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Kamanda wa Polisi
Kanda Maalum vya
Dar es Salaam, SACP
Jumanne Murilo,
akizungumza wakati
wa uzinduzi wa
huduma ya usafiri
mtandaoni ijulika-
nayo kama SUKA,
mapema wiki hii.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Mbowe aibua mazito mishahara wabunge

Na Waandishi Wetu

MWENYEKITI wa Taifa wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, ameibua hoja
mpya kwa madai kwamba
wabunge wamejiongezea misha-
hara kutoka Sh. milioni 13 hadi
Sh. milioni 18 kwa mwezi.

Amesema wabunge wame-
jiongezea mishahara hiyo waka-
ti wananchi wanataabika na
upandaji wa bei za bidhaa na
hali ngumu ya maisha.

Akizungumza juzi katika
mkutano wa hadhara uliofanyi-
ka katika mji wa Babati, mkoani
Manyara, Mbowe alisema: “Mpa-
ka tunatoka bungeni (mwaka
2020), mimi na (Godbless) Lema
tulikuwa wabunge tunajua tu-
nalipwa mshahara wa Sh. mil-
ioni 13 kwa mwezi. “Hiyo ni bila
ya posho ya siku ya kikao. Posho
ya kikao kimoja kwa siku ilikuwa
Sh. 220,000,” alisema.

Kwa mujibu wa Mbowe,
wabunge walijiongezea misha-
hara mwaka jana wakati wa-
nanchi wakiendelea kupata
shida ya mfumuko wa bei.

Alisema uchumi wa nchi ul-
ivyo kwa sasa unakuwa wa watu

wachache na kwamba kuna
watu wanaishi peponi na kuna
wengine kama wanaishi jehan-
amu. “Wananchi asilimia 70
wanaishi maisha ya umaskini na
tofauti ya kipato imekuwa kub-
wa mno. Gharama za chakula,
mafuta na tozo vinapanda. Mai-
sha yanazidi kuwa magumu na
sisi tusiposema nani atasema?”
alihoji Mbowe.

Wakati huohuo, Mbowe ali-
tangaza kuanza kwa maandama-

no kila makao makuu ya mkoa :

‘Biteko aionya wizara

ya Tanzania Bara.

Kwa mujibu wa Mbowe, :
CHADEMA imekita kambi Baba- :

kuhusu miradi ya maji

ti, Manyara, kwa ajili ya kuandaa

maandamano hayo ya amani, :
yanayotarajiwa kuanza Aprili 22, :
: Na Renatha Msungu,
“Tutaandamana kwa amani, :
tunataka wananchi ambao wa- :
naona gharama za maisha ni :
: Waziri wa Nishati, Dk. Dotto
dai kupungua kwa mfumuko wa :
¢ kuonya Wizara ya Maji isimk-
: wamishe Rais Samia Suluhu
. Hassan katika utekelezaji wa
: miradi ya maji ili wananchi
¢ wapate huduma kama alivyo-
kuma’ alipoulizwa kuhusiana na :
madai hayo, alisema: “Hilo nad- :
hani ungempigia Spika. Kwanza :
: lea kutoa maoni katika Dira

¥ ya Maendeleo ya Taifa 2050

mwaka huu hadi Aprili 30.

kubwa tuingie barabarani ili tu-
bei,” alisema Mbowe.
KAULI ZA WABUNGE

Mbunge
(CCM), Joseph Kasheku ‘Musu-

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Urefu - Mita
Upana - Mita
Kimo - Mita

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

iR

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 25.03.2024
hadi 31.03.2024 kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha magari
matupu wenye vipimo vikubwa kutoka Mzenga kuelekea Bandari
ya Dar Es Salaam, gari hizo zenye namba za usajili NRB97300 /
NRB54202 DS0O0TG GP / NRB53910

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:

36.5
4.30
4.60

3. Njia itakayotumika: Mzenga hadi Bandari ya Dar Es Salaam kupitia
Barabara ya Morogoro, Barabara ya Mandela magari yatasafiri muda
wa Mchana ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
18.03.2024

117890802

¢ kuhusu suala la maji.

mimi sijawahi kuona msha-
hara, sijawahi hata kufungua
akaunti kwa ajili yamshahara.”
Mbunge wa Kisesa (CCM), Lu-
haga Mpina, majibu yake hay-
akutofautiana na mwenzake
ambaye alisema,:"Maslahi ya
wabunge ungemuuliza Spika
ndiye angekueleza. “Mbunge
ana taasisi yake ambayo ndiyo
yenye majibu. Hupaswi ku-
muuliza mbunge individual

DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu na

Biteko, ametoa maagizo 10 na

ahidi.
Dk. Biteko pia amewa-
himiza watanzania kuende-

“Ninaomba tusimkwam-

¢ ishe Rais Samia anatoa fedha
: zitumikee
¢ utekelezaji wa miradi mbalim-
¢ bali ya maji, simamieni utend-
¢ aji kazi wenu ili wananchi
: wapate majisafi na salama,”
¢ alisema hayo jana katika kilele

ipasavyo katika

hapa.

Maagizo mengine aliyotoa

: ni taasisi za bodi za mabonde
¢ kushirikiana na Baraza la Taifa
¢ la Hifadhi na Usimamizi wa
¢ Mazingira (NEMC) kudhibiti
¢ uchafuzi wa mazingira kwe-
! nye vyanzo vya maji.

Aliwataka kushirikiana na

: sekta binafsi kutekeleza mi-
: radi ya maendeleo, wajenge
: utaratibu wa kuhifadhi tak-
* wimu za maji na ukarabati wa
: miundombinu, waongeze kasi
¢ yautendaji kazi.

Biteko alisema  wizara

: inapaswa kushirikiana ili ku-

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

dhibiti uchafuzi wa mazingira

(binafsi).

alihoji

Mbunge wa NkasiKaskazini :
(CHADEMA), Aida Khenani, :
alipoulizwa kuhusu madai :
hayo, alisema, “Mimi sijui. Nili- :
ulizwa nikasema silijui kwa :
hiyo siwezi kuwa na neno la :

kusema kuhusu hilo.”

ambao utachafua vyanzo vya :
maji na kuzuia upatikanaji wa :
maji na kuhadharisha kuwa :
upotevu wa :
maji, kila siku viwango vya :
maji kwa matumizi ya mtu :
mmoja vitaendelea kupun- :

wasipodhibiti

gua.

Waziri wa Maji,

Aweso alisema mradi wa :
maji wa Same umefikia asil- :
imia 86 katika utekelezaji na :
kumwakikishia Naibu Waziri :
Mkuu kuwa, utakamilika kwa :
wakati ili wananchi waweze :

kupata maji safi na salama.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya :
Makamu wa Rais, Muungano :
na Mazingira, Seleman Jaffo, :
aliwapongeza Wizara ya Maji, :
huku akiwataka kuendeleza :
uchapakazi ili wananchi wa- :

pate maji.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, :
Abdalla Ulega, alisema bila :
hakuna mifugo wala :
uvuvi, hivyo wizara hizo zi- :
taendelea kushirikiana katika :

maji

utendaji kazi wake.

Katika hatua nyingine, :
Mamlaka ya Majisafi na Usafi :
wa Mazingira Dodoma (DU- :
WASA) wamesaini mkataba :
wa Sh. bilioni 87.6 na kampuni :
ya China Railway company ili :
kuboresha huduma ya maji :
safi na usafi wa mazingira ka- :

tika eneo la Mtumba.

Unavyoniuliza ni :
kama mwandishi ambaye hu- :
jui taratibu tangu lini Mbunge :
akazungumzia maslahi yake?” :

Jumaa :
Aweso, alisema wizara yake :
itaendelea kutekeleza maa- :
gizo waliopewa na serikali ili :
kuhakikisha wananchi wana- :
pata maji safi na salama mijini :

]
TPA, DP World
Zawatega
wafanyakazi
wa bandari

Na Beatrice Shayo

MAMLAKA Ya Usimamizi wa
Bandari (TPA) imetoa tangazo kwa
watumishi wa Bandari ya Dar es
Salaam likiwataka kuchagua ama
kubaki katika ajira TPA au kusiti-
sha mikataba na kujiunga na ajira
mpya katika kampuni ya DP World.

Taarifa ya TPA iliyotolewa
Machi 20, mwaka huu, na Mku-
rugenzi Mkuu wa TPA, Plasduce
Mbossa, ilisema Oktoba 22, 2023,
mamlaka hiyo iliingia mkataba na
Kampuni ya DP World ya Umoja
wa Falme za Kiarabu (UAE) kuhusu
uendeshaji wa gati namba sifuri
hadi namba tatu na gati namba
nne hadi namba saba za Bandari
ya Dar es Salaam kwa kipindi cha
miaka 30.

“Kutokana na makubaliano
hayo yanayohusisha usimamizi na
uendeshaji wa maeneo tajwa, wa-
tumishi wa Bandari ya Dar es Sa-
laam wanapaswa kuchagua kati ya
kubaki TPA au kusitisha mkataba
wa ajira kati yao na TPA au kusi-
tisha mkataba wa ajira wa TPA na
papo hapo kuajiriwa upya na kam-
puni ya DP World,” ilisema taarifa
hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
uongozi wa TPA umekamilisha
mchakato wa utoaji wa elimu kwa
watumishi wote walio kwenye
maeneo husika. Taarifa pia ilisema
mchakato wa utoaji elimu ulianza
Machi 4 hadi 19, mwaka huu, kwa
lengo la kuwapa watumishi wote
uelewa sahihi wa mabadiliko ya
uendeshaji yanayoendelea katika
Bandari ya Dar es Salaam.

“Pamoja na masuala mengine,
elimu hii inahusisha mabadiliko ya
uendeshaji wa bandari, utaratibu
wa makabidhiano, utaratibu wa
mtumishi kusitisha mkataba na
TPA na papo hapo kuajiriwa upya
na kampuni ya DP World kwa
mtumishi atakayekuwa ameamua
kufanya hivyo kwa hiari yake mwe-
nyewe bila kushurutishwa. “Pia
kuna stahiki ambazo zitatolewa na
TPA kwa mtumishi atakayeamua
kusitisha mkataba wa ajira wa TPA
na kuajiriwa upya na Kampuni ya
DP World,”.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa kwa
msingi huo, watumishi wa Bandari
ya Dar es Salaam wanajulishwa
kuwa makabidhiano kati ya TPA na
DP World yameanza kutekelezwa
kwa kuwa, mchakato wa utoaji
elimu kwa watumishi umekami-
lika.

“Watumishi watakaoamua
kuajiriwa upya na kampuni ya
DP World wanatakiwa kufika na
kuorodhesha taarifa zao jengo la
TPA Makao Makuu ukumbi wa mi-
kutano ghorofa ya 32 kabla au ifika-
po Machi 29, mwaka huu,” ilisema.
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anayedaiwa kuuawa na mume wake Januari 1 mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Beatrice Shayo

mamba A, Kilosa mkoani
Morogoro, Mohamed Omar
(37), anadaiwa kumuua
mke wake, Beatrice Haiyasi
(32), na kumzika ndani ya
nyumba waliyokuwa waki-
ishi.

Tukio la mauaji hayo
linadaiwa kutokea Janu-
ari Mosi, mwaka huu, na
baada ya hapo mwana-
mume huyo anadaiwa ali-
kuwa akiwafanyia vitendo
vya ukatili watoto watatu
wa mama huyo kwa ku-
waingilia kinyume cha
maumbile.

Mkuu wa Wilaya ya Kil-
osa, Shaka Hamdu Shaka,
akizungumza na mwandi-
shi wa habari hiii jana,
alisema Beatrice aliacha
watoto watatu, wa kwanza
wa kike mwenye umri wa
miaka 11 na wadogo zake
wawili wa kiume wa miaka
tisa na minne.

Alisema mtuhumiwa
huyo baada ya kufanya
tukio hilo, alikuwa aki-
wafungia watoto ndani ya
nyumba na kuwalazimi-
sha kuingiliana wenyewe
kwa wenyewe na waki-

kataa alikuwa anawangoa
meno kwa chuma. “Uny-
ama mwingine aliokuwa
akiwafanyia watoto hao ni
kuwasugulia pilipili ma-
choni,” alisema.

Shaka alisema vyombo
vya ulinzi na usalama vi-
kiongozwa naye, vilifanya
kazi ya kufukua mwili huo
jana. Shaka alisema taarifa
walizozipata kutoka kwa
wasamaria walisikia mwa-
namke huyo akipigwa
siku hiyo lakini hawaku-
jua kilichoendelea mbele
kwa sababu si watu wa-
naochangamana na jamii.

“Taarifa zaidi ndani ya
familia zinasema mpaka
anafariki (dunia) mtuhumi-
wa alimwuliza ‘kwa namna
nilivyokujeruhi kwa hiki
kipigo nikumalize ama ni-
kuache. Mama huyo alimji-
bu nimalize lakini nitunzie
watoto wangu'.

“Kitu ambacho kinauma
hata hawa watoto haku-
weza kuwatunza zaidi ya
kuwadhalilisha na kuwa-
fanyia vitendo vya kiny-
ama. Kwa sisi ambao tu-
meenda na kuona baada ya
kufanya tukio hilo alichim-
ba shimo katika chumba
walichokuwa wakiishi

kama mtu na mkewe na
kumfukia kwenye shimo
lenye urefu wa futi mbili na
nusu,” alisimulia.

Shaka alisema baada
ya kumzika, mtuhumiwa
huyo aliendelea kuishi ka-
tika chumba hicho na ku-
weka mafiga juu ya kaburi
hilo na kupika chakula ili
kuharibu ushahidi.

“Jambo la kunisikitisha
kabisa baada ya kufanya
mauaji haya alianzisha
uhusiano na mwanamke
mwingine na huyo mwa-
namke akaja kuishi katika
chumba hicho alichoki-
tumia kumzika mkewe,”
alisema.

Shaka alisema mtoto
wa kwanza, mama huyo
amezaa na mwanamume
ambaye yuko Arusha na
watoto wawili ambao ni
wa kiume baba yao yuko
Moshi na tayari taratibu za
kuwajulisha  wanafamilia
zimefanyika na hatua inay-
ofuata ni kuchukua mabaki
ya mwili na kusubiri tara-
tibu zingine.

Alisema  watoto wa
marehemu walipoulizwa,
walieleza unyanyasaji wali-
opitia ikiwamo kukosa hu-
duma muhimu za elimu

kutokana na kufungiwa
ndani. Alisema watoto hao
wamekutwa na majeraha
ya kungolewa meno ya
mbele kwa kutumia nyun-
do.

Shaka alisema mauaji
hayo yamebainika baada
ya mtuhumiwa huyo ku-
daiwa kuuza mabati ya
mwanamke wake wa sasa
na kutokea ugomvi.

Alisema  wakati wa
ugomvi huo watoto wa
marehemu wakawa wa-
namkanya mama huyo
asigombane na baba yao
kwa kuwa atauawa kama
mama yao.

Alisema baada ya ugom-
vi huo ndipo mama huyo
alipoliarifu Jeshi la Polisi
kuwapo kwa mauaji hayo.

Majirani ambao hawaku-
penda majina yao yaandik-
we gazetini walisema fa-
milia hiyo ilikuwa ngeni
katika eneo hilo na ilikuwa
haichangamani na jamii.

Kamanda wa Jeshi la
Polisi Mkoa wa Morogoro,
Alex Mkama, alisema wa-
namshikilia ~mtuhumiwa
huyo kwa uchunguzi zaidi
na upelelezi utakapokami-
lika atafikishwa mahakam-
ani.

Kesi va
Gekul madai
unyanyasaji
yaanza
kusikilizwa

Na Jaliwason Jasson, BABAT!I

MAHAKAMA Kuu, Kanda ya Manyara, imeanza

: kusikiliza mapingamizi matatu ya upande wa
¢ utetezi katika kesi ya unyanyasaji inayomkabili
: Mbunge wa Babati Mjini (CCM), Pauline Gekul,
: iliyofunguliwa na mfanyakazi wake, Hashim Ally.

Jana, Wakili Ephraim Kisanga anayemwakilisha

Gekul katika shauri hilo, aliwasilisha mapingamizi
: matatu ya rufani ya jinai, namba 577 ya mwaka
¢ mwaka huu.

Akiwasilisha mapingamizi hayo mbele ya Jaji

: Devota Kamuzola anayesikiliza kesi hiyo, Wakili
i Kisanga alidai kuwa pingamizi la kwanza wal-
¢ ilo nalo ni mahakama hiyo haina mamlaka ya
¢ kisheria kusikiliza rufani iliyotolewa na mrufani,
: Hashim Ally.

Kwa mujibu wa Wakili Kisanga, pingamizi lao

¢ la pili ni kwa mrufani kushindwa kutafuta njia ny-
¢ ingine mbadala ya kisheria tofauti na rufani.

Pingamizi la tatu, alidai ni kuhusiana na notisi

(ilani) iliyotumika kufungulia kesi ya msingi, am-
¢ bayo ni rufani namba 577, ilikuwa haikidhi vigezo

Mbaroni madai kuua mke kisha

¢ Madeleka, Thadey Lister na John Masanja.

kumzika ndani, kulawiti watoto

¢ ya kifungu cha 359 na 361, kupokea rufani zote zi-
: nazotokana na uamuzi wa mahakama za chini.

vya kisheria kuitwa notisi.

Baada ya kuwasilishwa mapingamizi hayo, Jaji
Kamzola alitoa nafasi ya kujibu hoja za upande
wa mrufani, anayewakilishwa na mawakili Peter

Akijibu mapingamizi hayo, Wakili Madeleka al-
idai kuwa hoja za mapingamizi zilizowasilishwa
na wakili wa utetezi, hazina mashiko kwa sababu
mahakama hiyo inayo mamlaka ya kisheria chini

Aidha, Wakili Madeleka alidai kuwa Mkuru-

. genzi wa Mashtaka (DPP), hakuwa sehemu ya kesi,
:hivyo hakukuwa na sababu yoyote na mamlaka ya
¢ haki ya kuingilia kesi hiyo.

Aliendelea kudai kwamba kwa namna ambayo

. DPP aliingilia, hata hati ya kutokuwa na nia ya kue-
¢ ndelea na mashtaka, haikuingizwa mahakamani
: kwa njia zinazoelekezwa kisheria.

Madeleka aliendelea kudai kwamba mrufani-

i wa ambaye ni Pauline Gekul, Desemba 27 mwaka
2023 wakati shauri likiwa mahakamani kwa ajili ya
¢ kusikilizwa, hakuwapo mahakamani, huku sheria
: ikielekeza kabla kesi yoyote ya jinai haijaendelea,
. nilazima mshtakiwa awapo mahakamani.

Alidai ni muktadha wa sheria, kusomewa mash-

¢ taka yake ili kukiri au kukataa chini ya kifungu cha
: 228 (1), cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Ji-
¢ nai (CPA), hivyo matakwa hayo ya kisheria yasipo-
: fuatwa, yanafanya mwenendo mzima pamoja na
: amri zilizotolewa kuwa batili.

Kutokana na hoja za pande zote, Jaji Kamuzola

aliahirisha kesi hiyo hadi Aprili 15, mwaka huu,
: mahakama hiyo itakapotoa uamuzi kuhusu map-
¢ ingamizi hayo.

Katika shauri la msingi, Gekul alikuwa aki-

: kabiliwa na shtaka moja la shambulio na kusaba-
: bisha madhara kwa mwili chini ya kifungu cha
¢ 241 cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16,
¢ Marekebisho ya Mwaka 2022.

Alikuwa anadaiwa kuwa yeye na watu wengine

;' ambao hawako katika malalamiko hayo, Novemba
¢ 11, 2023, mjini Babati mkoani Manyara, walimwita
: Hashim na kumweka kizuizini huku wakimtishia
: kwa silaha ya moto, walimvua nguona kumsham-
. bulia kwa kumlazimisha kukalia chupa ya soda ili
: iingie katika njia yake ya haja kubwa.
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Waziri aagiza kufutwa leseni 2,648 za madini

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Anthony
Mavunde, ameagiza Tume ya
Madini kufuta leseni 2,648 za
utafutaji wa madini ambazo wa-
miliki wake wamehodhi maeneo
bila kuzifanyia kazi.

Aidha amebainisha kuwapo
maeneo mengi ya utafutaji madi-
ni nchini yaliyohodhiwa na watu
wachache wakiwamo watu sita
wanaomiliki ekari milioni 13.5

bila kuzifanyia kazi.
Kutokana na hali hiyo, Ma-
vunde amemwagiza Katibu

Mtendaji wa Tume ya Madini ku-
futa leseni na maombi ya leseni
hizo zikiwamo za watu hao
sita  waliojimilikisha maekari
huku akisisitiza kuwa hajakuru-
puka katika uamuzi huo.
Akizungumza jijini hapa jana,
Waziri Mavunde alisema kume-
kuwa na baadhi ya wamiliki wa
leseni ambao wamekuwa hawaz-
ingatii utekelezaji wa majukumu
yao umiliki wa leseni kwa muji-
bu wa Sheria ya Madini, Sura 123.
“Ninatoa onyo kali kwa wamiliki
wa akaunti za waombaji na usi-
mamizi wa leseni kwa njia ya
mtandao ambao wameonyesha

matumizi mabaya ya usimam-
izi wa mfumo kwa kuwasilisha
maombi kwa lengo la kuhodhi
maeneo bila kumalizia taratibu
za uombaji waache tabia hiyo
mara moja.

“Vinginevyo akaunti zao zi-
tafungwa na ninatoa mfano,
kuna watu sita wanahodhi mae-
neo yenye ukubwa wa ekari mil-
ioni 13, ukubwa wa maeneo hayo
ni sawa na ukubwa mara nne wa
mkoa wa Kilimanjaro.

“Hayafanyiwi chochote ilhali
mahitaji ya maeneo ya uchim-
baji ni mkubwa sana hapa nchini
na hasa kwa wachimbaji wadogo
ambao wamekuwa na mchango
mkubwa sana katika kukuza sek-
ta ya madini,” alisema.

Mavunde alisema miongoni
mwa makosa ambayo yameku-
wa yakijitokeza mara kwa mara
ni pamoja na wamiliki wengi wa
leseni kutoanza au kutoendeleza
maeneo ya leseni zao na badala
yake kuyahodhi, na kutolipa ada
stahiki za leseni.

Pia alisema kutowasilisha
nyaraka muhimu kama Mpango
wa Ushirikishwaji wa Watanza-
nia kwenye Shughuli za Madini,
Mpango wa Wajibu wa Makam-

puni kwa Jamii na nyaraka za
taarifa za fedha kuonyesha
matumizi yaliyofanyika pamoja
na vielelezo vya matumizi husi-
ka.

Mavunde alisema utaratibu
wa kufuta leseni zisizofanya kazi
utakuwa endelevu mpaka hapo
watakapopatikana watu makini
kwenye sekta ya madini.

“Kundi kubwa la wachimbaji
wadogo wamekuwa wakihangai-
ka kutafuta maeneo na kundi la
wawekezaji ambao wako tayari
kuwekeza na hakuna maeneo

“Lakini ~ watu  wachache
wameifanya sekta ya madini wa-
naweza kuitumia kama mgongo
wa kutafuta kujiimarisha kipato
kwa kuhodhi maeneo makubwa
na baadaye kutafuta fursa ya
kunufaika na maeneo hayo ili
hali serikali inapoteza mapato
kutokana na maeneo hayo hayo
kushikiliwa.

“Hatuwezi  kuwatumia
wachimbaji wadogo kuwa chan-
7o cha utafiti, kwani tunawafanya
watumwa katika nchi yao, tuna-
taka katika sekta yetu tunakuwa
na wawekezaji halisi, tuwe na
watu ambao kwa dhati kabisa
wanaweza kufanya uwekezaji ili

nchi yetu isipoteze mapato.

“Ukiwa na eneo la ekari 13 am-
balo halifanyiwi kazi ipasavyo
si afadhali tukawapa wachim-
baji wadogo wakaingiza mapato
ya serikali kuliko utaratibu wa
sasa,” alisema.

Waziri huyo alisema kuna
mikoa mingi ambayo kuna
maombi ya leseni za utafutaji wa
madini, lakini hazifanyikazi na
kusisitiza kuwa, wizara imeanza
kusafisha mfumo wa utoaji wa
leseni ili kuwapata watu halisi
watakaofanya uwekezaji katika
sekta ya madini.

Kadhalika, alisema katika
leseni hizo kuna mtu mmoja
ambaye pekee yake ana maombi
ya leseni 973 ambazo zina eneo
lenye ukubwa wa kilomita za
mraba 23,118 lakini hafanyi kazi
bali amezishikilia tu.

“Tumefika mwisho, tumeanza
na utaratibu huu, tunaendelea
kusafisha mpaka tuwapate watu
ambao wako tayari kufanya
uwekezaji na kufanya shughuli
za madini,”alisema.

Hata hivyo, alisema leseni hizo
zilipaswa kufutwa Novemba,
mwaka jana, na kuwa kwa sasa
tayari anaorodha ya leseni za De-

semba na Januari, mwaka huu,
ambazo ziko mbioni kufutwa
pia.

“Nitazifuta kwa kuwa hatuwe-
zi kuiweka nchi inashikilikwa na
watu wachache wanahodhi mae-
neo makubwa ambayo hayafanyi
kazi, wale wote wamiliki ambao
hajazingatia sheria wajiande
tunakwenda kusimamia sheria
ili mwisho wa siku tuwapate
wawekezaji halisi,” alisisitiza.

Alisema kutokana na baadhi
yao kufanya kosa la kutolipa ada
stahiki za leseni, kiasi cha takrib-
ani Sh. bilioni 36 zinadaiwa ku-
toka kwa wamiliki na waliokuwa
wamiliki wa Leseni za Utafutaji
wa Madini, Leseni za Uchimbaji
Mdogo wa Madini na Leseni za
Uchimbaji wa Kati na Mkubwa
wa Madini.

Katika uchambuzi uliofanywa
na Tume ya Madini, imebainika
kuwa, hadi Februari, 2024 kuna
maombi 2,180 ambayo haya-
jalipiwa ada stahiki za maombi,
huku kukiwapo na maombi 409
ya muda mrefu ambayo wamiliki
wake wamelipa ada za maombi,
lakini hawajawasilisha nyaraka
muhimu zinazoambatana na
maombi hayo.

NOTISI/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

hawatalipa madeni yao.

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD na AMA'Z AUCTION MART & GERERAL BROKER LTD Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za
wadaiwa wake kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya Siku Saba (kama rudio la mnada) na Siku Kumi na nne (14)kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo

NA

JINA LA MDAIWA

JINA LA MDHAMINI

AINA YA DHAMANA

MAHALI DHAMANA ILIPO

TAREHE NA SAA YA
MNADA

KAMPUNI/DALALI HUSIKA

1

CAPEVIEW
COMPANY LIMITED

MUSSA SIMBA
KALIMANZILA

RESIDENTIAL LICENCE
NO TMK/MBGK/KGC7/129

MBAGALA KUU,MTONI
KIJICHI, TEMEKE
MUNICIPALITY

30/03/2024 4:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA (Marudio)

LEHALEL GROUP OF
COMPANY LTD

OSCAR BONIFACE

LUCY W LYATUU

CERTIFICATE OF

MBAGALA KUU,TEMEKE

30/03/2024 7:00 MCHANA

LEHALEL GROUP OF

COMMUNICATIONS
COMPANY LIMITED

MAKOBA

NO ILA/UKG/MRK33/14

MUNICIPALITY

KAZIULAYA ACCUPANCY TITLE NO MUNICIPALITY NA KUENDELEA (Marudio) COMPANY
84432
3 SUNRISE CONSOLATA THOMAS RESIDENTIAL LICENCE UKONGA,MARKAZI,ILALA 8/04/2024 SAA 4:00 LEHALEL GROUP OF

ASUBUHI NA KUENDELEA

COMPANY

ABDALLAH HAJI

ZABIBU M MBONDE

RESIDENTIAL LICENCE

MBAGALA,KWA NYOKA,

9/04/2024 SAA 4:00

LEHALEL GROUP OF

MUNICIPALITY

NOMBOLE NO TMK/MBGL/KNY28/157 TEMEKE MUNICIPALITY ASUBUHI NA KUENDELEA | COMPANY
5 ROSE EMMANUEL ROSE PHILEMON SALES AGREMENT KIBAMBA MTAA WA 15/04/2024 SAA 4:00 LEHALEL GROUP OF
GADAU BAKENGA MLOGANZILA,UBUNGO ASUBUHI NA KUENDELEA | COMPANY

JOEL MATHEW

JUDITH JOHNSON

RESIDENTIAL LICENCE

KIWALANI,YOMBO ,ILALA

17/04/2024 SAA 4:00

LEHALEL GROUP OF

161600

GUMBO KILEO NO ILA/KWN/YNB15/104A MUNICIPALITY ASUBUHI NA KUENDELEA COMPANY
7 DOTO P LEYLA KHALIDY AHMED CERTIFICATE OF MBANDE,KISEWE , TEMEKE 12/04/2024 SAA 6;00 LEHALEL GROUP OF
MADUKWA SHEBE OCCUPANCE TITLE NO MUNICIPALITY MCHANA NA KUENDELEA COMPANY

DANIEL JOSEPH
MAGIGE

MERY DANIEL

SALES AGREMENT

KITUNDA,MZINGA
(MAGOLE),ILALA
MUNICIPALITY

19/04/2024 SAA 3:30
ASUBUHI NA KUENDELEA

LEHALEL GROUP OF
COMPANY

HALFAN JOHN
MGAYA

HALFAN JOHN MGAYA

SALES AGREEMENT

CHAMANZI MAGENGENI,
TEMEKE MUNICIPALITY

16/4/2024 SAA 4:00
ASUBUHI NA KUENDELEA

LEHALEL GROUP OF
COMPANY

10 OMARI IDDI AMIRI OMARI IDDI AMIRI NYUMBA VUDOI, MWANGA MJINI, 1/5/2024 SAA 4:00ASUBUI AMA’Z AUCTION MART &
WILAYA YA MWANGA, NA KUENDELEA GENERAL BROKES LIMITED
KILIMANJARO
11 OMARI IDDI AMIRI OMARI IDDI AMIRI NYUMBA USANGI ,WILAYA YA 27/4/2024 SAA 4:ASUBUI AMA’Z AUCTION MART &
MWANGA, KILIMANJARO NA KUENDELEA GENERAL BROKES LIMITED
12 RASULI ALLY RASULI ALLY MSOFE NYUMBA LEMBENI, WILAYA YA 29/4/2024 SAA 4:ASUBUI AMA’Z AUCTION MART &
MSOFE MWANGA, KILIMANJARO NA KUENDELEA GENERAL BROKES LIMITED
13 ESTER ESTER W CHAKALA NYUMBA VUDOI, MWANGA MJINI, 1/5/2024 SAA 6:00 MCHANA | AMA’Z AUCTION MART &
W.CHAKALA KILIMANJARO NA KUENDELEA GENERAL BROKES LIMITED

SRS

MASHARTI YA MNADA
Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahaliilipo.
Mshindii wa mnada ata lazimika kulipa malipo ya siyopungua 25% ya bei iliyo fikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hatimiliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenyenyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) niza mnunuzi mwenyewe.
Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTDP.0.Box68172
Dar es Salaam, Tanzania

Tel: 0620 848 565/ 0714 598 559
Email: lehalelglc@gmail.com

AMA'Z AUCTION MART & GERERAL BROKER LTD P.0. Box 62163
Dar es Salaam

Tel: 0658 100 737/ 0678 220 068
Email: amazauctionma@gmail.com
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Ujenzi uwanja mpya Arusha utoe
chachu kuwepo timu Ligi Kuu Bara

SERIKALI juzi kupitia kwa Waziri wa Sanaa, Utamaduni na Mich-
ezo, Dk Damas Ndumbaro ilitangaza kusaini mkataba wa ujenzi wa
uwanja mpya wa kisasa jijini Arusha na mkandarasi kutoka nchini
China.

Makubaliano ya Mkataba huo yanatoa fursa sasa kuanza mchakato
wa ujenzi huo muhimu kuelekea katika uandaaji wa fainali za Afrika
(AFCON) mwaka 2027 ambapo Tanzania kwa kushirikiana na nchi za
Kenya na Uganda watakuwa wenyeji wa fainali hizo.

Kabla ya ujenzi wa uwanja huo mpya utakaoitwa Dk Samia Suluhu
Hassan, Arusha walikuwa na uwanja mmoja unaomilikiwa na Chama
cha Mapinduzi (CCM) wa Sheikh Amri Abeid ambao ni wa zamani na
umekuwa ukitumiwa kwenye michezo mbalimbali ya soka.

Kwa hatua hii tunaipongeza Serikali ya awamu ya sita chini ya Rais
Samia Suluhu Hassan kwa ujenzi huu wa uwanja mwingine mkubwa
wa kisasa baada ya uwanja wa Benjamin Mkapa wa jijini Dar es Sa-
laam uliojengwa enzi ya utawala wa Rais Jakaya Kikwete japo wazo
lake lilitolewa enzi za utawala wa awamu ya tatu chini ya Rais Ben-
jamin Mkapa.

Uwanja huu wa Arusha utakuwa alama kubwa kwa wanamichezo
na wadau wa michezo ya kumkumbuka Rais Samia siku zote pale
atakapokuwa ametoka madarakani, tunaipongeza sana serikali kwa
maamuzi ya ujenzi wa uwanja huu.

kuwa na timu Ligi Kuu ya Tanzania Bara na kupelekea mashabiki na
wapenzi wa soka kushindwa kushuhudia michezo ya Ligi Kuu katika
jiji lao.

Michezo pekee ambayo wamekuwa wakiishuhudia kwenye uwan-
ja wa Sheikh Amri Abeid ni ile ambayo timu ya mkoa mwingine in-
aamua kuchagua kuchezea michezo yake kwenye uwanja huo au
michezo ya hatua ya mtoano au fainali ya kombe la Shirikisho, FA.

Soka la Arusha liliondoka kwenye ramani ya ratiba za Ligi Kuu tan-
gu kuzorota kwa timu ya AFC ambayo ndio timu iliyokuwa ikishiriki

Kwa muda mrefu sasa Arusha inapambana kupata timu ya kushiri-
ki Ligi Kuu na kwa sasa klabu ya Mbuni inayoshiriki ligi ya Champion
inapambana kusaka nafasi ya kuwemo kwenye ligi kuu msimu ujao
japo mambo yao hayawaendei sawa.

Tunaamini uwepo wa uwanja mpya ambao umetakiwa kukami-
lika kwa asilimia kubwa kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2025,
kutaongeza hamasa ya soka katika jiji hilo.

Chama cha soka cha Arusha, kina kazi kubwa ya kuhakikisha uwe-
po wa uwanja huo kunaenda na uwepo wa angalau timu moja kwe-
nye ligi kuu Tanzania Bara.

Uwanja huo uongeze hamasa kwa klabu za Arusha zinazoshiriki
Championship na ligi daraja la kwanza kuiona fursa watakayoipata
kama watafanikiwa kucheza Ligi Kuu na uwepo wa uwanja huo
utakaokuwa na uwezo wa kuchukua mashabiki 30,000.

Tayari Arusha imepata uhakika wa kuwa na uwanja mpya na wa
kisasa, kazi imebaki kwa Chama cha soka mkoani humo, wadau wa
soka na wafanyabiashara wakubwa kuhakikisha wanakuwa na timu
kwenye Ligi Kuu ili kutoa fursa ya kibiashara kwa wakazi wa jiji hilo
hasa kunapokuwa na michezo ya Ligi Kuu.

Hataipendeza kuwepo na uwanja huo mkubwa lakini hakuna timu
ya ligi kuu itakayoutumia uwanja huo kwenye michezo mikubwa ya
Ligi Kuu inayohusisha klabu kubwa kama Simba, Yanga au Azam FC.

Arusha changamkieni fursa hii ya kuwepo kwa uwanja mpya na
wa kisasa pale utakapokamilika, hakuna haja ya kuona timu kutoka
nje ya jiji hilo ndio wanaokuja kuutumia uwanja huo na kuwaletea
klabu za Simba na Yanga.

Kikubwa ni kupambana, kushikamana na kushirkiana kuhakikisha
jiji la Arusha linakuwa na timu inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara
na kufanya jiji kuchangamka kwenye nyanja ya michezo kama ilivy-
okuwa miaka ya nyuma.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Kila la heri
wawakirishi wetu

Na Adam
Fungamwango

imebaki
si ughac e

B Muungwana Lazima Nilonge
Tuliwapokea wanafunzi wa Sudan,

kwa nini isiwe Al Hilal kwenye Ligi?

NAKUMBUKA Juni mwa-
ka jana, Tanzania ilipokea
kiasi cha wanafunzi 150
kutoka Chuo Kikuu cha
Sayansi na Teknolojia,
Khartoum nchini Sudan.

Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili ilithibitisha
kupokea wanafunzi hao
ambao waliomba kuen-
delea na masomo yao ya
mwaka wa mwisho kwa vi-
tendo katika hospitali jijini
Dar es Salaam.

Mapigano ambayo ya-
naendelea nchini Sudan
yanaendelea kusababisha
maafa kwa maelfu ya raia
wa taifa hilo kuikimbia
nchi yao ambayo ndiyo
yalisababisha wanafunzi
hao kuwa miongoni mwa
waathirika wa machafuko
hayo.

Mkurugenzi  Mtendaji
wa Hospitali ya taifa ya
Muhimbili, Profesa Mo-
hammed Janabi akawa-
hakikishia kuwa wame-
kuja sehemu sahihi na
watafanya kila linaloweze-
kana kuhakikisha wana-
maliza masomo yao kwa
salama na amani.

Ujio wa wanafunzi hao
ulileta utani mkubwa kwe-
nye mitandao ya kijamii
kama ilivyo kawaida ya
Watanzania.

Watanzania ni miongoni
mwa watumiaji wakubwa
wa mitandao ya kijamii
katika Bara la Afrika, am-
bapo wakati  mwingine
huitumia kwa  kupeleka
ujumbe kwa njia ya mza-
ha na utani kama ilivyo
kawaida, na si kwa wagom-

vi, bali hupenda mijadala
na utani.

Hivi karibuni, Shirikisho
la Mpira wa Miguu Tanza-
nia (TFF), lilitangaza kui-
pokea timu ya mpira wa
miguu ya Al Hilal kutoka
huko huko Sudan na kwa
sababu hizo hizo.

TFF ilitangaza kuingiza
timu hiyo kwenye ratiba
ya michezo ya Ligi Kuu
msimu ujao japo matokeo
yao hayataathiri msimamo
wa ligi hiyo.

Baada ya kutangazwa
hivyo na TFF, cha kush-
angaza baadhi ya mashabi-
ki wa soka wameonekana

kupinga mpango huo,
wakidai ni kuidhalilisha
Ligi ya Tanzania.

Hata sasa unashangaa,
kwa nini sababu za ku-
wapokea wanafunzi ziwe
sawa, lakini za timu ya
mpira wa miguu ziwe si
sawa?

Binafsi naona kinacho-
fanyika ni kile kile, kui-
fanya timu hiyo kwanza
wachezaji wake kukaa
sehemu salama lakini
pia kushiriki shughuli za
kimichezo.

Timu hiyo imeomba
kucheza ligi Tanzania ili
wachezaji wake wawe fiti
pale watakapokuwa wa-
nakwenda kucheza mechi
za kimataifa kwa sababu
Sudan kwa sasa hakuna
ligi na haijulikani vita itai-
sha lini.

Ndiyo maana si timu
hiyo tu, hata waamuzi nao
wamechukuliwa kwa ajili
ya kuchezesha ligi msimu

ujao.

Nia ni ile ile tu kama ya
wale wanafunzi.

Binafasi naipongeza TFF,
Wallace Karia mwenyewe
kama Rais, Baraza la Mich-
ezo la Taifa (BMT) na Wiz-
ara ya Utamaduni, Sanaa
na Michezo, ambapo
naamini kuwa kwa pamoja
wamebariki hilo.

Ni kama wale wanafunzi,
ambapo naamini Wizara
ya Afyana Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia zili-
husika katika mchakato
mzima wa kuwapokea.

Ninachoshauri ~ wakati
wa kwenda kutengeneza
kanuni za kuiruhusu Al
Hilal kucheza Ligi kuu
Tanzania Bara msimu
ujao kusiwe na kona kona,
ziongezwe timu ili kuwa
18, pamoja na yenyewe,
lakini ipewe pointi tatu ik-
ishinda na timu ikiifunga
ipewe pointi tatu na hili
lifanyike hadi mwisho wa
msimu.

Baada ya hapo ikiwa
ya kwanza, basi bingwa
atakuwa yule aliyeshika
nafasi ya pili, na ikishika
moja kati ya nafasi nne za
juu, timu ya tano ndiyo
ihesabiwe moja kati ya
timu nne za juu.

Binafsi siungi mkono eti
ikishinda isipewe pointi
au timu ikiifunga isipate
pointi, hili si sawa.

Ili kuipa nguvu Ligi ni
lazima kuwe na ushindani,
ikiwa ya kwanza ipewe
pesa zake za mshindi wa
kwanza, lakini isiwe bing-
wa wa nchi.
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Halmashauri zabanwa fedha mikopo ardhi

Na Munir Shemweta,
SHINYANGA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Geophrey Pinda, ameziagiza
halmashauri zote nchini zi-
lizokopeshwa fedha kwa ajili ya
programu ya kupanga, kupima
na kumilikisha ardhi (KKK),
kutafuta vyanzo vingine vya
fedha kwa ajili ya kuzirejesha ili
halmashauri zingine zinufaike.

Pinda aliagiza hayo juzi
mkoani hapa wakati wa zi-
ara ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Hesabu za Serikali
(PAC) ilipotembelea na ku-

kagua utekelezaji mradi wa
Uimarishaji Usalama wa Milki
za Ardhi nchini (LTIP) kata ya
Ibadakuli, Manispaa ya Shin-
yanga.

Alisema hayo baada ya PAC
kutaka kujua hatua zinazo-

chukuliwa na wizara baada
ya kuelezwa kuwa Manispaa
ya Shinyanga ni moja ya hal-
mashauri zilizopewa fedha hizo
kwa kukopeshwa Sh. bilioni
1.055 na kushindwa kuzirejesha
kwa mujibu wa makubaliano.

“Halmashauri zote nchini zi-
tafute vyanzo vingine kwa saba-
bu hili jambo limeulizwa mara
kadhaa na wizara tumeeleza
mkakati tunaoenda nao,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Pinda, wizara
kwa sasa haiangalii tena malen-
go ya mradi katika kupata fedha
na badala yake inaenda mbali
zaidi ili halmashauri zitumie
vyanzo vingine kulipa deni na
wakati huo halmashauri  ziki-
tumia vyanzo vingine kupata
fedha.

Aliitaja Halmashauri ya Chal-
inze mkoani Pwani kuwa itaku-
wa ya mfamo kwa kuwa tayari

imeonyesha nia ya kulipa Sh.
bilioni 2.5 inazodaiwa kupitia
vuanzo vingine.

Makamu Mwenyekiti wa
PAC, Japhet Hasunga, amesema
kamati yake italishuggulilia su-
ala hilo la kusuasua urejeshaji
mikopo ya programu ya KKK
na kuona namna ya kulishauri
Bunge.

alisema msingi mkubwa wa
serikali kutenga fedha za mkopo
kwa ajili ya mradi wa KKK ni
kutaka programu hiyo kuwa
endelevu na mwisho wananchi
waweze kupatiwa hati milki za
ardhi.

“Tunataman kila kipande cha
ardhi yetu ipangwe, ipimwe na
kumilikishwa na ikianyika hivyo
ndiyo tutaona thamani ya ardhi
yetu” alisema Mhe, Hasunga.

kuhusu mradi wa LTIP uli-
otembelewa na PAC, Pinda alise-
ma mradi huo katika Manispaa

ya Shinyanga ulianza Oktoba,
mwaka jana, kwa lengo la kurasi-
misha vipande vya ardhi 20,000
ifikapo Juni 30, mwaka huu.

Amesema hadi sasa vipande
vya ardhi 21,850 vimetambu-
liwa, 7175 vimepangwa na vi-
wanja 1,315 vimepimwa na kwa
ujumla kazi hiyo imetekelezwa
kwa asilimia 51 na kazi ikiende-
lea.

LTIP ilibuniwa ili kutatua
changamoto mbalimbali amba-
zo zimekuwa zikiikabili sekta ya
ardhi kwa muda mrefu.

Changamoto hizo ni pamoja
na mabadiliko ya teknolojia ka-
tika utekelezaji wa kazi za sekta
na utoaji huduma za ardhi, ku-
kosekana kwa miundombinu
wezeshi ya teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA) ka-
tika ofisi za ardhi pamoja na
kasi ndogo ya upangaji, upimaji
na umilikishaji ardhi.

Naibu Spika wa Bunge, ambaye pia ni Mbunge wa llala, Mussa Azzan ‘Zungu’ (katikati) akiwa na Diwani wa Kata ya Kivukoni,
Sharik Choughle (kushoto) na Meneja Mauzo wa kampuni ya Gesi ya Orxy , Shaban Fundi (wa pili kushoto), wakimkabidhi mtungi
wa gesi ya kupikia Mwenyekiti wa Wafanyabiashara Zone namba 7 katika Soko la Samaki la Kimataifa la Magogoni, Saidi Mpinji

Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya llala, Edward Mpogolo. PICHA: MIRAJI MSALA

TIC kuvutia uwekezaji wa Dola bilioni tano

Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji Tan-
zania TIC), kimeweka lengo la
kusajili miradi 1,000, kuvutia mi-
taji ya kigeni yenye thamani ya
Dola za Marekani bilioni tano na
kuvutia mitaji ya ndani ya Dola
bilioni 3.5.

Mkurugenzi Mtendaji wa TIC,
Gilead Teri, alisema hayo jana
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu miaka mi-
tatu ya Rais Samia Suluhu Has-
san madarakani.

Kwa miaka mitatu iliyopita,
alisema kituo  kimefanikiwa
kusajili miradi 1,188 yenye tham-
ani ya Sh. trilioni 38.3 na kuifan-
ya Tanzania kuongoza kwa maz-
ingira bora ya uwekezaji Afrika.

Alisema kati ya miradi hiyo
iliyosajiliwa, asilimia 35 inami-
likiwa na watanzania, asilimia
41 ni ya wageni na asilimia 24

ni ya ubia kati ya watanzania na
wageni.

Kuanzia Machi 2021 hadi
Machi, mwaka huu, alisema TIC
imesajili miradi 1,188 sawa na
ongezeko la asilimia 63.19 ikilin-
ganishwa miradi 728 iliyosajiliwa
katika kipindi kama hicho, Machi
2018 hadi Machi 10, 2021.

Alisema kwenye ajira zilizo-
zalishwa kutokana na usajili wa
miradi kumekuwa na ongezeko
la asilimia 231.63 kutoka ajira
104,172 zilizozalishwa kipindi cha
miaka mitatu ya kuanzia mwaka
2018 mpaka 2021 mpaka ajira
345464 zinazotarajiwa kuzal-
ishwa katika kipindi cha miaka
mitatu ya awamu ya sita kuanzia
Machi 2021 mpaka Machi 2024.

Teri alisema kumekuwa na
ongezeko la usajili wa miradi ku-
toka nje linatokana na juhudi zi-
nazofanywa na Rais Samia katika
kuitangaza nchi na kuhamasisha
uwekezaji kupitia sera maalum

ya ushirikano kupitia Diplomasia
ya Uchumi.

Alisema ongezeko la miradi
linatokana na ushiriki wa Tanza-
nia katika makongamano mbal-
imbali nje ya nchi na maboresho
mbalimbali yanayofanywa na
Serikali katika kuboresha maz-
ingira ya biashara na uwekezaji
kupitia Mpango wa Kubore-
sha Mazingira ya Biashara na
Uwekezaji Nchini

Teri alisema tathmini inao-
nyesha kuwa idadi kubwa ya
miradi iliyosajiliwa iko katika
sekta za kipaumbele ambazo ni
uzalishaji viwandani (538), usa-
firishaji (225), utalii (110), ujenzi
wa majengo ya biashara (106) na
kilimo miradi 106. Alisema Tan-
zania inaendelea kuwa kinara
Afrika Mashariki katika kupokea
wawekezaji wenye nia ya ku-
wekeza nchini na kwamba hiyo
imetokana na mabadiliko yaliyo-
fanywa kwa kuleta sheria mpya

na bora ya uwekezaji ya Tanza-
nia ya mwaka 2022.

Mkurugenzi huyo alisema
sheria za uwekezaji zina nafasi
muhimu katika kuboresha maz-
ingira ya biashara na kuchagiza
wawekezaji kwani imeweza ku-
vutia uwekezaji wa moja kwa
moja FDI zaidi nchini Tanzania.

Alisema vivutio vya kikodi
na sheria mpya za uwekezaji
zinatoa vivutio mbalimbali vya
kikodi na visivyokuwa vya kodi
ili kuhamasisha uwekezaji wa
ndani na wa kigeni na kwamba
vivutio hivyo vinajumuisha vivu-
tio vya kodi kwa wawekezaji wa
kawaida na wa kimkakati.

Teri alisema matarajio ya TIC
kwa mwaka wa 2024, ni kusajili
miradi 1,000 ya uwekezaji, kati-
ka kipindi cha msimu wa 2024
na kuweka malengo ya kuvutia
mitaji ya kigeni yenye thamani
ya Dola za Marekani bilioni tano
na kuvutia mitaji ya ndani ya

DC aagiza uchunguzi
shughuli wawekezaji

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

MKUU wa Wilaya ya Bagamoyo, Hal-
ima Okash, ameagiza viongozi kuan-
zia ngazi ya kitongoji kuchunguza na
kufahamu shughuli zinazofanywa na
wawekezaji kwenye maeneo yao.

Okash alisema hayo juzi kwenye
kliniki ya kusikiliza kero katika kata
ya Kiwangwa wilaya ya Bagamoyo
ambayo ameianzisha kwa ajili ya ku-
wapatia ufumbuzi wananchi kero zi-
nazowakabili kwenye maeneo yao iki-
wamo migogoro ya ardhi.

Katika mkutano huo, iliibuka sin-
tofahamu kwa wananchi kumwomba
mkuu wa wilaya kuingilia kati mgogoro
kati ya wananchi wa kitongoji cha Mis-
Kenneth Mwemsi, anayemiliki kam-
puni ya Sunup.

Mkuu huyo wa wilaya aliagiza Idara
ya Ardhi ya Halmashauri ya Chalinze,
Ofisi ya Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU) kuchunguza uhalali
wa umiliki wa maeneo ya mwekezaji
huyo kwa kukagua nyaraka za ununuzi.

“Mwekezaji huyu amenunua mae-
neo mengi na hatujui amenunuaje.
Chunguzeni mikataba yake na mtu-
saidie kujua uwekezaji anaofanya ili
kuondoa hii sintofahamu iliyopo sasa,”
alisema.

Okash alisema katika mkutano huo
kero nyingi ambazo zingine zilikuwa
zipelekwe mahakamani ziko ambazo
zimepatiwa ufumbuzi wa papo kwa
papo kutokana na kuwa na wataalamu
wa idara husika pamoja na mwanashe-
ria.

Mkuu wa Idara ya Ardhi wa Hal-
mashauri ya Chalinze, Deo Msilu, alise-
ma katika kliniki hiyo, mashauri 30
ya wakulima na wafugaji walijitokeza
kuhusu eneo la Misani.

Alisema migogoro ya ardhi hasa ka-
tika halmashauri hiyo inachangiwa na
ongezeko la watu na ungiaji holela kwa
jamii ya wafugaji

Mmoja wa wananchi waliokuwa
wakilalamikia eneo lao kuchukuliwa na
mwekezaji, Morani Mbambarai, alim-
shukuru mkuu wa wilaya kwa kuanzia
utaratibu huo ambao utasaidia kupata
majibu kwa haraka na kutatuliwa kero
zao kwa wakati.

Mbambarai alisema kwa muda mre-
fu walikuwa wakilalamikia eneo lao
kuchukuliwa na mwekezaji huyo na
kutokana na hatua aliyochukua mkuu
huyo wa wilaya ya kuagiza uchunguzi
kufanyika imeleta matumaini kwa wa-
nanchi hao.

Paulo Samnyesi, aliomba serikali
iwasaidie kuwapatia maeneo mbadala
ili waendelee na shughuli zao za ufugaji
tofauti na walipo sasa ambayo mengi
yanetwaliwa na Mwekezaji huyo.

Kuhusu tuhuma zilizotolewa dhidi
yake, Mwemsi alisema amekuwa ali-
na Kiwangwa tangu mwaka 2012  kupi-
tia kwa wananchi moja kwa moja na
vielelezo vyote vya kumiliki anavyo.

“Tuhuma zote si za kweli. Wengi
wanaolalamika hawana nyaraka na ni-
mekuwa nikifuata taratibu za ununuzi
zinazotakiwa na kutokana na agizo la
mkuu wa wilaya, natarajia kupeleka
vielelezo vinavyotakiwa sehemu husi-
ka,” alisisitiza.
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Ndugu wanahabari,

abadiliko ya hali ya

hewa na tabianchi

yameendelea  kuwa

ni  mojawapo ya
changamoto kubwa katika kufikia
Malengo ya Maendeleo Endelevu
kidunia, kikanda na hata katika
Taifa mojamoja ikiwemo Tanzania.
Kasi ya ongezeko la joto imeendelea
kuwa kubwa hususan katika miaka
kumi (10) iliyopita. Tayari madhara
ya mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi yanaonekana na yatakuwa
makubwa zaidi tusipochukua hatua
stahiki sasa. Shirika la Hali ya Hewa
Duniani (WMO) ni mojawapo ya
Taasisi yenye mchango mkubwa
katika kukabiliana na changamoto
za mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi kupitia utoaji wa huduma
za hali ya hewa kwa sekta zote za
kiuchumi na kijamii. Hapa kwetu
Tanzania, Mamlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA) imepewa jukumu
hilo kisheria la kutoa, kuratibu na
kudhibiti huduma za hali ya hewa
katika Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na hivyo kuchangia katika
jitihada za Taifa za kukabiliana na
changamoto za mabadiliko ya hali ya
hewa na tabianchi.

Ndugu wanahabari,

Siku ya Hali ya Hewa Duniani
ni kumbukizi ya kuanza kutumika
kwa Mkataba wa kuanzishwa kwa
Shirika la Hali ya Hewa Duniani
(WMO) mnamo tarehe 23 Machi 1950.
Hivyo, Siku ya Hali ya Hewa Duniani
husherehekewa kila ifikapo tarehe 23
Machi ya kila mwaka kwa kuongozwa
na ujumbe wa Kaulimbiu. Kaulimbiu
ya Siku ya Hali ya Hewa Duniani kwa
mwaka huu wa 2024 iliyopitishwa
na nchi wanachama wa WMO, ni
"At the frontline of climate action”.
Kwa tafsiri inasema “Kuwa Mstari
wa Mbele Kukabiliana na Athari
za Mabadiliko ya Hali ya Hewa na
Tabianchi”.

Ndugu wanahabari,

Lengo la Kaulimbiu hii ni
kuhamasisha na kuchukua hatua
stahiki za kukabiliana na athari
za Mabadiliko ya Hali ya Hewa na
Tabianchi ambapo, moja ya hatua
hizi kubwa ni kuimarisha mchango
muhimu wa huduma za hali ya hewa
kwa usalama na ustawi wa jamii.

Ndugu wanahabari,

Lengo la 13 la Umoja wa Mataifa
kuhusu ~ Maendeleo  Endelevu
(Sustainable ~ Development  Goal
13-Climate  Action) linasisitiza
nchi Wanachama wa Umoja wa
Mataifa “kuchukua hatua za haraka
kukabiliana na mabadiliko ya hali ya
hewa na tabianchi; na athari zake.”
Utekelezaji wa lengo hili unachagiza
maendeleo na mafanikio ya Malengo
mengine yote ya Maendeleo
Endelevu. Vilevile, “Mpango wa
Umoja wa Mataifa wa utoaji wa
tahadhari kutokana na hali mbaya ya

hewa kwa jamii yote-(Early Warning
for  AI-EW4All)”  uliozinduliwa
rasmi na Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa Novemba, 2022 unatoa wito
kwa Ulimwengu mzima kufikiwa
na mpango huu wa tahadhari yaani
EW4ALL ifikapo mwishoni wa mwaka
2027.

Ndugu wanahabari,

Kaulimbiu ya siku ya hali ya hewa
Duniani na shughuli zitakazofanyika
kwa mwaka huu 2024 zinalenga
kuhamasisha utekelezaji kwa vitendo
wa mipango hii ya EW4ALL na Lengo
la 13 la Umoja wa Mataifa kuhusu
Maendeleo Endelevu, pamoja na
utekelezaji wa mipango na mikakati
mingine.

Ndugu wanahabari,

Katika kuadhimisha Siku ya Hali
ya Hewa Duniani, Tanzania kama
Mwanachama wa Shirika la hali ya
Hewa Duniani na Umoja wa Mataifa
haijabaki nyuma katika kuchukua
hatua Madhubuti kukabiliana na
athari za mabadiliko ya hali ya hewa
na tabianchi kwani yameendelea
kuathiri utekelezaji wa shughuli
mbalimbali za maendeleo katika sekta
mbalimbali za kijamii na kiuchumi,
ikiwa ni pamoja na kilimo, ujenzi,
utalii, miundombinu, usafirishaji,
nishati na afya. Mifano ya hivi karibuni
ni mvua kubwa zilizochagizwa na
uwepo wa El Nino na kusababisha
vifo na uharibifu wa miundombinu
hasa barabara na nyumba za watu.

Ndugu wanahabari,

Hatua zilizochukuliwa na Serikali
ya awamu ya sita inayoongozwa na
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania katika kukabiliana na janga
hili la mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi, ni pamoja na uboreshaji
wa huduma za hali ya hewa na
uimarishaji wa mfumo wa utoaji
tahadhari (Early Warning Systems)
nchini. Uboreshaji huu pia ni sehemu
ya utekelezaji wa ILANI ya uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Ibara
ya 59] ikiweka malengo ya kuimarisha
miundombinu na huduma za hali
ya hewa nchini. Aidha, uboreshaji
huu pia ni sehemu ya utekelezaji
wa Mpango wa Kitaifa wa Utoaji wa
Huduma za hali ya hewa ili kufika
kwa jamii katika ngazi zote nchini-
National Framework for Climate
Services-NFCS” kwa lengo hilohilo
la kukabiliana na kupunguza athari
zitokanazo na mabadiliko ya hali ya
hewa na tabianchi na kuhakikisha
usalama wa chakula na afya pamoja
na matumizi bora ya vyanzo vya maji.

Ndugu wanahabari,

Katika kuboresha huduma za hali
ya hewa na tahadhari za hali mbaya
ya hewa nchini, Serikali imefanya
uwekezaji mkubwa wa miundombinu
ya hali ya hewa ikiwa ni pamoja na
ununuzi na ufungaji wa mitambo
ya kisasa ya upimaji na uchakataji
wa taarifa za hali ya hewa, ikiwa
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ni pamoja na kompyuta kubwa ya
kisasa na yenye uwezo mkubwa
wa kuchakata data za hali ya hewa.
Kompyuta hii inaiwezesha TMA
kuboresha na kuongeza usahihi wa
utabiri wa hali ya hewa hususan kwa
maeneo madogomadogo, ambapo
huduma hiyo imeshaanza kutolewa
hadi ngazi ya wilaya kwa utabiri wa
mvua za msimu.

Ndugu wanahabari,

Aidha, Serikali iko hatua za
mwisho kukamilisha mtandao wa
jumla ya Rada saba (7) za hali ya
hewa, ambapo katika kipidi cha
miaka mitatu ya Serikali ya Awamu
ya sita, malengo ya ununuzi wa Rada
nne (4) yamefikiwa. Kati ya hizo Rada
mbili  zinakamilishwa  kufungwa
katika mikoa ya Mbeya na Kigoma
na utengenezaji wa rada nyingine
mbili (2) zitakazofungwa katika
mikoa ya Kilimanjaro na Dodoma
unaendelea  kiwandani  nchini
Marekani na zinatarajiwa kukamilika
na kufungwa mwaka huu wa 2024.
Rada nyingine tatu (3) zimekamilika
na kufungwa katika mikoa ya Dar es
Salaam, Mwanza na Mtwara. Hatua
hii inaifanya Tanzania kuwa nchi ya
kwanza Kikanda (Afrika Mashariki)
kuwa na idadi kubwa ya rada za hali
ya hewa na kuimairisha huduma za
uangazi na utabiri wa matukio ya hali
mbaya ya hewa.

Ndugu wanahabari,

Vilevile, Serikali imetambua
changamoto kubwa iliyopo kwa
baadhi ya maeneo yanayoathirika na
radi za mara kwa mara na imenunua
seti tano (5) za vifaa vya utambuzi
wa matukio ya radi (Lighting
detectors) ambavyo vimefungwa
katika maeneo ya Musoma, Mwanza,
Kagera (Bukoba), Tabora na Kigoma
(Kibondo).

Ndugu wanahabari,

Kwa kutambua kuwa kilimo ndio
uti wa mgongo wa nchi yetu, Serikali
imewezesha ununuzi wa vituo kumi
na tano (15) vya kupima hali ya

hewa vinavyojiendesha vyenyewe
(Automatic ~ Weather  Stations)
ambavyo vitafungwa katika vituo
vya utafiti na maendeleo ya kilimo ili
kuchagiza utafiti kuhusiana na athari
za mabadiliko ya hali ya hewa kwa
sekta ya kilimo.

Ndugu wanahabari,

Katika kuimarisha huduma za
hali ya hewa kwa ajili ya usafiri wa
anga, Serikali imeendelea kuwekeza
katika kuimarisha mtandao wa vituo
na uwezo wa uchakataji taarifa,
ikiwemo ununuzi na ufungwaji
wa vifaa vya kisasa vya hali ya
hewa vinavyojiendesha vyenyewe
(AVIMET) vinavyosaidia kutoa taarifa
sahihi za hali ya hewa kwa ndege
zinaporuka na kutua.

Ndugu wanahabari,

Hatua nyingine zinazoendelea
kuchukuliwa na Serikali ni pamoja
na ujenzi wa Kituo cha hali ya hewa
na ufuatiliaji wa Tsunami cha Kanda
ya Mashariki, Jijini Dar es Salaam
kwa lengo la kuimarisha ufuatiliaji
wa matukio ya hali mbaya ya hewa
hususan  yanayoanzia  baharini
na ambapo ujenzi wake umefikia
asilimia 39.

Ndugu wanahabari,

Uboreshaji huu wa miundombinu
unaenda sambamba na kuwajengea
uwezo wataalamu wa hali ya hewa
na watumishi katika sekta hii na
wameendelea kupatiwa mafunzo
mbalimbali ambapo katika kipindi
cha miaka mitatu ya Serikali ya
Awamu ya sita jumla ya watumishi
228 (Wanaume 177 na Wanawake 51)
wamepatiwa mafunzo ya muda mrefu
katika ngazi ya diploma (33), shahada
ya kwanza (90), Shahada ya Uzamili
(79) na Shahada ya Uzamivu (16)
kupitia vyuo mbalimbali vya ndani na
nje ya nchi.

Ndugu wanahabari,

Katika duru za kimataifa, kwa
kutambua mchango wa Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais wa

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
katika kukabiliana na changamoto
za mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi, tarehe 06 Septemba
2023 wakati wa Kongamano la
23 la Afrika la masuala ya hali ya
hewa na tabianchi (African Climate
Summit 23) lililofanyika Nairobi,
Kenya Mheshimiwa Rais aliteuliwa
kuwa Mjumbe wa Bodi ya Ushauri
ya Kituo cha Dunia cha Uhimilivu
wa Mabadiliko ya Tabia nchi
(Advisory Board of the Global Centre
on adaptation). Vilevile, Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa TMA, Dkt
Ladislaus B. Changa alichaguliwa
kuwa Makamu Mwenyekiti wa Jopo
la Kimataifa la Sayansi ya Mabadiliko
ya Hali ya Hewa na Tabianchi
(Intergovernmental Panel on Climate
Change - IPCC) katika uchaguzi wa
viongozi wapya wa IPCC uliofanyika
tarehe 26 Julai 2023, Nairobi Kenya
wakati wa Mkutano wa 60 wa IPCC;
Ikumbukwe kuwa pia hapo nyuma
aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa
TMA Dkt.Agnes Kijazi, alishawahi
kuchaguliwa kushika nafasi ya juu ya
uongozi wa Shirika la Hali ya Hewa
Duniani (WMO) ya kuwa Makamu wa
Tatu wa Rais wa Shirika hilo (2019-
2022). Hii ni heshima kubwa kwa nchi
yetu katika juhudi za kukabiliana na
athari za mabadiliko ya hali ya hewa
na tabianchi Nchini na Duniani kwa
ujumla.

Ndugu wanahabari,

Haya ni baadhi tu ya mafanikio
machache kati ya mengi ambayo
yanatokana na Serikali kuendelea
kuchukua hatua za kuboresha na
kuimarisha huduma za hali ya hewa
hapa nchini kwa kutenga fedha katika
bajeti ya Maendeleo ya kila mwaka.

Serikali inathamini kazi nzuri
inayofanywa na Mamlaka ya Hali
ya Hewa Tanzania (TMA) katika
kutoa huduma na taarifa za hali ya
hewa katika kukabiliana na athari
za mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi nchini. Aidha, natoa rai kwa
wadau mbalimbali wa maendeleo
na mashirika ya Serikali na yasiyo ya
kiserikali kuunga mkono juhudi za
Serikali katika kuboresha huduma za
hali ya hewa.

Ndugu wanahabari,

Mwisho, nawakumbusha na
kuwasisitiza wananchi na WADAU
wote wa hali ya hewa kuendelea
kutumia ipasavyo taarifa za hali ya
hewa kwa kuzingatia miongozo na
Sheria ya Mamlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania Na. 2 ya mwaka 2019.

“Kuwa  Mstari wa  Mbele
Kukabiliana na Athari za Mabadiliko
ya Hali ya Hewa na Tabianchi”

Siku ya Hali ya Hewa Duniani -
2024

Mhe. Prof. Makame Mnyaa
Mbarawa (MB)
Waziri wa Uchukuzi
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UJUMBE WA KAIMU MKURUGENZI MKUU WA MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA (TMA), MWAKILISHI
WA KUDUMUWATANZANIAKATIKA SHIRIKALAHALIYAHEWA DUNIANI (WMO),NAMAKAMUMWENYEKITI
WA JOPO LA KIMATAIFA LA SAYANSI YA MABADILIKO YA HALI YA HEWA NA TABIANCHI (IPCC), DKT.
LADISLAUS BENEDICT CHANG'A KATIKA SIKU YA HALI YA HEWA DUNIANI, TAREHE 23 MACHI, 2024

Leo ni Siku ya Hali ya Hewa
Duniani. Jumuiya ya Hali ya Hewa
Duniani huadhimisha Siku ya Hali
ya Hewa kila ifikapo tarehe 23 Machi
tangu kuanzishwa kwa Shirika la
Hali ya Hewa Duniani (WMO) na
kuanza kutumika kwa Mkataba
ulioanzisha WMO mnamo tarehe 23
Machi 1950.

Maadhimisho haya huonesha
mchango na umuhimu wa Taasisi
za Kitaifa zinazotoa huduma za hali
ya hewa kwa usalama na ustawi wa
jamii. Tanzania ikiwa ni miongoni
mwa Nchi 193 wanachama wa WMO
inaungana na Jumuiya ya Kimataifa
kuadhimisha Siku ya Hali ya Hewa
Duniani na kuonesha dhamira yake
ya kuwa mstari wa mbele katika
kukabiliana na athari za mabadiliko
ya hali ya hewa na tabianchi.

Kaulimbiu ya Siku ya Hali
ya Hewa Duniani kwa mwaka
2024 ni “Kuwa Mstari wa Mbele
Kukabiliana na Athari za Mabadiliko
ya Hali ya Hewa na Tabianchi”.
Kaulimbiu hii ilichaguliwa kwa
kuzingatia lengo la 13 la Umoja
wa Mataifa kuhusu Maendeleo
Endelevu (Sustainable Development
Goal 13-Climate Action) ambalo
linaitaka jamii kuchukua hatua za
haraka kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi. Mpaka
sasa, mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi yameathiri kila nchi katika
kila bara na pia tunatambua kuwa
ripoti za Jopo la Kimataifa la Sayansi
ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa na
Tabianchi (IPCC) zinaangazia kuwa
kumekuwepo na ongezeko kubwa la
jotoambalo halijawahi kushuhudiwa
sambamba na kuongezeka zaidi
kwa matukio ya hali mbaya ya
hewa na athari zake. Athari hizi
zinazidi kuongezeka na kusababisha
changamoto mbalimbali  katika
uchumi wa taifa na kuathiri maisha
ya kila siku na hata ya baadae. Aidha,
kuongezeka kwa uzalishaji wa gesi
chafuzi kunakotokana na shughuli
za viwanda kumesababisha wastani
wa joto duniani kupanda zaidi ya
nyuzi joto moja (1°C) ikilinganishwa
na viwango vya mwaka 1850 - 1900.
Kwa upande mwingine, mwaka 2023
ulivunja rekodi kwa kuwa mwaka
wenye joto zaidi katika historia ya
dunia ukichagizwa na ongezeko la
gesijoto na uwepo wa hali ya El Nifio.
Wastani wa ongezeko la joto kidunia
kwa mwaka 2023 ulkuwa nyuzi joto
14 °C ikilinganisha na kipindi cha
kabla ya mapinduzi ya viwanda. Kwa
upande wa Tanzania ongezeko la
joto kwa mwaka 2023 lilifikia nyuzi
joto 1.0 OC. Ongezeko hili kubwa
likiambatana na matukio ya hali
mbaya ya hewa, ikiwemo mvua
kubwa, mafuriko na upepo mkali
vimechangia kuleta maafa ikiwemo
vifo na uharibifu mkubwa wa mali
na miundombinu.

Kwa muktadha huo, WMO
na Wanachama wake wanaweka
vipaombele vya kuimarisha huduma
za hali ya hewa sanjali na kuelimisha
jamii kuhusu matumizi stahiki ya
huduma na taarifa za hali ya hewa.

Huduma za hali ya hewa
zinazotolewa  nchini ~ Tanzania
zimeendelea kuwa bora zaidi katika
historia ya nchi yetu kabla na baada
ya uhuru. Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania imefanya
uwekezaji mkubwa katika ununuzi
na uboreshaji wa miundombinu ya
uangazi sambamba na wafanyakazi
kujengewa uwezo. Maboresho hayo
ni pamoja na ufungaji wa vifaa vya
kisasa vya kuhakiki utendaji kazi wa
vifaa vya hali ya hewa (Calibration
Laboratory Equipments), rada za
hali ya hewa, vifaa vya utambuzi wa
matukio ya radi (Lightning detector)
na kompyuta yenye uwezo mkubwa
wa kuchakata data za hali ya hewa
(Computer cluster). Uwekezaji huu
umeongeza kwa kiasi kikubwa
ubora na usahihi wa taarifa za
utabiri wa hali ya hewa na tahadhari
za mapema hadi kufikia wastani kati
ya asilimia 80 hadi 98 juu ya asilimia
70 inayokubalika kimataifa. Hii
inazifanya huduma za TMA nchini
kuwa za uhakika na kuchangia
kuongeza tija na ufanisi katika
utekelezaji wa shughuli mbalimbali
za kijamii na kiuchumi sambamba
na kuokoa maisha na mali kutokana
na matukio ya hali mbaya ya hewa.

TMA inaendelea kuwa mstari
wa mbele kutoa mchango katika
kukabiliana na athari za mabadiliko
ya hali ya hewa na tabianchi kwa
kutfanya tafiti na kuhamasisha
matumizi ya sayansi na uvumbuzi
miongoni mwa wataalamu wake
na wataalamu wengine katika vyuo
vikuu na taasisi za utafiti nchini
na barani Afrika. Wataalamu wa
TMA wameendelea kubuni mifumo
mbalimbali ya kuongeza ufanisi na
kuimarisha uchakataji wa data na
utoaji wa huduma za hali ya hewa.
Mifumo hiyo ni pamoja na; TMA
Digital Meteorological Observatory
(DMO) ambao hutumika katika
kuimarisha mawasiliano ya data
za hali ya hewa kutoka vituoni
kote nchini; mfumo wa utoaji
wa taarifa za hali ya hewa kwa
watumiaji wa bahari na maziwa
(Meteorological Marine MMAIS)
na mfumo wa “Meteorological
Aviation  Information  System
(MAIS)” ambao hutumika katika
mawasiliano na sekta ya usafiri
wa anga. Mifumo hii imekuwa na
manufaa na kuleta tija kubwa katika
mawasiliano ya taarifa za hali ya
hewa kwa watumiaji wa huduma
za hali ya hewa ikiwemo sekta ya
anga na baharini. Huduma za hali
ya hewa kwa ajili ya sekta ya usafiri
wa anga nchini zimethibitishwa na

Dkt. Ladislaus Benedict Chang’a

KAIMU MKURUGENZI MKUU WA MAMLAKA YA HALI YA HEWA
TANZANIA (TMA);

zinatumbuliwa kukidhi vigezo na
viwango vya kimataifa kwa mujibu
wa Shirika la Viwango la Kimataifa
(ISO) kwa cheti cha ISO 9001:2015
tangu mwaka 2017 na kabla ya hapo
1SO 9001:2008.

Katika hatua ya kuimarisha utoaji
na matumizi ya huduma za hali ya
hewa na kukabiliana na changamoto
ya mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi, Serikali ilitunga Sheria ya
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania
Na. 2 ya mwaka 2019. Pamoja na
utoaji wa huduma za hali ya hewa,
Sheria inaiagiza TMA kusimamia na
kuratibu huduma za hali ya hewa
nchini. Hii inajumuisha usajili na
ukaguzi wa vituo vyote vya hali ya
hewa katika Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na kusimamia data zote
za uangazi wa hali ya hewa. Ni kosa
kisheria kuwa na kituo cha hali ya
hewa ambacho hakijasajiliwa. Lengo
ni kuendelea kuimarisha upatikanaji
wa takwimu za uangazi zenye ubora
ili kusaidia uboreshaji wa huduma za
hali ya hewa pamoja na kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi na pia
kuongeza kiasi cha data kupitia
Mfumo wa Mawasiliano wa data na
taarifa za hali ya hewa Kimataifa wa
WMO (Global Telecommunication
System) na ule wa WMO Information
System (WIS).

lli kuwa na idadi kubwa ya
wataalam wabobevu na wenye
uwezo katika taaluma ya utabiri wa
hali ya hewa pamoja na uhifadhi
wa mazingira na mabadiliko ya hali
ya hewa na tabianchi, ni muhimu
pia kuendelea kuwajengea uwezo
wataalam walioponawanaochipukia
wa hali ya hewa na wale wa
mazingira. Hivyo, TMA inamiliki na

kuendesha Chuo cha Taifa cha Hali
ya Hewa (National Meteorological
Training Centre, NMTC) kilichopo
mkoani Kigoma (www.nmtc.ac.tz).
NMTC inatoa mafunzo ya hali ya
hewa kwa ngazi ya cheti (NTA Level
4) na astashahada (NTA Level 5
na 6). Jukumu la NMTC ni kukuza
uwezo wa wataalamu katika nyanja
ya sayansi ya hali ya hewa ndani
na nje ya Tanzania. Miongoni
mwa moduli zinazofundishwa
ni uangazi na utabiri wa hali ya
hewa, matumizi ya satellite na
rada za hali ya hewa katika utabiri
wa hali ya hewa (remote sensing,
radar meteorology), mabadiliko
ya tabianchi na sayansi nyingine
zinazohusiana ikiwa ni pamoja na
uratibu na usimamizi wa mazingira.
Aidha, Chuo cha Taifa cha Hali ya
Hewa (NMTC) kimesajiliwa kwa
nambari REG/E0S/025 mnamo
Machi 2014 na kuthibitishwa na
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi
(NACTE). Hivyo, napenda kutumia
fursa hii kuishukuru Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kwa
uwekezaji mkubwa wa kuimarisha
miundombinu ya huduma za hali
ya hewa na kuendelea kuijengea
uwezo TMA kitaasisi na kiufundi na
kuifanya Tanzania kuwa mojawapo
ya nchi ya mfano katika ubora wa
huduma za hali ya hewa katika
Afrika na katika Shirika la Hali ya
Hewa Duniani.

Huduma zinazotolewa na TMA
ni pamoja na utabiri wa hali ya
hewa wa kila siku, siku tano, siku
10, mwezi, msimu na tahadhari

za mara kwa mara za hali mbaya
ya hewa pamoja na mwelekeo wa
mvua za msimu katika maeneo
madogo hadi ngazi ya Wilaya. TMA
pia inatoa taarifa za hali ya hewa
ikiwemo taarifa ya kila mwaka ya
hali ya hewa ya Tanzania (Statement
on the Status of Tanzania Climate)
tangu mwaka 2011. Taarifa za hali
ya hewa zinapatikana kwa urahisi
kwenye tovuti ya TMA (www.meteo.
go.tz) ilhali taarifa nyingine mahsusi
hupatikana kwa mteja kutuma rasmi
maombi TMA ya kupatiwa taarifa
hizi. Katika kuhakikisha taarifa za
hali ya hewa zinawafikia watumiaji
wote, TMA imeendelea kuboresha
mifumo ya usambazaji wa taarifa
hizo kwa kutumia njia mbalimbali
za usambazaji ikiwemo tovuti ya
TMA, barua pepe, televisheni,
redio za jamii, magazeti, mitandao
ya kijamii na simu za mkononi.
TMA pia ina programu za kuifikia
jamii wakiwemo wanafunzi ili
kuongeza uelewa juu ya sayansi
ya mabadiliko ya hali ya hewa na
tabianchi na athari zake na mipango
ya kukabiliana na hali hiyo ikiwa ni
pamoja na upandaji miti, umuhimu
na matumizi sahihi ya taarifa za hali
ya hewa zinazotolewa na TMA katika
shughuli zao za kila siku.

Katika kuadhimisha Siku ya Hali
ya Hewa Duniani 2024, natoa rai
kwa wadau wote kushiriki katika
kujenga uelewa na kutumia ipasavyo
taarifa za hali ya hewa zinazotolewa
na TMA ili kuendelea kuongeza
tija na ufanisi katika kupanga na
kutekeleza shughuli zetu za kijamii
na kiuchumi, na kuchangia katika
kuokoa maisha ya watu na mali
zao kutokana na changamoto ya
matukio ya hali mbaya ya hewa. Pia
tunaendelea kuwakumbusha wadau
wote kufuata na kuzingatia Sheria ya
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania
Na. 2 ya mwaka 2019 na kanuni zake
ili kuhakikisha uendelevu na ufanisi
wa huduma za hali ya hewa nchini
Tanzania.

Nawatakia maadhimisho
mema ya Siku ya Hali ya Hewa
Duniani 2024

““Kuwa Mstari wa Mbele
Kukabiliana na Athari za
Mabadiliko ya Hali ya Hewa na

99 99

Tabianchi”.
Siku ya Hali ya Hewa Duniani -2024

Dkt. Ladislaus Benedict Chang’a
KAIMU MKURUGENZI MKUU
WA MAMLAKA YA HALI YA HEWA
TANZANIA (TMA); MWAKILISHI
WA KUDUMU WA TANZANIA
KATIKA SHIRIKA LA HALI YA
HEWA DUNIANI (WMO); NA
MAKAMU MWENYEKITI WA JOPO
LA KIMATAIFA LA SAYANSI YA
MABADILIKO YA HALI YA HEWA NA
TABIANCHI (IPCC)
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SMZ kumlinda
mtumiaji
mazingira

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzi-
bar (SMZ) imesisitiza kuwa itaen-
delea kusimamia sheria na kanuni
katika kumlinda mtumiaji na maz-
ingira kuhakikisha uzalishaji wa
bidhaa unalindwa

Kauli hiyo ilitolewa jana na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi,
Uchumi na Uwekezaji, Sharif Ali
Sharif wakati wa Maadhimisho
ya Siku ya Viwango Afrika yaliyo-
fanyika Kikwajuni mjini Unguja.

Sharif alisema hatua hiyo itazi-
wezesha bidhaa zinazozalishwa
Zanzibar kuhimili ushindani ka-
tika masoko ya nje, kuimarisha
biashara na kujitangaza kitaifa na
kimataifa.

Alipongeza uamuzi wa Shirika la
Viwango Zanzibar (ZBS) kushiriki-
sha wanafunzi wa vyuo vya elimu
ya juu kwenye uandishi wa insha
zenye mada zinazohamasisha
umuhimu wa viwango, kwa kuwa
vyuo vina mchango mkubwa
kukuza uelewa wa jamii.

Alisema vyuo vinafanya tafiti
ya utumiaji wa bidhaa, kubaini
athari na faida za bidhaa zisizo na
viwango na kuwataka wakuu wa
vyuo kuwahamasisha wanafunzi
kufanya tafiti ili kuwa mabalozi
wazuri kwa jamii.

“Hatua ya kuwashirikisha vijana
kunatoa fursa ya wanafunzi ku-
changanua mawazo yanayolikabili
taifa chini ya kauli mbinu isemayo;
‘Kuwawezesha watumiaji kwa ku-
wapatia viwango ili kupata haki
zao za huduma zenye ubora na
salama,” alisema Waziri Sharif.

Mkurugenzi wa Biashara na
Masoko wa Wizara wa Biashara na
Maendeleo ya Viwanda, Khamis
Ahmada Shauri, alisema wafanya-
biashara wamehamasika kuthibiti-
sha biashara zao kupitia ZBS na
kuimarisha maendeleo ya biasha-
ra nchini.

Shauri alisema wzara hiyo im-
eridhiswa na utendaji kazi wa
shirika hilo kwa kusaidia upati-
kanaji masoko ya bidhaa zinaz-
othibitishwa na kuyafikia masoko
ya ndani na nje ya nchi.

Aliipongeza ZBS kwa kudhibi-
ti uingizaji wa bidhaa zisizokuwa
na viwango visiwani hapa kwa
kutoa elimu kwa wafanyabishara,
waingizaji na watoaji wa bidhaa.

Mkurugenzi Mkuu wa ZBS,
Yussuph Majid Nassor, alisema
wamekuwa wakitoa elimu ya vi-
wango kwa makundi mbalimbali
wakiwemo wanafunzi.

Alisema katika maadhimisho
hayo, wanafunzi 93 kutoka vyuo
mbalimbali wameshiriki katika
shindano la insha kwa lengo la
kumpata nshindi wa kwanza am-
baye ataiwakilisha Zanzibar katika
mashindano ya kikanda.

Katika shindano hilo la 11, ZBS
ilikabidhi vyeti, fedha na zawadi
kwa wanafunzi watano baada ya
kuibuka washindi.

Walimu waonywa ufundishaji kizamani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Elimu na
Mafunzo ya Amali
Zanzibar imeonya
haitakuwa tayari
kuona mwalimu anaendelea
kutumia mbinu za kizamani za
ufundishaji ili kuongeza ufaulu
wa wanafunzi wa kidato cha
nne.

Onyo hilo lilitolewa jana na
Waziri wa Wizara hiyo, Lela Mu-
hammed Mussa wakati akikabi-
dhi vyeti kwa zaidi ya walimu
2,276 wa sekondari na maofi-
sa elimu baada ya kuhitimu
mafunzo ya umahiri ya kubore-
sha elimu na kuinua kiwango
cha ufaulu visiwani hapa.

Mussa alisema kuwa mafun-
zo hayo yalitolewa kupitia Mra-
di wa EQSE-Z kwa ufadhili wa
Shirika la Koica na Good Neigh-
bors, yatawasaidia kuboresha
mazingira ya ufundishaji, uw-
ezo wa walimu kutekeleza mbi-
nu za umahiri na kuimarisha

Ofisa Mkuu wa Usimamizi wa kodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania

PICHA: MPIGAPICHA WETU

uwezo wa kamati za shule na
jamii kushiriki kufuatilia ubora
wa maendeleo ya elimu.

Alisema mafunzo hayo yat-
aongeza kiwango cha ufaulu
kwa wanafunzi wa kidato cha
nne kwa masomo ya Hisabati,
Sayansi na Kiingereza.

Mussa alisema utekelezaji
wa miaka mitatu ya mradi
huo kuanzia mwaka 2022 wa
mafunzo kazini kwa walimu,
umewajengea uwezo na mbinu
za kusimamia mitaala ya elimu
wa umahiri ili kupata matokeo
mazuri ya kidato cha nne.

Alisema kupata mafunzo ni
jambo moja na utekelezaji ni
jingine na kuwataka walimu
hao kubadilika kutoka katika
mfumo wa awali wa ufundis-
haji wa kuhariri maudhui na
kuanza kutumia mbinu mpya
za umahiri ili wanafunzi wawe
kitovu cha ufundishaji.

Aliwataka walimu kubadi-
lika kwa kuwa ndio mwelekeo
mpya wa elimu, sera na mageu-
zi ya elimu yalioridhiwa na seri-

kali inayoongozwa na Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi
kutumia mtaala mpya.

Alisema katika maboresho
ya mitaala mipya ambayo
utekelezaji wake unafanyika
kwa awamu, umahiri kwa wa-
nafunzi na elimu ya ufundi
vimetiliwa mkazo, hivyo asiye-
taka kubadilika atajikuta yupo
nje ya mfumo na wizara hiyo
haitakuwa tayari kuona mwal-
imu atakayeendelea kutumia
mbinu za kizamani za ufundis-
haji.

Waziri huyo aliwataka maofi-
sa elimu, wakuu wa shule na
waratibu wa vituo vya mafunzo
ya walimu kuanzisha na kusi-
mamia uratibu wa mafunzo
kazini ngazi ya shule na kuweka
kumbukumbu za walimu wana-
oshiriki mafunzo hayo.

Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Khamis Abdalla Said, ali-
wapongeza walimu kwa kuleta
mabadiliko ya ufaulu wa wa-
nafunzi hasa wa sayansi.

Kwa mujibu wa Said, uon-

gozi wa wizara hiyo unatarajia
mafunzo hayo watayafanyia
kazi kwa vitendo na kupata
matokeo mazuri ya ufaulu wa
wanafunzi.

Alisema wizara hiyo itaen-
delea kusimamia maslahi ya
walimu na kuinua kiwango cha
kufundisha wanafunzi na taifa
kupata wataalamu bora.

Mratibu wa EQSSEZ, Yejin
Cho, alisema mafunzo hayo
yataimarisha ubora wa walimu,
kuweka msingi imara na ku-
pata maendeleo endelevu ya
elimu.

Alisema walimu wakuu 241
wamejengewa uwezo katika
masomo ya ufanisi sawa na asil-
imia 32, waratibu wa mafunzo
ngazi ya shule 503 kuratibu
mabadiliko chanya kwenye
shule zao sawa na asilimia 43
kwa Unguja na Pemba.

Aliahidi wataendelea kush-
irikiana kusisimua elimu kwa
kujenga umahiri wenye fursa
wa walimu na wanafunzi visi-
wani hapa.

(TRA), Kissa Kyejo (kushoto), akitoa elimu ya kodi kwa mfanya-
biashara Emmanuel Mkonya, wakati wa kampeni maalumu ya elimu ya mlango kwa mlango wilayani Shinyanga mjini jana, yenye
lengo la kuwafikia wafanyabiashara na kuwapa elimu ya kodi na kusikiliza changamoto mbalimbali zinazowakabili na kuzitatua.

Watwishwa jukumu kusimamia misitu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya
Kilimo,Umwagiliaji na Maliasili
imesema jukumu la usimamizi
wa rasilimali za misitu linabaki
kwa wananchi na wao ndio wa-
tumiaji wakubwa.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Waziri wa Wizara hiyo, Shama-
ta Shaame wakati wa Maadhim-
isho ya Siku ya Misitu Duniani
iliyoambatana na upandaji wa

uzinduzi wa mradi wa mnara
wa kimaumbile Shehia ya Pete
yaliyofanyika Jonzani, Mkoa wa
Kusini Unguja.

Shaame, alisema wananchi
wanatakiwa kuendelea kuilin-
da, kuitunza na kuihifadhi mis-
itu kwa kuwa kutoweka kwake
kutawaathiri kwa kiwango ki-
kubwa. “Ningependa kutoa ag-
izo lazima miti tuliyoipanda leo
itunzwe vizuri ili misitu iweze
kuimarika na kutoa huduma
zinazostahiki, pia tunatakiwa
tuchukuwe juhudi kubwa tena

za makusudi kupanda miti kwa
wingi,” alisema.

Alisema ikiwa wananchi
watapanda miti kwa wingi
katika maeneo ya wazi lengo
kurejesha Zanzibar ya kijani
litafikiwa. Kwa upande mwing-
ine, alikemea uharibifu unao-
fanywa na jamii wa kukata miti
ovyo katika misitu kwa kutumia
misumeno ya moto na kusafiri-
sha bila kufuata taratibu.
Charawe wakati wa upandaji
miti, Waziri huyo alisema

uharibifu wa mazingira ume-
peleka kuongezeka kwa athari
za mabadiliko ya tabianchi na
kiwango cha joto.

Alionya kuwa atakayekamat-
wa akihujumu msitu atawaji-
bishwa kisheria bila ya kuone-
wa huruma.

Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Ali Khamis Juma, alisema
utunzaji wa mazingira ni suala
mtambuka, hivyo kila mwa-
najamii anapaswa kushiriki
kikamifu ili Zanzibar ibaki sala-
ma.
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JACQUELINE WOLPER v«
YANAYOMKUTA MAZITO

zake na kuwasikiliza matatizo yao.

Hivi karibuni msanii huyo kutoka lebo ya
WCB, alikutana na shabiki yake na kumpa
zawadi baada ya kumuhadithia mkasa
uliomfanya aadhibiwe na mwalimu wake
baada ya kukuta daftari lake moja amean-
dika nyimbo za mwanamuziki huyo.

Mbosso na shabiki huyo walikutana
wakati akielekea nyumbani kwake na
alipokuwa akikatiza mitaa alimuona kijana
huyo na kumtaka dereva wake kusimamisha

gari na kupata fursa ya kuzungumza naye :
machache. /

Wakati wa mazungumzo hayo, shabiki
huyo alifunguka jinsi alivyokuwa na mapen-
zi naye kiasi kwamba alihatarisha masomo
yake akiwa shuleni kutokana na vitabu
vyake vingi alikuwa anaviandika majina na
nyimbo za Mbosso.

“Huyu jamaa nishawahi kutana naye,
shabiki wangu sana huyu. Kuna siku, sehe-
mu hii hii aliniambia na leo tunakutana tena
bana. Mwenyezi Mungu ni mkubwa sana,
leo nimemuona tena anapita hapa, njia ile
ile, yuko na rafiki zake . Huyu hapa shabiki
wangu, nishushie kioo,” Mbosso alisikika
akimwambia dereva wake.

Walipomaliza mazungumzo hayo, Mbosso
aliinama kwenye gari na kuhesabu bunda
la noti na kisha kumkabidhi kama zawadi
na kuthamini mchango wake katika maisha
yake ya kimuziki.

Baadhi ya watu wamekuwa na maoni
tofauti kutokana na tukio hilo, huku idadi
kubwa wakimpongeza msanii huyo kwa
kuwa na moyo wa kijitolea na hasa kwa
mashabiki zake.

ASHABIKI wa muziki nchini

wamempongeza mwanamuziki wa

Bongo Fleva, Mbosso, kwa kitendo
f chake cha kuwafuata mashabiki

o 4
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BASI SAWA
Vijana
wamuapdama
Oomondi

MCHEKESHAJI ambaye
amejiingiza katika uwana-
harakati nchini Kenya, Erick
Omondi, amesema vijana
wengi wanaishi bila kuwa
na ajira.

Omondi ameonyesha
kwenye ukurasa wake wa
Instagram ujumbe kutoka
vijana 12,000 wa nchi hiyo
ambao hakusoma uliotum-
wa kwake wakiomba ajira.

“Nimepokea jumbe 12,400
kutoka kwa Wakenya wasio
na ajira na bado nahesabul!
Niamini tutawatafutia watu
hawa ajira. Tutawaungani-
sha waajiri wa Kenya na
wasio na ajira. Tutawa-
saidia ndugu na dada zetu
kupata riziki zao,” amean-
dika.

KRG ajidai kupendwa Bongo

MWANAMUZIKI wa Ki-
zazi kKipya kutoka Kenya,
KRG the Don, amejigamba
kwamba ana mashabiki
wengi Tanzania kuliko
nchini mwake.
AKizungumzia ziara yake
va nchini Tanzania am-
bako alikwenda kumuunga
mkono msanii wa Bongo
Fleva, Alikiba katika
uzinduzi wa Kituo chake
cha redio, KRG amesema
amepata mshangao baada

va kuona ana mashabiki
wengi kuliko alivyotarajia.
“Kitu kingine mimi
nilienda pale kujumuika
na mashabiki wangu, kwa
sababu nina mashabiki
wengi sana kupitiliza.
Sikuwa najua mimi ni
mkubwa sana Tanzania
hata kuliko hapa Kenya,
kusema ukweli Tanza-
nia mimi ni Bughaa sasa,
nyinyi mnacheza na
Bughaa,”amesema KRC.

Jacqueline Wolper

MJASIRIAMALI na
mwanamke mwenye
mvuto mitandaoni,
Zarina Hassan, maarufu
kama Zari, amesema
huwa anaongea vizuri
na wapenzi wa mzazi
mwenzake, Diamond
Platnumz, kama rafiki
zake.

wanawake wa Diamond
bila matatizo, hata Zu-
chu nazungumza naye
kila wakati na hata
watoto wakija Tan-
Zania nampigia simu
ananiambia maendeleo
yao, pale wakikua ni-
tafurahi waishi naye,”
amesema Zari.

Amesema hata Zuchu
ambaye ni mpenzi
wa sasa wa Diamond,
amekuwa akimpigia
simu mara kwa mara
kupeana taarifa kuhusu
watoto wake wakati
wanapokuja nchini
kumtembelea baba yao.

“Mimi naongea na

MWIGIZAJI mkongwe nchini,
Jagueline Wolper, amekiri
kwamba kwa muda wa miezi
kumi hana mawasiliano mazuri
na mume wake.

Akizungumza hivi karibuni,

Wolper amesema kinachom-
fanya aendelee kuilinda ndoa
yake ni kutokana nakuwa na
uvumilivu kama mke na mama
mwenye watoto.

“Kuna vitu nilikuwa napitia

Ndoa ndoana

rani, na ndipo unapokuja
ule usemi usemao, ‘ndoa
ndoana.’

Hii tunaiona katika
filamu ya ‘Ndoa Ndoana’,
ambapo mtunzi ameanga-
Zia eneo moja la changa-
moto katika ndoa.

Rehema Mtonvyi, Is-
mail Ramadhani, Mariam
Rashid, Hugo Wangoma,
ni baadhi ya waliocheza
filamu hiyo.

Salama ni mke wa Tata.

kwa mume wangu, niwe muwazi
katika suala hili toka mwezi wa
sita mwaka jana siko sawa na
mume wangu lakini kama mke na
mama siwezi kila kitu kukiweka
hadharani,”Amesema Wolper.

Kijana
Anapigwa na mumewe kwa
kosa la kuweka chumvi
nyingi kwenye mboga.

Kipigo kinamfanya
kukimbilia kwao ambako
nako wazazi wake wan-
amtimua, wakitaka arudi
kwa mumewe, au arejee
kwao akiwa na talaka tatu
mkononi.

Salama anarejea kwa
mumewe na kuomba msa-
maha. Hata hivyo bado
haumzuii mumewe kuende-

Huku nyuma, kitendo na
kuonekana na baba mkwe
wake anatoka ndani na mwan-
amke mwingine, kilichanganya
Tata.

Akaanza kumsemea ovyo
hawara yake na kumtimua.
Anaamua kwenda kuomba
msahama kwa mkewe, ananu-
surika kukatwa mapanga na
baba mkwe wake.

Hasira zilipoishwa alipewa
nafasi va kusikilizwa, aka-
omba msamaha, akakubaliwa
huku tayari mkewe akiwa
ameshashika ujauzito ambao
alitoka nao siku alipochuku-
liwa na baba yake.

lea kumpa vipigo na manyan-
yaso kibao.

Kisa kikubwa ni kwamba
mkewe hazai. Ana miaka
kibao anaishi naye bila mtoto.

Tata anaamua kumchukua
mwanamke mwingine na
kumleta nyumbani kwake
mbele mkewe. Mke anawekwa
nje. Anabaki analia mlangoni.
Ghafla baba yake anatokea.
Alikuja kuhakikisha kama
kwenye binti yake anateswa
kama alivyodai.

Alichokikuta, na kukishuhu-
dia, kilimkera na kuamua
kumchukua binti yake akare-
jea naye nyumbani.

Na Adam Fungamwango

NDOA zina changamoto
nyingi sana, ndiyo maana
wazazi wengine wana-
waruhusu watoto wao
kuoa au kuolewa akili
zinapokomaa na si mwili
au umri.

Baadhi ya vijana hufikiri
upande mmoja tu wa raha,
lakini unapokuja upande
wa tabu inakuwa matatizo.

Hapo ndoa inakuwa taf-
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Endelea kulala
pema Kiambukuta

Na Adam Fungamwango

NI miaka mitatu sasa tangu
dunia ilipoondokewa na
mwanamuziki wa dansi la
rhumba, mtunzi na mwimbaji
mahiri, Josky Kiambukuta,
aliyefariki mwezi kama huu,
2021.

Mshtuko mkubwa uliwa-
pata mashabiki wa muziki
duniani, baada ya kutoka
taarifa za kifo cha mwa-
namuziki mkongwe nchini
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo, Josky Kiambukuta.

Alifariki Jumapili ya Machi
7, 2021, akiwa na miaka 72,
ambapo wakati wa uhai wake
alikuwa mwimbaji kiongozi
na mtunzi mahiri wa bendi
va TP OK Jazz iliyokuwa in-
aongozwa na Franco Lwambo
Lwanzo Makiadi ambaye
alifariki dunia mwaka 1989.

Mara ya mwisho alikuwa
na kundi la Bana OK, baada
ya kifo cha Franco, lakini pia
alikuwa akipiga muziki na
wakongwe weenzake waki-
fanya ziara mbalimbali bara
la Ulaya, Asia na Afrika.

Ni mwanamuziki aliyeanza
kuvuma tangu miaka ya
1960, akiwa na kundi la Af-
rica Fiasta Sukisa lililokuwa
likiongozwa na DKk. Nico
Kasanda wa Mikalayi.

Alijiunga na TP OK Jazz
mwishoni mwa miaka ya
1960 na kujizolea umaarufu
mkubwa kutokana na sauti
yake tamu, akitunga nyimbo
mbalimbali na pia kuimba
za wenzake. Katika kumbu-
kumbu ya miaka mitatu, leo
tutaziangalia nyimbo tano
maarufu kwa mashabiki wa
muziki wa dansi ambazo
ametunga na kuimba pia.

Monzo-1974

Ni moja kati ya nyimbo zi-
lizompatia umaarufu mkub-
wa na kumpa heshima kubwa
kwenye bendi ya TP OK Jazz,
chini ya Franco.

‘Monzo’, ulikuwa ni wimbo

maarufu sana katikati ya
miaka ya 1970, baada ya
kuutunga na kuutoa mwaka
1974, ukipigwa Kila kona,
hata hapa nchini Tanzania.
Gitaa kali staili ya ‘kente’,
ilichangia wimbo huo ku-
pendwa sana na mashabiki.

Fariya-1977

Mwaka 1977, alikuja na
kibao kimoja alichokiita ‘Fari-
ya' ambacho nacho kilizidi
kumfanya kuwa mmoja wa
wanamuziki tegemeo na we-
nye heshima kubwa kwenye
bendi hiyo, licha ya kwamba
kulikuwa na waimbaji wengi
kwenye bendi hiyo.

Missile-1983

Jamaa alikuwa habahati-
shi. Mwaka 1983, aliibuka na
kibao kingine kilichopendwa
sana Kkilichokuwa na jina la
‘Missile'.

Kilipigwa na staili ya tara-
tibu, lakini kinachopendeza
mno masikioni, pamoja na
yenye mwenyewe kuimba
kwa huzuni, akighani kwa
hisia kali sana, huku gitaa
likipigwa kwa kubembeleza.

KSK-1984

Mwaka mmoja baadaye ali-
tunga wimbo mmoja ulitwao
‘KSK' na kuzidi kujijengea
heshima ya kuwa mwimbaji
mwandamizi kwenye bendi
hiyo.

Chadra Dechade-1989

Huu ndiyo mwaka ambao
Franco alifariki. Na ndiyo
mwaka ambao alitoa kibao
maarufu sana kiitwacho
‘Chandra Dechade.’

Hadi leo huwa kinapigwa
kwenye bendi nyingi zinazo-
piga muziki wa laivu. Ni moja
kati ya nyimbo zake ambazo
zilinyanyasa sana mwanzoni
mwa miaka ya 1990, hadi leo
hii ukipigwa, watu wanaacha
viti vyao. Madilu Sytem pia
ana kipande chake alicho-
imba kwenye wimbo huu.




Mwacheni
Solidstar aungame

MSANII maarufu wa muziki wa
Afro Beats nchini Nigeria, Solid-
star, amesema alijiingiza katika
uraibu wa dawa za kulevya bila
yeye kupenda.

Akiongea hivi karibuni, msa-
nii huyo ambaye alihamia eneo
la Festac katika Jimbo la Lagos
baada ya kuishi katika mji wa
maraha uliokuwa Kisiwani,
amesema dawa hizo zilimd-
hoofisha kiasi ambacho haku-
weza kufanya kazi zake.

“Nilipochoka kuishi kisiwani,
nilienda Festac kwa sababu ni-
l[ikuwa kama kichaa. Kule ndiko
waliniingiza kwenye matumizi
yva dawa na rafiki niliokutana
nao,” amesema.

Ariana alipa bil.64

fidia ya talaka

MWANAMUZIKI wa Marekani,
Ariana Grande, amejikuta akim-
lipa aliyekuwa mume wake,
Dalton Gomez, Dola milioni 25
sawa Tsh bilioni 64 kama fidia
va talaka.

Kulingana na ripoti ya jarida
la The Associated Press, talaka
hiyo ilitolewa na Mahakama
Kuu ya Los Angele ya nchini
Marekani, baada ya ndoa yao
kudumu miaka mitatu.

Ariana alidai ndoa yao
ilikuwa na tofauti zisizoweza
kusuluhishwa na yuko tayari
kulipa kiasi hicho mara moja.
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MWANAMUZIKI wa Afrobeats kutoka Nige-
ria, Teni amewaonya watu wanaoomba pesa,
kuacha mara moja kwakuwa ni kinyume na
utaratibu wa Mungu.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Teni
amewaita watu hao kama chama cha om-
baomba wamekuwa kero kutokana na kutaka
pesa kila mara.

“Unaenda kuomba pesa baada ya siku tatu
unarudi tena. Je, mimi ni mama yako au
baba yako? We chama cha ombaomba mrud-
ie Mungu, si kazi nzuri.” Ameandika Teni.

Omah Lay kama

kunguru

MWANAMUZIKI mkali, Omah
Lay, ameibua gumzo baada ya
kukataa kucheza na shabiki
yake mwanamke jukwaani.

Tukio hilo limekuja siku
chache baada ya mwanamuziki
huyo kusababisha mjadala
nchini Uingereza baada ya
kumpandisha jukwaani mwan-
amke na kuleta mabishano na
mpenzi wake.

“Nataka kuchagua msichana
kutoka katika umati huu wa
mashabiki, lakini sitaki shida
naweza hata kucheza na mwa-
naume mwezangu” alisema na
kusababisha mashabiki kupiga
kelele za kumshangilia.

Drake amzawadia
shabiki $ 25000

RAPA kutoka Canada ambaye
makazi yake yapo Marekani,
Drake amemzawadia shabiki
wake mjamzito kiasi cha Dola
25000 sawa na Tsh milioni 64
baada ya kumtaka awe baba
wa mtoto wake.

Kulingana na jarida la Peo-
ple, alikutana na mwamamke
huyo katika tamasha lake
lilofanyika kwenye mji wa San
Antonio wakati akiendelea na
ziara yake ya kimuziki aliyoita
‘It's All a Blur'.

Wakati akitoa burudani,
Drake aliona bango liloshi-
Kiliwa na mwanamke huyo
mjamzito kwenye mstari wa
mbele, akimtaka msanii huyo
awe baba wa mtoto wake.
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I—— \vatuhumiwa dawa za kulevya
wafurika mahabusu Kilimanjaro

Wanafunzi TGC
rasmi HESLB

Na Frank Monyo, ARUSHA

Na Mary Mosha, HAI

HATIMAYE serikali imesikia kilio cha muda
mrefu cha Kituo cha Jemolojia Tanzania (TGC) kili-
chopo jijini humo na kukijumuisha rasmi katika
orodha ya wanufaika wa Bodi ya Mikopo ya Elimu
ya Juu Nchini (HESLB).

Jana Kaimu Mratibu wa TGC, Jumanne Shim-
ba alidokeza kuhusu uamuzi huo wa serikali waka-
ti wa kikao kazi na waandishi wa habari walioko
kwenye ziara ya kutembelea miradi ya kituo hicho.

“Tunaishukuru serikalibaada ya Bodi ya Mikopo
ya Elimu ya Juu kwa mwaka wa fedha 2023/24 ku-
wapokesha wanafunzi 11 mikopo hiyo. Hili tume-
liomba kwa muda mrefu na sasa imewezekana,”
alisema.

Alisema wanafunzi 349 waliohitimu mafunzo
ya fani za uongezaji thamani madini kutoka kituo
hicho, wamepata fursa za ajira nchini.

“Vijana wengi ambao wamehitimu katika kit-
uo hiki wamepata nafasi ya kuajiriwa na kujiajiri
ikiwemo katika kampuni zinazofanya shughuli za
uongezaji thamani kutokana na kuwa na ujuzi wa
kiwango cha juu,” alisema.

Alisema idadi hiyo ya wahitimu ni tangu kituo hi-
cho ambacho kina usajili rasmi wa Baraza la Taifa la
Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACT-
VET), kianze kutoa mafunzo mwaka 2015. Shimba,
alisema kituo hicho kinatoa mafunzo ya muda
mfupi katika fani ya ukataji na ung’arishaji madini
ya vito, fani ya usonara, uchongaji wa vinyago vya
vito, utambuzi wa madini ya vito na utengenezaji
wa bidhaa za mapambo na urembo.

“Sisi tunachowafundisha ni pale madini yana-
potoka mgodini kuanza kuyafanyia uchambuzi
mpaka pale yanafikia kuwa bidhaa, kuyaongezea
thamani hadi kwenda kumfikia mteja,” alisema.

Shimba, alisema malengo ya TGC ni kudumisha
ubora, viwango, uadilifu na taaluma katika utoaji
wa huduma kuhusiana na madini ya vito ili kufikia
viwango vinavyotakiwa katika soko la Kimataifa.

Watoto wenye ulemavu
wapatiwa viti vya klsasa

Na Steven William, MUHEZA

WAKATI watu wenye ulemavu wanaotumia
viti mwendo bila ushauri wa wataalamu waki-
tajwa kuwa hatarini kupata madhara ya kupinda
mgongo na vidonda mgandamizo vinavyoweza
kusababisha kifo kabla ya wakati, Taasisi ya Sil-
ver Crescent Fondation, imejitosa kuwapatia viti
vya kisasa.

Mratibu wa taasisi hiyo nchini, Kadir Komorcu,
alisema wanalo jukumu kubwa la kuwahudumia
watoto wenye ulemavu, na kila mtu anayo nafasi
kubwa ya kufanya jambo kwa kundi hilo, kwa
kuwa tatizo lao ni zaidi ya maisha ya kawaida ya
binadamu.

Alisema kutokana na uhitaji huo, wameguswa
kutoa msaada wa viti mwendo 10 kwa watoto
wenye ulemavu wa viungo wilayani hapa.

Baada ya makabidhiano hayo, Mkuu wa Di-
visheni ya Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe wa
Wilaya ya Muheza, Dk. Juma Mombokaleo, alise-
ma msaada huo ni muhimu kwao na wa thamani
kwa watoto hao.

Vilevile, alisemalicha ya watoto hao kuwa na
changamoto hiyo, wazazi wenye watoto wenye
ulemavu nao wanapitia changamoto nyingi zaidi
katika malezi.

Mwenyekiti kutoka Taasisi ya Tanzania Health
Awareness Foundation (TAHAF), Adam Se-
chonge, alisema watoto hao wenye umri kuanzia
miaka mitatu, walikuwa wakikatisha masomo na
wengine kushindwa kwenda shule kutokana na
kukosa viti vya mwendo.

NAIBU Waziri wa Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Ju-
manne Sagini amesema
mahabusu za vituo vya
Polisi na Magereza mkoani
Kilimanjaro  zimefurika
watuhumiwa wa dawa za
kulevya na kuwa tishio
kwa nguvu kazi ya taifa.

Sagini aliyasema hayo
Sadala kilichoko Wilaya ya
Hai wakati akizungumza
katika ziara ya Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango
mkoani humo.

Alisema tatizo la
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matumizi na usafirishaji
wa mirungi bado lin-
awaathiri vijana na kusaba-
bisha kupotea kwa nguvu
kazi hiyo ya taifa.
“Makamu wa Rais, Dk
Mpango alisema matukio
ya mirungi kwa Wilaya ya
Hai na Mkoa wa Kiliman-
jaro yapo mengi na yana-
poteza nguvu kubwa ya
taifa kwa kuwateketeza
vijana. “Jambo hili lime-
sababisha vituo vya Polisi
na Magereza kufurika. En-
dapo wananchi wakiacha
hayo, hawatasumbuliwa

na vijana wetu, wala Mam-
laka ya Kudhibiti Dawa za
Kulevya Nchini (DCEA),”

alisema.

Vilevile alisema Kili-
manjaro ni miongoni mwa
mikoa inayoongoza kwa
migororo ya wakulima na
wafugaji na kusababisha
kukosekana kwa utulivu
kwa baadhi ya maeneo.

“Niwaombe chini ya
kamati zetu za usalama za
wilaya na mkoa, tengeni
maeneo na kuimarisha
mahusiano mema kati ya
wakulima na wafugaji. Ni
kweli ni Watanzania wana-
hitaji huduma, lakini bila
usalama shughuli za ufu-
gaji na kilimo haziwezi ku-
fanyika salama,” alisema.

Katika hotuba yake,

Makamu wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango, aliagiza vion-
gozi wote wa ngazi za chini
kuhakikisha wanatoa
elimu dhidi ya matumizi
ya dawa za kulevya ili ku-
punguza athari zake katika
jamii= “Kwenye chama
huko tunapotembelea
matawi yetu, viongozi wa
dini hakikisheni mnazun-
gumza na vijana juu ya
matumizi yoyote ya mad-
awa ya kulevya. Tunataka
tuwaache Watanzania
vijana kwenye uongozi na
sio vijana mazezeta kazi
yao kutumia madawa ya
kulevya,” alisisitiza Dk.
Mpango.

Mfadhili wa Taasisi ya Mo Maji Well DriIIing Ltd kutoka Saudi Arabia, Mohammed Ainahdi, akiwasaidia akinamama

Tanga juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

‘Watanzania tumieni misitu kwa ubunifu’

Na Ashton Balaigwa,
SAME

KAMISHNA wa Uhifadhi,
Wakala wa Misitu Tanzania
(TFS), Profesa Dos Santos
Silayo amesema umefika
wakati Watanzania kuanza
kutumia misitu kwa mam-
bo ya ubunifu ili kutatatua
matatizo ya kidunia.

Prof. Silayo alisema hayo
juzi wilayani hapa Mkoa
wa Kilimanjaro wakati wa
kampeni ya upandaji miti
kitaifa kwenye taasisi za
umma, ikiwemo Shule ya
Msingi Same iliyofanyika
juzi sambamba na Siku ya
Misitu Duniani.

Akizungumzia suala hilo,
Prof. Silayo, alisema ubuni-
fu unaozungumziwa ni
pamoja na nyanja za kusi-
mamia ardhi na kuende-
leza misitu na nyanja za bi-
ashara za mazao ya misitu.

Alisema ubunifu huo ni
masuala ya teknolojia na
sera zinazosimamia rasili-
mali za misitu kwa kubuni
sera na kuleta faida kwa
Watanzania.

Vilevile, alisema ubunifu
huo uendane na masuala
ya utawala na usimamizi ili
kuleta tija katika usimamizi
wa rasilimali hizo za misitu
na kuleta manufaa kwa wa-
nanchi.

“

Utawala unaozun-
gumziwa ni kama unao-
fanywa na Rais Samia
Suluhu Hassan katika ku-
pigania uhifadhi wa misitu
na usimamizi wa mazingira
nchini ili kuifanya Tanzania
kuendelea kuwa ya kijani,”
alisema.

Kuhusu upandaji wa
miti, alisema lazima uwe
na usimamizi shirikishi na
kuimarisha uhifadhi ili miti
itakayopandwa ikue na
kunufaisha wananchi kwa
kuwa wanahitaji zaidi misi-
tu kuliko inavyowabhitaji.

“Hapa lazima tukum-
buke sisi tunahitaji sana
misitu kuliko misitu inavy-

otuhitaji sisi ili tuweze ku-
pata hewa safi, mvua, kwa
kuwa kuna nchi nyingine
wanalazimika kurusha maji
juu kwa ajili ya kutoa vum-
bi ili kupata hewa safi lakini
sisi bado hatujafikia hali
hiyo, hivyo lazima tulinde
misitu yetu kwa gharama
zozote zile,” alisema Prof.
Silayo. Balozi wa Mazin-
gira nchini, Ahidi Sinene,
alisema katika kuadhimi-
sha Wiki ya Misitu Duniani
kazi kubwa wanayofanya
ni kuhakikisha mazingira
yanatunzwa kwa kupanda
miti kwa wingi na kuitunza
ili Tanzania iendelee kuwa
ya kijani.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA
Enzi cha ‘chai maharage’ ubunifu wa
Mwinyi, uhvyokomboa dhiki ya usafiri

Na Adam Fungamwango

UNAPOZUNGUMZIA kwa
mama ntilie ambao sasa hivi
wamepewa promosheni ya jina
‘mama lishe’, sidhani kama kuna
asiyewajua.

Na hilo silo la jana wala juzi,
uelewa na watu umekwenda
mbali, hata menu ya msosi un-
aopatikana pale, wanaujua bara-
bara, tena wajuzi hao wanaenda
mbali, kujua wali na nazi unapa-
tikana wapi na mbwembwe za
mafuta kwenye mboga zinapati-
kana wapi.

Kikubwa zaidi ni kwenye seti
ya hizo menu, zipo nyingi lakini
katika tano bora, chai maharage
au ubwabwa maharage haukose-
kani.

Naam, suala la bei tuweke
pembani, maana linajulikana ku-
liko, labda nifanye kukumbushia
tu staili ya mkao, ambapo kuna
viti vya matofali, mabenchi ya
mbao, na mara nyingine, ikiwa
hoteli maarufu, isiwe tabu, eneo
la wazi kubwa tu, mtu anajidai
ubwabwa wake na maharage na
wale maalwatan, wana ofa ya
kuongezewa mchuzi, matandu
au makoko.

Wateja hao wameamka asu-
buhi, we acha tu, chai ya rangi na
yenye tangawizi kwa maharage,
tena mekundu, ukipata hayo
mbona maisha umeyapatia!

Nakwambia umaarufu wa
chai na maharage, wengine
tumeanza kuujua tangu wadogo
tu wanafunzi, tukiwa tumepigwa
marufuku kufika huko, maana
swali la kwanza la mzazi, ni hela
umepata wapi? Na ukisema

[Em——T

Gari aina ya Canter, ambayo mwanzoni mwa miaka ya 1990, yalitumika kama mabasi ya
usafiri Dar es Salaam. Staili ya utengenzaji ukaaji wa kutazamana abiria tofauti na mabasi
mengine, yakaitwa ‘chai maharage’, kufananishwa na jinsi wateja wanavyokaa kwa mama

ntilie wakati wakipata msosi.

umepewa chakula cha ofa ndi-
yo umeharibu kabisa!

Ndani ya umaarufu huo,
hakuna asiyejua, seti ya chai na
maharage, kuanzia wenzangu
na mimi wa uzunguni hadi wa
chumba kimoja, chakula ki-
napikwa kwenye korido, hata
kuifanya mlo huo kuwa se-

Jinsi abiria walivyokuwa wakikaa kwenye magari ya usa-
firi ya ‘chai maharage'.

hemu ya kifasihi pori, ambao kila
mtu anauelewa. Hilo ndilo somo
lililoeleweka vizuri mno hadi kwa
wale wanaotufanyia maamuzi
kwenye Baraza la Mawaziri,
ukimtajia tu hilo anapata picha
ya mtu anavyojidai na msosi wake
wakitazamana kwenye mabenchi,
wakichangia meza moja, maji ya
kunawa kwa ujamaa, jagi kubwa
la maji ya kunywa lililowekwa
barafu, kila mtu akiwa na glasi ya
plastiki kujihudumia.

Naam, hizo ndizo zama usafiri
wa umma ulikuwa mgumu kweli
kweli, usafiri tunaoutegemea, ma-
basi ya UDA jijini Dar es Salaam,
kugombea, kudandia, kusubiri
kwa masaa vituoni na huenda
ukakosa kabisa! Jamani, tukitamka
maendeleo tunamaanisha mengi!

Katika mazingira hayo ndiyo tu-
namkumbuka sana mzee wetu,

Ali Hassan Mwinyi aliyetu-
toka hivi karibuni, kwani alisema
haiwezekani lazima majibu yapati-
kane kwa hii shida ya usafiri, hata
wataalam wake wakaumiza kich-
wa, wakaja na majibu ya kubomoa
kiaina, malori madogo, ya tatu
tatu, ambayo mengi yao yalikuwa
aina ya ‘Toyota Canter’, na kuwa
mabasi ya abiria.

Binadamu, we acha tu, sijui
huko huko Baraza la Mawaziri, au
kwetu uswahilini, ule mtindo wa
kukaa tu kwenye usafiri mpya uli-
otukomboa, picha moja kwa moja
ikaangukia kama tuko kwa mama
ntilie kwenye benchi letu, tukipata

chai kwa maharage mapema
asububhi, labda na chapati mbili,
muda ule ule ambao ndiyo tu-
nakimbilia shughuli zetu.

Kwa staili ile ile ya wanafunzi
wanapompa jina mwalimu nda-
ni ya siku mbili tatu za ugeni
wake, he kushangaa, mji mzima
magari hayo yakaanza kuitwa
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‘chai maharage’, madereva wa-
kanogewa nalo, makonda nao
ndiyo usiseme, utingo ndiyo ka-
bisa, kila kituo, wanaweka sauti
ya jina hilo.

Abiria ndiyo wakabatiza ka-
bisa, inadondoka safari kuelekea
miaka 40 sasa, lakini jina bado
limeendelea kuwa pale pale na
hakuna dalili ya kuhama, japo
kwa sasa magari hayo hayapo
tena, hasa bara, ila mlo wa chai
maharage umeendelea kuwa
bado sehemu ya maisha, na
mkao umeendelea kuwa ni ule
ule, nyenzo ni zile zile hakuna
mabadiliko.

Baada ya ‘chai maharage’,
ndipo yalipokuja aina nyingine
mabasi ya usafiri.

Yakaja mabasi madogo aina ya
hiace.

Hii ni baada ya jitihada kubwa
za Mzee Mwinyi, ambaye baada
ya ‘kusovu’ tatizo la mwanzo la
usafiri, baadaye akaona aanze
kulimaliza kabisa, ndipo aina
hiyo ya mabasi yakaja.

Wabongo kama kawaida yao,
hawakukosa kutoa jina. Yenyewe
wakayaita ‘vipanya. Sababu
yake kubwa ni kuweza kupenya
sehemu nyembamba ambayo
kwa basi la kawaida la usafiri lis-
ingeweza.

Jinsi lilivyotengenezwa, lili-
weza kuingia barabara kubwa,
ndogo, hata uchochoroni bila
tabu yoyote, ndipo lilipotokea
jina hilo, wakiyafananisha na
panya ambaye anaweza kupen-
ya au kupita popote pale hata
eneo ambalo ni dogo ambalo
kwa kawaida usingedhani kama
anaweza kupenya.

Wateja wanavyokaa wanapokuwa kwa mama ntilie, au

mama IiSh'e‘ Ukaaji huu ndiyo unafananishwa na'ule wa
kwenye aina ya magari ya Canter, yanaitwa ‘chai maha-
rage.
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e e Museveni amteua mtoto wake mkuu wa majeshi

Blinken awasili

Israel kuomba
vita kusitishwa

TEL AVIV, ISRAEL

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Mare-
kani Antony Blinken, amewasili nchini
Israel kumalizia ziara yake katika nchi
za Mashariki ya kati.

Waziri Blinken, atakuwa katika kituo
chake cha mwisho cha ziara yake ya
sita alizofanya katika eneo hilo tangu
kuanza kwa vita kati ya Israel na wa-
namgambo wa kundi la Hamas katika
ukanda wa Gaza.

Kiongozi huyo wa ngazi ya juu wa
Marekani, alisema akiwa nchini humo
atapendekeza njia mbadala kuhusu
mashambulizi ya ardhini yaliyopang-
wa kufanywa na vikosi vya Israel katika
mji wa Rafah ulioko Kusini mwa Gaza.

Alisema pendekezo hilo atalitoa
wakati atakapokutana na waziri mkuu
wa Israel, Benjamin Netanyahu na
baraza lake la mawaziri la vita.

Awali Blinken na viongozi wa
mataifa ya kiarabu walijadili kuhusu
juhudi za kusitisha mapigano na hat-
ma ya Ukanda wa Gaza baada ya vita.

Wakati huo huo, Baraza la Usalama
la Umoja wa Mataifa lilitarajiwa ku-
piga kura jana kuhusu azimio lililo-
wasilishwa na Marekani la kutangaza
umuhimu wa kusitishwa vita mara
moja.

DW

Niger yatangaza
maombolezo

NIAMEY, NIGER

SERIKALI ya kijeshi ya Niger imetan-
gaza maombolezo ya siku tatu baada
ya wanajeshi 23 kuuawa katika sham-
bulio la kuvizia.

Tukio hilo lilitokea usiku wa kuam-
kia juzi wakati wa operesheni ya jeshi
kati yamaeneo ya Teguey na Bankilaré,
katika jimbo la Tillabéri.

Kulingana na taarifa kutoka vyombo
vya habari, vilieleza wanajeshi hao
walivamiwa na watu wanaodaiwa
kuwa magaidi wanaofikia 100 walioku-
wa kwenye magari na pikipiki, kulinga-
na na taarifa kwa vyombo vya habari.

Shambulio hilo lilitokea katika eneo
la Tillabéri, linalojulikana kuwa ma-
ficho ya wanajihadi wa Sahel, wak-
iwemo wale wa Islamic State na Al-
Qaeda.

Wizara ya Ulinzi ilitangaza kuwa ita-
waheshimu wanajeshi waliouawa kwa
kutoa siku hizo za maombolezo ya ki-
taifa.

Shambulio hilo lilitokea katika eneo
ililoko katika eneo linaloitwa mipaka
mitatu ambalo linapakana na nchi za
Mali na Burkina Faso.

Kwa miaka mingi, sehemu hiyo ya
Niger imekuwa ikilengwa mara kwa
mara na mashambulio ya makundi
haya yenye silaha licha ya kupelekwa
kwa vikosi vya kupambana navyo.

RFI

KAMPALA, UGANDA

RAIS wa Uganda, Yoweri
Museveni amemteua mtoto
wake wa kiume Jenerali
Muhoozi Kainerugaba kuwa
mkuu wa majeshi wa nchi
hiyo.

Hata hivyo, uteuzi huo
umeibua minongono huku
wengi wakiamini kuwa kion-
gozi huyo anamsafishia njia
mtoto huyo kuwa rais.

Jenerali Muhoozi
Kainerugaba anachukua na-
fasi ya Jenerali Wilson Mbasu
Mbadi ambaye ameteuliwa
kuwa waziri wa biashara ka-
tika mabadiliko mapya ya
baraza la mawaziri yaliyotan-
gazwa jana jioni.

Kwa mujibu wa taarifa ya

jeshi, washauri wake wawili
wa karibu pia wamepewa
nyadhifa za uwaziri na ku-
chochea uvumi kwamba Rais
Museveni anaunga mkono
shughuli za kisiasa za mtoto
wake.

Jenerali Muhoozi
Kainerugaba ambaye ni mto-
to wa kwanza wa Rais Musev-
eni amekuwa akifanya miku-
tano ya hadhara nchini kote,
hatua ambayo inakwenda
kinyume na sheria inayowa-
zuia maofisa wa jeshi kujihu-
sisha na siasa.

Hata hivyo,  Jenerali
Kainerugaba amejitetea kwa
kueleza kuwa mikutano hiyo
ya kisiasa ikiwa ni pamoja
na uzinduzi wa kundi la ua-
naharakati la Patriotic League

of Uganda (PLU), inanuia
kuhimiza kujenga uzalendo
miongoni mwa  Wagan-
da.06:34

Rais Museveni ambaye kwa
mara ya kwanza alichukua
madaraka kwa nguvu mnamo
mwaka 1986, na kuchaguliwa
mara sita katika nafasi hiyo,
hajaeleza lini ataachia kiti hi-
cho.

Kiongozi huyo hana mpin-
zani ndani ya chama tawala
cha NRM, huku wachambuzi
wa kisiasa wakiamini jeshi
litakuwa na sauti katika kuch-
agua mrithi wake.

Kulingana na wacham-
buzi hao washirika wa
Kainerugaba  wameteuliwa
kimkakati kwenye nafasi za
juu za idara ya usalama.

Uganda itaandaa uchaguzi
mkuu mwaka 2026.

Kiongozi wa  upinzani
Dk. Kizza Besigye amesema
kwamba nchi hiyo kila eneo
limetekwa na familia ya kion-
gozi huyo.

Baadhi ya watu, walieleza
kuwa hatua hiyo ya Rais
Museveni ni kama kutaka
kumdhibiti mtoto wake am-
baye  alikuwa ametangaza
kugombea urais na kuz-
indua vuguvugu la kumpigia
debe.

Wiki iliyopita vuguvugu
hilo liliendesha mkutano wa
hadhara katika mojawapo ya
ngome kuu za upinzani mjini
Masaka na kuvutia umati
mkubwa wa watu.

DW

SN

Wakimbizi wa Rohingya waliokolewa baada ya boti yao kupinduka na kuhofia wengine wengi kufa kwa maji
karibu na pwani ya kaskazini mwa Indonesia juzi. PICHA: AP

Spika ajisalimisha polisi adaiwa kuomba rushwa

PRETORIA, AFRIKA KUSINI

SPIKA wa bunge la Afrika
Kusini,  Nosiviwe Mapisa-
Ngakula, amejisalimisha
mikononi mwa polisi baada
ya kufanyiwa uchunguzi ka-
tika kashfa ya ufisadi inayom-
wandama.

Mapisa-Ngakula alijisalimi-
sha katika kituo cha Polisi ya

asubuhi na alitarajiwa kufik-
ishwa mahakamani majira ya
mchana. Kulingana na ripoti
za vyombo vya habari, spika
huyo anadaiwa kuomba rush-
wa ili kutoa kandarasi wakati
alipokuwa waziri wa ulinzi.
Hata hivyo, haijafahamika
kama polisi walimkamata na
kumweka mahabusu.
Vyombo vya habari vya
ndani vinaripoti kwamba

Mapisa-Ngakula aliwasilisha
hati za dharura ya kuzuia
polisi kumlaza mahabusu.
Shirika la utangazaji la seri-
kali la SABC, linaripoti kuwa
mtuhumiwa huyo aliomba
kukabidhi hati yake ya spika
ili aachiwe huru. Alhamisi,
Mapisa-Ngakula  alitangaza
kuchukua likizo maalumu na
kuacha majukumu yake kuto-
kana na uzito wa madai hayo

na bunge lilimruhusu.

Mwanzoni mwa wiki, ny-
umba yake iliyoko Johannes-
burg ilivamiwa na kitengo
cha polisi ambao walifanya
upekuzi wa saa tano.

Hata hivyo, Spika huyo
anakana madai hayo na kue-
leza hana hatia na kusisitiza
kwamba anashirikiana na wa-
chunguzi katika suala hilo.

BBC.
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Mwalimu (wa pili kushoto), walipofika Ikulu j
fu, Hayati Alhaj Ali Hassan Mwinyi na mazungumzo Kulia kwa Rais ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa Amref, Dk. Githinji
Gitahi. PICHA: IKULU

Dhamana ya biashara nje
kunufaisha wanawake

Na Joseph Mwendapole

MPANGO wa dhamana ya kuu-
za bidhaa nje ya nchi unaweza
kuwa na manufaa makubwa
kwa wafanyabiashara wa-
nawake wanaotaka kusafirisha
bidhaa kwenye masoko ya nje
ya nchi.

Mkurugenzi wa Biashara ya
Kimataifa na Diplomasia ya
Uchumi katika Wizara ya Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, Balozi John
Ulanga, alisema hayo hivi kar-
ibuni wakati wa utoaji wa tuzo
kwa wanawake wafanyabiasha-
ra iliyoandaliwa na Chemba ya
Wafanyabiashara ~Wanawake
Tanzania (TWCC).

Akitoa mada kuhusu nafasi
ya mwanamke katika maende-
leo endelevu, Balozi Ulanga
alisema hakuna mafanikio yoy-
ote yanaweza kupatikana kama
kundi kubwa kwenye jamii
kama wanawake wataachwa
nyuma.

Mpango wa dhamana kwa
wanawake  wafanyabiashara,
alisema ni muhimu kwani
wengi wanapata masoko ya
kupeleka bidhaa zao lakini wa-
nashindwa kwa kukosa mtaji

wa uhakika hivyo aliishauri
TWCC kuanzisha mpango huo
kuwakomboa wanawake wa-
fanyabiashara.

“Kuna mwenzenu mmoja
hapa amepata zabuni ya ku-
peleka mkonge Ghana lakini
amekosa mtaji kama wa Sh. mil-
ioni 200. Sasa mngekuwa na
mpango wa dhamana mngem-
kwamua akapeleka bidhaa
zake bila kikwazo,” alisema.

Ulanga alisema TWCC in-
aweza kuanzisha mpango huo
kwa kushirikiana na mifuko
ya serikali na taasisi mbalim-
bali binafsi za fedha na un-
aweza kuwasaidia wanawake
kwa kiwango kikubwa kukuza
biashara zao.

“Najua nyuma huko tuli-
wahi kuwa na kitu kama hiki
tukakwama lakini naamini kila
jambo na wakati wake na kwa
wakati huu tukianzisha huu
mpango tutafanikiwa tusian-
gaalie yaliyopita tuanze upya
tusonge mbele,” alisema Ul-
anga.

Aidha, Balozi Ulanga aliishau-
ri TWCC kuandaa ripoti ya kila
mwaka inayoelezea maendeleo
ya wafanyabiashara wanawake
na changamoto walizokutana

nazo kwenye biashara zao.

Alisema ripoti hiyo itasaidia
kujua hatua ambayo wanawake
wamefikia, changamoto zao na
itasaidia watoa maamuzi kuwe-
ka mikakati ambayo itakikisha
wafanyabiashara hao hawak-
wami tena kusaidia kwenye
mkwamo.

Balozi Ulanga aliitaka TWCC
kuendelea kufanyakazi kubwa
ya kuhamasisha wanawake
wengi zaidi kujingiza katika bi-
ashara na ujasiriamali ili kuon-
dokana na umaskini

Vile vile, aliwataka wa-
nawake wafanyabiashara kuan-
galia fursa za masoko mengine
va Afrika, Ulaya na Marekani
badala ya kuangalia soko dogo
la Tanzania pekee.

“TWCC  wasaidieni  wa-
nawake hawa kuratibu namna
ya kuuza nje biashara zao na
mzitumie balozi zetu mnapok-
wama kwasababu kazi ya ba-
lozi zetu ni kuwezesha biashara
kwa hiyo msiogope kuja kwe-
nye balozi kuomba msaada,”
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Maendeleo ya Biashara
(TANTRADE), Latifa Moham-
ed, alimpongeza Mkurugenzi

Mtendaji wa TWCC, Mwajuma
Hamza, kwa namna ambavyo
amekuwa mbunifu katika kusi-
mamia kazi za chemba hiyo.

Aliwahakikisha ~ wanawake
hao wafanyabiashara kuwa fur-
sa za masoko ya bidhaa mbal-
imbali za Tanzania yapo ila
wanachotakiwa ni kuendelea
kusimamia ubora wa bidhaa
wanazozalisha.

“Mara nyingi utasikia wa-
fanyabiashara wanalalamikia
uhaba wa masoko lakini ni-
wahakikishie masoko yapo ni
sisi kuyatafuta na ili kuyafikia
lazima tuwe wabunifu na tusi-
ige vinavyofanywa na wengine
tutengeneze vitu ambavyo
wengine hawana,” alisema.

Aliwataka wanawake wafan-
yabiashara kutumia mitandao
ya kijamii kama fursa ya kibi-
ashara ya kutafuta masoko
maeneo mbalimbali duniani
badala ya kuhangaika na mam-
bo ambayo hayana tija kwao
kibiashara.

Tuzo hizo zinazofanyika kwa
mara ya nne zinafadhiliwa na
Trade Mark Africa (TMA) na
kupitia tuzo hizo wanawake
wengi wamehamasika kuanzi-
sha biashara zao.

Dk. Mwinyi aipa
kongole AMREF

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amehpongeza
Shirika la Kimataifa linaloshu-
ghulikia masuala ya afya la
AMREF kwa kufanikisha mku-
tano wao uliofanyika Zanzibar
uliowashirikisha mawaziri wa
afya kutoka mataifa mbalimbali
va Afrika

Dk. Mwinyi alitoa pongezi
hizo jana Ikulu, Zanzibar, ali-
potembelewa na uongozi wa
shirika hilo ulioambatana na
ujumbe wa mawaziri hao kwa
lengo la kumpa pole baada ya
kufiwa na baba yake mzazi,
Mzee Ali Hassan Mwinyi, hivi
karibuni. Mzee Mwinyi alikuwa
Rais mstaafu wa Zanzibar na
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania.

Rais Mwinyi alisifu hatua
yva mkutano huo kushirikisha
mataifa mbalimbali ya Afrika
na kujadiliana masuala ya afya
na changamoto za afya zinazoi-
kumba Afrika.

Alisema, AMREF ni mdau
muhimu kuwahi kufanyakazi na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar hasa kwenye sekta ya afya.

Dk. Mwinyi pia alieleza ush-
irikiano wa karibu uliopo baina
va AMREF Tanzania na kuwa
ni mzuri kwa kuwa shirika
hilo limekuwa likiunga mkono
juhudi za serikali kwa misaada
mbalimbali, vifaa, mafunzo na
kubadilisha uzoefu kwenye
masuala ya afya kwa lengo la
kuboresha sekta hiyo.

Aidha, Rais Mwinyi aliushuk-
uru ujumbe huo kwa kumfariji
kutokana na kufiwa na baba
yvake mzazi hivi karibuni.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu
wa AMREF Health Africa Group,
Dk. Githinji Gitahi, alimwelea
Rais Dk. Mwinyi azma va
kuwapo kwao Zanzibar baada
va kufanikisha mkutano
wa kimataifa wa mawaziri
wa afya kutoka Afrika ambao
walijadili na kuweka mikakati
madhubuti ya kuimarisha
sekta ya afya Afrika pamoja na
kudhibiti magonjwa mbalimbali
yakiwamo malaria na yale
vasiyo ya kuambukiza.

Wakati huo huo, Mkurugenzi
wa AMREF - Tanzama DK. Flor-
ence Temu, alimweleza Rais
Mwinyi kwamba shirika hilo
l[imekuwa na ushirikiano wa
karibu na serikali za Zanzibar
na Muungano.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAINAMBARI 73 LA 2024
EUNICE M. KIHAMIA................. MOUMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
ROZY C.KIHAMIA.................. MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI
ROZY C. KIHAMIA - POPOTE ULIPO/MLIPO

EUNICE M. KIHAMIA amefungua/wamefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo
Kinondoni (Mwananyamala). Shauri husika limepang-
wa kutajwa/kusikilizwa tarehe 26/3/2024 saa 3:00
Asubuhi mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

GALLISS ROBERT MAKUNJA anatangaza
kupotelewa kwa hati ya kusafiria(Passport)
yenye namba TAE370969 iliyotolewa na
|dara ya Uhamiaji Dar es salaam tarehe
12/11/2020. Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/61320/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HASSAN KOMBO MAKATA

anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba
za usajili T 455 ASD.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote che
polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/TAN/TAN/1357/2024.

KUPOTEA KWA

OFFER YA KIWANJA

JUMANNE RAMADHANI
SALUMU anatangaza
kupotea kwa OFFER YA
KIWANJA cha Marehemu
Baba yake PLOT NO. 128,
BLOCK A CHAMWINO -
DODOMA CITY COUNCIL.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/DOD/8362/2024.

THE REGISTRATION OF DOCUMENT ACT,
[CAP.117RE.2002
CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL

BY THIS DEED POLL
1, SIYEL dult, M uslim, are
Uji Municipality with mobile No.O7ES
abandonhe us ofmy s eme “SIVEVELA” iy names of“SIVEVELAR KASENDEKA
where by letter ‘R" stands for RASHIDI. Hence n lieu thereof do assume from the date of
the name of SIYELA true name.
And in pursuance of such abandon of the said first name “SIVEVELA” in my names of
*SIVEVELA R. KASENDEKA" | hereby declare that t alltime hereinafter i all ecords,
deeds, wellasnall public
and private dealings and transactions and n all occasions whatsoever use and subscribe
me &5 "SIYELA RASHIDI KASENDEKA” accordingy.
And I hereby authorize and request all persons whomsoever, ataltime after the date of
presents to designate, describe and address me by the adopted name of SIYELA RASHID
KASENDEKA accordingly.
The reasons for denounce and abandon the said first name "SIYEVELA” i af follows

ident of Shede Street

The said first neme of "SIYEVELA" in my names of “SIEVELA R. KASENDEKA” was
wrongly written in my payment letter from PPF currently known as Public Social Services
Security Fund (PSSF) dated th day of September, 2007. Hence | adopted to use the first
name of SIYELA" in my names SIVELA RASHIDI KASENDEKA s it appears to my Citizen
Identity Card with No. 18641212-47101-00003-25.

INWITRESS W

SIGNED and DELIVERED by the said
SIVELA RASHIDI KASENDEKA LK

whols ogwgomepecop
bl ¥ ity 2

0. Box 797,
KIGOMA.  (0764154559)
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Na Adam Fungamwango

AARIFA ya Jeshi la Polisi
l I Iinatalngalza kuokotwa

kwa maiti ya msichana

mzuri na mrembo mno
Mariamu, maeneo ya Tabata
pembezoni mwa barabara
mapema alfajiri.

Alikuwa amevalia mavazi ya
michezo. Alionekana alikuwa
anakimbia, ametoka au anak-
wenda jogging.

Taarifa ya madaktari inasema !

alikufa kwa mshtuko wa moyo,
hiyo inaonyesha kuwa alianguka
wakati anafanya zoezi alfajiri ile.

Ndugu wa marehemu wa-

likataa ripoti, kwani inaonekana :

kama alipigwa na kitu kizito
kilichonasibishwa na chuma
kichwani, kilichosababisha
kuwa na tundu kichwani.

Ndugu wanaliomba Jeshi la
Polisi kufanya uchunguzi wa
kina ili kugundua ukweli na wa-
naapa kuwa kama halikufanyika
hilo, damu ya ndugu yao hai-
toenda bure. Kwani kuna nini?
Kila nakala yako ya gazeti la Ni-

pashe, itakupeleka kwenye uk-

weli wa jambo hili.
Alipogeuka kumuangalia
akamwambia. “Chukua huyo

mkubwa kuliko wote hapo, ni-
meamua kukuchagulia.”
“Mmmh! Mkubwa huyu bei
yake nitaiweza?”
“Nimekwambia chukua, bei
yake nitaiweza mimi!” Akajibu
Kamal na Mariamu alimuelewa.
Baada ya kumchukua sam-
aki yule mkubwa, Kamal naye
akachagua yule ambaye alitaka
kumnunua Mariamu. Kwenye
mkoba wake Mariamu alikuwa
na sahani ya karatasi, akazitoa
mbili na kumpa moja Kamal
naye awekee samaki wake.
Muuza mihogo ya kuchemsha
naye akapita wakanunua minne,

kila mmoja akachukua miwili. :

Pesa zote alilipa Kamal.
“Haya sasa tule, mimi nakula
samaki niliokuchangulia na

mimi nakula huyu uliomchagua !

wewe.” Kamal aliposema mane-
no hayo, Mariamu akamtazama
kwa macho ya kumuiba mara
moja na kuyaondoa, akataba-
samu.

Akatoa khanga yake akatandi-
ka kwenye nyasi, wakakaa na
kuanza kula. Lilikuwa ni kosa
kubwa kwa Mariamu kumpa na-
fasi ya kuongea na kujitetea. Kesi
ikawa imeishia hapo.

Walikaa na kula. Wakaongea

mengi. [lionekana kama kila mtu

alikakwepa kuongea
tokea ndani ya basi. Ni kwa saba-

kilicho- !

TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa kwa maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu,
maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia mavazi ya michezo.
Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.Taarifa ya madaktari inasema alikufa
kwa mshtuko wa moyo, hiyo maonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa
marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na Kitu kizito k|||chona5|b|shwa na chuma
kichwani, kilichosababisha kuwa na tundu kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchungu-
zi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda

bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Damu ya Mariamu-58

bu walipatana. Kiasi Mariamu
alianza kuona alikosea jinsi alivy-
omtazama kijana huyo mwanzo.

Kwa muda mfupi tu, aligud-
ua kuwa ni kijana mwerevu,
mcheshi, mwenye upendo na
siyo kama kile alichokiona ndani
ya basi.

Akaanza kuamini kuwa alikuwa
anaigiza. Akaamini alifanya hivyo
kwa ajili ya kulinda uanaume
wake ndani ya basi, asionekane
bwege. Ndiyo akaamini hivyo.

“Tumejitahidi sana, tumekula
bila maji, na hii mihogo du!” Ka-
mal akavunja ukimya uliotawala
kwa muda.

“We acha tu!” Mariamu akajibu.

“Hasa nilikuwa nakuonea hu-
ruma wewe, mimi nimeshazoea.”

“Waswahili wanasema msafiri
kakiri, tuko safarini huwezi ukaji-
achia kama uko nyumbani, kuna
vitu vingine lazima nikupite,
ujibane, siyo ujiachie kama uko
nyumbani.”

Walipomaliza walisimama,
Mariamu akachukua khanga yake
aliyotandika chini, akaikung’uta
na kuirudisha kwenye mbkoba
wake.

“Twende pale kidogo, wakati
napita nimeona kuna kiduka hivi,
tukanunue maji, maana tumekula
kama nyoka.”

Mariamu akakubaliana na Ka-
mal, wakaanza kutembea hatua
za taratibu kuelekea wanakonk-
wenda.

Abiria wachache waliowaona

walishtuka na kushangaa kwa
wakati mmoja. Abiria wenzao
wawili waliokuwa wakigombani-

+ sha siti ya dirishani wamepatana!

Kwa jinsi hali iliyoonekana
ndani ya basi, hawakutegemea
kwa kipindi hiki wakiwa wame-
kaa pale bibie akiwa ametandika
khanga wanakula, halafu wamen-
yanyuka na kuongozana kama

 kumbikumbi.

Walirejea kila mmoja akiwa
ameshika chupa kubwa ya maji

» ya Kilimanjaro mkononi.

Dereva alipiga stata na basi
likawaka ikiashiria tayari mafundi
wameshafanikiwa kutengeneza
baada ya kuweka kifaa kilicho-
agizwa kutoka Morogoro mijini,

» tayari kuendelea na safari ya kue-

lekea Dar es Salaam.
Konda yule yule aliwataarifu

 abiria wote wapande kwenye

basi, tayari kwa safari. llipohakik-
ishwa kuwa hakuna abiria yoyote
aliyeachwa, basi liliondoka.
Abiria alishuhudia kitu cha aja-
bu. yule mwanada mrembo ali-

. yekataliwa kukaa siti ya dirishani

na abiria mwenzake wa kiume,
sasa amekaa tena kwa tabasamu
na bashasha.

Kuna wale alioona mchezo
umebadilika kule nje wakati basi
linatengenezwaWengi walikuwa
hawajaona kwa sababu waliingia
mitaani ili kupoteza muda. Hao
ndiyo walioshangaa zaidi.

Mshangao  uliwazidi  pale
walipoona yule kijana waliyem-

@Msamba

0656122770 |

Kwa

jinsi hali ili-
yoonekana
ndani ya
basi, hawa-
kutegemea
kwa Kip-
indi hiki
wakiwa
wamekaa
pale bibie
akiwa am-
etandika
khanga
wanakula,
halafu
wamen-
yanyuka
na kuongo-
zana kama
kumbi-
kumbi.

Mtunzi anapatikana
(0716 350534)

toa kwenye siti ya dirishani kwa
sababu alikuwa amekaa yeye kabla,
amekaa hapo hapo pembeni yake,
wakizungumza kama hapakuwa
chochote kabla yao.

“He! wamepatana hawa?” Abiria
mmoja akajiuliza. “Mhh! Wame-
patana vipi hawa?” Mwingine aka-
juliza. Mwingine akajiongeza kwa
kumpongeza kijana kimoyomoyo
“Kijana huyu atakuwa na uwezo
mkubwa wa kushawishi. Kwa hali
ile, hakuna mwanamke yoyote
ambaye angekubali kuongea naye,
achilia mbali kukubali tena kukaa
dirishani.

“Kwa urembo aliokuwa nao dada
huyu, inaelekea jamaa alikuwa ana-
jibaraguza tu. Hata mimi ningemu-
omba msamaha baadaye.” Huyu
alikuwa karibu na ukweli.

Kamal ndivyo alivyoamua. Alipo-
panda na Mariamu, akamwambia.
“Wewe sasa kaa dirishani.”

“Wewe je?” Akauliza Mariamu.
“Nitakaa baadaye. Nilikwambia
nilichofanya hakikuwa kitu halisi.
Nilifanya kwa makusudi na kwa
sababu maalum ambayo nimek-
ueleza. Mpamgo umeshafaulu.”
Akamnong’oneza.

Ndani ya basi pamoja na kwam-
ba Kamal na Mariamu walikuwa
gumzo, walikuwa pia kivutio,
kwani mara kwa mara walikuwa
wanabadilishana kukaa dirishani
hadi basi lilipofika Stendi ya Basi ya
Magufuli.

“He! Yaani tumekuwa wote tu-
naongea tangu Bwawani, lakini
nilikuwa bado sijakuuliza jina hadi
tunafika!” Mariamu akaangua
kicheko, halafu akamwambia.
“Yaani unaongea na mtu humjui
jina? “Naye akauliza kiutani akien-
delea kucheka.”

Walikuwa ndiyo kwanza wana-
teremka kwenye basi, halafu ilione-
kana kama wanaelekea sehemu
moja wakati sivyo.

Abiria wote ndani ya basi hilo
wakaamini ule msemo wa ‘wagom-
banao ndiyo wapatanao.” Kwa saba-
bu walishuhudia kwa macho yao,
watu wawili wakigombana ndani
ya basi wakati linaondoka Stendi
ya Basi Msamvu, Morogoro, lakini
wanateremka wakiwa pamoja,
wakiongea kwa bashasha kwenye
Stendi ya Mabasi ya Magufuli.

“Kwani na wewe unanijua jina?”
Kamal akamuuliza.

“Mhh! Sikujui kwa kweli.”

“Sasa kwa nini unanicheka mimi
kutojua jina lako. Mimi naitwa Ka-
mal.”

“Mimi naitwa Mariamu.”

“Okay, jina zuri kama wewe mwe-
nyewe!”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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KATOLIKI JIMBO
MARATHON

Na Mwandishi Wetu

ANISA Katoliki
Jimbo Kuu la Dar es
Salaam limeandaa
ashindano ya
riadha ya nusu marathon
yatakayohusisha zaidi ya watu
10,000 huku wakiwa na lengo
la kukusanya fedha kuwasaidia
watu wenye mabhitaji
mbalimbali katika jamii.
Mashindano hayo ya mwaka
huu yamepangwa kufanyika
Mei 18 kwenye viwanja vya

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Luchelele ya jijini Mwanza wakicheza mpira maarufu kama ‘sembo’ wakati wa ma-

zitashirikisha kukimbia kuan-
zia umbali wa Kilometa mbili,
Kilometa tano, Kilometa 10 na
Kilometa 21 kwa watu mbalim-
bali.
es Salaam juzi, Asko-
fu Mkuu wa jimbo
hilo, Yuda Thedeues
Ruwa’'ichi, alisema mbio
hizo kwa mwaka jana
zilikuwa na mafanikio
makubwa na wanaami-
ni mwaka huu zitakuwa
na mafanikio zaidi.
“Napenda kuwataarifu watu
wote kuwa mbio za mwaka

pumziko shuleni hapo. PICHA: VITUS AUDAX

huu zitafanyika Mei 18, nawa-
karibisha watu wote kushiriki
ili kufikia malengo yetu ya
kuwasaidia watu wenye uhi-
taji katika jamii zetu,” alisema
Askofu Ruwa’ichi.

Aidha, alisema mbio za
mwaka jana  walifanikiwa
kukusanya shilingi milioni 117
ambazo walizitumia kutoa mis-
aada kwenye vituo vya watoto
yatima, kununua mashuka 100
kwenye hospitali ya Kardinali
Rugambwa na mwaka huu wa-
natarajia kuvuka hapo.

“Siku ya mbio kutakuwa na
shughuli mbalimbali, kutaku-

wa na zoezi la kupima afya, ku-
changia damu, kujenga imani
ya kanisa na mambo mengine
mengi,” alisema Ruwa’ichi.

Alisema kwa mwaka huu
mbali na kusaidia watu we-
nye mabhitaji kwenye jamii pia
wamepanga kuboresha mak-
taba kwenye shule ya Sekond-
ari ya Pugu kwa kuanzisha
maktaba ya mwalimu Julius
Nyerere.

Mbio hizo zinatarajiwa
kuanza saa 12 asubuhi ambapo
makundi yote kama Mapadre,
Watawa, Wawata, Viwawa
watashiriki.

Uchaguzi makocha wa riadha Machi 24

Na Shufaa Lyimo

UCHAGUZI wa Chama cha
Makocha wa Riadha Tanza-
nia umepangwa kufanyika
Dodoma.

Ofisa Uhusiano na Mawasi-
liano wa Baraza la Michezo la

Taifa (BMT), Najaha Bakari,
amewataka wadau kujitokeza
kuchukua fomu na kuwania
nafasi mbalimbali za uongozi
wa chama hicho.

Najaha alisema fomu zina-
tolewa katika ofisi za baraza
hilo na kuzitaja nafasi zina-
zowaniwa ni pamoja na Mwe-

nyekiti, Makamu MwenyeKiti,
Katibu Mkuu, Katibu Msaidizi,
Mweka Hazina na Wajumbe
wanne wa Kamati ya Utendaji.

“Mpaka sasa mwitikio sio
mzuri, tunaomba wagombea
waje kuchukua fomu kwa
sababu siku zimebaki chache,
tunataka kila chama kifanye

uchaguzi ili kupata viongozi
watakaoleta mabadiliko,”
alisema Najaha.

Aliongeza kwa kuwasisitiza
wadau wote wenye vigezo
kwenda kuchukua fomu ili
kugombea na hatimaye cha-
ma kupata viongozi wataka-
okiongoza kwa weledi.

Vyama
vyatakiwa
kulipa ya
serikalini

Na Shufaa Lyimo

BARAZA la Michezo la
Taifa (BMT), limetoa

siku saba kwa vyama na
mashirikisho ya michezo
nchini kulipa malimbikizo
ya ada wanazodaiwa kabla
ya kuchukuliwa hatua,
imeelezwa.

Msajili wa Vyama vya
Michezo wa (BMT), Evordy
Kyando, aliliambia gazeti
hili jana chama ambacho
hakitakuwa kimelipa ada
wanazodaiwa katika muda
huo waliopewa watatozwa
faini ya asilimia tano ya deni
lake.

“Baada ya siku saba kama
kutakuwa na chama au
shirikisho ambalo halijalipa
ada yake ya mwaka
kitatozwa faini ya asilimia
tano, tunawakumbusha kulipa
ada kwa sababu fedha hizi
zinasaidia katika majukumu
va kuendeleza michezo hapa
nchini,” alisema Kyando.

Alisema kwa upande
wa vyama vya mpira wa
miguu 28 vilivyosajiliwa,
mpaka sasa hakuna
ambacho kimelipa ada hiyo
inayotambulika kwa mujibu
wa sheria.

“Wiki ijayo ninatarajia
kuwataja hadharani wadaiwa
sugu ili kila mtu awafahamu,
sitalifumbia macho suala hili
kwa sababu wa baadhi ya
watu wanafanya masihara,”
Kyando aliongeza.

Wiki ijayo ninatarajia
kuwataja hadharani
wadaiwa sugu ili kila
mtu awafahamu, sitali-
fumbia macho suala hili
kwa sababu ya baadhi ya
watu wanafanya masi-
hara.

Evordy Kyando
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GOMES ALENGWA UNITED

KLABU ya Manchester United inamlenga kiungo wa
Wolves, Joao Gomes, 23, kuwa mbadala wa Mbrazil
mwenzake, Casemiro, 32. (Mirror)

RODRYOGO AWINDWA

ARSENAL, Liverpool, Manchester City na Man-
chester United zote zinamtaka mshambuliaji wa Real
Madrid, Rodrygo, 23, na miamba hao wa Hispania
wanaweza kushawishiwa kufanya mazungumzo iwapo
watapokea ofa ya pauni milioni 85. (Sport)

MATIP KURUHUSIWA

LIVERPOOL inapanga kumruhusu mlinzi wa zamani
wa Cameroon, Joel Matip mwenye umri wa miaka 32,
kiungo wa zamani wa Hispania, Thiago Alcantara, 32,
na mlinda lango wa Hispania, Adrian, 37, kuondoka
msimu huu wa joto. (Football Insider)

GREENWOOD HAKIELEWEKI

MATUMAINI ya klabu ya Getafe ya kumsajili tena
kwa mkopo mshambuliaji wa England, Mason Green-
wood mwenye umri wa miaka 22 msimu ujao yana-
tazamiwa kukatizwa huku Manchester United wakihi-
taji mkataba wa kudumu iwapo wataamua kumwacha.
(Sun)

BARCELONA NA ONANA

BARCELONA ipo tayari kuwapa Everton chaguo la
wachezaji wanne, winga wa Hispania, Ansu Fati mwe-
nye miaka 28, mlinzi wa kati wa Ufaransa, Clement
Lenglet mwenye miaka 23, mlinzi wa kulia wa Mare-
kani, Sergino Dest mwenye miaka 20 na kiungo wa
zamani wa Hispania, Fermin Lopez. Hiyo ni kwa ajili ya
wao kumpata kiungo wao wa kati wa Senegal aliyekadi-
riwa kuwa na thamani ya pauni milioni 80, Amadou
Onana mwenye miaka 22. (Sport via Teamtalk)

KOOPMEINERS KUONDOKA

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Teun Koopmeiners
ameiambia klabu yake ya Italia, Atalanta kuwa anataka
kuondoka msimu huu wa joto, huku mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 26 akihusishwa kuelekea
Liverpool. (Metro)

HAG BADO SANA

KAZI ya kocha wa Manchester United, Erik ten Hag
iko salama kwa msimu uliobakia baada ya kumvutia Sir
Jim Ratcliffe katika hatua za awali za wakati wa mmiliki
mwenza mpya katika klabu hiyo. (Guardian)

WERNER NA MKATABA

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani, Timo Werner mwe-
nye umri wa miaka 28, anataka kubadilisha mkopo
wake kutoka RB Leipzig hadi Tottenham Hotspur kuwa
uhamisho wa kudumu ambao unaweza kuigharimu
klabu hiyo chini ya pauni milioni 15. (Telegraph)

SOUTHGATE NA ENGLAND

MSHINDI mara saba wa Ligi Kuu ya England akiwa
na Manchester United, Roy Keane amesema “niliona
hilo likifanyika” alipoulizwa kuhusu klabu hiyo kuhu-
sishwa na kocha wa England, Gareth Southgate. (Sky
Sports)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SAKA

LONDON, England

INGA wa Arsenal, Bu-

kayo Saka amejiondoa

kwenye kikosi cha Eng-

land kabla ya mchezo

wa leo Jumamosi wa kimataifa wa

kirafiki dhidi ya Brazil na ule wa Ju-

manne dhidi ya Ubelgiji kutokana
na majeraha.

Saka alikuwa majeruhi

tangu alipowasili kwe-

nye Kikosi cha England na

sasa hatakuwa sehemu

ya mechi za timu hiyo.

Taarifa kutoka timu ya England
ilisomeka: “Bukayo Saka ameon-
doka kwenye kambi ya England na
amerudi kwenye Klabu yake kue-
ndelea na matibabu. Fowadi huyo
wa Arsenal aliwasili kwenye kambi
pale St. George’s Park akiwa maje-
ruhi na hivyo alishindwa kushiriki
kwenye mazoezi.

- ¢
¥ 3 -
¢ a Akl fem ey &

® @ ® Ni baada ya kujiondoa

kwenye kikosi cha timu ya taifa
cha England kutokana na...

“Hakuna mchezaji aliyepangwa
kuchukua nafasi katika kikosi hicho
cha wachezaji 25 kwani wanaende-
lea na maandalizi yao ya mechi za
kimataifa dhidi ya Brazil na Ubel-
giji.”

Kukosekana kwa Saka kwenye
kikosi cha England hakuna shaka
kubwa licha ya kukatisha tamaa
kuelekea mandalizi ya Euro 2024,
lakini anaonekana kutokuwa na
majeraha makubwa.

Hata hivyo, amezusha hofu ya
kuwa fiti kabla ya mchezo wa Ligi
Kuu England wa Arsenal dhidi ya
Manchester City wakati ligi zitaka-
porudi mwishoni mwa mwezi huu.

Gabriel Martinelli na Gabriel

Magalhaes pia hawapo kwenye
kikosi cha Brazil kutokana na ma-
jeraha na pia wanatia shaka uweze-
kano wa kuwepo kwenye mchezo
dhidi ya City hadi hapo taarifa zaidi
zitakapotolewa.

Litakuwa pigo kubwa kama Saka
atakosa safari ya kwenda kwenye
dimba la Etihad kama hatapona
kwa wakati.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22 ndie mfungaji anayeongo-
za kwa ufungaji magoli katika kikosi
cha Arsenal msimu huu, akifunga
mabao 16 katika mashindano yote.

Ana asisti 13 na kumfanya kuwa
jumla na mchango wa mabao 29 ka-
tika mechi 37 za Klabu yake.
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'GREALISH g
UPIGWA

)

'MANC

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester City

huenda ikamuachia winga

wao Jack Grealish katika diri-

ha lijalo la majira ya joto kwa
ajli ya kupata fedha zitakazotumika
kufanya usajili wa wachezaji inaowa-
hitaji.

Grealish amekuwa hapati nafasi ya
kutosha kwenye kikosi cha kwanza
cha Man City. Mkataba wake wa sasa
unatarajiwa kumalizika mwaka 2027.

Staa huyo mwenye umri wa miaka
28 hajaonesha kiwango kilichotara-
jiwa tangu kuanza kwa msimu huu na
kocha wa Man City, Pep Guardiola,
alishawahi kutamka wazi kwamba
haridhishwi na kiwango chake.

Kuna ripoti zinazoeleza kuwa Man
City inataka kumsajili winga wa Napo-
li, Khvicha Kvaratskhelia katika dirisha
lijalo, ili akachukue nafasi ya Grealish.

Tangu dirisha lililopita kumekuwa
na taarifa zinazomhusisha Grealish na
Arsenal inayodaiwa kuandaa zaidi ya
pauni milioni 50 kwa ajili ya kufaniki-
sha mchakato wa kumsajili.

Pep anawania taji la Ligi Kuu Eng-
land analolishikilia na amekuwa aki-
tumia wachezaji wanaompa matokeo,
kwani vita ya ubingwa ni kali mbele ya
Arsenal na Liverpool.

Grealish amekuwa akianzia ben-
chi au kutokucheza na hii inachangia
kutaka kuondoka.

Bayern, Liverpool mbio moja kwa Alonso

MUNICH, Ujerumani

RAIS wa heshima wa Bay-
ern Munich, Uli Hoeness
amesema klabu hiyo ya
Bavaria inashindana na
Liverpool kuwania saini
ya Xabi Alonso huku zote
mbili zikitarajia kuteua
makocha wapya msimu
huu wa joto.

Kocha wa Liverpool,
Jurgen Klopp ametan-
gaza kuachana na timu
ya Merseyside mwishoni
mwa msimu huu baada ya
kuiongoza kwa takriban
miaka tisa, huku Thomas
Tuchel wa Bayern akikub-
ali kuwaacha mabingwa
hao watetezi wa ligi kuu
ya Ujerumani msimu huu
utakapomalizika kutokana

na mwenendo mbaya wa
timu.

Alonso, ambaye aliziche-
zea klabu zote mbili ana-
onekana kuwa tayari kui-
ongoza Bayer Leverkusen
kutwaa taji lao la Bundesli-
ga kwani wanaongoza kwa
pointi 10 dhidi ya Bayern
wakiwa wamesalia na me-
chinane.

“Klabu kama Liverpool,
Real Madrid, Leverkusen
na FC Bayern zinashughu-
likia kumuajiri Alonso,”
alisema Hoeness akiiam-
bia kituo cha Ujerumani
cha Ran.

“Amethibitika kuwa
anaweza kuwa kocha kwa
muda mrefu. Hakuna ma-
kocha wanaokuja kuho-
jiwa ambao kwa sasa wako

huru, hawana kazi au wa-
naopumzika.

“Sio rahisi sana ku-
waambia kwamba FC
Bayern ndio kipimo cha
mambo yote.”

Alonso ana mkataba
na Leverkusen hadi 2026

na amekataa kuhojiwa :

kuhusu mustakabali wake.
Ameiongoza klabu hiyo
kwa mbio zisizo na kifani
za michezo 38 bila kush-
indwa katika mashindano

yote.
Leverkusen imebakia
kwenye  kinyanganyiro

cha kutwaa mataji matatu

ya kihistoria msimu huu
baada ya kutinga robo

fainali ya Ligi ya Europana :

nusu fainali ya Kombe la
Ujerumani.

Onana
kubadilishwa
na wachezaji

BARCELONA, Hispania

BARCELONA wamepigiwa upatu
kutoa wachezaji kwa Everton
huku wakitafuta kupunguza
gharama ya uwezekano wa kum-
nunua kiungo wa kati, Amadou
Onana.

Onana ameng'ara katika timu
inayohangaika ya Everton tangu
alipowasili kutoka Lille majira ya
joto ya 2022.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Senegal, ambaye ana umri wa
miaka 22, amekuwa akihusishwa
na klabu kadhaa, zikiwemo Arse-
nal, Chelsea na Manchester Unit-
ed pamoja na Barca. Kwa mujibu
wa Sport, bei ya pauni milioni
51.5 ni tatizo lisiloshangaza kwa
miamba hao wa Katalunya.

Hata pauni milioni 34 ikiwa
Everton itashushwa daraja
kutoka Ligi Kuu England bado
itakuwa ngumu kuimudu.

Kipaumbele cha Everton,
iliyoporwa pointi na kushtakiwa
kwa mara ya pili kwa kukiuka
sheria za kifedha, ni fedha
taslimu. Lakini Barcelona wana-
tarajiwa kutoa wachezaji kutaka
kuwa sehemu ya mabadilishano.

Lakini haitakuwa nyota wakuu
au wale wanaoaminika kuwa
muhimu kwa mradi wao pale
Camp Nou, badala ya wale am-
bao wamefikia mwisho wa safari,
lakini bado wana thamani - kama
Clement Lenglet, Sergino Dest,
Ansu Fati na Fermin Lopez.

Lenglet, Dest na Fati wako nje
kwa mkopo msimu huu katika
klabu za Aston Villa, PSV Eind-
hoven na Brighton. Wakati huo
huo, Lopez anasemekana kuwa
na kila nia ya kubakia Barcelona.

Mapema wiki hii, ripoti ku-
toka Hispania ilidokeza kwamba
Onana ni mmoja kati ya ma-
jina manne kwenye orodha
ya wachezaji wanaosakwa na

Barcelona ili kuimarisha safu ya
kiungo.
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EEm— GAMONDI:

Baridi kali

yaigharimu

Taifa Stars

ustadi na beki wa kati Aleks
Petkov.

Allarakhia, kwa mara nyingine
tena dakika ya 42 akiwa upande
ule ule wa kushoto aliwalamba
chenga mabeki wawili wa Bul-
garia na kupiga krosi safi lakini
mabeki wa Bulgaria walikuwa
imara kuuondoa mpira huo kabla
haujaleta madhara.

Dakika chache kabla ya ma-
pumziko, Kawawa alifanya kazi
va ziada kwa kuokoa kiufundi
mpira wa kichwa uliopigwa na
Martin Minchev na kuwa kona
tasa.

Stars ilipoteza nafasi tena
kipindi cha pili ambapo umakini
mdogo wa Feisal Salum uliwany-
ima goli.

Kabla mwamuzi hajapuliza
filimbi ya mwisho, nusura Clem-
ent Mzize aliyeingia kipindi cha
pili aisawazishie Stars baada ya
shuti lake kugonga mwamba wa
juu na kuokolewa na mabeki wa
Bulgaria.

Kocha Mkuu Hemed Suleiman
‘Morocco’ katikati ya kipindi
cha pili alifanya mabadiliko ya
kuwatoa wachezaji watano, am-
bao ni Himid Mao, Kibu, Mnoga,
Allarakhia na Miano Danilo, na
kuwaingiza Mudathir Yahaya,
Abdul Selemani ‘Sopu’, Lusajo
Mwaikenda, Mzize na Charles
M'Mombwa.

Mabadiliko hayo kwa kiasi
kikubwa yaliisaidia Stars ambao
walibadilika na kuonyesha soka
la hali ya juu, huku ikifanya
mashambulizi mfululizo na kula-
zimu idadi kubwa ya wachezaji
wa Bulgaria kurudi nyuma.

Na Saada Akida
OCHA wa Yanga,
Miguel Gamondi
amesema licha ya

umuhimu wa mch-
€70 na ugumu wa wapinzani
wao hawatarajii kubadili aina
ya uchezaji kwenye mchezo
wa kwanza wa hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Mamelod Sun-
downs.

Yanga itakuwa mwenyeji
wa Mamelodi Jumamosi ijayo
kwenye uwanja wa Benjamin
Mkapa kutafuta nafasi ya
kutinga hatua ya nusu fainali
ya michuano hiyo mikubwa
kabisa Afrika kwa ngazi ya
vilabu.

Akizungumza jana jijini Dar
es Salaam, Gamondi, amese-

KWA MAMELODI

ma kuwa itakuwa ni hatari
kwao kuhama kwenda katika
mfumo mwingine wa ucheza-
ji ambao wachezaji hawajau-
zoea, hiyo inaweza kupelekea
kufanya makosa mengi na
kuadhibiwa.
“Hatutabadili aina
yva uchezaji wetu,
tutabaki na falsafa
yetu ile ile ya kutan-
daza soka safi, kush-
ambulia na kukaba
kwa pamoja na si
kuhamahama kwa
ajili ya kumuogopa
mpinzani,” alisema
Gamondi.

Gamondi, alisema wa-
nawaheshimu wapinzani
wao na anaifahamu vi-

zuri timu hiyo kwa sababu
amewahi kufundisha soka
Afrika Kusini, kikubwa ana-
jipanga vizuri kuhakikisha
watacheza mchezo huo kwa
tahadhari bila kubadili aina
yao ya uchezaji.

Alisema amekua akifuatilia
baadhi ya mechi za wapinzani
wao na kuona ubora na mad-
haifu yao ambavyo vyote wa-
navifanyia kazi kuhakikisha
wanapata matokeo mazuri ya
nyumbani.

“Tunatakiwa kucheza
mpira wetu tuliouzoea hatu-
paswi kuwahofia Mamelodi
Sundowns, ukihama falsafa
yako utakuwa umejimaliza
mwenyewe, mimi sitaki ku-
fanya hivyo, falsafa yangu ni
kucheza mchezo mzuri kumi-
liki na kujaribu kutengeneza

nafasi, tunamuheshimu mp-
inzani wetu kwa kuwa wana
wachezaji wazuri na wenye
thamani kubwa, huu ni mpira
wa miguu ukijiandaa vizuri
unapata matokeo,” alisema
Miguel.

Aliongeza kuwa wanaende-
lea kujiandaa na mechi hiyo
na anaimani kila mchezaji
anatambua umuhimu wa ku-
fanya vizuri katika mchezo
huo wa nyumbani kabla ya
kurudiana ugenini.

Alieleza kuwa amekuwa
akiongea na wachezaji wake
suala la kupambana na kuji-
toa katika mchezo huo kwa
sababu ni mechi ambayo wa-
nahitaji kutafuta ushindi na
kutoruhusu bao ili mechi ya
marudiano ugenini wasiwe na
mlima mrefu.
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Kikundi cha ngoma za asili kikitumbuiza wakati wa uwekaji wa jiwe la msingi la kiwanda cha kutengeneza mabati ya

Benchika apambana utimamu

wa mwili kwa wachezaji wake

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Simba kwa sasa kipo
Zanzibar kikijiandaa na mchezo
wao dhidi ya Al Ahly ya Misri wa
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika huku kocha Abdelhak
Benchikha akiweka wazi amean-
za kwa kuwajengea utimamu wa
mwili nyota wake hao.
Simba imeweka kam-
bi visiwani humo kuji- |
andaa na mchezo huo
utakaochezwa Machi
29 kwenye uwanja "

W

wa Benjamin | ey
Mkapa jijini Dar | 2
es Salaam. /

Akizungumza h l.
jana na Nipashe,

Benchikha, amesema kuwa wa-
nahitaji kuwa imara kimwili na
kiakili kuelekea kwenye mchezo
huo muhimu.

Alisema watatumia kambi
hiyo ya Zanzibar kuwarudishia
wachezaji wake utimamu wa
mwili na kuwaongezea kasi kwa
sababu mchezo dhidi ya waara-
bu hao hautakuwa mwepesi.

"Kambi hii tutaitumia kufanyia

y kazi mapungufu yote niliyoyao-
., na, moja wapo ni hili la baadhi

ya wachezaji utokuwa na utia-

«~. mamu wa mwili, kushindwa

. kucheza kwa kasi ile ile kwa
dakika zote, tunatakiwa

, kuwa fiti kabla ya kuku-
f tanana Al Ahly," alisema
2% Benchikha.

Alisema Al Ahly wanatumia
nguvu na spidi hivyo lazima
wawe kamili katika idara zote
kuweza kukabiliana nao na ku-
watupa nje ya mashindano hayo.

Benchikha, amewaondoa hofu
mashabiki wa timu hiyo kwa kile
anachokifanya kwenye kambi ya
timu hiyo kwa sababu tayari ma-
badiliko yameanza kuonekana.

"Kila mchezaji yuko vizuri na
fiziki yao inazidi kupanda kila
siku, nina uhakika mpaka kufika
siku ya mechi utimamu wa mwili
kwa wachezaji wetu utakuwa
asilimia 100, na hata wale am-
bao wapo kwenye timu ya taifa
nafahamu wanapata kitu kutoka
benchi la ufundi la timu hiyo,"
alisema Benchikha.

Bosi waamuzi aunga mkono
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kati ya nyenzo zitaka-
zotusaidia sana kwenye
Uamuzi na waamuzi wetu
kufanya maamuzi sahihi
pale ambapo hawakuliona
vizuri tukio ambapo kwa
sasa hawawezi kufanya
hivyo,” alisema Hamdoun.

Hivi karibuni, TFF,
pamoja na kukubali kui-
pokea timu ya Al Hilal ya
Sudan, ilikiri pia kupokea
waamuzi ambao mpango
ni kutaka wachezeshe
soka nchini kwenye mich-
ezo mbalimbali, ikiwemo
Ligi Kuu Tanzania Bara
MSimu Ujao.

“Tukumbuke mahusi-
ano kutoka nje ni moja
ya jambo bora katika

kuwaendeleza waamuzi
wetu, kumekuwa na taari-
fa ambazo zimeshatolewa
ufafanuzi na TFF kwamba
kuna waamuzi kutoka nje
ya nchi wapo hapa na
wenyewe watajumuishwa
kwenye ligi yetu, nawa-
hakikishia wadau na wao
wenyewe kuwa tutakuwa
nao, niwaombe waamuzi
wenzangu wasione kama
vile wanaingiliwa, hap-
ana.

Hii ni changamoto ni
lazima wakubaline nayo,
tushirikiane nao kwa
namna ya kuwaongezea
wao Kitu na sisi pia ku-
pata kitu kutoka kwao,
wote tujifunze, tunaunga
mkono hilo,” alisema Bosi
huyo wa Waamuzi.
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Mshambuliaji wa timu ya taifa Taifa Stars’, Kibu Denis (jezi ya bluu) akiwatoka mabeki wa timu ya taifa ya Bulgaria
kwenye mchezo wa michuano maalum ya FIFA ‘FIFA Series 2024’ uliochezwa jana kwenye uwanja wa Dalga katika mji
wa Baku nchini Azerbaijan. Stars ilifungwa bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Baridi yaigharimu Stars

® ® ® Yakubali kipigo cha kwanza
‘FIFA Series’, Kocha asema...

Na Mwandishi Wetu

AIMU kocha wa timu ya taifa
‘Taifa Stars’ Hemed Suleiman
‘Morocco’, amesema hali ya hewa

ya baridi kali imewagharimu
wachezaji wake licha ya kupambana kwe-
nye mchezo wao wa jana wa michuano
maalum ya FIFA ‘FIFA Series 2024’ dhidi
ya Bulgaria ambao walipoteza kwa bao

1-0.
Morocco alisema tangu wame-
wasili kwenye mji wa Baku
nchini Azerbaijan, wame-
kutana na hali ya baridi kali
ukilinganisha na miji mingi ya
Tanzania.

Hata hivyo alisema walipambana na
kucheza vizuri kwenye mchezo wa jana
licha ya kupoteza mchezo huo.

“Tunaamini mchezo unaofuata tut-
akuwa kwenye hali nzuri na tutaku-
wa tumeizoea hii hali, nawapongeza
wachezaji wangu kwa kucheza vizuri na
kupambana,” alisema Morocco.

Mchezo unaofuata, Stars itaumana na
Mongolia ikiwa ni mfululizo wa michuano
hiyo maalum ya mechi za kirafiki za FIFA.

Katika mchezo wa jana, bao pekee la

nahodha wa Bulgaria Kiril Despodoyv, lili-
tosha kuipa ushindi timu yake.

Despodov, anayecheza pamoja na
nahodha wa Stars, Mbwana Samatta
kwenye klabu ya PAOK nchini Ubelgiji,
alifunga bao hilo kwa mpira wa adhabu
ndogo dakika ya 58, baada ya mmoja wa
wachezaji wao kufanyiwa madhambi na
beki wa Stars, Bakari Mwamnyeto, nje ki-
dogo ya eneo la hatari.

Despodov alipiga faulo hiyo kifundi ili-
yokwenda kugonga mwamba wa juu kab-
la ya kuingia nyavuni upande wa kulia wa
golikipa Kwesi Kawawa, aliyeingia dakika
ya 30 kuchukua nafasi ya Aishi Manula
ambaye alishindwa kuendelea na mchezo
baada ya kuumia.

Licha ya kufungwa, wachezaji wa Stars
kama wangekuwa makini wangeweza
kuondoka na ushindi baada ya kuonyesha
kandanda la hali ya juu, hasa kipindi cha
pili lakini walipoteza nafasi za kufunga.

Dakika 20 ya mchezo, Kibu Denis alika-
ribia kuipatia Stars bao lakini shuti lake

liligonga nguzo ya pembeni, akiwa ame-
baki na kipa Dimitar Mitov.

Manula alifanya kazi ya ziada dakika ya
28, alipolazimika kudaka mara mbili mpi-
ra wa kichwa uliounganishwa na Georgie
Rusev, baada ya kona iliyopigwa na Valen-
tin Antov.

Akiwa hatua tatu tu kutoka kwa aliye-
piga kichwa cha juu, Manula aliruka na
kuudaka mpira ambao ulimponyoka kab-
la ya kuudaka tena wakati akikaribiwa na
wachezaji wa Bulgaria.

Msukosuko  huo  ulimsababishia
maumivu makali Manula ambaye alione-
kana kushika nyonga yake na kulazimika
kutoka dakika mbili baadaye na nafasi
yake kuchukuliwa na Kawawa.

Kazi nzuri iliyofanywa na Tarryn Al-
larakhia nusura iipatie Stars bao dakika
ya 33, alipomimina krosi safi, lakini kabla
haijamkuta Haji Mnoga, iliokolewa kwa
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Bosi wa
waamuzi
aunga mkono
VAR, ujio

wa marefa
kutoka nje

Na Adam Fungamwango

MWENYEKITI wa Kamati ya
Waamuzi Nchini, Nassor Ham-
doun, ameunga mkono tamko
la Shirikisho Ia Mpira wa Miguu
Nchini (TFF) kuwa msimu ujao
Ligi Kuu Tanzania Bara itat-
umia teknolojia ya kuwasaidia
waamuzi VAR kwa baadhi ya
mechi, huku pia akipongeza
kuvvepo kwa waamuzi kutoka
nje ya nchi watakaochezesha
baadhi ya mechi.

Hamdoun amesema hayo
siku moja tu baada ya Rais wa
TFF, Wallace Karia kutamka
rasmi kuwa msimu ujao kwa
mara ya kwanza, L|g| Kuu
itatumia VAR mb||| kwa ajili ya
kusaidia waamuzi, moja ikiwa
ni msaada kutoka Shirikisho la
Mpira wa Miguu Afrika (CAF),
na nyingine itanunuliwa na
mmoja wa wadhamini wa Ligi
Kuu waliopewa haki ya kuo-
nyesha michezo ya ligi kwenye
televisheni ambao wataleta
VAR inayohamishika ‘Mobile
VAR

Hamdoun pia aliunga mkono
wazo la kuwatumia waamuzi
kutoka nje ya nchi akisema
italeta chachu na kuwafanya
hata waamuzi wa hapa nchini
kuwa makini na uchezeshaji
wao.

“Rais karia ametamka wazi
kuwa tukijaaliwa msimu ujao
tutakuwa na VAR na sisi tu-
namuunga mkono kwa hilo
jambo na tunampongeza kwa
maba ya Kamati ya Waamuzi,
tunaomba alisimamie hilo
ili kuondoa sintofahamu ili-
yokuwa inajitokeza viwanjani,
sasa marefa wana uwezo wa
kurudia kuangalia tukio na
kujiridhisha kabla ya kutoa
maamuzi sahihi.

“Tutambue kuwa VAR ni moja
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