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HABARI KITAIFA

Na Beatrice Shayo

MVUTANO ulioibuka juzi 
Tegeta Machinjioni, Dar es 
Salaam, kati ya askari sita 
wa Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania (TFS) na vi-
jana wanne na kusababisha 
asiyehusika kujeruhiwa kwa 
risasi, umechukua sura mpya 
baada ya ndugu kutishia ku-
fungua kesi dhidi ya wakala 
huo.

Katika mvutano huo, 
askari hao wa TFS inadaiwa 
walikuwa wakifukuzana na 
wafanyabiashara wa mkaa 
na katika purukushani za ku-
wakamata, ndipo risasi zili-
tumika na kumjeruhi eneo la 
kichwani, Samson Lugendo 
(26), ambaye ni muuza ny-
ama (bucha).

Majeruhi mwingine ni 
askari wa TFS aliyekuwa na 
silaha ambaye ambaye ka-
tika harakati za kuwasaka 
wafanyabiashara wa mkaa, 
alidondoka na kukatwa 
panga mgongoni na mmoja 
wa watuhumiwa hao, kisha  
kupelekwa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH).

Kaka wa majeruhi huyo, 
Zabron Lugendo (30), aki-
zungumza na Nipashe juzi 
kwa njia ya simu  baada ya 
ndugu yao kuruhusiwa kuto-
ka katika Hospitali ya Kiten-
gule, alisema mpaka wakati 
huo hakuna mtu yeyote wa 
TFS aliyejitokeza.

“Tunakusudia kufungua 
kesi dhidi ya TFS kwa saba-
bu wao ndio waliomjeruhi 
ndugu yetu, lakini hawajaji-
tokeza. “Hospitali wametu-
ambia gharama za matibabu 
zinaishia leo ( jana) kama 
kutakuwa na changamoto ya 
mgonjwa gharama zitatuhu-
su ndugu,” alisimulia.

HALI YA MGONJWA
Lugendo alisema mdogo 

wake aliruhusiwa kutoka 
hospitalini juzi ingawa bado 
analalamika ana maumivu.

“Mgonjwa bado analalami-
ka anajisikia vibaya, anapata 
maumivu makali kichwani 
na hospitali imemruhusu 
kuondoka,” alisema.

Kuhusu gharama za mat-
ibabu yake, Lugendo alisema 
zimelipwa ingawa hawajajua 
ni nani aliyefanya malipo 
hayo.

“Tumeambiwa gharama 
zimelipwa, ila kujua ni nani 
amelipa, hawajataka kutu-
ambia,” alisema kaka wa ma-
jeruhi.

Lugendo alisema jeraha 
alilolipata ndugu yake ni 
kubwa kutokana na risasi 
kumpitia na kuchana fuvu, 
hivyo   ameshonwa nyuzi 

zaidi ya 10.
Alisema kikubwa wana-

chokitaka kutoka kwa serika-
li ni kupatiwa haki ya mdogo 
wake kama fidia kutokana 
na majeraha aliyoyapata ka-
tika mwili wake. Pia alisema 
kijana huyo ni mtu anay-
etegemewa na familia yake 
na kwa sasa yuko kitandani 
anauguza jeraha, huku yeye 
(kaka) akiendelea kumhu-
dumia.

“Tunaiomba serikali iin-
gilie kati ili tuweze kujua 
muafaka wa hili jambo. Jana 
tumefuatilia kituo cha polisi 
wakatuambia tuondoke 
bado hawajamaliza kufanya 
upelelezi na kesi, bado hai-
jakabidhiwa kwa mpelelezi.

“Sisi tulienda kufungua 
kesi ya kudai fidia kwa mtu 
ambaye alimsababishia ma-
jeraha, hatujajua ni kiasi 
gani, tulitaka kujua sheria 
inaeleza ni kiasi gani mtu 
anatakiwa kupewa fidia 
ambaye amepata majeraha 
hayo,” alisema.

Hata hivyo, Lugendo alise-
ma waliofanya tukio hilo 
kama wapo tayari kufanya 
mazungumzo na familia 
nje ya polisi wako tayari na 
kwamba wameamua kukim-
bilia kudai fidia kwa sababu, 
hata matibabu yenyewe 
wamefanya kutumia nguvu 
kubwa kwa kuwa, hawapati 
ushirikiano kutoka upande 
wa pili.

“Tangu mdogo wangu 
amepata jeraha juzi, hatu-
japa upande wa pili ambao 
ni TFS kujua hali ya mgonjwa 
wao, hadi muda huu hatuna 
taarifa zao, licha ya kuruhusi-
wa kutoka hospitalini,” alise-
ma.

Lugendo alisema hawana 
fedha ya kuendelea kumuu-
guza mgonjwa wao, kwani 
taarifa kutoka   hospitalini 
wameambiwa matibabu ya 
mgonjwa yameishia jana, na 
hali yake ipo vizuri licha ya 
kwamba bado ana maumivu.

“Madaktari wametuambia 
tunatakiwa kurudi nyum-
bani matibabu wamemaliza, 
wamemuona mgonjwa ame-
pona, lakini analalamikia 
bado kichwa kinamuuma ila 
tunashindwa kuelewa, huyu 
atatakiwa kwenda kuripoti 
hospitalini kwa ajili ya kusafi-
sha kidonda au la,”alisema 
Lugendo.

Alisema walijua mgonjwa 
wao wataendelea kumpeleka 
hospitalini hapo kwa ajili 
ya kuendelea kutibu jeraha 
hilo, lakini hospitali imewa-
julisha gharama za matibabu 
zimeishia jana na endapo 
wakihitaji zaidi watatakiwa 
kulipia.

Ndugu wa aliyepigwa risasi
watishia kuishtaki TFC 

Mwenyekiti wa 
kijiji cha Mik-
wamba, wilaya-
ni Muheza 
mkoani Tanga, 
Ceca Nyoka 
akizungumza 
katika mkutano 
wa hadhara 
uliojadili ujenzi 
wa shule mpya 
ya msingi ya 
darasa la awali 
na la kwanza, 
kijijini hapo 
juzi.  Kulia ni 
Ofisa Mtendaji 
wa kijiji hicho, 
Rose Mfaki 
na Polisi Kata 
ya Magila, 
Frank Mwemsi. 
PICHA: STEVEN 
WILLIAM

CHADEMA ‘yatia tembo maji’
miswada sheria za uchaguzi
Na Beatrice Shayo

MGEMA akisifiwa tembo huli-
tia maji. Msemo huo unasadifu 
na hatua iliyofikiwa na Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kutokana na msi-
mamo kilioweka kuhusu mis-
wada ya sheria kuhusu masuala 
ya siasa na uchaguzi, iliyowasil-
ishwa bungeni.

Wakati  wadau mbalimbali 
wakiendelea kutoa maoni 
kuhusu miswada hiyo, CHADE-
MA  kimetangaza kufanya 
maandamano ya amani nchi 
nzima kushinikiza kuondolewa 
bungeni.

Pamoja na msimamo huo na 
tishio la kufanya maandamano, 
Msemaji wa Jeshi la Polisi nchi-
ni, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) David Misime, 
alipoulizwa, alisema wamesikia 
lakini ni mapema kusema au 
kutoa tamko lolote.

Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Freeman Mbowe, alitangaza 
hayo jana wakati akizungumza 
na waandishi wa habari katika 
ofisi mpya za chama hicho, 
Mikocheni, Dar es Salaam ak-
ibainisha kwamba uamuzi huo 
unatokana na maazimio ya ki-
kao cha dharura cha Kamati 
Kuu kilichofanyika Januari 8, 
mwaka huu.

Wakati Mbowe akitoa uamuzi 
huo, Kamati ya Bunge ya Uta-
wala, Katiba na Sheria ilikamili-
sha muswada iliyosomwa bun-
geni  Novemba, mwaka jana, 
kuhusu miswada minne.

Miswada hiyo ni ya Sheria 
ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge 
na Madiwani wa mwaka 2023; 
Sheria ya Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi wa mwaka 2023, She-
ria ya Marekebisho ya Sheria za 
Vyama vya Siasa mwaka 2023.

Mbowe alisema CHADEMA 
inayakubali maridhiano lakini 

yamekiukwa, hivyo wanakusu-
dia kufanya maandamano  nchi 
nzima kwa kuanza na mkoa 
wa Dar es Salaam, Januari 24, 
mwaka huu. Alisema maanda-
mano hayo ya amani yanalenga 
kuishinikiza serikali kuzingatia 
maoni na mapendekezo ya wa-
dau mbalimbali wa uchaguzi.

“Kwenye suala la maridhiano 
ni kweli nilimwamini Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa sababu 
alilitangazia taifa, aliruhusu mi-
kutano ya hadhara na alisema 
yuko tayari hata kuupoteza 
urais wake lakini alete mageuzi 
makubwa katika nchi yake.

“Leo ninasema simwamini 
na chama chake kwa sababu 
miswada yake, haiakisi R4 ana-
zozihubiri yeye na wenzake. 
Kiongozi anapaswa kutembea 
katika maneno yake anayoya-
toa, na maneno yake hayapim-
wi kila siku, yanapimwa kwa 
wakati,” alisema. 

.“Mazingira yaliyokuwapo 
mwaka jana sio yaliyokuwa 
mwaka huu, mimi binafsi 
niliamini kwa sababu nilion-
goza mazungumzo yale, na 
unapokaa na watu wazima 
wakakubali, kwa nini nisi-
waamini,” alihoji na kuongeza;

“Tusubiri kuiona miswada 
itakapotoka, tuone ina akisi kile 
tulichozungumza. Kilichotokea 
hayakupuuzwa ya CHADEMA 
peke yake, bali pia ya waangal-
izi wa kimataifa yamepuuzwa 
na wadau wengine.

Mbowe alisema viongozi 
walijitokeza na kuahidi kureke-
bisha yale yaliyojitokeza katika 
uchaguzi uliopita na walikiri 
kuwapo na mapungufu, lakini 
matokeo yake maoni yaliyo-
wasilishwa hayapo kwenye 
miswada licha ya kuwasilisha.

“Chama ni chama kina-
chosikiliza neno la kujitoa ama 
kutokujitoa halina mantiki ka-

tika kikao chetu tunachokwen-
da kuandamana, lakini chama 
hiki hakitaacha kuamini katika 
maridhiano kwa sababu mari-
dhiano muungwana ni binad-
amu. Kuamini katika maridhi-
ano ni falsafa ya CHADEMA,” 
alisema Mbowe.

Alisema kinachofanya 
kuandamana ni kutokana na 
wenzao wanayapuuza mari-
dhiano na kuwa yakijitokeza 
mazingira ambayo yanaonye-
sha wamesikia kilio cha watu 
na kuyatekeleza hicho ndio wa-
nachokipigania.

“Huko nyuma tulichagua 
kukaa kimya na kuwa wapole 
tukiamini kuwa upole wetu, 
ustaarabu wetu na uungwana 
wetu utawafanya wenzetu 
waone. Matokeo yake wam-
etudhihirishia pasipo na sha-
ka kwamba, hawapo tayari 
acha tutumie nguvu nyingine 
huenda watakuwa tayari huko 
mbele ya safari, maandamano 
ni lazima kufanyika,”alisisitiza.

Mbowe alisema maridhiano 
sio kwamba yamegharimu 
CHADEMA, yamewafanya 
wawe wakomavu katika siasa 
na lengo lao ni kuhakikisha wa-
nanchi wanapata haki zao.

Alisema  CHADEMA ilifanya 
vikao vya maridhiano na seri-
kali na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) na kuwasilisha map-
endekezo ya namna ya kukwa-
mua mkwamo uliopo katika 
eneo la Katiba Mpya, kubore-
sha mifumo ya uchaguzi na 
upatikanaji wa Tume Huru ya 
Uchaguzi.

Alisema wamejiridhisha 
hakuna maboresho yanay-
ofanyika katika miswada hiyo 
na matokeo yake wanaita watu 
kwenye vikao na makongama-
no ili kuionyesha dunia kuwa, 
Tanzania inajadili maboresho 
ya miswada.
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Abiria 
waliokwama 
wasafiri kwa 
mabasi 
Na Christina Haule, Morogoro

ZAIDI ya abiria 1,200 waliok-
wama na treni ya reli ya kati 
katika kituo cha reli mkoani 
Morogoro, wamesafirishwa  kwa 
mabasi hadi mkoani Dodoma na 
baadaye kusafiri kwa treni kwen-
da mikoani kwao.

  Kaimu Mkuu wa Kituo cha 
Reli Morogoro, Herman Ngonya-
ni,  alisema jana kuwa abiria hao 
walisafirishwa juzi jioni kuanzia 
saa 1:30 na basi la mwisho lilion-
doka  saa 4:15 usiku.

  Ngonyani alisema mabasi 
hayo yalifika kituoni hapo yaki-
wa na abiria wengine waliokwa-
ma mkoani Dodoma ambao nao 
walipanda treni iliyogeuza baada 
ya kushindwa kwenda Dodoma 
na kwenda jijini Dar es Salaam.

 Alisema  abiria wa treni wali-
otoka mkoani Morogoro pia wali-
fikishwa Dodoma kwa mabasi na 
usiku huo huo walipanda treni 
iliyokwama hapo na kugeuza 
kwenda mikoa ya Singida, Tabo-
ra na Kigoma.

  Kutokana na adha iliyoji-
tokeza, Ngonyani aliwaomba 
wasafiri kuwa watulivu  wanap-
opata changamoto zozote za usa-
firi hasa katika kipindi hiki cha 
mvua  zinazoendelea kunyesha 
nchini ambazo zinasababisha 
athari si kwa njia ya treni pekee 
bali hata kwa miundombinu ya 
barabara. 

Katika hatua nyingine, mvua 
zinazoendelea kunyesha ka-
tika maeneo mbalimbali mkoani 
hapa zimesababisha nyumba 21 
katika kata ya Dakawa, Mvomero 
mkoani hapa kuanguka na ku-
sababisha watu kukosa makazi 
kwa sababu ya mafuriko yaliyo-
tokea.

Diwani wa Dakawa, Yusuph 
Makunja, alisema jana kuwa 
wakazi hao wametoka katika viji-
ji mbalimbali katika vitongoji tisa 
vya kata hiyo ambazo zilijengwa 
kwa ujenzi wa kawaida usioweza 
kuvumilia maji.

    “Nyumba zilizopata athari 
na kudondoka kabisa ni 21 zilizo-
jengwa kwa ujenzi usiostahimili 
maji. Kila  kitongoji utakuta ny-
umba mbili au tatu zimeanguka. 
Juhudi  za kuwasaidia zinaende-
lea” alisema. 

Mkuu wa Wilaya ya Mvomero, 
Judith Nguli, alilazimika kuwa-
saidia makazi katika Shule ya 
Msingi Dakawa huku akiwahimi-
za wakazi wa nyumba zingine 
kutoka kwenye nyumba zao wa-
napohisi wanaweza kukutwa na 
adha yoyote itakayotishia uhai 
wao.

 Pia alisema wanaangalia nam-
na ya kuwasaidia kwa chakula 
huku akiomba watu na taasisi 
mbalimbali kutoa misaada kwa 
watu hao.

Tanzania 10 bora Afrika madeni kiduchu 
Na Mwandishi Wetu 

SHIRIKA la Kimataifa la 
Fedha  (IMF) limeisifu Tan-
zania kuwa moja ya nchi 10 
za Afrika zenye kiwango ki-
dogo cha madeni hali inay-
oifanya iendelee kuaminiwa 
na kukopesheka na taasisi za 
kifedha za kimataifa.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na IMF na kuka-
ririwa na jarida la Buisiness 
Day la Nigeria, Tanzania 
ina asilimia 41.8 ya madeni 
kulinganisha na uwiano wa 
pato ghafi.

“Taifa hilo la Afrika 
Mashariki kwa kiwango hi-
cho kidogo cha uwiano wa 
deni na ukuaji uchumi unao-
nyesha kuendelea kuamini-
ka, hivyo kuchangia ukuaji 
wa Uchumi na ustahimilivu,” 
ilisema taarifa hiyo.

Nigeria inashika nafasi ya 
tisa katika kundi hilo la nchi 
za Afrika ambazo madeni 
yake ni himilivu kwa kuwa 
na asilimia 41.3. sababu 
kubwa ya kuwa katika hali 

hiyo ni kutokana na sekta 
mbalimbali za kiuchumi na 
jitihada zinazochukuliwa ka-
tika ulipaji wa madeni.

Cameroon inashika na-
fasi ya saba ikiwa na asilimia 
39.6 kutokana na kuweka 
mikakati madhubuti na nid-
hamu katika usimamizi wa 
fedha. 

“Pamoja na kupambana 
na vikundi vya uhalifu na 
matatizo ya kiuchumi, Cam-
eroon imeendelea kuwa 
makini katika udhibiti wa 
matumizi ya serikali. Kuen-
delea kusimamia mapato ya 
mafuta, rasilimali ambayo 
ni muhimu, kumeongeza ui-
mara wa bajeti,” taarifa hiyo 
ilibainisha.

Chad ambayo kwa muda 
mrefu imekuwa katika vita 
vya wenyewe kwa wenyewe, 
ni moja ya nchi ambazo 
bado uchumi wake umeku-
wa wa kuridhisha baada ya 
kurejea kwa kasi na kuwa na 
asilimia 38.7.

Hatua hiyo inatokana na 
kusuimamia kikamilifu mi-

Mtu au watu wasiojulikana wakiwa wamepanda mti kwenye mashimo yaliyopo kwenye barabara ya Bibi Titi Moham-
ed, eneo la Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE), jijini Dar es Salaam jana, kama ishara ya kuikumbusha Mamlaka husika, 
kuikarabati barabara hiyo. PICHA: MIRAJI MSALA

Trafiki afariki kwa kugongwa na daladala
Na Beatrice Shayo

ASKARI wa Kikosi cha Usala-
ma Barabarani wa Kituo cha 
Polisi cha Chang’ombe,  Te-
meke mkoani Dar es Salaam, 
Koplo Glory Peter, amefariki 
dunia baada ya kugongwa na 
daladala akiwa kazini eneo la 
Mtoni Mtongani.

Kamanda wa Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, 
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Jumanne Mu-

liro, aliliambia gazeti hili jana 
kuwa askari huyo alifariki du-
nia    wakati    akipatiwa mat-
ibabu    katika        Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa Temeke.

Alisema ajali hiyo ilitokea 
juzi majira ya saa 4:00 asu-
buhi Mtoni Mtongani mbele 
ya kituo cha mafuta cha Total, 
kilichoko barabara ya Kilwa, 
wilayani humo. 

Trafiki huyo, alisema  ali-
gongwa na gari lenye namba 
za usajili T 558 DYY Nissan Ci-

vilian, ambalo dereva wake 
hajafahamika kutokana na 
kukimbia na kuliacha eneo la 
tukio.

“Daladala hiyo ilikuwa iki-
tokea Kwa Aziz Ally kwenda  
Mbagala. Ilipofika  maeneo 
hayo, iliacha njia na kumgon-
ga askari huyo aliyekuwa ka-
zini pembeni mwa barabara,” 
alisema Kamanda Muliro.

Alisema askari huyo am-
baye alipata majeraha makub-
wa, alifariki dunia muda mfu-

pi wakati akipatiwa matibabu 
katika Hospitali ya Temeke.

Kamanda Muliro alisema 
Jeshi la Polisi linaendelea 
kumtafuta dereva wa gari hilo 
ambalo kwa sasa liko kituo 
cha polisi.

Taarifa kutoka katika fa-
milia ya trafiki huyo, ilisema 
ndugu yao anatarajia kuzikwa 
kesho katika makaburi ya fa-
milia ya mume wake, Chanika 
jijini Dar es Salaam.  Ameacha 
watoto wawili.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA 
 WILAYA YA MOROGORO

MKOA WA MOROGORO
Usimamizi  wa  Mirathi Na…03/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ABDALLAH NDAKI ABDALLAH wa 

CHAMWINO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA AMINA MOHAMED KAMBI

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo Tarehe 16 Mwezi 01 
Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu 

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na 

waweza kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 10 mwezi 01 mwaka 2024

……………………………………….
HAKIMU 

KUPOTEA 
KWA CHETI

JUMA HASHIM JUMA, Anatangaza kupotea 
kwa cheti cha Chuo chenye No BA. (ED) 
00006724 kilichotolewa na Chuo Kikuu   cha 
Dodoma Mwaka 2018.   Yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi. 
TAARIFA YA POLISI:   
PHQ/DOD/DOD/1069/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA 
 WILAYA YA MOROGORO

MKOA WA MOROGORO
Usimamizi  wa  Mirathi Na…02/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: EVA NDAMBO MBUGUYU wa 

TEGETA-DAR ES SALAAM
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA MAJUTO ATHUMANI MBUGUYU

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo Tarehe 16 Mwezi 01 
Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
•  Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na 
waweza kukaguliwa
•   Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 10 mwezi 01 mwaka 2024

……………………………………….
HAKIMU 

KUPOTEA 
KWA CHETI

JUMA HASHIM JUMA, Anatangaza kupotea 
kwa cheti cha Chuo chenye No BA. (ED) 
00006724 kilichotolewa na Chuo Kikuu   cha 
Dodoma Mwaka 2018.   Yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi. 
TAARIFA YA POLISI:   
PHQ/DOD/DOD/1069/2024

pango yake ya kifedha. Sababi 
zingine ni mkakati wa kupun-
guza madeni na uwazi katika 
usimamizi wa rasilimali. 

Visiwa vya Comoro vina asil-
imia 36.9 katika orodha ya nchi 
hizo zenyev kiwango kidogo 
cha maden. Sababu kubwa za 
uhimilifu huo ni umakini katika 

matumizi ya mikopo, usimami-
zi mzuri na udhibiti wa bajeti. 

Nchi zingine katika kundi 
hilo na     asilimia kwenye ma-
bano ni Equatorial Guinea 
(33.7), Guinea (31.5), Ethiopia 
(31.2), Botswana (18.1) na Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo 
(11.1), 
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Meneja TANROADS aagwa, kuzikwa Kahama

Na Steven William, MUHEZA

WANANCHI wa kijiji cha 
Mikwamba, Muheza  mkoani 
Tanga,  wameanza mchakato 
kuchangishana fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa shule ya msingi na da-
rasa la awali, baada ya watoto wao 
kutembea umbali wa kilometa 
tatu kufuata elimu. 

Hayo yamebainika katika mku-
tano wa hadhara wa kijiji hicho 
uliofanyika juzi katika ofisi ya kijiji 
ukiwa na agenda 13. 

Ujenzi huo unafanyika baada ya 
wananchi kushikwa na uchungu, 
watoto wao wadogo wa darasa la 
awali na darasa la kwanza kutem-
bea kilomita tatu kufuata shule 
ya msingi ya Mbaramo, kitendo 
ambacho ni hatarishi kwao ama 
kutumbukia Mto Msangazi au ku-
gongwa na magari.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Mikwamba, Rose Mdaki, alisema 
wakati wowote ujenzi wa shule 
hiyo utaanza, baada ya kukaa 
vikao wataanza kuchangis-
hana  fedha na kushiriki nguvu 
kazi ya msalagambo. 

Watoto shule awali
watembea kilometa
tatu kufuata elimu

Othman ataka viongozi maslahi waepukwe
Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU Mwenyekiti wa 
ACT- Wazalendo Zanzibar, Oth-
man Masoud Othman, ame-
wataka wajumbe wa mkutano 
mkuu wa uchaguzi katika Mkoa 
wa Kichama wa Kaskazini ‘A’ 
Unguja, kuwaepuka viongozi 
wanaowania nafasi kwa ajili ya 
maslahi binafsi. Othman amey-
asema  hayo katika ukumbi wa 
Chuo cha Mafunzo ya Amali 
Mkokotoni , Kaskazini Unguja, 
alipofungua mkutano mkuu wa 
uchaguzi wa mkoa huo, ikiwa 
ni mwendelezo wa uchaguzi 
katika ngazi hiyo nchini kote.

Alisema uongozi ni dhima 
na dhamana ambayo viongozi 
hupewa baada ya kuaminiwa 
ili kuwatumikia wananchi na si 

uhasama na biashara na uchu-
mi kama baadhi ya watu wana-
vyoamini.

Othman ambaye pia ni 
Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, alisema kiongozi 
anayechaguliwa lazima awe na 
uchungu na kupenda maslahi 
ya nchi na wananchi na awe 
tayari kuwatumikia wananchi 
kwa uzalendo. 

Kutokana na hali hiyo, ali-
wataka wajumbe wa mkutano 
huo kutofanya kosa kuchagua 
viongozi wasiojielewa na wa-
naotaka kuingia kwenye uon-
gozi kwa manufaa binafsi. 

Alisema ni lazima kuwacha-
gua viongozi wanaowaamini na 
ambao wanafahamu  dhamira 
ya chama ya kutetea maslahi ya 
Zanzibar. 

Pia alisema kuna umuhimu 
kuwaepuka watu wanaoujua 
ukweli na haki lakini waka-
kengeuka kwa kufikiri zaidi 
maslahi binafsi badala ya kuz-
ingatia umma jambo ambalo ni 
hatari kwa maendeleo ya nchi.

“Wajumbe na wagombea kwa 
jumla fahamuni kwamba ucha-
guzi ni utaratibu wa kubadilis-
hana dhamana kama mbio za 
vijiti na suala hilo kamwe lisiwe 
sababu ya mifarakano. Baada 
ya uchaguzi tuendelee kuwa 
wamoja kwa kufuata falsafa ya 
chama ya kuchagua mmoja na 
kubaki wamoja,” alisema.

Kuhusu Serikali ya Umoja wa 
Kitaifa (SUK), Othman alisema 
dhamira ya   ACT- Wazalendo 
ni kuingia kwenye serikali kwa 
ajili ya kuendeleza amani ya 

kweli katika kuhakikisha Zanzi-
bar inasonga mbele kimaende-
leo kwa maslahi ya wote.

Akizungumzia Muungano, 
Othman alisema ACT- Wazalen-
do kamwe haikatai Muungano 
lakini uwe wenye kuzingatia 
maslahi yenye uwiano na faida 
sawa kwa pande zote  mbili.

Katika hatua nyingine, Maka-
mu wa Kwanza wa Rais alisema 
Zanzibar ina historia kubwa 
kutokana na neema iliyo nayo 
toka zamani ndiyo maana 
mwaka 1971 iliuza karafuu tani 
61,000 ambazo ziliingiza Sh. 
milioni 547 kwa wakati huo. 

Pia alisema Zanzibar wakati 
huo iliuza mapipa ya mafuta 
ya karafuu na makonyo kwa 
thamani ya Sh. milioni 16 kwa 
mwaka huo.

Katibu Tawala 
wilaya ya Muheza, 
mkoani Tanga, 
Mohamed Mfaki 
(wa pili kushoto), 
akizungumza na 
wanafunzi wa 
kidato cha kwanza 
mwaka huu katika 
shule ya sekondari 
ya Kwemkabara, 
wilayani humo hivi 
karibuni. Kushoto ni 
Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya 
Muheza, Dk. Jumaa 
Mhina. PICHA: STE-
VEN WILLIAM

Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

VILIO na simanzi  vimetawa-
la wakati wa  kuuaga mwili 
wa  Meneja wa Wakala wa 
Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) Mkoa wa Ruvuma,   
Mhandisi Mlima  Ngaile (55), 
aliyefariki dunia juzi wakati 
akishiriki mbio za marathon za 
Wiloles Foundation 2024.

Mhandisi Ngaile amefariki 
dunia  baada ya kupata  mshi-
tuko wa moyo wakati akishiriki 
mbio hizo za kilometa tano kwa 
ajili ya kuchangisha fedha za 
kununua vifaa ili kuokoa mai-
sha ya watoto njiti.

Katika ibada ya mazishi ili-
yofanyika jana katika Kanisa 
la Katoliki Jimbo Kuu la Son-
gea,  Mkuu wa Wilaya ya Son-
gea, Wilman Kapenjama, aliy-
emwakilisha Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma, Kanali Laban Thomas, 
alisema taarifa za madaktari 
zinasema alifariki dunia kuto-
kana na mshituko.

Ibada hiyo ilihudhuliwa na 
viongozi mbalimbali wakiwa-
mo wa chama, serikali pamoja 
na makandarasi na watumishi 

wa TANROADS na Wakala ya 
Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA) .

Kapenjama alisema Mhandisi 
Ngaile amekutwa na umauti 
wakati akitimiza dhamira yake 
kubwa ya kuchangia  watoto 
njiti  mkoani humo, kwa kush-
iriki mbio za hisani kama 
alivyoahidi.

“Kifo  kinakatili sana kwa 
namna kinavyoondoa ndugu 
zetu. Wako  wanaoondoka ghaf-
la kama Mhandisi  Ngaile na 
wako wanaougua na kulazwa 
hospitalini  na kuzidi kupoteza 
matumaini  na baadaye taarifa 
za kifo zinapotokea tunasema 
ameteseka sana acha apumzike.

“Hatusemi  kifo kama hiki 
hakiuzunishi, tofauti na hiki 
kinachotokea ghafla kinaumiza 
zaidi,” alisema.

Kiongozi huyo aliwataka wa-
nanchi kuacha maneno  kuwa 
kuna hujuma imefanyika, hivyo 
wauchukulie msiba huo ni wa 
kawaida.

Akiongoza ibada hiyo, Paro-
ko wa Kanisa Kuu Jimbo Kuu 
la Songea, Padri Daniel Otie-
no, aliwataka waumini watam-
bue kuwa maisha ni mtihani.

“Tujiandae endapo Felix 
angejua kuwa katika mazoezi 
yake ndio ingekuwa mwisho 
wake, angewaaga marafiki zake 
kuwa hatorudi, lakini tutambue 
maisha ni kama maua, asubuhi 
yana chanua jioni yananyauka,” 
alisema.

Padri Otieno aliwataka pia 
wananchi mkoani Ruvuma ku-
fanya kazi kwa bidii ikiwa ni 
pamoja  na  kujenga tabia ya 
kumtegemea Mungu kwenye 
kila kitu wanachofanya.

Akisoma wasifu wa mare-
hemu, Meneja wa TANROADS 
Songwe, Suleiman  Bishanga, 
ambaye aliwawakilisha mam-
eneja wenzake nchini, alisema 
Mhandisi Ngaile amefanya kazi 
katika mikoa mbalimbali ikiwa-
mo Mwanza, Mara na Kiliman-
jaro.

Alisema hadi anakutwa na 
umauti alikuwa Meneja wa 
Mkoa wa Ruvuma na aliripoti 
kituo hicho cha kazi  Oktoba, 
mwaka jana. Ameacha mjane 
na watoto watatu.

Mwenyekiti wa Makandara-
si  Mkoa wa Ruvuma,   Charles 
Mhagama alisema alikuwa na 
msaada mkubwa kwa wakan-

darasi na alitatua kero zao kwa 
wakati mwafaka.

“Kifo ni sawa na mtego. Ni  
vyema kucheki afya mara kwa 
mara na tutende mema kama 
ambavyo  marehemu alikuwa 
akifanya (enzi za uhai wake) ili 
hata muda wa kuondoka duni-
ani ulifika, tukumbukwe kwa 
mema kama Mhandisi Ngaile,” 
alisema Mhagama.

Mhandisi  Roman Mbukwini, 
Msimamizi Kitengo cha Maten-
genezo alisema: “Tumefanya 
naye kazi vizuri na amekaa 
miezi minne Songea, wanata-
rajia kusafiri leo ( jana) kwenda 
wilayani Kahama, mkoani Shin-
yanga, kwa maziko yatakayo-
fanyika Jumanne ijayo.”

Mkurugenzi wa shirika lisilo 
la kiserikali Wiloles Founda-
tion, Geofrey Mdede,  katika 
salamu zake za rambirambi, 
alitoa pole kwa familia na wa-
fanyakazi wote wa TANROADS.

“Tulikuwa naye nusu saa 
kabla ya kifo chake uwanja wa 
Majimaji na alishiriki  mbio za 
kilometa tano na baada ya nusu 
saa mbele, akakutwa na umau-
ti, tumeumia sana na tukio hili,” 
alisema.

Na Ndalike Sonda, BARIADI 

WATU 18 wamefariki dunia baa-
da ya kufukiwa na udongo katika 
machimbo ya  dhahabu yaliyopo 
katika kijiji cha Ikinabushu, Bar-
iadi mkoani Simiyu.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la  
Zimamoto na Uokoaji Mkoa wa 
Simiyu, Faustine Mtitu, alithibi-
tisha jana kutokea kwa vifo hivyo 
huku akisema takribani watu 20 
wanasadikika kuwamo ndani ya 
mashimo ya machimbo hayo.

Kamanda Mtitu alisema tukio 
hilo lilitokea jana  majira ya saa 
11:00 alfajiri na kwamba shughuli 
za uokoaji zilianza majira ya saa 
12:00  asubuhi.

Alisema chanzo cha tukio hilo 
ni kuporomoka kwa udongo ku-
tokana na mvua kubwa zinazo-
endelea kunyesha mkoani hapa 
ambazo zimesababisha mashimo 
hayo kuporomoka na kuwafukia 
wachimbaji hao.

 Kamanda Mtitu alisema ukoaji 
umefanyika kwa kushirikiana na 
vyombo vya usalama vya mkoa 
huo  na kwamba hadi saa 11:50 
jioni miili hiyo 18 ilikuwa imeo-
polewa na kusitisha kazi hiyo kwa 
muda kutokana na giza kuingia na 
kwamba itaendelea leo asubuhi. 

Miili hiyo 18   iliyoopolewa, 
alisema  imehifadhiwa katika Hos-
pitali ya   Halmashauri ya Mji wa   
Bariadi, Somanda na kwamba ma-
jina bado hayajatambuliwa kuto-
kana na wakati wanaingia kwenye 
maduara hayo, hawakujiandiki-
sha kwenye daftari.

Watu 18 wafariki 
dunia kwa kufukiwa 
na kifusi mgodini
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Wanaotorosha pamba 
nje wapewa salamu 
Na Shaban Njia, KAHAMA.

WAKULIMA wa pamba Halmashauri ya 
Ushetu mkoani Shinyanga, wameonywa 
kuacha tabia waliyoianzisha msimu uliopi-
ta ya kutorosha zao hilo na kwenda kuuza 
nje ya wilaya.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri hiyo, Given 
Ngilangwa, alisema jana kuwa, hali hiyo 
inasababisha Halmashauri kukosa mapato 
yake kupitia ushuru uliotakiwa kukusany-
wa kipindi cha masoko kwenda wanapou-
zia.

Ngilangwa aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na wakulima wa zao hilo kuto-
ka Chama cha Msingi (AMCOS) cha Isanja 
Budugu kilichoko Kata ya Chambo, kama 
sehemu ya kuwaelimisha namna ya kuka-
biliana na mvua zisiharibu zao hilo ambalo 
halihitaji maji mengi.

Aliwataka kuacha kuchanganya pamba 
na vitu vingine kama mafuta ya kenge, 
mchanga pamoja na maji kwa lengo la 
kuongeza uzito na kujipatia fedha pasipo 
halali.

Alisema kwa kufanya hivyo kunasababi-
sha pia, pamba kukosa ubora unaohitajika 
na kukimbiwa na wanunuzi    na kusaba-
bisha kuichafua wilaya katika masoko ya 
kimataifa.

Alisema msimu uliopita wa 2022/2023 
baadhi ya wakulima walitorosha pamba na 
kwenda kuuza maeneo ya nje ya Kahama 
zikiwamo Wilaya ya Nzega na Tabora, hali 
iliyosababisha halmashauri kukosa ma-
pato yake ipasavyo kwani ushuru unao-
takiwa kukusanywa wakati wa soko ulibaki 
katika maeneo hayo.

Aliwakumbusha kuwa mapato yanayo-
patikana ndiyo yanayosaidia shughuli 
mbalimbali za maendeleo ikiwamo ujenzi 
wa shule za msingi na sekondari, zahanati, 
vituo vya afya, barabara na huduma ny-
ingine za kijamii.   Ofisa Ushirika wa Hal-
mashauri hiyo, Karenga Dismas, alisema 
mchezo unaofanywa na baadhi ya wakuli-
ma wa kuchanganya pamba na vitu visivy-
ohitajika kwa lengo la kuongeza uzito vina-
sababisha pamba kukosa ubora unaohitaji 
na kukimbiwa na wanunuzi.

Mjumbe wa Bodi ya Chama Kikuu cha 
Ushirika Kahama (KACU), Ngamba Bunda-
la, aliyemwakilisha mwenyekiti wake, Tano 
Nsabi alisema, wakulima waliouza pamba 
yao KACU wajiandae kupata malipo ya pili 
muda wowote mwezi huu.

Mkulima wa Isanja Budugu, Zabroni 
Maduhu, alikiri katika msimu uliopita baa-
dhi ya wakulima walitorosha pamba na 
kuuza nje ya wilaya.

Walimu waonywa 
kutumia vishikwambi 
kucheza kamali 
Na Thobias Mwanakatwe,  MKA-
LAMA

WALIMU wilayani Mkalama, Singida, 
wameonywa kutumia vishikwambi 
walivyopewa na serikali kwa kucheza 
michezo ya kubahatisha na kutakiwa 
kuacha tabia hiyo mara moja. 

Kaimu Ofisa Elimu Msingi, Amina 
Irumba, alitoa onyo hilo juzi wakati wa 
mafunzo kwa walimu kuhusu mitaala 
mipya itakayoanza kutumika kuanzia 
mwaka huu kwa madarasa ya awali na 
la tatu.

Irumba  alisema walimu watambue 
kwamba vishikwambi walivyopewa ni 
kwa ajili ya kujisomea na kujifunza vitu 
mbalimbali kwa lengo la kuboresha 
utendaji kazi wao na sio kuvitumia kwa 
michezo ya kubahatisha.

Alisema walimu wanatakiwa   kue-
ndana na mabadiliko ya teknolojia 
kwa  kutumia mifumo mbalimbali ka-
tika kurahisisha utendaji kazi ambapo 
amesisitiza kuwa makini na taarifa zao 
za siri.

“Ninawaomba walimu tuwe makini 
na taarifa zetu maana sasa mnatumia 
mifumo katika utendaji kazi wenu, 
wengi wetu bado hatuja ‘master’ ku-
tumia mifumo hiyo, mnapoenda huko 

‘stationary’ kuweni makini na taarifa 
zenu za siri hususani kutoa nywira 
zenu,’’ alisema.

Mthibiti Mkuu Ubora wa Shule Wilaya 
ya Mkalama, Ignatus Kinyeje, aliwataka 
walimu  kusikiliza kwa makini na ku-
jifunza namna mtaala mpya utakavy-
oenda kufanya kazi, ili kuwasaidia 
kuendana na mabadiliko ya mtaala huo 
utakaoanza kutumika mwaka huu kwa 
madarasa ya awali hadi la tatu .

“Leo tunafungua mafunzo haya kwa 
niaba ya mafunzo yote yanayoende-
lea leo Wilayani Mkalama, ninawataka 
walimu kuwa na bidii katika mafunzo 
hayo, pia mkipata fursa ya kusoma 
mkasomee masomo ya Kifaransa na Ki-
china, kwani ndio yameongezwa katika 
mtaala huu mpya,” alisema. 

Kinyenje amewataka walimu hao 
kuwa na bidii katika ufundishaji katika 
kupandisha kiwango cha ufaulu na ku-
dhibiti suala la utoro kwa wanafunzi, 
hususani katika kipindi hiki cha muhu-
la mpya wa masomo kwa mwaka 2024.

  Maofisa Elimu Wilaya pamoja na 
Uthibiti Ubora Elimu Wilaya ya Mkal-
ama, wameendelea kukagua hali ya 
uandikishaji wa wanafunzi wa darasa la 
awali na darasa la kwanza kwa kutem-
belea shule mbalimbali.

Meneja wa Mamlaka ya maji na usafi wa mazingira vijijini (RUWASA), 
Mkoa wa Manyara, Mhandisi Walter Kirita akizungumza kwenye mazi-
shi ya dereva wa RUWASA wilaya ya Kiteto, marehemu Sufian Nyanyu, 
wilayani humo juzi, aliyefariki dunia baada ya gari alilokuwa akiendesha 
kusombwa na maji mwishoni mwa wiki. PICHA: GIFT THADEY

ADVOCATES, PATENT AND TRADEMARK ATTORNEYS, NOTARIES PUBLIC AND COMMISSIONERS OF OATHS

PUBLIC NOTICE
We are advocates of Paje Beach Resort Limited t/a Serenity Villas (“our Client”)

We refer to the public notice by ACCURATE RECOVERY & AUCTION LIMITED regarding sale of Hotel Beach 
Villa along Paje Beach property of Paje Beach Resort Limited t/a Serenity Villas. (“the Property”)

The Public is notified as under, that:-

1. Our Client has pending court case against Equity Bank Tanzania Limited (“Equity”), namely Commercial 
Case No. 3 of 2020; Misc. Commercial Application No. 06 of 2022 and Misc. Commercial Application No. 07 
of 2023 all pending in the High Court of Zanzibar Commercial Division Holden at Tunguu -Zanzibar 

2. In respect of the Commercial Case No. 3 of 2020 the Honourable High Court issued an ex-parte order 
barring Equity from disposing the Property pending determination of the dispute between the parties 
coupled with an undertaking by Equity’s advocates of channeling all actions through the Court.  

3. In the pending Misc. Commercial Application No. 07 of 2023 our Client seeks similar reliefs of maintenance 
of status quo pending determination of the dispute between the parties. 

4. Our client has learnt with great concern a public notice issued by ACCURATE RECOVERY & AUCTIONS 
LIMITED in the Guardian Newspaper of 1 January 2024 giving 14 days’ notice of sale of the Property and 
invitation of sealed bids.

5. The public is hereby informed that the Property is subject of court litigation and, as such, the purported 
loan by Equity and alleged default is a contentious matter. In law and equity, the Property is not ripe for 
sale.

6. The public is enjoined to desist from taking part in the impugned sale of the Property since it constitutes a 
wrongful interference with the due process of law and demeans the sanctity of the Court proceedings.

7. Any person who participates in the purported bid does so at own peril for contempt of Court and further 
legal action against Equity, the auctioneer, and such person who participates in the purported bid process.        

For further information kindly contact:

Managing Partner 
Asyla Attorneys 
1st Floor, Alfa House 
P.O.Box 80496
New Bagamoyo Road 
Dar es Salaam 
Tel:+255739211176; Email: info@asylattorneys.co.tz 
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA hatua ya kurejesha hali ya mari-
dhiano, uvumilivu baada ya   siasa za 
uhasama ambazo zilikuwa zimeanza ku-
jitokeza, Rais Samia Suluhu Hassan alia-
mua kuja na falsafa ya R4.

Rais alikuja na falsafa hiyo ili kujenga 
nchi ya watu wanaoishi kwa kusame-
heana, kuvumiliana, kuleta mabadiliko 
na kujenga nchi kwa pamoja kupitia hiyo 
falsafa yake ambayo inaendelea kutu-
mika.

Katika falsafa hiyo, ya R4, R ya kwanza 
ni ‘Reconciliation’ ikiwa ni maridhiano au 
upatanisho miongoni mwa wanasiasa na 
makundi mengine kwa kuwa ni muhimu 
kwa makundi yote yanayotofautiana.

R ya pili ni ‘Resilience’   ambayo ina-
husu ustahimilivu huku R ya tatu ikiwa 
ni ‘Reforms’ kwa maana ya mageuzi, 
wakati R ya nne ni ‘Rebuild’ ikimaanisha 
kujenga taifa.

Kimsingi R zote zinagusa umuhimu wa 
Watanzania kuwa wamoja bila kujali to-
fauti zao za kisiasa, kuvumiliana, kukoso-
ana na kushirikiana katika ujenzi wa taifa 
kwa kuzingatia umoja wa kitaifa.

Baada ya kuwapo kwa falsafa hiyo, sasa 
wadau wa demokrasia wamekuwa waki-
kutana katika vikao mbalimbali kwa ajili 
ya kujadili masuala mbalimbali yanayo-
husu maendeleo ya nchi.

Hata wiki hii wadau hao wakiwamo wa 
vyama vya siasa, walikuwa jijini Dodoma 
wakitoa maoni yao kuhusu miswada ya 
sheria ya uchaguzi kwenye Kamati ya 
Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria.

Kuwapo kwa utaratibu huo ambao un-
agusa pia uhuru wa habari na kujieleza 
na mikutano kwa vyama vya siasa, ni 
wazi kwamba falsafa  hiyo ya Rais ina-
fanyika kwa vitendo.

Ikumbukwe kuwa tangu aliposhika 
usukani wa kuongoza nchi mwanzoni 
mwa mwaka 2021, Rais Rais umebadili-
sha upepo wa siasa kwa kuruhusu miku-
tano ambayo awali ilizuiliwa.

Amekutana na makundi mbalimbali 
kwa lengo la kutimiza falsafa yake ya R4 
ambayo imeanza kuzaa matunda kuto-
kana na wigo mpana ambao umekuwapo 
kwa wadau wa demokrasia kukutana na 
kujadili mustakabali wa taifa lao kwa 
uhuru.

Lakini pia kwa ujasiri wake, kwa 
lengo la kujenga na kuimarisha hali ya 

demokrasia, Rais aliunda kikosikazi 
kilichotoa maoni mengi ya namna ya 
kuboresha demokrasia ya vyama vingi 
vya siasa.

Miongoni mwa maoni yaliyotolewa ni 
kufanya marekebisho katika sheria za 
uchaguzi na zile zinazoratibu shughuli 
za vyama vya siasa ambazo sasa wadau 
wanaendelea kuzitolea maoni.

Hatua hiyo ya Rais ilikuwa na utashi wa 
kisiasa, kwani baada ya kupokea ripoti 
ya kikosikazi alizielekeza taasisi mbal-
imbali za serikali kuanza kufanyia kazi 
mapendekezo hayo ikiwamo kufanya 
marekebisho ya sheria ambazo sasa 
zinawatukutanisha wadau wa demokra-
sia.

Jambo la muhimu ni wadau hao kutoa 
maoni yao kwa kutanguliza uzalendo 
mbele kwa kutoa maoni yenye kujenga 
umoja na mshikamano wa kitaifa na sio 
maoni ya kuvunja umoja huo.

Mkutano huo maalumu wa kutoa mao-
ni kuhusu miswada ya sheria za uchagu-
zi na za vyama vya siasa una umuhimu 
wake kwani unaakisi falsafa ya Rais ya 
R4 inayoakisi kuunganisha Watanzania 
wote.

Kumekuwa na kilio cha muda mrefu 
kuhusu mambo mbalimbali katika siasa, 
kuanzia muundo wa tume ya uchaguzi, 
wakurugenzi wa halmashauri kusimamia 
uchaguzi, mgombea huru, katiba mpya.

Hivyo, kitendo cha Rais kuunda kikosi-
kazi cha kukusanya maoni kuhusu nam-
na bora ya kufanya maridhiano ya kisiasa 
ili kujenga taifa lenye umoja na mshika-
mano ni jambo la msingi.

Ninadhani kwa hayo na mengine men-
gi, Rais anastahili pongezi kwa  uamuzi 
wake wa kizalendo wa kujenga siasa za 
nchi kwa kuzingatia mfumo wa sasa wa 
vyama vingi, kwa njia ya maridhiano na 
kuvumiliana.

Si vibaya vyama vya siasa vikajenga 
mfumo wa maridhiano na uvumilivu 
kupitia falsafa ya Rais ya R4 ili kujenga 
taifa lisilo na nyufa na matabaka, kwa 
kuzingatia kuwa wote ni wamoja.

Kwa kuwa Rais ametengeneza mazin-
gira rafiki ya kufanya siasa, viongozi wa 
vyama vya siasa wanaweza kuiga mfano 
huo na kuutumia katika vyama vyao 
ili kuondoa migogoro ndani ya vyama 
hivyo.

Falsafa ya Rais Samia ya R4 yafaa kuigwa
 Muungwana Lazima Nilonge
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Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

MAGONJWA yasiyoambukiza katika miaka ya karibuni, yameele-
zwa kuwa yanachangia kwa kiasi kikubwa vifo vya watu na hata 
kusababisha kupungua kwa nguvu kazi katika nchi zinazoende-
lea, Tanzania ikiwamo. Miongoni mwa magonjwa yanayotajwa ni 
shinikizo la juu la damu, kisukari na maradhi ya moyo.

Sababu kubwa zinazotajwa kuwa chanzo cha maradhi hayo 
ni ulaji wa vyakula bila mpangilio hasa vile vyenye mafuta kwa 
wingi, mtindo wa maisha, kutokufanya mazoezi na kutozingatia 
ushauri wa wataalamu wa afya. 

Shikinizo la damu na magonjwa ya moyo, kwa mfano, taarifa 
za kitabibu zinabainisha kuwa yamekuwa yakisababisha vifo 
vya ghafla watu wakiwa wamekaa, wakifanya kazi au wakiwa 
wamelala. Pia maradhi hayo yameelezwa kuwa husababisha vifo 
vya watu hata wakiwa kazika michezo au mazoezi kutokana na 
kutokupima hali zao kabla ya kuanza shughuli hizo. 

Ushuhuda mmojawapo ni wa juzi baada ya Meneja wa Wakala 
wa Barabara Tanzania (TANROADS) Mkoa wa Ruvuma, Mhandisi 
Mlima Ngaile, kufariki dunia wakati akishiriki mbio za Wiloles 
Foundation Marathon 2024. Akiwa mmoja wa viongozi waan-
damizi, alishiriki mbio hizo akijumuika na wenzake kwa ajili ya 
kuchangia matibabu ya watoto waliozaliwa kabla ya muda (njiti) 
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Ruvuma ya Songea (HOM-
SO).

Kwa mujibu wa Mkuu wa Wilaya ya Songea, Wiliam Kapenjama, 
meneja huyo alifariki juzi saa 3:00 asubuhi. Meneja huyo, viongo-
zi na washiriki wengine, walifika  katika  viwanja vya michezo vya 
Majimaji na kujisajili kisha wakaanza kukimbia umbali wa kilo-
meta tano. Wakiwa katika mbio hizo, Ngaile aliwapita washiriki 
wenzake na muda mfupi kidogo alianguka na kupoteza fahamu 
kabla ya kubainika kuwa amefariki dunia baada ya kufikishwa 
hospitalini.

Kifo cha meneja huyo wa TANROADS ni kimojawapo ya vile 
vingi ambavyo vimekuwa vikitokea kutokana na maradhi yasi-
yoambukiza kama vile shinikizo la damu. Licha ya kwamba ni 
wachache wanaobainika na kutangazwa, vifo vya namna hiyo 
ni vingi na kwa kiasi kikubwa vimekuwa vikigharimu maisha ya 
watu wengi ambao ni nguvu kazi ya taifa.

Kutokana na ongezeko la vifo vya namna hiyo na vile vitokana-
vyo na maradhi ya moyo na kisukari, viongozi na wataalamu wa 
afya, mara kwa mara  wamekuwa wakisisitiza umuhimu wa watu 
kupima afya zao ili kujua kama wana maradhi hayo ili wapate 
ushauri na tiba kabla tatizo halijawa kubwa. 

Pamoja na ushauri huo, madaktari na madaktari bingwa katika 
tiba, pia  wamekuwa wakiwashauri watu kupima afya zao kabla 
ya kuanza kufanya mazoezi na kwamba hata kama hawana ma-
tatizo kama hayo, wafuate kanuni na taratibu ili kuwaepusha na 
madhara yanayoweza kujitokeza ghafla na hata kupoteza maisha. 

Ni ukweli usiopingika kwamba hivi sasa katika miji mikubwa 
kama vile Dar es Salaam, kumekuwa na mwitikio mkubwa wa 
watu kufanya mazoezi ya kukimbia au kwenye maeneo maalum, 
maarufu kama ‘Gym’. Licha ya kuwapo kwa mwitikio huo, je, 
wanafuata ushauri wa madaktari juu ya kupima afya kabla ya 
kuanza kufanya?

Ni wakati mwafaka sasa kwa Watanzania kuwa mstari wa mbele 
katika upimaji wa afya ili kujikinga na matatizo yanayoweza ku-
zuilika ikiwamo vifo vinavyotokana na maradhi ya moyo na 
shinikizo la damu.

Na Sabato 
Kasika
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Tuyaenzi Mapinduzi kwa 4R za Rais SamiaFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Watanzania tumakinike na ‘madaktari’ na ‘wauguzi’ hawa

H
UU ni mwaka wa siasa 
zaidi, tena unaojiandaa 
kuukabidhi mwaka 
ujao mzigo mzito zaidi 

wa kisiasa kwani yote ni ya uch-
aguzi utakaowapa Watanzania 
viongozi wanaowataka, endapo 
mambo yatakuwa kama ilivyo-
pangwa na wengi.

Nchi yetu imejigawa katika 
makundi matatu makuu kama 
ilivyo katika tasnia ya afya na 
tiba; kuna madaktari, wauguzi 
na wagonjwa. Madaktari ni 
wale walioko juu wanaoende-
sha hospitali (nchi) wakisaidi-
wa na wauguzi wao.

Huku nje ndiko tuliko sisi 
wananachi ambao ndio wag-

K
WANZA nijiunge na 
Watanzania wenzan-
gu, kumpongeza Rais 
Samia Suluhu Has-

san na Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, kwa Zan-
zibar kutimiza miaka 60 ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, huku 
waliopindua wakiyaenzi na 
kuyaita Mapinduzi Matukufu, 
na wale waliopinduliwa wak-
isema hayana utukufu wowote 
kwa sababu yaliandamana na 
umwagaji wa damu.

Kutokana na kuwapo kwa 
kambi hizo mbili, nashauri ka-
tika kuyaenzi Mapinduzi haya, 
tuitumie falsafa ya Rais Samia 
ya 4R kutibu makovu ya Map-
induzi na kuponya vidonda 
ambavyo ni vibichi vitokana-
vyo na Mapinduzi hayo.

Nawaomba Wazanzi-
bari  kuielewa na kuizinga-
tia falsafa ya 4R iliyoasisiwa 
na kutumiwa na Rais Samia 

katika utekelezaji wa maju-
kumu yao ili kuyafikia mafani-
kio na kuwa  Zanzibar moja 
kwa maendeleo endelevu.

Falsafa hiyo ya 4R inahusu 
mambo manne ya msingi ya 
kuzingatiwa ambayo ni Mari-
dhiano (Reconciliation), Usta-
himilivu (Resilience), Mageuzi 
(Reforms)  na Ujenzi mpya (Re-
building).

Zanzibar ni nchi ya Mapin-
duzi, hivyo kuna aliyepindua, 
anayetamalaki kwa shangwe, 
nderemo, vifijo na sham-
rashamra zote kusherehekea 
miaka 60 ya Mapinduzi. La-
kini  pia yuko aliyepinduliwa 
na huyu amenyamaza kimya 
akiumia chini kwa chini na 
ndani kwa ndani, akikumbuka 
kilichotokea na yatokanayo na 
Mapinduzi hayo.

Zanzibar kunahitajika ku-
undwa Tume ya Mapatano 
na    Maridhiano ili kuwapon-
ya walioumizwa na Mapin-
duzi yale ili kujenga Zanzibar 
moja yenye kusameheana, 
kuleta  umoja na amani  na 
maelewano kwa wote. Hali hiyo 
itahusisha moyo wa kitaifa na 
kuunganisha nguvu ya pamoja 
katika kuleta maendeleo  en-
delevu kwa visiwa hivyo vya 
karafuu.

Natoa wito kwa Rais Samia na 
Rais Mwinyi, kutumia 4R za Rais 
Samia kwa kuwasamehe  wap-
induliwa wote akiwamo Sultan 
Barghash,  kuwajengea mazin-
gira wezeshi wawe huru kure-

jea  Zanzibar ili  kushiriki ka-
tika ujenzi wa  Zanzibar moja 
yenye uhuru, umoja, upendo, 
amani, na mshikamano.

Hili likifanyika, Rais Samia 
na Rais Mwinyi,  watabarikiwa 
sana  kwa kuponya  machun-
gu ya Mapinduzi Matukufu na 
Zanzibar itabarikiwa sana.

Japo Serikali ya Umoja wa 
Kitaifa (SUK) imeleta mshika-
mano,  bado kuna changamoto 
mbalimbali zikiwamo za Muun-
gano ambazo zamani zilikuwa 
zikiitwa Kero za Muungano, 
kule Pemba wanaziita makero.

Hapa R ya pili ya  Ustahi-
milivu (Resilience)  itumike 
kutatua  changamoto  hizo 
za Muungano na kuzigeuza 
fursa. Wapindua wasinyanyue 
mabega juu kujiona wao ndio 
wao na wapinduliwa wasijisikie 
wanyonge. Wote wawe wastahi-
milivu  katika kuleta maende-
leo kwa kuwa katika dunia ya 
sasa, changamoto haziepukiki 
kwa sababu ni dunia ya sayansi 
na teknolojia, huivyo ni lazima 
tukabiliane na kila changamoto 
kwa ustahimilivu.

Mfano mzuri wa ustahimilivu 
ni kwamba japo mabadiliko 
ya Katiba ya Zanzibar ya 2010 
yako tofauti na Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
( JMT), madam yote yamefany-
wa kwa ajili ya Zanzibar, safari 
hii serikali ya JMT imestahimili. 
Ilichofanya  ni kwa Katiba ya 
JMT kutofanyiwa mabadiliko 
kuyatambua mabadiliko ya 

Katiba ya Zanzibar, lakini itifaki 
zote zinayatambua.

Kwa upande wa  Mageuzi 
(Reforms),  kiukweli Rais 
Mwinyi kupitia falsafa yake ya 
Uchumi wa Buluu, ameibadili 
Zanzibar  kutokuwa watumwa 
wa historia  ya Mapinduzi bali 
kuirejesha kuwa nchi ya maen-
deleo makubwa eneo hili la 
Afrika Mashariki. Zanzibar ili-
kuwa nchi ya kwanza barani 
Afrika, Kusini mwa Jangwa la 
Sahara kuwa na televisheni ya 
rangi mwaka 1971, Rais Mwinyi 
anafanya mageuzi mengi 
yanayoipaisha kitaifa na ki-
mataifa.

Nikimalizia na  dhana ya 
Ujenzi Mpya (Rebuilding), Rais 
Mwinyi anafanya mengi makub-
wa kwenye kuijenga upya Zan-
zibar lakini  umuhimu ni  kuji-
fanyia tathimini kwa kuangalia 
kasoro au upungufu uliopo na 
kuzifanyia kazi hatimaye ku-
songa mbele katika kusukuma 
maendeleo

Rais Samia ilichokifanya 
kwa Tanzania hususan Tanza-
nia Bara, Rais Mwinyi akifanye 
Zanzibar katika hali ya maele-
wano, usalama na maendeleo 
endelevu kutokana na siasa 
za uhasama zilizorithiwa kwa 
sababu ya historia ya vyama 
vingi na kasoro mbalimbali 
ndani ya vyama vya upinzani 
pamoja na serikali. 

Aidha, Rais Samia ameamua 
kujenga nchi yenye Watanza-
nia wanaoishi kwa kusame-

heana, kuvumiliana, kuleta 
mabadiliko na kujenga nchi 
kwa pamoja. Mpango mkakati 
huu wa R4 za Rais Samia ume-
saidia sana kuleta taswira mpya 
na nzuri kwa Tanzania kitaifa 
na kimataifa. Kwa hilo nasema 
kongole Rais Samia.

  Uongozi imara wa Rais Sa-
mia umefanya mazungumzo na 
viongozi mbalimbali wa vyama 
vya upinzani, makundi mbalim-
bali, asasi za kiraia na matunda 
ya upatanishi yanaonekana ka-
tika jamii ya Watanznaia. Vion-
gozi wakuu wote wa vyama 
vya upinzani wameonyesha 
kufurahia na kuunga mkono 
juhudi hizi za Rais Samia kwe-
nye sera zake pamoja na nia 
yake ya kuikwamua Tanzania 
iliyokuwa imekwama  na sasa 
tunakwenda kuwa na sheria 
mpya ya uchaguzi, Tume Huru 
ya Uchaguzi na uwanja sawa wa 
kufanya siasa.

  Kinachofanyika Tanzania 
pia kifanyike Zanzibar. Rais 
Mwinyi akae na wapinzani  wa-
fanye mapitio ya maridhiano ili 
uchaguzi wa Zanzibar wa 2025 
uwe huru na wa haki na mshin-
di halali atangazwe.

Mwisho ni ombi kwa Rais Sa-
mia. Ili  hizi 4R zilete manufaa 
ya kweli, lazima tufanye ma-
badiliko madogo ya Katiba ya 
JMT, tuwatendee haki Zanzibar 
kwa madadiliko ya katiba yao 
ya 2010 yatambuliwe na katiba 
ya Tanzania.  

Paskali +255 754 270403

onjwa, tukitegemea hospitali 
kurekebisha hali za afya zetu 
kwa kupata tiba lakini sauti ya 
juu ikisubiriwa kutoka kwa dak-
tari ambaye ndiye anashikilia 
uhai wetu.

Tanzania kwa sasa madaktari 
ni viongozi wa serikali wanao-
tokana na Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) wakisaidiana na 
wauguzi ambao ni wapinzani 
wanaosubiri kusikia daktari 
anasema au anaagiza nini.

Kuna nyakati daktari ata-
toa maagizo ambayo muu-
guzi anaona hayastahili kwa 
mgonjwa, lakini kwa kuwa 
hakushika mpini, inabidi at-
ekeleze kwani asipofanya 
hivyo, mgonjwa akipoteza mai-
sha, lawama zitamwangukia 
yeye.

Ndiyo sababu, unaweza 
kusikia kwenye korido za hos-
pitali, wauguzi wakiwasema 
madaktari wao, kuwa hawa-
fanyi inavyostahili na hivyo 
kuacha mambo yaende kama 
yalivyo, kwa kuzingatia mwon-
gozo wa ajira na maadili ya hos-
pitali.

Kuna nyakati muuguzi anao-
na kabisa daktari kakosea la-
kini akitaka kuchukua hatua 
ya kurekebisha ni mara chache 
mgonjwa kumkubalia amfanyie 
upasuaji kwani si daktari hata 
kama ana uzoefu.

Si ajabu muuguzi kumfanyia 
upasuaji mgonjwa hata kama 

si daktari kwani kutokana na 
uzoefu anaweza kufanya na 
mgonjwa akapona, ingawa 
atakuwa amekiuka maadili na 
taratibu za kazi.

Kuna simulizi ya walinzi wa 
uwanja wa ndege mahali fulani 
Afrika ambao usiku walikuwa 
wakizirusha kwenda viwanja 
jirani wakiuwa na abiria na 
kujipatia kipato haramu, mpa-
ka siku  mmoja alipoangusha 
moja.

Yote hayo yalifanyika kwa 
utundu wa kuzoeana na maru-
bani na kujifunza kidogo ki-
dogo huku siku zingine waki-
achiwa kuziegesha. Yanaweza 
kufanywa na wauguzi hospi-
talini, kwa kujivika udaktari 
na kutibu. Mbona kuna hata 
mawakili bandia wanaoshinda 
kesi kibao!yo yana

Sasa tumeingia kwenye mi-
aka ya uchaguzi, mwaka huu 
tukianza na serikali za mitaa 
na mwakani tukichagua rais, 
wabunge na madiwani. Ni mti-
hani mgumu sana kwetu wag-
onjwa, tunapoangalia madak-
tari waliopo lakini pia wauguzi 
tulionao.

Yawezekana kabisa kwenye 
uchguzi wa mwaka huu, mam-
bo yakiwa mazuri na mazingira 
rafiki ya uchaguzi, inawezekana 
uchaguzi usiwe mgumu sana, 
hasa wananchi wakiachwa 
waamue wanachokitaka ku-
liko kujsimamiwa mgongoni na 

hata kushikiwa akili.
Lakini mwakani kuna mtiha-

ni mgumu hasa kwa kuangalia 
nani na nani watatakiwa kuwa 
wabunge au madiwani, lakini 
pia rais wa nchi, ingawa kule 
kwa madaktari, tunaambiwa 
daktari mkuu ataendelea kuwa 
Dk Samia Suluhu Hassan mpa-
ka 2030.

Hata hivyo, chini kwa chini 
tunaambiwa kuna watu wa-
nautamani udaktari mkuu na 
wakipata upenyo wanaweza 
kuusaka huku na sisi wagonjwa, 
tukiangalia pia miongoni mwa 
wauguzi nani anastahili nafasi 
hiyo.

Ukweli usio na mawaa ni 
kuwa tukimweka pembeni Dk. 
Samia, halafu tukasema sasa 
apatikane daktari mwingine 
wa kuongoza hospitali hii, ni 
mtihani mpevu? Dk. Mwigulu 
Nchemba? Dk. Januari Makam-
ba? Dk. Nape Nnauye? Dk. Em-
manuel Nchimbi? Angalau baa-
dhi walishajitosa huko nyuma.  
Wanaweza kuwapo wengine.

Huku kwa wauguzi tuna Dk. 
Freeman Mbowe, Dk. Zitto Ka-
bwe, Dk. Ibrahim Lipumba, Dk. 
James Mbatia, Dk. Tundu Lissu, 
Dk. Hashimu Rungwe; hawa 
ndio wanaotajwatajwa. Nani  
sasa hapa anastahili kuwa Dak-
tari Mkuu? Pia hapa yawezeka-
na kuwapo wengine.

Sasa tujiulize Watanzania, 
katika hawa kuna mmoja tu-

nayedhani anaweza kuongoza 
hospitali yetu hii na tukapata 
matibabu mazuri na kuondo-
kana na maradhi yanayotusum-
bua kwa miaka yote hii?

Ni wazi kuna wasiwasi na 
shaka dhidi ya wauguzi kutoka 
kwa wagonjwa, kuwa pengine 
hawawezi kuisimamia hospitali 
hii, kutokana na wanavyoone-
kana kushindwa kuwasemea 
na kuwasimamia vizuri katika 
mambo yao.

Wote madaktari na wauguzi, 
wengi wao wanaonekana ku-
wania kuongoza hospitali hii, 
ili kukwapua dawa na vifaa tiba 
kwa ajili ya zahanati zao kwing-
ine na kuacha hospitali bila 
dawa wala vifaa na wagonjwa 
sisi kuendelea kugugumia.

Kwa hiyo, Watanzania tuna 
jukumu kubwa sana la kukaa na 
kubungua bongo na kuwataza-
ma viongozi wetu wa kisiasa 
kwa umakini mkubwa, ili tusi-
jefanya makosa katika uchaguzi 
ujao, na ni vema ikatoka ruhusa 
ya wagombea binafsi.

Bila ruhusa hiyo, tukiende-
lea kujibana kwenye tandabui 
za kisiasa kuwa bila kuwa na 
chama hujagombea, huku asiye 
na chama akichagua, tutajikuta 
na mzigo wa madaktari na wau-
guzi hao na kukosa uwanda 
mpana wa kupata viongozi. 
Wagombea binafsi muhimu 
kipindi hiki ambacho vyama 
‘havina’ watu!
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Falsafa ya 4R ya Samia inawaunganisha Watanzania
Na Kambi Mbwana 

J
ANUARI 3, mwaka huu, 
wadau na wanasiasa wa 
vyama vya siasa nchini wali-
fanya Mkutano Maalum wa 

Baraza la Vyama Vya Siasa kujadili 
Miswada ya Sheria za Uchaguzi na 
Vyama vya Siasa, uliofanyika ka-
tika Ukumbi wa Kimataifa wa Mi-
kutano wa Julius Nyerere ( JNICC) , 
Dar es Salaam.

Mkutano huo ulifanyika ukiwa 
na shabaha mahususi ya kubore-
sha mazingira ya ufanyaji wa siasa 
wakati huu ambao nchi inajian-
daa kuingia kwenye chaguzi za 
serikali za mitaa na vijiji mwaka 
2024 na Uchaguzi Mkuu wa Rais, 
Wabunge na Madiwani mwakani. 

Hoja mbalimbali zilijadiliwa na 
wanasiasa walioalikwa kushiriki 
kwenye mkutano huo uliohud-
huriwa pia na Makamu wa Kwan-
za wa Rais wa Zanzibar, Othaman 
Masoud Othaman, Waziri wa Nchi 
, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge 
na Uratibu), Jenista Mhagama. 
Viongozi  kutoka vyama vyenye 
usajili wa kudumu nao walipata 
nafasi ya kuhudhuria mkutano 
huo ambao si  tu ulikuwa na  lengo 
la kuboresha mazingira ya kisiasa, 
bali shauku ya kuwaunganisha 
Watanzania bila kujali itikadi zao.

Kufanyika kwa mkutano huo 
ni matokeo mazuri kutokana na 
Watanzania wanavyounganishwa 
na falsafa ya 4R ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan. Falsafa hii ye-
nye tija kwa taifa, inakwenda na 
maneno manne mazito ambayo 
kwayo yamekuwa dira na mwele-
keo sahihi wa siasa za nchi yetu.

Akiwa na shauku ya kuponya 
majeraha yaliyochangiwa na 
kuibuka kwa siasa za chuki na 
uhasama, Rais Samia aliibuka na 
msimamo wa R4 kwa maana ya 
Reforms (mageuzi), Reconcilia-
tion (Maridhiano), Reform (Ma-
geuzi), Resilience (Ustahimilivu) 
na  Rebuilding (kujenga upya).

Kabla ya kuamua kuirudisha 
nchi katika mwelekeo huu, Watan-
zania wanakumbuka  lilivyogawa-
nyika vipande vipande. Wakati 
wote wa utawala wa Awamu ya 
Tano chini ya Hayati Dk. John 
Magufuli, hakuna mwanachama 
wa Chama Cha Mapinduzi  (CCM) 
aliyeiva chungu kimoja na wenzao 
kutoka upinzani kama vile Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Chama Cha Wanan-
chi (CUF), NCCR-Mageuzi na ACT-
Wazalendo. 

Ni wakati huu ambao jamii ili-
shuhudia viongozi na makada wa 
vyama vya upinzani wakishinda 
au kulala kabisa kortini kwa sa-
babu tu wamejaribu kutoa maoni 
yao ya namna gani ya nchi inapas-
wa kuendesha siasa zake. Wach-
ache walionusurika kuburuzwa 
kortini walilazimika kukimbilia 
uhamishoni.

Mwanasheria machachari na 
Makamu Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Tundu Lissu, alitimkia Ubel-
giji Novemba 10, 2020 huku 
Godbless Lema aliyewahi kuwa 
Mbunge wa Arusha Mjini kupitia 
CHADEMA naye akijisalimisha 
Canada Novemba, 2020, akipitia 

Kenya alikokaa kwa takribani 
wiki mbili kabla ya kupata up-
enyo wa kuhamia huko. 

Haya na mengine mengi ndi-
yo sababu iliyofanya nchi iga-
wanyike kwa misingi ya kisiasa. 
Wana CCM waliona wapinzani 
wanakengeuka, hivyo walis-
tahili kibano kutoka kwa wa-
tawala na waliokuwa upinzani 
wakidhani CCM inatawala nchi 
kimabavu. 

MWANZO WA ENZI 

Hayo yalikoma baada ya Rais 
Samia kuingia madarakani Ma-
chi 17, 2021 siku mbili baada ya 
kifo cha Dk. Magufuli. Pamoja 
na mambo mengine, Dk. Samia 
aliamua kuiponya nchi na ku-
waunganisha Watanzania ili wa-
fanye kazi kwa ushirikiano kwa 
maslahi ya taifa.

Hili limeituliza nchi. Ingawa 
bado kuna changamoto, anga-
lau kama taifa lina kitu cha ku-
jivunia kutoka kwa Rais Samia. 
Kama hiyo haitoshi, haoni sa-
babu ya kudhibiti midomo ya 
wapinzani wake. 

Zaidi ya hayo, hoja inayofikia 
kuigawa nchi, huwa wa kwanza 
kuiwasilisha mezani kwa ajili ya 
uchambuzi wa kina. Kwa mu-
jibu wa Katiba ya Tanzania na 
sheria mbalimbali zilizowekwa, 
Rais ana mamlaka ya kuamua.

Hata kuamua kupeleka 
mezani ili lijadiliwe na kufikiwa 
uamuzi wa pamoja na busara 

za hali ya juu. Baadhi ya hoja 
ambazo Rais Dk. Samia aliamua 
kuwapa watu nafasi ya kuzijadili 
ni pamoja na kamati ya kuratibu 
janga la UVIKO- 19. Kamati hii il-
iyoundwa na Rais Aprili 6, 2021 
na kuongozwa na Mwenyekiti 
wake, Profesa Said Aboud ku-
toka Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili 
(MUHAS).

Kamati nyingine iliyoundwa 
na Rais Samia ni ile ya kutath-
mini utendaji kazi wa Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki ili kuiweze-
sha kutekeleza malengo ya Seri-
kali katika kukuza diplomasia 
ya uchumi na ushirikiano wa 
kimataifa. Kamati hii iliongozwa 
na Balozi Yahya Simba, aliyeku-
wa Balozi wa Tanzania nchini 
Zambia.

Awali, kamati hii ilitangazwa 
Machi 29, 2023 na kuzindu-
liwa rasmi Machi 31, 2023 huku 
wajumbe wake wakiwa Balozi 
Ramadhan Mwombe, Balozi 
Dk. Mwanaidi Maajar, Balozi Pe-
ter Kallaghe na Balozi Tovako 
Manongi.

Kamati ni nyingi na zote zili-
onyesha matunda na ustawi 
mzuri kwa taifa. Kwa kurejea 
kwenye msingi wa hoja ya 4R ya 
Rais Samia, hasa katika msingi 
mama wa siasa na demokrasia 
ya nchi hii, bado inaonekana pi-
cha nzuri kutoka kwenye utend-
aji wake. 

Akiwa na shauku ya kuona 

nchi hii inatawalika, Rais Samia 
alimwagiza Msajili wa Vyama 
vya Siasa kukaa mezani na 
wadau wa vyama vya siasa ili ku-
ona namna gani nchi  itaende-
sha siasa za kistaarabu kwa 
maslahi mapana ya Watanzania 
wote.

Matokeo ya ushauri wa Rais 
kwa Ofisi ya Msajili ni kikao 
cha pamoja cha wadau kili-
chofanyika Septemba 11, 2023 
na kuhudhuriwa pia na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Vyama vya 
Siasa na wadau wa demokrasia, 
Juma Ali Khatibu. Bila  kuficha, 
alionyesha hisia nzuri kwa Rais 
Samia kwa jinsi alivyoonyesha 
shauku ya kuipeleka mbele nchi 
kutoka kwenye mkwamo wa 
kidemokrasia.

“Baraza la Vyama vya siasa 
linakupongeza kwa kazi kubwa 
unayoifanya ya kuimarisha de-
mokrasia na kutunza amani ya 
nchi. Tunakushukuru kwa ku-
fungua na kutoa ruhusa ya ku-
fanyika mikutano ya hadhara. 
Kabla ya yeye kuwa Rais, vyama 
vya siasa nchini havikuwa na 
fursa hiyo kwa miaka sita iliyo-
pita,” alisema Khatibu wakati 
anawasilisha mbele ya wajumbe 
wa mkutano huo maalum, ulio-
fanyika jijini Dar es Salaam.

AMWAGIWA SIFA  

Haya ni miongoni mwa mam-
bo mazuri yanayofanywa na 
Rais Samia, hali inayosisimua 

watu ndani na nje ya nchi. Mwa-
nasiasa maarufu nchini Kenya, 
George Luchiri Wajackoyah, 
anamwelezea Samia kuwa ni 
mmoja wa  viongozi mahiri 
waliowahi kutokea Afrika.

Mtazamo wake ulikuja baa-
da ya kuonyesha matumaini 
makubwa kiasi cha kurudisha 
hata watu waliokuwa tofauti 
na serikali ya chama chake, 
wakati akiwa Makamu wa Rais. 
Muundo na sera nzuri ziliponya 
majeraha na kuwafanya Watan-
zania wote wawe kitu kimoja.

“Rais Samia ni kiongozi wa 
kuigwa Afrika kwa sasa. Ameku-
wa mtetezi wa uhuru wa kujiele-
za na demokrasia. Nampongeza 
Rais Samia, mimi namwita Sim-
ba wa demokrasia na napenda 
Kenya tumuige maana anafanya 
kazi nzuri,” alisema Wajackoyah 
mwanasiasa maarufu wa Kenya 
ambaye anajinasibisha kama 
mmoja wa watu waliofanikisha 
wazo la Lema kutorokea Canada 
wakati wa utawala wa Magufuli.

Ndiyo maana nasema fal-
safa ya 4R ya Rais Samia in-
awaunganisha Watanzania wote 
na kuwa kitu kimoja. Hali hii 
haikuwepo katika kipindi cha 
utawala wa mtangulizi wake.  
Kama  taifa, Watanzania wa-
napaswa kujivunia na kutem-
bea kifua mbele na kumsemea 
mazuri kadiri watakavyoweza.

kambimbwana7@gmail.
com 0712053949

Rais Samia Suluhu Hassan
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J
AMAA mmoja ambaye ni mara ya kwanza kutem-
belea mjini, aliwaacha watu hoi kwa kicheko 
baada ya kupelekwa katika kibanda cha ku-

nunulia koni.
Mama: Ebu nipatie koni mbili ya kwangu na huyu 

ndugu yangu
Jamaa: Duu, chakula gani hiki mbona kama ko-

nokono wa kule shambani, ila huyu ana rangi nzuri
Mama: Hapana hii ni koni
Jamaa: Tafadhali mama siwezi kula, bora uninunul-

ie togwa
Mama: Sema taratibu unanitia aibu.

SWALI
Tabia za binadamu zinakaribiana na mnyama gani 

wa porini?

PAKA RANGI
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K
ARIBU msomaji tuen-
delee na mada zetu. 
Kuna swali nimeulizwa 
na mmoja wa wasomaji 

wetu kwamba kwa nini baadhi ya 
wanawake huhonga wanaume 
fedha za mkopo, matokeo yake 
wanashindwa kurejesha inavyo-
takiwa?

Mfano, mwanamke mmoja 
alichukua mikopo sehemu kad-
haa, kisha akaingia mtini, jambo 
ambalo lilishangaza wengi. Swali 
likaja kwamba huu ni ujasiriama-
li au utapeli?

Nimebahatika kuzungumza 
na baadhi ya watu kupata maoni 
mbalimbali huku wakikemea 
tabia ya wanaochukua mikopo 
na kukwepa kuirejesha. Hebu 
sikia michango yao hapa chini.

Mmoja akasema: “Huo ni 
utapeli mkubwa. Alichofanya 
huyo mama hafai kuigwa ka-
tika jamii yetu ya Kitanzania. 
Utapeli huo utampeleka katika 
maangamizi ya maisha. Asante 
kwa mada nzuri.”(Shija S.D.L, Tu-
maini Iringa).

Naitwa Lolita Charles wa Aru-
sha: “Watu kama hawa hawafai 

katika jamii kwa sababu wa-
naweza kusababisha wanawake 
wote tusiaminike. Ushauri wan-
gu ni kwamba bora uishi masi-
kini lakini sio kufanya hivyo.”

Andrea Sebastian wa Dar: 
“Watu kama hao wanatumia jina 
la ujasiriamali kama kigezo cha 
kujipatia umaarufu hivyo hawa-
fai katika jamii.”

“Nilimdhamini dada mmoja 
nikamwandikia andiko la mradi 
(project proposal) akapewa Sh. 
milioni tano na kaka yake. Al-
ipozipata tu ‘akamuoa’ mume 
wa mtu na hela ilipoisha mwa-
namume akarudi kwa mkewe 
na yeye akabaki na fremu tupu 
dukani kwake akidai karogwa na 
ndugu zake wakamtenga.

Ingekuwa mkopo wa benki 
ningekuwa jela kwa kumdhami-
ni ila kaka mtu alikuwa anajitoa 
lawama kwamba hasaidii ndugu 
ndio maana siku ya kumkabidhi 
fedha aliwaita ndugu zake wote. 
(Usitaje jina langu wala simu. 
Maisha ndivyo yalivyo)”.

Mpenzi msomaji hayo ndiyo 
yalikuwa maoni yao. Lakini 
msomaji wa mwisho ningepen-

da nimjadili zaidi kwa ujumbe   
kuhusu wale wanaochukua 
mikopo kisha kutafuta mahu-
siano ya muda, na kutafuna 
mikopo hiyo halafu wanaishia 
kusaga meno.

Tumulike, dada aliyedhamini-
wa mkopo wa Sh. milioni tano 
alizompa kaka yake, badala 
ya kwenda kujaza vitu dukani 
kwake akatafuta mume wa 
mtu na kwenda kujirusha naye. 
Zilipoisha mume yule akamre-
jea mkewe na kumuacha bibie 
akilalama karogwa.   Hivi huyu 
karogwa au amejiroga mwe-
nyewe?

Ebo! Wakati wakijirusha kijiwe 
kimoja hadi kingine huku agizo 
la lete moja moto na moja baridi, 
lete kuku chipsi, nyama choma 
na ndizi mzuzu je, hakujua fedha 
zinateketea na wala hazizali-
shi? Huu ndio ujinga walio nao 
kinamama wengi wasiofikiri  
mara mbili mbili kabla ya ku-
chukua maamuzi. Mikopo ni 
mtego na inahitaji nidhamu ya 
hali ya juu.

Tabia ya wanawake kuhonga 
wanaume imekithiri sana. Wakati 

mwingine ni vigumu sana kujua 
maudhui yake kwani inachang-
iwa na mambo mchanganyiko. 
Katika hali ya kawaida kabisa, 
sijui niseme ni utamaduni uli-
ozoeleka, wanaume ndio tunao-
jua huwahonga vitu mbalimbali 
wanawake.

Lakini mwanamke anapom-
honga kitu mwanaume, lazima 
iwekwe alama ya ulizo(?). Na 
ikifikia hapo, ujue lipo jambo 
linalolazimishwa hapo. Labda 
mwanamke anayehonga au kum-
rubuni kitu mwanaume anataka 
hisani ya kitu fulani, yawezekana 
ni mahusiano wakati mwingine 
ni kampani tu ya kuwa pamoja 
kwa nyakati fulani.

Msomaji, kwa mfano wapo 
baadhi ya wanawake ambao 
hujipendekeza kwa wanaume 
ili wapendwe. Na hii inatokana 
na yeye (mwanamke) kumzimia 
mwanaume fulani.

Angalia huyo bibie tuliyemzun-
gumzia hapo juu. Kadhaminiwa 
mkopo ulioaminika atautumia 
kununulia bidhaa za dukani 
kwake, lakini alivyopata zile 
milioni tano  akamtafuta mchu-

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Kwa nini mkopo uhonge wanaume?

DAWA za kuua wadudu au 
viuatilifu ni vitu au kemikali zi-
nazotumika kufukuza, kuharibu 
na kudhibiti wadudu, magugu 
au viumbe vingine vinavyoathiri 
ukuaji wa mimea.

Ingawa ni bora, dawa za ku-
ulia wadudu zina kemikali zenye 
sumu ambazo zinaweza kuwa na 
athari kubwa na wakati mwing-
ine sugu kwa viungo vya hisia 
vya binadamu na mfumo wa 
neva.

Matumizi  holela ya viuatilifu 
katika mazao, mboga na matun-
da yanasababisha ugumba kwa 
wanaume na tezi dume wakati 
kwa wanawake yanasababisha 
magonjwa ikiwamo saratani ya 
matiti.

Asilimia 47 ya mboga zote zi-
lizochukuliwa sampuli katika 
masoko mbalimbali, zilikutwa 
na masalia mengi ya viuatilifu 
na kuashiria kuwa kulikuwa na 

matumizi yasiyo sahihi ya viua-
tilifu.

Fanya uchunguzi mdogo tu 
utabaini kwamba mchicha, su-
kuma wiki, kabichi, karoti na 
spinachi nyingi zinazalishwa 
kwa kutumia viuatilifu ambavyo 
ni hatari kwa afya ya binadamu.

Matumizi ya viuatilifu yasipo-
ratibiwa vizuri yanaweza kuingia 
katika damu kupitia chakula na 
kuleta madhara makubwa.

Aidha, iwe kwa sumu hiyo 
kuharibu mfumo wa homoni 
na kuathiri mfumo wa uzazi wa 
wanaume, kwa kukata mikia ya 
mbegu za kiume na kusababisha 
ashindwe kutungisha mimba.

Kuna madai kwamba zime-
kuwa zikisababisha ndoa nyingi 
kuvunjika kutokana na kushind-
wa kupatikana kwa zao la ndoa, 
ambalo ni watoto.

Kwamba wanawake waki-
athirika zaidi kwa kutuhumiwa 

kuwa ndiyo chanzo cha tatizo, 
ambalo si wao waliosababisha, 
bali lipo kwa mwanamume.

Wakati hayo yakielezwa, tu-
naambiwa wako wafanyabiasha-
ra wenye maduka ya viuatilifu 
wanauza sumu hizo   kwenye 
maduka ama yliyoko kwenye 
msongamano wa watu, au 
masoko ya walaji na katikati ya 
miji.

Jambo hili halikubaliki kishe-
ria. Swali la kujiuliza, ni kwa nini 
wakaguzi  Mamlaka ya Afya ya 
Mimea na Viuatilifu Tanzania 
(TPHPA), hatuwasikii mara kwa 
mara wakipambana na wafanya-
biashara hawa ili kuzuia matumi-
zi ya viuatilifu tishio?

Nimeguswa kuandika haya 
baada ya kumsikiliza Ofisa Sheria 
Mwandamizi wa TPHPA,  Eliza-
beth Swai, akiwaeleza wakaguzi 
kuwa wanapaswa kushughulikia 
tatizo hilo kwa kuwa wana meno 

ya kufanya hivyo kwa mujibu wa 
sheria.

Sheria inaelekeza kwamba 
mtu atakayekutwa amevunja 
Sheria ya Afya ya Mimea na Vi-
uatilifu, adhabu   zimetajwa ka-
tika kifungu cha 59 cha Sheria 
ya Afya ya Mimea, Namba 4 ya 
Mwaka 2020. 

Adhabu kwa mtu binafsi faini 
ya kuanzia Sh. 50,000 mpaka Sh. 
milioni 10 au kifungo cha miaka 
isiyozidi mitatu jela.

Na kwa kampuni, adhabu yake 
ni kuanzia Sh. milioni 10 mpaka 
milioni 500; au miaka mitatu 
jela, endapo atashindwa kulipa 
hiyo faini.

Licha ya adhabu hizo, TPH-
PA inaweza ikamfungia kabisa 
mfanyabiashara aliyekutwa na 
kosa hilo.

Endapo mtu  atakutwa na vi-
uatilifu ambavyo havikidhi ma-

Viuatilifu vina mchango ndoa nyingi kuvunjika

wArAKA wA NDANI

chu, tena mume wa mwanamke 
mwenzie. Wakaenda kuzitafuna 
na zilipoisha bwana akarudi kwa 
mkewe na bibie akabaki analala-
ma ati karogwa. Ama kweli Mai-
sha Ndivyo Yalivyo.

Mwingine anaye mume na 
wanawe, lakini bado anamzimia 
mume wa mwanamke mwenzie. 
Kisa anazo fedha zinazomzuzua 
hivyo kuzitafutia matumizi ya 
pembezoni na kuwahonga wa-
chuchu awapendao. Ati anapon-
da raha kwa kubadilisha ‘milo’. 
Huyu kama siyo anaisaliti familia 
ni kitu gani?

Lengo la mikopo ni ili ku-
muinua mhitaji kiuchumi na siyo 
kwenda kufanya starehe. Wen-
gine wamejikuta matatani kwa 
kuchukua mikopo iwe ni kupitia 
mabenki au vikundi vya kukope-
shana na kwenda kulipia mahari, 
kujengea nyumba bila kuwa na 
mfumo mzuri wa kurejesha.

Kama huna nidhamu ya ku-
chukua mkopo na kurejesha ni 
afadhali usiingie kwenye utara-
tibu huo. 

Je, una maoni, kisa? Ujumbe 
0715268581.

takwa, TPHPA inaweza kutoa no-
tisi kwamba anapaswa ateketeze 
kwa gharama zake mwenyewe, 
baada ya kupata maelekezo ku-
toka Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC).

Kifungu cha 50 cha Sheria ya 
Afya ya Mimea, Namba 4 ya Mwa-
ka 2020, kinaelekeza kuwa mtu 
yeyote anayesafirisha viuatilifu, 
hapaswi kuvichanganya na vitu 
vingine,  ama  vyakula, nguo au 
vitu vingine vinavyoendana na 
hivyo.

Vilevile, kifungu cha 51 cha 
sheria hiyo, kinaelekeza kwamba 
maduka ya viuatilifu au sehemu 
yeyote ya kuhifadhia viuatilifu, 
hayapaswi kuwa karibu na shule, 
hospitali, vyanzo vya maji au mae-
neo ya kuuza vyakula na sokoni.

 
•Godfrey Mushi, ni Mwandi-

shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.  Anapati-
kana kwa barua pepe:  ghand-
some79@gmail.com. Simu ya 
mkononi: +255 715 545 490
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Mwaka 2024 
umeanza kwa kasi 

na hata katika suala 
la kupendeza katika 
harusi ni jambo la 
kuzingatia sana. 

Pichani ni baadhi ya 
magauni ambayo 
yanatamba katika 
harusi mbalimbali 
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M
VUA za El Nino zinazidi ku-
nyesha nchini kote, watu wa-
nashauriwa kujikinga kama 
tahadhari ili kuepuka kupata 

magonjwa mbalimbali yakiwamo ya mfu-
mo wa upumuaji.

Koti la mvua ni vazi linalofaa katika kip-
indi hiki kwa ajili ya kuzuia mwili na nguo 
kuloana maji.

Makoti ya aina hii yamekuwa yakiten-
genezwa kwa kitambaa chenye ubora wa 
hali ya juu kinachozuia maji kupita.

Pia koti linaambatana na kofia yenye 
uwezo wa kurekebishwa kwa kutumia 
kamba kwa ajili ya kuzuia upepo na mvua 

isiingie.
Mifuko miwili ya mikono yenye zipu 

na mfuko mmoja wa  kifuani hutoa nafasi 
kuhifadhi vitu kama funguo, sarafu na 
simu.

Kitambaa cha Polyster cha asilimia 100 
hutumika kutengeneza koti la aina hii, 
huku chini ya bega huwekwa ili kuwa 
laini wakati mtu anapovaa.

Koti la mvua la wanaume limeshonwa 
kwa umakini ili kutoa ulinzi na faraja ka-
tika hali ya hewa ya mvua.

Mbele eneo la katikati kuna zipu isi-
yopitisha maji, iliyowekwa kifuniko cha 
ndani ambacho huzuia unyevu kupita.

KOTI LA MVUA
Jikinge mwili na 
mvua za El nino
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Juisi ya lozera na nanasi
JUISI ya lozera ina wingi 

wa madini chuma yanay-
ochangia uzalishaji wa damu 
mwilini.

Mahitaji
Nanasi moja, lozera kiasi, 

tangawizi na sukari

Namna ya kutengeneza
Menya nanasi vizuri na 

chukua maganda yake weka 
kwenye sufuria safi, weka 
na majani ya lozera na sagia 
tangawizi kiasi, kisha weka 
maji na bandika jikoni kuan-
za kuchemsha hadi yatokote 
kabisa.

Epua na yachuje kun-

doa maganda ya nanasi, 
tangawizi na lozera na ki-
sha chukua brenda na anza 
kusaga vipande vya nanasi 
ulivyokuwa umemenya.

Baada ya kusaga chuja 
juisi na imimine kwenye 
juisi ya lozera uliyoichuja na 
changanya vizuri juisi yako.

Onja kama sukari ya nana-
si imekolea na kama un-
aona haitoshi ongezea kiasi 
unachopendelea na mimina 
kwenye glasi na uongeze 
barafu tayari kwa kunywa 
juisi yako kwa kushushia na 
chakula chochote unacho-
pendelea.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kwa mwanamke jasiri
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T
ATIZO la michirizi 
kwenye ngozi lina-
watesa wanawake 
wengi hasa katika 

maeneo ya mikononi, mapa-
jani na tumboni.

Baadhi yao huipata baada 
ya kubeba mimba hutokana 
na kuongezeka uzito wa 
mwili.

Kuna njia mbalimbali za 
kuondoa michirizi mwilini, 
ikiwamo kutumia dawa za 
viwandani na za asili.

Miongoni mwa njia za asili 
ni pamoja na kula lishe bora 
muda wote. 

Wataalamu wanasema 
kuna uhusiano kati ya uzito 
mkubwa na kitambi kupata 
tatizo la michirizi.

Hivyo punguza vyakula 
vya wanga na sukari na una-
shauriwa kula zaidi vyakula 
kama nyama, parachichi, 
nazi, samaki na mafuta ya 
nazi.

Weka ratiba ya kupun-
guza unene uliopitiliza kwa 
kufanya mazoezi na kuushu-
ghulisha mwili wako.

Tumia protini aina ya col-
lagen, ambayo inapatikana 
kwa wingi kwenye supu ya 

mifupa. Supu ya mifupa ina 
amino acid kwa wingi amba-
zo hutengeneza collagen in-
ayosaidia kuimarisha tishu 
za ngozi na kuondoa tatizo 
la michirizi.

Kitu kingine kinachoweza 
kukusaidia kuondoa michi-
rizi ni kujipaka mafuta ya 
nazi mwilini.

Tumia mafuta haya kupa-
ka mwilini unapotoka kuoga 
na kuepuka kutumia krimu 
za madukani ambazo ni gha-
li na baadhi zina madhara.

NGOZI BILA 
MICHIRIZI
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
SAFI wa  kitanda  ni 
jambo muhimu ambalo 
linapaswa kufanywa kila 
siku katika nyumba.

Pia kufanywa muda wowote 
ndani ya siku hiyo moja kwa 
kutegemea matumizi yake ilim-
radi kionekane kisafi wakati wote 
kwa sababu ni miongoni mwa 
vitu vinavyochangia kung`arisha 
nyumba.

Msingi mkubwa wa usafi 
wa kitanda hiki ni lazima uanzie 
nyakati za asubuhi unapoamka.

Usafi  ninaouzungumzia hapa 
ni kuanzia kutandika mashuka, 
kukifuta vumbi katika pande zote 
zinazokizunguka na kukipangilia 
vizuri.

Shughuli hizo zote ili zifanikiwe 
kwa umakini na ustadi zaidi, 
zinapaswa kufanyika muda mfupi 
baada ya kuamka na si ving-
inevyo.

Uzoefu unaonyesha kwamba 
mtu anapoamka na kuan-
za kutandika kitanda bila 
kuchelewa ama kufanya shuguli 
za nyumbani anaweza kufanya vi-
zuri zaidi kuliko akisubiri kwanza 
afanye usafi wa kinywa.

Hata  kama atafanya baadaye, 
anaweza asifanye kwa umakini 
au ustadi zaidi kama inavyokuwa 
anapoamua kufanya hivyo muda 
mfupi baada ya kuamka.

  

Badili mwonekano 
wa ukuta kwa 

‘wall paper’
Na Restuta James

‘WALL PAPER’ ni pambo linaloweza 
kubadili mazingira ya nyumba kwa 
kiwango kikubwa mno kutokana na 
aina ya picha zinazotengenezwa 
kupata aina hiyo ya pambo.

Mwaka 2024 umeanza kwa aina 
mpya ya wall paper ikiwamo picha 
inayoonesha jua likizama, ambayo 
ukiiweka ndani unapata mandhari 
nzuri.

Iko picha nyingine ya fukwe 
ikionesha kujaa kwa maji ambayo 
inaleta mazingira ya utulivu wa hali 
ya juu.

Mandhari nyingine inayobamba 
kwenye aina hii ya pambo ni picha 
ya msitu au bustani ya maua mazuri. 
Pia picha inayoonesha barabara au 
mbuga ya wanyama. 

Mtaalamu wa mapambo ya nyum-
bani, Brigitte Didas, anasema picha 
inayoonesha jua likizama inafaa ile 
ambayo imepigwa kwa kuchukua 
mazingira ya mto au maji na aina 
kiasi ya miti.

Anasema nyingine ni inayoonesha 
zaidi mawingu na hasa iliyopigwa 
kwa juu na mtu akiwa ndani ya 
ndege. 

Kwa mujibu wa Brigitte, picha ya 
msitu inawafaa watu wanaopenda 
mazingira asilia na kwamba ili ikae 
vizuri, iwekwe mwishoni mwa ko-
rido.

“Wall paper ya hifadhi za wanya-
ma inafaa iwe na kundi la ina moja 
ya wanyama kama twiga au simba 
kulingana na mtu anavyopenda, 
uzuri wa wallpaper ni kwamba ni ra-
hisi kuitoa pale unapohitaji kufanya 
hivyo wakati wowote,” anasema.

Anashauri kuweka aina hizi za 
wallpaper kwenye ukuta mdogo 
na hasa kwenye kona ili kuongeza 
ukubwa wa eneo. Pia ni picha nzuri 
inayoweza kuwekwa upande wa pili 
wa kioo. 

DONDOO

Kwa  sababu kitan-
da ni moja ya vitu vina-
vyoifurahisha nafsi katika 
nyumba na kiafya,  pia ni 
vizuri kikapewa kipaum-
bele kikubwa.

Na ili nafsi yako ifurahi 
kweli na kukusaidia up-
endelee kuwapo nyum-
bani mwako kuburudisha 
macho, kuna umuhimu 
wa kuhakikisha unakiten-
dea haki kitanda kwa 
kukifanyia usafi na 
kukitandika vizuri.

Kinachohitajika zaidi 
hapa ni ubunifu au umari-
dadi na kuweka ubunifu 
zaidi. Kwa mfano kama 

uwezo wako unaruhusu, 
si vibaya pia kama 
mashuka yako unay-
otandika kwenye kitanda 
yakaendana na mapazia 
yako. Hii  ni kwa ajili tu ya 
kuking’arisha zaidi chum-
ba chako. Kwa maana 
hiyo, kama umetandika 
shuka la pinki, basi ni 
vyema mapazia yako 
yakashabihiana.

Inawezekana  ukaten-
ganisha shuka lako unalo-
tumia kulalia na ambalo 
unalitumia katika shu-
ghuli hiyo ya kutandika 
, hapo uwezo wako kiu-
chumi ndio utaamua.

Pia kuna mbinu 
nyingi za kukifanya kitan-
da chako kiwe katika 
hali ya usafi na mvuto 
wa kipekee na uepuke 
kukiacha kichafu hata 
kama si kwa kufuata hayo 
niliyasema.

Kumbuka kila kitu 
kinahitaji ubunifu. Jitahidi  
kuongeza ubunifu kila 
siku kutafuta nam-
na bora ya kukifan-
ya kitanda chako kipen-
deze kwa sababu lengo 
kubwa ni kukipendezesha 
chumba kwenye nyumba 
yako, nafsi na ustawi wa 
afya yako pia.

Ng’arisha kitanda 
chako namna hii 
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Cape Verde 
yatokomeza 
Malaria

Watu 30 wauawa mapigano Sudan
KHARTOUM, Sudan
KUNDI la mawakili nchini 

Sudan wanaounga mkono 
demokrasia, limesema kuwa ma-
pigano baina ya pande mbili zi-
nazopingana yamewaua zaidi ya 
raia 30 kwa usiku wa juzi.

Walisema mashambulizi hayo 
yanayofanywa na wanajeshi ku-

toka kwa majenerali wawili yali-
haribu makazi katika mji mkuu 
wa Khartoum.

Awali kundi hilo la mawak-
ili lilisema katika taarifa yake 
kwamba watu 23 waliuawa siku 
moja kabla, na wengine kadhaa 
kujeruhiwa katika mashambu-
lizi ya angani kwenye wilaya ya 

Soba.
Mawakili hao baadae wal-

iongeza idadi ya watu 10 waliok-
ufa katika mashambulizi men-
gine ya anga yaliyolenga maeneo 
tofauti.

Kundi jingine la kamati ya up-
inzani limeripoti raia wengine 10 
kuawa kwa mizinga katika mae-

neo ya makazi na soko.
Mwakilishi wa Shirika la 

Kuwahudumia Watoto Duniani 
(UNICEF) nchini humo, Mandeep 
O’Brien, alisema kwamba vita 
hivyo vinaweza kusababisha jan-
ga kubwa kwa watoto milioni 24 
wa nchi hiyo.

DW

Mkazi wa eneo la Azhari mjini Khartoum nchini Sudan akikagua nyumba yake baada ya kuharibiwa na kombora jana. PICHA: AFP

Hali ya hofu yatanda mashariki ya kati
SANAA, YEMEN

HALI imekuwa ya wasiwasi 
katika eneo la Mashariki ya Kati 
baada ya nchi za Marekani na 
Uingereza kuishambulia Yemen 
kama hatua ya kulipa kisasi ku-
tokana na waasi wa Houthi kuy-
umbisha usalama kwenye bahari 
ya Shamu.

Waasi hao wa Houthi wali-
fanya mashambuzi kadhaa ya 
ndege zisizo na rubani dhidi 
ya meli za kibiashara zinazosa-
firi kwenye bahari hiyo kupinga 
jeshi la Israel kuendelea kuwaua 
wapalestina katika Ukanda wa 
Gaza.

Baada ya shambulizi hilo la 
Marekani na washirika wake, 
kundi la Houthi limeapa kulipiza 
kisasi baada ya ngome zao ku-
pigwa kwa mabomu.

Uongozi wa waasi hao, umese-

ma kitendo cha kushambuliwa 
kwa wapiganaji wake kama 
tukio la kihalifu na kuapa kue-
ndelea kulenga meli zinazopita 
kwenye bahari hiyo kwenda 
nchini Israeli.

Aidha nchi ya Iran nayo imea-
pa kuendelea kusaidia waasi hao 
ambao  wanawaunga mkono wa-
piganaji wa kundi la Hamas wa-
naopambana na jeshi la Israel.

Mashambulio hayo yalitekele-
zwa na ndege za kivita za Mare-
kani na Uingereza, zililenga 
ngome 16 za waasi wa Houthi, 
ikiwemo ngome yake kuu na ku-
haribu silaha zake.

Rais Joe Biden alisema kitendo 
hicho kitasaidia, kulinda meli zi-
nazotumia Bahari hiyo ili kuen-
deleza biashara za Kimataifa.

Waziri Mkuu wa Uingereza, 
Rishi Sunak, alieleza ilikuwa 
jambo la muhimu kutekeleza 

mashambulizi hayo kwa ajili ya 
kujilinda.

Hata hivyo, Russia imelaani 
mashambulizi hayo, ikisema 
imekwenda kinyume cha sheria 
za Kimataifa, na kuishutumu 
Marekani na Uingereza kwa ku-
tumia vibaya azimio la Baraza 
la Usalama la Umoja wa Mataifa, 
lililotaka waasi wa Houthi kua-
cha kushambulia meli kwenye 
Bahari ya Shamu.

Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonio Guterres , am-
etoa wito kwa pande husika ku-
punguza mvutano katika Bahari 
ya Shamu, hali ambayo inaweza 
kuvuruga amani na utulivu wa 
kikanda.  Msaidizi wa Katibu 
Mkuu kanda ya Mashariki ya 
Kati, Khaled Khiar, aliliambia 
Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa kuwa kunashuhudiwa 
mzunguko wa ghasia ambao 

unahatarisha usalama wa kisia-
sa, athari za kiuchumi na kibin-
adamu Yemen na kanda nzima.

Balozi wa Russia  katika Umo-
ja wa Mataifa, Vasily Nebenzya, 
ameyataja mashambulizi hayo 
ya Marekani na Uingereza kuwa 
ni uchokozi wa silaha dhidi ya 
nchi nyingine.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Iran, Hossein Amir-Abdollahi-
an amesifu hatua za kundi la 
Houthi dhidi ya Israeli katika 
Bahari ya Shamu, na kuongeza 
kuwa Yemen imejitolea kuweka 
usalama wa baharini na meli zi-
nazopita.

Kwenye chapisho lake katika 
mtandao wa X juzi, Amir-Abdol-
lahian alisema kwamba hatua 
ya Yemen ya kuwaunga mkono 
wanawake na watoto wa Gaza na 
upinzani wake dhidi ya mauaji 
ya kimbari ya utawala wa Israel 

ni ya kupongezwa.
Pia aliitaka Marekani iko-

meshe mara moja uungaji mko-
no wake kwa nchi ya Israel na 
kuanzisha mashambulizi dhidi 
ya Yemen ni kuhatarisha usala-
ma katika eneo zima la mashari-
ki ya Kati.

Taarifa kutoka mjini Gaza, 
zinaeleza usiku kucha wa jana 
Wapalestina walikabiliwa na 
mashambulizi ya mabomu ku-
toka vikosi vya Israeli.

Katika taarifa yake , wizara ya 
afya ya serikali inayoendeshwa 
na Hamas,ilisema kuwa watu 
23,843 wameuawa huko tangu 
kuanza kwa vita hivyo Oktoba 7, 
mwaka jana.

Idadi hiyo ni ongezeko la watu 
135,kulingana na idadi iliyotole-
wa Ijumaa ya wiki hii.

Wizara hiyo ilieleza watu wen-
gine 60,317 wamejeruhiwa.

PRAIA, CAPE VERDE

TAIFA la Cape Verde 
limekuwa nchi ya tatu  ku-
tokomeza kabisa ugonjwa 
wa Malaria barani Afrika.

Kulingana na Shirika 
la Afya Duniani (WHO), 
kisiwa cha Cape Verde 
chenye watu 500,000, 
kinaungana na nchi za 
Mauritius iliyotokomeza 
Malaria mwaka 1973 na 
Algeria 2019.

Ili kutokomeza ugonjwa 
huo ambao unaendelea 
kuwaua maelfu ya watu 
barani Afrika hasa wa-
toto wenye chini ya umri 
wa miaka mitano,   nchi 
inapaswa kutoripoti kisa 
chochote cha maambuki-
zi hayo kwa miaka mitatu 
mfululizo.

Mkurugenzi Mkuu wa 
WHO, Tedros Adhanom 
Ghebreyesus, aliipongeza 
Cape Verde kwa kuushin-
da ugonjwa huo kutokana 
na mikakati yake ya kui-
marisha sekta ya afya na 
kuwa mfano kwa mataifa 
mengine ya Afrika.

Duniani, ni   mataifa 
43 ambayo yamefani-
kiwa kuumaliza ugonjwa 
huo ambao mwaka 2022 
pekee, ulisababisha vifo 
vya watu 608,000 na 
kuwaambukiza wengine 
milioni 250.

Malaria huambukizwa 
kwa kung’atwa na mbu 
wenye jinsia ya kike, wa-
naofahamika kwa jina la 
kitaalamu la Anopheles.
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Ukimtaka msichana ongea vizuri,
usimponde mwanaume mwenzio

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

TUTUMIE NJIA ZA HAKI KUYAPATA MAFANIKIO

Wengi waliofani-
kiwa kwa namna hii 
mwisho wao huwa 
si mzuri. Presha  
na sukari zina-
zowapata wengi 
zinatokana na 
msongo wa mawazo 
kwa sababu ndani 
ya mioyo yao wa-
nafahamu maovu 
yaliyowapatia mali 
hizo. Tukifikiria  
kupata mali za haki 
uovu na uhalifu juu 
ya binadamu na 
wanyama utapun-
gua sana. 

H
IVI wewe nawe 
m w a n a m u m e 
gani yule wa kum-
kubali? Hana gari 

wala nyumba, atakupa nini? 
Hana mbele wala nyuma 
atakupa nini mtoto mzuri 
kama wewe? Mtu mwenyewe 
hajielewi yule, kapuku, hata 
kuvaa hajui. Umempendea 
nini yule? Kwanza hajasoma, 
kula yake yenyewe mchana 
ya shida, anashindia mihogo 
na chachandu, kweli mwan-
amke mzuri kama wewe uwe 
na mwanaume anayeshindia 
mihogo ya kukaanga kutwa 
nzima!?”

Ukitaka kujua kuwa kuna 
baadhi ya wanaume wanaya-
tumia maneno haya kuponda 
wenzao, waulize wanawake.  

M
AFANIKIO yoyote 
katika maisha ni 
mchakato mrefu. 
Jambo zuri tu ni 

kwamba tumepewa haki na nafasi 
sawa katika kuyatafuta mafanikio 
yenyewe, hivyo uamuzi unabaki  
kwetu ama tuyatafute au tusibiri 
kutazama wengine wakifanikiwa.

Mafanikio ya watu wengi mara 
nyingi yamekuwa ni siri kubwa. 
Wako wanaoonekana  kufanya shu-
ghuli fulani lakini shughuli hiyo si  
ile iliyowapatia mafanikio hayo. 

Si rahisi sana kwa wenye mafani-
kio makubwa kusema ukweli juu 
ya njia walizozitumia kuyafikia ma-
fanikio hayo.

Kwa mfano, unaweza kumuona 
mtu ni kiongozi fulani na ame-
fanikiwa sana ukadhani uongozi 
umempatia mafanikio, kumbe nda-
ni yake kuna wizi wa mali za umma, 
rasilimali za nchi, uhujumu uchumi 
au aina nyingine yoyote ambayo si 
picha ya nje watu wanayoifahamu.

Wako watu wanafanikiwa kwa 
kuumiza wengine. 

Wako wanaoteuliwa kwenye 
nafasi za madaraka kwa sababu 
wamewachongea wengine na ku-
sababisha wafukuzwe kazi ili nafasi 
hizo zichukuliwe na wao. 

Wako wanaoua ili wapate mali za 
marehemu, wengine wametuhu-
miwa kuua mpaka ndugu zao wa 
karibu ili wabaki na mali.

Wako wanaotuhumiwa na wen-
gine kuthibitika kuua mpaka wen-
za wao baada ya kuona wamefani-
kiwa ili mali wabaki nazo. Wakati  

tunazungumza haya, wengine wa-
nawaza kufanya hivyo sasa. Wen-
gine wamedhulumu mali za wajane 
wamebaki wanahangaika ili wao 
wafanikiwe. 

Hivi ni kweli damu za watu zime-
kuwa rahisi kuliko mali zao tunazo-
chukua? Unajisikiaje kama wewe 
ni miongoni mwa waliotenda uovu 
huu ili ufanikiwe? 

Ni ukweli kwamba mafanikio 
ya haki yanachukua muda mrefu, 
lakini ni bora ukachukua muda 
mrefu ukapata mafanikio yasiyo 
na majuto wala huzuni, huzuni na 
majuto huleta mfadhaiko wa moyo, 
yaani unakuwa na mali za kila nam-
na lakini kila ukikumbuka namna 
ulivyozipata furaha ya moyo wako 
inajiondokea unabaki na furaha 
ya machoni tu ili kuwafanya watu 
wasigundue.

Wengi waliofanikiwa kwa namna 
hii mwisho wao huwa si mzuri. Pre-
sha  na sukari zinazowapata wengi 
zinatokana na msongo wa mawazo 
kwa sababu ndani ya mioyo yao 
wanafahamu maovu yaliyowapatia 
mali hizo. 

Tukifikiria  kupata mali za haki 
uovu na uhalifu juu ya binadamu 
na wanyama utapungua sana. 

Kama ni vyeo, tusubiri tuvipate 
kwa haki kwani kipimo unacho-
tumia kumpimia mwenzako ndi-
cho utakachopimiwa pia. 

Kama ni polisi acha tabia ya ku-
bambikiza watu kesi ili ufanikiwe 
haraka. 

Utafanikiwa  lakini utaandamwa 
na matatizo mengi katika mai-

sha yako au ya ndugu zako kwa 
sababu wako watu mali wanazi-
pata kwa jasho na damu halafu 
wewe unatumia mavazi ya umma 
kuwanyang’anya.

Kama ni daktari usiumize wag-
onjwa kwa kutaka upewe rushwa 
ndipo utoe huduma na kwamba 
kama rushwa haipo basi na kufa 
afe. 

Akishakufa  utajisikiaje maisha 
yako yote kila  ukikumbuka kwam-
ba ulikuwa sehemu ya kifo hicho? 
Kwa vyovyote damu hiyo itakulilia 
na hutabaki salama japo  ni vigumu 
kujua namna malipo ya jambo hilo 
yatakavyokuwa. 

Hali  kadhalika kama hi hakimu, 
usifunge watu kwa sababu unakula 
rushwa ili ujenge mapema. Kwa ku-
fanya hivyo unanunua maumivu ya 
kudumu bure. 

Tusitumie nafasi zetu kuumiza 
watu ili tuyapate mafanikio  kwa 
sababu ziko njia sahihi tu za 
kuyapata. Riziki ya mtu huwa hai-
chukuliwi ila inaweza kuhifadhiwa 
kwa muda tu. 

Nafasi  kama si yako utaon-
dolewa kwa kutumia njia zilezile 
ulizotumia kuwaondoa wengine. 
Ukitengeneza  fitina utaondolewa 
kwa fitna vilevile kwani apandacho 
mtu ndicho avunacho. Ukipanda  
wema utavuna wema na ukipanda 
ubaya utavuna ubaya.

Kuna aina nyingine ya watu kazi 
yao kubwa ni kushiriki kukwa-
misha mafanikio na maendeleo ya 
wengine. 

Hii  inatokana na hofu ya kuto-

jiamini. Kila  unayemwona una-
hisi atachukua kazi yako au ataua 
biashara yako. Hofu  hiyo huzaa 
uovu ambao unasababisha mpaka 
kuangamiza wengine ili kuendelea 
kulinda nafasi zao.

Hakuna raha yoyote ya kuwa na 
mali zenye huzuni na majuto. Kila 
mtu anayo kanuni ya maisha yake, 
hivyo usijilinganishe maisha yako 
na wengine japo unaweza kujifun-
za wanafanyaje. 

Usitake  mashindano ya maisha 
kwani hakuna aliyewahi kushinda 
kwa sababu kila mmoja ana wakati 
wake wa kufanikiwa. 

Tatizo ni kwamba wanaoanza 
kazi leo wanajilinganisha na wal-
iokaa katika kazi zaidi ya miaka 20. 
Usiendeshwe  na hisia za wengine.

Ndoa nyingi zimeingia kwenye 
migogoro kutokana na kujilingani-
sha. Jirani yako anatoka na gari 
zuri asubuhi unaanza mbona wale 
wana nyumba, wana magari sisi 
kwa nini. 

Je, wamekwambia wameyapa-
taje? Ukiambiwa njia walizotumia 
utaziweza? Unataka uwe na mali 
huku ukiwa mwenye huzuni na ma-
juto muda wote uko tayari?

 Tukiacha kujilinganisha badala 
yake tukajifunza, basi tutapata 
mafanikio ya haki na yenye furaha 
japo yanaweza yasiwe makubwa 
bali yenye amani na Mungu atatu-
bariki.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

Wanawake siku zote ndiyo wanaku-
tana na mauzauza ya wanaume am-
bao kila mmoja anakuwa na aina 
yake ya kupanga maneno kumvuta 
mwanamke. 

Sasa ndiyo akutane na mtu wa 
aina hii ambaye hawezi kujieleza 
mpaka aponde wenzake ambao 
anaona kama na wao wanamzen-
gea.  Jamaa anayeponda wenzake 
anaendelea na kampeni yake ya 
kumtaka mwanamke, ameshamal-
iza kuponda sasa anaanza kujisifia 
mwenyewe.

“Nikubali mimi nina pesa, nime-
soma, nina kila kitu ambacho wewe 
mtoto mzuri utahitaji, nitakufanya 
uwe malkia, mimi nina gari, ny-
umba na kila kitu ambacho mwa-
naume wa maana anatakiwa kuwa 
navyo, achana na hao wanaume 
wako mafukara. Angalia kwanza 
nilivyovyaa, unajua shati hili ni-
menunua bei gani? Suruali, mkan-
da, sasa kuanzia leo hata wewe 
utaacha kuvaa mitumba wanaoku-
nunulia hao, utaanza kuva nguo za 
dukani.”

Hii ni aina fulani ya utongozaji wa 
baadhi ya wanaume wanapowaka-
bili wanawake, wakiwa na nia ya ku-
washawishi wawe nao kimapenzi. 

Kama mwanamke ambaye hitaji 
lake ni pesa za mkupuo anaweza 
kukubali, lakini ambaye anatafuta 
penzi hawezi kuwa na mtu kama 

huyo.
Ogopa sana mwanaume anay-

etafuta mpenzi kwa gia ya kuwa 
ana uwezo wa pesa kuliko wengine. 
Mara nyingi pesa hizo zinakuwa 
kwa muda mfupi, manyanyaso na 
masimango kwa sababu ndiyo hul-
ka yake.

Mwanamke mwenye uwezo wa 
kufikiri vizuri hawezi kumkubali 
mwanaume anayeponda wanaume 
wenzake kwa sababu ya kasoro za 
kidunia na wala si za makusudi. 
Hawezi kumkubali kwa sababu ya 
uwezo wake wa kifedha kwa saba-
bu ni za kwake na wala hazihusiani 
na yeye.

Kiasili mwanamke anamhitaji 
mwanamume ambaye hata kama 
hana pesa nyingi, uwezo, cheo wala 
elimu. 

Anampenda  na kumjali kwa 
dhati, anasikiliza na kumtimizia 
shida zake hizo hizo ndogo ndogo 
kila anapohitaji msaada.

Ndiyo maana hapa hatusemi 
kuwa pesa si kitu kwenye map-
enzi, la hasha, pesa hurutubisha 
penzi, lakini isiwe ndiyo msingi wa 
penzi lenyewe. Ukitaka kujua hilo 
ni kwamba mwanamke anaweza 
kutoka kwa mwanaume mwenye 
uwezo mkubwa na kwenda kui-
shi na yule wa kawaida tu.  Ni kwa 
sababu huku mwingine kuwa penzi 
la pesa la kitumwa, na sehemu ny-

ingine hakuna pesa nyingi, lakini 
kuna mapenzi ya hiari, kujaliana, 
na kubembelezana.

Miaka ya 1980, mwanamuziki 
Cosmas Thobias Chidumule ali-
tunga kibao kiitwacho, “Usitumie 
Pesa Kama Fimbo” ambacho kina-
zungumzia juu ya jamaa aliyekuwa 
na tabia kama hiyo.  Chidumule am-
baye kwa sasa ameokoka anapiga 
muziki wa Injili, alisema tukio hilo 
aliliona akiwa mkoani Arusha.

Kuna jamaa alikuwa amewaajiri 
kwenye bendi moja mtu na mpenzi 
wake, sasa wakati wa kulipa msha-
hara, alipoingia mwanamke, bosi 
akawa anamponda mfanyakazi 
wake wa kiume, akimtaka bibie 
kuachana naye awe naye yeye 
ambaye ni bosi, akiahidi kum-
malizia matatizo yake yote. Hata 
hivyo mwanaume alikuwa makini, 
ikashindikana.

Chidumule alisikia maneno yote 
kwa sababu alikuwa mlangoni, 
baada ya yule mwanamke ilikuwa 
ni zamu yake. Aliporejea Dar es 
Salaam kwenye bendi ya DDC Mli-
mani Park, akirejea kwa mara ya 
pili, akatunga kibao hicho chenye 
mashairi haya.

“Sikusimuliwa hayo ninayoyase-
ma, nimekusikia wmenyewe ukim-
simanga yule msichana.

Eti kwa nini amempenda kama 
Chidumule, kwanza fukara sina 

gari wala nyumba, nikampa nini ee 
huyo bibi jamani eee. Ameshasema 
hakutaki kaa chonjo, ameshasema 
hakutaki kaa chongo. 

“Lazima katika mapenzi kamwe 
hakuna, na penzi la pesa duniani 
halipo, kwani hata kobe ana mpen-
zi wake na kamwe hajui pesa, ooo 
dada ninasema.

Unamponda kijana ili bibi 
akuthamini wewe, ukimpenda msi-
chana sema naye polepole, kamwe 
hakuna haja ya kumkashifi kijana 
mwenzio oo baba.

“Usitumie pesa kama fimbo 
kaka, mambo ya pesa mpaka 
makubaliano, hapo ndipo pesa 
huwa na thamani ee. Ikiwa mapen-
zi mpaka bibi akupende, hata kama 
fundi wa kuhonga, lakini mpaka 
bibi akubali.

Ikiwa mapenzi mpaka bibi aku-
pende, hata mzazi mwana lakini 
kwa mipango.

Cesi amesema Coasmas mpaka 
kufa ee, nami nasema Cesi wangu 
wa kufa na kuzikana oo, kipenzi 
changu mama.

Hata njia ana mpenzi wake kwe-
nye tundu ee, ingawa njia hajui noti 
wala shilingi.”

Haya wale madomo zege badala 
ya kutembeza sera mnaponda wen-
zenu mpo?

Tuma meseji 0716 350534
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ndogo na dhaifu yalikwenda moja 
kwa moja kuchoma kwenye moyo 
ya Kassim.

Kwake ilikuwa kama sauti kub-
wa ya radi iliyopiga kwenye moyo 
wake.

Mkewe kuondoka ni jambo am-
balo hakutaka kabisa litokee mais-
hani mwake. Sauda alikuwa kila 
kitu kwake.

“Hapana mke wangu, usifanye 
hivyo. Aliyekuoa hapa ni mmoja tu. 
Mimi si mwingine. Utaondoka mimi 
nikikuudhi na si yoyote yule.”

“Hivi anayonifanyia dada yako 
ni sawa kweli? Nimeolewa na nani, 
wewe au yeye?” Akauliza Sauda 
kwa masikitiko huku akianza 
kububujikwa tena na machozi na 
akaanza kuyafuta yeye mwenyewe 
kwa kutumia kanga yake aliyovaa.

“Basi mke wangu, dada yan-
gu ndivyo alivyo ndiyo maana 
ameshindwa kukaa na bwana 
amerudi tena hapa hapa nyumba-
ni. Hawezi kukaa na mtu huyu. Kwa 
mdomo huu!”

“Unajua na mimi naweza ku-
ongea. Inawezekana zaidi kuliko 
yeye, mimi nakuheshimu wewe tu. 
Vinginevyo haniwezi kwa kubwata, 
hata nguvu za kunishinda mimi 
hana yule. naweza kumvuruga dada 
yako mpaka ukamwonea huruma!” 
Kassim hakujibu kitu, akawa anam-
wangalia mkewe kwa huruma.

“Mwenzako hapa mimi hata si-
jielewi, sijui niende kwa dada yan-
gu kwanza nikakae maana nimevu-
rugwa hapa ujue...”

“Hapana mke wangu usifanye 
hivyo, usiende popote, mimi nipo 
upande wako, nitakulinda.”

“Najua. Najua kuwa unanipen-
da sana mume wangu lakini ina-
vyoonekana mtu anayeua ndoa 
yetu ni dada yako! Sisemi uende 
ukampige au umseme kwa ajili yan-
gu lakini kuna kitu cha kufanya ili 
tuondokane na hii hali.”

“Kitu gani mke wangu?”
“Ngoja nikifanyia kazi nitakwam-

bia kesho!
************************************

“Hodi hodi hodi.” Ni sauti ya Havi-
jawa ikiambatana kwa kugonga 
mlango kwa nguvu bila mpangilio 
wowote kwenye chumba cha kaka 
yake. Nia ni ile ile tu kumkorofisha 
wifi yake. Ni wakati ambao alijua 
kaka yake ameshaondoka kwemda 
kazini.

Siku hiyo aliondoka mapema 
sana. Havijawa anaona hii ndiyo 
fursa yenyewe.

“We bibi weweee, wanawake 
wenzio wooote wameamka ume-
baki wewe tu, jua la utosi wewe 
umelala, ndivyo ulivyofundishwa 
kwenu?”

Sauda baada ya kuona kero 
aliamka na kwenda kufungua mlan-
go. Ile anafungua tu akakutana na 
jicho kali la husda.

“Enhee leo si zamu yako ya ku-
fanya usafi, sasa mbona umelala 
mpaka saa hizi?” Baada ya jicho 
akasukumizwa na maneno.

“He wifi mbona nimeshafanya 
usafi?” “Usafi wa wapi wewe ume-
fanya? Labda ulikwenda kufagia 
barabara huko njiani lakini siyo 
humu ndani.

 Angalia uwanja mchafu, chooni 
kuchafu, bafuni kuchafu, halafu 

H
IVI huyu mwanamke ana 
akili kweli? Kafundwa 
kwao?” Havijawa alion-
gea mwenyewe lakini kwa 

sauti. Halafu akazidisha sauti na 
kumwita wifi yake Sauda kwa ukali. 
“We mwanamke!” Sauda alikuwa 
ndiyo kwanza anatoka kuchota maji 
bombani ili mumewe akaoge, aende 
kazini.

Akamwita mumewe kwa sauti 
kuwa maji tayari aende akaoge. Ali-
kuwa ameyaweka njiani kwenda 
bafuni. Yeye alikuwa anatoka tena 
na ndoo nyingine kwenda kuchota 
maji. Baada ya kusikia anamwita 
mumewe, huku mwenyewe akiwa 
anamwandalia mumewe maji, ana-
sikia tena; “ We mwanamke we! Hu-
nisikii au!

“Unaniita mimi?”  Akageuka.
“Nani sasa kama siyo wewe? Niko 

na nani humu ndani?”
“Wifi unaniitaje hivyo kama mtoto 

mdogo?” “Sina wifi kama wewe. Pu! 
Mungu anipushie, bado kabisaaa!” 
Akatema mate chini.

“Hivi wewe kwenu wapi? Na 
nashukuru kweli siku ya kuolewa 
sikuja, maana ningepoteza nguvu 
zangu bure.”

“Kwani nimefanyaje?”
“Hivi haya ndiyo maji ya kumu-

wekea kaka yangu kwenye kuoga 
haya? Yaani meusiii kama lami hala-
fu ya baridi. Mwanamke unapotoka 
kuchota maji, kwanza yakae yatulie. 
Haya  si matope tu. Unataka kumuo-
gesha kaka yangu matope!”

“Basi wifi...!”
“Basi wifi” Akamuiga huku akiba-

na pua. “Hivi unajielewa wewe. Na 
sijui alikuokota wapi wewe. Ndiyo 
huko Kondoa!”

Maneno ya fedhuli na kejeli yalim-
kera Sauda. Akajikuta anashindwa 
kwenda bombani.

Akaweka ndoo chini na kuingia 
chumbani kwake. Akakaa kwenye 
kapeti na kuanza kulia.

Mumewe Kassim alikuwa amekaa 
kitandani. Aliyasikia maneno yote 
aliyoyasema dada yake. Hakuongea 
kitu chochote. Baada ya dakika tatu 
akatoka na kwenda kuichukua ndoo 
aliyoiweka mkewe na kwenda ba-
funi kuoga.

Hakutaka kumjibu chochote dada 
yake Havijawa. Alipomaliza kuoga 
alirejea ndani na kukumta mkewe 
akiwa ameshalia mpaka amechoka. 
Alibaki tu anatweta kama chura.

“Narudi kwetu.” Maneno hayo 
machache yaliyotamkwa kwa sauti 

“Unajua na 
mimi naweza 
kuongea. 
Inawezekana 
zaidi kuliko 
yeye, mimi 
nakuheshimu 
wewe tu. 
Vinginevyo 
haniwezi kwa 
kubwata, hata 
nguvu za kun-
ishinda mimi 
hana yule. 
naweza kum-
vuruga dada 
yako mpaka 
ukamwonea 
huruma!” Kas-
sim hakujibu 
kitu, akawa 
anamwangalia 
mkewe kwa 
huruma.

Wifi Kichefuchefu - 6

HADITHI
SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini 
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake 
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa 
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini 
alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa 
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi 
ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

tabu, huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na 
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa huu 
unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

unasema umefagia, huko kwenu 
ndiyo huwa mnajifunza uongo 
hivyo?”

Ilionekana kabisa Sauda alip-
igwa na mshangao. Alisimama 
mlangoni kama jinamizi asiamini 
kile alichoambiwa. Anachokum-
buka kwamba alikurupuka alfajiri 
kabla mumewe hajaamka, akaanza 
kufagia uwanja. Akaenda kufanya 
usafi bafuni na chooni, akamalizia 
na kupiga deki. Anashangaa kuona 
wifi yake anakuja kumwamsha 
na kumwambia hajafanya usafi 
wowote.

“Changamka bibi wewe, wen-
zako tunashindwa kwenda hata 
kuoga, bafuni kuchafu we umelala 
tu. Hapa  umeolewa dada, hujaja 
kulala, kulala kwenu, siyo hapa...” 

Wakati maneno yakimtoka Havi-
jawa, Sauda aliamua kuwenda nje 
ili kwenda kuangalia maeneo yote 
ambayo anaambiwa hajafanya 
usafi.  Kwanza kabisa ukumbini 
akakutana na michanga ambayo 
iligandamana na majimaji, iki-
onyesha kabisa kuwa ni kama 
hakukufanyika usafi wowote, au 
mpiga deki alimwaga michanga 
baada ya kufanya hivyo.

Akafungua mlango na geti la nje. 
Alichokutana nacho kilimshanga-
za. Uwanja ulikuwa na majani  ya 
mti mkubwa uliokuwa kando ya 
nyumba hiyo. Alikutana na majani 
mengi makavu ambayo yalikuwa 
yamesambaa uwanja mzima kama 
vile hakukufagiliwa.

Kilichomshangaza zaidi ni 
kwamba si jambo la kawaida kwa 
muda wa alfajiri ambao alikuwa 
amefagia, majani mengi makavu 
yawe wameanguka tena kwa muda 
ule mfupi tu. Akaenda moja kwa 
moja hadi bafuni na kumalizia 
chooni. Kote alikuta kuchafu kama 
vile hakukufanyiwa usafi wowote.

Ilishamgaza, lakini akili yake 
ilikuwa timamu. Hakuwa kwenye 
ndoto alipoamka kufanya usafi. 
Akatoka tena nje na kwenda jalal-
ani eneo ambalo alitupa majani 
makavu baada ya kuyafagia.

Alichofikiria kilikuwa sahihi. 
Wifi yake alikuwa nyuma ya yote 
hayo. Ni yeye ndiye aliyeacha wifi 
yake amalize usafi wote na kuanza 
kuchafua kwa makusudi.

Alianza bafuni na chooni. 
Akachota michanga na kumwagia 
ukumbini. Halafu akaenda kule 
alikomwaga majani makavu akaya-
rudisha tena uwanjani, akayasam-
baza ili ionekane hakujafagiliwa 
kabla ya kwenda kumuasha mke 
wa kaka yake.
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Hali bado 
tata kwa 

Kanye 
West

HALI inazidi kumwendea kombo rapa 
maarufu wa Marekani Kanye West, baada ya 
mwanaume mmoja kufungua mashtaka ya 
kumshambulia kimwili.

Mtandao wa TMZ, umeeleza mwanaume huyo 
ambaye ni shabiki yake alifanyiwa tukio hilo 
miaka miwili iliyopita.

Mwanamume huyo amedai licha ya 
kumuomba msamaha, mwimbaji huyo alizidi 
kumshambulia kwa kumpiga ngumi mfululizo.

Amedai kuwa mmoja wa watu walioandamana 
na Kanye alijaribu kuzuia shambulio hilo, lakini 
alimfokea na kumtaka aende nyumbani kwake 
akawachuke watoto.

 “Kanye alipiga mayowe, nitakuonesha 
mfano mbaya, kisha alinipiga mimi ngumi 
usoni.”amesema katika shtaka lake.

MaMa Dangote 
atibua penzi pevu la 

DiaMonD na zuchu

M
AMA mzazi wa mwana-
muziki nyota wa bongo, 
Diamond Platnumz, Sa-
nura Kassim maarufu 

kama Mama Dangote, amezidi 
kuongeza giza kwenye penzi la 
mwanawe na mwimbaji wa WCB, 
Zuchu.

Kulingana na kauli ya Mama 
Dangote, hajui kama Diamond ana 
uhusiano wa kimapenzi na Zuchu 
na kwamba anatambua msanii 
huyo yuko kama mwanamuziki wa 
WCB pekee.

 “Hajawahi kuniletea Zuchu 
eti anataka kumuoa. Mimi najua 

Zuchu ni msanii wake,”  amesema 
Mama Dangote.

Mamake Diamond amesema 
kwamba mwanawe anaweza kuwa 
na uhusiano na wanawake hata mia 
moja, endapo hajamtambulisha na 
kumtolea mahari hatambui kama 
ni mwanamke wake halali.
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

MANHESTER, England

E
RLING Haaland anata-
rajiwa kuwa nje ya 
uwanja hadi mwisho 
wa Januari, kocha wa 

Manchester City, Pep Guardiola 
amefichua.

Mshambuliaji huyo mahiri 
wa Norway amekosa mechi 
nane zilizopita za Man City, 
ikiwa ni pamoja na ushindi 
wa Kombe la Klabu bingwa 
ya Dunia nchini Saudi Arabia, 
kutokana na jeraha la mguu.

City walikuwa na matumaini 
ya kumkaribisha mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
23 kurejea mapema mwaka 
mpya, lakini tatizo linaonekana 
kuwa la kutatanisha kuliko 
ilivyotarajiwa na bado hajarejea 
katika mazoezi kamili.

Matarajio sasa ni kwamba 
ataweza kurejea kazini huku 
bila mchezo wowote wikendi 
ijayo, wakati Klabu ikisafiri 
hadi Abu Dhabi kwa kambi ya 
mazoezi ya hali ya hewa ya joto 

    Anatarajiwa kuanza 
mazoezi kwenye kambi ya muda 
nchini Saudi Arabia…

habari micheZO

Jumapili Januari 14, 2024

Haaland kuikosa 
Januari yote

ZiSiKupite

tODibO ataKiwa maN
KLABU ya Manchester United inatakiwa 

kulipa pauni milioni 52 ili kumnasa beki wa 
kati wa klabu ya Nice na timu ya Taifa ya 
Ufaransa, Jean-Clair Todibo mwenye umri wa 
miaka 24.(Caught Offside)

KuSi-aSare aNyatiwa
MANCHESTER United pamoja na Chel-

sea wanavutiwa na mshambuliaji kinda wa 
Sweden, Jonah Kusi-Asare mwenye miaka 16 
anayecheza katika klabu AIK. Bayern Munich 
pia wanavutiwa na kinda huyo. (HITC)

bruNO Kuachiwa
KLABU ya Newcastle wapo tayari kumuachia 

mwishoni mwa msimu kiungo wao kutoka Bra-
zil, Bruno Guimaraes mwenye umri wa miaka 
26 kujiunga na Barcelona ama Real Madrid 
kwa dau la chini ya pauni milioni 100. (Football 
Transfers)

heNDerSON ataKiwa Juve
KLABU ya Juventus imefanya mazungumzo 

na kiungo wa England, Jordan Henderson 
mwenye umri wa miaka 33, juu ya uwezekano 
wa kumsajili kwa mkopo kutoka klabu ya Al-
Ettifaq ya Saudia. (Gianluca Di Marzio)

aJax NaO wamtaKa
KLABU ya Ajax ya Uholanzi nayo inasukuma 

kete zake kujaribu kumnasa Jordan Henderson 
ambaye anatarajiwa kufanya mazungumzo ya 
mustakabali wake na uongozi wa klabu yake. 
(Standard)

NDOmbele KureJeShwa
KLABU ya Tottenham Hotspur inapanga 

kumrejesha kiungo wake, Tanguy Ndombele 
mwenye umri wa miaka 27 kutoka Gal-
atasaray anapocheza kwa mkopo kwa sababu 
ya kutokuwa na uhakika wa kumnasa Conor 
Gallagher kutoka Chelsea. (Football Transfers)

GOmeS KuuZwa
KLABU ya Wolves italazimika kupewa kitita 

ili kumuuza kiungo wao raia wa Brazil, Joao 
Gomes mwenye umri wa miaka 22 katika 
dirisha la usajili la Januari. Tottenham Hotspur 
pia wanaripoti kuvutiwa na mchezaji huyo. 
(Mirror)

traOre ataKiwa
KLABU ya Klabu ya Napoli imetuma dau la 

usajili kwa kiungo wa klabu ya Bournemouth 
na timu ya taifa ya Ivory Coast, Hamed Traore 
mwenye umri wa miaka 23. (Fabrizio Romano)

clarKe aNyatiwa
WEST Ham na Crystal Palace wana nia ya 

kumsajili winga, Jack Clarke mwenye umri 
wa miaka 23 kutoka Sunderland, ambaye 
anakadiriwa kuwa na thamani ya pauni milioni 
20, huku klabu yake ya zamani ya Tottenham 
Hotspur ikitarajiwa kupata asilimia 25 ya ada 
yoyote ya uhamisho (Football London)

FOFONa aGOmbewa
KLABU ya Burnley inatafuta mpango wa 

kumnunua mshambuliaji wa Chelsea na Ivory 
Coast, David Datro Fofana mwenye umri wa 
miaka 21, ambaye ameitwa kutoka kwa mkopo 
Union Berlin. (Athletic)

liNGarD hataKiwi teNa
KLABU ya West Ham haina nia ya kumsajili 

tena kiungo mshambuliaji wa England, Jesse 
Lingard mwenye umri wa miaka 31, ambaye 
anapatikana kwa uhamisho wa bure. (Stand-
ard)

. 

baada ya mchezo wa jana Jumamosi 
dhidi ya Newcastle.

Guardiola alisema: “Ndiyo, 
amekuwa na matatizo kidogo ya 
kutatanisha katika miguu yake. Ni 
sawa lakini madaktari waliamua 
kusimama kwa wiki moja na labda 
kuanza tena kule Abu Dhabi.

“Natumaini mwishoni
 mwa mwezi huu atakuwa 

tayari. Ilikuwa zaidi kido
go kuliko tulivyotarajia 

mwanzoni.
“Ni mfupa. Inahitaji muda. Kwa kila 

jeraha unaweza kufanya chochote 
unachotaka lakini ni suala la wakati.”

Haaland alifunga mabao 52 msimu 
uliopita wakati wa kampeni bora 
ya kwanza akiwa na City na tayari 
alikuwa amefunga 19 msimu huu.

Aliongeza: “Tunamkumbuka sana 

Erling. Tunamuhitaji. Tunatumaini 
anaweza kurejea na kucheza.

“Unapojeruhiwa mwishoni mwa 
Novemba, unakosa michezo mingi. Ni 
kipindi kigumu zaidi.”

Katika pigo zaidi kwa City, mlinzi 
Manuel Akanji anakabiliwa na kipindi 
cha kukaa nje ya uwanja.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uswisi alilazimika kutoka mapema 
katika ushindi wa Kombe la FA wikendi 
iliyopita dhidi ya Huddersfield.

Anaungana na beki wa kati John 
Stones kwenye orodha ya majeruhi.

Guardiola alisema: “Atakuwa nje 
kwa wiki kadhaa. Sio tatizo kubwa 
lakini hadi mwisho wa mwezi.

“Sasa tuna bahati kwamba 
hatuna mechi katika siku 10 zijazo 
baada ya Newcastle. Tutaona jinsi 
wanavyojisikia katika hali ya hewa 
nzuri huko Abu Dhabi.”
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PSG yajitosa kwa Kimmich
PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris St-Germain ina-
pambana kuhakikisha inaipata saini 
ya kiungo wa Bayern Munich, Joshua 
Kimmich, katika dirisha hili kwa ajili 
ya kuboresha eneo lao la kiungo.

Kimmich mwenye umri wa miaka 
28, amekuwa akitajwa kuwa kwenye 
rada za timu nyingi kutokana na ki-
wango alichoonyesha na hali ya mka-
taba wake wa sasa ambao unamal-
izika mwaka 2025.

Hivyo Munich isipomuuza katika 
dirisha hili la uhamisho au mwisho 
wa msimu huenda ikamuuza kwa 
fedha kiduchu Januari mwakani ama 
akaondoka bure mwisho wa msimu 
ujao.

Nyota huyo wa kimataifa wa Uje-
rumani huduma yake imekuwa iki-
windwa na timu nyingi Barani Ulaya 
ikiwa pamoja na Liverpool na Barce-
lona ingawa Munich ndio inaonekana 
kukwamisha dili lake kwani inahitaji 
zaidi ya pauni milioni 50.

Timu nyingi zinaona ni hasara ku-
lipa kiasi hicho cha fedha kwa mche-
zaji ambaye mkataba wake unaenda 
kumalizika.

Hata hivyo, ushindani unaoongeze-
ka kwa timu zinazomhitaji kuende-
lea kujitokeza, huenda ukasababisha 
timu mojawapo kulipa pesa hiyo in-
ayotakiwa na Bayern na kumchukua 
fasta kutokana na kuhofia kupigwa 
bao na nyingine. 

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Mauricio 
Pochettino amekiri kuwa na 
wasiwasi na jeraha la nyonga 
linalomsumbua kwa sasa 
fowadi, Christopher Nkunku.

Nkunku alikosa miezi minne 
ya kwanza ya msimu baada 
ya kupata jeraha la goti majira 
ya joto, na aliweza kucheza 
michezo minne tu kabla ya 
kupata jeraha la nyonga akiwa 
mazoezini ambalo limemfanya 
akose mechi mbili zilizopita.

Ripoti awali zilipendekeza 
suala la hivi punde la Nkunku 
lilikuwa dogo ambalo lin-
gehitaji muda mfupi nje ya 
uwanja, lakini Mfaransa huyo 
bado hajarejea mazoezini na 
Pochettino amekiri kuwa hana 
uhakika ni nini kinaendelea na 
utimamu wa Nkunku.

“Nina wasiwasi kuhusu hali 
ya Nkunku,” alikiri. “Nadhani ni 
siku kumi sasa hawezi kufanya 
mazoezi. Tunampima. Hatujui 
kitakachotokea. Nina wasiwasi 
kidogo kuhusu hali ya Nkunku.

“Nakumbuka mkutano wangu 
na waandishi wa habari baada 
ya hili kutokea. Lilikuwa suala 
dogo na gumu na imekuwa kati 
ya siku nane hadi kumi tangu 
alipofanya mazoezi. 

Tulikuwa tukimsubiri kwa 
miezi sita na alikuwa karibu 
tena kujisikia vizuri. Alianza 
mchezo dhidi ya Palace na bila 
shaka alisikitishwa na hilo. Tu-
namtaka haraka iwezekanavyo 
kuhusika tena.”

Pochettino 
ana wasiwasi 
na jeraha la 
Nkunku

Ten Hag amTumia 
salamu sancHo 
MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag amemtakia 
kila la kheri Jadon Sancho 
baada ya winga huyo ku-
ondoka kwa mkopo Man-

chester United.
Sancho alijiunga tena na Borus-

sia Dortmund kwa mkopo hadi 
mwisho wa msimu katika jaribio 
la kurudisha kiwango chake amba-
cho kimekwama tangu alipotofau-
tiana na Ten Hag Septemba.

Baada ya kumtoa Sancho kwe-
nye kikosi chake cha siku ya mechi 
kilichocheza na Arsenal, Ten Hag 
alitilia shaka viwango vya mazoezi 
vya winga huyo, lakini akapingwa 
na Sancho kwenye mitandao ya 
kijamii. 

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23 alidai kuwa alifanywa 
kuwa mbuzi wa kafara na kukataa 
kuomba msamaha kwa maoni 
yake kulimfanya akose kikosi cha 
kwanza.

“Natumaini anaendelea vyema, 
kwa hivyo namtakia kila la kheri,” 
alisema Ten Hag akiwaambia 
waandishi wa habari. 

“Ni hivyo. Natumaini ataendelea 
vizuri na atafanikiwa.”

Mkataba wa mkopo wa Sancho 
na Dortmund haujumuishi chaguo 
la uhamisho wa kudumu, huku 
mkurugenzi wa Dortmund, Sebas-
tian Kehl akikiri wazi kuwa timu 
yake haiwezi kumudu kufanya 
hivyo.

Hata hivyo, Kehl aliongeza kuwa 
uhamisho wa kudumu unaweza 
kuangaliwa tena katika majira ya 
joto ikiwa mahitaji ya kifedha ya 
United yatakuwa ya kuridhisha.

Sancho atakuwa amebakiza mi-
aka miwili kwenye mkataba wake 

atakaporejea Old Trafford, lakini 
United wana chaguo la kuongeza 
kwa miezi 12 zaidi.

United wana matumaini kwam-
ba Sancho, ambaye alijiunga kwa 
pauni milioni 73 mwaka 2021, ata-
ongeza thamani yake ya uhamisho 
huko Dortmund, ambapo alipa-
chika mabao 50 na kusaidia men-
gine 64 katika mechi 137 kabla ya 
kuhamia Manchester.
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Ligi Kuu yatoa wachezaji 19 afcon

Vijana wakicheza Mpira katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Gamondi kuchukua maamuzi mazito Yanga

Dodoma yafunga usajili na watatu

Na Adam Fungamwango

L
IGI Kuu Tanzania Bara 
imetoa jumla ya wache-
zaji 18 wanaochezea timu 
mbalimbali za taifa zinaz-

oshiriki fainali za Kombe la Ma-
taifa ya Afrika (Afcon) yaliyoanza 
jana nchini Ivory Coast.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Bodi ya Ligi, ina-
onyesha kuwa jumla ya wachezaji 
14 wanaochezea timu ya taifa ya 

Tanzania, Taifa Stars na waliobaki 
wanazichezea timu za mataifa 
mengine.

Takwimu hizo zinaonyesha 
kuwa Yanga ina jumla ya wache-
zaji saba kwenye timu mbalimbali 
kwenye Afcon, Simba ikiwa na wa-
chezaji sita.

Simba na Yanga zote zina wa-
chezaji wanne kwenye kikosi cha 
timu ya taifa, Taifa Stars, Azam 
ikiwa nao watatu.

Wakati Yanga ina wachezaji 

watatu wanaocheza timu za ma-
taifa mengine, Simba ikiwa nao 
wawili.

Katika mchanganuo ni kwamba 
wachezaji wote wanaocheza Ligi 
Kuu walio kwenye Afcon, Mo-
hamed Hussein ‘Tshabalala’, He-
nock Inonga, Mudathir Yahaya, 
Mzamiru Yassin, Sospeter Bajana, 
Stephane Aziz Ki, Kibu Denis, 
Lusajo Mwaikenda, Kennedy Mu-
sonda, Djigui Diarra, Beno Ka-
kolanya, Aishi Manula, Ibrahim 

Hamad ‘Bacca’, Bakari Mwamny-
eto, Dickson Job, Feisal Salum,  
Clatous Chama na Abdulmalik 
Zacharia.

Wachezaji saba wa Yanga ni Mu-
dathir, Bacca, Job, Bakari Mwam-
nyeto, ambao ni wanne wanaoi-
chezea Stars na Diara, Aziz Ki na 
Musonda wanaochezea mataifa 
mengine.

Diara yupo kwenye kiko-
si cha timu ya taifa ya Mali,  
Musonda, Zambia na Aziz Ki, 

Burkina Faso.
Wa Simba ni Tshabalala, Mza-

miru, Kibu na Aishi, hao ni wanne 
walio na kikosi cha Stars nchini 
Ivory Coast, huku wawili wao-
cheza timu nyingine ni Chama wa 
timu ya taifa ya Zambia na Inonga 
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo.

Feisal, Lusajo na Bajana kutoka 
Azam, Kakolanya, Singida Foun-
tain Gate na Zacharia wa Namun-
go FC.

Na Oliver Albert

KOCHA mkuu wa Dodo-
ma Jiji, Francis Baraza  
amesema ameongeza wachezaji 
watatu tu kwenye dirisha dogo 
la usajili.

Baraza ambaye pia aliwahi 
kuwa kocha wa Biashara United 
na Kagera Sugar alisema kikosi 
chake hakihitaji mabadiliko 
makubwa kwani bado kina wa-

chezaji wazuri ambao wanawe-
za kuipa timu matokeo.

Alisema kabla ya usajili ku-
fungwa ataongeza kikosini wa-
chezaji watatu katika nafasi ya 
beki wa kati, kiungo na msham-
buliaji.

Licha ya kwamba sina muda 
mrefu ndani ya timu hii lakini 
nimeona kikosi changu bado ni 
kizuri na hakihitaji mbadiliko 
makubwa kwa sasa.

“Jukumu langu kama kocha 
ni kuangalia sehemu yoyote 
iliyopo na mapungufu na ku-
jaribu kuboresha sio kufu-
kuza ndio maana nimeamua  
kusajili namba ndogo.” Alisema 
Baraza.

Baraza alisema anaamini ligi 
itakapoanza watakuwa na mab-
adiliko makubwa kiuchezaji 
kwani sasa hivi wanafanyia kazi 
makosa yaliyojitokeza katika mi-

chezo iliyopita.
“Kusimama kwa ligi kutatu-

saidia kufanyia kazi makosa 
mbalimbali kwenye timu yetu  
na naamini ligi ikianza tutakuwa 
bora zaidi, “alisema Baraza

Dodoma Jiji iko nafasi ya saba 
kwenye msimamo wa ligi ikiwa 
na pointi 18 baada ya kucheza 
mechi 13, imeshinda tano, ime-
toka sare michezo mitatu na ku-
poteza mitano.

Ngoma sasa aandaliwa 
mkataba mpya Simba

inatoka  Uk. 24

inatoka  Uk. 24

benchi ambao walikuwa hawa-
pati nafasi ya  kucheza kwenye 
ligi Kuu na michuano ya ki-
mataifa.”

Aliongeza kuwa wako kwenye 
mapumziko mafupi na uongozi 
utafanya maamuzi mapema na 

kukamilisha usajili wa mwisho 
kwa nafasi aliyoipende-
keza na kujulikana nani 
hatakuwa sehemu ya 
kikosi chao.

Alieleza kuwa wana-
takiwa kufanya mabore-
sho hayo madogo mapema kwa 
sababu wanaelekea mzunguko 

wa pili wa ligi hiyo ambayo 
itakuwa ya ushindani kwa 
kuwa timu nyingi zimefanya 
maboresho ya mapungufu 
yao.

“Hatutakuwa na mabore-
sho makubwa, baada ya us-

ajili tuliofanya wa Shekhan na 
Okrah, kuna mshambuliaji am-

baye nilipendekeza na uongozi 
unafanyia kazi ili kuimarisha 
zaidi safu hiyo, kama itashindi-
kana basi tutasubiri msimu 
ujao” alisema Kocha huyo am-
baye anatumia likizo hii kuen-
delea kubaki Tanzania na famil-
ia yake kuhakikisha mambo ya 
timu yake yanaenda vizuri.

Ngoma, raia wa Jamhuri ya 
Kidemkrasi ya Congo aliichezea 
Raja Casablanca kuanzia 2019 
hadi 2022 alipotimkia Al Fa-
haheel SC ya Kuwait, kabla ya 
kutua Al Hilal ya Sudan, la-
kini alivunja mkataba na timu 
hiyo mwaka jana kutokana na 
machafuko ya nchini humo kabla 
ya kutua Simba.

Meneja Habari na Mawasiliano 
wa Klabu hiyo, Ahmed Ally 
amesema kwa sasa ambacho 
wanafikiria viongozi wa Simba 
ni kuimarisha kikosi na si kuki-
bomoa.

“Nawahakikishia wanachama 
na mashabiki wa Simba kuwa 
mchezaji yoyote ambaye yupo 
kwenye mipango ya mwalimu 
Benchika (Abdelhak) hatoon-
doka na timu imara inajengwa 
na kikosi imara, tuna ndoto 
zetu ambazo tumeziweka muda 
mrefu, hivyo ni lazima uwe 
na wachezaji wenye viwango 
vya juu na bora, hivi sasa tu-
naendelea kusaka wachezaji 
wenye ubora, siyo kuwauza. 
Siwezi kusema kama hili lipo, 
lakini mchezaji mzuri ambaye 
anahitajika hawezi kuondoka,” 
alisema.

Wakati huo huo, Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Klabu hiyo, Imani 
Kajula ameeleza kufurahishwa 
na jinsi kikosi chao kinavyoima-
rika, hasa kwenye michuano ya 
Kombe la Mapinduzi.

“Timu yenu inazidi kuimarika 
ikiwemo eneo la magolikipa, 
hivi sasa tuna chaguo pana sana 
kwenye upande huo, tuna Ayoub 
Lakred, Aishi Manula, Ally Salim, 
Hussein Abel, michuano hii im-
etusaidia sana kwa sababu tume-
tumia vijana wengi ambao huwa 
hawachezi mechi zingine hasa 
za ligi, kina Hussein Kazi wa-
mecheza vizuri sana, tumemuona 
Israel Mwenda akicheza vema, 
michuano ya Kombe la Mapin-
duzi tumeitumia kwa ajili ya ku-
jenga timu yetu, tunawapongeza 
wachezaji na benchi la ufundi, 
pamoja na mashabiki wa hapa 
Zanzibar, pamoja na waliotoka 
Bara kuja kutushangilia,” alisema 
Ofisa huyo.
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Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa 
Yanga, Miguel 
Gamondi ameanza 
kufuata maagizo ya 

uongozi kwa kufanya tath-
mini ya kikosi chake, kabla 
ya kuchukua maamuzi mazi-
to ambayo yatatolewa hivi 
karibuni baada ya kufungwa 
dirisha dogo la usajili kesho.

Siku moja tu baada ya ku-
tolewa kwenye michuano ya 
Kombe la Mapinduzi, Rais 
wa Klabu ya Yanga, Injinia 
Hersi Said alibainisha kuwa 
atapeleka mapendekezo 
kwa Kocha Mkuu, Gamondi 
kuondoa wachezaji ambao 
wameshindwa hata kuo-
nyesha viwango katika mi-
chuano hiyo iliyofikia tamati 
jana.

Injinia alibainisha wazi 
kuwa Yanga haiwezi ku-
kaa na mchezaji ambao 
ameshindwa hata kuonye-
sha uwezo kwenye michua-
no hiyo mifupi, achilia mbali 
Ligi Kuu na Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Katika mashindano ya 
kombe la Mapinduzi Yanga 
iliondolewa katika hatua ya 
robo fainali, kwa kufungwa 

mabao 3-1 dhidi ya APR 
ya Rwanda mchezo 
uliopigwa katika 
Uwanja wa 
A m a a n 
Complex, 
Z a n z i -
bar.

Miguel 
a l i - t u m i a 

m a s h i n d a n o 
hayo kuwapa nafasi ya 
kucheza wachezaji am-
bao hawakupata nafasi ya 
kucheza katika Ligi Kuu 
Bara na Ligi ya Mabingwa 
Afrika na vijana wa U20 kwa 
ajili ya kutathimini viwango  
kabla ya kuchukua maamu-
zi ya kuwakata katika diri-
sha dogo.

Kupitia dirisha dogo la 
usajili Yanga imefanikiwa 
kukamilisha usajili wa mas-
taa wawili na kuwatangaza 
mpaka sasa ambao ni, Shek-
hani Ibrahim na kiungo wa 
kimataifa wa Ghana, Augus-
tine Okrah huku wakieleza 
kuwa wapo katika hatua 
za mwisho za kushusha 
mshambuliaji wa kimataifa.

Yanga inatarajiwa 
kuachana na mshambu-
liaji, Hafiz Konkoni ambaye 

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba ipo mbioni 
kumuongeza mkataba mwingine 
wa miaka miwili kiungo wake, 
Febrice Ngoma kwa ajili ya 
kuzuia jaribio la klabu ya Wydad 
Casablanca ya Morocco inay-
oonesha nia ya kumhitaji.

Chanzo kutoka ndani ya klabu 
hiyo kimesema kuwa tayari 
yameanza mazungumzo na 
mchezaji huyo ili kusaini mka-
taba wa miaka miwili kutokana 
na kuonesha kiwango cha hali 
ya juu kwa siku za hivi karibuni, 
ikiwemo kwenye mechi za Ligi 
ya Mabingwa Afrika.

“Kama kawaida, mchezaji 
akianza kuwaka Simba lazima 
zitokee timu zinaanza kuwany-
emelea, Wydad Casablanca 
wameonesha kuwa wanamhitaji, 
walimuona katika mechi mbili za 
Ligi ya Mabingwa Afrika ambazo 
tumecheza nao, pia wanamfa-
hamu kwa sababu alikuwa kule 
kule akicheza Ligi ya Morocco 
katika klabu pinzani ya Raja 
Casablanca,” kilisema chanzo 
hicho.

Taarifa zinasema Wydad Casa-
blanca walionyesha nia mara 
baada ya mechi ya makundi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika ulioche-
zwa Desemba 19 mwaka jana 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Simba ikishinda mabao 2-0.

“Naona jamaa wameonesha nia 
hasa kwa hiyo uongozi umeamua 
kufanya naye mazungumzo 
ili kumuongeza mkataba kwa 
sababu sasa hivi Simba ime-
shajifunza kuwa ukitaka kuwa 
na timu imara ni lazima ubaki na 
wachezaji wako tegemeo, kile ki-
tendo cha kuwauza kirahisi Luis 
Miquissone kwenda Al Ahly (Mis-
ri), na Clatous Chama kwenda RS 
Berkane (Morocco) kimewafunza 
kitu kwa sababu baada ya pale 
timu iliyumba na haijakaa sawa 
mpaka sasa,” chanzo kiliendelea 
kutoa taarifa.

Ngoma sasa 
aandaliwa 
mkataba 
mpya Simba

    Ni baada ya 
kufanya tathimini ya 
kikosi chake, asema 
malengo yametimia…

Nahodha wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Mbwana 
Samatta (kulia), akiwania mpira dhidi ya nyota wa timu 
hiyo katika mazoezi ya kujiandaa na mechi ya Fainali ya 
Kombe la Afrika (AFCON),dhidi ya Morocco itakayochezwa 
Januari 17, mwaka huu nchini Ivory Coast. PICHA: TFF

ameshindwa kupata nafasi na 
kushindwa kutimiza yale maju-
kumu ambayo walitarajia kuten-
dea haki nafasi ya Fiston Mayele. 

Akizungumza na Nipashe 
jana, Gamondi alisema malengo 
ya kushiriki mashindano hayo, 
yametimia kwa kiwango kikub-
wa ya kwanza yalikuwa ni ku-
watambua wachezaji wasioku-
wa na sifa ya kubakia kuendelea 
Yanga.

Alisema ndani ya siku hizi 
mbili atakabidhi ripoti ya 
mashindano ya Kombe la Map-

induzi kwa uongozi na kufanya 
tathimini ya wachezaji, ikiwa 
ni siku chache tangu watoke 
kuondolewa katika mashindano 
hayo.

“Licha ya kuondolewa katika 
hatua ya Robo Fainali ya Kombe 
la Mapinduzi, lakini kwangu 
nimefurahia kuona malengo ya 
ushiriki wa mashindano haya 
kukamilika,” alisema.

Yalikuwa ni mashindano ya 
kuwapa nafasi wachezaji wa 

Gamondi 
kuchukua  
uamuzi 
mzito 
Yanga SC
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