaka mingi walipokuwapo hatu-
jawahi pata jiwe la uzito wa kilogra-
mu tisa, saba, wala tatu.

“Ni bora tuendelee kuwaongezea 
ujuzi wachimbaji wadogo, ambao 
sasa wameonyesha maajabu na Tan-
zania kuongoza duniani, kwa kuwa 
na mawe yenye uzito mkubwa.” 

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Phillip Mpango, aliwataka wananchi 
kuwa wazalendo, ili madini hayo 
yanufaishe wote na ili kulinda rasili-
mali hizo vema kila mmoja akatumia 
haki yake ya kupiga kura kwa kucha-
gua viongozi watakaoendeleza sekta 
hiyo na kupageuza Mirerani kuwa 
sehemu ya maajabu.

Mkuu wa Majeshi nchini, Jenerali 
Venance Mabeyo, alisema vyombo 
vya ulinzi na usalama vitaendelea 
kulinda rasilimali za nchi ili kila 
mmoja anufaike nazo.

Bilionea Laizer alishukuru serikali 
kwa kununua madini hayo na ku-
waomba wachimbaji wenzake kue-
ndelea kuwa wazalendo, ili kuinua 
uchumi wa taifa. 

“Wale wanaosema nimedang-
anywa, hapana wala sijadanganywa 
wala kuibiwa, ni waongo. Serikali im-
enipa stahiki yangu na kweli serikali 
hii haina mfano kwani imewaleta 
maendeleo makubwa yakiwamo 
maji kwenye vijiji vya umasaini am-
bako walikuwa wakitumia punda 
kutafuta maji umbali mrefu, sasa 
tumeachana nao,” alisema.

Bilionea Saniniu Laizer (mwenye vazi kimasai),  akiwa ameshika mfano wa hundi ya  zaidi ya Sh. bilioni 
4.8  baada ya kuiuzia serikali jiwe la tatu la  madini ya Tanzanite lenye kilo 6.33 na kukabidhiwa fedha 
hizo na Waziri wa Madini, Doto Biteko (wa tatu kushoto), huko Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Man-
yara jana. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI 
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Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda (kulia), akikabidhi vitendea kazi kwa Mkuu mpya wa Mkoa huo, Aboubakar 
Kunenge, katika hafla iliyofanyika jijini jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Hatimaye 
Mwijako 
apata 
dhamana

Zitto amteua Membe 
Mshauri Mkuu ACT 
Na Waandishi Wetu

KIONGOZI wa Chama cha ACT-Wazalendo, 
Zitto Kabwe, amemteua Waziri wa zamani wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, Ber-
nard Membe, kuwa Mshauri Mkuu wa chama 
hicho, ikiwa ni wiki tatu tangu ajiunge nao rasmi 
Julai 16 mwaka huu.

Katika taarifa iliyotolewa jana na Naibu Katibu 
wa Uenezi, Habari na Mawasiliano kwa Umma 
ya chama hicho, Janeth Rithe, ilibainishwa kuwa, 
kwa mamlaka aliyopewa na katiba ya chama 
hicho kifungu cha 83(1)(d) ambacho kinampa 
mamlaka ya kuteua washauri wa chama, Zitto 

amefanya uteuzi huo, huku akimteua pia Em-
manuel Mvula kuwa mjumbe wa Kamati Kuu ya 
chama. ACT-Wazalendo kwa sasa inaendelea na 
mchakato wa Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu na 
leo mkutano mkuu wa chama hicho unatarajiwa 
kujadili na kutangaza ilani ya chama hicho sam-
bamba na kutangaza wagombea wa urais kwa 
pande zote mbili za muungano.

Hata hivyo, tayari kuna taarifa zinadai kuwa 
kuna mazungumzo yanaendelea baina ya cha-
ma hicho na vyama vingine vya upinzani kush-
irikiana katika uchaguzi huo.

Akizungumza katika kikao cha baraza kuu 
jijini Dar es Salaam jana, Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 

Freeman Mbowe, alisema kuwa chama hicho 
kipo katika mazungumzo na ACT-Wazalendo, ili 
kuachiana maeneo ya kugombea ikiwamo na-
fasi ya urais kwa upande wa Zanzibar.

Membe tayari ameshachukua fomu ya kuom-
ba ridhaa ya ACT-Wazalendo kuwania urais wa 
Tanzania katika uchaguzi huo uliopangwa ku-
fanyika Oktoba 28, mwaka huu.

Vilevile, Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo, 
Maalim Seif Sharif Hamad ameshachukua fomu 
na kurejesha kuwania urais wa Zanzibar kwa 
tiketi ya chama hicho. 

*Imeandikwa na Enock Charles, Mary 
Mshami, Fatma Mtutuma na Magdalena 
Haule

Na Hellen Mwango

HATAMAYE msanii na Ofisa 
Masoko wa Clouds, Mwemba 
Burton, maarufu Mwijako 
(35), anayekabiliwa na mash-
taka ya kusambaza picha za 
ngono kupitia mtandao wa 
WhatsApp, jana ametimiza 
masharti ya dhamana na 
ameachiwa na mahakama.

Dhamana hiyo imetolewa 
baada ya wadhamini Soud 
Kafio na Charles Mwendo, 
kufika jana katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, ili-
yoketi chini ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Richard Kabate.

Hakimu alisema mshtakiwa 
ametimiza masharti ya dha-
mana na kwamba jukumu la 
wadhamini ni kuhakikisha 
anafika mahakamani kila kesi 
inapopangwa.

Alisema mshtakiwa yuko 
nje kwa dhamana mpaka 
Agosti 12, mwaka huu, kesi 
yake itakapotajwa.

Julai 29, mwaka huu 
upande wa Jamhuri ukiongo-
zwa na mawakili wa Serikali 
Waandamizi, Wankyo Simon 
na Mwanaamina Kombakono, 
ulimsomea mshtakiwa mash-
taka yake.

Kombakono alidai kuwa 
kati ya Septamba 17 na 
Oktoba 10, 2019, mshtakiwa 
alisambaza picha za ngono 
kupitia mtandao wa What-
sApp.

Mshtakiwa alikana shtaka 
hilo.

Wankyo alidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo uko mwis-
honi kukamilika na sehemu 
kubwa umeshakamilika.

Alidai kuwa Jamhuri haina 
pingamizi la dhamana, lakini 
waliomba mahakama itoe 
masharti yatakayompa 
mshtakiwa kuzingatia kufika 
kwenye kesi yake.

Wiki iliyopita Hakimu 
Kabate, alisema mahakama 
yake inampa mshtakiwa 
dhamana yenye masharti ya 
heshima na si ya kisaniisanii 
na kumtaka kuwa na wad-
hamini wawili kutoka Bongo 
Muvi au Bongo Fleva wenye 
barua kutoka Baraza la Sanaa 
Tanzania (BASATA).

Na Waandishi Wetu

WASIMAMIZI wa uchaguzi 
wa mikoa na wasimamizi wa 
uchaguzi mkuu ngazi ya wilaya 
na majimbo, wameagizwa ku-
hakikisha simu zao zinakuwa 
wazi katika kipindi chote 
hadi   uchaguzi utakapomal-
izika na matokeo kutangazwa 
rasmi na Tume ya  Taifa ya Uch-
aguzi (NEC).

Kadhalika, NEC imewasisiti-
za wasimamizi wa uchaguzi 
mkuu ngazi ya majimbo kutoka 
Shinyanga na Simiyu, wakasi-
mamie vizuri uchaguzi huo 
ili ufanyike huru na haki, bila 
ya kusababisha dosari zozote 
zile ambazo zitaleta vurugu na 
kuchafua amani ya nchi.

Marufuku ya wasimamizi 
kutozima simu ilitolewa jana 
mjini Tabora na Ofisa wa     
NEC,  Edward Makono, wakati 
wa mafunzo kwa wasimamizi  
wa uchaguzi 110 kutoka mikoa 
na Kigoma na Tabora.

Alisema lengo la kuwataka 
simu zao kuwa wazi ni kuhakik-
isha kuwa wanakuwa tayari 
kila wakati kupata maelekezo 
yanayohusu masuala ya uch-
aguzi na upokeaji wa vifaa vya 
uchaguzi vitakapoanza kugawi-
wa katika maeneo mbalimbali 
wanayosimamia.

“Mkiwa wasimamizi wa uch-
aguzi wanatakiwa kuwa tayari 
wakati wote hata ikibidi kupun-
guza baadhi ya shughuli binafsi 
ambazo zinaweza kuathiri uch-
aguzi…mnapolala lala ukiwa 
tayari na wala usizime simu 
yako wakati wote,” alisisitiza.

Alisema kitendo cha kuzima 
simu kinaweza kusababisha 
msambazaji wa vifaa vya uch-
aguzi kuchelewa kufika ka-
tika vituo vinavyofuata, hivyo 
kuchelewesha uchaguzi.

Makono alisema msimamizi 
yeyote ambaye atasababisha vi-
faa vichelewe kupokelewa ku-
tokana na simu yake kutopati-
kana, atachukuliwa hatua kwa 

mujibu wa Sheria za Utumishi 
wa umma na za NEC.

  WAONYWA  KUVURUGA 
AMANI 

Katika hatua nyingine, NEC 
imewasisitiza wasimamizi 
wa uchaguzi mkuu ngazi ya 
majimbo kutoka Shinyanga na 
Simiyu, wasimamie vizuri ili 
ufanyike katika mazingira huru 
na haki, bila ya kusababisha do-
sari zozote zile ambazo zitaleta 
vurugu na kuchafua amani ya 
nchi.

Hayo yalibainishwa jana 
mjini Shinyanga na Kamishna 
wa NEC, Omari Ramadhan Ma-
puri, wakati akifunga mafunzo 
kwa wasimamizi wa uchaguzi 
mkuu wa mikoa ya Shinyanga 
na Simiyu.

Alisema hatima ya amani ya 
nchi kwenye uchaguzi mkuu 
ipo mikononi mwa wasimami-
zi, ambao wanapaswa kuzinga-
tia sheria za uchaguzi pamoja 
na maelekezo ya tume ambayo 
wamepewa kwenye mafunzo, 

ili kufanikisha uchaguzi huo 
ufanyike kwa haki.

 “Naombeni sana wasimamizi 
wa uchaguzi mkuu mzingatie 
mafunzo ambayo imepewa na 
tume, pamoja na kufuata she-
ria za uchaguzi, na kutofanya 
kazi kimazoea ili uchaguzi 
ufanyike kwa uhuru na haki,’ 
alisema Mapuri.

“Kwenye changamoto kubwa 
ambazo hamna uwezo wa kuzi-
tatua wasilianeni na tume zi-
tatuliwe, ili kuepuka kujiingiza 
kwenye migogoro.”

Naye Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari na Elimu ya Mpigakura 
wa NEC, Givness Aswile, aliwa-
taka wasimamizi hao mafunzo 
ambayo wamepewa wayatoe 
pia kwa ufasaha kwa wasimam-
izi ngazi ya kata, ili uchaguzi 
ufanikiwe ngazi zote na kumal-
izika salama.

  Imeandikwa na Tiganya 
Vincent, TABORA na  Marco 
Maduhu, SHINYANGA

NEC yaonya wasimamizi kuzima simu

Julai 29, mwaka huu 
upande wa Jamhuri 
ukiongozwa na mawakili 
wa Serikali Waandamizi, 
Wankyo Simon na Mwa-
naamina Kombakono, 
ulimsomea mshtakiwa 
mashtaka yake.
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Mtaka ajivunia kuboreshwa
maonyesho ya Nanenane
Na Happy Severine, 
SIMIYU

KUFANYIKA kwa mao-
nyesho ya Nanenane kitaifa 
mkoani Simiyu kwa miaka 
mitatu mfululizo, kumeele-
zwa kumesaidia sana kuleta 
fikra mpya ya ushiriki na 
maandalizi ya maadhim-
isho ya Siku ya Wakulima 
nchini ambayo ni moja ya 
sherehe kubwa Tanzania. 

Hayo yalibainishwa na 
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, 
Anthony Mtaka, ambaye 
alibainisha kuwa kwao 
Nanenane si maonyesho 
tu ya kilimo bali ni fursa 
kubwa ya kilimo biashara 
yenye tija lukuki  na inay-
olenga kuwajengea uwezo 
washiriki hasa wakulima, 
wafugaji na wavuvi 

Mtaka aliongeza kuwa 
mtazamo huo mpya wa 
maonyesho ya kilimo 
na sherehe za wakulima 
nchini ni moja ya mafanikio 
ya kuandaa Nanenane ki-

taifa mkoani Simiyu tangu 
mwaka 2018. 

Mtaka aliyabainisha ali-
potembea banda la Benki 
ya NMB ambayo alisema ni 
mdau mkubwa wa mafani-
kio yaliyopatikana na pia 
imechangia kwa kiasi ki-
kubwa kubadilisha namna 
ya taasisi mbalimbali zina-
vyoshiriki kwenye maonye-
sho hayo na hasa ya mwaka 
huu.

 “Kwa hiyo sisi kama 
mkoa hatusemi ni mao-
nyesho ya kilimo tu ila 
tunasema ni maonyesho 
ya kilimo biashara kwa 
maana kwamba lengo lake 
ni kuwa na maonyesho 
ambayo wakulima na wa-
shiriki wengine wanakuja   
na mtazamo wa kuongeza 
thamani kwenye shughuli 
zao,” aliongeza.

Alisema hiyo  ilitokana na 
walichokiona na kujifunza 
walipokwenda Ufaransa, 
Rwanda na Afrika Kusini 
kama sehemu ya mkakati 

wa kujiandaa kuibadilisha 
Nanenane iwe ya manu-
faa zaidi kwa wakulima na 
kilimo pamoja na tija katika 
maendeleo ya taifa.

“NMB walituelewa na 
wametusaidia sana ku-
fanikisha kuibadilisha 
Nanenane ambayo ku-
fanyika kwake Simiyu tan-
gu mwaka 2018 kumeleta 
mabadiliko makubwa sana 
na hii inaonyeshwa pia na 
hamasa kubwa waliyonayo 
wananchi ambao sasa hivi 
wanafika kwa wingi kwenye 
viwanja hivi vya maonye-
sho ukilinganisha na siku za 
nyuma,” alisema Mtaka.

  Alisema walipoanza 
kutekeleza mpango wa ku-
wajengea washiriki uwezo 
na kuwasaidia kuongeza 
thamani waonyeshaji, NMB 
ilikuwa peke yake kuusaid-
ia mkoa kufanikisha malen-
go hayo, lakini sasa hivi kila 
benki na wadau wengine 
wanafanya hivyo.

“Hii ni pamoja na kutoa 

mafunzo maalumu na elimu 
kwa makundi mbalimbali 
wakati wa maonyesho na 
kuwawezesha wale ambao 
wamewaunga mkono na 
kuwasaidia kukua kushiriki 
ili wawe mashuhuda wa ma-
fanikio yanayopatikana.”

Akizungumzia mafunzo 
yanayotolewa na Benki ya 
NMB kwenye banda lao, 
kiongozi wa ushiriki wa 
benki hiyo, ambaye ni Me-

neja wa NMB Kanda ya Ma-
gharibi, Sospeter Magese, 
alisema mafunzo hayo ya-
mekuwa yakitolewa tangu 
mwaka 2018 kuwaelimisha 
wakulima waweze kukua 
kupitia benki hiyo kubwa 
nchini. Alisema walianza 
kwa kutoa mafunzo kwa 
vyama 20 vya ushirika wa 
wakulima na idadi hiyo il-
iongezeka hadi vyama 30 
mwaka jana, huku mwaka 

huu wakitarajia kutoa elimu 
ya fedha na mafunzo ya bi-
ashara kwa vyama 40.

Alisema msingi wa 
mafunzo wanayopewa 
wakulima ni elimu ya bi-
ashara kilimo ili waweze 
kukifanya kilimo chao kiwe 
cha kibiashara zaidi na 
waweze kuwekeza kuki-
boresha na kukifanya kiwe 
cha kisasa kwa manufaa 
zaidi.

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Uzalishaji Mali la Jeshi 
la Kujenga Taifa (SUMAJKT), kupi-
tia kampuni zake mbili SUMAJKT 
Guard na inayojishughulisha na us-
afi, zimezindua magari na pikipiki 
ya kujiimarisha kiutendaji.

Vifaa hivyo, vinatokana na Sh. 
milioni 353.6 zilizotengwa na shiri-
ka hilo kuimarisha huduma ya vifaa 
kwa kampuni hizo.

Uzinduzi wa vifaa hivyo ulifany-
wa jana na Mwakilishi wa Mkuu wa 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT), Brige-
dia Jenerali, Charles Mbunge am-
baye ni Naibu Mkurugenzi Mtendaji 
wa SUMAJKT anayeshughulikia Uta-
wala, Kanali Absolomoni Shausi.

Brigedia Jenerali Mbunge alise-
ma kupitia shirika hilo ametenga 
Sh. milioni 353.6 kwa lengo la kui-
marisha kampuni hizo kivifaa.

“Vifaa hivi vinanunuliwa ili ku-
hakikisha miradi yote iliyopo chini 
ya shirika inapata vitendea kazi, 
kuongezeka kwa vitendea kazi 
kunaashiria ongezeko la wateja, 
malindo na ajira zimeongezeka,” 
alisema.

Aliwataka watendaji wanaosima-
mia miradi hiyo kuhakikisha vifaa 
hivyo vinatunzwa na madereva wa-
hakikishe magari wanayokabidhiwa 
yanaleta faida na kukaa muda mre-
fu.

“Tunazihakikisha taasisi mbalim-
bali, sekta binafsi na watu binafsi 

ambao wanatumia huduma zetu 
kuwa tutaendelea kuzitoa kwa ubo-
ra zaidi na kwa wakati,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mwendeshaji 
wa kampuni hiyo, Luteni Kanali, 
Joseph Masanja alisema mpaka sasa 
wana zaidi ya magari 40 na pikipiki 
zaidi ya 80 na hivi karibuni wali-
nunua magari 11 kwa ajili ya usafi na 
ulinzi.

Alisema changamoto inayowaka-
bili ni wateja kuchelewa kulipa in-
gawa jambo hilo serikali ilishalitolea 
maelekezo.

Alisema kampuni ya ulinzi wakati 
inaanza kazi mwaka 2010 baada 
ya usajili wake uliofanyika Oktoba 
20, mwaka 2008, ilikuwa na wal-
inzi saba, lakini kwa sasa wamefikia 
11,214 na miongoni mwao wanawake 
ni 2,899.

Naye Meneja wa Kampuni ya usafi 
na unyunyiziaji dawa, Kapteni Rose-
mary Katani, alisema mradi ume-
fanikiwa kununua magari mawili 
aina ya Canter ya tani 3.5 kwa Sh. 
milioni 55 na Tipper la tani 10 kwa 
Sh. milioni 103 kwa ajili ya kuzoa 
taka.

Alisema mradi umeajiri vibarua 
448 wa kazi za usafi, umetengeneza 
sabuni kwa matumizi yao na wateja 
wa nje na kutengeneza vyungu vya 
kupandia maua.

Pia alisema kampuni ya usafi 
na unyunyiziaji dawa imeongeza 
washiriki kutoka 10 hadi 16 katika 
taasisi za serikali.

SUMAJKT yanunua 
magari, pikipiki 
kujiimarisha 

“Vifaa hivi 
vina-
nunuliwa 
ili ku-
hakikisha 
miradi 
yote ili-
yopo chini 
ya shirika 
inapata 
vitendea 
kazi, 
kuongeze-
ka kwa 
vitendea 
kazi ku-
naashiria 
ongezeko 
la wateja, 
malindo na 
ajira...
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MAONI & UCHAMBUZI

MAMBO ambayo wengi bila shaka watakuwa waliyaona wiki iliyo-
pita wakati Rais John Magufuli akirejea jijini Dar es Salaam akitokea 
wilayani Masasi mkoani Mtwara kwenye maziko ya Rais wa Awamu 
ya Tatu, Benjamin Mkapa, yamedhihirisha kuwa uwajibikaji bado ni 
tatizo kwa viongozi wengi wa umma.

Rais Magufuli aliamua kutumia usafiri wa barabara kupitia wilaya 
kadhaa za mikoa ya Lindi na  Pwani kwa lengo la kuzungumza na wa-

nanchi pamoja na kusikiliza kero zao.
Kuanzia Somanga mkoani Lindi hadi Mkuranga, mkoani Pwani, wa-

nanchi walimweleza Rais kero ambazo katika hali ya kawaida zilitak-
iwa utatuliwa na viongozi wa maeneo hayo kama wakuu wa wilaya, 
wakurugenzi, wabunge na makatibu tawala wa wilaya husika.

Kero hizo zilijikita katika migogoro ya wakulima na wafugaji, wa-
fanyabiashara kukosa vyoo kwenye masoko, uchakavu wa shule na 
uhaba wa madawati, kukosekana kwa mabari ya kubebwa wagonjwa, 
kutojengwa kwa kituo cha afya licha ya serikali kupeleka fedha na 
viongozi kukosa magari.

Kila Rais magufuli alipokuwa akipokea kero za wananchi na ku-
waita viongozi kuzijibu, ilionekana dhahiri kuwa hawakuwa na maji-
bu sahihi, hali iliyokuwa ikimfanya Rais kushangaa.

Jambo la kushangaza ni viongozi hususan wa kuteuliwa nawafanya 
nini katika maeneo yao ya utawala kama hawafahamu kero za wa-
nanchi kisha kuwajibika kwa kuzipatia ufumbuzi.

Kama viongozi hao wanakaa maofisini badala ya kuwafuata wa-
nanchi na kuwaulizia kero zao, ina maana hakuna wanachoisaidia 
serikali, ambayo ndiyo inayowalipa mishahara kila mwezi.

Tatizo tunaloliona ni kuwa viongozi wetu wengi katika ngazi mbal-
imbali wanashindwa kubadilika kiutendaji, badala yake bado wanaen-
delea na fikra zile zile za zamani za kufanya kazi kwa mazoea bila ku-
jua kuwa enzi hizo zimepitwa na wakati.

Kinachotakiwa kwa sasa ni viongozi kuwa wabunifu, wachapa 
kazi kwa tija na ufanisi kwa kuwa mwisho wa siku kinachowapima ni 
utendaji wao.

Bila hivyo, tutaendelea kuwashuhudia watu wakikaa tu vijiweni 
wakisubiri kuteuliwa kuwa wakurugenzi, wakuu wa wilaya, makatibu 
tawala, wakuu wa mikoa na makatibu tawala wa mikoa bila kujua 
kuwa kukimbilia huko katika awamu hii ya uongozi hakuna kude-
kezana wala kubembelezana isipokuwa adhabu ya kushindwa kuleta 
matokeo ni kutumbuliwa.

Ingawa baadhi ya watu wanalalamikia utumbuaji wa majipu, lakini 
kimsingi hiyo ndiyo dawa kwa viongozi wanaoshindwa kutekeleza 
wajibu wao na kuwasubiri viongozi wa kitaifa kutatua kero za wa-
nanchi wakati ni majukumu yao.

Hatutarajii tena kuwaona wala kuwasikia viongozi wanaoshindwa 
kutatua migogoro ya wafugaji na wakulima katika maeneo yao wakati 
hilo ni jukumu lao la msingi, tena ndio wanaoziongoza kamati za ul-
inzi na usalama kwenye maeneo yao ya kiutawala.

Kwa upande mwingine, viongozi katika ngazi za wilaya na hal-
mashauri wanapaswa kujiongeza kwa kuwa wabunifu kwa kuongexa 
vyanzo zaidi vya mapato. Kwa mfano, ni jambo lisiloeleweka ku-
wasikia wakuu wa wilaya na wakurugenzi kuwa wafanyabiashara 
kwenye masoko hawana huduma za vyoo.

Halmashauri zinaweza kujenga vyoo kwa vyanzo vyaka vya mapa-
to kisha kuweka tozo kwa watumiaji, hivyo fedha hizo kurudia kama 
mapato yake. Wakati mwingine halmashauri inaweza kuwapa zabuni 
wawekezaji kutoa huduma hiyo kisha nayo kulipwa tozo.

Tunaona kuwa utaratibu wa Rais Magufuli kupita kwa wananchi 
anapopata fursa na kuwasikiliza, itamsaidia zaidi kuwabaini wateule 
wake kama wanatekeleza wajibu wao ipasavyo na kuwaondolea kero 
wanyonge, ili wasiofanya hivyo watumbuliwe.

Tunaamini kuwa hatua hiyo itawafanya viongozi wenye dhamana 
kuchacharika kutekeleza majukumu yao ya msingi ya kuwaondolea 
kero wananchi wanyonge.

Fatma 
Mtutuma na 
Faudhia 
Sultan (UDOM)

WATOTO wengi wa kike sehe-
mu nyingi duniani wanakabiliwa 
na vikwazo kama kutothamini-
wa katika jamii pale wanapoan-
zisha safari yao ya kuelekea utu 
uzima.

Kutokana na vikwanzo hivyo 
wanavyokutana navyo ambavyo 
ni pamoja na mimba na ndoa 
za utotoni, unyanyasaji,ubakaji 
pamoja na kutokuwa na usalama 
wa kutosha katika jamii., wengi 
hawajui hatima yao.

    Mabinti wanakabiliwa na 
changamoto nyingi. Kiini chake  
ni kukosekana kwa usawa wa 
kijinsia pamoja na usalama ka-
tika jamii nyingi hasa za Kiafrika 
yakiwamo makabila mengi ya 
Tanzania .

Hali hiyo huwakuza na kuwai-
nua watoto wa kiume na kuwad-
halilisha wa kike kuanzia ngazi 
ya familia hadi taifa.

 Ipo dhana potofu katika jamii 
ya wengi kuamini kuwa mtoto 
wa kike hawezi kufanya jambo 
la muhimu ikilinganishwa na 
watoto wa kiume. Dhana hiyo 
hutokana na mfumo dume uli-
otawala katika jamii nyingi am-
bazo zinaamini kuwa watoto wa 
kiume ni muhimu zaidi na hivyo 
hupewa kipaumbele na fursa 
katika nyanja zote ikiwamo  ki-
paumbele katika kupata elimu. 

  Ubaguzi huo huchangia ma-
binti kulazimishwa kuacha mas-
omo  na kukatisha ndoto zao.

 Hivyo umewadia wakati 

wa dunia kuchukua hatua na 
kuwapa fursa ya maisha bora 
wasichana hawa pamoja na ku-
wawezesha kutimiza ndoto zao 
katika jamii wanazoishi.

     Hata hivyo changamoto 
zinazowakabili wasichana  zina-
tatulika kwa kuimarisha uwezo 
wao wa kujiamini.

Baadhi ya njia ambazo 
zinaweza kutatua changamoto 
hizo ni pamoja na 

elimu kupewa kipaumbele 
hasa kwa mtoto wa kike.

Serikali, wazazi , walezi na 
walimu wanatakiwa kufanya 
bidii ili kuleta usawa baina ya 
wavulana na wasichana kwenye  
elimu.

 Aidha, kuwahamaisha kupen-
da elimu na kuwapa moyo katika 
masomo yao ni mojawapo ya 
mbinu za kumuimarisha mtoto 
wa kike, kwani atajiona yuko 
sawa na wenzake wa kiume.

Halikadhalika  elimu ya utam-
buzi ni muhimu kwa wasichana, 
wanatakiwa kukumbushwa 
kuwa ni sehemu ya jamii na 
hivyo kazi yao sio kuzaa pekee.

Hivyo hamasa hiyo inatakiwa 
kufikishwa kwa nguvu zote kwa 
jamii zote zisizothamini kuwaso-
mesha, kuwaoza .

Mtoto wa kike anatakiwa 
aelimishwe kuwa anawajibika 
kuijenga jamii yake kwa namna 
nyingi si kuzaa pekee. Aidha, 
atambue mchango wake kwa 
jamii  kiuchumi na  kisiasa.

Kampeni zinaweza kusaidia 
wanajamii kuondokana na dha-
na potofu ya kuwa mtoto wa kike 
hana thamani sawa na mtoto wa 
kiume.

 Asasi mbalimbali za kiserikali 
na kiraia zinaweza kutoa elimu 
kwa jamii kuhusu thamani ya 
watoto wote, wa kike na wa ki-
ume.

 Vilevile, wazifahamishe jamii 
namna ya kuripoti matukio ya-
nayohusu unyanyasaji wa mtoto 
wa kike.

  Aidha, ili kudhibiti utumik-
ishwaji wasichana, ajira ya wasi-
chana wa ndani iangaliwe upya 
na 

Ni muhimu pia taifa likaweka 
sheria inayoelekeza au kutoa 
mwongozo wa ajira za wasicha-
na wa ndani. 

Kwamba sheria itamke wazi 
kuwa msichana aliye chini ya mi-
aka 18 asiajiriwe kufanya kazi za 
ndani. Hii itachangia jamii nzi-
ma kumthamini mtoto wa kike 
na kumuongezea nafasi mtoto 
wa kike kufikia ndoto zake.

 Pengine wakati umefika kwa 
kila mmoja kutumia nafasi ali-
yonayo iwe nyumbani, shuleni, 
kazini, ama katika jamii; kuon-
doa changamoto zinazomkabili 
msichana kutokana na ubaguzi. 

Walimu na walezi maana wao 
hutumia muda mwingi na wa-
toto na wanaweza kuwajengea 
dhana chanya ya usawa wa kijin-
sia wakiwa na umri mdogo.

 Muungwana Lazima Nilonge

Viongozi wasimuachie 
Rais kutatua kila kero 

Ulinzi mabinti uanze kudhibiti 
utumikishwaji  wa nyumbani

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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HABARI PICHANI

Viongozi wakuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), wakiongozwa na 
Mwenyekiti wa Taifa, Freeman Mbowe (kushoto)  na Makamu Mwenyekiti Bara, Tundu Lissu 
(wa pili kushoto), wakiingia  katika Ukumbi wa Mliman City, jijini Dar es Salaam jana, kwa 
ajili ya mkutano wa Baraza Kuu la chama hicho. PICHA ZOTE: ANTHONY SIAME  

Wajumbe wa Mkutano wa Baraza Kuu wakiimba wimbo wa Taifa.

Sehemu ya wajumbe wa Mkutano huo, wakiwa ukumbini. 

 Viongozi wakuu wa chama hicho, wakiimba wimbo wa Taifa wakati wa mkutano huo. 

Viongozi wakuu wa chama hicho, wakiomba dua wakati wa Mkutano wa Baraza Kuu la 
CHADEMA.

Wanaowania kuteuliwa kugombea urais kupitia chama hicho, Tundu Lissu (kushoto), Lazaro 
Nyalandu (katikati) na Maryrose Majinge wakiwa kwenye mkutano wa Baraza Kuu.

MATUKIO YA BARAZA KUU LA CHADEMA KATIKA PICHA
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HABARI KITAIFA

Apigia debe unyonyeshaji 
mtoto maziwa ya mama 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, anayeshughulikia Uwekezaji, Angellah Kairuki (wa pili kushoto), akimsikiliza Ofisa Uhusiano Mwan-
damizi wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Sebera Fulgence, wakati alipotembelea banda la Mfuko huo, kwenye maonyesho ya 
wakulima Nanenane katika viwanja vya Nyakabindi wilayani Bariadi, mkoani Simiyu, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Taasisi 
yawezesha 70 
kusoma vyuo nje 

Mahari kubwa chanzo 
cha ukahaba wasichana
Na Shaban Njia, KAHAMA

UTOZAJI wa mahari kubwa kwa baadhi 
ya wazazi hususan jamii za kifugaji, umeta-
jwa kusababisha baadhi ya watoto wa kike 
kushindwa kuolewa na wanaume na kujiin-
giza katika biashara ya ngono na uzazi holela, 
imeelezwa.

  Hali hiyo imeelezwa kuwa imekuwa iki-
sababisha uwapo wa watoto wengi wasio na 
baba, wanaolelewa na bibi zao kutokana na 
kuzaliwa nje ya ndoa baada ya wazazi kuwa 
na tamaa ya kuwafanya mabinti zao kama 
kitega uchumi kwa kuwatoza mahari kubwa 
vijana wanapojitokeza kuwaposa na kushind-
wa kumudu gharama hiyo.

 Hayo yalibainishwa jana na baadhi ya wa-
shiriki wa warsha ya siku moja ya kujadili na 
kuunda sheria ndogo ndogo zinazomlinda 
mwanamke na mtoto dhidi ya mila na desturi 

potofu zinazosababisha ukatili wa kijinsia. 
Semina hiyo iliandaliwa na Shirika lisilo la Ki-
serikali la HUHESO Foundation kwa ufadhili 
wa The Foundation for Civil Society (FCS).

 Mary Chima, Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 
Halmashauri ya Mji wa Kahama, alisema uto-
zaji mkubwa wa fedha za mahari kwa baadhi 
ya wazazi na walezi, umekuwa ukichangia 
kwa asilimia kubwa vijana kushindwa ku-
mudu gharama na kusababisha mabinti kuji-
ingiza kwenye biashara haramu ya ngono.

 “Hatuwazuii wazazi kutoza mahari kubwa 
kwa mabinti zao, lakini tuangalie kama ma-
hali tuliyoitaja anayekwenda kuoa anaweza 
kuimudu. Vijana wengi wanashindwa kuoa 
baada ya kutozwa kiasi kikubwa na kusababi-
sha binti kujiingiza kwenye biashara haramu 
na kuzaa watoto na kuwatelekeza,” alisema 
Chima.

  Naye Joel Mracha, Ofisa Sheria alisema 

mwanamke anapofiwa na mwenza wake 
ana haki ya kuishi popote, lakini baadhi ya 
makabila yamekuwa yakimtafutia mrithi am-
baye ni mdogo au mkubwa wa marehemu na 
kuanza kunyanyasika na wengine kuchukua 
jukumu la kukimbia familia.

  Mkufunzi katika warsha hiyo ambaye  
Ofisa Ustawi wa Jamii, Halmashauri ya Mji wa 
Kahama, Abdulrahman Nuru,  alisema jamii 
nzima inapaswa kuelewa na kuzipinga mila 
na desturi kandamizi zilizoko katika jamii ili 
kuwalinda wanawake na watoto dhidi ya uka-
tili.

Pia alisema ni muhimu serikali na mashiri-
ka binafsi kuendelea kutoa elimu kwa jamii 
kufuata sera na sheria  zinazowalinda wa-
nawake na watoto dhidi ya ukatili wa kijinsia. 
Pia aliwataka wazazi kuacha kutoza mahari 
kubwa ambayo itamfanya mtoto wa kike ku-
olewa na anayemtaka.

Na Steven William, MUHEZA

MKURUGENZI Mtendaji Taasisi 
ya Chakula na Lishe Tanzania 
(TFNC), Dk.  Germana Leyna, 
amewasisitiza kinamama kujenga 
tabia ya kunyonyesha watoto 
wachanga. 

Amesema maziwa hayo ni 
muhimu kwa kuwa yana viru-
tubisho vyote vinavyohitajika kwa 
mtoto ili kumjenga kiakili katika 
ukuaji wake na kutengeneza uhu-
siano wa karibu kwa   mama na 
mtoto.

Dk. Leyna alisema hayo juzi 
mbele ya Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Ummy Mwalimu, wakati 
wa uzinduzi wa Maadhimisho ya 
Wiki ya  Unyonyeshaji Duniani 
yaliofanyika kitaifa katika Uwanja 
wa Jitegemee, wilayani hapa. 

Alisema kushindwa kumnyo-
nyesha mtoto kuna madhara ki-
afya na kimwili ikiwamo mtoto 
kupata udumavu wa akili, uwezo 
mdogo wa kufikiri na akiwa shu-
leni atakuwa hana akili ya kufanya 
vizuri darasani.

Leyna alisema madhara ya 
kumpa chakula mtoto akiwa 
mdogo yanaweza kusababisha 
kupata utapiamlo na kwamba ak-
inyonyeshwa vizuri kuna faida iki-
wamo kujenga afya bora na kuwa 
na uwezo mkubwa wa kufikiri.

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, 
Mhandisi Mwanasha Tumbo, 
alisema maziwa ya mama ni 
muhimu kumnyonyesha mtoto 
moja kwa moja na husaidia kuzuia 
mimba nyingine kwa mama.

Alisema katika Wilaya ya 
Muheza kuna watoto 822 wenye 

ulemavu na kati ya hao 244 wana 
ulemavu mkali na wanashindwa 
hata kwenda shuleni kusoma, 
hivyo wameamua kujenga ma-
bweni matatu kwa ajili ya watoto 
hao na sasa yamefikia hatua za 
mwisho. Tumbo alisema kuwa wa-
toto wilayani Muheza waliopata 
ulemavu na udumavu, wazazi wao 
wanawanyonyesha kwa asilimia 
70 na kwamba wataalamu wa-
naendelea kutoa elimu kwa waza-
zi wao, huku akiwataka kinababa 
wajenge tabia ya kwenda kliniki 
na wake zao.

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Study Abroad 
Universities, imewaungani-
sha zaidi ya wanafunzi 70 
kusoma vyuo vikuu na fani 
mbalimbali nje ya nchi.

Hayo yalisemwa jana jijini 
Dar es Salaam na Meneja 
wa taasisi hiyo Mkoa wa 
Dar es Salaam, Mohamed 
Lucas, wakati akizungumzia 
mafanikio waliyopata tangu 
kuanzishwa kwake.

Alisema waliwaunganisha 
wanafunzi hao na vyuo vi-
kuu kwenye nchi za China, 
India, Uingereza, Malaysia, 
Cyprus, Ukraine na Canada 
na kwa upande wa Afrika 
Mashariki wamewapeleka 
kusoma Uganda.

Mbali na kuwanganisha 
wanafunzi hao na vyuo 
hivyo, alisema wame-
kuwa wakiwafuatilia kujua 
maendeleo yao kitaaluma 
na kama wanakabiliwa na 
changamoto ili wazitatue.

Alisema hadi sasa wa-
nafunzi wao hawajapata 
changamoto yoyote kwenye 
vyuo walivyowapeleka kwa 
kuwa kwa kawaida wana-
shirikisha Tume ya Vyuo 
Vikuu (TCU) ili kujua kama 
vyuo hivyo vinatambulia.

Lucas alisema wamekuwa 
pia wakiwashauri wanafun-
zi fani za kusoma kulingana 
na masomo waliyochukua 
na kwamba mwaka huu 
wa masomo wanatarajia 
kuwapeleka kwenye vyuo 
hivyo nje ya nchi zaidi ya 
wanafunzi 100.

Kuhusu kuwapatia mikopo 
wanafunzi wenye changa-
moto hiyo, Lucas alisema 
wako kwenye mazungumzo 
na baadhi ya taasisi za 
fedha ili kuangalia uweze-
kano wa kufanikisha jambo 
hilo.

“Tuko katika hatua nzuri 
ya mazungumzo na tunge-
penda kuona tunawa-
saidia wanafunzi wenye 
changamoto ya ada wapate 
mkopo hivyo tutakapofikia 
makubaliano tunawaarifu,” 
alisema

Lucas aliongeza kuwa 
wana matawi Arusha na 
Zanzibar

Alisema taasisi hiyo im-
ekuwa ikifanya tafiti kujua 
vyuo sahihi vya kuwapele-
ka wanafunzi wanaotaka 
kusomea fani mbalimbali 
wanapomaliza kidato cha 
sita.

“Kwa mfano wanafunzi 
wengi kama siyo wote wa-
naopenda kusomea udaktari 
na fani ya utabibu huwa 
tunawaunganisha na vyuo 
vya China, India na Ukrane 
maana kule ndiko tumeona 
ni sehemu sahihi kwa fani 
yao,” alisema Lucas.
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HABARI kitaifa

Mbaazi kuuzwa kwa 
stakabadhi ghalani

Akaunti ya 
NBC yavutia 
wadau kilimo 
Nanenane
Na Mwandishi Wetu

WADAU mbalimbali wa kilimo wana-
oshiriki na kutembelea Maonyesho 
ya Kilimo ya NaneNane  yanay-
ofanyika kitaifa kwenye Uwanja wa 
Nyakabindi, Bariadi mkoani  Simiyu, 
wameonyesha kuvutiwa na huduma 
mpya ya NBC Shambani ambayo im-
ebuniwa mahususi kwenda sambam-
ba na mahitaji ya huduma za kifedha 
ya wadau hao.

Akifafanua kuhusu huduma 
hiyo mpya kwa wadau mbalimbali 
waliotembelea banda la benki hiyo 
kwenye maonyesho hayo, Mkuu 
wa kitengo cha wateja wadogo 
na wakati, kutoka benki hiyo, 
Raymond Urassa, alisema inalenga 
wadau wote wanaojihusisha na 
biashara ya kilimo wakiwamo 
wasambazaji wa pembejeo za 
kilimo, wakulima na wasafirishaji 
wa mazao ya kilimo.

“Lengo hasa la huduma hii ya NBC 
Shambani ni kuwasaidia wadau wa 
kilimo kutimiza malengo yao ya 
biashara ya kilimo ambapo inatoa 
fursa kwao kuwa na akaunti ya vi-
kundi vya wakulima kama vile AM-
COS na vikundi vingine pamoja na 
akaunti ya mkulima mmoja mmoja,’’ 
alisema.

Mbali na kuwawezesha wakulima 
hao kutunza fedha zao kwa urahisi, 
Urassa alizitaja baadhi ya faida za 
huduma hiyo kwa mkulima mmoja 
mmoja kuwa ni pamoja na mkulima 
kupata faida kwa salio la akiba 
linalozidi Sh. 100,000 na kuendelea 
huku pia kukiwa hakuna makato ya 
kila mwezi.

“Akaunti  ya NBC Shambani 
kwa vikundi vya wakulima 
inawawezesha kuweka fedha bila 
ada  ya uendeshaji wa akaunti huku 
pia vikundi vikifaidika kwa  faida 
nyingi ikiwamo kutokatwa gharama 
za uendeshaji wa akaunti kila mwezi, 
kupata taarifa za akaunti bure 
sambamba na kutokatwa makato ya 
kuhamisha fedha wakati wa kulipa 
wakulima  wenye akaunti NBC,’’ 
alifafanua.

Wakizungumzia huduma hiyo, baa-
dhi ya wadau wa kilimo walisema 
imekuja wakati mwafaka kwa kuwa 
kwasasa taifa linapitia mageuzi ya 
kilimo ambayo ustawi wake kwa 
kiasi kikubwa unategemea uwapo wa 
huduma bora za kibenki zinaenda 
sambamba na mahitaji wa wadau 
hao.

Na Elisante John, SINGIDA

ZAIDI ya kaya 2,800 maskini 
katika Manispaa ya Singida 
zinazonufaika na ruzuku kupitia 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
nchini (TASAF), zitahakikiwa ili 
kuiwezesha serikali kupata taarifa 
sahihi zaidi zitakazotumika 
kwenye mipango ya maendeleo.

Mpango huo unaotekelezwa 
nchini na TASAF awamu ya tatu, 
katika hatua ya pili, unaelezwa 
utazingatia zaidi umuhimu wa 
takwimu sahihi zitakazopatikana 
kwenye kaya husika, ili kutimiza 

lengo la serikali, katika kunusuru 
familia za walengwa kuhusu 
ukubwa wa tatizo hilo.

Akizungumza wakati wa 
mafunzo ya siku mbili kwa 
watumishi wa manispaa hiyo 
watakaohudumia zoezi hilo, 
Mkuu wa kitengo cha mawasiliano 
kutoka TASAF, Zuhura Mdungi, 
alisema uhakiki huo utatambua 
orodha halisi ya walio na sifa ya 
kuingizwa katika mpango.

Alisema, iwapo mlengwa 
ataamua mwenyewe kujitoa 
kwa hiari kwenye mpango 
wakati wa zoezi hilo, maofisa wa 

uhakiki wanapaswa wakubaliane 
na uamuzi wake, ili kuondoa 
mgongano.

“Nisisitize tu kuwa, pia 
kaya ambazo hazijahakikiwa, 
zitakuwa nje kwa muda hadi 
pale mhusika atakapokamilisha 
taratibu za uhakiki…sisi kazi yetu 
ni kutekeleza tu, atakayekubali 
kuhakikiwa ni yule mwenye 
kitambulisho cha mpango wa 
TASAF,” alifafanua Mdungi.

Katika hatua nyingine 
mwezeshaji wa mafunzo hayo 
kitaifa, Sekella Komba, alisema 
zamani mpango wa TASAF 

ulihusisha halmashauri za 
wilaya 131 nchini kote, lakini kwa 
mpango wa sasa zitaongezeka 
na kufikia 187, zikiwamo pia za 
Unguja na Pemba.  

Aliwataka wasimamizi wa 
mpango huo, kuelimisha 
walengwa kwa kiwango cha juu, 
na kutoa nafasi kwa watakaoamua 
kujitoa kwa hiari wakubaliwe, na 
hata kaya ambazo zimepiga hatua 
ya kukabiliana na umaskini kwa 
kuwa na viongozi wa kijamii, nazo 
zikubaliwe kujitoa.

Wahakiki pia wametakiwa 
kutumia vyema dodoso la uhakiki, 

kwa kuwa baada ya kukamilisha 
kazi hiyo, ndilo litakalotumika pia 
kupitia mfumo kuamua mlengwa 
gani anastahili kuendelea kwenye 
mpango kwa kutegemea taarifa 
sahihi.

Manispaa ya Singida yenye 
vijiji na mitaa 27, ina kaya 2,801 
zinazohudumiwa na TASAF, 
huku ikielezwa hadi kufikia 
Januari mwaka huu, kaya 36,136 
za vijiji 278 vya Mkoa wa Singida, 
zimenufaika na ruzuku ya zaidi 
ya Sh. bilioni 42.2 kukabiliana na 
umaskini uliokithiri.

Zaidi ya kaya 2000 maskini kuhakikiwa TASAF

Kaimu Meneja wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Nyaswi Elias (kushoto), akimuhudumia 
mwanachama wa mfuko huo, aliyetembelea banda la mfuko huo, katika maonyesho ya Nanenane kwenye viwanja vya 
Nyakabidni nje kidogo ya mji wa Bariadi, mkoani Simiyu, jana. NA MPIGAPICHA WETU

kwanza wa kuuza mbaazi zao uta-
pangwa kufanyika wakati wowote 
kuanzia wiki ijayo.

Awali, mwakilishi wa Ofisa Kilimo 
wa Wilaya ya Tunduru, Raymond 
Rafael, alisema kupitia utaratibu 
huo, wakulima watatakiwa kuzin-
gatia usafi, kutouza mbaazi zenye 
unyevu mwingi kwenye mazao yao, 
hali itakayowafanya waweze kuuza 
zikiwa katika daraja la kwanza.

Ofisa Mazao wa Wilaya ya Tun-
duru, Gallus Makwisa, alisema  
maamuzi hayo yametokana na 
idara yake kubaini uwapo wa uba-
baishaji wa soko la zao hilo, hali 
inayoonyesha kuwakatisha tamaa 
wakulima wengi kuendelea na kili-
mo cha zao hilo.

Meneja wa Chama Kikuu cha 
Ushirika wa Wakulima Wilaya ya 
Tunduru (TAMCU), Imani Kalem-
bo, alisema baada ya wadau hao 
kupitisha kuanza kwa utaratibu wa 
kuuza mbaazi kupitia utaratibu wa 

mfumo wa stakabadhi ya mazao 
ghalani, TAMCU itafanya utaratibu 
wa kuagiza vifungashio vya kube-
bea mazao hayo kwa haraka ili 
kutoa nafasi kwa viongozi wa vy-
ama vya msingi kuanza kukusanya 
mbaazi za wakulima kuanzia Agosti 
6, mwaka huu.  

Akifungua kikao hicho Mkuu 
wa Wilaya ya Tunduru, Julius 
Mtatiro, aliwataka wajumbe hao 
katika mjadala kujielekeza ka-
tika uainishaji wa changamoto ili 
viongozi watakaosimamia utara-
tibu huo kuwa na majibu wakati wa 
utekelezaji wake.

Alisema katika utekelezaji huo, 
serikali imejipanga kuhakikisha 
kuwa hakuna mkulima ambaye 
ataibiwa mazao yake na viongozi 
wa vyama hivyo pamoja na ku-
hakikisha  wanunuzi wa mazao 
hayo wanalipa fedha ndani ya 
muda mfupi baada ya kununua 
mazao ya wakulima.

Kupitia 
utara-
tibu huo, 
wakulima 
wata-
takiwa 
kuzinga-
tia usafi, 
kutouza 
mbaazi 
zenye 
unyevu 
mwingi 
kwenye 
mazao 
yao, hali 
itakay-
owafanya 
waweze 
kuuza 
zikiwa 
katika 
daraja la 
kwanza.

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

W
ADAU wa zao la mbaazi 
wilayani   Tunduru 
mkoani Ruvuma wame-
kubaliana kuanza kuuza 

zao hilo kupitia utaratibu wa stakaba-
dhi ghalani ikiwa ili   kuunga mkono 
juhudi za serikali za kuongeza tham-
ani ya mazao ya wakulima kuanzia 
msimu wa mwaka 2019/2020.

Makubaliano hayo yalifikiwa kufu-
tia kikao cha wadau wa zao hilo kili-
chofanyika Tarafa ya Mlingoti wilay-
ani hapa, na kwamba utaratibu huo 
utasaidia kukuza vipato vya wakuli-
ma wa zao hilo kama ilivyo kwenye 
mazao ya korosho na ufuta.

Aidha, kupitia tamko hilo, viongozi 
wa vyama vya msingi vya wakulima 
AMCOS wilayani humo wametakiwa 
kwenda kwa wakulima kutoa elimu 
na kuanza kukusanya mazao ya 
wakulima kupitia vyama vyao kuan-
zia wiki hii, na kwamba mnada wa 



Na Elizabeth Zaya 

W
ANAFUNZI wawili wa 
Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana ya Nganza ya Mkoa 
wa Mwanza wameibuka 

washindi wa jumla wa tuzo ya mwaka ya 
wanasayansi chipukizi Tanzania (YST), 
ambayo hufanyika kila mwaka.

Wanafunzi hao waliibuka kidedea 
baada ya ugunduzi wao wa kisayansi am-
bao ulisaidia katika uzalishaji wa samaki 
kwa haraka katika shule yao pamoja na 
mifugo mingine. Baada ya wanafunzi 
hao kuibuka kidedea, walizawadiwa 
tuzo na medali za kikombe pamoja  na 
fedha taslimu Sh. milioni 1.35.

Wanafunzi hao ni Glory Kiroche na 
Martha Machumu, ambao pia mbali 
na kupatiwa medali, watadhaminiwa 
masomo yao ya chuo kikuu kutoka kwa 
Taasisi ya Karimjee Jivanjee Foundation.

Katika kukamilisha utafiti huo, wa-

Wasichana washinda tuzo 
ya wanasayansi chipukizi 

nafunzi walitumia muda wao katika 
kutafiti lishe bora na inayofaa kwa 
mifugo pamoja na mazao ya kilimo.

Glory alisema chakula hicho kilikuwa 
kinazalishwa kwa siku sita mpaka saba 
tu na kuanza kutumika kwa mifugo na 
walikuwa wakitumia maji na nafaka pe-
kee kukitengeneza kwa kurutubishwa 
na mbolea ya wanyama.

“Kwa mfano ng`ombe wa maziwa, 
chakula hiki kinasaidia kuzalisha mazi-
wa mengi zaidi, kama ulikuwa unaz-
alisha lita tano, utazalisha mara mbili 
yake na pia na inasaidia kuongeza uzito 
kwa mifugo kuliko kutumia majani ya 
kawaida,” alisema Grory.

Alisema walipata wazo la kubuni 
teknolojia hiyo baada ya kupata shida 
na kutumia gharama kubwa kuhu-
dumia mifuko katika shule yao.

“Tulipata wazo kwa sababu shuleni 
tulikuwa tunatumia gharama kubwa 
kununua chakula cha mifugo, kwa 

hiyo ndipo tulipata akili ya kugundua 
teknolojia hiyo na ilitusaidia sana ka-
tika kulisha na kuzalisha samaki kwa 
wiki shuleni kwetu,” alisema Groly.

“Na tulivyojaribu njia hii ilionekana 
ni bora kuliko kutumia majani ya kawai-
da na baadaye tuligundua kwamba siyo 
kwa wanyama tu hata katika kuzalisha 
mazao ya kilimo.”

Mwenyekiti wa Bodi ya YST, Prof. 
Yunus Mgaya, alisema  maonyesho ya 
2020 YST yalijumuisha miradi zaidi ya 
6,000 kutoka maeneo mbalimbali iki-
wamo upande wa sayansi, sayansi ya 
hesabu, sayansi ya kibaolojia na ikolo-
jia, sayansi ya kijamii na teknolojia.

Mwanzilishi wa Tuzo hizo za YST, Dk. 
Gozbert Kamugisha, alisema ni mara 
ya 10 tuzo hizo kufanyika nchini na zi-
nalenga kuhamasisha na kutoa wahit-
imu wenye uwezo na ubunifu ambao 
wataweza kubadilisha jamii zao kupitia 
uvumbuzi.

Na tulivyo-
jaribu njia 
hii ilione-
kana ni 
bora kuliko 
kutumia 
majani ya 
kawaida na 
baadaye 
tuligundua 
kwamba 
siyo kwa 
wanyama tu 
hata katika 
kuzalisha 
mazao ya 
kilimo.
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habari kitaifa

Samia 
aipongeza 
PASS kuinua 
sekta ya kilimo
Na Mwandishi Wetu, BARIADI 

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan, ameipongeza asasi ya 
PASS kutokana na mchango wake 
mkubwa katika kuinua sekta ya 
kilimo nchini.

Samia alitoa pongezi hizo 
juzi mkoani Simiyu alipozindua 
maadhimisho ya Maonyesho ya 
Nanenane kitaifa, alisema kuwa 
asasi hiyo ni miongoni mwa 
taasisi zilizosaidia kwa kiwango 
kikubwa maendeleo ya sekta ya 
kilimo nchini.

PASS, ambayo ilianzishwa kwa 
lengo la kusaidia upatikanaji wa 
mikopo ya kifedha na uan-
zishwaji wa miradi ya kibiashara, 
imekuwa inasaidia wajasiriamali 
katika sekta ya kilimo biashara 
kuzifikia huduma za kifedha, 
ikiwa ni pamoja na kuwadhamini 
kupata mikopo kutoka taasisi za 
kifedha, hasa benki.

“Ninatambua mchango wa 
taasisi binafsi, ikiwamo PASS, 
katika kusaidia maendeleo ya kil-
imo nchini. Wamekuwa msaada 
mkubwa katika kuendeleza sekta 
hii muhimu ya kilimo,” alisema.

“Kwa kweli ninaridhishwa na 
utendaji wa PASS katika kuwez-
esha upatikanaji wa mikopo na 
kusaidia maendeleo ya kilimo 
na uchumi wa nchi kwa ujumla, 
alisema Profesa Anfrew Temu, 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini ya PASS.  

Tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 2000, PASS imewezesha 
wajasiriamali takriban milioni 1.8 
katika sekta ya kilimo walionu-
faika na mikopo inayofikia Sh. 
bilioni 844.9, iliyosaidia pia 
kutengeneza ajira kwa wananchi 
milioni 2.5.

Mkurugenzi Mtendaji wa PASS, 
Nicomed Bohay, alisema asasi 
yao iko mstari wa mbele katika 
kuunga mkono ajenda ya serikali 
ya kufanya Tanzania kuwa nchi 
ya viwanda, akibainisha kuwa 
tayari kuna miradi 15 ya viwan-
da vidogo wameipatia ufadhili 
kupitia mikopo waliyoidhamini 
mwaka jana.

Zao la migomba sasa kurasimishwa

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi mkoani Singida, Edward Mpogolo (kulia), akipata maelezo kutoka kwa mkulima, Juma Omari, 
kuhusu zao la pilipili kichaa, wakati wa maonyesho ya Nanenane katika viwanja vya Nzuguni, jijini Dodoma, jana. Wa pili 
kulia ni Katibu Tawala wa wilaya hiyo, Winfrida Funto. NA MPIGAPICHA WETU

Na Ashton Balaigwa, SIMUYU 

TANZANIA inatarajia kurasimi-
sha rasmi    zao la migomba    kwa 
ushirikiano kati ya Taasisi ya Kil-
imo Tanzania (TARI), Taasisi ya 
Kimataifa ya Kilimo cha Kitropiki 
(IITA) na   Wakala wa Mbegu nchini 
(TOSCI), hatua ambayo inatajwa 
itasaidia kuleta manufaa makubwa 
kwa wakulima wa zao hilo.

Imeelezwa kuwa wakulima wata-
patiwa mbegu bora inayozaa mazao 
yenye tija kwa biashara. 

Mratibu wa Utafiti wa zao la 
migomba Tanzania kutoka TARI, 
Kituo cha Maruku mkoani Kagera, 

Dk. Mpoki Shimwela, alisema hayo 
katika Maonyesho ya 27 ya Kilimo 
na Ufugaji (Nanenane) yanayoende-
lea katika Viwanja vya Nyakabindi 
mkoani Simiyu. 

Dk. Shimwela alisema TARI na 
TOSCI mwaka huu zimeanzisha 
mkakati wa kuzirasimisha rasmi 
aina nne za mbegu kati ya 10 zilizo-
fanyiwa utafiti, baada ya hapo aina 
nyingine sita zilizobaki nazo zita-
rasimishwa. 

Zitakazorasmishwa ni NARITA 
7, 18, 23 na 4, awamu itakayofuata 
zitarasimishwa zilizobaki, lengo ni 
kuhakikisha wakulima wanapata 
mbegu za uhakika zenye kuhimili 

ushindani wa magonjwa. 
Alisema lengo la kufanya utafiti 

wa  migomba ni kuongeza uzalishaji 
kupitia aina hizo mpya zilizofanyiwa 
utafiti nchini  na TARI na IITA ili ku-
wasaidia wakulima kupata mbegu 
ambazo zitashindana na visumbuzi 
yakiwamo magonjwa. 

“Migomba imekuwa ikikabiliwa 
na  changamoto nyingi za ma-
gonjwa, wadudu, ukame na upun-
gufu wa mbolea, lakini kwa muda 
mwingi kumekuwa na mbegu za 
kienyeji ambazo uzaaji wake ume-
kuwa ukishuka sana kutokana na 
ndizi kuzaa hafifu,” alisema.  

Alisema tangu mwaka 2015 TARI 

Maruku ilianza majaribio ya  mbegu 
mpya aina ya NARITA ambayo yali-
fanyika katika mikoa mitatu inay-
olima migomba ambayo ni Kagera, 
Mbeya na Kilimanjaro. 

Alisema katika utafiti huo, aina 
29 ziliingizwa nchini na kufanyiwa 
majaribio ya agrinomia, na pia 
waliangalia uzaaji wake, ukinzani 
wake na wadudu, magonjwa pamo-
ja na kuwaita wakulima kwenye 
mashamba ya taasisi kuonja ndizi 
hizo zikilinganishwa na za kienyeji 
zinazolimwa kwenye maeneo husi-
ka.  Alisema aina hizo zilizoitishwa 
ni nzuri, zinazaa zaidi, zina ukinzaji 
wa magonjwa, mikungu mikubwa 

pamoja na radha nzuri.
Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. 

Geofrey Mkamilo, alisema mkakati 
wa sasa kwa kutumia watafiti kutoka 
taasisi hiyo ni kuondoa changamoto 
zinazowakabili wakulima kwa ku-
waletea teknolojia za mbegu za kisa-
sa ambazo zitaongeza tija na ufanisi 
ili kulima kilimo biashara, ambacho 
kinaendana na mahitaji ya malighafi 
katika uchumi wa viwanda.

Dk. Mkamilo alisema ameshatoa 
maelekezo kwa wakurugenzi wa vi-
tuo vyote 17 vya TARI kwa ajili  ku-
wafuata wakulima katika maeneo 
yao na kuanzisha mashamba darasa 
ili kuwafundisha teknolojia za kisasa. 
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Teknolojia saidizi mwarobaini
kuboresha elimu ya wahitaji

E
LIMU ni ufunguo unao-
tokomeza changamoto 
kadhaa ndani ya jamii za 
Pemba ukiwamo  udhalil-

ishaji wanawake na watoto ulioku-
wa unafanywa msimo wa karafuu.

Uhamasishaji na utoaji wa elimu 
ya athari za unyanyasaji, umefaniki-
sha kuiondoa jamii kwenye mazoea 
ya vitendo vya ukatili wa kingono 
dhidi ya kinamama na mabinti 
uliokuwa ukifanyika kwenye 
makambi ya kuvuna karafuu.

Ukatili huo wa kijinsia unaopewa 
jina la ‘mali kwa mali au mpeta’ una-
husisha kuwanyanyasa kingono 
wanawake na mabinti unaofanywa 
na baadhi ya wanaume wanaowa-
saidia kupanda juu  ya mikarafuu 
kutikisa na kuangusha karafuu 
nyingi na kuwarahisishia kinamama 
kazi ya kuziokota na kuzikusanya 
kwa wingi’ kwa muda mfupi. Hilo 
linafanywa kwa makusudi kwa vile 
wanawake hawawezi kukwea juu ya 
miti na hawatapata karafuu nyingi 
bila mtu kupanda mtini, kutikisa 
matawi na kuziangusha kwa wingi. 

Wanaume wanaofanya udhalil-
ishaji huo, hukwea mitini kuzitikisa, 
wengine hata kuzikusanya na kuwa-
patia wanawake na mabinti lakini 
kwa sharti kuwa wanacholipwa 
ni ngono, huo ndiyo mpeta kwa 
wakazi wa Pemba, anasema Saada 
Salehe, mtia nia aliyetaka kugom-
bea ubunge jimbo la Kojani wilay-
ani Wete, lakini hakuteuliwa. 

Licha ya karafuu  kuwa muhimu 
kwa afya, ikielezwa kuwa iki-
tafunwa ni dawa ya maradhi ya 
kinywa kuanzia meno na hata koo. 
Huchanganywa na dawa ya meno 
kuimarisha afya ya fizi na sehemu 
ya juu au ganda la jino.

Utafiti wa tiba ya kisukari 

unaeleza kuwa karafuu  ina dawa 
inayoweza kurekebisha matatizo ya 
kongosho na kumaliza tatizo hilo, 
uzuri na sifa za karafuu unaingia 
doa kutokana na uvunaji wake 
kuficha siri ya mateso na unyan-
yasaji wanawake.

Wanaonyanyasika ni pamoja 
na kinamama, wazee na mabinti 
wanaovuna korosho mashamba 
kila unapokuja msimu wa kuvuna. 
Na utaratibu wa unyanyasaji 
umepewa jina la ‘mali kwa mali.’

Wanaowanyanyasa hutumia 
mwanya kuwa wanawake na 
watoto ndiyo wanaookota karafuu 
msituni lakini hawawezi kuzipan-
dia juu ziliko na kuziangusha chini, 
anasema Saada.

Anakumbusha kuwa waathirika 
ni maskini wanawake, watoto , 
wajane,  walea pweke,  walioteleke-
zwa,  wazee wanaolea wajukuu na 
pia wapo yatima wasio na msaada.

MSIMU WA UVUNAJI 
Saada anasema karafuu huvunwa 

kwa wingi kuanzia Desemba 
hadi Januari  na kinamama na 
watoto huajiriwa kama vibarua 
wanaookota karafuu kutoka 
mashamba ya wamiliki mbalim-
bali na hulipwa ujira wa Sh. 7,000 
mpaka 8,000 kwa  kila ‘pishi’ moja 
ambacho ni kipimo cha kilo tatu 
wanachookota na kukifikisha kwa  
mwenye shamba.

“Wamiliki wanaelezwa kuwa 
huuza kila kilo moja kwa  Sh. 25,000. 
Kwa hiyo ni kama anawalipa Sh. 
2,000 kwa kilo, licha ya kazi kubwa 
ya kuzifuata mashambani, kuziku-
sanya na kuwapelekea wamiliki.” 

Aidha, anasema  wapo wanaooz-
iokota karafuu kwa ajili ya kuuza 
wao wenyewe kiujasiriamali  ili 
kupata pesa za kuhudumia familia 
zao nao wanaangukia kwenye 

mkumbo wa kudhalilishwa kwa vile 
hawawezi kupanda mitini na kuzi-
tikisa ili kuziangusha kwa wingi. 

“Kazi ya kuokota karafuu na 
kupata kilo moja ni ngumu fikiria 
kukusanya ‘pishi takribani kilo 
tatu kuna ugumu  zaidi na hapa 
ndipo wanaume wanapopata fursa 
ya kuwanyanyasa wanyonge hao. 
Wanafahamu kuwa wanawake na 
watoto hawawezi kupanda juu ya 
miti na kutikisa ili kuziangusha 
chini kwa wingi.”

 Wanapanda juu ya mkarafuu 
wenye urefu wa mita zaidi ya 10 na 
matawi mapana na kuwaangushia 
karafuu nyingi. 

Lakini malipo ya kazi hiyo ni 
ngono bila kujali ni mzee, binti au 
mwanafunzi,” anasema.

Wapo wengine wanaopanda 
na kuangusha karafuu nyingi, 
kuzikusanya na kuziandaa ili kila 
wanawake wanapofika kwenye 
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elimu

Jeshi la wadau lilivyotokomeza 
ukatili msimu wa karafuu Pemba
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mashamba huwapatia lakini nao 
wakitaka kulipwa ngono.”

Mambo hayo hufanyika kwenye 
msimu wa karafuu unaoanzia 
Desemba hadi Januari kila mwaka 
na inafahamika kuwa chini ya 
mikarafuu wanawake wengi hud-
halilishwa.

Hakima Ali Abdallah ni Katibu 
Mtendaji wa wa asasi ya Jumuiya ya 
Vijana Wanawake Pemba, anasema, 
mpeta ndicho kipindi cha kush-
uhudia kilio cha mimba za utoto, 
mabinti kurudishwa nyumbani 
baada ya kugundulika na ujauzito 
shuleni, taarifa nyingi za ubakaji na 
kuumiza watoto na uovu mwingi 
dhidi ya wanawake na watoto.

Hidaya Jabu Khamis, mjumbe 
wa asasi hiyo ya wanawake vijana 
Pemba anasema maeneo yanye 
visa hivyo ni pamoja na Micheweni, 
Chimba, Mgogoni, Shumba, Vyam-
boni na Wete.

Anasema, hali hiyo inatokana 
na kuweka makambi ya waokota 
karafuu na walaghai hujitosa 
makambini kuwanyanyasa watoto 
wakiwamo wenye miaka 13, 16, 
kinamama wakiwamo wazee na 
wajane.

KUNUSURU WANAWAKE
Mkurugenzi wa Mtendaji wa 

Wilaya ya Wete, Mkufu Fakhi Ali, 
akizungumzia mpeta anasema, ni 
kweli hali hiyo ilikuwapo lakini 
inapungua, serikali inatoa elimu 
kwa wananchi katika shehia zenye 
karafuu nyingi pamoja na   wara-
tibu wa shehia ikiwa ni pamoja 
na kufanya ziara katika kambi na 
kuzungumza na vibarua

“Hali hii inajitokeza zaidi karafuu 
zinapozaa kwa wingi . Hata hivyo, 
visa vimepungua na mwaka jana 
kiliripotiwa kimoja,” anasema 
Mkufu.  

Aidha, Shirika la ActionAid Tan-
zania, Pemba linashirikiana na 
jumuiya mbalimbali ikiwamo ya 
wanawake vijana Pemba, kuhama-
sisha mabadiliko kwenye jamii na 
kuacha vitendo hivyo.

3D teknolojia 
itakayozalisha 

kitoweo mbadala 
maabara
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Kuokota karafuu ni kazi inayofanywa zaidi na wanawake na watoto. PICHA MTANDAO.
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SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

Mratibu wa Actionaid Pemba, 
Severine Mapunda, anasema uha-
masishaji mwaka huu ulifanyika 
Siku ya Wanawake Duniani kuhim-
iza kutokomeza udhalilishaji.

Anasema vijana wanawezeshwa 
kuhamasisha jamii kubadilika na 
pia kuondokana na muhali au 
desturi za kuwaonea aibu na haya 
wahalifu na kusababisha watuhu-
miwa kulindwa na kufichwa. 

Akizungumzia jitihada hizo 
Katibu wa Jumuiya ya Vijana 
Wanawake  Pemba,  Hakima,  
anasema kwa kushirikiana na 
Actionaid wamewafikia wanawake 
, mabinti, wanafunzi na makundi ya 
wanyonge wengine kama wajane 
na wazee wakati wa Kampeni ya 
Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijin-
sia.

Hakima anasema katika jitihada 
hizo wamelifikishwa suala hilo 
katika vyombo vya habari hasa 
redio na televisheni.

“Tumelifikisha na kulijadili 
kwenye kamati za maadili kwenye 
sheha. Lakini pia tumelizungumzia 

kwenye mikutano ya wazazi, walezi 
. Tunafuatilia na tuko karibu na 
polisi, madiwati ya jinsia polisi na 
idara za ustawi wa jamii na kila kesi 
zinapotokea tunazifikisha huko, 
kwa mujibu wa Hakima. 

“Lakini changamoto kubwa ni 
muhali jumuiya tunahangaika 
lakini jamii zinazotendewa 
ukatili zinayamaliza wenyewe 
kwa wenyewe. Watuhumiwa na 
waathiriwa wanasameheana iwe 
ndugu au majirani wanaficha siri 
na kuhurumiana . Ndiyo muhali. 
Kuoneana aibu. Ndilo tatizo linalo-
tusumbua. “

Anasema kuwa kuendeleza 
mila hizo kunakwamisha kesi 
mahakamani kwani hata zinapofik-
ishwa hakuna hatua zinazoweza 
kuchukuliwa kwa vile waathirika 
hawako tayari kutoa ushahidi.

Chama cha Wanawake Wana-
habari (TAMWA), Kisiwani Pemba 
kimekuwa bega kwa bega   kufua-
tilia udhalilishaji  kipindi cha 
mpeta  na kwamba kinachofanyika 
ni kuwahi na kuzuia unyanyasaji 
usitokee kwa kuhamasisha jamii, 
kuzungumza na wanawake, 

mabinti na vijana wasitumie msimu 
huo kuwahadaa na kuwanyanyasa 
wanawake. 

Mratibu wa TAMWA Pemba 
Fathia Musa Said, anasema mwaka 
2019 kuanzia Januari hadi Desemba 
mwaka 2019 kwa wilaya ya Wete 
pekee matukio ya unyanyasaji 
kingono kama ubakaji, mimba kwa 
watoto yaliyoripotiwa kwao yali-
fikia 103 na kwamba ni kwa ujumla 
bila kujali msimu wa mpeta. 

Anasema hata hivyo jitihada 
zinafanywa kutumia vyombo 
vya mawasiliano kama redio, tel-
evisheni na simu kutoa habari 
za udhalilishaji na pia kutumia 
mikutano ya shehia kuzungumzia 
masuala hayo. Suala la kuwaha-
masisha wananchi kujua ubaya 
wa udhalilishaji na kuupinga linak-
wenda pamoja na kuwafunza jinsi 
ya kutoa ushahidi na kusimamia 
haki zao mahakamani. 

“Tunawajengea uwezo wa 
namna bora ya kutoa ushahidi 
mahakamani na huku Pemba tume-
wafundisha waathirika 20 namna 
ya kujiamini na kujibu maswali 
mahakamani, kujieleza na kutoa 

ushahidi kikamilifu. Aidha TAMWA 
Zanzibar imewajengea uwezo 
waathirika zaidi ya 40 kufahamu 
jinsi ya kutoa ushahidi anasema” 
Fathia.

“Jitihada hizi zimekuwa na 
mafanikio makubwa, hivi karibuni 
binti wa darasa la tano alipewa 
ujauzito , kesi ilifikishwa polisi 
hadi kwa Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP) lakini baba mzazi akaikwa-
misha ikitegemea kuwa angepewa 
pesa , wapatane na binti huyo 
afunge ndoa.” 

“Kutokana na hamasa ya kuji-
amini na kutoa ushahidi, binti 
alikataa na kusaidia kufanikisha 
kesi kusikilizwa mahakamani. 
Anajitambua na anakumbusha 
tarehe ya kesi na yuko mstari wa 
mbele kushirikiana na TAMWA 
baada ya kujengewa uwezo , 
anaongeza. 

KUFUNZWA UJASIRIAMALI 
Fathia anaongeza kuwa mara 

nyingi udhalilishaji unachangiwa 
na umaskini, hivyo wanawake 
waathirika wamefunzwa ujasiri-
amali na ufugaji kuku kutengeneza 

sabuni, majani ya chai mbadala 
kwa kutumia viungo na vipodozi 
ili kuwainua kiuchumi. 

Anasema,  familia za waathirika 
wa unyanyasaji wamefunzwa 
kufuga kuku na wamepewa vifa-
ranga 10 kila mmoja na ufugaji 
unafanyika kikamilifu 20 na idadi 
hiyo ni kwa wakazi wa Pemba na 
hizo zote ni jitihada za kuwaondoa 
wanawake kwenye umaskini na 
ukandamizwaji wa kingono. 

Asha Abdallah Rashid, mkazi wa 
Kizimbani Wete ni muanthirika 
wa unyanyasaji akidhalilishwa 
na mumewe    mwaka 2014, leo 
mambo yake yamebadilika. Ananu-
faika na miradi ya kijasiriamali ya 
TAMWA, anazalisha sabuni anazali-
sha vipodozi kwa kutumia mimea 
yenye manukato kama mikaratusi 
na karafuu. 

“Ninatengeneza majani ya chai 
mbadala natumia mchaichai, 
karafuu, mdalasini, tangawizi. 
Maisha yanasonga nina uhakika wa 
chakula, elimu na maisha bora kwa 
wanangu,” anasema mama huyo na 
kupongeza juhudi za TAMWA.  
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K
UANZA matumizi ya 
teknolojia ya 3D sehemu 
mbalimbali duniani, ku-
naelezwa kuwa kume-

fanikisha uzalishaji  nyama zina-
zotokana na mimea.

Lengo la kuanzisha ulaji nyama 
mbadala na kupunguza matumizi 
ya  kitoweo cha mifugo hao kina-
cholalamikiwa kuwaua wanyama 
kwa wingi wasio na hatia na kuhar-
ibu mazingira kwa vile mifugo ina-
hitaji malisho na maji mengi yote 
hayo yakiharibu mazingira.

Bidhaa za nyama zitokanazo na 
mimea zinatarajiwa kuanza kuzal-
ishwa kwa wingi kwenye maabara 
na kampuni ya ‘Redefine Meat’ ya 
nchini Israel.

Uzalishaji huo utatanua teknolo-
jia ya 3D kuendeleza kutunza 
mazingira, uhai wa wanyama na 
kuboresha afya. 

Kwa mujibu wa Sauti ya Ujerum-
ani –DW, kipindi cha Sayansi na 
Teknolojia, kampuni ya Redefine 
Meat iliyoko Tel-Aviv kusini mwa 
nchi hiyo itaanza mwishoni mwa 
mwaka huu kusambaza ‘nyama 
mimea’ sehemu nyingine nyingi.

DW inasema nyama hiyo ya 
maabara inaweza kutengeneza 
ng’ombe mzima na si sehemu tu. 

“Tunaandaa nyama si vipande 
ni ng’ombe mzima. Tunatengen-
eza tishu za wanyama, damu na 
mafuta ili kupata minofu ya nyama 
mbadala.”

“Mteja anaweza kuamua aina 
ya nyama anayotaka iwe ni steki 

ya kuchoma, kuandaa rosti au 
ya kupika kwa njia bora na kwa 
gharama nafuu na tunataka 
kufanya kazi bora zaidi,” inasema 
DW. 

Majaribio yalikuwa yanaz-
alisha kilo tatu hadi sita kwa saa 
moja lakini kwa sasa mashine 
zimeboreshwa na inayotarajiwa 
kutumiwa kuzalisha kilo  zaidi ya 

40 hata 100 kwa saa kwa gharama 
nafuu.  DW inasema kuwa teknolo-
jia ya 3D imetumiwa kuzalisha 
chakula kwenye maabara na 
kusaidia kulinda bayoanuai, kama 

wanyama hasa kuepusha kuchinja 
mifugo wasio na hatia, mazingira. 

Hata hivyo si Israel pekee 
inayozalisha nyama ya maabara, 
kuna    mataifa mengine yanayo-
zalisha nyama hizo kwa kutumia 
teknolojia ya  3D mojawapo ni  
Uholanzi na nchi nyingine za 
Ulaya . 

3D NI NINI? 
DW inaeleza kuwa 3D ni teknolo-

jia inayorahisisha kuwasilisha 
sura halisi ya kitu au taswira ya 
kile mtu anachokusudia kukiona 
na kwa kuleta muonekano halisi 
wa kile ambacho mhusika pengine 
kwenye maabara au kiwandani 
anakusudia kukitazama na kukijua 
kiuhalisia kimuundo na muone-
kano. 

Teknolojia hiyo kwa mfano, 
inaleta muundo mzima na halisi 
wa kitu pamoja na muonekano 
wake kiuhalisia na katika kuzalisha 
nyama maabara picha za nyama 
halisi zinapowekwa kwenye pro-
gramu za kompyuta huonekana 
kwa ukamilifu na uhalisia na pia 
huwezesha kuuiga uhalisia huo 
kwenye kuzalisha nyama kutumia 
mimea. 

Kwa hiyo kompyuta inaz-
alisha nyama za mimea baada 
ya kuwekewa program zenye 
muonekano halisi wa nyama za 
wanyama hao kulingana na kile 
kinachotakiwa kama steki, minofu 
yenye mafuta na tishu nyinginezo 
kwenye minofu ya ng’ombe. 

3D teknolojia itakayozalisha 
kitoweo mbadala maabara

Nyama za maabara  zinazotokana na teknolojia ya 3D hazitofautiani na kitoweo halisi cha 
wanyama. PICHA :MTANDAO.



K
ATIKA kuboresha elimu 
kwa watu wa makundi 
maalum, Wizara ya 
Elimu, Sayansi, Teknolo-

jia na Mafunzo ya Ufundi, ime-
tumia Sh. bilioni 5.9 kununulia na 
kusambaza vifaa vya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) na Teknolojia Saidizi.

Wizara inaamini kuwa teknolo-
jia    bunifu, rahisi na saidizi 
zinawezesha watoto wenye 
ulemavu kupata elimu bora ziki-
husisha kutumia kompyuta ndogo 
(mpakato) za kuweza  kusoma. 

Kuwapa vitimwendo vyepesi 
vya kuwawezesha kutembea kwa 
urahisi ili wawe huru shuleni 
na fimbo za kutembelea kwa 
wasioona.

Baadhi ya vitendea kazi vilivyo-
nunuliwa na kusambazwa vina-
tajwa na Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Dk. Leonard Akwilapo, kuwa 
ni vifaa vya kuongeza usikivu kwa 
wahitaji wasiosikia kikamilifu.

Vifaa hivyo au shime sikio 
(hearing aids) kwa ajili ya 
wanafunzi wenye changamoto 
za matatizo kwenye masikio  na 
mashine za kuandikia maandishi 
ya breli na  fimbo nyeupe (braille 
kit) kwa ajili ya wasioona ni mion-
goni mwa vifaa vilivyonunuliwa na 
serikali.

Katibu Mkuu Akwilapo anasema 
hayo katika taarifa yake wakati aki-
fungua Mafunzo ya TEHAMA na 
Teknolojia Saidizi hivi karibuni 
jijini Dar es Salaam na kuongeza  
kuwa hayo ni miongoni mwa 
mambo yaliyofanyika katika  
kipindi cha miaka minne ya seri-
kali ya awamu ya tano.

“Mafunzo ya TEHAMA na 
Teknolojia Saidizi ni muhimu, 
kwani yamewajengea uwezo waku-
funzi na walimu wa sekondari 
wasioona, viziwi na wenye ualbino 
katika matumizi ya teknolojia hiyo 
ili kuboresha ufundishaji, katika 
vyuo vya ualimu na shule za 
sekondari nchini,” anasema Dk. 
Akwilapo.

Anasema, wahusika sasa wana 
maarifa na stadi kuhusu mfumo, 
vipengele na utendaji kazi wa 
kompyuta, utumiaji wa program 
saidizi za sauti na kukuza maandi-
shi katika kompyuta.

Pamoja na hayo, anasema, 
sasa wanajua stadi za matumizi 
ya mitandao, wanapotafuta na 
kutuma taarifa mbalimbali kwenye 
tovuti na barua pepe.

Adha, wanatumia kikamilifu 
maudhui ya kielektroniki 
katika ufundishaji na ujifunzaji, 
anaongeza Dk. Akwilapo.

KUBORESHA ELIMU
Mbali na ununuzi wa vifaa hivyo, 

anasema, katika kipindi cha miaka 
minne ya Rais John Magufuli, seri-
kali imefanya upanuzi na ukara-
bati wa Chuo cha Ualimu Patandi 

mkoani Arusha, ili kuongeza 
udahili wa walimu kutoka 300 
hadi  kufikia walimu 450 kwa 
mwaka wa masomo 2019/2020.

Anasema, pia imejenga shule ya 
sekondari ya mfano katika chuo 
hicho yenye uwezo wa kudahili 
wanafunzi 640 wenye mahitaji 
maalumu na inasaidia wanachuo 
kufanya mazoezi ya kufundi-
sha wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu kwa vitendo na kuwa 
weledi katika fani wanazosomea.

“Mnaweza kuona jitihada 
ambazo serikali imezifanya, hivyo 
nitoe wito kwa familia na wadau 
wa maendeleo kuendelea kuona 
umuhimu wa kuchangia juhudi za 
serikali katika kuwapatia huduma 
stahiki wanafunzi wenye mahitaji 
maalum ili kuwawezesha kush-
iriki kikamilifu katika ujifunzaji, 
“ anasema.

WITO KWA UMMA
Miongoni mwa mambo 

muhimu, ambayo wazazi na walezi 
walio na watoto wenye ulemavu, 
wanahimizwa ni kutowaficha 
ndani, badala yake watoe taarifa 
kwa viongozi serikali ili wapate 
elimu.

Wanahimizwa hivyo kutokana 
na ukweli kwamba, watoto wale-
mavu nao wana haki ya kupata 
elimu kama walivyo wengine 
wenye viungo kamili, hivyo kuwa-

TEKNOlOJIA 
Na Sabato 
Kasika

Baadhi ya washiriki wa mafunzo ya Tehama  na Teknolojia 
Saidizi kwa walimu na wakufunzi wenye mahitaji maalum 
wakiwa mafunzoni. PICHA: MTANDAO

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo 
ya Ufundi, Dk. Leonard Akwilapo. PICHA: MTANDAO

Teknolojia saidizi mwarobaini
kuboresha elimu ya wahitaji
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ficha ni kuwakosesha haki hiyo ya 
msingi.

Katika hilo, Dk. Akwilapo 
anasema, ushiriki wa jamii ni 
muhimu, kwa vile masuala ya 
watu wenye ulemavu ni mtam-
buka, hivyo jitihada za pamoja 
zinahitajika ili kufikia malengo 
yaliyoainishwa katika miongozo ya 
kitaifa na kimataifa kwenye suala 
la elimu.

WALIOFAIDI MAFUNZO
Jumla ya washiriki 140 wenye 

mahitaji maalum kutoka vyuo vya 
ualimu vya serikali na walimu wa 
shule za sekondari nchini, wame-
pata mafunzo maalum ya kuwez-
esha kufanya kazi yao kwa ufanisi.

Katika idadi hiyo, wasiosikia 
ni 37, wasioona na wenye uoni 
hafifu 103, huku lengo la kupewa 
mafunzo hayo likiwa ni kuwajen-
gea uwezo wakufunzi na walimu 
katika matumizi ya TEHAMA na 
Teknolojia Saidizi.

Mbali na hilo, inaelezwa kuwa 
yanaondoa vikwazo katika vya 
kiutendaji lakini pia yanapunguza 
utegemezi na hivyo kuongeza 
ufanisi kwenye ufundishaji wa 
watu wenye mahitaji maalum.

Hiyo ni kwa mujibu wa Kaimu 
Mkurugenzi Msaidizi wa Elimu 
Maalum, wa wizara hiyo Greyson 
Mlanga wakati wa mafunzo hayo 
muhimu kwa ajili ya maendeleo ya 
elimu kwa watu wa makundi yote.

Naye Kaimu Kamishna wa Elimu, 
Paulina Mkonongo anasema, 
mafunzo hayo ni mkakati endel-
evu wa serikali kuhakikisha elimu 
bora inatolewa kwa makundi yote, 
ikiwamo kuimarisha mafunzo 
kazini kwa kundi hili maalum.

“Mafunzo ya Teha-
ma na Teknolojia 
Saidizi ni muhimu, 
kwani yamewajen-
gea uwezo waku-
funzi na walimu 
wa sekondari 
wasioona, viziwi 
na wenye ualbino 
katika matumizi ya 
teknolojia hiyo ili 
kuboresha ufundis-
haji, katika vyuo 
vya ualimu na 
shule za sekondari 
nchini,” anasema 
Dk. Akwilapo.
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Vijana ‘wakijirusha’ kwenye michezo ya  ngoma zinazochezwa mijini za ‘kigodoro’. PICHA: MTANDAO

M
ABADILIKO kutoka ki-
zazi kimoja hadi king-
ine au baada ya kupita 
miaka 50 kama alivy-

osema mwandishi nguli wa vitabu, 
Shaaban Robert, ni kielelezo cha 
jamii inakotoka na inakokwenda. 

Kule inakotoka panafahamika, 
hupewa sifa lakini hapafuatiliwi au 
kutumika kama kioo, ila kupewa sifa 
za kupakwa mafuta kwa mgongo wa 
chupa, kama inavyosemwa katika 
Kiswahili. Mwelekeo halisi wa jamii 
uko katika uhuru na kila iitwapo 
leo vizuizi vya jadi vilivyokuwepo 
vinaondolewa, kuanzia kuondoa vi-
boko shuleni hadi kufuta umuhimu 
wa jadi katika ndoa na malezi, 
kwani watu wameingia mijini, kaya 
ni za mchanganyiko.

Moja ya maeneo ambayo yanatoa 
picha ya mabadiliko ya kutoka ki-
zazi kimoja hadi kingine au mchujo 
wa maadili kutoka kizazi cha uhuru 
hadi cha ‘milenia’ kinachokua sasa 
na kutazamiwa kuanza maisha ya 
familia ni burudani. 

Ni eneo ambako hisia za watu zi-
naelezewa au kudhihirishwa kwa 
undani kwani watu wanazungumzia 
maisha ya kawaida wanavyoyapitia 
tena kwa lugha inayoeleweka kwa 
wale wanaowasikiliza.  Nyimbo za 
dansi, burudani kwa jumla ni kiele-
lezo cha mazungumzo yao ya kila 
siku, na kwa vile nyimbo ni mazun-
gumzo yanayochukua dakika kad-
haa ni kama kipima joto cha jamii 
iliyopo.

Ukisikiliza nyimbo za miziki ya 
wazi hasa katika miji halafu uka-
linganisha na miaka ya 1960 hadi 
1970 unakuta tofauti ni kubwa mno 
halafu kama una kumbukumbu ya 
nyimbo zilizosikika katika miongo 
tofauti unaweza kuona njia ya 
kupitia iliyojitokeza, bila watu ku-
fahamu. Kwa maana hiyo nyimbo 
za kawaida za kufurahisha watu 
zinatoka katika mazingira ya kuta-
fakari maisha ambayo vijana wana-
takiwa au wanataka kuanza kuwa 
na familia zao wenyewe, na badala 
yake kuwa mivuto na mivutano ya 
starehe tu. Na hapa siyo suala la ku-
kosekana watunzi wenye umahiri 
wa wale waliopita, ila hisia halisi zi-
nazowazunguka kijamii, na soko la 
burudani wanayotoa hisia za awali 
zinafunikwa katika mivuto tu.

Wakati hali hii inajidhihirisha ka-
tika fani ya starehe au burudani, 
kinachoonekana pia ni kuenea kwa 
wale wanaoitwa watoto wanaoishi 
katika mazingira magumu, kulelewa 
katika nyumba kwa muda mfupi na 
kukimbia, pengine wakilalamikia 
mambo kadhaa. Imefika mahali 
makundi ya watu wanabaki bara-
barani bila makazi na penginepo 
wanapendelea maisha hayo kwani 

Mienendo vijana kizazi 
kipya inavyotia shaka 

wanavuta wadau kuwapelekea mis-
aada ya aina hii au ile kwa mfano 
katika barabara za katikati ya jiji la 
Dar es Salaam. Hapa na pale zina-
tokea kampeni za kuwaondoa ila 
wasipobadilika watarudi baada ya 
muda mfupi.

Ukisikiliza wimbo wenye mistari 
‘nimechoka kula hoteli, magenge ya 
mjini nimemaliza, Halima, Halima, 
Halima mwenzio nateseka’ unapa-
ta picha ya mtu anayedharau kula 
njiani na kutaka kupata chakula 
nyumbani. Moja ya sababu za ku-
tulia kimaadili ni kuwa vijana kwa 
jumla walikuwa wanamudu maisha, 
kwani kazi zilikuwepo za kutosha 
na kipato cha kawaida kinamudu 
maisha. Hali hiyo ilipoanza kute-
tereka katika mkondo wa miaka ya 
1970 na hasa ile ya 1980, maudhui 
nayo yakaanza kubadilika. Maudhui 
yalianza kuangalia tu sura na ‘kui-
shi pamoja’ kijumla, bila undani wa 
kinachokuja.

Unakuta mahali pa kuelezea 
matazamio kunakuja tu ukinzani 
wa utii, hali inayoonyesha udhati wa 
mahusiano kwa kiwango chepesi 
zaidi.

 Jamii inawekwa pembeni ila inai-
buka katika muziki wa kizazi kipya 

kama jamii ya mtaani na majirani 
wa nyumba za kupanga, siyo ndugu 
na jamaa. 

Ndipo inapoibukia taarabu ya 
kisasa na michapo yake, ‘kwa fitina 
mko fiti,’ ambayo angalau inagusa 
maisha ya kifamilia licha ya mik-
ingamo. Nje ya hapo unakuta mau-
dhi yaliyojaa tamaa bila mpango wa 
maisha, ‘banjuka tu.’ Licha ya ku-
wapo hali halisi kuwa kinachozun-
gumzwa ni kucheza na kufurahi, 
Waswahili wanasema ‘macho hay-
ana pazia,’ hivyo ni mlolongo wa 
‘ongezeko la thamani’ kutokana na 
hali hiyo, na tunafikia hapo uwepo 
wa watoto wa mitaani, wanaozaliwa 
katika mazingira ya ‘kubanjuka tu,’ 
bila uhakika malezi.

Mazingira hayo yanajadiliwa 
kitaaluma na kisiasa kama eneo 
maalum la kushughulikia matatizo 
ya ‘wanawake na watoto,’ ambako 
mtu anajiuliza kama wanaume wa-
likuwepo watoto hao wakizaliwa, 
au la. 

Na hata kama aliyekuwepo 
mwanzoni hayupo tena, hakuna 
wengine waliojitokeza huko aliko-
zaliwa wanaoweza kumjali kama 
mtoto? Unakuta jibu ni kuwa ma-
badiliko ya mfumo wa maisha au 

ELIMU
Na Michael 
Eneza

thamani ya kazi kiuchumi kuanzia 
miaka ya 80 iliondoa hali ambako 
mtoto anazaliwa anaingia katika 
uzio na kuwa mmoja wa wanafa-
milia, bila kubaguliwa. Jadi ilikuwa 
inazuia watoto kuzaliwa bila wazazi 
kuwa pamoja kama familia yaani 
mume na mke  ila hata aondoke 
katika nyumba fulani mtoto huyo 
atalelewa. Baadaye, vizuizi vya ku-
zaa vimeondoka na malezi bora pia 
inavyoelekea hayapo.

Mazingira ya sasa ya maudhui 
ya burudani yanaonyesha kuwa 
hali hii inakolea zaidi badala ya 
kupungua  pale unapotoka katika 
muziki wa ‘kizazi kipya’ cha muziki 
wa dansi yaani Bongo Flava uingie 
katika kizazi kipya cha ngoma za 
jadi zilizochanganyika na muziki, 
kwa mfano ‘singeli.’

Hapo kunaongelewa kila kitu 
kana kwamba vijana wako katika 
msitu, ambako walikuwa wanaele-
zwa undani wa maisha na uzazi kwa 
siri. Ukiangalia vijana wanajikusany-
ia nini katika maudhui hayo unaku-
ta labda kuna chembe ya kujiamini 
inayojitokeza katika wimbo huu 
au ule, lakini kimsingi ni mashaka 
matupu, kutazamia kila kitu kihar-
ibike, kutokuamini kuwa mwenza 
atakuwa na dhamira njema.

Mazingira hayo 
yanajadiliwa 
kitaaluma na 
kisiasa kama 
eneo maalum la 
kushughulikia 
matatizo ya ‘wa-
nawake na wato-
to,’ ambako mtu 
anajiuliza kama 
wanaume wali-
kuwepo watoto 
hao wakizaliwa, 
au la. 



Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Selemani Jafo, ame-

jikuta akitokwa na machozi akizungum-
zia wananchi walivyokuwa wakipata 
adha na kupoteza maisha kutokana na 
ukosefu wa huduma za afya kwenye baa-
dhi ya maeneo nchini.

Tukio hilo lilitokea jana alipokuwa 
akizungumza kuhusu mafanikio ya mia-
ka mitano ya maboresho ya huduma ya 
afya ya msingi chini ya ofisi hiyo kwenye 
maadhimisho ya Siku ya TAMISEMI, yali-
yofanyika jijini hapa.

Alisema wananchi wengi walikuwa 
wakipoteza maisha kutokana na kukosa 
huduma za afya, lakini kwa kipindi cha 
miaka mitano, serikali imetoa kipaum-
bele kwa sekta hiyo na kuondoa adha 
kwa wananchi.

“Kuna watu wenye uwezo hawafaha-
mu kwamba Watanzania walikuwa wa-
nateseka. Walikosa huduma za afya na 
walikuwa wanasafiri zaidi ya kilometa 
140 kufuata huduma za afya, kinamama 
wanapata matatizo ya fistula, baada ya 
kupata uchungu kwa muda mrefu na vi-
tuo viko mbali,” alisema.

“Watu hawafahamu kuna kinamama 
wangapi wamekufa kwa kukosa hu-

Jafo amwaga chozi kuelezea
adha ukosefu huduma afya

Mpaka sasa 
kwa awamu 
ya kwanza 
hospitali 
67 zime-
kamilika, 
zikaonge-
zwa zingine 
na sasa 
jumla ya 
hospitali 99 
zinajengwa. 
Hizo za 
kwanza 
zimeanza 
kutoa hu-
duma na 
hizo zingine 
zipo hatua 
mbalimbali 
ya ujenzi.

duma muhimu wengine wamesa-
firishwa kwa baiskeli na mikokoteni,” 
aliongeza.

Jafo alibainisha kuwa Watanzania 
wanaoishi mijini hawafahamu kama 
taifa limepoteza watu wengi kwa ku-
kosa huduma.

“Leo Rais alipokuja na maono 
haya mapana, nimetembea nchi hii 
kuna watu walishakata tamaa, wako 
kwenye mazingira magumu sana. 
Fikiria mtu kwa mfano anayeishi kijiji 
cha Mbwera kule Kibiti, kutoka Kibiti 
hadi kufika kupata huduma za afya. 
Nenda kwa Watanzania waliokuwa 
wanaishi Wampembe katika Wilaya 
ya Nkasi mkoani Rukwa, hadi 
kufika Namanyere ni watu wangapi 
tumewapoteza katika mazingira 
hayo?” Alihoji.

Waziri Jafo alisema kuna eneo lin-
aitwa Mwilepwa hata gari na pikipiki 
kufika ni taabu, lakini Rais Magufuli 
alipotoa zaidi ya Sh. bilioni 500 na 
kati ya hizo zaidi ya Sh. bilioni 300 
zilielekezwa kwenye ujenzi wa miun-
dombinu.

“Rais wakati anaingia madarakani 
vituo vya afya vilivyokuwa vinakose-
kana katika maeneo mbalimbali ni vi-
tuo 115 pekee ambavyo vilikuwa vina 
uwezo wa kutoa huduma ya upasuaji. 
Rais ameamua kuwekeza ndani ya 

miaka mitano vituo 487 vimekamili-
ka, hayo yote maeneo hatarishi vituo 
vya kisasa vimejengwa,” alisema.

Pia alisema nchi tangu ilipopata 
uhuru hadi Rais Magufuli anaingia 
madarakani kulikuwa na hospitali za 
wilaya 77 kati ya halmashauri 185.

“Mpaka sasa kwa awamu ya 
kwanza hospitali 67 zimekamilika, 
zikaongezwa zingine na sasa jumla 
ya hospitali 99 zinajengwa. Hizo za 
kwanza zimeanza kutoa huduma na 
hizo zingine zipo hatua mbalimbali 
ya ujenzi. Tuna kila sababu ya kum-
shukuru Rais,” alisema.

Waziri Jafo alisema pia zaidi ya za-
hanati 1,198 zimejengwa kwa kipindi 
cha miaka mitano.

Alibainisha kuwa wajawazito wal-
iojifungua katika vituo hivyo vipya 
ni 219,764 na waliopata huduma ya 
upasuaji ni 18,826.

Awali, Mwakilishi wa Katibu Mkuu 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Grace 
Maghembe, alisema kuna mikoa mi-
tano ilikuwa haina kabisa hospitali za 
rufani za mikoa, lakini kwa sasa zime-
jengwa.

Aidha, alisema uboreshaji wa hu-
duma za afya ikiwamo za kibingwa 
nchini umechangia kupunguza idadi 
ya wagonjwa kupelekwa nje ya nchi.
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Wataka 
kuanzishwa 
umoja wa 
walimu
Na Renatha Msungu, DODOMA

JUMUIYA ya Wanafunzi wa 
Ualimu katika Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOSTA) wamekiom-
ba Chama cha Walimu Tanza-
nia (CWT) kuanzisha umoja wa 
walimu katika vyuo vingine ili 
kupanua wigo wa wanachama. 

 Ombi hilo lilitolewa jana na 
Katibu wa Jumuiya hiyo, Em-
manuel Paschal, katika kon-
gamano la Mwalimu Baba Lao 
lililofanyika katika ukumbi wa 
chuo hicho.

 Alisema moja ya vitu am-
bavyo UDOSTA wanahitaji ni 
kuona vyuo vingi vinakuwa na 
umoja wa wanafunzi wanao-
soma masomo ya ualimu jam-
bo ambalo litasaidia kuongeza 
idadi ya wanachama.

 Alisema hivi sasa UDOM 
kuna zaidi ya wanachama 600, 
hivyo wakipata na vyuo ving-
ine nchini, CWT itakuwa kila 
kona ina wanachama ambao ni 
walimu taraji wa baadaye.

 “Tunaomba CWT ilizingatie 
hilo lengo ni kuona kila chuo 
kuna umoja wa walimu. 
Umoja huu ni muhimu kwa 
sababu CWT inakuwa ikitoa 
ushirikiano kwa walimu 
tarajali jambo ambalo ni zuri 
kwa sababu inawaandaa kuwa 
walimu wanachama wa chama 
hicho.

 Hata hivyo, alisema chama 
bado hakijasambaa katika 
vyuo vingine ambavyo vi-
naandaa walimu kwa ajili ya 
kupata wanachama. 

 “Pia kuna changamoto 
nyingine ni kukabiliwa na 
vyanzo vya mapato hivyo 
kinajiendesha kwa michango 
ya wanachama na wadau 
mbalimbali hasa CWT ndiyo 
imekuwa msaada mkubwa 
kwao,” alisema.

Aidha, alisema tatizo jingine 
ni walimu wamekuwa wakiko-
sa haki zao za msingi kama 
watumishi hasa katika suala 
zima la kupanda madaraja 
kitendo ambacho kimekuwa 
kikiwaumiza walimu.

 “Tunaomba kutambulika 
kama wadau washirika wa 
CWT, ili kuweka mikakati 
maalum ya kuwapa semina 
mbalimbali kukitambua 
chama,” alisema.

Alisema lengo lao ni kuona 
walimu wanatambulika hata 
wakiwa vyuoni.

Washiriki wa mafunzo ya uwezeshaji wa Halmashauri ya Chemba, kuhusu utekelezaji wa kipindi cha pili cha awamu ya 
tatu ya Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), na uhakiki wa kaya za walengwa wa mpango wa kunusuru kaya maskini 
wakiwa katika mafunzo ya siku tano ya kutumia vishikwambi vitakavyotumika kwenye zoezi la uhakiki, jijini Dodoma 
mwishoni mwa wiki. PICHA: PAUL MABEJA

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKAZI wa mikoa ya Kanda ya 
Kati wametembelea maonyesho ya 
wakulima (Nanenane) ili kujifunza 
matumizi ya teknolojia ya kisasa 
katika kilimo na mifugo kwa lengo 
la kukuza uchumi.

Rai hiyo ilitolewa na Mkuu wa 
Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na 
Ushirika wa Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma, Yustina Munishi, alipoku-

wa akizungumza na waandishi wa 
habari katika banda la maonyesho 
la halmashauri hiyo, viwanja vya 
Nanenane Dodoma.

Munishi alisema Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma imedhamiria ku-
waonyesha Watanzania matumizi 
ya teknolojia mbalimbali za kuwa-
saidia kukuza uchumi kupitia shu-
ghuli za kilimo na kukifanya kilimo 
kuwa cha kibiashara na kuboresha 
usalama wa chakula.

“Halmashauri ya Jiji la Dodoma 
tumejipanga kuleta mabadiliko 
kupitia kilimo na kufanya kilimo 
kiwe kibiashara, katika eneo letu la 
banda la Nanenane tumeweka mfu-
mo wa umwagiliaji maji kwa njia ya 
matone, ili Watanzania wajionee 
matumizi ya maji kidogo katika 
shughuli za kilimo,” alisema.

“Unajua mazao ya bustani ni 
mazao yenye thamani kubwa sana, 
mfano, vitunguu, tutaonyesha 

teknolojia ya kuzalisha vitunguu 
kwa njia bora na kupata tija, ukizal-
isha vitunguu kwenye ekari moja 
unaweza pata mavuno tani 19 hata 
na zaidi,” alisema.

Mkuu huyo alisema halmashauri 
inataka kuwainua wananchi kupi-
tia kilimo cha mboga kibiashara. 

“Katika banda la Jiji la Dodoma, 
wananchi watafundishwa kulima 
kibiashara chainizi, kabichi, spani-
shi, bilinganya, sukumawiki, karoti 

na mazao mengine mengi,” alisema 
Munishi.  

Alisema  mazao hayo yanaonye-
sha jinsi mwananchi anavyoweza 
kukuza kipato chake.

“Tayari wananchi wa maeneo ya 
Ihumwa, Kikombo na Matumbulu 
wanazalisha mboga kwa kiwango 
kikubwa na kuuza nje ya Wilaya ya 
Dodoma, haya ni mafanikio makub-
wa katika dhana ya kukuza uchumi 
kupitia kilimo,” alisema Munishi.

Wamiminika kujifunza kilimo bora Nanenane

HABARI dodoma



Na Grace Mwakalinga, MOMBA 

W
AKULIMA wa mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini 
wametakiwa kulima 
kwa kutumia kitalu ny-

umba ili kutumia eneo dogo na kuzal-
isha kwa tija hasa mazao yanayotam-
baa kama vile nyanya na matango. 

Rai hiyo ilitolewa jana na Mkuu   
wa Kikosi cha Jeshi la  Kujenga Taifa 
cha ( JKT) Itende, Luteni Kanali Juma 
Issa,   wakati akizungumza na wa-
nahabari ambao walitembelea banda 
hilo kwa lengo la kujifunza teknolojia 
mbalimbali.

Kanali  Issa alisema kupitia 
maonyesho hayo wakulima 
wanahamasishwa kulima   kwa 

JKT yawapa Nyanda 
za Juu mbinu za kilimo

kutumia kitalu nyumba   teknolojia 
ambayo inatumia eneo dogo na kupata 
mazao mengi ukilinganisha na aina 
nyingine ya kilimo.

“Jeshi la Kujenga Taifa JKT, Kikosi cha 
Itende Mbeya tumejiandaa vyema  ku-
wafundisha wakulima teknolojia mbal-
imbali za kilimo na ushauri wa kitaal-
amu lengo ni kuwawezesha kuongeza 
uzalishaji na kumnufaisha mkulima,” 
alisema Kanali Issa.

Aidha, aliongeza kuwa    JKT imeku-
wa na utararibu wa kutoa elimu kwa 
wakulima   kwa kipindi cha mwaka 
mzima licha ya kuwa kwa kipindi hiki 
wamejikita zaidi kwenye maonyesho ya 
Nanenane.

Bwana Shamba   wa JKT Itende, Ka-
pteni Emmanuel  Mwakimage,  alisema 

katika maonyesho haya ya wakulima 
wamekuja na elimu mpya ya kufundisha 
ufugaji samaki   kwa kutumia matangi 
teknolojia ambayo ni haina gharama na 
inachukua eneo dogo katika kuhudumia.

Alisema teknolojia mpya za   mboga 
na matunda zimekuwa na msaada 
mkubwa katika kumsaidia mkulima 
kuongeza uzalishaji wa mazao yake.

Aliongeza kuwa kikosi hicho kime-
kuwa kikiwaandaa vijana kuwa wazal-
endo na kujifunza kilimo chenye tija 
ili kuongeza kipato lakini kujifunza ku-
jitegemea.

Mmoja wa vijana wa kujitolea wa Jeshi 
la Kujenga Taifa, Jackson Yotham, alise-
ma kupitia mafunzo hayo wamejifunza 
elimu ya kuzalisha mazao mbalimbali ya 
kilimo ikiwamo mboga na matunda.

Teknolojia 
mpya za  
mboga na 
matunda 
zimekuwa 
na msaada 
mkubwa 
katika 
kumsaidia 
mkulima 
kuongeza 
uzalishaji 
wa mazao 
yake.
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Wajumbe kura za CCM wamiminiwa sifa
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Mbeya, kimewapongeza wajumbe    wa Ju-
muiya ya Umoja wa Wazazi mkoani humo 
kwa   kuwa watulivu na makini wakati 
wa upigaji wa kura za maoni za kumsaka 
mgombea ubunge kupitia jumuiya hiyo, 
ukilinganisha na chaguzi zilizopita.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Katibu wa 
CCM Mkoa wa Mbeya, Christopher Pal-
langyo,    kwa kueleza kuwa jumuiya 
hiyo ni mfano wa kutokana na uchaguzi 
wake kufuata taratibu za chama na pia 
kwa  kuwa watulivu na kudai kuwa  haku-
na minong’ono ya wagombea kupita kwa 
wajumbe wala viashiria vya rushwa.

Pallangyo alisema utaratibu  wa namna 
ya kumpata mgombea ulikuwa wa utulivu 
na amani na kwamba wajumbe walizingatia 
kanuni na taratibu  zinazotakiwa.

“Tunapongeza utaratibu wa namna wag-
ombea walivyopatikana, hakika Jumuiya 
ya Wazazi mmefanya jambo jema ni mfano 
wa kuigwa wajumbe walitimiza wajibu wao 
bila viashiria vyovyote vya rushwa nawasihi 
wanachama tuendeleze utaratibu huu,” 
alisema Pallangyo.

Katibu wa Siasa Itikadi na Uenezi Mkoa 
wa Mbeya, Bashiru Madodi, alisema 
mchakato wa kuwatafuta wagombea kwe-
nye nafasi mbalimbali za uongozi kupitia 
kura za maoni umekamilika na kuwaomba 
wajumbe kuendelea kuwa na subira wakati 

chama kikiendelea na michakato mingine.
Madodi alisema hadi sasa hakuna mgom-

bea ambaye amehakikishiwa nafasi yeyote 
ya uongozi ndani ya chama, badala yake 
watapatikana kupitia michakato mbalim-
bali ambayo itaendelea.

Katika uchaguzi wa kura za maoni kwa 
nafasi ya ubunge katika Jumuiya ya Wazazi 
Mkoa wa Mbeya watiania walikuwa wawili, 
ambapo    wajumbe 34    kati ya wajumbe 
35 walipiga kura na Bahati Ndingo akapata 
kura 33 na  Riziki Msombe kura moja.

Lakini hivi karibuni, Pallangyo alikemea vi-
tendo vya rushwa hasa baada ya baadhi ya wa-
tiania walioshinda kura za maoni na baadhi 
ya makada kushikiliwa na Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU).

Fundi wa zana za kilimo kutoka kampuni ya Agricom inayojihusisha na uuzaji, usambazaji wa zana hizo, Yunuc Nsekela 
(kushoto), akitoa maelezo kwa wananchi waliotembelea banda lake, katika maonyesho ya wakulima Nanenane kwenye 
viwanja vya John Mwakangale, jijini Mbeya jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
nchini (TARI), Kituo cha Uyole 
jijini Mbeya, imesema sekta ya 
kilimo imechangia kwa kiwango 
kikubwa kuifikisha Tanzania kwe-
nye uchumi wa kati unaochagi-
zwa na maendeleo ya viwanda.

Hayo yalisemwa juzi na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 
hicho, Dk. Tulole Bucheyeki, 
alipokuwa anakagua vipando 
vya mazao mbalimbali vilivyopo 
kwenye maonyesho ya wakulima 
(Nanenane)  Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini yanayotarajiwa ku-
fanyika katika viwanja vya John 
Mwakangale jijini Mbeya.

Alisema viwanda vingi am-
bavyo vimeanzisha hapa nchini 
vinategemea malighafi zinazo-
tokana na mazao mbalimbali 
ambayo mengi yanazalishwa 
ndani ya nchi, hivyo akasisitiza 
kuwa taasisi hiyo itaendelea 
kutoa mafunzo kwa wananchi ili 
waimarishe zaidi uzalishaji.

Alisema kwa sasa taasisi hiyo 
imegundua teknolojia zaidi ya 
40 ambazo zitasaidia wakulima 
kuongeza uzalishaji wa mazao 
ambao utaliwezesha taifa kuji-
tosheleza kwa chakula, malighafi 
za viwandani na ziada kuuzwa 
nje ya nchi.

Alisema mbali na teknolojia 
walizobuni, pia wamezalisha 
mbegu za mazao mbalimbali 
ambazo zitasambazwa kwa wa-
nanchi na kuelekezwa mbinu za 
kisasa za uzalishaji.

Dk.  Bucheyeki alisema taasisi 
hiyo inawakaribisha wananchi 
wa maeneo mbalimbali kwenda 
kujifunza teknolojia za kilimo 
kwenye taasisi hiyo wakati 
wowote hata kama sio msimu wa 
kilimo.

Pia, alisema taasisi hiyo ina 
maabara ya kisasa ya kupima 
virutubisho mbalimbali vilivyomo 
kwenye udongo, ili kuwashauri 
wananchi kulima mazao kulinga-
na na aina ya udongo wa kwenye 
mashamba yao.

Baadhi ya wananchi waliotem-
belea mashamba ya taasisi hiyo 
kwa ajili ya kujifunza, walisema 
mafunzo wanayoyapata yamewa-
saidia kuondokana na kilimo cha 
mazoea ambacho kilikuwa ni kwa 
ajili ya kujikimu kwa chakula na 
sasa wanazalisha kibiashara.

Mmoja wa wananchi hao, 
Zawadi Mzumbwe, kutoka katika 
Kata ya Isuto Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, alisema awali 
kabla hawajaenda kujifunza kwe-
nye taasisi hiyo walikuwa wana-
tumia mbegu za asili ambazo tija 
yake ilikuwa ndogo.

Alisema walikuwa wanapata 
kuanzia gunia tatu mpaka saba za 
mahindi kwenye ekari moja, la-
kini baada ya kupata mafunzo ya 
matumizi ya mbegu za kisasa na 
mbinu za kilimo bora wanapata 
kuanzia gunia 15 na kuendelea.

habari mbeya

Sekta ya kilimo 
yatakiwa 
kufikia uchumi 
wa kati
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habari zanzibar

Wazazi wahamasishwa 
ushirikiano na walimu

Balozi Iddi 
aitaka jamii 
kuendelea 
kuchukua 
tahadhari 
dhidi corona
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif Ali Iddi, amesema 
jamii inapaswa kuchukua tahadhari 
ya kuendelea kujikinga na maam-
bukizi ya virusi vya corona.

Alisema corona ilileta hofu, wasi-
wasi na simanzi dunia nzima hali 
iliyosababisha baadhi ya mila na 
taratibu za binadamu kama kupeana 
mikono, kuachwa kwa muda ili kue-
puka maambukizi ya janga hilo.

Balozi Iddi akiwa pia ni Mwakilishi 
wa Jimbo la Mahonda anayemaliza 
muda wake, alisema hayo wakati wa 
hafla  ya kukabidhi vifaa vya kinga 
dhidi ya virusi vya corona  kwa 
matumizi ya walimu na wanafunzi 
wa shule 12 zilizomo ndani ya jimbo 
hilo.     

Alisema kwamba jamii kuendelea 
kujikinga na maambukizi ya virusi 
vya corona bado itakuwa ni suala la 
lazima katika kipindi hiki cha mpito 
kwa vile maradhi yanayotokana na 
virusi hivyo yanaendelea kuitesa 
dunia katika baadhi ya mataifa ziki-
wamo nchi za bara la Afrika.

Hata hivyo, alisema serikali ililazi-
mika kupunguza masharti kumi yali-
yoainishwa kupunguza maambukizi 
ya virusi hivyo baada ya jihitada 
kubwa iliyochukuliwa na taifa kwa 
kushirikiana na wananchi pamoja na 
taasisi za kitaifa na za kimataifa.

“Hatua za kunawa mikono kwa 
maji ya kutiririka, vitakasa mikono 
na uvaaji wa barakoa katika maeneo 
ya msongamano ni vyema ikaen-
delea kuzingatiwa na kufanywa 
kama suala la kawaida katika jamii,” 
alisema.

Aliwashukuru na kuwapongeza 
wananchi wote kwa usikivu wao 
kufuata maelekezo ya serikali kuu 
pamoja na wataalamu wa sekta ya 
afya na hatimaye taifa kuendelea 
kubakia salama.

“Tuna mfano wa majirani wen-
zetu wa mataifa ya Madagascar na 
Botswana waliofanikiwa kudhibiti 
kuendelea kwa maambukizi ya vi-
rusi vya corona na kuamua kulegeza 
vikwazo kwa hatua kubwa ambayo 
sasa inawagharimu kutokana na kasi 
kubwa ya kurejea upya kwa maam-
bukizi ya virusi hivyo,” alisema.

Alisema ni muhimu wanafunzi na 
walimu kuendelea kuvitumia vifaa 
vya kinga kutokana na maeneo yao 
makubwa kuendelea kuwa na mson-
gamano mkubwa wa watu.

Naye Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Kaskazini ‘B’ Makame Machano 
Haji kwa niaba ya Mkuu wa wilaya 
hiyo,  alimshukuru Balozi Seif kwa 
kukamilisha ahadi alizotoa wakati 
wa utumishi wake unaomalizika hivi 
karibuni.

Makame alisema uongozi wa 
wilaya hiyo tayari umeshajitolea 
kubeba dhima ya kuhakikisha vifaa 
vyote vilivyotolewa na viongozi 
wa serikali na jimbo kwa ajili ya 
kuwahudumia wananchi vinasi-
mamiwa kwa faida na maendeleo ya 
wananchi wote.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BODI ya Mapato Zanzibar (ZRB), imesema 
inakusudia kuanza kutumia mashine za 
kutoa risiti kwa njia ya kielektroniki (EFD) 
ikiwa ni sehemu ya kudhibiti upotevu wa 
mapato.

Akizungumza na waandishi wa habari 
juzi, Mkurugenzi Mtendaji wa ZRB, Joseph 
Abdala Meza, alisema maandalizi yote ya 
kuanza kwa mfumo wa utoaji risiti kwa 
njia ya kielektroniki yamekamilika iki-
wamo watendaji na maofisa wa bodi ku-
pewa mafunzo.

Alisema mfumo wa utoaji wa risiti kwa 
njia ya kielektroniki unatarajiwa kuanza 
kufanya kazi Septemba, mwaka huu.

“Nataka kuwajulisha wananchi na wa-
fanyabiashara kwa ujumla kwamba Bodi 
ya Mapato nchini (ZRB), inatarajiwa kuan-
za kutumia mfumo wa utoaji risiti kwa 
njia ya kielektroniki nchini kwa wafanya-
biashara kuanzia Septemba, mwaka huu, 
lengo likiwa ni kudhibiti upotevu wa fedha 
za serikali,” alisema.

Naye Ofisa Uhusiano wa ZRB, Shaaban 
Yahya, alisema kwa kuanzia risiti za kiele-
ktroniki zitatolewa kwa wafanyabiashara 
wakubwa ikiwamo wa biashara za jumla 
pamoja na vituo vya biashara ya mafuta.

Alisema kufuatia matumizi ya risiti za 
kielektroniki, bodi hiyo, inakusudia ku-
pata Sh. bilioni 50 kwa mwaka ambazo zi-
likuwa zikipotea kutokana na ukosefu wa 

matumizi ya risiti hizo.
“Matumizi ya mashine za kielektroniki 

(EFD) kwa kiasi kikubwa zitasaidia ku-
dhibiti upotevu wa fedha za mapato am-
bazo zilikusanywa,” alisema.

Baadhi ya wafanyabiashara wamesema 
wanazisubiri mashine hizo za kielektron-
iki ambazo wanaamini kwa kiasi kikubwa 
zitaondoa malalamiko na usumbufu ul-
iokuwa ukifanywa na watendaji wa taasisi 
hiyo.

“Mimi nimefurahishwa kwa kiasi ki-
kubwa ujio wa mashine za EFD ambazo 
kwa kiasi kikubwa zitatusaidia kuondoa 
malalamiko yaliyokuwa yakitupata mara 
kwa mara kutoka kwa watendaji wa Bodi 
ya Mapato,’’ alisema Ali Hamad.

ZRB kuanza matumizi risiti kielektroniki

Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Jaji Mkuu mstaafu Hamid Mahmoud Hamid, akizungumza na 
waandishi wa habari, ofisini kwake Maisara Mjini Zanzibar juzi, kuhusu maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwezi 
Oktoba mwaka huu. PICHA: RAHMA SULEIMAN

mzuri kwa wanafunzi.
Alisema kamati ya maendeleo ya 

elimu ya shehia ya Ghana imefanya 
kazi kubwa ya kuhakikisha inaanza 
ujenzi wa madarasa mengine mapya 
ili kuhamasisha wengine kuchangia 
ujenzi wa madarasa hayo.

Aliwataka wananchi kuchangia 
miradi ya kijamii ikiwamo ujenzi wa 
madarasa katika shule hiyo.

Alisema atahakikisha wamiliki 
wa viwanda vya kokoto, matofali 
na wachimba kifusi waliopo katika 
mkoa huo wanachangia malighafi 
hizo ili ziendeleze ujenzi wa madar-
asa hayo.

“Ni la lazima tuwe tayari kuchang-
ia maendeleo ya shule hii ili kuondo-
kana na mrundikano na wanafunzi 

madarasani,” alisema.
Katika hatua nyingine, aliwataka 

wazazi na walezi kuwafichua watu 
wanaowapa mimba wanafunzi ili 
waweze kuchukuliwa hatua za kishe-
ria.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maen-
deleo ya Elimu ya shehia ya Ghana, 
Ali Mohammed Othman, alisema 
kamati imefikia katika mafanikio 
mazuri ikiwamo kuifanya jamii kuwa 
na mwamko wa masuala ya elimu, 
kuongeza ufaulu wa wanafunzi na 
kuanzisha ujenzi wa vyumba vya 
madarasa.

Kwa upande wao wanafunzi wal-
isema watasoma kwa bidii ili kufaulu 
mitihani yao na nchi kuwa na wataal-
amu wa fani mbalimbali.

Ni la lazima 
tuwe tayari 
kuchangia 
maendeleo 
ya shule hii 
ili kuon-
dokana na 
mrundi-
kano na 
wanafunzi 
madar-
asani.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZAZI na walezi 
wametakiwa kutoa 
ushirikiano kwa walimu 
ili kuhakikisha watoto 

wao wanapata elimu bora na kufaulu 
mitihani yao.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja, 
Ayoub Mohammed Mahmoud, alisema 
hayo katika mahafali ya kwanza kwa 
wanafunzi waliofaulu kidato cha pili 
katika Shule ya Ghana, Wilaya ya Kati 
Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema endapo wazazi na walezi 
watashirikiana na walimu kutatua 
changamoto zinazowakabili wanafun-
zi, watafanikisha kwa kiasi kikubwa 
malengo ya walimu ya kuleta ufaulu 
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KABUL, Afghanstan

KUNDI linalojiita Dola la Kiislamu (IS) 
linadaiwa kuua watu 21 kwenye gereza 
moja la Mashariki mwa Afghanistan.

Ofisa mmoja wa eneo hilo alisema 
wengine 43 wamejeruhiwa katika sham-
bulizi hilo ambalo lilitokea juzi usiku 
wakati mlipuaji wa kujitoa muhanga 
wa IS alipoligongesha gari lake lililojaa 
mabomu kwenye lango kuu la gereza la 
Jalalabad.

Ikaelezwa kuwa baada ya tukio hilo 
wapiganaji wakaanza kufyatua risasi dhi-
di ya vikosi vya usalama katika jela hiyo 
ya makao makuu ya mkoa wa Nangarhar, 
karibu kilometa 115 kutoka mji mkuu wa 
Afghanistan, Kabul.

Shambulizi 
hilo linakuja 
siku moja 
baada ya 
maofisa 
kusema vikosi 
maalum vya 
Afghanistan 
vilimuua ka-
manda mmoja 
mwandamizi 
wa IS karibu 
na Jalalabad.

Hadi kufikia jana jioni washam-
buliaji watatu walikuwa wameuawa 
lakini mapambano yaliendelea huku 
milio ya risasi ikisikika kutoka kwenye 
gereza hilo. 

Msemaji wa Gavana wa Mkoa wa 
Nangarhar, Attaullah Khogyani, alise-
ma waliouawa katika shambulio hilo 
ni pamoja na raia, wafungwa, walinzi 
na vikosi vya usalama vya Afghanistan.

Jeshi la Polisi la Afghanstan wa-
naamini wanamgambo kadhaa wa-
likimbilia katika eneo moja la makazi 
na kufanya iwe vigumu kupambana 
nao.

Tawi la IS nchini Afghanistan linalo-
fahamika kama IS katika Mkoa wa Kho-
rasan, limedai kuhusika na shambulizi 

hilo. Makao yake makuu yako mkoani 
Nangarhar.

Hata hivyo, kiini cha shambulizi hilo 
hakijabainika haraka. Hata hivyo, baa-
dhi ya mahabusi walitoroka wakati wa 
mapigano, kwa mujibu wa ofisa mmoja 
wa mkoa ambaye hakutaka jina lake 
litajwe kwa sababu hana mamlaka ya 
kuzungumza na wanahabari.

Gereza hilo linawahifadhi karibu 
wafungwa 1,500, ambao mamia kad-
haa wanaaminika kuwa wanachama 
wa IS.

Shambulizi hilo linakuja siku moja 
baada ya maofisa kusema vikosi maal-
um vya Afghanistan vilimuua kaman-
da mmoja mwandamizi wa IS karibu 
na Jalalabad.

Msemaji wa kisiasa wa Taliban, 
Suhail Shaheen, aliliambia Shirika la 
Habari la AP kuwa kundi lake hali-
kuhusika na shambulizi la Jalalabad. 

Marekani ilifikia makubaliano ya 
amani na Taliban Februari. Duru ya 
pili  na ambayo ni muhimu ya mazun-
gumzo kati ya Taliban na uongozi wa 
kisiasa mjini Kabul haijaanza. 

Marekani na Jumuiya ya Kujihami ya 
NATO wameshaanza kuwaondoa wa-
najeshi nchini humo kama sehemu ya 
masharti ya muafaka huo.

Taliban ilitangaza siku tatu za 
kuweka chini silaha kuanzia Ijumaa 
kwa ajili ya sikukuu ya Eid al-Adha. 
Mpango huo ulikamilika usiku wa 
manane juzi. DW
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Jeshi la Israeli lakiri 
kuwashambulia wanamgamboAlgiers, Algeria

RAIS wa Algeria, Abdelmadjid 
Tebboune, ameamuru ku-
fanyika kwa uchunguzi baada 
ya serikali kudai kuwapo kwa 
njama za mapinduzi.

Tebboune, ambaye alich-
aguliwa Disemba mwaka jana, 
amekuwa akijaribu kurejesha 
hali ya utulivu nchini Algeria 
baada ya kutokea maandama-
no makubwa yaliyomuondoa 
madarakani Abdelaziz Boute-
flika.

Maofisa kadhaa waliokuwa 
katika serikali ya Bouteflika 
wamekamatwa na kufunguliwa 
mashtaka ya ufisadi.

Serikali ya Tebbourne 
inachukuwa kila hatua kuzuia 
kutokea maandamano kuto-
kana na kupungua kabisa kwa 
mapato ya nchi kutoka kwa 
uuzaji wa mafuta. Wakazi wa 
mji mkuu wa Algiers na miji 

mingine ya nchi, wanakum-
bana na hali ngumu ya maisha, 
wakikosa nguvu za umeme na 
maji kwa siku kadhaa.

Baadhi ya benki zimeshuhu-
dia idadi kubwa ya watu wak-
itoa pesa zao. Misitu kadhaa 
imeendelea kuteketea moto 
wakati huu wa msimu wa joto, 
jambo ambalo serikali inasema 
linatekelezwa makusudi.

Waziri Mkuu wa Algeria, 
Abdelaziz Djerad, alisema  
kwamba matukio ya sasa 
nchini humo yanastaajabisha.

Djerald alisema kwamba: 
“ukosefu wa maji unasaba-
bishwa makusudi, watu kadhaa 
wamekamatwa wakiwasha 
moto kwenye misitu ya nchi 
hiyo, huku wengine waki-
kamatwa wakiharibu vig-
ingi vya umeme na kwamba 
matukio hayo yote yamepang-
wa kuvuruga utulivu wa nchi.” 
VOA

Rais aamuru uchunguzi jaribio
la kuhujumu serikali

JERUSALEM, Israel

JESHI la Israeli limesema kuwa 
limezuia jaribio la uvamizi 
kutoka Syria na kuwauwa 
washukiwa wanne wa kundi 
la wanamgambo wanaotuhu-
miwa kujaribu kutega ma-
bomu katika mpaka kati yake 
na Syria.

Msemaji wa Jeshi la Israeli, 
Luteni kanali Jonathan Con-
ricus, alisema kuwa mapema 
jana, wanajeshi wa nchi hiyo 
walikuwa wamevamiwa ku-
fuatia shughuli zisizokuwa za 
kawaida katika eneo la milima 
la Golan. 

Conricus alisema wanajeshi 
hao waliwafyatulia risasi 
washukiwa wa wanamgambo 
baadhi yao wakiwa wamejiha-
mi baada ya kuwafuatilia wak-
itega mabomu ardhini.

Jeshi hilo lilitoa video 

iliyowaonesha washukiwa 
wanne wakikimbia kabla ya 
kupotea katika mlipuko ulio-
sababishwa na shambulizi hilo.

Jeshi hilo la Israeli bado hali-
jabainisha iwapo washukiwa 
hao wanne wana ushirikiano 
na Iran ama kundi la wan-
amgambo la Hezbollah ambao 
ni washirika wakuu wa Syria.

Hata hivyo, Conricus alise-
ma kuwa serikali ya Israeli 
inailaumu serikali ya Syria 
kwa shambulizi hilo. Shirika 
la habari la serikali ya Syria, 
SANA, halikuthibitisha mara 
moja kuhusu shambulizi hilo 
la Israeli.

Israeli iliteka eneo hilo la 
milima la Golan mnamo mwa-
ka 1967 na baadaye kulimiliki 
kinguvu.

Marekani ndilo Taifa la pe-
kee linalotambua mamlaka ya 
Israel katika eneo hilo.

Tukio hilo linajiri huku hofu 
ikiongezeka katika eneo la 
Kaskazini la Israeli kufuatia 
shambulizi la angani lililosaba-
bisha kifo cha mpiganaji mmo-
ja wa kundi la wanamgambo la 
Hezbollah nchini Syria.

Kufuatia shambulizi 
hilo,  eneo la milima la Golan 
lilishambuliwa na mabomu 
kutoka Syria na Israel ikajibu 
kwa kushambulia maeneo ya 
kijeshi ya Syria na kuimarisha 
vikosi vyake katika eneo hilo.

Wakati huo huo, Shirika la 
linalofuatilia haki za binadamu 
nchini Syria lenye makao yake 
nchini Uingereza, limesema 
kuwa makundi ya itikadi kali 
na washirika wake katika eneo 
la Kaskazini Magharibi mwa 
Syria, jana yaliwaua wapiganaji 
12 wa serikali ya nchi hiyo na 
kutibua operesheni yao. DW

Askari wa Jeshi la Afghanistan wakiimarisha doria baada ya kutokea kwa shambulio 
katika gereza la Jalalabad lililoua askari 21 linalodaiwa kutekelezwa na kikundi cha 
IS. PICHA: REUTERS

IS yaua 21 wakishambulia gereza 



MILAN, Italia

ROMELU Lukaku anaamini Inter Milan 
inapita kwenye njia sahihi baada ya 
kumaliza katika nafasi ya pili nyuma 
ya Juventus katika Ligi Kuu ya Italia, 
Serie A.

Ushindi wa 2-0 dhidi ya Atalanta 
kwenye siku ya mwisho ya ligi hiyo 
kulikiwezesha kikosi hicho cha kocha 
Antonio Conte kumaliza katika nafasi 
ya pili.

Lukaku alifunga mabao 23 katika 
mechi 36, ulikuwa ni mwanzo mzuri 
zaidi baada ya kujiunga na ‘Nerazzurri’ 
hao kwa euro milioni 80 akitokea 
Manchester United na ana matumaini 
mambo mazuri zaidi yanakuja.

“Serie A imemalizika, lakini bado tu-
najijenga na tunakwenda njia sahihi,” 
aliandika straika huyo wa kimataifa 
wa Ubelgiji kwenye ukurasa wake wa 
Instagram.

“Asante kwa kusapoti timu kwa 
msimu wote huu. Kwa wachezaji wen-
zangu wote, mmekuwa watu wazuri. 
Nitajitoa sana kwa ajili yenu.”

Inter ilifikisha pointi 82 ambazo pia 
zilifikiwa na Jose Mourinho wakati 
anakinoa kikosi hicho msimu wa 
2009-10.

Hii ni mara ya kwanza wamepata 
pointi zaidi ya 79 bila kutwaa taji la 
Scudetto.

Lukaku: Inter 
Milan inapita 
njia sahihi

habari michezo
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TURIN, Italia

C
RISTIANO Ronaldo anaone-
kana anataka kubakia kwa 
angalau msimu mwingine na 
Juventus huku akitaka kushin-

da taji la tatu la Ligi Kuu ya Italia, Scu-
detto, na klabu hiyo.

Ronaldo alijiunga na Juve akitokea 
Real Madrid kwa ada ya euro milioni 
100 miaka miwili iliyopita na ame-
onekana kuendelea kuwa kwenye 
kiwango chake, licha ya umri kuanza 
kumtupa mkono.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 
35, alifunga mabao 21 kwenye Serie 
A msimu wa 2018-19, kabla ya msimu 
huu kufunga 31 wakati Juve wakishin-
da taji lao la tisa mfululizo la Ligi Kuu.

Miezi ya hivi karibuni kumekuwa na 
uvumi kwamba, Ronaldo anaweza ku-
fikiria kuondoka kwani nyota huyo wa 
Ureno hajawa na mahusiano mazuri 
na kocha mkuu, Maurizio Sarri msimu 
huu.

Lakini Ronaldo ametoa ishara ya 
kwamba ana mipango ya kubaki klabu-
ni hapo kwa ajili ya msimu wa 2020-21.

Aliandika kwenye ukurasa wake 
wa Instagram baada ya Juve kutwaa 
taji la Serie A Jumamosi: “Nina furaha 
kushinda mataji mawili mfululizo kati 
ya tisa yaliyopita ya Serie A na Juven-
tus!

“Inaonekana ni rahisi, lakini si ra-
hisi! Mwaka baada ya mwaka ni kazi 
ngumu inayohitaji kujitoa kweli! Sasa 
twende kwa taji la tatu.”

Juve pia inaweza kumaliza miaka 24 
ya kusubiria taji la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu huu.  

Mabingwa hao mara mbili wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, kwa mara ya mwisho 
walitwaa taji hilo msimu wa 1995-96.

BARCELONA, Hispania

MAURICIO Pochettino anaonekana 
amefungua mlango wa uwezekano wa 
kuinoa Barcelona baada ya kuonyesha 
kujutia “kuidharau” katika kauli yake ali-
yoitoa mwaka 2018.

Maisha ya ukocha ya Pochettino aliya-
tumia zaidi akiwa Tottenham, ambako 
alikaa miaka mitano hadi mwaka 2019, 
lakini Espanyol ndiko sehemu alikoten-

geneza jina lake na alitumia muda 
wake mwingi wa uchezaji akiwa kule.

Akiwa amecheza klabu mbili tu 
kama mchezaji, Pochettino aliiwak-
ilisha Espanyol kwa miaka 10 na 

baadaye kuja kuwa kocha wa klabu 
hiyo mwaka 2009, miaka mitatu baada 
ya kutundika daluga.

Mara kwa mara ilikuwa inaripotiwa 
na vyombo vya habari vya Hispania 
kwamba, Pochettino hataweza kuinoa 
Barcelona ambayo ni wapinzani wakub-
wa wa Espanyol kutoka eneo moja la 

Catalunya.
Pochettino pia alionyesha kuungana 

na hilo mara kadhaa, lakini kauli yake ya 
hivi karibuni zaidi ni ile aliyoitoa mwaka 
2018 wakati aliposema kamwe hataweza 
kuwa kocha wa Barca, Arsenal au Rosa-
rio Central kutokana kuwa na mahusi-
ano ya karibuni zaidi na Espanyol, Spurs 
na Newell’s Old Boys, ambapo ni timu 
pinzani zinazotoka sehemu moja.

Lakini sasa anaonekana kama anaju-
tia kauli hiyo baada ya kunukuliwa ma-
juzi na gazeti la El Pais.

“Natakiwa kuelezea jambo hilo vi-
zuri,” alisema akiliambia gazeti la El Pais. 

“Nilikuwa jijini Barcelona mwaka ule 
na nilikutana na (Rais wa Barca, Josep 
Maria) Bartomeu kwenye Bar.

“Tulisalimia kwa pamoja kwa sababu 
tulikuwa tunawapeleka watoto katika 
shule moja na tulizungumza kwa dakika 
tano. 

“Hilo likaibua uvumi kwa sababu kuli-
kuwa na timu zinanitaka.

“Wakati waandishi waliponiuliza 
mimi kuhusu mkutano ule, nilitaka ku-
weka mambo wazi. Sikutaka kuidharau 
Barcelona.

“Unaweza kuzungumza mambo to-
fauti. Espanyol imejenga jina langu, la-
kini mimi si mjinga nisingeweza kutoa 
kauli kama ile.

“Pengine nisingeongea chochote 
sababu kwenye maisha hujui nini kita-
tokea mbeleni.”

Pochettino amekuwa hana kazi tangu 
Novemba mwaka jana alipofukuzwa na 
Spurs, ikiwa ni miezi michache baada ya 
kuiongoza klabu hiyo kwenye fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Barca kwa sasa inanolewa na kocha 
Quique Setien, lakini kwa kushindwa 
kutetea taji la LaLiga baada ya kuchukua 
mikoba ya Ernesto Valverde mapema 
mwaka huu nafasi yake ipo shakani.

Lakini ripoti zinaeleza kwamba la-
zima ashinde Ligi ya Mabingwa Ulaya ili 
kuendelea na kibarua hicho.

Pochettino afungua mlango kwa Barca

Ronaldo 
adokeza
kubakia 
Juventus



LONDON England 

MIKEL Arteta amempa changa-
moto Pierre-Emerick Aubamey-
ang kubakia pale Arsenal na kuwa 
gwiji wa klabu hiyo.

Aubameyang alifunga mabao 
yote mawili kama alivyofanya 
kwenye nusu fainali dhidi ya 
Manchester City – wakati akiipa 
Arsenal ushindi wa 2-1 dhidi ya 
Chelsea na kubeba taji la FA, kwe-
nye fainali iliyopigwa Uwanja wa 
Wembley Jumamosi.

Nyota huyo wa zamani wa 
Borussia Dortmund amefunga 

mabao 70 kwenye mashindano 
yote tangu alipojiunga na ‘Washi-
kabunduki’ hao Januari mwaka 
2018, lakini majaliwa yake ya-
meibua uvumi mwingi.

Aubameyang mkataba wake 
wa sasa unamalizika mwakani, 
ingawa Arteta ameripotiwa mara 
kadhaa kuonyesha imani yake 
kwa mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Gabon, atabaki hapo kwenye 
Uwanja wa Emirates.

Baada ya kuipa ushindi huo 
Arsenal dhidi ya wapinzani wao 
wa jiji moja la London, Chelsea, 
Aubu alipewa changamoto na ko-

cha wake kujiweka kwenye nafasi 
ya magwiji kama Ian Wright na 
Thierry Henry katika historia ya 
Arsenal.

“Ni jambo gumu kwenye soka, 
hilo kwa uhakika kabisa, na ana-
fanya mambo kuwa rahisi angalia 
bao lake la pili alivyofunga,” alise-
ma Arteta.

“Mara zote tumekuwa tunapata 
washambuliaji bora katika klabu 
hii na Auba anastahili kulingan-
ishwa na majina makubwa yaliyo-
pita hapa. Hivyo ni wakati mzuri 
yeye kuendelea kubakia hapa.”

Arteta ampa sababu 
Aubameyang kubaki

habari michezo
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MANCHESTER, England 

WAYNE Rooney amebaini-
sha kwamba, Alex Ferguson 
alitumia mbinu ya kujilipua 
wakati Manchester United 
ilipopoteza mara mbili 
kwenye fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya dhidi ya 
Barcelona.

Rooney alikuwa bingwa 
wa Ulaya chini ya Ferguson 
wakati United ilipoifunga 
Chelsea kwa mikwaju ya 
penalti katika fanali ya 
mwaka 2008 jijini Moscow, 
lakini walishindwa kulitetea 
taji hilo msimu uliofuata 
kwa kufungwa na kikosi cha 
Pep Guardiola, Barca mjini 
Rome.

United ilikuwa na na-
fasi ya kulipiza kisasi cha 
kupoteza 2-0 kule kwenye 
mji mkuu wa Italia, wakati 

wa fainali ya michuano hiyo 
iliyopigwa dimba la Wem-
bley mwaka 2011, licha ya 
Rooney kusawazisha bao la 
uongozi la Pedro la kipindi 
cha kwanza, mabao mawili 
kutoka kwa Lionel Messi na 
David Villa yakawezesha 
Barca kuibuka na ushindi 
wa 3-1.

Akizungumzia mchezo wa 
pili kati ya Manchester City 
na Real Madrid hatua ya 
mtoano wa timu 16, Rooney 
alibainisha kucheza dhidi ya 
timu za Hispania, inatakiwa 
kuwa na mbinu mbadala.

“Mara zote unakuwa 
kwenye wakati mgumu 
kucheza na timu kama Real 
au Barcelona kwa sababu 
unakwenda katika mchezo 
huo ukiwa huna uhakika 
wa kumiliki mpira,” alisema 
Rooney.

Rooney: Ferguson 
kocha wa kujilipua

BARCELONA, Hispania

B
ARCELONA wame-
kubali hawana 
fedha za kumsajili 
Neymar au Lautaro 

Martinez – ikiionya kwam-
ba inaweza kuwa kwenye 
matatizo hayo kwa “miaka 
mitatu au minne.”

Hadi wakati mlipuko wa 
virusi vya corona unaibu-
ka Ulaya, Barcelona wal-
ionekana kuwa na uhaki-
ka wa kumsajili straika 
wa Inter, Martinez.

Pia walionekana kuwa 

kwenye nafasi nzuri ya kumrudisha 
Neymar kutoka Paris Saint-Germain, 
miaka mitatu baada ya raia huyo wa 
Brazil kuondoka Camp Nou.

Lakini athari za mlipuko wa 
ugonjwa wa COVID-19 zinaonekana 
kwenye soka la dunia yote, huku ligi 
zikisimamishwa na kurudi zikiche-
zwa bila mashabiki uwanjani.

Na wakati Barcelona walikuwa 
tayari wamefanya mazungumzo ya 
awali kuhusu usajili wa Martinez, 
mchezaji mwenzake na Lionel Messi 
kwenye timu ya Taifa ya Argentina, 
lakini sasa dili hilo linaonekana kuy-
eyuka.

Rais wa klabu hiyo, Josep Maria 
Bartomeu ameliambia gazeti la Cata-
lunya la Sport: “Barca imezungumza 
na Inter kuhusu Lautaro, lakini ma-
zungumzo yamesimama. Hali inao-
nyesha hatuwezi kutumia fedha ny-
ingi kwa sasa.

“Neymar? Katika hali hii, sio jambo 
rahisi kwa sasa na hasa PSG we-

nyewe hawataki kumuuza 
kwa sababu ni mmoja 

wa wachezaji 
bora duni-

ani.”

Jumanne Agosti 4, 2020

Barcelona 
waachana 
na dili 
Neymar, 
Martinez



Arsenal yamwania Carlos

WASHINDI wa Kombe la FA, Arsenal wanawania kum-
sajili mlinzi wa kati wa Brazil, Diego Carlos huku Mikel 
Arteta akipanga marekebisho makubwa. (Telegraph)

Napoli kumuachia KoUlibaly

RAIS wa Napoli, Aurelio De Laurentiis amesema beki wa 
kati wa Senegal, Kalidou Koulibaly, 28, anaweza kuruhusi-
wa kuhama klabu hiyo ikiwa kiwango cha thamani yake 
cha pauni milioni 81 kitafikiwa. (Sky Italia, via Metro)

Solskjaer kasi kwa Sancho

KOCHA Ole Gunnar Solskjaer anataka Manchester 
United kuongeza kasi ya kumsaka mshambuliaji wa Borus-
sia Dortmund na Uingereza, Jadon Sancho mwenye umri 
wa miaka 20, ili kuepuka hatua ya mvutano iliyojitokeza 
msimu uliopita kwa Harry Maguire. (ESPN)

Aubameyang kusaini mitatu

ARSENAL itatoa ofa kwa mshambuliaji wake, Pierre-
Emerick Aubameyang mwenye umri wa miaka 31, wiki hii 
ya pauni milioni 250,000 kama mshahara wake wa wiki 
na watamuongezea miaka mitatu ya kuendelea kusalia 
klabuni hapo. (Mirror)

Origi atakiwa Aston Villa

ASTON Villa inawania kumsajili mshambulia wa Liv-
erpool, Divock Origi mwenye umri wa miaka 25, raia wa 
Ubelgiji. (Sun)

Mourinho kumsajili Deeney

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Jose Mourinho ame-
pewa fursa ya kumsajili mshambuliaji wa Watford, Troy 
Deeney mwenye umri wa miaka 32, kuchukua nafasi ya 
Harry Kane kwa muda. (Mail)

Liver kinara kwa Alcantara 
 
LIVERPOOL inaongoza dhidi ya Paris St-Germain katika 

mbio za kutaka kumsajili, Thiago Alcantara wa Bayern 
Munich mwenye umri wa miaka 28. (Mundo Deportivo, 
via talkSPORT)

Utd yamnyatia Magalhaes 

MTENDAJI Mkuu wa Manchester United, Ed Woodward 
amefanya mazungumzo na wawakilishi wa mchezaji wa 
Lille, Gabriel Magalhaes mwenye umri wa miaka 22, juu 
ya uwezekano wa uhamisho wa mlinzi huyo. (RMC Sport, 
via Express)

SmaLling, Skriniar kupishana

MANCHESTER United ina matumaini ya kumtumia 
mlinzi Chris Smalling mwenye umri wa miaka 30, katika 
makubaliano ya mabadilishano na mlinzi wa Inter Milan, 
Milan Skriniar, mwenye umri wa miaka 25 raia wa Slove-
nia.

Ben lulu Milan, Napoli

AC Milan na Napoli zinafanya mazungumzo na mlinzi 
wa Uingereza wa timu ya Norwich City, Ben Godfrey mwe-
nye umri wa miaka 22, baada ya timu hiyo kushuka daraja 
kutoka Ligi Kuu ya England. (Calciomercato, via Mail)

Cardif yamtaka Moore

KLABU ya Cardiff City inaongoza kwenye 
kinyang’anyiro cha kumsaka mshambuliaji wa Barnsley na 
Wales, Kieffer Moore, 27. (WalesOnline)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
LABU ya Arsenal imetajwa 
kuongoza mbio za kumu-
wania winga wa Chelsea, 
Willian baada ya nyota huyo 

raia wa Brazil kushindwa kufikia 
makubaliano ya kusaini mkataba 
mpya na klabu yake hiyo.

Kwa mujibu wa gazeti la The Sun, 
mazungumzo baina ya wawakilishi wa 
Arsenal na wale wa mchezaji huo yako 
katika hatua za mwisho, ambapo Wil-
lian mwenye umri wa miaka 31, ataji-
unga nao akiwa mchezaji huru baada 

ya mkataba wake na Chelsea kumal-
izika msimu huu.

Chelsea ilikuwa inapanga
 kumuongezea mkataba
 wa miaka mwili, lakini

 yeye akihitaji mkataba
 wa miaka mitatu jambo

 ambalo wameshindwa 
kufikia muafaka.

Na klabu takribani tano zimetajwa 
kuingia katika vita ya kumuwania Wil-
lian, lakini ni Arsenal ambayo kwa mu-
jibu wa taarifa kutoka katika vyanzo 

mbalimbali vya habari zinaeleza kuwa 
wameshafikia muafaka na kilichobaki 
ni mchezaji huyo kusaini mkataba wa 
miaka mitatu kuichezea timu hiyo am-
bayo ni mpinzani wa jadi wa Chelsea.

Taarifa hizo zimekolezwa zaidi 
na kauli ya Wakala anayemsimamia 
winga huyo, Kia Joorabchan ambaye 
amedai kuwa timu mbili kubwa zina-
zoshiriki Ligi Kuu ya England zimeo-
nyesha nia ya kumsajili Willian.

“Ana ofa mbili kutoka katika timu zi-
nazoshiriki Ligi Kuu ya England, lakini 
kuna ofa kutoka Ligi Kuu ya Marekani 
(MLS),” alinukuliwa wakala huyo.

    Wameshafikia muafaka baada ya kushindwana 
na Chelsea, kilichobaki na Gunners ni mchezaji...

habari michezo
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Willian sasa njia 
nyeupe Arsenal



Na Hawa Abdalla, ZANZIBAR

MICHUANO ya Kombe la Shirikisho 
la Soka Zanzibar (ZFF) maarufu 
Kombe la FA, inatarajiwa kuen-
delea leo kwa kupigwa mchezo 
mmoja wa kiporo cha hatua ya 16-
bora kati ya Mafunzo na Uhamiaji.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu wa Kamati ya Mashindano 
ya ZFF, Hussein Ahmda Vuai, 
alisema  maandalizi yote ya kue-
lekea michuano hiyo imekamilika 
ili kupata timu itakayoiwakilisha 
Zanzibar katika michuano ya 
Kombe la Shirikisho barani Afrika.

Alisema hatua ya robo fainali ya 
michuano hiyo itachezwa kuanzia 
Agosti 10-13, huku nusu fainali 
ikichezwa Agosti 22, na fainali 
kwa upande wa Unguja itachezwa 
Agosti 23, mwaka huu.

Alisema kwa upande wa Kisiwa 
cha Pemba michuano hiyo hatua 
ya 16-bora itaendelea Agosti 6, 
mwaka huu kwa kuchezwa mch-
ezo kati ya Chipukizi na Macho-
mane.

“Tunaendelea na michuano 
ya Kombe la FA kwa mujibu wa 
ratiba yetu baada ya serikali 
kuruhusu michezo yote kuendelea, 
matarajio ni kuona mpaka kufikia 
Agosti 28, mwaka huu tayari tuwe 
tushapata timu itakayoiwakilisha 
Zanzibar katika michuano ya CAF,” 
alisema.

Mafunzo, Uhamiaji
kukiwakisha FA 
Zanzibar leo

habari michezo
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Na Saada Akida 

WAKATI usajili ukiendelea kupamba  
moto, jina la kipa Mtanzania David 
Kissu anayekipiga Gor Mahia ya Kenya 
kutua mezani kwa mabosi wa Azam FC, 
ndiyo habari ya mjini kwa sasa.

Taarifa za uhakika zilizolifikia gazeti 
hili kutoka ndani ya uongozi wa Azam 
FC, ni kwamba kipa huyo anatajwa kuta-
rajia kutua viungo vya Chamazi kuja ku-
chukuwa nafasi ya Razak Abalora am-
baye ameachana na klabu hiyo baada ya 
kumaliza mkataba wake.

Chanzo chetu cha habari kimeeleza 
Kissu, ambaye kwa sasa yupo huru 
baada ya kumaliza mkataba wake na 

Gor Mahia, anajadiliwa na muda wow-
ote anaweza kusaini mkataba  wa kuki-
tumikia kikosi hicho cha Mromania 
Aristica Cioaba.

“Kwa sasa wanataka kusajili kipa ku-
toka hapa nyumbani na wamemuona 
yule Mtanzania anayecheza Gor Mahia, 
hivyo jina lake lipo mezani na kuna 
uwezekano mkubwa wa kumsajili,” 
kilieleza chanzo chetu.

Hata hivyo, Nipashe lilipomtafuta 
Kissu kuthibitisha taarifa hizo, alisema: 
“Na mimi nazisikia taarifa hizo kutoka 
kwa watu wangu wa karibu, ila hadi sasa 
sifahamu suala lolote kwa sababu kuna 
meneja anayenisimamia ndiye anajua.

“Lakini ameniambia kuna timu ana-

fanya nazo mazungumzo, sasa hapo 
sijui kama wapo Azam au la, kuhusu 
mkataba na Gor Mahia kila kitu tume-
malizana na sasa nipo huru,” alisema 
Kissu.

Gazeti hili halikuishia hapo, 
likamtafuta Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Azam, Abdulkarim Amin ‘Popat’, lakini 
alisema kwa sasa ni mapema kutaja 
jina la kipa gani ila wanachoangalia ni 
uwezekano wa kumpata kutoka hapa 
nchini.

“Bado hakuna mazungumzo yanay-
oendelea, ila tunahitaji kipa mzawa am-
baye atachukua nafasi ya Razak Abaro-
la, kuhusu ni nani, bado tunaendelea na 
mchakato huo,” alisema Popat.

Kissu anukia kumrithi Abalora Azam 

Na Somoe Ng’itu, RUKWA 

M
ABINGWA wapya wa Kombe 
la FA, Simba ya jijini, Dar es 
Salaam wamesema walista-
hili kutwaa ubingwa wa mi-

chuano hiyo kwa sababu ya “kufaulu” 
kupita kwenye “njia ngumu” kuanzia 
hatua ya kwanza.

Kocha Msaidizi wa Simba,
 Selemani Matola, alisema 

jana kuwa safari ya kut-
waa ubingwa huo kwao ili-
kuwa ngumu na ubora wa

 kikosi chao ndio umefani-
kisha kuibuka washindi wa
 taji hilo la tatu msimu huu.

Matola alisema walikutana na 
ushindani mkubwa kuanzia mechi yao 
ya kwanza dhidi ya Mwadui ambayo 
walifanikiwa kusonga mbele baada ya 
kuwaondoa kwa matuta. 

“Halafu hatua ya robo fainali tuka-

pangwa na Azam, mechi iliyokuwa 
ngumu na ya ufundi,  baada ya hapo 
tukakutana na Yanga, Mungu ni mwema 
tukawapa kichapo kikubwa, na leo ( juzi), 
hii tumeibuka mabingwa, ni kweli safari 
yetu ilikuwa ngumu,” alisema Matola.

Aliwapongeza wachezaji wa Simba 
kwa kupambana na kusaka ushindi ka-
tika kila mechi waliyocheza ingawa baa-
dhi ya michezo hawakuonyesha ubora 
wao kutokana na changamoto tofauti 
walizokutana nazo.

Aliutaja mchezo ujao wa Ngao ya 
Hisani dhidi ya Namungo FC hautakuwa 
mwepesi kwa sababu wanakutana na 
timu moja kwa mara ya tatu ndani ya 
muda mfupi.

“Tumewafunga mara mbili, naamini 
nao wametusoma na hawataingia uwan-
jani kama mechi zilizopita, tutarajie 
mechi nyingine bora na yenye ushinda-
ni,” Matola alisema.

Aliongeza msimu ujao utakuwa na 
ushindani zaidi kwa sababu kila timu 
imejipanga kuboresha kikosi chake na 

kutorudia makosa waliyofanya  kwenye 
msimu uliomalizika.

Nahodha wa Simba, John Bocco, 
alisema wanawashukuru mashabiki wao 
kwa kuwaunga mkono katika mechi zote 
walizocheza ingawa baadhi walipata ma-
tokeo yakuumiza.

Bocco alisema mechi zote walizocheza 
zilikuwa na ushindani na wachezaji 
walioingia uwanjani kupambana na 
hatimaye wamemaliza msimu kwa ku-
chukua makombe yote.

“Asante Mungu, tulianza kwa ubing-
wa na kumaliza kwa ushindi, tunaahidi 
msimu ujao pia tutaendelea kufanya kazi 
nzuri, tunawaambia mashabiki wetu 
tuendelee kushirikiana ili kufikia malen-
go, umoja na ushirikiano ni vitu muhimu 
katika klabu,” Bocco alisema.

Simba ilitwaa Kombe la FA baada ya 
kuifunga Namungo mabao 2-1, shukrani 
magoli yaliyowekwa kimiani na Luis 
Miquissone na Bocco wakati bao pekee 
la wapinzani wao lilifungwa na Edward 
Manyama.

Simba yatoa sababu 
kutwaa ubingwa FA

Mshindi wa bonasi ya Jackpot wiki iliyopita, Eliud Ngegele (kulia), akikabidhiwa mfano wa hundi ya 
13,425,330/- na Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas, baada ya kubashiri 
kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa. PICHA: SPORTPESA

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kuibebesha timu yake  
Kombe la FA juzi ikiwa ni siku 
chake wakitoka kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu msimu wa 2019-20, 
kiungo mshambuliaji wa Simba, 
Luis Miquissone amesema sasa 
anakwenda kujipanga kwa ajili 
ya msimu ujao wa Ligi Kuu na 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Miquissone alisema amefurahi 
kutwaa zawadi ya mchezaji bora 
katika fainali hiyo ya Kombe la FA 
ambayo walikutana na Namungo 
FC, kwenye Uwanja wa Nelson 
Mandela, Sumbawanga Mjini.

“Najisikia vizuri kuona timu 
yangu imepata kombe lingine la 
FA, sina budi kumshukuru Mungu 
kutokana na ushindi aliotupa, sasa 
hivi ninajipanga kwa ajili ya msimu 
ujao pamoja na mashindano ya 
kimataifa,” alisema Luis.

Alisema siri ya mafanikio yao ni 
kufuata kwa makini maelekezo ya 
mwalimu pamoja na ushirikiano 
uliopo kati ya wachezaji.

“Kufuata maelekezo ya kocha 
wetu ndio nguzo pamoja na ush-
irikiano tuliokuwa nao sisi we-
nyewe wachezaji, vile vile tuna-
washukuru mashabiki wetu kwa 
ushirikiano wao,” alisema.

Miquissone: Bado 
michuano ya CAF 



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti SportPesa, Tarimba Abbas, akimkabidhi tunzo ya Mchezaji Bora wa msimu wa kam-
puni hiyo, Clatous Chama (kushoto), baada ya kuwasili wakitokea mkoani Mbeya jana. Kulia ni Waziri wa Mazingira na 
Muungano Ofisi ya Makamu wa Rais, Mussa Azzan Zungu, ambaye alihudhuria hafla hiyo ya kuwapokea katika makao 
makuu ya klabu hiyo, Kariakoo jijini Dar es Salaam, akiwa ameshika mfano wa hundi ya Sh. milioni moja aliyokabidhiwa 
Chama kutoka SportPesa. Juzi Chama alipewa tuzo nyingine ya Mchezaji Bora wa Michuano ya FA. PICHA: SPORTPESA

Mwandishi Wetu

KAMATI ya Nidhamu ya Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), imemfungia 
aliyekuwa Kocha wa Yanga, Mbel-
giji Luc Eymael, kwa miaka miwili 
kujihusisha na masuala ya soka 
nchini na kumtoza faini ya Sh. 
milioni nane kwa kosa la uchochezi 
na vitendo vya kibaguzi.

Hatua hiyo imetokana na mane-
no ya kibaguzi aliyoyatoa Eymael 
kwa mashabiki kabla ya Yanga 
kumfuta kazi Juni 27, mwaka huu 
ikiwa ni miezi saba tu tangu aanze 
kuinoa klabu hiyo.

Yanga ilisema kutokana na kauli 
hizo za kibaguzi uongozi umeamua 
kumfuta kazi Eymael kuanzia Julai 
27, mwaka huu na kuhakikisha 
anaondoka nchini haraka iweze-
kanavyo.

Baadhi ya kauli hizo za Eymael 
ambazo alisikika 
akitoa, alisema: 
“Mashabiki 
hawajui mpira 
kazi yao ni ku-
piga kelele kama 
nyani na bata, 
wanafokafoka 
tu kama mbwa, 
viongozi wa 
klabu ni sifuri na 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tan-
zania lipo kwa ajili ya Simba tu”.

Kupitia Ofisa Habari wa TFF, 
Clifford Ndimbo, alithibitisha ku-
tolewa kwa adhabu hiyo baada ya 
Kamati ya Nidhamu ya shirikisho 
hilo kujiridhisha na alichokisema 
Eymael kwa kupitia video na mi-
tandao ya kijamii.

“Ni kweli TFF imetoa adhabu 
hiyo na faini kwa kocha wa zamani 
wa Yanga, Luc Eymael, kwa mane-
no yake ya kibaguzi, siwezi kutoa 
taarifa zaidi kuhusu kifungo hicho 
cha miaka miwili (na faini), zung-
umza na mwenyekiti wa kamati ya 
nidhamu,” alisema.

Awali, katika taarifa ya TFF 
baada ya Eymael kutoa kauli hizo 
za kibaguzi, ilieleza italifikisha 
suala hilo kwa Shirikisho la Soka 
duniani (Fifa) kwa hatua zaidi.

Eymael 
afungiwa 
miaka miwili 
na faini 
milioni 8/-

Simba yatikisa Dar, 
Chama akoga noti

   Azielekeza kwa yatima, shangwe mwanzo 
mwisho uwanja wa ndege hadi Msimbazi huku tafrani...
Na Adam Fungamwango

W
AKATI kikosi cha Mabingwa 
wa Tanzania Bara Simba, kiki-
wasili  Uwanja wa Ndege wa 
Mwalimu Nyerere jijini Dar 

es Salaam jana na kupokewa kwa mbwem-
bwe, shangwe na baadhi ya wanachama 
na mashabiki wake, kiungo mshambuliaji 
wa timu hiyo, Mzambia Clautos Chama 
alikutana na tuzo nyingine sambamba na 
‘minoti’. 

Simba iliwasili uwanjani 
hapo majira ya saa 4:00

 asubuhi jana, ikitokea jijini
 Mbeya walikolala juzi baada

 ya siku hiyo kutoka
 kuichapa Namungo FC kwa
 mabao 2-1 kwenye mechi

 ya fainali iliyopigwa katika 
Uwanja wa Nelson Mandela, 

Sumbawanga mkoani Rukwa.

Wachezaji wa Simba, benchi la ufundi 
na viongozi wao baada ya kuwasili wali-

kutana na mashabiki lukuki waliokuwa 
wamejitokea uwanjani hapo kuwalaki na 
baadaye ukaanza msafara kuelekea makao 
makuu ya klabu hiyo yaliyopo mtaa wa 
Msimbazi, Kariakoo jijini Dar es Salaam.

Baada ya kuwasili Kariakoo, Chama, 
alikabidhiwa hundi ya Sh. milioni moja 
sambamba na tuzo ya Mchezaji Bora wa 
Ligi Kuu Bara kutoka kwa wadhamini 
wakuu wa klabu hiyo, Kampuni ya Sport-
Pesa ambayo iliendesha mchakato mzima 
wa kusaka tuzo kwa wachezaji wao.

Hata hivyo, Chama ambaye katika mechi 
ya fainali ya Kombe la FA alitwaa tuzo ny-
ingine ya Mchezaji Bora wa mashindano 
hayo, alisema fedha hizo zote atazitoa kwa 
ajili ya kusaidia yatima kwa kuwa wana 
mahitaji makubwa kuliko yeye ambaye 
kwa sasa anaendelea kupambana.

TAFRANI
Awali ilitokea tafrani kidogo baada ya 

wachezaji na benchi la ufundi kuwasili na 
kwenda kupanda basi dogo, badala ya gari 
maalum la wazi lililokuwa limeandaliwa 
kwa ajili yao, huku baadhi ya viongozi wali-
opewa jukumu la kuipokea timu hiyo waki-

gawanyika wengine wakitaka wapande 
kwenye basi, wengine kwenye gari la wazi.

Hata hivyo, waliotaka wapande gari 
maalum wakiongozwa na mwanadada 
mmoja, walienda kuwaondoa wachezaji 
kwenye basi na kuwapeleka kwenye gari 
la wazi, ambalo lilianza msafara na magari 
mengine kwenda klabuni kupitia Bugu-
runi na Ilala.

Tafrani hiyo iliwashangaza baadhi ya 
mashabiki jambo ambalo liliwafanya ku-
kumbushia yaliyotokea wakati timu hiyo 
ilipotwaa ubingwa wa Tanzania Bara, am-
bapo mmoja wa maofisa wa Simba ambaye 
ni mwanadada, alipishana na Kocha Mkuu, 
Sven Vandenbroeck aliyekataa wachezaji 
kupande gari la wazi kama alivyotaka ofisa 
huyo, kwa madai walikuwa kwenye maan-
dalizi ya mechi dhidi ya Yanga.

Wachezaji wa Simba, pamoja na kush-
uka wakiwa na Kombe la FA, lakini wali-
kuwa na Kombe la ubingwa wa Ligi Kuu 
ambayo yote walikuwa nayo kwenye gari 
la wazi wakishangilia pamoja na mashabi-
ki waliojitokeza kuwalaki uwanjani na 
wale waliowakuta barabarani na sehemu 
zingine walizopita.
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