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HABARI KITAIFA

UK. 4. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Joseph Mwendapole

SHUGHULI katika Jiji la Dar es Salaam zi-
natarajiwa kusimama kwa muda leo kupi-
sha mazishi ya kitaifa ya Rais mstaafu wa
Awamu ya Tatu, Benjamin Mkapa, aliye-
fariki dunia kwa mshtuko wa moyo usiku
wa kuamkia [jumaa.

Mazishi ya kitaifa ya kiongozi huyo ya-
natarajiwa kufanyika kwenye Uwanja wa
na wageni kutoka mataifa mbalimbali du-
niani wakitarajiwa kuhudhuria.

Kutokana na idadi kubwa ya viongozi
watakaohudhuria mazishi hayo, barabara
nyingi za jiji hilo la kibiashara zinatarajiwa
kufungwa kupisha misafara ya viongozi wa
kitaifa.

Mbali na misafara ya viongozi wa kitaifa,
kunatarajiwa kuwa na misafara ya maba-
lozi na viongozi wa mataifa na mashirika
mbalimbali makubwa duniani ambao
wamethibitisha kushiriki kwenye mazishi
hayo.

Viongozi wa kitaifa wanaotarajiwa ku-
wapo kwenye mazishi hayo wakiongozwa
na Rais John Magufuli ni pamoja na Maka-
mu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa, na Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Ali Mohamed Shein.

Wengine wanaotarajiwa kuhudhuria
mazishi hayo ya Mkapa ambaye aliion-
goza Tanzania kuanzia mwaka 1995 hadi

2005, ni marais wastaafu, Jakaya Kikwete
na Ali Hassan Mwinyi na mawaziri wakuu
wastaafu, Edward Lowassa, Frederick Su-
maye, Jaji Joseph Warioba, Cleopa Msuya
na John Malecela.

Mbali na viongozi hao wa kitaifa, maelfu
ya Watanzania watakuwa wakienda kwe-
nye Uwanja wa Uhuru kushuhudia shughu-
li ya mazishi ya kiongozi huyo, hali ambayo
inatarajiwa kusababisha msongamano wa
magari, hususan kwenye barabara zina-
zokwenda uwanjani huko.

Vilevile, Uwanja wa Uhuru wenye uwezo
wa kuchukua watu 30,000 unatarajiwa ku-
furika idadi kubwa ya Watanzania kutoka
Jiji la Dar es Salaam na mikoa mbalimbali
ambao watajitokeza kwenda kumuaga
Mkapa ambaye enzi za utawala wake, ali-
kuwa maarufu kama Mzee wa Uwazi na
Ukweli.

MAGARI MAALUM

Msemaji wa Serikali, Dk. Hassan Abbasi,
aliwaambia waandishi wa habari jijini jana
kuwa, wananchi wataanza kuingia kwenye
uwanja huo kuanzia saa 12.30 asubuhi na
aliwahimiza wawahi ili wapate nafasi.

Dk. Abbas alisema kutokana na idadi
kubwa ya watu wanaotarajiwa kujitokeza
kwenye shughuli hiyo, serikali imeandaa
utaratibu maalum kwa viongozi kwenda
kwenye uwanja huo kwa kutumia usafiri
wa pamoja wa mabasi kutoka viwanja vya

Viongozi kutoka nje
waanza kuwasili

Na Mwandishi Wetu

VIONGOZI kutoka nchi mbalimbali wameanza kuwasili
nchini kwa ajili ya kushiriki mazishi ya Rais Mstaafu wa
Awamu ya Tatu, Benjamini Mkapa, yatakayofanyika kiji-
jini kwake Lupaso, wilayani Masasi, mkoani Mtwara.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya
habari na Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Em-
manuel Buhohela, kiongozi wa kwanza kuwasili ni Waziri
Mkuu wa Burundi, Jenerali Alain Bunyoni.

Kiongozi huyo aliambatana na Spika wa Baraza la
Seneti la Burundi na kuwasili majira ya saa 5:20 asubuhi
kwa ndege ya Shirika la Ndege la Tanzania, na kuwa vion-
gozi wa kwanza kutoka mataifa ya nje kuwasili nchini.

“Burundi imepokea kwa mshtuko na majonzi makubwa
taarifa za kifo cha Mkapa, kutokana na urafiki wa kindugu
baina ya Tanzania na Burundi, amekuja nchini kuwawak-
ilisha Warundi kuomboleza na Watanzania, alisema.”

Spika Reverien Ndikuriyo alisema kifo kimeyapokonya
maisha ya hayati Mkapa ambayo bado alikuwa akihitajika
kwa kiasi kikubwa hususani katika Bara la Afrika kuto-
kana na uwezo wake mkubwa katika usuluhishi na hivyo
Burundi imempoteza msuluhishi mkubwa.

Pia, kiongozi huyo aliambatana na Naibu Mkuu wa
Chama Tawala nchini Burundi cha CNDDFDD, Joseph
Ntakarutimana.

Akizungumza baada ya kuwapokea viongozi hao, Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Prof. Palamagamba Kabudi, alisema wageni hao wame-
wasili mkoani Kigoma na baadaye kupanda ndege ya
ATCL kuja Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Kabudi, ujio wa viongozi hao unaidhi-
hirishia dunia uhusiano mwema na wa kindugu uliopo
kati ya Tanzania na Burundi bila kujali nyakati za shida,
maombolezo ama raha.

Karimjee hadi Uwanja wa Uhuru.

Alisema viongozi kama mawaziri, ma-
naibu wao, makatibu wakuu na manaibu
wao, wakurugenzi wa mashirika ya umma,
wakuu wa mikoa na wilaya, viongozi wa
vyama vya siasa na wabunge, wanatakiwa
kufika mapema na kuyaacha magari yao
katika Viwanja vya Karimjee jijini.

“Tunawaomba viongozi hawa wawahi
Karimjee waegeshe magari yao pale na wa-
pande usafiri wa pamoja kuelekea Uwanja
wa Uhuru na gari la mwisho la pamoja ku-
toka Karimjee linatarajiwa kuondoa saa
1:30 asububhi, hivyo tunawaomba wawahi
kufika,” alisema.

KUAGWA KAMA NYERERE

Mazishi ya kitaifa ya kiongozi huyo ya-
natarajiwa kufanywa kwa staili kama aliyo-
fanyiwa Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere, mwaka 1999. Nyerere aliagiwa katika
uwanja huo wakati huo ukiitwa Uwanja wa
Taifa. Wakati wa mazishi ya Nyerere, vion-
gozi wa ndani na nje pia walisafirishwa
kwa magari maalum kwenda uwanjani.

Sambamba na kufanyikia katika eneo
hilo, shughuli ya leo itaanza kwa misa ya
wafu itakayofanyika katika Kanisa Katoliki
la Mtakatifu Immaculate, Upanga kisha
mwili kupelekwa Uwanja wa Uhuru. Misa
ya Nyerere ilifanyika katika Kanisa Kuu la
Mtakatifu Joseph na baadaye mwili wake
kupelekwa uwanjani kwa mazishi ya ki-

D’Salaam kusimama
mazishi ya Mkapa

taifa. Licha ya matukio hayo kufanana, pia
katika mazishi hayo ya kitaifa kutakuwa na
salamu mbalimbali kutoka kwa viongozi
wa ndani na nje ya nchi kama ilivyokuwa
kwa Nyerere.

Jambo la tatu linalofanana katika
matukio hayo mawili ni mwili kusafirishwa
kutoka Uwanja wa Uhuru hadi Uwanja
wa Ngege wa Kimataifa wa Julius Nyerere
(JNIA) tayari kupelekwa Lupaso. Mwili wa
Nyerere pia ulitolewa Uwanja wa Taifa
(sasa Uhuru) kwenda JNIA na hatimaye
kusafirishwa kwenda Butiama kwa maziko.

RATIBA YA KUAGA

Dk. Abbas alisema shughuli ya kumuaga
Mkapa inatarajiwa kuanza wakati wowote
leo mara tu mwili wake utakapowasili uki-
tokea kwenye ibada itakayofanyika katika
Kanisa la St. Immaculate.

Alisema kuwa katika shughuli hiyo,
kutakuwa na hotuba na salamu za rambi-
rambi kutoka kwa mabalozi na wawakilishi
wa mashirika mbalimbali duniani ambazo
zitasomwa na baada ya hapo mwili utasa-

kwake Lupaso, Wilaya ya Masasi, Mtwara
ambapo ibada ya mazishi inatarajiwa kuan-
za saa 2:30 asubuhi siku hiyo na baadaye
maziko kufanyika saa 4:00 asubuhi baada
ya taratibu zingine kukamilika,” alisema.
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Wasimulia alivyoacha alama za kudumu

Elizabeth Zaya na Enock Charles

VIONGOZI mbalimbali waliofanya
kazi na aliyekuwa Rais wa Awamu ya
Tatu, Benjamin Mkapa, na walioko
madarakani sasa, wameelezea mam-
bo kadhaa ambayo kiongozi huyo ali-
yafanya na yatabaki kumbukumbu ya
kudumu.

Miongoni mwa mambo hayo ni
pamoja na kupambana na umaskini
kwa kuanzisha Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF) na kuanzisha mfu-
mo rasmi wa ukusanyaji kodi chini ya
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

Mkapa ambaye aliongoza nchi
kuanzia mwaka 1995 hadi 2005, ali-
fariki usiku wa kuamkia Ijumaa iliyo-

mkoani Mtwara.

Akizungumza wakati wa kuaga
mwili wa Mkapa jana, aliyekuwa
Waziri wa Fedha mwaka 2000 hadi
2005, Basil Mramba, alisema kipindi
hicho walipanga mipango ya kuwa-
saidia wananchi kuondokana na
umaskini ikiwamo kuanzishwa kwa
TASAF.

“Nitamkumbuka kwa mengi na
kubwa kuliko yote ni kupambana na
umasikini na wakati ule tulikuwa na
mipango ya kuondoa umasikini. Siku
moja aliniuliza kwamba wewe una
uhakika kweli kwamba kila Mtanza-
nia anataka kuondokana na umas-
kini?” alisema Mramba.

Alisema Mkapa alitaka mtu asaidi-
we hatua kwa hatua hadi pale ataka-
poondokana na umaskini na kwamba
aliuchukia umasikini kwa dhati.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Anna Mgwhira, alisema kuwa
Mkapa alianzisha mfumo wa ukusan-
yaji kodi chini ya TRA jambo ambalo
limesaidia ukusanyaji wa mapato kwa
ufanisi.

Kwa pande wake, Mkuu wa Mkoa
wa Mara, Adam Malima, alisema
miongoni mwa viongozi ambao anaji-
funza kutoka kwao ni pamoja na
Mkapa.

“Sisi kwenye nafasi hizi za uongozi
mara zote huwa kuna waliotutangulia
ambao tunapenda kuiga mfano wao
na Mzee Mkapa ni mfano wa kuigwa
na napenda kuiga japokuwa sijui
kama nitamfikia,” alisema Malima.

“Lakini kwa mara zote nilizokuwa
nakaa naye na hata kwa kumsikiliza,
alikuwa na uthubutu na upeo mkub-
wa wa kufanya maamuzi (uamuzi)
na alifanya mambo ambayo ame-
jitosheleza kwa kuyafahamu. sasa
viongozi tunaochipukia sasa hivi tuna
haja ya kujifunza kutoka kwake.”

ALIKUWA DAWA KWA TAIFA

Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, George Simbachawene, alise-
ma uwapo wa viongozi wastaafu ni
dawa tosha kwa taifa.

“Mkapa na viongozi wengine
wakuu wastaafu wamefanya mengi
na makubwa katika taifa hili kwa hiyo
uwapo wao hata kama hawasemi cho-
chote, kivuli chao tu kinakuwa kama
kinazungumza na wewe na kinaku-
saidia wewe kiongozi unayekuwa
madarakani kujifunza kwao. Kama
nilivyosema ni dawa tosha wa taifa
na tunakuwa tunajisikia furaha kwa
sababu wanategemewa kwa mambo
mengi,” alisema Simbachawene.

“Tulipata faida kutoka kwa Mka-
pa kama nchi kwa kuiheshimisha

duniani kupitia usuluhishi wa
migogoro katika mataifa mbalim-
bali. Bado mchango wake uliku-
wa unahitajika,” aliongeza.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama, alisema Mkapa ndiye
mwasisi wa Tume ya Taifa ya
Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS)
ambayo kwa sasa imefanikiwa
kupambana na ugonjwa huo kwa
kiwango kikubwa.

“Tanzania ni miongoni mwa
nchi ambazo zimetajwa kufani-
kiwa kupambana na kudhibiti
kwa kiwango kikubwa ugonjwa
wa Ukimwi, hii ni taasisi ambayo
iliasisiwa na Mkapa na kuweka
misingi imara ya kupamba na
janga hili na sasa ugonjwa huu
kwetu siyo tishio tena,”alisema
Mhagama.

KIKULA ATOA NENO
Naye Makamu Mkuu wa Kwan-

za wa Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM), Profesa Idris Kikula,
alisema Mkapa atakumbukwa
kwa mambo mengi katika elimu
ya juu hasa kuanzishwa kwa chuo
hicho.

Alisema uwapo wa chuo hicho
ni alama tosha kwamba Mkapa
alifanya makubwa katika elimu
ya juu hasa kwa uthubutu wake
wa kutoa ukumbi wa CCM Chim-
waga kwa ajili ya kufanikisha
azma hiyo.

ALIPENDA VYOMBO VYA ULINZI

Akizungumza msibani hapo ali-
yekuwa Mkuu wa Majeshi nchini,
Davis Mwamunyange, alisema
Mkapa alikuwa mtu shupavu na
alivipenda vyombo vya ulinzi na
uslama. Mwamunyange alisema
Mkapa alikuwa karibu sana na
vyombo vya ulinzi na usalama
na alipendelea kutoa maelek-
ezo ya mara kwa mara namna ya
kutekeleza majukumu yake vizuri.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

Benjamin William Mkapa
Rais wa Awamu ya Tatu
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T'undu Lissu

wampokea

Na Waandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, amerejea nchini na kupokewa
na maelfu ya wanachama na wafuasi wake
walioongozwa na viongozi waandamizi.

Lissu (52), alitua kwenye Uwanja wa Ndege
Dar es Salaam jana majira ya saba mchana,
akitokea Brussels, Ubelgiji alikokuwa ame-
kwenda kwa ajili ya matibabu ya kibingwa
tangu Januari 2018 baada ya shambulio la ku-
pigwa risasi mkoani Dodoma.

Septemba 7, 2017, mtaalamu huyo wa she-
ria alishambuliwa kwa kupigwa risasi na
watu wasiojulikana alipokuwa anajiandaa
Dodoma muda mfupi baada ya kumalizika
kwa kikao cha mchana cha Bunge, ambacho
alishiriki kuchangia hoja akiwa Mbunge wa
Singida Mashariki.

Baada ya kuwasili uwanjani hapo jana,
wakati akikamilisha taratibu za safari, wafua-
si wa CHADEMA walikuwa wamejipanga
ndani na nje ya jengo la Terminal 3 eneo la
kutokea wageni wakimngojea huku wakiim-
ba ‘Rais...Rais...

Kulikuwa na kusukumana na kukanyagana
pale Lissu alipotoka huku umati huo mkub-
wa wa watu ukimshangilia, baadhi ya wafuasi
wakibeba mabango yenye ujumbe wa kum-
karibisha nyumbani.

Lissu, aliyekuwa akitembea kwa kuche-
chea, alipokewa na viongozi wakuu wa
CHADEMA wakiongozwa na Mwenyekiti wa
chama hicho, Freeman Mbowe, aliyekuwa
akitembea kwa msaada wa magongo.

Baada ya kuingia kwenye gari la wazi al-
ilokuwa ameandaliwa, Lissu alisimama ku-
wasalimia wananchi huku akionyesha vidole
viwili juu, akiwabusu na kunyosha mikono
juu na kuinama ikiwa ni ishara ya kushuruku.

Msafara wa kutoka uwanjani huko kwenda
Makao Makuu ya CHADEMA Kinondoni jijini
ulianza saa 2:20 mchana, magari kadhaa yak-
iongoza huku maelfu ya wafuasi wakitembea
na wengine kukimbiza gari la Lissu wakien-
delea kuimba nyimbo mbalimbali.

Akiwa kwenye gari hilo la wazi, Lissu al-
ionekana maeneo mbalimbali akiwapungia
mikono wananchi na idadi ya wafuasi ilione-
kana kuongezeka zaidi kuanzia Daraja la Mfu-
gale kuelekea Buguruni ambako msafara huo
ulipita huku msafara wake ukisababisha fo-

Magari ya askari wenye silaha za moto
yalionekana maeneo yote msafara huo uliko-
pita kuhakikisha usalama unakuwapo wakati
wote.

*Imeandaliwa Romana Mallya, Mary
Mshami, Magdalena Haule na Fatma Mtu-
tuma

arejea, maelfu

CUF wajifungia kupitisha
mgombea wa urais 2020

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Wananchi (CUF), jana kili-
fanya mkutano wake mkuu ambao pamo-
ja na mambo mengine, ulikuwa na ajenda
ya kumpitisha mgombea wa chama hicho
kwa nafasi ya urais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania pamoja na Zanzibar.
es Salaam ukiongozwa na Mwenyekiti wa
chama hicho, Profesa Ibrahim Lipumba.

Akizungumza wakati wa kufungua
mkutano huo, Profesa Lipumba alisema
ilani ya uchaguzi ya chama hicho bado in-
aamini katika kutoa kipaumbele cha nchi
kuwa na Katiba mpya inayompa Mtanza-
nia uhuru wa kweli wa kuchagua na kuch-
aguliwa. Alisema chama chao pia kinatilia
mkazo umoja wa kitaifa ambao hautaku-
wa na ubaguzi kwa mtu, akisisitiza kuwa
serikali itakayoundwa na chama hicho,
itahakikisha inatokomeza njaa na kuima-
risha lishe kwa watoto.

Profesa Lipumba alisema chama hi-
cho kitasimamia uchumi na kuhakikisha
unakua kwa asilimia 10 kila mwaka ndani
ya miaka 10 hadi 15 mfululizo kwa kuweka
misingi imara ya kukuza sekta ya kilimo
na kuboresha sekta ya viwanda.

Alisema rais wa serikali itakayokuwa
inaongozwa na chama hicho, ni lazima
ahakikishe anajiwekea malengo katika
kipindi chake chote atakachokuwa ma-
darakani, ili baada ya kuondoka, aliletee
taifa tuzo ya Mo Ibrahimu kwa mazuri
ambayo atakuwa ameyafanya katika nchi.

Akizungumzia kampeni zinazotarajiwa
kuanza Agosti mwaka huu, Profesa Li-
pumba alisema chama hicho kimejipanga
kuhakikisha kinaendesha kampeni za
kistaarabu za kujenga hoja.

Profesa Lipumba pia alisema chama
hicho hakiingia katika uchaguzi huo kush-
iriki bali kushinda.

Profesa Lipumba pia alitumia fursa hiyo
kuipongeza serikali kwa kutokuifunga
nchi kutokana na janga la ugonjwa wa co-
rona, akifafanua:

“Tunaipongeza serikali kwa kutokui-
funga nchi kutokana na janga hili. Huu
ni uamuzi mzuri kwa sababu tunaona
pia watu wanapotea kila siku kutokana
na ajali za barabarani na huwezi kusema
ufunge watu wasisafiri kwa sababu kuna
ajali, isipokuwa unapaswa kutafuta njia ya
kuzuia hilo lisitokee.”

KUKOSA FURAHA

Profesa Lipumba pia alizungumzia
suala la wananchi kukosa fursa, akinukuu
utafiti uliobainisha kuwa nchi inashika
nafasi ya 148 kati ya nchi 153 ambazo watu
wake hawana furaha duniani.

Alisema wananchi kukosa furaha
kunachagizwa na hali ngumu ya maisha,
akibainisha kuwa asilimia 74 ya watoto wa
kitanzania wanaishi katika umaskini.

Profesa Lipumba alisema wachambuzi
wengi wa maendeleo ya uchumi na jamii
wanaamini kuongezeka kwa furaha ya
wananchi kwa ujumla wao ndiyo kipimo
mahususi cha maendeleo ya uchumi wa
jamii.

“Mambo muhimu yanayowafanya wa-
nanchi kuwa na furaha ni pamoja na jamii
inayojaliana, uhuru, ukarimu, kuamini-
ana, afya njema, kipato kizuri na utawala
bora. Tangu mwaka 2012, taarifa ya furaha
duniani hutolewa ambapo mwaka 2020
Tanzania imekuwa nchi ya 148 isiyokuwa
na furaha kati ya nchi 153 duniani kote,”
alisema.

Profesa Lipumba alisema katiba ya
sasa haikidhi maendeleo ya demokrasia
nchini, hivyo chini ya sera yao ya haki
sawa na furaha kwa wote, serikali ya
umoja wa kitaifa watakayoiunda, itaandaa
utaratibu unaofaa wa kupata katiba mpya
ya wananchi yenye misingi ya demokra-

sia kwa kuzingatia rasimu ya Tume ya Jaji
Warioba.

Profesa Lipumba alisema serikali ya
CUF itahakikisha watoto wote wa Tan-
zania wana haki ya kupata elimu bora ya
msingi, sekondari na elimu ya juu na kila
raia ajiendeleze kielimu hasa kwa kutumia
vizuri teknolojia ya habari na mawasiliano.

“Serikali itakayoundwa na CUF chini
ya dira ya mabadiliko, itatoa kipaumbele
maalumu katika kuwaendeleza kielimu
wasichana na kujenga misingi imara ya
kuendeleza elimu ya hisabati, sayansi na
teknolojia,” Profesa Lipumba alisema.

Msajili Msaidizi wa Vyama vya Siasa
nchini, Sisty Nyahoza, aliyehudhuria mku-
tano huo, alikipongeza chama hicho kwa
kufanya siasa za kisomi na zisizokuwa na
matusi na kueleza kuwa hali hiyo inaonye-
sha dhahiri kuwa kipo imara.

Alikishukuru chama hicho kwa kusi-
mama imara wakati wa mapambano dhidi
ya corona na kuungana na Rais Magufuli
katika kuhakikisha nchi inaondoka katika
taharuki ya ugonjwa huo.

“Ninawapongeza sana kwa kuahidi
kufanya kampeni za kistaarabu katika
uchaguzi huu kwa kuzingatia maslahi
ya taifa,” alisema na kuahidi kuwa Ofisi
ya Msajili wa Vyama vya Siasa inawaasa
wafuate sheria za nchi katika kutafuta
ushindi kwenye uchaguzi mkuu na si ving-
inevyo.

Alikumbusha kuwa mwaka 1996, Rais
mstaafu Benjamini Mkapa, aliyefariki du-
nia usiku wa kuamkia Ijumaa, alianza ku-
toka ruzuku kwa vyama vya siasa na CUF
walikuwa miongoni mwa vyama vilivyon-
ufaika na ruzuku hiyo.

Nyahoza pia alikumbusha kuwa, ni ka-
tika kipindi cha uongozi wa Mkapa, nafasi
za viti maalum zilianzishwa kwa lengo la
kuwainua wanawake, kundi ambalo lili-
kuwa limeachwa nyuma katika vyombo
vya uamuzi.
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NEC yawafunda wasimamizi wa uchaguzi

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC),imewataka wasimamizi wa
Uchaguzi Mkuu mwaka huu, kue-
puka kufanya kazi kwa mazoea
ili kuondoa malalamiko yanayoji-
tokeza wakati wa uchaguzi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Mjumbe wa Tume hiyo, Omari
Ramadhan Mapuri, alipokuwa aki-
hapa yaliyokutanisha washiriki
162 Kanda ya Kati.

“Uchaguzi ni mchakato unao-
jumuisha hatua na taratibu mbal-
imbali zinazopaswa kufuatwa
na kuzingatiwa, fuateni hatua na
taratibu hizi ndiyo msingi wa uch-
aguzi mzuri wenye ufanisi usio na
malalamiko,” alisema.

Mapuri aliwataka wasimamizi
hao kubadilishana uzoefu, kujadili
namna bora ya kufanikisha uch-
aguzi.

“Pia kujadili namna bora ya
kukabiliana na changamoto zina-
zoweza kujitokeza katika hatua
mbalimbali za uchaguzi, Kafany-
eni kazi kwa kufuata maadili kwa
kuzingatia sheria, kanuni pamoja
na maagizo na maelekezo yanayo-

tolewa na Tume ya  Uchaguzi,”
alisema.
Mapuri alisema wasimamizi

hao wameaminiwa na kuteuliwa
na Tume katika nafasi hizo za usi-
mamizi wa uchaguzi kwa kuwa
wana uwezo wa kufanya kazi hiyo
hivyo wanatakiwa wajiamini na
kujitambua.

Alitoa wito kwa wasimamizi hao
kuhakikisha kuwa wanayaelewa
vema maeneo yao ya kazi kijio-
grafia na kuhakikisha kwamba wa-

nawatumia vizuri wasaidizi walio
chini yao katika maeneo yao ili
kutoa matokeo bora.

“Tambueni miundombinu
mbalimbali ya kufika kwenye vituo
vya kupigia kura katika majimbo
wanayosimamia uchaguzi,” alise-
ma.

Mapuri aliwasisitiza washirikis-
hane na vyama vya siasa pamoja

na wadau wengine wa uchaguzi
katika mstakabali mzima wa uch-
aguzi ili kuongeza uwazi katika
uchaguzi na hivyo kuleta ufanisi.
Katika mafunzo hayo, wapo
wasimamizi 24, wasimamizi wa-
saidizi uchaguzi katika majimbo
wapo 87, maofisa uchaguzi 24,
waratibu wa uchaguzi watatu na
maofisa ugavi 24 ambapo kati yao,

55 wanatoka mikoa ya Dodoma,
Morogoro 61 na Singida 46.

Awali, wasimamizi walikula ki-
apo cha utii kilichoongozwa na
Hakimu Mkazi Mfawidhi Mwan-
damizi Wilaya ya Dodoma, Mary
Senapee, ambaye aliwataka wa-
shiriki hao kusaini baada ya kuapa
kwani wakikiuka maadili ya uch-
aguzi ndicho kitakachowafunga.

WADAU UHIFADHI WAOMBWA KUWALINDA WANYAMAPORI

Na Christina Haule, MOROGORO

MAMLAKA ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (TAWA), imewaomba
wadau wa uhifadhi nchini kushirikiana na
mamlaka katika kuhifadhi kwa kuwalinda
wanyamapori kwa maslahi ya Taifa.

Kamishna Mhifadhi wa TAWA ,Mabula
Misungwi, alisema hayo jana wakati aki-
zungumza na wadau mbalimbali wa Utali
katika kikao cha kupitia mkakati wa hu-
duma za ujirani mwema wa uhifadhi kili-
chofanyika katika makao makuu ya mam-
laka mamlaka hiyo Mjini Morogoro.

Misungwi alisema, TAWA imekuwa
ikichangia miradi mingi ya kimaendeleo
kwa jamii inayozunguka maeneo yanay-

ohifadhiwa na mamlaka hiyo kupitia utalii
wa picha na uwindaji wa kitalii.

Aidha, Misungwi alisisitiza haja ya ku-
weka mpango wa kushirikiana katika ku-
dhibiti wanyamapori waharibifu nchini ili
kuleta tija ya uhifadhi.

Alisema TAWA imeendelea
kuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha
jamii inanufaika na uhifadhi kwa maeneo
wanayowazunguka kwa kusaidia miradi
ya maendeleo ikiwamo afya, elimu na hu-
duma ya majisafi na salama.

Nae Gloria Bideberi, msimamizi wa
kitengo cha Ujirani Mwema wa TAWA,
alisema fedha zilizotumwa na wadau wa
utalii kwa kipindi cha mwaka 2017-2020
ni Sh. bilioni 4 ambazo ni fedha za Kitan-

zania zilizotumika katika maendeleo ya
jamii.

Akizungumzia changamoto, Bideberi
alisema wanakabiliwa na uhaba wa vi-
tendea kazi kama vile magari na sare za

Nao baadhi ya wadau wa TAWA, wamei-
taka mamlaka hiyo kushirikiana katika ku-
kabiliana na wanyamapori waharibifu wa
mazao, pia kusaidia manunuzi ya vitendea
kazi kama mavazi na magari.

Kikao kazi hicho kimehusisha wadau
mbalimbali wa uhifadhi kama halmashau-
ri za wilaya, wadau wa maendeleo, ma-
shirika ya uhifadhi, vyuo na watoa hu-
duma za utalii.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII
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Kamati ya Taifa ya Uongozi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
tunaungana na Watanzania wote kumpa pole Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. John
Pombe Joseph Magufuli , familia na Watanzania wote kwa kifo cha Rais wa Awamu ya Tatu wa Tanzania,

Mhe. Benjamin William Mkapa.

Daima tutamkumbuka kwa mchango wake katika kupambana na umaskini.

Mwenyezi Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi. Amen

Mkurugenzi Mtendaji
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
S.L.P. 2719 Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 296 3866 Nukushi: +255 26 296 3871

Tovuti: www.tasafigo.tz Barua pepe: info@tasaf.go.tz

Benjamin William Mkapa
(1938 - 2020)
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Mzee Mkapa ametuachia
mengi ya kumkumbuka

TANGU Rais John Magufuli alipotangaza msiba wa Taifa wa Rais
mstaafu wa awamu ya tatu, Mzee Benjamin Mkapa, [jumaa iliyopita,
Watanzania wengi wamepata majonzi, simanzi na masikitiko.

Watu mbalimbali, wakiwamo waliokwenda kutoa pole kwa familia
Masaki jijini Dar es Salaam, waombolezaji wanaoendelea kujitokeza
katika Uwanja wa Uhuru kwa ajili ya kuaga mwili, Watanzania wal-
ioko ughaibuni pamoja na jumuiya ya kimataifa, wamemuelezea

Mzee Mkapa jinsi gani alivyoishi wakati wa uhai wake na mambo
mengi mazuri aliyoyafanya.

Mkapa ameelezewa hasa katika mchango wake alioutoa kwa taifa
lake kwa kulitumikia kwa uaminifu, uadilifu, uzalendo huku akieleze-
wa kwa kujali, kuthamini na kutanguliza mbele maslahi ya waafrika
na uafrika wakati wote wa maisha yake ya uongozi.

Kimsingi, mambo mengi yameelezewa kuhusu maisha ya kion-
gozi huyo na mambo aliyoyafanyia nchi yake, Afrika na duniani kwa
ujumla, lakini tunapenda kuweka msisitizo na kuishauri jamii iend-
elee kuyakumbuka na kuyaendeleza mambo yote mazuri ya Hayati
Mzee Mkapa.

Kwa upande wa eneo la kusuluhisha migogoro ambalo Mkapa alitu-
mia muda mrefu wa maisha yake kulishughulikia, tunashauri kwamba
viongozi wetu walioko madarakani na wastaafu kuliendeleza jambo
hili kwa lengo la kuzisaidia nchi nyingi hususan za bara hili ambazo
bado zinakabiliwa na mizozo na nyingine ambazo zitatumbukia huko.

Mkapa akiwa Waziri wa Mambo ya Nje alishughulikia migogoro
mbalimbali pale alipokuwa akitumwa na marais wake kwa vipindi
tofauti Mwalimu Julius Nyerere na Ali Hassan Mwinyi.

Mzee Mkapa pia baada ya kustaafu aliendeleza juhudi za upatanishi
katika maeneo mbalimbali yakiwamo Burundi, Sudan Kusini kupitia
Umoja wa Mataifa (UN) ambako alisimamia kura ya maoni iliyoamua
taifa hicho changa zaidi duniani kujitenga kutoka Sudan.

Kadhalika, alikuwa katika jopo lililoteuliwa na aliyekuwa Katibu
Mkuu wa UN, Ban Ki-moon kusuluhisha machafuko yaliyoibuka Ken-
ya baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2007 na kusababisha vifo vya
watu takribani 500 na wengine takribani 1,500,000 kupoteza makazi.

Atakumbukwa pia kwa jinsi alivyozungumzia ngazi ya kimataifa
na kutetea ukombozi wa nchi za afrika ambazo zilikendelea kutawal-
iwa katika miaka ya 1980 na 1960 za Zimbabwe, Namibia pamoja na
harakati za kuondoa siasa ya ubaguzi wa rangi Afrika Kusini iliyokuwa
imehalalishwa kisheria na utawala wa makaburu dhidi ya weusi.

Wakati wa vita ya Tanzania dhidi ya utawala wa Iddi Amini wa
Uganda, Mkapa alikuwa Waziri wa mambo ya Nje, na kwa hakika ali-
pigana vita ya kidiplomasia kutokana na aliyvyoelezea msimamo wa
Tanzania katika vikao vya uliokuwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika
(OAU) na kwenye vikao vya UN, na wakati mwingine kutumia lugha
kali.

Hakika ufafanuzi alioufanya Mkapa alipokuwa akitumwa na Mwal-
imu Nyerere kuelezea sababu za Tanzania kuendelea na vita hiyo licha
ya jitihada za kupatanishwa, ulieleweka kwa waliokuwa wanailaumu
Tanzania kukataa kusitisha vita.

Ujasiri huo unapaswa kutuachia funzo kwamba wanaopewa dha-
mana ya uongozi hususan katika eneo la diplomasia hawanabudi
kutekeleza majukumu yao ikiwamo kuzungumza katika majukwaa
ya kimataifa bila woga wala aibu hususan pale inapotokea maslahi ya
taifa kuhatarishwa .

Kuboreshwa kwa huduma za jamii kama elimu, afya, maji, miun-
dombinu ya barabara na zingine, kulichangiwa na jitihada za Mkapa
kuweka msingi imara wa makusanyo ya kodi baada ya kuanzisha
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

Mkapa pia ataendelea kukumbukwa kwa ubunifu wake katika
kupunguzia wananchi umaskini kupitia kuanzisha Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF) pamoja na Mkakati wa Kurasimisha Mali za
Wanyonge (MKURABITA).

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
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Mkapa kaondoka, kaacha zawadi
ya kudumu ni sekondari za kata

TANGU mwishoni mwa wiki
iliyopita, Watanzania wako
ndani ya lindi la majonzi, waki-
omboleza kumpoteza mstaafu
Benjamin Mkapa, aliyeongoza
taifa katika awamu ya tatu.

Kuna mengi mazuri yame-
zungumzwa na kutajwa, ni-
kiri si rahisi kuweka hesabu
la kila alichofanya hadharani.
Ila, kuna la kipekee ambalo li-
naheshimika hasa na wazazi,
walezi na vijana wao nalo ni
ujenzi wa sekondari za kata.

Mkapa alipoingia madaraka-
ni katika awamu yake, aliende-
leza sekondari za kata ikiwa ni
sehemu ya mipango yake, hap-
ana shaka, alikuwa anatekeleza
anachokijua kwa maana elimu
ya msingi ilishakomaa kwa
tongoji.

Sekondari za kata zilijengwa
kwa nguvu za wananchi we-
nyewe serikali ya awamu ya
tatu chini ya Rais Mkapa ikiha-
masisha kila kata nchini nzima
kuwe na sekondari wakati huo
Waziri wa Elimu akiwa Joseph
Mungai.

Kikosi kiliteuliwa kila mkoa,
wakuu wa mikoa waliagizwa
kuhamasisha ujenzi huo na
sasa matunda yanaonekana
kwani baadhi ya shule zimetoa
wanafunzi waliokwenda kidato
cha tano na hata vyuo vikuu.

Tukumbuke kwamba ilian-
zishwa ‘mafunzo ya muda mfu-

pi au ‘crash program’
iliyolenga  kuongeza
idadi ya walimu nchini
ikachukua wanafunzi
waliomaliza kidato
cha nne na kuwapele-
ka vyuoni kwa mwaka
mmoja na wale wa
sekondari waliopata
mafunzo ya miezi mi-
tatu ili kuziba pengo
la uchache wa walimu.

Itoshe kusema Mka-
pa ameondoka, lakini
kwa upande wa elimu,
ameacha zawadi ya
kudumu ambayo ni
sekondari, ingawa
awali zilibezwa na
baadhi ya watu, huku
wakizipachika majina
mbalimbali ya kuke-
behi.

Ujenzi wa sekond-
ari  hizo umeende-
lezwa na awamu ya
nne na sasa ya tano
kwa kutumia nguvu
za wananchi ambazo
kimsingi shule hizo
ni mali yao na wana-
takiwa kuzitunza na
kuziendeleza.

Ikumbukwe kwam-
ba wakati Rais Mkapa
hajamaliza muda wake
wa uongozi alifungua
shule nyingi za kata
nchi nzima zikiwamo
zilizowekewa jiwe la

Ujenzi wa
sekondari
hizo umeen-
delezwa na
awamu ya
nne na sasa
ya tano kwa
kutumia
NguUVU za
wananchi
ambazo
kimsingi
shule hizo ni
mali yao na
wanatakiwa
kuzitunza na
kuziende-
leza.

msingi na sasa zinaende-
lea kufanya kazi.

Katika utaratibu wa
kupokezana vijiti, hicho
awamu ya nne, iliyoongo-
zwa na Jakaya Kikwete na
timu yake walirithi juku-
mu hilo walipoanza kazi,
kwani moja ya majukumu
yao ilikuwa ni kuboresha
sekondari za kata.

Hapo ndipo Waziri
Mkuu wa awamu hiyo
Edward Lowasa, alifanya
mageuzi makubwa na ma-
boresho ya sekondari hizo
nchini ambazo waliachiwa
na serikali ya awamu ya
tatu.

Aidha, awamu hiyo
iliwekeza katika kujenga
maabara za shule hizo na
kuzipa vifaa ili kuziimari-
sha kitaaluma zaidi.

Sasa serikali ya awamu
ya tano nayo inaendeleza
sekondari hizo ikiwamo
pia kujenga nyingine zaidi
ikiwa sasa imefikia baadhi
ya wazazi kujenga sekond-
kata.

Hadi kufikia

kujenga

kuna hatua nzuri ambazo
zimepigwa katika maen-
deleo ya elimu nchini, am-
bayo yalikolezwa na Seri-
kali ya Awamu ya Tatu ya
Hayati Benjamin Mkapa.
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Wadadisi watakiwa kutoa
takwimu sahihi za kilimo

Na Tiganya Vincent, TABORA

WADADISI wa sensa ya kilimo,
mifugo na uvuvi ya mwaka wa kilimo
2019/20 wametakiwa kuhakikisha
takwimu watakazotoa ziwe kweli ili
kuiwezesha serikali kupanga sera, mi-
pango mbalimbali ya kuwaendeleza,
kuimarisha kiuchumi na kuboresha
hali ya maisha ya wananchi.

Wito huo ulitolewa jana na Kaimu
Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Peres Ma-
giri, wakati wa ufunguzi wa mafunzo
ya wadadisi wa sensa ya kilimo, mifu-
go na uvuvi ya mwaka wa kilimo kwa
mikoa ya Tabora, Shinyanga, Kigoma,
Katavi na Singida.

Alisema sensa hiyo ni muhimu kwa
kuwa ina lengo la kufahamu hali halisi
ya kilimo, ufugaji na shughuli za uvuvi
kwa kuwa na takwimu zitakazoonye-
sha hali halisi ya sekta hizo nchini am-
bazo zitatumika kufuatilia viashiria
vya Malengo Endelevu ya Maendeleo

TBS yawanoa
wajasiriamali
ubora bidhaa

Na Mwandishi Wetu, BUKOBA

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS)
limeendesha mafunzo maalumu ya
ujasiriamali na umuhimu wa ubora wa
bidhaa kwa wajasiriamali mkoani Kag-
era kwa lengo la kuboresha bidhaa zao
na kuendana na ushindani katika soko
la dunia.

Mafunzo hayo yalifanyika jana katika
ukumbi wa hoteli ya Bukoba yakiwa-
shirikisha zaidi ya wajasiriamali 50 ku-
toka wilaya za mkoa huo.

Akifungua mafunzo hayo, Mkuu wa
Wilaya ya Bukoba, Deodatus Kinawiro,
alilishukuru shirika hilo kwa kuwafikia
wajasiriamali kwenye maeneo yao na
kuweza kuzijua changamoto zao katika
usindikaji wa bidhaa zao.

Kinawiro amesema kuwa wajasiri-
amali ni watu muhimu katika ukuaji wa
uchumi wa taifa ambao wanatakiwa ku-
saidiwa kwa kupewa elimu ya ujasiria-
mali na utunzaji wa bidhaa tangu zikiwa
malighafi hadi hatua ya kwenda sokoni.

“Wajasiriamali ni watu muhimu kwa
taifa letu. TBS mna jukumu kubwa la ku-
hakikisha wadau hawa wanapata elimu
sahihi na bora yenye lengo la kuwainua
katika shughuli zao. Nchi yetu imefikia
uchumi wa kati na mchango wa watu
hawa upo mkubwa,” alisema.

Kinawiro alisema mkoa wa Kagera
unapakana na nchi takribani nne am-
bazo zinaweza kuwa fursa kwa waja-
siriamali wa mkoa huo, hivyo wakikosa
alama za ubora kwenye bidhaa zao
watakosa masoko katika nchi hizo kwa
kuwa zitakuwa hazitambuliki hata kama
ni nzuri.

Mkuu huyo wa wilaya pia alizitaka
TBS na Shirika la Maendeleo ya Viwan-
da Vidogo (SIDO) na TBS kuwasaidia
wajasiriamali kupata vifungashio bora
ili kuuza bidhaa zao kwa usafi na ubora
na pia kupata faida. Alisema changa-
moto hiyo imekuwa kero na kuwafanya
wajasiriamali kutumia vifungashio vi-
sivyo bora na kusababisha watumiaji
kushindwa kununua bidhaa zao.

ya Mwaka 2030.

Magiri alisema ni muhimu kuwa na mi-
pango ambayo itasaidia katika kutokomeza
njaa kwa kuwa na uhakika wa chakula kupi-
tia ukuzaji wa kukuza kilimo.

Aliwataka wananchi hadi viongozi katika
mikoa yote kuipa uzito sensa hiyo kwa ku-
tokeo tarajiwa.

Magiri alisema kilimo ni muhimu katika
uchumi na maendeleo ya nchi ambapo
kwa mwaka 2019, kilimo kilichangia katika

Pato la Taifa kwa asilimia 26.6, na kwa
upande wa mauzo ya nje asilimia 24.3 ya
fedha za kigeni zilizopatikana zilitokana na
mazao ya kilimo.

Aidha, aliwataka wadadisi kuhakikisha
watumia mbinu walizofundishwa na ny-
ingine za ubunifu kupata takwimu sahihi
hasa kwenye jamii za wafugaji, ambao mara
nyingine hawapendi kutaja idadi halisi ya
mifugo yao.

Mwakilishi wa Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS),

Philemon Mwenda, aliwataka wadadisi ku-
fanyakazi kwa bidii na maarifa na hususani
jinsi kutumia ya vishikwambi katika kuku-
sanya takwimu husika.

Alisema kutakuwapo na usimamizi wa
karibu na kama itabainika mdadisi yeyote
anakiuka maadili ya ukusanyaji wa takwimu
hizo kwa wakuu wa kaya sheria, itachukua
mkondo wake ipasavyo.

Mwakilishi wa Katibu Tawala Mkoa wa
Tabora, Mussa Hussein, alisema ni vema
wadadisi waliopewa jukumu hilo za kuku-
sanya takwimu katika ngazi ya halmashauri
kuhakikisha zinakuwa halisi na sio za kuten-
geneza.

Alisema kumekuwapo na kasoro nyingi
pindi Ofisi ya Mkoa inapotaka takwimu una-
kuta zilizotolewa jana zinatofautiana na siku
zinazofuata na kuonyesha kuwa hawako
makini.

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Watumishi wa Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA) tumepokea kwa masikitiko
makubwa ya taarifa za kifo cha Rais Mstaafu wa Awamu ya tatu
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
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Mhe. Benjamin William Mkapa.
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)

Mawasiliano Towers

20 Barabara ya Sam Nujoma
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EXIM BANK (TANZANIA) UONESHA]I WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA AMBAZO HAZIJAKAGULIWA
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014.

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.2020 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.06.2020
(KIASI KWA SHILINGI MILIONI) (KIASI KWA SHILINGI MILIONI)
KAMPUNI KUNDI KAMPUNI KUND ST — cameuN Nl KAMPUNI KUNDI KAMPUNI KUNDI
vff‘"‘“"’ ROBO MWAKA ROBO MWAKA ROBO MWAKA ROBO MWAKA ROBOYA ROBOYA ROBOMWAKA ~ROBOMWAKA ‘Wb lCZOMA  LWBKZOLA  LHMBKZO o
anahisa YA SASA YA SASA ILIYOPITA ILIYOPITA MWAKASASA  MWAKASASA  ILIVOPITA ILVOPITA B LAl L
30.06.2020 30.06.2020 31.03.2020 31.03.2020) 30062020 30062020 30062019 3006209 35063020 30062020 30062019 3006201
A MAL I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuliza
@TZS165 _ Uendeshajt
Bilioni 1 Fedha Taslimu 40,068 62,796 28,040 50,011 Mapato/(Hasara) Halisi 5,791 65580 25548 4m 8,339 1,449 5996 10,815
2 salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 108,888 205,740 59,379 140,126| Marekebisho kwa Ay - - - - - - - -
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 199,691 204,021 215,215 219,798 Hasara Katka Mall () (i) 445 3828 e (B2 7732 ez
Badiliko Halis Katika Mikopo (14.201) (20947) 8135 (8:698) (6.066) (29,646) (7948) (45.524)
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 31,550 92,903 65,291 142,395 FidalHasara Kienye Mauzoya Mal > 2 - - > > as a5
5 Hundina Miamala ya Kushughulikiwa 1362 3,463 1,340 2,676 Net GainLoss on disposal of AFS - - - - - - - -
Mabadilio Halis Katika Amana 25872 21538 (70.416) (80,262) (44,544) (58723) 44223 81208
6  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = - - b Mabadiliko Halis Katika Amiana za Muda Mfupi
7 il Zilizoafikiwa - - - _ Zizoaficwa -
. - " Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 3307 6342 (10,115) (559) (6,809) 5789 (1176) 5744
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - ] Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 73 143 (502) (13.777) 121 (13.635) (4857) (n732)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 27,460 27,625 32,280 56,487 Non-curret assets held orsle - - - - - - - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyigine 6,731 38,172 7,061 31,871 Kodi "‘W“W(W: - ic2) 220 (1.027) (1.027) ee) =)
Mengieyo (sanisha) 5 - . - . - .
11 Mikopo Halisi lliyopo 714,81 983,020 700,610 962,072 it otum
P iyop Fadha Halkllzotolaw ilzotuamika) kvm 18331 7510 (67,932) (95.584) (48142) (88109) 44,395 42464
12 Malinyingine 41,269 57,934 41,482 58,099 shughuliza uendeshaj
13 Uwekezaji katika Hisa 36,812 2,731 35,931 5 I Mtitko wa Fedha Kutokana na Shughuli 22
14 Akaunti za udhamini - - - R Uwekezaji
" . . Gawio Lililopokewa o B B - R R 21 R
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 57,098 76,500 58,620 72,643 i Ml K (1) 510y ) 008) o259 o568 o6 (08
16 Mali isiyo ya sasa yanayotumiwa 15,949 17,862 15,949 17,862 Mapato Kutokana nia Mauzo ya Ml 72 Kudumu > o - - 5 5 (25) (@25)
17 JUMLA YA MALI 1,281,688 1,772,767 1,261,197 1,754,043 Nnupus e Amane Zisoshughulkia na (24942) @1322) 3357 70608 4956 39286 (24888) (68:825)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisioshir .
ghikivana Mawakala
B DHIMA Mengineyo (bainisha) = B - - - - - -
18 Amana za Benki na Taasisi za Fedha 166,444 29,950 206,948 58,403 Fh ol ol i) s ) ) 061 o512 ol 36716 (432) (21654)
19 Amana za Wateja 763318 1339,038 707,186 1,299,290
20 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - - - I Meiririko wa Fedha Kutokana nia Shughul . . . . . .
2a Kifedha
21 Amana Maalumu 20,723 20,723 10,479 10,479 s viadeniya i et . . . . . . .
22 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 281 281 1,163 1,163 Mapato Kutokana na Utoaivwa Madeniya
Muda Mrcfu
23 Hundina Hawala za Kibenk Zilitolewa 1,496 4,039 1562 3,567] Mapto Futekanana Ut v i v i . . . . . . .
24 Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 8,603 11,434 8566 1,876 Gawio Lifolpwa kwa Fedha Tasimu . . . . . . . .
25  Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya benki - ~ ~ i Mabadiliko (Hahs\ Ka;-ka Madeni Mengine (13317) (13,057) (5693) (5.527) (19,010) (18,584) 19,020 19,720
Mengineyo (banisha) - - - - - - - E
26 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - E - i 7t —
Jumlaya Mali 'yoshug! ¥ Fodha Hall Dizotolews {hootumika) bia (13317) (13,057) (5,693) (s527) (19,010) (18,584) 19,020 19,720
27 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo 2,037 2,231 1,616 2,018 ughuliza i
o 28  Dhima Nyingine 45,683 74,151 41,296 67,195 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
Trilioni 29 Madeni 125,210 125,636 138,527 138,693 Tastimus:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na () (=) w014) (1598) (o) (=) 20,089 (10479
18 30 JUMLA YADHIMA 1,133,793 1,607,483 1,117,342 1,592,685 Mal Zinzofanana naFedha Tesimu . : 2 . - s g -
31 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 147,895 165,284 143,856 161,358 Fednana Mal Zinazofanana na Fedha Tastimu 191,585 353,532 2345599 385,130 234,599 385130 198,704 206,452
Fedhara vl zcfonenaraFeda Tasims 0147 s ouses ssasa2 w0147 15153 22r794 285,980
C  FEDHA ZA WANAHISA
32 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 12,900 12,900 12,900 12,900
33 Akibaya Mtaji 2P 32,537 D 45,234 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.06.2020
34 Mapato Yaliyobakizwa 104,224 102,812 91,146 89,527
P v (KIASI KWA SHILINGI MILIONI)
35 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 5,961 7,288 1,814 3,225
36  Akaunti Nyingine za Mtaji - - - - ; o
} ) 1 Malipo . engola "Mengineyo
37 Stahiki ya Wenyehisa Chache = 9,747 = 10,472| KAMPUNI “'ﬂl;;;: juu ya bei “ﬁyomg’;ﬁ ZK';‘:;%: Ziadaya  (bainisha) Jumla
38 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 147,895 165,284 143,856 161,358| yahisa by
39 Dhima Zisizo Dhahiri 190,668 192,317 195,414 198,264 Mwaka wasasa
40 M\'kOPO Chechefu 124,985 151,242 174,673 204,590) Salio la mwanzo wa mwaka 12,900 - 91,187 37,385 - 61 142,084
41 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 56,963 72,078 59,292 66,551 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato . . S2c] - . . S
42 Mali Nyingine Chechefu 4117 4117 a7 4117 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - - - -
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Gawio lillolipwa . : : : . . .
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 11.54% 8.77% 1.41% 8.60% Ziada ya Kisheria - - - - - - -
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 16.14% 14.28% 22.93% 19.82% Tengo la Ziada ya Jumla - - BREY (13.037) - - -
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 8330% 77.36% 8332% 76.04% Mengineyo - - - - - (150) (150)
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55.77% 55.45% 55.55% 54.85%| Salio la mwisho wa mwaka {12,900 - (110185 24348 - 462 EENISGESS
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 79.35% 76.07% 83.76% 80.54%| Mwaka Uliopita - - - - - - -
Ongezeko la Amana 2.80% 0.83% 7.08% _2.83%) salio la mwanzo wa mwaka 12,900 - 135,452 4,488 6,402 (13) 159,229
Ongezeko la Mali 1.62% 1.07% 6.27% 1.80% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (17,769) - - - (17,769)
Mapato mengine yaliyojumuishwa o - a - a 624 624
Miamala na wanahisa - - - - - - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2020
Gawiolillolipwa - - - - - - -
(KIASI KWA SHILINGI MILIONI) ) -
Ziada ya Kisheria = - (32,897) 32,897 a - a
Tengo la Ziada ya Jumla = - 6,402 - (6,402) - -
KAMPUNI KUNDI KAMPUNI KUNDI
@ KAMPUNI KUNDI ROBO YA ROBO YA MWAKA KAMPUNI KUNDI LIMBIKIZO LA LIMBIKIZO LA Mengineyo - - - - - - -
Trilioni ROBO YA ROBO YA MWAKA LNGANisH)  WMBIKIZOLA  LIMBIKIZO LA MWAKA MWAKA Salio la mwisho wa mwaka 12,900 - 91,187 37,385 - 61 142,084
1.34 MWAKA MWAKA LINGANISHI (MWAKA MWAKA WA MWAKA WA LINGANISHI Ll Mali T . ™ -
" alipo . engola  "Mengineyo
YA SASA YA SASA (MWAKA ULIOPITA) SASA SASA (MWAKA (MWAKA KUNDI Mlajh\i‘;: juuya I?ei & Db’::ip;;,:a f(lzdhiz: TR ya [bainisha) Jumla
30.06.2020 30.06.2020 ULIOPITA) 30.06.2019 30.06.2020 30.06.2020 ULIOPITA) ULIOPITA) ya hisa Ty Jumla K
30.06.2019 o 30.06.2019 30.06.2019 Mwaka wa sasa
1 Mapato ya Riba 24,834 32,482 26,356 34,546 50,695 66,878 49,885 64,420 N
2 GharamazaRiba (9,038) (10313) (8,463) (10,580) (18,474) (21,865) (16.127) (18,797) Salio lamwanzo wa mwaka 2200 - EHAn 4762 B =12 10,943 LS
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 8,351 - - (1,064) 7,288
3 MapatoHalisiya Riba 15,796 22,169 17,894 23,967 32,221 45,012 33,758 45,623 (Hasera) Hal veKodyatiap (1084)
(1kutoa 2) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - - - -
4 Madeni Viza Yaliyofutwa (21) (21) (220) (220) - - (353) (353)
§  Punguzo/Ongezetola 5,410 4,836 (1.716) (2,686) 4423 2,447 (2.921) (4,590) Govto ilolipwe : ) : ) ) ) :
tengo katika Mikopo g g ' ! g g g g Ziada ya Kisheria o - a - a - -
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 7,864 12,504 75532 13,669 16,782 27,924 17,134 26,677 Tengo la Ziada ya Jumla o - 13,037 (13,037) - - -
6.1 Faida /(Hasara) Mengineyo . . . . . (132) (132)
Zitokanazo na Miamala 1,924 3,167 1921 3,151 3,795 6,875 5434 7,960
ya Fedha za Kigeni Salio la mwisho wa mwaka 12,900 - 110,100 28,725 3,812 9,747 165,284
6.2 Ada na Kamisheni 3,630 7,402 4,852 8,634 9,041 17,684 9,856 17,106 Mwaka Uliopita
6.3 Gawio 3n n 21 21 am n 21 21 Salio la mwanzo wa mwaka 12,900 - 129,227 8,865 6,290 9,167 166,449
6.4 Mapato Mengine 1,999 1,923 738 1,864 3,534 3,354 1,825 1,590
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato o - (13,814) - > (1179) (14,993)
7 ‘Gharama Zisizo za Riba: (23,259) (32,908) (20,553) (29,169) (45,086) (63,934) (41,622) (56,542)
7.1 Mishahara na Mafao (8.886) (13,467) (8,479) (12,698) (17.903) (27,192) (16,816) (24,825) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - 3812 @) 3,809
7.2 Ada na Kamisheni 31 (398) - (445) - (850) - (683) Miamala na wanahisa = - = - = 2,863 2,863
7.3 Gharama Nyingine (14,404) (19,042) (12,074) (16,026) (27,184) (35,891) (24,807) (31,033) Gawio lililolipwa R R R R B R R
8 Faida /(H:
uaeln:ein:;m} e 5791 6,580 2,937 5,561 8,339 1,449 5996 10,815 Ziada ya Kisheria = - (32.897) 32,897 - - -
9 TengolaKodi yaMapato (1,644) (2,480) (490) (1,249) (2378) (4761) (1,408) (3,090) Tengo la Ziada ya Jumla = - 6196 - (6.290) 95 -
10 Faida/ (Hasara) Halisi Mengineyo - - - - - - _
4,147 4,700 2,447 4313 5,961 7,288 4,588 7,725
Baada ya Kodi ya Mapato salio la mwisho wa mwaka 12,900 - 88,712 41,762 3,812 10,943 158,129
1 Mapato Mengine Yaliyo-
jumuishwa (bainisha) N - N B - E N B
12 Jumlaya Faida (Hasara)
iliyojumuishwa kwa 4,147 4,00 2,447 4,313 5,961 7,288 4,588 7,725 JINA NA CHEO SAINI TAREHE
mwaka
13 Idadi ya Waajiriwa 708 1,046 675 970 708 1,046 675 970 JAFFARI MATUNDU PR R 27.07.2020
14 Mapato kwa Hisa 462 318 190 334 462 565 356 599 OFISA MTENDAJI MKUU
15 Idadi ya Matawi 33 48 32 46 33 48 32 46
SHANI KINSWAGA [ . 27.07.2020
BAADHI YA VIASHIRIO MKUU WA FEDHA
@ VYA HALI YA KIFEDHA
48 () Uwiano wa Faida Kabla COLMAN RIWA 27.07.2020
yaKodi na Wastani wa 13% 0.8% 0.8% 1.0% 0.9% 0.7% 0.5% 0.6% MKAGUZI MKUU WA NDANI
Mali
) Uwiano wa Faida baada Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,
ya Kodina Wastani wa TS 77 53% 71% e e 33% 43% na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki
Fedha za Wanahisa na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
(W) Uwiano wa Matumizi JINA NA CHEO SAINI TAREHE
Yasiyo ya Riba na Mapato 80.1% 833% 80.8% 77.5% 84.4% 84.8% 81.8% 78.2%
Ghai YOGESH MANEK 27.07.2020
(V) Uwiano wa Mapato Halisi MKURUGENZI
ya Riba na Wastani wa 6.1% 5.6% 72% 67% 6.2% 57% 4.6% 42%
Mali Zinazozalisha BALOZI JUMA MWAPACHU [T 27.07.2020
MKURUGENZI

@ Kwa maelezo zaidi piga simu 080 078 0111 au tembelea visit www.eximbank.co.tz
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TANGAZO

EXIM BANK (TANZANIA) LIMITED MINIMUM DISCLOSURE OF THE BANK CHARGES

AND FEES FOR THE ENDED 30™ JUNE 2020

BANK SER CHARGE/FEE
Travelex
SAVINGS ACCOUNTS Inward N/A
Transaction fee N/A Outward N/A
Monthly service fee ( break down per customer type) 4000
Annual Fee (Student Account) 10000 Africash
Statement FREE Inward N/A
Interim statement 6000 Outward N/A
‘Withdrawal Charges at domicile branch 3500
Charges over the Counter at non domile branch for non preferred customers 1.2% of the amount Others (Specify)
Withdrawal bulky without notice N/A Inward NI
Cash Deposit Charge at Domicile branch FREE Outward NIL
Cash Deposit Charge at non domicile branch by non preferred customers FREE
Savings Card/Passbook N/A Credit card*
Passbook/Card N/A Joining fee VISA CLASSIC-Tzs 36,000
Coin Deposit Fee 12% of the amount VISA GOLD-Tzs 36,000
Closing Account FREE VISA PLATINUM-Tzs 36,000
MASTERCARD CLASSIC-Tzs 36,000
CURRENT ACCOUNT MASTERCARD GOLD-Tzs 36,000
Monthly service fee  break down per customer type) 18000 MASTERCARD GOLD USD-520
Transaction fee N/A
Statement FREE Membership fee VISA CLASSIC-Tzs 72,000
Interim statement 6000 VISA GOLD-Tzs 150,000
Periodic Schedule Statement N/A VISA PLATINUM-Tzs 210,000
Withdrawal Charges at domicile branch 1200 for amount up to 20mns,0.12% above subject ot maximum of 125,000 MASTERCARD CLASSIC-Tzs 72,000
‘Withdrawal Charges over the Counter at non domile branch for non preferred customers 1.2% of amount MASTERCARD GOLD-Tzs 150,000
Cash Deposit Charge at domicile branch FREE MASTERCARD GOLD USD-$100
Cash Deposit Charge at non domicile branch by non preferred customers FREE
Coin Deposit Fee 12% of the amount Add on fee VISA CLASSIC-Tzs 36,000
Closing Account FREE VISA GOLD-Tzs 75,000
Deposit fee N/A VISA PLATINUM-Tzs 105,000
Bank Drafts N/A MASTERCARD CLASSIC-Tzs 36,000
Bank Drafts cancellation charge N/A MASTERCARD GOLD-Tzs 75,000
Cheque book 60,000 for 100 leaves and 42,000 for 50 leaves MASTERCARD GOLD USD-$50
Inward Cheque Clearing 1000
Cash Withdrawal at Counter 1200 for amount up to 20mns,0.12% above subject ot maximum of 125,000 Joining fee - Add on NIL
Special Clearance N/A Int. rate per month VISA CLASSIC-3.5%
Cheque withdraw over the counter 1200 for amount up to 20mns,0.12% above subject ot maximum of 125,000 VISA GOLD-3.5%
D cheque 30000 VISA PLATINUM-3.5%
Cash Payment to 3rd party FREE MASTERCARD CLASSIC-3.5%
Cash Deposit Charge 1200 for amount up to 20mns,0.12% above subject ot maximum of 125,000 MASTERCARD GOLD-3.5%
Overdrawn account interest charge 27% of the amount overdrawn MASTERCARD GOLD USD-3.5%
Unarranged Overdraft N/A
Bulk cash Deposit N/A Late Payment Fee VISA CLASSIC-Tzs 12,000
Bulk cash Withdrawal N/A VISA GOLD-Tzs 12,000
Stop Payment orders 42000 VISA PLATINUM-Tzs 12,000
Standing Orders ( within the same bank) FREE MASTERCARD CLASSIC-Tzs 12,000
Standing Orders ( to other bank) 30000 + Tiss charges MASTERCARD GOLD-Tzs 12,000
Certificate of Balance 15000 MASTERCARD GOLD USD-$ 2 Plus 1.5% of Total Outstanding
Letter of introduction FREE
Salary handlin; FREE Cash advance VISA CLASSIC-3.5% of the amount or Tzs 3,600 which ever is higher
School fees deposits FREE VISA GOLD-3.5% of the amount or Tzs 3,600 which ever is higher
TRA collection FREE VISA PLATINUM-3.5% of the amount or Tzs 3,600 which ever is higher
Safe custody charges Small: 180,000 Medium:270,000 Large:720,000 and Extra large 840,000 p.a MASTERCARD CLASSIC-3.5% of the amount or Tzs 3,600 which ever is higher
Safe custody access fees FREE MASTERCARD GOLD-3.5% of the amount or Tzs 3,600 which ever is higher
MASTERCARD GOLD USD-1% of withdrawal, Min 2/-
EFT
Within the same bank (On Us) 1200 Cheque bounce VISA CLASSIC-Tzs 36,000
To other Banks ( On Others) 1200 1SA GOLD-Tzs 36,000
VISA PLATINUM-Tzs 36,000
Outward Transfers USD 60 MASTERCARD CLASSIC-Tzs 36,000
Inward foreing Ti inward USD 6 for receipt up to USD 10k AND USD 12 for receipt above USD 10K MASTERCARD GOLD-Tzs 36,000
MASTERCARD GOLD USD-515
TISS
‘Within the same bank (On Us) FREE Over limit fee VISA CLASSIC-2.5% of excess over credit limit or Tzs 14,000 which ever is minimum
To other Banks ( On Others) 10,000 per entry VISA GOLD-2.5% of excess over credit limit or Tzs 14,000 which ever is minimum
VISA PLATINUM-2.5% of excess over credit limit or Tzs 14,000 which ever is minimum
MASTERCARD CLASSIC-2.5% of excess over crec imit or Tzs 14,000 which ever is minimum
MASTERCARD GOLD-2.5% of excess over credit limit or Tzs 14,000 which ever is minimum
FOREIGN EXCHANGE ACCOUNT Savings Acc MASTERCARD GOLD USD-0.5% Of Over Limit Amount, Min 10/-
Transaction fee N
Statement FREE Chargeback fee VISA CLASSIC-Tzs 36,000
Interim statement N/A ISA GOLD-T: 6,000
Withdrawal Charges at domicile branch 1.44% of amount VISA PLATINUM-Tzs 36,000
Withdrawal Charge of Low notes of (20,10,5, and 1) FREE MASTERCARD CLASSIC-Tzs 36,000
‘Withdrawal Charges over the Counter at non domile branch for non preferred customers’ 2.4% of amount MASTERCARD GOLD-Tzs 36,000
Cash Deposit Charge at domicile branch 12% for small D (1,5,10,20) onl: MASTERCARD GOLD USD-$15
Cash Deposit Charge at non domicile branch by non preferred customers FREE
Cash Deposit charge of low ion notes of (20,10,5, and 1) 12% of amount
Purchase/Sale of TC over the counter N/A
Purchase of Foreign Cheque N/A Duplicate statement VISA CLASSIC-Tzs 6,000
Sale/ Purchase of cash passport N/A VISA GOLD-Tz5 6000
Telex/SWIFT N/A VISA PLATINUM-Tzs 6,000
Transfer from foreign currency account to local account FREE MASTERCARD CLASSIC-Tzs 6,000
Outward foreign transfers 60USD/42GBP/42EUR/600ZAR MASTERCARD GOLD-Tzs 6,000
Inward foreign transfers - Customers MASTERCARD GOLD USD-$5
C Opening/ Advising commision (cash covered) 1.8%p.a(Negotiable for large amounts) Min $600+5240 swift charges
C Opening/ Advising commision (No cash covered) 180 USD PIN Regeneration VISA CLASSIC-Tzs 12,000
C Acceptance N/A VISA GOLD-Tzs 12,000
CP: commision N/A VISA PLATINUM-Tzs 12,000
C 120 USD MASTERCARD CLASSIC-Tzs 12,000
Others NIL MASTERCARD GOLD-Tzs 12,000
MASTERCARD GOLD USD-$5
Card Replacement VISA CLASSIC-Tzs 36,000
ATM TRANSACTIONS T /OLD-Tzs 36,000
Local Cards VISA PLATINUM-Tzs 36,000
Issue of ATM card N/A MASTERCARD CLASSIC-Tzs 36,000
R ATM Card (Faulty) N/A MASTERCARD GOLD-Tzs 36,000
Replacement ATM Card (Lost) N/A MASTERCARD GOLD USD-$20
Cards Cross Currency Mark-up Fee VISA CLASSIC-4%
ssue of ATM card FREE VISA GOLD-Tzs 4%
ssue of Prepaid Card Tz5 10,000 VISA PLATINUM-4%
alance Inquiry — onus ATM 240 MASTERCARD CLASSIC-4%
alance Inquiry - Remote onus ATM 600 MASTERCARD GOLD-4%
Pl 6600 MASTERCARD GOLD USD-4%
ATM card replacement(Faulty/Lost) 19000
EMV Annual fee Tz5 2,000/ 10 EMV fee) per month *Cross Currency Mark up is 4%
B — INDICATIVE FIXED DEPOSIT RATES
Within the same bank (On Us) 1200 per transaction TZS INDICATIVE FIXED DEPOSIT RATES (% p.a.)
To other banks ATM (On others) 3.6% of withdrawal, Min Tsh 2200 Amount 30 - less than < | 180 days and 2 years and
"ATM mini statement 400 90 days 901g%y§:ynsd i lyrand<2yrs Ybove
Bill payments through ATM NIA <100m 195% 2.85% 3.00% 3.85% 750%
oS 100m-500m 2.15% 3.00% 3.50% 4.75% 8.00%
Within the same bank (On Us) FREE 500m-1bn 2.50% 330% 4.25% 575% 8.50%
To other banks ATM (On others) FREE 1bn and above 2.75% 3.50% 475% 6.50% 9.00%
MOBILE (SMS) BANKING USD FIXED DEPOSIT RATES (% p.a.)
Balance Inquiry 240
Payments ‘As per service provider tariff Amount 30-lessthan| 90daysand<| 180daysand 1yrand <2yrs 2 years and
Transfers Tz5 1,200-Tzs 6,000 90 days 180 days <1lyr above
<100k 0.50% 1.00% 150% 2.00% 2.50%
100k-500k 0.75% 1.50% 1.75% 2.50% 3.25%
e KING 240 500k-Tm 150% 1.75% 2.00% 275% 350%
Domestic A 1m and above 175% 2.00% 2.50% 3.00% 375%
Balance Inquiry N/A
Payments N/A EUR/GBP FIXED DEPOSIT RATES (%p.a)
Amount 30-lessthan | 90daysand<| 180 daysand 2 years and
Balance Inquiry 7200 per annum 90 days 180 days Tyrand<2yrs above
Payments Tsh 600 per month for Individual & Tsh 15,000 per month for Corporate <100k 0.25% 0.50% 0.75% 1.00% 1.00%
Transfers Token Fee of Tsh 100,000 100k-500k 0.50% 0.75% 1.00% 1.25% 1.25%
ONEV REMITTANCES 500k-Tm 0.75% 1.00% 1.25% 1.50% 1.50%
Western nion TE 1m and above 1.00% 1.25% 1.50% 1.75% 1.75%
Sending N/A
Received N/A LOANS
Money Gram (a)__Processing/Arrangement/Appraisal fee 2.70%
'Swa'd S ;’?EE (i) Personal loans 18% - 24% TZS 10$ USD
utwar s per Moneygram tariff (i) Overdrafts 19% Tzs and 10% USD
Coinstar (i) _Mortgage finance 7% - 20% TZ510% USD
Tnward N/A (iv)  Asset finance 9%USD -19%TZS
Outward N/A b) Unpaid loan instalment 27%pa for local curreny and 14.5.% p.a for USD
) Early repayment 5% pa for mortgage loan vs 5% pa for personal and vehicle loan
d) Valuation fees As per Valuer
e) Other N/A
“*Mark up is 4% on international transactions
E)\(}U‘gél The Bank was penalised Tshs 5.3 million for failure to comply with Guideline on sorting, counting,
packaging cash depositing and counterfeits detection for the quarter ended 30th June 2020. We, the
TODAY |FOR undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and
TOMORROW correct to the best of our knowledge and information.
For more details call 080 078 0111 or visit www.eximbank'€o tz
Innovation is life
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HABARI KITAIFA

NMB yafadhili maonyesho

Nanenane

Na Happy Severine, SIMIYU

ENKI ya NMB imetoa Sh.

42,500,000 kwa ajili ya kud-

hamini maonyesho ya

Nanenane ya Kanda ya Ziwa
Mashariki yatakayofanyika kitaifa mkoa-
ni Simiyu.

Kati ya kiasi hicho, Sh. milioni 2.5
zimetumika kununua fulana 300 am-
bazo zitavaliwa na washiriki wakati wa
maonyesho hayo.

Akikabidhi ufadhili huo wa hundi ya
Sh. milioni 42.5 jana, Meneja wa benki
hiyo Kanda ya Ziwa Magharibi, Sos-

Tumefaniki-
wa kufun-
gua akaunti
500,000 za
wakulima
na tangu
Januari-
hadi Juni
mwaka huu
tumefungua
akaunti
86,000 kwa
Mkoa wa
Simiyu.

peter Magesse, alisema kusaidia sekta
ya kilimo ni fahari kwao kwani kupitia
kilimo, benki hiyo imekuwa ikifanya bi-
ashara kubwa na kukuza pato na uchumi
katika sekta ya kilimo.

Alisema kwa kipindi cha miaka mitatu

ambacho maonyesho hayo yamefanyi-
ka mkoani Simiyu, wametoa udhamini
wa zaidi ya Sh. milioni 100.

“Katika kuunga mkono juhudi za
Rais wetu wa awamu ya tano, Dk. John
Magufuli kwa miaka mitano ya awamu
ya tano ya serikali yake, mchango wetu
kama benki tumejenga uchumi imara
kupitia kilimo na ufugaji,” alisema Ma-
gesse.

Aliongeza kuwa ndani ya miaka mi-
wili wamefanikiwa kufungua akaunti
500,000 za wakulima ambapo kwa
Mkoa wa Simiyu jumla za akaunti
36,000 za wakulima wa pamba zilifun-
guliwa.

Aidha, alisema kuwa wako tayari
kuendeleza uhusiano wenye manu-
faa kati yao na wakulima, wafugaji na
wadau wengine wa kilimo ili watumie
fursa vizuri zilizopo kwenye soko na

kwa mil. 42.5/-

kukuza mitaji ya biashara zao.

“Tumefanikiwa kufungua akaunti
500,000 za wakulima na tangu Janu-
arihadi Juni mwaka huu tumefungua
akaunti 86,000 kwa Mkoa wa Simiyu,”
alisema Maggesse.

Nae Mkuu wa Wilaya ya Bariadi,
Festo Kiswaga, kwa niaba ya mkuu wa
Mkoa wa Simiyu, Anthony Mtaka, ali-
ishukuru benki hiyo kwa namna am-
bavyo inajitoa kusaidia maendeleo ya
wananchi hususani wakulima ambao
ndio chanzo kikuu cha ukuaji wa uchu-
mi wa nchi.

Kiswaga pia aliwataka wananchi wote
wa mikoa ya Kanda ya Ziwa Mashariki
ambayo inahusisha Simiyu, Mara na
Shinyanga kujitokeza kwa wingi kush-
iriki maonyesho hayo ili kujifunza
mambo mengi na kujionea teknolojia
mbalimbali za kilimo zinavyofanya kazi.

Mwanasheria wa Manispaa ya Ubungo, Kissa Mbila (

kulia),

i | i
akimkabidhi cheti, mjasiriamali wa kuuza chakula cha mifugo,

Neema Tarimo, kwa ajili ya kutambua mchango wake na kuwa balozi bora wa CRDB Malkia, wakati wa kongamano la

benki hiyo, Kanda ya Mashariki, Badru Idd. NA MPIGAPICHA WETU

Mzee Mkapa
amwagiwa sifa

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WATUMISHI wa umma wa kada
mbalimbali wilayani Kahama
mkoani Shinyanga wameeleza
masikitiko kutokana na kifo cha
Rais mstaafu wa Awamu ya Tatu,
Benjamin Mkapa.

Wamesema wakati wa uongozi
wake, Mkapa alirejesha nidhamu,
heshima na ari ya kazi kwa wa-
tumishi wa umma.

Hayo yalibainishwa juzi na
Mtendaji wa Kata ya Chella
katika Halmashauri ya Msalala,
John Mahona, kwa kusema
Hayati Mkapa alikuwa ni kion-
gozi muwazi, mkweli mwenye
kusikiliza watu wote bila ya
ubaguzi wa nafasi zao, na pia ali-
kuwa mkweli na aliyeshirikiana
na watu katika kutatua matatizo
na changamoto zilizokuwa zikii-
kabili jamii.

Hayo valibainishwa juzi na
Mtendaji wa Kata ya Chella
katika Halmashauri ya Msalala,
John Mahona, aliyesema kuwa
Hayati Mkapa alikuwa ni kiongo-
zi mwadilifu wakati wa utumishi
wake na aliyewafanya Watanza-
nia kuithamini fedha na kujenga
heshima juu ya matumizi yake.

Alisema kutokana na hali
hiyo, kila mwananchi alifanikiwa
kujenga na pia kuruhusu watu
kujiajiri katika shughuli mbalim-
bali za kujiongezea kipato, hali
ambayo iliibua wafanyabiashara
wadogo (Machinga).

Alisema sambamba na hilo,
Hayati Mkapa pia alisaidia
kuibua biashara za kimataifa na
kukabiliana na changamoto za
utandawazi uliokwenda sambam-
ba na mfumo wa soko huria.

“Mkapa pia aliunganisha nchi
ambazo zilikuwa na machafuko
va Kisiasa zilizopo kusini mwa
Jangwa na Sahara kama Burundi
na Namibia aliposaidia usuluhishi
na nchi hizo ili ziendelee kuwa
na amani.

Kadhalika, alisema Hayati
Mkapa alikuwa mstari wa mbele
katika mapambano dhidi ya
ugonjwa hatari wa Ukimwi. Pia
Mkapa alijihusisha na masu-
ala ya kusaidia jamii ikiwamo
kuanzisha Taasisi ya Benjamin
Mkapa Foundation ambayo
ilihusika katika kutoa ushauri juu
ya ugonjwa huo katika maeneo
mbalimbali nchini pamoja na
misaada kwa sekta ya afya.

Vijana walia kukosa ajira kupakia mchanga

Na Julieth MKireri, KIBAHA

BAADHI ya vijana wanaojihusisha
na kupakia mchanga kwenye
magari katika eneo la Misugusugu
Halmashauri ya Mji wa Kibaha,
mkoani Pwani wamesema kama
serikali haitaingilia kati wao
kuendelea na kazi yao, kuna hatari
ya kugeuka kuwa waporaji.
Wamesema kwa sasa hawapati
kazi za kupakia mchanga kwani
kazi hiyo inafanywa kwa magari ya
upakiaji maarufu kama vijiko, hivyo

wao wanakosa nafasi.

Wakizungumza na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki katika
eneo la Misugusugu, walisema awali
walikuwa wakipata Sh. 20,000
hadi 40,000 kwa siku kupitia
kazi hiyo, lakini tangu utaratibu
wa kutumia magari ya upakiaji
uanze, wamekuwa wakitaabika
kwa kukosa fedha za kuendeshea
maisha yao.

Kiongozi wa wapakiaji hao,
Martine Hassan, alisema utaratibu
wao wa kupakia kwa mkono

mchanga kwenye magari ilikuwa
ni ajira yao inayowasaidia kulea
familia, lakini tangu magari hayo
yaanze wanakosa kazi za kufanya.

Ally Ibrahim na Rashid Omari,
walisema miaka minne sasa
tangu magari ya upakiaji yaanze,
wamekuwa wakiiomba serikali
kuingilia kati ili wapate kazi, lakini
hakuna msaada waliopata hadi
sasa na badala yake wameendelea
kukaa bila kazi.

Naye Rashid Said, alisema, hali
ya kusuasua kupata msaada kutoka

kwa viongozi wao ili wapate kazi
za kupakia inaweza ikasababisha
baadhi ya vijana kujiingiza kwenye
vitendo vya uhalifu vikiwamo
ubakaji na wuporaji ili waweze
kuendesha maisha yao.
Akizungumzia kuhusiana na
malalamiko hayo, Mwenyekiti wa
Mtaa wa Vitendo Misugusugu,
Salehe Libebile, alikiri magari ya
upakiaji kufanya kazi ambazo
zilikuwa zikifanywa na vijana hao.
Alisema kwa sasa anatarajia
kuzungumza na wenye mashamba

unapochimbwa  mchanga ili
waweze kuwapa kazi vijana hao.
“Wenye mashamba ya mashimo

ya mchanga wameanzisha
utaratibu wa kuchukua magari
ya upakiaji mchanga, hivyo

nitakachofanya kuwasaidia hawa
vijana nitaonana na kila mwenye
shamba lenye simo na kumshauri
kutumia vijana wa upakiaji ili nao
wapate vibarua na kuendesha
maisha yao,” alisema mwenyekiti
huyo.
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..ameondoka
akiacha wazo la

Mkapa atakavyokumbukwa
maendeleo va elimu va juu

ATIKATI ya mwaka 1990,

Benjamin Mkapa anaku-

wa Waziri wa Sayansi,

Teknolojia na Elimu ya
Juu. Aliingia katika nafasi hiyo
akitokea Wizara ya Habari na
Utangazaji.

Akiwa waziri kwenye eneo hilo,
alibeba jukumu la kusimamia elimu
ya vyuo vikuu, lakini pia kupanga
mipango, kubuni sera, miongozo
na kutunga sheria ili kuafanikisha
azma hiyo.

Lakini pia bila kusahau kufaniki-
sha matumizi ya sayansi na teknolo-
jia nchini.

Aidha, Mkapa ndiye aliyekuwa
na jukumu la kusimamia na kuwez-
esha wasomi na wadau mbalimbali
zikiwamo taasisi za umma kufanya
utafiti kwa ajili ya kutatua matatizo
ili kuleta maendeleo ya taifa.

Katika kusherehekea maisha ya
ushindi aliyoishi Mkapa pamoja na
kutafakari kifo chake wakati huu
wa maombolezo, wasomi, vyuo
vya elimu ya juu na wanafunzi
wamuenzi kwa jitihada kubwa
alizofanya za kuendeleza elimu ya
juu kwa kuanzisha Sheria ya Vyuo
Vikuu mwaka 2005 na pia kuunda
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB).

Anakumbukwa kuwa katika
uhai wake, alianzisha mabadiliko
kwenye sekta ya elimu ya juu na
kuwa kiongozi wa kitaifa aliyeasisi
na kutoa nafasi kwa sekta binafsi
kumiliki vyuo vya elimu ya juu na
kusaidia juhudi za taifa za kusome-
sha Watanzania ili wafikie elimu
hiyo.

Kaimu Mkuu wa Chuo Kikuu
Kishiriki cha Tumaini Dar es
Salaam (TUDARCo), Prof. Andrew
Mollel, anasema Mkapa anasifika

kwa kuanzisha bodi na kuhakikisha
kuwa serikali inagharamia elimu
yajuu.

Anasema hilo lilileta mabadi-
liko ambayo pamoja na kufundi-
sha Watanzania wengi zaidi vyuo
vikuu, aliondoa ubaguzi na vikwazo
ambavyo vingewakwamisha watoto
wa Tanzania katika kufikia hatua
hiyo.

Profesa Mollel ambaye ni
mjumbe wa Kamati ya Viongozi
ya Vyuo Vikuu vya Binafsi, anam-
sifia Mkapa aliyewaandaa vijana
wa Tanzania kupata elimu ya juu
na kwa utaratibu ambao ni ende-
levu na kwamba watamkumbuka
kwa kufanya uamuzi unaoongeza
chachu ya maendeleo ya taifa.

Profesa Molell anasema katika

uongozi wa Mkapa Sheria ya Vyuo
Vikuu na mpango mzima wa
maboresho ya elimu ya juu vilipa-
tikana na kuliwezesha taifa kuwa
na vyuo vikuu vingi lakini sekta
binafsi hadi sasa ina idadi kubwa
ya vyuo hivyo ikilinganishwa na vile
vya umma.

Anaamini kuwa Rais Mkapa
aliendelea kusimamia hoja ya
elimu bora, elimu ya juu kwa wote
waliokuwa na vigezo na pia kuipa
nafasi sekta binafsi kuwa mhimili
wa uchumi na wakati huo ikiwa
sehemu ya wamiliki wa vyuo vikuu
vya umma.

Aidha, mhadhiri mwingine,
anayezungumzia mchango wa
Mkapa katika elimu ya juu anasema
anakumbukwa kuwa katika uhai

wake alianzisha bodi iliyokuwa
inatoa mikopo kwa wanafunzi
wote bila kujali wanasoma vyuo
vya serikali, binafsi vya kidini au ni
vya kimataifa.

“Aliamua elimu ya juu kughara-
miwa na serikali akiwa na imani
kuwa wanaosoma ni watoto wa
Watanzania. Watafanyakazi kwa
ajili ya taifa lao. Hii ni heshima
kubwa kwa Mkapa, Anasema Dk.
Kamugisha Byabato wa Chuo Kikuu
cha Mtakatifu Agustine Tanzania
(SAUT).

Anasema Mkapa amebeba
heshima na adhma kutoka kwa
vijana waliopata mikopo, wazazi na
walezi wao na kwa ujumla kazi ali-
yoifanya ya kuanzisha bodi inaen-
delea hadi sasa tena kwa mafanikio
zaidi.

Dk. Byabato anasema Mkapa
alikuwa na msukumo mpya katika
elimu ya juu na mojawapo ya
mafanikio ni kufanikisha kupati-
kana vyuo vikuu vinavyojitegemea
badala ya kubakia kuwa mfumo wa
vitivo vya Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam.

Kwa mfano, anasema Chuo cha
Ardhi kwa miaka kadhaa kilikuwa
sehemu ya UDSM. Mwaka 1996
wakati wa uongozi wa Mkapa kili-
kuwa chuo kikuu kishiriki, wakati
akiwa madarakani mipango ikaan-
daliwa kukipa hadhi ya kuwa chuo
kikuu na mwaka 2007 kilibadilika
rasmi na kuwa Chuo Kikuu cha
Ardhi (ARU) na kuondoka kwenye
kundi la vitivo au vyuo vikuu
vishiriki.

Anakumbusha kuwa ARU taasisi
iliyoanzishwa miaka 60 iliyopita
iliwahi kufahamika kama Ardhi
Institute na baadaye ikawa UCLAS
lakini katika kipindi cha uongozi wa

kuboresha
elimu

Mkapa taratibu zilianza kuandaliwa
na ilipofika mwaka 2007 kilitanga-
zwa kuwa chuo kikuu kamili.

Aidha, Chuo Chuo Kikuu cha
Afya na Sayansi Shirikishi Muhim-
bili (MUHAS), kilichopewa hadhi ya
kuwa chuo kikuu mwaka 2007 na
kukiwezesha kusimama chenyewe
badala ya kuwa Chuo cha Elimu ya
Afya cha UDSM.

MABORESHO VYUO VIKUU

Kazi ya uundwaji HESLB na
utoaji wa mikopo katika vyuo vikuu
ulikwenda pamoja na uboreshaji
wa elimu ya juu ukilenga kuonge-
zwa idadi kubwa ya wanafunzi
vyuoni wakiwamo wanawake
kusoma kozi za sayansi na uhandisi
na kuweka mazingira bora ya kitaal-
uma vyuoni.

Baadhi ya viongozi walioshiriki
kwenye uboreshaji huo ni Profesa
Penninah Mlama, ambaye alikuwa
mwanamama wa kwanza Mkuu wa
Taalumu Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam.

Pamoja na elimu alifanya juhudi
za kuimarisha na kupandisha hadhi
vyuo vya ufundi na kuviwezesha
kuwa vya kisasa na kiteknolojia
zaidi.

Kwa mfano wakati wa uongozi
wa Rais Mkapa Chuo cha Ufundi
Dar es Salaam kiliboreshwa zaidi
na kuwa Taasisi ya Ufundi Dar es
Salaam (DIT).

Katika hili Mkapa aliendelea kusi-
mamia elimu na kuvipa sura mpya
vyuo vya kati kama Dar Technical
kwa kuvibadili kuwa taasisi zenye
hadhi ya juu na kutoa elimu ya juu
zaidi kwa mafundi mchundo (tech-
nicians).

Muendelezo huo ulifanikisha
kuboresha Chuo Kikuu cha Sayansi
na Teknolojia cha Mbeya (MUST).

Katika kuhakikisha kuwa elimu
ya ufundi inakuwa na tija na inasi-
mamiwa ili kuzalisha wahitimu
bora, inakuwa na mitaala inay-
oendana na wakati kipindi cha
uongozi wa Rais Mkapa, liliundwa
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi
(NACTE) mwaka 1997.
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ELIMU
NA SABATO
KASIKA

Mkapa ameondoka akiacha
wazo la kuboresha elimu

ICHA ya Rais mstaafu Ben-
jamin Mkapa kuondoka,
amewaachia Watanza-
nia ‘homework’ ambayo
ni wazo alilolipendekeza la ku-
wapo kwa mjadala wa kitaifa una-
oshirikisha watu wa kada zote ku-
jadili namna bora ya kuboresha
elimu nchini.

Wazo la kiongozi huyo aliye-
fariki dunia wiki iliyopita, lina-
tokana na kuwapo kwa changa-
moto mbalimbali kwenye sekta
ya elimu ambazo zinapaswa ku-
jadiliwa ili kupatia ufumbuzi wa
kudumu.

Miongoni mwa changamoto
hizo ni matokeo duni ya ujifun-
zaji kwa wanafunzi, utoro wa
walimu na umahiri duni wa ku-
fundisha, kukosekana kwa usawa
wa kijinsia, kutojumuishwa kwa
watoto wenye mahitaji maalum
na mazingira magumu na ukatili
uliokithiri shuleni.

Vilevile kukosekana kwa fal-
safa na malengo ya elimu vina-
vyoeleweka kwa kila mtu nalo
ni tatizo, na kusababisha elimu
ya Tanzania imekosa falsafa na
malengo ya kuiongoza na pia
ukosefu wa miundombinu, vifaa
vya kufundishia na kujifunzia na
uhaba wa majengo ya shule.

Katika jitihada za kuboresha
elimu nchini, serikali imejitahidi

“Naambiwa kuwa
elimu yetu ndio
ko chini zaidi
katika nchi wa-
nachama za ju-
muiva ya Afrika
Mashariki, sina
hakika kwa kuwa
sifahamu, hata
Nivyo ni muhimu
kuwa na mjadala
wa kitaifa ambao
utakuwa shiriki-
shi bila kujali
kada va raia,”
anasema Mkapa.

kwa kiasi chake kupitia njia mbal-
imbali ukiwamo mpango wa ki-
taifa wa matokeo makubwa sasa,
Tanzania imefanikiwa katika
ujenzi wa shule za kata.

Wazazi na walezi wamehama-
sishwa kuchangia madawati na
ujenzi wa nyumba za walimu
na mengi mengine ya msingi
kwa ajili ya maendeleo ya elimu
nchini ili kuhakikisha walimu na
wanafunzi wanatimiza wajibu
wao vizuri.

Kwenye mwendeleo huo wa
kuboresha elimu nchini, kuna
utoaji wa elimu bure kuanzia
ngazi ya shule za msingi hadi
kidato cha nne, ingawa changa-
moto hizo bado zipo.

Hali hiyo ndiyo iliyomuibuwa
rais huyo mstaafu kuja na wito
huo ambao aliamini kwamba,
unaweza kusaidia kusukuma
mbele elimu ya Tanzania iwapo
litafanyiwa kazi.

Mkapa ambaye alikuwa Mkuu
wa Chuo Kikuu cha Dodoma
anasema hayo katika ya hotuba
yake moja ya shughuli za chuo hi-
cho mwanzoni mwa mwaka 2018
na kusisitiza mjadala wa kitaifa.

MJADALA KITAIFA

Katika moja ya maoni yake,
Rais Mkapa aliwahi kushauri ku-
wapo kwa mjadala kitaifa nchini

ukishirikisha watu wa kada mbal-
imbali ili waweze kutoa maoni
yao kwa lengo la kuboresha
elimu nchini.

Wazo lake alilitoa mwanzoni
mwa mwaka juzi akionyesha
kushangazwa na matokeo ma-
baya, ambayo yalikuwa ak-
ishuhudiwa kila mwaka kutoka
kwa shule za serikali ikilingan-
ishwa na zile za binafsi.

Katika uhai wake, anasema,
umefika wakati sasa mfumo wa
elimu kutazamwa upya ikiwa
kwa kuangalia changamoto zi-
nazoikabili sketa hiyo ili kubaini
wapi kuna dosari, ili kuboresha
elimu inayotolewa kwa shule za
serikali.

“Naambiwa kuwa elimu yetu
ndio iko chini zaidi katika nchi
wanachama za jumuiya ya Afrika
Mashariki, sina hakika kwa kuwa
sifahamu, hata hivyo ni muhimu
kuwa na mjadala wa kitaifa am-
bao utakuwa shirikishi bila kujali
kada ya raia,” anasema Mkapa.

Wazo lake linakuja baada ya
kujiuliza ni kwa nini kila matokeo
yanapotangazwa na baraza la
mitihani, kati ya shule 10 zilizo-
fanya vizuri kitaifa hazikosi shule
nane za binafsi huku kukiwa na
shule mbili za serikali.

Hali hiyo inamfanya ahisi kuna

tatizo na kushauri kuangaliwa
upya kwa mfumo wa elimu ili
uendane na mahitaji ya sasa,
huku akiweka wazi kwamba
inawezekana baadhi ya watu
wakalalamika kwa wazo hilo.

Alikuwa akikiri kuwapo kwa
juhudi zilizofanywa na serikali
katika kuboresha elimu, lakini
suala la kuwapo kwa mjadala wa
kitaifa likawa kichwani mwake
kwa ajili ya kushirikisha wadau
wote na watu wa kada mbalim-
bali.

Amefariki dunia akiamini
kwamba shule za serikali zime-
kuwa hazifanyi vizuri, katika
mitihani ya kitaifa ikilinganishwa
na za binafsi ambazo mara ny-
ingi zinaongoza katika matokeo
ya mitihani ya taifa.

Hivyo ili kuboresha elimu
nchini, kuwapo kwa mjadala wa
kitaifa hakuepukiki, na ushauri
huo unaweza kuwa na mchango
mkubwa katika kuboresha mazin-
gira ya kujifunzia na kufundishia.

SHULE ZILIVYO

Baadhi ya shule za msingi na
sekondari nchini, zinakabiliwa
na changamoto ya uhaba wa mi-
undombinu ya madarasa, hali
ambayo husababisha baadhi ya
wanafunzi kusomea chini ya miti.

Mazingira hayo kwa namna
moja au nyingine yanaweza kuwa
yanachangia kushusha kiwango
cha ufaulu kwa baadhi ya wa-
nafunzi, hivyo ushauri wa Rais
Mkapa ni wa muhimu.

Ushauri unaweza kuwa na
mchango mkubwa katika kubore-
sha mazingira ya kujifunzia na
kufundishia kama vile miundom-
binu ya shule, kutoa vifaa vya ku-
jifunzia kwa usawa, na kuboresha
utendaji wa walimu kwa kutoa
mafunzo ya ualimu kazini na
motisha.

Wakati huu ambao Watanza-
nia wanaomboleza msiba huo
mkubwa, ni vyema kuzingatia
kumuenzi Rais Mkapa kwa kuan-
zisha mjadala huo unaolenga
kuboresha elimu ambalo ni wazo
lililoasisiwa naye.

Hayati Mkapa alikua hajui
tatizo ni nini, ni lugha, ratiba ya
masomo, ushirikiano au ni ush-
irikishwaji wa wanafunzi, waku-
funzi, wazazi au tatizo ni nini
ndiyo maana anakuja na ushauri
huo.

Kiongozi huyo mstaafu anaami-
ni kwamba, mjadala wa kitaifa,
unaweza kutoa jawabu la wapi
sekta ya elimu haijaenda vizuri
ili marekebisho yafanyike ili nchi
isonge mbele kielimu.

Mkapa ametangulia lakini
ameachia Tanzania wazo hilo,
kwa lengo la kuboresha elimu,
hivyo kazi imebaki kwa Watan-
zania kulifanyiwa kazi kama njia
mojawapo ya kumuenzi.

Kwa kuwa moja ya dhamira
kubwa ya serikali ni kutoa ni
kuinua ubora wa elimu kwa kui-
marisha udhibiti ubora na ukagu-
zi wa shule, kuboresha mazingira
ya kujifunzia na kufundishia.

Hatua hiyo ikichagizwa na
mjadala wa kitaifa ambao ni wazo
la Rais Mkapa, changamoto kwe-
nye elimu zinaweza kupungua,
hasa kutokana na ukweli kwam-
ba unalenga kuhusisha wadau
wote wa kada mbalimbali.
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MKkapa

vijijini

AMA hizi huwezi kutofau-

tisha maisha ya mijini na

duma nyingi zinazopati-
kana na kuwawezesha Watanza-
nia kufurahia na kuishi maisha
ya kisasa zaidi bila kujali eneo
walipozaliwa.
kama walivyo wa mijini wanapata
burudani kwa kuangalia mechi
za kimataifa zinazopigwa kwenye
dimba za ughaibuni zikiwamo
Ligi za Uingereza, Hispania na
Ujerumani.
karibu vyote nchini kama ilivyo
miji vina umeme. Unaweza kuwa
wa gridi ya taifa, umemejua au
upepo na maisha yamebadilika si
zama za kutumia vibatari bali ni
wakati wa kuwasha umeme.

Hatua hiyo ya kubadili maisha
ya Watanzania ili waondoke
gizani na kuingia kwenye nishati
angavu ni maono ya uongozi wa
Rais mstaafu Benjamini Mkapa ,
ambaye baada kubaini kuwa, maji
yalishapewa kipaumbele pengo
lilibakia kwenye umeme.

Huenda aliamua hivyo kwa vile
katika awamu za mwanzo suala la
kuwafikishia wananchi maji viji-
jini lilikuwa kipaumbele na vion-
gozi hao waliyataja maji kuwa ni
hitaji la msingi na la muhimu kwa
wanavijiji.

Katika awamu hizo serikali ili-
lenga kuwafikishia wananchi wote
maji hadi mlangoni bila kujali

Lakini, kwa awamu ya tatu ili-
yoongozwa na Rais Benjamin
Mkapa, iliamini kuwa maji yanaon-
doa umaskini kwa kuepusha watu
na maradhi na kuwahakikishia
usafi, lakini iliutaja umeme kuwa
ni hitaji la muhimu vijijini ili nchi
iwe na maendeleo endelevu kwa
kutumia fursa mbalimbali zina-
zopatikana kutokana na kuungan-
ishwa na umeme.

Serikali ya Mkapa ilitafsiri kwa
vitendo kuwa teknolojia na nishati
ni masuala yanayokwenda pamoja,
kwa hiyo taifa lisingeweza kufikia
maendeleo , kutumia teknolojia
wala kunufaika nayo bila kila kona
ya Tanzania kuwa na umeme.

Ndiyo dhana ya serikali ya
awamu ya tatu kuanzisha chombo
cha kusimamia usambazaji wa

Rais Mkapa anayeweza kuitwa
baba wa mageuzi ya taasisi zote
nchini, leo mwili wake unapoagwa
Uwanja wa Uhuru Dar es Salaam,
baada yakufariki dunia kwa
mshituko wa moyo, serikali yake
ndiyo iliyosimamia kuundwa kwa
Wakala wa Nishati Vijijini (REA).

Taasisi hiyo ya serikali ambayo
ilianzishwa na sheria ya mwaka
2005, ilianza kazi zake ikiwa ndani
ya Wizara ya Nishati na Madini, na
imefanikisha kusambaza umeme

Kwa

kuanzia Mtwara hadi Musoma,
Tanga mpaka Tabora, Dar es
Salaam hadi Dakawak kuachana
na taa za mafuta, vibatari na
kutumia umeme.

Serikali ya Mkapa ndiyo
mwasisi wa Sheria ya Mabadiliko
na Maboresho ya Sekta ya Nishati
mwaka 2005 (Energy Sector
Reform Act). Sheria hiyo ilitan-
guliwa na sera ya taifa ya nishati
ya mwaka 2003.
""" wanapowasha
umeme leo wataendelea kumkum-
buka Mkapa kuwa serikali yake
ilihusika na kuratibu uanzishwaji
Energy Fund - REF) uliowezesha
kuondoa vibatari majumbani.

REA ambayo ilianza kazi
kuanzia mwaka 2007 miaka miwili
baada ya Mkapa kuondoka Ikulu,
ilikuja kutimiza maoni ya serikali
kuwa umeme ni hitaji muhimu
kwa kila Mtanzania na ni lazima
kuwe na chombo cha kuufikisha

alivyozima vibatari

uwasha umeme

Umeme ume-
wawezesha
Watanzania
kunufaika na
Teknolojia va
Habari na Ma-
wasiliano kupi-
tia simu Ndogo
na kubwa ‘'simu
janja’ ambazo
Zimewawezesha
kuwasiliana
Wao kwa wao...

wengi.

Hatua hiyo ilichukuliwa baada
ya kuona kuwa zamani juhudi
nyingi zilijikita kwenye kuwapa
kuwa umeme nao ulihitajika pia
ili kufungua fursa mbalimbali za
kiuchumi na kuabadili maisha ya
Watanzania.

REF na REA zimewezesha upa-
tikanaji wa umeme na kuhama-
sisha matumizi ya nishati bora

kuwa vina umeme. Kwa mujibu
wa hotuba ya Bajeti ya Wizara ya
Nishati ya mwaka 2020/21 hadi
kuwa na umeme na vichache
vinatarajiwa kupata nishati hiyo
wakati wowote kuanzia sasa.
Kuwapo kwa umeme kila mahali
nchini imekuwa fursa kwa wanavi-
jiji kuanzisha miradi ya maende-
leo kama mashine za kusaga na

kusindika nafaka na kuyaongezea
thamani mazao yao na kupata
zaidi kuliko kama wangeyauza
ghafi.

Yalikuwa maono ya serikali ya
Mkapa kuwa umeme ni ufunguo

kungefanikiwa zaidi iwapo zita-
pata umeme.

Wanafunzi kwenye shule za
sekondari za kata wameweza
kujisomea wakati wote kwa vile
kuna umeme. Umeme kuwaka
kumewezesha kuwapo na maabara
na matumizi ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (Tehema)
na matumizi ya kompyuta.

Kupitia REA serikali ilikuwa
na uhakika kuwa iwapo umeme
ibabu zinazoambatana na vipimo
kwenye maabara vingepatikana
vya afya vya kata.

Katika hilo, serikali ingekuwa
imefikia hatua kubwa ya kupam-
bana na adui maradhi ambaye ni
changamoto hasa kwa wakazi wa

REA yalikuwa maono ya awamu
ya Mkapa ambayo hata sasa yanai-
shi kwa kuwa imefikisha umeme
uwekezaji maeneo hayo na hata
kuliwezesha taifa kuwekeza
kwenye utalii wa kitamaduni na
pia kuwahamasisha wawekezaji
kufika maeneo hayo kuweka vitega
uchumi.

Umeme umewawezesha Watan-
zania kunufaika na Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano kupitia
simu ndogo na kubwa ‘simu janja’
ambazo zimewawezesha kuwasili-
ana wao kwa wao pia nje na ndani
ya nchi.
mkubwa wa masuala ya kijamii ,
kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni
unaoletwa na mwamko wa kufa-
hamu habari kupitia televisheni,
redio, mitandao ya kijamii, uyjumbe
wa simu (SMS) yote hayo yamefani-
kishwa na kuwapo kwa umeme.

Nishati hiyo ndiyo chachu
inayowawezesha wananchi
kutumia mitandao mbalimbali ya
mawasiliano kama simu, kompy-
uta, vituo vya, redio, televisheni na
intaneti, popote walipo bila kujali

Wameweza kupata taarifa
muhimu, burudani, kujisomea na
kujielimisha popote walipo iwe
kwa kutumia simu, wanawasiliana
na wagombea kwa ufanisi katika
jitihada za kufanikisha uchaguzi
mkuu wa Oktoba 28, 2020.

Maono hayo ya REA yamewa-
tafsiri mpya ya maisha kulingana
na jinsi wanavyotumia Tehema na
kubadili mifumo ya maisha duni
waliyokuwa nayo.
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Warudi likizo ni ‘watupu’ darasani,

walimu nao waponyokwa malengo

« Wakirl kutogusa daftari miezi 3
« Shida? Wazazi, umaskini na mila

IKIZO ndefu ya wanafunzi

kukaa nyumbani, ilitokana

na mlipuko wa homa ya ma-

pafu Covid 19. Ndani ya Bari-
adi imewajia na shaka ya uwezekano
kukwama malengo waliyojiwekea
kitaaluma.

Huo ni wasiwasi unaotokana na
wanafunzi wengi kuanzia darasa la
awali hadi la tatu, walirejea shule
wakiwa wamesahau vitu vingi wal-
ivyofundisha kabla.

Sasa inafika hatua inawalazimu
walimu wa shule mbalimbali ku-
rudia upya kufundisha mada zi-
lizokwishafundishwa, kutokana na
kinachojiri darasani, walichofunzwa
kimesahaulika, hata walimu wa-
naamua kuyarudia  uliowakabili
wanafunzi upya darasani.

LAO WALIMU

Pendo Manuel, ni Mwalimu kati-
ka Shule ya Msingi Mahaha, Bariadi
anayesema tangu wafungue wame-
kuwa wakipata wakati mgumu ku-
rudia mada zilizofundishwa, kwani
wanafunzi wengi yamewatoka wal-
iokwishafundishwa.

“Changamoto kubwa tunayoku-
tana nayo kwa sasa, ni wanafunzi
wengi wa darasa la awali mpaka
la tatu wamesahau mambo mengi
waliokuwa wamejifunza kabla ya
kwenda likizo ya corona.

“Hivyo, tunalazimika kuanza upya
kufundisha na tunapata hofu kubwa
kukamilisha mipango yetu ya kuwa
na ufaulu mkubwa,” anafafanua
Mwalimu Manuel

Anasema mkoa ulizindua mkakati
wa wanafunzi kusoma wakati wa
likizo ya tahadhari ya corona, mfu-
mo ulioelekezwa zaidi katika ma-
darasa yenye mitihani kwa shule za
msingi na sekondari na kuyasahau
madarasa mengine.

Manuel anasema, kwa hali hiyo
walimu wengi waliweka nguvu zaidi
katika wa madarasa hayo na kusa-
hau madarasa mengine yanayohitaji
msaada wa karibu wa kusoma, pindi
wanapokuwa majumbani.

“Wizara na wadau mbalimbali
wa elimu walijitahidi kutoa elimu
kwa njia ya runinga na radio, lakini
masomo na vipindi vingi vilivyoku-
wa vilivyokuwa vikitolewa vilikuwa
vinawalenga madarasa ya juu na
kuyasahau mengine,” anasema
Mwalimu Manuel

John Makene, ni Mwalimu Mkuu
Msaidizi wa Shule ya Msingi Kidin-
da, anasema wazazi na walimu
walijiwekea malengo ya kupandisha
ufaulu katika shule zao, hali ambayo
imekuwa tofauti baada ya uwepo wa
mlipuko wa homa ya mapafu.

“Sio siri, sisi walimu tunahofu
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ya corona. PICHA ZOTE: HAPPY SEVERINE.

kubwa sana kama malengo yetu
tuliyokuwa tumejiwekea kama yat-
aweza kufanikiwa, kwani likizo ya co-
rona imewafanya wanafunzi wengi
kushuka viwango vyao vya uelewa,”
anasema Mwalimu Makene.

Anaeleza uzoefu katika kipindi
cha likizo ya corona, wazazi wengi
waliwatumia watoto wao kama kite-
ga uchumi kwa kuwapa kazi nyingi
za nyumbani, biashara ndogo mi-
taani na vibarua mashambani, huku
wanashindwa kuwapatia muda wa
kusomea na kufanya mazoezi ya
masomo.

Rajab Madaraka, ni mwalimu
katika Shule ya Msingi Gamondo,
wilayani hapa, anasema unahitajika
muda na nguvu za ziada kwa shule
ziweze kufikia malengo waliojiwekea
awali katika kupandisha ufaulu wa
shule zao.

WAFANYEJE WALIMU?

Madaraka anasema idadi kubwa
ya wanafunzi wamerudi kama
wanaanza upya na hasa kwa wale
wa madarasa ya awali hadi la tatu
na wengi wao wamerudi hawana
madaftari yao huku wakieleza ku-
tokujua yalipo.

Geofrey Kamugisha, ni Mwalimu
wa Taaluma katika Shule ya Msingi
Kidinda, anasema kuwa katika nafasi
yao ya ualimu, wameshakutana ku-
jadilia namna ya kukabili upungufu
uliojitokeza.

Mwalimu Kamugisha katika na-
fasi yao ya ualimu, wamejipanga ku-
hakikisha wanafundisha staili ya kasi
na kuongeza muda, kukidhi kuziba
pengo linalotakiwa.

Anasema katika wakati wa likizo,
waligawana majukumu na mazoezi
kwa madarasa ya mitihani, lakini
kwa bahati mbaya waliyasahau ma-
darasa mengine na ndio maana wa-
nakuwa na hofu kubwa ya kuyafikia
malengo yetu.

WAZAZI WAO

vyozunguka jamii jirani, wanasema

g

Mandhari na ofisi za shule wilayani Bariadi zilizokumbwa na mkasa wa Kitaaluma, katika likizo

kuwa desturi na mila zao suala la
kuwafanyisha kazi watoto masham-
bani, kuchunga mifugo na biashara
ni sehemu ya maisha.

Wanasema kuna mazoea jamii
kutoelekeza kipaumbele kwa elimu,
kama ilivyo kwa mikoa mingine na
ndio sababu inayowafanya kutoth-
mamini elimu kwa watoto, hali in-
ayowakwaza kujifunza na kujisomea
katika elimu yao ya msingi shuleni.

Amosi Maunga, ni mkazi wa Kidin-
da mjini Bariadi, anasema wakati
wa likizo itokanayo na tahadhari ya
corona, wanafunzi wengi wa shule
za msingi na sekondari walizagaa

mitaani katika biashara, kufaya
kazi shambani na watoto wanakosa
muda wa kujisomea.

“Historia ya mazingira ya wakazi
na wazaliwa wa Bariadi, hawa-
jawahi kuipa elimu kipaumbele na
ndio maana wakati wa likizo hiyo,
hawakuweza kuwasaidia watoto
wao,” anatamka Masunga.

“Waliwaacha bila ya kusoma na
ndio maana wengi wamesahau
hata masomo waliyokuwa ame-
fundishwa,” anaeleza, huku mwen-
zake Mwalimu Peter Luhumbila,
analifafana kuwa:

“Ni aibu kubwa sana kwa kusikia
eti wanafunzi wa madarasa yasiyo
yamitihani, eti wamesahau walicho-
fundishwa na walimu kurudia upya.

“Hii inadhihirisha wazazi hawa-
kutimiza wajibu wao pindi watoto
wao wakiwa katika likizo ya tahad-
hari ya corona,”

WANAFUNZI

Kuna baadhi ya wanafunzi wa ma-
darasa ya chini walitumia likizo hiyi
iliyopita kujishughulisha na kazi za
nyumbani kama kuvuna mpunga
na wengine katika biashara ndogoo
walizokuwa wakielekezwa na wazazi
Wao.

Baraka Guga, yuko darasa la tatu
katika Shule ya msingi Mahaha,
anasema kipindi vha likizoni, aliku-
wa akimsaidia mzazi wake kufanya
kazi za shambani na biashara ya
karanga.

“Sikuwahi kusoma wakati wa
likizo, hivyo vitu vingi nimevisahau
na muda mwingi nilikuwa nikim-
saidia mama kuvuna mpunga na
wakati mwingine nilikuwa naenda
kuuza karanga ili mama apate hela
ya matumizi ya nyumbani,” Guga

Ritha Elias, anasoma darasa la sita
katika shule ya Gamondo, anasema
hakuweza kupata muda wa kutosha
kujisomea, kutokana na mzazi wake
kumpa zaidi majukumu ya nyum-
bani. Elias, anawashauri walimu kwa
kushirikiana na serikali, ione namna
ya kuwasaidia, kuwa na mifumo ya
jaribio la kitaaluma, likizo kama ili-
vyo kwa darasa la mitihani.

HMSHAR! YA MJI - BARIADI
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Waonywa

utambuzi
wa kaya

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

VIONGOZI wa serikali za mitaa
na wajumbe wa nyumba 10
wametakiwa kuwa waaminifu
na waadilifu katika uhakiki
wa walengwa wa mpango
kunusuru kaya maskini.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya va
Kongwa, Dk. Omari Mkulo,
ahpokuwa akizungumza na
waandishi ofisini kwake juu
ya uhakiki kupitia mpango huo
unaotekelezwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF).

DKk. Mkulo aliwataka vion-
gozi hao kuwa waaminifu na
waadilifu katika kuzitambua
kaya maskini nchini.

“Hawa viongozi ni watu
muhimu kwenye kazi hii ita-
kayoanza ya kuzitambua kaya
maskini zitakazopata ruzuku
va serikali. Wao wanawajua
kila mtu kwenye maeneo yao
kuanzia kipato hadi familia
Zao zote, hivyo wasipokuwa
waadilifu wataharibu nia jema
ya serikali,” alisema.

Alisema kazi hiyo inataraji-
wa kuanza Agosti Mosi katika
wilaya hiyo na wanatarajia
kutoa mafunzo kwa wasi-
mamizi kabla ya kuwapeleka
kazini.

Alibainisha kuwa wasi-
mamizi hao watakaopatiwa
mafunzo idadi yao itakuwa
64, na watatawanywa kuende-

vya wilaya hiyo.

Kadhalika alisema katika
mafunzo hayo watajengewa
uwezo wa kushirikiana na
Viongozi wa maeneo husika
ili kuwabaini walengwa wa
mpango huo.

Dk. Mkulo alisema wasi-
mamizi hao wataapishwa na
kama watakiuka maagizo na
vigezo walivyopewa wata-
wajibishwa kutokana na
uzembe huo.

Pia alisema zoezi hilo
kuwatambua wahusika wa
kaya maskini kwa wilaya hiyo
litafanyika kwa muda wa siku
tatu kutokana na nguvu kazi
iliyopewa majukumu hayo.

Aidha, alisema serikali ilisi-
mamisha kutoa ruzuku hiyo
kwa lengo la awali kutokana
na kubainika kwa wasio na
sifa za kupokea msaada huo
ambao ulikuwa na lengo la
kuzinusuru kaya maskini
nchini.
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Viongozi wa dini waeleza
namna kumuenzi Mkapa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ONGOZI wa madhehebu
ya dini mkoani Dodoma,
wameishauri serikali na Wa-
tanzania kwa ujumla kuyae-

nzi maisha mema, aliyoishi Rais wa
awamu ya tatu, Benjamin Mkapa, kwa
kutekeleza mambo mazuri aliyoyaasisi.

Pia wamesisitiza kuwa namna bora ya
kumuenzi Rais Mkapa, ni kwa Watanza-
nia na viongozi wote kutekeleza kwa vi-
tendo mambo aliyoyafanya.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, walisema Mkapa amea-
cha funzo kubwa juu ya namna kiongozi
wa umma anatakiwa kuishi na kutenda
kazi zake kwa uadilifu, haki, usawa, uwa-
zi na ukweli.

Pia walitoa rai kwa Watanzania wote
kusoma kitabu alichoandika Mkapa ki-
itwacho ‘My Life, My Purpose’ (Maisha
Yangu, Malengo Yangu) kwa kuwa kime-
jaa nasaha juu ya hekima, busara na
maadili ya uongozi wa uma na utu wema
kwa ujumla.

Askofu Mstaafu wa Kanisa la EAGT-Ip-
agala, Dodoma, Evance Chande, alisema
kifo cha Mkapa kichukuliwe na Watan-
zania kama nafasi nzuri ya kujikagua na

Urithi
mkubwa
aliyotu-
achia Mzee
Mkapa umo
katika Kita-
bu chake
ambacho
kinaelezea
maisha
yake kwa
ujumla, al-
ivyotumia
muda wake
kuwatu-
mikia Wa-
tanzania na
Waafrika
kwa ujumia
bila kujali
itikadi za
kisiasa
wala dini.

kujifunza namna bora ya kuishi kwa
wema na kutekeleza majukumu yake
kwa uwazi na haki.

“Urithi mkubwa aliyotuachia Mzee
Mkapa umo katika kitabu chake am-
bacho kinaelezea maisha yake kwa
ujumla, alivyotumia muda wake ku-
watumikia Watanzania na Waafrika
kwa ujumla bila kujali itikadi za ki-
siasa wala dini,” alisema.

Pia alisema Mkapa alikuwa mstari
wa mbele kuwashawishi viongozi
wenzake kujenga utamaduni wa
kuandika vitabu juu ya maisha yao
ili kufundisha vizazi vijavyo juu ya
maadili mema ya utu na uongozi wa
umma.

Naye Sheikh wa Mkoa wa Dodoma,
Mustapha Rajabu, aliwaomba Watan-
zania kuendeleza na kuishi mema
aliyoyafanya Mkapa, katika Kkipindi
chote cha uongozi wake.

“Mema aliyoyafanya ni pamoja
na usimamizi bora wa uchumi na
utekelezaji wa miradi ya ujenzi wa
barabara na uwanja wa mpira,” alise-
ma.

Kuhusu kusaidia taasisi za kiimani,
alisema anamkumbuka Mkapa kwa
jitihada kubwa alizofanya katika ku-

kamilisha ujenzi wa msikiti mkubwa
wa Gaddafi ulioko Dodoma.

Walisema kuwa mazuri ambayo
Mkapa alikuwa akiyatenda ni pamoja
na kutetea haki, usawa na amani, ili
ukuaji chanya wa jamii na uchumi
nchini Tanzania na bara zima la Af-
rika.

Aidha, walizungumza pia Mkapa al-
ivyotumia vema muda wake baada ya
kustaafu katika kutetea amani barani
Afrika kwa kutumia elimu, hekima
na uzoefu wake kutatua migogoro
mbalimbali iliyokuwa inazikabili nchi
mbalimbali barani Afrika na kusema
huo ulikuwa mfano mzuri unaotaki-
wa kuigwa na viongozi aliyowaacha.

Kupitia kauli mbiu ya ‘Mtaji wa Mas-
kini ni Nguvu zake Mwenyewe’ wakati
wa uongozi wake, Mkapa aliamini
kuwa maendeleo ya nchi yanatokana
na kila mwananchi kutumia vyema
nguvu, uwezo na akili yake kufanya
kazi kwa bidii na kwa kumtanguliza
haki.

Pamoja na mengi aliyofanya, Mka-
pa atakumbukwa kwa jiihada zake za
kupambana na rushwa, ubadhirifu
na kuwa mstari wa mbele kuchochea
kukua kwa uchumi wa Tanzania.

ma jana, huku magari na p|k|p|k| Z|I<|p|ta karibu Kitendo ambacho ni hatari kwa usalama wao. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Magereza yaongeza uwezo vifaa ujenzi

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Magereza nchini limen-
unua vifaa vya ujenzi ambavyo
vitasaidia katika shughuli mbalim-
bali za ujenzi katika zabuni inazo-
pata.

Mkuu wa Jeshi hilo, Kamishna
Jenerali Suleiman Mzee, alisema
jana kuwa vifaa hivyo vitasaidia
pia kuliingizia mapato jeshi kupitia
kazi mbalimbali wanazopata huku

akisema huo ni mwendelezo wa
kuboresha utendaji wa kazi.

Akizungumza, katika hafla ya
kukabidhi greda katika Gereza la
Msalato, Jenerali Mzee alisema ki-
faa hicho chenye thamani ya Sh.
milioni 220, kimefanya idadi ya
vifaa vya ujenzi katika Jeshi la Ma-
gereza kuongezeka.

Alisema anaamini hivi sasa kazi
zitakwenda kwa wakati kwa kuwa
kila kifaa cha ujenzi kinaendelea

kununuliwa ili kuboresha kitengo
hicho ndani ya Magereza.

Mbali na kifaa hicho, alisema
walishanunua magari makubwa ya
ujenzi matano na aina ya ‘excava-
tor’ moja ambavyo vinafanya kazi
ya ujenzi.

Alisema lengo ni kuona jeshi
hilo halicheleweshi kazi za ujenzi
ambazo wanapata kutoka katika
maeneo tofauti jijini hapa na sehe-
mu nyingine za nje ya Dodoma na

kusisitiza kuwa wahusika wa kiten-
go hicho wanapaswa kuchangam-
ka ili kufanya kazi kwa bidii.

Naye Mkuu wa Gereza la
Msalato, Mrakibu Hamisi Nyalusi,
alisema wanashukuru kupata vi-
faa hivyo ni muda mwafaka kwao
kuchapa kazi kwa bidii ili kuhakiki-
sha wanafanya kazi zao kiufasaha
ili kuwavutia wanahitaji huduma
za magereza.

Alisema lengo lao ni kuona kazi

zao zinakwenda kwa ufasaha na
kuongeza kuwa watafanya kazi
kwa bidii ili kuhakikisha wanafani-
kisha kile walichokabidhiwa.

Nyalusi alisema katika eneo lake
kuna mchanga hivyo itakuwa kazi
rahisi kufanya kazi za ujenzi za
kuimarisha jeshi hilo katika miradi
ya ujenzi wanayofanya na kwamba
watachapa kazi kwa bidii ili kuli-
patia sifa jeshi kupitia kazi wana-
zofanya.
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Wajawazito Momba walalamikia
faini Kisa kujifungulia nyumbani

Na Grace Mwakalinga, MOMBA

AJAWAZITO Katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya

“Nilijifungulia nyumbani kutokana
na matatizo ya kifamilia ikiwamo
ukata wa fedha, pia umbali lakini kituo
cha afya kilichoko jirani kinatutoza faini

Hamad Nyembea, alisema hairuhusiwi
mjamzito kutozwa fedha hata kama
atajifungulia nyumbani.

Alisema wale wote waliohusika na

Momba mkoani Song- Wale wote kama faini ya kutojifungulia hospitali..  vitendo vya kuwatoza faini wajawazito
we, wamelalamikia ku- wali- suala hili linatuumiza sana, tunaomba  waliojifungulia nyumbani, atawatafuta
tozwa fedha na wahudumu wa afya Ohusika serikali iliangalia suala hili,” alisema kwa ajili ya kuwachukulia hatua za ki-
kama adhabu, baada ya kujifungulia Na vitendo pjpeta. nidhamu.
nyumbani wakidai sio makusudi ku- VY¥@ kuwa- Kwa upande wake, Agripina Nam- Aliwaambia wahudumu wa
fanya hivyo bali ni tatizo la barabara waz.aa‘f;:;'i_ wichi ambaye ni mkunga kutoka Kata afya kuacha tamaa za fedha
na umbali wa kufuata huduma za to \jMaIio- ya Mbuyuni, alisema mara kadhaa badala yake waendelee kutoa
matibabu. jifungulia huwahudumia wajawazito wanaofika huduma bure za afya sambamba na
Mmoja wa kinamama kutoka Kata ‘pyym- hapo. kuwahamasisha kuhudhuria kliniki
ya Mbuyuni, ambaye alijifungulia ny- bani, ata- Alidai baadhi ya wanaofika hapo hu- na umuhimu wa kujifungulia
umbani, Huruma Mpeta (17), alise- watafuta dai ujauzito wao umeghubikwa na kwenye vituo vya afya.
ma wanatozwa Sh. 30,000 pamojana kwa ajili mambo ya kishirikina, hivyo huenda Imeelezwa kuwa baadhi ya zahan-
kunyang’anywa kadi. yaKuwa-  huko kwa ajili ya kusaidiwa. ati na vituo vya afya mkoani Songwe
Mpeta alisema baada ya kujifun- Chukulia Mbali na kwamba huwazalisha ki- zimelalamikiwa kutoza fedha kwa wa-
gulia nyumbani, alikwenda hospital- a_atyahza namama, lakini hutoa ushauri wa ki- nawake wanaojifungulia nyumbani iki-
ini na kuambiwa hawezi kuhudumiwa n:ﬂld a- taalamu ambao ni umuhimu wa kujifun-  wa ni kampeni ya kuhimiza wajawazito

hadi apeleke hela Sh. 30,000 ndipo
apate huduma za matibabu.

gulia kwenye vituo vya afya.

Mganga Mkuu Mkoa wa Songwe, Dk.

kujifungulia katika zahanati badala ya
majumbani.

Baadhi ya wagombea udiwani wa viti maalum, Jimbo la Mbeya Mjini, wakiwasikiliza vvagombea wenzao (hawapo picha-
ni), wakati wakijinadi katika uchaguzi wa kura za maoni ili kuwapata wagombea 14 wa nafasi hizo kati ya wagombea
93 wanaoshiriki, jijini humo, juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Watoto wenye VVU wasaidiwa

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

TAASISI isiyo ya Kiserikali ya HJFMRI kupi-
tia Mradi wa Walter Reed Program Tanza-
nia, imekabidhi msaada wa majokofu ma-
tano kwa wilaya zote za Mkoa wa Songwe.

Imesema kuwa lengo la msaada huo
ni kuhifadhi dawa za watoto wenye uzito
wa chini ya kilo sita wanaoishi na maam-
bukizi ya virusi vya ukimwi (VVU).

Akizungumza wakati wa kukabidhi
msaada huo kwa niaba ya Walter Reed, Dk.
David Maganga alisema taasisi yake imetoa
majokofu 24 ambayo yatawasaidia pia kwa
mikoa ya Mbeya, Katavi na Rukwa.

Alisema watoto walikuwa wakipa-
ta usumbufu mkubwa  kutokana na
dawa hizo kuharibika kwa sababu ya uko-

sefu wa majokofu na kuwafanya watoto
kuhatarisha afya zao.

Akipokea msaada huo kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Katibu Tawala
wa Mkoa huo, Dk. Seif Shekalaghe, alisema
HJFMRI imekuwa sehemu ya kutatua mata-
tizo yanayoikabili mkoa huo.

Alisema misaada mbalimbali ya hali
na mali kupitia sekta ya afya imechangia
kuboresha upatikanaji wa huduma bora
za afya, zaidi katika kukabiliana na maam-
bukizi ya virusi vya ukimwi pamoja na
matumizi ya dawa za kulevya.

“Nawashukuru Walter Reed kuwa sam-
bamba na serikali katika kuwahudumia
wananchi kwa kuhakikisha mnaboresha
huduma za afya ikiwa ni pamoja na ku-
wapatia vifaa tiba na kufanya utafiti wa

magonjwa mbalimbali,” alisema Dk. Shek-
alaghe.

Dk. Shekalaghe alisema majokofu hayo
yatasaidia kuhifadhi dawa kwa uangalifu
mkubwa, huku akiwasihi watumishi wa
afya kuyatunza ili yaendelee kutumika kwa
ajili ya kuhifadhi dawa kwa ajili ya watoto.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Dk. Hamad Nyembea, alisema msaada
huo umekuja kwa wakati katika kuyafikia
malengo ya Mkoa na Taifa kutoka 90 tatu.

Alisema Walter Reed imekuwa ikitoa
misaada ya elimu, vifaa, dawa na raslimali
watu kwa miaka 15 nchini katika mapam-
bano dhidi ya ukimwi na dawa za kulevya,
na kwamba sasa inaendelea na kujenga
vituo vya tiba kwa waathirika wa dawa za
kulevya.

Wanafunzi
160 wasomea
chumba
kimoja

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya wanafunzi 160 wa Shule
ya Msingi Mwasanga iliyopo kati-
ka Halmashauri ya Jiji la Mbeya,
wanalazimika kukaa chumba
kimoja kutokana na uhaba wa
vyumba vya madarasa unaoika-
bili shule hiyo.

Hayo valisemwa juzi na Mwal-
imu Mkuu wa Shule hiyo, Keneth
Amon, wakati akizungumza na
Nipashe ambapo alisema hali
hiyo inasababisha changamoto
katika ufundishaji.

Mwalimu Amon alisema shule
hiyo ina jumla ya wanafunzi
1,311, lakini ina vyumba vya
madarasa nane pekee na hivyo
kuwa na upungufu unaosaba-
bisha wanafunzi kusongamana
kwenye vyumba hivyo vichache.

Alisema ili kutosheleza mahi-
taji ya vyumba vya madarasa
kwa idadi hiyo ya wanafunzi,
vinahitajika vyumba vya madar-
asa 30, hivyo upungufu uliopo ni
vyumba 22.

“Pamoja na upungufu huu, la-
kini hata hivi vyumba vilivyopo
vinane vina hali mbaya sana,
vimechakaa kiasi cha kuhatari-
sha maisha ya wanafunzi hivyo
tunaomba tusaidiwe kuboresha
mazingira haya,” alisema Mwal-
imu Amon.

Pia alisema kuwa shule hiyo
inakabiliwa na upungufu wa
madawati 140 kwa ajili ya
wanafunzi na kwamba wadau
wa elimu ikiwamo Benki ya
NMB imekuwa ikiwasaidia vitu
mbalimbali yakiwamo madawati.

Katika kukabiliana na tatizo la
vyumba vya madarasa pamoja
na madawati, Mkuu wa Wilaya
ya Mbeya, William Ntinika, alise-
ma ofisi yake ilipeleka maombi
va kusaidiwa kutoka kwa wadau
na taasisi mbalimbali.

Alisema benki ya NMB, imeku-
wa ya kwanza kutoa misaada na
kwamba ana matumaini wadau
wengine walioombwa wataende-
lea kujitolea.

Alisema katika jiji hilo Benki
ya NMB ilitoa msaada wa zaidi
ya shilingi milioni tisa yakiwamo
madawati, mabati kwa ajili ya
kuezekea vyumba vya madar-
asa pamoja na huduma zingine
muhimu ikiwamo afya.

Aliwataka wazazi na walezi
wa wanafunzi kujitolea katika
kuboresha miundombinu ya
shule ili watoto wao wasome ka-
tika mazingira ambayo ni rafiki.

Meneja wa NMB Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Stratan
Chilongola, alisema msaada huo
ni sehemu ya utaratibu wa benki
hiyo kurudisha faida kwa jamii
inayowazunguka.

Alisema wanafanya hivyo
kutokana na kwamba faida
wanayoipata inatokana na jamii,
ambayo ndiyo wateja wakuu wa
benki hiyo kwa kutumia huduma
za kibenki.
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Viongozi wamkumbuka Mkapa
kwa kuheshimu vyama vingi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ONGOZI wa vyama vya siasa
Zanzibar, wamesema watam-

muiya hiyo katika mwaka 1999 baada

ya kuvunjika mwaka 1977.
“Hatutamsahau Rais mstaafu Ben-

jamin Mkapa..alikuwa kiongozi ali-

Mberwa, alisema wananchi wa kisiwa
hicho hawatamsahau marehemu
Mkapa kwa juhudi zake za kuleta
maelewano baada ya kutokea kwa

k d kumbuka na kumuenzi Rais K_at.ika. yefanikiwa kujenga misingi imara ya mpasuko wa kisiasa uliosababishwa
U O n O a mstaafu wa Jamhuri ya Muun- Kipindicha  demokrasia ya siasa za vyama vingi  na uchaguzi mkuu wa mwaka 2000.
. gano, Benjamin Mkapa, kwa sababu UON8OZI katika mwaka 1995 ambapo pia tu-  “Maridhiano ya kisiasa ya wananchi
. . L wa Rais . . s . . .

v I W a Z O aliheshimu mfumo wa vyama vingi na metaafu namkumbuka ndiye aliyefanikiwa  wa kisiwa cha Pemba yaliyofanywa na
kuweka misingi imara na kuiweka Tan- Mkapa kufufuliwa kwa Jumuiya ya Afrika ya  rais mstaafu Mkapa kwa kiasi kikubwa
zania katika utulivu wa kisiasa wakati wa hakuna Mashariki mwaka 1999,” alisema. yalisaidia kurudi kwa amani na utu-

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR uongozi wake. mtu aliye- Naibu Katibu Mkuu wa Chama cha  livu kwa wananchi wa Pemba na wale

HIRIKA [3 Viwa Tanzania Akizungummza na Nipashe, Makamu  jarjbu kuy- Mapinduzi Zanzibar, Dk. AbdallaJuma  waliokimbia kisiwa hicho kwenda Shi-
S IWango Tanzani Mwenyekiti wa Chama cha Ada Tadea, achezea Sadalla, alisema chama hicho daima moni Mombasa kurudi,” alisema.
(ZTBS).Qa T(%aBSS')S' ya V'WaD%O " Juma Ali Khatib, alisema Mkapa ata- mapinduzi kitamkumbuka kwa kukijengea ujasiri Kwa upande wake Mwenyekiti wa
maankzulbg;’i E y'aZ}LrLngg 'gal Viak\ll\/%i 5 kumbukwa kuwa ni rais wa kwanza YamwaKka mkubwa wa kuwa chama tawala kili-  Chama cha AAFP, Said Soud, aliwata-
baina ya Serikali ya Jamhuri ya aliyeongoza Tanzania katika mfumo wa 1964 choshika dola. ka Watanzania kuwa watulivu katika
MUUNEaNo wa Tanzania na Seri- vyama vingi mwaka 1995 na kuweka Pamojana Alisema ujasiri huo uliwajengea ari ~ kipindi hiki kigumu wakati taifa liki-
kali ya Mapinduzi Zanzibar katika misingi imara yenye kuzingatia usawa c‘v:;:ggano kubwa wanachama wa chama hicho  omboleza kifo cha Mkapa.
kuondoa vikwazo kwa wafanya- na demokrasia. Mkap;. na kufanikiwa kuchochea ushindi Alimsifu Mkapa kwa ushujaa wake
biashara. ) ) Alisema mfumo wa vyama vingi ume-  gjikuwa wake katika chaguzi mbalimbali iki- wa kuyalinda Mapinduzi ya Zanzibar
~ Akizungumza katika hafla hiyo pata mafanikio makubwa kutokana na muyumini wamo uchaguzi mkuu. na kuwa tayari kupambana na mtu
iliyofanyika juzi katika Ofisi za uwezo wa rais mstaafu Mkapa ambaye nambari “Chama cha Mapinduzi kimepata yeyote aliyekuwa akijaribu kuuchezea

Wizara ya Biashara na Viwanda ndiye aliyetandaza misingi mizuri ya mojaya pigo kubwa kufuatia kifo cha rais  ikiwamo na Muungano.

Zanzibar, Waziri wa wizara hiyo, kidemokrasia ambayo imesaidia nchi tunu za mstaafu Benjamin Mkapa...aliwajen- “Katika kipindi cha uongozi wa Rais

Balozi Amina Salum Ali, alisema Py
’ kufanya uchaguzi huru usiokuwa na vu-  Kitaifa. gea ari na moyo wanachama kujiami-  mstaafu Mkapa hakuna mtu aliyejari-

makubaliano hayo yatarahisisha
biashara na utendaji wake.

Alisema, zipo changamoto zina-

zojitokeza kwa wafanyabiashara
wa Zanzibar kuhoji biashara zao
kwenda Tanzania bara na kuji-
tokeza changamoto mbalimbali
ikiwamo kusajili biashara jambo
ambalo tayari limeshaanza ku-
fanyiwa kazi.

Balozi Amina alisema, pia
makubaliano hayo yatakuwa

ufunguo kwa wafanyabiashara wa

Zanzibar kuendesha biashara zao
kwa urahisi na kukua zaidi.
Alisema bado vyombo hivyo
vina tofauti kutokana na ZBS
kuwa wachanga na kuiomba TBS
kushirikiana na tasisi hiyo katika
mafunzo mbalimbali ambayo
yatawawezesha kufikia walipo.
Alisema changamoto ya Tanza-

rugu wala malalamiko.

Alisema Mkapa alifanikiwa kuzishawi-
shi nchi za Jumuiya ya Afrika ya Mashari-
ki na hatimaye kuzaliwa upya kwa ju-

ni kwa sababu chama chao kimeshika

hatamu na kuongoza dola,” alisema.
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa

Kaskazini Pemba, Mberwa Hamad

bu kuyachezea mapinduzi ya mwaka
1964 pamoja na Muungano wake...
Mkapa alikuwa muumini nambari
moja ya tunu za kitaifa,” alisema.

nia bidhaa bado hazijaweza kupa-
ta somo la ithibati katika biashara
hivyo ni vyema TBS kuisaidia ZBS
kuleta vyombo hivyo ili viweze
kusaidia katika majukumu ya kazi
zao za Kila siku.

Hata hivyo, alisema serikali
tayari imeshatoa sera ya viwanda
na ushirikiano baina ya tasisi
binafsi hasa katika kuwasaidia
wajasiriamali wadogo ili wakue
Kibiashara.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mkuu wa TBS, Yussuf Abdalla,
aliahidi ushirikiano huo unakua na
kuhakikisha biashara zinakwenda
vizuri bila changamoto ya kibi-
ashara.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
ZBS Zanzibar, Rahima Ali Bakar,
alisema ushirikiano huo utasaidia
kuwarahisishia ushirikiano
wa kibiashara haina yao na
Tanzania Bara na kuwataka
wafanyabiashara wote kufuata
sheria zilizowekwa na taasisi
hizo ikiwamo vigezo vyote vya
kibiashara.

et — B @.

Waziri wa Kazi, Uwezeshaji Ustawi wa Jamii, Maendeleo ya Wazee, Wanawake na Watoto, Modline Castiko, akifungua mku-
tano wa wadau kuhusu kupinga usafirishaji haramu wa binadamu Mjini Zanzibar, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

TAMWA yvaonya wazazi/walezi kuadhibu watoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA) Zan-
zibar, kimewataka wazazi na walezi
wachukue tahadhari kwa malezi ya
watoto wao na waache kutumia ad-
habu nzito wanapofanya makosa.
TAMWA ilisema hayo kufuatia

tukio la wudhalilishaji lililotokea
hivi karibuni Visiwani Zanzibar
kwa mtoto wa miaka 14 aliyevuliwa
nguo zote na mama yake wa kambo
na kumtoa nje hadharani.
Akizungumza na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki, Mku-
rugenzi wa TAMWA, Dk. Mzuri Issa,
alisema chama hicho kinasikit-

ishwa na tukio hilo ambalo ni la
kikatili na kawataka wazazi kutoa
adhabu inayostahiki.

Alisema TAMWA ilipata taarifa
Julai 21, mwaka huu kuwa mama wa
kambo (jina linahifadhiwa), kum-
vua nguo mtoto wake kutokana na
kitendo alichokifanya mtoto huyo
kuingia chumbani kwa mama huyo

na kuchukua mafuta ya kujipaka
bila ya ridhaa yake.

“Hata kama mtoto amefanya
kosa, lakini wazazi watambue kuwa
hawastahiki kuwapa adhabu kali
ambazo ni kinyume na haki za bin-
adamu,” alisema Dk. Mzuri.

Aliwataka wazazi kushughulikia
kwa uangalifu mabadiliko ya tabia

ya watoto katika hatua ya mpito ya
utoto kuelekea ujana ili kuwaon-
goza na kuepuka mzozo usio wa
lazima.

Alivitaka vyombo vya sheria
kulipa uzito suala hilo kwa kutoa
adhabu inayofaa kwa mhusika wa
tukio hilo kwa kuwa tukio hilo lime-
sharipotiwa katika vyombo hivyo.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa ch

ya kanuni ya7 naya 8

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.2020
(Kiasi kwa shilingi milioni)

ROBO ROBO
MWAKA MWAKA
YA SASA ILIYOPITA
30.06.2020 31.03.2020
A.|MALI
1 |Fedha Taslimu 2,691 1,593
2 [Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 7,346 6,306
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikali 14,096 9,563
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 7,787 3,851
5 |Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 1,174 804
6 [Miamala Baina ya Matawi - -
7 | Bili Zilizoafikiwa - -
8 | Dhima za Wateja Zilizokubalika - -
9 [Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine - -
10 | Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -
11 [Mikopo Halisi Iliyopo 43,503 47,375
12 [Mali Nyingine 5,360 2434
13 | Uwekezaji wa Hisa - -
14 | Akaunti za udhamini - -
15 |[Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 503 536
16 [JUMLA YA MALI 82,460 72,463
B. |DHIMA
17 |[Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 2,934 14,024
18 |[Amana za Wateja 56,951 37,329
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20 [Amana Maalumu 207 216
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 5 35
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,277 942
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25 [Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 61.22 60.80
27 |Dhima Nyingine 2,021 211
28 [Madeni - -
29 |JUMLA YA DHIMA 63,455 52,818
30 | MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 19,005 19,645
C.| FEDHA ZA WANAHISA
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 20,025 20,025
32 | Akiba ya Mtaji 4,408 4,561
33 |Mapato Yaliyobakizwa (4,377) (4,961)
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (1,051) 20
35 | Akaunti Nyingine za Mtaji - -
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 19,005 19,645
38 |Dhima Zisizo Dhahiri 2,357 1,948
39 [Mikopo Chechefu 12,187 12,736
40 | Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,888 1,256
41 |Mali Nyingine Chechefu - -
D.|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 23% 27%
(ii) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 23% 26%
(iii) | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 89% 94%
(iv) |[Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 65% 67%
(v) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 79% 84%
(vi) |Ongezeko la Amana 17% -4%
(vii [Ongezeko la Mali 14% -5%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 30.06.2020

(Kiasi kwa shilingi milioni)

ROBO MWAKA [LIMBIKIZO LA [LIMBIKIZO
OO MMWAKA|LINGANISHI | MWAKA WA |LINGANISHI LA
ILIYOPITA SASA MWAKA ULIOPITA
30.06.2020 30.06.2019 30.06.2020 30.06.2019
1{Mapato ya Riba 1,475 1,860 3214 3,558
2|Gharama za Riba 804 814 1,501 1,654
3|Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 671 1,046 1,713 1,904
4|Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 632 60 661 60
6|Mapato Yasiyo ya Riba: 250 302 646 502
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 20 72 83 )
6.2 Ada na Kamisheni 48 39 98 97
6.3 Gawio - -
6.4 Mapato Mengine 182 192 466 412
7|Gharama Zisizo za Riba: 1,360 1,548 2,749 3,055
7.1 Mishahara na Mafao 564 551 1,181 1,188
7.2 Ada na Kamisheni 49 66 66 133
7.3 Gharama Nyingine 746 930 1,502 1,734
8|Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (1,071) (259) (1,051) (709)
9Tengo la Kodi ya Mapato R R - 30
10Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,071) (259) (1,051) (739)
11| Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,071) (259) (1,051) (739)
13|ldadi ya Waajiriwa 60 65 60 65
14| Mapato kwa Hisa (53) (13) (52) (37)
15| Mapato kwa Hisa zilizochujwa (53) (13) (52) (37)
16 (Idadi ya Matawi 5 5 5 5
BAADH] YA VIASHIRIO VYA UFANIS!
1|Uwiano wa Faida kabla ya kodi na Wastani wa mali -5.54% -0.92% -2.72% -1.28%
2|Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -22.23% -5.08% -10.90% 7.26%
3|Uwiano wa matumizi yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 78.83% 71.57% 71.21% 75.24%
|_4|Uwiano wa mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali zinazozalisha 6.11% 5.76% 8.45% 5.25%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA WA MWAKA ULIOISHIA 30.06.2020
(Kiasi kwa shilingi milioni)

LIMBIKIZO LA LIMBIKIZO
LINGANISHI
YA SASA ILIYOPITA MWAKA WA LA MWAKA
SASA ULIOPITA
30.06.2020 30.06.2019 30.06.2020 30.06.2019
| [Wiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji
Mapatof(Hasara) Halisi (1.071) 20 (1,051), (259)
Marekebisho kwa Ajii ya:
- Hasara Katika Mali 604 89 783 %
- Badilko Halisi Katika Mikopo 3,240 3,500 6,740 1336
- FaidaiHasara Kwenye Mauzo ya Mali R R .
- Mabadiliko Halisi Katika Amana 8522 2401) 6,121 1,148
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa . . . .
- Mabadiiko Halisi Katika Dhima Nyingine 2114 (1,073). 1,042 (13)
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (2,925) 550 (2367) (541)
- Kodi lliyolipwa R . .
SR (86) 12 (74) 653
-Mengineyo 41 915 1346 -
Fedha Halisi zilizotolewa (zilzotumika) kwa shughuli za uendeshaji 10920 1,622 12,541 2,565
|| |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa N . . .
Ununuzi wa Mali za Kudumu 29) ) (53) (40)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu R
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikia na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala R R . .
Mengineyo (bainisha) (12516) 465 (7.861) (7.737)
Fedha Halsi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (12,546) 4632 (1.914) ()
1l |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi Zilizotolewa (ziizotumika) kwa Shughuli za Kifedha
\v|Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (1,626) 6,259 4627 (5.212)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka/Mwaka 16,677 10424 10424 38218
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka/Mwaka 15,051 16,677 15,051 33,006

Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zile zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.

Saini:
VILLY VELLAYAPPAN GEORGE MSAMBAZI JOHN MWAKASONDA
Ofisa Mtendaji Mkuu Mkuu wa Fedha Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Tarehe: 22 Julai 2020 Tarehe: 22 Julai 2020 Tarehe: 22 Julai 2020

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali
halisi.

ALFRED MKOMBO
Mjumbe wa Bodi
Tarehe: 22 Julai 2020

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.06.2020

CHARLES RWECHUNGURA
Mjumbe wa Bodi
Tarehe: 22 Julai 2020

Saini:

Malipo juu ya beil Tengo la Ziada ya|  Mengineyo Jumla

Mwaka wa sasa Mtaji wa Hisa yahisa|  Mapato Yaliyohakizwa|  Ziada ya Kisheria Jumla|  (bainisha)
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 20,025 - (4,086) 4140 - - 20,079

kebisho ya mwaka uliopita (23) (23),
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,051) (1,051)
Mapato mengine yaliyojumuishwa
Miamala na wanahisa
Gawio lillolipwa
Ziada ya Kisheria (268) 268 (0.0)
Tengo [a Ziada ya Jumla
Mengineyo
Salio la mwisho wa kipindi 30.06.2020 20,025 (4,354) 4408 19,005
Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2019 20,025 (1,825) 2,445 396 21,041
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (739) (739)
Mapato mengine yaliyojumuishwa -
Miamala na wanahisa
Gawio lllolipwa
Ziada ya Kisheria (99) 122 (23)
Tengo [a Ziada ya Jumla
Mengineyo
Salio la mwisho wa kipindi 30.06.2019 20,025 (2,564) 3,132 464 9 20,302




Jumanne Julai 28, 2020

Nipashe 19

HABARI KIMATAIFA

Marekani yafunga ubalozi wake China

CHENGDU, China

MAREKANI imelazimika kuufunga
ubalozi wake mdogo uliopo mjini
Chengdu China.

Ubalozi mdogo wa Chengdu - ul-
ianzishwa mwaka 1985 na uliwak-
ilisha maslahi ya Marekani katika
eneo kubwa la Kusini-Magharibi
mwa China, likiwamo jimbo linalo
jitawala la Tibet, ambako kume-
kuwa na shinikizo la muda mrefu la
kutaka uhuru wake.

Wengi wa wanadiploamasia
zaidi ya 200 ni wafanyakazi walio-
ajiriwa ambao ni raia wa China.

Jimbo la Chengdu linaangaliwa
na Marekani kama eneo linalotoa
fursa kwa mauzo ya nje ya bidhaa
za kilimo, magari na mashine.

Ujerumani
vapinga Urusi
kurudishwa
G7

BERLIN, Ujerumani

UJERUMANI imekataa ombi lililo-
wasilishwa na Rais wa Marekani,
Donald Trump la kutaka Urusi
irudishwe katika kundi la mataifa
saba yenye uwezo mkubwa wa
kiuchumi duniani (G7).

Waziri wa Mambo ya Nje wa Uje-
rumani, Heiko Maas, katika maho-
jlano yaliyochapishwa kwenye
gazeti la Rheinische Post alisema
haoni uwezekano wa Urusi kurud-
ishwa katika G7 hivi karibuni, ku-
fuatia pendekezo la Rais Trump.

“Sababu ya Urusi kutolewa ka-
tika kundi la G7 ni uingiliaji wake
katika eneo la mashariki mwa
Ukraine, na kuiteka rasi ya Crimea.
Kama bado hakujapatikana su-
Iuhu huko, sioni nafasi ya kuiruhu-
su tena Urusi ndani ya G7,” alisema
Maas.

Urusi iliondolewa kutoka kundi
la G7 mwaka 2014 baada za Mos-
cow kuiteka rasi ya Crimea kutoka
kwa Ukraine.

Rais Trump alipendekeza
upanuzi wa nchi za G7 na tayari
amesema anapanga kuzialika Aus-
tralia, India, Urusi na Korea Kusini
kwa mkutano unaofuata wa G7
ambao anapanga kuwa mwenyeji
Septemba.

Mkutano huo uliahirishwa awali
kutokana na janga la virusi vya
corona. G7 lilikuja pamoja mwaka
1975 kama mataifa saba muhimu
yaliyoendelea zaidi kiviwanda
wakati huo.

Nchi wanachama wa G7 ni Uin-
gereza, Canada, Ufaransa, Uje-
rumani, Italia, Japan na Marekani.
Mwaka 1998 Urusi iliongezwa kwe-
nye kundi hilo na kuwa G8 lakini
baadaye iliondolewa.

Maas alisema uhusiano na Urusi
kwa wakati huu ni mgumu katika
kila sehemu. Juu ya hayo, ameiko-
soa Urusi kwa kuzuia kupelekwa
kwa misaada ya kibinadamu kwa
kiasi ya watu milioni 1.5 nchini
Syria.

Waziri huyo wa Mambo ya Nje
wa Ujerumani ameitolea wito Uru-
si kuongeza juhudi za kumaliza
mzozo mashariki mwa Ukraine,
Syria na Libya. DW

Baada ya kufungwa kwa ubalozi
huo, Marekani itakuwa na balozi
ndogo nne ndani ya China na uba-
lozi mkuu katika mji mkuu Beijing.
Pia ina ubalozi mdogo Hong Kong,
ambalo ni koloni la zamani la Uin-
gereza. China ilipoteza ubalozi
wake mdogo wa Houston wiki ili-
yopita, lakini bado ina balozi ndo-
go nne nchini Marekani na ubalozi
wake mkuu uliopo katika mji mkuu
wa Marekani Washington DC.

Jana, siku ambayo ilitajwa kuwa
ya mwisho kwa wafanyakazi wa
ubalozi huo walionekana wakibe-
ba maboksi ya makablasha yao na
mifuko ya takataka.

Wakati huo huo, umati wa waka-
zi wa eneo hilo ulikusanyika nje ya
ubalozi huo, ukiwa umebeba bend-
era za China na kupiga picha.

China ilichukua hatua ya ku-
funga ubalozi huo kujibu hatua ya
Marekani kuufunga ubalozi wake

mdogo wa Houston, Texas, wiki
iliyopita.

Baada ya muda wa mwisho ul-
iowekwa wa saa 72 kwa wanadi-
plomasia wa China kuwa wameon-
doka Houston kumalizika Ijumaa,
taarifa zinasema maofisa wa Mare-
kani walifungua kwa nguvu mlan-
go ili kuingia ndani ya ubalozi huo.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Marekani, Mike Pompeo, alisema
kuwa serikali ya Marekani mjini

Washington iliamua kuchukua hat-
ua hiyo kwa sababu Beijing ilikua
inaiba akili miliki.

Msemaji wa Wizara ya Mambo
ya Nje ya China, Wang Wenbin, ali-
jibu akisema hatua ya Marekani ni
mkanganyiko wa uongo wa chuki
dhidi ya China.

Hali ya wasiwasi imekua
ikiongezeka kati ya nchi hizo mbili
zenye nguvu za nyuklia juu ya mas-
uala mbalimbali. BBC

International Commercial Bank (Tanzania) Limited.

DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATION, 2014

MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES As at 30th June 2020

PRODUCT TYPE TZS USD GBP EUR
SERVICES
Monthly Statement Current Accounts Free Free Free Free
Monthly Statement Savings Accounts Free Free Free Free
E-statement Free Free Free Free
Interim statement - per page 1,000 1 1 1
MINIMUM ACCOUNT OPENING
Savings Account-Salaried Free Free Free Free
Savings Account-Normal 20,000 50 50 50
Current account-Normal 50,000 100 100 100
Current account -Premium 1,000,000 1,000 1,000 1,000
CASH WITHDRAWALS OVER THE COUNTER
Savings account - A
1. Above 500,000 Free NA NA NA
II. Less than 500,000 1,000 NA NA NA
Savings account - B
I. Up to USD/GBP 10,000 NA 5 5 5
1I. Above USD/GBP 10,000 NA 0.5% 0.5% 0.5%
Current account
1. Up to 5,000,000 Free NA NA NA
1I. Above 5,000,000 2,000 NA NA NA
Current account
I. Up to USD/GBP 10,000 NA 5 5 5
1. Above USD/GBP 10,000 NA 0.5% 0.5% 0.5%
Third Part withdraw per leaf 30,000 30 30 30
CASH HANDLING FEE
Deposits on Small Denominations Less than $50 3% 3% 3% 3%
ATM WITHDRAWALS
On Us 600 NA NA NA
On Others NA NA NA NA
OTHER ATM TRANSACTIONS
Issue of ATM Card(New) 6,000 N/A N/A N/A
Replacement ATM Card (faulty) 10,000 N/A N/A N/A
Replacement ATM Card (worn out) 10,000 N/A N/A N/A
Replacement ATM Card(Lost) 10,000 N/A N/A N/A
TRANSFERS
Internal transfers Free Free Free Free
Interbranch Transfer Free Free Free Free
STANDING ORDERS
Standing orders (within bank) 1,500 0.50 0.50 0.50
Standing orders (to other banks Local Currency ) 11,800 NA NA NA
Standing orders (to other banks ) below usd 10,000 NA 3 3 3
Standing orders (to other banks ) above usd 10,000 NA 10 10 10
Unpaid standing orders 40,000 20 20 20
CHEQUES
Cheque book issuance
1. Personal chq book with 25 leaves 20,000 10 10 10
II.Corporate chq book with 50 leaves 50,000 20 20 20
TI1.Corporate chq book with 100 leaves 70,000 35 35 35
Counter cheque charges per leaf 20,000 20 20 20
Stop Payment orders -per instructions/ Cheque series 40,000 20 N/A N/A
Outward Cheque Unpaid (Chq returned by Us)
1. Refer to Drawer 50,000 50 N/A N/A
1. Effect not Cleared 30,000 30 N/A N/A
1. Any Technical reason (Like endorsement) 10,000 5 N/A N/A
Inward Cheque Unpaid (Chq returned by other bank) 10,000 5 N/A N/A
Inward Cheques processing per leafl 500 1 N/A N/A
Bankers Cheque (account holders) 15,000 10 N/A N/A
Re- Purchase of Bankers cheque on customers request 20,000 10 10 10
Uncollected Cheque book (after one Month) 10,000 5 5 5
OTHER SERVICES
Current Account Closure on customer's request 30,000 15 15 15
Savings Account Closure on customer's request 20,000 5 5 5
Cheque Force clearance (with one day float) 20,000 10 10 10
Chq Force clearance (with more than one day float) 40,000 20 20 20
Dormant Charges for Savings account Free Free Free free
Dormant Charges for current account 25,000 15 15 15
Dormant account Activations Free Free Free free
Account Maintanance Charge - Savings 1,000 2.50 2.50 2.50
Account Maintanance Charge - Current 10,000 5 5 5
Certificate of balance 50,000 25 25 25
Letter of introduction 50,000 25 25 25
Salary handling Free Free Free free
School fees deposits Free Free Free Free
Un arranged Temporary Overdrafts (TODs) 24% 10% 10% 10%
Corporate Premier Account Maintanance Charge 20,000 20 N/A N/A
Individual Premier Account Maintanance Charge 20,000 20 N/A N/A
Lost Cheque charges 20,000 18 18 18
EFT charges:
On Us 300 Free N/A N/A
On Others 11,800 NA N/A N/A
TRADE FINANCE
Remittance
Demand draft NA NA NA NA
Outward Local transfers ( TISS) 11,800 11.80 NA NA
Outward Foregin transfers -Up to USD50,000 NA 50 50 50
Outward Foregin transfers - above USD50,000 NA 75 75 75
Inward Local transfer (T1SS) Free Free Free Free
Inward Foreign transfer NA 15 15 15
Bonds & Guarantees
Tssuance of Bid Bond - Cash cover 0.5% per Quarter
Issuance of Bid Bond - Other Security 1.42% Per Quarter
Perfomance Bond-Cash Cover 0.5% per Quarter
Perfomance Bond-Other security 1.42% Per Quarter
Extentions 1.42% Per Quarter
Amendments Simple amendments$50
Cancellations of Returned guarantees Free
Cancellations of guarantees if not Returned 20,000
Ad v t G = [ [ [
Issuance - Cash cover 0.5% Min 100,000
Issuance - Securit; 1.42% Min100,000
Import Collections (IC)-Inward Foreign Doc & Bills for Collections [ [ [
Handling Commissions 0.5% Min usd 100
Correspondance swift charges Usd 50
Export Collections (EC)-Outward Foreign Doc & Bills for Collections T I T
Handling Commissions 0.5% Min usd 100
Correspondance Commission-per tracer Usd 50
Courier Charges Usd 100
LOAN & ADVANCES I I
Loan Processing Fees 1.82%
Early Loan Repayment Charges 1%
[ [
BASIC LENDING RATE 24% [ 10% [

Name:
Villy Vellayappan

Christome Tembo

John Mwakasonda

We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information.

Chief Executive Officer

Head of Operation

Head of Internal Audit

22.07.2020

22.07.2020

22.07.2020
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DYBALA
AKARIBIA

TURIN, Italia

UVENTUS “wamefikia pazuri” kuhu-

Su mazungumzo ya mkataba mpya

na Paulo Dybala, kwa mujibu wa

mkurugenzi wa soka wa klabu hiyo,
io Paratici.

Dybala mwenye umri wa miaka 26,
mkataba wake wa sasa unamalizika mwa-
ka 2022, lakini amekuwa akihusishwa
kupewa mkataba mpya bada ya kuwa na
msimu wa kufurahisha hapo Turin.

Paratici amethibitisha mazungumzo
na Dybala yalikuwa yanendelea na sasa
mchezaji huyo anajiandaa kubakia hapo
Juve.

“Mara kwa mara tunazungumza
na wawakilishi wake na tunasonga
mbele, licha ya magumu yaliyo-
tokea, lakini mambo yanak-
wenda vizuri,” alisema
akiiambia Sky Sport.

“Hata wakati huu,
tumekuwa  tukizun-
gumza mara kwa mara
na mazungumzo yanaen- }
delea vizuri.”

Juve ilitwaa taji la tisa
la Serie A Jumapili shuk-
rani kwa ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya Sampdoria.

Mourinho kuijenga
upya Tottenham

LONDON, England

JOSE  Mourinho anaangalia
uwezekano wa kuimarisha kikosi
cha Tottenham Hotspur kwa ajili
ya msimu ujao baada ya kumal-
iza msimu kwa kufuzu kucheza
Ligi ya Europa.

Sare ya 1-1 dhidi ya wapin-
zani wao wa jiji moja la London,
Crystal Palace iliwatosha Spurs
kumaliza juu ya Wolves, wali-
ofungwa 2-0 na Chelsea katika
siku ya mwisho ya msimu huo na
kumaliza wakiwa nafasi ya sita.

Baada ya kushinda mechi nne
na kutoa sare mbili katika mechi
sita za mwisho, Mourinho anahi-
si kikosi chake kina uwezo wa ku-
maliza kwenye nne bora msimu
ujao, lakini watahitaji sura mpya
kutokana na kukabiliwa na maje-
ruhi.

“Wakati wachezaji wote wal-
iokuwapo tumeonyesha katika
kipindi hiki cha mwisho wapi
tunapotakiwa kuwapo,” alisema

katika mkutano wake na waandi-
shi wa habari.

“Baada ya “lockdown” tulimal-
iza kwenye nafasi ya tatu au nne
kwenye msimamo. Hiyo ndio
sehemu tuliyotakiwa kuwepo.
Nataka kuwa na timu yangu,
wachezaji wangu wakiwa uwan-
jani badala ya kuwa kwenye vy-
umba vya hospitali.

“Tunataka  kubakiwa  na
wachezaji wetu wazuri baada ya
kuonyesha kuimarika kwenye
kikosi. Tutakwenda kununua
wachezaji 10? Hapana, tunak-
wenda kulipa pauni milioni 100
kwa mchezaji? Hapana.

“Lakini ngoja tuone. Soko ni la
ajabu sana. Sijui kama tutaanza
kipindi cha maandalizi ya msimu
na mchezaji mpya au kitu am-
bacho kitatuwezesha kwenda
msimu wote.

“Tunakwenda  kutengeneza
muundo wa timu kwa sababu,
hatuna mpango wa kuuza
wachezaji wetu bora.”

Arteta ataka
walinzi
watatu
Arsenal

LONDON, England

MIKEL Arteta amesema Arsenal itahitaji
kuimarisha safu ya ulinzi ya kati baada
ya kubainisha kwamba, Shkodran
Mustafi atakosa mwanzo wa msimu
huu kutokana na majeruhi.

Mustafi aliumia kwenye mchezo wa
nusu fainali ya kombe la FA wakati
wakishinda dhidi ya Manchester City
na awali alitarajiwa kukaa nje ya dimba
kwa kipindi cha wiki kadhaa.

Arteta amethibitisha kwamba ma-
jeruhi yake yatamweka nje ya dimba
kwa muda mrefu baada ya mchezo wa
ushindi wa Jumapili dhidi ya Watford,
hata hivyo, raia huyo wa Ujerumani
atakuwa nje ya wiki kwa wiki kadhaa.

Alipoulizwa kama Mustafi ataukosa
mwanzoni mwa msimu ujao, ambao un-
atarajiwa kuanza Septemba 12, Arteta
aliwaambia waandishi wa habari: “Ndio,
tutamkosa.

“Inaumiza. Aliumia nyama za paja na
hilo litamuweka nje ya dimba kwa wiki
kadhaa na tutamkosa.”

Arsenal pia imekuwa bila ya walinzi
wenzake wa kati, Calum Chambers
na Pablo Mari kutokana na majeruhi
ya muda mrefu, huku wachezaji wote
wakiwania kuwa fiti kabla ya mwisho
wa mwaka huu.

Na licha ya ujio wa William Saliba
kutoka Saint-Etienne, Arteta anaelewa
kwamba anahitaji kuleta mchezaji
mwingine wakati wa dirisha la usajili la
majira haya ya joto.

“Tayari nimeshatajiwa walinzi wa
kati watatu ambao hawapo na sijakuwa
nao kwa muda mrefu kwa msimu huu,”
alisema na kuongeza: “Tutaliangalia hilo
kwa umakini mkubwa.”
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Sancho kurudi
mazoezini
Dortmund

DORTMUND, Ujerumani

JADON Sancho anatarajia kurudi kwe-
nye mazoezi na Borussia Dortmund
wiki hii, huku kukiwa na ripoti kwamba
kuna uwezekano wa kuhamia Manches-
ter United.

Nyota huyo wa timu ya taifa ya
England amekuwa akihusishwa na
mashetani wekundu hao licha ya Maka-
mu Mwenyekiti Mtendaji wa United, Ed
Woodward akiwa ameonya kwamba
ni vigumu kuingia kwenye usajili wa ku-
tumia fedha nyingi, hasa baada ya had-
hari ya mlipuko wa virusi vya corona.

United ilimaliza ligi ikiwa nafasi
ya tatu kwenye msimamo na kufuzu
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
ujao baada ya kuibuka na ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Leicester City.

Huku sasa klabu hiyo itapata ahu-
weni ya fedha kwa kufuzu kucheza
mashindano hayo ya Ulaya, kuna
uwezekano mkubwa wa usajili ku-
fanyika pale Old Trafford kwa ajili ya
kuimarisha kikosi, huku wakiwania
kumshawishi Sancho ndani ya wiki
zinazokuja.

Ingawa kwa sasa, Mkurugenzi wa
Michezo wa Dortmund, Michael Zorc
hatarajii kupokea ofa kwa ajili ya winga
huyo mwenye umri wa miaka 20.

Dortmund wanadai kwamba wana-
taka kiasi cha euro milioni 100 kwa ajili
ya Sancho, ada ambayo United wana-
taka ipunguzwe.

Sancho alimaliza Ligi Kuu ya Uje-
rumani kwa kiwango cha kuvutia akiwa
amefunga mabao 17 na pasi za mwisho
16 kwenye mechi 32 za Ligi Kuu ya
Ujerumani, Bundesliga.

Dortmund ilimaliza nafasi ya pili
kwenye msimamo, ikipitwa pointi 13 na
vinara Bayern.

LONDON, England

RANK Lampard atasubiri

hadi mwisho kabisa wa

msimu huu kufanya tathmini

ya kikosi chake baada ya ku-
muacha golikipa, Kepa Arrizabalaga
kwenye mechi ya mwisho wa msimu
huu, Jumapili.

Kepa mwenye umri wa miaka 25,
amekalia kuti kavu baada ya kush-
uka kiwango msimu huu na nafasi
yake ilichukuwa na Willy Caballero
kwenye kikosi cha kwanza, wakati
Chelsea wakiifunga Wolves 2-0 kwe-
nye mchezo wa mwisho wa Ligi Kuu
Jumapili, na kumaliza kwenye nne
bora.

Chelsea itacheza na Arsenal kwe-
nye fainali ya kombe la FA Jumamosi
na baadaye itakutana na Bayern
Munich kwenye mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya hatua ya 16, wakiwa
wamepoteza 3-0 katika mchezo wa
kwanza.

Lampard amesema bado haja-
fanya maamuzi juu ya golikipa wake,
huku klabu ikihusishwa kumuwania
kipa wa Atletico Madrid, Jan Oblak.

“Ni wazi kwamba, tumeshinda ku-
zuia mabao mengi na sio kwa sababu
ya kipa pekee, ni kitu ambacho tuna-
takiwa kukifanyia kazi kama timu,
kuangalia namna gani tunajifua na
jinsi ya kuwatengeneza mafowadi
wetu,” alisema kocha huyo wa Chel-
sea akiwaambia waandishi wa habari.

“Sitaki kumtaja Kepa. Suala la Kepa
yalikuwa maamuzi ya kuchagua, pen-
gine kwa kiwango cha hivi karibuni,
muda mgumu kwake.

Kepa alikuwa golikipa ghali zaidi
duniani wakati alipowasili Chelsea
kutoka Athletic Bilbao kwa ada ya
pauni milioni 71.6 mwaka 2018.

Ushindi wa Juventus
ulikuwa mgumu-Sarri

TURIN, Italia

MAURIZIO Sarri ameutaja ushin-
di mara tisa wa Juventus wa Ligi
Kuu ya Italia, Serie A kama “ma-
fanikio yasiyotarajiwa.”

Mabao kutoka kwa Cristiano
Ronaldo, ambaye alikosa penalti,
na lile la Federico Bernardeschi
yaliisaidia Juve kupata ushindi wa
2-0 dhidi ya Sampdoria Jumapili
na kulibeba taji hilo.

Utawala wa Sarri na Juve uli-
kuwa wa aina yake, akiwasifia
wachezaji wake kwa kushinda Se-
rie A baada ya ligi kusimama kwa
zaidi ya miezi mitatu kutokana na

mlipuko wa virusi vya corona.

“Ulikuwa mmoja wa msimu
mgumu zaidi, kwa sababu ya kila
kitu kilichotokea,” kocha huyo
mkuu wa Juventus aliwaambia
waandishi wa habari.

“Kama unafikiri tulianza maan-
dalizi ya msimu mpya Julai 6, na
tumeshinda taji Julai 26 ni mwaka
mmoja, hiyo ni ngumu. Haku-
na mtu anayeweza kuniambia
kwamba ni siku 50, 60.

Kocha huyo wa zamani wa
Chelsea na Napoli, Sarri mwenye
umri wa miaka 61 amekuwa ko-
cha mzee zaidi kushinda taji la
Serie A.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER

MANU

® ® ® Asema wanatakiwa kukubali kwamba,
amekuja na kutoa mchango mkubwa kwa...

MANCHESTER, England

OCHA wa  Manchester

United, Ole Gunnar Solsk-

jaer amepaza sauti kusifia

“mchango mkubwa” wa Bru-
no Fernandes baada ya kiwango chake
kuwasaidia mashetani wekundu hao
kumaliza nafasi ya tatu kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu ya England.

Pia Man United imefuzu
kucheza Ligi ya Mabing-
wa Ulaya msimu ujao.

Fernandes alifunga kwa mkwaju
wa penalti dakika ya 71 na Jesse Lin-
gard aliyetokea benchi akafunga la
pili wakati United ikiibuka na ushindi
wa mabao 2-0 dhidi ya Leicester, Ju-

mapili.

Baada ya Anthony Martial kufany-
iwa faulo na Jonny Evans ndani ya
eneo la hatari, Fernandes alichukua
mpira na kupiga penalti wakati zikiwa
zimesalia dakika 19 mpira kumalizika
pale kwenye dimba la King Power,
ambapo Lingard akamaliza kufunga.

Fernandes ameimarisha United
tangu alipotua hapo Januari akitokea
Sporting CP ya Ureno - na kiungo
huyo nyota amefunga mabao nane ya
Ligi Kuu na pasi za mwisho saba.

Kiwango chake hicho ndio kwa kia-
si kikubwa kilichoisaidia timu hiyo ya
Solskjaer kumaliza kwenye nne bora
ya msimmo wa ligi wakitoka nafasi ya
tano, wakipitwa pointi 14 na tofauti ya
mabao 20 na Leicester mapema Janu-

ari Mosi baada ya kichapo kutoka
kwa Arsenal.

“Tunatakiwa kukubali kwamba,
amekuja na kutoa mchango mkubwa
mno kwa timu. Mchango wake umei-
saidia sana timu,” alisema Solskjaer
akiwaambia waandishi wa habari.

“Amekuwa akifunga mabao ya ku-
vutia, akitengeneza mabao, lakini pia,
akichangia kasi ya timu yote.

“Pengine leo unaweza kumuona
Bruno amechoka, na hilo ni kawaida
kwa sababu amecheza mno.

“Unaweza kuona hamasa yake.
Mchango wake umesaidia sana timu
na sio mzungumzaji uwanjani zaidi ya
vitendo. Ameitoa timu kutoka mbali
na kwa hakika kabisa amechangia sisi
kumaliza kwenye nne bora.”

AJIFUNGA SOUTHAMPTON

KIUNGO wa kati wa Southampton, James Ward-
Prowse mwenye umri wa miaka 25, amekubali dili
jipya ambalo litamfanya kusalia na klabu hiyo hadi
mwaka 2025. (Telegraph)

BARNES AWINDWA LEICESTER

WINGA wa Leicester City na timu ya taifa ya
England kwa wachezaji wa chini ya miaka 21,
Harvey Barnes, anawindwa kusajiliwa na Liverpool.
(Mirror)

LIVER YAJITOSA KWA OZAN

LIVERPOOL inamfuatilia beki wa kati wa Schalke
na Utueuki, Ozan Kabak, ambaye awali alikuwa
akiwavutia Manchester City, Juventus na Borussia
Dortmund. (Mail)

DORTMUND YAMTAKA IKONE

KLABU ya Borussia Dortmund imeanza ma-
zungumzo kwa ajili ya kiungo mshambuliaji wa
Lille, Jonathan Tkone mwenye umri wa miaka 22,
wakitaka kumfanya kuwa mbadala wa winga Jadon
Sancho mwenye miaka 20, ambaye amekuwa
akihusishwa na taarifa za kuhamia Manchester
United. (Times)

ARTETA KUTAFUTA BEKI

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amedokeza kuwa
anaweza kuingia kwenye soko la usajili kutokana na
jeraha la mchezaji wa nafasi ya ulinzi, Mjerumani
Shkodran Mustafi mwenye umri wa miaka 28, hali
ambayo imemfanya kuwa na upungufu wa wachezaji
wa safu ya ulinzi. (Evening Standard)

LEEDS YAMWANIA DAVID

LEEDS United wanajaribu kumsajili kiungo
mshambuliaji wa Gent, Jonathan David mwenye
miaka 20, huku wakikabiliwa na ushindani ku-
toka Lille, kwa mujibu wa Mwenyekiti wa klabu
hiyo ya Ubelgiji, Ivan de Witte. (De Zondag, via
Express)

CAVANI MDOMONI MWA LEEDS

MSHAMBULIAJI wa Uruguay Edinson Cavani
mwenye umri wa miaka 33, amekuwa akiwindwa na
Leeds baada ya kuondoka Paris St-Germain, lakini
amekubali kuelekea katika klabu ya Ureno, Benfica
(Todo Fichajes)

SEAN KUMRITHI HODGSON

KLABU ya Crystal Palace inawania kumchukua
kocha wa Burnley, Sean Dyche ili awe mrithi wa Roy
Hodgson. (Sunday Mirror)

MAN U KUMHAMISHA OBLAK

KLABU ya Manchester United inapanga ku-
fanya uhamisho wa golikipa wa Atletico Madrid
na Slovenia, Jan Oblak mwenye umri wa miaka
27. (Sun)

INTER KUMBADILISHA PERISIC

KLABU ya Inter Milan inaweza kutoa ofa ya kiungo
wa Croatia, Ivan Perisic mwenye umri wa miaka 31
kwa Manchester United ili kumsajili moja kwa moja,
Alexis Sanchez anayecheza kwa mkopo. (Football
Italia)
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Katwila cheko tupu
Mtibwa kubaki EPL

Na Shufaa Lyimo

KOCHA mkuu wa Mtibwa Sugar, Zuberi
Katwila, amesema amefurahi kuona timu
yake inaendelea kubaki katika Ligi Kuu
Tanzania Bara.

“Nina shukuru timu yangu haijashuka
daraja bado tutaendelea kuwapo Ligi
Kuu kikubwa japo kuwa msimu ulikuwa
na ushindani mkubwa,” alisema Katwila.

Katwila alisema baada ya kumaliza
msimu huu ataanza moja kwa moja
mikakati ya usajili kwa ajili ya kukipa
nguvu kikosi hicho ili kiwe na nguvu
mSimu ujao.

“Msimu huu tunashukuru tumemaliza
salama nitaanza mapema maandalizi
kwa ajili ya msimu ujao ili nirudi Kiving-
ine msimu huo,” alisema.

Katika hatua nyingine alisema ma-
kosa ambayo yalijitokeza katika msimu
uliopita atayafanyia kazi ili yasijitokeze
kwa mara nyingine msimu ujao.

Dodoma yachimba
mKkwara Ligi Kuu

Na Saada Akida

UONGOZI wa Dodoma Jiji FC, umepania
kuhakikisha timu yao inabakia kwenye
Ligi Kuu Tanzania, kwani imepanda kwa
ajili ya kushindana na si kuwa msindiki-
zaji.

Akizungumza na gazeti hili Katibu
Mkuu wa timu hiyo, Johnson Fourtnatus
alisema wameweka mikakati kuhakiki-
sha wanaleta ushindani kwenye ligi
hiyo msimu ujao. Alisema watahakiki-
sha kubaki na kucheza ligi kila msimu
baada ya sasa kutaka kufanya usajili wa
kuboresha kikosi chao.

“Sisi tumekuja kuleta ushindani na
changamoto kwa timu zingine hivyo
malengo vetu ni makubwa, hatuwezi
kuingia katika mfano wa timu iliyopanda
na kucheza msimu mmoja na kushuka,”
alisema katibu huyo.

Alisema tayari wamepokea ripoti ya
benchi la ufundi na kujadili wachezaji
waliopendekezwa na kuangalia ni se-
hemu gani wanatakiwa kuboresha.

Katibu huyo alisema hawatarajii usajili
wao kujaza wachezaji waliotemwa na
timu za Ligi Kuu na zaidi wanaangalia vi-
jana wanaochipukia watawasaidia kuleta
ushindani.

Dodoma Jiji FC ni mabingwa wa ligi
daraja la kwanza baada ya kuibuka na
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Gwambina
FC mechi ya fainali iliyopigwa Jumamosi
iliyopita uwanja wa Azam Complex,
Chamazi.

ZIMEIPA

SC

Na Somoe Ng'itu, MOSH|

AADA ya timu yao kumaliza
msimu wa mwaka 2019/20 kwa
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya
Polisi Tanzania, uongozi wa
mabingwa wa Ligi Kuu Bara, Simba
umesema kikosi chao kilistahili kutetea
ubingwa wa ligi hiyo kutokana na ki-
wango kizuri walichokionyesha kwenye
michezo mbalimbali msimu_huu.

Simba imemaliza msimu
huu ikiwa na pointi 88
huku nafasi ya pili iki-

chukuliwa na Yanga ili-
yojikusanyia pointi 72 na
Azam FC imefuata ikiwa na
pointi 70.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Simba, Senzo Mba-
tha, alisema ulikuwa msimu mgumu lak-
ini kikosi chao kilipambana kuhakikisha
wanaibuka na ushindi na hatimaye wa-
natimiza malengo waliyojiwekea wakati
wanaanza msimu.

Mbatha alisema wachezaji walijaribu
kuonyesha juhudi na uzoefu pale wali-

popoteza mchezo na kurejea uwanjani
wakiwa na kasi mpya kwenye mechi ili-
yofuata.

“Msimu ulikuwa mgumu sana, uli-
kuwa na ushindani na changamoto
mbalimbali, haikuwa kazi rahisi kufikia
hapa, napenda kuwapongeza wachezaji
na wafanyakazi wote wa Simba, bado
tunahitaji kwenda kumalizia kazi katika
mechi ya fainali ya Kombe la FA,” alise-
ma kiongozi huyo.

Alieleza kikosi hicho kimejipanga
kuhakikisha wanamaliza msimu huu
kwa kutwaa taji la tatu na wamejiandaa
kuonyesha kwamba wanastahili kupata
ushindi.

“Simba inaimarika kadri siku zili-
vyokuwa zinakwenda, kuna wakati
walicheza vibaya, lakini Sven alifanikiwa
kubadilisha mchezo na kurejea katika
ubora wao, wamefanya kazi nzuri sana,
tumestahili kuwa hapa tulipo,” Mbatha
alisema.

Alisema kikosi chao kilitarajiwa kure-
baadaye kuelekea Mbeya kuweka kambi
ya muda mfupi ili kuifuata Namungo ka-
tika mchezo wa fainali ya Kombe la FA
itakayochezwa Jumapili kwenye Uwanja

wa Nelson Mandela ulioko Sumbawanga
mjini Rukwa.

“Tutawakosa wachezaji wawili, aki-
wamo Tairon, ambaye ni majeruhi,
hata leo (juzi) umeona kocha amechez-
esha timu iliyojiandaa na fainali ingawa
uwanja (Chuo cha Ushirika) haukuwa
rafiki, tunaenda Sumbawanga kukamili-
sha kazi,” Mbatha aliongeza.

Naye Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania,
Malale Hamsini, alisema bao la mapema
lililofungwa na nahodha wa Simba, John
Bocco liliwatoa mchezoni na kukifanya
kikosi chake kipoteze mechi hiyo.

“Tulizidiwa, tulicheza katika kiwango
cha chini, Simba walituzidi kwenye idara
ya kiungo na ulinzi, walifanikiwa kutu-
bana,” alisema kocha huyo.

Aliongeza kwa sasa atazungumza
na mabosi  wake kuhakikisha
wanawabakisha wachezaji wote
wanaowabhitaji ili kukiandaa kikosi imara
cha msimu ujao.

Msimu wa 2019/20 umemalizika huku
tukishuhudia Alliance FC, Ndanda, Li-
puli na Singida United zikiteremka moja
kwa moja wakati Mbao na Mbeya City
hatima yao itajulikana baada ya mechi
za mtoano.
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wakifanya vitu vyao kwenye onyesho la bendi hiyo mjini humo hivi karibuni. PICHA: SABATO KASIKA

Uwiano wa magoli ulivyoamua timu za kushuka

Na Adam Fungamwango

UMUHIMU wa kuwa na magoli
mechi ya kufunga, lakini kuto-
ruhusu magoli mengi kwenye Ligi
Kuu ulionekana kwenye mechi
za mwisho wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, baada ya kanuni hiyo kua-
mua timu za kushuka, zilizoenda
kucheza mechi za mchujo na zi-
lizobaki Ligi Kuu.

llikuwa ni patashika nguo ku-
chanika kwenye mechi za mwisho,
kila timu ikihitaji kushinda, huku

zikiombeana mabaya, lakini hati-
maye timu za Ndanda FC, Lipuli
na Alliance FC ziljjikuta zikiter-
emka daraja moja kwa moja na ku-
ungana na Singida iliyokuwa ime-
shashuka siku nyingi, lakini Mbao
FC, Mbeya City zikiponyeka kwe-
nye tundu la sindano na kwenda
kucheza mechi za mchujo, huku
Mtibwa Sugar ikibahatika kubaki
salama salimini.

Jumla ya timu nne ambazo ni
Alliance FC, Mbao FC, Mbeya City
na Mtibwa Sugar zote zilimaliza

mechi zao za ligi zikiwa na pointi
45 kila moja.

Kilichoifanya Alliance FC ishuke
daraja, Mbeya City na Mbao FC,
kwenda kwenye mechi za mchujo
na Mtibwa Sugar kubaki Ligi Kuu
ni uwiano tu wa magoli ya kufunga
na kufungwa.

Timu ambazo zimeshuka kuto-
kana na kuwa na pointi chache ni
Singida United iliyoshuka na poin-
ti 18, Ndanda FC pointi 41 na Lipuli
ikimaliza na pointi 44.

Kilichoishusha Alliance, pamoja

na kuwa na pointi 45 kama wen-
zake ni kuwa na hasi 12. Timu hiyo
imefunga magoli 36 na kufungwa
magoli 48, hivyo wanadaiwa ma-
goli 12 na kukaa kwenye nafasi ya
17.

Mbao FC imekwenda kwenye
mechi ya mchujo kucheza na Gei-
ta Gold kwa sababu ina hasi 10, im-
efunga magoli 33 na kufungwa 43,
kwa maana hiyo inadaiwa magoli
10 na kushika nafasi ya 16.

Mbeya City, pointi sawa na wen-
zake, lakini inakamata nafasi ya 15

na kwenda kwenye mchujo kwa
sababu ina magoli 33, lakini im-
efungwa magoli 42, kwa maana
hiyo inadaiwa au ina hasi ya ma-
goli tisa.

Mtibwa Sugar imeponea chu-
puchupu kutokana na tu na kuwa
na hasi nne, ikiwa na pointi hizo
hizo 45, lakini imefunga magoli
30 na kufungwa 34, hivyo uwiano
mdogo wa magoli ya kufungwa
dhidi ya wenzake ndiyo ulioiokoa
timu hiyo, iliyomaliza ligi kwenye
nafasi ya 14.
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kumshukia
Eymael

® ® ® Yanga yamtimua kwa
kutoa kauli zinazokiuka...

Isaac Kijoti, IRINGA na Somoe

Ng'itu, MOSHI

ICHA ya sifa kubwa aliyoi-
pata juzi kwa kuishusha Li-
puli FC daraja ikiwa katika
Uwanja wake wa Samora
mjini hapa baada ya kuichapa bao
1-0, Kocha Mkuu wa Yanga, Mbelgiji
Luc Eymael, amemwaga mboga na
klabu yake hiyo kuamua kumwaga
ugali kwa kumfuta kazi.
Kabla ya mechi ya juzi
ambayo Yanga ilikuwa
ikihitaji ushindi ili kumal-
iza katika nafasi ya
pili kwenye msimamo
wa Ligi Kuu Bara huku
Lipuli ikihitaji kushinda ili
kuepuka kushuka daraja,
Eymael alinukuliwa katika
mitandao ya kijamii na
vyombo vya habari ak-
itoa kauli za vitendo vya
kibaguzi kwa mashabiki
wa klabu hiyo.

Baadhi ya kauli alizozitoa Eymael
ni pamoja na kueleza mashabiki
kuwa hawana elimu huku ak-
iongeza, “watu kwenye nchi hii ni
wapumbavu, mashabiki hawajui
mpira kazi yao ni kupiga kelele
kama nyani na huku wakibweka
kama mbwa, viongozi wa klabu ni
sifuri na Shirikisho la Soka Tanzania
lipo kwa ajili ya Simba tu.

“Soka linachezwa katika viwanja
vibovu, viwanja kama hivi havifai,
niliwaambia Yanga waache nimalize
ligi niondoke hata mke wangu hana
furaha, niacheni niondoke,” amen-
ukuliwa kocha huyo ambaye juzi
alishangiliwa vilivyo na mashabiki
wa Yanga baada ya kuiwezesha ku-
maliza nafasi ya pili, shukrani kwa
David Molinga aliyeizamisha Lipuli.

Hata, hivyo Yanga jana ilichukua
hatua mara moja baada ya kutoa
taarifa kwa vyombo vya habari
ikieleza kutokana na kauli hizo za
kibaguzi wameamua kumfuta kazi
Eymael kuanzia leo (Julai 27, 2020)
na kuhakikisha anaondoka nchini
haraka iwezekanavyo.

“Uongozi wa Klabu ya Yanga

umesikitishwa na kauli zisizo za
kiungwana na za kibaguzi zilizo-
tolewa na kocha wake, Luc Eymael
na kusambaa katika mitandao ya
kijamii,” ilieleza taarifa hiyo.

Mbali na hatua hiyo, uongozi wa
Yanga umewaomba radhi viongozi
wa nchi, TFF, viongozi wa Klabu
ya Simba, wanachama, wapenzi na
mashabiki wa Yanga, pamoja na wa-
nanchi kwa ujumla kutokana na
kauli za kuudhi na kudhalilisha
zilizotolewa na kocha huyo.

“Klabu ya Yanga inathamini
na kuamini katika misingi ya
nidhamu na utu, na inapin-
gana na aina yoyote ya
ubaguzi,” ilieleza zaidi
taarifa hiyo iliyotolewa
na kusainiwa na Kaimu
Katibu Mkuu wa klabu e
hiyo, Wakili Simon Pat-
rick.

Katika hatua nyingine TFF, nayo
haikutaka kumungunya kauli ka-
tika suala hilo baada ya jana kutoa
taarifa kwa vyombo vya habari
ikieleza litamchukulia hatua za ki-
nidhamu Eymael kwa kumfikisha
katika vyombo husika kutokana na
kutoa matamshi ya kibaguzi kwa
mashabiki wa timu hiyo.

TFF imeeleza itafikisha taarifa
hizo kwa Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa (FIFA), kuhusu kauli hizo ili
nalo limchukulie hatua kwa kuwa
bado anaweza kufanya vitendo
hivyo katika nchi nyingine.

“Mwaka jana FIFA ilifanya
marekebisho ya kanuni zake kinid-
hamu na kuongeza adhabu kwa wa-
naofanya vitendo vya kibaguzi kwa
vile ni ukiukwaji mkubwa wa haki
za msingi za binadamu,” ilieleza
taarifa hiyo iliyotolewa na Ofisa
Habari wa TFF, Cliford Ndimbo.

MEXIME AITWA

Wakati huo huo, taarifa zaidi zi-
nasema kwamba uongozi wa Yanga
umemuita kocha wa Kagera Sugar,
Mecky Mexime ili kuchukua mikoba
ya kukinoa kikosi hicho.

Awali iliripotiwa kwamba, Yanga
walimpa mkataba Mexime na aliku-
wa anatembea nao na kwamba yale
yote aliyokuwa akiyataka, walikuwa

tayari kumpatia. Luc Eymael

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

MO atuma
maombi
kwa JPM

Na Sanula Athanas

MFANYABIASHARA maarufu,
Mohamed Dewji ‘MQ’, ameanzisha
maombi kwa Rais John Magufuli
kubadili jina la Uwanja wa Taifa
kuwa Uwanja wa Benjamin Wil-
lilam Mkapa.

MO, miongoni mwa mabilionea
vijana barani Afrika na Mwekezaji
wa Klabu ya Simba, amesema
maombi yake hayo yamezingatia
historia ya ujenzi wa uwanja huo
mkubwa zaidi nchini.

Akirejea historia hiyo, MO alise-
ma jana kuwa ujenzi wa Uwanja
ulianzishwa na Rais wa awamu va
tatu, Benjamin Mkapa, aliyefariki
dunia usiku wa kuamkia ljumaa.

Uwanja huo uliojengwa kwa
gharama ya Sh. bilioni 56 kwa
ushirikiano wa Tanzania na Seri-
kali ya Watu wa China, una uwezo
wa kuketisha mashabiki 57,558
na ni miongoni mwa viwanja bora
barani Afrika kwa sasa.

“Uwanja huo kwa namna mmoja
au nyingine umesaidia kuendele-
Za mpira wa miguu na michezo
mingine nchini. Uzuri na ukubwa
wa soka letu umedhihirishwa
kwa sababu ya uwanja wetu huo
ambao unashika nafasi ya 11 kwa
ukubwa Afrika,” MO alisema.

“Uwanja huo wa kisasa ume-
ongeza uzalendo mkubwa kwa
kuwezesha maelfu ya mashabiki
kuwa sehemu ya michezo yote
mikubwa, pia umeongezea mapa-
to kwa klabu zote na kutuletea
heshima kubwa nchini na mifano
ipo dhahiri.

“Kutokana na uzuri wa uwanja
huo, klabu zote za nje ambao
huja kucheza katika uwanja huo
zimekuwa zikitoa sifa mbalimbali.
Timu za mataifa makubwa kama
Brazil zimecheza kwenye uwanja
huo na kumwaga sifa mbalimbali.

Alisema itakuwa ni heshima
kubwa kama uwanja huo utaitwa
kwa jina la Benjamin William
Mkapa, akimwomba Rais Magufuli
aridhie kubadili jina la uwanja
huo kwa heshima ya Hayati
Mkapa, ili kuendelea kumkum-
buka kwa mchango wake mkubwa
na hasa kwa vizazi vijavyo.
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