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HABARI KITAIFA

..Aonya watakaoiba fedha za Uviko-19

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
waonya watakaodokoa fedha za
Uviko-19 zilizotolewa kwa ajili ya ku-
kabiliana na athari za corona kuwa
watajua rangi yake halisi na hataku-
wa na huruma na mtu.

Aidha, amemwagiza Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kufuatilia kwa karibu matumizi
ya fedha hizo ili zitumike kwa malen-
go yaliyokusudiwa na thamani halisi.

Samia aliyasema hayo jana alipoku-
wa akizindua Mpango wa Maendeleo
kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano

Alionya uundaji wa utitiri wa
kamati za kusimamia fedha hizo na
kwamba iundwe kamati ya wataala-
mu kwenye mikoa watakaosimamia
hadi wilaya na chochote kitakacho-
tokea watabanwa wao.

“Kamati zikiwa ndogo tutaweza
kushika mtu. Hili niliseme tu kwa
wale watakaotaka kujua rangi zangu
halisi, mkinitizama hivi mnasema
Mheshimiwa Rais ni mweupe, lakini
nina rangi halisi, kwa hiyo kwa wa-
naotaka kuzijua rangi zangu wajaribu
kudokoa fedha hizi au wabadilishe
matumizi bila maelewano.”

“Ukiangalia programu hii nchi
inakwenda kuchemka kila kona
itakuwa na miradi ya maendeleo, ni-
watake wakurugenzi wa halmashauri
na timu zao kwenda kusimamia ip-
asavyo, kwenye fedha hii sina huru-
ma na mtu kwa sababu, nina uwezo
wa kupata mikopo mingine tukivu-
runda hapa tutakuwa tumejitia doa.”

“Sitakuwa na huruma na mtu
atayechezea fedha hii kuanzia mawa-
ziri wangu, chini kwa wakurugenzi
na wanaowafuata niwaombe mkasi-
mamie vyema miradi hii,” alisema.

Alisisitiza: “Utaratibu wa manunu-
zi wa single source uruhusiwe ku-
tumiwa kwenye ununuzi wa vifaa
kwa kuwa ukitumika mchakato wa
ununuzi wa zabuni utatuchelewesha
na kuchukua muda mrefu mpango
wenyewe ni wa miezi tisa.”

Alimwagiza Waziri wa Fedha na Mi-
pango kuhakikisha urasimu wa misa-
maha ya kodi kwa vifaa vitakavyoagi-
zwa nje ya nchi kwenye utekelezaji
wa mpango huo uondolewe.

Alisema mpango huo utagharimu
fedha nyingi na upatikanaji wake
ulikuwa na mbinu mbalimbali, huku
akisema nchi nyingine zilielekeza
kwenye ununuzi wa chanjo na vifaa,
lakini Tanzania imejielekeza kwenye
miradi ya kusaidia kutoa huduma.

Aidha, alisema mbali na Shirika
la Fedha Duniani (IMF) kutoa fedha
za kukabiliana na athari za Uviko-19,
Serikali ya China, Benki ya Dunia na
Umoja wa Ulaya wameonyesha nia
kuunga mkono utekelezaji wa mpan-
go huo.

“Baada ya kupata fedha hizi hawa
nao tupo kwenye mazungumzo
wataingiza tena fedha kwenda kwe-
nye maeneo mengine au kukuza
maeneo hayo, tunawakaribisha wa-
dau wengine waingie kwenye mpan-
go huu,” alisema.

UKAGUZI FEDHA MIRADI
MIKUBWA

Rais Samia alisema serikali in-
ajiandaa kufanya ukaguzi fedha
zote zilizotumika kwenye miradi ya
maendeleo kulingana na ujenzi halisi
unaofanyika kwenye miradi yote mi-
kubwa.

Alisema miradi ya kimkakati ni
urithi ulioachwa na Hayati John
Magufuli na miradi yote inaendelea
kutekelezwa na kwa kipindi cha mie-
7i sita ujenzi wa SGR Dar es Salaam
hadi Morogoro imefikia asilimia 93
huku Morogoro hadi Makutupora im-
efikia asilimia 70.

“Tumeanza kipande cha Mwanza
hadi Isaka ambapo kiasi cha Sh. tri-
lioni 1.3 kimetumika, usafiri wa maji
Septemba mwaka huu tumekamili-
sha ujenzi wa gati moja kwa Bandari
ya Dar es Salaam na kazi ya kuchimba
na kutanua kuongeza kina imeanza
mwezi huo, ujenzi Bandari Kavu
Kwala umefikia asilimia 58 na ujenzi
wa meli mpya Ziwa Victoria umefikia
asilimia 80.1.”

“Mwezi Juni 2021, serikali ilisaini
mikataba mitano kwa ajili ya ukara-
bati wa meli ya mabehewa ya MV
Umoja, ujenzi wa meli ya kubebea
mabehewa na mizigo kwenye Ziwa
Victoria, meli mpya ya mizigo na
ya abiria Bahari ya Hindi na meli ya
kubeba mafuta Ziwa Tanganyika,
yote inathamani ya Sh. bilioni 317.4,”
alisema.

Alisema ujenzi wa Uwanja wa
Ndege wa Msalato mkataba ume-
sainiwa na upanuzi wa viwanja ving-
ine unaendelea huku ndege tatu
zilizonunuliwa na serikali zote zime-
wasili na kuwa na ndege 11 na imetia
saini mkataba wa kununua ndege
nyingine tano ikiwamo Dream Liner
moja, Boeing mbili, ndege ya mizigo
moja na ndege ya Bombardier moja
ambazo zote zina thamani ya Sh. bil-
ioni 596.3 zimetolewa.

Rais Samia alisema ujenzi wa bara-
bara ya mzunguko ya njia nne Do-
doma umeanza na barabara ya njia
nane ya Dar es Salaam inaendelea na
ipo hatua za mwisho kukamilika.

“Ujenzi wa madaraja makubwa
Kigongo, Busisi, Wami unaendelea
vyema, ujenzi wa Bwawa la Mwalimu
Nyerere la kufua umeme limefikia
55.6 na Sh. bilioni 596.7 zimetumika
kati ya mwezi Aprili hadi Septemba,
umeme umepelekwa kwenye vi-
ishiwa umeme ifikapo Desemba
mwakani,”alisema.

Alisema Sh. bilioni 259 zimetolewa
kwenye ujenzi wa bomba la mafuta
ili kununua hisa za umiliki wa bomba
hilo.

Alisema yatajengwa masoko kwa
ajili ya machinga ili kupanga miji na
majiji.

RAIS MWINYI

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi, alisema atahakikisha ku-
nakuwapo na nidhamu ya matumizi
ya fedha hizo ambazo Zanzibar ime-
pata Sh. bilioni 230.

Makamu wa Rais, DK.
Philip Isdor Mpango,
akikabidhi tuzo kwa
Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni ya Tanga
Cement PLC, Rein-
hardt Swart, kampuni
hiyo iliibuka mshindi
wa kwanza wa jumla
wa tuzo za Rais za
Wazalishaji Bora wa
Viwandani mwaka
2020/2021. Hafla hiyo
es Salaam mwishoni
mwa wiki. Kushoto ni
Mwenyekiti wa Bodi ya
CTI, Paul Makanza, Wa-
ziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Kitila Mkumbo
na Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Amos
Makalla.

Rais Samia aanika mafanikio miezi 6

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameweka wazi mafanikio mbalim-
bali yaliyopatikana ndani ya kipin-
di chake cha miezi sita ya uongozi
huku akisema haikuwa mepesi.

Akizungumza jana na wananchi
kwenye uzinduzi wa Kampeni ya
Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na
Mapambano ya Uviko-19, Rais Sa-
mia alisema “Pamoja na kwamba
nilikuwa makamu wake na wen-
gine tulikuwa serikalini ukweli ni
kwamba tulikuwa hatujajiandaa
kwa lile, zaidi ya hapo Hayati
Magufuli alikuwa kiongozi mahiri
na jasiri hivyo basi si rahisi kuvaa
viatu vyake, viatu vyake bado ni
vikubwa kwangu.”

“Nilipokuwa nakabidhiwa uon-
gozi wimbi la pili la corona liliku-
wa limeshika kasi hivyo hatukujua
tuanzie wapi, ndiyo maana katika
hotuba niliyotoa niliwaomba sana
tuwe watulivu, kudumisha umoja
na mshikamano na kuwa kitu ki-
moja, niwashukuru Watanzania
kwa kunielewa na hatimaye tuka-
vuka kipindi kigumu.”

Akitaja mafanikio hayo, Rais Sa-
mia alisema kwa kipindi cha miezi
sita iliyopita amani na usalama
imedumishwa, kero 11 za Muun-
gano zimetatuliwa.

Aidha, alisema kwa kipindi hi-
cho ukuaji wa pato la taifa kwa
robo mwaka ya Aprili hadi Juni
mwaka huu, uchumi umeongeze-
ka hadi asilimia 4.3 ikilinganishwa
asilimia nne mwaka uliopita na
hadi Agosti 2021 akiba ya fedha
za kigeni ilifikia Dola za Marekani
bilioni 5.8 zilikuwa zinatosheleza
kuagiza bidhaa nje ya nchi kwa
miezi sita ikilinganishwa na Dola
za Marekani Bilioni 4.9 kipindi
kama hicho kwa mwaka uliopita.

Alisema kwenye ukusanyaji wa
mapato kuanzia Aprili hadi Sep-
temba 2021, Sh. trilioni 9.9 zime-
kusanywa, marejesho ya kodi ya
ongezeko la thamani (VAT) Sh.
bilioni 451.3, kulipa madeni nje ya
nchi, kufanya uhakiki wa madeni
ya ndani yanayofikia Sh. bilioni

439 yanayotokana na madai ya
watumishi, wazabuni wakubwa na
wadogo, makandarasi wakubwa,
fidia, bima za ajali, madeni ya-
meanza kulipwa na mengine ya-
naendelea kulipwa.

Kadhalika, alisema kuondolewa
kwa urasimu wa upatikanaji wa
vibali vya kazi na kwa sasa kuna
mfumo ambao umepunguza
muda wa kuomba kutoka siku 14
hadi siku moja au tatu endapo
mwombaji atakamilisha taratibu
zote na kukamilisha uundaji wa
dirisha moja la uwekezaji la kiele-
ktroniki. Alisema kusajili miradi
yenye thamani Dola za Marekani
bilioni 3.5 ambayo itazalisha ajira
43,782 na kupunguza tatizo la ajira
nchini, miradi 164 yenye thamani
ya Dola za Marekani zaidi ya bil-
ioni tatu imesajiliwa na Kituo cha
Uwekezaji (TIC), ikilinganishwa na
kipindi kilichopita huku usajili wa
leseni za biashara 6,051 zimesajili-
wa na BRELA.

“Tumefanya uhakiki wa
mashamba yenye ukubwa wa hek-
ta zaidi ya 237,000 na kupima afya
ya rutuba ya udongo, kujenga vi-
henge na kukarabati kuanza ujenzi
wa skimu za umwagiliaji, kudhibiti
nzige, kuanzisha masoko, kufun-
gua masoko nchi mbalimbali...
kutoa Sh. bilioni 50 kwa NFRA na
Sh. bilioni 50 kwa Bodi ya Mazao
Mchanganyiko ambazo zimetoka
Benki ya CRDB ili kununua mahi-
ndi kwa bei nzuri,” alisema.

Alisema EPZA imetoa leseni kwa
kampuni 18 na viwanda vidogo 374
vimeanzishwa huku leseni 5,126
zimetolewa kwa sekta ya madini
ikilinganishwa na mwaka uliopita
zilikuwa 3,195 kati yake tatu ni
uchimbaji mkubwa na Sh. bilioni
335 zimekusanywa kwenye sekta
hiyo.

“Kiwanda cha kusafisha dhaha-
bu kimekamilika pale Mwanza na
kuvuta VAT kwa wale watakaoleta
madini ya dhahabu nchini kuingia
kwenye kiwanda hicho,” alisema.

Alisema idadi ya watalii im-
eanza kuongezeka kuanzia Machi
hadi Septemba, mwaka huu

464,913 wametembelea nchini na
jana kuna ndege kubwa imeingia
nchini kutoka Ufaransa ikiwa na
watalii 190 na itaenda Zanzibar.

Kuhusu ujenzi wa barabara,
alisema kwa sasa wanatarajia ku-
jenga barabara ya njia nne kutoka
Dodoma kwenda Singida, Iringa,
Dar es Salaam na Arusha.

Alisema kupitia TARURA Sh.
bilioni 216.3 zimetumikia kufanya
zilizoharibiwa na mvua msimu uli-
opita, pia Sh. bilioni 1.5 kwenye kila
jimbo kwa ajili ya uwekaji wa lami
huku kilometa 419 za mkongo wa
taifa zikijengwa, kata 132 zimefiki-
wa na mawasiliano.

Alisema kuondoa VAT kwenye
simu janja, vishkwambi imesaidia
kuongeza watumiaji wa simu ku-
toka milioni 52 hadi kufikia milioni
554.

WALIOCHANJA WAONGEZEKA

Alisema hadi juzi takwimu zi-
naonyesha wananchi waliochanja
Uviko-19 wamefikia 846,000 na
hamasa inaendelea.

Pia serikali imejenga kiwanda
cha vifaa vya kujikinga na ugonjwa
huo ikiwamo kutengeneza bara-
koa na vifaa vingine huku Sh. bilio-
ni 234 zikitumika kununua dawa,
Sh. bilioni 79 kununua mashine
ya kupasua ubongo bila kufungua
kichwa katika Taasisi ya Moi.

ELIMU BILA MALIPO

Ndani ya miezi sita Sh. bilioni
14558 zimetumika kugharamia
elimu bila malipo na kwamba wali-
osema imekwenda watambue kazi
inafanyika, Sh. bilioni 208 zimetu-
mika kugharamia mikopo ya elimu
ya juu, Sh. bilioni 120 kujenga mi-
undombinu shule za msingi na
sekondari.

Rais Samia alisema wananchi
zaidi ya milioni mbili wamenu-
faika na utekelezaji wa miradi ya

maji.

WAFANYAKAZI

Alisema watumishi zaidi ya
29,000 wameajiriwa, 100,830

wamepandishwa vyeo na kulipwa
stahili zao, 8,802 wamebadilishiwa
kada.
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Matukio siku 42 kel ya Freeman Mbowe

Na Kulwa Mzee

SIKU 42 za kesi ya ugaidi
inayomkabili Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
Freeman Mbowe na wenzake
watatu  katika Mahakama
Kuu Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi
zimetawaliwa na matukio
kadhaa.

Miongoni mwa mambo
hayo ni jaji kukataliwa siku ya
saba ya kesi na kukubali ku-
jitoa, aliyepokea kijiti kuteuli-
wa kuwa Jaji Kiongozi baada
ya siku 29 tangu alipoanza
kuisikiliza.

Jaji Elinaza Luvanda alian-
za kusikiliza kesi hiyo Agosti
31, mwaka huu, aliombwa ku-
jitoa na akakubali Septemba
6 ikiwa ni siku ya saba na jaji
aliyepokea kijiti Jaji Musta-
pha Siyani alianza kuisikiliza
kesi Septemba 10 na Oktoba
8, mwaka huu, aliteuliwa
kuwa Jaji Kiongozi ikiwa ni
baada ya siku 29 tangu aanze
kusikiliza kesi hiyo.

Kesi hiyo ilianza kusikili-
zwa mahakamani hapo Agosti
31, mwaka huu, ambapo hadi
kufikia leo ni takribani siku
42.

Agosti 31, mwaka huu, jopo
la mawakili 14 waliokuwa wa-
namtetea Mbowe na wenzake
watatu waliomba Mahakama
iwaachie huru wateja wao
kwa sababu Mahakama Kuu
Divisheni ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi haina mamlaka
ya kusikiliza makosa ya ugaidi.

Jamhuri walipinga kwa
madai tafsiri si sahihi, Ma
hakama hiyo inayomamlaka
ya kusikiliza shauri hilo.

Maombi ya pingamizi
yaliwasilishwa mbele ya Jaji
Luvanda, upande wa Jam-
huri ulikwama kuwasomea
washtakiwa maelezo ya awali
kwa sababu ya pingamizi.

Upande wa Jamhuri uliwak-
ilishwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Robert Kidan-
do, Nassoro Katuga, Ignas
Mwinuka, Esther Martin na
Wakili wa Serikali Tilimanyo
Magige.

Upande wa utetezi uli-
wakilishwa na Wakili Peter
Kibatala, Jeremiah Mtobesya,
John Mallya, Jebra Kambole,
Frederick Kihwelo, Sisty
Aloyce, Selemani Matauka,
Nashon Mkungu, Michael
Rugina, Bonifasia Makungu,
Alex Maseba, Faraja Mangula,
Michael Mwangasa na Gaston
Shundu.

Washtakiwa katika kesi
hiyo ni Mbowe, Halfan Bwire,
Adam  Kasekwa, maaru-
fu Adam na Mohamed
Ling'wenya, ambao wanaka-
biliwa na mashtaka sita iki-

wamo kulanjama kufanya
vitendo vya kigaidi kati ya Mei
mosi na Agosti 2020.

Septemba mosi mwaka
huu mahakama hiyo ilitupilia
mbali pingamizi la mawakili
wa utetezi na kusema kwam-
ba inayo mamlaka kamili ya
kusikiliza kesi za ugaidi.

Mvutano mwingine uli-
ibuka baada ya uamuzi huo,
upande wa utetezi ulipinga
kusomwa kwa hati ya mash-
taka kwa madai ina kasoro
zisizorekebishika, wanataka
mashtaka yaondolewe na
washtakiwa waachiwe huru,
huku Jamhuri wakipinga kwa
madai hati ya mashtaka iko
sahihi na waliomba pingamizi
litupwe.

Septemba 6, mwaka huu,
Jaji Luvanda alikubaliana na
hoja moja ya pingamizi na ku-
tupilia mbali hoja mbili.

Akitosoma uamuzi alise-
ma msingi wa pingamizi ni
makosa yaliyofunguliwa chini
ya kifungu namba 4(3) cha
Sheria ya Ugaidi namba 21
ya mwaka 2002, haikueleza
malengo wakati ndio msingi
wa makosa ya ugaidi kwa sh-
takanamba 1, 4, 6.

“Maoni yangu kwamba
hoja hii inachukua muda mre-
fu sana, marejeo yalipaswa
kufanywa katika hansad za
Bunge, kuona michango ya
wabunge wakati sheria hiyo
inatungwa kuona kama wal-
itoa tafsiri ya ugaidi bila kuhu-
sisha itikadi za dini na siasa.

Alisema Mahakama
inakubaliana na hoja moja ya
upande wa utetezi kwamba
shtaka namba 1, 4, 6 yaliyo-
funguliwa Chini ya Kifungu
Namba 4(3) cha Sheria ya
Ugaidi ilikuwa ni sharti ku-
tumia maneno yaliyolengwa
chini ya kifungu hicho.

Alisema anakubaliana na
hoja ya Wakili Peter Kibatala
kwamba ili kuweka tofauti
hayo maneno yanaweka
mpaka baina ya makosa ya
ugaidi na makosa mengine
ya jinai, hivyo alitupilia mbali
hoja mbili na alikubali hoja
moja akatoa maelekezo kwa
upande wa Jamhuri kufanyia
mabadiliko shtaka namba 1, 4
na sita.

Uamuzi ulipotolewa
Mbowe aliomba Jaji Luvanda
ajitoe kusikiliza shauri lao ili
kujenga heshima yake, hes-
hima ya Mahakama na asi-
bebeshwe lawama ambazo
pengine hazikustahili.

Alidai mawakili wao wana-
wasilisha vifungu mbalimbali
vya sharia, lakini wanaona
havitiliwi maanani ikiwamo
katika pingamizi la kwanza
kuhusu mamlaka ya mahaka-
ma.

“Hisia mbali mbali za jamii
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Mwenyek|t| wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman
Mbowe, akiingia kat|ka chumba cha Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Uhu-

jumu Uchumi Sinza ji
PICHA: JUMANNE JUMA

katika suala hili inaweza kuthibitisha katika mi-
jadala inayoendelea katika Mtandao wa kijamii
hatuwezi kupuuza,” alidai Mbowe.

“Jaji Elinaza Luvanda ni mserikali na TISS,
yuko Mahakama ya Kuu Divisheni ya Makosa
ya Rushwa na Uhujumu Uchumi kimkakati,
ameelekezwa kumfunga Mbowe huku Msajili
akishughulika na CHADEMA, Rais atamwachia
baada ya muda, kila pingamizi atalitupilia mbali
haijalishi uhalali wake,” alinukuu Mbowe ma-
neno hayo yaliyoandikwa mtandaoni.

“Shauri lina maslahi mapana ya umma, nao-
na ni busara nikae pembeni jaji mwingine aend-
elee nilipoishia.

Jaji Mustapha Siyani ambaye aliteuliwa kuwa
Jaji Kiongozi, Oktoba 8 mwaka huu alipokea ki-
jiti na kuanza kuisikiliza kesi hiyo Septemba 10,
mwaka huu.

Mbowe na wenzake watatu walisomewa
mashtaka na walikana kula njama kufanya ugai-
di ikiwamo kumsababishia majeraha aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya.

Jaji Siyani alianza kusikiliza ushahidi wa sha-
hidi wa kwanza Septemba 15, mwaka huu, am-
baye ni Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kipolisi,
Kinondoni, Kamishna wa Polisi Msaidizi, Rama-
dhan Kingai, alidai katika ushahidi wake kuwa
alimsikia Luteni Denis Urio akisema mbele ya
aliyekuwa Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai (DCI),
Robert Boaz kwamba kuna kundi la kihalifu lin-
aandaliwa na Freeman Mbowe na kwamba wa-
nataka kufanya vitendo vya kigaidi.

ACP Kingai alipotaka kutoa maelezo ya onyo

TANGAZO LA KIFO

DKT. BASILA. SAPRAPASEN

Familia ya Saprapasen kwa huzuni, tunasikitika kutangaza kifo cha Baba yetu Mpendwa
DKT. BASILA. SAPRAPASEN kilichotokea tarehe 07 Oktoba, 2021.

Msiba upo nyumbani kwa Marehemu Kinondoni mkabala na Bank ya Stanbic,
Mtaa wa Mafinga, Kinondoni - Dar es Salaam.

Ibada Takatifu itafanyika katika Kanisa la Mtakatifu IMMACULATA
UpangaDar es Salaam Jumatano, 13 Oktoba, 2021 saa 7:00 Mchana na
Mazishi yatafanyika katika makaburi ya Kinondoni Dar es Salaam, saa 9:00 alasiri.
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ya Kasekwa kama kielelezo, Wakili
Kibatala alipinga kupokelewa kama
kielelezo kwa sababu anadai mteja
wao aliteswa kabla na wakati wa ku-
chukuliwa maelezo hayo na kwam-
ba yalichukuliwa zaidi ya saa nne.
Upande wa utetezi uliomba iwepo
kesi ndogo ndani ya kesi ya msingi,
mahakama ilikubali na mashahidi
watatu upande wa mashtaka wal-
itoa ushahidi wakionyesha kwamba
mshtakiwa Kasekwa hakuteswa.
Septemba 17, mwaka huu Wakili
Kibatala aliieleza mahakama kwam-
ba wamebaini kuna mgongano wa
kimaslahi, maelezo yanayodaiwa
kutolewa na mshtakiwa wa pili
Kasekwa yanawataja washtakiwa
wengine na kuwahusisha na kesi
ya ugaidi inayowakabili hivyo kila
mshtakiwa aliyeyewa na wakili

wake badala ya awali ambapo jopo
lilikuwa likiwatetea washtakiwa
wote.

Aliomba kutambulisha mawakili
wa washtakiwa, alitaja mawakili 11
wanamtetea mshtakiwa wa nne,
Mbowe peke yake.

Jaji Siyani alisikiliza mashahidi
watatu wa upande wa Jamhuri na
mashahidi watatu wa upande wa
utetezi katika kesi ndogo ndani ya
kesi ya msingi kuanzia Septemba 17
hadi Septemba 29, mwaka huu, am-
bapo upande wa utetezi walifunga
ushahidi na mahakama kuamuru
uamuzi utatolewa Oktoba 19, mwa-
ka huu.

Wakati pande zote mbili zikisub-
iri tarehe ya uamuzi huo, Oktoba 8,
2021 Rais wa Jamhuri ya Muungano
ya Tanzania alimteua Jaji Siyani
kuwa Jaji Kiongozi wa Mahakama
Kuu.

KUPOTEA KWA CHETI

116503802

MOUREEN D MAKUNDI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $3674-0027
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary ST.JOSEPH MILLENIUM
mwaka 2015, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/CHA/RB/485789/2021

BANI INVESTMENT LIMITED
DEBT COLLECTORS/ AUCTIONEERS

NOTISI YA SIKU 14/TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na BENKI YA EQUITY tunatoa notisi ya kulipa deni
lenye dhamana tajwa hapo chini ndani ya siku 14 kuanzia tangazo
hili.Vinginevyo tutafanya mnada wa hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

nyingine itakayopangwa.

isipokuwa usiku tu.

JINALA JINALA | AINAYADHAMANA | DHAMANA | TAREHE YA | MUDA
MKOPAJI MMILIKI ILIPO MNADA

Ruvuma Modesta | Nyumba yenye usajili | Mbagala

Contractors | Barnabas | RL. kuuwilaya ya| 27.10.2021 | 4:00

and General |James | no.TMK025731,yenye | Temeke -Dar asubuhi
Supplies eneo la sqm 1532 es Salaam

S

MASHARTI YA MNADA §
1. Mali itauzwa “kama ilivyo " as is where is basis” s

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada na kiasi
kilichobaki kilipwe ndani ya siku 14.

3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la 75% katika muda uliopangwa
hapo juu hatarudishiwa fedha alizolipa awali na mnada utarudiwa siku

4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki ni juu ya mnunuzi
5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wowote

Kwa maelezo zaidi wasiliana Na ofisi ya BANI INVESTMENT LTD Nkurmah
Street, Lida Building, Ghorofa ya 3, Chumba No. 0313 S.L.P 71340 Dar es

Salaam au kwa simu na. 0713 224 578.
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HABARI KITAIFA

Mhagama ataka waajiri kutumia fursa msamaha tozo michango NSSF

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge,
Uratibu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Jenista Mhagama,
imewaomba waajiri wote nchini,
kutumia fursa iliyotolewa na Mfu-
ko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF) ya kutoa msamaha kwa
waajiri wote wenye malimbikizo ya
tozo zitokanazo na ucheleweshaji
wa michango.

Waziri Jenista alisema hayo
mwishoni mwa wiki alipotembelea
Kiwanda cha Sukari Kagera kujio-
nea uwekezaji mkubwa uliofanywa
pamoja na kuangalia shughuli za
NSSF  zinazofanywa kiwandani
hapo ikiwamo uwasilishwaji wa
michango.

Alisema msamaha huo umeanza
Oktoba mosi, mwaka huu na una-
husu waajiri wote wenye malim-
bikizo ya michango na tozo kwa
kipindi kinachoishia Juni 30, 2021
kwa kuzingatia vigezo mbalimbali.

“Niwaombe waajiri watumie hii

fursa iliyotolewa na NSSF kwani
huu ni utekelezaji wa maono ya
Rais Samia Suluhu Hassan ambaye
kila siku anatafuta mbinu ambazo
zitarahisisha shughuli za uwekezaji
nchini,” alisema. Waziri Jenista
alisema waajiri watakaolipa mal-
imbikizo ya michango kuanzia
Oktoba 2021 mpaka Novemba 31,
2021 watalipa msamaha wa tozo
zitokanazo na ucheleweshaji wa
michango husika kwa kiwango cha
asilimia 100 jambo ambalo ni fursa
kubwa kwa waajiri hao.

Alisema waajiri watakaolipa
malimbikizo ya michango ifikapo
Desemba 31, 2021 watapa msama-
ha wa tozo zitokanazo na uchelew-
eshaji wa michango husika kwa
asilimia 75 na waajiri watakaolipa
malimbikizo ya michango Januari
31, 2022 watapata msamaha wa
tozo kwa kiwango cha asilimia 50.

“Niwaombe sana wawekezaji
wote, waajiri wote nendeni mka-
shirikiane na NSSF kwenye ofa hii
ambayo katika Mfuko tumeweza
kupata msamaha huu hivyo tuitu-

mie vizuri nafasi hii,” alisema.

Aliishukuru NSSF kwa kuende-
lea kutatua changamoto mbalim-
bali zinazowakabili wanachama
na wadau ili kuhakikisha wanapata
huduma nzuri na kutoa wito kwa
waajiri wengine walio kwenye sek-
ta binafsi kuhakikisha wanajisajili
na kuwasajili wafanyakazi wao
pamoja na kuwapelekea michango
yao NSSF kwa wakati kwa kuwa
hilo ni takwa la kisheria.

Awali, Katibu Tawala Mkoa wa
Kagera, Profesa Faustine Kamu-
zora, aliupongeza Mfuko wa NSSF
katika mkoa huo kwa kupunguza
kero za wanachama na wadau kwa
asilimia zaidi ya 90 kutokana na
muda mrefu sasa uongozi wa mkoa
huo kutopokea malalamiko yoyote
ya wanachama wa NSSF.

Kaimu Mkurugenzi wa Uende-
shaji wa NSSF, Cosmas Sasi, aki-
zungumza kwa niaba ya Mkuru-
genzi Mkuu wa Mfuko huo, Masha
Mshomba, alisema Kiwanda cha
Sukari cha Kagera kwa upande
wa NSSF ni mdau mkubwa chenye

wanachama 8,000 na kinachangia
kila mwezi Sh. milioni 540.

Aidha, Mbunge wa Nkenge,
Wilaya ya Misenyi mkoani Kag-
era, Florent Kyambo, alisema
mwekezaji huyo licha ya kuten-
geneza ajira kwa Watanzania, ni
mlipaji mzuri wa michango ya wa-
fanyakazi wake NSSF.

Naye mwekezaji wa kiwanda
cha sukari Kagera, Seif Seif alim-
shukuru Rais Samia kwa kuendelea
kuwa na dira ya kukuza viwanda
vya ndani na kuvilinda ili viweze
kukua.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
fanyakazi wenzake, Mhandisi Atu-
gonza Phinis ambaye ni mwende-
shaji mitambo kiwandani hapo,
alisema kampuni ya Kagera ime-
kuwa ikitoa ajira nyingi kwa vijana
na kwamba wanafurahishwa na
namna mwekezaji huyo anavyojali
maslahi ya wafanyakazi wake kwa
kuwasilisha michango NSSF ili pale
watakapopatwa na janga waweze
kunufaika na mafao mbalimbali ya-
nayotolewa na mfuko huo.

Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge,
Kazi, Vijana, Ajira
na Watu wenye
Ulemavu, Jenista
Mahagama (wapili
kulia), akizungumza
na uongozi wa
Kiwanda cha

Sukari cha Kag-

era alipotembe-

lea kiwanda hicho
mwishoni mwa wiki.
Kushoto ni Mkuu
wa Wilaya ya Mis-
enyi, Kanali Wilson
Sekulo. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

CCM kidedea Ushetu, ACT yatoa neno ushindi Konde

Na Wandishi Wetu

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imemtangaza Emmanuel
Cherehani kupitia Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kuwa mshindi
wa kiti cha ubunge Jimbo la Ush-
etu, mkoani Shinyanga kwa kupata
kura 103,357 na kumshinda mpin-
zania wake, Mabula Julius wa ACT-
Wazalendo aliyepata kura 3,588.

Katika uchaguzi huo, vyama vya
siasa 16 vilijitokeza kuchukua fomu
ya kugombea jimbo hilo, lakini vy-
ama 14 vilikosa sifa na baadhi yao
kushindwa kurejesha fomu mpaka
muda ulipokwisha huku CCM na
ACT-Wazalendo vikikidhi vigezo
kwa wagombea wao.

Akitangaza matokea hayo, Msi-
maizi wa uchaguzi katika jimbo
hilo, Limo Mwageni majira ya saa
11 alfajiri alisema, idadi ya wapiga
kura walikuwa 165,418, lakini wali-
opiga kura walikuwa 107,188 katika
vituo 457 vilivyokuwa vimeandali-
wa katika jimbo zima.

Aidha, alisema idadi halali ya

kura zilizopigwa zilikuwa 106,945,
zilizokataliwa 243, huku mgombea
wa Chama cha ACT-Wazalendo,
Julius Mabula akipata kura 3,588
sawa na asilimia 34.

Kwa upande wake, mbunge
mteule wa jimbo hilo, Emmanuel
Cherehani, aliwashukuru wa-
nanchi wa jimbo hilo kwa kum-
chagua kuwa mbunge wa jimbo
hilo na kuwaahidi kuyatekeleza
yale aliyoawaahidi wakati akiwa
jukwaani.

Mgombe wa ACT- Wazalen-
do, Mabula alisema kuwa kwa
kampeni alizofanya katika jimbo
hilo aliamini angeshinda na kuwa
mbunge wa jimbo hilo, lakini im-
ekuwa tofauti.

Uchaguzi mdogo wa jimbo hilo
umefanyika baada ya aliyekuwa
mbunge wa jimbo hilo ambaye ali-
kuwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa (JKT), Elias Kwandik-
wa kufariki dunia Agosti 2, mwaka
huu.

ACT- WAZALENDO

ACT-Wazalendo imesema en-

dapo uchaguzi mkuu pamoja ny-
ingine ndogo zitafanyika kwa hali
ya uhuru na kuzingatia haki kama
ilivyofanyika kwa uchaguzi mdogo
kwenye Jimbo la Konde Visiwani
Zanzibar, hakuna watu watakaoku-
wa wanaumia au kuathirika.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Ka-
tibu wa Habari, Uenezi, Uhusiano
na Umma ACT-Taifa, Salimu Bim-
ani, wakat i akizungumza na
Nipashe.

Alisema upungufu ulioonekana
kwenye uchaguzi uliopita ikiwamo
uchaguzi mkuu wa mwaka jana,
haukuonekana kwenye uchaguzi
wa Septemba 9, mwaka huu, jam-
bo linalopaswa kuendelea.

“Kupitia uchaguzi huu mdogo
wa Konde, tumebaini kwamba
kumbe inawezekana kuendesha
uchaguzi kwa kuzingatia haki na
ukawa huru kwa vyama vyote vi-
navyoshiriki pasipo kusababisha
athari,” alisema Bimani.

“Katika uchaguzi huu mdogo
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
ilifanya kazi yake ambayo ina-

takiwa kufanya kwenye uchaguzi.
Mambo mengi ya kutenda haki am-
bayo tumekuwa hatuyaoni katika
chaguzi zilizopita, katika uchaguzi
huu tumeyaona, hata kwenye ku-
gawa vifaa vya uchaguzi safari hii
na sisi tumeshirikishwa,” alisema
Bimani.

“Uchaguzi huu umefanyika vi-
zuri, hatujaona magari wa washa-
wa washa, wala watu kuzagaa
ovyo kama ambavyo tumekuwa
tukishuhudia katika chaguzi ny-
inginezo, waliokuwa wanaoneka-
na vituoni ni askari wa kawaida tu
na wale wanaosimamia uchaguzi,
kwa kweli tunaipongeza NEC kwa
hili, ndio maana hakukuwa na
matukio ya watu kupigwa.”

Pia alisema hata katika suala la
mawakala, katika uchaguzi huo
hawakupata changamoto zozote
kama ambavyo imekuwa ikitokea
katika chaguzi zilizopita.

Imeandikwa Shaban Njia, KA-
HAMA na Elizabeth Zaya (DAR)

Hivi ndivyo Tril. 1.3/-
Zitakavyotumika

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, ametoa mchan-
ganua wa kiasi cha Sh. trilioni 1.3 za
Uviko-19 zilizotolewa na Shirika la
Fedha Duniani (IMF) zitakavyoeleke-
zwa kwenye sekta mbalimbali.

Akitoa jana maelezo kwenye uz-
induzi wa Kampeni ya Maendeleo
kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano
ya Uviko-19, Mwigulu alisema fedha
hizo zitajenga madarasa 15,000 am-
bayo yatalenga shule za sekondari na
msingi 3,000 baada ya shule shikizi
zilizochambuliwa na kuonekana zi-
nasifa kuwa shule za msingi.

Aidha, alisema zaidi ya madawati
492,000 yatanunuliwa, kukamilisha
vyuo vya VETA sita na vingine 26 am-
bavyo vilikwama kwa muda mrefu.

“Kujenga madarasa kwenye vyuo
17 vya ualimu, kuchapisha vitabu
zaidi ya 10,000 vya nukta nundu,”
alisema.

Kuhusu sekta ya maji, Dk. Mwigulu
alisema zimetengwa Sh. bilioni 46.2
kwa ajili ya maeneo ya mijini na Sh.
bilioni 55.5 kukamilisha miradi ya
maji vijijini ili kupambana na ugonjwa
huo kupitia kunawa mikono.

“Kununua magari ya kuchimbia
visima 25 na kila mkoa utakuwa na
gari lake, kila ofisi ya RUWASA mkoa
itakawa na gari lake na maeneo
yenye ukame, kununua mitambo ya
kujengea mabwawa mitano kwa kila
kanda, kununua seti nne za uchun-
guzi wa maji chini ya ardhi ili kupata
maeneo sahihi ya kuchimba visima,”
alisema.

Aidha, Mwigulu alifafanua kuwa
kwa sekta ya afya zimewekwa Sh.
bilioni 466.9 kwa ajili ya hatua mbal-
imbali zinazolenga kukabiliana na
ugonjwa huo.

“Tunaenda kujenga ICU kwa mpi-
go katika kila hospitali za rufani za
mikoa, maalum na baadhi ya wilaya
ambapo tunaongeza ICU 72,” alisema.

Alisema ujenzi wa miundombinu
ya kutolea huduma za dharura za
kisasa kwenye Hospitali ya Taifa,
mikoa, baadhi ya wilaya zilizo kwe-
nye maeneo ya kimkakati.

“Upatikanaji wa magari ya kubebea
wagonjwa 20 za kisasa ambazo katika
nchi yetu tumewahi kuwa nazo mbili
tu na tunaenda kuongeza magari ya
kubebea wagonjwa ya kawaida 375
kwa kila halmashauri na maeneo ya
kimkakati yataenda kupata gari moja
moja, na magari ya huduma za chan-
jo 214 kwa mpigo ili huduma hiyo
ifanyike,” alisema.

Pia alisema wataenda kuweka mfu-
mo wa usambazaji hewa tiba Oksjeni
na ununuzi wa mashine za X-Ray 85
na zitawekwa kwenye Hospitali ya
Taifa, kikanda, mikoa yote na baadhi
ya wilaya za kimkakati.

CT-Scan 29 zitawekwa kwenye
Hospitali za Mikoa yote ili kuhakiki-
sha huduma hiyo inapatikana na
kwenye baadhi ya wilaya za kimkaka-
ti, hospitali za kanda zote zitakuwa
na mashine za MRL
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
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FINANCIAL STATEMENTS FOR KIBAHA DISTRICT COUNCIL FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2020

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

KIBAHA DISTRICT COUNCIL
STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE
FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2020

Revenue

Local taxes

Fees, fines, penalties and licenses
Revenue from exchange transaction
Amortisation of recurrent grants
Amortisation of capital grant

Expenses

Wages, salaries and employee benefits
Supplies and consumables used

Maintenance expenses

Grants and other transfer payments

Finance costs

Loss on Disposal of Asset

Provision for income not banked

Impairment Loss

Depreciation of property, plant and equipment

Surplus/(deficit) during the year before
adjustment

Own source fund contributed to capital grants
Surplus/(deficit) during the year

=

9
10
10
1
23

12
13
14
15
16

24
29
29

Restated Audited
2020 2019 2019
TS TZS TS
248,642,046 229,653,996 229,653,996
1,272,855,092 1,153,572,720 1,445,093,194
75,513,005 291,520,474
17,386,132 485 17,044,807,130 17,044,807,130
1,948,295,480 3,824,237,433 3,824,237,433
20,931,438,108 12,543,791,754 22,543,791,754
15,439,440, 866 14,363,511,410 14,363,511,410
1,671,575,046 1,489,603,203 1,489,603,203
352,025,417 127,403,979 127,403,979

2,132,929,520

95,280,180

2,686,369,216

2,686,369,216

304,247,892
718,742,752 1,861,410,595 1,861,410,595
70,714,241,673 __ 20,528,298,403 __ 20,528,298,403
217,196,435 2,015,493,351 2,015,493,351
717,196,435 2,015,493,351 ~_ 2,015,493,351

The financial statements were authorised for issue by the Full Council on 7th January,2011 and

were signed on its behalf by:
Name: Theopister K. Mrango
Mame: Butamo N. Ndalahwa
Name: Ruth N. Mwelo

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

Title: District Treasurer
Title: Chairperson CMT  Signature; L=~
Title: Secretary CMT  Signature:

Signature:_~ ja
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PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

KIBAHA DISTRICT COUNCIL
CASH FLOW STATEMENT
FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2020

Cash flows from operating activities
Receipts

Local Taxes

Fees, Fines, Penalties and Licences
Other Ownsource Revenue

Grants Received

Development Grants

Payments
Wages, Salaries and Employees Benefits
Supplies and Consumables Used
Maintanance Expenses
Grants and Other Transfer Payments
Finance Costs
Total Payments
Net cash from operating activities
Cash flows from investing activities
Purchase of property, plant and equipment
Sale of Equipments

Net cash from investing activities
Cash flows from financing activities
Long term borrowing

Prepayment of Long term loan

Net cash used in financing activities
Net cash Movements
TSA Account to MOF

Cash and cash equivalents at beginning of period

Cash and cash equivalents at end of period

The financial statements were authorised for issue by the Full Council on ?Lh J

signed on its behalf by:
Name: Theopister K. Mrango
Name: Butamo N, Ndalahwa
Name: Ruth N. Mwelo

Title: DistrictTreasurer
Title: Chairperson CMT  Signature:_
Title: Secretary CMT  Signature: -

2020

Note TIS
9 288,056,093
10 1,206,171,939
10 75,513,005
11 17,289,315,894
23 1,631,803,612.75
20,490,860,544

12 15,318,526,455
13 1,183,947,229
14 305,865,455
15 2,098,147,020
16 -
18,906,486,158
1,584,374,385

26 (1,880,374,295)
(1,880,374,295)
(295,999,910)
(140,651,381)

17 1,614,122,043

1,177,470,752

Signature.\

2019
TLS

165,345,459.24
1,153,572,719.64
291,520,474.29
16,949,075,808.85
3,265,100,000
21,824,614,462

14,363,511,410
1,319,064,217
127,403,979
2,686,369,216

18,496,348,822
3,328,265,640

(3,870,037,433.40)

(3,870,037,433.40)

(541,771,793)

2,155,893,836
1,414,122,043

anugry,ztii‘i aniw@gf e

‘uf

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KIBAHA DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSETS

FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2020

Minimum
Accunm d C P | iy
surplus/deficit Reserve Total
TIS TZs

Restated Balance at 30th June 2018
Opening Balance 30,640,598,818 17,094,000 30,657,692,818
Balance 30,640,598,818 17,094,000 30,657,692,818
Adjustment for Capital Grant that was
wrongly deferred in previous . .
Accumulated Employee benefits (740,787,338) (740,787,338
Surplus/Deficit for the year 2,015,493,351 2,015,493,351
Addition to Minimum Compulsory reserve - = .
Restated Balance at 30th June 2019 31,915,304,831 17,094,000 31,932,398,831
Surplus for the year 217,196,435 217,196,435
Transfer of Asset Ruwassa (5,725,307,508) (5,725,307,508)
Transfer of Accumulated Depreciation to
Ruwassa 1,955,332,682 1,955,332,682
Adjustment of depreciation wrangly charged .
Tranfer to Minimum Compulsory Reserve = - £
Balance at 30th June 2020 28,362,526,440 17,094,000 28,379,620,440

The financial statements were authorised for issue by the Full Council on 7th January,zozi nnd werb signg‘d
on its .

behalf by:

Name: Theopister K. Mrango
Name: Butamo N, Ndalahwa
Name: Ruth N. Mwelo

Title: District Treasurer Signaﬁjr}};-.— ?
Title: Chairperson CMT  Signature:

Title: Secretary CMT  Signature: ,-]_ m e .

1.2  REPORT ON COMPLIANCE WITH LEGISLATIONS

Compliance with the Public Procurement Act, 2011 (as amended in 2016)
Subject matter: Compliance audit on procurement of works, goods and services

| performed compliance audit on procurement of works, goods and services of Kibaha
District Council for the financial year 2019/20 as per stipulations of Public Procurement
Act, 2011 and its Regulations of 2013 (as amended in 2016).

Conclusion

Based on the audit work performed, except for the matters described below, | state
that, procurement of goods, works and services of Kibaha District Council is generally in
compliance with the requirements of the Public Procurement Act, 2011 and its
underlying Regulations of 2013 (as amended in 2016).

Failure to implement Tanzania electronic Procurement System (TANePS)
The Council did not make full utilization of TANePS for its procurement activities
contrary to Section 9(1) (j) of the PPA, 2011 (as amended in 2016).

Non-inclusion of procurements under force account in the Annual Procurement Plan
and submission of the same to PPRA TZS 1,800,000,000

The Council did not include procurement made for construction of District Hospital using
force account in its Annual Procurement Plan and submit to PPRA contrary to the
requirement of Sect.38 of PPA, 2011.

Missing procurement documents and correspondences on force account worth TZS
301,638,030

The Council made procurement through force account without maintaining proper
documents and correspondences contrary to the requirement of Reg. 15(1) (b-d) and
(6) of PPR, 2013.

ChaTés E chﬁ/re

Controller and Auditor General
Dodoma, United Republic of Tanzania.
March, 2021

216504302

Controller and Auditor General AR/LG/VT.71-B4/2019/20
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Ligi Kuu Bara imenuka noti,

waamugzi iongezeeni thamani

KUNA kila sababu wadau wa soka, mashabiki na klabu zote nchini
kutembea kifua mbele wakilipongeza Shirikisho Soka Tanzania
(TFF) na Bodi yake ya Ligi (TPLB), kwa kuweza kufanikisha kupa-
tikana kwa wadhamini wa Ligi Kuu Bara ambao wameweka ma-
bilioni ya fedha kwenye ligi hiyo inayoshika nafasi ya nane kwa
ubora Afrika.

Kiasi cha fedha kilichowekwa na wadhamini wa ligi hiyo, ukian-
zia mdhamini wa haki za matangazo ya televisheni, Azam Media
Ltd, matangazo ya redio, TBC, mdhamini mkuu, Benki ya NBC na
wadhamini wenza Benki ya KCB, hakijawahi kutokea katika soka
la nchi hii.

Kwa upande wa Azam Media Ltd, imeingia mkataba wa mia-
ka 10 wenye thamani ya Sh. bilioni 225.6, ambazo ni zaidi ya Sh.
bilioni 22.5 kwa kila mwaka kwa kipindi hicho, huku Shirika la
Utangazaji Tanzania (TBC), lenyewe likiingia mkataba wa kuru-
sha matangazo ya ligi hiyo kwa njia ya Redio kwa miaka 10 wenye
thamani ya Sh. bilioni 3.54.

Mdhamini Mkuu Benki ya NBC, yenyewe imeingia makubaliano
ya mkataba wa miaka mitatu na msimu huu wa kwanza benki
hiyo itatoa kitita cha Sh. bilioni 2.5 kabla ya makato ya Kodi ya
Ongezeko la Thamani, VAT.

Kama hiyo haitoshi, bado TFF imeahidi kwamba muda si mrefu
pengine wiki hii, ikaendelea kutangaza wadhamini wengine kwe-
nye ligi hiyo ambayo msimu huu inashirikisha timu 16 tofauti na
msimu uliopita ambao kulikuwa na timu 18.

Kwa hakika ni jambo la kupongezwa sana kwa TFF na TPLB,
kwani udhamini kama huo haujawahi kutokea katika historia ya
nchi yetu, hivyo hauna budi kulindwa kwa kila namna ili kuvutia
wawekezaji wengi na wakubwa zaidi.

Hata hivyo, wakati huu ambao tayari ligi hiyo imeshaanza kwa
kila klabu kushuka dimbani mara mbili, imeonyesha ushindani
mkubwa kwa kila timu kupania kufanya vizuri zaidi ili kutwaa
ubingwa ama kuendelea kusalia kwenye Ligi Kuu ili kunufaika na
udhamini huo.

Hivyo, kikubwa ambacho tunataka kukiona sasa ni waamuzi ku-
hakikisha wanaiongezea ligi hiyo thamani hususan kwa kuchez-
esha kwa haki kwa kufuata sheria 17 za soka, ili kumpata bingwa
aliyestahili atakayeiwakilisha vema nchi kwenye mashindano ya
kimataifa, lakini kuvutia wawekezaji zaidi.

Tunatambua ubora wa ligi ndiyo kivutio kikubwa cha
wawekezaji popote pale duniani, hivyo hatuwezi kuwa na ligi
bora kama waamuzi hawatachezesha kwa haki na kufuata sheria
17 za soka zinazouongoza mchezo huu pendwa zaidi duniani.

Katika hilo, tunaikumbusha TFF na TPLB, kufungua makucha
yake kwa mwamuzi yeyote yule atakeyeonekana kufinyanga she-
ria 17 za soka kwa makusudi ama kwa mapenzi yake binafsi kwa
klabu mojawapo au kwa dalili ya kupenyezewa rushwa.

Hivyo, Nipashe tukiwa wadau wakubwa wa michezo nchini,
hatutasita kupaza sauti kila tunapoona dalili ya waamuzi kuchez-
esha kinyume cha kanuni 17 za soka zinazoongoza mchezo huo
duniani, kwani tunataka kuona haki ikitendeka na ligi yetu kuzidi
kuwa bora kutoka nafasi ya nane kwa ubora Afrika na kupanda
juu zaidi.

Aidha, wachezaji pia wanapaswa kutambua mashabiki na
wadau wa soka wanachotaka kukiona ni klabu zote kuonyesha
ubora wa soka dimbani na si rafu mbaya za kukamiana ambazo
zimeanza kujitokeza katika baadhi ya michezo iliyochezwa na
kuhatarisha afya za wachezaji wenzao uwanjani.

Tunatambua soka la nguvu haliwezi kuepukwa katika ushinda-
ni mkubwa kama wa msimu huu, lakini zinapaswa kuwa nguvu
zisizoumiza ama kuhatarisha afya za wengine, hivyo makocha na
viongozi wa klabu hawana budi kulikemea hilo kwa kuhamasi-
sha soka la kiungwana zaidi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Benin imeacha somo ‘mapro’ Ligi Kuu Bara

ACHANA na matokeo ya jana ya
ugenini kati ya Taifa Stars dhidi
Benin, tunaangalia tuliyoyaona
kwenye mechi ya kwanza ili-
yochezwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Alhamisi iliyopita.

Stars ilipoteza kwa bao 1-0
kwenye mechi ya kuwania tiketi
ya kufuzu kucheza Kombe la
Dunia mwakani nchini Qatar.
Kwenye mechi hiyo Stars iliten-
geneza nafasi nyingi, lakini kwa
bahati mbaya haikuzitumia.

Sina nia ya kurudia kilichoji-
tokeza kwenye mechi ile, lakini
ukiiangalia timu ya Taifa ya Be-
nin, tunapata kitu cha kujifunza
kama Watanzania, kuanzia
wachezaji, wanahabari na wa-
nasiasa.

Kati ya wachezaji 24, wali-
ochaguliwa ni saba tu ambao
wanacheza soka la kulipwa Af-
rika, huku watatu tu wakiwa
wanacheza Ligi Kuu nchini Be-
nin. Tukianza na yule aliyefunga
bao pekee, Steve Mounie, anai-
chezea klabu ya Stade Brestois
ambayo ipo Ligi Kuu ya Ufar-
ansa.

Kwa wenye kumbukumbu ni
kwamba mchezaji huyo msimu
wa 2017 mpaka 2020 alikuwa
klabu ya Huddersfield Town
na ameshacheza Ligi Kuu Eng-
land mpaka timu hiyo inashuka
daraja.

Golikipa wa timu hiyo ambaye
kwa kiasi kikubwa aliinyima
Tanzania bao, Saturnun Aliagbe,
yeye anacheza Ligi Daraja la Pili
Ufaransa kwenye klabu ya Va-
lenciennes.

Nitataja baadhi ya wachezaji
wa timu hiyo waliocheza mechi
hiyo Dar na klabu zao kabla si-
jasema kile nilichokusudia ni

Matheo Ahlinvi ambaye yuko
Ligi Daraja la Pili Ufaransa kwe-
nye klabu ya Nimes, Rodrgue
Kossi, anaichezea Avranches
pia ya huko, Oliver Verdon anai-
chezea klabu ya Ludogorets ya
Ubelgiji, Tidjani Anaane, yeye
yupo Menemenspor ya Uturuki
na wengine wengi.

Sisemi hivyo kwa maana
kuwa kwa sababu wanacheza
Ulaya hatuwawezi, la hasha.
Ninachotaka kusema hapa kuwa
kumbe hata Watanzania wakiwa
na nia, wanaweza kuwa na
wachezaji wa kikosi cha timu ya
taifa kikiwa na wachezaji wengi
wanaocheza nje ya nchi. Kwa
sasa tuna Mbwana Samatta, Si-
mon Msuva na tumempata Dis-
mas Novatus anayecheza soka la
kulipwa nchini Israel.

Tunatakiwa sasa Watanzania
kwenda huko. Kuwashawishi
na kuwatengenezea mazingira
wachezaji wetu kwenda nje ya
nchi kusakata soka la kulipwa
kwa maslahi ya nchi.

Hii ni tofauti na baadhi ya wa-
dau wa michezo, wakiwamo wa-
nasiasa, na wanahabari wanaoli-
taka Shirikisho la Soka nchini
(TFF) kupunguza wachezaji wa
kigeni ‘mapro’ ili kuwapa na-
fasi wachezaji wa Kitanzania, eti
kwa ajili ya manufaa ya timu ya
Taifa, Taifa Stars.

Wanadai wachezaji wengi
wa kigeni wanaziba nafasi za
wachezaji wa Kitanzania kuone-
kana au kuonyesha viwango na
kuchaguliwa kwenye timu ya
taifa.

Wanadhani mchezaji wa timu
ya taifa ni lazima atoke Simba,
Yanga ama Azam kwenye nchi
hiyo hiyo husika. Kwenye kikosi

cha Taifa Stars wapo wachezaji
ambao hawajagusa Simba wala
Yanga.

Pia tumeanza kuona baadhi
ya wachezaji wakisajiliwa na
timu hizo, baada ya kuitwa Stars
kutoka kwenye klabu zingine.
Mfano ni Kibu Denis alichaguli-
wa akitokea Mbeya City, sasa
amesajiliwa na Simba, pia Israel
Mwenda aliyekuwa KMC, sasa
naye yupo Simba.

Kadhalika, mchezaji anaweza
kwenda nje ya nchi bila kugusa
timu hizo. Mfano ni Thomas
Ulimwengu ambaye yupo TP
Mazembe, pia Dismas ambaye
alionekana akiwa na Biashara
United. Hii inaonyesha kuwa
Stars inaweza kuundwa bila ku-
dai wachezaji wa kigeni kwenye
klabu za Simba na Yanga wa-
punguzwe.

Ni kutowadekeza wachezaji
wa Kitanzania kwa kuwa-
tengezea urahisi wa kuwapun-
guza wageni, badala yake wa-
pambane wenyewe waonyeshe
viwango vyao, ambavyo ndivyo
vitawafanya waonekane na
kusajiliwa na klabu za nje, iwe
hapa hapa Afrika au Ulaya.

Watoke kwenda nje ya nchi
kama kina Msuva, Mbwana
na Dismas ili Tanzania ikiita
wachezaji, asilimia 70 wawe
wanatoka nje, na timu za hapa
ndani kuchangia asilimia 30 tu
ya wachezaji.

Nadhani hata wimbo wa
kusema wachezaji wa kigeni wa-
nawabana Watanzania utaisha,
pia hata msemo au dhana ya
Usimba na Uyanga kwenye Stars
nao hautokuwapo tena.
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WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021 Robo Mwaka ya sasa R“.ll’_“ M‘,‘:k“ Robo Mv
> iliyopi

(Kiasi kwa shilingi milioni) 30-Sep-2021 30-Jun-2021
A. MALIL: 0 wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji:
1. Fedha Taslimu 216 494 Mapato (Hasara) Halisi 35 (403), (1,316) (1927)
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 7,483 2,369 Marekebisho kwa Ajili ya: . B . .
3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - - - Hasara katika Mali 326 343 1,015 614
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 61 41 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (7,486) (5.279) (18,531) 805
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 32) z ~Mabadiliko Halisi Katika Amana 8,133 6,99 20,640 (2,147)
6. Miamala Baina ya Matawi - - ~Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zil - - - -
B Zilooaficnn - - - Miabadiliko Halis Katika Dhima Nyingine (215) 296 (161) (16)
5. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - )I;Aa:f\ldl?l:k;) Halisi Katika Mali Nyingine 893 100 191 991
9. Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 1,000 2,300 e L - : = =
10. Uwekezaji katika Amana Nyingine - - Fedha Halisi zili ilizotumika) kwa shughuli za ji 1,686 2,053 1,838 (1,680)
1. M'kf’po Hal.ls' Hliyopo 44,928 o142 1L Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
12. Mali Nyingine 3,398 4,531 ~Cawio Lillonokewa - - - -
= - P
13. Uwekezaji wa Hisa - - ~Ununuzi wa Mali za Kudumu 30) 120) (150) @)
14. Akaunti za udhamini - - “Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu B B s B
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 873 896 “Ununuzi wa Amana Zisi iwa na Mawakala . 5 .
16. JUMLA YA MALI 57,927 46,773 ~Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisi ikiwa na Mawakala -
B. DHIMA: “Mengineyo - B B
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha - B Fedha Halisi Zili ilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (30) (120) (150) (12)
18. Amana za Wateja 39,165 27,832 III._Mitiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: B B
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -
20. Amana Maalumu . z “Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - B - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mitaji wa Hisa - - -
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa B B - Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu - - -
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,048 880 - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - -
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - -Fe e Ha1is(i]\%;l‘%lz:i:lg:vls:l:zilizommika) Tova Shughali 72 Kifedna - - - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 116 90 T Fodha Tastims ma VAl Zi o Fedha Taslim: - -
;2‘ gﬂﬁ:’ﬁ;&gﬁm ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae - ig‘; - i;g ~Ongezeko / Punguizo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali 7i na Fedha Taslimu 1656 1953 1,688 (1,692)
8 -~ Z - ~Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 4,891 2,958 1485 4274
28. Madeni - - ~Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 6,547 4,891 6,173 2582
29. JUMLA YA DHIMA 41,838 30,719
30. MALI/(DHIMA) HALISI 16,089 16,054
C. FEDHA ZA WANAHISA: BAADHI YA MAELEZO
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30,912 30,912
32. Akiba ya Mtaji - -
33. Mapato Yaliyobakizwa (18,507) (18,507) Katika kuandaa taarifa hizi za fedha za robo, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (1,316) (1,351) wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (Mtaji tangulizi) 5,000 5,000 Tveer z2ee Clico
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Jina za Cheo
37.JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 16,089 16,054 Richard L. Makungwa 8 Octoba 2021
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI (Ofisa Mtendaji Mlkuu) Imesainiwa)
39. Mikopo Chechefu 500 346
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu (309) (309)
41 Mali Nyingine Chechefu - Selemani Kjjori 8 Octoba 2021
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA MEkuu wa Fedha) (Imesainiwa)
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 27.8% 34.0%
~ Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.1% 0.9% Patrick Mashalla 8 Octoba 2021
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 113.9% 129.0% (Mkaguzi Mlkuu wa Ndani)
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 77.0% 76.6%
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 79.3% 82.0% Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha
~Ongezeko la Amana 40.7% 16.0% usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
~Ongezeko la Mali 23.8% 8.0% kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya

Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na
Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Robo ya Mwaka Robo ya mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka
Linganishi Mwaka wa sasa linganishi
30-Sep-2020 30-Sep-2021 30-Sep-2020 1/ Francis Ramadhani

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA Saini

INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni)

1. Mapato ya Riba Y 359 1,959 (Mwenyelkiti) 8 Octoba 2021
2. Gharama za Riba 501 137 1,207 360
3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 1,137 502 2,686 1,599 2/ Enna Victor Mwakipesile
4. Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - (Mkurugenzi) L 8 Octoba 2021
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - - (21) (25 (Imesainiwa)
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 487 75 766 19
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni - - 1 6 MINI DISC SURE OF CHARG AND FEES MADE UNDER REG ION 11
6.2 Ada na Kamisheni 470 69 748 181
6.3 Gawio - - - - N TTEM/TRANSACTION CHARGEFEE 5 Personal Loans
6.4 Mapato Mengine 17 6 17 9 1 [Cument Accomls (e) Procesing/ Amangement/ Apprasalfee 130%pa
7. Gharama Zisizo za Riba 1,589 1731 4789 4,900 0 Repimdnnimmopeighiae TTZZSS 5/?;””””” ) Pesondllons 16
7.1 Mishahara na Mafao 702 734 2,131 2,093 ol ; - (i) Overdrats 0
5 n TZ52,500 for amounts less than Vil .
7.2 Ada na Kamisheni - - - - (6] Chegue vithdraval ver thecouner sthenvie 1% max S 00000 (i) Mortgagefinance a
7.3 Gharama Nyingine 887 997 2,658 2,807 (d) Fees per ATM wihdrawal 75130 (i) Assetinance nfa
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji 35 (1,154) (1,316) (3,080) e} ATM mini staement 530 (o} Unpaid loan intalment i}
9. Tengo la Kodi ya Mapato - - - - () Inerim staement erpage 180 (d) Vouationfees: 12
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 3 (1,159) (1,316) (3,080) %‘1 : ;“;f‘“‘e“s‘a“*’“e”‘ mswﬂ . (9 Oter 1fa
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - - E,}J hquu? o Tm;:]fm]?ﬂ DepositRates:
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 35 (1,154) (1,316) (3,080) ¢l na ) .
13. 1dadi ya Wazjiriwa 5 6 5% & g:] Comtrdge 61 fed D15 it thints [l
14. Mapato kwa Hisa 1 -19 =21 -50 (1) Stop payment TZ540000 1M 15 Z(.\'*, b
15. Idadi ya Matawi 2 2 2 2 (n) Sedingorer e Fre L 1in e 1%
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI ) Yoy - 1308l B m:
~Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 01% 7% 25% T1.0% 8 S St o f;i]t%ﬁ jgl zg% jg;
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.2% -8.0% -8.1% -21.0% tipe) 301]-5(1\.\‘[[" o = 5‘0::
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 97.8% 300.0% 138.7% 273.0% (g Over b 0 ST - 50“ 5
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.5% 3.3% 5.8% 8.0% (1) Unartanged ovendret 0 - . =
9 etk rnser 5100 Aol B Ot Tresry
() Bil payments through ATM a Savings Account- TZ8 Acerueon Daily Cleared balance paid Monthly
) Mapato . ) (1) Depositfee 0 (X3 054
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI Mtaji wa Yaliyobakiz Ziadaya Mtaji Jumla (v) Other (please specify) fa k-Tnln 10
KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa ’wa Kisheria tangulizi 2| Savings Accounts (Disclose for product specifc types) 1.l 15
a) Required minimum opening balance TZ55000 .
Mwaka wa sasa () Mol seniefe 0 10-laln s
Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (18,507) - - 12,405 ] 5150 OverInn 1%
Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (1,316) - - (1,315) (d) Accomtcosure TS0 Base Lending Rates
Mtaji tangulizi - - - 5,000 5,000 3 ic Baki Loan Type Baserate
Mian.lal:j\ na Wanahisa - - - - - (e Internt banking monthly fee 1 1 |Shortterm (upto Tyear) 195% +45%
Gawio lililolipwa . - - - . 0 e 7 edum e 04 e 15 15

Mengineyo - - - - - ) SMSbanking TSI ~ =
Salio la mwisho wa mwaka 30,912 (19,823) = 5,000 16,090 (0) Oher I 4 Tem loansover e bl Nl

Mwaka Uliopita 4 | Foreign Exchange Transacton

Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (14,445) - - 16,467 (a) Purhase/seleof TCs ansacions overthe a We,the undersigned d theabore in d hereby decae that the nformation d comect o thebest of our
Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (4,062) - - (4,062) {b) Purchaseof foreign cheque nfa knowledge and nformation

Mtaji tangulizi . - - - 5,000 5,000 ( Sa]e/pun@eaf:ashpmpoﬂ fa Name Desgnaton Sigrature Dite ~
Miamala na wanahisa - - - - - P o0 1 L Vaugrs |l e fce SOkl S
S[aevx(;nl;hloohpwa : : : : : E; T:;/H O —— "(/,a 2| Leticia Ndongole Head of Business Developmen & Mrleing 8 October 2021 §
Saliu- la mwisho wa mwaka 30,912 (18,507) 5,000 17,405 accounttolocal current accoun (vithin bank and to other bank) 3 |Selemani Kijori Head of Finance 8 October 2021 X
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W/biashara kukamatwa tuhuma deni Ia henki

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
laam imeagiza kukamatwa kwa
wadeni watatu wa Benki ya Exim
Tanzania kwa kushindwa kutekeleza
hukumu ya kulipa deni lenye tham-
ani ya Sh. milioni 6744 na zaidi ya
Dola za Kimarekani milioni 2.

Kwa mujibu wa hati ya kukamatwa
kwa wadeni hao iliyotolewa na ma-
hakama hiyo katika kesi ya kibiashara

nambari 95 ya mwaka 2015, Ka-

manda wa Polisi mkoa wa Arusha,
Kamishna Msaidizi wa Polisi (ACP),
Justine Masejo, ameagizwa ku-
wakamata wadeni hao watatu ambao
ni Chimanbhai Marghabai Patel, Pra-
tik Chimanbhai Patel na Sonia Pratik
Patel. Kwa mujibu wa hati hiyo iliyo-
sainiwa Septemba 13, 2021 na Naibu
Msajili wa Mahakama hiyo, watatu
hao walihukumiwa katika kesi hiyo
Septemba 16, 2016, kuilipa Benki ya
Exim Tanzania Limited Sh.
674,440,547.55 na Dola za Kimare-
kani 2,024,094.14 pamoja na riba na

kwa Wateja mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

gharama ya kesi hiyo.

Hata hivyo Iicha ya hukumu hiyo
kutolewa, fedha hizo hazijalipwa kwa
benki hiyo.

Kufuatia ucheleweshaji huo, ndipo
mahakama hiyo iliamuru kukamat-
wa kwa watatu hao.

“Unaagizwa kurudisha hati hii
mnamo tarehe 27 Oktoba, 2021, sam-
bamba na uthibitisho unaoonyesha
siku na namna ambavyo hati hii im-
etekelezwa au sababu zilizosababi-
sha kushindwa kutekelezwa kwake,”
ilisomeka sehemu ya hati hiyo.

Jafo apiga marufuku pastiki laini

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
Selemani Jafo, amepiga marufuku
matumizi ya plastiki laini kwenye
mifuniko ya chupa za vinywaji baridi
hasa zile za maji na mirija ya plastiki
baada ya miezi sita kuanzia leo.

Alitangaza marufuku hiyo mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es Salaam,
wakati akizungumza na waandishi
wa habari.

Alisema plastiki hizo ni hatari kwa
mazingira kwa sababu imethibitika
kuwa hazirejelezeki na zimetapakaa
maeneo mengi, hivyo kuhatarisha
maisha ya binadamu na viumbe
wengine kama ndege wanyama na
mimea.

“Kutokana na changamoto hiyo
tumeona tuchukue hatua kali na
tumetoa miezi sita kuanzia tarehe
11 mwezi huu na baada ya miezi sita
hatutarajii  kuona vikitengenezwa

tena na tunaagiza kwa wazalishaji
wa vinywaji baridi wasiweke plastiki
laini kwenye chupa na hata zile zina-
zotoka nje ya nchi hazitaruhusiwa
kuingia,” alisema.

Alisema jukumu la wizara yake ni
kulinda mazingira kwa namna yoy-
ote Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC).

Ndilo limepewa nguvu ya Kkusi-
mamia mazingira na kuna maelek-
ezo mbalimbali ya serikali ambayo
yalitolewa nyuma kama kupiga
marufuku matumizi ya mifuko ya
rambo ambayo ilifanikiwa kwa kiasi
kikubwa.

“Tuliwahi kutoa maelekezo ya
kuzuia mifuko ya rambo tukaweka
katazo na tulipata mafanikio makub-
wa sana sasa hivi kumetokea changa-
moto kubwa katika vinywaji hasa
maji nako lazima tuchukue hatua zile
zile kulinda mazingira yetu na tuta-
fanikiwa,” alisema Jafo.

Vilevile, alipiga marufuku uzal-
ishaji na matumizi ya mirija ya plas-

tiki inayotumika kwenye vinywaji
mbalimbali ambayo nayo huwa
hairejelezwi hivyo kuchangia kwa
kiasi kikubwa kuharibu maz-
ingira.

“Ile mirija huwa hairejelezwi na
hakuna namna ya kuirejeleza na
hata wanaookota plastiki huwa ha-
waiokokoti sasa matokeo yake im-
ejaa barabarani na baadhi ya nchi
wameshapiga marufuku wao wanaz-
alisha wanatuuzia sisi tu wakati wao
hawaitumii hivyo nasisi tunakataa
kuizalisha na kuitumia,” alisema.

Alisema bidhaa ambazo zimezal-
ishwa kabla ya katazo hilo na ambazo
muda wake wa matumizi haujaisha
zitaendelea kubaki sokoni na wahusi-
ka wasisumbuliwe hadi pale muda
wake wa matumizi utakapofika.

Alisema bidhaa zote zote za
vinywaji baridi zenye plastiki laini
kwenye mifuniko zitakazozalishwa
miezi sita ijayo baada ya katazo hilo
linaloanzia leo hazitaruhusiwa kuin-
gia sokoni.
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Mkurugenzi CRDB apewa tuzo

Na Faustine Feliciane

MKURUGENZI Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nseke-
la, amechaguliwa kuwa Ofisa Mtendaji Mkuu Bora wa mwaka
2021 katika Tuzo ya Uongozi Bora katika mashirika.

Nsekela alipokea tuzo hiyo kwenye hafla ya mwisho ya orodha
ya watendaji bora 100 wa Tanzania mwishoni mwa wiki katika
hafla ya kila mwaka.

Kwa mujibu wa waandaaji wa tuzo hizo, lengo ni kutambua na
kusherehekea mafanikio ya mtu binafsi na mashirika. Tuzo hizo
ziliandaliwa na Taasisi ya ‘Eastern Star Consulting’ kwa lengo la
kuhamasisha maofisa kuanzia ngazi ya chini kwenye mashirika
makubwa.

Akizungumza katika hafla hiyo, Waziri wa Viwanda na Biasha-
ra, Prof. Kitila Mkumbo, alielezea kujitolea kwa serikali katika ku-
wezesha uwekezaji na biashara, akisema itaongeza ujasiri wa wa-
fanyabiashara wa Tanzania kushindana katika soko la kimataifa.

Alisema serikali inafanyika kazi baadhi ya sera ili kuboresha
urahisi wa kufanya biashara ikiwa ni pamoja na kushirikisha sek-
ta binafsi na kupunguza uwepo wa serikali katika biashara hizo.

Alisema kulikuwa na pengo kubwa la ustadi kati ya wahitimu
wa Kitanzania huku waajiri wakilaumu taasisi za juu za elimu kwa
kuzalisha wataalam wasiokidhi vigezo, huku wakisahau kuwa
mafunzo kazini yanamjenga na kupanua uwelewa zaidi kwa
mfanyakazi.

Alisema tuzo zilizotolewa zitaongeza juhudi kwa maofisa
na watendaji wa mashirika katika maeneo yao ya kazi kwa kuwa
wataona juhudi na maarifa kwa kuwa yanathaminiwa kwa tuzo
kama hizo.

Wengine waliopata tuzo ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya
TPB, Sabasaba Moshingi ambaye aliibuka wa pili kwa kura aki-
fuatiwa na Jared Awando wa Shirika binafsi la Bima la ICEA.

Aidha, kipengele kingine katika tuzo hizo, Friedrick Nshe-
kanabo kutoka CRDB alichaguliwa kuwa Ofisa Mwendeshaji
Mkuu Bora, huku Christina Manyenye kutoka KCB Benki aliibuka
mshindi wa Ofisa Biashara Mkuu.

Katika hotuba yake wakati akipokea tuzo hiyo Ofisa Mtendaji
Mkuu Bora, Nsekela alisema tuzo hiyo si kwa juhudi zake peke
yake bali pia imechangiwa na wafanyakazi wenzake wa CRDB.

“Haya ni matokeo ya kufanya kazi kama timu, lakini upendo na
urafiki baina yetu... tuzo hii naitoa kwa familia yangu, mke na wa-
toto wangu kwa kunipa utulivu, bila utulivu kichwani ni ngumu
kufanya vizuri,” alisema Nsekela.

UBA kusogezea wateja huduma

Na Enock Charles

BENKI ya UBA Tanzania imewahakikishia wateja wake na
umma kwa ujumla kuwa itaendelea kuwapa huduma bora.

Imesema hayo katika maadhimisho ya Wiki ya Huduma kwa
Wateja kwa lengo la kupata mrejesho wa kutoka kwa wateja na
kuwapa huduma bora kila siku na hasa kipindi hiki cha janga la
UVIKO-19.

Mwendashaji Mkuu UBA Tanzania, Flavia Kiyanga, ali-
wapongeza wateja wa benki hiyo kwa kuwa wateja wazuri jambo
ambalo linawapa UBA Benki fursa ya kuwahudumia.

Flavia alisema: ‘Tukiwa tunaendelea ushirikiano wetu na wa-
teja, Benki ya UBA imekuwa ikiwekeza kupanua wigo wake kwa
lengo la kuleta huduma zake karibu na wateja kwa kufungua tawi
la Mwanza na Kijitonyama ili kukidhi matakwa na malengo ya wa-
teja kwa sababu lengo letu ni moja tu kutoa huduma bora.’

‘Tutaendelea kuwa waaminifu kwa wateja wetu, tunahaidi kue-
ndelea kuwa kwenye moyo na akili zao huku tukizidi kupanua
wingo wa matawi yetu pamoja na kuwa na huduma bunifu na
kuongeza ufanisi kwenye huduma za kidigitali ili kuendana na
madaliko ya teknolojia ili wateja wetu waendelee kupata huduma
pamoja na kufanya miamala yao muda wowote na sehemu yeyote.

Mkuu wa Idara ya Masoko wa Benki ya UBA Tanzania, Brenda-
sia Kileo, alisema: “Benki yetu inafanya kazi kwa kuzingatia ubora
wa huduma kwa wateja, mteja kwetu ni muhimu sana. Tunatoa
pia mafunzo kwa wafanyakazi wetu na kuwaelewesha umuhimu
wa kutoa huduma bora.”

Kileo alisema benki hiyo imewekeza vema katika teknolojia ya
mitandao ambayo ni salama na haraka zaidi.
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Wanawake wapigiwa debe wawe viongozi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

ANANCHI wam-
etakiwa  kushiriki-
ana katika kuwai-
nua wanawake, ili
kuhakikisha wanakuwa viongozi
kuanzia ngazi ya jamii hadi Taifa.

Akizungumza na wananchi wa
shehia ya Tumbe Magharibi, Mku-
rugenzi wa Jumuiya ya PEGAO
Pemba, Hafidh Abdi Said, alise-
ma, wanawake wana uwezo wa
kuongoza na kuleta mabadiliko
ya haraka, hivyo ni vyema jamii
ikampa ushirikiano katika kuu-
saka uongozi.

Alisema, katika jamii kuna vi-
kundi na jumuiya mbalimbali
zinazoanzishwa kwa ajili ya ku-
leta maendeleo, ingawa kina-
chomshangaza ni kuona kuwa
wanawake hunyimwa hata na-
fasi hizo, jambo ambalo sio sahihi
kwani wanawafanya waendelee

kubaki nyuma kila uchao.

“Tumekuwa tukiwanyima wa-
nawake nafasi hata hizi za jumui-
ya ndogo ndogo tunazoziunda
kwenye jamii, sasa tunataka tum-
winue mwanamke ili na yeye awe
kiongozi kwani wanaweza kuleta
mabadiliko makubwa, alisema
mkurugenzi huyo.

Aidha, aliwataka wanaume
kuwaunga mkono kinamama wa-
naotia nia ya kugombea uongozi,
kwani kila mmoja anamtegemea
mwenzake katika harakati mbal-
imbali za kijamii, kisiasa na kiu-
chumi katika kufikia malengo.

Akiwasilisha ~mada  katika
mkutano huo, Mudathir Sharif
Khamis, alisema, kila mmoja
yuko sawa mbele ya sheria, hivyo
si vyema kumnyima mwanamke
kugombea uongozi kwa kisingizio
cha kuwa yeye ni mama wa nyum-
bani.

“Kinababa tusiwabane wa-

nawake, wapo viongozi wanawake
ambao wanaongoza na wanaleta
mabadiliko makubwa katika jamii
yetu,” alisema Mudathir.

Naye mwasilishaji, Hadia Sul-
tan Hamad, alieleza, kuna baa-
dhi ya wanajamii humkwamisha
mwanamke katika kugombea na-
fasi hizo kwa kisingizio cha dini,
jambo ambalo sio sahihi kwani
waliwahi kuwapo wanawake wa
kiislamu ambao walikuwa wakisi-
mamia mambo mbalimbali katika
jamii zao.

“Tuwaelimishe watoto wetu
wa kike tangu wakiwa shule na
kuwaelekeza kwamba na wao wa-
nayo haki ya kugombea uongozi,
ili watakapofikia muda wasione
ajabu badala yake wawe mstari
wa mbele katika hili,” alisema.

Maryam Hemed Said, mkazi wa
Tumbe, alieleza kuwa wanawake
ambao ni viongozi wametoa
mchango mkubwa katika jamii na

"

juhudi mbalimbali zinaonekana
katika kuliletea Taifa maendeleo.

Akichangia, Ali Mohamed
Bakar alisema wanawake wa-
nashindwa kufikia uongozi ku-
tokana na mifumo ya kiutawala
iliyopo katika vyama, kutokana na
kuwawekea vizingiti.

“Wakati mwingine utaona
kwamba mwanamke anapata
nafasi ya pili katika watu tisa
waliogombea na wote huwa ni
wanaume... kwanini tusimpe ki-
paombele kwa kwa ujasiri wake
aliouonyesha, vyama vibadili mi-
fumo yao na vimpe nafasi mwan-
amke,” alisema.

Kwa upande wao wananchi
wengine walisema kuwa kumeku-
wa na viongozi kwenye majimbo
ambao huwashawishi wapigakura
wasimpe mwanamke na kuwa-
pandikiza chuki zisizo na sababu,
jambo ambalo linawaumiza sana
wanaogombea.

Mkurugenzi Mkuu wa SNV wa Dunia, Megan Ritchie (kulia), akigonganisha glasi na Mkurugenzi wa Shirika hilo nchini, Duncan Rhind, Balozi
wa Uholanzi nchini, Wiebe de Boer, Msajili wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali, Vickness Mayao (wapili kushoto) na Mkurugenzi wa Afya,
Ustawi wa Jamii na ldara ya Huduma za Lishe, Dk. Ntuli Kapologwe (kushoto), katika hafla ya kuadhimisha miaka 50 ya Shirika la SNV

Wanaharakati wataka jamii kumtua mzigo mtoto wa kike

Na Yasmine Protace

KATIKA kuelekea maadhim-
isho ya Siku ya Mtoto wa Kike,
wadau wa semina za Jinsia na
Maendeleo (GDSS,) wamesema
jamii inatakiwa kupatiwa elimu,
ili kumtua mzigo mtoto wa
kike.

Wadau hao wamebainisha
baadhi ya changamoto ambazo
anapitia mtoto wa kike kuwa ni
kukosa elimu, kufanyishwa kazi,
kuachiwa majukumu ya kifamilia.

Washiriki wa GDSS, wali-

yasema hayo kwa nyakati tofauti
walipokuwa wakijadili kueleke
maadhimisho ya Siku ya Mtoto
wa Kike kuhusu walivyojipanga
kwa changamoto hizo.

Zahara Omary, alisema
kuwa kuna baadhi ya wazazi am-
bao huwanyima haki watoto wao.

“Unakuta mtoto anatakiwa
kucheza na watoto wenzake,
lakini unakuta familia ya huyo
mtoto wa kike inamzui kutoka nje
kucheza na wenzake,” alisema.

Aliongeza kuwa kuna kesi
iliishafikishwa ofisini  kwake
ambapo mtoto wa kike ambaye

anatakiwa kusoma hakupelekwa
kusoma na akaletwa Tanzania
akitokea Kenya kuja kufanya kazi
za ndani.

Alisema mtoto huyo alikutana
na manyanyaso ambapo uta-
ratibu ulifanywa na akarudishwa
kwao.

Rehemsa Mwinyi, alisema
kuwa baadhi ya watoto wa kike
wamekuwa wakipitia changa-
moto nyingi na kwamba hali hiyo
isipochukuliwa hatua inaweza
kusababisha watoto hao kutofikia
malengo yao.

“Kumekuwa na changamoto

kubwa ambazo baadhi ya watoto
wamekuwa wakizipitia, hivyo
jamii inatakiwa kupewa elimu ili
waweze kujua haki za mtoto wa
kike,” alisema.

Aman Giba, alisema mtoto
wa kike ana haki sawa na mtoto
wa kiume, lakini baadhi ya jamii
zimekuwa zikimwona mtoto wa
kike hana haki, hivyo kumpa
mzigo mkubwa wa majukumu ya
kifamilia.

Pia aliitaka sheria ziwabane
watu wanaowadhalilisha watoto
wa kike kupitia mitandao ya ki-
jamii.

| ]
Shule Dar
vapigwa
jeki ya
madawati

Na Beatrice Moses

WANAFUNZI wa Shule ya
Msingi Tuangoma wilayani
Temeke, mkoani Dar es Sa-
[aam wameondolewa adha ya
uhaba wa madawati, hivyo
kusomea katika mazingira
bora.

Wamepataa unafuu huo
baada ya Benki ya Stanbic
Tanzania kutoa madawati 100
yenye thamani ya milioni 9
kwa shule hiyo.

Msaada huo ni ikiwa se-
hemu ya kampeni inayoende-
lea ya benki hiyo ya ‘Stanbic
Madawati Inititaive’ ambayo
inakusudia kuboresha mazin-
gira ya kujifunzia na kucho-
chea maendeleo ya elimu
nchini.

Madawati hayo yalikabidhi-
wa na Mkuu wa Kitengo cha
Wateja wa Rejareja wa benki
hiyo, Omari Mtiga, kwa Mkuu
wa Wilaya ya Temeke, Jokate
Mwegelo, katika hafla iliyo-
fanyika kwenye eneo la shule
hiyo jana.

Mtiga alisema benki hiyo
imejikita kuboresha maz-
ingira va kujifunzia katika
shule tofauti nchini Tanzania,
kupitia kampeni ya Stanbic
Madawati Initiative, am-
bayo inakusudia kuchangia
madawati 1,000 nchini kwa
mwaka huu. “Tunaamini
kwamba ndoto zote zinaweza-
kana ikiwa zitapewa msaada
unaohitajika. Mchango huu
utasaidia kuboresha mazin-
gira ya kujifunzia na kucho-
chea ufaulu wa wanafunzi wa
Tuangoma.” Aliongeza kuwa
kampuni hiyo hivi karibuni
ilitoa msaada kama huo kwa
Shule ya Sekondari ya Mba-
bala huko Dodoma na ina nia
ya kuendelea kuunga mkono
juhudi za serikali kwa kutoa
madawati kwa shule katika
maeneo mengine ya nchi.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Wilaya ya Temeke, Jokate
Mwegola, alipongeza juhudi
za Benki ya Stanbic katika
kusaidia serikali kubore-
sha elimu na akawataka
wawekezaji wengine kuiga
hatua hiyo.

Alitoa wito kwa uongozi wa
shule kuhakikisha kwamba
madawati yanatumiwa vizuri,
ili waweze kufaidika wa-
nafunzi wengi iwezekanavyo,
na pia amewataka wanafunzi
kufanya kazi kwa bidii ili
kuboresha ufaulu wa shule.
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Wanachama PSSSF waridhishwa huduma “ sy

Na Mwandishi Wetu, TANGA

'ANACHAMA wa
Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii wa Watumishi
wa Umma (PSSSF)
mkoani Tanga wakeeleza kuri-
dhishwa na huduma wanazopati-
wa na kwamba wanahudumiwa
haraka na kuzingatia weledi.
Walibainisha hayo wakati wa
kusherehekea Wiki ya Huduma
kwa Wateja mwishoni mwa wiki.
Akizungumza ka niaba ya
wastaafu waliokwenda kupatiwa
huduma katika Ofisi za PSSSF Tan-
ga, mwalimu mstaafu, Valentine
Ngoiya Adriano, alisema huduma
za ofisi ya PSSSF Tanga ni zenye
kuzingatia weledi na uharaka am-
bayo inatusaida kupata majibu ya
madai yao kwa wakati.
Akielezea ni nini anachotege-

mea kama mteja na mwanachama
wa PSSSF, Mwalimu Valentino
alisema baada ya kutumikia seri-
kali kwa kipindi kirefu anatege-
mea kupata huduma kama mteja
anayethaminiwa kwa kujali utumi-
shi uliotukuta ambao ametumikia
katika Taifa.

Alitoa rai kwa uongozi wa Mfuko
wa PSSSF kutoa elimu juu ya ma-
fao ili wastaafu waweze kuwa na
matumizi sahihi ya kiinua mgongo
ambacho wamepata katika uzee
wao.

“Wastaafu wengi hupoteza pesa
ambazo wamepata kama kiinua
mgongo kwa sababu ya kuingia
katika biashara ambazo kimsingi
haziendani na umri wao na hivyo
kupoteza pesa na matokea yake
kuishi maisha ya uzee ambayo
hayana staha,” alisema.

Katika salamu zake kwenye

kilele cha Wiki ya Huduma kwa
Wateja ambayo ilianza Oktoba 4,
2021 na kufikia kilele Oktoba 8,
2021 Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko
huo, Hosea Kashimba, alisema
PSSSF  inawahakikishia wana-
chama wake na jamii kwa ujumla
kuwa itaendelea kutoka huduma
bora wakati wote.

“Ujumbe wa Wiki ya Huduma
kwa Wateja ni nguvu ya huduma
yaani Power of Service, sisi tut-
ajikita katika kuonyesha ni namna
gani tutajenga imaani kwa wateja
wetu kwa kutumia teknolojia tuli-
yonayo kumaliza kero zao,” alise-
ma Kashimba na kuongeza:

“Kutumia mtandao wa ofisi zetu
kupunguza muda ambao mwana-
chama wetu angefika kutatuliwa
matatizo yake, kutasaidia sana
kupunguza kero kwa wanachama
wetu.”

GGML vyaikabidhi
Polisi jengo la ofisi

Na Mwandishi Wetu

KATIKA jitthada za
kuboresha mazingira bora
ya kufanyia kazi kwa taasi-
si mbalimbali za serikali,
Kampuni ya Geita Gold
Mining Limited (GGML)
imekabidhi jengo jipya
kwa ajili ya kusaidia shu-
ghuli mbalimbali za Jeshi
la Polisi mkoani Geita.

Akizungumzia ufadhili
wa ujenzi wa jengo hilo le-
nye ofisi tatu juzi mkoani
Geita, Makamu wa Rais
wa GGML anayeshughu-
likia miradi endelevu,
Simon Shayo, alisema
kuwa pamoja na kufadhili
miradi mbalimbali ya
maendeleo mkoani Geita
na Tanzania kwa ujumla,
usalama wa miradi hiyo
bado ni jambo la msingi
ambalo muda wote lime-
kuwa likisimamiwa na
Jeshi la Polisi.

“Jeshi la Polisi ni wadau
wetu muhimu katika shu-
ghuli mbalimbali tuna-
zozifanya. Tunashirikiana
nao katika maeneo mengi,
hususani ulinzi mgodini
na ulinzi shirikishi kwe-
tuzunguka.

“Tulipoona uhitaji wa
ofisi kama mojawapo ya
vikwazo vya utekelezaji
wa majukumu ya Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa
wa Geita tuliguswa na tu-
kaanza mara moja jitiha-
da za kuwapatia jengo hili
ambalo litasaidia maofisa
wa jeshi hili kufanya kazi
kwa ufanisi zaidi na ku-

punguza msongamano,
hasa katika kipindi hiki
cha ugonjwa wa UVIKO-19
ambao unaweza kuepuk-
wa kwa kupunguza mi-
songamano kwenye mae-
neo yetu ya kazi,” alisema
Shayo.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Geita, Hendry
Mwaibambe, aliishukuru
GGML kwa ufadhili huo
kwani utasaidia zaidi
kuongeza ufanisi wa shu-
ghuli za ulinzi na usalama
mkoani Geita.

“Kwa niaba ya Inspekta
Jenerali wa Polisi nchini,
nawapongeza kwa dhati
kabisa kampuni ya GGML
kwa kuwa wadau wetu
muhimu wa maendeleo,
ikiwa ni pamoja na kutu-
saidia ujenzi wa ofisi hii ya
kisasa yenye mahitaji yote
muhimu.

“Tunatambua pia
mchango wao mwingine
wa kutupatia gari mape-
ma mwaka huu. GGML
wamekuwa pia  wak-
itufanyia matengenezo,
kutupatia magurudumu
mapya na mafuta kila
mara tunapohitaji msaada
huo.

“Tunawahakikishia
kuwa tutaendelea kusi-
mamia ulinzi na usalama
katika mkoa huu ili wa-
nanchi wote, ikiwa ni
pamoja na GGML we-
myewe waweze kufanya
shughuli zao kwa amani,
usalama na tija kwa ajili
ya uchumi na maendeleo
ya nchi yetu,” alisema Ka-
manda Mwaibambe.
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Aliahidi kuendelea kwa uka-
rimu wa wafanyakazi wa PSSSF
kuwa watawahudumia wanacha-
ma vizuri wafikapo kwenye ofisi
za mfuko na watatoka wameri-
dhika.

Aliwakumbusha  wafanyakazi
wa mfuko kuendelea kutumia
lugha nzuri wanapowahudumia
wanachama, kutanguliza upendo
na uwajibikaji ili mwanachama
anapotoka ofisini aridhike kweli
kahudumiwa.

Akizungumza na wanachama
waliokwenda  kupata huduma
katika ofisi za PSSSF Tanga, Me-
neja wa Huduma kwa Wateja,
Laila Maghimbi, alisema katika
Wiki ya Hduma kwa Wateja PSSSF
inasherehekea kazi kubwa inay-
ofanywa na watumishi wa PSSSF
ya kuangalia na kulinda maslahi ya
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wanachama.

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, Ho-
sea Kashimba (kulia), akimsikiliza mmoja wa wananchama wa mfuko huo katika
kilele cha Wiki ya Huduma kwa Wateja iliyofanyika Dodoma mwishoni mwa wiki.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

kituo cha kisasa

Na Christina Mwakangale

KAMPUNI ya ulinzi ya SGA
imezindua kituo cha kisasa
cha mawasiliano, ikiwa
sehemu ya maadhimisho
ya Wiki ya Huduma kwa
Wateja.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi huo, uliofanyika
katika makao makuu ya
Salaam, Mkurugenzi Mtend-
aji wa SGA Tanzania, Eric
Sambu, alisema kituo hicho
kipya kitatoa huduma saa
24.

Alisema kampuni hiyo
inajivunia katika kutoa
huduma bora na za viwango
vya juu kwa sababu im-
ewekeza katika mitambo
ya kisasa na mafunzo kwa
wafanyakazi na yote haya
yatakuwa na ufanisi ikiwa
mawasiliano kati ya kam-
puni na wateja yatafanyika
kwa haraka zaidi.

“Tuna imani na wa-
fanyakazi wetu na
tumewekeza vilivyo katika
kuwawezesha ili waiwak-
ilishe kampuni vizuri kwa
fahari. Tunaamini kituo hiki
kitasababisha wafanye kazi
kwa weledi zaidi na kwa
kujiamini,” alisema.

Alisema timu za dharura
za SGA zina mawasiliano ya
moja kwa moja na chumba
cha mawasiliano mara tu
inapobonyezwa alamu na
wafanyakazi wa kituo cha
mawasiliano wanaweza
kuona maeneo walipo kwa
kutumia mitambo maalumu
iliyounganishwa kwenye
ramani za google na ku-
waongoza katika eneo
liliporipotiwa tukio. Ishara
fulani huonekana kwenye
ramani kwani gari lilikloko
karibu pia hupewa taarifa
kuwahi katika eneo la tukio.

“Nguvu vetu ipo katika
uwezo wa timu zetu ku-
wahi katika eneo la tukio
huku wakiwa na vifaa vya
kutosha, mafunzo na silaha,”
alisema Sambu.

Meneja Huduma kwa
Wateja wa SGA Tanzania,
Aikande Makere, alisema
wateja wategemee huduma
bora zaidi baada ya uzindu-
zi wa kituo hicho cha kisasa.

Naye Meneja Masoko
wa SGA Tanzania, Faustina
Shoo, alisema kampuni hiyo
itatoa punguzo la asilimia
25 kwa bei ya huduma za
dharura kwa miezi mitatu
ijayo ikiwa ni sehemu ya
maadhimisho ya Wiki ya
Huduma kwa Wateja.
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AKOCHA  wanakuwa wa

kwanza kukosolewa pale timu

inapokuwa na matokeo ma-

baya uwanjani. Kocha ni sura
ya klabu, kwa hiyo yeye ndiye mtu wa
kwanza kushughulikia mazuri na ma-
baya.

Kocha anapaswa kushughulikia athari
na hasara pia. Katika klabu kubwa za juu
shinikizo linakuwa ni kubwa kila wakati.

Kwa hivyo, makocha wanatembea
njia nyembamba, na wanapaswa kuwa
waangalifu na kile wanachosema na ku-
hakikisha kuwa timu inafanya vizuri ka-
tika kila mchezo unaokuja.

Makala haya yanawaangalia makocha
wanne ambao wamekalia kuti kavu kwa
sasa, shuka nayo sasa...

#4. MIKEL ARTETA (ARSENAL)

Mtazamaji wa kawaida wa mpira
wa miguu anaweza kudhani kwamba
Mikel Arteta yuko chini ya shinikizo kila
wakati. Hiyo ni kwa sababu wakati wake
pale Arsenal unaendelea kuwa mgumu
kwake.

Arteta alihusishwa sana na jukumu
la usimamizi wa klabu hiyo baada ya
Arsene Wenger kuachia ngazi. Lakini
klabu ikamteua Unai Emery, na Arteta al-
ijilunga na Manchester City kama msaid-
izi wa Pep Guardiola. Arteta alifurahia
wakati mzuri kule City, ambapo alisifiwa
sana kwa michango yake.

Inaeleweka, mashabiki wa Arsenal
walifurahi baada ya kuteuliwa kwake
mwaka 2019. Aliongoza klabu kutwaa
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FA na Ngao ya Jamii mwaka 2020. Lakini
tangu wakati huo, mambo hayajaenda
kulingana na mpango.

Arsenal walikuwa wabaya msimu uli-
opita, wakimaliza nafasi ya nane kwenye
msimamo wa Ligi Kuu. Licha ya kutumia
fedha nyingi msimu huu wa majira ya
joto, ‘Washikabunduki’ hao kwa sasa
wako katika nafasi ya tisa kwenye ligi.

#3. NUNO ESPIRITO SANTO (TOT-
TENHAM HOTSPUR)

Tottenham Hotspur msimu huu wa
majira ya joto, walikuwa kwenye heka-
heka za kutafuta kocha mpya. Walitajwa
Antonio Conte, Paulo Fonseca, Gennaro
Gattuso na Hansi Flick, lakini mwishowe
wakamteua Nuno Espirito Santo kuwa
kocha wao mpya.

Santo aliondoka Wolverhampton Wan-
derers msimu wa majira ya joto. Chini
yake, Wolves ilikuwa imeinuka na kuwa
moja ya timu yenye ushindani mkubwa
kwenye Ligi Kuu. Lakini wasiwasi uli-
ibuka juu ya mtindo wao wa uchezaji,
na Santo alipendelea zaidi mchezo wa
kujihami.

Baada ya kuanza vizuri msimu huu,
Tottenham wamerudi nyuma. Wapo
nafasi ya 12 kwenye msimamo wa ligi,
na wamepoteza michezo yao mitatu
ya mwisho ya ligi. Harry Kane bado ha-
jafunga bao kwenye ligi. Kwa hivyo mtu
anapaswa kujiuliza wapi kichwa chake
kilipo hasa baada ya sakata kali la uham-
isho wakati wa majira ya joto akitaka
kujiunga na Manchester City. Soka lin-
alochezwa na Spurs kwa sasa linaone-
kana kuwa baya.

Lans |\

#2. OLE GUNNAR SOLSKJAER
(MANCHESTER UNITED)

Ole Gunnar Solskjaer aliteuliwa kama
kocha wa kudumu wa Manchester Unit-
ed mwaka 2019. Lakini maswali bado
yanaibuka juu yake ikiwa ni kocha sahihi
wa klabu hiyo.

Mtu hawezi kukataa maendeleo katika
klabu tangu kuteuliwa kwa Solskjaer.
Raia huyo wa Norway ameuza nyota
wengi na kusajili wageni ghali. Wachezaji
kama Edinson Cavani, Cristiano Ron-
aldo, Raphael Varane, Harry Maguire
na Bruno Fernandes wote wamesajiliwa
chini ya Solskjaer.

Licha ya hayo, Man United inaende-
lea kuwa timu isiyoendana na kiwango
chake. Maono ya Solskjaer kwa Man Unit-
ed ni dhahiri, lakini je, Ndiye mtu sahihi
kutekeleza hilo? Man United wanashika
nafasi ya tatu kwenye ligi, na wamekuwa
na kiwango kibaya hivi karibuni.

#1. RONALD KOEMAN (BARCE-
LONA)

Barcelona wapo kwenye wakati mgu-
mu sana. Wakati mtu anafikiria kuwa
klabu kama hiyo haiwezi kushuka chini,
Barcelona imeweza kufanya hivyo.

Sakata la Lionel Messi msimu huu wa
majira ya joto lilikuwa la aibu vya kuto-
sha. Lakini sasa, kuna shida kubwa zaidi
kwenye klabu. Ronald Koeman ni gwiji
wa Barcelona ambaye aliacha kazi ya
kuinoa timu ya Taifa ya Uholanzi ili ku-
chukuwa jukumu la kocha wa klabu hiyo
mwaka 2020. Mholanzi huyo hivi sasa
yupo kwenye shinikizo kali sana.

Koeman ametoa maoni ya kutatani-

ISIKUPITE

Lionel Messi ni mchezaji pekee
ambaye hajacheza Ligi Kuu
England anayeongoza kwa kuzi-
funga timu sita bora kwenye
ligi hiyo; Manchester United,
Manchester City, Arsenal,
Chelsea, Liverpool na Tottenham
Hotspur, hiyo ni baada ya
kufunga mabao 27 katika mechi
35 dhidi yao, idadi hiyo ikiwa
ni mabao 15 zaidi ya mchezaji
yeyote yule.

sha mara kwa mara katika wiki za hivi
karibuni. Inasemekana alikuwa karibu
kuondoka klabuni hapo msimu huu kip-
indi cha majira ya joto, lakini Barcelona
haikuweza kupata mbadala mzuri.

Wamepoteza mechi mbili za hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Bayern Munich na Benfica, na
wanashika nafasi ya tisa kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu. Kiwango chao dim-
bani kimekuwa cha kushangaza. Andrea
Pirlo na Xavi wamehusishwa na jukumu
la kuchukua mikoba hapo Barcelona.
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IGI Kuu England ni tajiri na bila shaka
yoyote ni ligi yenye ushindani mkub-
wa zaidi duniani. Hiyo inaelezea kwa
nini idadi kubwa ya wachezaji bora
wamepamba kwenye ligi hiyo. Hao ni pamo-
jana Eric Cantona, Alan Shearer, Ryan Giggs,
Frank Lampard, Wayne Rooney, Cristiano
Ronaldo na hivi karibuni, Mohamed Salah,
Ruben Dias na Kevin De Bruyne, kati ya wen-
gine wengi.
Wakati klabu yoyote ya Ligi
Kuu England inaweza kuifunga
nyingine, lakini kuna klabu
sita ambazo zinasimama
kichwa juu ya mabega ya wen-
gine, Kkwa sababu ya ushindani
na historia.

Hizo zinajumuisha Manchester United,
Manchester City, Arsenal, Chelsea, Liverpool
na Tottenham Hotspur.

Isipokuwa Spurs, kila timu kati ya hizo
tano zilizotajwa hapo juu zimeshinda taji la
Ligi Kuu angalau mara moja. Klabu zote sita
ni za kawaida kwenye mashindano ya Ulaya,
na zimeshinda au kufika angalau fainali moja
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kwa kuzingatia asili ya timu sita kubwa za
Ligi Kuu, ni wachezaji wachache tu ambao
wamefunga dhidi yao.

Kwenye makala haya, hebu tuangalie
wachezaji saba wenye mabao mengi zaidi
dhidi ya timu hizo kubwa sita, haya sasa...

i# 7. PIERRE-EMERICK AUBAMEY-
ANG-19

Pierre-Emerick Aubameyang amekuwa
mfungaji mzuri katika Ligi ya England. Ame-
funga mabao 66, yote kwa Arsenal, katika

michezo 119 kwenye misimu mitano.

Mshindi huyo wa Kiatu cha Dhahabu kwa
ufungaji bora kwenye Ligi Kuu ya msimu wa
2018-19, ana mabao karibu 20 dhidi ya timu
sita kubwa. Mabao yake mengi (8) amefunga
dhidi ya Tottenham Hotspur.

Aubameyang amefunga dhidi ya Spurs
katika mashindano matatu tofauti - Ligi Kuu
(4), Ligi ya Europa (3) na Ligi ya Mabingwa
Ulaya (1).

#6. HARRY KANE - 27

Harry Kane ni mmoja wa wafungaji we-
nye nguvu zaidi katika historia ya Ligi Kuu.
Mshambuliaji huyo wa Tottenham amefunga
mabao 166 kwenye mashindano hayo, yote
akiwa na Spurs.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28,
ni mshindi mara tatu wa Kiatu cha Dhahabu,
akishika nafasi za kufunga na kusaidia katika
chati kwenye msimu uliopita. Kane ame-
funga zaidi ya mabao 20 dhidi ya timu
kubwa sita za Ligi Kuu.

Mabao yake mengi dhidi
ya timu hizo sita yame-
kuja dhidi ya Arsenal
na Chelsea, ambapo
amefunga mara 11 na
mara sita, mfululizo.
Inashangaza kwamba
Kane bado hajafun-
gua akaunti yake ya
mabao msimu huuy,
akiambulia patupu
katika kipigo cha Spurs
cha mabao 3-1 kwenye Ligi
Kuu kutoka kwa Arsenal.

#5. LIONEL MESSI - 27
Lionel Messi amefunga mabao mengi
dhidi ya timu kubwa sita za Ligi Kuu England.
Kwa kweli, ndiye mchezaji pekee kwenye

3 -

orodha hii ambaye hajawahi kucheza kwenye
ligi hiyo.

Raia huyo wa Argentina, anachukuliwa
kama mmaoja wa wachezaji bora zaidi waliopa-
mba mchezo huo. Yeye ni mmoja wa wachezaji
wawili kufunga zaidi ya mabao 100 kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya. Mabao yote ya Messi dhidi
ya timu hizo sita yametokea kwenye mashinda-
no haya.

Messi, ambaye alishinda Copa America
2021 na Argentina msimu wa majira ya joto,
ameifunga zaidi Arsenal. Amepachika mabao
tisa kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
‘Washikabunduki’ hao, pamoja na manne ka-
tika mchezo mmoja. Hayo ndiyo mengi zaidi
ambayo amefunga dhidi ya timu moja kwenye
mashindano hayo.

Haishangazi, Messi pia amepata mafanikio
dhidi ya klabu nyingine za juu kwenye Ligi Kuu.
Amefunga katika fainali mbili za Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Manchester United. Pia
alifungua akaunti yake ya mabao kwa PSG kwa
kufunga bao dhidi ya Manchester City, akifiki-
sha mabao saba aliyofunga dhidi ya timu hiyo.

Messi amefunga mabao 27 katika mechi 35
dhidi ya timu za England kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya; 15 zaidi ya mchezaji mwingine
yeyote kwenye mashindano hayo.

#4. CRISTIANO RONALDO - 28
Kama Messi, Cristiano Ronaldo ni mmoja wa
wachezaji bora waliowahi kucheza mchezo
huu mzuri.
Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 36 alirudi kwenye ligi hiyo baada
ya kuondoka miaka 12 iliyopita. Sasa
ana mabao 87 kwenye mashinda-
no, yote kwa Manchester United,
katika kampeni saba tofauti za Ligi
Kuu.
Mabao mengi ya Ronaldo dhidi
ya timu sita za Ligi Kuu England
yamekuja kwenye ligi hiyo. Klabu
aliyoifunga zaidi ni Tottenham,
ambapo Ronaldo ameifunga mara
kumi.
Ronaldo pia amefunga mara
tatu dhidi ya klabu yake ya sasa,
akifanya hivyo kwenye Ligi ya Ma-
& bingwa Ulaya. Bao lake pekee dhidi
ya Chelsea lilipatikana katika fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka

2009, akashindwa kuwafunga katika
michezo kumi ya Ligi Kuu.

== #3. EDEN HAZARD - 29

- Kwa kuzingatia masaibu yake ya kufun-
ga mabao kule Real Madrid, inaweza kush-
angaza kutambua kwamba, Eden Hazard

amefunga zaidi ya mabao 25 dhidi ya timu sita
za Ligi Kuu.

Winga huyo wa Real Madrid, wakati huo ali-
kuwa akiichezea Chelsea, alifunga bao ambalo
lilithibitisha Leicester City kama mabingwa
wapya na wasiotarajiwa wa Ligi Kuu England
mwaka 2016.

Hazard, mshindi mara mbili wa Ligi Kuu,
alifunga mara saba dhidi ya Arsenal na Liver-
pool. Alifunga mara sita dhidi ya Spurs, mara
tano dhidi ya Manchester United na mara nne
dhidi ya Manchester City.

#2. JAMIE VARDY - 40

Jamie Vardy Mshambuliaji wa Leicester City
aliibuka kutoka kwenye fumbo na kushinda
Ligi Kuu msimu wa 2015-16. Alifunga mabao
24 katika ushindi huo. Miaka minne baadaye,
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34, ali-
tikisa nyavu mara 23 na kushinda tuzo yake ya
kwanza ya Ligi Kuu ya Kiatu cha Dhahabu.

Akiwa na mabao 123 katika misimu nane
tu, Vardy ni mmoja wa wafungaji bora wa Ligi
Kuu. Hajaonyesha dalili zozote za kushuka ki-
wango cha ufungaji, akiwa sasa ameshatikisa
nyavu mara tano msimu huu.

Cha kushangaza ni kwamba mabao yake
mengi ya Ligi Kuu amefunga dhidi ya timu
kubwa sita. Mchezaji huyo wa zamani wa Eng-
land amefunga mara 11 dhidi ya Arsenal, mara
tisa dhidi ya Tottenham na mara nane dhidi ya
City na Liverpool. Vardy pia amefunga mara
tano dhidi ya mabingwa mara 13 wa Ligi Kuu
England, Manchester United.

#1. SERGIO AGUERO - 54

Sergio Aguero ni hadithi maarufu kwenye
Ligi Kuu England. Mshindi huyo mara tano
wa Ligi Kuu ndiye mchezaji pekee aliyefunga
zaidi ya mabao 50 dhidi ya timu hizo sita.

Klabu tatu kati ya hizo sita, inaonekana
kuwa ndio alizozionea zaidi Aguero. Mshindi
huyo wa Copa America 2021, alifunga mara
15 dhidi ya Arsenal, mara 12 dhidi ya Chelsea
na mara 11 dhidi ya Spurs. Pia alitikisa nyavu
mara tisa dhidi ya Manchester United na mara
saba dhidi ya Liverpool.

Wakati wa mafanikio ya miaka kumi katika
Ligi Kuu England, Aguero (mabao 184) alikuwa
mfungaji bora zaidi wa mashindano kwenye
mchezo wake wa mwisho katika mashindano
hayo.

Muongo mmoja baadaye, wakati Aguero
anabaki kuwa sehemu ya hadithi nzuri zaidi
kwenye Ligi Kuu na Man City. Alifunga angalau
mara 20 katika kila msimu kwa misimu sita
kati ya kumi

Hadi sasa anashikilia rekodi ya kufunga hat-
trick 12 kwenye ligi hiyo.

“ Nukuu/

/

“Naipongeza timu yetu ya Taifa
ya Wanawake (Twiga Stars) kwa
kutwaa ubingwa wa Mashindano
ya COSAFA Wanawake 2021.
Ubingwa huu unatuletea heshima,
unaitangaza nchi yetu na kutia
chachu kwa vijana wetu kushiriki
michezo. Naipongeza TFF na wote
walioshiriki kuiandaa timu yetu,”
Rais wa Tanzania, Samia Suluhu.

“Nilitaka kuondoka kwenye dirisha
lililopita ili klabu ipate hela nyingi
za kusajili, nimesikitishwa PSG
kusema niliomba kuondoka wiki
ya mwisho ya Agosti, sijapenda,
wamenifanya nionekane mwizi.
Niliwaambia tangu Julai sitaongeza
mkataba,” Mshambuliaji wa PSG,
Kylian Mbappe akijiandaa kuon-
doka bure msimu ujao.

OR LIVE LIMITLESS

“Naipenda (Manchester United) na
namna wanavyoniheshimu. Lakini
sipendi kukaa benchi katika umri
wangu huu, nahitaji mechi nyingi
kwenye mguu wangu ili kuendelea
kuwa fiti kiakili. Nahitaji kucheza
na kufunga mabao mengi,” Msham-
buliaji wa Man United, Edinson
Cavani.




Na Adam Fungamwango

AUNDI ya tatu Ligi Kuu
Tanzania Bara inatarajiwa
kuendelea Jumamosi ijayo,

wakati timu 16 zitakapoku-
wa na kazi ya kutafuta pointi tatu ili
kujiweka vema kwenye msimamo
wa ligi.

Ilisimama kwa muda wa wiki
moja kupisha mechi zilizo kwenye
Kalenda ya FIFA, hasa kusaka tiketi
ya kufuzu kucheza Kombe la Dunia
nchini Qatar mwakani.

Jumamosi Yanga itakuwa ugenini
kwenye Uwanja wa Majimaji, Son-
gea mkoani Ruvuma kuivaa KMC
ilioamua kuipeleka mechi yake
huko.

Kagera Sugar itakuwa nyumbani,
Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera
kuikaribisha Mbeya City, Geita Gold
baada ya mechi mbili za ugenini
kwa mara ya kwanza itakuwa ny-
umbani kucheza dhidi ya Mtibwa
Sugar. Jumapili Mbeya Kwanza
nayo itakuwa nyumbani, Sokoine
Mbeya, kucheza dhidi ya Dodoma
Jiji, huku Coastal Union ikiwa ugen-
ini Uwanja wa Mabatini Mlandizi
mkoani Pwani, kukabiliana na
Ruvu Shooting.

Tayari Ligi Kuu ya Tanzania im-
emaliza raundi mbili huku kukiwa
na matukio kadhaa yaliyojitokeza
kwenye mechi hizo, ikiwamo reko-
di na takwimu kadhaa ambazo kati-
ka makala haya tumezikusanya kwa
mtindo wa namba, twende sasa...

70 - Simba ilibidi isubiri mpaka
dakika hiyo kupata bao la kwanza
msimu huu kwenye Ligi Kuu mch-
ezo dhidi ya Dodoma Jiji, Uwanja

wa Jamhuri, Oktoba Mosi, baada
ya mechi ya kwanza kulazimishwa
sare dhidi ya Biashara United,
Septemba 28, mwaka huu. Bao
hilo likifungwa na Meddie Kagere
na kuifanya timu hiyo kuondoka
uwanjani na ushindi wa 1-O.

49 - Ni dakika ambayo bao la
kwanza la Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu limefungwa. Ilikuwa

KUU
ATIKAINAMBA

' JE, WAJUA?

KLABU ya Simba inashika nafasi ya pili
kwa kuwa na wafuasi wengi (milioni 2.9)
katika mtandao wa Kijamii wa Instagram
ikiwa nyuma ya Al Ahly ya Misri (milioni
7.6). Raja Casablanca ya Morocco ipo
nafasi ya tatu (milioni 1.9), ikifuatiwa

na Zamalek ya Misri (milioni 1.7), Yanga
(milioni 1.5), Wydad Casablanca ya
Morocco (897K), Azam FC (875K), Kaizer
Chiefs ya Sauzi (718K), Pyramids ya
Misri (515K) na inayofunga 10 bora ni
Orlando Pirates ya Sauzi (500K).

ni Septemba 27 kwenye mechi ya
ufunguzi Mbeya Kwanza ikicheza
dhidi ya Mtibwa Sugar Uwanja wa
Mabatini, Mlandizi mkoani Pwani.
Alikuwa ni mchezaji William Edgar
wa Mbeya Kwanza, aliyeweka re-
kodi ya kuwa mchezaji wa kwanza
kufunga bao msimu huu. Japo siku
hiyo kulikuwa na mechi tatu, lakini
mechi kati ya timu hizo mbili ndiyo
ilikuwa ya ufunguzi ikichezwa saa
nane mchana, na Mbeya Kwanza
kupata ushindi wa bao 1-O.

23 - Bao la kwanza la Yanga
msimu huu lilifungwa kwenye daki-
ka hiyo na Feisal Salum, Septemba
29 kwenye mechi kati ya timu hiyo
dhidi ya Kegera Sugara, Uwanja wa
Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera,
Ekiwa bao pekee kwenye mchezo

uo.

22 - Hii ni namba ya idadi ya
mabao yaliyopatikana hadi kufikia
raundi ya pili ya Ligi Kuu Tanzania
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Bara.

18 - Hii ni idadi ya wafungaji wa
Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka sasa
ambao wote hawa kwa jumla yao
wamefunga mabao 22.

16 - Ni idadi ya mechi zote za
raundi ya pili Ligi Kuu Tanzania
Bara inayoendelea huku kila timu
ikiwa imecheza mechi mbili.

15 - Hii ni idadi ya wachezaji wa
Kibongo waliofunga mabao mpaka
sasa ambao ni Vitalis Mayanga wa
Polisi Tanzania, Chrispin Ngushina
William Edgar wa Mbeya Kwanza,
Hance Masoud wa Coastal Union,
Cleophace Mkandala wa Dodoma
Jiji, Peter Mapunda wa Mbeya City,
Feisal Salum wa Yanga, Rashid
Juma wa Ruvu Shooting, Kassim
Haruna na Adam Adam wote wa
Polisi Tanzania, Paul Nonga na
Richardson Ngodya wa Mbeya
Kwanza, Mbaraka Yusuph wa Kag-
era Sugar na Ralliants Lusajo wa
Namungo FC.

10 - Niidadi ya mechi za ushindi
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
mpaka kufikia raundi ya pili.

6 - Inasimama kama idadi ya
mechi za sare kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara, zikichezwa mich-
ezo 16, kumi zikiwa zimetoa mshin-
di na sita zikiwa sare.

4 - Niidadi ya ushindi wa mechi
za ugenini ambazo zimechezwa
mpaka sasa. Kwenye mechi hizo
wageni wote walipata ushindi wa
bao 1-0. Mechi hizo ni Yanga ilipoi-
funga Kagera Sugara nyumbani,
Simba kuidungua Dodoma Jiji,
Ruvu Shooting kuiadhibu Biashara
United na Mbeya Kwanza kuidu-
waza Mtibwa Sugar.

3 - Ni dakika ya bao la mapema
zaidi kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara mpaka sasa likifungwa na Ma-
yanga wa Polisi Tanzania, kwenye
mechi dhidi ya KMC, Uwanja wa
Black Rhino, Karatu jijini Arusha,
Septemba 29. Kwenye mechi hiyo
timu yake ilishinda mabao 2-0, aki-
funga yote mawili.

2 - Hii ni idadi ya wachezaji
waliofunga mabao mawili kwenye
mechi moja. Wa kwanza ni Mayan-
ga wa Polisi Tanzania, aliyefunga
mawili Septemba 29 kwenye mechi
dhidi ya KMC, timu yake ikiibuka
na ushindi wa mabao 2-0. Mwing-
ine ni Chrispin Ngushi wa Mbeya
Kwanza, aliyefunga mawili, aki-
isawazishia timu yake ikitoka sare
ya 2-2 dhidi ya mahasimu wao wa
mji mmoja, Mbeya City.

1 - Namba hii inasimama kwa
Geita Gold kuwa ndiyo timu pekee
ambayo mpaka sasa haina pointi
hata moja kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara, ikipoteza mechi zote
mbili. Timu zote 15 kwenye ligi zi-
mevuna angalau pointi moja.
Timu hiyo iliyoanza kucheza Ligi
Kuu kwa mara ya kwanza, ilichap-
wa mabao 2-0 dhidi ya Namungo
FC ugenini, kisha ikakutana na
kipigo cha bao 1-0 dhidi ya Yanga,
Uwanja wa Benjamin Mkapa.
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Wajawazito wanavyohatarisha -
watoto tumboni kwa ulevi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AKTARI Bingwa wa
magonjwa ya akili
katika Hospitali ya
Taifa ya Magonjwa
ya Akili Mirembe, Dk. Innocent
Mwombeki, ameeleza namna
wanawake wanavyowaweka ha-
tarini watoto tumboni kutokana
na matumizi ya vilevi.
Dk. Mwornbeki

aliyasema

semina ya waandishi wa habari
kuhusu maadhimisho ya Siku
ya Afya ya Akili Duniani ambayo
hufanyika kila mwaka Oktoba

10. Alisema matumizi ya vilevi
yanasababisha watoto kuzaliwa
wakiwa na matatizo ya afya ya
akili.
“Mjamzito anapokunywa
pombe anamweka hatarini
mtoto  atakayezaliwa kuwa
na matatizo hayo kwa kuwa
kunasababisha athari katika
ukuaji wa ubongo kwa mtoto
aliye tumboni na hivyo kuwa na
tatizo la afya ya akili atakapozal-
iwa.” “Tunapoangalia ongezeko
la watu wenye matatizo ya afya
ya akili, lazima tuangalie tangu
mtoto anapokuwa tumboni,
wapo kinamama wengi wa-
natumia vilevi wanapokuwa

wajawazito, hii ina athari kwa
mtoto aliye tumboni,” alisema
Dk. Mwombeki.

Alitaja sababu nyingine inay-
osababisha matatizo ya afya ya
akili ni pamoja na mtoto kutol-
ishwa vizuri tangu anapozaliwa,
kufanyiwa ukatili mbalimbali,
vipigo kwa watoto na manyan-
yaso mbalimbali.

Aliwasihi wajawazito kua-
cha kutumia vilevi ili kunusuru
afya za viumbe vilivyo kwenye
matumbo yao.

“Pia kuna wale ambao wana
vinasaba vya matatizo hayo ka-
tika ukoo, akipata changamoto
kidogo tu katika maisha anaji-

kuta anapata matatizo ya afya
ya akili, lakini umaskini, mata-
tizo kazini yote hayo huchangia
mtu kupata matatizo ya afya ya
akili,” alisema.

Kwa upande wake, Kaimu
Mkurugenzi wa magonjwa
yasiyo ya kuambukiza kutoka
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Shedrack Makubi, alisema tak-
wimu za Shirika la Afya Duniani
(WHO) zinaonyesha Watanza-
nia milioni saba wana matatizo
ya afya ya akili huku takwimu za
kidunia zikionyesha watu zaidi
ya milioni 300 wana matatizo
hayo.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango (kulia), akimsikiliza Meneja Mauzo wa Kampuni ya Kimataifa ya Usafirishaji Mizigo DHL, Abda-
lah Shariff, alipotembelea banda la kampuni hiyo kwenye maonyesho ya Kilele cha maadhimisho ya Siku ya Posta Duniani yaliyo-

fanyika kitaifa ji

]
. Mbunge ajenga
. shule kuwaondolea
adha wanafunzi
mwendo mrefu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KUTOKANA na wanafunzi wa
Shule ya Sekondari Hombolo
kutembea umbali Wa k|lometa tisa
kila siku kufuata masomo, Mbunge
wa Dodoma Mjini, Anthony Ma-
vunde kwa kushirikiana na wa-
nanchi ameanzisha ujenzi wa shule
mpya ili kuondokana na tatizo hilo.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki aliposhiriki uchimbaji msingi
wa madarasa, Mavunde alisema
wameamua kujenga shule mpya va
sekondari ya Mkoyo ili watoto hao
waondokane na adha hiyo na ni se-
hemu ya mkakati wake wa kubore-
sha sekta ya elimu jimboni humo.

“Mwanafunzi kutembea umbali
mrefu kuna athari nyingi wengine
hulazimika kukatisha masomo yao,
hivyo tumeona ili kuondokana na
hilo tusogeze shule kwenye eneo
lao,” alisema.

Aliwashukuru wananchi kwa kuji-
tolea nguvukazi kwa ajili ya ujenzi
huo ambao utawapunguzia mwendo
wanafunzi wa Mkoyo.

“Katika kuanzisha mchakato wa
ujenzi huu wa ujenzi wa madarasa
kwa ajili ya sekondari, nimechangia
kokoto, saruji mifuko 100 na mato-
fali 2000,” alisema.

Awali, katika ujenzi wa Shule ya
Msingi Ngh'ole, alichangia matofali
1,000 na saruji mifuko 80 huku
shule mpya ya Ndachi akichangia
matofali 2,000 na saruji mifuko
130.

Akizungumza kwa niaba va
wananchi, Diwani wa Hombolo
Bwawani, Assed Ndajilo, alim-
shukuru Mavunde kwa kuwa chachu
ya maendeleo katika kata hiyo na
kuahidi kuendelea kumpa ushiriki-
ano ili kukamilisha miradi yote
aliyoianzisha.

Tanzania yaweka miradi kimkakati Expo 2020 Dubal

Na Augusta Njoji, DODOMA

TANZANIA imechagua miradi
kadhaa ya kimkakati kwa ajili ya kui-
tangaza duniani kupitia maonyesho
ya dunia ya Expo 2020 yanayofanyi-
ka jijini Dubai.

Miradi hiyo ni mradi wa kufua
umeme wa Julius Nyerere (JNHPP),
reli ya kisasa (SGR) upanuzi wa
Bandari ya Dar es Salaam, ujenzi wa
viwanja vya ndege na kuimarisha
usafiri wa anga.

Waziri wa Viwanda na Biashara,
Prof I(itila Mkumbo aliyasema hayo
zungumza na waandishi wa habarl
kuhusu maonesho hayo ambayo

yameanza Oktoba mosi, mwaka huu
hadi Machi 31, mwakani.

Alisema maonyesho hayo mwaka
huu yanalenga kuunganisha mawa-
zo kwa ajili ya mstakabali wa kesho
na kutatua vikwazo vinavyoikabili
dunia kwenye sekta ya biashara, kil-
imo, mazingira, mabadiliko ya tabia
nchi, nishati, madini, utalii, viwanda
na teknolojia.

“Kwa kuzingatia hili Tanzania
kwenye maonyesho haya imecha-
gua baadhi ya miradi kwenda
kuonesha duniani kuonyesha kitu
gani tunafanya katika kutatua
changamoto mbalimbali, kwenye
nishati tunaenda kuonesha mradi
wetu wa kufua umeme, miundom-

binu tumechagua SGR, upanuzi wa
Bandari Dar es Salaam, ujenzi na
upanuzi wa viwanja mbalimbali vya
ndege,” alisema.

Alisema Tanzania imejipanga vy-
ema kutatua tatizo la miundombinu
na nishati katika ujenzi wa viwanda.

“Kwenye usafiri wa anga katika
kuwaleta watalii hapa nchini tuna-
tangaza  watasafiri ndani ya nchi
na kutembelea maeneo mbal-
imbali bila usumbufu mkubwa,”
alisema.

Kadhalika, alisema serikali ina-
shirikiana na sekta binafsi kuonye-
sha bidhaa zinazozalishwa nchini
ikiwamo za kilimo, ngozi na mazao
mbalimbali.

“Hadi sasa tayari taasisi mbalim-
bali 27 zinaonyesha bidhaa mbalim-
bali kule Dubai ikiwamo watu wetu
wa utalii kuhakikisha maeneo yetu
ya vivutio yanatangazwa kikamilifu
na dunia kuviona na tunatarajia
baada ya maonyesho tutapata
watu wengi kuja kututembelea,”
alisema.

Alisema Kituo cha Uwekezaji
(TIC) kipo pia kwenye maonyesho
hayo kwa lengo la kutangaza fursa
za uwekezaji ili kupata wawekezaji
na wafanyabiashara kuwekeza Tan-
zania.

Alitoa wito kwa wafanyabiashara
na sekta binafsi kuchangamkia fursa
ya ili kujitangaza zaidi kimataifa

kupitia bidhaa mbalimbali walizo
nazo na kupata masoko ya uhakika.

Awali, alibainisha kuwa maonye-
sho hayo hufanyika kila baada ya
miaka mitano, awali yalipangwa ku-
fanyika kuanzia Oktoba mosi 2020
hadi Machi 31, 2021, lakini uwapo wa
ugonjwa wa Uviko-19 yalisogezwa
hadi Oktoba mwaka 2021.

Waziri huyo alisema Tanzania
ni miongoni mwa nchi 191 ambazo
zinashiriki maonyesho hayo na ura-
tibu wake unafanywa na Wizara ya
Viwanda na Biashara kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda Zanzibar kupitia
Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara
(Tantrade).
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

BUNGE wa Jimbo la

Njeza, ameiomba seri-

kali iharakishe ujenzi
wa Barabara ya Ikukwa-Kawetere
yenye urefu wa kilomita 40 ili ku-
wapunguzia wananchi wa Kata ya
Tkukwa umbali wa kusafiri kwen-
Mbeya.

Alitoa ombi hilo wakati wa zi-
ara yake ya kusikiliza kero za wa-
nanchi wa kata hiyo akiongozana
na Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua pamoja na
wataalamu mbalimbali wa hal-
mashauri wakiwamo maofisa ku-
toka Wakala wa Barabara za Mijini
na Vijijini (TARURA).

Alisema barabara

hiyo ni

muhimu kiuchumi kwa wananchi
wa Kata ya Ikukwa na kata za ji-
rani za Wilaya ya Chunya ikiwamo
Kata ya Ifumbo kutokana na kuwa
ya mkato kwenye usafirishaji wa
mazao mbalimbali yanayozal-
ishwa katika ukanda huo.

Alisema wananchi wa kata hizo
wanalima mahindi, ufuta, karanga
maharagwe na uchimbaji wa ma-
dini ya dhahabu hasa katika Kata
ya Ifumbo na kwamba barabara
hiyo ni muhimu kwa usafirishaji
wa vitu hivyo.

Alisema kwa sasa wananchi
hao wanalazimika kusafiri um-
bali wa zaidi ya kilomita 70 kwa
kupita barabara ya Ikukwa-Nje-
lenje-Mbalizi ambayo hata hivyo
alisema siyo nzuri kutokana na
maeneo mengi kuwa na mashimo.

“Hii barabara itakuwa imewa-

punguzia wananchi hawa zaidi ya
kilomita 30, hawa ni wazalishaji
wazuri sana wa mazao mbal-
imbali ya chakula na biashara,
lakini masoko ya kuuzia mazao
haya yapo Mbeya Mjini, hivyo hii
barabara ni muhimu sana na ni ya
mkato sana,” alisema Njeza.

Vilevile, aliiomba serikali ku-
weka mkazo kwenye uboreshaji
wa barabara ya Ikukwa-Njelen-
je-Mbalizi ambao alisema ina
umuhimu wake kwa wananchi wa
kata hiyo. Mwakilishi wa Meneja
wa TARURA wa Wilaya ya Mbeya,
Arcard Tesha, alisema wanaen-
delea na ujenzi wa barabara hiyo
kwa awamu tofauti kulingana na
upatikanaji wa fedha.

Alikiri kuwa barabara hiyo
ni muhimu kwa wananchi wa
kata hiyo huku baadhi ya ma-

daraja muhimu yamekamilika na
mkandarasi anaendelea kuchonga
barabara hiyo ili kuunganisha
maeneo muhimu yaliyobakia.
“Mwaka juzi mkandarasi alijen-
ga kilomita sita na sasa anaende-
lea na eneo hilo ambalo tumetoka
kuliangalia na mradi huu kwa sasa
una bajeti ya Sh. milioni 276 na mi-
tambo ipo kazi inaendelea,” alise-
ma Te Alisema pia wameomba Sh.
bilioni 1.3 kwa ajili ya kuboresha
barabara ya Ikukwa - Njelenje am-
bayo ndiyo inayotumika kwa sasa
na wananchi wa maeneo hayo.
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Chuachua, aliagiza watendaji wa
TARURA kuhakikisha barabara
hiyo ya Tkukwa-Kawetere kupitia
Mlima Mbeya inakamilika mape-
ma ili wananchi hao waanze kunu-
faika kwa kusafirisha mazao yao.

Mbunge wa
Mbeya Viji-

jini, Oran Njeza
(kushoto),
akimwonyesha
Mkuu wa Wilaya
va Mbeya, Dk.
Rashid Chua-
chua (kulia),
mahali itakako-
pita barabara ya
Ikukwa-Kawe-
tere yenye urefu
wa kilomita 40,
viongozi hao
walifanya ziara
katika eneo hilo
hivi karibuni
kwa lengo la ku-
hamasisha kasi
va ujenzi wa
barabara hiyo
kuongezeka.
PICHA: NEBART
MSOKWA

EWURA vazionya Mamlaka za Maji ukataj

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWURA),
imezipiga marufuku Mamlaka za
Maji nchini kuwakatia wananchi
huduma za maji siku za mwisho
wa wiki na sikukuu ili kuwashini-
kiza kulipia huduma hiyo.

Ofisa Uhusiano wa EWURA,
Titus Kaguo, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki wakati wa
mafunzo maalumu kuhusu masu-
ala ya udhibiti kwa waandishi wa
habari 70 kutoka katika mikoa sita
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
yaliyoandaliwa na mamlaka hiyo

Mikoa ambayo ilikuwa na
wawakilishi kwenye mafunzo hayo
ni Ruvuma, Njombe, Mbeya, Song-
we, Rukwa na Katavi na waandishi
hao walikuwa wanafundishwa
ili wabobee kwenye habari za
udhibiti.

Kaguo

alisema mwananchi

ambaye hajalipia huduma ya
maji anatakiwa kusitishiwa hu-
duma siku za kazi ili kumpa nafasi
kwenda kulipiana  kurejeshewa
huduma kwa wakati na kuonya
siku za mwisho wa wiki na siku za
sikukuu hata mamlaka hizo zin-
afunga ofisi.

Alisema EWURA iliamua ku-
piga marufuku hiyo kutokana na
baadhi ya watendaji wa mamlaka
hizo kutumia mwanya huo kuwa-
komoa wananchi na kuwanyima
haki yao na kwamba wameweka
utaratibu kwamba  mwisho wa
kusitisha huduma kwa wananchi
ni Alhamisi.

“Mamlaka ikikiuka katazo hili
tukapata malalamiko tunachukua
hatua kali dhidi ya mkurugenzi,
kwanza tutamwonya na akiende-
lea tuna nafasi ya kumshauri Wa-
ziri wa Maji kuchukua hatua zaidi
ikiwamo kumuondoa kwenye na-
fasi hiyo,” alisema Kaguo.

Alisema ili kukabiliana na tatizo

hilo pia wameanza kuzishauri
Mamlaka za Maji nchini kuwafun-
gulia wananchi dira za Lipa Kabla
(LUKU) kama ilivyo kwa Shirika la
Umeme nchini (TANESCO).

Vilevile, alisema ili kukabiliana
na tatizo la wananchi kulalamika
kubambikiwa ankara kubwa za
maji, wamepiga marufuku wa-
soma dira wa mamlaka za maji
kusoma nyumbani kwa mtu bila
mhusika kuwapo.

Alisema wasoma dira wanataki-
wa kusoma dira kwa kushirikiana
na mwenye nyumba ama mtoto,
baada ya hapo anatakiwa akifika
ofsini wakati anapoandaa ankara
anatakiwa kumtumia ujumbe wa
simu mhusika kumjulisha kiwango
cha maji yaliyotumika ili na yeye
ajiridhishe kama kilichoandikwa
ni sawa na kilichosomwa.

Baadhi ya waandishi wa habari
walishauri serikali kupitia EWU-
RA kudhibiti mfumuko wa bei ya
mafuta kwa kuweka bei moja nchi

| maji

nzima kama ilivyo kwenye mataifa
mengine ikiwamo Zambia ambako
walidai nchi nzima ni bei moja.

Mmoja wa waandishi hao, Ho-
sea Cheyo kutoka Katavi alisema
kumekuwa na tatizo la mafuta
kuwa bei juu nchini huku baadhi
ya mataifa ambayo yanapitisha
mafuta Tanzania kuuza bidhaa
hiyo kwa bei ya chini.

Alisema kwa sasa nchini Zambia
bei ya mafuta ni moja katika nchi
nzima na iko chini kuliko ilivyo
Tanzania hali hiyo inawafanya
baadhi ya Watanzania wanaoishi
kwenye maeneo ya mipakani iki-
wamo Tunduma kuvuka mipaka
na kwenda kusaka bidhaa hiyo
upande wa pili.

“Zambia wanasafirisha mafuta
kutoka bandari yetu ya Dar es Sa-
laam yakifika kwao yanawekwa
vinasaba na kusambazwa nchi
nzima ambako yanauzwa kwa bei
moja maeneo yote, sasa kwetu in-
ashindikana nini?” Alihoji Cheyo.

Aomba uharaka ujenzi barabara Ikukwa-Kawetere —

Wakulima
walia na bei
ya mbolea,
pembejeo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA mkoani Mbeya
wameiomba serikali kutafuta
namna va kupunguza bei ya
mbolea pamoja na pembe-
jeo zingine ili kuwasaidia
kuongeza uzalishaji na kupata
tija zaidi.

Wananchi hao walitoa ombi
hilo juzi wakati wa uzin-
duzi wa duka la pembejeo la
kampuni ya ukopeshaji wa
pembejeo ya One Acre Fund
Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya na kusema kwa sasa
bei ya mbolea ipo juu kuliko
miaka yote.

Mmoja wa wananchi hao,
Joseph Mbuna alisema kwa
sasa bei ya mbolea haiendani
na ya mazao hali ambayo
itasababisha wananchi
kushindwa kumudu bei hizo
na kushuka kwa uzalishaji wa
mazao.

Alisema kwa sasa bei ya
mbolea ni kuanzia Sh. 80,000
na kuendelea wakati ya
mahindi ambayo yalivunwa
msimu uliopita yanauzwa kwa
bei ya kati ya Sh. 3,500 na
6,000 katika Mkoa wa Mbeya
na kwamba ili mwananchi
anunue mfuko wa mbolea ata-
hitaji kuuza mahindi mengi.

“Mwaka huu bei ya mbolea
imekuwa tatizo kubwa sana,
itatufanya wakulima tusizal-
ishe kabisa, tunaomba serikali
itusaidie kukabiliana na tatizo
hili,” alisema Mbuna.

Mwakilishi wa One Acre
Fund wa mikoa ya Mbeya
na Songwe, Erica Kafwimi,
alisema waliamua kufungua
duka hilo ili kuwarahisishia
wakulima kupata mbolea
na pembejeo zingine kwa
wakati na kuondoa tatizo la
wananchi kuuziwa pembejeo
feki.

Alisema wamekuwa waki-
fanya kazi na wakulima kwa
muda mrefu hasa kwenye
ukopeshaji wa pembejeo za
kilimo na kwamba kwa sasa
wataendelea kuwahudumia
wananchi wa maeneo yote
ambayo wamekuwa wakiya-
hudumia.

Kwa upande wake Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliwataka wafanya-
biashara kuendelea kupungu-
za bei za mbolea ili wananchi
wengi waendelee kutumia na
kuongeza uzalishaji.

Alisema serikali inaende-
lea na juhudi mbalimbali za
kukabiliana na tatizo hilo |a
mfumuko wa bei ya mbolea ili
wananchi waendelee kuzali-
sha kwa tija.
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Dozi 70,000 chanjo corona Z'bar haijatumika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Afya

Ustawi wa Jamii,

Jinsia, Wazee

na Watoto, Nas-
sor Ahmed Mazuri, amesema
bado mwamko wa wananchi
wa Zanzibar kuchanja chanjo
ya corona ni mdogo na kuna
mrundikano mkubwa wa dozi
ya chanjo hizo.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati akizungumza
na Nipashe kuhusu mwamko
wa wananchi kuchanja chanjo
ya corona.

Waziri Mazrui, alisema Seri-
kali ya Zanzibar ilipokea dozi
ya corona 100,000 lakini zilizo-
tumika ni dozi 30,000 na bado
dozi 70,000 hazijatumika.

“Tumepokea dozi ya chanjo
ya corona laki moja lakini zili-
zotumika hadi sasa ni thelathini
elfu tu...tuna dozi ya Sputnik
ya nchini Urusi elfu thelathini,
Jonsonjonson ya Marekani
thelathini na tano elfu, Sinovac
ya Kichina tunazo hamsini na
tano dozi zilizotumika hatu-

jafikia hata nusu yake, lakini
tunataka tujitahidi angalau ifi-
kapo Desemba mwaka huu ku-
fikia nusu ya dozi zilizotumika,”
alisema Waziri Mazrui.

Alisema chanjo za Sinovac
kutoka China muda wake wa
kuharibika ni miaka miwili na
kwamba kama wananchi hawa-
tochanja hazitofaa tena ikifika
miaka miwili.

Alisema serikali imesogeza
chanjo ya corona katika vituo
mbalimbali mjini na vijini ili
kuwarahisishia wananchi ku-
chanja, lakini bado mwamko
ni mdogo kutokana na baadhi
ya wananchi kuwa na dhana
potofu dhidi ya chanjo hizo.

“Bado baadhi ya wananchi
wanaamini kuwa wakichanja
chanjo ya corona watakuwa
mazombi jambo ambalo sio
kweli mimi nimeshachanja
chanjo ya Sinovac na Jonsonjo-
son na sijawa zombie nawaom-
ba  wananchi  wasiogope
wakachanje,” alisema Mazrui.

Alisema wananchi  wali-
ochanja kwa wengi ni chanjo
ya Sinovac ya China ambayo
ilianza mwanzo kutolewa, lak-

ini kwa sasa wanaochanja kwa
wingi ni ya Jonsonjonson.

Alisema kama watu hawa-
tochanja ikiwamo wafanyakazi
wa hoteli na wataalamu wa
afya nchi itakosa watalii na
kushindwa kupata fedha zito-
kanazo na sekta hiyo ambayo
ndio sekta mama serikali inay-
otegemea kupata fedha.

“Kwa kweli bado mwamko
ni mdogo sana wa wananchi
kuchanja cha kusikitisha zaidi
hata hao baadhi ya wataalamu
wa afya hawataki kuchanja,”
alisema. Aliwataka wananchi
kuchanja ili kusaidia taifa na
uchumi wa nchi pia kusaidi ku-
toeneza maambukizi ya corona
kwa watu wengine.

Alisema Wachina wame-
shachanja zaidi ya bilioni 1.1
nchini kwao, na wataalamu
wa afya wameshafanya uchun-
guzi chanjo ya corona hazina
madhara yoyote na kuwataka
wananchi kujitokeza kuchanja.

Alisema katika watu walio-
jitokeza kuchanja chanjo ya
corona kwa Zanzibar Mkoa
wa Mjini Magharib Unguja
unaongoza, aliwataka wakuu

wa mikoa kuwahamasisha wa-
nanchi wao kuchanja.

Katika hatua nyingine Mku-
rugenzi wa Hoteli ya Melia
iliyopo Kiwengwa Mkoa wa
Kaskazini  Unguja, Nicolas
Konig, amewaongoza wafan-
yakazi wa hoteli hiyo kupata
chanjo ya corona ili kujikinga
na ugonjwa huo.

Alisema Serikali ya Mapindu-
7i ya Zanzibar imekuwa mstari
wa mbele katika kuhamasisha
wananchi kupatiwa chanjo
ili wananchi kuishi salama na
ameamua kuongozana na wa-
fanyakazi wake kupata chanjo
hiyo.

Alisema ameamua kuwaita
wataalamu wa afya hotelini
hapo ili kuwarahisishia wa-
fanyakazi wake kupata chanjo
hiyo hasa ikizingatiwa kuwa
wanawahudumia wageni ku-
toka mataifa mbalimbali wa-
naofika hotelini hapo.

Mkurugenzi huyo alifahami-
sha kuwa wawekezaji wengi
wanajivunia ushirikiano uli-
yopo baina ya serikali hasa ka-
tika mambo muhimu ikiwamo
ya afya.
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Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

KATIKA kusherehekea Siku
ya Mtoto wa Kike Duniani, wa-
toto wa kike wamesema kuwa
wanakabiliwa na changamoto
nyingi ikiwamo uhaba wa wal-
imu wa sayansi hali ambayo
inasababisha kutofanya vizuri
katika mitihani yao ya taifa.

Wakizungumza katika hafla
ya shamrashara za kushere-
hekea siku hiyo iliyofanyika
Zanzibar (SOS), walisema kuto-
kana na uhaba wa walimu wa
sayansi pamoja na ukosefu wa
maabara kwa baadhi ya shule
kunasababisha watoto hasa wa
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kike kukimbilia katika masomo
ya sanaa.

Fatma Juma Gora, mwa-
nafunzi wa Shule ya Jongowe
Kaskazini Unguja, alisema shu-
leni kwao kuna uhaba wa vifaa
vya sayansi, walimu wa maso-
mo ya Sayansi na Hesabati na
kupata matokeo mabaya katika
masomo hayo.

Aliiomba serikali  kupita
katika shule zao kuangalia
chagamoto zinazowakabili
hasa wanafunzi wa kike ambao
wanapitia katika mazingira
magumu kupata elimu.

Akizungumza katika shere-
he hizo, Ofisa Miradi kutoka
Kijiji cha Kulelea Watoto,
Nyezuma Simai, aliitaka jamii

L

kuiona thamani ya mtoto wa
kike katika kuwaendeleza kiel-
imu na kwa kuwapa fursa sawa
na mwanadamu yoyote bila ya
ubaguzi.

Alisema mara nyingi watoto
wa kike kila wanapofikia umri
wa kubalehe au elimu ya juu,
huoenakana kama elimu sio
haki yao tena na fursa hizo
hiyo hupewa zaidi kwa watoto
wa kiume.

Kadhalika, alisema hivi sasa
Tanzania inaongozwa na Rais
mwanamke ambaye kama an-
gekuwa hakukuzwa na familia
yake asingekuwa na nafasi
hiyo, lakini kipaji chake haki-
kudharauliwa na kusisitiza
wasidharauliwe badala yake

Wanafunzi

wa Shule ya
Mkwajuni Mkoa
wa Kaskazini
Unguja wakitoa
igizo la ngonjera
katika viwanja
vya Shule ya
Mkwajuni wakati
wa maadhim-
isho ya Siku ya
Mtoto wa Kike
Duniani ambayo
huadhimishwa
Oktoba 11 ya
kila mwaka.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN
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atoo wa kike wahitaji walimu a sayansi

wawepe nafasi.

“Siku ya mtoto wa kike, im-
ekuja katika kupambania haki
yenu lakini unapambaniwa na
wewe uwe tayari na namna
bora ya kupambania haki yako
hasa katika masomo,” alisema.

Naye Mratibu wa mradi wa

watoto kwa kuwafanya wawe
wakakamavu na kujitambua ili
wawe na mafanikio.

Hata hivyo, alisema kupitia
mradi huo wamekuwa waki-
wahamasisha watoto wa kike
kupata maendeleo na kuji-
tambua ili kuwa na mwelekeo
mzuri wa maisha yao.

Rasimu sera Kinga
usafirishaji haramu
binadamu vaiva

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Mambo
ya Ndani ya Nchi, Christopher Kadio,
amesema rasimu ya sera ya kinga
ya usafirishaji haramu wa binadamu
na kinga ya uhamiaji haramu katika
Bara la Afrika, inatarajiwa kufikishwa
kwa mawaziri husika ili kuthibitishwa
rasmi kwa lengo la kupiga vita biashara
haramu Afrika.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya sera
hizo kujadiliwa kwa kina na timu ya
kiufundi kutoka mataifa 55 ya Umoja
wa Afrika (AU), katika kikao maalumu
kilichoandaliwa na Tume ya Haki za
Binadamu ya Umoja wa Afrika(AUQ),
kilichofanyika kwa muda wa siku tatu
mjini hapa.

Kadio alisema majadiliano ya sera hizo
yamefikiwa katika hatua nzuri ambayo
yatasaidia kuongeza nguvu ya kupamba-
na na uhalifu huo unaosababisha uvun-
jifu wa haki za binadamu kwa Waafrika.

Alisema, Tanzania ni miongoni mwa
nchi zinazopiga vita usafirishaji haramu
wa binadamu na kufanyika kwa majadil-
iano hayo kutaziwezesha nchi za Afrika
ikiwamo Tanzania kuwalinda raia wake
na kuwaweka salama.

Alisema Serikali ya Tanzani inapinga
kwa kiasi kikubwa biashara hiyo kwa
vile inajua madhara yake na wanaopata
tabu zaidi ni wanawake na watoto kud-
halilishwa na kuondolewa utu wao.

Kadhalika, alisema watahakikisha
kuwa wakati wote Tanzania inakuwa
salama juu ya uharamia huo kwa vile
serikali hiyo imesaini mikataba mbalim-
bali ya kimataifa na haki za binadamu
na imeshawahi kuwahifadhi wakimbizi
kutoka nchi mbalimbali za Afrika.

Alisema mkutano huo ulikuwa na
ajenda ya kujadili sera ya kupinga Vi-
tendo hivyo na hapo baadaye kukutana
mawaziri husika wa bara la Afrika na
kupitisha lazima biashara hiyo haitaku-
wa na nafasi kubwa kwa kuwa mazimio
yatafanya kazi zake kwa nchi husika na
kuyafuata.

Naye Katibu Sekretarieti ya Kitaifa
ya Kuzuia na Kupambana na Biashara
Haramu ya Usafirishaji wa Binadamu,
Seperatu Fela, alisema mkutano huo
umewawezesha wajumbe kuzipitia sera
na utasaidia kuwaunganisha Waafrika ili
kupata nguvu ya pamoja ya kupiga vita
uhalifu huo.

Alisema, jitihada zinazoendelea
kufanywa na wanajumuiya wa Umoja
wa Afrika zitasaidia kwa kiasi kikubwa
kupiga vita usafirishaji wa binadamu
kwa njia ya haramu pamoja na uhamiaji
haramu.

Miongoni mwa sababu zinazosababi-
sha Waafrika kufanyiwa uhalifu huo ni
umaskini, ukosefu wa ajira pamoja na
machafuko ya kisiasa.

Miongoni mwa mapendekezo valiyo-
tolewa katika mkutano huo ni kufanyika
kwa mazungumzo baina ya wanaharaka-
ti wa Afrika wanaopiga vita uhalifu huo
na mataifa yanayoshiriki katika uhalifu
huo nje ya Afrika.
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HABARI KITAIFA

Na Richard Makore, MWANZA

Saba wanusurika kifo cha moto

WATU saba wa familia moja katika mtaa
wa Magomeni eneo la Kirumba, wilayani
Ilemela mkoani Mwanza, wamesurika
kifo baada nyumba yao kushika moto na
kuteketea jana majira asubuhi.

Moto huo ambao chanzo chake haki-
jajulikana, ulianza kuwaka majira ya saa
1.40 asubuhi na kusababisha baadhi ya
vitu vya ndani kuteketea huku watu wal-
iokuwamo ndani wakijiokoa na kutoka
nje.

Akizungumza Kkatika eneo la tukio,
askari wa zamu wa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji jijini Mwanza, Sajenti Daudi Mlel-
wa, alisema baada ya kupata ajali hiyo
walikimbia haraka na kufika eneo la tukio.

Alisema baada ya kufika walisubiri
mafundi wa Shirika la Umeme Nchini (TA-

NESCO) wafike kwa ajili ya kukata umeme
ili Zimamoto waanze kazi ya kuzima moto
huo.

Alisema ingawa TANESCO walichelewa
kidogo, lakini walifika na kukata umeme
na baada ya hapo Zimamoto walianza
kazi yao na kufanikiwa kuokoa vyumba
saba kati ya 10 katika nyumba hiyo.

Vyumba vitatu viliteketea, lakini wali-
fanikiwa kuokoa vyumba saba huku watu
wote saba waliokuwa ndani ya nyumba
hiyo walijiokoa.

Kutokana na moto huo, aliwakumbusha
wananchi kuendelea kuchukua tahadhari
ili kupambana na majanga ya namna hiyo.

Kwa upande wake, mmiliki wa nyumba
hiyo, Emanuel Ng’hambi, alisema mape-
ma jana asubuhi walisikia sauti za wa-
toto wakipiga kelele za kuomba msaada
kwamba kuna moto unawaka.

Alisema baada ya kusikia kelele hizo
aliingia ndani na kukuta moto ukiendelea
kuwaka na kuamua kupiga simu kwa Jeshi
la Zimamoto kuomba msaada.

Alipongeza jeshi hilo kwa kufika kwa
wakati eneo la tukio wakiwa na vifaa vyote
na kufanikiwa kuzima moto na kuokoa vy-
umba saba kati ya 10.

Akizungumzia tukio hilo, Mwenyekiti
wa Serikali za Mtaa, Abdalah Seleman
alisema, moto huo ulinza kidogo kidogo
ukianzia chumba cha watoto.

Alisema nyumba hiyo hivi karibuni ili-
fanyiwa ukarabati na kwamba haijulikani
chanzo cha moto huo.

Alilipongeza Jeshi la Zimamoto pamoja
majirani walioonyesha upendo kwa kush-
iriki kuzima moto huo na hivyo kuepusha
madhara makubwa ambayo yangetokea
ikiwamo kuteketea vyumba vyote.
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Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akimkabidhi Meneja Mwandamizi wa TBL Plc, Amanda Walter, kwa niaba ya
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kampuni tuzo ya Rais ya Mzalishaji Bora baada ya kuibuka mshindi wa pili wakati wa hafla ya kutoa tuzo iliyofanyika
Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, wapili kutoka kulia ni Waziri wa Viwanda, Kitila Mkumbo na Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Amos Makala. Kulia ni Meneja Mauzo ya Nje wa TBL, Maleke Mringo. NA MPIGAPICHA WETU

Ashikiliwa
madai kuua
mama

Na Elizabeth Zaya

JESHI |a Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, linamshikilia
Julius Mzava (26) mkazi wa
Chang ombe wilayani Te-
meke kwa tuhuma za kumuua
mama yake mzazi, Magdalena
Peter (56).

Kwa mujibu wa Kamanda wa
Polisi Kanda hiyo, Muliro Ju-
manne, mtuhumiwa huyo alimuua
mama yake huyo kwa kumchoma
na kisu sehemu ya mwili wake.

“Tukio hili limetokea Oktoba
10, mwaka huu, saa moja na
nusu usiku eneo la Sandali,
Chang ombe baada ya kuingia
chumbani kwa mwanawe Julius
kwa nia ya kumpelekea chakula,
ndipo aliposhambuliwa kwa Kisu
eneo la mwili wake akapata ma-
jeraha makubwa yaliyosababisha
apoteze maisha, licha ya jitihada
za kumpeleka hospitali kufanyi-
ka,” alisema Muliro.

Alisema tayari mtuhumiwa
huyo amekamatwa na anaho-
jiwa kwa kina na atafikishwa
mahakamani kwa hatua muhimu
za Kisheria. Katika tukio jingine,
Muliro alisema, Jeshi la Polisi
Kanda hiyo ya Dar es Salaam
l[imewakamata na linawashikilia
watu watano kwa tuhuma za
kujihusisha na wizi vya vifaa vya
magari na kupokea vipuri vya
magari vya wizi.

“Watuhumiwa hao walikamat-
wa na vifaa mbalimbali vya
magari zikiwamo taa za magari
aina ya Toyota IST na milango
ya magari ya aina mbalimbali,”
alisema.

“Pia, vitu mbalimbali vilivyoku-
wa vimeibiwa na wahalifu kwe-
nye matukio tofauti ya uvunjaji
vimekamatwa katika Kituo cha
Polisi Goba yakiwamo majenereta
zaidi ya 25, vifaa mbalimbali vya
ujenzi na mitungi ya gesi 10.”

Serikali: Tunatambua mchango wa NGO

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema inatambua
mchango wa mashirika yasiyo
ya kiserikali (NGOs), na kwamba
kazi wanazofanya ni muhimu na
zinaisaidia katika kufikia malen-
go yake ya kimaendeleo na pia
kuboresha maisha ya wananchi.
“Mashirika yasiyo ya kiserikali
pamoja na wadau wengine wa
maendeleo wanasaidia serikali
katika utekelezaji wa mipango
ya maendeleo. Sekta hii inakuwa
kwa kasi ikiwa ni pamoja na kutoa
mchango katika kuwajengea uw-
ezo Tanzania hasa wanawake
na vijana,” alisema Msajili wa
NGO, Vickness Mayao, alipokuwa
akizungumeza katika hafla ya maa-
dhimisho ya miaka 50 ya Shirika
la SNV Tanzania, jijini Dar es Sa-

laam mwishoni mwa wiki.

Mayao alisema malengo ya SNV
Tanzania yanaendana na malen-
go ya serikali kwenye sekta wana-
zifanyia kazi ikiwamo mabadiliko
ya tabia nchi, usawa wa kjinsia,
kilimo na uwezeshaji wanawake
na vijana.

Alisema  shirika limeweza
kuwajengea uwezo wanawake
iliwaweze kushiriki katika katika
kutoa maamuzi katika ngazi ya
familia na makazini.

Msajili alisema kuwa SNV kupi-
tia mradi wake wa fursa na ajira
kwa vijana (Opportunities for
Youth Employment-OYE) im-
ewezesha upatikanaji wa ajira
kwa vijana wengi ambapo kati
yao asilimia 2 ni wanawake.

Tangu mwaka 2013, Shirika la
SNV Tanzania limetoa mafunzo

ya stadi za maisha kwa vijana
18,000 ambapo asilimia 42 kati
yao ni wanawake.

Mayao alisema shirika lina-
fanya kazi katika sekta muhimu
ikiwamo ya huduma ya maji, us-
afi na kujisafi (WASH), kilimo (ma-
badiliko ya tabia nchi) na nishati
jadidifu. Alisema kupitia mradi
wa WASH wato wamehamasika
na wanazingatia taratibu za ku-
jisafi.

Naye Balozi wa Uholanzi
nchini, Weibe de Boer, alisema
maelfu ya wanaojitolea kupitia
shirika hilo wanalenga kuleta
mabadiliko katika jamii. Alisema
SNV ilianzishwa nchini mwaka
1965 kama muunganiko wa watu
wanaojitolea, lakini imekuwa
ikikua kadiri miaka inavyosogea,
hata kuacha kufanya kazi moja

kwa moja na serikali na kuwa
shirika huru linalojitegemea
mwaka 2002.

“Tulichagua Tanzania kwa
mradi wa WASH na ule wa ma-
badiliko ya nchi ambao uko
zaidi katika kilimo; tunasaidia
wakulima wadogo kuweza kuka-
biliana na athari za mabadiliko ya
tabianchi. Mpaka sas tumeweza
kuwasaidiza wakulima wadogo
100,000,” alisema Balozi de Boer
na kuongeza kuwa wametoa vi-
faa vya umeme wa jua kwa watu
100,000 wanaoishi maeneo ya

Mkurugenzi Mkazi wa SNV,
Duncan Rhind, alisema: “Kwenye
mradi wetu wa kukabiliana na
athari za mabadiliko ya tabianchi
tunawapa zaidi kipaumbele wa-
nawake. Tunalenga kuleta mab-

adiliko chanya katika maisha ya
watu na pia kuwawezesha kupata
huduma muhimu.”

Alisema baadaye SNV ilifani-
kiwa kujikuta imewezesha Wa-
tanzania wengi kupata ujuzi kupi-
tia programu yake ya kuwaleta
wataalamu wa kujitolea wenye
ujuzi na uzoefu mkubwa, alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa SNV
Global, Megan Ritchie, alise-
ma kuwa wakiwa wamefanya
kazi Tanzania kwa miaka 50,
bado wamejizatiti kuendelea
kutekeleza miradi mbalimbali
kwa kufanya kazi na makundi to-
fauti ikiwamo serikali, wadau wa
maendeleo, sekta binafsi, asasi zi-
sizo za kiserikali na jamii. Alisema
SNV inafanya kazi katika nchi ny-
ingi zikiwamo za Afrika, Asia na
Amerika ya Kati.
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TANGAZO

MAMILIAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

MASWALI NA MAJIBU KUHUSU UTARATIBU WA
UHAMISHAJI UMILIKI WA VYOMBO VYA MOTO

1. Swali: Chombo cha moto ni nini?
Jibu: Ni chombo kinachotumika katika usafirishaji ardhini, ambavyo ni pamoja na magari, pikipiki na bajaiji.

2. Swali: Nikitaka kununua gari kwa mtu taratibu zikoje?

Jibu: Unapaswa ufike ofisi ya TRA na picha ya pasipoti ya muuzaji, ripoti ya ukaguzi kutoka kwa trafki,
barua ya muuzaji kuhusu mabadiliko ya umiliki wa gari, picha yako ya pasipoti, kadi halisi ya gari, hati ya
kiapo ya muuzaji, gari kufika TRA kwa ajili ya ukaguzi, mkataba wa mauziano uliothibitishwa na
mwanasheria na upewe risiti ya EFD kutokana na huduma ya kisheria.

3. Swali: kumwakilisha mtu kwenye taarifa za uhamishaji wa chombo inaruhusiwa?
Jibu: Ndiyo, kwa kampuni au taasisi unaruhusiwa kwa mwakilishi kuleta idhini maalum ya kisheria (Power
of Artoney) ya kuthibitisha uwakilishi wake lakini kwa mtu binafsi anapaswa awepo mhusika mwenyewe.

4. Swali: Taarifa za mabadiliko ya umiliki wa chombo cha moto zinatakiwa ziwasilishwe lini? Jibu:
Taarifa ya maabadiliko ya umiliki wa chombo cha moto yanatakiwa yafanyike ndani ya siku 7 baada ya
kuandikishiana mkataba wa mauziano.

5. Swali: Gharama za uhamisho wa umiliki wa chombo cha moto hulipwa lini?
Jibu: Gharama za uhamisho wa chombo cha moto zinapaswa kulipwa ndani ya siku 30 baada ya mauziano
kufanyika.

6. Swali: Gharama ya kuhamisha umiliki wa gari ni shilingi ngapi?
Jibu: Ada ni shilingi 50,000/= jumlisha ada ya nakala ya kadi ambayo ni shilingi 50,000/=, jumlisha na
ushuru wa stempu ambao ni asilimia 1 ya bei ya gari.

7. Swali: Gharama ya kuhamisha umiliki wa bajaji, Je?
Jibu: Ada ni shilingi 27,000/= jumlisha ada ya nakala ya kadi ya shilingi 30,000/= jumlisha ushuru wa
stempu ambao ni asilimia 1 ya bei ya bajaji.

8. Swali: Gharama ya kuhamisha umiliki wa pikipiki nao upoje?
Jibu: Ada ya uhamisho ni shilingi 27,000/= jumlisha ada ya nakala ya kadi ambayo ni shilingi 20,000/=
jumlisha ushuru wa stempu ambao ni asilimia 1 ya bei ya pikipiki.

9. Swali: Kuna ulazima wa kubadilisha taarifa za umiliki TRA?
Jibu: Ndiyo, unapaswa kubadili taarifa za chombo TRA ili umiliki uhame kutoka kwako kwenda kwa mtu
mwingine la sivyo kuna athari zinaweza kutokea.

10. Swali: Athari za kutobadili umiliki au taarifa ya chombo cha moto ni zipi?
Jibu: Athari zinazoweza kutokea ni
(i) Mmiliki wa awali anaweza kuwajibishwa endapo chombo kitatumika kwenye uhalifu,
(ii) Mmiliki mpya atakosa malipo ya fidia kutoka bima,
(iii) Mmiliki mpya atakosa uhalali wa kutumia chombo hicho kama dhamana ya kukopa,
(iv) Mmiliki wa awali atawajibika endapo mmiliki mpya atakopa kwa kutumia chombo hicho.
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HABARI MICHEZO

MBUNGE WA

Na Mwandishi Wetu

AKATI michuano ya Umoja
Cup Rorya 2021, ikiendelea
wilayani humo mkoani Mara,
Mbunge wa wilaya hiyo,
Jafari Wambura Chege, amenogesha
utamu kwa kuongeza chachu baada ya
kutoa neno lililowakuna mashabiki, timu
shiriki na wadau wa soka kwa ujumla.
Mashindano hayo ambayo
kwa sasa yapo hatua ya
makundi kwa timu 20 ku-
gawanywa katika makundi
manne, yanadhaminiwa na
mdau wa soka wilayani Ro-
rya, Peter Owino kwa mwaka
wa tisa sasa.
Akizungumza na mwandishi wetu
kuhusu mashindano hayo, Mbunge wa
Rorya, Chege, alisema anatarajia ku-
fanya mazungumzo na Owino ili kuona
namna ya kuboresha zaidi mashindano
hayo kwa kuongeza motisha.
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Kikosi cha Kirengo FC, kinachoshiriki michuano ya Umoja Cup 2021. NA MPIGAPICHA WETU
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Alisema ni jambo la heri na la
kupongezwa kwa vijana wanapojitokeza
kushiriki katika mashindano hayo ya-
nayofanyika kila mwaka kwa mpira wa
miguu na pete wilayani humo.

“Rorya tunahimiza na kusisitiza maen-
deleo, na sote tunaelewa umuhimu wa
vijana katika juhudi za kuleta maende-
leo jimboni. Kwa sasa Peter [Owino] sio
tu ni mdau wa michezo jimboni kwangu,
lakini ni mdau wa maendeleo, tutaongea
naye tuone namna ya kuboresha zaidi
mashindano haya kwa sababu mpira
sasa ni ajira kwa vijana wetu kwani kwa
kutumia vipaji vyao ni nafasi nzuri,”
alisema mbunge huyo.

Aidha, Chege amezipongeza timu
mbili za jimboni kwake Wanamaji FCya
Sota na Cofta FC ya Busurwa kwa kufani-
kiwa kuingia Ligi Daraja la Tatu ngazi ya
Mkoa wa Mara.

Timu hizo zimepata nafasi baada ya
kushinda nafasi ya kwanza na ya pili ka-
tika Ligi Daraja la Nne Wilaya ya Rorya.

Katika mchezo wa mwisho wa Ligi ya
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AJITOSA

Wilaya Rorya uliochezwa katika Uwanja
wa Shirati Obwere, Wanamaji FC wali-
ibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Cofta, shukrani kwa mfungaji, Riziki
Abega.

Katika Ligi ya Umoja Cup 2021 in-
ayoendelea kwenye Uwanja wa Maji
Sota, ambayo msimu huu imebeba jina
la mchezaji wa Wanamaji FC, Makori
Odoyo (Abega wa Cameroon), aliyefariki
hivi karibuni, mabingwa watetezi Kab-
wana FC mwishoni mwa wiki waliibuka
na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Bu-
bombi FC ya Kirongwe mpakani.

Jana ilipigwa mechi nyingine uwan-
jani hapo ambapo Mennonite walikuwa
wenyeji wa Kabwana FC.

Katika hatua nyingine, Meneja wa
Umoja Cup, Obongo Maina, amesema
mwakani wanategemea kuongeza kituo
kingine kutokana na wingi wa timu na
wapenzi wa soka kuongezeka kila.

“Tutakuwa na kituo Utegi, Buturi,
Kowak au Kinesi ili kutoa nafasi zaidi
kwa vijana wetu,” alisema Obongo.
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ATLAS yaandaa marathon kusaidia wanafunzi

Na Joseph Mwendapole

SHULE za ATLAS zimeandaa mbio za nusu
marathoni kwa ajili ya kusaidia wanafunzi
200 wa shule hiyo wanaosomeshwa bure
kutokana na sababu mbalimbali ikiwamo
kufiwa na wazazi, hivyo kukosa ada.

Mbio hizo zitafanyika siku ya Kumbu-
kumbu ya Mwalimu Nyerere, ambayo
huadhimishwa Oktoba 14, kila mwaka,
huku pia kukiwa na shughuli ya mahafali
kwa wanafunzi wa shule ya awali, msingi
na sekondari wapatao 750.

Ofisa Uhusiano wa shule hizo, Renalda
Gilbert, alisema jana kuwa watoto hao ni
wale ambao wazazi wao walifariki waki-
wa wanaendelea na masomo na wazazi
ambao wamepata changamoto mbalim-

bali kama kufukuzwa kazi au kushindwa
kulipa ada kutokana na sababu mbalim-
bali.

Alisema mbio hizo zitakuwa za kilomita
tano, 10 na 21, zitakazoanzia shuleni hapo
na kuishia kwenye maeneo mbalimbali
kwa kuwashirikisha wazazi, wafanyakazi
na wageni watakaohudhuria siku hiyo
ambayo pia itakuwa ya mahafali.

“Kuna wazazi ambao wamefariki, wen-
gine wamepunguzwa kazi, wengine mai-
sha yamebadilika tu wakashindwa kulipa
ada, sisi ATLAS hatukuwaacha na hatuta-
waacha, tutaendelea nao na fedha zitaka-
zopatikana tutawapa mahitaji muhimu ya
kila siku,” alisema.

Aidha, Renalda alisema wamechagua
kufanya shughuli hizo siku ya kumbu-

kumbu ya kifo cha Mwalimu Nyerere ku-
tokana na kuamini katika falsafa yake ya
uhuru na uwajibikaji kama sehemu ya
kumuenzi.

Alisema Nyerere alipenda watu
wawajibike kutimiza majukumu yao bila
kusukumwa, hivyo ATLAS inaamini ka-
tika uwajibikaji ndiyo sababu ikaona ien-
delee kumuenzi kwa kufanya mahafali
yake siku ambayo anakumbukwa kitaifa.

“Shule za ATLAS zimekuwa zikifanya
vizuri kitaaluma katika kila matokeo ya
kitaifa kuanzia shule ya msingi na se-
kondari, hii ni kutokana na kuamini ka-
tika falsaha ya uwajibikaji na kujituma
na tunawaahidi wazazi kuwa tutaendelea
kufanya vizuri watuletee watoto wao,”
alisema.

Tanzanite yapania
Kombe la Dunia

Na Saada Akida

BAADA va kufanikiwa kuingia
hatua ya makundi katika michuano
ya kufuzu fainali za Kombe la
Dunia mwakani nchini Costa Rica,
Kocha Mkuu wa timu ya Taifa ya
Wanawake U-20 (Tanzanite), Edna
Lema, amesema wapo tayari kuku-
tana na timu yoyote katika hatua
hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Edna alisema
wachezaji wake walipambana ka-
tika mchezo dhidi ya Eritrea na ku-
pata ushindi, hivyo sasa wanaenda
kujipanga kwa ajili ya hatua ya
makundi. Alisema bado makundi
hayajapangwa na hawajui wa-
tacheza na nani, lakini kwa maan-
dalizi watakayoendelea kuyafanya
ana matarajio makubwa ya kupata
matokeo mazuri.

“Sasa tunasubiri mpinzani wetu,
hatujuia tunacheza na nani, Ki-
kubwa ni kuendelea kujipanga na
kufanyia kazi mapungufu yetu na
kuwa tayari na yoyote katika hatua
inayofuata,” alisema Edna Lema.

Tanzanite wamefanikiwa ku-
ingia hatua hiyo baada ya juzi
katika Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi kuibuka na ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Eritrea hivyo
kuitoka kwa jumla ya mabao 5-0
baada ya wiki iliyopita kushinda
3-0 ugenini.

Kipa Azam ataka
ushindi Pyramids

Na Saada Akida

KIPA wa Azam FC, Mathias
Kigonya, amesema wanajiandaa
Vizuri na wataingia kwa tahadhari
na nidhamu ya hali ya juu katika
mechi dhidi ya Pyramids ya Misri
va Kombe la Shirikisho Afrika.

Azam FC ambayo sasa itaikari-
bisha Pyramids baada ya kuitoa
Horseed FC ya Somalia kwa jumla
ya mabao 4-1, miamba hiyo itaku-
tana kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa Jumamosi wiki hii kabla ya
kurudiana nchini Misri mwishoni
mwa wiki ijayo.

Akizungumza na gazeti hili
alisema ana imani mchezo huo
utakuwa mgumu kwa pande zote
mbili, kwa sababu wao malengo
yao mwaka huu ni kuingia hatua
ya makundi ya michuano hiyo.

Alisema kufikia hatua hiyo
lazima wapambane kutafuta
matokeo mazuri katika kila mechi
huku wakihitaji kutafuta ushindi
mchezo huo wa nyumbani.

“Mchezo wa soka una matokeo
matatu kushinda, kushindwa na
kutoka sare, mwalimu ametueleza
na wachezaji wote tunajua
utakuwa mgumu, kwetu tunaenda
kucheza na timu bora yenye
wachezaji wazoefu,” alisema
Kigonya.
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KOULIBALY ATAKIWA

KLABU ya Newcastle United inapanga uhamisho
wa mlinzi wa kati wa Napoli, Kalidou Koulibaly, 30.
(Football Insider).

NESYRI KWA ARSENAL, SPURS

KLABU ya Sevilla inapima uhamisho wa mshambu-

liaji wa Blackburn Rovers na Chile, Ben Brereton, 22,
huku Yorsef En-Nesyri, 24, akihusishwa na kuhamia
Arsenal au Tottenham Hotpur. (Teamtalk)

LINGARD NAYE ATAJWA

MLINZI wa Burnley, James Tarkiwski, 28, anaweza
kuwa mmoja wa wachezaji wa kwanza kusajiliwa
na Newcastle, huku klabu hiyo ikiwa imemjadili
mchezaji wa England, Jesse Lingard, 28, wakati
mshambuliaji huyo akitarajiwa kumaliza mkataba
wake na klabu ya Manchester United msimu ujao wa
majira ya joto. (Sunday Telegraph)

KOCHA BRUCE KUFUKUZWA

WAMILIKI wapya wa Newcastle wanajiandaaa
kumfukuza kocha, Steve Bruce wiki hii. (Sunday
Mirror)

POGBA KURUDI TENA JUVE

JUVENTUS inaweza kuwa na nafasi ya kumsajili
kiungo wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba, ambaye
mkataba wake na Manchester United uko mbioni
kumalizika, ikiwa wataweza kuwauza takribani
wachezaji wawili. (La Gazzetta dello Sport)

LIVERPOOL YAMTAKA DEMBELE

LIVERPOOL wanapanga kujaribu kumsajili
mshambuliaji wa Ufaransa, Ousmane Dembele kwa
uhamisho huru wakati mkataba wa mchezaji huyo
na Barcelona ukikaribia kuisha kipindi cha majira ya
joto yajayo. (Teamtalk)

ICARDI NA NEWCASTLE

NEWCASTLE pia inavutiwa na mshambuliaji wa
Paris St-Germain na raia wa Argentina, Mauri Icardi,
28, ingawa Tottenham Hotspur na Juventus pia
zinamtolea macho mchezaji huyo. (Calciomercato,
via Mail on Sunday)

PHILLIPS KUONGEZA MKATABA

KLABU ya Leeds United inaamini kuwa Kelvin Phil-
lips ataongeza mkataba wake na klabu hiyo kabla ya
mwishoni mwa mwaka huu, wakati mazungumzo yak-
iwa kwenye hatua za mwishoni. (Football Insider)

KUBORESHEWA MKATABA

MANCHESTER United inajiandaa kuanza mazun-
gumzo na mlinzi wa kati wa England, Harry Maguire,
28, ili kuboresha masharti ya mkataba wa mchezaji
huyo. (Sunday Mirror)

LACAZETTE AWANIWA INTER

INTER Milan inamfuatilia mshambuliaji wa
Arsenal, Alexandre Lacazette, 30 na straika wa Real
Madrid, Luka Jovic, 23. (La Gazzetta dello Sport)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

TUCHEL:

LONDON, England

OCHA Mkuu wa Chelsea,
Thomas Tuchel, anaami-
ni Jorginho ni mchezaji
nayestahili zaidi kutwaa
tuzo ya Ballon d’Or mwaka huu, la-
kini haamini endapo tuzo hiyo ina-
takiwa kuangaliwa kama muhimu
sana.
Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 29,
alishinda taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya akiwa
na ‘Blues’ hao na Euro
2020 akiwa na Italia
msimu uliopita na alitwaa
tuzo ya Mchezaji Bora wa
UEFA.

Kiungo Jorginho sasa anawania

SASA

BALLON

® ® ® Kwa uhakika anastahili kushinda, lakini hii ni
tuzo binafsi, si kitu chenye thamani zaidi kwenye...

tuzo nyingine binafsi baada ya kuta-
jwa katika orodha ya wachezaji 30
waliotangazwa kuwania tuzo ya
Ballon d’Or pamoja na Lionel Messi
na Robert Lewandowski.

“Kwa uhakika Jorginho anasta-
hili kushinda Ballon d’Or,” alisema
Tuchel akinukuliwa na Bild.

“Hii ni tuzo binafsi, hata hivyo si
kitu chenye thamani zaidi kwenye
mpira wa miguu, na hatakiwi kuki-
waza sana.

“Lakini ningependa mchezaji
ashinde, kwa sababu inaongeza
kujiamini kwa mchezaji, lakini
kwa upande wangu mimi si kitu
muhimu sana.”

N'Golo Kante, Cesar Azpilicueta,
Mason Mount na Romelu Lukaku
pia wanaiwakilisha Chelsea kwenye
orodha ya kuwania tuzo hiyo, na

Tuchel anajisikia fahari zaidi kwa
Lukaku, ambaye alirudi hapo Stam-
ford Bridge kutoka Inter Milan Ago-
sti, mwaka huu.

“Samahani kwa mashabiki wa In-
ter, lakini tulimtambua yeye kama
mchezaji ambaye anaweza kutoa
hamasa kubwa kwa wachezaji vi-
jana,” alisema Tuchel.

“Mara zote amesema alikuwa
yupo vizuri kule Inter na (Antonio)
Conte kwa sababu alifanikiwa ku-
pata matokeo mazuri, lakini kwake
yeye ilikuwa ni muhimu kurudi
sehemu ambayo aliwahi kucheza
wakati akiwa kijana.”

Lukaku amekuwa na mwanzo
mzuri hapo London, akifunga ma-
bao manne katika mechi tisa kwe-
nye mashindano yote msimu huu
tangu alipojiunga na Chelsea.
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AMCHAPA/
WILDER/

KWA KO ",

GHEZA

NEVADA, Marekani

ONDIA Tyson Fury amem-

piga kwa mara nyingine

Deontay Wilder kwa KO

raundi ya 11 na kufanikiwa
kutetea ubingwa wake wa mkanda
wa WBC kwenye pambano lililopig-
wa usiku wa kuamkia jana katika
Ukumbi wa T Mobile Arena, Ne-
vada, Marekani.

Baada ya miezi 12 tangu Fury
mwenye umri wa miaka 32, achu-
kue ubingwa huo kutoka katika
mikono ya Wilder, ameendeleza
ubabe baada ya kumpiga katika
mapambano mawili yaliyopita.

Wilder alipambana hadi raundi
ya 10 akionyesha ubora wake kabla
ya kudondoshwa katika raundi ya
10, na mwamuzi kusitisha pambano
hilo raundi ya 11 baada ya kudon-
doshwa chini kwa mara nyingine.

“Nilidondoka mara kadhaa, nili-
umia, Wilder ni bondia mgumu,”
alisema Fury baada ya pambano
hilo.

“Ni pambano zuri sana. Sina
sababu yoyote, Wilder ni bondia
bora, amenifanya nipiganie fedha
zangu. Siku zote nasema mimi ni
bondia bora duniani na yeye ni wa
pili.

KASIN

|
iy
e 4

A

Mg FA
Jipags
H’

LIVERPOOL, England

KLABU ya Liverpool imeongeza
nguvu zaidi kwenye harakati
za kuwania saini ya winga wa
Real Madrid na Hispania, Marco
Asensio mwenye umri wa mia-
ka 25, kuelekea dirisha lijalo la
majira ya baridi linalofunguliwa
Januari 2022.

Asensio amekuwa akihu-
sishwa kuondoka Real Madrid
tangu dirisha lililopita kwa saba-
bu hajisikii furaha kuendelea
kusalia kwenye viunga hivyo vili-
vyompa jina kubwa katika soka.

Mkataba wake wa sasa una-
malizika mwaka 2023 na msimu

Liverpool kumngoa
Asensio Real Madrid

huu amecheza mechi saba za mi-
chuano yote ambapo amefani-
kiwa kufunga mabao matatu.

Madrid haionekani kuwa na
mpango wa kumzuia ikiwa ofa
inayohitaji itawasilishwa mezani
kwani Asensio mwenyewe ame-
waambia mabosi kwamba anahi-
taji changamoto mpya.

Na kwa mujibu wa gazeti la
Daily Mail, Liverpool wanaongo-
za katika mbio za kuwania saini
ya mchezaji huyo kwa sasa.

Ripoti hiyo imesema kwamba,
Liverpool wanapanga kutoa
ofa ya kumsajili mchezaji huyo
wakati wa dirisha la Januari.
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ADRID, Hispania

EAL Madrid inatakiwa kuadhibiwa

kwa kumshawishi Kylian Mbappe,

kwa mujibu wa Mkurugenzi wa Paris

aint-Germain, Leonardo.

Mkataba wa Mbappe na PSG unamalizika
vakani na Madrid imekuwa wazi kuonye-
1 nia yake ya kumtaka nyota huyo wa Ufar-
sa.
Rais wa Madrid, Florentino Perez alibaini-
1 mapema wiki iliyopita kwamba ‘Los
incos’ hao wana matumaini makubwa ya
msajili Mbappe wakati wa dirisha dogo la
1uari - ingawa baadaye alisema kuwa alinu-
liwa vibaya.
Halafu Karim Benzema alisema kuwa
amisho wa Mbappe kutua hapo Santiago
rnabeu “ni suala la muda tu.”
PSG waliripotiwa kukataa ofa kadhaa za
muuza Mbappe kutoka Madrid katika
idirisha ya uhamisho ya hivi karibuni,
rawa Leonardo bado anaamini kuwa
amba hao wa Hispania wamekuwa wa-
nshawishi mchezaji wao, hivyo kutaka
adhibiwe.
‘Nafikiri Real Madrid imekuwa ikifanya
zi ya kumshawishi Mbappe (kwa mkata-
huru) kwa muda mrefu,” alisema Leon-
1o akiiliambia Jarida la France Football.
‘Kwa miaka miwili wamekuwa wakizun-
mza hadharani kuhusu Mbappe. Na kwa
i walitakiwa kuadhibiwa.

R —

nika wa Bunge la Tanzania, DK. Tulia Ackson, akivishwa
baada ya kumaliza mbio za kilometa 10 katika mashindano
1a va Capital City Marathon 2021 yaliyofanyika jana, jijini
. Mbio hizo za Nyika za Capital City Marathon zilidhamini-
hirika la Bima la Taifa (NIC). NA MPIGAPICHA WETU

Xavi: Nipo tayari
kurudi Barcelona

BARCELONA, Hispania

XAVI amesema amefungua mlango kuhusu uvumi un-
aomhusisha yeye kuchukua nafasi ya Ronald Koeman
kwa miamba ya Laliga, Barcelona, akisema “nipo ta-
yari kwa kila kitu.”

Xavi alikuwa mmoja wa watu waliokuwa wakihu-
sishwa sana kuchukua kazi ya ukocha pale Barca kabla
ya Koeman kupewa nafasi hiyo Agosti mwaka 2020 na
amekuwa akitajwa tena kuchukua nafasi hiyo wakati
huu timu hiyo ikiwa kwenye wakati mgumu.

Gwiji huyo wa Barca, Xavi amekuwa na wakati mzuri
katika klabu anayoiona ya Al-Sadd ya nchini Qatari tan-
gu alipostaafu mwaka 2019, akiiongoza kutwaa taji la
ligi na makombe mengine matano, lakini kurudi pale
Camp Nou ni jambo ambalo ni ngumu kwake kulip-
inga.

“Ofa yoyote itafikiriwa na kufanyiwa maamuzi,”
alisema Xavi akiiambia TVE.

SPORTPESA
APP

BET LEO UWE MILIONEA

PAKUA SASA

MECHI ZA USHINDI
“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -11 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE  GAMEID

AL Karmel vs Baalama 3.55

Gabon vs Angola 2.05

Mozambique vs Cameroon 6.98

AL Jeel vs Bisha FC 1.79

Al Jabalain vs Hajer Club 1.76

Burkina Faso vs Djibouti 1.01

Ivory Coast vs Malawi 115

Cyprus vs Malta 1.75

Albania U21 vs Slovenia U21 | 3.09

Piteaa IF vs Umeaa FC 3.97

HFX Wanderers FC vs Pacific FC 3.33

Kristianstads FF vs IFK Hassleholm| 2.26

Arsenal Sarandi vs Godoy Cruz 314

Andorra U21 vs England U21 |98.00

Ferro CO vs San Martin SJ | 1.71

All Boys vs Santamarina 1.88

Latvia vs Turkey 8.02

Croatia vs Slovakia 1.46

Estonia vs Wales 5.99

Iceland vs Liechtenstein | 1.10

Romani vs Armenia 1.62

Netherlands vs Gibraltar 1.01

Belarus vs Czech Republic |11.03

North Macedonia vs Germany 10.78

Slovenia vs Russia 2.47

Bourg Peronnas vs Sedan 1.66

Hitchin Town vs Coalville Town | 3.87

Norway vs Montenegro 1.57

Libya vs Egypt 4.08

Virtus Entella vs Pescara Calcio | 2.53

O Higgins vs Santiago Wanderers | 2.01

Valour FC vs Forge FC 3.38

Zaragoza vs Huesca 2.33

Deportivo Maipu vs Nueva Chicago | 1.95

San Lorenzo vs Colon Santa Fe | 2.66

Agropecuario vs Chacarita Juniors| 1.58

Estudiantes Rio Cuarto vs San Martin Tucuman | 3.43

UMANNE - 12 - OKTOBA 2021

Independiente vs Gimnasia y Esgrima

Cuiaba MT vs Sao Paulo

Real Cartagena vs Barranquilla FC

Patriotas FC vs Independiente Santa Fe

Paysandu PA vs Botafogo PB

Curico Unido vs Nublense

Temperley vs Almirante Brown

Talleres vs Atletico Tucuman

Japan vs Australia

Namibia vs Senegal

Zimbabwe vs Ghana

Guinea vs Morocco

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.



nga wa Taifa Stars, Simon Msuva, akiwatoka mabekl wa Benm kabla ya kuach|a shut| kall I||||0Jaa moja kwa moja
wavuni na kuifanya Tanzama kmbuka na ushindi wa bao 1-0 kwenye mechi ya kuwania kufuzu Kombe la Dunia

mwakani nchini Qatar iliyopigwa Uwanja wa L'Amitie, Cotonou, Benin jana. NA MPIGAPICHA WETU

Stars yatoa shoo ya kibabe Benin

Na Adam Fungamwango

SHUJAA ulioonyeshwa na mlin-

da mlango wa timu ya Taifa ya

Tanzania (Taifa Stars), Aishi

Manula, huku winga Simon Msu-
va akitekeleza majukumu yake vema ya
kuliona lango la Benin kwenye mechi ya
kuwania kufuzu Kombe la Dunia Qatar
2022, liliifanya Stars kuibuka na ushindi
wa bao 1-0 jana.

Bao la dakika ya sita lililofung-
wa na winga wa kimataifa
wa Tanzania anayeichezea

Klabu ya Wydad Casablanca

ya Morocco, Msuva, ndilo lil-
ilowafanya Wabenin hao jana
kulazimika kulala mapema tu
baada ya mchezo huo uliopigwa
Uwanja wa L’Amitie, Cotonou
nchini Benin.

Stars imelipiza kisasi cha kufungwa
bao 1-0 nyumbani, Alhamisi iliyopita
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, hivyo kupindua meza
ugenini kibabe.

Makocha wa4 Ulaya
waliokalia kuti kavu
LONDON, Uingereza

MAKOCHA wanakuwa wa
kwanza kukosolewa pale timu in-
apokuwa na matokeo mabaya...

e
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Xavi: Nipo tayari
kurudi Barcelona
BARCELONA, Hispania

XAV| amesema amefungua mlan-
g0 kuhusu uvumi unaomhusisha
yeye kuchukua nafasi va...
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® ® ® Manula shujaa wa mchezo, Msuva awalaza
Wabenin mapema tu, Tanzania yakaa kileleni huku...

Katika mchezo huo Stars ilikuwa ny-
uma ya mpira kwa muda mrefu, huku
kipa Manula akiibuka shujaa kwa kuokoa
michomo na hatari nyingi kutoka kwa
wachezaji wa Benin.

Ulikuwa ni mpira wa kurushwa na Is-
rael Mwenda pembeni mwa uwanja alim-
rushia Msuva, ambaye aligeuka na kuanza
kuwalamba chenga mabeki wawili wa
Benin, kabla ya kuachia shuti kali lililok-
wenda moja kwa moja hadi wavuni, lil-
ilomwacha kipa Saturnin Aliagbe akiwa
hana la kufanya.

Baada ya bao hilo la mapema, Stars
ilionekana kurudi nyuma na kuanza ku-
jilinda, mbele ikimwacha Kibu Denis na
wakati mwingine akisaidiana na nahodha
Mbwana Samatta.

Manula aliiweka salama Stars dakika
mbili kabla ya mapumziko, baada ya Djal-
lilou Ouorou kupenyezewa pasi safi nda-
ni ya eneo la hatari, na kupiga shuti kali

ambalo aliliokoa kwa mguu wa kushoto,
kabla ya mpira huo kufagiliwa mbali na
Bakari Mwamnyeto.

Kipindi cha pili, Kocha Mkuu wa Stars,
Kim Poulsen alifanya mabadiliko, aki-
watoa Kibu, Feisal Salum, Msuva na ku-
waingiza, Ralients Lusajo, Zawadi Mauya,
na Abdul Selemani, ambaye naye baadaye
alitolewa na nafasi yake kuchukuliwa na
Edward Manyama.

Chabel Gomes, nusura aisawazishie
Benin bao dakika ya 53, alipiga kichwa
mpira wa krosi, lakini Manula alichupa na
kuudaka kwa ustadi wa hali ya juu.

Mchezaji hatari aliyeisumbua ngome ya
Stars kwenye mechi ya kwanza Dar es Sa-
laam, Michael Pote, ambaye hata kwenye
mchezo wa jana alionekana kufurukuta,
aliingia ndani ya eneo la hatari na kuachia
shuti kali, lililookolewa na Manula dakika
ya59.

Dakika nne baadaye krosi ya Steve Mou-

GAZETI HILl HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

nie aliyefunga bao pekee nchini, ilikuwa
ikisubiriwa na wachezaji wawili wa Benin,
David Kiki na Mateo Ahlinvi waliielekeza
wavuni, lakini kipa huyo aliruka na ku-
udaka kwenye miguu ya wachezaji hao
ambao, wakiishia kuingia nyavuni, mpira
ukibaki salama mikononi mwa Manula.

Kwa matokeo hayo ya jana, Stars ilirudi
kileleni kwa muda, ikiwa imefikisha pointi
saba kama Benin, lakini ikiwa na mabao
mengi ya kufunga, ikisubiri mechi iliyota-
rajiwa kuchezwa jana usiku kati ya Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo ambayo
ilikuwa ugenini dhidi ya Madagascar.

Sare yoyote au kipigo kwa DR Congo,
kutaifanya Stars kuendelea kutanua juu,
lakini ushindi kwa Wakongomani hao
wenye pointi tano utawafanya kwenda
kileleni kwa kufikisha pointi nane.
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