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Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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MANCHESTER, England

E
DERSON ndiye mlin-
da mlango ambaye 
amekuwa kipa bora 
tangu uhamisho wake wa fedha nyingi kwen-da Manchester City mnamo 2017.

Mbrazil huyo, ambaye hakujulikana sana wakati huo, amelinda wavu kwa uhakika, lakini ni kile ali-chompa Pep Guardiola na mpira miguuni mwake am-bacho kimeonekana kuwa muhimu zaidi.
Lakini City sasa wanaji-andaa kutokuwapo kwake. Ederson amekuwa akihu-sishwa sana na kujiunga na Ligi Kuu ya Saudia, msimu huu wa majira ya joto.

Hata Guardiola amekiri kwamba mustakabali wake katika Uwanja wa Etihad haujulikani, huku viatu vya ukubwa vya mchezaji huyo wa miaka 30, vinahitaji kuja-

ISIKUPITE
KUELEKEA Tuzo ya Ballon d’Or 2024, mshindi mara nane wa tuzo hiyo, Lionel Messi, akiwa na Inter Miami na Argentina, katika michezo 39 aliyocheza amefunga mabao 28 huku akitoa pasi za mwisho 17 na taji pekee alilobeba msimu huu ni Kombe la Copa America.

zwa iwapo ataondoka.
Hapa kuna makipa wengi wenye vipaji kote Ulaya, lakini ni nyota gani wanaweza ku-chukua nafasi ya Ederson?

Unai Simon
Yeyote asiye na uhakika na uwezo wa Unai Simon, ana-hitaji tu kuangalia Euro 2024. Kipa huyo wa Hispania ali-kuwa muhimu kwa ‘La Roja’ kwani walitawazwa mabing-wa wa bara. 

Kwenye LaLiga msimu uli-opita, mlinda mlango huyo wa muda mrefu wa Athletic Club aliongoza katika orodha ya kuokoa asilimia 74.4.
Lakini Simon vile vile ana kipaji linapokuja suala la us-ambazaji wa mpira. Huwezi kuichezea Hispania ikiwa huna uwezo. Kwa sasa ana umri wa miaka 27, anaweza kuwa mrithi mzuri wa Eder-son.

Justin Bijlow
Kocha mpya wa Liverpool, Arne Slot, anajua jambo moja au mawili kuhusu Justin Bi-jlow. Kocha huyo wa zamani wa Feyenoord alimsaidia mchezaji huyo wa Kimataifa wa Uholanzi kuwa golikipa mwenye uwezo wa kuokoa na kuwa na matarajio mazuri nje ya eneo lake la hatari.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26, amezivu-tia Manchester United na Ar-senal hapo awali na ni wazi kuona kwa nini. Mtindo wake unaendana na timu zinazo-taka kucheza kwa safu ya juu na zile ambazo kwa ujumla zi-natumia mbinu inayotegemea umiliki. 
Bijlow aliorodheshwa katika asilimia nne bora ya makipa kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-aya msimu wa 2023/24 kwa kujilinda nje ya eneo lake la hatari (3) na pasi alizojaribu 

(41.5) kwa kila mechi.

Diogo Costa
Diogo Costa ni mlinda mlan-go ambaye amekuwa akifikiri-wa na klabu nyingi baada ya kufanya vema akiwa na Porto na Ureno. 

Kwa mchezo wa mwisho, aliokoa penalti tatu katika mikwaju ya Euro 2024 dhidi ya Slovenia, ambayo kabla yake pia alimnyima Benjamin Sesko kufunga katika muda wa ziada.
Kipa huyo chipukizi am-baye atafikisha umri wa miaka 25 Septemba, mwaka huu, amepitia mazingira yake na anatarajiwa kuhamia kwing-ineko kwa fedha nyingi, huku Manchester City ikiwa moja ya klabu chache ambazo zinaweza kumudu bei yake ya ajabu. Costa inaweza kugha-rimu karibu pauni milioni 60 msimu huu wa majira ya joto.
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City wanajua faida za kuweka imani katika Ligi Kuu, Ederson akiwa mmoja wa nyota wengi waliowang’oa kutoka daraja la juu la Ureno. Uwezo wa Costa wa kupiga pasi, mbi-nu makini na kupiga shuti bora kunamfanya kuwa mgombea mkuu kuchukua nafasi ya Mbrazili huyo.

Stefan Ortega
Kwa nini usajili wa kipa mpya wakati una mbadala mzuri nyumbani? Hilo linaweza kuwa ndilo jambo ambalo City wanafikiria huku kukiwa na uvumi juu ya kuondoka kwa Ederson, wakati Stefan Ortega akiwa amejaza viatu vyake mara kwa mara katika misimu ya hivi majuzi. Yeye mara chache huweka mguu vibaya pindi anakabidhiwa glavu.

Kikosi cha ajabu cha Mjerumani huyo dhi-di ya Son Heung-min mwishoni mwa msimu uliopita - kitu ambacho huenda kilishinda City taji la ligi kinaangazia jinsi anavyoweza kuwa kwenye hatua kubwa, hata kama ma-kosa yake katika fainali ya Kombe la FA, wiki kadhaa baadaye imeonekana gharama kubwa.
Guardiola ni wazi anaamini sana uwezo wa Ortega na anaweza kuridhika na kump-andisha namba moja, ingawa ingehitaji kusajili mchezaji mpya namba mbili. Iwapo yuko tayari kuanza wiki moja baada ya ny-ingine na nje ya wiki katika msimu mzima kwa mabingwa bado haijajulikana.Diogo Costa
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RIPOTI MAALUM

Ukeketaji wageuzwa kipato 
-Malipo ya ngariba 20,000/- hadi 40,000/- kwa kichwaNa Elizabeth Zaya aliyekuwa 

TARIME

MAPATO makubwa wanayo-
pata ngariba na wazee wa mila 
wakati wa sherehe za ukeketaji 
yanasababisha vita dhidi ya uka-
tili huo kuwa ngumu.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe wilayani Tarime, mkoani 
Mara hivi karibuni, umebaini 
ngariba hulipwa wastani wa 
Sh. 20,000 hadi 40,000 kwa 
kila msichana anayemkeketa, 
baadhi wakikeketa wasichana 
150 hadi 200 kwa siku wakati 
wa msimu wa sherehe hizo za 
kimila.

Mwandishi wa Nipashe ame-
baini sherehe hizo hufanywa 
mwishoni mwa mwaka, ziki-
chukua muda wa wiki mbili 
hadi tatu. Hivi sasa sherehe hizo 
zinafanywa katika miaka inay-
ogawanyika kwa mbili tu.

Hata hivyo, sheria za Tanzania 
zinakataza kufanya utekeketaji 
na adhabu yake ni kifungo cha 
hadi miaka 15.

Ngariba Wankyo Chacha, 
mkazi wa Kijiji cha Mpakani, 
Kata ya Sirari, wilayani Tarime 
anathibitisha amekuwa ana-
lipwa kwa kufanya ukeketaji, 
malipo ambayo hugawana na 
wazee wa mila.

“Ni kweli kuna malipo un-
apofanya kazi hii, lakini sisi 
(ngariba) huwa tunasikiliza na 
kutekeleza maagizo ambayo tu-
napewa na wazee wetu wa mila 
kwa sababu wao ndio viongozi 
katika koo, wanaheshimika toka 
enzi na enzi.

“Na hata kile kinachopatikana 
baada ya kazi huwa ni lazima ki-
gawanywe sawa kwa wazee wa 
mila na ngariba kwa kuwa wao 
ndio waratibu wakuu wa kazi 
hii,” anasema Wankyo.

Ngariba huyo ambaye anadai 
hajui kwamba anavunja sheria 
kwa kukeketa wasichana, ana-
taja changamoto kubwa kwake 
baadhi ya watoto kuogopa na 
hivyo kujikuta anatumia muda 
mrefu tofauti na unaopangwa 
na wazee wa mila.

“Unaweza kuletewa mtoto 
ambaye ni mwoga, kila uki-
taka kumfanyia, analia. Hivyo, 
inabidi utulie uzungumze naye 
kwanza. Ukikutana na watoto 
wengi wa namna hiyo wanaku-
potezea muda, badala ya kuke-
keta 150 kwa siku, unajikuta 
umekeketa 100 au badala ya ku-
maliza kazi ndani ya wiki mbili 
unajikuta unakwenda hadi wiki 
tatu au zaidi.

“Gharama ya kufanya kazi 
hiyo kwa kila mtoto ni Sh. 
20,000, kwa siku unaweza ku-
wafanyia watoto 100 au 150, 
unapata fedha nyingi,” anasema 
Wankyo.

Mmoja wa wazee wa mila kati-
ka Kijiji cha Nyamrenge, Kata ya 
Sirari, Francis Mwita, anatetea 
ukeketaji katika jamii yao kwa 
maelezo kwamba mafundisho 
ambayo huambatana na shu-

ghuli hiyo ya ukeketaji yana-
saidia kujenga wasichana katika 
maadili mema.

“Suala la tohara tuwaachie 
wazee, wenyewe ndio watajua 
watamaliza vipi, lakini ukiliin-
gilia unaokosea. Huko wasitu-
guse kabisa kwa sababu ndio 
mila tuliyozaliwa nayo na tumer-
ithi kutoka kwa wazee wetu.

“Watoto kukeketwa kuna 
maana tatu: Mtoto wa kike 
kabla ya kukeketwa, bibi zake 
huwa wanamwambia hatakiwi 
kutembea na mwanamume kwa 
sababu akifanya hivyo siku, ak-
ienda kukeketwa hatakeketwa 
kwa sababu atajulikana kwamba 
tayari ameshatembea na mwa-
namume na analeta aibu katika 
familia.

“Pili, akishakeketwa anaam-
biwa asikumbatiwe na mwa-
namume wala kuguswa kwenye 
kifuani kwa sababu akifanya 
hivyo, kuna miiko ambayo hata-
fanyiwa akigundulika. Kwa hiyo, 
inasaidia ajilinde.

“Tatu, anaambiwa akishaole-
wa hatakiwi kutembea nje ya 
ndoa kwa sababu kutokana na 
miiko aliyofanyiwa atagundu-
lika. Hiyo miiko inasaidia watoto 
kuwa na maadili.

“Hivyo, tunashauri serikali 
itafute njia nzuri ya kumaliza 
hili polepole na si harakaharaka 
kama wanavyotaka.

“Hii nguvu inayotumika ku-
taka kuzuia watoto kukeketwa 
itachangia wawe huru zaidi 
kufanya mambo ya ajabu kwa 
sababu wanafahamu kwamba 
hata wakifanya hivyo, hakuna 
mtu atajua lakini endapo wa-
taendelea kukeketwa wataizidi 
kuogopa na hawataharibikiwa,” 
Mzee Mwita anasema pasi na 
kuzingatia ukeketaji unakiuka 
sheria za nchi na ni ukatili dhidi 
ya wasichana.

Ester Wambura (21), mkazi wa 
Forodhani, kijijini Mpakani, Kata 
ya Sirari anasimulia alivyolazi-
mishwa kukeketwa na wazazi 
wake, akidai walimtishia kwam-
ba asipokeketwa, angetengwa 
na asingepata mwanamume wa 
kumuoa.

“Nikiwa darasa la sita, wazazi 
wangu waliniambia ninatakiwa 
kukeketwa, binafsi sikutaka lak-
ini wazazi waliniambia ni lazima 
kwa sababu nitatengwa na itaku-
wa aibu kwa familia na wakanit-
ishia sitapata mwanamume wa 
kunioa, hivyo nikakubali.

“Baada ya kukeketwa aliji-
tokeza mwanamume anataka 
kunioa hata kabla sijamaliza 
elimu ya msingi. Kwa kutaka ku-
waridhisha wazazi wangu, siku-
taka kufanya vizuri hata kwenye 
mitihani yangu ya darasa la saba 
ili niolewe, lakini ninaposimulia 
haya leo, nina watoto wawili na 
mume ameniacha.

“Ninajutia uamuzi wangu, 
ninatamani nisingekeketwa 
labda hao wanaume wasinge-
shawishika kunifuata na 
ningeweka nguvu zangu kwenye 
masomo na huenda ningekuwa 
na maisha mazuri baadaye,” Es-
ter anajuatia uamuzi wake.

Elizabeth Joseph, mkazi 
wa Kijiji cha Bondeni, Sirari, 
anasema haamini kama kweli 
ukeketaji kwa sasa upo kwa 
ajili ya mila, bali kwa maslahi 
ya watu, akiwa na hoja kwamba 
wapo wanawake waliokeketwa 
katika ya eneo anamoishi, la-
kini wameachwa na waume 
zao, kama ilivyo kwa mtangulizi 
wake - Ester.

“Tunasema wanaendekeza 
ukeketaji kwa sababu hivi sasa 
hatuwaelewi wanaume, wanata-
ka wanawake wakeketwe lakini 
wakiwaona hao waliofanyiwa 
hivyo, hawawataki tena. Tuna 

ushahidi wa wanawake wengi 
waliokeketwa ambao wamea-
chika, wanasema wanataka wa-
nawake wasiokeketwa.

“Tunataka serikali iongoze 
nguvu kukemea jambo hili lisi-
fanyike kabisa kwa sababu kuna 
watu wanaangalia maslahi yao 
wenyewe wakati watoto wa-
naumia. Binafsi nimekataa wa-
toto wangu wasikeketwe, nina-
taka wasome kwa uhuru mpaka 
wachoke wenyewe,” anasema 
Elizabeth.

Msichana aliyekimbia kuke-
ketwa mwaka 2020 ( jina tuna-
lo), anasema kuwa hadi sasa 
wazazi wake hawataki arejee 
nyumbani na anaishi. Hivi sasa 
msichana huyo (17) analelewa 
katika kituo kinachopokea wa-
toto waliokimbia kukeketwa 
kilichoko wilayani Serengeti, 
mkoani Mara.

“Mimi nilikimbia wakati 
maandalizi yote yameshafanyi-
ka na siku iliyokuwa inafuata, 
nilitakiwa nifanyiwe, wazazi 
walikuwa wamenunua kila kitu 
kwa ajili ya sherehe na watu wa-
likuwa wamealikwa.

“Sikuonesha dalili yoyote ya 
kukataa wala kuwaabishia, nili-
kubali huku moyoni nikipanga 
namna ya kukimbia. Huwezi 
amini, alfajiri sana kama saa 10 
hivi, nikajifanya kama ninawahi 
kudamka kwa ajili ya maandali-
zi, kumbe ndio ninatoroka.

“Nguo nilizobeba hazikuzidi 
tatu na nilizipitisha dirisha la 
nyuma ya nyumba. Nikatokea 
mlangoni, nikiwa nimebeba 
ndoo kama ninakwenda kucho-
ta maji, nikazunguka nyuma ya 
nyumba kuchukua hizo nguo 
na ndoo nikaiacha palepale, ni-
kaondoka taratibu kwa kunyata 
huku nimejitanda kanga mpaka 
barabarani. Nikapanda bodabo-
da mpaka hapa kituoni.

Mkurugenzi wa Sauti ya Jamii Kipunguni- Ukonga jijini Dar es Salaam, Selemani Bishagazi, akitoa elimu kwa wananchi wa 
Kijiji cha Mpakani Sirari mkoani Mara kuhusu namna ya kuachana na mila kandamizi. PICHA: ELIZABETH ZAYA

“Kipindi hicho nilikuwa nina-
soma darasa la saba. Baada ya 
msimu wa ukeketaji kuisha, Jan-
uari 2021 nikapiga simu nyum-
bani, hawakutana kunisikiliza, 
nikaenda na mwalimu anayetu-
saidia hapa, naye hawakumsiki-
liza.

“Madai yao wanasema aibu 
niliyosababisha kwa familia ni 
kubwa. Nikakubaliana na ma-
tokeo, nimejifunza ushonaji 
kwa msaada wa kituo hiki. Sasa 
ninashona nguo za wateja, nina-
pata fedha zangu mwenyewe, 
ninaamini nikipata fedha za 
kutosha nitaanza kuwasaidia 
watakubali nirudi nyumbani,” 
anasema.

Rhobi Samweli, Mkurugenzi 
wa Kituo cha Hope for Girls and 
Women in Tanzania anakolele-
wa msichana huyo wilayani 
Serengeti, anasema baada ya 
serikali na wadau kuweka nguvu 
zaidi ya kuzuia ukeketaji, ngari-
ba na wazee wa mila wamebadi-
li mbinu; wanawavalisha watoto 
wa kike nguo za kiume na kofia 
na kuwachanganya kundi moja 
na wavulana wanaopelekwa ku-
fanyiwa tohara kimila.

Mkurugenzi huyo pia anase-
ma ukeketaji unafanyika kwa 
miaka inayogawanyika kwa 
mbili tu, wakiamini miaka hiyo 
inakuwa na baraka, mavuno 
mengi na haina mikosi.

Rhobi pia anasema kuwa ku-
tokana na kukusanya fedha ny-
ingi, wazee wa mila wakati wa 
msimu wa ukeketaji hufikia hata 
hatua ya kukodi ngariba kutoka 
nchi jirani - Kenya.

“Wanajua ngariba atalipwa 
kutokana na kazi hiyo. Kwa mfa-
no, kama wamepanga kila mto-
to anakeketwa kwa Sh. 40,000, 
wanaganawana nusu kwa nusu.

INAENDELEA KESHO
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Homa ya ini tishio, takwimu zaonesha…
Christina Mwakangale na 
Jeniffer Gilla

TAKWIMU za homa ya ini du-
niani zinaonesha zaidi ya watu 
milioni 240 huugua. Tanzania, 
watu watano hadi wanane kati 
ya 100 wanaugua ugonjwa huo, 
hususan aina ya B na C.

Bingwa wa Magonjwa ya Ini na 
Mfumo wa Chakula kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH)-
Mloganzila, Dk. Tuzo Lyuu, ame-
bainisha hayo jana, jijini Dar es 
Salaam, katika maadhimisho ya 
Siku ya Homa ya Ini Duniani, am-
bayo huadhimishwa Julai 28, kila 
mwaka.

Tovuti ya Umoja wa Mataifa 
(UN), kwenye maadhimisho hayo 
jana, imebainisha kwamba homa 
ya ini inaua takribani watu 3,500 
kila siku licha ya kuwapo kinga 
na tiba, kwa mujibu wa Shirika la 
Afya Duniani (WHO).

WHO inasema kiungo hicho 
kina shughuli zaidi ya 500 kila 
siku, kuhakikisha binadamu 
anaendelea kuishi, likisisitiza 
umuhimu wa kuchunguza, ku-
tibu na kuzuia virusi vya homa 
ya ini.

Akifafanua kuhusu ugonjwa 
huo, Dk. Lyuu alisema kwa 
kawaida mwili hupambana na 
ugonjwa huo, iwapo ni homa ya 
ini aina ya A na E.

“Kuna aina ya homa ya ini ka-
tika makundi haya; virusi vya 
hepatitis A na E na hepatitis B 
na C. Ugonjwa huu maambukizi 

yake aidha ni kwa njia ya kujami-
iana bila kinga, kuongeza damu 
ya mwenye homa hii au kwa njia 
ya mdomo yaani chakula.

Hata hivyo, maambukizi 
yanaweza kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto wakati wa 
ujauzito. Homa ya ini aina ya A 
na E huwa haiwi ‘chronic’ (sugu) 
na haikai muda mrefu mwili 
hupambana wenyewe ila wapo 
ambao hushindwa kupambana,” 
alisema bingwa huyo.

Alisema kuwa homa ya ini ya 
hepatitis B na C ndiyo hatari na 
maambukizi hukaa muda mrefu 
mwilini na yenye kuambukiza 
zaidi na kwamba duniani takrib-
ani watu 650,000 hupoteza mai-
sha kutokana na homa hiyo.

“Dalili za homa hii ni kutapika, 
macho kuwa ya njano, tumbo ku-
vimba. Madhara yake ni uvimbe 
katika ini au kupata saratani. 
Mabadiliko ya ini kusinyaa na 
kushindwa kufanya kazi,” alise-
ma bingwa huyo.

Kuhusu tiba bingwa huyo 
alisema anayeugua homa aina C, 
inashauriwa aanze tiba ambayo 
kwa asilimia zaidi ya 95 ya wa-
naotumia dawa wanapona.

WHO
WHO inasema chanjo wakati 

wa utotoni, hupunguza kwa kiasi 
kikubwa maambukizi sugu na 
visa vya saratani ya ini na cirrho-
sis katika utu uzima.

“Ni wakati wa kuchukua hat-
ua, kila sekunde 30 mtu mmoja 

anafariki dunia kutokana na 
ugonjwa unaohusiana na homa 
ya ini.

Lazima kuchagiza hatua bora 
za kinga, uchunguzi na tiba ili 
kuokoa maisha na kupata ma-
tokeo bora ya afya.”

WHO, kimataifa kuna aina 
tano za Homa ya Ini  za virusi 
vinavyosababisha homa ya ini A, 
B, C, D na E. Kwa ujumla, maam-
bukizi ya homa ya ini aina ya B 
na C ndio yamesambaa zaidi na 
husababisha vifo vya watu milio-
ni 1.3 kila mwaka na maambukizi 
mapya kwa watu milioni 2.2 kila 
mwaka.

Licha ya kuwapo kwa mbinu 
bora za uchunguzi na matibabu 
na kupungua kwa gharama 
za huduma hizo, viwango vya 
uchunguzi na matibabu vime-
dorora, linasema WHO.

Shirika hilo linaona dunia ina 
nafasi ya kufikia viwango vya ku-
tokomeza ugonjwa huo ifikapo 
mwaka 2030, iwapo hatua zita-
chukuliwa mapema hivi sasa.

“Watu 6,000 huambukizwa 
homa ya ini B na C kila siku. Vifo 
vinavyosababishwa na virusi 
vya homa ya ini vinaongezeka. 
Mwaka 2022 homa ya ini aina B 
na C vilisababisha vifo vya watu 
milioni 1.3.”

Serikali yataka wazazi kuzin-
gatia chanjo kwa watoto

UMUHIMU CHANJO
Serikali imewataka wazazi 

kuwapa chanjo watoto wao wa-

napozaliwa ili kuwakinga na 
maradhi ya kuambukiza ikiwa-
mo homa ya ini.

Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Afya, Dk. Grace Magembe, 
aliyasema hayo jana katika maa-
dhimisho ya Siku ya Homa ya 
Ini kitaifa yaliyofanyika mkoani 
Dar es Salaam yakiwa na lengo la 
kuongeza uelewa wa tatizo hilo.

Aliwakumbusha wazazi hao 
kutotoka hospitali bila watoto 
wao kupatiwa chanjo, akieleza 
kwenye chanjo hizo ipo ya homa 
ya ini na inamkinga na maam-
bukizi ya ugonjwa huo.

Aidha, serikali ilijumuisha 
chanjo hiyo tangu mwaka 2002 
kwenye chanjo inayojulikana 
kitaalam kama ‘pentavalent vac-
cine’ wanayopatiwa watoto chini 
ya miaka mitano kuwaweka sala-
ma dhidi ya virusi hivyo.

Aliwapongeza Watanzania 
wanaojitokeza kuchangia damu 
na kuwahamasisha wengine ku-
unga mkono kwa kuwa inasaidia 
kuokoa maisha ya wagonjwa wa-
nayoihitaji ikiwamo homa ya ini, 
Ukimwi, saratani na waliopata 
ajali.

Alisema uchangiaji damu pia 
husaidia serikali kuitambua hali 
ya maambukizi ya magonjwa 
hayo kwa kuwa inakwenda 
kupimwa kuangaliwa usalama 
kabla ya kuwekewa mgonjwa.

Alisema utekelezaji wa utoaji 
chanjo ya homa ya ini inatokana 
na Mpango wa Taifa wa Kudhibi-
ti Ukimwi na Magonjwa ya Ngo-

no na Homa ya Ini (NASHCoP), 
uliozinduliwa na wizara ya afya 
Novemba, mwaka jana.

Alisema magonjwa mengi 
yanaweza kuzuilika iwapo Wa-
tanzania watapata taarifa sahihi 
wanapokwenda kufuata hudu-
ma.

Watanzania pia wamekum-
bushwa kuzingatia matumizi sa-
hihi ya dawa na kula milo sahihi 
kwa kuwa magonjwa mengine 
ya ini yanatokana na matumizi 
mabaya ya vitu hiyo pamoja na 
kemikali.

Mkuu wa Programu wa Wizara 
ya Afya, Dk. Catherine Joachim, 
alisema kwa mara ya kwanza 
nchi hiyo inafanya maadhimisho 
ya kitaifa ya ugonjwa huo toka 
mpango wa NashCop ulipazin-
duliwa Novemba 24, 2023.

Alisema tangu walipoanza ku-
toa huduma ya kupima ugonjwa 
huo Julai 25, mwaka huu, idadi 
ya waliojitokeza kupima hadi 
kufikia juzi ni 524, kati ya hao 
15 sawa na asilimia 2.8 waligun-
dulika kuwa na maambukizi, 
ambao ipo chini ya kiwango cha 
ushamiri cha kimataifa ambao ni 
asilimia tatu.

Watu 429 walipokea chanjo 
ya kwanza na kuunganishwa na 
vituo vingine ili wapate chanjo 
mbili zilizobakia, jumla ya chupa 
26 za damu zilikusanywa kutoka 
kwa wachangiaji na watu 275 
walipatiwa huduma ya ukatili wa 
kijinsia na 114 walipata huduma 
ya macho.
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Profesa Janabi apokewa kwa shangwe kijijini kwake
Na Gideon Mwakanosya, 
NAMTUMBO

MKURGENZI Mtendaji wa 
Hospitali ya Muhimbili, Prof. Mo-
hamed Janabi, juzi aligeuka kivu-
tio kijijini kwake Mtakanini, Kata 
ya Msindo wilayani Namtumbo 
mkoani Ruvuma, ambako na 
timu yake ya wataalamu walik-
wenda kutoa huduma za afya.

Wananchi hao walifurahi 
kumwona mtoto wao ambaye ni 
maarufu kwa kutoa ushauri wa 
kutunza afya kwa kula vyakula 
vinavyofaa na umuhimu wa ku-
fanya mazoezi, huku wakishuku-
ru kwa uamuzi huo na kuomba 
muda zaidi kwa wataalamu ku-
toa huduma.

Daktari huyo bingwa ambaye 
amewahi kuwa Mkurugenzi wa 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete ( JKCI), ni mzaliwa wa ki-
jiji hicho ambaye elimu yake ya 
msingi alianzia kijijini hapo.

Prof. Janabi alikwenda ku-
ungana na madaktari bingwa 
watatu waliokuwa wakiendelea 
kutoa huduma kwa wagonjwa 
wa moyo, kisukari, tezi dume na 
saratani ya shingo ya kizazi kwa 
wanawake. 

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti na mwandishi wa gazeti 
hili, wananchi hao walisema 
wamefurahishwa na mtoto wa 
nyumbani kuwakumbuka na ku-
tumia utaalam wake na wenzake 
kwenda kuwasaidia.

“Tulimsubiri yeye na wataal-
am wengine kwa hamu kubwa. 
Wamekaa nasi kwa wiki moja tu-
natamani wangeendelea kukaa 
nasi au kwenda kwenye vituo 
vingine. 

Tunatamani mpango huu 
uwe endelevu tupate alimu ya 
afya kama anavyotoa kwa wen-
gine huko aliko,” alisema Cartas 

Nyoni. 
“Profesa Janabi ni mwene-

tu, amekuja kwa muda mfupi 
tunatamani angekaa muda 
mrefu ili watu waelewe vizuri, 
tunawaomba wawe wanatutem-
belea wakiwa na vifaa vya kisasa 
kama walivyokuja navyo sasa. 
Wananchi wanyonge wamepata 
huduma vizuri na bure wangek-
wenda kwenye vituo vya afya, 
hospitali za rufani wangetozwa 
fedha nyingi, tunaomba huduma 
kama hizi kwa wananchi tunaoi-
shi vijijini,” alisema.

Aidha, wameishuruku Wizara 
ya Afya na kuomba kusogezewa 
huduma ya madaktari bingwa 
kwa watu wanaosumbuliwa na 
moyo, saratani ya kizazi na tezi 
dume kwenye vituo vya afya 
wilayani humo.

Diwani wa Kata ya Msindo 
Remna Nchimbi alisema kuwa 
kitendo cha serikali kuwaleta 
madaktari bingwa toka Hospi-
tali ya Taifa ya Muhimbili (MNH) 
na Taasisi ya Moyo Jakaya Kik-
wete ( JKCI) kimeleta matumaini 
makubwa kwa wananchi ambao 
wamekuwa wakisumbuliwa 
na magonjwa ambayo yanahi-
taji kuona na madaktari bingwa 
kwwa lengo la kupata tiba am-
bao wako mbali na maeneo  ya 
vijiji.

Diwani Nchimbi aliiomba 
wizara iangalie uwezekano wa 
kuwa na mpango endelevu kwa 
madaktari bingwa ambao wako 
kwenye hospitali za rufani ikiwa-
mo MNH kufika kila mara kwe-
nye vituo vya afya kutoa hudu-
ma kwa wagonjwa ili kupunguza 
changamoto zinazo wakabili za 
kufuata huduma hiyo kwenye 
hospitali za juu.

Mbunge wa Jimbo la Nam-
tumbo, Vita Kawawa alisema 
amefurahishwa na kazi nzuri 
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Nchimbi amkumbuka Hayati Mkapa kumwinua kielimu
Na Gwamaka Alipipi, MASASI

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Balozi Dk. 
Emmanuel Nchimbi, amefichua 
Rais wa Awamu ya Tatu, Hayati 
Benjamin Mkapa alivyomsaidia 
kujiendeleza kielimu.

Amesema ndiye aliyempatia 
Shilingi milioni mbili ili akajien-
deleze elimu ya juu Chuo Kikuu 
cha Mzumbe kwa kusomea sha-
hada ya pili.

Alisema hayo jana mkoani Mt-
wara baada ya kuweka shada la 
maua katika kaburi la Rais Mka-
pa, Kijiji cha Lupaso, wilayani 
Masasi.

Mkapa alifariki dunia Julai 24, 
2020 jijini Dar es Salaam na al-
izikwa kijijini kwake Lupaso.

Baada ya kuweka shada la 
maua, Dk. Nchimbi alizun-
gumza na wananchi wa kijiji hi-
cho na kusema (yeye) alikuwa ni 
mwanafunzi wa kisiasa wa Rais 
Mkapa.

“Mimi ni mwanafunzi wa ki-
siasa wa Rais Benjamin Mkapa. 
Alipokuwa Rais, mimi nilikuwa 
Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana 
CCM kwa miaka saba. Siku moja 
nilikutana naye na akaniuliza 
kiwango     cha elimu yangu. Ni-
kamjibu nina shahada ya kwan-
za.” 

Alisema alimwambia Rais 
Mkapa kwamba anatamani ku-
jiendeleza kusoma, lakini haku-
wa na fedha.

“Baada ya kumwambia kwam-
ba nina shahada ya kwanza aka-
niambia haitoshi natakiwa nika-
some tena. Nikamjibu fedha ni 
tatizo. Hivyo, kesho yake akani-

tafuta akaniambia ana barua 
yangu. Akaniambia amefuatilia 
kiwango cha ada katika Chuo Ki-
kuu Mzumbe na kubaini haizidi 
Shilingi milioni mbili. Akanipa 
fedha za kwenda kusoma chuo 
na nikaenda kusoma.” 

Dk. Nchimbi alisema miezi 
sita baadaye akiwa chuoni Rais 
Mkapa akamtafuta na kutaka 
kujua maendeleo ya chuo.

“Rais Mkapa alikuwa ni mtu 
mfuatiliaji sana hususani kwa 
vijana.” 

Alisema kitu kilichompa shi-
da na kumsumbua hadi sasa ni 
kushindwa kuja nchini kuhud-
huria mazishi ya Rais Mkapa 
wakati akiwa Balozi wa Tanza-
nia nchini Brazil.

Alishindwa kuja kwa sababu 
wakati huo kulikuwa na mlipu-
ko wa ugonjwa wa corona uli-
osababisha nchi nyingi duniani 
kufunga mipaka yake.

Aidha, mipaka ya nchi ilipo-
funguliwa alikuja nchini na 
moja kwa moja alikwenda ny-
umbani kwa Hayati Mkapa na 
kumpa pole mke wa Mkapa, 
Anna Mkapa.

Dk. Nchini alisema CCM chini 
ya Mwenyekiti wake Rais Samia 
Suluhu Hassan itaenzi, kuimari-
sha mambo mazuri yote yaliyo-
fanywa na kuasisiwa na Hayati 
Rais Mkapa.

Mkapa enzi za uhai wake ni 
mmoja ya Watanzania waliotoa 
nguvu, akili ya kuijenga Tanza-
nia.

MCHUJO NDANI YA CHAMA
Alipowasili katika Uwanja wa 

Ndege wa Masasi, Dk. Nchimbi 

zilizofanywa na madaktari bing-
wa ambao walianza kazi hiyo ya 
kuwa hudumia wangonjwa wa 
magonjwa ya moyo, kisukali, 
saratani ya shingo ya kizazi kwa 
wanawake na tezi dume.

Alisema Hospitali ya Wilaya 
ya Namtumbo na baadaye wa-
likwenda kutoa huduma hiyo 
kwenye Kituo cha Afya Lusewa 
pia walitoa huduma kwenye Vit-
uo vya Afya Mputa na Mtakanini 
na kuleta faraja kwa wananchi.

Aidha, wananchi hao wali-

kuwa wakishindwa kupata tiba 
kutokana na gharama kubwa ya 
matibabu ambayo kwa kipindi 
cha zaidi ya wiki moja imetole-
wa bure.

Akizungumza na wananchi 
wa Kijiji cha Mtakanini, Profesa 
Janabi baada ya kupokewa na 
mamia ya wananchi, alisema 
nia ya serikali ni kuhakikisha  
wananchi wanapata huduma 
nzuri ya afya kuanzia kwenye 
zahanati, vituo vya afya, hospi-
tali za wilaya na Hospitali za Ru-

fani ikiwamo Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH).

Profesa Janabi ambaye ni 
daktari bingwa wa magonjwa 
ya moyo alisema kuwa kila mtu 
anapaswa kutunza afya yake 
kwa kula vyakula ambavyo si 
hatarishi kwa afya ili wnanchi 
waache kula vyakula bila kufua-
ta utaratibu.

Aidha, alisema ni vyema kue-
puka kula vyakula vyenye su-
kari nyingi kwa kuwa sukari hai-
jawahi kumwacha mtu salama.

aliwasisitiza wanachama wa 
chama hicho kuchuja na kucha-
gua viongozi wazuri wenye sifa 
ya kuongoza taifa.

Alisema hivi sasa fedha za 
serikali zinatafunwa kuanzia juu 
kabla hazijafika ngazi ya chini, 
hali inayosababishwa na wana-
chama wa CCM kuchangua vion-
gozi wasiokuwa na maadili.

Alisisitiza wanachama wa 
CCM wana wajibu wa kupata 
viongozi wazuri wenye moyo wa 
kuwatumikia wananchi.

“Wale wazuri miongoni mwe-
tu wapewe nafasi ya kuongoza. 
WanaCCM wanajukumu la pe-
kee la kuchujana kuhakikisha 
wanapata viongozi wazuri am-
bao wanapata nafasi ya kuon-
goza jamii ambao tunategemea 
tukiwapa heshima hiyo wataleta 
heshima ya CCM na nchi yetu,” 
alisema.

Kadhalika, anaamini umoja 
na utulivu ulipo nchini unat-
egemea uwapo wa CCM kuwa 
madhubuti endapo wana-
chama wake watashikamana, 
kupendana, kushirikiana na 
kuhakikisha kuwa wanachama 
wake wanatambua wajibu wa 
kuwatumikia Watanzania kwa 
nguvu zote. 

KUKUBALI MATOKEO
Akizungumza wilayani Masa-

si, Dk. Nchimbi aliwataka wa-
nachama wa CCM kukubali ma-
tokeo wanaposhindwa.

Alisema kuna baadhi ya wag-
ombea wakishindwa katika uch-
aguzi wa ndani wanakasirika na 
wananuna kwa zaidi ya miaka 
mitano.

“Ukienda kwenye uchaguzi 
nenda kwa mapenzi ya chama. 
Ukishindwa nenda ukajipange 
tena kwa ajili ya uchaguzi ujao. 
Mimi mwaka 1994 niligombea 
udiwani nikapigwa (kushindwa) 
vizuri tu. Nikakubali matokeo. 
Uchaguzi ukipita tukubali ma-
tokeo.”

Dk. Nchimbi amenza ziara ya 
siku sita katika mikoa ya Lindi 
na Mtwara yenye lengo la kuku-
jenga na kukiimarisha chama.

Katika ziara hiyo Dk. Nchimbi 
ameambatana na Katibu wa 
NEC-Itikadi, Uenezi na Mafunzo, 
Amos Makalla, Katibu wa NEC-
Organaizesheni, Issa Ussi Haji 
(Gavu) na Katibu wa NEC- Siasa 
na Uhusiano wa Kimataifa, Ra-
bia Abdallah Hamid.
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‘Wageni marufuku 
kukusanya  madini 
vito machimboni’
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Antony Mavunde, amesema ka-
tika kipindi cha kuanzia Julai 2023 hadi Juni 30, 2024, 
Tume ya Madini ilikusanya zaidi ya Sh. bilioni 753. 8 
sawa na asilimia 85.45 ya lengo la makusanyo lililo-
pangwa.

Pia, amepiga marufuku wageni wenye leseni kubwa 
za biashara ya madini (dealer’s license) hususan ya vito 
kwenda machimboni kukusanya.

Alisema hayo jana jijini hapa, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari kuhusu mambo mbal-
imbali yanayotekelezwa na wizara ya hiyo.

“Katika kipindi cha mwaka 2023/2024, Wizara ya Ma-
dini kupitia Tume ya Madini ilipanga kukusanya jumla 
ya Sh. bilioni 882.1 kutokana na vyanzo vilivyoainishwa 
katika Sheria ya Madini Sura ya 123,” alisema.

Alisema, vyanzo hivyo ni pamoja na mrabaha, ada 
ya mwaka ya leseni, ada ya ukaguzi wa madini, ada za 
kijiolojia, tozo ya huduma ya maabara na malipo ya ad-
habu mbalimbali.

“Napenda kuwajulisha kuwa katika kipindi cha kuan-
zia mwezi Julai 2023 hadi tarehe 30 Juni 2024, Tume ya 
Madini ilikusanya jumla ya Sh. 753,815,646,587.13 sawa 
na asilimia 85.45 ya lengo la makusanyo lililopangwa.

“Makusanyo haya ni sawa na ongezeko la kiasi cha 
Sh.  billioni 76. 08 ukilinganisha na fedha zilizoku-
sanywa katika mwaka wa fedha 2022/2023 ambapo 
makusanyo yalikuwa ni Sh. bilioni 677.7 kwa lengo la 
kukusanya Sh. bilioni 822.01,” alisema.

Alisema, kuanzia mwaka wa fedha 2019/2020 hadi 
2023/2024, makusanyo yamekuwa yakiongezeka 
mwaka hadi mwaka na kuwapa imani ya kufikia 
malengo ya kukusanya Sh. bilioni 999.9 kwa mwaka 
wa fedha 2024/2025.

“Hapo nyuma kidogo, wizara ilikuwa ikikusanya kiasi 
kidogo cha maduhuli ukilinganisha na sasa. Mathalan, 
mwaka wa Fedha 2014/2015, wizara ilikuwa na lengo la 
kukusanya Sh. bilioni 209.9 na kufanikiwa kukusanya 
Sh. bilioni 168.04.

“Aidha, mwaka wa fedha 2015/2016 lengo la maku-
sanyo lilikuwa ni Sh. bilioni 211.9 na kufanikiwa 
kukusanya Sh. bilioni 207.9. Hata hivyo, ndani ya kip-
indi kifupi tunashuhudia ongezeko la makusanyo ya 
maduhuli yatokanayo na shughuli za uchimbaji wa 
madini,” alisema.

Kadhalika, alisema mabadiliko hayo ni mafanikio 
makubwa ambayo wadau wote wa sekta hiyo wana-
takiwa kujivunia.

Aidha, alikemea vitendo vya udanyanyifu kwenye bi-
ashara ya madini pamoja na utoroshaji vinavyofanywa 
na watu wachache ambao katika vitendo vyao, wa-
narudisha nyuma malengo ya serikali.

Alisema, wizara itaendelea kuchukua hatua kali kwa 
wahusika wote watakaobainika wanajihusisha na uto-
roshaji.

“Nachukua nafasi hii kupiga marufuku kwa wamiliki 
wa leseni za uchimbaji mdogo wa madini, kuingiza wa-
geni kutoka nje ya nchi kwenye leseni zao bila kuwa na 
mikataba/makubaliano ya msaada wa kiufundi (Tech-
nical Support) yaliyopitishwa kwa mujibu wa sheria,” 
alisema.

Alisema kumetokea tabia ya wamiliki wa leseni za 
uchimbaji mdogo wa madini kuingia makubaliano 
yasiyo rasmi na wageni kutoka nje ya nchi na ku-
waruhusu kufanya kazi katika leseni zao.

“Ikumbukwe kwamba, leseni za uchimbaji mdogo 
wa madini zinatolewa kwa Watanzania pekee kwa mu-
jibu wa kifungu cha 8 (2) cha Sheria ya Madini, Sura 
123.

“Pia nichukue fursa hii kupiga marufuku wageni 
wenye leseni kubwa za biashara ya madini (dealer’s 
license) hususan wa madini ya vito kwenda machim-
boni kukusanya madini,” alisema.

Alisema kufanya hivyo ni kupora haki ya ajira ya Wa-
tanzania ambao kwa mujibu wa Sheria kazi ya kufuata 
madini machimboni inapaswa kufanywa na Watanza-
nia pekee wenye kumiliki leseni ya ‘broker’. 

Na Elizabeth Zaya

MDAHALO wa wagombea urais 
Chama cha Wanasheria Tanganyika 
(TLS), umeibua suala la vitendo vya 
utekaji huku kila mmoja akijinadi ku-
pambana nalo iwapo atachaguliwa.

Mdahalo huo uliandaliwa na Kit-
uo cha Televisheni cha Star TV na 
kuhudhuriwa na wadau mbalimbali, 
mwishoni mwa wiki.

Wanaogombea nafasi hiyo ni 
Sweetbert Nkuba, Revocatus Kuuli, 
Paul Kaunda, Kapteni Ibrahim Ben-
dera, Emmanuel Muga na Boniface 
Mwabukusi.

Akizungumzia matukio ya utekaji, 
Nkuba alisema kunapokuwa na tishio 
kwa jamii, kinachotakiwa kufanyika 
ni kuchukua hatua thabiti ya kudhibi-
ti matukio hayo.

“Mimi ni mdau wa haki, kwa hiyo 
suala la utekaji na uhalifu mwingine 
nakemea kwa nguvu zote. Sio jamii 
ya kistaarabu inayopaswa kuwa na 
matukio ya namna hiyo.”

Mwabukusi alisema endapo atach-
aguliwa atahakikisha anazuia siasa 
katika mambo ya msingi yanayohusu 
uhai wa watu. 

“Lazima watu wawajibike na tu-
ache kufanya siasa kwenye maisha 
ya watu. Jambo la pili tutaomba Jeshi 
la Polisi kuwa na usimaizi. Mkuu wa 
Jeshi la Polisi Nchini (IGP), asimami-
we, hatuko salama chini ya IGP, kwa 
‘statement’ (taarifa) nilizosikia baada 
ya utekaji sio za kutakiwa kuvumili-
wa hata sekunde moja kwa mtu ana-
yeamini katika suala la utawala bora.

Kuuli alijinadi kwa kusema kutoka-
na na kushamiri matukio ya utekaji, 
kuna haja ya kuweka mazingira yata-
kayozuia yasitokee ikiwamo Idara ya 
Usalama wa Taifa pamoja na Jeshi la 
Polisi kushirikiana kudhibiti.

“Kunapokuwa na matukio ya nam-
na hiyo ya utekaji na watu kupotea 
katika mazingira ambayo hayaelewe-
ki, tunaamini kwamba kuna haja ya 
kuweka mazingira ambayo yatazuia 
matukio kama hayo kutokea, kuna 
umuhimu wa Idara ya Usalama wa 
Taifa na Jeshi la Polisi kushirikiana 
katika hili,” alisema Kuuli.

Kaunda alisema, akichaguliwa 
kuwa rais wa TLS, atashauri iundwe 
tume ya kijaji ambayo ni huru itakay-
ofanya uchunguzi wa ndani kuhusu 
matukio hayo.

Suala lingine lililoibuka wakati wa 
mdahalo huo ni mikataba mbalim-
bali ambayo serikali imekuwa ikitia 
saini, ambayo wagombea hao wal-
isema kuna haja ya TLS na viongozi 
wake kusimama kwenye nafasi yake 
kuhakikisha inakuwa ni sahihi na 
kwamba endapo itashindikana kuz-
ingatia ushauri wao waende kwenye 
vyombo vya sheria.

Kuhusu Katiba mpya, wagombea 
walisema iliyopo sasa ina mambo 
mengi yamepitwa na wakati na ipo 
haja ya kuwa na nyingine ambayo 
itaendana na wakati wa sasa.

“Katiba ni ya mwaka 1977, na kwa 
sasa kuna mambo mengi sana, kuna 
maendeleo yamefikiwa, na Katiba ya 
sasa ina maeneo mengi sana ambayo 
kuna mapungufu ambayo kimsingi 
kila mmoja angependa kuwa na Kat-
iba mpya, kama mshauri wa masuala 
ya kisheria, nikichaguliwa kuwa rais 
wa TLS, moja ya ajenda kubwa itaku-
wa ni kushauri kurudishwa mchaka-
to uliokuwa umeshaanza ili iendane 
na nyakati za sasa,” alisema Nkuba.

Emmanuel Muga, alizungumzia 
kuhusu Mwabukusi kuenguliwa na 
baadaye kurejeshwa huku akitahad-
harisha watu kuacha kuhusisha suala 
hilo na mambo ya kisiasa.

“Mimi nadhani kwamba tuache sia-

sa na mambo ya dhana kwa sababu 
sisi ni wanasheria, ndani ya TLS haku-
na uonevu, naomba mwelewe kitu 
kimoja, kuna kamati ambazo tume-
ziunda sisi wenyewe, na hii kamati 
iliyomwengua Mwabukusi, ni kamati 
ambayo imeundwa na mawakili na 
sio mtu mwingine ametoka nje. Sisi 
tunaoenda mahakamani, huwa tu-
nakutana mara nyingi na maamuzi 
kama haya.

“Lakini ukishakumbana na 
maamuzi kama hayo, hugeuki uka-
shika kichwa ukaanza kupiga mateke 
kwenye mchanga unalalamika, hap-
ana, unafanya uamuzi wa kwenda 
juu, ukiamini kwamba kile ambacho 
nimenyimwa huku chini, bila shaka 
juu nitakipata, kwa hiyo ni aina ya 
mfumo wa utoaji haki.

Kuhusu wanawake kutoonekana 
katika kinyang`anyiro cha urais TLS, 
walisema kwa sasa kuna ushindani 
mkubwa katika nafasi hiyo, huenda 
ni chanzo cha wao kuogopa kuji-
tokeza.

“Kutojitokeza kwa wanawake 
kunachangiwa na siasa za TLS am-
bazo kuanzia mwaka 2017 zimekuwa 
za ushindani mkubwa, zinaogopesha 
baadhi ya watu, kwa sababu hata uk-
ishachaguliwa bado unakuwa ume-
kalia kiti cha moto na ndio maana 
hata wanaogombea sasa wanaishia 
mhula mmoja wanaondoka,” alisema 
Muga.

Nkuba alisema anaamini sababu ya 
wanawake kutojitokeza katika nafasi 
hiyo ni kwa sababu ya ushindani na 
ugumu wa nafasi hiyo na kwamba ak-
ichaguliwa ataweka sera ya jinsia am-
bayo itaeleza namna ya kumwezesha 
mwanamke katika nafasi za uongozi.

Uchaguzi wa viongozi wapya wa 
TLS unatarajiwa kufanyika Agosti 
Mosi na tatu, mwaka huu jijini Do-
doma.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Warda Abeid (kushoto), akiongoza harambee ya ku-
changia ujenzi wa nyumba ya mwalimu wa shule shikizi ya Soito katika kijiji cha Naberera, ambapo zilipatikana 
Sh. milioni 51.8, juzi. PICHA: GIFT THADEY

‘Utekaji’ watawala mdahalo 
wagombea urais TLS
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MAONI & UCHAMBUZI

RATIBA ya Ligi Kuu Tanzania Bara imetolewa, ambapo Agosti 16, 
mwaka huu, kinyang’anyiro hicho cha kusaka ufalme wa soka nchi-
ni kwa msimu wa 2024/25 kitaanza rasmi.

Timu kwa sasa zipo kwenye maandalizi ya msimu mpya (pre 
seasons), zilijiandaa na mbio hizo za msimu mzima, ambazo mbali 
na kusaka ubingwa zitakuwa zikiwania nafasi nne ya kuiwakilisha 
nchi kwenye michuano ya kimataifa.

Hiyo ni kutokana na viwango vya Shirikisho la Soka barani 
Afrika (CAF), Tanzania inaruhusiwa timu nne kucheza michuano 
ya kimataifa, hivyo zitakazoshika nafasi hizo za juu, zitacheza 
michuano hiyo, mbili Ligi ya Mabingwa na idadi kama hiyo Kombe 
la Shirikisho.

Hata hivyo, atakayeshika nafasi ya nne anaweza asicheze 
Shirikisho, kama bingwa wa Kombe la FA hatotokana na timu tatu 
zinazomaliza nafasi za juu kwenye Ligi Kuu.

Hivyo kuelekea msimu mpya tunaamini pia waamuzi nao 
watakuwa wanajinoa ili kuchezesha kwa haki mechi hizo ambazo 
kwa mara ya kwanza baadhi ya michezo itakuwa na Video ya 
Kumsaidia Mwamuzi, VAR.

Wakati maandalizi hayo yakiendelea kwa kila idara, rai yetu pia 
ni kuona wamiliki wa viwanja wakiendelea kuviboresha ili viweze 
kuwafanya wachezaji kuonyesha vipaji vyao halisi.

Lakini pia waelekeza nguvu zao kuviboresha zaidi kwani viwanja 
bora huvutia mashabiki kwenda kutazama soka na kuwapa 
burudani ya kutosha wale wanaoangalia kwenye televisheni.

Ikumbukwe pia hakuna watu wanaopata tabu kuangalia mpira 
kupitia televisheni halafu uwanja unakuwa mbovu, hautamaniki 
kabisa, hivyo uboreshwaji wa viwanja ni burudani kwa watazamaji 
wote lakini pia kutaongeza thamani kwenye ligi yetu ambayo inazidi 
kukua kila uchwao.

Huu sasa ni wakati wa kufanya marekebisho makubwa hasa 
upande wa nyasi ziwe za kijani na vipimo sahihi, pamoja na maeneo 
mengine ambayo huwa yanasahaulika sana kama kwenye vyumba 
vya kuvalia wachezaji na vyooni.

Tulimsikia Rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini (TFF), 
Wallace Karia, akisema kuelekea msimu ujao watakuwa wakali sana 
kuhusu viwanja na akabainisha kama isipowezekana ni bora ligi 
ichezwe kwenye viwanja vichache kuliko kuipeleka katika viwanja 
vibovu.

Tuseme tu tunampongeza Karia kwani haiwezekani Ligi ya 
Tanzania ambayo inashika nafasi ya sita Afrika ichezwe kwenye 
viwanja vyenye ubora hafifu.

Pamoja na hayo kuna tabia ya wamiliki au mameneja 
wanatengeneza viwanja vinavyokuwa vizuri wakati ligi inaanza 
lakini baada ya mechi tatu havitamaniki.

Na hii ni kwa sababu ya kuruhusu mechi nyingi za mashindano ya 
vikombe, pamoja na timu za mkoa husika kufanya mazoezi katika 
viwanja hivyo.

Tunashauri mameneja kupiga marufuku viwanja hivyo kutumiwa 
kwenye mazoezi mara kwa mara, badala yake vitumike katika ligi na 
michezo mikubwa tu hususan za Ligi Kuu na Ligi za Chanpionship, 
pia zinaweza kufanya mazoezi kwenye viwanja vingine.

Kuchezwa mechi mbili au tatu, halafu timu zinahama uwanja 
ni kutowatendea haki mashabiki wa mkoa husika wakiwamo 
wafanyabiashara, lakini pia kuhama kwa timu mwenyeji 
kunaipotezea mapato mengi kwa kuwa haiwezi kupata mashabiki 
wengi uwanjani ikiwa ugenini.

Hasa ikizingatiwa kwa mujibu wa Kanuni za Ligi Kuu Bara, timu 
mwenyeji ndiyo inachukuwa mapato yote ya mlangoni katika mechi 
husika.

Kibu kazidi kuonesha kwa 
nini wazawa hawaaminiki

Muda wa kurekebisha viwanja
vya kuchezea Ligi Kuu ni sasa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

KUNA wakala mmoja wa 
wachezaji, aliwahi kuniambia 
ukimpeleka mchezaji wa Ki-
tanzania nje ya nchi mpaka 
wamchukue au kumfanyia 
majaribio ni lazima awe na 
barua kutoka klabu yake ya 
mwisho aliyotoka, vinginevyo 
hawatomruhusu kufanya cho-
chote.

Akasema sababu 
kubwa klabu nyingi za nje 
wameshawahi kuingia 
matatizoni kwa kuwafanyia 
majaribio wachezaji ambao 
wana mikataba na klabu 
wanayotoka.

Akasema baadhi ya 
klabu zimeshawahi kulipa 
faini kutokana na hilo, 
kwani wachezaji walikuwa 
wakizidanganya kuwa 
hawakuwa na timu, yaani 
wapo huru.

Na hilo limekuwa 
likiwafanya wasiaminike 
tena kwenye klabu na wakati 
mwingine kutowaongeza 
mikataba wanapomaliza ile 
ya kwanza.

Sakata la Kibu Denis ambalo 
limeshika chati kwa kiasi cha 
wiki nzima kwenye vipindi 
vya michezo, vijiweni, mitaani 
na mitandao ya kijamii, 
limenifanya nimkumbuke 
wakala huyo.

Sitaki kueleza mengi jinsi 
alivyokuwa mapumzikoni 
nchini Marekani, halafu 
wakati wenzake wanataka 
kwenda nchini Misri yeye 
akaenda Kigoma na baada ya 
hapo akatoweka huku kikosi 
cha Simba kikiwa kwenye 
maandalizi ya msimu huko 
Ismailia, Misri. Hakuna 
aliyejua amekwenda wapi, 
hata wasimamizi wake nao 

walipoulizwa hawakujua 
yupo wapi, klabu nayo haijui, 
hali ambayo ilisababisha 
mtafaruku mkubwa.

Taarifa zikadai kuwa 
ametorokea Ulaya kusaka 
malisho, lakini kila mmoja 
akashangaa uondokaji wake 
wakati ana mkataba mbichi 
na Klabu ya Simba, iliyomsajili 
kwa mbinde.

Baada ya sakata zima, 
imeelezwa kuwa kumbe 
alitimkia nchini Norway 
kwenye Klabu ya Kristiansund 
BK.

Kwa akili yake alidhani 
angeweza tu kwenda na 
kusajili bila klabu yake 
kufahamu, au kuna kitu 
alitegemea.

Wengi wanaofahamu mpira 
wa kisasa hasa wa kulipwa 
unavyoendeshwa, walijua 
hata iwe vipi hatocheza 
mpaka ruhusa rasmi ya klabu 
yake, labda tu awe hajaingia 
mkataba.

Ndicho kilichotokea, 
klabu hiyo imekiri kwamba 
haikuambiwa ukweli 
kuhusiana na mchezaji hali 
iliyosababisha wao kufanya 
makosa ya kuwasiliana na 
kumtumia mwaliko mchezaji 
mwenye mkataba unaozidi 
miezi sita bila kwanza 
kuwasiliana na klabu na 
kupata ruhusa ya kukubaliwa 
mwaliko huo. Klabu imekiri 
kukiuka taratibu na Kanuni za 
FIFA na imeona hatari iliyopo 
mbele yao.

Habari zinasema Simba 
iko tayari kumuachia 
Kibu aondoke, ila inataka 
kipengele ilichokiweka cha 
kuuzwa mchezaji huyo 
kifikiwe, ambacho ni dola 

za Kimarekani milioni 
moja, sawa na kiasi cha Sh. 
bilioni 2.7 za Kitanzania, 
wakiwa hawataki kusikia 
kuhusu majaribio kwa kuwa 
kuna kukosa na kupata, 
ikitokea akakosa na kurudi 
itakuwa imetoa mwanya 
kwa wachezaji wao wengine 
kuondoka kihuni.

Ina maana hapa Kibu 
amekwama. Kama ni akili 
yake mwenyewe au kuna 
waliokuwa wanamshawishi, 
basi hawakumshauri vizuri. 
Hatogusa mpira mpaka Simba 
waruhusu. Hili nadhani 
litakuwa fundisho kwa 
wachezaji wengine hasa wa 
Kitanzania.

Huku ndiko tunaona hata 
usajili wa timu mbili, huwezi 
kuona mchezaji yeyote wa 
kigeni kutoka nje kasaini 
timu mbili, utata kwenye 
usajili wake, au asajili timu 
halafu haendi kuitumikia, au 
anatimka nje.

Hili limefanywa pia na 
Lameck Lawi ambaye 
amechukua pesa za Simba, 
lakini kwa sasa ametimkia 
Ubelgiji. Kwa sasa Simba 
na Coastal ambazo 
ziliwashiana moto kuhusu 
suala hili, wameamua kukaa 
ili kulizungumza kama 
walivyoamriwa na Kamati ya 
Sheria na Hadhi za Wachezaji.

Nadhani tabia hii 
imewafanya wachezaji wa 
Kibongo wasiaminike, na 
hii itawaponza zaidi huko 
mbele ya safari kwani 
klabu zitakuwa zikiogopa 
kuwasajili, badala yake 
kwenda nje kusajili wachezaji 
ambao wanafahamu maana 
ya mikataba na kuiheshimu.

Jumatatu  Julai 29, 2024

Na Adam 
Fungamwango
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Majaliwa achangisha 
mil. 900/- ujenzi
wa kanisa
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa 
ameendesha harambee na kuchangi-
sha Sh. milioni 928.67 za ujenzi wa 
kanisa kuu tarajiwa la Mt. Andrea Kag-
wa la Jimbo Katoliki la Lindi.

Kati ya fedha hizo, Sh. milioni 464.3 ni 
fedha taslimu (nyingine zimeshawekwa 
benki) na Sh. milioni 464.37 ni ahadi. 
Awamu ya kwanza ya ujenzi huo inata-
rajiwa kugharimu Sh. milioni 700.

Akizungumza na waumini na wadau 
mbalimbali waliohudhuria harambee 
iliyofanyika mjini Ruangwa juzi, Waziri 
Mkuu aliwataka waliotoa ahadi wazika-
milishe mapema ili kazi ya ujenzi isik-
wame.

“Ninawashukuru sana wote mliofika 
na wote waliochangia ujenzi wa kani-
sa tarajiwa. Ninawaomba walioahidi, 
wakamilishe ahadi zao mapema ili kazi 
ianze kwa kuwa ramani ipo, mafundi 
wapo tayari, wasimamizi wa ujenzi 
wapo,” alisisitiza.

Waziri Mkuu alisema uamuzi wa 
Baba Askofu wa Jimbo Katoliki la Lin-
di, Mhashamu Askofu Wolfgang Pisa, 
kuanza ujenzi wa kanisa kuu la jimbo 
hilo, ni utekelezaji maono aliyokuwa 
nayo tangu aliposimikwa kuongoza 
jimbo hilo Juni 2022.

“Mhashamu Baba Askofu Pisa 
ameanza kutekeleza maono yake kupi-
tia kaulimbiu ya ‘Ninaona Kiu’ aliyoitan-
gaza tarehe 26 Juni 2022 wakati akisi-
mikwa kuwa Askofu wa Jimbo Katoliki 
la Lindi. 

“Ninaomba wanaLindi tumpe ush-
irikiano kwa sababu maono yake ni 
endelevu. Ninawasihi tumpe ushiriki-
ano ili aweze kutimiza hayo maono,” 
alisema.

Waziri Mkuu alitumia fursa hiyo ku-
wasihi wazazi na walezi wawe karibu 
na watoto wao na wafuatilie hatua za 
ukuaji wao ili baadaye wawe raia wema.

Awali akisoma risala kuhusu mradi 
wa ujenzi wa kanisa tarajiwa, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ujenzi, Fortuna-
tus Machibya alisema harambee hiyo 
imelenga kukusanya Sh. milioni 900 
ambapo kati ya hizo, Sh. milioni 700 
ni za ujenzi na Sh. milioni 200 ni za 
maandalizi ya Jubilei ya Miaka 25 ya 
upadrisho wa Askofu Pisa na miaka 50 
ya Askofu Mstaafu wa Jimbo la Lindi, 
Mhashamu Askofu Bruno Ngonyani.

Alisema ujenzi wa kanisa hilo una-
hitajika kukamilika haraka kwa sababu 
wakati Jimbo Katoliki la Lindi linaan-
zishwa mwaka 1986, kanisa lililopo lil-
ipewa tu hadhi na hapakuwa na kanisa 
jipya.

“Kanisa lililopo ni dogo, ni la zamani 
na uwezo wake ni kuchukua watu 600 
wakati matukio ya kikanisa huwa yana-
leta watu zaidi ya 1,000. Tumeamua 
kujenga kanisa jipya lenye uwezo wa 
kuchukua watu 2,000 kwa wakati 
mmoja badala ya kufanya ukarabati na 
kupoteza fedha. 

“Hili tutalijenga kwa awamu kwa 
miaka mitano, na hadi likamilike tuna-
tarajia kutumia Sh. bilioni 6.6,” alisema.

Hafla hiyo ilihudhuriwa pia na Askofu 
wa Jimbo Katoliki la Mtwara, Mhasha-
mu Titus Mdoe, Mkuu wa Mkoa wa 

ACT yaja na mbinu kukabili uhaba wa ajira kwa vijana
Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Chama cha ACT Wazal-
endo umesema utamaliza tatizo la ajira 
nchini ili kupunguza umaskini, kuboresha 
maisha na kukuza maendeleo ya kiuchu-
mi ukipewa madaraka na wananchi. 

Umesema utachukua hatua madhubuti 
za kupunguza matumizi ya anasa zina-
zofanywa na serikali, kuweka vivutio vya 
kikodi na kuondoa masharti magumu 
kwa vijana wanaoanza biashara ndogo na 
kufuta sheria zote kandamizi. 

Msimamo huo ulielezwa mwishoni 
mwa wiki na viongozi wakuu wa ACT Wa-
zalendo wakiwa katika majimbo ya Singi-
da Mjini (Singida), Muhambwe (Kigoma), 
Rorya (Mara) na Namtumbo (Ruvuma), 
wakiendelea na awamu ya kwanza ya zi-
ara ya kuyafikia majimbo yote 214 ya Tan-
zania Bara. 

Kiongozi wa Chama, Dorothy Manka 
Semu, akiwa Jimbo la Singida Mjini, alise-
ma kuwa ili kuleta heshima na utu, lazima 
vijana wapatiwe fursa za ajira na shughuli 
za uhakika za kujipatia kipato. 

Alisema ACT Wazalendo imejizatiti ku-
panua soko la ajira na kuhakikisha kila 
Mtanzania ana shughuli ya uhakika wa 
kujipatia kipato.

“Wazee wetu enzi za TANU walitam-
bia kazi ni kipimo cha utu, lakini CCM 
imeshindwa kuendesha uchumi unao-
zalisha ajira na kazi zenye staha. Utu sasa 
unapimwaje? 

“Serikali haitaki kuajiri lakini inafanya 
matumizi ya anasa kwa kujiongea posho, 
safari za nje, sherehe na kununua magari 
ya kifahari,” alilalama.

Dorothy alisema kuwa ACT-Wazalendo 
itapunguza matumizi ya anasa ya serikali 
ili kutumia fedha hizo kutoa ajira mpya 
kwa vijana nchini. 

Alitolea mfano kupunguza ununuzi wa 
magari ya kifahari ya viongozi, kudhibiti 
ubadhirifu wa fedha za umma na kutaifi-
sha mali zote za watu waliokutwa na uba-
dhirifu.  Dorothy alisema ACT-Wazalendo 
itafuta sherehe zisizo za lazima kama 
vile mbio za Mwenge wa Uhuru na dhifa 
zingine. 

Makamu Mwenyekiti Bara, Isihaka 
Mchinjita, akiwa jimboni Namtumbo, 
alisema serikali ya ACT-Wazalendo ita-
hakikisha vijana wanaohitimu wanapata 
ajira kulingana na taaluma zao. 

Alisema msisitizo utawekwa hasa ka-
tika sekta nyeti zenye upungufu mkubwa 
wa wataalamu kama vile elimu, afya na 
kilimo, akilalama kuwa vijana wengi wako 
mtaani hawajaajiriwa.

“Tatizo la ajira kwa vijana wahitimu lim-
etengenezwa na CCM kwa kushindwa ku-
waajiri vijana hao. Tuna mahitaji makub-
wa kwenye sekta ya afya, elimu na kilimo. 

“ACT-Wazalendo itahakikisha inatoa 
ajira mpya 65,000 kwa sekta ya elimu 
ajira, wahudumu wa afya 21,000 kwa mi-
aka mitano mfululizo,” alisema Mchinjita. 

Ado Shaibu, Katibu Mkuu wa chama 
hicho, alisema ACT-Wazalendo itaweka 
mazingira mazuri ya kibiashara, kilimo na 
shughuli zingine za wananchi. 

“Mazingira ya sasa ya kiuzalishaji na 
biashara yanakandamiza vijana walio 
wengi. ACT-Wazalendo itaondoa mfumo 
wa kulipia kodi kabla ya kuanza biashara, 
itawapa uhuru wananchi na kuondoa ur-

asimu katika kuanzisha biashara,” alise-
ma. Suala lingine alilogusia ni kufunga-
manisha sekta ya uzalishaji wa ndani na 
utekelezaji miradi ya kimkakati kama vile 
ujenzi wa reli ya kisasa na uchimbaji chu-
ma ili kuongeza ajira. 

Alisema mahitaji ya nchi na uzalishaji 
wa viwanda pamoja na kilimo yanaone-
sha ni muhimu kufungamanisha sekta 
hizo kama njia za kuzalishia ajira mpya 
zaidi.

Msisitizo kuhusu dhamira ya ACT- Wa-
zalendo kutengeneza uchumi unaozalisha 
ajira ulitolewa pia na Kiongozi mstaafu wa 
chama hicho, Zitto Kabwe, ambaye akiwa 
Jimbo la Muhambwe, mkoani Kigoma juzi, 
alisema utawala wa CCM umeshindwa ku-
zalishia ajira za uhakika zenye staha kwa 
miaka 60 tangu uhuru wa nchi.

“Vijana wa Tanzania wanataka ajira, 
ajira zenye staha, watawala kwa miaka 
zaidi ya 60 sasa wameshindwa. ACT Wa-
zalendo inayo mikakati ya kujenga uchu-
mi unaokua kwa kasi na kuzalishia ajira 
nyingi na zenye staha,” alisema.

Alitaja hatua hizo ni pamoja na 
kuongeza bajeti ya kilimo kufikia asilimia 
20 ya bajeti ya serikali kuu ili kuhakikisha 
kilimo kinakua kwa wastani wa asilimia 10 
kwa mwaka. 

Hatua nyingine, Zitto alitaja ni kutoa vi-
vutio maalum vya kikodi kwa kampuni bi-
nafsi zitakazotoa nafasi ya ajira kwa vijana 
waliohitimu elimu ya vyuo mbalimbali.

Jana viongozi wa ACT-Wazalendo 
waliendelea na ziara katika majimbo ya 
Kasulu Vijijini (Kigoma), Butiama (Mara), 
Hanang’ (Manyara) na Tunduru Kaskazini 
(Mkoa wa Kichama Selous). 

Mwenyekiti 
wa Taifa wa  
ACT-Wazal-
endo,  Oth-
man Masoud 
Othman, ak-
iwa kwenye 
mkutano wa 
hadhara ka-
tika viwanja 
vya Jadida 
Wete, Pemba. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU
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Akutwa amejinyonga 
hadi kufa ofisi ya kijiji
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKAZI wa Kijiji cha Kiyaula, Halmashauri ya Mji wa 
Njombe, Bahati Ngailo (20), amekutwa amejinyonga 
hadi kufa kwenye ofisi ya kijiji kwa kutumia fulana.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Njombe, Kamishna 
Msaidizi Mahamoud Banga, alisema tukio hilo lime-
tokea Julai 24, mwaka huu majira ya saa 2:06 asubuhi 
kwenye chumba cha mahabusu ya ofisi ya kijiji.

Kamanda Banga alisema Ngailo alifungiwa katika ofisi 
hiyo baada ya kutuhumiwa kuvunja nyumba na kuiba 
Sh. 600,000, mali ya Martine Ngailo (67).

Kamanda alisema kutokana na tukio hilo wanawashi-
kilia watuhumiwa wawili ambao ni Ofisa Mtendaji wa 
Kijiji, Adamu Kiswaga (33) na Erick Mligo (25), askari 
mgambo kwa uzembe wa kutotoa taarifa na kutomfiki-
sha mtuhumiwa kituo cha polisi kilicho karibu.

“Natoa wito kwa viongozi wa serikali ikiwamo watend-
aji wa vijiji na kata wanapokuwa wanashughulikia kesi 
ambazo zinamwelekeo wa jinai watoe taarifa kwenye 
vituo vya polisi na sio kulaza watu kwenye mahabusu za 
vijiji ambapo mwisho wa siku uzembe wao unapelekea 
mtu kutenda tukio la namna hiyo,” alionya Kamanda 
Banga.China inavyofungua milango 

ya fursa barani Afrika
Na Mwandishi Wetu

KONGAMANO la Kunufaika Pamo-
ja na Fursa za Mageuzi ya China la 
Shirika Kuu la Utangazaji la China 
(CMG) limefanyika Julai 22, jijini Dar 
es Salaam ikiwa ni shughuli ya kwan-
za ya uenezi kuhusu Mkutano wa 
Tatu wa Wajumbe wote wa Kamati 
Kuu ya 20 ya Chama cha Kikomu-
nisti cha China (CPC) iliyoandaliwa 
na CMG barani Afrika. 

Watu zaidi ya 40 kutoka vyom-
bo vya habari vikubwa, taasisi za 
washauri bingwa na wafanyakazi 
wa ubalozi wa China nchini Tanza-
nia walihudhuria kongamano hilo. 
Wajumbe hao walisikiliza hotuba ya 
Rais Xi Jinping, ambaye ni kiongozi 
mkuu wa CPC akiongoza mageuzi ya 
kina ya “China katika Zama Mpya”.

Mkuu wa CMG, Shen Haixiong, ali-
waambia washiriki wa kongomano 
hilo kuwa amefurahishwa na wageni 
hao kufuatilia Mkutano wa Tatu wa 
Wajumbe Wote wa Kamati Kuu ya 
20 ya CPC, wakisifu mafanikio ya 
mageuzi na ufunguaji mlango wa 
China na kuwa na matarajio makub-
wa na fursa zitakazoletwa na mageu-
zi mapya ya China kwa Afrika. 

Mkurugenzi wa Idara ya Asia na 
Afrika ya CMG, An Xiaoyu, aliwaam-
bia wajumbe maana ya historia ya 
Mkutano wa tatu wa Wajumbe Wote 
wa Kamati Kuu ya 20 ya CPC, akise-
ma azimio lililopitishwa na Mkutano 
huo limeonesha sifa ya maendeleo 
ya kisasa ya China, na kwa kupitia 
kuhimiza maendeleo ya hali ya juu 
na ufunguaji mlango wa kina, China 
italeta uhakika muhimu kwa dunia 
iliyojaa sintofahamu na kuunda fur-
sa zaidi za maendeleo.

 Akitoa maoni kuhusu fursa mpya 
ambazo China italeta kupitia kuima-
risha mageuzi katika zama mpya, 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kituo 
cha Umoja wa Vijana wa Afrika na 
mchumi maarufu wa Afrika, Francis 
Matambalya alisema nchi za Afrika 
zinahitaji kuboresha uwezo wa uta-

wala wa nchi, na uzoefu wa China 
una thamani kubwa. 

Alisema uhusiano kati ya China 
na Afrika umejengwa katika msingi 
imara wa kuheshimiana na ushiriki-
ano wa kusaidiana na kunufaishana, 
jambo ambalo ni tofauti kabisa na 
nchi za Magharibi. 

“Katika zama mpya, kama nchi za 
Afrika zinaweza kutumia zaidi fursa 
zinazoletwa na mageuzi ya China au 
la, hii itakuwa na athari kubwa kwa 
mustakabali wao,” alisema.

Mhariri Mtendaji wa gazeti la Ni-
pashe Beatrice Bandawe alisema 
amefurahi kuona kuwa chini ya uon-
gozi wa Rais Xi, China inachukua 
hatua za kivitendo kusaidia maende-
leo ya kijani barani Afrika, Tanzania 
na Afrika zinaichukulia China kama 
mshirika muhimu wa ushirikiano 
anayetegemewa. 

Na kuwa China siku zote imekuwa 
mbele kuwekeza katika nchi ny-
ingine zinazoendelea, na Tanzania 
na nchi nyingine za Afrika zinatara-
jia kupanua zaidi ushirikiano na Chi-
na. Mwenyekiti wa Kituo cha Utafiti 
wa Kiswahili cha Mwalimu Nyerere, 
Profesa Aldin Kai Mutembei, alisema 
mafanikio ya kiuchumi ya China ni 
ushahidi bora wa mafanikio ya ma-
geuzi na kufungua mlango. 

“China imeithibitishia dunia ma-
fanikio ya mfumo wa ujamaa wenye 
umaalum wa China kupitia maen-
deleo yake ya kijamii na kiuchumi,” 
alisema.

Alisisitiza kuwa ujenzi wa mfumo 
wa demokrasia na mtindo wa usi-
mamizi wa jamii pia ni mfano wa 
kuigwa kwa nchi za Afrika. 

Mhadhiri wa Uchumi na Mkuru-
genzi wa Kituo cha Utafiti wa China 
katika Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam, Profesa Humphrey Moshi, 
alisema utaratibu wa ushirikiano 
kati ya China na nchi zinazoendelea 
ni chachu muhimu ya kukuza maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi ya nchi 
hizo. 

Tofauti na nchi za Magharibi, Chi-

na inaheshimu matakwa ya kila nchi 
ya Afrika na ina vipaumbele tofauti 
katika ushirikiano na nchi tofauti. 

Ushirikiano kati ya China na Afrika 
umejengwa kwenye mazungumzo 
na unaonyesha sifa za kuheshimiana 
na usawa. 

 Alitoa wito kwa China na Afrika 
kuanzisha mfumo wa kufunga ma-
hesabu za kifedha na kibiashara 
kwa kutumia sarafu ya China (RMB), 
na pia anatumaini kuwa nchi hiyo 
itahimiza maendeleo ya sekta ya ni-
shati mpya barani Afrika. 

Mkuu wa Kituo cha Televisheni 
cha Star TV cha Tanzania, Steve Dial-
lo, alisema China ni mshirika mkuu 
wa biashara wa Afrika, na mtindo 
wa maendeleo ya uchumi wa nchi 
hiyo kupitia mageuzi na ufunguaji 
mlango ni mfano wa kuigwa kwa 
Tanzania. 

Kwa sasa, ushirikiano kati ya China 
na Tanzania umejikita zaidi katika 
miundombinu, kilimo, madini na bi-
ashara, na anatarajia kuwa nchi hizo 
mbili zinaweza kuimarisha ushiriki-
ano na mawasiliano kati ya vyombo 
vya habari katika siku zijazo. 

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mtend-
aji wa Africa Media Group, Augusti-
no Mganga, alipongeza mafanikio ya 
Mkutano wa Tatu wa Wajumbe wote 
wa Kamati Kuu ya 20 ya CPC. 

“Nimesoma baadhi ya vitabu 
kuhusu fikra za Rais Xi Jinping, na na-
kubaliana sana na pendekezo lake la 
kujenga jumuiya ya binadamu yenye 
mustakabali wa pamoja. Mkakati wa 
utawala wa nchi wa Rais Xi Jinping 
unaielekeza China kuboresha sifa ya 
uchumi wake kupitia uvumbuzi wa 
sayansi na teknolojia, na pia kuwez-
esha bidhaa za teknolojia ya juu na 
huduma za China kunufaisha nchi 
nyingine. 

Chini ya uongozi wa Rais Xi, ma-
wasiliano ya kitamaduni yanayo-
imarika kati ya China na Tanzania 
yamewawezesha watu wa Tanzania 
kunufaika na maendeleo ya kisasa 
ya China,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Kituo cha Lugha, Asia na Afrika ambaye ni Naibu Mhariri Mkuu wa CGTN, An Xiaoyu, 
akizungumza katika kongamano hilo, jijini Dar es Salaam. PICHA: CGM

Wamlalamikia Rais 
Samia kupunjwa 
fidia mradi SGR
Na Kulwa Mzee

BAADHI ya wananchi wa Kata ya Guluka Kwalala, Pugu 
waliopisha mradi wa Reli ya SGR, wamemwandikia ba-
rua Rais Samia Suluhu Hassan wakilalamikia kulipwa 
kiasi kidogo tofauti na malipo halisi yaliyopo kwenye 
tathmini.

Wananchi hao walizungumzia mapunjo yao jana wak-
ionyesha jitihada wanazofanya ili kupata fedha zao, bila 
mafanikio.

Akizungumzia tukio hilo, Damali Mazubesi alisema ni 
miongoni mwa wananchi wa Mtaa wa Galuka Kwalala 
Km18, waliopisha mradi walifanyiwa tathmini mwaka 
2019.

“Malipo yangu nilioneshwa jumla yalikuwa Sh 
191,751,875, lakini nilikuja kulipwa Sh. 165,913,695 na 
hakukuwa na mchanganuo kuonyesha kipi kililipwa 
kiasi gani, hesabu zikalipwa kwa jumla,” alisema.

Alisema fedha alizopunjwa ni Sh. 25,913,695 na 
aliandika barua za malalamiko sehemu mbalimbali iki-
wamo Shirika la Reli, lakini hadi sasa hajalipwa.

Alisema eneo lake lilikuwa kubwa lenye nyumba kub-
wa, nyumba ndogo, flemu za biashara nne, uzio, miti 
na mazao mbalimbali, lakini katika malipo aliyolipwa 
hakuna ufafanuzi kiasi gani kalipwa kwa ajili ya kitu 
gani.

Mwananchi mwingine aliyepunjwa fidia, Boaz Mabuga 
alisema eneo lake lilikuwa na ukubwa wa mita za mraba 
1071 na malipo yake halisi yalikuwa Sh. 72,205,000, la-
kini alilipwa Sh 63,000,000 ikiwa pungufu ya Shilingi 
milioni tisa.

“Nililalamika kwa kuandika barua lakini nilivyofatilia 
nilibaini eneo lilipunguzwa ukubwa, fedha walizolipa za 
‘Square’ mita 735 badala ya 1071.”

Ally Hamad alisema malipo halisi yalikuwa Sh. 
79,900,000, lakini amelipwa Sh. 66,400,000.

“Muda umeshakuwa mrefu hakuna kinachoendelea, 
kulikuwa na shimo la choo ambalo thamani yake ili-
kuwa Sh milioni 3.5 lakini kwenye malipo sikulipwa,” 
alisema Hamad.

Alipoulizwa Mtendaji wa Kata hiyo, Rose Zuberi alise-
ma alihamia katika eneo hilo mwaka 2021 mradi un-
aolalamikiwa ulikuwa umeshapita.

“Hapa ofisini naona wananchi wanakuja mmoja 
mmoja wakizungumzia mradi wa reli na mapunjo, 
tunawaelekeza waandike barua za malalamiko, wen-
gine wanaandika, lakini hakuna aliyelipwa madai wa-
nayolalamikia,” alisema.
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TANGAZO

Na Allan Isack, BABATI

NAIBU Waziri wa Mam-
bo ya Ndani, Daniel Sillo, 
amesema katika suala la 
mapambano dhidi ya uka-
tili wa kijinsia ikiwamo 

JUNE 2024

JUNE 2024

JUNE 2024

JUNE 2024

Robo Mwaka ya /Mwaka wa sasa  Robo  Mwaka/Mwaka uliopita 
30-Jun-24 31-Mar-24

A MALI
1 Fedha Taslimu 5,898                                                         4,627                                                  
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 16,382                                                       21,738                                                
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 39,032                                                      42,067                                               
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 2,548                                                        5,238                                                  
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 330                                                            281                                                      
6 Miamala  Baina ya Matawi -                                                             -                                                      
7 Bili Zilizoafikiwa -                                                             -                                                      
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika -                                                             -                                                      
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine 19,927                                                       92,783                                               
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine -                                                             -                                                      
11 Mikopo  Halisi Iliyopo 143,169                                                     133,251                                              

-                                                             -                                                      
12 Mali Nyingine 14,485                                                       13,991                                                 
13  Uwekezaji wa Hisa 1,519                                                          1,519                                                   
14  Akaunti za udhamini -                                                             -                                                      
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,630                                                        2,508                                                 
16 JUMLA YA MALI 245,920                                                 318,003                                            

B DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha 19,049                                                      30,209                                               
18 Amana za Wateja 167,823                                                    158,171                                               
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -                                                             -                                                      
20 Amana Maalumu -                                                             -                                                      
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -                                                             -                                                      
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa -                                                             -                                                      
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa -                                                             -                                                      
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja -                                                             -                                                      
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi -                                                             -                                                      
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae -                                                             -                                                      
27 Dhima Nyingine 4,242                                                        3,753                                                  
28 Madeni 6,423                                                        117,256                                              
29 JUMLA YA DHIMA 197,536                                                   309,390                                           
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 48,384                                                    8,613                                                 

C  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 159,426                                                    139,306                                             
32 Akiba ya Mtaji 3,233                                                         200                                                     
33 Mapato Yaliyobakizwa (115,183)                                                     (133,915)                                             
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 219                                                             210)(
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 688                                                             3,233                                                  
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache -                                                             -                                                      
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 48,384                                                    8,613                                                 

                                                                                                                        
38 Dhima Zisizo Dhahiri 17,452                                                       9,936                                                  
39 Mikopo Chechefu 6,233                                                         6,364                                                  
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5,253                                                         5,155                                                   
41 Mali Nyingine Chechefu -                                                             -                                                      

D BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(I) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 19.67% 2.71%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4.22% 4.60%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 79.42% 73.47%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 58.22% 41.90%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 83.23% 85.96%
(vi) Ongezeko la Amana -0.80% 9.16%
(vii) Ongezeko la Mali -22.67% 5.76%

Robo ya Mwaka sasa
 Robo ya mwaka Linganishi 

(Mwaka Uliopita 
Limbikizo la Mwaka 

wa sasa

 Limbikizo la Mwaka 
Linganishi (Mwaka 

Uliopita)  
30-Jun-24 30-Jun-23 30-Jun-24 30-Jun-23

1 Mapato ya Riba 8,834 10,377                                                19,563 20,660                                    
2 Gharama za Riba (2,097)                                                       (4,787)                                                 (7,005)                                 (9,707)                                      
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 6,737                                                       5,590                                                12,558                               10,953                                   

4 Madeni Viza Yaliyofutwa 238                                                            544                                                     516                                        553                                           
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,472)                                                        (300)                                                    (1,613)                                   (300)                                         
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 2,867                                                       1,534                                                 4,079                                 2,792                                      

6.1 6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 1,891                                                          408                                                     2,433                                   927                                           
6.2 6.2 Ada na Kamisheni 400                                                            377                                                      741                                        675                                           

6.3 Gawio 40                                                                                    -  40                                                                        -  
6.3 6.4 Mapato Mengine 536                                                             749                                                      864                                     1,190                                         
7 Gharama Zisizo za Riba: (7,889)                                                      (7,887)                                               (15,216)                               (15,598)                                  

7.1 Mishahara na Mafao (2,958)                                                       (2,865)                                                (5,826)                                 (2,865)                                      
7.2 Ada na Kamisheni -                                                                                  -  -                                                                      -  
7.3 Gharama  Nyingine (4,930)                                                       (5,022)                                                (9,390)                                 (12,733)                                    

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 482                                                           (520)                                                  324                                     (1,599)                                     

9 Tengo la Kodi ya Mapato (53)                                                              (59)                                                       (105)                                      (117)                                            
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 430                                                           (579)                                                   219                                      (1,717)                                      

11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) -                                                                                  -  -                                                                      -  

12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 430                                                           (579)                                                   219                                      (1,717)                                      

13 Idadi ya Waajiriwa 170 172                                                       170 172                                            
14 Mapato kwa Hisa 17% -24% 2% -17%
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki -                                                                                  -  -                                                                      -  
16 Idadi ya Matawi 6 6                                                           6                                            6                                                

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 -                                                      0 -                                           
(I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali 0.68% -0.67% 0.23% -1.03%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 6.03% -8.74% 1.54% -12.97%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 82.14% 110.72% 91.46% 113.48%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 11.46% 8.40% 10.68% 8.23%

Robo Mwaka  ya sasa  Robo Mwaka iliyopita
30-Jun-24 31-Mar-24

I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi 482                                                            (158)                                                     
Marekebisho kwa Ajili ya: -                                                             -                                                      
   - Hasara Katika Mali 1,472                                                         698                                                      
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo (12,815)                                                      (2,252)                                                
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -                                                             
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana (1,509)                                                        15,801                                                 
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi   Zilizoafikiwa      3,034                                                        (744)                                                    
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 489                                                            (992)                                                    
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 72,362                                                      6,663                                                  
   - Kodi Iliyolipwa (53)                                                              (53)                                                       
   - Mengineyo (bainisha) -                                                             -                                                      
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 63,462                                                    18,963                                               

II Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: -                                                             -                                                      
Gawio Lililopokewa 36                                                               
Ununuzi wa Mali za Kudumu (887)                                                           (376)                                                     
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu -                                                             
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                                                             

Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                                                             
Mengineyo (bainisha) -                                                             
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (851)                                                          (376)                                                   

III Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                                                             
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                                                             
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -                                                             
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -                                                             
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine (110,833)                                                    2,737                                                  
Mengineyo (bainisha) 20,120                                                      
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (90,713)                                                    2,737                                                 

-                                                             -                                                      
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: -                                                             -                                                      

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana 
na Fedha  Taslimu (28,101)                                                      21,326                                                
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 
Mwaka/Mwaka 52,929                                                      31,603                                                
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 
Mwaka/Mwaka 24,827                                                    52,929                                              

Mtaji wa Hisa  Malipo juu ya 
bei ya hisa 

Mapato 
Yaliyobakizwa

 Ziada ya Kisheria    Tengo la Ziada ya 
Jumla 

Mengineyo Jumla

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 139,306             -                       (133,683)                     -                               -                                  3,233              8,856                 
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                       -                        219                                 -                                 -                                   -                   219                     
Hisa za upendeleo 20,120                 -                        -                                -                                 -                                   -                   20,120              
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                       -                        -                                -                                 -                                   -                   -                     
Miamala na wanahisa -                       -                        -                                -                                 -                                   -                   -                     
Gawio lililolipwa -                       -                        -                                -                                 -                                   -                   -                     
Ziada ya Kisheria -                       -                        (688)                               688                                 -                                   -                   -  
Tengo la Ziada ya Jumla -                       -                        -                                -                                 -                                   -                   -                     
Mengineyo -                       -                        19,205                          -                                 -                                   -                   19,205               
Salio la mwisho wa mwaka 159,426             -                       (114,964)                     688                               -                                  3,233              48,384             

-                       -                        -                                -                                 -                                   -                   -                     
Mwaka Uliopita -                       -                        -                                -                                 -                                   -                   
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954             -                       (120,704)                    -                               -                                  3,018              5,268                
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                       -                        (12,979)                         -                                 -                                   -                   (12,979)             
Hisa za upendeleo 16,352                 -                        -                                -                                 -                                   -                   16,352               
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                       -                        -                                -                                 -                                   -                   -                     
Miamala na wanahisa -                       -                        -                                -                                 -                                   -                   -                     
Gawio lililolipwa -                       -                        -                                -                                 -                                   -                   -                     
Ziada ya Kisheria -                       -                        -                                -                                 -                                   215                    215                     
Tengo la Ziada ya Jumla -                       -                        -                                -                                 -                                   -                   -                     
Mengineyo -                       -                        -                                -                                 -                                   -                   -                     
Salio la mwisho wa mwaka 139,306             -                       (133,683)                     -                                -                                  3,233              8,856                 

Jina Sahihi Tarehe
Ofisa Mtendaji Mkuu I. John 29-Jul-24

Mkuu wa Fedha H. Kharbush 29-Jul-24

Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 29-Jul-24

Jina Sahihi Tarehe
1 Mkurugenzi P. Ishengoma 29-Jul-24

2 Mkurugenzi B. Jonker 29-Jul-24

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, 
tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa 
kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki 
na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi

                     -  

                     -  

                     -  
                     -  

                     -  
                     -  

                     -  
                     -  
                     -  
                     -  

                     -  
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HABARI KANDA YA ZIWA

Wananchi walia ulipuaji 
miamba kuathiri makazi

Na Shaban Njia, KAHAMA

  WAKAZI wa vijiji 14 vinavyozunguka 
Mgodi wa Barrick Bulyanhulu uliopo Hal-
mashauri ya Msalala mkoani Shinyanga, 
wamesema ulipuaji miamba mara kwa 
mara mgodini humo, unasababisha ny-
umba zao kupata nyufa na vumbi hali 
inayowafanya wawe na hofu ya kupata 
magonjwa kama kifua kikuu.

  Wananchi hao walibainisha hayo 
juzi katika kikao cha kukusanya maoni 
ya Mpango kazi wa Kitaifa wa Tume wa 
Haki za Binadamu na Biashara uliofanyi-
ka katika viwanja vya Shule ya Msingi 
Kakola-Bulyanhulu na kuendeshwa na 
Makamu Mwenyekiti wa tume hiyo, Mo-
hamed Hamisi pamoja na viongozi wa 
vijiji hivyo.

 Mkazi wa Kitongoji cha Roma, Joffrey 
Mang’ombe, alisema ulipuaji wa miamba 
mgodini umekuwa ukisababisha nyumba 
zao kupata mipasuko na kuingia ghara-
ma ya marekebisho mara kwa mara na 
hivi karibu ulitokea ulipuko mkubwa na 
kusababisha choo kuanguka.

  Joyce Mashauri alisema wakati 
mwingine wanadai ni tetemeko linakuwa 

limepita na huku vumbi kali inatimuka 
kutoka mgodini na kuingia kwenye 
makazi yao na kusababisha kila kitu nda-
ni ya nyumba kubadilika rangi na athari 
za kiafya ikiwa ni pamoja na mafua na 
vikohozi vya mara kwa mara. 

Akijibu malalamiko hayo, Meneja 
Mahusiano na Mazingira wa Barrick 
Bulyanhulu, Agapiti Paul, alisema     sio 
kweli ulipuaji     unaofanywa   mgodi-
ni     umeathiri makazi ya wananchi bali 
wengi wamejenga makazi yao kwa to-
fauli za tope ndio sababu zinaleta nyufa 
na vumbi linalotokana na magari kupita 
barabarani. 

Alisema suala la vumbi linakwenda 
kuisha baada ya kuanza kwa ujenzi wa 
barabara ya lami kilometa 73  kutoka 
lango la mgodi mpaka Kahama.

  Makamu Mwenyekiti wa Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala Bora, 
Hamisi alisema malalamiko yote yaliyo-
wasilishwa yatayafikisha kwenye mam-
laka sehemu husika, ili kuangalia namna 
ya kuyatafutia ufumbuzi wake wa haraka 
kwani amebaini kuwepo kwa baadhi 
ya malalamiko tangu kuanza ujenzi wa 
mgodi huo mpaka sasa hayajatatuliwa.

Sengerema kukabidhiwa 
shule mpya 11 za sekondari
Elizabeth Seleman SENGEREMA

 HALMASHAURI ya Wilaya ya Senger-
ema, mkoani Mwanza inatarajia kupokea 
shule mpya 11 za sekondari, zinazoen-
delea kujengwa   zikitarajiwa kuanza 
kutumiwa na wanafunzi ifikapo Januari, 
2025.  

Akikagua maendeleo ya ujenzi wa 
shule hizo pamoja na ukarabati wa 
shule za msingi Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri hiyo, Binuru Shekidele, 
alisema  kukamilika kwa shule hizo 
kutasaidia kupunguza msongamano wa 
wanafunzi darasani, utoro pamoja na 
kutembea umbali mrefu.   Shule hizo 
mpya zinazotarajiwa kukabidhiwa ni 

pamoja na Igulumuki, Isole, Chama-
banda, Busulwagili, Kagunga, Nyitundu, 
Balatogwa, Kabusuri pamoja na Ilekanilo 
ambazo zinajengwa kwa fedha za serikali 
kuu na baadhi kwa kushiriana na Mam-
laka ya Elimu Tanzania (TEA) ambako 
kukamilika kwake kutaifanya Sengerema 
kuwa na shule 46 za sekondari. Akiongea 
na walimu wa sekondari ya Ibisabageni 
Mkurugenzi huyo, aliwataka walimu shu-
leni hapo kuendelea kufanya kazi kwa bi-
dii ili kuinua kiwango cha taaluma katika 
halmashauri hiyo.

 Aidha, aliwaahidi watumishi wakiwa-
mo walimu wenye sifa na vigezo vya ku-
panda madaraja watapanda bila kuwepo 
na upendeleo wowote.

Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga, Anamringi 
Macha, akipima afya 
yake kwenye kambi 
ya matibabu ya afya 
code clinic mkoani 
humo, iliyoratibiwa 
na kampuni ya Jambo 
Group na Ofisi ya 
Mganga Mkuu wa 
Mkoa huo kwa ajili 
ya kutoa matibabu 
bure kwa wananchi, 
juzi. PICHA: MARCO 
MADUHU

MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES
PRICING (TZS) PRICING (US $ / EUR)  PRICING (GBP) 

PERSONAL BANKING 
SAVINGS ACCOUNT 
IZZE 
Account Opening Fee Free NA NA
Opening balance Free NA NA
Minimum Operating Balance NIL NA NA
Minimum Interest Bearing Balance 10,000.00TZS                    NA NA
Monthly Service Fee Free NA NA

FAHARI 
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 10,000.00TZS                    50.00$                                        50.00£                         
Minimum Operating Balance 10,000.00TZS                    50.00$                                        50.00£                         
Minimum Interest Bearing Balance 50,000.00TZS                   100.00$                                      100.00£                       
Monthly Service Fee 1,500.00TZS                       2.00$                                           2.00£                           

MWANGAZA JUNIOR ACCOUNT
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 20,000.00TZS                   50.00$                                        50.00£                               
Minimum Operating Balance 20,000.00TZS                   50.00$                                        50.00£                               
Minimum Interest Bearing Balance 20,000.00TZS                   500.00$                                      500.00£                            
Monthly Service Fee (1 free w/drawal per quarter) Free Free Free
Extra fee for more than 1 w/drawal per quarter 5,500.00TZS                      2.00$                                           2.00£                     

WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP)
Account Opening Fee Free Free N/A
Opening balance Free Free N/A
Minimum Operating Balance NIL NIL N/A
Minimum Interest Bearing Balance 100,000.00TZS                 25.00$                                        N/A
Monthly Service Fee* Free Free N/A

CURRENT ACCOUNT
AMANA
Account Opening Fee Free N/A N/A
Opening balance 20,000.00TZS                   N/A N/A
Minimum Operating Balance 3,000.00TZS                      N/A N/A
Minimum Interest Bearing Balance N/A N/A N/A
Monthly Service Fee* 3,000.00TZS                      N/A N/A

MARIDHAWA
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 25,000.00TZS                   25.00$                                        25.00£                         
Minimum Operating Balance 6,000.00TZS                      5.00$                                           5.00£                           
Minimum Interest Bearing Balance NA NA N/A
Monthly Service Fee* 10,000.00TZS                    10.00$                                         10.00£                          

PREMIUM 
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 35,000.00TZS                   30.00$                                        30.00£                         
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA
Monthly Service Fee* 15,000.00TZS                    10.00$                                         10.00£                          

SME BANKING 
AMANA BIZ ACCOUNTS
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 50,000.00TZS                   50.00$                                        50.00£                         
Minimum Operating Balance 50,000.00TZS                   100.00$                                      100.00£                       
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA
Monthly Service Fee* 15,000.00TZS                    15.00$                                         15.00£                          

SME TIERED CURRENT ACCOUNT
Account Opening Fee Free Free NA
Opening balance 100,000.00TZS                 100.00$                                      NA
Minimum Operating Balance 1,000,000.00TZS              1,000.00$                                   NA
Minimum Interest Bearing Balance 5,000,000.00TZS             5,000.00$                                  NA
Monthly Service Fee* 20,000.00TZS                   15.00$                                         NA

JAMII CURRENT ACCOUNT
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance Free Free Free
Minimum Operating Balance 100,000.00TZS                 100.00$                                      100.00£                       
Minimum Interest Bearing Balance 5,000,000.00TZS             50,000.00$                               50,000.00£                
Monthly Service Fee* Free Free Free

CORPORATE BANKING
CORPORATE CURRENT ACCOUNTS
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 500,000.00TZS                 250.00$                                      250.00£                      
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA
Monthly Service Fee* 25,000.00TZS                   20.00$                                        15.00£                          

CORPORATE CALL ACCOUNTS
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 10,000,000.00TZS           10,000.00$                                10,000.00£                 
Minimum Operating Balance 10,000,000.00TZS           10,000.00$                                10,000.00£                 
Minimum Interest Bearing Balance 1.00TZS                               1.00$                                            1.00£                            
Monthly Service Fee* 20,000.00TZS                   20.00$                                        15.00£                          

CORPORATE TIERED INTEREST ACCOUNTS
Account Opening Fee Free Free NA
Opening balance 500,000.00TZS                 250.00$                                      NA
Minimum Operating Balance NIL NIL NA
Minimum Interest Bearing Balance 50,000,000.00TZS          100,000.00$                              NA
Monthly Service Fee* 25,000.00TZS                   20.00$                                        NA

GENERAL CHARGES 
Bankers Cheque 50,000.00TZS                   25.00$                                        N/A

DISHONORED/UNPAID CHEQUE
Fund related 120,000.00TZS                  50.00$                                        N/A
Technical 30,000.00TZS                   50.00$                                        N/A

Cheque book Processing Fee:
25 leaves 15,000.00TZS                    15.00$                                         15.00£                          
50 leaves 25,000.00TZS                   20.00$                                        20.00£                         
100 leaves 50,000.00TZS                   35.00$                                        35.00£                         
Uncollected cheque book after 3 months 15,000.00TZS                    15.00$                                         15.00£                          
3rd party encashment (with 3rd party indemnity) 25,000.00TZS                    1% Per Cheque + $20  1% Per Cheque +$20 
Stop Payment Charges 30,000.00TZS                   25.00$                                        25.00£                         

TRANSACTIONAL SERVICE FEES
With banks via Standing Orders 
Standing Order - internal same customer ( set up fee - once off) Free Free Free
Standing Order - internal other customers ( per transaction) Free Free Free
Standing Order - Other local bank 20,000.00TZS                   10.00$                                         10.00£                          
Amendment Free Free Free

DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:
Cash Deposit at Branch Free Free Free
Cash Deposit at Branch coins above 100,000 5% Min 10,000  NA  NA 
Cash Deposit at Branch small denominations less than 50USD  (USD 1,2,5,10,20) 
equal and above USD 500 NA  3% of FCY currency value 

 3% of FCY currency 
value 

With Account Transfers (Internal) Free Free Free
Cheque deposit Free Free Free
Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) up to 2m 3,500.00TZS                      1% Min 5 1% min 5
Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) btn 2m to 20m 4,000.00TZS                      1% Min 5 1% min 5
Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) above 20m 0.15% Max 50,000 1% Min 5 1% min 5
Cash withdrawal  SME ( over the counter)  0.15%Min 3,000 Max 

20,000 1% Min 5 1% min 5
Cash withdrawal Corporate Banking  0.15%Min 3,000 Max 

100,000 1% Min 5 1% min 5
Deposit charges - Financial Institution. Free Free Free
Deposit charges - Financial Institution - small denominations

Free
 3%On small denominations 

above $500 

 3%On small 
denominations 

above $500 

Account Closure 10,000.00TZS                    10.00$                                         10.00£                          
Dormant Account Reactivation NIL NIL NIL
Dormant Account monthly fee NIL NIL NIL
Premature/cancellation fixed deposit fee  50% Accrued Interest is 

Forfeited. Breaking 1st 
month all interest 

forfeited 

 50% Accrued Interest is 
Forfeited. Breaking 1st month 

all interest forfeited 

 50% Accrued Interest 
is Forfeited. Breaking 
1st month all interest 

forfeited 
Monthly statements Free Free Free
Interim Statements (per page) 2,000.00TZS                      1.00$                                            1.00£                            
Search fee documents (after 3 months) 80,000.00TZS                   40.00$                                        40.00£                         
Audit confirmation 75,000.00TZS                    50.00$                                        50.00£                         
Balance Certificate 50,000.00TZS                   30.00$                                        30.00£                         
Reference Letter 50,000.00TZS                   30.00$                                        30.00£                         
Inter Account Transfers Free Free Free
T T Outward local - TISS 11,800.00TZS                     10.00$                                         N/A
T T Outward local - EFT 3,000.00TZS                      N/A N/A
T T Inward local TISS  Free  Free N/A
Salary processing (per entry) 1,500.00TZS                       1.00$                                            1.00£                            
International Outward T T 

N/A
 $50 + Other overseas bank 

chrges 

 $50 + Other 
overseas bank 

chrges 
International Inward T T N/A  Free Free
Travellers Chq. Deposit N/A  N/A N/A
Foreign BankDrafts N/A  $                                        50.00 30.00£                         
Outward Cheque for Collection N/A  N/A N/A
Outward Bills for collection

N/A
 0.25% min 50 + $ 50                  

(courier charge) 
 0.25% min 50 + $ 50 

(courier charge) 
Inward Bills for Collection N/A  0.25% MIN 50  0.25% MIN 50 
Advising fee (Inward Bill & LCs ) N/A  $                                     200.00 200.00£                      
Travellers Chq. (Issue) N/A  N/A N/A
Letters of Credit

N/A
 1% per qtr +  $ 50                      

(total min $250) 
 1% per qtr + $ 50               

(total min $250) 
Bank Guarantees

 1% Per Qtr Min $ 200  1% Per Qtr Min $ 200  1% Per Qtr Min $ 200 

Deposit 
Bill payment

Transaction tiers BancABC Fees Government Levy Total Fees
 0-999              N/A                                       -                    N/A 
 1,000-1,999                           300                                       10                           310 
 2,000-2,999                           300                                       11                            311 
 3,000-3,999                           300                                       19                            319 
 4,000-4,999                           300                                      39                           339 
 5,000-6,999                           500                                      70                           570 
 7,000-9,999                           500                                      88                           588 
 10,000-14,999                           600                                    224                           824 
 15,000-19,999                           600                                    427                         1,027 
 20,000-29,999                           600                                    672                         1,272 
 30,000-39,999                           700                                    770                         1,470 
 40,000-49,999                           800                                  1,050                         1,850 
 50,000-99,999                           900                                  1,435                        2,335 
 100,000-199,999                         1,000                                   1,771                         2,771 
 200,000-299,999                          1,100                                 2,058                         3,158 
 300,000-399,999                         1,200                                 2,450                        3,650 
 400,000-499,999                         1,200                                 2,870                        4,070 
 500,000-599,999                        2,000                                 3,640                        5,640 
 600,000-699,999                        2,000                                 4,480                        6,480 
 700,000-799,999                        2,000                                 4,970                        6,970 
 800,000-899,999                        2,000                                 5,264                        7,264 
 900,000-1,000,000                        2,000                                 6,230                        8,230 
 1,000,001-2,000,000                         2,300                                 6,580                        8,880 
 2,000,001-3,000,000                         2,500                                 6,580                        9,080 
3,000,001 na zaidi            N/A                                 7,000                N/A 

AGENCY BANKING FEE

Withdrawal Fees

Free
Free
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MANCHESTER, England

E
DERSON ndiye mlin-
da mlango ambaye 
amekuwa kipa bora 
tangu uhamisho 

wake wa fedha nyingi kwen-
da Manchester City mnamo 
2017.

Mbrazil huyo, ambaye 
hakujulikana sana wakati 
huo, amelinda wavu kwa 
uhakika, lakini ni kile ali-
chompa Pep Guardiola na 
mpira miguuni mwake am-
bacho kimeonekana kuwa 
muhimu zaidi.

Lakini City sasa wanaji-
andaa kutokuwapo kwake. 
Ederson amekuwa akihu-
sishwa sana na kujiunga na 
Ligi Kuu ya Saudia, msimu 
huu wa majira ya joto.

Hata Guardiola amekiri 
kwamba mustakabali wake 
katika Uwanja wa Etihad 
haujulikani, huku viatu vya 
ukubwa vya mchezaji huyo 
wa miaka 30, vinahitaji kuja-

ISIKUPITE
KUELEKEA Tuzo ya Ballon d’Or 
2024, mshindi mara nane wa 
tuzo hiyo, Lionel Messi, akiwa 
na Inter Miami na Argentina, 
katika michezo 39 aliyocheza 
amefunga mabao 28 huku akitoa 
pasi za mwisho 17 na taji pekee 
alilobeba msimu huu ni Kombe 
la Copa America.zwa iwapo ataondoka.

Hapa kuna makipa wengi 
wenye vipaji kote Ulaya, lakini 
ni nyota gani wanaweza ku-
chukua nafasi ya Ederson?

Unai Simon
Yeyote asiye na uhakika na 

uwezo wa Unai Simon, ana-
hitaji tu kuangalia Euro 2024. 
Kipa huyo wa Hispania ali-
kuwa muhimu kwa ‘La Roja’ 
kwani walitawazwa mabing-
wa wa bara. 

Kwenye LaLiga msimu uli-
opita, mlinda mlango huyo wa 
muda mrefu wa Athletic Club 
aliongoza katika orodha ya 
kuokoa asilimia 74.4.

Lakini Simon vile vile ana 
kipaji linapokuja suala la us-
ambazaji wa mpira. Huwezi 
kuichezea Hispania ikiwa 
huna uwezo. Kwa sasa ana 
umri wa miaka 27, anaweza 
kuwa mrithi mzuri wa Eder-
son.

Justin Bijlow
Kocha mpya wa Liverpool, 

Arne Slot, anajua jambo moja 
au mawili kuhusu Justin Bi-
jlow. Kocha huyo wa zamani 
wa Feyenoord alimsaidia 
mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa Uholanzi kuwa golikipa 
mwenye uwezo wa kuokoa na 
kuwa na matarajio mazuri nje 
ya eneo lake la hatari.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 26, amezivu-
tia Manchester United na Ar-
senal hapo awali na ni wazi 
kuona kwa nini. Mtindo wake 
unaendana na timu zinazo-
taka kucheza kwa safu ya juu 
na zile ambazo kwa ujumla zi-
natumia mbinu inayotegemea 
umiliki. 

Bijlow aliorodheshwa katika 
asilimia nne bora ya makipa 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya msimu wa 2023/24 kwa 
kujilinda nje ya eneo lake la 
hatari (3) na pasi alizojaribu 

(41.5) kwa kila mechi.

Diogo Costa
Diogo Costa ni mlinda mlan-

go ambaye amekuwa akifikiri-
wa na klabu nyingi baada ya 
kufanya vema akiwa na Porto 
na Ureno. 

Kwa mchezo wa mwisho, 
aliokoa penalti tatu katika 
mikwaju ya Euro 2024 dhidi 
ya Slovenia, ambayo kabla 
yake pia alimnyima Benjamin 
Sesko kufunga katika muda 
wa ziada.

Kipa huyo chipukizi am-
baye atafikisha umri wa miaka 
25 Septemba, mwaka huu, 
amepitia mazingira yake na 
anatarajiwa kuhamia kwing-
ineko kwa fedha nyingi, huku 
Manchester City ikiwa moja 
ya klabu chache ambazo 
zinaweza kumudu bei yake ya 
ajabu. Costa inaweza kugha-
rimu karibu pauni milioni 60 
msimu huu wa majira ya joto.
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City wanajua faida za kuweka imani katika 
Ligi Kuu, Ederson akiwa mmoja wa nyota 
wengi waliowang’oa kutoka daraja la juu la 
Ureno. Uwezo wa Costa wa kupiga pasi, mbi-
nu makini na kupiga shuti bora kunamfanya 
kuwa mgombea mkuu kuchukua nafasi ya 
Mbrazili huyo.

Stefan Ortega
Kwa nini usajili wa kipa mpya wakati una 

mbadala mzuri nyumbani? Hilo linaweza 
kuwa ndilo jambo ambalo City wanafikiria 
huku kukiwa na uvumi juu ya kuondoka 
kwa Ederson, wakati Stefan Ortega akiwa 
amejaza viatu vyake mara kwa mara katika 
misimu ya hivi majuzi. Yeye mara chache 
huweka mguu vibaya pindi anakabidhiwa 
glavu.

Kikosi cha ajabu cha Mjerumani huyo dhi-
di ya Son Heung-min mwishoni mwa msimu 
uliopita - kitu ambacho huenda kilishinda 
City taji la ligi kinaangazia jinsi anavyoweza 
kuwa kwenye hatua kubwa, hata kama ma-
kosa yake katika fainali ya Kombe la FA, 
wiki kadhaa baadaye imeonekana gharama 
kubwa.

Guardiola ni wazi anaamini sana uwezo 
wa Ortega na anaweza kuridhika na kump-
andisha namba moja, ingawa ingehitaji 
kusajili mchezaji mpya namba mbili. Iwapo 
yuko tayari kuanza wiki moja baada ya ny-
ingine na nje ya wiki katika msimu mzima 
kwa mabingwa bado haijajulikana.

Diogo Costa

MAKIPA WA4 WA KUMRITHI MAKIPA WA4 WA KUMRITHI 
EDERSON MANCHESTER CITYEDERSON MANCHESTER CITY



“Kumweka Mbappe katika timu haitaku-
wa tatizo. Ni muhimu kukumbuka 
alichosema: Atazoea timu. Jambo la 
msingi ni kwamba kila mchezaji ana-
takiwa kuchangia kipaji na ubora katika 
huduma kwa timu. Wakati mwingine 
anaweza kucheza upande wa kushoto, 
wakati mwingine anaweza kucheza kati-
kati,” Kocha wa Real Madrid, Carlo 
Ancelotti, alipoulizwa na John Obi 
Mikel kupitia Obi One Podcast, 
kuhusu nafasi ya Kylian Mbappe 
katika kikosi chake.

“Niliweza kuhisi kuanzia sekunde ya 
kwanza, hii ni klabu ya ajabu. Ni klabu 
ya ajabu, kubwa sana, kubwa kuliko 
nilivyofikiria. Kwangu mimi, ni moja ya 
klabu kubwa, labda klabu kubwa zaidi. 
Ili kushinda mataji, unaweza kushinda tu 
na klabu kubwa zaidi, ndiyo maana niko 
hapa, sisemi tutashinda kila taji, lakini 
tukifanya kazi kwa bidii tunaweza kufikia 
na kuwa na chaguzi za kufanikiwa,” Ko-
cha wa zamani wa Bayern Munich 
na Ujerumani, Hansi Flick, baada 
ya kuwasili rasmi kuinoa Barca. 

“Ninaweza kusema Vini Jr anasta-
hili kubeba tuzo ya Ballon d’or kwa 
mwaka huu, kwa sababu amekuwa na 
mchango mkubwa katika timu yake,” 
mshambuliaji wa zamani wa Real 
Madrid, Karim Benzema, akimta-
biria nyota wa timu hiyo na Timu 
ya Taifa ya Brazil, Vinicius Junior, 
kutwaa Ballon d’or.

Nukuu“
12 13
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LONDON, England

I
NGAWA Euro 2024 na Copa America zimetawala 
vichwa vya habari vya soka kwa sehemu kubwa 
ya majira ya joto hadi sasa, bado kumekuwa na 
uhamisho mwingi ambao umeweza kuwafanya 

mashabiki wa soka kufurahishwa pia.
Kuanzia Manchester United hatimaye kuonesha 

umahiri sokoni, hadi Real Madrid kumsajili mwa-
nasoka bora wa dunia, mashabiki wameona uham-
isho mwingi wa kufurahisha ukifanywa.

Hawa ndio wachezaji wetu 10 bora waliosajiliwa 
msimu huu wa kiangazi hadi sasa...

10. Daichi Kamada kwenda Crystal Palace 
(Ada: Huru)

Crystal Palace walinufaika katika hali ya kutoele-
wana kati ya Daichi Kamada na Lazio msimu huu wa 
majira ya joto, na kumnyakua mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Japan bila malipo baada ya mazungumzo 
kuvunjika na timu hiyo ya Serie A.

Ingawa si kipaji cha kuvutia machoni kama 
Michael Olise anayeondoka, Kamada hakika ni 
nyongeza nzuri kwa safu ya ushambuliaji ya Palace, 
na mchezaji huyo hapo awali alicheza soka bora zaidi 
maishani mwake chini ya Oliver Glasner kule Eintra-
cht Frankfurt.

9. Archie Gray kwenda Tottenham Hotspur 
(Ada: Pauni Mil. 30)

Kwa kocha yeyote mahiri anafahamu kikamilifu 
kwamba Archie Gray ni mmoja wapo wa vijana wa-
naotarajiwa kusisimua katika mchezo huo.

Akiwa amekamilisha msimu mzima wa kwanza 
wenye mafanikio katika soka la kulipwa akiwa na 
klabu ya utotoni ya Leeds United mnamo 2023/24, 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18, alijipatia 
fedha nyingi kwenda kwa wababe wa Ligi Kuu Eng-
land, Tottenham Hotspur msimu huu.

Uwezo wake wa kucheza beki wa kulia na kiungo 
wa kati utakuwa muhimu sana kwa kocha Ange 
Postecoglou.

8. Alvaro Morata kwenda AC Milan (Ada: Pau-
ni Milioni 10.9)

Pauni milioni 10.9 kwa mshambuliaji ambaye ni 
nahodha wa taifa lake hadi kutwaa ubingwa wa Euro 
2024 na kufunga mabao 21 katika michuano yote 
msimu wa 2023/24? Ndio, hiyo ni biashara.

Juu ya kiwango kizuri cha Morata kwa Atletico 
Madrid na Hispania, fowadi huyo pia analeta uzoefu 
wake Serie A kutoka kwa klabu ya zamani ya Juven-
tus hadi AC Milan, na uwezo wa kuziba pengo la Ol-
ivier Giroud katika kitengo cha ushambuliaji cha timu 
hiyo.

7. Savio kwenda Manchester City 
(Ada: Pauni Milioni 30.8)

Kiufundi, Manchester City walilipa klabu 
ya Troyes pauni milioni 30.8 kwa Savio.

Kwa kweli, kwa sababu ya muundo wa 
timu ni kama walijilipa pauni milioni 30.8 
kwa Savio.

Bila kujali hali mbaya ya kifedha ya 
uhamisho huu, Man City walionekana 
kusajili mchezaji mmoja. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 20 alikuwa anaitu-
mikia Girona, klabu nyingine ya CFG, katika 
msimu mzima wa 2023/24, akiwaongoza 
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa mara 
ya kwanza katika historia yao na mchango 

wake wa mabao 19 kwenye La Liga.

6. Joshua Zirkzee kwenda Man Unit-
ed (Ada: Pauni Mil. 35)

Mshambuliaji anayelinganishwa na Zla-
tan Ibrahimovic kutokana na ubora wake 
katika kumiliki mpira, ni sawa na kusema 
kwamba mashabiki wa Man United wame-
furahishwa na usajili wa Joshua Zirkzee.

Zirkzee alikuwa wa kipekee kwa Bologna 
msimu uliopita, na kwa kuzingatia umri 
na wasifu wake, ‘Mashetani Wekundu’ hao 
wametumia pauni milioni 35 kupata hu-
duma yake inaonekana kama biashara ya 
bei nafuu.

5. Leny Yoro kwenda Manchester 
United (Ada: Pauni Milioni 52.2)

Pauni milioni 52.2, si ada ya kumlipa ki-
jana wa miaka 18, lakini Leny Yoro anaweza 
kuwa maalum.

Pamoja na kuwa na uwezo sawa wa ku-
miliki mpira, Man United wamepata hu-
duma ya mchezaji ambaye anaweza kuon-
goza safu ya ulinzi ya timu hiyo kwa miaka 
15 ijayo.

Unapozingatia hilo, labda si bei mbaya 
baada ya yote.

4. Joao Palhinha kwenda Bayern Mu-

nich (Ada: Pauni Milioni 47.1)
Baada ya kukaribia kusajiliwa katika siku 

ya mwisho ya majira ya joto - alisafiri kwa 
ndege kwenda Munich kwa uchunguzi 
wake kabla ya kujua kuwa mpango hauku-
weza kukamilika - Joao Palhinha sasa, rasmi 
ni mchezaji wa Bayern Munich.

Nyota huyo wa Ureno, ambaye alicheza 
mara nyingi zaidi kuliko mchezaji mwing-
ine yeyote wa Ligi Kuu England kwa miaka 
miwili iliyopita, ndiye kiungo bora katika 
safu ya kiungo ya Bayern Munich.

3. Douglas Luiz kwenda Juventus 
(Ada: Pauni Milioni 42.4)

Kumuondoa Adrien Rabiot ilikuwa bi-
ashara kubwa yenyewe na Juventus, lakini 
badala yake na kumchukua Douglas Luiz? 
Kweli, hiyo ni biashara nzuri ya kushangaza.

Mbrazil huyo alikuwa mmoja wa kiungo 
bora zaidi katika Ligi Kuu England msimu 
wa 2023/24, na atakuwa mchezaji ambaye 
Thiago Motta atajenga safu yake mpya ya 
kiungo ya Juve.

2. Michael Olise kwenda Bayern Mu-
nich (Ada: Pauni Milioni 50.8)

Kimsingi kila klabu kubwa barani Ulaya 
ilitaka kumsajili Michael Olise. Na ukizinga-
tia ukweli kwamba ana umri wa miaka 22 

tu, na alifunga mabao 16 katika mechi 14 tu 
alizoanza msimu uliopita akiwa na Crystal 
Palace.

Kwa Olise, Bayern wamesajili mchezaji 
ambaye ana uwezo wa kuwa wa kiwan-
go cha kimataifa, na mchezaji ambaye 
anaweza kuleta alama nyingi.

1. Kylian Mbappe kwenda Real Ma-
drid

Bila shaka uhamisho wa Kylian Mbappe 
kwenda Real Madrid ndio mkubwa zaidi ya 
orodha hii. Real Madrid walimsajili mwa-
nasoka bora zaidi duniani kwa uhamisho 
huru.



HUKU akiwa miongoni mwa wanaopewa nafasi 
ya kutwaa  Ballon d’Or 2024, nyota wa Man-
chester City na Hispania, Rodri, akiwa na timu 
hizo hadi sasa amecheza michezo 63, ame-
funga mabao 12, ametoa pasi za mwisho 14. 
Makombe aliyobeba ni Ligi Kuu England, Uefa 
Super Cup, Klabu Bingwa Dunia na Euro 2024.
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Na Adam Fungamwango

K
UTAKUWA na ongezeko kubwa 
la makipa wa kigeni msimu 
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Inaonekana baadhi ya klabu 
za Ligi Kuu nchini zimeamua kusaka 
magolikipa kutoka nje ya nchi kutokana 
na sababu mbalimbali.

Hili lilianza kuonekana tangu msimu 
uliopita, ambapo klabu zote kubwa 
nchini zilikuwa na makipa wa kigeni, 
na msimu huu tayari wengine wame-
shatua nchini.

Sababu zilizotajwa ni kwamba soka 
hivi sasa limebadilika, ambapo uma-
hiri wa makipa si kuruka tu na kuokoa 
michomo, bali kuwa na uwezo wa ku-
uchezea miguuni kama mchezaji wa 
ndani ili kuweza kuanzisha au kuandaa 
mashambulizi kutoka nyuma.

Makipa wengi wa nje kwa sasa wame-
kuwa hivyo kutokana na mafunzo wa-
nayoyapata, tofauti na wa hapa ambao 
wengi hawawezi kuwa na utulivu na 
mpira miguuni, huku sababu nyingine 
ikitajwa baadhi yao kutokuwa waadilifu.

Katika makala haya Nipashe linaku-
letea baadhi ya majina ya makipa wa 
msimu uliopita na wapya, ambao wata-
simama langoni msimu ujao kwenye 
timu mbalimbali za Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

1. Djigui Diarra - Yanga
Anatajwa kuwa ndiye kipa bora zaidi 

ri, lakini pia ameongezeka uzito, hivyo 
itamchukua muda kuwa fiti na kurejea 
langoni, lakini anatarajiwa kuwapo 
msimu ujao.

3. Ley Matampi - Coastal Union
Matampi ndiye kipa aliyekaa langoni 

bila kuruhusu bao mara nyingi zaidi ku-
liko kipa mwingine yeyote kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu uliopita.

Ni golikipa wa Coastal Union raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo am-
baye amefanya vema msimu mmoja 
tu tangu atue kwenye kikosi hicho 
na kukipeleka kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho barani Afrika.

Takwimu zake zinaonyesha kuwa 
msimu uliopita alicheza mechi 24, sawa 
na dakika 2160, alipigiwa mashuti 217 
langoni mwake, 86 yakilenga lango, 
aliokoa michomo 75, huku 11 yakitinga 
wavuni, akiwa na ‘clean sheets, 15.

Umahiri wake umesababisha timu 
nyingi za daraja la Coastal Union nazo 
kuanza kusaka makipa wageni kuele-
kea msimu ujao.

4. Allain Ngeleka - Dodoma Jiji
Katika kile kinachoonekana makipa 

wa kigeni wameanza kuwa dili nchini, 
Dodoma Jiji imeenda kumng’oa kipa 
Allain Ngeleka raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo kutoka Kagera 
Sugar.

Ni kipa ambaye kwa kiasi kikubwa 
ameisaidia sana Kagera Sugar kubaki 
Ligi Kuu kutokana na uwezo wake 
mkubwa aliouonyesha.

Wala haikushangaza msimu mmoja 
tu aliosajiliwa na Kagera Sugar kutokea 
Tabora United na kabla ya hapo aliku-
wa akikipiga katika klabu ya Lumwana 
Radiant ya nchini Zambia, huku pia 
akiwa amewahi kuzichezea Klabu za 
Nkana Red Devils na Buildcom zote za 
Zambia, Sanga Balende, Groupe Baza-
no na Tshinkunku zote na DR Congo, 

Pia ana uwezo mkubwa na ‘taim-
ingi’, ambapo ni mara chache sana 
kuona amezubaa na kubaki langoni 
kusubiri hatima ya anayeukimbilia, 
badala yake amekuwa na uwezo wa 
kutoka na kuweza kuuwahi mpira 
kabla haujafikiwa na mlengwa.

Raia huyu wa Mali, ni mmoja wa 
makipa wageni aliyesababisha ku-
letwa makipa wengi kwenye Ligi Kuu 
msimu uliopita na utakaonza kutoka-
na na kuwa na vitu vingine ambavyo 
magolipa wa Kitanzania hawana.

Alijiunga na Yanga mwaka 2021, 
akitokea klabu ya Stade Malien ya 
nchini Mali.

2. Ayoub Lakred - Simba
Ni mmoja wa makipa waliojipatia 

sifa kubwa msimu uliomalizika akiwa 
na Klabu ya Simba. Lakred, raia wa 
Morocco alisifika kwa uokoaji wake 
hasa akiwa ana kwa ana na wachezaji 
wa timu pinzani, akageuka kuwa mhi-
mili mkubwa kwenye timu hiyo.

Ni mmoja wa makipa bora nchini, 
ambapo pia ana uwezo wa kuanzia 
mashambulizi kutoka nyuma.

Kutokana na umahiri wake al-
iouonyesha kwenye Ligi Kuu na Ligi 
ya Mabingwa Afrika, haikushangaza 
kuona Simba ikimwongeza tena mka-
taba wa mwaka mmoja kuendelea 
kusalia.

Hata hivyo, zipo taarifa kuwa 
ameumia akiwa kambini nchini Mis-
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kuchukuliwa na Dodoma Jiji.

5. Mohamed Kamara - Singida 
Black Stars

Hivi karibuni, Klabu ya Singida Black 
Stars, ilimtangaza kipa raia wa Sierra 
Leone, Mohamed Kamara, ambaye am-
etokea Klabu ya Horoya ya Guinea.

Kipa huyo anatarajiwa kuleta 
ushindani mkali kwa makipa wa Ki-
tanzania watakaokuwa kwenye kikosi 
hicho, wakiongozwa na Metcha Mnata.

Kamara anayechezea pia Timu ya 
Taifa ya Sierra Leone, ni mmoja wa 
makipa wapya wanaotarajiwa kuo-
nyesha vionjo vipya kwenye Ligi Kuu 
msimu ujao.

6. Moussa Camara - Simba
Imeelezwa kuwa Klabu ya Simba 

ipo mbioni kukamilisha usajili wa kipa 
Moussa Camara baada ya kuonekana 
Ayoub hatopona na kuwa fiti mapema 
kwa hivi karibuni.

Kipa huyo raia wa Morocco am-
baye aliumia akiwa kwenye maan-
dalizi ya msimu mpya, pia ameone-
kana kuongezeka uzito kitu ambacho 
kinawatisha viongozi wa Simba na kuo-
na anaweza kuzikosa mechi nyingi za 
mwanzo wa msimu, hivyo kufanya ma-
zungumzo na kipa huyo anayechezea 
Timu ya Taifa ya Guinea na alikuwapo 
kwenye AFCON ya 2023 iliyopita nchini 
Ivory Coast, lakini akikipiga kwenye 
Klabu ya Horoya.

Chanzo kinasema huenda jina la 
Ayoub likatolewa kwenye orodha ya 
wachezaji wa Ligi Kuu na kubaki ki-
mataifa ambako hakuna kanuni ya 
idadi ya wachezaji wa kigeni hadi kip-
indi cha dirisha dogo litakapoamua 
vinginevyo.

7. Fabien Mutombora - KMC
KMC nayo haiko nyuma kuelekea 

msimu ujao, tayari imeshusha kipa raia 
ya Burundi, Fabien Mutombora, ali-
yekuwa akiichezea Klabu ya Vital’O ya 
Burundi.

Atakuwa mmoja wa makipa wa ki-
geni ambao wameanza kumiminika 
kwa kasi nchini kuwapa changamoto 
makipa wazawa ambao wengi wao 
wamekuwa hawana mwendelezo ka-
tika mechi wanazocheza, baadhi wak-
icheza vema, lakini zingine wakifung-
wa mabao mepesi, huku wakifanya 
makosa mengi.

8. Mohamed Mustafa - Azam FC
Baada ya kuhangaika kupata kipa 

bora kwa muda mrefu, kipindi cha diri-
sha dogo msimu uliopita, Azam ilimleta 
golikipa Mohamed Mustafa kutoka El 
Merrikh ya Sudan.

Ilimuona wakati Yanga ikicheza dhi-
di ya timu hiyo kwenye mechi za Ligi ya 
Mabingwa Afrika, hivyo ikamchukua 
kwa mkopo.

Kwa nusu msimu tu aliocheza alio-
nyesha uwezo mkubwa na kupigiwa sa-
luti na mashabiki wengi wa soka nchini 
kiasi cha Azam kuamua kumsajili moja 
kwa moja kwa misimu miwili.

Anatarajiwa kuwa mmoja wa makipa 
wa kigeni watakaotikisa Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu ujao.

MAKIPA WA KIGENI WA8 MAKIPA WA KIGENI WA8 
WATAKAOITEKA LIGI KUUWATAKAOITEKA LIGI KUU

Kipa wa Yanga na Timu 
ya Taifa ya Mali, Djigui 
Diarra, akiokoa moja 
ya michomo ya hatari 
iliyoelekezwa langoni 
mwake katika moja ya 
mechi za Ligi ya Ma-
bingwa Afrika msimu 
uliopita.
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Watakiwa 
kukamilisha 
ujenzi jengo 
la wizara 
Na Paul Mbeja, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Ally 
Gugu, amelitaka Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC) kuhakikisha 
linakamilisha mradi wa ujenzi 
wa jengo la ofisi ya wizara hiyo 
lililopo mji wa serikali Mtumba 
jijini Dodoma katika muda uli-
opangwa.

  Gugu alitoa agizo hilo juzi 
baada ya kukamilika kwa kikao 
kazi baina yake na Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC), Wizara ya 
Ujenzi pamoja na Wakala wa Ma-
jengo (TBA) na baadaye kutem-
belea mradi huo kwa ajili ya ku-
kagua maendeleo ya ujenzi wa 
jengo hilo.

Katika ziara yake aliagiza kuwa 
ujenzi wa jengo hilo ukamilike 
ndani ya siku 66 zilizobaki, ili 
kutimiza lengo na dhamira ya 
serikali ya kuhakikisha miradi 
mbalimbali inakamilika kwa 
wakati.

“Mkataba huu unafikia ukomo 
kwa vile kukamilishwa unatakiwa 
kukamilika ifikapo Septemba 30, 
mwaka huu kwa hiyo kwa siku 66 
zilizobaki bado kuna uwezekano 
wa kutimiza adhma na dhamira 
ya serikali.

“Pamekuwa na changamoto 
ya mradi huu kushindwa kuka-
milika kwa wakati kulingana na 
muda uliopangwa kimkataba, la-
kini kwa vile changamoto zilizoji-
tokeza zilikuwa nje ya uwezo wa 
wizara na mkandarasi ambaye 
ni NHC tuliweza kuongeza mka-
taba,” alisema.

Mkurugenzi wa Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC), Hamad 
Abdallah, aliahidi kuukamilisha 
ujenzi huo kwa viwango am-
bavyo imekubaliana na Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya Nchi kwa 
kuongeza saa za kufanya kazi, ili 
ukamilike ndani ya siku zilizo-
agizwa. “Mimi kama kiongozi 
nitahakikisha timu yangu ina-
fanya kazi usiku na mchana ili ku-
hakikisha dhamira ya Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya kupata jengo 
zuri lenye viwango linatimia,” 
alisema.

Kaimu Mkurugenzi Wizara ya 
Ujenzi Utawala na Rasilimaliwa-
tu, Mrisho Mrisho ambaye alim-
wakilisha katibu mkuu wa wizara 
hiyo, alisema wizara itaendelea 
kusimamia Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) ili ahadi iliyotole-
wa kwa katibu mkuu kutekele-
zwa kwa wakati

Msanifu Majengo, Victor Bal-
tazar kutoka wakala wa majengo 
Tanzania (TBA) alisema Wakala 
wa Majengo Tanzania itatoa ush-
irikiano wa karibu na kutatua 
changamoto zote zilizosababisha 
mradi kusuasua na kuhakikisha 
kazi hiyo inakamilika ndani ya 
muda uliopangwa.

 

Teknolojia ya masafa ardhini kutumika kutafuta maji Singida

Mkuu wa Kitengo cha Usafi na Udhibiti wa Taka Ngumu jijini Dodoma, Dickson Kimaro, akizungumza na wakazi wa 
Mtaa wa Mwaja, Kata ya Chamwino jijini humo, kufanya usafi ili kuepukana na magonjwa, jana. PICHA: PETER MK-
WAVILA 

Na Thobias Mwanakatwe, IKUNGI

W
AZIRI wa Maji, Jumaa Aweso, 
amesema serikali itashirikiana 
na Kampuni ya Al Fradaws In-
vestment Company Limited ya 

nchini Jordan kutumia teknolojia mpya ya 
masafa ya ardhi (Radio Frequency Technol-
ogy) kwa ajili ya kutafuta maji chini ya ardhi, 
ili kuondoa tatizo la ukosefu wa maji katika 
baadhi ya maeneo nchini.

 Aliyasema hayo jana baada ya kutembelea 
mashamba ya uzalishaji mbegu katika Kijiji 
cha Choda wilayani Ikungi ambako kampuni 
hiyo imewekeza katika kilimo cha umwagil-
iaji, kwa kuja na teknolojia mpya ya kutafuta 
maji chini ya ardhi itakayoleta suluhisho la 
upatikanaji wa maji kwa njia rahisi.   Aweso 
alisema baadhi ya maeneo nchini kama vile 
Tunduma mkoani Songwe, Kiomboi wilayani 
Iramba na Ngerengere yana changamoto 
kubwa ya upatikanaji wa maji kwa sababu 
teknolojia inayotumika na kutambua eneo 
maji yapo kabla ya kuchimba kisima haileti 
msaada sana katika baadhi ya maeneo hayo.

  Alisema teknolojia mpya ya radio fre-
quency iliyoletwa na Kampuni ya Al Fradaws 
Investment ambayo inaonyesha wapi maji 
yalipo, umbali gani yanapatikana, uwingi wa 
maji na ubora wa magics, itakwenda kuondoa 
tatizo la ukosefu wa maji kwenye maeneo 
yenye changamoto nchini. 

“Hakuna sababu yeyote ya Watanzania 
kufa sababu ya ukosefu wa maji, kupitia 
teknolojia hii tunakwenda kumaliza tatizo la 
maji maana teknolojia tuliyonayo ambayo tu-
naitumia kama wizara kunakuwa na changa-
moto ya kupata maji katika baadhi ya mae-
neo,” alisema.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Al Fradaws In-
vestment, Ahmed Alkhatib, alisema teknolo-
jia wanayoitumia kupata maji ni ya kisasa na 
ya uhakika hakuna kukisia vyombo wana-
vyotumia vikionesha eneo fulani kuna maji 
inakuwa ni uhakika asilimia 100.  

Alisema katika nchi nyingi ambazo wame-
peleka teknolojia hii mpya wamebaini seri-
kali zinaingia mikataba na makampuni kwa 
kutafuta maji kwa teknolojia ya jiolojia yaani 
‘topography’, ambayo wakati mwingine 
inakuwa na changamoto ya upatikanaji wa 
maji katika maeneo yanayochimbwa visima 
vya maji. 

“Sisi teknolojia tunayoitumia ni ya masafa 
ardhini hivyo tuna uwezo wa kuona maji chi-
ni ya ardhi hatukisii, tukajua uwingi wa maji, 
umbali yanapopatikana na ubora kama yana 

TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa

Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na 
Kanuni ya 20 (4) ya Kanuni za Mafuta Biashara ya Jumla, Uhifadhi, 

Rejareja na Matumizi Binafsi), Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya kubadili umiliki wa leseni na 
jina la kituo cha mafuta kama ifuatavyo: -

Jina la awali la kituo: Mkombozi Na Ngemelo Petrol Station
Nambari ya Leseni: PRLR-2022-016
Mahali Kituo kilipo:  Kijiji cha Nyamwage, Kata ya Mbwara, Wilaya ya   
    Rufiji, Mkoa wa Pwani
Jina linalopendekezwa: Mabena Filling Station
Mmiliki wa awali: Mkombozi Kusana Mbutila
Mmiliki mpya:  Amos Site Mabena

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na 
majina ya leseni tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha 
EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku kumi na nne tokea 
tarehe ya tangazo hili.

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji – EWURA
Jengo la EWURA, 3 Barabara ya EWURA, 41104 Tambukareli,
S. L. P. 2857 
DODOMA

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji – EWURA

chumvi au hayana,” alisema.
  Aidha, Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Ikungi, Justice Kijazi, 
alisema kampuni hiyo imewekeza masham-
ba kwa kupewa hekta 10,000 katika Ki-
jiji cha Choga ambapo michakato ya kutoa 
eneo hilo la ardhi ilifanyika kwa kushiriki-
sha serikali ya kijiji.

Alisema katika teknolojia mpya ya kutafu-
ta maji iliyoletwa na kampuni hiyo wana 

mitambo ambayo inaweza kuchimba maji 
chini ya ardhi hadi kilometa moja na wam-
etengeneza gari ambalo lina uwezo wa 
kuchimba maji kwenda chini zaidi ya mita 
700.

 Kijazi alisema teknolojia hiyo ni muhimu 
sana inataweza kuleta suluhisho la ukosefu 
wa maji katika baadhi ya maeneo na hasa 
ikizingatia kuwa Tanzania hatuna uwezo wa 
kuchimba maji chini ya ardhi za mita 300.
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           TARURA yatia saini mkataba utekelezaji miradi mitatu
Na Nebart Msokwa,  
MBEYA

W
AKALA wa Bara-
bara za Mijini na 
Vijijini (TARU-
RA), umetia saini 

mikataba mitatu ya ujenzi wa 
Kituo Kikuu cha Mabasi cha 
Mkoa wa Mbeya, Soko la Kisa-
sa na barabara za mitaa kwa 
kiwango cha lami ambayo 
inadaiwa itabadili taswira ya 
jiji hilo na kuongeza mapato.

Mikataba hiyo ilisainiwa 
juzi baina ya TARURA na 
makandarasi mbalimbali na 
kushuhudiwa na viongozi 
mbalimbali wakiongozwa na 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Mo-
hamed Mchengerwa.

Kwa mujibu wa taarifa ni 
kwamba inatekelezwa kupitia 
mradi wa kuboresha miun-
dombinu katika miji, manis-
paa na majiji (TACTICS) na 
kwamba ujenzi wa kituo cha 
mabasi pamoja na soko la 
Sokomatola vitagharimu Sh. 
bilioni 30 huku barabara za 

mitaa zenye urefu wa kilomi-
ta 23 utagharimu Sh. bilioni 
21.58.

Waziri Mchengerwa alim-
taka Mkurugenzi wa Jiji la 
Mbeya kwa kushirikiana na 
watendaji wa TARURA wa jiji 
hilo kusimamia vizuri miradi 
hiyo, ili ikamilike kwa wakati 
na kwa viwango vilivyoko 
kwenye mikataba kulingana 
na fedha iliyotengwa. Vi-
levile alimtaka mkandarasi 
anayetekeleza miradi hiyo 
kuhakikisha anakamilisha 
ndani ya muda ulioko kwenye 
mkataba ambao ni miezi 15 ili 
ianze kutumika.

“Lakini naagiza wakuru-
genzi wa halmashauri zote 
nchini ambako miradi hii in-
atekelezwa kuhakikisha wa-
nasimamia vizuri, ili kuhakik-
isha inajiendesha yenyewe 
na kuongeza mapato hasa 
masoko na vituo vya mabasi,” 
aliagiza Mchengerwa.

Mtendaji Mkuu wa TARU-
RA, Victor Seff alisema mradi 
wa TACTICS unatekelezwa 
katika miji 45 yakiwamo ma-
jiji matano na kwamba fedha 

za utekelezaji zinatokana na 
mkopo wa Sh. trilioni 1.16 ku-
toka Benki ya Dunia (WB).

Alisema kwa Jiji la Mbeya, 
mradi huo mbali na ujenzi 
wa kituo cha mabasi na soko 
la Sokomatola pia kuna bara-
bara tisa za mitaa zitajengwa 
pamoja na mifereji ya maji ya 
mvua.

Seff alisema soko pamoja 
na kituo cha mabasi vitajeng-
wa na Kampuni ya Sihotech 
Engineering Company LTD 
and AMJ Global Mult Contrac-
tors Company LTD.

“Lakini kwenye mradi huu 
pia kuna kipengele cha kuzi-
jengea uwezo taasisi zote kwa 
maana ya wizara, Wakala wa 
Barabara Vijijini (TARURA) na 
halmashauri kuhusu kubore-
sha utendaji kazi, ufanisi wa 
huduma kwa jamii pamoja 
na ununuzi wa vitendea kazi 
yakiwamo magari ya usimam-
izi,” alisema Seff.

Mbunge wa Jimbo la Mbeya 
Mjini, Dk. Tulia Ackson, ali-
ishukuru serikali kwa kuanza 
utekelezaji wa miradi hiyo 
akidai kuwa itasaidia kubore-

sha mweonekano wa jiji hilo 
pamoja na kuboresha hudu-
ma za jamii.

Alisema pamoja na mradi 
huo pia serikali imeboresha 
miundombinu mbalimbali 
ndani ya jiji hilo ikiwamo 
ujenzi wa Daraja la Mwasanga 
ambalo kwa sasa limekami-
lika na wananchi wanalitu-
mia. Alisema kabla daraja 
hilo halijajengwa, wananchi 
walikuwa wanatumia daraja 
la kienyeji ambalo lilibomoka 
na kusababisha vifo vya watu 
watano ambao walikuwa wa-
navuka.

Aidha, aliiomba serikali 
kuendelea kuboresha miun-
dombinu ya barabara jijini 
humo kwa maelezo kuwa lina 
barabara za mitaa zenye ure-
fu wa zaidi ya kilomita 400 
ambazo zinatakiwa kujengwa 
kwa kiwango cha lami.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, alisema kwa 
mwaka wa fedha uliopita 
Jiji la Mbeya lilipokea zaidi 
ya Sh. bilioni 30 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maendeleo.

HABARI MBEYA

RC Mtaka aeleza namna barabara za zege zinavyotumia fedha nyingi
Na Elizabeth 
John,  NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa 
Njombe, Anthony Mtaka 
amesema ujenzi wa barabara 
ya Itoni - Lusitu kwa kiwango 
cha zege yenye urefu wa kilo-
meta 50 inagharimu fedha 
nyingi ikilinganishwa na bara-
bara ya lami lakini faida yake 
ni kubwa zaidi.

Barabara hiyo inatajwa 
kuwa itagharibu Sh. bilioni 
120 na kwamba ni sehemu 
ya utekelezaji wa ujenzi wa 
barabara ya Itoni - Ludewa - 
Manda (Km 211.4).

Mtaka aliyasema hayo jana 
alipofanya ziara ya kikazi ya 
kukagua mradi wa barabara 
kipande cha Itoni-Lusitu un-
aotekelezwa na mkandarasi 

M/s China Civil Engineering 
Construction Cooperation.

“Gharama ya kujenga kilo-
meta moja ya barabara ya 
zege Ludewa, unaweza ku-
jenga wastani wa kilometa 
tatu mpaka nane kwenye 
barabara za kawaida za lami 
kwa sababu kilometa moja ya 
barabara ya zege ni Sh. bilioni 
1.8 wakati sisi kwenye bara-
bara ya lami hizi za kawaida 
tunajenga kwa wastani Sh. 
milioni 600 hadi 800,” alise-
ma Mtaka.

Aidha, alisema dhamira 
ya serikali ni kuhakikisha 
barabara yote ya Ludewa ina-
jengwa kwa kiwango cha zege 
na kukamilika kwa wakati, ili 
kutoa huduma kwa wananchi 
pamoja na wawekezaji.

“Kwa hiyo miradi hii in-

apojengwa watu wote wa-
naotokea Njombe, watu wote 
wanaotokea Ludewa waanze 
kuangalia ni fursa zipi za 
uwekezaji zitakazojitokeza 
baada ya barabara hizi kuka-
milika,” alisema Mtaka.

Alisema wananchi mkoani 
Njombe wanamshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuamua kukwamua mradi 
wa Liganga na Mchuchuma 
ambao kwa miaka zaidi ya 
40 umezungumzwa kwenye 
maneno na haukuonyesha 
utekelezaji wake.

“Ametekeleza kwa vitendo 
kwanza kwa kulipa fidia, pili 
kwa kujenga miundombinu 
ya barabara ya zege ambayo 
imekuwa kikwazo kwa wakati 
wote kupata wawekezaji kwe-
nye maeneo hayo,” alisema 

Mtaka.
Meneja wa Wakala wa Bara-

bara TANROADS Mkoa wa 
Njombe, Mhandisi Ruth Sha-
lua alisema mradi wa bara-
bara Itoni-Lusitu umefikia 
asilimia 23 na unatarajiwa 
kukamilika mwishoni mwa 
mwezi Desemba mwaka huu.

“Uimara wa barabara hii ni 
TLC 50 inamaana kwamba 
tunauhakika barabara yetu 
inaweza ikapitisha magari 
yenye uzito mpaka tani 50, la-
kini tunategemea ukomo wa 
barabara uwe ni miaka 50,” 
alisema.

Alisema serikali imejenga 
barabara hiyo kwa kiwango 
cha zege kwa sababu inam-
pango mkubwa wa kuwekeza 
katika makaa ya mawe na 
chuma.

Wenye ulemavu 
walia sheria 
kutozingatiwa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU wenye ulemavu mkoani Mbeya, 
wamesema licha ya Bunge kutunga she-
ria maalumu ya kutambua haki zao ya 
mwaka 2010, bado baadhi ya viongozi wa 
serikali wamekuwa wagumu kutekeleza 
sheria hiyo na hivyo kuwanyima haki.

Mwenyekiti wa Chama cha Watu wenye 
Ulemavu Tanzania (CHAWATA) Mkoa wa 
Mbeya, Damas Mwambenje, aliyasema 
hayo juzi wakati wa Kongamano la Katiba 
lililoitishwa na Jukwaa la Katiba Tanzania 
( JUKATA) na kushirikisha makundi maal-
umu ya jamii.

Makundi yaliyoshiriki kwenye konga-
mano hilo ni watu wenye ulemavu, mama 
lishe, waendesha pikipiki (bodaboda) na 
waendesha pikipiki za magurudumu ma-
tatu maarufu bajaji.

Mwambenje alisema baadhi ya viongo-
zi wa serikali wamekuwa wakizitoa haki 
hizo kama hisani na kwamba endapo 
mtu mwenye ulemavu hapatani na kion-
gozi husika basi huwa hawezi kupata haki 
hizo jambo ambalo ni kinyume na sheria 
hiyo.

Alizitaja baadhi ya haki ambazo wame-
kuwa wakizikosa ni pamoja na kupatiwa 
vifaa vya utengamao kwa watu wenye 
ulemavu hasa watoto pamoja na huduma 
yenyewe ya utengamao.

Aidha, alisema vifaa hivyo vinauzwa 
gharama kubwa na baadhi ya watu we-
nye ulemavu wanaoishi maeneo ya viji-
jini wamekuwa wakivikosa kutokana na 
umbali wa maeneo yenyewe na gharama 
kuwa kubwa.

“Tunaomba hizi haki zetu ziainishwe 
kabisa kwenye katiba ili na sisi tuwe na 
nafasi ya kuchukua hatua pale tunapoo-
na hatutendewi haki ipasavyo, kuna baa-
dhi ya watoto maeneo ya vijijini wanazidi 
kuwa walemavu kwa sababu ya kukosa 
vifaa vya utengamao,” alisema Mwam-
benje.

Mwenyekiti wa Chama cha Viziwi Tan-
zania Mkoa wa Mbeya, Tusajigwe Mwal-
weja alisema katiba inayotumia ya Mwa-
ka 1977 inawanyima haki ya kuajiriwa 
kwenye taasisi za umma kama ilivyo kwa 
watu wengine.

Alisema baadhi ya watu wenye ulema-
vu wakiwamo wa viungo na wenye ual-
bino wamekuwa wakipata ajira kirahisi 
tofauti na ilivyo kwa viziwi akidai kuwa 
wamekuwa wakitengwa.

Hata hivyo, alisema hata kwenye nafasi 
za kisiasa zikiwamo za ubunge na udi-
wani, viziwi wamekuwa wakiwekwa kan-
do huku watu wenye ulemavu wa aina 
nyingine wakichaguliwa ama kuteuliwa.

“Kwa hiyo na sisi tunataka katiba am-
bayo itatuhusu, tunashukuru Jukwaa la 
Katiba wametusaidia kuja kutufungua 
macho kwa sababu kuna mambo mengi 
tulikuwa hatuyajui lakini kupitia hili 
tumeanza kujua,” alisema Tusajigwe.

Meneja wa Mradi wa Elimu Jumuishi 
ya Child Support Tanzania (CST), Nemes 
Temba ambaye ni mwenye ualbino alise-
ma watu wenye ulemavu wamekuwa 
wakionekana kwenye jamii kama sio 
watu wa kawaida.

Alisema hali hiyo ndiyo ambayo huwa 
inasababisha unyanyapaa kwenye jamii 
na hivyo akaiomba serikali kuweka miz-
ingi imara kwenye katiba itakayowalinda 
watu wa kundi hilo.

Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa 
na Serikali za 
Mitaa (TAMI-
SEMI), Mohamed 
Mchengerwa 
(katikati), akikata 
utepe kuzindua 
mikataba ya 
ujenzi wa bara-
bara za mitaa, 
kituo kikuu cha 
mabasi cha Mkoa 
wa Mbeya na 
Soko la Sokoma-
tola kabla ya 
kushuhudia utiaji 
saini wa mikata-
ba hiyo, TARURA 
na makandarasi 
jijini Mbeya juzi. 
PICHA: NEBART 
MSOKWA
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HABARI  ZANZIBAR

RC aeleza namna mkonge 
utakavyobadili maisha
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa 
Kusini Unguja, Ayoub 
Mohammed Mahmoud, 
amesema matumizi ya 
bidhaa za mkonge zitab-
adilisha maisha ya waja-
siriamali wa Zanzibar.

Akizungumza jana ka-
tika eneo la Makunduchi 
mkoani humo wakati wa 
uzinduzi wa ubunifu, us-
arifu na matumizi ya bid-
haa za mkonge, alisema 
matumizi ya bidhaa za 
mkonge yamekuja baada 
ya kuonekana kuna up-
ungufu wa matumizi ya 
bidhaa zitokanazo na 
mnazi ikiwamo makumbi 
kwa ajili ya kutengeneza 
kamba ya usumba.

Alisema kutokana na 
upungufu huo sasa wa-
nawashajihisha wajasiri-
amali wanaotumia kamba 
za usumba  kwa kuten-
geneza bidhaa mbalim-
bali, ikiwamo mikoba ku-
tumia kamba za mkonge 
ili kuendeleza biashara 
zao za kujipatia kipato.

Alisema kuwa kabla 
ya kuja na matumizi ya 
kamba za mkonge kume-
fanyika utafiti na kubaini-
ka kuwa kamba hizo ziko 
salama kwa matumizi 
hayo na imeonesha kuwa 
inafaida kubwa tofauti na 
kamba ya usumba.

Aidha, alisema matumi-
zi ya kamba za mkonge 
yapo imara katika kuan-
daa vifaa mbalimbali iki-
wamo mikoba, hivyo ni 
vyema wananchi kutumia 
vyema bidhaa hiyo ili izidi 
kuwaletea maendeleo.

Mkuu huyo alisema 
katika matumizi hayo la-
zima wajasiriamali wawe 
wabunifu kwa kile wana-
chokifanya, ili kuendana 
na wakati uliopo na utafu-
taji wa masoko ya ndani 
na nje.

Aidha, alisema katika 
kufikia maendeleo juu ya 
matumizi hayo ya mkonge 
serikali ya mkoa imepan-
ga kutoa  elimu kwa  wa-
jasiriamali wote watakao 
tumia kamba hizo na 
kuwatafutia masoko ya 
uhakika ili kukuza vipato 
vyao.

Alisema Bodi ya Mkonge 
Tanzania imeona kuna-
haja kubwa ya kuleta bid-
haa hiyo visiwani humo 
kwa sababu ya kuunga 
mkono jitihada za serikali 
za kuwapatia maendeleo 
wananchi wake. Mkuru-
genzi Mkuu wa Bodi ya 
Mkonge Tanzania, Sadi 
Kambona, alisema bodi 
hiyo imekabidhi tani tisa 
za nyuzi za mkonge kwa 
Chuo cha Mafunzo (Ma-

gereza) zenye thamani ya 
Sh.milioni 40 kwa lengo la 
kukabidhi vikundi 20 vya 
wajasiriamali wa Mkoa wa 
Kusini Unguja kutengen-
eza bidhaa mbalimbali zi-
tokanazo na bidhaa hiyo.

Aidha, alisema mazao 
ya mkonge yanafaida kub-
wa katika kukuza uchumi 
wa mtu na taifa kutokana 
na uzalishaji wake kuone-
kana unasoko kubwa nda-
ni na nje ya nchi.

Alisema mwaka 2020 
soko la ndani lilikuwa ni 
shilingi bilioni saba na 
soko la nje lilifikia dola 
milioni 5.78, huku mwaka 
2023 soko la ndani liliku-
wa Sh. bilioni 3.3 na soko 
la nje lilikuwa dola milioni 
2.74.

Alisema maamuzi ya 
kuleta bidhaa hiyo Mkoa 
wa Kusini Unguja ni ku-
wafanya wajasiriamali 
kutumia bidhaa hiyo kwa 
ufanisi kutokana na bid-
haa zake zinasoko kubwa 
Ulaya, hatua ambayo ita-
wawezesha wananchi wa 
visiwa hivyo kupiga hatua 
kubwa ya maendeleo yao 
na nchi kwa ujumla.

Akizungumza chim-
buko na uhusiano wa 
uzinduzi huo  Mkuu wa 
Chuo cha Mafunzo Zan-
zibar (magereza), Khamis 
Bakar alisema chimbuko 
la matumizi ya bidhaa 
hiyo ni kutokana na chuo 
hicho kuanzisha kituo cha 
mafunzo ya ujasiriamali 
na kuja na wazo la ubuni-
fu na matumizi ya bidhaa 
zitokanazo na mkonge.

Alisema hali hiyo ili-
wapelekea wafungwa 
kwenda Tanga kujifunza 
juu ya uzalishaji wa bid-
haa hiyo, na kwamba 
baada ya kufanya tafiti 
walibaini kwamba bidhaa 
hiyo inauhitaji mkubwa 
nchini kutokana na ku-
pungua kwa bidhaa zi-
tokanazo na kamba za 
usumba.

Mkurugenzi Idara ya 
Utalii na Mambo ya Kale, 
Dk. Abdulla Mohamed 
Juma, alisema suala la 
mkonge linakwenda sam-
bamba na shughuli za 
utalii kwasababu watalii 
wengi hupenda vitu vi-
navozalishwa na mnazi, 
lakini mnazi hivi sasa 
imekuwa ni changamoto 
hivyo kuja kwa bidhaa 
hiyo nchini itaongeza fur-
sa ya bidhaa za kitalii zito-
kanazo na bidhaa hiyo.

Wakizungumza baa-
dhi ya wajasiriamali ka-
tika koa huo, walisema 
matumizi ya kamba ya 
mkonge yameonekana ya 
haraka zaidi na vitu vyake 
kuwa na ubora tofauti na 
kamba ya usumba.

Ahamasisha wanawake kushiriki siasa kwa maendeleo ya utawala bora
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Maendeleo ya 
Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Anna Athanas Paul, amesema 
ushiriki wa wanawake katika siasa ni 
muhimu kwa ajili ya usawa wa kijinsia 
na utawala shirikishi.

Aliyasema hayo Visiwani Zanzi-
bar juzi, wakati akifungua kikao cha 
mazungumzo kuhusu ukatili dhidi 
ya wanawake kwenye uwanja wa 
siasa, kikao ambacho kimeandaliwa 
na Chama cha Waandishi wa Babari 
Wanawake Tanzania (TAMWA Zan-
zibar) kwa kushirikiana na Taasisi ya 
Kimataifa ya Demokrasia (NDI) chini 
ya ufadhili wa Shirika la Misaada la 
Marekani USAID.

Alisema wanawake katika maju-
kumu ya kisiasa huleta mitazamo ya 
kipekee na uzoefu ambao husababi-
sha sera za kina zaidi ambapo utofauti 
huo katika uwakilishi unahakikisha 
kwamba mahitaji na haki za raia wote 
zinashughulikiwa.

Naibu waziri huyo alisema ushiriki 
wa wanawake katika siasa huhamasi-
sha vizazi vijavyo kutamani nafasi za 
uongozi, na kukuza utamaduni wa us-
awa wa kijinsia.

“Zaidi ya hayo ushiriki wa wa-
nawake katika siasa huimarisha 

demokrasia kwa kukuza uwazi na 
uwajibikaji. Viongozi wanawake mara 
nyingi hutanguliza masuala ya kijamii 
kama vile elimu, afya, na ustawi wa 
familia, ambao hunufaisha jamii kwa 
ujumla,” alisema.

Aidha, alisema ushiriki wao katika 
michakato ya kufanya maamuzi hu-
hakikisha kwamba sauti za wanawake 
na makundi yaliyotengwa zinasikika, 
na hivyo kusababisha matokeo ya us-
awa zaidi.

Hata hivyo, alivitaka vyama vya 
kisiasa na asasi za kiraia zichukue 
msimamo dhidi ya vitendo vya uka-
tili dhidi ya wanawake na vyama 
vya kisiasa vinapaswa kupitisha na 
kutekeleza kanuni za maadili zina-
zokataza vurugu na unyanyasaji.

“Ni lazima watoe mafunzo kwa 
wanachama kuhusu usikivu wa kijin-
sia na utatuzi wa migogoro. Zaidi ya 
hayo, wahusika wanapaswa kuunda 
mifumo ya ndani ya kuripoti na kush-
ughulikia matukio ya vitendo vya uka-
tili dhidi ya wanawake,” alisema.

Aidha, alisema ushirikiano kati ya 
vyama vya siasa na AZAKI ni muhimu 
kwa ajili ya kujenga mazingira salama 
na ya kusaidia wanawake katika siasa.

Mkurugenzi wa TAMWA Zanzibar, 
Dk. Mzuri Issa, alisema wamefanya 
tathmini ya wanawake kushiriki ka-

tika vyama vya siasa kwa kuchagua 
na kuchaguliwa, ili kuongeza idadi 
ya wanawake katika vyombo vya 
maamuzi.

Alisema ingawa wanawake wa-
nagombea majimboni na baadhi yao 
kushinda, lakini bado kuna changa-
moto ikiwamo hofu kwa wanawake, 
udhalilishaji wa kijinsia na kupelekea 
ushiriki wao ni mdogo katika vyombo 
vya maamuzi.

Aidha, aliitaka ofisi ya mrajisi wa 
vyama vya siasa kuhakikisha kuna ri-
poti nzuri ya masuala ya maendeleo 
ya kijinsia kutoka katika vyama vya 
siasa, ikiwamo vyama kuwa na ba-
jeti inayohusiana na masuala ya wa-
nawake ili kuwa na usawa wa kijinsia.

Abrazak Said Ali Mwanasheria ku-
toka ofisi ya msajili wa vyama vya 
siasa, alisema marekebisho makubwa 
yamefanyika katika sheria ya vyama 
vya siasa hasa katika kifungu cha 10 
(C) ambapo imeilazimu kila chama 
cha siasa kuwa na sera za jinsia am-
bapo vyama vingi vilikuwa havina 
sera hiyo.

Alisema imefika wakati nafasi za 
viti maalum kuwa ni nafasi za kuji-
funza na badala ya hapo wanawake 
kwenda majimboni kugombea nafasi 
za uongozi badala ya kuishia katika 
nafasi hizo za viti maalum.

ACT-Wazalendo Zanzibar wataka mabadiliko sheria kura ya mapema
Na Mwandishi Wetu,  ZANZIBAR

C
HAMA cha ACT-Wazalendo 
kimesema Zanzibar hakutaku-
wa na uchaguzi wa mwaka 
2025, kama sheria ya kupiga 

kura ya mapema ambayo hupigwa 
siku moja kabla ya uchaguzi mkuu 
haitabadilishwa.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa 
wiki na Mwenyekiti wa ACT-Wazalen-
do, Othman Masoud Othman, wakati 
akihutubia kwenye mkutano wa had-
hara wa chama hicho uliofanyika 
kwenye uwanja wa Jadida Jimbo la 
Wete Mkoa wa Kaskazini Pemba.

“Hapa hatutofanya uchaguzi wa 
siku mbili, na uchaguzi utakaofanyika 
ni wa siku moja tu, kama wanataka 
uchaguzi twende kwenye uchaguzi 
wa huru na wa haki,” alisema Othman 
Makamu wa Kwanza wa Rais.

Mwenyekiti huyo alisema tangu 
kuazishwa kwa mfumo wa vyama vin-

gi wananchi wakipata misukosuko na 
wengine kupoteza maisha na kupata 
ulemavu kwa sababu ya kutoheshimi-
wa misingi ya demokrasia na utawala 
bora wakati wa uchaguzi.

Akizungumzia Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar, alisema Zanzibar 
itaendelea kubaki maskini kwa saba-
bu mambo ya kimsingi na kiuchumi 
karibu 41 yameingizwa katika orodha 
ya mambo ya muungano.

Aliyataja baadhi ya mambo hayo ni 
bandari, ushuru wa forodha, usafiri 
wa anga, elimu ya juu, fedha na sara-
fu, mambo ya nje, uhamiaji, mafuta 
na gesi pamoja na mmalaka ya hali ya 
hewa na uvuvi wa bahari kuu. Maka-
mu Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo, 
Ismail Jussa Ladhu, alisema vion-
gozi na wanachama wa chama hicho 
wamejifunza siasa kutoka kwa ali-
yekuwa mwanasiasa mkongwe mare-
hemu Maalim Seif Sharif Hamad.

Alisema kwamba inasikitisha 

makubaliano yaliofikiwa kabla ya 
kuundwa kwa serikali ya umoja wa 
kitaifa mwaka 2020 mpaka sasa haya-
jatekelezwa wakati Zanzibar inaele-
kea katika uchaguzi mkuu mwakani.

Hata hivyo, alisema nguvu za Cha-
ma cha ACT-Wazalendo zitaonekana 
katika kisanduku cha kura mwakani 
na tayari wamejipanga kuhakikisha 
kila mwananchi anapata haki ya 
kuandikishwa na kupiga kura kwa 
sababu ni haki yake ya kikatiba na 
kisheria.

 Mjumbe wa Kamati Kuu wa chama 
hicho, Masour Yussuf Himid, alisema 
ni muhimu hoja zao zikajibiwa kwa 
hoja kwa ajili ya manufaa ya wa-
nanchi wote.

Aidha, aliwataka wafuasi na wana-
chama wa ACT-Wazalendo kujenga 
umoja na mshikamano bila ya kute-
tereka, ili kufikia malengo ya kushika 
madaraka yalioazishwa na Marehemu 
Seif Sharif Hamad.

Mjumbe wa 
Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu 
ya CCM Taifa, 
Hemed Sulei-
man Abdulla, 
akizungumza na 
wajumbe wa sek-
retarieti ngazi za 
matawi, wadi na 
majimbo katika 
mafunzo maalum 
ya kuwajengea 
uwezo wajumbe 
hao, yaliyo-
fanyika katika 
ukumbi wa Umoja 
ni Nguvu, Mkoa 
wa Kusini Pemba 
jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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Kamala Harris, makamu wa rais wa Marekani anayekaribia kuteuliwa rasmi kuwa mgombea urais wa Chama cha Democratic. 
PICHA: MTANDAO

Vita Israel, Gaza vyaendelea, 
170 wauawa, 100 kujeruhiwa
GAZA, Palestina

WIZARA ya Afya ya Hamas ka-
tika Ukanda wa Gaza yabainisha 
kuwa shambulizi la Israel kati-
kati mwa Palestina limesababi-
sha vifo vya watu 30 na kufikisha 
idadi ya vifo 170 tangu Julai 22, 
mwaka huu, 100 kujeruhiwa.

  Wizara hiyo ilisema jana 
kuwa shambulizi hilo lilifanyika 
katika Shule ya Khadija, ambayo 
ilikuwa na kitengo cha matibabu 
cha muda katika eneo la Deir al-
Balah, pia limesababisha zaidi ya 

raia 100 kujeruhiwa.
  Kutokana na tuhuma hizo, 

Jeshi la Israel, lilisema limefanya 
operesheni katika shule hiyo 
ikiwalenga magaidi waliokuwa 
wakiendesha shughuli zao ka-
tika eneo hilo.

Wakati huo huo jeshi la ulinzi 
wa raia la Gaza lilisema operesh-
eni ya Israel inayoendelea tangu 
Julai 22 huko Khan Younes im-
esababisha madhara makubwa 
ndani na nje ya mji huo wenye 
wakazi wengi kusini mwa Ukan-
da wa Gaza.

 Katika hatua nyingine, iliele-
zwa kuwa takriban watu 11 wa-
liuawa baada ya kurushwa kwa 
roketi kwenye milima ya Golan 
inayokaliwa na Israel, huku Hez-
bollah  kutoka Lebanon ikihusi-
ka na shambulio hilo.

 Kwa mujibu wa jeshi la Israel, 
Waziri Mkuu wa Israel,  Benja-
min Netanyahu alisema vuguvu-
gu la Kiislamu la Lebanon litalipa 
gharama kubwa kwa shambulio 
hilo lililoukumba mji wa Kiarabu 
wa Majdal Shams. 

Aidha, Hezbollah, imepinga 

vikali madai hayo ikikanusha 
kuhusika na shambulio hilo.

Jeshi la Israel lilisema watu 
hao 11, wenye umri wa miaka 10 
hadi 20, waliuawa wakati roketi 
ilipopiga uwanja wa mpira wa 
miguu huko Majdal Shams, huku 
19 wakijeruhiwa, kulingana na 
waokoaji. 

“Tutajiandaa kujibu Hezbol-
lah, tunakamilisha tathmini zetu 
na tutachukua hatua,” msemaji 
wa jeshi la Israel Rear Hagari 
alisema.

   RFI

Hamasa ya Kamala yafika Ulaya
NEW YORK, Marekani

WANAHARAKATI wa Chama cha Demo-
cratic barani Ulaya wamesema wapigakura 
na hata raia ambao si Wamarekani wame-
pata hamasa mpya kuhusu makamu wa 
rais wa Marekani, Kamala Harris kugombea 
urais Novemba 5, mwaka huu.

 Kauli hiyo ilitolewa siku chache zilizopi-
ta na msemaji wa Muungano wa Chama cha 
Democratic nje ya Marekani, ‘Democratic 
Abroad’ (DA), Amy Porter.

 Tangu uamuzi wa Rais Joe Biden kuka-
bidhi kijiti cha uongozi kwa makamu wake 
Kamala, Porter alisema muungano huo, 
unaokiwakilisha Chama cha Democratic 
ulimwenguni kote, umeshuhudia ongezeko 
la usajili wa wapigakura wapya na watu wa 
kujitolea wanaotaka kusaidia kampeni ya 
mteule huyo.

 Alisema hali hiyo ni ya kustaajabisha na 
ni jambo ambalo pengine ni la kusisimua 
zaidi, na kwamba wamekuwa na Wafaransa 
wakiwasiliana nao wakisema wangependa 
kusaidia kuhakikisha Kamala anachaguliwa. 

Katika miongo kadhaa ya kufanya kazi ya 
kujitolea na muungano huo, Porter alisema 
amewahi kushuhudia hali hii kwa nadra 
sana.

  Mpango wa serikali ya shirikisho la 

Marekani wa kusaidia masuala ya upigaji 
kura unakadiria kwamba kuna Wamarekani 
milioni 2.8 wanaoishi nje ya nchi ambao 
wana haki ya kupiga kura katika chaguzi za 
shirikisho.

 Ilielezwa kuwa mwaka 2016, kwa mujibu 
wa mahesabu ya mpango huo, ni asilimia 
6.9 tu kati yao waliopiga kura.

  Wafuasi wa Chama cha Democratic 
wanatumai kwamba sasa fursa hiyo im-
echochewa na wengi na huenda wakashiri-
ki uchaguzi wa Novemba 5.

  Muungano wa DA ulisema usajili wa 
wapigakura nje ya Marekani kupitia njia ya 
barua umeongezeka mara tano katika kip-
indi cha siku tatu wiki hii, hadi kufikia 3,000 
ikilinganishwa na kipindi kama hicho wiki 
iliyopita.

  Mchakato huu huwasajili wapigakura 
wa vyama vyote, lakini muungano wa DA 
ulisema idadi ya wanachama wake wapya 
pia iliongezeka mara tatu kutoka Jumatatu 
hadi Jumatano wiki iliyopita.

  “Fedha nyingi zimekuwa zikimiminika 
katika makasha ya muungano, huwa tuna-
pata michango mara kwa mara, lakini huu 
umevuka viwango vilivyozoeleka,” alisema.

  Dana Freling aliasisi tawi la muungano 
wa Democratic Abroad, DA, nchini Finland 
baada ya Donald Trump kuingia madara-

kani mwaka 2017.
  Alisema ameshuhudia wimbi la wafan-

yakazi wapya wa kujitolea katika siku za hivi 
karibuni, wakiwamo raia wa Finland ambao 
anasema wana wasiwasi kuhusu hulka ya 
rais wao wa zamani kuelekea Jumuiya ya 
Kujihami ya (NATO).

  “Usalama wa Finland unategemea jinsi 
rais wa Marekani atakavyouongoza muun-
gano huu na tunahisi kwamba usalama 
wetu unategemea na jinsi rais anavyouunga 
mkono mtandao wa NATO,” alisema.

Ingawa sera ya nje haichukuliwi kuwa 
eneo mojawapo ambalo Kamala ana nguvu, 
lakini katika mkutano wa kimataifa wa us-
alama mjini Munich, aliweka bayana maoni 
yake kuhusu Russia, akithibitisha kuiunga 
mkono Ukraine na kuwahakikishia washiri-
ka kwamba ahadi za utawala wa Biden kwa 
NATO zinabaki imara.

Freling alisema ongezeko la ghafla la 
uungwaji mkono kwa urais wa Kamala 
limefuta uasi wa wapigakura na hata ku-
washawishi wafuasi wa Chama cha Repub-
lican kama kaka yake anayeishi jimboni 
Texas wabadili tiketi zao.

Alisema kaka yake alibadilika kutoka mtu 
aliyempuuzia Kamala hadi kuamua kumpi-
gia kura.

DW

KHARTOUM, Sudan

KUNDI moja la wanaha-
rakati wa demokrasia nchi-
ni Sudan limesema takriban 
watu 22 wameuawa baada 
ya kundi la kijeshi lenye 
silaha la Msaada wa Haraka 
(RSF), kushambulia mji wa 
al-Fashir.

 Kundi hilo la ‘The al- Fa-
shir Resistance Committee’ 
kupitia ukurasa wake wa 
Facebook lilisema kuwa 
wanamgambo wa RSF wali-
rusha makombora kwenye 
soko, hospitali na makazi 
ya watu na kwamba pia 
walitumia droni kulenga 
hospitali.

 Ilielezwa kuwa mji huo 
ndio wa mwisho unao-
dhibitiwa na jeshi la seri-
kali kwenye eneo la Darfur, 
ambalo ni ngome muhimu 
kwenye vita vyake dhidi ya 
RSF, ambavyo vimesaba-
bisha janga kubwa zaidi la 
kibinadamu.

 Pia kundi hilo lilisema 
limehesabu miili 22, na 
kwamba idadi hiyo inatara-
jiwa kuongezeka.

 Kufikia jana hakukuwa 
na tamko lolote kutoka 
RSF, ambalo awali lilikuwa 
likikanusha madai kama 
hayo ya kushambulia mae-
neo ya raia.

 Aidha, ilielezwa kuwa 
zaidi ya watu 300,000 
wamelazimika kutoroka 
makwao huko al Fashir, 
kufuatia mapigano hayo, 
kwa mujibu wa Umoja wa 
Mataifa (UN).

 
VOA

 

Watu 22 
wafariki 
dunia 
shambulizi 
Sudan

 Kufikia jana 
hakukuwa na 
tamko lolote ku-
toka RSF, ambalo 
awali lilikuwa 
likikanusha ma-
dai kama hayo 
ya kushambulia 
maeneo ya raia.
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Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Jiji la Dodoma, John 
Kayombo, amesema bado kuna wacheza-
ji wa viwango vya kimataifa na majina 
makubwa wanatarajia kuwatambulisha 
hivi karibuni.

Kayombo alisema mipango yao ni ku-
maliza msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara kwenye nafasi za juu ndio maana 
wanafanya usajili wa wachezaji wenye vi-
wango vya kimataifa.

“Kwa sasa Dodoma Jiji huwezi kuifanan-
isha na timu nyingine kutokana na usajili 

mkubwa tulioufanya, tupo kwenye maan-
dalizi na mipango ya muda mrefu kuende-
lea kufanya vizuri ili tushiriki michuano ya 
kimataifa,” alisema Kayombo. 

Kayombo pia alimtambulisha mdhami-
ni mkuu wa timu hiyo, PM BET na kusema 
wameingia mkataba wa mwaka mmoja, 
ambao utaanza rasmi mapema msimu 
mpya wa Ligi Kuu 2024/25 utakapoanza.

Tayari Dodoma Jiji wamemtambulisha 
kiungo mshambuliaji Ibrahim Ajibu kwa 
mkataba wa mwaka mmoja akitokea 
Coastal Union ya Tanga, beki wa kati wa 
kimataifa raia wa Jamhuri ya Kidemokra-

sia ya Congo (DRC), Heritier Lulihoshi, 
Dickson Mhilu na kipa Alain Ngeleka ku-
toka Kagera Sugar na Reliants Lusajo wa 
Mashujaa waliopewa mkataba wa miaka 
miwili.

Pia, ina benchi linaloongozwa na Kocha 
Mkuu, Mecky Maxime, Kocha Msaidizi, 
Nizar Khalfan na kocha wa makipa, Man-
yika Peter.

Aliahidi kuingia na ushindani kwenye 
kila mchezo watakaocheza kwa lengo la 
kuwapa burudani mashabiki pamoja na 
wadau wa soka mkoani humo.

DODOMA FC SASA YATAMBA 
KUTAMBULISHA WA KIMATAIFA

DRFA KUWEKEZA MIUNDOMBINU VIWANJANI

Ndumbaro mgeni 
rasmi mkutano 
Chaneta kesho

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Chama cha Mpira wa Miguu 
Mkoa wa Dar es Salaam (DRFA), umesema 
utawekeza katika miundombinu ya viwanja 
kwa kuweka taa ili mpira uchezwa nyakati 
za usiku.

Hayo yalisemwa juzi na Mwenyekiti 
DRFA, Lameck Nyambaya, wakati alipoku-
wa anazindua ligi ya vijana  wenye umri chi-
ni ya miaka 13 na U-15, ya Wilaya ya Kigam-
boni, Dar es Salaam.

Alisema tayari ameandaa andiko la Dar 
es Salaam kupata viwanja vitakavyofungwa 

taa kwa ajili ya mechi za usiku, na katika 
mradi huo atahakikisha kigamboni inain-
gizwa.

„Hivi karibuni nimezungumza na Rais wa 
TFF kuhusu uboreshaji wa miundombinu 
ya Dar es Salaam kuwa na taa na leo ( juzi), 
nimefika hapa nimeona kiwanja kipo se-
hemu nzuri, hivyo nitalifikisha kwa Rais wa 
TFF kwa ajili ya kufanikisha hili kwani  tu-
nataka watoto wetu wacheze mpira hapa,“ 
alisema Nyambaya.

Aidha, alisema atazungumza na Azam 
waweze kwenda kuangalia uwanja huo 
ili waweze kuweka   nyasi bandia ambazo 

zitawekwa katika viwanja mbalimbali kiki-
wamo hicho cha Kigamboni.

Akibainisha changamoto ya vifaa, alise-
ma tayari mchakato unaendelea ambapo 
mipira 1,000 inatarajiwa kusambazwa kati-
ka wilaya zote pamoja vifaa mbalimbali vya 
michezo kupitia kwa Rais wa  Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia.

Pia aliupongeza uongozi wa Chama cha 
Soka Wilaya ya Kigamboni (KDFA), kwa 
kuandaa ligi hiyo ambayo itasaidia kuibua 
na kuinua vipaji vya vijana. 

Alifafanua kuwa wameongea na viongozi 
wa timu za Simba, Yanga, Azam, JKT Tanza-

nia na KMC, zitembelee na makocha wao 
waangalie vipaji vya vijana wenye umri chi-
ni ya miaka 17 na chini ya miaka 20 katika 
wilaya zote za Mkoa wa Dar es Salaam.

Naye Mwenyekiti wa KDFA, Ramadhani 
Shauritanga, alisema wanakabiliwa na 
changamoto ya viwanja pamoja na timu 
kuwa na uhaba wa vifaa vya michezo am-
bavyo vinahitaji uchumi imara.

Alisema lengo la ligi hiyo ni kuwaandaa 
vijana ambao ndani ya miaka mitano wa-
tacheza katika Timu za Taifa na Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Na Shufaa Lyimo

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Damas Ndumbaro, anatara-
jiwa kuwa mgeni rasmi kesho kwenye 
Mkutano Mkuu wa Chama cha Mch-
ezo wa Netiboli Tanzania (Chaneta), 
utakaofanyika katika Ukumbi wa 
Kimataifa Aicc jijini Arusha.
Awali, mgeni rasmi alipangwa awe 
Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Hamis Mwinjuma, lakini ak-
abadilishwa kutokana na kukabiliwa 
na majukumu mengine ya kitaifa.
Akizungumza na Nipashe jana, Mwe-
nyekiti wa Chaneta, Devota Marwa, 
alisema maandalizi yamekamilika 
kuelekea kwenye mkutano huo. 
„Kuanzia leo (jana), wajumbe wa mku-
tano huo tayari wameanza kuwasili 
mkoani humo kwa ajili ya kuhakikisha 
unafanyika kwa wakati ulipangwa,“ 
alisema Marwa.
Aidha, alisema analipongeza Baraza la 
Michezo la Taifa (BMT), kwa kazi kub-
wa linalofanya kuhakikisha gurudumu 
la michezo nchini linasonga mbele.
„BMT wanafanya kazi kubwa ku-
hakikisha kila mchezo unafanya 
vizuri katika mashindano mbalimbali  
inayoshiriki ikiwa ni kuunga mkono 
juhudi za Rais Samia,“ alisema.
Katika hatua nyingine aliwatakia kila 
kheri wachezaji wote ambao wamek-
wenda Paris nchini Ufaransa kushiriki 
mashindano ya Olimpiki.

Watumishi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), wakifurahia jambo jijini Dodoma juzi baada 
ya kuibuka washindi wa jumla na kukabidhiwa kombe katika bonanza lililojumuisha michezo mbalimbali ikiwamo mpira 
wa miguu, pete, riadha, bao na karata. Baaada ya ushindi huo, Naibu Waziri Mkuu, Doto Biteko, aliwashauri watumishi wa 
umma kuwa na utamaduni wa kufanya mazoezi ili kuimarisha afya dhidi ya magonjwa yasiyoambukiza. PICHA: MAULID 
MMBAGA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Hata hivyo bado kuna foleni kubwa kuhusu usajili na 
wanahitaji kulipa punguzo la...

NDOTO YA BARCA NI 
KWA WILLIAMS, OLMO 

PHILLIPS ANATAKA MKATABA
KIUNGO wa England, Kalvin Phillips mwenye umri 

wa miaka 28, ameiambia Manchester City kuwa anata-
ka uhamisho wa kudumu kutoka kwa klabu hiyo, huku 
Everton na Aston Villa zikizingatia mkataba wa mkopo. 
(Football Insider)

IHENACHO KUTUA SEVILLA
MSHAMBULIAJI wa Nigeria, Kelechi Iheanacho mwe-

nye umri wa miaka 27, anakaribia kujiunga na Sevilla 
baada ya mkataba wake na Leicester City kumalizika. 
(Sky Germany)

WILLIAMS AWANIWA PSG
KLABU ya Paris St-Germain bado ina nia ya kumsa-

jili winga wa Athletic Bilbao na Hispania, Nico Williams 
mwenye umri wa miaka 22. (RMC)

RAPHINHA ATAKIWA VILLA
ASTON Villa inataka kumnunua mshambuliaji wa 

Barcelona na Brazil, Raphinha mwenye umri wa miaka 
27, msimu huu wa majira ya joto. (Football Insider)

GYOKERES AGOMBEWA
KLABU za Liverpool na Tottenham Hotspur, zime-

ungana na Arsenal katika kinyang‘anyiro cha kumsa-
jili mshambuliaji wa Sweden, Viktor Gyokeres mwenye 
umri wa miaka 26 kutoka Sporting Lisbon. (Football 
Insider)

ARSENAL KWA ALVAREZ
ARSENAL na Chelsea ziko tayari kuwania saini ya 

mshambuliaji wa Manchester City na Argentina, Julian 
Alvarez mwenye umri wa miaka 24. (TeamTalk)

FELIX MKATABA BADO
MKATABA kati ya Aston Villa na Atletico Madrid 

kumhusu mshambuliaji wa Ureno, Joao Felix mwenye 
umri wa miaka 24, haujakamilika bila pendekezo rasmi 
lililotumwa kwa klabu hiyo ya Hispania. (Fabrizio Ro-
mano)

THIAW EURO MILIONI 40
KLABU ya Newcastle italazimika kulipa euro milioni 

40 kama wanataka kumsajili beki wa kati Mjerumani 
Malick Thiaw mwenye umri wa miaka 22, kutoka AC 
Milan. (Gazzetta dello Sport)

DOAK AVUTIA CITY
LEICESTER City na Southampton zinavutiwa na 

mshambuliaji wa Liverpool na Scotland, Ben Doak 
mwenye umri wa miaka 18, ikiwa klabu hiyo itamweka 
kwa mkopo. (Athletic)

VILLLA KUMUUZA DIGNE 
ASTON Villa inajiandaa kumuuza mlinzi wa Ufaran-

sa, Lucas Digne, 31. (Football Insider)

UGARTE SAFI UNITED
KIUNGO wa kati wa Uruguay, Manuel Ugarte mwenye 

umri wa miaka 23, amekubaliana maslahi binafsi na 
Manchester United, ambao wanaendelea kufanya ma-
zungumzo na Paris St-Germain. (Fabrizio Romano)

MCTOMINAY AWEKEWA BEI
MANCHESTER United imeweka bei ya pauni milioni 

30 kwa kiungo wa kati wa Scotland, Scott McTominay, 
27. (Football Insider)

ZISIKUPITE

BARCELONA, Hispania

BARCELONA wanataka kumsajili 
kiungo mshambuliaji wa RB Leipzig, 
Dani Olmo, msimu huu wa majira ya 
joto, lakini wanajaribu kwanza kuka-
milisha dili la winga wa Athletic Club, 
Nico Williams, kwa mujibu wa 90min.

Miamba hao wa Katakunya wame-
kumbwa na matatizo ya kifedha 
katika miaka ya hivi karibuni, lakini 
wamekuwa na imani wazi kuhusu 
uwezo wao wa kufanya kazi katika 
soko la uhamisho wa majira ya kian-
gazi.

Hata hivyo, bado wana vikwazo 
vya kushinda - bado kuna foleni kub-
wa Barcelona kuhusu usajili na wana-
hitaji kulipa punguzo la euro milioni 
100 ili kufuata sheria kali za kifedha 
za LaLiga.

Barca ina ndoto ya mawinga Wil-

liams na Lamine Yamal kuiga ushujaa 
wao wa Euro 2024 katika viwango 
vya klabu, huku rais Joan Laporta, 
Mkurugenzi wa Michezo, Deco na 
Kocha Mkuu, Hansi Flick, wote waki-
kubali kwamba yeye ndiye shabaha 
yao kuu ya uhamisho.

Klabu hatimaye inadhani kuna njia 
ya kufadhili uhamisho wa Williams 
ikiwa wanaweza kupata nafasi yake 
ya kujiunga na mradi huo.

Barcelona wanaamini kuwa Wil-
liams atakuwa tayari kupunguza 
mshahara wake au kuupanga kwa 
njia inayokidhi mahitaji yao ya kifed-
ha kwa sasa, jambo ambalo linaweza 
kusababisha kupunguzwa kwa msha-
hara msimu huu iwapo ataondoka 
Athletic.

Wakati huo huo, Barcelona 
bado wana matumaini ya kufanya 
makubaliano na Olmo, kwani hapo 

awali walituma ofa ya mdomo kwa 
Leipzig ambayo iliambatana na ki-
fungu chake cha kuruhusiwa kuon-
doka cha euro milioni 60, lakini kwa 
masharti ya malipo yakifanya mpan-
go huo kuwa nafuu zaidi. 

Kwa sasa, hakujawa na mafanikio, 
lakini Barca wanaweza kujaribu tena 
baada ya sakata la Williams kukami-
lika.

Leipzig bado iko wazi kwa mauzo 
ya Olmo kwa euro milioni 60, ndi-
yo maana hakuna aliyeharakisha 
kushinda tarehe ya mwisho ya Julai 
20 kwa kifungu cha kutolewa. 

Vyanzo vya habari vya Manchester 
City vinadai kuwa mabingwa hao wa 
Ligi Kuu England hawamo kwenye 
kinyang‘anyiro hicho licha ya ripoti 
kusema vinginevyo, lakini Manches-
ter United na Bayern Munich wanam-
waniwa.
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MADRID, Hispania

ENDRICK amefichua kuhusu jinsi ilivyokuwa 
na ndoto ya kuichezea Real Madrid kwani 
alikuwa na mapenzi ya muda mrefu.
Kijana huyo wa Kibrazil, ambaye kuhamia 
kwake Bernabeu kumedumu kwa takriban 
miaka miwili, alikuwa na hisia kali alipoku-
wa amevalia jezi maarufu za rangi nyeupe 
kwa mara ya kwanza na kufichua kwa nini 
ilikuwa ni kitu alichotamani tangu akiwa 
mvulana mdogo.
„Sikuwa nimepanga kulia, lakini nimeipenda 
Real Madrid tangu nilipokuwa mdogo kwa 
sababu kulikuwa na mtu ambaye alikuja 
maishani mwangu, Cristiano Ronaldo,“ 
alisema Endrick.
„Ilikuwa ni kwa sababu yake kwamba 
nilivutiwa na Real Madrid. Nilitafuta picha 
zake muda mrefu uliopita, ikiwa ni pamoja 
na Emilio Butragueno. Nimekuwa nikiipenda 
Real Madrid. Kuichezea Real Madrid ni la 
aina yake kwangu.“
Ronaldo aliifungia Madrid mabao 450 katika 
mechi 438 pekee kati ya 2009 na 2018.
Endrick alikuwa hajatimiza hata umri wa 
miaka mitatu wakati Ronaldo alipojiunga 
na Madrid kwa uhamisho wa rekodi ya 
dunia kutoka Manchester United.

Kutakuwa na ushindani wa kupata nafasi 
kutoka kwa Kylian Mbappe, Vinicius Junior 
na Rodrygo msimu huu, lakini Endrick, 
ambaye amekabidhiwa jezi nambari 16 ya 
Madrid iliyovaliwa mara ya mwisho na Al-
varo Odriozola, hana nia ya kuondoka mara 
moja kwa mkopo ili kuwa na muda mzuri 
wa kucheza.
„Kama nilivyosema, nimekuwa nikiipenda 
Real Madrid tangu nikiwa mdogo na nina-
taka kuwa hapa. Ilikuwa ndoto yangu na 
sikujali kitu kingine chochote,“ alisema.
„Nilimuuliza baba yangu ikiwa Real Ma-
drid walikuwa kwenye mazungumzo na 
nikamwambia kuwa sijali kuhusu 
timu nyingine yoyote. Natamani 
kutumia Real Madrid maisha 
yangu yote.“

ENDRICK: 
RONALDO CHANZO 
KUTUA MADRID

United yapata balaa 
ikichapwa na Arsenal 
LOS ANGELES, Marekani

MSHAMBULIAJI Rasmus Hojlund na mchezaji mpya aliyesajiliwa kwa pauni milioni 
52, Leny Yoro wote walipata majeraha kipindi cha kwanza wakati Manchester 
United ikipoteza mchezo wao wa kwanza wa ziara ya Marekani dhidi ya wapinzani 
wao wa Ligi Kuu England, Arsenal kwa mabao 2-1 mjini Los Angeles juzi.
Hojlund aliipatia timu yake bao la kuongoza dakika ya 10 alipotumia vizuri pasi ya 
Marcus Rashford, na kumzidi ujanja mlinzi Ayden Heaven, kisha akamfunga kipa 
Karl Hein kwa shuti kali.
Mchezaji huyo wa Denmark alipiga pasi iliyotoka kwa Aaron Wan-Bissaka kutoka 
eneo la karibu kabla ya kuonekana kupata jeraha la misuli baada ya dakika 15 hali 
iliyomaanisha asingeweza kuendelea.
Yoro mwenye umri wa miaka miaka 18, ambaye alijiunga na United kutoka Lille siku 
10 zilizopita, alihitaji matibabu ya muda mrefu kabla ya kutolewa nje.
Kwa kuzingatia idadi kubwa ya majeruhi ambayo yalimsababishia kocha Erik ten 
Hag msimu uliopita, kupoteza wachezaji wawili waandamizi kwa njia hiyo chini ya 
wiki tatu kabla ya United kufungua kampeni yao mpya ya Ligi Kuu England dhidi ya 
Fulham uwanjani Old Trafford mnamo Agosti 16, si jambo zuri.
„Tunapaswa kusubiri saa 24 na ndipo tutajua zaidi,“ alisema Ten Hag akiiambia 
MUTV.
„Tulikuwa waangalifu sana, haswa na Leny. Inasikitisha kwamba alilazimika kuon-
doka, lakini tuwe chanya na tuone kitakachotokea.“
Licha ya mwanzo mzuri, matokeo hayakuwa ya kuridhisha kwa Mholanzi huyo pia.
Gabriel Jesus alisawazisha jambo ambalo Ten Hag alikuwa na hakika kwamba lin-
gekataliwa kwa kuotea, kabla ya mchezaji wa akiba Gabriel Martinelli kumkata beki 
wa pembeni James Scanlon mwenye umri wa miaka 17 na kufunga bao la ushindi.

Joao Felix anukia 
kutua Aston Villa
LONDON, England 

KLABU ya Aston Villa inataka Atletico Madrid 
kupunguza bei ya Joao Felix hadi pauni milioni 
50 ikiwa wanataka kuendelea na mipango ya 
kumsajili kwa kudumu msimu huu wa majira ya 
joto.
Klabu hiyo ya West Midlands imekuwa iki-
husishwa na mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Ureno katika siku za hivi karibuni huku ikienda kutafuta nyongeza ya kikosi kabla ya 
kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu.
Vyanzo vimeiambia 90min kwamba Villa wanahisi sasa wanaweza kusonga kwa 
uhuru zaidi katika soko la uhamisho kutokana na mauzo ya pauni milioi 50 ya 
Moussa Diaby kwa Al Ittihad, na watakuwa tayari kulipa kiasi hicho, au hata kidogo 
zaidi, kupata mbadala bora. 
Kocha Unai Emery ndiye dereva mkuu nyuma ya Villa kumtaka Felix - alikiri wazi 
mwaka jana kumtaka, lakini alihisi kuwa hawezi kupatikana wakati huo. Hali hii sasa 
imebadilika na Felix sasa yuko tayari kujiunga na Villa.
Emery anaamini zaidi kwamba Felix atafaa zaidi kwa nafasi ya namba 10 nyuma ya 
Ollie Watkins - nafasi inayopendekezwa na mchezaji, lakini ambayo amecheza kwa 
shida katika miaka ya hivi karibuni, mara nyingi badala yake inatumiwa kwenye 
winga.
Atletico wamedhamiria kumuuza Felix msimu huu wa majira ya joto ili kurudisha 
baadhi ya pauni milioni 111 walizolipa mwaka 2019. 
Fedha zozote zitakazopatikana kutokana na mauzo zinaweza kutumika kumnunua 
Conor Gallagher wa Chelsea, huku ‚The Blues‘ bado wakidai ada ya pauni milioni 50.
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MIL. 300/- ZAPATIKANA NBC DODOMA 
MARATHON, WAZIRI MKUU ASHIRIKI

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Yanga SC yainyosha 
Kaizer Chiefs na Nabi

Simba yajiondoa
kwa Mpanzu, kipa 
wa Horoya atua 

Na Mwandishi Wetu 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa ameon-
goza washiriki zaidi ya 12,000 wa mbio za 
Dodoma Marathon zilizofanyika kwenye 
Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma huku 
akiwapongeza waandaaji wa mbio hizo 
Benki ya Taifa ya Biashara (NBC) kwa 
kufanikiwa kukusanya fedha kiasi cha 
Sh. milioni 300 zitakazoelekezwa katika 
kuokoa maisha ya mama na mtoto.

Katika mbio hizo zilizofanyika jana na 
kuhusisha washiriki kutoka ndani na nje 
ya nchi, ilishuhudiwa washiriki kutoka 
Tanzania, Kenya na Uganda wakichuana 
vikali kwa kuibuka washindi kwenye 
mbio tofauti hususan zile za Km 10, Km 
21 na Km 42. 

Waziri Mkuu aliwaongoza viongozi 
mbalimbali wakiwamo wa kitaifa na 
viongozi wa taasisi na mashirika mbal-
imbali walioshiriki kwenye mbio za Kilo-
meta tano.

Akizungumza kwenye hafla ya kukabi-
dhi zawadi kwa washindi na wadau mbal-
imbali wa mbio hizo, Majaliwa pamoja na 
kuipongeza Benki ya NBC kwa mafanikio 
hayo, alionyesha kuguswa na ongezeko 
kubwa la washiriki wa mbio hizo kutoka 
washiriki 1,500 mwaka 2020 hadi ku-
fikia 8,000 waliojiandikisha rasmi kush-
iriki mbio hizo mwaka huu. Hatua hiyo 
alisema inasadifu mwamko mkubwa wa 
wananchi kushiriki katika michezo hat-
ua ambayo itasaidia katika kukabiliana 
na magonjwa yasiyoambukiza ikiwamo 
ugonjwa wa moyo, kisukari na figo.

“Mchango wa Benki ya NBC katika 
kuinua sekta ya michezo nchini upo 
wazi sana ambapo wametenga fedha 
zaidi ya Sh. bilioni 36 katika kufaniki-
sha udhamini wa michezo mbalimbali 
ikiwamo mchezo wa mpira wa miguu. 
Kupitia mchezo huu wa riadha mbali na 
kuchochea mwamko wa mchezo husika 
kwa jamii, kwa mwaka huu pekee wame-
fanikiwa kukusanya fedha kiasi cha Sh. 
milioni 300 zitakazoelekezwa kufani-
kisha juhudi mbalimbali za kiafya kupitia 
agenda ya msingi ya kuokoa maisha ya 
mama na mtoto…hongereni sana NBC,’’ 
alipongeza.

Awali, akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Hamis Mwinjuma pamoja na 
kuipongeza benki hiyo kwa kuwa mdau 
mkubwa wa sekta ya michezo hapa 
nchini kupitia jitihada zake mbalimbali, 
alisema ukubwa wa mashindano hayo ya 

NBC Dodoma Marathon inatoa fursa kwa 
mamlaka zinazosimamia mchezo huo 
kutumia washindi mbalimbali waliopa-
tikana kwenye mbio hizo kuliwakilisha 
taifa katika mashindano mbalimbali ya 
kimataifa yakiwamo ya Olimpiki na yale 
ya Jumuiya ya Madola (Commonwealth).

Kwa upande wa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Benki ya NBC, Theobald Sabi, alisema 
kiasi cha Sh. milioni 300 kilichokusany-
wa kupitia mbio kitaelekezwa katika ku-
fanikisha malengo ya mbio hizo ambayo 
ni kukusanya fedha ili kusaidia mapam-
bano dhidi ya saratani ya shingo ya kizazi 
kwa kushirikiana na Taasisi ya Saratani 
ya Ocean Road pamoja na kutoa ufadhili 
wa elimu kwa wakunga kupitia Taasisi 
ya Benjamin Mkapa, lengo kuu likiwa ni 
kuboresha afya ya mama na mtoto.

Katika mbio hizo ilishuhudiwa Mwa-
nariadha kutoka Uganda Akanswa Min-
gichi akiibuka mshindi wa kwanza wa 
mbio za Km 42 (Full Marathion) kwa 
upande wa wanaume baada ya kutumia 
muda wa saa 2 na dakika 13 akifuatiwa na 
Mwanariadha Eyenali Paul kutoka Kenya 
aliyetumia muda wa saa 2 na dakika 14 
huku kwa upande wa wanawake mbio 
hizo ilishuhudiwa Mwanaridha Ange-
lina Yumba akiibuka mshindi wa kwanza 

baada ya kutumia muda wa saa 2 na daki-
ka 33 akifuatiwa na Chopsiriri Tufena ku-
toka Kenya aliyetumia muda wa saa 2 na 
dakika 34.

Washindi wa kwanza kwenye mbio 
hizo za Km 42 waliondoka na zawadi ya 
fedha taslimu Sh. milioni 11.5 na vifaa vya 
michezo kwa jinsia zote huku washindi 
wa pili wakiondoka na Sh. milioni tano 
na vifaa vya michezo kwa jinsia zote 
mbili.

Kwa upande wa mbio za Km 21, wa-
naume ilishuhudiwa Mwanariadha 
kutoka Kenya Peter Mwangi akiibuka 
mshindi wa kwanza baada ya kutumia 
muda wa saa 1:2:23 akifuatiwa na Mwa-
nariadha Joseph Panga kutoka Tanzania 
aliyetumia muda wa saa 1:02:35  huku 
kwa wanawake ikishuhudiwa mwanar-
idha Sarah Makera akiibuka mshindi wa 
kwanza baada ya kutumia muda wa saa 2 
na dakika 10 akifuatiwa na Suzana Chem-
bui kutoka Kenya aliyetumia muda wa 
saa 1 na dakika 11.

Washindi wa kwanza kwenye mbio 
hizo za Km 21 waliondoka na zawadi ya 
fedha taslimu Sh. milioni 5.5 na vifaa vya 
michezo kwa jinsia zote huku wa pili 
wakiondoka na Sh. milioni 2.5 na vifaa 
vya michezo kwa jinsia zote mbili.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Namungo, imetangaza 
kumsajili beki wa zamani wa Yanga na 
AS Vita Club ya Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo, Djuma Shaaban, ambaye atai-
tumikia timu hiyo kwa msimu ujao wa 
mashindano mbalimbali, ikiwamo Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Taarifa iliyotolewa na Idara ya Habari 
na Mawasiliano ya klabu hiyo, imeeleza 
usajili wa mchezaji huyo ni moja ya map-
endekezo ya Kocha Mkuu, Mwinyi Zahera 

ili kukiboresha kikosi hicho kuelekea 
msimu ujao. Imeeleza tayari mchezaji 
huyo ameshafika Rungwa mkoani Lindi 
na ameanza mazoezi ya maandalizi ya 
msimu ujao wa mashindano.

Awali, beki huyo wa kulia alitajwa 
kuwa angejiunga na Coastal Union, am-
bapo Ofisa Habari wa klabu hiyo, Abbas 
El Sabri, alithibitisha kuwa walikuwa 
kwenye mazungumzo kwa ajili ya kui-
saidia timu yao katika michuano ya 
Kombe la Shirikisho barani Afrika.

Mpaka anajiunga na timu hiyo, Dju-

ma hakuwa na klabu yoyote, lakini ali-
ichezea Yanga kuanzia 2021 hadi 2023, 
ambayo ilimsajili kutoka AS Vita Club 
ya DR Congo. Mbali na mchezaji huyo, 
Namungo pia imetangaza kupata saini 
wa kiungo wa zamani wa Yanga, Rafael 
Daudi Loti na Mubarak Amza Ngamchi-
ya, wote kutoka Singida Fountain Gate.

Msimu uliopita Namungo ilimaliza 
ligi ikiwa nafasi ya sita, kwa pointi 36, 
ikicheza mechi 30, kushinda nane, sare 
12 na kupoteza mechi 10, ikifunga mabao 
27 na kuruhusu 29.

Djuma aibukia Namungo FC

kabla ya kwenda mapumziko lililowekwa 
ndani ya kimia na Aziz Ki, akipata pasi 
elekezi kutoka kwa Clement Mzize.

Bao hilo nalo lilitokana na uzembe wa 
mabeki wa Kaizer Chiefs, safari hii beki 
wa kushoto, Given Msimango, ambaye 
alikuwa na uwezo wa kuondoa mpira 
kwenye hatari akaleta madoido ya kuta-
ka kupiga chenga, lakini alinyang‘anywa 
na kufungwa bao la pili.

Alikuwa ni Mzize, ambaye baada ya ku-
toa pasi, safari hii aliukwamisha wavuni 
dakika ya 56, kutokana na kazi nzuri ili-
yofanywa na Dube.

Makosa mengine ya mabeki, yalisaba-
bisha Aziz Ki kuuwahi mpira uliorudish-
wa kizembe nyuma na kuujaza wavuni 
dakika ya 62.

Yanga imemaliza mechi zake tatu 
maalum nchini humo, ikishinda mbili na 
kupoteza moja, ambapo ilichapwa ma-
bao 2-1 dhidi ya FC Augsburg ya Ujeruma-
ni, uliochezwa Julai 21, kabla ya kushinda 
kwa bao 1-0 katika mchezo wa pili dhidi 
ya wenyeji TS Galaxy, Jumatano iliyopita.

Katika hatua nyingine Klabu ya Yanga 
imesema suala ya straika, Jean Baleke, 
limefanyiwa kazi na huenda akatambul-
ishwa rasmi wakati wowote.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali Kamwe, 
amesema jana kuwa, kulikuwa na mam-
bo ambayo yalikuwa yakishughulikiwa 
kabla ya kumtangaza rasmi, lakini baada 
ya kuweka mambo sawa, huenda akatan-
gazwa baada ya mechi ya jana dhidi ya 
Kaizer Chiefs, kabla ya kilele cha Wiki ya 
Mwananchi, Agosti 4, mwaka huu.

„Kuhusu suala lake shughuli imemali-
zwa, tunaamini sasa atashirikiana vizuri 
na wenzake pale mbele kuhakikisha ku-
nakuwa na kikosi imara msimu ujao,“ 
alisema Kamwe.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (wa pili kulia), akikabidhi mfano wa hundi yenye 
thamani ya Sh. milioni 11.5 kwa Mwanariadha, Angelina Yumba, kutoka Tanzania 
baada ya kuibuka mshindi wa kwanza mbio za Km 42 za Dodoma Marathon 
zilizofanyika jana jijini Dodoma, zikilenga kuchangia mapambano ya saratani ya 
shingo ya kizazi kwa kinamama. Wanaoshuhudia ni pamoja na Naibu Waziri wa 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamis Mwinjuma (kulia), Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya NBC, Theobald Sabi (kushoto) na viongozi wengine kutoka serikalini na 
wadau wa mbio hizo. MPIGAPICHA WETU

Kutokana hilo, mchezaji huyo 
anatarajiwa kutimkia Klabu ya KRC 
Genk ya Ubelgiji baada ya dili hilo 
kushindikana.
Wakati hayo yakiendelea, golikipa 
mpya wa timu hiyo, Moussa Panpin 
Camara, alitarajiwa kutua nchini jana 
mchana kwa ajili ya kusaini mkataba 
wa kujiunga na timu hiyo.
Picha zilizotolewa jana na vyombo 
vya habari na mitandaoni nchini 
Guinea, zilimwonyesha akiwa na 
mabegi yake Uwanja wa Ndege 
nchini humo tayari kwa safari ya 
kuja nchini.
Kipa huyo wa Timu ya Taifa ya 
Guinea, anatokea Klabu ya Horoya 
FC nchini humo, na anakwenda 
kuchukua nafasi ya Ayoub Lakred 
ambaye taarifa zinaeleza aliumia 
akiwa kwenye maandaliazi ya msimu 
mpya nchini Misri.
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Kiungo wa Yanga, Mudathir Yahya, akimiliki mpira dhidi ya kiungo mshambuliaji wa Kaizer Chiefs, Yusuf Maart, 
kwenye mechi ya Kombe la Toyota iliyopigwa katika Uwanja wa Bloemfontein, Afrika Kusini jana. Yanga ilishinda 
mabao 4-0. PICHA: MTANDAO
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Na Mwandishi Wetu

M
ABINGWA wa Soka Tanza-
nia Bara, Yanga, wametwaa 
Kombe la Toyota, ikiwa ni 
taji lao la kwanza msimu 

huu, baada ya kuwabamiza wenyeji wao, 
Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini mabao 
4-0, katika mechi maalum ya kimataifa, 
iliyochezwa katika Uwanja wa Bloemfon-
tein nchini humo.

Yalikuwa ni mabao mawili ya kiungo 
mshambuliaji raia wa Burkina Faso, 
Stephane Aziz Ki, Mzimbabwe, Prince 
Dube na Mtanzania, Clement Mzize am-
bayo yalitosha kuwasambaratisha wenye-
ji hao na waandaaji wa kombe hilo wal-
iokuwa wakicheza mbele ya mashabiki 
wao.

Ilikuwa pia ni vita kwa makocha wawili 
waliopokezana kijiti katika timu ya Yanga, 

Miguel Gamondi raia wa Argentina na 
Nasreddine Nabi kutoka Morocco ambaye 
kwa sasa ndiye Kocha Mkuu wa timu hiyo 
ya Afrika Kusini.

Gamondi aliyeichukua timu kutoka 
kwa Nabi, hakumpa nafasi mwenzake ya 
kuonyesha chochote uwanjani, badala 
yake safu yake ya ulinzi ya Kaizer Chiefs 
ilionekana kufanya makosa mengi, yaliyo-
zaa mabao manne.

Kama alivyofanya katika mechi dhidi 
ya TS Galaxy, Prince Dube alipachika bao 
dakika ya 24 akitumia makosa ya mabeki 
wa Kaizer Chiefs kujichanganya wenyewe 
wakati wakitaka kuokoa mpira.

Mpira huo ulianzia kwa faulo iliyopig-
wa na Aziz Ki, baada ya Nickson Kibabage 
kufanyiwa madhambi, ambao uliokolewa, 
lakini ukarudishwa tena kwenye lango 
la Wasauzi hao na kuwakuta mabeki wa 
timu hiyo wawili wote waliokuwa wana-

taka kuokoa mpira, wakachanganyana 
na kumpa nafasi Dube aliyeukuta mpira 
upo mbele yake, akapiga shuti dhaifu la 
ufundi mkubwa uliompoteza maboya, 
kipa Brandon Petersen na kujaa upande 
wake wa kulia.

Kama angekuwa makini, Ranga Chi-
vaviro, angeweza kuisawazishia Kaizer 
Chiefs bao dakika ya 30, baada ya kupasi-
wa mpira akiwa ndani ya eneo la hatari, 
lakini aliumiliki vibaya na ukasogea mbali 
zaidi na kabla hajaufikia, Dickson Job al-
itokea na kuufagia.

Golikipa, Djigui Diarra alilazimika 
kufanya kazi ya ziada dakika tatu kabla 
ya kwenda mapumziko alipodaka shuti 
la kushutukiza lililopigwa na Mfundo 
Vilakazi.

Yanga ilipata bao la pili sekunde chache 

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imejiondoa kwe-
nye dili la kutaka kumsajili winga 
wa AS Vita Club, Elie Mpanzu, kwa 
kile ilichobaini kuwapo kwa udang-
anyifu mwingi, huku mchezaji huyo 
sasa akijiandaa kutimkia Ubelgiji 
kwenye Klabu ya KRC Genk.
Habari kutoka ndani ya klabu 
hiyo zinasema viongozi wa Simba 
wameamua kukata mawasiliano 
baada ya kuwapo kwa watu wengi 
wanaojitaja kama mameneja, huku 
kila mmoja akidai ndiye mwenye 
mamlaka na mchezaji huyo, kitu 
ambacho kimesababisha kuchelewa 
kumsajili na kujiunga na wenzake 
kambini nchini Misri.
„Viongozi wa Simba wamefanya 
kila jitihada, dili lilikuwa likamilike 
zamani sana, kama utakumbuka 
awali ilipeleka ofa ya dola 200,000 
za Kimarekani, lakini klabu yake 
ilikataa na ikahitaji 250,000.
„Viongozi hawakuendelea na dili 
hilo, lakini baada ya kuondoka 
kwa Kibu Denis walirejea tena na 
kiasi ambacho alihitaji mara ya pili, 
lakini bado kumekuwa na mkang-
anyiko, klabu inahitaji pesa, klabu 
yake ambayo alianzia kucheza soka 
nao wanahitaji.
„Pia kuna mameneja kadhaa ambao 
baada ya kuona dili hilo nao wame-
jitokeza, sasa viongozi wameamua 
kuwakatia simu wote, ukweli ni 
kwamba usajili wa Mpanzu una 
uongo mwingi, msimamizi halali wa 
Mpanzu hajulikani, hivyo wamek-
wepa matatizo,“ kilisema chanzo 
hicho.
Chanzo hicho kimesema huenda 
Simba wakaingia tena sokoni ku-
saka winga wa kulia kuziba nafasi 
ya Kibu ambaye ametorokea nchini 
Norway, huku suala lake likioneka-
na haliwezi kumalizika hivi kar-
ibuni kwani kama si kumuuza bei 
inayotaka klabu hiyo, basi kutoa 
adhabu kwa mchezaji na kuishtaki 
klabu iliyomrubuni.
Habari zinasema tayari Mpanzu 
alishakubali kujiunga na Simba 
aliyetarajiwa kulipwa mshahara wa 
Sh. milioni 26 za Kitanzania na ada 
ya usajili Sh. milioni 323 za Kitan-
zania.

   Yabeba Kombe la Toyota, Dube, Aziz Ki wa 
moto, yamaliza pia utata wa Baleke...
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