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Polisi, mfanyabiashara tanzanite 
mbaroni kwa tuhuma za utapeli 

Ummy ateta na 
Mwinyi, Maalim 
Seif Zanzibar
Na Lulu Mussa, ZANZIBAR 

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira), 
Ummy Mwalimu, jana alifanya 
ziara ya kikazi visiwani Zanzibar 
kwa lengo la kujitambulisha.

Katika ziara hiyo, Ummy aliku-
tana na kufanya mazungumzo na 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, Ikulu Zanzibar. 

Katika mazungumzo yao, 
Ummy alisema kuwa kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Makamu wa 
Pili wa Rais – Zanzibar, amed-
hamiria kuendeleza jitihada 
za kutatua kero za Muungano 
zilizobakia.

“Mheshimiwa Rais, nikuhakik-
ishie kuwa nitafanya kazi kwa ka-
ribu sana na Mheshimiwa Khalid, 
waziri mwenzangu kuhakikisha 
hoja ambazo bado hazijapatiwa 
ufumbuzi, zinafanyiwa kazi na 
mwanzoni mwa Januari tunatege-
mea kuwa na kikao cha pamoja 
baina yetu,” Ummy alisema.

Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Mwinyi, alimpongeza Ummy 
kwa kuteuliwa tena kuwa waziri 
na kusisitiza kuwa serikali yake 
itampa ushirikiano katika kura-
tibu masuala ya Muungano.

Katika hatua nyingine, Waziri 
Ummy alifanya mazungumzo 
na Makamu wa Kwanza wa 
Rais, Maalim Seif Sharrif Hamad 
Chukwani Zanzibar.

Katika mazungumzo yao, Maal-
im Seif alisisitiza umuhimu wa 
wizara zenye hoja za Muungano 
kukutana na kutafuta suluhu ya 
mapema na kuhamasisha wizara 
zisizo na hoja kukutana pia kwa 
lengo la kudumisha undugu baina 
ya Tanzania Bara na Tanzania 
Zanzibar.

“Ninashauri na kusisitiza wizara 
zinazoshabihiana, zikutane na 
kuhakikisha hoja zinazopatiwa 
ufumbuzi zitekelezwe ipasavyo,” 
alisema Maalimu Seif.

Waziri Ummy yuko visiwani 
Zanzibar kwa ziara ya kikazi ya 
siku mbili na leo anatarajiwa 
kutembelea miradi ya Muungano 
inayotekelezwa pande zote mbili.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, George Simbachawene, 
ameyaonya mabasi 16 ya abiria 
yanayofanya safari zake mikoani 
kuacha mara moja tabia ya kuvun-
ja sheria za usalama barabarani, 
zinazohatarisha maisha ya Watan-
zania wanaotumia huduma hizo. 

Waziri Simbachawene, alitoa 
onyo hilo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari, 
jijini hapa alipokuwa akitoa 
taarifa kuhusu hali ya usalama 
na matukio ya ajali za barabarani 
nchini hususan katika kipindi cha 
kuelekea Sikukuu za Krismas na 

Mwaka Mpya.
Mabasi yaliyoonywa ni pamoja 

na T367 ARH-Asante Rabbi ya-
nayofanya safari zake za Arusha 
kuelekea Mwanza, T498 BYZ-Kidia 
One linalotoka Mwanza kuelekea 
Dar es Salaam, T395 BAP-Asante 
Rabbi (Arusha-Mwanza), T718 
DPK-Maning Nice (Morogoro-
Masasi), T695 DMJ-Ally’s Star (Dar 
es Salaam-Mwanza), T424 AWB-
Mgamba (Mwanza-Arusha), T253 
DHM-Capricon (Arusha-Mbeya) 
na T400 AKM-Yellow line (Singida-
Mbeya). 

Mabasi mengine ni, T756 DNT-
Ally’s Star (Mwanza- Dar es Sa-
laam), T260 DUC-Frester (Dar es 

Salaam- Mwanza), T221 DKB-Sara-
toga (Dar es Salaam-Kigoma), T988 
AHB-Capricon, T450 AWJ-Frester, 
T774 DRL-BM (Arusha- Dar es Sa-
laam), T768 DRL-BM (Arusha- Dar 
es Salaam), T775 DRL-BM (Arusha-
Dar es Salaam).

Simbachawene, alisema hatua 
kali za kisheria zitachukuliwa kwa 
mabasi yote yanayokiuka Sheria 
za Usalama Barabarani. “Nimese-
ma nitachukua hatua kali za kishe-
ria kwa ajili ya mabasi yote nili-
yoyataja na yote yatakayobainika 
kuvunja sheria zote za usalama 
barabarani, na hili nalisema kwa 
uwazi kabisa madereva acheni ku-
hatarisha maisha ya Watanzania,” 

alisema Simbachawene. 
Alisema takwimu  zinaonyesha 

kuwa chanzo kikubwa cha ajali za 
barabarani ni pamoja na makosa 
ya kibinadamu, ubovu wa vyom-
bo, madereva kuendesha magari 
au vyombo vya moto kwa mwen-
do kasi kinyume cha sheria.

Vile vile, Simbachawene 
ameeleza hali ya usalama kwa kip-
indi cha Januari hadi Novemba, 
2020 kuwa ni nzuri, uhalifu ume-
dhibitiwa kwa kiwango kikubwa. 
“Pamoja na kuwapo kwa uhalifu 
wa makosa madogo yanayoende-
lea kujitokeza, Jeshi la Polisi nchini 
limefanikiwa kuyapunguza ma-
kosa hayo.” 

“Kwa upande wa usalama bara-
barani, takwimu za ajali baraba-
rani kuanzia Januari, 2019 hadi 
Novemba, 2021 zinaonyesha idadi 
ya ajali, vifo na majeruhi zinaen-
delea kupungua,” alisema Sim-
bachawene.

Vilevile, ameeleza takwimu za 
mwaka 2020 zinaonyesha kuwa 
kuna upungufu wa ajali 921 am-
bayo ni asilimia 37, vifo 194 sawa 
na asilimia 14 na majeruhi 636 am-
bayo ni sawa na asilimia 24 kulin-
ganisha na mwaka 2019.   

Alitoa rai kwa wananchi kuendelea 
kushirikiana na Jeshi la Polisi kuzuia 
ajali za barabarani na kupambana na 
uhalifu kwa kutii sheria bila shuruti. 

Simbachawene kuyashughulikia mabasi 16 kuvunja sheria

Balozi wa Indonesia nchini, Ratlan Pardede (kulia), akisisitiza jambo kwa Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martine Shigela 
(kushoto), alipomtembelea jana ofisini kwake, kuzungumza namna ya kushirikiana kwenye uwekezaji hususani sekta 
ya kilimo hasa viungo, matunda, mboga, madini na utalii. Wapili kushoto  ni Katibu Tawala wa Mkoa wa Tanga,  Judica 
Omari. PICHA:  OSCAR KASIMIRI

Na Woinde Shizza, ARUSHA

JESHI la Polisi mkoani Arusha, linamshikil-
ia mfanyabiashara wa madini ya tanzanite 
na askari polisi wanne, kwa tuhuma za ku-
jipatia Sh. milioni 15 kwa njia ya utapeli, ili 
kumsaidia kigogo mmoja wa madini hayo 
kukwepa mtego wa kesi inayohusiana na 
uhujumu uchumi.

Kamanda wa Polisi mkoani hapa, Kam-
ishna Msaidizi Salum Hamduni, alithibiti-
sha jana kukamatwa kwa mfanyabiashara 
huyo pamoja na askari hao wanaodaiwa 
kutokea mkoani Dodoma.

“Ni kweli tunawashikilia polisi wanne 
na mfanyabiashara huyo, ila bado tuko 
katika uchunguzi na ukikamilika tutatoa 

taarifa rasmi na watuhumiwa watafikishwa 
mahakamani baada ya uchunguzi kukami-
lika,” alisema.

Inadaiwa kuwa askari hao walipewa 
dili na mfanyabiashara huyo wa tanzan-
ite kwenda ofisini kwa mfanyabiashara 
maarufu wa madini ya tanzanite ambaye 
ni kiongozi wa Chama cha Wauzaji Madini 
Tanzania (TAMIDA) kujitambulisha kuwa 
wao ni maofisa kutoka kikosi maalum 
makao makuu.

Baada ya maofisa hao wa polisi kufika 
eneo hilo, kigogo huyo wa TAMIDA ( jina 
linahifadhiwa) alikamatwa na polisi hao 
waliojitambulisha kutoka kikosi maalumu 
na kutaka wapewe Sh. milioni 30, ili wam-
wachie kwa vile anatuhumiwa kukwepa 

kodi na  anakabiliwa na kesi ya uhujumu 
uchumi.

Baada ya maelezo hayo na kumkama-
ta, inadaiwa kuwa maofisa hao wanne 
wa polisi waliondoka na kiongozi huyo 
wa TAMIDA na kwenda naye hadi eneo 
la Makuyuni na kupatiwa kiasi cha Sh. 
milioni 15 kati ya Sh. milioni 30 walizo-
taka.

Inadaiwa kuwa baada ya kufanikiwa 
kupata kiasi hicho cha fedha, maofisa hao 
wa polisi walifuata mgao mwingine wa Sh. 
milioni 15 Jumatatu ya wiki iliyopita am-
bazo zilizobakia, lakini kiongozi huyo wa 
TAMIDA alikuwa tayari ameweka mtego 
kwa kushirikiana na makachero wa Jeshi 
la Polisi.



Msimamizi mizani jela kwa rushwa
Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Chato 
Mkoa wa Geita imemhukumu Msi-
mamizi Mkuu wa Mzani wa Bwan-
ga,  wilayani Chato, Daudi Kadikilo 
(47),  kutumikia kifungo cha mia-
ka mitatu jela na kulipa faini ya Sh. 
milioni 3.5. 

Hukumu hiyo imetolewa baada 
ya kukutwa na hatia katika makosa 
ya kushawishi Sh. milioni moja na 
kupokea hongo ya Sh. 300,000 
kinyume cha 15(1)(a) na (2) cha 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa sura 329 kama ilivyo-
fanyiwa marekebisho mwaka 2019.

Hukumu hiyo imetolewa jana 
na Hakimu wa Mahakama hiyo, 
Erick Kagimbo, baada ya upande 
wa mashtaka kuthibitisha makosa 
manne pasipo kuacha shaka yoy-

ote.
Hakimu Kagimbo alisema ma-

hakama hiyo inatoa adhabu kali 
dhidi ya mshtakiwa huyo, ili iwe 
fundisho kwake na kwa wafan-
yakazi wengine wenye tabia kama 
yake.

Wakili Kiongozi wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa Geita, Kel-
vin Murusuri, alidai mahakamani 
kuwa alipeleka mashahidi wanane 
na vielelezo saba ambavyo vilith-
ibitisha kuwa mshtakiwa alitenda 
makasa hayo.

Alidai kuwa mshtakiwa akiwa 
mwajiriwa wa Wakala wa Barabara 
(Tanroad) Mkoa wa Geita, alikama-
ta roli lenye namba za usajiri T 
602 DLE na baada ya kukamata 
gari hilo, alishawishi hongo ya Sh. 
milioni moja lakini walikubaliana 

Sh. 300,000 na kati fedha hizo, 
alipokea Sh. 100,000 kutoka kwa 
Fabian Shigadu.

Baada ya kupokea fedha hizo, 
Shigadu alikwenda ofisi za TAKUK-
URU Chato na kutoa taarifa ndipo 
ofisa wa TAKUKURU alimwambia 
mlalamikaji amtumie Sh. 100,000 
kwenye M-pesa ya mshtakiwa.

Alidai kuwa baada ya kumtumia, 
alimwambia fedha nyingine ata-
chukuwa jioni na ilipofika majira 
ya jioni, mlalamikaji alichukuwa 
fedha za mtego na kufanikisha ku-
kamatwa kwa mshtakiwa huyo.

Aidha, ilidaiwa kuwa baada ya 
kufanya upekuzi kwenye gari lake 
aina ya Suzuki lenye namba za us-
ajili T 176 DMP walizipata fedha za 
mtego Sh. 100,000 mali ya TAKUK-
URU Wilaya ya Chato.

“Nimeangalia ushahidi wa pande 

zote nimegundua kuwa upande wa 
mashtaka umethibitisha makosa 
yote manne pasipo kuacha shaka 
yoyote na mshtakiwa umetiwa ha-
tiani kwa makosa yote manne. Pia 
mahakama hii inakutaka ujitetee, 
ili iweze kukupunguzia adhabu,” 
alisema Hakimu Kagombo.

Mshtakiwa huyo aliangua kilio 
na kuomba mahakama inipun-
guzie adhabu kwa kuwa ana famil-
ia inayomtegemea pia ana mama 
yake ni mjane anaomba mahaka-
ma impe adhabu ndogo sana.

Upande wa mashtaka uliomba 
mahakama itoe adhabu kali dhidi 
ya mshtakiwa huyo, ili kukomesha 
vitendo vya rushwa vilivyokithiri 
na kuathiri barabara zinazojeng-
wa kwa kodi za Watanzania wan-
yonge. 

Hakimu Kagimbo alitupilia mba-

li utetezi wa mshtakiwa na kusema 
kosa la kwanza mshtakiwa atatu-
mikia kifungo cha miaka mitatu 
jela au faini ya Sh. 900,000 na kosa 
la pili mshtakiwa atatumikia kifun-
go cha miaka mitatu jela au faini ya 
Sh. 800,000.

Kwa kosa la tatu, alisema 
mshtakiwa atatumikia miaka mi-
tatu jela pamoja na kulipa Sh. mil-
ioni moja, huku kosa la nne akip-
ewa adhabu ya kifungo cha miaka 
mitatu jela au faini ya Sh. 800,000.

Hakimu Kagimbo alidai hapo 
mahakamani kuwa gari ya mshtak-
iwa aina Suzuki  yenye namba za 
usajili namba T 176 DMP pamoja 
na simu aina ya Tecno G. ZNI vy-
ote vimetaifishwa na kuwa mali 
ya serikali kwa sababu vimehusika 
kwenye utendaji wa makosa hayo 
ya rushwa.

Mlinzi mbaroni 
tuhuma kuua mke

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na viongozi wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF) kwenye ukumbi 
wa ofisi ndogo ya Waziri Mkuu, Magogoni jijini Dar es Salaam jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU
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Makinda atoa siri 
kudumu udiwani
Na Yasmine Protace

ANNA Makinda, Spika wa Bunge la 10, 
amesema madiwani ambao wanataka 
kurudi katika nafasi zao, wanatakiwa 
kuwatumikia wananchi kwa kuwa 
ndiyo wenye mamlaka ya nafasi hizo.

Amesema kuwa bila kuwaletea 
maendeleo wananchi, wajue awamu 
nyingine hawatachaguliwa kutetea 
nafasi zao hizo za kisiasa.

Makinda aliyasema hayo wakati 
wa mafunzo ya kuwajengea uwezo 
madiwani wanawake yaliyoandaliwa 
na TGNP Mtandao.

“Ili turudi katika nafasi zetu za udi-
wani kwa awamu nyingine, kinacho-
takiwa ni kuwatumikia wananchi am-
bao ndiyo wametuchagua,” alisema.

Makinda aliongeza kuwa mafunzo 
waliyoyapata, wanapaswa kuyatumia 
vizuri ili kuwaletea maendeleo wa-
nanchi wao.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP 
Mtandao, Lilian Lihundi, alisema wana 
programu maalumu ya wanawake na 
uongozi inayolenga kuongeza ushiriki 
kwa wanawake katika ngazi za ua-
muzi wa kisiasa kuanzia mwaka 2021 
hadi 2025. Aliongeza kuwa programu 
hiyo inaendelea kuwajengea uwezo 
madiwani na kuendelea kufanya nao 
kazi kwa pamoja.

“Katika programu hii, tunaangalia 
madiwani wanahitaji nini kwa ajili 
ya kuwajengea uwezo ambao utawa-
saidia kuwaletea maendeleo katika 
maeneo yao,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa 
katika programu hiyo ya miaka mi-
tano, kutakuwa na programu ambayo 
inazungumzia mambo ya malezi na 
ukungwi.

Kwa mujibu wa Lihundi, madiwani 
70 kutoka mikoa tisa, wamepatiwa 
mafunzo ya kutumia takwimu ambazo 
zitawasaidia kufanya kazi zao kwa 
weledi na wanafundishwa kutafuta 
rasilimali ili watatue matatizo ya wa-
nawake katika maeneo yao ya kazi.

Na Rose Jacob, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwanza, linawashikilia watu wa-
nane kwa tuhuma za kufanya makosa mbalimbali yaki-
wamo mauaji, kupatikana na bangi na uporaji.

Akizungumza na waandishi wa habari ofisini kwake ji-
jini Mwanza jana, Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza, 
Jumanne Muliro, alisema watuhumiwa hao kwa sasa wa-
nashikiliwa na jeshi hilo kwa ajili ya hatua zaidi za kisheria.

Alisema kuwa Benson Oluochi (54), mkazi wa Mtaa wa 
Capripoint jijini, ambaye ni mlinzi wa kampuni binafsi, 
anashikiliwa na jeshi hilo kwa tuhuma za kumuua mke 
wake, Elizabert Benson.

Kamanda Muliro alidai kuwa chanzo cha ugomvi huo ni 
madai ya kukosa uaminifu ndani ya ndoa.

Alisema mtuhumiwa anadaiwa kumshambulia kwa 
fimbo sehemu mbalimbali za mwili mke wake mpaka aka-
poteza maisha.

“Elizabert (45), mkazi wa Capripont, alifanyiwa ukatili 
huo Desemba 20 mwaka huu majira ya saa 11 jioni na ali-
fariki dunia muda mfupi baada ya kufikishwa Hospitali ya 
Sekou Toure kwa ajili ya matibabu,” alisema.

Katika tukio lingine, jeshi hilo linamshikilia Sitta Gabun-
ga (66), mkazi wa Igombe jijini kwa kosa la kupatikana na 
magunia matano ya bangi na misokoto 30.

Katika tukio la tatu, watu sita wanashikiliwa na jeshi 
hilo kwa tuhuma za uporaji wa vitu mbalimbali ikiwamo 
pikipiki yenye namba za usajili MC 971 CDU, viambaza 
(screen) vitatu, solar aina ya Sundar na  redio.
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Mwambe awapa mwanya sekta binafsi 

Katibu hospitali jela miaka mitano
ununuzi wa dawa, vifaa tiba hewa

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Viwanda na Biasha-
ra, Godfrey Mwambe, amewa-
taka wadau wa sekta binafsi ku-
changamkia fursa katika mazao 
ya kilimo.

Alisema zipo fursa nyingi ka-
tika sekta hiyo ambazo wadau 
wakizichangamkia ipasavyo 
upo uwezekano wa wao kuwa 
mabilionea.

Alitoa kauli hiyo wakati ak-
izindua Bodi mpya ya Wakuru-
genzi wa TPSF katika mkutano 
wa 20 wa taasisi hiyo uliofanyi-
ka jana jijini Dar es Salaam na 
kumchagua mwenyekiti ata-
kayeongoza kwa miaka miwili.

“Mabilionea wazalendo 
watatengenezwa kupitia sekta 
binafsi kwa kuzifanyia kazi fur-
sa zilizopo hususani kutafuta 
masoko ya nje ya mazao ya kim-
kakati ili kutengeneza wigo wa 
kukuza na kuendeleza biashara 
nchini,” alisema Mwambe.

“Mfano zao la korosho, kuna 
zaidi ya tani laki mbili zimekosa 
mnunuzi wa nje kwa sababu ya 
soko, kwa hiyo sekta binafsi ina 
uwezo wa kununua zao hilo ku-
toka kwa wakulima wadogo na 
kutafuta soko nje ya nchi na lita-
chochea ukuaji wa uchumi ku-
toka ngazi ya mkulima mpaka 
kwa wafanyabiashara.”

Mwambe alisema tatizo la 

ukosefu wa soko la uhakika, lipo 
pia katika mazao yote ya kim-
kakati ikiwamo pamba, kahawa, 
tumbaku, chai na korosho na 
kuna kila sababu kwa sekta bi-
nafsi kufanya kazi kwa ushiriki-
ano ili kuhakikisha malengo ya 
serikali ya kuimarisha uchumi 
wa kati yanatekelezeka.

“Imani yangu kwa bodi hii 
mpya iliyochaguliwa leo itak-
wenda kutekeleza majukumu 
yake kikamilifu ikiwa ni pamoja 
na kufanya utafiti wa masoko ya 
mazao haya ya mkakati ili ya-
pate soko la uhakika.”

Kwa upande wake Mwenyekti 
mpya wa Bodi ya TPSF, Ange-
lina Ngalula, alisema taasisi hiyo 

haitakuwa tayari kuwakumbat-
ia wafanyabiashara wanaovunja 
maadili ya kibiashara nchini.

“Lengo letu ni kulinda taswira 
ya TPSF mbele ya umma, seri-
kali na wanachama wenyewe na 
hatua zitakazokuwa zinachuku-
liwa kwa wanaokiuka maadili ya 
kibiashara yatakuwa ni kwa mu-
jibu wa sheria, kanuni na tara-
tibu zilizopo,” alisema Ngalula.

“Pia TPSF ya sasa haitowaacha 
nyuma vijana wanaohangaika 
katika biashara ndogo kwa ku-
hakikisha wanatambuliwa nda-
ni ya taasisi na kuwawezesha 
kwa kuwaunganisha na fursa 
mbalimbali ikiwamo mikopo ili 
kukuza mitaji yao.”

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa wa 
Geita, imewahukumu maofisa wawili wa 
afya na mzabuni kutumikia kifungo cha 
miaka mitano jela na kurudisha Sh. milioni 
32.7 kwa ununuzi hewa wa dawa na vifaa 
tiba.

Washtakiwa hao walishtakiwa kwa  ma-
kosa manne ya kutumia vibaya madaraka, 
kutumia nyaraka kumdanganya mwajiri, 
kujipatia manufaa yasiyostahili na kuisaba-
bishia serikali hasara ya Sh. 32,700,000 
kinyume cha sheria.

Washtakiwa hao ni Nathalia Berthold 
(36) ambaye ni Katibu wa Afya wa Hospi-
tali Wilaya ya Geita, George Matundali (46) 
Mhasibu wa Idara ya Afya, na David Magira 
(53) mmiliki wa Magira Pharmacy iliyoko ji-
jini Mwanza.

Washtakiwa hao walifika    hapo ma-
hakamani majira ya saa 3:00 asubuhi na 
kupandishwa kizimbani saa 6:00 mchana 
mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi Obadia 
Bwegoge, kisha kusomewa hukumu kwa saa 
mbili na kutolewa uamuzi. 

Katika hukumu hiyo, Hakimu Bwegoge 
alisema anatoa adhabu hiyo baada ya 
upande wa mashtaka kuthibitisha makosa 
yote manne pasipo kuacha shaka yoyote.

Hakimu Bwegoge alisema mahakama 
hiyo inatoa adhabu kali dhidi ya washtaki-
wa hao, ili iwe fundisho kwao na watumishi 
wengine wenye tabia kama yao.

Upande wa mashtaka ukiongozwa na 
Wakili Kiongozi wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Geita, Kelvin Murusuri, alipeleka masha-
hidi sita na vielelezo 5 ambavyo vilithibiti-
sha kuwa washtakiwa wote kwa pamoja 
walitenda makosa hayo.

Alidai kuwa Januari 24, 2014 washtakiwa 
wote watatu walishirikiana kuandaa hati za 
malipo kudai kwamba dawa na vifaa tiba 
vyenye thamani ya Sh. 32,700,000 vimen-
unuliwa na kupokewa katika hospitali hiyo 
wakati si kweli. 

Kutokana na madai hayo Murusuri ali-
iomba mahakama iwape adhabu washtaki-
wa hao kwa mujibu wa sheria.

Alidai kuwa mshtakiwa wa kwanza, 
Berthold (36) na wa pili Matundali (46), 

walitumia madaraka yao vibaya na kutumia 
nyaraka kumdanganya mwajiri kwa kuan-
daa hati za malipo zenye thamani ya Sh. 
32,700,000 kwa ajili ya mshtakiwa wa tatu, 
Magira (53) kwa kudai kwamba dawa na vi-
faa tiba hivyo vimepokewa katika Hospitali 
ya Wilaya ya Geita. 

Murusuri alidai kuwa washtakiwa wali-
tenda kosa hilo kinyume na kifungu cha 
31 na 22 cha Sheria Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa sura 329 kama ilivyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2019.

Aliendelea kudai mahakamani hapo 
kuwa tarehe hiyo hiyo, Magira  alijipatia 
malipo yasiyostahili kinyume cha kifungu 
cha 23 (1)(a)    cha Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa sura 329 kama 
ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2019. 

Mwendesha mashtaka huyo alidai 
kwamba washtakiwa wote watatu 
waliisababishia serikali hasara ya Sh.  
32,700,000 kinyume na aya ya 10 (1) ya 
jendwali la kwanza kifungu cha 57 (1) na 
60 (2) ya Sheria ya Uhujumu Uchumi Sura 
ya 200 kama ilivyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2019.

Mafundi wakiendelea na kazi ya ujenzi wa daraja linalounganisha Ubungo na Mawasiliano, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
MIRAJI MSALA

Bugando watibu 
watoto waliokosa 
sehemu haja 
kubwa

Majaliwa achagiza 
mchango wa TPSF

Na Richard Makore, MWANZA

MADAKTARI bingwa kutoka 
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
Bugando pamoja na Hospitali 
ya Taifa ya Muhimbili (MNH), 
wamefanikiwa kufanya upasuaji 
kwa watoto 42 waliozaliwa bila 
kuwa na sehemu za haja kubwa.

Katika upasuaji huo, madaktari 
bingwa walifanikiwa kupasua 
watoto hao na kuwawekea sehe-
mu za haja kubwa ambazo sasa 
watazitumia kutolea haja hiyo.

Upasuaji huo wa kibingwa uli-
fanyika jana katika Hospitali ya 
Bungando jijini Mwanza chini ya 
madaktari bingwa wa Bugando 
na Muhimbili. Akizungumza jana 
jijini, Dk. Samuel Byabato, am-
baye ni daktari bingwa kutoka 
Hospitali ya Bugando alisema, 
upasuaji huo ulianza Desemba 17 
mwaka huu na ulifanywa na jopo 
na madaktari bingwa tisa. 

Alisema katika miaka mitano 
iliyopita, hospitali hiyo imebore-
sha huduma za tiba na kwamba 
kwa sasa wana jumla ya vyumba 
vya upasuaji 13. Dk. Byabato 
alisema kutokana na kuboreshwa 
kwa huduma hizo, kwa sasa 
idadi ya wagonjwa wanao-
fanyiwa upasuaji imefikia 1,200 
kwa mwezi kutoka 750 siku za 
nyuma.

Dk. Petronila Ngiloyi ambaye 
ni daktari bingwa wa watoto 
kutoka Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, alisema lengo la huduma 
hiyo ni kupunguza gharama za 
wagonjwa wanaopewa rufani 
kwenda Dar es Salaam katika 
Hospitali ya Taifa ya Taifa 
Muhimbili kwa ajili ya matibabu 
ya kibingwa.

Mmoja wa wazazi ambao 
watoto wao walipatiwa huduma 
hiyo, Kassa John, mkazi wa mjini 
Musoma mkoani Mara, alishuk-
uru serikali kwa kuwapatia 
matibabu hayo ya kibingwa.

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema Taasisi ya Sekta Binafsi 
Tanzania (TPSF) ndicho chombo 
muhimu na chenye mchango 
mkubwa katika kuleta maendeleo 
ya kiuchumi Tanzania.

Aliyasema hayo jana, alipoku-
tana na bodi mpya ya taasisi hiyo 
katika ukumbi wa Ofisi Ndogo ya 
Waziri Mkuu, Magogoni jijini Dar 
es Salaam.

Kikao hicho ni utekelezaji wa 
maelekezo yaliyotolewa na Rais 
John  Magufuli alipozindua Bunge 
la 12, jijini Dodoma, kuhusu ush-
irikiano kati ya serikali na TPSF.

Viongozi wa taasisi hiyo wali-
ishukuru serikali kwa ushirikiano 
inaowapatia ambao unawawez-
esha kutekeleza majukumu yao 
kwa urahisi na ufanisi mkubwa.



Naibu waziri ataka watumishi 
wauziwe nyumba bei nafuu
Na James Mwanamyoto

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, 
ameitaka Kampuni ya Watumi-
shi Housing kuacha kuendelea 
kutumia makandarasi katika 
miradi mbalimbali ya ujenzi wa 
nyumba za kuwauzia na kuwa-
pangisha watumishi wa umma, 
badala yake itumie utaratibu 
wa ‘force account’ ili kuokoa 
gharama na kujenga nyumba 
ambazo watumishi watamudu 
kupanga na kuzinunua.

Deogratius Ndejembi alitoa 
agizo hilo jana wakati wa ziara 
yake ya kikazi yenye lengo la 
kufahamiana na watumishi wa 
taasisi hiyo na kukagua miradi 
inayotekelezwa na taasisi zi-
lizo chini ya ofisi yake.

Alisema madhumuni ya 
kuanzishwa kwa Watumishi 
Housing Company ni kujenga 
nyumba za gharama nafuu 
zinazoweza kununuliwa na 
watumishi wa kada zote, hivyo 
hakuna sababu ya kutumia 
makandarasi ambao gharama 

zao za ujenzi ni kubwa na 
kusababisha gharama kubwa 
za upangishaji na uuzaji wa 
nyumba hizo.

“Watumishi wa umma wa-
najitoa sana katika kulitumikia 
taifa hili, sasa ni wakati wa 
serikali kutambua mchango 
wao kwa kuwawezesha 
ikiwa ni pamoja na kuwapatia 
nyumba za gharama nafuu,” 
Ndejembi alisema.

Aliongeza kuwa, kuna ma-
jengo mbalimbali ya seri-
kali yaliyojengwa kwa ubora 
kwa kutumia ‘force account’, 
akitolea mfano baadhi ya 
majengo hayo ambayo yako 
katika Mji wa Serikali-Mtumba 
kuwa ni ya Ofisi za Wakala 
wa Barabara Mijini na Viji-
jini (TARURA) na Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI).

Mkurugenzi Mtendaji wa Wa-
tumishi Housing Company, Dk. 
Fred Msemwa, alisema wame-
pokea maelekezo ya naibu 
waziri huyo kutumia ‘force 
account’ na wameshajiandaa 
kwa ajili ya hilo.

Silinde awapa kibarua 
maofisa elimu
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa, David Silinde, amewaagiza 
maofisa elimu na wakurugenzi 
wa halmashauri kushughulikia 
kero ya uhaba wa madarasa, 
ili wanafunzi wanaochaguliwa 
kujiunga na kidato cha kwanza 
wote waanze masomo kwa 
wakati.

Aidha, amewataka kuweka 
kipaumbele katika kukabiliana 
na kero na si kuwa kama dharu-
ra kwao. Silinde pia amewaa-
giza watendaji hao kusimamia 
miundombinu ya elimu pamoja 
na fedha zinazotolewa na seri-
kali katika ujenzi ili zitumike 
kikamilifu.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifunga mkutano wa saba wa 
maofisa elimu wa mikoa na 
wilaya uliofanyika jijini hapa.

Watendaji, alisema  hawa-
paswi kumwangusha Rais John 
Magufuli kutokana na jitihada 

zinazofanywa na serikali za ku-
jenga miundombinu ya elimu 
na kuboresha ili kuhakikisha 
sekta hiyo inaimarika.

“Ninaamini kikao hiki kina 
manufaa kwenu na mmejadili 
mambo ya msingi katika elimu 
na mkayafanyie kazi ili kuin-
ua kiwango cha elimu kama 
kaulimbiu yenu inavyosema,” 
alisema Silinde.

Pia alisema wakati serikali 
ikiendelea na jitihada za ku-
tatua changamoto hiyo, wakiwa 
wasimamzi katika maeneo yao, 
wahakikishe suala hilo linamal-
izika kupitia mfumo wa ‘force 
account’.

“Kwa muda wote mliokaa 
hapa natumai mtakuwa 
mmeelewa umuhimu wenu 
na serikali kwa ujumla, ka-
tumieni fedha iliotolewa kwa 
ajili ya kuboresha miundom-
binu ikalete thamani,” alisema 
Silinde.

Alisema wanapaswa kwenda 
kumalizia miundombinu ya 
elimu, ujenzi wa vyoo, ma-

darasa  na kuzingatia watu we-
nye ulemavu. Kuhusu walimu 
wanaopangiwa vituo vya kazi, 
alisema wanapaswa kupokewa 
na kuonyeshwa maeneo husika 
ya kufanyia kazi.

“Walimu wanapaswa 
kupokewa vizuri na kupewa 
ushirikiano katika masuala ya 
kazi hivyo ni vema wakapewa 
ushirikiano,” alisema Silinde.

Sambamba na hayo, aliwa-
taka kuimarisha misingi ya kazi, 
uwajibikaji pamoja na kuonye-
sha uzalendo wa kitaifa kwa 
kuimarisha ubora wa walimu 
wa shule za msingi.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, 
TAMISEMI, Mhandisi Joseph 
Nyamuhanga, aliwasisitiza 
maofisa hao kukamilisha ujenzi 
wa vyumba vya madarasa kabla 
ya Februali 28, mwakani ili ku-
maliza kero hiyo.

Nyamuhanga alisema seri-
kali inatoa fedha nyingi kwa ajili 
ya kuboresha miundombinu, 
hivyo shule zote kongwe za se-
kondari zimekarabatiwa.

5

habari kitaifa

Jumatano Desemba 23, 2020



Jumatano Desemba 23, 20206

MAONI & UCHAMBUZI

SIKUKUU za Noeli na Mwaka Mpya zimewadia na pengine ka-
ribu kila mmoja anaendelea na kujiandaa ili kujipa furaha na 
familia yake.

Kwa wanaojiandaa kwa mkesha wa Noeli kesho jioni tuna-
watakia kila la heri pamoja na ibada zilizojaa upendo, amani na 
furaha.Aidha, tunawatakia wote maandalizi mema na kuwakum-
busha kuwa yale mambo ya zamani kuwa sikukuu ndizo nyakati 
za kujifurahisha kupindukia, sasa fikra hizo tuzibadilishe.

Tunasema hayo tukikumbuka enzi zile ambazo pengine 
haukuwako mwongozo hali iliyosababisha wengi wakadhani 
kuwa kufanya mambo kupitiliza ndiko kujifurahisha na kula 
sikukuu kikamilifu. Wapo waliolewa kupindukia, kuendesha 
magari kwa fujo na mambo mengine yasiyo na maadili.

Lakini miaka ya sasa kila mmoja anafahamu umuhimu wa ku-
jilinda binafsi, familia na jamii yake. Tunasisitiza umuhimu wa 
kuwalinda watoto na kuwaepusha na majanga ambayo pengine 
hayakuwa na sababu ya kutokea. 

Walezi na wazazi wahakikishe kuwa hawawaachi watoto ku-
zurura kupindukia, kuzagaa na kudhalilishwa kwani sikukuu za 
mwisho wa mwaka ndicho kipindi wengi wanapojisahau na kua-
cha watoto kuingia kwenye matatizo au majanga.

Tukumbuke huu si wakati wa kuwaacha watoto kucheza 
mbali na nyumbani, kuwasafirisha kwenda maeneo ambayo 
hatuwaoni hasa vijijini au kwa jamaa wengine mijini, kwa vile 
kunaweza kusababisha athari. Tufahamu wanaweza kudhalil-
ishwa, kuibwa, kunyweshwa pombe na hata kuuawa, hivyo ni 
wito wetu kila mmoja kuwalinda sana watoto na wale wasioji-
weza wakiwamo wagonjwa wa akili, wenye ulemavu na wazee.

Tunafahamu katika kusherehekea, ndiyo msimu wa kutembe-
lea maeneo ya ufukweni na sehemu za burudani. Si jambo baya, 
lakini tunawakumbusha umakini.

Wahudumu wa sehemu za baharini, hotelini, ukumbini, wale-
zi na wazazi wawe makini watoto wanapokuwa maeneo hasa 
kwenye kuogelea. Tukumbuke kuwalinda na kuwachunga wa-
toto kuepusha majanga hasa ya kuzama baharini.

Tukumbushane kuwa tunahitaji pia kujihakikishia usalama 
wa nyumbani tunapoishi na mali zetu. Tusitembelee maeneo 
yenye wahalifu, wezi wa simu, wavuta bangi na wakabaji.

Ndiyo maana tunawashauri kila mmoja kutojisahau, tukiz-
ingatia kuwa hiki ndicho kipindi mifugo inapoibwa kuuzwa 
kitoweo cha sikukuu. Ni vyema tukachukua tahadhari na kuwa 
makini badala ya kuwaachia watumishi au wafanyakazi wetu 
kuangalia kila kitu.

Hakika kula na kunywa hakuepukiki, lakini tuwe makini na 
tunachokunywa au kula kwa vile upo uwezekano wa kutumia 
vinywaji na vyakula visivyo salama, vinavyoweza kutudhuru.

Ajali barabarani pia ni chanzo cha vifo, ulemavu na uharibifu 
wa mali zetu. Tusijisahau, kunywa na kuendesha gari, pikipiki au 
bajaji kwa fujo kunakochangia matatizo hayo.

Tunapokwenda kwenye sikukuu tukumbuke kuna mara-
dhi ukiwamo Ukimwi kwa kuwa maambukizi mapya yapo na 
yanaendelea kurekodiwa, tujiepushe. Mathalani, watu 72,000 
wanaelezwa kuwa wanaambukizwa kila siku ikimaanisha kuwa 
kuna kujamiana kusikojali usalama na afya za wahusika. 

Tukumbuke kuwa mambo ni mabaya zaidi kwa wanawake 
wakiwamo wasichana na mabinti ambao ni waathirika zaidi.

Hawa wanaelezwa kuwa ni wale vijana wenye umri kati ya 
miaka 14 hadi 35, wanaotajwa katika maambukizi mapya. Tu-
walinde watoto ambao pamoja na athari hizo wanakwamishwa 
kimasomo.

Ni wito wetu kwa kila mmoja tuwe na kiasi, tulinde maisha 
yetu na ya wengine ili tumalize kwa usalama sikukuu hizi.

Na Sabato 
Kasika

MVUTANO kati ya Bunge, Tume 
ya Uchaguzi (NEC) na CHADEMA 
unaoendelea kufukuta baada 
ya wabunge 12 kuapishwa kuwa 
wabunge wa viti maalum na ku-
futwa uanachama, ni jambo lin-
alohitaji hitimisho sasa.

Wabunge hao akiwamo Mwe-
nyekiti wa Baraza la Wanawake 
wa CHADEMA, Halima Mdee, 
na wenzake Stella Fiao, Grace 
Tendega, Esther, Matiko, Cecilia 
Pareso, Ester Bulaya na Agnesta 
Lambart.

Wapo pia Conchesta Rwamla-
za, Nusrati Hanje, Jessica Kishoa, 
Hawa Mwaifunga, Kunti Majala, 
Tunza Malapo, Asia Moham-
med, Felister Njau, Naghenjwa 
Kaboyoka, Sophia Mwakagenda, 
Anatropia Theonest na Salome 
Makamba.

Tukio la kuapishwa kwao jijini 
Dodoma lilikuwa la kushtukiza, 
kwa kuwa baadhi ya watu hawa-
kutarajia lingetokea, kutokana na 
kwamba uongozi wa juu wa cha-
ma hicho ulishaweka wazi kuwa 
hakutakuwa na ushiriki wowote 
wa wabunge wa viti maalum.

Lakini si mara ya kwanza up-
inzani nchini kutotambua ma-
tokeo ya uchaguzi, na kuruhusu 
wabunge wake kushiriki vikao 
vya bunge, ila safari hii kumeku-
wapo na mvutano ambao ni vy-
ema upatiwe ufumbuzi.

Wabunge hao wameondolewa 
katika chama, lakini wanadai 
kwamba, bado ni wanachama ha-
lali wa CHADEMA.

Aidha, wanasema wako mbioni 
kukata rufani katika ngazi mbal-
imbali za chama kama inavyoele-
kezwa na katiba yao.

Huo ni mvutano kati yao na 
uongozi wa chama, na pia NEC na 
Bunge wanaopigilia msumari wa 
kuwatambua kama wabunge ha-
lali, kwa maelezo kwamba, tarati-
bu za kupatikana kwao zilifuatwa.

Mkurugenzi wa NEC, Dk. 
Charles Mahera, ananukuliwa 
na vyombo vya habari, akisema 
chama hicho kiliwasilisha majina 
ya wabunge wa viti maalum.

Anakariri vifungu alisema: 
“Kwa mujibu wa ibara ya 78 ya 
katiba ya nchi, kipengele cha 3, 
majina ya watu yaliopendekezwa 
kwa mujibu wa ibara ndogo ya 
kwanza, yatatangazwa baada ya 
NEC kuridhika kwamba masharti 
ya katiba na sheria yamezingati-
wa.”

Lakini CHADEMA inashikilia 
msimamo wake kwamba, haija-
teua majina ya wabunge wa viti 
hivyo kimemwandikia barua 
Spika wa Bunge ya kuwakana 
wabunge hao walioapishwa.

Hata hivyo, Bunge linawa-
taka viongozi wa chama hicho 
kwenda NEC au mahakamani 
na kusisitiza kuwa wote 19 ni ha-
lali, kama hawajaridhika kuhusu 
mvutano huo ambao umeleta 
mkanganyiko.

Wachambuzi wa masuala 
ya siasa wanasema, majina ya 
wabunge wa viti maalumu wa 
chama hupelekwa kwa Spika na 
katibu mkuu wa chama husika.

Hata hivyo, katika tukio hilo, in-
asemekana, John Mnyika, ambaye 
ni Katibu Mkuu wa CHADEMA, 
hakuandika barua kama utara-
tibu ulivyo na hadi sasa haijawek-
wa wazi ni nani aliyeiandika.

Kutokana na utata na mvu-

tano uliopo sasa Muungwana 
anaona ipo haja kwa pande zote 
akiwamo na hata Ofisi ya Msajili 
wa Vyama vya Siasa kukutana na 
kuweka sawa.

Hatua hiyo inaweza kusaidia 
kupatikana kwa muafaka wa 
mvutano huo, kwa kuwa jambo 
litawekwa wazi na ukweli utaju-
likana badala ya kuendelea na 
mgogoro unaelekea kuchacha 
kwani hauna afya kidemokrasia.

Ikumbukwe kuwa ibara 21, 39, 
47 na 67 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania inatoa 
haki ya mtu kuwawakilisha wa-
nanchi katika ngazi za maamuzi 
kwa sharti la kupitia au kud-
haminiwa na chama cha siasa.

Ibara ya 71(1)(e), inasema, 
mbunge atakoma kuwa mbunge 
na ataacha kiti chake katika bunge 
endapo ataacha kuwa mwana-
chama wa chama alichokuwamo 
wakati alipochaguliwa au alipo-
teuliwa kuwa mbunge.

Wadau wakikutana na ku-
fafanua zaidi vifungu hivyo, wa-
naweza kupata muafaka kwenye 
mvutano, kwa kuwa kila upande 
utasikilizwa na na kitendawili ki-
tatatuliwa.

Kukutana kwao kutasaidia 
kutafsiri vifungu vya katiba ya 
nchi, sheria, kanuni na tarabu, 
hasa kwa kuzingatia kwamba 
suala la udhamini wa chama cha 
siasa katika ngazi za maamuzi ni 
takwa la msingi la kikatiba.

Kwa hali hiyo, njia bora ya ku-
maliza migogoro au tofauti, ni 
meza ya mzungumzo, kwa kuwa 
inawezekana wote lengo lao ni 
moja ila kuna sehemu ndogo wa-
nayotofautiana.

Mazungumzo yaanze mvutano ‘usichache’ 
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Gekul aonya uvuvi haramu
Na Mbaraka Kambona, BABATI 

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline 
Gekul, amewaonya watu wanaojihusisha 
na uvuvi usiozingatia sheria na taratibu na 
kuwataka kuacha mara moja, kwa kuwa 
serikali haitakuwa na huruma kwa wataka-
okamatwa.

Gekul alitoa onyo hilo alipokuwa akion-
gea na wavuvi wa Mkoa wa Manyara, alipo-
fanya ziara mkoani humo juzi.

Kwa mujibu wa Waziri Gekul, katika op-
eresheni ya kupambana na uvuvi haramu 
iliyopita, ilitumika karibu Sh. bilioni 1.2 
jambo ambalo alisema halivumiliki na ku-
wataka wavuvi kutoa ushirikiano kwa seri-
kali ili kukomesha vitendo hivyo.

“Hatutavumilia jambo hili liendelee, 
sisi kama wizara tumesema ni lazima tu-
pate mwarobaini wa uvuvi haramu, lakini 
na nyinyi wavuvi muwe tayari kutoa ush-
irikiano kwa serikali ili uvuvi haramu uko-
meshwe mara moja,” alisema Gekul.

Alisema, uvuvi haramu ukikomeshwa 
itasaidia kuokoa mazalia ya samaki na 
kuongeza idadi yao katika maziwa na mae-
neo mengine.

“Kwa kuwa mmeonyesha nia ya kutoa 
ushirikiano katika hili, shirikianeni na 
viongozi wenu kuanzia leo ( juzi) hizo 
nyavu haramu zikatupwe, tusisikie tena 
kuhusu nyavu haramu iwe mwanzo na 
mwisho,” aliongeza Gekul.

Vile vile, alisema kipaumbele cha seri-
kali kwa sasa ni kuimarisha ufugaji wa vi-
umbe maji kwa kutumia vizimba na mab-
wawa jambo ambalo alisema likisimamiwa 
vizuri litaongeza ajira kwa wananchi, ku-
punguza umaskini na kuchochea uchumi 
wa taifa. 

“Niwaombe wakurugenzi na vion-
gozi wengine wa halmashauri waangalie 
uwezekano kwenye zile asilimia kumi 
zinazotolewa na serikali kwa vijana, wa-
nawake na wenye ulemavu badala ya ku-
wapa mkononi wafanye utafiti, ili kujua 

ujenzi wa mabwawa unagharimu kiasi 
gani ili wawajengee mabwawa ya kufugia 
samaki na tukiweza kufanya hivyo tutaku-
wa tumepunguza tatizo la ajira,” alisisitiza 
Gekul.

Katika hatua nyingine, aliwaagiza waku-
rugenzi wa halmashauri na maofisa uvuvi 
kuwafikia wavuvi wote na kuhakikisha wa-
nalipia leseni za uvuvi, ili kuzuia upotevu 
wa mapato na kukuza pato la serikali.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya Babati, Lazaro 
Twange, alisema kuwa maelekezo yote yal-
iyotolewa na Naibu Waziri wameyapokea 
na watayafanyia kazi kama ilivyoelekezwa 
ili sekta ya uvuvi mkoani humo iweze ku-
piga hatua inayotarajiwa.

Mwenyekiti wa Wavuvi, Halmashauri ya 
Babati, Iddi Hassani, alisema kuwa wata-
fanyia kazi maelekezo na watahakikisha wa-
nashirikiana na serikali ili wavuvi wote wawe 
na leseni za uvuvi na wataendelea kupam-
bana na uvuvi haramu ili kunusuru viumbe 
maji na kuendelea kufanya uvuvi endelevu.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline Gekul (kulia), akipokea samaki sato kutoka kwa Mkurugenzi, Idara ya 
Uvuvi, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Magese Bulayi, alipotembelea kampuni ya XIN SI LU kutoka China, iliyowekeza 
katika ufugaji wa samaki kwenye mabwawa mkoani Manyara. PICHA: MBARAKA KAMBONA
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Na Neema Emmanuel, MWANZA

WAKALA wa Maji na Usafi wa Maz-
ingira Vijijini (RUWASA)  Mkoa wa 
Mwanza,  imepanga kutelekeza  mi-
radi 45  inayotarajia kugharimu  Sh. 
bilioni  15.9.

Kwa mwaka wa fedha wa 2020/21  
katika  Mkoa wa Mwanza,  RUWASA 
imepanga kutelekeza miradi hiyo kul-
ingana na fedha zilizoidhinishwa.

Hayo yalibainishwa jana na  Me-
neja  wa RUWASA  Mkoa wa Mwanza,  
Emmaculata Raphael, wakati aki-
wasilisha taarifa  katika kikao cha 
kwanza cha  Bodi ya Barabara Mkoa 
wa Mwanza kwa mwaka wa fedha wa 
2020/21  kilichofanyika mkoani hapa. 

Alisema miradi mitano inatekele-
zwa kwa kushirikiana na Mamlaka ya 
Maji na Usafi wa Mazingira Mwanza 
(MWAUWASA)  na Hospitali ya Rufani 
ya Kanda ya  Bugando.

Meneja Msaidizi Miundombinu wa  
MWAUWASA,  Stanley William, aki-
wasilisha taarifa ya hali ya huduma 
ya maji, alisema kaya 4,705  za jijini 
Mwanza zimeunganishwa  katika 
mfumo wa uondoaji wa majitaka.

William alisema kutokana na 
jiografia ya Jiji la Mwanza kuwa ya 
miinuko majitaka husafirishwa kwa 
kusukumwa na pampu zilizofungwa 
katika vituo vitatu.

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

WANAWAKE wenye sifa za kujiunga 
na mafunzo ya Jeshi la Akiba katika 
Mkoa wa Singida, wameshauriwa 
kutoyakimbia na badala yake waji-
tokeze kwa wingi kushiriki kika-
milifu.

Wito huo ulitolewa juzi na mmoja 
wa wahitimu wa mafunzo jeshi hilo, 
Manispaa ya Singida, Asha Saidi, 
wakati wa kuhitimu mafunzo hayo 
katika viwanja vya michezo vya 
Mandewa.

Asha alisisitiza kwamba idadi 
kubwa ya kinadada wamekuwa 
wakiogopa kujiunga katika mafunzo 
hayo na kuhamia kabisa kwenye 
vijiji ambavyo hayatolewi mafunzo 
hayo.

Mhitimu huyo alitumia fursa hiyo 
kutoa wito kwa kinadada wengine 
kuondokana na dhana iliyozoeleka 
ya kuzikimbia nyumba na familia 
zao na kwamba fursa kama hizo zi-
napotolewa wasisite ili kupata faida 
binafsi, familia na hata taifa kwa 
ujumla.

Mariam Iddi aliweka bayana kuwa 
kutokana na mafunzo hayo, anaami-
ni amekuwa tofauti sana na wengine 
ambao hawajawahi kujiunga kwa 
kuwa wanafundishwa mbinu nyingi 
za kukabiliana na maadui.

Na Steven William, PANGANI

MHANDISI Wakala wa Maji Vijijini (RU-
WASA) Wilaya ya Pangani, Yahaya Rajabu, 
juzi, alijikuta katika wakati mgumu baada 
ya kuwekwa kitimoto na Naibu Waziri wa 
Maji, Maryprisca Mahundi, kutokana na 
kusimama kwa miradi ya maji kwa sababu 
ya ukosefu wa fedha. 

Naibu Waziri huyo  alifika katika Wilaya 
ya Pangani mkoani Tanga, juzi,   kukagua  
na kuweka mawe ya msingi ujenzi wa mira-
di miwili ya maji inayosimamiwa na Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Tanga (Tanga UWASA)  katika 
kijiji cha Msalaza na ule wa kijiji cha Mbu-
lizaga. 

Baada ya kuwasili, alisomewa taarifa na 
mhandisi huyo na kueleza kuwa ujenzi wa 
miradi hiyo umesimama kutokana na fedha 
kuchelewa kufika. 

Kutokana na taarifa hiyo, Naibu Waziri 
alisema haiwezekani ujenzi wa miradi hiyo 
kusimama na ni kosa kubwa kwa sababu ya 
fedha na kwamba serikali imeleta fedha.

Mahundi alisema mhandisi huyo anafan-
ya kazi kwa mazoea na sasa hawezi kwenda 
na kasi ya serikali, hivyo ajitafakari.

Alisema wananchi wa  vijiji vya Bushiri 
na Mbulizaga   wanataka majisafi na sala-
ma sasa anashangaa kuambiwa mradi huo 
umesimama kwa muda wa mwezi sasa kwa 
kisingizio cha fedha wakati fedha kwa ajili 
ya miradi hiyo zipo. 

Kutokana na hali hiyo, aliagiza miradi 
hiyo kuanza tena kuanzia jana na hataki 
kuona   mabomba yakiwa yamerundikwa 
na mradi umesimama huku. Mahundi al-
itoa miezi sita miradi hiyo iwe imekamilika 
na wananchi wanapata maji, huku mabom-
ba yakifika mpaka ndani ya nyumba. 

Diwani wa Mkalamo,  Rajabu Mipango, 

alisema mradi  wa maji katika kijiji cha 
Mbulizaga umesimama   ujenzi wake kwa 
mwezi sasa na vibarua ambao wanafanya 
kazi wanadai fedha nyingi, hivyo wanakata 
tamaa ya kufanya kazi. 

Kutokana na taarifa hiyo, Naibu Wa-
ziri Mahundi aliagiza vibarua hao walipwe 
mara moja fedha zao.

Meneja wa RUWASA Mkoa wa Tanga,   
Upendo Lugongo, alisema fedha za miradi 
hiyo ya maji zipo  na kwamba zitapelekwa 
kuhakikisha miradi hiyo inakamilika kwa 
haraka na kuahidi kwamba hadi kufikia 
Machi, mwakani, itakuwa imekamilika na 
wananchi wanapata maji.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Pangani, Akida Bahorera, alisema Mbunge 
wa Pangani, Jumaa Aweso, anapigania sana 
Jimbo la Pangani kupata miradi mbalimbali 
ikiwamo ya maji, lakini watendaji wanak-
wamisha ujenzi wa miradi hiyo.

Waziri amweka kitomoto mhandisi maji
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Wavuvi haramu 
watangaziwa kiama

PSSSF yahakiki 
wastaafu, 
wategemezi

Wananchi 
waanzisha 
ujenzi zahanati

Na Richard Makore, MWANZA

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma (PSSSF)   Mkoa 
wa Mwanza, umeendelea kufanya 
uhakiki wa wastaafu na wategemezi 
wanaopokea mafao yao, ili kuon-
dokana na udanganyifu unaoweza 
kufanywa na baadhi ya watu.

Akizungumza na Nipashe ofisini 
kwake jijini Mwanza jana, Kaimu 
Meneja wa PSSSF Mkoa wa Mwanza, 
Happiness Manyenye, alisema 
uhakiki huo hufanyika mara moja 
kwa mwaka.

Manyenye alisema uhakiki huo  
unafanyika katika wilaya zote za 
mkoa wa Mwanza na kila mstaafu 
anatakiwa kufika huko na picha 
moja, nakala ya kutambulisho  cha 
taifa na nakala ya kadi ya benki. 

Aidha, alisema kwa wastaafu am-
bao hawawezi kufika ofisini kutoka-
na na ugonjwa wanaweza kufuatwa 
walipo na  watumishi wa mfuko.

“Ili tuweze kumfuata mwana-
chama wetu ambaye hajiwezi, 
yeye mwenyewe au ndugu zake 
wanapaswa kutujulisha ili  kumfikia 
mstaafu huyo,”  alisema

Meneja huyo alisema Mkoa wa 
Mwanza una zaidi ya wastaafu 
5,000 wanaofanyiwa uhakiki  na 
kwamba kila wiki wanahakiki wana-
chama kati ya 400 na 500. 

Na Mwandishi Wetu, RORYA

WANANCHI wilayani Rorya Mkoa 
wa Mara, wameanzisha mpango wa 
ujenzi wa zahanati katika kila kijiji 
kwa lengo la kuboresha huduma za 
afya.

Hayo yalibainisha juzi na Mbunge 
wa Rorya, Jafari Chege, katika taari-
fa yake kwa vyombo vya habari. 

Alisema mpango huo tayari ume-
fanikisha ujenzi wa zahanati mpya 
12 na ukarabati wa zahanati zingine 
10 pamoja na ukamilishaji wa ma-
jengo kadhaa ya zahanati zilizok-
wama kwa kipindi kirefu.

Akizungumza katika hafla ya 
kuzindua ujenzi wa zahanati mpya 
katika eneo la Ngasaro, Mji Mdogo 
wa Shirati, Chege, alisema lengo ni 
kuboresha huduma za afya kwa ku-
hakikisha vifo vya mama na mtoto 
vinapungua. 

Chege aliwataka wananchi wote 
walioko ndani na nje ya wilaya 
hiyo, kukamilisha mradi huo ndani 
ya muda wa miezi minne iliyo-
pangwa.

Ili kuongeza kasi ya ujenzi huo, 
Chege alichangia mifuko 1,000 ya 
saruji na Sh. milioni 10 kwa ajili ya 
mafundi na kutaka ujenzi katika 
zahanati zote husika kuanza mara 
moja.

Katika ujenzi huo, wananchi 
wanachangia nguvu zao kama vile 
kufyatua matofali, kukusanya mawe 
na ufundi.

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi mkoani Njombe limepiga 
marufuku wapigadebe wa mabasi ya abiria 
katika stendi za abiria mkoani hapa kua-
cha kuwalaghai abiria na kupandisha nauli 
kinyume cha utaratibu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Njombe, 
Hamisi Issah, alitoa agizo hilo jana kwa wa-
nanchi hususan abiria wanaosafiri kipindi 
cha Sikukuu ya Krimasi, huku akiwataka  
kutoa taarifa kwa askari pale wanapofany-
iwa vitendo hivyo ili hatua zichukuliwe 
mara moja. 

Alisema abiria atakayebughudhiwa na 
mpigadebe au kunyanyaswa wakati akisa-
firi,  asisite kufikisha malalamiko yake kwa 
askari wanaokuwa ndani ya stendi, ili  kush-

irikiana na maofisa wa Mamlaka ya Usafiri 
wa Ardhini (LATRA) ili hatua  zichukuliwe.

“Na ninyi abiria mchangamke, abiria un-
apokatiwa tiketi basi hulioni uwe makini. 
Kuna  watu wanakatiwa tiketi halafu basi 
halionekani na unajikuta inafika mpaka 
usiku matokeo yake inakuwa kesi ya polisi 
na abiria. Unakuta hata yule aliyemkatia 
tiketi hajulikani alipo,” alisema Issah.

Pia aliwataka wapigadebe wanaowala-
ghai abiria kwenye vituo vya mabasi kua-
cha tabia hiyo mara moja ikiwamo abiria 
wenyewe kutumia askari wa jeshi hilo ku-
wafichua watu wa namna hiyo.

Kuhusu jeshi lililovyojipanga kudhibiti 
uhalifu wakati wa sikukuu, Kamanda Is-
sah alisema wameona kuna maeneo mengi 
yamekuwa yakikabiliwa na uvunjaji iki-

wamo  Makambako na Njombe, hivyo jeshi 
linaendesha doria ya usiku na mchana ku-
dhibiti wizi wa namna hiyo.

“Njombe na Makambako haya ni mae-
neo kwa kweli na sisi tumejipanga katika 
kudhibiti ili uvunjani usitokee na sasa hivi 
doria za mchana na usiku zinafanyika na 
tunajitahidi kuwakamata watu wengi sana 
hususani tunaowakamata ni pamoja na 
wale wanaofanya utapeli mkubwa,” alise-
ma.

Wakati huo huo, Kamanda Issah aliwaon-
ya watu watakaotumia sherehe ya Krismasi 
kupiga muziki kwa sauti ya juu ambao uta-
sababisha bughudha kwa wengine, huku 
akisema hatua kali zitachukuliwa dhidi ya 
watu hao kwa kuwa sheria bado zinafanya 
kazi.

Wapigadebe stendi Njombe waonywa

Wawakilishi wa vijana wa dhehebu la Singasinga Mkoa wa Dar es Salaam, wakitoa msaada wa vitu mbalimbali kwa wa-
toto wa kituo cha kulelea yatima cha Al- Hidaya kilichopo Buguruni jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imetangaza kiama kwa wa-
vuvi haramu wote, ikibainisha kuwa sasa 
inakuja na msako endelevu na kuondoka-
na na ule uliokuwa ukifanywa mara moja 
moja.

Imetangaza kufanya msako huo kwa ku-
watafuta mahali popote walipo wale wote 
wanaoendesha uvuvi huo na kuwachuku-
liwa hatua kali za kisheria.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba 
Ndaki, alitangaza hayo jana alipokuwa 
katika mkutano wa hadhara na wakazi wa 
Kijiji cha Mchinga Namba Mbili, kilichoko 
wilayani Mchinga mkoani Lindi wakati wa 
ziara yake mkoani huko.

Alisema operesheni hiyo itakuwa shirik-
ishi katika mikoa na wilaya zote ambazo 
shughuli hizo za uvuvi haramu hufanyika.

“Tunataka operesheni hii iwe endelevu 

na siyo ya zimamoto, tunataka kumaliza 
kabisa tatizo la uvuvi haramu na tunaami-
ni hili litabaki historia.

“Niwatahadharishe wale wote wanao-
jihusisha na uvuvi huo haramu na wa-
naofikiria kujiingiza huko, kwa sababu ha-
tutawaacha salama, tutawatafuta popote 
watakapokuwa na watapata adhabu kwa 
mujibu wa sheria, taratibu na kanuni za 
nchi hii,” alionya.

Ndaki alisema kuwa pamoja na jitihada 
ambazo zimekuwa zikifanywa na seri-
kali katika kupambana na vitendo hivyo 
vya uvuvi haramu, bado vinaendelea na 
kwamba serikali kamwe haitavivumilia.

Alisema ipo haja kwa wananchi katika 
maeneo kunakofanyika vitendo hivyo, 
kushirikiana na serikali katika kupambana 
navyo.

“Niwapongeze wananchi wanaoishi 
ukanda wa Pwani ya Bahari ya Hindi kwa 

kuonyesha uzalendo na kushirikiana na 
serikali katika kudhibiti uvuvi haramu 
hususani unaotumia mabomu ambao kwa 
mujibu wa taarifa ya Mkoa wa Lindi, uvuvi 
huo umedhibitiwa kwa asilimia 100 katika 
eneo hili,” alisema Ndaki.

Akiwa katika kijiji hicho, Ndaki alizitaka 
kampuni zinazonunua zao la mwani, kua-
cha mara moja kuwadhulumu wakulima 
wa zao hilo kwa kutumia mizani zisizo 
sahihi.

Alisema wizara hiyo itaangalia utara-
tibu kwa kushirikiana na halmashauri ku-
wawezesha wakulima wa zao hilo kupitia 
vikundi vyao katika kutengeneza bidhaa 
badala ya kuuza kama malighafi ili wanu-
faike zaidi kujiongezea kipato.

Alisema ni wakati mwafaka ambao 
wakulima wanapaswa kunufaika na 
mazao ya kilimo chao badala ya kuende-
lea kunyonywa na walanguzi.
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TCC yatoa vifaa saidizi 
kwa wenye ulemavu

RC ashtukia 
ujenzi 
barabara 
kusuasua
Na Saidi Hamdani, LINDI 

MKUU wa Mkoa wa Lindi, 
Godfrey Zambi, ameitaka 
Kampuni ya China Railway 15 
(CR) iliyopewa kazi ya ujenzi 
wa barabara kutoka Nanganga 
wilayani Masasi mkoani Mtwara 
hadi Ruangwa mkoani Lindi, 
kuharakisha utekelezaji wake ili 
kuendana na mkataba.

Zambi alitoa agizo hilo jana, 
alipotembelea Kijiji cha Nanda-
gala ambako kampuni hiyo 
imeweka karakana ya kuhifadhi 
vifaa vya ujenzi na nyumba 
za kuishi watumishi wa mradi 
huo, akishtuka kuona mradi 
uko katika hatua za awali huku 
muda uliotengwa ukiwa umek-
wishapita.

Alisema imekuwa ni tabia kwa 
baadhi ya makandarasi kutumia 
muda mrefu katika kufanya 
maandalizi kiasi cha kupitisha 
muda na matokeo yake, mradi 
mzima unachelewa kukamilika 
kinyume cha mkataba.

Muda wa ujenzi wa kambi ya 
mkandarasi huyo ulitakiwa uwe 
kuanzia Agosti hadi Novemba 
21 mwaka huu, lakini wakati 
kiongozi huyo anazuru kambini 
hapo, alikuta kazi hiyo imefikia 
asilimia 30 tu.

Msemaji wa Kampuni hiyo, 
Faida Malunde, alisema kutoka-
milika kwa ujenzi wa kambi 
hiyo kwa wakati kumechangiwa 
na serikali kuchelewa kuipatia 
malipo ya awali kampuni hiyo, 
madai ambayo yalipingwa na 
Meneja wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS) Mkoa wa Lindi, 
Efatha Mlavi.

Mlavi alidai licha ya seri-
kali kuchelewa kuipatia fedha 
kampuni hiyo, siyo sababu ya 
msingi kushindwa kuanza kazi 
kwa kuwa mkataba unamtaka 
mkandarasi kuwa na uwezo 
wa kuanza kazi bila kutegemea 
malipo ya awali.

Mkuu wa Mkoa alimkumbusha 
mkandarasi huyo kauli ya Rais 
John Magufuli alipofanya ziara 
wilayani huko Oktoba mwaka 
jana, kwamba asingependa 
mradi huo uchelewe kwa namna 
yoyote ile.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Evarist 
Ndikilo, amewataka wakurugenzi 
wote wa halmashauri za wilaya kati-
ka mkoa huo kuhakikisha wanafun-
gua na kukarabati barabara zilizo 
chini yao, ili kurahisisha kila eneo 
kufikika kwa urahisi muda wote.

Ndikilo alitoa agizo hilo jana 
wakati wa kikao cha bodi ya 
barabara kilichofanyika mjini 

Kibaha na kuwahusisha viongozi 
mbalimbali wakiwamo wakuu wa 
wilaya, wakurugenzi, meneja wa 
Wakala wa Barabara (Tanroad) na 
viongozi wa mkoa huo.

Alisema zipo barabara ambazo 
hadi sasa hazijaingizwa kwenye 
mtandao wa Wakala wa Barabara 
Mijini na Vijijini (TARURA) ambazo 
zinaelezwa zipo chini ya usimamizi 
wa wakurugenzi, hivyo wanatakiwa 
kuzifungua kuleta urahisi kupitika 

bila vikwazo.
Alisema kufunguliwa kwa bara-

bara hizo kwenye halmashauri, 
kutarahisisha maeneo ya viwanda 
kufikika kwa urahisi na wakulima 
wakiwamo wa zao la korosho kusa-
firisha mazao yao bila usumbufu.

“Serikali inahimiza ujenzi wa 
viwanda na wadau wameitikia, 
lazima tuhakikishe tunawawekea 
mazingira mazuri kwa kujenga 
barabara ili zipitike na kuwaon-

dolea kero wanaposafirisha bidhaa 
zao na malighafi kwenda viwanda-
ni,” alisema.

Alitoa rai kwa watendaji kuanza 
kuratibu utekelezaji wa ahadi za 
miradi ya maendeleo zilizotolewa 
na Rais katika kila sekta mkoani 
mwake.

Mhandisi Mkuu wa Bodi ya 
Mfuko wa Barabara, Jacob Mukasa, 
alisema zipo kero wanazokumba-
na nazo katika barabara za mkoa 

huo ambazo ni pamoja na uvamizi 
wa hifadhi ya barabara, utupaji wa 
taka kwenye hifadhi za barabara na 
uzidishaji wa mizigo kwa magari 
yanayopita katika mkoa huo.

Katika kikao hicho, wajumbe 
kutoka Kibiti waliomba kutengewa 
bajeti kwa ajili ya matengenezo ya 
barabara inayoenda katika Bwawa 
la Nyerere ili kurahisisha usa-
firishaji wa vifaa na mizigo mingine 
inayopelekwa kwenye bwawa hilo.

RC Ndikilo awabana wakurugenzi halmashauri

Mkuu wa Wilaya ya Monduli, Edward Jotham, akisalimiana na mjane mke wa Hayati Edward Sokoine, Napono Sokoine, 
baada ya kuwasili nyumbani kwao jana. PICHA: GETRUDE MPEZYA

hizo za TCC Plc. 
Mwenyekiti wa Chama cha Wale-

mavu Tanzania (CHAWATA) Tawi la 
Ruangwa, Dorice Kamilos, alisema 
TCC Plc imekuwa mkombozi kwao 
kutokana na msaada iliowapa.

“Sasa tunaweza kufanya shughuli 
mbalimbali katika maeneo tofauti, tu-
naishukuru sana TCC na tunawaomba 
wasiishie hapo kwani bado msaada 
wao unahitajika,” alisema. 

Akizungumzia programu nzima, 
Meneja Uhusiano wa Serikali wa TCC 
Plc, Derick Stanley, alisema hadi sasa 
wametoa vifaa saidizi zaidi ya 800 
katika mikoa mitano, Lindi ikiwa mo-
jawapo.  

“Hii inaendana na sera yetu ya hu-
duma kwa jamii na pia tuliamua ku-
ungana na watu wanaoishi na ulema-
vu nchini katika mwezi huu, ambapo 
Siku ya Kimataifa ya Watu wenye ule-
mavu huadhimishwa Desemba 2 kwa 
maana hiyo mwezi wote huu tumesh-
irikiana nao katika mikoa mitano na 
kugawa vifaa saidizi,’’ alisema. 

Meneja huyo alisema mikoa iliyon-
ufaika na misaada hiyo ni pamoja na 
Tabora ambapo waligawa magongo 
pea 100, fimbo nyeupe 100 na baiskeli 

10 za magurudumu matatu, 
Pia, Katavi walikotoa fimbo nyeupe 

100, Rukwa baiskeli za magurudumu 
matatu 23, magongo pea 100 na fimbo 
nyeupe 15, Lindi magongo 100, fimbo 
nyeupe 100 na baiskeli za magurudu-
mu matatu 28.  

Alisema kuwa kwa mwaka jana 
peke yake, TCC iliwafikia zaidi ya 
watu 1,800 wanaoishi na ulemavu 
nchi nzima kupitia programu hiyo.

“Hakuna namna bora ya kumaliza 
mwaka kama hii ya kurudisha kwa 
jamii tunayoijali. Tunajivunia kwa 
sababu tunajua misaada hii itanufai-
sha familia zao pia na wategemezi 
wao kwani sasa wanufaika hawa wa-
naweza kushiriki katika shughuli za 
kujipatia kipato hivyo kwa pamoja 
tutaweza kupambana na umaskini,” 
alisema.

Katika hatua nyingine, TCC plc im-
etoa msaada wa vyerehani kwa vikun-
di viwili vya wanawake vijulikanavyo 
kama Mvumweni na Wanambono vili-
vyopo katika vijiji vya Tae na Mbono 
wilayani Same.

Makabidhiano hayo yamefanyika 
katika Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya 
Same.

Sasa 
tunaweza 
kufanya 
shughuli 
mbalim-
bali katika 
maeneo 
tofauti, tu-
naishukuru 
sana TCC na 
tunawaom-
ba wasi-
ishie hapo 
kwani bado 
msaada 
wao unahi-
tajika.

Na Mwandishi Wetu

K
AMPUNI ya Sigara Tanzania 
(TCC Plc) imetoa vifaa saidizi 
zaidi ya 800 kwa watu wanaoi-
shi na ulemavu katika mikoa 

mitano, ikiwa ni sehemu ya programu 
yake maalumu ya huduma kwa jamii ya 
‘Tunaleta Mabadiliko Pamoja.’

Wilayani Ruangwa mkoani Lindi, TCC 
Plc imetoa vifaa saidizi zaidi ya 170 kwa 
watu wanaoishi na ulemavu.

Akizungumza wakati wa makabidhi-
ano ya vifaa hivyo, Kaimu Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa, 
Albert Mwombeki, aliishukuru TCC Plc 
kwa kutoa msaada huo na kutoa wito 
kwa mashirika mengine na kampuni 
kuiga mfano huo. 

“Msaada huu utawawezesha watu we-
nye ulemavu katika wilaya yetu na mae-
neo mengine yaliyonufaika na msaada 
huu kushiriki katika shughuli za kiuchu-
mi na kijamii kwani itakuwa rahisi kwao 
kusogea kutoka sehemu moja kwenda 
sehemu nyingine bila kuhitaji msaada 
mkubwa, jambo ambalo litatoa ahueni 
kwa familia zao na wanaowategemea,” 
alisema na kusisitiza kuwa serikali 
itaendelea kuunga mkono jitihada kama 
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habari kitaifa

Mkuchika ataka haki 
Sekretarieti ya Ajira

Mwekezaji 
aahidi 
ajira 400
Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MWEKEZAJI wa kiwanda 
cha kuchakata samaki mkoa-
ni Rukwa, Alpha Nondo, 
ameuomba uongozi wa mkoa 
huo kumtengenezea mazin-
gira mazuri ya kuwekeza, ili 
atoe ajira kwa watu 400 na 
kumuunga mkono Rais John 
Magufuli katika ujenzi wa 
uchumi wa Tanzania.

Akizungumza na wakati wa 
uzunduzi wa Siku ya Ulaji 
Samaki mkoani hapa jana, 
Nondo alisema kuwa kupi-
tia kampuni yake ya Alpha 
Tanganyika Flavor, ameamua 
kujenga kiwanda hicho mkoa-
ni hapa baada ya Rais Magu-
fuli kuhamasisha wawekezaji 
kwenda kuwekeza Rukwa.

Alisema kuwa Novemba 
mwaka jana, Rais Magufuli 
akiwa katika ziara ya kikazi 
mkoani Rukwa, alitoa wito 
kwa wawekezaji wa nje na 
ndani ya nchi kwenda ku-
wekeza mkoani Rukwa kwa 
kuwa kuna fursa nyingi za 
uwekezaji.

Nondo alisema kupitia wito 
huo, aliiona fursa katika Ziwa 
Tanganyika ndipo akaamua 
kuwekeza kiwanda hicho 
ambacho anakusudia kutoa 
ajira kwa vijana 400 ili iwe 
shukrani zake kwa Rais Magu-
fuli sambamba na kufungua 
biashara ya samaki kimataifa.

Mkurugenzi huyo wa ki-
wanda cha kuchakata samaki, 
alisema anachohitaji ni seri-
kali kutengeneza mazingira 
rafiki ili aanze uzalishaji na 
kutoa ajira kwa wakazi wa 
mkoa huo.

Mkuu wa Wilaya ya Sum-
bawanga, ambaye alikuwa 
akimwakilisha Mkuu wa Mkoa 
wa Rukwa, Dk. Halfan Haule, 
alimhakikishia mwekezaji 
huyo kuwa serikali ya 
awamu ya tano inawapenda 
wawekezaji ndiyo maana 
inawaita kuwekeza mkoani 
humo ili kukuza uchumi wa 
mkoa na kutoa ajira.

Na Mwandishi Wetu

MTOTO Fatuma Mweta (pichani), 
amepotea katika mazingira ya 
kutatanisha nyumbani kwa baba 
yake mdogo, eneo la Kibamba ji-
jini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa baba yake mdo-
go, Cyprian Munish, Fatuma (13), 
aliondoka nyumbani Desemba 

16 mwaka huu majira ya saa 3:30 
usiku.

Alisema siku hiyo aliondoka 
pasipo kumuaga mtu yeyote, ak-
idaiwa kumdanganya dada wa 
kazi kwamba anakwenda kuanua 
nguo nje.

Mushi alidai kuwa Fatuma hak-
wenda kuanua nguo, lakini alion-
doka na hakurudi nyumbani.

Baba mdogo wa Fatuma alise-
ma ameshatoa taarifa Kituo cha 
Polisi Gogoni na kuandikiwa 
namba ya jalada la polisi KAIR\
RB\13108\2020.

Alisema mtu yeyote atakayem-
wona mtoto huyo, atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi kilicho 
jirani au apige simu 0715 540530 
au 0747 636300.

Ukimwona mtoto huyu, toa taarifa

Naibu Gavana wa Benki Kuu, Dk. Benard Kibese (kushoto), akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Letshego Bank, Andrew 
Tarimo, wakifungua pazia kuzindua huduma ya mfumo wa malipo kupitia kadi ya Visa jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

mfano wa kuigwa na jamii kwa uadilifu.
Akizungumzia utoaji wa huduma kwa 

wateja, Mkuchika alisema ni muhimu 
watumishi wa Sekretarieti ya Ajira ku-
wahudumia wateja wao kwa lugha nzuri 
kwa kuwa ndiyo nyenzo muhimu katika 
utoaji wa ajira.

“Tumieni lugha nzuri na yenye staha 
kwa kuwasikiliza na kuwahudumia 
vizuri wateja wenu kwani nyie ndiyo 
lango kuu la kuingiza watu katika utumi-
shi wa umma, hivyo mienendo yenu 
ndiyo picha ya aina ya watumishi wa-
takaopatikana kwa ajili ya kuja kusima-
mia utekelezaji wa miradi mikubwa ya 
maendeleo inayofanywa na serikali,” 
aliagiza.

Mkuchika pia aliwahimiza watumishi 
hao kufanya kazi kwa kushirikiana na 
waajiri kwa kuwa ni jukumu walilopewa 
la kuendesha mchakato wa ajira kwa 
niaba ya waajiri hivyo ni muhimu waka-
shirikiana kuhakikisha mchakato wa 
ajira unakwenda vizuri na kwa wakati na 
hatimaye kupata watumishi wenye sifa 
stahiki ambao watalisukuma gurudumu 
la maendeleo ya taifa kwa kasi zaidi.

Aliwataka watumishi wa sekretarieti 
hiyo kurahisisha mchakato wa ajira kwa 

kuongeza matumizi ya TEHAMA katika 
kuchuja waombaji wa kazi, ikiwa ni ku-
unga mkono jitihada za Rais kuhimiza 
matumizi ya TEHAMA.

Akizungumzia matumizi ya TEHA-
MA, Katibu wa Sekretarieti ya Ajira ka-
tika Utumishi wa Umma, Xavier Daudi, 
alisema mifumo ya TEHAMA imeiwez-
esha ofisi yake kudhibiti matumizi ya 
vyeti vya kughushi katika uendeshaji 
wa mchakato wa ajira serikalini kwa 
kushirikiana na mamlaka nyingine ze-
nye dhamana katika sekta za elimu na 
mafunzo wakati wa uhakiki.

Daudi aliongeza kuwa, kupitia mifumo 
ya kiutendaji ya TEHAMA, wamewawez-
esha waombaji kazi kupata na kufua-
tilia taarifa za matangazo ya kazi kupitia 
teknolojia rahisi ya simu za kiganjani 
popote alipo mteja ikiwamo mitandao 
ya kijamii ambayo imewapunguzia adha 
wafuatiliaji wa fursa za ajira kwa kuwa 
taarifa zinawafakia popote walipo.

Kuhusu uadilifu, Daudi alisema Sek-
retarieti ya Ajira katika Utumishi wa 
Umma imejiwekea malengo kuhakikisha 
wanaoajiriwa katika taasisi za umma, 
wanakuwa na sifa ya uadilifu na uwajibi-
kaji.

Ni muhimu 
watumishi 
wa Sekre-
tarieti ya 
Ajira kuwa-
hudumia 
wateja wao 
kwa lugha 
nzuri kwa 
kuwa ndiyo 
nyenzo 
muhimu 
katika 
utoaji wa 
ajira.

Na James Mwanamyoto, MOROGORO 

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Kapteni 

mstaafu George Mkuchika, amewa-
taka watumishi wa Sekretarieti ya 
Ajira katika Utumishi wa Umma, 
kutekeleza majukumu yao kwa kuzin-
gati maadili na uwajibikaji. 

Amesema hiyo itasaidia kutenda 
haki kwa kila mwombaji wa ajira seri-
kalini ambaye ana sifa za kupata kazi 
kwa mujibu wa nafasi husika zinazo-
tangazwa na taasisi mbalimbali za 
umma.

Mkuchika alitoa rai hiyo wakati 
akifungua kikao cha Baraza la Wafan-
yakazi wa Sekretarieti ya Ajira katika 
Utumishi wa Umma kilichofanyika 
mjini Morogoro.

Aliwasisitiza watumishi hao kue-
ndelea kuzingatia uadilifu, sheria, 
kanuni na taratibu zinazosimamia 
utumishi wa umma nchini kwa kuwa 
kazi wanayoifanya ni nyeti na inagusa 
maisha ya watu, hivyo inahitaji watu 
waadilifu, wapenda haki na ambao ni 

Novemba mwaka jana, 
Rais Magufuli akiwa katika 
ziara ya kikazi mkoani 
Rukwa, alitoa wito kwa 
wawekezaji wa nje na 
ndani ya nchi kwenda 
kuwekeza mkoani Rukwa 
kwa kuwa kuna fursa ny-
ingi za uwekezaji.



Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

K
ATIKA jitihada za kuendeleza 
uhusiano mwema baina ya 
dola na wananchi, asasi za 
kiraia za Afrika Mashariki, 

zinashauri serikali za mataifa hayo, 
kuwapa uhuru na nafasi raia kufanya 
mambo mema wanayokusudia kupitia 
mashirika yao.

Wanazungumzia nafasi ya mashirika 
ya kiraia yanayojumuisha wananchi 
mbalimbali kama wanawake, walimu, 
wanahabari, madaktari, wabunge, we-
nye ulemavu na wafanyabiashara am-
bao ndiyo wana azaki, wakisema kikat-
iba wana nafasi na ni sehemu ya jamii.

“Uwapo wa azaki ni muhimu kwa 
vile ni uongozi ulioko kati ya utawala 
wa dola wenye serikali, mahakama 
na bunge, wakati mashirika ya kiraia 
hutumia taratibu za mila na misingi 
waliojiwekea,” anasema Dk. Azaveli 
Lwaitama, mhadhiri mbobezi masuala 
ya filosofia na uongozi. 

Akizungumza kwenye mkutano wa 
azaki za Afrika Mashariki kutafakari 
nafasi ya taasisi hizo, uliomalizika jijini 
Arusha mwishoni mwa wiki mhadhiri 
huyo wa zamani wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, anasema;

“Taratibu na desturi zinatawala kwe-
nye asasi za kirai. Watu wanakubaliana 
kutoa maoni, kushirikiana kama wal-
imu, wafanyakazi, wakulima, madak-
tari na wauguzi. Hawatumii polisi wala 
magereza, wala mahakama. Ingefaa 
nafasi au uwanja uwe mpana na wa 
kutosha kuendeleza harakati hizo za 
kijamii.”

Katika kusanyiko hilo mashirika 
ya kiraia yanaeleza kuwa serikali za 
mataifa yao zinazibana na kukwam-
ishwa kufanya kazi kwenye ‘uwanja’ 
wake, wanaoamini uko kikatiba.

Wanasema ndani ya katiba za nchi 
hizo kuna uwanja wa azaki (raia) un-
aotoa haki kama ile ya uhuru wa mao-
ni, kuamini dini atakayo, kushirikiana 
na wengine, haki ya kufanya kazi, kupi-
ga kura, kuishi na kulindwa na serikali. 

Alisema, mashirika hayo yanaiona  
hatua ya kukosa uhusiano wa kirafiki 

baina yao na dola unasababisha azaki 
kuwa wanyonge na kushindwa kush-
irikiana na serikali, jambo ambalo wa-
nahisi linaweza kuwa na athari kwa 
jamii na umma ambao wanauhudumia.

Dk. Lweitama, mjumbe wa Bodi 
ya Shirika la Action Aid Tanzania, 
waandaaji wa mkutano huo, anase-
ma azaki zinakubaliana na uwezo na 
uwapo wa serikali na ina sehemu yake, 
lakini haipendezi kuingilia kwenye kila 
kitu.

“Mashirika ya kiraia yana nafasi yake, 
yana umuhimu kuishauri serikali kika-
milifu na hasa kwenye kuikumbusha 
kutimiza yale raia waliyoituma. Raia 
wanahitaji maji, kukomesha rushwa, 
elimu bora na afya…” anaongeza.  

Washirika hao kutoka Kenya, Ugan-
da, Tanzania na Rwanda, wanaeleza 

Mbunge viti maalumu CCM 
ajitutumua, adai  
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kuwa serikali inatakiwa ku-
ruhusu uwapo wa azaki na 
kushirikiana nazo kwa vile si 
wapinzani wala hazina nia ya 
kuichukua dola.

Washirika hao wanapen-
da kuona Jumuiya ya Afrika 
Mashariki ambayo serikali zi-
naziona azaki kama washirika 
na si maadui ambao wanaisaid-
ia kutoa huduma kwa jamii na 
kuiamsha isilale au kubweteka 
na wakati wote ifanye kazi 
umma ulizowatuma.

Baadhi ya mambo yanay-
oibuliwa na wadau hao kutoka 
Uganda, Kenya, Rwanda na 
Tanzania ni kufutwa kwa baa-
dhi ya mashirika ya kijamii kwa 
sababu mbalimbali.

Wawakilishi kutoka nchini 
Uganda wanasema kuanzia 
mwaka jana baadhi ya mashiri-
ka takribani 10,000 yamefutwa 
kwa maelezo kuwa ni mawaka-
la wa mabepari likiwamo 
linalotetea haki za wanawake.

Kwa upande wa wanahabari 
wanaeleza kuwa serikali yao 
ilifuta ithibati na kuwaagiza ku-
jisajili upya, wakati waandishi 
wa habari wa kigeni wamekata-
zwa kuripoti uchaguzi mkuu 
wa Januari mwaka 2021.  Hatua 
hizo zikichukuliwa mwezi huu.

Aidha, baadhi ya wadau ku-
toka Kusini mwa Afrika, wa-
nadai kuwa azaki zimebinywa 
na kunyimwa ‘uwanja’ wake 
baada ya dola kukataza ku-
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wasiliana na mabalozi wote wa 
kigeni walioko nchini humo.

Wanaona ni muhimu kuzikum-
busha serikali kuwa taasisi hizo 
si maadui kwa vile ni sehemu ya 
wadau wanaotekeleza jukumu la 
kuwaletea wananchi maendeleo.

Washiriki hao wanaamini 
kuwa japo ni makundi yenye 
sura mbalimbali, lakini ndiyo raia 
wakihusisha watumishi wa umma 
kwenye vyama vya wafanyakazi, 
ni wawekezaji kwenye sekta bin-
afsi, wakulima, wenye ulemavu 
na viongozi wa dini ambao wa-
nahitaji kuwa na nafasi na kutoa 
maoni yao kuishauri, kuisaidia na 
kushirikiana na serikali zao.  

Washiriki hao wanataka ma-
jadiliano baina yao na serikali 
yaendelea na  malumbano yaishe 
na isiwaone raia wake kama wap-
inzani, wala mawakala wana-
oshirikiana na mabereru.

Na ili kuendeleza uhusiano 
ni vyema kukutana na kujadili-
ana kwa lengo la kuwezesha kila 
mmoja kutimiza wajibu wake. 

Aidha, azaki zinakumbushana 
kuwa ni wakati wa kuwajibika 
na kuendeleza utumishi mwema 
kwa upande wao hata kabla ya 
kuikosoa serikali na wadau wen-
gine.

Mwakilishi kutoka taasisi za 
Uganda anakumbusha kuwa azaki 
zinahitaji kuwa na uadilifu, kuzin-
gatia sheria na taratibu, kuwajibi-
ka kwa misingi ya katiba zake 
wakati zikielekeza dola na serikali 
kurekebisha upungufu wake. 

Wadau wanasisitiza kuwa dola 
na azaki zinahitajiana kwa vile 
wote wamelenga kuwafikia wa-
nanchi kuwapa huduma kwa 
kusaidia kila mmoja akitimiza 
wajibu wake.

Mwakilishi kutoka Kenya, Nafu-
la Wafula, anasema kinachotaki-
wa baina ya serikali na mashirika 
ya umma ni uhusiano wa kutege-
meana (symbiosis), unaoongeza 
uwajibikaji, uwanja wa kuzun-
gumzia utoaji zaidi wa haki za 
raia kisiasa, uchumi na huduma 
za kijamii.

“Tunachohitaji ni kuona kuwa 
huduma na haki muhimu za raia 
zinapatikana na kuwa mataifa 
yenye watu wenye furaha na utu-
livu,” anasema.

Wadau wa azaki wakitafakari uwanja wao na namna bora ya kushirikiana na dola hivi karibuni 

jijini Arusha.  Anayezungumza ni Nafula Wafula kutoka Kenya.  PICHA: MWANDISHI WETU

Azaki A/Mashariki zinataka raha
2021, zinalia madola ‘yaziminya’
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Kauli ‘maendeleo 
hayana chama’…

Na Sabato Kasika

‘
MAENDELEO hayana cha-
ma’, ni kauli ambayo Rais 
John Magufuli, amekuwa 
akiirudia mara kwa mara 

katika hotuba zake, kwa kuwa 
wananchi wakibaguana kwa iti-
kadi za vyama hawawezi kuun-
gana kujiletea maendeleo.

Kutokana na umuhimu wa 
kauli hiyo, mbunge mpya wa 
Nachingwea, Dk. Amandus Ch-
inguile, anasema anaichuku-
lia kwa uzito na uhalisia  na 
ameanza kuifanyia kazi jimboni 
mwake, ili wananchi waungane 
kuleta maendeleo na kujion-
dolea umaskini.

Katika mazungumzo yake na 
Nipashe hivi karibuni, mbunge 
huyo ambaye kitaaluma ni dak-
tari wa binadamu,  anasema, 
aliapa kuwatumikia wananchi 
wote wa Nachingwea bila uba-
guzi, na kwamba madai ya yupi 
alimpa kura kwa vile yeye ni 
mbunge wa wote.

“Uchaguzi umepita, sasa ni 

wakati wa kuangalia habari 
za maendeleo lakini ikum-
bukwe kuwa hayana chama na 
ninaamini kuwa wananchi wa 
Nachingwea ndiyo walionicha-
gua kuwa mbunge wao,” anase-
ma Dk. Chinguile.

Kiongozi huyo anasema, 
moja ya viti ambavyo Rais  
Magufuli   amekuwa akihimiza 
ni maendeleo kutokuwa na 
chama wala kabila au mipaka, 
hivyo   wabunge ni muhimu 
kuendelea kuhimiza hilo 
majimboni mwao.

“Binafsi nimeshaanza kazi 
hiyo ya kuwaambia wananchi 
wangu wa Nachingwea kuwa 
wamoja bila kujali itikadi za 
vyama, ili kujiletea maende-
leo ambayo kila mmoja anaya-
hitaji. Nimewaomba madiwani 
nao wahimize hilo kwenye kata 
zao,” anasema.

Anaeleza kuwa umoja ni 
nguvu, hivyo wananchi hawana 
budi kuungana katika shughuli 
mbalimbali za maendeleo kwa 
vile uchaguzi umekwisha na 
sasa ni kusonga mbele wak-

isubiri mwingine mwaka 2025 
baada ya miaka mitano ijayo.

AANZA KAMPENI
Mbunge huyo anasema, 

kaulimbiu ya ‘maendeleo haya-
na chama’ ndiyo kampeni yake 
anayoendelea nayo awapo jim-
boni, na amekuwa akikutana 
na makundi mbalimbali ya wa-
nanchi kwa nyakati mbalimbali  
na kuzungumzia hilo.

“Kwa mfano, Desemba 18 
mwaka huu nilifanya kikao na 
baraza la wazee wa Chama Cha 
Mapinduzi Wilaya ya Naching-
wea na kuwaeleza jambo hilo 
kwamba maendeleo hayabagui 
chama,” anasema.

Anasema, alikutana na baraza 
hilo kuomba wazee kumpa ush-
irikiano na kumshauri ili aweze 
kufikia malengo yake kwa 
wakati, hasa kushirikiana na 
wananchi ili kuleta maendeleo 
ya jimbo lao.

“Mimi ni mtoto wao nilijikabi-
dhi mikononi mwao ili twende 
tufanye kazi kwa pamoja bila 
kujali itikadi za vyama, kwani 

•Inavyoanza kutafsiriwa Nachingwea 

maendeleo hayana chama 
na huo ni msisitizo wangu 
kama ambavyo Rais Magufuli 
ameeleza kwenye hotuba zake 
na wakati wa mikutano,” anase-
ma Dk Chinguile.

Anasema, wana CCM   na wa 
vyama vingine wale wasio na 
vyama, hawana budi kuungana 
na kuweka mikakati ya pamoja 
kuhakikisha Nachingwea inazi-
di kupiga hatua kwenda mbele.

Mbunge Chinguile anasema, 
si hao tu bali kila akipokuwa 
jimbo huwa anatambelea hata 
vikundi mbalimbali vikiwamo 
vya wajasiriamali na wadau wa 
siasa na kuelezea msimamo 
wake huo unaolenga kuwaun-
ganisha wana Nachingwea.

“Kama nilivyoeleza awali, 
niliapa kuwatumikia wananchi 
wote bila ubaguzi na sina kum-
bukumbu ya nani alinipigia 
kura, kwani mimi ni mbunge wa 
watu wote wa Jimbo la Naching-
wea,” anasema.

VIPAUMBELE
Anasema kama mbunge ana 

vipaumbele vyake jimboni iki-
wamo huduma za jamii ikiwamo 
afya, maji na nyingine ambazo 
atashirikiana na viongozi wen-
gine kuzitafutia ufumbuzi.

Lakini, yote hayo ninaweza 
kufanikiwa kwa ushirikiano na 
wananchi wote wa Naching-
wea bila itikadi za vyama, ndio 
maana msisitizo wangu uko 
hapo kama ambavyo serikali 
inahimiza,” anasema Dk. Chin-
guile.

Anaeleza kuwa Nachingwea 
kama yalivyo maeneo mengine 
ya nchi, ikiwamo uhaba wa ma-
darasa, zahanati na vituo vya 
afya, na kwamba matatizo hayo 
yanatakiwa kutatuliwa kwa ush-
irikiano.

“Hata katika Ilani ya Uchagu-
zi ya  CCM wa 2020, imeaini-
sha vipaumbele sita vitakavy-
otekelezwa katika kipindi cha 
miaka mitano ijayo ikiwamo 
kulinda na kuimarisha misingi 
ya utu,” anasema.

Anavitaja vingine kuwa ni 
usawa haki na uongozi bora ili 
kudumisha amani, umoja na 
mshikamano wa taifa, kukuza 
uchumi wa kisasa, ujumuishi 
na ushindani uliojengwa katika 
msingi wa viwanda, huduma 
za kiuchumi na miundombinu 
wezeshi.

Mbali na hivyo, anasema, ni 
kuleta mageuzi ya kilimo, mifu-
go na uvuvi ili kuwa na uhakika 
wa chakula wakati wote na ku-
changia kikamilifu maendeleo 
ya uchumi, kuimarisha upati-
kanaji wa huduma bora za afya, 
elimu, maji, umeme na makazi 
vijijini na mijini.

Vingine vinavyotajwa na 
chama hicho, ni kuchochea 
matumizi ya utafiti, sayansi, 
teknolojia na ubunifu kama 
nyenzo ya maendeleo ya hara-
ka ya kijamii na kiuchumi na 
kutengeneza ajira milioni nane.

“Vipaumbele hivyo vya cha-
ma na vyangu jimboni vinatak-
iwa kufanyiwa kazi kwa umoja, 
lakini pia kama Watanzania 
tunapaswa kuungana katika 
kutekeleza vipaumbele sita vya 
CCM, kwani ndicho chama ta-
wala,” anasema.

Anasema, madiwani nao wa-
natakiwa kuacha siasa, kwa 
madai kwamba uchaguzi umek-
wisha na sasa ni kazi tu ya kule-
ta maendeleo kwa kushirikiana 
na wananchi wote wenye vyama 
na wasio na vyama.

Mbunge wa Nachingwea, Dk. Amandus Chinguile, akitoa neno kwenye mahafali ya darasa la saba ya Shule ya Msingi Silvernach, 
alipokuwa jimboni mwake wiki iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Binafsi nime-
shaanza kazi hiyo 
ya kuwaambia 
wananchi wangu 
wa Nachingwea 
kuwa wamoja bila 
kujali itikadi za 
vyama, ili kujiletea 
maendeleo am-
bayo kila mmoja 
anayahitaji. Nime-
waomba madiwani 
nao wahimize hilo 
kwenye kata zao,” 
anasema.
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Mbunge viti maalumu 
CCM ajitutumua, adai  

Na Rahma Suleiman, ZANZI-

BAR

 

W
APO wanaoamini 
kuwa fedha ni moja 
ya vikwazo vikubwa 
kwa wanawake kupa-

ta nafasi za uongozi hasa wa kisia-
sa, lakini Angelina Adam Malem-
beka, mbunge wa viti maalumu 
(wanawake) Mkoa wa Kaskazini 
Unguja hakubaliani na hilo.

  Akizungumza na Nipashe, 
anasema kilichomwezesha kuibu-
ka mshindi katika uchaguzi wa 
mwaka huu ni kujiamini na kuwa 
karibu na wananchi.

‘’Wapo wanaosema fedha ni 
msingi mkuu wa kupata uongozi, 
lakini mimi nasema sivyo. Wapo 
waliokuwa na pesa lakini hawaku-
pata nafasi kwa kukataliwa na 
wajumbe hadi na wananchi kwa 
sababu wapigakura wanafahamu 
yupi kiongozi anayewafaa na anay-
etumia fedha kama fimbo,’’ ana-
kumbusha.

Akiwa na nia ya kusaidia juhudi 
za kuleta maendeleo mbunge huyo 
anaahidi kuwa atawatumikia wa-

nawake, watoto na jamii ili kulinda 
utu, heshima ya mwanamke na 
mtoto na kuendeleza mustakabali 
mwema wa taifa.

  Angelina anayetetea nafasi 
ya ubunge wa viti maalum katika 
mkoa huo kipindi cha pili kwa 
tiketi ya CCM, anasema ili upate 
mafanikio makubwa katika siasa ni 
lazima kukubali kujishusha chini 
kwa wananchi na kuwasikiliza kwa 
lengo na kuleta ufumbuzi.

 “Katika kampeni zangu sijatoa 
hata senti bali ni ujasiri wangu na 
kuwa karibu na watu ambao ndiyo  
walioniwezesha kukubalika na wa-
nanchi pamoja na chama changu,” 
anasema Angelina.

Kipindi cha miaka mitano ili-
yopita alifanya kazi na wanawake 
kuzipatia ufumbuzi changamoto 
zinazowakabili makundi mbalim-
bali pamoja na wanaume, vijana 
na watoto, anasema.

Aidha, anasifu CCM kuwapa ki-
paumbele wanawake kuwania na-
fasi za uongozi kwa lengo la kufikia 
asilimia 50 kwa 50 katika vyombo 
vya maamuzi na kuondoa usindi-
kazaji.

 
VIPAUMBELE VYAKE
  Anataja kuimarisha upati-

kanaji, usambazaji majisafi na 
salama kwa wananchi kuwa ni 
mojawapo na kwa ujumla kuwa-
tumikia wananchi wa mkoa wa 
Kaskazini Unguja.

Anataja maji kwasababu ka-
tika baadhi ya maeneo mfumo wa 
usambazaji umeharibika hivyo 
kuwasumbua wananchi hasa wa-
nawake ambao ndio wahusika 
wakuu kwenye huduma hiyo.

Angelina anatarajia kusimamia 
usambazaji wa maji na ujenzi wa 
visima, ili kupunguza tatizo sugu 
na kero ya maji vijijini.

“Nakusudia kufuatilia zaidi mi-
radi ya kinamama wajasiriamali 
kuanzia vikundi hadi mtu mmoja 
kwa lengo la kuona wanawake wa-
najikomboa kiuchumi na kupiga 
hatua kimaendeleo.” Anasema 
mbunge huyo.

AWAMU YA KWANZA
Anasema katika kipindi cha mia-

ka mitano iliyopita ameifanyia kazi 
kubwa miradi ya wajasiriamali wa-
nawake ingawa kuna kazi zaidi ili 
kupata mafanikio.

‘’Nimesaidia wajasiriamali wa-
dogo katika vikundi mbalimbali 
vya wanawake ninaendelea si-
jakata tamaa nitawawezesha tena. 

Nia yangu ni kuona wanawake 
wanajikomboa kiuchumi na kuon-
dokana na hali ya utegemezi,’’ 
anasema.

  Aidha, anasema atajikita zaidi 
katika kuimarisha huduma za afya 
kwa wajawazito na watoto, ili waji-
fungulie katika vituo vya huduma 
za afya kupunguza vifo vinavyoto-
kana na uzazi.

Anakusudia kuunga mkono 
juhudi za serikali kuu ikiwamo 
kuzipatia hospitali vitanda na vifaa 
vingine hatua ambayo italeta fara-
ja kwa kinamama na kupunguza 
mazoea ya kupenda kujifungulia 
nyumbani na kuhamasika kuwahi 
hospitalini.

Angelina anasema tayari amean-
za kuwafikia wananchi kwa kuka-
bidhi  pikipiki 12 kwa viongozi wa 
shehia (viongozi wa vijiji) mashe-
ha, ili kurahisisha utekelezaji wa 
majukumu yao na kufuatilia maen-
deleo  sehemu za kazi na hasa viji-
jini kusikokuwa na miundombinu 
madhubuti.

  Anasema kazi ya masheha 
ni kubwa ambayo inahitaji usa-
firi wakati wa kutembelea maeneo 
mbalimbali na kukusanya taarifa 
muhimu za maendeleo kwa wa-
nanchi.

Anaeleza kuwa tatizo la uharibi-
fu wa mazingira ni kubwa na ana-
shirikiana na wadau wengine ku-
hakikisha kuwa misitu inalindwa 
na kutunzwa na sasa amewapatia 
majiko ya gesi 130 baadhi ya wa-
nawake wa mkoa huo.

“Tunalenga kupunguza ukataji 
wa miti na uharibifu wa misitu 
kwa ajili ya matumizi ya kuni za 
kupikia,” anasema na kuongeza 
kuwa anachukua hatua hiyo pia 
kwa ajili ya kuwapunguzia mzigo 
mkubwa kinamama wanaotembea 
masafa marefu kutafuta kuni kwa 
matumizi ya nyumbani na kwenye 
biashara.

  “Huu si wakati wa kufanya 
sherehe kusherehekea ushindi au 
kupata nafasi ya uongozi bali ni 
muda  muafaka kwa wabunge na 
viongozi wengine kurudi majim-
boni kutatua kero za wapigakura 
kama alivyosema Katibu Mkuu 
wa CCM, Dk. Bashiru Ally, kuwaa-
giza wabunge kurudi majimboni 
kutekeleza ahadi walizotoa  wakati 
wa kampeni.”

 Anasema kusherehekea ushin-
di ni sawa na kuwaumiza wale 
ambao waligombea nafasi hiyo, 
lakini hawakufanikiwa na kwamba 
ni mambo yanayojenga chuki kwa 
wengine.

Aidha, anaunga mkono juhudi 
zinazochukuliwa hivi sasa na 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, kwa kutekeleza majuku-
mu yake na kutangaza viti dhidi  ya  
rushwa na ufisadi ambavyo vime-
kuwa chanzo cha kukwamisha 
maendeleo ya taifa.

Anasema uchumi wa Zanzibar 
unategemea utalii, kilimo kiki-
wamo cha karafuu, mwani, ujasiri-
amali, uvuvi na yote hayo anakusu-
dia kuyapa nafasi kwa kushirkiana 
na wapigakura wake.

   

Angelina Adam Malembeka, akimkabidhi pikipiki sheha wa Matemwe Kusini, Vuai Faraja Mcha, kwa ajili ya utekelezaji wa shu-
ghuli za kazi za kuwahudumia wananchi.

•Fedha si mali harakati za ubunge 

“Nakusudia kufua-
tilia zaidi miradi 
ya kinamama wa-
jasiriamali kuan-
zia vikundi hadi 
mtu mmoja kwa 
lengo la kuona 
wanawake wa-
najikomboa kiu-
chumi na kupiga 
hatua kimaen-
deleo.” Anasema 
mbunge huyo.

 
     



Na Ani Jozeni

S
IYO watu wengi duniani 
wamewahi kufikia viwango 
vya kutawala au kudhibiti 
mifumo ya nchi kama Meja 

Pierre Buyoya.
Alikuwa Rais wa Burundi kwa 

vipindi viwili tofauti ambaye ame-
fariki wiki iliyopita akiwa na miaka 
71, umri ambao viongozi wa ngazi 
za juu kisiasa ndiyo wanakuwa 
wakistaafu. Lakini alishatoka ma-
darakani.

UONGOZI KITAIFA
Alikuwa mkuu wa nchi Burundi 

mara mbili katika ujana wake, Sep-
temba 1987 hadi Julai 1993, halafu 
akapindua tena 1996 na kuondoka 
madarakani tena 2003. Wako wata-
wala wengine Afrika  waliosimam-
ia nchi kijeshi kwa vipindi tofauti, 
kama marehemu, Jerry Rawlings 
wa Ghana na Rais mstaafu wa Ni-
geria, Olusegun Obasanjo. Ila Buy-
oya hakuwahi kutoa madaraka 
kwa ridhaa yake kwa kiongozi wa 
kiraia.

Jijini Nairobi, shirika la habari 
la Reuters la Uingereza, lilitangaza 
kuwa Buyoya ambaye alifanya 
mapinduzi ya kijeshi mara mbili na 
chini yake vita vya wenyewe kwa 
wenyewe vilivyochukua maisha ya 
watu zaidi ya 300,000 amefariki.

Ni baada ya hukumu miezi miwi-
li iliyopita,  Mahakama Kuu ya Bu-
rundi ilimtia hatiani kwa mauaji ya 
mrithi wake aliyechukua madara-
ka Julai 1993, Melchior Ndadaye, 
aliyeshinda uchaguzi huo. Licha ya 
hukumu kutoka Buyoya hakuwa 
nchini humo.

Inadaiwa Ndadaye aliuawa na 
wanajeshi kwa amri ya Buyoya 
aliyekuwa akigombea nafasi hiyo  
na ambaye licha ya kuondoka ma-
darakani, alikuwa bado jeshi lilim-
tii.

Licha ya kuwa Buyoya 
mwishowe alihukumiwa kwa 
kuhusika au kuamuru kuuawa 
kwa Ndadaye, mkasa halisi wa ali-
chokifanya hauko katika tukio hilo 
na siyo wengi kati ya wasomi wali-
oelezea kilichotokea eneo la Mazi-
wa Makuu katika miaka ya 1990 
wameweza kufafanua suala hilo. 

Unaweza kusema kuwa kuuawa 
kwa Ndadaye ambaye alikuwa ha-
jafahamika Afrika, akiwa na miezi 
mitatu madarakani, ni kama 
bomu la atomiki ambalo wali-
otekeleza kazi hiyo hawakuwa na 
ufahamu wanachokifanya ni nini 
hasa. Walitazamia jeshi liendelee 
kutawala labda zitokee ghasia.

ATHARI ZA MAUAJI
Inafahamika kuwa kuuawa 

kwa Ndadaye kuliingiza Burundi 
katika vita vya kung’oa mizizi ya 
utawala wa kijeshi ila suala hilo 
halikueleweka kwa viongozi wen-
gi wa Afrika. 

Vikundi vya kupambana na 
vikosi vya jeshi vilivyokuwa vi-
kimtii Buyoya hata kama hakuwa 
madarakani vilikuwa mara nyingi 
vinaonekana kuchelewesha ku-
tia saini makubaliano ya kufanya 
uchaguzi mwingine.

Viongozi wanaharakati au wa-
piganaji kama hayati Pierre Nku-
runziza ambaye alifariki miezi 

michache iliyopita, ikihofiwa 
kushambuliwa na virusi vya co-
rona.

Hawakukubali kutia saini kua-
cha mapigano, bila kuunganisha 
kikamilifu jeshi, na hivyo kuuvun-
ja nguvu ya kabila moja la taifa 
hilo -Watutsi.

KIFO CHAKE
Taarifa ya Reuters ilisema kuwa 

wakati wa kifo chake Buyoya ali-
kuwa akiishi nchini Mali ambako 
alikuwa na kazi maalum ya Balozi 
wa Umoja wa Afrika nchini humo, 
kutafuta suluhu ya machafuko ya 
vipindi tofauti ambayo miaka ya 
hivi karibuni yamebadilika kuwa 

wimbi la mashambulio ya makun-
di yenye uhusiano wa karibu na 
waasi wa dola la ISIS.

 Kuondoka nchini Burundi mwa-
ka 2012 ilikuwa kuhofia kushtak-
iwa, mjadala ukiendelea nchini 
Burundi kuhusu kuwawajibisha 
waliohusika na kuchochea vita, ku-
uawa viongozi wa kiraia waliopita 

baada ya Nkurunziza  na kutwaa 
madaraka kiraia mwaka 2005.

Reuters ilisema kuwa ofisa 
mmoja wa Hospitali ya Pasteur 
jijini Bamako, Mali alisema kuwa 
Buyoya alitibiwa hapo kwa muda 
mfupi kabla ya kuhamishiwa hos-
pitali nyingine huko Paris, Ufaran-
sa, bila kutoa maelezo zaidi. 

Ni radio ya kimataifa ya Ufransa 
RF1 jijini Paris iliyosema kuwa Buy-
oya aliambukizwa virusi vya co-
rona akiwa nchini Mali na kuham-
ishiwa Paris baadaye siku hiyo. 

Ndugu wa karibu na familia ya 
Buyoya alinukuliwa, akisema kuwa 
Buyoya alifariki wakati anaham-
ishiwa Paris kuendelea na matiba-
bu hayo.

Baadhi ya wachambuzi wa ki-
mataifa wanasema alishika ma-
daraka kwa muda mrefu nchini 
humo, licha ya kutawala kwa mia-
ka 13 kama rais.

Alimpindua rais wa nchi hiyo, 
Meja Jean-Baptiste Bagaza, mwaka 
1987 kwa sababu alikuwa ame-
likamata jeshi kwa miaka kadhaa, 
licha ya kuwa na umri wa miaka 38 
wakati huo.

 Na alipoondoka madarakani 
mwaka 1993 aliendelea kushikilia 
jeshi, akiamuru kuuawa Ndadaye 
na hali kuparaganyika zaidi kisiasa, 
akatwaa madaraka tena mwaka 
1996 na kuondoka  2003 tena ni 
kwa sababu hakuwa na jinsi.

VITA VISIVYOKOMA
Kuuawa kwa Ndadaye miezi mi-

tatu  baada ya kuingia madarakani 
kulianzisha vita katika nchi tatu 
za Rwanda, Burundi na Congo na  
bado matokeo yake yapo.

Mataifa hayo hayajatulia kika-
milifu, licha ya vuguvugu la vita 
kuanza nchini Burundi wakati huo, 
ni Rwanda iliyoanza kuwaka moto, 
kwani waliokuwa madarakani am-
bao ni kabila kubwa zaidi la Wa-
hutu, waliokuwa wakipambana na 
jeshi lenye Watutsi kwa wingi zaidi 
likiongozwa na Paul Kagame.

Kiongozi huyo alitokea Uganda 
akiwa akiwa jeshini katika harakati 
za kuondoa utawala wa kijeshi wa  
majenerali Tito Okello na Oyite 
Ojok.

Mwaka 1986, Yoweri Museveni 
aliingia madarakani, huku vugu-
vugu hilo nalo kuparaganyika 
baadaye.

Wakuu wa vyombo vya usalama 
vya Rwanda, alipouawa Ndadaye 
katika taifa pacha la Burundi (wana 
jamii zinazofanana na Wahutu 
na Watutsi, na Watwa wachache) 
waliangaliana usoni, ili kupima 
kama wanaweza kuwaamini hao 
waliokuwa wakipambana nao. 

Suala ni kama wakitwaa ma-
daraka hawatakuwa sawa na wen-
zao wa Burundi, kuhakikisha kuwa 
Wahutu wanakandamizwa kama 
ilivyokuwa Burundi tangu mauaji 
ya kimbari ya mwaka 1972?

 Ndiyo mzizi wa mauaji ya kim-
bari yaliyoanza usiku wa Aprili 6, 
1994.

Miaka mitatu baadaye, kundi 
hilo likiwa linawafuatilia wapiga-
naji wa Kihutu waliohamia Congo 
kujipanga upya halafu kurudi 
kuendelea na mauaji, lilianzisha 
wimbi kuung’oa utawala wa hayati 
Mobutu Seseseko akiwa taabani na 
saratani, akafariki nchini Morocco.

 Waliuondoa utawala wa Mobu-
tu na hivyo kusababisha vita mpya, 
nchi za jirani zikizuia wimbi la 
utawala wa kifalme na ubaguzi wa 
Maziwa Makuu.
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jukwaa la UONGOZI

PIERRE BUYOYA 1949 – 2020
•	Ana nyayo mauaji Rais Ndandaye
•	Mauti yamkuta akiisuluhisha Mali



Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amewataka 
vijana kuacha fikra potofu ya kusubiri 
kuajiriwa serikalini badala yake watumie 
fursa zilizopo kuibua miradi itakayowainua 
kiuchumi.

Ndugai alisema hayo kwenye uzinduzi wa 
ibada maalumu iliyofanyika kwenye Kanisa 
la Kristo Mfalme Anglikana Chamwino, 
Dodoma kwa ajili ya kuwahamasisha Wa-
tanzania kuzipenda bidhaa zinazozalishwa 
nchini.

Akizungumza kwenye hafla hiyo mbele 
ya waumini kutoka madhehebu mbalimbali 
ya dini, alisema bado kuna baadhi ya vijana 
wanaendelea kukaa vijiweni kusubiri nafasi 

za ajira suala ambalo ni mtizamo hasi kwa 
hivi sasa.

Alisema hivi sasa kuna fursa nyingi amba-
zo zinazoweza kuwaingizia kipato ikiwamo 
ufugaji, kilimo cha zabibu na buastani za 
mboga badala ya kuendelea kukaa vijiweni.

“Kwa kweli inasikitisha kuona vijana hivi 
sasa wanashinda vijiweni na majumbani na 
simu zao kwa ajili ya kuchati kutafuta ajira 
na vitu ambavyo havina faida kwao, wakati 
muda huo wangeweza kushughulika na akili 
ya kuibua miradi mbalimbali ambayo inge-
watoa kwenye umaskini,” alisema Ndugai.

Spika Ndugai aliviomba viwanda vinavyo-
zalisha bidhaa mbalimbali nchini, vihakik-
ishe vinakuwa na bidhaa zenye ubora, ili 
Watanzania waendelee kujivunia na kuz-

ipenda zaidi.
Alisema viwanda hivyo vikizalisha bidhaa 

zake kwa ubora Watanzania watathamini 
na kusaidia kukuza uchumi wake na ajira 
kuongezeka.

Awali, akizungumza na waandishi wa 
habari Mratibu wa Tukio hilo, Simon Gunju, 
alisema malengo ni kuwahamasisha Watan-
zania kuzipenda   bidhaa zinazozalishwa  
nchini   ili kuimarisha uchumi na kukuza 
ajira.

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Chamwino, Kenneth Yindi, 
aliomba serikali na taasisi mbalimbali za 
uzalishaji kutoa elimu kwa Watanzania juu 
ya umuhimu wa kutumia bidhaa zinazozal-
ishwa nchini.

Na Renatha Msungu, DODOMA

W
AZIRI wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Joyce 
Ndalichako, amepiga 
marufuku maofisa elimu 

kutoa takwimu za mimba kwa wanafunzi 
wa kike, huku akisema takwimu alizo 
nazo zinaonyesha kuwa wanafunzi wa 
kiume ndio wanaongoza kwa kuacha 
masomo.

Aidha, Ndalichako amewataka maofisa 
hao  kusimamia ubora wa elimu unao-
tolewa katika maeneo yao ikiwa ni pamo-
ja na kuhakikisha maofisa elimu wa taalu-
ma, michezo, utamaduni, elimu maalum 
na takwimu  wanatimiza wajibu wao.

Prof. Ndalichako alisema hayo jana 
wakati wa ufunguzi wa mkutano wa saba 
wa Chama cha Maofisa Elimu wa Mikoa 
na Wilaya (REDEOA) jijini Dodoma.

Alisema takwimu ambazo anazo zinao-

Ndalichako ang’aka takwimu ujauzito 

Serikali 
ipo katika 
mpango 
wa kujenga 
shule ya 
wanafunzi 
wenye 
mahitaji 
maalum ya 
viziwi ka-
tika eneo 
la Lukul-
edi mkoani 
Mtwara.

nyesha kuwa wanafunzi wa kiume wengi 
ndio wanaoacha masomo na kwenda ku-
fanya biashara, lakini kila siku  maofisa 
elimu wamekuwa wakitoa takwimu za 
mimba za wanafunzi wa kike.

“Naomba tuwaheshimu na kuwathami-
ni watoto wa kike. Baadhi ya kauli zina-
zotolewa zinakuwa hazina afya na ni za 
udhalilishaji kwa sababu watoto wetu hata 
wale wanaopata ujauzito tuwaone kama 
binadamu.  Wakati mwingine kauli zina-
zotolewa hazipendezi, hivyo niwaombe 
maofisa elimu, kuna takwimu za kutoa kila 
siku mimba tu inakuwa kama vile hakuna 
kitu kingine cha kusemea,” alisema.

“Takwimu zangu zinanionyesha    wa-
toto wa kiume ndio wengi wanaoacha mas-
omo na takwimu hizi zinatoka kwenu. Sasa 
kama zimechakachuliwa mmezileta ninyi 
hasa katika maeneo ambayo ni ya wavuvi 
na wafugaji. Unaona saa za shule wanauza 
kwenye mabasi wale kwani hamuwaoni? 

Alihoji Ndalichako.
Prof. Ndalichako alisema sekta ya elimu 

inafanya kazi vizuri, lakini anataka wa-
fanye vizuri zaidi ikiwa ni pamoja kuwasi-
mamia maofisa elimu wote walioko katika 
maeneo yao kuhakikisha wanatenda kazi 
ambayo wanatakiwa kuifanya.

Alisema serikali imejipanga kuhakikisha 
inaboresha masomo yote yanayowajengea 
uwezo wanafunzi  kwenye maisha yao 
ya  kawaida kama masomo ya kilimo.

Pia alisema serikali imeishaagiza magari 
184 kwa ajili ya maofisa elimu na ifikapo 
Januari 15, mwakani, yatakuwa yameshafi-
ka nchini.

Sambamba na hilo, aliwataka maofisa 
elimu hao kusimamia elimu maalum 
kwani ni kundi ambalo linahitaji kusaidiwa 
kwasababu lina watu wachache.

“Jambo lingine nawaomba tusimam-
ie  elimu maalum na ninaomba mjitume 
zaidi kwani bado kuna chagamoto zipo 

kuna baadhi ya  wilaya zinafanya vizuri 
na zingine zinafanya vibaya. Wale wenye 
mahitaji maalum wanatakiwa kuangaliwa 
kwa jicho la kipekee,” alisema.

Alisema serikali ipo katika mpango wa 
kujenga shule ya wanafunzi wenye mahi-
taji maalum ya viziwi katika eneo la Lukul-
edi mkoani Mtwara.

Katika hatua nyingine, Waziri Ndalicha-
ko alisema serikali imepata mkopo wa Sh. 
trilioni 1.2 kutoka Benki ya Dunia ambazo 
zitatumika kujenga shule mpya za sekond-
ari 1,000 pamoja na shule za kidato cha 
tano na sita 26 kwa ajili ya masomo ya say-
ansi kwa watoto wa kike.

Mwenyekiti wa REDEOA, Germana 
Mung’aho, alisema baadhi ya changamoto 
wanazokabiliana nazo ni pamoja na uko-
sefu wa magari kwa maofisa elimu wilaya, 
upatikanaji wa vitabu vya ziada na kiada 
pamoja na uhaba wa walimu wa masomo 
ya kilimo.
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Walimu 
kuwezeshwa
kupata mikopo 
nafuu
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAKATI walimu wakitaja changamoto 
inayowakabili kuwa ni riba kubwa 
za mikopo kwenye taasisi za fedha, 
Benki ya Taifa ya Biashara (NBC) ime-
ahidi kuhakikisha inaendelea kubuni 
huduma nafuu za kifedha zitakazosa-
idia walimu kufikia malengo yao.

Akizungumza katika mkutano wa 
Umoja wa Wakuu wa Shule za Se-
kondari Tanzania  (TAHOSSA), Meneja 
wa Benki ya NBC Mkoa wa Dodoma, 
Happiness Kizigira, alisema wanatoa 
huduma za bima za afya, magari na 
majengo na kwamba mtu anaweza 
kufanya vitu vyake vikaenda salama 
na inapotokea majanga kupata fidia.

 Rais wa TAHOSSA, Frank Mahenge, 
alitaja changamoto zinazowakabili 
walimu ikwamo mikopo yenye riba 
kubwa inayopunguza ufanisi na ku-
wakosesha utulivu kazini.

Alitaja changamoto nyingine ni 
matukio ya kuungua kwa shule, 
maeneo ya shule kutopimwa, ukosefu 
wa mafunzo ya kuwajengea uwezo 
wakuu wa shule na ukosefu wa usafiri 
hasa kwa shule za bweni.

“Jambo lingine ukosefu wa vyombo 
vya usafiri hasa kwa shule za bweni, 
lakini hivi karibuni tulipata changa-
moto ya baadhi ya shule kuungua 
moto na shule nyingi kutokuwa na 
uzio imara, hivyo kuhatarisha us-
alama wa watumishi na wanafunzi,” 
alisema.

Changamoto hizo huenda zikawa 
fursa kwa NBC ambayo tayari ina 
huduma mbalimbali za elimu iki-
wamo bima ya elimu, akaunti za shule 
pamoja na akaunti za wanafunzi 
pamoja na mikopo yenye riba nafuu.

“Tulitoa elimu kuwa kuna bima 
wanazoweza kukatia shule zao ili 
pindi majanga yanapotokea akaweza 
kurejeshewa jengo lake. Kwa hiyo 
mwitikio umekuwa mzuri sana na ha-
tutaishia hapa tutatembea hadi katika 
shule hizo kuhakikisha kuwa kuwa 
walimu wanapata elimu hii,” alisema.

Waziri wa Nchi (TAMISEMI), Selemani Jafo, akizungumza na Meneja wa Huduma kwa Wateja wa Benki ya Taifa ya Bi-
ashara (NBC) Tawi la Dodoma, Anne Mwaisaka, wakati alipotembelea banda la benki hiyo, kwenye Mkutano wa Mwaka 
wa Wakuu wa Shule za Sekondari Tanzania (TAHOSA), uliofanyika jana, jijini Dodoma. Benki ya NBC ni mmoja wa wad-
hamini wa mkutano huo, utakaofanyika kwa siku tatu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ndugai akemea fikra potofu ajira

HABARI dodoma



Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
AASISI ya Udhibiti Ubora wa 
Mbegu Tanzania (TOSCI), im-
ewaonya wakulima juu ya tabia 
ya kupanda mbegu zinazoingi-

zwa nchini kinyemela kwa kuwa hizo 
zina madhara makubwa.

Maofisa wa taasisi hiyo Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, walifanya uk-
aguzi wa kushtukiza mwishoni mwa 
wiki kwenye maghala ya kuhifadhia na 
maduka ya kuuzia mbegu hizo katika 
mikoa ya Mbeya na Songwe.

Ofisa Mfawidhi wa TOSCI Nyanda za 
Juu Kusini, Peter Nassari, alisema mad-
hara ya wakulima kutumia mbegu zi-
sizothibitishwa ubora ni makubwa ku-
liko serikali kukosa kodi ya uingizwaji 
wa mbegu hizo.

Alisema moja ya madhara hayo ni 
pamoja na matatizo ya kiafya na kuzo-
rotesha mavuno kutokana na mbegu 
hizo kuzalishwa kulingana na hali ya 
hewa ya nchi husika.

Nassari alisema mbali na madhara ki-

Waonywa utumiaji 
mbegu zisizo na ubora 

afya na kwenye mavuno, pia uingizwaji 
wa mbegu hizo kinyemela una athari za 
kiuchumi kwa taifa kutokana na kukosa 
kodi. Alisema  endapo uzalishaji utapor-
omoka kutokana na matumizi ya mbegu 
hizo pia uchumi utazorota.

“Sheria inataka mkulima atumie 
mbegu ambazo zimethibitishwa ubora 
na TOSCI. Sasa kitendo cha watu kuin-
giza mbegu na kuanza kuzitumia bila 
kuthibitishwa ni kosa. Lakini mbegu 
ambazo wanaingiza ni zile zile ambazo 
zinazalishwa hapa nchini,” alisema na 
kuongeza:

“Mbegu zinazozalishwa nchini zina 
ubora wote, sisi kinachotusumbua ni ile 
kasumba ya watu kuamini kwamba kitu 
cha nje ni bora kuliko cha kwetu.” 

Naye Mdhibiti wa Ubora wa Mbegu 
kutoka taasisi hiyo, Salehe Kombo, ali-
wataka wakulima kuhakikisha mbegu 
wanazonunua zina nembo ya TOSCI 
ambayo inaashiria kuwa imethibitishwa 
ubora.

Aliwataka wafanyabiashara pia kua-
cha kuuza mbegu ambazo hazijathibit-

ishwa na taasisi hiyo kwa maelezo kuwa 
ni kosa kwa mujibu wa sheria na endapo 
watakamatwa kuna adhabu kali ambazo 
zimeainishwa.

Pia aliwataka wakulima kuhakikisha 
kila wanaponunua mbegu wapewe risiti 
na wazitunze, ili ikitokea madhara yoy-
ote iwe rahisi kumsaidia kwa kufuatilia 
kule alikonunua.

“Ukinunua mbegu bila kuchukua risiti 
hata sisi hatuwezi kukusaidia endapo 
utapata matatizo. Lakini ukiwa na risiti 
inakuwa rahisi kujua mahali pa kuan-
zia,” alisema Kombo.

Baadhi ya wazalishaji wa mbegu wal-
isema kuna matatizo mbalimbali am-
bayo yamekuwa yakitokea ikiwamo ma-
badiliko ya hali ya hewa ambayo huwa 
yakitokea wakulima wanakuwa na wala-
kini na mbegu zao.

Mmoja wa wazalishaji hao, Christo-
pher Shimwela, alisema mbali na mata-
tizo hayo ya hali ya hewa ambayo yali-
wakumba wakulima mwaka kwa mvua 
kunyesha kupita kiasi, pia kuna tatizo la 
wadudu kushambulia mazao.

Mbegu 
zinazo-
zalishwa 
nchini 
zina 
ubora 
wote, sisi 
kinacho-
tusumbua 
ni ile 
kasumba 
ya watu 
kuamini 
kwamba 
kitu cha 
nje ni 
bora 
kuliko cha 
kwetu.
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Mpango 
upatikanaji 
pembejeo 
wazinduliwa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI kwa kushirikiana na 
wadau wa kilimo, imeanzisha 
mpango kabambe wa upatikanaji 
wa pembejeo kwa wakati na kwa 
bei nafuu ili kuinua sekta hiyo.

Mpango huo unajulikana kwa 
jina la ‘Kilimo Akiba’ ambao ni 
wa kielektroniki unaowaungani-
sha wakulima waliojiunga kwe-
nye vikundi na taasisi za kifedha 
hasa benki. Kupitia mpango huo, 
wakulima wanajiwekea akiba ki-
dogo kidogo kwa ajili ya kulipia 
pembejeo hizo.

Akizungumzia mpango huo 
juzi, Mkurugenzi wa Kilimo 
Akiba, Mahamoud Shoo, alisema 
waliubuni kwa ajili ya kuwasaid-
ia wakulima wadogo kuongeza 
uzalishaji na kuongeza ubora wa 
mazao.

Alisema walibaini kuwa 
wakulima wengi wanashindwa 
kuzalisha mazao yenye ubora 
kutokana na kushindwa kuzi-
pata pembejeo hizo kwa wakati 
pamoja na baadhi yao kushind-
wa kumudu bei.

“Tuligundua kwamba wakulima 
wengi hawawezi kutunza fedha 
kwa ajili ya pembejeo ndiyo 
maana wengi huwa wanapata 
shida wakati wa kuhudumia 
mashamba yao, hivyo tumeamua 
kuanzisha mfumo huu rasmi am-
bao mkulima anajiwekea akiba 
kwenye benki,” alisema Shoo.

 Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
William Ntinika, ambaye alikuwa 
mgeni rasmi katika hafla hiyo, 
alisema mpango huo una baraka 
za serikali, hivyo wananchi 
wasiogope kujiwekea akiba hiyo 
kwa maelezo kuwa itawasaidia 
kuongeza tija kwenye uzalishaji.

Alisema kutokana na sekta ya 
kilimo kuwa kubwa, ni vigumu 
serikali peke yake kutatua mata-
tizo yanaikabili ndiyo maana 
huwa inashirikiana na sekta bin-
afsi zikiwamo taasisi za kifedha 
kuyatatua.

Ntuinika aliwataka wananchi 
kuendelea kujiunga kwenye 
vikundi ili wawe na sifa za 
kupata huduma kupitia mpango 
huo na kwamba lengo la serikali 
ni kuendelea kuisimamia kwa 
ukaribu sekta ya kilimo ambayo 
ndiyo inayosaidia upatikanaji 
wa chakula na malighafi za 
viwanda.

Mkuu wa Wilaya ya Momba 
mkoani Songwe, Juma Irando, 
aliishukuru serikali kwa kuan-
zisha mpango huo na kwamba 
umeanzia katika mikoa ya Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini am-
bayo ndiyo inayoongoza kwa 
kilimo.

Dk. Tulia awapa mbinu wahitimu

Rais wa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUKTA), Tumaini Nyamhokya, jana, alikata utepe kuashiria 
ufunguzi wa maboresho ya ujenzi wa jengo la utawala la Chuo cha Wafanyakazi Tanzania  (OTTU) , ambalo limefikia 
asilimia 50. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIJANA wanaohitimu elimu ya juu, wam-
etakiwa kuachana na dhana iliyoenea mi-
taani kwamba hakuna ajira na badala yake 
watumie elimu waliyoipata kutatua matati-
zo yaliyopo kwenye jamii inayowazunguka.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Naibu Spika wa 
Bunge la Tanzania, Dk. Tulia Ackson, wakati 
wa mahafali ya tano ya Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Katoliki Mbeya (CUCoM). 

Alisema baadhi ya dhana hizo zina uhali-
sia na zingine ni uzushi, hivyo ni lazima wa-
hitimu wawe na uamuzi wa kisomi.

Aliwataka vijana hao kwenda mitaani 
wakiwa na dhana ya kwenda kujiajiri kwa 

kuanzisha shughuli zao, ili wawaajiri na 
wengine huku akiwataka kutobweteka 
kutafuta ajira.

“Ukifika mtaani usije ukaangalia watan-
gulizi wako kwamba wao wamekaa muda 
mrefu bila ajira. Wewe gangamala kutafuta 
ajira, huku ukiendelea kufanya shughuli 
zako za kukuingizia kipato na uajiri wen-
gine,” alisema Dk. Tulia.

Mkuu wa Chuo cha CUCoM, Prof. 
Romuald Haule, aliwataka wahitimu kwen-
da kuwa wazalendo wa nchi yao, ili jamii 
inufaike na elimu waliyopata.

Aliwataka kuhakikisha kila jambo wa-
nalolifanya kuhakikisha wanafikiria nchi 
yao kwanza na siyo kuwa na maslahi yao 

binafsi na wakaisahau nchi yao.
“Ukienda kufanya chochote lazima ufikir-

ie kwanza mama Tanzania. Nendeni  mka-
fanye kazi kwa bidii, jitahidini kuzingatia 
maadili ya kazi yoyote ambayo mtakuwa 
mmeajiriwa,” alisema Prof. Haule.

Aliwatahadharisha vijana hao kufanya 
mambo ambayo yatakidharirisha chuo hi-
cho pamoja na wazazi wao na badala yake 
wanatakiwa wawe mabalozi wema wa chuo 
hicho.

Baadhi ya wahitimu walisema elimu wali-
yoipata chuoni hapo itawasaidia kujiajiri na 
kwamba hata wakiajiriwa bado watajishu-
ghulisha na kazi mbadala za kujiajiri ili ku-
jipatia kipato mbadala.

habari mbeya
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habari zanzibar

Masheha wataka 
orodha wadaiwa sugu

Wapewa 
mchongo 
maonyesho 
bidhaa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJASIRIAMALI wametakiwa kuten-
geneza bidhaa zenye kiwango na 
kuzitumia fursa za maonyesho ya 
biashara kutangaza biashara zao na 
kujipatia kipato, ili kupunguza tatizo 
la ajira nchini.

Hayo yalielezwa jana na Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Biashara na 
Viwanda, Juma Hassan Reli, wakati 
akizungumza katika ufungaji wa 
tamasha la tatu la maonyesho ya 
wajasiriamali katika kiwanja cha 
kufurahishia watoto Kariakoo Mjini 
Zanzibar. 

Alisema fursa za maonyesho ya 
biashara kutawasaidia wajasiriamali 
kujitangaza na kujipatia wateja kuto-
ka sehemu mbalimbali.

Alisema maonyesho ya biashara ni 
fursa muhimu kwa wajasiriamali ili  
kukuza soko la bidhaa zao na kuwa-
patia nafasi  ya kukutana na wafan-
yabiashara wengine kubadilishana 
uzoefu ambao utaendeleza sekta ya 
biashara nchini.

“Ni vyema kuacha kufanya bi-
ashara kwa mazoea. Ningewaomba  
wajasiriamali wazitumie fursa za 
mafunzo, ili kupata taaluma na ujuzi 
wa kufanya biashara  kisasa ili kue-
ndana na mabadiliko ya sayansi na 
teknolojia,” alisema.

Katibu Mkuu huyo alisema elimu 
ya ujasiriamali na mafunzo ya bi-
ashara ni muhimu kwa mjasiriamali 
ambaye ana malengo ya kuinua 
biashara zake na kupiga hatua ya 
kimaendeleo.

Alisema hivi sasa wafanyabiashara 
wengi wanatumia teknolojia ya ma-
wasiliano hasa kupitia mitandao ya 
kijamii ambayo hutumiwa na watu 
wengi katika kuzitangaza biashara 
zao ili kukuza soko la bidhaa zao.

Pia Katibu Mkuu huyo aliupongeza 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzi-
bar (ZSSF) kwa kuandaa tamasha 
hilo ambalo  linaenda sambamba 
na azma ya serikali  ya kuwainua  
wafanyabiashara wadogo.

Mkurugenzi Mwendeshaji wa ZSSF, 
Sabra Issa Machano,  ameongeza 
muda wa maonyesho hayo hadi 
Desemba 26, mwaka huu, ikiwa ni 
kutekeleza maombi ya wajasiriamali 
walioshiriki katika maonesho hayo 
ya kutaka kuongezewa muda.

“Kwa uwezo nilio nao ninaya-
ongeza muda  maonyesho haya 
mpaka Desemba 26 na watu wa-
taendelea kuingia bure katika vi-
wanja hivi hadi tarehe niliyoisema,” 
alisema mkurugenzi huyo.

Baadhi ya wajasiriamali wali-
oshiriki katika tamasha hilo wa-
liushukuru uongozi wa ZSSF kwa 
kuwaongezea muda na kuwaomba 
kufanyika kwa tamasha hilo zaidi ya 
mara tatu kwa mwaka.  

Tamasha hilo la tatu la maonyesho 
ya wajasiriamali limedhaminiwa 
na mashirika na taasisi mbalimbali 
zikiwamo CRDB, NMB, NHIF, TPB na 
Vigor Group of Companies. 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya Amali, 
imetiliana saini makabidhiano ya Chuo 
cha  Mafunzo ya Amali kilichoko Daya 
kisiwani Pemba baada ya kukamilika ku-
jengwa.

Akizungumza baada ya makabidhiano 
hayo jana, Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Dk. Idrissa Muslim Hija, alisema kutokana 
na kukamilika kwa ujenzi wa chuo hicho, 
kuna haja ya kuanza kutumika ili wa-
nanchi kunufaika katika kupata taaluma. 

Idrissa alisema matarajio yao ni kuanza 
kutoa mafunzo ndani ya chuo hicho Feb-
ruari, mwakani pamoja na chuo cha amali 

kilichoko Makunduchi. 
Aidha, Dk. Idrissa aliutaka uongozi wa 

Mamlaka ya Mafunzo ya Amali kuweka 
utaratibu maalumu na kuandaa mazin-
gira  kwa ajili ya wanafunzi kuanza kuji-
andikisha katika chuo hicho, ili kuanza 
masomo ifikapo Februari. 

Katibu Mkuu aliishukuru kampuni ya 
ZECCON kutoka Tanzania Bara kwa ku-
kamilisha kazi hiyo kwa kiwango kina-
choridhisha na kuwapongeza wote wali-
osimamia ujenzi huo tangu mwanzo hadi 
kukabidhiwa. 

Mkandarasi wa ujenzi, Ali Mbarouk 
Juma, aliishukuru wizara  kwa kumwa-
mini na kumpatia kazi hiyo ambayo tayari 

imekamilika katika kiwango kilichotakiwa.
Pia alisema atayafanyia kazi yale yote 

ambayo wizara imemwomba kuyaka-
milisha na kuahidi kufanya hivyo bila ya 
malipo yoyote.

Naye mshauri mwelekezi wa mradi huo, 
Mohammed Suleiman Nassor, aliipongeza 
wizara kwa ushirikiano mkubwa ulio-
wapatia kwa kipindi chote cha ujenzi na 
kuahidi kuendelea kutoa ushirikiano wao 
kadri watakapohitajika.

Makabidhiano hayo yamefanyika baina 
ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
kampuni ya ZECCON kutoka Tanzania 
Bara kwa kushirikiana na mshauri elekezi 
wa mradi huo.

Wizara yakabidhiwa chuo cha ufundi

changamoto nyingi ikiwamo mmiliki 
halali ambaye amepewa nyumba na 
serikali kukodisha.

Sheha wa Miembeni, Ali Abdallah 
Kidemere, alisema ni vyema pia ku-
fanyiwa marekebisho wa mkataba wa 
nyumba hizo.

“Katika nyumba hizi tumebaini 
watu wanaoishi ni tofauti na mikataba 
tuliyo nayo na wengine wanaishi bure 
bila kuchangia kodi zinazotolewa ka-
tika Shirika la Nyumba,” alisema.

Hata hivyo, alisema  watendaji wa 
Shirika la Nyumba hawaonani na 
masheha hadi wakiwa na shida zao 
ndipo huwatambua masheha hao.

Aidha, alisema  kumekuwa na 
changamoto ya miundombinu mi-

bovu ikiwamo karo jambo ambalo li-
nafanya uwepo wa uchafu na kuzagaa 
kwa taka.

 Naye Waziri wa Wizara hiyo, Riziki 
Pembe Juma, aliwahakikishia mashe-
ha hao kushirikiana nao ili kuhakiki-
sha changamoto za nyumba hizo za 
maendeleo zinatatuliwa  pamoja na 
wakazi kulipa madeni.

Alisema  kumekuwapo na malala-
miko mengi kwa wananchi wanao-
tafuta nyumba za serikali  kutozwa 
kodi kubwa hali ambayo   inawapa 
ugumu kuzipata nyumba hizo.

Sambamba na hayo, alikiri kuwapo 
kwa baadhi ya changamoto na kuahi-
di kuzitatua ili maendeleo ya nyumba 
hizo yafikiwe.

Ni vyema 
pia ku-
fanyiwa 
mareke-
bisho wa 
mka-
taba wa 
nyumba 
hizo.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
ASHEHA wa Wilaya ya 
Mjini, wamemwomba Wa-
ziri wa Ardhi, Maendeleo 
na Makazi kupitia Shirika 

la Nyumba kuwapatia orodha kamili 
za nyumba za serikali na umiliki wa 
nyumba hizo, ili kurahisisha utendaji 
wa kazi zao.

Wakizungumza jana katika kikao na 
Waziri wa Wizara hiyo, kilichofanyika 
mjini Zanzibar, walisema kupatiwa 
kwa hati hizo zitasaidia kuwajua waka-
zi wa nyumba hizo na wadaiwa sugu 
ambao wanaishi katika nyumba hizo.

Katika kufuatilia nyumba hizo, 
walisema  wamebaini   kuwa kuna 

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Khamis Hamza Chilo, akimsikiliza Ofisa wa Chumba cha Kuchakata 
Taarifa, Fatma Khatib, akimwelezea jinsi taarifa za waombaji pasi za kusafiria zinavyohakikiwa wakati wa ziara ya 
naibu waziri huyo, Makao Makuu ya Idara ya Uhamiaji, Zanzibar. PICHA: MAMBO YA NDANI
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Ivory Coast yaanza kutafuta 
suluhu ya kisiasa

		 Ripoti yabaini 
umaskini 
kupindukia 
Syria

Damscus, SYRIA

RIPOTI ya Benki ya Dunia na Shirika la Umoja 
wa Matiafa la kuhudumia Wakimbizi (UNHCR), 
imesema madhara ya ugonjwa wa COVID-19 
watu wanaokadiriwa kufikia milioni 4.4, ikiwamo 
wakimbizi milioni moja wa Syria na Wairaq wen-
gine 180,000 waliokimbia makazi yao, wamean-
guka chini ya mstari wa umaskini.

Abdel Al Mahmoud, mkimbizi kutoka Syria 
anayeishi Lebanon aliyeanza kufanya kazi akiwa 
na umri wa miaka 12, baba yake alipoteza kazi 
kutokana na janga la COVID-19.

Abdel alilazimika kuihudumia familia nzima 
kwa kukusanya takataka ambazo zinatumika ku-
unda vitu vingine.

Abdel alisema, kulikuwa na kazi chache, hivyo 
akaamua kufanya kazi ya kulima, kwa kupanda 
ndimu. 

“Kazi zilikuwa chache kabla ya virusi vya co-
rona na sasa ni chache zaidi.”  

Familia ya kijana huyo, iliyakimbia makombo-
ra huko Syria mwaka 2013, wanaishi kwa msaada 
mdogo wa fedha wanaoupata kutoka UNHCR. 

Ripoti hiyo ya Benki ya Dunia na UNHCR 
imeshauri kuwa mpango wa msaada wa fedha 
taslimu, unaosaidia kukabiliana na athari za 
corona, uongezwe kwa wakimbizi hao katika 
mwaka wa 2021.

			   UN

Maofisa wa usalama wakidhibiti eneo lililofungwa katika Bandari ya Dover, Uingereza. Nchi za Umoja wa Ulaya (EU), zimepiga 
marufuku safari kutoka Uingereza, kufuatia kuzuka kwa virusi vipya vya corona. PICHA/REUTERS

Abidjan, IVORY COAST

SERIKALI na upinzani nchini Ivory 
Coast, wameanza mazungumzo kumal-
iza mvutano wa kisiasa nchini humo, 
baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika Ok-
toba, mwaka huu.

Mazungumzo hayo yameanza kwa 
kuangazia mageuzi ndani ya Tume 
ya Uchaguzi kuelekea uchaguzi wa 
wabunge, utakaofanyika mapema mwa-
ka 2021.

Waziri wa maridhiano ya kitaifa, Koua-
dio Konan Bertin, alisema kuanza kwa 
mazungumzo hayo, kunadhihirisha wazi 
pande zote zinahitaji amani.

Taifa hilo la Afrika Magharibi, lime-
kuwa katika mvutano wa kisiasa tangu 
Agosti, mwaka huu, wakati Rais Alassane 
Ouattara, kutangaza kuwania urais kwa 
muhula wa tatu, hatua ambayo ilipingwa 
vikali na wanasiasa wa upinzani waliose-
ma ni ukiukwaji wa Katiba.

Vurugu za kisiasa zilishuhudiwa kati 

ya wafuasi wa upinzani na maofisa wa 
usalama na kusababisha vifo vya watu 85 
na wengine zaidi ya 500 kujeruhiwa.

Licha ya pingamizi hizo, Rais Ouattara 
aliwania tena na kuibuka mshindi ka-
tika uchaguzi huo uliofanyika Oktoba na 
baada ya kuapishwa, kukutana na kion-
gozi wa upinzani, Konan Bedie.

Rais Outtara aliomba kufanyika kwa 
mazungumzo kati ya serikali na upin-
zani.

			   RFI

Washington, MAREKANI

MATAIFA yaliobakia katika mkataba 
wa nyuklia wa Iran wa mwaka 2015, ya-
mesema yanajitayarisha kuikaribisha tena 
Marekani katika mkataba huo, chini ya uta-
wala wa Joe Biden.

Katika mkutano wa mtandaoni, ulio-
fanyika Jumatatu wa mawaziri wa mambo 
ya nje wa nchi zilizosaini mkataba wa ny-
uklia na Iran, walikubaliana kushughulikia 
uwezekano wa Marekani kurejea katika 
mkataba huo. 

Nchi hizo ni pamoja na China, Urusi, Uje-
rumani, Ufaransa na Uingereza.

Katika mazungumzo hayo, Waziri wa 
Mambo ya kigeni wa Ujerumani, Heiko 
Mass, alisema mabadiliko ya utawala 
nchini Marekani, yanamaanisha Iran ina 
nafasi ya mwisho ya maendeleo ambayo 
haipaswi kupotezwa. 

Alisema kwa sasa hawataraji kuona 
makubaliano yakikiukwa kama walivy-
oshuhudia hivi karibuni huku akionya 
kuwa hatua kama hizo huenda zikayumbi-
sha zaidi makubaliano hayo ya nyuklia kati 

ya mataifa yalio na nguvu duniani pamoja 
na Iran. Mwenzake wa Uingereza, Dominic 
Raab, alisema katika mkutano huo, aliku-
wa wazi kabisa kuionya Iran kutotekeleza 
upanuzi ulioutangaza hivi karibuni wa 
mpango wake wa nyuklia. 

Raab alisema hilo likifanyika, huenda 
likadidimiza maendeleo ya Iran, yaliota-
rajiwa kuonekana mwaka 2021.

Kwa upande wake, Waziri wa Mambo 
ya Kigeni wa Iran, Mohammad Javad Zarif, 
aliahidi kupitia ujumbe wake wa twitter 
kwamba, taifa lake litabadili misimamo 
yake iliyochukua kufuatia Marekani ku-
jiondoa katika mkataba wa nyuklia, iwapo 
mataifa yaliyosaini mkataba huo, yatasi-
mamia majukumu yao ipasavyo.

Waziri Javad Zarif, alisema ni lazima 
watu wa Iran wahisi athari na utulivu wa 
kuondolewa kwa vikwazo vilivyolenga 
kuuharibu uchumi wake. 

Licha ya Iran kukiuka masharti yali-
yokubaliwa katika mkataba huo wa nyuk-
lia wa mwaka 2015, shirika la nguvu za ato-
miki duniani IAEAy limeripoti kuwa Iran 
imeendelea kutoa idhini ya wachunguzi 

kufikia vinu vyake vya nyuklia ambayo ni 
makubaliano muhimu katika mkataba wa  
JCPOA.

Rais Mteule, Joe Biden atakayeingia 
rasmi madarakani Januari 20 mwakani, 
alidokeza kuwa Marekani itajiunga na 
mkataba huo unaofahamika kama mpan-
go wa pamoja wa kuchukua hatua ama 
( JCPOA) ulionuiwa kuidhibiti dhamira ya 
Iran kujipatia silaha za nyuklia. 

Mpango huo umekuwa ukiyumba tangu 
Rais Donald Trump alipoiondoa Marekani 
katika makubaliano ya nyuklia mwaka 
2018 na kuiwekea Iran vikwazo zaidi vya 
kiuchumi.

Baada ya Marekani kujiondoa ka-
tika mkataba huo wa nyuklia, Iran 
imekuwa ikikiuka matakwa ya mka-
taba kwa kuongeza kiwango chake cha 
urutubishwaji wa madini ya urani katika 
shughuli zake za nyuklia. 

Hivi karibuni Iran ilipanga kuongeza gesi 
ya urani kwenye mitambo ya kinu chake 
cha nyuklia, mpango uliokosolewa vikali 
na Ufaransa, Ujerumani na Uingereza.

		  	 DW

Washington, MAREKANI

RAIS mteule wa Marekani, Joe Biden, ame-
patiwa chanjo dhidi ya virusi vya corona, wakati 
akitazamwa moja kwa moja kwenye televisheni, 
kutoa ushawishi kwa Wamarekani kuwa zoezi 
hilo ni salama.

Kabla ya kupokea chanjo hiyo, Biden alione-
kana akijiandaa na kisha kumweleza muuguzi 
kuendelea na shughuli wakati akiwa kwenye 
hospitali moja mjini Newark, Delaware. 

Mkewe Jill Biden, saa kadhaa kabla, pia al-
ipokea chanjo kwenye hospitali hiyo, ambayo 
iko karibu nyumbani kwao.

Baadhi ya viongozi wengine mashuhuri wa 
Marekani waliopokea chanjo hiyo ni pamoja na 
makamu wa rais Mike Pence, spika wa bunge, 
Nancy Pelosi na kiongozi wa walio wengi kwenye 
baraza la senata, Mitch McConnell. 

Rais wa Marekani, Donald Trump ambaye, 
Oktoba alipatikana kuwa na virusi vya corona, 
kufikia sasa hajasema ni lini amepanga kuipokea. 

Marekani inaongoza duniani kwenye idadi 
ya maambukizi huku tayari ikiwa imeshuhudia 
zaidi ya vifo 318,000 kutokana na Covid-19 kwa 
mujibu wa takwimu za Chuo Kikuu cha Johns 
Hopkins kilichopo Marekani.

			   VOA

Biden apewa 
chanjo ya 
Covid-19

Mataifa yanusuru mkataba wa nyuklia na Iran
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Laporta:
Nataka Messi abaki Barca
BARCELONA, Hispania 

JOAN Laporta anataka Lionel Messi kubaki 
Barcelona na anaamini ana nafasi kubwa zaidi 
kuliko wagombea wengine wa urais wa klabu 
hiyo.

Messi mwenye umri wa miaka 33, mkataba 
wake unamalizika mwishoni mwa msimu, huku 
akiwa aliomba kuondoka Barca kabla ya kuanza 
kwa msimu huu wa 2020-21.

Awalia alikuwa rais kati ya mwaka 2003 na 
2010, na sasa Laporta anawania tena kitu hicho 
na uchaguzi huo unatarajiwa kufanyika Januari 
24.

Laporta mwenye umri wa miaka 58, anataka 
Messi kubakia Barca na anahisi yeye ana nafasi 
kubwa ya kumbakiza kuliko mgombea mwing-
ine yeyote.

“Kama nikishinda uchaguzi, nataka ku-
weka pendekezo la kishindani zaidi na najua 
atanisikiliza mimi. Nataka yeye abaki,” alisema 
Laporta akiiambia RAC1.

“Nina nafasi kubwa kuliko wengine, anajua 
mara zote nilimtimizia kile nilichosema. Tuna 
mahusiano mazuri, tunaheshimiana kila mmo-
ja.

“Kama nikiwa rais, nafikiri hilo litawezekana 
kirahisi zaidi kwangu kulifanikisha.”

LONDON, England 

FRANK Lampard hana hofu na Timo Werner licha ya mshambu-
liaji huyo kuwa kwenye ukame wa kufunga mabao na kocha huyo wa 
Chelsea anaamini anaipambania timu.

Akiwa amesajiliwa kwa dau la pauni milioni 47.5 kutoka RB Leipzig 
kuelekea kuanza kwa msimu wa 2020-21, Werner amefunga mabao 
manne tu katika mechi 14 za Ligi Kuu England.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ujerumani ameshindwa kufunga ka-
tika mechi zote saba zilizopita kwenye mashindano yote kwa Chel-
sea, ukiwa ni muda mrefu zaidi tangu Septemba 2016 wakati akiwa 
akicheza kati ya Stuttgart na RB Leipzig.

Werner kwenye mchezo wa juzi Jumatatu ambao Chelsea ilishin-
da mabao 3-0 dhidi ya West Ham, alipiga mashuti manne na kutoa 
pasi moja ya mwisho kwa Tammy Abraham, na ingawa Lampard 
angependa bao kutoka kwa straika huyo, lakini alimtetea nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 24 kwa kushindwa kufunga.

“Sina shaka yoyote kwake. Kila mshambuliaji angependa kufunga 
mabao, kwani hilo ndilo jambo linalowahusu na ndio sababu Timo 
naye alitaka kupata mabao,” alisema akiwaambia waandishi wa 
habari.

“Ni mchezaji ambaye yupo kwenye Ligi mpya na tunatakiwa 
kumpa nafasi, lakini anapata nafasi hiyo mara kwa mara, anazitisha 
timu na anazipa matatizo.

“Kwa sasa hayupo kwenye wakati mzuri, lakini muda huwa un-
abadilika, na ataendelea kupambana na tutaona mabao kutoka kwa 
Timo Werner kwa uhakika kabisa.”

Lampard hana hofu 
ukame kwa Wenner

Lewandowski 
afunguka kuteta 
na Manchester Utd

MUNICH, Ujerumani

STRAIKA wa Bayern Munich, Robert Lewandowski, amebainisha 
alifanya mazungumzo na Alex Ferguson juu ya uhamisho wa kwen-
da Manchester United mwaka 2012.

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Poland mara 
kwa mara alikuwa akihu-
sishwa na kwenda Old 
Trafford wakati akiwa 
kule Borussia Dortmund, 
ambako alitumia misimu 
minne.

Hata hivyo, usajili wake 
ulishindwa kukamilika na 
badala yake akajiunga na 
wapizani wa Dortmund, 
Bayern kwa uhamisho 
huru mwaka 2014.

Amefunga mabao 
266 katika mechi 307 
alizoichezea Bayern na 
alikuwa mfungaji bora 
kwenye Bundesliga, 
DFB-Pokal na Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu uli-
opita, wakati ‘Bavaria’ hao 
wakibeba mataji matatu.

Lewandowski wiki iliyopita alitwaa tuzo ya mwanasoka bora wa 
kiume wa mwaka wa FIFA 2020, lakini amesema maisha yake ya 
soka yangekuwa tofauti kama BVB wasingezuia uhamisho wake wa 
kwenda Ligi Kuu England.

“Baada ya mwaka wa pili pale Dortmund, nilizungumza na Sir 
Alex Ferguson,” alisema Lewandowski akiliambia jarida la France 
Football. 

“Alinitaka mimi kwenda Manchester.
“Nilikuwa na nia. Naweza hata kucheza nilikuwa tayari. Lakini 

Dortmund hawakuwa tayari kuniachia niondoke.”
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Guardiola 
kutoingia sokoni dirisha Januari
MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester 
City, Pep Guardiola, amesema 
hataingia sokoni katika diri-
sha dogo la Januari kwa ajili ya 
kutafuta mchezaji eneo la ush-
ambuliaji licha ya madhaifu ya 
eneo hilo.

Mshambuliaji Sergio Aguero 
amekuwa na msimu mgumu 
hadi sasa kutokana na maje-

ruhi, huku Gabriel Jesus 
alikosa mechi ya wikiendi iliyo-
pita dhidi ya Southampton am-
bapo walishinda bao 1-0.

Pamoja na washambuliaji 
hao kukabiliwa na majeraha, 
Guardiola hataingia sokoni 
wakati wa dirisha dogo la Janu-
ari.

Usajili wa dirisha dogo kwa 
Uingereza litafunguliwa Janu-
ari 15, mwakani na Guardiola 

amesema hana mpango wa 
kumleta mshambuliaji.

“Hapana, sina mpango huo 
kwa sasa kutokana na hali ya 
uchumi na dunia ilivyokaa,” 
alisema Guardiola baada ya ku-
ulizwa na waandishi wa habari 
kama atafanya usajili Januari.

“Sasa kila klabu inapata shi-
da, hatuwezi kukwepa hili”.

Nataka Messi abaki Barca

Thuram afungiwa mechi 6 
kumtemea mwenzake mate
DOTRMUND, Ujerumani

STRAIKA wa Borussia 
Monchengladbach, Marcus 
Thuram amefungiwa mechi sita 
na Shirikisho la Soka la Ujerum-
ani, DFB, kwa kumtemea mate, 
Stefan Posch wa Hoffenheim.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23, ameshapigwa 
panga la mshahara kwa tukio 
hilo na timu yake ya Gladbach 
alilolifanya kwenye mchezo 
huo wa kichapo cha mabao 2-1 
katika dimba la Borussia-Park, 
Jumamosi.

Thuram alisisitiza kwamba 
hakuwa na nia ya kumtemea 
mate Posch na alimuomba ra-
dhi pamoja na Hoffenheim na 
wachezaji wenzake wa Glad-
bach, akisema atakubaliana na 
matokeo yoyote ya tukio hilo.

DFB ilithibitisha Jumatatu 
kwamba, Thuram ambaye ni 
mtoto wa nyota wa zamani wa 

Ufaransa, Lillian Thuram ame-
fungiwa mechi tano za Ligi Kuu 
ya Bundesliga na DFB-Pokal, 
huku mechi ya sita ikipelekwa 
hadi Desemba 21, mwaka 2021.

Nyota huyo wa kimataifa 
wa Ufaransa, Thuram, ambaye 
amefunga mabao manne kwe-
nye mechi 20 katika mashinda-
no yote kwa Gladbach msimu 
huu, pia amepigwa faini ya euro 
40,000.

Akizungumzia tukio hilo, 
Mkurugenzi wa Michezo wa 
Gladbach, Max Eberl, alisema: 
“Nilikuwa na mazungumzo 
marefu na Marcus, ambapo 
aliomba radhi kwangu mimi na 
klabu kwa tukio lile.

“Tumemjua Marcus kwa ka-
ribia miaka miwili, tunaijua fa-
milia yake. Marcus alizidiwa na 
hasira ndio maana akamtemea 
mate Stefan Posch.”

LONDON, England

KLABU ya Brighton imeonyeshwa kuvutiwa na ki-

wango cha nyota wa Manchester United, Dan James 

na wanawania kutoa ofa ya kumsajili wakati wa diri-

sha dogo la Januari.
Kocha Mkuu wa Brighton, Graham Potter, anahitaji 

huduma ya kiungo huyo mwenye umri wa miaka 23, ili 

kuboresha kikosi chake ndani ya Ligi Kuu England am-

bayo imekuwa na ushindani mkubwa kwa msimu huu 

wa 2020/21.
Ripoti zinaeleza kwamba kiungo huyo ambaye alijiunga 

na Klabu ya Man United msimu wa 2019 kwa dau la pauni milioni 

17, hajawa na nafasi kwenye kikosi cha kwanza cha Ole Gunnar 

Solkjaer na hajaonekana kwa muda wa miezi miwili kwenye kikosi 

jambo linalowapa nafasi Brighton kuipata saini yake.

Potter anaamini kuwa kutopata namba ndani ya kikosi hicho ni 

fursa kwake kumpata kiurahisi mchezaji huyo mwenye uwezo nda-

ni ya uwanja kwa kuwa kikosi chake kinapambana kusaka ushindi. 

Kwa msimu wa 2020/21, James amecheza jumla ya mechi tatu 

pekee za Ligi Kuu England, huku akionyeshwa kadi moja ya njano, 

United imecheza jumla ya mechi 12 na ina pointi 23 ikiwa nafasi ya 

saba.

James wa United awaniwa Brighton
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  Kama nikianza kusoma na kusikiliza kauli zote, 
ziwe chanya au hasi, zitaniendesha...

KWA UFUPI

LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, 
amesema hana mpango wa kuachia kazi 
yake klabuni hapo na anahisi anasapoti 
yote ndani ya klabu hiyo.

‘Washikabunduki’ hao hawajashinda 
mechi yoyote kati ya saba zilizopita kwe-
nye Ligi Kuu England, wakipoteza tano 
na kutoka sare mbili, wakiwa wametup-
wa nafasi ya 15 kwenye msimamo.

“Sitaki kufikiria kuhusu hatua hiyo 
(kuondoka) kwa sababu nitakuwa 
nafikiria kwa njia hasi na sitaki kufanya 
hivyo,” alisema Arteta.

“Kwa wakati huu, natakiwa kujaribu 
hatua chanya zaidi kadri ninavyoweza.”

Arteta alikuwa akizungumza kuelekea 
mchezo wa jana Jumanne wa Arsenal 
dhidi ya Manchester City wa robo fainali 
ya Kombe la Carabao.

“Tunapitia kipindi kigumu, kitu cha 
mwisho tunachotakiwa kufikiri ni kwam-
ba, matatizo yetu yote yatamalizika kwa 
miezi michache ijayo. Sitaki kufikiria 
kuhusu matatizo kwa sasa,” alisema.

“Najua majukumu niliyonayo na 
kwa nini nipo hapa. Kila mmoja anajua 
kwamba kutoka miezi michache iliyopi-
ta, haya mambo yasingeweza kumalizwa 

kirahisi na haraka. Nafikiri hilo ni jambo 
ambalo kila mmoja klabuni analijua.”

Arteta aliteuliwa kuwa kocha wa Wa-
shikabunduki hao Desemba mwaka 
2019 na ameiongoza klabu hiyo kushin-
da Kombe la FA na Ngao ya Jamii.

Hata hivyo, kikosi chake kimekuwa 
na wakati mgumu msimu huu na kime-
funga mabao matatu katika mechi zake 
zaba za ugenini.

Alisisitiza kulikuwa na “umoja” kwe-
nye vyumba vya kubadilishia nguo na ari 
ilikuwa “nzuri kama inavyotakiwa kuwa 
wakati wote tunapokuwa tunaumia kwa 
sababu ya matokeo ya Ligi Kuu na inatu-
umiza.”

Raia huyo wa Hispania aliongeza 
kusema: “Kutoka kila kitu kilivyo klabu-
ni hapa nahisi napata sapoti, hamasa 
na imani kubwa ambayo itatuwezesha 
kukipita kwa pamoja katika kipindi hiki 
kigumu.

“Ndani ya klabu tunastahili kupata 
vitu bora na kama mambo hayatokei 
hivyo, kila mmoja anakuwa na swali nini 
kinatokea.

“Mimi ndio mhusika namba moja lin-
apokuja suala la matokeo, hivyo nataki-
wa kukubali hilo.”

Arteta amesema hasikilizi “kauli 

zote” kuhusu klabu yake na amewataka 
wachezaji wake kufanya hivyo pia.

“Kama nikianza kusoma na kusiki-
liza kauli zote, ziwe chanya au hasi, zit-
aniendesha,” alisema.

“Ushauri wangu ni kwa kila mchezaji 
kufanya hivyo hivyo. Kwenye mitandao 
ya kijamii wanaandika kila wanachoki-
hisi na huwezi kuwazuia, hivyo ni hatari 
sana kama utasoma na kusikiliza kauli 
zote hizo.” Alipoulizwa alikuwa ana-
jisikiaje alipokuwa mchezaji timu ikiwa 
kwenye hali iliyonayo Arsenal kwa sasa, 
kiungo huyo wa zamani alijibu: “Niliku-
wa napenda kujiangalia mimi, hata kama 
jambo lilikuwa linawahusu viongozi, ma-
kocha au wachezaji, nilitaka kuona wote 
tunakuwa na ari moja tu ya kupambana.

“Kwa kawaida mambo kama hayo 
yanapotokea, unakuwa na aina mbili ya 
watu: wapambanaji na waathirika.

“Unahitaji wapambanaji si waathirika. 
Waathirika huwa wanatafuta sababu. 
Waathirika wanaleta hisia hasi na wa-
naanza kulaumu kila kitu kinachotokea 
kwao au kama hakiendi sawa.

“Unahitaji watu wanaopambana, watu 
wenye mchango na ambao wapo tayari 
kufanya chochote kile kwa ajili ya kuipi-
gania klabu kwa wakati kama huu.”

Stones mkataba mpya
MLINZI wa Manchester City na England, John 

Stones mwenye umri wa miaka 26, anatarajiwa 
kuongezewa mkataba wa kuendelea kubaki pale 
Etihad baada ya kukubalika na kocha, Pep Guar-
diola msimu huu. (Telegraph)

Alaba aikatalia Bayern 
MLINZI wa Bayern Munich na Austria, David 

Alaba, amekataa kusaini mkataba mpya na ma-
bingwa hao wa Ulaya na anaweza kuzungumza na 
klabu mpya Januari. Chelsea, Real Madrid na Paris 
St-Germain zimeonyesha nia ya kuwania saini ya 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28. (Mail)

Gomez awaniwa Arsenal
ARSENAL ina nia ya kutaka kumsajili straika wa 

kimataifa wa Uruguay anayekipiga pale Valencia, 
Maxi Gomez mwenye umri wa miaka 24. (Mirror)

Digne kupewa mkataba
EVERTON inaandaa mkataba mpya kwa mlinzi 

wake wa kushoto, Lucas Digne raia wa Ufaransa. 
Manchester City ni miongoni mwa klabu inay-
omwania nyota huyo mwenye umri wa miaka 27. 
(Times)

Newcastle, Sheffield kwa Rojo
NEWCASTLE United na Sheffield United 

zinawania kumsajili kwa mkopo mlinzi wa Man-
chester United na Argentina, Marcos Rojo mwe-
nye umri wa miaka 30. (The Athletic)

PSG yamwania Oblak
KLABU ya Paris St-Germain inapanga kutoa ofa 

kwa Atletico Madrid kwa ajili ya golikipa wake, Jan 
Oblak mwenye umri wa miaka 27, huku raia huyo 
wa Slovenia akiwa anataka changamoto mpya. 
(Mail)

Jones awindwa ENGLAND
MLINZI wa Manchester United na England, Phil 

Jones mwenye umri wa miaka 28, anawaniwa kwa 
mkopo na West Bromwich Albion na Derby Coun-
ty. (Star)

Caicedo atakiwa UNITED
MANCHESTER United inataka kumsajili kiungo 

wa Ecuador, Moises Caicedo mwenye umri wa 
miaka 19, kutoka Independiente del Valle wakati 
wa dirisha dogo la Januari. (Manchester Evening 
News)

Guardiola kutosajili Januari
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola 

hatarajii kusajili wachezaji wapya wakati wa diri-
sha dogo la Januari, licha ya Gabriel Jesus na Sergio 
Aguero wote waukosa mchezo wa ushindi wa 1-0 
dhidi ya Southampton, Jumamosi. (Goal) 

Williams AGOMEWA LIVER
MLINZI wa Liverpool na timu ya Taifa ya Vijana 

ya England chini ya umri wa miaka 21, Rhys Wil-
liams mwenye miaka 19, hataruhusiwa kuondoka 
kwa mkopo. Alikuwa anawaniwa na klabu za ligi 
za chini ikiwamo Middlesbrough. (Sun)

Sam amtisha Livermore
KOCHA mpya wa West Brom, Sam Allardyce, 

amemshutumu kiungo Muingereza, Jake Liver-
more na kudokeza kwamba nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 31, anaweza kupoteza unahodha 
wake baada ya kuonyeshwa kadi nyekundu waka-
ti wakifungwa na Aston Villa mabao 3-0 Jumapili. 
(Independent)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Arteta: Wala sifikirii 
kuondoka Arsenal
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habari michezo

Na Saada Akida 

WAKATI wakishuka dimbani leo kuikari-
bisha Al Hilal Obayed ya Sudan, wawakilishi 
wa Tanzania kwenye Kombe la Shirikisho 
barani Afrika, Namungo FC, wamesema 
mipango yao ni kumaliza kazi katika mechi 
hiyo ya nyumbani kwa kuhakikisha wana-
pata ushindi mkubwa dhidi ya wapinzani 
wao hao.

Namungo ambayo imetinga hatua  hiyo 
ya raundi ya kwanza baada ya kuitoa Al Ra-
bita FC ya Sudan Kusini kwa jumla ya mabao 
3-0, itawakaribisha wageni wao hao katika 
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi jijini 
Dar es Salaam majira ya saa 11 jioni.

Timu hizo zitarudiana kati ya Januari 5-6, 

mwakani na mshindi wa jumla atasubiri ku-
pangiwa mechi moja ya mchujo nyumbani 
na ugenini dhidi ya timu zitakazotolewa 
raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa na 
mshindi wa jumla atakuwa amefuzu hatua 
ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika. 

Tayari kikosi cha Namungo kimerejea 
jijini Dar es Salaam tangu jana kikitokea 
visiwani Zanzibar ambapo kiliweka kambi 
kujiandaa na mchezo huo.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Kocha Mkuu wa Namungo FC, Hemed Mo-
rocco, alisema wachezaji wake wako fiti na 
tayari kwa ajili ya mchezo huo utakaopigwa 
leo jioni.

Alisema mechi hiyo ni muhimu sana kwao 
kupata matokeo kwa kuhakikisha wana-

tumia vema uwanja wa nyumbani kushinda 
kwa idadi kubwa ya mabao ili kumaliza kazi.

“Tumejipanga vizuri, na wachezaji wako 
fiti tayari kwa mechi hiyo, tunahitaji kumali-
za mechi yetu nyumbani kwa kutafuta idadi 
kubwa ya mabao ili tukienda kwao tusicheze 
kwa presha kubwa.

“Nimefanikiwa kuangalia video za mechi 
zao na kubaini wanapenda kucheza na ku-
miliki mpira na wenzetu ni warefu hasa kati-
ka safu ya ulinzi, tumefanyia kazi upungufu 
wetu sasa tunaenda kupambana kutafuta 
matokeo mazuri,” alisema Morocco ambaye 
amerithi mikoba hiyo kutoka kwa Mnyar-
wanda Thierry Hitimana aliyeibukia Mtibwa 
Sugar ya Morogoro baada ya kuachana na 
miamba hiyo ya Ruangwa mkoani Lindi.

Namungo yaahidi kumaliza 
kazi kwa Wasudan Chamazi

Black Sailor yataka 
tatu za Zimamoto
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MZUNGUKO wa tano wa Ligi Kuu Zan-
zibar unatarajiwa kuanza leo kwa ku-
pigwa michezo mitatu katika viwanja to-
fauti visiwani hapa, mechi zote zikipigwa 
majira ya saa kumi alasiri.

Katika Uwanja wa Amaan, timu ya Ki-
panga itaumana na KVZ FC, huku kwe-
nye Dimba la Mao A timu ya Black Sailor 
ikivaana na Zimamoto, wakati Uwanja wa 
Gombani Kisiwani Pemba, timu ya Hard 
Rock itakuwa nyumbani kuwakaribisha 
Maafande wa Polisi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
wa Black Sailor, Juma Awadhi, alisema 
mchezo huo utakuwa mgumu kwa kuwa 
anacheza na timu ambayo inauzoefu wa 
muda mrefu katika ligi hiyo.

Alisema wamejipanga kuhakikisha 
hawapotezi mchezo huo licha ya ukweli 
kwamba utakuwa mgumu kwa upande 
wao, lakini anaamini lolote linaweza ku-
tokea uwanjani.

“Wachezaji wangu wapo vizuri na 
wamejipanga kuhakikisha tunapata 
alama tatu, mpaka sasa timu inaendelea 
na maandalizi ya mchezo huo, kikubwa 
ni wachezaji kuhakikisha hawatoki mch-
ezoni,” alisema.

Black Sailor inashirikia nafasi ya sita  
katika msimamo wa ligi hiyo ikiwa na ala-
ma saba baada ya kushuka dimbani mara 
tano huku wapinzani wao katika mechi 
ya leo, Zimamoto  wakiwa nafasi ya nne 
na pointi nane.

Kipa namba mbili wa Simba, Beno Kakolanya, akiwa mazoezini Harare nchini Zimbabwe, kujiandaa na mechi ya kwanza ya hatua ya 
Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya FC Platinum itakayopigwa leo katika Uwanja wa Taifa wa Zimbabwe. Kakolanya anata-
rajiwa kubeba jahazi la timu hiyo langoni kutokana na Aishi Manula kuwa majeruhi. PICHA: SIMBA 

Mayungu aiokoa 
Gwambina usiku
Na Mwandishi Wetu

BAO la usiku (dakika za majeruhi) 
kupitia kwa Japhet Mayungu, limeikose-
sha Mbeya City ushindi dhidi ya wenyeji 
wao, Gwambina FC katika mechi ya Ligi 
Kuu Bara iliyopigwa jana kwenye uwanja 
wa Gwambina uliopo Misungwi nje ki-
dogo ya Jiji la Mwanza.

Katika mechi hiyo ambayo Mbeya City 
ilitangulia kupata bao kipindi cha kwan-
za dakika ya 35 kupitia kwa straika Kibu 
Prosper, Gwambia ilipigana kiume kwa 
muda wote hadi iliposawazisha dakika za 
majeruhi.

Kwa matokeo hayo, mechi hiyo iliyo-
pigwa majira saa nane mchana, Mbeya 
City iliendelea kushika nafasi ya pili ku-
toka mkiani ikiwa na alama zake 13, mbili 
mbele ya Mwadui FC iliyokuwa ikiburuza 
mkia kabla ya mchezo wao wa jana dhidi 
ya Coastal Union uliopigwa majira saa 10 
alasiri.

Gwambina yenyewe ipo nafasi ya 11 iki-
wa na pointi 19 baada ya mechi 16, hivyo 
inaweza kupanda zaidi endepo itashinda 
mechi yake ya mwisho ya mzunguko wa 
kwanza.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea tena 
leo kwa kupigwa michezo mitatu am-
bapo JKT Tanzania itakuwa mwenyeji 
wa KMC FC huku Ihefu FC ikiwaalika 
vinara wa ligi hiyo, Yanga katika Uwanja 
wa Sokoine jijini Mbeya na Mtibwa Sugar 
ikiwakaribisha Dodoma Jiji FC.

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu mpya wa Mtibwa Sugar, 
Mnyarwanda Thiery Hitimana, ambaye leo 
ataiongoza timu hiyo kwa mara ya kwanza 
tangu ajiunge nayo wiki iliyopita, ame-
pendekeza jina la mshambuliaji wa Simba, 
Charles Ilanfya, kuwa miongoni mwa nyota 
anaowataka kukiongezea nguvu kikosi hi-
cho kwenye usajili huu wa dirisha dogo.

Hitimana ambaye amejiunga na timu hiyo 
baada ya kuachana na Namungo FC, leo 
ataiongoza timu hiyo wakati itakapoikari-
bisha Dodoma Jiji FC kwenye mechi yao ya 
kukamilisha mzunguko wa kwanza wa Ligi 
Kuu Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, Hitima-
na, ambaye ameipokea timu hiyo ikiwa ka-

tika nafasi ya saba na alama zake 22 kwenye 
msimamo wa ligi hiyo, alisema amebakiza 
nafasi moja ya mshambuliaji wa kusajili kip-
indi hiki cha dirisha dogo na amempende-
keza nyota huyo wa Simba ambaye amesikia 
taarifa kuwa kuna uwezekano akatolewa 
kwa mkopo.

Alisema tayari uongozi wake unafanyia 
kazi mapendekezo yake ya kupata huduma 
ya Ilanfya, ambaye amekuwa akitakiwa kwa 
mkopo na timu nyingi ikiwamo Ihefu FC.

“Niliwaomba nisajili wachezaji watatu, 
ila nimeona kuna nyota kutoka kikosi cha 
vijana wa timu hiyo wanafanya vizuri, hivyo 
nikaomba wazungumze na Simba ili tupate 
huduma ya Ilanfya.

“Nimeona safu ya ushambuliaji ni tati-
zo kubwa, hivyo tukimpata Ilanfya kuja 

kuongeza nguvu na waliokuwapo ndani ya 
timu, nina uhakika wakupata matokeo ma-
zuri zaidi,” alisema Hitimana.

Alisema Ilanfya ni mchezaji nzuri, hivyo 
ana imani akipata huduma ya nyota huyo 
atafanya vizuri kwa sababu anafahamu 
ubora wake mbele ya lango tangu msimu 
uliopita.  Alisema malengo yake ni kureje-
sha heshima na ubora wa timu hiyo kama 
ilivyokuwa zamani hadi kufanikiwa kutwaa 
ubingwa wa Kombe la Mapinduzi.

“Mwongozo wa timu ni kurudi katika ub-
ora wao, kuhakikisha tunatafuta pointi tatu, 
ili kutoka katika nafasi za chini, tunahitaji 
hadi mzunguko wa pili tusiwe na presha ya 
kutaka kujinusuru kushuka daraja bali tuwe 
tunapambania kutafuta namba sita za juu ya 
msimamo,” alisema Hitimana.

Hitimana kuanza na straika Simba Mtibwa

NIPO VIZURI...
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`Ntibazonkiza 
mbeleko ya 
Yanga kwa 
Ihefu leo?
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Na Mwandishi Wetu 

LICHA ya nyota wao wawili waliosafiri 
na kikosi hadi nchini Zimbabwe kutarajiwa 
kuikosa mechi dhidi ya wenyeji wao, FC Plati-
num, mabingwa wa soka wa Tanzania, Simba 
wamesema wanachokitaka leo ni ushindi tu 
katika mchezo wao wa kwanza wa raundi ya 
Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Simba itashuka katika Uwanja wa Taifa wa 
Zimbabwe leo kuvaana na FC Platinum kusaka 
nafasi ya kufuzu hatua ya makundi ya michua-
no hiyo, huku ikiwakosa nahodha na msham-
buliaji tegemeo, John Bocco pamoja na kipa 
namba moja, Aishi Manula, imeelezwa.

Juzi Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara 
Gonzalez, aliliambia Nipashe kuwa Bocco na 
Manula walisafiri wakiwa majeruhi na wali-
kuwa wakiendelea na matibabu nchini humo 
kuona kama wanaweza kucheza leo, lakini 
jana Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Mbelgiji Sven 
Vandenbroeck, alisema wamejaribu kila kitu 
ili wawe tayari kwa mchezo huo ila itakuwa 
ngumu.

“Tuna saa chache kabla ya mchezo, tume-
jaribu kila kitu ili wawe tayari kwa mchezo, 
lakini itakuwa ngumu kuwa tayari [John Boc-
co] bado yuko kitandani hayuko sawa, Aishi 
[Manula] aliumia mchezo uliopita na anaweza 

kuchukua wiki zaidi ili kuwa sawa, mpaka sasa 
kuna uwezekano asilimia 50 ya kuwapo kwe-
nye mchezo,” alisema Sven.

Lakini pamoja na kutarajia kuwakosa nyota 
hao, wachezaji wenzao wameahidi kupam-
bana kufa kupona kuhakikisha wanarejea 
nchini na ushindi ili kurahisisha kazi katika 
mechi ya marudiano itakayopigwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam Januari 6, 
mwakani.

Beki wa kati, Erasto Nyoni akizungumza 
baada ya mazoezi ya jana asubuhi, alisema 
mchezo huo wanauchukulia kwa uma-
kini mkubwa sana na anaamini kocha Sven 
kawafuatilia vizuri wapinzani wao, hivyo kina-
chotakiwa ni kuwaombea tu waamke salama 
leo ili kuweza kusaka ushindi.

“Platinum ni timu moja nzuri, ninaimani ko-
cha kaifuatilia vizuri na imani yangu ni kwam-
ba tukiamka salama tunaweza kufanya vizuri, 
binafsi nimejiandaa vizuri kukabiliana na 
hawa Platinum, lakini kikubwa tumejiandaa 
kama timu kwa sababu mchezo wa mpira ni 
mchezo wa kutegemeana.

“Kwa mtu mmoja mmoja katika kichwa 
ama akili, ila kila mmoja anaiangalia mechi 
hiyo na kuiwaza kwa sababu Simba kuna 
wachezaji wengi na wazoefu, pia tuna uzoefu 
na mashindano haya, kikubwa ni kila mmoja 

‘kuswichi’ akili yake,” Nyoni alisema.
“Sisi tupo kwa ajili ya kuiwakilisha nchi na 

hatupo kwa ajili ya Simba pekee, ila tupo kwa 
nembo ya Simba, kikubwa naomba wananchi 
na Wanasimba wote kutuombea ili tuweze ku-
fanya vizuri.”

Wakati Nyoni akishuka na mistari hiyo, beki 
mwenzake wa kati, Pascal Wawa yeye alisema: 
Wote tunajua nini tunachokita na tunajua kwa 
nini tupo hapa Zimbabwe, tunataka kushinda, 
tunataka kufanya vizuri, tunataka kufika mbali 
katika mashindano haya na hilo linabaki kuwa 
lengo letu katika michuano hii.”

“Tayari tumepita kizingiti kimoja na sasa tu-
nakabiliana na kingine, ambacho kinaoneka-
na kuwa kigumu, lakini kwa namna yoyote ile 
tutakaposhuka dimbani, tutafanya kile tuna-
chotakiwa kukifanya; kushinda mechi kwa ajili 
yetu na nchi.”

Simba ambayo imetinga hatua hiyo baada 
ya kuitoa Plateau ya Nigeria kwa bao 1-0, en-
dapo itaitoa FC Platinum itafuzu moja kwa 
moja hatua ya makundi ya michuano hiyo 
yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu ba-
rani Afrika.

FC Platinum yenyewe ilitinga hatua hiyo 
kwa kuitoa Costa do Sol ya Msumbiji kwa jum-
la ya mabao 4-1, ikishinda 2-1 ugenini na kuhiti-
misha kwa ushindi wa mabao 2-0 nyumbani.

Sven: Bocco, Manula 
‘out’, hakuna namna

  Asema wataikosa FC Platinum leo, lakini 
Wawa, Nyoni wasema ushindi haukwepeki... 

Na Mwandishi Wetu

VINARA wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Yanga leo wanashuka 
dimbani kuhitimisha raundi ya 
kwanza ya ligi hiyo, huku wakiwa 
na morali mpya baada ya usajili 
wao wa dirisha dogo, Mrundi Saidi 
Ntibazonkiza, kuanza kwa fungua 
akaunti yake ya mabao katika 
timu hiyo.

Yanga ambayo ipo kileleni 
ikiwa na pointi 40, katika mechi 
iliyopita dhidi ya Dodoma Jiji, 
ilimchezesha Ntibazonkiza kipindi 
cha pili akitokea benchi kuchukua 
nafasi ya Michael Sarpong wakati 
huo matokeo yakiwa 1-1, ambapo 
alifunga bao la pili na kuhusika 
kwenye la tatu lililofungwa na 
beki Bakari Mwamnyeto akiun-
ganisha nyavuni mpira wa faulo 
ndogo iliyopigwa na straika huyo.

Ntibazonkiza anaonekana kuwa 
mkombozi kwa safu ya ushambu-
liaji ya Yanga kutokana na uwezo 
wake mkubwa wa kutoa pasi za 
mwisho na kufunga, hivyo ni 
mchezaji ambaye safu ya ulinzi 
ya Ihefu FC leo inapaswa kuwa 
makini naye.

Hata hivyo, itashuka katika 
Uwanja wa Sokoine kuivaa Ihefu 
ambayo ipo nafasi tatu kutoka 
mkiani na pointi zake 13, lakini 
nayo ikiwa na kumbukumbu nzuri 
ya ushindi wa bao 1-0 iliyoupata 
uwanjani hapo kwenye mechi 
iliyopita dhidi ya KMC FC.

Kocha wa Yanga, Cedric Kaze, 
amesema anatambua hakuna 
mchezo rahisi katika ligi hiyo, 
lakini anaimani kikosi chake kita-
fanya vizuri kwenye mechi hiyo 
itakayopigwa leo majira ya saa 10 
alasiri.

Alisema lengo lao ni kuona wa-
namaliza raundi ya kwanza kwa 
kushinda ili kuendelea kujizatiti 
kileleni mwa ligi hiyo ambayo 
msimu huu inashirikisha timu 18.

“Wachezaji wapo tayari kwa 
mchezo huu, na kila mmoja 
anatambua tunatakiwa kupata 
matokeo ili kuendelea kuongoza 
kwenye msimamo,” alisema.

Wachezaji wa Simba, beki Pascal Wawa  ( jezi namba 6 ) na straika Chris Mugalu wakiwa mazoezini Harare, Zimbabwe, kujiandaa na 
mechi ya kwanza ya raundi ya Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya FC Platinum itakayopigwa katika Uwanja wa Taifa wa 
Zimbabwe leo. PICHA: SIMBA

TUPO TAYARI...
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