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Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akisalimiana na Rais wa Rwanda, Paul Kagame, walipoku-
tana katika ufunguzi wa Mkutano wa Wakuu wa Ser|kal| wa Nchi Wanachama wa Jumuiya za

ya Madola, Patricia Scotland PICHA OMR

Kina Mdee Kortini tena,
wafungua kesi yao upya

Na Grace Gurisha

WABUNGE 19 wa viti maal-
umu waliofutwa uanachama
wa CHADEMA, wamewasili-
sha tena maombi namba
27/2022 ya kuomba kibali
cha kufungua kesi ya kupinga
kuvuliwa uanachama katika
Mahakama Kuu Masjala Kuu,
Dar es Salaam.

Vilevile, wabunge hao
wamewasilisha maombi ma-
dogo namba 16/2022 ya kui-
omba mahakama kutoa zuio
la muda kutochukuliwa hatua
yoyote ikiwamo wabunge
hao kubaki na hadhi yao hadi
kesi ya msingi itakaposikili-
ZWa na kutolewa uamuzi.

Maombi hayo yaliwasil-
ishwa mahakamani huko
juzi na mawakili wao; Ipilinga
Panya, Aliko Mvvamanenge
na Egnus Kiratu, baada ya
kufanya mabadiliko ambayo
yalisababisha maombi yao
kutupwa na Jaji John Mgeta.

Wakili Panya alidai kuwa
siku uamuzi ulipotolewa na
Jaji Mgeta, Juni 22 mwaka
huu, wa kutupa mapingamizi,
walirudi ofisini mara moja na
kuanza kuyafanyia kazi na
ndani ya saa tatu walimaliza
kurekebisha kasoro hizo za
kisheria.

Alidai kuwa Juni 23 wali-
fanikiwa kufungua maombi
yao saa mbili asubuhi kwa
njia ya mtandao na kupata
namba hizo, wakiwashauri
wabunge hao wamwandikie
Spika wa Bunge barua ya
kumweleza kwamba tayari
wameshafungua
maombi mengine mahakam-
ani.

Pia alidai wamewashauri
wabunge hao kwamba wa-
sizingatie mambo ambayo
yanaendelea katika mitandao
ya kijamii kwamba hakuna
kesi tena, kwa kuwa wao ni
mawakili na wanajua wana-
chokifanya.

“Nilisafiri usiku kucha kwen-
da Dodoma kwa ajili ya ku-
wasainisha waleta maombi,
ambapo niliweza kufanikisha
suala hilo, nikarudi Dar es Sa-
laam na kuendelea na tarati-
bu zingine za kufaili maombi
hayo na tulifanikiwa,” alidai
Panya.

Jaji Mgeta alikubaliana na
baadhi ya mapingamizi Kkati
ya saba yaliyowasilishwa na
Wakili wa Chadema, Peter
Kibala, huku mengine ak-
ibainisha dosari
ambazo zinaweza kurekebi-
shvva na mengine kuyatupilia

Hivi ndlvyo ilivyo michango shuleni

Na Waandishi Wetu

WAKATT serikali ikipendekeza
kufuta ada kwa wanafunzi wa
kidato cha tano na sita, kume-
bainika kuwapo michango mingi
shuleni ambayo katika baadhi
ya shule inazidi hata ada inay-
opendekezwa kufutwa.

Serikali kupitia kwa Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, iliwasilisha bungeni
mapendekezo hayo ya kufuta
ada hiyo Juni 14 mwaka huu. Jana
Bunge liliridhia mapendekezo
hayo lilipopitisha Bajeti ya Seri-
kali kwa mwaka ujao wa fedha.

Akichangia hoja ya mapende-
kezo ya bajeti hiyo jana bungeni,
Waziri wa Elimu, Sayansi na Te-
konolojia, Prof. Adolf Mkenda,
alisema Sh. 70,000 kwa ajili ya
ada ya kidato cha tano na sita
kilichofutwa ni kikubwa kwa fa-
milia.

Alisema wanaodhani ni kiasi
kidogo watambue kuwa kuna
wazazi walishindwa kutoa ki-
asi hicho kusomesha watoto
wao, hivyo inakwenda kupun-
guza mzigo, huku akiahidi ku-
fuatilia kero ya michango mingi
shuleni.

“Ni sehemu ya gharama ya ku-
soma, tutapitia miongozo yote
kwa kushirikiana na Hazina na
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
ili kusiwe na mzigo mkubwa
unaokinzana na azma ya kutoa

elimu bure, na kwamba watapi-
tia taratibu zote za kujiunga ili
kujiridhisha,alifafanua.

Alisema lengo ni kupunguza
michango ambayo haina maana
na tija kwa wananchi inayokwa-
za azma ya elimu bure.

“Wazazi wanapitia mengi, wak-
iona mtoto amefaulu, wanaona
ni mzigo. Kuna mambo ya sare,
ninashukuru Wizara ya Fedha
na Mipango kwa kutenga fedha
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) ambayo inaainisha
familia zinazohitaji msaada na
itapunguza mzigo kwa familia,”
alisema.

MICHANGO SHULENI

Katika ufuatiliaji wake, Ni-
pashe imebaini kuwa, mwa-
nafunzi anayejiunga kidato cha
tano mwaka huu katika Shule ya
Sekondari ya Wasichana Ashira
manjaro, anatakiwa kulipa Jumla
ya Sh. 175,000 kwa mwaka, ziiki-
wa ni ada ya shule Sh. 70,000,
ukarabati wa thamani Sh.15,000,
kukodi godoro Sh.10,000, ki-
tambuliho Sh. 5,000, taaluma
Sh. 20,000, wapishi Sh. 20,000,
huduma ya matibabu binafsi Sh.
10,000, ulinzi Sh. 20,000 na ta-
hadhari Sh. 5000.

Vilevile, anatakiwa kwenda
na vifaa kwa ajili ya matumizi ya
shule ikiwamo ufagio wa ndani,
mopa, jembe, panga na ufagio
wa chelewa, jembe, rato, ndoo

ya plastiki, panga, brashi ya
kusafishia ndoo na fyekeo pamo-
ja na vitabu, mabhitaji hayo yaki-
gawanywa kulingana na tahasusi
wanazosoma.

Kwa mwanafunzi anayejiunga
na Shule ya Eekondari Juhudi
iliyoko jijini Dar es Salaam,
anatakiwa kulipa jumla ya Sh.
128,000, zikijumuisba ada ya
shule, tahadhari Sh. 5,000, ul-
inzi Sh. 5,000, dawati /ukarabati
wa samani Sh. 15,000, nembo ya
shule Sh. 3,000, kitambulisho
na picha Sh. 5,000, mazingira
Sh. 10,000, afya Sh. 5,000,
umeme Sh. 10,000, karatasi Sh.
10,000 na mtihani wa moko Sh.
20,000.

Kwa Shule ya Sekondari Ntiko
iliyoko mkoani Singida, mahitaji
yake kwa mwanafunzi anaye-
jiunga nayo kidato cha tano
mwaka huu ni: Ada ya shule Sh.
70,000, Sh. 15,000 kwa ajili mad-
awati, Sh. 20,000 kwa ajili ya
taaluma, Sh. 5,000 ya tahadhari,
Sh. 30,000 ulinzi na wapishi, Sh.
20,000 mitihani ya kujipima Sh.
6,000 kitambulisho, Sh. 10,000
huduma ya kwanza na matibabu
na Sh. 12,000 ya ukarabati.

Mwanafunzi huyo pia ata-
takiwa kwenda na vifaa kwa ajili
ya matumizi ya shule ikiwamo
ufagio wa ndani, mopa, jembe,
panga na ufagio wa chelewa.

Katika Shule ya Sekondari Lin-
di, mahitaji ya lazima Sh.108,000
ambayo mzazi anatakiwa kulipa

kupitia benki.

Michango hiyo ni taaluma Sh.
20,000, ukarabati Sh. 15,000, hu-
duma ya afya Sh. 10,000, malipo
kwa vibarua, wapishi, walinzi Sh.
30,000, kitambulisho Sh. 6,000,
nembo Sh. 2,000, mtihani wa
utamilifu, Sh. 20,000, tahadhari
Sh. 5,000 pamoja na fulana mbili
zinazopatikana shule kwa Sh.
15,000.

Katika Shule ya Sekondari ya
Ufundi Mtwara, michango inay-
otakiwa kulipwa ni Sh. 116,000
ambayo inahusisha ukarabati wa
samani Sh. 15,000, kitambulisho
na picha Sh. 6,000 na taaluma
Sh. 20,000.

Mingine ni wapishi, walinzi
na vibarua Sh. 30,000, nembo
ya shule Sh. 2,000, huduma ya
kwanza Sh. 10,000, kujiunga
na Mfuko wa Bima ya Afya CHF
Sh. 5,000, mitihani ya kujipimia
Mock Sh. 20,000, tahadhari Sh.
5000 na michezo Sh. 3,000
pamoja na ada Sh. 70,000, am-
bayo serikali imependekeza
ifutwe.

Shule ya Sekondari Soya ili-
yopo Wilaya ya Chemba mkoani
Dodoma, fomu ya kujiunga inao-
nyesha kuwa kila mwanafunzi
anapaswa kulipa tahadhari Sh.
5,000, mpishi na kuni Sh. 20,000
kwa mwaka, huduma ya maji Sh.
15,000 kwa mwaka, huduma ya
umeme Sh. 10,000 kwa mwa-
ka na kuboresha taaluma Sh.
20,000 kwa mwaka.

Mingine ni mchango wa mlinzi
Sh. 10,000 kwa mwaka, ukara-
bati wa samani Sh.10,000 kwa
mwaka, mchango wa maha-
fali Sh. 10,000, Mchango wa ku-
nunua kemikali Sh. 10,000 kwa
mwaka, mchango wa UMISETA
Sh. 5000 kwa mwaka, Ada
Sh. 70,000 kwa mwaka au Sh.
35,000 kwa muhula.

Kwa Shule ya Sekondari
Njombe, mwanafunzi anatakiwa
kulipa ada ya Sh. 70,000, ukara-
bati Sh. 15,000, kitambulisho Sh.
6,000, taaluma Sh. 20,000, ku-
walipa watumishi kama walinzi
na wapishi Sh. 30,000, nembo
Sh. 2,000, tahadhari Sh. 5,000,
mahafali 10,000, mitihani en-
delezi 20,000, hivyo kufanya
jumla ya michango yote kuwa
Sh. 188,000.

Michango katika Shule ya
Sekondari Tukuyu ni ada Sh.
70,000, ukarabati Sh. 15,000,
kitambulisho Sh. 6,000, nembo
Sh. 2,000, taaluma Sh. 20,000,
wapishi na vibarua wengine Sh.
30,000, matibabu Sh. 10,000,
tahadhari Sh. 5000 na miti-
hani ya kujipima Sh. 20,000,
hivyo jumla ya michango yote ni
Sh. 178,000.

Michango ya aina hiyo pia ime-
shuhudiwa na Nipashe katika
shule zingine nyingi za kidato
cha tano na sita, zikiwamo: Kate
(Rukwa), Kafule (Songwe), Songe
(Mara) na Shule ya Sekondari ya
Wasichana Iringa.
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Kikokotoo kipya mafao wastaafu kua

Na Salome Kitomari,
DODOMA
SERIKALI imefafanua

kuhusu fomula mpya ya
kikokotoo cha mafao kuwa
kitaanza kutumika Julai Mosi
mwaka huu, huku ikilazimika
kutoa maelezo kuhusu ujenzi
wa reli ya kisasa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana
na Wenye Ulemavu), Prof.
Joyce Ndalichako, alisema
bungeni jana kuwa kanuni ya
mafao itaanza kutumika Tju-
maa ijayo na kwamba ndiyo
yenye uhalisia.

Alisema kabla ya kuungani-
sha mifuko ya GEPF, LEPF,
PSPF na PPF, kulikuwa na ka-
nuni tofauti za mafao za GEPF,
PPF na NSSF na wafanyakazi
walioajiriwa baada ya 2014
walikuwa wanatumia kanuni
inayowapa mkupuo wa asil-
imia 25 na wastani umri wa
kuishi miaka 12.5.

Alisema wanachama wa
mfuko wa PSPF na LEPF wa-
likuwa wanalipwa mkupuo
wa asilimia 50 na wastani wa
umri wa kuishi miaka 15.5 na
baada ya kanuni mpya zililen-

ga kuweka uwiano wa mafao
kwa wote.

Alisema serikali ilisikia kilio
cha watumishi na kusitisha
matumizi ya kikokotoo na
kuunda kamati ili kuichambua
uwezo, uhimilivu na uende-
levu wa mifuko, kazi iliyo-
fanyika tangu mwaka 2019
na makubaliano yamefikiwa
kuanzia Julai Mosi, kanuni ya
mafao kwa watumishi wote
itakuwa asilimia 33.

ATHARI YA ASILIMIA 50

Waziri Ndalichako alitoa
mfano kuwa mfanyakazi ali-
yechangia NSSF na mashirika
ya umma aliyechangia miezi
350 kiasi cha Sh. milioni 86
kwa mafao ya mkupuo wa
asilimia 25 anapata Sh. mil-
ioni 54.

Waziri huyo alisema kwa
kikokotoo kipya cha asilimia
33 mkupuo wa aliyechangia
Sh. milioni 36 atapata Sh. mil-
ioni 71 na pensheni ya mwezi
ni Sh. milioni 1.084 hadi
atapofariki.

“Fomula iliyokuwa inawapa
asilimia 50 haikuwa na uhali-
sia, ilisababisha hali ya uhi-
milivu na ukwasi wa mifuko
kuendelea kupungua mwaka

hadi mwaka na imejidhihiri-
sha kwenye ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), alisema
makusanyo ya wanachama ni
madogo kuliko mafao yanay-
olipwa,” alisema.

WIZARA YA UJENZI
Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Prof. Makame

Mbarawa, alisema ujenzi wa
reli ya kisasa SGR waliachana
na mchakato wa zabuni ya
wazi kwa kuwa walipotangaza
hawakupata mkandarasi na
ndiyo maana walihamia kwe-
nye mzabuni mmoja yaani
‘single sourcing’.

Prof. Mbarawa alisema ki-
pande cha nne cha reli hiyo
walimpa mkandarasi aliye-
jaza bei kubwa ya Dola bilioni
1498 sawa na dola milioni
tisa kwa kila kilomita moja
na waliamua kwenda kwenye
‘single source’, na walimpa
nyaraka akajaza Sh. trilion 2.3
kwa kilomita 160 na wataala-
mu walikaa na kuona ameki-
dhi vigezo.

Alisema walitumia miezi
mitano kumpata kwa ajili ya
kukubaliana ambaye alishu-
sha bei kutoka Sh.trilioni 2.33

nza ljumaa

hadi trilioni 1.93 ikiwa ni pun-
guzo la Sh. bilioni 406 sawa na
asilimia 22.

MIKOPO HALMASHAURI

Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba,
alisema wamelazimika kupi-
tia upya mapendekezo ya
kupunguza mikopo ya hal-
mashauri kwenda kwenye
makundi maalum na sasa
itaendelea kuwa asilimia 10
badala ya asilimia tano wali-
yopendekeza awali.

KODI MIAKA 18

Naibu Waziri wa Fedha
na Mipango, Hamad Hassan
Chande, alisema wamepokea
ushauri wa wabunge wa kue-
ndelea kuelimisha wananchi
kuhusu umuhimu kwa kila
mwenye kipato mwenye umri
wa miaka 18 kulipa kodi kwa
kuwa na namba ya mlipakodi

(TIN).
“Tunaomba wabunge
waendelee kuwaelimisha

wananchi ili kutambua uw-
ezo wa vijana na siyo lazima
walipe kodi kwa sababu ana
TIN, tunataka ukiingiza NIDA
kwenye mfumo inaonyesha
taarifa zako zote,” alisema.

Polisi apigwa risasi Kifuani akijihami

Na Romana Mallya

WATU watatu wanaodhani-
wa majambazi, wameuawa
na Jeshi la Polisi huku askari
wake mmoja akijeruhiwa kwa
risasi chini ya bega wakati wa
majibizano na kundi la wahali-
fu hao lililovamia duka la bid-
haa Goba, Tegeta A, Wilaya ya
Ubungo mkoani Dar es Salaam
jana mchana.

Kamanda wa Polisi wa Kan-
da Maalum ya Dar es Salaam,
Jumanne Muliro, alikiri ku-
tokea kwa tukio hilo jana saa
6:45 mchana kwenye duka la
miamala ya fedha lijulikanalo

kama Skymart Min Supermar-
ket, watuhumiwa wanne wa
ujambazi wakidaiwa kuvamia
wakiwa na silaha.

Alisema walikuwa na silaha
mbili aina ya Long Rifle 22 ili-
yotengenezwa Ubelgiji yenye
risasi 11 pamoja na bastola aina
ya Star yenye risasi sita, nondo
na kisu. Kamanda Muliro alise-
ma askari namba F3625 SGT
Eliamini alijeruhiwa kwa risasi
chini ya bega karibu na kifua
na hali yake kiafya ilikuwa
inaendelea kuimarika.

“Uchunguzi wa awali unao-
nyesha kuwa kati ya watuhu-
miwa hawa wa ujambazi,

wawili wametambuliwa maji-
na yao ni Ridhiwani Mgeni,
maarufu Babu Ally, aliyewahi
kushtakiwa kwa kesi ya mauaji
PI 148/2006 na Rajabu Rama-
dhan, maarufu Rogers, aliye-
wahi kushtakiwa kwa mauaji
PI28/2014,” alisema.
Akisimulia ~ tukio  hilo,
Kamanda Muliro alisema
watuhumiwa hao walikuwa
na pikipiki namba MC469
CMT aina ya TVS na walifika
maeneo hayo kwa lengo la
kuvamia na kupora fedha ka-
tika duka hilo lakini taarifa za
haraka zililifikia Jeshi la Polisi.
“Polisi walipofika, majam-

bazi walibaini ‘hawa ni polisi
makachero’, walianza kufyat-
uarisasi ovyo na moja yarisasi

ilimjeruhi askari wetu chiniya

bega karibu na kifua.

“Majambazi
ishambuliwa na kujeruhiwa
vibaya  wakawa  kwenye
hali mbaya na walipelekwa
haraka hospitalini lakini wali-
poteza maisha na mmoja wao
alitoroka, alisema.

Kamanda Muliro alisema

Jeshi la Polisi linaendelea ku-
fuatilia makundi yote yanay- i
ojihusisha na kupanga njama |

na kujaribu kutekeleza viten-
do vya kihalifu.

watatu wal- |

I
Watatu wapanda
Kizimbani madai ya
uhujumu uchumi

Na Grace Gurisha

WAFANYABIASHARA watatu wame-
pandishwa kizimbani katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, wakikabiliwa na mash-
taka 13 likiwamo la kuisababishia hasara ya Sh.
bilioni 10 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
kwa kukwepa kodi.

Washtakiwa hao ni Joseph Msaki (35), Gift
Msaki (40), Constantine Roman (38) , wakazi wa
Jiji la Dar es Salaam, ambao walisomewa mash-
taka yao jana mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Ramadhani Rugemalira

Akisoma hati ya mashtaka, Wakili wa Serikali
kutoka TRA, Medalakini Godwin, alidai kuwa
washtakiwa hao walitenda makosa hayo kati ya

Katika kesi hiyo, washtakiwa hao wanakabili-
wa na mashitaka manne ya kukwepa kodi, kutoa
risiti za mashine za EFD zisizo halali, matumizi
yasiyo sahihi ya mashine nne za EFD na shitaka
moja la kuisababishia TRA hasara.

Godwin alidai katika shtaka kukwepa kodi
washtakiwa hao wanadaiwa katika tarehe isiyo-
fahamika kati ya Januari,2018 hadi Juni 15, 2022
ovu walijihusisha kutoa risiti isiyo halali kwa
kutumia mashine ya EFD yenye jina la Romani
Shirima.

Alidai mashine hiyo ilikuwa na mauzo ya Sh.
18,668,611,770 na matokeo yake walisababisha
ukwepaji kodi ya ongezeko la thamani ya Sh.
5,580,002,499.

Pia, washitakiwa hao wanadaiwa kukwepa
kodi kwa kutumia mashine ya EFD iliyosajiliwa
kwa jina la Ahmada Ally na kusababisha uk-
wepaji kodi wa Sh. 784,734,295 huku mashine
hiyo hiyo ikisababisha tena ukwepaji wa kodi ya
Sh 582,551,181.

Katika shitaka la kutoa risiti isiyo sahihi, alidai
kuwa katika kipindi hicho washitakiwa hao wal-
itoa risiti isiyo sahihi kwa kutumia mashine ya
EFD iliyosajiliwa kwa jina la Ahmada Ally wakati
mashine hiyo ikiwa na taarifa ya mauzo ya Sh.
2,622,040,982 na kusababisha ukwepaji kodi wa
shilingi 784,734,295.

Katika shitaka la matumizi yasiyo sahihi ya
mashine ya EFD, alidai kuwa kati ya Januari
2018 hadi Juni 2022 kwa pamoja washtakiwa
walitumia mashine hiyo isiyo sahihi yenye jina la
Ngalasoni Shirima ambayo ilikuwa na mauzo ya
shilingi 18,668,611,770,

Alidai kuwa walifanya hivyo kwa nia ya kum-
danganya Kamishna Mkuu wa TRA na matokeo
yake walikwepa kodi ya ongezeko la thamani ya
Sh 5,580,002,499.

Katikashitakalakuisababishia mmlaka hasara,
inadaiwa kati ya Januari 2018 hadi Juni, 2022
pamoja kwa nia ovu, walikwepa kodi na kusaba-
bisha TRA kupata hasara ya Sh. 10,507,755,190 .
Baada ya washtakiwa hao kusomewa mashitaka
yao, upande wa Jamhuri ulidai kuwa upelelezi
wa kesi hiyo bado unaendelea.

Hakimu Rugemalira aliwaeleza kwamba
mashtaka yao ni ya uhujumu uchumi, Mahaka-
ma ya Kisutu haina mamlaka ya kusikiliza kesi
yao, hivyo hawatatakiwa kujibu ndiyo au hapa-
na. Pia, aliwaeleza kuwa kwa kiwango cha fedha
kilichopo kwenye hati ya mashtaka, wanatakiwa
kuomba dhamana yao Mahakama Kuu.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi Julai 8,2022 na
washtakiwa walipelekwa mahabusu.

“Utaratibu ulivyo ni kwamba washitakiwa
wanatakiwa wakiletwa mahakamani upele-
lezi uwe umekamilika, kwa hiyo Julai 8, mwaka
huu muwe mmekamilisha upelelezi,” aliagiza
hakimu huyo.
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LHRC yaja na
mapendekezo
Katiba Mpya

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC), kimetoa map-
endekezo manne kwa serikali
kikiamini yatasaidia kufanikisha
urejeshwaji wa mchakato wa
Katiba Mpya.

Mapendekezo hayo yalitolewa
jana na Mkurugenzi Mtendaji
wa Kituo hicho, Anna Henga,
alipozungumza na waandishi wa
habari mkoani Dar es Salaam.

Pendekezo la kwanza ni seri-
kali kupeleka muswada bungeni
wa Mabadiliko ya Sheria ya
Mabadiliko ya Katiba ili ku-
unda upya Bunge Maalum la
Katiba likiwa na uwakilishi wa
wajumbe, tofauti na wabunge
wachache wa vyama.

Kituo hicho pia kinapende-
keza serikali kupeleka bungeni
Muswada wa Mabadiliko ya
Sheria ya Kura ya Maoni ili
kuipa uhalali wa kisheria, sheria
hiyo.

Pendekezo la tatu ni Bunge
Maalum la Katiba litakaloun-
dwa, litumie Rasimu ya Pili ya
Katiba katika majadiliano huku
kituo hicho kikiwa pendekezo la
nne la kuitaka serikali iendelee
kufungua milango ya majadil-
iano miongoni mwa Watanzania
kwa njia ya mikutano, makonga-
mano, midahalo na vyombo vya
habari juu ya mambo ya msingi
na muhimu ndani ya Katiba kwa
mustakabali wa Taifa.

“Kituo cha Haki za Binadamu
kinapongeza uamuzi uliofanywa
NEC ya Chama Cha Mapinduzi
CCM kuridhia kufufua mchakato
wa Katiba Mpya, kulingana na
taarifa iliyotolewa na Katibu wa
Itikadi na Uenezi wa CCM, Shaka
Hamdu Shaka,” alisema.

MKkurugenzi huyo alisema
uamuzi huo ni ishara nzuri ya
kuimarisha demokrasia na haki
za binadamu nchini, ambapo
kituo hicho kimempongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa hatua
hiyo.

“Kulikuwa na mabishano ya
muundo wa serikali, hoja ya
kuwa na serikali moja au mbili,
ambapo jambo hilo lilisababisha
hoja nyingine kutojadiliwa am-
bapo pia zina umuhimu katika
jamii,” alisema Anna alipokum-
busha yaliyojiri kwenye Bunge
Maalum la Katiba.

Alisema, LHRC inatoa maoni
ya namna bora ya kuendelea
na mchakato ikiwamo kufanya
mabadiliko ya sheria yote ya
Mabadiliko ya Katiba Na. 8/211
na kuweka muundo mpya wa
Bunge Maalum la Katiba, ili
kuanza majadiliano ya kutunga
Katiba Mpya.

“Bunge hilo litumie Rasimu
va Pili ya Katiba. Hii inatokana
na ukweli kwamba kulikuwa na
mjadala mkali kuhusu upati-
kanaji wa Katiba Pendekezwa
mwaka 2014,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga (katikati), akizungumza na waandishi wa habari,
mkoani Dar es Salaam jana, wakati akitoa maoni ya kituo hicho kuhusu namna bora ya kufufua mchakato wa Katiba Mpya. Kulia ni Ofisa
Uchechemuzi wa kituo hicho, Maduhu William na Mkurugenzi wa Ujengaji Uwezo na Uwajibikaji, Felista Mauya. PICHA: SABATO KASIKA

Acharuka wananchi kutosomewa mapato

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

MKUU wa Wilaya ya Ikungi
mkoani Singida, Jerry Muro,
amewaagiza viongozi wa Vi-
utamaduni wa kusikiliza kero za
wananchi, kuitisha mikutano na
kuwasomea mapato na matumi-
zi kama taratibu na sheria zina-
vyoelekeza.

Alitoa agizo hilo jana kwenye
mkutano wa madiwani, we-
jiji na wenyeviti wa vitongoji vya
Kata ya Puma, ikiwa ni mwende-
lezo wa ziara yake kusikiliza kero
na namna ambavyo viongozi wa
maeneo husika wamewajibika
kuzipatia ufumbuzi.

Muro alisema ni aibu kwa
goji tangu achaguliwe hajawahi
kuitisha mkutano wa hadhara
kuwasomea mapato na matumi-
kuwa hiyo ndiyo inawapa wakati
mgumu wakati wa uchaguzi.

“Baadhi ya viongozi wanatoa
visingizio kuwa wakiitisha mi-
kutano wananchi hawaji, kama
ukiona mwenyekiti unaitisha
mkutano hawaji, basi ujue wewe
una tatizo na sasa unatakiwa
kurudi ndani ujiulize wewe na
mtendaji wako mtafakari kuna
nini, maana haiwezekani wal-
iokuchagua wakashindwa kuku-
sikiliza,” alisema. Muro alisema
viongozi lazima watambue
kuwa ukiwahudumia wananchi

kwa kutatua kero zao, ni lazima
wakati wa uchaguzi watakupa
kura na kama husikilizi shida
zao, ikifika kwenye uchaguzi wa-
nakupiga chini.

“Tunahitaji kuona viongozi
wanakwenda kusikiliza kero za
wananchi, wanakagua miradi
ya maendeleo, miradi hii ni ya
kwenu, siyo ya DC (mkuu wa
wilaya),” alisema.

Muro alisema staili ya utend-
aji wake wa kazi ni kuwajengea
mfumo wa utendaji kwa kuwa
siyo vizuri kila kero hadi afike
mkuu wa wilaya kuitatua.

“Kiongozi mzuri ni yule anay-
etengeneza mfumo wa idara
yake ili mfumo ufanye kazi na
siyo yeye, mfumo ukifanya kazi
hata yeye kichwa kitapungua,

lakini ikiwa kila kitu DC mwisho
wa siku ikifika wakati wa uch-
aguzi utataka aje akuombee
kura, sababu kazi amefanya
yeye,” alisema.

Katika mkutano huo, Muro ali-
pata fursa kusikiliza kero mbal-
imbali na kuzitatua papo hapo

Miongoni mwa kero ilikuwa ni
mradi wa urasimishaji wa ardhi
ambao baadhi ya wananchi wal-
ilipia gharama za kupimia lakini
zoei limekwama tangu mwaka
2018. Kutokana na shida hiyo,
Mkuu wa Wilaya alimwagiza
Ofisa Ardhi na Maliasili Wilaya
ya Ikungi, Ambroce Ngonyani,
kuhakikisha uwekaji alama za
mipaka unaanza mara moja
katika maeneo ambayo tayari
mchakato ulishakamilika.

Meli kubwa iliyobeba mbolea yawasili nchini

Na Mwandishi Wetu,
MTWARA

MELI Kubwa Iliyobeba viua-
tilifu aina salfa tani 5,623 imetua
salama katika Bandari ya Mt-
wara ikitokea Jeda, Saudi Arabia.

Meli hiyo aina ya ‘boss seven’
iliyopokea mzigo kutoka Utu-
ruki ikiwa na viuatilifu hivyo,
imefika mahali hapo tayari kwa

kupakuliwa na kuanza kwa
mchakato wa  kuvigawa kwa
wakulima.

Meneja wa Bandari hiyo, Nor-
bert Kalembwe, alibainisha hayo
alipozungumza na waandishi wa
habari mjini hapa kuhusu faida
za viatilifu hivyo kwa wakulima.

Alisema viatilifu aina ya salfa
vilivyomo katika meli hiyo vi-
takuwa msaada mkubwa kwa
wakulima wa korosho, akibaini-

sha vitasaidia kuinua uchumi
kwa wakulima hao.

“Meli hii imefika na viuatilifu
salama na sasa kilichobaki na
kuhakikisha kama vipo katika
ubora unaotakiwa na baada ya
kufanya hilo, ndipo tutaanza
mchakato wa kuvigawa kwa
wakulima.

“Hivi viuatilifu ni vya gharama
kubwa, hivyo serikali inastahili
pongezi kwa sababu kwa wakuli-
ma wa korosho, salfa ni dawa
muhimu sana,” alisema.

Mkurugenzi Bodi ya Korosho,
Francis Alfred, pamoja na Mwe-
nyekiti wa Bodi hiyo, Aloyce
Mwanjire, kwa pamoja walim-
shukru Rais Saimia Suluhu Has-
san, kwa kutoa viuatilifu hivyo
bila malipo kwa wakulima ili
waweze kutibu mazao yao.

“Tunamshukuru Rais Samia

kwa moyo wake wa huruma kwa
kututazama sisi wakulima wa ko-
rosho, Kwa leo (jana) tunapokea
salfa ya unga, hii ni dawa ya ku-
tibu ugonjwa wa bwiliunga na
ukifanikiwa kutibu ugonjwa huo
kwa zao la korosho, lazima uta-
pata kipato kikubwa na hali hiyo
itaongeza kipato na upatikanaji
wa kodi,” walisema

Pia waliwakumbusha wakuli-
ma wa korosho kuacha kubwete-
ka na msaada unaotolewa na
Rais na kuwasistiza wanapovuna
mazao yao wakumbuke kutenga
pesa kwa ajili ya kununua pem-
bejeo za kilimo.

Mkuu wa Mkoa huo, Brigedia
Jenerali Marco Gaguti, aliagiza
watu wote watakaohusika katika
ugawaji wa pembejeo hizo kuzi-
gawa kwa wakati na bila upen-
deleo ili kila mkulima afaidike na

pembejeo hizo.

“Namhakikishia Rais wetu
mpendwa, pembejeo hizi zime-
fika mahali pake, wakulima wa
zao hili wamefurahi sana kuona
ametoa tani 5623 kwa ajili ya
kuwasaidia wakulima wa zao la
korosho.

“Kwa hiyo, ninataka niseme
wale wote watakaopewa nafasi
ya kugawa pembejeo hizi, waka-
zigawe kwa umakini mkubwa,
hatutasita kumchukulia mtu
hatua pale tutakapobaini hali
ya ubadhirifu katika pembejeo
hizi,” alionya.

Pia aligusia kuwa mwaka ulio-
pita aliwaweka ndani wafanyaka-
zi 12 wakiwamo waajiriwa wa
serikali kwa kosa la ubadhirifu
wa pembejeo hizo za kilimo na
kutoa msisitizo hataki kuona hilo
likijitokeza.
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I TACAIDS yaandaa mkakati wa
kumaliza Ukimwi kufikia 2030

Waandaa kampeni
kuhamasisha sensa

Na Mary Geofrey

Na Mwandishi Wetu

ASASI ya Wanawake nchini ya Promoting
Women's Empowering for Better Health Out
coming (PROWEBHO), imendaa kampeni ya
uhamasishaji wa sensa ya watu na makazi kwa
kutumia nyenzo mbalimbali zenye nembo ya
sensa.

Mkurugenzi Mtendaji wa PROWEBHO, Cath-
erine Sembua, akizungumza na waandishi
kampeni hiyo alisema itafanyika kwenye
mikoa mitano ya Mwanza, Dar es Salam, Do-
doma, Lindi na Zanzibar.

Alisema watagawa stika, kalamu, opena, vi-
holda vya funguo, tisheti, kofia, vitambaa vya
vitongoji, mitaa, kata, wilaya, shuleni, kwenye
vyombo vya usafiri, vituo vya mabasi na mae-
neo yote ya mikusanyiko.

“PROWEBHO Tanzania kwa kuitikia wito wa
Rais Samia Suluhu Hassan, imejipanga kufanya
uhamasishaji kwa kutumia nyenzo mbalimbali

zitakazobeba ujumbe wa sensa pamoja na Kuo-

nyesha tarehe ya kuhesabiwa.

“Tutafanya pia uhamasishaji na uelimishaji
kwenye makundi ya watu wenye uhitaji maal-
um wakiwamo wenye ulemavu wa ngozi na
kutosikia na waathirika wa dawa za kulevya,”
alisema Catherine.

Alisema umuhimu wa sensa ya watu na
makazi ni kupata takwimu sahihi zitakazowez-
esha serikali na wadau wengine kupanga kwa
usahihi mipango ya maendeleo ya watu wake,
katika sekta zote ikiwamo elimu, afya, maji
safi, nishati, hali ya ajira na uwezeshwaji wa
makundi yenye uhitaji maalum.

“Ili kuhakikisha zoezi hili linakuwa na ma-
fanikio makubwa PROWEBHO inatoa wito kwa
wananchi kujitokeza na kutoa ushirikiano wa

kutosha kwa makarani wa sensa watakapotem-
belea katika kaya zao kwa kujibu maswali yote :

yatakayoulizwa,” alisema Catherine.

Alisema uzinduzi rasmi na nyenzo hizo uta-
fanyika Julai katika mkoa wa Dar es Salaam na
Naye Katibu Tawala Mkoa wa Dar es Salaam,

Hassan Rugwa, aliipongeza asasi hiyo kwa
juhudi kubwa wanazofanya kuiunga mkono
serikali. Kadhalika, aliwataka wananchi ku-
tumia nyenzo hizo kujikumbusha kuhusu
tarehe ya kuhesabiwa, pia kushiriki kikamilifu
ili kulisaidia taifa kuwa na takwimu sahihi am-
bazo zitarahisisha utoaji wa huduma.

TUME ya Taifa ya Ku-
dhibiti Ukimwi (TACAIDS)
ipo kwenye maandalizi ya
Mkakati wa Taifa wa Tano
wa Kudhibiti Ukimwi (NMSF
V) utakaochangia kumaliza
tatizo hilo ifikapo mwaka
2030.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TACAIDS, Dk. Leonard Ma-
boko, alibainisha hayo juzi
wa kikao cha Kamisheni
ya Tume hiyo na Bodi ya
Mfuko wa Udhamini wa
Kudhibiti Ukimwi (ATF) ili
kujadili mkakati huo.

Alisema mkakati huo ni

mwongozo wa Kkitaifa ka-
tika utekelezaji wa shughuli
za Ukimwi ili kuendena na
mikakati ya ndani na ya ki-
dunia ikiwa ni pamoja na
Azimio la Umoja wa Mataifa
kuhusu Ukimwi mwaka
2020/2021, Mkakati wa
Dunia wa Ukimwi (GIS) na
Mkakati wa Sekta ya Afya
na Sera ya Sekta ya Afya ya
Mwaka 2020.

Mwezeshaji kiongozi wa
mkakati huo, Dk. Emmanuel
Matech, alisema mkakati
huo umeainisha sekta zote
kuja pamoja katika msuku-
mo wa pamoja kuhakikisha
kila moja inachangia katika
jitihada za kumaliza Ukimwi

ifikapo 2030.

“Mkakati huu tunahi-
taji sekta zote zije pamoja
katika kumaliza Ukimwi,
hivyo sekta zote zinahitaji
msukumo wa pamoja katika
utekelezaji na mkakati huu
unaonyesha kila sekta ita-
fanya nini katika utekelezaji
au inachangia vipi katika
kumaliza Ukimwi,” alisema.

Alitaja baadhi ya maeneo
ya vipaumbele vya mkakati
huo ni maambukizo mapya,
matibabu, upimaji, kuon-
doa maambukizi ya mama
kwenda kwa mtoto, kuon-
doa vikwazo pamoja na
kutokuwa na usawa, kuwa
na uhakika na huduma

zikisaidiwa na mipango
au mifumo imara pamoja
na kuimarisha utendaji na
uhakika wa rasilimali pamo-
jana ufuatiliaji na tathmini.

Wakichangia katika ki-
kao hicho, wajumbe wa
Bodi ya ATF na Kamisheni
ya TACAIDS, walisema jiti-
hada zimefanyika katika
uandaaji wa mkakati huo
japo upo upungufu mdogo
ambao unahitaji kufanyi-
wa marekebisho ikiwa ni
pamoja na kuongoza eneo
la uraghibishi kwa upande
wa viongozi wa dini, afua
ya mabadiliko ya tabia pia
ni muhimu ionekane katika
mkakati huu.

Waziri wa Uchumi wa Bluu na Uvuvi Zanzibar, Suleiman Makame (kulia),

akimpongeza mdau wa bahari

wa muda mrefu, Ibrahim Bendera, wakati wa kufunga kongamano la uchumi wa bluu lililoandaliwa na

Watanzania Wapewa fursa uchumi wa buluu

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imesema inaweka
mazingira mazuri kuhakikisha ki-
paumbele kwenye fursa zilizoko
kwenye uchumi wa buluu kinaku-
wa kwa Watanzania kabla ya wa-
geni kunyakua fursa hizo zinazo-
patikana kwenye bahari.

Hayo yalisemwa juzi na Waziri
wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi
Zanzibar, Suleiman Makame,
wakati akizungumza kwenye ufun-
gaji wa kongamano la siku mbili la
uchumi wa buluu, lililoandaliwa
na Chuo cha Bahari Dar es Salaam
(DMI). Alisema iwapo Watanzania
wengi watachangamkia fursa hizo
na kuzitumia kwa uzalishaji, fedha
zitakazopatikana zitawasaidia kwa
maendeleo na kubaki kwenye
mzunguko wa uchumi tofauti na
iwapo fursa hizo zitachukuliwa na
wageni.

“Kwa muda mrefu tumeona meli
za uvuvi za kigeni zikivua kwenye
bahari yetu zikichukua rasilimali
zetu zilizoko baharini na sisi kuba-
ki kuwa watazamaji mimi nadhani
huu ni wakati wa kujipanga ili tuzi-
tumie wenyewe kwasababu uwezo
huo tunao,” alisema.

Aliutaka uongozi wa Chuo cha
Bahari (DMI), kuboresha mitaala
yake na kufundisha kozi ya ubaha-
ria wa uvuvi kwa kuwa kuna meli
nyingi za uvuvi zinakuja ambazo
zitahitaji wataalamu.

Alisema miezi mitatu iliyopita
serikali ilipokea meli ya uvuvi wa
bahari kuu na kuna uhitaji wa
mabaharia wazalendo wa uvuvi
ambao watahudumia meli hiyo
na zingine zinazokuja badala ya
kutegemea wataalamu wa kigeni.

“Mimi siyo baharia ila nimekaa
sana na mabaharia, wengi ninao
wajua sio mabaharia wa uvuvi,

wengi ni manahodha wa meli,
wahandisi wa meli sasa mkuu wa
chuo cha DMI kwenye mitaala
yako weka hii ya uvuvi wa bahari
tuzalishe wataalamu wetu we-
nyewe,” alisema.

Waziri alifafanua kuwa Watan-
zania wengi bado hawajaitumia
bahari ipasavyo kwa kuendelea
kufanya uvuvi mdogo na kwamba
kuna haja ya kubadilika na kwen-
da kufanya uvuvi kwenye bahari
kuu ili kuchangia ukuaji wa uchu-
mi kwa kuwa huko ndiko wanapa-
tikana samaki wengi.

“Sisi Zanzibar tumeshaanza
kujipanga kwenda kwenye uvuvi
wa bahari kuu sasa na nyinyi mji-
pange msiendelee kuwa watu wa
kutoa vibali vya uvuvi kwa wa-
geni na kubaki kuwa wasindikizaji
wakati rasilimali zinazidi kuchuku-
liwa na wageni, tubadilike kama
tulivyobadilika kwenye madini,”

alisisitiza waziri.

Aliwataka washiriki kwenda
kutekeleza kwa vitendo yale wali-
yojifunza kwenye kongamano
hilo la siku mbili na kuwaelimisha
watu ambao hawakupata fursa ya
kuhudhuria fursa zinazopatikana
baharini. “Tumekaa hapa kwa siku
mbili na tumeelezwa nini maana
ya uchumi wa buluu na fursa zina-
zopatikana baharini sasa kinacho-
fuata ni kutekeleza kwa vitendo
kuhakikisha nchi yetu inanufaika
ipasavyo na bahari na vilivyomo
ndani yake tusiwachie wageni,”
alisema.

Mkuu wa Chuo cha Bahari Dar
es Salaam (DMI), Dk. Tumaini
Gurumo, alisema chuo hicho
kwa muda mrefu kinatoa maba-
haria ambao sio wa uvuvi na ki-
mechukua ushauri wa waziri na
kitaweka mazingira ya kuwafundi-
sha mabaharia hao.

“Tunafahamu kwamba uen-
delezaji wa rasilimali watu ni
muhimu sana katika kuufikisha
uchumi wa buluu pale ambapo
serikali inataka kuufikisha hivyo
maagizo ya waziri tumeyapokea
na tunaenda kuyatekeleza,” alise-
ma.

Alisema ni kweli kwa muda
mrefu sasa Watanzania wengi wa-
nafanya uvuvi mdogo wa kujikimu
usiokuwa na tija kwao hivyo kwa
dhana ya sasa ya uchumi wa buluu
serikali inataka wananchi wabadi-
like na waachane na uvuvi wa ku-
jikimu na waende bahari kuu.

“Kuna watu wanaishi kando ya
bahari, lakini wamezoea uvuvi
wa mlo wa siku unakuta mtu am-
ezoea akiamka asubuhi anaenda
kuchukua samaki kidogo hapo
kusogeza maisha sasa hayo tuna-
taka kuachana nayo twende mbali
zaidi,” alisema.
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MWANGA WA JAMII

Wachezaji epukeni usajili
unaofaidisha timu pekee

LIGI Kuu Tanzania Bara msimu wa 2021/ 2022 inatarajia kufikia tamati Juni
29, mwaka huu kwa timu zote 16 zinazoshiriki ligi hiyo kushuka dimbani
kusaka pointi tatu muhimu.

Hata hivyo wakati ligi hiyo ikielekea ukingoni tayari bingwa mpya ame-

Yanga iliwavua mabingwa mara nne mfululizo, Simba wiki iliyopita
baada ya kufikisha pointi ambazo haziwezi kufikiwa na timu nyingine,
hapo ilikuwa na mechi tatu mkononi.

Kwa heshima ya kutwaa taji hilo, Yanga inayofundishwa na Kocha Mkuu,
Nasreddine Nabi, itakabidhiwa kombe lake leo kwenye Uwanja wa CCM
ya wenyeji Mbeya City.

Hii inamaanisha kwamba vita iliyobakia katika mechi za hatua ya lala
salama ni ya kusaka tiketi mbili za kushiriki mashindano ya kimataifa ya-
nayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), zilizobakia baada ya Sim-
ba iliyoko kwenye nafasi ya pili tayari kupata nafasi hiyo kutokana na poin-
ti zake 60 ilizonazo. Vita hiyo inaweza tu isiwe na kusaka tiketi ya kushiriki
mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika, lakini ikawa ni kusaka zawadi
ya fedha zitakazotolewa na wadhamini wa ligi hiyo, Kampuni ya Azam Me-
dia ambao msimu huu watatoa bonus hadi kwa timu itakayoshuka daraja.

Kwa kifupi, vita iliyopo au michezo ambayo itakuwa na ushindani au in-
ayotakiwa kuangaliwa kwa jicho la tatu ili kuepuka upangaji matokeo ni ile
inayohusisha timu zilizoko kwenye janga la kushuka daraja.

Kumalizika kwa msimu huu ndio ishara sahihi ya kuanza kwa maandali-
zi ya msimu mpya wa 2022/2023. Tayari Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
ambalo liko chini ya Rais, Wallace Karia na Katibu Mkuu, Wilfred Kidao,
limeshatangaza dirisha la usajili litafunguliwa rasmi ifikapo Julai Mosi na
kufungwa Agosti 31, mwaka huu.

Lakini pia likiweka wazi usajili wa dirisha dogo utafanyika kuanzia De-
semba 16, mwaka huu hadi Januari 15, mwakani. Klabu zimetakiwa kutumia
muda huo kukamilisha usajili mpya na taratibu za uhamisho kwa nyota
wote na ukihusisha timu zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, Champion-
ship, First League na Ligi Kuu ya Wanawake.

Kuelekea mchakato huu, wachezaji na timu zimeshaanza kufanya ma-
zungumzo ya kusaini mikataba huku wengine wakiwa tayari wamekamili-
sha mazungumzo hayo na kuanza kutambulishwa.

Mara nyingi wachezaji ndio wamekuwa wahanga wakubwa wa mazun-
gumzo hayo kwa kusaini mikataba ambayo inawapa upendeleo klabu na
kuwaweka kifungoni wao, hasa pale wanapotaka kuondoka na kujiunga na
klabu nyingine ama kwa kupata ofa nono au kujaribu changamoto mpya
baada ya kuishi klabu moja kwa muda mrefu.

Umefika wakati wachezaji kupitia mawakala, mameneja, wazazi au
walezi wao wanaowasimamia kuwa makini na mikataba inayolenga ku-
waumiza wachezaji na hivyo kuonekana kama mikataba ile ya wakoloni
ambayo iliwaumiza babu zetu. Wachezaji mnatakiwa kuhusisha mawakala
au wanasheria kabla ya kusaini mikataba ili kujiweka mahali salama na
kujiepusha na hatua za kufungua kesi baada ya kubaini klabu iliweka vi-
pengele tata kwenye mkataba ambao ulisaini na hivyo kukuwekea ugumu
pale unapopata fursa mpya.

Viongozi wa klabu watendeeni haki wachezaji kwa kuacha tabia ya ku-
wabana au kuwawekea ngumu vijana wenu hasa pale wanapopata ofa kwa
klabu nyingine/ zingine za ndani au nje ya nchi.

TFF pia iendelee kuwasimamia wachezaji hasa wazalendo kwa sababu
wanapopata changamoto ya kuachwa au kunyimwa baraka za kujiunga
na timu nyingine, vitendo hivyo vinachangia kurudisha nyuma vipaji vyao
na hali hiyo kuigharimu nchi kwa kushindwa kuitwa kwenye timu za taifa
pale wanapohitajika.

Tunawakumbusha wachezaji pia kuacha kukurupuka kusaini mikataba
bila ya kuelewa vipengele lakini pia kutoweka mbele maslahi hali ya kuwa
hawana uhakika wa kupata namba kwenye kikosi cha kwanza katika timu
mpya inayowasajili na hivyo kuchangia kuua kipaji chake mwenyewe.
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HIVI majuzi Kamati ya Nidha-

mu ya Shirikisho la Kimataifa
la Mpira wa Miguu (FIFA)

Fungamwango imeishushia rungu klabu

ya Biashara United kusajili
mchezaji yoyote mpya kwa
madirisha mawili.

Ina maana klabu hiyo hai-
tosajili kwa msimu mzima wa
2022/23, kwenye dirisha kub-
wa linalotarajiwa kuanza Julai
Mosi hadi Agosti 31 mwaka
huu, na ule wa dirisha dogo
ambao unatarajiwa kuwa
Desemba 16 mwaka huu hadi
Januari 15 mwakani.

Shirikisho la Soka Nchini
(TFF) likasema adhabu hiyo
imetolewa baada ya timu
hiyo kushindwa kuheshimu
uamuzi wa awali wa FIFA kui-
fungia kusajili wachezaji hadi
itakapokamilisha malipo ya
madai ya mishahara ya ali-
yekuwa mchezaji wake, Tim-
oth Balton Omwenga.

Kutokana na kutoheshimu
uamuzi huo, ndipo FIFA ilipo-
wasilisha suala hilo kwenye
kamati yake ya nidhamu am-
bayo Mei 19, mwaka huu ilitoa
adhabu hiyo kupitia mjumbe
wake, Carlos Teran wa Ven-
ezuela.

Hili ni pigo zito kwa Bi-
ashara United ambayo tayari
ipo hoi bin taaban katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, ikiwa inashika nafasi ya
15 kati ya timu 16 zinazoshiri-
ki ligi hiyo. Inapigania uhai
wa kubaki Ligi Kuu, au hata
kwenda tu kucheza mechi za
mchujo ‘play off™.

Kilichotokea ni kama vile
mtu aliyebakisha nauli ya basi
tu mfukoni, lakini hiyo hiyo
baadaye nayo ikachukuliwa
kwa kuibiwa au kupotea.

Ni huzuni iliyoje kwa timu
hiyo ambayo msimu huu ili-
cheza michuano ya kimataifa
ya Kombe la Shirikisho Afrika
na ilikuwa bado kidogo itinge
kwenye hatua ya makundi,
kwani katika mechi ya kwan-
za hapa nchini iliichapa Al
Ahly Tripoli ya Libya mabao
2-0, lakini kwa bahati mbaya

au uzembe, ikashindwa
kwenda katika mchezo wa
marudiano ugenini.

Timu iliyofungwa na Bi-
ashara United na kusonga
mbele kwa ushindi wa chee,
ilifanikiwa kutinga mpaka
hatua ya nusu fainali ya
kombe hilo, ikitolewa na Or-
lando Pirates ya Afrika Kusini
ambayo katika hatua ya robo
fainali iliibwaga Simba.

Hapa unaweza kuona Bi-
ashara United ilikuwa ni timu
iliyokamilika, lakini ukianga-
lia kwa makini ni kama im-
ekosa viongozi bora.

Hata mechi za mwanzo
za kombe hilo zilisafiri
kwa kubahatisha, kabla ya
kushindwa kwenda Libya.

Ibaki Ligi Kuu au ishuke
daraja, Biashara United sasa
itaendelea kuwa na wachezaji
hao hao, ambao kwa ninavy-
olijua soka la Tanzania, baa-
dhi yao msimu ujao watasajil-
iwa na klabu nyingine, tena
kama ikishuka ndiyo kabisa
wataondoka wengi, labda
wale ambao hawatakiwi.

Nadhani watalazimika ku-
wapandisha wachezaji wengi
wa chini ya miaka 20, sipati
picha kama itabaki Ligi Kuu
halafu uwe na vijana wa aina
hiyo wengi kwenye timu.

Nilimsikia kiongozi wake
mmoja akidai hawakujua
kama ni usajili wa wachezaji
wa ndani au wa nje.

Hii ni aina ya viongozi
ambao hawajui hata kanuni
na inapofanya kazi wana-
shangaa.

Mfano hivi sasa maoni ya
wadau wa soka wanakusany-
wa ili kutengeneza kanuni
ya msimu ujao wa ligi, cha
ajabu unaweza kukuta baadhi
ya viongozi wa klabu hawa-
shiriki na wala hawazijui, ila
watakuja kulalamika siku ziki-
anza kufanya kazi na kuuma
upande wao.

Viongozi wa TFF kupi-
tia kamati zao sasa inabidi
waendeshe semina kwa vion-
gozi wa klabu, kwani ni aibu

HE!
SUAJIFUNIKA

na kiongozi yoyote kuoneka-
na kutojua chochote kuhusu
kanuni za usajili, lakini hata
klabu inapofungiwa, bado
anakuwa haelewi.

Najua ingekuwa ni Simba
au Yanga, zimefungiwa, lawa-
ma zingeenda zaidi TFF kuwa
hadi viongozi hao wanasajili
wao walikuwa wapi wasiwa-
julishe.

Imefika wakati kufungiwa
Biashara United inawezekana
kuonekana ni jambo dogo
kwa baadhi ya mashabiki
wa soka nchini, lakini hili ni
somo na funzo kubwa kwa
wadau wengine.

Tumekuwa na mlolongo
wa taarifa za wachezaji na
makocha kudai pesa zao kwe-
nye klabu hata zile zinazoitwa
au kujiita kubwa.

Tena unakuta wanadaiwa
halafu wanajibu kwa jeuri na
kujiamini. Inafaa waelewe
FIFA huwa hawajali ukubwa
wa timu na inapoamua kush-
usha rungu inashusha bila ku-
jali mashabiki watasema nini.
Wenyewe wanaangalia zaidi
sheria inasemaje na si busara
kama ambayo maamuzi yetu
nchini yanavyokuwa wakati
mwingine wa kisiasa.

Ni wakati sasa viongozi
wa klabu kuendesha soka
kisasa, kuwalipa wachezaji
na waajiriwa wote mishahara
kwa wakati na hata kama
hawana, basi kuongea nao
kirafiki, badala ya kuwajibu
majibu  yasiyoeleweka na
kukimbilia FIFA.

Na hii imeonekana sana
kwa wachezaji wa kigeni,
wamekuwa  wanajitambua
sana na hasa kwenye ku-
dai maslahi yao, tofauti na
wachezaji wa Kitanzania am-
bao wanaona aibu kudai au
wanaogopa.

Adhabu hii ambayo Bi-
ashara United imeipata kama
viongozi wa klabu za soka
hapa nchini hawatajirekebi-
sha, basi tusishangae kuziku-
ta timu nyingine zikikumbana
na rungu hili.
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‘Hakuna mtaala
somo la Historia’

NAIBU Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omary Kipanga,
amesema hakuna mtaala wa somo
|a Historia isipokuwa upo muhtasari
wake.

Kipanga alibainisha hayo jana
bungeni alipojibu swali la Mbunge
wa Chumbuni (CCM), Ussi Pondeza.

Mbunge huyo alihoji ushirik-
ishwaji wa wataalamu kutoka
Zanzibar katika kuandaa mtaala wa
somo la Historia ili kuandikwa kwa
usahihi ikizingatiwa kuwa historia
ya Tanzania Zanzibar na Tanzania
Bara zipo tofauti.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Kipanga alisema uvandaaji wa
muhtasari wa somo la Historia va
Tanzania ulishirikisha wataalamu
na wadau kutoka Zanzibar kwa kila
hatua ili kuwezesha upatikanaji wa
taarifa sahihi.

Aliwataja wataalamu na wadau
hao ni pamoja na Taasisi ya Elimu
Zanzibar, State University of Zanzi-
bar (SUZA), SUMAIT University, Chuo
cha Kiislamu Mazizini (CCK), watu
mashuhuri na viongozi wastaafu.

Miradi 180 ya maji
sasa yakarabatiwa

SERIKALI imesema katika mwaka
wa fedha 2021/22 miradi ya maji
181 imekarabatiwa.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca
Mahundi, alibainisha hayo jana bun-
geni alipojibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum (CCM), Husna Sekiboko.

Mbunge huyo alihoji lini serikali
itaanza kutoa ruzuku ya ukarabati
wa miradi ya maji kama inavyofan-
va kwa miradi ya barabara.

Akijibu swali hilo, Mahundi alise-
ma serikali ina utaratibu wa kila
mwaka wa fedha kutenga fedha kwa
ajili ya ukarabati wa miradi ya maji
ili iendelee kutoa huduma iliyoku-

“Katika mwaka wa fedha 2021/22
miradi 181 imekarabatiwa. Ka-
tika mwaka wa fedha 2022/2023,
serikali itaendelea na ukarabati na
upanuzi wa miradi ya maji katika
maeneo mbalimbali nchini,” alisema.

Katika Swali la nyongeza, mbunge
huyo alihoji lini serikali itaweka
fedha ya kukarabati miradi ya maji
badala ya kusubiri iharibike kwanza.

Alisema kuna utaratibu wa wale
vvataalamu wanaokarabati miradi
maji, jambo ambalo ni mzigo mzito
kwa wananchi na kuhoji lini serikali
itawaajiri na kuwalipa ili wasiwe
mzigo kwa wananchi.

Akijibu swali hilo, naibu waziri
huyo alisema kwa mwaka ujao wa
fedha, serikali imetenga fedha kwa
ajili ya ukarabati wa miradi ya maji.

Alisema wizara inaendelea ku-
wafuatilia wataalamu wake kwenye
mikoa na wilaya ili kutimiza maju-
kumu yao na fedha zimetengwa kwa
ajili kuajiri wataalamu hao.

Wizara kukarabati jengo la kihistoria

WIZARA ya Maliasili na Utalii
imesema serikali itaendelea
kushirikiana na familia ya Chi-
fu Adam Sapi Mkwawa kuona
namna nzuri ya kulikarabati
jengo aliloishi la kihistoria.

Naibu Waziri wake, Mary
Masanja, alitoa kauli hiyo jana
bungeni alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Kalenga
(CCM), Jackson Kiswaga.

Mbunge huyo alihoji ni lini
serikali itajenga barabara ya

kwenda Kituo cha Makum-
busho ya Mkwawa kwa kiwan-
go cha lami pamoja na kukara-
bati jengo aliloishi Chifu Adam
Sapi Mkwawa.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Masanja alibainisha kuwa
kutokana na umuhimu wa
barabara hiyo, wizara itaen-
delea kushirikiana na Wakala

(TARURA) Mkoa wa Iringa kui-
tunza na kuifanyia ukarabati

barabara hiyo ili ipitike kwa
vipindi vyote.

Alisema jengo aliloishi Chifu
Adam Sapi Mkwawa lipo
nje ya mipaka ya hifadhi
ya Kituo cha ~ Makumbusho
ya Kalenga  yapata  kiasi
cha mita 250 na linaendelea
kutumiwa na wanafamilia na
kwamba serikali itakutana na
familia kuona namna ya ku-
likarabati.

Katika swali lake lanyongeza,

mbunge huyo alihoji lini seri-
kali itakarabati miundombinu
ya mapango ya Isimila ili kutu-
mika kwenye utalii.

Masanja, akijibu swali hilo,
alisema maeneo ya wapigania
uhuru serikali inayatambua
na ilishayaanisha na serikali
itaendelea  kufanya mazun-
gumzo na wana familia kwa
kuwa maeneo hayo kwa asil-
imia kubwa yalichukuliwa na
wanafamilia.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (kulia), akijadiliana jambo na Mbunge wa Monduli, Fred Lowasa, Bungeni jijini Dodoma jana.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Serikali

WIZARA ya Fedha na Mi-
pango imesema mabhitaji ya
sarafu kubwa yapo juu zaidi
kuzidi mahitaji ya sarafu
ndogo, hivyo bei yake ya ku-
nunuliwa huwa juu.

Naibu Waziri wake, Hamad
Hassan Chande, aliyasema
hayo jana wakati akijibu
swali la Mbunge wa Kinon-
doni (CCM), Tarimba Abbas.

Tarimba alihoji kauli ya
serikali kuhusu shida iliyopo
katika uuzaji na ununuzi wa

fedha za kigeni nchini katika
benki na maduka ya kubadili-
sha fedha kwa kulipa kima to-
fauti kwa noti za dola 100 na
noti ndogo za dola 20, dola
10, dola tano na dola moja.
Akijibu swali hilo, naibu
waziri huyo alisema fedha
za kigeni zinapokuwa nchini,
huchukuliwa kama bidhaa
ambayo hutunzwa na kuu-
zwa kwa thamani tofauti.
Alisema gharama za ku-
tunza sarafu ndogo ni kubwa

yatoa ufafanuzi
gharama kubadili fedha

kulinganisha gharama za ku-
tunza sarafu kubwa.

“Mahitaji ya sarafu kubwa
yapo juu zaidi kuzidi mahitaji
ya sarafu ndogo, hivyo bei
yake ya kununuliwa huwa
juu,”alisema. Alisisitiza kulin-
gana na gharama ya utunzaji,
mahitaji na wepesi wa ku-
ziuza, sarafu za dola za Mare-
kani 100 na 50 hununuliwa
kwa bei ya juu kuliko sarafu
za Dola za Marekani 20, 10,
tano na moja.
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Habari zote na
Augusta Njoji, DODOMA
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Wananchi wapewa elimu kukabili tembo wavamizi

Na Lilian LugaKingira,
BUKOBA

TATIZO la wananchi wanaoishi
katika kata za Kyaitoke, Luhunga
na Kibirizi Halmashauri ya Wilaya
ya Bukoba, mkoani Kagera la
kuvamiwa na tembo limeanza
kupatiwa ufumbuzi, baada ya
Shirika la Hifadhi za Taifa nchini
(TANAPA), kuanza mchakato wa
kupata fedha kuwahamisha tem-
bo wanaokadiriwa 80 kuwapele-
ka hifadhini.

Akizungumza katika mkutano
maalumu wa baraza la madiwani
wa halmashauri ya wilaya hiyo,
maofisa wa TANAPA walioalikwa
kwa lengo la kutoa elimu ya wa-
nanchi kukabiliana na tembo wa-

naovamia makazi yao, Kamishna
Msaidizi wa Uhifadhi kutoka
ofisi za hifadhi za Taifa za Ibanda
na Rumanyika, mkoani Kagera,
Moronda Moronda, alisema ana
imani fedha hizo zitapatikana na
tatizo hilo kupatiwa ufumbuzi.
“Katika mipango ya muda
mrefu tumepanga kujenga jengo
la askari katika eneo la Kihanga,
wilayani Karagwe, kutakuwa
na askari sita ambao wataku-
wa wakikimbia kwenda kutoa
msaada wa haraka, lakini la
mwisho ni suala la kuwahamai-
sha kama itawezekana, tayari
limekwishafikishwa kwa Waziri
wa Maliasili na Utalii analifaha-
mu,” alisema Kamishna Moronda.
Alisema tembo hao wakisha-

hamishwa watafungwa Kkifaa
maalum shingoni kitakachoun-
ganishwa na kompyuta kitaka-
cho wabaini haraka na kuzuiliwa
kutoka wanapojaribu kutoka hi-
fadhini.

Naye Ofisa Uhifadhi Mkuu ku-
toka katika Ofisi za Hifadhi, Upen-
do Massawe, alisema tembo wa-
naovamia wananchi wa kata hizo
hawatoki hifadhini, ndiyo maana
wakifukuzwa kata moja wa-
nakimbilia nyingine, na kuwataka
wananchi kutumia njia za asili iki-
wamo kupanda pilipili, tumbaku
na ufuta kuzunguka mashamba
yao, ili kuzuia wanyama hao kuin-
gia katika mashamba yao.

“Unaweza kuchimba mtaro
ambao tembo akiuona hataingia

au akiingia hatoki, lakini pia un-
aweza kutumia vitambaa vyenye
mchanganyiko wa oil chafu na
pilipili, ukichanganya hivi vitu
ukatengeneza uzio wa kitambaa
kuzunguka shamba lako tembo
hatakuja,” alisema Massawe.

Aidha,aliwataka wananchi
kutohifadhi vyakula katika ma-
ghala yaliyo karibu na maeneo
wanapolala ili kuepusha tembo
kunusa na kuvamia, na kutovaa
nguo zinazongaa wanapofukuza
tembo katika mashamba yao,
kwa kuwa nguo hizo zinaweza
kusababisha mnyama huyo ku-
waona kwa urahisi.

Madiwani kutoka katika kata
hizo tatu zilizoathiriwa zaidi na
wanyama hao, Kijoma Kaijage

wa Kyaitoke, Audason Audax wa
Luhunga na Lameck Timanywa
wa Kibirizi, waliomba zoezi la ku-
wahamisha tembo hao kufanyika
haraka ili kunusuru maisha na
mashamba ya wananchi wanaoi-
shi katika kata hizo.

“Wananchi 16 kwenye kata
yangu ya Kyaitoke nyumba zao
tatu zimebomolewa na tembo,
na wengine mashamba yao ya-
meharibiwa,” alisema diwani
Kaijage.

Tukio la tembo kuathiri mai-
Rugaze, Kata Kyaitoke baada
ya Anajozia Chrisant (43), ku-
poteza maisha kwa kuvamiwa na

mwaka jana.

Internet Banking

Make muliple tronsactions ot once and
enjoy the simplicly of making business

of
payments and depositing staff salaries with
NBC Business Internet Banking.

NBC yafungua milango kwa wafanyabiashara

Na John Badi

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC) imesisitiza kuhusu uta-
yari wake katika kufanikisha
ustawi wa biashara baina ya
Tanzania na Afrika Kusini
kupitia huduma zake husu-
sani katika eneo la uwekezaji
wa biashara na kilimo.

Msimamo huo ulitangazwa
jana na Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki hiyo, Theobald Sabi,
alipozungumza kwenye Mku-
tano wa Jukwaa la Wafanyabi-
ashara wa Afrika uliofanyika

Sabi alisema kwa muda

mrefu sasa benki hiyo im-
ekuwa mdau mkubwa wa wa-
fanyabiashara kati ya Afrika
Kusini na Tanzania, akibaini-
sha huduma mbalimbali zina-
zotolewa na benki hiyo kwa
wafanyabiashara hao, ziki-
wamo huduma za mikopo ya
biashara na kilimo.

“Jukumu letu kama benki
kubwa nchini ni kuhakikisha
tunatoa suluhisho la kibi-
ashara kwa wafanyabiashara
wetu ili wafanye shughuli zao
kiushindani ndani na nje ya
nchi.

“Tumekuwa tukitoa hudu-
ma mbalimbali kwao ikiwamo

mikopo, bima, uwekazaji ama-
na, kufanya malipo ya aina
mbalimbali kati ya nchi, kutu-
ma na kupokea fedha kutoka
nje ya nchi.” alibainisha.
Mwenyekiti wa Jukwaa
la Wafanyabiashara wa Af-
rika Kusini, Manish Thakrar,
alisema umuhimu wa benki
ya NBC na taasisi nyingine za
kifedha ni mkubwa hususani
katika kipindi hiki ambacho
kuna ongezeko kubwa la bi-
ashara baina ya Tanzania na
Afrika Kusini.
“Tunawashukuru sana NBC
tumekuwa nao kwa muda
mrefu lakini kwa sasa tunawa-

hitaji zaidi. Changamoto ya
COVID-19 pamoja na vita vi-
navyoendelea baina ya Urusi
na Ukraine, vimeongeza sana
mahitaji ya bidhaa hususani
za vyakula nchini Afrika Kusi-
ni.

“Hivyo, kwetu hiyo inaweza
kuwa fursa kubwa ikiwa tut-
achangamkia. Habari njema
ni kuwa benki ya NBC imeo-
nyesha kutoa kipaumbele pia
kwenye mikopo ya kilimo, hilo
litatusaidia sana kwa kuwa
bidhaa za vyakula zinahitaji-
ka zaidi huko Afrika Kusini,”
alisema.

,[—

Visegese wapata
uhakika barabara

Na Julieth MKireri, MKURANGA

WAKAZI wa Visegese Hal-
mashauri ya Mkuranga, wanata-
rajia kuondokana na kikwazo cha
barabara baada ya kutengwa Sh.
milioni 115 kwa ajili ya kufungua
barabara hiyo.

Meneja wa Wakala wa Bara-

Mhandisi Silas Dilliwa, alisema
hayo alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu kero
ya barabara hiyo inayodaiwa kuwa
kikwazo kwa wakulima.

Alisema katika mwaka wa fedha
2022/2023 barabara hiyo imet-
engewa fedha hizo kwa ajili ya
kufungua barabara yenye ukubwa
wa Kilomita 14.4.

Alisema ukarabati wa barabara
ya Nyamaronda Nasibugani yenye
urefu wa kilomita 21 unatarajiwa
kufanyika kwa muda wa miezi
miwili.

Kadhalika, ukarabati wa bara-
bara hiyo utahusisha maeneo
korofi, uchongaji wa kilomita 12,
kufukia mashimo na kufanya
ukarabati kwenye maeneo ambayo
hayapitiki kipindi cha mvua.

Barabara hiyo itakarabatiwa
kwa gharama ya Sh. milioni 463
na ikikamilika itaondoa usumbufu
waliokuwa wakikumbana nao
wananchi hususani wakulima wa
mazao ya biashara wanaoishi
katika maeneo hayo.

Hivi karibuni wakulima wa zao
la ufuta pamoja na wasafirishaji
walilalamikia kushindwa kufikisha
bidhaa hiyo kwenye maghala kwa
wakati kutokana na ubovu wa
barabara.

Kwa wakazi wa Visegese hii ni
mara ya kwanza barabara hiyo
kutengewa fedha kwa ajili ya kui-
fungua na kuleta ahueni ya usafiri
kwa wakulima wa korosho, ufuta
na nazi.

Kadhalika, ukarabati wa
barabara hiyo utahusisha
maeneo korofi, uchongaji wa
kilomita 12, kufukia mashimo
na kufanya ukarabati kwe-
nye maeneo ambayo hayapi-
tiki Kipindi cha mvua.
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Wapewa jukumu
vita ukatili kijinsia

Na Renatha Msungu, DODOMA

WADAU wanaojihusisha na
kupinga ukatili na udhalilishaji
wa Kijinsia mkoani Dodoma,
wamewahimiza wazazi na wale-
zi kutoa ushirikiano kwa watu
na taasisi zinazojishughulisha
na masuala ya kupinga vitendo
hivyo, ili kupata taarifa na ku-
fanikisha watuhumiwa kuchuku-
liwa hatua za kisheria.

Mwezeshaji wa mradi wa
kupinga ukatili katika kata ya
Mundemu wilayani Bahi, Amos
Mlungu kutoka WorldVision
Tanzania, alitoa rai hiyo jana
cha Zanka kuhusiana na haki za
watoto, hasa elimu.

Mlungu alisema kuwa baadhi
ya wazazi na walezi wamekuwa
na tatizo la kutotoa ushiriki-
ano pale wanapohojiwa kuhusu
ukatili wa kijinsia unaofanyika
katika baadhi ya maeneo nchini
na kusababisha watuhumiwa
wasipatikane na kuadhibiwa.

“Tunaomba wazazi mtoe ush-
irikiano pale mnapohitajika
kufanya hivyo tunahitaji kuona
watoto wanasonga mbele kie-
limu na siyo kukatisha ndoto
zao,” alisema Mlungu.

Pia alibainisha kuwa wa-
nafunzi 248 wameshiriki katika
vandishi wa insha ya madhara
ya mimba za utotoni ili kuwa-
kumbusha kujihadhari na wa-
sirubuniwe na jamii inayowa-
zunguka.

Alisema wanafunzi hao wa-
nashiriki katika kuandika insha
hizo kwenye ngazi ya shule,
baadaye mkoa kwa Iengo la
kupata wanafunzi ambao wata-
fanya vizuri.

Aliongeza kuwa ili kuhama-
sisha watoto kutambua mad-
hara ya mimba za utotoni,
wameamua kuandaa mashinda-
no ya uvandishi wa insha ili
kuwaonyesha kwamba ni wajibu
wao kupinga mimba za utotoni.

Shirika hilo pia limetoa mafun-
z0 kwa Kamati za Ulinzi na
Usalama katika kata mbalimbali
wilayani Bahi na Chemba ili kui-
marisha ulinzi na kutokomeza
ukatili dhidi ya watoto.

Aliongeza kuwa mafunzo
hayo yametolewa katika ngazi
kwa kamati za kutekeleza ku-
tokomeza ukatili dhidi ya mtoto
na mwanamke katika maeneo
mbalimbali.

Diwani wa Zanka, Deogratius
Geuza, aliwataka wazazi na
walezi kuwa mstari wa mbele
kupinga ukatili wa kijinsia un-
aofanywa ili kumsaidia mtoto
kutimiza ndoto zake.

Alisema serikali inapambana
kila kukicha kuhakikisha wa-
nafanikiwa kutokomeza ukatili
dhidi ya watoto kwa kuunda
kamati mbalimbali za ulinzi na
usalama, hivyo wazazi nao wa-
napaswa kuisaidia.

'Serikali yatenga ruzuku
' kukabili uhaba mbolea

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ATIKA jitihada za ku-

saidia wakulima ku-

pata mbolea, serikali

imetenga ruzuku ya
pembejeo hiyo ili kuwapungu-
zia mzigo wakulima na kuvutia
wawekezaji zaidi kwenye eneo
hilo.

Naibu Waziri wa Kilimo, An-
tony Mavunde, alibainisha hayo
juzi wakati wa ziara ya Kamati
ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na
Maji iliyotembelea kiwanda cha
kuzalishaji mbolea cha Itracom
kilichoko jijini Dodoma.

Mavunde alisema ruzuku
hiyo imetokana na uwekezaji
mkubwa wa zaidi ya Sh. bilioni
180 uliofanywa na wawekezaji

wa kiwanda hicho kilichoko
Nala mkoani hapa.

Alisema  serikali imepa-
nia kuondoa kero ya mbolea
nchini licha ya kwamba iko du-
niani kote kutokana na bei ya
bidhaa hiyo kupanda kwa kiasi
kikubwa mara kwa mara.

Pia alisema kwa kuanzia
kiwanda hicho cha mbolea
kitazalisha tani 600,000 za
mbolea kwa mwaka na tani
300,000 za chokaa kwa mwaka
ambapo uzalishaji huo utaanza
mapema mwezi ujao.

Vilevile, alisema matumaini
yao kama serikali na wizara ni
kwamba watatibu matatizo ya
kudhibiti bei ya mbolea kwa
sababu uzalishaji utakuwa una-
fanyika nchini na wakulima wa-
takuwa wanaipata kwa wakati.

Mavunde alisema moja ya
changamoto ambayo inawaka-
bili wakulima ni pembejeo
ikiwamo mbolea kuchelewa,
lakini kupitia utaratibu huu na
kiwanda hicho wanakwenda
kutatua shida hizo kwa wakuli-
ma.

“Hivi sasa tunakwenda ku-
tatua shida ya mbolea kwa
wakulima, serikali itaendelea
kuvutia wawekezaji ili kuwapo
na pembejeo za kutosha kwa
gjili ya wakulima,” alisema Ma-
vunde.

Mavunde alifafanua zaidi
ya kuwa katika hatua za muda
wa kati na mrefu, mojawapo
ni serikali kutenga fedha kwa
gjili ya ruzuku ya mbolea ili ku-
wapunguzia mzigo wakulima
lakini hatua ya muda mrefu

ilikuwa ni kuvutia wawekezaji
kuwekeza nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ki-
wanda cha Itracom, Nduwima-
na Nazaire, aliishukuru Kamati
ya Bunge kuwatembelea na ku-
watia moyo kama wawekezaji.

Alisema hali hiyo inaonyesha
jinsi gani serikali iko pamoja
kuhakikisha uwekezaji unakua
kwa kiasi kikubwa ili uchumi
uendelee kukua nchini.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Kilimo, Mifugo na
Maji, Dk. Christine Ishengoma,
alisema wajumbe wamefura-
hishwa na uwekezaji unaofany-
wa huku akiwataka wawekezaji
hao kuanza kuzalisha mbolea
hiyo kwa muda uliopangwa ili
wakulima waanze kuitumia ka-
tika msimu ujao wa kilimo.

Naibu Waziri wa Kilimo, Antony Mavunde (wa pili kulia), akiwa pamoja na wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Kilimo,
Mifugo na Maji, wakimsikiliza Mkurugenzi Mtendau wa k|wanda cha uzallsha i mbolea cha Itracom, Nduwimana Nazaire

Wizara yakunwa ujenzi Ofisi ya Msajili Vyama

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi
ya Waziri Mkuu anayeshughu-
likia Sera, Bunge na Uratibu,
Kaspar Mmuya, amebainisha
kuridhishwa na ujenzi wa Ofisi
ya Msajili wa Vyama vya Siasa
katika eneo la Kilimani jijini Do-
doma unaogharimu zaidi ya Sh.
bilioni 20.

Mmuya aliyasema hayo
baada ya kufanya ziara ya
kutembelea ujenzi na kukagua
kazi inayofanywa na kampuni

ya China ya Group Six Interna-
tional inayosimamiwa na msi-
mamizi kutoka Chuo Kikuu cha
Ardhi.

Akizungumza kwenye ziara
hiyo, Mmuya alisisitiza kuonge-
zwa wafanyakazi, muda wa kazi
pamoja na vifaa ili kufanya kazi
ndani ya kipindi kilichopangwa
cha miezi 12.

Alisema kulingana na muda
uliowekwa wa ujenzi huo, kuna
ulazima wa kuongeza watu na
vifaa vya ujenzi ili wakamilishe
kwa wakati.

“Hata hivyo, niwapongeze

kwa kazi kubwa ambayo
mnaifanya Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa kwa usimam-
izi mkubwa mnaoufanya lakini
endeleeni kuongeza umabhiri na
kuwasaidia wenzetu wa Group
Six ili wafanye kwa matokeo
bora zaidi,” alisema.

Alimtaka mshauri wa ujenzi
kufika mara kwa mara katika
eneo la mradi na kufanya kazi
kwa kushirikiana na watendaji
wengine ili kufahamu hali ya
ujenzi na kutatua shida pindi
zinapojitokeza.

“Nimshauri mtaalamu wetu

awe anatembelea mara kwa
mara jengo hili kujionea maen-
deleo ya kazi, kama kuna shida
yoyote inatatuliwa kwa wakati
na kufanya marekebisho ya-
nayaotakiwa,” aliagiza.

Aliwahimiza kuongeza
ubunifu wa utendaji kazi kwa
kugawa maeneo na muda wa
kukamilika kwa kazi kwani
itasaidia kuhamasisha Kkazi
kufanyika kwa mwamko na
ubora zaidi kama njia ya kue-
ndana na muda wa mkataba
unavyotaka.
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Makamu wa Rais awabana
makandarasi fedha UVIKO-19

e T T kel == B

Wizara yaanza
- utekelezaji wa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa
Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman Ab-
dullah, amewataka
makandarasi wote waliopewa
miradi ya UVIKO-19, kutekeleza
miradi hiyo kwa wakati kwa
kuzingatia viwango na ubora.

Abdulla aliagiza hayo jana
wakati akiahirisha kikao cha
baraza la wawakilishi na
kuagiza Mamlaka ya Kuzuwia
Rushwa na Uhujumu Uchumi
Zanzibar (ZAECA) kufuatilia
kwa karibu miradi hiyo ili
kubaini kama kuna ubadhirifu
wa fedha hizo.

Abdulla alisema serikali imet-
enga Sh. bilioni 230 kwa ajili ya
kutekeleza miradi ya UVIKO-19
ambayo imejikita zaidi katika
ujenzi wa shule, hospitali za
wilaya pamoja na usambazaji
wa nishati ya umeme na maji
safi na salama Unguja na Pem-
ba.

Alisema utekelezaji wa mi-
radi hiyo ni muhimu utayapatia
ufumbuzi matatizo yaliyoku-
wapo katika sekta hizo muhimu
na kuibuwa malalamiko mengi
kutoka kwa wananchi ikiwamo
kuzorota kwa shughuli za
maendeleo.

Aliwataka watendaji, waki-
wamo mawaziri na makatibu
wakuu, kufuatilia kwa karibu
utendaji wa shughuli za miradi
hiyo ili kuepuka kasoro zina-
zoweza kujitokeza mapema na
kuchukuwa hatua.

Abdulla aliiagiza ZAECA ku-
fuatilia kwa karibu utekelezaji
wa miradi hiyo ili kuona
matumizi halisi ya thamani ya
fedha iliyotumika.

Alisema alipata nafasi ya
kutembelea baadhi ya miradi
ya UVIKO-19 inayotekelezwa
na kuridhishwa na utendaji wa
kazi zinazofanywa ikiwamo
ujenzi wa shule pamoja na hos-
pitali 10 za wilaya Unguja na
Pemba.

Kuhusu ujenzi wa masoko

likiwamo la Mwanakwerekwe
na Bungi ambayo ujenzi wake
ulionekana kusuasua na ku-
waonya makandarasi wali-
opewa kazi hiyo kuwa serikali
haitasita kusitisha mikataba
yao.

“Nimetembelea baadhi ya
miradi inayotumia fedha za
UVIKO-19 Unguja na Pemba
kwa kiasi kikubwa nimeridhika
nayo ikiwamo ujenzi wa shule
na ukarabati wake pamoja na
hospitali 10 za wilaya, lakini
sijaridhishwa na kazi za ujenzi
wa masoko matatu ya unasuas-
ua sana,’alisema.

Vilevile, Abdulla aliwataka
wajumbe wa baraza la wawakil-
ishi kufikisha uamuzi wa Serika-
li ya Zanzibar ya kukodisha visi-
wa vidogo kwa wawekezaji kwa
gjili ya kukaribisha uwekezaji
wenye tija utakaoingiza ma-
pato.

Alisema katika siku za kar-
ibuni kumekuwapo na upo-
toshaji kuhusu matumizi ya
visiwa hivyo pamoja na uamuzi

wa serikali kuvikodisha visiwa
hivyo kwa wawekezaji.

“Wajumbe wa baraza la
wawakilishi nendeni kwa wa-
nanchi mkafikishe elimu na
sababu zilizoifanya serikali
kukodisha visiwa vidogo vi-
dogo.. uamuzi umefanywa
kwa maslahi mapana ya Taifa
letu na siyo sababu binafsi za
viongozi,”alisema.

Abdulla alisema Serikali ya
Zanzibar imewasilisha bajeti
ya serikali yenye matumizi ya
fedha Sh. trilioni 2.59 ambayo
imejikita katika kuharakisha
maendeleo ya kiuchumi na
kukifungua kisiwa cha Pemba
kuwa lango kuu la uchumi
na uwekezaji kwa Afrika ya
Mashariki na Kati.

Alisema bajeti iliyopitishwa
na wawakilishi ni ya kimkakati
zaidi ambayo itasimamia na
kutekeleza ilani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) na Dira ya
Maendeleo ya Mwaka 2050 ka-
tika miundombinu ya uchumi
na uwekezaji.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah, akizungumza wakati akifunga kikao cha Baraza la
Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kamishna ajivunia teknolojia ya sensa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMISHNA wa Sensa Zanzibar,
Balozi Mohamed Hamza, amese-
ma watatumia vifaa vya teknolojia
ya kisasa katika sensa ya watu na
makazi ya mwaka huu vitakavy-
otoa taarifa sahihi.

Mkurugenzi huyo wa Viwango
na Uratibu kutoka Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali, alibaini-
sha hayo jana alipozungumza na
wahariri na waandishi wa habari

agizo la Samia

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na
Mafunzo ya Amali imesema
imeanza mchakato wa
kujaza nafasi za ajira za
walimu 4,000 na kuzingatia
maelekezo yaliyotolewa
na Rais Samia Suluhu Has-
san ya kuajiri walimu bora
wenye viwango watakaotoa
ufaulu mzuri kwa wanafun-
Zi.

Waziri wake, Lela Mu-
hamed Mussa, alitoa kauli
hiyo jana alipotoa ufafanuzi
kuhusu mchakato wa nafasi
za ajira za walimu 4,000
zilizotangazwa na Rais Dk.
Mwinyi kujaza nafasi za
walimu waliostaafu pamoja
na shule mpya zinazojeng-
wa kupitia fedha za mkopo
wa UVIKO-19. .

Mussa alisema jana wakati
wa uzinduzi wa Taasisi ya
Elimu kwa Wanawake na
kusema kuwa suala |a ubora
wa walimu wanaoajiriwa
linatakiwa kuzingatiwa.

Alisema katika ajira hizo
mpya, Wizara ya Elimu itaz-
ingatia na kupitia ubora wa
walimu wakiwamo walio-
fanya vizuri katika mitihani
ya Taifa. o

Alisema vigezo vingine
ambavyo vitazingatiwa ka-
tika ajira mpya za walimu ni
mahitaji ya walimu wa mas-
0OMO ya sayansi ambayo ni
moja ya shida kubwa katika
shule za sekondari Unguja
na Pemba. o

“Vigezo vyetu katika ajira
mpya 4,000 ni mahitaji ya
walimu wa masomo vya say-
ansi yakiwamo ya Kemia,
Baiolojia, Fizikia na Hisabati
na ufaulu wake katika miti-
hani ya Taifa hauridhishi,”
lisema. o _

Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Ali Abdulgulam Hus-
sein, alisema ajira mpya za
walimu zimezingatia ma-
hitaji ya uhaba wa walimu
pamoja na Vvisiwa vidogo
vilivyopo Unguja na Pemba.

kuelezea maendeleo ya maandal-
izi ya sensa ya watu na makazi.

Balozi Hamza alisema maan-
dalizi ya sensa hiyo yanaendelea
vizuri na majaribio yaliyofanywa
miezi mitatu iliyopita kwa kiasi ki-
kubwa yameonyesha kuwapo kwa
mafanikio.

Aliyataja malengo ya sensa
ya watu na makazi ni kuiwez-
esha serikali kupata taarifa zake
muhimu kwa usahihi ambazo zi-
tatumika kwa ajili ya kuleta maen-

deleo na ukuaji wa uchumi.

“Sensa ya watu na makazi in-
apofanyika vizuri, maana yake
itaharakisha malengo ya serikali
katika kupanga matumizi yake
kwa ajili ya kuleta maendeleo ya
kiuchumi kwa wananchi wake,”
alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya Habari
(MAELEZO) Zanzibar, Hassan
Khatib, aliwataka waandishi wa
habari kuweka mbele maslahi ya
Taifa ili kuiwezesha serikali ku-

pata taarifa zake muhimu kwa
maendeleo ya Taifa na watu wake.

“Matarajio makubwa ya mafani-
kio ya sensa ya watu na makazi
yapo kwa waandishi wa habari
ambao ndiyo watakaofikisha taar-
ifa za umuhimu wa sensa katika
kuleta maendeleo ya wananchi,”
alisema.

Mwakilishi Ofisi ya Mtakwimu
Mkuu wa Serikali ya Zanzibar
(OCGS), Ali Idrissa, alisema maan-
dalizi ya sensa ya watu na makazi

itakalofanyika Agosti 23 yamefikia
asilimia 83.

Idrissa aliyataja maandalizi
kuwa ni utayarishaji wa ramani
zitakazotumiwa na makarani
kuhesabu watu katika mitaa na
vitongoji.

Alibainisha na kusema ofisi hiyo
imejitayarisha kwa nyenzo zitaka-
zotumika kwenye kuhesabiwa
ikiwamo vishikwambi (tablets)
pamoja na madodoso yatakayoja-
zZwa.
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TAA wa filamu, mrembo Irene Uwoya

amefunguka kuwa ataolewa hivi

——— karibuni. Tena kasema kabla hata
mwaka huu 2022 haujaisha.

Kasema ataolewa kwa sababu yupo
kwenye mahusiano mazito na mtu
anayependana naye. Ni mahaba shatashata.

Msanii huyo ambaye ni mmoja wa waigi-
zaji wakongwe nchini ameshawahi kuolewa
mara mbili.

Mara ya kwanza ilikuwa ni 2007, akiole-
wa na mchezaji wa zamani wa Rayon Sport
va Rwanda, RSC Anderlecht ya Ubelgiji na
hata Stand United ya Tanzania ambayo
hakudumu nayo, Mnyarwanda Hamad
Ndikumana ambaye alifariki dunia 2017,
wakiwa tayari wameshatengana.

Aliolewa na msanii wa hip hop, Dogo
Janja, 2017, ndoa ambayo ilidumu kwa
miaka miwili tu, wakabwagana.

Hata hivyo mwenyewe amefunguka kuwa
kuolewa mara mbili, siyo mwisho wa kum-
fanya yeye asiolewe tena kwa sababu yote
hiyo ni mipango ya Mungu.

“Nitakuja kuolewa hivi karibuni. Mwaka
hauwezi kukatika, mwaka huu bado hau-
jaisha msiwe na haraka. Kwanza kuolewa
mara maoja au mara mbili hakumzuii mtu
kuolewa.

Mwanamke ana haki ya kuolewa, hata
kama ameacha au ameachika mara elfu
10 au 20. nafasi ya kuolewa ipo pale pale, |
haijalishi umri wala nini, ndoa ni baraka na
Mungu ndiyo anapanga, hakuna binadamu |
anapanga, kwa hiyo hakuna binadamu
anaweza kuzuia hilo,” akasema kwa kuji-
amini.

Uwoya, aliyezaliwa Desemba 19, 1988
ni mwigizaji na mwongozaji wa filamu,
mwanamitindo, na mjasiriamali ambaye
alipata kushiriki shindano ya Miss Tanzania
mwaka 2006, mwaka ambao mshindi wake

— ] . ‘8 alikuwa ni mwigizaji, mwanamitindo na
e - '’ mrembo mwenzake, Wema Sepetu.
g L7 tonE Alishika nafasi ya tano kwenye
Ma ra tatu Wanl #2154 3~ RaY . peshe. | kinyang'anyiro hicho akiwa na kina Sarah
- S 2T LT £ : Kangezi, Jokate Mwegelo ambaye kwa sasa
| TR 2"TN S & >14; ni mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Temeke

(] . : . b
Umero a? L PAARE IR 21557057 . na Lisa Jensen.
y - L5 : Ameigiza filamu na tamthilia nyingi,

X ' : - A lakini ambayo ilimfanya kuwa staa na kuju-

Uwoya Olewa o SR N & ' ~ 4 ) likana ndani na nje ya nchi ni ‘Oprah’.

L
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BASI SAWA

wigi la Menina mwisho
milioni moja

Msanii Menina Alegria amesema pamoja na kuongezeka
kwa tozo la mawigi nchini, ataendelea kununua na kuvaa
kwa sababu inaongeza mapato ya nchi, lakini akaongeza

kuwa haitozidi la shilingi milioni moja.

Menina ambaye kwa sasa ana ngoma yake mpya iitwayo
‘Sijiwezi’, anasema kuwa ikizidi tu milioni moja na laki tano,

hatonunua.

“Mimi kuongeza tozo hakujanikwaza kwa sababu navaa
na kubadilisha fasheni siyo kwa sababu sina nywele, ila ni

kwa sababu nimeamua kubadilisha staili tu.

Nywele zangu hapa ni wigi tosha, ukinivua hapa wigi
utakutana na lingine, ni vizuri serikali kupandisha tozo kwa
sababu ni kuongeza mapato kwenye nchi yetu. lla ni kwa

sababu nimeamua kubadilisha staili tu.

Nitaendelea kununua na kuvaa. Bei yangu ya mwisho
ni shilingi milioni moja, ikifika milioni moja na laki tano

sinunui, mwisho wangu ni milioni moja.

Mimi niwashauri wanawake wenzangu watunze nywele
zao ili hata mawigi, yasipokuwepo kabisa wawe na cha

kujivunia.”

Lon Bway mashine tatu

Msanii wa muziki wa Kizazi kipya Lony Bway, ametan-
gaza ujio wa EP yake iitwayo ‘Mashine Tatu’ ambayo

ameachia rasmi jana.

Kupitia mtandao wake wa kijamii, akaandika “ Rasmi
kabisa hii ndiyo EP kava yetu, Mashine Tatu, inayotoka

l[jumaa.” Alitoa taarifa hizo.

Msanii huyo anayekuja kwa kasi, ameshatoa ngoma
kibao kama ‘Sinyorita’, ‘Nawewe’, ‘Nimeshindwa', ‘Tunalala’

na nyingine nyingi.

‘birthday’.

Kwenye pati yake ya kutimiza
umri wa miaka 25, msanii huyo
alisema aligharamia Kila kitu

kwenye usiku huo kuanzia

alikaa na mastaa kadhaa kama
Wema Sepetu, Mimi Mars, Lulu

Diva, Amber Lulu na Baba Levo.
“Milioni 32 zilinitoka kwenye

siku yangu va kuzaliwa, nchi
zingine wanaichukulia kwa

vyakula, vinywaji na ukumbi na

He, Gigy, milioni 32 birthday tu?

Msanii Gigy Money ameweka
wazi kuwa alitumia Sh. Mil-
ioni 32 usiku mmoja kwenye
sherehe ya kuzaliwa kwake

umakini sana siku hii ya ku-
zaliwa, sisi tu hapa tunaichuku-
lia poa. Teketeza chochote,
umezaliwa siku moja na utakufa
siku moja, bongo ndiyo tunai-
chukulia poa, nchi kama Nigeria,
Marekani wanaichukulia kwa
umuhimu sana.”

Baba Mkwe: Mzazi mpenda pesa kama mfuko

Na Adam Fungamwango

NI filamu inayowaonya wazazi wanao-
penda kuwachagulia watoto zao wachum-
ba.

[kumbukwe kuwa kuoa au kuolewa,
unategemea kuishi na mtu huyo maisha
yako yote.

Hivyo kitendo cha kumchagulia mtu wa
kuishi naye si cha kiungwana.

Binadamu kwa kawaida hupenda kuishi
au kuwa karibu na mtu anayempenda

kutoka moyoni mwake.

Hata kama akiwa na kasoro gani. Mtu
yoyote ambaye hajai kwenye moyo wa
mtu, hawezi kuishi naye.

Na hata kama akilazimishwa ataishi
naye kwa muda mfupi tu.

‘Baba Mkwe' ni filamu inayomuonyesha
mzee Jengua ni baba mwenye tamaa,
anayependa pesa, hivyo anamchagulia
binti yake Mioyo mwanaume wa kumuoa.

Imechezwa na Flora Mvungi, Mzee Jen-
gua mwenyewe, Mzee Msisiri, Tatu Mnaly

na wengineo.

Mioyo anamwambia mama yake kuwa
amepata mchumba ambaye ni Kazembe.
Ni mtoto wa marehemu mzee Jongo. Hata
hivyo jambo hilo linapingwa na mzee Jen-
gua kwa sababu ni masikini.

Msisiri aitwaye Rama anawasili baada ya
kumaliza elimu yake ya chuo huko mjini.
Baba yake anamwambia aoe. Yeye na
mzee Jengua wanapanga kuwaozesha

Rama na Mioyo.

Barua ya posa inapelekwa, mzee Jengua
anaipokea kwa sababu Rama ni msomi na
pia ukoo wake unajiweza.

Binti anakataa kata kata, akisaidiwa na
mama yake. Kitendo hicho kinamfanya
mzee Jengua kuwa mbogo na kuwapa ad-
habu wote wawili binti na mama yake.

Kazembe naye akajaribu kupeleka posa
nyumbani kwa kina Mioyo, lakini akaishia
kudhalilishwa na kutimuliwa kwa panga
mkononi.

Binti akaamua kutoroka nyumbani.
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Baada ya muda mrefu wa kutafu-
tana huku na kule, hatimaye msanii wa
bongo fleva, Harmonize na Kajala ni
kama vile tayari wamesharudiana.

Kupitia akaunti zao za kijamii wawili
hao wameonekana kila mmoja ku-
posti picha zinazoonyesha kuwa penzi
limerejea.

Wapenzi hao ambao huko nyuma wal-
ishawahi kuwa pamoja wakazinguana,
wameonekana kuwa pamoja na kufua-
hia tena penzi lao.

Ingawa hakuna yoyote aliyetamka

Haikuwa dawa, kwani alitafutwa na baada
ya kupatikana akarudishwa nyumbani,
mpango mkakati ukawa ni ule ule wa ku-
muoza kwa Rama na si Kazembe.

Wakati sherehe za harusi zikiandaliwa

kwa kinywa chake, lakini picha zao
zinaongea.

Harmonize yeye kwenye mtandao
wake wa kijamii ameamua kuposti picha
kadhaa akiwa na mwigizaji huyo wa
zamani, lakini yeye Kajala ameposti
video fupi wakiwa kwenye ukumbi wa
mazoezi ‘gym’.

Kufuatia picha hizo za mnato na
video kwa hao wote wawili, msanii na
mwigizaji Aunt Ezekiel, yeye kaandika
kwenye mtandao wake wa kijamii “Ha-
timaye”

kati ya Rama na Mioyo, Kazembe ana-
chukua vamuzi ya kujinyonga.

lakini kwa mzee Jengua yeye kwake ikawa
ni nderemo na vicheko.

Mtu alivekuwa akimzuzua binti yake
amekwenda. Siku ya harusi imefika, bwana
harusi anamsubiri bibi ili ndoa ifungwe.

Bi. harusi wakati anatoka chumbani,
hatua ya kwanza, ya pili ya tatu, akaan-
guka povu likamtoka mdomoni. Akafariki
dunia. Kumbe alikuwa tayari amekunywa
sumu ili asiolewe na mtu asiyempenda,
huku aliyempenda tayari akiwa marehe-
mu. Sherehe za harusi zinageuka msiba.

MICHANGO YA HARUSI
IMEFANYIWA BIASHARA

Na Adam Fungamwango

WASANII nao wana mambo kweli kweli. Ukiwafuatilia
kwenye mitandao yao ya kijamii, unaweza kukauka sauti
kwa kucheka au kuumia mbavu.

Unajua wasanii wote, wawe wa bongo fleva, filamu,
tamthilia, hip hop, au hata wanamuziki, pamoja na kubu-
rudisha watu wana maisha yao ya kawaida kama binada-
mu wengine.

Nao wanaungana na jamii kushea mambo mbalimbali
kwenye mitandao ya kijamii, ikiwa ni lengo ya kuburudi-
ka, kuelimika na kuelimisha.

Nimetembelea kwenye mtandao wa kijamii wa insta-
gram na kukutana na posti nyingi, lakini leo nimeamua
kuziweka hizi ambazo baadhi ya wasanii wameziweka
kwenye mitandao yao ya kijamii.

Peter Msechu

Huyu ni msanii mwimbaji ambaye ukiingia kwenye
mtandao wake wa kijamii, kama hukucheka basi utakuwa
na matatizo. Yeye posti zake nyingi ni za ucheshi, hata
kama ni za kuelemisha au za kufundisha, lakini ataziweka
kwenye hali ya ucheshi, kiasi cha kueleweka Kirahisi.
Yeye kaandika hivi.

“Kama ulinichangia mchango wako kwenye harusi yangu
basi kaa ukijua ulinipa mtaji mkubwa wa kibiashara. Pole
sana Kajala hiki ndicho nilichofanyia.”

Jacob Steven JB

Ni mmoja kati ya mastaa nguli wa filamu na tamthilia.
Kwenye mtandao wake wa kijamii aliandika maneno haya
“Moja kati ya tatizo kubwa tulilo nalo kwenye tasnia yetu
ni waigizaji kujirudia.Unakuta mwigizaji mmoja anacheza

tamthilia nne kwa pamoja, kuna haja ya kuleta waigizaji
wapya.”

Irene Uwoya

Mwigizaji filamu na tamhilia, mwanamitindo na mjasiri-
amali, Irene Uwoya yeye wala hakuwa na maneno mengi
kwenye mtandao wake wa kijamii. Akaamua kuposti ma-
neno yanayosomeka kama ifuatavyo.

“Hivi ni kweli bahari haipimwi kwa mguu?" Mmh, hapa
sijui alitaka jibu gani. mbona linaeleweka tu?

Jenifer Kyaka ‘Odama’

Alianza kujulikana kwenye filamu ya Shumileta na
Beyonce. Mwigizaji huyu ambaye kila miaka inavyozidi
kwenda anazidi kuwa mrembo, yeye kwenye mtandao
wake wa instagram kaandika maneno haya.

“Tambua kuwa kila siku ni zawadi , hakuna heshima in-
ayozidi uhai. Tuseme ahsante Mungu kwa siku mpya..."

Vicent Kigosi ‘Ray’

Ni mmoja wa waasisi wa tamhilia na filamu nchini
Tanzania ambaye bado mpaka sasa ameendelea kuwa juu
kwenye tasnia hiyo. Kuna maneno ameyaandika kwenye
mtandao wake wa instagram.

“Kuna muda neno hisia huwa ni ngumu kulificha kutoka-
na na maumivu makali ndani ya mioyo yetu na ndipo sisi
binadamu huwa tunaamua kuweka wazi hisia zetu kwa
tunaowapenda.”
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MWANAMUZIKI David Adeleke,
maarufu kama Davido, ameonye-
sha nguvu yake ya kifedha baada
ya kumzawadia mtoto wake wa
kiume, Ifeanyi, saa ya mkononi
yenye gharama kubwa..

Mkali huyo wa muziki ambaye
ni bilionea alimpatia mtoto wake
huyo wa miaka miwili saa aina
ya Audemars Piguet, ambayo ina
gharama ya kiasi cha naira mil-
ioni 150 sawa na dola 350,000.

Hii itakuwa mara yake ya
kwanza kutumia kiasi kikubwa
cha fedha kununua saa kwa
ajili ya mtoto, lakini kwa upande
wake amekuwa kama kichaa wa
bidhaa hiyo kwani kila wakati
anatumia pesa nyingi kununua
matoleo mapya.

Mercy hapo
uhaenzi ya
Mungu

MWANAMUZIKI wa Injili wa
Nigeria, Mercy Chinwo, ha-
timaye ametangaza kuwa na
mwenza baada ya kuvishwa
pete ya uchumba .

Staa huyo ametumia
ukurasa wake wa Instagram
akiandika jinsi anavyojiona
kubarikiwa na Mungu kumpa-
ta mwanaume ambaye ataishi
naye daima.

“Nabariki katika kubarikiwa
na Mungu kwa kumpata mwa-
naume mwenye unyenyekevu
na heshima kwangu,” amean-
dika Mercy.

Portable bado
unahitajika
polisi

MSANII wa muziki mwenye
utata mwingi nchini Nigeria,
Portable, ametangaza kufunga
ndoa na mama wa mtoto wake,
siku chache baada ya polisi
kumtaka ajisalimishe kutokana
na tukio la kikatili.

Hivi karibuni mwanamuziki
huyo alitakiwa kujisalimisha
kituo cha polisi baada ya video
iliyosambaa mitandaoni ikimuo-
nyesha akiwaamuru walinzi
wake kumpiga kijana mmoja.

Kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram, Portable, hakuonyesha
kujutia tukio hilo, badala yake
aliandika jinsi anavyojisikia
furaha kumpata mtoto wa kike
na kisha kutangaza kumuoa
mwanamke huyo.

gt

‘Burna Boy
kupoteza
mwelekeo?

MKALI wa muziki wa Afri
Pop, Burna Boy, huenda
umaarufu wake ukaporomoka
kutokana na kuandamwa na
matukio mengi ya ukatili.

Katika tukio la hivi karibuni,
mwanamuziki huyo na rafiki
zake inadaiwa walivamia klabu
moja ya usiku na kutembeza
kipigo kilichowaacha watu kad-
haa wamejeruhiwa.

Tukio kama hilo alilifanya
miaka miwili iliyopita baada ya
kuvamia klabu moja ambayo
Davido alikuwa akitumbuiza na
kuzusha vurugu.

Katika tukio hilo, wasanii hao
wawili waliishia kupigana na
kuibua malalamiko kuwa Burna
Boy alihusika kuanzisha vurugu
hizo kutokana na kuvamia
klabu hiyo bila kutoa taarifa

Chappelle
ashambuliwa
jukwaani

MSANII wa ucheshi kutoka
Marekani Dave Chappelle,
amepata tukio la kushtushwa
baada ya kuvamiwa na mtu
mmoja mwenye Kisu wakati
yupo jukwaani akiburudisha.

Kulingana na taarifa mbalim-
bali, tukio hilo lilitokea katika
ukumbi maarufu wa Hollywood
Bowl, mbele ya watu walioku-
wa wakihudhuria tamasha lake.

Mshambuliaji huyo huyo ali-
kuwa na kisu chenye umbo la
bunduki, lakini alikamatwa.

Katika video ambayo imesa-
mbaa mitandaoni inaonyesha

mtu huyo akimuangusha
chini Chappelle na alijaribu
kukimbia nje ya jukwaa kabla
hajakamatwa na wana usalama.
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Msalaba Mwekundu Tanzania inavyookoa
jamii ya klfugajl kukabiliana na ukame

b . ¢

Na Mwandishi Wetu

KAME ambao umekuwa

ukizikumba baadhi ya

wilaya za mikoa ya Aru-

sha na Manyara, umezi-
fanya jamii zinazoishi maeneo
hayo kukabiliana na changamo-
to nyingi ikiwamo ukosefu wa
chakula na mifugo kufa.

Tatizo la ukame linalojitokeza
mara kwa mara hupelekea
kuongezeka kwa watoto wanao-
kumbwa na utapiamlo, kurudi
nyuma kiuchumi kutokana na
mifugo kufa kwa kukosa malisho
namajina nyasi.

Hata hivyo, kumekuwapo na
jitihada zinazofanywa na wadau
mbalimbali wanaoshirikiana
na serikali kunusuru wakazi wa
maeneo hayo wanayoishi jamii ya
wafugaji ili kusaidia watoto kue-
puka tatizo la utapiamlo.

Miongoni mwa wadau hao ni
Chama cha Msalaba Mwekun-
du Tanzania (TRCS), ambacho
kimekuwa kikifika kutoa msaada
wa kibinadamu kwa waathiri-
wa wa ukame katika wilaya za
Monduli na Longido mkoani Aru-
sha.

Pia inashiriki kikamilifu katika
wilaya za Mbulu na Simanjiro
mkoani Manyara.

Katika mkakati huo taasisi hiyo
inatoa msaada wa chakula, ma-
tunda, dawa na fedha taslim, ili
kupoza machungu yaliyotokana
na ukame.

MSAADA ULIOTOLEWA

Mkurugenzi wa maafa wa cha-
ma hicho Tanzania, Robi Wam-
bura, anasema tangu Februari
mwaka huu walianza kutoa hudu-
ma mbalimbali za kijamii katika
maeneo hayo na kwamba Aprili
mwaka huu walirudi tena kutoa
msaada wa fedha na vyakula.

Anafafanua  kuwa msaada
wa kifedha wenye gharama ya
shilingi milioni 98, umezinufaisha
kaya 700 katika wilaya za Longi-
do mkoani Arusha, Simanjiro na
Mbulu mkoani Manyara kila moja
ilipata 140,000.

“Wiki iliyopita, tulirudi tena na
kutoa msaada wa fedha, vyakula,
matunda na dawa katika wilaya
za Mbulu, Simanjiro, Longido na
Monduli,” anasema Wambura.

Anafafanua kuwa katika utoaji
wa msaada kwa awamu ya tatu
kaya 1200 zilinufaika kwa ku-
pewa kiasi hicho cha fedha.
Kaya nyingine 150 zilipewa
ungalishe, matunda na dawa,
na kufundishwa jinsi ya kupika
uji.

“Tutaendelea kuwa na jamii
hiyo wakati wa maafa na hata wa
raha, hivyo nao waendelee na
imani na sisi wawe karibu katika
kusaidiana pale inapohitajika,”
anasema Wambura.

Wambura anaeleza kwamba
mwezi Julai chama hicho ki-
tarudi katika wilaya hizo, kwa
ajili ya kuendelea kutoa msaada

\
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Mmoja wa wanufaika wa ungalishe uliotolewa na Chama cha Msalaba Mwekundu, akipika uji. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Mkurugenzi wa maafa wa chama hicho, Robi Wambura (kush-
oto), akimsaidia mmoja wa waathiriwa wa ukame wilayani
Mbulu, kupokea msaada wa fedha zilizotolewa na chama
hicho. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

ikiwa ni mwendelezo wa kusaidia
waathiriwa wa ukame.
“Tunafanya kila njia kunu-
suru jamii hizi, hasa watoto wasi-
kumbwe na ugonjwa wa utapiam-
lo, hivyo tuendelee kushirikiana

kwa kila mmoja kutoa chochote
alichonacho,” anasisitiza.
Anaongeza kwamba majukumu
yao wanasimamia na kuzingatia
kanuni zao saba ambazo ni ubi-
nadamu, uadilifu, kutopendelea,

uhuru, kujitolea, umoja na ulim-
wengu.

Mkurugenzi huyo wa maafa
anasema, chama hicho kinawez-
eshwa na Shirikisho la Kimataifa
la Vyama vya Msalaba Mwekun-

du (IFRC), kufanya kazi ya
kutoa huduma mbalimbali za ki-
jamii.

Mwezi ujao wa Julai tutarudi
tena kwenye wilaya hizo, na
kwamba wanaendelea na maan-
dalizi yatakayowawezesha kufani-
kisha kile walichokikusudia kwa
waathiriwa wa ukame.

Aidha, anasema, chama hicho
kilishiriki kikamilifu kwenye jan-
ga la corona kwa kwenda katika
jamii na kuielimisha kuhusu mad-
hara ya janga hilo na kuhakikisha
inachukua tahadhari zote zinazo-
takiwa.

“Chama cha Msalaba Mwekun-
du ni kisaidizi cha serikali kwa
kushirikiana na Wizara ya Afya,
hivyo tulishiriki kikamilifu kutoa
elimu kwa jamii na kufuatilia ili
kujua ni jinsi gani jamii inavyo-
zungumzia corona,” anasema.

MSAADA UTUMIKE VIZURI

Kaimu Ofisa Maafa wa Wilaya
ya Longido, Albert Israel, anawa-

taka wale wote waliopata msaada
kutoka TRCS, kuutumia kama
ulivyokusudiwa ili kukuza ustawi
wa familia zao.

Anasema, inawezekana wakad-
hani kwamba msaada wa aina
hiyo unaweza kuwa unatolewa
kwao tu na kusahau kuwa Tan-
zania ni kubwa na kwamba yapo
maeneo mengine ambayo TRCS
inatoa huduma.

“Tunawashukuru Msalaba
Mwekundu kwa msaada wenu
na jinsi mnavyoonesha kujali
waathiriwa hawa wa ukame,
lakini pia ni muhimu mliopata
msaada mkautumia kujikimu na
siyo mambo mengine,” anasema
Israel.

Naye Meneja Maafa wa TRCS
Samuel Katamba, anafafanua
kuwa chama hicho kinatoa hudu-
ma mbalimbali katika jamii pale
majanga mbalimbali yanapotokea
yakiwamo yanayosababishwa
na vita, magonjwa na maafa ya
asili.

“Jambo la msingi ni kwamba
tunaomba  ushirikiano  wenu
tunapotimiza majukumu yetu
katika jamii, hivyo ni kwamba
tupo pamoja katika shida na raha
tuendelee kushirikiana,” anasema
Katamba.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Kutoka jiko la stovu hadi la gesi

oJiko la mchlna mkomb02| Wa

Na Adam Fungamwango

IKU hizi unapofika ny-

umbani, unaandaliwa au

kuandaa chakula asilimia

kubwa ya watu hutumia
majiko ya kisasa.

Anayetaka kupasha moto
chakula au mboga, atatumia
kitu kimoja kinaitwa ‘microwave
oven’. Anayetaka kuandaa chaku-
la atatumia jiko cha umeme, siku
hizi pia kuna jiko la gesi.

Haya yote ni majiko ya kisasa
ambayo yamekuja kuleta mapin-
duzi makubwa kwenye masuala
ya vyombo vya jikoni.

Majiko yote haya yanaivisha
chakula upesi na hawa watu ha-
wasubiri chakula kwa muda mre-
fu kama zamani.

Utakumbuka zamani, miaka
ya 1990 kurudi nyuma wakati
wanafunzi wanaporejea majum-
bani mwao, wanapofika wakati
mwingine wanakuta ndiyo kwan-
za mboga inapikwa.

Kwa bahati mbaya mboga
yenyewe iwe maharage, ndiyo
utakoma ubishi. Na kwa bahati
mbaya zaidi, baadhi ya maha-
rage ya zamani yalikuwa hayaivi
upesi, wakati mwingine hadi kwa
magadi.

Na inawezekana kabisa mwa-
nafunzi ukafika nyumbani, bada-
la ya kupumzika ukaambiwa
ukatafute kuni za kuongezea pale
kwenye mafiga ili maharage yaive
upesi.

Kama wakati ule kungekuwa
na majiko kama haya, wala wa-
toto na wanafunzi wasingeteseka
kusubiri kwa muda mrefu, au
kuambiwa wakaokote kuni, au
vifuu kwa wale walioishi mikoa
ya Pwani ikiwemo Dar es Salaam.

Ndiyo yalikuwa maisha ya enzi
hizo. Kulikuwa na aina kama nne
ya majiko, ambayo kwa kiasi ki-
kubwa ndiyo yaliyotumika kwa
mapishi.

JIKO LA KUNI
hata kwenye majiji makubwa
hususan Dar es Salaam. Wale
ambao hawakutumia mafiga na
kuni kwenye miji mkubwa ni
wale ambao uwezo wao ulikuwa
mkubwa. Labda wale waliokuwa
wafanyabishara wakubwa, we-
nye nyadhifa serikalini, na wen-
gine wanaofanana na hao.

Lakini familia za kawaida hata
Dar es Salaam enzi hizo zilitumia
kuni kwenye kutayarisha chaku-
la.

Inawezekana wakawa na aina
nyingine ya majiko, lakini hii hai-
kutumia gharama kubwa sana,
zaidi ya kuokota au kwenda ku-
nunua kuni
ni la kawaida hadi leo hii, ingawa
na wao pia wanaanza kuondoka
huko taratibu.

Aina hii ya jiko ni kwamba
mawe matatu yanapangwa, la-
kini katikati zinawekwa kuni na
kuwashwa. Yale mawe matatu
hutumika kuwekea chungu au

sufuria ili kupikwa kitu kinacho-
takiwa l<1p11<we

porini, kwenye miji mikubwa
Dar es Salaam wakati huo nayo
pia baadhi ya maeneo yalikuwa
mapori, hivyo kuni zilipatikana
kwa wingi.

Halafu pia kulikuwa na vifuu
vya nazi vilivyo kauka, pamoja na
makumbi yake, ambayo nayo yali-
tumika kama kuni.

Dar ni Dar tu, yale maeneo am-
bayo yalikuwa katikati ya mji am-
bayo hayakuwa na mapori sana
kulikuwa na maeneo ambayo
walikuwa wanauza kuni. Yaliitwa
lingo.

‘Nenda kaninunulie kuni lin-
goni.” Mtu ataagizwa.

Hata sasa ukienda maeneo ya
Temeke na Tandika, bado un-
aweza kuona maeneo ambayo
zamani yalikuwa ni malingo ya
kuni, yaani maeneo ambayo kuni
zilikuwa zinauzwa.

Sehemu yoyote ambayo kuni
ziauzwa ni lazima kwanza uzung-
ishiwe miti, halafu katikati yake
ndiyo kuna kuni za aina mbalim-
bali, pamoja na miti mingine am-
bayo ilikuwa ikitumika kujengea
nyumba za udongo wakati huo.

JIKO LA MKAA

Haya ni majiko maarufu sana
Dar es Salaam na mikoa mingine,
hasa ya Pwani. Mikoani kwa asil-
imia kubwa walikuwa wanapikia
kuni, lakini mkaa ulikuwa unatu-
mika sana kwenye miji mikubwa
ambayo iliitwa ya mjini.

Aina hii haihitaji kupuliza ili
iwake kama kuni, bali mkaa uk-
ishakolea basi wenyewe unawaka
moja kwa moja.

Jiko la mkaa linahitaji mkaa am-
bao ni miti iliyochomwa.

Hii ni aina ya pili ya majiko yali-
yotumika sana enzi hizo, ingawa
kwa sasa kutokana na serikali
kuanza kupiga marufuku matumi-
zi makubwa ya mkaa, kutokana na
kuchoma hovyo miti, imepungua.

Enzi hizo, ukiondoa jiko la kuni
lililoonekana ndiyo la hali ya chini
kabisa, basi juu yake linakuja jiko
la mkaa.

Kama ilivyo jiko la kuni, aina hii
ya majiko mara nyingi hupikiwa
vyakula ambavyo vinachukua
muda mrefu kuiva kama vile ma-
harage, njugu mawe, kande na
vingine vinavyofanana na hivyo.

Halafu pia akinamama wa
Pwani, hupenda majiko haya kwa
sababu ya kupikia wali. Ni kwa
sababu staili yao ya mapishi wak-
ishamaliza kupika kuchukua mi-
kaa kadhaa ya moto na kuiweka
juu ya mfuniko uliofunikiwa su-
furia ya wali. Hapa unapata kitu
kinaitwa matandu anapopakua
chakula hicho.

Aina hii ya mapishi huwezi kui-
pata ukipika kwenye jiko lolote la

kisasa hadi hii leo. Ndiyo maana
wapo akinamama mpaka leo
wana majiko ya mkaa ambayo
yanatumika kupikia vyakula am-
bavyo wao wanaona havina ladha
nzuri vikipikwa kwenye majiko ya
kisasa.

JIKO LA MCHINA

Linaitwa hivyo kwa sababu li-
litengenezwa na Wachina enzi
hizo. Ni aina ya majiko ambayo
yalikuwa yakitumiwa zaidi na
wanaume ambao hawajaoa.
Ni kwa sababu ilikuwa si rahisi
kwao kutumia majiko ya kuni na
kuanza kupuliza, au kwenda stoo
kununua mkaa. Kwa wanaume
kwao waliona aibu.

Jiko la Mchina likawa ndiyo
mkombozi. Mtu anatoka kwenye
mishughuliko yake, anawasha
jiko na kupika ugali au wali, huku
mboga yao kubwa ni maharage ya
kwenye kopo, samaki wa kukaan-
ga au nyama ya kwenye kopo,
maarufu kama ‘bifu’.

Unachotakiwa kufanya kwenye
aina hii ya jiko ni kununua mafuta
ya taa tu na kuyamimina kwenye
chombo chake kilicho chini kina-
choonekana kama bakuli kubwa
hivi, halafu kunakuwa na tambi,
zilizoitwa tambi za jiko.

Kila kitu kikiwa tayari una-
washa tambi hizo ambazo zina
kitufu chake cha kupunguza na
kuzidisha, unaweka sufuria juu,
kazi ya kupika inaanza.

Tatizo ni kwamba moshi
mwembamba wa jiko hilo una-
washa sana machoni na hasa jiko
hilo linapokuwa limezimwa.

Wakati likiwa jipya, unaweza
kuzima kwa kitufe tu, lakini lik-
ishaanza kuwa kuukuu ni lazima
uzime kwa kutumia maji kidogo

_mabachela

ambayo unayaweka kwenye ki-
ganja na kuyarusha kwa nguvu
katika jiko hilo. Kama haliku-
zimika utarudia tena hadi lengo
litimie.

Akinamama waliyatumia, la-
kini sijui kwa nini hawakuwa
wanayapenda sana majiko haya.
Waliyatumia mara nyingi kama
kuchemshia mboga, au kupikia
ugali tu nyakati za mchana kwa
sababu ya kutaka kufanya hara-
ka, lakini kama wanataka hasa
wakae na kupika, walitumia zaidi
ya mkaa kuliko majiko haya ya
‘mabachela’.

JIKO LA STOVU

Ndiyo majiko ya gharama na ya
hali ya juu kwa wakati huo. Yali-
itwa majiko ya stovu. Si kila mtu
alikuwa nayo.

Unaweza kusema ndiyo majiko
ya gesi ya wakati huo, kwa sababu
jinsi yalivyokuwa yakiwaka ule
moto wake, na hata muonekano
ni kama haya ya gesi kwa sasa
ambayo mengi tunayaona ma-
jumbani.

Yaliivisha chakula au chochote
kinachopikwa haraka zaidi ku-
liko aina zote hizo za majiko.

Kwa sasa hayaonekani au
hayapo kabisa. Lakini unapoyao-
na majiko ya gesi yenye mitungi
midogo, moto wake wa bluu na
hata sauti yake wakati unawaka
ni vile vile kama stovu.

Utofauti upo kwenye kuwasha
tu. Jiko la gesi unazungusha kitu
kama kigurudumu ili kuruhusu
gesi kupanda, halafu unawasha
kiberiti moto unawaka.

Stovu au jiko la gesi ya zamani
yenyewe unapitia mchakato kad-
haa. Kwanza unahakikisha tanki
lake la chini lina mafuta ya kuto-
sha.

Unaanza kupampu kitufe
chake kupeleka mbele na nyu-
ma, hadi mafuta yanaanza kuru-
ka kupitia kitundu kidogo juu na
kulowesha sehemu iliyowekwa
maalum kwa ajili ya kuwashia
moto.

Moto unapowashwa, utawa-
ka kwa dakika kadhaa kwenye
chombo hicho kilichotengwa,
mpaka unapokaribia kuzimika,
ndipo mtumiaji atakapoanza
kupampu tena kile kitufe cha
kwanza. Safari hii mafuta haya-
toki tena, bali ni moto wa bluu
pamoja na sauti kama ile inayolia
kwenye moto wa gesi ndiyo ita-
chukua nafasi yake.

Hapo tayari kazi ya kuwasha
imekamilika, kinachofuatia ni
kupika tu.

Awali majiko haya yalitoka
nchini Sweden na kuwa maarufu
sananchini, lakini baadaye yalian-
za kutoka matoleo mengine kuto-
ka kwenye nchi zingine ambayo
hayakuwa na ubora kama wa
mwanzo, ndipo umaarufu wake
ulipoanza kupungua na baadaye
kutoweka kabisa.

Tuma meseji 0716 350534
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Watendaji
waonywa
hujuma

katika ugawaji
wa pembejeo

Na Hamisi Nasri, MASASI

MKUU wa Mkoa wa Mtwara,
Brigedia Jenerali, Marco Ga-
guti, amewaonya watendaji wa
serikali pamoja na madiwani
mkoani humo kutojihusisha na
vitendo vya kuhujumu ugawaji
wa pembejeo za kilimo cha koro-
sho zinazoendelea kugawiwa kwa
wakulima.

Aidha, amesema serikali itam-
fikisha kwenye vyombo vya she-
ria mtu yeyote atakayekamatwa
akihujumu pembejeo hizo.

Alitoa agizo hilo jana katika ki-
kao maalumu cha Baraza la Madi-
wani wa Halmashauri ya Mji wa
Masasi kilichokaa kwa ajili ya ku-
jadili hoja za Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali( CAG)
kilichofanyika katika ukumbi wa
Halmashauri hiyo.

Gaguti alisema hadi sasa kiasi
cha pembejeo za kilimo zaidi ya
kilo milioni mbili tayari zimeg-
awiwa kwa wakulima wa korosho
mkoanl humo.

“Natoa onyo kali kwa mtendaji
yeyote au diwani kujihusisha
kuhujumu zoezi la pembejeo za
kilimo tutachukua hatua dhidi
yake sisi ndiyo tunatakiwa ku-
hamasisha na kusimamia vyema
ugawaji wa pembejeo hizo,”
alisema Gauguti

Alisema malengo ya serikali ni
kuona kila mkulima mwenye sifa
na vigezo anapatiwa pembejeo za
kilimo na pembejeo zilizo sahihi
kwa matumizi ya zao hilo.

Aidha, alisema wako baadhi ya
WatendaJ| wa serikali na madi-
wani ambao walijaribu kuhujumu
kwa kutoa pembejeo feki kwa
wakulima na tayari serikali ime-
shachukua hatua dhidi yao.

Alisema wakulima wanaendelea
kupata pembejeo kwa utulivu
katika maeneo yao na kwamba
wakulima wataongeza tija ya
uzalishaji wa zao la korosho ka-
tika mkoa Mtwara.

Katika hatua nyingine Gaguti
amezipongeza Halmashauri zote
tisa kwa kuweza kupata hati safi
za mahesabu kwa mwaka wa
fedha, 2021/ 20222 .

Makalla atoa miezi 2
kurudishwa bilioni 10/-

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makalla,
amewataka makandarasi wa
taka, wakala wa ukusanyaji
mapato na watumishi 19 wa
Halmashauri ya Jiji la Dar es
Salaam, waliofanya ubadhirifu
wa zaidi ya Sh. bilioni 10 kuz-
irudisha ndani ya miezi miwili.

Akizungumza juzi jijini Dar
es Salaam wakati wa kikao cha
Baraza la Madiwani, Makalla
alisisitiza endapo wahusika
waliofanya ubadhirifu wa fed-
ha hizo hawatarudisha ndani
ya muda alioutoa atawakabidhi
kwa Taasisi ya Kupambana na
Kuzuia Rushwa nchini (TAKUK-
URU).

Pia alitoa siku saba kwa Mku-
rugenzi wa Jiji, mkaguzi wa
ndani, msimamizi wa mfumo
wa mapato na mhasibu, ku-
hakikisha wanatoa maelezo
ya kina ya maandishi kujieleza
kwa nini wameshindwa ku-
dhibiti ubadhirifu wa fedha
hizo.

“Baada ya wahusika hao
kuhojiwa, baraza la madiwani
liliketi na kupitia upya kasoro
zote zilizoonekana na kuhakik-
isha mnatoka na maazimio ya
kuzitatua,” alisisitiza Makalla.

Vile vile, alisema hatua hiyo
imekuja baada ya ukaguzi
maalumu wa ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) ya mwaka 2020/2021
kuonyesha Sh. bilioni 10 ziliku-
sanywa, lakini hazionekani
kwenye mfumo.

Alibainisha kuwa kwa muji-
bu wa ripoti ya CAG, mawakala
hawajawasilisha Sh. bilioni
4.4 na watumishi hawajaweka
kwenye mfumo wa fedha zaidi
ya Sh. bilioni 5.4 ambapo mpa-
ka sasa hakuna aliyechukuliwa
hatua licha ya CAG kuagiza fed-
ha hizo kurejeshwa.

Alitaja watumishi hao kwa
majina na fedha walizozifany-
ia ubadhirifu katika mabano
akiwamo Jeska Jonathan, Sh.
milioni 712, Nissa Mwakasia
(milioni 494), Juma Omari
(milioni 484), Deogratius Ben-

edikto (bilioni 1.9), Josephine
Sandewa (milioni 668), Kiala
Shabani (milioni 79), Muongozi
Chingile (milioni 24).

Wengine ni Faraja Kalaze
(milioni 93), Pius Majura
(milioni 96), Felix Balema
(milioni 42), Elinaswe Abeli
(milioni 56), Msombola
Saidi  (milioni 31), Sofia
Nkusa (milioni 31), Omari
Mwesongo  (milioni  nne),
John  Mfugale  (459,000),
Majura Mutalemwa (milioni
39), Tatu Mkangwa (milioni 77),
FelishianiMarro(milioni460)na
Rostati Tibaijuka (milioni tano).

“Madiwani mmepewa dha-
mana kubwa nyie ni jicho
kwa niaba ya wananchi, tim-
izeni wajibu wenu ilindeni
halmashauri yenu, fedha hizi
tunatakiwa kujua ukweli ziko
wapi, haikupaswa mkurugenzi
na mkaguzi wa ndani kuwapa
madiwani taarifa, kila mmoja
anahaki ya kujua hii taarifa
yote.”

“Wanaotajwa watoke waje
kwenye kamati ya fedha, madi-

wani muamue hapa, hakuna
kupitisha kitu msichokielewa,
mawakala na kila mmoja al-
ivyotajwa ndani ya siku 60
warejeshe fedha zilizotajwa,
hatua ya pili baada ya muda
huo  nitawakabidhi  wote
TAKUKURU kwa ajili ya kufun-
guliwa kesi,” alisema Makalla.
Alisema kutokana na uwapo
wa miamala inayosomeka
kama ni mapato, lakini ku-
tokuwa na uhalisia, aliwataka
kila mmoja kueleza kiasi halisi
anachodaiwa na wasiporidhika
nayo watawapeleka mahakam-
ani.

Makalla alielekeza mabaraza
yamadiwani katika halmashau-
ri zote za mkoa huo kutimiza
wajibu wao ikiwa ni pamoja na
kujiridhisha kwa kina na kila
taarifa wanazopitisha kwenye
vikao vyao kuwa ni sahihi.

Vilevile, alielekeza  hal-
mashauri hiyo kufanyia kazi
hoja 18 zilizobaki kati ya 49 zi-
lizotolewa na CAG katika ripoti
yake na kuhakikisha zinafung-
wa na kutojirudia.

Mkurugenzi wa
Teknolojia ya Habari
wa Vodacom Tanzania
Plc, Athuman Mlinga
(katikati), akiwasilisha
mada kwenye mdahalo
kuhusu utawala na
uhakika wa TEHAMA,
wakati wa mkutano
wa mwaka wa ISACA
juzi, ambapo wataal-
am wa masuala ya
usalama wa mtandao
na teknolojia waliku-
tana kujadili namna
ambavyo kila mmoja
anaweza kushiriki kati-
ka kuimarisha usalama
wa mifumo yake.
Kushoto ni Mkaguzi
MKkuu wa hesabu za
ndani wa TASAC, Ahadi
Chacha na Mshauri wa
Teknolojia ya Habari
wa KPMG, James
Chotamawe. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

DC asaka walloshlndwa kurejesha mikopo

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

MKUU wa Wilaya ya Bukoba,
Moses Machali, ametoa mwezi
mmoja kwa Halmashauri ya
Wilaya hiyo kupeleka ofisini
kwake orodha ya vikundi vya
wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu ambavyo vilikopeshwa
shilingi milioni 230 na baadhi
kushindwa kuzirejesha.

Alitoa agizo hilo kutokana na
kuwepo kwa hoja ya Mdhibiti na
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali
(CAG), katika hesabu zilizoishia
Juni 30 mwaka jana, ambayo
ilijadiliwa  katika  mkutano
maalumu wa Baraza la  Madi-

wani.

Kwenye mkutano huo wa
Baraza la Madiwani Mkuu huyo
wa Wilaya alimwakilisha Mkuu
wa Mkoa wa Kagera, Meja Jenerali
Charles Mbuge.

“Ifikapo Julai 22 mwaka huu
niwe nimepata taarifa mezani
kwangu pamoja na orodha ya vi-
kundi ambavyo havikulipa ili hat-
ua zichukuliwe na fedha za seri-
kali zirejeshwe ili ziwanufaishe
wengine, haiwezekani watu wan-
apewa mikopo wanakula hela na
kukaa kimya lazima zirejeshwe,”
alisema Machali.

Akizungumza katika mkutano
huo, Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Bukoba, Fatna

Laay alivitaka vikundi vinavy-
opewa mikopo hiyo kuheshimu
makubaliano na kurejesha kwa
wakati na kuwa siyo busara ku-
kopeshwa na kwenda kudaiana
mahakamani.

“Ukipata shida sema kwamba
jamani rejesho hili nimekwama
kwa sababu fulani lakini ujitahidi
kurejesha usilimbikize, lakini pia
msinunue vitenge na nguo za
watoto kwa fedha hizi na badala
yake zitumieni kuzalisha zingine
ziongeze kipato katika familia na
hilo ndilo lengo la serikali,” alise-
ma Laay.

Hata hivyo, pamoja na agizo
la Mkuu wa Wilaya ya Bukoba la
kufuatiliwa kwa vikundi ambavyo

vimeshindwa kurejesha mikopo,
siku hiyo pia vikundi vingine 32
vilipatiwa mikopo yenye thamani
ya zaidi ya shilingi milioni 119.
“Vikundi 22 vya wanawake,
saba vya vijana na vitatu vya watu
wenye ulemavu vimekidhi ku-
pata mikopo yenye thamani ya
shilingi milioni 119, katika kipindi
hiki cha robo ya nne ya mwaka
wa fedha 2021/2022,
Halmashauri imechangia
shilingi milioni 30 kutoka katika
vyanzo vyake vya ndani vya ma-
pato na shilingi milioni 89.5 kuto-
ka kwenye akaunti ya marejesho
ya mikopo,” alisema Ofisa Maen-
deleo ya Jamii, Felista Shayo.
Akizungumza  baada  ya

kupokea mfano wa hundi ya
mikopo hiyo, mmoja wa wanu-
faika Erick Christopha, aliwaasa
wanavikundi wenzake kutumia
fedha wanazokopeshwa kul-
ingana na malengo yao ili kue-
puka kuzitumia vibaya na baada
kukwama na kushindwa kureje-
sha.

“Vikundi vingine wanashindwa
kurejesha kwa sababu wana-
chukua fedha kwa lengo la kwen-
da kugawana kila mmoja afanye
kazi yake binafsi, wengine badala
ya kufanyia biashara wanatumia
pesa katika mambo ya starehe,
kwa hiyo kwa namna hiyo un-
aweza kujikuta unakwama,” alise-
ma Christopha.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
AMINA SALUM SALUM

anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya SUZUKI
ESCUDO yenye usajili namba
T531DDH yenye CHASSIS
NAMBA: TD54W106939,
ENGINE NAMBA:
J20A2563741. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/URRQ/RB/234778/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

MATHA AMINIEL MARIKI anatangaza kupotelewa na
cheti cha Master of arts (ma) health policy and
management chenye no. HD/MUH/T.57/2008.
Kilichotelewa na MUHIMBILI UNIVERSITY OF
HEALTH AND ALLIED SCIENCES mwaka 2010.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha

polisi.taarifa ya polisi: DOD/DOD/RB/248333/2022.

KUPOTEA

KWA CHETI

MISOLO,
kupotelewa na cheti cha Kidato cha Nne chenye
Index no S.4847/0026 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani kupitia shule ya Peace Land Sekondary
School Mwaka 2015. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi. Taarifa ya Polisi
POLISI TAARIFA: DOD/DOD/RB/192836/2022

ROSEMARY  JOHN Anatangaza

l

—aewnt
MARY ALLY SELEMAN anatangaza kupotea
kwa hati yake ya kusafiria (Passport) yenye
namba TAE289710 iliyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Dar es salaam 2020. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi
kilichopo karibu naye.

POLISI TAARIFA: DSM/PHQ/RB/207733/2022

KUPOTEA KWA
HATI YA KUSAFIRIA

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

ABRAHAM JAMES GONDWE
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTA CRESTA YENYE
NAMBA ZA USAJILIT.229
AZS.YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISIKILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/248429/2022

AHMED MAHMOUD SAID
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
NISSAN PATROL YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T 201BGS. YENYE CHASSIS
NO. JNITDSY61U0300979 NA
ENGINE NO.PD42049926
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI

TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 328/2022

JUMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HALMASHAURI YA WILAYA YA SHINYANGA
KATIKA BARAZA LA KATA-TINDE LILILOPO TINDE

SHINYANGA.
SHAURINAMBA; 07/2022
MORY ONESMO KABENDERA................] MLALAMIKAJI
DHIDI Y/

ROBERT NKWABI MAGEME.................] MLALAMIKIWA

WITO/KUITWA SHAURINI

Mlalamikiwa uliyetajwa hapo juu (Robert Nkwabi
Mgeme); unaamriwa kufika Barazani kujibu shauri
husika linalokukabili siku ya Jumatatu tarehe 27/6/2022
saa 3.00 Asubuhi.

Unaamriwa kuhudhuria bila kukosa pamoja na ushahidi
au vielelezo vyovyote vinavyotokana na shauri hilo ili
kurahisisha upatikanaji wa haki.

Kumbuka kwamba, usipohudhuria  shauri  hilo
litasikilizwa na kutolewa uamuzi bila ya wewe kuwepo.

Imetolewa tarehe 22/6/2022 na mimi

BONIFACE MHANA
KATIBU
BARAZA LA KATA-TINDE
SHINYANGA

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DIOCESE OF WESTERN
TANGANYIKA - KASULU
inatangaza kupotea kwa

kadi yake ya gari yenye

namba za usajili T 139
CAK - NISSAN TERRANO.
Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo chochote

KUPOTEA
KWA VYETI

RIFAT HASHMAT BAIG anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.1187-0106 kilichotolewa na Baraza La mitihani la
Taifa kupitia ST.MARY GORETI SECONDARY SCHOOL
mwaka 2016 na cheti cha kidato cha sita chenye

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

Ndugu WILSON ELIAS
BAHANZIKA anatangaza
kupotelewa na kadi mbili za
pikipiki, Honda Cd yenye
namba za usajili T683 AHA na
Bajaj Boxer yenye namba za
usajiliMC 179 AXT. Ametoa
taarifa polisi na kupewa namba
KAG/BUK/RB/245683/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA

WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI MADOGO NAMBA 810 YA 2022
RESTUTA ABASI SAULO..........................MUOMBAJI

DHIDI YA

EDGAR ZAKARIA...........cocerererernrenrennennnens MJIBU
MAOMBI

CHARLES MWENDIPANDO...........ccoceennnnad MJIBU
MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

EDGAR ZAKARIA Popote ulipo Unaarifiwa Ufike katika Baraza la
Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 06/07/2022
mbele ya Mwenyekiti E.Mogasa wewe mwenyewe binafsi au
utume muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa  kutajwa.Endapo  hamtahudhuria  maombi
yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa
uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo
tarehe 21.06.2022.  rrnen xpea

el H MWENYEKITI
Cha pO | ISI. index namba S.1187-0688 kilichotolewa na Baraza la Kwa yeyote ata kaye2|0na atoe BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
. . . Mitihani la Taifa kupitia ST. MARY GORETI . .. . . MOROGOROKadi ya gari aina ya Toyota Harrier yenye no za usajili
Taarifa ya Polisi: SECONDARY SCHOOL mwaka 2019. Kwa yeyote taarifa p0|ISI auapige simu T837DJX, ENGINE NO 2AZBI78269 Yeyote atakaeiona atoe
takaevi toe taarifa kituo chochote cha polisi. taarifa kituo chochote cha Polisi,
KAS/RB/1750/2022 i;Léi\QZTR?FOA? ;:,:,&w;g ,;;7;92102;2[)20 ! namba 0713991407. Taarifa ya Polisi: DOD/DOD/RB/249594/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

IZACK CHOGERO MWIMBA,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya Toyota
Harrier yenye no za usajili
T837DJX, ENGINE NO
2AZB178269 Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi,
Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/249594/202

Kwa Habari

Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI

LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Basi mwenzangu.”  Siwatu
alianza kumhadithia wifi yake,
mpenzi wa kaka yake Dibwela.

“Usiku nimelala, nikasikia
kama mtu anavunja mlango, kabla
sijafanya kitu chochote naona mtu
anaingia amejificha uso, nikajua
nimekufa hapa, si ndiyo akanikaba
shingoni akanitupia kitandani akani-
baka.” Akamalizia na sauti ya huzuni
akaanza kulia.

“Basi Siwatu, basi wifi yangu, ni
mitihani tu ya maisha, yatapita tu
haya...”

“Kinachoniuma mimi Mpaje kwa
nini anibake? Nimemkosea nini?
Kwani mimi nimefanya baya gani
hapa kijijini?”

“Hivi hadi anaondoka hukumjua ni
nani?”

“Kwani alivyoondoka mimi nili-
kuwa mzima? Nilishazimia, angetaka
hata kuniua angeniua. Na nilijaribu
sana kutaka kumvua ile kofia yake
kama ninja usoni na ile miguo yake,
ili nihisi tu anaweza kuwa nani, la-
kini nilishindwa, alitumia nguvu ny-
ingi kuhakikisha simfahamu. Kusema
kweli wifi atakuwa ni mwanaume
ambaye ananifahamu na mimi nam-
fahamu...”

“Basi nyamaza wifi, kaka yako
anakuja.” Mpaje alimnongoneza Si-
watu.

Ni wakati huo huo, Dibwela aliku-
wa ameingia. Alionekana kukasirika
kidogo.

“Vipi mwenzetu, mbona hivyo?”
Mpaje akamuuliza mpenzi wake.

“Wananikera sana, sijui wanaona
kwa sababu huyu ni yatima? Wiki im-
epita sasa, nimesharipoti kwa Mwe-
asakwe haraka, apatikane apelekwe
kwenye vyombo vya sheria, lakini
naona sielewi, mpaka leo hakuna kin-
achofanyika.”

“We kaka si uache tu, kama wao ha-
wataki, wala usihangaike, mimi sasa
hivi hali yangu inaendelea vizuri...”

“Hakuna kitu kama hicho Siwatu,
nitahakikisha kuwa yeyote aliyefanya
hivi nakula naye sahani moja, kwa hili
wewe kaa pembeni, niachie mimi.”

“Dibwela, inawezekana aliyefanya
hivyo ni mtu kutoka mbali, Mwe-
nyekiti atafanyaje?”

Dibwela akacheka kicheko amba-
cho si halisi. Siyo cha furaha, bali ni
cha uchungu na hasira.

“Mimi nina akili kuliko unavy-
jirani asingevaa maguo ya kujificha
kama ninja, huyo aliyefanya hivyo ni

HADITHI
KAMA [F

Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.
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“Kina-
choniuma
mimi Mpa-
je kwa nini
anibake?
Nimemko-
sea nini?
Kwani
mimi
nimefanya
baya gani
hapa Kiji-

jini?”

kwamba anamfahamu dada yangu na
pia Siwatu anamfahamu, ndiyo maana
ameamua kufanya hivyo kwa hofu ya
kujulikana. Aliyefanya kitendo hicho
kukamatwa haraka sana. Kesho nam-
fuata tena mwenyekiti.” Dibwela alise-
ma.

Ni kikao cha ghafla kilichoitishwa jana
yake jioni. Hakuna yeyote aliyejua Kkili-
husu nini.

Mwenyekiti alivaa mawani yake,
mkononi akiwa na makaratasi kadhaa
ambayo alikuwa ameyashika.

kwa sababu za kimaendeleo, misiba,
sherehe, tatizo, au chochote kile amba-

Hivi karibuni mwanakiji mwenzetu
mmoja ambaye hapa hayupo, kwa
sababu za kimaadili tumemwambia
apumzike tu. Anaitwa Siwatu, aliin-
giliwa na mtu asiyejulikana aliyevunja
mlango wa nyumba yake na kumfanyia
kitendo kibaya ambacho kilisababisha
alazwe kwenye zahanati hapo jirani.

Kutokana na tukio hilo, uongozi wa
bila kufanya uchunguzi na kujua ni kipi
hasa kimetokea na ni nani aliyefanya
hivyo. Huo sasa utakuwa si uongozi kwa
sababu kama ikiachiwa kesho atafanyi-
wa mtu mwingine na mwingine, uongo

: kwa pamoja.

' “Kwa hivyo basi, tukafanya uchun-
' guzi na vyanzo vyetu, hatimaye tumem-
' pata mtu ambaye aliyesababisha jambo
+ hilo.”

Alipofika hapo, hakuna tena aliyem-

+ sikiliza bali kulikuwa na minong’ono ya

'ni kitu gani walikuwa wakiongea au
» kunong'onezana. Halafu wakanyamaza
' ili kumjua mtu huyo.

i “Nimtaje?” Mwenyekiti akauliza “Mta-
| jeee...”

¢ “Kwa bahati nzuri au mbaya mtu
i aliyefanya kitendo hiki alishawahi
» kuja hapa na tukaishi naye hapa hapa,
' tukamfanyia wema mkubwa, lakini
 malipo yake leo yamekuwa haya.”

 ambao hata ukitupa sindano unaweza
» kuisikia.

. “Mtu huyu ni Bakari.” Akamtaja na
" alipomaliza akakunja karatasi zake aka-
» baki amesimama akiwaangalia wanaki-
' jiji wake ambao walionekana kupigwa
' na butwaa.

+ Kulikuwa na mikono kadhaa iliyo-
' nyooshwa wakitaka kuuliza maswali,
i lakini waliokaa pembeni kwa mwe-
' nyekiti walidai muda umekwenda.

¢ “Huyu mtu anaishi Msata, kwa hiyo
' wala si ajabu kutoka huko na kuja ku-
' fanya unyama huu na kukimbia. In-
 awezekana alikuwa na nia yake tangu
' zamani, inawezekana amefanya hivyo
i kutokana na kushauriwa na waganga
' wa kienyeji.” Mwenyekiti bado alikuwa
+ akiitetea hoja yake ili iwe na mashiko.

' “Na baada ya hapo naufunga mku-
tano hadi hapo tutakapokutana tena.”

achwa njia panda. Wengine
waliamini na wengine hawakua-
mini.

“Yaani kweli yule ni mpenzi
wake, wamekaa hapa chini ya
paa moja miezi mitatu, halafu
kweli aje kumbaka kweli akiwa
amejifunika manguo kweli?”
Akahoji mama mmoja wakati
wakirejea na wenzake mkutano-
ni.

“Mwenyekiti leo katufunga
kamba, mtu atambakaje mpenzi
wake?. Halafu kaondoka miezi
kibao sasa aje usiku kumbaka?
Hivi wale wanavyopendana,
hasa Siwatu alivyokuwa an-
ampenda Bakari angekuja tu hivi
hivyo angechinjiwa mpaka kuku,
leo aje vile, afanye vile, ili iwe
nini?” Kijana mmoja akawaam-
bia wenzie, mmoja akajibu.

“Mimi nawaambia  wale
wameona aibu. wiki ngapi sasa
hawajampata aliyefanya kiten-
wakaona wakae wamtafute
mtu ambaye hayupo wambam-
bikie kesi ili wao wawe salama,
waondokane na lawama.” Wengi
wakakubaliana na hilo.

“Jamani, lakini mimi taarifa
za ndani nilipata kusikia, wale
hawakuwa wapenzi, walikuwa
wanaishi nyumba moja, lakini
mmoja analala chini, Siwatu
kitandani hadi alipoondoka,
na hilo ameshawahi kuniambia
mwenyewe Siwatu, inaweze-
kana akapatwa na tamaa, akaja
kwa njia ile.” Msichana mmoja
alitoa siri ambayo haikukubali-
wa kwa asilimia tisini. Wengine
wakacheka.

“Yaani wale hawakuwa mtu
na mpenzi wake kweli? Kawa-
danganye watoto wadogo. Jinsi
walivyokuwa wakiongozana
mtaani tu kama kumbikumbi
walionyesha kabisa kama ni mtu
na mpenzi wake. Mimi nasema
hivi, mbakaji hapa hajapatika-
na, mwenyekiti na kamati yake
wametudanganya.”

Ilikuwa ni mitazamo ya wa-
dai ni Bakari aliyeonekana kuwa
ni mpenzi wa Siwatu, kwa kukaa
baada ya kuokotwa porini akiwa
na majeraha, akinusurika kifo.

Na yeye aliyemuokoa, ndiye
aliyembaka.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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IHEFU YAMNASA WADADA
IKIJIIMARISHA NA LIGI KUU

Na Saada Akida

KATIKA kuimarisha kikosi chake kue-
lekea msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, klabu ya Thefu imekamilisha usajili
wa aliyekuwa beki wa Azam FC, Nicholas
Wadada, imefahamika.

Ihefu ndio mabingwa wa Ligi ya Cham-
pionship msimu wa 2021/2022 huku
nafasi ya pili ikishikwa na DTB FC (sasa
Singida Big Stars), ambazo zimepanda
daraja moja kwa moja.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu wa Thefu FC, Zagalo Chalamila
alisema Wadada amesaini mkataba wa
mwaka mmoja na wanaamini ujio wake
utasaidia kuimarisha safu ya ulinzi ya
timu hiyo.

Chalamila alisema usajili wa beki huyo
ni mapendekezo ya benchi la ufundi
linaloongozwa na Kocha Mkuu, Zuberi
Katwila ambaye pia ameweka wazi ana-
hitaji kuongezewa mshambuliaji na beki
mwingine.

“Wadada ni mali ya Thefu rasmi na
sasa tunaendelea na mchakato wa usajili
wa beki na mshambuliaji, tunaaangalia
zaidi hapa nyumbani, tunaangalia zaidi
wachezaji wazoefu ili waje kusaidia timu
yetu katika msimu ujao wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara,” alisema Chalamila.

Aliongeza mbali na nafasi hizo pia wako
katika mchakato wa kuangalia wachezaji
wengine kwa kusubiri msimu huu wa Ligi
Kuu Tanzania Bara ufikie tamati ili nyota
wengi wawe huru kufanya mazungumzo

kwa ajili ya kupata huduma zao.

“Kuhusu benchi la ufundi bado tu-
naendelea na Katwila baada ya bodi ya
wakurugezi kukaa na kufikia uamuzi huo
na kumpa majukumu ya usajili na kuima-
risha kikosi chetu kuelekea msimu ujao,”
alisema Chalamila.

Alisema pia kulingana na yaliyotokea
msimu uliopita hawataki kuona yanare-
jea kwa kuhakikisha wanafanya usajili
wa wachezaji watakaosaidia timu hiyo
kuleta ushindani.

Kiongozi huyo alisema wanatarajia
timu yao kuweka kambi maalumu ya
kujiandaa na msimu mpya na kucheza
mechi mbalimbali za kirafiki dhidi ya
klabu za ndani na nje ya Tanzania.

"

Mshambuliaji wa timu ya vijana ya umri chini ya miaka 17 ya KMC (kulia), akipambana kuwania mpira dhidi ya nyota
mwenzake wa Pan African katika mechi ya Ligi ya U-17 iliyochezwa juzi jijini Dar es Salaam. KMC ilishinda mabao 4-0.

PICHA: MTANDAO

Biashara yapania kuimaliza KMC

Na Adam Fungamwango

WAKATI ikiwa imefungiwa kusajili nyo-
ta wapya kwa misimu miwili, kikosi cha
Biashara United kimepania kuondoka na
ushindi ili kurejesha matumaini ya kuba-
kia kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara leo
kwa kuikaribisha KMC kwenye Uwanja
wa Karume mkoani Mara.

Kocha Mkuu wa Biashara United,
Khalid Adam alisema jana wachezaji
wake wamefanya mazoezi vyema kuele-
kea kwenye mechi hiyo, lakini pia ame-
jaribu kuwaeleza juu ya umuhimu wa
mechi hiyo.

“Tumefanya mazoezi muhimu kuto-
kana na aina ya mechi yenyewe tunayok-
wenda kucheza, pia tunajaribu kukaa
mara kwa mara na vijana kuwaeleza
umuhimu wa mchezo huo, wanatakiwa
kupambania ili wahakikishe wanashinda
kwa ajili ya kuinusuru timu,” alisema ko-
cha huyo.

Ramadhani Chombo  ‘Redondo’,
mchezaji wa timu hiyo alisema kila
mchezaji anajua umuhimu wa mechi
hiyo na wana imani watashinda kwa
sababu wanacheza nyumbani.

Naye nahodha wao, Abdulmajid Man-
galo alikiri timu yao ipo kwenye hali

mbaya lakini mechi mbili zilizobaki wa-
tahakikisha wanafanya kila njia ili kupata
pointi sita zitakazowaondoa kwenye
eneo la hatari.

Biashara United inashika nafasi ya 15
katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara ikiwa na pointi 25 mkononi.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitaka-
zochezwa leo ni kati ya Coastal Union
dhidi ya Kagera Sugar wakati Polisi Tan-
zania wataivaa Geita Gold, Mbeya Kwan-
za wataikaribisha Ruvu Shooting, Azam
watakuwa ugenini dhidi ya Dodoma Jiji
na mabingwa Yanga watawakabili Mbeya
City.

Wazazi watakiwa
kuendeleza vipaji

Na Maulid Mmbaga

MMOJA wa Wakurugenzi wa
Shule za St.Mary's, Mutta Rwaka-
tare, ametoa wito kwa wazazi na
walezi kuwaendeleza na kuwawekea
mazingira mazuri watoto wao baada
va kubaini wanavipaji ili wafikie
malengo yao.

Rwakatare alitoa wito huo ka-
tika hafla ya bonanza lililofanyika
kwenye Uwanja wa Kenton ambapo
wanafunzi wa shule ya msingi na
sekondari ya East Africa walipata
fursa ya kuonyesha vipaji vyao kwa
kushiriki michezo mbalimbali kama
mpira wa miguu, kuimba na kuruka
kamba.

Alisema kila mwanafunzi ana
malengo, ikiwamo kuwa mwal-
imu, daktari, rubani, wanariadha,
wachezaji kandanda kama Samata
(Mbwana) au wanamuziki kama
Hormonize, hivyo alisisitiza wazazi
endapo ataona mtoto anapendelea
kitu fulani nje ya masomo asimny-
ime badala yake amuendeleze.

“Niwashukuru walimu mnafanya
kazi kubwa, tunaahidi kuweka
miundombinu mizuri ya michezo,
wazazi msiwe na hofu kutushauri na
kutuambia pale ambapo tutakuwa
tumekosea ili tujirekebisha, hii ni
shule yenu sio yetu na wala sio ya
mwalimu, tushirikiane kwa ajili wa-
toto wetu wafikie malengo,” alisema
Rwakatare.

Salum Saidi, mmoja wa wazazi wa
walioshiriki bonanza hilo alisema
katika baadhi ya maeneo mazin-
gira ya kuwezesha michezo bado ni
finyu, hivyo alitoa wito kwa wadau
wa elimu na michezo kuboresha
miundombinu itakayowawezesha
wanafunzi kushiriki michezo mbal-
imbali.

Bandari yatwaa
ubingwa netiboli

Na Cheji Bakari, TANGA

TIMU ya Bandari imefanikiwa
kuibuka mabingwa wa Ligi va
Netiboli ya Wilaya ya Tanga Mji-
ni baada ya kuwafunga majirani
Zzao, Halmashauri ya jiji hilo.

Ligi hiyo iliyokuwa inachezwa
katika viwanja vya Magereza

Bandari ilifanikiwa kutwaa ub-
ingwa huo baada ya kuicha Hal-
mashauri ya Jiji magoli 39-34.

Timu zilizoshiriki katika ligi
hiyo zilikuwa ni saba ambapo
nyingine ni pamoja na Mamlaka
ya Maji na Usafi wa Mazingira
Tanga (Tanga Uwasa), Kiomoni,
Bandari Kings (Wanaume), Swa-
hili na Chuo cha Utumishi Kam-
pasi ya Tanga.

Aidha kwa upande wa timu za
netiboli wavulana, Bandari Kings
iliibuka kidedea baada ya kupata

ushindi wa magoli 22-13 dhidi
yva Chuo cha Utumishi wa Umma.
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LEWANDOWSKI SOKONI

KLABU ya Barcelona hatimaye wamewasilisha ombi
la kumnunua mshambuliaji wa Bayern Munich na Timu
ya Taifa ya Poland, Robert Lewandowski mwenye umri
wa miaka 33, ambalo lina thamani ya hadi pauni milioni
34. (Telegraph)

RAPHINHA ANUKIA ARSENAL

ARSENAL wanakaribia kumsajili mshambuliaji wa
Brazil, Raphinha kutoka Leeds United, huku nia ya
Barcelona kumnunua mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 ikiwa imepungua. (Goal)

RICHARLISON AGOMBEWA

CHELSEA wameungana na Tottenham Hotspur kuta-
ka kumsajili mshambuliaji wa Brazil, Richarlison kutoka
Everton, ambao wanataka zaidi ya pauni milioni 50 kwa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25. (Mail)

CHELSEA KUPATA PIGO

MARINA Granovskaia, ambaye alichukua jukumu
la uhamisho wa wachezaji katika wa Chelsea chini ya
mmiliki wa zamani, Roman Abramovich, anakaribia
kuondoka katika klabu hiyo. (Guardian)

BROJA MAMBO MAZURI

KLABU ya West Ham inatazamiwa kutoa takriban
pauni milioni 30 kwa mshambuliaji wa Chelsea na Alba-
nia, Armando Broja mwenye umri wa miaka 20, ambaye
alicheza kwa mkopo Southampton msimu uliopita.
(Sky Sports)

SPURS YAMFUATA ERIKSEN

KLABU ya Tottenham Hotspur iliwasiliana na kambi
ya mchezaji wa Denmark, Christian Eriksen wiki chache
zilizopita, lakini hawajaonyesha tena nia ya kumtaka
mchezaji wao huyo wa zamani mwenye umri wa miaka
30, ambaye alitumia kipindi cha pili cha msimu uliopita
huko Brentford. (Football London)

DE JONG ANUKIA UNITED
KOCHA mpya wa Manchester United, Erik ten Hag

ameiambia klabu hiyo anataka kuwasajili Christian
Eriksen na kiungo wa kati wa Barcelona na Timu ya
Taifa ya Uholanzi, Frenkie de Jong (25). (Goal)

UNITED YAMFUATA EVANILSON

KLABU ya Manchester United imekuwa na ofa ya
pauni milioni 55 kwa mshambuliaji wa Brazil, Evanilson
iliyokataliwa na Porto, lakini klabu hiyo ya Old Trafford
inapanga kutoa ofa mpya kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22. (0 Jogo, via Mail)

ARSENAL, UNITED VITANI

BAADA ya kushindwa kumsajili mlinzi, Jurrien Tim-
ber mwenye umri wa miaka 21, Manchester United
inaweza kuchukua hatua ya kumsajili mchezaji mwen-
zake wa Ajax, Lisandro Martinez (24). Beki huyo wa kati
wa Argentina pia analengwa na Arsenal. (Mirror)

VILLA KUMUUZA MCGINN

KLABU ya Aston Villa ipo tayari kusikiliza ofa kwa
kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Scotland, John
McGinn mwenye umri wa miaka 27, msimu huu wa joto.
(Football Insider)

TREZEGUET NJIA MOJA

WINGA wa Timu ya Taifa ya Misri, Trezeguet mwenye
umri wa miaka 27, anakaribia kuondoka Aston Villa na
kujiunga na Trabzonspor ya Uturuki kwa takriban pau-
ni milioni tatu. (Mail)

COOPER MAMBO MAZURI

KOCHA wa Nottingham Forest, Steve Cooper, ambaye
alikiongoza kikosi chake kupanda Ligi Kuu England
msimu uliopita, yuko mbioni kusaini mkataba mpya wa
muda mrefu na klabu hiyo. (Nottinghamshire Live)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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NEYMAR ALITAKA TAJI

LA ULAYA AKIWA PSG

@ ® @®Afunguka hiyo ndio ndoto yake licha ya kuwapo na

uvumi wa...
PARIS, Ufaransa

WAKALA wa zamani wa Neymar,
Wagner Ribiero anaamini Mbrazil
huyo hayuko tayari kuondoka Paris
Saint-Germain kwa sababu bado
ana ndoto ya kutwaa taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya akiwa na vigogo
hao wa Ufaransa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30 ana mkataba hadi mwaka
2025, lakini kumekuwa na uvumi
PSG wanaweza kutaka kumtoa
baada ya kumsajili Lionel Messi
mwaka 2021 na hivi karibuni kure-
fusha mkataba wa Kylian Mbappe.

Kurejea Barcelona kumezimwa
kwa muda mrefu kwa Neymar, am-

- baye alishinda naye Ligi ya Mabing-
- wa Ulaya msimu wa 2014-15, huku

pia aliwahi kuzungumzia nia yake
ya kucheza Marekani.

Hata hivyo, alipoulizwa kuhusu
mustakabali wa Neymar, Ribiero
aliweka wazi anaelewa nyota huyo
wa zamani wa Santos hafikirii kuon-
doka na ameelekeza macho yake
kuhitimisha kusubiri PSG kutwaa
ubingwa wa Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

“Neymar ana ndoto kuwa bingwa
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa
na PSG,” alilambia Goal.

“Licha ya uvumi wote kuhusu
uwezekano wa kuondoka, ana
motisha sana na hataacha hadi
afanikishe.”

Alipoulizwa kama Neymar ana-
penda mradi huo PSG, aliongeza:
“Bila shaka. Kila mwaka unaopita

Nasser Al-Khelaifi (rais wa klabu)
anaboresha timu kwa kila namna.

“Wamemaliza tu kituo cha ma-
zoezi, ambacho kitakuwa mo-
jawapo ya bora zaidi. Na sasa ana-
taka kuwa na wachezaji bora wa
Ufaransa katika PSG.”

Tangu Neymar ajiunge na PSG
mwaka wa 2017, wababe hao wa
Ufaransa wametolewa katika hatua
ya robo fainali katika misimu mi-
tatu kati ya mitano - wakimaliza
washindi wa pili 2019-20 na kutinga
nusu fainali mwaka uliofuata.

Katika kipindi hicho, Neymar
amefunga mabao 20 ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na kupata asisti 13 -
huku mchezaji pekee aliyetoa pasi
nyingi zaidi katika kipindi hicho
akiwa Mbappe.
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MBEVYA CITY KUONDOKA UNITED,

VERSUS

YUUNG AFRICANS MANCHESTER, England

IPOTI zinasema nyota wa kima-
taifa wa Ureno, Cristiano Ronal-
do anataka kuondoka Manches-
ter United.

Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la kila
siku la michezo la Hispania la AS, Bayern
Munich inaangalia uwezekano wa kums-
ajili mshambuliaji huyo wa kireno iwapo
Robert Lewandowski ataondoka Bavaria.

Ripoti hiyo imedai ni wazi wakati wa
Ronaldo kwa Manchester United ‘ume-
fikia mwisho’.

Madai hayo yamekuja ingawa kwa sasa
Bayern Munich haina nia ya kumuuza
Lewandowski licha ya kumsajili, Sadio
Mane.

Barcelona imeripotiwa kutuma ombi

KUWEKA PESA: chling billoni 98, hapo June 23, muala

huu kwa ajili ya kumsajili Lewandowski.
- PIGA *150*87#,

a'lbamViewer

CHAGUA 4
- WEKA PESA.

icopesay JRSIIS Zidane afunguka amepokea ofa

hal§pFzss 2 airtel PARIS, Ufaransa ishinda PSG katika wakati huo. waa mataji matatu mfululizo ya Ligi
Lakini rekodi ya Zidane ni mara ya Mabingwa Ulaya kati ya 2016 na
EZYPESA KOCHA wa zamani wa Real Ma- dufu, haswa kwa Ulaya na Mfaransa 2018, jambo ambalo hakuna kocha

drid, Zinedine Zidane ameshindwa huyo aliiongoza Real Madrid kut- aliyefanikiwa katika zama hizi.

kukanusha juu ya kuhusishwa kwake

na klabu ya Paris Saint-Germain na

SEND kusisitiza anaweza kwenda kwenye
klabu mbili au tatu.

Kwa mujibu wa Fabrizio Romano,
Zidane alinukuliwa na LEquipe
akisema, kama kocha wa kiwango

chake, kuna kazi chache tu zinazom-
faa na hizo itakuwa ni ujinga kukataa
moja kati ya klabu kubwa barani
Ulaya.
“Kamwe usiseme hapana, kama
meneja, hakuna klabu 50 ambazo
S PO RT p E S A. CO ,TZ ninaweza kwenda. Kuna uwezekano
wa klabu mbili au tatu,” alisema Zi-
dane

PlGA* * Zidane alikuwa akitajwa kwenye
orodha ya warithi wa kuchukua na-
fasi ya Mauricio Pochettino pale Parc

des Princes msimu huu wa joto.
Lakini inaonekana kuna jambo to-

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24. PIGA fauti wakati PSG wakiwa wamemgeu-
©BT:0249 : : kia kocha wa Nice, Christophe Gal-

0764115588,0677115588 tier.
0685115588 Rekodi ya ushindi ya Galtier ni ya

~ . e ~ kuvutia - aliiongoza Lille kutwaa taji
W oo [ oseoreesarz Gtzsportpese la Ligue 1 msimu wa 2020/21, aki-
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HABARI MICHEZO

34,842/-

KOCHA MTIBWA AMKUBALI
SAKHO, TIMU YAKE IKIPOTEA

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Mtibwa Sugar,
Awadh Juma amewataka wachezaji wa-
zawa kujifunza kwa kiungo wa Simba,
Pape Sakho kutokana na uwezo mkub-
wa wa soka na kufikiri anaoufanya kwa
sasa kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Wakati kocha huyo akisema hayo,
Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, Selemani
Matola amesema viwango vya Sakho na
Peter Banda vimeongezeka kutokana na
kuwaachia kucheza huru.

Wakizungumza baada ya mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara juzi, kati ya timu
hizo mbili kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa na Simba kuibuka na ushindi ma-
bao 2-0, makocha hao kila mmoja alim-
zungumzia Sakho ambaye kwa siku ya

karibuni amekuwa kwenye kiwango cha
juu tangu asajiliwe msimu huu akitokea
Teungueth FC ya nchini Senegal.

“Ni mara ya tatu nadhani sasa anafun-
gagolila aina hii, hata mechi iliyopita dhi-
di ya KMC alifunga goli linalofanana na
hili, huu ni ukomavu wa akili ya mchezaji
wa kujua ni muda gani na nifanye nini.
Sisi mwanzoni tumepata nafasi nyingi
lakini tumezipoteza, ya Sakho haikuwa
nafasi, aliitengeneza mwenyewe na kui-
fanya kuwa nafasi, wakati mwingine hata
wachezaji wetu wa Kitanzania wanapas-
wa kuiga mfano huu. Anaweza kuchukua
mpira na akaamua sasa nifanye nini kwa
manufaa ya timu, kusema kweli aina
ya baadhi ya wachezaji waliokuwa nao
Simba, akiwemo Sakho ndiyo ilioamua
mechi si vinginevyo,” alisema Juma.

Naye Matola alimpa sifa zake, lakini ak-
aongeza Sakho pamoja na Banda uwezo
wao umeonekana kuongezeka kwa saba-
bu hawapi majukumu makubwa ndani
ya uwanja, badala yake anawaacha wa-
cheze huru.

“Ukiwapa majukumu mengine sijui
wasirudi huku, mara wakabe, unawa-
nyima uhuru wa ‘kuinjoi’ kucheza soka,
mimi nimewapa uhuru wacheze mpira
wanavyotaka wao, waende popote, wa-
siwe na kazi kubwa ya kukaba, ndiyo
maana unaona viwango vyao halisi sasa,”
alisema Matola.

Sakho alifunga bao la kwanza, huku
Banda akipiga krosi iliyomlazimisha kipa
Shaaban Hassan ‘Kado’ kudakia ndani.

Wachezaji
wa Azam
FC ya Dar
es Salaam
wakifanya
mazoezi
ya mwisho
kwa ajili ya
kujiandaa
na mechi
va Ligi Kuu
Tanzania
Bara dhidi
ya wenyeji
Dodoma
Jiji itakay-
ochezwa
leo kwenye
Uwanja wa
Jamhuri
jijini humo.
PICHA:
MTANDAO

Simba Queens kuibeba EOTF

Na Saada Akida

MCHEZO wa maalum wa kuadhimi-
sha miaka 25 ya Taasisi ya Fursa Sawa
kwa Wote (EOTF) inayoongozwa na mke
wa Rais wa awamu ya tatu, Anna Mkapa
kati ya Simba Queens dhidi ya Fountain
Gate Princess utachezwa leo kwenye
Salaam.

Ofisa Habari wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Clifford Ndimbo alisema
jana mchezo huo ambao hakutakuwa
na kiingilio utafanyika kuanzia saa 9:30

mchana na mgeni rasmi atakuwa ni Rais
mstaafu wa awamu ya nne, Jakaya Kik-
wete.

“Kabla ya mchezo wa wanawake
kutakuwa na mechi ya utangulizi kati ya
wake wa viongozi dhidi ya wajasiriamali,
hivyo tunawaomba mashabiki wa soka
kufika kwa wingi,” alisema Ndimbo.

Kuelekea mchezo huo makocha wa
timu zote mbili akizungumzia mchezo
huo walijinasibu kwa mchezo huo wata-
tumia kwa ajili ya kuwatambulisha wa-
chezaji wao wapya waliosajiliwa kwa ajili
yamsimu ujao.

Kocha Mkuu wa Simba Queens, Se-
bastian Nkoma alisema atatumia mechi
hiyo kutambulisha baadhi ya wachezaji
wake wapya waliosajiliwa msimu huu.

“Tumepata taarifa ya mechi timu
tukiwa katika mapumziko, tunaenda ku-
cheza kwa umuhimu mkubwa wa kupa-
ta ushindi lakini pia kutumia kwa ajili ya
kutambulisha wachezaji wetu wapya,”
alisema Nkoma.

Naye Kocha Mkuu wa Fountain Gate,
Juma Masoud alisema wamejiandaa vi-
zuri kwa ajili ya mchezo huo ambao ni
muhimu kwa pande zote mbili.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MUDA MICHEZO 1
01.25/06/22 | 22:10 | Club Atletico Alvarado vs Belgrano
02.25/06/22 | 22:30 | Atletico PR vs Bragantino SP
03.26/06/22 | 00:00| DC United vs Nashville
04.26/06/22 | 00:00|Colon Santa Fe vs Huracan
05.26/06/22 | 02:30 Toronto vs Atlanta United
06.26/06/22 | 05:00)|San Jose Earthquake vs Los Angeles Galaxy
07.26/06/22 | 05:30 |Portland Timbers vs Colorado Rapids
08.26/06/22 |12:00
09.26/06/22 [ 12:00 |Nagoya Grampus vs Kashima Antlers
10.26/06/22 |12:00
1.26/06/22 12:30 |Kyoto Sanga vs Shonan Bellmare
.26/06/22 [13:00
.26/06/22 |19:00 | Ham-Kam vs Sarpsborg
.26/06/22 |19:00 | Sandefjord vs Tromso
.26/06/22 |19:00 |Stromsgodset vs Lillestrom
.26/06/22 [19:00 |San Lorenzo vs Tigre
.26/06/22 |22:00 |Botafogo RJ vs Fluminense

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 25/06/2022

NYUMBANI  SARE

TAREHE

Vissel Kobe vs Urawa Red Diamonds

Yokohama vs Niigata Albirex

Omiya Ardija vs Zwiegen Kanazawa

UGENINI

MUDA GAMEID

MICHEZO 1 X 2

Kawasaki Frontale vs Jubilo Iwata

Sandviken vs Nordstrand

Roasso Kumamoto vs Oita Trinita

Suwon City vs Suwon Samsung

Anyang vs Seoul E Land

FC Seoul vs Incheon Utd

Okzhetpes vs Igilik

Tianjin Teda vs Meizhou Kejia

Hangzhou NG vs Shandong Luneng

Wuhan Zall vs Shanghai SIPG

Taraz Karatau vs Fk Shakhtar Bulat

Steinkjer vs Kolstad

Kairat-Zhastar vs Kaisar Kyzylorda
Brodd vs Djerv 1919
Rana FK vs Strindheim IL

Floro vs Lillehammer FK

Isloch vs Gomel

Pors Grenland vs Express IL

FK Ekibastuz vs Yassi Turkistan

Gvvv vs Kozakken Boys

Polisi Tanzania vs Geita Gold FC

Mbeya Kwanza FC vs Ruvu Shooting
Biashara United vs KMC
Akzhaiyk Uralsk vs Ordabasy

Mbeya City vs Young Africans

Magni vs Reynir Sandgerdi

Haugesund vs Viking
IF Vestri vs UMF Grindavik

Mjolner vs Skjervoy

Slutsk vs Vitebsk

Orkla vs Melhus

Al Sareeh vs AL Salt

Aksu vs Shakhter Karagandy

NSI Runavik vs Vikingur Gota

Rosenborg vs Kristiansund

Dodoma FC vs Azam

Sochi vs Zenit St Petersburg

Hartford Athletic vs Louisville City

Deportivo Moron vs Gimnasia Jujuy

Faisaly Amman vs Wihdat Amman

Neman Grodno vs BATE Borisov

Central Ballester vs Yupanqui

Canuelas vs Talleres RDE

CA Lugano vs Club Mercedes

Talleres vs Central Cordoba

CSD Barnechea vs Cobresal

Seattle Sounders vs Sporting Kansas City

Atletico Pr vs Bragantino SP

Spain W vs Australia W

Sporting Cristal vs Alianza Atletico

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

MBEYA,
SIMBA

MPOLE

® ® O\ abi afunguka
wamedhamiria kuweka
rekodi na heshima...

Adam Fungamwango na Saada Akida

WAKATI mabingwa wapya wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Yanga wanatarajiwa kuwakabili wenyeji Mbeya City ka-
tika mechi ya raundi ya 29 itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Sokoine jijini Mbeya, Simba imefanikiwa
kunasa saini ya straika wa Geita Gold FC, George Mpole.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha Mkuu wa
Yanga, Nasreddine Nabi alisema mechi hiyo itakuwa
ngumu kwa sababu wenyeji wao wanakikosi imara, la-
kini wamejiandaa kupata matokeo mazuri.

Hata hivyo Nabi alisema wachezaji wake wanakabili-
wa na uchovu kutokana na kucheza mechi mfululizo.

“Tunategemea mchezo utakuwa mgumu, lakini
tumejiandaa na matokeo mazuri, tumecheza mechi
mfululizo, kila baada ya siku mbili tunacheza, kwa hiyo
kuna mchoko kwa wachezaji wangu, wanahitaji muda
wa kupumzika pamoja na yote haya, lakini tuko makini,”
alisema Nabi.

Aliongeza mchezaji pekee ambaye ana uhakika atau-
kosa mchezo huo ni Mkongomani Chiko Ushindi kuto-
kana na majeraha.

Mbali na Yanga kuwa tayari imeshatwaa ubingwa wa
msimu huu, lakini mechi hiyo itakuwa muhimu katika
kuendeleza rekodi yake ya kutopoteza mechi hata moja.

Pia ni moja kati ya mechi ambazo zinaweza kumfanya
straika wao, Fiston Mayele kupachika mabao katika
harakati zake za kutaka kutwaa kiatu cha dhahabu huku
wakibakiza mechi moja ambayo ni dhidi ya Mtibwa
Salaam.

Viongozi na wadau mbalimbali wa Yanga, wako
Mbeya kwa ajili ya sherehe hizo na baada ya hapo wa-
natarajiwa kusafiri kurejea Dar es Salaam na kupata
mapokezi makubwa.

Taarifa za uhakika kutoka Simba zinasema tayari
Mpole pamoja na winga wa Kagera Sugar, Nassoro Ka-
pama wamesaini mkataba wa miaka miwili kila mmaoja.

Nipashe liliwasiana na nyota hao, Mpole na Kapama
ambapo walikiri kufuatwa na klabu kongwe hapa nchini
na kuhakikisha kwamba baada ya msimu huu kufikia

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

YANGA SC
SHANGWE
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Neymar alitaka taji la Ul\aya akiwa PSG

e

Wachezaji wa Simba, Pape Sakho (kushoto) na Peter Banda

wakifurahia bao katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya

Mtibwa Sugar iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa

SIMBA SC

tamati wataweka wazi mipango yao.

“Ni kweli Simba na Yanga zilileta
ofa zao ila ni wapi nitakwenda ni
suala la muda ukifika litawekwa wazi
kama ni Simba kama inavyotajwa
tutajua baadaye,” alisema Mpole.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally
alisema ni kuhusu suala ya usajili
kuna baadhi ya wachezaji wamesha-
malizana na kinachosubiriwa utam-
bulisho.

“Usajili umekamilika kwa asilimi
kubwa tumesajili vyuma vya hatari,
kuhusu Okrah (Augustine), ni hatari
anapiga mashuti balaa, mchakato wa
kujiunga na Simba ni suala la muda,”
alisema Ahmed.

Aliongeza viongozi wa Simba wa-
nafanya usajili kulingana na mahitaji
ya kikosi chao na sio kwa sifa za ku-
piga picha na wachezaji ambao bado
hawajasaini mkataba kwa ajili ya sifa.

“Tunafanya usajili kulingana na
mapungufu yetu ya msimu huu, tu-
nakubali tumepoteza lakini usajili
tunaofanya msimu huu ni kabambe,”
Ahmed aliongeza.

Mshambuliaji wa Backem United
ya Ghana, Okrah ni mmoja wa nyota
wanaotajwa kuwindwa ndani ya
kikosi cha Wekundu wa Msimbazi na
kilichobakia ni muda kuzungumza.

Naye Kaimu Kocha Mkuu wa Sim-
ba, Selemani Matola akizungumzia
mchezo wa juzi na Mtibwa Sugar
alisema ulikuwa mgumu na ame-
wapongeza wachezaji wake kufuata
maelekezo na kufanikiwa kupata
pointi tatu muhimu na kuwapa fura-
ha mashabiki wao.

Kuelekea mechi dhidi ya Tanzania
Prisons itakayochezwa kesho, Matola
alisema watapambana kuhakikisha
wanapata pointi zote sita kumaliza
vizuri msimu kwa heshima.
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Serengeti Girls,
Ufaransa vitani

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya soka ya Taifa ya vijana
ya wanawake wa umri chini ya mi-
aka 17 (Serengeti Girls), imepangwa
katika Kundi D kwenye fainali za
Kombe la Dunia (U-17), zitakazo-
fanyika Oktoba mwaka huu nchini
India.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotole-
wa jana, Serengeti Girls iko kundi
moja pamoja na Japan, Canada na
Ufaransa wakati Kundi A linaun-
dwa na wenyeji India, Marekani,
Morocco na Brazil.

Ujerumani, Nigeria, Chile na New
Zealand zinaunda Kundi B wakati
Hispania, Colombia, Mexico na
Jamhuri ya China wako Kundi C.

Serengeti Girls iliyoko chini ya

Kocha Mzalendo, Bakari Shime

anayesaidiana na Edna Lema
ilikata tiketi ya kushiriki fain
ali hizo kwa mara ya kwanza
baada ya kuziondoa Botswana,
Burundi na Cameroon.

Kikosi hicho kinatarajia kuanza
mazoezi kuelekea fainali hizo
mapema mwezi ujao na Kitasafiri
kwenda nje ya Tanzania kuweka
kambi ili kujiimarisha zaidi.

“Tunamikakati mizuri ya kui-
andaa timu yetu kuelekea fain-
ali hizi za Kombe la Dunia, TFF
(Shirikisho la Soka Tanzania) kwa
kushirikiana na serikali, tunaamini
wachezaji wataimarika na kuwa
tayari kwenda kupeperusha ben-
dera ya nchi kwa heshima,” Ofisa
Habari na Mawasiliano wa TFF,
Clifford Ndimbo alisema.
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