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NA MWANDISHI WETU

M
WAKA huu ni wa uch-

aguzi wa serikali za 

mitaa. Wapo wanao-

penda kuwa viongozi 

ili wawaongoze wenzao na kush-

irikiana nao kutatua changa-

moto zinazowakabili ili kufikia 

maendeleo.
Kama ndivyo, anzeni kuji-

panga, maana wakati wowote 

kuanzia sasa kipenga kitapuli-

zwa kwa watiania wa ujumbe wa 

serikali za mitaa, vijiji au viton-

goji, wenyeviti wa mitaa, viton-

goji na vijijini pia.
Kanuni za Uchaguzi wa Seri-

kali za Mitaa Ngazi za Vijiji, Mi-

taa na Vitongoji (2019) zinataja 

sifa za mgombea wa uongozi 

katika ngazi hizi kuwa ni lazima 

awe mkazi wa kitongoji, kijiji 

au mtaa. Anaweza kugombea 

uenyekiti au ujumbe wa hal-

mashauri ya kijiji au ujumbe wa 

kamati ya mtaa endapo ana sifa 

hizi.
Mosi ni raia wa Tanzania, ana 

umri wa zaidi ya miaka 21, ana-

fahamu kuandika na kusoma 

Kiswahili na Kiingereza. Aidha 

awe na shughuli halali ya kum-

wezesha kuishi, lakini awe mka-

zi mwenye makazi kwenye mtaa, 

kitongoji au kijiji anachokitumia 

kugombea uongozi.

Jingine kubwa ni lazima awe 

mwanachama wa chama cha sia-

sa na amedhaminiwa na chama 

chake. Kuna sharti jingine kuwa 

ni lazima awe hajawahi kupati-

kana na hatia kwa kosa la utovu 

wa uaminifu katika kipindi cha 

miaka mitano kabla ya tarehe ya 

uchaguzi.
Afya ni muhimu akitakiwa 

kuwa mwenye afya timamu ya 

mwili na akili na kwamba asiwe 

na ugonjwa wa akili akithibitish-

wa na daktari anayetambulika 

na serikali au bodi ya utabibu.

Kipaji hicho ni muhimu cha 

kuzaliwa nacho, mtiania au 

mgombea wa kuwaongoza 
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Kuelekea uchaguzi Serikali za Mitaa;

uko tayari? Jichunguze kabla kutia nia

INAENDELEA  UK. 14

wenzake kama unajijua una 

kipaji cha uongozi, lakini una 

sifa za kitaaluma ambazo la-

zima awe nazo mtiania, ni vy-

ema kujiandaa na kushiriki 

kinyang’anyiro.
Elimu ni hitaji kisheria. Kama 

kanuni za uchaguzi wa seri-

kali za mitaa zinavyosema ni 

lazima kujua kusoma na kuan-

dika Kiingereza na Kiswahili, 

pia nyongeza inaweza kuwa ku-

fahamu kuhesabu, ambacho ni 

kigezo cha msingi kwa kiongozi 

yeyote yule.
Litakuwa jambo la ajabu kama 

kiongozi huyo hajaenda shule 

na wala hafahamu kusoma 

wala kuandika hata jina lake 

wala la wadhifa anaougombea 

ili awe kiongozi, hivyo elimu ni 

muhimu wala si utajiri wa kumi-

liki mali kuanzia ardhi, nyumba, 

maduka na mifugo.

Kuna baadhi ya watu wa-

naamini katika utajiri hao 

huenda wasiwe viongozi bora, 

ikumbukwe dunia ya sasa ni ya 

sayansi na teknolojia hivi ku-

jua kusoma na kuandika pekee 

vinatosha? Kujiongeza zaidi ni 

muhimu ili kuwa katika nafasi 

ya kuwa kiongozi mwenye upeo 

na uelewa zaidi wa mambo 

ikiwezekana hata kuwazidi wale 

unaowaongoza kwa kuwa na 

letea jamii yake madhara kwa-

sababu atasingizia, kuongopa na 

hata kutunga mambo ambayo 

hayana ukweli.
Zama hizi watu wengi wana-

penda kuwa viongozi ili kupata 

utajiri, kuna watendaji wanaou-

za ardhi ya vijiji, ya wananchi, 

kufanya udhalimu wa kila hali ili 

kupata pesa na wengine ni ‘ma-

championi’ wa rushwa. 

Uaminifu ni sifa nyingine am-

bayo kiongozi huwafikisha wale 

unaowaongoza katika kile am-

bacho wao wana imani thabiti 

kwamba atawafanikishia katika 

malengo wanayoyatarajia bila 

kuwasaliti. Masuala ya wizi na 

uporaji wa mali za umma, ku-

penda rushwa na hata wengine 

kuuza mali za vijiji hasa ardhi, 

viongozi wa serikali za mitaa 

myakwepe.
Ni kama vile mtu anakupa 

pesa umtunzie au kuzifikisha 

kwa ndugu au jamaa yake, anayo 

imani kwamba pesa hizo zitaku-

wa salama na atazipata wakati 

wowote atakapozitaka kutoka 

kwako bila ya pingamizi wala 

maelezo tofauti, tena zikiwa 

salama.
Awe na upeo mkubwa. Hii ni 

ile hali ya kuona mbali zaidi. 

Kiongozi anakuwa na jicho la 

ziada ili kuwafikisha watu wake 

katika malengo wanayotarajia. 

Anatakiwa ajue katika mustaka-

bali wa watu wake nini cha ku-

fanya kwa haraka na matatizo 

ni yepi na nini cha kufanya ili 

kupiga hatua.
Kushirikiana bila kuwa na 

upendeleo, makundi wala uba-

guzi. Kiongozi ni lazima awe 

mwenye ushirikiano na watu 

wake, hataweza kufanyakazi 

peke yake. Ni lazima ashiriki-

ane na watu wake na kwa kimo-

mbo wanaita ‘team work’ kwa 

maana ya kushirikiana kuandaa, 

kutekeleza na kufanikisha maju-

kumu.
Atachagua miongoni mwa 

watu wake wenye sifa na kuwa-

pa majukumu ili waweze kush-

irikiana kikamilifu wafikie lengo 

wanalolitarajia. Wahenga pia 

wanasema, ‘umoja ni nguvu 

Vita vyao miamba dunia

visivyoelekea kwisha

shahada na stashahada.

 Ipo sifa nyingine ni siha au 

afya ambayo kanuni anajali zaidi 

afya ya akili. Hii ni ya pili na ya 

msingi kwa kiongozi kumbuka 

ukiwa mgonjwa wa mara kwa 

mara hutaweza kutimiza ma-

jukumu yako kikamilifu kwa 

sababu utakuwa pengine hos-

pitali, dhaifu na usiye na nguvu 

ya kutekeleza kazi zako ikiwamo 

kukutana na wapigakura na ku-

weka mikakati ya kujikwamua 

na umaskini.
 Ukweli na uwazi ni jambo 

muhimu, kiongozi ni lazima 

awe mkweli na kinyume chake 

ni uongo. Muongo anaweza kui-

Wananchi wanapomchagua kiongozi wana imani naye. Anayechaguliwa awajibike kuwatumikia. 
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habari kitaifa

ONGEZEKO LA JOTO

Wataalamu: Husababisha  
kiharusi, msongo wa mawazo
Na Jenifer Gilla

ONGEZEKO la joto katika mikoa 
ya pwani limeanza kuleta athari 
kiafya kwa wakazi wa maeneo hayo 
huku wataalamu wakitahadharisha 
linaweza kuleta kiharusi cha joto 
na msongo wa mawazo.

Taarifa iliyotolewa na Mamlaka 
ya Hali ya Hewa (TMA) jana iliitaja 
mikoa ya Dar es Salaam na Zanzi-
bar kuwa na kiwango cha juu cha 
joto cha nyuzi 33, ikifuatiwa na Tan-
ga (32) na Dodoma (29).

Athari zilizoanza kujitokeza ni 
baadhi ya watu kutokwa na vipele 
vidogo mwilini ambavyo baadaye 
husababisha vidonda kutokana na 
kujikuna hasa kwa watoto.

Joto hilo pia husababisha watu 
kujisikia kuchoka kama anavy-
oeleza mkazi wa Vingunguti, ji-
jini Dar es Salaam, Leonard James 
kuwa linamfanya kukosa usin-
gizi wa kutosha usiku na kuathiri 
utendaji kazi wake kutokana na ku-
choka na kusinzia.

Alisema kwa wiki mbili tangu hali 
hiyo ilipoanza analazimika kukaa 
macho saa sita usiku akihangaika 
kupata unafuu.

“Sio siri joto la safari hii ni kiboko 
na limekuja mapema, ikifika saa 
tisa usiku  unaamka na kukaa kwa 
sababu hata feni hazifanyi kazi, 
unaona zinasambaza joto tu huko 
ndani,” alisema.

Elizabeth Charles, mkazi wa Buza 
amelalamika watoto wake wanavy-
oathirika kwa kushindwa kuvu-
milia hali hiyo na kulia usiku kucha, 
akilazimika kukesha kuwapepea.

Alisema joto limewasababishia 
vipele vinavyowafanya wajikune 
na hatimaye kutoka vidonda hali 
inayowakosesha raha ya kucheza 
na wenzao.

Wakazi wa maeneo ya Kinon-
doni, akiwamo Salma Katalawanda, 
kwa sasa wanalazimika kulala nje 
na familia zao kutafuta afueni ya 
upepo.

WATAALAM WANAZUNGUM-
ZIAJE

Daktari wa Binadamu kutoka 
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
Kaskazini ya KCMC, Dk. Norman 
Jonas, anasema kwa kawaida mwili 

wa mwanadamu umeundwa na mi-
fumo mbalimbali ya kurekebisha 
joto la ndani lisipande kupita kiasi 
na linapozidi mifumo hiyo inatoa 
jasho mwilini ili kujipoza.

Anasema joto linapozidi kuwa 
kali mwili unaweza kuelemewa na 
joto la mwili kupanda kupita kiasi 
na husababisha mtu kupoteza maji 
mengi, madini chumvi muhimu na 
kuathiri utendaji kazi wa mifumo 
muhimu kama ufanyaji kazi wa 
vichocheo vya mwili.

Alisema madhara yake ni misuli 
kukaza kwa baadhi ya watu hasa 
wenye misuli mikubwa kama ya 
miguu na huambatana na maumi-
vu makali.

Pia, husababisha mwili kuel-
emewa na hali joto ambayo huam-
batana na viashiria kama vile kiu 
kali, mwili kuwa dhaifu, maumivu 
ya kichwa, kichefuchefu, tumbo 
kuuma, ngozi kunata au kukauka 
pia hisia za vitu kuchomachoma 
kwenye ngozi na upele.

Alisema joto likiwa kali katika 
mwili wa binadamu na lisipo-
dhibitiwa kwa wakati linaweza 
kusababisha ugonjwa ujulikanao 
kama wa kiharusi cha joto.

Alisema hali hiyo huja na dalili 
mbalimbali ikiwamo moyo kwenda 
mbio na kupumua haraka, ngozi 
kuvilia na kwa wenye ngozi nye-
upe huonekana nyekundu, kuhisi 
kichefuchefu na kutapika.

“Iwapo mwili ukishindwa kupoa 
baadhi hupata dalili za kuchang-
anyikiwa, kupoteza fahamu au ku-
pata degedege,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Jonas, japoku-
wa joto huathiri watu wote, lakini 
kuna makundi yanaathirika zaidi 
kama vile watoto, wazee, na wenye 
magonjwa ya kudumu.

“Joto kali huweza kuathiri hata 
kijana mwenye afya iwapo amefan-
ya kazi ngumu au mazoezi muda 
mrefu bila kupumzika au kujipoza,” 
alisema.

Daktari Bingwa wa Tiba ya Fa-
milia kutoka hospitali ya Agakhan, 
Willbroad Kyejo, alisema joto kali 
pia huwaletea madhara watu we-
nye matatizo ya mfumo wa upu-
muaji kama vile pumu kwa kuwa 
hewa inakuwa nzito.

Alisema pia hali hiyo kusaba-
bisha mwili kuchoka au kuishiwa 
nguvu na mtu kushindwa kufanya 
majukumu yake kwa kuwa inasaba-
bisha kupoteza hamu kufanya kazi.

Mtaalam wa Saikolojia, Dismas 
Lyassa alisema joto pia husababi-
sha msongo wa mawazo na uwezo 
wa kufikiri kupungua na kumwon-
dolea hamu ya kufanya kazi.

NAMNA YA KUJIKINGA
Dk. Jonas anashauri mtu anapoo-

na dalili za mwili kuanza kuzidiwa 
na joto kali achukue hatua za ku-
upoza kama  kupumzika sehemu 
yenye ubaridi au kivuli, kutoa nguo 
za ziada mwilini, kunywa maji 
au vinywaji vya kuongeza maji 
mwilini.

“Iwapo hali ni mbaya zaidi in-
aambatana na misuli kukakamaa 
ongeza na chumvi kiasi kijiko cha 
chai katika lita moja ya maji kisha 
unywe,” alifafanua.

Alishauri kwa wenye dalili za ki-
harusi cha joto huhitaji huduma 
ya haraka kwa kuwa ikiachwa bila 
kutibiwa wanaweza kupata mad-
hara makubwa hata kifo.

Dk. Wilbroad alishauri watu ku-
vaa nguo nyepesi hasa zenye rangi 
nyeupe na kuepuka nzito zenye 
rangi nyeusi ambazo hunyonya joto 
na kufanya mwili upate joto haraka.

Alisema pia ni muhimu mazin-
gira ya ndani ya nyumba kuwa na 
mzunguko mzuri wa hewa na kuwa 
na vifaa vya kupoza joto kama ki-
yoyozi au feni.

Alishauri wanaokunywa pombe 
kupita kiasi kuchukua tahadhari 
katika msimu huu kwa sababu ke-
mikali ya pombe husababisha mwi-
li kupoteza maji mengi.

Pia, wenye matatizo ya upumuaji 
wanashauriwa kukaa kwenye mae-
neo yenye kivuli au hewa ya kuto-
sha kwa kuwa joto kali huweza ku-
chochea kuzidiwa.

Alishauri wazazi wanapotoka 
na watoto kubeba maji ya kunywa 
ya kutosha, kuwavalisha kofia na 
nguo nyepesi zinazoachia mwili na 
kuepuka kuwafungia ndani ya gari 
kunaweza kusababisha kifo kwa 
haraka kutokana na shambulio la 
joto kali.

Mjumbe wa Kamati ya 
Uongozi wa Baraza la 
Vyama vya Siasa ambaye 
ni Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati ya Uchumi na Fed-
ha ya baraza hilo, Salum 
Mwalimu, akichangia mada 
katika kikao cha kutathmi-
ni maandalizi ya mwisho 
ya mkutano maalum wa 
wadau wa demokrasia 
na vyama vingi vya siasa 
jana jijini Dar es Salaam. 
Mkutano huo  utafanyika 
kwa siku mbili kuanzia leo  
hadi kesho katika Kituo 
cha Kimataifa cha Miku-
tano cha Julius Nyerere 
(JNICC). PICHA: ORPP

Na Halfani Chusi

VIONGOZI wa Jumuiya 
ya Vijana kutoka vyama vya 
upinzani nchini, wametoa 
mapendekezo 16 kuhusu 
miswada ya sheria, ikiwamo 
minne ya masuala ya uch-
aguzi.

Viongozi hao ni kutoka 
ACT-Wazalendo, Chama cha 
Wananchi (CUF) na NCCR-
Mageuzi ambao kwa pamoja 
wametoa mapendekezo 
kuhusu Muswada wa She-
ria  ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani wa 
Mwaka 2023 na Muswada wa 
Sheria ya Tume ya Uchaguzi 
wa Mwaka 2023.

Mingine ni Muswada wa 
Sheria ya Marekebisho ya 
Sheria Mbalimbali Namba 
Tano wa Mwaka 2023 na 
Muswada wa Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria za 
Vyama vya Siasa wa Mwaka 
2023.

Miswada hiyo iliwasil-
ishwa na kusomwa na seri-
kali kwa mara ya kwanza 
bungeni Novemba 10, mwa-
ka jana.

Viongozi hao kwa pamoja 
kwenye taarifa yao  wali-
yoitoa kwa vyombo vya 
habari jana jijini Dar es Sa-
laam, walisema miswada 
hiyo haijabeba hoja zenye 
ustawi kwa vijana huku wak-
itoa mapendekezo hayo.

Akizungumza kwa niaba 
ya viongozi wengine, Katibu 
Mkuu wa Vijana wa CUF, Iddi 
Mkanza, alisema  wame-
baini kuwa vifungu vingi 
vya miswada hiyo vimekin-
zana na Katiba na kwamba 
hali hiyo haitaleta usawa na 
haki nchini, haitaimarisha 
demokrasia na kupanua 
ushiriki wa kisiasa kwa wa-
nanchi vijana na makundi 
mengine.

Mkanza pia alisema 
miswada hiyo haitaleta 
uwajibikaji kwa viongozi 
sababu ya kutokuwa na 
chaguzi huru na haki. 

MAPENDEKEZO
Kutokana na kasoro hizo, 

alisema wanapendekeza 
kuondolewa kwa kifun-
gu cha 6(1) na 6(2) katika 
Muswada wa Sheria ya Uch-
aguzi kinachohusu kuwa-
tumia wakurugenzi wa hal-
mashauri na watumishi wa 
umma kusimamia uchaguzi.

Alisema Kifungu cha 18(2) 
kinapaswa kurekebishwa, 
muundo wa Tume ya Uch-
aguzi ugawanywe katika se-
hemu mbili, yaani bodi na 
menejimenti, kwamba bodi 
iwe chini ya Mwenyekiti wa 
Tume na iajiri mkurugenzi 
wa uchaguzi kwa sifa zitaka-
zo ainishwa na kwa uwazi.

Kadhalika, alipendekeza 

Kifungu cha 9(3) kifutwe 
kumwondoa Mkurugenzi wa 
Uchaguzi kuwa Katibu wa 
Kamati ya Usaili na badala 
yake Katibu wa Kamati ya 
Usaili awe Katibu Mtendaji 
wa Tume ya Haki za Binada-
mu na Utawala Bora.

Alisema sifa za wajumbe 
wa tume katika Kifungu cha 
7(2) cha Muswada wa Sheria 
Mpya ya Tume ya Uchaguzi, 
uzingatie vijana na kwamba 
kifungu kitamke angalau wa-
jumbe wawili kati ya watano 
wawe vijana. 

Alisema vifungu vya 35(1)
(2) na 51(1) katika Muswada 
wa Sheria ya Uchaguzi vi-
futwe sababu viko kinyume 
cha Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977 Ibara ya 21(1)(2) 
inayoruhusu uhuru wa mtu 
kushiriki katika masuala ya 
kiuongozi na uamuzi. 

Pendekezo lingine ni ku-
fanyike kwa marekebisho ka-
tika Muswada wa Sheria ya 
Uchaguzi Kifungu cha 85(1) 
na 14(1), kiruhusu wananchi 
kupiga kura ya udiwani, 
ubunge na urais popote 
walipo hata kama ni tofauti 
na maeneo waliyojiandik-
ishia, kwamba suala hilo 
linawezekana kwa kutumia 
Teknolojia ya Habari na ma-
wasiliano (TEHAMA).

Alisema Muswada wa She-
ria ya Uchaguzi ujumuishe 
pia uchaguzi wa serikali ya 
mtaa na uitwe Muswada 
wa Sheria ya Uchaguzi wa 
Rais, Wabunge, Madiwani na 
Viongozi wa Serikali ya Mi-
taa, Vijiji na Vitongoji.

Kifungu cha 10(1)C cha 
Muswada wa Sheria ya Uch-
aguzi, alisema  kinachozuia 
wafungwa kupiga kura kina-
paswa kufutwa sababu kina 
kinzana na Ibara ya 5(1) ya 
Katiba, pia kina kinzana na 
hukumu ya Mahakama Kuu 
katika kesi No.3 ya 2022 ya 
Tito Magoti.

Kadhalika, walipendekeza 
kwamba fedha za kuende-
sha shughuli za NEC zitoke 
kwenye mfuko mkuu wa 
serikali ili kuongeza uhuru 
na ufanisi wa tume katika 
kutekeleza majukumu yake 
tofauti na sasa hivi ambapo 
NEC inatengewa na kupewa 
fedha kama hisani kutoka 
Ofisi ya Waziri Mkuu. 

Pendekezo lingine ni 
kuondoa mamlaka za seri-
kali (Msajili wa Vyama vya 
Siasa na Mwanasheria Mkuu 
wa serikali) katika kuweka 
mapingamizi dhidi ya wag-
ombea.

Pia kifungu kiruhusu  mtu 
yeyote kuweka pingamizi na 
siyo Ofisi ya Msajili wa Vy-
ama vya Siasa au Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali.

Vijana upinzani waibua 
hoja miswada sheria
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Mtuhumiwa aliyemuua 
mpenzi wake kwa 
kumchoma visu afariki 
Na Godfrey Mushi, ROMBO

LICHA ya kufeli jaribio la kwan-
za la kutaka kukatisha uhai wake 
kwa sumu ili kukwepa tuhuma za 
shambulio la mauaji ya mpenzi 
wake, Beatrice Minja, anayedaiwa 
kumchoma visu 25, mtuhumiwa 
Lucas Tarimo, naye amefariki du-
nia ndani ya saa 48 akiwa chini ya 
ulinzi wa polisi.

Beatrice (47), mfanyabiashara 
wa Tarakea, Rombo mkoani Kili-
manjaro, alipoteza maisha wakati 
akitetea uhai wake katika Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda ya KCMC 
iliyoko Moshi, Desemba 27, mwaka 
jana.

Jana Daktari Mfawidhi wa Hos-
pitali Teule ya Huruma inayomi-
likiwa na Kanisa Katoliki Jimbo la 
Moshi kwa ubia na serikali, Daria 
Mushi, alithibitisha kuwa Tarimo 
alifariki dunia wakati akiendelea 
kupatiwa matibabu.

“Ni kweli Tarimo amefariki jana 
usiku wakati akiendelea kupatiwa 
matibabu,” alisema Dk. Mushi.

Novemba 12, mwaka jana, 
mtuhumiwa huyo   alidaiwa kum-
shambulia Beatrice kwa kisu se-
hemu mbalimbali za mwili na 
baadaye alipelekwa katika Hospi-
tali ya KCMC, ambako alikaa kwa 
siku 47 kisha kupoteza maisha, De-
semba 27.

Kwa mujibu wa Msemaji wa 
Jeshi la Polisi, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi (SACP) David Misime, 
Tarimo alimakatwa   Desemba 
31, 2023 majira ya alfajiri akiwa 
amejificha katika Kijiji cha Jema,  
Oldonyosambu, Ngorongoro 
mkoani Arusha, akijiandaa kukim-
bilia nchi jirani.

Taarifa ya jeshi hilo ilieleza 
kuwa mtuhumiwa baada ya kuona 
mkono wa serikali unamfikia, ali-
kunywa sumu  inayotumika kuua 
wadudu na alipatiwa huduma 
ya kwanza ili taratibu zingine za 
kisheria ziendelee.

Alipotafutwa kuzungumzia 
tukio hilo, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kilimanjaro, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Simon Maigwa, 

alisema mtuhumiwa huyo alifariki 
dunia saa 7:17 usiku wa kuamkia 
jana.  “Hakuna ubishi, ni kweli 
mtuhumiwa (Tarimo) amefariki 
dunia. Kama utakumbuka Tarimo 
alikunywa sumu aina ya ‘Dudu 
Will’ na Wasonjo walipogundua 
amekunywa hiyo sumu, wal-
imtapisha kwa kumpa maziwa na 
baadaye walimpeleka Zahanati ya 
Jema huko Ngorongoro.

“Polisi waliojulishwa na Wasonjo 
( jamii ya wafugaji) walikwenda 
kumkamata na kumshikilia na 
alipoletwa Kilimanjaro, alipelekwa 
wilaya husika (Rombo) na kupele-
kwa  hospitalini kuendelea na mat-
ibabu.

“Baada ya kumfikisha Hospitali 
ya Huruma, tulimfungulia jalada la 
kwanza la kesi ya kutaka kujaribu 
kujiua ili kukwepa kujibu tuhuma 
za mauaji ya mpenzi wake. Na 
jalada la pili, ambalo tulikuwa tu-
naandaa lilikuwa ni la mauaji ya 
kukusudia ya Beatrice Minja, lakini 
ndiyo hivyo kazi imeisha hivyo,” 
alisema Kamanda Maigwa.  

Na Rama Suleiman,  
ZANZIBAR

HALIMA Oma Ali (29) 
aliyekuwa akipatiwa 
matibabu ya kubabuka 
ngozi katika Hospitali 
ya Rufani ya Mnazi 
Mmoja, amefariki du-
nia.
Halima ambaye ali-

hamishiwa Mnazi Mmo-
ja Desemba 27, mwaka 
jana, akitokea Hospi-
tali ya Abdalla Mzee, 
mkoani Pemba, alikuwa 
akitibiwa ugonjwa am-
bao kitabibu unaitwa 
TEN ambao ulisaba-
bishwa na madhara 
aliyopata kutokana na 
dawa alizopewa hospi-
talini.
Aliaga dunia juzi 

saa 11:00 jioni wakati 
akiendelea kupatiwa 
matibabu na kuzikwa 
katika makaburi ya 
Mwanakwereke siku 
hiyo hiyo majira ya 
usiku.
Kwa mujibu wa dak-

tari bingwa wa maradhi 
ya ngozi, Dk. Salama 
Makame, Halima alipat-
wa na madhara makub-
wa mwilini mwake 
baada ya kutumia dawa 
ya Carbamezapine 
(CPZ) aliyopewa wakati 
akipatiwa matibabu 
kisiwani Pemba.
Kabla  ya kufikishwa  

Mnazi Mmoja, alianza 
matibabu katika Hos-
pitali ya Micheweni na 
baada ya kupata mad-
hara hayo Desemba 19 
na hali ilipozidi kuwa 
mbaya kwa sababu 
ngozi ya kubabuka na 
kufanya vidonda mwili 
mzima, ndipo alipata 
rufani Hospitali ya Ab-
dalla Mzee Mkoani kwa 
ajili ya matibabu zaidi.
Nipashe ilifika nyum-

bani kwa marehemu 
kulikofanyika msiba 
eneo la Melitano, Jimbo 
la Kijito Upele, Mkoa 
wa Mjini Magharibi, 
Unguja.
Mama wa marehemu, 

Maryam Khamis Ham-
ad, alisema kabla ya 
mauti haujamfika hali 
yake kiafya iliimarika 
tofauti na siku zote 
alipokuwa amelazwa 
hospitalini hapo.
“Tunawashukuru 

madaktari wa Hospitali 
ya Mnazi Mmoja kwa 
kupambania kuokoa 
maisha ya mtoto wetu 

lakini ilishindikana na 
siku ambayo anafariki 
dunia asubuhi yake. 
Hali yake ilikuwa nzuri 
kidogo na ikatupa 
matumaini kwamba 
angepona lakini ndiyo 
kazi ya Mwenyezi 
Mungu haina makosa,” 
alisema mama huyo 
huku akitiririkwa na 
machozi.
Aidha, alisema kabla 

ya kufariki dunia,  
aliomba azungumze na 
watoto wake walioko 
Pemba kwa njia ya 
simu na alizungumza 
na mtoto wake wa 
kwanza wa kike mwe-
nye umri wa miaka 
saba huku akimhimiza 
kusoma kwa bidii.
 “Nalikumbuka neno 

lake la mwisho kabla 
ya kufa akiwa hospi-
tali aliniambia mama 
msihangaike kwa ajili 
yangu na nikifa naom-
ba msinililie maana 
Mwenyezi Mungu ndiye 
kashaandika,” alinukuu 
maneno hayo ya mare-
hemu kabla ya kukata 
roho.
Alisema ilipofika 

majira ya saa 10:00 jio-
ni, hali ilianza kubadi-
lika na kutozungumza 
chochote hadi mauti 
yalipomkuta huku 
madaktari wakiendelea 
kumpatia matibabu.
“Madaktari walijita-

hidi na tumeridhishwa 
na huduma alizopata 
mtoto wetu maana 
ilifika hatua vidonda 
alivyokuwa navyo 
mwili vikawa vimeanza 
kukauka tofauti na 
ilivyokuwa mwanzo al-
ipofikisha Desemba 27, 
mwaka jana,” alisema.
Mume wa mare-

hemu, Idrisa Shindano, 
alisema alipewa taarifa 
ya kifo cha mke wake 
saa 12:00 jioni ya siku 
aliyofariki dunia akiwa 
baharini katika shu-
ghuli zake za uvuvi na 
alishindwa kumzika 
mke wake kutokana 
na umbali aliokuwapo 
baharini na hali ya 
hewa ilikuwa mbaya 
baharini.
“Nilitamani nimzike 

kwa mikono yangu mke 
wangu lakini imeshindi-
kana. Nimefika hapa 
usiku mkubwa wakati 
mke wangu tayari ame-
shazikwa katika maka-
buri ya Mwanakwerek-
we,” alisema Shindano.

Aliyebabuka  
ngozi kwa 
dawa apoteza 
maisha 

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Shinyanga, Mabala Mlolwa, akitoa salama 
za pole kwa familia ya Mzee William baada ya kuondokewa na binti yao, Rechal William (19), 
aliyefariki dunia katika Hospitali ya Manispaa ya Kahama kwa kukosa huduma Desemba 27, 
mwaka jana katika ibada ya maziko Mtaa wa Mji Mwema, Kata ya Mhongolo juzi. PICHA: SHA-
BAN NJIA
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Kamati ya Bunge leo kuanza kuchambua miswada 
Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Bunge ya Utawala, 
Katiba na Sheria leo imeanza 
vikao vyake vya kuchambua 
na kupokea maoni ya wadau 
ya miswada ya sheria ikiwamo 
minne ya masuala ya siasa na 
uchaguzi.

Novemba 10, 2023 miswada 
hiyo ilisomwa bungeni kwa 
mara ya kwanza na kupelekwa 
kwenye kamati hiyo kwa mujibu 
wa Kanuni ya 97(1) ya Kanuni za 
Kudumu za Bunge ili kufanyiwa 
uchambuzi na kupokea maoni ya 
wadau.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Ofisi ya Bunge De-
semba 30, 2023, miswada hiyo 
ni wa Sheria ya Uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani wa 
mwaka 2023, Sheria ya Tume ya 
Uchaguzi wa mwaka 2023, Sheria 
ya Marekebisho ya Sheria mbal-
imbali namba tano wa mwaka 
2023 na Sheria ya Marekebisho 
ya Sheria za Vyama vya Siasa wa 
mwaka 2023.

Katibu wa Bunge alitangaza 
kamati hiyo kuwaalika wadau 
kutoa maoni kuhusu miswada 
hiyo kuanzia Januari 6, 8 hadi 
10, mwaka huu katika Ofisi ya 
Bunge, jijini Dodoma.

Miongoni mwa yaliyomo kwe-
nye miswada hiyo ni pamoja na 
muundo mpya wa Tume ya  Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) utakaokua na 
kamati maalum itakayosaili wa-
jumbe na Mkurugenzi wa Uch-
aguzi.

Aidha, inapendekezwa ku-
futwa kwa utaratibu wa kupita 
bila kupingwa kwa mgombea 
na badala yake atapigiwa kura 
ya ndiyo au hapana na atakuwa 
amechaguliwa kihalali kuwa 
mbunge endapo atapata kura 
nyingi za ndiyo kati ya kura zote 
halali zilizopigwa.

Pia, inapendekezwa kila cha-
ma cha siasa kuwa na sera ya 
jinsia na ujumuishi wa makundi 
maalum na maandamano ya vy-
ama vya siasa yatafanyika kwa 
kuzingatia Sheria ya Jeshi la Polisi 
na Huduma Saidizi na umeain-
ishwa utaratibu wa kuzingatiwa 
kabla na wakati wa kufanya 
maandamano au mikutano.

Katika Muswada wa Sheria ya 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi wa 
Mwaka 2023 unasema Kamati 
ya Usaili itapokea na kufanya 
uchambuzi wa maombi ya watu 
wanaoomba kuteuliwa kuwa wa-
jumbe wa tume hiyo na kupende-
keza majina ya watu wenye sifa 
kwa Rais kwa ajili ya uteuzi na 
mjumbe atatumikia nafasi hiyo 
kwa miaka mitano.

Inapendekezwa kuwa Mwe-
nyekiti na Makamu Mwenyekiti 
wa Tume ya Uchaguzi wata-
teuliwa na Rais kwa kuzingatia 
masharti yaliyopo katika Ibara ya 
74 ya Katiba na watapaswa kuwa 
Majaji wa Mahakama Kuu au ya 
Rufani au kuwa na sifa ya kuwa 
Wakili na amekuwa na sifa hizo 
kwa zaidi ya miaka 15.

Pia, Sheria inayopendekezwa 
inaweka utaratibu wa Rais kuun-

da kamati ya uchunguzi endapo 
anaona inafaa, ambayo itafanya 
uchunguzi na kumshauri ip-
asavyo kuhusu kuondolewa kwa 
mjumbe wa tume hiyo ya uch-
aguzi.

TUME KUWA CHOMBO 
HURU

Inapendekezwa Tume itakuwa 
chombo huru na kinachojitege-
mea na maamuzi yake hayatain-
giliwa na chombo chochote au 
kulazimika kufuata maagizo ya 
mtu yeyote au Idara yoyote ya 
serikali au maoni ya chama cho-
chote cha siasa.

MKURUGENZI WA UCHAGU-
ZI

Kama sheria hiyo itapitishwa 
na Bunge, kutakuwa na Mkuru-
genzi wa Uchaguzi atakayeteuli-
wa na Rais baada ya kupende-
kezwa na Tume na atakuwa na 
sifa ya kuwa raia wa Tanzania wa 
kuzaliwa, mtumishi wa umma 
mwandamizi, mwaminifu na 
mwadilifu na ambaye hajawahi 
kushika nafasi ya madaraka ya 
juu katika chama chochote cha 
siasa.

Pia, inaweka masharti kwam-
ba mtu yeyote atakayekuwa 
anatekeleza majukumu ya Tume 
atachukuliwa kuwa mtumishi 
wa tume hiyo kwa kipindi chote 
atakachokuwa anatekeleza maju-
kumu hayo na atapaswa kuzinga-
tia sheria, taratibu na kanuni za 
utekelezaji wa majukumu yake.

GHARAMA ZA UCHAGUZI
Kadhalika, katika muswada wa 

sheria ya gharama za uchaguzi, 

inapendekeza kuondolewa shar-
ti la vyama vya siasa kuwasilisha 
stakabadhi halisi za matumizi ya 
gharama za uchaguzi kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa ili stakaba-
dhi hizo zibaki kwenye vyama 
kwa ajili ya kuwasilishwa kwa 
mkaguzi.

Kwenye marekebisho hayo, 
kumewekwa adhabu chama cha 
siasa kitakachomruhusu asiye 
raia wa Tanzania kushiriki katika 
mchakato wa kufanya maamuzi 
ndani ya chama husika. Lengo 
ni kukomesha vitendo vya wasio 
raia kuingilia katika maamuzi ya 
vyama vya siasa kwa kuwa sasa 
sheria inaweka katazo bila ad-
habu.

Pia, inapendekezwa kuon-
dolewa kwa takwa la wagombea 
kuwasilisha taarifa kuhusu timu 
ya kampeni kwa Mkurugenzi wa 
halmashauri, Katibu Tawala wa 
wilaya na Ofisa Mtendaji kata na 
badala yake ziwasilishwe kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi na Msi-
mamizi Msaidizi wa uchaguzi.

Marekebisho mengine ni 
kuboreshwa utaratibu wa ku-
chukua na kuwasilisha fomu za 
tamko la gharama za uchaguzi 
ili fomu zichukuliwe kwa msi-
mamizi wa uchaguzi wakati mtia 
nia anachukua fomu za kuomba 
uteuzi na kuuasilishwa wakati 
wa kurejeshwa fomu za uteuzi. 
Lengo ni kutoa muda wa kutosha 
kwa Msajili wa Vyama vya Siasa 
kupitia taarifa zinazowasilishwa 
na watia nia kuhusu gharama 
wanazokusudia kutumia katika 

uchaguzi kabla hawajaanza shu-
ghuli za kampeni.

MKUTANO MKUU WA CHA-
MA

Katika mabadiliko ya sheria ya 
vyama vya siasa, inapendekezwa 
katika mkutano mkuu wa chama 
cha siasa sasa kitawezeshwa ku-
kasimisha jukumu lake la kuteua 
mgombea urais wa Zanzibar na 
lengo ni uteuzi wa mgombea 
huyo kufanywa na Halmashauri 
Kuu ya chama.

Kwenye muswada huo, vyama 
vya siasa vinaruhusiwa kush-
irikiana hata wakati wa uchaguzi 
mdogo kwa kuzingatia mashar-
ti yaliyomo katika sheria na 
kumeongezwa takwa kwa chama 
cha siasa kuwasilisha nakala ya 
kanuni zake wakati wa maombi 
ya usajili wa muda na kumewek-
wa kifungu cha kukinyima sifa 
chama cha siasa ya kusajiliwa 
endapo Katiba na kanuni zake 
zinaruhusu matumizi ya lugha 
inayoweza kuhatarisha usalama 
wa nchi.

SHERIA MOJA YA UCHAGUZI 
Inapendekezwa kutungwa 

kwa sheria ya uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani ya mwaka 
2023 ambayo inakusudia kuun-
ganisha Sheria ya Taifa ya Uch-
aguzi na Sheria ya Uchaguzi ya 
Serikali za Mitaa.

Hatua hiyo inalenga kurahisi-
sha usimamizi na utekelezaji wa 
masharti yote ya sheria hizo am-
bazo hutekelezwa na mamlaka 
moja ambayo ni Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi.

Msemaji wa Kampuni ya Tumbaku Alliance One, Wakili John Magoti (kulia), 
akimkabidhi fulana Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Hanang’, Fran-
cis Namaumbo, ikiwa sehemu ya msaada wa bidhaa mbalimbali walizotoa 
zenye thamani ya Sh. milioni 25 kwa ajili ya waathirika wa maporomoko 
yaliyotokea wilayani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Heche ahojiwa taarifa
ya polisi kuteka kijana
Na Timoth Itembe, 
TARIME

MJUMBE wa Kamati 
Kuu ya Chama cha 
Demokrasia na 
Maendeleo (CHADE-
MA), John Heche 
ameitwa na kuhojiwa 
katika Ofisi ya Mkuu 
wa Upelelezi (RCO) 
Mkoa wa Mara kwa 
muda wa saa kadhaa 
kisha kuruhusiwa 
kuendelea na shu-
ghuli zake.
Heche ambaye 

pia ni Mbunge wa 
zamani wa Tarime 
Vijijini, aliitwa kit-
uoni hapo jana kwa 
ajili ya kuhojiwa juu 
ya taarifa aliyoitoa 
katika mtandao wake 
wa X ikilituhumu 
jeshi hilo kumteka 
kijana aliyejulikana 
kwa jina moja la Sele 
katika maeneo ya 
Serengeti.
Akizungumza na 

Nipashe kwa njia 
ya simu baada ya 

kuhojiwa kituoni 
hapo, Heche alisema 
alipokea wito wa 
kufika katika ofisi za 
Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Mara De-
semba 19, 2023 kwa 
ajili ya kujibu madai 
hayo aliyoyachapi-
sha mtandaoni.
“Nimeitwa Musoma 

nikahojiwa kuhusu 
nilichokiandika kuto-
kana na kijana Sele, 
mkazi wa Masanga 
wilayani Tarime 
kupotea katika maz-
ingira ya kutatani-
sha huko wilayani 
Serengeti ambaye 
alichukuliwa na watu 
waliojitambulisha 
kuwa ni askari poli-
si,” alisema Heche.
Alisema baada ya 

muda pikipiki ya ki-
jana huyo ilionekana 
katika kituo cha poli-
si kabla ya kutolewa 
katika mazingira ya 
kutatanisha na kijana 
huyo aliyechukuliwa 
mchana mpaka jana 

alikuwa hajulikani 
aliko.
“Nimeeleza nina-

chokifahamu juu ya 
upotevu wa kijana 
huyo mikononi mwa 
jeshi lenye jukumu la 
kulinda raia na mali 
zao kwani hatuwezi 
kuvumilia kuona 
watu wanapotea 
tu na sisi tukakaa 
kimya,” alisisitiza 
Heche.
Awali Kamanda wa 

Polisi Mkoa wa Mara, 
Salum Morcase, 
alithibitisha kuitwa 
kwa kiongozi huyo 
wa CHADEMA na 
kueleza kuwa wito 
huo ni kwa ajili ya 
tuhuma alizozitoa 
dhidi ya Jeshi la 
Polisi.
“Kuna taarifa al-

izitoa kuhusu polisi 
Serengeti, hivyo 
ameitwa kwa ajili 
ya kuhojiwa juu 
ya tuhuma hizo tu 
hakuna kingine,” 
alisema Morcase.
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Zanzibar kujenga shule 25 za ghorofa 
Na Suleiman Rashid Omar, PEMBA

SPIKA wa Baraza la Wawakilishi Zanzi-
bar, Zubeir Ali Maulid, amesema Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) imed-
hamiria kujenga shule 25 za ghorofa ka-
tika mwaka wa fedha 2023/24 ili kubore-
sha sekta ya elimu.

Maulid alisema hayo jana katika hafla 
ya uwekaji wa jiwe la msingi katika Shule 
ya Msingi ya Mwambe katika sham-
rashamra za maadhimsho ya Miaka 60 
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Alisema   ujenzi wa shule hizo ni se-
hemu ya ahadi za serikali ya awamu 
ya nane inayoongozwa na Dk. Hussein 
Ali Mwinyi katika kuwaletea wananchi 
maendeleo ya elimu.

Spika Maulid aliwataka  wananchi wa 
Mwambe, Wilaya ya Mkoani kisiwani 
Pemba, kuyaenzi na kuyalinda Mapin-
duzi ya Zanzibar kwa kuwa ndiyo mkom-
bozi wa upatikanaji wa huduma mbalim-
bali ikiwamo elimu.

Alisema kabla ya Mapinduzi, watawala 
walitoa huduma hizo kwa matabaka na 
kuwafanya watoto wa wanyonge kukosa 
huduma mbalimbali kama elimu na mat-
ibabu.

Madhila hayo na mengine, alisema 
ndiyo yaliyowafanya waasisi wa Mapin-
duzi kufanya kila juhudi kuuondoa uta-
wala uliokuwapo, ili kuwarejeshea hes-
hima wazalendo.

‘’Leo tukiwa ndani ya miaka 60 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, wananchi wa 
Mwambe na maeneo mingine, tunayo 
kila sababu ya kuyalinda, kuyaenzi Map-
induzi hayo, maana ndiyo ambayo sasa 
matunda yake tunayatumia,’’ alisema.

Kuhusu uwapo wa shule hiyo ya ghoro-
fa mbili, aliwataka wananchi na walimu, 
kushirikiana ili itoe wataalamu wa fani 
mbalimbali kwa maendeleo ya taifa.

Alisema serikali imetumia fedha ny-
ingi katika ujenzi wa shule hiyo, hivyo ili 
matunda yake yaonekane, hakuna budi 
kuongeza ufaulu ambao utasababisha 
upatikanaji wa wataalamu wa baadaye. 

Kumalizika  kwa ujenzi wa shule  hiyo 
mwanzoni mwa mwaka ujao, alisema 
utaondoa  moja kwa moja mikondo mi-
tatu ambayo awali ilikuwa katika mae-
neo hayo ya Mwambe.

‘’Naelezwa kuwa ndani ya miaka hii 
mitatu ya uongozi wa Dk. Mwinyi, sam-
bamba na Miaka 60 ya Mapinduzi, ndani 
ya jimbo hili la Kiwani, tumeshajenga 

Wawili wauawa mkesha 
wa mwaka mpya 
Na Samson Chacha, TARIME

WATU wawili wakazi wa Ta-
rime mkoani Mara, wameuawa 
kwa kuchomwa na kitu chenye 
ncha kali na mwingine kukatwa 
mapanga. 
Waliouawa katika matukio 

hayo ni dereva wa lori la 
mchanga, Joseph Sabai mkazi 
wa Mjini, Kata ya Nyamongo na 
Alex Mandaki mkazi wa Mtaa wa 
Starehe, Kata ya Nyamisangura, 
Tarime mjini.
Diwani wa Nyamisangura, Tho-

bias Ghati na Mwenmyekiti wa 
Mtaa wa Starehe, Mwita Meck 
na mama wa marehemu, Bertha 
Werema, walisema tukio hilo la 
kusikitisha  la mauaji ya kijana  
Alex Mandaki lilitokea usiku wa 
mkesha wa mwaka mpya wa 
2024 katika mtaa wa Mwangaza.
Mandaki akiwa na wadogo 

zake wawili, walikuwa wakirejea 
nyumbani kutoka matembezini 
ndipo walipokutana na vijana 
waliokuwa na mapanga  wakim-
fukuza binti mmoja aliyefaha-
mika kwa jina la Lydia naye 
akakimbilia kwa kina Alex ku-
taka kupata msaada ili kujiokoa 
kutoka mikono ya vijana hao 
waliokuwa na mapanga.
Viongozi hao na mama mzazi 

wa marehemu walisema vijana 
hao watatu waliokuwa na ma-
panga, walimvamia  Mandaki 
na kuanza kumkata mapanga 
mikononi huku akipiga kelele na 
wadogo zake kuomba msaada  
kutoka kwa majirani.
Baada ya kutekeleza uhalifu 

huo, Ghati alisema vijana hao 
walitoroka kuelekea mtaa wa 
Ronsoti na watu walijitokeza na 
kumchukua Mandaki kumpeleka 
Hospitali ya Wilaya lakini 

alipoteza maisha kabla ya ku-
patiwa matibabu kutokana na 
kutokwa damu nyingi.  
“Tunashukuru Lydia aliwatam-

bua  vijana hao waliofanya 
mauaji hayo ya Mandaki. Tu-
natoa wito kwa wananchi kutoa 
ushirikiano kuwakamata wa-
husika wote wa mauaji ya kijana 
huyo pia kuwafichua wahalifu 
wengine ili kukamatwa na kufik-
ishwa katika mkono wa sheria,” 
alisema Diwani Ghati.
Katika tukio lingine usiku huo 

wa mkesha wa mwaka mpya, 
Mkazi wa Kijiji cha Mjini Kati, 

Nyamongo, Kata ya Matongo, 
Joseph  Sabai, dereva wa lori 
la mchanga, alichomwa na kitu 
chenye ncha kali shingoni na 
kufariki dunia baada ya damu 
kuingia tumboni na kuchelewa 
kupatiwa matibabu haraka. 
Kutokana na mauaji hayo, Jeshi 

la Polisi kwa kushirikiana na 
wananchi, liliendesha msako usi-
ku huo nyumba kwa nyumba na 
kumkamata mtuhumiwa   Sugu-
rya Kerongo.
Diwani wa Matongo, God-

frey Kegoye, alisema wamesikit-
ishwa na tukio hilo lakini 
wanawapongeza wananchi na 
polisi kwa kufanya msako am-
bao ulifanikisha kukamatwa kwa 
mtuhumiwa.
Kamanda  wa Polisi Mkoa wa 

Kipolisi  Tarime Rorya, Kam-
ishna Msaidizi (ACP)  Michael  
Njera, alithibitisha jana  kutokea 
kwa matukio  hayo mawili  ya 
mauaji.
Alisisitiza kuwa polisi pamoja 

na kumshikilia mtuhumiwa Sun-
gurya, wanaendelea na msako 
wa wananchi kutoa ushirikiano 
ili kukamatwa kwa watuhumiwa 
hao wengine.

skuli (shule) tatu za ghorofa, 
zikiwamo za Mwambe na 
Kiwani,’’ alisema.

Spika Maulid aliwataka 
wananchi wa Mwambe kui-
tunza shule hiyo mara itaka-
pomalizika, ili kutumiwa na 
vizazi vijavyo.

Awali Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Mwanakhamis 
Adam Ameir, alisema ujenzi 
wa shule hiyo ni moja ya 
mikakati ya serikali katika 
kuweka elimu kipaumbele 

cha pekee.
Alisema tangu serikali ya 

awamu ya nane ilipoingia 
madarakani, iliweka mi-
kakati ya kuimarisha miun-
dombinu ya elimu, ikiwamo 
ujenzi wa shule za ghorofa, 
ili kupunguza msongamano 
wa wanafunzi. 

Naibu Katibu Mkuu alise-
ma ujenzi wa shule   kama 
hizo una mawanda mapana 
ya kuondoa mikondo miwili 
kwa shule  zote za Unguja 
na Pemba ili kuwapa wal-
imu nafasi nzuri zaidi za ku-
fundisha.

‘’Kwa mfano hapa 
Mwambe, tulikuwa na 
mikondo mitatu, lakini 
mwanzoni mwaka huu, tu-
lishafungua skuli moja ya 
ghorofa na leo tunaweka 
jiwe la msingi skuli hii ili-
yopo Chanjaani. Haya yote 
lengo ni kuona wanafunzi 
wanapata muda wa kujifun-
za,’’ alisema.

Eneo la Mwambe, alisema 
kwa sasa lina shule tatu za 
msingi ambazo zina jumla 
ya wanafunzi wa msingi na 
maandalizi 4,658, wakiwa 
na vyumba 68 vya kusomea.

Naye Naibu Waziri wa 
Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Ali Abdull-ghulam Hussein, 
alisema ujenzi wa skuli hiyo 
ni utekelezaji wa vitendo wa 
maana ya Mapinduzi daima.

Alieleza Rais wa Zanzibar, 
Dk. Mwinyi wakati akili-
hutubia Baraza la Wawakili-
shi, alieleza kutotaka ha-
dithi ya Mapinduzi, bali sasa 
ni kuwaonyesha wananchi 
matunda yake.

Mapema, Mkuu wa Wilaya 
ya Mkoani, Khatib Juma 
Mjaja, alisema Mapinduzi 
ya Zanzibar ya mwaka 1964, 
yalifanyika ili kuwakomboa 
wananchi na kupata haki 
zao. Alisema ndani ya miaka 
60, watoto wa kinyonge wa-
napata haki ya elimu, mat-
ibabu, maji safi na salama 
na hata miundombinu ya 
barabara.

Ujenzi wa shule hiyo ya 
ghorofa, ulianza Mei, 2023 
na unatarajiwa kukamilika 
mwanzoni baadaye mwezi 
huu na inajengwa na Kam-
puni ya Mwinyi Building na 
kusimamiwa na Wakala wa 
Majengo Zanzibar (ZBA) na 
sasa umefikia asilimia 60.
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MAONI & UCHAMBUZI

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA), juzi ilitangaza makusanyo 
ya mapato katika nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha wa 2023/24, 
yakionyesha kupanda kwa asilimia 11.5 kulinganisha na kiasi kili-
chokusanywa kwa kipindi kama hicho kwa mwaka wa 2022/23.  

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Kamishna Mkuu wa TRA, 
Alphayo Kidata, katika kipindi hicho cha Julai hadi Desemba 2023, 
mamlaka imekusanya  Sh. trilioni 13.92 ya malengo ambayo ni sawa 
na asilimia 97.98. TRA katika malengo yake kwa kipindi hicho ilipan-
ga kukusanya Sh. trilioni 14.21 katika mwaka wa fedha wa 2022/23, 
katika kipindi kama hicho, mamlaka hiyo ilikusanya Sh. trilioni 12.49.

Licha ya kuweka rekodi hiyo, TRA iliweka rekodi mpya ya kiwango 
cha makusanyo kwa mwezi tangu kuanzishwa kwake kwa kukusan-
ya Sh. trilioni 3.05 ikiwa ni ufanisi wa takriban asilimia 103. Katika 
kipindi hicho cha mwezi, TRA ilipanga kukusanya Sh. Trilioni 2.95 
na kwamba kiasi hicho ni ongezeko la asilimia 9.2 la makusanyo ya 
kipindi kama hicho kwa Desemba 2022 ambayo yalikuwa Sh. trilioni 
2.97. 

Sababu kubwa za kuweka rekodi hiyo ya makusanyo, kwa mujibu 
wa Kamishna Mkuu Kidata, yalitokana na juhudi za mamlaka katika 
kutekeleza kwa vitendo maelekezo na miongozo mbalimbali iliyo-
tolewa na Rais Samia Suluhu Hassan na viongozi wengine wa serikali. 

Mbali na maelekezo hayo, sababu nyingine ya kupaa kwa maku-
sanyo hayo ni utekelezaji wa mpango mkakati wa sita wa TRA am-
bao pamoja na mambo mengine, umeboresha muundo wa mamlaka 
ikiwamo uanzishwaji wa divisheni mpya za walipakodi wa kati na 
wadogo ili kutoa huduma bora na stahiki kwa walipakodi kwa kuz-
ingatia mahitaji yao.           

Makusanyo hayo yanaonyesha kuwa mamlaka hiyo imetekeleza 
kwa mafanikio malengo iliyojiwekea katika kukusanya mapato ya 
serikali kwa ajili ya miradi mbalimbali ya maendeleo. Pia maboresho 
yaliyofanyika ndani ya mamlaka, hasa ya kimuundo, yamekuwa cha-
chu katika kufikia na kuvuka malengo hayo. 

Pamoja na mafanikio hayo, jitihada zaidi zinapaswa kufanywa ili 
kukusanya mapato zaidi kwa ajili ya maendeleo na wakati huo huo 
kupunguza utegemezi wa misaada ya mikopo kutoka kwa wahisani 
na vyombo vya fedha vya ndani na vya kimataifa.

Yako maeneo mengi ambayo kama TRA itathubutu kuyasimamia 
ipasavyo, kuna uwezekano wa kuleta matokeo chanya zaidi yanay-
oonekana sasa. Mfano ni katika eneo la milki ambalo kuna nyumba 
nyingi za kupangisha lakini mapato yake hayana uhalisia wa kile 
kinachokusanywa.                     

Katika Mkoa wa Dar es Salaam, mathalan, kuna nyumba nyingi am-
bazo zimepangishwa kibiashara lakini jambo la kujiuliza ni je, kiasi 
kinachokusanywa na TRA kinashabihiana na idadi ya nyumba za 
kupangisha? Mtu mmoja anaweza kuwa na nyumba za kupangisha 
(apartment) na anatoza Dola za Kimarekani 2,000 kila moja lakini 
tujiulize analipa kiasi gani cha kodi? 

Ni wazi kwamba eneo hilo linawagusa vigogo wengi wakiwamo 
maofisa waandamizi wa TRA wenyewe lakini ni nani wa kumfunga 
paka kengele? Ni vyema eneo hilo likaangaliwa kwa jicho la kipekee 
kama kweli TRA na serikali kwa ujumla ina dhamira ya kweli katika 
ukusanyaji mapato. 

Jambo lingine ambalo linaweza kuleta ufanisi zaidi katika ukusan-
yaji mapato ni kujenga mazingira rafiki baina ya TRA na wafanyabi-
ashara. Hili ni eneo ambalo limekuwa likilalamikiwa kwa muda mre-
fu kiasi cha kuonyesha kwamba uhusiano wa pande hizo ni kama 
paka na panya. 

Kumekuwa na madai kama vile matumizi ya nguvu zikiwamo silaha 
katika kuwafuata walipakodi na baadhi ya maofisa wa TRA wakaf-
uata walipakodi na kuwabambikia kodi huku wakiwataka kuwalipa 
kiasi fulani ili wawasamehe! Sasa ni wakati mwafaka kwa TRA kujen-
ga urafiki chanya na walipakodi ili kuhakikisha wanalipa kodi kwa 
kufuata misingi na taratibu zinazotakiwa.

Ukwapuzi huu wa bodaboda ni tishio

 Muungwana Lazima Nilonge

Kongole TRA kuvuka lengo, 
juhudi zaidi zinahitajika 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

WIZI unaofanywa na vibaka 
au wezi wanaotumia pikipiki 
ni kero nyingine ambayo in-
awaacha watu na majonzi kila 
siku. Ni baada ya kuporwa 
simu, pochi, mifuko na vitu 
vingine muhimu vyenye tham-
ani.

Wanaolengwa na wizi huo ni 
pamoja na wafanyabiashara, 
wanaotembea pembeni ya 
barabara na kinamama, hawa 
wanaoadhibiwa na vijana viba-
ka ambao huonekana kama 
madereva wa bodaboda.

Watu huibiwa mijini na 
hata mitaani na wezi hao 
wanaoendesha pikipiki kwa 
kasi ambao wanapomwona 
mwenye simu anachati huku 
anatembea wanakwapua 
simu yake kwa kumsogelea na 
kukimbia.

Mambo hayaiishi hapo hata 
wale wanaoongea na simu 
huku wakitembea au kama 
wamesimama pembeni 
huporwa na madereva hao 
wanaojichanganya na wengine 
muda mfupi baada ya kuiba.

Wengine ni wajanja huiba 
muda ambao hakuna magari 
wala pikipiki barabarani na 
hilo hulifanya kwa ujasiri.

Huiba hata mchana kweupe 
na jioni giza linapoingia, usiku, 
alfajiri pamoja na wakati wote 
vichochoroni, tena pamoja na 
simu huiba pochi au mabegi 
ya kinamama pamoja mizigo 
mingine inayobebeka kwa ura-
hisi.

Wizi unafanyika kwenye njia 
kuu au barabara kuu ambako 
wahusika licha ya kuweka mai-
sha yao mashakani hawaba-
baiki. Wanahatarisha maisha 
yao kwani watu wanaweza ku-
washambulia na kuwaumiza 
na kuuawa wakati wakitoroka.

Mathalani, kuna madai kuwa 
lipo kundi la wezi ambalo 

limeundwa na watu fulani ili 
kujinufaisha na uporaji huo 
wakiwatumia madereva wa 
pikipiki. Kundi hilo ambalo 
baadhi ya vijana huliita ‘vis-
handu’ linaripotiwa kufanya 
uhalifu maeneo mengi hasa 
Dar es Salaam na inadaiwa 
kuwa wanaongezeka kwa 
sababu ya ukosefu wa ajira.

Kwa upande mwingine si-
kubaliani nao kwa sababu 
mara kwa mara vijana wa-
napewa suluhisho la kumudu 
maisha yao ikiwa ni pamoja na 
kuelekezwa kufanyakazi.

Wanaweza kujipatia la kufan-
ya kwa kutumia mtaji mdogo 
na siyo kiasi kikubwa cha pesa 
mfano wanaweza kuuza ma-
hindi ya kuchoma, mishikaki, 
vyakula vya aina mbalimbali 
kuanzia biriyani, uji, vyakula 
vya asili, chai, juisi na matunda 
sehemu mbalimbali hasa soko-
ni na kwenye mikusanyiko.

Wanaweza kushona viatu, 
mikoba, kukusanya plastiki 
mitaani badala ya kuyaweka 
maisha yao hatarini na kupele-
kea jamii au familia zao kuishi 
wakiwa na wasiwasi kuhusu 
maisha yao.

Ni vyema familia, wazazi na 
walezi kuwa makini na watoto 
wao kila wakati wasiwaache 
kuwa na utitiri wa vitu mfano 
simu janja nyingi, kuuza vitu 
vilivyotumika kuanzia saa, 
simu, pochi na waleti bila ku-
wabana na kujua wanazipata 
wapi na kama ni za wizi ku-
chukua hatua.

Ikumbukwe wizi unarudisha 
nyuma mipango na maende-
leo ya watu wengi kuanzia 
wanaoibiwa hata wezi pia hasa 
wanapokamatwa au kupigwa 
kwa kuhisiwa wizi na mwisho 
kuuawa.

Inasikitisha kwani wizi huu 
unahusisha hata watoto wa-

dogo au chipukizi wanaoiba 
simu au mali nyingine kwa ku-
wapora watu barabarani.

Ni hatari vijana hawa kuingia 
kwenye kundi la wahalifu kati-
ka umri mdogo, tujiulize ni ki-
zazi gani kinaandaliwa? Mbo-
na jamii na familia zinaachia 
watoto kuharibika kwa kuiga 
na kufanya maovu?

Mmomonyoko huu wa 
maadili unazidi kuumiza jamii 
ambayo licha ya watu kuwa 
na miili na akili timamu wa-
naamua kujiingiza kwenye 
wizi ili kupata riziki.

Watanzania wakumbuke 
kuwa uhalifu unaharibu sifa 
ya taifa na kujenga hofu kwa 
raia na hata wageni wakiwamo 
watalii.

Ikumbukwe pia kuwa kuna 
baadhi ya miji na majiji Afrika 
yanasifika kwa uhalifu hivyo 
ni lazima vyombo vya ulinzi 
na usalama wa raia viwe ma-
kini, vichunguze, kufuatilia 
na kukomesha mambo hayo 
yanaoongeza hofu kwa raia.

Ni vyema sheria, kanuni na 
taratibu zisimamiwe ili ku-
kabili uhalifu, mathalani in-
awezekana bodaboda hizo 
zina namba bandia ambazo 
hazijasajiliwa, hilo polisi na 
Mamlaka za Usimamizi wa Us-
afiri Ardhini (LATRA) na TRA 
walichunguze.

Kwenye maeneo mitaani we-
nyeviti wa serikali za mitaa 
wakishirikiana na wanajamii 
wawafichue wezi lakini waha-
masishe ulinzi shirikishi ili ku-
komesha kama si kupunguza 
matukio ya wizi na kuhatari-
sha maisha ya watoto hao na 
hata wanajamii.

Ni wakati wa kuendeleza 
amani na kujenga jamii yenye 
uaminifu ili watu wasiishi kwa 
hofu kutokana na wahalifu ku-
tamalaki.

Na Tuntule 
Swebe
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habari kitaifa

W’biashara 
walalamika 
mitaro 
kutosafishwa

Chalamila aingilia kati mgogoro 
wa umiliki hoteli Golden Tulip

KABWELA Fadhili MohaMed

Na Thomas Wandiba, SAUT

BAADHI ya wafanyabiashara katika 
Mtaa wa Lumumba, jijini Mwanza 
wamelalamikia tatizo la mitaro 
ya barabara kujaa taka na kuziba 
wakati mvua inaponyesha na kuin-
gia katika maeneo yao ya biashara.
Walitoa kilio chao wakati wakizun-

gumza na Nipashe adha wanayoi-
pata mvua iliponyesha kwa muda 
wa robo saa na kusababisha maji 
kutuama barabarani na maeneo ya 
biashara zao.
Mmoja wa wafanyabiashara, Abda-

lah Madege alisema chanzo cha maji 
kutuama ni taka zinazotupwa katika 
mitaro ya barabara zikiwamo chupa 
na kushindwa kuruhusu maji kupita.
“Maji yanaingia hadi ndani ya 

maduka na kusababisha kulowani-
sha bidhaa zetu na kukosa kabisa 
soko kwani huwa zinaharibika na 
kutusababishia hasara tumelalamika 
sana juu ya suala hili, lakini bado 
halijapatiwa ufumbuzi,” alisema 
Madege. 
Wilfred Minani, mfanyabiashara 

mwingine wa eneo hilo, aliiomba 
serikali kudhibiti uchafuzi huo kwa 
kuweka utaratibu wa kusafisha mi-
taro hiyo kwa kuwa wanalipia fedha 
za usafi, lakini hawaoni utekelezaji 
wake.
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wafan-

yabiashara Mkoa wa Mwanza, Pat-
rick Masagati, amekiri kuwapo kwa 
adha hiyo na kuwaomba wamiliki 
wa nyumba za biashara kuzifanyia 
marekebisho ili ziwe imara.
“Tayari tumewasilisha tatizo hili la 

mitaro serikalini ili ifanyie mareke-
bisho ya kudumu katika miundom-
binu inayozunguka maeneo ya wa-
fanyabiashara na kuondoa hasara 
za mara kwa mara zinazowakabili 
wafanyabiashara wote,” alisema 
Masagati.
Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa wa 

Mwanza, Amos Makalla akizun-
gumza katika kikao cha bodi ya 
barabara mkoani hapa, aliwaagiza 
wakuu wa wilaya, wakurugenzi 
pamoja na wenyeviti wa hal-
mashauri kuweka utaratibu wa 
muda mrefu wa kudhibiti uchafuzi 
katika mitaro ikiwa ni pamoja na 
kuweka utaratibu wa kuizubua kila 
mara kwa kushirikiana na wananchi.
Alisema kazi hiyo haitakiwi kutele-

kezwa kwa TARURA na TANROADs 
kwa sababu wana majukumu men-
gine ya kuhakikisha wanapanua na 
kuongeza miundombinu na kwamba 
sio vyema kutumia muda mrefu 
katika kukabiliana na kuziba kwa 
mitaro.

Meneja wa Benki ya NBC tawi la Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Anne Mwaisaka (kushoto), akiwapongeza 
baadhi ya walimu wa somo la Hisabati katika shule za sekondari zilizopo Jimbo la Ubungo, Dar es Salaam ambao 
walifaulisha wanafunzi  kwa Daraja A katika Mtihani wa Taifa wa kidato cha nne. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Kulwa Mzee

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Albert Chalamila ameelekeza familia ya 
Ladwa kukaa pamoja kumaliza mgogoro 
wa umiliki wa kampuni ya Indian Ocean 
Hotels Limited, inayomiliki Hoteli ya 
Golden Tulip ya Masaki Dar es Salaam 
kwa haraka badala ya kuvutana polisi na 
mahakamani.

RC Chalamila alikaa na familia hiyo 
pamoja na mawakili wao jana ofisini 
kwake baada ya Jeshi la Polisi kushind-
wa kusimamia utekelezaji wa hukumu  
ya mahakama mwishoni mwa wiki iliyo-
pita.

Akizungumza na waandishi wa habari 
mmoja wa wakurugenzi na mmiliki wa 
Indian Ocean Hotels Ltd, Dhirajilal Walji 
Ladwa, alisema RC Chalamila aliwaele-
keza kufuata sheria.

“Ametushauri wote familia ya Ladwa 
tukae kwa pamoja tumalize mgogoro, 
kama unahitajika msaada wa wana siasa 
tutapata, mgogoro wa miaka mitano ufike 
mwisho.

“Wote familia tumekubali, tunakubali 
pia Jitesh Ladwa ni mwanahisa, tukae tu-
malize mgogoro tuendelee na biashara.

“Nazungumza kwa niaba ya familia, 

tunaomba Rais Samia Suluhu Hassan ain-
gilie kidogo tumalize mgogoro haraka, hii 
shida iishe,” alisema Ladwa.

Wakili Patrick Kahesh akizungumzia 
majadiliano yaliyofanyika, alisema RC 
Chalamila anakubaliana na uamuzi wa 
Mahakama, anashauri mgogoro umal-
izike kwa familia kukaa pamoja, walimal-
ize suala hilo kwa maslahi ya uchumi wa 
nchi, biashara ziendelee.

RC Chalamila alibeba jukumu hilo 
baada ya Jeshi la Polisi kushindwa kusi-
mamia utekelezaji wa hukumu ya ma-
hakama.

Hukumu hiyo ilitolewa mbele ya Jaji 
John Deo Nangela Mahakama Kuu Div-
isheni ya Biashara, Novemba 17, 2023.

Uamuzi huo wa Jeshi la Polisi 
kumtwisha RC Chalamila mgogoro huo 
uliotangazwa Ijumaa na Mkuu wa Op-
eresheni Kinondoni, Kamishna Msaidizi 
wa Polisi (ACP) Noni.

Uamuzi huo ulifikiwa baada mvutano 
ulioibuka hotelini hapo baina ya pande 
mbili za wamiliki wa hoteli hiyo zinazo-
vutana kuhusu umiliki wa hoteli hiyo 
maarufu nchini.

Pande hizo zinazovutana katika umi-
liki wa kampuni hiyo na hoteli hiyo ni wa 
mfanyabiashara Jitesh Jayantilal Ladwa, 

aliyeshindwa kesi ya kupora na kujimiliki-
sha hisa zote za wamiliki wenzake.

Wamiliki wenzake Jitesh walioshinda 
kesi hiyo ni Dhirajilal Walji Ladwa na 
Chandulal Walji Ladwa pamoja na mdogo 
wake Jitesh, Nilesh Jayantilal Ladwa.

Kabla ya Jeshi la Polisi mkoa wa Kip-
olisi Kinondoni kuuepeleka mgogoro huo 
kwa RC Chalamila, upande mmoja wa 
wamiliki walioshinda kesi ya umiliki ya 
uporwaji wa hisa za umiliki wa hoteli hiyo 
ulifika hotelini hapo Ijumaa asubuhi kwa 
ajili ya kuendelea na shughuli zao.

Wamiliki walioshinda walikutana na 
upinzani kutoka kwa upande ulioshind-
wa wa Jitesh baada ya walinzi wake alio-
waweka hotelini hapo pamoja na watu 
wengine waliowaita kutoka mitaani ku-
wafukuza mpaka nje ya geti la hoteli hiyo, 
upande ulioshinda.

Kutokana na vurugu hizo maofisa wa 
Jeshi la Polisi Kinondoni waliingilia kati 
na kuwachukua wawakilishi wa pande 
zote wakiwamo mawakili wa pande zote 
na kwenda kufanya mazungumzo Polisi 
Oysterbay.

Baada ya majadiliano hayo ndipo askari 
polisi waliporudi hotelini hapo na ACP 
Noni kutoa maelekezo ya kuhamishia 
mgogoro huo kwa RC Chalamila.

Wilfred Minani, mfanyabiasha-
ra mwingine wa eneo hilo, ali-
iomba serikali kudhibiti uchafu-
zi huo kwa kuweka utaratibu wa 
kusafisha mitaro hiyo kwa kuwa 
wanalipia fedha za usafi, lakini 
hawaoni utekelezaji wake.
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tangazo

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inatangaza bei kikomo za bidhaa 
za mafuta ya petroli hapa nchini zitakazotumika kuanzia Jumatano, tarehe 3 Januari 2024 saa 
6:01 usiku. Kwa mwezi Januari 2024, bei za rejareja na za jumla katika Mikoa ya Dar es Salaam, 
Tanga na Mtwara ni kama zinavyoonekana katika Jedwali Na. 1 na 2:

JEDWALI 1: BEI KIKOMO ZA REJAREJA (SHILINGI/LITA)

JEDWALI 2: BEI KIKOMO ZA JUMLA (SHILINGI/LITA)

Kupungua kwa bei za mafuta kwa mwezi Januari 2024 ni kwa sababu ya kushuka kwa bei za 
mafuta (FOB) katika soko la dunia kwa wastani wa asilimia 6.03 kwa petroli na asilimia 7.13 kwa 
dizeli. Pia kupungua kwa bei za mafuta kumetokana na kushuka kwa gharama za uagizaji wa 
mafuta kwa wastani wa asilimia 3.72 kwa petroli na asilimia 17.52 kwa dizeli kwa Bandari ya Dar 
es Salaam na kwa wastani wa asilimia 22.71 kwa petroli na asilimia 22.12 kwa dizeli kwa Bandari 
ya Mtwara. Bei za mafuta za rejareja kwa kila mji, wilaya na mkoa ni kama zinavyooneshwa katika 
Jedwali Na.3. 

Wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa rejareja wanatakiwa kuuza mafuta kwa bei 
zinazooneshwa katika Jedwali Na. 3. Aidha, wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa jumla 
wanatakiwa kuuza mafuta kwa bei zinazooneshwa katika Jedwali Na. 2. Hatua kali za kisheria 
zitachukuliwa dhidi ya mfanyabiashara yoyote atakayekiuka AGIZO hili.

EWURA inapenda kuwakumbusha wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa jumla na rejareja 
pamoja na jamii kuzingatia yafuatayo: -

a) bei kikomo za bidhaa za mafuta ya petroli kwa eneo husika zinapatikana kupitia simu za 
mkononi kwa kupiga namba *152*00# na kisha kufuata maelekezo. Huduma hii ni bure na 
inapatikana kupitia mitandao yote ya simu za mkononi hapa nchini.

b) Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, kifungu namba 166, bei za bidhaa za 
mafuta ya petroli zitaendelea kupangwa na soko. EWURA itaendelea kuhamasisha 
ushindani kwa kutoa taarifa za bei kikomo za bidhaa za mafuta. 

c) Kampuni za mafuta ziko huru kuuza bidhaa za mafuta ya petroli kwa bei ya ushindani 
isipokuwa bei hizo zisizidi bei kikomo (Price cap) au kuwa chini ya bei iliyoruhusiwa (Floor 
Price) kama zilivyokokotolewa kwa mujibu wa Kanuni za EWURA za Kupanga Bei za Mafuta 
za Mwaka 2022 zilizotangazwa tarehe 28 Januari 2022 kupitia Gazeti la Serikali Na. 57 na 
marekebisho ya Kanuni tajwa kupitia Gazeti la Serikali Na. 761A la tarehe 30 Oktoba 2023.

d) Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa kuchapisha bei za bidhaa za mafuta katika mabango 
yanayoonekana bayana yakionesha bei za mafuta, punguzo, vivutio vya kibiashara 
vinavyotolewa na kituo husika. Pale ambapo inawezekana kuchagua, wateja wanashauri-
wa kununua bidhaa za mafuta katika vituo vinavyouza mafuta kwa bei nafuu zaidi ili 
kushamirisha ushindani. Ni kosa kuuza mafuta bila kuweka mabango ya bei inayoonekana 
vizuri kwa wateja. Adhabu kali itatolewa kwa kituo husika kwa kutotekeleza matakwa ya 
kisheria kwa mujibu wa kanuni husika.

e) Wauzaji wa bidhaa za mafuta ya petroli wanatakiwa kutoa stakabadhi za mauzo kutoka 
kwenye Electronic Fiscal Pump Printers (EFPP) na wanunuzi wahakikishe wanapata 
stakabadhi hizo za malipo zinazoonyesha jina la kituo, tarehe, aina ya mafuta yaliyonunuli-
wa na bei kwa lita. Stakabadhi hizo zitatumika kama kidhibiti kwa wanunuzi wa mafuta 
endapo kutajitokeza malalamiko ya kuuziwa mafuta kwa bei ya juu kuliko bei kikomo au 
kuuziwa mafuta  yasiyo na kiwango cha ubora unaotakiwa. Stakabadhi hizo pia zitasaidia 
kurahisisha ukusanyaji wa kodi za Serikali zitokanazo na mauzo ya bidhaa za mafuta ya 
petroli.

KUMB: PPR/2024 - 01/01
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU BEI KIKOMO ZA BIDHAA ZA MAFUTA YA PETROLI KUANZIA 

JUMATANO, TAREHE 3 JANUARI 2024

Mji/Wilaya/Mkoa Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Dar es Salaam 3,084 3,078 3,510
Arusha 3,120 3,275 3,594
Arumeru (Usa River) 3,120 3,275 3,594
Karatu 3,139 3,293 3,612
Longido 3,131 3,286 3,605
Monduli 3,126 3,281 3,599
Monduli - Makuyuni 3,130 3,285 3,604
Ngorongoro (Loliondo) 3,205 3,360 3,685
Dodoma 3,143 3,137 3,568
Bahi 3,150 3,144 3,576
Chamwino 3,138 3,132 3,564
Chemba 3,169 3,163 3,595
Kondoa 3,176 3,170 3,601
Kongwa 3,140 3,134 3,566
Mpwapwa 3,144 3,138 3,570
Mpwapwa (Chipogoro) 3,156 3,150 3,582
Mtera (Makatopora) 3,162 3,156 3,587
Mvumi 3,149 3,143 3,575
Geita 3,250 3,243 3,675
Bukombe 3,238 3,232 3,664
Chato 3,271 3,265 3,696
Mbogwe 3,288 3,282 3,713
Nyang'hwale 3,265 3,259 3,690
Iringa 3,148 3,142 3,574
Ismani 3,153 3,147 3,579
Kilolo 3,153 3,147 3,578
Mufindi (Igowelo) 3,167 3,161 3,592
Mufindi (Mafinga) 3,158 3,152 3,584
Bukoba 3,300 3,294 3,725
Biharamulo 3,274 3,268 3,699
Karagwe (Kayanga) 3,316 3,310 3,742
Kyerwa (Ruberwa) 3,322 3,316 3,747
Misenyi 3,308 3,302 3,734
Muleba 3,300 3,294 3,725
Ngara 3,287 3,281 3,713
Mpanda 3,242 3,236 3,667
Mlele (Inyonga) 3,224 3,218 3,649
Mpimbwe (Majimoto) 3,261 3,255 3,687
Tanganyika (Ikola) 3,260 3,254 3,685
Kigoma 3,246 3,240 3,672
Buhigwe 3,245 3,239 3,671
Ilagala Village (Uvinza) 3,247 3,241 3,673
Kakonko 3,247 3,241 3,673
Kasulu 3,256 3,250 3,681
Kibondo 3,253 3,247 3,679
Muyobozi Village (Uvinza) 3,245 3,239 3,671
Uvinza (Lugufu) 3,237 3,231 3,662
Moshi 3,110 3,265 3,583
Hai (Bomang'ombe) 3,113 3,268 3,587
Mwanga 3,103 3,258 3,577
Rombo (Mkuu) 3,127 3,282 3,604
Same 3,096 3,251 3,570
Siha (Sanya Juu) 3,116 3,271 3,590
Lindi 3,214 3,469 3,569
Kilwa Masoko 3,238 3,493 3,544
Lindi-Mtama 3,219 3,474 3,587
Liwale 3,250 3,505 3,590
Nachingwea 3,234 3,489 3,598

JEDWALI 3: BEI KIKOMO ZA REJAREJA KWA SHILINGI/LITA

Mkoa Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Dar es Salaam 3,084 3,078 3,510
Tanga 3,064 3,219 3,556
Mtwara 3,201 3,456 3,582

Bandari Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Dar es Salaam 2,950.81 2,887.31 3,096.85
Tanga 2,921.21 3,042.45 -
Mtwara 3,044.20 3,148.16 -
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Ruangwa 3,240 3,496 3,599
Babati 3,154 3,309 3,632
Hanang (Katesh) 3,165 3,320 3,643
Kiteto (Kibaya) 3,170 3,325 3,643
Mbulu 3,167 3,322 3,645
Simanjiro (Orkasumet) 3,186 3,341 3,664
Musoma 3,250 3,244 3,675
Bunda 3,241 3,235 3,667
Bunda (Kisorya) 3,254 3,248 3,679
Butiama 3,247 3,241 3,673
Musoma Vijijini (Busekela) 3,263 3,257 3,688
Rorya (Ingirijuu) 3,257 3,251 3,682
Rorya (Shirati) 3,265 3,259 3,690
Serengeti (Mugumu) 3,258 3,252 3,684
Tarime 3,258 3,252 3,684
Tarime (Nyamongo) 3,264 3,258 3,690
Mbeya 3,191 3,185 3,617
Busokelo (lwangwa) 3,203 3,197 3,629
Chunya 3,201 3,195 3,626
Chunya (Lupa Tingatinga) 3,208 3,202 3,633
Chunya (Makongolosi) 3,206 3,200 3,632
Kyela 3,207 3,201 3,633
Mbarali (Rujewa) 3,175 3,169 3,601
Rujewa (Kapunga) 3,185 3,179 3,611
Rujewa (Madibira) 3,189 3,183 3,614
Rungwe (Tukuyu) 3,200 3,194 3,626
Morogoro 3,109 3,103 3,535
Gairo 3,128 3,121 3,553
Kilombero (Ifakara) 3,147 3,141 3,573
Kilombero (Mlimba) 3,169 3,163 3,595
Kilombero (Mngeta) 3,158 3,152 3,584
Kilosa 3,128 3,121 3,553
Malinyi 3,168 3,162 3,593
Mikumi 3,125 3,119 3,550
Mvomero (Sanga Sanga) 3,109 3,103 3,535
Mvomero (Wami Sokoine) 3,120 3,113 3,545
Turian 3,134 3,128 3,560
Ulanga (Mahenge) 3,158 3,152 3,583
Mtwara 3,201 3,456 3,582
Masasi 3,217 3,472 3,608
Nanyamba 3,215 3,470 3,607
Nanyumbu (Mangaka) 3,237 3,492 3,631
Newala 3,222 3,477 3,614
Tandahimba 3,215 3,470 3,607
Mwanza 3,234 3,228 3,660
Kwimba 3,252 3,246 3,678
Magu 3,242 3,236 3,668
Misungwi 3,229 3,223 3,654
Misungwi (Mbarika) 3,239 3,233 3,664
Sengerema 3,267 3,261 3,692
Ukerewe 3,294 3,288 3,719
Njombe 3,177 3,171 3,602
Ludewa 3,214 3,208 3,640
Makambako 3,169 3,163 3,594
Makete 3,207 3,201 3,633
Njombe (Kidegembye) 3,197 3,191 3,623
Wanging'ombe (Igwachanya) 3,174 3,168 3,600
Kibaha 3,089 3,083 3,514
Bagamoyo 3,095 3,089 3,521
Bagamoyo (Mbwewe) 3,107 3,101 3,532

Bagamoyo (Miono) 3,126 3,120 3,551
Chalinze (Msata) 3,102 3,096 3,528
Chalinze Junction 3,098 3,092 3,524
Kibiti 3,104 3,098 3,530
Kisarawe 3,091 3,085 3,517
Mkuranga 3,094 3,088 3,519
Rufiji 3,112 3,106 3,537
Sumbawanga 3,257 3,251 3,683
Kabwe 3,285 3,279 3,711
Kalambo (Matai) 3,264 3,258 3,690
Nkasi (Kirando) 3,280 3,274 3,706
Nkasi (Namanyele) 3,271 3,265 3,696
Sumbawanga Vijijini 
(Mtowisa)

3,257 3,251 3,683

Songea 3,286 3,541 3,633
Mbinga 3,299 3,554 3,646
Namtumbo 3,277 3,532 3,638
Nyasa (Mbamba Bay) 3,324 3,579 3,656
Tunduru 3,251 3,507 3,613
Shinyanga 3,213 3,207 3,639
Kahama 3,217 3,211 3,643
Kishapu 3,221 3,215 3,647
Shinyanga Vijijini (Salawe) 3,227 3,221 3,652
Ushetu (Kangeme Village) 3,235 3,229 3,661
Ushetu (Nyamilangano) 3,229 3,223 3,655
Bariadi 3,231 3,225 3,657
Busega (Nyashimo) 3,243 3,237 3,669
Itilima (Lagangabilili) 3,231 3,225 3,657
Maswa 3,225 3,219 3,650
Meatu (Mwanhuzi) 3,236 3,230 3,661
Singida 3,175 3,169 3,600
Ikungi 3,170 3,164 3,596
Iramba 3,187 3,181 3,612
Itigi (Mitundu) 3,175 3,169 3,601
Manyoni 3,159 3,153 3,585
Mkalama (Nduguti) 3,199 3,193 3,625
Songwe (Vwawa) 3,200 3,194 3,626
Ileje 3,204 3,198 3,630
Momba (Chitete) 3,210 3,204 3,635
Songwe - Mkwajuni 3,207 3,201 3,633
Tunduma 3,205 3,199 3,630
Tabora 3,192 3,186 3,618
Igunga 3,192 3,186 3,618
Kaliua 3,205 3,199 3,631
Mpyagula 3,224 3,218 3,650
Nzega 3,203 3,197 3,628
Sikonge 3,201 3,195 3,627
Ulyankulu 3,203 3,197 3,628
Urambo 3,202 3,196 3,628
Uyui 3,199 3,193 3,624
Tanga 3,064 3,219 3,556
Bumbuli 3,094 3,249 3,567
Handeni 3,084 3,239 3,535
Kilindi 3,099 3,254 3,570
Korogwe 3,076 3,231 3,549
Lushoto 3,085 3,240 3,559
Mkinga (Maramba) 3,071 3,226 3,570
Muheza 3,068 3,223 3,556
Pangani 3,070 3,225 3,562
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habari kanda ya ziwa

Kikundi chamwagiwa sifa kwa miradi 

H’shauri yatenga mamilioni 
kusitiri wanafunzi wa kike
Na Halima Ikunji, NZEGA

H
ALMASHAURI ya Mji 
wa Nzega mkoani Tab-
ora inatenga Shilingi 
milioni 10 kila mwaka 

kwa kununua taulo za kike na 
kuzigawa kwa wanafunzi kwa 
ajili ya kuwasitiri wanapokuwa 
kwenye hedhi.

Hayo yamebainishwa juzi 
na Ofisa Elimu Msingi wa Hal-
mashauri hiyo, Ajali Marum-
wengu wakati akizungumza na 
Nipashe.

Marumwengu alisema mpan-
go huo endelevu umelenga 
kumfanya mtoto wa kike kuso-
ma kwa bidii bila kikwazo.

Alisema taulo hizo zimekuwa 

zikununuliwa kila mwaka kwa 
kutumia mapato ya ndani ya 
halmashauri hiyo na kusamba-
zwa katika shule zake zote.

Alisema pamoja na kuwasiri, 
halmashauri hiyo imetimiza 
lengo lake la kudhibiti utoro wa 
watoto hao wanapokuwa kwe-
nye hedhi. 

“Taulo hizo zimekuwa ziki-
gawiwa kwa wanafunzi wa 
shule zote 35 za msingi na 16 
za sekondari zilizopo katika 
halmashauri yetu na mpango 
huu umechochea watoto wa 
kike kupenda shule tofauti na 
miaka mingine kabla ya kubuni  
mpango huo,” alisema Marum-
wengu.

Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri hiyo, Shomari 
Mndolwa alisema mpango huo 
unaenda sambamba na juhudi 
za uboreshaji wa miundombinu 
ya elimu katika shule zote.

Kwa mujibu wa Mndolwa, ka-
tika mwaka wa fedha 2022/23 
na 2023/24 wamepokea  Shilin-
gi bilioni 4.8 kwa ajili ya ujenzi 
wa vyumba vipya vya madarasa 
ya kisasa, matundu ya vyoo, 
ofisi za walimu na shule mpya.

“Kwa mara ya kwanza tume-
jenga shule ya msingi ya ghoro-
fa yenye viwango vya juu kwa 
gharama ya Shilingi milioni 561 
pale uwanja wa ndege wa zama-
ni,” alisema Mndolwa.

Alisema shule hiyo yenye vy-
umba vya madarasa 16, jengo la 

utawala na matundu 28 ya vyoo 
vya kisasa yamekamilika kwa 
asilimia 100 na tayari kupokea 
wanafunzi mwezi huu.

Alisema shule hiyo itasaidia 
kupunguza msongamano wa 
wanafunzi katika Shule mama 
ya Msingi Maporomoko yenye 
watoto zaidi ya 2,000 na kwa 
kuanzia 450 waliopo  wame-
hamishiwa katika shule hiyo 
mpya.

Alitoa wito kwa wazazi na 
walezi kuhakikisha watoto wao 
waliochaguliwa kuanza kidato 
cha kwanza mwaka huu,  wa-
naripoti shuleni bila kukosa na 
walimu kufundisha ipasavyo na 
kulinda miundombinu ya shule 
hizo.

Kaimu Meneja wa Mgodi wa Barrick Bulyanhulu, Everjoy Ngomamiti (wa pili kulia), akikabidhi zawadi za mwaka mpya kwa 
Mganga Mfawidhi wa Kituo cha Afya Bugarama wilayani Msalala, Beatha Alistide (kushoto), wakati wafanyakazi wa mgodi 
huo walipotembelea kituo hicho, jana. Wengine ni wafanyakazi wa Barrick Bulyanhulu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Jenesta Jasson,  
MISSENYI

KATIBU Tawala wa Wilaya ya 
Misenyi mkoani Kagera, Mwa-
naidi Mang’uro amekipongeza 
Kikundi cha UMKI cha wakazi wa 
Kijiji cha Kikukwe Kata ya Kanyi-
go kushiriki katika utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo.

Alitoa pongezi juzi katika Maa-
dhimisho ya Maendeleo ya mwa-

ka katika kijiji hicho huku akivi-
taka vijiji vingine kuiga mfano wa 
kikundi hicho, ikiwamo kuchang-
ia ujenzi wa zahanati.

Alisema wanakijiji hao wameji-
tahidi kufanya maendeleo katika 
maeneo yao kwa  kushiriki katika 
ujenzi wa zahanati ya kata, kuleta 
walimu wa ziada katika shule nne  
na kuweka maji katika Shule ya 
Sekondari Kikukwe.

Aliahidi kushirikiana na wakazi 

wa kijiji hicho  kutekeleza mi-
pango yote ya maendeleo kwa 
mwaka huu.

Awali akisoma taarifa ya 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo,  Katibu wa UMKI, Magreth 
Domisian, alisema kwa mwaka 
jana umoja wao pia ulijenga 
mabweni ya wasichana, kutoa 
printa katika shule ya sekondari  
Kikukwe na kupeleka walimu wa 
ziada katika shule nne kijijijni 

hapo.
Magreth alisema kijiji hicho 

kimeanzisha kilimo cha para-
chichi, vanila, ndizi na  darasa la 
kilimo ili wanakijiji wapate elimu 
na kulima kwa tija.

Alisema kwa mwaka huu wa-
natarajia kuongeza vitega uchu-
mi kwa kujenga maktaba, kumbi 
na maduka  kwa ajili ya kutunisha 
mfuko wa chama hicho.

Mwenyekiti wa Umoja huo, 

Godfrey Mugini, aliahidi kuki-
fanya kijiji hicho kuwa cha mfano 
na kuomba serikali kumaliza 
kero zinazowakabili, ukiwamo  
ubovu wa miundombinu ya bara-
bara.

Diwani wa Kata ya Kanyigo, 
aliwapongeza wakazi wa kijiji 
hicho kwa mfano wa kuigwa na 
vijiji vingine kwenye kata hiyo na 
kuahidi kufuatilia utatuzi wa kero 
zao..

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

SHIRIKA la Agape mkoani 
hapa limeanzisha mradi wa 
kilimo cha  umwagiliaji kwa 
lengo la kupata fedha za 
kuwanunulia chakula na ku-
wasomesha watoto wa kike 
waliokatisha masomo kuto-
kana na sababu mbalimbali.
Akizungumza na Nipashe 

jana shambani kwake, Mku-
rugenzi wake,  John Myola, 
alisema kuwa ana imani 
kuwa kilimo ni fursa kubwa 
ya kuwaingizia kipato na ku-
mudu gharama za malezi kwa 
watoto hao.
“Kwa sasa hali ya kifedha 

siyo nzuri na hii inaathiri 
sana katika kuhudumia wa-
toto hao kwa upande wa 
chakula, hivyo inabidi ku-
jikita kwenye kilimo ili waen-
delee kupata msaada katika 
shirika letu,” alisema.
 Alisema awali alikuwa aki-

ishi na mabinti 57,  baada ya 
hali ya chakula kutokuwa 
nzuri,  30 aliwarudisha ny-
umbani kwao na kusalia na 
mabinti 27.
“Hali ya chakula siyo nzuri 

kabisa, tumeamua kujikita 
kwenye kilimo na tutalima 
mazao msimu mzima iwe 
masika au kiangazi sisi ni 
jembe tu, lakini kwa sasa 
mvua zinanyesha mazao 
yapo vizuri,” alisema Myola.
Alisema msimu wa kiangazi 

ukianza, wataanza rasmi 
mradi wa kilimo cha umwa-
giliaji kwa  mazao ya chakula 
na biashara ili kukabiliana na 
ukata wa fedha kutokana na 
kukosa  wafadhili.
Alitaja miradi mingine wa-

nayotarajia kuanzisha na 
kujiingizia kipato kuwa ni 
ufugaji wa kuku wa biashara.
“Pia tutaanzisha mradi wa 

ufugaji wa mbuzi wa maziwa 
na samaki, kwa sasa tupo 
kwenye mpango wa kutafuta 
mitaji na tunaomba wadau 
kujitokeza kutusaidia  tuen-
deleze ukombozi wa mtoto 
wa kike kielimu na kutimiza 
ndoto zao,” alisema Myola.
Baadhi ya mabinti hao 

waliwaomba wadau waji-
tokeze kuwapatia msaada 
wa chakula ili kukabiliana na 
njaa wakati wakiendelea na 
kilimo.

Shirika lasaka 
pesa kulea watoto 
waliokatisha 
masomo 



NA MWANDISHI WETU

M
WAKA huu ni wa uch-
aguzi wa serikali za 
mitaa. Wapo wanao-
penda kuwa viongozi 

ili wawaongoze wenzao na kush-
irikiana nao kutatua changa-
moto zinazowakabili ili kufikia 
maendeleo.

Kama ndivyo, anzeni kuji-
panga, maana wakati wowote 
kuanzia sasa kipenga kitapuli-
zwa kwa watiania wa ujumbe wa 
serikali za mitaa, vijiji au viton-
goji, wenyeviti wa mitaa, viton-
goji na vijijini pia.

Kanuni za Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa Ngazi za Vijiji, Mi-
taa na Vitongoji (2019) zinataja 
sifa za mgombea wa uongozi 
katika ngazi hizi kuwa ni lazima 
awe mkazi wa kitongoji, kijiji 
au mtaa. Anaweza kugombea 
uenyekiti au ujumbe wa hal-
mashauri ya kijiji au ujumbe wa 
kamati ya mtaa endapo ana sifa 
hizi.

Mosi ni raia wa Tanzania, ana 
umri wa zaidi ya miaka 21, ana-
fahamu kuandika na kusoma 
Kiswahili na Kiingereza. Aidha 
awe na shughuli halali ya kum-
wezesha kuishi, lakini awe mka-
zi mwenye makazi kwenye mtaa, 
kitongoji au kijiji anachokitumia 
kugombea uongozi.

Jingine kubwa ni lazima awe 
mwanachama wa chama cha sia-
sa na amedhaminiwa na chama 
chake. Kuna sharti jingine kuwa 
ni lazima awe hajawahi kupati-
kana na hatia kwa kosa la utovu 
wa uaminifu katika kipindi cha 
miaka mitano kabla ya tarehe ya 
uchaguzi.

Afya ni muhimu akitakiwa 
kuwa mwenye afya timamu ya 
mwili na akili na kwamba asiwe 
na ugonjwa wa akili akithibitish-
wa na daktari anayetambulika 
na serikali au bodi ya utabibu.

Kipaji hicho ni muhimu cha 
kuzaliwa nacho, mtiania au 
mgombea wa kuwaongoza 
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Kuelekea uchaguzi Serikali za Mitaa;
uko tayari? Jichunguze kabla kutia nia

INAENDELEA  UK. 14

wenzake kama unajijua una 
kipaji cha uongozi, lakini una 
sifa za kitaaluma ambazo la-
zima awe nazo mtiania, ni vy-
ema kujiandaa na kushiriki 
kinyang’anyiro.

Elimu ni hitaji kisheria. Kama 
kanuni za uchaguzi wa seri-
kali za mitaa zinavyosema ni 
lazima kujua kusoma na kuan-
dika Kiingereza na Kiswahili, 
pia nyongeza inaweza kuwa ku-
fahamu kuhesabu, ambacho ni 
kigezo cha msingi kwa kiongozi 
yeyote yule.

Litakuwa jambo la ajabu kama 
kiongozi huyo hajaenda shule 
na wala hafahamu kusoma 

wala kuandika hata jina lake 
wala la wadhifa anaougombea 
ili awe kiongozi, hivyo elimu ni 
muhimu wala si utajiri wa kumi-
liki mali kuanzia ardhi, nyumba, 
maduka na mifugo.

Kuna baadhi ya watu wa-
naamini katika utajiri hao 
huenda wasiwe viongozi bora, 
ikumbukwe dunia ya sasa ni ya 
sayansi na teknolojia hivi ku-
jua kusoma na kuandika pekee 
vinatosha? Kujiongeza zaidi ni 
muhimu ili kuwa katika nafasi 
ya kuwa kiongozi mwenye upeo 
na uelewa zaidi wa mambo 
ikiwezekana hata kuwazidi wale 
unaowaongoza kwa kuwa na 

letea jamii yake madhara kwa-
sababu atasingizia, kuongopa na 
hata kutunga mambo ambayo 
hayana ukweli.

Zama hizi watu wengi wana-
penda kuwa viongozi ili kupata 
utajiri, kuna watendaji wanaou-
za ardhi ya vijiji, ya wananchi, 
kufanya udhalimu wa kila hali ili 
kupata pesa na wengine ni ‘ma-
championi’ wa rushwa. 

Uaminifu ni sifa nyingine am-
bayo kiongozi huwafikisha wale 
unaowaongoza katika kile am-
bacho wao wana imani thabiti 
kwamba atawafanikishia katika 
malengo wanayoyatarajia bila 
kuwasaliti. Masuala ya wizi na 
uporaji wa mali za umma, ku-
penda rushwa na hata wengine 
kuuza mali za vijiji hasa ardhi, 
viongozi wa serikali za mitaa 
myakwepe.

Ni kama vile mtu anakupa 
pesa umtunzie au kuzifikisha 
kwa ndugu au jamaa yake, anayo 
imani kwamba pesa hizo zitaku-
wa salama na atazipata wakati 
wowote atakapozitaka kutoka 
kwako bila ya pingamizi wala 
maelezo tofauti, tena zikiwa 
salama.

Awe na upeo mkubwa. Hii ni 
ile hali ya kuona mbali zaidi. 
Kiongozi anakuwa na jicho la 
ziada ili kuwafikisha watu wake 
katika malengo wanayotarajia. 
Anatakiwa ajue katika mustaka-
bali wa watu wake nini cha ku-
fanya kwa haraka na matatizo 
ni yepi na nini cha kufanya ili 
kupiga hatua.

Kushirikiana bila kuwa na 
upendeleo, makundi wala uba-
guzi. Kiongozi ni lazima awe 
mwenye ushirikiano na watu 
wake, hataweza kufanyakazi 
peke yake. Ni lazima ashiriki-
ane na watu wake na kwa kimo-
mbo wanaita ‘team work’ kwa 
maana ya kushirikiana kuandaa, 
kutekeleza na kufanikisha maju-
kumu.

Atachagua miongoni mwa 
watu wake wenye sifa na kuwa-
pa majukumu ili waweze kush-
irikiana kikamilifu wafikie lengo 
wanalolitarajia. Wahenga pia 
wanasema, ‘umoja ni nguvu 

Vita vyao miamba dunia
visivyoelekea kwisha

shahada na stashahada.
 Ipo sifa nyingine ni siha au 

afya ambayo kanuni anajali zaidi 
afya ya akili. Hii ni ya pili na ya 
msingi kwa kiongozi kumbuka 
ukiwa mgonjwa wa mara kwa 
mara hutaweza kutimiza ma-
jukumu yako kikamilifu kwa 
sababu utakuwa pengine hos-
pitali, dhaifu na usiye na nguvu 
ya kutekeleza kazi zako ikiwamo 
kukutana na wapigakura na ku-
weka mikakati ya kujikwamua 
na umaskini.

 Ukweli na uwazi ni jambo 
muhimu, kiongozi ni lazima 
awe mkweli na kinyume chake 
ni uongo. Muongo anaweza kui-

Wananchi wanapomchagua kiongozi wana imani naye. Anayechaguliwa awajibike kuwatumikia. 
PICHA: MTANDAO
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URUSI VS UKRAINE

Na Mwandishi Wetu 

K
ILA mwaka, mamilioni 
ya watu hufanya maa-
zimio ya mwaka mpya, 
wakitumaini kufanya 

mabadiliko chanya katika mai-
sha yao. 

Mambo yanayojirudia mara 
nyingi ni pamoja na masuala ya 
afya, kuimarisha kipato, kujifun-
za mambo mapya kwa maende-
leo binafsi na kitaaluma.

Kufanya maazimio au kuweka 
malengo, ni kama kujiwekea 
mwongozo binafsi na kuhakiki-
sha umefanikiwa, inasema BBC. 

Unapoweka malengo, una-
jiwekea ahadi na ndoto zako. 
Yote ni kuhusu kuwajibika na 
kuchukua umiliki wa uamuzi na 
matendo yako.

Ukiwa na malengo, unaji-
wekea mpango wa kukuhama-
sisha. Lakini kwa nini inakuwa 
changamoto kwa wengi kutimi-
za malengo waliojiwekea we-
nyewe?

KWANINI KUSHINDWA
Sababu ya kushindwa 

kuyafikia maazimio ya mwaka 
mpya ni pamoja na kuweka yasi-
yo ya kweli, inaongeza BBC.

Azimio ni kuhusu kile amba-
cho ungependa kufanya badala 
ya kile ‘unachopaswa’ kufanya. 

Watu hujiwekea malengo 
magumu kupita kiasi ambayo 
hayafikiki haraka, au huweka ra-
hisi kiasi ambacho huwachosha.

Ni muhimu kukagua maa-

zimio yako ili kuona kama 
yanaweza kufikiwa au lah mape-
ma iwezekanavyo. 

KUKADIRIWA 
Je, pengine wakati wa kutimi-

za malengo hayo ni kidogo? Ni 
malengo yanayoeleweka, ya-
naendana, inawezekana kuyaga-
wanya kidogo kidogo, yatafani-
kiwa ndani ya muda ulioweka? 

Kumbuka kwamba ili kuweka 
azimio, lazima ubadili tabia 
yako, kwa hivyo hakikisha unay-
olenga ni ya kuridhisha.

KUKOSA UWAJIBIKAJI
Kufanya kazi na kocha, mshau-

ri, au mshirika wa uwajibikaji 
kunasaidia kuhakikisha unapata 
nguvu na msukumo unaofaa ili 
kukuwezesha kuwa na ari zaidi 
na hata kutimiza ndoto kubwa.

Kwa sababu mafanikio ni jam-
bo la muda, unaweza kuwa na 
uhakika kwamba ukifuata hatua, 
utafikia malengo yako.

Ili kutimiza malengo epuka 
watu wanaokukatisha tamaa 
unapochagua mwenzi wako wa 
uwajibikaji, na badala yake fanya 
kazi na watu wanaokuinua na 
kukutia moyo, hasa unapojihisi 
unashindwa.

Ukaguzi wa kila wiki au baada 
ya wiki mbili unakuruhusu 
kufuatilia maendeleo yako na 
kubadilisha visingizio kuwa fur-
sa ya mafanikio.

Kinachopimwa kinafanyika 
na kile kinachofanyika kinaweza 
kuboreshwa na kufanywa ma-
zoea kwa usaidizi wa mfumo 

mzuri wa ufuatiliaji.
Vizuizi vingi vinavyoonekana 

vinatokana na mawazo, makisio, 
hukumu, kufikiria kupita kiasi, 
na marejeleo ya hapo awali.

Rekodi ya mafanikio husaidia 
katika kuhakikisha azimio lin-
akuwa endelevu.

KUKOSA MIPANGO
Mipango mizuri inahitajika 

kila wakati kwa utekelezaji. Ni 
bora zaidi ikiwa utapanga hatua 
za utekelezaji wa azimio lako, 
uyagawanye katika sehemu ndo-
go ndogo na kuyapanga kwenye 
kalenda ya utekelezaji.

Malengo ya kila wiki na mi-
pango huleta hisia ya kufani-
kiwa badala ya kuahirisha. Mfa-
no, “ahh, nina mwaka mzima, 
ninaweza kuanza tena mwezi 
ujao nikiwa na muda zaidi.” In-
aonya BBC 

Upangaji pia huhakiki-
sha kuwa marekebisho yote 
muhimu yamepangwa kabla ya 
wakati, pamoja na uelewa wa 
changamoto zinazowezekana 
kutokea.

Hii inaongeza fursa ya kufani-
kiwa, hasa linapokuja suala la 
malengo ya muda mrefu.

EPUKA KUTOKUJIAMINI
Usiruhusu makosa yako ya 

zamani kuamuru maisha yako 
ya baadaye.Baada ya kujifunza 
kutokana na kushindwa ni waka-
ti wa kufanya kazi.

Kila ushindi mdogo unapas-
wa kushangiliwa kwa sababu 

unakupa motisha kufanya kazi 
kwa bidii ili upate mafanikio 
makubwa zaidi. 

Kujikosoa au kuwa na mashaka 
hakusaidii kwa sababu kunalen-
ga umakini na nguvu zako zote 
kwenye “kwa nini siwezi kufanya 
hivi?”

Unapoboreka, jizoeshe kujihu-
rumia na kujipenda, na usiruhu-
su kushindwa au kukatishwa 
tamaa kidogo kugeuka kuwa 
kushindwa kwa kudumu.

Kumbuka kwamba maendeleo 
yanafaa zaidi kuliko ukamilifu, 
na ikiwa unajiamini, unaweza ku-
fikia mengi kwa kupanga vizuri, 
utekelezaji, kujifunza, kutafuta 
msaada na mafunzo yanayofaa. 

Haijalishi unahisi uzito kiasi 
gani, jifundishe kujitia moyo na 
kuendelea mbele.

KUKOSA MALENGO
Watu wengi wanashindwa ku-

fikia malengo kwa sababu haya-
julikani. 

Unaweza kujua unachotaka, 
lakini huweza kujua jinsi ya kuki-
pata hadi utakapojua kwa nini 
unakitaka.

Kwa hivyo, kwa nini una-
fanya maazimio haya? Ni swali 
muhimu unalofaa kujiuliza kabla 
ya kujiwekea malengo. 

‘Kwa nini’ nafsi yako ina uhu-
siano gani wa kihisia? Visingizio 
vyote hutoweka wakati madhu-
muni yana nguvu, na mtu hu-
badilika kwa kawaida kutoka kwa 
mtazamo usiobadilika kwenda 
kwa mawazo yanayotekelezeka.

Ni muhimu kuzingatia, ku-
chukua jukumu, kujitolea na kue-
lekeza umakini wote ikiwemo 
nguvu, mawazo na hatua ili ku-
shikamana na maazimio ya mwa-
ka mpya. 

Yasiwe magumu sana au rahisi 
sana na muhimu zaidi, furahia 
mchakato wa mabadiliko wakati 
wa utekelezaji.

Kumbuka, washindi na wali-
oshindwa wana malengo sawa; 
ni kile mtu anachofanya ili ku-
jaza ‘pengo’ ndicho kinacholeta 
tofauti kubwa.

ANGALIA NYUMA
Bila shaka kulikuwa na ma-

fanikio, changamoto na  makosa 
uliyoyafanya, uzoefu uliokufura-
hisha na uliokuza ujuzi wako na 
mambo ambayo hayakukufura-
hisha katika mwaka 2023.

Ni mambo ya kawaida ambayo 
hayapaswi kukukatisha tamaa. 

Andika mambo haya mahali ili 
uyatumie kuweka mkakati wako 
kuwa wa maana kwa ajili ya 
mwaka mpya.

Angalia masuala unayoyapa 
kipaumbele katika mipango yako 
ya mwaka. Ni mambo gani unayo-
paswa kuyaangalia unapoandaa 
mipango ya mwaka ujao? 

Angalia yale yaliyokuendeleza 
na yaliyokurudisha nyuma.

Tofautisha   mipango yako ya 
kikazi na kibinafsi.

Kumbuka malengo yako ya ki-
kazi yatakuwa ni tofauti na yale 
ya kibinafsi, licha ya kwamba 
yanategemeana. Vinginevyo 
huenda usifanikiwe kwa kiasi 
ambacho ulikitarajia.

Malengo yako ya kikazi yat-
akuwa ni tofauti na yale ya ki-
binafsi, licha ya kwamba yanat-
egemeana. Vinginevyo huenda 
usifanikiwe kwa kiasi ambacho 
ulikitarajia.

Maana mwaka mpya kwa uchumi-siasa, 
kulikoni mipango mingi inakwama?

Katibu Mkuu wa CCM Daniel Chongolo na mjumbe wa Kamati Kuu ya CPV Profesa Le Hai Binh. PICHA: CCM

‘Kwa nini’ nafsi 
yako ina uhusi-
ano gani wa ki-
hisia? Visingizio 
vyote hutowe-
ka wakati mad-
humuni yana 
nguvu, na mtu 
hubadilika kwa 
kawaida kutoka 
kwa mtazamo 
usiobadilika 
kwenda kwa 
mawazo yanay-
otekelezeka.
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Wazanzibari wanapojiandaa kusherehekea Mapinduzi, 
Wizara Ustawi wa Jamii yajinasibu kwa mafanikio

Na Sabato Kasika

S
HAMRASHAMRA za maa-
dhimisho ya Miaka 60 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, 
zimeanza, huku viongozi 

wakielezea mafanikio na mam-
bo makubwa yanayowagusa na 
kunufaisha Wazanzibari tangu 
mwaka 1964 hadi leo.

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto ya Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar, ina-
potinga katika studio za Shirika 
la Utangazaji Zanzibar (ZBC), 
kuelezea mafanikio yake, Waziri 
Riziki Pembe Juma, anasema, 
mapinduzi yaliyoleta uhuru ya-
mefurahisha na yataendelea ku-
muenzi mwanachi.

Anasema Mapinduzi ya 1964, 
yanaendelea kuishi hata leo 
kwa kugusa jamii akikumbusha 
kuwa baada ya kumng’oa sultan, 
serikali ilianzisha makazi maal-
um ya wazee mwaka 1966, kwa 
upande wa Unguja yakiwekwa 
Sebleni, kisha mwaka 1982 yali-
jengwa mengine eneo la Welezo 
Pemba.

“Baadaye mwaka 1981 yaka-
jengwa mengine Limbani na 
hadi Novemba mwaka jana, wa-
zee 67 wanaishi katika makazi 
hayo maalumu. Sasa wizara in-
atekeleza mpango wa kuwaten-
genezea vitambulisho maalumu 
ili wapate unafuu wa huduma za 
kijamii,” anasema Riziki.

Anasema watapewa huduma 
kwenye afya, kupokea malipo 
ya pensheni jamii, usafiri katika 
vyombo vya umma na kuingia 
katika viwanja na maeneo ya bu-
rudani bila bughudha.

“Vilevile wizara yangu imeten-
geneza vitambulisho 25,000 na 
tayari wazee 11,814 wameshaka-
bidhiwa vitambulisho vyao na 
wengine utaratibu wa kuvigawa 
unaendelea,” anasema.

Anasema sera ya Hifadhi ya 
Jamii 2014 na Sheria ya Wazee 
nambari 2 ya mwaka 2020 zi-
nazolenga kuimarisha haki na 
huduma za kiustawi kwa wazee, 
kuanzishwa mpango wa pen-
sheni jamii na usimamizi wake 
ni masuala ya kujivunia.

“Lengo la Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar ni kuona jukumu 
la kuwatunza wazee linaima-
rishwa kadri hali inavyoruhusu, 
kwani inataka makazi ya wazee 
yanaimarishwa na huduma zi-
nakuwa bora zaidi,” anasema.

 KUIINUA JAMII
Waziri huyo pia anasema, ka-

tika kipindi cha miaka hiyo 60, 
wizara yake imetekeza progra-
mu mbalimbali za kitaifa na ki-
mataifa ili kuinua hali ya kijamii 
na kiuchumi kwa wanawake, 
wazee, watoto na jamii yote.

Katika utekelezaji wa maju-
kumu hayo, wizara inashirikiana 
na washirika wa ndani na nje 
zikiwamo wizara, idara na taasi-
si za SMZ, Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, wadau 
wa maendeleo, sekta binafsi na 
asasi za kiraia.

“Wizara ina wajibu wa kusi-
mamia utekelezaji wa dhana ya 
maendeleo ya jamii, usimamizi 

“Lakini kuna Mpango wa 
Maendeleo wa Zanzibar 2021-
2026, wizara   inaendelea 
kutekeleza ahadi za Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Mwinyi  ana-
zozitoa katika vipindi na nyakati 
mbalimbali,” anasema.

Kimataifa,  anasema wizara 
inasimamia utekelezaji wa Mka-
taba wa Haki za Watoto, (CRC 
1989); Mkataba wa Afrika wa 
Haki na Ustawi wa Watoto (1991); 
Malengo Endelevu ya Dunia 
(SDGs 2030), Azimio la Beijing 
(1995) na Azimio la Paris (2021).

“Wizara pia inasimamia 
utekelezaji wa Ajenda ya Afrika 
Tuitakayo (2063) ambayo ina 
lengo la kuiona Afrika inaondo-
kana na vitendo vyote vya uba-
guzi na kuleta usawa na ushiriki-
anao,” anasema.

Anasema, hatua hiyo itasaidia 
kuimarisha haki za wanawake 
na watoto, kuleta uwiano wa 
pamoja kwa ustawi wa jamii, 
huku ajenda ikisisitiza ushiriki-
ano wa Jumuiya za Kikanda wa 
kuwa na Afrika yenye umoja.

Riziki anaongeza kuwa lipo 
suala la usimamizi wa ajenda ya 
Jumuiya ya Nchi za Afrika Kusini 
mwa Afrika (SADC), na kwamba 
lengo ni kuimarisha ushirikiano 
wa nchi wanachama unaohusi-
sha kiuchumi na biashara, kuwa 
na ulinzi na usalama katika nchi 
husika.

“Wizara imeimarisha ush-
irikiano wa kisekta na wizara 
za Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, ili 
kuwa na utekelezaji mzuri wa 
majukumu,” anasema.

Anaongeza kuwa wizara 
hiyo imefanya makubaliano na 
taasisi mbalimbali kwa lengo 
la kufanya kazi kwa pamoja iki-
wamo Chuo cha Ustawi wa Jamii 
Tengeru Arusha.

CHANGAMOTO
Mbali ya mafanikio yaliyopati-

kana katika wizara yake, anase-
ma bado inakabiliwa na changa-
moto kadhaa zikiwamo matukio 
yanayokithiri ndani ya jamii na 
kusababisha kuongezeka kwa 
ukatili na udhalilishaji.

“Kuna tatizo la kuendelea kwa 
vitendo vya ukatili na udhalil-
ishaji wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto, ongezeko la utele-
kezaji wa watoto na uwajibikaji 
mdogo kwa baadhi ya familia,” 
anasema.

Ucheleweshwaji wa upelelezi 
wa kesi za ukatili na udhalilishaji 
nao unatajwa na waziri kama 
miongoni mwa changamoto, in-
gawa anafafanua kuwa wanaen-
delea kuzitatua kadri hali inavy-
oruhusu.

“Lakini nimshukuru Rais wetu 
Dk. Hussein Mwinyi kwa kuen-
delea

kutuletea maendeleo na pia 
kwa kuwa kinara wetu namba 
moja katika mapambano ya ku-
zuia ukatili na udhalilishaji wa 
kijinsia,” anasema.

Katika hitimisho la maelezo 
yake, Waziri Riziki anawaomba 
wanaume kuiga mfano wa Rais 
Mwinyi, kwa ajili ya kuepukana 
na vitendo vya ukatili wa kijinsia 
kwenye jamii yao.

na utoaji wa huduma za kiusta-
wi, kuongoza mapambano ya 
kupiga vita udhalilishaji wa wa-
nawake, watoto na jamii kwa 
ujumla ili kuimarisha usawa wa 
kijinsia,” anasema.

Riziki anasema, hatua hiyo in-
asaidia kujenga taifa lenye uchu-
mi imara unaozingatia mchango 
wa wanawake na wanaume na 
kwamba ili kutekeleza maju-
kumu hayo, wizara imetayarisha 
nyenzo zikiwamo sera, sheria, 
kanuni na miongozo mbalimbali 
na kusimamia utekelezaji wake.

“Usimamizi huo ni kwa ajili 
ya kuweka mustakabali mzuri 
kwa wananchi katika ngazi 
zote kushiriki kikamilifu ku-
leta maendeleo ya mtu mmoja 
mmoja, familia, jamii na taifa 
kwa ujumla,” anasema.

SERA NA SHERIA
Waziri Riziki anasema katika 

miaka 60 ya Mapinduzi Zanzi-
bar, wizara imeandaa sera, she-
ria, kanuni na miongozo na ku-
fanyia kazi nyenzo zinazohusu 
watoto na inasimamia Sera ya 
Maendeleo ya Mtoto ya mwaka 
2001 na Sheria ya Mtoto nam-
bari 6 ya mwaka 2011.

Riziki anafafanua kuwa, ili ku-
weka kutekeleza vizuri Sheria 
ya Mtoto, mwaka 2017 kanuni 
ya matunzo na hifadhi ya mtoto, 
kanuni ya makaazi yaliyokubali-
wa na kanuni ya malezi zimean-
dikwa.

“Wizara sasa ipo katika hatua 
za kuendelea kuifanyia mapi-
tio Sera na Sheria ya Mtoto, ili 
ziende sambamba na wakati 
na mahitaji ya sasa, lakini wiz-
ara imeendelea kuwawezesha 
wanawake wajasiriamali na 
kuwaunganisha na fursa za kiu-
chumi ili waweze kujikomboa 
katika kupambana na umaskini 
na wamepatiwa usajili wa ku-
pata mikopo kupitia taasisi za 
kifedha kwa ajili ya kuendeleza,” 
anasema.

Aidha, anasema, wizara im-
eunda kamati na kuandaa mion-
gozo mbalimbali ya kupinga uka-
tili na udhalilishaji wa kijinsia 
na kwamba katika juhudi hizo, 
iliandaa mpangokazi wa kitaifa 
wa kupambana na vitendo hivyo 
wa mwaka 2017 hadi 2022.

Tunaendelea kuandaa mpan-
gokazi mpya kwa mwaka 2023 
hadi 2028, tunahamasisha na 
kutoa elimu kwa jamii kupitia 

vyombo vya habari, tukishiriki-
ana na taasisi za kidini waratibu 
wa shehia na masheha kutoa 
elimu ya kupinga ukatili na ud-
halilishaji kwa jamii,” anasema.

Anasema, wizara pia imean-
zisha timu ya wanaume wa ma-
badiliko (Male Champion) ya 
kuwahamasisha wanaume wen-
zao ili washiriki kikamilifu kati-
ka harakati zote za kupinga uka-
tili na udhalilishaji katika jamii.

“Tuendelee kuiomba jamii 
kwa pamoja tuungane kupinga 
vitendo vya ukatili na udhalil-
ishaji wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto. Kama wizara, tunaen-
delea kushirikiana na wadau 
mbalimbali kupunguza vitendo 
hivyo ndani ya jamii,” anasema.

HATUA ZAIDI  
Riziki anasema, kibajeti, wiz-

ara inazingatia mpangilio wa 
programu kuu tatu za Hifadhi 
ya Jamii, Uratibu na Utawala na 
Maendeleo ya Jamii na Jinsia, na 
kwamba wizara inaendelea kusi-
mamia na kutekeleza shughuli 
zake kwa kufuata Mipango ya 
Kitaifa ikiwamo Dira ya Maende-
leo ya 2050 ya Zanzibar; Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM 2020.

Waziri Riziki Pembe Juma, akielezea mafanikio ya wizara yake. PICHA: MPIGAPICHA WETU

• Pensheni kwa wote, yafaulu vita dhidi ya ukatili 
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JUKWAA LA VIONGOZI

Waziri Mkuu Profesa Najla Bouden baada ya kutumbuliwa. 
PICHA: MTANDAO.

Na Gaudensia Mngumi

V
ITA vya Urusi na Ukraine 
ni jambo lisilojulikana 
hatima yake. Wakati siku 
zinavyokwenda aliye-

vamiwa ameanza kuwa na dalili 
za “uchovu au kuchoka”, na hilo 
linaweza kusababisha kwa ura-
hisi kuibuka maoni kwamba, 
alifikiria washirika wa magharibi 
hasa Marekani wangemsaidia, 
huenda isiwe hivyo.

Waukraine, kupinga uvamizi 
wa Urusi kunaendelea kuwa 
changamoto kubwa kwa nchi 
yao, ingawa hakuna takwimu 
rasmi juu ya vifo, majeruhi na 
hasara lakini vyombo vya habari 
vya magharibi vinakadiria kuwa 
mwezi Agosti mwaka jana watu 
300,000 walijeruhiwa kwa pan-
de zote mbili, wakati 190,000 wa-
likufa, The Guardian ya Marekani 
inaripoti.

Walakini, ukweli ni kwam-
ba hakuna dalili za Ukraine 

kushinda vita hivi kwa urahisi. 
Matarajio ya mafanikio kuwatoa 
wanajeshi wa Urusi katika ardhi 
yao si jambo rahisi kama pengine 
Waukraine walivyokuwa wanad-
hani hapo awali.

Hata hivyo, wakati huo huo, 
kuna mzozo mwingine unaoen-
delea katika Mashariki ya Kati, 
baina ya Israel na Hamas huko 
Gaza, ambao bila shaka washiri-
ka wa magharibi hawatakuwa na 
haja ya kuendelea kutoa ufadhili 
na silaha kwa Kyiv, hivyo nguvu 
kubwa inaanza kupungua.

Ndani ya mwaka 2024, swali ni 
hili ikiwa washirika hao wame-
poteza moto wa kusaidia kumal-
iza vita, inamaanisha ni azimio 
la pamoja au watu wamechoka 
wakisema vita viendelee bila njia 
au mikakati ya wazi ya kuvikome-
sha. Au wapigane hadi mwisho 
utakapofika.

Vyombo vya habari vya ma-
gharibi kama The Guardian, 
vinapotafakari hali ya Ukraine 

vinaonyesha kuwa kuna kukata 
tamaa zaidi huko Kyiv. Vinasema 
ukiangalia hali ilivyo si rahisi 
kuizungumza, vita hivyo vilione-
kana kuwa vingekwisha mapema 
siku za kwanza, lakini leo sivyo, 
matumaini yanapungua.

Aidha, vinachambua kuwa 
kuna matumaini kwa vile watu 
wengi nchini Ukraine wanaamini 
kuwa wanaweza kushinda vita 
iwapo watapata msaada wa kuto-
sha wa kijeshi kutoka nchi za ma-
gharibi, swali linabaki inaweze-
kana? 

Licha ya mashambulio kadhaa 
na hata uasi wa majeshi ya mam-
luki ya Wagner, bado karibu asil-
imia 20 ya Ukraine iko chini ya 
udhibiti wa Urusi. Wachambuzi 
wengi wanaona nguvu ya majeshi 
ya Urusi yaliyo mstari wa mbele 
imekita mizizi kwa njia ambayo 
hufanya mafanikio kushinda vita 
kuwa magumu kufikirika. 

SINTOFAHAMU

Sababu ya kuelekea kukata 
tamaa huko Kyiv ni hisia kwamba 
upinzani ulikuwa umedhibitiwa 
lakini haikuwa kweli. Wakati wa-
chambuzi wanasema kwamba 
vikosi vya Ukraine vilizoea si-
laha mpya za kisasa tofauti za 
zile zilizoundwa na Urusi pia na 
mafunzo, zipo taarifa kuwa ku-
likuwa na kutoelewana kati ya 
Kyiv na Marekani juu ya kuku-
sanya vikosi katika eneo kubwa 
au kuyasambaza zaidi majeshi ili 
kuchunguza udhaifu wa askari 
wa Urusi.

Maofisa wa Marekani mfa-
dhili mkuu wa Ukraine kwenye 
vita dhidi ya Urusi, wanaamini 
kwamba wanajeshi wa Ukraine 
walikuwa kwenye maeneo mengi 
wakifanya mambo mengi kwa 
wakati mmoja na kwamba haku-
na mafanikio makubwa.

Kuna dalili ndogo kwamba 
kuna upande utakaopiga hatua 
kubwa au kushinda. Hivi ka-
ribuni Urusi inaelezwa kuwa 

imejenga ngome imara za ulinzi 
ambazo zinafanya iwe vigumu 
kwa Ukraine kusonga mbele. La-
kini ngome hizo pia zinawazuia 
Warusi, kwa sababu wanalazimika 
hata kushindwa kupitia maeneo 
makubwa walikotega mabomu.

Hata hivyo, askari wanapiga-
na na kufa kila siku, lakini kuna 
wakati vita vya kutisha vinapi-
ganwa kwenye miji midogo yenye 
umuhimu mdogo wa kimkakati, 
hali inayoonyesha hakuna sehe-
mu salama.

UHABA ASKARI 
Wakati huo huo, Urusi inaele-

zwa kujiimarisha ikiongeza 
matumizi yake ya ndege zisizo na 
rubani kufuatilia mienendo ya wa-
najeshi wa Ukraine na ina uwezo 
bora zaidi wa kukabiliana haraka 
na mabadiliko yoyote ya kimbinu 
kutoka kwa adui zao wa Kyiv.

Kwa Rais wa Urusi, Vladimr Pu-
tin ni rahisi kutuma idadi isiyo na 
kikomo ya walioandikishwa jeshi-
ni hata kupigana hadi kufa bila 
kulipa gharama yoyote. Tena Uru-
si inatumia mpaka mamluki waki-
wamo Wagner, kinyume chake 
mambo yanazidi kuwa ngumu 
kwa Ukraine kuongeza wanajeshi 
kuziba pengo la waliokufa, walio-
jeruhiwa na waliochoka kwenye 
mapigano ya mstari wa mbele.

 Wakati mwingine serikali 
ikaanzisha sera mpya za kutaka 
watu kujiandikisha na kujiunga na 
jeshi lakini hata wanaume kutek-
wa mitaani na kulazimishwa kuji-
unga na jeshi hilo.

Mwanzoni mwa Desemba mwa-
ka jana, Rais wa Ukraine, Volo-
dymyr Zelenskiy, anakaririwa na 
vyombo vya habari akisema nchi 
yake inafikiria kuhamasisha watu 
500,000 wajiunge na jeshi.

Ikiripoti DW, Volodymyr Zelen-
skiy anasema kuwa jeshi la nchi 
hiyo limependekeza kuhamasisha 
Waukraine kati ya 450,000 hadi 
500,000 kujiunga na jeshi katika 
kile ambacho kitaonekana kuwa 
hatua kubwa katika vita vyake 
dhidi ya Urusi.

Idadi kamili ya wanajeshi wa 
Ukraine haijulikani, ila inasadiki-
wa kuwa karibu watu 1,000,000 
nchini humo wamepewa mafun-
zo ya kutumia silaha, wakati 
Urusi imekuwa ikitanua kwa kasi 
jeshi lake kwenye vita na Ukraine 
ikieleza kuwa inapanga kuongeza 
askari hadi milioni 1.5, inaripoti 
DW Desemba 12, 2023.

GAZA IMEHARIBU
Mambo yalivyo sasa inaelekea 

kwamba vita vya Gaza vimecho-
moza na kutawala vichwa vya 
habari na umakini wa kisiasa 
pote duniani na zaidi katika nchi 
za magharibi. Hali hiyo inabadili-
sha uelekeo na kuleta madhara 
makubwa kwa Ukraine.

Kwa muda mrefu, hapakuwa 
na kingine kwenye televisheni za 
Marekani kama CNN, BBC huko 
Uingereza na DW Ujerumani 
mbali na taarifa za Ukraine lakini 
sasa Ukraine haipo kileleni kwe-
nye ajenda za habari za nchi za 
magharibi, imefifia, habari zinazo-
chukua uzito ni Gaza Israel dhidi 
ya Hamas.

KUNYIMWA FUNGU
Ukweli kwamba umma wa 

mataifa ya magharibi hauko tena 
Ukraine bali mahala pengine, ni 
wazi na unabadilisha hesabu za 
kisiasa kwa viongozi wa Mare-
kani na Ulaya. Bila shaka kuitosa 
Ukraine kulithibitika mwezi uli-
opita, wakati Bunge la Marekani 
likikata msaada kwa Kyiv pale 
maseneta wa Republican walipo-
piga kura kuzuia Dola bilioni 50 
za msaada mpya wa usalama kwa 
Ukraine, ni kwa mujibu wa BBC.

Vita vyao miamba dunia
visivyoelekea kwisha

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenskyy    Vladimir Putin wa Urusi.  PICHA: MTANDAO

• Israel yaishambulia Hamas; kilio Ukraine kinambeba Putin
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KUELEKEA UCHAGUZI SERIKALI ZA MITAA
UKO TAYARI, JICHUNGUZE UANZE KUTIA NIA

na utengano ni udhaifu.’ 
Tena hata buibui wakiungani-
sha nguvu ya kamba za utando 
wao inaweza kumnasa simba.’  

 Msimamo, ni kuwa na ile 
hali ya kutoyumba au kuyum-
bishwa bali kiongozi unakuwa 
katika mstari, kwa maana 
kwamba hubadilika badiliki 
kwa uamuzi na matendo au 

matamshi ambayo ama umey-
atoa. Sio mara leo kasema 
hivi na kesho kuja na maelezo 
mengine.

Kiongozi ni mfano wa kuig-
wa kwa matendo yake na tabia 
yake nzuri. Watu wengi wata-
muiga kwa kazi nzuri anay-
owafanyia na jinsi anavyowa-
heshimu wale anaowaongoza.

Akubali kukosolewa au 

kushauriwa, kiongozi si malai-
ka kwamba hafanyi makosa, la 
hasha! Kiongozi ni binadamu 
na si mkamilifu kwamba aki-
fanya kitu basi ni sahihi asil-
imia mia moja, hapana. Mka-
milifu ni Muumba kwasababu 
yeye ndiye mjuzi wa kila kitu 
hakosei. Kwa hiyo, mgombea 
uingie na fikra kuwa ukikosele-
wa ukubali, ukiri upungufu la-

kini kama kuna ushauri mzuri 
uufuate usiwe na kiburi kana 
kwamba anajua vyote.

Kiongozi asiwe mwenye ma-
jivuno, kujiona bora, kuwa na 
dharau na asiyewajali watu 
wake. Ni lazima awasikilize 
wengine na kujali matatizo 
yao na kuwapa faraja wakiami-
ni kwamba wanaye kiongozi 
anayewajali na ni mwenzao.
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habari DODOMa

Na Paul Mabeja, KONDOA

WAKAZI wa Kijiji cha Salare 
kata ya Pahi wilayani hapa 
Mkoa wa Dodoma wameon-
dokana na kero ya kutembea 
umbali mrefu kufuata huduma 
za afya katika vijiji vya jirani 
tangu Tanzania ipate Uhuru.
Ahuweni hiyo inakuja baada 

ya juzi kuzinduliwa kwa za-
hanati  ikiwa na vifaa tiba 
vya kisasa msaada kutoka 
Shirika la Qatar Charity ili-
yoghalimu kiasi cha Shilingi 
milioni 100.
Akizindua zahanati hiyo, Wa-

ziri wa Viwanda na Biashara, 
Dk. Ashatu Kijaji, alisema 
msaada huo umekuja wakati 
mwafaka kwani wakazi hao 
wamekuwa wakikabiliwa na 
kero hiyo kwa muda mrefu.
“Wakazi hawa wamekuwa 

wakifuata huduma za afya 
umbali mrefu hali iliyokuwa 
ikihatarisha afya zao hasa 
wajawazito ambapo hivi sasa 
wameondokana na kero hiyo 
mara baada ya zahanati hii 
kukamilika na kuanza kutoa 
huduma, ”alisema Dk. Kijaji
Alisema msaada huo kutoka 

katika shirika hilo ni matokeo 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kujenga mahusiano mema na 
mataifa mengine hali ambayo 
imesaidia wadau kama hao 
kuja kusaidia katika sekta ya 
afya.
“Tunamshukuru sana 

Mheshimiwa Rais kwa kuwe-
ka mahusiano mazuri ya kidi-
plomasia na mataifa mengi na 
hii imesaidia kupata msaada 
huu wa zahanati ambayo 
inakwenda kujibu kero iliyo-
dumu katika kijiji hiki kwa 
muda mrefu,” alisema
Alisema pia shirika hilo lime-

sadia katika ujenzi wa miskiti 
na misaada mingine ya ki-
jamii.
Abubakari Rajabu, mwakili-

shi wa Shirika la Qatar Char-
ity, alisema msaada huo ume-
tokana na maombi ya wakazi 
wa kijiji hicho kupatiwa 
zahanati kutokana na kuka-
biliwa na adha ya kutembea 
umbali mrefu kufuata huduma 
za afya.
“Leo hii tumekabidhi zahan-

ati hii kwa uongozi wa Wilaya 
ya Kondoa ambayo im-
ejengwa kwa Shilingi milioni 
70 na milioni 30 imetumika 
kununua vifaa vya kisasa am-
bavyo vitatumika kutoa hu-
duma za matibabu,”alisema
Tabu Maulidi, mkazi wa kijiji 

hicho alishukuru serikali na 
wadau hao kwa kuwasaidia 
kupata zahanati hiyo na ku-
waondolea kero yao sugu ya 
kutembea umbali mrefu ku-
pata huduma za afya.
 Mkuu wa Wilaya ya Kondoa, 

Dk.Khamis Mkanachi alisisiti-
za kuwepo kwa usimamizi wa 
zahanati hiyo na vifaa tiba ili 
wananchi waendele kupata 
huduma stahiki kama ilivyo 
azma ya serikali.

Na Paul Mabeja, DODOMA

K
AIMU Msajili wa 
Baraza la Uuguzi na 
Ukunga Tanzania 
(TNMC) Happy Masen-

ga amewaonya wauguzi na 
wakunga 4,166 nchini kujiepu-
sha na vitendo vya udanganyifu 
wanapofanya mitihani ya usajili 
wa leseni.

Masenga alitoa onyo hilo 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu mitihani 
hiyo inayofanyika katika vituo 

saba nchini.
Alisema huo utakuwa mti-

hani wa 21 tangu baraza hilo 
lilipoanza kusimamia lenyewe 
ingawa tangu mwaka 1953 wa-
likuwa wakisimamiwa na Wiz-
ara ya Afya na lengo ni kupima 
umahiri wa watahiniwa ili ku-
pata wauguzi na wakunga we-
nye sifa.

Alisema watahiniwa wana-
takiwa kufika kwenye vituo wal-
ivyojiandikisha kwa ajili ya ku-
fanya mitihani hiyo ili wapewe 
maelekezo.

“Idadi ya wanaofanya mti-
hani mwaka huu ni ndogo ukil-
inganisha na mwezi Desemba 
mwaka juzi (2022), ambao 
walikuwa 4,600, lakini kwa  
mwaka huu tuna watahiniwa 
248 ambao walikosa sifa mwaka 
jana na tutaendelea kuwaacha 
wasio na sifa hadi watakapopa-
ta sifa stahiki,” alisema Masen-
ga.

Kwa mujibu wa Msajili huyo, 
hadi sasa wakunga wenye 
leseni nchini wapo 49,994 am-
bao wanaendelea kuwafuatilia 

Wauguzi, wakunga 4,166
kusaka leseni ya usajili

Kijiji chakosa 
zahanati 
tangu Uhuru

Jumatano Januari 3, 2024

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

SHIRIKA la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) Mkoa wa Sin-
gida limeendelea kuboresha 
miundombinbu ili kukabiliana 
na tatizo la kukatika umeme 
kutokana na uchakavu wa mi-
undombinu katika baadhi ya 
wilaya mkoani hapa.

Meneja wa TANESCO wa 
Mkoa huo, Mhandisi Mwamvita 
Ally aliyasema hayo juzi wakati 
wa ukaguzi wa maboresho 
hayo yatakayofanyika katika 
Wilaya ya Ikungi, Manyoni na 
Itigi inakopita njia ya umeme 
ya Manyoni.

Mwanvita alisema hatua ya 
shirika hilo kuanza maboresho 
hayo ilitokana na maombi kwa 
wateja wao wanaohudumiwa 
na njia hiyo kuwa na changa-
moto ya kukatika kwa umeme 
mara kwa mara.

“Baada ya kupokea maombi 

hayo timu ya wataalamu ya 
TANESCO mkoa kwa kushiriki-
ana na wenzetu kutoka makao 
makuu tulipita kwenye njia hii 
ya umeme na kufanya ukaguzi 
na kugundua changamoto kad-
haa zinazosababisha umeme 
kukatika,” alisema.

Mwanvita alisema kutokana 
na changamoto hizo, shirika 
hilo lilijiwekea mkakati wa 
muda mfupi wa  kubadilisha 
vifaa chakavu kwenye njia hiyo 
kama vikombe ambapo tangu 
waanze kazi hiyo wiki mbili zi-
lizopita tayari wamebadilisha 
vikombe 3,000.

Alisema pia wanabadili-
sha nguzo zilizooza na wana  
imani baada ya matengenezo 
hayo changamoto hiyo itamal-
izika.

Aidha, alisema kuna changa-
moto  nyingine kubwa ya uhar-
ibifu wa miundombinu am-
bayo inafanywa na wananchi 
katika shughuli zao za kibi-

nadamu wakati wakisafisha 
mashamba yao ambayo yapo 
kwenye njia ya umeme na ku-
sababisha kuchoma nguzo na 
kusababisha hasara kwa shiri-
ka hilo.

Meneja huyo alitoa rai kwa 
wananchi kuilinda miundom-
binu ya shirika hilo kwani ju-
kumu hilo ni la kila mtu na si 
shirika hilo peke yake.

Mbunge wa Manyoni 
Mashariki, Dk. Pius Chaya alise-
ma changamoto kubwa iliyopo 
kwenye jimbo hilo ni kuka-
tika umeme na kuwa kituo cha 
kupozea umeme wanachok-
itegemea ni cha Singida mjini 
ambapo umeme ukipozwa 
huko ndio urudi tena Manyoni 
na kuwa unatembea takribani 
kilometa 150.

Dk.Chaya alisema kutokana 
na hali hiyo iwapo kutatokea   
changamoto yoyote kwenye 
njia hiyo basi wilaya ya Man-
yoni inakosa umeme.

Chaya alisema changamoto 
hiyo inakwenda kumalizika 
baada ya kumueleza Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ambapo 
ametoa Shilingi bilioni 30 
kwa ajili ya kujenga kituo cha 
kupozea umeme katika wilaya 
hiyo mwaka huu.

 Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya 
Manyoni, Jumanne Mkhandi 
aliishukuru Serikali kwa ku-
hakikisha wananchi wanapata 
umeme wa uhakika kutokana 
na maboresho  yanayoendelea 
kufanyika kwenye njia hiyo ya 
umeme.

Ismail alisema mahitaji ya 
umeme katika wilaya hiyo na 
nyingine zote ambazo zipo 
kwenye njia hiyo ni makubwa 
kutokana na shughuli nyingi za 
kiuchumi na viwanda kutege-
mea nishati hiyo,  unapokose-
kana inakuwa ni changamoto 
kwao.

TANESCO yakarabati miundombinu Singida

Mwende-
sha 
bodaboda 
akipita 
upande wa 
barabara 
usioruhusi-
wa kwa 
mwelekeo 
wa kwenda 
katika 
Barabara 
ya Ny-
erere jijini 
Dodoma 
jana, jambo 
linaloweza 
kuhatari-
sha  us-
alama 
wake na 
watumiaji 
wengine. 
PICHA: 
IBRAHIM 
JOSEPH

lKufanya mitihani, msajili aonya kwenye maadili yao hadi wa-
naokwenda kufanya mtihani.

Akijibu kuhusu matokeo 
kutoka haraka ili wauguzi na 
wakunga wawahi kuomba na-
fasi zaidi ya 500 zilizotanga-
zwa na nchi ya Saudi Arabia, 
alisema wanafanya kazi kwa 
kuzingatia misingi yao, hivyo 
watahiniwa watapewa ma-
tokeo kama inavyopaswa.

Alisema kwa wataka-
oshindwa mitihani wa-
naruhusiwa kurudia  
kadri wawezavyo hadi wa-
takapofaulu ndipo watapewa 
leseni.
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Katibu Tawala mkoani Songwe, Happiness Seneda, akiwapa zawadi ya daftari na mikebe pamoja na mabegi wa-
nafunzi wenye uhitaji maaluma na wenye ulemavu wilayani Momba jana. Kulia ni Ofisa Elimu mkoani humo, Michael 
Lugola. PICHA: YASINI IBRAHIM

Na Elizabbeth John, 
NJOMBE

S
ERIKALI mkoani hapa 
imeombwa kuwaham-
ishia wafanyabiashara 
wadogo wa mazao 

kwenye soko la Maguvani, Ki-
umba na Magegele badala ya 
kuwaacha kwenye maeneo 
yasiyo rasmi na makazi ya watu 
ya Halmashauri ya Mji Makam-
bako. Ombi hilo limetolewa 
na baadhi ya wafanyabiashara 
wa Maguvani lililopo Kata ya 
Maguvani siku chache baada 

ya Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka kuiagiza hal-
mashauri hiyo kuachana na 
mpango wake wa kuwaham-
ishia kwenye maeneo yasiyo 
rasmi na kuwapeleka soko la 
mazao Kiumba.

Wafanyabiashara hao, wal-
isema kauli ya mkuu wa mkoa, 
imesababisha wafanyabiashara 
wengi kuhama Maguvani na 
kurejea kwenye maeneo yasiyo 
rasmi na kuathiri biashara zao.

“Kama wanataka miji iwe 
kama kijiji basi sawa waache hii 
hali iendelee, lakini kama wa-

nataka miji iendelee kukua basi 
mkuu wa mkoa tunaomba at-
engue kauli yake,” Aneth Lwiva.

Mfanyabiashara Jane Kuyava 
alisema kuwa: “ Lengo la mku-
rugenzi na madiwani wetu 
ilikuwa ni kupanua mji na 
sisi kama wafanyabiashara 
tumeathirika kwa kiwango ki-
kubwa,” alisema.

Mwenyekiti wa Soko la Magu-
vani, Given Sanga, alisema 
baada ya agizo la Mkuu wa 
Mkoa, wafanyabiashara takrib-
ani 300 wamehama soko lake 
na kwenda  maeneo yasiyo 

rasmi hasa soko kuu.
Katibu wa Soko la Magegele, 

Anipe Ngailo, alisema maagizo 
ya Mtaka kutaka wafanyabi-
ashara waachwe huru imesaba-
bisha hata magari kuacha kuin-
gia katika soko hilo kushusha 
bidhaa.

Desemba 18, mwaka jana 
Mtaka aliitaka halmashauri 
hiyo kuwaacha huru wafan-
yabiashara wadogo wa mazao 
kufanya biashara kwenye mae-
neo yao ya awali badala ya ku-
wahamishia Kiumba wakati 
akijibu malalamiko yao.

Wafanyabiashara wa mazao 
wakacha masoko Makambako

BAVICHA 
wawapasha 
wanasiasa
Na Elizabeth John,   NJOMBE

VYAMA vya siasa mkoani 
hapa vimetakiwa kutembelea 
vituo vya kulelea watoto ya-
tima na wale wenye mahitaji 
maalumu badala ya kuishia 
kuandaa mikutano na kunadi 
sera zao kwa lengo la kupata 
kura.
Wito huo ulitolewa na Mwe-

nyekiti wa Baraza la Vijana 
la Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo Chadema 
(BAVICHA) Mkoa wa Njombe, 
Okoka Mbwilo walipotembe-
lea kituo cha kulelea watoto 
yatima cha Renato Grandi 
cha Kanisa la Katoliki na cha 
Ilembula.
Mbwilo alisema jamii 

inapaswa kutenga muda 
wa kutembelea watoto hao 
badala ya kuwatelekezea 
walezi wa vituo hivyo.
“ Baraza hili kwa pamoja leo 

tunatoa mahitaji mbalimbali 
ikiwemo mbuzi, pampasi, 
sukari, matunda, dagaa, vi-
ungo na vinywaji, “ alisema 
Mbwilo.
Mkuu wa Oparesheni na 

Uchaguzi CHADEMA Jimbo 
la Makambako ambaye pia 
ni Mwenyekiti wa BAVICHA 
Mkoa wa Mwanza, Mwalimu 
Boniface Nkobe, alisema 
iko haja kwa wizara husika 
kutenga bajeti  kuviwezesha 
vituo hivyo na watoto wote 
wanaoishi mazingira hatari-
shi nchini.
 Baadhi ya vijana wa baraza 

hilo akiwemo Amina Mwina-
mi, Monica Ngela, walisema 
lengo la kutembelea vituo 
hivyo ni kuwafariji watoto 
hao na kusherehekea nao 
mwaka mpya.
Msimamizi wa Renato Gran-

da, Sista Catherine Kidasi 
na mlezi wa Ilembula Initha, 
Onesmo Mdeha walisema 
changamoto kubwa kwa sasa 
ni ndugu wa watoto hao ku-
watelekeza kwenye vituo.
“Tunashukuru sana kwa 

msaada huu, lakini changa-
moto kubwa hapa ni ndugu 
wa watoto hawa wamewa-
telekeza kwenye vituo bila 
ya msaada wowote,” alisema 
Mdeha.

mkuu wa Oparesheni 
na Uchaguzi CHaDe-
ma Jimbo la makam-
bako ambaye pia ni 
mwenyekiti wa baVi-
CHa mkoa wa mwan-
za, mwalimu boniface 
Nkobe, alisema iko 
haja kwa wizara 
husika kutenga bajeti  
kuviwezesha vituo 
hivyo na watoto wote 
wanaoishi mazingira 
hatarishi nchini.

Kada atamba CCM bora duniani
Na Elizabeth John,  
LUDEWA

KATIBU wa Siasa na  Uen-
ezi wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Njombe, Josaya 
Luoga ametamba kuwa chama 
hicho ni bora duniani kutokana 
na kuongoza  nchi kwa muda 
mrefu na viongozi kushinda ki-
halali kwenye uchaguzi.

Luoga aliyasema hayo wakati 
akizungumza na viongozi kwe-
nye mkutano wa Halmashauri 

Kuu ya CCM Kata ya Lubonde 
wilayani hapa.

Akizungumza katika mku-
tano huo, aliwataka viongozi 
kuendelea kushirikiana na 
kukiimarisha chama hicho ili 
waendelee kushika dola.

“Chama Cha Mapinduzi ni 
chama bora namba mbili du-
niani baada ya Chama cha 
CPC cha China, na hii ni kwa-
sababu ya mfumo wa uongozi, 
utaratibu wake wa upatikanaji 
wa uongozi na namna tunavy-

oshinda uchaguzi,” alitamba na 
kuongeza:

“Pia ndicho chama namba 
moja  kinachoendelea kuongo-
za taifa kwenye mataifa yenye 
mfumo wa vyama vingi vya 
siasa kwa hiyo Tanzania ndio 
nchi pekee ambayo ina chama 
tawala toka nchi iingie kwenye 
mfumo wa vyama vingi.” 

Awali Diwani wa Kata ya 
Lubonde,  Edgar Mtitu aliki-
omba CCM kuwa na imani na 
viongozi wa kata hiyo kwa kuwa 

wameendelea kushirikiana 
kwenye utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo licha kuwepo 
kwa vikundi vya watu wach-
ache wanajaribu kukwamisha  
jitihada zao.

Mtendaji wa Kata ya Lubonde, 
Anna Mwalongo alisema ku-
tokana na ushirikiano uliopo 
baina yao na viongozi wa ngazi 
za juu, ameweza kupata miradi 
inayoendelea kutekelezwa ya 
sekta ya afya, elimu, maendeleo 
ya jamii, kilimo  na ufugaji.
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Shein awasihi Wazanzibar kuyaenzi Mapinduzi
Na Mwandishi Wetu,  
ZANZIBAR

R
AIS Mstaafu wa  Zanzi-
bar, Dk. Ali Mohamed 
Shein, amewasihi wa-
nanchi visiwani hapa, 

kuyaenzi na kuyatunza Map-
induzi ya Zanzibar ya mwaka 
1964 ili yawe endelevu kwa 
sababu yalimkomboa mnyonge  
kutoka katika madhila ya wa-

koloni.
Dk. Shein alitoa rai hiyo jana 

wakati wa uwekaji wa jiwe la 
msingi katika ujenzi wa Soko la 
Jumbi Wilaya ya Magharibi ‘B’ 
Unguja, ikiwa ni shamrashamra 
za Maadhimisho ya Miaka 60 ya 
Mapinduzi Zanzibar.

Alisema kabla ya Mapinduzi 
hayo kufanyika Januari 12 mwa-
ka 1964 wanyonge walikuwa 
hawana haki ya kupata huduma 

muhimu za msingi ikiwamo 
masoko.

“Ni muhimu mjue mlikotoka 
nyuma, haya lazima tuyaseme, 
tuhimize na tujue tulikotoka,” 
alisisitiza.

Dk. Shein aliwataka Wanzazi-
bar  kuwa kitu kimoja katika 
kuyaendeleza Mapinduzi hayo 
ili yazidi kuleta tija kwa faida yao 
na Taifa.

Awali Katibu Mkuu wa Ofisi ya 

Rais Tawala za Mikoa Serkali za 
Mitaa, Idara Maalum  na Vikosi 
vya Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar (SMZ), Issa Mahafudh, 
alisema ujenzi wa soko hilo ni 
utekelezaji wa ahadi alizotoa 
Rais Dk. Hussein Mwinyi waka-
ti wa  kampeni za Uchaguzi  
Mkuu uliofanyika nchini mwaka 
2020.

Mahafudh, alisema ujenzi huo 
ulianza Novemba mwaka jana na 

unatarajiwa kukamilika Machi 
mwaka huu na kwamba kutaku-
wa na miundombinu ya majisafi 
na majitaka, umeme, huduma 
za kijamii, jengo la mnada na 
machinjio ya kuku.

Ujenzi wa soko hilo ambao 
utagharimu kiasi cha Shilingi 
bilioni 24 hadi kukamilika  
unatekelezwa na Chuo cha 
Mafunzo cha Jeshi la Magereza 
Zanzibar.

Upenja 
wapelekewa 
umeme
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Utalii na Mambo 
ya Kale, Simai Muhamed Said, 
amesema mradi wa umeme 
vijijini ni kichocheo cha uku-
aji uchumi nchini.
Said aliyasema hayo juzi 

wakati wa uzinduzi wa ujenzi 
wa mradi wa umeme katika 
Kijiji cha Upenja Chokwe 
Wilaya ya Kaskazini Unguja, 
ikiwa ni sehemu ya Maadhim-
isho ya Miaka 60 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar.
 Alisema wakazi wa kijiji hi-

cho kwa muda mrefu wame-
kosa umeme na kukwama 
kutekeleza miradi ya maen-
deleo ikiwamo kilimo.
Alisema katika kuendeleza 

kilimo cha umwagiliaji wal-
ilazimika kutumia jenereta na 
kuwasabishia hasara, hivyo 
kupatikana kwa mradi huo 
kutawawezesha kulima kilimo 
cha mboga na kuuza katika 
masoko ya utalii.
Aliwataka wananchi kutumia 

umeme huo kuhifadhi mazao 
ya baharini na kulinda miun-
dombinu ya umeme ili isihu-
jumiwe.
Kaimu Meneja Mkuu wa 

Shirika la Umeme Zanzibar 
(ZECO), Khamis Ahmada 
Fakih, alisema utekelezaji 
wa mradi huo ni kuhakikisha  
umeme unasambaa katika 
maeneo ambayo yalikosa ni-
shati hiyo kwa muda mrefu.
Alisema zaidi ya Shilingi mil-

ioni 250 zitatumika kwa ajili 
ya kukamilisha mradi huo. 
Naye Mkuu wa Mkoa wa 

Kaskazini Unguja, Rashid 
Hadid Rashid, alisema seri-
kali itaendelea na juhudi za 
kusambaza umeme kwa vijiji 
vyingine 42 vilivyobaki ka-
tika mkoa huo ili wananchi 
wote wapate nishati hiyo 
muhimu.

Vijana wa UVCCM wakiwa katika matembezi ya kuadhimisha Miaka 60 ya Mapinduzi yalioongozwa na kiongozi mkuu 
Machano Ali Machano, wakinunua mazao ya baharini aina ya chaza katika Soko la Kikungwi Wilaya ya Kusini Unguja 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais Waziri Mkuu (Sera, Bunge 
na Uratibu), Jenista Mhagama, 
amesema miaka 60 ya Mapin-
duzi Zanzibar imepiga hatua 
kubwa kwa kuwaletea wa-
nanchi visiwani hapa maende-
leo bila ya ubaguzi.

Akizungumza jana wakati 
wa uwekaji wa jiwe la msingi 
katika shule ya Mwera visiwani 
hapa, Jenista, alisema kabla ya 
Mapinduzi hakukuwa na fursa 
sawa katika upatikanaji wa hu-
duma za jamii ikiwamo elimu.

Alisema kabla ya mapinduzi 
hayo shule zilikuwa chache na 
hivyo elimu ilikuwa ikitolewa 
kwa misingi ya ubaguzi kutege-
mea na matabaka.

“Jamii kubwa ya Wazanzibari 
na watoto kutoka familia za 
kinyonge wengi wao hawaku-
pata fursa ya kupata elimu. 
Waliobahatika basi walisoma 
shule zenye hadhi za chini ka-
bisa,” alisema.

Jenista alisema hali ya uba-
guzi iliendelea mpaka Januari 
mwaka 1964, ndipo Wazanzi-
bari waliposhikamana na kua-
mua  kuondoa udhalilishaji na 
madhila waliyokuwa wakifany-
iwa na utawala wa kikoloni.

Alisema Wazanzibari wali-
pambana kumwondoa mkolo-
ni kwa kufanya Mapinduzi am-
bayo Januari 12, mwaka huu, 
yanatimiza miaka 60 kwa 
kupiga hatua mbalimbali za 
maendeleo.

“Sasa sisi sote tumekomboka 
kwa ndugu zetu waliojitolea, 
wakiongozwa na Jemedari wa 
Mapinduzi Hayati Mzee Abeid 
Amani Karume (Rais wa kwan-
za wa Zanzibar). Tunapaswa 
kuijua vizuri historia hii na 
kutoisahau katika maisha yetu 
na pia kutorudi nyuma kwani 
ndio mafanikio ya maendeleo 
yetu kwa sasa,” alisema.

Alisema kabla ya Mapinduzi 
hayo, Zanzibar ilikuwa na shule 
moja ya awali iliyokuwa na wa-
nafunzi 60 na shule 62 za msin-
gi zikiwa na wanafunzi 24,334.

Alisema takwimu za elimu zi-
naonyesha hadi kufikia mwaka 
jana, idadi ya shule zinazotoa 
elimu ya awali zimefikia 891 na 
wanafunzi 102,098 huku shule 
za msingi zikiwa zimeongezeka 
na kufikia 649 na wanafunzi 
380,638. Kwa upande wa se-
kondari, Jenista, alisema Zanzi-
bar ilikuwa na shule tano zenye 
wanafunzi 1,038 kabla ya Map-
induzi na kwa sasa zimefikia 
318 na wanafunzi 110,045.

“Ndugu wananchi, idadi ya 
watu Zanzibar kwa kipindi cha 
miaka 10 iliyopita imeongezeka 
kutoka watu 1,303,569 mwaka 
2012 na kufikia watu 1,889,773 
mwaka 2022. Hivyo, serikali 
imeimarisha mikakati yake ku-
pambana na ongezeko la watu 
na kuhakikisha hakuna Mzan-
zibar atakayekosa haki yake ya 
msingi ya kupata elimu popote 
alipo,” alisema.

Akizungumzia kuhusu 
ujenzi wa jengo la ghorofa la 
shule hiyo ya Mwera, alisema 
ni utekelezaji wa mikakati ya 
Serikali na Ilani ya Chama Cha 

Mapinduzi (CCM) kwa vitendo.
Alisema shule hiyo ni mion-

goni mwa shule 25 za ghorofa 
zinazojengwa katika Kisiwa cha 
Unguja na Pemba katika mwa-
ka huu wa fedha 2023/2024.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa 
shule hiyo, Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Dk. Mwanakhamid 
Adam Ameir, alisema ni mi-
kakati ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ) kuboresha 
elimu na kupunguza msonga-
mano wa wanafunzi darasani 
na kufikia uwiano wa wasiozidi 
45 kwa darasa.

Alisema ujenzi huo unalenga 
kuhakikisha uwepo wa madar-
asa ya kutosha yatakayopele-
kea shule zote kuendeshwa 
asubuhi badala ya kutwa mara 
mbili yaani asubuhi na mcha-
na kama ilivyo kwa baadhi ya 
shule.

Alisema ujenzi wa shule hiyo 
ambao ulianza Mei mwaka jana 
hadi kukamilika hivi karibuni, 
utagharimu Sh. 4,500,000,000 
zilizotolewa na Serikali.

Jenista asifu kasi ya maendeleo 
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  
usikose  Gazeti  lako la 

Nipashe  kila siku 
Piga Simu 0677020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,   DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe Mjini

Mkoa Njombe
Usimamizi wa mirathi Na. 136/2013

HATI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
(Kanuni ya 7(2) Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

katika Mahakama za mwanzo)

MUSTAPHA NYAGAWA……………Marehemu
AMANI MUSTAFA NYAGAWA…………Msimamizi

Mnamo tarehe 16 Mwezi 05 Mwaka 2023, Bw. AMANI 
MUSTAPHA NYAGAWA wamerejeshwa katika usimamizi 
na kuongezewa muda wa kusimamia mirathi ya 
Marehemu MUSTAFA NYAGAWA aliyefariki mnamo 
tarehe 01 Mwezi wa 08 Mwaka 2013, wakiwa wameahidi 
kusimamia mirathi ambayo ni Nyumba na Mashamba 
mbalimbali, na mali nyingine kama zilikuwa zinamilikiwa 
na marehemu kwa uaminifu kama ilivyoelezwa hapa 
chini, na kuleta orodha ya mali za marehemu kabla au 
siku ya tarehe 21 mwezi 10 mwaka 2023.
*Mirathi isimamiwe kwa kufuata sharia za mirathi za 
kiislamu au kimila.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

DEVOTA MATHEW MINJA 
anatangaza kupotelewa na kadi 

za magari zenye namba za 
usajili T 358 DXM, T 485 DYN, 
T 974 DZA, T 501 EAC, T 334 
EAK, T 216 DVL, T 741 DUV na 

T 831 DTU. Yeyote 
atakayeziona atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi kilichopo 

karibu. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DAR/ILA/455/2024.

TANGAZO LA 
KUFUNGA KAMPUNI

WAMILIKI WA KAMPUNI YA NEYVICTORY 

LIMITED YENYE NAMBA ZA USAJILI 110554 

ILIYOPO UBUNGO DAR ES SALAAM, 

INAYOJISHUGHULISHA NA BIASHARA YA 

UUZAJI WA VIFAA VYA MASHULENI 

WANAPENDA KUUTANGAZIA UMMA KUWA 

KAMPUNI YAO INATARAJIA KUFUNGWA NDANI 

YA SIKU CHACHE ZIJAZO KUANZIA TAREHE 

YA TANGAZO HILI, KUTOKANA NA KUSHINDWA 

KUJIENDESHA YENYEWE. 

HIVYO KWA YOYOTE MWENYE MADAI AU 

TAARIFA ZAIDI AFANYE MAWASILIANO NAO AU 

AFIKE OFISINI KWA MAELEZO ZAIDI.

KUPOTEA 
KWA CHETI

FAITH KOKUBELWA LUGAZIA anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S0218-0031 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia RUGAMBWA 
SEKONDARI mwaka 1982. Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/249/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA

WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI MADOGO NAMBA 80 YA 2023
JESCA JOHN GAMA ……………MLETA MAOMBI

DHIDI YA
SUZANA JOHN

HUMPHREY ALEXANDER UDOBA....MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
HUMPHREY ALEXANDER UDOBA. 

Popote Ulipo Unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi 
na Nyumba Wilaya Morogoro tarehe 16/01/2024 
mbele ya Mwenyekiti M.KHASIM  wewe  mwenyewe 
binafsi au mtume muwakilishi wako bila kukosa 
ambapo maombi yamepangwa kutajwa. Endapo 
hautahudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa 
upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa 
Baraza leo tarehe 19  mwezi December, 2023.

……………………………
M.KHASIM

MWENYEKITI

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SAID MOHAMED ALMAZRUI 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari aina ya NISSAN SAFARI 
yenye usajili NAMBA:  T 501 BJV, 

CHASSIS NAMBA: WRGY 
60660067 na ENGINE NAMBA: 

TD42008513T. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DOD/DOD/13080/2023
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HABARIKIMATAIFA 

MOGADISHU, Somalia

BARAZA la Mawaziri la Somalia limeu-
tangaza mkataba uliofikiwa kati ya jimbo 
lake lenye utawala wa ndani, Somaliland 
na taifa jirani la Ethiopia kuwa hauna 
uhalali na haufai. Kikao cha Baraza la 
Mawaziri la Somalia kilichoongozwa na 
Waziri Mkuu Hamza Abdi Barre kilifikia 
uamuzi huo huku waziri mkuu huyo 
akisema serikali yake itatumia kila njia 
ya amani iliyonayo kulinda mipaka na 
mamlaka yake.

Ofisi ya Rais wa Somalia, Hassan 
Sheikh Mohamud bado haijazungumza 
chochote kuhusu hatua hiyo. Lakini rais 
wa zamani wa Somalia, Mohamed Abdul-
lahi Mohamed, maarufu kama Farmajo, 
ameandika katika mtandao wa kijamii 
wa X kuwa makubaliano hayo yanasaba-
bisha wasiwasi mkubwa kwa Somalia na 
Afrika kwa ujumla.

Awali msemaji wa serikali ya Somalia 
anayeshughulikia masuala ya Somali-
land, Abdikarim Hussein Guled alisema 
serikali ya mjini Mogadishu, itajibu hatua 

hiyo kwa kutoa kauli kali na thabiti. Hus-
sein aliandika katika mtandao wa kijamii 
wa X kuwa vitendo vya serikali ya Ethio-
pia vinajumuisha kupuuza kwa wazi ka-
nuni na mifumo ya sheria ya kimataifa, 
inayowakilisha ukiukaji mkubwa wa 
mamlaka ya eneo la Somalia.

Pia alisema hiyo inachangia kudhoofi-
sha maendeleo yaliyopatikana kupitia 
mazungumzo yanayoendelea kati ya 
Serikali ya Shirikisho ya Somalia na So-
maliland ambayo yalikuwa yanakaribia 
kufikia azimio.

Makubaliano ya Somaliland na Ethio-
pia yalisainiwa juzi mjini Addis Ababa, 
kati ya Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy 
Ahmed na Rais wa Somaliland, Muse 
Bihi Abdi, ambaye alisema haya baada ya 
kuyasaini: “Tuna furaha sana, na tunam-
shukuru waziri mkuu wa Ethiopia tuna-
posaini mkataba huu.

Tunawaruhusu watumie kilomita 
20 za Bahari yetu na pia watatutam-
bua kama nchi huru. Watakuwa taifa la 
kwanza kuitambua Somaliland baada ya 
kusainiwa kwa mkataba huu wa maele-

wano,” alisema.
Ethiopia, nchi ambayo haina eneo lin-

alounganishwa na bahari, wala bandari, 
inategemea zaidi nchi jirani ya Djibouti 
katika biashara yake ya baharini.

Aidha, makubaliano hayo yamesaini-
wa siku chache tu baada ya serikali kuu 
ya Somalia na Somaliland kukubaliana 
kuanza tena mazungumzo ya kutatua 
mizozo yao, kutokana na juhudi za upa-
tanishi zilizofanywa na Djibouti.

Mshauri wa usalama wa taifa wa 
Ethiopia, Redwan Hussein alisema 
makubaliano hayo ya kimataifa yanafun-
gua njia kwa Ethiopia kuendesha shu-
ghuli zake za baharini kwenye eneo hilo, 
na kuiwezesha kuifikia kambi ya jeshi ili-
yokodishwa katika Bahari ya Shamu, njia 
kuu ya biashara ya kimataifa.

Kwa mujibu wa Redwan, kwa upande 
wake, Somaliland itapokea sehemu ya 
mapato ya Shirika la Ndege la Ethiopia. 
Hata hivyo hakutoa maelezo zaidi kuhu-
su hilo.

   DW

Somalia yapinga makubaliano 
ya Ethiopia na Somaliland

Tetemeko la ardhi 
Japan waliofariki 
wafikia 48

TOKYO, Japan

IDADI ya watu waliofariki ka-
tika tetemeko kubwa la ardhi 
nchini Japan lililosababisha ny-
umba kubomoka na kupelekea 
onyo la
Tsunami sasa wamefikia 48. 

Kulingana na ripoti za vyombo 
vya habari vya ndani vifo vyote 
vimetokea katika mkoa wa Ishi-
kawa, kwenye pwani ya kaskazi-
ni magharibi ya Japan, ambacho 
kilikuwa kitovu cha tetemeko 
hilo la Jumatatu.
Waziri Mkuu wa Japan, Fumio 

Kishida alisema takribani wa-
najeshi 1,000 wa nchi hiyo wako 
katika juhudi za utafutaji na 
uokoaji wa watu katika maeneo 
yaliyokumbwa na tetemeko.
Wakati onyo la tsunami likion-

dolewa, Kishida alisema watajar-
ibu kuanzisha njia za baharini ili 
kufikia sehemu za mbali za rasi 
ya kaskazini ya Noto, ambako 
tetemeko la ardhi lilipiga.

BBC

Makazi ya watu pamoja na miundombinu ikionekana kuharibiwa vibaya kutokana na tetemeko la ardhi lililoikumba Japan juzi. 
PICHA: MTANDAO

TEL AVIV, Israel

JESHI la Israel limethibitisha kuwa 
litawaondoa wanajeshi wake kutoka 
Ukanda wa Gaza, hatua ambayo in-
aweza kufungua njia ya awamu mpya 
ya mapigano ya viwango vya chini na 
ya muda mrefu dhidi ya kundi la wa-

piganaji wa Hamas. Ilibainishwa jana 
kuwa kuthibitishwa mpango huo wa 
kupunguza askari, kumefahamika siku 
ambapo mahakama ya juu ya Israel il-
itupilia mbali kipengele muhimu, cha 
mageuzi ya sheria yanayotetewa na Wa-
ziri Mkuu, Benjamin Netanyahu.

Inaelezwa kuwa ingawa mpango huo 

hauhusiani na vita vinavyoendelea la-
kini umekuwa chanzo cha migawanyiko 
mikubwa nchini Israel na ulitishia uta-
yari wa majeshi ya nchi hiyo kabla ya 
Oktoba 7,

2023 ambako wanamgambo wa Ha-
mas waliishambulia Israel.

DW

Israel kupunguza majeshi yake Gaza

BUSAN, Korea Kusin

KWA mujibu wa shirika la 
habari la Yonhap, kiongozi wa 
upinzani nchini Korea Kusini 
amechomwa kisu katika mku-
tano na waandishi wa habari 
katika mji wa Busan.
Kiongozi huyo anaetambulika 

kama Lee Jae-myung, am-
baye alikosa nafasi ya urais 
wakati wa uchaguzi mkuu wa 
2022, alichomwa kisu upande 
wa kushoto wa shingo yake 
majira ya asubuhi jana. Il-
ielezwa kuwa baada ya tukio 
hilo mshambuliaji alikamatwa 
katika eneo la tukio, huku Lee 
akipelekwa hospitali mara tu 
aliposhambuliwa. Na kwamba 
alikuwa katika hali mbaya 
wakati huo.
Ilibainishwa kuwa alietekeleza 

shambulio hilo ambaye jina 
lake halikubainishwa alikuwa 
ana kati ya miaka 50 au 60, 
ikielezwa kuwa alikuwa amem-
karibia Lee ili kumuomba saini 
yake, kabla ya kumchoma kisu.
Picha za Video zinazoonyesha 

shambulio hilo zimesambaa 
kwenye mitandao ya kijamii 
zikimuonesha Lee akian-
guka katikati ya mkusanyiko 
wa watu, wakati baadhi ya 
watu wakijaribu kumkamata 
mshambuliaji. Ilielezwa kuwa 
picha zilionyesha tukio hilo la 
kushambuliwa Lee lying akiwa 
amelala chini huku amefumba 
macho huku mtu mmoja akiwa 
amemuwekea kitambaa katika 
shingo.
Lee ambaye anaongoza chama 

cha Democratic Party of Korea, 
anatarajiwakuwania uongozi 
katika uchaguzi ujao unaota-
rajia kufanyika mwezi Aprili 
2024.

BBC

Kiongozi upinzani 
Korea Kusini 
achomwa kisu
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Na Hawa Abdallah, ZAN-
ZIBAR 

HUKU akilia kubana 
kwa ratiba ya michuano ya 
Kombe la Mapinduzi, Kocha 
Mkuu wa timu ya APR FC, 
Thierry Frager, wachezaji 
wake wanapaswa kujua nini 
wanatakiwa kufanya uwan-
jani ili kupata matokeo leo 
dhidi ya JKU SC.

APR ambayo ilipoteza 
mchezo wake wa kwanza 
kwa mabao 3-1 juzi dhidi ya 
Singida Fountain Gate, leo 
itashuka tena katika Uwanja 
wa Amaan Sports Complex 
kuvaana na JKU ambayo 
nayo siku hiyo ilipokea 
kichapo kama hicho kutoka 
kwa Simba.

Akizungumza na Waandi-
shi wa habari kuelekea 
mchezo wake wa pili dhidi 
ya JKU SC, Frager alisema 
wachezaji wake  wamecho-
ka na hawakupata muda wa 
kupumzika ili kufanyia kazi 
makosa madogo ambayo 
ameyaona, lakini kutokana 
na uzoefu wa nyota wake 
anaamini watapata alama 
tatu leo.

Alisema kikosi chake kina 
wachezaji wazuri na we-
nye uzoefu, hivyo kubana 
kwa ratiba na kukosa ma-
pumziko hakutakuwa na 
athari kubwa sana kwao ka-
tika kutimiza malengo yao.

“Tunaenda katika mch-
ezo wetu wa pili, si rahisi 
sana maana wapinzani wetu 
wamepoteza michezo miwi-

li mfululizo, hivyo haitaku-
wa rahisi kuona wanapoteza 
mchezo wao wa tatu, lazima 
watahitaji ushindi hivyo lazi-
ma na sisi tushinde,”alisema.

Kwa upande wa Kocha 
Msaidizi wa JKU, Khatib 
Omar, alisema kufanya 
vibaya katika mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi 
kumetokana na kutofanya 
maandalizi mapema.

Alisema timu yake haiku-
jiandaa kwa mashindano 
hayo mara baada ya ku-
maliza michezo ya mzun-
guko wa kwanza ya Ligi 
Kuu Zanzibar, na kwamba 
ni vigumu mchezaji ambaye 
alishapewa mapumziko ku-
rudi mchezoni hafla. Aidha, 
alisema licha ya changamo-
to ya kukosa maandalizi, la-
kini pia kuna tatizo la ratiba 
kubana ambayo haiwapi 
mapumziko, jambo ambalo 
litakuwa gumu kupata ala-
ma tatu katika mchezo huo.

“Mchezo utakuwa mgu-
mu kwa timu zote, kwa saba-
bu sisi hatutaki kufungwa 
mechi hii ya mwisho katika 
hatua ya makundi na wen-
zetu pia wanataka kushinda 
ili waweze kuwa na uhakika 
walau wa kusonga mbele,” 
alisema Omar

Timu hizo zitavaana ka-
tika Uwanja wa Amaan 
Sports Complex majira 
ya saa 10 alasiri na kisha 
utafuata mchezo kati ya 
Simba na Singida Fountana 
Gate uwanjani hapo saa 2:15 
usiku.

KARABAKA AFUNGUA SOKO 
SIMBA KWA WACHEZAJI JKU

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema mbio ndefu 
za urafiki kati ya Tanzania na India 
msimu ujao zinatarajiwa kufanyika 
katika Hifadhi ya Kitulo iliyopo 
mikoa ya Mbeya na Njombe.

Akizungumza wakati wa kuhiti-
misha mbio za siku mbili jijini Dar 
es Salaam juzi, Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk. Damas 
Ndumbaro, alisema wameamua 
kuzipeleka mbio hizo katika Hifadhi 
ya Kitulo ili kuhakikisha wakimbiaji 
wanapata fursa ya kufanya utalii.

Alisisitiza kwamba mbio za 
mwaka huu zimekuwa na mafanikio 
makubwa kutokana na kuongozwa 
na Mkongwe wa Riadha kutoka 
India, Milind Soman, ambaye al-
iongozana na familia yake ambapo 
walikimbia kilometa 120 kutoka Dar 
es Salaam hadi Bagamoyo kwenda 
na kurudi.

Dk. Ndumbaro alisema pia 
maamuzi ya serikali kuzipeleka 
mbio hizo katika Hifadhi ya Kitulo, 
yatasaidia kuvutia watalii mbalim-
bali kuja nchini.

“Tunaratajia mbio ndefu msimu 
ujao zitafanyikia katika Hifadhi 
ya Kitulo, kuhakikisha tunavutia 
watalii mbalimbali.

“Tumepokea wageni kutoka India 
ambao wamekuja kutembelea se-
hemu mbalimbali hivyo tutaendelea 
kushirikiana kati yetu na nchi hiyo.

“Kutokana na ushirikiano huo 
katika maeneo ya michezo na 
kuhakikisha mbio hizi zinakuwa na 
mafanikio makubwa, msimu ujao 
zitafanyikia Kitulo ambapo kuna 
bustani ya maua na wanyama rafiki 
na zitafanyika wiki ya kwanza ya 
mwezi Julai na zitakuwa endelevu,” 
alisema Dk. Ndumbaro.

Naye Balozi wa India hapa nchini, 
Binaya Pradhan, aliishukuru Serikali 
ya Tanzania kwa kukubali kushiriki-
ana kuandaa mbio hizo.

Alisema mbio hizo zinatarajiwa 
kuwa endelevu kila mwaka baada 
ya kutia saini mkataba wa ushiriki-
ano kati ya Tanzania na India.

Alisema msimu ujao wanatarajia 
mbio hizo zitakuwa na mafanikio 
makubwa ikiwamo kushirikisha 
wanariadha wengi kutoka nchi 
mbalimbali ambao watapata fursa 
ya kutembelea vivutio vya utalii 
ikiwamo kupanda Mlima Kiliman-
jaro.

“Tunaishukuru serikali ya Tan-
zania kwa kukubali kushirikiana 
na India kuandaa mbio hizi katika 
msimu wa kwanza.

“Tunatarajia mbio za msimu ujao 
zitakuwa na mafanikio makubwa 
ikiwamo kukusanya wanariadha 
kutoka nchi mbalimbali kuhakikisha 
wanakuja kutembelea vivutio iki-
wamo Mlima Kilimanjaro,” alisema 
Balozi Pradhan.

Mbio za urafiki 
Tanzania, India 
kufanyika Kitulo

APR, JKU vita vya 
walioshindwa leo

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumchukua kiungo msham-
buliaji, Saleh Karabaka, aliyefunga bao 
katika mechi yake ya kwanza tu ak-
icheza  dhidi ya timu yake ya zamani JKU 
juzi kwenye Uwanja wa Amaan Sports 
Complex, Zanzibar, Klabu ya Simba im-
eonekana kunogewa na wachezaji wa 
timu hiyo, kwani jicho lake sasa lipo kwa 
mchezaji Gamba Idd Matiko.

Taarifa kutoka mjini Zanzibar zinase-
ma katika mechi za Kombe la Mapinduzi 
ambazo mchezaji huyo amebahatika 
kucheza, ameonekana kuwavutia mabo-
si wa Simba pamoja na benchi la ufundi, 
hivyo wamerejea tena kwa viongozi wa 
JKU kuangalia uwezekano wa kumsajili 
pia mchezaji huyo, mwenye uwezo wa 
kucheza winga zote mbili na mshambu-
liaji wa kati pia.

“Huku Zanzibar kuna wachezaji wana 
vipaji sana, siyo Simba tu hata baadhi 
ya makocha wa klabu mbalimbali wapo 
huku kuangalia wachezaji wa kuwasajili 

hasa kipindi hiki ambacho dirisha dogo 
la usajili lipo wazi, mabosi na benchi la 
ufundi baada ya kumchukua Karabaka, 
wameona mali nyingine, wameanza 
harakati za kutaka kumsajili Gamba na 
wanaonekana hawatanii kwa sababu 
wanajua wakimuacha atasajiliwa na 
timu zingine kwa sababu mchezaji ak-
ionekana ana maongezi na timu hiyo 
basi kila mtu anapiga jicho,” kilisema 
chanzo.

Gamba ambaye amepitia klabu za 
Mlale JKT, Mbeya City na Mawenzi Mar-
ket, ni mchezaji wa Timu ya Taifa ya Vi-
jana chini ya miaka 20.

Akizungumza akiwa mjini Zanzibar, 
Meneja Habari na Mawasiliano wa Klabu 
ya Simba, Ahmed Ally, alisema hawezi 
kusema lolote kuhusu hilo, lakini klabu 
yao inaweza kumsajili mchezaji yeyote 
ambaye inaona anaweza kuwafaa kwe-
nye kipindi hiki na kijacho, huku akim-
wagia sifa mchezaji wao mpya Karabaka.

“Ni kijana mdogo umri wa miaka 23, 
tumemsajili kutoka JKU, ni kipaji halisi 

cha mpira, tulipomtambulisha kuna 
watu waliguna kwa sababu mchezaji 
ni mpaka wamfahamu wao, sisi tulim-
fahamu tangu zamani, ameingia tu na 
kufunga bao, tena akiwa amefanya ma-
zoezi siku moja tu na timu, umeona 
kuna wakati alikuwa anatafuta nafasi ili 
wenzake wampelekee mpira, lakini kwa 
sababu hawajazoeana ilishindikana.

“Kama itatokea yupo mwingine am-
baye tutaona anaweza kuichezea Simba 
tutamchukua, tunataka wachezaji we-
nye vipaji ambao ni vijana kwa malengo 
ya sasa na ya baadaye,” alisema Ahmed.

Karabaka alifunga bao la tatu, Simba 
ikiisulubu JKU mabao 3-1.

Wakati huo huo, Meneja Habari huyo 
amesema wachezaji wengine wawili wa 
Simba, Kennedy Juma na Israel Mwenda 
ambao hawakuambatana na timu kwa 
sababu mbalimbali, wamewasili Zan-
zibar na wanaweza kuonekana katika 
mechi ya leo kama ratiba inavyoonesha 
dhidi ya Singida Fountain Gate endapo 
kocha ataona inafaa.

Mohamed Salah akipiga penalti kwenye mechi ya Ligi Kuu England 
dhidi ya Newcastle United iliyopigwa usiku wa kuamkia jana 
katika Uwanja wa Anfield na timu yake ya Liverpool kushinda 
mabao 4-2. PICHA: MTANDAO

TUTA...



MBAPPE ATAKIWA LIVERPOOL
LIVERPOOL na Real Madrid zinamtaka msham-

buliaji wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe, ambaye 
mkataba wake unamalizika mwishoni mwa msimu 
huu. Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ufaransa mwe-
nye umri wa miaka 25, yuko huru kusaini klabu ny-
ingine mwezi huu. (Le Parisian)

PHILLIPS KUTUA PSG
KLABU ya Paris St-Germain inawania saini ya kiun-

go wa kati wa England, Kalvin Phillips mwenye umri 
wa miaka 27, kutoka Manchester City mwezi huu. 
(Telegraph)

KIMMICH AWINDWA UNITED
KLABU ya Manchester United na Liverpool zinaon-

goza mbio za kuwania saini ya kiungo wa kati wa Uje-
rumani, Joshua Kimmich mwenye umri wa miaka 28, 
mkataba wake na Bayern Munich utamalizika mwis-
honi mwa msimu huu. (AS)

HEE-CHAN AFIKIRIWA SPURS
LIVERPOOL na Tottenham Hotspur zinafikiria 

kumnunua mshambuliaji wa Wolves na Korea Kusini 
mwenye umri wa miaka 27, Hwang Hee-Chan. (Foot-
ball Insider)

DIER ATAKIWA WEST HAM
KLABU ya West Ham imewasiliana na Tottenham 

Hotspur kuhusu kumnunua beki wa England, Eric 
Dier, ambaye yuko nje ya uwanja tangu kuwasili ko-
cha Ange Postecoglou. (Football Transfers)

YORO AFUATILIWA CITY
MANCHESTER City ni miongoni mwa timu zina-

zomfuatilia mlinzi, Leny Yoro mwenye umri wa miaka 
18, huku Lille ikitaka pauni milioni 78. (Manchester 
Evening News)

ZIYECH KUREJEA CHELSEA
WINGA wa Morocco, Hakim Ziyech mwenye umri 

wa miaka 30, anaweza kurejea Chelsea mwezi huu 
kwani Galatasaray inapanga kusitisha uhamisho wake 
wa mkopo wa msimu mzima. (NTV Spor)

LIVERPOOL KWA MARTEN
LIVERPOOL inamfuatilia kiungo wa kati wa Genoa 

raia wa Denmark, Morten Frendrup mwenye umri wa 
miaka 22, lakini uhamisho wa Januari huenda usifani-
kiwe. (Liverpool Echo)

NAVAS ATAJWA FOREST
KLABU ya Nottingham Forest imeanza mazungum-

zo na Paris St-Germain kuhusu kumsajili tena kipa wa 
Costa Rica, Keylor Navas mwenye umri wa miaka 37, 
ambaye alitumia nusu ya pili ya msimu uliopita kwa 
mkopo kwenye Uwanja wa City Ground. (Football 
Insider)

SANTOS ANUKIA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United inamtaka mlinzi wa 

Chelsea mwenye umri wa miaka 19, Mbrazil Andrey 
Santos, ambaye usajili wake kwa mkopo kule Notting-
ham Forest unatarajiwa kusitishwa mwezi huu. (Foot-
ball 365)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah amefikia idadi 
sawa ya mabao na Erling Haaland 
katika mbio za kuwania Kiatu cha 
Dhahabu cha Ligi Kuu England, 
wakati alipofunga mara mbili kwe-
nye ushindi wa 4-2 wa Liverpool 
dhidi ya Newcastle United, huku 
akikosa penalti kipindi cha kwan-
za juzi, Jumatatu.

Mabao mawili ya Salah, ikiwa ni 
pamoja na penalti kipindi cha pili, 
yalimfanya mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Misri kufikisha mabao 
14 kwenye ligi msimu huu katika 
mchezo wake wa mwisho akiwa 
na Liverpool, ambao walisonga 
kileleni kwa pointi tatu, kabla ya 
kutimkia Ivory Coast kwenye mi-

chuano ya Mataifa ya Afrika, Af-
con.

Lakini baada ya mlinda mlango 
wa Newcastle, Martin Dubravka, 
kuokoa penalti yake kipindi cha 
kwanza, Salah alisema kwamba 
alibadilisha viatu vyake wakati wa 
mapumziko ili kuepuka kushind-
wa kucheza vizuri.

„Ndiyo nilifanya hivyo,“ alise-
ma Salah akiiambia Sky Sports 
alipoulizwa kama alikuwa ame-
badilisha viatu vyake. 

“Huwa nakosa penalti ni jambo 
la kawaida, kwa sababu nacheza 
na viatu vingi, nikiona hakifai 
huwa nabadilisha!

„Lakini sipendi kwenda katika 
kipindi cha pili cha mchezo huu 
nikifikiria ‚sikufunga bao na hili.‘ 

Kwa hiyo niliifanya akili yangu it-
ulie na kuelekeza nguvu kwenye 
mchezo, inabidi tutulie.”

Salah sasa amekosa penalti nne 
kati ya 10 zilizopita akiwa na Liver-
pool, lakini alisema hakuwa na nia 
ya kuacha kupiga wakati mwamu-
zi, Anthony Taylor alipotoa penalti 
ya pili baada ya dakika ya 86.

„Nimetulia, najaribu kufanya 
kazi yangu na huwa nafanya ma-
zoezi,“ alisema Salah. 

“Ya kwanza nilichanganyikiwa 
kwa sababu kipa alikuwa anason-
ga na alikuwa anapunga mkono 
nikawaza, ‘sawa twende katikati’. 
Alifanikiwa kuokoa vizuri sana.

„Ya pili nilifanya nilichofanya 
kwenye mafunzo na kufanya 
mambo yangu.“

    Nimetulia, najaribu kufanya kazi yangu na 
huwa nafanya mazoezi...
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FRANKFURT, Ujerumani

KIUNGO wa kati wa Manchester 
United, Donny van de Beek, ame-
kamilisha uhamisho wa mkopo 
kwenda Eintracht Frankfurt kwa 
mujibu wa ESPN.

Kiungo huyo amejiunga na 
timu hiyo ya Ligi Kuu Ujerumani, 
Bundesliga, hadi mwishoni mwa 
msimu huu.

Frankfurt itailipa United ada 
ndogo ya mkopo na kugharamia 
sehemu kubwa ya mshahara wa 
Van de Beek. 

Pia kuna chaguo la kum-
nunua lililojumuishwa katika 
makubaliano yaliyowekwa kwa 
euro milioni 11 pamoja na euro 
milioni tatu katika nyongeza 
zinazowezekana.

Van de Beek amevumilia hali 
ya kufadhaisha kutokana na 
uhamisho wake wa pauni milioni 
40 kutoka Ajax mwaka 2020.

Amecheza mara mbili pekee 
msimu huu na ameichezea United 
mechi 12 katika mashindano yote 
tangu kuanza kwa msimu wa 
2022-23.

Mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa Uholanzi alitumia kipindi 
cha pili cha msimu wa 2021-22 
kwa mkopo kule Everton, lakini 
alicheza mechi saba pekee.

Alifika Old Trafford akitoka kui-
saidia Ajax kufika nusu fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 
2019 chini ya kocha wa sasa wa 
United, Erik ten Hag.

Alitajwa kwenye orodha ya 
walioteuliwa kuwa mchezaji bora 
wa Ballon d‘Or mwaka 2019, 
lakini amecheza mechi sita tu za 
Ligi Kuu England ndani ya miaka 
mitatu na nusu akiwa United. 

Ana mkataba katika klabu hiyo 
hadi Juni 2025.

De Beek 
atua rasmi 
Frankfurt

ACCRA, Ghana

GHANA iliwaacha nje Thomas Partey 
wa Arsenal na Tariq Lamptey wa Brigh-
ton kwenye kikosi chao cha wachezaji 
27 walioteuliwa kwa ajili ya fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika katika nchi 
jirani ya Ivory Coast, zitakazoanza baa-
daye mwezi huu.

Kuachwa kwa Partey kunakuja huku 
Kocha wa Ghana, Chris Hughton, akise-
ma amepewa muda zaidi wa kupona 
jeraha la misuli ya paja.

„Pamoja na jeraha lake, bila shaka 
angekuwa kikosini. Tunajua ubora wa 
mchezaji alivyo. Huyu ni mchezaji am-
baye ana jeraha kubwa,“ alisema Hugh-
ton akiwaambia waandishi wa habari.

„Nimetumia muda mwingi katika kip-
indi hiki na Thomas na pia kujihusisha 
na madaktari wa Arsenal. 

“Hili ndilo jeraha kubwa zaidi alilopa-
ta. Jambo muhimu zaidi kwangu kama 
kocha mkuu na ni kumpa matibabu na 
msaada anaohitaji katika kipindi hiki 
cha muda.“

Lamptey alijeruhiwa akiichezea 
Brighton Novemba, baada ya kocha Ro-
berto de Zerbi kusema kuwa atakuwa 
nje kwa „kipindi kikubwa“.

Ghana wamemjumuisha Andre Ayew 
kwenye kikosi, jambo ambalo lina 
maana kwamba atacheza michuano 
ya Kombe la Mataifa kwa mara ya nane 
tangu alipocheza kwa mara ya kwanza 
mwaka 2008. Ameshiriki katika kila 
mchuano tangu 2013.

Washindi mara nne Ghana watachua-
na katika Kundi B kwenye Kombe la Ma-
taifa, wakianza na mechi dhidi ya Cape 
Verde Januari 14 na kisha kukutana na 
Misri na Msumbiji.

Partey, Lamptey 
watemwa Ghana 

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United imeamua kutoongeza mwa-
ka mmoja katika mkataba wa Raphael Varane, kwa mu-
jibu wa ESPN.

Inamaanisha kuwa beki huyo anaweza kufanya ma-
zungumzo na klabu nyingine na huenda akaondoka Old Trafford 
kwa uhamisho wa bure msimu wa majira ya joto.

Varane bado anachukuliwa kuwa sehemu muhimu ya kikosi na 
kocha Erik ten Hag, lakini United wanasita kuanzisha chaguo la 
mwaka mmoja ambalo litamfanya mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 30, kulipwa mshahara wa zaidi ya pauni 300,000 kwa 
wiki hadi Juni 2025.

Klabu hiyo haijakataa kurefusha muda wa kubakia kwa mche-
zaji huyo wa zamani wa Kimataifa wa Ufaransa, lakini mazung-
umzo kuhusu mkataba mpya hayawezi kufanyika.

Mkataba wa sasa wa Varane unatarajiwa kumalizika Juni 2024. 
Mbinu hiyo ni sawa na ile aliyochukua mlinda mlango wa zamani 
David De Gea msimu uliopita.

United waliamua kutoanzisha chaguo la mwaka mmoja katika 
mkataba wa golikipa huyo na aliihama klabu hiyo kwa uhamisho 
wa bure msimu uliopita.

Varane na De Gea walikuwa miongoni mwa waliolipwa fedha 
nyingi zaidi United msimu uliopita, pamoja na Casemiro na Jadon 
Sancho.

Marcus Rashford alijiunga nao alipotia saini mkataba mpya 
wa muda mrefu Julai na kumfanya alipwe mshahara wa pauni 
315,000 kwa wiki. 

United inatazamiwa kuongeza muda wa mwaka mmoja kwa 
Victor Lindelof na Aaron Wan-Bissaka ili kuwaweka wawili hao 
Old Trafford hadi 2025. Mikataba yao ilitarajiwa kuisha msimu 
ujao wa joto.

Anthony Martial pia ana mkataba hadi msimu wa majira ya 
joto, lakini United wameamua kutoanzisha chaguo la kuongeza 
hadi 2025. 

VARANE 
ATOSWA 
MAN UNITED
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MALKIA WA SIMBA, YANGA  
VITANI DABI YA KARIAKOO

Na Saada Akida 

DAKIKA 90, leo  zitaamua nani mbabe 
katika ‚Derby‘ ya Kariakoo kati ya Simba 
Queens na Yanga Princess, mchezo wa 
mzunguko wa tatu wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania Bara.

Simba Queens ambao ni wenyeji wa 
mchezo huo, itawakaribisha Yanga Prin-
cess katika Dimba la Azam Complex uli-
opo Chamazi, Dar es Salaam majira ya 
saa 10:00 alasiri.

Kwa msimu huu timu hizo zinakutana 
mara ya pili, mara ya kwanza ikiwa ni 
kwenye nusu fainali ya Ngao ya Jamii 
ambapo Simba Queens alishinda kwa 
mikwaju ya penalti 5-4 baada ya dakika 
90 kukamilika kwa sare ya bao 1-1.

Simba Queens ilisonga mbele na 
kutwaa Ngao ya Jamii kwa kumfunga 
Bingwa Mtetezi wa Ligi Kuu, JKT Queens 
huku Yanga Princes ikiibuka mshindi 
wa tatu baada ya kuifunga Fountain 
Gate Princess. 

Simba Queens na Yanga Princess 
tayari zimecheza mechi mbili na kila 
moja kushinda zote, hivyo leo zinashuka 
dimbani zikiwa na alama sita mkononi.

Kila timu ipo imara katika safu yake 
ya ushambuliaji, Simba Queens katika 
michezo miwili ya ligi hiyo imefunga 
mabao 10 na kuruhusu mawili, wakati 
Yanga Princess wakitikisa nyavu mara 
nane na kuruhusu bao moja.

Kuelekea mchezo huo, Kocha Msaid-
izi wa Simba Queens,  Mussa Hassan 
‘Mgosi’, amesema ni mechi ngunu na 
ya ushindani mkubwa kwa sababu timu 
zote mbili zinahitaji pointi tatu ilikufikia 
malengo. 

Alisema wachezaji wake wako tayari 
kwa ajili ya kupambania timu ili kutafu-
ta ushindi katika mchezo huo ingawa 
pia wanatambua Yanga Princess kwa 
sasa iko imara katika kila nafasi.

“Tunahitaji kurejesha heshima yetu, 
ili kufikia malengo yetu, lazima tupam-
bane tushinde,  tunawaheshimu Yanga 
Princess ambao wako vizuri, lakini ki-
kubwa tunahitaji pointi tatu muhimu.

„Tutafanya mabadiliko makubwa 
ya kikosi ambacho kilicheza mechi ya 
kwanza ya Ngao ya Jamii, tunaingia 
kivingine na tumejipanga vizuri kwa 
msimu huu kufikia malengo yetu,” alise-
ma Mgosi.

Aliongeza kuwa mipango na mikakati 
yao itabaki kuwa siri ya benchi la ufun-
di, lakini kazi kubwa imefanyika kuan-
daa kikosi na kutarajia kupata ushindi.

“Kikubwa tunatafuta alama tatu iwe 
idadi ya mabao yoyote yale, wakiingia 
kwenye mfumo basi tutaweza kufunga 
mengi zaidi, mechi itakuwa nzuri na ya 
ufundi ndani ya uwanja,” alisema kocha 
huyo.

Nahodha wa Simba Queens, Violeth 
Nicholas, alisema wamejiandaa vizuri 
na wako tayari kupambana kusaka ala-
ma tatu dhidi ya Yanga Princess.

Kocha Mkuu wa Yanga Princess, 
Charles Haalubono, alisema wameji-
andaa na anaimani utakuwa mchezo 
mzuri na wanahitaji matokeo mazuri 
mbele ya Simba Queens. 

Alisema kila mchezo lazima uwe na 
presha hata unapocheza na timu ndogo 
inaweza kukupa mechi ngumu ila ki-
kubwa ni jinsi ulivyojiandaa.

“Hatuna majeraha, mashabiki waji-
tokeze kusapoti, itakuwa mechi nzuri na 
ya ushindani kwa sababu ya kila mmoja 
kuhitaji matokeo mazuri ya alama tatu,” 
alisema Haalubono.
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JKU yatoa sababu kichapo Mapinduzi

Wachezaji wa Taifa Stars, Ben Starkie (kushoto) na Simon Msuva, wakiwa Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere, Dar 
es Salaam juzi kwa safari ya Misri kwa ajili kambi ya wiki moja kabla ya kuelekea Ivory Coast kwenye Fainali za 
Mataifa ya Afrika, AFCON 2023. PICHA: JUMANNE JUMA

ambalo lina uhaba wa wachezaji 
wengi bora walio huru.

„Kipindi hiki cha dirisha dogo ni 
mara chache sana kuweza kufaniki-
sha kile ambacho unakitamani, kwa 
hiyo baada ya usajili wa wachezaji 
hawa wawili maingizo yaliyobaki 
si mengi, lakini halitopungua moja,“ 
alisema.

Yanga inahusishwa kumsajili 
straika Leonel Ateba kutoka Klabu ya 
Dynamo FC de Douala ya Cameroon 
ambaye kwa sasa yupo na kikosi cha 
timu ya taifa ya nchi hiyo, inayota-
rajiwa kucheza michuano ya AFCON 
nchini Ivory Coast.

Kwa sasa timu hiyo inaongoza 
kwenye Ligi Kuu nchini humo ikiwa 
Kundi A na pointi 24 kwa mechi 13 
ilizocheza na haikushiriki michuano 
yoyote ya kimataifa msimu huu.

Yanga yaweka 
wazi wachezaji 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA Mkuu wa timu ya Jeshi la 
Kujenga Uchumi ( JKU SC), Salum Ali 
Haji, amesema uzoefu wa wachezaji wa 
Simba ndio ambao umewaadhibu ka-
tika mchezo wao wa pili wa Kombe  la 
Mapinduzi juzi.

Haji aliyasema hayo katika Uwanja 
wa Amaan Sports Complex baada ya 
mchezo wao uliomalizika kwa Simba 
kushinda mabao 3-1 juzi.

Alisema kupitia mchezo huo wame-
jifunza kitu na wanarudi kwa ajili ya 
kufanyia marekebisho makosa yote am-
bayo yamejitokeza kwenye mechi  hiyo.

Alisema tatizo kikosi chake hakikuwa 
viuri katika kupambana na hawawezo 
kucheza muda wote.

Hata hivyo, alisema mpira ni mch-
ezo wa makosa na makosa hayo wanak-
wenda kuyarekebisha na si kwa ajili ya 
Kombe la Mapinduzi tu bali pia kwa Ligi 
Kuu Zanzibar kwani mashindano hayo 

kwao ni sehemu ya mazoezi.
“Nadhani kwenye meza hii nilisema 

kwamba tukirudi tena hatutacheza 
kama ambavyo tulicheza mechi ya 
kwanza na vijana wameonesha mchezo 
mzuri tofauti na walivyocheza na Sin-
gida FG,” alisema.

Katika mchezo huo mabao ya Simba 
yalifungwa Moses Phiri dakika ya nane, 
huku beki wa JKU, Mohamed Hassan 
akijifunga dakika ya 63 na Saleh Kara-
baka dakika ya 65. Bao la JKU 

KITAELEWEKA TU...

Wakati kocha Benchikha akisema hayo, 
Kocha wa Singida Fountain Gate, Thabo Se-
nong, amesema mchezo wa leo anauchuku-
lia kwa uzito mkubwa kutokana na uwezo 
wa Simba.

Singida FG itaingia uwanjani leo huku 
tayari ikiwa na matumaini ya kusonga 
mbele kutokana na ushindi walioupata 
kwenye michezo miwili iliyopita dhidi 
ya JKU walishinda mabao 4-0 na kisha 
kuichapa APR 3-1 na kujikusanyia pointi sita.

Senog alisema utakuwa mchezo mgumu 
na wenye uhitaji wa kupata alama tatu kwa 
timu zote mbili na kwamba anawafahamu 
wapinzani wao hao kuwa wana wachezaji 
wazuri na wenye uwezo mkubwa, hivyo 
kwa upande wao kikubwa ni kuendeleza 
yale waliyafanya kwenye mechi mbili zilizo-
pita.

Alisema yeye kama mwalimu kikubwa ni 
kuhakikisha anawajenga wachezaji wake 
kisaikolojia ili kutokuwa na hofu ya mchezo.

“Tunacheza na timu kubwa yenye uwezo 
na uzoefu katika soka, hivyo lazima tucheze 
kwa mipango ili kuhakikisha tunashinda 
mchezo huu ambao ni muhimu kwetu sisi, 
lazima wachezaji wawe na jitihada kubwa 
ingawa wanauchovu kulingana na ratiba 
yenyewe,“ alisema Senog.

Alisema watacheza kwa nidhamu kubwa 
kwenye mchezo wa leo ili kuhakikisha wa-
napata ushindi.

Kauli hiyo iliungwa mkono na nahodha 
wa timu hiyo, Gadiel Michael, ambaye 
alisema wanaiheshimu Simba kutokana 
na ukubwa wa timu hiyo, lakini watakuwa 
makini ili kuhakikisha wanamaliza hatua 
ya makundi wakiwa wameshinda michezo 
yao yote.

“Michezo yote ni migumu ambayo tume-
kutana nayo, lakini tumefanikiwa kushinda, 
hivyo matarajio yetu wachezaji ni kuona 
mchezo huu tunashinda na tutafanikiwa 
iwapo tutajituma kama ilivyokuwa mechi 
zilizopita,“ alisema Gadiel.

Benchikha ataja 
gonjwa linalotesa 
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Salah anogesha mbio kiatu cha Dhahabu EPL

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema 
imebakiza nafasi mbili za 
usajili, ikiweka wazi aina 
ya wachezaji itakaowasajili 
kuwa ni wale tu ambao ha-
wajacheza mechi zozote za 
kimataifa wakiwa na timu 
zao msimu huu. 

Makamu wa rais wa klabu 
hiyo, Arafat Haji (pichani), 
amesema jana kuwa, zipo 
tetesi nyingi zikiihusisha 
Yanga kusajili wachezaji 

mbalimbali wakiwamo 
wa timu za Medeama ya 
Ghana, Jwaneng Galaxy ya 
Botswana na Asec Mimo-
sas ya Ivory Coast, lakini 
ukweli ni kwamba watasajili 
wachezaji ambao timu zao 
hazikucheza michuano hiyo 
ili wakishasajiliwa wasiban-
we kucheza michuano hiyo.

„Tunataka wachezaji 
ambao tukiwasajili waingie 
moja kwa moja kuisaidia 
timu kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa, wachezaji 

wa timu hizo hata kama 
tukiwasajili hawatocheza 
kwa hiyo hakuna faida 
yoyote.

„Malengo yetu kwenye 
kikosi ni kupata wachezaji 
ambao wataingia moja 
kwa moja kwenye kikosi 
na kucheza michuano ya 
kimataifa, kwa hiyo yeyote 
ambaye atasajiliwa basi 
ni yule ambaye hajacheza 
kabisa michuano hiyo.

Nani anaingia watu 
wameanza kuona, tumeanza 

kwa kumsajili Shekhan 
Ibrahim Khamis na wa pili 
ni Augustine Okrah, lakini 
nani anatoka bado tutakuja 
baadaye kuwaeleza Wanay-
anga,“ alisema Arafat.

Alisema kwa sasa wanaen-
delea kuifanyia kazi ri-
poti ya Kocha Mkuu, Miguel 
Gamondi, ambaye ame-
waambia kuwe na maingizo 
ya wachezaji wachache, 
hasa kwenye dirisha dogo 

Faustine Feliciane 
na Hawa Abdallah, 
ZANZIBAR 

WAKATI leo ikishuka tena 
Uwanja wa Amaan Sports 
Complex, kucheza mchezo 
wake wa pili wa michuano 
ya Kombe la Mapinduzi, 
Kocha wa Simba, Abdelhak 
Benchikha, amesema bado 
safu yake ya ulinzi ina shida 
kutokana na kuruhusu ma-
goli kirahisi, huku akibaini-
sha ‚gonjwa‘ linalowasum-
bua.

Simba ambayo juzi ili-
ibuka na ushindi wa mabao 
3-1 katika mchezo wake wa 
kwanza wa michuano hiyo 
dhidi ya JKU SC na leo saa 
2:15 usiku itavaana na Sin-
gida Fountain Gate ambayo 
nayo siku hiyo ilipata ushin-
di kama huo dhidi ya APR ya 
Rwanda. 

Akizungumza na Nipashe 
jana, Benchikha alisema 
amebaini tatizo kubwa la 
mabeki wake wanacheza 
kwa kujiamini kupitiliza 
jambo ambalo mara ny-

ingine husababisha makosa 
yanayowagharimu.

„Jambo jema tulipata 
ushindi katika mchezo wetu 
wa kwanza, lakini kuna ma-
kosa ambayo niliyaona hasa 
safu yangu ya ulinzi, tume-
kuwa tukiruhusu magoli 
mepesi sana, tatizo ni ma-
beki kucheza kwa kujiamini 
sana na kusababisha ku-
fanya makosa yanayotugha-
rimu, nimewaambia lazima 
wabadilike...mchezo wa leo 
hatupaswi kufanya makosa 
kama tulivyofanya na JKU,“ 

alisema Benchikha.
Aidha, alisema michuano 

hiyo ya Mapinduzi amei-
furahia kwa kuwa inampa 
nafasi ya kukiimarisha 
kikosi chake na kuweza ku-
watumia vema wachezaji 
ambao hawajapata nafasi 
kubwa kwenye michezo ya 
Ligi Kuu.

„Kuna wachezaji nafura-
hia kile wanachokionesha, 
haya mashindano yatanipa 
wigo mpana wa kuwaona 
wachezaji wangu na kuwa-
pa vitu vitakavyotuimarisha 

zaidi,“ alisema Benchikha.
Alisema mchezaji kama 

Saleh Karabaka ameonesha 
uwezo mkubwa na muda 
mfupi alioingia uwanjani 
kwenye mchezo dhidi ya 
JKU alifanikiwa kufunga bao 
katika ushindi wa mabao 3-1 
juzi.

“Nimefurahi kuona kati ya 
magoli matatu yaliyofungwa 
moja ni la kwake, Karabaka 
ni mchezaji kijana lakini ana 
malengo ya kufika mbali,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema ni im-

ani yake kwamba mchezaji 
huyo ataonesha kiwango 
zaidi na zaidi kama am-
bavyo wachezaji wenzake 
wengine wanaosajiliwa 
kutoka visiwani wanavy-
okuwa.

“Tumemsjaili na kwa 
mechi hii namuona yupo vi-
zuri na matumaini yangu ki-
wango chake kitazidi kukua 
kila baada ya muda pale 
atakapopata mechi nyingi,” 
alisema.

    Ni wakati wakiivaa Singida 
FG Mapinduzi leo, akunwa na 
Karabaka, asema...
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Yanga yaanika wachezaji itakaowasajili

BENCHIKHA BENCHIKHA 
SASA ATAJA SASA ATAJA 
GONJWA GONJWA 
LINALOTESA LINALOTESA 
MABEKI SIMBAMABEKI SIMBA

Kiungo wa Simba, Fabrice Ngoma (kushoto), akimpongeza winga wa timu hiyo, 
Saleh Karabaka, baada ya kufunga bao la tatu wakati wakishinda 3-1 dhidi 
ya JKU kwenye mechi ya Kombe la Mapinduzi iliyopigwa Uwanja wa Amaan 
Sports Complex, Zanzibar juzi usiku. MPIGAPICHA WETU
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