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MaambuKizi corona yaongezeka nchini

Na Mary Geofrey, ARUSHA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwaji-
ma, amesema maambukizi ya UVIKO-19
yanaongezeka nchini, hivyo wananchi wana-
takiwa kuendelea kuchukua tahadhari.

Ametolea mfano idadi ya sampuli zinazo-
pokewa Maabara Kuu za Taifa ni 47 kwa siku,
tofauti na awali zilipopokewa sampuli 14 kwa
siku, hali inayoonyesha idadi ya maambukizi
inaongezeka.
sha wakati wa uzinduzi wa Kampeni ya Uha-
masishaji na Utoaji wa Chanjo ya UVIKO-19 ka-
tika Mpango Harakishi na Shirikishi Awamu ya
Pili, unaotekelezwa na Wizara ya Afya kupitia
Kitengo cha Elimu kwa Umma.

Alisema katika kuelekea kipindi cha si-
kukuu za mwisho wa mwaka, kuna uweze-
kano wa maambukizi kuongezeka kutokana
na watu kuendelea kushiriki shughuli zenye
mikusanyiko. Dk. Gwajima alisema wananchi
wamekuwa hawachukulii suala hilo kwa uzito
unaotakiwa na ndio sababu hawaendelei ku-
chukua tahadhari. “Kasi ya kujikinga na maam-
bukizi bado ni ndogo. Licha ya kuwa wananchi
wanaendelea kuchanja, bado wanahitaji msu-
kumo,” alisema Dk. Gwajima.

Akizungumzia hali ya wagonjwa wa
UVIKO-19, alisema kati ya wagonjwa 10 wa-
naofariki dunia, saba kati yao ni wale ambao
hawajachanja na wengine watatu ni wale
waliochanja, lakini waliozidiwa na magonjwa
mengine kama shinikizo la damu, kisukari
na wazee. “Tunataka tusikilizane, kila mtu

achukue tahadhari na serikali haitaki kutumia
nguvu kuwasihi wananchi na kutoa makatazo
ya kusherehekea sikukuu, bali jamii inatakiwa
kuchukua tahadhari zote,” alisema.

Waziri huyo alisema serikali imeendelea
kutekeleza wajibu wake kwa kuhakikisha upa-
tikanaji wa chanjo, kuweka miongozo mbalim-
bali na Rais Samia ameweka mazingira mazuri
ya wadau kuendelea kulisaidia taifa kupata
chanjo nyingi zaidi.

Sambamba na hilo, alitaja mikoa mitano
inayofanya vizuri katika utoaji wa chanjo na
mitano inayofanya vibaya katika mpango huo.
Alisema mikoa inayoongoza kwa kufanya vi-
zuri katika utoaji wa chanjo ya UVIKO-19 ni
Ruvuma, Mwanza, Dodoma, Kagera na Mara.

Alitaja mikoa mitano inayofanya vibaya ka-
tika utoaji wa chanjo ya UVIKO-19 ni Manyara,
Njombe, Singida, Iringa na Songwe.

Waziri huyo aliwataka viongozi wa mikoa in-
ayofanya vibaya kutimiza wajibu wao wa kum-
saidia Rais Samia katika majukumu aliyowapa-
tia katika maeneo hayo.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mon-
gela, alisema suala la chanjo limefanikiwa kwa
sababu ya msimamo wa Rais Samia ambaye ali-
simamia kuhakikisha chanjo zinaingia nchini.

Alisema Wizara ya Afya nayo inasimamia vy-
ema utekelezaji huo na viongozi wengine ngazi
ya chini. Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Adam Mal-
ima, alisema walifanya tathmini katika mkoa
huo wiki iliyopita kuangalia awamu ya kwanza
ya mpango huo ulivyofanikiwa.

Alisema walibaini kuwapo kwa mafanikio na
sasa katika kutekeleza awamu ya pili, wameji-
panga kuutekeleza kwa kushirikisha viongozi

wa dini na kimila.

Alisema wale wote ambao hawajaingia kati-
ka mpango huo wa chanjo, waungane na kupa-
ta chanjo ili kuendelea kuwakinga Watanzania
dhidi ya maambukizi.

MAREKANI YATOA DOZI
NYINGINE MIL. 1.6

Tanzania jana imepokea shehena nyingine
ya zaidi ya dozi milioni 1.6 ya chanjo dhidi ya
UVIKO-19 aina ya Pfizer BioNTech zilizotolewa
na Serikali ya Marekani kupitia Mpango wa Ki-
mataifa wa Usambazaji chanjo wa COVAX.

Msaada huo ulipokelewa rasmi na Kaimu
Meneja wa Programu ya Kinga na Chanjo kuto-
ka Wizara ya Afya, Dk. Ngegwe Bulula, kutoka
kwa Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la Marekani
la Maendeleo ya Kimataifa (USAID) nchini,
Kate Somvongsiri, katika hafla fupi iliyofanyika
katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Ju-
lius Nyerere.

Kama sehemu ya jitthada zake za ku-
litokomeza janga hilo duniani, hadi hivi sasa
Serikali ya Marekani imeipatia Tanzania
zaidi ya dozi milioni tatu za chanjo dhidi ya
UVIKO-19. Shehena ya kwanza kutoka Mare-
kani iliyohusisha zaidi ya dozi milioni moja
za aina ya Johnson and Johnson ilipokelewa
mwezi Julai na kuiwezesha Tanzania kuzindua
kampeni ya kitaifa ya chanjo dhidi ya virusi vi-
navyosababisha UVIKO-19.

Mwezi Novemba, Serikali ya Marekani ilitoa
dozi 500,000 za chanjo aina ya Pfizer BioN-
Tech ili kusaidia zaidi jitthada za Tanzania za
kukabiliana na kusambaa kwa UVIKO-19.

Ofisa Mkuu wa Fedha
wa Benki ya NMB, Juma
Kimori, akimkabidhi
tuzo ya NMB kuwa
Benki Salama zaidi
Tanzania kwa mwaka
2021, Kaimu Ofisa Mkuu
Udhibiti na Utekelezaji
wa benki hiyo, Oscar
Nyirenda, tuzo hiyo
imetolewa na Jarida la
Glob Finance la nchini
Marekani. Kulia ni Mkuu
wa ldara ya Wateja
Maalum, Getrude Mallya
na Mkuu wa ldara ya
Hazina, Jeremia Lyimo
(kushoto). PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Serikali yaipatia PSSSF bil. 500/- kulipa mafao wastaafu

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imesema imelipa
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa
Watumishi wa Umma (PSSSF) Sh.
bilioni 500 kati ya Sh. bilioni 724
inazodaiwa.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha
na Mipango, Emmanuel Tutuba,
alibanisha hayo jana wakati wa
utiaji saini wa makubaliano ya
ulipaji Sh. trioni 2.17 kati ya serikali

Alisema kutokana na hali hiyo
hategemei kupata malalamiko ya
madai ya mafao kutoka kwa wa-
nachama wa mifuko ya hifadhi ya
jamii baada ya kutiwa saini kwa
hati hiyo fungani.

Tutuba alisema mpaka sasa
serikali imeshalipa mfuko huo

Sh. bilioni 500 kati ya Sh. bilioni
724 ilizokuwa inadaiwa kwenye
uhakikiki wa mwisho uliofanyika.
“Nia ya serikali ni kuona
wastaafu ambao wamelitumikia
taifa letu wanafurahia maisha
yao ya ustaafu, hivyo baada ya
kutia saini makubaliano yetu,
ni matarajio yetu kuwa malala-
miko kutoka kwa wanachama
yatapungua,”alisema.

Katibu Mkuu aliahidi kuwa seri-
kali itaendelea kulipa deni hilo ili
kuhakikisha mfuko huo pamoja
na sekta ya hifadhi ya jamii inaku-
wa na ustawi ili kulinda maslahi ya
wadau kwa muda mrefu ujao.

Alibanisha kuwa makubaliano
yaliyofikiwa na kutiwa saini yat-
aongeza ufanisi na utendaji wa
mfuko hasa katika kuwahudumia

wanachama ambao wengi wames-
taafu baada ya kulitumikia taifa.

Tutuba pia aliitaka mifuko ya
hifadhi ya jamii kuendelea kuji-
panga vyema ili kuhakikisha in-
awalipa wanachama wanaostaafu
kwa wakati.

Mkurungenzi Mkuu wa PSSSF,
Hosea Kashimba, alisema wa-
meendelea kulipa pensheni ya kila
mwezi kwa wazee na wanalipa
mafao ya Sh. bilioni 60 kila mwezi.

Kashimba alisema mbkataba
uliotiwa saini utakuwa na thamani
ya Sh. trilioni 466 ambao kwa
kuanzia utaruhusu serikali kutoa
hati fungani zisizo taslimu za
thamani ya Sh. trioni 2.17 za muda
wa kuanzia miaka minane hadi
25 kwa mfuko. Alibanisha kuwa
uwekezaji huo utasaidia mfuko

kupata mapato yanayotokana na
hati fungani hiyo ambapo takrib-
an Sh. bilioni 120 kwa mwaka zita-
patikana. Kadhalika, alisema kila
kiasi kitakachopokelewa kitaele-
kezwa kwenye maeneo kusudiwa
ikiwemo uwekezaji ili kuongeza
thamani ya ukwasi wa mfuko.
Mkurugenzi Mkuu huyo alise-
ma PSSSF imefungua ofisi za kan-
da pamoja na kuanzisha huduma
mbalimbali kwa lengo la kuwa-
sogezea huduma wanachama na
waajiri popote walipo na wakati
wowote. Aliongeza kuwa hudu-
ma ya PSSSF kiganjani zitamweze-
sha mwanachama kufahamu taar-
ifa za uchangiaji wake na taarifa za
malipo ya pensheni kwa wastaafu
pamoja na mwanachama kupata
mrejesho wa maswali mbalimbali.

|
Watu 80,000
kupatiwa chanjo
corona Kila siku

Na Mary Geofrey, ARUSHA

KATIBU Mkuu Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Prof. Abel Makubi, amesema Mpango
Harakishi na Shirikishi Awamu ya Pili
wa Kampeni ya Uhamasishaji na Utoaji
Chanjo ya UVIKO-19 unalenga kuchanja
watu 80,000 hadi 100,000 kwa siku.

Amesema kila mkoa utatakiwa ku-
chanja watu 4,000 hadi 5,000 kwa siku
ili kuwafikia watu wengi zaidi na kufikia
lengo la kuchanja asilimia 60 ya Watan-
zania.

Prof. Makubi alibainisha hayo jana
katika uzinduzi wa Kampeni ya Kue-
limisha na Kuhamasisha Chanjo ya
UVIKO-19 katika Mpango wa Harakishi
na Shirikishi Awamu ya Pili, uliofanyika

Mpango huo unaotekelezwa na Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, kupitia Kitengo cha
Elimu kwa Umma.

Alisema kuwa katika awamu ya
kwanza ya mpango huo walikuwa wa-
kichanja watu 20,000 hadi 40,000
kwa siku na ndio sababu ya kuanzisha
mpango huo harakishi na shirikishi.

“Mpango huu utahusisha mitaa na
nyumba kwa nyumba na pamoja na ku-
hamasisha chanjo, wataalamu wa afya
watatoa huduma za kupima na mat-
ibabu kwa wagonjwa waliopatikana na
magonjwa,” alisema.

Mtendaji huyo wa wizara alisema
utafiti unaonyesha asilimia 70 ya Wa-
tanzania wako tayari kuchanja chanjo
ya UVIKO-19.

Alisema kuwa kwa upande wa Af-
rika, utafiti unaonyesha pia asilimia 70
hadi 80 wako tayari kupata chanjo ya
UVIKO-19.

Aliongeza kuwa wameanza kufanya
utafiti wa chanjo wa UVIKO-19 na ma-
gonjwa mengine nchini.

Prof. Makubi alisema Wizara ya Afya
pia inaendelea kutoa elimu kwa jamii
ili ielimike na kuanza kuelimishana we-
nyewe katika kudhibiti maambukizi ya
ugonjwa huo.

Alisema serikali imetumia mfumo
wa afya na serikali za mitaa kuhakiki-
sha elimu inawafikia moja kwa moja
wananchi na kupata chanjo.

“Kupitia elimu inayotolewa watu wa-
naelimika bila kufunga mipaka ya nchi
na shughuli za uchumi zinaendelea,”
alisema Prof. Makubi.

Alisema awamu ya kwanza ya mpan-
go huo ilifanikisha watu kujitokeza kwa
wingi kupata chanjo na kusababisha
chanjo za Johnson & Johnson kumal-
izika kwa wakati.

Alisema kwa sasa kuna aina mbili
za chanjo na wananchi waendelee ku-
chanja.

“Hatua hii inaonyesha kuwa Rais
Samia (Suluhu Hassan) anawapenda
Watanzania na kuwaona wananchi
wanakuwa na afya njema, tumefanya
kuwa harakishi kwa sababu ugonjwa
wenyewe ni haraka na unaua watu kwa

haraka,” alisema Prof. Makubi.
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ACT kukusanya maoni Tume Huru ya Uchaguzi

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa ACT-Wazalendo
umeiagiza ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa chama hicho kukusanya
maoni ya wanachama kuhusu
Tume Huru ya Uchaguzi wanayoi-
taka.

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo,
Ado Shaibu, alibainisha hayo jana
alipokutana na kuzungumza na
viongozi wa chama hicho kutoka
Jimbo la Nyasa, ikiwa ni sehemu ya
ziara yake katika mikoa ya kichama
ya Ruvuma, Mtwara, Selous, Lindi,

Pwani na Tanga.

Alisema chama hicho kimeliweka
kipaumbele suala la Tume Huru ya
Uchaguzi ili kuhakikisha uchaguzi
mkuu mwaka 2025 na wa serikali
7a mitaa kwa mwaka 2024
unakuwa huru, haki na wenye kua-
minika.

“Kwenye kikao cha wadau wa sia-
sa juu ya hali ya demokrasia nchini
kilichofanyika Dodoma, suala la
Tume Huru ya Uchaguzi liliafikiwa
na pande zote.

“Kwetu sisi ACT-Wazalendo, hat-
ua inayofuata ni mjadala wa kitaifa

)]

kuhusu aina ya tume huru tunayoi-
hitaji,” alisema Shaibu.

Aliongeza kuwa vikao vya ACT-
Wazalendo kupitia (Kamati Kuu ya
mwezi Junina Halmashauri Kuu
ya mwezi Oktoba 202I) viliagiza
chama kuweka kipaumbele suala la
Tume Huru ya Uchaguzi.

Shaibu pia alibainisha kuwa mba-
li na maoni ya wanachama, Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu wa chama
hicho iliagizwa kufanya rejea ya
uzoefu wa mataifa mengine yenye
tume huru za uchaguzi zinazopigi-
wa mfano pamoja na ripoti mbal-

imbali ikiwamo Rasimu ya Tume ya
Jaji Warioba.

Kiongozi huyo wa ACT-Wazal-
endo yuko kwenye ziara hiyo kwa
lengo la kuendesha harambee ya
kuchangisha michango ya kughar-
amia Mkutano Mkuu wa chama
unaotarajiwa kufanyika Januari 29
mwakani pamoja na kufafanua ma-
geuzi ya uendeshaji chama kisay-
ansi yanayotarajiwa kuzinduliwa
kwenye mkutano mkuu huo.

Jana, Shaibu alikuwa mkoani
Mtwara kwenye Jimbo la Songea
Mjini.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi, Stephen Adili, Meneja wa Benki Kijitonyama, Rosemary Nchimbi na Meneja wa Benki Kanda ya Mashariki, Badru

|dd. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Familia mhitimu SUA aliyeuawa yasema yote inamwachia Mungu

Na Frank Kaundula, MOROGORO

FAMILIA ya mhitimu wa Chuo Ki-
kuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA),
Magreth Mashue (26), aliyeuawa na
watu wasiojulikana na mwili wake
kutupwa kwenye mashamba ya
chuo, imesema inamwachia Mungu
kwa kuwa ndiye mwamuzi wa kila
jambo.

Wakati familia ikitoa kauli hiyo,
mamia ya wanafunzi wa chuo hi-
cho, jana walijitokeza katika viwan-
ja vya chumba cha kuhifadhia maiti
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Morogoro, kwenye ibada ya ku-
uaga mwili wa mhitimu huyo.

Akizungumza baada ya ibada ya
kuuaga mwili, dada wa marehemu,
Liliani Mashuwe, alisema mazishi
yanatarajia kufanyika leo Kkatika
Rombo mkoani Kilimanjaro.

Lilian alisema familia imepokea
kwa masikitiko makubwa kifo cha
ndugu yao, hivyo wanaachia mam-
laka husika kufuatilia tukio hilo
na kwamba taratibu zote kwa ajili
kwao.

“Tunasikitika kwa sababu hatu-
kutegemea kifo cha ndugu yetu ki-
takuwa cha namna hii, lakini yote
ni mipango ya Mungu. Baada ya ku-

kwetu Shimbikati kwa ajili ya mazi-
shi siku ya kesho (leo),” alisema.

Magreth aliyehitimu chuoni
humo Novemba 26, mwaka huu, na
kutunukiwa Shahada ya Sayansi ya
Mazingira, alitoweka Desemba 14 na
mwaka huu.

Akiongoza ibada ya kuuaga
mwili wa marehemu, Mchungaji
wa Kanisa la Tanzania Assemblies
of God TAG, Buza, Dismal Kimario,
aliwataka ndugu wa marehemu
kumshukuru Mungu kwa kila jambo
kama maandiko ya Biblia Takatifu
yanavyosema.

Mchungaji Kimario alisema
Wakristo wanaamini kila jambo
hupangwa na Mungu na kwamba
kitu pekee kilichobaki kwa ndugu,
marafiki na jamaa zake ni kusali na
kumwombea apumzike kwa amani
na kuziachia mamlaka husika ku-
fuatilia ili sheria ichukue mkondo
wake.

“Kama maandiko yanavyotuele-
keza tushukuru kwa kila jambo,
tunaamini kijana wetu safari yake
ndiyo imeishia hapa kwa mipango
yake haijalishi chanzo bali Mungu
ndiye ameamua kumchukua. Tuen-
delee kumwombea kwa Mungu ap-
ate pumziko la milele,” alisema.

Gereza
laelemewa

na wafungwa,
mahabusu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

GEREZA la Wilaya ya
Shinyanga (Mhumbu), li-
meelemewa na Msongamano
wa wafungwa na mahabusu
na kusababisha uhaba wa
malazi.

Mkuu wa Gereza hilo, Wil-
iam Makwaya, alibainisha
hayo jana wakati Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga, Sophia
Mjema, alipokuwa akikabi-
dhi magodoro 50 kwa ajili
ya wafungwa na mahabusu.

Alisema gereza hilo
kwa sasa linakabiliwa na
msongamano mkubwa wa
wafungwa na mahabusu,
ambao hufika hadi 450 huku
likiwa na uwezo wa kubeba
watu 160.

“Gereza letu Wilaya va
Shinyanga tunakabiliwa na
msongamano mkubwa wa
wafungwa na mahabusu
na kusababisha ukosefu
wa malazi, uwezo wetu ni
kubeba watu 160, lakini
tunafikisha hadi 450 hali
ambayo ni hatari kiafya,”
alisema Makwavya.

Akizungumza wakati wa
kukabidhi magodoro hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Sophia Mjema, kwa Mkuu
wa Magereza mkoani humo,
Lazaro Nyanga, alisema
wametoa msaada huo ili
kutatua tatizo la malazi
kwenye magereza hiyo.

Alisema licha ya
wafungwa kuwa ni wako-
saji, haimaanisha kwamba
wakose haki zao za msingi
kwa kuwa ni binadamu
kama wengine na wamo
gerezani kwa ajili ya kupata
mafunzo ya makosa yao,
ndiyo maana serikali ina
hakikisha ina linda usalama
na afya zao.

“Magodoro haya 50
ambayo nayakabidhi katika
magereza hii ya wilaya ya
Shinyanga, nimeyapata ku-
toka Kampuni ya GSM, kuna
mengine yatakuja 50 na
kufika 100, lengo ni kutatua
changamoto ya malazi kwe-
nye magereza ili wafungwa
na mahabusu wawe sehemu
salama,” alisema Mjema.

Kwa upande wake Mkuu
wa Magereza, Nyanga,
alimshukuru Mkuu huyo wa
Mkoa kwa kufanikisha upati-
kanaji wa magodoro ambayo
yatasaidia kupunguza tatizo
la malazi kwa wafungwa na
mahabusu.
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Simulizi mwanafunzi aliyebakwa

na mchunga ng’'ombe kichakani
mAlinusurika kuliwa na fisi alfajiri

Na Elizabeth Zaya

LICHANA nguo yangu
ya ndani, akatimiza haja
zake. Dakika chache za
kubakwa na yule mchun-
ga ng'ombe zikakatisha ndoto zan-
gu za kielimu,” Bahati (si jina lake
halisi) anasimulia mkasa wa ukatili
na chanzo cha kufukuzwa shuleni.
Mang weta wilayani Mpwapwa
mkoani Dodoma, anaendelea
kusimulia kwa undani mkasa huo
wa miaka sita iliyopita, akitamka:

“Sikuwahi kufikiri kwamba na
mimi lingenitokea hili, nilikuwa
ninasikia tu kwa watu wengine. Ni-
kiwa na umri wa miaka 15 mwaka
2015 wakati ninatoka shuleni, kip-
indi hicho nilikuwa kidato cha tatu
katika Shule ya Sekondari Namweta
hapa Mpwapwa.

“Nikiwa na wadogo zangu wawili
wa kidato cha kwanza siku hiyo, saa
kumi na mbili na nusu jioni, giza lili-
kuwa limeanza kuingia, ilikuwa siku
ya michezo shuleni na ndio siku tu-
liyokuwa tunachelewa sana kutoka
kwa sababu mimi pia nilikuwa nina-
shiriki michezo.

“Ilikuwa siku ya Ijumaa, tarehe
sikumbuki ila ilikuwa Julai mwaka
2015. Siku hiyo mvua ilikuwa im-
enyesha. Tulipofika kwenye Mto
Mang weta, maji yalikuwa ya-
meongezeka. Ikabidi niwavushe
wale wadogo, nilianza wa kwanza
nikamvusha vizuri, wa pili naye ni-
kamvusha. Baada ya hapo nikawa
ninanawa tope miguuni.

“Baada ya kumaliza kunawa, ni-
kawa ninaondoka, wadogo zangu
walikuwa wametangulia mbele
kidogo. Ghafla nikasikia kuna mtu
anaita ‘wee binti’, alikuwa nyuma
yangu.

“Nikageuka na kumwona ni ki-
jana mmoja hivi ambaye mara ny-
ingi tulikuwa tukimkuta anachunga
ng ombe maeneo yale. Nilimuuliza

‘unasemaje?” huku nikiongeza
mwendo, alikimbia na kuja kusi-
mama mbele yangu.

“Aliniambia ‘leo sikuachi’. Yule ki-
jana alinishika kwa nguvu, nikawa
ninajaribu kujinasua lakini alinizidi
nguvu akanivutia kwenye kichaka.
Nilipiga kelele lakini wale wadogo
zangu hawakusikia. Wakati nina-
pambana naye akanipiga kichwani,
akanichania na nguo yangu ya nda-
ni kunibaka kisha akakimbia.”

Bahati anasema kuwa wakati
mchungaji ngombe anakimbia,
aliendelea kupiga kelele ili kupata
msaada kwa wapita njia lakini hak-
ufanikiwa, akilazimika kutembea
polepole huku akilia.

“Wadogo zangu niliwakuta kwa
mbele sana wakiwa wamekaa chini
wananisubiri wakati huo ninalia.
Waliponiuliza niliwaambia ‘kuna

mtu amenipiga na nimewaita ham-
witiki’. Niliamua kuwaficha maana
nilijua ni aibu na pengine wangese-
wapi sura yangu,” anasema.

Anaendelea  kusimulia kuwa
hata alipofika nyumbani kwa wa-
zazi wake, hakuwaambia kilichojiri
dhidi yake nailibaki siri yake mpaka
miezi michache baadaye alipogun-
dulika kuwa na ujauzito.

“llipita miezi mitatu sijauona
mwezi (kupata hedhi), ikabidi nijip-
ime mwenyewe, nikagundua niliku-
wa na ujauzito, nilichanganyikiwa,
nikawa nalia kila siku, nilikosa raha
mpaka mama yangu alipogundua
na ndipo niliamua kumsimulia kili-
chonikuta mpaka kufikia hali hiyo.

“Mama yangu pia alichanganyiki-
wa, niliendelea kwenda shuleni
mpaka ujauzito ulipofika miezi
saba, tulipopimwa wasichana wote
shuleni na nikagundulika. Na siku
hiyo tulibainika wasichana wanne,
tukawa tumefukuzwa wote mwaka
2016.

“Mkuu wa Shule alikuja hadi ny-
umbani kuuliza nini kimenikuta
kwa sababu nilikuwa nafanya vi-
zuri shuleni. Akamshauri mama
yangu aniendeleze nikijiftungua la-
kini mama hakuwa na uwezo huo,
nikaendelea kukaa nyumbani na
mtoto wangu,” Bahati anasimulia
kwa simanzi.

Katika udadisi wake kuhusu
maisha ya Bahati shuleni, Nipashe
ilibaini kwamba kijana huyo wakati
anahitimu elimu ya msingi katika

“Aliniambia

leo sikuachi',
Akanishika

Kwa NguVU...
akanichania
NgUOo ya ndani..."

Shule ya Msingi Mseta Bondeni
wilayani Mpwapwa, alikuwa mion-
goni mwa wahitimu 24 na miongo-
ni mwa 18 waliochaguliwa kujiunga
na kidato cha kwanza.

Ufuatiliaji wa Nipashe pia uli-
baini kuwa wahitimu wote 18 wali-
chaguliwa kujiunga na elimu ya
sekondari katika shule moja na
wakati wakiwa kidato cha kwanza
mwaka 2013, wanafunzi wenzake
17 waliacha kwenda shuleni kuto-
kana na sababu mbalimbali, kubwa
ikiwa umbali mrefu waliokuwa
wakitembea kuifikia shule kutoka
nyumbani.

“Ni kweli shida tulizokuwa tu-
nazipitia zilikuwa nyingi. Mbali na
kikwazo cha mto, tulikuwa tuna-
choka sana maana kutembea ni saa
mbili kutoka nyumbani hadi kufika
shuleni na humo njiani tulikuwa tu-
nakutana na mambo mengi, kama

hivyo kusumbuliwa na wachunga
ng"ombe na bodaboda.

“Na ukichelewa kuingia darasani
unachapwa viboko, na usipokaza-
na sana unaweza kushika hata na-
fasi za chini sana kwenye mtihani.

“Hata hivyo, pamoja na kwamba
wenzangu wengi tuliotoka pamoja
shule ya msingi waliamua kuacha
shule, niliamua kubaki shuleni,
wazazi na walimu walinitia moyo
kwamba nisikate tamaa, wakani-
nunulia na baiskeli ili nisiogope,”
Bahati anasema.

BAA LA FISI

Bahati anasimulia mkasa mwing-
ine uliompata akiwa katika safari
yake hiyo ya maisha ya shule, aki-
kumbusha kuwa baada ya ku-
nunuliwa baiskeli, aliamini ilikuwa
mwisho wa matatizo yake, lakini
akiwa anatumia usafiri huo, alinu-
surika kuliwa na fisi wakati akiele-
kea shuleni.

“Ninakumbuka siku hiyo niliku-
wa ndio kwanza nimevuka mto, ile
napanda tu baiskeli kuendelea na
safari, nikaona majani yanatikisika.
Kuangalia vizuri nikamwona fisi
anapenya kuja njiani, nilikimbiza
baiskeli, akawa ananifuata.

“Bahati nzuri nikasikia mlio wa
pikipiki mbele yangu, nikaongeza
mwendo wa baiskeli, fisi naye haka-
ti tamaa anakuja tu, kumbe aliyeku-
wa kwenye hiyo pikipiki ni mwal-
imu wangu alikuwa anakwenda

fisi nyuma yangu.

“Kabla ya kugeuza, akaanza ku-
piga honi kwa fujo, tukaona fisi am-
ekimbilia porini, ikabidi mwalimu
naye arudi na mimi mpaka shuleni,”
Bahati anasimulia.

SAA TATU ZA KUTEMBEA

Kimsingi, udadisi wa Nipashe
wilayani Mpwapwa  umebaini
kwamba kisa cha Bahati kinashabi-
hiana na madhila yanayowapata
wanafunzi wengi wanaosoma ka-
tika shule za sekondari na msingi
ambazo kuzifikia ni lazima kuvuka
mito.

Baadhi ya wanafunzi wamekuwa
wakilazimika kuacha kwenda shu-
leni mito inapojaa hasa kipindi cha
masika.

“Hapa umekuta mto hauna maji,
ungekuja kipindi cha masika unget-
uonea huruma. Wakati mwingine
natoka nyumbani alfajiri lakini ina-
chukua saa moja kufika hapa mtoni.

“Ukifika hapa unakuta mto ume-
jaa maji na kama unavyoona ulivyo
mpana, nashindwa kuvuka. Inabidi
nirudi, wale vijana wanaovusha ni
gharama kubwa Sh. 3,000 kwa wa-
nafunzi na Sh. 5000 kwa wakub-
wa,” mmoja wa wanafunzi anam-
simulia mwandishi aliyelazimika
kuongozana naye hadi eneo hilo ili
kupata picha halisi ya kinachowa-
sibu wanafunzi.

Mwanafunzi huyo pamoja na
wenzake watano (mmoja wa kiume)
wanaosoma katika Shule ya Sekond-
ari Matomondo waliongozana na
mwandishi wa Nipashe wakitembea
kuelekea shuleni kwao, ikichukua
takriban saa moja na nusu kuufikia
Mto Mamba.

Kinachoshuhudiwa mtoni, wa-
nafunzi wanavua viatu kabla ya
kuvuka kisha kuvivaa wanapofika
ng'ambo na safari inaendelea, iki-
chukua takriban saa moja na nusu
tena kuifikia shule yao.

Mmoja wa wanafunzi hao anaye-
soma kidato cha tatu, anasema ni
kawaida kwake kuwakuta wenzake
wameshaingia darasani na mara ny-
ingi hukikosa kipindi cha kwanza.

“Muda wa kuingia darasani ni
saa mbili asubuhi labda kuwe na
shughuli nyingine ya muhimu am-
bayo wanafunzi wanafanya ndio
wanachelewa kuingia, lakini sisi
mara nyingi tunachelewa, na tu-
lishawaambia walimu wanajua
tatizo letu ila kuna siku huwa wa-
natuchapa, wanasema tunachelewa
sana, hilo la kuchelewa vipindi ni
kawaida kwetu, hasa cha kwanza,”
anasema.

ITAENDELEA KESHO
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001:2015

TANGAZO KWA UMMA

UHUISHAJI WA LESENI ZA UZALISHAJI BIDHAA ZINAZOTOZWA
USHURU WA BIDHAA / DENATURED SPIRITS

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda
kuwakumbusha wazalishaji na wanaotarajia kuanza
uzalishaji wa bidhaa zinazotozwa ushuru wa bidhaa au
spiriti yenye vionjo (denatured spirits) kuwa, leseni za
mwaka 2021 zilizotolewa chini ya kifungu Na. 8 na/au
16 cha Sheria ya Usimamizi wa Ushuru wa Bidhaa
(Excise (Management & Tariff) Act) Sura ya 147,
zinatarajiwa kufikia ukomo wa matumizi mnamo tarehe
31 Desemba 2021. Hivyo basi, wazalishaji
wanakumbushwa kuleta maombi kwenye Ofisi za TRA
ili kuhuisha leseni zao kwa ajili ya mwaka 2022 na
kuepuka usumbufu unaoweza kujitokeza mara baada
ya leseni zao za sasa kufikia ukomo.

Masharti ya Leseni;

i). Maombi yapelekwe Ofisi ya TRA iliyo karibu kwa
kutumia Fomu Na. ITX258.01. E inayopatikana
kwenye tovuti ya TRA (www.tra.go.tz) na kwenye
ofisi za TRA nchi nzima. Fomu za maombi
ziwasilishwe kwenye ofisi ya TRA ya mwombaiji.

ii). Maombi tofauti yatafanywa kwa kila kiwanda
kinachojihusisha na wuzalishaji wa bidhaa
zinazotozwa ushuru wa bidhaa pamoja na kila
kundi la bidhaa zinazotozwa ushuru wa bidhaa.

iii). Leseni itatolewa kwa mwombaji husika, na
itatumika katika kiwanda husika na itatumika
kuzalisha bidhaa iliyopewa leseni pekee.

iv). Sigara na tumbaku iliyoboreshwa vitahesabika
kama kundi moja la bidhaa zinazotozwa ushuru
wa bidhaa.

v). Mzalishaji hatoruhusiwa

mwenye  leseni

kuihamisha leseni husika, kiwanda au
kutengeneza bidhaa iliyo kwenye kundi jingine
(different class of excisable goods) bila kuomba
na kuruhusiwa na Kamishna Mkuu.

vi). Leseni itatolewa baada ya kuwasilishwa kwa
ushahidi wa malipo ya ada ya maombi ya leseni
ya shilingi Laki Tano (500,000/=) kama ilivyotajwa
katika Kanuni ya 4 ya Kanuni za Leseni na
Usimamizi wa  Wazalishaji wa  Bidhaa
Zinazotozwa Ushuru wa Bidhaa na/au Spiriti
zenye vionjo (Denatured Spirits) za mwaka 2020

Ifahamike kuwa, kwa mujibu wa Kifungu Na. 8 na 16
cha Sheria ya Usimamizi wa Ushuru wa Bidhaa (Excise
(Management & Tariff) Act) Sura ya 147, ni makosa
kuzalisha bidhaa zinazotozwa ushuru wa bidhaa au
spiriti yenye vionjo bila ya kuwa na leseni halali
inayotolewa na Kamishna Mkuu. Kosa hilo linaweza
kupelekea adhabu ya faini au kifungo au vyote kwa
pamoja. TRA itaendesha ukaguzi wa kina kubaini
wazalishaji wa bidhaa husika wanaoendesha shughuli
zao bila ya kuwa na leseni halali na kuwachukulia hatua
stahiki.

’ “Pamoja Tunajenga Taifa Letu” \

Imetolewa Na;
MKURUGENZ|I WA HUDUMA
NA ELIMU KWA MLIPAKODI
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MWANGA WA JAMII

Tusherehekee sikukuu
kwa amani, tahadhari

JUMAMOSI ni Sikukuu ya Krismas kwa Wakristo kote duniani ku-
kumbuka siku ya kuzaliwa kwa mwokozi wao Yesu Kristo, katika mji
wa Bethlehemu, nchini Israel miaka 2000 iliyopita.

Sikukuu hii huenda sambamba na sherehe za kuaga mwaka 2021
na kuukaribisha 2022, na kila mmoja hukamilisha furaha yake kwa
kadri anavyoona.
gine kufurahia siku hiyo muhimu, wengine kutembelea vivutio
mbalimbali nje ya nchi na kutembelea sehemu za starehe ili kush-
erehekea sikukuu hizo.

Kipindi hiki ndicho kumbi za starehe huandaa starehe tofauti iki-
wamo muziki kwa watu wazima na watoto, lakini wengine huondo-
ka wote nyumbani kwenda kutembea ilimradi kukamilisha furaha
yao ya kusherehekea sikukuu hizo.

Ni kipindi ambacho hutumiwa na wahalifu kuzunguka nyumba za
watu kufanya wizi, hivyo tahadhari lazima ianzie nyumbani, safarini
na kwenye sehemu za starehe ili kuepusha majanga.

Kwa wale watakaoendesha magari binafsi, hadi sasa ajali nyingi
zinaripotiwa kwenye barabara za kwenda mikoani hususani Kanda
ya Kaskazini ambako watu wengi wanakwenda kuungana na familia

Ni lazima kukumbuka kwenye vyombo vya usafiri wamepakiza
ndugu jamaa na marafiki, lakini wanaendesha bila tahadhari ya ku-
fuata alama za usalama barabarani kiasi cha kusababisha majanga
kwa familia.

Ni muhimu dereva awe amepumzika vya kutosha, kufuata alama
za barabarani, na kubwa zaidi asiendeshe gari akiwa amekesha kwe-
nye pombe na kuamkia safari.

Wengi huondoka alfajiri kabla askari wa usalama barabarani
wanaopiga picha hawajaingia barabarani na muda huo huwa ku-
natokea ajali nyingi, kwa sababu ya kuendesha kwa kasi ili wawahi
kufika jambo ambalo ni hatari.

Pia, ni muhimu kwa familia kutambua kuwa wakati huu wahalifu
hutumia mwanya huo kuzunguka kwenye nyumba ambazo wanafa-
milia wameondoka bila kuacha ulinzi kwa nia ya kufanya wizi.

Lazima wazazi wafuatilie watoto wao wanakokwenda kutembea
kwa kuwa kipindi hiki hupotea au kujiingiza kwenye mambo ma-
baya kwa kukosa usimamizi wa watu wazima.

Familia nyingi huruhusu watoto kwenda kwenye fukwe mbalim-
bali kwa ajili ya kupata upepo na kufurahi, lakini ni muhimu wato-
to wawe chini ya uangalizi wa mtu mzima ili wasifanyiwe vitendo
vibaya.

Wengine hufurahi kwa kunywa pombe kupita kiasi halafu wa-
naendesha magari jambo ambalo ni hatari linaloweza kusababisha
ajali na kuumiza au kupoteza uhai wa wasiohusika.

Tunaamini Jeshi la Polisi lenye dhamana ya kulinda raia na mali
zao wataimarisha ulinzi kwenye maeneo mengi, ikiwamo ya fukwe
ili kuhakikisha watu wanakuwa salama na kupunguza matukio ma-
baya.

Ni muhimu kila mmoja akasherehekea kwa tahadhari na kuweka
akiba huku wakikumbuka Januari yenye mambo mengi ikiwamo
ada, kodi za nyumba na mabhitaji ya watoto shule, hivyo ni lazima
kufanya kila kitu kwa kiasi na kuweka akiba.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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| Hii shida ya umeme kukatika

saa nyingi Mwanza iangaliwe

MAREKEBISHO ya mfumo
mzima wa uzalishaji na us-
ambazaji wa umeme kupitia
Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO), inatakiwa utoaji
wa huduma ya mgao wa
umeme kwa wananchi kuzin-
gatia shughuli za uzalishaji na
hali halisi ya maisha yao.

Napenda kusema wa-
husika wanaosimamia kazi
hiyowazingatie bila kuwa na
upendeleo wa mgao pasipo
kujali matajiri au umaskini
wa wananchi, ambao wengi
wanaendesha maisha yao kwa
kufanya shughuli za uzalishaji
zinazotegemea umeme.

Wapo wajasiriamali
wenye viwanda vido-
go  waliojiajiri  wenyewe
kama vile wachomaji
vyumawanaotegemea nishati
hiyo ndipo wafanye kazi ya
uzalishaji mali na kuendesha
maisha yao ya kila siku katika
familia zao.

Nimesema hivyo, kwa saba-
bu mgao huo wakati mwing-
ine umekaa mkao wa matege
ya binadamu, unakuta baadhi
ya maeneo ya wananchi hudu-
ma za umeme mchana hazipa-
tikani kabisa mara kwa mara
kuanzia asububhi, lakini ikifika
jioni au usiku ndipo umeme
unaibuka na wahusika wa
shughuli za uzalishaji wanaku-
wa wameshafunga biashara
na kuondoka.

Hali hiyo ndiyo inatu-
rudisha nyuma Watanzania
wenzangu,sababu umeme
unakatwa tu ‘chwaa’ bila ya
kuzingatia mazingira yaliyopo

na athari za uzalishaji zina-
zoweza kutokea, hivyo wataal-
amu wetu hususani shirika
laTanesco wanatakiwa kuwa
waungwana, kwanza wasikate
kwa saa nyingi zaidi.

Hatukatai au kupinga hatua
zilizochukuliwa na serikali
kuhakikisha marekebisho
ya miundombinu ya nishati
inaboreka zaidi, ili kuepuka
baadaye serikali kutumia
gharama kubwa zitokanazo
pengine na madhara yanay-
oweza kujitokeza zaidi katika
mashine za kutoa huduma
ya uzalishaji na usambazaji
umeme.

Katika hilo, nampongeza
Rais Samia Suluhu Hassan,
kwa kuliona na kulichukulia
hatua mapema, kabla ya ku-
leta madhara zaidi. Pia, nimu-
ombe afanye ziara rasmi kwa
qjili ya kukagua mabwawa
ya maji ili kujua kama haya-
jafanyiwa mchezo wa kuto-
bolewa na wajanja fulani wali-
ozoea kusingizia vina vya maji
kupungua.

Serikali imelenga hapo,
baadaye kuwa na umeme wa
uhakika kuondoa aibu za ku-
katika tena umeme mara kwa
mara,.

Waziri Mkuu Kassim Majali-
wa, wewe ndiye kiranja mkuu
serikalini, ikiwamo Wizara ya
Nishati, hivyo liangalie jambo
hili kwa macho mawili kue-
puka kasoro zisizo na sababu
kutokea kwa watendaji wa
Tanesco, wanakata umeme
muda mrefu wakisingizia
mgao, kumbe vinginevyo.

nimeshuhudia

Mfano

Mwanza, umeme unakatika
pengine mchana saa kadhaa
na kurudi usiku watu wenye
huduma za ofisi zinazotege-
mea umeme au viwanda vido-
go wanakuwa wameshafunga
ofisi zao na kwenda nyum-
bani, sasa uzalishaji wao siku
hiyo unakuwa umekwama.

Waziri wa Nishati, Januari
Makamba, ahakikishe anasi-
mamia mgawo huo kwa wa-
nanchi ufanyike bila upende-
leo wa matabaka ya kitajiri
au maskini, tunaamini Rais
wetu  alikuamini na kuku-
teua katika nafasi hiyo akijua
unaweza kuisimamia vema
na kuwangoa wanaokwenda
tofauti na matakwa ya seri-
kali.

Nimesema mabwawa hayo
yakaguliwe sababu wakati wa
awamu ya nne, kukatika kwa
umeme lilikuwa ni jambo la
kawaida, lakini baada ya ku-
ingia madarakani awamu ya
tano kuligundulika kuwepo
kwa watumishi kuhusika na
hujuma za kupiga dili ili kus-
ingizia kina cha maji kupun-
gua kwenye mabwawa husika,
serikali ilichukua hatua za
haraka kudhibiti uozo huo.

Kuna jambo ambalo mimi
kila siku linanishangaza,
kwamba wapo wanaopen-
da maneno ya uongo yali-
yochanganywa na kachum-
bari, kuliko mtu anayesema
ukweli, watendaji wa aina hiyo
ni hatari sana katika majuku-
mu ya kiufundi kwa wananchi.
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Naibu Mkuru-
genzi Mtendaji
wa Bank Of
Africa Tanzania,
Wasia Mushi
(wapili kulia),
Meneja Masoko
wa Kitengo cha
Digital, Fortu-
natus Joachim,
(kulia), Kaimu
Mkuu wa Kiten-
go cha Huduma
za Kidigitali

wa Benki hiyo
Aman, Anord
(kushoto)

na Meneja
Masoko wa
benki

hiyo, Beatrice
Mirigo wak-
jonyesha

kadi ya VISA
Green  wakati
wa hafla ya
uzinduzi iliyo-
Dar es Salaam
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wawili wavawa mapigano wakulima na wafugaji

Na Dege Masoli, KILINDI

WATU wawili wakulima wa Ki-
jiji cha Kibirashi, wilayani Kilindi
mkoani Tanga, wameuawa kiny-
ama na wengine kadhaa kuje-
ruhiwa katika mapigano baina ya
wafugaji wa jamii ya Kimasai na
wakulima yaliyodumu kwa siku
mbili.

Vile vile, nyumba mbili za kulala
wageni zinazomilikiwa na jamii ya
wafugaji wa Kimasai, zinadaiwa
kuharibiwa na wananchi wenye
hasira huku watu kadhaa wakije-
ruhiwa.

Tukio hilo ambalo limethibit-
ishwa na polisi, linadaiwa kutokea
juzi majira ya saa saba mchana
kwenye mashamba ya wakulima
kwenye makazi ya watu baada
ya mifugo ya wafugaji hao kuingia

katika moja ya shamba la mwa-
nanchi.

Ilielezwa kuwa baada ya mifugo
hiyo kuingia shambani, wakulima
waliamua kuikamata, hatua iliyop-
ingwa na wachungaji na kuamua
kuwatoa kwa nguvu mikononi
mwa wakulima.

Athuman Idd, miongoni mwa
mashuhuda hao alilambia Nipashe
kuwa wakati wakiendelea na shu-
ghuli zao za kilimo, walisikia kelele
ya kuomba msaada na walipok-
wenda walimkuta mtu mmoja aki-
wa amejeruhiwa kwa

mkuki maeneo mbalimbali ya
mwili wake.

“Tuliamua kumkimbiza hospi-
tali lakini cha kushangaza wafugaji
hao waliendeleza mashambulizi
dhidi ya watu wengine na jana am-
bayo ni siku ya pili walimshambu-
lia na kumuua mwenzetu mmoja,”

alidai Idd.

Said Ramadhan, alivilaumu vy-
ombo vya ulinzi na usalama, akidai
ndiyo vyanzo vya mauaji na uhar-
ibifu wa mali unaotokea mara kwa
mara kwa kutochukua hatua za ku-
komesha tabia hiyo.

“Haya ni mauaji ambayo tumeya-
zoea sasa ni zaidi ya watu watano
wameuawa na Wamasai na hakuna
hatua zozote zinazochukuliwa
na wenzetu wanatamba kwamba
wana hela hivyo wataendelea ku-
tuua,” alisema Ramadhan.

Diwani wa Kata ya Kibirashi,
Bakari Fau, alikiri kutokea mauaji
hayo na kumtaja mmoja, Mbelwa
Mhamba, kuuawa katika mgogoro
huo akiwamo mwingine wa jamii
ya wafugaji ambaye hata hivyo ha-
jafahamika jina na wengine wakije-
ruhiwa.

Fau aliiomba serikali kuingilia

kati mgogoro huo ambao umeku- |
wa tishio kwa maisha ya watu na
mali zao kwa kuwa mauaji hayo ya- |

mekuwa yakitokea kila mara.

Alisema pia watu wasiojulikana |
walivamia nyumba mbili za kulala |
wageni zinazomilikiwa na jamii ya |

uharibifu mkubwa kwenye nyum-

ba hizo.

Hata hivyo, alipopigiwa simu |
Mkuu wa Wilaya ya Kilindi, Abel |
Busalama, kuhusu tukio hilo, alitu- |
ma ujumbe mfupi kuwa yupo kwe- |

suala hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa |
Tanga, Sofia Jongo, aliahidi kuzun- |
gumza na waandishi wa habari |
kwa kuwa muda aliopigiwa aliku- |
wa kwenye kikao cha operesheni |

maalumu.

]
Wafugaji
watakiwa
kusajili mifugo

Na Mwandishi Wetu

WAFUGAJI wamepewa muda
hadi Agosti mwakani kushiriki
usajili, utambuzi na ufuatiliaji wa
mifugo kwa kuweka alama za kiele-
ktroniki.

Watakaoshindwa  kufanikisha,
hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa dhidi yao.

Mkurugenzi Msaidizi Huduma
za Ukaguzi Wanyama kutoka Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. An-
nette Kitambi, alisema hayo mkoa-
ni Morogoro wakati wa uzinduzi
huo unaolenga kuondoa migogoro
ya wakulima na wafugaji ambayo
ni kero nchini.

“Baada ya mwezi wa nane mwa-
kani mfugaji hataweza kuuza au
kwenda kuchinja mfugo ambao
haujawekwa alama,” alisema Dk.
Kitambi.

“Hiyo yenyewe ni motisha ya
kumlazimisha mfugaji afanye
utambuzi kwa sababu ngombe
na punda ni Sh. 1,750 na hii ina-
fanyika mara moja na hereni ile
haichomoki kwa sababu ina ubora
safi,” alisema.

Kaimu Katibu Tawala wa mkoa
huo, Injinia Hezron Kilamhama,
alisema mkakati huo licha ya
kuondoa migogoro hiyo, utasaidia
katika ukuzaji wa biashara kwa
wafugaji.

“Pia, zoezi hili ni hakikisho la
soko la kimataifa kwa mujibu
wa sheria zilizowekwa na sasa
wameweka shinikizo la alama za
utambuzi kwa ajili ya mifugo kuu-
zwa nje ya nchi,” alisema Injinia
Kilamhama.

Serikali imebuni njia hiyo mpya
ya utambuzi mifugo kwa ajili ya
upatikanaji wa takwimu sahihi za
mifugo baada ya upigaji chapa ili-
yozinduliwa mwaka 2017 kukumb-
wa na matatizo mengi ambayo yali-
fanya kutokuwa na ufanisi.

Lukuvi apongeza kasi upimaji mpaka Tanzania na Kenya

Na Munir Shemweta, TARIME

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, juzi alikagua uimarishaji
mpaka wa kimataifa kati ya Tanza-
nia na Kenya katika eneo la Hifadhi
ya Taifa ya Serengeti mkoani Mara
na kupongeza wapimaji kwa kufani-
kisha kuweka alama 205.

Pia Waziri Lukuvi aliwashukuru
marais wa Tanzania na Kenya kwa
kukubaliana kuendelea na uima-
rishaji mpaka huo wa kimataifa
kwenye eneo la Hifadhi za Taifa
za Serengeti na Masai Mara kwa
upande wa Kenya ambapo uima-
rishaji wake ulisimama kwa muda.

“Kwa muda mfupi timu za
nchi hizo mbili zimeweka alama

205 katika eneo hili. Kazi ilianza
2018 tulipofika eneo la hifadhi
tulisimama kidogo na uendelezaji
huu unaofanyika  umechangiwa
na ziara ya Rais Samia Suluhu Has-
san kule nchini Kenya kuzungumza
na mwenzake Uhuru Kenyatta na
kukubaliana ndiyo maana wapimaji
wamendelea na kazi hii,” alisema
Lukuvi.

Akiwa katika eneo la Serengeti
wakati wa ziara ya kukagua uima-
rishaji mpaka wa kimataifa kati ya
Tanzania na Kenya, Waziri Lukuvi
alisema anaamini nchi hizo zitamal-
iza kuweka alama kwenye mpaka
mzima unaofikia kilomita 758 am-
bapo kwa sasa zimefikiwa kilomita
232 na kuahidi zote kumalizwa.

Akigeukia kuhusu eneo la ukingo

wa mpaka (Buffer Zone), Lukuvi
alisema kwa sasa ni vyema uten-
genezaji barabara ukazingatia eneo
la mita tano aliyoieleza kuwa ni
mwafaka wa nchi hizo mbili na
kuongeza kuwa mazungumzo bado
yanaendelea kuona kama kuna haja
ya eneo hilo kuongezwa.

“Serikali itaendelea kusaidia ili
kazi hii ya uimarishaji mipaka ya
kimataifa iende vizuri na uwekaji
alama hizi si uadui bali ni kuwa na
mipaka inayoonekana itakayoon-
doa hofu. Mtu akitaka kufanya uovu
asisingizie kama hajui mpaka na
alama tutaweka kote hata majini,”
alisema. Mkurugenzi wa Upimaji
Ramani wa Wizara ya Ardhi Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Hamdouny Mansour, alisema kazi

mbalimbali zimefanyika wakati wa
uimarishaji mpaka huo zikiwamo
utoaji elimu, kuainisha sehemu za
kujenga alama za mpaka pamoja na
kukusanya taarifa za kijiografia.
Mpimaji kutoka Idara ya Upimaji
nchini Kenya, Ibrayan Sabwa, alise-
ma katika kipindi chote cha kazi
ya uimarishaji mpaka eneo la Hifa-
dhi ya Taifa ya Serengeti na ile ya
Masai Mara kwa upande wa Kenya
wamekuwa na ushirikiano mzuri
na kubainisha kuwa hakukuwa na
shida yoyote wakati wa kazi hiyo.
“Tumekuwa tukiendelea vizuri,
na kazi imeenda vizuri sana, Watan-
zania wamekuwa wakishirikiana na
sisi vizuri hawakuwa na shida yoy-
ote na nina imani kazi itakamilika
vizuri. Watanzania ni marafiki zetu

na wao ni marafiki zetu,” alisema
Sabwa.

Mpango kazi wa mwaka wa fedha
2021/22 kuhusiana na uimarishaji
mipaka wa Tanzania na Kenya ni
kukamilisha awamu ya kwanza ya
kilometa 238 kwa kukamilisha kip-
ande cha hifadhi cha eneo la Natron
la kilometa 23 pamoja na kuimari-
sha awamu ya pili yenye kilomita
110 ya mpaka kutoka Ziwa Natron
hadi Namanga katika Wilaya ya Lon-
gido.

Mpaka wa Tanzania na Kenya una
urefu wa nchi kavu wa kilometa 758
uliowekwa kwa makubaliano ya wa-
koloni wa Kijerumani na Kiingereza
mwaka 1893 chini ya mkataba wa
Anglo-Germany Agreement na iti-
faki yake kukubalika mwaka 1906.
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LG yafungua
duka la kisasa
zaidi Dar

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya vifaa vya kielektroni-
ki ya LG, imefungua duka lake la tatu
ana na mshirika wake, Garnet Star,
kwa lengo la kuwapa wateja nafasi
ya kupata uzoefu wa aina yake wa
teknolojia mpya.

Garnet Star Ltd ni kampuni ili-
yoanzishwa miaka minane iliyopita
na ni wakala aliyethibitishwa na
kuidhinishwa kuuza bidhaa za LG na
kufanya matengenezo kwa upande
wa Tanzania.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa duka hilo juzi, Mkurugenzi Mtend-
aji wa LG Electronics Afrika Mashari-
ki, SaNyoung Kim, alisema hilo ni
duka la tatu na kubwa kushinda yote
baada ya uzinduzi wa maduka mawili
Juni, mwaka huu, katika juhudi za
kujitanua zaidi nchini Tanzania.

Kwa mujibu wa Kim, LG Electron-
ics imepata mafanikio makubwa
na endelevu katika nyanja zote za
bidhaa zake ikiwemo bidhaa aina ya
B2C na B2B na pia katika hadhi ya
Premium kama vile OLED TV, friji za
InstaView, microwave aina ya Ne-
ochef na mashine za kufua nguo aina
ya TWINWash& Vivace huku akisema
wateja wametokea kupenda bidhaa
hizo zaidi. Alisema wanatarajia kuona
bidhaa zenye hadhi ya premium
zikiuza zaidi.

“Jiji la Dar es Salaam limekaa vizuri
kwa sababu lina wateja wengi. Baada
va kufungua maduka mawili, tulien-
delea kupata wateja wengi zaidi hadi
tukaamua kuongeza duka lingine.
Tunaahidi kuendelea kuwapa wateja
wetu uzoefu wa aina yake katika
manunuzi yao ambapo pia wanaweza
kupata huduma ya matengenezo na
maelekezo kutoka kwa wataalamu
wetu waliobobea,” alisema.

“Katika miezi ijayo, tutafungua
maduka mengine na kufanya maduka
mengine 12 yaliyoko Afrika Mashari-
ki yawe ya kisasa zaidi ili kukidhi
matakwa ya wateja wetu ambao
wanaongezeka kila siku na kuwapa
uzoefu wa aina yake wa teknolojia
mpya na bidhaa za LG,” alisema Kim.

Alisema wateja wengi wamekuwa
wakinunua bidhaa za umeme za
nyumbani zikiwamo za kiteknolo-
jia, za kielimu, mapishi, burudani na
urembo.

“Ni wazi kuwa wakati huu wa
janga la corona, wateja wengi wamei-
geukia teknolojia pamoja na uvum-
buzi ambao unasababisha ufanisi na
afya bora,” alisema Kim.

LG kwa sasa inazalisha bidhaa
nyingi zenye hadhi ya Premium
katika eneo la Afrika Mashariki zenye
lengo la kusaidia watumiaji kuhi-
fadhi nishati na maji, hivyo kuwa
rafiki kwa mazingira katika hali ya
kuunga mkono Malengo Endelevu ya
Maendeleo.

Serikali yaombwa kuokoa wanyama kutoweka

Na Ashton Balaigwa,
MANYARA

SERIKALI kupitia Wizara ya
Maliasili na Utalii imeombwa,
kuokoa wanyamapori  ambao
wako hatarini kutoweka katika hi-
fadhi za taifa za Tarangire na Man-
yara kutokana na kuathiriwa na
shughuli za kibinadamu.

Hatua hiyo imesababisha ku-
kosekana kwa mipaka ya maeneo
ya mapitoya wanyama, maarufu
kama Shoroba.

Ili kuokoa wanyama hao, seri-
kali imeshauriwa kuainisha mi-
paka hiyo ya shoroba na  kui-
pa nguvu za kisheria pamoja
na kutoa elimu kwa wananchi
ambao wanaishi pembezoni mwa
shoroba hizo kubadili tabia
na kufanya shughuli zao bila
kuathiri shoroba.

Mhadhiri Mwandamizi ku-
toka Idara ya Usimamizi wa
Wanyamapori ya Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA), Dk.
Alfan Rija, alisema hayo wakati

akizungumza na  waandishi wa
habari kwenye mafunzo yaliyoan-
daliwa na Mtandao wa Ufuatiliaji
wa Biashara Viumbepori Halali
na Haramu katika Nchi za Afrika
Mashariki (TRAFFIC).

Mafunzo hayo yanatolewa
na TRAFFIC kwa kushirikina na
Chama cha Waandishi wa Habari
za Mazingira Tanzania (JET) kwa
ufadhili wa Watu wa Marekani
chini ya mradi unaofahamika
kama CONNECT.

Dk. Rija alisema licha ya ku-
wapo kwa maeneo ya shoroba za
wanyama, kwa sasa mengi yame-
haribiwa kutokana na kuvamiwa
na shughuli za mifugo, kilimo na
maeneo ya makazi, hivyo kusaba-
bisha kukosekana kwa chakula
cha wanyamapori.

“Shoroba nyingi zimekaliwa
na wananachi kwa sababu ziko
katika ardhi za wananchi. Sasa
shughuli nyingi za kibinadamu
zinafanyika, kinachotakiwa
kuzitambua na kuzipa nguvu za
kisheria kama maeneo mahususi

ya kiuhifadhi ili tusiathiri wany-
amapori,” alisema Dk. Rija.

Alisema uvamizi huo katika
maeneo ya shoroba, umesababi-
sha athari zingine ikiwa ni pamo-
ja na kubadilisha ikolojia, kukata
miti na  kuleta mabadiliko ya
tabianchi. Aliishauri serikali kusi-
mamia maeneo yaliyohifadhiwa
ambayo yanaleta faida kwa taifa
ikiwamo fedha zinazotokana na
wanyamapori.

Ofisa Wanyamapori wa Hal-
mashauri ya wilaya ya Babati,
Christopher Laizer, alisema histo-
riayauhai wa hifadhi za taifa za
Tarangire na Manyara inatokana
na shoroba ya Kwakuchinja inayo-
pita katika Jumuiya ya Hifadhi ya
Burunge ambayo awali ilikuwa na
mapito mengi ya wanyama la-
kini kutokana na uvamizi, im-
ebakiwa na mapito matatu ya
wanyama.

Alisema wanafanya juhudi ili
kulinda shoroba hiyo kama hifa-
dhi, lakini licha ya kutolewa kwa
kanuni zinazolinda hizo shoroba

ya mwaka 2018, bado haina
makali ya kisheria ya kudhibiti
zaidi masuala ya shughuli zenye
madhara na hifadhi zikiwamo
kilimo na makazi.

Awali, Mwakilishi  kutoka
TRAFFIC, Jane Shuma, alisema
mtandao huo uko Kenya, Uganda
na makao yake makuu ni Tanza-
nia na mafunzo hayo yamelenga
kuwajengea uwezo waandishi wa
habari kuandika kwa usahihi na
ufasaha juu ya umuhimu wa watu
kuishi na viumbepori na kubadili

tabia itakayosaidia kutokuleta
madhara kwa viumbe.
Naye Mkurugenzi Mtendaji

wa JET, John Chikomo, alisema
mafunzo hayo ni mwendelezo
wa yaliyofanywa na JET kuhusu
uhifadhi wa maliasili, migogoro
ya mwingiliano wa binadamu na
wanyamapori katika shoroba.

Chikomo alisema lengo la
mafunzo hayo ni kuongeza uele-
wa kwa waandishi wa habari ili
kutumia taaluma yao kuhabari-
sha wananchi.

Baadhi ya
wahudhuriaji

wa tamasha la
Christmas Carols
2021 wakizun-
gusha gurudumu
la bahati ili ku-
jishindia zawadi
kutoka kampuni
va Coca-Cola
ikiwa ni sehemu
ya kampeni ya
‘Maajabu Halisi’
inayoendelea
nchini kote.
Tamasha hilo
lililoandaliwa na
Clouds Media
Group kwa kush-
irikiana na Coca-
Cola Tanzania
ambapo wasanii
mbalimbali wa
muziki wa injili
walitumbuiza ka-
tika viwanja vya
Dar es Salaam
mwishoni mwa
wiki hii.

NMB yashinda tuzo ya benki salama zaidi nchini

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imeshinda
tuzo ya ubora wa benki salama
zaidi nchini kwa miaka miwili
mfululizo iliyotolewa na jarida la
Global Finance la New York Mare-
kani.

Aidha, benki hiyo imewahi
kushinda tuzo nyingine ya wa uta-
yari wa NMB kulihudumia taifa,
uimara wake kifedha na kuende-
lea kuongoza sokoni.

Akitangaza mafanikio hayo,
Ofisa Mkuu wa Fedha wa NMB,
Juma Kimori, alisema jarida hilo

limewapa heshima hiyo kuto-
kana na kuibuka kinara katika
vigezo kadhaa vya kifedha, ikiwa
ni pamoja na uimara wa mtaji na
ukubwa wa mali za benki.

“NMB imetajwa kuwa benki
salama zaidi Tanzania 2021 baada
ya kuangalia vigezo kadhaa ikiwa
ni pamoja na ufanisi na utendaji
kwa ujumla, mkakati wa huduma
za kidijitali, huduma jumuishi za
kifedha na usalama wa huduma
za kimtandao,” alisema Kimori na
kuongeza;

“Sababu zingine zilizotufanya
kupata tuzo hii ni mapato yato-
kanayo na mali za benki, kiwango

cha amana za wateja, kiwango
cha mikopo pamoja na uwiano
wa mikopo na amana za wateja.
Na katika vigezo vyote hivyo,
tumekuwa vinara kwa hapa Tan-
zania,” alibainisha.

“Kuaminika na kutambulika
huku na taasisi kubwa ulimwen-
guni kama Global Finance kwa
mara mbili mfululizo ni fahari
kubwa kwetu, lakini inatuachia
changamoto ya kuendelea ku-
jituma katika kuhudumia na
kubuni suluhisho  zitakazo tu-
fanya tubaki kuwa vinara katika
huduma za kifedha hapa nchini,”
alisisitiza.

Tuzo za benki salama zaidi du-
niani hufanyika kila mwaka kwa
mabara yote na kwa kila nchi
na hutolewa baada ya kufanyika
tathmini ya vigezo vya kifedha na
kiutendaji.

Kwa mujibu wa Kimori, ushindi
wa NMB unathibitisha uimara na
uthabiti wa taasisi hiyo pamoja na
mabadiliko ya kidijitali inayoya-
fanya na uwezo wake kiubunifu
katika kuwasaidia wafanyakazi,
wateja na jamii kwa ujumla.

Hii ni tuzo ya saba ya kimataifa
kunyakuliwa na NMB mwaka huu
na kufanya jumla ya tuzo ilizos-
hinda kuwa nane.
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mm— Akutwa juu ya mti

Wairani
washerehekea
usiku mrefu zaidi

Na Kulwa Mzee

‘akiwa amelala fofofo

Na Hamisi Nasri, MASASI

MKURUGENZI wa Kituo cha Utamaduni cha
Irani nchini, Morteza Perani, amewaomba wa-
nanchi kushirikiana na Wairani kusherehekea
usiku wa Chelleh ambao hufanyika wakati
huu usiku unapokuwa mrefu zaidi na kufuatia
mchana kuwa mrefu katika nusu ya kaskazini
mwa dunia.

Akizungumzia sherehe hiyo ofisini kwake
usiku wa leo ambao kwa kawaida, familia za
Kiirani huandaa na kula chakula kizuri cha
usiku pamoja na matunda na hasa tikitimaji na
komamanga.

Alisema, wanafamilia hula vitafunwa tofauti,
hutoa visa mbalimbali na kisha wakubwa wa
familia huwasomea wanafamilia baadhi ya beti
za mashairi za malenga Hafez.

“Kwa maelfu ya miaka sasa, Wairani wame-
kuwa wakisherehekea usiku huo wa mwisho
kwa kutekeleza mila na desturi katika miji
mbalimbali nchini Iran, usiku unaotajwa kuwa
ni mrefu zaidi wa mwaka na wenye giza nene.

“Historia inaeleza kuwa, sherehe ya usiku wa
Chelleh ilianza zama za kale na wala haifaha-
miki ni muda gani hasa ilipoanza, lakini wana-
saikolojia walio wengi wanaeleza kuwa, usiku
huo ulianza yapata miaka elfu saba iliyopita,”
alisema.

Alisema usiku huo ulitambuliwa rasmi miaka
500 kabla ya kuzaliwa Kristo na historia yake
kuingizwa kwenye kalenda rasmi ya Wairani
wa kale katika zama za Daryush wa kwanza,
ambayo inajumuisha kalenda za Wamisri na
Wababeli.

Akifafanua alisema, Wairan wa zamani
waliugawanya msimu wa baridi kuwa “Chelleh
Kubwa" na “Chelleh Ndogo”, ambao ulikuwa na
sehemu mbili za siku arobaini.

Alisema baada ya siku arobaini hufanyika
sherehe ya kumalizika Chelleh kubwa na
kuanza Chelleh ndogo.

“Kwa mujibu wa mila na desturi za kale za
usiku huo ufikapo wafalme wa Kiirani waliweka
chini mataji yao va kifalme, huelekea jangwani
wakiwa wamevalia nguo nyeupe na kukaa juu
ya mazulia meupe.

“Watu wote kwenye kasri ya mfalme, wahu-
dumu na watumwa hupewa uhuru wa kwenda
mjini na kuishi kama watu wengine na watu
wote iwe mfalme, waziri au watu wa kawaida
huwa sawa na wenye kulingana,” alisema.

KISTAAJABU ya Musa utayaona

ya firauni, ndivyo ilivyotokea

kwa mkazi wa mkoani Mbeya,

Saili Juma (27), aliyejikuta wilaya-
ni Masasi, mkoani Mtwara akiwa amelala
juu ya mti fofofo katika Mtaa wa Misufini,
Kata ya Migongo.

Tukio hilo lililostaajabisha na kuacha
gumzo kwa wananchi wilayani Masasi,
limehusishwa na imani za kishirikina.

Akizungumza na Nipashe jana, ka-
tika wodi namba moja Hospitali ya Hal-
mashauri ya Masasi Mkomaindo, kijana
huyo alisema hafahamu amefikaje wilay-
ani Masasi ilhali alikuwa nyumbani kwao
Mbeya akiwa na bibi yake ambaye anaishi
naye.

Alisema anachofahamu ni kwamba juzi
usiku akiwa kwao alifanya shughuli zake
za kila siku kama kawaida akiwa nyumba-
ni kwao Mbeya na muda wa kulala aliin-
gia chumbani kwake, lakini ameshangaa
kujikuta akiwa wilayani Masasi bila kuji-
tambua juu ya mti amelala fofofo.

Juma alisema alipoingia chumbani

kwake kulala siku hiyo ya Jumapili mkoa-
ni Mbeya, ameshangaa kujikuta wilayani
Masasi, jambo linalomshangaza na kuji-
uliza maswali amefikaje wakati alikuwa
Mbeya nyumbani kwao.

“Mimi ni mkazi wa Mbeya ndiko nyum-
bani kwetu na ninaishi na bibi yangu na
mpaka jana usiku nimerudi kazini kwan-
gu ninakouza CD za filamu na muziki na
tumekula chakula pamoja na bibi, ila na-
shangaa saa hizi kujiona niko hapa wilay-
ani Masasi nimefikaje ni swali ambalo
hata mimi mwenyewe najiuliza,” alisema
Juma kwa mshangao.

Wakizungumza na gazeti hili kuhusu
tukio hilo, baadhi ya mashuhuda waishio
Misufini Migongo, wilayani Masasi wal-
isema, walimgundua kijana huyo akiwa
amelala juu ya mti majira ya saa 2:00 usi-
ku licha ya taarifa zake za kuwapo juu ya
mti huo kuanza kusambaa majira ya saa
mbili asubuhi.

Ahmadi Ally, mkazi wa Migongo alise-
ma, baada ya kufika katika mti huo na
kushuhudia tukio hilo, walifanya jitihada
za kumshusha chini kwa kushirikiana na
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, wilayani

Masasi. Alisema alipoteremshwa alikuwa
katika usingizi mzito wa kutojitambua na
wananchi hao walimwagia ndoo kadhaa
za maji, lakini hakuzinduka usingizini.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Seri-
kali wa Mtaa huo, Jojina Milanzi, alisema
uongozi wa mtaa baada ya kushuhudia
tukio la kijana huyo akiwa juu ya mti,
walipiga simu kituo cha polisi ili waje
kumteremsha.

Akithibitisha tukio hilo Kaimu Ka-
manda wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji,
Wilaya ya Masasi, Bakari Nirabu, alisema
walipomshusha chini alikuwa hajitambui
licha ya kumwagiwa maji baridi kama
kumpatia huduma ya kwanza, hata hivyo
hakuweza kuzinduka.

“Tulipigiwa simu na Jeshi la Polisi kuhu-
su kijana huyo na tulifika sehemu ya tukio
tulimkuta kijana huyo akiwa amelala juu
ya mti, tulimshusha chini na baadaye
tulimkimbiza Hospitali ya Mkomaindo,
lakini leo (juzi) asubuhi tumeshangaa tu-
lipoambiwa na wahuduma wa hospitali
hiyo kuwa kijana huyo ni mkazi wa Song-
we na hajui amefikaje wilayani Masasi,”
alisema Kamanda Nirabu.

alipomtembelea ofisini kwake kumkabidhi hundi yake ya ushindi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kigoma yazindué

Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

MKOA wa Kigoma umezindua
mpango kazi kuhakikisha vitendo
vya ukatili dhidi ya wanawake na
watoto vinatokomezwa na kuondoa
nafasi ya mkoa huo kuwa mion-
goni mwa inayoongoza kwa vitendo
hivyo.

Akizindua mpango kazi huo,
Katibu Tawala Mkoa wa Kigoma,
Rashid Mchatta, alisema atasima-
mia halmashauri zinatenga ba-
jeti kutekeleza mkakati huo kwa
kuwa ni wajibu wa kila mmoja
kuweka juhudi na jamii kuwa na
uelewa kuhusu madhara ya vitendo
hivyo.

“Yote ambayo yameazimiwa ka-
tika mpango huu yatatekelezwa
na kuhakikisha sheria inachukua

mkondo wake kutokomeza vitendo
hivyo. Ni lazima kila mmoja kwa na-
fasi yake awajibike baada ya kutoka
hapa na tutakuwa tumewatendea
haki wanawake na watoto. Suala la
lishe na hili la ukatili wa watoto na
wanawake tutayatilia mkazo,” alise-
ma Mchatta.

Akizungumza kabla ya uzinduzi
huo, Mkurugenzi wa Idara ya Maen-
deleo ya Jinsia kutoka Wizara ya
Afya, Mwajuma Magwiza, alisema
mpango kazi huo utaendeleza kwa
kasi kampeni ya ‘Twende Pamoja
Ukatili Sasa Basi’, ikiwa ni sehemu
ya utekelezaji wa Mpango wa Taifa
wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wa-
nawake na Watoto (MTAKUWWA).

“Suala hili siyo la kuiachia seri-
kali ila wanajamii na wadau sote kwa
pamoja tuungane mkono juhudi hizi

kwa ajili ya kuweka bajeti zetu amba-
7o zote zitaelekeza nguvu katika ku-
pambana na ukatili uliopo mkoani
Kigoma na Tanzania nzima,” alisema
Magwiza.

Aidha, Magwiza amehimiza jamii
ishirikishwe katika utekelezaji wa
mpango huo na kupata taarifa katika
kila hatua inayofikiwa.

Akiwasilisha mpango kazi huo,
Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya
Maendeleo ya Jinsia, Grace Mwang-
wa, ameikumbusha jamii kutekeleza
wajibu wao kulingana na nafasi zao
na kwamba mpango umejumuisha
masuala mbalimbali yaliyoainishwa
na wadau katika kongamano lililo-
fanyika awali.

Grace alisisitiza wananchi kutoa
taarifa za vitendo vya ukatili kwa wa-
toto na wanawake kwenye mamlaka

ili hatua zichukuliwe kwa wanaofan-
ya vitendo hivyo.

“Ukatili mwingi unaanzia ndani
ya familia kwa sababu vitendo vina-
potokea wanaamua kuyamaliza
nyumbani hali inayosababisha uka-
tili kuongezeka kwani wanaofanya
vitendo hivyo wanakuwa hawaja-
chukuliwa hatua,” alisema Grace.

Kwa upande wake mmoja wa
viongozi wa dini aliyeshiriki katika
uzinduzi huo, Shekhe Rashid Haru-
na Hamis, ambaye ni Mwenyekiti
wa Kamati ya MTAKUWWA katika
Kata ya Gungu, Kigoma Ujiji, alisema
kuwa serikali inafanya vyema kush-
irikiana na wadau wote kukemea
vitendo vya ukatili, akitaja mmomo-
nyoko wa maadili ni chanzo kikub-
wa kusababisha vitendo hivyo.

Baadhi ya wananchi na wadau

mpango kazi kukomesha ukatili wa Kijinsia

walioshiriki kuandaa mpango kazi
huo baada ya majadiliano ya kina,
akiwamo Beatrice Mtesigwa na
Gervas Lwako, walisema mitandao
ya kijamii ni changamoto kwa ki-
zazi cha sasa na kuomba mamlaka
zinazohusika kuhakikisha kesi za
vitendo hivyo zinafanyiwa kazi hara-
ka.

Mpango kazi huo umeandaliwa
kwa pamoja na wadau mbalimbali
wa mkoa huo walioshiriki konga-
mano la siku mbili lililoandaliwa na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto kupitia Idara
Kuu ya Maendeleo ya Jamii kwa len-
go la kujadili namna ya kutokomeza
vitendo vya ukatili mkoani hapo na
kukubaliana kaulimbiu ya mpango
huo ni Twende Pamoja, Ukatili Kigo-
ma sasa basi.
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‘Wanaojifungua mapacha
wasaidiwe kumudu maisha’

Na Sabato Kasika

AMII imetakiwa kuibua familia
zenye watoto mapacha zinazoka-
biliwa na ugumu wa maisha ili
zisaidiwe kwa hali na mali ziweze
kumudu gharama za kuwahudumia wa-
toto hao
jana na Mwenyekiti wa shirika linalo-
saidia wazazi wenye mapacha walio na
maisha - magumu la Eden Twins Founda-
laam juzi.

Mwenyekiti huyo alikuwa katika Mtaa
wa Buguruni Mivinjeni kwa ajili ya kutoa
msaada wa vitu mbalimbali ukiwamo
unga wa dona, sukari na sabuni kwa
Grace Ngoje, aliyejifungua mapacha
watatu.

Alisema, katika jamii wapo wazazi
wenye watoto mapacha wanaokabiliwa
na ugumu wa maisha akiwamo huyo
aliyepewa msaada ambaye aliibuliwa na
serikali ya Mtaa wa Buguruni Mivinjeni.

“Jamii iendelee kuibua familia kama
hizi na ikiwezekana ishiriki pia kuzisaidia

kwa hali na mali familia hizo ili kuzipun-
guzia makali ya maisha kwa kuwa kulea
watoto wawili au watatu bila msaada ni
kazi ngumu,” alisema Diana.

Alitoa mfano wa maisha ya Grace
kwamba ni magumu, anakula kwa shida
kutokana na ukosefu wa fedha za ku-
nunua mahitaji ya kila siku.

“Mimi Mwenyekiti wa Eden Twins
Foundation, tulipata taarifa za ugumu wa
maisha unaomkabili mzazi huyu, nami
kwa kushirikiana na wadau wengine
tumekuja kumsaidia kidogo tulichona-
cho,” alisema.

Alisema, Eden Twins Foundation bado
ni shirika changa na limekuwa likijitahidi
kuwazungukia wazazi wenye watoto ma-
pacha na kuwasaidia kwa hali na mali
kadiri inavyowezekana.

Grace kwa upande wake alisema,
aliyempa mimba alimkimbia wakati ana
ujauzito wa miezi mitatu, na kwamba
anahangaika mwenyewe kuwalea wa-
toto wake ambao kwa sasa wana umri wa
mwezi mmoja.

“Nina maisha magumu, wakati mwing-
ine wanapolia sana huwa ninatamani ku-

wakimbia wabaki peke yao, lakini nina- ;
sita. Ninashukuru kwa msaada wenu na :

mmenitia moyo niendelee kuvumilia,”
alisema Grace.

Aidha, alisema, huwa anafanya bi- :
ashara ya kuuza mboga katika soko la :
Tlala ambayo haimwingizii kiasi kikubwa :
cha fedha, hali inayosababisha ashindwe :
kumudu gharama za maisha hasa wakati :

huu anaolea mapacha watatu.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Buguruni :
Mivinjeni, Fadiga Legele, alisema, mzazi :
huyo anaishi maisha magumu na kwam- :
ba ofisi yake imekuwa ikijitahidi kuhama- :

sisha wadau mbalimbali kumsaidia.
“Tulishaita waandishi

wamekuja Eden Twins Foundation,”
alisema Legele.

Legele alisema, katika mtaa wake, ana
taarifa za mzazi huyo tu ambaye anaka- :
biliwa na ugumu wa maisha, na kufafan- :
ua kuwa inawezekana wakawapo wen- :
gine ambao taarifa zao hazijafika ofisini

kwake.

Mwenvyekiti wa Shirika lisilo la Kiserikali la Eden Twins Foundation, Diana Joy Mbena (kul|a) akimkabidhi Grace Ngoje, ndoo
ya sabuni ambayo ni sehemu ya msaada ulitolewa na shirika hilo kwake, ili kukabiliana na ugumu wa maisha, Buguruni

Malapa jij

]
- Vikundi vyaagizwa
- Kurejesha mikopo
kwa wakati

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

wa habari :
wakaja kwa ajili ya kumhoji ili kutoa :
taarifa zake umma wa Watanzania ujue :
na kuangalia jinsi ya kumsaidia na sasa :

KATIBU Tawala wa Wilaya ya Kibaha, Sozi Ngate,
ameviagiza vikundi vya wajasiriamali vinavyonufaika
na mikopo ya halmashauri kurejesha kwa wakati ili
kutoa fursa kwa wengine kupata.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya va
Kibaha, Sara Msafiri, jana mjini Mlandizi katika hafla
va kutoa mikopo kwa wajasiriamali, aliwataka kuondoa
dhana waliyojijengea baadhi yao kwamba kurejesha
mikopo hiyo si lazima.

Ngate alisema baadhi ya vikundi vimekuwa viki-
chukua fedha hizo na kushindwa kurejesha kwa wakati
jambo ambalo linakwamisha wengine kunufaika.

“Sambamba na utaratibu mzuri unaofanywa na
halmashauri kuhakikisha fedha hizi zinatengwa na
kutolewa kama kanuni inavyoelekezwa, kikwazo kipo
kwenye urejeshaji mbaya wa baadhi ya vikundi, naa-
giza vikundi vilivyopo hapa leo muondoe dhana hii,”
alisisitiza.

Alitoa wito kwa vijana kujishughulisha na ujasiriamali
na kuomba mikopo kwa kuwa kwasasa inaonekana
uwiano usio sawa kati ya vikundi vya wanawake na
vijana.

“Sababu inayoelezwa kuchangia uwiano usio sawa
kwenye utoaji wa mikopo ni vijana wengi kutopenda
kufanya kazi za pamoja na kuwa wazito kujiunga katika
vikundi hivyo kukosa vigezo, nawasihi vijana kutumia
fursa hii muweze kunufaika na mikopo na mjikwamue
kiuchumi,” alisema.

Akitoa taarifa ya hali ya utoaji wa mikopo kwa
niaba ya Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Halmashauri
ya Wilaya, Pudenciana Domel, alisema kwa mwaka wa
fedha 2021/2022 halmashauri ilikadiria kukusanya Sh.
bilioni 1.2 na kutenga Sh. milioni 121.3 kama asilimia 10.

Alisema kwa kipindi cha Julai hadi Desemba, hal-
mashauri inatoa Sh. milioni 140 ambazo wanufaika
walikabidhiwa hundi yenye thamani ya fedha hizo.

Pudenciana alieleza kuwa kati ya fedha hizo Sh.
milioni 51.4 ni fedha kutoka mapato ya ndani ya hal-
mashauri, Sh. milioni 63.5 ni fedha za marejesho na Sh.
milioni 25 ni fedha za bakaa.

Alibainisha kuwa kati ya fedha hizo za mikopo Sh.
milioni 140, zilizotolewa kwa vikundi 18 vya wanawake
ni Sh. milioni 94, Sh. milioni 30.5 zinatolewa kwa Vvi-
kundi vitano vya vijana na Sh. milioni 15.3 kwa vikundi
vitano vya watu wenye ulemavu. Alisema pia kikwazo
cha masoko ya bidhaa kwa wajasiriamali, masharti
nafuu kwa urejeshaji wa mikopo na kusababisha
uzorotaji wa marejesho pamoja na dhana ya vikundi
kuchukuliwa mikopo hiyo kama misaada.

Awali, akimkaribisha Katibu Tawala, Kaimu Mkuru-
genzi wa halmashauri hiyo, Shukuru Lusanjala, aliwa-
taka wajasiriamali kutumia mikopo hiyo kama mbegu
na kurejesha kwa wakati.

Wajawazito wadai kutozwa 400,000 upasuaji

Na Shaban Njia, KAHAMA

za uzazi kwa wajawazito ni shida ku-

suala hilo kwa haraka ili kuwaon-

ya kazi yao.

WAJAWAZITO Halmashauri ya
Ushetu wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, wamelalamikia kiten-
do cha kutozwa Sh.300,000 hadi
400,000 na madaktari na watoa hu-
duma wa Kituo cha Afya Bulungwa
wanapokwenda kupata huduma za
upasuaji na kuiomba serikali kuin-
gilia kati suala hilo.

Malalamiko hayo yamebainishwa
jana katika mkutano wa hadhara
ulioitishwa na Mbunge wa Jimbo la
Ushetu Emmanuel Cherehani uli-
ya Bulungwa uliokuwa na lengo
la kusikiliza kero mbalimbali zina-
zowakabili wananchi wa jimbo hilo.

Mseki, Mabula Shija, alisema, wa-
jawazito wanatozwa gharama kub-
wa za upasuaji wanapofika katika
Kituo cha Afya Bulungwa kupata
huduma huku wasiokuwa na uwezo
wanalazimika kujifungulia majum-
bani hali inayotishia vifo vya wajawa-
Zito na watoto.

“Tunaomba serikali iingilie kati
suala hili na kumwondoa mganga
mfawidhi wa kituo hiki kwa kushind-
wa kudhibiti hali hii na kusababisha
wajawazito kuacha kwenda katika
kituo hicho kutokana na gharama
kubwa za upasuaji na kujifungulia
majumbani ” alisema Bundala

cha Nyamkondo ahsema huduma

tokana na kulazimika kununua vifaa
tiba kwa ajili ya kujifungulia licha ya
kutoa fedha za upasuaji na kusaba-
bisha wengi kuanza kukimbilia kwa
waganga wa jadi kupata huduma
hiyo.

Pia wanaambiwa kwenda ku-
nunua dawa kwenye maduka yali-
yopo nje ya kituo cha afya jambo lin-
alowakwaza kwa kuwa dawa katika
maduka hayo zinauzwa gharama
kubwa ikilinganishwa na zinazitole-
wa kituoni.

Akijibu malalamiko hayo, Kaimu
Mganga Mkuu wa Halmashauri ya
Ushetu, Dk. Alphonce Malunde,
alisema, malalamiko hayo ndio
anayasikia leo na atalifanyia kazi

dolea adha wajawazito na wananchi
wanaofika katika kituo hicho.

Hata hivyo, alisema gharama za
upasuaji ni Sh.100,000 kwa upasuaji
mkubwa na zimebandikwa katika
mbao za matango kwa kila zahanati
na vituo vya afya vyote na kwa watoa
huduma watakaobainika baada ya
uchunguzi, watachukuliwa hatua za
kisheria kwa kujihusisha na vitendo
vya unyanyasaji wagonjwa.

Kwa upande wake, mbunge wa
jimbo hilo, Emmanuel Cherehani,
alisikitishwa na vitendo hivyo na
kuwataka watumishi wa kituo hicho
cha afya kutojihusisha na vitendo
vya rushwa na badala yake wafanye
kazi kwa weledi kuzingatia maadili

“Ni lazima kila mtumishi wa afya
afanye biashara ya dawa? Serikali
inahamasisha wananchi wawe na
bima wakienda hospitali wanaam-
biwa dawa hakuna, lakini kwenye
maduka yao zipo..nimetembelea
stoo za dawa zahanati na vituo vya
afya vyote jimbo hili dawa zipo za
kutosha,” alisema Cherehani.

Aidha Cherehani alisema kuwa,
ni na mali ya watumishi wa vituo vya
afya na zahanati yamegeuka kilio
kwa wananchi na kwamba ukiwa na
bima ya afya kituoni haupati dawa
lakini kwenye maduka yao dawa
zinapatikana na unalazimika un-
unue.
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Janga corona liwe darasa haja
va uwekezaji mkubwa klafya

Na Mwandishi Wetu

KIWA ni muda mfupi kuingia

mwaka mpya 2022, huku du-

nia ikitishwa na janga jipya la

maradhi corona, Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa, Dk. Antonio
Guterres, anaitaka dunia kutumia
janga corona na vita vyake kuwa
kigezo muhimu kwa serikali zote
kuwekeza zaidi katika mifumo
imara ya afya.

Katika ujumbe wake kuhusu
Siku ya Kimataifa ya Huduma za
Afya kwa Wote inayoadhimishwa
Desemba 12 ya kila mwaka, anase-
ma mifumo hiyo ndiyo itaweza
kumlinda kila mtu kwa sasa na vi-
zazi vijavyo.

“Janga la corona au Covid 19
limedhihirisha ni jinsi gani ilivyo
muhimu kwa nchi zote kuwa na
mifumo imara ya afya ambayo
inaweza kutoa huduma bora kwa
watu wote wakati watakapo zihi-
taji huduma hizo,” anasema.

Pia, anakumbusha namna
mwaka jana kulivyoshuhudiwa
janga hilo kuvamia mifumo ya afya
iliyokuwa imezidiwa uwezo na
magonjwa mapya ya mlipuko, am-
bayo mara nyingi inaumiza maisha
ya watu wengi.

Anasema mlipuko corona ume-
dhihirisha kinachoweza kutokea
wakati juhudi za kushughulikia
majanga kwenye mifumo ya afya,
ambayo imeshalemewa kwamba
inashindwa kutoa huduma zingine
muhimu kama za vipimo na mat-

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Dk. Antonio Guterres.

ibabu na chanjo za maradhi men-
gine, mbali na Covid 19, vivyo
hivyo kinamama na watoto.

“Ni lazima tuongeze juhudi en-
dapo tunataka kufikia lengo la
huduma za afya kwa wote ifikapo
mwaka 2030” anasema Katibu
Mkuu - Dk. Guterres, akikumbusha
makubaliano yaliyofikiwa na nchi
wanachama wa Umoja wa Mataifa,
Septemba 2019, ilipokuwa miezi
michache tu kabla ya kuzuka janga

la Covid - 19.

Mkuu huyo wa Umoja wa
Mataifa, anasema kufikia lengo
hilo kunamaanisha vyema fedha
za sekta husika zitumike kuanzia
kuwalinda wahudumu afya na kui-
marisha miundombinu, hadi ku-
zuia magonjwa na kutoa huduma
za afya karibu na nyumbani kwe-
nye jamii.

“Kuwekeza katika mifumo ya
afya, pia kunaimarisha uwezo wa

nchi katika kujiandaa na kukabili-
ana na dharura za afya zitakazoji-
tokeza siku zijazo” anaeleza Katibu
Mkuu.

Dk. Guterres anasisitiza kwam-
ba wakati kunapatikana chanjo
mpya ya maradhi hayo, vipimo na
matibabu ni lazima viwafikie wote
ambao wanavihitaji.

“Katika kukabiliana na janga la
Covid -19 tumeshuhudia ubunifu
wa hali ya juu na haraka katika ku-

Ukurasa 12

Mimi natoa huduma
rafiki kwa makundi
maa_lum,

. gﬁinyanga vitani
kujichomoa kutoka
kundi vinara maradhi

“ " Ukimwi kitaifa

fikisha huduma za afya na miundo
ya kutoa huduma na pia katika
maandalizi. Ni lazima tujifunze ku-
toka katika uzoefu huu,” anaeleza.

“Mwaka 2020 umetukumbusha
kwamba afya ni bidhaa muhimu
sana duniani. Wakati wa Covid -19
nchi nyingi zimetoa huduma za
upimaji na matibabu ya COVID-19
bure kwa watu wao. Wametam-
bua kwamba, uwezo wa kulipia
gharama za afya haupaswi kuwa
ni tofauti kati ya ugonjwa na afya,
kati ya maisha na kifo,” anaeleza

Dk. Tedros anasema WHO ina-
zindua mikakati miwili ya kusaidia
na kusogeza mbele safari za nchi
kuelekea huduma za afya kwa
wote.

Kwanza anataja ni mpango
wa kimataifa wa kuimarisha hu-
duma za afya ya msingi, kuziwez-
esha nchi zizuie na kushughulikia
dharura za aina zote, kuanzia ma-
tatizo binafsi ya shinikizo la moyo
hadi milipuko ya virusi vipya vina-
vyodhuru maisha ya watu wengi.

Pia, anataja lingine ni kuzisaidia
nchi ziandae mafungu ya huduma
yanazozihitaji kukidhi mahitaji ya
kiafya ya watu wao.

Nchini Tanzania tangu mwaka
2007 imekuwa ikitekeleza Mpan-
go wa Maendeleo ya Afya ya Msin-
gi (MMAM), ambayo ilianza rasmi
mwaka 2008, ikiwamo kufikisha
huduma l<aribu na wananchi za-
kituo cha afya kwa kila kata.

Pia inagusa hospitali kwenye
kila wilaya na mkoani hospitali za
rufani, vivyo hivyo ngazi ya kanda
na hadi kitaifa kuna Hospitali ya
Taifa Muhimbli, ikiwa na wabia
wake kama Taasisi ya Mifupa na
Mishipa ya Fahamu (MOI) na
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete,
kote na nje ya hapo kukiwapo ma-
boresho ya huduma na kufanyika
utafiti wa kina katika maeneo
husika.
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Shinyanga vitani kujichomoa kutoka

kundi vinara maradhi Ukimwi kitaifa
\Vijana wakabidhiwa rungu la kampeni

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHINYANGA imo katika mikoa
15 hapa nchini yenye kiwango ki-
kubwa cha maambukizi ya virusi
vya Ukimwi (VVU), ikiwa na kiwango
cha asilimia 5.9 ya maambukizi ikil-
inganishwa na wastani wa Taifa wa
asilimia 4.7.

Katika kulikabili hilo, mkoa kwa
kushirikiana na wadau wa maen-
deleo, unaendelea kupambana na
kudhibiti maambukizi ya VVU kwa
kutoa huduma mbalimbali kwa
wananchi kama upimaji afya kwa
makundi maalumu ya umma, tiba,
matunzo, tohara kwa wanaume na
kuhakikisha kondomu zinapatikana.

Kinamama wanatajwa kuongoza
kwa ushamiri wa maambukizi hayo,
ikilinganishwa na wanaume, pia vi-
jana balehe kutoka Halmashauri za
paa, Ushetu, Msalala na Manispaa ya
Kahama.

Hapo kunatajwa kuna shida ya
wajawazito kuficha taarifa zao za up-
imaji maambukizi kwa wenzao, hali
inayochangia kusababisha ongezeko
la ugonjwa huo ndani ya familia, hata
vifo visivyotarajiwa.

Imebainika wajawazito wengi
wanaopima na kugundulika kuwa
na VVU, wanashindwa kuwajulisha
wenza kwa kuhofia kupingwa, kun-
yanyaswa na kuvunjika ndoa, hivyo
wanabaki kimya licha ya kuwa kosa
kisheria, kueneza ugonjwa ndani ya
familia wakati mhusika anajua.

MGANGA WA MKOA

Dk. Yudas Ndungile, Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, anase-
ma mkoa umejipanga kuhakikisha
asilimia 95 ya wanaoishi na VVU wa-
natambua hali zao za maambukizi
na hadi Septemba mwaka huu wali-
kuwa asilimia 84.6

Anasema wamekuwa wakiongeza
vituo vya kutoa huduma za ma-
tunzo na tiba (CTC) kwa wanaoishi
na Ukimwi, kutoka asilimia 63 hadi
kufikia 85 katika halmashauri zote
kufikia Septemba mwaka huu na wa-
likuwa na wateja 67,911 kulinganisha
na mwaka jana kipindi kama hiki
ambapo walikuwa 66,789.

Daktari huyo anafafanua, hadi ku-
fikia Septemba mwaka huu zaidi ya
wateja 18,256 walipotea kwenye hu-
duma na kati yao 1,238 walitafutwa
na kurejeshwa kwenye huduma, sasa
wanaendelea vyema na matumizi ya
dawa za kufubaza maambukizi hayo.

Pia, anasema wanaendelea kutoa
huduma zinazohusu Ukimwi ma-
hali pa kazi kwa taasisi za serikali
na zisizo za kiserikali kutoa elimu
ya maambukizi, pia namna ya ku-
jikinga, upimaji na elimu sahihi ya
matumizi ya kondomu na kuzigawa
na zaidi ya kondomu 17,500 zime-
sambazwa kwenye taasisi za umma

4 i

Mimi natoa huduma
rafiki kwa makundi
maajum.

Mabinti kutoka Shirika la SHDEPHA+ wakiwa wameshika kwa pamoja bango lenye ujumbe kutoshiriki
ngono zembe. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

25,300.

VVU MKOANI

Dk. Ndungile anasema, mwaka
jana walipima VVU watu 259,450 na
kati yao 10,286 waligundulika kuwa
na maambukizi, wanaume waliku-
wa 4170 na wanawake 6118 sawa na
asilimia 3.9 anasema ushamiri huo
wa VVU unatokana na wajawazito
kutotoa taarifa kwa wenzao, baada
ya kupima na kubainika wana
maambukizi.

Anasema mwaka huu kuanzia
Januari hadi Novemba, waliwapima
wateja 148,345 kati yao wanaume
walikuwa 63,914 na wanawake
84,431, wateja 6705 waligundulika
kuwa na maambukizi hayo, wa-
naume wakiwa 2739 na wanawake
3966 sawa na asilimia 4.5 ikilingash-
wa na mwaka jana.

“Tumeongeza idadi ya vituo vya
upimaji wa VVU na ushauri kutoka
137 hadi 246 mkoa mzima, lakini
changamoto tuliyo nayo ni wajawa-
zito wanaogundulika kuwa na
maambukizi kutowaambia wenza
wao, ili wote kwa pamoja wapate
ushauri wa namna ya kumtunza
mtoto angali bado tumboni asipate
maambukizi,” anasema Dk. Ndung-
ile.

CHANGAMOTO/WITO

Dk. Ndungile anasema, bado
wanakutana na changamoto ka-
tika utoaji huduma, ikiwamo wateja
kushindwa kujitokeza kwa wingi
kupata dawa na wengine kuhama
vituo bila taarifa, akitaja idadi ya
vituo vya huduma za tiba na ma-
tunzo havitoshi kukidhi idadi ya
wananchi wake, kwani vituo 85

(34.5%) tu vinatoa huduma, kati ya
246 vinavyohitajika.

Pia, anasema ushiriki mdogo
wa wanaume kwenye huduma za
kuzuia maambukizi kutoka kwa
mama kwenda kwa mtoto, inaju-
muisha wajawazito kuwa wasiri
baada ya kubainika kuwa na VVU,
wakishindwa kuwashirikisha wen-
za wao kutokana na hofu ya kufany-
iwa ukatili na kuvunjika kwa ndoa.

Dk. Ndungile anawataka wa-
nanchi kuacha mila potofu ya dawa
za kufubaza VVU ili kupunguza
wateja wanaopotea kwenye vituo

vya kutoa huduma na kuwa wawazi,
kuhusu hali za afya yao hasa wana-
familia, ili kuongeza ufuasi wa dawa
za ARV.

SHDEPHA+/KATIBU TAWALA

Mratibu wa Afya na Upimaji
Mradi wa Ukimwi na Kifua Kikuu
wa shirika la SHDEPHA+ Dk. Bakari
Omary anasema kutokomeza janga
hilo wamejikita katika utoaji elimu
ya afya ya uzazi wa mpango kwa ma-
binti balehe chini ya mradi wa Epic,
ili kutambua athari za ugonjwa huo.
Pia, anasema wanayafikia

makundi maalumu elimu ya ukatili
wa kijinsia upimaji na uwezeshaji
kiuchumi kwa kuwapatia ujuzi iki-
wamo ufundi cherehani, saluni na
magari ili wasijiingize kwenye bi-
ashara ya kuuza miili yao na kupata
maambukizi.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Shinyanga, Zuwena Omary, anase-
ma lengo la kuadhimisha Siku ya
Ukimwi Duniani, ni kukumbushana
uwapo wa ugonjwa huo, kupima,
matumizi sahihi ya dawa za ARV na
kuendelea kuchukua tahadhari.

Anawataka wananchi kupinga
ndoa za utotoni, kurithisha wake
na kujihusisha kwenye mapenzi
ingali wakiwa na umri mdogo ili ku-
jikinga na ugonjwa huo na kuwasi-
hi wajawazito kuwapatia taarifa
waume zao kama wamegundulika
na VVU na kumlinda mtoto aliyeko
tumboni na maambukizi.

MAAMBUKIZI KWA UMMA
Mkazi wa kata ya Isaka, Hal-
mashauri ya Msalala, Sada Ramad-
hani, anasema elimu ya matumizi
sahihi ya dawa za kufubaza maam-
bukizi inahitajika vijijini, kwa
sababu wananchi wengi wanapata
maambukizi na wanakimbilia kwa
waganga wa jadi kutafuta tiba,
wakiamini wamerogwa badala ya
kwenda katika vituo vya afya.
Godfrey Michael, anashauri
wataalamu kuwapatia elimu ya
kutambua dalili za ugonjwa wa
Ukimwi waganga wa jadi, ili wa-
takapopata wateja wa namna hiyo,
wawashauri kwenda kwenye vituo
vya afya kwa matibabu zaidi.
Aidha, Felister John, mkazi wa
kata ya Majengo, anasema yeye
ni miongoni mwa wananchi wal-
iougua ugonjwa wa kifua kikuu na
kukimbilia kwa mganga wa jadi,
lakini mganga alimshauri na kum-
taka kwenda hospitali kupata tiba
ambapo mpaka sasa anaendelea
na matibu vema.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Shinyanga, Zuwena Omary, akizungumza na wananchi wa kata ya Isaka,
Halmashauri ya Msalala mkoani Shinyanga (hawapo pichani) katika Maadhimisho ya Siku ya Ukimwi

Dunkiani hivi karibuni, yaliyoambatana na uchangiaji wa damu, tohara, upimaji wa VVU na chanjo ya
Uviko-19.
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MAZINGIRA

UNALIFAHAMU HILI?
Kila utajiri mazingira unaojinasibu
nao unashikiliwa na hazina misitu

«Ardhi, maji, hewa, chakula..matambiko

Na Dk. Felician Kilahama,

SITU ni mhimili wa kiu-

chumi, kimazingira na ki-

jamii, ambao ni muhimu

kwa maisha ya umma.
Pia, iko mtambuka kwa sekta ny-
ingine kama inavyofafanuliwa katika
makala hii.

Katika makala ya Alhamisi iliyo-
pita nilieleza eneo la msitu wa asili ni
hekta 33.5 milioni na nusu yake im-
ehifadhiwa kisheria, kwa takwimu za
Mradi wa Kupima na Kutathmini Mis-
itu Nchini (NAFORMA) za 2015, eneo
lililo na misitu ni hekta 48.1 milioni,
ikiwa ni ongezeko la takribani hekta
milioni 14.6.

Tafsiri ya neno ‘msitu’ iliyowasil-
ishwa Umoja wa Mataifa inafafafnu:
“Ni eneo lenye miti yenye urefu wa
kuanzia mita mbili na matawi yake
(crown cover) kufunika asilimia 10 ya
hekta moja.”

Kabla ya hapo, msitu ulijulikana
kuwa eneo lenye miti mirefu zaidi
ya mita tano. Kwa tafsiri ya sasa mae-
neo mengi yaliyofunikwa na vichaka
yakatambulika kuwa ni maeneo
yenye misitu.

Wengi huiangalia misitu na miti ya
kupandwa kwa kuzingatia zaidi upa-
tikanaji magogo, mbao, kuni, mkaa,
nguzo na malighafi kwa viwanda na
kwa kiasi kikubwa ukweli unabaki
kushika maisha ya Watanzania mijini
na vijijini.

KILIMO CHA KIJANI

Inaopongelewa kilimo kijani, mis-
itu inachangia kurutubisha ardhi na
udongo kutokana na majani, matawi
na miti inayozeeka kuanguka na
hatimaye inaoza hata kutengeneza
mbolea asilia.

Msitu unahifadhi nyuki, ambao
wanasaidia kutengeneza asali na ka-
tika kulitimiza hilo, nyuki hutembelea
maua ya miti au mimea mingi kutafu-
ta ‘nekta’ hivyo kueneza ‘poleni’ kwe-
nye maua.

Kwa kufanya hivyo, husaidia mavu-
no ya chakula na biashara kuongeze-
ka kupitia urutubishaji maua (cross
pollination) ikiwa ni huduma
muhimu ya kiikolojia kwa wakulima.

Uzoefu unaonyesha penye misitu
ya asili, kunakuwapo juu na chini ya
ardhi, wadudu na viumbe mbalim-
bali vinavyosaidia kufanya majani,
au twangamotaka nyingine, kuweza
kuoza haraka na kuchanganyika na
udongo hivyo kuwepo rutuba ya ku-
tosha.

Vilevile, misitu husaidia kuhifadhi
ardhi kwa kupunguza kasi ya maji ya
mvua au upepo mkali hivyo kuzuia
mmomonyoko wa udongo. Wakuli-

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Deo Ndejembi alipozungumza na wananchi wa kata ya Njoge.

PICHA ZOTE: MTANDAO.

ma wengi wanafahamu thamani
ya udongo wenye mboji, ndiyo
maana hukimbilia kufyeka maeneo
yenye misitu kwa ajili ya kilimo cha
kuhamahama ili waweze kupata
mazao mengi bila kuingia gharama
za kutumia mbolea ya viwandani.

Isitoshe maeneo ya misitu husaid-
ia udongo uwe na unyevunyevu kwa
muda mrefu zaidi ukilinganisha na
maeneo yaliyo wazi. Kadhalika, zipo
aina mbalimbali za miti ambazo miz-
izi yake hurutubisha udongo kwa
kutumia naitrojeni toka hewani na
kuiingiza ardhini. Miti hiyo ni kama
viwanda na hutengeneza mbolea ar-
dhini hivyo kuboresha mazao ndiyo
maana tunashauri kilimo - misitu
kizingatiwe.

Rasilimali misitu, pia ni nyenzo
muhimu kwa chakula na maji kwe-
nye misitu, hasa nyakati za ukame
mifugo huchungiwa kwenye misitu.

Misitu ya asili pia inachangia us-
alama wa chakula, kwa kuzingatia
upatikanaji matunda asilia, kama
ukwaju, ubuyu na mboga asilia.

Ni maeneo yanayohifadhi na ku-
tunza wadudu mbalimbali wanaoli-
wa, uyoga na makazi ya viumbehai
mbalimbali, ikiwamo wanyamapori
ambao ni mlo kwa wengine. Mazao
ya misitu huuzwa na pato linatumi-
ka kununua chakula, vilevile misitu
ni chanzo muhimu cha kupata dawa
za asili zinazotibu magonjwa mbal-
imbali.

Duniani, viwanda vingi msin-
gi wake muhimu ni misitu kwa

wastani wa asilimia 75, ndio inatoa
vinasaba vya dawa na vipodozi am-
bavyo hutokana na misitu au miti
na mimea. Kwa hali ilivyo, sekta ya
afya na tiba inafungamana sana na
uwapo wa misitu.

MAJI & HEWA

Kwa upatikanaji maji, misitu in-
achangia kwa kiasi kikubwa. Mae-
neo yasiyo na misitu hubaki na
ukame sana, maji yanapatikana kwa
shida.

Kiikolojia, misitu kwenye maeneo
yenye miinuko husababisha upepo
wenye unyevu kutoka baharini, ku-
pungua kasi yake na hatimaye in-
atengeneza mawingu na yanapoku-
wa mazito, mvua inanyesha.

Mara zote, mvua inaponyesha,
maji huweza kuingia kirahisi ardhini
na hatimaye kuwa chanzo kikuu cha
mito. Mfano, misitu katika milima ya
Uluguru ni chanzo muhimu cha Mto
Ruvu. Pia, mito mikubwa nchini vy-
anzo vyake vikuu ni katika misitu ili-
yo katika Milima ya Tao la Mashariki.

Misitu ni uhai, kwa maana inaz-
alisha hewa safi ya oksijeni ambayo
watu wanaivuta kila siku siku. Binad-
amu anapopumua hutoa gesiukaa
(CO2) na miti huitumia na kisha ina-
toa oksijeni (02), ambayo ni msingi
wa uhai wa binadamu na mnyama.

MAHITAJI MENGINE

Kukosekana matumizi endelevu
ya misitu, kunazua hatari nyingine
kwenye uhai wa wanyama, pamoja

na ustawi wa utalii, kwa sababu iko
wazi wanyamapori wanapoathirika
kwa kukosa chakula na maji, iko wazi
utalii kitaifa utayumba na kuangukia
pengo la kiuchumi.

Vilevile, katika taasisi za kitaaluma,
nako misitu inatumika kufundisha
wataalamu (hasa wa kisayansi) kwa
njia ya vitendo, mambo mbalimbali
kama mbinu za uhifadhi na utafiti
kwa manufaa ya umma.

Isitoshe, misitu inatajwa kuwa
sehemu muhimu sana katika maz-
ingira yanayomzunguka binadamu
na wanyama. Dunia sasa inalia na

changamoto ya ongezeko la joto na
mabadiliko ya tabianchi kutokana na
shughuli mbalimbali za binadamu zi-
sizo endelevu viwandani na misituni.

Nchi zilizoendelea zinatajwa kuwa
wachangiaji wakubwa wa gesiukaa
angani na mimea mingine, hivyo ku-
wapo kiwango kikubwa angani kina-
chotishia uhai wa umma.

Athari za mabadiliko ya tabianchi
ni nyingi ikiwamo kuongezeka
ukame, kuzuka wadudu na ma-
gonjwa yanayodhuru mimea, mazao,
wanyama na binadamu kuongezeka,
hata kutishia uhai.

Mara zote huwa kunafanyika
juhudi kubwa za kuhifadhi misitu na
kupanda miti, kwa faida endelevu
ya vizazi. Huwa ni chanzo muhimu
cha nishati kwa taifa, kwa sababu in-
achangia upatikanaji maji ya kuzali-
sha umeme, ikiwa ni pamoja na asil-
imia 80 ya nishati inayotumika nchini
kupitia kuni na mkaa.

Pia, ni rasilimali muhimu vijijini
ambako makabila mbalimbali hu-
tumia misitu ya asili kwa matam-
biko na masuala ya kimila/kifamilia
ikiwamo sehemu za kuabudu, hadi
maeneo ya kuzika.

MISITU INAVYOTOWEKA

Hata hivyo, inabaki ukweli kuwa
kuwapo kasi ya kutoweka misitu na
uoto wa asili kwa kasi kubwa (wastani
wa hekta 372,000 hadi 500,000 kwa
mwaka), inatokana na misitu kutope-
wa umuhimu wa kutosha kama ili-
vyo mfano katika sekta za afya, maji,
elimu, kilimo, miundombinu.

Namna sekta hizo zinagusa maisha
ya Watanzania, misitu nayo inagusa
maisha ya Watanzania. Kimsingi, mis-
itu ya asili haijasimamiwa ipasavyo,
kutokana na uhalisia unaotawala.

Hali ya misitu nchini siyo nzuri
na madhara yake kwa umma yako
juu, ikitoa mwanya kwa wataalamu,
wazidi kubeba jukumu la haja ya
kuchukuliwa hatua za kuiunganisha
misitu na sekta muhimu za kitaifa,
kuhakikisha rasilimali hiyo inabaki
kuwa na umuhimu wa kudumu kwa
wananchi waoimiliki.

Mwandishi ni Mkurugenzi wa
Misitu na Nyuki Mstaafu

Eneo la hifadhi katika kata ya Njoge, ambako kumepigwa marufuku
kutumika kwa malisho ya mifugo na kilimo.
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Mkurugenzi UNICEF: Tufanye tunavyoweza
shule zisifungwe kwa shinikizo la Covid 19

« Yajue yanayowakuta watoto makwao

« UN yaw
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Ngia k_it_abu cha“

Wataalamu wa afya wa Umoja wa Mataifa, wakiendelea na kampeni nchini DRC, kuhimiza chan-
jo dhidi ya corona.

Na Mwandishi Wetu

AKATI ~ wagonjwa

wa corona wak-

iongezeka duniani,

kukichochewa na
aina mpya ya kirusi omicron,
serikali nyingi duniani zinata-
jwa kufikiria uamuzi wa kufunga
shule, kama njia mojawapo ya
kupunguza kusambaa maam-
bukizi.

Lakini, Mkurugenzi Mtendaji
wa Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Watoto (UNICEF)
Henrietta Fore anapingana mno
na hoja hiyo, akiwa na maoni
kwamba nchi zinapaswa ku-
hakikisha ufungaji shule ni suala
la mwisho na kufungua liwe jam-
bo la kipaumbele.

Anaeleza kuna mambo mengi
yanayoendana na uamuzi wa
kufunga shule, ikiachiliwa mbali
wanafunzi kupoteza muda wa
kusoma, kuna mengine kama
ugumu wa namna ya kufikiwa
huduma za afya na mlo wao.

“Kizazi hiki cha watoto wa
shule kwa pamoja kinaweza ku-
poteza jumla ya (fedha) dola tri-
lioni 17, ndio maana kufungwa
kwa shule kote nchini kunapas-
wa kuepukwa kila inapoweze-
kana.

“Wakati maambukizi ya covid
19 yanapoongezeka na hatua
madhubuti za afya ya umma
kuwa jambo la lazima, shule la-
zima ziwe sehemu za mwisho za
kufungwa na za kwanza kufun-

guliwa tena,” anasisitiza Fore.

Anafafanua kuwa wanafahamu
lazima zichukuliwe hatua za ku-
punguza maambukizi shuleni, ila
katika utekezaji wake kunapaswa
yatumike maarifa stahiki ku-
hakikisha masomo yanaendelea.

Mkuu huyo wa UNICEF, ana-
fafanua “Pia, tuongeze uwekezaji
katika kuwaunganisha kidigitali,
ili kuhakikisha kuwa hakuna
mtoto anayeachwa nyuma mwa-
ka 2022, hauwezi kuwa mwaka
mwingine wa masomo yaliyota-
tizika. Mwaka huo mpya unahi-
taji kuwa mwaka ambao elimu na
maslahi bora ya watoto, yanatan-
gulizwa.”

UNDANI WA RIPOTI

Ripoti mpya iliyotolewa
UNICEF inasema janga la Covid
19 limeleta hali mbaya zaidi kwa
watoto kuwahi kushuhudiwa ka-
tika historia yake ya miaka 75 na
inazitaka nchi kuongeza juhudi
za kuwanusuru.

Inahimiza kuwapo hatua ya
haraka kubadili athari mbaya ya
maradhi hayo kwa watoto na vi-
jana, ikisema katika miaka miwili
ya janga la corona limedidimiza
zaidi na kuwaweka watoto ha-
tarini, kwa kuwaongezea changa-
moto za umaskini, lishe, afya ya
akili na kukosekana usawa.

Akisoma ripoti hiyo jijini New
York, Marekani MKkurugenzi
Mtendaji wa UNICEF, Henrietta
Fore anasema licha ya historia
yao nzuri ya kuunda mazingira

bora na salama kwa watoto du-
niani yenye matokeo chanya kwa
mamilioni, sasa hali inabadilika.
“Wakati idadi ya watoto walio
na njaa, walio nje ya shule, wal-
ionyanyaswa, wanaoishi katika
umaskini au kulazimishwa ku-
olewa ikiongezeka,” analalamika.
“Idadi ya watoto wanaopata
huduma za afya, chanjo, chakula
cha kutosha na huduma muhimu
inapungua. Katika mwaka ambao
tunapaswa kutazamia mbele, tu-
narudi nyuma,” anasema.
Takwimu zilizotolewa katika
ripoti hiyo, imo inayoonyesha
watoto zaidi ya milioni 100 wana-
okadiriwa kuishi katika umaskini
mbalimbali, ikiwa ni ongezeko la

gshuhuda

asilimia 10 tangu mwaka 2019.

“Katika enzi hizi za janga la co-
rona kuendelea kuongezeka kwa
migogoro, hali ya mabadiliko ya
tabianchi kuzidi kuwa mbaya
kunahitajika uangalizi wa karibu
zaidi wa watoto.

“Tupo njia panda. Tunapofanya
kazi na serikali, wafadhili na ma-
shirika mengine ili kuanza kupan-
ga njia yetu ya pamoja kwa miaka
75 ijayo ni lazima tuwaweke wa-
toto mbele kwenye mipango ya
uwekezaji” Mkurugenzi huyo ana-
sisitiza.

Ripoti hiyo inapendekeza
mambo ya kufanyika, ikiwamo
uwekezaji zaidi katika kuwalinda
watoto na kuwapatia lishe bora.

MADHILA KWA WATOTO

Katika mandhari ya nchi mbal-
imbali na hasa zinazokabiliwa
na majanga kama hali ngumu
ya uchumi, pia mapigano au
machafuko ya namna mbalim-
bali, mfano hai nchini Msumbiji.

UNICEF inasema hali ni mbaya
kwa afya ya watoto katika Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
mika kupigania mazao ya kusaid-
ia kuzuia utapiamlo.

Kutokana na vikundi vilivy-
opewa kipaumbele kwa ajili ya
chanjo dhidi ya Covid 19, serikali
ya Uganda imeanza kutumia mbi-
nu ya kuwachanja walio tayari
ikijumuisha kwenye maeneo ya
ibada, hafla na mitaani waliko,
wanakuwa tayari iwapo wanaal-
ikwa .

WATUNGIWA KITABU
Shirika la UNICEF limeandaa

kitabu kipya cha watoto Kkili-
chopewa jina ‘Shujaa Wangu ni
Wewe 2021’ ambacho kimezin-
duliwa mwishoni mwa wiki
na mashirika ya kibinadamu
ikiwmamo Umoja wa Mataifa,
kinawalenga zaidi wenye umri
kuanzia miaka 16.

Inatajwa katika taarifa ya
pamoja ya Umoja wa Mataifa na
UNICEF, lengo la kitabu ni ku-
wapa watoto matumaini ya kue-
ndelea na maisha, hasa wakati
wa janga la corona.

Inatajwa kitabu hicho ni kazi
ya ushirikiano wa vyombo 60
kutoka sekta za kibinadamu,
Shirika la Afya Duniani (WHO)
na UNICEF, kikiwalenga wa-
zazi, walimu na wataalamu wa
afya katika madhumuni ya ku-
wafundisha watoto jinsi ya ku-
kabiliana na maradhi Corona.

Ni dhana inayogusa maeneo
kama vile elimu na burudani na
muda wanaoutumia na marafi-
ki, ikitiiwa maanani hadi sasa
wengi katika umma wanaathiri-
ka na janga hilo katika mustaka-
bali huo, pia familia husika na
walimu shuleni.

Kitabu hicho ni matokeo ya
ushirikiano wa mashirika 60 ka-
tika sekta ya kibinadamu, yaki-
jumuisha mashirika ya Umoja
wa Mataifa ya WHO, UNICEF
na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Wakimbizi (UN-
HCR).

Mhusika mkuu ni Arius, ki-
umbe wa kupendeza ambaye
anasafiri kote duniani akisaidia
watoto kupata tumaini la siku za
usoni na furaha katika mambo
rahisi.

Mkurugenzi Mkuu wa WHO,
Tedros Ghebreyesus, anasema
kitabu hicho kitasaidia kufundi-
sha watoto kujenga mwelekeo
na hali ya matumaini kwa siku
Za usoni.

Makala hii ni kwa mu-
Jjibu wa vyanzo mbalimbali,
vikiwamo taarifa rasmi za
UNICEF wiki hii.

B

Uhalisia wa hamasa ya uvaaji barakoa katika makundi yote, watoto na wakubwa nchini DRC.

PICHA ZOTE: MTANDAO.
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IS Kikao cha waziri chachambua
“afya vya mama na mtoto

Machinga

kKicheko kwa

kupatiwa
eneo

Na Peter Mkwavila, DODOMA

wameipongeza serikali na
uongozi wa jiji kwa kuwajengea
mradi mkubwa wa soko la wazi
litakalowawezesha kufanya
biashara zao kwa saa 24.

Soko hilo ambalo linalo-
jengwa eneo la Bahi Road pia
litawawezesha kuondokana
na kero ya kufanya biashara
kwenye maeneo yasiyo rasmi
na hatarishi pamoja na kuliweka
jiji kwenye mazingira safi kwa
muda wote.

Mwenyekiti wa Umoja wa
Machinga Dodoma, Bruno
Mponzi, alisema hayo juzi
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari baada ya
jiji kuingia mkataba wa mradi
huo wa ujenzi na kampuni ya
Mohamed Builders utakaogha-
rimu Sh. bilioni 7.5 hadi kukami-
lika kwake.

Pamoja na pongezi hizo,
kupitia soko hilo, machinga
watakuza mitaji yao na baadaye
kuingia kwenye ngazi ya wa-
fanyabiashara wakubwa na
hatimaye kupata mikopo toka
taasisi za kifedha.

Pia serikali itakusanya ma-
pato yao kwa urahisi tofauti na
ilivyo sasa ambapo machinga
wamezagaa kwenye maeneo
mbalimbali bila utaratibu.

“Sisi machinga wa Dodoma
tuna kila sababu ya kuipongeza
serikali kwa kushirikiana na Hal-
mashauri ya Jiji kwa hatua yake
va kutujengea mradi huo wa
soko la wazi ambao unaoone-
kana kutengua kitendawili cha
muda mrefu,” alisema.

Mstahiki Meya wa Jiji la Do-
doma, Prof. Davis Mwamfupe,
akizungumza na machinga hao
kwenye utiaji wa saini huo, ali-
wataka kutumia uwapo wa soko
hilo kukuza mitaji kwa malengo
va kujiinua kimapato na kuingia
kwenye soko la ushindani kuto-
kana na bidhaa zao.

ibua Na Paul Mabeja,
DODOMA
AZIRT wa Afya,
Maendeleo ya

Jamii, Jinsi, Wazee

na Watoto, Dk.
Dorothy Gwajima, ameongoza
kikao cha wataalamu wa afya
nchini wakiwamo madaktari
bingwa, waganga wakuu wa
mikoa, wilaya na hospitali zote
kikihusisha kamati ya kitaifa ya
kufuatilia vifo vya wazazi vina-
vyotokea kila siku.

Aidha, kikao hicho Kkili-
kuwa na lengo la kujadili na
kuchambua taarifa za vifo vili-
vyotokea kutokana na sababu
7a Uuzazi.

Kikao hicho kilichofanyika
kwa njia ya mtandao, Dk. Gwaji-
ma aliongoza kikiwa sehemu ya

mkakati wa wizara kuhakikisha
kila kifo cha mzazi na mtoto
mchanga kinafanyiwa tathmini
ya kitaifa ndani ya saa 24.

Kutokana na kikao hicho
moja ya vituo vilivyoripoti
vifo kwa juzi ni pamoja na
zahanati ya Songambele ka-
tika Halmashauri ya Buhigwe
mkoani Kigoma. Dk. Gwajima
alimpongeza muuguzi Nyand-
uni Joachim na timu yake kwa
kupigania maisha ya mzazi am-
baye alichelewa kufika kituoni
kwa kuokoa maisha ya mtoto na
mama.

Dk. Gwajima alitoa wito kwa
wananchi  kuhakikisha wa-
nasikiliza ushauri wa wataala-
mu wa afya ili wawahi kufika
kwenye vituo vya kutoa hudu-
ma kwa wakati hali itakayotoa
fursa kwa wataalamu kutumia

taaluma zao kuokoa maisha.

Alisema wizara imeimarisha
ufuatiliaji wake kwa msaada
wa teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA) ili kufikia
kila kituo cha kutoa huduma za
afya, hivyo wananchi wasiwe
na wasiwasi na huduma zinazo-
tolewa.

Pia wananchi walitakiwa
kutoa ushirikiano na taarifa kwa
wakati ili kama kuna uzembe
wowote ambao haujabainika
uibuliwe na kuzuiwa.

Alisema vifo vya wazazi na
watoto wachanga havikubaliki
na kwa kila kifo uchambuzi
utafanyika mubashara ili ku-
jiridhisha kuwa kilikuwa ki-
naepukika au hapana na kama
juhudi stahiki zilifanyika kwa
wakati na mapitio ya vifo yatao-
nyesha kuimarishwa ili kufikia

vifo vyote nje vya uzazi na wa-
toto wachanga.

Dk. Gwajima alitoa wito kwa
wananchi kutoa ushirikiano
wao wa taarifa za kuridhika
au kutoridhika kwa huduma
kupitia namba za viongozi wa
ngazi ya kituo, halmashauri na
mkoa zilizobandikwa kwenye
mbao za matangazo yao, pia wa-
naweza kuwasilisha moja kwa
moja wizarani.

Dk. Ahmad Makuwani, dak-
tari bingwa wa magonjwa ya ki-
namama akiungana na mabing-
wa wengine kutoka hospitali
mbalimbali za rufani za mikoa
na kanda pamoja na hospitali za
halmashauri, vituo vya afya na
zahanati, alimhakikishia waziri
kuwa ataratibu usimamizi en-
delevu wa mkakati huo ambao
umeonyesha kuwa na tija.

Aagiza kampuni kuendelea kuchenjua madini

N Renatha Msungu, BAH|

WAZIRT wa Madini, Dk. Doto
Biteko, ameitaka Kampuni ya
Uchenjuaji Madini ya Dhahabu ya
Binsulum Mine, kuanza uchen-
juaji baada ya kukosa kibali cha
mazingira kutoka Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingi-
ra (NEMC) kwa kipindi cha miaka
miwili tangu ilipoomba.

Dk. Biteko alitoa agizo hilo
wilayani Bahi, Dodoma baada ya
l(utembelea mgodi wa Binsulum

ya Mpalanga. Alisema ofisi yake
itashirikiana na NEMC ili kibali
cha mazingira kipatikane haraka
wakati kampuni hiyo ikiendelea
na shughuli za uchenjuaji.

Pia alisema serikali ina mpango
wa kufanya utafiti na kuongeza
vituo vya mfano vya uchenjuaji
madini katika maeneo mbalimbali
ikiwamo Wilaya ya Bahi baada ya
kuona uhitaji mkubwa wa mafun-
z0 kwa wachimbaji wadogo.

Biteko alimtaka Mkuu wa Wilaya
ya Bahi, Mwanahamisi Mkunda,
kushirikiana na Ofisa Madini Mka-

zi wa Mkoa wa Dodoma kutafuta
eneo ili kifunguliwe kituo cha kuu-
zia madini katika eneo la Nholi ili
kuwapunguzia adha wachimbaji
wadogo kwenda kuuza mbali.

Sambamba na  hilo, ali-
wapongeza wachimbaji wadogo
wa Nholi kwa juhudi za uzalishaji
mkubwa wa dhahabu. Alisema
zaidi ya asilimia 90 ya madini yote
yanayouzwa katika soko la madini
la mkoa wa Dodoma yanatoka ka-
tika eneo hilo.

Waziri pia alitumia fursa hiyo
kuwaonya wote ambao bado wa-

natorosha madini na kuwataka
wachimbaji wote kuwa walinzi wa
rasilimali hiyo.

“Wako baadhi ya watu bado
wanatorosha madini. Mtu yoyote
anayetorosha madini tumchukie
tena ikibidi tuwaeleze vyombo
vya ulinzi na usalama kwamba
kuna mjanja mjanja anatorosha
madini hapa ili wamfanyie kazi,”
alisema.

Dk. Biteko pia iliwataka wachim-
baji wadogo wa madini wa Nholi
kuhakikisha wanachimba kwa us-
alama na kuzingatia usalama ma-

hali pa kazi ili kulinda afya za watu.

Mbunge wa Bahi, Kenneth No-
llo, alieleza changamoto zilizoko
katika eneo hilo na kumwomba
Waziri Biteko kuchangia ujenzi wa
shule na kituo cha polisi ili watoto
waende shuleni na kusaidia ulinzi
katika eneo hilo.

Meneja wa mradi wa uchen-
juaji dhahabu, Mohamed Nassor,
alisema zaidi ya wafanyakazi 50
wamesimamishwa kazi kutokana
na kukosekana kwa kibali kutoka
NEMC licha ya kuomba miaka mi-
wili iliyopita.
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Wanafunzi vyuo vikuu wachangia
ujenzi wa shule ya sekondari kata

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ANAFUNZI wa
vyuo vitatu vya
elimu ya juu
wameamua kuun-
ga mkono nguvu za wananchi
wa kata hiyo kwenye ujenzi wa
shule mpya ya sekondari katika
Kata ya Itende jijini Mbeya.

Wanafunzi hao ni kutoka
Chuo Kikuu cha Sayansi na
Teknolojia Mbeya (MUST),
Chuo cha Elimu ya Biashara
(CBE) Kampasi ya Mbeya na
Chuo cha Maendeleo ya Jamii
cha Uyole. Wanafunzi hao mba-
li na kuchangia vifaa pia wali-
changia nguvu kazi.

Ofisa Elimu wa Kata ya
Itende, Mwalimu Japhet Katitu,
alisema hayo jana alipokuwa
anapokea mchango wa vifaa
mbalimbali vya ujenzi kuwa
wanafunzi hao wameamua ku-
fanya hivyo kutokana na kata
hiyo kukosa shule ya sekondari.

Kukosekana kwa shule hiyo,
alisema  kulisababisha  wa-
nafunzi wanaofaulu mitihani
ya darasa la saba na kuchaguli-
wa kujiunga na masomo ya
sekondari, kutembea um-
bali wa zaidi ya kilomita mbili
kwenda kusoma katika Kata ya
Iwambi.

Mwalimu Katitu alisema wa-
toto wanaofaulu elimu ya msin-
gi katika kata hiyo, wanalazimi-
ka kwenda kusoma Iwambi hali
ambayo inasababisha vikwazo
vingi kwa wanafunzi vikiwamo
utoro na vishawishi.

Alisema kutokana na tatizo
hilo, wananchi wa kata hiyo
waliamua kujenga shule mpya
kwa kuchangishana michango
na kwamba mpaka sasa wame-
kamilisha ujenzi wa vyumba
sita vya madarasa na ofisi moja.

Majengo hayo, alisema ya-
mefikia hatua ya umaliziaji na
kwamba wanatarajia mpaka ku-
fika Januari shule zitakapokuwa

zinafunguliwa, vyumba vyote
viwe vimekamilika.

Alisema Halmashauri ya Jiji
la Mbeya imechangia Sh. mil-
ioni tatu kwa ajili ya kukamili-
sha baadhi ya vyumba hivyo
huku baadhi ya wadau pia wak-
ichangia michango mbalimbali.

“Tunashukuru pia kwa siku
ya leo (jana) wahitimu hawa
wa vyuo wamekuja kutuunga
mkono. Wametuletea vifaa vya
ujenzi, lakini pia wamekuja na
mafundi wao ambao watatu-
saidia kuongeza nguvu hapa.
Wakati wa masika, watoto
wengi walikuwa wanashindwa
kwenda shuleni kwa sababu
hakuna vivuko vya uhakika,”
alisema Katitu.

Mwenyekiti wa msafara wa
wanafunzi hao, Rashid Msal-
ilwa, alisema waliamua kuun-
gana kuchangia ujenzi wa vy-
umba vya madarasa ili kuunga
mkono juhudi za wananchi
kwenye ujenzi wa shule hiyo.

Alisema wanataka kushiriki-
ana na wananchi wa Kata ya
Itende ili kuhakikisha wanafun-
zi wote wanaotakiwa kujiunga
na masomo ya sekondari Janu-
ari, waanze bila kuwapo vikwa-
70 Vya aina yoyote.

Kwa mujibu wa mwenyekiti
huyo, waliamua kwenda na
mafundi ujenzi kutoka MUST
ambao wamebobea kwenye
ujenzi ili kusaidia mradi huo
kukamilika haraka.

“Tutaendelea kuwashawishi
na wanafunzi wa vyuo vingine
vya mkoa huu pamoja na wa-
dau wengine wachangie mradi
hu una mwezi Januari wadogo
Zetu zetu waanze masomo,”
alisema Msalilwa.

Naye Gaina Mhando ali-
waomba wanafunzi wa vyuo
vingine waendelee kuchangia
miradi mbalimbali ikiwamo
hata ya afya kwenye maeneo
yao akidai kuwa ni sehemu ya
kurudisha fadhila kwenye jamii.

Walalamika

- kukosa maji
- kwa siku tatu

© NaNebart Msokwa, MBEYA

WANANCH! wa Bonde la Uyole

¢ Jijini Mbeya wamelalamika kukosa
i huduma ya maji kwa siku ya tatu

: mfululizo huku Mamlaka ya Ma-

¢ Jisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya
¢ (Mbeya-WSSA) ikishindwa kutoa

: taarifa kuhusu tatizo hilo.

Wakizungumza na Nipashe jana,

: baadhi ya wananchi hao walisema

* wanalazimika kwenda kutafuta hu-
: duma hiyo maeneo ya kwenye mito
¢ na kununua kwa baadhi ya vijana

: wanaotembeza kwenye matoroli na
: kwamba gharama imeongezeka.

Mmoja wa wananchi hao, Halima

: Mwasote, alisema kwa sasa wana-
: nunua dumu la maji kwa Sh. 500

jambo ambalo walikuwa wameshali-

© sahau kwa muda mrefu na kwamba
: tatizo hilo limeongeza gharama za
: maisha kuwa juu.

“Kama unavyoona haya mabomba

© hapa ni siku ya tatu maji hayatoki
¢ kabisa, tulikuwa tumezoea maji
. kukatika na kurejea lakini sasa hivi

imekuwa tatizo kubwa mno, tunaom-

: ba watusaidie maana imekuwa kero
: sasa,” alisema Halima.

Naye Mpoki Mwanyanje, ambaye

* anamiliki mgahawa, alisema kukatika
* kwa maji kumewaongezea gharama

: za uendeshaji wa biashara kutokana
: na kutumia gharama kubwa kununua
* maji hayo kutoka kwa vijana.

Aliiomba Mamlaka ya Majisafi na

Usafi wa Mazingira Mbeya kul-

ishughulikia tatizo hilo haraka ili

. kuwaondolea kero hiyo na kwamba
: kuna hatari magonjwa ya mlipuko

: kwa maelezo kuwa hawana uhakika
: na usalama wa maji wanayonunua.

Ofisa Uhusiano wa Mbeya -WSSA,

Neema Stanton, alikiri kukosekana
i kwa huduma hiyo katika bonde lote

la Uyole na kwamba chanzo ni kuto-

kana na hitilafu ya umeme kwenye
¢ mitambo ya kusukuma maji katika
: chanzo cha Nsalaga.

Alisema wataalamu wa mamlaka

¢ hiyo wanaendeela kushughulikia

¢ tatizo hilo ili kurejesha huduma kwa
* wananchi na hivyo akawataka wa-

: nanchi kuwa na subira wakati tatizo
. hilo likishughulikiwa.

Mbunge amwangukia waziri ujenzi wa bweni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MBUNGE wa Mbeya Vijijini,
Oran Njeza, ameiomba serikali ku-
jenga bweni kwa ajili ya wanafun-
zi wa kike katika Shule ya Sekond-
ari Usongwe iliyoko katika Mji wa
Mbalizi ili kuliepusha kundi hilo
na mazingira magumu.

Alitoa ombi hilo juzi wakati wa
ziara ya Naibu Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Da-
vid Silinde, ambaye alikuwa anak-
agua maendeleo ya ujenzi wa mi-
undombinu ya shule kwa ajili ya
wanafunzi wa kidato cha kwanza
mwakani.

Njeza alisema Shule ya Se-

kondari ya Usongwe iko katikati
ya mji wa Mbalizi na ina zaidi ya
wanafunzi 2,500 kuanzia kidato
cha kwanza mpaka kidato cha sita
lakini haina miundombinu ya ku-
tosheleza mahitaji ya wanafunzi
wanaokaa bweni.

Alisema wanafunzi wanaokaa
bweni ni wa kidato cha tano na
sita ambao wote ni wa kike, la-
kini kutokana na kukosekana
kwa mabweni baadhi ya vyumba
vya madarasa vimegeuzwa kuwa
mabweni hali ambayo alisema si
sahihi.

Miundombinu yote ya shule
hiyo, alisema imejengwa kwa
nguvu za wananchi wa Mbalizi
na mpaka sasa wanaendelea na

ujenzi wa miundombinu mingine
ikiwamo ya ukumbi wa mikutano
ambao pia utatumiwa na wa-
nafunzi kufanyia mitihani na kulia
chakula.

“Hii shule kuna watoto wetu wa
kike wanaishi hapa, sasa ukianga-
lia hata wigo uliopo hapa sio ima-
ra kwa usalama wa mabinti zetu,
hivyo tunakuomba Naibu Waziri
utusaidie angalau serikali ituunge
mkono kwenye miradi hii,” alise-
ma Njeza.

Alisema serikali ilitoa fedha hivi
karibuni ambazo zilikuwa kwa aji-
li ya uboreshaji wa miundombinu
ya elimu lakini bado wana uhitaji
mkubwa kutokana na miundom-
binu mingi kuendelea kuhitajika.

Akijibu maombi ya mbunge,
Silinde alisema serikali itahakiki-
sha inawaunga mkono wananchi
hao ili kukamilisha baadhi ya mi-
undombinu muhimu kwa ajili ya
kuinua elimu kwa wanafunzi wa
eneo hilo.

Silinde alisema shule hiyo
anaifahamu na  atahakikisha
anatoa msukumo wizarani ili fed-
ha zitolewe za kufanyia mareke-
bisho ya baadhi ya miundombinu
inayohitajika na kujenga mipya
kulingana na mabhitaji yaliyopo.

Aliwapongeza wananchi wa mji
wa Mbalizi kwa ushirikiano wal-
iouonyesha kwenye ujenzi wa mi-
undombinu hiyo huku akiwataka
waendelee kushirikiana.

“Mji wa Mbalizi una mchango
mkubwa sana kwenye maisha
yangu ya elimu kwa sababu hata
mimi nimesoma kwenye mji
huu, nakuomba tu mheshimiwa
mbunge uendelee kunikumbusha
mara kwa mara jambo hili, lipo
ndani ya uwezo wangu,” alisema
Silinde.

Aliwataka viongozi wa hal-
mashauri kuhakikisha wanaen-
delea kusimamia ujenzi wa vy-
umba vya madarasa kwa ajili ya
wanafunzi wa kidato cha kwanza
mwakani na kwamba serikali
haitasita kuchukua hatua kwa wa-
takaoshindwa kukamilisha ujenzi
huo ifikapo Desemba 31, mwaka
huu.
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'Mabadiliko ya tabia nchi

Kura ya
mapema
Imeleta
mafanikio

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
utaratibu wa kura ya mapema
uliotumika katika uchaguzi mkuu
wa mwaka jana umeleta mafanikio
makubwa na kukidhi malengo na
matarajio ya watu ambao wali-
kuwa hawapati nafasi katika siku
ya uchaguzi mkuu kutumia haki ya
demokrasia.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu

wa Pili wa Rais, Sera na Uratibu wa

Baraza la Wawakilishi, Dk. Khalid
Salum Mohamed, aliyasema hayo
jana wakati akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Pandani, Prof. Omar Faki
Hamad, aliyetaka kujua kura ya
mapema imelalamikiwa na wa-
nanchi wengi na vyama vya siasa,
hivyo serikali haioni kuja na haja
ya kuondoa mfumo huo.

Dk. Khalid alisema kura ya
mapema imepitishwa kwa mujibu
wa Sheria ya Baraza la Wawakili-
shi ambayo lengo lake kubwa ni
kutoa nafasi na fursa kwa watend-
aji wakiwamo wafanyakazi wa
tume na wapigakura kutumia haki
va demokrasia kupiga kura kabla
ya siku moja ya uchaguzi mkuu.

Alisema baada ya uchaguzi mkuu

Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar
(ZEC) hupokea taarifa ambazo
zinatokana na waangalizi wa
uchaguzi ambapo hakuna ripoti
ya moja kwa moja iliyolalamika
kuwapo kwa upungufu katika kura
ya mapema.

Pia alisema ZEC iliwaandikia
wadau na asasi za uchaguzi viki-
wamo vyama Vvya siasa kutathmini
uchaguzi mkuu na kuangalia sheria
zake na kwamba hakuna asasi
wala vyama vya siasa Vilivyo-
wasilisha malalamiko hayo.

Aidha, Dk. Khalid alisema milan-
g0 ya tume ya uchaguzi iko wazi
kwa ajili ya asasi za Kiraia na vy-

ama vya siasa kutoa maoni kuhusu :

maendeleo ya uchaguzi pamoja na
sheria za tume ya uchaguzi kwa
lengo la kuwa na uchaguzi utaka-

okwenda sambamba na mabadiliko

yva demokrasia na utawala bora.

Bilioni 50.6/

'yatishia Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IPOTI ya mazingira ya
mwaka 2021/22 inao-
nyesha kwamba Zanzi-
ar inakabiliwa na atha-
ri za mabadiliko ya tabia ya nchi
na zaidi ya maeneo 148 yame-
vamiwa na maji ya bahari, hivyo
kusababisha shughuli muhimu
za wananchi hasa kilimo kuto-
fanyika.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Dk.
Saada Mkuya, alisema hayo jana
wakati akiwasilisha taarifa ya
hali ya mazingira inayotokana na
mabadilikio ya tabia ya nchi kwa
mwaka katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi.

Alisema maeneo 25 ya-
meathirika kwa kuingiliwa na
maji ya bahari kwa upande wa
Unguja wakati kisiwa cha Pemba

kikiongoza kwa zaidi ya maeneo
123.

Dk. Mkuya aliyataja maeneo
yaliyoathirika ni katika sekta ya
utalii, sekta ya uvuvi, chanzo vya
majisafi na salama pamoja na
makazi na miundombinu.

Alisema kwa mujibu wa utafiti
uliofanywa wa mazingira na mab-
adiliko ya tabia ya nchi wa mwaka
2012 unaonyesha kwamba mae-
neo hayo yapo chini ya mita tano
usawa wa bahari na kusababisha
kina cha maji kupanda.

Uvamizi wa maji ya bahari
yanayotokana na mabadiliko ya
tabia ya nchi, alisema kwa kiasi
kikubwa yanatishia mustakabali
wa maendeleo ya sekta ya utalii
kutokana na maeneo mengi ya
fukwe kuvamiwa na bahari.

“Taarifa ya hali ya mazingira
inaonyesha kwamba fukwe zetu
ziko katika tishio la kutoweka
kutokana na mabadiliko ya tabia

ya nchi hasa kutokana na kasi ya
maji ya bahari kuvamia maeneo
ya fukwe za utalii,” alisema.

“Hivi karibuni taasisi moja
kutoka Marekani imeitaja Zanzi-
bar kuwa nchi inayoongoza kwa
kuwa na fukwe nzuri bora zenye
kuvutia duniani hatua ambayo
inakitangaza kisiwa kuwa bora
katika sekta ya utalii,” aliongeza.

Pia alisema mabadiliko ya tabia
ya nchi yamesababisha athari
kubwa katika sekta ya majisafi
na salama kutokana na baadhi ya
vyanzo vya maji kukauka pamoja
na binadamu kufanya uharibifu
wa ujenzi holela katika maeneo
hayo.

Aliyataja baadhi ya maeneo ya
ukanda jirani na bahari vyanzo
vyake kuwapo katika tishio huku
maji yake yakichanganyika na
maji chumvi kiasi cha wananchi
kushindwa kuyatumia maji hayo.

“Mabadiliko ya tabia ya nchi

athari zake ni kubwa pamoja na
vyanzo vingi vya maji kukauka
kutokana na mabadiliko ya maz-
ingira hatua ambayo inatishia
mustakabali wa upatikanaji wa
rasilimali hiyo kwa matumizi ya
binadamu,” alisema.

Dk. Mkuya aliwaambia wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi
kwamba serikali imeanza ku-
chukua hatua mbalimbali kuka-
biliana na athari za mabadiliko ya
tabia ya nchi ikiwamo kupanda
miti aina ya mikoko kwa ajili ya
kupambana na kasi ya mmomo-
nyoko wa ardhi katika maeneo ya
pembezoni mwa fukwe.

Alisema tayari wamevishawi-
shi vikundi mbalimbali vya wa-
namazingira kupanda miti hiyo
katika maeneo yaliyoko katika
tishio la athari za mabadiliko ya
tabia ya nchi ya kasi ya maji ya ba-
hari kuvamia maeneo ya makazi
ya wananchi.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHILINGI bilioni 50.6 zimeteng-
wa kwa ajili ya uwezeshaji wananchi
kiuchumi huku serikali ikiwa ka-
tika hatua za mwisho za kuwasilisha
sheria ya kuiunganisha mifuko ya
uwezeshaji kuwa na mfuko mmoja
ili kuleta ufanisi.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais, Uchumi, Kazi na
Uwekezaji, Mudrik Ramadhan Sora-
ga, wakati akijibu swali la Mwakilishi

wa Pangawe, Ali Suleiman Ameir.

Katika swali hilo, Ameir alitaka
kujua ufanisi wa mifuko ya
uwekezaji katika kuwatumikia waja-
siriamali kwa sasa maendeleo yake
yakoje.

Soraga alisema kwa sasa serikali
imechukuwa hatua tatu muhimu
ikiwamo kutayarisha mwongozo wa
uendeshaji wa mifuko hiyo pamoja
na sera na baadaye sheria.

Alibainisha kuwa mchakato wa
sheria bado unaendelea na utaka-
pokamilika unatarajiwa kufikishwa

mbele ya kamati ya sheria ya Baraza
la Wawakilishi na baadaye kwenda
kwa Baraza la Mapinduzi.

Soraga alisema hivi sasa kuna mi-
fuko ya uwezeshaji wananchi kiu-
chumi saba ambayo imekuwa ikitoa
mikopo yenye lengo la kupambana
na hali ngumu ya maisha kwa waja-
siriamali.

Aliitaja mifuko hiyo ukiwamo wa
uwezeshaji wananchi ulioko chini
ya tawala za mikoa na halmashauri
za wilaya pamoja na mfuko wa
uwezeshaji vijana ambao uko chini

ya Wizara ya Habari na Vijana.

Pia alisema uko mfuko wa waja-
siriamali wadogo ambao unafanya
kazi katika mabaraza ya vijana
yaliyoko katika mikoa ya Unguja na
Pemba katika kuibua miradi mbal-
imbali ya uchumi.

Soagara alisema pia kuna mfuko
wa kuwawezesha wajasiriamali ka-
tika kuendeleza viwanda vidogo
vidogo Smida ambao huwasaidia
wabunifu katika kuibuwa miradi ya
kuwaendeleza.

Alisema serikali imetenga Sh.

- zatengwa kuwezesha wajasiriamali

50,636,032,910 kwa ajili ya ku-
wawezesha wajasiriamali wadogo
85,850 kupiga hatua kubwa ya
maendeleo katika kazi za ubunifu
wa miradi ya uzalishaji mali kiu-
chumi.

Kwa mujibu wa waziri, fedha
hizo ni mkopo kutoka Shirika
la Fedha Duniani (IMF) za ahu-
weni kupambana na ugonjwa wa
corona ambazo kwa sasa kazi kubwa
inayofanywa ni kuhakiki wajasiri-
amali watakaonufaika na fedha
hizo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KIWAN

KIAN

ZWA.

KIWANJA KIANUZWA KISUSURU JKT

KIWANJA KIPO KISUSURU JKT SEGEREA
UKUBWA SQM 2252 KINA HATI BEI MILIONI
55, KWA MAWASILIANO: 0786 857523 AU

0655 857523

OFISFZASMATAN GAZOIVIIIKOC HIENI
INDUSIHAEYAREASROIB @XE3110427
D/AR [ES) S/AL/AVAV,

MO B:E-+£2558:-10782253 676

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

L "/

BIBIANA LEOCADIUS NGOITANILE
MWASAMILA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S3794/0010
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary vya
NYANKUMBU GIRLS mwaka 2015,
yeyote atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa MAD/P:25/VOL.V/234

MANJI MAKENE NYAKABI
Anatangaza kupotea kwa cheti chake
cha kidato cha nne index no
S0212-0001 kilichotolewa na Baraza
la mitihani la Taifa kupitia Machame
Secondary iliyopo Wilaya ya Hai Mkoa
wa Kilimanjaro Mwaka 1997. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/577931/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LUCY GODFREY NGALLAWA
Anatangaza kupotea kwa

kadi mbili za gari zenye
reg.no t681adc/ Jina
goodluck franciss imboma na
reg t772adf/ Jina goodluck
franciss imboma kwa yeyote
atakeona au kuokota atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya Polisi
DOD/DOD/RB/529674/2021

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration Cause

In the Matter of the Estate of the late JACKSON
CHELEYA MDOONONDO of Bwawani-Makulu, within
Dodoma City
And
In the matter of application for letter of
administration by JENIVA CHIMBWI MHAKA
MDOONONDO
PETITION FOR LETTER OF ADMINISTRATION WHEN
THE DECEASED DIED INTESTATE
(SECTION 56)

GENERAL CITATION
(Rule 75 probate Rules GN NO. 369 OF 1963)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
5 Day of 1 /2022

Dated at Dodoma this 21 Day of 12/ 2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika ya Wilaya ya g
Kituo cha Mjini Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na.....336...2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU BOZEN JUMA ISMAIL MLAHI WA ......
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA
APATAE BOZENI JUMA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 23
Mwezi 12 Mwaka 2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa
+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.
+ Marehemu hakuacha wosia
+ Futa isiyohusika.

Imetolewa Tarehe 16 Mwezi 12Mwaka 2021

Ak 1w
MRHAK AMA Y2 wwanzp
MOROEORD e

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 71 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late
LAURENCE PAUL KUNAMBI

By 1. MARESERINA LAURENCE PAULO
2.

All persons claiming to have any interest in
the estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letter of administration) is
made to the above —named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 1

T

el
RESIDENT MAGTSTRATE

RBSSENT MAGETIATE UG
ROROGORD

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 29 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late
SENDORO JOHN KAVUTA

By 1.ELITWAZA JOHN KAVUTA
2.

All persons claiming to have any interest in
the estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letter of administration) is
made to the above —named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 29 day of DEC...2021

Dated at D/COURT this 22 day of DEC ..2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

IBRAHIM YERIKO
MBILINYI anatangaza
kupotelewa na kadi ya

gari ainaya
MITSUBISHI ROSA
yenye namba za usajili

T 197 DHV,yeyote

atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa
MKB/RB/278/2021

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA BUSINESS
REGISTRATION AND LINCESING AGENCY
Advertisement o Appointment of Liquidator
INTHE MATTER OF:  ZENNETH HR AND FINANCE SERVICES
LIMITED
Company Number: 121475
Of Address:  ILALA MCHIKICHINI, NHC BLOCK "C" HOUSE NO.
408, PO.BOX 11008, DAR ES SALAAM, TANZANIA

That a Liquidator has been appointed to manage, control and sign
on behalf of the company receive, collect and pay debts, and any
other such incidental actions.

Liquidator's name: EMMANUEL WILLIAM KESSY

Liquidator's Address: MAKOA LAW CHAMBERS (ADVOCATES). 4",
FLOOR IPS BUILDING, AZIKIWE STREET P.O BOX 71393 DAR ES
SALAAM

Date of appointment: 5TH October 2021
By whom appointment: MEMBERS VOLUNTARY RESOLUTION
Any person with any claims or benefit owed to the above name

company must, upon receiving 0-b, notice, contact the Liquidator at
the address below;

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CHARLES MGEMA
LUBEJA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya MAZDA DEMIO
yenye namba za usgjiili T
814 CEQ,yeyoye
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa DAR/URA/
RB/593814/2021

KUPOTEA KWA

KADI ZA MAGARI

AVCO INVESTMENTS LTD

ANATANGAZA KUPOTEA KWA KADI
ZA MAGARI

T350DAU-
ARU/ARU/RB/596950/2021

T420DBY-
ARU/ARU/RB/549728/2021

T446DBY-
ARU/ARU/RB/549713/2021

YEYOTE ATAKAYEZIONA ATOE
TAARIFA POLISI.

TAARIFA HIZI ZIMERIPOTIWA NA
SAUMU MUSSA MBWANA

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

MWANGA WA JAMII

Tupigie
0782253676
OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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—pAC wakutana kuamua
‘kupindua serikali’ IIlllStakaba]i wa DRC

Kampala, UGANDA

POLISI wa Uganda wanasema kundi jipya la
waasi linalojulikana kwa jina la Uganda Coali- :

tion for Forces of Change, limeundwa nchini
Uganda na kwamba hadi sasa wamewauwa
maofisa wanne wa polisi na kuiba bunduki
nne.

Operesheni iliyoendeshwa jana, imefani-
kisha kukamatwa kwa washukiwa nane na
kupatikana kwa bunduki mbili katika Wilaya
va Kasanda kilometa 102, Magharibi va jiji la
Kampala.

Msemaji wa Polisi, Fred Enanga, alisema
kuwa kundi hilo limekiri kuwa dhamira yao
ni kupindua serikali.

Hata hivyo alisema uchunguzi unaendelea,

ili kujua waanzilishi halisi wa kundi hilo jipya

la waasi ni akina nani.

“Hadi sasa tumewakamata washukiwa
nane ambao ni wanachama wa kundi jipya
la waasi linalojulikana kama muungano wa
vikosi vya Uganda kwa ajili ya mabadiliko.

Katika mashambulizi waliyofanya, maofisa
wanne wa polisi walivawa na bunduki zao
kuchukuliwa.

Wamekiri kuwa mashambulizi dhidi ya

polisi ni mkakati wa kupata bunduki na kulid-

hoofisha jeshi la polisi ambalo linaonekana
kuwa kikwazo cha azma yao ya kubadilisha
Serikali.

“Tumefanikiwa kupata bunduki 2 na risasi
22. Tutafanya uchunguzi mpana zaidi il
kujua ni viongozi gani wako nyuma ya kundi
hili jipya na vitendo vyao vya uvunjaji
sheria” BBC

Hamdok apanga
Kujivuzulu

Khartoum, SUDAN

WAZIRI Mkuu Sudan, Abdalla Hamdok
ameliambia kundi la viongozi wa Kitaifa wa
kisiasa na wataalamu nchini humo kwamba,
anapanga kujiuzulu katika muda wa saa
chache zijazo.

Vyanzo viwili karibu na Hamdok vimeli-
ambia shirika la habari la Reuters.

Awali vyanzo hivyo vilisema Waziri
Mkuu huyo, angesalia madarakani iwapo tu
atakuwa na uungwaji mkono wa kisiasa.

Hamdok alirejeshwa madarakani, No-
vemba 21, mwaka huu, kufuatia mapinduzi
na jeshi lilichukua madaraka na kumaliza
Kipindi cha mpito cha ushirikiano na vyama
vya siasa.

Licha ya baadhi ya wanasiasa kushiriki
katika kuandaa mkataba wa kisiasa na jeshi,
mkataba huo umekosolewa vikali na baadhi
ya vyama vya kisiasa na wananchi.

Jumamosi, maelfu ya watu walifanya
maandamano kuelekea Ikulu ya rais na
kupinga utawala wa jeshi na uamuzi wa
Hamdok kurudi madarakani. DW

Nairobi, KENYA

WAKUU wa Nchi za Ju-
muiya ya Afrika Mashariki
(EAC), wamekutana kwa njia
ya mtandao, katika kikao
chao cha 18 kisichokuwa
cha kawaida kujadili masu-
ala mbalimbali yanayohusu
jumuiya hiyo, kikiongozwa
na rais Uhuru Kenyatta, am-
baye ndiye Mwenyekiti wa
sasa.

Kikao hiki kimetanguliwa
na kile cha mawaziri wanao-
husika na jumuiya hiyo kuto-
ka mataifa ya Kenya, Uganda,
Tanzania, Burundi, Rwanda
na Sudan Kusini.

Mambo mawili yanay-
ojadiliwa na marais hao ni
pamoja na kuingizwa kwa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), kama mwa-
nachama mpya wa Jumuiya
hiyo, pia kubadilisha kanuni

ya akidi wakati viongozi hao
wanapokutana kujadili mas-
uala yanayuhusu jumuiya
hiyo.

Kanuni ya sasa kuhusu ak-
idi, inaeleza kuwa mkutano
wa viongozi hao unaweza
kuendelea tu iwapo marais
wote sita watakuwapo.

Katibu Mkuu wa Jumuiya
hiyo, Dk. Peter Mathuki
alisema kwamba kuingia kwa
DRC, yenye watu karibu mil-

ioni 90 kwenye jumuiya hiyo,
kutasaidia kupanua soko na
fursa za kufanya biashara
miongoni mwa nchi wana-
chama.

Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC), inapakana
na nchi tano za Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC), am-
bazo ni pamoja na Tanzania,
Burundi, Rwanda, Uganda na
Sudan Kusini.

Picha iliyopigwa angani ikionyesha magari yakielea na majengo kuzungukwa na maji, kutokana na mafuriko eneo la Shah Alam’s
Taman Sri Muda, nchini Malaysia, juzi. PICHA: REUTERS

Vikosi Ethiopia vyadai kuisafisha himaya TPLF

Addis Ababa, ETHIOPIA

SERIKALI ya Ethiopia,
imesema jeshi lake lilikuwa
likisafisha himaya za vikosi
vya Tigray katika mikoa ya
Kaskazini ya Amhara na Afar.

Habari hizo zinakinzana na
taarifa za Wa-Tigray kwamba

vikosi vyake vilijiondoa vy-
enyewe, ili kuweka mazingira
mazuri ya kuleta amani.
Maelfu ya raia wameuawa
kutokana na vita vya miezi 13
huku wengine 400,000 waki-
kabiliwa na hali ya ukame ka-
tika eneo la Tigray na watu
milioni 94 wakihitaji msaada

wa chakula kote Kaskazini
mwa Ethiopia.

TPLF chama kinacho tawa-
la Tigray, ambacho kipo vita-
ni na serikali, kilitangaza ku-
jitoa katika mikoa ya karibu
ya Amhara na Afar, Jumatatu.

Msemaji wa serikali, Bil-
lene Seyoum aliwaeleza

wanahabari  katika mku-
tano kwamba kama ilivyo
shuhudiwa katika wiki za
hivi karibuni, vikosi vya taifa
pamoja na vikosi shirika ku-
toka mikoa ya Afar na Am-
hara vimetwaa miji iliyokuwa
inashikiliwa na TPLF.
BBC

64 wafariki ajali ya meli Madagascar

Antananarivo,
MADAGASCAR

MELI ya mizigo ambayo
haikuidhinishwa kusafirisha
watu na kujaza kupita kiasi,
imepata ajali baharini baada

ya kujaa maji na kuua watu
64. Mamy Randrianavony,
Mkurugenzi wa Operesheni
za bahari kwenye shirika
la Maritime and River Port
(APMF), alisema maji yalijaa
kwenye injini.

Ajali ilitokea Kaskazini-
Mashariki mwa Madagascar
na kwamba msako unaen-
delea kuwatafuta abiria 24
ambao hawajulikani walipo,
shirika la usafiri wa majini,
lilisema jana.

Watu 50 walionusurika
walipatikana, shirika la Mari-
time and River Port, alisema.

Meli ilizama Jumatatu
usiku, ikiwa na watu 138 kwa
mujibu wa maelezo ya APMF.

VOA
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SIMBA QUEENS, RUVUMA
KAMILI KUWANIA TAJIBARA

Na Saada Akida

SIMBA Queens inatarajia kuwakaribisha
Ruvuma Queens katika mechi ya kufungua
pazia ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania
Bara itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa
Mo Simba Arena, Bunju nje kidogo ya Jiji la
Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Ko-
cha Mkuu wa Simba Queens, ambaye ameji-
unga na kikosi hicho hivi karibuni, Sebastian
Nkoma, alisema ameiandaa vyema timu
yake na anaamini ataondoka na ushindi
kwenye mchezo huo wa kwanza.

Nkoma alisema wachezaji wote wako
katika hali nzuri na wamejiandaa kuingia
uwanjani wakiwaheshimu wapinzani wao
kutokana na kuwafahamu vyema.

Kocha huyo alisema licha ya kuwapo na
changamoto za kuondoka kwa wachezaji
watano ndani ya kikosi cha timu hiyo,
anaamini wachezaji waliobakia watajituma
ili kufikia malengo ya kuzibakisha pointi
tatu nyumbani.

“Mimi ni mgeni katika timu hii, pia kuna
nyota watano ambao walifanikisha Simba
Queens kupata ubingwa msimu uliopita ha-
wapo, hali hiyo itatufanya tuingie uwanjani
kwa tahadhari kubwa sana ili kuhakikisha
tunapata pointi zote tatu muhimu katika
mchezo huo,” alisema Nkoma.

Aliongeza anajua wapinzani wao wana
kikosi imara, na ana imani mechi hiyo itaku-
wa na ushindani kwa sababu kila upande
utahitaji kuanza msimu kwa kuondoka na
matokeo chanya hasa wao ambao wataku-
wa wanatumia uwanja wa nyumbani.

“Kwa maandalizi tuliyofanya, tunaimani
ya kufanya vizuri katika mchezo huo, kuhu-
su nyota wapya watatu waliosajiliwa hivi ka-
ribuni ambao ni Pambani Kuzoya , Barakat
Olaiya na Sabinah Thom hawatakuwa
miongini mwa kikosi kitakachocheza kesho
(leo),” Nkoma alisema.

Aliongeza mbali na nyota hao wapya pia
ataendelea kumkosa mchezaji wao, Asha
Kadosho ambaye ni majeruhi ya muda mre-
fu kwa sababu hali yake bado haijaimarika

sawa sawa.

Naye Kocha wa Ruvuma Queens, Manya
Mkwenya, alisema wamejipanga vizuri ku-
hakikisha wanaanza vyema ligi hiyo kwa ku-
wafunga wenyeji Simba Queens na kurejea
kwao na pointi tatu muhimu.

“Tumejiandaa vizuri kukabiliana na Sim-
ba Queens, tunajua ni timu nzuri, pia wao
ndio mabingwa watetezi, tunaenda kucheza
mechi hii kwa tahadhari kubwa ili kuhakiki-
sha tunapata matokeo mazuri,” alisema Mk-
wenya.

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakayoche-
zwa leo itakuwa ni kati ya Alliance Girls
dhidi ya Mlandizi Queens kwenye Uwanja
wa Nyamagana jijini Mwanza wakati kesho
JKT Queens itawakaribisha Oysterbay Girls
kwenye Uwanja wa Meja Jenerali Isamuhyo.

Wenyeji Baobab Queens watacheza dhidi
ya Yanga Princess kwenye Uwanja wa Jam-
huri Dodoma huku TSC Queens itawaalika
The Tigers Queens kwenye dimba la CCM
Kirumba, Mwanza na Ilala Queens itawafua-
ta Fountain Gate Princess.

Mshindi
Mdundo
DJ Battle
atajwa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Mdundo, ambayo in-
ayoongoza kwa huduma za muziki
mtandaoni Afrika, imemtangaza D] Dully
kuwa mshindi wa mpambano wa Ma-DJ
(Mdundo DJ Battle) kwa mwaka 2021 na
kumzawadia Sh. milioni saba.

Zawadi nyingine alizopata mshindi
huyo ni muda katika mojawapo ya redio
ili kuonyesha uwezo wake kwa kucheza
DJ mix iliyompa ushindi.

Meneja Masoko Mwandamizi wa Kam-
puni ya Mdundo, William Abagi, alisema
tayari mshindi huyo katika shindano hilo
lililoshirikisha Ma-DJ zaidi ya 200 ame-
shakabidhiwa zawadi yake.

“Shindano hili limefanikiwa kwa ki-
asi kikubwa na ni la kwanza la aina hii
kuendeshwa na Mdundo, kwa kweli tu-
nashukuru mwitikio tuliouona. Tunata-
rajia kuendesha shindano la pili mwaka-
ni na matarajio ni kupata washiriki wengi
zaidi kutoka sehemu mbalimbali nchini,”
alisema Abagi.

Aliongeza kampuni hiyo inafanya kazi
na wasanii zaidi ya 100,000 Afrika na
Tanzania ina watumiaji wengi zaidi wa
huduma za Mdundo huku ikirekodi wa-
tumiaji maalumu milioni 4.1 katika robo
ya mwaka katika kipindi kilichoanzia
Septemba mwaka huu.

Mdundo imeshirikiana na Vodacom
Tanzamia kuwapa nafasi wapenzi wa
muziki kupata maudhui yenye hadhi ya
Premium-kazi za Ma-DJ kwa gharama ya
kuanzia Sh. 100 kwa siku.

WIINN=T:
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Mwakilishi wa Kampuni ya Mdundo, Frida Mugarula (kulia), akimkabidhi hundi ya
mfano mshindi wa shindano la Mdundo DJ Battle 2021, Abdul Mohamed ‘DJ Dully’
baada ya kutangazwa mshindi katika kinyang'anyiro hicho. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

Mayanga awaacha
Mayele, Kagere

Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa dakika ya 13 na Vi-
talis Mayanga wa Polisi Tanzania katika
mechi va Ligi Kuu Bara dhidi ya Mtibwa
Sugar kwenye Uwanja wa CCM Gairo,
juzi limemfanya straika huyo kufikisha
mabao matano.

Mayanga sasa amemfikia nyota,
Jeremiah Juma wa Prisons lakini
akiwaacha, Meddie Kagere wa Simba
na Fiston Mayala wa Yanga, ambao kila
mmoja amefunga mabao manne.

Katika mechi hiyo ambayo timu hizo
zilitoka sare ya bao 1-1, imemfanya Ma-
yanga kufikisha mabao matano kama
Jeremiah, na kufanya vinara wa kupa-
chika mabao kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara mpaka sasa kuna ni wazawa.

Alifunga mabao mawili Septemba
29, mwaka huu wakati Polisi Tanzania
ikiichapa KMC mabao 2-0, akafunga
bao pekee Oktoba 24, mwaka huu
katika mechi waliyoshinda bao 1-0
dhidi ya Ruvu Shooting na goli lingine
moja alilifunga Novemba Mosi, mwaka
huu wakilazimishwa sare ya mabao 2-2
dhidi ya Mbeya Kwanza.

Wachezaji wenye mabao manne
mpaka sasa ni wanne na kati yao, wa-
tatu ni wazawa ambao ni Feisal Salum
wa Yanga, George Mpole (Geita Gold)
na Reliants Lusajo wa Namungo huku
mchezaji wa kigeni ni Mnyarwanda,
Kagere.

Nyota Simba SC
akaribia KMC FC

Na Adam Fungamwango

KWA mara nyingine tena, kiungo
mshambuliaji wa Simba, [brahim
Ajibu anahusishwa na mchakato wa
kujiunga na KMC kwa mkopo.

Habari za ndani kutoka kwenye
klabu ya Simba zinasema wanata-
rajia kuwaacha baadhi ya wachezaji
ambao mchango wao kwa timu hiyo
ni mdogo wakati Ajibu akihusishwa
kupelekwa KMC.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa KMC,
Walter Harrison, alisema mpaka sasa
hawajapokea ripoti yoyote ya usajili
kuelekea dirisha dogo kutoka katika
benchi lao la ufundi, lakini kama
wakipata na jina la mchezaji huyo
likiwamo, basi watalifanyia kazi.

“Kwa upande wetu hatujapokea ri-
poti ya mwalimu inayoeleza aina gani
ya wachezaji ambao anawahitaji, kwa
sasa, kama jina hilo linalotajwa litaku-
Wamo Ni moja ya majina waliorod-
hesha, tutalifanyia kazi ili kumpata,
na kama ikishindikana kama mwanzo
basi, “ alisema ofisa huyo.

Alisema kutokana na mahitaji
kidogo ya wachezaji, wana imani
watakamilisha kila kitu kabla dirisha
dogo halijafungwa.

“Hatutosajili wachezaji wengi, hatu-
na mahitaji makubwa sana, tunataka
wachache tu wa kuongeza nguvu na
hilo halitotupa tabu,” alisema Har-
rison.
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GOMEZ ANUKIA MADRID

REAL Madrid wanafuatilia hali ya mlinzi wa kati wa Liv-
erpool na Timu ya Taifa ya England, Joe Gomez, ambaye
ana umri wa miaka 24. (Mail)

COMAN AGEUKA LULU

MANCHESTER United, Barcelona na Real Madrid zote
zinamwania winga wa Bayern Munich na Timu ya Taifa
ya Ufaransa, Kingsley Coman, mwenye umri wa miaka 25.
(Mundo Deportivo)

LIVERPOOL YAMTAKA HAALAND

LIVERPOOL imeingia kwenye mbio za kuwania kumsa-
jili straika wa Borussia Dortmund, Erling Braut Haaland
mwenye umri wa miaka 21, ambaye ni raia wa Norway.

(Sky)

MARTIAL AICHAGUA SEVILLA

FOWADI wa Manchester United na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Anthony Martial, mwenye umri wa miaka 26,
anataka kujiunga na Sevilla kwa mkopo. (Sky Sports)

AZPILICUETA ATOA MSIMAMO

NAHODHA wa Chelsea, Cesar Azpilicueta mwenye
umri wa miaka 32, anataka kubakia klabuni hapo licha
ya Barcelona kuonyesha nia ya kutaka kumwongezea
mkataba mara ule wa sasa utakapomalizika kipindi cha
majira ya joto (The Athletic)

ALVAREZ ANUKIA UNITED

MANCHESTER United imewasiliana na River Plate juu
ya uwezekano wa kumsajili mshambuliaji wa Timu ya
Taifa ya Argentina, Julian Alvarez, mwenye umri wa mi-
aka 21 kwa dau la pauni milioni 17. (Ole)

SPURS, ROMA VITANI

KLABU ya Tottenham Hotspur na AS Roma zinawania
kumsajili kiungo wa Hoffenheim na Timu ya Taifa ya Uje-
rumani, Florian Grillitsch, mwenye umri wa miaka 26.
(Sky Sport)

UNITED SOKONI SERBIA

MANCHESTER United inafikiria kumsajili kiungo wa
Lazio ambaye ni raia wa Serbia, Sergei Milinkovic-Savic,
mwenye umri wa miaka 26. (Il Messaggero)

MARQUINHOS AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA imeweka mezani ofa ya pauni milioni 72 kwa
ajili ya mlinzi wa Paris St-Germain, Marquinhos mwenye
umri wa miaka 27. (CEquipe)

EVERTON KUJIIMARISHA

EVERTON itajaribu kwa mara ya tatu kumsajili mlinzi
wa kulia wa Rangers na Timu ya Taifa ya Scotland, Na-
than Patterson, mwenye umri wa miaka 20. (Guardian)

NEWCASTLE KUSAJILI SITA

NEWCASTLE inawania kusajili wachezaji sita, wakiwa-
mo wawili kwa mkopo, wakati wa usajili wa dirisha dogo
la Januari. (90min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MARTIAL ACHAGUA

KUELEKEA SEVILLA

® ® ON\i baada ya kuona nafasi ya kupata namba
kwenye kikosi cha United...

MANCHESTER, England

SHAMBULIAJI wa Man-

chester United, Anthony

Martial, amechagua kuiji-

unga na klabu ya Sevilla
ya nchini Hispania, kwa mujibu wa
ESPN.

Mapema mwezi huu, wakala wa
Martial aliweka wazi lengo la nyota
huyo kutaka kuondoka Manchester
United mapema wakati wa dirisha
dogo la Januari litakapifunguliwa.

Lengo la kuondoka kwake ni kum-

patia mchezaji huyo timu atakayopa-
ta nafasi ya kucheza mara kwa mara.
Tangu United imsajili Jodan San-
cho, Cristiano Ronaldo, uwezo wa
Marcus Rashford na Mason Green-
wood, hivi vyote ni vikwazo kwa
Martial ambaye hana namna ya ku-
dumu kwenye kikosi hicho ambacho
hata Edinson Cavani anapata shida
kucheza mara kwa mara.
Kuporomoka kwa kiwango chake
uwanjani, majeruhi ya mara kwa
mara na mtindo wake wa maisha, vi-
natajwa kama vikwazo kwa mchezaji

huyo kung’ara pale Old Trafford kwa
misimu kadhaa sasa.

Licha ya Barcelona, Juventus na
Newcastle United kutaka huduma
ya Martial, ni Sevilla ndio imekuwa
chaguo la mchezaji huyo.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
mshambuliaji huyo anaiona Sevilla
ndio sehemu sahihi kwake kwa
wakati huu na atafanya mazungum-
7o na kocha wa muda wa United, Ralf
Rangnick kuhusu hatima yake ndani
ya timu hiyo ndani ya siku chache
Zijazo.
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LONDON, England

dimba la Emirates.

Nketiah alifunga bao la kwanza kwa kichwa aki-
unganisha mpira uliopigwa na Rob Holding kabla ya

kufunga mengine mawili.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 sasa
amefikisha mabao 10 katika mechi tisa alizocheza,
saba zikiwa kwenye dimba la nyumbani.

Aliiambia Sky Sports baada ya mchezo huo: “Ni
hisia nzuri sana kwangu. Napenda tu kuwashukuru

wachezaji wenzangu.

\ “Nilipata asisti nzuri sana leo (juzi); nilichotakiwa

ni kuwa tu katika sehemu sahihi.

“Ni jambo zuri kupata hat-trick yangu ya kwanza
kwa timu ya wakubwa ya Arsenal.

“Haya ni mashindano ambayo mara zote nimeku-
wa nikipata nafasi ya kuanza na kupata nafasi kubwa

zaidi ya kucheza.”

zaji wenzake baada ya kuiwezesha Arse-
nal kuifumua Sunderland kwenye robo

fainali ya Kombe la EFL, juzi Jumanne.
Mchezaji huyo kijana alifunga mara tatu wakati
washikabunduki hao wakifuzu nusu fainali ya
kombe hilo kwa ushindi wa mabao 5-1 pale kwenye

FUNGAJI wa mabao matatu, ‘hat-trick’,
M Eddie Nketiah, amewapigia saluti wache-

Xavi: Matokeo Barca
yananinyima usingizi

SEVILLE, Hispania

XAVI alisema atapata wakati
mgumu kuweza kulala baada ya Bar-
celona kushindwa kupata ushindi
katika mchezo walioutawala na ku-
lazimishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya
Sevilla hapo Jumanne.

Los Nervionenses walipata bao
la utangulizi dakika ya 32, shukrani
kwa mfungaji, Alejandro Gomez, la-
kini Barca walisawazisha kipindi cha
pili kwa kichwa cha ‘utata’ cha Ron-
ald Araujo.

Ulikuwa ni mchezo ambao Barca
walistahili ushindi, kwani walipiga
mashuti 15 katika kipindi cha kwan-
za - yakiwa mengi zaidi kuliko timu
yoyote kwenye LaLiga msimu huu.

Jules Kounde alitolewa nje kwa
kadi nyekundu dakika ya 64 baada

ya kumrushia mpira usoni, Jordi
Alba, lakini Barca walishindwa ku-
tumia nafasi ya wapinzani wao kuwa
pungufu.

Matokeo hayo yanamaanisha
Blaugrana hao wameshinda mche-
z0 mmoja tu kati ya nane ugenini,
Xavi alionekana kuchanganyikiwa
na matokeo hayo, kwani alitarajia
kuondoka pale Andalusia akiwa na
pointi zote tatu, huku akionyesha
kuridhishwa na kiwango cha timu.

“Tumepoteza pointi mbili; tulis-
tahili kushinda, hata wakati tulip-
okuwa 11 dhidi ya 11,” alisema Xavi
akiiambia Movistar.

“Itakuwa ngumu kwangu kulala
kwa sababu tulitakiwa kushinda. Se-
villa waliweza kutulia mchezoni na
kuufanya sisi tuwe na wakati mgu-
mu.”
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PAWASA: SIMBA ITAFUTE
MRITHI WA MIQUISSONE

Na Dennis Fussi

EKI wa zamani wa Simba,

Boniface Pawasa, ameishauri

klabu hiyo kutafuta kiungo

mshambuliaji aina ya Luis
Miquissone, kipindi hiki cha usajili wa
dirisha dogo.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam, Pawasa, alisema Simba kwa
sasa wanahitaji kiungo mshambuliaji
ambaye mwenye uwezo wa ‘kusuku-
miza’ mashambulizi mbele kwa kasi
na kutengeneza nafasi nyingi za ku-
funga.

Amesema mchezaji aina ya Miquis-

sone ndio haswa anayehitaji kwa sasa
kwenye kikosi hicho cha Simba am-
bacho kinashika nafasi ya pili kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
baada ya kushuka dimbani mara tisa.

“Mimi kwa maoni na mtazamo wan-
gu, Simba kwa sasa wanamhitaji zaidi
kiungo mshambuliaji aina ya Luis
Miquissone ili kuwasaidia zaidi kwe-
nye mashambulizi,” alisema Pawasa.

Aliongeza: “Kiungo mshambuliaji
aina ya Misquison anaweza kuisaidia
Simba inaposhambulia na hata wakati
inapokosa umiliki wa mpira, kwani
yeye anakuwa na haraka ya kuusaka
mpira ulipo.”

Alisema Simba kwa sasa hawatakiwi
kuangalia zaidi sehemu nyingine kwa
sababu pengo aliloacha Miquissone
ndio ‘kubwa zaidi’ na linatakiwa kuta-
futiwa ufumbuzi wa haraka.

Pawasa ambaye ni Kocha Mkuu wa
Timu ya Taifa ya Soka la Ufukweni,
alisema nafasi nyingine katika kikosi
hicho cha mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara hazina tatizo kub-
wa ukilinganisha na pengo la nyota
huyo kutoka Msumbiji.

Miquissone ambaye ni raia wa
Msumbiji alisajiliwa na Al Ahly ya Mis-
ri baada ya kung’ara na Simba kwa kip-
indi cha misimu miwili aliyokaa nayo.

Mkufunzi

wa kozi ya makocha wa watoto (Grassroot),

Raymond Gweba

&

(katikati), akiwaeleza jambo baadhi ya

washiriki wa kozi hiyo inayoendelea kwenye Uwanja wa Karume llala, jijini Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE

JUMA

Mtibwa Sugar yajitetea kwa sare

Na Dennis Fussi

KOCHA wa makipa wa Mtibwa Sugar,
Soud Slim, amesema sare waliyopata
juzi Jumanne katika mchezo wa Ligi
Kuu Bara dhidi ya Polisi Tanzania ime-
tokana na kuwakosa wachezaji wao
muhimu wa kikosi cha kwanza.

Mtibwa ilitoka sare ya bao 1-1 na
Polisi Tanzania, mchezo uliopigwa
kwenye Uwanja wa CCM Gairo, mkoani
Morogoro ukiwa ni wa 10 na bado wa-
naendelea kuburuza mkia katika msi-

mamo wa ligi wakiwa na pointi saba.

Akizungumza baada ya mchezo huo,
Slim alisema kama wangekuwa na wa-
chezaji wao wote wa kikosi cha kwan-
za, anaamini wangepata ushindi katika
mchezo huo.

“Mchezo wa leo (juzi) ulikuwa wetu
na tungeweza kuibuka na ushindi
kama tungekuwa na wachezaji wetu
wote wa kikosi cha kwanza, lakini ndio
hivyo tumeambulia pointi moja tu,”
alisema Slim.

Mtibwa Sugar, kabla ya mchezo huo

iliiandika kwa Bodi ya Ligi kuomba
kuahirishwa kwa mechi hiyo kutokana
na wachezaji wake wengi wa kikosi cha
kwanza kusumbuliwa na ugonjwa wa
mafua.

Hata hivyo, bodi ilikataa ombo hilo
kwa maelezo wachezaji waliobaki
kikosini hapo walikuwa wanaweza
kuendelea kucheza kwa sababu, kwa
mujibu wa kanuni ya 30, idadi ya wa-
likuwa wanaumwa haikufika zaidi ya
nusu ya wachezaji wote.

JACKPOT
MECHI WIKI Hll

TAREHE

01.26/12/2021

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Peterborough vs Reading

1

X

2

02.26/12/2021

Millwall vs Swansea

03.26/12/2021

Hull City vs Blackburn

04.26/12/2021

Preston vs Sheffield Utd

05.26/12/2021

Portsmouth vs Oxford Utd

06.26/12/2021

Lincoln vs MK Dons

07.26/12/2021

Cheltenham vs Plymouth

08.26/12/2021

AFC Wimbledon vs Charlton

09.26/12/2021

Dundee Utd vs Hibernian

10.26/12/2021

Kortrijk vs Royal Antwerp

11.26/12/2021

Burnley vs Everton

12.26/12/2021

Inverness vs Partick Thisle

13.26/12/2021

Hamilton vs Kilmarnock

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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TAREHE GAMEID

NYUMBANI
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Udinese Youth vs Cremonese Youth

1

SARE

X

UGENINI

2

Gasogi United vs AS Kigali

Mafra vs Moreirense

Sebeta City FC vs Wolkite City FC

KK Homeboyz vs Tusker

Vietnam vs Thailand

Geita Gold FC vs Tanzania Prisons

Espoir FC vs Bugesera FC

Kiyovu Sports vs Rutsiro FC

OFI Crete vs Aris Salonica

Hyderabad FC vs East Bengal

Yeni Malatyaspor vs Kayserispor

AL Khalidiyah vs Al Ahli Manama

Inter Luanda vs Sporting de Benguela

Porto B vs Penafiel

Saint George FC vs Jimma Aba Jifar

Kabuscorp Scp vs Wiliete SC

Volos vs Panathinaikos

lonikos Nikea FC vs Lamia

Mamelodi Sundowns vs Tshakhuma

Teuta Durres vs Egnatia Rrogozhine

Vllaznia vs Kukesi

Azam vs Ruvu Shooting

Hercules CF B vs UD Beniganim

Maccabi Kishronot Hadera W vs Hapoel Raanana W

Rio Ave vs Belenenses

Besiktas vs Goeztepe

Kifisias vs AEK Athens

MS Kiryat Gat W vs AS Tel Aviv University W

Mallorca B vs Inter Ibiza CD

AL Badii vs Muharrag SC

Orlando Pirates vs Amazulu

Maccabi Bnot Emek Hefer W vs Hapoel Marmorek Rehovot W

Anderlecht vs Kortrijk

PSV Eindhoven vs GO Ahead Eagles

FC Vilafranca vs UE Sants

Bnot Netanya W vs Hapoel Beer Sheva W

CE Manresa vs Hospitalet

FC Vizela vs Sporting Braga

Partizani Tirana vs KF Tirana

Puente Genil vs Conil CF

UE Castelldefels vs UE Vilassar De Mar

CD Binisalem vs Felanitx

Figueres vs UE Sant Andreu

Brugge vs OH Leuven

Sparta Rotterdam vs Waalwick

UD Rotlet Molinar vs CD Murense

Porto vs Benfica

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Simba wakiwasili kwenye Uwanja wa Ndege wa Tabora kwa ajili ya mechi ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara dhidi
va KMC itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi mkoani humo. PICHA: SIMBA SC

SIMBA: TUMEFUATA

POINTI TATU TABORA

® ® ®Msimbazi yapanga ‘kushusha’ kikosi tofauti
katika mechi hiyo lakini...

Na Saada Akida

WAKATI nyota wa kimataifa wa Simba ku-
toka Uganda, Thadeo Lwanga akihusishwa na
tetesi za kuachwa katika kikosi cha timu hiyo,
uongozi wa mabingwa hao watetezi wa Ligi
Kuu ya NBC Tanzania Bara, umesema wako
kamili na tayari kuwakabili KMC katika mechi
ya ligi itakayochezwa kesho kwenye Uwanja
wa Ali Hassan Mwinyi, Tabora.

Tayari kikosi cha Simba kilichoko chini ya
Mhispania Pablo Franco, kimeshawasili Tabo-
ra tangu juzi kuendelea na maandalizi ya mch-
ezo huo wa raundi ya tisa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Msaidizi wa Simba, Thierry Hitimana, alisema
bado hali ya wachezaji wao haijaimarika vy-
ema, lakini wanaendelea na maandalizi ya ku-
wakabili KMC katika mechi hiyo ya ligi.

Hitimana alisema licha ya changamoto hiyo
ya kiafya waliyokuwa nayo, wana matarajio ya
kwenda kutafuta matokeo chanya katika mch-
ezo huo utakaochezwa kuanzia saa 10: 00 jioni.

“Hivi karibuni tumekutana na changamoto
za maradhi lakini tunaendelea vizuri na tume-
safiri salama hadi Tabora, na tuko tayari kwa
ajili ya kupambana kutafuta matokeo chanya
katika mchezo wetu huu muhimu,”.

“Tumejiandaa vizuri licha ya kuwakosa baa-

dhi ya nyota wetu kama John Bocco, Bernard
Morrison na Erasto Nyoni ambao bado wa-
naumwa, habari nzuri ni kurejea kikosini kwa
Rally Bwalya ambaye hakuwepo katika kikosi
kilichoenda Kagera,” alisema Hitimana.

Kocha huyo alisema kutokana na changa-
moto waliyokuwa nayo, wanatarajia kufanya
mabadiliko katika kikosi chao kwa kutoa nafasi
kwa wachezaji ambao hawakuonekana sana
katika mechi zilizotangulia za timu hiyo am-
bayo bado inashiriki michuano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Aliongeza wanafahamu ligi hiyo imekuwa
naushindani nakwa sababu hiyo, kila mchezaji
atakayepata nafasi ya kucheza atatakiwa kujitu-
ma na kupambana ili kufikia malengo.

“Tunaimani hadi kufikia [jumaa wachezaji
wetu watakuwa wameimarika zaidi, wana-
fahamu wanatakiwa kupambana ili kuvuna
pointi, mechi haitakuwa nyepesi kwa sababu
timu zote ni ngumu,” Hitimana alisema.

Wakati huo huo, Kikosi cha Azam FC kina-
tarajia kuwakaribisha Ruvu Shooting katika
mchezo mwingine wa ligi hiyo utakaochezwa
kwenye Uwanja wa Azam Complex, uliopo
Chamazi nje kidogo yajiji la Dar es Salaam.

Kocha Msaidizi wa Azam FC, Iddi Abubakar,
alisema mchezo wao dhidi ya Ruvu Shooting
utakuwa mgumu na wenye upinzani mkubwa

kutokana na historia ya timu hizo mbili kila zi-
napokutana.

“Tumejiandaa vizuri kukabiliana na wap-
inzani wetu, tumefanyia kazi makosa yetu, na
sasa tunaenda uwanjani kupambana na hati-
maye kupata kile ambacho tunakitarajiaamba-
cho ni pointi tatu,” alisema Iddi.

Kwa upande wa Ruvu Shooting, Kocha
Msaidizi, Mohammed Nakuchema, alisema
watakuwa na mabadiliko makubwa ndani ya
kikosi chao kwa sababu baadhi ya wachezaji
ni wagonjwa na wengine wamekwenda katika
kozi.

“Kutokuwepo kwa nyota hao hakutaathiri
mipango yetu kwa sababu wachezaji wengine
wapo na wako fiti kwa ajili ya kupambana dhi-
di ya Azam FC, tutazifuata pointi tatu,” alisema
Nakuchema.

Nahodha wa Ruvu Shooting, Renatus Am-
brose, alisema wanaenda kupambana na ku-
pigana’ ili kujiweka katika nafasi nzuri katika
msimamo wa ligi.

“Katika mechi iliyopita tumepata matokeo
mabaya, kocha ameona makosa yetu na ku-
fanyia kazi kuelekea mchezo wa kesho (leo),
tumejiandaa vizuri na tutacheza kwa tahad-
hari kubwa kutokana na ubora waliokuwa nao
wachezaji Azam FC, aliserna Ambrose.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Nabi akamilisha
hesabu za usajili

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amesema
anaamini uongozi wa timu hiyo
utahakikisha inawanasa nyota
wote aliowapendekeza katika
ripoti yake kuelekea dirisha
dogo la usajili ambalo lime-
shafunguliwa ili kufikia malen-
go waliyojiwekea katika msimu
huu wa 2021/22.

Nabi aliliambia gazeti hili
usajili wake umeelekea katika
maeneo muhimu mawili na
analazimika kuimarisha idara
hizo kutokana na ‘mapengo’
yalijitokeza baada ya kupata
majeruhi.

Kocha huyo alisema anaamini
kikosi chake kitaimarika zaidi
na kuendelea kupata matokeo
chanya katika kila mechi wata-
kayocheza.

“Tunahitaji kushinda ka-
tika kila mechi iliyoko mbele
yetu, tunatakiwa kujituma na
kuonyesha kiwango kizuri ili
kupata ushindi, tunajua ushindi
pekee ndio siri ya kufikia ma-
fanikio,” alisema Nabi.

Aliongeza anafurahi kuona
Viwango vya wachezaji wake
vinazidi kuimarika na kuongeza
ushindani wa namba kwenye
kikosi hicho.

Yanga imeweka wazi itasajili
wachezaji wapya ‘kimkakati’
na si kukurupuka kwa sababu
tayari ina kikosi imara ambacho
kimeanza msimu Vvizuri.

Ofisa Habari wa Yanga, Has-
san Bumbuli, aliliambia gazeti
hili usajili wao katika kipindi
hiki utakuwa ni wa kujaza na-
fasi ambazo zina mapungufu
lakini pia wakiwapa mikataba
mipya nyota ambao wanawa-
hitaji.

“Tutaangalia wachezaji wapya
na tutahakikisha tunawabakisha
kwa kuwapa mikataba mipya
wachezaji ambao bado tunawa-
hitaji na wako kwenye mipango
ya mwalimu,” Bumbuli alisema.

Alisema kikosi chao kime-
sharudi jijini na leo kitaendelea
na mazoezi kwa ajili ya kuji-
andaa kuikaribisha Biashara
United katika mchezo wa Ligi
Kuu utakaochezwa Jumapili
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa.




