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HABARI KITAIFA

Aliyekatwa matit kwa saratani awapa angalizo kinamama

Na Romana Mallya

UGONJWA wa saratani unazidi
kutafuna maisha ya watu na wen-
gine kuwasababishia ulemavu wa
kudumu.

Takwimu rasmi za serikali zi-
naonesha saratani zinazoongoza ni
ya mlango wa kizazi kwa wanawake,
ikifuatiwa na saratani ya matiti na ile
ya tezi dume.

Mama wa watoto wanne anayeishi
Marekani, Aisha Ramadhani (picha-
ni), anasimulia namna alivyopoteza
matiti yake yote kutokana na kuu-
gua saratani.

Aisha anayetimiza umri wa miaka
50 mwezi ujao, ikiwa takriban ni mi-
aka 10 tangu alipogundulika kuwa
na saratani iliyosababisha kupoteza
matiti yake, anasimulia milima na
mabonde aliyokutana nayo hadi
kupona tatizo hilo.

Katika mazungumzoa maalum na
mwandishi wa habari hizi kwa njia
ya simu, Aisha anaeleza changa-
moto alizopitia hadi kumsukuma
kuandika kitabu cha ‘Beyond the Di-
agnosis; Finding Faith and Strength
Amidst Breast Cancer.’

Anasimulia kuwa kitabu hicho
kinahusiana na mapito aliyopitia
baada ya kugundulika kuwa na sara-
tani ya matiti mwezi Januari 2014,
alipofanya uchunguzi kwa mara ya
kwanza na kulazimika kufanya op-
eresheni mwezi Machi, 2014, yaani
miezi mitatu baadaye.

Ilikuaje? Aisha anaeleza aligun-
dulika kuwa na saratani miezi tisa
baada ya kufiwa na mama yake mza-
zi nchini Tanzania, wakati huo yeye
akiwa na umri wa miaka 40.

“Nina watoto wanne na Kkipindi
hicho (alipogundulika kuwa na sara-
tani) mtoto wangu wa nne ambaye
ni binti alikuwa ana mwaka na miezi.

“Niliamua kitu ambacho kitani-
faa kwangu mimi na familia yangu.
Kwa vile nilikuwa na watoto wadogo
kipindi kile na nilikuwa ninaogopa
sana huko mbele maisha yatakuaje,
nikaamua bora nikatwe matiti yote,”
anasimulia.

Anasema operesheni ya kukatwa
matiti ilifanyika kwa siku mbili kabla
ya binti yake wa mwisho kutimiza
miaka miwili.

“Ni kitu ambacho kilinitia uchun-
gu sana, lakini ninamshukuru Mun-
gu kwa yote. Nilipogundua nina
ugonjwa huu, niliogopa sana, nili-
kuwa na wasiwasi, nikawa ninawaza
watoto wangu na maisha yao yat-
akuaje,” anasema.

Anaendelea  kusimulia  kuwa
wanaougua ugonjwa huo, wengi
wanapitia changamoto nyingi, la-
kini kwake kwa kuwa ilikuwa katika
hatua ya awali ilikuwa rahisi kwa
madaktari kuchukua hatua za mat-
ibabu yaliyohitajika ili kuhakikisha
anakuwa salama.

“Nilitakiwa kunywa dawa kwa
muda kama miaka mitano baada ya
operesheni, lakini nikatumia dawa
kwa muda wa mwaka halafu daktari
bingwa wa saratani akasema kuwa
sihitaji tena kuendelea nazo.

“Kwa kuwa zilikuwa hazinisai-
dii tena na nilikuwa nimeshakatwa

matiti yote, ambao ni uamuzi nili-
ochukua. Daktari akasema hakuna
haja mimi kuendelea kunywa dawa,”
anasimulia.

Kuhusu kitabu chake, Aisha anase-
ma angependa kiwasaidie wengine
wanaopitia changamoto kama hiyo
wa kuwa yeye kilichomsaidia ni im-
ani kwa Mungu na kitendo cha kua-
mua na kusema anamwachia kila
kitu na kuamini atamweka salama,
atamkinga na kumwezesha.

“Tunapitia mengi na mazito, laki-
ni tukiwa na amani na tunamwachia
Mungu kila jambo letu, ninaamini
na nina uhakika kuwa Mungu anatu-
vusha na atatusaidia. Tangu nilipo-
gundulika nina saratani mwaka
2014, ifikapo mwezi Januari 2024,
nitatimiza miaka 10.

“Kuangalia vyakula ninavyokula
na kujitahidi kuwa na amani moyoni
mwangu na kuishi vizuri na kuzin-
gatia afya yangu kwa kwenda kliniki
mara kwa mara kuangaliwa ili ku-
hakikisha nipo salama. Ninapenda
sana wanawake wenzangu na ma-
binti huko Tanzania wawe makini
na afya zao,” anasema.

Mama huyo anasema anapenda
kujiunga na watu tofauti kama wa-
nawake au vikundi ili kutafuta njia
za kuwasaidia wanaopitia changa-
moto kama zake au zaidi.

“Kama mtu atakuwa anahitaji
msaada au kufahamishwa vitu gani
vya kufanya au kufuatilia afya yake
na hili tatizo, nipo tayari.

“Kama mtu anahitaji kuongea na
mtu au amsikilizie au ampe maele-
kezo, ni kitu ambacho nimeamua
kuanzisha biashara ya kusaidia wa-
nawake wanaopitia tatizo hili.

“Ninafanya kazi ya kushauri au
kuwaongoza vitu vya kufanya au
wafuatilie vipimo gani na namna ya
kuwa na msimamo wa namna gani
kuondokana na changamoto hii,”
anasema.

Anabainisha kuwa alipogundua
amepata ugonjwa huo aliogopa hasa
alipoiangalia familia yake ambayo
mtoto wake wa kwanza kipindi hi-
cho alikuwa ndiyo anaanza chuo.

Anaeleza kuwa hakutaka watoto
wake waambiwe au wajue kinach-
oendelea, hivyo alichofanya ni kush-
irikisha tatizo lake kwa baadhi ya
ndugu wa karibu akiwamo mume
wake na bibi yake.

“Tuliamua  watoto (wetu) tusi-
waambie, hata baadhi ya wanafamil-
ia wengi hatukuwaambia kwa kuwa
hatukutaka hii hali na maneno yaru-
di kwa watoto. Lakini ndugu kama
wawili, watatu walijua akiwamo
dada yangu, bibi yangu niliyekuwa

ninaishi naye na rafiki yangu mmaoja,”
anasimulia.

Anasema anashukuru katika kip-
indi chote, mume wake alikuwa bega
kwa bega naye, akimsaidia na hivyo
kujiona ugonjwa huo siyo wake peke
yake.

“Tukapambana na alikuwa anani-
saidia sana. = Kwahiyo, ninamshuk-
uru Mungu kwa kuwa nilikuwa na
mtu (mume) ambaye alikuwa pamoja
nami mpaka mwisho na alielewa
changamoto, uoga niliokuwa ninapi-
tia,” anasema..

Mama huyo anatoa wito kwa Wa-
tanzania wawe wazi na afya zao, ili
wapate matibabu mapema kwa kuwa
ugonjwa huo unapogundulika mape-
ma huwa rahisi kutibika.

“Wasiwe waoga na wafuatilie vi-
pimo. Kwa upande wangu, ninatafuta
njia ili nije Tanzania na wenzangu
wachache tutoe huduma hospitalini.
Kazi ninayofanya ni ‘mammograms’
nilikuwa kwenye hii kazi nilipopata
taarifa za huu ugonjwa. Nimefanya
kazi hii kwa muda karibu miaka 20,
ni kazi ninayoipenda,” anasema.

Anasema akiwa kazini hupata na-
fasi ya kusaidia wagonjwa wengi
hasa mabinti ambao wamegundulika
kuwa na saratani katika hatua ya awa-
li na huwahudumia.

Kadhalika anasema hufanya shu-
ghuli ya utoaji ushauri wa masuala ya
saratani ya matiti.

“Ugonjwa huu ulipogundulika ni-
likuwa Marekani. Mimi ni Mtanzania
ninayeishi Marekani. Nimeishi huku
tangu mtoto, mama yangu mzazi
alikuwa anaishi Tanzania na nina
ndugu Tanzania na nimekuwa nikija
Tanzania mara kwa mara kuwatem-
belea,” anasema.

Mwanamke huyo anashauri Wa-
tanzania wafuatilie afya zao na kwa
wanawake na mabinti wawe wanaji-
papasa matiti yao mara kwa mara ili
kubaini kama kuna vivimbe au wa-
fanye vipimo walau mara moja kwa
mwaka.

Anawakumbusha kuwa kwa ku-
fanya hivyo itasaidia kugundua tatizo
katika hatua za awali na kupata mat-
ibabu na kupona.

Katika uzinduzi wa Mwongozo wa
Tiba ya Saratani Tanzania sambam-
ba na tamko la Waziri Afya, Ummy
Mwalimu wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Saratani Duniani mwaka huu,
wananchi walihamasishwa kufanya
uchunguzi wa awali wa kupima sara-
tani ya matiti ili kujua hali zao.

Waziri Ummy alisema Tanzania
inakadiriwa kuwa na wagonjwa
wapya wa saratani 42,000 kila mwa-
ka ambao ndiyo hufika katika vituo
vya kutolea huduma za afya.

Alisema taarifa za mwaka 2022/23
zinaonesha Taasisi ya Ocean Road ili-
hudumia wagonjwa wapya takribani
8,779 na asilimia 13 kati yao sawa na
wagonjwa 1,141 walikuwa na saratani
ya matiti.

Mwaka 2022, Waziri Ummy alitaja
saratani zinazoongoza nchini ni ya
mlango wa kizazi kwa wanawake,
saratani ya matiti na saratani ya tezi
dume huku maeneo yanayongoza
kwa wagonjwa wengi ni mikoa ya
Kanda ya Mashariki asilimia 61 na
Kanda ya Kaskazini asilimia 17.3.

Neema yanukia
ziara ya Kimkakati
ya Samia India

Na Mwandishi Wetu

WAKATI ziara ya kitaifa ya Rais Samia Su-
luhu Hassan ikitarajiwa kuanza leo India,
msafara huo umetajwa kufanyika kwa waka-
ti mwafaka; nchi hizo mbili zikihitajiana kiu-
chumi, kijamii na kiteknolojia.

Ingawa biashara baina ya Tanzania na wa-
fanyabiashara kutoka Bara Hindi ina historia
ya karne nyingi zilizopita na uhusiano rasmi
wa kiserikali ukiwa umedumu kwa zaidi ya
miaka 50, ziara hiyo ina ladha tofauti.

India iko njiani kuzipiku Japan na Ujerum-
ani na kuwa taifa la tatu kwa uchumi duni-
ani nyuma ya Marekani na China na inahitaji
malighafi zaidi kukuza uchumi wake zaidi.

Tanzania ni miongoni mwa nchi za Kiafri-
ka zenye uchumi unaokua kutoka kuwa nchi
masikini hadi ule wa kati na tajiri. Inahitaji
mitaji, uwekezaji mkubwa na soko la kuuzia
malighafi zake duniani.

India inahitaji malighafi na mazao kutoka
Tanzania ili kulisha watu wake wanaokisiwa
kufikia bilioni 1.3. Tanzania inahitaji ku-
tumia mitaji kutoka kwa matajiri wa India
na utaalamu wa teknolojia na biashara zaidi
ili kukuza uchumi wake.

Vitu vichache katika ziara hii vinaonyesha
namna ziara hii ya Rais Samia - ya kwanza
kufanywa na Rais wa Tanzania nchini India
katika muda wa miaka minane, itakavyoku-
wa tofauti na za miaka iliyopita.

Mosi ni taarifa ya Waziri wa Mambo ya Nje,
January Makamba, kuwa ujumbe wa wafan-
yabiashara takribani 80 wa Tanzania utafua-
tana na Rais katika safari yake hiyo.

Wafanyabiashara hao wanatoka katika
maeneo ambayo ama yanatafuta masoko
zaidi au yanayohitaji mitaji zaidi na ushiriki-
ano kutoka India ili yapige hatua.

Kwa mujibu wa January, serikali tayari
imetenga eneo la ekari zaidi ya 1,000 kwa
ajili ya ujenzi wa viwanda kutoka India ili
kukuza uwezo wa uzalishaji wa taifa hili na
kuongeza ajira kwa Watanzania.

Eneo lingine ambalo limepewa umuhimu
wa kipekee kwenye ziara hii ni suala la afya.
India kwa sasa ni miongoni mwa mataifa
yanayoongoza kwa uzalishaji wa dawa na
matumizi ya teknolojia ya kisasa kwenye
matibabu.

Rais Samia amewahi kuzungumza hadha-
rani kwamba anaguswa sana na changamo-
to za kiafya zinazowakabili Watanzania na
ziara hii inajibu mojawapo ya changamoto
hizo.

Waziri January aliwaambia waandishi
wa habari kuwa Rais Samia atatia saini
makubaliano ya uwekezaji kwenye utoaji wa
huduma za kupandikiza figo nchini.

Tatizo la figo ni miongoni mwa matatizo
yanayoongezeka nchini, yakiathiri watu
wengi. Matibabu yake ni gharama kubwa na
wenye uhitaji wa huduma hiyo huonekana
kama wana hukumu ya kifo.

Kwenye ziara hiyo ya kihistoria, Rais Sa-
mia anatarajiwa kukutana na kufanya ma-
zungumzo ya faragha na baadaye mkutano
na waandishi wa habari na Waziri Mkuu wa
India, Narendra Modi.

Pia atakutana na kuhudhuria dhifa ya ki-
taifa aliyoandaliwa na mwenyeji wake, Rais
Droupadi Murmu wa India mnamo Oktoba
9 mwaka huu.
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Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda (kulia) na Naibu Waziri wa
Viwanda na Biashara, Exaud Kigahe (katikati), wakimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji wa Swa-
hili Knits, Hussain Halai (kushoto), wakati wa maonyesho ya kimataifa ya TIMEXPO 2023,
jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA

Wastaafu Shirika Posta na Simu
wamwangukia Samia stahiki zao

Na Enock Charles

ZAIDI ya wastaafu 1000 wa
lililokuwa Shirika la Posta na
Simu wamemwomba Rais Samia
Suluhu kuingilia kati ili walipwe
stahiki zao zinazotokana na
akiba na hisa katika benki na
majengo walizodai zinafikia Sh.
bilioni tisa.

Katika mkutano na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana uliohudhuriwa na baadhi
ya wastaafu hao , Mwenyekiti wa
Umoja wa Wastaafu hao, David
Hango, akiwakilisha wastaafu
wenzake, alisema licha ya ku-
wasilisha madai yao kwa vion-
gozi mbalimbali wa serikali,
mpaka sasa hawajalipwa fedha
zao huku baadhi yao wakiwa
wameshafariki dunia bila kupata
stahiki zao.

“Mnamo mwaka 2019 tulik-
wenda kwa Meneja wa Chama
cha Kuweka na Kukopa (KK) na
kumtaka alipe stahiki zetu, lakini
cha ajabu alisema chama hakina
fedha za kulipa mpaka kiuzwe
kiwanja ambacho ni mali ya
chama kilichoko Mabibo,” alidai
Hango.

Akifafanua madai yao, Hango
alisema ipo michango ya kila
mwezi waliyokuwa wanachanga
wakati wa kipindi chao cha
utumishi katika lililokuwa Shiri-
ka la Posta na Simu. Baadaye
vilitenganishwa na kupatikana
Shirika la Posta na Shirika la
Simu na hivyo kuwapo akiba ya
wanachama inayofikia Sh. bil-
ioni 1.2.

Pia alidai zipo hisa katika Ben-
ki ya TCB zinazofikia Sh. bilioni
tatu na hisa za majengo ya Posta
zinazofikia Sh. bilioni tano.

Aliiomba serikali kupeleka
wakaguzi wa hesabu ili kuka-
gua mali za chama hicho, akidai
kuna matumizi mabaya ya mali
za chama hicho ikiwamo miradi
na hisa za wanachama, jambo
linalopelekea kushindikana
kulipwa stahiki zao.

Meneja wa Chama cha Kuwe-
ka na Kukopa cha Posta na Simu,
Esau Mwasilembo, akijibu ma-
dai hayo, alisema uwekezaji wa
chama hicho ni wa muda mrefu,
hivyo si rahisi kulipa mtu mmo-
jammoja anapostaafu na hivyo
ni lazima kuuza mali za chama
hicho ili kuwalipa.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

INTHE DISTRICT DELEGATE COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.100 OF 2023
IN the Matter of the late JOHN EDMUND LYMO
AND

INTHE MATTER OF APPLICATION FOR ALETTER OF
ADMINISTRATION BY;-

1.ANJELINA JOHN LYMO

ALL persons claiming to have any interest in the estate of

the above named deceased are hereby cited to come and

see the proceedings if they think fit before the grant of

probate(or letter of administration) is made to the above-

named pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the

12/10/2023.

Dated at Morogoro this 06 th day of OCTOBER 2023.
B
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA ARDHI NA. 26 YA 2022
ATTORNEY GENERAL NA WENZAKE 2.......vovvvvvensssssnsssens) WADAI
DHIDI YA
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KUITWA SHAURINI

Mnaamriwa na mahakama hii, kuhudhuria hapa mahakamani
tarehe 10/10/2021 siku ya Jumanne saa 3:00 kamili asubuhi bila
kukosa.

ELEWANI KWAMBA, mkikosa kufika siku hiyo, shauri litasikilizwa
bila ninyi kuwepo nauamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na mhuuri wa mahakama
leo hii tarehe 26/09/2023

Alisema uuzaji wa mali hizo
si la jambo la muda mfupi kuto-
kana na ugumu wa upatikanaji
wateja.

“Kuuza hizo rasilimali ndiyo
imekuwa changamoto Tuna hek-
ari tano ziko Mabibo, Tathmini
inasema kiwanja kina thamani
ya Sh. bilioni mbili, lakini hiyo
Sh. bilioni mbili tumetafuta mte-
ja hatujapata.

“Hivi ninavyokwambia imeto-
ka zabuni tumewapelekea watu
wote, ikiwamo Manispaa ya
Kinondoni, Manispaa ya Ubun-
g0, kwamba tunauza huu uwanja
kwa anayeweza kununua.

“Kama wakilipa tuweze ku-
pata hela ya kuwalipa nje ya
kuuza hivi vitu, ni ngumu kupata
fedha ya kuwalipa na uamuzi
wa kununua hivyo viwanja ni ya
wanachama wenyewe,” alisema
Mbwilo.

Alisema tatizo kubwa lin-
alowakabili kwa sasa ni baadhi
yamali hizo kutokuzalisha, hivyo
kutokuwa na fedha ya moja kwa
moja na badala yake chama ki-
namiliki mali za pamoja, hivyo
kuwapo ugumu wa kuwalipa
wastaafu hao.

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI

GIDEON JORAMLYIMO
anatangaza kupotelewana
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajili MC 671CAT.
Ainaya TVS,
Chassis No.
MD625AF74J1E05287.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:

PHOQ /DOD/DOD/4812/2023.

¢ Anga Tanzania (TCAA) imetaja
: changamoto saba zinazoikabili
: sekta hiyo ikiwamo upungufu wa
¢ marubani 150, uchakavu wa mi-
: tambo ya kuongoza ndege na mi-
: undombinu duni ya kuhudumia
¢ usafiri huo nchini.

TCAA yasema Tanzania ina

upungufu wa

Na Beatrice Shayo

MAMLAKA YA Usafiri wa

Hayo yalibainishwa wiki hii ji-

: jini Dar es Salaam na Mkurugenzi
: Mkuu wa TCAA, Hamza Johari
¢ alipozungumza na waandishi
: wa habari kuhusu maadhimisho
¢ ya miaka 20 ya kuanzishwa kwa
: mamlaka hiyo Novemba 1 mwaka
: 2003.

Alisema sekta hiyo inakua kwa

kasi, lakini ongezeko la wataala-
: mu haliko kwenye kasi hiyo.

“Mtu anajipanga kununua

: ndege, sisi kama sekta inatubidi
¢ tukimbie kuhakikisha tunakuwa
: na wataalamu stahiki katika hilo
: eneo.

“Kwa bahati mbaya watu wa-

: naopenda kusoma masomo ya
¢ sayansi siku hizi wamepungua na
. sekta hii ni ya kitaalamu tuna up-
: ungufu wa marubani, wahandisi
lakini zaidi kwenye marubani,”
: alisema Johari.

Alisema kwa sasa wana maru-

¢ bani 603 kulingana na mahitaji
: ya soko, ukuaji wa soko na ndege
: nyingi zinavyonunuliwa, jumla
. walitakiwa wawe na marubani
: 780, hivyo wana upungufu wa
: marubani 150 kuendana na uku-
: aji wa soko.

Alisema hatua wanazochukua

* ni pamoja na kuanzisha mfuko
¢ wa marubani unaochangia fedha
: wanaozitumia kuwasomesha.

Alisema wamekuwa wana-

* wasomesha masomo ya urubani
: nje ya nchi na gharama zake ni
: kubwa, hivyo hawawezi kupeleka
¢ wanafunzi wengi. Mpaka sasa
: wamewasomesha wanafunzi 22.

“Mifumo ya redio tuliyokuwa

¢ nayo ilikuwa ni ya muda mrefu,
. tumekuwa tunapata mrejesho

kutoka kwa wateja wetu ambao
ni mashirika ya ndege na rubani
kuwa mifumo hii ya sauti wakati
mwingine kumekuwa na mwin-
giliano na haina ubora unao-
takiwa,” alisema Johari. Alisema
baada ya kukamilisha mradi
mkubwa wa rada, wakaona
waende kwenye mfumo wa sauti

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI DISTRICT REGISTRY
AT MOSHI
APPLICATION FOR EXECUTION NO.42 OF 2023

RAVJIINVESTMENT COMPANY LIMITED......... APPLICANT
VERSUS
KIBO CORRIDORS LIMITED.....cuuuuuuusussessnnen RESPONDENT

TO: KIBO CORRIDORS LIMITED

NOTICE FOR MENTION
TAKE NOTICE: That the above case has been fixed for mention in
the High Court of Tanzania at Moshi on 26th OCTOBER, 2023 at
09:00 am before Honourable 0.HKINGWELE -DR

WHEREAS: Service on you has been ordered to be published in
the Mwananchi newspaper.

You may appear in person or by Advocate or agent dully
authorized to appear on your behalf and you are directed to
produce on that day all the documents upon which you intend to
rely uponin support of your case.

TAKE FURTHER NOTE THAT: In default of your appearance on
that day and time the court may proceed in your absence.

GIVEN UNDER my hang.and-seal of the Court this 4th day of
OCTOBER, 2023. \
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waibadilishe na kuweka mipya
ili sauti iwe na ubora na kum-
fikia mlengwa ikiwa na ubora.

Alisema wanaweka mifu-
mo mipya ya Kkisasa ambayo
itaboresha mawasiliano ya sauti
kati ya rubani na mwongozaji
ndege. Mradi huo umeanza na
unaendelea, utakamilika Aprili
mwakani na tayari serikali im-
etoa fedha zote.

Alisema changamoto ya mi-
undombinu ipo kwenye viwanja
vya ndege. Si viwanja vyote vin-
afikika wakati wote.

Alisema wanatekeleza vyema
majukumu yao. Mwaka 2003
wakaguzi walikuwa 28, kwa sasa
wanao 44 (35 wakiwa ni wa-
naume).

“Bado tunahitaji kuongeza
idadi ya wakaguzi na kama tu-
livyosikia Rais Samia Suluhu
Hassan anaendelea kununua
ndege, juzi tumepokea ndege
na zipo nyingine nne zinakuja.

“Maana yake ni lazima tu-
nyumbulike na soko na ukuaji
wa soko na kuhakikisha kuwa
tunakuwa na wakaguzi wa ku-
tosha wanaoendana na idadi ya
ndege zilizopo sokoni,” alisema.

“Mwaka huo wa 2003 tuli-
kuwa na ndege 101, leo hii zipo
ndege 206 katika daftari letu
la ndege lakini kwa upande
wa udhibiti uchumi kazi yetu
kubwa ni kuhakikisha usafiri wa
anga unaendelea kuwa endel-
evu,” alisema Johari.

Johari alibainisha kuwa mwa-
ka 2003 idadi ya abiria kwa
mwaka ilikuwa 1,521,000 na kwa
sasa wameongezeka na kufikia
5,723,000 kwa mwaka jana.

Alisema serikali imeendelea
kuimarisha miundombinu ya
usafiri wa anga nchini ikiwamo
upanuzi na ukarabati wa viwan-
ja vya ndege vya Dodoma, Abed
Aman Karume, Mwanza, Iringa,
Mtwara, Bukoba na hatimaye
kuongeza uwezo wa kukidhi
mahitaji yanayokua ya abiria na
mizigo.
]

MNADA WA HADHARA /

NOTISI SIKU 30

Tujijenge Tanzania Financial Services Ltd,
tunatangaza notisi ya siku Thelathini(30) tangu
tarehe ya tangazo hili gazetini kwa mdaiwa -
Fredrick Stephen Baraka wa Dar Es Salaam
aliyekopa na kushindwa kulipa deni la mkopo
wake kulingana na makubaliano ya masharti ya
mkataba.

Fredrick Stephen Baraka unatakiwa kulipa
denilako lote ndaniya siku 30, na mara tu baada
ya notisi hii kuisha bila kulipa mnada wa
hadhara utaendeshwa na GEMSUD Investment
Ltd kwa kuuza gari kama ilivyoonyeshwa
kwenye jedwali hapo chini:-

Mdaiwa/ | Ainaya Tarehe ya
mdhamini | Dhamana mnada - Mahali
Fredrick T864DCE, | 22/11/2023
Stephen PASSO Rangi | Makumbusho
Baraka ya Silver Yard

Masharti ya Mnada

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia
saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya
mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14 akishindwa
kulipa 25% hairudishwi. Gharama za kukagua na
kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga: 0652113262 / 0718068335
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es Salaam mwishoni mwa wiki. Wengine ni Naibu Mkuu wa chuo (Taaluma, Utafiti na Ushauri),
Dk. Nasib Mramba (katikati) na Mkuu wa chuo hicho, Prof. Edda Lwoga. PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

MCHUNGAJI KIMARO:
Aanika makosa sita ya wazazi katika malezi

Na Romana Mallya

MCHUNGAJI wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT)
Usharika wa Kijitonyama, Dk. El-
iona Kimaro, ametaja mambo sita
ambayo wazazi na walezi wanako-
sea katika malezi ya watoto.

Amesema mambo hayo
yanachangia changamoto kwa
taifa lijalo kutokuwa na uwezo
wa kujitambua, kufikiri na kukosa
kuelewa mambo.

Akihubiri katika maadhimisho
ya Sikukuu ya Mikaeli na Watoto
iliyofanyika Jumapili iliyopita,
Mch. Dk. Kimaro aliwakumbusha
wazazi wajibu wao katika malezi
bora kwa watoto.

Mchungaji Kimaro alisema
hakuna haja kuwanyima watoto
kiboko pale inapostahili kwa kuwa
wazazi ambao walikuwa watoto
huko nyuma, nao walilelewa na vi-
boko walipokosea, akiitaja ndiyo
siri ya kufanya kwao vizuri hivi
sasa.

“Mahubiri kama haya huwa
ninatamani kukaa na bakora
hapa, maana mnanikasirisha. Msi-
zuie bakora, wamesoma wenyewe
hapa wakati wanasoma mistari ya
moyo.

“Wengine wananiletea watoto
waombewe, kama ana tabia zinaz-
ohitaji bakora, ukiniachia mtoto,
uende mbali, fimbo ni muhimu,”
alisisitiza.

Mch. Dk. Kimaro alibainisha
kuwa mzazi mwingine anatoa sa-
daka ili mtoto wake apende ku-
soma na kuandika. Alisema mzazi
wa aina hiyo hataondoa tabia hiyo
kwa kutoa sadaka, bali fimbo.

“Mzazi mwingine anakuambia,
‘usimpige mtoto, piga ngoma’
mtoto atapigwa, hatuwezi kwen-
da hivyo, hizo haki za binadamu
zinazozuia neno la Mungu, hiyo
ni haki ya binadamu ya wapi in-
ayokwenda kinyume cha neno la
Mungu?” alihoji.

Alisimulia kuna mtoto wake
ambaye alimwambia kuwa shule

aliyompeleka ni nzuri, lakini kuna
bakora.

“Aliponiambia hivi nikasema
‘asante Yesu, kesho ninakwenda
kutoa shukrani kanisani’. Nikam-
wambia mwalimu ‘ukimpiga fim-
bo mbili, niongezee zangu ziwe
sita’.

SHIDA YA SIMU

Mchungaji huyo alitaja jambo
lingine ni wazazi na walezi ku-
wapa watoto simu au kompyuta
mpakato kwenda nazo mahali pa
kuabudu.

“Wazazi kwa bahati mbaya kuna
mambo hayajakaa sawa, watoto
wanapoletwa kanisani msiwape
Iphone, simu janja, kishkwambi,
kaa navyo kwenye gari. Watoto ha-
wawezi kuja kanisani kuja kuanga-
lia katuni, waangalie nyumbani, si
kanisani,” alionya.

Pia alisema tabia za watu zisi-
zuie watoto kutambua kusudi lao
la kuzaliwa, kujijua wao ni wavu-
lana au wasichana.

“Nilikwenda nchi fulani nikam-
kuta mvulana wa darasa la sita.
Nikamfurahia sana kijana alikuwa
amevaa nguo vizuri na alifanya
sala vizuri kwenye nyumba tuli-
mokuwa tumekaribishwa.

“Nikampongeza, lakini nilipota-
janeno ‘boy’ (mvulana), wazazi wa
nyumba ile wakaniambia ‘usiseme
mvulana mpaka atakapofikisha
miaka 18, atachagua kama ni mvu-
lana au msichana. (Wazazi) msiwa-
zue watoto kujijua.

“Wakati tunakua, mama wakati
mwingine alikuwa anatuambia
‘wewe mwanamume gani?” Wewe
utakuja kuwa baba wa namna
gani? Waache wajue huyu ni baba
wa kesho na huyu ni mama wa ke-
sho, msiwazuie.

“Hili ninaliomba sana wazazi
tulikazie sana, ukiwa na mtoto
wa kiume mwonyeshe wajibu
wake kama mtoto wa kiume tangu
mtoto na ukiwa na mtoto wa kike
mwonyeshe wajibu wake kama
mtoto wa kike,” alihimiza.

Mchungaji Kimaro alisema kuna
ulemavu mkubwa kwenye akili
za watu na walio wengi hawana
mambo mapya kwa sababu ya
uwezo mdogo wa kufikiri.

Alimpongeza Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda na jopo lake kwa kuja na
maboresho ya mitaala ya elimu,
akiamini sasa Tanzania itakuwa
na elimu ya kufikiri kuanzia ngazi
ya chini hadi elimu ya juu.

“Niliitwa kwenye kongamano
moja, tulikuwa tunajadili kutoka
mfumo wa kukariri hadi kufikiri.
Dunia haihitaji watu wanaokariri,
bali wanaofikiri, maisha hay-
atatengenezwa na watu wanao-
kariri, bali wanaofikiri, matatizo
katika jamii yetu hayawezi kuon-
dolewa katika jamii kwa watu wa-
naokariri, bali wanaofikiri kutatua
matatizo,” alisema.

“Ni hatari kulea mtoto kila kitu
anakipata.

Sisi wakati tunalelewa miaka
yetu, ukitoka shuleni unapita jik-
oni, unashika mafiga unakuta ya
baridi. Tulikuwa tunakula limau
tunaliona ni tamu, embe tulikuwa
tunanyonya kwa kupokezana.

“Tulitembea kilometa 25 kwen-
da shuleni na kurudi nyumbani
25.  Ninakwenda kubeba maji
kilometa 15 na ndoo imetoboka,
unachukua udongo au jani la
mgomba unaweka yatakayofika
nyumbani ndiyo yamefika na leo
ndiyo mhubiri.

“Akili yangu siyo ya kuku wa
kisasa, usijaribu watoto wako kila
kitu, soda ya mgeni sawa, chakula
sawa.

Hata Mungu hakumpa kila kitu
Yesu, Yesu mwenyewe aliomba
‘kikombe kiniepuke’, lakini Mun-
gu akasema no (hapana), kikombe
hakikumwepuka, alisema ninaona
kiu, hakumpa maji.

“Mtoto wako unamlelea akitoka
kwenye school van (gari la shule)
mtoto begi kule, soksi moja kule,
dada wa kazi ndiyo akusanye,” ali-
onya.

]
Kama una dalili hizi, shida

Na Romana Mallya

WATAALAMU wame-
bainisha dalili ambazo mtu
akiziona zinamtokea kwa
kujirudia, atambue anany-
emelewa na tatizo la afya
ya akili.

Katika kilele cha bonanza
la afya la waajiri lililoan-
daliwa na Chama cha Waa-

jiri Tanzania (ATE)wilayani

Kinondoni, Dar es Salaam

. jana, watanzania, wakiwa-

mo waajiri na wafanyakazi,
walikumbushwa kuzingatia
afya zao.

Mtaalam wa Saikolojia,
Dk. Chris Mauki alisema
watu wengi wamekuwa
wakitafsiri afya ya akili to-
fauti na kuona watu wen-
gine wakipoteza maisha
bila kujua changamoto wa-
nayopitia na namna ya ku-
wasaidia.

“Tukisikia tu afya ya akili,
sura ya Milembe inakuja
akilini, sura ya ukichaa
inakuja kwenye akili yako
na kujiona wewe ni mzima.
Mwezi Oktoba 2022, utafiti
ndani ya nchi ulionesha kati
ya watu wanne Tanzania,
mmoja ana changamoto ya
afya ya akili,” alikumbusha.

Vilevile, alisema zile
nyakati mtu anajiona ha-
yuko sawa na haumwi cho-
chote, maana yake anany-
emelewa na changamoto
ya afya ya akili.

“Utajuaje? Kama ukiona
mchakato wako wa kufanya
uamuzi ni mgumu, unawa-
za kufanya uamuzi tofauti
na ilivyo kawaida jambo
ambalo ulikuwa unaweza
kuliamua kwa dakika 10,
sasa hivi unatumia siku tatu
kuliamua, unanyemelewa
na changamoto za afya ya
akili.

“Kama ukiona unash-
indwa kulala vizuri, una-
kosa usingizi vizuri mpaka
unywe pombe, fahamu
kuna changamoto ya afya
ya akili,” alisema.

Dk. Mauki alisema kama
mtu akiona anakwenda
kitandani mapema halafu
baada ya saa chache usin-
gizi unakata, basi afahamu
ana changamoto hiyo.

“Kama  ukiona  una
ongezeko wa ghafla la uzito
hususan wanawake wakati
vyakula vyako havijabadi-
lika, fahamu kuna changa-
moto ya afya ya akili kwa sa-
babu baiolojia inaniambia
changamoto ya afya ya akili
inavyomvamia mwanamke,
mfumo wa mmengenyo
unakuwa chini,” alisema.

Dk. Mauki alisema kwa
mwanamume akiona
anapoteza uwezo wa tendo

 afya ya akili inakunyemelea

la ndoa ghafla wakati haku-
zoea hiyo hali, maana yake
ananyemelewa na tatizo
hilo, vivyo hivyo kwa mwa-
namke kupoteza hamu
hiyo.

“Ukiona una hasira za
mara kwa mara, unany-
emelewa na magonjwa
kama ya vidonda vya tum-
bo mara kwa mara, msh-
tuko wa tumbo, matatizo ya
ngozi, ini, moyo... fahamu
changamoto ya afya ya
akili imekunyemelea,” ali-
fafanua.

Mtaalamu huyo pia
alisema uhusiano mbovu
ndani ya ofisi, ndoa na mae-
neo mengine umeoneka-
na kuwa sehemu kubwa
yanayochangia watu kupata
shida hiyo kwa kuwa moyo
wa binadamu asilimia 60
umetekwa na uhusiano.

Kuepukana na changa-
moto hizo, mtaalamu huyo
alisema kuwa kwa walioko
kazini, waajiri waweke mi-
pango ya kusaidia wafan-
yakazi kwenye mipango
yao ya afya ya akili.

Mkuu wa Wilaya ya Ki-
nondoni, Sadi Mtambule,
aliyemwakilisha Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam,
alisema katika miezi minne
wilayani mwake, miongoni
mwa mambo yanayosum-
bua ni afya ya akili kwa wa-
nanchi.

“Miezi miwili iliyopita
tuna vifo vya watu sita,
hivi vya kujinyonga. Mfano
mzuri ni hapa Kijitonyama
ambako mwezi Juni mwaka
huu, mtu alijirusha ghoro-
fani. Matukio mengine yali-
tokea Mikocheni na Mbezi,
mtu anaamua kutoa maisha
yake kwa sababu ndogon-
dogo tu,” alisema.

Katibu Mtendaji wa ATE,
Suzanne Ndomba-Doran,
alisema maadhimisho hayo
mwaka huu yamelenga ku-
hamasisha umuhimu wa
kuimarisha afya ya akili ma-
hala pa kazi.

Katibu Mkuu wa Shiriki-
sho la Vyama vya Wafan-
yakazi (TUCTA), Herry
Mkunda, aliipongeza ATE
kwa kuja na mjadala huo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu - Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu,
Prof. Joyce Ndalichako, aliy-
emwakilisha Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, alisema
umuhimu wa bonanza ni
kuimarisha afya ambao ni
mtaji kwa wafanyakazi na
waajiri.

Alisema bila ya kuwa na
wafanyakazi wenye afya
njema, hawawezi kuwa na
uzalishaji wala kufanya bi-
ashara kama taifa.
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Waziri Silaa abana maofisa ardhi

Na Munir Shemweta,
ARUSHA

WAZIRI wa Ardhi Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
Jerry Silaa amewaelekeza
wataalamu wa sekta ya ardhi
nchini kuhakikisha mipa-
ngo yote ya kupima viwanja
inaendane na miundombinu
ya maeneo husika.

Silaa alitoa agizo hilo juzi
wakati akizungumza na
viongozi na watendaji wa
sekta ya ardhi katika ziara
yake ya kikazi ya siku moja

mkoani Arudsha.
“Wataalamu wote wa sekta
ya ardhi nchini mnapoandaa
mipango ya upimaji viwanja
mhakikishe ina miundom-
binu itakayosaidia wananchi
wanaouziwa viwanja kupun-
guza gharama za makazi na
maisha yao,” alisema
Alisema ili sentesi ya jina
la Wizara ya Ardhi Nyumba
na Maendeleo ya Makazi
ikamilike, lazima wataalamu
wanapopima viwanja basi
viwanja hivyo viwe na uw-
ezo wa kusaidia huduma za

miundombinu kwenye ny-
umba iliyojengwa pamoja na
makazi.

Kwa mujibu wa Silaa, suala
hilo lazima liendane na aina
ya uendelezaji au ujenzi ili
mhusika afahamu kama ki-
wanja alichochukua atajenga
nyumba ya aina gani kama ni
ya chini ama ghorofa.

Akielezea zaidi kuhusu
zoezi la Kupanga, Kupima
na Kumilikisha (KKK) Si-
laa, alisema katika kipindi
hiki anachohudumu wizara
hiyo mkazo wake mkubwa

utakuwa kwa zile K mbili za
Kupanga na Kupima huku
akisisitiza maeneo yote ya-
nayoenda kupimwa ardhi
basi wataalamu wasijifungue
kama wataalamu wa fani
moja na kuwaachia watu vi-
chaka.

“Mipango sasa ya kupanga
na kupima iende ikahu-
sishe miundombinu ya
barabara, maji, umeme, maji
taka na mkongo wa mawasi-
liano ili mtu atakayekabi-
dhiwa kiwanja awe anaweza
kuishi.
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Meneja wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB) Tawi la Same, mkoani Kilimanjaro, Mohamed Amri (wa tatu ku-
shoto), akishirikiana na wateja wa benki hiyo juzi, kukata keki kusherehekea wiki ya huduma kwa wateja. PICHA:
ASHRACK MIRAJI

Kapinga ahamasisha matumizi
nishati safi Kutunza mazingira

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

NAIBU Waziri wa Nishati,
Judith  Kapinga ameha-
masisha wananchi kuona
umuhimu wa kutumia ni-
shati mbadala ili kutunza
mazingira.

Akizungumza katika ki-
kao cha Baraza Maalum la
Umoja wa Vijana wa Chama
Cha Mapinduzi (UVCCM)
Mkoa wa Ruvuma, alisema
wananchi wakiwamo vijana
wanafahamu mambo yanay-
oendelea duniani pamoja na
mabadiliko ya tabia nchi.

Alisema wizara yake kupi-

(REA) imejipanga kwa kuwa
na mikakati endelevu ya
kuhakikisha wananchi wa-
naepukana na matumizi ya
nishati ambayo siyo rafiki ya
mazingira.

Kapinga ambaye ni
Mbunge wa Viti Maalum
kupitia vijana, alisema seri-
kali imejikita katika kutoa
elimu kwa wananchi kuhusu
matumizi bora ya nishati safi.

“Rais (Samia Suluhu Has-
san) kwa kutambua hilo
kupitia wizara na REA tu-
naendelea kuhamasisha
matumizi ya nishati mbadala
ili kila mwananchi aweze ku-
fahamu faida na hasara ya

kutumia nishati ambayo si
rafiki kwa mazingira,” alise-
ma.

Alisema matumizi ya ni-
shati mbadala si kwa wa-
nawake peke yao, bali hata
wanaume wanapaswa kufa-
hamu umuhimu wake.

Kapinga amewataka wa-
jumbe wa Baraza la Vijana
mkoani humo kutoa elimu
ya kutosha kwa wananchi
kuanzia ngazi ya chini ili ku-
saidia kuondoa matumizi ya
nishati ambazo siyo rafiki.

Mhandisi wa Mradi wa
REA, Kervin Tarimo, akitoa
elimu kuhusu matumizi bora
ya nishati, alisema serikali
imeweka mipango yakinifu

inayohusiana na utunzaji wa
mazingira.

Alisema wana mpango
endelevu wa kutoa elimu ya
umuhimu wa kutunza maz-
ingira kwa wananchi kwa
miaka mitatu ili kila mmoja
aweze kuwa na uelewa.

Alisema sambamba na
hilo, wametoa majiko bani-
fu 70,000 yenye thamani
ya Shilingi bilioni nne kwa
baadhi ya wananchi mkoani
humo.

Mwenyekiti wa UVCCM
Mkoa wa Ruvuma, Kelvin
Challe, alisema elimu hiyo
italeta mafanikio makubwa
kwa mkoani humo na nchi
kwa ujumla.

Zahanati Segerea,
Kinyerezi, Kiwalani
zapandishwa hadhi

Na Pilly Kigome

ZAHANATI tatu zilizipo katika
laam zimepandishwa hadhi na kuwa
vituo vya afya ili kutoa kipaumbele
cha afya ya mama na mtoto, ikiwa
ni utekelezaji wa agizo la Rais Samia
Suluhu Hassan.

Zaidi ya Sh. milioni 300 zimetu-
mika katika hatua za awali za ku-
pandisha hadhi zahanati za Kinyere-
7i, Segerea na Kiwalani ili kuondoa
changamoto na msongamano wa
wananchi kupata huduma katika
hospitali za rufani.

Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Jiji la Dar es Salaam, Dk. Zaituni
Hamza, akizungumza na waandishi
wa habari, alisema wamegawa vi-
faa tiba katika zahanati hizo ikiwa
ni agizo alilolitoa Rais Samia katika
kuzipandisha hadhi ili kuboresha
huduma za afya.

Dk. Hamza alisema Rais Samia
ameagiza kuboresha huduma za
afya katika zahanati zote nchini iki-
wa ni kukabiliana na afya ya mama
na mtoto na kuondoa msongamano
wa wagonjwa katika hospitali za Ru-
fani za Amana, Mwananyamala na
Temeke.

“Tunasubiri majengo yakamilike
na zahanati hizi zitakwenda kuwa vi-
tuo vya afya, kwani wanawake wata-
jifungulia, kufanyiwa upasuaji na ku-
laza wagonjwa wengine,” alisema .

Mbunge wa Segerea (CCM), Bon-
nah Kamoli, amemshukuru Rais Sa-
mia kupitia Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu kwa kuwapatia vifaa tiba
na kupandisha hadhi zahanati hizo
kuwa vituo vya afya.

Alisema wananchi wa Segerea wa-
likuwa wakikabiliwa na changamoto
ya kukosa vituo vya afya na kujikuta
wanakwenda umbali mrefu kufuata
huduma za mama na mtoto na ma-
gonjwa mengine.

“Sina cha kusema zaidi ya kuwa
na furaha kuona jimbo langu na
wananchi wangu kuletewa huduma
karibu. Ninamshukuru sana Rais
Samia kwa kuthamini wananchi wa
Segerea.

“Ni dhahiri kuwa tunatekeleza
Ilani ya Chama cha Mapinduzi
(CCM) kwani, tuliwaahidi wananchi
kuwaletea vituo vya afya kabla ya
2025,” alisema.

Baadhi ya wananchi waliiambia
Nipashe kuwa wanaanza kuiona
Segerea mpya kwa kuwa wataepu-
kana na adha ya kwenda umbali
mrefu kufuata huduma za afya.

Katika Zahanati ya Kinyerezi
wamekabidhi mashine moja ya us-
ingizi, vitanda 25 vikiwamo 10 vya
kujifungulia, shuka 200, mashine za
kupima mapigo ya moyo 10 na bais-
keli za wagonjwa mahututi.

Kwa upande wa zahanati za
Segerea na Kiwalani zilikabidhiwa
vitanda 25, shuka 500, viti vya wag-
onjwa 10, mashine za kupima ma-
Pigo ya moyo.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Upotevu wa maji udhibitiwe kuokoa mabilioni

MAJI ni muhimu kwa viumbe vyote duniani. Bila maji hakuna
uhai. Maji ni muhimu kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Ili Watanzania wapate huduma ya maji, serikali kupitia Sheria
Na.5 ya mwaka 2019 ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira,
pamoja na mambo mengine, ilianzisha Wakala wa Maji na Usafi

Hata hivyo, licha ya kuwap RUWASA, bado kuna changamoto
katika usimamizi wa rasilimali maji. Kwa kipindi cha miaka minne
mfululizo, kuna upotevu wa maji yenye thamani ya Sh. bilioni
476.74, kwa mujibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG).

Upotevu wa maji ni kipimo muhimu cha ufanisi na utendaji wa
Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira nchini. Ni kipimo hi-
cho kinachoangazia kutathmini ya kiasi cha maji kinachozalishwa
au kununuliwa lakini hupotea kabla ya kufikia wateja.

Upotevu wa maji huwasilishwa kwa asilimia na hufanyiwa tath-
mini kwa kutoa kiasi cha maji kilichouzwa kwa watumiaji kutoka
kwenye jumla ya kiasi kilichozalishwa au kununuliwa.

Kwa mujibu wa ripoti ya Ukaguzi wa Mashirika ya Umma kwa
mwaka 2021/22, sababu zinazochangia upotevu wa maji ni pamo-
ja na uchakavu wa miundombinu ya zamani inayosababisha
uvujaji maji na uunganishaji haramu unaopelekea kupotea kwa
mapato.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)
imeweka kiwango cha upotevu wa maji kinachokubalika kuwa ki-
sizidi asilimia 20, lakini kwa kipindi cha miaka minne mfululizo,
CAG amebaini kiwango cha upotevu wa maji kwa mamlaka 23 za
Maji Safi na Usafi wa Mazingira kinachozidi kiwango cha asilimia
20 kinachokubalika.

Kwa mwaka 2021/22 upotevu wa maji ulikuwa jumla ya Sh. bil-
ioni 162.14 tofauti na mwaka 2020/21 ambapo upotevu ulikuwa wa
Sh. bilioni 175, hivyo kiwango cha upotevu wa maji kwa kipindi
cha mwaka mmoja kimeshuka kwa Sh. bilioni 13.

Kupitia hotuba yake ya makadirio ya mapato na matumizi ya
fedha kwa Wizara ya Maji kwa mwaka 2022/23, Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso anakiri upotevu wa maji nchini umeendelea kuwa
changamoto kwa sekta ya maji na umeendelea kusababisha
hasara kubwa kwa Mamlaka za Maji zinazotekeleza na kusimamia
miradi ya maji nchini.

Waziri anabainisha kuwa mwaka 2021/22, hali ya upotevu wa
maji nchini ilifikia asilimia 36.2, kiwango ambacho kipo juu ya ki-
wango kinachokubalika kimataifa cha asilimia 20. Hali

hiyo kwa sehemu kubwa inasababishwa na uchakavu wa mi-
undombinu ya kusambaza maji; hujuma katika miundombinu ya
maji na wizi wa maji kwa kufanya maunganisho yasiyo ya halali
kwa kutumia vishoka.

Nipashe Jumapili, tukiwa sehemu ya wadau wanaohimiza uwa-
jibikaji, tunashauri changamoto hizo zitatuliwe ili kudhibiti upote-
vu wa maji, kwa kuziwezesha mamalaka za maji katika ukarabati
na uboreshaji miundombinu chakavu ya majiv

Vilevile, tunashauri elimu itolewe kwa wananchi kuhusu
umuhimu wa kulinda miundombinu ya maji pamoja na kureke-
bisha Sheria za Maji ili kutoa adhabu kali kwa wezi wa maji na
wahujumu miundombinu ya maji.

Nipashe Jumapili pia tunaona kuna haja kufunga dira za maji
zikiwamo dira za malipo ya kabla na kuanzisha mfumo wa pamo-
ja wa ankara za maji ambao unasaidia kudhibiti upotevu wa
maji kwa sababu unamtaka msomaji wa mita kufika na kusoma
matumizi halisi ya maji katika mita husika.

Wakati hayo yanafanyiwa kazi, pia kuna haja mamlaka za maji
chini ya usimamizi wa Wizara ya Maji, ziendelee kufanyia kazi
sababu za kuongezeka upotevu wa maji ili kuepuka hasara.

Shime, upotevu wa maji udhibitiwe kuepuka hasara ya mabil-
ioni ya shilingi na kuchochea uwajibikaji katika mamlaka za maji.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

MATUNDA yanatajwa kama sehe-
mu ya mimea yenye mbegu au yasi-
yo na mbegu ndani na ni sehemu ya
chakula kinachojumuishwa katika
lishe ya kila siku. Yana virutubisho
vinavyohitajika mwilini.

Na ulaji matunda unategemea
na jinsi mtu anavyopenda. Wapo
wanaokula tunda lenyewe kama
lilivyo au kuchanganya na matunda
mengine, huitwa saladi ya matunda.

Faida kuu za matunda zinatajwa
kawa ni  kuzuia  maradhi,
kurutubisha, kuongeza kinga ya
mwili, kupunguza sukari kwenye
damu, kung’arisha ngozi, kuongeza
nguvu na kujenga mafuta asilia
mwilini.

Kutokana na faida hizo, baadhi
ya watu, hususani wakazi wa mijini,
wamezoea kuchanganya matunda
kwa mtindo wa saladi na kula,
kitendo ambacho sasa kinaelezwa
kuwa ni hatari kiafya.

Miongoni mwa matunda ambayo
huchanganywa pamoja ni vipande
vya ndizi, papai, embe, nanasi,
parachichi na tikiti maji. Ni kawaida
kuwakuta watu wa mjini wanakula.

Wengine wanauziwa  ofisini,
mitaani na hata wenye mtindo huo
majumbani mwao, lakini Waziri
wa Afya, Ummy Mwalimu anasema
mtindo huo wa kula matunda
mchanganyiko una madhara ya
kiafya.

Kutokana na hali hiyo, waziri
huyo ametoa onyo alipozungumzia
ongezeko la magonjwa
yasiyoambukiza ifikapo 2030 na
kufafanua kuwa mtindo mbaya wa
maisha ikiwamo ulaji usiofaa ni
chanzo cha magonjwa hayo.

Ni angalizo alilolitoa wiki hii
wakati wa uzinduzi wa kampeni
ya uelimishaji kuhusu magonjwa
yasiyoambukiza ulioambatana
na uzinduzi wa mwangozo wa
mtindo wa maisha na magonjwa
yasiyoambukiza.

Katika ufafanuzi wake, waziri

huyo anasema ulaji matunda
mchanganyiko ni hatari kwa
ugonjwa wa kisukari, huku

akiitaka jamii kuacha kuchanganya

Ni angalizo
alilolitoa
wiki hii
wakati wa
uzin-

duzi wa
kampeni ya
uelimishaji
kuhusu
magonjwa
yasiyoam-
bukiza ulio-
ambatana
na uzinduzi
wa mwan-
g0zo wa
mtindo wa
maisha na
magonjwa
yasiyoam-
bukiza.

Tufanyie kazi angalizo la Waziri
Ummy ulaji matunda mchanganyiko

matunda wakati wa ulaji.

Waziri anasema kwa sasa
nchi inashuhudia ongezeko
la magonjwa yasiyoambukiza
hususan shinikizo la juu la damu,
kisukari, saratani na mengine
kutokana na mtindo wa kula
mchanganyiko wa matunda.

Kwa onyo hilo la waziri,
ninadhani ni vyema kushirikiana
na wadau wa afya kuhamasisha
jamii kuachana na mtindo huo,
ili kusaidia watu kuwa na uelewa
wa kutosha kuhusu njia sahihi ya
ulaji matunda.

Angalizo hilo la Waziri Ummy
linaibua hoja ya umuhimu wa
jamii kuzingatia ulaji ili kuepuka
kukumbwa na magonjwa.

Ni kweli ulaji wa matunda kwa
wingi unasaidia mwili kupata
faida zikiwamo za kupunguza
hatari ya kupata magonjwa ya
moyo na kiharusi na kinga ya
mwili dhidi ya aina za saratani,
lakini yaliwe kwa mpangilio
sahihi ili kuepuka madhara.

Wataalamu wa afya wanatolea
mfano baadhi ya matunda kama
maembe kwamba yanasaidia
kulinda mwili dhidi ya magojwa
kama shambulio la moyo na
kisukari kutokana na kuwa na
nyuzi.

Lakini pia wanaeleza kuwa
yanasaidia kupunguza madhara
ya uvimbe unaotokana na
kuwa na chumvi nyingi mwilini.
Kinachotakiwa ni kula tunda
moja na siyo kutengeneza
mchanganyiko wa matunda.

Vilevile, matunda yenye
potasiamu kama ndizi kwa wingi
yanatajwa kusaidia kupunguza
magonjwa ya shinikizo la damu,
na kwamba matunda aina hiyo
husaidia pia kupunguza mawe
kujaa kwenye figo.

Hivyo, inashauriwa kuwa ni
vyema mtu akala tunda moja kwa
wakati tofauti na sio kuchukua
mengi na kuyachanganya ili
kupata saladi. Tuifanyie kazi
angalizo hili la Waziri Ummy kwa
usalama wa afya zetu.
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Pascal Mayalla

ILIPATA fursa kuhudhu-

ria kongamano la siku

tatu la vyama vya siasa

nchini  lililoandaliwa
na Msajili wa Vyama vya Siasa
nchini kwa lengo la kujadili ri-
poti ya Kikosi Kazi cha Rais Sa-
mia na mapendekezo yake kue-
lekea Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa 2024 na Uchaguzi Mkuu
wa 2025.

Kongamano hilo lilifanyika
katika Kituo cha Mikutano cha
Kimataifa cha Julius Nyerere
(JNICC), jijini Dar es Salaam
hivi karibuni.

Kwanza, ninampongeza Rais
Samia kuunda kikosi kazi ku-
tathmini hali ya siasa nchini.
Ninakipongeza kikosi kazi kwa
kazi nzuri na ninaipongeza
serikali yetu kwa kukubali map-
endekezo ya kikosi kazi, kuku-

bali kufanya mabadiliko ya she-
ria ya uchaguzi na kurekebisha
Tume ya Uchaguzi.

Kama ulitaka kikubwa, uka-
pewa kidogo, shukuru kwanza
kwa hicho kidogo ulichopewa
kisha endelea kuomba kile ki-
kubwa.

Mzizi wa matatizo yetu yote
ya uendeshaji wa siasa zetu,
uko kwenye katiba kwanza ndi-
po tuje kwenye sheria.

Kufanya mabadiliko ya she-
ria bila mabadiliko ya katiba
ni sawa na kula bila kunawa au
kuvaa nguo nzuri bila kuoga.
Ukila bila kunawa, utashiba tu,
ila matokeo! Ukivaa nguo nzuri
bila kuoga, utapendeza tu, ila...

Hivyo, ninaipongeza serikali
yetu kukubali kubadili sheria,
lakini ninashauri tuanze na
mabadiliko ya Katiba ndipo
twende kwenye sheria.

La pili; tufanye uchaguzi
wote kwa siku moja, na kusi-
mamiwa na tume moja huru
ya uchaguzi. Kama Zanzibar
wanaweza kufanya uchaguzi
kwa siku moja, Tanzania Bara
hatuwezi kushindwa kufanya
uchaguzi kwa siku moja!

Hakuna haja ya kufanya
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa

mwaka 2024 halafu Uchaguzi
Mkuu 2025, kwa sasa tufanye
mabadiliko ya Katiba na sheria,
halafu 2025 tufanye uchaguzi
wote (serikali za mitaa, madi-
wani , wabunge na rais) kwa
siku moja.

Kongamano hilo lilifunguli-
wa na Rais Samia ambaye alitoa
wito kwa viongozi wa vyama
vya siasa nchini kutumia mi-
kutano ya hadhara kutoa hoja
na fikra zenye tija zinazolenga
kuimarisha utendaji serikalini.

Rais Samia pia alivitaka vy-
ama vya siasa kutumia miku-
tano ya hadhara kujitangaza ili
kukua kisiasa na kuutumia uh-
uru wa kujieleza kutoa mawa-
zo mbadala yatakayoendelea
kudumisha amani, umoja na
mshikamano wa kitaifa.

Rais Samia pia alisema uhuru
wa kutoa maoni usisababishe
kudhalilisha watu wengine,
kuibua hisia za kidini, ukabila
au kubaguana kwa misingi yoy-
ote ile.

Vilevile, Rais Samia alisisiti-
za kutumia uhuru huo vizuri
bila kuingilia haki na uhuru
wa watu wengine pamoja na
kufuata sheria, kanuni na tara-
tibu.

“Katika shukrani nisisahau
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya
Siasa, wakiongozwa na Jaji Mu-
tungi, Jaji Mutungi saa zingine
ananipigia simu usiku we
mama wee hii kazi uliyonipa ni-
mekwama hapa na hapa.

“Umeaminiwa kuwa Msajili
wa Vyama vya Siasa nenda na
kazi yako, ukikwama fedha
niambie lakini mengine fanya
kazi yako. Kwahiyo, ninakush-
ukuru umefanya kazi yako na
mmefikia pazuri,” alisema Rais
Samia.

Alisema serikali imepokea
ripoti ya kikosi kazi na im-
eyapitia mapendekezo hayo
kupitia vikosi kadhaa vilivyon-
galia mambo kadhaa yanay-
ohitaji wataalamu hususan
yanayohusu sheria na Bunge
lijalo, itapeleka marekebisho ya
sheria kadhaa ikiwamo Sheria
ya Uchaguzi na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi.

Rais Samia alisema kuwa
kikosi kazi kimetoa mambo
mazuri ambayo serikali kupitia
wataalamu wake kwa kushiriki-
ana na baadhi ya wajumbe wa
kikosi kazi waliopendekezwa
wamefanya mapitio ya map-
endekezo hayo na kuja na nam-

Mabadiliko ya sheria bila mabadiliko
ya Katiba ni sawa na kula bila kunawa

na bora zaidi ya utekelezaji.

Mwenyekiti wa Kikosi Kazi
cha kuratibu maoni ya wadau
wa demeokrasia ya vyama
vingi vya siasa, Prof. Rwekaza
Mkandara, akiwasilisha taarifa
ya ripoti yao, alimpongeza Rais
Samia pamoja na Rais Dk. Hus-
sein Ally Mwinyi kwa juhudi
zao za kuwaletea Watanzania
maendeleo ya kiuchumi, kisia-
sa na kijamii hususan kubore-
sha demokrasia ya vyama vingi
vya siasa nchini.

Kwa vile msingi mkuu na ma-
tatizo makuu ya uendeshaji wa
siasa zetu yako kwenye katiba,
katiba ndiyo kichwa cha yote
na mengine yote ni kiwiliwili.

Kwa vile kuna mchakato wa
Katiba Mpya utakaoanza hivi
karibuni, kwa minaajili ya Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa wa
2024 na Uchaguzi Mkuu wa
2025, tuanze na mabadiliko
ya katiba hii hii iliyopo kwa
kuibadilisha kwa hati ya dharu-
ra, ndipo tuje kwenye mabadi-
liko ya sheria za uchaguzi na
kurekebisha Tume ya Uchaguzi
tuunde Tume Huru na Shiriki-
shi ya Uchaguzi.

+255 754 270403

Watanzania tuache unafiki
tuondokane na kadhia hizi

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

NZANIA ni nchi tajiri
sana! Tanzania ni nchi
masikini sana! Hizi ni
kauli mbili zinazosi-

gana, zikitolewa na viongozi
wengi wa nchi hii iliyopata
uhuru wake Desemba 9, 1961.

Ni nchi ambayo ilipopata
uhuru iliwekwa kwenye kundi
la nchi za Dunia ya tatu, nchi
masikini sana zilizohitaji mis-
aada kutoka nchi za Dunia ya
kwanza na ya pili.

Baada ya kubaki katika kun-
di hilo kwa kipindi kirefu, ika-
onelewa yenyewe na mataifa
mengine sawa nayo, yaingizwe
kwenye mataifa yanayoende-
lea na si ya kundi la tatu tena.

Hivyo duniani kukawa na
mataifa yaliyoendelea na ya-
nayoendelea, na kumbe yali-

yoendelea ni yaliyopata kuzi-
tawala nchi hizi zinaoendelea,
kabla ya kujipatia uhuru wao,
nyingi ikiwa ni katika miaka ya
sitini.

Kidogo kidogo katika ku-
jinasua kutoka sifa hiyo, sisi
mataifa haya tukaanza kulala-
mikia yaliyoendelea, kuwa yal-
inyonya rasilimali zetu na sasa
yanaendelea kuzinyonya kwa
maslahi yao, huku tukiambulia
kidogo kupitia misaada.

Sasa wanaotuimbia kila siku
kuwa Tanzania ni tajiri, ni hao
viongozi wetu ambao wengi
wanaogelea kwenye ukwasi
huku sisi tukiimba kuwa Tan-
zania ni masikini, kwa kuwa
tunaogelea kwenye umasikini.

Kwa miaka dahari tuliyojipa-
tia uhuru, inashangaza bado
tunakula mlo mmoja na ku-
lala kwenye nyumba za tembe,
bado hatuna maji ya uhakika
wala umeme wa uhakika, tuna-
zungumzia mgawo wa maji na
umeme leo!

Lakini wakati hayo yanaji-
tokeza, tunaona kabisa baadhi
yetu wakiishi kwenye makasri
na kutembelea magari ya kifa-
hari, huku wenzetu sisi pangu
pakavu tia mchuzi, tukikan-
yaga mbigili kuwatafutia wa-
netu maisha ya kesho yasiyo na
uhakika.

Tunashuhudia wenye vinasa-
ba vinavyofanana, wakipishana

kwenye vyeo miaka nenda rudi
na kutafutiana nafasi zenye hu-
lua, huku wenye vinasaba ving-
ine vinavyofanana pia, wakip-
ishana mitaani kusaka shilingi.

Nchi inapopata uhuru huwa
inajikomboa kutoka minyor-
oro ya ukoloni na makucha ya
mkoloni, hivyo kupata fursa ya
kutafutia watu wake maisha
mazuri, tofauti na ya utumwa
na ukandamizwaji.

Ndiyo sababu hata wizara
zinapoundwa, hulenga katika
kuhakikisha hilo linatimizwa
na wananchi wanafurahia uh-
uru walioukosa tangu kuzaliwa
kwao katika nchi yao.

Ni nini basi kinatufanya
Watanzania mpaka leo ha-
tuna maji safi na salama na ya
uhakika? Ni nini kinatufanya
hatuna umeme wa uhakika wa
kuendeshea mambo yetu ya ki-
uchumi? Kwa nini hatuna bara-
bara na madaraja ya uhakika
kila mahali?

Haya na mengine ni majibu
yanayopaswa kujibiwa na tu-
naowapa dhamana ya kutuon-
goza, kutuwakilisha na ku-
tutetea. Je, wanafanya hivyo au
wanapishana tu kwenye ofisi
kubwa za nchi na kuranda na
magari ya umma?

Tatizo linalotukabili Wa-
tanzania na hususan viongozi
wetu, ni unafiki baina yao na
yetu wenyewe, wanafanya

hivyo kufurahishana, na huyu
anafanya hivyo kuonesha yupo
na anasaidia wananchi, lakini
kumbe hakuna kitu.

Tunashuhudia baadhi ya
viongozi walio na dhamira ya
fuatilia maisha ya watu walio-
sawajika na kutafuta ufumbuzi
wa changamoto, lakini vion-
gozi waishio na wananchi hu-
jichekesha wawapo mbele za
wakubwa zao ziarani na kumbe
wakiondoka maisha husalia vi-
levile.

Mjengoni utaona wabunge
wakitetea jambo kwa msimamo
mmoja, kumbe kwa kuwa kuna
kumulikana kwenye luninga na
kusikika kwenye redio mbasha-
ra, watamridhisha mkuu wao,
lakini wakitoka huko mgaha-
wani wanamngong’a.

Tulishuhudia hili la mkataba
wa DP World, baadhi waki-
kakamaa mishipa ya shingo
kuitetea kampuni hiyo kuja
kuwekeza, lakini nje ya hapo
wanaongea kana kwamba ha-
wakuwa wao waliokuwa waki-
itetea. Ni unafiki huo!

Hivi kweli tukikaa chini tu-
kajiuliza, kulikuwa na haja ya
kutumia fedha kibao kuham-
ishia makao makuu Dodoma
kwa sasa na kujenga Ikulu ya
zamani tena? Kulikuwa na haja
ya kufufua Bwawa la Mwalimu
Nyerere kuzalisha umeme sasa

kwa kutumia maji licha ya mab-
adiliko haya ya tabianchi?

Kwani tungekataa kuyafan-
ya hayo na mengine na watu
kubaki Dar es Salaam, tungeku-
wa tumeshatoweka duniani?
Hizo fedha zingetumika ku-
hakikisha maji safi salama na
uhakika yanapatikana, umeme
wa uhakika unapatikana.

Tangu awamu ya nne ya
uongozi wa nchi hii, tulisha-
gundua gesi Mtwara na kuhani-
kiza kuwa itazalisha umeme na
ziada kuuza nje, lakini mpaka
leo bila aibu tunazungumzia
mgawo, kweli? Kwani tungesi-
mamia hapo leo tungelia na
umeme?

Kwa nini sasa nguvu zisiele-
kezwe kwenye gesi katika kip-
indi hiki ambacho petroli na
jamaa zake bei inapanda kila
siku? Tunaimba tunahamia
kwenye gesi ili hata magari ya-
tumie gesi, lakini tuna vituo vi-
wili tu vya kujazia gesi kwenye
magari? Tuko makini kweli au
unafiki?

Kila mmoja wetu anashudia
mama wa watu, Chifu Hangaya
anavyohaha ndani na nje ya
nchi kututafutia maisha ma-
zuri, lakini wanafiki wanamk-
wamisha na kuhanikiza majuk-
waani “Samiya Oyeee! Samiya
Oyeee! Tumwombee maisha
mema!” Unafiki mtupu! Mungu
anakuoneni Walahi!
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HABARI KITAIFA

Barabara
mpakani
Tanzania
na Malawi
mbioni
kujengwa

Na Moses Ngw'at, ILEJE

SERIKALI imewalipa Sh.
milioni 850 wananchi wa-
takaopisha ujenzi wa bara-
bara ya lami kutoka Isongole
wilayani hapa hadi Kasumu-
Iu Kyela Mkoa wa Mbeya.

Naibu Waziri wa Ujenzi,
Godfrey Kasekenya, akizun-
gumza na wananchi wa Ki-
jiji cha Bupigu akiwa katika
ziara yake ya kikazi wilayani
Ileje, alisema ujenzi wa bara-
bara hiyo yenye urefu wa kil-
omita 124 unatarajia kuanza
hivi karibuni baada ya kupa-
tikana mkandarasi.

Kasekenye alisema ujenzi
huo utaanza kwa kilometa
52 kutoka Isongole hadi
Ndembo - Isoka wilayani II-
eje baada ya wananchi hao
kulipwa fidia.

Alisema lengo la serikali
kujenga bararaba hiyo ni
kuboresha miundombinu ya
mawasiliano ya barabara na
kukuza uchumi wa nchi na
Watanzania.

Alisema ujenzi wa bara-
bara hiyo ni muhimu kwa
Tanzania kwa sababu itaiun-
ganisha na nchi za Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC) kusafirisha
mizigo.

Alitaja umuhimu mwing-
ine wa barabara hiyo kuwa
ni ya ulinzi kati ya Tanzania
na Malawi.

“Barabara hii pia ni ya kim-
kakati kwani itasaidia kusa-
firisha shehena ya makaa ya
mawe kutoka kwenye mgodi
wetu wa Kiwira na itasa-
dia kuifungua nchi kutoka
mikoa ya Kusini hadi Ma-
gharibi kisha kwenda nchi
za Burundi na Kongo (Jam-
huri ya Kidemokrasia Kongo
(DRQ)), “ alisema Kasekenya.

Amewataka wananchi wa-
naotakiwa kupisha ujenzi wa
kipande cha pili cha bara-
bara hiyo kuanzia Ndembo
wilayani Ileje hadi Ngana
kwenda Kasumulu kutoa
ushirikiano kwa wataalamu
watakaofika katika maeneo
yao kufanya tathamini ya
mali zao.

Kaimu Meneja wa Wakala
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) Mkoa wa Songwe,
Suleiman Bishanga, alisema
taratibu za kupata mkandar-
asi wa ujenzi wa barabara
hiyo kutoka Isongole hadi
Ndembo kwenda Isoko
umeanza.

NGO zatoa kitabu chenye malalamiko dhidi ya TRA

Na Thobias Mwanakatwe,
DODOMA

MASHIRIKA yasiyokuwa ya
kiserikali (NGO) yametakiwa ku-
watumia wahasibu waliosajiliwa
na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na
Wakaguzi wa Hesabu Tanzania
(NBAA) kuandaa hesabu kwa
usahihi ili kujenga hoja za ku-
jitetea kwa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kuhusu kodi wa-
nazozilalamikia.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Filadefia inayojishu-
ghulisha na utoaji wa mafunzo
ya uhasibu, Janjason Kibona,
alitoa ushauri huo jana wakati
akizungumza na waandishi
wa habari mjini hapa kufuatia
NGO’S kuandaa kitabu chenye
malalamiko 25 dhidi ya TRA
kuhusu kodi wanazotozwa kwe-
nye jukwaa la mwaka la mashiri-
ka hayo.

Alisema NGO zikiwa zinawa-
tumia wakaguzi wazuri kutoka
NBAA kutakuwa na hesabu
nzuri na kuwatetea kwenye kodi
kwa sababu kutakuwa na usha-
hidi kwa yule anayekudai.

“Wafadhili wengi ambao wa-
natuletea fedha sisi NGO ni
serikali za nchi nyingine, mfa-
no jana tuliona mwakilishi wa
Umoja wa Ulaya akieleza wao
wanapopewa fedha kuja katika
hizi NGO na wenyewe wanak-
aguliwa, sasa inapoonekana ‘fi-
nancial statement’ haziko sawa
maana yake tatizo hilo linaweza
kuwa kubwa na kukosa hiyo
misaada,” alisema.

Kibona, alisema ushauri
mwingine anapotoa kwa NGO
kuepukana na usumbufu ni
kuwawezesha wahasibu kush-
iriki mafunzo maalum yaliyoan-
daliwa na Bodi ya NBAA kama
ambavyo serikali imekuwa iki-
fanya ili kuimarisha ufanisi na
utendaji kwa sababu kanuni za
kuandaa hesabu zinabadilika
kulingana na dunia inavyosonga
mbele.

“Kama NGO zitajikita kuwa
na wahasibu ambao wamebo-
bea katika uandishi wa hizi
hesabu wanaweza kuwa na
hoja nzuri ambapo hata
maandiko yao wanapoomba
fedha kwa wafadhili yatakubal-

iwa na pia wanapokwenda TRA
wanakuwa na pa kuzungumzia,”
alisisitiza.

Aliitaja njia nyingine ya kuzi-
saidia NGO kuwa ni kuwatumia
washauri ambao wamesajiliwa
na TRA kama mawakili wa kush-
ughulikia mashauri yao ya kodi
kwa sababu suala la kodi ni la
kisheria.

Kibona, alisema kuna NGO
wajumbe wake ni wabunge kwa
hiyo waanzishe mchakato bun-
geni wa mabadiliko ya sheria
zibadilishwe ili kuzisaidia zi-
jiendeshe vizuri.

“Huwezi kulalamika kuwa
sheria ziondoke hivi hivi
mdomoni unatakiwa upeleke
hoja bungeni ya kubadilisha
sheria inaweza kufanyiwa kazi
haraka,” alisema.

Alisema katika kitabu chenye
malalamiko 25 kilichoandikwa
na NGO, zinajenga hoja kwamba
zinafanya kazi ya kutoa huduma
kwa jamii kwa kutumia fedha za
kodi za serikali nyingine.

Kibona, alisema TRA ina
kitu kinachoitwa ‘service
Charter’'ambayo inaonesha

mkataba wake na mlipakodi
ambao ndani yake kuna wa-
jibu wa mamlaka hiyo katika ku-
tenda kazi za kodi, pia kuna wa
NGO.

“Huu mkataba ndio mzuri ili
kuepuka wapi ni wapi na hili
likifanyika panaweza kufanyika
suluhu ya malalamiko kwani
sheria za nchi zipo wazi kwam-
ba NGO kama taasisi binafsi zi-
napaswa kuandaa hesabu sahihi
kwa kuwatumia wahasibu sahi-
hi,” alisema.

Kibona aliongeza kuwa tangu
mabadiliko ya sheria yame-
fanyika mwake 2019 kwa ajili
ya kutengeneza mambo mazuri
ya kisheria ya kusimamia NGO,
NBAA ilitoa mwongozo kwamba
mashirika hayo yanaweza kuan-
daa hesabu zao kwa uwazi.

Alisema malalamiko men-
gine ya NGO nyingi yanagusa
suala la elimu na kushauri TRA
iwe inatoa elimu kwa mashirika
hayo kwa kuwatumia mame-
neja wa mikoa wa TRA katika
mikoa husika ili kuondokana na
malalamiko kwamba hazipewi
elimu.

|
|

3. Pamiots

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Hosea Kashimba (kulia), akikabidhi
cheti cha shukrani kwa Ofisa wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), Wilaya ya Kinondoni, Zuwena Abdallah, kwa
ushirikiano walioutoa wakati wa Wiki ya Huduma kwa Wateja mwaka 2023, Dar es Salaam juzi. Wengine ni Mkurugenzi
wa Uendeshaji wa Mfuko huo, Mbaruku Magawa (wa pili kushoto) na Meneja wa Kanda wa PSSSF Kinondoni, Ritha Ngalo.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Exim yaadhimisha Wiki ya Huduma kwa Wateja, ikiahidi huduma bora

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim nchini im-
eungana na mataifa mengine
duniani kuadhimisha Wiki ya
Huduma kwa Wateja 2023 chini
ya kaulimbiu ya ‘Team Service’
huku ikirejelea dhamira yake
ya kuendelea kutoa huduma zi-
nazokidhi matakwa ya wateja,
ambayo ni moja ya misingi ya
benki hiyo.

Wakati wa hafla ya uzinduzi
wa mwezi wa huduma kwa wa-
teja wa benki hiyo iliyofanyika
Mtendaji Mkuu wa Exim, Jaffari
Mtundu alisema huduma kwa
wateja ni miongoni mwa miiko
na utamaduni wa benki yake.

Matundu alisema kaulim-
biu ya maadhimisho hayo kwa
mwaka huu ya ‘Team Service’
inaendana hasa na falsafa ya
Exim ya kuongeza huduma wa-
teja kwani ni chachu ya biasha-
ra na imeweka kipaumbele cha
huduma kwa wateja.

“Hii ndiyo sababu Benki ya
Exim inaendelea kuwekeza
mara kwa mara katika teknolo-
jia na kuwapa wafanyakazi wetu
ujuzi na rasilimali zinazohita-
jika ili kuhakikisha wanawapa
wateja wetu huduma za hali ya
juu,” alisema.

Alisema benki hiyo imetoa
kipaumbele kwa mteja kwanza
kama njia bora ya kutoa hudu-
ma ya kipekee hali ambayo ina-

saidia kuuza bidhaa na huduma
za benki hiyo.

Matundu alisema benki hiyo
mwanzoni mwa mwaka huu ili-
boresha mfumo na kuweka mi-
undombinu thabiti, hatua inay-
olenga kuimarisha utendaji na
kuwapa wateja usalama, ufanisi
na uvumbuzi.

“Hii inadhihirisha ari yetu ka-
tika kubadilika na kuwa zaidi ya
taasisi ya benki.

Kama benki, tumejitolea ku-
wekeza katika kuongeza uwezo
wa mifumo yetu ili kutoa hu-
duma bora kwa wateja na jamii
inayotuzunguka.

Lakini nina hakika faida ya
ushindani katika benki itatoka-
na na teknolojia inayoendesh-

wa na watu.

Kama benki, hatuna chaguo
ila ni kuendelea kuwapa wateja
wetu thamani zaidi katika utoaji
huduma,” alisema.

Aliipongeza idara ya huduma
kwa wateja ya benki hiyo na
wateja wake kwa kuendelea
kuwa wafadhili na kujitolea kwa
chapa ya Exim, na kuwahakik-
ishia itaendelea kukidhi ma-
hitaji na kuvuka matarajio kwa
kutoa bidhaa na huduma bora.

Mkuu wa Idara ya Huduma
kwa Wateja cha Exim, Frank Ma-
toro, alisema benki hiyo itaen-
delea kuwekeza kwa wateja
wake katika masuala ya ujuzi ili
kuhakikisha wanatoa huduma
bora.
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

Jaza maneno yafuvatayo katika
vyumba vilivyo wazi:

MBU, MEI, DAU, BEI, MBUGA, AMANA,
UGUMU, DIMBA, SHABAHA, ANZISHA

ILI KUJUA MBWA ANASEMA NINI, FUTA HERUFI L ZOTE.

LSLILLSLILLNLIL
LMLALRLALFLILKLIL
LLWLALLZLULLRLIL
LLSLLALLLNLALLL

Majina ya Wanafamilia
MJOMRNA, BRARA

Majina ya Vyombo vya Usafiri

MELI, GAaRI

Majina ya Vifaa vya Shule

DAFTRAI, PENI

Majina ya Mifugo

KUKU, SUNGURN

@A.Msamba

TOTO john alikuwa akitembea na mama yake,
M mara aliwaona watu wakiwa chini ya mti mmoja
akimnyoa nywele mwenzake.

Baada ya kuwaona wale watu John alianza kulia huku

@ akizishika nywele zake.
& Mama: John unalia nini mwanangu, mbona tulikuwa
C tunatembea vizuri?

John: Mama mwalimu alituambia ukiona mwenzako
ananyolewa, wewe tia maji nywele zako

Mama: Sasa kinakuliza nini hapo, si msemo tu huo?

John: Yule anayenyolewa ni rafiki yangu darasani,
akimuona mwalimu kanyoa na mimi atataka ninyoe

Mama: We John huo ni msemo tu, mwalimu wako
anamaanisha kinachompata mwenzako kinaweza
kukupata na wewe.

John: Kumbe
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Baba, Mama na Mwana

Mimba ya nje

&

F

, anakunywa sumu

kisa mume kaoa mke mwingine!

ARIBU tena msomaji

tuendelee kusikia vi-

tuko vya Maisha Ndi-

vyo Yalivyo. Hebu sikia
hii:- “Yupo mama, mke wa mtu
ana uhusiano na mwanamume
mwingine wa nje na inasadikika
huyo ndiye aliyempa ujauzito
alio nao hivi sasa.

“Siku aliposikia mumewe kaoa
mke mwingine (kama dini inavy-
oruhusu), huyu mama alitaha-
ruki na kwenda dukani kununua
sumu ya panya na kuinywa, hali
akiwa na ujauzito.

Msimulizi  wangu  anase-
ma, “ndipo nikashangaa ana
maana kuwa anampenda sana
mumewe? Au vipi! Mbona ana
ujauzito wa mtu mwingine? Sija-
jua huyu mama ana mapenzi ya
aina gani”.

Mpenzi msomaji, ama kweli
Maisha Ndivyo Yalivyo. Mwa-
namama anayedaiwa kubugia
sumu ya panya akijaribu kujiua
alifanya hivyo wakati akiwa na
mimba ya mwanamume wa nje
ya ndoa.

Hata hivyo, dini inambana

yule mwanamume wa nje kum-
dai mtoto huyo endapo itathibi-
tika kuwa ni wake kutokana na
msemo uliozoeleka kuwa kitan-
da hakizai haramu.

Hata kama ni wivu kwa
mumewe kuoa mke mwingine,
mbona yeye amevunja uaminifu
na kuwa na uhusiano na mwana-
mume mwingine?

Ni dhahiri kwamba mke huyu
aliyetaka kujiua hana uvumilivu,
hana uaminifu, ana wivu wa ki-
jinga huku akijua kuwa mumewe
dini inamruhusu kuoa mwan-
amke zaidi ya mmoja.

Kama kweli alilijua hilo, kwani-
ni yeye (mama) aamue naye
kuwa na mume zaidi ya mmoja
nje ya ndoa wakati kwa upande
wa wanawake hairuhusiwi?
Kama alitaka mwanamume
mwingine, ilitakiwa aombe ta-
laka, akubaliwe, kisha akajiege-
meze kwa huyo mwanamume
mwingine wa nje. Au siyo?

Hili ni tatizo kubwa sana katika
familia zetu nyingi, kwa baadhi
ya wanawake kutaka kushindana
na mumewe kwa kila jambo

alifanyalo. Ni vyema kinamama
wakatambua kuwa siyo kila jam-
bo linahitaji kufanyiwa ulingani-
fu/ushindani. Mengine ni asili na
yanapaswa kuheshimiwa.

Ni muhimu ikaeleweka pia
kuwa mwanamume kuacha na
kuona mwingine ni rahisi sana
kuliko mwanamke kuachwa
na kuolewa tena. Mwanamke
anayejulikana kuwa alishaolewa
kisha akaachika, wengi thamani
yao hushuka kulinganishwa na
mwanamume aliyeacha na kuoa
tena.

Hebu turejee kidogo kisa cha
hapo juu, mwanamama aliyetaka
kujiua kwa sumu wakati anaye
mumewe ndani, lakini bado an-
amtamani mwanamume wa nje.
Inawezekana ni wivu kwamba
alizoea kuwa peke yake ndani,
lakini sasa mumewe amejigawa
kaoa mwingine, kwahiyo penzi
limegawanyika.

Pengine anajiona mpweke
mumewe anapokuwa kwa mke
mwenzake, ndipo anashawishika
kula kona kwa mwingine. Ana-
sahau huko nako kuna karaha

zake, uhusiano ukakolea na bila
kujua mimba ikanasa. Akadhani
mimba ni ya mume kumbe sura
itatoboa siri.

Kisa hiki kinanikumbusha ri-
poti moja iliyowahi kutolewa
na Ofisi ya Mkemia Mkuu wa
Serikali nchini kuhusu kinababa
wengi hubambikizwa watoto.
Ripoti hiyo ikasema kuwa zaidi
ya asilimia 48 ya wanaume wal-
iojitokeza kupima vipimo vya
vinasaba (DNA) waligundulika
kubambikwa watoto.

Takwimu hizo za vipimo vya
DNA zilichukuliwa ndani ya mi-
aka mitatu. Ni ripoti iliyotolewa
na Ofisi ya Uchunguzi wa Vinasa-
ba ya Mkuu wa Kitengo cha Ma-
kosa ya Jinai na Vinasaba vinavy-
otokana na matukio na mashauri
mbalimbali.

Ikaonesha asilimia 48.32 ya
watoto waliofanyiwa vipimo vya
DNA kwa kipindi hicho waligun-
dulika hawalelewi na baba halali.
Kwenye utambuzi wa uhalali wa
watoto, sampuli mbalimbali ku-
toka kwa watu tofauti zilizopim-

wa zilionyesha asilimia kubwa
ya watoto hawalelewi na baba
halali.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
idadi hiyo ni kubwa watoto wal-
ioonekana hawana uhalali wa
vinasaba vya mzazi wao (baba),
lakini takwimu hii siyo kwa nchi
nzima ila tu kwa wale waliofika
ofisini kutatua mashauri ya kufa-
hamu watoto wao.

Kwa kutumia teknolojia hiyo,
sampuli za wazazi na watoto hu-
chukuliwa na kuingizwa katika
mashine yenye uwezo wa ku-
chambua vinasaba na kugundua
uhalali wa mtoto. Vinasaba vina
umbo la majimaji yenye kemi-
kali, ambayo yana taarifa kamili
ya mtu husika ikiwa ni asili yake,
umbo, rangi na jinsia.

*Usikose sehemu ya pili ya
mada hii Jumapili ijayo. Mume,
mke washindana kuzaa nje
ya ndoa. Je, una maoni, kisa
cha kimaisha ungependa tu-
jadili pamoja? Ukiwa tayari
tuma ujumbe mfupi kupitia
0715268581.

3

L

Bila sheria ndogo vijij‘ini',mhakuna nguVvu Kazi ya taifa

USIMAMIZI ni kufanya jambo
kwa usahihi, lakini uongozi ni ku-
fanya vitu sahihi. Ndiyo!

Kuna mambo matatu ninayat-
azama hapa ambayo ili kulinda
maadili yetu tunapaswa kuyaz-
ingatia. Moja ni taadhima, yaani
kile tunachopaswa kuoneshana
na kuonesha wale tunaowahu-
dumia bila kufeli.

Pili, uadilifu ni msingi mkuu
wa kila tufanyacho, na tatu ni
suala la ujumuishaji, ambalo ni
msingi wa kupatia watu kipaum-
bele kwa kila tufanyacho.

Hakuna shaka kwamba, katika
mfumo wetu wa maisha, huwa
ni jambo la kawaida mtoto ku-
tunzwa au kulelewa na wazazi/
walezi kwa kuzingatia malezi na
makuzi yanayoshajihi maadili
mema.

Lakini hivi sasa kukosekana
kwa maadili ndani ya jamii kuna-
tajwa kama moja ya vyanzo vya
kushamiri vitendo vya ukatili vi-
navyowaathiri wanawake na wa-
toto kwa kiasi kikubwa.

Siku zote ukiona jamii inau-

kataa ukweli iache. Ukweli hau-
jawahi kuwa rafiki wa dunia hii.
Wakweli wameangamizwa na
dunia katika umri mdogo wa
miaka 30 na kuendelea. Mfano
mzuri ni Yesu Kristo, aliyeuawa
na kutundikwa msalabani akiwa
na umri wa miaka 33, mpigania
haki, Martin Luther Junior miaka
37 na Mwanafalsafa Che Guavara,
alipoteza maisha akiwa na miaka
39.

Ninataka kusema nini. Nime-
vutiwa uamuzi wa viongozi wa
kilichoko Kata ya Kimnya, Wilaya
ya Arumeru mkoani Arusha, ku-
tunga na kupitisha adhabu kali
inayowabana vijana wanaoshin-
da vijiweni kutwa nzima wakiwa
hawana kazi.

Kwamba wakati changamoto
ya mmomonyoko wa maadili
ikizidi kuchukua sura mpya kila
siku ndani ya jamii, wananchi
wanaazimia kuanzia sasa, wa-
takaokamatwa vijiweni bila kazi
maalum, watalazimika kulipa
faini ya Sh. 50,000, na kama hana

atapelekwa kwenye baraza la wa-
zee kupatiwa adhabu mbadala.

Wamekwenda mbali zaidi,
wametangaza marufuku ny-
ingine ya kuzuia vijana wa kiume
kusuka nywele au kunyoa pemb-
ezoni mwa kichwa na kuacha ka-
tikati (kiduku) au kuvaa suruali
mlegezo, inayoonyesha makalio
au aina ya suruali iliyotobolewa
(crazy jeans).

Kwa mujibu wa Ofisa Mtend-
aji wa Kata ya Kimnyaki, Joshua
Mollel, faini yake ni Sh. 50,000
na kama huyo kijana hana, kuna
adhabu nyingine ambayo wazee
wamependekeza.

Wananchi wa Olevolos hawana
ambao nao walipitisha she-
ria ndogo ya kudhibiti vitendo
hivyo vya mmomonyoko wa
maadili.

Kimsingi, makali ya sheria hiyo
ndogo pamoja na mambo men-
gine, pia yanazuia msichana au
mwanamke yeyote kuvaa suruali
ya kubana na kuonyesha maun-
go yake au sketi fupi, maarufu

kimini.

Kwamba wewe mwanamke au
msichana, ukibainika faini yake
ni Sh. 50,000 na kama hauna,
kinamama wako walioandaliwa,
watakushughukia kwa adhabu
mbadala.

Na ni marufuku kijana kuone-
kana amevaa hereni, ukikutwa
adhabu yake ni Sh. 50,000 na
kama hauna, wazee wapo. Wa-
takushughulikia!

Vilevile, katika sheria hiyo
kuna marufuku ya kulewa au
kuuza pombe saa za kazi. Uki-
kamtwa, adhabu yake ni faini ya
Sh. 50,000. Huu ni mkakati ma-
hususi, ninaounga mkono utu-

Mja ni vitendo na muung-
wana ni vitendo. Sina budi kum-
pongeza Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Dorothy
Gwajima kwa kuunga mkono
uamuzi wa wananchi kutunga
sheria ndogo inayolenga kuzuia
mmomonyoko wa maadili na
kudhibiti janga hilo kwenye eneo

lao.

Dk. Dorothy amesema jiti-
hada hizo za kukabiliana na
mmonyoko wa maadili ni hatua
kubwa kwa jamii yetu, kubeba
ajenda za kusaidia jamii kwenda
mbele hasa katika maadili, fursa
za kiuchumi na kupinga ukatili.

Wananchi wenyewe kumiliki
ajenda ya kupambana na mmo-
nyoko wa maadili ni mfano wa
kuigwa na kila mtu.

Ni rai yangu na kwa serikali
yetu au jamii yote kwa ujumla
kuendelea kuunga mkono juhu-
di za viongozi na wataalamu
wa serikali ngazi zote katika ku-
pambana kutokomeza ukatili wa
kijinsia na watoto pamoja na ku-
dhibiti mmomonyoko wa maadi-
li kwa ujumla.

*Godfrey Mushi ni Mwandishi
Mwandamizi wa Gazeti la Ni-
pashe Kanda ya Kaskazini.

Barua pepe: ghandsome79@
gmail.com

Simu ya mkononi: +255 767
535490
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llikuwa siku ya furaha Boniphace Bwire Mateko na
Regina Mbwambo Msifuni baada ya kufunga ndoa
Septemba 10, mwaka huu katika Kanisa la Wasabato
Bomani mjini Bunda mkoani Mara. Sherehe ya
kuwapongeza ilifanyika katika ukumbi wa Malaika
Resort mjini humo.
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MITINDO

IPINDI cha joto kimewadia,
kila mtu anahitaji kupata hali
ya hewa ya baridi ili kuupoza
mwili.

Sehemu inayopendwa na wengi
kwenda kutuliza joto mwilini ni mae-
neo ya fukwe za bahari. Maeneo haya
yanakuwa na upepo mwanana unao-
fanya mtu kupata tulizo la mwili.

Hata hivyo, kuna aina ya mavazi
ambayo unashauriwa kuvaa hasa ku-

tokana na urahisi wa kufanya mambo
mengi kwa wakati mmoja.

Vazi la kaptura nyepesi linapende-
kezwa zaidi kutumika endapo unataka
kwenda kupunga upepo ufukweni.

Aina hii ya nguo itakurahisishia ku-
pata hewa vizuri, kuogolea majini na
kufanya matembezi ya ufukweni bila

kupata usumbufu.

Kwa wale wanaopenda
k u - vaa nguo
y a juu, si

KUWA HURU UFUKWENI

vibaya kama utakuwa na fulana au sha-
ti jepesi. Lakini kwa wanaume kama
sehemu ya juu ya mwili ukiwa wazi ni
vizuri zaidi.

Kama umejipanga vizuri unaweza
kubeba pia nguo za kuogelea kwani ita-
saidia kuwa na chaguo zuri kila unapo-
taka kufanya kitu.

Upande wa viatu, unashauriwa ku-
vaa viatu vyepesi kama sando, raba au
viatu vya wazi vilivyotengenezwa kwa
plastiki laini.
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UREMBO

Na Mary Geofrey

MAAJABU YA YAl

Kwenye ngozi, nywele

- -

MAPISHI

Na Mary Geofrey

Kunywa juisi ya nanasi upendavyo

FAIDA za juisi ya nanasi katika
mwili ni kusaidia mmeng’enyo
wa chakula, kupunguza uzito
na kuharakisha tishu na upon-
yaji haraka wa ngozi.

Unaweza kutumia nanasi kwa
kusaga yenyewe au ukachang-
anya na matunda mengine.

Nanasi na Pesheni

Hii ni kwa wanaofurahia viny-
waji vyepesi na ambavyo vina
uchachu kwa mbali, unacho-
hitaji kutumia nanasi limeiva
vizuri na kuchanganya na pesh-
eni mbili za ukubwa wa wastani.

Menya nanasi kisha kata
vipande vidogo vidogo na weka
kwenye blenda. Kata karakara

kisha weka tunda zake kwenye
kikombe tofauti kama hauto-
taka kuchuuja juisi yako.

Anza kusaga nanasi weka
kwenye jagi na kisha saga pesh-
eni na uchuje peke yake na
uichanganye na ile ya nanasi
ambayo haijachujwa.

Kama utachuja juisi yako ya
nanasi, changanya matunda
yote kwenye blenda na usage
kwa pamoja na juisi yako itaku-
wa tayari

Nanasi na ndizi

Mchanganyiko wa nanasi na
ndizi ni wa aina yake.

Siyo lazima nanasi liwe
chachu,hata likiwa tamu bado
unaweza kutengeneza juisi hii.

Wakati nanasi ikikupatia nyu-
zi nyuzi, ndizi huchochea usin-
gizi, husaidia kinga ya mwili na
pia inatajwa kupunguza mson-
g0 wa mawazo.

Nanasi na maji ya dafu

Baadhi ya watu hupata ugu-
mu kunywa maji ya nazi, lakini
ukichanganya na

nanasi utapata faida nyingi
ikiwamo kuongeza nguvu kwa
wanaofanya mazoezi na kucho-
chea mmeng’enyo wa chakula.

Pia juisi hii inasaidia ku-
chochea mlinganyo wa hisia
(mood) huku kwa wanaopenda
ngozi zao, ikiwapatia mng’aro
wa aina yake.

Al limekuwa likitumika

zaidi kama chakula

muhimu kwa muda

mrefu, wapo wana-
okula kwa kukaanga, kuchem-
sha, kunywa likiwa bichi au
kuchanganya katika vyakula
vingine.

Hata hivyo, kuna matumizi
zaidi ya yai kutokana na kuwa
na uwezo mkubwa wa kuru-
tubisha ngozi, nywele na pia
kuondoa uchovu.

Ukitaka kutumia yai kubore-
sha muonekano wa ngozi na
nywele zako unatakiwa kufanya
yafuatayo.

Chukua yai, changanya na
asali kijiko kimoja cha chai
mafuta ya mzaituni.

Chukua mchanganyiko huo
kisha pakaa usoni na shingoni,
kaa nao kwa dakika kumi hadi
15.

Hii itasaidia kuondoa
mashimo usoni yatokanayo
na chunusi. Pia hulainisha
ngozi yako na kuwa nyor-
oro.

Mchanganyiko huu pia
utasaidia kuondoa mi-
chubuko au alama za ku-
ungua na jua, mafuta au
matumizi ya kemikali.

Unaweza kutenganisha
kiini cha yai na ule ute
mweupe, kisha chukua
ute weka kwenye kikombe
au bakuli, baada ya hapo
pigapiga ule ute hadi uwe

na mapovu kisha chukua povu
na nawa usoni au paka mwili
mzima kisha liache likauke.
Baada ya hapo osha kwa maji
ya uvuguvugu, ukifanya hivyo
mara kwa mara itakusaidia ku-
fanya ngozi yako iwe angavu.
Kama umetoka kazini na un-
aonekana umechoka na una-
taka kutoka usiku, chukua ute
wa yai na pakaa chini ya jicho
na uache kwa dakika 10 hadi 15
kisha safisha, itasaidia kuondoa
muonekano wa uchovu katika
macho yako.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

CHAFU unachangia
kwa kiwango kikubwa
kuharibu nyumba hata
kama ni nzuri na iliyo-
jengwa katika uimara mkubwa.

Mwingine anaweza kusema
‘mbona kusafisha nyumba ni
jambo linaloeleweka?’ Nina-
chotaka kueleza ni namna gani
unatakiwa kuweka kipaumbele
na kujiwekea ratiba nzuri ya
usafi wa nyumba yako yote.

Na kumbuka kwamba ny-
umba ikisafishwa kwa umakini
na ufasaha ni dawa inayoji-
tosheleza katika kuiimarisha na
ikadumu zaidi kama ambavyo ni
kinyume kwamba isiposafishwa
vizuri ina uwezekano mkubwa
wa kuharibika na kupoteza

mvuto na uimara wake.

Jambo la msingi na la kuzinga-
tia ni kwamba, nyumba ina mae-
neo mengi na kila eneo linahitaji
kusafishwa kwa umakini kwa
ajili ya ustawi wake.

1li ufanikiwe katika hilo ni la-
zima kujiwekea utaratibu mzuri
wa kujipangia ratiba ya namna
gani bora ya kufanya usafi katika
kila eneo la nyumba yako.

Kwa mfano kama ni jikoni,
chumbani, sebuleni, jikoni, nje
ya nyumba, stoo, vyooni na
katika viunga vyote vya ny-
umba hakikisha kwamba kote
kunafanyiwa usafi wa uhakika
kila mara.

Kwenye maeneo yote ya wazi
yakiwamo yale yanayohitaji
kufagiwa, hakikisha unafanya

A

hivyo. Kama umepanda
maua, yahudumie nayo vizuri
kwa kuyawekea mbolea na
kuyamwagia maji pamoja na
kuyatengenezea mazingira

ya kuendelea kustawi zaidi
na yasigeuke kuwa uchafu
kwenye nyumba.

Na baada ya kufanya usafi
hakikisha unakagua kila eneo
la nyumba ili kujiridhisha
kama endapo kila mahali
kumeguswa na usafi na kama
kuna vitu ambavyo havihitaji-
ki au havitumiki, viondoe.

Na baada ya kusafisha
hakikisha kila kitu kwenye
nyumba kimepangwa inavyos-
tahili kuanzia jikoni, sebuleni,
vyumba vya kulala, vyooni na
hata nje ya nyumba kwenye
bustani na sehemu nyingin-
€z0.

Hakikisha kwamba yale
maeneo yote ambayo yanahi-
taji kufanyiwa usafi kila siku
inafanyika hivyo na usafi kwe-
nye kila eneo la nyumba yako
ndio utaiimarisha. Endapo ha-
kutakuwa na mpango mzuri
wa kuisafisha utaiharibu.

Mapambo va asili yanaleta unadhifu ndani

Na Restuta James

ya nyumba na bustanini.

MAPAMBO asilia yanayotokana
na miti yaani mbao, fito, magome
na makuti vinavyotengenezwa
kwa mikono, vinaendelea kushika
kasi ya mapambo ya ndani ba-
rani Afrika na nje ya bara hili.

Mtaalamu wa mapambo ya
ndani, Jenna Kate, katika chap-
isho lake la wiki hii anasema
aina hiyo ya mapambo haipitwi
na wakati akieleza changamoto
yake kubwa ni bei kwenye nchi
zilizoendelea.

Anataja mapambo hayo kuwa
ni viti, meza, stuli na mito; am-
bavyo vinaweza kutumika ndani

Anasema samani hizo zipo pia
kipande cha gogo kinachoweza
kupolishiwa na kubakia na
mwonekano wake wa asili kisha
kutumiwa kama meza ndogo
sebuleni au bustanini.

“Aina hii ya meza ni moja va
bidhaa zinazouzwa sana mtan-
daoni kutokana na mwonekano
wake kuleta uhalisia na uhai
ndani ya nyumba,” anasema
Jenna.

Anafafanua kuwa ziko meza
nyingine zinazotengenezwa
kwa fito ndogo zikiwa na umbo
[a ngoma, zinazoongeza mvuto
ndani ya nyumba.

Anasema Vitu asilia kama mbao
na fito vinatumika pia kuten-
geneza ‘holder’ ya taa, ambayo
itakamilisha seti ya vitu asilia
ndani ya nyumba kwa mtu am-
baye ameamua kutumia mapam-
bo ya asili.

Kingine ni fremu ya kioo am-
bayo nayo inaweza kutengene-
zwa kwa kutumia mbao badala
ya aluminiamu au chuma.

“Ukifuatilia masoko makubwa
mitandaoni utabaini kwamba
hizi ni samani zinazouzwa zaidi
japokuwa bei yake kubwa ni
changamoto,” anasema.
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NIMNUNIE NANI WAKATI
MAISHA NIMEYAKOSEA
MWENYEWE KAMA HESABU

ZA 'MARA NA JUMLISHA’

JUKWAANI

UMEMTUSI WAIFU
WAKATI WE'KIMADA
HUJULIKANI POPOTE!

‘NIMEKUTEMA'

TAFUTA SABABU
AU KWA KUKUSAIDIA
NAKWENDA KUMZABA

MPAKA JIONI

MKONO KAMA

NIMESHINDA
JiMmu’

KAMA
UNAKATAA
HUJAIANDIKA HIl
TALAKA MBONA
MWANDIKO NI

WAKO? HIYO NI

KAZI YA POMBE
SI0O MIMI BABA

UNAMTETEAJE T
BODABODA MTU GANI ANA-
WAKATI AJALI ONGEA UBONGO
AMEJITAKIA? "UNAMWAIKAY
ALAFU TENA
\ WANATANATA!
UBINADAMU
UNAHITAJIKA el M
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AWE MTU AU
BINADAMU
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BARABARANI

MONDE BHANA
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WENZIO
MATAJIRI?

SASA RAHA IKO WAPI?
NINGEWEZAJE

KUTAFUNA MIGUU YA

KUKU BARABARANI!

IKIKUREMBULIA
HUKUMBUKI KAMA
NI MUME WA MTU!

*KINYUNYIZ
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AFADHALI MIMI
LAKINI HIZO ZAKO

ZA KIKE PATA
UTAZIVAA PICHA ‘UKIZITINGA'
MWENYEWE
WAMEGOMA
KUNUNUA!
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MUHESHIMU SHEMEJIO DADAAKO KAOLEWA...




Jumapili Oktoba 8, 2023

Nipashe 17

HABARI KIMATAIFA

KUPATWA KWA ISRAEL

-Wapalestina washambulia kila kona
-Wadal kuteka wanajeshi, kifaru, garl

TEL-AVIV, ISRAEL

DUNIA imeshtushwa baada ya
wanamgambo wenye silaha ku-
toka kundi la wapiganaji wa Pal-
estina Hamas kujipenyeza kusi-
ni mwa Israel kutoka Ukanda wa
Gaza na kufanya mashambulizi
makali.

Jumla ya watu 22 wameuawa
na wengine kadhaa wamejeruhi-
wa katika mapigano hayo, huku
ikiyaacha baadhi ya majengo
yakiwaka moto katika mji mkuu
wa Tel Aviv.

Kulingana na picha za video
zilizosambaa katika mitandao
ya kijamii kuanzia jana asubuhi,
ilionekana wanamgambo hao
wakifyatua risasi na kurusha
maroketi kuelekea Israel.

Wanamgambo hao walianza
kutekeleza mashambulizi yao
katika mitaa ya mji wa Sderot
nchini Israel.

Katika kilichowashangaza
wengi, wanamgambo hao wali-
fyatua roketi kali kutoka Gaza na
kulenga makazi ya watu nchini
Israel na pia ilimuua mwanamke
mmoja wa Israel.

Waziri wa Ulinzi wa Israel,
Yoav Gallant alisema Hamas
imefanya makosa makubwa na
kuanzisha vita dhidi ya nchi
yake.

“Wanajeshi wa Israeli wa-
napambana na adui katika kila
eneo, taifa la Israel litashinda
vita hivi” alisema Yoav Gallant.

Jeshi la Ulinzi la Israel (IDF)
lilisema limehamia kwenye Kkit-
uo cha vita na kwamba ndege
za kivita zilikuwa zikifanya
mashambulizi ya anga kwenye
maeneo ya Hamas katika ukan-
da wa Gaza.

Video za kutisha zinazosa-
mbazwa kwenye mitandao ya
kijamii zinawaonyesha wan-

amgambo wa Kipalestina waki-
wafyatulia risasi wapita njia ka-
tika mitaa ya kusini mwa Israel.

Kuna ripoti kwamba baadhi
ya nyumba zimetekwa na watu
wenye silaha mjini Sderot ku-
toka kundi la Kiislamu la Hamas,

ambalo linatawala Gaza.

Jeshi la Israel liliwatangazia
wakazi wa eneo hilo kusalia ma-
jumbani mwao kufuatia ripoti
za kujipenyeza kwa wapiganaji
hao.

Mashambulio  makali ya
roketi na makombora ya masafa
marefu  yalianza kuanzia al-
fajiri katika hali ya kushtukiza
na kuwafanya walinzi wa Israeli
kukimbia.

Aidha, moto mkubwa ume-
shuhudiwa ukiwaka katika mae-
neo ya kusini mwa Israel amba-
ko roketi zimekuwa zikilenga.

Kamanda wa ngazi ya juu wa
jeshi la Hamas alitangaza kuan-
za kwa operesheni hiyo katika
matangazo kwenye vyombo vya
habari na kutoa wito kwa Wapal-
estina kila mahali kupigana.

Rais wa Palestina, Mahmoud
Abbas alisema watu wake wana
haki ya kujilinda dhidi ya ugaidi
wa walowezi wa Israel.

Kulingana na shirika la habari
la Reuters, Abbas alizungumzia
kuhusu haja ya kutoa ulinzi kwa
watu wake na kusisitiza kwamba
ni haki ya watu wa Palestina ya

kujilinda dhidi ya vikosi vya
uvamizi.

Rais huyo alikuwa akiongoza
mkutano wa dharura uliofanyi-
ka mjini Ramallah na maofisa
wakuu wa Mamlaka ya Wapales-
tina.

WATU 22 WUAWA

Idara ya huduma za dharura
za Israel ilisema kuwa takriban
Waisraeli 22 wameuawa baada
ya shambulizi la kushtukiza am-
balo halijawahi kushuhudiwa
kutoka kwa Wapalestina.

Wakati huo huo ,\Wizara ya
Afya ya Israel ilisema takriban
watu 545 wamejeruhiwa katika
mashambulizi ya Wapalestina.

HAIJAWAHI KUTOKEA

Kile kilichoshuhudiwa asu-
buhi ya jana imeelezwa hakina
mfano katika kipindi cha zaidi
ya miaka 15 tangu Hamas ilipo-
chukua udhibiti wa Gaza.

Hatua hiyo inakuja baada
ya miezi kadhaa ya ghasia na
kuongezeka kwa mvutano Kkati
ya Waisraeli na Wapalestina.

Hata hivyo, mapambano

A

|
\

%
‘s

mengi yalikuwa yakitokea katika
Ukingo wa Magharibi, ambao ni
eneo ambalo Israel imelikalia
tangu mwaka 1967, linalopakana
na Jerusalem na Jordan.

Israel ilisema imeshambuliwa
na kwamba Hamas imetangaza
vita dhidi ya Israel.

Kulingana na maoni ya mhari-
ri wa BBC kimataifa, Jeremy
Bowen, alisema anadhani kuna
uwezekano wa vikosi vya Israeli
kuingia katika Gaza.

“Hali hii itaenda haraka na
kuna uwezekano wa kuongezeka
kwa mapigano. Swali moja kub-
wa ni nini kinachotokea sasa?
Sio tu ndani na karibu na Gaza
lakini kile kinachotokea katika
Jerusalem na Ukingo wa Maghar-
ibi,” alisema Bowen.

Alisema ni dhahiri kwamba
hali tete iliyopo katika maeneo
hayo itazidi kuwa mbaya kuto-
kana na matukio ya sasa.

KIFARU CHATEKWA

Video moja iliyosambaa
mitandaoni inaonyesha wapiga-
naji wa Palestina wakiruka kwe-
nye kifaru cha Israel kilichotek-
wa na wanamgambo wa Hamas.

Picha hizo, ambazo shirika la

habari la Reuters lilizipata, zi-
naonyesha wanamgambo waki-
ingia Gaza na gari la kijeshi kwa
kile kinachosemekana waliliteka
kutoka kwa wanajeshi wa Israel.

Msemaji wa Jeshi la Israel
alikataa kusema chochote kwa
waandishi wa habari kuhusu
matukio hayo pamoja na Wais-
raeli kadhaa kukamatwa na wa-
namgambo wa Hamas.

Kundi la Jihad la Kiislamu ( Is-
lamic Jihad) ambalo linaendesha
harakati zake Gaza, linadai wapi-
ganaji wake pia wamewakamata
wanajeshi kadhaa wa Israeli.

Msemaji wake anayejiita Abu
Hamza alisema kwenye chap-
isho la Telegram kuwa wanawa-
shikilia wanajeshi hao.

“Tunathibitisha katika Brigedi
za al-Quds kwamba sasa, shukra-
ni kwa Mwenyezi Mungu, tuna-
washikilia askari wengi wa Isra-
el ambao ni wafungwa mikononi
mwetu.” Alisema.

Islamic Jihad ni mojawapo
ya makundi kadhaa ya wapiga-
naji wanaoendesha harakati zao
huko Gaza.

Brigedi ya Quds ni tawi lake la
kijeshi ambalo linashirikiana na
Hamas.
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Simbachawene awapa rungu maofisa  Dirisha wanafunzi kwenda kusoma nje lafunguliwa

TAKUKURU rushwa miradi mikubwa

Na Lusungu Helela, MOSH|

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George
Simbachawene (pichani) amewataka wahitimu
wa mafunzo ya awali ya maofisa uchunguzi na
wachunguzi wasaidizi wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kwenda
kuzuia na kupambana na rushwa kwenye mi-
radi mikubwa ya maendeleo nchini ili kuokoa
fedha zinazotolewa na Serikali.

Simbachawene alitoa wito huo jana mjini
hapa wakati wa hafla ya kufunga mafunzo ya
awali kwa maofisa hao 370 wa TAKUKURU yali-
yofanyika katika Chuo cha Polisi (CCP).

Alisema serikali imedhamiria kuhakikisha
maisha ya Watanzania yanakuwa bora zaidi
kwa kutoa fedha nyingi kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi ya maendeleo ikiwamo ya elimu,
afya na maji na si kuingia katika mifuko ya watu
wachache.

Alisema malengo ya serikali ni kuhakikisha
wahitimu hao wanakwenda kuzuia rushwa na
ikishindikana wakapambane nayo kwani in-
apofusha macho na ni ukosefu wa ustaarabu
katika jamii.

“Kazi yenu kuu sio kupambana na rushwa
bali kuzuia kabla haijatokea na ndio maana
Serikali imeamua kuajiri watumishi wa taalu-
ma mbalimbali wakiwemo maofisa ununuzi,
wahasibu, wasanifu majengo na wataalamu
wa TEHAMA (Teknolojia na Habari na Mawasi-
liano) ili mkawe mbele kuzuia kulingana na
taaluma zenu na kushauri ipasavyo mnapoona
kuna dalili za rushwa,” alisisitiza.

Simbachawene aliwataka wahitimu hao wa
kutulia katika vituo vya kazi watavyopangiwa
na kuachana na mawazo ya kuhamia sehemu
nyingine kwa madai ya kutafuta masilahi zaidi.

i
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“Wenye mawazo ya kuwa hapa TAKUK-
URU mnapita tu naomba niwaambie ukweli
hakuna kitu kama hicho, ninyi mmepewa
mafunzo maalum kwa manufaa ya kuwahu-
dumia Watanzania kupitia TAKUKURU na
sio kuhamia katika vituo vingine vya kazi,”
alisisitiza.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU, Salum
Hamduni alisema ajira hizo kwa wahitimu
hao zilikuwa ni za kimkakati lengo ni ku-
hakikisha maeneo yaliyokuwa hayawezi ku-
fikiwa na taasisi hiyo yanafikiwa kwa urahisi
zaidi.

Alifafanua kuwa mafunzo hayo ambayo
ni takwa la kisheria kwa kila mtumishi ana-
yeajiriwa TAKUKURU, yamefanyika kwa
miezi mitano kwa maofisa uchunguzi na
mitatu kwa wachunguzi wasaidizi.

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Elimu Nje ya Nchi (GEL)
umefungua dirisha kwa wanafunzi wa-
naotaka kwenda kusoma nje ya nchi muda
wowote kwa muda wa mwaka mzima
kuanzia sasa.

Hayo yalisemwa jana na Mkurugenzi
Mkuu wa GEL, Abdul Malik Mollel, wakati
akizungumza wakati wa kuhitimisha wiki
ya huduma kwa wateja iliyofanyika kwe-
nye ofisi za wakala huyo.

“Kwa wanafunzi waliokosa masomo ya
vyuo vya ndani ya nchi kuanzia sasa tume-
fungua dirisha la masomo kwa wanaotaka
kwenda nje ya nchi,” alisema na kuongeza:

“Watakwenda muda wowote hatutafun-
ga kwa yeyote anayetaka kwenda aje tut-
amfanyia mchakato atakwenda.”

Alisema mwanafunzi yeyote ambaye
amekosa udahili kwenye vyuo vya
ndani asifikiri amechelewa kwani vyuo
vyanje vitaendelea kupokea wanafunzi
muda wowote watakaohitaji kwenda uko
kusoma.

Kadhalika, Mollel alisema GEL imeji-
panga kuongeza fursa za masomo kwa Wa-
tanzania wanaotaka kwenda nje ya nchi
kusomea ubobezi kwenye Shahada za
Uzamivu (PhD) na Shahada za Uzamili.

Alisema kwa sasa asilimia 90 ya wa-
nafunzi wanaokwenda nje ya nchi kusoma
kupitia GEL ni wa Shahada ya Awali na
ngazi za vyeti na Astashahada, hivyo kuan-
zia sasa GEL itajitahidi kuongeza fursa za
wanaotaka kusomea ngazi za juu za elimu.

Mbali na hivyo, alisema kutokana na
mazingira mazuri ya elimu yaliyowekwa
nchini, Tanzania itaanza kupata wimbi
kubwa la wanafunzi kutoka nje kuja ku-
soma vyuo vya nchini.

Alisema ujio wa wanafunzi kutoka nje
ya nchi si tu utasaidia kupata fedha za ki-
geni bali wanafunzi wa Kitanzania kupata
marafiki ambao watawarahishia kupata
ajira wanapomaliza elimu ya juu.

Alisema hatua ya wanafunzi kutoka nje
ya nchi kuja kusoma Tanzania inaonyesha
namna ambavyo mataifa mbalimbali du-
niani yamekuwa na imani na elimu ya juu
inayotolewa nchini.

“Tunaishukuru Serikali ya Awamu ya
Sita kwa kuifungua nchi na kusababisha
iaminike dunia nzima kwa usalama na
uwekezaji kwenye nyanja mbalimbali iki-
wamo elimu na Rais Samia amekuwa ak-
ipita mataifa mbalimbali kutufungulia njia.

“Kwa miaka 16 ambayo Global Educa-
tion Link imekuwepo hatukuwahi ku-
fikiria hata siku moja kwamba Tanzania
itapata wanafunzi wa kigeni, lakini tunao-
na kutoka mataifa mbalimbali wanakuja
kila mwaka na wataendelea kuja na hii ni
dalili njema kwamba Tanzania inazidi kua-
minika,” alisema Mollel

Aidha, alisema kwa miezi mitatu tu
iliyopita Tanzania imepata wanafunzi wa
kigeni zaidi ya 100 ambao watasaidia ku-
changamsha uchumi kwa fedha za kigeni
kwa muda watakaokaa nchini.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan
amewekeza kwa kiasi kikubwa kwenye
sekta ya afya kwa hiyo GEL imeona ni
muda mwafaka kuunga mkono juhudi za
serikali kwa kuwatafutia fursa madaktari
kwenda kusomea ubobezi kwenye fani
Zao.

Mollel alisema safari za nje ya nchi zi-
nazofanywa na Rais Samia zimekuwa na
manufaa makubwa nchini kutokana na
idadi kubwa ya wageni wanaokuja kufan-
ya shughuli mbalimbali nchini.

Kitendawili nipe mji nikitegue

nataka Mwanza nikale sangara

Na Adam
Fungamwango

UMEKUWA na mjadala

kuwa wanamuziki na

wasanii wa sasa ha-

waumizi kichwa ku-
tunga nyimbo zao.

Ni hoja isiyopingika sana kwa
kuwa asilimia kubwa wanakubali
kuwa hakuna ubunifu mkubwa
kwa sasa kwenye kutunga, kuim-
ba na hata mapigo ya muziki.

Na hii inatokana na aina ya kiza-
zi chenyewe cha sasa. Kizazi haki-
hitaji mambo mengi kutokana na
mfumo wa maisha ya sasa yenye
msongo wa mawazo kuanzia asu-
buhi mpaka mtu anapolala.

Kutokana na hilo, mwana-
muziki na msanii haumizi kichwa
kutunga wimbo, wala msikilizaji
hahitaji hizo nyimbo zilizopang-
iliwa sana.

Ndiyo maana haishangazi
kusikia wimbo ambao unataja

jina la mtu kuanzia mwanzo hadi
mwisho kama vile anamwamsha
mwenzake usingizini, na mashabi-
ki wanaupokea vyema na kuu-
penda. Ndivyo wanavyohitaji kwa
sasa. Hawahitaji wimbo wenye
maneno mengi, maudhui ya heki-
ma na busara, au kufundisha, wao
wanahitaji maneno machache na
burudani na mapigo tu, basi!

Maisha yamekuwa na ‘stresi’
nyingi, kila kitu kinahitaji fedha,
hawezi kuhangaika kupenda wim-
bo ambao una maneno ya mafum-
bo. Atakaa saa ngapi kufikiria hilo?
Akiamka tu, gesi imeisha. Wakati
anafikiria fedha ya kununulia gesi,
umeme nao umezimika, unahi-
taji Luku. Kichwa kikianza kupata
moto unagongewa hodi, watu ana-
taka fedha za ulinzi. Wakati unabis-
hana nao na kutaka wakupe muda,
watu wa taka nao hao wametimba
nyumbani.

Bado hujanunua vocha, bando
na angalau umejitutumua kwanza
umepata fedha ya kulipia umeme
tu, familia inawasha televisheni
unakuta kifurushi kimeisha.

Hapo unaweza kukuta zimebaki
siku chake kabla ya kodi ya nyum-
ba kwisha, akiba ya chakula nayo
iko ukingoni.

Mtu wa aina hii utamwonea tu
kumtungia wimbo wenye mashairi
mengi yenye maonyo, badala yake
anahitaji wimbo wa faraja tu, ma-

neno machache laini na sebene
lake tu.

Watunzi wa sasa nao wanaan-
gukia kwenye kundi hilohilo. Nao
pia ni binadamu wanakutana na
changamoto hizo za maisha, hivyo
wanashindwa kukaa na kutafakari
kwa muda mrefu kupata nyimbo
zilizopangiliwa vyema kwenye
maudhui, mashairi na hata mapigo
kama zile za zamani.

Lakini pia wameshafahamu
walaji wao wa sasa hawataki vitu
vigumu sana.

Zamani wanamuziki wengi wa-
likuwa wanaajiriwa kama wafan-
yakazi wengine wa kampuni na
mashirika mbalimbali ya serikali
na binafsi.

Utakumbuka kuwa bendi nyingi
za zamani zilikuwa za mashirika
ya umma, hivyo wanamuziki wali-
iifanya kazi ya muziki bila ‘stresi’
kwa sababu walikuwa na misha-
hara, posho, marupurupu kama
wafanyakazi wa kawaida.

Pia kama nilivyosema huko ny-
uma hakukuwa na mambo mengi
kama televisheni, jiko la gesi, vi-
furushi, simu za mkononi, hivyo
hakukuwa na matumizi mengi ya
fedha.

Ndiyo maana kulikuwa na nyim-
bo nyingi ambazo watunzi waliim-
ba kwa lugha ya picha ili mashabi-
ki na wapenzi wapate muda wa
kutafakari, kubishana na kutegua

ni kitu gani kilikuwa kikiimbwa.

Ndiyo maana hata kwenye
taarabu kulikuwa na nyimbo kama
‘Kijungw, ‘Bunduki bila Risasi,
‘Mgomba’ na nyingine nyingi am-
bazo ziliimbwa kwa mafumbo na
kila anayesikiliza alikuwa na tafsiri
yake.

Muziki na dansi ulikuwa na ny-
imbo kama ‘MV Mapenzi’ namba
moja na namba mbili za DDC Mli-
mani Park Orchestra, ‘Chatu Mka-
Ii’, na ‘Kata ya Maji Ukweni’ zilizo-
pigwa na Orchestra Safari Sound,
‘Ole Bado Wasumbuka’ wa Juwata
Jazz Band, ‘Tausi’ wa Urafiki Jazz
Band na nyingi nyingi ambazo zili-
tungwa kwa mtindo wa lugha ya
picha. Msikilizaji unatakiwa usiki-
lize halafu utafakari nini kimezun-
gumzwa.

Pamoja na yote, ukweli utabaki
palepale kuwa wanamuziki wa
zamani walifanya kazi kubwa, na
hata hiki kizazi cha sasa licha ya
changamoto zote bado wanazihi-
taji ili kuchangamsha ubongo wao.

Bendi ya MK Group ilitoa wimbo
wa ‘Kitendawili’. Ulitungwa mwan-
zoni mwa miaka ya 1990 na mwa-
namuzikI Paul Vitangi.

“Tegemea uliochokiona kwa ma-
cho, tegemeo ulikishika mkononi,
tegemea ulichokimeza, usitege-
mee utakachotafuna.

Mwanangu nasikia ananivuta,
lakini simoni ni kweli dunia ina

maajabu yake, mwanangu natem-
bea naye njiani bega kwa bega,
lakini simshiki ni kweli dunia ina
maajabu yake. Nilitembea nasikia
mwanangu aniita, nikigeuka kum-
jibu haitiki jamani, walimwengu
siyo wema mama yooo.

Kitendawili nipe mji nikitegue
nataka Mwanza, nikale sangara,
mwanangu ni mali niliyoitafuta
kwa jasho, mali nimechuma naye
mwenzangu kanigeuka, nguvu
zangu zimepotea bure masikini,
kweli walisema tenda wema nen-
da zako.”

Pamoja na kufumba, lakini
mtunzi mwishoni ametoa fumbo
kwa kiasi fulani. Maana ya wimbo
huu ni mwanamke mmoja aliyei-
shi na mwanamume wakiwa masi-
kini, lakini baada ya kupata mali
akatimuliwa.

Ndiyo maana mwanamke anal-
alamika kuwa mali anazo alizochu-
ma na mumewe, lakini kwa sasa
hazimsaidii, ndiyo mtoto anaye-
tembea naye njiani bega kwa bega,
lakini akimwita haitiki.

Mwishoni anasema kabisa kuwa
mali amechuma naye lakini mwen-
zake amemgeuka, akilalamika
kupoteza nguvu zake wakati ule
walipokuwa wakijenga nyumba,
kuchuma mali, wakijinyima kwa
kulala na njaa.

*Tuma meseji 0716 350534
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ARIDA mwenyewe akatim-

uliwa na ujauzito wake, aka-

rejea kwao Tabora kwenye
bahati mbaya alimkuta shangazi
yake ambaye alimlea baada ya kifo
cha mama yake Tabu.

Alipojaribu kwenda kwa ndugu za
baba yake mzee Katandukila haku-
pata msaada wowote kwa sababu
walihofia akiishi pale anaweza kudai
mali za baba yake mzazi, au kupata
msaada kutoka kwa watu mbalim-
bali wenye huruma na wanaojua his-
toria vizuri, hivyo kuwa hatari kwa
ndugu waliodhulumu mali.
hakueleweki akaamua kurejea Dar
es Salaam.

Safari hii alifikia na kupewa hifa-
dhi ya rafiki yake waliyetoroka naye

Mwenzake baada ya kufanya kazi
miaka miwili tu alipata mchumba,
akamtoa kwenye kazi na kufunga
naye ndoa.

Rozi alimhudumia rafiki yake wali-
gu yake akipata sapoti kutoka kwa
mumewe.

Walikuwa na roho nzuri na mume
wa Rozi alimpa huduma zote kama
shemeji yake, hasa baada ya kupata
historia yao kuwa wote hao wawili
bilia Dar es Salaam na kupata kazi za
ndani kama mahausigeli.

Siku zake zikafika, Mungu akam-
jalia, akajifungua mtoto wa kiume
na akamwita jina la babu yake, Ka-
tandukila.

Malezi ya awali hayakuwa na shida
sana. Alipata kila kitu kutoka kwa
Rozi na mumewe. Lakini Katanduki-
la alipoacha kunyonya Farida aka-
jiongeza. Akaona asingeweza kuishi
kwa shoga yake milele wakati naye
ana familia yake.

Akaamua kuondoka na kwenda
kujitegemea. Rozi aliamua kumlipia
kodi ya chumba kwa mwaka mzima
maeneo ya Vingunguti.

Farida alingukia mikononi mwa
mwanaume mmoja aliyeitwa Mbuku-
sa. Huyu alikuwa mlevi kupundukia.
Alisababisha Farida naye kuwa cha-
pombe. Yeye na mumewe walikuwa
wakienda wote kwenye vilabu vya
pombe za kienyeji jioni na kurejea
usiku.

Wakati mwingine njiani wanapi-
gana na kutoana ngeu. Hayo ndiyo
yalikuwa maisha ya Farida na bwana
‘ake Mbukusa.

Hali hii ilimfanya Katandukila
kusoma kwa tabu sana. Alimalizika

“Ulishawahi
kuniuliza baba
yako alipo

na ni nani.

Leo nataka
nikwambie.
Najuona kama
siku zangu

za kuishi
zimefikia
ukingoni, nita-
fanya dhambi
kubwa kama
sijakwambia
asili yako.

CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry.
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu.
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si

kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake.
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua

miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James.

kidato cha nne kwa tabu sana. Haku-
weza kuendelea tena na masomo
baada ya hapo.

Baba yake mlezi alifariki kwa
ugonjwa wa ini kutokana na kunywa
pombe kali alizokuwa akichanganya
na za kienyeji.

Mwaka mmoja na nusu baadaye
Farida kaanza kuumwa.

Alipokwenda hospitali na kupim-
wa alionekana kuwa na ugonjwa wa
figo. Moja ilikuwa haifanyi kazi na
nyingine tayari ilishashambuliwa
na ugonjwa unaotokana na kunywa
pombe kupita kiasi.

Wakati bado nguvu hazijamuisha,
alimwita kijana wake. Mtoto wake
wa pekee, Katandukila.

“Mwanangu, mimi naona kama
vile maisha yangu yamebaki mafupi
tu duniani.”

“Mama usiseme hivyo.” Ka-
tandukila alimbebeleza mama yake.

“Siyo hivyo, naona kabisa kuwa
sina maisha. Ndiyo maana nimekuita
hapa kuna kitu nataka nikwambie
ambacho kinaweza kukusaidia kwe-
nye maisha yako.”

Aliongea na sauti ya chini na upole
kuashiria hana afya njema.

@MSAMBA |
| 0656122770 |

Katandukila, pamoja na kwamba
hakupenda mama yake kuongea ma-
neno kama yale lakini alitaka kusikia
kitu gani atakachosema ambacho
kitamsaidia kwenye maisha yake
kwani wana maisha duni sana.

“Ulishawahi kuniuliza baba yako
alipo na ni nani. Leo nataka nikwam-
bie. Najuona kama siku zangu za
kuishi zimefikia ukingoni, nitafanya
dhambi kubwa kama sijakwambia
asili yako.

Nitakufa kicho cha amani kama
nitatekeleza hili. Baba yako ni mzee
mmoja ambaye kwa sasa ni mreha-
mu. Alikuwa anaitwa Joel Kamagi.
Hakuwa mtu hohe hahe. Alikuwa ni
tajiri, aliyemiliki mahoteli na viwan-
da. Siwezi kuorodhesha utajiri wake
wote, lakini kweli ni tajiri.

Mwanangu, mimi nilipotoka kwe-
tu Tabora katika kuhangaisha na
dunia nilipata kazi za ndani kwake.
Bahati mbaya sana mkewe alikuwa
bize sana.

Na mimi kipindi hicho ni msicha-
na mdogo, napendeza, akanitamani,
nikapata ujauzito. Kwa sababu nili-
kuwa ninaishi japo, mkewe akatam-
bua kama mimi mjamzito, akanit-

Alikuwa Kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry. Akaamua kujaribu. Kilichompata
hatosahau maishani mwake. Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha,
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja.

| ishia bastola ikabidi nimwambie
i ukweli wote. Nikafukuzwa pale na
! ujauzito, mpaka nikakuzaa wewe.
! Huyo ndiye baba yako, kwa sasa
| amefariki. Nilipata taarifa kuwa ali-
fariki miaka minne iliyopita. Sikuk-
! wambia mapema ili usije ukasum-
i buka na kuumia na kumfuata kwa
i sababu ungeambulia kufukuzwa na
kudhalilishwa, na kukataliwa pia,
! ungeumia sasa mwanangu.

Kama mimi nimefukuzwa, wewe

mwanangu wasingeweza kukuele-
i wa kabisa. Lakini nimeamua kum-
i wambia ili ujue chimbuko na asili
i yako.” alisema.

“Ahsante mama. Hilo nilitaka kuli-

i fahamu, nashukuru sana.”

“Lingine ni kwamba nataka ni-

. kubatize mwanangu, nitakufa kwa
i amani kama nikiacha umebatizwa.
i Hukubatizwa utotoni, bado usicha-
i na ulikuwa unanisumbua.”

Farida alilifanikisha hilo, Ka-

. tandukila akabatizwa na jina lake la
i ubatizo likawa James.

“Mwanangu niko ukingoni kabisa

i mwa maisha yangu duniani. Mama
i yako nakufa nikiwa sijakuachia cho-
i chote cha kukufanya uishi vizuri du-
i niani. Sijakuachia elimu wala mali
i zaidi ya matatizo. Hii yote ni kwa
i sababu ya historia ya maisha yangu
i na mikasa iliyonipata huko nyuma.
i Mwanangu James katika dunia hii
i hata kama ukiishi kimasikini sana.
i Hata kama watu wanatuchukia na
i kukudhalilisha.
i yeyote, usilipe kisasi kwa yeyote
i atakayekufanyia ubaya. Machungu
i ya maisha yako duni yaweke rohoni
i siyo mdomoni.

Usimchukie mtu

Mpende na kumthamini kila

i mmoja, mkubwa na hata mdogo.
i Usimpende na kumyeyekea tajiri tu
i kwa sababu ya kutarajia kupata kitu
i kutoka kwake, fanya hivyo hata kwa
i watu duni, masikini na fukara kama
i wewe. Hawa huwa hawana pesa, la-
i kini watakuombea baraka, dua na
i kukuongoza njia pia.”

Ni usia wa mwisho wa Farida na

kijana wake.

Wiki mbili tu baadaye alifariki du-

nia na kumuacha kijana wake akii-
i shi kwenye chumba kimoja cha uani
i alichokuwa amepanga Vingunguti.

Kodi ilipoisha James alishind-

i wa kulipia na kuamua kuondoka.
i Akarudi kulala kwa rafiki zake kama
i alivyokuwa akifanya hivyo wakati
mama yake yupo hai.

Alipoanza kufanya kazi zake za

i vibarua, vingi alivipata akiwa Ma-
! gomeni na Kinondoni. Ndipo al-
! ipoamua kupanga kwenye nyumba
moja duni, Kinondoni Moscow.

ITAENDELEA JUMAPILI
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Izze Cheetah
kuja kisasa
zaidi kwenye
mavazi

MBUNIFU wa mavazi
anayekuja kwa kasi nchini,
Izze Martin Cheetah, amesema
anatarajia kutambulisha aina
mpya ya nguo ambazo zitaleta

mageuzi.
Akizungumza na BT jana,
Cheetah, amesema tayari

mitindo ya nguo zake imeanza
kuonekana kwenye majukwaa
mbalimbali ya maonyesho ya
mavazi huku wasanii wakubwa

Singeli yawapagawisha mashabiki

WANAMUZIKI wa singeli

nchini  mjini Bagamoyo, wasanii zaidi ya 150
Dula - Makabila na Baba Kash kutoka mataifa mbalimbali walipanda
wamewapagawisha mashabiki wa jukwaani kutumbuiza. -+ - - ~
muziki waliohudhuria Tamasha la » Msanii wa Singeli Baba Kash
Muziki la Marafiki katika viwanja vya ni  miongoni -
Makumbusho jijini Dar es Salaam. ~ waliofanikiwa - kuteka ' nyoyo za

Tamasha hilo lilifanyika kwa muda = mashabiki na kufanya jukwaa kuwaka
wa siku tano na linahitimishwa leo moto wa burudani.

Baba Kash alipanda jukwaani na
kuimba nyimbo zake kama Panauma
« na kawaida na kusababisha mashabiki p- “Nawashukuru

kutotulia vitini. v = <p—
mwa \wanamuziki » Akizungumza baada ya Kkutoa
burudani Baba Kash amesema muziki
. wa singeli umeanza kupenya katika
mataifa mengine na kupanda kwake

wakipatwa na shauku ya kuvaa.

“Nikiwa kama Izze Martin
Cheetah naona wazi tasnia ya
mitindo itapaa kupitia brandi
yangu ya Cheetah Fashion
Creativity ambayo nimebuni
mavazi ya kisasa zaidi na tofauti
na yaliyozoeleka na wengi.
Naomba Watanzania waendelee
kuniunga mkono,” amesema
Cheetah.

jukwaani ni ishara ya kukubalika
kimataifa.

-~

waandaaji ® wa

tamasha la Marafiki kwa kuona singeli
ni sehemu ya muziki unaokubalika
kimataifa,
tukiongeza jitihada tutafika mbali,”
amesema.

tumeanza kupenya na
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HAALAND MKATABA MPYA

KLABU ya Manchester City inafahamu
mshambuliaji wa Norway, Erling Haaland ana
nia ya kuichezea Real Madrid, lakini wanataka
kuanza mazungumzo kuhusu kuongeza mka-
taba wake, huku mkataba wa sasa wa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 23 ukiendelea
hadi Juni 2027. (ESPN)

MONK KUMRITHI PIRLO

KOCHA wa zamani wa Swansea na Leeds
United, Garry Monk ni jina linalohusishwa ku-
chukua nafasi ya Andrea Pirlo huko Sampdoria.
(SampNews24, via Sun)

OSIMHEN NA CHELSEA

CHELSEA inasubiri kuona iwapo mshambuliaji
wa Nigeria, Victor Osimhen atasaini mkataba
mpya na Napoli, huku mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24 na mwakilishi wake bado
wakiwa hawajafanya uamuzi wa kusalia katika
klabu hiyo ya Italia au la. (90 Min)

ALCARAZ ATAKIWA

KLABU ya Brentford inafikiria kumnunua
kiungo wa kati wa Southampton, Carlos Alcaraz
mwenye umri wa miaka 20 wakati wa dirisha
dogo la usajili Januari. ((Standard)

MESSI KURUDI BARCA

BARCELONA inafikiria kumrejesha mshambu-
[iaji wa Argentina, Lionel Messi mwenye umri
wa miaka 36 katika timu yake ya utotoni kwa
mkopo Januari ikiwa Inter Miami itashindwa
kufikia hatua ya mtoano ya MLS. (Sport, via
Mail)

CROUCH AKEJELIWA

KLABU ya Burton Albion imechapisha chap-
isho la siri ikiukejeli uwezekano wa kurejea
katika soka kwa mshambuliaji wa zamani wa
Liverpool, Tottenham na England, Peter Crouch
mwenye umri wa miaka 38. (Mail)

BOATENG HANA TIMU

MSHINDI wa Kombe la Dunia la Ujerumani,
Jerome Boateng mwenye umri wa miaka 35
hana klabu baada ya kushindwa kupata mka-
taba na timu yake ya zamani Bayern Munich.
(Sun)

TOWNSEND YUKO LUTON

WINGA wa zamani wa Tottenham Hotspur,
Crystal Palace na England, Andros Townsend
mwenye umri wa miaka 32 yuko kwenye ma-
jaribio katika klabu ya Luton Town. (Express)

MITCHELL KUBADILI URAIA

MLINZI wa Crystal Palace, Tyrick Mitchell
mwenye umri wa miaka 24 anaangalia uweze-
kano wa kubadili uraia kutoka England na
kuuchukua wa Jamaica. (Mail)

THOMPSON ALENGWA

KLABU ya Bradford City inawalenga Steve
Thompson na Neil Redfearn katika kutafuta
kocha mpya kuchukua nafasi ya Mark Hughes.
(Star)

POGBA

TURIN, Italia

WA mara nyingine tena Paul
Pogba amekutwa na hatia
ya matumizi ya dawa zilizo-

pigwa marufuku michezoni
baada ya matokeo ya vipimo vya
awamu ya pili kubaini kuwa alitumia
dawa za kusisimua misuli.

Awali Septemba 11 mwaka
huu Pogba alisimamishwa
kwa muda na mahakama ya
kitaifa ya kupambana na
utumiaji wa dawa za kusi
simua misuli ambapo aliom
ba ufanyike uchunguzi wa
sampuli ya pili kwa ajili

ya kuhakiki matokeo ya
kipimo cha kwanza.

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

JUVENTUS

@ ® ® Matokeo ya vipimo
awamu ya pili yabaina kuwa...

Chini ya kanuni ya kuzuia
matumizi ya dawa za kulevya,
mfaransa huyo atawajibika kwa
adhabu ya kifungo cha miaka
minne, ambacho kinaweza
kupunguzwa kwa nusu iwapo
atathibitisha kwamba hakutumia
dawa hizo kwa makusudi.

Mbali na taratibu za mfumo
wa haki wa michezo wa Italia,
uchunguzi wa kimahakama
utafunguliwa na ofisi yamwendesha
mashtaka wa umma ya Turin, kwani
dawa za kuongeza nguvu ni kosa la
jinai nchini Italia.

Pogbaanasikusaba zakuwasilisha
utetezi wake kwenye mahakama ya
kitaifa ya kupambana na dawa za
kulevya, ambayo itachunguza kesi
yake kabla ya kutekeleza adhabu
hiyo utaratibu ambao unaweza
kuchukua wiki kadhaa.

Kufuatia sakata hilo klabu ya
Juventus imemsimamisha mshindi
huyo wa kombe la Dunia mwaka
2018 kufanya mazoezi ya klabu hiyo
huku ikisitisha malipo ya wastani
wa mshahara wake wa euro milioni
8 kwa mwaka hadi 2026.
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Razaki Salum - 0653 192 XXX
Richmondy Abdallah - 0654 753 XXX
Karim Chinyanga - 0656 374 XXX
Derick Makundi - 0657 222 XXX
Ramadhani Kelefu - 0672 234 XXX
Mseja Omary - 0673 534 XXX
Consolata Massawe - 0712 887 XXX
Fortunatus Komba - 0718 159 XXX
Tegnusi Mahingira - 0719 147 XXX
10. Said Abdallah - 0777 265 XXX

20,000/=
KWA KILA MMOJA

1.

2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

SportPesa

ILINI

LIVERPOOL, England

OCHA * wa ' Liver-
¢« pool, Jurgen Klopp
amesisitiza kwamba

wameweka ~ kando

sakata la VAR na kusisitiza watu
walimuelewa vibaya aliposema
mechi yao dhidi ya Tottenham
Hotspur irudiwe.
- Kocha huyo alisema anaami-
& ni kwamba mechi ilistahili
kurudiwa baada ya makosa
kutokea mwishoni mwa juma
lililopita.
Klopp alisema: “Mimi ni mtu
wa soka nadhani mechi inasta-

| m———

-

hili kurudiwa. Mabadiliko haya-

kutokea kabisa. Muhimu kwa
sababu kila mtu ametazama
kwa jicho la tofauti tusisahau
kuhusu hilo.”

Ikaelezwa pia kuwa fowadi
wa Liverpool Diogo Jota alil-
imwa kadi nyekundu kimakosa '
baada ya kuangaliwa upya.

Hata hivyo, Klopp akabadili

R GR

uelewa vibaya alipozungumza
hivyo kwani Wachezajl wake
wamesahau majanga yali- '
yotokea katika kipigo cha 2-1 °

“Vizuri sana, unataka Jota af-

KLOPP:DUNIA
.EWA TO

<4 Mabosi

kauli yake akidai watu walim-

walichopata dhidi ya Spurs. - «

®wp| |

EAUTI ©

anyaje kuhusu hilo? Najua ita-
kuwa ngumu sana, nilipozung-
umza kuhusu mechi ya Spurs,
imenithibitishia jinsi dunia ili-
vyo,” Klopp aliongeza.
Baada ya kupokea kichapo
cha kwanza katika Ligi Kuu
England tangu msimu uliopita,
Klopp alifanya mabadiliko ya
wachezaji tisa ambao wali-
cheza dhidi ya Union SG juzi
Alhamisi kwenye mchezo wa
kombe la Ligi ya Europa..
Kikosi cha Liverpool kiliku-
wa hatari na kuibuka na ushin- }
di wa mabao 2-0 yaliyowekwa
kimiani na Ryan Gravenberch
NaJota. s e ~ -
&= Kutokana na sakata la VAR
mwishoni mwa juma lililo-
pita, mabosi wa chama cha
waamuzi walikiri kutokea kwa
dosari kubwa baada ya Luiz
, Diaz kunyimwa bao halali dhidi
VA SPUTLS. - ~eagomer
hao Walithibitisha
kuwa makosa ya kibinadamu
yalichangia makosa kujitokeza
katika mechi hiyo ya Ligi Kuu
England, kwani afisa wa VAR
alisahau - kumwambia refa ¥
msaidizi abadili umamuzi wa
refa wa kulikataa bao kwa sa-
babu Diaz hakuwa ameotea.

Bellingham atoa neno
kufananishwa Zidane

MADRID, Hispania

~—

mabingwa Ulaya dhidi ya Napoli
ya Italia.

Alipoulizwa kuhusu ulingan-
isho wake na nyota hao wa zamani
wa Madrid, Bellingham alisema:

BAADA ya kufanya mambo
makubwa akiwa na uzi wa Real
Madrid kwenye mashindano

yote kwa muda mfupi, Jude Bell-
ingham sasa anafananishwa na
magwiji Zinedine Zidane na Di
Stefano.

Bellingham mwenye umri wa
miaka 20 raia wa England, ame-
kuwa gumzo Ulaya na Hispania
kwenye magazeti, TV, Redio na
mitandao ya kijamii.

Mechi tisa, mabao nane na sasa
wachambuzi wengi wanamuita Di
Stefano mdogo, Zidane mdogo na
ilikuwa hivyo kwenye vichwa vi-
wili vya habari baada ya kufunga
bao kwenye mchezo wa Ligi ya

“Ndoto yangu ilikuwa siku zote
kuwa sehemu ya LaLiga katika ki-
wango kikubwa zaidi na naamini
nitafika kwenye kiwango hicho.”

Kocha wa Madrid, Carlo An-
celotti alisema: “Ninashangaa
ana umri wa miaka 20 tu lakini
anaonekana kama ana miaka 30
kwa sababu ya tabia na mtazamo
wake.

“Sio kawaida kwa kijana wa
miaka 20. Ana ubora mkubwa,
nguvu za kimwili na ujuzi. Anan-
ishangaza kama anavyofanya kwa
kila mtu.”
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“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“Tunatambua ubora wa Simba tu- “2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI SARE UGENINI
GAMEID MICHEZO 1 X 2

Kuu dhidi ya Mtibwa Sugar, Moro- “Itakuwa mechi ngumu, wache-
goro na Simba wakiifunga Tanzania  zaji wao ni wazuri kuna wachezaji
Prisons mabao 3-1, Mbeya. wametoka Simba, haitakuwa rahisi
Kocha wa Simba, Roberto Oliviera  lakini tumejipanga vizuri kwa ajili
kuelekea mchezo wa leo alisema ya kutafuta alama tatu muhimu,”
malengo yake makubwa ni kush- alisema Robertinho.
inda mchezo wa leo na wachezaji Naye kocha Msaidizi wa Singida
wake kufikia malengo wanayoyata- Fountain Gate FC, Thambo Senong
rajia kwenye mchezo huo. alisema wamefanya maandalizi ma-
Alisema anaimani utakuwa mche- zuri na kufanyia kazi mapungufu
zo mgumu kwa sababu ya uborawa  yaliyojitokeza mechi iliyopita na
Singida Fountain Gate FC pamoja wako tayari kwa ajili ya kuwakabili
na kikosi hicho kuwa na wachezaji ~ Simba.
watatu kutoka, Simba akiwemo Ka-

IGI kuu Tanzania Bara inaendelea

tena leo wakati wenyeji Singida

Fountain Gate itakapowakaribisha

simba kwenye Uwanja wa CCM Liti
kuanzia saa 10 jioni.

Timu zote mbili zinahitaji alama tatu
kujiweka katika nafasi nzuri kwenye msi-
mamo huku Simba ikihitaji ushindi kwa
ajili ya kurejea kilele ambapo kwa sasa
wako nafasi ya pili wakiwa na alama 12
nyuma ya Azam FC wanaongoza kwa to-
fauti ya pointi moja baada ya ushindi wa
juzi wa bao 1-0 dhidi ya Coastal Union.

Singida Fountain Gate FC ambao
watakuwa nyumbani inahitaji alama tatu
muhimu ili kujiondoka kwenda nafasi ya

kolanya, Gadiel ambao wako kikosi mejipanga vizuri, utakuwa mchezo
cha kwanza na Joash Onyango am- wa kiufundi na mbinu kwa sababu
baye atakosekana leo kutokana na tumejiandaa kwa ajili ya kutafuta
kuwa majeruhi.

matokeo chanya,” alisema Thambo.

tisa katika msimamo wa ligi hiyo lakini
pia wanahitaji ushindi ili kulipa kisasi kwa
Wekundu hao wa Msimbazi waliowafunga
msimu uliopita kwenye mchezo wa mzun-
guko wa pili wa ligi hiyo baada ya mzun-
guko wa kwanza kupata sare ya bao 1-1
wakiwa nyumbani.

Msimu uliopita Singida Fountain Gate
FC walifanikiwa kupata sare ya bao 1-1
Novemba 9 mwaka janawakiwa kwenye
uwanja wa Liti na mzunguko wa pili, Feb-
ruary 3, 2023, Simba ilifanikiwa kushinda
mabao 3-1 uwanja wa Benjamin Mkapa.

Simba iliendelea kuonyesha ubabe wao
mbele ya Singida Fountain Gate baada ya
kuwaondoa kwenye mchezo wa Ngao ya
Jamii kwa mikwaju ya penati 4-2 baada ya
dakika 90 kutoka sare ya bao 1-1, uwanja
wa Mkwakwani, Tanga.

Katika mchezo wa leo kwa mara ya
kwanza utawashuhudia wachezaji wa za-
mani wa Simba, golikipa Beno Kakolanya
na Michael Gadiel wakicheza dhidi ya wa-
ajiri wao hao wa zamani kwenye mchezo
wa Ligi kuu baada ya kucheza nao kwenye
mchezo wa Ngao ya Jamii.

Singida Fountain Gate FC watashuka
uwanjani leo wakiwa na kumbukumbu ya
kushinda 1-0 mechi yao ya mwisho ya Ligi

INATOKA UK. 24

“Tuna mikakati mizuri kuele-
kea mechi hizo, katika historia
Simba iliwahi kucheza na timu
zote, ikiwemo Wydad Casablanca
ambayo hapa tulipata matokeo na
kwenda kupoteza ugenini..

Kazi kubwa kwa sasa ni kuan-
daa timu ambayo itapata matokeo
mazuri nyumbani na ugenini ili
kutafuta pointi za kwenda hatua
ya robo fainali ;" alisema Rob-
ertinho.

Aidha alisisitiza kuwa kikosi

Vijana wakicheza mpira wa miguu katika viwanja vya kituo cha
michezo cha Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam kama walivyo-
kutwa na mpiga picha jana. PICHA: JUMANNE JUMA

-]
Simba, Yanga zakiri ‘kazi ipo’ CAF...

chake kina wachezaji wenye vi-
Wango Vvizuri vinavyoweza kuwapa
matokeo chanya timu hiyo na
anaendelea kuiimarisha timu yake.

Simba imepangwa Kundi B,
pamoja na timu za Wydad Casa-
blanca ya Morocco, ASEC Mimosas
ya Ivory Coast na Jwaneng Gallaxy
ya Botswana.

Kwa upande wa Yanga, Rais wa
Klabu hiyo Injinia Hersi Said alise-
ma kundi walilopangiwa ni gumu
kwa sababu lina bingwa mtetezi, Al
Ahly, lakini kwa sasa ndiyo wakati
wao kuionyesha dunia wana timu
va aina gani.

“Upande wetu tunamuona Al
Ahly bingwa mtetezi, hivyo tutapa-
ta uzoefu kucheza na timu hiyo, ni
Kipimo kizuri kwetu kuona ni jinsi
gani tumepiga hatua kama klabu
ya mpira, naona kundi letu ni moja
kati ya makundi magumu lakini
sasa tunatakiwa tuweke jitihada
ili tuwe moja kati ya timu mbili za
juu zitakazokwenda hatua ya robo
fainali,” alisema Hersi kwa kifupi.

Yanga ipo Kundi D na timu za CR
Belouizdad ya Algeria, Medeama
na Ghana na Mabingwa Watetezi,
Al Ahly ya Misri.

Monza vs Salernitana

Caykur Rizespor vs Samsunspor

Marseille vs Le Havre

Standard Liege vs Brugge

Villarreal vs Las Palmas UD

Ajax vs AZ Alkmaar

Fortuna Sittard vs Twente

West Ham vs Newcastle

Brest vs Toulouse

Lyon vs Lorient

Frosinone vs Verona

Besiktas vs Istanbulspor

Wolverhampton vs Aston Villa

Brighton vs Liverpool

Lazio vs Atalanta

Montpellier vs Clermont Foot

Tanzania Prisons vs Mtibwa Sugar

Dinamo Moscow vs Fakel

Sekhukhune United vs Polokwane City

Bayer Leverkusen vs FC Koln

Aberdeen vs St Johnstone

Brondby vs Viborg FF

Atletico Madrid vs Real Sociedad

BSC Young Boys vs FC Basel

Lausanne vs Sport-FC Luzern

Famalicao vs Vitoria Guimaraes|

Casa Pia Atletico vs CF Estrela

Sparta Rotterdam vs PSV Eindhoven

Lens vs Lille

Arsenal vs Manchester City

Bayern Munchen vs SC Freiburg

Al Ahly Cairo vs Ismaily SC

Pyramids vs Enppi Club

Midtjylland vs Randers

Spartak Moscow vs CSKA Moscow

Hatayspor vs Konyaspor

Cagliari vs Roma

Kasimpasa vs Fenerbahce

Alaves vs Betis

Celta Vigo vs Getafe

KAA Gent vs Racing Genk

AEK Athens vs Panetolikos

Hapoel Katamon vs Maccabi Tel Aviv

Porto vs Portimonense

Eintracht Frankfurt vs Heidenheim

Aarhus vs Copenhagen

Rennes vs Paris St Germain

Napoli vs Fiorentina

Granada vs Barcelona

Sporting Lisbon vs FC Arouca

CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mshambuliaji wa Yanga, Clement Mzize (kulia) akiwania mpira wa juu na mabeki wa Geita Gold FC
wakati wa mchezo wao wa Ligi Kuu Tanzania Bara jana kwenye Uwanja wa CCM Kirumba, Mwan-

za, Yanga walishinda goli 3-0. PICHA: SALEHJEMBE

Na Adam Fungamwango

ACHEZAJI watatu wa Kki-

mataifa, Muivory Coast, Pa-

come Zouzoua, Mburkina

Faso, Stephane Aziz Ki, na
Mkongomani Maxi Nzengeli, jana walitu-
liza mioyo ya wanachama na mashabiki
wa Yanga, kila mmoja alipofunga bao na
kuipatia timu yao ushindi wa mabao 3-0
dhidi ya Geita Gold, kwenye mchezo wa
ligi kuu Tanzania Bara uliochezwa uwanja
wa CCM Kirumba jijini Mwanza.

Ushindi huo umekuja siku tatu tu baada
ya kupoteza mchezo wa kwanza msimu
huu walipokubali kipigo cha bao 2-1 ku-
toka kwa Thefu FC.

Ushindi wa jana umewafanya Yanga
kuwa nafasi ya pili ikiwa na pointi 12 ny-
uma ya vinara Azam FC wenye pointi 13
kwenye msimamo na juu ya watani wao
Simba kwa tofauti ya magoli ingawa Sim-
ba wanaweza wakawazidi Yanga na Azam
pointi leo kama wataibuka na ushindi
kwenye mchezo wao dhidi ya Singida
Fountain Gate.

Matokeo ya jana pia yanawabakisha
Geita Gold katika nafasi ya 12 ikibaki na
pointi zake nne, ikiwa imeshacheza mechi

tano mpaka sasa.

Yanga ilianza mechi ya jana kwa kasi
na kufanya mashambulizi ya nguvu mfu-
lulizo kwenye lango la Geita Gold kwa
dakika sita. Shambulizi kali zaidi lilikuwa
dakika ya tano pale Nzengeli alipoingia
ndani ya eneo la hatari na kumtengea
mpira Mudathir Yahaya aliyekuwa kwe-
nye nafasi nzuri ya kufunga, lakini wakati
akijiandaa, beki wa Geita Kelvin Yondani
alifika na kuondoa mpira huo.

Dakika mbili baadaye kipa wa
Geita Gold FC, Sebusebu Samson
aliiokoa timu yake kufungwa
mapema, alipochumpa na kuda
ka shuti lililopigwa na Pacome.

Geita Gold ilifanya shambulizi la kwan-
za dakika ya nane ya mchezo, baada ya
Elius Maguri kuwatoka mabeki wa Yanga
Dickcon Job na Bakari Mwamnyeto, kabla
ya kuachia shuti lililotoka nje kidogo ya
lango.

Hilo lilikuwa shambulizi pekee la timu
hiyo kipindi chote cha kwanza, huku kipa
Djigui Diarra akiwa likizo kwa muda mre-
fu wa mchezo.

Maguri alilazimika kutolewa nje dakika
ya 11 kwa kushindwa kuendelea na mch-

Simba, Yanga zakKiri

kazi ipo makundi CAF

Adam Fungamwango
na Saada Akida

WAWAKILISHI wa
Tanzania kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika, Simba
na Yanga ambazo tayari
Zimewajua wapinzani
wao kwenye hatua ya
makundi zimekiri kuwa
zipo katika makundi
magumu, lakini zimea-
hidi kupambana kila
mmoja ikitaka kuvuka
hatua hiyo na kutinga
robo fainali.

Aidha, muda mfupi
baada ya kupangwa kwa
droo hiyo juzi nchini

bila kujali ukubwa wa
timu zitakazocheza nazo,
huku pia akizikumbusha
pesa zilizoahidiwa na
Rais Samia Suluhu Has-
san Shilingi Milioni tano
kwa kila goli litakalo-
fungwa kuanzia kwenye
hatua hii.

Kocha Mkuu wa Simba,
Roberto Oliveira, ‘Rob-
ertinho’ alisema kwa
kutazama timu ataka-
zokutana nazo kwenye
hatua ya makundi licha
ya kwamba ni nzuri na
ngumu, lakini anaamini
kikosi chake kitafanya
vizuri.

Yanga yajitafuta, yajipata

® ® ®Baada ya kupoteza kwa Ihefu, yaishushia kipigo Geita Gold na....

ezo baada ya kugongana na beki wa Yanga
Bakari Mwamnyeto, nafasi yake ikachuku-
liwa na Mashaka Valentino.

Kwa kipindi chote cha kwanza, Geita
Gold ilionekana kupaki basi ikiwaacha
Yanga wakitawala mpira kuanzia nyuma
hadi katikati na kuwapa wakati mgumu
mabeki wa timu mwenyeji.

Yanga ilianza kuhesabu mabao yake
katika dakika ya 43 wakati Yao Kouassi
alipoondoka na mpira kwenye wingi ya
kulia hadi mwisho wa mstari, akawageuza
mabeki wa Geita Gold FC na kumuwekea
pasi safi Pacome akiwa nje kidogo ya eneo
la hatari na kuachia shuti lililomshinda
golikipa Sebusebu na kuipatia Yanga bao
la kwanza.

Bao hilo linakuwa la tatu kwa Muivory
Coast huyo msimu huu kwenye Ligi Kuu,
akisajiliwa kwa mara ya kwanza kutoka
Asec Mimosas.

Wakati wachezaji wa Geita Gold wakiwa
wanajiuliza nini cha kufanya kusawazisha
bao hilo sekunde chache kabla ya kupuli-
zwa filimbi ya mapumziko, Stephane Aziz
Ki aliipatia Yanga bao la pili baada ya ku-
piga shuti la kupasia nyavu akiwa ndani
ya eneo la hatari kutokana na pasi safi ya
Nzengeli.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Afrika Kusini, Katibu
Mkuu wa Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Gerson Msigwa,
amezitaka klabu hizo
kutohofia chochote,
akizitia hamasa kuwa
zinatakiwa kupambana

Alisema kwa sasa
Simba ni miongoni mwa
timu kubwa Afrika
hivyo hufurahia kucheza
mechi ngumu kama hizi
za Ligi ya Mabingwa
Afrika hasa kwenye
hatua hii.
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Kipindi cha pili timu zote zilifanya ma-
badiliko ya wachezaji lakini Yanga wal-
ionekana kunufaika zaidi na mabadiliko
hayo ambapo katika dakika ya 68 wali-
fanikiwa kupata bao la tatu lililofungwa
na Nzengeli baada ya makosa ya kiungo
Samuel Onditi ambaye alipewa mpira na
Yondani nje kidogo ya eneo ya hatari, la-
kini alishindwa kuwa mwepesi kuuondoa
na kujikuta akipokonywa na Mudadhir al-
iyempa pasi Nzengeli na kufunga kirahisi.

Baada ya bao hilo, wachezaji wa Geita
Gold walionekana kama wameridhika
kufungwa idadi hiyo ya mabao, na kuone-
kana kupasiana tu nyuma kwa kile kili-
choonekana kupoteza muda na kupungu-
za uwezekano wa kufungwa idadi kubwa
ya magoli.

Katika mchezo mwingine wa jana, The-
fu ambao walitoka kuifunga Yanga Juma-
tano iliyopita kwenye Uwanja wao wa ny-
umbani wa Highlanders, Mbarali mkoani
Mbeya, jana walikubali kipigo cha bao
1-0 kutoka kwa KMC kwenye Uwanja wa
Uhuru jijini Dar es Salaam.

9"770856"541002">



	Page 1
	Page 2
	Page 3b
	Page 4
	Page 5a
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

