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habari kitaifa

IGP Sirro aagiza uchunguzi polisi 
aliyemwambia Mbowe hashindi CHADEMA yahoji 

zinakotengenezwa 
fomu za kupiga 
kura uchaguzi mkuu
Na Romana Mallya

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), kimeitaka Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC), ijitokeze hadharani 
na kutaja kampuni iliyoshinda zabuni 
ya kuchapisha karatasi za kupiga kura 
katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, 
mwaka huu.

Hata hivyo, tume hiyo kupitia kwa 
Mkurugenzi wake, Dk. Wilson Charles, 
imesema ilishatangaza zabuni hiyo 
kwenye mfumo wa ununuzi wa umma 
kwa njia ya kieletroniki, hivyo kuwataka 
CHADEMA waangalie huko kuijua 
kampuni iliyoshinda.

Jana, Katibu Mkuu wa CHADEMA, 
John Mnyika, aliwaambia waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam kuwa Juni 30, 
mwaka huu, Mwenyekiti wa NEC, Jaji 
mstaafu Semistocles Kaijage, alisema 
tume itasema kampuni iliyoshinda 
zabuni hiyo iliyotangazwa Machi 9, 
mwaka huu.

“Machi 9, NEC ilitangaza kwenye 
vyombo vya habari zabuni ya kuitisha 
kampuni za kuchapisha karatasi za 
kupigia kura. Taratibu za ununuzi 
zinataka baada ya kuitisha, ilitakiwa 
kutoa taarifa kuhusu kampuni gani 
zilishindanishwa na iliyoteuliwa 
kuchapisha karatasi hizo,” Mnyika 
alisema.

Kiongozi huyo wa chama alisema 
tangu kipindi hicho, ni karibu miezi 
minne tume haijatangaza kampuni 
ilishinda zabuni hiyo.

“Hata kamati ya zabuni ya ununuzi 
inayohusisha vyama vya siasa katika 
kikao chake cha tarehe nane mwezi 
huu (Oktoba 8, 2020), hakijaelezwa na 
NEC jina la kampuni iliyopewa kazi hii,” 
alisema.

Mnyika alidai kuwa, kupitia vyanzo 
vyao, wamebaini ipo kampuni ya 
Tanzania iliyopewa zabuni hiyo wakati 
awali ilitajwa kampuni ya Afrika Kusini.

“NEC ieleze ni kampuni gani iliyopewa 
kazi ya kuchapisha karatasi za kupigia 
kura kati ya hizi mbili; ya Tanzania 
au Afrika Kusini. Iwapo imebadili 
mchapishaji, ieleze ni mchakato gani 
wa ununuzi ulipitiwa kwenye kuteua 
kampuni ya kuchapisha karatasi hizi,” 
Mnyika alisema.

Katibu Mkuu huyo alisema endapo 
ikithibitisha kampuni iliyoteuliwa ni ya 
Tanzania, NEC itapaswa kuwahakikisha 
Watanzania usalama wa karatasi hizo.

“Mchapisha karatasi za kura 
asipokuwa mtu salama mwenye 
kuaminika na taasisi huru, upo 
uwezekano wa kuchapishwa karatasi 
za ziada. Ili uchaguzi usiwe wa hujuma, 
tume ijitokeze hadharani ieleze ni 
kampuni gani iliyopewa zabuni,” 
alisisitiza.

Alipotafutwa na Nipashe jana 
kuzungumzia hoja hizo za CHADEMA, 
Dk. Charles, alisema NEC haijatangaza 
hadharani kampuni iliyoshinda kwa 
sababu zabuni ilitangazwa kwenye 
mfumo na kampuni zilizoomba, nyingi 
ni za nje.

“Wasitake kuleta taharuki za uongo, 
waangalie kwenye mfumo tulitangaza, 
wanajua na zilizoshinda mfumo 
unaonyesha,” alisema mkurugenzi 
huyo na kusisitiza kampuni zilizoomba 
zilifuata utaratibu.

“Waambie tulitangaza kwenye mfumo 
na zilikuwa ni zabuni za kimataifa, 
walioshinda wanajulikana, wapo kwenye 
mfumo, hayo wanasema uongo, muda 
wa kampeni utaisha mambo yote 
ya uongo uongo yataisha, watabaki 
wametulia,” alisema.

Na Mwandishi Wetu, MKINGA

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Halmashauri 
Kuu ya Taifa ya Chama cha Mapinduzi 
(CCM), Kassim Majaliwa, amesema ni 
muhimu Watanzania kutumia busara kwa 
kumchagua tena Dk. John Magufuli, ili 
aendelee kuliletea taifa maendeleo.

Alitoa kauli hiyo jana alipozungumza 
na wananchi wa Kata ya Daluni wilayani 
Mkinga mkoani Tanga katika mkutano wa 
kampeni za kumwombea kura Dk. Magu-
fuli, mgombea ubunge wa Mkinga, Dastan 
Kitandula na wagombea udiwani kwa 
tiketi ya CCM.

“Rais John Pombe Magufuli ndiye 
mgombea mwenye sifa thabiti za kulion-
goza taifa hili na katika kipindi cha miaka 

mitano ya uongozi wake, amewatumikia 
Watanzania kwa uaminifu mkubwa na 
mnajua ni kwa namna gani ambavyo am-
etuletea maendeleo watu wote bila kujali 
vyama, makabila na uwezo wetu, alisema.

Majaliwa alisema Dk. Magufuli ame-
fanya maboresho makubwa katika utoaji 
wa huduma mbalimbali za kijamii ikiwa 
ni pamoja utoaji elimumsingi bila ada na 
kuwawezesha watoto kusoma bure na bila 
ya ubaguzi wowote. 

Alisema Dk. Magufuli pia ameboresha 
huduma za afya na kuwawezesha wa-
nanchi kutibiwa karibu na makazi yao, 
akisisitiza: “Maendeleo hayana chama, tu-
kamchague Dk. Magufuli, ni mchapakazi.”

Alisema kupitia Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM 2020-2025, serikali itaendelea 

kuboresha zaidi utoaji wa huduma za ki-
jamii, hivyo akawaomba Watanzania wa-
hakikishe Oktoba 28 wanajitokeza kwa 
wingi kwenda kuwachagua wagombea 
wa CCM katika ngazi ya urais, ubunge na 
udiwani.

Majaliwa pia alisema serikali imeka-
milisha taratibu za kuwagawia wananchi 
shamba la Mwele lililoko wilayani Mkinga, 
ili walitumie kwa ajili ya shughuli za kili-
mo, baada ya shamba hilo kuachwa kwa 
muda mrefu bila ya kuendelezwa. 

Alisema mashamba matano ya mkonge 
yanayomilikiwa na Bodi ya Mkonge pamo-
ja na mashamba mengine ambayo haya-
jaendelezwa, serikali  imeagiza yagawiwe 
kwa wananchi walime mkonge na kujik-
wamua kiuchumi.

Majaliwa: tumchague JPM, 
tumemjaribu na ameweza

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM, Kassim Majaliwa,   akimkabidhi Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM ya 2020-2025, Mgombea Ubunge wa CCM katika jimbo la Mkinga, Dastan Kitandula (kushoto) na Mgom-
bea Udiwani Kata ya Daluni, Mwanakombo Gobeto, wakati wa mkutano wa kampeni wilayani Mkinga, Mkoa wa 
Tanga, jana. PICHA: OWM

Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini (IGP), Si-
mon Sirro, amesema timu kutoka Makao 
Makuu ya jeshi hilo iko mkoani Kiliman-
jaro kufanya uchunguzi wa video ya ofisa 
wa polisi anayedaiwa kumwambia Mgom-
bea Ubunge wa Hai (CHADEMA), Free-
man Mbowe, hatashinda katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu.

Video hiyo iliyosambaa kwa kasi kwe-
nye mitandao ya kijamii katikati ya wiki 
hii, inamwonyesha ofisa huyo wa polisi 
akijibizana na Mbowe, ofisa huyo akisiki-
ka akisema ‘utamshinda yule? huwezi 
kumshinda, unawadanganya wananchi 
kuwa utamshinda.”

Katika majibizano hayo, ofisa huyo 
aliyekuwa na mavazi ya Jeshi la Polisi, pia 
alisikika akimwambia Mbowe kuwa ana-

sababisha watu wanamfuata na kumtaka 
aingie kwenye gari.

“Mnafanya watu wanakuja, ingia kwe-
nye gari tuondoke,” alisikika ofisa huyo 
huku Mbowe akimjibu “sawa, msifukuzie 
watu wangu, watu wanifuate niwakimbie, 
hapana!”

Baada ya Mbowe kutoa kauli hiyo, ofisa 
huyo akasema: “Huwezi kumshinda hata 
ufanyeje, humshindi, ingia kwenye gari 
uondoke, yaani mawazo yako unawadan-
ganya wananchi utamshinda, humshindi.”

Akizungumza kuhusu video hiyo 
jana, IGP Sirro alikiri kuiona na kuweka 
wazi kwamba, tayari timu kutoka Makao 
Makuu ya Jeshi la Polisi imekwenda kuli-
chunguza tukio hilo kwa kuwa kabla ya 
kufanya uchunguzi, hawapaswi kulaumu 
pande zote mbili.

“Nimeiona video hii na tunavyozun-

gumza, timu yetu kutoka Makao Makuu 
tayari imekwenda kuchunguza hilo tukio 
kuona kuna nini. Suala la majibu kwamba 
utashinda au utashindwa, hiyo siyo kazi 
ya polisi, ni kazi ya tume (Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi NEC).

“Tunachunguza, tukiona kuna jambo la 
ukweli kutokana na ile video tuliyoiona, 
basi tutachukua hatua dhidi ya huyo ofisa. 
Jeshi lina kanuni zake na tuna kanuni za 
kudumu, wanasema ‘Police General Or-
der’, ile inatuongoza sana, lakini pia tuna 
sheria za Jeshi la Polisi na za maofisa wa-
saidizi pia na maelekezo.

“Kimsingi kamanda anapokwenda to-
fauti, polisi ofisa anapokwenda tofauti, 
ipo miongozo na maelekezo yanayota-
wala utendaji wetu, basi tunamwajibisha 
kwa mujibu wa taratibu zetu, kwa hiyo 
wanaelewa,” alisisitiza.
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Mgombea Ubunge Jimbo la Shinyanga mjini (CHADEMA), Salome Makamba, akielezea namna alivyoitwa kwenye kamati 
ya maadili ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), kwa madai ya kukiuka sheria za uchaguzi. PICHA: MARCO MADUHU

Na Vincent Mpepo, OUT

OFISA Mhifadhi Mwan-
damizi, ametaka Watanzania 
kuendeleza mazuri na mema 
aliyoyaasisi Baba wa Taifa, 
Hayari Mwalimu Julius Ny-
erere, ili nchi iendelee kuwa 
na umoja, amani na utulivu 
licha ya matatizo mbalimbali 
inayopitia.

Neema Mbwana alitoa rai 
hiyo jana jijini Dar es Sa-
laam alipongumzia maandal-
izi ya uzinduzi wa nyumba 
ya kihistoria ambayo aliishi 
Baba wa Taifa wakati wa 
harakati za kupigania uhuru 
wa nchi.

Alisema Baba wa Taifa 
alikuwa kiongozi shupavu na 
mwenye kujali maslahi ya 
umma ndiyo maana aliipiga-
nia nchi kwa hali na mali ili 
kuhakikisa inakuwa huru.

Mbwana alisema ukarabati 
wa nyumba hiyo ya kihisto-
ria umefanywa na Shirika la 
Hifadhi ya Taifa (TANAPA), 
akibainisha kuwa nyumba 
hiyo itawezesha kuwapo 
kwa uhifadhi wa kihistoria.

“Nyumba hii ipo katika 
mtaa ambao una nyumba 
za viongozi waanzilishi wa 
taifa letu wakiwamo Kan-
doro, Kaluta, Lucy Lameck 
na Rupia,” alisema.

Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Uhifadhi (Idara 
ya Mawasiliano), Paschal 
Shelutete, alisema TANAPA 
imejipanga vyema kutoa 
elimu shuleni kuhusu masu-
ala ya uhifadhi wa malikale 
na umuhimu wa uhifadhi 
wa Nyumba Kumbukizi ya 
Mwalimu Nyerere katika Jiji 
la Dar es Salaam.

Alisema nyumba hiyo im-
efanyiwa ukarabati mkubwa 
uliopanza Machi 2019 
chini ya TANAPA kupitia 
Mkandarasi (SUMA JKT) na 
mtaalamu mshauri kutoka 
Wakala wa Majengo (TBA).

Alisema kazi za ukara-
bati wa jengo zimefanyika 
kama ilivyokuwa kwenye 
makubaliano yaliyoafikiwa 
na pande zote tatu.

“Usimamizi wa kitaalamu 
ulifanywa na Idara ya Ma-
likale ili kuhakikisha sheria 
zote za uhifadhi zinazingati-
wa”, alisema Shelutete.

Watanzania wataendelea 
kumkumbuka Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Nyerere 
ambaye alifariki dunia 
Oktoba 14, 1999 ikiwa ni 
takribani miaka 21 sasa.

Akumbusha 
Watanzania 
kumuenzi 
Baba wa 
Taifa

bashiru atoa mbinu kwa
vijana kukabili ubeberu
Na Gwamaka Alipipi

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Dk. Bashiru Ally, amewataka vijana 
nchini kujua historia ili kuepukana na 
vikwazo, dhambi za ubeberu na dhana ya 
ubaguzi wa rangi.

Amesema vijana wakijifunza na kufa-
hamu historia ya nchi yao vizuri, wataku-
wa na uwezo wa kupambana na ubeberu 
pamoja na ukoloni.

Alitoa rai hiyo jana wilayani Kibaha 
mkoani Pwani, alipotembelea Chuo cha 
Uongozi cha Mwalimu Julius Nyerere, 
ambacho kitakuwa mahususi 
kujifunza masuala ya uongozi, 
itikadi, mapambano dhidi ya 
ubeberu na ubaguzi wa rangi.

“Ni chuo ambacho kime-
jengwa kwa ushirikiano wa 

vyama sita vya ukombozi barani Afrika; 
CCM, ANC, SWAPO, NPRA, ZANU-PF na 
FRELIMO, ikiwa ni sehemu ya kumbukizi 
ya mchango wa Mwalimu Julius Nyerere ka-
tika kupigania ukombozi wa nchi za Afrika.

“Hivyo, viongozi mbalimbali watajifunza 
masuala ya kiuongozi, na ni mradi uliojeng-
wa kwa viwango vya kimataifa,” alisema 
Dk. Bashiru.

Kiongozi huyo wa CCM, alisema chuo 
hicho hakijaitwa jina la Mwalimu Nyerere 
kwa bahati mbaya, bali kimepewa jina hilo 
kwa sababu alikuwa ni mwanasiasa, mwa-

nafalsafa bora na mwanamapinduzi 
wa Bara la Afrika.

“Vyama vya ukombozi vilivy-
oshiriki katika ujenzi wa chuo hiki 
vitamuenzi Mwalimu Nyerere ka-

tika kupinga ubaguzi wa rangi na 
ukoloni. Hiki ni kituo cha mapam-

bano ya kifikra na kiitikadi.
“Siasa ni msingi mkuu wa maendeleo, 

hata Azimio la Arusha, linabainisha kuwa 
ili tuelendelee, tunahitaji watu, ardhi, siasa 
safi na uongozi bora. Hivyo, huwezi kuon-
goza nchi kwa demokrasia na haki bila ya 
kuwa na viongozi walioandaliwa kwa iti-
kadi na siasa,” alifafanua.

Kuhusu CRJE iliyojenga chuo hicho, Dk. 
Bashiru alisema ni miongozi mwa kampuni 
zilizopewa heshima kubwa nchini kwa 
kujenga miradi mikubwa minne, ikiwamo 
Daraja la Nyerere (Kigamboni) na Reli ya 
TAZARA.

Balozi wa China nchini, Wang Ke, alisema 
ushirikiano kati ya Tanzania na China ni 
wa miaka mingi na utaendelea kudumu, 
akisisitiza kuwa Tanzania ni sehemu yenye 
amani na mataifa mengine yanapaswa kuja 
kujifunza.

Mgombea kitanzini 
Kamati ya Maadili
Na Marco Maduhu, SHINYANGA 

MGOMBEA Ubunge wa Shinyanga Mjini 
(CHADEMA), Salome Makamba, ameitwa 
kwenye Kamati ya Maadili ya Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC), akidaiwa kukiuka 
masharti ya kuendesha kampeni.

Tuhuma zilizotolewa dhidi yake ni ku-
tumia vijana wa chama chake kuchana 
mabango ya mgombea mwenzake katika 
jimbo hilo, Patrobas Katambi (CCM) na 
kumzushia mpinzani wake huyo kuwa ana 
genge la majambazi.

Akizungumza na waandishi wa habari 

nje ya Ofisi za Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Shinyanga, Geoffrey Mwangulumbi, am-
baye ndiye msimamizi wa uchaguzi katika 
jimbo hilo, Makamba alidai kutohusika na 
tuhuma hizo zinazoelekezwa dhidi yake.

“Nimeitwa kwenye Kamati ya Maadili 
kwa mara ya pili sasa nikilalamikiwa ku-
chana mabango ya mgombea wa CCM Jim-
bo la Shinyanga Mjini, Patrobas Katambi, 
tuhuma ambazo siyo za kweli, ukiangalia 
mji mzima mimi ndiyo sina, mabango yan-
gu yote yamechanwa.

“Kwa upande wa kutoa lugha chafu za 
kukashfu jinsi ya kike, ushahidi huo ninao 

na nitauleta, ila ninapenda kutoa tu wito 
kwa wagombea wenzangu hapa Shinyan-
ga Mjini, tushindane kwa kunadi sera na 
hoja na siyo kutumia lugha chafu za ma-
tusi,” alisema.

Msimamizi wa Uchaguzi Jimbo la Shin-
yanga Mjini, Mwangulumbi, alikiri mgom-
bea huyo kuitwa kwenye kamati hiyo ili 
kujibu tuhuma zinazomkabili dhidi ya 
mgombea mwenzake wa CCM.

Mwangulumbi alisema kwamba, baada 
ya kusikiliza utetezi wake, kamati ilita-
rajiwa kutoa uamuzi wake ndani ya saa 48 
kwa mujibu wa sheria.
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Kuzaliwa bila mfumo haja kubwa: Ugonjwa 
unaotikisa madaktari bingwa Muhimbili

Dk. Zaituni Bohari. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mary Geofrey

WAKATI nchi ikiwa katika harakati 
za kuboresha matibabu ya kibing-
wa, Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) imebainisha ongezeko la 
watoto kuzaliwa pasi na mfumo wa 
kutolea haja kubwa.

Takwimu za hospitali hiyo in-
ayotoa matibabu ya ugonjwa huo, 
zinabainisha inapokea watoto saba 
hadi 10 kila wiki kutoka maeneo 
mbalimbali nchini wakihitaji mat-
ibabu hayo.

Vilevile, takwimu za MNH pia zi-
naonyesha watoto watatu huzaliwa 
na tatizo hilo kila wiki katika hospi-
tali hiyo kubwa zaidi nchini.

Daktari Bingwa wa Upasuji wa 
Watoto wa MNH, Dk. Zaituni Bo-
hari (pichani), katika mahojiano 
yake maalum na Nipashe jijini Dar 
es Salaam, anabainisha ukubwa wa 
tatizo hilo akisema kwa wiki wana-
fanya upasuji kwa watoto wawili 
hadi watatu wenye shida hiyo.

Mtaalamu huyo wa magonjwa ya 
watoto anasema mtoto kuzaliwa 
pasipo kuwa na njia ya haja kubwa 
ni tatizo lililogawanyika katika mae-
neo mawili na kuna kwamba tofauti 
kubwa ya matibabu yake kati ya wa-
toto wa kike na kiume.

Anasema wapo watoto wanao-
zaliwa wakiwa na ishara au alama 
ya kuwapo kwa shimo la kupitishia 
haja kubwa na inakuwa inaonyesha 
kuwa kuna utumbo mkubwa wa 
kupitishia haja kwenye eneo hilo.

Hali kadhalika, Dk. Bohari anase-
ma kuna watoto wengine wanaz-
aliwa wakiwa hawana ishara wala 
kuonyesha kama kunatakiwa kuwa 
na tundu la kutolea haja kubwa.

Anasema kuwa, kwa wagonjwa 
wasio na ishara ya shimo la kutolea 
haja kubwa, upasuaji wake unaku-
wa mgumu kufanyika kutafuta se-
hemu ya kutoboa ili kupata utumbo 
unaopitisha haja kubwa.

“Mgonjwa ambaye hana kabisa 
shimo ni shida kumtibu kwa sababu 
anakosa misuli ya kuzuia haja hata 
baada ya kufanyiwa upasuaji,” ana-
bainisha Dk. Bohari.

Anafafanua kwamba, kutokana 
na kukosa misuli, tundu hilo la ku-
tolea haja kubwa kuna uwezekano 
mkubwa lisifanye kazi vizuri na 
kusababisha haja kubwa kutoka 
yenyewe.

Anasema mbinu wanayoitumika 
kumaliza tatizo hilo, ni kuhahakiki-
sha mgonjwa anapatiwa mazoezi 
maalum ya kukaza misuli na kuzuia 
choo baada ya kukamilisha upas-
uaji. 

Kuhusu wagonjwa wenye ishara 
ya tundu la kutolea haja kubwa, Dk. 
Bohari anasema inakuwa rahisi ku-
fanya upasuaji na kuupata utumbo 
mkubwa unaopitisha haja kubwa.

“Mara baada ya upasuaji, 
mgonjwa kama huyu anakuwa 
sawa na kuendelea kupata choo 
kama kawaida bila shida yoyote ile,” 
anasema.

SHIDA ZA KIJINSIA
Dk. Bohari anasema kwa watoto 

wa kike, tatizo hilo ni hatari zaidi 
kwa sababu siku za baadaye, ha-
waruhusiwi kujifungua kwa njia ya 
kawaida.

oyapata wakati wa kuuguza.
“Wakati mwingine mama 

anaweza kurukwa na akili, wen-
gine kususa watoto wao kutokana 
na matatizo wanayoyapata katika 
kipindi hicho,” Dk. Bohari anaani-
ka ushuhuda wake.

Anasema kwa kuzingatia hali 
hiyo, anakumbusha wazazi kuzin-
gatia taratibu sahihi za lishe na hu-
duma kwa mjamzito ili kujifungua 
watoto wenye afya njema.

UPASUAJI UNAVYOFANYIKA
Dk. Bohari anasema mara baada 

ya kumfanyia upasuaji huku akiwa 
na tundu la muda ubavuni kwa ajili 
ya kutolea haja kubwa, wanaen-
delea na kazi ya kumtengenezea 
mtoto njia kwa ajili ya kupitisha 
haja kubwa.

Anasema baada ya upasuaji, 
mtoto hupelekwa kliniki kwa ajili 
ya kutanuliwa njia ya haja kubwa 
kwa kutumia vyuma maalum vi-
navyoingizwa kwenye njia ya haja 
kubwa iliyotengenezwa.

“Kwa hiyo, suala hili linakuwa 
linawatesa kinamama kisaikolojia, 
lakini kwa sababu ni matibabu, 
tunalazimika kufanya na wengine 
huwa tunawafundisha kufanya 
wenyewe nyumbani ili njia isije ika-
ziba,” anasema.

Dk. Bohari anasisitiza kuwa ni la-
zima kufanya mazoezi ya kutanua 
njia kwa sababu njia ikiziba, wa-
nalazimika kufanya upya upasuaji 
ili kuitengeneza.

Anasema kuwa, baada ya upas-
uaji huo, wanafanya upasuaji 
mwingine wa kuziba tundu la 
kwanza walilolitengeneza ubavuni 
kwa ajili ya kupitishia haja kubwa.

Dk. Bohari anasema upasuaji wa 
awali wanafanya kama wa dharura 
na upasuaji wa pili mkubwa hu-
jafanya baada ya mtoto kukua 
kidogo ili kupata uzito wa kustahi-
mili.

“Tunaangalia na hali ya mtoto 
ndipo tumfanyie upasuaji, wengine 
tunachukua hadi mwaka kumsubi-
ri apate nguvu ili ahimili kufanyiwa 
upasuaji huo mkubwa,” anasema.

Anabainisha kuwa upasuaji wa 
tatu hufanya baada ya wiki sita 
baada ya upasaji mkubwa kufanyi-
ka, lengo likiwa kuhakikisha afya ya 
mtoto haitetereki.

Anasema kwa ujumla mtoto hu-
tumia hadi miaka miwili kufanyiwa 
matibabu hadi kupona na kuwa na 
uwezo wa kujisaidia kwa njia ya 
kawaida mwenyewe.

NEEMA YA UTANDAWAZI 
Dk. Bohari anasema anaamini 

ongezeko la wagonjwa wa aina hiyo 
kufikishwa hospitalini huko linato-
kana na maendeleo ya teknolojia 
na utandawazi.

Anasema watoto kama hao wali-
kuwapo na walikuwa wakitengwa 
au kuuawa na ndiyo sababu iliwa-
fanya wazazi wengi kushindwa 
kujitokeza kwa ajili ya matibabu ya 
watoto wao.

“Watoto kama hawa walikuwapo 
tangu zamani, lakini walikuwa 
wakifichwa kwa sababu za imani 
ya kishirikina, wazazi wakihofia 
kuuliwa au kutengwa na jamii,” Dk. 
Bohari anafafanua.

Anafafanua kuwa wakati wa ku-
jifungua, hawaruhusu mwanamke 
aliyewahi kufanyiwa upasuaji huo, 
kujifungua kwa njia ya kawaida, 
kwa kuwa kunakuwa na uweze-
kano mkubwa wa kufumua shimo 
walilolitengeneza kwa ajili ya 
kupitisha haja kubwa.

Anasema kuwa, tundu hilo lik-
ishafumuka, huwa linaungana na 
njia ya haja ndogo kwa wanawake.

“Tukiwa tunawafanyia upasuaji 
watoto wa kike, tunawashauri ka-
bisa wazazi wasiruhusu baadaye 
akajifungua kawaida. Tunawa-
himiza kutafuta daftari awaandikie 
kabisa iwe kumbukumbu kuwa 
wakifika umri wa kubeba ujauzito, 
wasiruhusu kujifungua kwa njia ya 
kawaida,” anaonya.

Daktari huyo anaendelea ku-
fafanua kuwa, watoto wa kike 
wasio na mfumo wa kutolea haja 
kubwa, kinyesi hushuhudiwa kiki-
toka kupitia njia ya haja ndogo na 
hata kitaalamu wanaweza kutoboa 
tundu kwa ajili ya haja kubwa lika-
pita sehemu ya haja ndogo.

“Hawa watoto wa kike kuna 
ahueni kiasi, walau unaweza kuku-
ta choo kinatoka kidogo kidogo ka-
tika njia nilizotaja na ndiyo sababu 
tunakataza wasizae kawaida. Wato-
to wa kiume hawana njia mbadala 
zaidi ya kutobolewa ubavuni am-
bako patatumika kupitisha choo 
kikubwa kwa muda,” anasema.

Dk. Bohari anasema mtoto wa ki-
ume ni rahisi kufanya upasuaji wa 
kumtengenezea njia ya haja kubwa 
kwa sababu hana njia mbadala ya 

kutolea haja.
Anasema upasuaji wake una-

tumia saa nne, lakini kwa mtoto wa 
kike ni mgumu kwa sababu maum-
bo yake ya haja kubwa na haja ndo-
go yapo karibu, hivyo unahitajika 
utaalamu wa hali ya juu.

KIINI CHA TATIZO 
Dk. Bohari anasema tatizo hilo 

halina chanzo maalum ingawa ki-
taalamu wanalihusisha na mfumo 
wa maisha tangu mtoto akiwa tum-
boni mwa mama.

Anasema tatizo hilo linasaba-
bishwa na maisha ya mama akiwa 
mjamzito kutokana na aina ya 
vyakula anavyokula na aina za 
dawa anazotumia ambazo kwa 
kiasi kikubwa zinaamua ajifungue 
mtoto mwenye afya au la.

“Ndiyo sababu wakati wa ujauz-
ito tunasisitiza wajawazito kuhud-
huria kliniki kwa ajili ya kupewa 
kinga za kuzuia magonjwa mbal-
imbali, kupata vitamini na maele-
kezo muhimu ya kuwasaidia kuzaa 
watoto imara na waliokamilika,” 
anasema.

MIAKA MIWILI 
Dk. Bohari anasema matibabu 

ya ugonjwa huo hutumia miaka mi-
wili hadi mtoto kupona na kuanza 
mwenyewe kutumia njia ya haja 
kubwa kutoa choo.

“Tujitahidi kula vizuri na kuhud-
huria kliniki wakati wa ujauzito 
kwa sababu kumtunza mtoto am-
baye hana sehemu ya haja kubwa 
ni shida kubwa sana,” anaonya na 

kufafanua kuwa:
“Mtoto anazaliwa akiwa hapati 

choo. Kama hakitoki, maana yake 
kinabaki tumboni, kama kikibaki 
tumboni, tumbo linakuwa kubwa 
na kujaa, hivyo mtoto atashindwa 
kupumua vizuri na atapata homa 
kali.”

Dk. Bohari anasema ni kutokana 
na uzito huo, huwa wanalazimika 
kufanya upasuaji wa dharura wa 
kumtoboa mtoto eneo la ubavuni 
ili kupitisha choo kwa muda.

GHARAMA KUBWA 
Mtaalamu huyo wa MNH anawe-

ka wazi kuwa kuna shida mtoto 
kutumia njia ya ubavuni kutoa haja 
kubwa kwa sababu gharama zake 
ni kubwa.

Anasema kwa wenye uwezo 
mkubwa kifedha, wanatumia vifaa 
maalum vya kutolea uchafu am-
bavyo gharama yake kwa kimoja ni 
Sh. 3,500 hadi 7,00O.

Dk. Bohari anasema mtoto 
anaweza kutumia eneo aliloto-
bolewa kupitisha haja kwa kipindi 
cha hadi mwaka mmoja, hivyo 
mzazi atalazimika kutumia kuwa 
ananunua kifaa hicho kwa muda 
wote huo.

“Sasa, kwa wazazi wasio na uw-
ezo mkubwa kiuchumi, wanaweza 
kutumia vitambaa kumkinga mto-
to katika eneo lile na kuvibadilisha 
mara kwa mara.

“Jambo hili limekuwa linawaathi-
ri wazazi kisaikolojia, wakiamini 
kuwa tatizo linaweza lisitibike ka-
bisa kutokana na mateso wanay-
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Wasiojulikana watafuna 
mamilioni ya Muhimbili
Na Mary Geofrey 

SAFU ya kwanza ya simulizi 
ya madhila haya Jumapili ili-
yopita, ilikuwa na uchambuzi 
unahusu kuwapo wagonjwa 
wanaokosa ndugu wasaidizi 
wanavyoteseka kwa upande 
mmoja na mwingine wana-
geuka mzigo wa kifedha na hu-
duma kwa Taasisi ya Tiba ya 
Mifupa na Mishipa ya Fahamu 
Muhimbili (MOI).

Leo ni awamu ya mwendele-
zo uliosheheni ufafanuzi rasmi 
wa chanzo cha mzigo na tatizo 
lilikojificha, ukianishwa na 
wadau wakuu mbalimbali wa-
naohusika moja kwa moja na 
madhila hayo. Endelea kupata 
udadisi wa Nipashe kuhusu 
udani huo.

Hapana shaka kila tatizo 
lina kiini chake, hali kadhalika 
ufafanuzi wenye ukweli. Katika 
hilo linalowahusu wagonjwa wa 
MOI, ufuatiliaji wa Nipashe ulifika 
mezani kwa Mkurugenzi wa Tiba 
wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. 
Grace Maghembe, anayeanza kwa 
kukiri ukweli wa kinacholalamika 
hospitalini huko.

Anasema, wakati kuna sehemu 
kubwa ya mzigo huo inahusiana 
moja kwa moja na hitaji la fedha, 
serikali imekuwa ikigharimia ba-
jeti ya kundi hilo kwa kuzingatia 
uhalisia wa uwezo kiuchumi.

“Serikali inafanya kazi kulin-
gana na mapato yake yaliyopo na 
anapotokea mgonjwa wa namna 
hiyo, hatuwezi kuacha kumpa 
huduma, lakini pia hatuwezi 
kumhudumia kila mwananchi,” 
anasema.

Dk. Maghembe anasema namna 
wanavyowasiliana na matabibu ni 
kwamba, hospitali zimekuwa ziki-
wahudumia wagonjwa wao wa 
aina hiyo na baadaye kuwasilisha 
wizarani taarifa za gharama za 
huduma kwa kundi hilo serikalini 
kuiwajibisha kuzilipia.

Anasema hatua zinazochuku-
liwa na serikali katika kupambana 
na mzigo wa bajeti na usumbufu 
wa kiundeshaji kwa matibabu 
yanayofanana na hayo, dira ya 
kiutendaji iliyoko serikalini ni 
mkakati wa kitaifa wa kuhakikisha 
kila mwananchi anakuwa na bima 
ya afya, itakayokuwa mkombozi 
wake kimatibabu wakati wowote.

“Ndiyo maana tunahimiza kila 
mwananchi kuwa na bima ya 
afya, ili linapotokea tatizo, apa-
tiwe matibabu na kuipunguzia 
serikali mzigo,” anafafanua pasi 
na kueleza kwa kina namna wa-
navyokidhi ugharimiaji matibabu 
kwa matukio ya sasa.

Kwa mujibu wa Meneja Ustawi 
wa Jamii na Uhusiano wa MOI, 
Jumaa Almas, sehemu kubwa ya 
wagonjwa hao wanaobeba maz-
ingira tata ya matibabu, ulezi na 
gharama ni waathirika wa ajali za 
barabarani. 

KAMANDA TRAFIKI 
AFAFANUA  

Safari ya Nipashe kupata un-
dani wa hilo ilitua ofisini kwa 
Kamanda wa Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani, Fotunatus 
Muslim, anayelalamika hatua ya 
kwanza kuisababishia matatizo 

Dk. Grace Magembe

Wanashind-
wa kufa-
hamu kama 
mgonjwa 
angekuwa 
na bima 
angeweza 
kupata mat-
ibabu kwa 
uhuru bila 
kuipa seri-
kali mzigo 
mkubwa.
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mshangao ni namna gani waathiri-
ka wa ajali hawatambuliki hospi-
talini, licha ya watu sasa kuwa na 
vitambulisho vingi.

Hata hivyo, Kamanda wa Polisi 
Kikosi cha Usalama Barabarani, 
Muslim, ameeleza msingi wa tatizo 
uko katika umma kuwaibia wa-
naopatwa na ajali ikizingatiwa ndi-
yo wanaounda wagonjwa wengi wa 
matibabu yanayopatikana MOI.

Mosses anasema gharama za mat-
ibabu pia ni kubwa, hivyo husababi-
sha ndugu wengine kuamua kukaa 
kimya ili kusubiri atibiwe na hospi-
tali ndipo wajitokeze.

“Wanashindwa kufahamu kama 
mgonjwa angekuwa na bima an-
geweza kupata matibabu kwa uhu-
ru bila kuipa serikali izigo mkubwa,” 
anasema Mosses.

Jumanne Kidungwa, mkazi 
mwingine wa jiji hilo la kibiashara, 
anaishauri serikali kutoa ruzuku 
kwa wananchi kukata bima ya afya 
kwa ajili ya kuhakikisha kila Mtan-
zania anapata bima yake, akiamini 
kwa kufanya hivyo kutaipunguzia 
serikali mzigo huo wa matibabu.

Anasema wananchi wanashind-
wa kumudu gharama za kuwa na 
bima ya afya kwa sababu ziko juu, 
hivyo licha ya juhudi za kuhama-
sisha kuwa nazo, serikali ichangie 
gharama kwa wananchi ili kila 
Mtanzania awe nayo.

hospitali, ni pale wapitanjia wan-
apowaingia majeruhi wa ajali bada-
la ya kipaumbele cha huduma.

Hata hivyo, anasema hakuna 
uhakika kama wanaopata ajali 
wanakuwa na vitambulisho au la, 
akiendelea: “Ni wito wangu kwa 
wananchi pindi inapotokea ajali, 
watoe msaada kwa majeruhi waki-
wa eneo la tukio na siyo kuwasachi 
na kuwaibia mali zao.”

Kamanda Muslim anaeleza man-
dhari ya kiusalama hadi kutokea 
madhila hayo ni kwamba, ni pale 
polisi wa Usalama Barabarani wa-
napokuwa hawajafika katika eneo 
hilo kusaidia stahiki za huduma.

Pamoja na mazingira hayo, Ka-
manda Muslim anasema kwa sasa 
ajali sababishi zimepungua kwa 
kiasi kikubwa baada ya hatua za 
udhibiti kuendelea kuboreshwa 
barabarani.

“Takwimu za ajali barabarani 
kupungua sina hapa ila ni jambo 
ambalo lipo wazi kabisa, ajali zime-
pungua kwa kiasi kikubwa nchini, 
hakuna ajali zile kubwa na mbaya 
tulizokuwa tunasikia za kusababi-
sha vifo na majeruhi,” anasema.

Wito wake kwa waendeshaji wa 
vyombo vya moto ni kwamba wa-
chukue hatua za tahadhari kwa 
ajili ya usalama barabarani, jambo 
ambalo lina mchango mkubwa ku-
nusuru madhara ya maisha na mali 
za watumiaji wa barabara.

NGO, WADAU 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika 

Lisilo la Kiserikali la Sikika, Irene 
Kiria, katika hilo anamfafanulia 
mwandishi, akisimamia Sera ya 
Afya Duniani, inaelekeza kwamba 
suala la matibabu ya dharura kwa 
wagonjwa wote ni la lazima.

Anafafanua uhalisia ni kwamba, 
wagonjwa wa aina hiyo wamein-
gia hawakutarajia kilichowakuta, 
hivyo suala la matibabu yao lin-
aelekeza ulazima bila kujali vigezo 
vya kisera na kisheria kama vile 
milki ya bima ya afya, ikizingatiwa 
wapo wanaokuwa wameshapoteza 
kumbukumbu au uwezo sahihi wa 
kujitambua.

Ushauri wa Kiria ni kwamba 
serikali ihakikishe ina bajeti ma-
hususi ya kuhudumia kundi hilo, 
akifafanua: “Jukumu la kwanza la 
hospitali na watoa huduma za afya 
ni kuponya na sera ya huduma za 
dharura ni kutibu kwanza, bila ya 
kufahamu kama ana bima ya afya 
au hana, lengo ni kuokoa maisha 
kwanza kisha mengine yafuate.”

Baadhi ya wananchi waliozun-
gumza na Nipashe kuhusu suala 
hilo, wanashauri elimu iendelee ku-
tolewa kwa jamii kuhusu umuhimu 
wa kuwa bima ya afya.

Maoni ya mwanamama Jesca 
Mosses, mkazi wa Jiji la Dar es Sa-
laam, ni kwamba bado anabaki na 



Wanaowapa 
mimba 
wanafunzi 
kwenda jela 
miaka 30 Jumapili Oktoba 11, 20206

MAONI & UCHAMBUZI

MWAKA 1992 ndio ambao serikali ya Tanzania 
ilirejesha rasmi mfumo wa vyama vingi vya sia-
sa, hatua ambayo ilisababisha baadhi ya Watan-
zania kuanzisha vyama hivyo kwa wingi.

Uchaguzi wa kwanza ndani ya mfumo, uli-
fanyika mwaka 1995 ambao baadhi ya vyama 
vilileta upinzani dhidi ya chama tawala- Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na kufanikiwa kupata 
wabunge na madiwani kutoka vyama hivyo.

Pamoja na hayo, kumekuwapo na wimbi la 
wanasiasa kuhama kutoka chama kimoja kwen-
da kingine, na wanafanya hivyo, kwa sababu ni 
haki yao ya kidemokrasia kujiunga na vyama 
wanavyovitaka.

Hata hivyo, baadhi yao wanapohama, wame-
kuwa wakitoa tuhuma nzito kuhusu kule wa-
nakotoka na wengine kuapa kutorudi, lakini 
baadaye wanajikuta wamerudi huku wakiwa 
wameinamisha nyuso.

Katika kundi hilo, wako wale ambao husema 
kamwe hawawezi kuhama katika vyama vyao, 
lakini ghafla wanahama au kada wa chama fula-
ni anasikika akisema kwamba mtu anayehama 
chama hicho hana akili.

Lakini cha kushangaza ni kwamba mwanasia-
sa huyo aliyewahi kutamka hayo, ndiye alikuwa 
wa kwanza kuhama chama chake na kujiunga 
na kingine hadi leo hajawahi kuhama.

Katika mwendelezo huo, kuna mwanasiasa 
kutoka Kanda ya Nyanda za Juu Kusini aliyewa-
hi kukaririwa na vyombo vya habari akitangaza 
kuhama chama chake, wananchi wachome 
moto nyumba yake na mali zake.

Hiyo ilikuwa mwishoni mwa mwaka 2017, 
ikiwa ni muda mfupi baada ya kusambaa kwa 
taarifa za kutaka kukihama chama chake, lakini 
akadai hawezi kuhama kwa kuwa aliutafuta 
ubunge kwa gharama kubwa.

Katika msisitizo wake, alisema thamani ya 
ubunge haiwezi kushushwa kama vocha ya 
simu kwamba ikiisha unaweza kukwangua ny-
ingine na kuweka msimamo wa kutohama.

Hata hivyo, mwanasiasa huyo tayari amesha-
hama chama chake cha awali na kwenda kwing-
ine, hali ambayo inaonyesha kuwa hakuweka 
akiba ya maneno katika kauli yake ya awali, kwa 
kubadili msimamo.

Mwanasiasa mwingine maarufu nchini, 

aliwahi kukaririwa na vyombo vya habari 
akisema, licha ya mambo anayofanyiwa na 
kunyang’anywa mashamba yake, hawezi kurudi 
chama fulani.

Huyo naye tayari amesharudi katika chama 
hicho alichokuwa anakikana, hali ambayo ni 
wazi inaweza kuwa inaipa nguvu dhana am-
bayo imejengeka vichwani mwa baadhi ya Wa-
tanzania kwamba, ‘wanasiasa ni waongo’.

Kwa ujumla ni kwamba wako wanasiasa 
wengi tu ambao wamewahi kutoa kauli ambazo 
baadaye wanabadilika kimya kimya bila kutoa 
maelezo ya kina kwa mashabiki au wafuasi wa 
vyama vyao kuhusu uamuzi huo mpya.

Dhana hiyo ni ya kawaida kutoka vinywani 
mwa baadhi ya Watanzania, wakiwa na maana 
kwamba, wanasiasa siyo watu wa kuaminika, 
hivyo kauli zao zinafaa kupuuzwa.

Kwa dhana hii, ipo haja kwa wanasiasa wenye 
kuzitafakari zaidi kuona kama ina ukweli ndani 
yake ama wanasingiziwa tu na watu wasiowata-
kia mema, na kutengeneza mazingira ambayo 
yatarudisha imani kwa wapigakura.

Binafsi niseme kwamba yawezekana wako 
wanasiasa waongo kwa sababu wao si malaika 
bali ni binadamu kama walivyo wengine lakini 
kuwa na akiba ya maneno ni jambo la muhimu.

Wanasiasa kuwa na akiba ya maneno ni jam-
bo la muhimu ili kuepuka kusutwa kwa kutoa 
ahadi ambazo hatima yake ni kuinamisha nyu-
so baada ya kukiuka kile ambacho huwa wam-
ekiahidi awali.

jambo la msingi ni wanasiasa kuwa makini, 
kwa lengo la kutowachanganya wanachama 
ama wapigakura kutokana na kauli zisizokuwa 
na msimamo, ambazo baadhi yao wamekuwa 
wakizitoa.

Kabla ya kutoa kauli hadharani, ni vyema 
mhusika akajipa muda wa kutafari kwa kina ili 
kulinda jina lake katika jamii kuliko kutoa kauli 
ambazo baadaye anakuja kuzigeuka na kukosa 
uaminifu.

Suala la kuwa na akiba ya maneno ni la 
muhimu, ili mambo yanapobadilika, basi aweze 
kuwa na la kujitetea, kuliko ilivyo sasa, ambapo 
baadhi yao wanatoa kauli ambazo baadaye zina-
wasuta, wasitimize dhana hii ya  ‘wanasiasa ni 
waongo’.

Dhana kwamba wanasiasa
ni waongo ina ukweli gani?

 Muungwana Lazima Nilonge
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KWA miaka mingi nchini, kipindupindu kimekuwa kiki-
ibuka mara kwa mara na kusababisha maafa ikiwamo vifo 
kwa wananchi, jambo ambalo limekuwa aibu kwa taifa ku-
tokana na ukweli kwamba ni ugonjwa unaozuilika. 

Ugonjwa huo ambao hutokana na watukuka uchafu ama 
kwa kujitambua au kutojitambua, ulikuwa ukigharimu 
maisha ya watu hasa vijana na watu wa makamo ambao ni 
nguvukazi ya taifa. 

Wataalamu wa afya wamekuwa wakieleza bayana 
kwamba chanzo cha ugonjwa huo ni watu kula kinyesi 
kibichi kwa njia ya vyakula, matunda  na vinywaji sam-
bamba na matumizi mabaya ya vyoo au kukosekana kwa 
miundombinu hiyo. 

Kutokana na kukosekana kwa vyoo, mathalan, watu 
wamekuwa wakijisaidia porini hatua ambayo imekuwa 
ikisababisha uchafu kusambaa hadi kwenye mito ambayo 
watu huteka maji kwa ajili ya matumizi mbalimbali. Maji 
hayo, baadhi ya kaya zimekuwa zikiyatumia kwa kunywa 
bila kuyachemsha na matokeo yake kuibuka kwa kipin-
dupindu. 

Jijini Dar es Salaam, kwa mfano, maeneo kama Bugu-
runi, Mburahati, Tandale, Temeke, vingunguti na Ilala 
yalifikia hatua ya kuitwa makao makuu ya kipindupindu 
kutokana na kila mwaka kukumbwa na ugonjwa huo licha 
ya elimu iliyokuwa ikitolewa kila mwaka. 

Hata hivyo serikali ilianzisha kampeni mahsusi ya kitaifa 
ya usafi wa mazingira miaka michache iliyopita iliyojulika-
na kama ‘Usichukulie Poa Nyumba ni Choo’ ambayo ime-
onyesha mafanikio makubwa kwa kupunguza magonjwa 
ya mlipuko, kipindupindu kikiwamo. 

Kupitia kampeni hiyo, kwa mujibu wa Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,  kaya nyingi 
zimeelimika kwa kunawa mikono pamoja na kujenga vyoo 
bora na imara. Kupitia kampeni hiyo, hivi sasa ni asilimia 
mbili tu ya kaya hazina vyoo kulinganisha na asilimia 6.1 
iliyokuwapo mwaka 2015/16. 

Kupungua kwa kiwango hicho cha nyumba zisizo na 
vyoo, si miujiza bali ni elimu,  utashi na jitihada za maku-
sudi zilizochukuliwa kuhakikisha azma hiyo inafanikiwa 
ili kuokoa maelfu ya Watanzania waliokuwa wakiangamia 
kutokana na magonjwa yanayoweza kuzuilika. 

Kupungua kwa maradhi hayo ni hatua kubwa ya kujivu-
nia kwani Tanzania imeandika rekodi katika Afrika kuwa 
moja ya nchi zilizopiga hatua katika mapambano dhidi ya 
kipindupindu na maradhi mengine. 

Jitihada hizo, zinapaswa kuelekezwa katika mapambano 
dhidi ya magonjwa mengine ya kuambukiza kama malaria 
na kifua kikuu na yasiyo ya kuambukiza yakiwamo kisu-
kari, maradhi ya moyo, mabusha na matende. 

Malaria, kwa mfano, ni ugonjwa ambao unasababishwa 
na mbu kutokana na kuzaliana katika maji yaliyotuama 
kwenye mashimo, vifuu vya nazi, matairi mabovu na 
mashimo yenye maji. Hatua pekee ya kuanza kupambana 
na ugonjwa huo ni kufukia na kuteketeza mazalia ya mbu 
katika maeneo ya shughuli za uzalishaji na makazi.        

Ni imani kwamba kampeni hii ikianzia katika ngazi za 
mitaa, kutakuwa na mafanikio makubwa katika kupam-
bana na malaria na hatimaye kupunguza madhara yatoka-
nayo na ugonjwa huo. 

Matokeo yake vifo vinavyotokana na ugonjwa huo na 
kugharimu nguvu kazi ya taifa vitapungua kwa kiasi ki-
kubwa. Kadhalika mamilioni ya fedha ambayo serikali im-
ekuwa ikitumia katika matibabu na udhibiti, yataelekezwa 
katika shughuli za uzalishaji. 
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safu

Elimu sawa ila bweni 
kwa vidudu hapana

 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

M
WISHONI mwa mwe-
zi jana, taifa letu lili-
pata msiba mkubwa. 
Ni msiba uliohusisha 

watoto 10 huko Kyerwa, mkoani 
Kagera ambapo wahanga wali-
ungua baada ya bweni la shule ya 
Kiislamu ya Byamungu kuwaka 
moto. Natoa salamu za rambiram-
bi kwa wafiwa na taifa kwa ujum-
la. Pamoja na ukubwa wa msiba 
huu, kama jamii na taifa, kuna 
mambo tunayopaswa kujifunza 
kuepuka kurudia makosa kama 
watu wenye akili na uwezo wa 
kujifunza hata kufundisha. Hivyo, 
leo safu hii itaangalia masomo 
tunayoweza kupata kutokana na 
msiba huu. Pia tutaangalia baa-
dhi ya upungufu uliofichuliwa na 
msiba huu katika maandalizi ya 
watoto wetu.  Yafuatayo ni mam-
bo muhimu kuzingatia:

Mosi, elimu ni ufunguo wa 
maisha. Hivyo, kila mzazi anajita-
hidi kuhakikisha anampa mtoto 
wake urithi borayaani elimu ili 
kumsaidia katika maisha yake ya 
baadaye. Hata hivyo, kuna angal-
izo hapa. Je ni wakati gani mzazi 
anapaswa kuanza kumpa mtoto 
elimu na katika mazingira gani? 
Jibu ni rahisi kuwa anapofikia 
umri wa kuelewa mafundisho. Je 
ni katika mazingira gani?

Pili, msiba tajwa hapo juu 
umeibua kitu kimoja ambacho 
wazazi wengi ama kwa kupo-
fushwa na malengo yao mazuri 

ya kuwapa elimu na kuwaan-
dalia maisha ya badaye watoto 
wao hushindwa kuona hatari ya 
baadhi ya namna elimu hii ina-
vyotolewa. Mfano, wahanga wali-
kuwa kwenye shule ya bweni ya 
msingi. Je ni busara kuacha wato-
to wa umri kati ya miaka sita hadi 
13 kupelekwa kwenye shule ya 
bweni wakati ndiyo wakati mua-
faka wa kupata malezi ya wazazi 
wao nyumbani?

Tatu, tukizingatia umri wa 
wahanga, kwa mujibu wa gazeti 
moja la kila siku (si Nipashe) (Sep-
temba 18, 2020), wahanga waliku-
wa wa umri kati ya miaka sita na 
10, je, kwa mfumo wetu kuruhusu 
shule za msingi za bweni siyo 
upungufu ambao ukiachia mbali 
maafa ya moto ambayo yanaweza 
kumtokea yoyote yanaweza ku-
sababisha maafa mengine kama 
vile udhalilishaji, ukosefu wa 
malezi ya wazazi hata kupoteza 
haki ya kufaidi utoto wao kwa 
watoto? Je, hapa mzazi anapaswa 
kuangalia umuhimu wa elimu au 
wa mtoto kulelewa naye kama 
sehemu ya haki na kanuni ya 
malezi ya kiafrika. Nitatoa mfano 
mzuri kuhusiana na malezi ya kia-
frika tofauti na jamii nyingine. Sisi 
tangu tuishi hapa Kanada pamoja 
na utaratibu wa kupeleka wa-
toto wachanga kwenye vituo vya 
kuangalia watoto (Day Cares) kwa 
sababu huku hakuna uwezekano 
wa kuwa na wasichana wa kazi 

hatujawahi kupeleka watoto wetu 
huko. Hebu fikiria ubaguzi uliopo 
kati ya wazungu na waswahili. 
Hivi, ukimpeleka mtoto akadhal-
ilishwa utamlaumu nani?

Nne, tunapoamua kuwapa 
watoto wetu elimu tuhakikishe 
tunafanya hivyo bila kuwapora 
haki nyingine kama vile kulelewa 
na wazazi wao. Nakumbuka kisa 
ambacho rafiki yangu alinitaarifu 
kuwa alikuwa akimtuma mtoto 
wake kwenye kusoma shule ya 
msingi nje ya nchi. Badala ya ku-
furahia na kumpongeza, nilika-
sirika na kumpa pole. Nilimuuliza 
swali moja tu. “Hivi mtoto wako 
akidhalilishwa safarini au shuleni 
utamlaumu nani?” Hii ilikuwa ni 
baada ya kumuuliza namna ana-
vyomsafirisha mtoto huyo kwen-
da nchi jirani. Alijibu kuwa aliku-
wa amemwamini mtu mwingine 
kumpeleka. Hapa ndipo swali la 
uwezekano wa udhalilishaji lilivy-
oibuka. Kufupisha kisa hiki, jamaa 
alimrejesha mtoto wake nchini 
na kumsomeshea nyumbani. Je 
ni wazazi wangapi wanashind-
wa kuona haya kwa sababu ya 
kuangalia tu elimu na lengo zuri 
la kuitoa?

Tano, je, tunahitaji shule za 
bweni kweli au ni biashara ya ku-
uza elimu na huduma ya malazi 
ambayo kimsingi, kwa shule za 
msingi haihitajiki hata kidogo? 
Kwa wale waliosoma miaka 
ya 80 hadi 2000 ni mashahidi 

kuwa mambo ya shule za bweni 
za msingi hayakuwepo nchini. 
Ila baada ya kuja kwa uhuria wa 
kila kitu, kuna vitu tunavifanya 
bila kuzingatia hatari au madhara 
yake hasa kwenye dunia hii ili-
yobadilika sana.

Bila kupendelea, nimetaja shule 
iliyohusika na mkasa si kwa kui-
chukia bali kuitumia kama mfano. 
Kama taifa, tunapaswa kutafakari 
upya namna tunavyotoa baadhi 
ya huduma. Tukianzia na elimu, 
sidhani kama ni busara kuwa na 
shule za msingi za bweni sawa 
na ambavyo si busara kuwa na 
mabaa na nyumba za chap chap 
karibu na shule ziwe za msingi 
hata sekondari.  Naamini ustawi 
wa jamii watakuwa wameshtu-
liwa na msiba tajwa kiasi cha ku-
jiuliza kwanini hawakuliona hili. 
Kumtoa nyumbani kwa wazazi 
wake katika umri ambao anahitaji 
malezi yao ni kumdhulumu haki 
ya kulelewa na wazazi. Mtoto wa 
umri tajwa anahitaji malezi, map-
enzi na usimamizi wa wazazi. Nje 
ya mada, ndiyo maana mtoto ak-
ilazwa hospitali, kitu cha kwanza 
ni kutakiwa kuwa na mtu wa ku-
kaa naye kutokana na utegemezi 
wake.

Tumalizie. Tunaomba mam-
laka husika na jamii kwa ujumla 
kuliangalia upya hii kadhia ya 
shule za bweni msingi. Tuonane 
wiki ijayo ambayo tutaangalia 
harakati za uchaguzi.

Bongo na siasa zake 
ni balaa!

 madONGO Ya mGaGaGiGikOkO 

Na Joseph 
Kulangwa

u
KIFANIKIWA kuishi 
Tanzania miaka mingi, 
usipofanikiwa kuwa 
kichaa, basi utakuwa 

msanii tu kwa vyovyote. Na kuwa 
msanii si lazima ukaigize majuk-
waani au luningani, redioni au 
hata kwenye kumbi za starehe.

Unaweza kujikuta msanii 
ukiwa na familia yako nyumbani 
kwako. Watoto ndio wataweza 
kubaini kuwa huyu baba au huyu 
mama, tayari zimemruka au ame-
shaingia katika kundi la maigizo 
au futuhi au komedi.

Utakuwa unajisemeasemea 
mwenyewe au hata kupiga teke 
makopo na mawe yanayokuwa 
mbele yako, wewe ukidhani ni 
burudani yako, lakini kumbe un-
awakwaza wenzio. Ukishamaliza 
hiyo unaingia ngazi nyingine 
sasa, unakuwa mwanasiasa.

Ukishakuwa mwanasiasa, 
utaanza kusema ya uongo na ya 
kweli. Kuna wakati utazidisha ya 
uongo na ukibaini umegundu-
lika, ndipo utaanza kusema ya 
ukweli ingawa kwa kiwango ki-
dogo sana.

Utasikia mtaani watu wanaan-
za kulalamika kuwa kumbe siasa 
si hasa, na ukitaka kuwa mwa-
nasiasa lazima ujiandae kusema 
uongo, ndipo utakubalika na 

wengi. Ukitaka kuwa mwana-
siasa, lazima ujiandae pia kuwa 
mwigizaji, uwe msanii.

Mwaka huu tulishuhudia 
wasanii wengi wakiingia kwenye 
kinyang’anyiro, baadhi wajumbe 
wakawapiga spana na wengine 
lakini wachache sana wakap-
enya, na sasa wanahangaika ma-
jukwaani kukampeni, huku wak-
ichanganya na usanii.

Hawa ni wale wanaovutia wa-
piga kura kwa kuwaimbia ny-
imbo, kwa sababu wana kipaji 
cha kuimba, wasio na kipaji ndio 
wale wanaoongopa sana, mpaka 
washangiliwe na kupigiwa ma-
kofi. Wakiona hawaridhiki uta-
wasikia wakihoji: “Wangapi mta-
nipigia kura, mikono juu?”

Hebu tazama picha hili; ni 
mfano tu msijenitoa macho, wa-
naomwunga mkono mgombea 
wa chama tawala, wanafanya 
hivyo wakitaja maendeleo ali-
yowaletea katika kipindi chake 
cha kwanza cha miaka mitano.

Wanamwunga mkono waki-
taka apewe mingine kama hiyo, 
kwa sababu ya miradi aliyojenga. 
Wanataja kama anavyoitaja yeye. 
Amejenga reli ya kisasa, barabara 
za juu Dar es Salaam, bwawa la 
mitambo ya kuzalisha umeme, 
barabara kila mahali, umeme ka-

ribu kila kijiji, ndege za kumwaga.

Si uongo, hayo ameyafanya na 
kila mwenye macho haambiwi 
tazama. Lakini miradi hiyo hiyo 
inatumiwa na wengine wa upin-
zani kumpinga, tena wanaitaja 
hivyo hivyo, wanakiri ipo, lakini 
wanaitumia kumpinga!

Wakati yeye na kambi yake wa-
nasema tumeweza kujenga mira-
di hiyo kwa fedha zetu wenyewe, 
wanaompinga wanasema kodi 
hiyo imetumiwa vibaya ni afad-
hali ingekwenda kwenye misha-
hara, ili mifuko ya watu ijae watu 
wale ubwabwa.

Akiwaambia tumejenga na ku-
panua viwanja vya ndege, wao 
wanaibuka na kusema ndiyo, 
mbona vingine havina faida na 
kwa nini umevijengea huko na 
si huku? Utadhani viwanja hivyo 
hazitui ndege, zinatua na haohao 
wanazipanda. Ndiyo, lazima wa-
zipande kwa sababu wanasema 
ni kodi yao na hawana mbawa 
waruke wenyewe.

Sasa kama ni kodi yao ubaya 
uko wapi kuzinunua? Hawakosi 
majibu lakini, watayachakura 
kwenye mafaili na kuibuka wak-
isema mbona wakati unazinunua 
hukutwambia. Na wengine uta-
wasikia wakisema hivyo na baada 

ya muda wanafanya bukingi ya 
kwenda Mwanza.

Hapo ndipo unaweza kuwa-
jua Watanzania, na kwa kweli 
wanafurahisha na ukiwafuatilia 
saana ndipo nawe maisha yako 
yanazidi kurefuka, kwa sababu 
utakuwa unacheka tu na kupata 
furaha pekee unayoweza kuipata.

Hizo ndizo siasa zetu Wabongo, 
lakini jua kwamba kipindi hiki 
kikipita salama, basi tunasahau 
na kuwa wamoja. Tunasahau 
kabisa kauli tulizotoa kwenye 
kampeni za kuondoana kwenye 
reli hivihivi!

Tanzania au Bongo, kwa kweli 
raha sana, huyu akitaka alete 
maendeleo huyu anatia mguu 
anahoji kwa nini. Huyu akisema 
jamani maendeleo hayana cha-
ma, lakini nichagulieni mafiga 
matatu, huyu anatoa macho ak-
isema haelewi.

Anataka kujua mafiga matatu 
kivipi wakati figa moja linaweza 
kuwa bovu, au hata mawili na 
moja ndilo likawa na uwezo 
wa kubeba sufuria la maji! La-
kini ndio mchuano huo, akili 
mukichwa kwa wanaopiga kura, 
vinginevyo nao watalokota ma-
kopo kumitaa. Wengine hubebwa 
na kauli ya mafiga tu hawana uw-
ezo. Alamsiki!
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MAKALA MAALUMSAFU

 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Mchakako kura za maoni
CCM usiwagawe Kyela

K
IPYENGA cha kampeni kwa 
ajili ya uchaguzi mkuu un-
aotarajia kufanyika Oktoba 
28, mwaka huu, kilianza 

kutimua vumbi rasmi Agosti 28, kwa 
wagombea walioteuliwa na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC) kunadi sera 
za vyama vyao ili kushawishi wa-
nanchi waweze kuwachagua.

Kila chama kimekuwa na utaratibu 
wake lakini kwa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM) wanachama wake huomba 
kuwania nafasi ya uongozi. Mchakato 
wa kura za maoni kwa waombaji hu-
fanyika na kisha vikao vya chama 
huketi kuteua jina moja la mwana-
chama atakayepeperusha bendera ya 
chama chake.

CCM, ambayo ni chama kikongwe 
nchini, kimekuwa na utamaduni 
wake wa muda mrefu katika kuwa-
pata wateule ambapo hata kama mtu 
ameshinda kura za maoni si hakikisho 
la kuteuliwa kuwania nafasi uliyoom-
ba, la hasha, kuna mambo mengi ya-
nayoangaliwa kabla ya kuteuliwa.

Wakati majimbo mengine makundi 
ya kisiasa yaliyokuwepo wakati wa 
mchakato wa kura za maoni yalisha-
vunjwa, hali ni tofauti kidogo katika 
majimbo jirani ya Rungwe na Kyela 
mkoani Mbeya kutokana na wateule 
na wapambe wao kushindwa kushuka 
ipasavyo na kuomba ushirikiano wa 

waliowatangulia. 
Hali si mbaya sana Rungwe kwani 

mgombea, Anthony Mwantona, hana 
kauli mbaya dhidi ya Sauli Amon, 
Mbunge aliyemaliza muda wake, 
hivyo kukubalika kwake kunazidi 
kuongezeka siku hadi siku. 

Mbali na makundi ndani ya CCM, 
anapambana na Mbunge wa Viti Maal-
um Chadema   aliyemaliza kipindi 
chake, Sophia Mwakagenda, ambaye 
nguvu zake zitaendana na ukubwa wa 
mgawanyiko ndani ya CCM.

Kyela ni tofauti kidogo ambapo 
mgombea ubunge kwa tikiti ya CCM, 
Ally Mlaghila, hawezi kumaliza hotuba 
yoyote ile ya kampeni bila kumpiga 
vijembe Dk. Harrison Mwakyembe, 
mbunge aliyemaliza kipindi chake, 
hivyo kuimarisha makundi ndani ya 
CCM. 

Wananchi wengi Kyela hawaoni 
sababu ya mwanasiasa huyo kutaka 
kujenga jina lake kwa kumshambulia 
majukwaani Mwakyembe ambaye, 
mtu atake, asitake, ameibadilisha Kye-
la kwa kiwango kikubwa.

Mwakyembe anatumia muda 
mwingi Mbeya Mjini kumsaidia Dk. 
Tulia Ackson alitwae jimbo hilo. Nil-
imuuliza kwa nini hagawi muda wake 
ili na Kyela asaidie. Akanijibu kuwa 
mgombea Kyela hahitaji msada wake, 
ananguvu ya kutosha kulitwaa jimbo 

hilo. 
Lakini taarifa nilizopata Kyela ni 

kuwa Mlaghila hamtaki Mwakyembe 
kwenye kampeni zake kwa madai 
kwamba atamharibia. Wengine wana-
dai kuwa Mwakyembe akiwapo, staili 
yake ya kampeni ya kumshambulia 
mtangulizi wake, haitaendelea.

Vyovyote vile na iwe, CCM inaji-
palia mkaa Kyela! Tayari CHADEMA 
wameuona upenyo wa ushindi mape-
ma! 

Mgombea ubunge wa CHADEMA, 
Alinanuswe Mwalwange, amepata 
umaarufu kwa kusisitiza, kama Rais 
John Magufuli afanyavyo, kwamba 
maendeleo hayana chama, hivyo am-
pongeza sana Dk. Mwakyembe kwa 
kazi kubwa aliyoifanya Kyela na kua-
hidi kuwa atamalizia pale alipoishia.

CCM bado haijachelewa kurejesha 
siasa za kistaarabu Kyela, kwanza kwa 
kumfunda Mlagila na wapambe wake 
kuwa wanachezea moto. Pili kum-
funda Katibu mpya wa CCM, Gervas 
Ndaki, kuacha kuchochea makundi 
ndani ya chama hicho.

Hatua aliyochukua Jumapili iliyo-
pita ya kumwondoa Katibu Kata wa 
Makwale, Ipyana Mwangunga, kwe-
nye ukurugenzi wa uchaguzi wa Kata 
yake, kwa madai kuwa ni msaliti na 
mpambe wa Mwakyembe ni utoto uli-
opindukia na ni kuendeleza makundi.

CCM Mkoa wa Mbeya na Wilaya 
ya Kyela isisahau karipio la Makamu 
wa Rais, Samia Suluhu Hassan ali-
potembelea Kyela wiki tatu zilizopita 
kwa “wenye vidomodomo vya ufi-
tinishi” kwamba waache mara moja 
katika kipindi hiki cha Uchagu Mkuu. 
Ujumbe kama huu alitoa Rais Magu-
fuli alipotembelea Wilaya ya Kyela 
mwezi Aprili mwaka jana kuwa Kyela 
ina majungu!

Binafsi, niwaombe viongozi, wana-
chama na wapenzi wa CCM Kyela, kip-
indi hiki ni cha kunadi Sera na ilani ya 
chama siyo kuanza kulumbana kud-
halilisha, acheni tofauti zenu.

Viongozi wa Chama Wilaya mjikite 
zaidi kukipigania chama kiweze 
kuibuka na ushindi badala ya kutumia 
muda mwingi kuandika barua na 
kusema fulani ni msaliti.

Nachofahamu makundi yalisha-
vunjwa baada ya chama kuteua jina la 
Mlaghila kuwania ubunge Kyela, lakini 
nachokiona hapa viongozi wa chama 
ndani ya wilaya ndio wanaendekeza 
fitina, umbeya na majungu ambavyo 
havisaidii chama.

Ifahamike kuwa haya niliyoyaandi-
ka ni maoni na mtazamo wangu mimi.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU IBARIKI KYELA.

Kwa maoni na ushauri tuma; 
Email:  mwanakatwe2015@gmail.

 DARASA LA NDOA

Na Mch. Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Umuhimu wa kutambua haiba 
yako katika kuimarisha ndoa 

P
AMOJA kwamba sote tu wan-
adamu, lakini kila mwanada-
mu ana tabia na hisia  zake za 
kipekee zinazomtambulisha 

kuwa yeye ni mtu wa aina gani. Tabia 
na hisia hizo za kipekee huitwa haiba.

Kila mwanadamu ameumbwa 
akiwa na mwelekeo fulani, uwezo na 
udhaifu wa asili wa aina mbalimbali. 
Baadhi ya watu wamezaliwa wakiwa 
na mwelekeo wa ucheshi, upole, ukali, 
ukimya, uzungumzaji na kadhalika.

Migogoro mingi katika ndoa in-
achangiwa na wanandoa kutokutam-
bua vizuri kwa nini wenzi wao wako 
jinsi walivyo. Pamoja kwamba tabia za 
asili ni vigumu kubadilika, zinaweza 
kudhibitiwa.

Ni muhimu sana kwa wanandoa na 
watu wote kufahamu haiba ya mtu 
mwingine. Ufahamu huo unasaidia 
kujua namna ya kuishi, kuchukuliana 
na kushirikiana na mtu mwingine ka-
tika mazuri au upungufu wake. Hali 
hiyo husaidia pia kuepusha migogoro 
isiyo ya lazima katika ndoa na maeneo 
mengine katika jamii. 

Kwa wale ambao hawajaoa au ku-
olewa, mada hii itawasaidia kuwa na 
matarajio ya aina fulani ya tabia inay-
oweza kujitokeza kwa mwenzi baada 
ya kuoa au kuolewa. Haiba huathiri 
jinsi mtu anavyofikiri, anavyojisikia 
na kujiheshimu. Watu wakizikubali na 
kuzielewa tofauti zao watajenga uhusi-
ano imara. 

Wanasaikolojia wamegawa haiba 
katika makundi manne ambayo ni 
Melankoli (Melancholic), Flegmatiki 
(Phlegmatic), Sangwini (Sanguine), na 
Koleriki (Choleric). 

  Kundi la Melankoli Neno Melan-

choly linamaana ya –enye huzuni au 
enye uzito wa moyo. Kwa kawaida, 
watu katika kundi hili sifa yao kuu ni 
upole na ukimya.

Kwa maneno mengine, hawapendi 
kuongea mbele za watu wengi; kwa 
sababu ya ukimya wao, si rahisi kujua 
wanawaza au kufikiri nini, si rahisi ku-
wazoea au kuzoeleka kwa haraka; ha-
wapendi kuchangamana sana na watu 
wengine, hivyo si wepesi kutengeneza 
marafiki.

 Pamoja na ukimya wao, hawa ni 
watu wenye hasira kali inayodumu 
kwa muda mrefu, hivyo, si wepesi 
kusamehe an kuomba msamaha. 

Melankoli ni watu wenye hisia za 
ndani sana ya moyo, hivyo, wakipenda 
wanapenda haswa, wanampenda mtu 
mzima mzima, lakini wakichukia, wa-
namchukia mtu haswa haswa. 

Watu wa aina hii huumia sana moy-
oni wanaposalitiwa au kuumizwa; ni 
watu wepesi kukasirika au kukwazika. 
Yaani ukimkwaza kidogo tu, anakuon-
doa moyoni, ndiyo maana huwa ni 
wagumu kumwamini mtu haraka kwa 
kuhofia kuumizwa. 

Ni watu makini, wachambuzi na 
wakosoaji sana wa watu wengine hasa 
kutokana na tabia yao ya kujali mam-
bo madogo madogo. 

Hali hii imesababaisha  baadhi ya 
wanaume hasa wanawake kuchukua 
muda mrefu sana kupata watu wa 
kuwaoa au kuolewa nao au kuamua 
kutokuolewa kabisa. Kwa upande wa 
tendo la ndoa, hawavutwi kufanya 
tendo la ndoa mara kwa mara. 

Melankoli wanaweza kuoa au ku-
olewa na Sangwini pamoja na tofauti 
walizo nazo. Kinachoangaliwa kati yao 

ni upya utokanao na tofauti zao. 
Kwa kuwa, Melankoli wana tabia ya 

upole, hivyo ni rahisi ‘kushuka’ pale 
wanapoudhiwa na ‘Sangwini’, ambao 
wana tabia ya ‘kupanda’ juu kwa ha-
sira kunapotokea kutofautiana katika 
jambo fulani.

Melankoli wanaweza kuoa au ku-
olewa na Koleriki, watu wenye hasira. 
Melankoli wanaweza pia kuoa au ku-
olewa na Flegmatiki, watu wenye uja-
siri na sifa nyingi zinazofanana. 

Jambo la msingi, Melankoli hupen-
da ndoa na siyo kuchezeana tu. Wa-
nahitaji mtu makini, anayejiheshimu 
na mwenye msimamo. Pia, wanahitaji 
mtu aliyejitoa kwa ajili ya maisha ya fa-
milia. Kwa ujumla, Melankoli anaweza 
kuoa/kuolewa na mtu kutoka makun-
di yote.

Flegmatiki (Phlegmatic)
Neno phlegm linamaana ya utulivu, 

upole. Hawa ni watu wenye hisia sana.  
Wanapotafuta mtu wa kuoa/kuolewa 
naye, Flegmatiki, hutazama zaidi we-
nye akili na hisia zinazokaribiana au 
kufanana. 

Kwa mtazamo huu, ni rahisi kwa 
Flegmatiki kumwoa Flegmatiki mwen-
zie kuliko makundi mengine ya haiba. 
Hata hivyo, hii haina maana kuwa 
Flegmatiki hawezi kuoa/kuolewa na 
makundi mengine. 

Kwa kawaida, Flegmatiki kupenda, 
kwake ni suala la uhusiano wa ku-
dumu (ndoa), hivyo, wana kawaida ya 
kutafuta wenzi kwa ajili ya kuwa kiun-
ganishi, kukuzana na kupatana. 

Kwa kuwa Flegmatiki ni watu we-
nye hisia sana, hupendelea sana simu 
pamoja na njia nyingine za kiele-
kitroniki ili kuchambua uhusiano wao. 

Kwa hiyo, mtu akiwa na mwenzi aina 
ya Flegmatiki, anapomtumia ujumbe 
wa simu anafurahi sana na pengine 
hawawezi kufuta ujumbe wenyewe 
hata kama umepitwa na wakati. Kwa 
kuwa, kupitia mawasiliano ya aina 
hiyo, Kwa Flegmatiki ni rahisi kutam-
bua malengo na fikra za wenzi wao.

Sifa za ziada za Flegmatiki si wazun-
gumzaji sana, lakini watu wenye fura-
ha muda mwingi. Wanafurahia kuona 
watu wakicheka; na wakati mwingine 
wanaweza kusema kitu cha kuchek-
esha, lakini wao wasicheke. 

Si watu wa kukasirika haraka; Ni 
rahisi kuendana na watu wenye tabia 
mbalimbali. Hupenda kumfurahisha 
kila mtu. Ni watu wanaopenda amani 
mara zote; Kwa msingi huu, hawap-
endi kupinga au kukosoa.

Flegmatiki hawapendi kuona mtu 
amechukia au wao kuwa chanzo cha 
maudhi; huwa na uwezo mdogo wa 
kufanya uamuzi kwa sababu ya hali 
yao ya kupenda kumfurahisha kila 
mtu na kutotaka kuonekana mbaya. 

Flegmatiki wanaweza kuoa au ku-
olewa na Sangwini ili kupata upendo 
wa kweli, lakini kwa wakati huo huo 
wakihitaji watu wacheshi. Wakati 
mwingine, Flegmatiki huoa au kuole-
wa na Koleriki ili kupata uwiano mzuri 
katika uhusiano. Kwa ujumla, Flegma-
tiki wanathamini ndoa na pia ndio len-
go lao kuu la kuingia katika uhusiano. 

Hata hivyo, wanapogundua wenzi 
wao hawaendani nao, wao huwaacha 
na kutafuta wengine. Kutokana na 
tafiti za wanasaikolojia, Flegmatiki 
huweza kuoa/kuolewa na Flegmatiki 
wenzao huku wakiishi vema kwenye 
ndoa.



'baby face'

Ukurasa  12
Jumamosi, 28. 2015. 

HARUSI

oktoBA 11, 2020

Scones za maboga, 
nazi na maziwa

Ukurasa  15

Ukurasa  14

Ukurasa 14

Sura isiyozeeka

haraka

MAISHA NI NYUMBA 
Sakafu yako ya jana yaweza 
kuwa muujiza wa leo



JUMAPILI oktoBA 11, 2020
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

NA KHAMIS KIDAGO

S
IKIA panya hawa watatu 
wanavyobishana

Panya wa kwanza: Jamani 
mimi baba lao, wiki hii nimekula 
sumu mara tatu, bado nadunda

Panya wa pili: Wewe unasema 
nini? Mimi nimekula nyama 
ikiwa kwenye mtego mara tano, 
lakini sijawahi kudakwa.

Panya wa tatu: Mmemaliza 
kujigamba? Mimi ndio mwamba, 
hapa nilipo nimebeba mimba ya 
paka !!!

SWALI
Tanzania kuna bandari ngapi 

kubwa?

PAKA RANGI

MAJIBU YA WIKI ILIYOPITA

1. Bainisha kama maneno 
yafuatayo ni Masculin au 
Féminin.

Mfano: Ballon rond – Masculin.

•	 Définition	précise	–	F

•	 Chanson	espagnole	–	F

•	 Don	généreux	–	M

•	 Leçon	intéressante	–	F

•	 Liaison	incorrect	–	M

•	 Feuilleton	mensuel	–	M

•	 Action	particulière	–	F

•	 Crayon	noir	–	M

•	 Façon	élégante	–	F

•	 Maison	ancienne	–	F

•	 Inscription	definitive	–	F

•	 Rayon	lumineux	–	M

•	 Son	aigu	–	M

•	 Wagon	plein	–	M

•	 Caleçon	léger	–	M

•	 Habitation	curieuse	–	F

•	 Balcon	fleuri	–	M

•	 Saison	froide	-	F

•	 Savon	doux	–	M

•	 Joli	visage	–	M

•	 Petit	message	–	M

2.	 Pigia	mstari	kivumishi	kinach-
oendana na kila sentensi zifuata-
zo.

i.	 Pourquoi	as	–	tu	mis	ce	pantalon	
BLANC	(blanc	–	blanche)?

ii.	 Il	m’a	donné	une	réponse	
FAUSSE	(fausse	–	faux).

iii.	 C’est	vraiment	un	acte	FOU	(fou	
–	folle).

iv.	Je	voudrais	une	boisson	FRAI-
CHE	(fraîche	–	frais)	s’il	vous	
plait.

v.	 Quelle	jolie	chatte		ROUSSE	
(roux	–	rousse)	!

vi.	J’adore	conduire	cette	VIEILLE	
(vieux	–	vieille)	voiture.

vii.	Ce	parfum	est	vraiment	DOUX	
(doux	–	douce).

viii.	Pourquoi	est	–	t	–	elle	si	JAL-
OUSE		(jaloux	–	jalouse)?

ix.	 J’ai	envie	FURIEUSE		(furieux	–	
furieuse)	de	lui	voir.

x.	 Quelle	MAUVAISE	(mauvais	–	
mauvaise)	odeur!

xi.	 C’est	un	homme	très	AMBITIEUX	
(ambitieux	–	ambitieuse).

xii.	Beatrice	est	une	fille	COURA-
GEUSE		(courageux	–	coura-
geuse).

xiii.	Ce	soir	il	y	aura	une	soirée	
DANSANTE	(dansante	–	dansant).

xiv.	Voilà	un	BON	(bonne	–	bon)	
endroit.

xv.	L’eau	COURANTE	(courante	–	
courant).		

    Le quiz du week – end

1.	 Nyumbua	kitenzi	“Être” kama 
maelekezo	yanavyoonesha	hapo	
chini.

																									Conditionnel
Présent
Je             serais
tu            serais
Il/elle        serait
Nous         serions
Vous									seriez
Ils/ells        seraient

Passé
J’          aurais      été
tu         aurais      été
Il/elle    aurait       été
Nous     aurions     été
Vous					auriez								été
Ils/elles    auraient   été

2.	 Nyumbua	kitenzi	“Être”	katika	
“Infinitif”	présent	na	passé.

•	 Présent	=	être
•	 Passé		=			avoir	été

3.	 Weka	kitenzi	“Être”	katika	Par-
ticipe	présent	na	passé.

⎫	 Présent	=	étant
⎫	 Passé	=		été
              ayant été

4.	 Pangilia	kitenzi		“Être”	katika	
Impératif		présent	na	passé.

⎫	 Présent	=	sois
                soyons
                soyez

⎫	 Passé	=		aie							été
              ayons   été
              ayez     été

Na Moses Ismail

N
I kawaida, kwamba katika 
umri wa kuanza kutam-
baa hadi miaka miaka 
mitano, tunawachukulia 

watoto wetu kuwa hawajui zuri 
wala baya katika matendo yao wa-
nayofanya. 

Tunawaita jina zuri tu la’malaika’ 
tukimaanisha hawajui lolote na ha-
wawajibiki sana katika yale wanay-
oyafanya tukiamini hulifanya bila 
kujua uzuri au ubaya wake.  

Kwa sababu hiyo, watoto wa 
umri huo hatu waonyi kwa ‘ukali 
sana’ kwa yale anayoyafanya, 
tunawachukulia poa tu tukisema; 
“ni utoto tu, akikua ataacha”. Bahati 
mbaya wapo wanaokua na tabia 
zao za utoto ambao hawakataziki 
tena pale wanapofanya ukorofi ka-

tika umri usiopaswa kufanya tena 
ukorofi. Wanakuwa manunda!

Idadi ya watoto hao, manunda, 
ni kubwa na hiyo inasababisha 
malalamiko ya kuwepo kwa watoto 
watukutu katika jamii.

Hili linajenga swali la msingi, 
kwamba umri hasa wa kumfundi-
sha mtoto tabia njema kwa kum-
fundisha kuwajibika kwa tabia zake 
ni upi? 

Kwa elimu ya tabia ya asili ya 
mwanadamu, inaonyesha kwamba 
mtoto huanza kupokea mafunzo ya 
mema na mabaya tangu akianza ku-
tambaa tu na hujifunza ‘kuwajibika’ 
kwa kufuatilia makatazo ya wakub-
wa zake kwa kila analolifanya.

Kwa mfano, chukulia mtoto huyo 
anayetambaa, katika kutambaa 
kwake anaelekea kwenye sufuria 

 WATOTO  

A
lichokifanya 

daktari

CHEKA

Katika umri huu mtoto hujua zuri, baya

QUIZ0657 207168 

iliyowekwa maji, lakini kabla ha-
jaifikia sufuria hiyo anageuka na ku-
kutazama wewe mzazi wake usoni.

Mnapokutanisha macho yenu, 
anakuangalia kwa makini na ku-
soma kinachoongewa na uso wako, 
anapogundua kuwa hutaki aend-
elee kutambaa kusogelea sufuria 
hiyo anaamua kujichekesha na ku-
fanya jambo jingine kabisa tofauti 
na kuifuatilia sufuria hiyo.

Na iwapo kama utakuwa makini 
na tendo hili la mwanao asiyezidi 
miezi tisa utagundua kuwa kwa kila 
jambo analotaka kufanya, katika 
mazingira ya karibu yako,  basi ni 
lazima ageuke na kuangalia uso 
wako kabla ya kuamua kufanya 
ama kuacha.

Unaweza kuonyesha dalili zote 
za kumkataza asisogelee sufuria 

hiyo, kwa kumtazama tu, lakini 
akajaribu kulifuata ili apata uhaki-
ka kama uso na macho yako yana 
maanisha kweli anachokiona?

Katika hali hiyo, mzazi utatoa 
sauti ya ‘acha’ au ‘rudi hapa’, pia 
atakuwa makini kuliko wewe kwa 
kusikiliza sauti hiyo, akiona ina 
upole na haina msisitizo au taharu-
ki, basi atajichekesha na kuendelea 
na mambo yake.

Hii ndiyo saikolojia ya watoto 
‘wachanga’ wanapoanza kujifunza 
ni lipi zuri la kufanya na nilipi baya 
analotakiwa asilifanye. Ni hatua 
muhimu sana katika kumjenga 
mtoto kitabia.

Unapomjengea mtoto misingi 
ya kujua la kufanya au la kuacha 
katika umri huu, unamfanya awe 
mwepesi wa kusikiliza na kuwa na 

adabu na wala aihitaji kiboko ili 
kumfanya atii kile anachotakiwa 
au asichotakiwa kufanya na hili 
uganda katika ubongo wake hadi 
ukubwani.

Kwa kumtengeneza mwanao 
akiwa katika umri huo wa kutam-
baa kwake, miezi saba au tisa ya 
mwanzo ya maisha yake, ni jambo 
muhimu na linalopaswa kufanywa 
na kila mzazi kwa mustakabali wa 
kuwa na tabia nzuri na mwenye 
kusikia.

Usichukulia kabisa kwamba kile 
anachokifanya mwanao huku aki-
wa anakutizama usoni kama ni kitu 
cha kitoto, hapana. Anapokuanga-
lia usoni ni kwamba anajaribu tu 
kujiridhisha kwa akili yake ya tabia 
za maumbile kama anachofanya ni 
sawa au si sawa.
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NAWAZA KWA SAUTI

M
PENZI msomaji, wakati 
unatafakari makala 
iliyopita kuhusu wale 
kinababa wanaowa-

piga wake zao hadi kuwaachia 
makovu, huku wengine wakiua ka-
bisa, leo nigusie kidogo wanawake 
wasiotaka kujishughulisha, lakini 
kutwa nzima wanazurura na ku-
waachia waume zao wakitafuta 
riziki ya familia.

Wako wanawake ambao baada 
ya kuolewa hujiona ndio wamefi-
ka. Badala ya kubuni miradi ya ku-
jipatia kipato, wao huanza kutafuta 
vijisafari vya hapa na pale kuwa-
tembelea ndugu na marafiki, huku 
mume akichakarika kutafuta riziki.

Ukiona mwanamke wa aina hii, 
ujue tabia hiyo amekuwa nayo 
tokea akiwa kwa wazazi wake, 
ameizoea. Anasahau kwamba ame-
shaingia katika utaratibu mwing-
ine wa maisha ya kutulia ajenge 
familia yake. Anaona watoto wa-
naongezeka lakini hajiulizi mahi-
taji ya watoto yanapatikana vipi.

Wapo wanawake ambao waume 
zao hubuni na kuwaanzishia mi-

radi ya kufanya lakini kutokana na 
uvivu hujifanya hawawezi kusima-
mia. Wanawake wa aina hii ndio 
wale  wenye tabia ya kuwakalia 
waume zao vichwani.

Yawezekana mume ni mpole, 
hataki shari na kazi yake ndiyo in-
ayomchukulia muda wake mwingi. 
Na zaidi mwanamke anapogundua 
udhaifu wa mumewe, eti kwamba 
anampenda sana, au hawezi kum-
wambia kitu, ndipo anapozidi-
sha uonevu na kujigamba kwamba 
hawezi kuguswa.

Wanawake wa aina hii ni ha-
tari sana. Hawa ndio hata wan-
apoachwa nyumbani, hutumia 
mwanya huo kufanya vituko ny-
umbani, ikiwa ni pamoja na kuleta 
nyumbani wageni, marafiki hata 
majirani pasipo mpangilio.

Wengi wenye tabia hii wamejiku-
ta wakihaha baada ya ama kulizwa 
na marafiki zao au wakizihama  
nyumba zao baada ya mume ku-
choshwa na tabia za ajabu ajabu na 
kuishia kutimuliwa.

Wanawake wa sampuli hii, uki-
wachunguza unaweza kugundua 

kwamba hata maisha yao ya awali 
hayakuwa ya kimaadili. Hebu mso-
maji nikupe mfano mmoja niliyes-
imuliwa na jirani yangu.

Anasema, yupo mama mmoja 
alifukuzwa na mumewe, kisa ni 
kiruka njia pale mumewe awapo 
kazini. Mara kadhaa mume anaru-
di nyumbani kwa kushtukiza na 
kumkosa mkewe hayupo. 

Akimuuliza pale anaporejea hu-
jitetea kwamba alikwenda kusal-
imia ndugu zake au alikuwa kwa 
jirani. Wakati huo mama huyu 
anapokuwa hayupo nyumbani, 
watoto wao watatu wanakuwa shu-
leni. Watoto wawili wapo shule ya 
msingi na mmoja na mkubwa ki-
dato cha kwanza.

Jirani yangu huyu akaniam-
bia kuwa tatizo la mama huyo ni 
kwamba mumewe alimpata kwe-
nye vilabu vya pombe kama mhu-
dumu, alipompenda akamchukua 
kuishi naye.

Awali mama huyo alikuwa na 
adabu na heshima. Kwa  tabia 
hiyo, ilimfanya mwanaume wake 
aamue kwenda kufunga naye ndoa 

kanisani baada ya kuzaa watoto 
hao watatu. 

Tangu kufungwa ndoa hiyo, 
ndipo mwanamke huyo alipoan-
za kubadilika, hatulii nyumbani, 
hawatembelei tena wakwe, ame-
wasusa akiwatuhumu wachawi, 
huku akimnyanyasa mume wake.

Hata hivyo, mume wake tayari 
ameshtuka baada ya kumweke 
mitego ya kurudi nyumbani kwa 
kushtukiza. Niliwahi kuambiwa na 
rafiki yangu mmoja kwamba, mtu 
anayetoka sehemu ya shida na aka-
pata penye neema, hujidai huku 
akisahau alikotoka.

Mpenzi msomaji, labda ushauri 
mdogo tu kwa kinababa; kwamba 
katika miaka ya hivi sasa, msi-
waruhusu wake zenu wawe mama 
wa nyumbani pasipo kujishughuli-
sha. Watafutie kitu cha kufanya 
hata kama ni kwa lazima ili mradi 
anachangia pato la familia.

Siku hizi, imedhihirika kwa 
kiwango kikubwa kwamba wa-
nawake ni wajasiriamali wazuri 
hata kuliko kinababa. Hawa ni 
wasimamizi wazuri wa miradi, 

waratibu na wachumi wazuri. Msi-
kubali wake zenu wakae tu nyum-
bani.

Utafiti unaonyesha kuwa wan-
apoachwa nyumbani bila shughuli 
inayowaingizia kipato, ndio hao 
wanaoishia kuwa viruka njia na 
kusababisha mfarakano ndani ya 
familia. Wanapoachwa kuzurura 
wanapata mwanya kufanya maovu 
ikiwa ni pamoja na kushawishika 
kuwa na uhusiano nje ya ndoa.

Tukumbuke,  zipo hasara kama 
vile watoto nje ya ndoa, na zaidi 
ya yote magonjwa mabaya mfano 
UKIMWI. Kinababa zinduka wa-
janja ni wengi msipodhibiti wake 
zenu. Maisha Ndivyo Yalivyo.

Bila shaka msomaji umejifunza 
jambo hapo. Wiki ijayo nitajadili 
wale wanaume wanaopiga vita 
wake zao walioko tayari kazini au 
wanaotaka kufanya kazi wanawa-
zuia. 

Je, una maoni au jambo unge-
penda tujadili pamoja? Nitumie 
kupitia ujumbe mfupi kwenye 
0715268581. Pia namba hii ipo 
WhatsApp. Tukutane wiki ijayo.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Mwanamume anafanya kazi lakini 
mkewe kutwa anazurura mitaani

K
WA muda mrefu nimeku-
wa nikifuatilia harakati za 
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, 
Anthony Mtaka, ambaye 

nina uthubutu wa kusema ni kion-
gozi wa kuigwa na viongozi wa aina 
yake na wengine wanapaswa kwen-
da kujifunza.

Upo usemi usemao mnyonge 
mnyongeni lakini haki yake mpeni. 
Leo nawaza kwa sauti imejikuta 
mkoani Simiyu na kuwaza iwapo 
wangekuwepo kina Mtaka 30 
maana yake kila mkoa ungekuwa na 
mambo makubwa na mazuri hasa 
yanayogusa maisha ya watu moja 
kwa moja.

Hakuna ubishi kuwa wako baadhi 
ya viongozi wa mikoa hii wanafanya 
kazi nzuri sana za maendeleo la-
kini bado hawajafikia anayoyafanya 
Mtaka ambayo yanastahili kuigwa.

Kiongozi huyu amekuwa mbuni-
fu na kuinua kiwango cha ufaulu 
kwa kufanya mambo ambayo 
yanawezekana kwingine. Kutokana 
na kazi zake, ameendelea kuuweka 
mkoa huo kwenye ramani za 10 
bora, ikiwa ni mkoa mpya.

Nikitoa mfano wa karibuni, juzi 
katika ukurasa wake wa Facebook 
na vyombo vya habari, alitoa taar-
ifa ya namna mkoa umejipanga 
kuhakikisha wanakuwa na ufaulu 
mzuri.

Aliandika kuwa viongozi wa 

mkoa walikutana na wanafunzi wa-
naojiandaa na mitihani ya taifa dar-
asa la saba kwa ajili ya kujiridhisha 
na maandalizi pamoja na kuwatakia 
heri na kutamka zawadi za mwaka 
huu.

Zawadi zilizotangazwa ni wa-
nafunzi watakaoingia 10 bora 
kitaifa kila mmoja atapewa Sh. 
500,000, mwalimu atakayeongoza 
kwa ufaulu wa alama A nyingi kim-
koa atapewa Sh. 500,000 (masomo 
matano na kila moja Sh. 500,000).

Aidha, shule itakayoingia 10 bora 
kitaifa alimu wake wote ataenda zi-
ara ya utalii katika Hifadhi ya Taifa 
Serengeti.

Katika matokeo ya mwaka 2019 
Mkoa wa Simiyu ulifaulisha watoto 
wanne walioingia 10 bora kitaifa 
kwenye shule za serikali na kila 
mmoja alipewa Sh. 300,000.

Hii ni motisha kubwa sana kwa 
walimu na wanafunzi, kwanza mbali 
ya kiasi cha fedha watakachopewa 
lakini wataona wamethaminiwa na 
kiongozi mkuu wa mkoa wao, na 
wataongeza motisha.

Katika kutimiza wajibu wow-
ote ule inapotokea mwingine 
wakathamini huongeza morali ya 
kile kinachofanywa, mathalani wal-
imu wataona wamethaminiwa sana 
na licha ya changamoto za kazi la-
kini wataongeza bidii, atajiona ni 
wenye deni moyoni.

Tukiwapata kina Mtaka 30 mikoa itapaa kimaendeleo
Vivyo hivyo kwa wanafunzi ni 

wajibu wao kusoma na kufaulu, 
lakini kiongozi wao anapoonyesha 
kuwathamini basi bidii huongeza.

Wataalam wanasema morali ya 
kazi au kitu chochote haitokani na 
mshahara mtu anaolipwa au wajibu 
anaotekeleza mhusika kutokana na 
kazi au wajibu, bali kumjali ni tiba 
ya moyo wowote.

Nakumbuka kuna miaka Manis-
paa ya Moshi ilianzisha utaratibu 
wa kuwazawadia wanafunzi wa-
naofanya vizuri ikiwa ni pamoja na 
kuwatambua walimu wao. Hatua 
hii  ilisaidia sana na Manispaa hiyo 
ilikuwa katika nafasi za juu kitaifa 
kwa kufaulisha.

Chini ya uongozi wa Mtaka, zime-
anzishwa kambi za kitaaluma am-
bazo wanafunzi hukaa kwa zaidi ya 
siku 60 na hutembelewa na vion-
gozi mbalimbali na watu waliofan-
ikwa, ambao huzunguza nao ili ku-
wapa hamasa ya namna ya kufanya 
vizuri zaidi.

Watu maarufu au wenye mafani-
kio wanaoalikwa kwenye kambi 
hizo hutia hamasa kwa wanafunzi 
hao kufanya bidii ili kufanikiwa, 
lakini hujifunza safari ya mafani-
kio ya muhusika, njia alizopita am-
bazo wakati mwingine ni ngumu na 
mwisho alivyoruka viunzi vyote na 
kufanikiwa.

Huu ni ubifuni huo mkoa huo 

umeendelea kupaa kila uchao, 
mathalani katika matokeo ya kidato 
cha sita ulishika nafasi ya tatu ki-
taifa na zilitolewa zawadi kwa wal-
imu na wanafunzi.

Jitihada zingine zinazoonekana 
ni katika kuvutia wawekezaji kwe-
nye viwanda kama vya nguo na 
vyombo vya udongo na tayari wal-
ishapata mwekezaji ambao watat-
umia malighafi za mkoa huo na 
kutoa ajira kwa wananchi.

Kwa sasa tunaona makongamano 
na mikutano ya kitaifa inafanyika 
mkoani Simiyu, hiyo ni kutokana na 
jitihada zilizoonyeshwa na kiongozi 
huyo ambaye ameifanya Simiyu 
kuwa katika ramani za juu za taifa.

Kama haitoshi kwa sasa maa-
dhimisho ya siku ya wakulima 
(nane nane) yanafanyika kila mwa-
ka katika viwanja vya Nyakabindi 
mkoni Simiyu, ambayo maelfu ya 
watu huchangia uchumi wa mkoa 
huo, na fursa ya elimu kwa wa-
nanchi.

Kwa uongozi wake sasa tunaona 
Simiyu mpya ambayo haina umri 
mkubwa, lakini mambo yake ni 
makubwa kwa kuwa kuna kiongozi 
sahihi na ni wakati kwa viongozi wen-
gine kujifunza na kinachofanyika.

Mungu ibariki Tanzania
Mungu Ibariki Afrika
Kwa maoni, ushauri: salomeki-

tomari33@gmail.com

Kwa sasa tu-
naona ma-
kongamano 
na mikutano 
ya kitaifa 
inafanyika 
mkoani Simi-
yu, hiyo ni 
kutokana na 
jitihada zilizo-
onyeshwa na 
kiongozi huyo 
ambaye amei-
fanya Simiyu 
kuwa katika 
ramani za juu 
za taifa.
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N
GUO aina ya vijora inahusishwa na matukio 
mengi ya sherehe, lakini kwa ujumla ni vazi 
zuri ambalo wanawake wakivaa wanapendeza.

Katika sherehe nyingi na matukio ya mis-
iba, wanawake  wanaonekana wakivaa vijora kama 
vazi rasmi.

Hata katika maduka ya nguo, vijora vinauzwa kama 
sare maalumu na wanunuzi wakuu ni wale watu we-
nye kuandaa shughuli mbalimbali.

Lakini uvaaji wake ndio unawashangaza wengi, 
kwani kutokana na vazi hilo kuwa kubwa na nyepesi, 
mtu hulazimika mkono mmoja kushikilia nguo ili ku-
mudu kutembea vizuri.

Kutokana na aina hiyo ya uvaaji, ndipo ndipo 
umeibuka ule msemo kwamba ‘Raha ya kijora, lazima 
ushikilie’.

Hata hivyo, vazi hili ni moja ya nguo zilizoundwa ki-
heshima zaidi kama ilivyo kwa Madira au baibui.

Wapo wabunifu ambao wameanza kushona aina 
tofauti ya vijora ili kuwafanya watu wengi kuvutika na 
kuvaa kwa heshima.

Kwa ujumla nguo hizi zinapovaliwa vizuri mtu 
anaweza kwenda nayo ofisini, matembezini na kwe-
nye hafla mbalimbali.

RAHA YA 
KIJORA

Maharusi 
wetu leo ni 

Hamphrey Shao 
na Ndenisia Mbowe, 

waliofunga ndoa, 
Septemba26, 2020 

katika Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Usharika wa 

Keko, jijini Dar es 
Salaam.
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UREMBO

MAPISHI

‘BABY FACE’

UNGA wa ngano kilogramu moja, 
hamira kijiko kimoja cha chakula, 
chumvi nusu kijiko cha chai, sukari 
kijiko kimoja kidogo cha chai, mazi-
wa au tui bubu la nazi au vyote.

Uji mzito wa maboga ya nja-
no yaliyochemshwa na kupoa 
kikombe kimoja cha chai. vanila 
nusu kijiko kidogo cha chai na siagi 
kidogo.

NAMNA YA KUANDAA
Andaa maji ya uvuguvugu ujazo 

wa nusu kikombe kidogo cha 
chai, weka hamira kwenye maji 
ya uvuguvugu kisha funika kwa 
muda wa dakika tatu hadi tano.

Andaa unga wa ngano, pasha 
moto sufuria ya kukandia, chem-
sha mafuta ya kula mililita 20 hadi 
30 na umimine hamira kwenye 
unga.

Scones za maboga, 
nazi na maziwa

Sura isiyozeeka 
haraka

Na Mary Geofrey

Changanya vizuri kisha mimina 
mchanganyiko kwenye mafuta ya-
nayochemka, koroga kwa kutumia 
mwiko.

Ongeza maziwa au tui la nazi na 
endelea kukanda hadi unga uwe 
laini na usigandane na sufuria, ki-
sha weka siagi kidogo na endelea 
kukanda. 

Weka vanila kisha endelea ku-

k a n -
da, paka s u -
furia mafuta, weka mchanganyiko 
wa unga uliokanda kisha funika na 
weka sehemu yenye uvuguvugu 
au joto kwa dakika 30 hadi 45 ili 
unga uumuke vizuri.

Ukishakanda tena gawa ma-

tonge madogo madogo, panga 
kwenye mduara wa sufuria am-

bayo umepaka mafuta na weka 
kwenye sehemu yenye joto au 
vuguvugu kati ya nyuzi 80°C hadi 
120°C kwa muda dakika 45.

Unga ukishaumuka vizuri weka 
moto kwenye jiko la mkaa ili liwe 
la moto kwa dakika 10, punguza 
moto na injika sufuria yenye 
scones juu ya jiko.

Palia mkaa wenye jivu la moto 
juu ya mfuniko na subiri kwa daki-
ka 10 kisha funua uangalie kama 
zimeiva.

Ukifunua na kuona zimebadili-
ka rangi na kuwa kahawia (brown), 
zipake siagi kwa juu na funika. 
Baada ya dakika mbili mimina 
scones zako kwenye chombo kisafi 
na acha zipoe na zitakuwa tayari 
kwa mlo wako.

K
UNA baadhi ya wanawake wamebaha-
tika kuwa na sura ya kitoto ambayo kila 
wakati anaonekana kijana.

Hata kama umri wake unavyozidi 
kwenda mbele, lakini uso wake hauonyeshi 
kuchoka na badala yake unazidi kuwaka.

Watu walioumbwa na sura za aina hiyo 
kwa kawaida huwa na furaha wakati wote na 
kujiamini.

Hata hivyo, idadi ya wanawake wenye sura 
ya kitoto bado ni ndogo. 

Wataalamu wa masuala ya urembo, wa-
nasema idadi kubwa ni wale wenye sura 

zinazozeeka haraka, huku ikitawali-
wa na alama za  makunyazi.

Hata hivyo, kwa wenye hali 
hiyo hakuna haja ya kuwa 

wanyonge, kwani kuna 
njia mbalimbali ambazo 
ukizichukua unaweza 
kubaki katika hali ya 
ujana.

Wataalamu wa vyaku-
la vya asili, wanasema 
kuna baadhi ya vyakula 
vinatoa matokeo mazuri 
endapo mtu akila kila 
siku au kutumia kama 
‘Massage’ ya usoni.

Baadhi ya vyakula 
hivyo ambayo huwa vina-

leta matokeo ya haraka ni 
pamoja na maziwa, kahawa 

na mchele.

MATUMIZI YAKE
Chukua maziwa halisi vijiko viwili, 

kahawa vijiko viwili na maji ya mchele 
kiasi kama hicho.

Wakati wa kuandaa unatakiwa kuchukua 
maji ya mchele uliochemka vizuri, kisha chan-
ganya kwenye maziwa yenye kahawa.

Ukimaliza unatakiwa kuchanganya vizuri 
mpaka iwe kati hali ya uji mzito, halafu paka 
usoni kwa kuzungusha mikono.

Ukimaliza, jipake usoni na uache kama 
dakika tatu ili ikauake vizuri. Ukihakikisha 
imekauka anza kujisugua usoni taratibu.

Mchanganyiko huu unatakiwa kuutumia kwa 
muda wa wiki mbili.
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Sakafu yako ya 
jana yaweza kuwa 
muujiza wa leo

Na Elizabeth Zaya

OndOa vipande vya mawe au mchanga kwenye 
sakafu kwa kutumia fagio laini. Hakikisha ngazi 
na sehemu zilizoinuka hakuna uchafu utakaoan-
gukia wakati unasafisha.

Ondoa mazulia na uhifadhi sehemu kavu, pia 
safisha kwanza kitanda na viti kabla hujaosha 
sakafu.

Fagia kwa uhakika sakafu kwa ufagio laini ili 
kuondoa umbi na aina nyingine ya uchafu.

Tumia fagio lenye tambi kwa ajili ya kusafishia 
sakafu, tumia maji yenye sabuni kabla ya kusafi-
sha kwa maji safi. Kausha vizuri kwa kutumia 
kitambaa au kifaa maalum.

Dondoo wakati 
wa kusafisha 
sakafu ya 
marumaru

K
ILA siku tunashuhudia mabadiliko 
ya maisha kutokana na utandawazi 
katika karne ya leo. 

Mambo yaliyofanyika jana siyo 
yale yanayofanyika kesho wala keshokutwa, 
kila siku yanaibuliwa mapya au kwa mtindo 
mwingine au kwa ubora zaidi.

Leo tunaangalia ubora uliopo sasa katika 
uwekaji wa sakafu ndani ya nyumba.

Katika nyumba, sakafu ni miongoni mwa 
vitu vinavyochangia kupendezesha nyumba 
na hata pale inaposakafiwa kwa utaalamu 
mzuri.

Yapo baadhi ya mambo yanayopaswa kuz-
ingatiwa kabla ya kusakafia nyumba ambayo 
Msanifu Majengo, David Kashozi, anayaeleza 
kuwa kabla ya kuweka sakafu, ni muhimu 
kuangalia rangi ya nyumba ili visipishane.

Jambo la pili linalopaswa kuzingatiwa 

wakati wa kufanya uchaguzi wa sakafu ni 
ubora wake.

Jambo la tatu ni kuchagua sakafu ambayo 
ni rafiki na salama kwa makundi yote ya 
watu wanaoishi katika nyumba. 

“Chagua sakafu ambayo haitawakwaza 
baadhi ya watu kulingana na umri wao husu-
sani watoto, wazee na wagonjwa, maana ny-
ingine zina utelezi mkali,” anasema Kashozi.

Jambo la nne, anasema ni vizuri kuzingatia 
kuchagua sakafu ambayo ni bora na inadu-
mu kulingana na bajeti uliyojiwekea kabla ya 
kubadili nyingine.

“Japokuwa tunashauri kwamba usiwe ny-
uma ya wakati sana, hakikisha ni bora, lakini 
inaendana na wakati,” anasema Kashozi.

Na jambo la tano, anashauri kwamba ni 
vyema kufanya maandalizi mapema ya aina 
ya sakafu unayoitaka.
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Gamanywa: Magufuli chaguo 
sahihi kwa maslahi ya taifa
HIVI karibuni Askofu Mkuu wa 
Wapo Mission International, 
Sylvester Gamanywa, alizindua 
kitabu kiitwacho ‘Uzalendo na 
Falsafa ya Mamlaka’ akihusisha 
uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, 
mwaka huu. Ifuatayo ni sehemu 
ya mahojiano kuhusu Uzalendo 
na Mamlaka…

SWALI: Wakati wa uzinduzi wa 
kitabu chako cha Uzalendo na Fal-
safa ya Mamlaka ulihutubia mku-
tano wa waandishi wa habari kwa 
kusema haiwezekani kumtengani-
sha Rais John Pombe na maslahi ya 
taifa. Ulikuwa na maana gani?

JIBU: Kabla ya kujibu swali hilo, 
naomba nitoe tafsiri sahihi kuhusu 
maslahi ya taifa. Neno masilahi ya 
taifa kwa ujumla linaloshikiliwa 
kuwa chombo huru tofauti na 
maslahi ya maeneo ya chini ama 
vikundi au mataifa mengine au vi-
kundi vya kitaifa.

Maslahi ya nchi ni ardhi, rasili-
mali za asili kuanzia maji, mimea, 
wanyama, na madini. Mambo men-
gine ambayo ni maslahi ya taifa ni 
haki za kiraia kwa raia wote pasipo 
upendeleo wala ubaguzi kwa ma-
slahi ya maeneo ya kikanda, au 
vikundi na mataifa mengine au vi-
kundi vya kitaifa.

Hatuwezi kumtenganisha Rais 
na maslahi ya taifa kutokana na 
uwezo wake mkubwa aliouonye-
sha kwa kusimamia na kudhibiti 
usalama wa maslahi ya taifa pasipo 
kujali maslahi ya vikundi vya kisia-
sa, kidini na kimaeneo.

Maelezo ya kina kuhusu uzalen-
do na maslahi ya taifa nimevicham-
bua ndani ya kitabu nilichokizin-
dua cha Uzalendo na Falsafa ya 
Mamlaka. Kila atakayekisoma ata-
jua ukweli wa mambo ulivyo. 

SWALI: Unataka jamii iamini 
kwamba watu wasipomchagua 
Rais Magufuli hawajali maslahi 
ya taifa?

JIBU: Kuna kuwapo kwa maslahi 
ya Taifa na kuna kuwapo kwa mtu 
mwenye uwezo wa kusimamia na 
kudhibiti na kulinda maslahi ya 
taifa. Kutokuwepo kwa Rais Magu-
fuli madarakani kunamtegemea 
Mwenyezi Mungu aliyemteua tan-
gu mwaka 2015 na kumpa mam-
laka aliyo nayo. 

Hoja ninachotilia mkazo hapa 
ni jamii kupambanua mgombea 
wa urais kwa kigezo cha uwezo na 
uzoefu wa mgombea alionao ka-
tika kusimamia na kulinda maslahi 
ya taifa kwa manufaa ya raia wote. 

Pamoja na kuwapo kwa wagom-
bea wa vyama vyote wanaojinadi 
ili wachaguliwe kushika mamlaka 
ya nchi, kwa wakati huu kila Mtan-
zania ambaye ni mzalendo wa 
kweli, nina imani atapiga kura ya 
uzalendo kwa kumchagua kion-
gozi mwenye sifa na uwezo pamoja 
na uzoefu wa vitendo katika kusi-
mamia na kulinda maslahi ya taifa.

SWALI:  Kwa maneno yako 
na mtazamo wako unatafsiriwa 
kwamba mwaka huu umejiingi-
za kwenye siasa moja kwa moja 
na umeacha kuhubiri injili. Un-
ajiteteaje hapo?
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JIBU: Nimeshiriki uchaguzi 
kuanzia awamu ya tatu, awamu na 
ya nne. Ni kila awamu niliandika 
kitabu chake kama nilivyofanya 
mwaka huu.  Hata hivyo, swali lako 
linatoa mtazamo kwamba mtumi-
shi wa Mungu kujiingiza kwenye 
siasa ni kuiacha imani na kuacha 
utumishi wa Kristo. 

Huu ndio mtazamo potofu am-
bao shetani ameutumia miaka yote 
kuwafanya watumishi wa injili wa-
kae kimya na kuchagua kutokuwa 
na upande wowote hata katika 
mambo yenye kuathiri maadili ya 
kiimani na kuharibu maslahi ya 
Taifa.

Majuzi tumetembelewa na Rais 
wa Malawi, Lazarus Chakwera, 
Askofu mkuu mstaafu wa Kanisa la 
Assemblies of God Malawi. Leo ni 
Rais wa Malawi, je, amerudi nyuma 
kiroho? Ameiacha injili ya Kristo 
kwa kuingia katika siasa? Je, hatu-
somi katika maandiko kwamba wa-
falme wa nchi huwekwa na Mungu 
mwenyewe na wametajwa kuwa 
nao watumishi wa Mungu?

Ninapohimiza jamii kupiga kura 
za uzalendo na si kura za usaliti, hii 
ni huduma ya kichungaji kwa jamii. 
Hii ndiyo kazi ninayoifanya kwa 
sasa kwa majira haya. Nawanusuru 
kondoo wa kijamii kulinda uraia 
mwema kwa kuepukana na wag-
ombea na washabiki wa kisiasa am-
bao wamepania kubadilisha sheria 
za maadili mema ili kuifanya nchi 
ya mashoga. 

SWALI: Huamini kwamba 
kambi ya upinzani nayo pia ina-
jali maslahi ya taifa ndiyo maana 
ilani za vyama vyao zimeahidi 
kuwaletea maendeleo ya watu 
moja kwa moja badala ya maen-
deleo ya vitu tu? 

JIBU: Hapa si suala la mimi kua-
mini au kutokuamini. Ni suala la 
kuzitathmini ilani za vyama kwa 
kigezo cha maslahi ya taifa yasi-
yohusisha viashiria vya kubomoa 
misingi ya utaifa wetu na kuturudi-
sha kwenye maslahi ya vikundi na 
maeneo ya kikanda ambapo Tanza-
nia tulikwisha kuvuka viwango vya 
ubaguzi wa kimaeneo na kimakun-
di katika jamii

Kinachotisha zaidi ni dhana 
za baadhi ya wagombea wanao-
tangaza hadharani kwamba  wak-
ipewa kuongoza nchi, wataweka 
rehani rasilimali za nchi kwa ajili ya 
kupata mikopo kutoka kwa matajiri 
wa nje, wakifikiri hii ndiyo njia ya 
kuwaletea wananchi maendeleo ya 
moja kwa moja. Kwa lugha nyingine 
wakipewa nchi hatua ya kwanza ni 
kuuza nchi kwa mabeberu.

SWALI: Tufafanulie kwa kina 
ni nini maana sahihi ya maneno 
haya uzalendo na usaliti na dha-
na hii umeitoa wapi?

JIBU: Kwanza suala la uzalendo 
na usaliti si dhana kama unavy-
oitafsiri wewe. Mimi ninaongelea 
uhalisia wa mazingira ya kisiasa 
yaliyoghubika kampeni za uch-
aguzi mkuu mwaka huu. Tangu 

mwanzo nilipotaja maneno haya 
ya usaliti na uzalendo nilikwisha 
kuona wazi kwamba ushindani 
wa kisiasa uliopo hivi sasa si wa 
ushawishi wa ubora wa ilani zenye 
kusimamia na kulinda maslahi ya 
taifa, bali ni maneno ya chuki, shu-
tuma, tuhuma, na hisia zilizojaa ha-
sira na vinyongo. 

Pia kuna upande mwingine 
wa kizalendo ambao unakiri na 
kupongeza juhudi za maendeleo 
ya kiuchumi yaliyofanyika chini ya 
awamu ya tano na wenye kuhama-
sisha wapigakura kupiga kura za 
uzalendo kwa ajili ya kumchagua 
kiongozi mwenye uwezo na uzoefu 
wa kulinda maslahi ya taifa kwa 
manufaa ya raia wote.

Uzalendo ni hali ya mtu kuwa 
tayari kuifia nchi yake.  Mzalendo 
ni mtu anayedhihirisha kuwa 
anaipenda nchi yake na yuko tayari 
kuitetea na kuifanyia mema yote 
hata kuifia. Mzalendo wa kweli ni 
mtu ambaye anapenda sana na 
yuko tayari wakati wote kuiende-
leza na kuitetea  nchi yake, vion-
gozi, mipango yake na watu wake. 

Uzalendo pia unahusu utayari wa 
kila raia  kulinda uhuru wa nchi na 
mipaka yake, amani na utulivu kwa 
raia , pamoja na kuwa tayari kulin-
da  rasilimali za nchi kwa maslahi 
ya raia wote. Uzalendo huambat-
ana na tabia ya kutii na kuheshimu 
utawala na Mamlaka za nchi.

Usaliti ni tendo la kutoa siri za 
mtu, kikundi, au nchi kwa adui wa 

mtu, kikundi au nchi. Mwenye ku-
tenda usaliti huitwa msaliti. Msaliti 
ni mtu anayemsaidia adui wa mtu 
au taifa kwa kumpa taarifa za siri 
zitakazotumika kusababisha mad-
hara kwa msalitiwa. Msaliti ni mtu 
yeyote anayekabidhi au kufichua 
siri au taarifa za usalama wa mtu 
au nchi kwa hila pasipo kujulikana 
kwa msalitiwa. 

Usaliti dhidi ya nchi ni kitendo 
cha mtu au raia wa nchi kutoa ama 
kwa siri au hadharani, taarifa kwa 
nia ya kuichongea nchi ionekane 
vibaya kwa watu wa nchi nyingine 
au katika anga za kimataifa. 

Katika miaka ya hivi karibuni, 
tumeshuhudia baadhi ya Watan-
zania wenye amana ya uongozi 
wa nchi kwa kupitia vyombo vya 
habari vya kimataifa wakisema 
taarifa hasi kwa nia ya kuichongan-
isha Tanzania ionekane vibaya kwa 
watu wa mataifa mengine hususan 
anga za kimataifa. Huu ndio usaliti 
mkubwa dhidi ya nchi. 

Ni Tanzania peke yake duniani 
nchi ambayo imejaliwa hekima ya 
kuchukuliana na wasaliti wa aina 
hii kiasi hata cha kuwapa fursa ya 
kugombea tena nafasi za uongozi 
wa nchi.

SWALI: Unataka jamii iamini 
kwamba kambi ya upinzani 
ndio wasaliti na chama tawala 
ndio wazalendo?

JIBU: Suala la usaliti ni mtam-
buka. Liko vyama vyote kuanzia 
chama tawala na upinzani, na 
hata kwa wasiokuwa na vyama 
kabisa. 

SWALI: Mpigakura atajuaje 
kwamba kura anayokwenda ku-
piga ni ya uzalendo na si kura ya 
usaliti?

JIBU: Swali zuri sana. Mpigakura 
ambaye moyoni mwake anamfa-
hamu kwa uhakika mgombea wa 
urais ambaye ana sifa na uzoefu wa 
kusimamia na kulinda maslahi ya 
nchi, na kwa sifa hizo akajipanga 
kwenda kumpigia kura, ajitambue 
kwamba anakwenda kupiga kura 
ya uzalendo.

Na mpigakura yeyote ambaye 
anamfahamu mgombea mwenye 
sifa na uzoefu wa kulinda maslahi 
ya taifa, lakini kwa sababu za chuki 
binafsi dhidi ya mgombea huyo na 
akampigia kura mgombea mwing-
ine ambaye hana sifa wala uzoefu 
wa kulinda maslahi ya taifa, basi 
ajitambue kwamba anakwenda 
kupiga kura ya usaliti dhidi ya nchi 
yake.

SWALI: Una uhakika gani 
kwamba Rais Magufuli atashin-
da kwenye uchaguzi mkuu mwa-
ka huu na kwa ushahidi gani wa 
kitafiti?

JIBU:  Uhakika wa ushindi wa 
Rais Magufuli hautokani na ush-
abiki binafsi wa kisiasa. Nina uhaki-
ka kutokana utafiti wa kimataifa 
uliofanyika kuhusu mwenendo wa 
kampeni za uchaguzi unaoende-
lea nchi Tanzania. Sababu kubwa 
zilizotolewa za walio wengi kum-
chagua Rais Magufuli zilikuwa uw-
ezo wa kulinda maslahi ya taifa na 
uadilifu. 
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MAKALA MAALUMSAFU

Na Adam 
Fungamwango

‘Simba Luwala’ na mabasi yaliyotikisa
S

IFIKIRII kama kuna mtu aliyei-
shi  au kutembelea Dar es Sa-
laam katikati ya miaka ya 1980 
hadi 1990 na kwa sasa anaishi 

sehemu yoyote ile duniani, achilia 
mbali Tanzania,  haifahamu daladala 
maarufu iliyokuwa inaitwa ‘Simba Lu-
wala.’

Basi hili lilifanya safari zake kati ya 
Mwananyamala na Kariakoo. Wakati 
haliko kwenye safari, lilionekana sana 
kupaki maeneo ya Fire jijini Dar es Sa-
laam kwenye gereji moja hivi.

Sifa ya daladala hii ya kwanza ka-
bisa ni kujaza abiria wengi  hadi wen-
gine walikuwa wakining’inia. Lakini 
pia ilionekana haikuwa madhubuti 
sana, yaani spana mkononi. Watoto 
wa mjini sasa wanasema ‘tripu moja 
shamba, tripu moja gereji.’ Wakati 
huo mtu akisemwa kwa ubaya, au kwa 
ubovu, basi atafananishwa na dalada-
la hilo.

Hata tuliokuwa tunakimbia 
mchakamchaka shuleni wakati huo, 
tunaimba nyimbo za shule, lakini 
tukiwa mbali na shule kuna aina fulani 
ya nyimbo zetu za kutunga wenyewe 
na moja kati ya wimbo huo ni kuiim-
ba daladala hiyo.

“Daladala Simba Luwala Daladala 
Simba Luwala, juu zege, chini ma-
karatasi.” Ni wimbo ambao ulikuwa 
unaonyesha jinsi gani lilionekana 
mbele ya jamii wakati huo.

Lakini ukweli unabaki pale pale 
kuwa ndiyo daladala iliyokuwa mkom-

bozi wa wakazi wa Mwananyamala 
wakati huo barabara ilikuwa mbovu 
sana. Daladala nyingi ziligoma kabisa 
kufika Mwananyamala na ziliishia 
Kinondoni tu. Simba Luwala, pamoja 
na uspana mkononi wake, ilifika na 
kumudu vikwazo vyote vya ubovu wa 
barabara.

Ilikuwa na rangi nyeupe na nyekun-
du, ikipambwa na picha ya simba 
wawili ubavuni wakiwa wanaruka, 
lakini wakiangaliana, mmoja mbele 
kidogo ya basi na mwingine nyuma.

Vyovyote itakavyosema au kuan-
dikwa, lakini ‘Simba Luwala’ inabaki 
kuwa ndilo basi au daladala maarufu 
kabisa jijini Dar es Salaam kuwahi ku-
tokea kwenye historia ya magari hayo 
nchini tangu yalipoanza kuruhusiwa 
kuchukua abiria.

Awali, ni Shirika la Usafiri Dar es 
Salaam (UDA) ambalo liliruhusiwa 
kubeba abiria jijini lakini ilifika wakati 
lilizidiwa na ndipo mwanzoni mwa 
miaka ya 1980, aliyekuwa Waziri Mkuu 
wakati huo, Edward Moringe Sokoine 
(sasa marehemu), akaruhusu mabasi 
ya watu binafsi kusafirisha abiria na 
wakati huo, yalianza kwa kutoza nauli 
ya Sh. tano, fedha hiyo ikiitwa dala. 
Hapo ndipo jina la daladala lilipopa-
tikana.

‘Simba Luwala’ likiwa moja ya ma-
basi ya mwanzo kubeba abiria Dar es 
Salaam.

Mengine ni ‘Chako Changu’, ‘Again’, 
‘Najimunisa’, na moja basi  zuri kabisa 

aina ya Coaster wakati huo zikiitwa 
‘vi-luxury’ ndiyo zilikuwa zikiingia ili-
itwa ‘Scaba Scuba’ au ‘Scaba Line’.

Kule Mwenge Kariakoo kulikuwa na 
daladala zilioitwa ‘Makadidi’ na ‘Kia-
bakari’

Kutoka Temeke hadi Posta kuliku-
wa na daladala maarufu ya ‘Tim Yulee’ 
inayosadikiwa kuwa ndiyo ilikuwa da-
ladala la kwanza kuwa na redio kaseti.

Dalala zingine maarufu zilikuwa 
‘Dau la Mnyonge’, iliyoonekana kuwa 
na hili lilionekana kama lina undugu 
hivi au ni la mmiliki mmoja na ‘Simba 
Luwala’, kwani nalo lilionekana mae-
neo ya Fire yakiwa pamoja wakati 
hayabebi abiria, ‘Dunia Hadaa’, ‘Ruziki 
kwa Mungu’ haya yalionekana kutoka 
Tandika au Temeke kwenda Posta, la-
kini pia kulikuwa na daladala lingine 
maarufu ‘Famagusta Saratoga.’

Maeneo ya Uwanja wa Ndege hadi 
Posta kulikuwa na daladala la ‘Wa-
najikata’, Pugu Kariakioo ilikuwapo 
‘Sea Never Dry’, ‘Masumin’ au ‘Jaribu 
Tena’, ‘Inter Programmes’, ‘Scolastica’, 
na ‘Jadide’.

Maeneo ya Kurasini, Shimo la Udon-
go kwenda Kariakoo kulikuwa na da-
lada lililoitwa  ‘Kitmeer’, halafu kuna 
‘Jai Sanka’,  na ‘vi-luxuary’, Kabombe 
Tours lililokuwa kilienda Muhimbili 
kutoka Kariakoo, na ‘Beach Boys’ ku-
toka Buruguni hadi Posta.

Pia kuna daladala inaitwa ‘Wifi 
Naye’ kutoka Mwananyamala -Stesh-
eni ambayo awali ilikuwa inatoka Lin-

di hadi Dar, lakini baada ya kuchakaa 
ikafanywa daladala.

Tukija kwenye mabasi ya aina ya 
Coaster au ‘luxury’ kutoka Dar kwen-
da Moro kulikuwa na ‘Mudy Punk’ na 
‘Chisu Papino’, ‘Pwani Tours’ ‘Tuvuke’ 
(Kariakoo- Mlanizi),

Kwa mabasi ya mikoani kulikuwa 
na ‘Moro Best’, ‘Dar Oye’ ‘Comfort’, 
‘Siri Yako’, ‘Kipengule’ na mengine, 
huku   ‘Jogoo la Shamba’, ‘Mfamao’, 
‘Mwinyihija’ yalikuwa yakitoka Dar, 
Lindi na Mtwara.

Kutoka Dar, kwenda Mbeya Kyela 
kulikuwa na mabasi ‘Lea Watoto’, ‘Hu-
duma’, Ntahena’, ‘Upendo’, ‘Karanja’, 
‘Obamka’, ‘Wema’, Mpegwa’.

Bado watu yanayakumbuka ma-
basi ya ‘Nyuki’, ‘Mzalendo’, ‘Dunia 
Muzima’, ‘Kiswele’, ‘Super Champion, 
‘Njuweni’, ‘Masama Cliff ’, ‘Masama Sa-
fari’, ‘Yarabi Salama’ na Yarabi Toba’, 
na ‘Embakassy’.

Wakati wa Dodoma wao walikuwa 
na mabasi ya ‘Dodoma Wadeka’, 
‘Deluxe Coach’, ‘Super Star’, ‘Metro 
Coach,’ 

na ‘The Big Mayai’.
Bado pia huwezi kuyasahau ma-

basi ya’Air Msae’, ‘Victoria Tours’, 
‘Mkuu Trans’, ‘Bembea’, ‘Taqwa’, 
‘Takrim’, ‘Shengena’, ‘Kwacha’, ‘Ngo-
rika’, ‘TTBS’, ‘Born City’, ‘Tawaqal’, 
‘Zainab’, ‘Widambe’, ‘Upete’ ‘Wifi 
Naye’, ‘Mwafrika’, ‘Fresh ya Shamba, 
KIDECO,’Kwamwanga Line’, ‘Mwele-
keo’, ‘Katarimos’

Na Magabilo 
Masambu

Wanasiasa baada ya madaraka mmejiandaa!

M
IEZI miwili tu baada ya 
kupitishwa kwa Azimio 
la Arusha katika kikao 
cha Halmashauri kuu ya 

TANU mwishoni mwa Januari 1967, 
Mzee Kawawa aliwatangazia wabunge 
kwamba kama wana maswali juu ya 
Azimio wayawasilishe na yatajibiwa. 
Katika kuitikia wito huo wabunge wali-
wasilisha takribani maswali 21 ambayo 
yalijibiwa na Mwalimu Nyerere mwe-
nyewe. (Azimio la Arusha Maswali na 
Majibu, 2017, Prof. Issa Shivji).

Katika maswali 21yaliyotolewa na 
wabunge, swali ambalo Mwalimu alid-
ai lilikuwa swali chafu kupita maswali 
yote na lililoulizwa zaidi na viongozi 
wengi ni hili “Hali ya mwanasiasa hai-
na uhakika. Leo ni waziri kesho si wa-
ziri; leo ni mbunge baada ya miaka mi-
tano si mbunge; leo ni katibu wa mkoa 
au wilaya kesho katupwa na wananchi 
kwenye uchaguzi je, Azimio la Arusha 
haliwaonei viongozi hawa ikiwa lita-
wazuia kutumia njia zingine kujiten-

genezea maisha yao ya baadaye?
Baadhi ya miiko ya uongozi iliyoele-

zwa katika Azimio la Arusha uk 38 ni 
pamoja na kiongozi kutoruhusiwa ku-
miliki hisa katika kampuni yoyote, ku-
tokuwa na mishahara miwili au zaidi, 
kutokuwa na nyumba ya kupangisha 
nakadhalika, viongozi wakahoji je, 
huko siyo kuwafanya viongozi baada 
ya madaraka kuishi maisha ya tabu?

Pamoja na mambo mengine Mwal-
imu anahoji “Ni kiongozi gani ambaye 
wakati wa uchaguzi anawaambia 
wananchi wamchaguwe ili ajitengen-
ezee hali yake ya baadaye? Ni nani 
ambaye alipata kazi katika TANU awe 
Katibu wa wilaya au mkoa kwa lengo la 
kutengeneza maisha baada ya uongozi 
wake? Kila tunapotaka kazi ya kisiasa 
japo ni ya kuchaguliwa kwa kura au 
kuteuliwa, husema tunaitaka kazi hiyo 
ili tuweze kuwatumikia watu, kulinda 
haki zao na kuwasaidia kutimiza ma-
hitaji yao. Kiongozi ana haki gani basi 
mara tu baada ya kuipata nafasi hiyo 

kusema anataka kuitumia ili kujiten-
genezea maisha yake ya baadaye? Vipi 
kuhusu wananchi ambao maisha yao 
yote wanaishi bila nafasi za kisiasa 
wao wanaendeshaje maisha yao?

Kuelekea uchaguzi mkuu unaota-
rajiwa kufanyika Oktoba hii 28, 2020 
ni vizuri tukatafakari kwa pamoja 
kwamba Je, tunakwenda kuchagua 
viongozi ambao wanaomba nafasi 
ili wakatengeneze maisha yao ya 
baadaye au tunachagua viongozi tu-
takaoshirikiana nao kuhakikisha tu-
najiletea maendeleo yetu wenyewe? 
Je, ni kweli kwamba hofu ya maisha 
baada ya madaraka ni sababu mo-
jawapo yenye kuwafanya viongozi 
kuwa wabadhirifu wa mali za umma ili 
kutengeneza maisha yao ya baadaye? 
Lakini tunafahamu baadhi ya ngazi 
mbalimbali za uongozi kama udiwani, 
ubunge na urais una kiinua mgongo 
(mafao) baada ya madaraka, lakini pia 
wakati wa kazi kuna mishahara kwani-
ni viongozi wasitumie hicho kuten-

geneza maisha yao ya baadaye badala 
yake mpaka wafanye unadhirifu wa 
mali za umma?

Nguvu nyingi zinazotumika kwenye 
uchaguzi zinaweza kuthibitisha bila 
shaka kwamba inawezekana kweli 
viongozi wengi wanayataka madaraka 
ili kutengeneza maisha yao binafsi 
pamoja na kwamba hakuna anayes-
ema juu ya hilo badala yake kinacho-
zungumzwa sasa ni juu ya kuwatu-
mikia wananchi na ingependeza zaidi 
haya yanaosemwa juu ya watu (wa-
piga kura) yawe ya kweli pindi washin-
dapo nafasi za uongozi kinyume chake 
itakuwa ni utapeli.

Hofu ya nini? Kama ulikuwa mkuli-
ma kabla ya kuwa kiongozi unapoku-
wa kiongozi unapata mshahara kwa 
kazi hiyo maana yake utakiboresha 
kilimo chako na kuwa cha kisasa, tabu 
ya viongozi wetu wengi ni kujiona 
kwamba uongozi ni daraja lingine ka-
bisa na kwamba ukishakuwa kiongozi 
kurudi kufanya shughuli za kawaida 
ni kujidhalilisha si kweli hata kidogo. 
Mtazamo huu ndiyo unawafanya vion-
gozi wengi wawe mbali sana na wa-
nanchi kwa kudhani kwamba wao sio 
watu wa kawaida tena kwa kuwa sasa 
wanaitwa waheshimiwa na hivyo ku-
wafanya wananchi wawaogope hata 
kuwaeleza matatizo yao.

Uongozi sio sehemu ya kujitajirishia 
kama ulivyo mtazamo wa wengi bali ni 
daraja la kuwaunganisha watu pamoja 
na kuwatumikia, kiongozi anapaswa 
kuwa mtumwa sio bwana mkubwa, 
kwasababu kwa mujibu wa Katiba 
yetu ya nchi mamlaka yote hutoka 
kwa wananchi ndiyo waajiri.Tuji-
tokeze Oktoba tuwachaguwe viongozi 
kwa manufaa ya umma.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
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liwaza na kumpa faraja.
“Baby imeamkaje?. Umeshindaje 

mpenzi? Umekula? Umelala? Naku-
penda sana.”

Hakujibu kitu. Alibaki anasikiliza 
nini kitazungumzwa. Lakini hakuna 
alichotegemea zaidi ya maneno ya 
‘shombo’, shari na kukatisha tamaa.

“Nachokwambia ni hivi, kuanzia leo 
ukome kunifuatilia. Mimi si mpenzi 
wako tena, futa hilo wazo kwenye 
kichwa chako na kuanzia sasa tukimal-
iza hapa mimi nafuta namba zako, na 
wewe futa zangu.”

Sauti hiyo haikuwa na mzaha. Haiku-
wa laini kama ile aliyoizoea. Ilikuwa ya 
kike lakini iliyokaza sauti, iliongea na 
msisitizo uliochanganyikana na dha-
rau, na hasira kwa wakati mmoja.

“Hivi Cecy, unaweza kuniambia 
tatizo lililokufanya mimi unibadilikie 
ghafla kiasi hicho ni nini?” Sauti ya 
Mashaka ilionyesha kubembeleza.

“Hivi, kwani wewe hujui kukatali-
wa? Kwani kukataliwa kuna sababu. 
Nilipokupenda kulikuwa na sababu? 
Kama nilivyokupenda, ndiyo hivyo 
hivyo ninavyokukataa.”

Mashaka hakujua sasa aseme nini. 
Midomo ilimcheza kwa hasira, huzuni 
na sononeko kwa wakati mmoja. Alihi-
si kizunguzungu. Nusura simu imdon-
doke, kwani mikono yake pia ilikuwa 
ikitetemeka.

Moyo wake ni kama ulidungwa 
sindano ya moto. Anampenda sana 
Cecy, lakini leo haelewi ni kitu gani 
kimembadilisha. Anatambua kabla ya 
hapo Cecy alikuwa anampenda.

 Hata kama alikuwa hana kitu, msi-
chana huyo alikuja nyumbani kwake 
akiwa na mchele, unga, samaki, ny-
ama, mboga za majani akivifungasha 
kutoka kwao Kinondoni hadi Ubungo 
Maziwa. Mtoto wa kike anaingia jikoni 
na kupika, mchana wanakula, kingine 
kinabaki cha usiku, akiondoka kwenda 
kwao anamuachia mwenzake msosi.

Mawazo ya mwanzo wa penzi lao lili-
vyonoga, kuchanganya na alivyochoka 

na kunyong’onyea akiona jinsi penzi 
linavyoanza kufutika, usingizi mzito 
ulimpitia akiwa kwenye kochi

**************************
Kwa sasa barabara ya Bagamoyo 

hasa maeneo ya Morocco hadi Mwenge 
kuna ujenzi wa barabara. Hii inasaba-
bisha wakati mwingine watembea kwa 
miguu wapite kando kabisa ya bara-
bara ambapo wanatengenishwa na 
kamba zilizofungwa kwenye mapipa, 
ili kutenganisha magari na wapita njia.

Ilikuwa maeneo ya Makumbusho. 
Mmoja kati ya watembea kwa miguu 
alikuwa msichana mmoja mrembo.

Alikuwa si mrefu wala mfupi. Aliku-
wa maji ya kunde, mwenye ngozi nyor-
oro. Alikuwa mwembamba kwa wajihi, 
lakini akiwa na kiuno kilichokatika na 
kuweka umbile namba nane.

Ilikuwa rahisi kwa mwanamume 
kupishana naye akashindwa kugeuka. 
Iwe akikutana naye kwa mbele na la-
zima atageuka akishapitana naye, na 
hata kama atakuwa nyuma yake, ak-
ishampita tu atagauka kuangalia sura.

Ilikuwa majira ya saa 7:00 mchana, 
wakati gari aina ya Toyota Corolla Ru-
mion lenye rangi nyekundu likitokea 
maeneo ya Mwenge kwenda Morocco 
ilikuwa likitembea taratibu.  Ilimpita 
msichana huyo na kwenda kupaki 
kwenye kituo cha Makumbusho kile 
cha nje kwenye mabasi yaendayo Ka-
riakoo, Gerezani na Stesheni ambapo 
kinapakana na Makumbusho ya Taifa. 
Kwa sasa huwa hakina abiria wengi 
sana kwa sababu wengi huingia kwe-
nye kituo cha ndani.

“Dada habari yako.” Ni sauti iliyosiki-
ka ikitoka ndani ya gari ikimsalimia 
msichana yule baada ya kufika. Msi-
chana alimwangalia anayesalimia na 
akawa kama hataki kujibu hivi.

“Dada nimesimamisha gari kwa ajili 
yako nikusogeze, nimekupita hapo 
nyuma kidogo nikaona nikusubiri ni-
kusogeze, jua kali hili.”

“Ahsante nashukuru.” Sauti ya msi-
chana ilisikika, lakini alionekana ha-

taki kupanda na kulipita gari hatua 10 
mbele.

Aliyekuwa akiendesha gari lile, alili-
sogeza tena mbele na alipofika alipo 
msichana kwa mara nyingine alisima-
ma. “Dada twende nikusaidie lifti.”

Lengo la msichana yule ilikuwa ni 
kuvuka barabara aingie kwenye kituo 
cha ndani ya Makumbusho kupanda 
daladala ya kwenda Kinondoni.

Alikuwa amechoka kutokana na jua 
kali. Kweli alihitaji lifti, lakini hakutaka 
kujionyesha kuwa ana shida kiasi kile.

“Kwani wewe unaenda wapi kaka?” 
Kwa mara ya kwanza sauti ya msichana 
ilisikika.

“Naenda Kariakoo, wewe unaenda 
wapi?”

“Kinondoni.”
“Basi nitakupitisha tu pale, njia si 

hiyo hiyo?”
Msichana alilegeza msimamo. Akaf-

ungua mlango akapanda.

“Unaitwa nani?” Aliuliza dereva wa 
gari lile.

“Jina langu Cecilia.”
“Okay jina zuri, mimi naitwa Zahir.”
“Nashukuru kukufahamu.”
Hivi ndivyo walivyokutana Zahir 

na Cecilia. Walipeana namba za simu. 
Walianza kuwasiliana.

Zahir alionyesha kumhitaji Cecilia. 
Haikuwa ajabu, kwa sababu hakuna 
msichana yoyote mrembo asipendwe 
na wanaume tofauti.

Kilichogomba hapo ni msimamo 
wa Cecy mwenyewe. Kutakiwa jambo 
moja, kukubali au kukataa ni jambo 
lingine.

Cecy alijua kuwa ana mpenzi ait-
waye Mashaka, lakini hakuonekana 
kuwa na msimamo.

Awali alisita. Lakini zawadi za 
magauni, blauzi, vipedo, vitenge, pesa 
vilimlainisha moyo.

Taratibu alianza kumsaliti Mashaka. 
Akawa na wapenzi wawili kwa wakati 
mmoja.

Siku zote penzi haligawanyiki. 
Haiwezekani ukawa na mpenzi zaidi 
ya mmoja, likaganyika nusu kwa nusu.

Hata ukiwa na wake wanne, ni lazi-
ma penzi litaelemea kwa mmoja zaidi.

Wazee wa zamani walisema dun-
ia,  mali na shamba vyote vinagawanyi-
ka, lakini siyo penzi. Lenyewe litafanya 
kila njia, upande mmoja litazidi.

Ndivyo ilivyokuwa. Kutokana na 
kupofushwa na uwezo wa kipesa wa 
Zahir, penzi likaelemea zaidi kwake ku-
liko kwa Mashaka.

Na kibaya zaidi aliona kama vile an-
amletea kiwingu, hivyo alitaka kuwa 
huru na mpenzi wake Zahir. Watanue. 
Waende popote pale bila kuhofia cho-
chote wala vikwazo. Hivyo ndivyo Cecy 
alipoamua kumtema Mashaka.

W
ALIONGeA hili na lile. 
Wakabadilishana namba 
za simu. Kila mmoja 
akawa na ya mwenzie. 

Kwa siku mbili mfululizo hawakupi-
giana simu. Siyo kwamba kila mmoja 
alimsahau mwenzake.

Ukweli ni kwamba baada ya kuacha-
na. Mashaka akili yake ikahamia kabisa 
kwa msichana yule. Aliona huenda 
ndiye akawa msichana sahihi aliyeku-
wa akimhitaji. Alikuwa na kila sifa za 
kuitwa msichana mrembo. Baadaye 
pia awe mke wa mtu.

Hakutaka kumpigia haraka haraka 
kwa sababu mbili. Kwanza isije ikaone-
kana kama amekufa na kuoza zaidi. Pili 
hakutaka kuonekana ni mtu mwenye 
tabia ya kupendapenda wasichana. 
Siku moja tu kupata simu yake tayari 
unaanza kumsumbua.

Siku ya tatu alimpigia simu. Waka-
ongea mengi na kuahidiana kukutana 
baada ya siku nne. Na kweli walikutana 
maeneo ya Magomeni Usalama.

Maongezi yalianza. Yaliishia kwa 
kuwa wapenzi. Ni kawaida tu kwa 
mwanamume na mwanamke wan-
apokutana mara ya kwanza hadi kuwa 
wapenzi au mtu na mke.

Mwanamume anaweza kukutana 
na mwanamke akaitwa baba, baadaye 
mjomba, halafu shemeji, siku nyingine 
kaka, tena na shikamoo juu. Mwisho 
wa siku akaitwa mpenzi, ‘baby’, na 
majina yote ya mapenzi, inawezekana 
kabisa baadaye akawa mume.

Mwanamke naye ni hivyo hivyo, 
anaweza akaitwa mama mdogo, kesho 
shangazi, dada, mwishoni akawa ndiyo 
mpenzi, au mke.

Hivi ndivyo ilivyokuwa pia ni Masha-
ka na Cecilia. Mapenzi yakanoga. 
Wakapendana haswa. Kila mmoja ali-
jua anapendwa na mwenzake. Pamoja 
na hayo walikuwa bado hawajatambu-
lishana kwa wazazi. Walikuwa wanaji-
andaa kufanya hivyo.

Aliyekuwa anajua mapenzi hayo ni 
Badaka. Mdogo wa Cecy ambaye aliku-
wa akifuatana naye wakati mwingine 
kwenda kwa Mashaka. Ndugu wach-
ache na majirani ya Mashaka pia wal-
ilijua penzi hilo.

“Sasa limekwenda wapi?” Aliji-
uliza. “Cecy mpenzi wangu umekula 
nini?” Machozi yalizidi kumtoka. Daki-
ka   chache baadaye usingizi ukampi-
tia, kabla ya kuamshwa na mlio wa 
simu na alipoiangalia jina lilikuwa la 
Cecy.

“Haloo.” Aliwahi kuita.
“Unanisikia vizuri we kinyago?” Ili-

kuwa sauti iliyotokea upande wa pili. 
Ilikuwa  sauti aliyoizoea. Ile ile ambayo 
zamani ilikuwa inambembeleza, kum-

Ilikuwa 
rahisi kwa 
mwa-
namume 
kupis-
hana naye 
akashind-
wa ku-
geuka. Iwe 
akikutana 
naye kwa 
mbele na 
lazima ata-
geuka ak-
ishapitana 
naye, na 
hata kama 
atakuwa 
nyuma 
yake, ak-
ishampita 
tu atagau-
ka kuanga-
lia sura.

Adui Namba Moja-3
HADITHI

WASWAHILI wanasema mshika mawili moja humponyoka na karamu mbili zilimshinda 
fisi. Cecilia, msichana mwenye kila sifa ya kuitwa msichana mrembo, anaangukia kwe-
nye mapenzi ya vijana wawili. Kati ya vijana hao, mmoja ni fukara na mwingine mwenye 
uwezo. Kutokana na mwenyewe kutokuwa na msimamo,  anawaingiza vijana hao kwenye 
chuki na visasi, vilivyoambatana na wivu uliopindukia na kusababisha maafa makubwa. Ni 
kisa cha kusikitisha, kutisha na kuhuzunisha, lakini chenye elimu kubwa.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
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Kayumba 
amKana  
uwoya

M
WANAMUZIKI wa BongoFleva, 
Kayumba Asosie, amewalaumu watu 
wanaoshinda kwenye mitandao ya 
kijamii kwa kuharibu urafiki wake na 

msanii wa filamu, Irene Uwoya.
Kayumba kupitia EATV, amesema yeye na 

Irene walikuwa marafiki wa kawaida, lakini 
baada ya kuzuka maneno waliamua wote kukaa 
pembeni kuepusha shari.

“Irene Uwoya alikuwa mshikaji wangu na 
tukaishia kwenye ushikaji, walivyoanza maneno 
yao tukaona bora tutulie tusiendelee maana 
ana familia yake na ana mtoto mkubwa, watu 
wa mitandaoni wanafiki sana sijawahi kukutwa 
na taulo nyumbani kwake japokuwa nilikuwa 
naenda sana, halafu mbona ana watu wengi 
kwanini naonekana mimi tu” amesema

HATIMAYE msanii wa muziki wa ki-
zazi kipya, Queen Darleen na mume 
wake, Isihack, wamepata mtoto wao wa 
kwanza.

Kupitia ukurasa wa wanandoa hao, 
jana asubuhi waliposti picha ya mtoto 
huyo wa kike ambaye wamempa jina 
la Balqis.

Hata hivyo, sura ya mtoto huyo ili-
fichwa, huku wakiambatanisha ujumbe 
wa kumshukuru Mungu kwa kumpatia 
zawadi hiyo.

RAPA ambaye alikuja kwa kasi, kisha 
kuzimika kama mshumaa,  Harmorapa, 
amejigamba kwamba cheni zake ana-
zovaa zina thamani ya dola 10,000 
sawa na Sh. milioni 23.

Akizungumza kwenye shoo ya Friday 
Night Live ya East Africa TV, msanii 
huyo ambaye kwa sasa ana muonekano 
mpya, amesema kuvaa urembo huo 
si kwamba amerudi kwenye ukoloni, 
bali ni vitu anavyovipenda na vyenye 
gharama kubwa. 

“Hii cheni mimi mwenyewe hata 
sielewi nimejikuta tu inatokea, ukisema 
nimerudi ukoloni hapana wala siku-
wepo kipindi cha ukoloni kwanza enzi 
za ukoloni sijakuwepo, thamani yake ni 
dola 10,000 japo siipendagi kwa saba-
bu watu hawawezi kuamini

Queen Darleen 
ajifungua mtoto 
wa kike

Harmorapa 
ajigamba hakuna 
mwingine
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MILAN, Italia

KIUNGO wa Inter Milan, Christian Eriksen, amesisitiza hataki 
kukaa benchi kwa msimu wote baada ya kuelezea kukatishwa 
kwake tamaa.

Eriksen aliondoka Tottenham kwenda kujiunga na Inter 
Januari mwaka huu, lakini raia huyo wa Denmark ameshindwa 
kujiimarisha yeye mwenyewe ili kupata nafasi kwenye kikosi 
cha kwanza cha Antonio Conte.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 amecheza dakika 
73 tu kwenye Serie A msimu huu, akiwa ameaanza katika mechi 
nane kati ya 17 za Ligi Kuu Italia msimu wa 2019-20.

Kwa ujumla, Eriksen ameanza katika mechi 11 kwenye 
mashindano yote msimu uliopita pale Inter.

Alipoulizwa kuhusu hali hiyo wakati akiwa na kikosi cha 
Denmark kinachoshuka dimbani leo Jumapili kucheza dhidi 
ya Iceland kwenye Ligi ya Mataifa ya Uefa, Eriksen aliwaambia 
waandishi wa habari: “Sitaki kukaa benchi kwa msimu msimu. 

“Natumaini sio malengo ya kocha au klabu.
“Nina uhakika pengine nitapata dakika nyingi za kucheza na 

watu na natarajia mengi kwa wakati huu.”

MADRID, Hispania 

L
UIS Suarez ameelezea 
kumaliza wakati mgumu 
aliokutana nao pale 
Barcelona na sasa ameanza 

maisha mapya kule Atletico Madrid 
lakini amesikitika kumwacha nyuma, 
Lionel Messi pale Camp Nou.

Straika huyo wa kimataifa wa Uru-
guay hakuwa kwenye mipango ya 
kocha mpya, Ronald Koeman, akiwa 
amefunga mabao 198 katika misimu 
sita iliyopita.

Wakati Suarez aliambiwa na Barce-
lona hahitajiki tena, mchezaji mwen-
zake na nahodha, Messi alikuwa 
akitaka kuondoka, huku Manchester 
City wakionekana kumnyatia.

Akizungumza baada ya Uruguay 
kupata ushindi wa mabao 2-1 dhidi 
ya Chile kwenye mashindano ya ku-
fuzu kombe la Dunia, ambapo yeye 
alifunga bao lake la 60 kwa nchini 
yake, Suarez ameelezea namna wote 
wawili, yeye na Messi walivyokabiliwa 
na wakati mgumu.

“Sikushangazwa kuhusu Messi kwa 
sababu namjua vizuri, nilijua maumi-
vu aliyonayo,” alisema Suarez.

“Alihisi wamenifukuza mimi klabu-
ni. Kulikua na njia nyingine yakufanya 
mambo kwa usahihi na mimi. 

“Ilikuwa miaka sita mirefu ambayo 
ilimuumiza pia yeye. Nilimwona 
kama rafiki na najua namna gani 
alivyokuwa anaumia kwenye nafasi 
yake.

“Nililia kwa kile nilichokuwa napi-
tia, lakini sasa nipo na maisha mapya 
hapa Atletico Madrid.”

Suarez kabla ya kutua Barcelona 
alicheza pia kule Ajax na baadaye Liv-
erpool.

LONDON, England 

KOCHA Mkuu wa Everton, Carlo Ance-
lotti, ameteuliwa kuwa kocha bora wa 
Septemba kwenye Ligi Kuu England.

Ancelotti amekuwa na mwanzo mzuri 
kwenye ligi hiyo kwa kushinda mechi 
zake zote za mwanzo za msimu huu. 

Licha ya mwanzo mzuri, kocha huyo 
mwenye historia kubwa barani Ulaya 
alishindwa kufanya vizuri alipochukua 
timu kwa mara ya kwanza msimu uli-
opita kutoka kwa Marco Silva ambapo 
alikiongoza kikosi hicho kumaliza 
nafasi ya 12 kwenye msimamo.

Msimu huu baada ya kufanya usajili 
mzuri, ameshashuhudia timu yake 
ikiondoka na alama 12 katika mechi 
nne za mwanzo na klabu hiyo inakama-
ta nafasi ya kwanza.

Kutokana na kuwa kwenye ubora, 
amefanikiwa kuwapiku makocha 
wengine na kushinda tuzo ya kocha 
bora wa Septemba na kuwa kocha wa 
kwanza kushinda tuzo hiyo msimu huu. 

Mbali na kocha huyo, straika wake 
katika klabu hiyo ya Everton, Calvert-
Lewin ameshinda tuzo ya mchezaji 
bora wa mwezi.

Eriksen akerwa 
kukaa benchi Inter

Suarez aelezea 
alivyolia 

Barcelona

Ancelotti, 
Calvert-
Lewin 
watwaa tuzo 
ya mwezi



MESSI KUTUA CITY

MANCHESTER City watakuwa na nafasi kubwa ya kum-
sajili nyota wa Barcelona, Lionel Messi, mwenye umri wa 
miaka 33, kipindi kijacho cha majira ya joto kama nafasi 
hiyo ikitokea, Ofisa wa uendeshaji wa klabu hiyo, Omar 
Berrada amesema. (Manchester Evening News)

HAALAND SANCHO SOKONI

STRAIKA wa Borussia Dortmund na Norway, Erling 
Haaland mwenye umri wa miaka 20 na winga wa Eng-
land, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 20, bado 
wapo kwenye orodha ya wanaowaniwa na Ole Gunnar 
Solskjaer pale Manchester United. (ESPN)

MADRID YAMKANA POGBA

REAL Madrid imeondoa uwezekano wa kumsajili 
kiungo wa Manchester United na Ufaransa, Paul Pogba 
mwenye umri wa miaka 27, baada ya kusema ana ndoto 
ya kuichezea klabu hiyo siku moja. (AS)

BRUYNE KUULA ZAIDI

KIUNGO wa Ubelgiji, Kevin de Bruyne mwenye umri 
wa miaka 29, anakaribia kusaini mkataba mpya ambao 
utamfanya alipwe mshahara wa pauni 300,000 kwa wiki 
pale Manchester City. (Sun)

SALIBA KUONDOKA ARSENAL

MLINZI wa Arsenal, William Saliba, raia wa Ufaransa 
mwenye thamani ya pauni milioni 27, bado hajaichezea 
klabu hiyo na sasa anatarajiwa kwenda kwa mkopo, huku 
klabu ya Ligi Daraja la Kwanza ya Brentford ikimwania 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 19. (Goal)

WAARABU WAMTAKA MATA

KIUNGO wa Hispania, Juan Mata mwenye umri wa 
miaka 32, amepata ofa ili aondoke Manchester United 
kwenda kucheza soka la kulipwa nchini, Saudi Arabia. 
(Ian McGarry, via Mirror)

BALE DIMBANI SPURS

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Wales, Gareth 
Bale mwenye umri wa miaka 31, anatarajia kuichezea 
mechi yake ya kwanza klabu yake ya Tottenham dhidi ya 
West Ham wikiendi ijayo.. (Telegraph)

GIROUD ALIKARIBIA ITALIA

FOWADI wa Chelsea na Ufaransa, Olivier Giroud mwe-
nye umri wa miaka 34, amesema alikaribia kuhamia Ligi 
Kuu Italia, Serie A. (RMC Sport, via Football London)

GUARDIOLA KITAELEWEKA

MANCHESTER City wana matumaini, Pep Guardiola 
atasaini mkataba mpya wa kuendelea kuinoa klabu hiyo. 
(Telegraph)

WILSHERE AITAJA  LALIGA

KIUNGO wa Uingereza, Jack Wilshere, 28, anataka kuji-
unga na klabu mojawapo inayoshiriki Ligi Kuu Hispania, 
La Liga, au Ligi Kuu  Italia, Serie A. (Talksport)

ERIKSEN: NILIVURUGWA
 
KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Denmark, Christian Erik-

sen (28), ambaye alikuwa akiichezea Tottenham amesikit-
ishwa na hali ya kutokuwa na msimu mzuri iliyosababi-
sha kukaa benchi ka muda mrefu kwenye kikosi cha Inter 
Milan. (Independent)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England 

E
DINSON Cavani amedai 
alipata ofa nyingi kabla ya 
kukubali nafasi ya kujiunga 
na Klabu ya Manchester 

United.
Straika huyo mwenye umri

 wa miaka 33, ambaye ali-
achwa na Paris Saint-Ger-

main wakati mkataba wake
 ulipomalizika Juni mwaka

 huu, alikamilisha uhamisho
 wa kujiunga na United siku

 ya mwisho ya kufungwa
 kwa dirisha la usajili akiwa
 na kipengele cha kuongeza

 mwaka mmoja.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uru-

guay alikuwa mmoja wa wachezaji 
waliohamia Old Trafford saa chache 
kabla ya dirisha kufungwa, baada ya 
United, ambao walichezea kichapo 
cha mabao 6-1 nyumbani kutoka kwa 
Tottenham, pia waliwasajili, Alex Tell-
es, Facundo Pellistri na Adam Traore, 
ambao watawasili Januari.

Cavani alibainisa kwamba alifikiria 
kustaafu mwaka huu, lakini sasa yupo 
tayari kuanza maisha mapya ya soka 
kwenye Ligi Kuu England.

“Najihisi mwenye hamasa kubwa 
na kwa hakika nasubiria kwa hamu 
kuanza mazoezi na wachezaji wen-
zangu,” alisema akiiambia tovuti ya 
klabu hiyo.

“Lakini kitu bora kuhusu klabu hii 
ni kwamba imeonyesha kuniamini 
kwa kunileta mimi. 

“Kwa hakika nilitamani kuja hapa. 

Nina hamasa kubwa kujiunga na kla-
bu hii kubwa kabisa duniani.

“Nilikuwa na ofa nyingi mezani, 
(hata) wakati ambao mambo yali-
kuwa magumu kwa michezo yote 
duniani. 

“Nilivutiwa sana na nafasi ya 
kucheza soka la Uingereza, na zaidi 
ni kwamba kujiunga na Manchester 
United, hicho kilikuwa kivutio kikub-
wa sana kwangu kwa sababu nilijiona 
bado nina nafasi ya kukamilisha kip-
indi changu cha kucheza.

“Ni nafasi yangu kuja hapa kwenye 
Ligi Kuu England, ligi ambayo inavu-
tia sana, na ni moja ya ligi bora du-
niani kwa sasa. “Kwa upande wangu, 
hiyo ni heshima kubwa na nasubiria 
kwa hamu kuanza maisha kwenye 
changamoto mpya kwa kucheza kwe-
nye Ligi Kuu England.”

    Lakini aliamua kutua United kwa sababu 
ni moja ya klabu kubwa duniani na kwake...

HABARI MICHEZO
Jumapili Oktoba 11, 2020

Cavani afunguka 
klabu kumgombea
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Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa Azam FC, Obrey 
Chirwa, amesema sababu ya kutojiunga 
na kikosi cha Timu ya Taifa ya Zambia 
(Chipolopolo) ni kuchelewa kupata cheti 
cha COVID 19 ambacho kilimfanya akose 
safari ya ndege.

Akizungumza na gazeti hili jijini, Dar 
es Salaam, Chirwa alisema alilazimika 
kupata kibali cha COVID 19 ili asafiri 
kwenda nchini nyingine, sheria ambayo 
imewekwa nchini kwao.

Chirwa alisema baada ya kutafakari 

juu ya kile kilichotokea kwa kushindwa 
kuungana katika kikosi cha timu hiyo, 
anaomba msamaha kwa benchi la ufun-
di, wachezaji wenzake pamoja na uon-
gozi wa Zambia.

“Nimeshindwa kusafiri sababu niliku-
wa na majukumu kwenye klabu yangu, 
tulicheza mechi Oktoba 4 na 5, mwaka 
huu, nikatakiwa kwenda Zambia, ili kuji-
unga na Timu ya Taifa, lakini nilichelewa 
kupata cheti hicho na kupoteza nafasi ya 
kusafiri,” alisema Chirwa.

Alisema ndege waliyotumia haikuwa 
ya moja kwa moja, lakini anaelewa hai-

kuwa uamuzi wake, kama mchezaji ana-
hitaji kuonyesha mfano wa kuomba ra-
dhi wadau wa soka nchini Zambia.

“Nahitaji kuonyesha mfano wa kuig-
wa, naomba msamaha kwa wananchi 
wa Zambia na Chama Cha Soka (FAZ), 
kwa kutokwenda kutokana na sababu 
zilizopo nje ya uwezo wangu,” alisema 
Chirwa.

Aliongeza anamshukuru kocha wake 
wa Zambia kwa kumwita kwenye kikosi 
chake na anaamini tatizo hilo halitaji-
tokeza wakati mwingine.

Chirwa awaomba radhi Wazambia

Na Nebart Msokwa, Mbeya

J
IJI la Mbeya ni miongoni mwa mikoa 
michache yenye timu nyingi zina-
zoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara 
katika msimu wa 2020/2021, ambao 

unashirikisha jumla ya timu 18.
Mbeya una timu tatu zina-

zoshiriki ligi hiyo ambazo ni 
pamoja na Tanzania Prisons, 

Mbeya City na wageni wa 
Ligi, Ihefu FC.

Mbali na Mbeya kuwa na timu nyingi 
za ligi Kuu, pia ndio Mkoa wa pili kwa 
sasa kuwa na timu zenye ushindani wa 
muda mrefu maarufu kwa jina la ‘Dabi’ 
ikizihusisha Timu za ‘Wagonga nyundo’ 
Mbeya City na ‘Wajelajela’  Tanzania 
Prisons.

Ushindani wa Mbeya City na Tanza-
nia Prisons ulianza msimu wa 2013/14, 
baada ya Mbeya City kupanda daraja 
ikiwa ni mwaka mmoja baada ya kaka 
zao kupanda ligi hiyo.

Mpaka sasa timu hizo zimekutana 

kwenye mechi za ligi kuu mara 15 na 
zimefungana mabao 21 pekee sawa na 
wastani wa bao 1.4 katika kila mchezo.

Kati ya mabao yaliyofungwa na timu 
hizo, Tanzania Prisons wanaoongoza 
kuzifumania nyavu za wapinzani wao 
kwa kufunga mabao 11 ambayo ni goli 
moja zaidi ya Mbeya City ambao wame-
funga mabao 10.

Vilevile kati ya michezo hizo 15, Tan-
zania Prisons wamepata ushindi kwenye 
michezo mitano ikiwa ni mchezo mmoja 
zaidi ya City ambao wamepata ushindi 
kwenye michezo minne huku zikitoka 
sare kwenye michezo sita.

Kwenye michezo hiyo 15, mchezo 
uliokuwa na mabao mengi ni wa Janu-
ari 14, 2018 ambao ulikuwa mchezo wa 
mzunguko wa kwanza kwenye msimu 
wa 2018/2019 ambapo ulikuwa na ma-
bao matano, Tanzania Prisons akiwa 
mwenyeji alipata ushindi wa mabao 3-2.

Michezo mingine iliyozikutanisha 
timu hizo ilikuwa na mabao kiduchu 
na mingine ilikuwa haina mabao kabisa 
kwa kila timu kulinda nyavu zake zisi-

tikiswe na mpinzani wake.
Katika msimu wa 2013/2014 ambao 

ulikuwa wa kwanza kwa Mbeya City 
kushiriki Ligi Kuu, timu hiyo ikiwa ka-
tika kiwango bora ilipata ushindi kwe-
nye michezo yote miwili, mzunguko 
wa kwanza wakiwa wenyeji walipata 
ushindi wa mabao 2-0 na katika mechi 
ya marudiano waliwachapa ‘ndugu’ zao 
bao 1-0 huku kwenye msimamo wa ligi 
City wakimaliza nafasi ya tatu.

Msimu uliofuata wa 2014/15 mambo 
yalibadilika ambapo kwenye mzunguko 
wa kwanza timu hizo zilitoka sare ya ma-
bao 2-2 na mzunguko wa pili hali ikawa 
mbaya kwa Mbeya City ambapo iliam-
bulia kipigo cha goli 1-0 huku Prisons 
ikishinda 1-0 na timu hizo kutoka suluhu 
mechi ya marudiani katika msimu uli-
ofuata.

Msimu uliopita, ambapo Mbeya City 
iliponea kwenye tundu la sindano kush-
uka daraja, mzunguko wa kwanza timu 
hizo zilitoka suluhu na waliporudiana 
City walipata ushindi mwembamba wa 
1-0.

Mabao kiduchu, ushindani
vyatawala ‘dabi’ ya Mbeya

Na Mwandishi Wetu

MABOSI wa KMC wamesema wame-
tumia fursa ya kuitangaza timu yao 
kwa kuupeleka mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara kati yao dhidi ya Yanga 
utakaochezwa Oktoba 25, mwaka huu 
jijini, Mwanza ili kuongeza idadi ya 
mashabiki.

Awali mechi hiyo ilitarajiwa kufanyika 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini, Dar es Salaam lakini sasa mchezo 
huo utachezwa kwenye Uwanja wa 
CCM, Kirumba.

Ofisa Habari wa KMC, Christina 
Mwagala, alisema klabu yao imetumia 
nafasi iliyopitishwa na Bodi ya Ligi ya 
kuchagua uwanja huru ambao unaweza 
kutumika kwenye mechi mbili za msimu 
kwa kila timu.

“Katika kikao cha ufunguzi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, bodi ilieleza kuwa 
timu yeyote inaruhusiwa kucheza 
michezo yake miwili ya nyumbani nje 
ya kituo ‘mama’, hivyo sisi kama KMC 
FC tumetumia nafasi hiyo kuupeleka 
mchezo wetu jijini Mwanza,” alisema 
Mwagala.

Mbali na hivyo, KMC pia inatambua 
thamani ya mashabiki waliopo katika 
mikoa mingine mbalimbali hapa nchini 
na kwamba malengo yao ni kutoa bu-
rudani kwa kila eneo hapa nchini.

 “Tunafahamu tuna mashabiki wengi 
kwenye kila mkoa, hivyo ni nafasi 
kwa watu wa Mwanza kujitokeza kwa 
wingi siku hiyo ili kushuhudia soka safi 
linalochezwa na timu ya KMC FC, na 
hivyo itakuwa ni salamu tosha kwa timu 
nyingine kongwe kuona ubora wa kikosi 
chetu.” aliongeza.

Na Hawa Abdallah, ZaNZIbaR 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein, amewaambia wadau wa soka 
kutumia kitabu kipya alichokizindua ki-
itwacho “Mwalimu Bora wa Soka” kama 
chuo kwa wachezaji wa mpira wa miguu 
pamoja na makocha wa mchezo huo 
walioko ndani na nje ya Zanzibar.

Dk. Shein aliyasema hayo juzi katika 
Ukumbi wa Sheikh Idrisa Abdulwakil, 
Kikwajuni, jijini Zanzibar, katika hafla  
ya uzinduzi wa kitabu hicho kilicho-
andikwa na Kocha, Gullam Abdallah 
Rashid na kuhudhuriwa na viongozi 
mbalimbali pamoja na wanamichezo.

Kiongozi huyo ambaye aliwahi kuwa 
mwanamichezo maarufu hapa Zanzibar 
miaka ya nyuma alisema kitabu huan-
dikwa ili kisomwe, hivyo ana amini 
kitabu hicho kitawavutia idadi kubwa ya 
wasomaji ili malengo ya kuinua mpira 
wa miguu yatimie.

Alisema mwandishi wa kitabu hicho 
hakukiandika kwa kubahatisha, bali am-
ekiandika kwa umahiri na weledi mkub-
wa kwa sababu yeye ni mwanasoka wa 
zamani. Alimtaja mtunzi wa kitabu hicho 
ambaye mbali na nafasi mbalimbali za 
uongozi, lakini amewahi kuichezea Timu 
ya Taifa ya Zanzibar (Zanzibar Heroes) 
pamoja na ile ya Bara (Taifa Stars).

Alisema naye amepata mafanikio 
katika maeneo mbalimbali kutokana na 
heshima na nidhamu kubwa aliyokuwa 
nayo.

KMC yataja siri
kuhamia Mwanza

Shein awafunda 
wanaopenda soka

Wachezaji wa Simba wakiwa katika mazoezi ya viungo kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya raundi ya sita ya Ligi 
Kuu bara dhidi ya Tanzania Prisons, itakayochezwa Oktoba 22, mwaka huu. PICHA: MTANDAO



Na Adam Fungamwango

KAIMU Kocha Mkuu wa 
Yanga, Juma Mwam-
busi amesema anataka ku-
waimarisha wachezaji wa 
timu hiyo waweze kucheza 
kwa spidi na kiwango kile 
kile bila kuchoka ndani ya 
dakika 90 hadi 120.

Mwambusi alisema hayo 
baada ya mechi ya kirafiki 
kati ya timu yake dhidi ya 
Mwadui FC iliyofanyika 
kwenye Uwanja wa Azam 
Complex na kushinda bao 
1-0, juzi usiku.

Kocha huyo alisema me-
chi za kirafiki wanazoche-
za zinasaidia kuimarisha 
viwango vya wachezaji 
wake, hasa wale ambao 
hawachezi mara kwa mara, 
lakini pia kusahihisha ma-
kosa yanayojitokeza.

“Wachezaji wote ni wa 
Yanga, wamesajiliwa na 

wanatakiwa kucheza, 
hivyo wale ambao hawa-
chezi ni wajibu wetu ku-
waangalia nao, kuimarisha 
viwango vyao ili waisaidie 
timu,”alisema Mwambusi.

Aliongeza jambo lingine 
ni kwamba anataka kuona 
wachezaji wake wana-
cheza katika ubora wa 
juu kwa muda wote wa 
mchezo na hii ndiyo itawa-
saidia kupata ushindi bila 
tabu.

“Ninataka kuona wa-
nakuwa na uwezo wa ku-
cheza dakika zote 90 hadi 
120 bila kuchoka, lakini 
kwa kiwango kile kile na 
spidi ile ile. Nadhani baada 
ya wiki tatu hivi vyote 
tunavyovifanyia kazi vita-
anza kuonekana na kutoa 
matokeo mazuri zaidi,” 
alisema Mwambusi.

Kuhusu mchezaji raia wa 
Angola, Carlos Carlinhos, 

kocha huyo alisema kuwa 
bado hajapata utimamu wa 
mwili wa kutosha, hivyo 
wana kazi ya kumjenga 
fiziki ili aweze kufanya 
kile ambacho watamtuma.

“Bado anatakiwa apate 
fiziki ya kutosha na ak-
ishakuwa vizuri tunaweza 
kupata kile ambacho tuna-
tarajia zaidi kutoka kwake, 
zaidi ya faulo na kona,” 
Mwambusi alisema.

Mwambusi anaiongoza 
Yanga baada ya mabosi 
wao kumtimua, Zlatko 
Krmpotic huku Mrundi, 
Cedric Kaze, akitarajiwa 
kuwasili nchini wakati 
wowote kuchukua mikoba 
ya Mserbia huyo.

Yanga yajenga timu ya dk 120

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

StarS, 
Burundi 
mechi ya 
kiSaSi

     Majaliwa mgeni rasmi 
katika mchezo huo ambao...
Na Somoe Ng’itu

M
UDA umefika! Baada ya 
tambo na majigambo ya 
hapa na pale, hatimaye 
mechi ya kirafiki ya ki-

mataifa kati ya wenyeji, Tanzania 
(Taifa Stars), dhidi ya Burundi inata-
rajiwa kuchezwa leo kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa jijini, Dar es 
Salaam.
Taifa Stars itashuka uwan-

jani ikiwa na kumbukum-
bu ya kuwaondoa Burundi

 kwa penalti 3-0 katika
 mechi za kuwania kuingia

 hatua ya makundi ya
 mashindano ya Kombe la
 Dunia. Matokeo ya jumla
 yalikuwa ni sare ya ma-

bao 2-2.
Stars inatumia mechi ya leo kuji-

andaa kuikabili Tunisia katika mche-
zo wa kwanza wa Kundi J utakaoche-
zwa Novemba 13, mwaka huu jijini, 
Tunis na marudiano hapa nchini ifi-
kapo Novemba 17, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Etienne 
Ndayiragije, alisema timu yake im-
efanya maandalizi mazuri kuelekea 
mchezo huo na anaamini wataingia 
uwanjani kupambana kusaka ma-
tokeo mazuri.

Ndayiragije alisema mechi hiyo 
itakuwa na ushindani kwa sababu ya 
changamoto ya wachezaji na mako-
cha kufahamiana, hivyo wanahitaji 
kuongeza umakini na kutumia vizuri 
nafasi zitakazopatikana.

Kocha huyo wa zamani wa Azam 
FC, KMC na Mbao alisema kila 
mchezaji yuko tayari kwa mchezo 
huo ambao atamkosa mshambuliaji 
tegemeo, John Bocco, ambaye ni ma-
jeruhi.

“Vijana wako vizuri, wana hali 
nzuri, kile ambacho nilikihitaji 
kukiona, nimeona, kuona muungan-
iko na nimeuona baada ya mazoezi, 
tutarajie kupata matokeo mazuri, 
kila mmoja anahitaji kupata ushindi, 
tuombe Mungu kama mtihani wa 
Jumapili tunaufanya vizuri,” Nday-
iragije alisema.

Aliongeza kila mchezaji katika kiko-
si hicho ana umuhimu na mchango 
wa pamoja ndio utakaosaidia kupata 
matokeo chanya katika mechi hiyo.

Nahodha Msaidizi wa Taifa Stars, 
Aishi Manula, alisema wamejiandaa 
vizuri na wako tayari kwa mpambano 
huo kutokana na historia na rekodi ya 
timu hizo mbili.

“Tunaamini mechi itakuwa ngumu 
na yenye ushindani, mara nyingi tu-
napocheza na majirani huwa tunaku-
tana na mchezo mgumu, ni mechi ita-
kayotufanya tujue tuko katika nafasi 
gani, kuelekea michezo inayofuata, 
tutapigana jasho na damu ili kuonye-
sha kile tulichokuwa nacho,” alisema 
Manula.

Aliwataka mashabiki na Watanza-
nia kujitokeza kwa wingi kuishangilia 
ili kuipa timu hiyo hamasa. Naye Ko-
cha Mkuu wa Burundi, Jimmy Nday-
izeye, alisema kikosi chake kimeji-
panga kuelekea mchezo huo na 

“Tunajua walitutoa katika mechi 
za kuwania tiketi ya makundi ya 
kushiriki Kombe la Dunia, hiyo il-
ishapita, sasa tumekuja kufanya kila 
kitachowezekana ili kupata ushindi,” 
alisema kocha huyo.

Saido Berahinho, nahodha wa Bu-
rundi, alisema walisikitika kupoteza 
mchezo uliopita walipokutana na 
Tanzania, lakini sasa wana kikosi 
imara na chenye damu mpya kilicho-
jipanga kupata ushindi.

Berahinho alisema wanahitaji 
kurekebisha makosa ya nyuma na ha-
timaye kupata ushindi kwenye mechi 
ya leo.

maJaLiWa mGeni raSmi
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 

anatarajiwa kuwa mgeni rasmi katika 
mchezo huo utakaofanyika kuanzia 
saa 10:00 jioni na kuchezeshwa na 
refa, Martin Saanya kutoka Morogoro.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. 
Hassan Abbasi, alisema serikali 
inawahamasisha Watanzania kuji-
tokeza uwanjani kwa wingi kuishan-
gilia Taifa Stars ambayo inatumia 
mechi ya leo kujiandaa na michezo 
mingine ya kimashindano itakayoan-
za baadaye mwezi ujao.

UKUrasa  22

Jumapili Oktoba 11, 2020

Cavani afunguka klabu kumgombea

Nahodha wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Mbwana Samatta, akifanya mazoezi kujiandaa na 
mechi ya kirafiki ya kimataifa dhidi ya Burundi itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, jijini Dar es Salaam. Kushoto ni Thomas Ulimwengu na Jonas Mkude. 
PICHA: MTANDAO
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